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UKURASA 19

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Samia Suluhu Hassan akiwa na mgombea mwenza, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi pamoja na mgom-
bea urais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (gari la nyuma), wakiwapungia mikono wanachama na wananchi, baada ya kutambulishwa katika Maadhimisho ya

Miaka 48 ya Kuzaliwa kwa CCM kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU
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HABARI KITAIFA

USAID yafunga akaunti zake,
waandamana kumpinga Trump

Na Elizabeth Zaya

WAKATT joto likiendelea ku-
panda la kusitishwa kwa mi-
radi ya afya, Shirika la Misaada
ya Kimataifa (USAID), lime-
jiondoa kwenye mitandao ya
kijamii na kufunga tovuti yake,
huku wafuasi wa Chama cha
Demokratiki wakifanya maan-
damano na kupinga uamuzi
wa Rais wa Marekani, Donald
Trump kusimamisha shughuli
zake kwa siku 90.

Aidha, kumekuwa na maoni
tofauti kuhusu uamuzi huo,
baada ya Mbunge wa Jimbo la
wangala, kupendekeza nchi za
Afrika kuwekeza zaidi katika
sekta ya afya ili kuwahakik-
ishia wananchi wake wote hu-
duma bora na sio kutegemea
wafadhili.

Nipashe ilitembelea akaun-
ti mbalimbali za USAID na
kubaini kutokuwapo hewani
tangu Februari 4, mwaka huu
tovuti na kurasa za mitandao
ya kijamii hazikuwa na
maudhui yoyote na jana to-
vuti ilikuwa na taarifa kuhusu
mpango wa kuwapumzisha
wafanyakazi wake.

Kupitia ukurasa wake wa
X, Dk. Kigwangala alisema
muda wa kutegemea wafadhili
umepita na kwamba ni lazima
nchi hizo zibuni mbinu mpya
na za kisasa za kugharamia
afya za watu wake.

Alisema, kupungua kwa fed-
ha za wafadhili katika sekta ya
afya barani Afrika ni changa-
moto kubwa inayohitaji hatua
za dharura kutoka kwa serikali
za bara hilo.

Alisema ni muhimu kuwa
na mkakati madhubuti kama
wa bima ya afya kwa wote,
kodi maalum za kulipia bima
kwa watu wasio na uwezo
pamoja na kuhakikisha kila
mtu anakuwa na bima ya afya.

Dk. Kigwangala ambaye ni
mtaalamu wa afya ya jamii
mwenye Shahada ya udaktari
wa binadamu na Shahada
ya Uzamili ya afya ya jamii
(MPH), alishauri kuwa na uta-
ratibu mzuri wa matumizi ya
rasilimali kwa uwazi, ubunifu
na uwajibikaji ili kuboresha
mfumo wa afya na kupunguza
utegemezi wa misaada ya nje.

Kupitia akaunti zake hizo
za kijamii, Dk. Kigwangala ali-
pendekeza mbinu za kisasa za
kugharimia afya za watu ikiwa
ni pamoja kila Mtanzania
kuwa na bima ya afya.

“Kwa Tanzania watu wasio
na uwezo ni asilimia 26.4 sawa
na watu milioni 16.3, kama
hao watahitaji kuchangiwa na
serikali, fedha Sh. trilioni 2.445
sawa na Sh.150,000 kwa kila
mtu.

“Sheria ya bima ya afya kwa
wote namba 13 ya mwaka
2023, kwenye kifungu cha

tano, tayari inalazimisha kila
Mtanzania kuwa na bima ya
afya, bila kujumuisha watu
wengi, mfumo unaweza kuwa
dhaifu kifedha na kushindwa
kufanikisha huduma bora kwa
wote,” alisema Dk. Kigwan-
gala.

Alipendekeza kwamba
bima ni lazima itoe huduma
muhimu za afya ikiwa ni
pamoja na kinga, matibabu na
huduma za dharura, ambazo
zinapaswa kuwa za ubora wa
juu.

Alisema mfumo wa bima
ya afya Tanzania, unapaswa
kulinda watu dhidi ya mzigo
wa gharama kubwa za mat-
ibabu na kwamba chanzo
cha fedha kinapaswa kuwa
endelevu katika tozo za bima,
michango ya serikali na vyan-
7o vingine vya fedha.

Alipendekeza kwam-
ba, mfumo wa utozaji wa
tozo unapaswa kuwa wa haki,
wenye kipato kikubwa wa-
nachangia zaidi ili kusaidia
makundi yenye kipato cha
chini.

Kadhalika,  alipendekeza
kanuni za bima ya afya kwa
wote za mwaka 2024 zireke-
bishwe ili kuweka wazi vyanzo
vya fedha kwa gjili ya watu
wasio na uwezo, namna ya ku-
watambua wasio na uwezo na
namna ya kuusimamia mfuko
wa watu wa kundi hilo.

Dk. Kigwangala ametoa
mapendekezo hayo kutokana
na agizo la Rais wa Marekani
Donald Trump la kusitisha
misaada ya usambazaji wa
dawa za Virusi vya Ukimwi,
Kifua Kikuu na Malaria (PEP-
FAR) na miradi mingine.

USAID imetangaza kusitisha
baadhi ya mikataba ya Hu-
duma za Kibinafsi (PSCs) na
Mikataba ya Huduma ya Ush-
irika (ISCs) ambayo haijatajwa
kuwa ya msingi.

Jana wabunge Democratic
nchini Marekani wameanda-
mana wakisema uamuzi huo
ni kinyume na uamuzi wa
kumteua Mfanyabiashara Elon
Musk kuwa Mkuu wa Kitengo
cha Ufanisi wa Serikali si sawa
kwa kuwa hana mamlaka ya
kufungwa kwa shirika hilo.

Mbunge Gerry Connolly
akizungumza kwenye maan-
damano hayo, alisema hakuna
mtu yeyote anayeweza kuvun-
ja shirika hilo, bali ni Bunge
pekee.

Hata hivyo, Trump am-
emtetea Musk kuwa hawezi
kufanya chochote bila idhini
ya Ikulu na hatua ya kuvun-
jwa kwa shirika hilo amepewa
baraka na serikali.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms /
WhatsApp : +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz

CCM yashtuka, Rais Samia_
aelekeza njia kuwavuta vijana

Augusta Njoji na Paul Mabeja,

DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimetambu-
lisha wagombea wake wa nafasi ya urais huku
kikiweka wazi mikakati mitano ya kuendelea
kubaki madarakani huku kipaumbele kikiwa
kuondoa tatizo la ajira kwa vijana kwa kuanzi-
sha programu maalum.
nye sherehe za miaka 48 ya CCM, Mwenyekiti
wa Taifa wa CCM, Rais Samia Suluhu Hassan,
alisema kwa miaka mitano ijayo watabaini
changamoto mpya na kunyumbulika kwa
wakati kuzitatua.

“CCM imebaini changamoto ya tatizo la ajira
kwa vijana na inatambua hii ni changamoto ya
dunia nzima, tumeanza na mabadiliko kwe-
nye sera ya elimu kama nguzo ya kuwajenga
kiujuzi na kiutaalamu watoto wetu,” alisema.

Alisema ujuzi huo utawawezesha kunufaika
na fursa ajira kwenye maeneo yao.

Pia alisema serikali inaweka programu na
mipango mbalimbali ya kuboresha mazingira
ya biashara nchini ili kuvutia na kuwa na mitaji
ya uwekezaji ndani na nje ya nchi ili waajiriwe
na kujiajiri.

“Tunafanya jitihada za makusudi kufanya
uwekezaji kwenye michezo, sanaa na bu-
rudani na uzoefu kutoka nchi zingine ume-
onekana sekta hizi zinatoa mchango kiuchumi
na zinatengeneza ajira nyingi rasmi na zisizo
rasmi,” alisema.

Pia alisema zinafanyika jitithada za kukuza
ufanisi katika sekta ya utalii na kuimarisha
uchumi wa buluu kwa kuwa zimeonesha uw-
ezo mkubwa wa kutoa ajira kwa vijana.

“Serikali imeanzisha programu mbalimbali
zenye lengo la kujiajiri mwenyewe na kuajiri
wengine, kama programu ya jenga kesho iliyo
bora (BBT) kwenye sekta za kilimo, mifugo,
madini na nyuki, vijana wanajengewa uwezo
wanapewa mitaji na nyenzo,” alisema huku ak-
ibainisha kuwa programu hizo ndio zinaone-
sha kesho ya CCM.

“Jambo jingine la kutuhakikishia kesho yetu :
ni kujenga jumuiya ya vijana ya CCM na ku- :
wajenga vijana kiitikadi ili wajue vizuri siasa
ya nchi yetu na misingi ya kuanzishwa CCM. :
Kesho salama ya chama chetu na nchi yetu ita- :
hakikishwa kwa vijana wetu kujengewa uwezo :
ndani na nje ya nchi ili kujipanga kitaasisi ili :
kupambana kwa hoja na yeyote mwenye hoja :

hasi,” aliongeza.

Alisema lazima Umoja wa Vijana wa CCM
(UVCCM) kuimarishwa kimkakati kwa kuwa :
ni hazina ya CCM kwa kuwajengea uwezo na :

kupikwa kiitikadi katika mazingira ya sasa.

Kadhalika, alisema kwa kuwa CCM in-
atekeleza ahadi zake anaamini wananchi :
wataendelea kuwapa dhamana ya kuongoza :

serikali zote mbili.

“Tukiangalia kazi tuliyoifanya kipindi hiki, :
tunaamini kuwa uchaguzi wa mwaka huu hali
haitakuwa tofauti, watanzania wataendelea :
kutupa dhamana ya kuongoza serikali zote :

mbili,” alisema.

Alisema pamoja na hali hiyo, wasibweteke
kwa kujiamini kuwa ni chama kikubwa na :
chenye matumaini makubwa kwenye uch- :

aguzi ujao.

“Tunatimiza miaka 48 kwenye mwaka we- :
nye vuguvugu la uchaguzi mkuu nchini. Tu- :
siruhusu kunyemelewa na kiburi cha kuwa- :
beza wapinzani wetu lakini tusiingiwe na pepo :
la kuwaogopa. Tuendelee kulinda heshima na
imani tuliyopewa na wananchi kuliongoza :

taifa letu,” alisema.

Samia alisema CCM imejipanga kuendelea :

kutoa uongozi thabiti kwa ustawi
wa taifa na haitabadili itikadi yake
ya kuwatumikia watu wote na
imani yake ya binadamu wote ni
ndugu na Afrika ni moja.

“Kuaminika kwa CCM haku-
jatokea tu inatokana namna ina-
vyoshughulikia matatizo ya wa-
nanchi na utekelezaji wa ahadi
yake zilizomo kwenye ilani ya
uchaguzi za kujenga uchumi ima-
ra, kutatua changamoto za kijamii
na kujenga miundombinu mbal-
imbali ya biashara na uwekezaji,
hii ni kete ya imani ya wanacha-
ma,” alisema.

Aidha, alisema huko waendako
wananchi wataipima CCM kwa
sera na mipango, kazi wanazo-
fanya. Aliwataka wana CCM ku-
wafikia na kuwasikiliza wananchi
na kutatua changamoto zao na
CCM imejipanga na matumizi
ya TEHAMA ili kurahisisha ma-
wasiliano. Pia alihimiza viongozi
katika kuelekea uchaguzi mkuu
waongeze kasi ya kuwatembelea
wananchi na wanachama kwa ku-
wafahamisha namna serikali ilivy-
otekeleza ilani.

“Mwalimu  (Julius) Nyerere
aliwahi kusema Rais wa chama
chetu anaweza kutoka chama
chochote lakini Rais bora ata-
toka CCM. Nataka niwahakik-
ishie wakati utakapofika kwa
kushirikiana na wagombea hawa
wenzangu walioteuliwa na timu
nzima ya CCM tutapeperusha vy-
ema bendera ya CCM na naimani
wananchi watatupa dhamana ya
kuendelea kuongoza, CCM Baba
lao na Mama lao wengine bado
wanafunzi wajifunze,” alisema.

Kuhusu uteuzi wagombea
ubunge na madiwani, Rais Sa-
mia aliwahakikishia wanachama
kwamba CCM itatenda haki katika
kupata wagombea wanaotokana
na CCM na wanaokubalika.

Naye Katibu Mkuu wa CCM na
Mgombea Mwenza Mteule, Balozi
Dk. Emmanuel Nchimbi, alisema
atatumia uwezo wake kusaidia
kazi alizozianzisha Rais Samia na
kuhakikisha hazirudi nyuma.

Pia alisema mafanikio ya
utekelezaji ya Ilani ya CCM ya
2020, inampa jeuri ya kuwa tayari
kuendelea kufanya kazi chini ya
Rais Samia.

“Nina imani kuwa nitafanya
kila lililo ndani ya uwezo wangu
kuhakikisha kwamba kazi unayoi-
fanya hairudi nyuma, kuhakikisha
kwamba nakusaidia kwa nguvu
na uwezo wangu wote,” alisema.

Alisema pia atashiriki kusaidia
kuhakikisha kwamba kasi ya
maendeleo ambayo Rais Samia
ameyaanzisha yanazidishwa
maradufu.

Makamu Mwenyekiti wa CCM
Zanzibar na Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, alisema wana-
chama wanawajibu wa kudumi-
sha mafanikio ya CCM kwa kui-
marisha umoja na mshikamano.

“Wana CCM tuna wajibu wa ku-
dumisha misingi ya chama chetu
na kuzidi kuimarisha chama che-
tu kwa kuendelea kushika dola
za serikali zote mbili na tunawa-
jibu wa kuhamasisha wanacha-
ma wetu kujiandikisha kwenye
daftari la wapigakura na wakati
ukifika wanakwenda kuichagua
CCM,” alisema.

REF. NO. FHF/CRD/1344/2025
Land Form No. 54 A

To:

Meggyresta Kiariro Mweta,
P.O. Box: 7445,

Mwanza,

Tanzania.

Dear Sir,

default notice is as follows;

possession.

Authorized Signatory

Dated at Dar es Salaam this 14" January, 2025.

Served upon me on this .......... day of...coovvennae

14 January, 2025

RE: NOTICE OF DEFAULT
(Made Under Section 127 of the Land Act Cap 113 [R: E 2019)

C.T NO. 67284 LR Mwanza,
PLOT NO. 540, BLOCK ‘M’,
BUHONGWA,

MWANZA CITY.

This is to notify you of your default to honour your obligations, covenanted under the Mortgage
Deed and the loan agreement/ Term Loan/ Credit Facility Agreements dated 7*" November,
2023 with Reference Number FHF/CRD/481/2023. The Breach of the terms and condition

(Covenants) that has prompted First Housing Finance Tanzania Limited to issue the statutory

That you defaulted in repayment of instalments and servicing the approved credit facilities on
principal plus accrued interest since 14" November, 2024 to date thereof which stands at TZS
131,371,067.84 as of 14" January, 2025.

Please note that the amount of accrued interest varies with as days’ elapse.

Be further notified that in the event you as a borrower and mortgagor do not rectify the default
stated above within Sixty Days (60) from receipt of this notice, the Bank will exercise its rights to
sell the mortgaged property cited above, or appoint a receiver, or lease the property, or enter

aiitrorized Signatory
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Kamati Bunge yashtushwa ongezeko
matumizi dawa za kulevya za kemikali

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Uta-
wala, Katiba na Sheria imebaini
ongezeko la matumizi ya dawa
za kulevya zenye kemikali ba-
shirifu nchini hasa aina mpya ya
NPS ambazo zina viwango vikub-
wa vya kilevi mara 50 hadi 100
ikilinganishwa na dawa zingine.

Kutokana na hali hiyo, Bunge
limeazimia Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya nchini ishirikiane
na Taasisi ya Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA), Shirika
la Viwango (TBS) na Bohari ya
Dawa Tanzania (MSD), kudhibiti
maduka ya dawa za binadamu
kujihusisha na uuzwaji wa kemi-
kali bashirifu nchini.

taarifa ya mwaka ya utekelezaji
wa majukumu ya Kamati hiyo,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Dk.
Joseph Mhagama, alisema kama-
ti imebaini kwa mwaka 2023
Mamlaka ya kuzuia na kupamba-
na na dawa za kulevya nchini ili-
fanikiwa kuzuia uingizaji nchini
wa kemikali bashirifu kilogramu
157,738.55 na kukamata kemi-
kali bashirifu zenye ujazo wa lita
22,682 kwa kipindi cha Januari
hadi Septemba 2024.
“Changamoto ya ongezeko la
matumizi ya kemikali hizi ba-
shirifu ‘NPS’ zina viwango vikub-
wa vya kulevya mara 50 hadi 100
ukilinganisha na dawa za kulevya
zinazodhibitiwa kimataifa na
hupelekea matatizo makubwa
ya afya na athari za magonjwa

na uraibu usioponyeka kirahisi,
magonjwa ya akili, moyo, mfad-
haiko, kifafa na vifo vya ghafla
kwa mtumiaji,” alisema.

Alisema Bunge linaazimia seri-
kali ihakikishe elimu inatolewa
kuhusu uwapo wa aina hiyo ya
NPS na madhara ya kemikali
hizo kwa jamii.

“Kamati inaishauri Mamlaka
iendelee kudhibiti na kupam-
bana na uingizwaji wa fawa za
kulevya nchini na iendelee kuz-
ishirikisha mamlaka nyingine
za serikali kama TBS, TMDA na
MSD ili kuhakikisha kwamba,
taasisi hizi zinashirikiana kwa
pamoja kudhibiti uchepushaji
wa kemikali na dawa halali kutu-
mika kinyume na matumizi yali-
yokusudiwa (dawa za kulevya),”

Pia, alisema Bunge linaazimia
serikali iongeze bajeti ya mam-
laka ili kujenga vituo vya mat-
ibabu na msaada wa kisaikolojia
kwa waraibu wa dawa za kulevya
hadi ngazi ya mkoa.

“Na kuimarisha udhibiti wa
uingizwaji wa dawa za

kulevya nchini kwa kutumia
mifumo ya kisasa

katika sehemu za usafirishaji
na upakuaji mizigo nchini,” alise-
ma.

Alisema Bunge linaazimia seri-
kali kupitia kampeni ya Msaada
wa Kisheria ya Mama Samia
(MSLAC) na ikishirikiana na Asa-
si za Kiraia nchini iwafikie wa-
nanchi wote nchini hasa waishio

Kadhalika, alisema serikali ii-

Sheria kwa kuitengea fungu la
maendeleo ili kutekeleza juku-
mu la kufanya utafiti kwa sheria
kabla hazijaletwa bungeni.

“Serikali ihakikishe kwamba
inatenga Bajeti ya kutosha kwa
Tume ya Kurekebisha Sheria
ili iweze kutekeleza majukumu
yake kikamilifu,” alisema.

Katika hatua nyingine, alisema
serikali iratibu utengenezwaji
wa mfumo wa pamoja wa ulipaji
kodi (mifumo ya kodi kusomana)
kwa wawekezaji na wafanyabi-
ashara nchini.

“Kuwapo kwa mfumo mmoja
wa utoaji leseni za biashara nchi-
ni kwa wawekezaji wazawa na
wa kigeni ambao utaratibiwa na
Kituo cha Uwekezaji Tanzania,”
alisema.

Akiwasilisha jana bungeni

TBT yakutana na wadau
utatuzi changamoto

Na Halfani Chusi

mbalimbali ikiwamo utegemezi

BODI ya Chai Tanzania (TBT), imekutana na
wadau wa zao hilo nchini kwa lengo la ku-
jadili namna ya kukabiliana na changamoto
Zinazo wakwamisha.

Baadhi ya changamoto zilizotajwa kukwa-
misha ni pamoja na kukatika kwa umeme,
ubovu wa miundombinu ikiwamo barabara.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na
Kaimu Mkurugenzi Bodi hiyo, Beatrice Banzi
alipokutana na wadau kutoka serikalini, TBT,
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania
(TANTRADE), bandari, maofisa kutoka vyama
vya ushirika na Wizara va Kilimo kwa lengo
Euangalia namna ya kutatua changamoto

iZO.

“Pia tutajadili namna ya kuongeza ubora
wa chai ili kulishika soko la chai ndani na
nje ya nchi, lakini pia tutafanya hamasa kwa
Watanzania wanywe chai kwa wingi na hasa
inayozalishwa nchini kwa sababu inaonekana
unywaji chai upo chini,” alisema Beatrice.

Aidha, alisisitiza lengo lao lingine ni kupanga
kwa pamoja ili kufikia malengo waliojiwekea
kuendeleza zao hilo kwa muda wa miaka 10
kuanzia mwaka 2024 mpaka 2034.

“Lakini ili kufikia malengo hayo, lazima
watu wa serikali, sekta binafsi wakae chini
kwa pamoja kujadili ni jinsi gani wanaweza
kuokoa zao hilo,” alisema na kuongeza:

“Hapa ni kama tunafanya ‘road map’ ili tu-
weze kujua tunaendaje, kama ni kuongeza
uzalishaji wale wadau wanaohusika na uzal-
ishaji tunapanga kwa pamoja tunafanyaje”.

Vilevile alisema: “Kama tunataka kutangaza
chai yetu ndani na nje ya nchi tunafanyaje
kwa kushirikiana na TANTRADE kwa hiyo
vale majadiliano yetu sisi washiriki wa mku-
tano wa leo ndiyo yatatumika kama ‘road
map’ yakuweza kuboresha huu mkakati am-
bao tumeupanga kuinua na kuendeleza zao la
chai kwa hiyo miaka kumi”.

Aidha, alisema katika kikao hicho watatam-
bulisha nembo ya chai ya Tanzania ili iwe
rahisi kutambuliwa hata ikiuzwa nje ya nchi
na kwamba wanaamini hatua hiyo itasaidia
kukuza biashara ya zao hilo.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/sms /
WhatsApp : +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.co.tz

alisema.

wezeshe Tume ya Kurekebisha

INEC yakumbusha umuhimu Kuzingatiwa sheria za uchaguzi

Na Romana Mallya

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi
imesema ni muhimu kwa watendaji
wanaohusika na uboreshaji Daftari
la Kudumu la Wapigakura kuzingatia
Katiba, sheria za uchaguzi na kanuni
zake katika utekelezaji wa majukumu
yao.

Mjumbe wa Tume hiyo, Jaji Asina
Omari, aliyasema hayo juzi wakati
akifunga mafunzo ya siku mbili
kwa maofisa waandikishaji, maofisa
waandikishaji wasaidizi ngazi ya jim-
bo, maofisa uchaguzi na maofisa TE-
HAMA mkoani Pwani.

Jaji Asina aliwataka watendaji ku-

hakikisha kuwa wanaendelea kutumia
muda wao wa ziada kusoma na kupi-
tia maelekezo yote waliyopewa ili
kuongeza uelewa zaidi kuhusu wajibu
na majukumu yao katika mchakato wa
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura.

“Ni matarajio ya Tume mara baada
ya mchakato huu kukamilika watu
watakaokuwa wamepatiwa kadi wa-
takuwa ni wapiga kura halali wa kum-
chagua Rais, Wabunge na Madiwani,”
alisema.

Akifunga mafunzo kama hayo mkoa-
ni Tanga yaliyohusisha washiriki kuto-
ka katika Halmashauri ya Jiji la Tanga,
Halmashauri za Miji ya Handeni na

Jubilee

HEALTH INSURANCE

Korogwe, Halmashauri za Wilaya ya
Kilindi, Lushoto na Muheza, Mjumbe
wa Tume, Magdalena Rwebangira, ali-
wataka kuhamasisha wananchi wenye
sifa kujiandikisha.

Rwebangira alisema jukumu la uha-
masishaji linawahusu watendaji moja
kwa moja wao, kwa kushirikiana na
wadau wengine katika maeneo yao
kupitia nyenzo walizonazo.

“Mabango na vipeperushi mtakavy-
opewa na Tume mvisambaze mape-
ma katika shehia zote zilizoko katika
mikoa yote mitatu ya Unguja. Kazi
yenu kubwa ni kusimamia na kuende-
sha shughuli zote za uboreshaji katika
shehia zote,” alisema.

Hatua Rahisi za Kuishi Kwa Afya Mnamo 2025

Na Shaban Salehe, Afisa Mkuu wa Uendeshaji

Kuanza mwaka mpya kunaleta matumaini na
fursa ya mwanzo mpya. Hata hivyo, maazimio
mengi hupotea ifikapo Februari. Kosa la kawaida
ni kuweka malengo makubwa kupita kiasi, kama
vile kupunguza kilo 20 kufikia Machi. Badala
yake, anza na hatua ndogo zinazoweza
kutekelezeka ambazo zitajenga tabia vya
kudumu.

Fanya malengo yako kuwa maalum. Tamaduni
zisizo na maelezo kama 'nitakula kwa afya"
hazina mwelekeo. Tumia vigezo  Maalum,
vinavyoweza kupimwa, vinavyoweza kufikiwa,
vinavyohusiana  na  unachokihitaji  na
vinavyopangwa kwa wakati ili kuunda malengo
yenye uwazi na yanayoweza kudhibitiwa.

Kumbuka kuwa maendeleo hayapatikani
kirahisi. Changamoto za maisha zinaweza
kuharibu mipango, lakini vizuizi havipaswi
kuzuia safari yako. Pitia na badilisha malengo
yako inapohitajika.

lli kuweka ratiba yako kuwa ya kufurahisha,
chagua shughuli  zinazokuvutia, kama vile
madarasa ya dansi au mazoezi ya viungo.
Teknolojia inaweza kusaidia pia; programu kama
Maisha Fiti kutoka Jubilee Health Insurance
inatoa msaada wa jamii katika changamoto za
afya ili kufanya safari yako ya afya iwe ya
kuvutia.

Sherehekea kila hatua, hata ikiwa ndogo.
Tambua maendeleo yako—iwe ni wiki moja ya
mazoezi ya nguvu au hata kutembea tu, kunatia
nguvu na hamasa katika kuendelea na kujitolea
kwako.

Februari hii, weka malengo ya afya ambayo ni
halisi na yenye kuitendea haki nafsi yako. Hata
juhudi ndogo zinaweza kuleta mabadiliko
makubwa ifikapo Desemba. Hii ni kwa ajili yako,
afya bora na furaha zaidi mnamo 2025!

Kujua zaidi kuhusu programu zetu za afya na
Maisha Fiti App, wasiliana nasi kupitia
www.jubileetanzania.co.tz au 0748500877.

Shaban Salehe, Afisa Mkuu wa Uendeshaji
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI ’%‘

(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI

NA LESENI KUTOKA EWURA

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea,

iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi

sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo
ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 126
(1) cha sheria hiyo kinamtaka mtu yoyote anayetaka kujenga miundombinu ya mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha, Kifungu cha 131(1) cha sheria hiyo

kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi na leseni kutoka kwa waombaji walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya
414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba vibali vya ujenzi ili wajenge miundombinu ya mafuta na leseni kwa ajili ya kujihusi-

sha na biashara/shughuli katika mkondo wa kati na chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

Aina ya Ombi la

Ainaya Ombi la

S/N|  Jinala Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia Leseni/Kibali cha Ujenzi S/N|  Jinala Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia Leseni/Kibal cha Ujenzi
ics Limi iwanj italu “BB", RM Petrol Station - . AT
Leo Plastics Limited, Kiwanja Na, 14, Kitalu BB, Sandesh Kumar Aggawal Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Mpetrolstation-— | S Ramadhani Maulidi Mrisho
1. Eneo la Viwanda la Themi, . N Kibirashi, Kijiji cha Kibirashi, Kilindi, R
S.L.P8gs, Arusha (Mtanzania) Mafuta kwa Matumizi Binafsi 16. SLP1 Tanga. (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
irushTa. t ' Kilindi.
sas Transporters B
. Kiwanja Na. 31/2 Barabara ya L L . Mshangama Ayoub Mzee Mshan
R RN (. gama Ayoub Mzee
. [Company Limited, Mandela, Eneoa Tabata, llla, |Ahmed Faraj Abri(Mtanzania) | ol @ Ujenzi wa Kituo cha 17, |T7AMnazi Filling Station. | Kijji cha Kwembwazu, Leseniya Kituo cha Mafuta
S.L.P562, Dar es Salaam. Mafuta kwa Matumizi Binafsi S.L.P1973, Lushoto, Tanga. (Mtanzania)
Iringa. Tanga.
Afrisian Ginning Ltd, Eneo la Misugusugu, Kibaha, . ) . Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Afroil Investment Limited, |Kiwanja Nfa. 1, Kitalu"E"Eneo  |Hilmy Ahmed Mbarak -
3. |S.L.P19964, . Samir Abdulwahid (Mtanzania) e 18. |S.L.P 38383, la Mnadani, Mbwanga, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam Pwani. Mafuta kwa Matumizi Binafsi Dar es Salaam Dodoma
Backtown Transport - Afroil Investment Limited, | . . Hilmy Ahmed Mbarak
Hussein Riadha Taleck: Kiwanja Na. 113 &, 97, Eneo la . o
. [compeny Limited, Kiwanja Na. 6, Kitalu"J", / Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha 19. [s. L. P 38383, Mot oo, (Mtanzania) Leseniya Kituo cha Mafuta
" |S.L.P16476, Pingo, Chalinze, Pwani. (Mtanzania) Mafuta Dar es Salaam.
Dar es Salaam. Afroil Investment Limited, |Kiwanja Na. 26, Kitalu "AA" Hilmy Ahmed Mbarak
Kamal Refinery Limited, ~ |Kiwanja Na. 84, Kitalu"M", Sameer Santosh Gupta Kibali cha Ujenzi wa Kiwanda 2. f]alr_ez éif:jm EZZZ[‘;K'KUW Mashariki, (Mtanzanie) Leseniya Kituo cha Mafuta
5 |s.L.P10392, Eneola Kerege, Bagamoyo,  |(Mtanzania) cha Kutengeneza Vilainishi PoraEner fanzama - Py T—
Puan Pwani. (Lubricant Blending Plant) uma Energy o -
L 21 Limited, Kiwanja Na. 168, Eneo la Limited (UK) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Butilazungu petrol ©|S.L.P 9043, Msalato, Dodoma.
6. station, K\w‘anja.Na: 1, .k|talu F", Eneo Zuberi Bakari Juma(Mtanzania) Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Dar es Salaam. 2. Serikali ya Tanzania
S: L..P 578, la Kiduni, Lindi. Mafuta Landmark Filling Station - Fatuma Ramadhani Maanga
Lindi. 2 Kibaigwa, Kiwanja Na. 1, Eneo la Mandela 9ang Leseni va Kituo cha Mafut
Robert Burchard Kaigwa, |Kiwanja Na. 187, Kitalu "D", Robert Burchard Kaigwa Kibali cha Uienzi wa Kituo cha “Is.L.pe4, - Kibaigwa, Kongwa, Dodoma. |(Mtanzania) eseni ya Kituo cha Mafuta
7. |S.L.P103, Eneo la Omurushaka, (Mtanzania) Mafuta d Kongwa.
Karagwe. Karagwe, Kagera. Donald Simango Mejiti, ~ |,..... Donald Simango Mejiti
Kijiji cha Mpwayungu, . . X
Kasenene Company L e . ) 23. |S.L.P2993, . (Mtanzania) Leseniya Kituo cha Mafuta
L Kiwanja Na. 21, Kitalu K", Mwesige Kasenene Rwiza - L . Chamwino, Dodoma.
8 Limited, Eneola K K Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Dodoma.
" [s.L.P0g, KZ:;: ayanga, Raragwe, (Mtanzania) Mafuta Seleman Tullo Mdoe T/A
Karagwe. 24, Kwesine Petroleum, Kiwanja Na‘. 1,AK|t‘alu V' Eneo Seleman Tullo Mdoe (Mtanzania) |Leseniya Kituo cha Mafuta
- - s S. L. P 45370, lallongeroi, Singida.
Wilfred Masanja Mahizi, e . . . - - .
o |s L pwooz Eneo la Wishiteleja, Kishapu, |Wilfred Mahizi Masanja Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Dar es Salaam.
Dar es Salaam. Shinyanga. (Mtanzania) Mafuta Hero Retail Limited, Kiwanja Na. 322 & 323, Kitalu - ) )
— L Abdi Hakim Ibrahim (Raia wa R
Barthomeo Christian 25. S.L.P391, HH : Eneo la Mwenge, kenya) Leseniya Kituo cha Mafuta
0 Manunga, Kijiji cha Nyarutembo, Chato, |Barthomeo Christian Manunga  |Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Singida. Singida.
" |S.L.P 9%, Geita. (Mtanzania) Mafuta g
Chato. Yusuph Amanl rjlalmu_. Yusuph Amani Maimu
pye— — Dutumi Oil Service Station, . L
Zuberi Saidi Maeda, Zuberi Saidi Maeda - - . 26. Eneo la Dutumi, Morogoro. Leseni ya Kituo cha Mafuta
Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha .
1. |S.L.P167, Kijiji cha Isasa, Nkasi, Rukwa. |(Mtanzania) Mafuta S.L.P 90005, (Mtanzania)
Nkasi. Dar es Salaam.
- Unique Petroleum - e
Acer Petroleum(T)Ltd Atul Mittal Taniama Ltd Kiwanja Na. 455, Kitalu "D",
Nzovwe Kiwanja Na.1035, Kitalu R’, ) Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha 27. o ' Eneo laIsevya, Tabora CBD,  |Shaffin Sumar (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
12. |S.L.P78845, N Mo (Mtanzania) Maf S.L.PM8, Tabora
Dar es Salaam. Zovwe, Tlbeya. afuta Tabora. i
Neema Mulinga Nyalege, o 12 72iiiwa, Chammwino, | Neem@ Hulinga Nyalege Kibali cha Ujenzi wa Kituo cha Hero Retail Limited, S. L. P|Kiwanja Na. 14, Kitalu"&', —f e i (Raia wa -
13. |S. L. P126, (Mtanzania) 28. |1630, Eneo la Ujenzi, Kigoma CBD, Leseniya Kituo cha Mafuta
Chamwino Dodoma. Mafuta Kigoma kenya)
ET & T'S Investments Ltd - Dar es Salaam.
Sam.anga Marangu Petrol Eneola Samanga Marangu, Eliawony Godfrey Towo o Ngabanya Gillu Migangala
4. |Station, Moshi Kilimaniaro. Leseniya Kituo cha Mafuta T/ANyabanya Filling  [Kiwanja Na. 818 83, Kitalu"a", I
S.L.P780 ) M i Ngabanya Gillu Migangala
-L 1 (Mtanzania) 29. [Station, Eneo la Masumbwe, Mbogwe, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Marangu. S.L.P36, Geita.
é;g‘:)roFs"if\'/‘;z:ts:t'{on Kiwanja Na. 86, Kitalu"A’, |Arthur Fidelis Mushi ﬁm]fs —
15, " |EneolaGallapo, Babati, ) Leseni ya Kituo cha Mafuta eita Station, iwanja Na. 171, Kitalu "E”
S.L.P12049, P (Mtanzania) y 30. [s.L.pm91, Kiwanja Na. 171, Kitalu E ' James Sanawa (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Arusha Manyara. Dodoma Eneo laKalangalala, Geita.

Inaendelea Uk. 5

183658
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Inatoka Uk. 4

Songwe.

Dar es Salaam.

S/N|  JinalaMwombaji Eneo Jina laMkurugenzi/Uraia | | eﬁ:’,‘;i‘{;ﬁ':,:’; 'S - S/N|  Jinala Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia Leseﬁ:’,‘:iizﬁ'::; IUajenzi
Tilu A. Nsimba T/A ABG (Tagga)qa' ang Lompany S
. N P A 1995) Ltd - Sabasaba Kiwanja Na. 110, Kitalu "E", Aziz Mohamed Sood
Service Station, Kiwanja Na. 482, Kitalu"A", ) . . - ] . ) ' !
3l. ) X Tilu A. Nsimba (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta 50. |Service Station, Eneo la Sabasaba, Mazwi, Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P22, Eneo la Katoro, Geita. S.L.P 1SS, Sumbawanga, Rukwa. (Mtanzania)
Katoro. Sumbawanga.
Hero Retail Limited, _— e i . . i
Kiwanja Na. 364, KitaluG",  |Abdi Hakim Ibrahim (Raia wa o Mabena Enterprises )
32. |S.L.P1630, R LeseniyaKituo cha Mafuta Company Limited - - N Amos Site Mabena
Eneo la Bomani, Tarime, Mara. |kenya) ) Kiwanja Na. 150, Kitalu "B", S
Dar es Salaam. 51. |Mabena Petrol Station, ; LeseniyaKituo cha Mafuta
S.LP70 Eneo la Nundu, Njombe. (Mt ia)
Virian Oil Limited, I . [Marwa Chogo Marwa - ' anzania
Kiwanja Na. 27 & 29, Kitalu "N’, ) N Songea.
33. [S. L. P24, Bunda, Mara (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta Felisian Selestin Mgaya
Bunda. ' ' TIAM ) - ., |Felisiani Selestin Mgaya . o
gaya Tiles, Kiwanja Na. 282, Kitalu “FF", Leseni ya Usambazaji Gesi ya|
P - 52. . -
Valeriani John Ottaru, Valeriani John Ottaru Leseni va Usambazaii Gesi va S.L.P761, Msamala, Songea, Ruvuma.  |(Mtanzania) Kupikia (LPG)
34, IS.L.P403, Eneo la Oshashi, Bunda, Mara |(Mtanzania) . y ) y Songea.
Bunda. KUp'k'a(LPG) Oryx Energies Tanzania 1. Overseas Petroleum
Limited, Kiwanja Na. 2/2, Eneo la Holdings (UK)
Kanyigo Filling Station, S. [Kiwanja Na. 43KANGO, Kitalu 53. |S. L. P 9540, Kurasini, Temeke, Dar es . Leseniya Jumlaya Mafuta
35. |L. P 160, Kanyigo. "168KT", Eneo la Kanyigo, Salim Mbaziila (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta Dar es Salaam. Salaam. (zs 'tOr);x E;)erg'es SA
witzerlan
Missenyi, Kagera.
|| Hass Petroleum(TLtd, Eneo la Vijibweni, Kigamboni, : . . .
54. |S.L. P 78341, Abdulkadir Hussein (Mtanzania) |Leseniya Jumlaya Mafuta
Gyunda General Supply, |, ..... . - . Dar es Salaam.
Kijiji cha Mukikomero, Ngara, |Deogratius Nicholauce Kidenke - Dar es Salaam.
36. [S.L. P89, ) Leseni ya Kituo cha Mafuta -
Naara Kagera. (Mtanzania) Zebra Oil Company
: Limited, Eneo la Mikocheni, Kinondoni, |Zhonggeng Zhuang (Raia wa .
KM Energy, Kiii cha Mugoma, Naara Kalist Stanslaus Mboya % S.L.P 76173, Dar es Salaam. China) Leseniya Jumlaya Mafuta
37. IS.L.P5Y, K;éera goma, Ngara, (Mtanzania) Leseniya Kituo cha Mafuta Dar es Salaam.
Ngara. i Lubevo Co. Limited, Eneo la Tabata Matumbi, llala, . . Leseni ya Jumla ya Vilainishi
- 56. |S.L.P 13989, Ayman Hijaz (Mtanzania) ;
Projectus Bendabenda . . Dar es Salaam. (Lubricants)
J
Ruti Eneo a Kvebitembe. Muleb Projectus Bendabenda Rutinwa Dar es Salaam.
39, U neo la Kyebitembe, Muleba, Leseni ya Kituo cha Mafuta Alpha Energy Tanzania
) y
S.L.P13, Kagera. (Mtanzania) Limited, Eneo la Mbagala, Temeke, Dar ) Leseni ya Jumla ya Vilainishi
57. Owen Gowell (Mtanzania)
Muleba. S.L.P9673, es Salaam. (Lubricants)
Nyamse Petrol Station - ) Dar es Salaam.
Naulvati Kiii cha Naulvati. Bariadi Hassan Hamis Nyamse Yamuna Petroleum Pratik M i
3. SGE y;zl[’]g S!J‘J{C a Ngulyatl, bariad, (Manzania Leseni ya Kituo cha Mafuta 5g, |Limited. Eneo la TAZARA, Temeke, Dar | o ooren Leseni ya Jumla ya Vilainishi
e ' Imiyu. anzania " 1S.L.P19023, es Salaam. (Raia wa India) (Lubricants)
Magu. Dar es Salaam.
imi SKEU Investment R -
Simiyu Investment Kiwanja Na. 110, Kitalu'C’ tm Kiwanja Na. 2048, kitalu"E", A
Company Limited 59 Company Limited, Eneola Uk Madafu. lal Stellah Kabaka Melkiony L i va Kituo cha Mafut
40. SLPIOS ' Eneola Mwandoya, Meatu,  [Ntemi Daud Mpina(Mtanzania) ~ |Leseni ya Kituo cha Mafuta " s.L.pss7s, D”eo as ‘O”qa adatu, Bala i anzania) esentyafituo cha Matuta
Ml 1 ’ Simiyu. Dar es Salaam. ar es salaam.
eatu. - -
— — — Utahiza Oil and Gas Kiwanja Na. P19017, Eneola
OBP Tanzania Limited, Kiwanja Na. 260, Kitalu "W’ 60 Company, Tandika, Temeke, Dar es Yussuf Salim Yussuf (Mtanzania) |Leseniya Kituo cha Mafuta
41, |S.L.P6185, Eneola Bukala, sengerema,  |Badar Seif Sood (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta "S- L. P 3864, Sa\aam.’ ' y
Mwanza. Mwanza. Dar es Salaam.
Deus Clement Kiyela, Eneo la lbisabageni Deus Clement Kiyela Leseni va Usambazai Gesi i?;;igzsa:r‘silc‘;ds-m“m Kiwanja Na. 4, Kitalu "C", Eneo
42, 1S.L.P351, neo a Ibisabagent, (Mtanzania) est?m ya Usambazajl esl ya 61. " |laMbezi Africana, Kinondoni, |Badar Seif Sood (Mtanzania) LeseniyaKituo cha Mafuta
seita Sengerema, Mwanza Kupikia(LPG) g‘ LP ?f& Dar es Salaam.
. ar es Salaam.
Hass Petroleum(T) Abdirahman Mohamed Sayari Filling Station - Kiwanja Na. P757, Eneo la Leonard Nicolaus Mirenyi
Limited - lyunga, Kiwanja Na. 239, Kitalu"LL" P go. |PiiMagone, Mpiji Magohe, Kinondoni, Dar Leseni ya Kituo cha Mafuta
43, . Leseni ya Kituo cha Mafuta “fs.Lp3ss piliftagohe, "4 | (Mtanzania) y
S.L.P7834, Eneola lyunga, Mbeya. (Raiawa Kenya) ' es Salaam.
0 Sl Dar es Salaam.
ar es salaam.
e Mount Meru Petroleum Ltd Kiwanja Na. 422, Kitalu "E",
Kilimanjaro Truck ) -Buza, ) ) ) -
. L Rowland Patrick Sawaya 63. Eneo la Yombo Vituka, Atul Mittal (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Company Limited Kiwanja Na. 228, Mpemba, S S. L. P 78845,
4, ) Leseniya Kituo cha Mafuta Dar es Sal Temeke, Dar es Salaam.
S.L.P804T8, Tunduma, Momba, Mbeya.  |(Mtanzania) ar es caaam.
Dar es Salaam Joseph Philip Mmewa- ;. - 2 Na. 173, Kitalu “H
Niombe Filing Stati 64. gaﬁa;‘g%‘ggo Eneo laKivule, llala, Dares  [Joseph Philip Mmewa (Mtanzania)| Leseni ya Kituo cha Mafuta
jombe Filling Station . ' Salaam.
—_— . . . Dar es Salaam.
Company Ltd - Mbeya Meta|Kiwanja Na. 1421, Kitalu"M’, ~ [James Malika Mwinuka o - - -
45, pany / J ) Leseni ya Kituo cha Mafuta National Oil Tanzania Ltd- ) '
S Lp4T Eneo la Forest, Mbeya. (Mtanzania) Bagamoyo Kiwanja Na. 362, kitalu R’ Moteza Augustine Mushi
. ’ 65. |S.L.P70048, Eneo la Ukuni, Bagamoyo, Dar |(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Njombe.
) - —_ Dar es Salaam. es Salaam.
Petroafrica(T) Limited-
Iwambi Service Kiwarnia Na. 1. Kitalu 'E" Donasian Cornel Mkusu, | Kiwanja Na. 171, Kitalu "4", Donasian Cornel Mkusu
" iwanjaNa. 1, Kitalu "E", Eneo ) ) L i i iya Ki
46, |Station, I . Yassin Warsame (Mtanzania) Leseniya Kituo cha Mafuta 66. |S.L.P55068, Kwembe, Mbezi, Ubungo, Dar (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P48TS, lalwambi, Mbeya. Dar es Salaam. es Salaam.
Dar es Salaam Top Oil Pugu Kajiungeni,  [Kiwanja Na. 2686, Kitalu"H", | Mbarak Salim Bawazir
) 67. |S. L. P 42445, Eneo la Pugu Kajiungeni, llala, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta
Puma Energy (T) Limited- : Puma Investment Dar es Salaam. Dar es Salaam.
. uma Investmen i
Puma Mbeya Service o Animal Care Company Ltd,
) ¥ N N Limited (UK) S.L.P55010, Eneo la Vikuruti-Mlandizi, Hafidh Hamdoun Mansour Leseni ya Kituo cha Mafuta
Station, Kiwanja Na. 1A, Kitalu "B", S 68. ) X i I
47. LeseniyaKituo cha Mafuta Dar es Salaam. Kibaha, Pwani. (Mtanzania) kwa Matumizi Binafsi
S.L.P9043, Barabara ya Karume, Mbeya.
Dar es Salaam. 2. Serikaliya Tanzania i
¥ Saturn Corporation Kiwanja Na. 2-11, Kitalu ‘B", o o
69 Limited, Eneola Kisarawe Il Chirat Kiritkumar Tanna Leseni ya Kituo cha Mafuta
Saataty Investment " |S.L.P77007, Kigamboni, Pwani ' (Mtanzania) kwa Matumizi Binafsi
aatatu Investmen o ) ' :
Limited Kiwanja Na. 171& 182, Kitalu  |Yona Saatatu Chaula Dar es Salaam.
48, ' ‘A", Eneo la Mwaka, Momba, Leseni ya Kituo cha Mafuta sgfi?a:alﬁzgf;::talu /A Kiwanja Na. 1& 2, Eneola Silasi Mayunga Masalu
i 70. ! Kibaha M le, Kibaha, L i ya Kituo cha Maf
|\S,I.bL. P 14, Songwe. (Mtanzania) 0 S.LP21022, P::an wendapole, Kibaha (Mtanzania) eseni ya Kituo cha Mafuta
0zl. Pwani. )
Afrail Investment Limited [Kiwanja Na. 5, KitaluK’, Hilmy Ahmed Mbarak Offshore Partners
49, |S.L.P 38383, Mpemba, Tunduma, Momba, (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta 7. Tanzania, Entwe.o la Bfandari, Mtwara Michael Kimei (Mtanzania) Leseni A ya  Condensate
Dar es Salaam. S.L.P23201, Mikindani. Dealership

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaiji yeyote aliyetajwa hapo juu kwamba asipewe leseni au Kibali cha ujenzi, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA

ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

CCM imeonesha ukomavu
kwa miaka 48 ya uhai wake

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) jana kiliadhimisha miaka 48 tangu
kuanzishwa mwaka 1977. Chama hicho kilianzishwa baada ya ku-
unganishwa TANU, chama kilichopigania na kupatikana kwa Uhuru
wa Tanganyika (Tanzania Bara) na Afro Shiraz Party (ASP) kilichopi-
gania na kufanikisha Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar mwaka 1964.

Tangu kuanzishwa hadi sasa, CCM imekuwa na utaratibu wa kuch-
agua viongozi kila baada ya miaka mitano ndani ya chama, hivyo
kuonesha kwa dhati kuwa kinadhihirisha demokrasia ya kweli na
kuwa chama kiongozi katika kutekeleza jambo hilo na utawala wa
sheria.

Kila unapofika wakati wa uchaguzi ndani ya chama, hufanyika
mchakato kwa wanachama kuomba nafasi na majina ya waombaji
kujadiliwa katika vikao mbalimbali na hatimaye wenye sifa kupit-
ishwa kwa ajili ya kugombea katika uchaguzi mkuu kwenye ngazi
husika.

Licha ya kufanya uchaguzi na kuwezesha viongozi kubadilishana
na kupozana madaraka kwa njia ya ushindani wa wazi, CCM pia im-
ekuwa mfano bora si kwa Tanzania tu bali kwa Afrika kuwa chama
chenye nia ya dhati ya kudumisha demokrasi na utawala bora. Vion-
gozi wa juu, kwa maana ya Rais wa Tanzania na Zanzibar, wakimal-
iza vipindi viwili vya miaka mitano kila kimoja, huachia madaraka
na kupisha wengine kuwania nafasi za urais kwa njia ya ushindani.

Katika muktadha huo, tangu kuanza kwa uchaguzi mkuu unaohu-
sisha vyama vingi mwaka 1995, kumekuwa na idadi kubwa ya wa-
nachama wanaojitokeza kwa wingi kwa ajili ya kuwania nafasi hiyo.

Mwaka 2005 kwa mfano, walijitokeza wanachama 11 kuwania na-
fasi ili kumrithi aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu, Benjamin Mkapa.
Pia mwaka 2015, walijitokeza wanachama 28 kumrithi Jakaya Kik-
wete, hali ambayo inaonyesha kukomaa kwa demokrasia ndani ya
chama hicho tawala. Hali hiyo ni tofauti na baadhi ya vyama am-
bavyo vimekuwa ama vikipendekeza mtu mmoja kuwa mgombea
au kiongozi mkuu wa chama husika kujitangaza kuwa ndiye mgom-
bea.

Mbali na demokrasia, CCM imekuwa ikikemea rushwa na kufua-
tilia kwa kina utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi katika kipindi husika
kupitia miradi ya maendeleo ya uondoshaji wa kero za wananchi.
Mwaka 2013, kwa mfano, sekretarieti ya CCM iliyokuwa chini ya
aliyekuwa Katibu Mkuu, Abduklrahman Kinana, ilizunguka nchi
nzima na kukutana na kero mbalimbali zinazowakabili wananchi.

Kutokana na kuwapo kwa kero hizo, viongozi hao waliwaita baa-
dhi ya mawaziri ambao kero zilihusu wizara zao na kuhojiwa kwa
nini mambo hayo yanaendelea na hakuna hatua zinazochukuliwa.
Hali hiyo pia ilisababisha mawaziri waliokuwa wakihusishwa na
kero hizo, kuitwa ‘mawaziri mizigo’, hivyo kupendekeza kwa Rais
kuwachukulia hatua.

Pamoja na hayo, CCM imeendelea kusisitiza viongozi wanaopewa
dhamana kutatua kero za wananchi badala ya kudhani kuwa wako
kwenye nafasi hizo kwa manufaa binafsi. Hiyo imekuwa ikisisitizwa
hakikisha wananchi wanapata maendeleo.

Kwa ujumla, CCM imedhihirisha kuwa imekomaa katika kudumi-
sha demokrasia, utawala bora, haki na usawa kwa wananchi bila
kujali itikadi na imani zao. Kwa sasa, kutokana na kusimamia maen-
deleo ya wananchi katika sekta mbalimbali, CCM imeonesha kuwa
bado kimbilio la wengi katika maendeleo ya nchi. Hali hiyo imejidhi-
hirisha katika uchaguzi mbalimbali kwa kushindwa kwa kishindo.

Wahenga wanasema barabara ndefu haikosi kona. Ni ukweli
kwamba chama hicho kimeonesha kuwa kikongwe lakini kuna kaso-
ro kadhaa ambazo zimekuwa zikikwamisha uhuru na demokrasia.
Hata hivyo, kasoro hizo haziifanyi kionekana chama dhaifu kulin-
ganisha na vingine vilivyoasisiwa rasmi kuanzia mwaka 1992 baada
ya kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Hili likomeshwe wauza maji,
juisi wakitumia chupa chafu

KATIKA jamii ya Kitanza-
nia, mtaani tunakotajiwa
kuwapo mzigo mkubwa
wa majukumu ya kutafuta
riziki, kuna kundi kubwa
la vijana waliozama ka-
tika shughuli inayojulikana
kama ‘Machinga.

Huo ni uchuuzi mdogo ul-
ioajiri kundi kubwa la vijana
ni nako si haba hivi sasa!

Wanaozama katika eneo
hilo la uchuuzi, moja ya
bidhaa zao kuu ni uuzaji wa
maji ya kunywa.

Kutokana na hali halisi ya
maisha, pia kimazingira,
baadhi ya mikoa nchini ku-
nashuhudiwa kuwapo joto
kali, ikiwamo majiji kama
ya Dar es Salaam na Tanga,
hata tunapovuka bahari
kuhamia Unguja na Pemba,
kote kuna joto kali, hasa ka-
tika misimu husika.

Katika hilo, kundi kubwa
la watu linahitaji maji kwa
kiu, hata kuwa mtindo wa
maisha ya kisasa, huku aina
nyingine ya kumiminika,
kuna juisi.

Niseme katika msimu huu
wa matunda, wapo wa-
naouza matunda na wapo
wanaotengeneza juisi.
Kumekuwapo matunda ya
aina mbalimbali kwa wingi
katika masoko, hivyo watu
hufanya biashara ya kuuza
juisi na matunda yake.

Sasa kuna ubunifu wa
ziada ambao unanipa mas-
wali magumu kiafya na ki-

usalama, ndani ya joto hilo
kali linalowaletea watu kiu;
chupa za maji zilizotumika,
zinasuuzwa na kutumika
tena, wateja nao wanajitosa
kununua maji hayo.

Ndicho walichonacho baa-
dhi ya wauzaji juisi, kama
walivyo wenzao wa maji,
wamekuwa wakiuza zi-
lizowekwa katika chupa za
plastiki zenye maandishi
mbalimbali ya bei, kinywaji
kikiuzwa kati shilingi 500,
hadi 200 hata kufika shilin-
gi 100.

Hao wauzaji pia, juisi na
maji yao unakuta chupa
hawanunui katika maduka,
wengi wanaokota katika
vyanzo kama kuvizia penye
sherehe, wanazikusanya na
kuzitumia kwa ajili ya ku-
weka juisi na maji hayo.

Pia, wapo wanaookota
chupa mitaani na kuwapele-
kea wauza juisi na maji kwa
ajili ya kufanyia biashara.
Hapo usalama wa afya ya
mtumiaji juisi na maji un-
asimamia wapi?

Inasikitisha, kwa sababu
kuna mbadala salama, hivi
sasa yapo maduka mengi
yanayouza vifungashio vya
kila biashara.

Hivyo, inatakiwa tu-
boreshe biashara kupitia
vifungashio hivyo. Zipo
glasi na vikombe ambavyo
hutumiwa na wateja, kisha
wanavyotupa.

Niseme, wafanyabiashara
wanaweza kutumia vifun-

gashio hivyo na sio kutumia
chupa ambazo baadhi zi-
nakuwa zimetupwa katika
maeneo yasiyofaa, halafu
zinaokotwa na kupelekwa
kufanyia kazi hiyo.

Pia ufike hatua, mjasiria-
mali aone kasoro, penye hu-
duma za kukaa, zikitumika

glasi zinaweza kutumika,
zinaoshwa na kuendelea
kutumiwa, tofauti na chupa
hata zinapooshwa.

Si ajabu, hata kama zime-
oshwa bado mapungufu

huwa yanakuwapo kwa
chupa zilizookotwa.
Hivyo, hapo inatupatia

nadharia kwamba, chupa
za kuokota ni mitihani kwa
afya ya watumiaji, iwe maji
au juisi.

Labda tutasafiri mbali na
hilo, katika namna ya ku-
jiondoa nayo na sababu iko
wazi kuwa imebeba masi-
lahi ya watu, ndugu zetu
machinga.

Ni mahali sahihi kwa
mamlaka za kiserikali, hasa
zinazohusika na afya kuwe-
ka mkakati kwa kushiriki-
ana na dola kuu, kukabili
hatari hizo kabla hatujafika
pabaya.

Katika mfano mdogo, hata
tunavyopiga kelele katika
mazingira fulani kuhusu
magonjwa ya kuambukiza,
maana inazama kwa mazin-
gira hatarishi ya maradhi ya
kuambukizana kwa namna
hiyo.
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Mgogoro wa ardhi
kumfikisha DC Kkortini

Na Onesmo Kapinga

SAKATA la mgogoro wa ardhi
katika eneo la Shule ya Msingi na
Sekondari Zavala, Kata ya Buyuni,
sura mpya baada ya baadhi ya
wananchi kuamua kwenda ma-
hakamani kufungua kesi kudai wa-
nachoita “haki”.

Ni umauzi uliofikiwa baada ya
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward
Mpogolo, kuwapa mwezi mmoja
kubomoa nyumba zao walizojenga
katika eneo hilo linalodaiwa kuwa
ni shule hizo.

Mkuu wa Wilaya alitoa amri ya
kuwataka wananchi wa eneo hilo
kubomoa nyumba zao Januari
23, mwaka huu wakati wa kikao
kilichofanyika kwenye ukumbi wa
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam.

Wiki iliyopita amri hiyo ya mkuu
wa wilaya ilianza kutekelezwa,
huku baadhi ya wananchi wakidai
inafanyika kinyume cha maagizo
yake kwa kuwa mazungumzo kati
ya pande mbili hayajafikia mwisho.

Mmoja wa waathirika aliyebo-
molewa nyumba zake tatu, Rich-
ard Amos alisema kutokana na

tukio hilo, anakusudia kufungua
kesi katika Mahakama Kuu ya Tan-
zania kudai haki yake.

Amos alidai kuwa katika kikao
chao na mkuu wa wilaya, wal-
ishindwa kuelewana kutokana na
kusimamia upande mmoja na wao
kukosa nafasi ya kujitetea kuhu-
siana na jinsi walivyopata eneo
hilo, hivyo yeye na wenzake wame-
kubaliana kwenda mahakamani.

“Mkuu wa wilaya hayuko juu
ya sheria, sisi tumeamua kwenda
mahakamani kufungua kesi ili ma-
hakama iweze kutafsiri sheria,” al-
idai Amos.

Akizungumzia mgogoro huo
kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya Ilala,
Katibu Tawala wa Wilaya ya Ilala,
Charangwa Makwiro, alisema wa-
nanchi walionunua viwanja katika
eneo hilo wametapeliwa.

Charangwa alisema kuwa baada
ya kikao cha wananchi na mkuu
wa wilaya, walitakiwa kuonana
naye ili awasaidie katika masuala
ya kisheria, hata hivyo, wananchi
hao hawakwenda baada ya kuwa
na msimamo wa kwenda ma-
hakamani.

Shabani Haruna, mmoja wa
waathirika wa ubomoaji huo, al-

idai “uamuzi wa kubomoa nyumba
za watu ni ubabe wa madaraka
wa mtu mmoja, hivyo tunakusu-
dia kwenda mahakamani kutafuta
haki.”

Haruna alidai kuanza kubomoa
nyumba za watu ilhali kulikuwa na
mazungumzo yaliyokuwa yanaen-
delea kati yao na mkuu wa wilaya,
kumewashangaza.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Wilaya ya Tlala, Mtiti Jilabu, alim-
womba Mkurugenzi wa Jiji hilo,
Elihuruma Mabelya, kushughulikia
haraka mgogoro wa ardhi ulioibu-
ka katika eneo hilo ambalo inadai-
wa mmiliki wake halali ni George
Chawala.

Mgogoro huo umeibuka baada
ya mmiliki wa sasa wa eneo hilo,
Shabani Haruna, maarufu Mapete,
anayedaiwa kulinunua kutoka kwa
Chawala kisha kukata viwanja na
kuwauzia watu mbalimbali ambao
wamejenga makazi ya kudumu.

Mapete alidai kuwa alilinunua
kutoka kwa Chawala zaidi ya miaka
mitatu iliyopita, naye Chawala alili-
nunua kwa Musa Nyemba mwaka
2000, kulingana na hati ya mauzi-
ano aliyoitoa mnunuzi wa pili.

KESI MAUAJI KATIBU CCM

Mahakama

aahirisha hadi

Feb. 17 kusubiri upelelezi

Na Waandishi Wetu,
IRINGA

MAHAKAMA va Wilaya
va Iringa imeahiri-

sha kesi ya mauaji va
aliyekuwa Katibu wa
Chama cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Kilolo,
Christina Kibiki hadi
Februari 17 itakapota-
jwa tena kutokana na
upelelezi wa kesi hiyo
kutokamilika.

Akiomba kuahirishwa
kwa kesi hiyo juzi, Wak-
ili wa Serikali, Atupele
Makoga, alisema kuwa
wanaomba kesi hiyo
ipangwe siku nyingine
ili waweze kukamilisha
upelelezi wa kesi hiyo.
Wakili wa utetezi,
Barnabas Nyalusi
kutoka kampuni ya
mawakili ya BLS Attor-
ney &Partner, alilambia
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi Wilaya
va Iringa, kuwahimiza
upande wa Jambhuri
kuharakisha upelelezi
wa kesi hiyo kutokana
na siku 90 walizopewa

kisheria kukabia kuisha.
Wakili Nyalusi alidai
mbele ya mahakama
kuwa kesi hiyo inasiki-
lizwa na kufuatiliwa

na jamii kwa ukaribu
na kwamba ni vema
mchakato wa upelezi
ukakamilika haraka ili
ianze kusikilizwa.
Kutokana na maombi
hayo ya upande wa
Jamhuri, Hakimu Mkazi
Mfawidhi Mahakama ya
Wilaya ya Iringa, Ade-
lina Ngwaya, aliahirisha
kesi hiyo.
Waliofikishwa ma-
hakamani hapo ni
pamoja Boniphace Ug-
wale, ambaye ni Diwani
wa Kata ya Nyanzwa
Kilolo, Kefa Wales,

Silla Kimwaga, Willy
Chikweo na Hedikosi
Kimwaga kwa pamoja
wanashtakiwa kumuua
Christina Kibiki.
Washtakiwa hao wana-
daiwa kutenda kosa hilo
Novemba 12, 2024 ka-

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA
MIKOA YA PWANI NA TANGA KATIKA HALMASHAURI ZA WILAYA ZA LUSHOTO,
KILINDI, MUHEZA, KOROGWE, MJI WA KOROGWE, MJI WA HANDENI NA JIJI LA TANGA.

kituo katika Mikoa hiyo.

Uboreshaji utahusisha: -

(SRR N

mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni

2025 na chaguzi zijazo

kupiga simu namba 0800112100 bila malipo.

zampiga kura.

Limetolewa tarehe 04 Februari, 2025 na:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya
Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Pwani na Tanga katika Halmashauri za Wilaya za Lushoto, Kilindi, Muheza, Korogwe, Miji ya
Korogwe na Handeni na Jiji la Tanga tarehe 13 hadi 19 Februari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa Daftarilinafanyika kwa siku saba kwa kila

1. SIKU: Uboreshaji unafanyika kuanzia siku ya Alhamisi tarehe 13 hadi siku Jumatano tarehe 19 Februari, 2025,

2. VITUO: Uboreshaji unafanyika katika vituo vilivyomo katika Mitaa, vijiji na vitongoji,
3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Kata).

Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja,

wanaweza kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume

www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba

ya simu ya mpiga kura na jina la Kata anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token

number) ambayo watakwenda nayo katika kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu na kupatiwa kadi ya

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye
mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga
watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.
Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na kisha

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS kwa
kupiga *152*00#, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3 hapo atapata
huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho
(token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.
Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Saida H. Mohammed

KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

183619

OFISI YA RAIS

MKUU WA WILAYA YA KINONDONI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

TANGAZO LA UUZAJI WA KIWANJA KILICHOPO
MBEZI BEACH
NAMBA 2172 BLOCK “H" DAR ES SALAAM

Wanachama wa State Trading Cooperation Employee Saving
and Credit Cooperative Society Limited (STC.SACCOSS),
wanauza kiwanja kilichopo Mbezi Beach chenye ukubwa wa Mita
za mraba 2696 hati namba 48957 kilichopo Plot namba 2172
block “H" Dar es salaam.

Watakaohitaji kununua watume maombi yao na offer zao
kuanzia tarehe ya tangazo hili na mwisho wa kupokea maombi
hayo tarehe 22/2/2025, aidha maombi hayo yatumwe kwa
anuaniifuatayo:-

1MTAA WA MINAKI .
S.L.P 9583 M)LQ“

Wi
14881 DAR ES SALAAM arda’A. Obathany

KATIBU TAWALA WILAYA

KINONDONI

218364902
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STENDI YA MAGUFULI
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Wataalamu watoa angalizo serikalini
wananchi kutozwa huduma ya choo

Na Christina Mwakangale

KATIKA sehemu ya kwanza
ya ripoti hii kulikuwa na ush-
uhuda wa huduma ya choo kati-
ka Kituo cha Mabasi cha Magu-
fuli, wilayani Ubungo, Dar es
Salaam, ikiwamo kukosekana
mahitaji na huduma muhimu
kwa watumiaji wanaotozwa
ushuru. Endelea na picha pana
ya athari zilizoko na undani
wake kitaalamu.

Kushindwa kulipa gharama
ya huduma ya choo katika kituo
hicho cha mabasi kumechangia
baadhi ya watumiaji wake kuji-
saidia holela, ikiwamo kutumia
chupa na kuzitupa, jambo am-
balo ni hatari kwa afya na maz-
ingira.

Waathirika ~ wakubwa  wa
gharama hizo ni wale ambao
kituo hicho ndiyo sehemu yao ya
kujipatia kipato, wakijumuisha
madereva wa matoroli na wafan-
yabiashara ndogo.

Sheria Ndogo za Vituo vya Ma-
basi na Maegesho ya Vyombo vya
Moto za Halmashauri ya Manis-
paa ya Ubungo za Mwaka 2022
zinaelekeza adhabu kwa wana-
okiuka sheria hiyo, wakiwamo
wanaokwenda kulipa huduma
ya choo na ushuru wa kiingilio
getini.

Sheria inaelekeza “..matumizi
ya vyoo na bafu kwenye vituo vya
mabasi yatalipiwa kwa viwango
vilivyoainishwa. Ni kosa kwa mtu
yeyote kuingia katika vituo vya
mabasi pasipo kulipia ushuru
husika.

“Mtu yeyote atakayekiuka
masharti ya sheria ndogo hizi,

atakuwa ametenda kosa naiwapo
atapatikana na hatia na kama
hakuna adhabu maalum iliyoain-
ishwa katika kifungu kilichoki-
ukwa, atatozwa faini isiyopungua
Sh. 200,000 na isiyozidi Sh. mil-
ioni moja au kifungo kisichopun-
gua miezi 12 na kisichozidi miezi
24 au vyote kwa pamoja (faini na
kifungo).”

Hata hivyo, licha ya utozaji huo
wa ushuru uliowekewa msisiti-
zo wa kisheria, mwandishi wa
habari hii amebaini huduma ya
choo iliyoko katika Kituo cha
Mabasi cha Magufuli, haikidhi vi-
wango vya kiafya.

Hali hiyo inakinzana
na Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira ya Mwaka
2004 inayoelekeza “kila
mtu anayeishi Tanzania,
atakuwa na haki ya kuwa
na mazingira safi, salama na
ya kiafya.”

Mtaalamu wa Mazin-
gira, Dk. Felician Kilahama,
anasema huduma ya choo ni
ya msingi, akiwa na angalizo
lingine kwamba iwapo kuna
gharama za uendeshaji wa
huduma hiyo katika maeneo
yenye mikusanyiko ya watu
kama inavyoshuhudiwa katika
Kituo cha Mabasi cha Magufuli,
kuwe na vyanzo vingine vya ma-
pato kuendesha huduma hiyo.

“Kuna mtu hiyo Sh. 200 ni kub-
wa. Uendeshaji huduma ya choo
katika vituo vya mabasi uwe un-
achangiwa na vyanzo vingine.
Sh. 200 unaona ni kidogo, la-
kini kuna ambaye hana kitu, hiyo
kwake ni nyingi.

“Fedha si kila kitu lakini afya!
Afya ikiwa duni, hata mwenye

fedha utagharamika. Mambo
yakiharibika, watu wakijisaidia

ovyo, kipindupindu kikiingia,
kitawakamata wote, watoto na
familia yako.

“Iwapo sheria kali kwa wanao-
jisaidia katika maeneo ambayo si
vyoo baada yahuduma hiyo kuwa
bure kwa watu wote. Mtu aki-
kamatwa aadhibiwe. Tujifunze
unapokuwa na huduma kubwa
ya umma, choo ni muhimu. Hata
ukienda Mlimani City, choo ni
bure, SGR (reli ya kisasa) choo
ni bure, uendeshaji

huduma

ya vyoo katika maeneo
hayo unagharamiwa kwa namna
nyingine, si moja kwa moja mtu
kulipia huduma ya choo,” ana-

- Baadhi ya mitaro katika Kltuo
cha Mabasi cha Magufuli «
ilikutwa na haja ndogo |I| Ohl-
fadhiwa katika chupa: PICHA

ZOTE: CHRISTINA
. GALE

shauri.

Umoja wa Mataifa (UN) katika
kuadhimisha Siku ya Choo Du-
niani mwaka jana, ulibainisha ka-
tika tamko lake kuwa mtu mmoja
kati ya watatu kote duniani, ha-
pati huduma ya choo.

UN ilibainisha wastani uli-
opo duniani kwa ujumla -- mtu
mmoja kati ya wanane hujisaidia
hadharani, huku watu bilioni 3.6
hawana huduma hiyo, hivyo ku-
sababisha magonjwa

WAKAN-

kama
kuhara,
homa ya matumbo, maambukizi
ya minyoo ya matumbo na polio.

Katika maadhimisho ya Siku ya
Choo Duniani Novemba 19, 2023
aliyekuwa Waziri wa Afya, Ummy,

kipindupindu,

aliagiza mikoa na halmashauri
kutekeleza ukaguzi kwenye kaya,
sehemu za jumuiya, maeneo ya
biashara na taasisi zote kuhakiki-
sha zinajenga na kutumia vyoo
bora.

Pia alielekeza kusimamia vy-
ema Sheria ya Afya ya Jamii
na Sheria Ndogo inayohimiza
ujenzi, matumizi ya choo bora
kwenye ngazi ya kaya, taasisi na
maeneo ya jumuiya.

Vilevile, Ummy alielekeza ku-
hakikisha mamlaka zinasimamia
vyema matumizi ya vyoo kwa
wasafiri wawapo safarini kwa
kuhakikisha mabasi yanasi-
mama kwenye maeneo rasmi,
ikiwamo stendi za mabasi
na vituo maalum na kupiga
marufuku tabia ya wasafiri ku-
jisaidia ovyo njiani, maarufu

“kuchimba dawa”.

UZOEFU TRC
Mkuu wa Kitengo cha Uhu-
siano Shirika la Reli Tanza-
nia (TRC), Fredy Mwanjala,
anasema kwa wastani kwa
siku moja watu maelfu,
wakiwamo abiria 7,000
hufika kwenye stendi kuu
ya usafiri wa reli ya kisasa
“Kuna idadi kubwa ya
watu wanaofika kwenye
. kituo hiki cha Dar es Sa-
laam kwa siku. Huduma
za choo zinapatikana
bure na vyoo wakati wote huwa
vinafanyiwa usafi,” anasema.
Ujenzi wa Kituo cha Mabasi cha
Magufuli uligharimu Sh. bilioni
50.9. Kilizinduliwa rasmi Feb-
ruari 22, 2021 na Rais wa wakati
huo, Dk. John Magufuli.
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Ukosefu
‘mochwari’
wawashtua
viongozi CCM

Na Oscar Assenga, MKINGA

MALALAMIKO ya wananchi wa
Wilaya ya Mkinga ya kutumia
fedha nyingi kutokana na kughara-
mia gari la kusafirisha wapendwa
wao waliopoteza maisha kutoka
Maramba kwenda Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Tanga (Bombo)
kuwahifadhi, yamekishtua Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Wananchi hao wanadai kutumia
gharama kubwa kusafirisha miili
hiyo umbali wa kilomita zaidi ya

Mwenyekiti wa CCM, Mkoa wa
Tanga, Rajab Abdallah, akiwa
wilayani humo kukagua miradi
va maendeleo, ameshauri serikali
kuchukua hatua za haraka kwa
kuielekeza Halmashauri ya Wilaya
yva Mkinga, kujenga chumba kipya
cha kuhifadhia maiti katika Kituo
cha Afya Maramba, ili kuwapungu-
zia wananchi changamoto ya kusa-
firisha miili hiyo umbali mrefu.

Rajab, alisema kuelekea Maa-
dhimisho ya miaka 48 ya Kuzaliwa
kwa CCM, chama hicho kimeamua
kushirikiana na serikali kwa Ku-
changia mifuko 300 ya saruji
kwa ajili ya ujenzi wa chumba
hicho. Kituo cha Afya Maramba
kilijengwa mwaka 1973.

Alisema chumba kilichopo hakiki-
dhi mahitaji na kidogo, hivyo kuna
umuhimu wa kuhakikisha wana-
jenga chumba kipya, ili kiweze ku-
tosheleza na kuondoa changamoto
iliyopo sasa.

Aidha, alisema licha ya ujenzi wa
chumba cha kuhifadhia maiti, laki-
ni ufanyike utaratibu wa kupatika-
na nyumba za watumishi kutokana
na kwamba jambo hilo limekuwa
ni tatizo kubwa kwa watumishi
kukaa mbali na maeneo ya kazi.

Awali, Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Mkinga, Dk. Salvio Wikesi,
alisema kituo hicho ni mojawapo
ya Vituo vikubwa vya afya na kina
hudumu zaidi ya wananchi 46,000
huku pia kikipokea wagonjwa ku-
toka wilaya ya jirani ya Korogwe.

Katika hatua nyingine, mkazi wa
Maramba, wilayani humo, Hussein
Salehe, aliishauri serikali iendelee
na ujenzi wa Hospitali ya Wilaya,
ili kuondoa tatizo la wananchi
kutafuta huduma mbali.

Serikali: Elimu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WIZARA ya Katiba na Sheria, imewataka
mkoa, kuwaelimisha jamii kuhusiana na
elimu ya uraia na utawala bora inayotole-
wa na wataalamu ili kuwasaidia wananchi
kutambua haki zao.

Mkurugenzi wa Idara ya Katiba na Ufua-
tiliaji Haki, Jane Lyimo, alielekeza hayo
jana, wakati wa ufunguzi wa mafunzo
hayo kwa kada hiyo.

Lyimo, alisema wizara hiyo imeona
umuhimu wa kutoa mafunzo hayo kwa
watumishi hao kuanzia ngazi ya chini hadi

Vijiji vya

Na Godfrey Mushi,
HANANG'
JUyI 96 vilivyoko

katika Wilaya ya

Hanang’ mkoani

Manyara, vyenye wa-
nanchi 368,000 vinakabiliwa
na changamoto ya majisafi na
ukosefu wa vyoo bora.

Kutokana na hali hiyo,
Shirika la WaterAid la Uin-
gereza kwa kushirikiana na
Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
Mkoa wa Manyara, limeanza
kutekeleza mradi wa mfano
Hanang’ utakaotatua changa-
moto hiyo.

Jana, Mkuu wa miradi
wa  WaterAid  Tanzania,
Beda Levira, alisema mradi
huo unatarajiwa kukamilika
Agosti mwaka huu.

“WaterAid katika kutekeleza
mradi wa mfano Hanang’ uta-
tatua changamoto ya maji safi,
vyoo bora na usafi wa mazin-
gira na utanufaisha wakazi

33 za Wilaya ya Hanang.

“Nia yetu ni kuhakiki-
sha jamii ya eneo hili, inanu-
faika na mradi wa maji kwa
asilimia 100 na kuondokana
na magonjwa ambukizi yanay-
otokana na uchafu wa maz-
ingira na vyanzo vya maji,”
alisema.

Nchini Tanzania, kulingana
na Utafiti wa Hali ya Demogra-
fia na Afya pamoja na Utafiti
wa Viashiria vya Malaria
(TDHS-MIS) wa mwaka 2022,
asilimia 18.1 ya kaya zina mi-
undombinu duni ya usafi wa
mazingira, huku asilimia 9.7
ya watu wakijisaidia sehemu
Za wWazi.

Mhandisi wa Maji kutoka
RUWASA, Barnabas Taligun-
ga, akizungumzia ufumbuzi
wa tatizo hilo alisema mradi
huo utaongeza nguvu ya
uboreshaji wa usafi wa miun-
dombinu ya kusambaza maji
kutoka kwenye vyanzo hadi
kwa watumiaji.

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa huo, Dk. Andrew Method,
alitoa wito kwa viongozi wa

“Nia yetu ni ku-
hakikisha jamii
ya eneo hili,
inanufaika na
mradi wa maji
kwa asilimia 100
na kuondokana
na magonjwa
ambukKizi ya-
nayotokana na
uchafu wa maz-
ingirana vy-
anzo vya maji,”
alisema.

‘ Kkumbwa uhaba
majisafi na vyoo bora

Hanang' kutoa ushirikiano
kwa WaterAid kutekeleza
mradi huo ili uwe mfano kwa
wilaya zingine.

Mkurugenzi Mtendaji na
Mipango wa Kimataifa wa
WaterAid, Amaka Godfrey,
alisema amevutiwa na namna
viongozi na jamii ya eneo hilo
walivyoupokea mradi huo na
namna walivyojiandaa kush-
iriki katika kuufanikisha.

Amaka alisema mbinu wali-
yoichagua viongozi ya kufikia
jamii katika wilaya hiyo ni
nzuri kwani itaweza kufikia
watu wengi kwa wakati.

Akichambua matokeo
chanya ya ujio wa mradi huo,
Mkuu wa Kitivo cha Ush-
irika na Maendeleo ya Jamii
ya Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi (MoCU), Dk. Cyr-
il Komba, alisema vyoo na
huduma ya majisafi na salama
havipewi umuhimu na jamii,
licha ya kuwa ndiyo moja ya
vitu vinavyochangia ukuaji
wa uchumi.

Katibu wa Chama cha Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara (MAREMA), Tawi la Mirerani, Rachel Njau (wa pili kulia), akizun-
gumzia na waandishi wa habari Mirerani juzi, wakati akitoa wito kwa wamiliki wa madini ya Tanzanite kufanya minada kila
wakati ili kunyanyua kiuchumi eneo hilo. Wengine ni wajumbe wa kamati tendaji ya chama hicho. PICHA: GIFT THADEY

juu kwa sababu wanakutana na wananchi
hao kila siku katika utekelezaji wa majuku-
mu yao, hivyo ni rahisi kwao kuwafikishia
elimu hiyo katika maeneo mbalimbali wa-
nayotoka.

“Tumeamua kutoa mafunzo haya kwa
watumishi wa ngazi zote mkoani hapa
kwa sababu ni rahisi wao kuwafikia wa-
nanchi kutokana na wao kukutana nao
mara kwa mara katika utekelezaji wa ma-
jukumu yao,” alisema Lyimo. Aidha, alise-
ma wizara hiyo ipo mkoani humo kwa ajili
ya kuwaongoza watendaji hao katika ngazi
mbalimbali, lengo likiwa ni kutaka wafuate
misingi ya utawala bora kwenye utekeleza-

ji wa majukumu yao ya kila siku.

“Tunaamini siku moja tukija Kiliman-
jaro tutakuta hali imebadilika tofauti na ili-
vyokuwa miaka mingine kwenye masuala
ya utafutaji haki kwa wananchi, ikiwamo
kuibadilisha jamii kwenye masuala ya uka-
tili wa kijinsia, alisema Lyimo.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Kiseo Nzoa, alisema mafunzo hayo
yana umuhimu kwao kama watumishi
wa umma kwa sababu ni sehemu ya
utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku
kwa wananchi.

Alisema anaamini mada walizofundish-

va uraia, utawala bora iwafikie wananchi

mkoa zitakuwa na tija kwao, hususani kati-
ka masuala haki na utawala bora, ambavyo
ni msingi mzuri kwa kiongozi yoyote anay-
etekeleza majukumu yake ipasavyo.
Kutokana na hilo, aliwataka washiriki
wa mafunzo hayo kuzingatia yale watakay-
ofundishwa na wataalamu kutoka Wizara
ya Katiba na Sheria, ili wakatumie kwa vi-
tendo katika maeneo wanayotoka kwenye
utekelezaji wa majukumu yao.
Aliwasisitiza pia wazingatie kila mada
itakayofundishwa ili na wao baada ya ku-
maliza mafunzo hayo wakaitoe elimu hiyo
kwa wananchi wanaokuja kuhitaji msaada
wa utafutaji haki katika vipengele tofauti.
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Bil.6/- zawaondoa katika umaskini wananchi 3,400

Na Neema Emmanuel,
ILEMELA

RATIBU wa Mfuko
wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) Manis-
paaya Ilemela, Leon-
ard Robert, amesema wananchi
3,450 kutoka kaya maskini wa-
menufaika na uwezeshwaji wa
ruzuku ya zaidi ya Sh.bilioni sita
katika kipindi cha miaka minne.

Alibainisha hayo juzi wakati wa
miradi ya maendeleo inayotekele-
zwa kupitia mfuko huo katika
manispaa hiyo na kueleza kuwa
ruzuku hiyo imetolewa kuanzia
Desemba 2020 hadi Desemba
2024.

Vilevile alisema ruzuku iliyo-
tolewa kwa ajili ya uboreshaji wa
miradi ya maendeleo tangu De-
semba, 2021 hadi Desemba, 2024
imetekeleza miradi 46 ya zaidi ya

Sh.bilioni 2.2 ambako miradi 33
imekamilika huku 13 ikiwa ipo ka-
tika utekelezaji.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Ukaguzi wa Ndani kutoka TASAF
Dodoma, Uswege Edward alisema
baada ya kuzungukia miradi hiyo
walibaini kuwa imekidhi ubora
na kuona thamani ya fedha iliyo-
tolewa.

Mganga Mfawidhi wa Zahanati
ya Mihama, Dk. Ng’hwaya Tenga,

alisema zahanati hiyo ni moja
ya miradi iliyotekelezwa kupitia
TASAF ikigharibu Sh.milioni 241
na kusaidia kuokoa maisha ya wa-
jawazito na kuwapunguzia adha
ya kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma za afya.

Alisema ujenzi wa zahanati
hiyo ulianza mwaka 2022 hadi
Mei 2024 na kwamba kabla ya
zahanati hiyo wananchi walikuwa
katika mazingira magumu ya upa-

tikanaji wa huduma za afya, huku
wengi wakilazimika kujifungulia
nyumbani.

Mkazi wa Mtaa wa Mihama,
Agness Levocatus alisema mradi
huo ni muhimu kwao kwa sababu
walikuwa wanatembea umbali
mrefu kufuata huduma za afya.

Alisema zahanati hiyo kwa sasa
inatoa huduma na kuwanufaisha
wananchi wa eneo hilo na wali-
0po jirani.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Shinyanga Mjini, Anord Makombe, akikata utepe kuz-

indua kituo cha bodaboda cha Majengo Mapya Sokoni juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Milioni 900/- zakarabati
Hospitali ya Manispaa Geita

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

ZAIDI ya Sh. milioni 932
zimetumika katika ukarabati
wa majengo katika Hospitali
ya Manispaa ya Geita mkoani
Geita, lengo likiwa ni kureje-
sha hadhi yake na kusaidia
wagonjwa kupata huduma
katika mazingira rafiki.

Mganga Mfawidhi wa Ho-
sipitali hiyo, Dk. Thomas
Mafuru, alisema hayo wakati
akizunguma hospitalini hapo
akisema fedha hizo zilizo-
tolewa na serikali ili zimetu-
mika katika kufanya ukara-
bati wa majengo mbalimbali

muhimu.

Alitaja majengo hayo kuwa
ni pamoja na chumba cha
upasuaji, famasia, ujenzi wa
wodi ya watoto njiti, wodi ya
wazazi na wagonjwa wa nje,
wodi ya wanawake na wa-
naume na chumba cha kuhi-
fadhia maiti.

Mratibu wa Hospitali hiyo,
Dk. Sospeter Marwa alisema
fedha hizo zilipokelewa
katika mwaka wa fedha
2023/24 na kutumika katika
uboreshaji wa miundombinu
ya hospitali hiyo.

Kadhalika, alisema sam-
bamba na kuboreshewa mi-
undombinu wameongezewa

madaktari wenye shahada
ya kwanza na kufanya hospi-
tali hiyo kufikisha madaktari
tisa ambao wanasaidia kuhu-
dumia wagonjwa kwa wakati.
Naye Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi ya CCM
Wilaya ya Geita, Robert Ny-
amaigoro, alisema hali ya
hospitali hiyo kwa sasa ina-
vutia tofauti na mwanzo.
“Madaktari hawa ni wazal-
endo mimi nimezaliwa hapa
nafahamu miundombinu
ya hospitali hii haikuwahi
kuvutia hivi japo fedha zili-
kuwa zikitolewa lakini kwa
maboresho haya tunasisitiza
hata wagonjwa wahudumiwe

ipasavyo,” alisema Nyamaig-
oro.

Diwani wa Viti Maalumu
wa Kalangalala, Zaituni
Fundikira, alisema awali wa-
nanchi walikuwa wakihofia
kuhifadhi miili katika hospi-
tali hiyo kutokana na ubovu
wa jokofu na hivyo kulazimi-
ka kuisafirisha kwenda Hos-
pitali ya Sengerema mkoani
Mwanza.

Alisema: “Kwa sasa jokofu
la kisasa linauwezo wa kuhi-
fadhi miili zaidi ya 10 kwa
wakati mmoja ni maboresho
ambayo yameondoa adha ili-
yokuwapo hapo awali”.

Ukarabati wa shule
watajwa kumaliza
tatizo la utoro

Na Halima Ikunji, KALIUA

ZAIDI ya Sh.milioni 500 zimetu-
mika katika ujenzi wa mabweni
manne pamoja na matundu ya
vyoo 10 katika Shule ya Se-
kondari Mikindo iliyopo Kata ya
Ichemba wilayani Kaliua mkoani
Tabora.

Akizungumza na Nipashe shuleni
hapo, Mkuu wa Shule hiyo, An-
naemmy Mazigo, alisema ubore-
shaji wa miundombinu katika
shule hiyo ikiwamo mabweni na
vyoo kumesaidia kuongeza hali
va ufundishaji na ujifunzaji kwa
Wal|mu na Wanafurm

“Kujengwa kwa mabweni haya
kumeleta hari na hamasa kubwa
kwa watoto wa kike na kiume
kupenda shule, hata utoro sasa
umepungua sana na kila mtoto

anasoma kwa bidii ili aweze
kutimiza ndoto zake,” alisema
Mazigo.

Mkazi kutoka Mwongozo, Ashura
Mohamed alisema kwa sasa tara-
fa hiyo imeboreshewa miundom-
binu hasa ya elimu hali inayo-
sababisha kuwepo kwa ongezeko
la wanafunzi shuleni.
hili havikuwa na shule za msingi
wala sekondari lakini sasa shule
ambako mwaka wa fedha uli-
opita zilitolewa Sh.milioni 360
il kujengwa Shule ya Msingi
ili Kupunguza msongamano wa
wanafunzi darasani,” alisema
Ashura.

Mbunge wa Jimbo hilo, Rehema
Migira alisema kwa k|p|nd| cha
miaka minne ya Rais Samia kuwa
madarakani kata zote 15 zime-
pata shule za sekondari.

Alisema pia shule za msingi zi-
vyote ikiwemo kuboreshwa mi-
undombinu ya shule zote.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. Ger-
ald Mongela alisema wakazi wa
wilaya hiyo wanajivunia mambo
makubwa valiyofanywa na seri-
kali hasa katika sekta ya elimu
na kuboresha huduma za kijamii
katika sekta zote.

Alibainisha kuwa shukrani za
wana Kaliva zimeonekana kwe-
nye Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa mwaka jana ambapo CCM
ilipata ushindi wa asilimia 99 na
kuahidi kuwa katika Uchaguzi
Mkuu Rais Samia atapita kwa
kishindo.
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AFYA NA MAZINGIRA
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Waziri Afya akiorodhesha
uwekezaji mapinduzi afya
kwa ubia na China§

9T AFVA YA AKILL...

Wataalamu na undani
4 afya yake mama,
mtoto inavyokuwa

: hatarini kwa sonona

‘-.
-
-

INA MARA MBILI YA WASTANI TAIFA...
Wenye Shinyanga yao wafunguka kulikoni
wanakuwamo ‘nne bora ya malarla’ Kitaifa

Na Shaban Njia, KAHAMA

GONJWA wa malaria ume-

kuwa tatizo kubwa katika

maisha ya jamii, ukiam-

batana na madhara hadi
hatua mbaya ya kifo.

Kitaaluma una kinga kadhaa, iki-
wamo matumizi ya chandarua. Ni
bahati mbaya kuna uelewa mdogo
kwa wanajamii kuhusu kinga hiyo,
umma ukiwa na mitazamo tofauti.

Wapo ambao wamekuwa wak-
ituthumiwa na matumizi potofu ya
vyandarua, katika ufugaji vifaranga
vya kuku wasiweze kuliwa na kun-
guru na wanyama wengine.

Aidha, hiyo inatajwa kushamiri
zaidi katika ukanda na mikoa yenye
maziwa na mabwawa makubwa,
nako kukitumika kuvulia samaki
wadogo na hasa dagaa, sababu iki-
tajwa ni ukosefu wa elimu sahihi ya
matumizi yake.

Baadhi yao hasa wanaoishi vijijini,
pia wanatajwa kuhusisha malaria na
imani za kishirikiana, wakielekeza
tiba zao kwa waganga wa jadi.

Ripoti ya Shirika la Afya Duniani
(WHO) ya mwaka jana, inakadiriwa
watu milioni 263 wameugua malar-
ia duniani, huku 597,000 walifariki
katika nchi 83.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya
WHO iliyotolewa Desemba mwaka
jana, idadi hiyo ya maambukizi,
inatajwa kuwa juu zaidi kwa maam-
bukizi ya watu milioni 11 kulingana
na mwaka 2022 na wastani wa vifo
takriban vikifanana kwa miaka hiyo
inayofuatana.

Hata hivyo, WHO inaonyesha ta-
hadhari kwamba asilimia 95 ya vifo
hivyo (wastani 567,150) vimetokea
katika nchi za Kiafrika na idadi ili-
yobaki (wastani 29,850) ndio vina-
tokea katika mabara mengine duni-
ani.

Y

Watu wakilala ndani ya vyandarua, mbinu mojawapo ya kukabili malaria. PICHA: MTANDAO

Pia, katika namna inay-
oonyesha malaria kuongezeka
duniani, takwimu ya vifo du-
niani mwaka 2019 ilikuwa na
maambukizi milioni 229 na vifo
409,000.

HALI ILIVYO NCHINI

Takwimu za Kitaifa za Via-
shiria vya Malaria kwa Mwaka
2022 (Malaria Indicator Sur-
vey-2022), kiwango cha maam-
bukizi ya malaria kitaifa ni
asilimia 81%, mkoa Tabora
ukiongoza kwa asilimia 234,
ukifuatiwa na Mtwara (20%),
Kagera (18%), kisha Shinyanga
(16%), ambayo ni sawa ana asil-
imia 197.5 ya iliyopo kitaifa.

Kukabiliana nayo nchini,
Wizara ya Afya imeibua mbinu

mpya ya kugawa vyandarau
bure kila kaya, kuhakikisha kasi
yake inazuliwa kuwa tishio kwa
umma.

Serikali pia, inaendelea ku-
kabiliana na malaria kwa kunyu-
nyizia dawa za kuua viluwiluwi
vinavyosababisha ugonjwa huo
kwenye makazi ya watu.

Vilevile kuna mwendelezo wa
ugawaji vyandarua vyenye dawa
na hasa kwa wajawazito kliniki,
huku ikiendana na utoaji elimu
kwa wananchi, namna ya kujik-
inga na kuua mazalia ya malaria.

WIZARA AFYA/TAMISHE-
Mi

Ofisa Mradi Mpango wa
Taifa wa Kudhibiti Malaria ku-
toka Wizara ya Afya, Wilfred

Mwafungo, anasema serikali
kwa kushirikiana na wadau
wake wa afya wanaendesha
mbinu kadhaa.

Anataja kugawa chandarua
bure kwa kila kaya, vikitolewa
kupitia maoﬁsa Watendaji wa
watakaobamlka kuwauzia wa-
fanyabiashara, = wanachukulia
hatua za kiutumishi, kwani ina-
tajwa ni kuihujumu serikali ka-
tika mapambano yake.

Mwafungo anasema, utafiti
uliofanyika umebaini, endapo
mwananchi atatumia vema
chandarua chenye dawa kulala
ndani yake, ana nafasi ya kujik-
inga na ugonjwa kwa asilimia 63.

Anahimiza,  kinachotakiwa
kufanyika ni kuendeleza utoaji

elimu kwa wananchi, kuhusu
umuhimu wa matumizi sahihi ya
chandarua, usafi wa mazingira
na kuzuia maji kutuama, ili kuua
mazalia ya mbu.

Vilevile ana angalizo akitaka
kuhakikisha havitumiki  kwa
uvuaji samaki, kufuga kuku na
bata au kuuzwa kwa wafanyabi-
ashara.

Mdhibiti wa Wadudu Dhurufu
kutoka Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
Best Yoram, anasema, kuna vy-
andarua 1,542,836 vimetolewa
mkoani Shinyanga na katika yake
841,503 (asilimia 54.54%) vitatole-
wa wilayani Kahama.

Hapo Yoram anatoa mchan-
ganuo kwa halmashauri: Msalala
itapata vyandarua 260,350; Ushe-
tu 268,872; na Manispaa Kahama
312,836.

Anaeleza kitaifa, viashiria vya
malaria mwaka 2022, kiwango
cha maambukizi kilikuwa asil-
imia 8.1.

Yoram anawakumbusha wa-
nanchi kuacha kutumia dawa pa-
sipo kupima na kujua anachoum-
wa, baadhi yao wamekuwa
wakiumwa kichwa na kuhusisha
na moja ya dalili ya ugonjwa wa
malaria huku wengine na hasa
mazoea kukimbilia tiba kwa wa-
ganga wa jadi, hali iliyo kinyume
na kanuni za afya.

KULIVYO KAHAMA

Mboni Mhita, Mkuu wa Wilaya
ya Kahama, anaeleza serikali
imekuwa ikibuni mbinu za ku-
kabiliana na ugonjwa huo, lakini
inakwamishwa na wananchi
kutozingatia maelekezo wanay-
opewa.

Inaendelea Uk. 13
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AFYA YA AKILI...
Wataalamu na undani afya yake mama,

mtoto mavyokuwa hatarini kwa sonona

Na Christina Mwakangale

ADRI uzoefu wa mama

aliyekwisha  jifungua

na hasa ambao kipindi

cha ujauzito wamepi-
tia changamoto kama vile uzazi
pingamizi wakati wa kujifungua,
huchangia kuwa na hofu ya uzazi
ufuatao na hata kuathiri afya ya
akili.

Mratibu wa Afya Akili na
Utengamao wa Halmashauri ya
Arusha, Dk. Paschal Kang'iria,
anasema hali hiyo ndio ugonjwa
wa akili unaoitwa sonona wakati
wa ujauzito, huku hali hiyo ikim-
wathiri mama aliyetoka kujifun-
gua.

“Mabadiliko ya homoni kipindi
cha ujauzito na baada ya kujifun-
gua ni jambo la kawaida, ingawa
ugonjwa usipotibiwa, huwate-
teresha baadhi ya kinamama,”
anasema.

Dk. Kang’iria ametamka hayo
mwishoni mwa wiki, wakati aki-
toa elimu kuhusu afya ya akili
kipindi cha ujauzito na baada ya
kujifungua. Kwamba hali ya tash-
wishi kwa mjamzito au aliyetoka
kujifungua, husababisha utenga-
mao duni kiakili.

“Afya ya akili naifananisha na
barabara, asubuhi na jioni foleni
ni kubwa, ndivyo ubongo una-
fanya kazi kwa vipindi tofauti,”
anaelimisha Dk. Kang'iria.

Ana ufafanuzi zaidi kwamba:
“Barabara yenye msongamano
barabarani, piga picha kichwani
mwako pia unakuwa na mson-
gamano wa mawazo. Afya ya
akili huamua namna tunavyo-
hisi, tabia zetu ni kama mwili
ukiyumba ukachoka na akili ina-
choka pia.

“Ni afya ambayo inategemea
namna unavyojifungamanisha
na jamii. Mwingine timu yake
ya mpira ikifungwa kesho akija
ofisini anajisikia vibaya, anatani-
wa, anakuwa mnyonge hapa afya
yake akili haiko sawa.

“Fikiria mama mwenye uzoefu
wa kujifungua watoto wa jinsi
moja, anawaza sijui nitapata tena
mtoto wa sita wa kike? Mume
wangu atanielewaje?

“Au mama kila anapojifun-
gua anapitia uzazi pingamizi,
anawaza safari hii nitajifungua
kawaida au kwa upasuaji? Hofu,
wasiwasi, maumivu ya ‘labour’
(chumba cha kujifungua), hasa
kwa ambao ni uzazi wa kwanza.
Hali hizo zikidumu, afya ya akili
inayumba.”

Anasema changamoto iliyoko
hivi sasa, hata kukuza magonjwa
ya akili kama vile sonona, mson-
go wa mawazo kwa kundi hilo, ni
kukosa uhusiano wa karibu na
familia, wenza au jamii.

“Wanandoa au wenye uhusi-
ano, hata ‘single mother’ (mama
asiyeolewa), ana ujauzito, baba
hamwoni, hata walio kwenye
ndoa baadhi ndoa haijatulia
mawazo muda wote, mama huyu
huathiri afya ya akili,” anaongeza
Dk. Kang'iria.

| o

Mtaalamu wa afya na Mratibu wa Afya ya Akili na Utengamao wa Halmashauri ya Arusha, Dk. Paschal aki-
toa elimu kwa wanafunzi namna ya kujihadhari na maradhi ya sonona. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Homoni ya
mapenzi
ikiachiliwa
inaweka
‘bond’ ya
mapenzi
kati ya
mama na
mtoto ali-
yeko tum-
boni na
mama. In-
gawa mama
akiwa
mjamzito si
kwa kupen-
da kwake,
bali kile
alichokuwa
anakiwaza,
akaingia
katika son-
ona, muun-
ganiko wao
utapotea.

MSAIKOLOJIA TIBA

Msaikolojia Tiba kutoka Hospitali
ya Saifee, Dar es Salaam, Sifa Hyera,
anasema athari za sonona kipindi cha
ujamzito na baada ya mama kujifun-
gua, zisipotibiwa mapema, humwathi-
ri mtoto aliyeko tumboni na akishazal-
iwa humsababisha kuwa na uhusiano
duni kijamii.

Katika tamko lake mwishoni mwa
wiki kwenye mjadala wa elimu ya afya
ya akili kwa mama, Sifa anaungana
na mtaalamu mwenzake, akisisitiza
umuhimu wake, kabla na baada ya
kujifungua; kupunguza madhara ya
sonona.

Ni mjadala ulioandaliwa na Hospi-
tali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe
(MNH), Sifa, akiitambulisha sonona
kwa mjamzito, inavunja anachokitaja
kitaalamu ‘bond’ (nguzo) ya map-
enzi kati ya mama na mtoto.

“Bond’ ni muunganiko wa ki-
hisia na kimwili, ambao huanza

wakati wa ujauzito na kuendelea ka-
tika maisha ya mtoto.

“Mabadiliko ya homoni ni kawaida
kwa mjamzito, lakini ikisababisha so-
nona humwathiri mtoto, ila hutibiwa
kisaikolojia au dawa,” anasema.

Mtaalamu huyo anasema magonjwa
ya akili yapo aina nyingi, ikiwamo so-
nona, inayuhusiana na hisia na hutaf-
siriwa kwa dalili kama endelevu ya
huzuni, kupoteza hamu, pia hasira.

“Sonona huonekana kwa dalili to-
fauti kwa kipindi cha wiki mbili, kwa
mgonjwa kukata tamaa, kukosa us-
ingizi au kulala kupitiliza, kushtuka
usingizini, kula zaidi au kula kidogo,”
anaeleza.

Pia, anataja vyanzo vya sonona viko
vingi, ikiwamo katika vinasaba ndani
ya ukoo au familia kurithishana.
Kadhalika, msaikolojia tiba
huyo, anasema hali alizokutana

nazo mara kadhaa kwenye
taaluma yake nylngl amebaini

Mtu anayeonekana kat|ka ||nd| la mawazo. PICHA: MTANDAO.

wanaougua, chanzo ni kutokana
na ugomvi kati ya mtu au jamii
inayomzunguka kwa muda mre-
fu.

“Sonona inatibika, mojawapo
ni kwa kutumia dawa na nyingine
ni ya ‘saikotherapi’ (tiba saikolo-
jia) kutoka kwa wasaikolojia tiba.

“Sonona kwa mjamzito, dalili
hufanana na sonona za kawaida,
mtu kupoteza ‘interest’ (mapen-
zi)... kuwa na huzuni kupitiliza,
hamu ya kula haipo, kapungua
au kuongezeka uzito.

“Au mama anakuwa na hofu,
hasa akihofia muda wa kujifun-
gua atakapokuwa ‘labour’. Mtu
akiwa mjamzito kuna kuwa na
homoni huwa zinaongezeka na
kusababisha mabadiliko ya ki-
hisia.

“Kwa ambaye hajaolewa au
uhusiano haueleweki, anaweza
kujikuta kwenye sonona ya
kipindi cha ujauzito,” anasema
mtaalamu Hyera.

Pia, anaeleza kuwapo athari
kwa mtoto, iwapo mjamzito
atakuwa na sonona, anakuwa ha-
tarini kuzaliwa njiti, au kutokuwa
sahihi na akawa anabadili hatua
za ukuaji taratibu sana.

“Homoni ya mapenzi ikiach-
iliwa inaweka ‘bond’ ya mapenzi
kati ya mama na mtoto aliyeko
tumboni na mama. Ingawa mama
akiwa mjamzito si kwa kupenda
kwake, bali kile alichokuwa anak-
iwaza, akaingia katika sonona,
muunganiko wao utapotea.

“Matokeo ya sonona kwa
mjamzito ni mtoto atakayezaliwa
kuwa na hasira, kukosa upendo,
kuhusiana na watu akikua. Mtoto
huyo pia anaweza akaja kupata
magonjwa ya akili hapo baadaye
akikua.

“Si watoto wote wanaozaliwa
na kinamama waliopitia sonona
wakawa na matatizo hayo, la-
kini inaweza kuchangia matokeo
hayo kwa mtoto kwa kiwango ki-
kubwa.

“Asilimia 60 ya wajawazito wa-
napitia sonona duniani, lakini
inatibika, iwapo utafika kupata
matibabu mapema, ili kupungu-
za athari hasi kwa mtoto kabla ya
kuzaliwa,” anasema.

BAADA KUJIFUNGUA

Sifa anasema kwamba, mmoja
kati ya kinamama saba, huweza
kuwa na sonona baada ya kuji-
fungua na dalili kuwa ni zilezile,
kama; hasira, kujiona hawafai
hata kuwaza kujidhuru au kumd-
huru mtoto uliyemzaa.

“Mama akishajifungua hubadi-
li ratiba, kulala, kuamka, hivyo
kama hakujiandaa, anaweza
kupata sonona. Nakumbuka
Muhimbili (MNH), kulikuwa na
‘kesi” mama aliyejifungua akapa-
ta sonona na kuanza kumdhuru
mtoto.

“Tatizo kuu ni changamoto
kwa mtoto kukosa kujenga
muunganiko kwa jamii, hana
uhusiano wa kijamii, anachelewa
kukua na atasumbuliwa na vin-
gi,” anahitimisha.
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Waziri Afya akiorodhesha uwekezaji
mapinduzi afya kwa ubia

5

Na Yasmine Protace

ERIKALI kupitia Wizara ya

Afya, imeendelea kufanya

uwekezaji mkubwa katika

sekta ya afya, huku katika
sura ya pili taifa rafiki la China, lik-
iendeleza uwekezaji kitaaluma na
vifaa.

Lengo ni kufanyika uwekezaji
mkubwa katika fani hiyo, kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma
bora za afya, ikithibitishwa na
waziri mwenye dhamana, Jenista
Mhagama.

Anasema, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, imeendelea kufanya
uwekezaji mkubwa katika Sekta ya
Afya, kukabiliana na vifo vitokana-
Vyo namagonjwa ya moyo.

Waziri Mhagama anasema kuwa,
takwimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO) za mwaka 2019, zinaonye-
sha kuwa takribani watu milioni
17.9 hupoteza maisha kila mwaka,
kutokana na magonjwa ya moyo,
ikiwa sawa na asilimia 32 ya vifo
vyote.

Ni tamko lake Waziri Mhagama,
kwenye uzinduzi wa Kliniki ya
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete
(JKCI), iliyopo Oyster Bay, Dar es
Salaam.

"Kati ya vifo hivi, asilimia 85 hu-
sababishwa na mshtuko wa moyo
pamoja na kiharusi. Takwimu hizi
zinaonyesha ukubwa wa tatizo la
magonjwa haya duniani na Tanza-
nia ikiwamo," anaeleza.

Waziri anasema, kutokana na
changamoto hiyo kubwa duniani,
serikali chini ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, ikafanya uwekezaji
mkubwa kwa kiwango cha ki-
mataifa, kwenye vifaa tiba pamoja
na mitambo, zikiwamo mashine
za uchunguzi wa magonjwa kama;
MRI, CT- Scan na Ultrasound.

"Katika taasisi hii ya JKCI,

= e .

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama katika tukio la kupokea msaada wa vifaa tiba kutoka China,
vyenye thamani ya Shilingi milioni 125, vilivyokabidhiwa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili,
Dar es Salaam Januari 24, 2025. PICHA: MAKTABA

Mheshimiwa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan amewezesha usimik-
waji wa mashine tatu za ‘Cathlab
carto’ kwa ajili ya upasuaji kwa njia
ya tundu dogo.

“Upasuaji huu umepunguza
kwa kiwango kikubwa muda wa
mgonjwa kukaa hospitali," anase-
ma Waziri Mhagama.

Anafafanua  kuwa,  serikali
inaendelea kuhakikisha hospitali
zinakuwa na uwezo wa kutoa hu-
duma za matibabu kwa wananchi
katika namna mbalimbali, ikiwa-
mo programu ya tiba mkoba (Out-
reach Programme) ijulikanayo kwa
jina la ‘Dk. Samia Suluhu Hassan
Outreach Programme.’

"Upanuzi wa huduma za kib-
ingwa za matibabu ya magonjwa

ya moyo katika hospitali zetu za
kanda; Chato, Hospitali ya Benja-
min Mkapa, Hospitali ya Kanda Mt-
wara na nyinginezo, umeonyesha
dhamira ya dhati na kutafsiri kwa
vitendo dhana ya Utalii Tiba, watu
kutoka mataifa mengine kuja kuti-
biwa nchini," anasema.

Pia, Waziri Mhagama anaeleza
mkakati wa ‘Bima ya Afya Kwa
Wote’ unaendelea, akiahidi utaku-
wa mworobaini wa changamoto
nyingi za upatikanaji huduma za
afya nchini.

Hapo anahimiza: “Kwa pamoja
tuungane katika kuwaelimisha wa-
nanchi umuhimu wa ‘Bima ya Afya
kwa Wote’ kuwa ndio mkombozi
wa huduma za matibabu kwa Wa-
tanzania," anasema Waziri Mhaga-

ma.

MKUU JKCI

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI),
Dk. Peter Kisenge, anasema taasisi
hiyo kwa sasa inaweza kuwaona
wagonjwa hadi 300 wa upasuaji
wa tundu na wagonjwa 800 wa
upasuaji wa kifua kwa siku.

Anaeleza kwamba wamejiwekea
malengo ya kuwaona wagonjwa
3,500 wa upasuaji wa tundu kwa
mwaka, pia wagonjwa 900 wa
upasuaji wa kifua kwa mwaka.

MSAADA SH. MILIONI 125

Serikali ya China katika kuiunga
mkono Tanzania, imeipatia vifaa
tiba vyenye thamani ya shilingi
milioni 125 vilivyokabidhiwa kwa

na China

Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Dar es Salaam.
Inatajwa, kuwa sehemu ya

utekelezaji wa makubaliano kati
ya Tanzania na China, huku Wa-
ziri wa Afya, wakati akipokea vifaa
hivyo, anautaja kuwa ushahidi wa
mshikamano imara na utayari wa
mataifa hayo kwa pamoja kuimari-
sha huduma za afya nchini.

"Msaada huu ni mchango
muhimu sana katika kukabiliana
na mabhitaji ya huduma za afya
kwa wananchi, pia katika kuimari-
sha ushirikiano na urafiki kati ya
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Jam-
huri ya Watu wa China,” anasema.

Waziri Mhagama anautaka uon-
gozi wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, kuvitunza vifaa hivyo na ku-
vihudumia kwa wakati inapobidi,
vitumike muda mrefu, kuimarisha
utoaji huduma wenye matokeo
chanya kwa umma.

Waziri Mhagama anasema, seri-
kali ya China imeendelea kutuma
timu ya wataalamu wa afya nchini
kila baada ya miaka miwili.

Anataja  kwamba  imekuwa
mkubwa kwa hospitali nchini,
kupitia mafunzo wanayotoa kwa
wataalamu wa ndani zikiwa za
ngazi za ubingwa na ubobezi.

Balozi wa China nchini, Chen
Ming Jian, anasema nchi yao itaen-
delea kushirikiana na Tanzania
kuboresha huduma za afya kwa
wananchi, ikiwamo katika vifaa
tiba, akitaja ushirikiano huo una
zaidi ya miaka 60.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, Prof.
Mohamed Janabi, anaishukuru
Wizara ya Afya kudumisha ush-
irikiano wake na China, akitamka
" ushirikiano huu unamanufaa
makubwa sana Tanzania hasa ka-
tika sekta ya afya.

Wenye Shinyanga yao wafunguka kulikoni
wanakuwamo nne bora ya malaria’ kitaifa
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Hapo anawanyooshea vidole
maofisa watendaji wa kata na
vijiji, wanaotuhumiwa kuuza
chandarua kwa wafanyabiasha-
ra.

Mkuu wa Wilaya - Mhita, ana-
tamka kashfa zao, kwamba awali
waliwadanganya wananchi
kwamba vyandarua vimeisha,
hata wakakwamisha mapamba-
no hayo ya malaria.

Kidole chake cha ukali akaki-
fikisha pia kwa wafanyabiashara
wanunuzi wa vyandarua vya
wizi, akinena hatua za kisheria,
ikiwamo kufikishwa mahakama-
ni kwa dai la kuhujumu serikali,
akitaja wilayani kwake vimet-
engewa vyandarua 841,503.

VIONGOZI WA DINI

Alhaji Omari Damka, Shekhe
wa Wilaya ya Kahama, anasema,
elimu inahitajika kuendelea ku-
tolewa kwa wananchi, kuhusu
matumizi sahihi ya vyandarua
na uuaji wa mazalia ya mbu.

Anasema, katika msimu uli-
opo wa kilimo, pia mjumuiko wa
wakulima kupitia vyama vyao,
itumike kuwafikishia elimu na
mgawo wa vyandarua, huku
yeye akitumia kuwasilisha hilo
muda wa ibada.

Mchungaji wa Kanisa la Ang-
likana, Emmanuel Maziku, ana-
muuga mkono akisema elimu ya
matumizi ya chandarua kutibu
malaria kwa wananchi hasa wa

tembelewe, wakipatiwa elimu
ya kujikinga na ugonjwa huo
unaozuilika, kupitia chandarua
chenye dawa.

Maziku kama alivyo mtanguli-
zi wake mdhamini wa kiimani,
anaahidi kutumia  nafasi yake
kufikisha darasa la malaria na
umuhimu wa chandarua katika
ibada zake.

Mchungaji Maziku ana mael-
ezo: “Kipindi cha ugonjwa
wa Uviko-19, tulishirikiana na
wataalamu wa afya kila kona
na tukahamasishana namna ya
kujikinga kwa kuvaa barakoa na
kunawa mikono wakati wote na
tulifanikiwa.

Anaendelea: “Na hili suala la
ugonjwa wa malaria, tunaweza
kulidhibiti kama tutakuwa na
ushirikiano wa kutoa elimu juu

ya matumizi ya chandarua..
nawaahidi somo hili litakuwa
moja ya mada zangu kila siku
kanisani.”

SAUTI YA WAKAZI

Mkazi wa Mtaa wa Masaki,
Kata ya Malunga, Manispaa ya
Kahama Shukrathi Juma, anase-
ma wengi wao hawana elimu
sahihi ya utumiaji chandarua na
wamekuwa wakitumia kipindi
cha ujauzito wao kwa maelekezo

ya kiliniki.
Anakiri kuwapo  wenzao
kinamama, wanapopewa Vy-

andarua kliniki, huishia ku-
wekewa uvunguni mwa vitanda
majumbani, akiainisha sababu
ni dunia na wapo wanaotumia
kufugia kuku na bata.

Greyson Dotto, anayeishi Kata
ya Nyasubi, Kahama, anasema

mikoa yenye shughuli za uvuvi
ameshuhudia wavuvi wakitumia
vyandarua kuvua dagaa, akitaka
nao wakaelimishwe undani wa
mapambano ya malaria.

Anasema, hata yeye awali
hakuona umuhimu wa chan-
darua, mpaka pale alipougua
na kulazwa hospitalini kwa
wiki mbili, vilevile mkewe aka-
pata darasa kama hilo kliiniki,
alipokuwa mjamzito.

“Kwa sasa, nikiumwa malaria
sio kwa sababu ya kutotumia
chandarua (neti) bali nitakuwa
nimeipata wakati wa kutizama
televisheni na familia yangu.

“Muda wa kulala nahakikisha
wote wako kwenye chandarau
na wanaolala bila chandarua
huwa nawapatia adhabu..”
anasema Dotto.



14 ama Alhamisi Februari 6, 2025

KILIO MAJI MACHAFU...

Mganga Mkuu, bosi RUWASA, DC na
ufafanuzi majl wakan kudhurika

Na Christina Haule,

aliyekuwa Kilosa

ALHAMISI wiki mbili zilizo-
pita, safu hii ilikuwa na se-
hemu ya kwanza iliyofafanua
hali ngumu ya upatikanaji
maji wilayani Kilosa, mkoani
Morogoro. Endelea nayo, kwa
ufafanuzi wa mamlaka zina-
zosimamia maji na afya, pia
hatua zijazo kutatua changa-
moto hiyo.:

UNA madai wilayani

Msowero, kwamba, hali

ya utekelezaji usiori-

dhisha wa Sheria ya
Maji ya Mwaka 2019, umesaba-
bisha Kata ya Msowero kutoin-
gizwa kwenye Bajeti za Maji ka-
tika miaka ya fedha, 2023/24 na
2024/25.

Kaimu Meneja wa Wakala wa
Usambazaji Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA)
wilayani Kilosa, Mhandisi Sylvia
Ndimbo, anakiri kata ya Msow-
Mambegwa, Mkogwe na Majam
baa, bado havijaingizwa kwenye
bajeti hiyo za maji.

Uhalisia wake unatajwa ku-
changia kuwapo changamoto
ya maji kwa zaidi ya miaka 10
mahali hapo, kukiwapo athari
mbaya za matukio ya vifo na
kulazwa kwa watu 20 kutokana
na magonjwa ya matumbo ya-
kiripotiwa katika mwaka 2024.

Mhandisi huyo anasema, ku-
toingizwa kwenye bajeti, kuna-
sababishwa na ukomo wa bajeti
zinazopangwa kila mwaka, am-
bazo hazitoshelezi kuﬁkia kata

Mhandisi Sylvia anabainisha
kuwa, katika wilaya ya Kilosa
na kabisa huduma ya maji safi na
salama.

Anataja suluhisho lake, ni
kwamba RUWASA ina mpango
kwa hatua, kwa kuzingatia uw-
ezo wa bajeti ya kila mwaka.

“Kwa mfano, ujenzi wa kisima
kimoja hugharimu takriban
shilingi milioni 30 na kwa bajeti
ya mwaka, tunaweza kujenga vi-
sima 10 au 12 pekee,” anasema
Mhandisi Sylvia.

CHANGAMOTO ZA MIUN-
DOMBINU

Mhandisi Ndimbo, anasema
RUWASA hufikisha huduma kwe-
nye taasisi za huduma za kijamii,
kama zahanati na shule, kulinga-
na na bajeti zilizopo.

Hata hivyo, jukumu la kuingiza
maji ndani ya taasisi hizo ni la hal-
mashauri za wilaya.

Mhandisi Sylvia anasema, kwa
sasa wanajipanga kutembelea
Kata ya Msowero, ili kuwasaidia

Sababu mtu
anaweza
kutumia
moto uleule
anaopikia
chakula jioni
na baadaye
kubandika
maji kwenye
moto huo

na asubuhi
yanakuwa
yameiva.

{

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Wilaya va Kilosa, Dk. Selemani Kasu-
guru akifafanua jambo kuhusu hali ya shida ya maji wilayani humo,

ikisababisha magonjwa.

Majambaa, kwa kuwachimbia vi-
sima vifupi.

Mkurugenzi wa wakati huo wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kilo-
sa, Michael Gwimile, anasisitiza
umuhimu wa RUWASA kuanza
taratibu za kuweka miundom-
binu ya maji mara ujenzi wa
maeneo yenye miradi ya kijamii
unapoanza.

“Hii  itasaidia  kupunguza
changamoto za maji na kuimari-
sha huduma za kijamii anasema

kuna ujenzi wa zahanati na kama
RUWASA wakiweka huduma za
maji mapema itasaidia kufikisha
huduma hiyo kwa jamii.”

“Pia, hata kama bajeti hazijakaa
sawa, watakuwa wamepata hudu-
ma na kupunguza malalamiko,”
anasema Gwimile.

Anafafanua kuwa, halmashauri
nazo hulazimika kuchimba visima
vifupi na virefu, baada ya miradi
mbalimbali ya kijamii kukamilika,
katika baadhi ya maeneo, ili kuka-
biliana na changamoto za maji.

ATHARI ZAKE

Ofisa Mtendaji Kata ya Msow-
ero, Mustafa Sadi, anasema
changamoto za maji zimeathiri
wakazi wapatao 30,674 (kwa mu-
jibu wa Sensa ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022).
bomba moja pekee, ambalo pia
ni bovu, tangu mwaka 2019,
taasisi isiyo ya kiserikali ya Wa-
ridi, ilisaidia kupunguza changa-
moto za maji kwa kuchimba vi-
sima viwili.

Inatajwa, mafuriko ya mwaka
2024 yalirejesha hali mbaya kwa
kusababisha vifo na magonjwa
ya matumbo kwa Wakazi
vilivyokosa maji katika Kata ya
Msowero kuwa baadhi ya vi-

Mkogwe na Mambegwa amba-
cho kina bomba moja la Mdun-
diko, nalo ni bovu.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Wilaya ya Kilosa, Dk. Selemani
Kasuguru, anasema, wagonjwa
wa matumbo na kuhara, zaidi
inatokana na matumizi ya maji
yasiyo safi na salama.

Dk. Kasuguru anasema, licha
ya idadi ya wagonjwa kushuka
kutoka 3,815 mwaka 2022/23
hadi 2,934 mwaka 2023/24, ana-
kiri tatizo bado kubwa.

Hivyo Dk. Kasuguru anahimiza
wakazi kutumia dawa za kusafi-
sha maji na kuchemsha maji ya
kunywa, ingawa wengi wanao-
gopa gharama.

Anasema wamekuwa waki-
waelimisha wakazi juu ya
matumizi ya dawa za kidonge
za kusafisha maji au kuchemsha
maji ya kunywa lakini wakazi
wengi wamekuwa wakishind-
wa kufuatilia elimu hiyo, kwa
sababu ambazo hazina ukweli
ikiwamo kuwa hawana uwezo
wa kununua mkaa kwa ajili ya
kuchemshia maji ya kunywa.

“Eti  wanaogopa gharama,
mbona hakuna gharama! Ni ra-
hisi kuchemsha maji na kupata
majisafi na salama ya kunywa
kwa kila mtu.

“Sababu mtu anaweza kutumia
moto uleule anaopikia chakula
jioni na baadaye kubandika maji
kwenye moto huo na asubuhi
yanakuwa yameiva,” anasisitiza
daktari huyo wa wilaya.

Dk. Kasuguru anasema, Sheria
ya Maji, pia Sera ya Maji ya mwa-
ka 2002 zinahitaji kuimarishwa
katika utekelezaji.

Hapo anasisitiza RUWASA ina-
paswa kuhakikisha mifumo ya
usambazaji maji safi na salama
inaboreshwa, ili kuzuia ma-
gonjwa ya milipuko.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
nalo limeonya kuwa ongezeko la
magonjwa ya kipindupindu du-
niani, linahitaji hatua za dharura
katika upatikanaji maji safi na
salama.
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Mwigulu:
Tusigawanyike,
tusitoane macho
Kisa uchaguzi

Na Thobias MWanakatwe,
IRAMBA

MBUNGE wa Iramba
Magharibi, Dk.Mwigulu
Nchemba, amewataka
wanachama wa CCM
kutokuwa na sababu va
kugawanyika na kutoana
macho kwa ajili ya uch-
aguzi, badala yake wa-
bakie kushughulika na
agenda moja tu ambayo
ni maendeleo.

Alisema hayo jana
wakati wa maadhimisho
ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kutimiza miaka
48 tangu kianzishwe
yaliyofanyika kiwilaya
katika Kata ya Kyengege
wilayani Iramba mkoani
Singida ) }
“Hatupaswi kugawanyika
eti tunawaza uchaguzi
kwasababu kitu kimoja
ambacho huwa inakuwa
ni agenda ni mambo ya
maendeleo, kama ume-
pata maendeleo kwanini
mnataka kutoana macho
kwa ajili ya uchaguzi,”
alisema.

Dk.Mwigulu alisema
hivi sasa kilichosalia ni
kuangalia mwaka 2025
kwenda 2mwaka 030
kwani kazi kubwa ya
kuleta maendeleo nchini
iliyofanywa na serikali
ya CCM inakifanya chama
kionekane kipo sehemu
sah|h|.

“CCM ni chama ambacho
kinaaminiwa na Watanza-
nia ndiyo maana kinaen-
delea kupewa dhamana
ya kuongoza nchi kwani
ni chama kilichojenga
umoja wa nchi hii ni
chama kilichojenga mshi-
kamano ni chama kili-
choimarisha undugu wa
Watanzania,” alisema.
Alisema kutokana ui-
mara ya CCM ndiyo
maana Tanzania imekuwa
taifa linalopigiwa mfano
na mataifa mengine ku-
tokana na utamaduni na
undugu mzuri uliojengwa
tangu kuasisiwa kwa taifa
hili na uongozi bora un-
aotolewa.

“Utaratibu mzuri wa
kupata viongozi umei-
fanya Tanzania kuwa ni
taifa ambalo linaendelea
kuheshimika duniani kote
ambalo linategemewa na
nchi nyingi za Afrika na
limekuwa ni kisiwa cha
amani kimbilio la wengi,”
alisema.

Dk. Mwigulu alisema
watu wasichukulie poa
tu CCM ni chama che-
nye heshima akisema
ndiyo maana mtu hawezi
kuiongelea CCM bila
kuiongelea Tanzania.

Sensa ya Uzallshajl Viwandani
kuanza mwezi ujao

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI inatarajia ku-

fanya sensa ya uzalishaji

viwandani kwa muda wa

miezi mitatu, kuanzia
Machi mwaka huu, itakuwa ya
kwanza kuhusisha pande zote
mbili za Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Selemani Jafo, alisema hayo
juzi jijini hapa wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu sensa hiyo ya uzalishaji
viwandani.

Alisema lengo la sensa hiyo ni
kupata taarifa za kina za kitak-
wimu zitakazo iwezesha seri-
kali na wadau kufanya maamuzi

yenye ushahidi wa kitakwimu
katika kuhuisha na kuboresha
sera, mipango na programu za
maendeleo ya sekta ya viwanda
na uchumi wa kitaifa kwa ujum-
la.

“Aidha matokeo haya yat-
atumika kupima utekelezaji wa
Mpango wa Taifa wa Maende-
leo wa Miaka Mitano, program
za kikanda kama vile Dira ya
Afrika Mashariki 2050, Agenda
ya Maendeleo ya Afrika 2063,”
alisema.

Alisema: “Malengo Endelevu
ya Dunia 2030 (SDGs) hususani
lengo namba sita kuhusu upa-
tikanaji wa maji safi na salama,
lengo namba saba kuhusu upa-
tikanaji wa nishati safi na ya

gharama nafuu na lengo namba
tisa kuhusu maendeleo ya vi-
wanda, ubunifu na miundom-
binu”

Vilevile, alisema sensa hiyo
itakusanya taarifa kutoka viwan-
da vyenye wafanyakazi kuanzia
10 au zaidi na kundi la viwanda
vyenye wafanyakazi kuanzia
mmoja hadi tisa.

Alisema kwa baadhi ya shu-
ghuli za kiuchumi kwa viwanda
vidogo zitafanyika kwa sampuli
kutokana na wingi wa viwanda
na sifa zinazofanana.

Pia, alitoa wito kwa wadau
wote katika sekta ya viwanda
nchini kushirikiana na serikali
kufanikisha utekelezaji wa sensa
hiyo ya uzalishaji viwandani.

Alisema: “Nitoe wito kwa wa-
dau mbalimbali katika sekta
ya viwanda nchini kutoa ush-
irikiano  katika  kufanikisha
utekelezaji wa sensa hii kwani
kwa atakaye ficha taarifa zina-
zohitajika atashughulikiwa kwa
mujibu wa sheria zilizopo”.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Dk. Albina Chuwa, alisema sensa
hiyo inatarajiwa kufanyika kwa
muda wa miezi mitatu kuanzia
Machi hadi Juni mwaka huu am-
bapo majibu yatatolewa.

Tanzania Bara, ilifanya sensa
za uzalishaji viwandani mwaka
1963, 1978, 1989 na 2013 na kwa
upande wa Zanzibar zilifanyika
mwaka 1989, 2002, 2008 na
2012.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama, mkoani Singida, James Mkwega (mbele), akiwaongoza wajumbe
wa Kamati ya Mipango, Fedha na Utawala ya halmashauri hiyo, walipotembelea kukagua ujenzi wa Shule ya Sekondari
Kidarafa, kata ya Mwanga, wilayani humo, juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Tanzania, Norway zasaini mkataba kuwasaidia wakulima

Na Renatha Msungu, DODOMA

TANZANIA imesaini mkataba wa miaka
mitatu na Serikali ya Norway kupitia taasisi
zinazosimamia kilimo nchini wenye tham-
ani ya Dola za Marekani milioni 1.3 kwa ajili
ya kuwasaidia wakulima wadogo kujikwa-
mua na changamoto zinazowakabili kwe-
nye sekta hiyo.

Mkataba huo umesainiwa kupitia taasisi
zinazosimamia kilimo nchini ambazo ni
AGCOT, AGRA na ATO.

Naibu Waziri wa I(ilimo David Silinde ak-
alisema lengo la mkataba huo ni kuhlmlza
kilimo kinachozingatia hali ya mazingira ya
sasa ikiwemo kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi.

Alitaja lengo lingine ni kuongeza tija ya

uzalishaji wa mazao, kuinua uchumi wa
wakulima wadogo, pamoja na kuimarisha
usalama wa chakula nchini.

“Tunaipongeza sana Serikali ya Norway
kutokana na kutoa fedha hizo kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi huo wa kilimo, tu-
taendelea kushirikiana nao kuhakikisha
sekta ya kilimo inazidi kukua hapa nchini,”
alisema Silinde.

Aidha, alisema kusainiwa kwa mkataba
huo kutasaidia pia kufungua vizuizi vya
udhibiti wa kilimo, kufungua mipaka ya
masoko ya nje ili kuvutia uwekezaji wa sek-
ta binafsi kwenye kilimo, kitendo kitacho-
saidia kuzidi kutanua wigo wa wakulima
kuendesha kilimo chenye tija.

“Mkataba huu utasaidia wakulima wa-
dogo wa ndani kuongeza uzalishaji katika
kilimo cha mazao mbalimbali, lakini wap-

ige hatua moja kwenda nyingine ili waweze
kukua zaidi kiuchumi ikiwemo kuzifikia
fursa mbalimbali za masoko ili kukidhi ma-
hitaji husika,” alisema

Balozi wa Norway nchini Tanzania, Tone
Tinnes, alisema serikali yake itaendelea
kushirikiana na Tanzania katika sekta ya
kilimo ili kuhakikisha uchumi wa nchi
unakua lakini pia wanaimarisha usalama
wa chakula.

Alisema kwa zaidi ya miaka 60 nchi hizo
zinauhusiano mzuri katika sekta ya kilimo
ambapo alisema ushirikiano huo utazidi
kuimarika.

Alisema: “Naipongeza Serikali ya Tan-
zania kuwekeza katika sekta ya kilimo, hii
itazidi kuinua wakulima wadogo kiuchumi
ili kuzifikia fursa zinazotolewa na serikali”.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Jela maisha kwa kumnaj|5|
mtoto wa miaka mitano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Ibale Wilaya ya Kye-

la mkoani Mbeya,

Casto Mwakalinga
(20), amehukumiwa kifungo
cha maisha jela kwa tuhuma
za kumnajisi mtoto wa miaka
mitano ambaye jina lake lime-
hifadhiwa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ben-
jamin Kuzaga aliyasema hayo
alipozungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake kuhusu
mafanikio ya operesheni mbal-
imbali za jeshi hilo.

Alisema kijana huyo alihu-
kumiwa Januari 28 mwaka
huu na Hakimu wa Mahakama
ya Wilaya ya Kyela, Paul Barn-
aba ambaye ndiye aliyekuwa
anasikiliza kesi hiyo kwa kush-
irikiana na Mwendesha Mash-
taka wa Polisi, Mkaguzi Msaidizi
wa Polisi Bihemo Mayengela.

Alisema wakati wa kutoa hu-
kumu hiyo, Hakimu Barnabas
alisema mshtakiwa alitenda
kosa ambalo ni kinyume cha Ki-
fungu cha 130 Kifungu kidogo
cha kwanza na cha pili (e) na

Kifungu cha 131 Kifungu kidogo
cha kwanza vyote vya Sheria ya
Kanuni za Adhabu Sura ya 16 ili-
yofanyiwa marekebisho mwaka
2022.

Alisema mshtakiwa alitenda
kitendo hicho Oktoba 29, 2024
baada ya kumkuta mtoto huyo
akiwa na mwenzake wanaan-
gua maembe na ndipo akaun-
gana nao kuangua matunda
hayo na kwamba watoto hawa-
kumwogopa kwa sababu wali-
kuwa wanamfahamu.

Alisema mtuhumiwa alim-
kamata mtoto huyo na kuingia
naye kwenye migomba kisha
kuanza kumnajisi huku akim-
tishia kuwa angemuua endapo
angesema kwa mtu yeyote.

“Alikuwa amejenga mazoea
na watoto hao ili wasiogope
kucheza naye, lakini baada ya
kumkamata mwathirika na ku-
ingia naye kwenye migomba
alimtishia kuwa atamuua akise-
ma,” alisema Kamanda Kuzaga.

Aliwataka wazazi na walezi
kuwa makini na watu wazima
wanaojenga mazoea na watu
wasiowafahamu akidai kuwa
baadhi yao huwa wanakuwa na
nia ovu.

Vilevile, aliitaka jamii kutoa

ushirikiano kwa jeshi hilo pindi
yanapotokea matukio ambayo
ni mabaya ili washirikiane kuy-
atokomeza na kuifanya jamii
kuishi maisha ambayo hayana
migogoro.

Katika hatua nyingine Ka-
manda Kuzaga alisema jeshi
hilo kwa kushirikiana na askari
wa wanyamapori waliwakama-
ta watu wanne wakazi wa
Wilaya ya Mbarali kwa tuhuma
za kukutwa na nyara za serikali
ambazo ni vipande viwili vya
meno ya tembo.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Dadrahimu Aladad
(74) mkazi wa Igalako, Daud
Masengwa (55) mkazi wa Ma-
hango Ruiwa, Mkombe Mathias
(34) mkazi wa Mwatenga na
Dotto Daimon (39) wote wakazi
wa Mwatenga.

Alisema watuhumiwa wa-
likutwa wakiwa na jino moja
zima na vipande viwili vya
meno ya tembo katika mfuko
wa sandarusi wakiwa wamefi-
cha nyumbani kwa mtuhu-
miwa Dadrahimu wakitafuta
mteja wa kumuuzia.

Alisema watuhumiwa hao ni
wawindaji haramu wa wany-
amapori katika maeneo mbal-

imbali ya hifadhi za taifa ikiwa-
mo Hifadhi ya Taifa ya Ruaha
ambayo iko jirani na maeneo ya
makazi yao.

Vilevile alisema jeshi hilo lin-
awashikilia watu watatu ambao
ni Faraja Majengo (19) mkazi
Chunya, Fidelis Mdutu (25)
na Charles Mfilinge (39) wote
wakazi wa Iyowanza wilayani
Mbarali kwa tuhuma za kupati-
kana na bunduki mbili aina ya
gobole bila kuwa na kibali cha
kumiliki silaha hizo.

Alisema watuhumiwa hao
walikamatwa njiani na askari
waliokuwa doria katika Ki-
Iwalanje na walipofanyiwa up-
ekuzi walikutwa na silaha hizo
pamoja na goroli 228 ambazo
huzitumia kama risasi katika si-
laha hizo, mafataki 14, vipande
16 vya nondo na unga wa ba-
ruti makopo mawili.

Alisema mmoja wa watuhu-
miwa hao alikutwa na nyara
za serikali ambazo ni nyama ya
swala bila uwa na kibali hali am-
bayo inaashiria kuwa watuhu-
miwa ni wawindaji haramu wa
wanyamarori kwenye hifadhi
za taifa.

Mhadhiri wa Chuo Ki-
kuu cha Warwick cha
Uingereza, William
Mwinuka (kushoto),
akifundisha kuhusu
matumizi ya lugha va
Kiingereza katika ku-
fundishia na kujifun-
zia kwa walimu wa
masomo ya Sayansi
na Hisabati kutoka
mikoa ya Songwe,
Rukwa na Katavi,
wanaopata mafunzo
endelevu ya walimu
kazini kupitia Mradi
wa Kuimarisha Ubora
wa Elimu ya Sekond-
ari nchini (SEQUIP),
katika Sekondari ya
Wasichana Mpanda,
jana. PICHA: GRACE
MWAKALINGA

. Halmashauri

yaNjombe
- yaKusanya bil.
4/- 2024/25

Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI yva Mji wa
Njombe imevuka malengo va
ukusanyaji wa mapato kwa
zaidi ya asilimia 11 baada ya
kukusanya Sh. bilioni 4.2 am-
bayo ni sawa na asilimia 61
kati ya 50 ambayo ilipaswa
kukusanywa katika nusu ya
kwanza ya mwaka wa fedha
2024/25.

Hayo valibainishwa juzi
wakati wa kikao cha kawaida
cha Baraza la Madiwani la
Halmashauri ya Mji Njombe
kilichofanyika mjini hapa.

Akiwasilisha taarifa ya hal-
mashauri kuhusu mapato
yaliyopatikana katika nusu ya
kwanza ya mwaka wa fedha
2024/25, Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Mji Njombe,
Erasto Mpete alisema kuan-
zia Julai hadi Desemba 2024
ilikusanywa Sh. bilioni 4.209
sawa na asilimia 61.

“Natumia fursa hii ku-
wapongeza sana kwa sababu
hii ni ishara ya ushirikiano
pamoja na kamati ya fedha
madiwani wote pamoja na
wananchi ulituwezesha ku-
fikia asilimia hizi,” alisema
Mpete.

Mpete alisema kwa upande
wa taarifa ya hali ya usafi na
kampeni yake ilivyofanikiwa
huku akiwataka madiwani
kuwa mstari wa mbele katika
shughuli zote zinazolenga
kuifanya halmashauri kuwa
mfano wa kuigwa katika
mambo yote.

Mwakilishi wa Mkuu wa
Wilaya ya Njombe, Ngany-
agwa Erneo, alisema licha ya
mafanikio waliyoyapata kama
halmashauri lakini kumeku-
Wwepo na migogoro ya ardhi
ya mara Kwa mara ambayo
wameweka mikakati ya kui-
tatua ikiwemo njia ya utoaji
elimu.

Diwani wa Kata ya Njombe
Mjini, Alatanga Nyagawa
alisema anaamini kata yake
imekuwa na mchango mkub-
wa katika pato la halmashauri
kwani kwa sasa kuna ongeze-
ko la wafanyabiashara wengi
éaildi kutoka maeneo mbalim-

ali.

Vyuo Vvikuu, Kkati vyatakiwa kuandaa mitaala ya Kiingereza

Na Grace Mwakalinga, KAT-
AVI

VYUO vikuu na vya kati vya ual-
imu nchini vimeshauriwa kuandaa
mitaala ya lugha ya Kiingereza kwa
gjili ya kuwasaidia walimu wanao-
fundisha masomo ya sayansi na hi-
sabati ili wafundishe kwa ufasaha
zaidi.

Ushauri huo ulitolewa kutoka-
na na tatizo linalojitokeza katika
matumizi ya Lugha ya Kiingereza
katika ufundishaji wa masomo

hayo na kwamba walimu wengi
hawakuandaliwa ipasavyo ku-
tumia lugha hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana
katika mafunzo endelevu ya wal-
imu wanaofundisha sayansi na
hisabati kutoka mikoa ya Songwe,
Rukwa na Katavi, Mhadhiri wa
Chuo Kikuu cha Warwick kili-
chopo Uingereza, William Mwinu-
ka, alisema kuwa vyuo vikuu viki-
anzisha mitaala maalumu ya lugha
ya Kiingereza kwa walimu wa mas-
omo haya, kutasaidia kuboresha

ufundishaji, kuendana na mahitaji
ya dunia na kuongeza ufaulu.

Mwinuka alieleza kuwa kwa sasa
walimu wengi wanashindwa ku-
mudu kutumia Kiingereza katika
ufundishaji wa masomo ya sayansi
na hisabati kwa sababu mfumo
wa elimu vyuoni haukuwaandaa
ipasavyo.

Alisisitiza umuhimu wa kuwa na
mitaala maalum itakayowaweze-
sha walimu hao kumudu kufundi-
shamasomoyao kwa kutumia Ki-
ingereza, ikijumuisha misamiati ya

kisayansi ili kuboresha ufundishaji.

Aliongeza kuwa kwa mujibu
wa utafiti alioufanya, Lugha ya
Kiingereza inatumika kati ya asil-
imia 50 hadi60 kufundishia kwa
walimu wa masomo hayo, akisema
kiwango cha kimataifa kinataka ki-
ingereza kitumike asilimia 80 shu-
leni.

Alisema licha ya kiwango kidogo
cha matumizi ya Kiingereza, mtaa-
la wa sasa unaelekeza mitihani
itungwe kwa lugha ya Kiingereza,
jambo linalowaumiza wanafunzi,

kwani hawajaandaliwa ipasavyo
kutumia lugha hiyo.

Mwalimu wa somo la bailojia
kutoka Shule ya Sekondari Myo-
vizi iliyopo mkoani Songwe, Judith
Qisso, alikubaliana na umuhimu
wa Lugha ya Kiingereza katika
ufundishaji wa masomo ya say-
ansi.

Alisema kuwa Lugha ya Kiin-
gereza ni muhimu kwa wanafunzi
kwani inawaandaa kwa kumudu
ushindani wa soko la ajira ndani
na nje ya nchi.
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Madai watoto kujiteka yaibua wataalamu

Na Romana Mallya

TUKIO la watoto wa miaka 16 na
12 kudaiwa kujiteka ili kujipatia fed-
ha, limewaamsha wataalamu wa
afya na kuwashauri wazazi kubeba
jukumu la malezi.

Pia wameshauri kwamba yana-
potokea matukio kama hayo wasi-
yapuuze bali watafute wasaikolojia
tiba ili kumrejesha mtoto katika
maadili.

Juzi, Jeshi la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Saalam lilitoa taarifa
kuhusu watoto wawili kudaiwa ku-
toa taarifa za uongo za kutengeneza
mazingira kuwa wametekwa na
kwamba wanatakiwa kutoa fedha
ili kwachiwe.

Watoto hao ni wanafunzi wa ki-
dato cha pili na wa darasa la saba,
wote wakazi wa Vijibweni, Kigam-
boni mkoani Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Kanda hiyo, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, Watoto hao walifanya hivyo ili
kujipatia fedha kutoka kwa wazazi
Wwao.

Daktari Bingwa Mbobezi wa Afya
na Magonjwa ya Akili kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Saidi Kuganda, akizungumza na
mwandishi wa habari hii jana kuhu-
su tukio hilo, alisema watoto wenye
umri huo kufanya matukio ya aina
hiyo ni kawaida.

Mtaalam huyo aliwaonya wazazi
kuhakikisha matukio kama hayo
yanapotokea wasiyafumbie macho
bali wawatafute wasaikolojia tiba
ili kuwasaidia watoto wasiendeleze
vitendo hivyo hadi ukubwani na ku-
jikita katika malezi bora.

“Hii ni tabia ya kawaida kwa
watoto wenye umri kama wa hao
watoto. Huwa na tabia za kujaribu
kila kitu kwa kudhani wameshakua.
Hawahofii kitu, hutengeneza stori
(Habari) ambazo unaweza kudhani
ni za kweli kumbe ni uongo mtupu.

“Ni vizuri mzazi anapoona hili ku-
chukua hatua haraka za kukutana
na msaikolojia tiba ili kumsaidia
mtoto kisaikolojia na kumreke-
bisha badala ya kumwacha katika
ukuaji huo ambao baadaye unazali-
sha watu wasio na maadili mema,”
alishauri.

Kadhalika, aliwashauri wazazi na
walezi kurejea katika sehemu yao
ya malezi ya watoto wao kwa saba-
bu baadhi hujifunza kutoka kwao.

Mtaalam huyo alisema mzazi
au mlezi anapomwona mtoto am-
etumbukia katika matukio kama
hayo wasijenge wasiwasi, bali
waangalie njia bora na sahihi za ku-
wasaidia.

Mmoja wa wazazi, Yusuph Alj,
mkazi wa Temeke, Dar es Salaam,
alisema ukosefu wa maadili kwa
watoto unachangia kundi hilo ku-
jilea wenyewe na mwisho wa siku

kutumbukia katika mazingira hata-
rishi.

“Unajiuliza mzazi au mlezi hadi
mtoto wako wa shule ya msingi au
sekondari anafikia hatua ya kukaa
chini na kupanga tukio kama hili,
uko wapi? Una mchango gani ka-
tika malezi yake? Au maji yanafuata
mkondo?,” alisema.

Ali alisema ni muhimu wazazi
kubeba jukumu kamili la malezi
ili jamii ipate watoto bora wenye
maadili ambao watakuja kuwa
baba au mama wa baadaye.

“Tunapomuona kiongozi fulani
anangara ametengenezwa kuan-
zia ngazi ya familia. Tusitegemee
miujiza, yaani mtoto umwache aji-
lee hadi anafikia umri wa miaka 18
alafu utegemee awe mama au baba
bora au mwalimu bora, daktari
bora, mfanyakazi bora. “Miujiza hii
utaishia kuiota, unazalisha mbegu
mbaya ndani ya jamii ambayo
haifutiki baadaye, tubebe jukumu
la malezi bora,” alisema.

Gerson Haule, mkazi wa Kinon-

doni, Dar es Salaam, aliwaomba
wanawake na wanaume kubeba
jukumu la malezi ya watoto hata
kama wanakuwa kwenye shughuli
za utafutaji.

“Unatafuta fedha sawa, lakini leo
umekuwa tajiri huku watoto wako
hawana maadili mema wengine
wamegeuka dada poa, wengine
wametumbukia kwenye dawa za
kulevya na wengine wamegeuka
wabhalifu, kuna faida gani ya kile
unachokitafuta kwa jasho,” alihoji.

Alisema ni wajibu wa kila mzazi
bila kujali jinsia kuhakikisha ana-
beba jukumu la malezi ya mtoto/
watoto wao nyakati zote.

Kadhalika, aliilkumbusha jamii
ule usemi kuwa, ‘mtoto wa mwezio
muone kama mtoto wako’ inapas-
wa kuzingatiwa ili anapoona mtoto
wa jirani anakwenda nje ya maadili
ya Mtanzania abebe jukumu la
kumwonya kama vile angefanya
kwa mwanaye.

Fransisca Peter, mkazi wa Tegeta,
wilayani Kinondoni, alikumbusha
kuwa huko nyuma majukumu
ya malezi kwa kiwango kikubwa
yalifanywa na mama kwa sababu
alibaki nyumbani na baba alikuwa
mtafutaji.

Alisema kwa sasa kutokana na
wazazi wote wawili kuingia kwenye
utafutaji, muda mwingi watoto hu-
jilea wenyewe.

“Lakini hiki hakiwezi kuwa kis-

ingizio kwetu wazazi, tunawajibu
wa asilimia 100 wa kuhakikisha
watoto tunaowalea hadi kuondoka
katika mikono yetu na Kwenda
kujitegemea wanakuwa mikono
salama.

“Ndiyo maana kuna usemi, ‘Mto-
to kwa mama hakui’ unamuonya
hata kama ana ndevu zake, ameko-
sea unamrudisha kwenye mstari ili
awe baba au mama bora au kiongo-
zi mwenye maadili yote,” alisema.

Alitoa wito kwa wazazi kutenga
muda wa kutosha wa kukaa na
watoto na kuwafundisha maadili
mema na kutumia nyumba za
ibada ipasavyo ili wajifunze neno
la Mungu litakalowajengea hofu ya
kutenda mabaya.

Katika taarifa ya Jeshi la Polisi,
Kamanda Muliro alisema baada ya
taarifa hiyo katika mahojiano ya
kina watoto hao walidai walifanya
hivyo ili kupata fedha kutoka kwa
wazazi wao.

“Walitoweka Januari 26, mwaka
huu, kuelekea Longoni Beach na
walikesha huko hadi siku iliyofuata
na baadaye walielekea Tungi hadi
walipowapata wakizunguka Janu-
ari 29, mwaka huu,” anasema.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda
anasema Jeshi la Polisi linalaani vi-
tendo hivyo vya watu wenye lengo
la kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)
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WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)
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TAARIFA KWA UMMA TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na
Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply and
Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji(EWURA)imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha kujaza gesi asilia iliyoshin-
diliwa kwenye magari kutoka TAN HEALTH TANZANIA LIMITED kitakacho jengwa
kiwanja namba 583 eneo la Mbezi Beach, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, afanye
hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya
siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

218365802

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na
Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply and
Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) imepokea ombi kutoka kwa KING LION INVESTMENT COMPANY LIMITED ya kibali
cha ujenzi wa kituo kidogo cha kupokea gesi asilia iliyoshindiliwa kitakacho jengwa kiwanja
namba 552 eneo la kiwanda cha KING LION INVESTMENT Co. Ltd kilichopo Zegereni, Wilaya
ya Kibaha, mkoani Pwani. Gesi asilia hii itatumika kama nishati kiwandani kwa ajili ya
kuendeshea boiler.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa
maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumina nne
(14)toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo laEWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

218365802

EVWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli, P.O. Box 2857, Dodoma, Tanzania
Tel: +2565 26 2329002 — 4 = Fax: +255 26 2329005 « E-mail: info@ewura.go iz

EVWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli, P.O. Box 2857, Dodoma, Tanzania
Tel: +255 26 2329002 — 4 - Fax: +255 26 2329005 « E-mail: info@ewura.go iz




1 8 NipaShe Alhamisi Februari 6, 2025

HABARI KITAIFA

Nyama ya nguruwe isiyoiva yatajwa
kusababisha shida ugonjwa kifafa

Na Christina Mwakangale

ULAJI wa nyama ya nguruwe
isiyoiva ipasavyo, ajali, uzazi
pingamizi na mbung’o vimeta-
jwa kuwa vyanzo vya kuenea
kwa ugonjwa wa kifafa.

Pia imebainika kuwa wag-
onjwa wengi wanaosumbu-
liwa na ugonjwa huo wako
Ulanga, mkoani Morogoro na
Hydom, Manyara.

Kutokana na hali hiyo, Cha-
ma cha Wataalamu wa Kifafa
Tanzania (TEA), kimechukua
hatua kadhaa ikiwamo kuan-
zisha mradi wa kituo cha
mafunzo ya tiba saidizi na
ujuzi huko Mahenge wilayani
Ulanga.

Bingwa wa Ubongo, Uti wa
Mgongo na Mishipa ya Faha-
mu, Dk. Patience Njenje, ali-
es Salaam, alipozungumza na
vyombo vya habari kuhusu
Siku ya Kifafa Duniani, itaya-
oadhimishwa Februari 10,
mwaka huu.

“Duniani kote kifafa ni
ugonjwa wa kudumu wa
ubongo unaoathiri takribani
watu milioni 60, huku uki-
athiri watu 3476 kwa kila
wagonjwa 100,000 wapya

wanaoongezeka kila mwaka,
ukiwa na wastani wa uwiano
wa asilimia 0.5 hadi moja.

“Nchini Tanzania athari ya
jumla ya muda wote ni asil-
imia mbili. Afrika ina idadi
kubwa ya walioathirika ikiwa
ni kati ya watu 20 hadi 58 kwa
kila watu 1000. Utafiti uliopita
na wa sasa umegundua kuwa
takribani watu milioni moja
wanaishi na kifafa nchini. Ma-
henge huko Ulanga na Hydom
wilayani Mbulu kuna wag-
onjwa wengi zaidi,” alisema.

Alisema maeneo ambayo
yana idadi kubwa ya wag-
onjwa, sababu mojawapo
ni za Kkijiografia zikiwamo
kuwapo maambukizi kuto-
kana na nzi aina ya mbungo
Pamoja na Hydom ambako
kuna ulaji zaidi wa nyama ya
nguruwe.

“Tanzania ni moja ya nchi
idadi kubwa ya walioathirika
hadi kufikia watu 375 kwa
kila watu 1000, ikiwa na
watu 73 hadi 111 kwa kila wag-
onjwa 100,000 wapya wa-
naoongezeka kila mwaka.

“Kitimoto (nyama ya nguru-
we) isipoiva ipasavyo, husaba-
biosha minyoo ambayo husa-

firi hadi kichwani na kuziba
damu kupita ipasavyo. Uzazi
pingamizi, yaani mjamzito
anapata tabu sana wakati wa
kujifungua. Ajali ni sababu ny-
ingine na wagonjwa wengi ni
vijana, pengine mtoto alidon-
doka akiwa mdogo na kapata
uvimbe baadaye anaanza ku-
poteza fahamu,” alisema.

Dk. Njenje, alisema yako
mafanikio baada ya matokeo
ya sasa ya utafiti kuonesha ku-
pungua kwa idadi ya waathiri-
ka kutoka zaidi ya 70 hadi 20
au 15 kwa kila watu 1,000 na
waathirika wapya kutoka zai-
di ya 70 hadi karibia 50 kwa
kila watu 100,000 kwa mwa-
ka katika baadhi va maeneo
nchini.

“Kwa sasa kiwango cha vifo
kwa wagonjwa kimeshuka
kutoka kiwango kikubwa cha
mara sita zaidi hadi mara nne,
ikilinganishwa na kiwango
cha vifo kwa watu wote. We-
nye kifafa ni watu wenye umri
mndogo wakiwa na wastani
wa umri wa miaka 154 hali
ambayo imebakia sawia na
matokeo ya miaka 60 na 32
iliyopita,” alisema.

Dk. Njenje alisema asilimia
60 ya watu wenye kifafa huen-

da kituo rasmi cha kutolea hu-
duma za afya kwa wastani wa
mwaka mmoja kutoka dege-
dege la kwanza.

Ni asilimia tano hadi 10 tu
ndio hupata dawa sahihi na za
mara kwa mara, hivyo pengo
la ugunduzi na matibabu
likibakia kubwa na mwenen-
do unaopungua katika mae-
neo baadhi kutoka asilimia
100 miaka 60 iliyopita hadi 95
miaka 30 iliyopita na kwa sasa
ni takribani asilimia 50.

“Watu wenye kifafa walio
kwenye umri wa kuoa au ku-
olewa, asilimia 67 hawajaoa
au kuolewa. Kati ya asilimia
33 waliooa au kuolewa wana
viwango vikubwa zaidi vya
talaka. Karibu asilimia 24 ya
watu wanaoishi na kifafa ni
walemavu, kutokana na saba-
bu zinazotokana na au kama
matokeo ya dalili za kifafa (ku-
kakamaa maungio kutokana
na kuungua, makovu, majera-
ha ya kichwa,” alisema.

“Kwa sasa hatuna vituo
rasmi vya tiba saidizi kwa
watu wanaoishi na Kifafa
isipokuwa vituo vitatu, vina-
vyoendeshwa na shirika lisilo
la kiserikali katika vituo vya
Kanisa Katoliki.

FRONTANA ENTERPRISES LIMITED.
Certificate of Incorporation Regulation Number:
172481256

At the Ordinary meeting of Members (Shareholder's) of
FRONTANA ENTERPRISES LIMITED hold at the registered
office of the company on 31 January 2025 the following
resolutions was duly passed.

PRESENT:
+ FRONTOBENEDICT FURAHA  Chairman/Shareholder
+ ANASTASIAJUSTINOLOMI  Company Secretary/Shareholder

BOARD RESOLUTION OF WINDING-UP THE COMPANY

It was RESOLVED by the Board of the company that;
1. The Board decides to wind-up the Company due to the
economic situation, thus unable to start operations.

IT IS HEREBY CERTIFIED that the above resolutions were
dully passed inaccordance with and in compliance with the
memorandum and articles of the company.

Dated at Dar Es Salaam this 31 Day of January 2025
FRONTO BENEDICT FURAHA ANASTASIA JUSTIN OLOM
Chaitman Secrefary

FRONTANA FINANCE LIMITED.
Certificate of Incorporation Regulation Number:
172473229

At the Ordinary meeting of Members (Shareholder’s)
of FRONTANA FINANCE LIMITED hold at the
registered office of the company on 31 January 2025
the following resolutions was duly passed.

PRESENT:
+ FRONTOBENEDICT FURAHA  Chairman/Shareholder
+ ANASTASIAJUSTINOLOMI  Company Secretary/Shareholder

BOARD RESOLUTION OF WINDING-UP THE COMPANY

It was RESOLVED by the Board of the company that;
1. The Board decides to wind-up the Company due to the

economic situation, thus unable to start operations.
ITISHEREBY CERTIFIED that the above resolutions were
dully passed in accordance with and in compliance with
the memorandum and articles of the company.

Dated at Dar Es Salaam this 31Day of January 2025

FRONTO BENEDICT FURAHA ANASTASIA JUSTIN OLOM
Chairman Secrefary

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHARI DODOMA
MAOMBIMADOGO NA. 276 YA MWAKA 2024
DR. GASPER MWEMBEZL..............coemsereenennnennens MDAL

DHIDI YA

1. MARIA WILSON PETER.
2.LUSAKO KILEMBE..

KWA:
MARIA WILSON PETER
POPOTE ULIPO.

. } WADAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa Katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hil.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
06.02.2025 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO:- Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili
leo 04 ya Mwezi February, 2025. - # Ty

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

YAH: MADAINO. 404/2024

MDAI: 21CENTURY FF
(LUDOVICK TIMOTH)

MDAIWA: JAFFARIIBRAHIM CHIVALO

Ndugu JAFFARI IBRAHIM CHIVALO -
Popote pale ulipo unaamriwva na
Mahakama hii kuhudhuria mnamo tarehe
11/02/2025 bila kukosa.

Kama hutohudhuria basi shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na uamuzi

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

NEEMA  HAMISI naomba
kutangaza kupotelewa kwa hatiyanguya
kusafiria namba TAE565204 iliyotolewa
uhamiaji makao makuu Mnamo tarehe
09/03/2023. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taaria ya polisi:

JUMA

PHQ/DAR/ILA/21691/2025.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

YAH: SHAURI LA MADAI NA. 79/2019

MDAL........... PUNUNTA'S COMPANY LTD
DHIDI YA
MDAIWA.............. MUSSA MBUYA

Unaamriwa na Mahakama ya Mwanzo Mjini
Mwanza kufika tarehe 24/02/2025 saa 2:30
asubuhi bila kukosa ili kujibu madai
yaliyofunguliva hapa Mahakamani, endapo
hutafika Mahakama shauri litasikilizwa upande
mmoja na kutolewa uamuzi bila wewe kuwepo.

f

Jn

HAKIMU MWANDAMIZI MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
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RAINA LONGINO KAJUMBURA
anatangaza kupotelewa na Certificate of
Enrollment  chenye  PIN  number

0404424, Certificate of Diploma chenye
namba $1689/0061/2014 vilivyotolewa na
KAMPALA INTERNATIONAL UNIVERSITY
mwaka 2020. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/DAR/ILA/197653/2025.

SAULO MICHAEL FIDELY anatangaza
kupotea kwa passport ya kusafiria
yenye namba tae 615835 iliyotolewa
tarehe 04.08.2023. Kwa yeyote ambaye
atakayeiona atoe taarifa katika kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/MWA/ILE/50407/2024.

Kesi Kocha wa
Makipa Simba
yvanguruma Korti
va Mafisadi

Na Kulwa Mzee

KESI ya kusafirisha dawa za kulevya
aina ya heroine kilo 34.89 inayomkabili
aliyekuwa Kocha wa Makipa wa Klabu
ya Simba, Muharami Sultani na wenzake
watano, imeanza kunguruma Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na
Uhujumu, washtakiwa wakikana mash-
taka.

Mmiliki wa Kituo cha Michezo cha Cam-
bianso kilichoko Tuangoma, Kigamboni
mkoani Dar es Salaam, Kambi Zubery
amekana kuongoza wenzake kufanya bi-
ashara ya dawa za kulevya na amekana
kukamatwa mpakani Horohoro, Tanga
akitaka kutorokea Kenya.

Hayo yalibainishwa jana mbele ya Jaji
Godfrey Isaya wakati washtakiwa waki-
somewa mashtaka na maelezo ya awali
ya kesi inayowakabili.

Akisoma mashtaka, Wakili wa Serikali
Tully Helela alidai washtakiwa wanakabil-
iwa na mashtaka manane; kati ya mwaka
2016 na Novemba 2022, maeneo ya Dar
es Salaam na Mkuranga, wote wanadaiwa
kuongoza genge la uhalifu na kusafirisha
dawa za kulevya aina ya heroine.

Mshtakiwa Kambi anakabiliwa na
mashtaka matano kati ya manane ya ku-
takatisha fedha, ikidaiwa alijipatia magari
matano aina ya Tata wakati akijua mali
hizo zimetokana na mazalia ya kosa la
kuongoza genge la uhalifu.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Kam-
bi, Sultani, Maulid Mzungu, maarufu
Mbonde, Said Matwiko, John Andrew
maarufu Chipanda ambaye ni mfanyaka-
zi wa Cambiasso na Sara Joseph ambaye
ni mke wa Matwiko.

Akisoma maelezo ya awali, Wakili Tully
alidai maofisa wa Mamlaka ya Kudhibiti
na Kuzuia Dawa za Kulevya (DCEA), waki-
wa kwenye doria maeneo ya Kivule, wali-
pata taarifa ya watu wanasafirisha dawa
za kulevya.

Alidai mtoa taarifa aliwaongoza nyum-
bani kwa mshtakiwa Matwiko na kundi
lingine lilielekea Kitunda Magole kwa
mshtakiwa John.

Ilidaiwa katika kufanya upekuzi ny-
umbani kwa Saidi, walikuta pakiti 27
zilizodhaniwa kuwa dawa za kulevya,
mshtakiwa Saidi na Sarah walikamatwa
na vielelezo vilipelekwa kwa Mkemia
kwa ajili ya uchunguzi ambako ilibainika
ni dawa za kulevya aina ya heroine.

llidaiwa pia upekuzi ulifanyika nyum-
bani kwa washtakiwa wengine wote na
nyumbani kwa Maulid kulikutwa pakiti
nane za dawa za kulevya.

Mshtakiwa Kambi alidai kuwa wakati
wa upekuzi unafanyika nyumbani kwake,
hakuwapo na zilichukuliwa Sh. milioni
tisa na gari na kwamba si kweli kwamba
simu nne zilikutwa nyumbani kwake.

Alidai hakukamatwa katika Mpaka
wa Horohoro, Tanga akitaka kukimbilia
Kenya bali alikamatwa maeneo karibu na
Horohoro.

Mshtakiwa Kambi alikana kuwafa-
hamu washtakiwa wengine wote lakini
mshtakiwa wa pili na watatu walikubali
kwamba wao ni ndugu na mshtakiwa wa
nne alikubali kwamba mshtakiwa wa sita
ni mke wake.
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Na Moshi Lusonzo

WAKATI viongozi wa kikanda wa
Jumuiya za Afrika Mashariki (EAC)
na Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) watakutana, kujadili ha-
tima ya mgogoro wa waasi wa M23
Congo, wachambuzi wasisitiza
cha muhimu ni kufahamu mzizi
wa tatizo.

Marais Paul Kagame wa Rwan-
da na Felix Tshisekedi wa DRC,
ambao wanatuhumiana kuhusu
mapigano ni wajumbe mahususi
wa mkutano huo utakaofanyika
Jumamosi, jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya wachambuzi wa mas-
uala ya kisiasa za kikanda, wali-
ochambua mkutano utakaohud-
huriwa na marais wa nchi zote za
jumuiya hizo, walisema viongozi
hao wachukue hatua madhubuti
ya kuchimbua mzizi wa tatizo na
kutoa uamuzi utakaorudisha utu-
livu katika eneo la kikanda.

Wakizungumza na Nipashe
Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, George
Kahangwa, alisema mgogoro huo
wa mashariki mwa DRC, ume-
dumu kwa muda mrefu, ume-
fika wakati viongozi kusema basi
wakati watakapokutana.

Alisema jambo jema ni viongozi
hao wa Rwanda na DRC kukubali
kuhudhuria, hivyo kila upande
utatoa hoja za ana kwa ana zitaka-
zosaidia kujua kiini cha pande
hizo mbili kugombana.

Kahangwa alisema anatazamia
kuona matokeo chanya yanapati-
kana kusaidia kumaliza mapigano
hayo yanayotishia kutoweka kwa
utulivu wa kikanda.

“Mgogoro huo ni wa muda
mrefu, ulianza katika kipindi cha
ukoloni hadi wakati mataifa ya
Rwanda na DRC yalipopata uh-
uru. Jambo la muhimu hapa ku-
tumia nafasi hii kupata ufumbuzi
wa kweli ambao utasaidia kutu-
liza eneo la mashariki mwa DRC
ambalo lina utajiri wa madini,”
amesema Kahangwa.

Kahangwa alisema mgogoro

Raia wa DRC wakiwa na hofu wakiwasil

=R i

-

i katika kambi ya wakimbizi ya Gisenyi, wakikimbia mapigano mashariki ya Congo. PICH: AFP

Matumaini mapya yatarajiwa
mkutano SADC, EAC Dar

Uganda wiki
iliyopita il-
ipeleka zaidi
ya wanajeshi
1,000 wa zi-
ada mashari-
ki mwa DRC,
karibu na
eneo ambalo
kuna mapi-
gano kati ya
jeshi la seri-
kali na waasi
wa M23.

huo ambao umefikia hatua
mbaya usipopatiwa ufumbuzi wa
haraka, unaweza kuleta athari za
kiuchumi na kijamii kwa mataifa
ya jirani ikiwamo Tanzania.
Alisema kwa kutumia mkutano
huo kila pande zinazolaumiana,
ziwasilishe ushahidi wa kuto-
sha kuthibitisha madai hayo ili
kurahisisha viongozi hao ku-

toa maamuzi yasiyoegemea
upande wowote na utakaomaliza
mgogoro huo.

“Mkutano usiwe wa kuonye-
shana vidole, kila upande uuli-
zwe na kutoa ushahidi wa kuto-
sha kuhusu madai yao ili uamuzi
utakaotolewa ulete tija na suluhu
ya kudumu,” aliongeza Kahagwa.

Abdulkarim Atiki, alisema ku-
tokana na kasi ya waasi wa M23
kuchukua maeneo Kivu Kaska-
zini, mazungumzo pekee yata-
saidia kupatikana kwa amani na
sio kutumia nguvu za kijeshi.

“Viongozi wetu watambue
kuwa M23 wana nguvu kubwa
kijeshi, kupambana nao kwa sila-
ha sio jambo jepesi kutokana na
waasi wanatumia silaha za kisasa,
alisema Atiki.

Alisema mgogoro huo licha ya
kuathiri mataifa jirani na DRC,
kuna baadhi ya mataifa na kam-
puni za nje zinanufaika kwa kuto-
rosha madini yenye thamani.

HOFU YATANDA
Wakati huo huo, imeelezwa
hofu  imeongezeka  kuhusu

uwezekano wa waasi wa M23 ku-
songa mbele na kuuteka mji wa
Bukavu, ambao uko Kivu Kusini.

Kwa mujibu wa Shirika la
Habari la Ujerumani (DW),

Baraza la Haki za Binadamu la
Umoja wa Mataifa linajiandaa ku-
fanya kikao cha dharura kesho,
kuujadili mgogoro wa mashariki
mwa Congo.

Msemaji wa baraza, Paschal
Sim aliwaambia waandishi wa
habari mjini Geneva kwamba ki-
kao hicho kimeitishwa kufuatia
ombi la serikali ya DRC lililotole-
wa Jumatatu.

Baraza hilo kimsingi ndio
chombo cha juu zaidi katika
Umoja wa Mataifa kinachohusika
na masuala ya haki za binada-
mu.

Ingawa waasi wa M23 kutan-
gaza kusimamisha mapigano,
bado machafuko yalienea katika
mkoa jirani wa Kivu Kusini na
kusababisha raia kuwa na hofu
kwamba kundi hilo la waasi li-
nasonga mbele kuelekea mji wa
Bukavu.

Fazili Mubole, ofisa wa shirika
moja la kiraia alisema taarifa
iliyotolewa na M23 kuwa wanasi-
mamisha mapigano wanaona
kama mkakati wao wa kijeshi.

"Wanaposema kwamba mji wa
Bukavu hawawezi kuuchukua,
huo ni mkakati wao wa kujiima-
risha, na kujipanga upya kwa wa-
piganaji na silaha na hapo hapo
wakisonga mbele kuelekea kuu-
chukuwa mji wa Bukavu. Na ndio
sababu bado tunaziomba mam-
laka kutoiamini taarifa kama hii
na inatakiwa mamlaka iwe tayari
kuwamaliza maadui wa jam-
huri." Alisema.

Jumatatu waasi wa M23 wali-
tangaza kusitisha mapigano kwa
lengo la kupisha shughuli za kibi-
nadamu. Tangazo hilo lilitolewa

siku kadhaa kabla ya kufanyika
mkutano  utakaowakutanisha
Rais Felix Tshisekedi na Paul
Kagame.

UGANDA YATUMA KIKOSI

Uganda wiki iliyopita ilipeleka
zaidi ya wanajeshi 1,000 wa zia-
da mashariki mwa DRC, karibu
na eneo ambalo kuna mapigano
kati ya jeshi la serikali na waasi
wa M23.

Hayo ni kwa mujibu wa vy-
anzo vinne vya kidiplomasia vya
Umoja wa Mataifa. Hatua hiyo
imezidisha wasiwasi kupanuka
kwa mgogoro huo na kuwa wa
kanda nzima.

Aidha, mamia ya Wakongo
walijitokeza jana kuandamana
mbele ya ofisi za Umoja wa Ul-
aya nchini Afrika Kusini kudai
Rwanda iwekewe vikwazo, kuto-
kana na hatua yake ya kuwaunga
mkono waasi wa M23.

Takriban waandamanaji
2,000 wakiwa na mavazi ya ran-
gi za bendera ya nchi yao Congo,
buluu, njano na nyekundu wal-
isikika wakiimba nje ya ubalozi
wa Umoja wa Ulaya ulioko katika
mji mkuu wa Pretoria.

Waandamanaji hao walishi-
kilia mabango yaliyoandikwa
ujumbe wa kutaka nchi yao iwe
huru na kuutambua mchango
wa kikosi cha jeshi la Afrika
Kusini wanaojaribu kulikomboa
eneo la mashariki.

Waandamanaji walisikika
wakiutaka Umoja wa Ulaya ku-
weka vikwazo dhidi ya Rwanda
kama walivyofanya dhidi ya Rus-
sia kufuatia vita vinavyoendelea
Ukraine.
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SIMBA

Na Mwandishi Wetu

A K A T 1

‘Maafande’ wa

JKT Queens waki-

toa dozi kali kwa
kuichapa Mlandizi Queens
mabao 12-0, vita yao ya ku-
wania ubingwa wa Ligi Kuu
ya Wanawake msimu huu
dhidi ya mabingwa watetezi,
Simba Queens, imeendelea
kuimarika.

JKT Queens yenye mch-
ezo mmoja mkononi imefiki-
sha pointi 29 wakati Simba
Queens ambayo ilipata bao
la fioni’ kupitia mshambu-
liaji wake tegemeo, Jentrix
Shikangwa, iliwafungwa Cea-
siaa goli 1-0 katika mechi ya
ligi hiyo iliyochezwa kwenye
Uwanja wa KMC Complex,
Dar es Salaam.

Simba Queens imeendelea

kukaa kileleni katika msi-
mamo wa ligi hiyo ikifikisha
pointi 34, imeshinda mich-
ezo 11 na imetoka sare mara
moja msimu huu.
Nafasi ya pili katika
msimamo wa ligi
hiyo yenye timu 10
inashikiliwa na JKT
Queens huku Yanga
Princess ambayo
ilipata ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya
Mashujaa Queens iko
katika nafasi ya tatu
baada ya kufikisha
pointi 21 hapo juzi.

Bunda Queens kutoka
mkoani Mara yenye pointi
tisa sawa na Gets Program
Queens yenye pointi moja
zinaburuza mkia katika ligi

, JKT NA
UBINGWA

hiyo ya juu kwa wanawake
hapa Tanzania Bara.

Kocha Mkuu wa Simba
Queens, Yusif Basigi, aliliam-
bia gazeti hili mechi hiyo ili-
kuwa ngumu lakini wacheza-
ji wake walipambana katika
muda wote wa mchezo.

Basigi alisema wameji-
andaa kukutana na ushinda-
ni katika kila mechi wanay-
ocheza na hiyo inawasaidia
kujiimarisha katika kusaka
ushindi.

“llikuwa mechi ngumu
sana, wapinzani wetu wana
kikosi kizuri, waliingia na mi-
pango yao ya kutuzuia, lakini
sisi pia tulikuwa tunatafuta
njia ya kuwatoka, tutaende-
lea kujiimarisha ili kuhakiki-
sha tunafikia malengo yetu,
tunajua ili kuwa bingwa ni
lazima tushinde mechi zote,”
Basigi alisema.

Naye Shikangwa alisema
amefurahi timu yao kupata
ushindi katika mechi hiyo na
hii imetokana na wachezaji
kujituma na kutokata tamaa.

“Huwa tunasema tuna-
takiwa kupambana mpaka
mechi itakapomalizika, tuna-
jua kila mechi kwetu ni sawa
na fainali, tulipambana na
tutaendelea kupambana ka-
tika mechi zote zilizobakia,”
Shikangwa alisema.

Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania itasimama kwa
muda wa wiki tatu ili kupisha
maandalizi ya Timu ya Taifa
(Twiga Stars), ambayo inaji-
andaa kuikaribisha Equato-
rial Guinea katika mechi ya
kusaka tiketi ya kufuzu Fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Af-
rika (WAFCON), itakayoche-
zwa Februari 20, mwaka huu
hapa jijini.

Stand Utd
yazidi
kutakata

Na Adam Fungamwango

VITA ya kupanda Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inaendelea katika Ligi ya
Championship, baada ya Stand
United kuichapa Transit Camp
mabao 3-0, mechi ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa Mabatini, Mlandi-
zi mkoani Pwani juzi.

Mabao ya washindi yalifungwa
na Kigi Makasi, Selemani Rashid
na Omari Bebartov.

Ushindi huo umeifanya ligi
hiyo iwe ngumu na usiyotabirika,
baada ya Stand United kufikisha
pointi 35, ambazo ni sawa na il-
izokuwa nazo Mbeya City, Geita
Gold, yenye pointi 36 iko kwenye
nafasi ya pili huku Mtibwa Sugar
ikioongoza na pointi zake 44.

Ukiondoa, TMA, timu zote zi-
lizobaki, kuanzia ya kwanza hadi
ya sita, zimeshawahi kucheza
Ligi Kuu kwa nyakati tofauti
kabla ya kushuka daraja,
huku Mtibwa na Geita Gold ‘ _
zikiwa zimeteremka msimu .'}s; 1
uliopita. s

Hatari ya kushuka daraja in-
ainyemelea Biashara United, am-
bayo mpaka sasa ina pointi nne
baada ya kushuka dimbani katika
michezo 17.

Biashara United, iliyoshuka
daraja kutoka Ligi Kuu Bara
msimu wa 2021/2022, ilipokony-
wa pointi 15 na Bodi ya Ligi baada
ya kushindwa kufika katika mche-
zo wa ligi hiyo dhidi ya Mbeya City
uliotarajiwa kufanyika Desemba
Mosi, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Sokoine jijini, Mbeya.

Kiungo wa Yanga Princess, Agness Palangyo (kushoto), akimpiga chenga beki
wa kati wa Mashujaa Queens, Zabela katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Isamuhyo, Dar es Salaam juzi. Yanga
Princess ilipata ushindi wa mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

KVZ FC
hesabu kali
ubingwa
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIKA kuhakikisha inafikia
malengo yake ya kutwaa ubingwa,
uongozi wa KVZ FC umesema
wanaichukulia kwa ‘uzito mkubwa’
michezo yote Ligi Kuu Zanzibar in-
ayoendelea katika viwanja mbalim-
bali visiwani hapa, imeelezwa.

KVZ itaikaribisha Mwenge katika
mechi ya raundi ya 17 ya Ligi Kuu
Zanzibar itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Kiwengwa.

KVZ FC yenye pointi 29 ni moja
ya timu zilizo katika mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu ikiwa kwenye nafasi ya tatu
katika msimamo wa ligi hiyo sawa
na Muembe Makumbi City ambao
iliyoko juu yao kutokana na uwiano
mzuri wa mabao.

Vinara wa ligi hiyo yenye timu 16
ni Mlandege FC yenye pointi 31.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Habari wa KVZ, Abduljalili
Mohamed, alisema katika mzunguko
wa pili timu haitakiwi ‘kuzubaa’ au
kuzingatia ushindi wanapocheza
nyumbani na badala yake wana-
takiwa kupambana ili kushinda kila
mchezo.

Mohamed alisema mzunguko wa
lala salama ni mgumu kutokana na
upinzani ulioko kwa timu unayo-
kutana nayo bila kujali iko katika
nafasi gani kwenye msimamo wa
ligi.

Alisema wachezaji na benchi la
ufundi wanajua wanachotakiwa
kukifanya ili kufikia malengo ya
klabu na mashabiki wao na ndio
maana wanaonyesha ushindani
wa namba kuanzia wanapokuwa
mazoezini.

“Tunahitaji kufikia malengo yetu
ya kutwaa ubingwa, tumajua ugumu
na ushindani uliopo, tunafahamu
lala salama kila mechi ni ngumu, la-
kini wachezaji wetu wanajua tuna-
chohitaji katika msimu huu ndio
maana timu imekuwa na hari kubwa
uwanjani,” alisema ofisa huyo.

Aliongeza kila mchezo ambao
wanashuka uwanjani kwao wao
wanauchukulia kama fainali ili kwa
ajili ya kuhakikisha wanapata pointi
tatu.

“Hakuna mchezo ambao tutaudha-
rau katika mzunguko huu, mpango
wetu ni kupata alama tatu, ndio
maana hatuangalii ukubwa au udo-
go wa timu, mifumo yetu ni kupata
ushindi tu,” ofisa huyo alisema.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar hu-
pata nafasi ya kushiriki mashindano
va kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.
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GERNACHO, MAINOO SOKONI

MANCHESTER United bado iko tayari kumuuza
winga wa Argentina, Alejandro Garnacho mwenye umri
wa miaka 20, na kiungo wa kati wa England, Kobbie
Mainoo (19) msimu wa kiangazi. (Guardian)

CUNHA NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Matheus Cunha, 25, ameo-
nyesha nia ya kuhamia klabu kubwa licha ya kusaini
mkataba mpya wa Wolves. (Football Insider)

FOREST YAIGOMEA CHELSEA

NOTTINGHAM Forest ilikataa ofa ya siku ya mwisho
kutoka kwa Chelsea kwa mlinzi wa Brazil, Murillo, 22.
Ingekuwa mauzo ya rekodi ya klabu. (Telegraph)

AWAKATAA WATURUKI

MSHAMBULIAJT wa Manchester United na England,
Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 27, alikataa
kuhamia klabu moja ya Uturuki kabla ya kujiunga na
Aston Villa kwa mkopo. (Manchester Evening News)

NIKE KUMTOSA RASHFORD

MARCUS Rashford anaweza kupoteza asilimia 100 ya
fedha za udhamini anazopokea kutoka kwa Nike kwa
sababu kampuni hiyo kubwa ya mavazi ya michezo ina-
ichukulia Aston Villa kama klabu ndogo ikilinganishwa
na Manchester United. (Mail Plus)

OLD TRAFFORD KUNOGESHWA

WACHAMBUZI wanaamini inaweza kufika hadi
mwaka 2032 kabla ya Uwanja wa Old Trafford unaomi-
likiwa na Manchester United kujengwa kikamilifu au
kuendelezwa upya. (Mail Plus)

BARCA, PORTO WAMALIZANA

BARCELONA haikupokea pauni milioni 8.5 kutokana
na mauzo ya kiungo wa kati wa Porto, Nico Gonzalez,
23, kwenda Manchester City, kwa sababu klabu hiyo
ililipa klabu hiyo ya Katalunya ada ya pauni milioni 2.5
ili kupunguza nusu ya kipengele cha mauzo. (ESPN)

NEWCASTLE KUJENGA UWANJA

KLABU ya Newcastle United inategemea kujenga
uwanja mpya karibu na St James’ Park. (Telegraph)

UNITED YAIBANIA BENFICA

MANCHESTER United inataka kukataa ofa ya mkopo
ya Benfica kwa ajili ya mlinzi wa Timu ya Taifa ya
Uholanzi, Tyrell Malacia, 25. (Mail Plus)

ARTETA AMTAKA WILLIAMS

WINGA wa Athletic Bilbao na Timu ya Taifa ya His-
pania, Nico Williams, 22, ni kipaumbele cha usajili wa
kocha wa Arsenal, Mikel Arteta. (Football transfer)

TRUFFETS KUTUA EPL

KLABU ya Everton inashughulikia mpango wa kum-
sajili beki wa kushoto wa Rennes na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Adrien Truffert, 23. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA

==

irafeS

IHAVERTZ

KUIBEBA ARSENAI.

LONDON, England

IKEL Arteta amemtaja,
Kai Havertz, ana ‘vina-
saba’ vya nguvu ya ku-
pambana na amemtaka
mchezaji huyo wa kimataifa wa Uje-
rumani kufidia baada ya kushindwa
kwa Arsenal kusajili fowadi katika
dirisha la Januari.
Washikabunduki hao
hawakuficha nia yao ya
kutaka kuongeza msham-
buliaji kutokana na ma-
jeruhi ya Bukayo Saka na
Gabriel Jesus lakini ha-
wakufanikiwa baada ya
ofa ya pauni milioni 40
kukataliwa na Aston Villa
kwa Ollie Watkins.

Jesus anatazamiwa kuwa nje ya
uwanja kwa muda wote uliosalia

o0 0 Kocha huyo asema wana-

tarajia kupata ‘makubwa’ ku...

wa msimu huu baada ya kufanyiwa
upasuaji wa goti, huku Saka hatara-
jiwi kurejea hadi mwezi ujao, jambo
ambalo linaweka mkazo zaidi kwa
Havertz kuchukua jukumu muhimu
wakati Arsenal ikipambana na ma-
jeruhi.

Kabla ya mechi ya nusu fainali ya
Kombe la Carabao dhidi ya New-
castle United hapo jana, Arteta al-
imtaka Havertz kuchukua jukumu
la kuibeba timu, akiwa amesajiliwa
kwa pauni milioni 65 kutoka Chel-
sea mnamo mwaka, 2023.

“Ana uwezekano wa kuanza kila
mchezo,” alisema Arteta.

“Labda tunapitia hali hiyo na
akafunga mabao mengine 15 au

18? Unaweza kufikiria? Hiyo ni hali
nzuri.

“Ana vinasaba vya mtu mwenye
nguvu. Ameundwa vizuri sana. Ni
mchezaji ambaye chochote una-
chomwambia anafurahi kufanya,
kukimbia katika eneo la sita.

“Anajua kipi kinamfaa na Kkisi-
chofaa. Tunajua jinsi ya kumsima-
mia na tunaamini kuwa anaposema
jambo ni kwa sababu sahihi, sio kwa
sababu anataka kukwepa jambo.”

Havertz amefunga mabao 15 na
kusajili asisti tano katika mechi 33
msimu huu, lakini amekabiliwa na
ukosoaji wa makosa kadhaa, haswa
wakati Arsenal ikifungwa katika
mechi tano mwezi uliopita.
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DAVIES AITOSA
MADRID ASAINI
BAYERN/MUNICH

MADRID, Hispania

City kinara
matumizi
usajili Januari

LONDON, England

KLABU za Ligi Kuu England,
zilitumia takriban pauni milioni
370 katika dirisha la usajili la
majira ya baridi la Januari, huku
Manchester City ikitumia pauni
milioni 180, karibu sawa na timu
nyingine 19.

Kwa mujibu wa BBC Sport,
matumizi ya City yamekuwa ya
pili kuwa juu zaidi katika dirisha
la majira ya baridi, huku rekodi
va Chelsea ikiwa bado ni pauni
milioni 275 mwaka 2023.

Matumizi yameongezeka
kwa pauni milioni 100 ambayo
klabu za Ligi Kuu England zilitoa
mwaka mmoja uliopita, lakini ni
mbali na rekodi ya pauni milioni
815 iliyowekwa mwaka 2023.

Kikosi cha Pep Guardiola
kimemleta Omar Marmoush
kutoka Eintracht Frankfurt kwa
uhamisho wa pauni milioni 59,
akifuatiwa na Vitor Reis wa
Palmeiras kwa pauni milioni

LPHONSO Davies amekubali kusaini

mkataba mpya na Bayern Munich, kla-

bu hiyo ya Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-

iga, ilitangaza rasmi juzi na hivyo
kumaliza harakati za Real Madrid za kumnasa
mchezaji huyo kwa muda mrefu.

Mkataba wa sasa Davies na wababe hao wa
Bavaria unamalizika mwisho wa msimu wa
mwaka 2029/2030 na ungefanya kusalia kwake
huko kufikie miaka 11.

“Nina furaha sana kwa kuongeza mkataba
wangu katika klabu hii kubwa,” alisema Davies
katika taarifa ya habari.

“Nilikuja FC Bayern nikiwa na umri wa miaka
18 na nilitaka tu kujifunza mengi iwezekana-
vyo kila siku ili kuwa mmoja bora katika nafasi
yangu. Sasa natazamia miaka mingine mitano
pamoja. Tayari nimepata mafanikio mengi
hapa, lakini kuna mengi zaidi yajayo.”

ESPN iliripoti msimu uliopita wa joto Madrid
ilitaka kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa
wa Canada mwenye umri wa miaka 24, ambaye
mkataba wake wa awali ulipaswa kumalizika
Juni, mwaka huu ikiwa makubaliano ya ada
yanaweza kufikiwa na Bayern. 29.6 na Abdukodir Khusanov

Wakati uhamisho huo haukutimia, Madrid v ¢ kutoka Lens kwa pauni milioni
walitaka kumnunua Davies kwa uhamisho wa B o i 336.
bila malipo msimu huu wa joto kama sehemu ya ; ' : Kabla ya tarehe ya mwisho,
marekebisho ya safu ya ulinzi ambayo wanatu- City walimsajili Nico Gonzalez
maini pia kuwasili kwa Trent Alexander-Arnold, wa FC Porto kwa kutumia pauni
ambaye mkataba wake wa Liverpool pia una- milioni 50.
malizika mwishoni mwa msimu. Tofauti na Ligi Kuu England

“Alphonso Davies amekuwa mmoja wa wa- lilikuwa ni dirisha tulivu kwa
chezaji bora zaidi duniani katika nafasi yake Ligi Kuu Hispania, LaLiga, huku
hapa Bayern na amevutia watu wengi,” alisema kukiwa na euro milioni 25.13
Mkurugenzi wa michezo wa klabu hiyo ya Uje- pekee zilizotumika, kwa mujibu
rumani, Christoph Freund. wa Transfermarkt.

“Ukweli anataka kuendelea hapa kwetu una- Real Betis walifanya usajili
onyesha hadhi ya Bayern katika soka la kima- mkubwa zaidi kwenye Laliga
taifa na Alphonso amepata nyumba yake ya mi- siku ya mwisho kwa kumnunua
chezo mjini Munich.” mshambuliaji wa Colombia

Davies alikuwa bado anazingatia chaguzi zake “Cucho” Hernandez kutoka
mwezi uliopita, chanzo kiliiambia ESPN, kabla Columbus Crew vya Ligi Kuu ya
ya kuamua kubaki na upande wa Ujerumani. Marekani, MLS, kwa uhamisho
wa euro milioni 13.

Real Madrid, Barcelona na
Atlético Madrid walikuwa mion-
goni mwa klabu za Hispania
ambazo hazikuleta uimarishaji
wowote katika dirisha hili.

® Jodo Feélix atua rasmi AC Milan

¥

MILAN, Italia

AC Milan ilitangaza kukamili-
sha usajili wa Jodo Félix kwa
mkopo kutoka Chelsea kwa
muda uliobakia kwa msimu
huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ureno aliwasili Milan juzi
na kufaulu vipimo vya afya
kabla ya kusaini mkataba na
Rossoneri hao.

Félix mwenye umri wa mi-
aka 25, alivutiwa na klabu ny-
ingine kadhaa ikiwa ni pamoja
na Aston Villa, lakini upende-
leo wa Chelsea daima umeku-
wa kwa fowadi huyo kujiunga
na klabu nje ya Uingereza.

Alijiunga na Chelsea Agosti
iliyopita kwa mkataba wa

Euro milioni 50 kutoka Atlé-
tico Madrid ili kuanza kipindi
chake cha pili katika klabu
hiyo baada ya kutumia kip-
indi cha pili cha kampeni ya
2022-23 kwa mkopo Stamford
Bridge.

Lakini Félix ameanza katika
mechi tatu tu za Ligi Kuu chini
ya kocha Enzo Maresca.

Hakuna chaguo la ununuzi
ambalo limejumuishwa katika
mpango huo.

Ingawa klabu hiyo haijafi-
chua undani wa makubaliano
hayo na Chelsea, inaripotiwa
Milan italipa ada ya mkopo ya
euro milioni 2 hadi 3.

Klabu hiyo ya Serie A pia
itakuwa inamlipa mshahara
wake wote.

Félix, ambaye ana mkataba :
na The Blues hadi Juni 2031, :
anakuwa mchezaji wa tano :
kusajiliwa na Milan katika diri- :

sha la Januari.

The Rossoneri walitawala :
dirisha la Italia baada ya kum- :
leta beki wa England, Kyle :
Walker kutoka Manchester :
City na mshambuliaji wa Mex- :
ico, Santiago Giménez kutoka :

Feyenoord.
Kiungo Warren Bondo pia
alijiunga na AC Milan kwa

uhamisho wa kudumu kutoka

Monza huku mshambuliaji
Riccardo Sottil akijiunga kwa

mkopo kutoka Fiorentina
huku chaguo la kumnunua :
likijumuishwa katika mkataba :

huo.

-~
b
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HABARI MICHEZO

P TAOUSSI

Kasongo:
Ushindani
mMzunguko
wa 2 safi

Na Adam Fungamwango

WAKATI Bodi ya Ligi Kuu Nchini
(TPLB), imesema imeridhishwa na
ushindani unaoonyeshwa katika
michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyoanza kwenye mzunguko
wa pili hivi karibuni, imeahidi
kufuatilia kwa karibu zaidi mich-

e70 yote ili kuhakikisha inachezwa

kwa kufuata sheria na kanuni za
soka
[aam jana, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Bodi, Almasi Kasongo, alisema
ushindani huo ‘unasadifu’ kile
Kilichotangazwa hivi karibuni na
Shirikisho la Kimataifa la Historia
na Takwimu za Mpira wa Miguu
(IFFHS), kuwa ligi hiyo inashika
nafasi ya nne kwa ubora Afrika.
“Ligi Kuu imekuwa na ushindani
mkubwa, tunaridhishwa na kila
kitu kinachoendelea, kwa hiyo sisi
kama wasimamizi tumejipanga
kuendana na kasi ya ushindani.
Ni imani yetu tutaendelea kusi-
mamia kwa weledi, uwazi, yaani
tutakuwa karibu zaidi na mich-
ezo yote iliyobaki ili kuhakikisha
inachezwa kwa kanuni tulizokuwa
nazo na kuzingatia sheria 17 za
soka,” alisema Kasongo.
Aliongeza changamoto waliyo-

nayo kama wasimamizi ni kuende- ]
lea kuilinda nafasi hiyo, pamoja na :

kuelekea kupanda hadhi ambako
wanakuhitaji na ili kufika huko
anafahamu kazi ya ziada inataki-
wa kufanyika.

“uzi hapa Ligi yetu imetangazwa
ni ya nne kwa ubora barani Afrika,
unaweza kuona kuna kazi kubwa
inafanyika kutoka kwa wadhamini,

klabu zenyewe, wanahabari na sisi :

wasimamizi.

Hivi karibuni kumekuwa na
maoni na mawazo mbalimbali
huku wengine wakidai Ligi Kuu
Tanzania Bara ni dhaifu na ime-
kuwa ikisababisha baadhi ya timu
kukosa ushindani katika michezo
yva kimataifa.

Aliyekuwa Kocha Mkuu wa
Yanga, Sead Ramovic, hivi kar-
ibuni alitoa maoni yake kuhusu
hilo, baada ya timu yake kutolewa
katika mashindano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa Afrika,
ikishindwa kutinga hatua ya robo
fainali, lakini baadhi wakapinga
kwa sababu Simba ipo kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara inayotajwa
ni dhaifu, lakini imesonga mbele.

Simba ndio wawakilishi pe-
kee wa Afrika Mashariki na Kati
waliobakia katika mashindano
yva kimataifa yanayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Na Faustine Feliciane

AKATI inatarajia
kuwakaribisha
KMC FC Kkatika
mechi ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam,
tayari Azam imeanza mi-
kakati ya kuhakikisha inapata
ushindi dhidi ya Simba.
Wekundu wa Msim-
bazi atakuwa mwe-
nyeji wa mechi hiyo
itakayochezwa Feb-
ruari 24, mwaka huu
kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

HESABU

Mechi ya mzunguko wa
kwanza iliyochezwa Septem-
ba 26, mwaka jana wenyeji
Azam walikubali kichapo cha
mabao 2-0.

Akizungumza jijini jana,
Kocha Mkuu wa Azam FC,
Rachid Taoussi, alisema kwa
sasa akili zao ni mchezo wa
leo usiku dhidi ya KMC lakini
amekiri anaufikiria pia mch-
ezo dhidi ya Simba.

“Hatuwezi kuacha kuu-
fikiria mchezo dhidi ya
Simba, ni mchezo mkubwa,
tulipoteza katika mchezo
wa kwanza, tuna nafasi ya
kulipiza kisasi, hatutakubali
kuona tunapoteza mchezo
wa pili kwa Simba, lakini kwa
sasa akili zetu zipo kwenye

s BN

michezo iliyopo mbele kabla
ya mchezo huo,” alisema
Taoussi.

Naye kiungo wa timu hiyo,
Feisal Salum ‘Fei Toto’ amese-
ma mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara zinazidi kuwa na
ushindani kwa sababu wame-
ingia hatua ya lala salama.

Fei Toto, alisema wakati
huu kila timu inashuka uwan-
jani ikiwa na malengo yake na
hivyo hakuna mchezo rahisi
au mwepesi.

“Hakuna mechi inayota-
birika, ni muda wa mapam-
bano kwa kila timu, sisi kwetu
wachezaji tumejipanga vizuri
kuhakikisha tunashinda kila
mechi,” alisema kiungo huyo
kutoka Zanzibar.

KMC

Kwa mujibu wa ratiba ya
Ligi Kuu, Yanga watacheza
michezo minne kabla ya ku-
kutana na watani zao Simba,
wataanza leo dhidi ya KMC,
kabla ya Jumapili ijayo kuwa-
karibisha Pamba Jiji kutoka

Baada ya hapo Azam wata-
wakaribisha Mashujaa FC ya
Kigoma mechiitakayochezwa
Februari 15, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex kabla ya kuifuata Coastal
Union siku nne baadaye hala-
fu ikitarajiwa kurejea Dar es
Salaam kuisubiri Simba.

Yanga ndio mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara huku vinara wa ligi hiyo
ni Simba yenye pointi 43.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Oscar Mirambo (katikati), akitoa maelekezo kwa
wachezaji chipukizi wenye umri chini ya miaka 17 wanaolelewa katika Kituo cha Programu za vijana cha TDS Kili-
chopo kwenye Uwanja wa Mnyanjani jijini, Tanga. PICHA: TFF

Mtibwa: Tutarejea Ligi Kuu mapema

Na Somoe Ng'itu

UONGOZI wa Mtibwa Sugar
unatamba timu yao itarejea
mapema katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa na mechi ny-
ingi ‘mkononi’.

Mtibwa Sugar yenye pointi
44 ndio vinara wa Ligi ya
Championship inayoendelea
katika viwanja mbalimbali
nchini. Thobias Kifaru, Ofisa
Habari wa Mtibwa Sugar, alil-

iambia Nipashe, wana kikosi
imara na kilichojipanga vyema
kuhakikisha wanatimiza mipa-
ngo yao ya kurejea katika Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kifaru alisema wachezaji,
benchi la ufundi na viongozi
wa timu hiyo wanafahamu
walipokosea na sasa wame-
jiimarisha katika kila idara ili
kupata matokeo chanya.

“Tunajivunia ubora wa
kikosi chetu, tuna wachezaji

wenye uwezo na wanaofaha-
mu malengo ya klabu, sisi tut-
arejea Ligi Kuu Tanzania Bara
mapema sana, tayari tume-
shaona hesabu zetu zinatuam-
bia,” Kifaru alitamba.
Aliongeza mbali na kurejea
Ligi Kuu Tanzania Bara, pia wa-
nahitaji kutwaa Tuzo ya Mfun-
gaji Bora wa Ligi ya Champion-
ship kwa msimu huu.
“Mshambuliaji wetu Rai-
zin (Khalfan), amekuwa cha-

chu katika kufikia malengo,
ataendelea kutikisa nyavu za
wapinzani katika kila mechi,
tumecheza michezo 17 na yeye
amefunga mabao 14, hii inao-
nyesha yuko vizuri,” aliongeza
Kifaru.

Nafasi ya pili katika msima-
mo wa ligi hiyo inashikiliwa
na Geita Gold yenye pointi 36
ikifuatiwa na Mbeya City na
Stand United zenye pointi 35
kila moja.
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K|Ungo mshambullaJ| wa k|mata|fa wa Yanga Stephame AZIZ K| (kushoto) ak|wama

mpira dhidi ya mchezaji wa KenGold kutoka Mbeya katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam jana. Yanga ilishin-
da mabao 6-1. PICHA: YANGA SC

~ Mo: Kibu hauzwi, Simba SC
. ikiwaandalia d02| Fountain

Na Adam Fungamwango

IKITARAJIWA kuwakabili we-
nyeji Fountain Gate FC katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Tanzanite
Kwaraa ulioko Babati mkoani
Manyara, Wekundu wa Msim-
bazi wamekataa kumuuza
nyota wao, Denis Kibu, kwa
MC Algers ya Algeria, imefa-
hamika.

Mechi ya leo itakuwa ni
mchezo wa tisa kwa Simba
kushuka nje ya uwanja wake
wa nyumbani, ambapo ka-
tika michezo nane imepata
ushindi wa asilimia 100.

Kocha Mkuu wa Simba, Fad-
lu Davids, aliliambia gazeti
hili, timu yake imejipanga
kuondoka na pointi tatu
muhimu ili kuendeleza kutoa
dozi katika kila inapocheza
ugenini msimu huu.

Kocha huyo alisema Simba
imekuwa na matokeo mazuri
inapocheza ugenini na hii
inachagizwa na idadi kubwa
ya mashabiki wanaojitokeza
viwanjani kuwashangilia
wachezaji wao.

Hata hivyo, Simba in-
aweza kumkosa winga wake
tegemeo, Kibu, aliyeumia
katika mchezo uliopita, in-
gawa daktari wa timu, Edwin

Kagoba, amesema hali yake
inaendelea vizuri.

“Yuko katika hatua ya pili
ya matibabu, tunategemea,
atakapopita kwenye hatua
zote za matibabu anaweza
kuwapo kwenye mchezo
wetu ujao. Ila hii uwepo wake
ni nusu kwa nusu, kuna vitu
tunaviangalia leo (jana) na ke-
sho (leo), lakini niwatoe hofu
wanachama na mashabiki
wa Simba hali yake si mbaya
si ya kumweka nje muda
mrefu,” alisema daktari huyo.

Naye Kocha Mkuu wa
Fountain Gate, raia wa Kenya,
Robert Matano, amesema
amekiandaa vyema kikosi
chake kushindana na Simba,
ingawa anaamini watawapa
upinzani mkali.

“Ninataka kushinda, najua
utakuwa mchezo wa kwanza
kwangu tangu niichukue timu,
hapa siwezi kueleza sana siri
zangu za vita, subirini dakika
90," alisema Matano.

Wakati huo huo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, Mohamed
Dewji ‘Mo’, amesema klabu
hiyo haiko tayari kumuuza
Kibu kwa sababu inapam-
bana kuwania taji la Ligi Kuu
na inahitaji kufanya vyema
katika michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Yanga yamkar:btsha Hamdi kibabe

® ® ® Kocha huyo amrithi Ramovic, Diarra atunguliwa

Na Faustine Feliciane

ABINGWA  watetezi,
Yanga wamemka-
ribisha Kocha Mkuu
mpya, Miloud Hamdi,

kwa kupata ushindi mnono wa
mabao 6-1 dhidi ya KenGold ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyochezwa kwenye Uwan-
ja wa KMC Complex, Dar es Sa-
laam jana.
Hamdi ametua Yanga
akitokea Singida Black
Stars ya mkoani Sin-
gida, akiwa amerithi
mikoba iliyoachwa
na Sead Ramovic, ali-
yeachana na klabu hiyo
ya Jangwani baada ya
kufanikiwa kupata dau
nono kutoka kwa CR
Belouizdad ya Algeria.

wakiisulubu KenGold...

Kocha huyo mpya wa Yanga
jana alikuwa jukwaani akishuhu-
dia timu yake mpya ikipata ushin-
di mnono dhidi ya KenGold inay-
oburuza mkia kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini
akiandika ‘dondo’ ambazo huen-
da akazitumia katika majukumu
yake mapya.

Yanga ilitoa taarifa ya kuachana
na Ramovic kwa kuelekeza wali-
fikia makubaliano ya pande mbili
ya kuvunja mkataba.

Katika mchezo wa jana, Yanga
walianza kwa kasi na iliwachukua
dakika moja tu kuandika bao la
kwanza kupitia kwa Prince Dube
aliyepokea pasi safi ndani ya eneo
la hatari kutoka kwa Stephanie
Aziz Ki.

Kupatikana kwa bao hilo ni

kipindi cha kwanza, iliwachukua

uwanja eneo la kuanzisha mpira

kama kuliwavuruga wachezaji wa
KenGold ambao walipoteza utuli-
vu na kuipa nafasi Yanga kufanya
mashambulizi yaliyozalisha bao la
pili lililofungwa na Clement Mzize
ambaye jana alifikisha magoli tisa.

Kengold licha ya kufanya ma-
boresho ya timu yake katika di-
risha dogo la usajili walishindwa
kabisa kuhimili kasi ya Yanga
huku Pacome Zouazoua akiipatia
timu yake bao la tatu dakika ya 38
akiunganisha vizuri pasi ya Mzize.

Mpaka mwamuzi anapuliza
filimbi ya kumalizika kipindi cha
kwanza, Yanga ilikuwa mbele kwa
mabao 4-0.

Kipindi cha pili kilianza kwa
kasi na Yanga kama ilivyokuwa

tena dakika moja mabingwa hao
watetezi kuandika bao la tano
kupitia kwa Dube na kama straika
huyo Mzimbabwe angeweka mak-
ini angefunga ‘hat trick’ kama an-
getumia vizuri pasi safi ya mtokea
benchi, Clatous Chama, alipiga
pembeni.

Dakika ya 84, Duke Abuya,
aliipatia Yanga bao la sita akiun-
ganisha kwa shuti mpira uliotoka
kwa Keneth Musonda, ambaye
wote waliingia kipindi cha pili
kuchukua nafasi za Mudathir Ya-
haya na Pacome.

Mshambuliaji wa Kengold, Se-
lemani Rashid, alimshangaza kipa
wa Yanga, Djigui Diarra, baada ya
kupiga mpira mrefu katikati ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

na kutinga wavuni baada ya
kushindwa kuokoa hatari hiyo na
kufuta ‘clean sheet’ ambayo an-
geweza kuondoka nayo.

Matokeo hayo yanaifanya
Yanga kupanda kileleni mwa
msimamo wakifikisha pointi 45
baada ya kucheza michezo 17 lak-
ini wanaweza kushushwa endapo
Simba inayoshuka ugenini dhidi
ya Fountain Gate itapata ushindi

wowote.
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