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habari kitaifa

Chanzo maafa Manyara hiki hapa
Na Waandishi Wetu

KADRI uokoaji unavyoende-
lea, sambamba na miili ya walio-
fariki dunia kuzidi kuongezeka, 
ripoti ya awali kutoka kwa timu 
maalum ya wanajiolojia ime-
baini sababu ni Mlima Hanang’, 
mkoani Manyara ‘kushiba’ maji, 
ukaelemewa.

Vilevile, wataalamu hao 
wamebaini mlima huo una 
chembe za volcano, jambo am-
balo kitaalamu limechochea 
kuibuka kwa maporomoko 
hayo.

Jana Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Mobhare Matinyi, alifafan-

ua kwamba miili iliyoongezeka 
hadi alasiri, ilikuwa mitatu, 
hivyo kufanya jumla yao 65. Kati 
yake, 60 ilikuwa imetambuliwa.

Aidha, Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kijiji cha Gendabi kilicho-
athiriwa zaidi na maporomoko 
hayo, Damiano Yayeda, alisema 
wakazi wake 14 walikuwa hawa-
julikani walikokuwa hadi jana 
jioni.

Kwa mujibu wa Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Matinyi, hadi 
jana, kaya 1,150 zilikuwa zime-
poteza makazi yake kutokana 
na maafa hayo.

RIPOTI YA UCHUNGUZI
Matinyi alifafanua maudhui 

Wananchi wakiangalia mabaki ya gari dogo la abiria aina ya Toyota Hiace lenye namba za usajili T339 DBV, baada ya kupata ajali katika eneo la Kyetema, 
Kata ya Kyetema, wilayani Bukoba, mkoani Kagera jana na kusababisha vifo vya watu wanne na 21 kujeruhiwa.  Habari Uk. 3. PICHA: MPIGA PICHA WETU

ya ripoti hiyo kutoka timu ya 
wataalamu wa Wizara ya Ma-
dini, kwamba chanzo cha mapo-
romoko hayo yaliyoanzia kwa 
kumeguka Mlima Hanang’, ni ku-
tokana na mlima huo kunyonya 
maji mengi.

“Kimsingi, mlima huo una mi-
amba dhoofu iliyonyonya maji 
mengi,” alisema Matinyi huku 
akitaja hatua ya serikali kureje-
sha huduma za kijamii ikiwamo 
umeme.

‘TUSAIDIENI’
Waziri Mkuu, Kassim Majali-

wa, jana aliyaalika mashirika ya 
misaada ya kimataifa, wafanya-
biashara na taasisi mbalimbali 
nchini kupeleka misaada ya kibi-
nadamu katika Wilaya ya Hanang’ 
kuwasaidia waathirika wa mapo-
romoko ya mawe, tope na maji 
walionusurika katika maafa hayo. 

Akizungumza na wananchi wa 
Hanang’ katika Mji wa Katesh, Wa-
ziri Mkuu Majaliwa alionya wa-
naofikiri wanaweza kunufaika na 
misaada hiyo akisema, “kusitokee 
makundi yatakayobeba dhamana 
ya kupokea misaada na ikawa 
fursa kwao. 

“Hatutasita kuwachukulia 
hatua watakaohujumu misaada 
itakayotolewa. Tayari Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu imepokea simu kutoka 
Mbeya, ambako yuko Mtanzania 
ameahidi kutoa katapila za kuon-
doa tope.”

Waziri Mkuu alisema jopo la 
wataalamu linaendelea kufanya 
tathmini ya athari zilizotokea 
na serikali itatoa taarifa kuhusu 
jambo hilo.

Alisema serikali imeamua na 
imeelekeza miili iliyotambuliwa 
na kuagwa, isindikizwe na maofi-
sa wake na vyombo vya usalama 
mpaka nyumbani kwa wafiwa.

“Mpaka jioni miili yote itakuwa 
imechukuliwa na ndani ya siku 
mbili mpaka tatu tunataka eneo 
hili liwe limekaa vizuri,” aliele-
keza.

Waziri Mkuu pia alimwagiza 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Sera, Uratibu na Bunge, 
Jenista Mhagama, kukutana na 
mawaziri wenzake, wapange 
namna bora ya kuendelea na 
uokoaji na kurejesha hali ya Mji 
wa Katesh kwenye usafi.

Pia alielekeza wakuu wa mikoa 
ya Arusha, Dodoma na Singida 
kushirikiana na Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara kuona namna ya 
kufanya kazi pamoja kutatua 
changamoto zilizojitokeza.

MIILI 60 YATAMBULIWA
Msemaji Mkuu wa Serikali, 

Matinyi, alisema hadi kufikia 
jana mchana, miili 60 ya watu 
waliopoteza maisha katika maafa 
hayo ilikuwa imetambuliwa na 
kuchukuliwa na ndugu zao, huku 
miili mitano ikiwa haijatambu-
liwa.

“Mkemia Mkuu wa Serikali 
ameelekezwa kuifanyia uchun-
guzi miili ambayo haijatambuliwa 
ili kubaini ndugu zao,” alisema 
Matinyi.

DK. SHOO
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la 

Kilutheri Tanzania (KKKT), Asko-
fu Dk. Frederick Shoo, alisema 
jana kuwa kanisa linaridhishwa 
na juhudi za serikali kuelekeza 
nguvu kubwa kwenye shughuli 
za uokoaji watu walionasa kwe-
nye tope lililoporomoka kutoka 
Mlima Hanang’ na kusababisha 
vifo na kujeruhi zaidi ya watu 110. 

Akizungumza jana katika Kani-
sa Kuu la Usharika wa Moshi Mjini 
wakati wa ibada maalum ya ku-
uaga mwili wa Askofu mstaafu wa 

Dayosisi ya Kaskazini, Dk. Erasto 
Kweka (89), Dk. Shoo, alisema 
kanisa linatambua kazi kubwa 
ambayo serikali inaendelea kui-
fanya katika Wilaya ya Hanang’ 
kusaidia wananchi waliokumbwa 
na maafa ya maporomoko ya 
mawe, tope na maji. 

“Nitoe pole nyingi kwa maafa 
yaliyotokea Hanang’ tunaishuku-
ru serikali, kwani toka yametokea 
maafa hayo, tumeona mmekim-
bilia kule na kuwekeza nguvu 
kubwa katika kuokoa na kuwa-
saidia wale waliopata maafa hayo.

“Pamoja na hilo, bado serikali 
imeona umuhimu wa kukutuma 
(Naibu Waziri Mkuu, Dk. Dotto 
Biteko) kuja kushirikiana nasi 
kumuaga baba yetu Dk. (Erasto) 
Kweka,” alisema.

SALAMA ZA MUFTI
Baraza Kuu la Waislamu Tanza-

nia (BAKWATA) limetoa salamu 
za pole kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kutokana na maafa hayo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa juzi na Katibu Mkuu wa BAK-
WATA, Alhaj Nuhu Mruma, Mufti 
na Sheikh Mkuu wa Tanzania, Dk. 
Abubakar Zubeir, akiwa safarini 
Morocco, amepokea kwa masiki-
tiko taarifa ya maafa hayo.

“Mufti Mkuu anatuma salamu 
za pole kwa Mheshimiwa Rais Sa-
mia, kwa Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara na kwa familia za ndugu zetu 
kutokana na janga hilo.

“Mwenyezi Mungu Mtukufu 
awape ndugu zetu wa Hanang’ 
na wananchi wote wa Tanzania 
moyo wa subira kutokana na 
athari mbaya za janga hili,” alise-
ma.

*Imeandaliwa na Jaliwason 
Jasson (HANANG’), Godfrey 
Mushi (ARUSHA) na Romana 
Mallya (DAR) 
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Na Restuta Damian, BUKOBA

WATU wanne wamefariki dunia 
na wengine 21 kujeruhiwa baada 
gari la abiria aina ya Haice lenye 
namba za usajili T 339 DVB lil-
ilokuwa linatoka Isimbya wilayani 
Bukoba kuelekea mjini Bukoba 
kupata ajali.

Kamanda wa Polisi mkoani Kag-
era, Kamishna Msaidizi Brasius 
Chatanda, ajali hiyo ilitokea jana 
saa 5:30 asubuhi eneo la Kyetema, 
Kata ya Kyetema.

Alibainisha kuwa watu watatu 
kati ya wanne waliofariki dunia ni 
watu wazima. Majeruhi ni watoto 
wanne na watu wazima ni 17 am-
bao walikuwa wanaendelea ku-
patiwa matibabu katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa.

Kamanda Chatanda alisema 
chanzo cha ajali ni mwendo kasi. 
Uchunguzi umebaini kuwa wakati 
akianza kuteremka, gari lilikuwa 
limewekwa huru (free) ilhali dere-
va alitambua eneo hilo lina mter-
emko mkali.

“Dereva alijaribu kurudi ny-
uma, gari likamshinda kwani 
mwendo aliokuwa nao ulikuwa 
ni mkali, hali iliyofanya ashindwe 
kulimudu,” alisema kamanmda 
huyo na kubainisha kuwa karibu 
na eneo ambako ajali ilitokea, 
kuna maegesho ya bodaboda am-
bao pia aliwagonga lakini hakuna 
aliyefariki dunia.

KIPINDUPINDU
Katika hatua nyingine, ugonjwa 

wa kipindupindu umeukumba 
Mkoa wa Kagera, watu wanne 

wamefariki dunia huku wengine 
wanne wakiwa mahututi tangu ul-
ipogundulika Novemba 29.

Taarifa ya mlipuko wa ugonjwa 
huo ilitolewa juzi na Mkuu wa 
Mkoa Kagera, Fatma Mwassa 
katika mkutano na waandishi 
wa habari huku akiwataka wa-
nanchi kuendelea kuchukua  
taadhari hasa kipindi hiki cha 
mvua.

Alisema ugonjwa umelipuka ka-
tika Kijiji cha Buchurago, Kata ya 
Bugorora wilayani Missenyi. Kati 
ya watu wanne waliofariki du-
nia, watatu ni wa familia moja na 
wakazi wa wilayani Missenyi.

Mwassa alisema watu hao ni 
Mke na Mume pamoja na mama 
wa mume huku wengine ambao 
wanne ambao wako mahututi nao 

Ajali, kipindupindu vyasababisha vifo

Tunawasilisha kuomba usaidizi wa kumpata mwenye picha hapo juu,  aliyetoweka tarehe 
23 Machi 2023, akiwa na fedha za kampuni na hapatikani kwa nambari zake zote za simu.

Tafadhali fahamu kuwa mhusika hana mamlaka yoyote ya kuwakilisha, kuendesha 
biashara yoyote, au kufanya kazi kwa wadhifa wowote kwa niaba ya Tanzania 
Empowerment Forum Limited au Airtel, ambaye alishirikiana naye hapo awali. Ni muhimu 
kutambua kwamba kampuni haitawajibika kwa mikataba yoyote, miamala au taarifa 
zitakazotolewa naye kwa niaba ya kampuni..

Tafadhali wasiliana nasi kwa +255 (0) 758 895 188 kama una taarifa yoyote kuhusu 
Hamphrey au unajua mahali alipo.

Uongozi
Tanzania Empowerment Forum

TAARIFA KWA UMMA 

Hamphrey Shabani Abdallah

TANZANIA EMPOWERMENT FORUM

P.O. Box 33542, 23rd Floor, 
Millenium Tower, Makumbusho, 

Mob: +255 758 895 188
www.tef.co.tz

Email: info@tef.co.tz
5 December 2023
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wakitokea wilaya hiyohiyo na 
wamelazwa katika Hospitali ya 
St. Teleza wakiendelea na mat-
ibabu.

Alibainisha kuwa watatu 
watatu walibainika kuwa na 

ugonjwa huo, lakini tayari 
wamepatiwa matibabu na ku-
ruhusiwa kutoka hospitalini, 
akiwataka wananchi kuchukua 
tahadhari kutokana na ugonjwa 
huo kusambaa kwa haraka.

 Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Boha-
ri ya Dawa (MSD), Kanda 
ya Dar es Salaam imesa-
mbaza vifaa tiba vya zaidi 
ya Sh. milioni 930 kwa ajili 
ya vituo vya afya 23 vya 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ulanga.

Mbunge wa Ulanga, 
Salim Hasham alisema, 
wamepokea vifaa tiba 
hivyo na dawa za zaidi ya 
Sh. milioni 900 kwa ajili 
ya vituo vya afya 23 vya 
halmashauri hiyo.

Alisema hatua ya 
kupokea vifaa hivyo vya 
kisasa ni mwendelezo wa 
maboresho sekta ya afya, 
Ulanga na Mkoa wa Mo-
rogoro.

“Huu ni utekelezaji wa 
Ilani yetu ya Chama Cha 
Mapinduzi ibara ya 83 
sura ya 3 na kwa kiasi ki-
kubwa Mwenyekiti wetu 
wa Chama ambaye ndiye 
Rais anatutendea haki sisi 
wanachama kwa kufanya 
zaidi ya matarajio yetu, 
sekta ya afya ni muhimu 
kwa maendeleo ya taifa 
hili.

“Tunaona mabadiliko 
kwa bohari yetu ya dawa 
ni makubwa sana kwa 
miaka mitatu ya hivi kar-

ibuni, hapa kwetu Hospi-
tali ya wilaya ilikuwa na 
shida ya X-Ray kwa zaidi 
ya miaka minne, lakini 
tumepata na watu wal-
iokuwa wakienda kupata 
huduma wilaya nyingine 
sasa hawahangaiki tena,” 
alisema.

Alisema, pia wame-
pokea Sh. milioni 900 
kwa ajili ya ukarabati wa 
hospitali ya wilaya na ma-
zungumzo yanaendelea 
ili waweze kupatiwa eneo 
lingine litakalokidhi mahi-
taji ya wilaya hiyo ambayo 
kwa sasa ni makubwa yak-
ihusisha wawekezaji na 
wafanyabiashara wa ma-
dini ambao watapatiwa 
huduma.

“Zamani vituo vya afya 
vilikuwa vinaisha na tu-
nakaa kusubiri vifaatiba 
zaidi ya mwaka, lakini kwa 
sasa vinasubiri mmalize 
wafunge na wananchi wa-
pate huduma kwa wakati 
mnyonge mnyongeni haki 
yake mpeni, MSD mabadi-
liko ni makubwa sana,” 
alisisitiza.

Meneja wa MSD Kanda 
ya Dar es Salaam, Betie 
Kaema alisema, kwa niaba 
ya serikali wanaahidi ku-
tomwangusha Rais katika 
utekelezaji wa majuku-

mu yake, upatikanaji wa 
uhakika wa dawa na vifaa 
tiba nchini utaendelea 
kuimarika zaidi kubore-
sha huduma za afya.

“Julai hadi Novemba 
tumehakikisha dawa na 
vifaa tiba vya Sh. milioni 
600 vinaletwa hapa na 
sasa tumekabidhi dawa 
na vifaa tiba vya zaidi ya 
Sh. milioni 300, vituo vya 
afya 23 vya Ulanga wata-
pata bidhaa za Sh. milioni 
900 ambazo zote zimeka-
milika na sasa vinasamba-
zwa vituoni.

Alitaja baadhi ya vifaa 
tiba ambavyo wamepati-
wa wananchi wa Ulanga 
ni pamoja na kiti cha hu-
duma ya meno, vitanda 
vya huduma ya uchungu-
zi, vitanda vya wodini vya 
wagonjwa, vifaa vya joto 
kwa ajili ya watoto njiti, 
vifaa vya kusaidia upu-
muaji, vifaa vya oxygen, 
vitanda vya upasuaji na 
mashine ya Ultrasound.

Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Ulanga, Alli 
Ramadhan, alisema kwa 
sasa hali ya huduma za 
afya wilayani humo im-
ekuwa na maboresho 
makubwa kuanzia wa-
tumishi, dawa na vifaa 
tiba.

MSD yasambaza vifaa tiba 
vya milioni 930/- Ulanga

Askofu wa 
Kanisa la Mli-
ma wa Moto, 
Rose Mgetta  
akizungumza 
na waandishi 
wa habari 
katika kanisa 
hilo, Mikocheni 
Dar es Salaam 
jana, kuhusu 
tamasha la 
SHILO linalota-
rajiwa kuzin-
duliwa siku ya 
Jumapili ijayo. 
Wengine ni 
waumini wa 
kanisa hilo. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE
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Rais atia saini Muswada 
Bima ya Afya kwa wote

Moto wateketeza 
maduka 32 Mwenge 
Na Romana Mallya

MADUKA 32 ya wa-
fanyabiashara, yam-
eteketea kwa moto 
uliozuka usiku wa 
kuamkia jana eneo la 
stendi ya Mwenge, 
wilayani Kinondoni, 
jijini Dar es Salaam.
Baadhi ya wafan-

yabiashara hao 
wamepoteza fedha 
walizokuwa wamehi-
fadhi kwenye maduka 
hayo.
Tukio hilo limetokea 

huku ikiwa takribani 
miezi miwili tangu 
maduka, vibanda vya 
wafanyabiashara 
Soko la Mnadani, Ka-
riakoo, kuteketea kwa 
moto Oktoba Mosi, 
mwaka huu.
Mkuu wa Mkoa wa 

Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, akizun-
gumza jana eneo la 
tukio, aliuagiza uon-
gozi wa Halmashauri 
ya Kinondoni kukaa 
na wafanyabiashara 
hao ili kuangalia njia 
ya haraka ya kuwa-
saidia.
“Kama kuna fedha 

mahali wakopeshwe 
ili warudi katika mfu-
mo angalau kwa riba 
ndogo ndogo, tufanye 
hivyo kwa haraka. 
Tunasema si kuwapa 
bure, kama kuna aki-
ba mahali fulani kwa 
kuanzia, kwa sababu 
hawa wanafamilia na 
moto huu hawajau-
choma wao.
“Lakini baada ya vy-

ombo kujua watakuja 
kutuambia nani 
hasa amesababisha, 
ninajua kuna bahati 
mbaya na kuna kitu 
kinachoitwa tukio la 
kupangwa, haya hatu-
wezi kuyathibitisha 
leo ni mpaka timu au 
kamati ndogo iundwe 
na Mkuu wa wilaya 
baada ya hapo vy-
ombo vya usalama 
vitatuongoza nini cha 
kufanya,” alisema.
Chalamila alisema 

amejaribu kuwauliza 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
pamoja na kikosi cha 
Zimamoto nini chanzo 
cha moto huo, wote 
wameomba wapewe 
muda kufuatilia.
“Nimewauliza watu 

wa TANESCO kama 
ni hitilafu ya umeme 
wamesema ‘tupe 
muda kidogo’, nime-
wauliza watu wa Fire 
(Kikosi cha Zimamoto 
na Uokoaji) wamese-
ma ‘tupe muda ki-
dogo’.
“Kwa ujumla hasara 

iliyopatikana hapa 
aihitaji kwenda chuo 
kikuu kujifunza na 
kwa bahati mbaya 
sana imeonesha wa-
fanyabiashara wengi 
hawajui thamani ya 
benki kwa sababu 
ndani ya moto huu 
kuna fedha nyingi 

ambazo zimeungua,” 
alisema.
Chalamila alisema 

katika eneo la tukio 
kuna vipande vingi 
vya Sh. 10,000 am-
bavyo vimezagaa vi-
kiwa vimeungua.
Alisema kuna haja 

ya kujipa miezi sita 
ya kuboresha maeneo 
hayo ambayo yanahi-
taji ujenzi unaoweza 
kuzuia moto.
“Jambo la pili ni 

kuangalia majengo 
ili kama kuna jengo 
moja limepata moto, 
lingine lisipate mad-
hara, kuangalia pia, 
vifaa vinavyoweza 
kuzuia moto ili 
matukio kama haya 
yafikie mwisho,” 
alisema.
Pia, alisema elimu 

nyingine inayohi-
tajika ni ya bima kwa 
wamiliki wa jengo 
ili tatizo linapotokea 
watu waweze kufidi-
wa, kwa kuwa kiny-
ume na hapo huwa ni 
hasara.
Mkuu wa Wilaya 

ya Kinondoni, Saad 
Mtambale, alisema 
tayari timu ya uchun-
guzi imeundwa in-
ayohusisha TANESCO, 
Kikosi cha Zimamoto 
na wataalam wa ardhi 
ili kubaini chanzo cha 
moto huo.
Mfanyabiashara 

sokoni hapo alisema 
tatizo hilo lime-
waumiza na kuomba 
uongozi uwaeleze 
chanzo chake ni nini 
na watafidiwaje.
Mfanyabiashara 

mwingine wa duka la 
nguo, Lilian alisema 
hakuna alichoweza 
kuokoa ndani ya duka 
lake.
Mlinzi wa eneo 

hilo, Gadiola alisema 
wakati tukio hilo lin-
aanza saa sita kamili 
usiku alikuwapo la-
kini pamoja na kutoa 
taarifa kwa kikosi cha 
zimamoto, kilichelewa 
kufika.
“Moto ulianza kwe-

nye jengo la kwanza 
ukasogea mpaka 
kwenye jengo la pili 
la mwisho, tulijaribu 
kuuzima tukashindwa 
ulikuwa mkubwa.
“Chanzo cha moto 

nilivyoona ni shoti 
ya umeme ilipiga 
kwenye chumba 
cha kwanza, umeme 
haukukatika na kuru-
di, ila siku za nyuma 
ulikuwa na tabia ya 
kukatika na kurudi,” 
alisema.
Alisema baadhi ya 

wafanyabiashara 
usiku ule walipigiwa 
simu, lakini licha ya 
kurudi hawakufani-
kiwa kuokoa mali zao.
Mwaka 2015, tukio 

la moto liliwahi ku-
tokea katika soko la 
Mwenge na kuteket-
eza maduka kadhaa, 
lakini ulidhibitiwa na 
Kikosi cha Zimamoto.

Na Augusta Njoji, DODOMA

HATIMAYE Muswada wa Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote Na. 8 wa Mwaka 2022, 
umetiwa saini na Rais Samia Suluhu Hassan 
na sasa umekuwa sheria kamili baada ya ku-
tangazwa kwenye Gazeti la Serikali Desemba 
Mosi, mwaka huu.

Mwezi uliopita, Bunge lilipitisha muswada 
huo ambao pamoja na mambo mengine, 
umeainisha vyanzo tisa vya mapato vi-
takavyotumika kupata fedha za kuhudumia 
Bima ya Afya kwa Wote.

Baada ya kutiwa saini sheria hiyo, hatua 
inayofuata ni utungaji kanuni kwa ajili ya 
kuanza utekelezaji na jukumu litafanywa na 
Wizara ya Afya.

Kupitia ukurasa wake wa mtandao wa ki-
jamii wa Instagram, Waziri wa Afya Ummy 
Mwalimu alithibitisha kutiwa saini muswada 
huo, akisema “Alhamdulilah! Shukrani sana 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kujali afya za 
wananchi wako hususan wa kipato cha chini. 

“Kazi iliyo mbele yetu sasa ni kuhakikisha 
utekelezaji wa sheria hii kwa ufanisi na kwa 
manufaa ya Watanzania hususan wa kipato 
cha chini ili kuwawezesha kupata huduma 
bora za afya bila ya kikwazo cha fedha.”

Waziri Ummy, akiwasilisha  bungeni 
muswada huo, alivitaja vyanzo vinajumuisha 
mapato yatokanayo na ushuru wa bidhaa 
kwenye vinywaji vyenye kaboni, vinywaji 
vikali, bidhaa za vipodozi, kodi ya michezo 
ya kubahatisha, ada ya bima za vyombo vya 
moto.

Alitaja vyanzo vingine ni mapato yatoka-
nayo na ushuru wa miamala ya kielektroniki 
kwa kadri itakavyopendekezwa na waziri 
mwenye dhamana na masuala ya fedha, fed-
ha zitakazotengwa na Bunge, mapato yato-
kanayo na uwekezaji wa mfuko na zawadi na 
misaada kutoka kwa wadau mbalimbali.

Waziri huyo alisema kifungu cha saba cha 
sheria hiyo kinaainisha majukumu ya Mam-
laka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 
katika kudhibiti na kusimamia mfumo wa 
bima ya afya nchini.

Alisema kwa mujibu wa kifungu hicho, 
TIRA pamoja na mambo mengine, itakuwa 
na wajibu wa kusajili na kudhibiti skimu za 
bima ya afya, kuhakikisha kuwa kila skimu 
ya bima ya afya inatoa kitita cha mafao ya hu-
duma muhimu kwa mujibu wa sheria hiyo.

Alisema wajibu mwingine wa TIRA ni 
kutoa miongozo kuhusiana na uendeshaji 
wenye tija na ufanisi wa shughuli za skimu 
za bima ya afya.

Waziri Ummy pia alisema katika kufikia 
lengo la Bima ya Afya kwa Wote na kwa ku-
tambua uzoefu na uwekezaji uliofanywa na 
Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), serikali inap-
endekeza kufanya marekebisho kwa kuanzi-
sha kitita cha Bima ya Afya cha Jamii (CHIP) 
ikiwa ni mpango mbadala wa CHF ambao 
sheria iliyoanzisha mfuko huo inapendeke-
zwa kufutwa na kuianzisha upya chini ya 
sheria hiyo.

“Lengo la kuanzishwa kwa kitita hicho 
ni kuhakikisha wananchi wote wanaju-
muishwa katika utaratibu wa bima ya afya ili 
kupata huduma bora za afya pasi na vikwazo 
wanavyokutana navyo sasa,” alisema Ummy.

Alivitaja vikwazo hivyo ni wananchi ku-
topata huduma za afya wanapokuwa nje ya 
maeneo waliyojiandikisha na hivyo kulazi-
mika kulipia huduma za afya kwa utaratibu 
wa papo kwa papo, hali inayoathiri shughuli 
za kijamii na kiuchumi.

Kikwazo kingine ni wigo mdogo wa ku-
changiana kati ya mikoa na halmashauri ze-
nye uchumi mkubwa na mdogo, wananchi 
wenye kipato kikubwa na kidogo na wag-
onjwa na wasio wagonjwa kutokana na kusi-
mamiwa katika ngazi za mamlaka za serikali 
za mitaa.

Alitaja kikwazo kingine ni 
ufinyu wa huduma katika ki-
tita cha mafao kinachotolewa, 
hivyo kukosekana huduma 
muhimu, mathalani huduma za 
afya ya kinywa na meno, kuto-
jumuishwa kwa baadhi ya dawa 
na hivyo kumlazimu mwana-
chama kulipia.

Kikwazo kingine ni muundo 
wa CHF kutokidhi misingi na 
kanuni za uendeshaji bima ya 
afya, mathalani kutotenganisha 
kwa majukumu kati ya mnunu-
zi na mtoa huduma za afya.

Alitaja kikwazo kingine ni 
uhiari wa wananchi kujiunga 
unaosababisha wananchi kuji-
unga wakiwa wagonjwa.

Waziri Ummy alisema ki-
fungu cha 21 cha sheria hiyo 
kinaweka viwango vya uchangi-
aji kwa wanachama kutoka sek-
ta ya umma, sekta rasmi binafsi 
na sekta isiyo rasmi.

Alisema serikali inapende-
keza kufanya marekebisho ka-
tika kifungu hicho kwa kubaini-
sha kuwa mchango wa asilimia 
sita wa mshahara utakuwa kwa 
ajili ya mwajiri wa sekta ya 
umma na mwajiri wa sekta 
rasmi binafsi atakayechagua 
kuwasajili waajiriwa wake ka-
tika skimu ya bima ya afya ya 
umma.

“Kwa muktadha wa sheria hii, 
mshahara wa sekta ya umma 
na sekta rasmi binafsi umetaf-
siriwa kwa maana sawa na ile 
inayotumika na mifuko ya hi-
fadhi ya jamii kwa sekta zote 
mbili mtawalia.

“Dhumuni la kifungu hiki ni 
kuwa na maana zinazofanana 
na kuhakikisha kuwapo uwiano 
katika uchangiaji wa kitita cha 
mafao ya huduma muhimu,” 
alisema.

Waziri Ummy alisema kifun-
gu cha 25 kinaweka masharti 
kuhusiana na ukomo wa ua-
nachama ambapo uanachama 
utafikia ukomo iwapo mwa-
nachama atafariki dunia au 
ataacha kuchangia katika skimu 
ya bima ya afya.

Alisema kifungu kinabaini-
sha kuwa wategemezi wa mwa-
nachama aliyefariki dunia, wa-
taendelea kupata huduma kwa 

kipindi kitakachobainishwa na 
waziri mwenye dhamana katika 
kanuni.

Waziri Ummy alisema dhu-
muni la kifungu hicho ni kulin-
da haki za wategemezi wa mwa-
nachama.

Alisema sehemu ya sita in-
aweka masharti kuhusu udhibi-
ti ubora wa huduma zitolewazo 
na vituo vya kutolea huduma za 
afya na skimu za bima ya afya.

Alisema kifungu cha 26 kina 
lengo la kuhakikisha skimu za 
bima ya afya zinazingatia ubora 
katika utoaji huduma za bima 
ya afya kulingana na miongozo 
ya TIRA.

Alisema kifungu cha 27 ki-
naipa Wizara ya Afya jukumu la 
kuhakikisha vituo vya kutolea 
huduma za afya vilivyoingia mi-
kataba na skimu za bima ya afya 
za umma na binafsi vinatoa hu-
duma bora za afya kwa wanu-
faika kwa kuzingatia viwango 
vya ubora vilivyotolewa na wiz-
ara.

Waziri Ummy alisema ki-
fungu cha 34 cha sheria hiyo 
kinaweka katazo kwa wanufai-
ka, vituo vya kutolea huduma 
za afya na skimu za bima ya 
afya na mtu yeyote kutoa taar-
ifa za uongo na kuweka adhabu 
iwapo watathibitika kufanya 
hivyo.

Alisema dhumuni la kifungu 
hicho ni kulinda uhai na uende-
levu wa skimu za bima ya afya 
kwa kuzuia masuala ya udang-
anyifu na ubadhirifu wa fedha 
za wanachama ili kuhakikisha 
huduma za bima ya afya zina-
zotolewa zinakidhi vigezo na ni 
endelevu.

Waziri Ummy alisema seri-
kali inapendekeza kufanya 
marekebisho kwa kuweka ad-
habu ya asilimia 10 ya mchango 
wa kila mwaka kwa mtu yeyote 
ambaye hatajiunga na bima ya 
afya kwa kipindi cha miaka mi-
tatu tangu kuanza kutekelezwa 
kwa sheria inayopendekezwa.

Alisema waziri amepewa 
mamlaka ya kutoa msamaha 
wa ulipaji wa adhabu ya asil-
imia 10 kwa kuzingatia maslahi 
ya umma au sababu nyingine 
yoyote.
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Na Hamisi Nasri,  
MASASI

MHASIBU wa Chama 
cha Walimu Tanzania 
(CWT) Wilaya ya Masasi, 
mkoani Mtwara ambaye ni 
Mratibu Elimu Kata, Kata 
ya Matawale, Halmashauri 
ya Wilaya ya Masasi, Ange-
lus Mwinyuku (46) ame-
fariki dunia, akidaiwa ku-
jinyonga katika choo cha 
ofisi ya chama hicho kwa 
kutumia kamba ya ma-
nila. Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mtwara, Kam-
ishna Msaidizi Nikodemus 
Katembo, alisema jana 
kuwa tukio hilo lilitokea 
juzi saa 12 jioni wilayani 

Masasi katika ofisi ya CWT 
iliyoko Mtaa wa Wapiwa-
pi, Kata ya Nyasa.

Alieleza kuwa mwili wa 
mhasibu huyo ulikutwa 
chooni ukining’inia kwe-
nye kamba hiyo ya manila 
iliyofungwa katika dirisha.

Alisema kuwa baada ya 
Jeshi la Polisi kupata taar-
ifa za tukio hilo, lilifika ka-
tika eneo la tukio kwa ajili 
ya kushuhudia na kufanya 
uchunguzi wa tukio hilo.

Kamanda Katembo 
alisema sababu za mhasi-
bu huyo kujinyonga bado 
hazijajulikana. Uchunguzi 
zaidi unaendelea kufany-
wa na jeshi hilo.

Alisema Jeshi la Polisi 

litatoa taarifa kuhusu 
chanzo cha kifo cha mha-
sibu huyo baada ya kuka-
milisha uchunguzi.

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Mji Masasi, 
Salumu Gembe alithibiti-
sha kupokea mwili wa 
mhasibu huyo juzi saa 
moja usiku na kuuhifadhi 
katika chumba cha kuhi-
fadhi maiti cha hospitali 
hiyo.

Mwenyekiti wa CWT 
Wilaya ya Masasi, Thabiti 
Thabiti, alisema chama 
hicho kimepokea kwa 
masikitiko taarifa ya kifo 
hicho. Kinatoa pole kwa 
ndugu na jamaa wa mha-
sibu huyo.

Mhasibu wa CWT adaiwa 
kujinyonga choo cha ofisini

Mvutano umri wa kuolewa 
wawagawa viongozi wa dini 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
    OFISI YA RAIS

SEKRETARIETI YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inapenda 
kuwakumbusha viongozi wote wa umma walioainishwa kwa 
mujibu wa kifungu cha 4 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma (Sura ya 398), kuwa upokeaji wa Tamko la 
Rasilimali, Maslahi  na Madeni kwa mwaka 2023, umeanza 
tangu tarehe 01 Oktoba, 2023 na utamalizika tarehe 31 
Desemba, 2023. 

Uwasilishaji wa Tamko hilo kwa Kamishna wa Maadili ni kwa 
mujibu wa kifungu cha 9(1)(b) cha Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma na kwamba kutoa Tamko la uongo, 
potofu, kuchelewa ama kushindwa kuwasilisha Tamko hilo 
kwa kipindi kilichoainishwa ni ukiukwaji wa maadili kwa 
mujibu wa kifungu cha 16 cha Sheria tajwa.

Kiongozi anatakiwa kupakua fomu katika tovuti ya Taasisi 

Makuu zilizoko Jengo la PSSSF Kambarage, Mtaa wa Jakaya 

Salaam zilizoko Barabara ya Ohio karibu na Benki ya CRDB 

Ziwa zilizoko Jengo la NSSF, Mtaa wa Kenyatta - Mwanza, 

Kusini zilizoko Jengo la Maadili – Mtwara, Mtaa wa 
Chikongola Barabara ya TANU. Aidha, kiongozi anaweza pia 
kuwasilisha Tamko kwa njia ya posta kupitia “registered 
mail” ikiwemo “ems.” 
  
Viongozi wanakumbushwa kuwa Tamko linalopokelewa ni 

au lililokuwa “scanned” na kutumwa kwa njia ya baruapepe. 
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Na Waandishi Wetu

VIFUNGU namba 13 
na 17 vya Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971 vinavyor-
uhusu mtoto kuoa na ku-
olewa akiwa na umri wa 
miaka 14 na 15, bado ni ki-
zungumkuti. Viongozi wa 
dini wametofautiana kwa 
mara nyingine kuhusu 
umri sahihi wa mtoto ku-
olewa.

Baadhi wamepende-
keza vifungu hivyo vireke-
bishwe na kutamka umri 
wa chini kuolewa uanzie 
miaka 18 huku wengine 
wakitaka uamuzi wa umri 
ubakie kwa wazazi wa 
binti na viongozi wa dini 
wanaofungisha ndoa.

Utofauti huo wa maoni 
ulitokea jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa konga-
mano la viongozi wa dini 
na wadau wengine kuhu-
su umri halali wa ndoa, 
uliowakutanisha vion-
gozi wa dini za Kikristo, 
Kiislamu, wanaharakati, 
wanasheria na wasaidizi 
wa kisheria kutoka mikoa 
mbalimbali nchini.

Katika mjadala huo, 
Mwanaharakati Rebeca 
Gyumi alisema ni muhimu 
kuwa na sheria inayomtaf-
siri mtoto katika uhalisia 
bila kujali kama yuko shu-
leni au nje ya mfumo wa 
elimu, ili kuzuia ndoa za 
utotoni.

“Kwa sasa kuna mkang-
anyiko na ndio maana tu-
natamani Sheria ya Ndoa 
irekebishwe kwa sababu 
mtu akimwoa mtoto mwe-
nye umri chini ya miaka 18 
au zaidi ambaye ni mwa-
nafunzi, anakabiliwa na 
hatia kwa mujibu wa She-
ria ya Elimu, lakini akiole-
wa binti wa miaka 14 am-
baye yuko nje ya mfumo 
wa elimu inakuwa ni tabu 
kubwa.

“Inasikitisha kwamba 
mtu aliye chini ya miaka 18 

haruhusiwi kuingia mka-
taba, kupiga kura wala 
kupewa leseni ya udereva, 
lakini mtoto huyo huyo 
aonekane anaweza kube-
ba jukumu la ndoa na fa-
milia,” alisema.

Aliongeza kuwa mwan-
ya wa kifungu cha 13 
na 17, kuruhusu binti 
aolewe akiwa na miaka 14, 
kinawaumiza zaidi watoto 
wa maskini wanaokabili-
wa na changamato za mai-
sha duni yanayochangia 
washindwe kuendelea na 
shule.

Alisema watoto wengi 
wanaokumbwa na ndoa za 
utotoni, wanalazimishwa 
na baadhi wanaeleke-
zwa kufeli mitihani ili  
wasiendelee na shule na 
waolewe.

Alitoa mfano kuwa kati-
ka miaka ya hivi karibuni, 
nchi za Malawi, Bangla-
desh, Umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE) na Zimba-
bwe zimeidhinisha kuwa 
umri wa kuoa na kuolewa 
si chini ya miaka 18.

Mkurugenzi wa Kuru-
genzi wa Kichungaji wa 
Baraza la Maaskofu Kato-
liki (TEC), Padre Florence 
Rutaihwa, alisema sheria 
ya kanisa hilo kifungu cha 
1071 inalitaka kanisa ku-
ruhusu ndoa isiyokinzana 
na sheria za nchi.

“Kwahiyo, sisi tunakuba-
li umri wa mtoto uanzie 
miaka 18,” alisema.

Katibu wa Taifa wa Ju-
muiya ya Vijana wa Baraza 
Kuu la Waislamu Tanza-
nia (BAKWATA), Sheikh 
Othman Zuberi, alisema 
Uislamu ni dini inayozin-
gatia maslahi na kwamba 
Quran haijaweka umri wa 
mtoto kuoa au kuolewa ili 
wazazi wapime maslahi ya 
kuruhusu au kupinga.

“Tusimtetee tu mto-
to wa kike ambaye 
utandawazi umemfanya 
ajue kila kitu… tumeona 

watoto wa darasa la tatu, 
la nne wanapewa vi-
donge vya kuzuia ujauzito, 
maana yake ni kwamba 
mtoto huyo ameshajiin-
giza kwenye uhusiano wa 
kimapenzi,” alisema.

Kiongozi huyo wa ki-
roho alisema hawezi 
kuruhusu mtoto wake 
aolewe akiwa na miaka 18 
kwa kuwa analinda ma-
slahi yake ya elimu. 

“Nina watoto wanane 
na mmoja yuko kidato cha 
tano, mwingine amemal-
iza kidato cha nne, siko 
tayari kumwozesha kwa 
sasa,” alisisitiza.

Sheikh Maulidi Kidebe 
wa Wilaya ya Ubungo, 
alitaka umri wa kuolewa 
usitamkwe kisheria na 
badala yake uamuliwe na 
wazazi wa binti.

Katibu Mkuu wa Jumui-
ya ya Kikristo Tanzania 
(CCT), Mch. Canon Ma-
tonya, alisema umoja huo 
unaunga mkono umri wa 
ndoa uanzie miaka 18 na 
kwamba kuruhusu aolewe 
kabla ya hapo ni kumnyi-
ma haki zake za msingi.

“Mtoto akiolewa katika 
umri mdogo, anakosa fur-
sa nyingi sana za kustawi. 
Akiolewa mapema ana-
kosa fursa nyingi ambazo 
Mungu alimwekea kama 
za elimu, kiuongozi na ki-
afya,” alisema.

Alikumbusha kuwa 
wataalamu wa afya wana-
kumbusha hatari ya kifo 
kwa mimba za utotoni ku-
tokana na mwili wa mtoto 
kutokuwa tayari kimaum-
bile kubeba ujauzito.

Mkuu wa Dawati la 
Jinsia Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam, ACP Leah 
Mbunda, alisema matukio 
mengi ya ukatili wa ki-
jinsia yanatokea kwenye 
ndoa na walioolewa ka-
tika umri mdogo wanaka-
biliwa na unyanyasaji 
mkubwa zaidi.
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MAONI & UCHAMBUZI

MKUTANO wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi 
(COP28) unawakutanisha wajumbe kutoka mataifa yapatayo 200 du-
niani, wakiwamo wakuu wa nchi, viongozi wa taasisi za kifedha na 
biashara, wawakilishi wa taasisi za serikali pamoja na asasi za kiraia.

Mkutano huo unafanyika Dubai tangu Novemba 30 na utahitim-
ishwa Desemba 12, 2023.

Wajumbe wa mkutano huo wameridhia kuanzishwa kwa mfuko 
uliokuwa unangojewa kwa muda mrefu wa kulipa fidia ya madhara 
yatokanayo na mabadiliko ya tabianchi, yanayosababishwa na mvua 
zenye madhara na ukame.

Makubaliano kama hayo hufikiwa siku za mwisho wa mkutano 
baada ya siku kadhaa za majadiliano, lakini katika mkutano huo 
makubaliano hayo yamefikiwa katika siku ya kwanza ya COP28.

Katika kuitikia wito wa kuanzishwa kwa mkutano huo Umoja wa Ul-
aya, Uingereza na Marekani pamoja na mataifa mengine, walitangaza 
kuchangia Dola za Marekani milioni 400, kwa mataifa maskini ya-
nayokabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Baada ya kuafikiwa kuanzishwa kwa Mfuko wa Kulipa Fidia ya Mad-
hara ya Tabianchi, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) uliahidi kutoa 
Dola milioni 100, Ujerumani Dola milioni 100. Marekani ilisema itatoa 
dola milioni 17, iwapo itafikia makubaliano kwenye mkutano huo.

Ujumbe wa Tanzania COP28 unaoongozwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan na kushirikisha mawaziri, makatibu wakuu, mabalozi, viongo-
zi na wataalamu kutoka wizara za kisekta, idara za serikali, mashirika 
ya umma, vyuo vikuu, sekta binafsi, asasi za kiraia, vijana na wana-
habari kutoka Tanzania Bara na Zanzibar.

Katika hotuba yake Rais Samia ameyataka mataifa duniani kutam-
bua kuwa suluhisho la uhakika la kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi ni kutimiza ahadi za kutoa fedha na kuongeza kasi ya mikakati 
ya kukabiliana na janga hilo.

Katika hotuba yake Rais Samia alikumbusha kushindwa kutimiza 
ahadi kunapunguza mshikamano na imani na kuleta matokeo ma-
baya kwa nchi zinazoendelea, ikiwamo Tanzania, ambayo hupoteza 
kati ya asilimia mbili hadi tatu ya Pato la Taifa (GDP) kutokana na ma-
badiliko ya hali ya hewa.

Katika uzinduzi wa mradi wa nishati safi ya kupikia kwa wanawake 
Afrika (AWCCSP) inayokusudia kuleta mageuzi na kumkomboa mwa-
namke, Rais Samia Suluhu Hassan alitumia dakika 15 kuyashawishi 
mataifa ya Afrika kushiriki kikamilifu utekelezaji wa mradi huo.

Tukio hilo la uzinduzi wa mradi huo muhimu wa nishati safi ya 
kupikia kwa wanawake Afrika lilifanyika Desemba 2, ikiwa ni sehemu 
ya Mkutano wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabiachi (COP28) unaoen-
delea huko Dubai.

Washiriki wote walisimama huku wakitazama video iliyohesabu 
namba kutoka tisa hadi moja na kuonekana jiko la gesi lenye herufi za 
AWCCSP, ambazo ni ufupisho wa jina la mradi huo.

Rais Samia amezindua mradi huo wa AWCCSP ngazi ya Afrika, baada 
ya kuanza utekelezaji wa Dira ya miaka 10 inayokusudia kuongeza 
matumizi ya nishati safi za kupikia kwa asilimia 80 ya Watanzania 
wote.

Programu hiyo inalenga kuhamasisha matumzi ya nishati safi ya 
kupikia ili kukabiliana na changamoto za afya, mazingira, uchumi 
na kijamii ambazo huathiri zaidi wanawake na watoto, kutokana na 
ukweli kuwa hutumia muda mrefu kutafuta kuni, programu hiyo 
itawasaidia kupata muda wa kutosha kushiriki kwenye shughuli za 
maendeleo.

Matarajio ya Tanzania kwenye mkutano wa COP28 ni pamoja na ku-
hakikisha msimamo wa nchi unakubaliwa kwa kupata fursa za upati-
kanaji wa rasilimali fedha, kuwezesha miradi ya pamoja na teknolojia 
za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi.

CCTV zinaweza  
kukomesha ukatili

 Muungwana Lazima Nilonge

COP28 matarajio 
ya Watanzania 

kuleta mabadiliko
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MAWIMBI ya sakata la kion-
gozi wa serikali bado yana-
sambaa ni baada ya video 
kuingia mitandaoni , ikidaiwa 
anahusika na kumdhalilisha 
kijana aliyedaiwa kuwa anak-
wamisha biashara yake huko 
Babati mkoani Manyara.

Baada ya  tukio hilo Umo-
ja wa Wanawake Tanzania 
(UWT)  ukajinasibu kuzun-
guka nchi nzima kupinga uka-
tili wa kijinsia na kuporomoka 
kwa maadili ,na kusema en-
dapo tuhuma hizi zitathibitika 
hatua  zitachukuliwa dhidi ya 
kiongozi mtuhumiwa.

Ukatili wa kijinsia ni ujumla 
wa vitendo vyenye nia ya ku-
wadhulumu, kuwanyanyasa, 
au kuwadhuru watu kwa ku-
lenga  jinsi yao na hufanyika 
popote kazini, shuleni, nyum-
bani, kazini na mitaani ndani 
ya jamii.   

Nikiachana na udhalilishaji 
wa Babati , nizungumzie su-
ala la kamera zinazorekodi 
matukio  au ‘CCTV cameras’  
hasa zilizofichwa au zisizoone-
kana kwa urahisi ambazo hu-
tumiwa kurekodi matukio na 
shughuli zinazotokea katika 
eneo fulani.

Vifaa hivi vinaweza kuwa 
na umuhimu katika kuzuia 
na kukusanya ushahidi wa 
matukio ya ukatili wa kijin-
sia, kama  unyanyasaji au 
udhalilishaji ili wahusika wa-
chukuliwe hatua pia kudhibiti 
matukio hayo.

Uwepo wa kamera za siri un-
aweza kuwapa hofu wanaota-
ka kufanya ukatili hivyo kusita, 
wakihofia  kurekodiwa. Kwa 
mfano, mwanafunzi au mwal-
imu yeyote shuleni anayewaza  
kufanya unyanyasaji  anaweza 
kusita akiogopa  kamera.

Kamera za siri zinaweza 
kutoa ushahidi muhimu ka-
tika kubaini na kuwafikisha 
mahakamani wahusika katika 

visa vya ukatili kwa mfano, 
ubakaji, ulawiti, vipigo na 
kutesa wanafunzi  katika 
bweni.

Kwa upande mwingine ni 
nyenzo ya kujua kuwa vitendo 
vyao vinachunguzwa , hayo 
yanawafanya wanafunzi na 
wafanyakazi kuwa na uwajibi-
kaji zaidi na kujitahidi kuwa 
na tabia nzuri. Kwa mfano, wa-
nafunzi wanaweza kuepuka 
kufanya ukatili au udhalilishaji 
kwa sababu wanajua watan-
aswa.

Majibu ya haraka na ufua-
tiliaji wa moja kwa moja 
wa taarifa za kamera za siri 
yanaruhusu hatua za haraka 
kuchukuliwa ikiwa kuna shaka 
au  ukatili uliofanyika, kwa 
mfano, ikiwa kamera inaonye-
sha mkasa ukitokea, hatua za 
dharura zinaweza kuchuku-
liwa kuudhibiti mara moja.

 Uhamasishaji na elimu ni 
jambo linaloweza kufanyika 
pia kwa kufunga kamera kwa 
vile zinaweza kuongeza uele-
wa,  majadiliano juu ya kuzuia 
na kusaidia waathirika, kwa 
mfano, kamera zinaweza ku-
tumiwa kama zana ya kuelimi-
sha wanafunzi na wafanyakazi  
athari za kufanya uovu na kuu-
zuia.

Kadhalika, kamera za siri zi-
nasaidia waathirika kwa kutoa 
ushahidi unaothibitisha ma-
dai yao na kutafuta haki. Kwa 
mfano, mwanafunzi anayepi-
tia unyanyasaji  anaweza ku-
tumia rekodi za kamera kama 
ushahidi wa kufanikisha haki 
kwenye kesi yake.

 Aidha, kuhakikisha  wafan-
yakazi wanatekeleza wajibu 
wao wa kulinda wanafunzi, 
mali za shule  na kuchukua 
hatua sahihi kwa visa vyovy-
ote vya ukatili au uharibifu 
wowote. Kwa mfano, kamera 
zinaweza kusaidia kufua-
tilia tabia ya wafanyakazi na 

kubaini ikiwa kuna ukiukwaji 
wa maadili au vitendo vya 
ukatili.

 Mambo hayaiishi hapo pia 
zinawapa wazazi na walezi 
uhakika, wakijua kuwa wa-
toto wao wanachunguzwa 
na kulindwa. Kwa mfano,  
wanaweza kuwa na amani  
wanapojua kuwa kuna kam-
era zinazofuatilia shughuli 
na mienendo mabwenini na 
kuzuia ukatili wa kijinsia na 
uhalifu.

Kuchambua rekodi na taar-
ifa za kamera kunafanikisha 
kutambua mifumo ya ukatili,  
shule kutekeleza mikakati ya 
kuzuia inayolenga maeneo 
maalum. Kwa mfano, kwa ku-
chunguza rekodi za kamera, 
shule itagundua mwenendo 
wa ukatili na kuchukua hat-
ua za kuzuia na kuadhibu 
watuhumiwa.

Hatimaye, uwepo wa kamera 
za siri huchangia katika kuun-
da mazingira salama na yenye 
usalama kwa wanafunzi , ku-
punguza hatari ya ukatili wa 
kijinsia. Kwa mfano, kamera 
zinasaidia kujenga utamaduni 
wa kuheshimiana na kuzuia 
vitendo vya ukatili katika ma-
bweni na popote pale shuleni.

Hivyo iwapo serikali itaagiza 
kufungwa CCTV itakuwa im-
epunguza madhara ya kiafya, 
majeraha ya kimwili,  kihisia 
na magonjwa kama ya ngono 
na mimba zisizotarajiwa. Laki-
ni pia waathirika wa ukatili wa 
kijinsia wanaweza kukumbwa 
na msongo wa mawazo, wasi-
wasi, unyonge na hata mata-
tizo ya akili.

Hata hivyo, ni muhimu kuz-
ingatia kuwa kamera za CCTV 
zinapaswa kuambatana na mi-
pango kamili ya kuzuia ukatili 
wa kijinsia, sera, na huduma 
za usaidizi ili kukabiliana na 
sababu za msingi za ukatili 
huo kwa Watanzania.

Na Golden 
Kisapile, 
TUDARCO.
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NMB yang’ara  
tuzo za ATE 

Watendaji Jiji la Dar wajivunia 
utekelezaji miradi ya maendeleo

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Mary Geofrey

WATENDAJI wa Jiji la Dar es 
Salaam wamebainisha mikakati 
yao ya kuinua uchumi na usta-
wi wa wananchi, wakijivunia 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo unaofanywa na serikali 
chini ya uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Katika ziara maalum ya 
kukagua miradi hiyo, Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam, Jomaari Satula 
(pichani), alibainisha kuwa hal-
mashauri inatekeleza miradi ya 
maendeleo.

Aliitaja miradi hiyo inajumui-
sha ujenzi wa barabara kwa ajili 
ya mabasi yaendayo haraka, 
maarufu mwendokasi, ujenzi 
wa madarasa kwa mfumo wa 
maghorofa katika Shule ya Se-
kondari Liwiti, ujenzi wa Shule 
ya Viziwi ya Uhuru Mchang-
anyiko, kituo cha afya cha kisa-
sa cha Zingiziwa na kuendelea 
kufikisha huduma karibu na 
wananchi.

Mkurugenzi aliishukuru seri-
kali chini ya uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kutoa 
fedha za ujenzi wa Soko la Kari-
akoo ambalo litaendelea kuwa 
kichocheo kikubwa cha ukuaji 
wa shughuli za kibiashara si tu 
katika Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, bali pia mikoa mbal-
imbali ya Tanzania Bara na Tan-
zania Zanzibar kwa kuwa ndio 
kitovu cha kupokea na kuuza 
bidhaa mbalimbali.

Alisema serikali chini 
ya uongozi wa Rais Samia,  
amepeleka fedha za kutekeleza 
miradi hiyo ya maendeleo kwe-
nye sekta mbalimbali katika jiji 

hilo. 
Ni hatua aliyoitaja inaakisi 

dhamira ya Rais kuboresha 
maendeleo na maisha ya wa-
nanchi ili kuwawezesha kujik-
wamua kiuchumi, pia kutatua 
kero katika sekta mbalimbali 
ikiwamo afya, elimu, mazin-
gira, miundombinu na 
uwezeshaji wananchi 
kiuchumi. 

“Jitihada za serikali 
zimewezesha upa-
tikanaji huduma 
mbalimbali kwa 
jamii kama 
vile hospitali, 
shule, masoko 
na barabara 
ili kukuza ustawi wa jamii na 
uchumi kwa wakazi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam,” alisema.

Katika kuunga mkono jiti-
hada hizo za Serikali Kuu, 
Mkurugenzi Satula alisema Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
kwenye bajeti yake ya mwaka 
2023/24 na 2024/25, imetenga 
Sh. bilioni 100 kwa ajili ya ujen-
zi wa masoko makubwa ya Ilala, 
Gongo la Mboto, Chanika na 
Mchikichini. 

Pia imetenga Sh. bilioni 25 
kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya afya kama ujenzi 
wa vituo vya afya katika kata 
za Pugu Stesheni, Kisukuru na 
Buguruni, lengo likiwa ni kufiki-
sha huduma muhimu karibu na 
wananchi na kuboresha hudu-
ma hizo katika jamii.

Alitaja vyanzo vikuu vya 
fedha hizo ni kutoka Serikali 
Kuu kupitia Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, na fedha za ndani ya hal-
mashauri hiyo inayolenga kuku-

sanya zaidi ya Sh. bilioni 120 
katika mwaka huu wa fedha.

Mkurugenzi Satula aliwaahi-
di wakazi wa jiji hilo kuwa hal-
mashauri itahakikisha inatumia 
vyema fedha kutoka Serikali 

Kuu na zinazokusanywa 
kutoka katika mapato ya 

ndani kama zilivyoku-
sudiwa ili kubore-
sha ustawi wa jamii 

na ukuaji wa 
uchumi kwa wa-
nanchi.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Ilala, Edward 
M p o g o l o , 
akizungumzia 

mikakati ya ulinzi na usalama, 
alisema wanahakikisha wa-
nanchi wanakuwa salama na 
kushiriki shughuli mbalimbali 
za uzalishaji mali, biashara na 
uwekezaji kama inavyohimi-
zwa na serikali.

Kutokana na wilaya hiyo 
kupokea wageni wengi na bi-
ashara nyingi, Mpogolo alisema 
hawana budi kuhakikisha ulinzi 
na usalama wa wageni, wakazi 
wa Ilala na biashara zote zili-
zomo katika wilaya hiyo. 

“Kwa muktadha huo, tu-
meendelea kushirikisha vyom-
bo vyote vya ulinzi na usalama 
katika kuhakikisha Wilaya ya 
Ilala inakuwa salama na ku-
vutia biashara na uwekezaji,” 
alisema Mpogolo, ameongeza 
kuwa katika kuimarisha uta-
wala bora, wameelekeza kila 
ofisi ya serikali ifikike na iwe na 
uwazi kwenye kutoa huduma 
kwa wananchi.

Vilevile, alisema wame-
shaelekeza taasisi zote za 

serikali wilayani Ilala ziwe na 
masanduku ya maoni ili kutoa 
fursa kwa wananchi kutoa 
maoni kuhusu utendaji kazi wa 
taasisi za serikali.

Katika kuhakikisha wilaya 
hiyo inaongeza ukusanyaji 
mapato, Mpogolo alisema 
wameweka mikakati mbal-
imbali ili wakusanye Sh. bil-
ioni 120 mwaka huu wa fedha, 
wakidhibiti mianya ya ukwepaji 
kodi kwa kufanya sensa ya  
wafanyabiashara katika wilaya 
hiyo.

Mstahiki Meya wa Jiji la 
Dar es Salaam, Omary Kum-
bilamoto alisema wamejipanga 
kuwapokea wanafunzi wa-
naoanza kidato cha kwanza, 
zaidi ya madarasa mpya 250 
yamejengwa kuhakikisha kuwa 
wanapokea wanafunzi wote 
wanaotarajiwa kuanza masomo 
mwezi ujao kwa ngazi ya elimu 
ya sekondari.

Ofisa Elimu ya Awali na Msin-
gi, Mwalimu Hussein Mgewa na 
Ofisa Elimu Sekondari, Mwal-
imu Mussa Ally, wakizungumza 
kwa nyakati tofauti, walieleza 
namna walivyojipanga kusima-
mia vizuri miradi ya elimu ili 
fedha za serikali zinazotolewa 
kwa Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam zitumike kwa malen-
go yaliyokusudiwa.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam, Dk. Zaitun Hamza alise-
ma kuwa katika awamu hii ya 
serikali, halmashauri imefaniki-
wa kutekeleza miradi mikubwa 
ya kimkakati 15 inayojumuisha 
hospitali, vituo vya afya na za-
hanati. 

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imenyakua 
tuzo nne kwenye Tuzo za 
Mwajiri Bora wa Mwaka (EYA 
2023), ukiwamo ushindi wa 
pili kwenye Mshindi wa Jumla 
wa tuzo hizo zilizotolewa jana 
jijini Dar es Salaam na Chama 
cha Waajiri Tanzania (ATE).
Tuzo nyingine ilizoshinda 

benki hiyo ni za mshindi 
wa pili wa Sekta Binafsi, wa 
kwanza katika Ubora, Tija na 
Ubunifu, na wa kwanza pia 
kwenye Masuala ya Usawa wa 
Kijinsia.
Hii ni mara ya pili mfululizo 

kwa benki hiyo kung’ara kwe-
nye tuzo hizo za kila mwaka 
baada ya kutangazwa kuwa 
Mwajiri Bora wa Mwaka 2022 
na kushinda tuzo nyingine 
mbili kutokana na ubora wake 
wa kibiashara na katika usi-
mamizi wa rasilimali watu.
Tangu mwaka 2005, ATE 

imezitumia tuzo hizi kuhama-
sisha na kutunuku mashirika 
yanayozingatia maslahi na 
maendeleo ya watumishi ka-
tika shughuli zake. Waajiri 
wamekuwa pia wakitambuliwa 
kwa kuwa na sera zinazozin-
gatia ushindani wa kitaasisi, 
ubora wa kitija pamoja na ku-
wapo amani na utulivu sehemu 
za kazi.
Akizungumza katika hafla 

hiyo, Ofisa Mkuu wa Rasili-
mali Watu wa NMB, Emmanuel 
Akonaay, alisema tuzo za ATE 
walizoshinda ni miongoni mwa 
tuzo nyingi za ufanisi na ubora 
za kitaifa na kimataifa ambazo 
imezinyakua NMB mpaka sasa 
kwa mwaka huu wa 2023.
Kiongozi huyo aliongeza kuwa 

tuzo hizo pamoja na ufanisi 
wa utendaji kifedha uliopa-
tikana mwaka huu hususani 
faida kubwa iliyopatikana 
umeufanya mwaka 2023 kuwa 
mwaka mwingine wa mafani-
kio makubwa kwa benki hiyo 
kubwa kuliko taasisi zote za 
fedha nchini.
Alikumbusha kuwa hivi kar-

ibuni, benki hiyo pia ilitunuki-
wa tuzo ya Mlipakodi Mkubwa 
nchini na ile ya taasisi inay-
oongoza kwa kuzingatia mis-
ingi na kanuni bora za ulipaji 
kodi kutoka Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA). 
“Hii inathibitisha namna 

ambavyo Benki ya NMB ina-
shirikiana vyema na serikali 
pamoja na mashirika yake,” 
Akonaay aliwaambia wali-
ohudhuria hafla hiyo akiwamo 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Prof. Joyce 
Ndarichako, aliyemwakilisha 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.
Aliongeza kuwa NMB si tu ina 

wafanyakazi wengi bali pia 
inazingatia usawa wa kijinsia 
kazini ambapo kwa sasa wa-
nawake ni asilimia 48 ya wa-
fanyakazi wake wote.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Prof. Joyce 
Ndalichako (wa pili kushoto), 
akikabidhi cheti cha shuk-
rani kwa Meneja Mwandamizi 
wa Rasilimali Watu wa GGML, 
Charles Masubi  baada ya 
kampuni hiyo kuwa mmoja wa 
wadhamini wakuu wa hafla ya 
kukabidhi tuzo kwa mwajiri 
bora wa mwaka 2023, zilizo-
andaliwa na Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE), jijini Dar es 
Salaam jana. Kulia ni Meneja 
Uhusiano na Mawasiliano wa 
GGML, Stephen Mhando, Mku-
rugenzi Mtendaji wa ATE, Su-
zanne Ndomba-Doran (wa pili 
kulia) na Mwenyekiti wa Bodi 
ya ATE, Oscar Mgaya. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Tuzo nyingine ilizos-
hinda benki hiyo ni 
za mshindi wa pili wa 
Sekta Binafsi, wa kwanza 
katika Ubora, Tija na 
Ubunifu, na wa kwanza 
pia kwenye Masuala ya 
Usawa wa Kijinsia.
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NOTISI/TANGAZO
     
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART 
LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY 
AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA 
INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA 
AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa 
notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki 

italazimika kulipwa ndani ya siku 14.    
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/ 0714939933/0785242219/ 0759282344/0787129539/ 0767808848/ 0714208208
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

MBAGALA MAMU PHARMACY
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA  NA.151,KITALU 'Q10' 
HATI NAMBA 143195-KIBAMBA AHMAD KASSIM OMARY KIBAMBA 13/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

KIJITONYAMA

NEZAK INVESTMENT LTD 

1.NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1019002  KIWANJA  NAMBA  
P23439  KIFURU-KINYEREZI 2. NYUMBA YENYE HATI NA. 70437  
KIWANJA NA. '213', KITALU '14'  BUNJU KINONDONI 

1. ZACHARIA ANTHONY KAPAMA  2. DAFROSA ATHONY KAPAMA  1.KIFURU KINYEREZI-ILALA  2.BUNJU KINONDONI

13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA WAWA COMPANY LIMITED
1.SALUM JUMA NYANDOTO 2. SALUMU JUMA  NYANDOTO 
3.SALUM JUMA MARWA 4.SALUMU JUMA NYANDOTO

1.KIBADA- KIGAMBONI 2.MBEZI MANYEMA 3.KIGOGO KATI  4.KINZUDI 
GOBA 15/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MAIN TOMONI FARMS LIMITED
SHAMBA LENYE  HATI YA MAUZIANO YA SERIKALI YA KIJIJI, 
EKARI 194 FRANKLIN G. BAGALLA KIJIJI CHA TOMONI-KIBITI RUFIJI 14/12/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA
1.NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 2.NYUMBA YENYE HATI 
MILIKI NA.59847 KIWANJA NA.2009 KITALU ''D'' 1.LAMECK JOHN RUGIGA 2.CRISPIN PATRICK  KAPILIMBA 1.MBEZI MSHIKAMANO 2.SINZA 14/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

KINONDONI VAM COMPANY LIMITED NYUMBA VENANT ANGELO BAKEMYA BUNJU 08/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE HASSAN RAMADHANI SHEKIKA NYUMBA (2) 1.HASSAN RAMADHANI HARASHI 2.HASSAN RAMADHANI SHEKIKA  1.YOMBO DOVYA-MAKANGARAWE 2.TAMBANI MKURANGA 07/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

KIJITONYAMA HP PLANNERS & EVENTS MANAGEMENT LTD NYUMBA (2) 1.JAMES NDASKOI NNKO 2.DAPHROSER ABEID HAMZA 1.TEGETA 2.KIGAMBONI 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO YVONNE MAJEVU KUMBI NYUMBA AYUBU AUGUSTINO MSULE KIBAMBA 14/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO CESILIA SAMWEL KWEKA NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA KUU 13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO TUNU AMRUDINI MSHANA NYUMBA TUNU AMRUDINI MSHANA VIWEGE KWA MPEMBA 19/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO MOHAMED ABDALLAH LUTAMBI KIWANJA CHENYE HATI MILIKI MOHAMED ABDALLAH LUTAMBI KIBAHA 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA ABDULHMAN RAJABU MAHABA NYUMBA ABDULHMAN RAJABU MAHABA ZINGIZIWA 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA GEORGE JAPHET NDENGA NYUMBA GEORGE JAPHET NDENGA KINYEREZI 13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA ONESMO PETER MASIMA NYUMBA ONESMO PETER MASIMA UKONGA MAZIZINI 13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA MDAKI NASSORO KABELELE NYUMBA MDAKI NASSORO KABELELE VIWEGE-MAJOHE 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA VICTOR STEVEN MANG’ANA NYUMBA VICTOR STEVEN MANG’ANA UKONGA 14/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA ROBERT CHACHA NYAMBARI NYUMBA ROBERT CHACHA NYAMBARI KITUNDA MTAA WA KINYANTIRA 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

AGGREY PAULO GIRIMBE RAWE NYUMBA PAULO GIRIMBE RAWE KIVULE-ILALA 14/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

AGGREY KOKUBELWA PAUL NGAMBEKI KIWANJA ANTHONY AARON ICHWEKELEZA MPIJI MAGOE 15/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 15/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA   ZENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 13/12/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI  2. TUNDUMA 13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA
VENANCE JISKAKA MWAKYABALA

NYUMBA YENYE HATI  MILIKI
VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI

13/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA EMANUEL MOYO MASETA 1.NYUMBA (3) 2.KIWANJA EMANUEL MOYO MASETA 1.IFWEKENYE -MBOZI 2.SONGWE 08/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA NDIMBWELU BANDEKISYE KAFWENDA NYUMBA PAULO KALOTA NDAWILA NZOVWE-MBEYA 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR ILEMI-MBEYA 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BRAITON REBEN MWANKEMWA NYUMBA BRAITON REBEN MWANKEMWA IVUMWE 18/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA IDD SALUMU HUSSEIN NYUMBA EDITH JOSEPH CHIWAMILA ISYESYE 18/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA 
CHARLES JOHN ZIMBA

NYUMBA
CHARLES JOHN ZIMBA ITEZI -MASHARIKI

20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI  YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 11/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA MARIAM BATON MWANDENENE NYUMBA VUMILIA ELIAS NYAGAWA NGOSI- MWAKIBITI 19/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE FELIX SIMON MAVUMBO NYUMBA ZAWADI FABIAN KAHOHO VIANZI- MKURANGA 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEMEKE MWANAHAMISI MSOFE BEDA NYUMBA MWANAHAMISI MSOFE BEDA KIYOMBO- KITUNDA 21/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEMEKE MELANIA RAYMOND KILEWO NYUMBA MELANIA RAYMOND KILEWO MIPEKO-TAMBANI MKURANGA 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEMEKE ABDALLAH AHMAD MUHIDINI NYUMBA ABDALLAH AHMAD MUHIDINI TEGETA 'A' - GOBA 22/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEMEKE ALLY OMAR ALLY NYUMBA BAKARI FAKIH BAKARI PUGU-KINYAMWEZI 21/12/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 KITALU 'N' HATI 
NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 21/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE  HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 20/12/2023 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI 'B' - MWANZA 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA  2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.IGELEGELE BUGARIKA 2.  BUJINGWA-MWANZA 15/12/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 19/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA EMMANUEL LUKINDA LUTIMA BUS TATA T847 DKN EMMANUEL LUKINDA LUTIMA MWANZA MJINI 19/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MWANZA JOSEPH MAKALA MAKALA NYUMBA JOSEPH MAKALA MAKALA NYASAKA ILEMELA MWANZA 20/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI JOSTER JACKSON NSASHE NYUMBA KERAMBO CHOGO KERAMBO AND JOASTER KITUNDA MZINGA 14/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI MHINA JOSEPH KWELLA NYUMBA MHINA JOSEPH KWELLA PUGU 14/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO RAYSONS AND COMPANY NYUMBA RAYMOND MICHAEL MREMI KIBAHA 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

UBUNGO DAVID RIGHTON MINGA NYUMBA DAVID RIGHTON MINGA KILUVYA 12/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

UBUNGO AMINA CLEMENS NAZA NYUMBA ABASI ZUBERI CHANZI KIBAMBA KIBWEGERE 13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO ALBERTO SHEDRACK KUMWILU NYUMBA ALBERTO SHEDRACK KUMWILU MBEZI LUIS 13/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO MLIMO COMPANY LTD NYUMBA TIMOTH ANISETH KATWELA KIMARA TEMBONI 14/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO MSIBA RAYMOND MSIBA NYUMBA MSIBA RAYMOND MSIBA KILUVYA 14/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO OBEDI ZIHIRWADI  MSINGA NYUMBA OBEDI ZIHIRWADI  MSINGA KIBAHA KWA MATHIAS 14/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI MTUMWA SALUM HAMAD NYUMBA MATONGO NKWABI NSWAGA KIGOGO 21/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI AMANI OMARI NOMBWANI NYUMBA AMANI OMARI NOMBWANI KIGOGO-KIGAMBONI 11/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TANDALE MAIMUNA ISAYA KIRINDO NYUMBA MAIMUNA ISAYA KIRINDO MJI MPYA 28/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI PADONI KIBAYU SIMON NYUMBA PADONI KIBAYU SIMON                                                                               MAJOHE 20/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO ALLY SHAWEJI OMARY NYUMBA ALLY SHAWEJI OMARY KIBAMBA 12/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TANDALE SALUM RAJABU MCHOMVU NYUMBA SALUM RAJABU MCHOMVU KICHANGANI- MAJOHE 21/11/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE EDNA ISHENGOMA RWEMILINZI NYUMBA EDNA ISHENGOMA RWEMILINZI TEGETA 'A' 20/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI YOVANALI SAIMONI MAGIGE NYUMBA YOVANALI SAIMONI MAGIGE GONGO LA MBOTO 27/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA OLIVA STANLEY MNDEME NYUMBA OLIVA STANLEY MNDEME KIMANDOLU -ARUSHA 20/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

HEAD OFFICE Dominick Losinyari Noah NYUMBA Dominick Losinyari Noah Kibamba 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

HEAD OFFICE Chitegetse Monica Migembe NYUMBA Chitegetse Monica Migembe Bunju 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Mlopa Idrisa Sadallah KIWANJA Mlopa Idrisa Sadallah Makurunge-Bagamojo 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Nelson Peter Shoo KIWANJA Nelson Peter Shoo  Bokotimiza-Kibaha 21/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Adam David Kessy VIWANJA (2) Adam David Kessy 1.Kisopwa Kwembe 2. Kisarawe Pwani 22/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Celestine Msimbu Shija KIWANJA Celestine Msimbu Shija  Bokotimiza-Kibaha 21/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Jordan Joseph KIWANJA Jordan Joseph Mbezi Muhongo 22/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Annaneema  Daniel  Ritte Ritte KIWANJA Annaneema  Daniel  Ritte Ritte Segu Chini- Dodoma 22/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Samwel David Bagenda KIWANJA Samwel David Bagenda Mbagala Kuu Kijichi 27/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Ibrahim Kenneth Nyamubi Nyamubi KIWANJA Ibrahim Kenneth Nyamubi Nyamubi Kimara Mavurunza 28/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Hamis Abasi Sapi KIWANJA Hamis Abasi Sapi Mwembe Bamia- Chamanzi 29/12/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE Dennis Deusdedit Kashasha KIWANJA Dennis Deusdedit Kashasha Bagamoyo 20/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

1.NYUMBA YENYE HATI NA. 115345, KIWANJA  NAMBA 124, KITALU 
'24' KIBADA  KIGAMBONI   2.NYUMBA YENYE HATI NA DSMT1002975  
KIWANJA NA. 2483, KITALU 'A' MBEZI MANYEMA, 3.NYUMBA YENYE 
LESENI YA MAKAZI  NA.KND/KGG/KATI/214, KIGOGO KATI  4. NYUMBA 
YENYE HATI YA MAUZIANO ILIYOPO  
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Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inakuza ubunifu 
kwa kampuni changa za Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) nchini, 
Tume ya TEHAMA (ICTC) imefanikisha 
safari ya wabunifu saba kwenda Algiers, 
Algeria kushiriki katika kongamano la 
siku tatu la kimataifa la TEHAMA barani  
Afrika litakaloshirikisha zaidi ya mataifa 
50 lililoanza jana.

Wabunifu hao wa Kitanzania wata-
pata fursa mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kutangaza kazi zao, kukutana na 
wataalamu wengine wa TEHAMA kutoka 
sehemu mbalimbali duniani ambako 
wanatarajiwa kujifunza kuelekea katika 
ukuaji wao kisekta.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya 
TEHAMA, Dk. Nkundwe Mwasaga, 
akizungumza jana jijini Dar es Sa-
laam, alisema kuwa Tume na taifa kwa  
ujumla, kongamano na maone-
sho hayo ni faida kubwa kwa nchi  
kwa kuwa vitasaidia kukuza na kuvutia 
uwekezaji nchini.

“Hiyo ni hatua kubwa kwetu kama 
Tume ya TEHAMA, lakini kwa nchi. Haya 
ni matunda ya uratibu wa programu ya 
kukuza kampuni changa za TEHAMA 
(ICT Startups) ili kuwezesha bidhaa za 
TEHAMA kuingia katika soko na ku-
changia katika kukuza uchumi na kuten-
geneza ajira kwa vijana. Tume imewez-
esha kampuni changa kadhaa kuanza 
kutoa huduma,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mwasaga, ushiriki 
katika kongamano hilo kubwa Afrika 
umewezeshwa na ICTC. Aliishukuru seri-
kali kwa kuipa nguvu sekta ya TEHAMA 
katika mpango wa kujenga uchumi wa 
kidijitali, kwa kuwa umechangia kwa kia-
si kikubwa kufanikisha safari ya wabuni-
fu hao. 

Kongamano hilo linalotarajiwa kuhud-
huriwa na wabunifu 500, watazamaji 
zaidi ya 10,000, wawekezaji 200, wa-
bobezi katika sekta ya Tehama wapatao 
100, kampuni za Tanzania zinazota-

rajiwa kushiriki ni Ngasmake (Lipa kwa 
Ngasmake (Lipa kwa Uhakika), Niajiri, 
Neuro-Sarufi AI, Simplitech, Mipango 
App, Scancode na Settlo. Benki ya CRDB 
iliyoingia makubaliano na Tume ya 
Tehama kuendeleza Wabunifu wa Kam-
puni ndogondogo za TEHAMA kupitia 
programu ya Imbeju, pia ni sehemu ya 
washiriki.

Naye Mkurugenzi wa Huduma za Ufun-
di wa Tume ya TEHAMA ambaye yuko 
Algeria na wabunifu hao, Jasson Ndan-
guzi, aliyemwakilisha Mkurugenzi Mkuu, 
akizungumzia manufaa ya ICTC kushiriki 
katika kongamano na maonesho hayo, 
alisema ni pamoja na kusaidia kuvutia na 
kuongeza fursa za uwekezaji mitaji ka-
tika kampuni bunifu za TEHAMA nchini.

“Pia kuna fursa ya kuongeza ujuzi wa 
programu za uanzishwaji wa vituo vya 
bunifu za TEHAMA nchini kwa kujifunza 
kutoka nchi zingine zinazoshiriki konga-
mano hilo, kupata washirika wa kuende-
sha programu za ubunifu wa kidijitali na 
kukuza soko la bidhaa za TEHAMA zina-
zotokana na bunifu za TEHAMA ili kuku-
za pato la taifa, lakini kutangaza nafasi ya 
Tanzania katika uwanda wa masuala ya 
bunifu za kidijitali.

Ukuzaji na kuvutia uwekezaji ni moja 
ya majukumu ya Tume inayotekeleza 
Sera ya Taifa ya TEHAMA pamoja na sera 
nyingine zinazohusiana na kuendeleza 
matumizi yake, lengo likiwa kutengeneza 
ajira na kuchangia shughuli za kiuchumi 
na kijamii, huku ikiimarisha uratibu 
wa shughuli za TEHAMA ili kuongeza 
mchango wa sekta husika katika uchumi 
wa taifa.

Tume, kwa sasa inaelekeza ngu-
vu kuanzisha vituo vya ubunifu wa 
TEHAMA kote nchini, ikianza na 
mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Aru-
sha, Dodoma, Tanga, Mbeya, Lindi na 
Zanzibar, lengo likiwa kusogeza hu-
duma karibu na wananchi, hasa ikiz-
ingatiwa kumekuwa na ongezeko la  
uhitaji wa matumizi ya Teknolojia kwe-
nye uchumi wa Tanzania. 

Wahasibu wachangia  
milioni 15/- matibabu 
watoto wenye saratani
Na Elizabeth Zaya

WASHIRIKI wa kongamano la 
Wahasibu na Wakaguzi, wa-
metoa Sh. milioni 15 kwa ajili ya 
kuwasaidia watoto wanaougua 
magonjwa ya saratani katika 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.
Akizungumza kwa niaba ya wa-

shiriki wa kongamano hilo baada 
ya kutoa msaada huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Bodi hiyo 
ya Wahasibu na Wakaguzi wa 
Hesabu Tanzania (NBAA), Pius 
Maneno, alisema umechangwa 
na wanataaluma hao ikiwa ni 
sehemu ya mchango wa huduma 
yao kwa jamii.
“Tunatoa pongezi kwa mabore-

sho makubwa yanayofanyika 
Muhimbili, kwa kweli nchi yetu 
inafanya kazi kubwa hususani 
katika kuboresha huduma kwa 
wananchi wake na sisi tunapo-
pata nafasi tunapaswa kuunga 
mkono juhudi hizi,” alisema Ma-
neno.
Kaimu Mkurugenzi wa Hospitali 

ya Taifa Muhimbili, Dk. Julieth 
Magandi, alisema fedha hiyo 
itasaidia kwa kiwango kikubwa 
kuchangia matibabu kwa watoto 
hao wanaougua saratani katika 
hospitali hiyo na kwamba kwa 
siku wagonjwa wanaohudumiwa 
ni 6,000, Mloganzila ni 1,500 na 
Muhimbili ni 4,500.
Alisema kwa mwaka, hospitali 

hiyo imekuwa ikitoa misamaha 
ya Sh. bilioni 1.7 asilimia tisa 
mpaka 10 ya misamaha hiyo ni 
kwa ajili ya watoto wanaougua 
saratani ikihusisha malazi, dawa, 
vipimo na Radiolojia.
“Kwa hiyo tunatoa wito kwa 

wadau wengine kuendelea ku-
wasaidia wagonjwa na tunaamini 
kwamba bima ya afya kwa wote 
itakuwa ni suluhisho kwa ma-
gonjwa kama haya na tunaishuk-
uru serikali kwa hilo.”
Mmoja wa washiriki wa konga-

mano hilo, Aisha Salum, alisema 
wameguswa kuwachangia 
watoto hao sehemu ndogo ya 
gharama za matibabu yao.

ICTC yapeleka wabunifu 
7 kongamano la Algeria
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Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo  na Mbunge wa Jimbo la Muheza, Hamisi Mwinjuma (kushoto), akizungumza 
na wanafunzi kutoka shule nne za sekondari; Misozwe, Bwembwera, Songa na Kwabutu, baada ya kuwakabidhi msaada wa 
baiskeli 203, wilayani Muheza mkoani Tanga juzi, ili kuwarahisishia usafiri wa kwenda shuleni. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Steven William, 
MUHEZA

TAASISI ya Tanzania Chi-
na Friendship Promotion 
Association (TCFPA) imek-
abidhi msaada wa vitanda 
24 vyenye thamani ya Sh. 
16,176,948 katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga. 
Vitanda hivyo vilikabi-

dhiwa juzi na Mwakilishi 
wa Taasisi hiyo, Husna 
Sharif katika hafla ili-
ofanyika katika hospitali 
hiyo na mgeni rasmi ali-
kuwa Mbunge wa Muheza, 
Hamisi Mwinjuma. 
Akikabidhi vifaa hivyo 

Husna alisema msaada 
huo umetolewa ili ku-
saidia wagonjwa ambao 
wanahitaji huduma ya 
kulazwa.
Alisema, kuwa taasisi 

hiyo imekuwa ikisaidia 
kutoa misaada mbalim-
bali katika sekta ya elimu 
na afya ikishirikiana na 
Serikali ya China kupitia 
ubalozi wao hapa nchini 
ili kumuunga mkono Rais 
Samia Suluhu.
“Kwa kidogo ambacho 

tulichokipata tumeamua 
tukitumie  kusaidia jamii 
katika Wilaya ya Muheza 
kwa kutoa msaada wa 
vitanda katika Hospitali 
ya Wilaya ya Muheza ya 
Samia Suluhu,” alisema 
Husna. 
Awali akitoa taarifa ya 

hospitali hiyo Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya 
Muheza, Tanga, Dk. Juma 
Mombokaleo alisema 
hospitali hiyo inahudumia 
wakazi wengi na imepata 
vifaa vya kisasa. 
Naibu Waziri Hamisi 

Mwinjuma aliishukuru 
taasisi  hiyo kwa kutoa 
msaada hiyo kwa kuwa 
itasaidia kuboresha hu-
duma ya afya katika hos-
pitali hiyo.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

S
HIRIKA la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL), lime-
jitosa kubeba gharama 
za huduma zote za ma-

wasiliano ya intaneti bure kwa 
wazalendo 204 watakaopandis-
ha Bendera ya Taifa katika kilele 
cha Uhuru cha Mlima Kiliman-
jaro, kuelekea maadhimisho 
ya miaka 62 ya uhuru wa Tang-
anyika.

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa TTCL, John Yahaya, 
aliyasema hayo jana kabla ya 
wazalendo hao kuanza safari 
ya kupanda mlima huo, kupitia 
kampeni ya twenzetu kileleni 
2023.

Alisema uwepo wa huduma 
hiyo  itakuwa ni fursa ya ku-
tangaza vivutio vya utalii vili-
vyopo katika hifadhi ya mlima 
wetu, ndani na nje ya nchi yetu, 
lakini itahamasisha Watanzania 
kujenga mazoea ya kutembelea 

vivutio vya Mlima Kilimanjaro 
na maeneo mengine ya utalii.

Alisema tukio hilo linaunga 
mkono juhudi za Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, kui-
marisha umoja na mshikamano 
ndani ya nchi yetu, katika kuku-
za sekta ya utalii sambamba na 
kuimarisha mawasiliano nchini.

Alisema, shirika hilo limeen-
delea kutekeleza mkakati wake 
wa kuimarisha mawasiliano 
nchini kwa kuhakikisha ku-
nakuwapo na miundombinu ya 
kisasa na yenye uwezo mkubwa 
katika kutoa huduma ndani na 
nje ya Tanzania.

Alisema katika safari hiyo 
itakayoanza kesho  shirika hilo 
kwa kutambua umuhimu wake, 
itatoa huduma ya intaneti bure 
kwa washiriki watakaopanda 
mlima huo katika kipindi hiki 
cha kampeni ya twenzetu kilele-
ni.

“Washiriki wote watakao-

panda Mlima Kilimanjaro, ka-
tika kipindi hiki cha kampeni 
ya twenzetu kileleni, watapata 
fursa hiyo  bure wafikapo kila 
kituo katika mlima huo, ili ku-
tambua umuhimu wa maadhim-
isho haya ya miaka 62 ya uhuru 
wa nchi yetu.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA), Jenerali 
Mstaafu, George Waitara, ali-
wataka Watanzania kuendelea 
kuutangaza mlima huo kwa ku-
tumia fursa mbalimbali zilizopo  
hasa katika kipindi hiki cha kue-
lekea kwenye maadhimisho ya  
miaka 62 ya uhuru wa Tang-
anyika.

“Utaratibu huu wa kupanda 
mlima wakati wa kusherehekea 
uhuru wa nchi yetu, ulianza 
mwaka 2008 na sasa ni miaka 
15 imepita, nafurahi kila mwaka 
mwitikio unakuwa ni mkubwa, 
na mwaka huu nimeambiwa 
tuko 200, hii ni hatua kubwa 

sana na watu wameitikia.”
Aliwasisitiza wanaopanda mli-

ma huo kuuheshimu kwa kufua-
ta maelekezo  na taratibu zote 
wanazopewa kwa wale wasi-
mamizi wao ili kuepuka kupata 
madhara.

Akimwakilisha Mkurugenzi 
wa Makampuni ya utalii ya Zara 
Tours, Ibrahim Othman Jama, 
alisema idadi ya  watakaopanda 
mlima mwaka huu ni   200 ku-
toka katika mashirika na taasisi 
mbalimbali.

Alilishukuru  TTCL kwa kutoa 
huduma za mawasiliano katika 
mlima Kilimanjaro, kwa kuwa 
itaharakisha huduma za ma-
wasiliano kwa wale watakaoku-
wa mlimani.

“Tunamshukuru Rais wetu,  
Samia Suluhu Hassan kwa kupi-
tia  filamu yake ya  ‘The Royal 
Tour’ ambayo imeweza kuleta 
matunda mengi kwa kutangaza 
vivutio vyetu vilivyopo hapa 
nchini.”

Watakaopandisha bendera Mlima 
Kilimanjaro kupata intaneti bure TCFPA 

yakabidhi 
vitanda 24 
Hospitali 
ya Wilaya 
Muheza 

Rais Samia atoa magari Mount Meru 
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

RAIS Samia Hassan Suluhu 
ametoa magari manne ya kube-
ba wagonjwa na huduma za 
afya, pia lori kwa ajili ya kliniki 
tembezi  yenye thamani ya Sh. 
milioni 646 katika Hospitali ya 
Mount Meru iliyoko Halmashauri 
za Wilaya ya Longido, mkoani 
Ngorongoro.

Akikabidhi magari hayo jana 
jijini Arusha, Mkuu wa Mkoa huo, 
John Mongella alisema kliniki 
hiyo tembezi ianzie wilayani 
Ngorongoro, ili wananchi wapate 

huduma za afya katika kata na 
vijiji mbalimbali wilayani hapo 
na wilaya nyinginezo kadri ratiba 
itakavyopangwa.

Alisema Rais Samia  anajitahidi 
kuboresha sekta ya afya ikiwamo 
kutoa magari hayo, kwa ajili ya 
kusaidia wananchi kupata hudu-
ma za afya pale walipo hivyo ya-
tumike kwa malengo kusudiwa 
na si kubebea watu wasiohusika.

“Serikali inatekeleza ahadi 
zake  kwa  vitendo, magari haya 
ya wagonjwa yapo matatu na jio-
grafia ya Mkoa wa Arusha kuna 
maeneo yana changamoto za 
ufikaji wake na utoaji huduma 

za afya ni changamoto, hivyo na-
washukuru wabunge wa mkoa 
huu, kwa kupitisha bajeti kad-
haa zilizozaa matunda haya,” 
alisema. 

Aliagiza magari hayo yatunzwe 
na yawe chini ya usimamizi wa 
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Dk. Charles Mkombachepa, 
atakayepanga ratiba nzima ya 
mzunguuko wa kliniki inayotem-
bea, kwa ajili ya kutoa huduma 
kwa wananchi.

Naye Mganga Mkuu wa Hos-
pitali ya Mount Meru, Mkom-
bachepa aliishukuru serikali 
kwa kuboresha huduma za afya 

ikiwamo utoaji wa magari hayo, 
ambayo yataendelea kuokoa 
maisha ya wananchi, ikiwamo 
wagonjwa wa dharura, kinama-
ma wanaojifungua ikiwamo wa-
toto wachanga wenye changa-
moto.

Awali Mbunge wa Ngorongoro, 
Emmanuel Shangai, alise-
ma magari hayo yataondoa 
changamoto za wananchi wa 
Ngorongoro, ambao wanakaa 
mbali na vituo vya afya na  kuna 
wakati magonjwa ya mlipuko 
ikiwamo surua huwasumbua 
watoto katika maeneo yaliyopo 
pembezoni.

“Tulikuwa tukipatiwa huduma 
za afya kwa kutumia ndege ka-
tika maeneo yasiyofikika, lakini 
sasa hivi ndege hiyo imekuwa 
changamoto sababu ya vibali, 
hivyo upatikanaji wa gari la wag-
onjwa na hii kliniki inayotembea 
itawezesha wananchi kupata hu-
duma za afya kadri ratiba ilivyo-
pangiwa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, 
Marko Ng’umbi, alisema wilaya 
hiyo ina zaidi ya vituo vitano vya 
afya, lakini jiografia yake na mta-
wanyiko maeneo ya pembezoni, 
ni changamoto na ilikuwa  haina 
gari la wagonjwa.
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habari kanda ya ziwa

Wananchi Shinyanga waonywa 
uharibifu miundombinu ya maji

Nyumba Ntobhu chanzo
maambukizi UKIMWI
Na Timothy Itembe, MARA

U
TAMADUNI unaoen-
delea katika kabila 
la Wakurya, mkoani 
Mara ya mwanamke 

kuoa mwanamke mwenzake 
maarufu kama ‘Nyumba Ntob-
hu’ imetajwa kuwa chanzo 
cha maambukizi mapya ya  
virusi vya UKIMWI mkoani 
Mara.

Kauli hiyo imetolewa na 
Mkuu wa Wilaya ya Tarime, 
Michel Mtenjele, kufuatia 
elimu ya kudhibiti na kukabili-
ana na ugonjwa huo inayoen-
delea kutolewa wilayani humo  
na kuisihi  jamii kubadilika kwa 

kuwa desturi hizo zimepitwa 
na wakati.

Mtenjele alisema Nyumba 
Ntobhu yenye maana ya nyum-
ba bila mwanamume ambayo 
inamlazimu binti aliyeolewa na 
bibi kufanya ngono zembe na 
wanaume tofauti lengo likiwa 
ni kulinda ndoa ya bibi husika 
kwa kumzalia watoto zimepit-
wa na wakati. 

Mkuu huyo wa wilaya pia 
alikemea vitendo vya ukeketaji 
kwa watoto ambavyo vinata-
jwa kuendelea kufanyika kwa 
siri licha ya kupigwa vita kitaifa 
na kimataifa na kuwataka kua-
cha usiri katika mambo yenye 
viashiria vya kuongeza maam-

bukizi ya ugonjwa huo ili kura-
hisisha vita hiyo.

Mratibu wa Ukimwi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tarime 
Vijijini, Dk. Joel Mabara, alise-
ma kiwango cha maambukizi 
ya virusi hivyo ni miongoni 
mwa waliopimwa kimepungua 
kutoka asilimia mbili mwaka 
2022/2023 hadi kufikia 1.7 Ok-
toba 2023.

Alitaja idadi ya watumiaji wa 
dawa za kufubaza virusi kuwa 
mpaka Oktoba 2023 walifikia 
4,549 na jitihada mbalimbali 
zinaendelea kufanyika ili ku-
punguza maambukizi ya VVU 
ikiwamo kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto wakati wa 

kujifungua.
Meneja Uhusiano wa Mgo-

di wa Barrick North Mara 
uliopo Nyamongo, Francis 
Uhadi, alisema wanatambua 
umuhimu wa Afya Bora kwa 
jamii hali inayowasukuma 
kushiriki katika mapambano 
dhidi ya Ukimwi huku wakian-
zia upimaji kwanza kwa wafan-
yakazi wao.

Uhadi alisema mpaka sasa  
kuna miradi ya Sh.bilioni 7.3 
inaendelea kutekeleza kwa 
jamii  na kuwa wanamkakati 
wa kuvifikia vijiji vyote  vi-
navyozunguka mgodi kama  
sehemu ya kurudisha kwa 
jamii.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako, akimkabidhi 
tuzo ya ushindi wa jumla Ofisa Raslimali Watu Mwandamizi wa Barrick North Mara, Eric Wambura (katikati) na 
Meneja Raslimali Watu wa Mgodi wa Bulyanhulu, Lumbu Kambula (kushoto), wakati wa hafla ya Chama cha Waajiri 
Tanzania, Dar es Salaam jana. Kampuni ya Barrick mbali na ushindi wa jumla imenyakuwa tuzo nyingine tano. Wen-
gine ni wafanyakazi wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

WANANCHI mkoani Shin-
yanga ambao wametekelezewa 
miradi ya majisafi na salama 
katika maeneo yao, wametak-
iwa kuitunza miundombinu 
ya miradi hiyo ili itoe huduma 
kwa muda mrefu na kuondoa 
kabisa adha ya kutumia maji 
yasiyo safi na salama.

Ombi hilo limetolewa juzi na 
Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) Mkoa 
wa Shinyanga Grace Bizuru, 
katika mwendelezo wa ziara ya 
umoja huo kukagua utekelezaji 

wa miradi ya maji kwa wa-
nanchi, wakiwa wameambat-
ana na Mbunge wa Viti Maalum 
mkoani humo, Santiel Kirum-
ba.

Akizungumza baada ya ku-
kagua miradi hiyo katika hal-
mashauri wilayani Kahama na 
Shinyanga, Grace aliwataka wa-
nanchi kutoharibu kwa namna 
yoyote miundombinu hiyo 
na kuilinda ipasavyo kuifanya 
adhima ya serikali ya kumtua 
mama ndoo kichwani kuwa en-
delevu.

“Tunzeni miundombinu 
hii kwani serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa katika 

utekelezaji wa miradi hii hakik-
isheni lengo la serikali linatimia 
wakati wote bila kuifanyia hu-
juma ya aina yoyote,” alisema 
Grace.

Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Maji Vijijini (RUWASA) wilayani 
Kahama, Mhandisi Paschal 
Mnyeti, awali akisoma taarifa 
ya utekelezaji wa mradi huo wa 
Nduku hadi Busangi alisema 
utanufaisha wananchi 11,300 
na sasa upo asilimia 60 na 
gharama zake ni Sh. bilioni 5.3.

Naye Meneja RUWASA wilay-
ani Shinyanga, Mhandisi Em-
mael Nkopi, awali akisoma taar-
ifa ya mradi wa Maji Masengwa, 

alisema utanufaisha wananchi 
24,252 na utagharimu Sh. bil-
ioni 4.7. Tayari umekamilika 
na kwamba katika mradi wa 
maji Kijiji cha Kilimawe una-
hudumia wananchi 2,262 na 
gharama zake ni Sh.milioni 
333.1. 

Mbunge wa Viti Maalum 
mkoani Shinyanga, Santiel 
Kirumba, ametumia fursa hiyo 
kumpongeza Meneja wa RU-
WASA mkoani humo, Mhandisi 
Julieth Payovela, kwa kusimam-
ia vyema utekelezaji wa miradi 
ya maji, ambayo mingi ime-
shakamilika na kuanza kutoa 
huduma kwa wananchi.

Na Waandishi Wetu, 
MWANZA

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Misungwi, Masanja 
Lushinge maarufu Smart, 
ameibuka kidedea katika uch-
aguzi wa Mwenyekiti wa cha-
ma hicho ngazi ya Mkoa na 
kuchukua nafasi ya Reuben 
Sixbert aliyeteuliwa kuwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Masasi. 
Akitangaza matokeo hayo 

katika Ukumbi wa CCM 
Kirumba jijini Mwanza, 
Mjumbe wa NEC, Saidi Mtan-
da ambaye alikuwa msimam-
izi wa uchaguzi huo alisema 
Lushinge aliibuka mshindi 
kwa kura 784 kati ya 1151.
Mtanda alisema kura 28 

ziliharibika na kufanya kura 
halali kuwa 1,183 zilizopigwa 
na wajumbe wa uchaguzi 
huo kati ya wagombea wa-
tano ambao ni Sabana Lushu  
aliyepata kura 257, Mayala 
Mulongo kura 20, Elizabeth 
Watson kura 7  na Dk. An-
gelina Samikea aliyeambulia 
kura  15.
Akizungumza baada ya ku-

tangazwa mshindi Lushinge 
aliahidi kushirikiana na wana 
CCM wote mkoani hapa 
kufanikisha uchaguzi wa 
mwaka 2024 wa wenyeviti, 
wabunge, madiwani na Rais 
wa mwaka 2025.
“Naomba niwashukuru wa-

jumbe wote mlionipa kura 
lakini wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa kwa 
kupitisha jina langu,” alisema 
Smart.
Alisma CCM Mkoa wa Mwan-

za inajumla ya wajumbe 
1,183 ila baada ya kuteuliwa 
kwa Sixberb Jichabu wame-
baki wajumbe 1,182 lakini 
waliohudhuria mkutano huo 
ni wajumbe 1,155 na waliopi-
ga kura ni 1,111 na kuwezesha 
kumpata mwenyekiti atakaye 
ongoza kwa miaka mitano 
hadi 2027.
Aliyekuwa Mwenyekiti wa 

muda na Mjumbe wa NEC 
Mkoa wa Mwanza, Jamal Ab-
dul, alisema, wajumbe wao 
wamemchagua   kiongozi  
wanayeamini kuwa atatenda 
haki kwa wanachama wote.
“Uchaguzi umekwisha, wa-

jumbe mmemchagua mnay-
emtaka, hatutaki kuwe na 
nyufa za makundi na mpasu-
ko, tukilee chama, Mwanza ni 
dira ya siasa Kanda ya Ziwa, 
inatazamwa kwa jicho la 
tatu,” alisema Jamal.
Reuben Sixbert alichaguliwa 

mwaka 2022 na kudumu 
madarakani kwa muda wa 
mwaka mmoja na baadaye 
kuteuliwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa Mkuru-
genzi wa Wilaya ya Masasi 
mkoani Mtwara kuchukua 
nafasi ya aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Wilaya hiyo Erica 
Yegella aliyepangiwa maju-
kumu mengine. 

Imeandaliwa na Thomas 
Wandiba, SAUT na Rose Ja-
cob, MWANZA

Smart 
Mwenyekiti 
mpya CCM 
Mwanza
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Na Gaudensia Mngumi

W
ANAWAKE wa Tanza-
nia wamethibitisha 
kuwa wanapopewa 
kijiti wanakimbia 

mwanzo hadi mwisho na kuibu-
ka washindi kwenye riadha bila 
kukwama wala kutazama nyuma.

Ni jambo la kushangiliwa na 
kusherehekewa, ndicho kinacho-
fanyika hivi karibuni wakati wa 
kuadhimisha miaka 36 ya Cha-
ma cha Wanahabari Wanawake 
(TAMWA),kilichoanzishwa 1987  
kutetea haki za wanawake, wasi-
chana na watoto kupitia vyombo 
vya habari, lakini pia kupaza sau-
ti ili kuwa na taifa linaloongozwa  
kwa mrengo wa usawa wa jinsia.

TAMWA tangu kiliposhika ki-
jiti kimefanikiwa mambo mengi 
kuanzia kupaza sauti za wa-
nawake, kuwahamasisha kuwa 
viongozi, kuibua matatizo yao 
mijini na vijijini na kufanikisha 
kubadilishwa na kutungwa she-
ria zenye mrengo wa kuleta us-
awa na ulinzi kwa wote.

TAMWA ilipozaliwa ililenga ku-
punguza umaskini na migogoro 
mbalimbali iliyoathiri zaidi 
wanawake na watoto na taifa 
kuanzia unyanyasaji, elimu duni, 
mila kandamizi kama ukeketaji, 
kurithi wajane na ndoa uto-
toni yote hayo yakiwaumiza wa-
nawake.

Waziri wa  Nchi, Ofisi ya  Wa-
ziri Mkuu (Sera, Bunge na Urati-
bu), Jenista  Mhagama, akiwa na 
wanachama, kutafakari safari ya 
mafanikio kwa miaka 36, anase-
ma wanawake wasijidogoshe wa-
nashinda mbio kuanzia mwanzo 
hadi mwisho naye ni shuhuda.

“Wanawake tunaweza kufanya 
mambo makubwa siyo mpaka tu-
wezeshwe hapana, tunaweza tu-
pewe nafasi. Sisi ni watu muhimu 
kwenye jamii. Tena niwaam-
bie Rais Samia Suluhu Hassan 
anawatazama wanawake wana-
habari kama jicho muhimu kwa 
maendeleo ya taifa,” anaongeza 
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kumlinda mwanamke kiongozi, 
ili kuleta mabadiliko miaka 62 ya 
uhuru hatujapata kiongozi mwa-
namke lakini leo tunaye Rais Sa-
mia, lazima tuulinde uongozi wa 
mwanamke” anasisitiza.

Akizungumza kwa niaba ya 
Rais anasema ulinzi wa mwa-
namke kiongozi utafanikishwa 
kwa kuamua kuwa bila kujali 
itikadi za vyama wala mrengo 
wa kisiasa, kwenye uchaguzi wa 
serikali za mitaa mwaka ujao  na 
ule mkuu wa 2025 kutekeleza  
mkakati wa kijinsia wa kuunga 
mkono na kuwapa kura wagom-
bea wanawake.

“Kama tutaamua mkakati 
wa usawa wa kijinsia uta-
fanikiwa kwa  kuwapata wa-
nawake viongozi na wawakili-
shi wengi kwenye vyombo vya 
maamuzi,”anasema Waziri.

Anakumbusha kuwa kati ya 
ajenda muhimu kwa wanawake 
zinazoshughulikiwa ni pamoja 
na afya bora ya uzazi, matibabu 
ya wanawake na watoto ambayo 
Rais Samia anayasimamia kwa 
kuongeza hospitali zikiwamo 
huduma za kibingwa ili kufikia 
afya bora ya kinamama.

Aidha, anasema suala jingine 
ni elimu kwa wanawake ambayo 
pia anaisimamia ikiwarudisha 
shuleni wasichana waliokwama 
wakiwamo waliopata mimba 
utotoni , kuongeza madarasa na 
kusogeza elimu karibu na wa-
nanchi, bila kusahau kuongeza 
huduma ya  maji maji mijini na 
vijijini.

VIONGOZI BORA
Anasema wanawake viongozi 

wanahitajika maana ni watendaji 
bora, si wala rushwa tena hawa-
taki kuharibu kazi. Wanajenga 
ndoto na kuzisimamia hadi kuz-
itekeleza  na zaidi wanaweza 
kufanyakazi nyingi kwa wakati 
mmoja bila kulalamika na ku-
choka.

Haya ni muhimu;
 mosi mwanachama 
kulipa ada, jumuiya

 kujitegemea

Waziri Jenista, akimwakilisha 
Rais, aliyekusudiwa kuwa mgeni 
rasmi.

 “Ni jambo la kufurahisha 
Mama wa Taifa Samia  ni  mwa-
na TAMWA,  amefanyakazi na 
shirika hili wakati akiwa Waziri 
wa Kazi, Jinsia na Watoto Zanzi-
bar…”

Anasema pamoja na Rais Sa-
mia yeye pia ni zao la TAMWA, 

shirika likishiriki kumuibua, 
kumfunda , kumnoa na kumjen-
gea uwezo hadi kuingia kwenye 
siasa ili kuongeza ushiriki mkub-
wa wanawake kwenye vyombo 
vya maamuzi.

“TAMWA imelea wanawake 
wanasiasa, tena inashirikiana na 
wanawake wabunge. Ni sehemu 
ya maisha yangu  na Rais wetu 
pia…”anasema, akisisitiza wa-

nawake hawajawahi kushindwa 
harakati za kupata  usawa wa 
kijinsia.

Anawakumbusha wana 
TAMWA kuwa  ni lazima kue-
ndelea kupambana ili idadi ya 
wanawake iwe kubwa kwenye 
‘board room’ vinginevyo itaku-
wa vigumu kufikia 50/50 au us-
awa wa kijinsia wanaoutamani.

“Lazima tufanye bidii zaidi 

Mkurugenzi wa Mfuko wa Wanawake Rose Marando (kushoto), viongozi wa TAMWA, Mkuru-
genzi Dk. Rose Reuben, Mwenyekiti, Joyce Shebe (kulia) akimpongeza Waziri Jenista Mhagama 
wakati wa sherehe ya mafanikio. PICHA: TAMWA

UJIO SOMALIA EACUJIO SOMALIA EAC

• Awakumbusha hata Rais Samia ni TAMWA

Mabadiliko tabianchi Dubai
yanapoanza na mguu mzuri 

Samatta sauti itangazayo
umuhimu wa utawala
bora, haki na sheria

Ukurasa 12
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Wanawake wasijidogoshe wanaweza  
adui yao ni mwanaume mpinga maendeleo



Uzinduzi wa kitabu cha Utawala Bora cha Jaji Mkuu mstaafu Barnabas Samatta (wa pili kulia), aliyeongoza kuanzia 2000 
hadi 2007. PICHA: SABATO KASIKA
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Lakini pia 
haki ya 
wananchi 
kuheshimiwa 
na uongozi 
wa nchi yao, 
haki yao ya 
kushirik-
ishwa katika 
maamuzi 
mbalimbali 
yanayohusu 
nchi yao.

laka hizo ziwajibike kwa katiba,” 
anasema.

Judith anasema, vinginevyo 
wananchi watabaki wanalia 
wakitafuta haki wakati mam-
laka hizo ziko kimya, na kwamba 
uwajibikaji wa sheria ni moja ya 
misingi ya utawala wa sheria, un-
aojumuisha utunzaji wa sheria 
unaokubalika, na ulio wazi unao-
fanywa na vyombo hivyo.

Anazidi kuelezea kile ambacho 
Jaji Samatta amekiandika katika 
kitabu chake kuwa anagusia jeshi 
la polisi kufanya kazi kwa weledi 
na kujiepusha na rushwa na up-
endeleo kwa kufuata misingi ya 
sheria.

“Mwandishi anasema vikwazo 
dhidi ya utawala bora ni kuto-
jibika kuwajibika kiutendaji, ki-
maadili na pia utaalam wa utend-
aji bora, unaotokana na ukosefu 
wa elimu, lakini pia woga nje na 
ndani ya serikali, hivyo, ili kue-
puka hilo, ni muhimu kusema 
ukweli,” anasema.

Anaendelea kuelezea kilicho-
andikwa kuwa Jaji huyo analigu-
sa bunge kwamba linapokwama 
kuwajibika ipasavyo, ni kikwa-
zo kwa utawala wa sheria, na 
kwamba linatakiwa liisimamie 
na kuishauri serikali.

SABABU ZA KITABU
Jaji Samatta anasema am-

ekiandika kwa kuwa anatamani 
kuona haki inatendeka katika 
kila nyanja ili kuimarisha utawala 
bora unaoendeshwa kwa mujibu 
wa sheria akisema hauwezi kuwa 
tu falsafa, kila kiongozi awe wa 
serikali lazima awajibike kika-
milifu kusimamia utawala bora,, 
kwani ili kufanikisha utawala 
bora, utendaji haki ni muhimu 
kwenye ofisi za tume ya uchaguzi 
na vituo vya kupigia kura na pia 
ni muhimu kuwapo haki kwenye 
mabunge na taasisi za kutunga 
sheria,” anasema Jaji Samatta.

Anafafanua kuwa haki pia 
inatakiwa kuwapo katika ofisi 
za serikali kuu na taasisi zake, 
ndani ofisi za serikali za mitaa, 
vyombo vya utoaji haki na haki 
ya wananchi kulindwa dhidi ya 
uonevu na pia uovu na rushwa.

“Lakini pia haki ya wananchi 
kuheshimiwa na uongozi wa nchi 
yao, haki yao ya kushirikishwa 
katika maamuzi mbalimbali ya-
nayohusu nchi yao. Matamanio 
yangu ni kutaka kuona yaliyomo 
katika kitabu changu yanaen-
delezwa, ili yatoe mchango kwa 
maendeleo ya nchi,” anasema.

Samatta sauti itangazayo umuhimu
wa utawala bora, haki na sheria

Na Sabato Kasika

J
AJI Mkuu mstaafu Barna-
bas Samatta, amezindua 
kitabu alichoandika akikii-
ta ‘Utawala Bora. Vita dhidi 

ya udhalimu, rushwa na elimu 
duni’ na ujumbe wake kwa taifa 
ni kuwapo haki na amani ndani 
ya nchi, ambavyo huletwa na 
haki iliyomo kwenye sheria.

Kikihaririwa na Mkurugenzi 
mstaafu wa Shirika la Wanawake 
Katika Sheria na Maendeleo Afri-
ka (WILDAF), Dk Judith Odunga, 
anakifanyia uchambuzi na kue-
leza baadhi ya mambo muhimu, 
wakati wa uzinduzi uliofanyika 
Dar es Salaam wiki iliyopita, uk-
ishuhudiwa pia na Jaji Mkuu, 
Profesa Ibrahim Juma, wataalam 
wa sheria na wadau wa haki za 
binadamu.

 Katika uzinduzi huo, Dk, Ju-
dith anasema, maudhui ya kitabu 
hicho yamepangwa katika sura 
kumi, zinazoelezea kwa undani 
mada mbalimbali ya kwanza 
ikigusia utawala bora unaohusu 
sheria.

“Lakini kitabu hiki pia ki-

naelezea faida kuu za utawala 
bora, utawala bora na utawala 
wa sheria, aina za viongozi na 
maendeleo ya watu, usawa wa ki-
jinsia, serikali bora na sekta zake 
kuu, uovu wa rushwa, matunda 
ya msingi wa utawala bora na 
utawala wa sheria na maana ya 
katiba ya nzuri ndani ya nchi,” 
anasema Dk. Judith.

Mhariri anasema Jaji Samatta 
anaelezea maana ya utawala 
bora kuwa ni utawala wa kisheria 
unaoheshimu haki za binadamu, 
uwajibikaji wa serikali katika 
maamuzi na utekezaji wa maju-
kumu yake.

“Uadilifu miongoni mwa vion-
gozi kwa mujibu wa katiba ya 
nchi na uwazi, lakini pia anazun-
gumzia kuhusu uwapo wa ua-
minifu, kwa kuzingatia misingi ya 
utawala wa sheria ambayo watu 
wote bila kujali nafasi zao wana-
takiwa kuizingatia,” anasema.

Dokta Judith anasema, katika 
kitabu hicho, Jaji Samatta ana-
fafanua kuwa utawala bora una-
jumuisha mambo mbalimbali 
ikiwamo uhalali wa uongozi wa 
nchi, kuanzia serikali iliyoch-

aguliwa na wananchi kihalali, 
ushirikishwaji wa wananchi, siyo 
katika kupiga tu kura.

“Bali wanatakiwa kupata elimu 
pana kuhusu misingi ya katiba ya 
nchi, mgawanyo wa madaraka 
ya dola, haki ya wananchi na 
misingi mbalinbali ikiwamo haki 
ya kuishi, kutoa maoni, usawa 
mbele ya sheria,” anasema.

Anaelezea pia wajibu na haki 
ya vyama vya siasa, namna ya 
kujilinda, uzalendo na wajibu wa 
wananchi kwa uongozi wa nchi 
na umuhimu wao wa kupewa 
elimu kuhusu sera na utayarish-
waji wake.

UTAWALA SHERIA
Anaendelea kueleza kuwa uta-

wala wa sheria unahusu watu 
kutawaliwa na sheria, watu wote 
ni sawa katika sheria, ila wa-
natenganishwa na mamlaka ya 
serikali kuu, bunge na mahaka-
ma. “Jaji Samatta anasema, lengo 
la kutenganisha mamlaka ya seri-
kali kuu, bunge na mahakama na 
jamii kwa ujumla, ni kuruhusu 
kudhibitiana, lakini pia mam-

“Wanawake tunaweza 
tusijidogoshe. Sisi ni watu 
muhimu ila tukumbuke 
suala la usawa ni la mahu-
siano yenye kuleta maen-
deleo kila jinsi yaani KE na 
ME, sisi hatuvunji heshima 
ya ME tunachotaka ni haki, 
usawa na fursa sawa kwa 
kila jinsi”.

Anakumbusha kuwa 
adui wa mwanamke siyo 
mwanamke kama wengi 
wanavyodai bali adui ni 

mwanaume asiyependa 
maendeleo wala usawa wa 
kijinsia, haki na fursa sawa 
kwa kila mmoja.

Waziri anasisitiza 
umuhimu wa kuandika na 
kuacha historia za kazi za 
wanawake wana mapinduzi 
na mashujaa waliofanya 
na wanaofanya mambo 
makubwa kwa taifa mfano , 
Bibi Titi, Sofia Kawawa, Bi-
ubwa Amour Zahor, mwan-
amapinduzi wa Zanzibar na 
harakati zao za kukomboa 

na kushirikisha wanawake 
kwenye siasa na kufikia 
usawa.     

“Andikeni historia zenu 
na za waasisi wa TAMWA, 
mwandikeni Rais Samia na 
nyingine za watu mbal-
imbali ili zifahamike ….” 
Anasema.

Anazungumzia suala la 
mafunzo na umuhimu wa 
kuwafundisha wanawake 
na wanahabari masuala ya 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHEMA) na 

matumizi ya teknolojia za 
kielektroniki katika kazi 
mbalimbali ili kufikia ma-
fanikio maana wanawake 
bado wako nyuma.

Anasema kozi za mafunzo 
ya TEHEMA na masuala ya 
kielekitroniki ni muhimu 
ili kuingia kwenye ‘board 
room’ na kuchambua 
mambo akisema ni lazima 
kufunza wanawake wengi 
ili wawe sehemu ya mene-
jimenti.

“Wanawake wengi wa-

naweza uongozi, wakipewa 
mafunzo haya watamudu 
zaidi nisema kuwa   hilo 
limethibitishwa kuwa ma-
shirika, kampuni na taasisi 
zinazoongozwa na wa-
nawake zinakuwa na ma-
fanikio zaidi,” anasisitiza.

Wito wa Waziri kwa TAM-
WA ukawa kuongeza juhudi 
kusaidia kudhibiti mmomo-
nyoko wa maadili ili kuwa 
na taifa lenye muelekeo 
mwema na linaloheshimu 
na kuwa na hofu ya Mungu.

Wanawake wasijidogoshe wanaweza adui yao ni mpinga maendeleo
INATOKA  UK. 11

• Ni somo kupitia kitabu alichoandika
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Na Mwandishi Wetu 

M
KUTANO wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko 
ya Tabianchi (COP28), 
unaendelea jijini 

Dubai Falme za Kiarabu, safari 
hii unaelezwa kuwa umeanza na 
mambo mazuri.

Ni baada ya wajumbe wa mku-
tano huo kuridhia kuanzishwa 
kwa mfuko uliokuwa unaongo-
jewa kuundwa  kwa muda mrefu 
wa kulipa fidia ya madhara yato-
kanayo na mabadiliko ya tabia 
nchi, yanayosababishwa na ma-
janga kama  mvua zenye madha-
ra na ukame.

Rais Samia Suluhu Hassan 
pamoja na viongozi mbalimbali 
duniani, wameuhutubia mku-
tano huo, unawakutanisha wa-
jumbe wa mataifa takriban 200 
duniani, wakiwamo wakuu wa 
nchi, viongozi wa taasisi za kifed-
ha na biashara, wawakilishi wa 
mashirika ya serikali pamoja na 
asasi za kiraia, unamalizika sasa 
ukiwa umeanza tangu Novemba 
30, ukitarajiwa kuhitimishwa De-
semba 12, 2023.

La kufurahisha, wajumbe wa 
mkutano huo wameridhia kuan-
zishwa kwa mfuko uliokuwa un-
aongojewa kuundwa  kwa muda 
mrefu wa kulipa fidia ya madhara 
yatokanayo na mabadiliko ya 
tabia nchi, yanayosababishwa na 
majnga kama  mvua zenye mad-
hara na ukame.

Kwa kawaida makubaliano 
kama hayo hufikiwa katika daki-
ka za mwisho wa mkutano huo 
baada ya siku kadhaa za majadil-
iano makali na kukwaruzana, 
lakini cha kustajabisha safari hii 
makubaliano  yamefikiwa katika 
siku ya kwanza  ya COP28, inase-
ma BBC.

Rais wa COP28 Sultan al-Jaber 
anaushangaza mkutano huo ka-
tika siku ya kwanza kwa kutam-
bulisha uamuzi wa kuanzishwa 
kwa mfuko huo muhimu katika 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, mbele ya wajumbe wa 
mkutano huo na kupokelewa vi-
zuri. Katika kuitikia wito wa kuan-
zishwa kwa mkutano huo Umoja 
wa Ulaya, Uingereza na Marekani 
pamoja na mataifa mengine mara 
moja walitangaza kuchangia kiasi 
kinachofikia dola za Marekani 
milioni 400, kwa mataifa masi-
kini yanayokabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Kwa miezi 12 mataifa mbalim-
bali yalikuwa kwenye majadil-
iano ya taratibu za mfuko huo 
na utakuwa wapi pamoja na nani 
hasa anapaswa kulipwa fidia. 
Makubaliano kamili yalifikiwa 
wiki kadhaa kabla ya kukutana 
Dubai, inasema BBC.

Mara baada ya kuafikiwa kuan-
zishwa kwa Mfuko wa Kulipa Fid-
ia ya Madhara ya Tabianchi, Umo-
ja wa Falme za Kiarabu (UAE) 
unaahidi kutoa dola milioni 100, 
Ujerumani milioni 100, Marekani 
yenyewe inaahidi dola milioni 17, 
iwapo itafikia makubaliano kwe-
nye mkutano huo.

TANZANIA NA  COP28
Ujumbe wa Tanzania COP28 

unaoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan, uliwashirikisha 
mawaziri, makatibu wakuu, ma-
balozi, viongozi na wataalam 
kutoka wizara za kisekta, idara 
za serikali, mashirika ya umma, 
vyuo vikuu, sekta binafsi, asasi za 
kiraia, vijana na wanahabari ku-
toka Tanzania Bara na Zanzibar.

Wakuu wa nchi na serikali wa-
nachama wa Mkataba wa Umoja 
wa Mataifa Kuhusu Mabadiliko 
ya Tabianchi wamehutubia 

delea kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi zinatimizwa.

Aidha, inasema ni kuhakikisha 
mkutano unaridhia uanzishwaji 
wa mfuko wa kupambana na 
majanga na maafa yatokanayo 
na mabadiliko ya tabianchi na 
kuhakikisha juhudi za kuele-
kea matumizi ya nishati safi zi-
nakuwa jumuishi na kujikita pia 
katika nishati safi za kupikia kwa 
kina mama vijijini kama njia ya 
kuhimiza nishati za mpito zina-
zozingatia usawa wa kijinsia.

Kuhakikisha mjadala wa masu-
ala ya jinsia unazingatia maadili 
ya kitaifa na kijamii na wanawake 
wanapewa kipaumbele katika 
hatua za kushughulikia mabadi-
liko ya tabia nchi.

UMUHIMU CO28
Mkutano wa COP28 unataraji-

wa kuhuisha lengo la muda mre-
fu la dunia la kudhibiti ongezeko 
la joto kwa kiwango cha nyuzi 
joto 1.5. Mataifa takriban  200 
yaliafikiana hatua hiyo  jijini Paris 
2015. Lengo la kiwango cha nyuzi 
joyo 1.5 ni muhimu ili kuepusha 
madhara na maafa ya mabadi-
liko ya tabianchi, kwa mujibu wa 
chombo cha Umoja wa Mataifa 
cha Hali ya Hewa (IPCC).

Viwango vya sasa vya ongeze-
ko la joto vinavyokubalika ni 
kati ya nyuzi joto 1.1 ama 1.2, 
ukilinganisha na kipindi amba-
cho hakukuwa na viwanda.Hata 
hivyo katika siku za hivi karibuni, 
dunia inakaribia kufikia ongeze-
ko la joto la nyuzijoto 2.4 hadi 2.7 
ifikapo 2100, ingawa takwimu sa-
hihi hazina uthibitisho.

Kaulimbiu ya COP28 ni “Umo-
ja, Tekeleza, Fanikisha”, wakati 
kaulimbiu ya Tanzania kwenye 
COP28 ni “Kuimarisha Kilimo 
Himilivu na Uchumi wa Buluu 
katika kukabiliana na Mabadiliko 
ya Tabianchi”.

mkutano huo na Rais Samia ni  
mzungumzaji wa 11 miongoni 
mwa wakuu wa nchi na serikali 
takribani 160 wanaoshiriki.

Katika hutuba yake Rais Samia 
anayataka mataifa duniani ku-
tambua kuwa suluhisho la uhaki-
ka la kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi ni kutimiza ahadi za 
kutoa fedha na kuongeza kasi ya 
mikakati ya kudhibiti janga hilo.

Aidha, anakumbusha kuwa 
ilitolewa ahadi ya dola za Mare-
kani bilioni 100 kila mwaka ili 
kukabiliana na mabadiliko ka-
tika mkutano wa Copenhagen na 
ahadi hiyo haijatekelezwa licha 
ya kiasi hicho kuwa kidogo ku-
liko kilichohitajika.

Rais Samia anasema mkutano 
wa Paris Ufaransa uliazimia ku-
dhibiti ongezeko la joto chini ya 
nyuzi joto 1.5, lakini hali ni kiny-
ume kwani kasi ya ongezeko la 
joto kwa sasa duniani inatia wasi-
wasi.

Aidha, anasema kushindwa 
kutimiza ahadi kunapunguza 
mshikamano na imani na kuleta 
matokeo mabaya kwa nchi zina-
zoendelea, ikiwamo Tanzania, 
ambayo hupoteza kati ya asilimia 
2.0 hadi 3.0 ya pato la taifa (GDP) 
kutokana na mabadiliko ya hali 
ya hewa zinazidi kukosa matu-
maini.

Pamoja na Rais Samia 
kuhutubia mkutano huo, Tanza-
nia inaandaa na kuwa mwenyeji 
wa mikutano mikuu mitatu ya 
pembezoni, inayohusisha nishati 
safi ya kupikia, kilimo endelevu 
na uchumi wa buluu.

Rais Samia ndiye anaye-
waongoza viongozi wa nchi 
mbalimbali  na taasisi za ki-
mataifa kuzindua Programu 
ya Kuwakomboa Wanawake 
wa Afrika Kupitia Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia (Africa 
Women Clean Cooking Support 

Programme(AWCCSP).
Katika uzinduzi wa mradi huo 

unaokusudia kuleta mageuzi 
na kumkomboa mwanamke, 
Rais Samia anatumia dakika 
15 kuyashawishi mataifa ya Af-
rika kushiriki kikamilifu katika 
utekelezaji wa mradi huo, kazi 
aliyoifanya Jumamosi iliyopita 
ikiwa ni sehemu ya shughuli za 
COP28 huko Dubai.

Katika uzinduzi huo, washiriki 
walitazama video iliyohesabu 
kutoka tisa hadi moja na kisha 
likaonekana jiko la gesi lenye 
herufi za AWCCSP, ambacho ni 
kifupi cha jina la mradi huo, am-
bao Rais Samia amezindua ngazi 
ya Afrika, baaada ya kuanza 
utekelezaji wa Dira ya miaka 10 
inayokusudia kuongeza matumi-
zi ya nishati safi za kupikia kwa 
asilimia 80 ya Watanzania.

Programu hiyo inalenga ku-
hamasisha matumzi ya nishati 
safi ya kupikia ili kukabiliana 
na changamoto za afya, mazin-
gira, uchumi na kijamii ambazo 
huathiri zaidi wanawake na wa-
toto, kutokana na ukweli kuwa 
kinamama hutumia muda mrefu 
kusaka kuni, hivyo programu 
hiyo itawapa muda wa kutosha 
kushiriki shughuli za maendeleo.

MATARAJIO COP28
Kitengo cha Mawasiliano ya 

Serikali, kinaeleza matarajio ya 
Tanzania kwenye mkutano wa 
COP28 ni pamoja na kuhakikisha 
msimamo wa nchi unakubaliwa 
kwa kupata fursa za kupata fed-
ha, kuwezesha miradi ya pamoja 
na teknolojia za kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Tanzania inaunga mkono hoja 
ya kuongeza fedha za ufadhili 
kwa kuzingatia athari zinazozidi 
kuongezeka kwa sasa na ku-
hakikisha ahadi ya nchi zilizoen-

Pamoja na 
Rais Samia 
kuhutubia 
mkutano 
huo, Tanza-
nia inaandaa 
na kuwa 
mwenyeji 
wa miku-
tano mikuu 
mitatu ya 
pembezoni, 
inayohusisha 
nishati safi 
ya kupikia, 
kilimo endel-
evu na uchu-
mi wa buluu.

Mabadiliko tabianchi Dubai
yanapoanza na mguu mzuri 
• Ni utayari ‘fuko’ la kufidia madhara



Haya ni muhimu; mosi mwanachama
kulipa ada, jumuiya kujitegemea
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JUKWAA LA VIONGOZI

UJIO SOMALIA EAC

Itifaki ya 
umoja wa 
forodha, 
panahita-
jika kamati 
ya biashara 
kusimamia 
shughuli 
zetu, imepi-
ta miaka 18 
katika EAC 
lakini haku-
na mwafaka, 
vijana wa-
nakuja na 
ndio wengi 
Afrika ha-
watakuwa 
tayari kuvu-
milia haya.

Na Christina Mwakangale

S
OMALIA inakuwa nchi ya 
nane ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), ikiun-
gana na waanzilishi wa 

Jumuiya hiyo, Tanzania, Uganda, 
Kenya, Rwanda, Burundi, Sudan 
Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC).

Ni taifa ambalo halijatengamaa 
kisiasa tangu kuondolewa kwa 
kiongozi aliyekuwa na mtizamo 
wa kupendelea mrengo wa ki-
jamaa Mohammed Siad Barre, 
ofisa wa jeshi aliyeiongoza nchi 
hiyo kuanzia 1969 hadi Januari 
1991

Deus Kibamba, mhadhiri Chuo 
cha Diplomasia jijini Dar es Sa-
laam, anapozungumzia ujio wa 
Somalia EAC, anasema ni wakati 
sasa kufanyia maboresho mka-
taba wa jumuiya unaoruhusu 
kuongeza wanachama wapya, 
akiongeza kuwa vipo vipengele 
kadhaa vya Mkataba wa EAC, 
ambavyo vinahitaji maboresho 
kama vile kigezo cha mwanacha-
ma kulipa michango kwa wakati.

“Kigezo kiwe mwanachama 
alipe ada au awe na uwezo wa 
kujilipia mwenyewe, kuna nchi 
mbili hazilipa michango kwa mi-
aka miwili. Napendekeza mwa-
nachama alipe ada kwa wakati, 
ili kuifanya jumuiya ijiendeshe 
na kujitegeme.Pia EAC kwa kuwa 
inakua, iandae bajeti ambayo 
wanachama wanamudu kuiwez-
esha, kwa sababu karibu asil-
imia 80 ya bajeti inawategemea 
wahisani ambao awali walikuwa 
wakoloni wa nchi wanachama,” 
anasema Kibamba.

“Wamepitisha bajeti takribani 
Shilingi bilioni 250 ambayo kwa 
kiwango kikubwa inatoka kwa 
wafadhili hivyo vigezo vya kuji-
unga vinahitaji maboresho hasa 
namna ya kupata fedha kwa njia 
endelevu.Nasema liwepo angal-
izo kwa wanachama wanaotaka 
kujiunga kwa kuwa baadhi ha-
wajaimarika kiusalama, hivyo 
inaweza kuchangia nchi zingine 
kuingia katika migogoro hata 
vita.” anaonya

Anapendekeza, wananchi 
wapewe uwanja kutoa maoni na 
yafikishwe kwenye jumuiya, ili 
kuboresha umoja huo, akisema 
baadhi ya wananchi wanaona 
EAC ni ya viongozi pekee.

“Hata namna wabunge wa EAC 
wanavyopatikana, kwa mfano 
wawakilishi wa bunge hilo ku-
toka Tanzania, wanapitishwa na 
wabunge wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania huko Dodoma. 
Hoja kwa wananchi ni kwamba 
iwepo fursa wenyewe kuwa-
pata wabunge hao na si kama 
ilivyo sasa wanapopatikana ku-
toka wabunge ambao pia nao 
wamechaguliwa na wananchi,” 
anasema Kibamba.

Kipindi cha Meza ya Duara kin-
achotangazwa na DW, kinawaku-
tanisha wachambuzi wa kisiasa 
wa ukanda wa Afrika Mashariki, 
wenye maoni na mitazamo to-
fauti kuhusu makaribisho ya So-
malia EAC hivi karibuni, mjadala 
ambao gazeti hili linaufuatilia.

Katika majadiliano hayo, Dk. 
Abdullah Makame, mbunge 

Bunge la Afrika Mashariki (EALA), 
kutoka Tanzania, anasema zipo 
fursa za maendeleo na kiuchumi 
zilizotazamwa na wanachama 
kabla ya kukaribisha mgeni.

“Bila shaka waheshimiwa wa 
nchi wameangalia vigezo kwam-
ba Jamhuri ya Somalia, kupi-
tia EAC inaweza kupata fursa. 
Kwanza viongozi hawa wameon-
doa mipaka ya ramani ambayo 
tumeirithi kutoka kwa mkoloni”.

Hata hivyo anasisitiza kujenga 
uelewa miongoni mwa wananchi 
katika jumuiya hiyo, ili kukuza 
ufahamu na manufaa ya EAC na 
kwamba wanahitaji kushirikiana 
kadri nafasi zinaporuhusu, ila 
kama Bunge la Jumuiya wauna-
tamani kuwafikia wananchi hadi 
ngazi za mashina kuwaelewesha 
kuhusu jumuiya hiyo.

Makame anaongeza kuwa 
utaratibu wa kulinda usalama 
hutegemewa kwa nchi zote wa-
nachama, akisema vitisho vili-
kuwa vikubwa awali, lakini sasa 
vimepungua na Somalia inaone-
kana imetulia, hivyo ilistahili ku-
jumuishwa.

“Mwambao wa Somalia una 
kilomita 3,000 ni wazi utafun-
gua biashara katika bandari zetu, 
unategemewa kuleta ushindani 
katika ukanda wa Afrika kwa 
kuungana na si kubakia vipande 
vipande. Tunataka kufungaman-
isha uchumi wa jumuiya kwa 
pamoja.”

Anasema baadhi ya wanacha-
ma wapo kwenye jumuiya nyingi 
lakini wanachotaka ni kufunga-
manisha uchumi, akitoa mfano 
wa Jumuiyaya Maendeleo ya 

Kusini mwa Afrika (SADC), Soko 
la Pamoja la Mashariki na Kusini 
mwa Afrika COMESA na EAC, 
lakini hakuna maendeleo na ni 
hali ambayo imeathiri sana eneo 
letu.”

 “Tujue malengo ya mtangam-
ani ni nini? Watu wapige kura 
kuchagua viongozi wao, kujivu-
nia utengamano wa jumuiya, 
najivunia dhamira ya mkataba 
wetu, idadi kubwa ya nchi zetu ni 
vijana. Hawako tayari kuvumilia 
urasimu,” anaonya Dk. Makame.

“Itifaki ya umoja wa forodha, 
panahitajika kamati ya biashara 
kusimamia shughuli zetu, im-
epita miaka 18 katika EAC lakini 
hakuna mwafaka, vijana wanaku-
ja na ndio wengi Afrika hawa-
takuwa tayari kuvumilia haya,” 
anaonya Makame.

Maimuna Mwidau, msomi ku-
toka Mombasa Kenya, ni mchang-
iaji wa Meza ya Duara, anayesema 
Somalia kujumishwa EAC kumez-
ingatiwa suala la kisiasa, akisema 
karibu nusu ya Wasomali wapo  
Kenya, ni vigezo vya kisiasa vime-
tumika. Zaidi, pia Kenya inafanya 
biashara na Somalia, ni fursa kwa 
soko la EAC na Wakenya watanu-
faika, ila Somalia itafaidika zaidi.

Maimuna anazungumzia 
baadhi ya mogogoro katika ya 
Kenya na Somalia hasa katika mi-
paka, akisema pengine ni wakati 
mwafaka kwa Somali kufahamu 
namna ya kuishi ndani ya EAC 
akisema tatizo kubwa ni kukosa 
usalama, linalotiliwa shaka na 
wengi, Somalia kuwa katika EAC 
pengine itasaidia kuondoa mi-
paka, kwamba sisi sote ni ndugu.

Anaona hatua ya Somalia, ku-
ingia EAC ni ya kubadili tabia na 
mtazamo wa Wasomali, kwamba 
wote ni ndugu jambo ambalo 
litaimarisha umoja miongoni 
mwao.

“Nchi za EAC bado ni maskini 
zinajitahidi kujikwamua, lakini 
zimejitahidi kulinda usalama wa 
watu, na wana jumuiya hii, pia 
wakarimu, ikiwa soko litafun-
guka na faida kwa kila nchi, ita-
faa. Tusaidiane, ili kwa pamoja 
tufike tunapatamani,” anasema 
Maimuna.

Kadhalika, mwandishi na 
mchambuzi wa masuala ya kisia-
sa na kiuchumi, kutoka Kampala 
ini Uganda, Ali Mutasa, anasema 
watu wengi katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki bado hawajafa-
hamu manufaa ya umoja huo, 
pengine wafanyabiashara pekee 
hunufaika.

“Watu wa kawaida hawahisi 
kwamba huu muungano ukoje, 
wanaona ni mtangamano baina 
ya viongozi. Ila kuna moyo wa 
wanachama kuwekeza Somalia, 
sasa matumani yatakuja kwa 
kwenda kuwekeza. Takwimu 
ziliwahi kutoka zikisema Soma-
lia inaongoza kwa rushwa, lakini 
kuna baadhi ya maeneo yalita-
waliwa na makoloni tofauti, bado 
wanatoauti hadi leo, itapita hata 
miaka 50 ili wawe sawa na kuwa 
taifa lililoendelea. Ila lazima nchi 
ianze .”

Kuhusu usalama, anasema ina-
hitaji Somalia kuondoa vita vya 
wao kwa wao kutokana na ukabi-
la, akisema taifa haliwezi kuteng-
wa kwa hilo, bali wajumuishwe ili 
kujifunza.

Tumaini Munale, mkufunzi wa 
Chuo cha Ualimu Bunda mkoani 
Mara, mchambuzi wa masu-
ala ya kisiasa na kijamii, anasema 
Somalia ilitamani kuingia EAC 
tangu 2012 huku wakijitahidi ku-
punguza changamoto zao, am-
bazo ni ukosefu wa utawala bora, 
uvunjifu wa haki za binadamu, 
amani duni na mashambulizi ya 
Al shabab.

“Wamesubiri kwa takribani mi-
aka 11 hadi kukubaliwa.Ukianga-
lia DRC, Sudan Kusini bado nao 
wana changamoto kama hizo 
lakini wamekubaliwa, kwa nini 
Somalia, naona wameona wame-
punguza kwa kiwango kikubwa.
Ingawa bado haijapunguza kwa 
asilimia kubwa ila angalau wana 
vigezo wamepiga hatua na hata 
uchaguzi walifanya pamoja na 
wengi hawakushiriki, ila wameji-
tahidi,” anasema Tumaini.

Anasema wasiwasi wa kiusala-
ma haukwepeki ila tija itakuwa 
kubwa kwa kuongezeka kwa ki-
wango cha amani eneo la Pembe 
ya Afrika na kwamba Somalia 
atakuwa mnunuzi mkubwa wa 
mazao, na atapunguza kiwango 
cha ukabila, akikumbusha pia 
ipo katika Mamlaka ya Maende-
leo ya Kiserikali (IGAD) ambayo-
Kenya ni mwachama .

“Kwa namna ilivyo sasa, tu-
naona jumuiya inazidi kukua na 
changamoto ndivyo zinaongeze-
ka zaidi, mfano Jumuiya ya 
Kiuchumiya Mataifa ya Afrika 
Magharibi (ECOWAS) ina nchi 
14, lakini bado kuna mapindu-
zi. Hivyo tunahitaji kuuondoa 
udhaifu wetu sisi wenyewe,” 
anaongeza.

Rais wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud. PICHA: DW 

• Ijitafakari ina miaka  23 bado inaomba wafadhili
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

 SERIKALI ya Mkoa wa 
Singida imesema kuan-
zia msimu wa kilimo ujao 
mazao ya alizeti, koro-
sho, dengu na choroko na 
mengine yatauzwa kwa 
kutumia mfumo wa stak-
abadhi ghalani ili wakulima 
waweze kunufaika zaidi na 
hivyo kukuza uchumi wao.
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 

Peter Serukamba alisema 
hayo jana wakati akizun-
gumza na watendaji wa 
kata, vijiji na maofisa ugani 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Singida kuwaeleza 
mkakati wa kuongeza mae-
neo ya kilimo katika msimu 
huu wa 2023/2024.
 Alisema serikali itat-

umia  mfumo wa stak-
abadhi ghalani  ambao 
mazao hukusanywa pamoja 
kwenye ghala maalum lil-
ilosajiliwa na serikali kwa 
lengo la kuyauza kwa bei 
ya ushindani ili wakulima 
waweze kunufaika na 
kilimo.
Serukamba alisema in-

apofika msimu wa mavuno 
kumekuwa na wimbi la 
walanguzi kuvamia vijijini 
na kununua mazao kwa 
wakulima kwa bei ndogo 
ambayo haimnufaishi mkuli-
ma, suluhisho lake ni kuuza 
mazao kwa kutumia mfumo 
huo.
 Mkuu huyo wa Mkoa  ali-

waagiza watendaji hao na 
maofisa kilimo kuwahama-
sisha wananchi hususani 
vijana wajishughulishe na 
kilimo cha mazao ya bi-
ashara na chakula hususani 
zao la alizeti ili kuongeza 
uzalishaji hilo kutoka asil-
imia 50 msimu uliopita hadi 
kufikia asilimia 70 msimu 
huu (2023/24).
“Sitanii, nataka tujiandae 

kusimamia kilimo, suala la 
watu kwenda shambani ni la 
lazima sio hiari, watu wote 
waende wakalime, tukifanya 
hivyo tutapata mavuno yat-
akayoondoa changamoto ya 
umaskini kwa watu wetu…
tunataka Mkoa wa Singida 
uingie kwenye historia ya 
kuzalisha mafuta ya alizeti 
ili Taifa litutegemee kwa 
mafuta ya kula,” alisema. 
Aidha, Serukamba alisema 

katika msimu wa kilimo uli-
opita katika zao la alizeti 
Mkoa wa Singida ulichangia 
asilimia 50 ya zao hilo lililo-
zalishwa nchini na kwamba 
malengo ya mwaka huu ni 
kufikia asilimia 70 kiwango 
ambacho kitafikiwa iwapo 
wakulima wataongeza ngu-
vu katika kilimo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Katiba 
na Sheria, Balozi 
Dk. Pindi Chana, 
amesema  uwapo 

wa vitendo vya rushwa nchini 
unaifanya serikali kushindwa 
kutekeleza ipasavyo jukumu 
lake la kuwahudumia wananchi.

  Alisema hali hiyo inasaba-
bisha miradi ya maendeleo 
kutekelezwa chini ya kiwango 
kutokana na fedha zinazoteng-
wa  kuingia katika mikono ya 
watu wachache.

 Akizungumza  wakati akizin-
dua maadhimisho ya Siku ya 
Maadili na Haki za Binadamu juzi 
jijini humo, Dk. Chana alisema 
serikali kupitia Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Ruhwa nchini 
(TAKUKURU) imekuwa ikifanya 
ufuatiliaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo ili kukabiliana na 

ubadhirifu ikiwamo rushwa.
“Serikali yetu imekuwa iki-

fanya juhudi kubwa, kudhibiti 
rushwa nchini na ninyi nyote 
ni mashahidi kwa kuwa mlim-
sikia Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, akiielekeza TAKUKURU 
kufanya ufuatiliaji katika miradi 
mbalimbali ya maendeleo ili ku-
kabiliana na ubadhirifu ikiwamo 
rushwa.

 Alisema vita ya rushwa nchini 
bado ni kubwa na vielekeza vy-
ombo vya habari  kutumia vizuri 
kalamu zao kuelimisha umma 
kuhusu umuhimu wa kushiriki 
kwa vitendo katika kukataa na 
kufichua vitendo hivyo ili ku-
maliza kabisa vitendo hivyo am-
bavyo ni kinyume cha sheria.

Kwa mujibu wa Dk. Chanda, 
maadhimisho ya mwaka huu 
yanaenda  sambamba na  ya 
miaka 75 ya tamko la Haki za 
Binadamu ambalo tangu ku-

tangazwa kwake Desemba  10 
, 1948 limeweka msingi wa  
mikataba mingine ya haki za bi-
nadamu. 

Aidha, alisema Tanzania ni 
miongoni mwa nchi ambazo 
zimeliweka tamko hili katika 
katiba zao ambapo Tanzania ni 
ibara ya tisa  ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Alisema ibara hiyo inaeleza 
mamlaka ya nchi na vyombo 
vyake vyote viwajibike kuele-
keza sera na shughuli zake zote 
katika lengo la kuhakikisha 
kwamba heshima ya binadamu 
inahifadhiwa na kudumishwa 
kwa kufuata Kanuni za Tangazo 
la Dunia kuhusu haki za binada-
mu.

“Tunapoadhimisha Siku hii 
muhimu ya Maadili na Haki za 
Binadamu ni jambo muhimu 
tukumbuke kuwa tunapaswa 
kutekeleza wajibu wetu kwa 

kuzingatia taratibu zilizowekwa 
na hivyo kuepuka kuathiri haki 
za binadamu kwa kushiriki  
rushwa.

“Wakati mwingine haki hizi za 
binadamu huathiriwa na tabia 
za baadhi ya watendaji wasio 
waadilifu ambapo rushwa huwa 
kigezo cha mtu kupata haki ya 
msingi,” alisema.

Akitoa taarifa kuhusu shughuli 
mbalimbali zitakazofanyika kue-
lekea kilele cha maadhimisho 
hayo, Mkurugenzi wa Elimu 
kwa Umma TAKUKURU, makao 
makuu Joseph Mwaiswelo alise-
ma kutakuwa na jukwaa la kitaifa 
la wadau ambapo mada maalum 
itawasilishwa na kujadiliwa.

Alisema ni matarajio kuwa juk-
waa hilo litachangia kuimarisha 
misingi ya uwajibikaji na uadilifu 
katika sekta ya umma na sekta 
binafsi kwa ajili ya maendeleo 
endelevu ya taifa.

Rushwa yakwamisha
uwajibikaji serikalini 

Mazao kuuzwa 
kwa mfumo
wa stakabadhi 
ghalani Singida 
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Na Paul Mabeja, KONDOA

 WAZIRI wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, amemwelekeza 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS) Mkoa wa Dodoma 
kukamilisha upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina wa daraja 
la Munguri lililoko katika Mto 
Bubu wilayani Kondoa mkoani 
hapa ili gharama zake ziwekwe 
kwenye bajeti ya mwaka ujao.

Bashungwa ameyasema hayo 
juzi alipokagua eneo la daraja 
hilo  linalokatisha barabara ya 
Kondoa, Mtiriangwi/Gisanbang 
inayounganisha mikoa ya Do-
doma, Singida na Manyara.

“Nitumie nafasi hii kumwele-
keza Meneja wa TANROAD, 
mkoa wa Dodoma, usanifu wa 

daraja hili ufanyike mapema 
na inapofika wiki ya kwanza 
ya Januari 2024 nipate ripoti 
ili  gharama za ujenzi  ziwekwe 
kwenye bajeti ya mwaka wa 
fedha 2023/24,” alisema Bashun-
gwa.

Aidha, Waziri Bashungwa 
alisema ujenzi wa  daraja hilo 
ni muhimu  kwa kuwa likikami-
lika litaunganisha mikoa mitatu 
ambayo mvua zinaponyesha wa-
nanchi wanakosa mawasiliano 
kutoka sehemu moja kwenda 
sehemu nyingine. 

Waziri Bashungwa alimshuku-
ru Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuendelea kuboresha mi-
undombinu nchini hasa Mkoa 
wa Dodoma ambapo kuna mi-
radi mingi inaendelea kutekele-

zwa.
“Kwa maelekezo ya Mheshim-

iwa Rais ameniagiza nifike hapa 
na niangalie vipaumbele na ku-
fanya upembuzi yakinifu kwa 
kujenga daraja la kudumu ka-
tika wilaya ya Kondoa,” alisisiti-
za  Bashungwa.

Mbunge wa Kondoa Vijijini 
ambaye ni Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji ali-
iomba serikali kupitia kuharaki-
sha  kujenga daraja hilo kwaku-
wa limekuwa kikwazo wakati wa 
mvua.

“Daraja hili ni muhimu kwa 
wakazi wa Kondoa, Manyara na 
Singida kwa ujumla kwa sababu 
ni kichocheo kikubwa cha uku-
aji wa uchumi na pia ni daraja 
tegemezi wilayani hapa kwa 

usafiri na usafirishaji,” alisema 
Dk. Kijaji. 

Awali, akitoa taarifa kuhusu 
daraja hilo, Meneja wa Mkoa wa 
TANROADS, Dodoma Mhandisi 
Leonard Chimagu, alisema up-
embuzi yakinifu na usanifu wa 
kina kwa ajili ya ujenzi wa daraja 
hilo unatekelezwa na serikali 
kwa kutumia fedha za ndani.

Alisema Mhandisi Mshauri wa 
mradi huo ni Crown- Tech Con-
sult Ltd kwa gharama ya milioni 
480.8 na fedha ya utekelezaji 
wa kazi hiyo umetengwa katika 
mwaka huu wa fedha. 

Hata hivyo, alisema kukamili-
ka kwa daraja hili kutaleta faida 
mbalimbali za kiuchumi katika 
mkoa wa Dodoma, Singida na 
Manyara.

Bashungwa aagiza usanifu
daraja Munguri uharakishwe 

Wakazi wa Jiji la Dodoma wakiwatumia wanyama aina ya ng’ombe kama nyenzo ya usafiri, kwa kuvuta mkokoteni wenye 
mizigo katika barabara ya mji wa serikali Mtumba jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

 Alisema serikali itatumia  
mfumo wa stakabadhi 
ghalani  ambao mazao 
hukusanywa pamoja 
kwenye ghala maalum lil-
ilosajiliwa na serikali kwa 
lengo la kuyauza kwa bei 
ya ushindani ili wakulima 
waweze kunufaika na 
kilimo.
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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, ACP Ally Wendo (kushoto), Mtaalamu wa Afya na Usalama Kazini wa 
Kampuni ya Vodacom Tanzania, Adamson Manya (wa pili kushoto) na Meneja Msaidizi wa Rasilimali Watu wa kampu-
ni hiyo, Maria Clarera, wakimkabidhi vifaa vya usalama barabarani Mwalimu wa Shule ya Msingi Mwangaza, Marian 
Juma (kulia), wakati wa uzinduzi wa kampeni kuhusu usalama wa jamii inayolenga shule zilizoko kando ya barabara 
nchini, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

K
AMPUNI za mbolea 
zimetakiwa kuongeza 
ubunifu katika uzal-
ishaji ili zipatikane 

kwa kwa urahisi na kuleta 
unafuu wa bei kwa wakulima 
nchini.

Rai hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, wakati akifunga mkuta-
no wa wadau wa kilimo Nyanda 
za Juu Kusini ulioandaliwa na 
kampuni ya kuzalisha mbolea 
ya Intracom uliofanyika mkoa-
ni hapa.

Mtaka alisema kampuni za 
uzalishaji wa mbolea inatakiwa 
kurahisisha upatikanaji wa 
mbolea ili wakulima waweze 

kupata kwa wakati na kufanya 
shughuli zao za kilimo.

“Kama mbolea zinalala-
mikiwa kwenda kwa wakulima 
wakati mvua zimeshanyesha 
wanatakiwa kuja na suluhu 
ya kupeleka mbolea kabla ya 
mvua kunyesha,” alisema Mta-
ka.

Alizielekeza kampuni hizo 
kwenda na wakati kwa kuz-
ingatia mahitaji ya wakulima 
kama vile kufikisha mbolea  
kwenye maeneo ya watu  
kabla ya msimu wa kilimo 
kuanza.

Aidha, alisema serikali 
ya awamu ya sita imefanya 
uwekezaji mkubwa kwenye 
sekta ya kilimo kuhakikisha 
nchi  inakuwa na uwezo kwa 
kuuza mazao ndani na katika 

nchi nyingine zilizopo barani 
Afrika.

Aliitaka kampuni ya Intra-
com inayozalisha mbolea ya 
Fomi kushughulikia changa-
moto zinazoweza kujitokeza 
ili zisiathiri soko la mbolea la 
kiwanda hicho. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Ki-
wanda cha Mbolea cha Intra-
com, John Chiligati, alisema 
kabla ya ujenzi wa kiwanda hi-
cho Tanzania ilikuwa inaagiza 
mbolea kutoka nje ya nchi la-
kini kufikia mwezi Machi mwa-
kani kiwanda hicho kitakuwa 
na uwezo wa kuzalisha tani 
za mbolea milioni moja kwa 
mwaka.

“Mahitaji ya mbolea hapa 
nchini kwa mwaka hivi sasa 
ni kati ya tani 700,000 hadi 

800,000, kwa hiyo mwakani 
mwezi Machi tutakuwa na ki-
wanda kinachozalisha mbolea 
tani 1,000,000 maana yake ni 
kuwa mahitaji ya ndani yata-
tosheleza na ziada itauzwa nje,” 
alisema Chiligati.

Mmoja wa wakulima wali-
oshiriki mkutano huo, Sarafina 
Mwani, alisema upatikanaji wa 
mbolea kwa wakati utawasaid-
ia kufanya maandalizi ya kilimo 
kwa wakati na kupata mazao 
mengi kwa ajili ya chakula na 
kiasi kingine kuuza.

“Kwa kweli upatikanaji wa 
mbolea ni changamoto kwa 
sasa lakini ujio wa kiwanda 
hicho utatusaidia sana kwani 
tutapata mbolea kwa wakati,” 
alisema Mwani.

RC asisitiza ubunifu 
kampuni za mbolea 

Watoto 1,121 
wanaishi 
kwenye 
mazingira 
magumu 
Makambako
Na Elizabeth John, NJOMBE

IMEELEZWA kuwa jumla ya 
watoto 1,121 wanaishi ka-
tika mazingira hatarishi ka-
tika Halmashauri ya Mji wa 
Makambako mkoani Njombe.
Hayo yalibainishwa na Ofisa 

Ustawi wa Jamii Halmashauri 
ya Mji wa Makambako, 
Masinde Masinde, wakati wa 
kikao cha uzinduzi wa juk-
waa la wadau wa ustawi wa 
mtoto.
Masinde alisema katika 

watoto hao wamo yatima, 
wenye ulemavu, wanaokosa 
mahitaji ya msingi, waathiri-
ka wa matukio ya ukatili na 
wale wanaoishi na wazazi 
wenye ulemavu au wenye 
maambukizi ya virusi vya 
ukimwi na kusababisha wa-
kose mahitaji yao ya msingi.
“Kati ya hao watoto 1,121, 

watoto 230 wanahitaji ma-
hitaji ya shule, 110 ni wenye 
ulemavu ambao wanahitaji 
kiti mwendo na mafuta, 230 
mahitaji ya kawaida ikiwamo 
chakula, nguo, viatu na taulo 
za kike.
“Watoto 430 wanahitaji 

bima za afya, 20 wanahitaji 
kupata makazi huku vitanda 
na mashuka na mablanketi 
327 yakitakiwa ili kuwasaid-
ia watoto ambao wanalala 
chini,” alisema Masinde.
Alisema pia kuna baadhi ya 

kaya watoto wapo nyumbani 
hawana ujuzi wowote hivyo 
wanahitaji kupatiwa elimu ya 
ufundi stadi lakini kuna kaya 
21 zinahitaji uwezeshaji wa 
kiuchumi.
Mratibu wa jukwaa hilo 

Mkoa wa Njombe, Erick 
Haule, alisema jamii in-
awajibu wa kuhakikisha 
inawasaidia watoto hao ku-
pata mahitaji yao ili waweze 
kutimiza ndoto zao.
“Lengo haswa la jukwaa hili 

ni kuweza kutoa fursa kwa 
wadau mbalimbali  kutoa 
michango yao kufadhili ma-
hitaji mbalimbali ya watoto 
ambao wapo kwenye mazin-
gira hatarishi,” alisema Haule.
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Mji wa Makam-
bako, Apiya Mayemba, 
alisema ili watoto hao wa-
pate mahitaji hayo ni lazima 
wadau mbalimbali hasa wa-
nanchi tajitoee kuwasaidia.
“Jambo hili ni letu sote tu-

nakwenda kupunguza athari 
ndani ya jamii yetu kwa 
maana ya wale watoto kwa 
mahitaji yote yanayohitajika, 
tunatamani kila mtoto aweze 
kupata hitaji lake kama bi-
nadamu wengine,” alisema 
Mayemba.
Baadhi ya wadau akiwamo 

mchungaji, Godlove Mtagawa 
alisema jamii inapaswa ku-
ungana ili kuwawezesha wa-
toto hao kupata mahitaji yao 
ambayo yatawasaidia kupata 
haki yao ya msingi ya kuen-
delezwa kielimu.

Polisi yataja chanzo cha ajali iliyoua wanne
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Njombe limesema chanzo cha 
ajali mbili tofauti zilizoua watu 
wanne na kujeruhi watatu, 
wakiwamo askari wawili wa us-
alama barabarani ni madereva 
hao kutozingatia tahadhari za 
usalama barabarani.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Njombe, 
Kamishna Msaidizi, Maham-
oud Banga, alisema gari ndogo 
Toyota Sienta namba T815 DXV 
iliyokuwa inaendeshwa na 
mmoja wa askari hao iliipita 
gari nyingine kwenda upande 
wa pili bila ya kuchukua tahad-
hari.

Alisema ajali ya kwanza iliyo-
husisha askari ilitokea majira 

ya saa 12:20 asubuhi katika Ki-
jiji cha Isoliwaya kilichopo Kata 
ya Wanging’ombe Wilaya ya 
Wanging’ombe mkoani Njombe 
barabara kuu ya kuelekea 
mkoani Mbeya.

Aliwataja askari waliofariki 
kwenye ajali hiyo kuwa ni WP-
CPL 7866 Elizabia Kizale (35) 
mwenyeji wa Chunya mkoani 
Mbeya na H.1027-CPL Patrick 
Salehe (34) mwenyeji wa Lush-
oto mkoani Tanga.

 “Chanzo cha ajali hiyo ni gari 
ndogo iliyokuwa ikiendeshwa 
na askari polisi kutochukua 
tahadhari wakati ikiipita gari 
nyingine na kwenda upande 
wa pili jambo ambalo lilipele-
kea magari hayo kugongana,” 
alisema.

Alisema dereva wa gari aina 
ya Sharpman alitoroka na jeshi 
hilo linaendelea na jitihada za 

kumtafuta kwa ajili ya taratibu 
zingine za mahojiano. 

Wakati huo huo, alisema ajali 
nyingine ilitokea majira ya saa 
tatu  asubuhi eneo la Igawilo 
Kata ya Kifanya Halmashauri 
ya Mji wa Njombe ambapo gari 
aina ya HOWO T 765 DNZ yenye 
tela namba T912 DTW  iliigonga 
gari ndogo  Toyota VXR T602 
EEC, kusababisha vifo vya watu 
wawili na dereva wake alitoro-
ka. 

“Watu wawili waliokuwa 
kwenye gari ndogo  walifariki 
wakiwa wanapatiwa matibabu 
kwenye hospitali ya mkoa inay-
ofahamika kwa jina la Wikichi,” 
alisema Banga.

Aliwataja waliofariki kwenye 
ajali hiyo kuwa  ni Luno Kasmiri 
Nyika (43) mkazi wa Mbinga na 
Scholastica Kasmiri Nyika (35) 
ambaye ni mtendaji wa kijiji 

hiko wilaya ya Mbinga.
Kamanda Banga alisema 

majeruhi ambao wanaendelea 
kupata matibabu katika hospi-
tali ya Kibena ni Oscar Mgovani 
(43) dereva wa gari ndogo na 
Faraja Nyika (17) mwanafunzi 
aliyemaliza kidato cha nne 
mwaka jana pamoja na utingo 
wa gari kubwa Tarick Moham-
ed (20) na hali zao zinaendelea 
vizuri.

Alitoa wito  kwa magari yote 
kuchukua tahadhari wakati 
wanatumia barabara kwa ku-
hakikisha wanafuata sheria za 
usalama barabarani pamoja na 
alama zake.

Kamanda huyo alisema mae-
neo mengi ya mkoa huo yana 
miteremko mikali na miinuko 
hivyo madereva wanatakiwa 
kuwa makini ili kuepusha ajali 
ambazo zinaweza kuzuilika.
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Talaka chanzo wanawake 
kupata ugonjwa wa akili
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

DAKTARI wa afya ya akili katika Hospitali 
ya Wagonjwa wa Akili Kidongo Chekundu, 
Khadija Abdulrahman Omar, amesema 
kuwa wimbi la takala linaathiri wanawake 
kupata changamoto ya afya ya akili baada 
ya ndoa kuvunjika kwa kupewa talaka.

Aliyasema hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari baada ya ujio wa 
jumuiya za wanawake wajane kutoka Af-
rika ikiwamo Nigeria, Ethiopia na Tanzania 
Bara na Zanzibar kutembelea hospitali hiyo 
na Tume ya Ukimwi na Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Dk. Khadija alisema wanawake wengi 
wa Zanzibar katika ndoa huwategemea 
wanaume kwa sababu ndio wenye kipato 
na kulisha familia ikilinganishwa na wa-
nawake hivyo ndoa ikivunjika au mume 
kufariki janga la malezi humwangukia 
mwanamke.

“Ukiachwa au mume kufariki janga lote 
la malezi la watoto humwangukia mwan-
amke hivyo hupelekea kupata msongo wa 
mawazo na kupata tatizo la afya ya akili,” 
alisema.

Daktari huyo alisema kuna wimbi kubwa 
la wanawake wajane ambao ndoa zao zi-
mevunjika kwa kupewa talaka wameathiri-
ka kiakili na hufika hospitalini hapo kwa 
ajili ya kupata tiba.

Aidha, alisema athari ya wimbi la talaka 
halipo kwa wanawake pekee hata kwa wa-
toto nao hupata changamoto ya afya ya ak-
ili kwa sababu kabla ya talaka kutoka huwa 
kuna udhalilishaji ikiwamo ugomvi au 
wazazi kutoelewana ambavyo huwaathiri 
kisaikolojia.

“Hivi sasa pia tumekuwa na changamoto 
kubwa ya watoto wenye tatizo la afya ya 
akili ambao tunawapatia huduma ya mat-
ibabu hospitalini hapa, wazazi kutoele-
wana katika familia humwathiri mtoto ki-

saikolojia na wakati mwingine kukosa haki 
zake zinazotakiwa,” alisema.

Alisema wastani hupokea wagonjwa 
wapya wa afya ya akili 150 katika hospitali 
hiyo wakiwamo wanawake wajane ambao 
ndoa zao zimevunjika aidha kwa kupewa 
talaka au mume kufariki.

Daktari huyo alisema ili kupunguza 
wimbi la takala ni vyema mafunzo ya ndoa 
yaboreshwe na kuhakikisha mafunzo hayo 
yanatolewa kwa watu wote wanaoingia 
katika ndoa na waliomo katika ndoa lakini 
wakati wa utoaji wa mafunzo hayo kuhu-
sishwe wataalamu wa afya ya akili.

“Katika ndoa kuna changamoto za kihul-
ka na hupelekea ugomvi katika ndoa lakini 
hulka hizo hazitambuliwi na anayeweza 
kugundua hilo ni wataalamu wa afya ya ak-
ili hivyo ni vyema katika utoaji wa mafunzo 
ya ndoa kushirikishwa na wataalamu wa 
afya ya akili,” alisema.

Alisema kutokana na wimbi kubwa la 
wagonjwa wa afya ya akili kuna changa-
moto ya uhaba wa wataalamu wa afya 
ya akili na hulazimika mtaalamu mmoja 
kuhudumia wagonjwa 60 kwa siku.

Alisema serikali inaendelea kuchukua 
juhudi za kuwasomesha madaktari wa afya 
wa akili na tayari madaktari bingwa saba 
wamesharudi masomoni na wengine wa-
naendelea na masomo yao ikiwamo nje ya 
nchi.

Hata hivyo alisema licha ya kutoa tiba 
kwa wagonjwa wa afya ya akili lakini pia 
huwapa elimu ya ujasiriamali ili kupata 
kipato ambacho kitasaidia kuendesha mai-
sha yao hasa kwa wale wanawake wajane 
ambao wamepata changamoto hiyo ya 
afya ya akili.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya Wajane Zan-
zibar, Tabia Makame Muhammed, alisema 
kuna haja ya kukaa kwa pamoja katika ku-
punguza wimbi la talaka linaloleta athari 
kubwa katika jamii ikiwamo watoto kutele-

kezwa.
Mkurugenzi wa Tume ya UKIMWI Zan-

zibar, Dk. Ahmed Khatibu, alisema kuwa 
tafiti iliyofanyika Zanzibar miaka miwili 
iliyopita alisema zaidi wanawake wajane 
ndio wanaopata maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi ikilinganishwa na wanawake wen-
gine.

“Kwa mfano tafiti tunayoifanya kila baada 
ya miaka miwili ya kuangalia maambukizi 
ya virusi vya VVU kwa mama wajawazito 
unakuta wengi wao wenye VVU ni wajane 
ikilinganishwa na wale ambao wamo kati-
ka ndoa au ambao hawajaolewa,” alisema.

Aidha alisema maambukizi ya VVU 
yapo juu zaidi kwa wanawake wanaofan-
yabiashara ya ngono ambayo ni asilimia 
21.1 lakini sababu kubwa ya kuingia katika 
biashara hiyo ni kuvunjika kwa ndoa na 
kuwa katika hali ya ujane.

“Wengi tuliowahoji wanaofanya biashara 
hii ni wajane aidha ameachika katika ndoa 
au mume wake kafariki na kuachiwa wa-
toto bila ya msaada wowote hivyo hujiin-
giza huko ili kupata kipato cha kuendesha 
familia yake, ” alisema.

Hata hivyo alisema mjamzito aliyeku-
wamo katika ndoa anapogundulika kuwa 
ana maambukizi ya VVU ndoa hiyo hu-
vunjika kwa kupewa talaka hivyo tume 
hiyo inasisitiza wanapoenda kupima afya 
zao kwenda wa weza wao ili kupunguza  
wimbi la talaka kwa sababu wakati mwing-
ine mwanamume ndiye mwenye maam-
bukizi.

“Mmoja kati ya wanandoa akigundu-
lika kuwa ana maambukizi ya VVU isiwe 
sababu ya ndoa kuvunjika kwa sababu upo 
uwezakano wa kuishi pamoja katika mai-
sha yao ya ndoa kwa kufuata utaratibu ku-
toka kwa wataalamu wa afya, na Zanzibar 
hii wapo wanaoishi ambao mume ana VVU 
na mke hana maambukizi na wanafurahia 
maisha yao ya ndoa,” alisema.

Waziri aagiza 
wazazi kucheza 
na watoto 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Riziki Pembe Juma, 
amewaelekeza wazazi kuwa 
na utamaduni wa kucheza na 
watoto wao maana kucheza 
pamoja na watoto sio usham-
ba bali kunaongeza mapenzi 
na furaha.
Akizungumza katika maha-

fali ya pili ya Shule ya Iqram 
huko Mpendae nje ya mji 
wa Zanzibar, alisema jamii 
imekuwa na watu katili kwa 
watoto, baadhi yao ni sehe-
mu ya familia au wa karibu 
lakini hawana nia njema na 
watoto.
Aliwataka walezi na wazazi 

kila mmoja kusimamia malezi 
ya mtoto wake ili kuwalinda 
na vitendo vya udhalilishaji 
ikiwamo ulawiti na ubakaji  
kwa sababu hali ni mbaya.
“Niwaombe wazazi wen-

zangu kila mmoja kusima-
mia malezi ya mtoto wake, 
kujali mtoto wako anafanya 
nini, yupo wapi, muda gani 
na huko aliko uhakik-
ishe anacheza na nani na 
anayecheza naye anatabia 
gani kwa sababu kuna baadhi 
ya watoto wameshaathirika, 
wameshalawitiwa na kubak-
wa,” alisema.
Alisema baadhi ya watoto 

waliolawitiwa na kubakwa 
na athari walizonazo wana-
zipeleka kwa watoto wenzao 
ambao hajaathirika na viten-
do hivyo ni vyema kuchukua 
juhudi ya kuwalinda watoto 
wote.
Aidha, alisema kuwa udhal-

ilishaji mkubwa unafanyika 
zaidi kwa watoto wenye 
ulemavu hivyo ni vyema 
kila mmoja kupinga vitendo 
hivyo viovu ambavyo vi-
naathiri kimwili, kiakili na 
kimaendeleo.
Mkurugenzi wa Shule hiyo, 

Khadija Said, alisema wa-
nakabiliwa na changamoto 
ya ukosefu wa kiwanja cha 
michezo hasa ikizingatiwa 
kuwa michezo ni afya kwa 
watoto.
“Mtoto bila ya kucheza 

hawezi kumaliza makuzi 
yake, ili ukuaji wake uwe 
mzuri apate elimu lakini pia 
ashiriki michezo,” alisema 
mkurugenzi huyo.
Mbunge wa Jimbo la Mpen-

dae, Taufiq Salum Turky, 
aliahidi kujenga viwanja 
vya michezo katika eneo lil-
ilopo karibu na shule hiyo ili 
watoto wote wa jimbo hilo 
kukitumia kiwanja hicho.
Aidha, alisema lazima jamii 

kuwajengea mazingira rafiki 
ya kupata elimu tokea ngazi 
ya chini na Rais wa Zanzibar 
Dk. Mwinyi anafanya jitihada 
za kujenga majengo ya shule 
ya kisasa ili elimu inayotole-
wa kuwa bora.
Alisema kushamiri kwa 

vitendo vya udhalilishaji 
kunachangiwa na kupor-
omoka kwa maadili hivyo ni 
vyema jamii kurudi katika 
maadili, tamaduni na kuwa 
na imani ya hofu ya Mungu 
kwa sababu vitendo hivyo 
vimepingwa na havikubaliki 
katika dini zote.

Daktari wa Afya ya 
Akili wa Hospitali ya 
Kidongo Chekundu Zan-
zibar, Khadija Abdul-
rahman Omar, akionye-
sha kwa waandishi wa 
habari jana baadhi ya 
bidhaa zinazotengen-
ezwa na wagonjwa wa 
afya ya akili wanaofika 
hospitalini hapo. 
Wagonjwa hao baada 
ya kupatiwa matibabu 
pia hupewa elimu ya 
ujasiriamali. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema sheria mpya 
ya uwekezaji Zanzibar itaifanya 
Zanzibar kuwa kituo bora cha 
uwekezaji duniani na kuwapo 
fursa nyingi za uwekezaji.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi 
na Uwekezaji, Mudrik Ramad-
han Soraga, wakati akiwasili-
sha marekebisho ya sheria 
mpya ya uwekezaji Zanzibar  
katika Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar.

Alisema sheria ya uwekezaji 
ni bora na imeondoa urasimu 
na kuwafanya wawekezaji we-
nye nia ya kuwekeza kukamili-

sha utaratibu wa mambo yote 
katika kipindi kifupi.

Soraga alisema serikali im-
ekuja na marekebisho ya she-
ria hiyo kwa lengo la kuongeza 
ufanisi na ushawishi wa 
uwekezaji kupitia taasisi mbal-
imbali za nje ya nchi.

“Kwa mfano sheria ya zam-
ani ya Mamlaka ya Uwekezaji 
uchumi ZIPA haijaainisha 
uwekezaji wa mafuta na gesi 
katika sheria yake ya zamani,” 
alisema.

Aidha alisema sheria hiyo 
pia haijataja uwekezaji wa kue-
lekea uchumi wa buluu pamo-
ja na visiwa vidogo viliopo  
Unguja na Pemba ambapo 
serikali imetangaza uwekezaji 
wake.

‘’Sheria mpya ya uwekezaji 
imekuja na mambo mengi am-
bayo yanakwenda sambamba 
na sera ya uwekezaji na mi-
kakati ya Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi katika 
uwekezaji ikiwamo kuondosha 
urasimu kwa uwekezaji kwa di-
aspora katika mambo ya msin-
gi ikiwamo umiliki wa ardhi,’’ 
alisema.

Naye Naibu Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Fedha na Mipango, 
Ali Suleiman Amneir, alisema 
sheria hiyo inakwenda sam-
bamba na sheria za uwekezaji 
zilizopo katika nchi ambazo zi-
nakwenda na kasi ya uwekezaji 
nchini.

Alisema sheria mpya ya 
uwekezaji iliyowasilishwa sasa 

inakwenda sambamba na 
sheria ziliopo katika nchi zi-
lizopiga hatua kubwa ikiwamo 
Ghana na Ethiopia zenye idadi 
kubwa ya diaspora.

Mwakilishi wa Jimbo la Dim-
ani Mwanaasha, Khamis Juma, 
alitaka sheria hiyo ilete  mageu-
zi makubwa pamoja na kutoa 
fursa za ajira kwa wananchi 
wetu katika uwekezaji unao-
fanywa.

Waziri wa Utalii na Mambo 
ya Kale, Simai Mohamed Said, 
alisema mabadiliko ya sheria 
mpya ya uwekezaji sasa yat-
awezesha kuwapo kwa mpan-
go wa ukodishaji wa visiwa vi-
dogo viliopo Unguja na Pemba 
katika uwekezaji na hivyo ku-
zalisha ajira.

Sheria mpya ya uwekezaji kuipandisha hadhi Z’bar
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 135 OF 2023
In the matter of the Estate of the late BERNADETA 

WILLIAM KITELANYA of Veyula within Dodoma Region
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY JUMANNE MAGANGA SESA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of letters of Administration is made to the above- named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13 
Day of 12, 2023
Dated at Dodoma this 2nd Day of November, 2023.

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

JUDITH HOPE KIDENYA anatangaza kupotea 
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye 
namba TAE 010651 iliyotolewa na Idara ya 
Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2018. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: PHQ/DAR/UBU/50177/2023.

Jumamosi Desemba 2, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 93/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ASHA 
ABDALLAH MWENGE wa DODOMA KATIKA SHAURI LA 
MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA 

ABDALLAH MWENGE CHIPS

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 19 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 01 Mwezi 12 Mwaka 2023.

0745 700 710.

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

JUDITH HOPE KIDENYA anatangaza kupotea 
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye 
namba TAE 010651 iliyotolewa na Idara ya 
Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2018. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: PHQ/DAR/UBU/50177/2023.

KUPOTEA 
KWA CHETI

JULIETH JAPHET RUTAIHWA anatangaza 
kupotelewa na Result slip ya kidato cha sita 
yenye index namba S.0489/0529 iliyotolewa na 
SUJI SEKONDARI mwaka 2023. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/UBU/34408/2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  

advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.
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HABARI KIMATAIFA
Jumatano  Desemba 6, 2023

Israel kusababisha mafuriko Gaza
JERUSALEM, Israel

KWA mujibu wa ripoti ya ‘Wall Street Jour-
nal’ (WSJ) ambayo imewanukuu maofisa 
wa Marekani wakibainisha mpango wa Is-
rael inayofikiria kusukuma maji ya bahari 
kwenye vichuguu vya Gaza ili kuwaondoa 
Hamas wanaodhaniwa kujificha kwenye 
mapango chini ya ardhi.

WSJ inabainisha kwamba Israel inaweza 
kutekeleza mpango huo kwa kutumia 
mtandao mkubwa wa pampu ambao un-
aweza kuingiza maelfu ya mita za ujazo 
za maji kwenye vichuguu, na kuzifurisha 
ndani ya wiki.

Inaeleza kuwa Israel iliweka pampu 
tano karibu na kambi ya wakimbizi ya 
Shati huko Gaza mwezi uliopita.

Maofisa hao wanaeleza siku chache 
zilizopita kuwa Marekani ilipewa taarifa 
kuhusu mpango huo wa kusababisha 
mafuriko huko Gaza, na kwamba hadi 
sasa Israel haijathibitisha kama itaende-
lea na mpango huo kwakuwa huenda in-
apima usalama wa mateka ambao bado 
wako Gaza.

HOFU YAONGEZEKA
Licha ya mpango huo, hofu miongoni 

mwa Wapalestina imezidi kuongezeka 
baada ya Israel kuzidisha mashambulizi 
katika Ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja 
na karibu na hospitali na kusini mwa eneo 
lililozingirwa ambapo operesheni ya ar-
dhini inazidi.

Mkuu wa Baraza la Wakimbizi la Norway, 
anatoa angalizo kwamba mashambulizi ya 
kiholela ya Israel dhidi ya raia wa Palestina 
kusini mwa Gaza yamefikia kipimo kipya, 
jambo ambalo limezidi kuongeza hofu.

Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina 
linasema lilipoteza mawasiliano na timu 
zake baada ya huduma za mawasiliano 
kukatika huko Gaza kutokana na masham-
bulizi ya Israel.

Aidha, Jeshi la Israel linaeleza kuwa 
limeizingira kambi ya wakimbizi ya Jabalia 
huko Gaza baada ya kuharibu kile ilichoki-
ita miundombinu ya kigaidi, ikibainishwa 
kwamba kambi hiyo ni kubwa zaidi na ili-
kuwa ikilengwa na mashamulizi ya anga 
kwa muda na kusababisha mauaji ya watu.

Pia jeshi hilo linasema vikosi vya Israel 
vilishambulia malengo kadhaa ya kigaidi 
ya Hezbollah baada ya kuvuka kaskazini 
mwa Israeli kutoka Lebanon, ambayo 
yalianguka katika maeneo ya wazi.

Linabainisha kwamba ndege za kivita 
zililenga miundombinu ya kigaidi na vi-
tuo vya kijeshi vinavyotumiwa kuhifadhi 
silaha na magaidi.

SAKATA LA WHO
Hata hivyo, baada ya kuzuka taarifa 

kwamba Jeshi la Israel limelitaka Shirika 
la Afya Duniani (WHO) kuondoa ghala la 
msaada wa matibabu kusini mwa Ukanda 
wa Gaza ndani ya saa 24, kama kiongozi 
wake alivyodai. Jeshi hilo limeibuka na ku-
kanusha madai hayo.

Mkuu wa shirika hilo Tedros Ghebreye-
sus, kupitia mtandao wake wa X (zamani 
Twitter) anasema “WHO imepokea taarifa 
kutoka kwa Jeshi la Ulinzi la Israeli kuon-
doa vifaa vyetu kwenye ghala letu la mat-
ibabu lililoko kusini mwa Ukanda wa Gaza 
ndani ya saa 24, kwani operesheni za ar-
dhini zitalifanya lisiweze kutumika”.

“Tunatoa wito kwa Israeli kuondoa 
agizo hili na kuchukua hatua zote zina-
zowezekana kulinda raia na miundombi-
nu ya kiraia, ikiwa ni pamoja na hospitali 
na vifaa vya kibinadamu,” amesema Ghe-
breyesus.

Vile vile, Chombo cha Ulinzi cha Israeli 
kinachosimamia shughuli za kiraia katika 
maeneo ya Palestina (COGAT) kimejibu 

Hali ya makazi ilivyo kwa wananchi huko Ukanda wa Gaza.  PICHA: MTANDAO

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Ofisi ya Rais

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU
 
Wananchi wote mnatangaziwa kwamba Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) itauza kwa njia ya mnada wa 
hadhara Magari chakavu katika Mkoa wa Dar es Salaam na Mbeya katika vituo na tarehe kama ilivyooneshwa hapa 
chini:

MASHARTI YA MNADA
i. Gari itauzwa kama ilivyo na  mahali ilipo 
ii. Mnunuzi atalazimika kulipa papo hapo amana (Deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya 

thamani ya gari atakayonunua, na kukamilisha malipo yote katika muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia 
tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi wa gari husika na 
amana iliyolipwa haitarudishwa. 

iii. Mtu yoyote atakaetamka bei ya juu kisha akashindwa kulipa atachukuliwa kuwa ni mwenye kutaka kuvuruga 
mnada na hivyo hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa Sheria ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

iv. Mnunuzi atatakiwa kuondoa gari atakayonunua katika muda wa siku saba (7) kuanzia tarehe ya kukamilisha 
malipo. 

v. Ruhusa ya kuangalia magari yanayokusudiwa kuuzwa itatolewa siku mbili (2) kabla ya tarehe ya mnada 
husika

vi. Mnada utaanza saa nne kamili (04:00) asubuhi katika kila kituo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii – TASAF

Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete
S. L. P 2719 Dodoma,Tanzania

Simu: 255 026 2963866
Nukushi:  255 026 2963871

Barua pepe:  info@tasaf.go.tz 
Tofuti:  www.tasaf.go.tz

Na AINA YA GARI ZITAKAZOUZWA IDADI KITUO TAREHE YA MNADA 
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mo na ya makusudi ya raia wasio na hatia. 
Haya ni mauaji ya kimbari yaliyofanywa na 
Israel,” amesema Sheikh Hamad 

Anasema kuwa Wapalestina wanapaswa 
kupongezwa kwa kushikilia msimamo 
wao wa haki na kutoa wito wa kusitishwa 
kwa mapigano kamili na ya kudumu.

UFARANSA
Katika hatua nyingine Ufaransa imewe-

ka kizuizi cha mali kwa, kiongozi wa Ha-
mas huko Gaza, Yahya Sinwar, kutokana 

na amri iliyochapishwa katika jarida rasmi 
la nchi hiyo.

Mwezi uliopita, Ufaransa iliweka vikwa-
zo katika ngazi ya kitaifa kwa makamanda 
wa kijeshi Mohammed Deif na naibu wake, 
Marwan Issa.

Wanadiplomasia wa Ufaransa wanase-
ma wanafanya kazi na washirika kuweka 
vikwazo kwa wanachama wa Hamas na 
mtandao wa ufadhili wa kundi hilo katika 
ngazi ya Umoja wa Ulaya (EU).

Chanzo mashirika ya kimataifa.

ujumbe huo kikikanusha kauli hiyo ya 
WHO.

“Ukweli ni kwamba hatukuomba ku-
hamisha maghala na tuliliweka hili wazi 
na kwa maandishi kwa maofisa husika wa 
Umoja wa Mataifa (UN). Tunatarajia ofisa 
wa umoja huo angalau kuwa sahihi katika 
maelezo yake,” imesema COGAT.

Mkurugenzi wa Ofisi ya Kanda ya WHO 
katika eneo la Mediterania ya Mashariki, 
Ahmed Al-Mandhari, anasema shirika 
hilo linasikitishwa sana na kuanza tena 
kwa mapigano, ikiwa ni pamoja na 
mashambulizi makubwa ya mabomu 
huko Gaza.

Mwakilishi wa WHO huko Palestina, 
Richard Peeperkorn, anaeleza kwamba 
“hali inazidi kuwa mbaya zaidi kwa sasa. 
Kuna mashambulizi makali ya mabomu 
yanayoendelea pande zote, ikiwa ni 
pamoja na hapa katika maeneo ya kusini, 
Khan Younis na hata Rafah”.

MSISITIZO WA UN
Msemaji wa UN, Stephane Dujarric, 

anasema umoja huo unaendelea kuvi-
sisitiza vikosi vya Israel kuepuka hatua 
zaidi zitakazozidisha hali ya janga la kibi-
nadamu huko Gaza na kuwaepusha raia 
na mateso zaidi 

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, 
Antonio Guterres, anaelezea wasiwasi 
wake mkubwa kuhusu kuanza tena kwa 
mapigano kati ya Israel na Hamas, iki-
jumuisha ufyatuaji wa roketi wa Hamas 
kwa Israel na kuongezwa kwa masham-
bulizi ya anga na operesheni za kijeshi 
za ardhini za Israel katika eneo la kusini 
mwa Gaza.

Anasema wananchi, wafanyakazi wa 
afya na mashirika mengine, pamoja na 
miundombinu, ni lazima ilindwe wakati 
wote. 

Huku akisisitiza pande zote kuheshimu 
wajibu wao chini ya sheria ya kimataifa 
ya kibinadamu na kusitisha mapigano.

QATAR
Kiongozi wa Kidini wa Qatar Sheikh 

Tamim bin Hamad, ametoa karipio kali 
kwa Israel katika hotuba yake ufunguzi 
wa mkutano wa kilele wa Baraza la Ush-
irikiano wa Ghuba (GCC) mjini Doha, 
ikieleza kwamba mauaji yanayotekea 
huko Gaza ni sawa na ya kimbari. 

“Vikosi vinavyokalia kwa mabavu vya 
Israel vimekiuka maadili yote ya kisiasa, 
kimaadili na kiutu. Ni aibu kwa jumuiya 
ya kimataifa kuruhusu uhalifu huu wa 
kutisha kuendelea kwa mauaji ya kimfu-
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RAYVANNY ANOGESHA UZINDUZI
KAMPENI YA VUNA DEILE YA ITV KMKM 

yarejesha 
makali Ligi 
Kuu Z’bar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya KMKM SC imerudi 
katika mbio za kuwania ub-
ingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
baada ya kushinda michezo 
miwili mfululizo .

KMKM juzi iliibuka na 
ushindi katika mchezo wake 
wa 14 baada ya kuwafunga 
Wanajeshi wa Kipanga bao 
1-0 mechi ikipigwa katika 
Uwanja wa Mau A majira ya 
saa kumi alasiri.

Kwa matokeo hayo KMKM 
SC imefikisha alama 26 ikiwa 
nafasi ya tatu katika msima-
mo wa ligi hiyo huku kinara 
ikiwa ni JKU SC na alama 
zake 32, ikifuatiwa na Zima-
moto SC yenye alama 29.

Akizungumza na Nipashe 
Kocha Msaidizi wa KMKM, 
Ame Msimu (pichani chini), 
alisema wanaendelea kuima-
rika kidogo kidogo kurejea 
katika mstari wake wa ku-
pata matokeo mazuri.

Alisema licha ya kupata 
ushindi wa michezo miwili 
mfululizo, lakini bado timu 
hiyo haichezi kama ilivyo-
zoeleka, hivyo wanahitaji 
kuhakikisha wachezaji wa-
naonesha kandanda safi 
kama msimu uliopita.

Alisema kwa kuanzia  lazi-
ma benchi la ufundi lihakik-
ishe linatoa hamasa kubwa 
kwa wachezaji hasa kabla na 
baada ya mchezo.

“Bado timu haijajishika 
vizuri, katika mpira ni kawai-
da timu kukumbwa na hali 
kama hii ya kupoteza mich-
ezo mara kwa mara, jambo 
linalosababisha wachezaji 
kuvunjika moyo na kupoteza 
matumaini mapema, hivyo 
lazima tuwarejeshe katika 
hali yao ya kawaida,” alise-
ma.

Aidha, alisema katika 
mchezo wao huo dhidi ya 
Maafande wa Kipanga FC 
kipindi cha kwanza ha-
wakucheza vizuri, lakini cha 
pili walisawazisha makosa 
yao na kurejea mchezoni na 
kufanikiwa kupata bao.

Hata hivyo, alisema hivi 
sasa wanajiandaa na mchezo 
wao wa mwisho wa 15 wa 
kukamilisha mzunguko wa 
kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar 
dhidi ya Mlandege  FC.

Na Adam Fungamwango

SULUHU dhidi ya Tanzania 
Prisons juzi kwenye Uwanja 
wa Highland Estates, Mbarali 
mkoani Mbeya, imeifanya timu 
ya Ihefu FC kufikisha miezi mi-
wili kamili bila kupata ushindi 
wowote kwenye mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu.

Mara ya mwisho kushinda 
mechi yake ya ligi, ilikuwa ni 
Oktoba 4, mwaka huu, kwenye 
uwanja wake huo wa nyumba-
ni, ikiifunga Yanga mabao 2-1, 
lakini tangu wakati huo haija-
pata tena ushindi wowote.

Tangu ilipoifunga Yanga, 
Ihefu imecheza mechi nane, 
ikipoteza michezo minne na 
kutoka sare minne pia.

Kocha Moses Basena ali-
yeiongoza timu hiyo kwenye 
michezo saba amelaumu 
wachezaji wake kuwa hawaku-
tumia nafasi walizotengeneza.

“Si rahisi kushinda kama un-
atengeneza nafasi halafu hazi-
tumii, ili ushinde inabidi utum-
ie nafasi, huwa tunacheza 
vizuri sana, lakini kinacho-
tugharimu ni kuweka mpira 
ndani ya wavu,” alisema kocha 
huyo wa zamani wa Simba.

Naye kocha mpya wa Pris-
ons aliyeichukua timu hiyo 
badala ya Fred Felix Minziro, 
Ahmad Ally, amewapongeza 
vijana wake kwa kuweza kut-
waa pointi moja ugenini.

Alisema kwa sasa kikosi 
chake kinacheza vema na 
kutengeneza nafasi, kilichoba-
ki sasa ni kutulia kwa kuweka 
mipira kwenye kamba.

Ihefu FC 
yatimiza 
miezi miwili 
bila ushindi

Mwandishi Wetu

M
W A N A M U Z I K I , 
Raymond Shaban 
maarufu Rayvanny, 
amekonga nyoyo 

za mashabiki juzi jioni wakati 
akizindua Kampeni ya Vuna 
Deile, inayofanyika kote nchi-
ni ikilenga kutoa zawadi mbal-
imbali kwa Watanzania kipin-
di hiki cha sikukuu za mwisho 
wa mwaka na mwakani.
Miongoni mwa zawadi

 hizo ni pesa taslimu
 Sh. milioni 10 na gari

 moja mpya aina ya IST
 kila siku kuanzia leo.
Akizungumza katika shoo 

ya kutambulisha kampeni 
hiyo, Rayvanny, alisema huo ni 
mwanzo wa kufanya vitu ving-
ine vingi vizuri.

“Leo ( juzi jioni) ilikuwa 
ni shoo ya kutambulisha 

kampeni hii, mashabiki wangu 
na wananchi wakae mkao wa 
kula, mambo mengi mazuri 
yanakuja katika kampeni hii 
ya Vuna Deile,” alisema Ray-
vanny.

Katika shoo yake, iliyofanyi-
ka kwenye viwanja vya ITV, 
Rayvanny aliimba nyimbo 
kadhaa zilizokonga nyoyo za 
mashabiki kama ule wa ‘For-
ever, Nakupenda’ na nyingine 
nyingi.

“Kama nilivyosema mambo 
mazuri yanakuja kwenye Vuna 
Deile, mashabiki na Watanza-
nia wajiandae, wapo wataka-
oshinda ndinga, wengine mk-
wanja kila siku,” alisema.

Akizungumzia kampeni 
hiyo, Naseem Allan, ambaye 
ni mratibu alisema inatoa 
nafasi kwa kila Mtanzania 
kucheza.

“Kipindi hiki cha sikukuu 
za mwisho wa mwaka na hata 

mwakani mambo yatakuwa ni 
mazuri kwa wachezaji wetu, 
tumetoa fursa hii ili kuwapa 
mzuka wa kusherehekea si-
kukuu vema wakiwa na pesa 
na wengine kushinda magari,” 
alisema.

Alisema kuanzia leo Juma-
tano, washindi 10, kila mmoja 
ataondoka na kitita cha shilin-
gi milioni moja.

“Pia kuna zawadi ya gari IST 
mpya kila siku kwa mshindi 
mmoja, hii inakuwa imelipiwa 
kila kitu, unachohitaji ni leseni 
tu ili kuanza kuiendesha,” 
alisema Naseem na kufafanua 
kwamba kampeni hiyo ni en-
delevu hadi mwakani na kila 
siku inatoa washindi 10 wa 
milioni moja kila mmoja, na 
mshindi mmoja wa gari.

“Leo tumezindua kampeni 
hii ambayo unacheza kwa 
buku (Sh. 1000) na kuingia 
kwenye kinyang’anyiro cha 

kushinda,” alisema.
Alisema kampeni hii ina-

fanywa kwa ushirikiano na 
ITV ambako itaonyeshwa 
mubashara kila siku kuanzia 
saa 12 jioni.

“Zawadi ni nyingi na kila 
Mtanzania anaweza kucheza 
kwa kuzingatia vigezo na 
masharti, itafanyika kila siku 
na hii inaonyesha ni namna 
gani tunavyokwenda kuumal-
iza mwaka na kuanza mwing-
ine  vizuri,” alisema.

“Kifupi unapanda buku, 
unavuna ndinga na milioni 10 
kwa watu 10 kila siku wanaga-
wana,” alisema.

Kampeni hiyo yenye kaulim-
biu ya panda, vuna, utimize 
ndoto inachezwa kwa Namba 
ya Kampuni 664455 na kuwe-
ka kumbukumbu namba am-
bayo ni namba ya simu yako 
kwa Sh. 1000 unaingia kwenye 
kinyang’anyiro.

Msanii Rayvanny akitumbuiza wakati wa uzinduzi wa Kampeni ya Vuna Deile inay-
oendeswa na Kituo cha Televisheni cha ITV. NA MPIGAPICHA WETU



RAMSDALE NAYE AFIKIRIWA

GOLIKIPA wa Arsenal, Aaron Ramsdale pia anafikiri-
wa kuhamia Newcastle United, lakin klabu hiyo inasita 
kutoa kitita kinachotakiwa na Arsenal cha pauni 
milioni 50 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
25. (Talksport)

GUIRASSY AWINDWA  

KLABU za Newcastle na Manchester United 
zinawania kumnunua mshambuliaji wa Guinea, 
Serhou Guirassy mwenye umri wa miaka ​​27 kutoka 
Stuttgart Januari. (Football Insider)

NKETIAH KUPELEKWA SOKONI 

ARSENAL iko tayari kusikiliza ofa kwa mshambu-
liaji wake, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 24, 
wakati wa dirisha la Januari. (Football Transfers)

VARANE KUBAKI UNITED

MLINZI wa zamani wa Ufaransa, Raphael Varane 
mwenye umri wa miaka 30, ameelezea nia yake ya 
kubakia Manchester United baada ya dirisha la usajili 
la Januari. (Manchester Evening News)

MAIGNAN KUNG’OLEWA 

KLABU za Manchester United, Arsenal na Chelsea 
zinamfuatilia golikipa wa Ufaransa, Mike Maignan 
mwenye umri wa miaka 28, huku akikwama kusaini 
mkataba mpya na AC Milan. (Footmercato)

TEL AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inakabiliwa na kibarua 
cha kumbakisha mshambuliaji Mfaransa, Mathys Tel 
mwenye umri wa miaka 18, huku klabu kadhaa za Ligi 
Kuu England zikimtaka. (Bild)

MATETA KUONDOKA PALACE

MCHEZAJI Jean-Philippe Mateta anataka kuondoka 
Crystal Palace Januari na Eintracht Frankfurt inaweza 
kumpa mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri 
wa miaka 26 ruhusa ya kuondoka. (The Athletic)

PHILLIPS AWANIWA JANUARI

KLABU ya Newcastle United inatazamiwa kumsajili 
kiungo wa kati wa Manchester City na Timu ya Taifa 
ya England, Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 28, 
katika dirisha la Januari. (Rudy Galetti)

NYOTA ARGENTINA WASAKWA

CHELSEA na Manchester City zimeonesha nia ya ku-
taka kumnunua kiungo wa kati wa River Plate, Claudio 
Echeverri mwenye umri wa miaka 17, mshambuliaji 
Agustin Ruberto (16) na winga Ian Subiabre, ambao 
walionesha kiwango cha juu wakati wakiichezea 
Argentina Kombe la Dunia la chini ya umri wa miaka 
17. (90Min)

CASHIN NA WEST HAM

WEST Ham, Burnley na Sheffield United zinatazami-
wa kunasa saini ya beki wa Derby, Eiran Cashin, 22. 
(TeamTalk).

FOREST NA VIKWAZO

KLABU ya Nottingham Forest inaweza kukabiliwa 
na vikwazo vya uhamisho wa Januari juu ya malipo ya 
ada ya kuchelewa inayodaiwa na mawakala. (The Sun)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NEWCASTLE, England 

K
LABU ya Newcastle United 
imepewa nafasi ya kumsajili 
golikipa David de Gea kwa 
uhamisho wa bure, kwa mu-

jibu wa 90min.

‘The Magpies’ wamepata
 pigo kubwa katika idara

 ya makipa baada ya
 mlinda mlango, Nick

 Pope, kuteguka bega
 wakati wa ushindi wao

 wa bao 1-0 nyumbani 
dhidi ya Manchester Unit-

ed Jumamosi usiku.

90min iliripoti mapema Juma-
tatu kwamba Newcastle wamesema 
Pope atarudi dimbani Aprili mwa-
kani, huku uamuzi wa kama ata-
fanyiwa upasuaji au la utaamuliwa 
wiki hii. 

Licha ya kuhusishwa na kipa wa 

   Licha ya kuhusishwa na 
kipa wa Arsenal, Ramsdale, 
sasa inamwona...
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DE GEA NJIA DE GEA NJIA NYEUPE NYEUPE 
KUITUMIKIAKUITUMIKIA NEWCASTLE NEWCASTLE

Arsenal, Aaron Ramsdale, Newcas-
tle inamwona De Gea kama mtu sa-
hihi kwao.

De Gea hajaharakishwa kufanya 
maamuzi kuhusu mustakabali wake 
baada ya kuondoka Man Utd mwis-
honi mwa mkataba wake msimu 
huu wa majira ya joto, akipuuza ofa 
kutoka kwa Al Nassr ya Cristiano 
Ronaldo kwenye Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33, pia hivi karibuni ameibu-
ka kama chaguo kwa Klabu ya Inter 
Miami ya Marekani ambayo anai-
chezea Lionel Messi.

Newcastle inaogopa kutumia fed-
ha nyingi kumnunua golikipa mpya 

Januari kwani itakuwa imekiuka 
kanuni za haki sawa za kifedha kwe-
nye usajili. 

Kwa sababu sawa na hizo, wana-
tumaini Manchester City itakubali 
kumtoa kwa mkopo kiungo Kalvin 
Phillips, lakini hii itachukua nafasi 
ya pili kati ya nafasi zao mbili za 
mkopo wa ndani - nyingine imeja-
zwa na Lewis Hall wa Chelsea.

Kwa hiyo, uhamisho wa mchezaji 
huru kama De Gea ungeweze-
kana zaidi kwa Newcastle, ambao 
hawatalazimika kugeukia soko la 
mkopo kutafuta suluhisho la muda 
la golikipa na badala yake wa-
naweza kumsajili raia huyo wa His-
pania kwa mkataba wa muda mfupi.
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Arteta ataka Ramsdale abaki Arsenal

Haaland 
apona, FA 
yaishitaki 
Man City
LONDON, England

ERLING Haaland ameepuka 
adhabu kutoka Chama cha Soka 
England kwa kukosoa uamuzi 
wa mwamuzi, Simon Hooper, 
kusimamisha mchezo wakati 
Manchester City ilipotoka sare 
ya mabo 3-3 dhidi ya Tot-
tenham Jumapili, lakini ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu England 
wameshtakiwa kwa kushindwa 
kudhibiti mienendo ya wachezaji 
wao. 

Mshambuliaji wa City, Haal-
and alikosoa uamuzi wa Hooper 
kupitia kwenye ukurasa wake 
wa X (zamani twitter) kwa 
kutomruhusu Jack Grealish 
kufunga katika dakika ya nne ya 
muda wa mapumziko mwishoni 
mwa mchezo.

Vyanzo vya FA vimeiambia 
ESPN, kwamba chapisho la Haal-
and halikukiuka sheria kuhusi-
ana na kanuni zinazohusu maoni 
ya vyombo vya habari.

Haaland, mfungaji kinara wa 
Ligi Kuu hadi sasa msimu huu, 
pia ameepuka kulaumiwa kwa 
kumkabili Hooper uwanjani 
kwa hasira kufuatia uamuzi wa 
kupuliza kipenga Grealish ali-
popokea mpira.

Tukio hilo lililowahusisha 
Haaland na Hooper ni kiini cha 
City kushtakiwa kwa ukiukaji wa 
Kanuni ya FA E20.1 kuhusiana 
na mienendo ya wachezaji wao.

Haaland aliongoza kundi la 
wachezaji, akiwamo Ruben 
Dias na Mateo Kovacic, ambao 
walimzunguka Hooper kupinga 
uamuzi huo.

Katika taarifa, FA ilisema: 
“Manchester City imeshtakiwa 
kwa ukiukaji wa Kanuni ya FA 
E20.1 baada ya wachezaji wao 
kumzingira afisa wa mechi 
wakati wa mechi ya Ligi Kuu 
dhidi ya Tottenham Hotspur 
Jumapili, Desemba 2023.

WACHEZAJI MAN 
UNITED WAINGIA 
BIFU NA TEN HAG

MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, 
anapambana kuwaweka wachezaji wake 
muhimu upande wake baada ya kipigo cha 
bao 1-0 kutoka kwa Newcastle United, vy-

anzo vimeiambia ESPN.
Kundi ndani ya kikosi cha kwanza linazidi kukata 

tamaa baada ya kufungwa mara ya 10 msimu huu 
kwenye Uwanja wa St James’ Park Jumamosi.

Wachezaji kadhaa wamesalia nyuma ya Ten 
Hag na benchi la ufundi, lakini kuna wasiwasi 
ndani ya klabu kwamba morali ndani ya 
vyumba vya kubadilishia nguo itapungua 
zaidi kama hakutakuwa na mabadiliko ya ki-
wango cha timu. 

Man United inakabiliwa na mechi muhimu 
dhidi ya Chelsea, Bayern Munich na Liver-
pool katika wiki mbili zijazo.

Miongoni mwa mambo yanayozung-
umziwa pembeni na baadhi ya wachezaji 
ni pamoja kuchoshwa na mazoezi makali 
ya Ten Hag tangu ziara ya kujiandaa na 
msimu mpya nchini Marekani, na kile 
kinachochukuliwa kuwa mbinu za kivita 
ambazo zimeiacha wazi timu hiyo, hasa 
wakati wa sare ya 3-3 dhidi ya Galatasaray 
na kufungwa na Newcastle.

Kwa mujibu wa ESPN, Ten Hag ameja-
ribu kupoza hali ya hewa ndani ya kikosi 
hicho kwa kuwaunga mkono wachezaji 
wake hadharani licha ya kufanya vibaya.

Alikataa kumkosoa mlinda mlango 
Andre Onana kwa makosa yake dhidi ya 
Galatasaray na pia alitaka Marcus Rash-
ford aungwe mkono licha ya uchezaji wake 
duni dhidi ya Newcastle.

Kuna hisia zinazoshikiliwa na baadhi ya 
wafanyakazi kuwa baadhi ya wachezaji ha-
waitikii vema wanapokosolewa, hasa maoni 
yanayotolewa hadharani. Imeelezwa kuwa 
Lisandro Martinez ambaye ni mfuasi mkuu wa 
Ten Hag, amerejea katika kundi la kwanza licha 
ya kuwa nje ya uwanja kutokana na majeraha.

Martinez anapata nafuu baada ya kufany-
iwa operesheni ya pili ya kurekebisha tatizo 
la mguu na hatakiwi kurejea uwanjani hadi 
baada ya Krismasi, lakini beki huyo wa Ar-
gentina amepigwa picha akitazama mazoezi 
huko Carrington.

LONDON, England 

MIKEL Arteta amesisitiza 
kwamba anataka Aaron 
Ramsdale kubakia Arse-
nal licha ya kuwapo kwa 

uvumi kuwa anaondoka 
katika klabu hiyo Januari.

Mchezaji huyo 
mwenye umri wa 

miaka 25, ame-
anza mchezo 
mmoja pekee 
wa Ligi Kuu 
England tan-
gu Septemba 
3, mwaka 
huu, huku 

David Raya 
aliyesajiliwa 
kwa mkopo 
majira ya 

joto akichukua nafasi yake 
kama namba moja wa ‘Wa-
shikabunduki’ hao.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba Ramsdale inavutiwa 
na klabu kadhaa za England 
zikiwamo Chelsea na Wolver-
hampton Wanderers, wakati 
Newcastle United iko sokoni 
kutafuta golikipa baada ya 
kuumia kwa Nick Pope am-
baye atakuwa nje ya dimba 
kwa kipindi cha miezi minne.

Lakini Arteta alisema: 
“Namtaka Aaron pamoja nasi. 
Nina furaha sana kuwa na 
makipa wawili wazuri sana 
na Aaron anabaki nasi.”

Kocha wa England, Gareth 
Southgate ameonya Rams-
dale kuwa nafasi yake kwe-
nye kikosi cha timu ya taifa 

inaweza kuwa hatarini ikiwa 
hatapata muda zaidi wa ku-
cheza, lakini Arteta alisisitiza 
kuwa “hatarajii” hilo kuwa 
suala kubwa.

“Je, nimezungumza naye 
kuhusu hilo? Ndiyo,” alieleza 
Arteta. “Yuko tayari kucheza. 
Kama mchezaji yeyote, ana-
taka kuichezea Arsenal. Hilo 
ndilo analotaka kufanya. Ki-
sha mengine ni matokeo.

“Na vile vile kwa England 
si kama ameanza mechi ny-
ingi, kwa hiyo tunatumaini 
tunaweza kumsaidia kuwa 
bora hapa ili aweze kucheza 
England.

“Tunataka awe bora zaidi, 
kwa hiyo tunataka kuongeza 
kile tulichonacho. Hiyo ndiyo 
nia tuliyo nayo.”
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC, Youssouph Dabo, 
amekiri ana kibarua 
kigumu Desemba hii 

katika kuhakikisha timu yake 
inavuna pointi za kutosha ka-
tika michezo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara na Kombe la Shirik-
isho la Azam (FA Cup).

Azam FC katika mwezi huu 
wa kufungia mwaka wana 
michezo sita, mitano ya Ligi 
Kuu na mmoja wa FA dhidi ya 
Alliance FC utakaopigwa kati 
ya Desemba 15 hadi 17, mwaka 
huu, katika Uwanja wa Azam 
Complex, uliopo Chamazi, 

Dar es Salaam. 
Kibarua cha kwanza
 kwa Dabo  atakuwa
 nyumbani dhidi ya

 KMC FC ambayo ipo
 nafasi ya nne huku
 ikinolewa na kocha
 aliyewahi kukinoa

 kikosi cha Azam FC,
 Abdihamid Moalin,
 ambaye amekuwa 
na matokeo mazuri 

kwa timu hiyo.

Siku chache baadaye Azam 
FC watakutana na JKT Tanza-
nia, Uwanja wa Azam, uliopo 
Chamazi, halafu watakuwa 

na mchezo wa FA dhidi ya Al-
liance FC kuanzia Desemba 
15 -17, baadaye itakuwa na 
kibarua kigumu cha michezo 
mitatu ya ligi dhidi ya Kagera 
Sugar Desemba 21, Uwanja 
wa Kaitaba na kisha dhidi 
ya Geita Gold ambayo bado 
haijapangwa tarehe utaka-
ochezwa Azam Complex na 
mwingine watalazimika ku-
funga safari kuwafuata Tabo-
ra United.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa Azam 
FC, Dabo alisema malengo 
yao ni kuona wanashinda 
na kuvuna alama zote katika 
michezo mitano ya ligi na 

mmoja wa FA.
Alisema anatambua haku-

na mechi rahisi kulingana na 
wapinzani watakaokutana 
nao ikiwamo mechi yao ya 
hivi karibuni dhidi ya KMC FC 
ambayo anaamini itakuwa na 
ushindani mkubwa kutokana 
na benchi la ufundi imara la 
wapinzani wao.

“Malengo yetu ni kuhakiki-
sha tunashinda michezo 
iliyosalia ya mzunguko wa 
kwanza pamoja na mechi 
yetu ya FA, kwa sasa tunaan-
galia mechi iliyopo mbele 
yetu dhidi ya KMC FC, tunahi-
taji kupata ushindi na kuvuna 
alama tatu,” alisema Dabo.

DABO ASUGUA KICHWA RATIBA 
NGUMU DESEMBA KWA AZAM

Waziri wa Maliasili na Utalii wa Tanzania, Angellah Kairuki (katikati), akikabidhi zawadi ya ukumbusho kwa 
wachezaji maarufu wa mchezo wa tenisi John na Patrick McEnroe (kushoto) katika hafla ya chakula cha jioni iliyo-
fanyika jijini Arusha juzi ikiwa pia ni uzinduzi wa mashindano ya tenisi yatakayofanyika Desemba 8 mkoani Mara 
na kudhaminiwa na Shirika la ndege la KLM. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga yaitaka rekodi mpya Benchikha aanika gonjwa Simba 

“Mungu akitujalia kufika 
siku ya Jumatano (leo) kama 
tunavyotegemea, moja kwa 
moja tutafanya mazoezi, 
Alhamisi tutaendelea na Iju-
maa pia, kabla ya kucheza 
mechi yetu Jumamosi kwa 
ajili ya kupigania pointi tatu 
dhidi ya timu hiyo.

Wachezaji ni 23, na wa-
takaobaki ni wale ambao 
hawatokuwa kwenye mipa-
ngo ya kocha, watabaki kwa 
sababu za kiufundi na si za 
kimajeraha,” alisema.

Ahmed pia amewasifu 
makocha hao kwa kuone-
kana kurudisha kiwango 
cha utimamu wa mwili 
wachezaji wa timu hiyo.

“Kwanza nimeona utima-
mu wa mwili umeongezeka 
sana ni moja kati ya vitu 
ambavyo vimetusumbua 
kwa muda mrefu, nadhani 
tumpe pongezi zake huku 
mwalimu mpya Benchikha 
wa viungo Kamal, kwa siku 
hizi zilizobaki, wamesema 
ndiyo eneo linalofanyiwa 
sana kazi, nadhani huko 
mbele timu itakuwa tishio,” 
alisema.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MICHUANO ya Kombe la Shirikisho 
la Soka Zanziba (ZFF) maarufu FA 
Cup, kwa hatua ya awali inatara-
jiwa kuanza kutimua vumbi De-
semba 24, mwaka huu kwa Unguja 
na Pemba, imeelezwa.

Michuano hiyo inachezwa kwa 
Kanda mbili kwa Unguja na Pemba 
ambapo bingwa wa Kanda ya 
Unguja atakutana na bingwa wa 
Kanda ya Pemba ili kupata timu 
itakayo iwakilisha  Zanzibar katika 
michuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Michuano hiyo kwa ngazi ya 
awali kwa upande wa Unguja 
itakuwa na jumla ya timu 40 ku-
toka katika klabu za Ligi Daraja la 
Kwanza na mikoa mitatu ya Unguja.

Kwa upande wa timu za Daraja 
la Kwanza Kanda itazijumuisha 
timu 20 na timu 10 zitatoka katika 
Mkoa wa Mjini Magharibi, Mkoa 
wa Kaskazini Unguja timu tano na 
Kusini Unguja timu tano.

Kwa upande wa Pemba kutakuwa 
na jumla ya timu 24,  timu 18 ku-
toka Ligi Daraja la Kwanza kanda 
hiyo na timu sita kutoka mikoa 
miwili ya Kisiwani Pemba ambayo 
ni Kaskazini na Kusini.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Katibu wa Kamati ya Mashindano 
ya ZFF, Ali Bakari ‘Cheupe’, alisema 
ratiba ya michuano hiyo inataraji-
wa kutoka leo ili timu ziendelee na 
maandalizi ya kuwania kombe hilo.

Alisema wanaendelea kutafuta 
wadhamini ili kuleta ushindani zai-
di katika hatua ya mwanzo mpaka 
mwisho wa michuano hii ya FA. 

“Michuano hii mara zote huwa 
na mvuto mkubwa hasa timu za 
madaraja ya chini kanda na mikoa 
huonesha upinzani wa hali ya 
juu, hivyo tunahangaika kutafuta 
wadhamini ili klabu zipate fedha 
za udhamini ambazo zinatachangia 
kuleta ushindani mkubwa zaidi,” 
alisema Cheupe.

Hata hivyo, alizitaka klabu zina-
zoshiriki michuano hiyo kuzingatia 
kanuni, lakini pia kushiriki kwa 
malengo kama ilivyokuwa kwa 
timu za Ligi Kuu.

Kipenga FA 
Cup Z’bar 
chapulizwa

wa Yanga, Ali Kamwe, alisema 
wachezaji wote wako na morali 
kubwa kwenda kutafuta furaha 
za mashabiki wa Yanga na ku-
fikia malengo yao.

Alisema katika kikosi hicho 
hatakuwapo Lomalisa ambaye 
yuko kwenye uchunguzi baada 
ya kuumia katika mechi iliyo-
pita dhidi ya Al Ahly na nafasi 
yake kuchukuliwa na Kibabage .

“Ni kweli tutamkosa Lomali-
sa, lakini hatuna presha kutoku-
wapo kwake kwa sababu yupo 
Kibabage ni mzuri na atafanya 

kazi yake ipasavyo, tumesham-
wona katika michezo iliyopita 
jinsi anavyocheza.

Presha ya mchezo ni lazima 
kwa sababu kila dakila 90 zi-
napokamilika basi mahesabu 
yanabadilika, mchezo ni mgu-
mu tunaenda kucheza ugenini 
na ukizingatia Medeama wam-
emfunga aliyetufunga CR Bel-
ouizdad, hivyo watakuwa wana-
jiamini. 

“Watambue tu kuwa Yanga si 
mpinzani mwepesi, tunahitaji 
kutafuta matokeo mazuri iki-
wamo ushindi ili hesabu zetu 
ziweze kukamilika,” alisema 

Kamwe.
Aliongeza kuwa wanatambua 

katika rekodi dhidi ya Belouiz-
dad walipoteza ugenini mabao 
3-1 mwaka 2016 na katika mch-
ezo wa marudiano kutoka sare 
ya bao 1-1 nyumbani, hivyo wa-
nasahau hayo na wanaenda 
kutafuta ushindi ili kukamilisha 
hesabu zao.

“Tunajua historia lakini hesa-
bu zetu ni jinsi ya kufikia malen-
go yetu, tumepoteza mechi 
moja, kutoka sare moja, sasa 
tunahitaji alama tatu za mich-
ezo iliyopo mbele yetu tukianza 
dhidi ya Medeama,” alisema.
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ushindi wao wa kwanza kwenye 
hatua hiyo msimu huu.

Mara ya kwanza timu
 hizo kukutana katika

 michuano hiyo ilikuwa
 mwaka 2016, Yanga

 ikikubali kichapo cha
 mabao 3-1 ugenini na

 mechi ya marudiano
 kutoka sare ya bao 1-1

 hapa nchini.
Mabadiliko ambayo Gamondi 

anatarajia kuyafanya ni katika 
safu ya ulinzi baada ya beki 
Joyce Lomalisa kutoongozana 
na timu kutokana na kuwa ma-
jeruhi baada ya kuumia kwenye 
mchezo uliopita dhidi ya Al Ahly 
ya Misri na nafasi yake kuchuku-
liwa na Nickson Kibabage.

Tayari Kikosi cha Yanga kilion-
doka tangu jana alfajiri kuelekea 
Ghana kwa ajili ya kusaka alama 
tatu muhimu zitakazoweza ku-

watoa mkiani mwa Kundi D, 
lakini kutegemeana na ma-
tokeo ya mchezo kati ya Al 
Ahly dhidi ya Belouizdad.

Al Ahly inaongoza 
msimamo wa Kundi D 
ikiwa na pointi nne 
ikifuatiwa na Me-
deama na Belouiz-
dad ambazo kila 
moja ina alama tatu 
huku Yanga ikiwa 
na moja, hivyo 
kama itashinda 
na miamba 
hiyo ya Misri 
k u w a c h a p a 
Waalgeria hao, 
itapanda hadi 
nafasi ya pili.

Akizungumza 
na Nipashe jana, 
Ofisa Habari na Mawasiliano 
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Morali ya wachezaji 
juu, Gamondi apania kuis-
hangaza kwa...

UKURASA  22Wachezaji United waingia bifu na Ten Hag
Jumatano Desemba 6, 2023

Yanga yaitaka 
rekodi mpya kwa 
Medeama CAF
Na Saada Akida

K
ATIKA kuhakikisha ana-
pata pointi tatu za kwan-
za hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 

na dhidi ya Medeama SC, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di, anatarajia kuwachanganya 
wapinzani wao hao, kwa kufan-
ya mabadiliko madogo ya kikosi 
chake kuelekea mechi yao hiyo 
ya tatu kwenye hatua hiyo.

Yanga ambayo imeshacheza 
michezo miwili ya hatua hiyo 
ya makundi, ikianzia ugenini 
nchini Algeria ambapo ilipoteza 
kwa mabao 3-0 dhidi ya CR Bel-
ouizdad kabla ya kurejea nyum-
bani katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa na kulazimisha sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Al Ahly ya Misri, 
Ijumaa itashuka katika Uwanja 
wa Baba Yara Sports (pia ukiju-
likana kama Uwanja wa Michezo 
wa Kumasi), kusaka alama tatu 
za kwanza.

Kama itapata ushindi, kwanza 
itaandika rekodi yao dhidi ya 
Medeama kwa kuifunga mara ya 
kwanza katika historia yake tena 
nyumbani, lakini huo utakuwa INAENDELEA UKURASA 23

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji 23 wa 
Klabu ya Simba, kimeon-
doka jana saa tisa alasiri na 
ndege ya Shirika la Ndege 
la Qatar kwenda Casablanca 
nchini Morocco kwa ajili ya 
mechi ya raundi ya tatu ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Kundi B dhidi ya Wydad 
Casablanca utakaochezwa 
Jumamosi ijayo, huku Kocha 
Mkuu, Abdelhak Benchikha 
akiweka wazi kuwa amekuta 
wachezaji hawana utimamu 
wa mwili.

Kikosi hicho kilitarajiwa ku-
chukua usafiri mwingine wa 
aina hiyo kitakapotua jijini 
Casablanca  kuelekea Mar-
rakech na kuanza moja kwa 
moja mazoezi leo kwa ajili ya 
kujiandaa na mechi hiyo.

Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, kabla ya safari hiyo 
jana amebainisha kuwa kazi 
kubwa alinayo, pamoja na 
kuitengeneza kuifundi kwa 

ajili ya kukabiliana na Wydad 
Casablanca, lakini pia ni ku-
pandisha kiwango cha utima-
mu wa mwili ambacho kiliku-
wa chini mno, katika namna 
ambayo imemshangaza hata 
yeye mwenyewe.

“Wachezaji hawakuwa na 
utimamu wa mwili, yaani 
ilikuwa chini ya kiwango 
na ndiyo eneo ambalo ni-
mewekeza nguvu kweli 
kweli, kiufundi Simba ina 
wachezaji wazuri sana, levo 
ya utimamu wa mwili ndiyo 
inawasumbua, na nimem-
wachia kazi mwalimu mwen-
zangu Kamal Boujdjenane 
anaifanya kazi hiyo,” alisema 
kocha huyo raia wa Algeria 
aliyechukua nafasi ya Rob-
erto Oliveira.

Alisema anadhani ndiyo 
sababu inaonekana kama 
baadhi ya wachezaji wame-
shuka viwango, au wana 
umri mkubwa unaowafanya 
washindwe kukabiliana na 
mikikimikiki.

“Nadhani ndiyo ilionekana 
kama wachezaji wanaone-
kana kama viwango vyao 
vimefikia ukingoni, lakini kwa 
sasa inaanza kuongezeka na 
itaongezeka zaidi, kwa sasa 
tunahitaji angalau asilimia 
50 tu ya ufiti wa wachezaji 
iweze kuwa kwenye ushinda-
ni unaotakiwa,” alisisitiza 
kocha huyo.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu hiyo alisema 
timu iliondoka na wachezaji 
23 tu na iliyowaacha ni kwa 
sababu za kiufundi na si 
majeruhi.

Benchikha aanika gonjwa la Simba

Wachezaji wa Simba wakiwa Uwanja wa Ndege wa Julius 
Nyerere jana tayari kwa safari ya Morocco kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Wydad Jumamosi 
wiki hii. PICHA: SIMBA

Gamondi
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