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Padri kizimbani mahakama / ——
mbili mashtaka ya kunajisi

Na Mary Mosha, MOSH|

PAROKO wa  Parokia Teule
ya Mtakatifu Dionis Aropagita ya
Kanisa Katoliki Jimbo la la Moshi,
Padri Sosthenes Bahati (41), amefik-
ishwa katika mahakama mbili tofauti
kwa kesi za madai ya kunajisi watoto
watatu wenye umri chini ya miaka 12.

Padri Bahati alifikishwa jana ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya Moshi
akikabiliwa na shtaka moja na katika
Mahakama ya Mkazi Moshi kwa mash-
taka mawili.

Katika kesi ya kwanza, mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi Mfawidhi
Salome Mshasha, Wakili wa Serikali
Kassim Nasri, alidai kuwa mshtakiwa
alitenda kosa hilo Agosti 12, mwaka
huu, akiwa ofisini kwake.

Wakili Nasri alidai mahakamani
hapo kwamba mshtakiwa alitenda
makosa hayo huku akijua ni kinyume
cha Kifungu cha 130 cha Sheria ya Ka-

nuni ya Adhabu.

Wakili Nasri pia alidai kuwa katika
kesi hiyo namba 45 ya mwaka 2022
mshtakiwa kwa makusudi, alimbaka
mtoto huyo (jina linahifadhiwa).

Baada ya kusomewa shtaka hilo, Pa-
dri Bahati alikana na Hakimu Mshasha
akaahirisha shauri hilo hadi Oktoba
10, mwaka huu, kesi hiyo itakapota-
jwa kwa ajili ya kumsomea maelezo
ya awali.

Hata hiyo, mshtakiwa Padri Bahati,
alikosa dhamana baada ya kudaiwa
barua za utambulisho za watu wawili
waliopaswa kutia saini dhamana ya
Sh. milioni 10 kila mmoja.

Katika kesi ya pili, namba 44 ya
mwaka 2022 katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi mbele ya
Hakimu Mkazi Jennifer Edward,
Mwendesha Mashtaka wa Serikali,
Kambarage Samson, akisaidiana na
Verdiana Mlenza, alidai mshtakiwa
alimbaka mtoto wa miaka 12.

Illidaiwa mahakamani hapo kuwa
mshtakiwa alitenda kosa hilo Agosti,
mwaka huu, kinyume cha kifungu cha
130 na 131 cha Sheria ya Kanuni ya
Adhabu.

Baada ya kusomewa shtaka hilo,
Padri Bahati alikana shtaka dhidi yake
na Hakimu Jennifer alisema dhama-
naikowazi kwa mujibu wa sheria.

Kesi hiyo itatajwa tena Oktoba 18,
kwa ajili ya kusomewa maelezo ya
awali.

Katika shtaka la tatu lililosomwa
katika Mahakama ya Wilaya ya Moshi
mbele ya Hakimu Mfawidhi Erasto
Philly, ilidaiwa kuwa Padri Bahati al-
imbaka mtoto (jina linahifadhiwa).

Akisoma hati ya mashtaka,
Mwendesha Mashtaka Verediana
Mlenza, alidai mshtakiwa alitenda
kosa hilo Agosti, mwaka huu.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana sh-
taka dhidi yake na kesi kuahirishwa
hadi Oktoba 12, mwaka huu.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (kushoto) na Waziri wa Nchi wa Mambo ya Fedha wa
Nchi za Falme za Kiarabu, Mohamed Bin Hadi Al Hussaini, wakionesha mkataba wa makubaliano ya kuondoa
utozaji kodi mara mbili na kuzuia ukwepaji wa kodi ya mapato kati ya nchi hizo mbili, mjini Dubai, Falme ya

Ummy: Saratani
bado ni janga

Pilly Kigome na Saumu Hassan, DSJ

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
amesema saratani bado ni janga nchini
kutokana na Watanzania wengi kupoteza
maisha kwa sababu ya ugonjwa huo.

Mwaka juzi, zaidi ya Watanzania
25,000 walifariki dunia kutokana na
saratani kulinganisha na UVIKO-19 ambao
hawakuzidi watu 1,000 waliofariki dunia.

Ummy alisema hayo jana Dar es Sa-
[aam, katika uzinduzi wa taarifa ya Hali
yva Ugonjwa wa Saratani katika nchi zilizo
kusini mwa jangwa la Sahara kwa upande
wa Afrika Mashariki.

Utafiti huo uliotolewa na Lancet
ulisema saratani katika nchi za Afrika
Mashariki ni mbaya na idadi inaongezeka
na kufafanua kuwa watu milioni 10 duni-
ani walifariki dunia kwa ugonjwa huo.

Alisema taasisi hiyo imetoa mapende-
kezo mbalimbali kuishauri Wizara ya
Afya ambayo yatasaidia kukabiliana na
ugonjwa huo nchini. Ummy alisema moja
ya mapendekezo hayo ni kupanga mipa-
ngo mizuri ya kudhibiti ugonjwa huo.

Ushauri mwingine ni kuboresha upa-
tikanaji wa takwimu za hali ya saratani
nchini, kutoa ushauri wa upatikanaji wa
huduma bora za matibabu bila tatizo la
fedha kwa wagonjwa wa saratani.

Pia wizara imeshauriwa kubore-
sha huduma za matibabu na huduma za
tiba shufaa, kutengeneza wataalamu wa-
zuri wa huduma bora za saratani. Jambo
lingine ni kuwekeza katika utafiti na
ubunifu ili kukabiliana na ugonjwa huo.

Utafiti huo jumuishi uliohusisha nchi 46
umesema inatakiwa juhudi na mikakati
madhubuti kufanyika kwa haraka kwa
kuwa ifikapo mwaka 2030 wagonjwa
milioni moja wanaweza kupoteza maisha
kutokana na ugonjwa huo.

Waziri Ummy alisema serikali imepokea
mapendekezo hayo na juhudi za haraka
zitafanyika kudhibiti pia homa ya ini
ambayo inakuja kwa kasi nchini.

Alisema kuelekea Siku ya Ukimwi
Duniani, Desemba Mosi, Wizara ya Afya
itazindua Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Ukimwi, Homa ya Ini na Magonjwa ya
Ngono.

Alisema homa ya ini inaenea kwa kasi
kwa kuwa inaweza ukaambukizwa kwa
jasho na hata kushikana mikono pia.

nchi za Kiarabu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Masharti wasio na uwezo Bima ya Afya kwa Wote

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MUSWADA wa Sheria ya Bima
ya Afya kwa Wote umepende-
keza watu wasio na uwezo,
kutengenezewa vyanzo mahu-
susi kwa ajili ya kugharamia
bima ya afya.

Kwa mujibu wa muswada
huo unaolenga kutunga She-
ria Namba 8 ya Mwaka 2022,
baada ya kanuni kutungwa,
Waziri mwenye dhamana (Wa-
ziri wa Afya) kwa kushiriki-
ana na mamlaka zinazohusi-
ka, na kwa kupitia kanuni,
atatangaza utaratibu na nam-
na ya kuanza kwa utambuzi wa
watu wasio na uwezo.

Kifungu cha 22(2) cha muswa-
da huo kinafafanua kuwa watu
watakaotambuliwa kama watu
wasio na uwezo, wataku-

wa na haki ya kujumuishwa
chini ya skimu ya bima ya afya
kwa namna itakavyoainishwa
kwenye kanuni.

Vilevile, muswada  huo
unaeleza kuwa waziri mwenye
dhamana ya masuala ya fedha,
kwa kushauriana na Waziri wa
Afya, ataainisha vyanzo mahu-
susi kwa ajili ya ugharamiaji wa
huduma za bima ya afya kwa
watu wasio na uwezo.

Muswada huo ulisomwa kwa
mara ya kwanza bungeni jijini
Dodoma Septemba 23, mwaka
huu na Katibu wa Bunge, Nenel-
wa Mwihambi.

Tayari muswada huo ume-
pelekwa katika kamati husika
kwa ajili ya kuchambuliwa na
kujadiliwa na baada ya hapo
Spika wa Bunge atapatiwa taar-
ifa kuhusu kazi hiyo.

MATIBABU POPOTE

Kuhusu wigo wa upatikanaji
wa huduma za afya ambazo
zamani mnufaika alikuwa na
ukomo wa hospitali anazoweza
kupata huduma, sasa serikali
inapendekeza mwanachama au
mnufaika kupata huduma za afya
mahala popote katika kituo cha
kutolea huduma za afya kilicho-
ingia mkataba na skimu ya bima
ya afya kwa ajili ya utoaji wa hu-
duma za afya.

Kulingana na madhumuni
ya sheria hiyo uanachama na
uchangiaji katika skimu ya
bima ya afya sasa utawajumui-
sha watu wote ambao kabla
ya kuanza kutumika kwa she-
ria, walikuwa wanachama wa
skimu ya bima ya afya kama
ilivyoainishwa katika sheria zina-
zosimamia skimu husika.

Wengine watakaojumuishwa
ni watu wote ambao katika tare-
he ya kuanza kutumika kwa she-
ria hiyo watakuwa wametimiza
umri wa miaka 21 na watu wote
ambao kwa tarehe ya kuanza
kutumika kwake watakuwa chini
ya umri wa miaka 21, lakini wana
sifa za kusajiliwa kuwa wana-
chama.

Wamo pia watu wote walio-
ajiriwa katika sekta binafsi au
ya umma, watu wote walio-
jiajiri, watu wasio na uwezo
na makundi mengine ya watu
kadri itakavyoainishwa na wa-
ziri katika kanuni.

Pia wamo watu kutoka sekta
rasmi binafsi au sekta isiyo ras-
mi watakaojiunga na skimu ya
bima ya afya yoyote.

Katika muswada huo inap-
endekezwa kuwa mwajiri wa

sekta ya umma na binafsi rasmi,
atapaswa kumsajili mwajiriwa
katika skimu ya bima ya afya
ndani ya siku 30 tangu kuanza

kwa mkataba wa ajira.
Iwapo mwanachama
anachangia  kwa  utaratibu

wa michango kwa mwaka ata-
fariki dunia, wategemezi wake
wataendelea kunufaika na hudu-
ma kwa kipindi kilichosalia cha
mkataba wa uanachama.

Muswada huo ulisomwa kwa
mara ya kwanza bungeni jijini
Dodoma Septemba 23, mwaka
huu na Katibu wa Bunge, Nenel-
wa Mwihambi.

Tayari muswada huo umepele-
kwa katika kamati husika kwa
ajili ya kuchambuliwa na kujadil-
iwa na baada ya hapo Spika wa
Bunge atapatiwa taarifa kuhusu
kazi hiyo.
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Ziara ya Samia Msumbiji yaleta neema

Na Elizabeth Zaya

BALOZI wa Msumbuji nchini,
Ricard Mtumbuida, amesema
Tanzania itanufaika kiuchumi,
kisiasa na kijamii kutokana na
ziara ya Rais Samia Suluhu Has-
san (pichani) nchini humo.

Kwa mujibu wa taarifa yake
kwa umma, alisema uhusiano
wa nchi hizo ni wa kihistoria na
kwamba kwa sasa kuna tatizo
la ugaidi linalohitaji kushughu-
likiwa kwa haraka.

Alisema faida zilizopatikana
baada ya Rais Samia kufanya
ziara nchini Msumbiji hivi kar-
ibuni zitakuwa na manufaa kwa

pande zote.
“Watu wanafahamu kuwa
kihistoria, Tanzania na Msum-
biji ni ndugu wa damu, si ndugu
wa kusema hususani mikoa
ya Lindi, Mtwara, Ruvuma na
kwingineko ambako tumejaa.
Msumbiji pia maeneo mengi
wanapatikana ~ Wa-
tanzania.
“Rais  Samia
kukutana na
ndugu yake
Rais Filipe Nyu-
si kulikuwa na
faida nyingi
sana. Watu
wanakum-

buka Mapinduzi ya Zanzibar
ambayo Msumbiji walishiriki.
Kuungana kwa Tanganyika na
Zanzibar, Msumbiji pia wal-
ishiriki. Uhusiano wa nchi
hizi ulianza kushuka kidogo,
hivyo ujio wa Rais wa Tanzania
umeinua ari mpya na milango
yote inafunguka,” alisema.
Alisema changamoto kubwa
yaMsumbijiniugaidinakwamba
magaidi wanaofanya machafu-
ko wanapitia njia ya Tanzania,
hivyo ushirikiano unahitajika
na tayari wameamua kupam-
bana pamoja kwa nchi zote
mbili ili kuimarisha am-
ani.

Pia Wizara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, ilisema maeneo men-
gine ya ushirikiano ni mambo
ya nje, ulinzi, usalama, mawasi-
liano, uhakiki wa mipaka, bi-
ashara, viwanda, maliasili, kili-
mo na madini na kubadilishana
wanafunzi.

Kadhalika, kulifanyika miku-
tano ya ulinzi na usalama kwa
ajili ya kudumisha uhusiano
baina ya pande hizo mbili na
mkakati wa kubadilishana ujuzi
na uzoefu wa masuala mbalim-
bali ikiwamo sekta ya gesi asilia.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
wa Wizara hiyo, Mabrouk Ma-

brouk, viongozi wakuu wa nchi
hizo waliagiza kufanyika mku-
tano wa tume ya kudumu ya
pamoja kati ya nchi hizo.

“Hii mikutano ya ushirikiano
ni muhimu kukuza na kudumi-
sha uhusiano wa nchi mbili. Ba-
hati mbaya kwa muda mrefu hii
tume ilikuwa haijakutana lakini
Septemba 22 hadi 24, mwaka
laam, ulikuwa mkutano wa 15.

“Tanzania na Msumbiji zina
uhusiano wa kidugu sana.
Pamoja na udugu walio nao, tak-
wimu zinaonyesha kuwa juhudi
zinatakiwa kuboresha ili kuleta
tija zaidi,” alisema.

Mbaroni
kuzusha

DKk. Mwakyembe

Na Halfani Chusi

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam limewakama-
ta watu wawili kwa tuhuma za
uhalifu wa kimtandao ikiwa-
mo kuzusha kifo cha mwana-
siasa na Waziri wa zamani wa
Katiba na Sheria, Dk. Harrison
Mwakyembe (pichani).

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari jana, jeshi
hilo pia lilibainisha kuwa
tuhuma zingine za uhalifu wa
kimatandao ni za kujinasabi-
sha kuwa Katibu Mkuu Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Hassan Abbas.

Jeshi hilo lilisema liname-
wakamata watuhumiwa hao
wawili kwa tuhuma hizo za
makosa ya kimtandao ku-
fuatia msako linaloendelea
kuufanya kwa kushirikiana
na kikosi kazi maalum cha
kupambana na makosa ya
kimtandao.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo
iliyotolewa na Kamanda wa
Kanda hiyo, Jumanne Mu-
liro, mtuhumiwa wa kwanza
ni Innocent Chengula (23),
mkazi wa Kigogo Luanga,
aliyekamatwa kwa
tuhuma za kujinasabi-
sha kuwa yeye ni Dk.
Abbas, Katibu Mkuu
Wizara ya Utamaduni
Sanaa na Michezo,
kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu
kupitia mtandao na
kutumia laini za simu
zenye usajili usio na majina
yake.

“Mtuhumiwa huyu ame-
kuwa akiweka picha na ma-
jina ya Dk. Hassan Abbas
katika maelezo ya ukurasa
wake mitandaoni ya kijamii
na kutuma ujumbe kwa watu
akiwaomba wamtumie fedha
kwenye namba tofauti za
simu.

“Mfano, amekuwa akituma
ujumbe unaosomeka “Kaka
naomba niazime milioni 3,
Alhamis nitakurudishia” na

tuhuma
kKifo cha

mwingine unaosomeka “kaka
nina mtoto wangu naomba
umpatie kazi apo kwako yeye
amesomea Bachelor of Com-
merce in Accounting”,” Ka-
manda Muliro alidai.

Jeshi la Polisi pia limem-
kamata Tazarn Mwambengo
(27), mkazi wa Ukonga, anay-
etuhumiwa kusambaza taarifa
za uongo kuhusu kifo cha Dk.
Mwakyembe kupitia chaneli
ya televisheni ya mtandaoni.

Kamanda Muliro alisema
kuwa katika chaneli hiyo ya
mtandaoni, mtuhumiwa huyo
anadaiwa kuandika “BREAK-
ING NEWS: HUZUNI YATANDA
MAZISHI YA MWAKYEMBE”.

Kamanda Muliro alisema
taarifa hizo ziliibua taharuki
kubwa kwa wananchi hasa
kwa Dk. Mwakyembe mwe-
nyewe na familia yake.

Alisema watuhumiwa hao
wamekutwa wakiwa na vifaa
mbalimbali ~ wanavyodaiwa
kuvitumia kufanya uhalifu
huo, ikiwamo kompyuta mpa-
kato (laptop), simu tatu, kip-
aza sauti kwa ajili ya matan-
gazo ya redio au televisheni
(mike), modemu moja na kadi
za simu za mitandao
mbalimbali tisa zenye
usajili wa majina to-
fauti.

Alisema Jeshi la
Polisi linatoa rai kwa
Watanzania kuwa ma-
kini na matumizi ya
mitandao ya kijamii
pamoja na kuzingatia
maadili ya taaluma ya habari
na sheria zinazohusika kuepu-
ka kuchapisha taarifa zitaka-
zozua taharuki kwa umma.

Kamanda Muliro pia aliwa-
taka Watanzania kuchukua
tahadhari wakati wa kutuma
fedha au kufanya miamala
kwa njia ya simu ili kuepuka
kutapeliwa, akisisitiza Jeshi
la Polisi halitasita kuchukua
hatua dhidi ya watu wote
watakaovunja sheria, kanuni
na miongozo inayoelekeza
matumizi sahihi ya mitandao.
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Baba jela maisha kumnajisi mwanawe gesti

Na Richard Makore, MWANZA

MAHAKAMA  ya Wilaya ya
Nyamagana mkoani Mwanza
imemhukumu kifungo cha
maisha jela Alphonce Ngas-
sa, maarufu kama Dutwa
(51) kwa kumnajisi mtoto
wake wa kike mwenye miaka
tisa (jina limehifadhiwa).
Mshtakiwa huyo alihukumiwa
kifungo hicho baada ya kutiwa
hatiani kwa kumweka binti yake
katika nyumba ya kulala wageni
na kumfanyia vitendo hivyo
mwezi mzima huku akimziba

mdomo asipige kelele.
Akisoma hukumu hiyo
jana,  Hakimu Mkazi Mwan-

damizi Juma Mpuya, alisema

mshtakiwa huyo alitenda kosa
hilo mwishoni mwa mwaka jana.

Hakimu  Mpuya alisema
mashabhidi sita, akiwamo mtoto
aliyefanyiwa kitendo hicho, wal-
itoa ushahidi katika mahakama
hiyo.

Kutokana na ushahidi ulio-
tolewa mahakamani hapo, alise-
ma mahakama imejiridhisha
pasipo kuacha shaka kwamba
mshtakiwa alitenda kosa hilo,
hivyo kumtia hatiani.

Mahakama hiyo ilielezwa
kuwa, mshtakiwa huyo alim-
chukua binti yake huyo kutoka
Kahama mkoani Shinyanga
alikokuwa anaishi na mama yake
mzazi ambaye walitengana na
kwenda naye Jijini Mwanza kwa

ahadi ya kwenda kumnunulia
viatu vya kanisani.

Aidha, ilidaiwa kuwa ahadi
hiyo haikutekelezwa na mshtak-
iwa badala yake alimpeleka
kwenye nyumba hiyo ya kulala
wageni na kuanza kumfanyia vi-
tendo hivyo.

Taarifa za mtoto huyo ku-
fanyiwa unyama huo zilitolewa
na mtu aliyejulikana kwa jina la
Minja, ambaye alibaini mwenen-
do wa mtoto huyo haukuwa
sawa na kuanza kumdadisi
ndipo akamwambia kuwa baba
yake mzazi alikuwa akimfanyia
vitendo hivyo.

Minja alidai katika mahojiano,
mtoto huyo alikiri kufanyiwa vi-
tendo hivyo, huku akidai baba

yake alikuwa akimziba mdomo
wakati akimnajisi ili asipige kele-
le.

Kutokana na hali hiyo, Minja
alimpeleka mtoto huyo kituo cha
polisi na kufungua kesi namba
162 ya mwaka 2021 ya ubakaji na
kupewa fomu namba 3 ya polisi
kisha akampeleka hospitalini.

Majibu ya daktari aliyemfanyia
vipimo yalionyesha kuwa binti
huyo aliingiliwa mara nyingi na
sehemu zake za siri zilikuwa ka-
tika hali mbaya.

Daktari aliyempima alitoa ush-
ahidi wake mahakamani hapo
ikiwamo kuwasilisha fomu hiyo
namba tatu ya polisi kama kiele-
lezo.

Baada ya mahakama kujiri-

dhisha na ushahidi wote uli-
otolewa na mashahidi sita aki-
wamo mtoto mwenyewe, ilitoa
nafasi kwa mshtakiwa kujitetea
kutokana na shtaka linalomka-
bili, lakini alikataa kujitetea.

Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Ghati Mathayo, aliiomba
mahakama kutoa adhabu kali
kwa mshtakiwa kutokana na
kufanya kitendo kibaya dhidi ya
mtoto wake wa kumzaa ambaye
ni mdogo na kumharibu sehemu
zake za siri, na kumharibu ki-
saikolojia kwa kumnajisi mwezi
mzima.

Kutokana na ushahidi pamo-
ja na maelezo ya mwendesha
mashtaka, mahakama ilimhu-
kumu kifungo cha maisha jela.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ewura, Prof. Mark Mwandosya

—

(katikati), Makamu Mwenvyekiti wa Bodi, Ahmad Kilima

(kushoto) na Mjumbe, Richard Kayombo (kulia) wakiwa pamoja na watumishi wa Ewura Kaya ya Mashariki (Dar
es Salaam) baada ya kikao jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Sakata alivekufa kwa madai kugongwa
gari la Magereza lachukua sura mpya

Na Paul Mabeja, DODOMA

SAKATA la ndugu wa Richard
Bukombe mkazi wa Miyuji
jijini Dodoma, aliyefariki du-
nia kwa madai ya kugongwa
na gari la Jeshi la Magereza li-
mechukua sura mpya baada
ya wanafamilia kumtaka
mkuu wa jeshi hilo kutowak-
ingia kifua wahusika.

Pia wameiomba Tume ya
Haki za Binadamu na Utawa-
la Bora na Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC)
kuingilia kati sakata hilo.

Akizungumza na waandi-
hapo kwa niaba ya famil-
ia, mdogo wa marehemu,
Bukombe Bulole, alisema
pamoja na kuzika mwili
wa ndugu yao, hawatakata
tamaa ya kupata haki ya
ndugu yao.

Baada ya kuuzika mwili
wa ndugu yao, alisema wali-
fuatilia katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma
na kubainika kuwa mwili wa
ndugu yao ulipelekwa na
kutelekezwa katika chumba
cha kuhifadhia maiti na aska-
ri Magereza.

“Kamishna (Jenerali) ana-

paswa kulifanyia kazi hili
kwani liko mikononi mwake.
Asiwape kazi viongozi wake
wa juu kwa ajili ya kuwalinda
wahusika.  Tunamwomba
sana atusaidie, hakuna haja
sisi kumfuata Waziri Mkuu
au Rais Samia Suluhu Hassan
afanye kitu ambacho ni juku-
mu la mteule wake,” alisema
Bukombe.

Alisema kuendelea kukaa
kimya kwa Jeshi la Magereza
kunazidi kuwapa hofu kuwa
ndugu yao alipogongwa na
gari hakuwa amekufa bali
wao ndio waliommalizia ili
kuondoa ushahidi.

“Ndugu wanahabari, She-
ria ya Usalama Barabarani
kifungu cha 57 (ii) (b) kinam-
taka mtu yeyote atakayes-
ababisha ajali aripoti kituo
cha polisi ndani ya saa 12 ila
sheria itamsamehe akichele-
wa endapo kutokana na ajali
hiyo atakuwa hawezi kutimi-
za takwa la sheria hiyo.

“Lakini kifungu cha 40
sura ya 168 kilichofanyiwa
marekebisho mwaka 2002
inasema mtu yeyote atakaye-
sababisha majeruhi au kifo
kwa mujibu wa Sheria ya
Usalama Barabarani ataku-

wa ametenda kosa la jinai,”
alisema.

Bukombe alisema kwa
kuwa Magereza ni miongoni
mwa vyombo vinavyohakiki-
sha sheria za nchi hazivun-
jwi na kwa kutoripoti ajali ile
kituo cha polisi, wamevunja
sheria.

“Hivyo askari Magereza
ambao ni wasimamizi wa
sheria za nchi wametenda
kosa la jinai na tunawaomba
viongozi wao wawafikishe
mahakamani mara moja bila
kusumbua vyombo vingine
vya usalama kuchunguza
jambo hilo,” alisisitiza.

Pia alisema familia inam-
womba Mkuu wa Magereza
aige mfano wa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, al-
ivyoruhusu sheria ifuate
mkondo wake kwa mtoto
wake ambaye alivunja sheria
zanchi.

Bukombe alisema tangu
ajali ilipotokea Septemba 13,
mwaka huu, hadi sasa zaidi
ya siku 14 zimepita bila kuo-
na chochote kilichofanywa
na jeshi hilo zaidi ya dan-
adana za kivuta muda ili wa-

sahau na kuacha kufuatilia
jambo hilo.

Richard Bukombe, maaru-
fu kwa jina la Baba Paroko,
anadaiwa kugongwa na gari
la Jeshi la Magereza (Land-
cruiser pickup) Septemba 13,
mwaka huu, jirani na eneo la
hapo.

Kwa mujibu wa ndugu
zake, aligongwa na gari hilo
majira ya saa 12:30 jioni na
baadhi ya askari wa jeshi hilo
walimchukua na kuondoka
naye kisha baadaye mwili
wake kukutwa umeteleke-
zwa mochwari.

Mkuu wa  Magereza
Mkoa wa Dodoma, Ken-
neth Mwambije, alipoulizwa
kuhusu tukio hilo, alikiri
kuwa analifahamu kama
ambavyo watu wengine wa-
navyolisikia lakini akasisiti-
za kuwa watu wa kulitolea
ufafanuzi ni makao makuu
ya jeshi hilo.

Wiki iliyopita, Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yussuf Masauni, al-
ipoulizwa kuhusu tukio hilo,
alisema anaomba kwanza
kukutana na wanafamilia ili
kusikiliza malalamiko yao.

Asimulia mwili
ulivyofungwa
kamba, plasta

Na Grace Gurisha

DAKTARI Bingwa wa Magonjwa ya
Binadamu na Vifo vya Mashaka, In-
nocent Mosha, amedai kuwa Farihani
Maluni kabla ya kuuawa na kufukiwa,
alifungwa kamba ya katani mikononi
na plasta kichwani.

Amedai kuwa haikuwa rahisi kujua
chanzo cha kifo cha Maluni lakini
kutokana na uwapo wa plasta eneo
la fuvu, alihisi alivawa kwa kuzibwa
mdomo na kusababisha akose pumzi.

Dk. Mosha alidai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu Joyce Minde
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu wakati akitoa ushahidi katika
kesi ya mauaji inayomkabili Hemed
Ally.

Alidai kuwa Februari 9, 2015 akiwa
katika eneo lake la kazi katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili, alipelekewa
taarifa na Ofisa Upelelezi wa Makosa
va Jinai Mkoa (RCO) wa llala, ikim-
taka kwenda Sharif Shamba ndani
ya Wilaya ya llala kuchunguza mwili
wa binadamu unaohisiwa kufunikwa
ndani ya ua wa nyumba.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Salome Asey, Dk. Mosha alidai
alichukua vifaa vyote vya kazi na
kuongozana na askari polisi hadi eneo
la tukio.

Walipofika eneo hilo majira ya
saa sita kasoro mchana, Dk. Mosha
alidai kuwa alikuta vijana wakiwa
wameishaanza kufukua eneo hilo na
ndani ya shimo walikuta matofali
mapya, mabaki ya mwili yaliyokuwa
yamezungushiwa ndani ya godoro,
huku mikono ikionekana kufungwa
kwa katani na fuvu likiwa na plasta.

Shahidi huyo alidai baada ya ma-
baki ya mwili huo kuonekana, wa-
nanchi waliokuwapo katika eneo hilo
walikumbwa na taharuki wakitaka
kumpiga mtuhumiwa aliyekuwapo
pale na kumfanya ashindwe kufanya
uchunguzi, ikabidi wachukue mabaki
na nguo hadi Muhimbili.

Alidai Februari 10, 2015 alifanya
uchunguzi akiwa na askari pamoja na
ndugu wa marehemu waliotambua
mavazi ya marehemu ikiwamo fulana
va pinki.
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Waziri Chana aeleza siri ongezeko watalii

Na Elizabeth John,

NJOMBE

WAZIRT wa Maliasili na
Utalii, Balozi Pindi Chana,
amesema idadi ya watalii
imeongezeka kutoka
450,000 mwaka 2020/21
hadi 700,000 kwa kip-
indi cha Januari hadi Julai,
mwaka huu.

Akizungumza jana waka-
ti wa uzinduzi wa mkakati
wa kutangaza utalii kusini
mwa Tanzania uliofanyika
mkoani hapo, alisema ma-
fanikio ya The Royal Tour
yamesaidia watalii kumim-
inika nchini.

Waziri huyo alisema
licha ya sekta ya utalii ku-
changia kwa kiasi kikubwa
katika uchumi wa nchi,
mchango huo hauakisi uta-
jiri wa rasilimali za utalii
zilizoko.

Alisema kikwazo cha
ukuaji wa utalii kusini mwa
Tanzania ni watalii wengi
kupenda zaidi kutembe-
lea vivutio vilivyoko kaska-
zini vikiwamo Hifadhi za
Taifa Mlima Kilimanjaro,
Serengeti, Ziwa Manyara na

i

i\, -

Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili Baraza la Habari Tanzania (MCT), Jaji Rob-

Mamlaka ya Hifadhi Eneo
la Ngorongoro (NCAA).

Chana alisema hali hiyo
inasababisha siku za watal-
ii ambao wanakuja nchini
kukaa kuendelea kuwa
chache na watalii kutojiru-
dia.

Alisema katika kufun-
gua utalii kwenye vivutio
vya nchi mwaka 2017, seri-
kali ilianzisha mradi wa
kuboresha usimamizi wa
maliasili na kukuza utalii
kusini mwa Tanzania kwa
lengo la kupanua wigo wa
mazao ya utalii kijiografia.

“Mradi huo unatekele-
zwa kupitia fedha za
mkopo wa masharti nafuu
wa dola za Marekani mil-
ioni 150 kutoka Benki ya
Dunia,” alisema.

Kwa mujibu wa waziri,
katika kufanikisha azma
ya kutangaza vivutio vya
utalii vilivyoko mikoa ya
kusini, wizara kupitia Bodi
ya Utalii Tanzania (TTB),
imeendaa mikakati mahu-
susi ya kutangaza vivutio
vya utalii.

Naye Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji TTB, Felix John,
alisema utalii ni moja ya

-

sekta za vipaumbele nchi-
ni na Rais Samia Suluhu
Hassan amejitoa kupitia
programu maalum ya Tan-
zania Royal Tour, ili kui-
tangaza na kuifungua nchi
katika sekta ya utalii.

Alisema bodi hiyo im-
ejipanga kufungua utalii
Nyanda za Juu Kusini kwa
kuleta watalii kwenye vivu-
tio vilivyoko katika mikoa
hiyo.

“Kama mnavyofahamu
viko vivutio vingi katika
ukanda huu wa kusini tu-
nayo Kitulo, Mpanga Kip-
engele na eneo la kihistoria
la Nyumbanitu,” alisema
John.

Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Anthony Mtaka,
alisema Tanzania ina hifa-
dhi nyingi na zinafanana
lakini upekee ulioko kwa
mkoa wa Njombe ni Hifa-
dhi ya Taifa Kitulo ambayo
ni maalum kwa uhifadhi
wa maua.

“Kwa maana kama shu-
ghuli inafanyika Dar es
Salaam haya maua inabidi
waagize kutoka sehemu
nyingine lakini kama ni
Njombe yanapatikana

ert Makaraba, akifungua mkutano jijini Dar es Salaam jana kuhusu matokeo
va ufuatiliaji wa kesi zilizomalizika za vyombo vya habari, uhuru wa vyombo
vya habari na kujieleza, ulioandaliwa na MCT. PICHA: MIRAJI MSALA

Upelelezi kesi ya Ole
Sabaya ngoma mbichi

Na Mary Mosha, MOSH|

UPANDE wa utetezi ka-
tika kesi inayomkabili ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai ole Sabaya,
umeiomba  Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi
kuielekeza Jamuhuri
kubadili hati ya mashtaka
dhidi ya mteja wao.

Mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi  Mfawidhi
Salome Mshasha, Wakili
wa Utetezi, Hellen Ma-
huna, aliomba busara ya
mahakama kuikumbusha
Jamhuri kuhusu ahadi ya
kubadili hati hiyo.

“Ni rai yetu kwamba
mahakama yako iukum-
bushe upande wa Jamhuri
kubadili hati ya mashtaka
kama wakivyoahidi waka-

ti uliopita, lakini upelelezi
nao ukamilike,” alidai.

Awali Wakili wa Jam-
huri, Susan Kimaro, aki-
ambatana na Wakili Sa-
bitina Mcharo, aliiomba
mahakama kupanga
tarehe nyingine ya kuta-
jwa kesi hiyo kwa kuwa
upelelezi bado haujaka-
milika.

“Niiombe  mahakama
yako ipange tarehe ny-
ingine ya kutajwa kwa
kesi hii kwani bado upele-
lezi haujakamilika. Lakini
bado hatujapata kibali
cha mahakama hii kusiki-
liza shauri hili,” alisema.

Akijibu  maombi ya
upande wa utetezi, Wakili
Mshasha aliomba upande
wa Jamhuri kupewa muda
zaidi ili  kukamilisha

upelelezi na kubadili hati
ya mashtaka dhidi ya Sa-
baya.

Baada ya hoja hizo,
Hakimu Mshasha aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Oktoba
10, mwaka huu, na Sabaya
ataendelea kuwa chini ya
uangalizi wa Magereza
kutokana na kesi yake ku-
tokuwa na dhamana.

Sabaya alipanda ki-
zimbani kwa mara ya pili
akiwa peke yake baada
ya washtakiwa wenzake
wanne kukiri kosa na
kutiwa hatiani Septemba
6, mwaka huu.

Washtakiwa hao wal-
ilipa faini ya Sh. 50,000
kila mmoja pamoja na
fidia ya Sh. milioni moja
kila mmoja kwa mfanya-
biashara Godbless Swai.

hapa hapa,” alisema Mtaka.

Alisema watu wengi ha-
wafahamu kuwa hata bi-
ashara ya maua inayofanyi-

ka mkoa wa Kilimanjaro

Wilaya ya Moshi na Arusha

ilianzia mkoani Njombe.
Mtaka alisema biashara

hiyo haikufanyika mkoani
Njombe kutokana na kuko-
sekana kwa miundombinu
ya uwanja wa ndege.

Background

The Media Council of Tanzania(MCT)is an independent, voluntary, self-regulatory body with the objective of
promoting freedom of the media and ensuring the highest professional standards and media accountability
in the United Republic of Tanzania.

MCT implements its programmes with the aim of expanding the perimeters of freedom of expression and of
the media as well as promoting professionalism and accountability in order to ensure that the Tanzanian
media contributes effectively to the country’s development and democratic processes.

MCT'sincumbent head of secretariat, the Executive Secretary, will be retiring soon and the Council would like
to recruit a competent Tanzanian to fill that position.

Overall Responsibility:

As chief executive officer of the organisation, reporting to the President of MCT and Chairman of the Board,
the Executive Secretary shall be answerable and accountable to the Governing Board of MCT in terms of the
Constitution of the MCT, any requlations made thereunder and directives issued by the said Board through
its President. He/she is responsible for financial sustainability, resource mobilization, financial
accountability, programing and administration of MCT as well as being accountable for ensuring quality
assurance and control of the overall Council outputs and results.

Duties and responsibilities of the employee:

a) Torunallthe affairs of the Council with utmost efficiency, honesty and integrity and in the best interest
of the organization and the media profession;

b) To ensure that the reputation, name and public image of the Council are not compromised by his/her
word or conduct or that of his/her subordinates;

c) To ensure maintenance of up to date records of the Council, the Governing Board and its various
committees and ensure that the financial accounts of the Council are maintained to the standard
required and audited annually;

d) To oversee efficient and effective implementation of decisions and directives of the National General
Convention (NGC), Governing Board and its committees and the Board of Trustees;

e) To oversee the development, implementation and review of the MCT plans for effective utilization of
resources and report to the Governing Board for notification or approval as the case may be;

f) To raise funds for the Council operations without compromising its basic principles and
independence;

g) To mobilize resources for the smooth running of the Secretariat;

h) To prepare budgets and policy proposals for the deliberation and/ or approval of relevant statutory
bodies;

i) To develop and maintain good relations with members of MCT, other professional organizations and
the media industry generally;

j)  Todevelop and maintain effective networks with national, regional and international partners;

k) To promote establishment of independent media councils in Africa;

1) Toorganize, service and attend National General Conventions, Governing Board, Committee and Board
of Trustees meetings;

m) To develop, promote and uphold professional ethical standards in media;

n) To oversee review, investigation and resolution of complaints brought before the Council;

o) To organise and or assist in the organization of such other activities as may promote the objectives of

the Council;

To oversee the production, and provide leadership, assistance and guidance to the editors and other

functionaries of the reqular publications of the Council;

g) To assume such other duties as may be assigned from time to time by the Governing Board and its
Committees within the mandate of the Council; and

r) To do all other things consequential upon, and incidental to the carrying out of his main duties.

p

Key Qualifications and Experience:

Education:
« Master’s degree in Journalism, Mass Communication, Social Sciences or MBA or its equivalent.

Experience:
- Byearsormorein managing related activities or NGO/CSO.

Competencies:
« Resource mobilization and fundraising
« Interpersonal skills / public relations and communication
« Coordination, supervision, management with bias towards participatory styles of management and
collective decision-making
« Team building
. Computer literacy in relevant packages
«  Knowledge of Tanzanian media landscape
- Gender awareness and capacity to mobilize media towards the same.

MODE OF APPLICATION

To apply, submit a detailed Curriculum Vitae (CV) with email address, telephone number, copies of relevant
certified certificates/testimonials, and names of three professional referees. Applicants are also required to
submit application letter explaining why they should be considered for the job through the address below:

Executive Secretary,
Media Council of Tanzania,
PO Box 10160,

Dar es Salaam.

Please send your application through post or recruitment@mct.or.tz
Closing date is November 15, 2022.

MCT is an equal opportunity employer. People with disabilities, women, youth and any other groups are
encouraged to apply. Only shortlisted candidates will be contacted.

EXCITING EMPLOYMENT OPPORTUNITY

217062901
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NEMC inapaswa
kubadilika katika
utendaji kazi wake

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limepewa dhamana kubwa katika kuhakikisha
suala la mazingira nchini linasimamiwa ipasavyo ikiwa
ni pamoja na kuchukua hatua dhidi ya watu, vikundi na
taasisi zinazokiuka sheria zinazohusu mazingira.

Miongoni mwa shughuli muhimu za baraza hilo ni ku-
toa adhabu pamoja na kuwafikisha katika vyombo vya
sheria watu wote na taasisi zinazovunja sheria, kanuni
na taratibu kuhusu mazingira.

Kutokana na kupewa nguvu hizo kisheria, katika miaka
ya karibuni jamii ilishuhudia viongozi wa NEMC, pamoja
na mawaziri wenye dhamana ya masuala ya mazingira
wakichukua hatua dhidi ya wakiukaji wa sheria ikiwamo
kufunga baadhi ya viwanda vinavyochafua mazingira.
Pia baraza hilo limekuwa likitoa matamko na maonyo
mbalimbali dhidi ya wakiukaji wa sheria za mazingira.

Pamoja na kutekeleza majukumu hayo, hivi kar-
ibuni kumekuwa na malalamiko dhidi ya NEMC kuwa
haitekelezi makujumu yake ipasavyo kubwa zaidi ikiwa
ni ucheleweshaji wa vibali kuhusu tathmini na athari za
mazingira. Vibali hivyo ndivyo vinavyotoa mwanga kwa
wawekezaji na taasisi za serikali na za binafsi kutekeleza
miradi ya maendeleo ikiwamo ujenzi wa barabara, vi-
wanda na masoko.

Mbali na ucheleweshaji wa vibali, NEMC pia imekuwa
ikilalamikiwa kwa kutokuchukua hatua dhidi ya kam-
puni zinazojenga vituo vya mafuta karibu na makazi ya
watu, jambo ambalo linadhaniwa kuwa kuna ukakasi ka-
tika kuruhusu utekelezaji wa kazi hizo.

Kadhalika, NEMC imekuwa ikilalamikiwa kushindwa
kuwachukulia hatua wamiliki wa nyumba za starehe na
ibada kutokana na kelele zinazotokana na muziki, hivyo
kusababisha usumbufu kwa watu wanaoishi karibu na
maeneo hayo.

Mifano halisi juu ya malalamiko hayo, kwanza ni kuto-
ka mkoani Manyara ambako NEMC imelalamikiwa kwa
urasimu wa upatikanaji vibali kwa wawekezaji wenye nia
ya kuweka vitegauchumi mkoani humo. Mfano wa pili ni
katika Manispaa ya Songea ambako baraza hilo lililala-
mikiwa kuchelewesha vibali kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Kutokana na urasimu huo, Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Makongoro Nyerere, amesema unakwamisha
mkoa kupata wawekezaji hasa wa viwanda. Jambo la
kushangaza zaidi ni kwamba kwa mujibu wa Nyerere,
kutokana na ucheleweshaji huo, mtu anaweza kukaa
hata miaka miwili bila kupata kibali tangu alipowasilisha
maombi katika ofisi za baraza hilo.

Athari za ucheleweshaji huo ni kubwa kwa kuwa mi-
radi yoyote ile inatoa fursa za upatikanaji wa ajira hasa
kwa vijana ambalo ni tatizo kubwa hivi sasa. Sambamba
na kukosekana kwa ajira, urasimu huo pia, unasababisha
kudumaa kwa pato la taifa na uchumi wa wananchi.

Mwakilishi huyo wa Rais katika mkoa alishangazwa na
hatua hiyo hata kuhoji labda NEMC ina kazi nyingi kiasi
cha kushindwa kutoa vibali kwa wakati licha ya kuwa
waombaji wanakuwa tayari wameshalipa ada mbalim-
bali kwa ajili ya upatikanaji wa hati hizo ambazo zinatoa
mwanya kwa wawekezaji kuanza kutekeleza miradi yao.

Wahenga wanasema ngoma ikivuma sana mwishowe
hupasuka. Kwa mantiki hiyo, NEMC inapaswa kuanzia
sasa kujitafakari juu ya malalamiko na lawama inazotu-
piwa na kuchukua hatua ili kubadilika kiutendaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

Na Golden
Kisapile,
TUDARCo

¥ Muungwana Lazima Nilonge

MITANDAO ya kijamii ikitumika vizuri in-

aweza ikawa fursa na maendeleo badala :
ya kugeuzwa kuwa chaka la uovu kama :

ilivyoanza kuonekana.

Ikumbukwe kwamba Septemba 12,
mwaka huu, Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, alitoa onyo kali kwa wanaosam-

baza maudhui yanayohamasisha kutoka :
nje ya mstari. Ni masuala kama mapenzi :

ya jinsia moja kwenye mitandao ya ki-

jamii na vyombo vya habari, akiwataka :
kuacha mambo hayo yasiyo na tija kwa :

taifa.
Anasema,
kutafuta mnyororo wote waliohusika ka-

tika usambazaji pamoja na ‘maadmin’ wa :
makundi hayo itakuwa mfano na kujua :

serikali ipo.”
Mitandao ya kijamii kama vile What-

sApp, Facebook, Twitter na Instagramu
inaweza kutumiwa kwa namna nyingi ili :
kuongeza tija au manufaa mbalimbali kwa :

vijana na wazee hata Mtanzania mwenye

rika lolote ili aondokane na umaskini au :

kupanda ngazi zaidi kimaisha.
Ni jukwaa la kutangaza biashara mbali
mbali kama vile bidhaa za kipekee, mfan-

yabiashara anazozalisha kama lishe ya :
asili inayoweza kutibu magonjwa kama :

sukari.

za kibunifu mfano kwenye umeme, ma-
vazi, urembo na mapambo mbalimbali.
Na kupitia mitandao hiyo vijana na waja-

siriamali wanaweza kuongeza thamani :

ya biashara na kupata wateja wengi zaidi.

Mitandao ni chanzo cha ajira, kwa :

watu wengi mfano watengeneza maud-

hui wameajiriwa na wengine wamejiajiri
kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii :

wakaitangaza na kuuza maudhui mbal-
imbali.

Hii inakuza kipato cha mtu na hata :

kundi kubwa, ili kupata mabhitaji ya msin-
gi kupitia mitandao na kazi hizo, pia vi-

jana wengi wabunifu wametengeneza TV
mtandaoni, wana blog, redio na magazeti :

na huko ndiko kujiajiri na kuajiri wengine.
Mitandao ni chanzo cha habari na taar-

ifa nyingi ambazo wanazihitaji wanafunzi :
shuleni, vyuoni na kwenye ujasiriamali :

“Tutawazoa watu kwa :

Lakini kutangaza vifaa, bidhaa na kazi :

_ Mitandao ztumzwe ku]enga si kwa uovu

Kusoma
na ku-
jifunza
kutoka
Kwenye
vitabu na
nyaraka
mbal-
imbali
mfano
kama vile
vitabu
vya kiada
na ziada,
ambavyo
vinapa-
tikana
katika
programu
zilizoko
mitanda-
oni ni njia
yva kupata
elimu
kwa
ufanisi.

na uwekezaji mbalimbali hivyo ni
maabara na maktaba inayoishi.

Yapo mambo ya kitaifa, kimataifa na
anga za juu. Kuna masuala ya ugundu-
zi, teknolojia na kazi za watu mbalim-
bali ambazo kama ni mwanafunzi ak-
izisoma anajiweka kwenye kufahamu
na kuelewa mambo mengi zaidi.

Kufanya biashara za mitandaoni
kupitia programu mbalimbali kama
vile forex ndiyo habari ya mjini. Kuna
mifumo wezeshi ya kifedha ambayo in-
asaidia kununua bidhaa mbalimbali na
kuuza kutoka sehemu na mataifa men-
gine duniani. Mitandao ni kama soko
la kujua namna ya kuuza na kununua
siyo uwanja wa masuala machafu.

Kusoma na kujifunza kutoka kwe-
nye vitabu na nyaraka mbalimbali
mfano kama vile vitabu vya kiada na
ziada, ambavyo vinapatikana katika
programu zilizoko mitandaoni ni njia
ya kupata elimu kwa ufanisi.

Hivyo, kufanikisha wanafunzi au wa-
navyuo kupata ujuzi na maarifa mbal-
imbali kuhusu masomo ya uchumi,
kijamii, kisiasa, uhandisi na teknolojia
wanayojifunza.

Kufanya mikutano na midahalo
mbalimbali, kupitia programu kama
vile Whatsap na zoom ni matumizi
chanya ya mitandao yote huwasaidia
watu kufanya mazungumzo ya ana
kwa ana na kupanga mikakati ya
maendeleo.

Mijadala mitandaoni inafanikiwa
kwa watu kujiunga na kushiriki kwe-
nye mada tofauti zinazojadiliwa kama
vile zinazohusu uchumi, siasa, teknolo-

© jia, utafiti bila kujali mipaka hata kama

mtu yupo nje ya nchi au mbali ya eneo
aliko mwenzake mazungumzo hu-
fanyika mtandaoni.

Burudani ni njia bora inayopati-
kana kwa kuitumia mitandao ya ki-

¢ jamii, hapa watu hupata burudani kwa

njia mbalimbali kama vile kupakua
na kusikiliza miziki yaweza kuwa ya
Bongo Fleva, Injili, kuangalia filamu za
ndani na nje ya nchi, hivyo kupitia bu-
rudani hizo kijana au yeyote anapun-
guza msongo wa mawazo.
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Marekani
kukKipa nguvu
kituo umabhiri
wa barabara
cha NIT

Na Prosper Makene

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), Kipo katika mazun-
gumzo na Mamlaka ya Bara-
bara (FHWA) ya Marekani ili
kukiwezesha Kituo cha Kikanda
cha Umahiri katika Usalama
Barabarani (RCoE) kufanya
utafiti wa kina kwa lengo la
kupunguza ajali za barabarani.
Akizungumza na waandishi
wa habari jana jijini Dar es
Salaam, Mkuu wa Chuo hicho,

Prof. Zacharia Mganilwa alisema

mazungumzo yanaendelea
vyema na wanategemea kuingia
makubaliano hayo wiki chache
zijazo.

“Ushirikiano wetu na Mamlaka :
ya Barabara (FHWA) ya Mareka- :

ni utasaidia kwa kiasi kikubwa
kituo chetu kuongeza ubora
hasa kwenye eneo |a utafiti na
mafunzo. .

“Nchi ya Marekani iko very
advanced (imepiga hatua) kwe-
nye eneo la usalama wa bara-
bara duniani, hivyo ushirikiano
wetu utakuwa wenye tija kwa
kuwa tutafundishwa teknolojia

mbalimbali za usalama wa bara- :

bara,” alisema.

Mkuu wa Chuo alisema,
wataalamu kutoka Marekani
watakuja kuwafundisha wa-
hadhiri chuoni hapa, ambao
watatoa mafunzo hayo kwa
wakufunzi mbalimbali katika
ukanda wa Afrika Mashariki.

“Baada ya wahadhiri wetu
kupewa mafunzo hayo, nchi
zote zilizopo katika ukanda huu
wa Afrika Mashariki zitanufaika
kupitia Kituo chetu cha Kikanda
cha Umabhiri katika Usalama
Barabarani (RCoE),” alisema.

Prof Mganilwa alisisitiza:
“Lengo kuu la kituo chetu ni ku-
toa mafunzo, utafiti na huduma
Za ushauri zinazohusu usalama
barabarani. Kwa hiyo, ushiriki-
ano huo utakiwezesha kituo
kuwa mahiri katika maeneo
yote ya utafiti na ufundishaji
wa madereva nchini na kwenye
eneo la ukanda wote wa Afrika
Mashariki.”

Alisema, ni utafiti tu un-
aoweza kutoa majawabu ya
moja kwa moja na kupunguza
ajali za barabarani na siyo njia
nyingine yoyote.

KABWELA

Mkurugenzi wa Shirika la Wanawake katika Jitihada za Kimaendeleo

(WAJIKI), Janeth Mawinza (wa pili kulia), akizun-

gumza jana katika kikao kilichoitishwa na Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi Kata ya Makumbusho Dar es Salaam,
Mwita Julius (wa tatu kulia), kujadili mbinu za kukomesha vitendo vya ukatili wa Kijinsia, baada ya mtu mmoja ku-
kamatwa kwa tuhuma za kurubuni wanafunzi kwa rushwa ya ngono. PICHA: SABATO KASIKA

Wawekezaji, wafanyabiashara
India waonyesha nia kuwekeza

Na Romana Mallya

WAWEKEZAJI na wafanyabi-
ashara wa sekta ya kilimo ku-
toka India wameonyesha nia
ya kuwekeza katika uzalishaji
wa zana za kilimo, utunzaji
na uhifadhi wa mazao hapa
nchini.

Naibu Waziri wa Wizara ya
Kilimo, Anthony Mavunde,
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki katika hafla iliyoku-
tanisha wafanyabiashara na
wadau mbalimbali waliopo ka-
tika sekta ya kilimo, Taasisi ya
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF),
ikiwamo wafanyabiashara hao
ili kujadili mwonekano wa sek-
ta ya kilimo kati ya Tanzania
na India.

Halfa hiyo ambayo ilian-
daliwa na Ubalozi wa India
nchini kwa kushirikiana TPSF,
ilitanguliwa na maonyesho ya
kimataifa ya biashara ya bid-
haa za chakula, vifungashio,
uchapaji, bidhaa za plastiki,
uhandisi na zana za kilimo
yaliyofanyika kwa siku tatu
kuanzia Septemba 22, mwaka
huu, na kukutanisha kampuni
90 za wawekezaji za India am-

bao baadhi wameonyesha nia
ya kuwekeza Tanzania.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Mavunde alisema wafan-
yabiashara hao wameonyesha
nia ya kuwekeza katika uzal-
ishaji wa zana za kilimo na
utunzaji wa mazao.

Alisema mkutano huo ni
muhimu kwa sababu kwa sasa
kilimo ni kati ya vipaumbele
vikubwa vya serikali ambapo
kwa mwaka huu wa fedha
2022/23, serikali imetenga
bajeti kubwa katika sekta ya
kilimo hasa kilimo cha umwa-
giliaji.

“Tumezungumza nao na
mwitikio ni mzuri na wameo-
nyesha nia ya kuja kuwekeza
katika uzalishaji wa zana za
kilimo hasa katika teknolojia
bora ya kilimo, utunzaji na
uhifadhi wa mazao,” alisema.

Kiongozi huyo aliwaeleza
wawekezaji hao kuwa serikali
ina nia ya dhati katika sekta ya
kilimo ambapo mwaka huu wa
fedha, Rais Samia Suluhu Has-
san, ameongeza bajeti yake
kutoka Sh. bilioni 294 hadi Sh.
bilioni 954, ambapo fedha ny-
ingi zimeelekezwa katika ujen-

zi wa miundombinu na skimu
za umwagiliaji.

“Kiasi kikubwa cha fedha
kimetengwa kwa ajili ya mi-
radi ya umwagiliaji sambamba
na kufanya upembuzi yak-
inifu ya kina katika mabonde
makubwa yaliyopo lengo ni
Tanzania inafanya kilimo cha
umwagiliaji, katika mwaka
huu wa fedha serikali itayapi-
tia mabonde makubwa 22, tu-
nategemea kuwa na miradi mi-
kubwa ya umwagiliaji kuanzia
mwaka wa fedha unaokuja,”
alisema.

Mavunde alisema katika
mwaka huu wa fedha, mab-
wawa makubwa 12 yatajengwa
ambayo yatakuwa na uwezo
wa mita za ujazo zaidi ya mil-
ioni 131.

Pia alisema fedha nyingi zi-
meelekezwa katika uzalishaji
wa mbegu ili nchi ijitosheleze
katika eneo hilo, ndiyo maana
bajeti imepanda kutoka Sh. bil-
ioni 10 hadi Sh. bilioni 43.

Kadhalika, alisema bajeti hii
imelenga kukuza na kuviende-
leza vituo vya utafiti, ambapo
vilivyopo ni 17 na lengo lake ni
kuwajengea uwezo wataalamu

ili waje na mbinu mbalimbali
za kumfanya mkulima alime
kwa tija ikiwamo ugunduzi wa
mbegu.

Mkurugenzi wa Sera na Hu-
duma kwa Wanachama TPSF,
Zachy Mbenna, alisema mku-
tano huo umehusisha wadau
sekta ya kilimo kutoka Tan-
zania na India na kwamba ni
sehemu ya kilele cha maonye-
sho na mikutano ya kibiashara
iliyofanyika katika ya nchi hizo
mbili ikihusisha kampuni zi-
nazojikita katika kilimo hasa
uzalishaji wa pembejeo za kil-
imo, mashine na vitendea kazi.

“Tunazishukuru serikali za
nchi hizi mbili Tanzania na In-
dia pamoja na Ubalozi wa In-
dia ambao umeratibu hili kwa
kushirikiana na TPSF. Maeneo
ambayo wadau wa sekta ya
kilimo tunaweza kunufaika ni
mengi, kilimo chetu kinapitia
maboresho na mapinduzi ya
kilimo ambayo ni sehemu ya
mkakati wa nchi kuboresha
kilimo ambapo kama alivy-
osema Mheshimiwa Mavunde
tunahitaji kukua kutoa asilim-
ia nne hadi asilimia 10 mwaka
2030.

MZEE, UGONWA

WAKO NAKUANDIKiA DAWA, ilA
USINYWE POMBE KWA

MWEZi

HATUWEZiI TUKAONGEA ANGALAU
WIKIENDI NIWE*NAGONGA!’
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MISITU NI MALI

SIKU YA UTALII DUNIANI

’= TFES
MISITU NI MALI

TFS na fikra mpya kuhusu utalii nchini

Na Mwandishi Wetu

Kila mwaka kuanzia 1980
dunia imekuwa ikiadhimisha
siku ya utalii huku kukiwa na
kaulimbiu kwa kila mwaka.

Mwaka huu kauli mbiu ya
siku hii muhimu ni “Rethinking
tourism” kwa tafsiri isiyo rasmi
ni “fikra mpya kuhusu utalii”.

Itakumbukwa sekta ya utalii
miaka michache iliyopita ili-
athirika sana na janga la Uviko
-19 hivyo kauli mbiu ya mwaka
huu inatukumbusha na kutu-
hamasisha wote kuwa tuwaze
tena kuhusu utalii na kusimam-
isha upya sekta hii muhimu kwa
maendeleo ya nchi na dunia
kwa ujumla.

Kamishna wa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), Prof. Dos Santos amefan-
ya mazungumzo na gazeti hili
na haya ni baadhi ya mambo
aliyoyabainisha:-

Ni ipi nafasi ya TFS katika
kuchochea ukuaji wa sekta ya
utalii?

TFS inasimamia jumla ya
misitu takriban 463, kati yake
misitu ya Hifadhi za Mazingira
Asilia 20, mashamba ya Miti 8,
misitu ya Hifadhi 4, Misitu ya
mikoko kwenye mwambao wa
Bahari ya Hindi na Hifadhi 6
za Malikale ni baadhi ya mae-
neo machache ambayo utalii
unafanyika.

Misitu hii pamoja na Hifadhi
za Malikale ni kichocheo cha
zao jipya la utalii katika nchi
yetu ambayo ni utalii ikolojia
pamoja na utalii wa urithi wa
utamaduni.

Aina hii ya utalii ikolojia
tofauti na utalii uliozoeleka na
wengi, ni aina ya utalii ambayo
kwa sehemu kubwa hufanyika
kwenye misitu iliyofunga na
yenye utulivu mkubwa na ngu-
zo zake kuu ni hasa kutunza
mazingira na huduma zitokan-
azo na mazingira, utalii usio na
athari kwa mazingira, na pia
utalii wenye kujali na kutunza
halimaisha za jamii zilizopaka-
nanamaeneo ya utalii.

Aina hii ya utalii ni mojawa-
po ya mkakati wa kuongeza
mchango wa sekta ya misitu
kwenye ukuaji wa pato ghafi
la nchi (GDP) lakini pia kati-
ka kuchangia kukuza idadi ya
watalii kufikia milioni 5 kwa
mwaka na mapato ya shilingi
bilioni 6 kama ilivyoelekezwa
kwenye Ilani ya chama cha
Mapinduzi (CCM), Mpango wa
Taifa wa Maendeleo

2025, miongozo na sera za
Serikali kwa kubuni na kuon-
geza mazao mapya ya utalii iki-
wemo utalii wa misitu (Utalii
Ikolojia).

Nini ambacho TFS imeshaki-
fanya tofauti katika kukuza
utalii wa ikolojia?

Kwa hapa nchini, dhana ya
utalii ikolojia ilianza kusikika

katikati ya mwanzoni mwa mia-
ka ya 2010 na ilianza na misitu
michache takriban saba huku
idadi ya wageni ikiwa takriban
500 kwa mwaka.

Hata hivyo, katika kukuza
wigo wa mazao ya utalii ikolo-
jia wakala uliendelea kubuni
maeneo mapya ya utalii ikiwa
ni pamoja na kupandisha had-
hi baadhi ya misitu iliyokuwa
na hadhi ya Misitu ya Hifadhi
kwenda kwenye hadhi ya Hifa-
dhi za Mazingira Asilia ambayo
ni hadhi ya juu zaidi ya uhifa-
dhi kwa mujibu wa shirika la
IUCN na hivyo kufikia idadi ya
Hifadhi za Mazingira Asilia 20
mwaka 2020.

Haikuishia hapo, bado waka-
la umeendelea kuyatambua
maeneo mengine ya vivutio vya
utalii kwenye mashamba ya
miti na misitu mingine inayo-
simamiwa na wakala na hivyo
kufanya idadi ya maeneo ya
utalii kuwa zaidi ya 30 kwa sasa
na bado jitihada zinaendelea
kuyatambua maeneo mengine
mengi yenye vivutio vya utalii.

Pamoja na jitihada zinazoen-
delea kutambua maeneo mapya
ya vivutio, wakala umeendelea
kuboresha miundombinu ya
utalii katika maeneo ya vivu-
tio ikiwa ni pamoja na kujenga
kwa kiwango cha kupitika kwa
barabara zinazoenda kwe-
nye maeneo ya utalii, njia za
watembea kwa miguu ndani ya
hifadhi, huduma za maliwato,
sehemu za kupumzika, hudu-
ma za malazi na chakula kwa
baadhi ya hifadhi na malango
ya kuingia na kutoka ndani ya
hifadhi.

Aidha, wakala unaendelea
na jitihada za kutangaza utalii
ikolojia na kutoa elimu kwa
umma kupitia njia mbalimbali
za redio, TV, kushiriki maone-
sho ya ndani na nje, kutumia
mitandao ya kijamii na watu
mashuhuri na kuandaa safari za
kuhamasisha utalii hasa wakati
wa maonesho ya ndani mfano
77 na 88.

Pia, TFS imeweka viwango
vya chini kabisa vya kiingilio
na shughuli zinazofanyika
kwenye utalii ili kuchochea na
kuhamasisha wageni wengi zai-
di wa ndani na hata nje ya nchi
kutembelea vivutio vya utalii
ikolojia.

Nini hatma ya ushirikiano wa
TFS na Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC) katika kukuza
utalii?

Serikali imeandaa kanuni za
uwekezaji kwenye misitu kupi-
tia Tangazo la Serikali namba
85 la mwaka 2020 ambapo
wawekezaji kutoka taasisi
binafsi na mtu mmoja mmoja
wanaruhusiwa sasa kuwekeza
kwenye Hifadhi za Misitu na
kuendesha shughuli za malazi
na chakula.

Aidha, Serikali kupitia GN 59

Watalii wakipiga Makasia kwenye Bwawa, huu ni moja wapo ya utalii wa
Ikolojia

e Rt

imeruhusu uwekezaji kwenye
misitu kwa huduma za buruda-
ni na michezo na shughuli zote
zenye mrengo wa burudani ili
kuongeza mazao ya utalii na
muda wa wageni kukaa kwenye
hifadhi na hatimaye mapato ya
Serikali.

TFS inashirikiana na Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
ambacho ni lango la wawekez-
aji na kuainisha maeneo ya
uwekezaji kwenye misitu kwa
ajili ya huduma za utalii iki-
wemo ujenzi wa hoteli za
kitalii na huduma za malazi na
chakula ili TIC iweze kuwapatia
wawekezaji wanaotafuta fursa
za uwekezaji kwenye sekta ya

&

Mahema madogo ya watalii ndani ya Msitu

utalii.

Vivutio gani ambavyo mtalii
anaweza kukutana nayo katika
utalii wa ikolojia?

Kila hifadhi au msitu una
aina tofauti za vivutio vyake
kuanzia maporomoko ya maji,
mabwawa ya kuogelea, mimea,
wanyama, milima, ndege,
vyura, panzi, vinyonga, man-
dhari na vivutio vya urithi wa
utamaduni.

Baadhi ya vivutio vya utalii
kwa kutaja vichache ni pamoja
na Maporomoko ya Kalambo
ambayo ni ya pili kwa urefu
Afrika yakiwa na urefu wa mita
235, Ziwa Ngosi ambalo lina

muonekano wa ramani ya bara
la Afrika nalo likiwa la pilli kwa
ukubwa Afrika kwa maziwa
yatokanayo na volcano, Msitu
wa Pugu ambao unasimama
kama mapafu ya jiji la Dar es
Salaam, Misitu ya Milima ya
Tao la Mashariki mfano Amani,
Magamba, Uluguru, Nilo,
Chome na Mkingu ambayo ina-
tambulika duniani kama mae-
neo ndwele kwa misitu ya bio-
anuai za wanyama na mimea na
pia maeneo mahsusi kwa ajili
ya utalii wa ndege.

Pia mlima Rungwe wenye
mita 2,981 ambao ni kilele
kirefu katika nyanda za juu
kusini mwa Tanzania, na Mlima

Hanang ambao ni wa nne kwa
urefu nchini ukiwa na urefu
wa mita 3,423 kutoka usawa
wa bahari. Milima hii hutumi-
ka kama sehemu ya mazoezi
na kujiandaa kupanda Milima
mirefu zaidi nchini.

Vilevile, maeneo ya urithi
wa utamaduni ikiwemo eneo
la Mjimkongwe Bagamoyo,
Magofu ya Kaole na michoro
ya miambani katika eneo la
Kondoa Irangi ni mojawapo ya
maeneo ya utalii yenye vivutio
na historia ya kale na urithi wa
utamaduni.

Kama yalivyo maeneo men-
gine, taratibu ni za kawaida
ambapo mgeni akitembelea
eneo husika analipa kiingilio
na malipo mengine kadri ya
huduma atakazohitaji katika
eneo husika.

Viwango vya malipo vime-
ainishwa katika Gazeti la Seri-
kali na vinatofautiana kulin-
gana na umri wa mgeni, uraia
na shughuli anazofanya ataka-
pokuwepo ndani ya hifadhi.

Utalii wa ikolojia unakabiliana
na changamoto gani?

Maeneo ya utalii wa misitu
baadhi yapo kwenye milima na
maeneo ambayo yana changa-
moto ya kufikika kwa urahisi,
hivyo yanahitaji maboresho ya
mara kwa mara ya barabara na
huduma zingine za muhimu
mfano maji na umeme.

Rasilimali misitu kwa ajili
ya utalii ikolojia ni tete (deli-
cate) hivyo inahitaji umakini
katika kusimamia uendelezaji
wa utalii na miundombinu ili
kutokuathiri uasili wa mazin-
gira.

Hili ni zao jipya na aina ya
soko lake kimataifa linatofauti-
ana na utalii uliozoeleka, hivyo
jitihada za ziada zinatakiwa ili
kuwa na mikakati ya kulifikia
soko hilo.

Fursa zilizopo katika utalii wa
ikolojia ni zipi?

Zipo fursa nyingi hasa kwa
upande wa wadau wanao-
fanya biashara ya utalii kwani
wanaweza kuwaongezea wage-
ni wao kwenye package yao
aina hii ya utalii.

Vilevile, wananchi waishio
jirani na Hifadhi hizi wanawe-
za kupata fursa za kuongoza
watalii, kuuza utamaduni wao
na vyakula na kuwahudumia
wageni kwa ukarimu ili kuon-
geza mnyororo wa thamani
kwenye utalii.

Pia, sekta hii kwa sasa inakua
kwa kasi na hivyo mahitaji ya
wageni nayo yanaongezeka iki-
wa ni pamoja na kuhitaji hudu-
ma za chakula na malazi, hivyo
hii inatoa fursa kwa wawekezaji
naili kuona jinsi yakuchangam-
kia fursa za kuwekeza katika
hoteli za kitalii kwani maeneo
ya kuwekeza tayari yamekwi-
sha ainishwa kwa kila hifadhi.
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Vitongoji viwili
Bagamoyo kupatiwa
majisafi Desemba

Na Joseph Mwendapole

WAKAZI wa vitongoji vya
Nyakahamba na Kitonga, Kata
ya Kerege wilayani Bagamoyo
mkoani Pwani wamehakikishiwa :
huduma ya maji ifikapo Desemba :
mwaka huu. :

Wananchi hao watapata maji
kupitia mradi mkubwa wa ubore-
shaji huduma ya maji kutoka
Bagamoyo hadi Makongo ulio
ukingoni kukamilika.

Ahadi hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki Meneja wa Mkoa wa
Huduma wa Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira (DAWASA)
Mapinga, Abraham Mwanyamaki.

Akizungumza katika kikao na
wananchi wa vitongoji hivyo
viwili, Mwanyamaki aliwaondoa
hofu wananchi hao na kuwa-
hakikishia kuwa huduma inaenda
kuboreshwa na wananchi wata-
rajie huduma ya maji ya uhakika.

“Niwape pole wananchi wa
maeneo haya mawili kwamba
mamlaka inaelewa changamoto
ya kukosa huduma ya maji ya :
uhakika, tunaahidi ndani ya miezi :
miwili ijayo kuanzia sasa huduma :
itakuwa bora,” alisema. :

Alibainisha kuwa mradi huo
mkubwa utamaliza shida iliyopo
katika upatikanaji wa majisafi
kwa kuwa uko mbioni kukamilika :
na ndiyo utaleta ufumbuzi wa ku- :
dumu katika vitongoji hivi viwili. :

Mwanyamaki alisema Kata ya
Kerege huduma ya majisafi ni
nzuri isipokuwa katika vitongoji
hivyo na katika maeneo mengine
ndani ya kata uboreshaji wa mi-
undombinu unaendelea.

“Kwa kipindi hiki tunaposubiri
kukamilika kwa mradi, mam-
laka inaendelea kufanya juhudi
nyingine ikiwamo kuboresha
miundombinu chakavu ya maji
ili wananchi waendelee kupata
huduma ya majisafi,” alisema
Mwanyamaki.

Mwenyekiti wa Halmashauri
va Mji wa Bagamoyo, Mohamedi :
Usinga, aliwaomba DAWASA kusi- :
mamia mradi kwa karibu zaidi ili :
ukamilike haraka na kuwapungu-
zia wananchi kero ya maji.

Diwani wa Kerege, Ngatiruka 5
Said Abdalah, aliwataka wananchi :
wa Vvitongoji hivyo viwili kuwa na :
subira na kuamini serikali kwam- :
ba itawaondolea changamoto ya
maji. :

Mradi wa uboreshaji huduma va :
maji kutoka Makongo hadi Baga- :
moyo unalenga kuboresha upa-
tikanaji wa huduma kwa wakazi :
takribani 450,000 ambao umehu- :
sisha ujenzi wa matangi matatu
valiyopo Vikawe, Mbweni na Teg- :
eta A yenye ujazo wa lita milioni
tano kila moja na yatahudumia
wakazi wa maeneo ya Mapinga,
Mabwepande, Bunju, Mbweni,
Wazo, Tegeta A, Madale, Goba na
Makongo.

Wachimbaji wadogo wataka maji, umeme

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

ACHIMBAJI ~ wadogo  wa-
naoshiriki maonyesho ya
teknolojia ya madini mkoani
Geita, wamelalamikia ukosefu
wa huduma za umeme, maji na miundom-
binu ya barabara katika maeneo mbalimbali
ya mchimbo ya dhahabu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
wachimbaji hao wamedai kuwa kutokana na
kukosekana kwa huduma hizo katika mae-
neo ya uchimbaji kumesababisha kutumia
gharama kubwa kuendesha shughuli hizo.

Mkurugenzi wa kampuni ya utafiti na
uchimbaji wa madini ya Geita Resources
Limited, John Luhende, alisema kukosekana
kwa huduma hizo kunawafanya watumie
gharama kubwa kununua mafuta kwa ajili
ya kuendesha mitambo ya kusaga mawe
(makarasha) na kuvuta maji.

Alisema kwa siku hutumia zaidi ya lita 500
za mafuta ya dizeli kuendeshea mitambo
hiyo na hivyo kuiomba serikali kusaidia ku-
wasogezea huduma za nishati ya umeme na
maji katika maeneo ya machimbo.

“Kwa mfano, Mgodi wa Nyakamatagata tu-
nalipa kodi kubwa kwa serikali, lakini haku-
na huduma ya maji, umeme na barabara.

“Kuna mtu amejenga daraja linaloungani-

sha Nyakabale na Nyamatagata, kila siku tu-
nalipa Sh. 5,000 wenye magari na hili daraja
siyo imara kwa magari ya mizigo.

“Inapotokea maeneo kama hayo tunaom-
ba serikali iwe inaona kama jambo la dharu-
ra kwa sababu maeneo hayo yanatoa kodi
nyingi kwa serikali,” aliwasilisha kero zao.

Akizungumzia maonyesho hayo ya tano,
Luhende alisema yamekuwa mwanga kwao
kwa kuwa huwasaidia kuwakutanisha na
wafanyabiashara wakubwa wakiwamo wau-
zaji wa mitambo na taasisi za kifedha.

Meneja wa Geita Resource Limited,
Masanja Michael, alisema maonyesho hayo
yamewasaidia kuondokana na matumizi
ya zana duni na imani za kishirikina katika
utafutaji wa madini.

Aliongeza kuwa kwa sasa wanatumia vipi-
mo vya kisasa katika uchimbaji na uchakataji
wa madini hayo.

Mmoja wa wachimbaji katika Mgodi wa
Nyamatagata, Anael Thomas alisema mao-
nyesho hayo ambayo hufanyika kila mwaka
yamesaidia kuuweka Mkoa wa Geita kwenye
ramani nzuri katika sekta ya madini.

“Kupitia maenyesho haya, Geita inaoneka-
na kwenye sura ya dunia na hivyo kusaidia
kupata wawekezaji wa ndani na nje ambao
wanahitaji kuja kuwekeza kwenye sekta ya
madini, hivyo tunaipongeza serikali kwa

hatua hii,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Wachimbaji
Wadogo wa Madini mkoani Geita (GER-
EMA), Christopher Kadeo, alisema kabla ya
maonyesho hayo ya kila mwaka yaliyoanza
mwaka 2018, wachimbaji walikuwa na imani
potofu, wakienda kwa waganga wa jadi ku-
pewa walichoamini mbinu za kubaini ma-
dini yaliko.

Aliongeza kuwa baada ya kupata elimu
kupitia maonyesho hayo, wengi wameacha-
na na imani hizo potofu na badala yake wa-
natumia teknolojia ya kisasa kwa kupeleka
sampuli maabara za kisasa badala ya kuchin-
ja kuku kwa waganga wa jadi.

“Kwa sasa kuku wamesalimika, badala ya
kwenda kuchinja kwenye ‘maduara’ sasa
kuku wanaliwa, tumeamini kuwa uchimbaji
wa madini siyo kuchinja kuku ni sayansi am-
bayo inahitaji teknolojia ikiwamo mitambo
ya kisasa,” alisema Kadeo.

Katibu Tawala Mkoa wa Geita, Prof. Godius
Kahyarara, alibainisha kuwa wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu mkoani humo huzalisha
wastani wa tani 5.8 za dhahabu kwa mwaka.

Alisema matarajio ya mkoa huo ni kuzali-
sha wastani wa tani 20 kwa mwaka kutokana
na elimu ya matumizi ya vifaa vya kisasa kwa
wachimbaji inayotolewa kwenye maonye-
sho hayo.
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Shekhe Mkuu wa
Jumuiya ya Shia
Ithna'ashariyyah
Tanzania Maulana,
Hemed Jalala (wa
tatu kulia aliyeshika
kitabu), akiongoza
mamia ya waumini
wa dini ya Kiislamu
dhehebu la Shia
Ithna'ashariyyah
nchini, katika ‘
matembezi ya amani
yva kumbukizi ya kifo
cha Mtume Muham-
mad valiyoanzia
llala Boma hadi
Viwanja vya Pipo,
Kigogo jijini Dar es
Salaam, mwishoni
mwa wiki. PICHA:
MIRAJI MSALA

NRA vachagua viongozi wapva

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAJUMBE wa mkutano mkuu maalum
wa Chama cha National Reconstruction
Alliance (NRA) wamemchagua Khamis
Faki Mgau kuwa mwenyekiti mpya wa cha-
ma hicho katika mkutano ulifanyika mwis-
honi mwa wiki mkoani Morogoro.

Mkutano huo ulikuwa na ajenda mbili
ya kupitisha katiba mpya ya chama hicho
pamoja na kufanya uchaguzi mkuu wa vion-
gozi ngazi ya Taifa.

Katika uchaguzi huyo aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Chama hicho, Simai
Abdallah Abubakar, hakuwania tena na-
fasi hiyo badala yake aligombea kwenye
kinyanganyiro cha nafasi ya mwenyekiti
wa bodi ya chama iliyokuwa na wagombea
wanne na kuambulia kura moja, nafasi hiyo
ikinyakuliwa na Mohamed Ismail Abood ali-
yepata kura 96.

Mwenyekiti mpya aliyechanguliwa, kabla
ya uchaguzi huo alikuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama Zanzibar.

Akitangaza matokeo hayo Mwenyekiti

wa Kamati ya Uchaguzi ya NRA Taifa, Le-
opold Mahona alisema nafasi ya Mwenyekiti
wa Taifa ilikuwa na wagombea wawili am-
bao ni Mahusin Aboud Ahmed na Mgau.

Katika matokeo ya nafasi hiyo wajumbe
wa mkutano mkuu walimchangua Mgau
kwa kura 106, wakati Ahmed akiambulia
kura moja huku moja ikiharibika.

Kwa nafasi ya Makamu Mwenyekiti
wa Chama cha NRA Zanzibar waligom-
bea wawili; Suleiman Mohamed Abdallah
aliyepata kura mbili na Bimkubwa Abdal-
lah Said aliyepigiwa kura 107 na kura moja
iliharibika.

Kwa nafasi ya Makamu Mwenyekiti wa
Chama Taifa kwa Tanzania Bara, wagombea
walikuwa wawili; Ulotu Mariam Abubakar
ambaye hakupata kura hata moja huku Mo-
hamed Majaliwa Mohamed akipata kura 109
na kura moja iliharibika.

Nafasi ya Katibu Mkuu wa Chama hicho
mgombea Hassan Kisabya Almas alifanikiwa
kutetea nafasi yake kwa kupata kura 104 na
kuwashinda wenzake wawili, Nadra Abuba-
kar Muyotu aliyepata kura mbili na Balama

Methord Geogre kura tatu.

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee Taifa la
Chama hicho alisema wagombea walikuwa
wawili ambao ni Suleiman Juma Hamad ali-
yepata kura moja na Hamis Fadhili Kiswaga
aliyepata kura 109.

Mahona alitaja nafasi nyingine ni Katibu
wa Baraza la Wazee Taifa ambapo wagom-
bea walikuwa wawili - Feruz Juma Feruz
aliyepata kura nne wakati Sarah Abdallah
Mlula alipata kura 106 na hakuna kura iliyo-
haribika.

Kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu
chini ya Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi
ya NRA kwa kushirikiana na wajumbe wa
kamati hiyo, Rashid Nyumba pamoja Shau-
ri Hamis Shauri waliridhia hoja za wajumbe
wa mkutano kufanya mabadiliko ya madogo
ya katiba.

Mabadiliko hayo yalilenga kukidhi ma-
takwa ya Sheria mpya ya Vyama vya Siasa
ya Mwaka 2019 inayotaka wajumbe wa mku-
tano mkuu vya vyama kuwa siyo chini ya
wajumbe watano na wanawake siyo chini ya
wawili.
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Wakulima 3,000 Muheza

wasajiliwa kupata mbolea

Na Steven William, MUHEZA

AKULIMA 3,342 wilayani

Muheza mkoani Tanga

wameingizwa kwenye

mfumo wa namba za us-
ajili kwa ajili ya kupata huduma ya
mbolea.

Ofisa Kilimo wilayani hapo, Hoyange
Mbwambo alibainisha hayo wakati wa
mkutano wa wadau wa kilimo kujadili
maboresho ya kilimo juzi.

Alisema katika mpango huo wa
usambazaji wa mbolea kwa wakuli-
ma, mpaka sasa wakala aliyesajiliwa
na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea

(TFRA) ni Batoge Agribusiness and
General Supplies.

Mbwambo alisema katika Hal-
mashauri ya Muheza usajili wa wakuli-
ma ulianza rasmi Septemba Mosi
mwaka huu baada ya Sensa ya Watu
na Makazi kukamilika ambapo wilaya
hiyo imepokea jumla ya vitabu 320
na vitabu 133 vimegawanywa kwenye
kata 37 kupitia maofisa watendaji kata

Mkuu wa Wilaya ya Muheza mkoani
Tanga, Halima Bulembo, alisema TFRA
inatekeleza mpango wa utoaji wa ru-
zuku ya mbolea msimu wa mwaka
2022/23 kwa lengo la kuongeza uzal-

ishaji, tija, kipato cha mkulima na kui-
marisha usalama wa chakula nchini.

Alisema utekelezaji wa mpango
huo unahusisha usajili wa wakulima,
wazalishaji na waingizaji wa mbolea
pamoja na mawakala watakaoteuliwa
na kampuni kusambaza mbolea kwa
wakulima kwa kutumia mfumo maal-
um wa kielektroniki.

Bulembo alisema kila ofisa ugani
anatakiwa kusajili wakulima kwe-
nye eneo lake kwa kutumia daftari
maalum lililowasilishwa kwenye kila
halmashauri za wilaya na taarifa za
wakulima zitathibitishwa na viongozi
wa eneo husika.
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Ofisa Huduma kwa Wateja wa Benki ya NCBA, Maria Mabella (kulia), akimkabidhi pikipiki Richard Mkoba

mkazi wa Pwani, ambayé ni mmoja wa washindi wa awamu ya pili wa kampeni ya Mpawa
kubali kwa kushirikiana na Vodacom. Kushoto ni Fulgence Otaru mshindi wa kampeni hiyo

a Chuzi Lime-
utoka Dar es

Salaam. Makabidhiano ha{'o yalifanyika katika viwanja vya Zakhem Mbagala mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WET!

Mtendaji Mahakama aionya
menejimenti Kujivunia vyeo

Na Mwandishi Wetu

MTENDAJI Mkuu wa Mahakama,
Prof. Elisante Ole Gabriel, ameitaka
Menejimenti ya Mahakama kuacha ku-
sumbuliwa na vyeo bali ijivunie kutat-
ua matatizo makubwa yanayowakabili
wananchi.

Prof. Gabriel alitoa angalizo hilo
jana alipofungua mafunzo ya siku tatu
kuhusu uongozi bora kwa wajumbe
wa Menejimenti ya Mahakama Tanza-
nia.

Alisema lengo kuu la mafunzo hayo

ni wote kuzungumza lugha moja kwa
kuwa hakuna mafanikio bila kuhakiki-
sha watendaji wote wanaelekea kwe-
nye uelekeo unaofanana.

“Tunapozungumzia uongozi bora ni
kuhakikisha mambo yanayofanyika sa-
hihi na yanafanyika kwa usahihi.

“Ninyi siyo bomba tu la kupeleka
mambo kwa viongozi, mnatakiwa
kuchakata mambo na kupeleka kwa
kiongozi wenu,” aliagiza.

Prof. Ole Gabriel alisema uamuzi
unaofanywa na watendaji unatakiwa
umsaidie mwananchi anayetafuta haki

yake, ipatikane kwa wakati na yenye
tija.

“Katika uongozi bora haijalishi una
nafasi gani, unatakiwa ujiulize una
thamani gani ndani ya mahakama?”
Aliagiza na kuwataka watendaji ku-
tumia muda vizuri kwa kuwa Tanza-
nia kuna shida ya ‘kuchelewa kufanya
mambo’.

Aliwakumbusha watendaji  waki-
wamo wasajili na wakurugenzi wa
mahakama kuwa mahakama inatarajia
kuhamia rasmi Dodoma Desemba 29,
mwaka huu.

NCBA, Vodacom
wakabidhi pikipiki

Na Frank Monyo
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BENKI ya NCBA kwa kushirikiana na
Kampuni ya Mawasiliano ya Simu ya
Vodacom Tanzania imetoa zawadi ya
pikipiki (bodaboda) kwa washindi watatu
wa Kampeni ya M-Pawa iliyopewa jina la
‘Chuzi Limekubali'.

Zawadi hizo zilikabidhiwa jana kwenye
Viwanja vya Zakhem Mbagala mkoani Dar
es Salaam ikiwa ni mara ya pili kutolewa.

Kampeni hiyo ya NCBA na Vodacom ni
mahususi kwa ajili ya kuwahimiza wa-
teja kuweka akiba, kukopa na kurejesha
mikopo ili kujishindia zawadi kila siku na
kila wiki.

Mmoja wa mshindi wa bodaboda hizo,
Fulgence Otaru, ambaye ni mfanyabiasha-
ra kutoka Dar es Salaam, alisema: “llikuwa
vigumu kwangu kuamini mwanzoni, la-
kini baada ya simu kadhaa kutoka katika
kitengo chao cha huduma kwa wateja,
shaka yangu iliondoka.

“Nataka kuhimiza kila mtu aanze kuweka
akiba na M-Pawa kwa sababu mikopo ni
ya haraka na rahisi,” alisema.

Richard Mkoba, mkulima kutoka Pwani
alivejinyakuliwa bodaboda, alipongeza
kampeni hiyo, akikiri kuwa zawadi hiyo
itainua shughuli zake za kilimo.

“Ninyi (NCBA) mmekuwa benki ya watu
- pikipiki hii ina maana kubwa kwa safari
zangu za kwenda na kurudi shambani.
Siamini nilishinda pikipiki baada ya siku
tatu tu za ushiriki. Asanteni sana,” al-
ipongeza.

Ofisa wa Huduma kwa Wateja wa NCBA,
Maria Mabella, alibainisha kuwa M-Pawa
imekuwa ‘kipengele’ muhimu kwa wateja
kwa kuwa inainua matarajio ya Watan-
zania kupata mikopo ya haraka na yenye
riba nafuu.

Mabella alisema; “Kwa upande mkubwa,
kampeni hii inalenga kuwahamasisha wa-
teja wetu nchi nzima na Watanzania kwa
ujumla kuanza na kuendeleza tabia ya ku-
weka akiba ya fedha zao kupitia M-Pawa.
“Fursa hii inawapa manufaa mengi zaidi
ikiwa ni pamoja na kupata mikopo ya
haraka na kwa riba nafuu kuliko sehemu
au huduma nyingine yoyote,” alisema.

Ofisa Huduma huyo alisema Tanzania
Nni Mojawapo ya soko la kimataifa la
ushindani na linalokua kwa kasi katika
huduma za fedha kwa njia ya simu.

Kwa kulitambua hilo, Mabella alisema
kampeni hiyo inatoa motisha kwa wateja
kwa kuwa wana nafasi ya kujishindia
pikipiki mpya kila wanaporejesha mikopo
kwa wakati na kuweka fedha zao M-Pawa.

Mabella aliongeza: “Wateja wana nafasi
va kujishindia hadi Sh. 50,000, fedha
taslimu wanaporejesha mikopo yao ndani
va siku sita. Kila wiki tangu wiki iliyopita
tumewazawadia wateja zaidi ya 50 wali-
olipa mikopo yao mapema na kuweka
akiba.”

Alisema kila mwezi wateja wanaoweka
akiba katika kipindi hiki cha kampeni
watakuwa na nafasi ya kujishindia mara
mbili ya akiba yao kuanzia Sh. 10,000
na zawadi kubwa kuliko zote itakuwa
kitita cha Sh. milioni tano mwishoni mwa
kampeni.

Alibainisha kuwa kwa miaka mingi hu-
duma ya M-Pawa imewanufaisha wateja
wasiopungua milioni sita nchini ambao
kwa sasa wananufaika na mikopo midogo
ya hadi Sh. 500,000.
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Shirika lamaliza tatizo

Wanavuguvugu
wataka sarafu
moja Bara Afrika

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WANAVUGUVUGU wa Afrika
wamesema watakwenda kuz-
ishauri serikali za bara la Afrika
kuwaunga mkono kwa azimio
lao walilokubaliana la kuwa na
sarafu moja itakayotumiwa na
nchi zote za bara hilo.

Wakiwa Arusha katika Kituo cha

Mafunzo na Uhusiano wa Ki-
mataifa (MS TCDC) kwenye Kon-
gamano la Muunganiko wa Vugu-
VUgU la Waafrika (African Rising,
All African Movements Assem-
bly), walipitisha azimio kwa nchi
za Afrika kuwa na sarafu moja.
Akizungumza wakati wa ku-
funga kongamano hilo, Mratibu
Mwenza wa kongamano hilo
kutoka Senegal, Coumba Toure,

alisema kuwa baada ya kutamati-

sha kongamano, wamekubaliana
kwenda kuzishirikisha na kuz-
ishauri serikali za nchi za Bara la
Afrika kuunga mkono azimio lao
la kuwa na fedha yao wenyewe
itakayotumiwa kwenye nchi zote
za Afrika.

Alisema umefika wakati kwa
Bara la Afrika kuwa na fedha
yake kama zilivyokuwa nchi ny-
ingine za Bara la Ulaya, Amerika
na Asia.

“Kama nchi za Afrika zina-
taka kusonga mbele na kupiga
hatua kwa kupata maendeleo,
ni lazima tuwe na fedha yetu
wenyewe kama ilivyokuwa kwa

nchi zingine za mabara mengine,” :

alisema.

Awali akifungua kongamano
hilo, Mkurugenzi wa MS TCDC,
Makena Mwabobia, aliwataka
vijana wa Afrika kuungana kuwa
kitu kimoja ili kutatua matatizo
yanayowakabili Waafrika.

Alisema vijana hasa wale ambao :

wamechaguliwa kuwa viongozi,
wanapaswa kuungana kuwa Kitu
kimoja kutafuta njia mbadala za
kutatua matatizo yanayowahusu
wananchi wa bara hilo.

“Asilimia 90 ya rasilimali zi-
lizoko katika nchi zetu za Afrika
zinamilikiwa na wachache am-
bao ni asilimia tano tu, hivyo
viongozi vijana na wanaharakati
tunatakiwa kubadilisha mfumo
huo kwa kutafuta njia mbadala,”
alisema Makena.

Viongozi wa

‘1a ukosefu maji k

Na Allan Isack, ARUMERU

HIRIKA lisilo la ki-
serikali la WAMATA
limechimba kisima,
kuweka miundombinu
rafiki ya kuhifadhi na vituo vya
kuchotea maji kwa wakazi wa
Halmashauri ya Arusha.

Hatua hiyo imewawezesha
dokana na kero ya upatikanaji
wa majisafi na salama iliyoku-
wa inawakabiri kwa miaka
mingi.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa mradi huo, Mku-
rugenzi wa WAMATA, John Ta-
rimo, alisema wamefanikisha
uchimbaji wa visima hivyo kwa

ufadhili wa Shirika la World
Server la nchini Marekani.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Arusha, Sule-
man Msumi, aliwashukuru
wadau hao kwa kutoa hu-
duma hiyo muhimu kwa wa-
nanchi wa eneo hilo, akisema
ni utekelezaji wa malengo ya
serikali ya kumtua mama ndoo
kichwani.

“Serikali inathamini kazi zi-
nazofanywa na wadau kwa ku-
saidia kufanikisha vipaumbele
vyake, tunawapongeza kwa
kuwa mmewezesha kumtua
mama ndoo kwa kuwa ni sera
ya serikali,” alisema Msumi.
Themiyasimba, Mussa Msengi,
alishukuru kwa utekelezaji wa

mradi huo, akisema kwamba
kabla ya kuchimbwa kwa ki-
sima hicho kulikuwa na tatizo
la ukosefu wa maji lililokuwa
tishio kwa afya kwa wananchi
wengi.

“Wananchi walikuwa na
uhitaji wa majisafi na salama,
tunaomba kama ikiwezekana
kuongezewa tangi lingine ili
maji yawafikie wananchi wengi
kuwa kisima hiki kina maji
mengi na ya kutosha,”alisema.

Baadhi ya wananchi wa ki-
jiji hicho walilishukuru shirika
hilo kwa msaada huo, huku
wakieleza namna wanawake
walivyokuwa wakiteseka ku-
pata maji.

Happy

Kaaya, Mkazi wa

Nyamagana, alisema ukosefu
wa maji katika kitongoji hi-
cho, kuliwapotezea muda wa-
nawake kwa kuwa walitembea
umbali wa zaidi ya kilometa
tano kwenda kutafuta maji,
hivyo kitendo hicho kilidhoofi-
sha hali ya afya na uchumi wa
familia zao.

“Tumepata mkombozi kwa
kuwa tulikuwa waathirika
wakubwa kwa kukosa maji
kwa kuwa tulitumia muda
mrefu kwenda kutafuta lakini
kwa sasa tunafuraha baada
ya kupata huduma na im-
efika hadi kwenye zahanati
yetu ya Themiyasimba, hivyo
kinamama hatutateseka tena
wakati wa kujifungua,” alisema

Happy.
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Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

WAZIRI wa Madini, Dk. Doto
Biteko, amewaomba viongozi
wa dini kuendelea kumwombea
Rais Samia Suluhu Hassan ili
aweze kuendelea kutekeleza na
kuboresha huduma mbalimbali
za kijamii ikiwamo kuweka miun-
dombinu rafiki na wezeshi kwa
wananchi.

Aliyasema hayo jana mbele
ya viongozi wa dini wakati wa
jubilee ya kuadhimisha miaka
75 ya Kanisa la Elim Pentekoste
Tanzania, iliyofanyika Mjini Ba-
bati.

Katika hafla hiyo Wizari Biteko

alimwakilisha Makamu wa Rais,
Dk.Philip Mpango aliyetakiwa
kuwa mgeni rasmi.

Hafla hiyo ilitanguliwa na
uwekaji wa jiwe la msingi kwenye
ujenzi wa kanisa jipya la kanisa
hilo.

Biteko alisema serikali
inathamini mchango wa madhe-
hebu ya dini kwa kuwa yanafan-
ya kazi kubwa ya kuwapa maadili
mema wananchi.

Alisema ili Rais Samia aweze
kuendelea kufanya vizuri kwe-
nye uimarishaji wa huduma za
kijamii ikiwamo ya elimu, afya,
maji, ujenzi wa miundombinu ya
barabara, reli na umeme ni vizuri
viongozi wa dini waendelee kum-

wombea.

Biteko aliwasisitiza viongozi
wa kanisa hilo kuwa na upendo
na kushirikiana kwa ajili ya kuli-
jenga kanisa ambalo watu wa-
takimbilia kupata kuponyaji wa
matatizo yao yanayowakabili.

Alisema endapo watagawanyi-
ka hawataweza kujenga kanisa
hilo, kama  walivyokusudia
badala yake watajikuta wanarudi
kanisani kutubu kwa makosa
waliyoyafanya.

Biteko alikabidhi Sh.milioni
sita ili zisaidie katika ujenzi wa
kanisa hilo.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Elim
Pentekoste Tanzania, Peter Kon-
ki, alisema kanisa hilo, halijawahi

kuingia katika mtafaruku na seri-
kali na halitakaa lifanye hivyo bali
litakuwa sehemu ya kuishauri
serikali.

“Wale wanaomshauri Rais
Samia tunaomba wampe
ushauri wa kweli ili aweze ku-
fanya vizuri katika kuwatumikia
wananchi,”alisema Konki.

Alisema wao kama waumini
katika kanisa hilo, hawana nchi
nyingine mbali na Tanzania,
hivyo baadhi ya watu wanaobeza
na kuitukana serikali haisaidii.

Vile vile, aliiomba serikali ku-
watumia watafiti kuangalia nam-
na ya kuboresha miti ya asili.

Alisema jamii isipolinda maz-
ingira kwa kushirikiana na seri-

dini watakiwa kumwombea Rais Samia

kali watoto wakikua watauliza
na hakutakuwapo na majibu ya
kuwapa.

Konki alisema maadhimisho
ya miaka 75 yamefika kilele kwa
kuwa yamefanyika mwaka mzi-
ma kwenye maeneo mbalimbali
ya makanisa yao.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ujenzi, Daniel Sarwat, alisema
ujenzi wa msingi umegharimu
Sh.milioni 56 na hadi kukamilika
kwa jengo hilo la ghorofa mbili
itagharimu Sh.milioni 800.

Mwakilishi wa Kanisa hilo Uin-
gereza, Roy Jonson, alisema hat-
ua ya kanisa hilo kufikisha miaka
75 ni kama bado watoto, bali wa-
naendelea kuwa vijana.
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HABARI KILIMANJARO

Waajiriwa sekta
binafsi watakiwa
kufuata sheria

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

WAAJIRIWA wa taasisi na
mashirika mbalimbali mkoani
Kilimanjaro, wametakiwa kufuata
sheria za ajira na mahusiano ka-
zini ili kuepuka migogoro katika
maeneo yao va kazi.

Rai hiyo ilitolewa na Wakili Kion-
g0zi wa Kampuni ya Mawakili
ya Kilimanjaro Elite Attorneys
and Consultants, iliyoko mkoani
humo, Emmanuel Anthon, wakati
wa semina ya waajiri iliyofanyika
Septemba mwaka huu.

Alisema lengo la kutolewa kwa
semina hiyo ni kuwakumbusha
majukumu yao maofisa rasili-
mali watu, menejimenti, wamiliki
wa taasisi na watu wenye jukumu
la kutoa uamuzi kwenye taasisi au
mashirika kwa kuwa na uelewa
wa sheria za ajira ili kuboresha
ufanisi katika utendaji kazi.

Kwa mujibu wa Wakili Anthon, ili
mwajiri awe sehemu salama ka-
tika ngazi zote, endapo kutatokea
tatizo akiwa kazini pande zote
zinapaswa kuzingatia sheria kue-
puka migogoro isiyokuwa na tija.

Kadhalika, alisema mara nyingi
waajiri wanachukua hatua za ki-
nidhamu kwa mfanyakazi, pindi
mfanyakazi anapotenda kosa na
kuna ushahidi lakini linapokuja
suala la kutoa uamuzi kinachow-
aangusha waajiri wengi ni kutoku-
fuata sheria.

Alisema, waajiri wana nafasi ya
kuwa salama endapo watazingatia
matakwa na maelekezo ya sheria
ili kutatua migogoro kwa kutumia
njia salama.

“Kimsingi tumewajengea uw-
ez0 wa kutafsiri sheria pia
kuwafungua katika maeneo am-
bayo yanahitaji utaalamu zaidi
na tumewakumbusha kufuata
sheria inavyoelekeza ili kuwapo
kwa urahisi wakati wakitekeleza
majukumu na kutoa uamuzi pale
MEogoro unapotokea na wafan-
yakazi,” alisema.

Naye Wakili Magdalena Kaaya,
kutoka kampuni hiyo, alisema
wamekuwa wakitoa mafunzo kwa
waajiri kila mwaka mara moja
ikiwa ni kuwakumbusha nafasi
waliyonayo wakati wa kutoa ua-
muzi kazini.

Ramadhani Mchomvu, Mwajiri-
wa kutoka Kampuni ya Furahini
Partners for Social Changes, alise-
ma mafunzo hayo yamewajengea
uwezo hasa katika suala la mika-
taba wanayopewa na taasisi na
mashirika wanayofanyia kazi.

Wataka wanaofanya shughuli
Mto Mtangarini waadhibiwe

Na Mwandishi Wetu, SIHA

ANANCHI wa

Kata ya Sanya

Juu, wilayani

Siha, mkoani
Kilimanjaro, wameomba
serikali kuwachukulia hatua
watu wanaofanya shughuli za
kibinadamu  katika  Mto
Mrangarini.

Walitoa ombi hilo kwa seri-
kali baada ya kuwapo kwa ma-
dai kwamba baadhi ya watu
wanafanya shughuli za kibin-
adamu ndani ya mto huo, iki-
wamo kuosha magari.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana kwa naiba
ya wananchi wa eneo hilo,
Somsoni Munuo, alisema
wameamua kupaza sauti ili

."\

wadau wa mazingira wafanye
jitihada za kunusuru vyanzo
vya maji wasikie na kuchukua
hatua.

Alisema mto huo ni muhimu
na tegemezi kwa wananchi
kwa kuwa wanautumia kwa
shughuli za mbalimbali iki-
wamo kunywesha mifugo na
kumwagilia mazao yao.

“Ni kweli chanzo hiki ni
muhimu kabla ya kuletwa
kwa maji ya bomba miaka
mingi iliyopita, wananchi
walikuwa wakikitumia kwa
ajili ya matumizi ya nyumbani
ikiwamo kunywa baada ya
kuchemsha, kufulia na kuo-
gea.

“Hata sasa tuna maji ya
bomba bado mto huu ni
msaada kwetu, lakini baada
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ya watu kufanya shughuli za
kibinadamu ndani ya mto
umeanza kukauka, tunaomba
viongozi wa wilaya hii kuwa
makini na mto huu usije
ukakauka,”alisema Munuo.

Alisema chanzo cha mto
huo kinamama walikuwa
wakikitumia kwa ajili ya shu-
ghuli za kilimo ikiwamo kuli-
ma kwa muda mrefu, lakini
kutokana na kuanza shughuli
za kibinadamu kuosha magari
na kupigia matofali kimeanza
kukauka.

“Watu wanaofanya shughuli
za kupiga tofali na kuosha
magari ndani ya mto baada ya
kuona chanzo hiki kinakauka
wameamua kuchimba visima
ndani ya chanzo hicho, ni-
navyofahamu mimi maji ni
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kwa matumizi ya binadamu
suala la kuoshea magari na
kupiga tofali ni hatua ny-
ingine wakachimbe visima
sehemu nyingine siyo kwenye
chanzo,”alisema Munuo.

Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Watumia Maji Mto Sanya
(JUWAMMASA), Goodchance
Moshi, alisema wanaochimba
visima kwenye chanzo hi-
cho wamewapa maagizo ya
kuandika barua ya maombi
ambayo itapitia kwa Mtendaji
wa Kata na kupelekwa Ofisi ya
Bonde la Pangani.

Alisema baada ya hapo
wataalamu kutoka bonde hilo,
watakuja kukagua sambamba
na kuangalia kama watapewa
vibali vya kuendesha shughuli
Zao.
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Mwongoza watalii wa Kampuni ya Utalii ya ZARA Tanzania Adventures (ZARA Tours) mjini Moshi, Faustine
Chombo (mwenye shuka la Kimasai), akiwa pamoja na watalii kutoka mataifa mbalimbali duniani katika kilele cha
Mlima Kilimanjaro Uhuru Peak (5,895m ASL) mwishoni mwa wiki. Idadi ya watalii Mlima Kilimanjaro imeongeze-
ka ikilinganishwa na miaka miwili iliyopita kufuatia tishio la UVIKO-19. PICHA: JAMES LANKA

Walimu walia nyaraka zao kupotea wilayani

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WALIMU katika Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi mkoani Kili-
manjaro, wamelalamikia kitendo
cha nyaraka zao muhimu za ma-
dai kupotea katika masjala ya
wilaya hiyo.

Kutokana na kupotea kwa
nyaraka hizo, wamedai kwamba
imeleta usumbufu kwa wale wa-
naokaa kata za pembezoni kwa

kuwa wamekuwa wakitumia
muda mwingi kufuatilia haki
7ao.

Hayo yalielezwa jana na Ka-
tibu wa Chama cha Walimu
(CWT) Wilaya ya Moshi, Carolina
Ng'eleshi, alipowasilisha kero zi-
nazowakabili walimu hao kwa
Mkuu wa Wilaya hiyo, Abbas Kay-
anda, wakati akizungumza na
wawakilishi wa walimu kutoka
shule za halmashauri hiyo.

“Suala la nyaraka za walimu
kupotea katika masjala limekuwa
tatizo kubwa kwa kuwa wapo
wanaotoka mbali na mjini, hivyo
wanajikuta wanatumia gharama
kubwa kwenda kufuatilia madai
yao,”alisema katibu huyo.

Alisema kero ya kupotea kwa
nyaraka hizo imekuwa kubwa
kwa kuwa inajirudia mara kwa
mara na walimu wamelalamika
sana, lakini tatizo linaendelea ku-

jitokeza.

“Tunaomba Mkuu wa Wilaya
utusaidie kufuatilia jambo hili
kwa kuwa walimu wamekuwa
wakilalamika sana mara kwa
mara kuhusu nyaraka zao ku-
potea masjala ya wilaya yetu ya
Moshi ili waweze kupata haki zao
bila usumbufu,”aliongeza Katibu
huyo.

Baada ya kupokea malala-
miko hayo, alitoa agizo kwa Ofisa

Utumishi wa halmashauri hiyo,
kuweka utaratibu mzuri kwa wal-
imu kupata haki zao kwa wakati
bila ya usumbufu.

“Ofisa  utumishi nakuagiza
hakikisha unaweka utaratibu
mzuri kwa walimu kupata haki
zao bila ya kuwapo kwa usum-
bufu wowote kwa kuwa serikali
inatambua mchango mkubwa
wa kundi la walimu Kkatika
Taifa,”alisema.
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SAYANSI

NA MWANDISHI WETU
KILIMO BONDE MSIMBAZI

Wakati umefika kuachana na ‘kwikwi’
kulitangaza iwapo ni eneo hatarishi

ILIMO cha mboga na

mazao mengine pem-

es Salaam ni kama ki-
tendawili kisicho na jibu, kiasi
kwamba hata ndani ya tope lin-
aloweza kuwa na taka za sumu
zenye madini mazito (tembo) ku-
toka viwandani na baharini watu
wanayatumia kupanda mazao bila
mamlaka zozote kuchunguza hali
ya ardhi na maji ya eneo hilo ili ku-
chukua tahadhari.

Ni kilimo kinachoendelea Jang-
wani kwenye mdomo wa bahari
lakini pia sehemu ya maji ya Mto
Msimbazi yanapoingia baharini.
Pamoja na taka za viwandani, zipo
nyingine kutoka kwenye makazi,
huku ukulima wa mboga na mazao
mengine unaendelea japo ulihita-
jika kufanyika uchunguzi kwanza.

Kulima kwenye mabonde ya mito
kumeenea kwa kasi katika maeneo
mbalimbali lakini kinachoshangaza
ni kwamba, kilimo cha pembeni au
chini ya kingo za mto ni kinyume
cha sheria kwa vile shughuli za
uzalishaji zinatakiwa kufanyika
umbali wa mita 60 kutoka kwenye
ukingo wa mto, inakuwaje hilo lina-
sahaulika.

Bila kuzunguka zunguka wakati
umefika kutafiti na kutathmini
athari za kimazingira na hasara za
kilimo kinachofanyika Jangwani
kwenye ukingo wa Mto Msim-
bazi ili kujua hivi ukulima huo ni
salama? Udongo wa Jangwani licha

Bamia moja ya mboga zinazostawi kwa wingi kwenye bonde la Msimbazi
bustani zilizoko Kigogo, Jangwani na Buguruni. PICHA: MTANDAO

ya kuwa mweusi na wenye rutuba,
unyevunyevu mwingi na wa muda
mrefu huenda kuna taka za sumu
zinazotoka kwenye viwanda vingi
viwe vilivyoko Barabara za Nyerere,

Mandela, maeneo ya Vingunguti
unaweza kuwa chanzo cha maradhi
mengi lakini mamlaka hazijasema
neno na kilimo kinaendelea.
Wakati umefika wa uchanguzi

wa ‘data na taarifa udongo, ubora
na ubovu wake kuangaliwa na
wataalamu ikiwamo Hospitali ya
Taifa Muhimbili iliyoko mita chache
kutoka Jangwani, Chuo Kikuu cha

likizalishwa kwenye

Dar es Salaam na cha Ardhi kwa
kutumia wahandisi wa mazingira,
SUA, Baraza la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira na wadau
wengi kwa kuangalia sampuli za
maji na udongo hata mimea ya
eneo hilo ili kuchukua hatua.

Wakati mwingine ikibidi serikali
itangaze eneo hilo kuwa ni hatari-
shi au ‘harzadous area’. Taasisi za
serikali zisikae kimya zinapaswa
kushirikiana ili kusaidia ili kuwe
na kilimo cha mboga chenye afya
kwa Watanzania kupunguza athari
kiafya na uharibifu wa mazingira
kwenye mito na kuwahakikishia
wananchi usalama kwenye vyakula
wanavyokula ili kupunguza uweze-
kano wa kupata magonjwa hatari
kama saratani, maradhi ya figo,
ngozi na mifupa.

Licha ya Jangwani kuwa ni
sehemu yenye ‘rutuba chafu na
sehemu inayonuka’ kando ya kingo
za mto Msimbazi kwenye mdomo
wa bahari, watu wanaweza kuhofu
kuwa rutuba hiyo si salama kwa
mazao yanayozalishwa kwa sababu
inachafuliwa na kemikali za viwan-
dani zenye madini na sumu nyingi.

Aidha ni mdomo wa bahari
inawezekana taka nyingine zika-
toka baharini, lakini pia rutuba
hiyo inaongezwa na mafuriko ya
msimu wa masika na mvua zinazo-
leta taka za vyooni kutoka makaro
na vyoo vya wakazi wa bonde la
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ELIMU

NA PANKRAS LUOGA

Mafanikio kielimu yanaanzia na

ufuatiliaji

FUATILIAJI wa maende-

leo ya elimu ya watoto

zama hizi unayumba kwa

sababu walezi na wazazi
hawafanyi tathmini ya ufuatiliaji wa
masomo darasani wakidhani kuwa
jukumu lao ni kulipa ada na kuwa-
pa mahitaji muhimu ya kishule.

Hilo linasababisha kujengeka
utamaduni kuwa maendeleo
ya darasani ni kazi ya walimu na
uongozi wa shule na inavyoele-
kea linashamirishwa na kuenea
kwa utandawazi na matumizi ya
mitandao na kunakobadilisha
mifumo ya maisha ikiwa ni pamoja
na wazazi na walezi kujishughulisha
na kusaka pesa.

Wengi hukosa muda wa kufanya
ufuatiliaji wa

maendeleo ya elimu ya watoto
na hata muda wa kuzungumza nao
juu ya changamoto zao za kielimu.
Ni kwa sababu wanatingwa sana
na kutafuta hela hivyo, huondoka
mapema alfajiri na kurudi kuanzia
saa 3:30 usiku muda ambao watoto
wamelala.

Hivyo, hupelekea kukosa muda
au kutumia muda mfupi sana kukaa
na watoto wao na wategemezi pia
kushindwa kufanya tathmini na
ufuatiliaji wa karibu wa elimu ili
kutambua

maendeleo na changamoto za
shuleni kwa watoto wao.

Mwisho wa haya yote ni madhara
kwenye elimu ya watoto wao ikiwa
ni pamoja na watoto kutofuata
ratiba za masomo na kutoonekana
darasani.

Wengi kutofanya kazi za darasani
na nyumbani kikamilifu. Aidha,
wapo wanaotoka nyumbani na
kushinda mtaani kwenye michezo
ya kompyuta na kutazama video na
tamthilia, wengine wakuvutishwa
bangi na dawa za kulevya hata kun-
yanyaswa kingono kwa kubakwa na
kulawitiwa na kukatisha masomo.

Si hivyo, wapo wanaomaliza
darasa la saba bila kujua kusoma,
kuhesabu na kuandika. Wengine
wakijihusisha na ulevi na uvutaji wa
bangi na madawa ya kulevya, wizi
na uhalifu ukiwamo wa panya rodi.

Chanzo kikubwa cha yote haya
ni kutokuwapo kwa tathimini na
ufuatiliaji wa karibu wa wazazi na
walezi kwenye elimu ya watoto wao
na mwishowe kutotambua maen-
deleo na changamoto zao kielimu.

UFUMBUZI WA HARAKA

Katika kutimiza jukumu hili la
tathmini na ufuatiliaji wa karibu
ambao ni muhimu katika kila kitu
unachowekeza hasa fedha na nguvu
kwenye elimu ya watoto ni vyema
kila mmoja abebe jukumu hilo kuwa
ni kazi yake kufuatilia maendeleo ya
mtoto shuleni.

Afahamu kuwa kazi yake sio
kulipa gharama za masomo pekee
waanze kuwajibika wakiwa na
watoto nyumbani hasa wakati wa
jioni baada ya kumaliza shughuli

kila hatua si kulipar ada

Wazazi na walezi wasijasahau baada ya kulipa ada, wakumbuke kufuatilia maendeleo ya watoto shuleni. Wawaulize maswali,
kukagua madaftari na kuzungumza na walimu. PICHA: MTANDAO

zao za siku nzima. Mfano, wazazi
na walezi wanaweza kuuliza nini
wamesoma au kujifunza ikiwa
ni pamoja na kupitia na kukagua
daftari za watoto ili kuona kilicho-
andikwa pamoja na tarehe ya somo
na siku alizokwenda shuleni.

Waangalie pia mazoezi wali-
yopewa na kujua iwapo wame-
fanya mangapi wamefaulu na yapi
wameshindwa na kwa kiasi gani na
mangapi hayajafanyika na kwanini
hayakufanywa?

Pia, ni vyema kupitia maeneo
ambayo mwalimu au walimu wame-
sahihisha au kutosahihisha kazi za
watoto na kuulizia ili kujua sababu
zake.

Zaidi ya hayo yote walezi na walezi
wanatakiwa kufanya ufuatiliaji kwa
kuhakikisha ratiba ya masomo ya
watoto inafuatwa kikamilifu kama
inavyotakiwa na kuondoa utoro,
kutohudhuria masomo kwa muda
Fulani na kuacha baadhi ya vipindi.

Ikibidi wazazi na walezi
wanaweza kwenda shuleni na
kuongea na walimu kuhusu maen-
deleo ya kielimu na changamoto za
watoto wao ili kuzitafutia ufumbuzi.

Pia katika kutekeleza jukumu hilo
ni muhimu wakazingatia misingi ya

ufanyaji tathmini na ufuatiliaji wa
karibu hasa katika utoaji wa rasili-
mali zao kuwezesha utekelezaji wa
hatua za kubadilisha rasilimali na
kuwa bidhaa au huduma na kureke-
bisha kasoro mapema ili mwishoni
kufikia mafanikio ya kielimu kwa
watoto wao.

Rasilimali zinazohitajika ni
pamoja na mtoto kupelekwa katika
shule yenye ubora , anapewa vifaa
vya kujifunzia kama, kalamu,
daftari na begi, nafasi na muda wa
kujisomea na kufanya mazoezi ali-
yopewa na walimu wake.

Kingine ni chakula bora, upendo,
heshima na kupewa hamasa za faida
za kuweka juhudi katika elimu pia,
thamani ya elimu katika maisha
yake ya baadae.

Zaidi ya yote wazazi na walezi
wajitahidi kuwa karibu na walimu
wa watoto wao, na wafanye ufuatil-
iaji wa karibu kwa kuona rasilimali
zinapatikana kuendana na mahi-
taji, hatua za kujifunza zinafanyika
kwa usahihi ili mwishoni kufikia
matokeo mazuri katika elimu ya
watoto wao.

FAIDA ZA KUFUATILIA
Wazazi na walezi wakifanya tathi-

mini na ufuatiliaji wa karibu kika-
milifu juu ya maendeleo ya elimu ya
watoto wao wataondoa matatizo ya
utoro, kutomaliza darasa la saba au
sekondari, kumaliza elimu ya msingi
bila kujua kusoma, kuandika wala
kuhesabu.

Juhudi hizo zitawawezesha
kupata taarifa mapema kuhusu
maendeleo ya watoto kielimu
na kasoro zote hizo zikibainika
mapema zinaweza kudhibitiwa
na kukabiliana na mabadiliko ya
kielimu kwa watoto kila mara au
baada ya kupita muda fulani au
ngazi fulani.

Kwa mfano, ufuatiliaji wa karibu
unaweza kumsaidia kujua maeneo
yapi ya elimu ya mtoto yanahitaji
juhudi zaidi na kupewa kipaumbele
katika mipango iwe ya muda mrefu
au mfupi.

Aidha, ufuatiliaji wa karibu katika
masomo hufanikisha kugundua
upungufu walio nao watoto katika
somo fulani kama hisabati au lugha
au kusoma, kuhesabu, kuandika au
kusikiliza.

Kutambua hayo husaidia wazazi
kuanzia pale nyumbani pamoja na
walimu shuleni kuongeza jitihada
kumsaidia mtoto katika kureke-

bisha kasoro hiyo na kumuwezesha
kufanya vizuri katika somo au eneo
linalomsumbua kulingana na kasoro
iliyojitokeza hapo awali.

Mfano wa juhudi hizo ni kama
kumtafutia masomo ya ziada au
‘tuition’katika eneo ambalo mtoto
anapata changamoto. Na kama
wasemavyo wahenga kuwa “kujua
chanzo cha tatizo ni nusu ya kuli-
tatua tatizo” basi kufanya tathimini
na ufuatiliaji wa karibu katika elimu
ni tiba ya kufikia malengo ya kuwa
na elimu bora kwa watoto wa Tan-
zania.

Ikumbukwe kuwa, tathimini na
ufuatiliaji wa karibu pia huwasaidia
wazazi na walezi kujua vitu vilivyo-
saidia katika kuleta mafanikio au
kushindwa kufikia mafanikio au
malengo ya kielimu kwa watoto
wao.

Wito wangu kwa jamii,
wazaziwalezi kuwa wasiishie
kuwalipia ada watoto bali pia
wafanye tathimini na ufuatiliaji wa
karibu katika elimu ili kujua maen-
deleo na changamoto za kielimu.

Mwandishi ni Mhadhiri Msaid-
izi Chuo Kikuu cha Sayansi na
Tiba Muhimbili
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Sheria va Ndoa 1971, kesi kuishia nyumbani

‘petroli’ inayochochea moto ndoa za utotoni
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Mtoto akifungishwa ndoa ya utotoni. PICHA:MAKTABA

ICHA ya Mahakama ya Ru-

fani Julai 8, 2016, kutamka

kuwa Sheria ya Ndoa

ya Mwaka 1971 ifanyiwe
marekebisho ili vipengele vina-
vyopingana na katiba ya nchi vi-
futwe, sheria hiyo haijaguswa na
inatajwa kuwa ni kikwazo cha
kukabiliana na tatizo la ndoa za
utotoni.

Mkoa wa Shinyanga kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali wa
kutetea haki za watoto, wanapam-
bana kutokomeza tatizo la ndoa za
utotoni, lakini kikwazo kikubwa
ambacho wanakumbana nacho ni
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 na
umalizaji wa kesi kimya kimya.

Sheria hiyo inaruhusu binti
mwenye chini ya miaka 14 kuolewa
kwa ridhaa ya wazazi au walezi
wake, na miaka 15 mahakama ikiri-
dhia.

Aidha, umalizaji wa kesi kimya
kimya baina ya wazazi na walezi
wa mtoto na upande wa mtuhu-
miwa kwa kupeana kitu kidogo,
kumeendelea kusababisha kuko-
sekana ushahidi mahakamani na
kesi zinafutwa na watuhumiwa
kuachiwa huru na vitendo hivyo
kuendelea bila hofu.

Umalizaji kesi kinyemela unam-
wibua Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Sophia Mjema, anayekemea
na kuwataka wazazi waache tabia
hizo ambazo zimekuwa zikiumiza
watoto na kuharibu dira ya maisha
yao.

Takwimu za kitaifa na kimataifa
zinautaja mkoa wa Shinyanga
kuwa unaongoza kwa ndoa za
utotoni kwa asilimia 59, ikifuatiwa
na Tabora 58 na mkoa wa tatu ni
Mara wenye asilimia 55.

Sophia anasema mzazi ana-
pomaliza kesi hizo kimya na
mtuhumiwa kuachiwa huru, ni
moja ya sababu kubwa ya kuen-
delea kwa vitendo vya mimba na
ndoa ya utotoni mkoani humo na
kuzima ndoto za wanafunzi.

“Nachukizwa na vitendo hivi
vya umalizaji wa kesi kimya kimya,
hivi mzazi ukichukua hiyo hongo
ya Shilingi 300,000 itakusaidia nini
huku mtoto wako tayari amesha-
haribiwa maisha yake,”anasema
katika mahojiano na Nipashe
kuhusu kukabili mimba za utotoni.

“Ukishamaliza hiyo kesi, unabaki
umeachiwa mjukuu umlee na
mama yake, na bahati mbaya
mtoto wako kaambukizwa maradhi
unaingia tena gharama ya kumtibu,
na hako kahela ulikochukua kanai-
sha na kuanza tena kutumia pesa
nyingine, hakuna ulichokifanya
zaidi ya kuingia kwenye majukumu
ambayo hukutarajia,”anaongeza na
kuwataka walezi na wazazi kulinda
na kuepusha watoto na uharibifu..

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, anapozungumzia
suala hilo anawasihi wazazi kuacha
tabia ya kuzima ndoto za watoto
wao na kuwaozesha utotoni,
akisema.

Serikali imeboresha miundom-

binu ya elimu ikiwamo ujenzi wa
vyumba vya madarasa, ili watoto
wote wapate elimu bora na
kutimiza ndoto zao, na taifa pia lije
lipate wataalamu wa kuchangia
maendeleo.

“Kesi inafunguliwa
mahakamani
wakati ikiende-
lea kusikilizwa na
kupangwa tarehe,
siku ya kusikili-
zwa tena mwa-
nafunzi ana mkana
mtuhumiwa na
ukiwabana zaidi
wanahama mkoa
na kwenda kuishi
kwingine mwisho
inabidi umwachie
huru mtuhu-
miwa na kuifunga
kesi,’anasema
Mary.

“Ukimsomesha mtoto wa kike
utanufaika sababu watoto wa kike
wanajali wazazi na kukumbuka
kusaidia nyumbani kuliko wa
wengine anasema Jasinta.

MWIBA KISHERIA

Mratibu wa Polisi Jamii Mkoa wa
Shinyanga, Oswald Nyorobi, ana-
zungumza kuhusu kikwazo kingine
ambacho kimekuwa kikisababisha
kumaliza tatizo la ndoa za utotoni
kuwa ni sheria ya ndoa ya mwaka
1971, ambayo inaruhusu mtoto
kuolewa kwa ridhaa ya wazazi,
walezi na mahakama.

Anatolea mfano wa tukio ambalo
limetokea Agosti 16, mwaka huu,
ya Usanda wilayani Shinyanga,
ambapo mtoto wa miaka 15 alikuwa
akiozeshwa na wazazi wake, lakini
walipowafikisha wazazi hao
kwenye mikono ya sheria wakak-
ingwa na Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971.

“Kesi ya juzi tu hapa ya kukamata
wazazi wakiozesha ndoa ya utotoni
mwanafunzi imeishia juu juu tu,
baada ya wazazi kusema kuwa wal-
iridhia mtoto wao aolewe, wakak-
ingwa na sheria ya ndoa ya mwaka
1971 ambayo inasema mtoto ana
ruhusa ya kuolewa kwa ridhaa ya
wazazi au mahakama,” anasema
Nyorobi.

Mkurugenzi wa Shirika la Agape
John Myola, ambalo linatetea haki
za watoto na anayeishi na watoto
walioathirika na ndoa za utotoni,

anasema katika juhudi zao za
kupambana na vitendo hivyo huk-
wamishwa na Sheria ya Ndoa na
umalizaji wa kesi kimya kimya.

Anasema endapo Sheria ya
Ndoa ya Mwaka 1971 itafanyiwa
marekebisho, ili kutokinzana na
sheria ya elimu na mtoto ambayo
ina mlinda na kumtimizia mahitaji
yake, ikiwamo kumpatia elimu bora
bila ya ubaguzi.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009 ina mtambua mtoto ni yule
mwenye umri chini ya miaka 18,
ambayo imelenga kuimarisha ulinzi
wa mtoto, kwa kumpatia haki zake
zote za msingi ikiwamo matunzo,
chakula, malazi, mavazi, matibabu,
pamoja na elimu bila ya kubagua
jinsi yake.

Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Mkoa wa Shinyanga, Mary
Mrio, anasema umalizaji wa kesi
kimyakimya, umekuwa tatizo
la kuwatia hatiani watuhumiwa
sababu ya kesi kukosa ushahidi.

“Kesi inafunguliwa mahakamani
wakati ikiendelea kusikilizwa na
kupangwa tarehe, siku ya kusikili-
zwa tena mwanafunzi ana mkana
mtuhumiwa na ukiwabana zaidi
wanahama mkoa na kwenda
kuishi kwingine mwisho inabidi
umwachie huru mtuhumiwa na
kuifunga kesi,”’anasema Mary.

Akizungumzia Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971, anasema inapaswa
ifanyiwe marekebisho sababu inak-
inzana na sheria nyingine ambazo
zinamlinda mtoto na imekuwa
ikiwapatia wakati mgumu katika
usikilizaji wa kesi hizo.

John Msabila mkazi wa Shin-
yanga, anasema wazazi wame-
kuwa wakimaliza kesi kimya kimya
sababu ya kuogopa uhasamasa
kwenye familia ya mtuhumiwa

Mratibu wa mpango mkakati wa
kitaifa wa kutokomeza ukatili dhidi
ya wanawake na watoto (MTAKU-
WWA) mkoani Shinyanga. Tedson
Ngwale, anasema mipango ya seri-
kali mkoani humo ni kuhakikisha
hadi kufikia mwaka 2025 kusiwepo
na ndoa za utotoni kabisa mkoani
humo.

Anasema katika mipango hiyo
wameanza mchakato wa kutunga
sheria ndogo ambazo zitatumika
kuzuia ndoa za utotoni, kwa wazazi
kujaza fomu ambazo zitakuwa
ili kujiridhisha kama bibi harusi
anayeolewa siyo mtoto.

“Utungwaji wa sheria hizi ndogo
utatusaidia kudhibiti tatizo la ndoa
za utotoni, sababu kabla ya ufung-
waji ndoa kutakuwa na fomu ya
kujaza ambayo itakuwa kwenye
ofisi za watendaji, na kabla ya
kufungwa ndoa kutakuwa na tath-
mini ya kujiridhisha kama ndoa
hiyo hafungishwi mtoto,” anasema
Ngwale akiongeza: Tunataka
hadi kufikia mwaka 2025 ndoa za
utotoni mkoani Shinyanga zisiwepo
na kubaki kuwa historia.”
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WALIMU KAENI CHONJO

Yadaiwa ‘mnachemsha’ kila mmoja anawabeza,
Kisa kulewa, uhalifu, unyany

Mwalimu na mavazi ya kisasa ‘fulana’ akifundisha darasani. PICHA: MTANDAO

ESHIMA ya walimu
imepotea pengine du-
niani kote kutokana
na mambo mengine
huenda hata kipato ‘kiduchu’
kinachangia lakini utandawazi
nao unatajwa kuitikisa taaluma
hiyo.

Ualimu unaotoa watu kwenye
ujinga na kuwapatia maarifa,
huku ukizalisha wataalamu mbal-
imbali wakiwamo madaktari,
wanasayansi nguli, wanasheria
na viongozi wakuu duniani hau-
jaachwa na mitikisiko ya kukosa
maadili kama ulevi kupindukia,
mavazi yasiyo na heshima,
uhalifu na hata unyanyasaji
watoto kijinsia.

Miaka ya nyuma walimu wali-
kuwa wakiheshimika zaidi ndani
ya jamii, ambapo mwalimu
akipita watu walikuwa wakisema
yule mwalimu fulani anakuja na
kumpatia heshima zote na hata
kuwekwa kiti cha mbele kwenye
mikusanyiko.

Haya yanaibuka wakati wa
uzinduzi wa mikakati ya kubore-
sha elimu unaofanyika mkoani
hapa unaofanywa na Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Sophia
Mjema, na katika maeneo
mengine viongozi wakifikisha
ujumbe kuhusu walimu.

Karne hii ya 21 ya Kkizazi
kipya na dunia ya utandawazi,
heshima ya walimu haipo tena
imeshapotea na kuonekana kama
watu wa kawaida mno, anasema
Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Uzogole iliyoko Manispaa
ya Shinyanga Yusuph Mbundi.
mwalimu alipozungumza jambo,
wananchi walikubaliana na
mawazo yake sababu alikuwa
akiheshimika na wote, huku
akipongezwa kwa kuonyesha njia
na mwelekeo, anasema.

Anaeleza baadhi ya sababu
za heshima ya walimu kupotea,
kuwa wengine hawajitambui na
wapo wanaoiga mabadiliko ya
kidunia bila kujitambua kuwa
wao ni kioo na mwanga unaomu-
lika jamii.

Anasema, utandawazi ume-
poteza mwelekeo wa walimu
wengi, kwa kuiga mitindo ya
kisasa tofauti na taaluma inavyo-
taka, kusimamia nidhamu, hali
ambayo imesababisha walimu
kudharaulika.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko,
akishiriki uzinduzi huo, anataja
sababu zingine ambazo zime-
sababisha heshima ya walimu
kupotea, kuwa baadhi ya walimu

“Zamani nakum-
buka akipita mwal-
imu mtaani ana-
hemishika kweli,
utasikia yule mwal-
imu fulani amepita,
hata akitoa ushauri
una tija na kuzin-
gatiwa, lakini siku
hizi heshima hiyo
haipo tena, walimu
wanalewa kwenye
baa na wengine
wanavaa nguo za
ovyo yote ni vuru-
gu tupu,’anasema
Mjema.

asaji sh

T

ni walevi, wanavaa nguo za nusu
utupu, na wanatumia lugha za
mitaani na hata kushiriki uhalifu
kama unyanyasaji wanafunzi
shuleni na vyuoni.

“Mwalimu ni kioo cha jamii
lakini siku hizi walimu wame-
kuwa walevi wapo wanaovaa
nguo zisizo na heshima, kuji-
chubua, hata sasa hapo wanao-
fundisha ‘ujinga’ badala ya
maarifa. Jamii inakuonaje lazima
udharaulike,” anasema Masum-
buko.

Anaongeza: “Unamkuta
mwalimu hata katika mazun-
gumzo yake anatumia lugha
za mitaani Shilingi 500 anaiita
jero, wengine ni wachafu una-
paswa uwe nadhifu muda wote
uonekane tofauti katika mtindo
wa maisha yako ndipo utaheshi-
mika.”

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, anasema,
heshima ya walimu inapotea
hata ufundishaji nao unashuka
na hatimaye wanafunzi wanapata
matokeo mabaya shuleni.

Heshima ya walimu inapaswa
kurudi kama zamani, pamoja na
wazazi kuwaheshimu na kuacha
tabia ya kuwadhalilisha tena
mbele ya wanafunzi na hata
wengine kufikia hatua ya kuwa-

uleni mpo

piga, anasema.

Katika wilaya yake hataki
kusikia mzazi akimdhalili-
sha mwalimu, atakaye bainika
kufanya hivyo atamshughulikia,
kwa sababu kazi yao ni kubwa
inatoa wataalamu mbalimbali
kama vile, wachumi, madaktari
bingwa, wahandisi na viongozi
wa ngazi zote.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, anawataka walimu
kujitambua ili kurudisha heshima
yao kama zamani na kuacha tabia
ya kukesha kwenye baa wakilewa
pombe tena za kienyeji, kuvaa
mavazi yasiyo na heshima,
kubaka na kukosa uadilifu.

“Zamani nakumbuka akipita
mwalimu mtaani anahemishika
kweli, utasikia yule mwalimu
fulani amepita, hata akitoa
ushauri una tija na kuzingatiwa,
lakini siku hizi heshima hiyo
haipo tena, walimu wanalewa
kwenye baa na wengine wanavaa
nguo za ovyo yote ni vurugu
tupu,”’anasema Mjema.

Wanajamii wakitoa maoni yao
akiwamo mwananchi Joseph
Jilala, anasema zamani mwalimu
alikuwa akiogopeka licha ya kum-
heshimu, sababu ya unadhifu
wake kuanzia nywele, mavazi,
makazi hadi busara zilibadili
jamii, lakini miaka ya sasa hawa-
heshimiki tena kutokana na kuiga
maisha ya utandawazi.

Anaongeza kuwa, zamani kila
mzazi alikuwa anatamani mtoto
wake akihitimu masomo yake
aje kuwa mwalimu, lakini baada
ya kada hiyo kushuka kiheshima
hakuna ambaye anautamani.

Anakiri baadhi ya walimu
zama hizi wamekuwa mfano wa
mambo yanayokwenda kinyume
na maendeleo pamoja na maadili
kama kuishi kwenye makazi duni,
kushiriki kwenye uovu mfano,
kukopa bila kulipa na wengine
kuwa wateja wa pombe za kie-
nyeji.

Ofisa Elimu Mkoa wa Shin-
yanga, Dafroza Ndalichako,
anasema serikali imeanza
mikakati ya kurudisha heshima
ya walimu na sasa imezindua
vitabu vitatu vya mikakati ya
kuboresha elimu nchini.

Anakumbusha kuwa vitabu
hivyo vimekuja ili kuelekeza
mambo mbalimbali yanayopaswa
kuzingatiwa na walimu na hati-
maye kuboresha elimu na pia
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi.

Anaeleza kuwa, ujumbe uliopo
ni pamoja na mikakati ya kubore-
sha elimu kama kuimarisha
nidhamu ya walimu, mafunzo ya
mbinu za ufundishaji na ujifun-
zaji bora ili kuongeza ufaulu na
kutafuta ufumbuzi wa changa-
moto zinazoikwamisha sekta ya
elimu.
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Changamoto na va

kujifunza

kutoka kwa Wahadzabe-

-

Wahadza wanatunza mazingira, kwao hata miti yenye miiba wanailinda ili kuendeleza ikolojia na ustawi wa baioanuai. PICHA: DK.

FELICIAN KILHAMA

TANZE kwa kumshukuru

Mungu ambaye kwa

wingi wa rehema zake

kwetu tunaishi na siyo
kwamba sisi tuliohai ni haki yetu
bali ni kwa neema yake yeye aliye
Alpha na Omega.

Makala iliyopita nilifafanua
kuhusu vyakula vya Wahadzabe
hasa matunda, leo ninakamilisha
simulizi ya maisha yao katika eneo
la Yaeda-Chini, wilayani Mbulu,
Mkoa wa Manyara kama jamii na
changamoto zinazowakabili na
nini kifanyike kuboresha maisha
yao.

Kwa upande wa huduma za
jamii, wadau wanapendekeza seri-
kali ya Wilaya ya Mbulu ianzishe
huduma za shule na afya. Yaeda-
Chini, kuna makazi ya watu mbal-
imbali karibu na msitu ambako
Wahadza wanaishi. Ili kuinua na
hali zao kielimu, imeanzishwa
shule ya msingi na sekondari ili
watoto wa Kihadzabe waelimike.

Lakini Wahadzabe hawakai
ilipo shule, ila mara mojamoja
hutembelea sehemu hiyo kupata
baadhi ya mahitaji kama tumbaku
au sigara. Hata hivyo, niliozun-
gumza nao wanasema, pamoja na
shule kuwapo 2007, wanafunzi ni
wachache sana na walimu ni shida.
Wahadzabe hawajawa na mwamko
wa kuwapeleka watoto wao shule.
Na hao wachache waliojiunga
bado ni watoro hawahudhurii
masomo ipasavyo.

Siku nilipotembelea shule ya
msingi hakukuwapo na mwalimu
wala mwanafunzi ni kawaida
watoto wanakaa na wazazi wao
huko msituni wakijifunza kwa
vitendo yale wazazi wanayofanya.
Hii ni pamoja na namna ya
kuwinda, kutafuta na kurina asali
kutokana na nyuki wasiouma na
wanaouma na kutafuka matunda.

Baada ya kutembelea baadhi
ya sehemu wanazoishi ilionekana
kuwa Wahadzabe hawaishi wote
sehemu moja; bali wanakaa katika
makundi yenye watu 10 hadi 20
na kila kundi likiwa na nguvu
sawa na jingine. Ilifahamika pia
kuwa makazi yao ni ya muda
yanayobadilika kulingana na hali
ya hewa na mahitaji muhimu kama
chakula na upatikanaji wa maji.

Kijamii hujiita ‘kundi’ na
hawana upekee bali huwepo ush-
irikiano wa makundi mbalimbali.
Wanasema ‘kukitokea jambo fulani
makundi hujadiliana na kufikia
msimamo wa pamoja na kila moja
kutekeleza makubaliano ipasavyo.
Mathalani, kukitokea kutokuele-
wana baina yao, hufanya majadil-
iano kwa amani mpaka waafikiane.
Nilifahamishwa kuwa kulea watoto
ni kazi ya wote bila kujali nafasi ya
mzazi baba au mama, wote hush-
iriki.

HUKIMBIA KIFO
Hata hivyo kulingana na hali
ya mazingira yao, wanasema vifo

kwa watoto chini ya miaka mitano
ni vingi kama asilimia 20. Kwa
upande mwingine wapo wazee
ingawa hawana kumbukumbu
za kuzaliwa kwao wana zaidi ya
miaka 80 na bado wana nguvu.

Wahadzabe wanakiona kifo
kama adui wao mkubwa hivyo
kinapotokea wanalazimika
kuihama kambi kwenda kwing-
ine na hali ikiwa hivyo ‘sehemu
inakuwa yenye mikosi na haifai
kuendelea kuishi’ na wanaweza
kugawanyika katika makundi
mawili tofauti iwapo kundi lime-
kuwa kubwa. Wanaongeza kuwa
sehemu ya kuanzisha kambi inaa-
shiriwa na upatikanaji chakula kwa
wingi hasa matunda. Kadhalika,
ukame na hali mbaya na mbadiliko
ya tabianchi hupelekea kuhami-
sha kambi kutoka sehemu kwenda
nyingine.

MASUALA KIJAMII

Kuhusu maji wanasema zamani
yalikuwa tele msituni lakini kwa
miongo miwili sasa upatikanaji
wake ni changamoto kubwa hasa
nyakati za ukame na kiangazi. Moja
ya jadi yao muhimu ni uwindaji
na namna wanavyofurahia hali
hiyo. Wanasema kuwa iwapo
mwindaji ataua mnyama mkubwa
kama twiga, nyati, simba, nyumbu
au nyani kambi huhamia mahali
mnyama alipouawa. Ikitokea
akawa mnyama mdogo nyama
yake huletwa kambini.

Haikujulikana kama Wahadz-
abe ni wenye umri mkubwa kwa
sababu wanasema hawahangaiki
na umri; isipokuwa msingi wao ni
heshima kwa wote wanawake kwa
wanaume na wanapewa uhuru na
kuheshimiwa ipasavyo. Kimila
mwanamume anaweza kuishi
nyumba moja na mama mkwe
lakini siyo baba mkwe.

Kijana akitaka kuoa na kuan-
zisha familia yake lazima awinde
na kuua nyani mkubwa na
kutolewa kwa mahari kwa wake,
inayopokelewa kwa shangwe.
Wanaeleza kuwa hawana dini
yoyote, isipokuwa kuabudu na
kutambika kwa kufanya maombi
kwa ‘ishoko’ au jua na ‘haine’
kumaanisha mwandamo wa
mwezi mume wa ‘ishoko’. Kadha-
lika, utmaduni kama ngoma ya
wanaume iitwayo ‘epeme’ inay-
ochezwa wakati wa giza hakuna
mwanga wa mwezi na dansi
isiyoshabikiwa kila wakati ya
‘maukolo’ wakati wa kutahiri na
‘kuvunja ungo’ mabinti kuashiria
kukua kwao.

Kwa maelezo yao nyakati za
nyuma masuala haya yalikuwa
yanaheshimiwa na kupewa
umuhimu mkubwa. Lakini siku
hizi yamepungua umuhimu wake
baada ya kuwepo na mwingiliano
na watu kutoka makabila mbalim-
bali hata watalii.' Epeme’ ni suala
la kimila kwa wanaume walio
na zaidi ya miaka 20 kuashiria

ukomavu. Hapa suala la uwindaji
linapewa kipaumbele ili kuwa
sehemu ya ‘epeme’ kijana lazima
aue nyati, twiga, nyumbu, nyani
au simba.

Sehemu muhimu za nyama
wanaziita ‘epeme meat’ ni pamoja
na figo, moyo, mapafu, shingo,
maini na ulimi. Hairuhusiwi kijana
ambaye hajaua mnyama kushiriki
lakini iwapo atafikisha miaka 30
bila kuua mnyama atahurumiwa
na kuingizwa kwenye kundi la
‘epewe’. Pamoja na huruma hiyo
vijana wengi hupenda kuwa
sehemu ya wakiwa wameua
mnyama.

CHANGAMOTO

Wahadzabe wanakumbwa na
changamoto nyingi ikiwamo kuin-
giliwa na watu wengine, watalii
hasa utalii wa uwindaji na msitu
wanamoishi kuwa eneo la uwindaji
wa kitalii. Vilevile, mabadiliko ya
tabianchi ni tishio kwa maisha yao
maana ukame unapozidi ikolojia
ya msituni hubadilka, maji kuko-
sekana na chakula kupungua sana.
Wanasema siku hizi wanalazimika
kula ‘ugali’ kitu ambacho hawaku-
zoea.

Changamoto nyingine ni kuny-
waji pombe na kuvuta tumbaku na
sigara kupindukia. Wamejengewa
kituo cha afya Haydom, wana-
kopata matibabu lakini hali hiyo
imekuwa ikitumiwa wa baadhi ya
watu waishio Haydom au sehemu
nyingine, kuwalewesha pombe na
hatimaye kubaka wanawake hata
kusababisha baadhi kuambukizwa
UKIMWI au magonjwa mengine ya
ngoo.

Wanapoulizwa nini kifanyike
kuboresha maisha yao wanasema,
serikali na wadau wahakikishe
haki za Wahadzabe zinaheshimiwa
na wawezeshwe kisheria kulimiliki
eneo wanalolitegemea kwa maisha
yao ya kila siku kwa kuzingatia sera
na sheria zilizopo hasa Sheria za
amapori ya 2009 na ile ya Misitu
na Nyuki za 2002.

Kwa kuwa serikali na wadau
wanataka kuinua hali zao za
maisha kupitia elimu na huduma
nyingine kama afya, miundom-
binu na maji; vema suala hili
likafanyika kwa weledi ikiwa ni
pamoja na kuwashirikisha tara-
tibu, kuheshimu mila na desturi
zao. Kituo kilichojengwa Haydom,
ni mwanzo mzuri lakini kitumiwe
kwa nia njema ya kuwasaidia
Wahadzabe waweze kusogea
mbale kimaisha na siyo kinyume
chake au kwa maslahi binafsi.

Yapo mambo mazuri ya kuji-
funza hususani jinsi walivyoweza
kuutunza msitu kwa miaka mingi
bila kuuharibu kwa kuchoma moto
wala kukata miti hovyo. Kinacho-
hitajika ni jinsi ya kuwasaidia
wasiathiriwe haraka na maisha
ya kisasa kwa kuwalewesha au
kuwarubuni kwa sigara inayod-
huru afya. Twende nao taratibu
mwisho watoto watapenda shule,
watasoma na hatimaye watakuwa
wa kwanza kuibadili jamii yao na
kuingia katika maisha mapya bila
kutegemea sana rasilimali misitu
kwa maisha yao.
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Wakati umefika kuachana na ‘kwikwi’
kulitangaza iwapo ni eneo hatarishi

INATOKA UK. 13

mto huo wanaelekeza uchafu wa
vyoo mtoni, hivyo isingefaa kulima
au kunyamaza na kuacha kilimo
kiendelee bila kukataza.

Uchafuzi wa mto huo uchun-
guzwe pengine unahusisha sumu
za viwandani, japo inafahamika
kuwa kuna taka za vyooni ambazo
si suala lenye afya kimazingira
kwani licha ya kutofanyiwa utafiti
na wanaolima wakakatazwa au
kutakiwa kuachana na kilimo hicho
bidhaa zinazozalishwa Jangwani
haziwezi kuwaacha walaji salama.

Zinaweza kuwa tishio kubwa
kwa afya ya binadamu kwa sababu
metali nzito na dawa za kuulia
wadudu (viuatlifu) kutoka sehemu
mbalimbali ziko ndani ya maji na
huenda zimeshaanza kuhatarisha
maisha ya walaji.

Ni wakati wa kufanya tathmini
na kuaangazia athari ya sumu ya
metali nzito kama ‘cadmium, risasi,
shaba, na zinki’ pia dawa za kuua
wadudu (viuatilifu) viua magugu
na kuvu au fangasi, sumu nyingine
zinazotupwa mtoni.

Kama yote hayo yamo ndani ya
Mto Msimbazi kwanini bonde lake
lisiwe sehemu hatarishi na kutan-
gazwa kisheria kuwa ni sehemu ya
kukwepa?”

Ni wazi kuwa taka za sumu zime-
athri mfumo wa ikolojia, kilimo
cha mboga na mimea, wanyama
na na udongo na hata afya ya bin-
adamu. Zaidi ya hayo, mrundikano
wa metali nzito na mabaki ya viua
sumu kwenye udongo wa eneo hilo,
huongeza zaidi tahadhari.

Mahojiano yaliyofanywa na
baadhi ya wakazi wa Jangwani
wanaolima mazao mbalimbali
kama mboga, mahindi na ndizi
wanasema kulima kwenye Bonde
la Jangwani hakujaanza leo na
kwamba CCM na serikali ndiyo
waanzilishi na wasingelima kwenye
bonde ambalo si salama.

Baadhi ya wakulima wanaeleza
kuwa miaka ya mwishoni mwa 1980

Mafuriko Jangwani yakitishia hata usafiri, maji yanayoingia kwenye eneo hilo la Mto Msimbazi yenye taka za kila aina hatarishi
huongeza rutuba kwenye mabonde na kufanikisha kilimo cha mboga zinazoliwa na mamilioni ya wageni na wakazi wa Dar. PICHA:

MAKTABA

CCM ilikuwa na Shirika la Uchumi
na Kilimo-SUKITA lililokuwa
na uwekezaji mkubwa kuanzia
kufuga kuku, nguruwe, samaki na
kulima kwenye maeneo mbalim-
bali ya Mto Msimbazi na kwamba
wasingefanya hivyo bila kutumia
wataalamu wa kuchunguza kwanza
athari za mazingira.

Wanaamini kuwa serikali ilil-
iona eneo hilo kuwa linafaa kiu-
wekezaji ndiyo maana na wakulima
wa sasa wa mboga na mazao
mengine wanautumia utetezi huo

licha ya kwamba si salama na pia
wanaamini kuwa kama kungekuwa
na athari wangekatazwa kuende-
leza kilimo Jangwani.

SIFA ZA MSIMBAZI

Kwa mujibu wa taarifa za jiogra-
fia ya Dar es Salaam, mto huo ni
unaoanzia katika Milima ya Pugu
na kutiririsha maji kwenye Bahari
ya Hindi.

Una urefu wa karibu kilometa 32
na eneo la vyanzo vya maji zaidi ya

200. Mito yake muhimu ni pamoja
na mito Sinza au Ngombe, Luhanga
au Ubungo na Kinyerezi. Kuna Mto
Mpiji, Mbezi lakini pia kuna vijito
na mabonde yenye makazi kama
Kigogo, Mwananyamala na Bugu-
runi ambayo mwanzoni yalikuwa
yanatumiwa kwa kilimo kabla ya
kugeuzwa kuwa makazi japo duni
na yenye mafuriko.

Uchunguzi wa nyaraka za seri-
kali kuhusu ardhi unabaini kuwa
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi haijatoa Tangazo la

Serikali (GN) lolote kuhusu usalama
au ‘uhatarishi’ kwa maisha kwenye
bonde hilo.

Lakini, mwaka 2007, lilitolewa
tangazo namba 227 lililochapishwa
Agosti 2011 likisema Tangazo la
Mipango Miji (Eneo la Mto Msim-
bazi, Eneo Maalum la Mipango 2011,
kuwa sehemu yote ya ardhi kuanzia
Daraja la Salenda hadi Vingunguti
litaendelezwa kuwa ‘paki’ sehemu
ya burudani kibiashra,” lakini hadi
sasa hilo halijafanyika tangu 2011 na
imetimia miaka 10 sasa.

WANENAVYO MALENGA

VIONJO USWAHILINI

Mpango uko mbioni, kuanza leo si kesho,

Kazi za Uswahilini, ziwe kwenye maonye-
sho,

Upande huu mwema, ungekuja toka jana.

Hapa ni Watanzania, kufanya majumuisho,
Yale wanajifanyia, yafanyiwe maonyesho,
Watu wapate tumia, waingie kama josho,
Ni utalii nyumbani, ungekuja toka jana.

Mavazi ya hapa kwetu, kwa watu yawe
fundisho,

Na chakula hiki kwetu, kilete virutubisho,
Hata ngoma ngoma zetu, kina Mpoto
Mrisho,

Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Ni Royal Tour nyingine, yakudumu maonye-
sho,

Watakuja na wengine, kupata viburudisho,
Zitakuja pesa nene, kuikuza Makumbusho,
Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Ndivyo tutajivzia, leo kuendea kesho,
Watu watapafikia, kwa raha na bila jasho,
Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Lugha yetu Kiswahili, kutakuwa
mafundisho,

Japo ya hapa mahali, yaenea hadi mwisho,
Wanaongea Wandali, hata watu Kibosho,
Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Dokta Noel Lyoga, ya Taifa Makumbusho,

Mbiu hii anapiga, kama.\./‘ill.e uamsho,
busho,
Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Zao la utamaduni, lataka utambulisho,
Iwe ni kote nchini, kule kwenye makum-
busho,

Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Huu wetu utajiri, taleta utajirisho,
Tuutumie vizuri, udumu pasipo mwisho,
Utalii wa nyumbani, ungekuja toka jana.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Ndivyo kasi wanyama kuhatarisha

maisha duniani inavyoongezeka
1\\Wanabeba ebola, ndul ya nyani, corona

Wanyama hawa ni miongoni mwa wanaotishia usalama wa maisha. Lakini zama hizi zinashuhudia ujio wa magonjwa hatari
yakiwamo vya virusi ambayo hayana dawa wala kinga kutoka kwa wanyama yakiwashambulia binadamu. PICHA: MTANDAO

EPTEMBA 2013, mlipuko

wa kwanza wa virusi hatari

vya ebola ulianza katika
Guinea, ulijulikana kama ebola ya
Zaire.

Kwa mwaka mmoja haukutambu-
liwa rasmi na mamlaka ya afya hadi
Machi 2014, ukiwa umeambukiza
watu 18,000 na vifo 6,300, na
kusababisha changamoto ambayo
haijawahi kushuhudiwa kwa afya
ya umma duniani.

Usafiri wa ndege ulisaidia
ugonjwa huo kusambaa kutoka
Afrika Magharibi hadi mabara
mengine ikiwamo Amerika Kaska-
zini na Ulaya.

Chanzo kinadaiwa kuwa uwindaji
au utunzaji wa wanyamapori hasa
jamii fulani za popo ndio wana-
oshukiwa kuwa chanzo cha asili
cha virusi hivyo na wanadhaniwa
kuvihifadhi bila dalili za ugonjwa.

Watafiti wanahisi maambukizi
ya ebola yanahusika na vifo vya
sokwemwitu, sokwe, na swala aina
ya ‘duiker’ na ushahidi kutoka kwa
maambukizo ya binadamu unao-
nyesha kwamba viumbe hao ni
makazi (hosti) kwa muda na ndiyo
wanaowaambukiza binadamu
wakati wa kuwindwa, kuwabeba
na kuwala.

MARBURG

Virusi vya Marburg, ni mifano
mingine ya mwelekeo unaoji-
tokeza wa binadamu kushambu-

liwa na magonjwa ya wanyama
yote hayo yanaashiria kuongezeka
kwa mawasiliano ya binadamu na
wanyama ambayo kama hayat-
arekebishwa binadamu hataweza
kubaki salama.

Ndui ya nyani/kima, Congo
inakuwa tena chanzo cha maradhi
ya ndui ya nyani ambayo 2019,

iliripotiwa kuwa DRC ilikuwa na

' fir

wagonjwa 3,794 na vifo 73, katika
miezi tisa ya kwanza ya 2020, iliri-
poti zaidi ya wagonjwa 4,500 waki-
husishwa na ndui hiyo ya tumbili
au nyani au kima. Iliambatana na
vifo 171.

Mafua ya ndege hujulikana
kama homa ya mafua ya ndege.
Inaambukizwa na virusi vya mafua
ya ndege (ndege) aina A. Virusi

hivi kwa kawaida huenea kati ya
ndege wa porini wa majini na
wanaofugwa kwani huambukiza
kuku wa kienyeji na aina nyingine
za ndege na wanyama.

Hata virusi vya COVID-19 vil-
idaiwa kusambaa kutoka kwa
wanyama kama popo na kuingia
kwenye mifumo ya mapafu ya bin-
adamu kutokana na ulaji nyama za

wayama hao.

PANYA

Kwa Tanzania mamilioni ya
nyumba yana wageni wasiokuba-
lika kwa njia yeyote nao ni panya.
Uwapo wao unaambukiza maradhi,
ni hatari za kiafya za kuwa na idadi
kubwa ya panya nyumbani ni hatari,
Tauni ni ile iliyoua mamilioni ya
watu wakati wa enzi za zamani
inaweza inatokana na viroboto wa
panya ni hatari kwa maisha ya watu
hata sasa.

Panya pia, husababisha ugonjwa
wa’ ‘hantavirus’ unaoweza kutishia
maisha ambao kwa sasa hauna tiba
au chanjo mahususi.

Dalili zake ni homa, uchovu,
maumivu ya misuli (kwa ujumla
kwenye nyonga, mgongo na mapaja)
haya yanaweza

kujumuisha, kuhara maumivu ya
tumbo, kichefuchefu na kutapika.

EBOLA LEO

Nchini Uganda idadi ya watu wali-
ofariki kwa maradhi hatari ya ebola
imeongezeka na kufikia 21 huku
kukiweko na taarifa za kuenea kwa
kasi kwa maambukizi ya maradhi
hayo, inasema taarifa ya UN NEWS
jana.

Ikiongeza kuwa, miji mingine
kadhaa katika nchi hiyo ya Afrika
Mashariki imeripoti kuwapo kwa
maambukizo ya ebola na kuzua
wasiwasi mkubwa miongoni mwa
wananchi.

Serikali hiyo imetoa agizo kwa
Wizara ya Afya kuchukua hatua za
kuudhibiti ugonjwa huo sambamba
na hatua zaidi za tahadhari kama
kuwafuatilia watu waliokutana na
wagonjwa wa maradhi hayo.

Wakati huohuo, mataifa ya Afrika
Mashariki kama Kenya na Tanzania
yametangaza umakini na kuchukua
tahadhari katika mipaka yake na
Uganda, kuhakikisha kuwa virusi
hivyo havisambai.

Mlipuko wa ugonjwa ebola mara
ya mwisho ulitokea mashariki mwa
Jamhuri ya Congo, ambapo ulianza
Agosti 2018 na kusababisha vifo vya
watu zaidi ya 1,800.

Kumekuwako kwa milipuko
minne nchini Uganda na mara ya
mwisho Uganda iliripoti mlipuko wa
maradhi hayo hatari mwaka 2021.

Ebola ni ugonjwa hatari ambao
unaweza kusababisha kifo na
huupata binadamu na nyani. Ebola
ina aina sita ya virusi, ambavyo
vitatu kati yao ni Bundibugyo,
Sudan, na Zaire na vimesababisha
milipuko.

Mlipuko mkubwa zaidi wa
ugonjwa hatari wa ebola ulitokea
Disemba 2013 na Aprili 2016 na kuua
zaidi ya watu 11,000 katika nchi za
Guinea, Liberia na Sierra Leone
huko Afrika Magharibi.

MITANDAO
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Mbuzi na kondoo wakipata barabarani bila kuongozwa na mchungaji Kibamba Kwa Mangi, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana. Eneo hilo kwa sasa kuna mnada
wa kuuza mifugo hiyo, ambao hufanyika katikati ya wiki.

Mafundi wakiendelea na kazi ya kuweka lami katika barabara ya Stendi ya Mafundi wakijenga kituo cha daladala eneo la Njia Nne barabara ya Goba

Magufuli Mbezi Luis Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam juzi, ikiwa ni sehemu ya Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Baadhi ya maeneo ya

uboreshaji wa stendi hiyo. barabara hiyo, hayana vituo ya kupumzikia abiria wakati wakisubiria usafiri.
PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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Nipashe 21

Polisi: Ole wao
watakaokutwa
na silaha haramu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
limewatahadharisha wananchi
wanaomiliki silaha kinyume
cha sheria kuwa watachukuliwa
hatua kali za kisheria endapo
watapatikana nazo wakati wa
operesheni maalumu ya uk-
aguzi.

Tahadhari hiyo imetolewa na
Kamanda wa Polisi wa Mkoa
huo, Kamishna Msaidizi wa
Polisi Benjamin Kuzaga, wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu operesh-
eni mbalimbali zinazofanyika
mkoani humo.

Alisema, jeshi hilo lilishatoa
muda maalumu wa wananchi
wanaomiliki silaha hizo kuzis-
alimisha na kwamba baada ya
muda huo kuisha operesheni
zitafanyika za kusaka wanao-
miliki silaha hizo kinyume cha
sheria.

Alisema, waliainisha maeneo
ambayo silaha hizo zinatakiwa
kusalimishwa kuwa ni pamoja
na vituo vya polisi na ofisi za
serikali za mitaa na kwamba
yeyote ambaye anasalimisha
kwa hiyari hatachukuliwa hatua
yoyote ya kisheria.

“Tutakapoanza kuzisaka we-
nyewe na tukamkamata yeyote
akimiliki silaha hizo, hatua kali
sana zitachukuliwa kwa mujibu
wa sheria maana tulishawapa
muda maalumu wa kuzisalimi-
sha.

Alisema, mchakato huo ulizin-
mwa Septemba na kwamba op-
eresheni za kusaka silaha hizo
itaanza mwanzoni mwa Oktoba.

Kamanda Kuzaga, aliwataka
wananchi wanaotaka kusal-
imisha silaha hizo kuendelea
kufanya hivyo kwenye maeneo
yaliyoainishwa na kwamba
hawatachukuliwa hatua zozote
za kisheria.

“Tutakapoanza kuzisaka
wenyewe na tukamkamata
yeyote akimiliki silaha hizo,
hatua kali sana zitachukuliwa
kwa mujibu wa sheria maana
tulishawapa muda maalumu
wa kuzisalimisha.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI ya China imea-

hidi kupeleka wawekezaji

kwenye sekta mbalimbali

mkoani Mbeya kwa lengo
la kukuza uchumi na kuimarisha
uhusiano baina yake na Tanza-
nia.

Pia, imeahidi kupeleka
wawekezaji kwenye sekta za
kilimo, hasa cha soya na mapara-
chichi ambayo ni miongoni mwa
mazao ambayo soko lake ni kub-
wa katika taifa hilo.

Balozi wa China nchini, Chen
Mingjian, aliyasema hayo juzi al-
ipofanya ziara mkoani Mbeya na
kufanya mazungumzo na Mkuu
wa Mkoa huo, Juma Homera
alisema, serikali ya nchi hiyo im-
evutiwa na hali ya hewa ya mkoa
huo.

Alisema, mbali na mazao
hayo pia wanatamani kuwekeza

katika sekta ya madini hasa ka-
tika Wilaya ya Chunya, kwamba
watatumia teknolojia zao kwe-
nye uzalishaji kwenye sekta zote
watakazowekeza.

“Tunaamini kwamba mkoa
huu ni sehemu sahihi ya ku-
wekeza, tumevutiwa na mazingi-
ra ya mkoa huu na tupo tayari ku-
waleta wawekezaji kutoka nchini
kwetu tiunachoomba ni ushiriki-
ano wa viongozi wa mkoa,” alise-
ma Balozi Mingjian.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema serikali ya
mkoa huo iko tayari kuwapokea
wawekezaji hao na kuwaandalia
maeneo ya kuwekeza kwa ajili ya
maendeleo ya taifa kwa ujumla.

Alisema, yapo maeneo mbal-
imbali ya uwekezaji ambayo ya-
meandaliwa katika kila wilaya
na kwamba huko ndiko wataka-
kowapeleka wawekezaji hao wa
China.

Homera, aliwataka wananchi
wa Mkoa wa Mbeya kujiandaa
kunufaika na wawekezaji ku-
toka China kwa kuanza kuzali-
sha mazao mbalimbali ambayo
wawekezaji hao watakuwa wa-
nayahitaji kwa ajili ya kusafirisha
kwenda maeneo mbalimbali.

Alisema, mbali na kuwekeza
kwenye sekta hizo mbili pia ali-
iomba Serikali ya China kusaidia
kuboresha miundombinu ya Reli
ya Tanzania na Zambia (TAZARA)
ili isaidie kwenye usafirishaji wa
mizigo kwa maelezo kuwa reli
hiyo imekaa muda mrefu.

“Asilimia zaidi ya 60 ya mizigo
inayopitia bandari yetu ya Dar es
salaam, inaenda Zambia, Kongo,
Malawi na baadhi ya mazao ya
ukanda huo wa SADC, sasa tume-
omba watusaidie kuoboresha mi-
undombinu ya reli yetu na balozi
amekubali,” alisema Homera.

China kuwekeza kilimo
gcha soya, maparachichi

Alisema, wawekezaji hao wata-
saidia zaidi kwenye kilimo cha
maparachichi na soya ambayo ni
miongoni mwa mazao ambayo
yanastawi vizuri mkoani humo.

Katibu Tawala Msaidizi Vi-
wanda na Biashara wa Mkoa wa
Mbeya, Mwajabu Nyamkomola
alisema watahakikisha wana-
wasaidia wawekezaji hao ku-
pata maeneo mazuri kwa ajili ya
uwekezaji.

Alisisitiza kwamba, nchi ya
China ni miongoni mwa mataifa
duniani ambayo yana teknolojia
za kiwango cha juu, hivyo akawa-
taka wananchi kujiandaa kunu-
faika na teknolojia hizo.

Katika Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Serikali imean-
daa mashamba yenye ukubwa
wa zaidi ya hekta 1,000 kwa ajili
ya kilimo cha soya ambazo zi-
naelezwa kuwa ina soko kubwa
nchini China.

TR

Viongozi wa

Na Nebart Msokwa, MBOZI

VIONGOZI wa dini mkoani
Songwe, wametakiwa kuisaidia
serikali katika kukemea vitendo
vya ukatili wa kijinsia kwa watoto
na wanawake katika mkoa huo.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Anna
Gidalya alitoa ombi hilo juzi al-
ipomwakilisha Mkuu wa Mkoa
huo, Waziri Kindamba kwenye
uzinduzi wa Parishi ya Mlowo
ya Kanisa la Kilutheri la Afrika
Mashariki (KKAM) Dayosisi ya
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema, vitendo vya ukatili

vimekuwa vikitokea na kwamba
baadhi ya maeneo hata vitendo
vya mauaji ambayo yanahu-
sishwa na imani za kishirikina na
mapenzi vimekithiri.

Alisema viongozi wa dini wa-
natakiwa kushirikiana na seri-
kali kukemea vitendo hivyo
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
watoto wanapata malezi bora ili
waepuke ukatili huo.

Alisema, ili kukomesha viten-
do hivyo ni lazima kila mtu kwe-
nye jamii atimize wajibu wake na
kwamba viongozi wa dini wana
nafasi kubwa zaidi ya kuwajenga

:dini watakiwa kukemea

watu kiimani.

“Kwenye maeneo mengi ya
mkoa wetu imani imeshuka sana,
kuna matukio mengi ya ukatili
dhidi ya watoto na wanawake
pia, kuna mauaji ambayo ni
ya ajabu ajabu, tujitahidi sana
kukemea mambo haya,” alisema
Anna.

Askofu Mkuu wa Dayosisi hiyo,
Dk. Edward Mwaikali aliahidi
kushirikiana na Serikali kukemea
maovu kwenye jamii kwa mael-
ezo kuwa kazi hiyo ni miongoni
mwa wajibu wa viongozi wa dini.

Alisema katika kanisa hilo

huwa wanafanya maombi maalu-
mu kila wiki kwa ajili ya kuwaom-
bea watoto kwa ajili ya kuepuka
mambo mbalimbali ambayo yan-
ahatarisha ustawi wao.

Dk. Mwaikali, alisema wakati
Serikali ikiendelea kutimiza waji-
bu wake wa kisheria na wao wa-
taendelea kutekeleza wajibu wao
wa kiroho ili baadhi ya mambo
hayo yatatuliwe.

“Tukuahidi tu Mkuu wa Wilaya
kwamba hilo jambo lipo ndani ya
uwezo wetu na tutahakikisha tu-
nashirikiana na serikali, tunaami-
ni tukishirikiana vizuri tutafani-

MKkuu wa
Wilaya va
Ileje mkoani
Songwe,
Anna Gidalya
(kulia),
akisalimiana
na Askofu
wa Kanisa
la Kilutheri
la Afrika
Mashariki
(KKAM)
Dayosisi ya
Nyanda za
Juu Kusini,
Dk. Edward
Mwaikali,
katika ibada
va uzinduzi
wa Parishi
ya Mlowo

> wilayani
Mbozi juzi.
PICHA:
NEBART
MSOKWA
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itendo' vya ukatili

kiwa sana,” alisema Dk. Mwaikali.

Alisema wamekuwa  wak-
isikia kila siku kupitia vyombo
vya habari kwamba watoto wa-
dogo wanabakwa na kunajisiwa
kwenye maeneo mbalimbali
jambo ambalo alisema huwa lin-
awahuzunisha viongozi hao wa
kiroho.

Hivyo, aliiomba serikali kue-
ndelea kuchukua hatua kali za
kisheria kwa watu wote ambao
wanabainika kutekeleza vitendo
hivyo vya kinyama na kwamba
na wao wataendelea kuwa maba-
lozi wa kutoa elimu na kukemea.
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Biashara bodaboda
sasa yarasimishwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MRATIBU wa Mpango wa
Kurasimisha Rasilimali na
Biashara za Wanyonge
Tanzania (MKURABITA), Dk.
Seraphia Mgembe amesema
wamefanikiwa kurasimi-
sha biashara ya bodaboda
mwaka huu.

Amesema, mpango huo
umewezesha kundi hilo
kutambulika rasmi kama
zilivyo tasnia zingine na
hatimaye kuondokana na
migogoro ya mikataba kati
yao na wamiliki wa vy-
ombo hivyo.

Dk. Mgembe, alibainisha
potoa mada kwenye semina
kwa wabunge wajumbe
wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Utawala na Seri-
kali za Mitaa (USEMI).

Alisema hatua ya kurasim-
isha biashara ya bodaboda
ni mwendelezo wa uwez-
eshaji wananchi kiuchumi.

“MKURABITA umekuwa
ukitekeleleza majukumu
yake ya urasimishaji wa
masjala, urasimishaji ardhi
mijini, kujenga vituo vya
ura5|m|shaj| na urasimishaji
wa biashara na kwa mwaka
huu tumefikia kurasimisha
biashara ya bodaboda,”
alisema.

Aliongeza kuwa katika
kurasimisha biashara ya
bodaboda, halmashauri sita
zimefikiwa ikiwamo Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma.

Halmashauri zingine ni
Manispaa ya Moshi, Hal-
mashauri ya Mamspaa ya
Shinyanga, Halmashauri ya
Manispaa ya Sumbawanga,
Halmashauri ya Rungwe na
Halmashauri ya Tarime Mji.

Dk. Mgembe alisema
kupitia mpango huo wa
kurasimisha bodaboda,
waendesha bodaboda 6 365
wamepata mafunzo huku
vituo vya bodaboda vipata-
VY0 264 vimesajiliwa.

Alisema, leseni 3,014
zimetolewa huku serikali
ikipata mapato ya Sh. mil-
ioni 30.14 kutokana na
utolewaji wa leseni hizo.

Wadau wa urasimishaji
biashara ya bodaboda ni
halmashauri, LATRA, Jeshi
la Polisi, Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), taasisi za fedha
na Umoja wa Waendesha
Bodaboda.

Akizungumzia matokeo
kwa wananchi yaliyotokana
na urasimishaji wa biashara
va bodaboda, alisema
waendesha bodaboda
wamekopa zaidi ya Sh. mil-
ioni 880.

Serikali inatekeleza
MKURABITA kwa lengo
la kuwezesha wananchi
kurasimisha rasilimali na
biashara zao, kuwezesha
upatikanaji wa mitaji na
kuwawezesha watanzania
wengi kushiriki katika fursa
za kiuchumi.

TANROADS vaagizwa
ukarabati maeneo korofi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AIBU Waziri wa Ujenzi

na Uchukuzi, God-

frey Kasekenya, ame-

waagiza  mameneja
wa Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) kuhakikisha wanatoa
kipaumbele kwa ajili ya kuten-
geneza maeneo korofi ya bara-
bara na madaraja ili kuepuka
kero za kutopitika msimu wa
mvua.

Kasekenya aliagiza hayo juzi
cha kujadili utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo inayotekele-
zwa na wakala huo katika mae-
neo mbalimbali nchini.

“Miundombinu ya barabara
ni kichocheo katika ukuzaji wa
sekta nyingine, hivyo hakik-
isheni mnajenga na kukarabati
maeneo yote korofi ili kurahisi-
sha shughuli za usafiri na usa-
firishaji,” aliagiza.

Kasekenya pia, aliuagiza uon-
gozi wa TANROADS kutoa elimu
kwa wasafirishaji na wadau
wote wanaotumia miundom-
binu ya barabara nchini kutom-
waga mafuta, mchanga, mawe
na kokoto ambavyo vinasaba-
bisha kuharibu miundombinu
hiyo.

Mbali na hilo, naibu wa-
ziri huyo aliwataka mameneja
hao kuendelea kuwa wabuni-
fu, waadilifu na kusimamia

kazi zao kwa ubora na kwa
wakati ili kuleta matokeo chan-
ya.

“Endeleeni kutumia utaala-
mu wenu katika ujenzi na usi-
mamizi wa miradi ili kuwa na
miundombinu bora itayokidhi
mabhitaji ya vizazi vya sasa na
vijavyo,” aliagiza.

Awali akimkaribisha mgeni
rasmi, Katibu Mkuu anayesima-
mia sekta ya ujenzi, Balozi Aisha
Amour, alisema lengo la kikao
hicho ni kujadili na kushauri
namna bora ya kutatua kero
za watumiaji wa miundombinu
ya barabara na kupeana mbinu
mbalimbali za kutatua kero
hizo.

Alizitaja baadhi ya kero

hizo kuwa ni kuwapo matuta
yasiyo na viwango, mashimo
kwenye barabara na uwekaji
wa alama usio sahihi mahali
husika.

“Kikao hiki kinalenga zaidi
katika kazi za matengenezo ya
barabara, miradi ya maendeleo
inayoendelea, usalama baraba-
rani na matukio ya ajali, hivyo
tumieni fursa hii kuleta mawazo
chanya yatakayoikuza sekta,”
aliagiza.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Dar es Salaam, Haroun Sen-
kuku alisema ofisi yake inata-
rajia kuongeza barabara tatu za
juu ili kupunguza msongama-
Nno wa magari yanayoingia na
kutoka katika jiji hilo.

DC azipa mbinu taasisi za kifedha kupata wateja

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
ameziomba taasisi za kifedha
nchini kuendelea kutoa mis-
aada kwenye jamii inayozizun-
guka ili kutoa huduma kwa
jamii hiyo.

Jabiri Shekimweri, alitoa rai
hiyo juzi wakati wa ufunguzi wa
mafunzo kwa wafanyabiashara
na viongozi wa dini Mkoa wa
Dodoma yaliyoandaliwa na
Benki ya Watu wa Zanzibar
hapa.

Shekimweri alizitaka taasisi
za kifedha kuendelea kutoa
misaada kwenye jamaii ili kuji-
tangaza kwenye maeneo husika.

“Dunia ya leo inahitaji kuji-

tangaza, wewe unaanzisha ben-
ki unabaki kuomba watu wafun-
gue akaunti lakini hufiki kwenye
maeneo yao,” alifafanua.

Alibainisha kuwa misaada ya
vitu mbalimbali inayotolewa
kwenye jamii inasaidia kuwa-
tangaza kwa wananchi wa mae-
neo mengi.

Alivitaja vitu ambavyo vina-
saidia kuzitangaza taasisi hizo
kwenye jamaii kuwa ni misaada
ya madawati, mashuka, vifaa
tiba vya hospitalini, ujenzi wa
majengo ya shule na sekta ya
afya. Aliongeza kuwa vitu ving-
ine ni misaada wakati wa ma-
janga yanayotokea katika jamii
kama njaa, moto na mafuriko
pamoja na kusaidia vituo vya
watoto wanaoishi kwenye maz-

ingira magumu.

Alisema, vifaa hivyo vilivyo-
tolewa vinaweza kuandikwa
jina la taasisi husika, hivyo
inakuwa ni sehemu ya kuji-
tangaza.

Mkuu wa wilaya huyo alisema
kutokana na Mkoa wa Dodoma
kuwa makao makuu ya nchi,
kuna ongezeko la wageni wan-
aohamia, hivyo taasisi za kifed-
ha zinatakiwa kufungua matawi
mengi ili kuwahudumia watu
hao.

Kaimu Mkurungenzi wa Hu-
duma Benki ya Watu wa Zan-
zibar (PBZ), Badru Massoud
alisema wameandaa mafunzo
hayo kwa lengo la kutoa elimu
ya huduma zinazotolewa na
benki hiyo.

Alisema, mafunzo hayo ya-
mewashirikisha watu binafsi,
viongozi wa dini na wafanya-
biashara pamoja na jumuiya
mbalimbali.

Massoud alisema, mafunzo
hayo yamekuwa endelevu na
yanatolewa kwa awamu kwe-
nye mikoa mbalimbali na mpa-
ka sasa wana matawi 28.

Meneja wa PBZ na Benki ya
Kiislamu Tawi la Mkoa wa Do-
doma, Mohamed Massoud alise-
ma tawi hilo lilifunguliwa miezi
minne iliyopita.

Alisema kuwa tangu kufun-
guliwa kwa tawi hilo, wame-
fanikiwa kupata wateja zaidi ya
2,500 na lengo lao ni kuwafikia
watu wengi zaidi katika mkoa
huo.
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Sheria ya Uvuvi
kufumuliwa
itatue kero

Za Wavuvi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imesema Sheria ya Uvuvi
ya mwaka 2010 itafanyiwa
marekebisho kwa ajili ya
kukabiliana na matatizo
mbalimbali yanayowakabili
wavuvi ikiwamo kuingia kwa
sera ya uchumi wa buluu.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Uvuvi na Uchumi
wa Buluu, Suleiman Masoud
Makame wakati akijibu hoja
za Kamati ya Kilimo na Ma-
liasili na Uvuvi ya Baraza
la Wawakilishi ambao wali-
changia uchumi wa buluu.

Makame, alisema Sheria ya
Uvuvi ya mwaka 2010 inahi-
taji marekebisho makubwa
ili kwenda na mabadiliko
yaliopo sasa ambayo yata-
wawezesha wavuvi kuingiza
kipato kikubwa.

Alisema, kufuatia kuwapo

kwa sera ya uchumi wa buluu :

mapitio ya Sheria ya Uvuvi
inahitaji kupitiwa upya na
kuzipatia kero zote zilizoji-
tokeza ili kukabiliana na ma-
badiliko ya sera ya uvuvi.
Alisema, wizara ipo katika
mchakato wa kutayarisha
sera ya uchumi wa buluu
ambayo itazingatia mahitaji
muhimu ikiwamo kuweka
muongozo wa kulinda mazin-
gira ya baharini kwa ajili ya

kupambana na uvuvi haramu. :
“"Wizara ya Uvuvi na Uchumi :

wa Buluu ipo katika hatua

za mwisho wa kupitia sera
ya uchumi wa buluu ambayo
miongoni mwa malengo yake
ni kuona mazingira ya ba-
hari yanalindwa na kupam-
bana na mabadiliko ya tabia
va nchi katika maeneo ya
baharini”alisema.

Baadhi ya wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi wali-
ochangia hotuba hiyo wali-
itaka wizara kufanya mapitia
ya Sheria ya Uvuvi ya mwa-
ka 2010 kwa ajili ya kulinda
mazingira ya baharini na ku-
pambana na uvuvi haramu.

Mwakilishi wa Kojani, Has-
san Hamad Omar alisema
Sheria ya Uvuvi inahitaji
marekebisho makubwa ku-
hakikisha rasilimali za baha-
rini zinalindwa na kuweka
aina ya uvuvi ambao utazin-

gatia mazingira bora ikiwamo :

kulinda mazao ya baharini.
Alisema: "Matumbawe ya
baharini ambayo ni mazalia
ya samaki yapo katika tishio
la kutoweka kutokana na
uharibifu unaofanywa na
wavuvi wanaofanya uvuvi
haramu”.

‘Utupalji, utelekezaji wa
‘watoto wamchefua waziri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Maende-

leo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto,

Riziki Pembe Juma,
amelaani vitendo vya kuwatupa
watoto wachanga baada ya ku-
zaliwa na wale wanaotelekezwa
na wazazi wao.

Alitoa kauli hiyo jana ofisini
kwake Mwanakwerekwe Mjini
Zanzibar baada ya kutokea tukio
la kutupwa kwa kichanga.

Alisema, juzi majira ya mcha-
na mtoto huyo alitupwa katika
Mtaa wa Muungano Mjini Zan-
zibar, huku mwili wake ukiwa
umeshambuliwa na wadudu.

Waziri Riziki alisema, mtoto
huyo ambaye ni wa kiume
aliokotwa akiwa hai baada ya
kutupwa muda mchache baada
ya kuzaliwa, alikutwa katika
mfuko.

Hivyo, aliwataka wazazi am-

bao hawabhitaji watoto pindi
wanapojifungua ni  vyema
wakawapeleka serikalini kwa
sababu serikali imetenga nyum-
ba maalum ya kuwalea watoto
hao.

“Haipendezi hata kidogo
kuona watoto  wanatupwa
wakati watu  wanawahitaji

wanaenda hadi India na nchi
zingine kuhangaika kupata ki-
zazi, Leo Mungu amekubariki
kupata mtoto lakini wewe
unamtupa,’alisema.

Alivitaka vyombo vya sheria
kuhakikisha wanamtafuta aliye-
fanya kitendo hicho na endapo
akipatikana achukuliwe hatua
za kisheria.

Waziri Riziki alisema, mtoto
huyo kwa sasa anaendelea ku-
patiwa matibabu katika Hospi-
tali ya Mnazimmoja kwa ajili ya
uangalizi maalum na hali yake
inaendelea kuimarika.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Mariyam Juma Sadala, alisema

kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto
namba 6 ya mwaka 2011 ni kosa
la jinai kumtupa mtoto.

Alisema mtoto huyo alikuwa
na uzito kwa kilo 1.8 na ni mtoto
ambaye hajafikisha muda wa
miezi tisa ya kukaa tumboni kwa
mama yake.

Alisema kufuatia uongozi wa
Shehia ya Muungano na maofisa
wa ustawi wa jamii baada ya
kichanga hicho kuokotwa al-
ipelekwa polisi na kuwahishwa
hospitali.

“Kwa mujibu wa Sheria ya
Mtoto namba sita ya mwaka
2011 ni kosa la jinai kutupa vi-
changa na kifungu namba 3
cha sheria hiyo ni kosa la jinai
na endapo mzazi atapatikana
kuhusika na tukio hilo atafik-
ishwa mahakamani na sheria
kuchukua mkondo
wake,”alisema.

Alisema, tangu mwaka 1964
Serikali ya Zanzibar inatoa hu-
duma katika kuwahudumia
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watoto, kuhakikisha haki zao
zinapatikana na kulelewa katika
mazingira bora kwa sasabu mto-
to ni taifa la baadae.

Alisema kuwa serikali im-
epokea maombi ya wazazi wa-
tano ambao wanaomba watoto
kwa ajili ya kuwalea.

Alisema serikali inasimamia
haki za watoto na inalea watoto
24 ambao wengine yatima na
waliotupwa wakiwamo mapa-
cha tisa ambao kila pacha wato-
to watatu, pia inasimamia male-
zi ya watoto 103 ambao wanaishi
katika mazingira magumu.

Katibu Mkuu huyo alisema,
tangu Juni hadi Septemba kuna
kesi nyingi za watoto kukosa hu-
duma kutoka kwa wazazi wao,
kesi 103 za udhalilishaji na kesi
32 watoto wameingiliwa kiny-
ume na maumbile.

Alisema ni jukumu la wazazi
kuwalea watoto kwa pamoja ili
kupata haki zao ikiwamo hudu-
ma, hifadhi na malezi bora.

Mwakilishi wa Jimbo la Mwera, Mihayo Juma Nhunga (kulia) na mwakilishi wa kuteuliwa na rais, Juma Ali Khatib, waki-

fuatilia kikao cha Baraza la Wawakilishi Chukwani, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yakanusha ofisa wake kuwa jasusi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar ime-
kanusha taarifa zilizoenea katika
mitandaoyakijamiizinazomuhu-
sisha Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Uwekezaji na Vitega
Uchumi (ZIPA) kuwa ni jasusi.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Kazi,Uchumi na
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan
Soraga, alisema tuhuma hizo

siyo za kweli na zimelenga kum-
chafua mtendaji huyo mwenye
uzalendo.

Alisema tuhuma hizo zilizohu-
siana na mtendaji huyo kuwa na
hati mbili za kusafirisha zinaone-
kana kuwapo kwa watendaji
wasiokuwa waaminifu kuchezea
mifumo ya nyaraka za serikali,
hivyo uchunguzi unaendelea
kufanyika ili kubaini aliyehusika
kusambaza taarifa hizo.

Waziri Soraga, aliwaomba
waandishi wa habari kuacha

kuyatumia majukwaa ya habari
kinyume na kazi yao, hivyo wa-
zingatie miiko na maadili ya
taaluma yao kwa kufanya uchun-
guzi wa jambo ili habari zao ziwe
zimegusa pande zote mbili.
Mkurugenzi wa (ZIPA), Sha-
rif Ali Sharif, aliitaka jamii na
waandishi wa habari kufanya
uchunguzi wa kina ili kujiri-
dhisha na tuhuma hizo kabla ya
kusambaza taarifa kwa lengo la
kujua ukweli wa jambo hilo.
Alisema, wasambazaji wa

taarifa hizo wameshindwa ku-
fanya uchunguzi kwa sababu
yeye hana hati mbili za kusafiria
na hana uraia wa nchi nyingine
zaidi ya Tanzania.

Alisema: “Mimi ninapacha
mwezangu ambaye tumepis-
hana dakika tano tu kuzaliwa na
tumefanana sana yeye anaishi
nchini Zcheek na ana urai wa
nchi hiyo, hivyo wasambazaji wa
taarifa hizo hawakufanya uchun-
guzi na kuzani kuwa ni yeye
Mkurugenzi wa ZIPA”.
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J/Wazazi
yapata
mwenyekiti
mpya

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

HAMISI Shikuba, am-
etangazwa mshindi nafasi
ya mwenyekiti wa Jumuiya
va Wazazi ya Chama Cha

kupata kura 425 dhidi va
mpinzani wake, Perepetua
Masesa aliyepata kura 61.

Msimamizi wa uchaguzi
huo, Bernard Shigela, al-
imtangaza Shikuba kuwa
mshindi wa nafasi hiyo
katika uchaguzi uliofanyika
mwishoni mwa wiki iliyo-
pita.

Aidha, aliwatangaza Awa-
dhi Aboud, kuwa mshindi
wa nafasi ya mjumbe wa
Mkutano Mkuu wa Wazazi
Taifa, Kashinje Komanya
mjumbe Halmashauri Kuu
ya CCM Wilaya na Leticia
Masalu mjumbe wa MKku-
tano Mkuu Wazazi Mkoa.

Shigela, aliwataja washin-
di wengine watatu kuwa
wajumbe baraza la wazazi
wilaya ambao ni Nyamizi
Robert, Leonarld Waziri na
Mathias Rugata huku ali-
yeshinda mjumbe wa mku-
tano mkuu CCM mkoa ni
Mrisho Hamad huku Jilun-
guya Ngelya akishinda na-
fasi ya mjumbe wa UVCCM.

Mwenyekiti huyo mpya
wa Jumuiya ya Wazazi,
akizungumza baada ya ku-
tangazwa mshindi, aliomba
ushirikiano na uhusiano
mzuri katika kazi ili kuisu-
kuma jumuiya hiyo mbele.

Katika uchaguzi huo,
ushindani ulikuwa mkali na
kusababisha kura za kump-
ata mwenyekiti kurudiwa
mara vya pili.

Uchaguzi huo ulifanyika
juzi kwenye Uwanja wa
CCM Kambarage mjini
Shinyanga, na kutokana
na mshindi kutopata idadi
va kura zinazotakiwa ili
kutangazwa mshindi ilibidi
zirudiwe.

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Msalala,
Kahama mkoani Shinyanga, im-
epokea Sh. bilioni 1.4 zilizotolewa
na serikali kwa ajili ya kuanzisha
kilimo cha umwagiliaji katika
kata ya Chela.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Sophia Mjema, aliyabainisha
hayo jana katika hafla ya kukabi-
dhi matrekta 21 kwa wakulima
wa Kanda ya Ziwa kwa ufadhili
wa Kampuni ya Uwezeshaji wa

Wanufalka wa TASAF
‘wafundwa kuhusu ruzuku

. NaRestuta Damian, MULEBA

AADHI ya wanufaika
mpango wa kunusuru
kaya maskini unaoratibi-
wa na Mfuko wa Maen-

: deleo ya Jamii (TASAF), awamu
: ya tatu katika kipindi
¢ Kata ya Gwanseli, Muleba mkoa-
: ni Kagera, wameshauri wenzao

; : ; ¢ kutumia ruzuku wanayopata ku-
Mapinduzi (CCM) Wilaya va ¢ jikwamua kiuchumi na kuondo-
¢ kana na umaskini.

cha pili

Wakizungumza na Nipashe

: mwishoni mwa wiki iliyopia 1<a

¢ ma ruzuku hiyo ikitumiwa vizuri
: itawasaidia walengwa kuondo-
: kana na umaskini.

Mmoja wa mnufaika hao,

Majid Athuman alisema tangu

mwaka 2015 alipoingia katika
mradi huo, amepata manufaa
ikiwamo kununua shamba na
mifugo.

“Mimi nimeingia mwaka 2015
nilipata ajali ya pikipiki, lakini
hadi sasa hivi kupitia hela ya
TASAF nimepata shamba ekari
moja, kuku 10 pamoja na mbuzi
watano.

“Hata serikali ikisema ituache
sisi na wengine wapate nipo
tayari kabisa vitu ambavyo nime-
anzisha vitanisaidia kuongeza
vingine kidogo kidogo na wen-
zangu waige kujitegemea, hata
mtoto ukimzaa si kwamba
atakaa na wazazi milele,” alisema
Athuman.

Mnufaika Ray-

mwingine

cha Bushozi, alisema amebore-
sha maisha yake kwa kupanua
shamba lake kwa ajili ya kil-
imo.

Alisema, upanuzi wa makazi
pamoja na shamba ilikuwa ndo-
to yake na kwamba kwa sasa
imetimia kwa kuwa kilimo kita-
saidia familia yake.

Titagekulwa alisema, matege-
meo yake ni kuachia na wengine
waingie katika mpango huo ili
wajikwamue kiuchumi na kuon-
dokana na umaskini
guru, Elizeus Simon, ahsema
tangu kuanza kutekelezwa kwa
mpango huo mwaka 2015 hadi
sasa, kaya 422 zenye watu 2,526
zimenufaika.

Alisema, katika idadi hiyo,

wanawake ni 1,293 na wanaume
1,233 na kati ya hao wenye uwezo
wa kufanya kazi za uzalishaji wa-
nafikia 461.

Pia, alisema kuna mafani-
kio yaliyopatikana kutoka kwa
walengwa ikiwamo ufugaji wa
mbuzi na kuku ambazo zinawa-
saidia kujipatia kipato.

Katibu Tawala wa Mkoa Kag-
era, Toba Nguvilla, alisema len-
go la serikali ni kupunguza umas-
kini kwa jamii ikiwamo kuzisaidia
kaya maskini kupata chakula, hu-
duma za afya na elimu.

Alisema, ziko kaya zinazosa-
hau jukumu la ruzuku hiyo kama
ni kuondoa umaskini, hivyo zi-
naamua kufanya matumizi yasi-
yotarajiwa na kusahau kujien-
deleza kiuchumi.
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Wachimbaji wadogo wakiwa kazini katika mgodi wa Nyamatagata Halmashauri ya Mji wa Geita. PICHA: ALPHONCE KABILONDO

Zana za Kilimo (PASS Leasing),
iliyofanyika katika eneo la mae-
gesho la magari makubwa yaen-
dayo Rwanda, Burundi, Uganda
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

Alisema, serikali kupitia Wiz-
ara ya Kilimo imekuwa ikiten-
geneza mazingira mazuri kwa
ajili ya wakulima ikiwamo ku-
punguza gharama za pembejeo
ili kuongeza uzalishaji wa mazao
ya chakula na biashara.

Mjema alisema, watabiri wa

hali ya hewa wanadai kuwa
katika msimu wa kilimo ujao
kutakuwa na uhaba wa mvua
na kuwataka wakulima kutunza
chakula badala ya kuuza chote
halafu wakapata njaa.

Aliwaagiza wakuu wa wilaya
wote mkoani Shinyanga kusi-
mamia agizo la kutouza chakula
chote hususani mpunga ambao
ni chakula kikuu kwa mkoani
hapo.

Mwaka wa fedha 2022/23,
alisema mkoa ulipokea Sh. bilio-

ni 190 kwa ajili ya usambazaji wa
maji, kilimo cha umwagiliaji na
kutunza mazingira, hivyo sehe-
mu zote hususani vijijini ambako
kuna uhaba wa maji wananchi
wake watanufaika.

“Maofisa ugani wetu hakik-
isheni mnawatembelea wakuli-
ma mara kwa mara na kutoa
elimu ya kulima kisasa kulingana
na hali ya maeneo yao ya kilimo,
tunataka msimu ujao tuongeze
uzalishaji nchi nzima kwa mazao
yote kwa kutumia trekta na kituo

Halmashauri vapokea fedha umwagiliaji

cha kilimo Chela cha umwagil-
iaji,” alisema Mjema.

Mkuu wa Wilaya ya Kaha-
ma, Festo Kiswaga, aliahidi ku-
fanyia kazi agizo lililotolewa la
kuzuia wananchi kutouza holela
mazao yao.

Alisema, msimu wa kilimo
uliopita wakulima wa pamba
walizalisha kilo 800,000 tofauti
na kipindi cha nyuma na msimu
ujao makisio waliyoweka ni ku-
zalisha zaidi ya kilo  milioni
tano.
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"mmm—— 7elensky awataka raia kutoroka

Italia kuwana
waziri mkuu
mwanamke

MILAN, ITALIA

MUUNGANO wa vyama Vvinavy-
oegemea mrengo wa kulia unaoon-
gozwa na Chama cha Giorgia Meloni
cha Brothers of Italy, unatarajiwa
kushinda katika uchaguzi wa seri-
kali mpya nchini Italia.

Kura za maoni zilionyesha kuwa
muungano huo ulionekana kushinda
na takribani asilimia 45 ya kura.
Kura hizo zitatosha kuuwezesha
muungano huo kuwa na wingi wa
viti bungeni.

Matokeo yanayotarajiwa yanaa-
shiria kupanda kwa kasi kwa chama
cha mrengo wa kulia cha Meloni,
ambacho Kilipata asilimia 4 pekee
va kura katika uchaguzi uliopita.
Chama cha Brothers of Italy sasa
kinatarajiwa kushinda asilimia 22.5
hadi 26.5 ya kura.

Meloni anaweza kuwa waziri
mkuu wa kwanza mwanamke wa
[talia.

Idadi ya wapigakura ilikuwa
inaelekea kuwa ya chini huku zaidi
ya nusu ya watu wakipiga kura
hadi saa nne kabla ya zoezi hilo
kufungwa.

Uchaguzi huo mkuu wa ghafla
ulichochewa na kujivzulu mwezi
Julai kwa waziri mkuu anayemaliza
muda wake Mario Draghi. DW

Ebola vazidi
kusambaa
Uganda

KAMPALA UGANDA

SERIKALI ya Uganda imesema
kuwa watu 16 wameambukizwa
Virusi vya ugonjwa wa ebola, huku
wengine 18 wakishukiwa kuwa na
maambukizo ya virusi hivyo.

Kutokana na ongezeko hilo, im-
echochea hofu ya kuenea kwa mli-
puko wa ugonjwa huo ambao chanjo
yake bado haijapatikana.

Katika ujumbe kupitia mtandao wa
twitter, Wizara ya Afya nchini humo,
imethibitisha vifo vya watu wanne
kutokana na ugonjwa huo huku
wengine 17 walioshukiwa kuwa na
ugonjwa huo pia wakifariki dunia.

Mlipuko huo sasa umeenea katika
wilaya tatu zote zikiwa katikati
mwa Uganda.

Ugonjwa wa ebola ulitangazwa
wiki iliyopita kutokea katika wilaya
ya Mubende nchini humo.

Maambukizi ya ugonjwa huo mara
nyingi husababisha homa kali na
kutokwa na damu ndani.

DW

maandamano yakizidi Russia

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelensky,
amewahimiza raia wa Russia kutoroka
zoezi la usajili wa wanajeshi wa akiba
au kujisalimisha katika nchi yake kama
chaguo lao la kwanza.

Akizungumza katika utaratibu wake
wa kuzungumza na wananchi kila siku
jioni, Zelensky alisema kama watu hawa-
taki kuona ndugu zao wanauawa, basi ni
muhimu kutoroka.

“Ninatangaza tena kuna njia ya ku-
kabiliana na hili, usijisalimishe kwa us-
ajili wa kihalifu. Toroka au jisalimishe
kwa Ukraine mara ya kwanza,” alisema
Zelensky.

Aliongeza: “Warussia wengi wanajar-
ibu kulinda maisha yao wenyewe, ndiyo
vita hivi vya uhalifu vya Russia vitaisha”.

Akijibu maandamano yaliyofanyika
jana Dagestan, Zelensky alisema kuwa
watu hao ambao wanapigania maisha yao
na maisha ya watoto wao, na kuwataka
wote kufanya hivyo.

“Kwa sababu ukija kumaliza maisha ya
watoto wetu, hatutakuacha urejee ukiwa
hai,” alisisitiza kiongozi huyo.

Aidha, Zelensky aliahidi matibabu ya ki-
binadamu kwa wanajeshi wote wa Russia
waliojisalimisha.

MAANDAMANO YAONGEZEKA
RUSSIA

Watu katika eneo la Dagestan nchini
Russia wamekabiliana na polisi katika
maandamano ya kupinga hatua ya kusaji-
li wanajeshi 300,000 wa akiba.

Zaidi ya watu 100 walikamatwa wakati
wa maandamano katika mji mkuu wa
mkoa wa Makhachkala, hayo ni kwa mu-
jibu wa Taasisi ya OVD-Info, mfuatiliaji
huru wa haki za binadamu nchini Russia.

Kundi hilo liliongeza kuwa lina wasiwa-
si na ripoti za kuzuiliwa kwa nguvu kwa
watu kunakotokea katika eneo hilo.

Dagestan ni eneo lenye Waislamu wen-
gi nchini Russia ambalo wakati mmoja
lilijulikana kwa vurugu kali.

Uchambuzi wa hivi majuzi wa idhaa ya
BBC ya Kirusi ulionyesha kuwa wanajeshi
wasiopungua 301 kutoka Dagestan wame-
fariki, mara 10 zaidi ya Moscow.

Zaidi ya watu 2,000 wamekamatwa
kwenye maandamano makubwa yali-
yofanyika tangu Rais Vladimir Putin
atangaze kuwakusanya wanajeshi wa
akiba siku ya Jumatano.

Wakati maandamano makubwa yame-
fanyika katika miji mikubwa nchini Russia
katika siku za hivi karibuni, zaidi ya watu
700 wakikamatwa kwa Jumamosi pekee.

Mamia ya video zilizochapishwa kwe-
nye mitandao ya kijamii zilionyesha
waandamanaji wakikabiliana na polisi
na maofisa wengine wa usalama huko
Makhachkala, huku OVD-Info ikiripoti
kuwa maofisa waliamua kutumia bun-
duki na virungu dhidi ya umati.

Katika video moja, mwanamume aliye-
zuiliwa na maofisa anampiga kichwa ofisa
wa polisi, kabla ya kupigwa na wengine.

Video nyingine ilionyesha ofisa wa us-
alama akitoroka kutoka kundi kubwa la
waandamanaji, ambao baadhi yao wali-
jaribu kumkamata alipokuwa akikimbia.

KENYA KUNUNUA MAFUTA RUSSIA

Rais wa Kenya, William Ruto, ameiam-
bia BBC kuwa yuko tayari kununua mafu-
ta kutoka Russia.

Nchi kadhaa zimekataa kushirikiana
na Russia tangu uvamizi wa Ukraine lak-
ini Rais Ruto alisema anazingatia chaguzi
zote zilizopo.

Kenya inakabiliwa na mzozo mkubwa
wa kiuchumi, na kusababisha bei ya
chakula na mafuta kupanda.

Licha ya kupanda kwa bei ya mafuta
Ruto alitetea uamuzi wake wiki jana wa
kufuta baadhi ya ruzuku za mafuta.

Alisema ruzuku hizo siyo endelevu na
zinakabiliwa na unyanyasaji. BBC

Mgombea wa nafasi ya Waziri Mkuu wa lItalia, Giorgia Meloni wa Chama cha Brothers of Italy akipiga kura.
Meloni anaongoza katika matokeo ya jumla. PICHA: AFP

Al Shabaab yalipua kambi Somalia

Mogadishu, SOMALIA

MWANAJESHI mmoja ameuawa na
wengine sita kujeruhiwa wakati msham-
buliaji wa kujitoa mhanga alipojilipua
katika kambi ya jeshi Magharibi mwa mji
mkuu wa Somalia wa Mogadishu.

Kulingana na Shirika la Habari la
REUTERS, kundi la wanamgambo la al-

Shabaab limedai kuhusika katika sham-
bulizi hilo.

Aden Omar, ofisa wa jeshi katika kambi
hiyo, aliliambia shirika hilo kwamba mli-
puaji huyo alijifanya kama mwanajeshi
wa kawaida na kujiunga na wengine
walipokuwa wakiingia kwenye kambi
hiyo ya kijeshi mapema juzi kabla ya
kulipua kilipuzi alichokuwa nacho.

Kundi la al- Shabaab limedai kuwaua
wanajeshi 32. Kituo cha redio cha Al
Andalus kinachomilikiwa na kundi hilo
la al-Shaabab, kimemnukuu msemaji
wa operesheni za kijeshi wa kundi hilo
Abu Musab akisema kuwa mlipuaji huo
aliwauwa wanajeshi 32 na wengine zaidi
ya 40 kujeruhiwa ndani ya kambi hiyo
mjini Mogadishu. DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE

NO. 128 OF 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE

AUGUSTINO ABELI MAPUNDA of Ipagala within
Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
AVELINA VICTORIA MAPUNDA

_GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN NO. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is

made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before

the 29 Day of 9,2022.
Dated at Dodoma this 19™ day of August, 2022.

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JULIUS NDESANJO KESSY
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILIT. 875
ARM.YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/368860/2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO. 129 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
MKAMA ANDREA NJARABI of VEYULA within
Dodoma Region.
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
DICKSON MKAMA ANDREA NJARABI

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN NO. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 29 Day of 9,2022.

Dated at Dodoma this 20™ day of August, 2022.

B

HESIDEAT MAGLTRATE

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

EZEKIEL MUSA MSIKA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC.670
BRL.YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/380898/2022.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

MASHUGHULI SASINE MINJA
Anatangaza kupotelewa na
kadiya gari yenye namba za
usajili T322CAT.
Chasses Namba
RZH1254004437, Engine
Namba 2RZ3744
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
Polisi Taafifa :
KIL/MOS/RB/376458/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA SHINYANGA
RUFAA YA ARDHI NAMBA 95 YA 2021
(SHAURI LA MAOMBI ASILIA NAMBA 33 YA 2022
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
YA SHINYANGA) JOHN STEPHAN
DHIDI YA
1. MAHONA NTIGA
2. MACHIYA NDANYA

POPOTE ULIPO
Wajibu rufaa katika shauri hili ndugu Mahona Ntiga na
Machiya Ndanya mnajulishwa kwamba mnano tarehe
30/09/2022 saa5;00 asubuhi shauri husika limepangwa
kusikilizwa kwa rufaa dhidi yenu.
Hivyo mnaamriwa kuhudhuria siku hiyo nyinyi ama
Wakili wenu bila ya kukosa na kama hamtahudhuria
rufaa hiyo itasikilizwa na kutolewa uamuzi bila nyinyi
kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kupigwa chapa ya
Mahakama hiileo Tarehe 21/09/2022
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MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA SHINYANGA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
FORMNO 58
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 99 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late:
REGINA ALOYCE KAJILA

BY 1. JAMES BAKINEGE MBALWE

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 04 day of OCTOBER......... 2022

Dated at MOROGORO this 20 day of
SEPTEMBER...2022

KUPOTEA
KWA CHETI

IRENE ALEX MTUI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne Chenye namba
CS 150134783 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kwa mtihani wa mwaka
2015 katika shule ya Sekondari ya Mazoezi

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie

-ﬁ#k@&}h. Kleruu
|pié§i'ﬁ"“'; m'! P Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
R o chochote cha polisi.Taarifa ya polisi namba

gt
RESIDENT MAGISTRATE IRI/IRI/RB/381490/2022

0782253676

NGOMENI ENTERPRISES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NA NOTISI YA KULIPA DENI.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na CRDB PLC
makao makuu Dar es salaam, tunatoa notisi ya siku
kumi na nne(14) tu ili uweze kulipa deni lote
unalodaiwa Pamoja na gharama za Dalali. Kukaidi au
kushindwa kulipa deni hilo tutauza dhamana
uliyoweka kwa mnada wa hadhara kama
inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

[SN[ JINALAMTEJA DHAMANAMAHALI | TAREHEMUDA

WARTIN DANIEL | YOMBAYANRRRZITLVOPO T, 155095 gpp

| seemani MWEMBENSAFA KINGOLWIRA. | 151 g kuENDELEA
MANISPAA YA MOROGORO.

NYOVBA YA MAKAZI ILIYOPO

KENNEDY UKONGA MTAAWAMADAFU |5 10 2022 S 4

2. | CHRISTOSIAN | ANISPAA YAKINONDONI | ASUBUHI NA KUENDELEA

MATHEMU,
DAR ES SALAAM,

PIKIPIKTREG NO. MC 817 CLA | 59, 10.0022. SAA 4

S |ROBERTSHAD | otBCoLNCAz7ca) | ASUBUHINAKUENDELEA

MASHARTI YA MNADA.
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya 25% ya
bei itakayofikiwa siku ya mnada na 75% atalipia
ndani ya siku 14.

. Mnuniuzi atakayeshundwa kumalizia salio la
75% katika muda uliopangwa hapo juu,
hatarudishiwa fedha alizolipa awali na mnada
utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

. Gharama zote za kubadilisha hati miliki kutwaa
nyumba na gharama nyinginezo zitzkuwa juu ya
mnunuzi.

. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua
dhamana hizo muda wowote isipokuwa usiku.

o
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MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC HEAD QUARTER,
NGOMENI ENTERPRISES, DSM. SIMU
0719974916/0784252048

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

AKON, MICHAEL NA
MPANGO WA VYUO AFRIKA

MMILIKI wa lebo ya
Konde Gang, Rajabu Abdul ‘Harmo-
nize', ametangaza kuwa kuna baadhi
ya wasanii wake watahitimu katika
lebo hiyo na hivyo watakuwa huru
kwenda kujitafutia maisha sehemu
nyingine.

Harmonize bila kuwataja majina
wasanii hao, aliandika kupitia Insta
Story yake kuwa kuna baadhi ya
wasanii watahitimu na atawatangaza
siku ambayo anasherehekea miaka

~
NEW YORK, Marekani ’\

NYOTA wa muziki wa R&B, na Hip Hop wa nchini ’
Marekani, Akon amesema yeye na Michael Jackson -~ ]
walikuwa wakijadili kuhusu mipango ya kufungua g .
vyuo kadhaa vya muziki katika bara la Afrika.

Lakini, ndoto hizo zilisambaratika baada ya kifo -
cha Jackson aliyefariki mwaka 2009 ambaye ali- Y

kuwa mfalme wa muziki wa Pop duniani.
Katika mahojiano yake na TMZ.com, Akon
mwenye asili ya Senegal, ambaye jina lake halisi

ni Aliaune Damala Badara Akon Thiam, amesema
yeye na Michael walikuwa na wazo la kuanzisha 4 1
vyuo hivyo ili kuvipaisha vipaji vya muziki
kutoka Afrika.
Akon alisema, yeye na Michael wali-
taka kuwapa wanafunzi zana, miun-

dombinu na ushauri wa tasnia hiyo
ili kuboresha ujuzi. §£5)

“Mimi na MJ tulikuwa bado tu-
najadiliana na tulitaka kuvitambua
vipaji vya Afrika. Kwani Afrika
bado kuna vipaji vingi ambavyo
havijagunduliwa.

“Cha kusikitisha ni kwamba,
Michael alifariki mwaka 2009
kabla hatujaanzisha chuo cho-
chote, lakini ni jambo ambalo bado
nataka lifanyike katika siku zijazo,”
alisema Akon, ambaye ana uraia
pacha wa Marekani alikozaliwa na
Senegal ambako ni asili yake.

“Nina ufunuo wa kuvutia sana
(uhus Michael na vty hows ATAFUTA MUME
paswi kutilia shaka urithi wa MJ,
nitahakikisha nakamilisha kile Na Mwandishi Wetu
tulichopanga.”

MKALI wa muziki wa taarabu na rhumba, Isha Mashauzi,
amefunguka kuwa yupo tayari kuolewa tena kwa sasa.
Akizungumza na kituo kimoja cha redio, Isha alisema: “Ndoa
KON DE ni rikizi na Mungu anapanga na hakuna mtu asiyetaka, hata
mimi leo akitokea mume aje anioe,” alisema huku akitaja
namba zake kwa yule aliyekuwa tayari.

M“SIC “Jimbo liko wazi, sijaolewa namkaribisha mwanaume
yeyote” alisema Mashauzi.
“Nimewahi kuolewa mara mbili mume wangu wa kwanza
KUACH IA nimezaa naye mtoto mmoja, na mume wangu wa pili hatuku-

py bahatika kupata naye mtoto.
“Waume zangu wote tulihitilafiana kila mmoja akaenda
WASAN II ' kutengeneza maisha yake. Sasa hivi niko mwenyewe natafuta
mtu. Wanitafute, nahitaji nipate mtu atakayenienzi, atakay-
WAKE enipenda, sijali kuhusu muonekano wake, lakini tu awe na
kipato cha kuweza kunisaidia na familia yangu. Nataka kweli
sio kwamba natania, mimi ni mzuri wa kila kitu, wanitafute,”
alisisitiza Isha.
minne ya lebo hiyo. —

“Tarehe 10/10 Konde- .
Gang tunatimiza rasmi
miaka minne. Sio rahisi
asikuambie mtu, vipindi
vya kucheka, kulia,
kuteleza na kuamka
yote tunamshukuru
Mungu pamoja na
Wewe unayesoma
umefanikisha kuifanya
Kondegang kuwa lebo
kubwa Afrika Mashariki
asante sana.

“Lengo ni kujikwamua kama
watoto wa kimasikini tunatara-
jia kufanya jambo kubwa, jambo
kubwa katika siku hiyo kubwa kwetu
ikiambatana na kuhitimu kwa baadhi
ya memba kadhaa wa KondeMusic,”
aliandika Harmonize.

y_
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AZAM FC

Na Saada Akida

ONGOZI wa Azam FC umesema
licha ya lengo lao kuu la kutafuta
pointi katika mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Tanzania
Prisons, lakini wataitumia vema mechi
hiyo kama sehemu ya maandalizi ya
michezo ya raundi ya kwanza ya Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya Al Akhdar ya
Libya.
Azam FC watacheza dhidi ya Tanzania
Prisons Septemba 30, mwaka huu, mch-

WALIBYA

ana na Al Akhdar ya nchini humo kati ya
Oktoba 7-9 kabla ya marudiano Oktoba 15,
mwaka huu katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Azam FC, Zakaria Thabiti Zaka
Zakazi’, alisema timu hiyo itasasafiri Al-
hamisi wiki hii kuelekea Mbeya, kukabili-
ana na Tanzania Prisons kutafuta pointi
tatu muhimu katika mchezo huo.

Alisema wanatambua mechi hiyo ya ligi
itakuwa na ushindani mkubwa kwa saba-
bu kila timu imejiandaa vizuri na wao wa-
natumia mchezo huo pia kufanya maan-
dalizi ya mechi ijayo ya kimataifa.

“Benchi la ufundi linaloongozwa na

kocha wetu Denis (Lavagne), anaendelea
kukinoa kikosi kuwa imara na tunaenda
kutafuta pointi tatu za Tanzania Prisons
na matokeo hayo yataongeza morali kue-
lekea mechi yetu ya kimataifa dhidi ya Al
Akhdar,” alisema Zaka Zakazi.

Al Akhdar inakutana na Azam FC baada
ya kuitupa nje Al Ahli Khartoum ya Sudan
kwa jumla ya mabao 3-0, wakishinda ny-
umbani 3-0 kabla ya kutoka suluhu ugen-
ini.

Azam FC ni miongoni mwa timu 14 za
Afrika zilizokwepa kuanzia raundi ya awali
ya michuano hiyo kutokana na ubora, na
ilipangwa kucheza na mshindi wa jumla
wa mechi hiyo.

Derick

kon For

Eorthe hettar |

[\f'ﬁf LISTATO
|I L. LW R B | -

49,864,525.52

AN

26/09/2022

~, Forthebetto

For the betta

fruhil

Meneja Masoko wa Kampuni ya 10Bet, George Abdulrahman (kulia) na mshindi wa Sh. milioni 49.8, Derick Mustafa
aliyepatia mechi 14 kwenye ubashiri wa mechi, wakionyesha ishara ya ushindi baada ya hafla fupi ya makabidhiano
ya hundi mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

Shabiki Simba ashinda mil. 49/- za 10Bet

Na Mwandishi wetu

SHABIKI wa klabu ya Simba na timu
ya Manchester United, Derick Mustafa,
ameshinda Sh. milioni 49.8 baada ya kuba-
shiriki kwa usahihi mechi 14 za ligi mbal-
imbali za soka duniani kupitia ‘mkeka’ wa
Kampuni ya 10Bet.

Mustafa ambaye ni mkazi wa Kigambo-
ni, Dar es Salaam amesema haikuwa kazi
rahisi kushinda kiasi kikubwa cha fedha
kutokana na kupata ugumu katika baadhi
ya mechi zilizokuwa zinachezwa.

Alisema mechi iliyompa wakati mgumu
zaidi ilikuwa kati ya Manchester United
na Sheriff Tiraspol zilizokuwa zinacheza
mchezo wa Ligi ya Europa na Manchester
United kuibuka na ushindi wa mabao 2-0
ikiwa uwanja wa ugenini.

Kwa mujibu wa Mustafa, timu hizo zi-

likuwa na uwiano sawa na alikuwa na
wasiwasi wa timu yake kutokana na
matokeo ya nyuma ambayo hayakuwa ma-
Zuri.

“Nilitumia uzoefu wangu katika kuta-
biri mechi hiyo na baadaye kupatia am-
bapo Manchester United ilishinda mabao
2-0. Nilifurahi kwani mbali ya ushindi,
nimeweza kupata fedha kwa kupitia
10Bet,” alisema Mustafa.

Kuhusu matumizi ya fedha hizo, alise-
ma atazitumia kuboresha biashara yake
ndogo ya mtaji na kupanua mtandao wake
wa masoko.

“Nitatumia fedha hizi kuanzisha na
kuboresha miradi yangu mbalimbali ya
ujasiriamali. Ni faraja kwangu kushinda
kiasi hiki kikubwa cha fedha. Lazima
nichanganue aina ya biashara ninayoenda
kufanya, faida na changamoto zake kabla

ya kuamua chochote,” alisema.

Meneja Masoko wa 10Bet Tanzania,
George Abdulrahman, alisema Mustafa
anakuwa mshindi wa kwanza kujishindia
mamilioni ya pesa kupitia kampuni yao.

Abdulrahman alisema 10BET ina bonasi
kubwa zaidi barani Afrika yenye asilimia
1,000 ambayo inamwezesha mtu anayeba-
shiri kushinda fedha nyingi zaidi kwenye
ushindi wake.

“Mustafa alifanikiwa kuweka dau lake
lillomwezesha kushinda Sh. milioni 49.8
kupitia ‘bonus yetu ya ‘multibet’ ya asil-
imia 1,000, tunatoa rai kwa watu wenye
umri kuanzia miaka 18, kubashiri na 10bet
ili kuweza kushindia fedha nyingi kupitia
mkeka mmoja na zaidi. Unachotakiwa
kufanya ni kutembelea www.10bet.co.tz,
au kupitia App yetu na USSD *149*00#, ”
alisema Abdulrahman.

Simba
Queens
yaalikwa
Ulaya

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Mabingwa wa
Afrika Mashariki kwa Soka
la Wanawake, Simba Queens,
kimepata mwaliko kutoka nchi
mbalimbali, Afrika na barani
Ulaya kwa ajili ya kwenda
kucheza mechi za Kirafiki,
ikiwa ni maandalizi ya kwenda
kucheza fainali za Ligi ya Ma-
bingwa nchini Morocco mwezi
ujao, imeelezwa. )

Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Murtaza Mangungu, amesema
wamealikwa nchi za Ghana,
Ujerumani, Ureno na Hispania,
hivyo ni lazima kati ya hizo
waende nchi moja tu kwa ajili
ya maandalizi ya fainali za
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
soka la wanawake.

“Tumeshaanza kujiandaa
na Ligi ya Mabingwa Afrika,
tumeshaanza mazoezi, kikosi
kipo kambini, na hivi sasa ni
lazima tupate mechi za Kirafiki
ili kujiweka sawa. Hivi nina-
vyosema tumeshapata mialiko
hapa Afrika nchi ya Ghana
na Ulaya nchi za Ujerumani,
Ureno, na Hispania kwa ajili
ya kwenda kucheza mechi
za kirafiki za kimataifa kabla
ya michuano hiyo, na kati ya
sehemu zote hizo ni lazima
twende sehemu moja tu.

“Tutakachofanya sasa ni
kuangalia umbali wa sehemu
na muda wa michuano, hali
ya hewa na mazingira, hatu-
wezi kuipeleka timu sehemu
yenye joto wakati tunakwenda
kucheza michuano hiyo kwe-
nye nchi yenye baridi, au
kwenda kwenye baridi wakati
ligi inachezwa sehemu ya joto.
Vitu vyote hivi tutakaa na
kuviangalia, tutakuja na tamko
twenda nchi gani ambayo
itakuwa na mazingira mazuri,
ukaribu wa kurejea kwenda
kwenye nchi ambako michua-
no inafanyika na inayofanana
hali ya hewa kwa kipindi hi-
cho,” alisema Mangungu.

Alisema Simba itakuwa
ndiyo timu ya kwanza
Tanzania kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa upande
wa wanawake, michuano hiyo
ikiwa ni ya pili tangu ian-
zishwe. |

Ligi ya Mabingwa Afrika
kwa Wanawake inatarajiwa
kucheza nchini Morocco kuan-
zia Oktoba 30, mwaka huu na
Simba ambao ni Mabingwa wa
Ukanda wa CECAFA, watakuwa
Kundi A pamoja na timu za As-
far ya Morocco, Green Buffa-
loes ya Zambia na Determine
Girls ya Liberia.

Kundi B linaundwa na timu
za Mamelodi Sundowns ya Af-
rika Kusini, Bayelsa Queens ya
Nigeria, Wadi Degla ya Misri
na TP Mazembe ya DR Congo.
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LUKAKU HARUDI CHELSEA

MCHEZAJI wa kimataifa wa Ubelgiji, Romelu
Lukaku hana mpango wa kurejea Chelsea ataka-
pokamilisha mkopo wake wa msimu mzima pale
Inter Milan. Klabu hiyo ya Italia inatarajiwa
kuongeza muda wa mkataba wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29. (La Gazzetta dello
Sport, via Football Italia)

TROSSARD KUMFUATA POTTER

MSHAMBULIAJI wa Brighton na Ubelgiji, Le-
andro Trossard mwenye umri wa miaka 27,
amesema yuko tayari kumfuata kocha wake wa
zamani, Graham Potter kule Chelsea, lakini an-
getaka kucheza na si kukaa benchi. (Het Nieuws-
blad, via Mail)

FODE SAFI MAN CITY

MACHESTER City wamefikia makubaliano kim-
singi juu ya mkataba mpya wa mshambuliaji wa
England, Phil Foden, na mkataba huo unaamini-
ka kuwa wa zaidi ya miaka sita na utamfanya
alipwe pauni 250,000 kwa wiki. (Football Insider)

VAN DIJK AMKUBALI TIMBER

MLINZI wa Liverpool, Vigil van Dijk mwenye
umri wa miaka 31, anaamini beki mwenzake,
Mholanzi Jurrien Timber, ambaye alihusishwa
na uhamisho wa kwenda Manchester United
Msimu wa majira ya joto, anaimarika zaidi ka-
tika uchezaji wake kuliko yeye wakati akiwa na
umri kama huo wa miaka 21. (Manchester Evening
News)

MARTINEZ AFUNGUKA AJAX

MLINZI wa Argentina, Lisandro Martinez mwe-
nye umri wa miaka 24, amesema hakuzingatia
kukosolewa kwake wakati wa maandalizi ya
mwanzo wa msimu baada ya kuhamia Manches-
ter United msimu wa majira ya joto kutoka Ajax.
(TyC Sports, via Metro)

GOSENS ATAKIWA LEICESTER

KLABU ya Leicester City inaweza kuchukua
hatua kujaribu kumsajili mchezaji wa kimataifa
wa Ujerumani, Robin Gosens mwenye umri wa
miaka 28, ambaye anaweza kucheza katika safu
va ulinzi au kiungo wa kushoto, kutoka Inter Mi-
lan, Januari. (FC Inter News)

MATIC KUJIFUNGA ROMA

KIUNGO wa kati wa Serbia, Nemanja Matic,
ambaye alijiunga na AS Roma majira ya joto
baada ya mkataba wake na Manchester United
kumalizika, yuko mbioni kuongeza mpya katika
klabu hiyo ya Serie A. (La Gazzetta dello Sport,
Football Italia)

KAMARA KUUZWA JANUARI

KLABU ya Rangers iko tayari kumuuza kiungo
wa kati wa Finland mwenye umri wa miaka 26,
Glen Kamara katika dirisha la uhamisho la Janu-
ari. (Football Insider)

PICKFORD KUMRITHI DE GEA

MANCHESTER United inamuwania golikipa wa
England na Everton, Jordan Pickford mwenye
umri wa miaka 28, kama mrithi wa David de Gea
mwenye umri wa miaka 31 raia wa Hispania.
(Metro)

JUVE NA OFA KWA GRIEZMNANN

JUVENTUS inajiandaa kutoa ofa kwa fowadi
Antoine Griezmann mwenye umri wa miaka 31,
kama Atletico Madrid hawatamsajili moja kwa
moja kutoka Barcelona. (Gazzetta dello Sport, via
Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

A\

B “QRLWEL\M"'
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DESCHAMPS
KUMPUMZISHA

® @ ® Lengo ni kumpa nguvu kuelekea Kombe
la Dunia, asema ili...

PARIS, Ufaransa

OCHA wa Ufaransa, Didier
Deschamps, amemwomba
Kocha wa Paris Saint-Ger-

ain, Christophe Galtier,
kumpumzisha Kylian Mbappe, kwa
ajili ya Kombe la Dunia litakaloanza
mwishoni mwa Novemba mwaka
huu.

Msimu huu wa soka kwa ngazi
ya klabu utasimama katika kip-
indi chote cha Novemba na De-
semba ili kupisha Kombe la Dunia
litakalofanyika nchini Qatar, lakini
makocha wana wasiwasi kuhusu
upatikanaji wa wachezaji waliofiti
kutokana na ratiba za mechi za ligi.

Mbappe, tayari amefunga mabao
10 katika mechi tisa msimu huu na
amekosa mechi moja pekee ya ligi
hadi sasa.

Huku pia, akiichezea Ufaransa ka-
tika kila mechi mbili za mwisho za
hatua ya makundi ya Ligi ya Mataifa
ya Uefa.

Akizungumza na Kituo cha
Televisheni cha Telefoot
cha nchini Ufaransa, Des
champs alionyesha wazi

kuhusu wasiwasi wake kwa
mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23.

“Najua (Galtier) bado anataka
kumchezesha Kylian. Lakini si mara
kwa mara, anatakiwa kupewa na-

KOCHA

fasi ya kupumua kidogo,” alisema
Deschamps.

PSG, wakiwa wameanza vizuri
zaidi msimu wa ligi, Mbappe ameo-
nyesha kiwango bora chini ya kocha
mpya Galtier, pia ni vigumu kufikiria
kwamba anaweza kupumzishwa.

Mfaransa huyo alicheza kwa daki-
ka zote 90 katika mechi zote mbili
za PSG za hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

PSG imekuwa na shinikizo kubwa
kwenye mashindano hayo ya Ulaya,
baada ya kushindwa kutwaa taji la
Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu ku-
panda kwao kwa umaarufu wa soka
katika kipindi cha muongo mmoja
uliopita.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

TAREHE: 27, 28 NA 29 SEPTEMBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE
01.27/09/22

MUDA

21:45 Portugal vs Spain

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

MANCHESTER, England

02.27/09/22
03.28/09/22
04.28/09/22
05.28/09/22
06.28/09/22
07.29/09/22
08.29/09/22
09.29/09/22
10.29/09/22
11.29/09/22
12.29/09/22
13.29/09/22

21:45
01:00
01:05
05:00
18:00
01:00
01:00
03:00
03:45
03:45 |Atletico Mineiro vs Palmeiras
18:00 Honka vs HJK Helsinki

21:30 Barracas Central vs Gimnasia y Esgrima

Ukraine vs Scotland
CA Atlanta vs Chaco For Ever
Raya2 Expansion vs M. Zacatecas

Mexico vs Colombia

Inter Turku vs Haka
Coritiba vs Ceara CE
Club Celaya vs F Atlante
Cuiaba MT vs America Mineiro MG
Goias vs Botafogo RJ

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O g

vodacom | m-pesa

.~ -
ticopesa

RN 2 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

LABU ya Manchester City na Phil Foden
wamefikia makubaliano ya kimsingi juu
ya kuongezwa mkataba mpya wa tha-
mani ya pauni milioni 78, kwa mujibu

wa Football Insider.

Foden, amekuwa na kiwango cha kuvutia
tangu alipoingia kwenye kikosi cha kwanza cha
Man City na mabingwa hao wa Ligi Kuu England
wana nia ya kumzawadia mkataba mpya.

Kiungo huyo wa kati wa England, mkataba
wake wa sasa unamalizika mwaka 2024, lakini
City wanataka kubaki na mchezaji huyo kwa

muda mrefu zaidi.

Mkataba huo wa fedha nyingi utamfanya
alipwe mshahara wa takriban pauni 250,000
kwa wiki kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, na hivyo kumsogeza karibu na Kevin
De Bruyne na Erling Haaland ambao ndio wan-
alipwa mishahara mikubwa klabuni hapo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mkataba huo
mpya utakuwa ni wa muda wa miaka sita kwa
nyota huyo mzaliwa wa Stockport, ambaye ali-

pitia akademi ya Man City.

Kocha wa City, Pep Guardiola ni shabiki
mkubwa wa mchezaji huyo na amekuwa na nia
ya kutaka kufanya naye kazi kwa muda mrefu.

Ripoti hiyo imesema kwamba, wakati wowote
Foden, atasaini mkataba huo mpya na kikosi
hicho chenye maskani yake pale kwenye dimba

la Etihad.

Kane ataka wahukumiwe
baada ya Kombe la Dunia

LONDON, England

HARRY Kane amesema anaelewa
kufadhaika kwa mashabiki wa Eng-
land kutokana na mwenendo mbaya
wa timu, lakini amewataka watunze
kwanza maneno yao hadi Kombe la
Dunia litakapomalizika ili waweze ku-
wahukumu.

Kipigo cha ‘Simba Watu’ hao kutoka
kwa Italia mwishoni mwa wiki kilithibi-
tisha kuteremka daraja kutoka kwenye
Ligi ya Mataifa ya Uefa A, na kuwaacha
bila ushindi katika mechi tano kabla ya
kwenda kwenye michuano ya Kombe
la Dunia nchini Qatar.

England, imetajwa kuwa mojawapo
ya timu inayopewa nafasi kubwa ya
kutwaa taji hilo baada ya kufanya vi-
zuri katika michuano ya Kombe la Du-
nia mwaka 2018 na Euro 2020, lakini

¢

kushuka kwao kiwango hivi karibuni
kumewashitua mashabiki.

“Naelewa kufadhaika kwa mashabi-
ki,” alisema Kane akinukuliwa na BBC
Sport.

“Nilikuwa shabiki wa England na
bado ni shabiki wa England hata kama
ninacheza au la. Kwa hivyo ninaelewa.
Lakini hatimaye tutahukumiwa kwa
kile kitakachotokea Novemba.

“Ikiwa tutakuwa na michuano yenye
mafanikio, sina uhakika kama watu
watakuwa na wasiwasi kuhusu uche-
zaji ambao tumekuwa nao wakati wa
majira ya joto - na hilo ndilo jambo la
msingi. Tunahitaji kuimarika. Tunajua
hilo.

“Kila mtu atafurahia Kombe la Du-
nia, bila kujali kitakachotokea. Tuna-
tumaini tunaweza kuwalipa kwa ma-
tokeo mazuri.”

Kane mwenyewe amekuwa na waka-
ti mgumu kwenye mechi za kimataifa
akifunga mara moja tu kwa penalti ka-
tika mechi zake sita zilizopita.
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TOYOTA IST MPYA KUTOLEWA
SUPA JACKPOT JUMAMOSI

Na Thobias Mwa-
nakatwe, Mbulu

KUELEKEA droo kubwa
yagariainaya Toyota IST ita-
kayochezeshwa Jumamosi
wiki hii, Fundi Uashi mkazi
wa Hydom Wilaya ya Mbulu
Mkoa wa Manyara, John
Maho Tsii (37), amejishindia
Sh. milioni mbili na runinga
ya nchi 32 baada ya kuibuka
mshindi katika mchezo wa
SUPA Jackpot unaochezesh-
wa na Radio One.

Akizungumza na gazeti
hili jana mjini Hydom wakati
akikabidhiwa zawadi zake,
Tsii alisema, alitangazwa
mshindi Septemba 17, mwa- |
ka huu kwa kupigiwa simu £
saa 5:00 usiku na Radio One.

Tsii alisema, hadi kuibuka
mshindi ameshacheza mara
48 na kwamba kila siku ali-
kuwa akicheza kwa Sh.1,000
bila kukata tamaa ingawa
familia yake ilikuwa ikim-
lalamikia kwamba anapo-
teza pesa kwa kucheza
mchezo huo.

Alisema, fedha alizopata zitamsaidia
kumalizia ujenzi wa nyumba yake iliyo-
po eneo la Uwanja wa Ndege Hydom na
kuwataka wananchi wengine kucheza
mchezo wa SUPA Jackpot kwani hauna
upendeleo mtu yeyote anaweza kush-
inda.

“Natoa wito kwa watu wengine wa-

Mgunda: Naanza
na Dodoma Jiji

INATOKA UK. 32

matokeo ya jumla itafuzu moja
kwa moja hatua ya makundi ya
michuano hiyo itakayopoteza
itaangukia mechi za mchujo
Kombe la Shirikisho Afrika ili
kuwania kushiriki hatua ya
makundi ya michuano hiyo.

Msimu uliopita katika hatua
kama hiyo, Simba ilianzia ugen-
ini dhidi ya Jwaneng Galaxy
FC ya Botswana na kushinda
mabao 2-0, na katika mechi ya
marudiano ikajikuta ikifanya
makosa na kupigwa 3-1 nyum-
bani hivyo kutolewa kwa faida
va bao la ugenini na kuangukia
Kombe la Shirikisho.

Mshindi wa mchezo wa SUPA JACKPOT unaochezwa na Radio One, John Maho

Tsii, mkazi wa Hydom wilayani Mbulu, Manyara, akikabidhiwa zawadi ya Smart TV
aina ya Hisense na hati ya makabidhiano ya mchezo huo kutoka kwa mwakilishi
wa ITV/Radio One, Elisante Mkumbo kwa niaba ya Radio One. Makabidhiano hayo
yalifanyika jana wilayani humo. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

cheze mchezo wa SUPA kwani hauna
nimeweza kushinda kwa hiyo huu mche-
70 Ni mzuri sana,” alisema.

Mchezo huo ambao ulianza mwan-
zoni mwa mwezi huu, utafikia tamati Ju-
mamosi wiki hii kwa kuchezeshwa droo
kubwa na mshindi kuibuka na gari aina
ya Toyota IST mpya.

Mayele, Feil Toto
wampa jeuri Nabi

INATOKA UK. 32

pungufu ya kikosi cha timu hiyo.

Kocha huyo alisema kurejea kwa
Fei Toto na nyota wengine akiwamo
Mayele ambaye baada ya kutoka kuu-
guza majeraha, juzi alicheza mechi ya
kirafiki dhidi ya Air Force ya Ligi Daraja
la Pili na kutupia mabao mawili katika
ushindi wa 4-0 walioupata.

Nabi alisema mchezo huo wa kirafiki
unamsaidia kufanya vizuri na kuona
ubora na mapungufu yao kabla ya ku-
kutana na Ruvu Shooting kwenye Ligi
Kuu.

Yanga itakabiliana na Ruvu Shooting,

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X
01. 01/10/22 Coventry vs Middlesbrough
02.01/10/22 Fulham vs Newcastle
03.01/10/22 Rotherham vs Wigan
04.01/10/22 Getafe vs Valladolid
05.01/10/22 Strasbourg vs Rennes
06.01/10/22 Sevilla FC vs Atletico Madrid
07.01/10/22 Werder Bremen vs Borussia Monchengladbach
08.02/10/22 Lorient vs Lille
09.02/10/22 Stoke City vs Watford
— 10.02/10/22 Espanyol vs Valencia
11.02/10/22 AJ Auxerre vs Brest
- 12.02/10/22 Troyes vs Reims
X ’J“ 13.02/10/22 Sampdoria vs AC Monza Brianz
_s‘-" A 14.02/10/22 Hertha BSC vs Hoffenheim

15. 02/10/22
16.02/10/22
X 17.02/10/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE- 27/09/2022

NYUMBANI

Celta Vigo vs Betis
Leeds vs Aston Villa
Girona vs Real Sociedad

SARE  UGENINI

GAME ID

MICHEZO 1 X -

Dong Tam Long AN vs Phu Tho FC

South Korea vs Cameroon

CSC Dumbravita vs FC Politehnica lasi

Bristol City U23 vs Swansea U23

Estonia U19 vs Bosnia & Herzegovina U19

Denmark U19 vs England U19

Poland U19 vs Italy U19

Vietnam vs India

Indonesia vs Curacao

Ittihad AL Ramtha vs AL Tora

Ripensia Timisoara vs U Craiova SA

BFC Daugavpils vs Rigas Futbola Skola

CS Soimii Lipova vs Gloria Buzau

Luxembourg U19 vs Azerbaijan U19

Armenia U19 vs Belarus U19

Namna ya kushiriki ni kwa kutumia
mitandao yote ya simu, unakwenda seh-
emu ya lipa bili kisha unaingiza namba
ya kampuni ambayo ni 222223 baada ya
hapo utaulizwa kumbukumbu namba,
hivyo utaingiza 111 au neno SUPA, hapo
utakuwa umeshiriki na kujiweka katika
nafasi nzuri ya kujishindia ndinga mpya
Jumamosi pamoja na zawadi nyingine.

Bulgaria U19 vs Turkey U19
Watford U23 vs Charlton U23
Belgium U19 vs Spain U19

DAR AL Dawa vs Al Ahli Amman

Romania U19 vs Austria U19

Lithuania U19 vs Latvia U19

Ukraine U21 vs Slovakia U21

CSA Steaua Bucuresti vs Chindia Targoviste

Czech Republic U21vs Iceland U21

Denmark U21 vs Croatia U21

Canada vs Uruguay

Greece U19 vs Czech Republic U19

Hungary U19 vs Ireland U19

Chile vs Qatar

Israel U21 vs Ireland U21

Ivory Coast vs Guinea

Saudi Arabia vs USA

Brazil vs Tunisia

Sweden vs Slovenia

Greece vs Northern Ireland

Oktoba 3, mwaka huu katika mchezo
wa raundi ya tano wa ligi hiyo na siku
sita baadaye itaikaribisha Al Hilal ka-
tika mchezo wa kwanza wa raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Yanga ilitinga katika raundi ya kwan-
za ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
huu baada ya kuibuka na ushindi wa
jumla wa mabao 9-O dhidi ya Zalan
FC ya Sudan Kusini, ambapo mechi ya
kwanza ilishinda 4-0 na ya pili 5-0, zote
zikipigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam kutokana na hali ya us-
alama nchini Sudan Kusini kutokuwa
shwari.

Norway vs Serbia

Ukraine vs Scotland

Grimsby vs Carlisle

Braintree vs St.Albans

Albania vs Iceland

Plymouth Parkway vs Salisbury City

Kosovo vs Cyprus

Farsley Celtic vs Boston Utd

Portugal vs Spain

Oxford City vs Ebbsfleet

Switzerland vs Czech Republic

Ireland vs Armenia

Gainsborough vs Guiseley

Universitario Popayan vs FC Aguablanca

AD Grecia vs CS Herediano

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

MAYEL
FEI TOT
WAMP
JEURI
NABI

® @ ®Arejea na kutu-
pia wakishinda 4-0
mechi ya kirafiki,

kocha ataka tena moja
kabla...

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, amesema
kurejea kwa nyota wake waliokuwa majeruhi kutamsaidia
katika upangaji wa kikosi chake kuelekea katika mechi ya
raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al
Hilal ya Sudan.

Majeruhi waliorejea uwanjani ni kiungo wao tegemeo,
Feisal Salum ‘Fei Toto’, aliyekuwa akisumbuliwa na nyama
za paja baada ya kuumia kwenye mchezo wa marudiano
wa raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Zalan FC uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Septem-
ba 17, mwaka huu na Yanga kuibuka na ushindi wa mabao
5-0.

Majeraha hayo yalimfanya mchezaji huyo kujiondoa ka-
tika kikosi cha timu ya Taifa “Taifa Stars” kwa ajili ya mechi
mbili za kirafiki huko Libya zilizopo kwenye Kalenda ya
Fifa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi alisema Fei Toto,
amejiunga na kikosi kwa ajili ya kuendelea na programu
za maandalizi ya mechi zinazofuata za timu hiyo dhidi ya
Ruvu Shooting kwenye Ligi Kuu na kisha Al Hilal, Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Alisema kikosi kinaendelea vema na mazoezi yake kam-
bini Avic Town Kigamboni na wachezaji wote ambao wali-
kuwa majeruhi wapo fiti na wameungana na timu kwa ajili
ya maandalizi ya mechi hizo.

“Fiston Mayele na Khalid Aucho walipata majeraha
madogo baada ya kupatiwa matibabu walishaungana na
kikosi na mchezaji mwingine ambaye alikuwa majeruhi ni
Feisal Salum, naye ataanza mazoezi ya pamoja na wenzake
leo (jana), baada ya kupona majeraha yake ambayo yalim-
fanya ashindwe kusafiri na timu ya taifa,” alisema Nabi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Mgunda: Naanza
na Dodoma Jiji FC

Na Hadija Mngwai

WAKATI akitarajia kukiongoza
tena kikosi chake kucheza mechi
ya kirafiki kesho dhidi ya Kipanga
FC ya Zanzibar, Kaimu Kocha
Mkuu wa Simba, Juma Mgunda
amesema kwa sasa mtazamo wake
ni kuhakikisha anafanya vizuri
katika mechi yake dhidi ya Do-
doma Jiji Jumapili kisha kuigeukia
Primeiro de Agosto ya Angola.

Simba ipo visiwani Zanzibar
kucheza michezo miwili ya kirafiki
ambapo tayari imeshacheza na
Malindi SC na kushinda bao 1-0 ka-
tika mechi iliyopigwa Uwanja wa
Amaan juzi huku ikitarajia kushuka
tena dimbani hapo kesho dhidi ya
Kipanga ambayo nayo inajiandaa
na mechi ya raundi ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya Club Africain ya Tunisia.

\ Akizungumza na Nipashe jana,
. Mugunda alisema anafanya
maandalizi kwa hatua na
. utaratibu wa hali ya juu
N~ ili aweze kufanikiwa
~ kufanya vizuri kwenye
mechi za Ligi Kuu na Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Natumia mechi hii ya kirafiki
kuangalia mapungufu na mazuri
ndani ya kikosi ili niweze kufanyia
maboresho mapungufu niliyoya-

ona na kuboresha yale mazuri

Alise- ambayo wanayafanya wachezaji.
ma ku- “Kwa sasa mtazamo wangu ni
tokana Py kuandaa timu katika mechi moja
na  kundi moja, naelekeza nguvu zangu
kubwa la kwanza katika mechi ya Ligi Kuu

wachezaji  ku- Fei Toto
pata fursa ya
kuitwa katika
timu za taifa kwa
ajili ya mechi za ki-
mataifa za kirafiki,
wamelazimika kujikita
zaidi katika mazoezi
ya kujenga stamina kwa
wachezaji waliopo ingawa
wanafanya pia yale ya mbinu.
“Tuna wachezaji kama 10 hivi
wapo katika majukumu ya timu
za taifa, tunalazimika kuende-
lea na mazoezi na hawa waliopo
tukingoja waungane na wenzao
japo muda uliopo hadi mechi zi-
lizopo mbele yetu ni mfupi,” alisema

ya Jumapili dhidi ya Dodoma Jiji
kisha ndio nitaangalia mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
De Agosto.

“Kila mechi inakuwa na maan-
dalizi yake, naendelea kuangalia
kikosi katika mechi ya Juma-
tano dhidi ya Kipanga, kuangalia
wachezaji wameshika wapi na nini
hawajashika ili niweze kufanyia
kazi," alisema Mgunda.

Simba inajiandaa na mchezo
wa raundi ya kwanza ya Ligi ya

Mabingwa Afrika dhidi ya
Primeiro de Agosto am-
bapo itaanzia ugenini

Oktoba 9, kabla ya

kurudiana Uwanja

|

kocha huyo. wa Benjamin
Kuhusu mechi za kirafiki, alisema ‘ Mkapa Oktoba 16,
wako kwenye mpango wa kucheza moja 0 e mwaka huu.

kabla ya kukabiliana na Ruvu Shooting, na hau-
takuwa wa wazi kwa sababu ya kufanyia kazi ma-
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