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Mkurugenzi
Mtendaji wa
Halmashauri
ya Wilaya
ya Simanjiro,
mkoani Man-
yara, Gra-
cian Makota
akizungumza
kwenye
kikao cha
baraza la
madiwani
juzi, kuhusu
utatuzi wa
changamoto
na kero za
wananchi
kupitia bango
kitita. Kusho-
to ni Mwe-
nyekiti wa
Halmashauri
hiyo, Baraka
Kanunga.
PICHA: GIFT
THADEY.

Ole wenu, IGP Wambura aonya

Beatrice Shayo na Angel
Mndolwa

MKUU wa Jeshi la Polisi
Nchini, Inspekta Jenerali (IGP)
Camillus Wambura, amewaon-
ya watu au kikundi kinacho-
panga kufanya maandamano
nchi nzima ili kuiangusha seri-
kali kabla ya uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025.

Ametoa onyo kwamba watu
wanaotaka kufanya hivyo,
kamwe wasiingie katika mtego
huo kwa kuwa watashughuliki-
wa na dola ipasavyo.

Akizungumza na waandishi
laam, IGP Wambura alisisitiza
mtu yeyote asithubutu kuingia
katika mtego huo na kama hai-
jui vizuri mamlaka ya vyombo
vya dola, safari hii wataijua.

Wambura alisema wakati
wanatoa taarifa hizo za aja-
bu (watu hao) wanahusisha

maandamano na kushawishi
Watanzania kuwaunga mko-
no na hoja zinazoendelea za
uwekezaji wa bandari.

“Tuliamini hoja za bandari
hujibiwa kwa hoja na vile vile
tuliamini kwa sababu baadhi
ya watu hawa walikwenda ma-
hakamani basi wangeheshimu
uamuzi wa mahakama badala
yake, wametoka na kuanza
kutafuta ushawishi na kucho-
chea kuwataka Watanzania
waingie kwenye maandamano
ya nchi nzima. “Lakini mmo-
ja amekwenda mbali zaidi
akieleza watahakikisha wana-
iangusha serikali ya Rais Samia
Suluhu Hassan kabla ya mwaka
2025. Huu ni uhaini. Jambo
la kwanza tunawataka watu
hawa wakome kabisa na wa-
sitishe matamshi yao,” alionya
IGP Wambura.

Alisema atakayefanya hivyo
atachukuliwa hatua za kisheria

kwa uchochezi anaoufanya na
uhaini uliopangwa na kwamba
hayo ni makosa ya jinai.

Wambura alisema Jeshi la
Polisi halitakaa kimya na ku-
wavumilia kama walidhani
liko kimya, basi litawaonyesha
kuwa haliko kimya dhidi ya
yeyote atakayevunja sheria za
nchi. IGP Wambura aliwaom-
ba Watanzania kuwapuuza
watu hao kwa kuwa Tanzania
ni nchi ya amani, salama na
tulivu, hivyo wasikubali kush-
awishiwa kuiingiza nchi kwe-
nye machafuko.

“Hatujawahi kufika huko na
hatutakaa kufika. Kwa hawa
wachochezi niwataarifu jeshi
letu la polisi ni jeshi imara sana,
wasitikise kiberiti. Kama wali-
wahi kutikisa kwa kipindi cha
nyuma wakaguswa wasiende
hatua nyingine. Huko wanako-
shawishi kwenda ni sehemu
mbaya sana. Ninawaonya

wasijaribu tena kuendelea ku-
fanya ushawishi na uchochezi
huo,"alisisitiza IGP Wambura.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kuwa watulivu na waishi
kwa amani na utulivu kama
ambavyo ni mazoea, taratibu
na desturi za nchi.

IGP Wambura alisema ha-
wakubaliani na aina yoyote
ya uhalifu na walitegemea
kama kuna mlengo wa kisiasa
waende kwenye hoja yasifikie
kwenye vitendo vya kihalifu.

“Jeshi tumeona maneno ya
kichochezi na ya kutisha ya-
meanza kuibuka na kuweka
ushawishi katika jamii zipo
hatua zimeanza kuchuku-
liwa jambo hilo haliwezi
kuvumilika,”alisema.

IGP Wambura alisema ka-
tika mambo ambayo hayawezi
kuvumilika ni ya aina hiyo ya
uchochezi na kusema hatua
waliyofikia ni mbaya.

Mbowe apokewa na kero huduma za afya

Na Aneth Ntungo, SAUT

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
akiwa katika mwendelezo wa
ziara ya +255 visiwa vya Uk-
erewe mkoani Mwanza, ame-
pokewa na kero mbalimbali
ikiwamo ya upatikanaji wa hu-
duma za afya.

Akiwa eneo la Nansio,
Mjumbe wa Kamati Tendaji ya
CHADEMA Kanda ya Ziwa Vic-
toria, Karoli James, alimweleza
Mbowe kwamba huduma za
afya visiwani humo hairidhi-
shi, hali inayosababisha baadhi

ya wanawake kujifungulia zi-
wani wakienda maeneo men-
gine kuzifuata.

25 lakini tuna vituo vya afya
vinne na zahanati 28. Bado
tuna shida kubwa kwenye eneo
la afya. Kuna jenereta la hos-
pitali ya wilaya ambalo limen-
unuliwa kwa Sh. milioni 60
lakini bovu kwa muda mrefu
hali inayosababisha watu wan-
apokuwa kwenye vyumba vya
upasuaji kukosa huduma pale
umeme unapokatika,” alisema.
James aliomba serikali iangalie
namna ya kuzitatua changa-
moto hizo kwa kuwapelekea

jenereta lingine na kuongeza
vituo vya afya kulingana na
huko ili kuokoa maisha ya wa-
jawazito.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Mbowe aliwataka
wananchi kusamehe utawala
uliopita kwa yote kwa kuwa
ulishindwa kuyafanya kwa kile
alichokiita kuwa ni tatizo la
miongozo ya chama tawala.

Mbowe alisema endapo
watakiamini, chama hicho
kitahakikisha  kinabadilisha
mifumo mizima ya utawala
ikiwa ni pamoja na kuweka
utaratibu wa kusoma mapato

na matumizi katika kila kipindi
cha utekeleza ili kuweka uwazi
wa kila mwananchi kuelewa na
kuondoa hali ya ubadhirifu.

Makamu Mwenyekiti wa
Chama hicho Bara, Tundu
Lissu, aliendelea na mikutano
yake katika mikoa ya Mwanza
na Mara na kuwapa wananchi
elimu kuhusu mkataba baina
ya Tanzania na kampuni ya DP
World.

Oparesheni ya +255 Katiba
Mpya Okoa Bandari kwa awa-
mu ya pili inayoendelea katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa inata-
rajia kuhitimishwa leo viwanja
vya Furahisha.

I
Samia apangia
vituo mabaloz|

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
wapangia vituo vya kazi mabalozi,
wakiwamo wapya sita aliowateua
Mei 10, mwaka huu, na kuwabadili-
sha wengine wanne vituo vya kazi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mkurugenzi wa Mawasi-
liano ya Rais Ikulu, Zuhura Yunus,
mabalozi wateule wataapishwa
Agosti 16, mwaka huu, saa 5:00 asu-
buhi, Tkulu Chamwino, Dodoma.

Taarifa hiyo iliwataja mabalozi
waliopangiwa vituo vya kazi ni Ba-
lozi Fatma Mohammed Rajab nchi-
ni Oman ambaye anachukua nafasi
ya Balozi Abdallah Abbas Kilima
ambaye amestaafu.

Balozi Joseph Edward Sokoine
amepangwa kuwa Balozi wa Cana-
da, kuchukua nafasi ya Dk. Mpoki
Ulisubisya ambaye amestaafu.
Mwingine ni Balozi Naimi Sweetie
Hamza Aziz, ambaye amepangwa
kuwa ubalozi wa Austria.

Aidha, Balozi Mteule Meja Jener-
ali Ramson Mwaisaka, amepangwa
kwenda  Rwanda kuchukua na-
fasi ya Balozi Meja Jenerali Richard
Makanzo ambaye amehamishiwa
Cairo, Misri.

Taarifa hiyo ilisema Balozi
Mteule Gelasius Byakanwa ame-
teuliwa kwenda Burundi kuchukua
nafasi ya Balozi Jilly Maleko ambaye
amestaafu. Balozi Mteule Habibu
Mohamed amepangwa Kwenda
Qatar ambako anachukua nafasi ya
Balozi Mahadhi Juma Maalim, am-
baye amehamishiwa Kuala Lum-
pur, Malaysia.

Balozi Mteule Imani Njalikai
amepangiwa Algeria kuchukua na-
fasi ya Balozi Meja Jenerali Jacob
Kingu ambaye amestaafu.

Wengine ni Balozi Mteule Has-
san Mwamweta aliyepangwa Uje-
rumani akichukua nafasi ya Balozi
Abdallah Saleh Possi, ambaye ame-
hamishiwa Geneva, Uswisi. Balozi
Mteule Dk. Mohamed Abdallah
(Saudi Arabia) akichukua nafasi
ya Balozi Ali Jabir Mwadini, am-
baye amehamishiwa Paris, Ufar-
ansa kuchukua nafasi ya Balozi Wil-
liam Shelukindo ambaye aliteuliwa
kuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki.

Balozi Meja Jenerali Richard
Makanzo amepangwa Kwenda
Misri kuchukua nafasi ya Balozi
John Emmanuel Nchimbi ambaye
anarejea nchini. Balozi John Sim-
bachawene ataiwakilisha Tanzania
nchini Uganda akichukua nafasi ya
Balozi Aziz Mlima ambaye ames-
taafu.

“Balozi Abdallah Saleh Possi
amepelekwa kuwa Mwakilishi wa
Kudumu wa Tanzania katika Ofisi
za Umoja wa Mataifa Geneva, Usw-
isi. Balozi Possi anachukua nafasi
ya Balozi Maimuna Tarishi ambaye
amemaliza mkataba wake, “ ilise-
ma taarifa hiyo.
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Madaktari bingwa 60
mifupa watua rasmi

Na Allan Isack, ARUSHA

TIMU ya madaktari bingwa wa mifupa
60 kutoka Marekani, waliwasili jana kwa ajili
ya kuanza kutoa huduma bure ya upasuaji wa
nyonga na magoti kwa wagonjwa wanaosum-
buliwa na maradhi hayo.

Akiwa Uwanja wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA), wakati akiwapokea madaktari hao,
Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel,
alisema ujio wa madaktari hao ni matokeo ya
kumuunga mkono Rais Samia Suluhu Hassan
na serikali.

Dk. Mollel alisema madaktari hao wabobezi
watafanya kazi kwa siku saba kwa niaba ya
Rais kwa kumgusa kila Mtanzania kwenye
utoaji wa huduma bora za afya.

“Ndani ya Tanzania tuna timu mbalimbali
ambazo zitazunguka kila sehemu kutoa tiba hii
lakini pia baada ya taarifa za ujio huu kusikika,
wagonjwa waliojiandikisha wanatoka maeneo
mbalimbali ya nchi yetu,” alisema Dk. Mollel.

Singida ambako madaktari hao walitoa mat-
ibabu kwa zaidi ya wananchi 1,500.
wamechukuliwa kwa ajili ya kuja kufanyiwa
upasuaji hapa katika Hospitali ya Seliani jijini
Arusha,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Seliani, Dk. Goodwill Kivuyo, alisema amefura-
hia kuwapokea wageni hao maalum wa Rais
Samia kwa kuwa magonjwa ya nyonga na mi-
fupa yamekuwa tatizo kubwa linalowasumbua
watu wengi.

“Katika hospitali ~wagonjwa wengi ni wa
mifupa na wagonjwa wanaokwenda katika
kiliniki wanakabiliwa na tatizo la nyonga na
magoti.

“Ujio wa madaktari hawa utakuwa jambo
kubwa kwa wagonjwa wetu kupata huduma hii
kwa kuwa gharama ya upasuaji huu kwa hapa
nchi hasa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
ni takribani zaidi ya Sh. milioni 28,” alisema.

Dk. Kivuyo alisema madaktari hao ni wa-
bobezi katika kada hiyo na watatoa huduma za
matibabu bure na itakuwa faida kwa waleng-
wa. Mratibu wa Shughuli hiyo, Nyalandu, alise-
ma kutolewa kwa huduma hiyo ni maelekezo
mahususi ya Rais Samia ya kuendelea kutoa
huduma bora za matibabu hasa kwa kanda
zote. Pia alisema wamewashauri wadau hao
ikiwezekana wafike na kwenye mikoa ya Mt-
wara, Lindi, Iringa, Mbeya, Njombe, Kigoma,
Tabora, Mwanza Shinyanga, Singida, Dodoma
na maeneo mengine.

“Mimi kama mratibu, ninaamini azma ya
Mheshimiwa Rais Samia itafanikiwa. Pia tu-
natarajia watu wa kaskazini mwa Tanzania na
maeneo mengine ya nchi yetu wataona up-
endo wa mama kwa kuwashika mkono watu
ambao kwa hali ya kawaida wasingeweza ku-
saidia,” alisema Nyalandu.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela,
alisema serikali imewekeza kwenye elimu na
afya za Watanzania, hivyo aliwakaribisha wa-
nanchi kwenda kupatiwa huduma.

“Kundi hili la madaktari limekuja kutoa hu-
duma za kimatibabu kwa Watanzania na ku-
wapa furaha na amani kwa kuwa ndiyo lengo
kubwa la Mkuu wa Nchi. Pia huu ni uthibiti-
sho wa uhusiano ulioko kati ya nchi yetu na
mataifa mengine duniani, kama mteule wa
Rais ninaahidi serikali ya Mkoa wa Arusha ita-
toa ushirikiano wa kutosha wakati wa shughuli
hii inapofanyika,” aliahidi.0

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) na Waziri wa Nishati wa Malawi, Ibrahim Matola, wakibadilis-
hana hati jijini Dar es Salaam jana, baada ya kutiliana saini mkataba wa makubaliano ya kuzalisha umeme
katika Mto Songwe. Habari Uk. 4. PICHA: MIRAJI MSALA.

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mtendaji Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed Janabi,
amesema wanaofanya mazoezi ya kukimbia,
maarufu kama ‘jogging, wako katika hatari ya
kuanguka na kupoteza maisha gafla.

Prof. Janabi aliyasema hayo juzi jijini Do-
doma wakati akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu utekelezaji wa majukumu na
mwelekeo wa utekelezaji wa majukumu kwa
mwaka 2023/24.

Alisema mauti inaweza kuwakuta watu wa
aina hiyo kama ambavyo inavyotokea kwenye
viwanja vya mpira iwapo watakuwa hawa-
jatambua afya hasa wale wenye ugonjwa wa
moyo. Prof. Janabi aliwaomba waandishi wa
habari wasiangalie tu wachezaji kuanguka
uwanjani.

“Siku hizi kuna jogging’ kila mahali nimeo-
na. Ningeomba watu wapime afya zao kwa
sababu wale wanaoanguka mpirani na huko
‘jogging’ utaanguka vivyo hivyo,alisema.

Alikumbushia akiwa Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete (JKCI), michuano ya Kombe la
Mataifa la Afrika (AFCON) iliyofanyika Cairo,
Misri Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) lil-
ipeleka timu ya taifa kufanyiwa uchunguzi na
kwamba wachezaji wawili waliondolewa kwa
sababu walionekana wanaweza kuanguka
uwanjani halafu wakadhani wamelogwa.

Watu hao, alisema walikuwa na matatizo ya
moyo kuwa mikubwa na kusema mtu akiwa na
tatizo hilo anaweza kuanguka kiwanjani ghafla
na kupoteza maisha.

“Wakati nipo mdogo alianguka mchezaji
wa Simba na kufariki dunia, anaitwa Hussein
Tindwa. Walisema huyo amerushiwa kitu,
hakuna alichorushiwa tatizo ni moyo. Jogging
ama GYM (eneo la kufanya mazoezi ya viungo)

ni kitu kizuri jambo la msingi ni
kupima moyo kabla ya kuingia
katika mazoezini. “Ninashukuru
kwa TFF, sijui vyama vingine vya
michezo na Baraza la Michezo wa-
natakiwa kuangalia watu wote wa
michezo hasa hii michezo inay-
otumia nguvu ni muhimu kufanya
uchunguzi na hivi vilabu vyetu vi-
kubwa unaingiaje gharama kubwa

Janabi ahadharisha mazoezi bila kupima afya

hujui afya ya mchezaji utalipa
mamilioni atakuja siku mbili ana-
kutwa na tatizo la moyo.

“Na jogging tunatakiwa kupima
afya zetu, huu ugonjwa unaweza
kukukuta upo katika mazoezi,”
alisema Prof. Janabi.

Alisema JKCI ina vifaa kamili ya
kukagua wachezaji na Hospitali ya
Muhimbili imethibitishwa.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumanne tarehe 15-08-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari
namba za usajili: T641DFA / T 877 EAU T 289 EDD / T 394 DVS

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.40
Upana - mita 4.20
Kimo - mita 4.60

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia
Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
12.08.2023

hizo zina

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Wagonjwa 10 wafamyiwa upasuaji mkubwa wa moyo kuzibua mishipa

Na Joseph Mwendapole

WAGONJWA 10 wamefanyi-
wa upasuaji mkubwa wa moyo
wa kuzibua mishipa ya damu
iliyoziba katika kambi maalu-
mu ya matibabu ya moyo ya
siku saba.

Kambi hiyo iliyomalizika
jana katika Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI) , jijini
Dar es Salaam, imefanywa na
madaktari bingwa wa upasuaji
wa moyo na mishipa ya damu
wa JKCI kwa kushirikiana na
wenzao kutoka Hospitali ya
Max ya India.

Mkurugenzi wa Upasuaji
wa JKCI, Dk Angela Muhozya,
alisema kambi hiyo imefanyika
kwa mara ya nne kwa kush-
irikiana na wataalam kutoka
Hospitali ya Max kwa kuwa-
fanyia upasuaji wagonjwa
waliohitaji utaalamu zaidi ku-
tokana na mioyo yao kuwa na

uwezo mdogo wa kufanya kazi.

Dk. Muhozya alisema kambi
hiyo ililenga kufanya upasuaji
mkubwa wa moyo kwa watu
wazima ambao wana mishipa
ya moyo iliyoziba lakini pia
viwango vya ufanyaji kazi wa
mioyo yao kuwa chini ya asil-
imia 30.

“Upasuaji ambao tume-
wafanyia wagonjwa hawa ni
mgumu kidogo. Tumekuwa
tukiwafanyia uchunguzi wag-
onjwa hawa na kuwakaribisha
wenzetu kutoka Hospitali ya
Max ili kwa pamoja kuwahu-
dumia wagonjwa hawa lakini
pia kuongeza ujuzi wetu katika
kuwahudumia wagonjwa wa
aina hii”, alisema.

“Katika kambi hii wagonjwa
wamepandikizwa mishipa
ya moyo mitatu na wengine
zaidi ya mitatu bila ya kuusi-
mamisha moyo kwa mafanikio
makubwa hii kwetu sisi ni hat-

ua kubwa katika kutoa hudu-
ma kwa wagonjwa wa moyo”,
aliongeza.

Dk. Muhozya pia alisema
JKCI inatarajia kufanya upas-
uaji wa mshipa mkubwa wa
moyo ambao umetanuka,
kubadilisha mishipa ya moyo
pamoja na kuweka mlango
mpya kwa wagonjwa ambao
wana matatizo ya mishipa mi-
kubwa ya moyo kutanuka.

Naye daktari bingwa wa
upasuaji wa moyo na mishipa
ya damu kutoka Hospitali ya
Max, Subhash Sinha, alisema
ushirikiano wake na wataalam
wa JKCI unaonyesha mafanikio
makubwa tangu walipoanza
kushirikiana hadi sasa.

Dk. Sinha alisema kupitia
upasuaji wa moyo ambao ame-
kuwa akifanya na wataalam
wa JKCI amekuwa pia akitoa
mafunzo na mbinu mbalimbali
za kufanya upasuaji mkubwa

wa mishipa ya moyo kwa wag-
onjwa ambao mapigo yao ya
moyo yapo chini ya asilimia 30
bila ya kuusimamisha moyo.

“Ujio wangu hapa JKCI kwa
kawaida huwa ni wa wiki
moja, naamini hizi wiki moja
moja ninazokuja kuwasaidia
wagonjwa kupata matibabu
wataalam wa JKCI nao hupata
nafasi ya kujifunza kwani sasa
naona mabadiliko makubwa
wakati tunafanya upasuaji”,
alisema Dk. Sinha.

Dk. Sinha alisema anatam-
ani siku moja JKCI iwe taasisi
kubwa Afrika inayotegemewa
na wagonjwa wa moyo wali-
opo Afrika kwani gharama za
matibabu ni zakawaida tofauti
na zile zinazotolewa nje ya Af-
rika lakini pia uwekezaji wa vi-
faa tiba vilivyopo katika Taasisi
hiyo vinajitosheleza kutoa hu-
duma za kibingwa za matibabu
ya moyo.

Mtendaji Mkuu wa
Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika
Tanzania (TCDO),
Dk. Benson Ndiege
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Do-
domajana kuhusu
utekelezaji wa
majukumu mbalim-
bali ya tume hiyo
na mwelekeo wa
mwaka wa fedha
2023/24. PICHA:
PAUL MABEJA

TCDC yavunja bodi 55 vyama vya ushirika

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania (TCDC) im-
ezivunja bodi 55 za vyama vya
ushirika kutokana na kuwapo
kwa upungufu wa kiutendaji
kwenye uandishi wa vitabu,
urasimishaji wa mali za vyama,
utunzaji wa nyaraka na kum-
bukumbu.

Upungufu mwingine wa
kiutendaji ni madeni ya muda
mrefu katika taasisi za kifedha
na uzingatiaji wa miongozo ya
Mrajis.

Mtendaji Mkuu wa Tume
hiyo na Mrajis wa Vyama vya
Ushirika Tanzania, Dk Benson
hapa allpokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhu-
su utekelezaji wa majukumu
mbalimbali na mwelekeo wa
mwaka wa fedha 2023/24.

“Hatua zilizochukuliwa kwa
vyama vya ushirika ni kuvunja
bodi 55 za vyama vya ushirika,
kupeleka masuala 30 polisi na
masuala 47 yanashughulikiwa
na Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU).

Tume imetoa mafunzo kwa
watendaji 4,732 wa vyama vya
ushirika kuhusu uandishi wa
vitabu na viongozi wa vyama
wametakiwa kujieleza,” alise-
ma Dk. Ndiege.

Alisema katika mwaka wa
fedha uliopita, tume ilifanya
ukaguzi wa mara kwa mara
katika vyama hivyo ili kubaini
uzingatiwaji wa matakwa ya
sheria, kanuni na miongozo
mbalimbali inayohusiana na
utendaji wao.

“Katika kipindi cha mwaka
2022/23 hadi kufikia Juni,
mwaka huu, TCDC ilifanya uk-
aguzi wa jumla ya vyama vya
ushirika 4,712 kati ya vyama
7,300 vya ushirika kupitia Ofi-
si ya Tume Makao Makuu na
Ofisi za Warajis Wasaidizi wa
Mikoa,”alisema.

Dk. Ndiege alisema matokeo
ya ukaguzi huo yalionyesha
kuwapo kwa upungufu katika
utendaji wa vyama vya ush-
irika hususani maeneo ya uan-
dishi wa vitabu, urasimishaji
wa mali za vyama, utunzaji wa
nyaraka na kumbukumbu ny-
ingine za vyama, uzingatiaji wa

miongozo ya Mrajis, na madeni
ya muda mrefu katika taasisi za
kifedha.

“Jitthada zinazotekelezwa
na Tume kwa kushirikiana
na COASCO, Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MoCU) na
wadau hadi kufikia Juni, 2023
maofisa ushirika kutoka mikoa
16 ya Tanzania Bara walipatiwa
mafunzo ya ukaguzi na usi-
mamizi wa vyama,” alisema.

Alisema mikoa hiyo ni Mt-
wara, Lindi, Ruvuma, Njombe,
Iringa, Tabora, Shinyanga,
Mwanza, Kagera, Mara, Kigo-
ma, Simiyu na Geita, Morogoro,
Pwani na Dar es Salaam.

Kadhalika alisema Tume im-
eendelea kuboresha mazingira
ya kazi kwa maofisa hao kwa
lengo la kuimarisha usimamizi
wa vyama.

“Katika mwaka 2022/2023
hadi kufikia mwezi Machi 2023,
Tume ilinunua kompyuta 226,
viti 70, magari 12 na pikipiki
147, Tume imepokea magari
matatu kutoka Wizara ya Fed-
ha na gari moja kutoka taasisi
isiyo ya kiserikali kwa ajili ya
ofisi za mikoa,” alisema.

Alisema hadi kufikia mwaka
2022/2023, Warajis Wasaidizi
wa mikoa 20, wamepatiwa
magari na mikoa sita bado hai-
japatiwa magari.

Pia alisema tume kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Serikali
Mtandao (eGA) imetengeneza
Mfumo wa Kidigitali wa Usi-
mamizi wa Vyama vya Ushirika
(MUVU), unaolenga kurahisi-
sha usimamizi na uendeshaji
wa vyama vya ushirika kwa
nia ya kuongeza ufanisi, uwazi
na uwajibikaji. “Sambamba na
kuboresha utendaji, mfumo
huu unasaidia kupunguza
gharama za uendeshaji, kuwa
na uhakika wa kupata takwimu
na kuimarisha utendaji na
uendeshaji wa vyama. Hadi ku-
fikia Juni 2023, vyama vya ush-
irika 5,424 kati 7,300 vimesajil-
iwa katika Mfumo wa kidigitali
wa MUVU,"alisema.

Dk. Ndiege alisema kwa
kushirikiana na wizara na
taasisi zinazosimamia uende-
shaji wa elimu zinafanyia kazi
uwezekano wa kuingiza elimu
ya ushirika katika mitaala ya
elimu ya msingi na sekondari.

]
- Tanzania,
Malawi
kuzalisha
MW 180
Za umeme
Songwe

Restuta James na Elizabeth
Zaya

MAWAZIRI wa Tanzania na Ma-
lawi, wametia saini makubaliano
ya ushirikiano ya uzalishaji nishati
katika maeneo matatu ikiwamo
kuzalisha umeme kwa pamoja wa
megawati 180 katika Mto Songwe.

Maeneo mengine ya ushirikiano
wameyataja ni utafutaji na uchim-

baji wa  mafuta na gesi na ujenzi
wa miundombinu  kusafirisha
umeme.

Makubaliano hayo yalitiwa saini
jana Dar es Salaam kati ya Wa-
ziri wa Nishati, January Makamba
na Waziri wa Nishati wa Malawi,
Ibrahim Matola na kuhudhuriwa
na wakurugenzi kutoka Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA).

Akizungumza baada ya utiaji
saini, Makamba alisema ufuatil-
iaji na utekelezaji wa makubaliano
hayo utafanywa na kamati ya
wataalam itakayoshirikisha wa-
jumbe kutoka nchi zote mbili.

Waziri Makamba alisema vikao
rasmi kwa utekelezaji huo vitaanza
Oktoba, mwaka huu na kwamba
mapendekezo ya wataalam ndiyo
yatatoa mwelekeo wa namna bora
ya kutekeleza makubaliano hayo.

“Haya ni matokeo ya ziara na
maelekezo ya marais wetu wal-
izozifanya na kuona kwamba kuna
umuhimu wa nchi zetu kupanua
maeneo ya ushirikiano na mo-
jawapo likiwa ni nishati,” alisema
Makamba.

Alisema makubaliano hayo ni
kati ya serikali za nchi hizo pamoja
na mashirika yake yanayoshughu-
lika na nishati.

Makamba alisema makubaliano
hayo ni mwendelezo wa utekelezaji
wa maamizio ya Marais wa Afrika
ya kuzalisha nishati ya kutosha na
kuunganisha gridi za taifa za nchi
Zao.

Waziri Matola alisema
makubaliano hayo yanalenga
kutekeleza malengo ya milenia ya
2030 ya kuhakikisha wananchi wa-
napata nishati safi ya uhakika na
kwa gharama nafuu.

Alisema umeme utakaozalishwa
karika Mto Songwe utagawanywa
kwa usawa kwa nchi hizo mbili na
kwamba utasaidia kuboresha hu-
duma za kijamii kwa wananchi wa
Malawi hususani elimu na afya.

“Tutaboresha njia kuu ya kusa-
firisha umeme kutoka Mji Mkuu
wa Lilongwe mpaka unapojengwa
mradi na tumeupokea kwa mikono
miwili,” alisema Matola.
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NEC yataka wasimamizi wenye uwezo

Na Renatha Msungu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) imewataka wasimamizi
wa uchaguzi kutekeleza wajibu
wao kwa kuhakikisha ajira za
watendaji wa uchaguzi zinazin-
gatia sifa na uwezo.

Makamu Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Jaji Mstaafu wa
Mahakama ya Rufani Mbarouk
Salim Mbarouk, alisema hayo
jana mjini hapa wakati akifun-
ga mafunzo kwa wasimamizi
wa uchaguzi, wasimamizi wa-
saidizi na maofisa uchaguzi.

Mafunzo hayo ya siku tatu
yalihudhuriwa na washiriki 88

kwa lengo la kufanya maan-
dalizi ya uchaguzi mdogo wa
Jimbo la Mbarali na kata sita za
Tanzania Bara.

“Tuna imani kuwa mtateua
na kuajiri watendaji wenye sifa
na uwezo wa kufanya kazi hii
muhimu, jambo hili limekuwa
likisisitizwa tokea siku ya kwan-
za ya mafunzo kwa kuwa hao
ndio watakaosimamia mchaka-
to wa kupiga kura na kuhesabu
kura vituoni, kazi ambayo ina-
hitaji umabhiri, umakini na wel-
edi katika kuitekeleza,”

alisema Jaji Mbarouk.

Jaji  Mbarouk alisisitiza
kuhusu kuhakikisha kwamba

mafunzo kwa watendaji wa
vituo vya kupigia kura yana-
fanywa kwa ufanisi ili wawe na
uelewa na kuweza kufanya kazi
zao kwa usahihi na kujiamini.
“Ni imani yetu kuwa mafun-

70 ya watendaji wa vituo yata-
fanyika kwa ufanisi na weledi
katika tarehe zilizopangwa
kwenye ratiba ya utekelezaji
wa shughuli za uchaguzi.

“Mafunzo hayo yanalenga
kuwajengea uwezo ili waweze
kufahamu majukumu yenu na
kuyatekeleza ipasavyo wakati
wa uchaguzi,” alisema Jaji Mba-
rouk.

Pia aliwahimiza watendaji

wa uchaguzi kutenga muda ku-
jisomea ili kupata ufahamu wa
sheria, kanuni na maelekezo
mbalimbali yanayotolewa na
tume.

“Ninatumia nafasi hii kue-
ndelea kuwasisitiza kuhusu
umuhimu wa kutenga sehemu
ya muda wenu kusoma katiba,
sheria na maelekezo mbalim-
bali yanayotolewa na Tume ili
yawaongoze katika kusimamia
uchaguzi utakaokuwa huru na
wa haki,” alisema.

Uchaguzi mdogo wa Jimbo la
Mbarali na kata sita za Tanza-
nia Bara unatarajia kufanyika
Septemba 19, mwaka huu.

Kamanda wa Polisi wa mkoa wa Iringa, Allan Bukumbi akionyesha kwa waandishi wa habari jana, bunduki aina ya
gobole iliyotengenezwa kienyeji iliyokamatwa katika oparesheni ya jeshi hilo, mkoani humo. PICHA: FRANCIS GOD-

Wafanyabiashara wagomea tozo mpya za usafirishaji wa samaki

Na Aneth Ntungo, SAUT

WAFANYABIASHARA ka-
tika soko la samaki la Kirum-

ba, Manispaa ya Ilemela
jijini  Mwanza, wamegoma
wakishinikiza kuondolewa

ongezeko la tozo za usafirishaji
wa samaki na mazao yake ili-
yoongezeka ghafla kutoka Sh.
10 hadi Sh. 100 kwa kila kilo
moja.

Wakizungumza na Nipashe
juzi kwa nyakati, tofauti wafan-
yabiashara wa soko hilo walise-
ma ushuru wa kibali umepan-

da kwa kiasi kikubwa sawa na
ongezeko la Sh. 90,000 kwa
tani moja, hivyo kusababisha
biashara hiyo kuwa ngumu.
Tozo hizo, walisema ni kub-
wa kulinganisha na mitaji yao
na kuiomba serikali izipun-
guze ili waweze kufanya bi-
ashara kama ilivyokuwa awali.
Mmoja wa wafanyabiashara
hao, James Katembo, alisema
sababu ya kugoma kuendelea
na shughuli zao za biashara ni
kutokana na serikali kuweka
tozo hizo bila kuwashirikisha
na kujua hali zao kibiashara.

“Ushuru wa kibali umepan-
da kutoka Sh. 10 mpaka Sh.
100 hapo bado kuna ushuru
wa halmashauri ambao ni Sh.
525,000 kwa tani sawa na kilo
75. Bado hapo hapo mtu ana-
takiwa kulipia Sh. 70,000 kwa
ajili ya upimaji wa sampuli sasa
kwa tozo hizi biashara tunafan-
yaje?” alihoji Katembo.

Mfanyabiashara mwingine,
Mafwele Nagabona, alisema
kupanda kwa tozo hizo kume-
sababisha wanunuzi kutoka
nje kununua bidhaa hizo moja
kwa moja kutoka kwa wavuvi

hali inayosababisha biashara
kuwa ngumu. Ofisa Uvuvi wa
Manispaa ya Ilemela, Hum-
phrey Tillya, akizungumza na
wafanyabiashara hao, alisema
utaratibu wa ongezeko la tozo
hizo umetoka wizarani na wao
wanafanya utekelezaji.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Ilemela, Kio-
moni Kibamba, aliwataka wa-
fanyabiashara katika soko hilo
kuwa wavumilivu na kuende-
lea na biashara kama kawaida
wakati wanaendelea kulishu-
gulikia suala hilo.

R
Tani 5,350
mbaazi
Zakusanywa
2023/24

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

Chama Kikuu cha Ushirika
cha Wakulima Tunduru (TAN-
CU) mkoani Ruvuma kimekadi-
ria kukusanya tani 5,350 katika
msimu wa 2023/24.

Meneja wa Shughuli za cha-
ma hicho, Marcelino Mrope,
alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na wadau wa mkutano
wa maandalizi ya msimu wa
mauzo ya mbaazi kwa mwaka
2023/24  uliofanyika  katika
ukumbi wa Clasta ya Walimu wa
Tarafa ya Mlingoti, mjini hapa.

Mrope alisema msimu wa
mwaka 2022/23 walikusanya
mbaazi tani 3,035 ambazo zili-
uzwa katika minada sita huku
bei ya juu ikiwa Sh. 1,020 na
chini ikiwa Sh. 798 sawa na bei
wastani ya Sh. 898.25 ambayo
ilikuwa ndogo ikilinganishwa na
bei ya Sh. 1,2640 iliyotolewa ka-
tika msimu wa mwaka 2021/22.

Kuhusu mfumo wa stakabadhi
mazao ghalani, Meneja Mkuu wa
Chama Kikuu cha Ushirika Tun-
duru (TAMCU), Imani Kalembo,
alisema mfumo huo una manu-
faa makubwa kwa wakulima ikil-
inganishwa na mfumo huria.

Alisema kupitia mfumo huo,
wakulima wanapata fedha zao
zikiwa salama kupitia akaunti
ya benki tofauti na mfumo hu-
ria ambao ni hatarishi kutokana
na kushamiri kwa matukio ya
ujambazi.

Kwa mujibu wa Kalembo, ma-
fanikio mengine ni pamoja na
serikali kuwa na takwimu sa-
hihi za uzalishaji pamoja kupata
ushuru.

Akizungumzia upatikanaji wa
vifungashio, Kalembo alisema
tayari kimekwishaleta viroba
145,000 vyenye uwezo wa kuku-
sanya kilo 7,250,000.

Akitoa salamu za serikali,
Mkuu wa Wilaya ya Tunduru,
Julius Mtatiro, aliwataka vion-
gozi wa vyama vya ushirika vya
msingi (AMCOS) kusimamia
ipasavyo ubora na usafi wa zao
hilo wakati wa ukusanyaji ili ku-
vutia wanunuzi.

Aidha, Mtatiro  alimtaka
mkurungenzi mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru
kuanzisha vikosi kazi ambavyo
vitasaidia kudhibiti utoroshaji
wa mazao na kwenda kuyauza
katika wilaya jirani za Naching-
wea mkoani Lindi na Nanyumbu
mkoani Mtwara.

Akifunga mkutano huo maka-
mu Mwenyekiti wa TAMCU, Pino
Chipojola alihimiza uaminifu na
uadilifu wa mali za wakulima ili
kuwafanya waendeleze imani
kwa vyama vyao.
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Simba SC, Yanga onyesheni
ufundi, ubora msimu mpya

WATANI wa jadi nchini, Simba na Yanga zote kutoka Dar es Salaam
zinatarajia kukutana katika mechi ya hatua ya fainali ya mashindano
ya Ngao ya Jamii itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa CCM Mk-
wakwani jijini, Tanga.

Yanga ndio mabingwa watetezi wa taji hilo na imefanikiwa kufika
hatua hiyo baada ya kuwafunga Azam FC mabao 2-O wakati Simba
ililazimika kwenda katika matuta baada ya kutoka sare ya bila kufun-
gana ndani ya dakika 90 za kawaida.

Simba ilitinga fainali hiyo ya kwanza baada ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), kubadilisha mfumo wa shindano hilo kwa kuifunga
Singida Fountain Gate FC penalti 4-2.

Kabla ya mechi hiyo ya fainali itakayofanyika kuanzia saa 1:00 usi-
ku, Azam itashuka dimbani kuwakabili Singida Fountain Gate katika
mchezo wa kusaka mshindi wa tatu, mechi hiyo pia ikichezwa kwenye
Uwanja wa CCM Mkwakwani.

Mechi zote hizo zinachezwa kama ishara ya ufunguzi wa msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambao rasmi utaanza Jumanne kwa
timu sita kushuka dimbani kuwania pointi tatu muhimu.

Kuelekea fainali hiyo ya Ngao ya Jamii, mashabiki na wadau wa kan-
danda kutoka ndani na nje ya Tanzania wanatarajia kuona burudani
safi kutoka timu zote mbili, na hii inatokana na kila upande kufanya
maandalizi mazuri.

Simba na Yanga zimefanya usajili wa wachezaji wenye viwango na
uzoefu wa kucheza mechi mbalimbali za mashindano, makocha waki-
boresha vikosi baada ya kufanya tathmini ya kiufundi kutokana na ri-
poti ya msimu uliomalizika.

Kwa kuangalia msingi huo, mashabiki, wanachama na wadau wa
soka wanasubiri kuona wachezaji wakicheza soka la kuvutia na la
kiufundi kwa sababu ya maandalizi sahihi ambayo vikosi vyote vime-
fanya, na kila upande ukisema malengo yao ya kufanya vyema.

Mechi hii si tu inafungua msimu mpya, lakini ni mchezo ambao
unaweza kuonyesha ukubwa na mwanga wa kila timu kuelekea ka-
tika mbio za kuwania taji la Ligi Kuu Tanzania Bara, Kombe la FA na
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ambayo vigogo
hao watachuana.

Wachezaji wanatakiwa kufahamu kujituma na kucheza kwa bidii
katika dabi hiyo, si tu kutaipa timu yake matokeo chanya na taji la
kwanza kwa msimu wa mwaka 2023/2024, lakini pia kutawaweka ka-
tika nafasi nzuri ya kujitanganza kwa mawakala na makocha wa klabu
nyingine kubwa za nje ya Tanzania.

Dabi ya Simba na Yanga ni moja ya michezo inayofuatiliwa zaidi ku-
tokana na umaarufu wake, hivyo wachezaji wakumbuke hilo kwao ni
daraja kubwa na soko la kujitangaza, vile vile itawasaidia kupata nam-
ba katika vikosi vya timu zao za taifa kwa sababu makocha wote wenye
wachezaji hufuatilia mechi hiyo.

Tunawakumbusha wachezaji kucheza kwa nidhamu wakati wote wa
mechi, kila mmoja anatakiwa kuyafahamu na kuyatekeleza majukumu
yake ili timu ifikie malengo na si vinginevyo.

Pia tunawakumbusha wachezaji kuepuka majibishano yasiyokuwa
na msingi na mwamuzi lakini pia kufanyiana faulo ambazo zinaweza
kumwondoa mwenzako ndani ya uwanja katika kipindi kirefu hali ya
kuwa utimamu wa kila mmoja wenu ndio jambo linalohitajika.

Nipashe inawataka waamuzi ambao watapata dhamana ya kuchez-
esha mchezo huo kuonyesha ‘Fair Play’ ambayo itasaidia timu inayos-
tahili kushinda kupata taji hilo.

Lakini Nipashe inawataka mashabiki wa soka watakaofika kwenye
Uwanja wa Mkwakwani kuonyesha nidhamu kwa kukubaliana viwan-
go vya wachezaji na waamuzi vitakavyoonyeshwa katika mtanange
huo na kuacha kuingia uwanjani wakiwa na matokeo yao mfukoni.
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Na Adam
Fungamwango

B Muungwana Lazima Nilonge

Waamuzi watende haki na kuwalinda wachezaji

KIVUMBI kinatarajiwa kutimka kesho
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani,
Tanga wakati miamba ya soka Tanzania
Bara, Simba na Yanga zitakapopambana
kuwania Ngao ya Jamii ikiwa ni ishara
ya kuanza kwa msimu mpya wa mwaka
2023/2024.

Pambano hilo linasubiriwa na idadi
kubwa ya wadau wa soka wa ndani na
nje ya Tanzania kwa sababu linabeba
hisia za mashabiki wengi kutokana na
historia ya klabu hizo mbili.

Zinapocheza Simba na Yanga nchi
husimama kwa dakika 90, kwani watu
wengi mashabiki na hata wale ambao si
wapenzi sana wa soka wanasimamisha
shughuli zao, au hata wakiendelea la-
kini macho na masikio yanakuwa katika
mechi hiyo.

Mechi ya kesho itaingia kwenye reko-
di kwani itachezwa kwenye Uwanja wa
Mkwakwani na kuwa moja ya mapam-
bano machache kuchezwa nje ya Dar
es Salaam, lakini pia hakuna rekodi sa-
hihi inayoonyesha vigogo hao waliwahi
kucheza Tanga.

Rai yangu ni kwa waamuzi wote wa
mechi hiyo kuwa waangalifu ili wasi-
zungumziwe zaidi wao badala ya mch-
ezo wenyewe na wachezaji baada ya
pambano hilo kumalizika.

Kwa asili ya mechi hiyo waamuzi wa-
natakiwa kuongeza umakini katika kila
tukio, ikiwa ni pamoja na kuchezesha
kwa haki, bila kupendelea upande wow-
ote, wala kusawazisha mambo.

Kikubwa waamuzi wanatakiwa wai-
ache mechi hiyo ijichezeshe yenyewe
na siyo wao kulazimisha mambo.

Mara nyingi katika mechi hizo un-
aweza kukuta wachezaji wanacheza
kawaida, lakini waamuzi ndiyo wanaku-
wa na presha kuliko wao au mashabiki
walioko majukwaani au kwenye tel-
evisheni. Ni mechi inayotakiwa ichez-
eshwe na waamuzi ambao si waoga ku-
toa maamuzi muda wowote na mahali
popote ili mradi tu tukio limefanyika na
yeye ana uhakika na hilo.

Tumeshuhudia waamuzi wakiogopa
kufanya maamuzi kwenye mechi kama
hizo mwanzo kabisa, lakini linatokea

tukio kama hilo baadaye anashindwa
tena kuamua makusudi akihofia kwa
sababu mwanzoni aliacha tukio la aina
hiyo.

Katika hali ambayo si ya kawaida ni-
meanza kuona baadhi ya wachezaji
katika mechi kadhaa wakicheza rafu
mbaya na za makusudi huku waamuzi
wakishindwa kuchukua hatua stahiki.

Hili limeanza kuwa tatizo sugu kwe-
nye soka letu la Tanzania, wachezaji
wamekuwa hawalindani, huku waamu-
zi nao wakishindwa kuwalinda badala
yake mechi ya soka muda wote inakuwa
kama mchezo ‘rugby’.

Yaani mchezaji anaamua kwa maku-
sudi kumchezea rafu mwenzake akijua
kabisa hawezi kuadhibiwa kwa kiasi cha
faulo aliyocheza.

Nadhani baadhi ya wachezaji Tanza-
nia wameshajua waamuzi wamekosa
mamlaka uwanjani, ndiyo maana un-
aweza kuona mchezaji anacheza faulo,
halafu huyo huyo anakwenda kumb-
watukia mwamuzi, anamsukuma na ha-
pati kadi yoyote ile.

Binafsi ningependa mechi ya kesho
ichezeshwe na waamuzi wenye uthubu-
tu, majasiri, wenye mamlaka na kutowa-
vumilia wachezaji watovu wa nidhamu
bila kuhofia nani au kina nani watasema
nini ili mradi tu yupo ndani ya sheria na
kanuni za soka.

Ningependa waamuzi wawalinde
wachezaji wa timu zote mbili kwani ku-
nakuwa na baadhi ya matukio ambayo
si ya kiungwana na wanashindwa kuy-
achukulia maamuzi kwa woga tu.

Moja kati ya kutokuwa na sifa ya mwa-
muzi bora ni woga kwa sabau haina to-
fauti na hakimu.

Tunawatakia waamuzi wote wa mechi
ya kesho uchezeshaji mwema usioku-
wa na woga wala upendeleo, huku
wachezaji pia kuacha kuumizana kwa
makusudi kwa sababu wanajua mpira
ndio kazi yao kuu inayowaingia kipato.

Mashabiki wanataka mechi ikiisha
kila mmoja anasifia uchezaji bora wa
timu yake na wachezaji wao, hivyo
wanatakiwa kutandaza soka safi na si
kucheza rafu zisizo na mpango.
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Waziri ataja mikakati kumaliza migogoro ardhi

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, amesema hadi sasa
nchi imepimwa kwa asilimia 25 tu
na ndiyo sababu ya kuwapo kwa
migogoro mingi ya ardhi.

Kutokana na hali hiyo, serikali
inatarajia kuzalisha ramani za
msingi na uzinduzi wa kituo un-
aotarajiwa kufanyika Septemba
8, mwaka huu, ambazo zitasaidia
kuongeza kasi ya upimaji ardhi.

Dk. Mabula aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kumaliza
mchakato wa ugawaji wa hati kwa
wananchi wilayani Makete mkoa-
ni hapa ambapo kati ya wamiliki

88 wa ardhi waliojitokeza na kuka-
bidhiwa ni 25 tu.

“Tumepewa fedha ya kutosha
Sh. bilioni 345 kwa ajili ya kubore-
sha mifumo lakini kuweka alama
za upimaji. Tuna Sh. milioni 65
ambazo zimetolewa na Benki ya
Exim ambazo nazo zinakwenda
kuboresha habari nzima ya upi-
maji.

“Katika kupima lazima uwe na
ramani ya msingi na hatukuwa
na uwezo wa kuzalisha ramani za
msingi lakini kwa sasa tutakwenda
kuzalisha ramani zetu na bahati
nzuri kituo kile kitakwenda kuzin-
duliwa Septemba 8, mwaka huu,”
alisema Mabula.

Waziri huyo alisema kunapoku-
wa na ramani za msingi inarahi-

sisha pindi wanapotaka kupima
kwa sababu huonyesha maumbile
ya ardhi kama ni milima, mabonde
au mito.

Mabula alisema awali wali-
kuwa wakichukua ramani kwa
kuzinunua kutoka Afrika Kusini au
Kenya.

“Kwa sasa tutazizalisha we-
nyewe hapa hapa tayari tume-
shawezeshwa. Tutakwenda kui-
marisha mikoa yote na kuweka
zile alama kwa ajili ya upimaji.
Tutapunguza ule umbali wa kupi-
ma kwa wakati mmoja, utakuwa
ni umbali mfupi mfupi na kasi ya
kupima itakuwa inaongezeka,”
alisema Mabula.

Waziri huyo alisema malengo ya
wizara ni kuhakikisha ardhi yote

imepimwa kwa asilimia 100.

Mkuu wa Mkoa huo, Anthony
Mtaka, alisema wilaya ya Makete
inawezekana kupimwa yote kama
watumishi wa ardhi na viongozi
watakuwa tayari kiutendaji.

“Makete hivi karibuni itaondo-
kana na migogoro ya ardhi kwa
sababu ya kuongezeka kwa kasi ya
upimaji ardhi na upimaji wa afya
ya udongo ambayo itawasaidia wa-
nanchi kuongeza uzalishaji mazao
ya kilimo, alisema Mtaka.

Mbunge wa Makete, Festo
Sanga, alimwomba waziri kutatua
mgogoro wa mipaka na kubain-
ishwa kwa maeneo kati ya Wilaya
ya Makete na Mbarali, kwa kuwa
wananchi wa Mbarali wanaende-
lea kuingia Makete.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mtakuja ya Bagamoyo, mkoani Pwani, wakiwa wameshika viatu walivyopewa na Mamlaka ya Elimu Tan-
zania (TEA), kwa ufadhili wa kampuni ya Nissan, shuleni hapo jana. Wengine ni viongozi kutoka kampuni hiyo, TEA na Halmashauri ya
Wilaya ya Bagamoyo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Shule yaomba kujengewa uzio kukabiliana na wanyama

Na Joseph Mwendapole

SHULE ya Msingi Mtakuja ili-
yoko Kata ya Fukayosi, Bagamoyo
mkoani Pwani, imewaomba wa-
dau mbalimbali kuwasaidia ujenzi
wa uzio shuleni hapo ili kukabili-
ana na wanyama wavamizi ambao
wamekuwa wakisababisha uhar-
ibifu wa mali na mazao.

Ombi hilo lilitolewa jana na
Mkuu wa Shule hiyo, Paschal
Kitando, wakati akizungumza
kwenye hafla ya kupokea viatu vili-
vyotolewa na Mamlaka ya Elimu
Tanzania (TEA) kwa kushirikiana
na Kampuni ya NISSAN.

Shule zilizopewa viatu ni
Mtakuja, Visangalambwe, Konje
na Mandamazingira na kila moja
imepatiwa jozi 50 kwa ajili ya wa-
nafunzi wanaotoka kwenye familia
za wasiojiweza ambao wamekuwa
wakihudhuria masomo wakiwa
pekupeku.

Alisema shule hiyo imekuwa

na kawaida ya kulima mboga na
mazao mbalimbali kwa ajili ya
matumizi ya chakula kwa wa-
nafunzi, lakini yamekuwa yaki-
vamiwa na kuliwa na mifugo.

“Tumeanzisha shamba kwa
kushirikiana na wananchi na kuli-
ma mbogamboga kama jitihada za
kuwapatia wanafunzi wetu lishe,
lakini kikwazo ni wanyama wanao-
ingia na kula shambani kwa hiyo
uzio utasaidia kuondoa changa-
moto hiyo,” alisema.

Mwalimu huyo aliwaomba wa-
dau mbalimbali wachangie ujenzi
wa nyumba za walimu ili waweze
kuwa karibu na kituo chao cha
kazi kutokana kuwa mbali kutoka
makao makuu ya halmashauri.

Alisema shule hiyo yenye wa-
nafunzi 560 ina nyumba mbili za
walimu wakati mabhitaji halisi ni
nyumba 12 huku idadi ya wanafun-
zi wanaoandikishwa ikiendelea
kuongezeka.

Meneja Rasilimali Watu wa TEA,

Alice Lukindo, alisema mamlaka
hiyo itaendelea kutafuta rasilimali
kwa ajili ya kuendeleza elimu ili
kusaidia sekta ya elimu.

Alisema lengo ni kuwawezesha
wanafunzi kutimiza malengo yao
kwenye elimu na kwamba im-
ekuwa ikipata wafadhili mbalim-
bali ambao wamekuwa wakisaidia
kwenye nyanja mbalimbali za
elimu. “Ni matarajo yetu msaada
huu utaleta hamasa kwenye mas-
omo yao na pia, kuwaepusha na
maradhi mbalimbali na tumeam-
biwa kwamba shule hizi zinafanya
vizuri sana kitaaluma kwa hiyo,
tunaomba muwe makini na maso-
mo,” alisema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya
ya Bagamoyo, Delvin Maleko, ali-
wataka wazazi kuchanga kwa ajili
ya chakula cha watoto wao.

“Katika shule zote za Bagamoyo
ni shule yenu tu ambayo watoto
hawapati chakula shuleni, maji
yapo limeni mbogamboga watoto

wale shuleni na kwa ufaulu wal-
ionao ina maana watafanya vizuri
sana kwenye mitihani ya kitaifa,”
alisema.

“Hata watoto walipoimba hapa
mbele waliomba chakula, kwa
hiyo ni hitaji la msingi sana kwao
na nyumba za walimu ni tatizo la-
kini tukishirikiana na serikali na
wadau mbalimbali tutafanikiwa
kuzijenga,” alisema

Alisema iwapo walimu wata-
patiwa makazi karibu na shule
watachangia kwa kiasi kikubwa
maendeleo ya taaluma shuleni
hapo kwa sababu kwa sasa wa-
nalazimika kutumia muda mrefu
kufika shuleni.

“Wekezeni kwa watoto wenu
kwa sababu hawa ndiyo watarudi
kuwasaidia kuendeleza miji yenu.
Wako wahandisi hapa, walimu,
mameneja na wakurugenzi wa
kampuni mbalimbali ambao wa-
tatoka miongoni mwa hawa wa-
nafunzi,” alisema.

]
Ujenzi shule
mchepuo

Wa sayansi
wakamilika

Na Pilly Kigome

UJENZI wa Shule ya Sekond-
ari ya Mchepuo wa Sayansi kwa
Wasichana ya mkoa wa Dar es
Salaam, umekamilika kwa asil-
imia 90.

Ujenzi huo ni agizo alilolitoa
Rais Samia Suluhu Hassan la
kujengwa shule za maalumu za
wasichana kwa mchepuo huo
kwa kila mkoa.

Ofisa Elimu Sekondari Man-
ispaa ya Ubungo, Mwalimu
Voster Mjina, alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake
kuhusu maendeleo ya ujenzi wa
shule hiyo.

Mjina alisema shule hiyo ime-
kamilika kwa asilimia 90 na ina-
tarijiwa kufunguliwa kesho kwa
wanafunzi wa kidato cha tano
pekee kwa awamu ya kwanza
ya ujenzi. Alisema awamu ya pili
ya ujenzi ukikamilika utapokea
wanafunzi kuanzia kidato cha
kwanza. Alibainisha kuwa tayari
wanafunzi wameshadahiliwa
na jumla ya wanafunzi 207 wa-
natarajiwa kuripoti shuleni kwa
kuanza na masomo.

Mjina alibainisha shule hiyo
iko mtaa wa Njeteni kata ya
Kwembe, Manispaa ya Ubungo
na ujenzi wake umegharimu
Sh. bilioni tatu kwa awamu
ya kwanza na awamu ya pili
utagharimu Sh. bilioni 1.1 na
kwamba hadi kukamilika uta-
gharimu Sh. billion 4.1.

Kwa mujibu wa Mjina, awamu
ya kwanza ya ujenzi ilijumuisha
ujenzi wa miundombinu yaki-
wamo madarasa 10, mabweni
matano, nyumba tatu za wal-
imu, maabara, bwalo la chakula
na vyoo vya wanafunzi.

Awamu ya pili inayotarajiwa
kuanza hivi karibuni, alisema
itahusisha ujenzi wa mabweni
manne, madarasa 10, jengo la
teknolojia ya Habari na ma-
wasiliano (TEHAMA), maktaba
na nyumba za walimu, na una-
tarajiwa kukamilika Novemba,
mwaka huu.

Alisema Shule hiyo imek-
wisha sajiliwa kwa jina la Shule
ya Sekondari ya Wasichana Dar
es Salaam . Pia alisema shule
hiyo ya kisasa imesheheni vifaa
na vitendea kazi vya kisasa yak-
iwemo majiko ya gesi, Vitabu
vya kiada na ziada na chakula
cha kutosha kwa ajili ya wa-
nafunzi.

Kuhusu ajira, alisema tayari
walimu 12 wamekwisharipoti
na kwa kuanzia watafundisha
tahasusi za sayansi pekee ziki-
wamo Fizikia, Kemia na Hisabati
(PCM), Fizikia, kemia na Baiolo-
jia (PCB), Kemia, Baiolojia na Jio-
grafia (CBG) na Kemia, Baiolojia
na Masuala ya Lishe (CBN).
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Serikali yamaliza mgogoro kati ya kanisa na wananchi

Na Munir Shemweta,
NJOMBE

SERIKALI imehitimisha rasmi
mgogoro wa muda mrefu baina
ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Kusini, Njombe na wananchi
Lunyanywi, wilayani Njombe.

Uamuzi huo unatokana na
maridhiano yaliyofikiwa baina
ya pande zote za mgogoro
baada ya timu iliyoundwa na
kuhusisha wawakilishi kutoka
kwa wadai na wale wa KKKT
kuwasilisha ripoti yake. Timu
hiyo ya wataalamu pia ilhusi-

sha wataalam wa ofisi ya ardhi
mkoa wa Njombe, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Njombe, Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), polisi na
ofisi ya usalama mkoa.
Akihitimisha mgogoro huo
juzi mkoani hapa, Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula,
alisema wananchi wanaodai
wanatakiwa kupokea viwanja
400 kama kifuta jasho pamoja
na urasimishaji wa makazi kwa
wale walioingia kwenye eneo
lenye mgogoro bila kufuata
taratibu. Waziri pia aliitaka
KKKT Dayosisis ya Kusini kulin-
da maeneo yake na kubaini-

sha kuwa hakuna wa kuwalin-
dia maeneo na itakapotekea
maeneo ya kanisa kuvamiwa,
suala hilo lipelekwe katika vy-
ombo vya sheria na si wizara.
Magoda na mtaa wa Lunyany-
wi walimweleza waziri kilio
chao cha muda mrefu kuhusu
mgogoro huo uliodumu kwa
takriban miaka 22 bila kupati-
wa ufumbuzi.

Walisema kuwa mgogoro huo
una sura mbili na kuzitaja kuwa
ni maeneo waliyodai kumiliki
ndani ya skimu na maeneo am-
bayo wakati KKKT inapima ili
kupata hati, lilivuka na kuingia
kwenye maeneo ya watu bin-

afsi.

Wananchi hao walitaka
kuatambuliwa kama wamiliki
wa maeneo hayo na si wavami-
zi na kuomba kulipwa fidia kwa
mujibu wa sheria.

Utatuzi wa mgogoro baina ya
KKKT na wananchi hao ume-
kuwa ukiendelea kufanyika ka-
tika ngazi mbalimbali chini ya
usimamizi wa Mkuu wa Mkoa
wa Njombe na kufikia uamuzi
kuwa KKKT itoe viwanja vya
kifuta jasho kwa walalamikaji ili
kuumaliza pamoja na kumega
eneo la chuo lililojengwa ny-
umba na walalamikaji ili waen-
delezaji wabaki na maeneo
waliyojenga

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Aldof Mkenda na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Balozi Pindi
Chana (waliokaa), wakishuhudia Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), Aneth Komba (kulia) na Mratibu
wa Kituo cha Urithi wa Ukombozi wa Afrika, Boniface Kadili, wakibadilishana hati za makubaliano kuanza kusambaza vi-

JUMA

Vijana wengi hawana elimu kujikinga VVU

Na Halfani Chusi

UKOSEFU wa elimu sahihi
kwa vijana jinsi ya kujikinga na
maambukizi mapya ya Virusi
vya Ukimwi (VVU), umetajwa
ndio sababu ya vijana wengi ku-
pata maambukizi hayo.

Dar es Salaam na Mkurugenzi
mtendaji wa Baraza la Taifa la
Watu Wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi (NACOPHA), Deogra-
tius Rutatwa, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Sambamba na kauli hiyo Ru-

tatwa aliwaalika wadau kush-

iriki mdahalo wa kitaifa wa
kujenga ubia kati ya wadau na
jamii, kuweka mkakati endele-
vu kupambana na maambukizi
hayo kufikia malengo ya kitaifa
na kimataifa ya vifo 0.3 ifikapo
2030.

Alisema vijana wengi wa-
napata maambukizi hayo kwa
kutokujua njia za kujikinga
pamoja na kutotumia kinga
(kondomu) wakati wa tendo la
kujamiiana.

“Serikali Kupitia Waziri wa
Afya Ummy Mwalimu ilisema
maendeleo ya watu wanaoi-
shi na maambukizi hayo huku

wanajua imefikia asilimia 96,
walioko kwenye matibabu asil-
imia 98, waliofubaza asilimia
97, haya ni matokeo makubwa
ambayo watanzania tunapaswa
kuyalinda.

“Kazi hii sio ndogo, inahitaji
juhudi za kimkakati wa pamoja
kati ya NACOPHA, Tume ya
Kudhibiti Ukimwi Tanzania TA-
CAIDS, na Ofisi ya Waziri Mkuu
tumekubaliana  kutengeneza
mkakati wa kitaifa utakao toka-
na na mjadala wa kitaifa ambao
kilele chake utakuwa septem-
ba.” alisema Rutatwa.

Alisema wataweka mkakati

kuonyesha Tanzania imelenga
kutokomeza janga hilo na kue-
ndelea kuunga mkono juhudi
za serikali katika mapambano
hayo, huku akiyataka mashiri-
ka mbalimbali kuendelea ku-
waunga mkono ili kufanikisha
mpango huo.

Ofisa Uraghbishi TACAIDS,
Jumanne Issango alilipongeza
baraza hilo kwa kuisaidia seri-
kali kupambana na gonjwa hilo,
akiwataka wadau mbalimbali
kujitokeza kwa wingi kwenye
mjadala huo kupata maoni ya
pamoja ili kusukuma juhudi
hizo.

]
Tanzania, FAQ
Zaungana kuboresha
sekta ya uvuvi

Na Idda Mushi, MOROGORO

SERIKALI kwa kushirikiana na
Shirika la Chakula Duniani (FAO)
inafanya marejeo ya sera na sheria za
sekta ya uvuvi kwa lengo la kuibore-
sha kwa kuanzisha mamlaka itakayo-
simamia shughuli zote za uvuvi.

Kaimu Mkurugenzi wa Uvuvi ku-
toka Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Stephen Lukanga, aliyasema hayo
katika warsha ya kitaifa ya kurejea
na kupitia Sera ya Taifa ya Uvuvi ya
mwaka 2015 na Sheria ya Uvuvi ya
Mwaka 2003.

Lukanga alisema katika marejeo
hayo wataangalia maeneo ambayo
yanakosekana kwenye sera ziliz-
opo hivi sasa ambazo zitafanyiwa
marekebisho na kuanzishwa sera
zingine.

Alisema kutafanyika marekebisho
ya sheria ambayo itaendana na maz-
ingira ya kumnyanyua mwananchi
katika shughuli zote za uvuvi ikiwa-
MO Mvuvi.

Alisema wafanyabiashara wa sam-
aki pamoja na mazao yake kulingana
na kukua kwa sera zilizopo zina-
zokubalika kitaifa na kimataifa.

Lukanga alisema kuwa njia ya pe-
kee ambayo inaweza kusimamia vy-
ema sekta hiyo, ni kuanzisha mam-
laka itakayosimamia maeneo yote
ya shughuli za uvuvi kama zinazosi-
mamia rasilimali za wanyamapori na
misitu.

“Mabadiliko ya sayansi na teknolo-
jia pamoja mabadiliko katika misingi
ya usimamizi wa shughuli za uvuvi
duniani ndiyo yanaleta msukumo
wa kufanyika kwa marejeo ya sera na
sheria zilizopo kwa sasa.

“Kwa hiyo na sisi tunaamini
tunaweza kupiga hatua kwa kuanzi-
sha Jeshi USU katika sekta ya uvuvi,”
alisema Lukanga.

Mratibu Dawati la Miradi kutoka
Idara ya Uvuvi, Flora Luhanga, alise-
ma sera itayopitishwa itaangalia haki
ya kuishi, kulindwa kwa samaki, us-
alama wao pamoja na mlaji.

Pia alisema kutekeleza sheria zi-
takazodhibiti uvuvi haramu kwa
kutokomeza zana za uvuvi ambazo
hazijaruhusiwa, zinazoharibu mazin-
gira ya samaki na mazalia yake.

Alisema sekta ya uvuvi imekuwa
ikikabiliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo kuvuliwa kwa samaki
ambao hawajakomaa kupitia nyavu
ambazo hazijaruhusiwa kisheria,
matumizi ya kemikali na milipuko.

Alisema hali hiyo imekuwa ik-
ishusha kiwango cha kuzaliana kwa
samaki na kuchangia kuzorotesha
soko la nchi za nje ambalo limekuwa
likichangia asilimia 1.8 katika pato la
taifa.

Luhanga alisema wamekuwa wak-
ishirikiana na FAO katika nyanja
mbalimbali za sekta ya uvuvi, ikiwa-
mo uwezeshaji wa mafunzo mbalim-
bali ya kuendeleza sera za shughuli
za uvuvi maeneo tofauti nchini.
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Wizara yazindua
kituo cha huduma

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu, imezindua kit-
uo cha huduma kwa wateja kitakachotumika
kutoa huduma mbalimbali ikiwemo ya kuasili
watoto kwa wenye uhitaji.

Kituo hicho kitasaidia kuondokana na tatizo
la wizi wa watoto katika maeneo mbalimbali
nchini.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu, Dk. Dorothy
Gwajima, alisema hayo jana jijini hapa wakati
wa uzinduzi wa kituo hicho na kubainisha
kuwa kitakuwa na jukumu la kutoa utaratibu
wa kuasili watoto na malezi ya kambo.

“Huduma hii itawezesha watu ambao wame-
kuwa na ubhitaji la kuasili watoto kupata hu-
duma hiyo ili kuondoa tatizo ambalo lilikuwa
likijitokeza la wizi wa watoto, kwanini mtu aibe
mtoto na watoto wapo wengi kwenye vituo vy-
etu wapige simu kwenye kituo hicho ili wapa-
tiwe utaratibu wa kuasili watoto,” alisema.

Dk. Gwajima alisema huduma nyingine ita-
kayotolewa katika kituo hicho ni elimu kuhusu
fursa mbalimbali za kiuchumi na mikopo
yenye masharti nafuu kwa wanawake na
makundi maalumu wakiwamo machinga, bod-
aboda, mamalishe na babalishe kupitia taasisi
za fedha na serikalini.

“Kituo pia kitatoa mwongozo na utaratibu
dhidi ya manusura wa ukatili na unyanyasaji
wa kijinsia na kwa watoto. Msaada wa kisheria
kwa manusura wa ukatili wa kijinsia na kwa
watoto na haki za wanawake na wajane, utara-
tibu kwa wahanga wa usafirishaji haramu wa
binadamu,” alisisitiza Dk. Gwajima

Alisema jukumu jingine la kituo hicho ni
kusimamia utaratibu wa kuokoa watoto wa-
naoishi mazingira hatarishi na kufanya kazi
mitaani na wazee wasiojiweza na familia duni.

Pia alisema kituo kitashughulikia ukatili
kwa watoto mitandaoni, malezi, makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto, ushauri kwa
vijana balehe, msaada wa kisaikolojia katika
jamii,miongozo kuhusu utatuzi wa migogoro
ya familia na ndoa, marekebisho ya tabia na
elimu kwa watoto.

Utaratibu wa kusajili na kulipia huduma
mbalimbali zikiwemo za mitihani, usajili wa
makao ya watoto, vituo vya kulelea watoto
mchana (day care centres) na Asasi zisizo za
kiserikali.

“Kituo pia kitoa utaratibu wa kusajili wa asasi
zisizo za kiserikali (NGO), ulipaji wa ada mbal-
imbali na uwasilishaji wa taarifa za robo na za
mwaka. Huduma zingine ni usajili wa kujiunga
na vyuo vya maendeleo ya jamii na ustawi wa
jamii, malipo ya ada na upatikanaji wa matokeo
ya mitihani”alisema

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk. John Jingu,
alisema kuanzishwa kwa kituo hicho kutamu-
ondolea mteja usumbufu usio wa lazima wa
kusafiri mwendo mrefu na kuingia gharama
zisizo za lazima kwenda kupata huduma wiza-
rani ambazo angepata huko aliko.

“Na badala yake akipata changamoto zinazo-
hitaji wizara iingilie kati basi ataweza kupewa
ushauri, mwongozo na ikibidi huduma akiwa
katika maeneo ya makazi yake akiendelea na
shughuli zake za maendeleo,”alisema Dk. Jingu

Alisema mpango wa muda mrefu ni kupanua
wigo wa utoaji wa huduma hizo za mawasi-
liano na jamii kutoka matumizi ya simu pekee
na kufikia kutumia njia nyingi zaidi za mawasi-
liano kama vile barua pepe, ujumbe mfupi na
mitandao ya kijamii ili wizara isogee karibu na
jamii.

' DAWASA yataja vipaumbele
kumaliza uhaba wa maji Dar

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AMLAKA ya Ma-
jisafi na Usafi wa
Mazingira Dar
as Salaam (DA-
WASA), imetaja vipaumbele
vyake kwa mwaka 2023/24
vya kuboresha upatikanaji
wa huduma ya maji safi iki-
wamo utekelezaji wa miradi
ya kimkakati saba itakay-
ogharimu Sh. bilioni 425.9.

Miradi hiyo ni pamoja na
bwawa la Kidunda, ujenzi
wa mtambo wa kuzalisha
maji wa Rufiji, Kwala, Pan-
gani Kibaha, Kimbiji-Kigam-
boni hadi jirani na Taasisi
ya Uhasibu Tanzania (TIA),
Kusini mwa Jiji la Dar es sa-
laam na uchimbaji visima
virefu tisa eneo la Kigam-
boni.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari kuhu-
su utekelezaji wa miradi na
mwelekeo wa mwaka huo,
Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu

wa DAWASA, Kiula Kingu,
alisema miradi hiyo inalen-
ga kuongeza wingi wa maji
yanayozalishwa, kuongeza
uwezo wa kuhifadhi maji.

Pia alisema kuimarisha
mfumo wa usambazaji maji
na kuimarisha huduma kati-
ka maeneo ambayo hayana
mtandao hasa yale ya pem-
bezoni.

Kadhalika, alisema DA-
WASA imejipanga kika-
milifu na kuchukua hatua
za makusudi za kuboresha
usafi wa mazingira kupitia
miradi mikubwa na midogo.

“Hii ni  kwasababu
upatikanaji wa maji un-
apoongezeka  unapaswa

uambatane na usimamizi
madhubuti wa usafi wa
mazingira,” alisema.

Katika wilaya za Kinon-
doni na Tlala, miradi ya
kuchakata majitaka itajeng-
wa maeneo ya Mbezi Beach
na Buguruni.

“Mradi wa Mbezi Beach
unatekelezwa kwa ushiriki-

ano kati ya serikali na Benki
ya Dunia na Sh. bilioni 132.3
zitatumika kujenga mtam-
bo wa kisasa wenye uwezo
wa kuchakata lita milioni 16
kwa siku,” alisema.

Kingu alitaja miradi min-
gine ni wa kujenga mfumo
wa kukusanya majitaka na
maeneo nufaika katika awa-
mu hiyo ni Mbezi Beach,
Kilongamwima, baadhi ya
maeneo ya Kawe na Salasala
na utekelezaji umeanza na
kwamba makandarasi wa-
naendelea na maandalizi
ya ujenzi.

Hata hivyo, alisema DA-
WASA imekuja na ubunifu
wa kujenga mifumo na mi-
tambo midogomidogo ya
kuchakata majitaka inay-
ojengwa maeneo ya pemb-
ezoni ambapo zaidi ya lita
780,000 za majitaka zitaku-
wa zikichakatwa kwa siku.

Alisema miradi hiyo am-
bayo pia itajumuisha ujenzi
wa vyoo vya umma 30, ita-
saidia kuongeza wigo wa

upatikanaji wa huduma hizi
muhimu na hivyo kubore-
sha usafi wa mazingira.

“Miradi hii itasaidia wa-
nanchi kupata huduma
za usafi wa mazingira kwa
gharama nafuu karibu na
maeneo wanayoishi, wa-
kandarasi wanaotekeleza
miradi wanaendelea na
ujenzi,” alisema.

Alisema gharama za mi-
radi hiyo ni sh.bilioni 25.7
na wanufaika wa miradi
hiyo wanakadiriwa kufikia
milioni 1.8.

“Miradi hii ni ya kisasa
na katika mfumo wake wa
uchakataji majitaka ita-
toa gesi asilia kwa ajili ya
kupikia, itatoa mbolea ita-
kayoweza kutumika katika
kustawisha bustani za miti
na majani lakini pia maji
yatakayochakatwa yat-
aweza kutumika kwa ajili
ya shughuli za umwagiliaji,
usafishaji wa barabara na
mitaro au kupoozea mitam-
bo,” alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi Ajira, Vijana na Wenye ulemavu Prof Jamal Katundu akizungumza wakati

Chatanda: Wananchi changamkieni fursa

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MANYONI

MWENYEKITI wa Umoja
wa Wanawake Tanzania
(UWT) Taifa, Mary Chatan-
da, amewataka wananchi
kuchangambkia fursa za ajira
zinazopatikana kwenye
miradi mbalimbali inay-
otekelezwa na serikali ka-
tika maeneo yao ili wajikwa-
mue kiuchumi.

Akikagua utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya Chama

Cha Mapinduzi (CCM) wilay-
ani hapa, Chatanda alisema
ili kupunguza tatizo la upa-
tikanaji wa ajira, ni muhimu
kwa wananchi kufanya kazi
kwenye miradi hiyo kupitia
ajira za muda zinazopati-
kana hali itakayowafanya
kuongeza kipato.

Pia alisema wananchi
wahakikishe  wanajitolea
nguvu kazi kwenye miradi
mbalimbali inayotekelezwa
na ili kuunga mkono juhudi
za serikali za kupeleka hu-

duma kwa wananchi.

Alisema wananchi waki-
jitolea nguvu kazi itasaidia
miradi hiyo kukamilika kwa
wakati na kupunguza ghara-
ma za miradi hiyo kufuatia
kuwepo kwa nguvu za wa-
nanchi.

Hata hivyo, Chatanda al-
izitaka familia kuwapeleka
watoto wao shule kupata
elimu na sio kuwafanyisha
kazi ambazo zinasababisha
watoto hao kutokwenda
shule.

Alisema kuna baadhi ya
familia watoto hawaendi
shule kwasababu ya kazi za
kuchunga mifugo na wakati
mwingine kazi za shamba,
hali inayosababisha wa-
toto hao kukosa haki zao za
msingi za kupata elimu.

Naye Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Singida, Martha
Mlata, aliishukuru serikali
kwa kuendelea kutatua kero
za wananchi kwa kutekeleza
miradi inayotoa huduma
stahiki kwa jamii.



10 Nipashe ... sz e

HABARI ZANZIBAR

Othman aelezea
imani maridhiano

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, Othman Masoud Othman, amesema
kuanza kwa vikao vya Kamati ya pamoja ya
Maridhiano ya Kisiasa kati ya Chama cha
ACT -Wazalendo na Chama Cha Mapinduzi
(CCM), ni hatua muhimu ya kutia moyo na ya
kuleta matumaini ya kuwapo na kuendelea
mjadala wa masuala yanayohusu mustaka-
bali mwema wa Zanzibar .

Othman aliyasema juzi hayo nyumbani
kwake, Chukwani, nje kidogo ya mji wa
Zanzibar, alipokutana na Balozi Mdogo wa
Uingereza nchini Tanzania, Rick Shearn,
aliyetaka kujua pamoja na mambo mengine
ya maendeleo ya kamati hiyo ya pamoja
iliyoundwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi.

Alisema hivi sasa kamati hiyo imeanza
vikao vyake kwa kujadili maeneo na ajen-
da muhimu namahususi nanamna yaut-
aratibu bora utakaotumika katika kuyajadili
masuala muhimu ili kufikia mwafaka kwa
malengo yaliyokusudiwa ya mustakabali wa
Zanzibar na watu wake.

Aidha, alisema anaamini katika vikao
hivyo vya awali maeneo yote muhimu ya-
nayohitaji kufanyiwa mabadiliko na mageuzi
makubwa yameainishwa kwa kuwasilishwa
na kujadiliwa kwa pamoja katika kutafuta
maslahi bora ya Zanzibar na watu wake.

Makamu huyo alisema kuwapo kwa hatua
hiyo ni fursa muhimu kwa Zanzibar katika
kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi wa 2025
katika kufanya mabadiliko na mageuzi ya-
nayotarajiwa na wananchi wa Zanzibar ka-
tika kuweka matumani ya mustakabali wa
nchi yao. Alisema majadiliano hayo ya awali
yamegusa katika maeneo muhimu yote
likiwemo suala la mageuzi na mabadiliko
katika masuala ya uchaguzi ikiwemo tume
inayosimamia uchaguzi ili kuifanya kuwa
taasisi imara kwa maendeleo na mustakabali
mwema wa Zanzibar.

Pia alisema ajenda ya masuala ya uchaguzi
inaendelea kama jambo muhimu katika mis-
ingi ya mjadala huo kwa kuwa unalenga mai-
sha ya Wazanzibar, biashara kwa Zanzibar
pia uwekezaji kwa maendeleo ya nchi.

Alisema Zanzibar inahitaji uwekezaji na
wawekezaji wanahitaji kuwekeza fedha
zao katika eneo salama na lenye utulivu ili
waweze kufanya biashara na wageni kutem-
bea Zanzibar kupitia sekta ya utalii.

Aidha, alisema masuala mengi yanayogusa
mambo muhimu yakiwamo mabadiliko kati-
ka sekta za umma na kuwapo uwajibikaji na
utawala wa sheria yameainishwa kwa kuwa
ni mambo yatakayosaidia kuondosha ud-
haifu katika maeneo mbalimbali ili kujenga
maendeleo endelevu ya Zanzibar.

Akizungumzia suala la Katiba Mpya , Oth-
man alisema hilo ni suala la Muungano lakini
linagusa maendeleo ya masuala kadhaa ya
Zanzibar moja kwa moja na kwamba kuna
masuala mengi yanayohitaji kufanyiwa ma-
geuzi katika usimamizi na uendeshaji wake
ikiwemo suala la haki jinai na uchaguzi wa
wabunge na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Naye Balozi Shearn alitaka kufahamu
iwapo suala la Katiba mpya ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania pia linaweza kuathi-
ri mustakabali wa Zanzibar katika uchaguzi
ujao wa 2025 na utekelezaji wa masuala
mbalimbali ikiwamo uchaguzi wa Zanzi-
bar.

- Ujio msanii China kupaisha utalii Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar,
Dk.  Hussein Al
Mwinyi, amesema
ujio wa nyota maarufu
wa filamu kutoka China, Jin
Dong, utaendelea kuifungulia
Zanzibar soko la utalii China.
Dk. Mwinyi aliyasema hayo
Ikulu, Zanzibar alipotembelewa
na msanii huyo maarufu China
ambaye yuko Zanzibar kwa ajili
ya kutengeneza filamu.

Alisema ujio wake ni fursa
adhimu kwa Zanzibar kutan-
gazwa kimataifa hasa kupitia
sekta ya utalii ambayo ni sekta
mama ya uchumi wa taifa.

Rais Mwinyi alisema Zanzi-
bar ina vivutio vingi vya utalii,
ukiwamo utalii wa fukwe safi
nyeupe zinazovutia watu wengi
duniani, utalii wa utamaduni,
utalii wa mji mkongwe, utalii
wa michezo, utalii wa visiwa na
wa mikutano.

Naye nyota huyo, Jin Dong,

alielezea furaha yake ya ku-
fika Afrika kwa mara ya kwanza
tena ndani ya visiwa vya Zanzi-
bar kwa nchi za Afrika Mashari-
ki.

Alisema mbali na safari ya
sanaa pia ujio wake unaima-
risha uhusiano wa undugu na
urafiki uliopo baina ya China na
Tanzania, ikiwamo Zanzibar.

Dong aliahidi kuwa balozi
mzuri wa kuitangaza Zanzibar
kwa utalii na alieleza imani
yake ya kuwavutia wachina

wengi kuja kutalii visiwa vya
Zanzibar.

Miongoni mwa maeneo ya
utalii aliyotembezwa msanii
huyo ni kisiwa cha Mnemba, Mji
Mkongwe maeneo ya Forodha-
ni na Ngome Kongwe.

Dong ni nyota mkubwa China
mwenye wafuasi wa mitandao
ya kijamii zaidi ya milioni 15.
Mbali na kazi za sanaa pia ni
Mwanasiasa na Naibu Mkuru-
genzi wa kikundi cha Sanaa cha
Serikali cha Utamaduni.

Meneja Masoko wa PepsiCo kwa Vinywaji Afrika Magharibi, Mashariki na Kati, Karen Veysey (kushoto), Kiongozi wa Biashara
ya Vinywaji wa kampuni hiyo kwa Afrika Magharibi, Mashariki na Kati, Isabel Coetzer (wa pili kushoto), Mkurugenzi wa
Leostar International Ltd, Sanjay Mehta na Meneja Biashara wa Leostar International Ltd ‘Boikgantsho Kgwadi (kulia), wak-

ishuhudia uzinduzi rasmi wa vinywaji vya Ceres Nectar vilivyofanyiwa maboresho, j

MIRAJIMSALA

. PICHA:

Waziri asisitiza wanawake, vijana kujikita kilimo, uzalishaji chakula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, Jenista Muhagama,
amesema sekta ya kilimo kwa
sasa imeajiri takribani asilimia
40 na wananchi wa Zanzibar.

Pia amesema inakadiriwa
kuwa zaidi ya asilimia 70 ya wa-
nanchi wanategemea sekta hiyo
katika kujikimu kimaisha.

Akizungumza juzi wakati
hafla ya ufungaji wa mao-
nyesho ya Siku ya Wakulima
(Nanenane), Dole Kizimbani,
Zanzibar, alisema serikali im-
eongeza bajeti kwa wizara in-
ayoshughulikia kilimo katika
mwaka wa fedha 2023/24 am-
bayo imeidhinishwa kutumia
Sh. bilioni 98716 kulinganisha
na Sh. bilioni 53.59 kwa mwaka
2022/23.

Serikali ya Zanzibar, alisema
inaendelea kuweka mazingira
wezeshi ya kukuza kilimo na
kutekeleza mikakati ya kuleta
mageuzi makubwa katika sekta
hiyo kwa kuwekeza fedha zaidi.

Alisema hiyo inadhirihisha
kuwa Rais Dk. Hussein Ali
Mwinyi ameridhia pia katika

nia yake thabiti ya kuendeleza
kilimo na kuamua wakulima
kupatiwa ruzuku za pembejeo
za kilimo kwa nafuu ya asilimia
50 ya gharama zake.

“Haya ni maamuzi ya kija-
siri yenye nia na thabiti ya Rais
Mwinyi kujali sekta ya kilimo
na wakulima wa Zanzibar. Tu-
naamini kupitia wizara mtayasi-
mamia vizuri na yataongeza
tija kwenye ustawi wa kilimo
nchini,” alisema.

Waziri Mhagama alisema
hiyo inathibitisha nia ya serikali
kuhakikisha inafikia azma yake
ya kujitosheleza kwa mahitaji
ya chakula na azma hiyo ina-
jionesha kwa vitendo.

Akizungumzia kaulimbiu
ya maonyesho hayo ‘Vijana,
Wanawake ni Msingi imara wa
Mfumo Endelevu ya Chakula’,
alisema inadhihirisha kuwa
makundi hayo ndiyo msingi
imara wa maendeleo ya chaku-
la. Alisema kaulimbiu hiyo ime-
tilia mkazo kutumia nguvu kazi
ya vijana katika uzalishaji wa
chakula nchini.

Mhagama alisema wanaami-
ni mageuzi makubwa ya sekta
ya kilimo katika kuongeza uzal-
ishaji wenye tija, kukuza kipato

cha wakulima na pato la taifa
na uimarishaji wa afya ya jamii
kwa Wazanzibari tegemeo kub-
wa ni vijana na wanawake.

Kwa mantiki hiyo, alisema
mageuzi ya kilimo tegemeo
kubwa ni vijana na wanawake,
hivyo ni matumaini yake kuwa
vijana na wanawake watatumia
uchumi wa bluu na kijani am-
bao ndiyo utaifikisha nchi ka-
tika maendeleo endelevu.

Alisema Afrika ni bara lenye
vijana wengi na kwamba asil-
imia 60 ya watu wake ni chini
ya umri wa miaka 25 na vijana
wapatao milioni 12 hutoa ngu-
vu kazi yao katika kilimo kila
mwaka.

“Tanzania ina ardhi nzuri
na baadae mazao ya chakula
yatageuka kuwa mazao ya bi-
ashara, hivyo tuendelee kufuata
ushauri wa wataalamu, kuiunga
mkono serikali hasa kwa juhudi
hizi anazozifanya Rais Mwinyi
katika kuwashirikisha vijana
kwenye sekta hii ya kilimo,”
alisema.

Pia alisema alisema wa-
nawake wana mchango mkub-
wa katika ujenzi wa taifa, hivyo
ni vyema kulima na kuongeza
mazao ya chakula na kuweka

mifumo mizuri ya chakula na
lishe kwa nchi na kuongeza
mapato ya wanawake, vijana na
serikali kwa ujumla.

Naye Waziri wa Kilimo,
Umwagiliaji, Maliasili na Mifu-
go, Shamata Shame Khamis,
alisema wizara itaendelea
kuyafanyia kazi maelekezo ali-
yoyatoa Rais Mwinyi ikiwamo
kuwa na mazao ya mkakati
kwa kila wilaya na kuendelea
kuwahamasisha wananchi kue-
ndelea kulima ili kuona Zan-
zibar haipati tishio la kukosa
chakula.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Seif Shaaban, alisema maonye-
sho hayo ni ya tano ambayo
yamepata mafanikio makubwa
kwa washiriki kutumia fursa ya
kukuza kilimo.

Alimpongeza Rais Mwinyi
kwa kujitoa na kudhihirisha kiv-
itendo dhamira yake ya kukuza
kilimo Zanzibar kwa kuwa ka-
tika kuimarisha zao la mpunga
kwa mwaka 2022/23, alitoa
mbegu za mpunga tani 88 kwa
wakulima zenye thamani ya Sh.
milioni 227 ambazo zilisamba-
zwa kwa Unguja na Pemba na
kusaidia kupatikana kwa tani
1,000 za mbolea.
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zaidi ya matumaini, yeye daima anajaribu
kuwa bora.” Ameongeza.

Kutokana na ugonjwa huo mwili wa Celine
umekuwa dhaifu na kusababisha familia ku-
punguza majukumu yake kwa ajili ya kupata
muda wa kupumzika.

Kati ya hatua zilizochukuliwa ni kusitisha
matamasha ya burudani pamoja na kuhudhu-
ria sherehe mbalimbali.

Kulingana na Kliniki ya Mayo, ugonjwa un-
aomkabili msanii huyo humfanya mtu kuwa
katika hali ngumu na ni hali isiyo na tiba.

Ugonjwa huo hushambulia mishipa na ku-
sababisha mshtuko wa misuli na kuidhoofi-

sha. Matatizo hayo humuathiri mtu mmoja

kwa kila watu milioni moja.

WAMEFIKIA PABAYA

Nipashe

hisia kali ya mapenzi, Celine Dion, imesema hali ya ki-
afya ya msanii huyo bado ni ya wasiwasi na kwamba
juhudi za kusaka tiba zinaendelea.

Hata hivyo, ndugu hao wamesema wana matumaini siku
moja watapata tiba ya ugonjwa adimu ambao unamtesa
staa huyo.

Dada wa msanii huyo maarufu duniani, Claudette,
alielezea afya ya Celine kuwa bado ina mashaka kutokana
na familia kushindwa kupata tiba ya ugonjwa unaomsum-
bua ndugu yao.

Katika mahojiano na Le Journal de Montreal, amefichua
kwamba mpaka sasa Celine ameshindwa kupata dawa ya
kudhibiti ugonjwa huo unaoshambulia mishipa ya mwili.

Ameeleza kwamba pamoja na mdogo wake kukabiliwa na
mateso ya maumivu, bado wanaweka matumaini makubwa
kuwa siku moja watapata tiba sahihi.

“Hatuwezi kupata dawa yoyote ambayo inafanya kazi,
lakini kuwa na matumaini ni muhimu.” Amesema.

Celine amepata mafanikio katika kazi yake ya muziki na
nyimbo zake zimekuwa na kiwango cha juu cha kupendwa
kwa miongo kadhaa.

Ameongeza kuwa dada yao Linda amehamia nyumbani
kwa Céline ili kutoa msaada zaidi kwa wanawe watatu. Wa-
toto hao René-Charles, Eddy na Nelson wanashirikiana na
mama yao huyo mkubwa kumuuguza.

Amesema kazi ya utafutaji wa tiba inaendelea kwa kasi,
ikiwa pamoja na kuwashirikisha watafiti wa tiba na madak-
tari bingwa.

Claudette amesisitiza kwamba bado ana wasiwasi kuhusu
dada yake, lakini aliwahakikishia mashabiki wa Céline
kwamba wanafanya juhudi kubwa kumponya.

“Ninafikiri kwa vaminifu kwamba anahitaji
kupumzika zaidi. Yeye (Celine) anakuwa juu

FAMILIA ya mwanamuziki mkongwe wa nyimbo zenye
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BASI SAWA

Velma awavuruga

mastaa

Mrembo anayekuja kwa
kasi kwenye muziki, Velma
Visembo, amekuwa kivutio kwa
mashabiki wengi na kutabiriwa
kuwapiku wasanii wakike wa

nchini Kenya.

Akizungumza na BT me-
neja wa Visembo, Roy Captain
amesema mwanamuziki huyo
ambaye yuko chini ya lebo ya
Super Squad Kenya, ameanza
kukamata chati mbalimbali za
muziki kupitia wimbo wake

mpya ‘Buta Ka'.

“Visembo ni tishio kwa mas-
taa wakike hapa Kenya, wa-
naona kama anataka kuchukua
nafasi yao kutokana na uwezo,
kipaji na urembo wa mwimbaji
wangu, nawaomba wapenzi
wa muziki hapo Tanzania pia
waendelee kumsapoti ili afike
mbali," amesema Roy Captain.

Starshine amvizia
Karen Simba

(] o e - - - Nipashe 13

UKIZIONA PICHA HIZI

Na Adam Fungamwango

Miaka ya 1980, hadi katikati ya miaka ya 1990, kabla ya
televisheni kuenea majumbani kuanzia katikati ya miaka ya
1990, vijana na watoto wengi walikuwa wakienda maeneo
mbalimbali ilikuona sinema.

Wengine walienda kwenye majumba makubwa ya sinema.
Hao ni kwa wale wenye uwezo. Wengine walikwenda mae-
neo ambayo valikuwa yanaafadhali kidogo. Lakini wengi wao
hasa watoto walikuwa wakienda kwenye sehemu ambazo
kwa sasa zinaitwa ‘vibandaumiza’.

Huko utakuta mtu kazungushia tu magunia na ndani kaweka
televisheni yake, akionyesha filamu mbalimbali.

Achilia mbali filamu za Kichina, ambazo nyingi ni za sanaa
za mapigano, na kihindi ambazo tutakuja kuzizungumizia siku
nyingine. Leo tutaziangalia filamu za kizungu.

Kulikuwa na filamu nyingi maarufu za kizungu ambazo
hakuna kijana au motto ambaye alitaka kuzikosa. Leo tuna
kwenda kuangalia filamu hizo.

War Bus

Ni filamu maarufu sana kwa Wabongo, ambayo ilitoka
mwaka 1985. Mastaa wa picha hii ni Daniel Stephen, Romano
Kristoff na UrsAlthaus.

Msingi wa picha hii ni vita ya Vietnam. Ni makomandoo
watatu wa Kimarekani waliokwenda kuwaokoa mateka wali-
oshikiliwa na ‘wavete’, kama walivyokuwawakiitwawato-
towakatihuo.

Kilichovutiazaidiwatazamajiwengiwafilamuhi-

VO, siyoopereshenihiyo, balinistailiyamakoman-
doohaoambaowaliamuakutekabasiyashulenakuli-
tumiakamausafiriwakwendakuwaokoleawatuwao.
[lestailiyaulinziwammojakukaambeleyaboneti la basi, mwing-
inejuukwaajiliyaulinzi, mwinginendani, pamojanambwem-
bwezao, ndiyomsingiwapichahiikupendwa.

American Ninja
Hiipianifilamuambayoiliwanyimawatuusingizi, ikitoamwaka
1985 kama ‘War Bus'.

Wakubwa, vijananawatotowaKibongowaliipendasanafila-
muhii, ikimhusishastaammojaanaitwa Michael Dudikoff. Hu-
yuniaskariwaKimarekaniambayepiaanaujuzimwinginewakupi-
gananawatuwanaitwamaninja, ujuzialioupataakiwamdogo.

Humuanatwangananamaninjakisawasawanakuwshinda, kiasi
cha kuwamojayafilamu bora sananakukumbukwahadileo.

sababu ya mimi kufanya
wimbo huu ambao utatoka
muda wowote kutoka sasa,
naamini wadada wazuri
wote utawahusu,” amesema
Starshine.

Msanii anayekuja kwa
kasi kwenye Bongo Fleva,
Starshine, ameweka wazi
kuwa ngoma yake mpya,
‘Mi Aliento’, imetokana na
mwigizaji mrembo Karen
Simba.

Starshine, ameliambia
gazeti hili kuwa Karen Sim-
ba ni zaidi ya rafiki kwake
na wazo la kuandika wimbo
huo alilipata kwenye ma-
ZUNgUMzo na mrembo huyo
anayefanya vizuri kwenye
tamthilia mbalimbali.

“Mi Aliento ni neno
analopaswa kuambiwa mto-
to mzuri yeyote yule hasa
Karen Simba ambaye ndio

amond, Harmonize
tena

PENGINE itatokea miujiza hivi karibu-
ni na kuwaona wanamuziki wawili wa
Bongo Fleva mahasimu nchini, Diamond
Platnumz na Harmonize wanapanda aandaliwa na Wasafi na kuwahimiza
jukwaani pamoja na kutoa burudani mashabiki wa muziki kukata tiketi kwa
kabambe. wingi.

Miujiza hiyo inaweza kushuhudiwa Diamond Platnumz alizungumza hivi
kutokana na Harmonize kukubali karibu mbele ya vyombo vya habari
kutumbuiza katika tamasha la wasafi kuwa Alikiba na Harmonize wanaweza
litakalofanyika Mtwara hivi karibuni. kushiriki kwenye Wasafi Festival.

WAMEFIKIA PABAYA

No reatreat, no surrender

Filamuhiiilitokamwaka 1986. Hiisiyoyakivitakama ‘War Bus'.
Walasiyoyamapanganasanaazakininja. Pichahilini la san-
aawamapigano. Humondanozimepigwabalaa. Stelingikwenyef-
ilamuhuunistaaaliyekuwamaarufusanawakatihuo, Jean Claude
van Damme. Huyualisifikasanakwamatekeambayondiyoyali-
yokuwayanampazaidiushindi. Ni mojakatiyafilamumaarufu-
nailiyopendwasana.

Harmonize ameandika katika ukurasa
wake wa Instagram kuwa amekubali
kutumbuiza tamasha hilo ambalo lin-

afanye mambo yake.

Kitendo cha kufananishwa na
kichaa, kimemchukiza Harmonize
na kumfanya kuanza kutiririsha
siri nyingi zilizojificha ikiwa na
kueleza bayana kwamba hakum-
tongoza binti yake Paula, bali
nize kama mtu aliyechanganyiki- yeye ndiye alimtaka kimapenzi
wa na hivyo yeye hawezi kubis- huku akijua anaishi na mama
hana naye na kumtaka amuache yake.

UGOMVI kati ya Haromonize na
Kajala sasa umefikia Kilele Kisi-
chovumilika tena baada ya wawili
hao kila mmoja kumuita mwenzie
jina lisilofaa.

Kwa wiki kadhaa wawili hao
wamekuwa katika mvutano
mkali unaotokana na kitendo cha
Harmonize kutoa wimbo mpya
ambao unamuelezea Kajala kama

mwanamke mwenye tamaa.

Katika kujibu mapigo Kajala
alisema kamwe yeye hana tamaa
na kila kitu ambacho Harmonize
alikifanya ilitokana na mapenzi
yao na wala hakumtuma.

Kajala alimfananisha Harmo-
KomandoKipensi

Jinahalisiyapichahilini ‘Deadly Pray’. Lakininadhanihad-
ileosiwengiwanaojuajinahalisiyafilamuhii. Lakiniukiwaambia

FILAMU

Na Adam Fungamwango

WIMBI la watoto wa mitaani kwe-
nye nchi yetu husababishwa zaidi na
migogoro kwenye familia.

Baba na mama wakitengana mara
nyingi wanaoathirika ni watoto kwa
sababu wao wanawategemea wote
wawili kwenye malezi bora na mahitaji
muhimu.

Mke au mume wakitengana wenyewe
huwa hawaathiriki kwa sababu Kila
mmoja anatengeneza maisha yake men-
gine.

Tatizo linakuwa kwa watoto ambao ni
lazima sasa watalazimika kukaa sehemu

Ndoa va Kisirani: Ukilikoroga utalinywa la moto

moja katika wazazi hao na mara nyingi
ndipo tatizo linapoanzia.

Sitaki kuingia kwa undani sana, ila
tukiangalia filamu ya ‘Ndoa vya Kisirani'
ambayo inaakisi hiki kinachoainisha
hapa.

Imechezwa na wasanii Arafa Said
akiigiza kama Walivyo, Juma Mbwana,
akacheza kama Mbwana, Fatuna Chole
mama mdogo wa Walivyo, Said Abdal-
lah, Mjomba wa Walivyo, Latifa, Shanga-
zi wa Mbwana, Hussein Hassan, Mjomba
wa Mbwana.

Ndoa ya Mbwana inaanza kuingia
mushkeli kwa sababu ya maisha duni
aliyonayo.

Mkewe kapata walimu, a_mbao ni
wanawake wa mtaani wakimwambia

ajiongeze kwani mumewe hawezi
kumtekelezea mahitaji yote.

Anaingia kwenye mapenzi haramu na
Kijana mmoja anaitwa Omari.

Ndoa inakuwa tafrani kila siku ugom-
vi, huku mke akionyesha kabisa kuwa
hahitaji kuishi na mume tena.

Akarudi nyumbani kwa mama yake
mdogo na kumuongopea mambo mengi
ili kutengeneza mazingira mwanaume
aonekane hafai.

Hakuliki wala hakulaliki, Walivyo
anaamua kufungasha kilicho chake na
kwenda kukaa kwa mama yake mdogo.

Kutokana na kukosa uangalizi mzuri,
Walivyo akila raha na mchepuko wake,
ilisababisha mtoto kugongwa na gari,
akafariki dunia.

Kwenye msiba kunazuka kizaazaa,

Mbwana akimtuhumu mkwewe kuwa
ndiye aliyesababisha yote kwa kum-
pokea mke wa mtu na kuishi naye.
Mama naye hajamuacha, akamsham-
bulia kuanzia unywele hadi kucha, ikawa
ni mshikemshike tu msibani hapo.
Hata mazishi yenyewe yalifanyika
kwa tabu na mgogoro mkubwa.
Ulipoisha wakakaa na kuzungumza
kila mmoja akitoa malalamiko yake.
Mwisho wa siku ilikuja kuonekana
kuwa kweli Walivyo na mama yake
mdogo wana makosa na si Mbwana.
Pamoja na kuomba amrudie mkewe,
lakini Mbwana anashikilia msimamo
wa kumpa talaka mkewe na kubaki na
mtoto wake mmoja wa kike aliyebaki.

‘Komandokipensi’, kilamtuatasemaanaifahamu.

Sidhanikamakunamtoto au kijanawamiakaya 1980 mpaka
2000, ambayehaifahamufilamuhii. [litokamwaka 1987.

Jamaaanaitwa Troy Donahue, au kwajina la pichani Mike
Danton. Huyunijeshi la mtummoja. Anapiganaakiwaamevaap-
ensitu, ndiyomaanawakamwitahivyo. Alimchokozawenyewe.
Walikuwahawajuikuwanimwanajeshimstaafu. Walitakakum-
fanyachambo. Ikawani vita vyaajabu.

Delta Force

[litokamwaka 1986. Ni mojakatiyafilamumaarufusanak-
waWabongowakatihuo. Staawafilamuhiinimkongwe Chuck
Norris. Ni picha la kivita.
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jela baada ya kupatikana na hatia
ya kumpiga risasi na kumjeruhi

tafrija ya kuogelea kwenye nyum-

aanza

Kkifungo!

RAPA kutoka Canada, Tory Lanez
ameanza kifungo cha miaka 10

aliyekuwa mpenzi wake, nyota wa

hip hop Megan Thee Stallion.
Alimpiga risasi Megan miguuni

wakati wa mabishano baada ya

ba ya Kylie Jenner mnamo 2020.
Licha ya kupewa hukumu hiyo,
Lanez alisema kuwa bado anamjali

Megan kama mtu wake muhimu.

Yul aapa

kusema yote

MWIGIZAJI mwenye utata
Yul Edochie, ameapa siku moja
atafichua ukweli kuhusu ndoa
yake ya pili baada ya baba
yake Pete Edochie, kusema
kuwa hakuwa na habari nayo.

Kupitia ukurasa wake wa
Facebook, mwigizaji huyo
alichapisha kipande cha picha
ya Judy ambaye ni mjamzito
akiwa na baba yake kwenye
filamu wakitabasamu.

Mzee Edochie wakati akiho-
jiwa na mwanahabari Chude
Jideownwo, alibainisha kuwa
hakufahamu kuwa Yul alikuwa
ameoa mke wa pili kwasababu
yeye hajihusishi na mambo ya
mtoto wake.

Ne-Yo haombi
radhi

MWIMBAJI na mtunzi wa
nyimbo kutoka Marekani, Ne-
yo amesisitiza hataomba radhi
kwa hatua yake ya kuwakemea
wazazi wanaowaruhusu watoto
wao kubadili jinsia.

Licha ya kukabiliwa na angu-
ko la kifedha kutokana na mao-
ni yake hayo, Ne-Yo amezidi
kuwalaumu wazazi hao kwam-
ba si maadili kuwaacha watoto
kubadilisha maumbile ambayo
Mungu amewaumba.

“Kwanza kabisa, sitaomba
radhi kwa kuwa na maoni juu
ya jambo hili. Mimi ni mwana-
mume mwenye umri wa miaka
43, ninalea wavulana watano
na wasichana wawili, sawa?
Huo ndio ukweli wangu,” ame-
andika

Kuna jambo
miwani ya Simi
MWANAMUZIKI nyota

wa Nigeria, Simi ameeleza
jinsi alivyokuwa na hisia
tofauti mbaya miaka mitatu
baada ya kumzaa binti yake
Adejare.

Katika video hiyo iliyo-
tumwa kwenye akaunti
yvake ya Tiktok, alisimulia
kile alichokiita ‘hadithi ya
kwikwi” kwa watazamaji
wake, akibainisha kuwa sasa
[azima avae miwani.

Alieleza tangu ajifungue
binti yake ambaye sasa ana
umri wa miaka mitatu ame-
kuwa na voni hafifu kiasi
ambacho madaktari wam-
emshauri kutumia miwani
kwa ajili ya kumsaidia.

Skales bora
umejitambua

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Skales amesema kuna wakati
alizichapa na msanii mwenzake
Kizz Daniel baada ya kuzidiwa
na Kilevi.

Mwimbaji huyo ambaye jina
lake halisi Raoul John Njeng-
Njeng, amefichua hayo wakati
wa mahojiano yake na redio
moja na kueleza yeye na Kizz
Daniel walipigana katika makazi
ya Timaya na hilo lilikuwa kosa
lake.

“Nimetengeneza mahusiano
ya dhati na watu wa tasnia hii.
Nimekuwa na mabifu kad-
haa, zingine ninazozifahamu
na zingine nisizozijua. Lakini
ugomvi wangu na Kizz Daniel
lilikuwa kosa langu.” amesema
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HABARI KASKAZINI

]
Adaiwa kuvawa
akilinda mazao

Na Mary Mosha,SIHA

Kata ya Livishi, Siha mkoani
Kilimanjaro, Wahiyasaa Kihun-
dwa (30), anadaiwa kupoteza
maisha baada ya kushambu-
liwa na tembo wakati akiwa
akilinda mazao shambani dhi-
di yawanyama hao.

Akizungumzia tukio hilo,
baadhi ya wananchi akiwa-
mo Salomon Nkini, alisema
kutokana na kukithiri kwa
tembo hao katika maeneo ya
mashamba na kufanya uhar-
ibifu, walilazimika kuweka ul-
inzi ili kunusuru hasara.

“Usiku wa kuamkia Agost
8, mwaka huu, nilipigiwa simu
na walinzi wengine  wal-
iokuwa wanalinda shamba
langu kwamba kuna mlinzi
amepoteza maisha  baada
ya kushambuliwa na tembo.
Nilifanya jitthada za kwenda
shambani na kuwasaidia wal-
iobaki pamoja na kuongeza
nguvu za kuwafukuza wal-
iobaki,” alisema.

Alisema kundila tembo ku-
toka msitu wa asili wa Kiliman-
jaro liliingia kwenye masham-
ba ya wakulima eneo la Pongo
na walinzi walichukua jukumu
la kupiga kelele za kuwafukuza
na walionyesha dalili za kuon-
doka, ghafla mmoja aliyekuwa
na mtoto aligeuka nyuma na
kuanza kuwafukuza.

“Mara baada ya tembo
huyo mwenye mtoto kuanza
kuwakimbiza, marehemu
aliishiwa nguvu na kuanguka
ambapo tembo huyo alim-
shambulia na kisha kuondo-
ka zake,” alisema NKkini.

Naye Maria Ndosi, alisema
tembo hao wameendelea
kuwa tatizo  hasa nyakati
za kuvuna na kuiomba seri-
kali kuongeza nguvu ya ku-
wafukuza ili kuepusha mad-
hara yatakayoweza kujitokeza
yakiwemo ya watu kupoteza
maisha pamoja na tatizo la
njaa.

“Kwa sasa hakuna kulala,
makundi ya tembo yamekuwa
yakishuka kwa wingi na ku-
fanya uharibifu mkubwa bila
fidia yoyote. Tunaomba seri-
kali kuongeza wataalamu ka-
tika kuhakikisha wanawafuku-
za wanyama hao pamoja na
kulipa fidia kwa wakulima wa-
naopata hasara kutoka na wa-
nayama hao, “alisema Ndosi.

Elisante  Mfoi  alisema
hasara na vifo vitokananyo
na wanyama hao vinachangi-
wa pia na maofisa wanyapori
kuchelewa kuwajibika mara
wanapopewa taarifa juu ya
uwepo wa makundi hayo ya
tembo kwenye mazao jambo
ambalo wananchi wanaamua
kuingia na kuanza kufanya
kazi wenyewe.

Katibu Tawala Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Juma Mfaki (kulia), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Muheza,
alipokuwa akikagua ujenzi wa miundombinu ya shule hiyo hivi karibuni. PICHA: STEVEN WILLIAM

Tembo waharibu ekari 28 za mahindi

Na Cynthia Mwilolezi, SI-
MANJIRO

AKULIMA wa Kata

ya Msitu wa Tembo,

Simanjiro mkoani

Manyara, = wame-
haribiwa ekari 28 za mahindi,
baada ya tembo kuvamia kwe-
nye mashamba yao.

Diwani wa Msitu wa Tembo,
Kaleiya Mollel, akizungumza
jana kwenye kikao cha baraza
la madiwani kilichofanyika kwe-
nye Mamlaka ya Mji Mdogo wa

Orkesumet ameiomba serikali
ichukue hatua.

Mollel alisema tembo hao
wamevamia mashamba ya
wananchi wa eneo hilo na ku-
haribu mazao, hivyo kusababi-
sha wakulima kupata hasara ya
ekari 28 za mahindi. “Tembo ha-
watosheki hata ekari 500 hazi-
watoshi. Sasa ili kubakisha kile
kilicholimwa tunaomba tembo
hao waondolewe kwenye eneo
la kata yetu,” alisema Mollel.

Pia alisema serikali inapaswa
kuingilia kati suala hilo kwa

kuwa wakulima watakumbwa
na njaa kwa sababu ya kukosa
mavuno.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siman-
jiro, Gracian Makota, alikiri
kuwapo kwa tembo kwenye baa-
dhi ya kata hiyo. “Tuko kwenye
mpango wa kumaliza kero na
changamoto hiyo ya tembo kwa
ya kuwafukuza shambani tembo
hao,” alisema Makota.

Naye Kaimu Ofisa Maliasili
Halmashauri hiyo, Joseph Sham-

ba, alisema wameandaa mpan-
go wa kuwafundisha vijana wa
maeneo husika ili wawafukuze
tembo hao. Shamba alisema
kata zenye changamoto kubwa
waandae vijana 10 au 30 kwenye
vijijini, ili watengeneze mabomu
kupitia fataki na tochi zenye
mwanga mkali.

“Tunaanza na Kata za Msitu
wa Tembo, Loiborsoit, Ngorika
na Edonyongijape kwa kuwa
ndizo zimeathirika mno, kisha
maeneo mengine yatafuata”,
alisema Shamba.

Waokolewa katika hatari kufanyiwa ukatili

Na Allan Isack, ARUSHA

WATOTO 11 wenye umri chini

ya miaka 18 waliokuwa hatarini
kufanyiwa ukatili wa Kkijinsia
wamenusurika kukumbana na
tatizo hilo huku wakisaidiwa
kuendelea na masomo shuleni
mahali salama pa kuishi.
Arusha na Rose Njilo, Mratibu
wa Shirika la Mimutie Women
Organization (MWO), aliyasema
maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Watu wa Asili Duniani
ambayo yaliratibiwa na shirika
hilo.

Alisema kuanzia Januari, mwa-
ka huu, wamewanusuru watoto
11 ambao walikuwa tayari kuoz-
eshwa kwenye umri mdogo.

Pia alisema shirika hilo lime-
fanikiwa kwa takribani asilimia
75 kupambana na ukatili wa ki-

jinsia kwa watoto na wanawake
hasa ndoa za umri mdogo na
mimba za utotoni.

Alisema katika mapambano
hayo wameanzisha kituo kwa
ajili ya manusura wa ukatili wa
kijinsia ambacho kimetokana
na elimu na uhamashishaji kwa
jamii kuripoti matukio ya ukatili
wa kijinsia.

“Sasa hivi kama taasisi tume-
kuwa tukipokea kesi mbalimbali
ikiwamo za wanawake kupigwa,
kuteswa na kunyanganywa ar-
dhi kwa kuwa ni wajane au ku-
topata mtoto wa kiume. Lakini
pia kabla ya kuanzisha kituo hiki
manusura wa ukatili walipori-
potiwa tulikosa sehemu salama
za kuwapeleka,” alisema.

Pia alisema wamefanikiwa
kuwasaidia watoto wakike am-
bao wengi wao kwa sasa wako
shuleni wanasoma kwa ngazi
mbalimbali za elimu ili kufikia

malengo yao.

Alitoa rai kwa jamii za asili
hasa za pembezoni kutumia njia
wanazotumiaga kila siku kutatua
migogoro katika jamii.

“Vyombo hivyo vya asili ni
pamoja na viongozi wa kimila
kwa (Laigwanani) na (Ingaigwa-
nak) kwa wanawake kupaza sau-
ti na kuondoa na kutokomeza
mila zote kandamizi.

Naye Iddi Ninga, kutoka katika
Mtandao wa Mashirika ya Kupin-
ga Ukatili wa Kijinsia katika Jamii
za Pembezoni, alisema katika
kuadhimisha siku hiyo, wameto-
ka na mapendekezo mbalimbali
ambayo yakitumika yatasaidia
kutokomeza ukatili huo.

Alisema kuna mbinu mbalim-
bali za asili ambazo zinakwenda
sambamba na utamaduni kwe-
nye jamii hizo, kwa kuwa ziki-
tumika vema zinaweza kuwa
msaada wa kutokomeza ukatili

huo.

Neema Laizer, mkazi wa
Simanjiro mkoani Manyara, aki-
soma taarifa fupi kwenye maa-
dhimisho hayo, aliomba serikali
kutambua sheria na hukumu za
viongozi wa kimila kama sheria
za asili ili kutatua migogoro bila
ya kuathiri nchi.

Pia alipendekeza kuwapo na
shughuli za kitamaduni za kuha-
masisha kupinga ukatili wa kijin-
sia ikiwamo ‘Alamal’ kadhalika
mila kandamizi na uongozi ziwe
mila shirikishi kwa wanaume na
wanawake ili kuweka usawa wa
kijinsia.

“Tunaomba serikali, ili itam-
bue kisheria na kisera jamii hizi
asili pamoja na maeneo yao
kwa kuwa wanawake na watoto
wapate utulivu na maendeleo,
lakini pia serikali iweke huduma
muhimu za kibinadamu katika
jamii za asili,”alisema.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Vituko vya Dk. Remmy na gari yake mitaani
- Aiwekea nembo baba yako analo?": watoto lifti bure

Na Adam Fungamwango

TUMESHAWAHI kwenye safu
hii hivi karibuni kumzungumzia
mwanamuziki maarufu nchini
Tanzania, Dk. Remmy Ongalla, jin-
si alivyokata rufaa baada ya kupig-
wa mweleka kwenye mashindano
ya mtu mwenye sura mbaya yali-
yofanyika mwanzoni mwa miaka
ya1990.

Remmy, ambaye jina lake halisi
ni Ramadhani Mtoro Ongalla ali-
yezaliwa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, wakati huo ikiitwa Zaire,
licha ya kwamba alikuwa ni mwa-
namuziki mkubwa na maarufu,
akiimba nyimbo mbalimbali zilizo-
pendwa, na kuchukua tuzo, lakini
pia alikuwa ndiye mwanamuziki
mwenye vituko zaidi nchini Tan-
zania kwa wakati huo.

Akishirikiana na  wenzake,
walianzisha mashindano ya mtu
mwenye sura mbaya yaliyofanyika
kwenye ukumbi mmoja Buguruni
na kugaragazwa vibaya na kijana
mmoja aitwaye Masudi, ambaye
baadaye alitambulika zaidi kwa
jinala Masudi Surambaya.

Remmy alishika nafasi ya pili
na mwigizaji maarufu wakati huo,
Bakari Mbelemba, maarufu kama
mzee Jangala akakamata nafasi ya
tatu.

Remmy, ambaye alijua atashin-
da kirahisi pambano hilo, hakuku-
bali, akakata rufaa kwa majaji
kuwa mshindi wa kwanza Masudi
hakuwa mbaya wa asili, bali ulito-
kana na kuugua ukoma.

Majaji waliichukua rufaa yake
na kuifanyia kazi. Kilichotokea ni
kwamba rufaa ya Remmy ilitupwa,
kwani ilionekana Masudi yuko vile

tangu utoto wake.

Kilichomuuma zaidi Remmy
ni vyombo vya habari, hususani
magazeti wakati ule kuandika,
Remmy pamoja na ubaya wake,
lakini kwa Masudi alionekana
mrembo tu.

Ilimuuma sana kwani aliami-
ni hakuna mtu mwenye sura
mbaya nchini Tanzania kama
yeye, na akaimba nyimbo ny-
ingi za kujisema kama yeye ni
mbaya kama ‘mtoto ni mtoto
kwa mama hakui, hata kama an-
gelikuwa kilema au mbaya kama
Remmy, ni mtoto tu’ Wimbo
huo wunaitwa ‘Nalilia Mtoto’
Wimbo mwingine ni ‘Mnyonge
hana haki, kuna Kkipande
anaimba ‘Remmy myonge, Rem-
my sura mbaya, Remmy hana la
kusema mbele ya wenzake.’

Alijitahidi sana kutaka kuan-
daa tena mara ya pili kwani
alijua atashinda, lakini ilishindi-
kana kwa sababu alianza kuu-
gua na alipopona, akaamua
kuokoka.

Ila cha ajabu ni kwamba,
pamoja na kumkatia rufaa, la-
kini Remmy alianza kumtumia
Masudi Surambaya kwenye
maonyesho yake.

Sitaki kuendelea sana na hili
kwa sababu tayari tumeshali-
zungumzia, ila nimegusia ku-
muonyesha Remmy jinsi alivyo
nje ya muziki.

Ni mtu mwenye vituko, na an-
apopita iwe kwa miguu au ndani
ya gari, lazima watu wajue kama

anapita.

Mavazi yake, nywele zake
aina ya rasta, zilikuwa kivutio
ukichanganywa na umaaru-
fu wake ndiyo kabisa. Ndiyo
maana kuna wimbo aliimba,
‘Remmy akipita barabarani wa-
toto humfuata’. Ni kweli kabisa.

Hakuwa mtu wa majivuno,
alikuwa rafiki na kipenzi wa
kweli wa mashabiki, kwani
wao walimpa upendo na yeye
akalipa kwa kuwapa faraja kwa
kuongea na kucheka nao.

Kituko ambacho hakijawahi
kuelezewa sana ni gari lake. Si-
jui alilinunua kwa bahati mbaya
au makusudi ili tu avunje mbavu
watu. Muundo wa gari ile sina
uhakika nayo kama ilikuwa ni
‘Morris’ au ‘Austin’, yale magari
ya kizamani kabisa, ambayo
kwa miaka ya 1980, yalionekana
yamepitwa na wakati. Ni kipindi
Tanzania ilishuhudia magari
mapya kama Renault na Peuge-
ot, hasa 504 maarufu kama ‘gu-
ruwe’ ndiyo yalikuwa yameingia
na ndiyo ya kisasa.

Gari la Remmy likionekana
barabarani linaonekana ni
kituko, na yoyote anayeliona
ataanza kulishangaa kwa ku-
likodolea macho au kucheka.
Mwenyewe alijua hilo. Nyuma
ya gari hilo aliandika maandi-
shi yaliyosomeka ‘Baba yako
analo?” Unapolicheka, ukisoma
maandishi nyuma, utaacha
kucheka na kujiuliza maswali,
au utazidi kuvunjika mbavu

Gari aina ya Morris Minor lililotengenezwa nchini Uingereza kuanzia miaka ya 1948 hadi
mwaka 1952. Ndiyo aina ya gari alilokuwa nalo mwanamuziki Dk. Remmy Ongalla ambapo
miaka ya 1980 lilionekana limepitwa na wakati na yalikuwa adimu sana barabarani kiasi
kwamba inakuwa kama kioja likionekana mitaani.

Aliyekuwa mwanamuziki maarufu nchini, Hayati Dk. Rem-
my Ongalla aliyezaliwa Februari 10, 1947 Jamhuri ya

Kidemokrasia ya Congo.

kutokana na kushuhudia kichek-
esho juu ya kichekesho.

Baadaye alinunua gari lingine
halitofautiani sana na hilo, lakini
akaandika ‘sukari imeingia sumu,
mambo kwa soksi.” Yalikuwa ni
maandishi yaliyowatahadharisha
watu kuhusu ugonjwa hatari wa
ukimwi, wakati huo ndiyo uli-
kuwa umeingia na wengi hawana
uelewa.

Alikuwa akiwakumbusha juu
ya kutumia mipira ya kiume.

Kwa upande wa watoto wal-
impenda Remmy kwa sababu
alikuwa akiwapa sana lifti kwenye
gari lake, hapo na mimi si haba ni
miongoni mwa wanufaika wa lifti
hiyo, Mungu ambariki alikotan-
gulia.

Akipita kituoni na kukuta wa-
nafunzi hasa watoto kuanzia
wanaosoma chekekea na shule
za msingi, atasimama na kuwa-
pakiza mpaka gari lake lijae. Yeye
huwaambia ‘Pandeni niachieni
kiti changu tu’. Hiyo ilikuwa ndiyo
tabia yake popote pale anapopita.
Kumbuka watoto hawa huwa

wanakwenda kuwaambia wazazi
wao majumbani juu ya kupewa
lifti naye. Ndiyo maana umaaru-
fu wa Remmy ulikuwa mkubwa
maradufu. Siyo kwa ajili ya muzi-
ki tu peke yake. Roho yake ya
upendo, huruma, ukarimu, kuji-
weka karibu na mashabiki wake,
kutokuwa na maringo, licha ya
kuwa ni staa mkubwa ndani na
nje ya nchi, ilimfanya kupendwa
na kuheshimiwa zaidi.

Mwanamuziki huyo alifariki
Desemba 13, 2010 na kuzikwa
kwenye makaburi ya Sinza, eneo
ambalo alipokuwa akiishi tangu
kukiwa pori mwanzoni mwa mia-
ka ya 1980, kiasi kwamba hadi leo
sehemu hiyo imepewa jina lake
kwa heshima yake tangia yupo
hai hadi alipofariki ‘Sinza kwa
Remmy’.

Hata uamuzi wa maziko yake
Sinza Makaburini, kamati ya
mazishi ilipendekeza kuenzi
umaarufu na aliyotendea eneo
hilo.

Kwa maoni tuma 0716 350534
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Russia, Ukraine -
zashambuliana

KYIV, UKRAINE

MILIPUKO kadhaa
imesikika kwenye
maeneo ya mji mkuu wa
Ukraine, Kiev, baada ya
kutangazwa tahadhari ya
mashambulizi ya anga
nchini nzima.

Maofisa wa Ukraine
walisema kikosi cha anga
kilikuwa kazini na Kiliri-
poti kuwa Rusia ilifanya
mashambulizi ya ma-
kombora ya mwendo wa
kasi kwenye mji huo.

Maofisa hao walisema
vipande vya kombora lil- :
ilodunguliwa vimeanguka :
kwenye eneo la hospitali :
ya watoto, lakini hakuna
watu waliojeruhiwa wala
kufanya uharibifu.

Aidha, Russia ilisema
imeiharibu ndege isiyo
na rubani ya Ukraine
katika viunga vya mji wa
Moscow.

Wizara ya ulinzi ya
Russia ilisema jaribio
la Ukraine kufanya
shambulizi la kigaidi
limeshindikana. :

Wakati huo huo, mji wa :
kihistoria wa Ujerumani  :
wa Wurzburg, umetoa
magari matatu ya kikosi
cha zima moto kwenda
Lviv, baada ya kombora
kutoka Russia kuusham-
bulia mji huo.

Wanajeshi 23
Wauawa Syria

DAMASCUS, SYRIA

WATU wenye silaha
wamelishambulia basi :
lililowabeba wanajeshi wa :
Syria na kuwaua askari g
23.

Shirika linalofuatilia
haki za binadamu nchini
Syria, limesema shambu-
lizi hilo limetokea jana
asubuhi katika mkoa wa
Deir Al Zour.

Katika tukio hilo la
kushtukiza wanajeshi
wengine 10 walijeruhiwa.

Inadaiwa kuwa sham-
bulizi hilo limefanywa
na wapiganaji wa kundi :
linalojiita Dola la Kiislamu, :
IS. :

Hata hivyo, hakuna
maelezo yoyote ambayo
yametolewa na IS wala
serikali kuhusu mauaji
hayo.

Ecowas yaamuru jeshi kuivamia Niger

ABUJA, Nigeria

NCHI zinazounda jumuiya ya
ushirikiano wa Afrika Magharibi
(ECOWAS) zimeidhinisha ku-
chukuliwa hatua ya kijeshi ku-
waondoa viongozi wa kijeshi
nchini Niger.

Hatua hiyo inachukuliwa kama
njia ya kumrudisha madarakani
Rais Mohamed Bazoum ambaye
alipinduliwa wiki chache zilizo-
pita.

Taarifa ya jumuiya hiyo ilieleza
kwamba inaweka tayari kikosi

cha jeshi kitakachofanya op-
eresheni nchini Niger ili kureje-
sha utawala unaotambulika ki-
katiba.

Rais wa Nigeria Bola Tinubu
ambaye ni mwenyekiti wa jumui-
yaya ECOWAS, alisema matumizi
ya nguvu za kijeshi itakuwa njia
ya mwisho.

Rais wa Ivory Coast Alassane
Outarra, alisema takriban wa-
najeshi elfu moja wa nchi yake
watajiunga na kikosi hicho.

Wiki iliyopita, Senegal, Benin
na Ivory Coast zilijitolea kupele-

ka wanajeshi iwapo jumuiya hiyo
ya kikanda itaamua kuingilia
kijeshi nchini Niger.

Kamishna wa ECOWAS wa
Masuala ya Kisiasa, Usalama
na Amani, Abdel -Fatau Musah
aliambia BBC kwamba wanajeshi
watapelekwa nchini humo waka-
ti wowote.

“Hatutafanya = mazungumzo
milele. Operesheni hiyo itasitish-
wa tu ikiwa mamlaka ya kijeshi
ya Nigeritaamua kufanya ma-
ZUngumzo ya kumrejesha
madarakani Rais Bazoum na

kuirejesha nchi kwenye uta-
wala wa kikatiba.” Alisema
Musah.

Kamishna huyo pia alidokeza
kuwa Rais Bazoum alikuwa aki-
ishi chini ya mazingira yasiyo ya
kibinadamu baada ya kukataa
kwake kutia saini hati za kujiu-
zulu.Jumuiya ya ECOWAS ililaani
mapinduzi hayo na kuendelea
kuzuiliwa kwa Rais Bazoum, iki-
sisitiza kuwa haitaomba msaada
kutoka nje katika kushughulikia
mzozo wa kisiasa wa Niger.

BBC

Miji ya Ukraine imekuwa ikishuhudia mashambulizi ya kila wakati tangu Russia ilipotuma vikosi vyake zaidi ya mwaka
mmoja uliopita. Pichani ni kikosi cha uokoaji Kikitafuta waathirika katika mji wa Kyiv. PICHA: XINHUA

Moto umesababisha vifo vya watu 55 Marekani

WASHINGTON, MAREKANI

MOTO unaoendelea kuwaka
katika misitu ya Hawaii nchini
Marekani, umesababisha vifo
vya watu 55 na idadi inaweza
kuongezeka kutokana na watu
wengine kupotea.

Maofisa wa Hawaii walisema
moto huo ni miongoni mwa ma-
janga mabaya zaidi kuwahi kush-
uhudiwa katika historia ya jimbo
hilo la Marekani. Kwa mujibu wa
maofisa hao wa Kaunti ya Mauim
wazima moto wanaendelea ku-
pambana kuuzima moto huo.

Rais wa Marekani, Joe Biden
ametangaza moto huo kuwa
janga na kuidhinisha msaada wa
shirikisho kwa ajili ya shughuli za
uokozi na kiutu.

Moto huo unafuatia matukio
mengine mabaya ya hali ya hewa
katika Amerika ya Kaskazini

wakati wa majira ya joto.

Moto huo wa msituni umevun-
ja rekodi kuteketeza kilomita ny-
ingi kutoka Canada hadi Mareka-
ni. Ulaya na maeneo mengine ya
Asia pia yameshuhudia kupanda
kwa viwango vya joto.

DW

Israel yawaondoa raia wake Ethiopia

ADDIS ABABA

Israel imetangaza kuwa im-
ewaondoa kwa ndege maalum
zaidi ya raia wake 200 waki-
wamo Wayahudi wenye asili ya
Ethiopia kutoka miji miwili ya
Ambhara na Oromia.

Hatua hiyo imechukuliwa
baada ya ghasia kuenea katika
miji hiyo, raia hao walipelekwa
mji mkuu wa nchi hiyo Addis
Ababa kwa ajili ya usalama wao.

Mkoa wa Amhara wanaishi
maelfu ya watu wa jamii ya Ki-
yahudi. Katika taarifa yake Wa-
ziri Mkuu, Benjamin Netanyahu
alisema ameagiza watu walio-
hamishwa katika maeneo ya ma-
pigano na kwamba wataondoka
wote kuelekea Israel.

Hata hivyo, hali ya utulivu
imeripotiwa kuendelea Kkatika
miji mikubwa kwenye eneo la
Amhara, huku maeneo mengine
kukiwa na makabiliano makali
kati ya jeshi na wanamgambo wa

eneo hilo.

Jeshi la serikali lilisema lili-
pata udhibiti tena katika mikoa
muhimu lakini baadhi ya wakazi
kutoka miji midogo walisema
wanamgambo wa eneo hilo bado
wanadhibiti.

Wakati huo huo Marekani na
Uingereza zimeungana na nchi
nyingine tatu Japan, Australia na
New Zealand kuelezea wasiwasi
wao kuhusu kuzorota kwa us-
alama nchini Ethiopia.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa

jana ilisema ghasia za hivi kar-
ibuni katika mikoa hiyo imesaba-
bisha vifo vya raia na uharibifu
wa mali.

Tume ya Umoja wa Mataifa
ya Wataalamu wa Haki za Kibi-
nadamu nchini Ethiopia hapo
awali ilisema imesikitishwa na
hali ya ukosefu wa usalama na
kuitaka serikali kuzingatia kanu-
ni, uwiano na kutobagua katika
kutekeleza hali ya hatari iliyotan-
gazwa nchini humo.

BBC
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT

YA KUSAFIRIA

RUTH JIMMY MASAWE anatangaza
kupotea kwa passport ya kusafiria yenye
namba TAE 343836 iliyotolewa DAR ES
SALAAM PCO mwaka 2020. Kwa yeyote
atakeiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
KAT/MPA/RB/267944/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MOHAMED SHABANI
MOHAMED anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
ainaya TOYOTA CARINA
yenye usjailinamba :
T489 CPF. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/CHU/RB/270008/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
NUHU ROBERT
KAFYULILO
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya BAJAJI(TVS KING)
yenye namba za usajili
MC 564 CSA Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
DSM/PHQ/RB/264960/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
OBADIAH MATHEW

MKILANYA anatangaza

kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA HARRIER yenye
usajilinamba: T 742 CQE,
CHASSIS NAMBA:
SXU150007058 na ENGINE
NAMBA: 5SDB12740. Kwa
yeyote atakaeiona atoe tarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/269370/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YAMOROGORO
KITUO CHA MJINI, MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......77/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: PETRO RUBEN RITE wa Mwembesongo
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA CAROLINA PATRICE SENGE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 23 Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 02 mwezi 08 mwaka 2023

G.ANNGTU

HAKIMU

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

LEGENDS AUCTION MART AND GENERAL
BROKER LIMITED Kwa Idhini na Mamlaka
tuliyopewa na MAENDELEO BANK PLC tunatoa
notisi ya SIKU KUMI NA NNE (14) TU, YA
KULIPA DENI UNALODAIWA kuanzia siku ya
tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa
hadhara wa kuuza DHAMANA  ulizoweka
kwenye mkopo kama ratiba inavyoonyesha.

SIN | JNALA DHAMANA MAHALIZILIPO TAREHE YA NNADA
NDAIWAWOHANINI

Commercil bulding,plotno 1034, | 291082023 Kuanzia saa 400
EAG GROUP LIMITED | blockm, forestarea, moeya ity i na uende
2. [MIDIAMBEATUS | Kiwerja chenye heina18147- | 0110912028 Kuanziasea 400
KINGIILE NBYLR-Mogyeteze asubuhinakuendelea
3. | MOHAMED SADIKI | Gar-T693 DCA-Verosa. lyopo Dar | 040312023 Kuanaiasea 400
SIBA 5 Saleam-Posta House i Kendel
4| ANTUSERJUNIEL | GarT04 DBS-Toyoa NOAH.
LEMA liopo Dar s Selan-Posta House | astbuhinak

2110812023 Kuanzia sea 40
delea (Marudio).

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kamailivyo.

2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba
au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika
na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya
siku 14.

3. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza shartilolote la
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishi-
wa pesa yoyote aliyokwishailipa.

4. Gharama zote za kubadili hatimiliki ni za mnunuzi

5. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.
0714939933/0713857349

ipashe

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 198LA 2022
CECY MICHAEL YASINL............... MUOMBAJ/WAOMBAJI
DHIDI YA
GIBSON MWAGONELA.................... MDAIWA/WADAIWA

WITO KUIOTWA SHAURINI

GIBSON MWAGONELA
POPOTE ULIPO/MLIPO

CECY MICHAEL YASINI amefungua shauri mbele ya barazala
ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala) Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 4/9/2023 saa
03:00 asubuhi/mchana mbele ya Mh J.W. SILLAS Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe
09 Mwezi 08, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
KATIKA SHAURILA MADAINA. 22/2021
JUMA LUKINDA MAJEGELDO: ......coovveereresessnseense.MDAI
DHIDI YA
PATHEC LIMITED: ....ooeuuerrennenesssssnssmmsnnensannd MDAIWA

WITO/KUITWA SHAURINI
PATHEC LIMITED
POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike katika Mahakama ya Wilaya Morogoro
tarehe 18/8/2023 saa 2:30 asubuhi ambapo shauri lako
limepangwa HUKUMU.

Endapo hutofika wewe binafsi ama mwakilishi wako
shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja na kutolewa
uamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 11 mwezi AUGOST mwaka 2023

BARAZA LA KATA SINONI
OFISI YA BARAZA KATA YA SINONI
ARUSHA

WITO KWA:
1. First World Investment
2. Patricialsmael Matogo
3. Mohamed Farari

Wa Mtaa wa............. kata ya ......... unajulshwa/mnajulish-
wa kuwa leo Tarehe 01/08/2023 umelalamikiwa/mmelala-
mikiwa na Patrick Swai kuwa nyumba yake ya wapangaji
imefungwa bila idhini ya yake na wapangaji wake
wanaendelea kupata usumbufu.
Kwa wito huu baraza hili la kata ya Sinoni Jijini Arusha
linakuita uwepo Tarehe 15/08/2023 ili uweze kujibu
tuhumaflalamiko hilo
Hakikisha unahudhuria mbele ya baraza hili bila
kulazimishwa saa 4:00 Asubuhi Jumanne
Ofisi ya Baraza letu iko ndani ya jengo la Ofisi ya
A/Mtendaji kata ya Sinoni karibu na Kanisa Katoliki Jimbo
Kuu Arusha wa Mlimani Sinoni
Mawasiliono : 0678-015730/ 0755-015830
Kwa wito huu fikeni saa iliyopangwa bila kuchelewa. Hatua
kali zitachukuliwa msipofika.

BARAZA LA KATA YA SINONI

ARUSHA

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

v ippmedia com

Tupigie

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Kwa Bei Poa. Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

aada ya kuona kimya sana

kama nipo peke yangu, halafu

nikawa nashangaa nyumba

kubwa na nzuri kama ile kuwa
haina mtu, nikanyanyuka na kwenda
uani ambako niliona wameelekea.”

“Uliwakuta?”

“Nilipofika uani mbele ukumbi mdogo
hivi, nikaingia, pembeni kulikuwa na vy-
umba. Ghafla nilifika kwenye dirisha ya
chumba kimoja kinaona kitu cha ajabu.”

“Kitu gani?”

“Nikamuona mwanamke alikuwa
amefungwa mikono na miguu, amefung-
wa na kitambaa mdomoni, halafu yule
mwenyeji wetu akawa na kisu kikubwa,
akawa anamfungua miguu na mikono,
akaanza kumkata mkono mmoja mmoja
mwanamke yule akiwa hai. Mwanamke
alionekana kuwa na maumivu makali
lakini mwili wake ulikuwa umefungwa
kwenye nguzo. Hakuweza kufanya cho-
chote akiwa na wanaume wake wawili.”

“Anko wako yeye alikuwa anafanya
kitu gani?

“Alikuwa kama msaidizi, na yeye ali-
kuwa anafanya kazi hiyohiyo ya kukata
viungo. Nilichogundua ni kwamba yule
mwenyeji wetu alionekana kuwa na ha-
sira na yule mwanamke lakini alikuwa
mwoga, ila anko wangu ndiye aliyekuwa
akimwekeza cha kufanya, na alionekana
ni mzoefu na katili sana, inaonekana
ndiyo kazi zake na amechukuliwa kwa
kazi hiyo ingawa mimi sikuwahi kufikiri
kuwa yuko hivyo.

Ila samahani kidogo, kabla ya kum-
katakata walimfanyia ukatili mkubwa.
Kusema kweli nilikuwa sijawahi kuona
kitu kama hicho maishani. Nilitamani ni-
pige kelele lakini nikaona na mimi itaku-
wa ni mwisho wangu hapa, nilichofanya
niliimana ili nisionekane halafu nikatoka
mbio kurudi nilipokuwa mwanzo.”

“Walirejea baada ya muda gani?”

“Baada ya saa mbili tangu nilip-
owaona walirejea. Wakaniomba radhi
kwa kuchelewa, wakasema wao ni wa-
fanyabiashara wana mzigo wanataka
kuusafirisha mzigo kwa hiyo niwasaidie
kuubeba. Wakasema walichelewa kwa
sababu walikuwa wanafunga bidhaa
hiyo vizuri kwa sababu ni ya magendo
hivyo hawataki trafiki au askari wengine
walione.”

“Kwa hiyo wewe ndiye uliyeubeba?”

“Ndiyo, walipoutoa ndani mimi ndiyo
niliyeubeba hadi sehemu fulani tu-
kakodisha bajaji hadi karibu na kituo
cha Banana. Tukateremka na kuanza
kutembea tena kwa miguu mzigo ukiwa
kichwani mwangu.”

\ 4

“Baada ya saa
mbili tangu
nilipowaona
walirejea.
Wakaniomba
radhi kwa
kuchelewa,
wakasema
wao ni wafan-
yabiashara
wana mzigo
wanataka
kuusafirisha
mzigo kwa
hiyo niwasai-
die kuubeba.
Wakasema
walichelewa
kwa sababu
walikuwa
wanafunga
bidhaa hiyo
vizuri kwa
sababu ni

ya magendo
hivyo hawa-
taki trafiki

au askari wen-
gine walione.”

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na kiroba kilichotupwa upenuni mwa

nyumbani moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba
za watu na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita vichochoroni na kama
hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. llitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta,
kiungo vya mwili wa bianadamu vilianguka. Majirani a kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. Akinamama

wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa

taka na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na
uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia
mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

Maiti kwenye Kiroba-21

“Unaweza kujua ulikuwa mzigo wa
nini?”

“Kwa wakati huo nilikuwa sijui, ila kwa
picha niliyoiona nilikuwa kama nahisi
kuwa inawezekana ikawa ni maiti ya yule
dada kwani nilikuwa na uhakika kuwa
watamuua, ila uhakika kuwa waliitoa
maiti kwa staili ile sikuwaza, ila baadaye
sana ndipo nilipotambua.”

“Mliipeleka wapi?”

“Tulipofika Banana yule mwenyeji
wetu akatuambia tusubiri amempigia
simu dereva wake anakuja. Akafika
jamaa mmoja dereva taxi wa uwanja wa
ndege ambaye huwa anamchukua mara
kwa mara, tuseme ni kama dereva wake
kila anapombhitaji. Mzigo tukaupeleka
Magomeni Mikumi.”

“Ulipaona walipouingiza?”

“Kusema kweli hapana. Tulifika Mago-
meni Mikumi kituoni, nikaushusha mimi
mwenyewe, halafu anko wangu akabaki
na mwenyeji, dereva akaambiwa an-
ipeleke nyumbani Manzese.”

“Baada ya hapo hakuna kitu kingine
unachojua?”

“Ndiyo!”

“Okay tunaweza kumpata huyo anko
wako?”

“Hata sasa hivi naweza kuwapeleka.”

“Anaitwa nani Anko wako?

“Tinga Patauli.”

Eddy aliwaita wasaidizi wake na ku-
muondoa Mboneka, kisha akampigia In-
spekta Frank.

“Afande naomba wasaidizi wako waje
kumchukua huyu jamaa, halafu wafanye
hila na kumkamata mtu mmoja anaitwa
Tinga Patauli. Huyu akikamatwa naomba
muwakabidhi wasaidizi wangu, ni mtu
muhimu sana kwenye upelelezi huu.”

“Okay Eddy haina tatizo, nadhani sasa
mambo yamekuwa bambam.”

Eddy akacheka kidogo, halafu akam-
wambia “Kesi imeisha hii, wauaji wame-
shajulikana.”

“Ni mmoja au wengi?”

“Bado sijajua, ila kwa sasa nachoku-
sanya mimi hapa ni ushahidi tu ili tuki-
watia mbaroni kila kitu hadharani.”

“Okay, sasa tukamkamate huyo Tinga?”

“Anaonekana ni mjanja mjanja, huyu
anatakiwa mumtumie ndugu yake
Mboneka ili kumkamata. Ajifanye ana
shida fulani ambayo inahitaji yeye aende
sehemu. Kuwe na askari kanzu pembeni
ambao watamtia mbaroni akifika hapo.”

“Okay Eddy, tutakachofanya tutaten-

geneza ajali bandia ambayo mtuhu-
miwa atakuwa ameipata kwa sababu
mpaka sasa hajui kama amekamatwa.
Baada ya kutengeneza, tutamwambia
ampigie simu ili aje na hapo ndipo tut-
aifanya hiyo kazi, sawa bwana Eddy?”

“Nadhani kazi hapo imekwisha.”

“Nakutakia maendeleo mema ya
kazi.”

“Yaani wiki haiishi, kila kitu kitaku-
wa sawa.” Eddy na Inspekta Frank
wakamaliza mazungumzo.

“Hallow mzee Voley habari yako?”

“Nzuri mheshimiwa za huko?”

“Safi, naomba nisaidie kitu kimoja.”

“Ndiyo mheshimiwa nakusikia.”

“Kati ya yale majina uliyonipa ni
nani ambaye ana nyumba kule Ukonga
Banana?”

“Charton Antony ndiye mwenye ny-
umba Ukonga.” Halafu akauliza ‘Kwani

vipi?”

“Hapana, nauliza tu nipate kujua
kwa sababu za kikazi.”

“Ndiyo hivyo ana  nyumba

Gongolamboto na nyingine ipo Ukon-
ga Banana, lakini hiyo amempangisha
mtu na familia yake.”

“Okay, basi nitakutafuta mara ny-
ingine.”

“Karibu tena.”

Ni mazungumzo ya simu kati ya
Eddy na Peter Voley. Huyu ni mjomba
wa marehemu Tessy aliyeuawa kikatili
kwa kukatwakatwa mapanga na ma-
baki ya mwili wake kuwekwa kwenye
kiroba.

Ni yeye ndiye awali aliyempa majina
ya watu wengi ambayo Eddy Kamal
aliyahitaji kwa ajili ya kuanza kufanya
upelelezi.

Aliomba majina ya ndugu kadhaa
wa marehemu, mashoga zake, na watu
wengine ambao aliona anaweza kuan-
zia upelelezi hapo.

Kitu kilichoanza kumtatiza na kum-
changanya hapo ni kuwa, je Charton
Antony ndiye aliyekuwepo siku hiyo
kwenye nyumba ya Ukonga Banana
akawakaribisha Tinga na Mboneka,
au ni mpangaji wake kama anavyodai
Voley kuwa alimpangisha mtu mweye
familia.

“Je huyo mtu aliyepanga nyumba
hiyo ni nani? Na kwa nini aliwakaribi-
sha watu hao wawili na kuonekana an-
amtesa na kumuua mwanamke?” Aka-
jiuliza Eddy.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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PLUIJM BADO ANALIOTA BAO
LILILOKATALIWA MKWAKWANI

Na Faustine Feliciane, TANGA

KOCHA Mkuu wa Singida Fountain
Gate, Hans van der Pluijm, amesema kwa
mtazamo wake na sehemu aliyokuwa
amesimama, goli lililokataliwa katika
mechi yao dhidi ya Simba lilikuwa halali.

Simba ilitinga hatua ya fainali ya mi-
chuano ya Ngao ya Jamii kwa ushindi wa
penalti 4-2, timu hizo zikitoka suluhu ka-
tika dakika 90 za kawaida.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pluijm,
alisema timu yake ilicheza vizuri zaidi ka-
tika kipindi cha kwanza na anaamini bao
lililokataliwa na mwamuzi, Amina Kyando
kutoka Morogoro dakika ya saba ya mch-
ezo huo walidhulumiwa.

“Sitaki kuzungumzia sana suala la
maamuzi, lakini kwa maoni yangu na eneo

nililokuwa nimesimama sikuona sababu
ya kulikataa lile goli la Kazadi (Francy),
lilikuwa goli halali lakini mwamuzi na wa-
saidizi wake wao pengine waliona zaidi
kutokana na eneo walilokuwa wamesima-
ma,” alisema Pluijm.

Aliongeza kiujumla wachezaji wake wal-
icheza vizuri na walikuwa na malengo ya
kuifunga Simba ingawa hilo halikuweze-
kana.

“Nawapongeza sana wachezaji wangu,
walijituma sana lakini hatukuwa na bahati
na kujikuta tunapoteza mchezo kwa mik-
waju ya penati,” alisema Pluijm.

Kocha huyo alisema wachezaji wake
hawakufanya mazoezi ya kutosha ya kup-
iga penati na walipofika katika hatua hiyo
wachezaji wengi walikuwa wanakataa
kuchukua jukumu kutokana na presha ya

mchezo.

Hata hivyo Aidha, alisema kwa namna
timu yake ilivyoimarika na ubora wa
wachezaji wake anauhakika wa kutoa up-
inzani katika mbio za kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Bara msimu mpya.

“Tutakuwa sehemu ya timu zitakazow-
ania ubingwa, nina uhakika tutakuwa
bora zaidi katika msimu ujao ukilingani-
sha na msimu uliopita, naamini ubora
wa wachezaji wangu na uimara wa timu,”
alisema Pluijm.

Singida FG sasa itakutana na Azam FC
katika mechi ya kusaka mshindi wa tatu
wa michuano ya Ngao ya Jamii utaka-
ochezwa kesho kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani jijini hapa na baadaye fainali
itakuwa ni kati ya Yanga dhidi ya Simba.

Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza, Mzee Ramadhani Nyamka (kulia), akipokea jezi kutoka kwa Mkurugenzi wa Kampuni
va Usambazaji ya Wakazi, Kelvin Ndawi, kwa ajili ya msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2023/2024. PICHA: SHUFAA

LYIMO

Prisons yaahidi mapinduzi Bara

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa timu ya Prisons umesema
umeandaa vyema kikosi chao na unaahidi
kufanya ‘mapinduzi makubwa’ katika
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo inatarajiwa kufanyika kuanzia
Agosti 15, mwaka huu.

Akizungumza wakati wa hafla ya uz-
induzi wa jezi watakazozitumia katika
msimu ujao, Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza, Mzee Ramadhani Nyamka, amese-
ma malengo ya timu yao ni kushika nafasi

ya juu katika msimamo wa Ligi Kuu Bara.

Nyamka alisema wamejiandaa kuonye-
sha soka la ushindani na malengo yao ni
kupata tiketi ya kushiriki katika mashinda-
no ya kimataifa hapo mwakani.

“Tumejipanga kufanya mapinduzi
makubwa, mikakati tuliyonayo ni ku-
hakikisha tunapata nafasi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa mwakani, tu-
naimani na benchi letu la ufundi,” alisema
Nyamka.

Aliongeza wamefanya usajili mzuri am-
bao utawasaidia kupata ushindi katika

kila mechi na hawana mpango wa kusajili
wachezaji wa kigeni kwa sababu malengo
yao ni kusaidia kuinua na kuendeleza
vipaji vya nyota wa Kitanzania.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni ya
Wakazi Supply, Kelvin Ndawi, ambao ndio
wamewatengenezea jezi alisema wataen-
delea kufanya kazi na timu hiyo kwa mka-
taba wa mwaka mmoja.

“Hizi jezi zina ubora wa hali ya juu,
naamini kila shabiki atazipenda, wataingia
nazo uwanjani kama sehemu ya kuwapa
hamasa wachezaji,” Ndawi alisema.

.Mandonga, wenzake

washitakiwa TPBRC

Na Saada Akida, TANGA

BINGWA wa mkanda wa WBC
katika upande wa ngumi na
mateke (kick boxing), Emma-
nuel Shija, ameiomba Kamisheni
va Ngumi za Kulipwa Tanzania
(TPBRC), kuangalia upya sheria na
kanuni ya mchezo huo.

Hatua hiyo imetokana na baadhi
ya mabondia kwa sasa kuonekana
wanacheza mapambano mara kwa
mara bila kujali afya zao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Shija alisema mabondia wanataki-
wa kujali afya zao kwa kutopanda
ulingoni mara kwa mara, kwasa-
babu ni hatari kwa afya zao katika
siku za baadaye.

Alisema baadhi ya mabondia
wamekuwa wakicheza mapam-
bano kila baada ya Kipindi kifupi
na kwa kufanya hivyo wanaweza
kupata athari mbalimbali za kiafya
baada ya kuacha mchezo huo.

“Niwaombe TPBRC kuangalia
upya sheria au kutunga sheria
nyingine itakayosaidia kupunguza
athari hizo kwa mabondia hapo
baadaye kwa sababu ngumi ni
mchezo wa hatari, sio wa Vvi-
chekesho, pia ninaiomba serikali
iendelee kuwekeza katika mchezo
huu ili kuurejesha katika nafasi ya
kwanza,” alisema Shija.

JKT Queens kamili
kuchuana CECAFA

Na Adam Fungamwango

WAKATI mashindano ya Klabu
Bingwa Afrika Mashariki na Kati
kwa wanawake yanatarajiwa
kuanza leo, wawakilishi wa Tan-
zania Bara, JKT Queens, wamet-
amba wako tayari kwa michuano
hiyo inayofanyika nchini Uganda.

JKT Queens itaanza kuwania
taji hilo linaloshikiliwa na Simba
Queens kesho kwa kuwavaa AS
Kigali Women kutoka Rwanda.

Mkurugenzi wa Ufundi wa JKT
Queens, Bakari Shime, aliliam-
bia gazeti hili jana kambi ya
timu yake ilikwenda vizuri na
anaamini kama wachezaji waki-
fuata maelekezo, basi watafanya
vyema Kkatika michuano hiyo.

“Kila kitu kimeenda vizuri, watu
wa benchi la ufundi wamefanya
kila kitu vizuri, wachezaji wa-
likuwa na ari ya kupokea, kwa
mtazamo wangu naona timu sasa
ipo tayari kwa asilimia 95, vime-
baki vitu vichache sana ambavyo
naamini vitamalizwa haraka,”
alisema Shime.

Mabingwa wa Ligi Kuu ya
Wanawake wa Ethiopia, CBE
FC itafungua pazia la michuano
hiyo leo dhidi ya Buja Queens ya
Burundi wakati wenyeji Kampala
Queens watawakaribisha Yei
Joint Stars ya Sudan Kusini.
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MAGUIRE SASA KIMEELEWEKA

KLABU ya West Ham inasubiri uamuzi kutoka kwa
beki wa England, Harry Maguire, kuhusu kama ataji-
unga nao baada ya wagonga nyundo hao kukubaliana
ada ya pauni milioni 30 na Manchester United kwa ajili
ya mchezaji huyo mwenye miaka 30. (Mail)

TUCHEL AMVUTA KANE

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel, alim-
fanya, Harry Kane kuwa chaguo lake namba moja na
atashangaa ikiwa nahodha huyo wa England hatajiunga
na mabingwa hao wa Ujerumani. (Telegraph)

LUKAKU KUMRITHI KANE

KLABU ya Tottenham Hotspur itafikiria kumnunua
mshambuliaji wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku
mwenye umri wa miaka 30, ikiwa nyota wake, Harry
Kane atakwenda Bayern Munich. (Gazzetta dello
Sport)

MBAPPE HAONDOKI PSG

MSHAMBULIAJT wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa 24 amerudia msisitizo wake kwa Paris St-
Germain hataondoka katika klabu hiyo msimu huu wa
joto kwa hali yoyote na anakusudia kumaliza mkataba
wake. (Le Parisien)

CAICEDO AKARIBIA LIVERPOOL

LIVERPOOL sasa inaongoza mbio za kumsajili kiungo
wa kati wa Brighton, Moises Caicedo, mbele ya Chel-
sea na iko tayari kuvunja rekodi ya ada ya uhamisho
ya klabu hiyo ili kumnasa mchezaji huyo wa Ecuador
mwenye umri wa miaka 21. (Sports)

VERATTI ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inavutiwa na kiungo wa kati wa Italia, Mar-
co Verratti, mwenye umri wa miaka 30 ambaye hayumo
katika mipango ya kocha mpya wa PSG, Luis Enrique.
(Foot Mercato)

KANE NDOTO IMETIMIA

MSHAMBULIAJT wa Timu ya Taifa ya England, Har-
ry Kane, amefikia makubaliano na Bayern Munich ya
kuondoka Tottenham Hotspur na kujiunga na klabu ya
Ujerumani kwa mkataba wa miaka minne. (Athletic)

BALOGUN MAMBO BADO

KLABU ya Inter Milan haitaki kufikia thamani Arsenal
kwa Folarin Balogun na imejiondoa katika mazungum-
70 kuhusu kumsajili mshambuliaji huyo wa Marekani
mwenye umri wa miaka 22. (Calciomercato)

NAPOLI KUMBAKISHA OSIMHEN

RAIS wa Napoli, Aurelio De Laurentiis, amesema
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Victor Osim-
hen, mwenye umri wa miaka 24, atasalia na mabingwa
hao wa Serie A kwa msimu ujao. (Sky Sports Italia)

LEEDS: GNONTO HAUZWI

EVERTON imeambiwa na Leeds United mshambu-
liaji wa Italia, Wilfried Gnonto, mwenye umri wa miaka
19 hauzwi na sasa wako mbioni kumsajili mshambuliaji
wa Ureno Youssef Chermiti (19), kutoka Sporting Lis-
bon. (Liverpool Echo)

PAQUETA KUIKAMUA CITY

MANCHESTER City imeambiwa lazima ilipe ada ya
pauni milioni 80 ili kumsajili kiungo mshambuliaji wa
Brazil, Lucas Paqueta, mwenye umri wa miaka 25 ku-

KANE RASMI
YA BAYERN MUNICH

NI MALI

@ @ ®)\ishambuliaji huyo sasa amehitimisha miaka 19 aliyodu-

mu...
LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Tottenham
Hotspur, Harry Kane amekubali ku-
jiunga na Bayern Munich kwa mka-
taba ambao unaweza kugharimu
hadi euro milioni 120, kwa mujibu
wa ESPN.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 jana alitarajiwa kusafiri
hadi Ujerumani kufanyiwa uchun-
guzi wa kimatibabu kabla ya ku-
saini mkataba wa miaka minne.

Hata hivyo, kulitokea hali ya sin-
tofahamu na kucheleweshwa yeye
kusafiri kuelekea huko Ujerumani.

Vyanzo viliilambia ESPN Totten-
ham ilitaka kujadili upya vipengele
fulani vya ada ya uhamisho na Bay-
ern Munich.

Chanzo kimoja kilisema wali-
kuwa wakitafuta kiasi kikubwa cha
malipo ya uhakika, ingawa hii hai-
kuthibitishwa.

Vyanzo vya karibu na Tottenham
viliamua kukana matatizo yoyote
kuhusu uhamisho huo na kusisitiza
alikuwa na ruhusa ya kwenda Uje-
rumani, lakini inafahamika Kane
alikuwa akisubiri katika nyumba ya
familia kabla ya kuruhusiwa kuon-
doka nchini England.

ESPN ilifichua mapema mwezi
huu Bayern Munich walikuwa
tayari kulipa euro milioni 100
pamoja na hadi euro milioni 20
kama nyongeza na uhamisho sasa
umekubaliwa kwa bei hiyo baada
ya kurekebishwa muundo wa
masharti.

Uamuzi wa Kane kuondoka una-
hitimisha sakata la muda mrefu
ambalo hatimaye linahitimisha
maisha yake ya miaka 19 na Spurs.

Bayern Munich ilikataliwa ofa
tatu na [jumaa iliyopita ilikamilisha
makubaliano pekee ya kuwasilisha
ofa ya nne ambayo Tottenham ili-

kubali bila kusita, na kumwacha
Kane kuamua mustakabali wake.

Vyanzo vimeiambia ESPN, na-
hodha huyo wa England alifikiria
kwa dhati kubaki ili kuona mwaka
wa mwisho wa mkataba wake
baada ya kocha mkuu mpya, Ange
Postecoglou, kutoa maoni chanya
katika klabu hiyo lakini nia ya Kane
ya kushinda mataji ndiyo sababu
iliyomfanya aondoke.

Kocha wa Bayern, Thomas
Tuchel alikuwa na nia ya kumleta
Kane Chelsea wakati alipokuwa
Stamford Bridge na ameweka
shabaha yake kuu kuongoza safu
ya ushambuliaji ya timu yake huku
wakilenga kunyakua taji la 12 mfu-
lulizo la Bundesliga.

Kane atasalia na mabao 213 ya
Ligi Kuu England, akipitwa 48
kwa rekodi ya muda wote na Alan
Shearer.
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MANCHESTER, England

EP Guardiola amedai viwango

vya wachezaji wa timu yake

ya Manchester City vitashuka

baada ya mafanikio ya msimu
uliopita.

Bosi huyo wa City amekubali timu
yake haitaweza kufikia kiwango kili-
chowafanya kutwaa mataji matatu
msimu uliopita ( Ligi Kuu England,
Kombe la FA na Ligi ya Mabingwa Ula-
ya).
“Sidhani kama tutakuwa bora kama
msimu uliopita,” alisema Guardiola,
ambaye timu yake jana usiku ilianza
harakati zake za kusaka taji la sita la
Ligi Kuu England kwa kucheza dhidi ya
Burnley.

“Ni lazima kidogo. Tutajaribu kui-
zuia iwezekanavyo. Kisha jaribu, katika
miezi minne, kujaribu kufanya kile am-
bacho tumefanya kila msimu.”

Guardiola pia hataki kuweka ma-

Wan-Bissaka atoboa siri

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4

- WEKA PESA.
O &
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= 9D airtel

Guardiola alisema: “Nitamshauri, asi-
weke shinikizo kwenye mabao. Nilim-
wambia Erling, rudi ukiwa bora, kim-
wili na kiakili. Ukifunga, sawa. Tkiwa
hutafunga ni sawa pia.”

lengo yoyote kwa Erling Haaland katika
msimu wake wa pili kwenye klabu hiyo.

Raia huyo wa Norway, alifurahia
mwaka wake wa kwanza, akifunga ma-
bao 52 katika mechi 53 pekee.

e ”
ticopesa

LONDON, England

AARON Wan-Bissaka amesema aliho-
fia maisha yake ya soka pale Manches-
ter United yangefikia mwisho wakati
akiwa nje ya timu baada ya Erik ten Hag
kuteuliwa kuwa kocha mpya.

Beki huyo alikaa nje kwa miezi mitatu
baada ya kuwasili kwa Ten Hag msimu

nafasi na kuisaidia timu.

“Unaweza kukaa tu na kulalamika
juu yake na usijali, au unaweza kuja-
ribu na nilifikiri njia bora zaidi ilikuwa
kwangu kujaribu.”

Wan-Bissaka anachukuliwa kuwa
mmoja wa mabeki bora wa mchezaji
mmoja mmoja kwenye Ligi Kuu Eng-
land, lakini alisema amelazimika ku-

fanyia kazi ya ziada ili kumvutia Ten
Hag na kurudisha nafasi yake kwenye
timu.

Anatazamiwa kwa vita nyingine ya
kuwania nafasi ya beki wa kulia msimu
huu akiwa na ushindani kutoka kwa
mchezaji wa kimataifa wa Ureno, Diogo
Dalot.

uliopita wa joto na hakuanza mchezo
hata mmoja kabla ya mapumziko ya
Kombe la Dunia hapo Desemba mwaka
jana.

Alipambana na kuwa chaguo Ia
kwanza la beki wa kulia wa United ka-
tika kipindi cha pili cha msimu, lakini
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25 alisema wakati fulani, alifikiri muda
wake Old Trafford unaweza kuwa ume-
fikia mwisho.

“Una hisia hiyo, lakini kwangu mimi
huwa na imani hiyo ndani yangu ya
kujiondoa katika hali kama hizo,” alise-
ma Wan-Bissaka. “Nilikuwa na kichwa
changu na nilikuwa tayari kufanya kile
kinachohitajika.

“Ulikuwa wakati mgumu na kitu pe-
kee unachoweza kufanya katika wakati
mgumu ni kuendelea kufanya kazi. Ni-
liinamisha kichwa chini kisha nikapata

SportPesa
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WANAMITINDO WANNE WAPITA
MCHUJO WA FUTURE FACE 2023

Na Mwandishi Wetu

WANAMITINDO wanne wamepita
katika mchujo wa awali ulioshirikisha
warembo zaidi ya 200 ambao walio-
jitokeza kusaka nafasi ya kuiwakilisha
Tanzania kwenye mashindano ya ki-
mataifa ya Future Face 2023, imeele-
Zwa.

Akizungumza wakati wa kutangaza
washindi hao, Jaji Mkuu wa shindano
hilo, mwanamitindo wa kimataifa wa
Tanzania, Happiness Millen Magese,
aliwataja wanamitindo waliopita ni Ra-
chel Julius (20), Joyceller Lasway (25),
Neema Evaresty (23) na Jasinta Mak-

wabe (25).

“Nawashukuru majaji wote kwa ush-
iriki na kujitoa kwao kufanikisha jambo
hili muhimu ambalo limeandika histo-
ria kubwa katika nchi yetu, hii ni mara
ya kwanza kwa shindano la Future
Face linafanyika Tanzania.

Pia nawashukuru sana vijana wote
kwa kujitokeza kwa wingi, sikutegemea
kuona umati uliojitokeza na kama mtu
hakuweza kufika basi anaruhusiwa
kutuma maombi yake kwa njia ya
mtandao kupitia www.futurefaceglob-
al.com , mwisho wa kutuma ni Septem-
ba 22, mwaka huu,” alisema Magese.

Aliongeza anawataka wanamitindo

hao waliopita kujipanga kuonyesha
ushindani kuelekea mashindano ya
kimataifa na huko wafahamu kuna
kushinda au kushindwa.

Alisema mshindi ataenda kuiwak-
ilisha nchi katika shindano la Afrika
litakalofanyika Septemba mwishoni
nchini Nigeria ili kusaka mwakilishi wa
Afrika atakayekwenda kuchuana katika
shindano la dunia litakalofanyika Paris,
Ufaransa.

Aliongeza shindano hilo alishirikiana
na kampuni ya Future Face kuliandaa
na litakuwa likisimamiwa na wakala
maarufu Afrika Beth Model Manage-
ment.

Robertinho na Gamondi wafunguka

INATOKA UK. 24

ya kesho haitakuwa rahisi kwa sababu
ya ubora wa vikosi vya timu zote mbili
na anakwenda kufanyia kazi safu yake
ya ushambuliaji ili ipate nafasi ya kupita
ngome ya ulinzi ya Simba.

“Nimewaona Simba wana timu nzuri,
wachezaji pia, mechi itakuwa ya ush-
indani mkubwa, ukiangalia ubora wa
wapinzani wetu, safu yao ya ulinzi iko
vizuri tunatakiwa kuongeza umakini
safu yetu ya ushambuliaji.

Nimepata taarifa juu ya hizi mechi zi-
nakuwa na ushindani mkubwa kwa sa-
babu ni dabi, kikubwa tunahitaji kufan-
ya vizuri, tumerudi uwanja wa mazoezi
kufanyia kazi kile tulichokiona kwa
wapinzani wetu,” alisema Gamondi.

Wakati huo huo, Simba imeimarisha
safu yake ya lango kwa kumsajili Lakred
ili kusaidiana na Salim pamoja na Hus-
sein Abel ambaye ametua akitokea
KMC FC.

Chanzo chetu kililambia Nipashe ta-
yari makubaliano yamefikia katika hat-

ua nzuri kati ya kipa huyo Mwarabu
na klabu ambayo ilifikia uamuzi wa
kuvunja mkataba na Jefferson Luis,
kutokana na kuumia kambini Utu-
ruki.

“Ni kweli yupo nchini na maongezi
hadi sasa yanaendelea vizuri, matu-
maini yetu atakuwa msaada mkubwa
kutokana na ushiriki wa timu katika
mashindano mengi ya ndani na kima-
taifa, “ kilisema chanzo chetu.

Kupitia ukurasa wa instagram wa
Rais wa heshima wa klabu hiyo, Mo-

hammed Dewji ‘Mo Dewiji’ aliandika
Simba inahitaji golikipa mzoefu zaidi
ili kufikia malengo yake.

“Ally ni kipa mzuri na Aishi (Manu-
la) ni Tanzania One, kuelekea mash-
indano ya Super League na Ligi ya
Mabingwa Afrika, Simba inahitaji
kipa mwingine,” aliandika Mo Dewji
jana.

Dirisha la usajili la ndani na lile la
kimataifa kwa Simba litafungwa ifi-
kapo Agosti 31, mwaka huu.

NBC yaimwagia mabilioni TFF
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kwa thamani ya chapa yetu, tu-
najivua hilo na ndio maana tulian-
zisha mazungumzo ya kuongeza
udhamini wetu ambao utashuka
mpaka kwenye Ligi za Vijana na

ile ya Championship, tunashukuru
sana na tunajivunia hilo,” alisema
Sabi.

NBC ilianza kudhamini Ligi Kuu
Tanzania Bara kuanzia msimu wa
mwaka 2021/2022.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.13/08/23

MUDA MICHEZO

Daejeon Citizen FC vs FC Seoul

1

X

2

02.13/08/23

Incheon United FC vs Daegu FC

03.13/08/23

Naestved BK vs Kolding IF

04.13/08/23

FC Baden vs FC Vaduz

05.13/08/23

IK Sirius vs Kalmar FF

06.13/08/23

Brentford FC vs Tottenham Hotspur

07.13/08/23

FC Nantes vs Toulouse FC

08.13/08/23

Hobro IK vs Vendsyssel FF

09.13/08/23

Cercle Brugge vs KRC Genk

10.13/08/23

Motherwell FC vs Hibernian FC

1.13/08/23

Burgos CF vs SD Huesca

12.13/08/23

FF Jaro vs HIFK Helsinki

13.13/08/23

Halmstads BK vs IFK Norrkoping FK

14.13/08/23

Chelsea FC vs Liverpool FC

15.13/08/23

Erzurumspor FK vs Bandirmaspor

16.13/08/23

Estrela Amadora vs Vitoria SC Guimaraes

17.13/08/23

MECHI ZA USHINDI

Albacete Balompie vs Espanyol Barcelona

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMAMOSI -12/08/2023

NYUMBANI

MUDA GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Coventry vs Middlesbrough

1

SARE

X

UGENINI

2

Arsenal vs Nottingham

Sonderjyske vs Horsens

Zlin vs Slovan Liberec

Nacional Madeira vs Maritimo

Viktoria Koln vs Werder Bremen

Ross County vs St Johnstone

Millwall vs Bristol City

Southampton vs Norwich City

Preston vs Sunderland

Ipswich vs Stoke City

Sheffield Utd vs Crystal Palace

Hull City vs Sheffield Wed

Bristol Rovers vs Barnsley

Wigan vs Northampton

Cardiff vs QPR

West Bromwich vs Swansea

Brighton vs Luton Town

Everton vs Fulham

Bournemouth vs West Ham

Birmingham vs Leeds

Watford vs Plymouth

Huddersfield vs Leicester

Gazovik Orenburg vs FC Krasnodar

PSV Eindhoven vs Utrecht

FK Rostov W vs FC Dinamo Moscow|

Real Sociedad vs Girona

Marseille vs Reims

Empoli vs Cittadella

SV Elversberg vs Mainz

FC Stade LS Ouchy vs FC Zurich

Kasimpasa vs Ankaragucu

Newcastle vs Aston Villa

Rostov vs Rubin Kazan

Sporting Farense vs Casa Pia Atletico

LASK Linz vs Blau Weiss Linz

Las Palmas UD vs Mallorca

CDA Aguilas FC vs Real Murcia

CF Algeciras vs Malaga

Vsnk Varazdin vs Rudes Zagreb

Juventus vs Atalanta

Kayserispor vs Galatasaray

Bayern Munchen vs RB Leipzig

Verona vs Ascoli

Paris St Germain vs Lorient

PEC Zwolle vs Sparta Rotterdam

Cagliari vs Palermo

Sporting Lisbon vs FC Vizela

Athletic Bilbao vs Real Madrid

Elche vs Racing Ferrol

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kane rasmi ni mali ya Bayern Munich o

NBC yaimwagia
mabilioni TFF

Na Faustine Feliciane, TANGA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC),
imeingia mkataba na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF) kwa ajili ya
kuendelea kudhamini Ligi Kuu Bara
kwa muda wa miaka mitano wenye
thamani ya Sh. bilioni 32.6, imeele-

Mkataba huo mpya kati ya TFF na
NBC utamalizika ifikapo msimu wa
mwaka 2027/2028.

Mkataba wa awali wa udhamini
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 16
kutoka mikoa mbalimbali ambao
ulikuwa na thamani ya Sh. bilioni
tisa utamalizika baada ya kumal-
izika kwa msimu ujao wa mwaka

Rais wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF) Wallace Karia (wa tatu kushoto) sambamba na Mkurugenzi Mtendaji wa BenKi
va NBC, Theobald Sabi ( watatu kulia) wakionyesha hundi ya mfano ya Sh. bilioni 32.5 ikiwa ni udhamini wa Ligi Kuu
va Bara kutoka katika benki hiyo kwa kipindi kingine cha miaka mitano.Wengine ni viongozi waandamizi kutoka

pande zote mbili. PICHA: TFF

Faustine Feliciane na Saada
AKida, TANGA

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, Ro-
berto Oliviera ‘Robertinho’ amesema
anaamini soka safi litachezwa ka-
tika mechi ya fainali ya Ngao ya Jamii
dhidi ya Yanga, Wekundu wa Msim-
bazi wamefanikiwa kumnasa golikipa
mpya, Ayoub Lakred kutoka ASFAR
Rabat ya Morocco, imefahamika.

Taarifa zilizopatikana jana zinasema
Lakred tayari ameshatua nchini kwa
ajili ya kukamilisha mchakato huo na
kuimarisha kikosi cha Simba ambacho
kinahitaji kufanya vizuri katika msimu
mpya wa mashindano.

Simba imetinga hatua ya fainali baa-
da ya kuifunga Singida Fountain Gate
FC penalti 4-2 wakati Yanga ilitangulia
kutokana na ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Azam FC kwenye mchezo wa
hatua ya nusu fainali ya kwanza ya mi-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

chuano hiyo inayofanyika kwenye
Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini
hapa.

Akizungumza na Nipashe, Robertinho
alisema mchezo wa juzi ulikuwa mgumu
kutokana na wapinzani wao kucheza kwa
kukamia hali iliyowapa wakati mgumu
wakati wote.

“Kwangu mchezo ujao wa fainali dhidi
ya Yanga utakuwa mzuri zaidi, kwa sa-
babu nao wanapenda kucheza mpira, Sin-
gida walikuwa wakicheza soka la nguvu
zaidi na kuwafikia wachezaji wangu kitu
kilichotufanya kipindi cha kwanza tusi-
cheze mpira wetu,” alisema Robertinho.

Kocha huyo alisema licha ya uwanja
wa Mkwakwani kutokuwa na ubora kama
Benjamin Mkapa, bado anaamini mchezo
dhidi ya watani zao, Yanga utakuwa bora
zaidi.

“Simba hatuchezi mpira wa kushambu-
lia kwa kushtukiza, tunaanzisha masham-
bulizi kuanzia nyuma, tunachezea mpira,
nimeiona Yanga nao wanapenda kuanzia

® ® ONi kuelekea fainali ya Ngao ya
Jamii, Simba yashusha kipa mpya...

nyuma, mchezo wetu utakuwa mzuri na
Simba ya Samba itaonekana,” alisema ko-
cha huyo.

Mbrazil huyo pia aliweka wazi Singida
Fountain Gate imeimarika zaidi ukilingan-
isha na ilivyokuwa katika msimu uliopita
ambapo kwa sasa inaundwa na wanache-
zaji wazuri wenye uwezo wa kuwasaidia
kufanya vyema katika Ligi Kuu na mashin-
dano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika watakayoshiriki.

Pia aliwapongeza wachezaji wake kwa
kuonyesha kiwango kizuri lakini sifa zaidi
zikienda kwa golikipa wake, Ally Salim,
ambaye alikuwa katika ubora wake.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, ameliambia gazeti hili amewa-
soma Simba na kusema amebaini mapun-
gufu na ubora wa timu hiyo hasa katika
safu ya ulinzi.

Kocha huyo alisema anafahamu mechi

UKURASA. 23

2023/2024.

Moja ya makubaliano yaliyoain-
ishwa katika mkataba mpya ni NBC
kudhamini pia Ligi ya Champion-
ship na Ligi ya Vijana ambazo zote
Zitapewa majina mapya yenye
kutangaza ‘brand’ ya benki hiyo .

Akizungumza katika hafla fupi
jana, Rais wa TFF, Wallace Ka-
ria, alisema udhamini huo mpya
utaongeza thamani ya soka la Tan-
zania kuanzia katika Ligi Kuu Bara
na Ligi va Vijana ambazo udhamini
huo utaenda kugusa.

“Udhamini huu utanufaisha ligi
yetu ya championship, Ligi ya
Vijana ya U-20 ambayo zamani
ilikuwa inaitwa Uhai, sasa itapewa
jina jipya kutoka kwa mdhamini
wetu kwa sababu ana bidhaa nyingi
na hatutaweza kutumia tena neo
NBC, watatupa jina jingine na rasmi
litakuwa linatumika hillo kwenye
ligi hizi,” alisema Karia.

Rais huyo alisema kutokana na
maslahi yaliyopo katika mkataba
huo, TFF haitaruhusu wanachama
wake kutumia kwa manufaa yoyote
washindani wa kibiashara wa md-
hamini huyo mkuu.

“Hapa nataka kutoa msisitizo kwa
wanachama wote wa TFF, hatuta-
vumilia kuona mwanachama yoyote
anaingia makubaliano na tasisi ny-
ingine zenye ushindani na mdhami-
ni wetu mkuu NBC, tutawachukulia
hatua wale wote watakaokwenda
kinyume au kuharibu chapa ya
mdhamini,” Karia alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa NBC, Theobald Sabi,
alisema benki hiyo imeona manufaa
katika kudhamini mpira wa Tan-
Zania na ndio sababu ya kuingia
mkataba huo mpya.

“Kupitia mpira kwenye udhamini
wetu wa awali tumeona kupanda
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