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Rais Samia
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gumza na
Wa-

ziri Mkuu
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alipomtem-
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kumjulia
hali nyum-
bani kwake
Kilimani
mkoani Do-
doma jana.
PICHA:
IKULU

Ni janga, moto wateketeza Soko Mchikichini

Na Elizabeth Zaya

VILIO na simanzi vilitawala jana
kutoka kwa wafanyabiashara wa
Soko la Karume Mchikichini, Ilala
kuteketezwa kwa moto uliozuka,
saa tisa usiku wa kuamkia jana.

Baadhi ya wafanyabiashara baada
ya kufika katika eneo la tukio na
kushuhudia mali zao zikiteketea,
waliangua vilio, huku Jeshi la Polisi,
Jeshi la Zimamoto na Kikosi cha
Msalaba Mwekundu (REDCROS) vi-
kifanya kazi ya kuimarisha ulinzi na
kuwasaidia baadhi yao walionekana
kuishiwa nguvu.

Nipashe lilishuhudia, baadhi ya
wafanyabiashara wakiangua vilio,
wengine wakiwa wamekaa chini
huku wakiwa hawaamini kilicho-
tokea.

Jeshi la Polisi lilionekana likitumia
nguvu kumzuia mama mmoja ali-
yekuwa na mtoto mgongoni akitaka
kuingia katikati ya moto kama mtu
aliyechanganyikiwa.

“Niacheni niingie ndani, inauma
sana, hapa ndipo nategemea kue-
ndesha familia yangu, sasa itaku-
waje, serikali inasema inatoa elimu
bure, lakini hiyo elimu bure haina

maana kama na mimi sijapambana
kuja hapa kutafuta pesa ili watoto
wangu wale,” alisikika mama huyo
akizungumza hayo huku askari
polisi wakimzuia asiingie katikati ya
moto huo.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, wafanyabiashara wa soko hilo,
walisema hakuna chochote wali-
chookoa na hawaelewi wataende-
shaje maisha yao kwa sasa.

Sharima Meshaki, alisema baa-
dhi yao wamekopa pesa benki na
hawaelewi watalipaje madeni yao
hayo.

Masudi Issa, msemaji wa wafan-
yabiashara wadogo Mkoa wa Dar es
Salaam, aliwataka wafanyabiashara
wote katika soko hilo kuwa na sub-
ira wakati serikali inafanya tathmini
na kuja na jibu.

“Serikali imekuja hapa na ime-
chukua mawazo yetu ya namna gani
ya kutusaidia ikiwamo kutengeneza
soko jingine, kwa hiyo katika kipindi
hiki tuvumilie, inaumiza kwa saba-
bu mali zimepotea, lakini tuwe na
subira,” alisema Issa.

RED CROSS YASAIDIA
Mshauri Idara ya Habari na Maafa
wa Shirika la Msalaba Mwekundu
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(Red cross), Ombeni Kaizer, alise-
ma katika tukio hilo, watu tisa
waliathirika zaidi na wengine sita
kuonekana kuchomwa na vitu vy-
enye ncha kali na kuwapatia hudu-
ma ya dharura ikiwamo ushauri wa
kisaikolojia kutokana na mshtuko
baada ya mali zao kuungua.

“Mpaka sasa, tumewasaidia watu
tisa ikiwamo kuwapatia msaada wa
kisaikolojia ambao walionekana
kuathirika sana kutokana na mshtu-
ko baada ya vitu vyao kuungua, kati
ya hao sita walionekana kuchomwa
pia na vitu vyenye ncha kali kama
misumari,” alisema Kaizer.

“Kati ya hao tisa, pia kuna mama
ambaye alitaka kupenya kwe-
nye moto akiwa amebeba mtoto
mgongoni, alichanganyikiwa, lakini
tulimzuia na kumpatia ushauri na
sasa anaendelea vizuri.”

DC AUNDA TIMU

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Ilala,
Ng'wilabuzu  Ludigija, alisema
wameunda timu ya uchunguzi wa
tukio hilo ambayo itafanya kazi kwa
siku 14 kutoa majibu ya chanzo cha
moto huo pamoja na hasara yake.

Alisema timu hiyo itajumuisha,
ofisi yake, ofisi ya Mkurugenzi, Jeshi

» la Polisi, Kikosi cha Uokoaji na TA-

NESCO.
Hata hivyo, Waziri wa Nchi, Ofisi

¢ yaRais, Tawala za Mikoa na Serikali
: za Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bas-
: hungwa, baada ya kusikia malala-
- miko ya wafanyabiashara amepun-
i guza siku za uchunguzi kutoka 14
¢ hadi saba.

Alitoa agizo kwa wakuu wa mikoa

: wote nchini kutumia ripoti itakayo-
: tolewa na timu hiyo kudhibiti ma-
: janga ya moto katika masoko mbal-

imbali kwenye mikoa yao.
Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Ashatu Kijaji, amesema

i wizara itashirikiana na TAMISEMI
. kuhakikisha wafanyabiashara wa-
¢ narudi katika hali zao za kawaida.

“Taarifa ya moto tuliipata saa

i tisa kwenda saa kumi alfajiri, la-

kini mpaka sasa chanzo chake
hatujajua japokuwa tunaambiwa
unaweza kuwa umeanzia kwenye
eneo la mama lishe, taarifa nyingine
ni kwamba baadhi ya wafanyabi-
ashara walikuwa wanajiunganishia
umeme kinyemela. Lakini haya
yote hatuwezi kusema ndiyo chan-
7o, baada ya timu ya uchunguzi
ambayo nimeiteua ambayo itaanza
kazi kesho (leo) ndiyo itatupatia
majibu ya haya yote,” alisema Lu-
digija.

“Baada ya uchunguzi huo, ndio
tutasema chanzo hasa ni nini. Na
kwa sababu karibu mali zote na vitu
vyote vilivyokuwa kwenye soko hili
vimeungua kwa zaidi ya asilimia 98,
ndiyo maana tunasema mali zote
zimeungua.”

Alisema tathmini halisi ya chanzo
na mali zilizoungua itatolewa baada
ya timu hiyo kumaliza kazi yake
ndani ya wiki mbili kuanzia leo.

Alitoa wito kwa wananchi na wa-
fanyabiashara kujiepusha na ma-
neno yoyote ya upotoshaji kuhusu
tukio hilo na kuwataka kuwa watu-
livu katika kipindi ambacho uchun-
guzi huo unafanyika.

Alisema Jeshi la Polisi litaende-
lea kuimarisha ulinzi na kufanya
doria wakati wote mpaka taarifa ya
uchunguzi itakapokamilika.

Pia alisema kutokana na tukio
hilo, Rais Samia Suluhu Hassan
pamoja na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, wametuma salamu
za pole kwa wafanyabiashara hao
na kuwataka kuwa watulivu.

“Rais wetu Samia Suluhu Hassan
na Makamu wa Rais Dk. Mpango,
wametoa salamu za pole kwa wa-
fanyabiashara ambao wamepoteza
mali zao kutokana na moto huu,
wameniambia niwape pole sana
wafanyabiashara kwa tukio hili,”
alisema Ludigija.

“Wamesema katika kipindi hiki
ambacho moto umetokea, tu-
waombe wafanyabiashara na wa-
nanchi wanaozunguka maeneo
haya, wawe watulivu wakati tu-

naenda kufanya uchunguzi.”

WASEMA SIKU 14 NYINGI

Baadhi ya wafanyabiashara,
wamesema siku 14 zilizotolewa
kwa ajili ya uchunguzi ni nyingi na
kwamba ni vyema wangeruhusiwa
kujenga vibanda vya muda wakati
wanasubiri ripoti kamili ili waend-
elee kufanya biashara na kusaidia
familia zao.

“Tuliamini kwamba mheshimiwa
alivyokuja hapa angetupa pole,
halafu angesema baada ya zimam-
oto kumaliza kazi yake, aturuhusu
kujenga mara moja vibandaili tuen-
delee na kazi, hatukubaliani na huo
muda waliouweka kwa sababu ni
mrefu sana, tutaishije,” alilalamika
Mariam Muya, mmoja wa wafanya-
biashara katika eneo hilo.

“Sisi hatuwezi kuishi bila Karume,
watoto wangu wote wanaishi kwa
kutegemea hapa, tunaomba watu-
ruhusu tujenge vibanda, hatuon-
doki hapa na hatuko tayari kusubiri
hizo siku zote hata kama watatu-
piga mabomu.”

Hadija Ramadhani, mfanya-
biashara katika eneo hilo, alise-
ma mara ya kwanza soko hilo
lilipoungua waliambiwa hivyo, la-
kini hawakusaidiwa, hivyo ni vyema
waruhusiwe wajenge wenyewe na
waanze kufanya biashara.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Ham-
ad Masauni naye ametuma salamu
za pole kwa wafanyabiashara hao
na kuwaomba kuwa watulivu katika
kipindi ambacho vyombo vya ulinzi
na usalama vinafanya uchunguzi
kubaini chanzo cha moto huo.

Aliliagiza Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji kufanya uchunguzi wa kina
ili kubaini chanzo kwa kushirikiana
na wataalamu na kamati iliyoundwa
na serikali kuchunguza tukio hilo ili
matukio hayo yasijirudie tena.

Alilipongeza kwa kushirikiana na
vyombo vingine vya ulinzi na us-
alama, kufanikiwa kudhibiti moto
huo kutoleta madhara zaidi katika
maeneo ya jirani.
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I—— Ajali ya treni yaua, yajeruhi watano

UDSM yampa tuzo Rais Samiag

£
l T

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) Taifa, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka (pichani), amemtaja Rais Samia Suluhu Has-
san, kuwa turufu ya maendeleo ya Watanzania kuto-
kana na falsafa tatu anazotumia katika uongozi wake
ambazo ni upangaji, usimamiaji na utekelezaji.

Aidha, amemtaja Mkuu huyo wa nchi ambaye ni
Mwenyekiti wa CCM, kuwa ni mwanadiplomasia
nguli wa uchumi na hilo linadhihirika kwa namna al-
ivyopata mkopo nafuu kutoka Shirika na Fedha la Ki-
matafa (IMF) na namna alivyopanga matumizi yake.
akipokea tuzo ya kumpongeza Rais Samia kwa utend-
aji mzuri, iliyotolewa na Umoja wa Vijana wa CCM
(UVCCM), Tawi la Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Alisema Rais Samia amekuwa turufu ya maendeleo
ya Watanzania kutokana na falsafa tatu anazozitumia
katika uongozi wake ambazo ni upangaji, utekelezaji
na usimamiaji.

Kwa mujibu wa Shaka, hayo yamejidhihirisha ka-
tika uongozi wake kwa kipindi cha miezi tisa kwa
kutekeleza

Ilani ya Uchaguzi ya CCM mwaka 2020-2025,
kwamba wanaamini kufikia mwaka 2025 utekelezaji
utazidi asilimia 100.

“Kwa kipindi hiki kifupi cha uongozi wake, leo hii
ukimsimamisha Mkuu wa Wilaya yeyote akueleze
mafanikio, atatumia zaidi ya saa nane kueleza kazi
kubwa ambayo imefanywa kwa muda mchache,”
alisema.

Alisema Rais Samia amekuwa kiongozi ambaye kila
anachokikusanya anahakikisha kinakwenda katika
shughuli lengwa, jambo linalothibitisha usimamizi
mzuri. Alimtaja mkuu huyo wa nchi kuwa mwanadi-
plomasia nguli wa uchumi kutokana na kile alichoe-
leza kwamba, amefanikisha upatikanaji wa mkopo
nafuu Sh. trilioni 1.3 kutoka IMF na ameuelekeza ka-
tika matumizi sahihi.

Alisema, fedha hizo zimeongeza mzunguko nchini
na kufanya kipato cha kila Mtanzania kuongezeka.

Kuhusu tuzo hiyo waliyomkabidhi Rais Samia,
alisema ni ishara ya vijana kuiunga mkono serikali ya
awamu ya sita.

Aliwataka vijana kuwa mabalozi wazuri wa Rais
Samia kwa kueleza mazuri anayofanya, akiwasihi
wasipofanya hivyo hakuna mtu wa nje ya nchi
atatekeleza hilo badala yao.

“Mcheza kwao hutunzwa basi nanyi vijana hakik-
isheni mnakuwa mabalozi wazuri wa Rais wetu, ni sisi
ndiyo wa kumtia moyo hakuna mwingine atakayefan-
ya hivyo badala yetu,” alisema.

Aliahidi kuandaa darasa la itikadi kwa ajili ya ku-
waelimisha vijana, wafahamu nchi ilipotoka, ilipo
sasa na inapoelekea.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa UVCCM Tawi
la UDSM, Isack Sambuli, alisema tuzo hiyo waliyotoa
kwa Rais Samia imetokana na utendaji mzuri aliouo-
nyesha kwa kipindi kifupi.

Aliahidi kumtetea na kumuunga mkono wakati
wote, akisema vijana hawatarudi nyuma katika hilo.

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC), limese-
ma ajali ya treni iliyotokea eneo la Mkal-
amo-Mvave, imesababisha kifo cha mtoto
Hassan Lugano na kujeruhi watano.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
umma na Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano
wa Shirika hilo, Jamila Mbarouk, chanzo
cha ajali hiyo ni mabehewa matano kupin-
duka na mengine manne kuacha njia.

“Shirika la Reli Tanzania, linautaarifu
umma kuwa treni ya abiria yenye injini
namba 9022 imepata ajali majira ya saa 10
alfajiri kati ya Mkalamo na Mvave, Wilaya
ya Pangani mkoani Tanga, Januari 16.

“Treni hiyo iliondoka Arusha, saa 8:30
mchana siku ya Jumamosi, kuelekea Dar

es Salaam ikiwa na behewa 14 zilizobeba
abiria 700, ilipofika eneo lililoko kati ya
Mkalamo na Mvave (km 88) behewa tano
zilipinduka na kusababisha majeruhi wa-
tano, wanaume watatu, wanawake wawili
na kifo cha mtoto,” alisema Jamila kwenye
taarifa hiyo.

Kadhalika, alitaja behewa hizo zilizo-
pinduka kuwa ni namba 3614, 3527, 3605,
3526 na 3530 na zilizoacha njia ni zenye
nambari 3662, 3666, 4536 pamoja na be-
hewa la huduma ya chakula na vinywaji
‘buffet’. “Majeruhi wamepelekwa katika
zahanati ya Mkalamo kwa ajili ya kupatiwa
matibabu na wanaendelea vizuri, shirika
linaendelea na taratibu nyingine kureje-
sha huduma za usafiri,” alisema Jamila.

Pia alisema shirika linaendelea kufuatil-

ia kwa karibu chanzo cha ajaliili kuchukua
hatua, huku likitoa pole kwa familia ya
marehemu na kuwaombea majeruhi wa
ajali kupata nafuu mapema na kuendelea
na majukumu yao ya kujenga taifa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Safia Jongo, amethibitisha kutokea kwa
tukio hilo akisema kifo ni kimoja cha
mtoto pamoja na majeruhi watano ambao
hali zao zinaendelea vizuri na kupatiwa
matibabu. “Ajali imetokea Mkoa wa Tanga
wilayani Handeni, katika mabehewa ma-
tano katika ajali hiyo kuna kifo cha mtoto,
majeruhi watano na waliojeruhiwa wa-
naendelea na matibabu, pia abiria wal-
iokatiza safari shirika linawashughulikia
ili kuendelea na safari,” alisema Kamanda
Jongo.

Wakulima wagoma kuuza korosho kwa bei ndogo

Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU

WAKULIMA wa korosho
wilayani Tunduru, mkoani Ru-
vuma, wamegoma kuuza koro-
sho zao baada ya kutokea kaso-
ro kadhaa ikiwamo bei ndogo
iliyotolewa na wanunuzi walio-
jitokeza katika mnada wa 12 uli-
fanyika katika ghala la Chama
cha Msingi Mlingoti Magharibi

zisingeuzwa.

Mwakilishi wa Meneja wa Bodi ya Korosho
tawi la Tunduru, Enock Ngalaba, alishanga-
zwa na utaratibu uliotumiwa na wanunuzi

Kuhusu malalamiko ya bei zinazolalamiki-
wa na wakulima katika msimu huu, alikiri
kuwapo kwa ujanja kutoka kwa wanunuzi
ambao wamekuwa wakitoa bei ndogo kwa

kusingizio cha ugonjwa wa UVIKO-19 kuwa
ndiyo ulioathiri soko la mazao.

Kutokana na hiyo, Ngalaba aliwaomba
wanunuzi kuboresha bei wanazotoa ili kum-

hao wakidai kuwa korosho za maghala yote saidia mkulima na kumwezesha kupiga
zilitumwa mtandaoni ~ zikiwa na ubora un- hatua za kimaendeleo kulingana na jasho
aofanana. lake.

Wakiongea kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wakulima walioshiriki katika mnada huo wali-
iomba serikali kudhibiti vitendo hivyo vinavy-
oonekana kutaka kuhujumu mfumo huo.

(AMCOS).

Kutokana na dosari hizo
mwakilishi wa Mwenyekiti wa
Chama Kikuu cha Ushirika cha
Wilaya ya Tunduru (TAMCU),
Pino Chipojola, alilazimika ku-
uahirisha mnada huo hadi wiki
ijayo.

Akizungumzia kasoro hizo,
Chipojola alisema wanunuzi
waliojitokeza waliomba ku-
nunua korosho kutoka katika
ghala moja kati ya maghala
makuu matatu ya mnada yanay-
opokea korosho kutoka kwenye
maghala madogo ya vyama vya
msingi AMCOS.

Kwa mujibu wa Chipo-
jola, kasoro ya pili ilikuwa ni
wanunuzi kutoa bei ndogo
ambayo haiendani na gharama
walizotumia wakulima wakati
wa uzalishaji wa zao hilo am-
bazo bei ya chini ilikuwa Sh.
1,400 naya juu Sh. 1,650.

Awali, Ofisa Ushirika wa
Wilaya ya Tunduru, George
Bisani, alisema jumla ya tani za
korosho 347,547 na wanunuzi
wanne waliomba kuzinunua
kwa wastani wa Sh. 1,450 fedha
ambayo baada ya makato ya
tozo zote mkulima angepata
Sh. 1,150 ambayo haiendani na
gharama walizozitumia wakati
wa uzalishaji.

Aidha, Bisani aliwapongeza
wakulima hao kwa uamuzi
waliouchukua kuwa umesaidia
kuondoa mgogoro ambao un-
geweza kujitokeza kwa wakuli-
ma ambao korosho zao zisin-
geuzwa pamoja na watunza
maghala ambao korosho zao

htt

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC) invites eligible candidates to indicate their interest to provide
individual consultancy services as Professional Rapporteur & Translator to the Field Support Services
Project (FSSP) Tanzania. .

The experts will provide technical support and advice to Global Affairs Canada and its implementing
partners.

A candidate is eligible to apply for one or both two positions. The minimum key qualifications for each
position are as outlined below..

Rapporteur services:

A bachelor’s degree in Secretarial services, Languages or other social studies,

from a recognized institution.

+ Skills in short handwriting, preferably with a speed of 200 words per minute.

+ Typing skills, preferably with a speed of 60 words per minute.

+ 5 years’ Work experience in providing rapporteur services to or for international development
programmes. At a minimum candidate should have experience leading the development,
writing, and drafting/editing of technical reports or proceedings.

2. Translation services

+ Abachelor’s degree in Languages or other social studies, from a recognized institution.
+ 5 years’ Work experience in providing translation and interpretation services (English — Swabhili

and vice versa).

+ Demonstrated experience in translation of professional/official documents (English — Swahili
and vice versa) for international development programmes.
Proven experience of working with international development organizations/agencies.
Proven experience in providing transcription services

In addition to the key qualifications above, the incumbent is also expected to demonstrate the skills and
competencies in Advanced professional proficiency in spoken and written English — level 4 and Kiswahili
—level 4 as explained in

J//www.international.

Interested individual candidates may obtain detailed description of these services by sending a request
email to procurement@fssptz.org. Requests for further information will be received up to three working
days prior to the submission deadline. Any request received later than that may not be responded to.

Interested candidates should send their Expressions of Interest (Eols) ONLY electronically to procure-
ment@fssptz.org not later than 26th January 2022 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest shall
not be accepted for evaluation, irrespective of the circumstances.

CONSULTANCY POSITION F
RAPPORTEUR AND TRANSLATION EXPERTS

a

OR PROFESSIONAL

166503
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Ni wiki vya mchujo U-spika wa bunge

Na Mwandishi Wetu

NI wiki ngumu kwa makada 71 wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), walio-
jitokeza kuchukua fomu za kuomba
kuteuliwa kuwania nafasi ya Spika
wa Bunge.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa
Januari 9, mwaka huu, na Katibu
Idara ya Itikadi na Uenezi wa chama
hicho, Shaka Hamdu Shaka, ureje-
shaji fomu ulikamilika Januari 15.

Makada hao wa CCM wameji-
tokeza kuwaniwa kiti hicho, baada
ya Spika wa Bunge, Job Ndugai, kujiu-
zulu wadhifa huo, Januari 6, mwaka
huu.

Leo Sekretarieti ya Halmashauri
Kuu ya Taifa ya Chama hicho itaku-
tana kwa ajili ya kujadili wagombea
na kuishauri Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) wagom-
bea waliojitokeza kuomba Kkiti hicho.

Januari 18 na 19, itakuwa ni kazi

ya kuchuja na kufanya uteuzi wa
mwisho utakaofanywa na Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu.

Kabla ya kupigiwa kura na
wabunge wote, Janauri 21 hadi 30
itakuwa ni kikao cha chama cha
wabunge wa CCM (caucus), kupiga
kura kumpata mgombea ambaye
atakwenda kuomba kura bungeni.

Miongoni mwa waliojitokeza kwe-
nye kinyang’anyiro hicho ni Naibu
Spika, Dk. Tulia Ackson, aliyewahi

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
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kuwa Mwenyekiti wa UWT Taifa,
Sophia Simba na aliyewahi kuwa
Mwanasheria Mkuu wa Serika-
lii, Mbunge wa Jimbo la Bariadi
(CCM), Andrew Chenge.

Vile vile, kiti hicho kinawaniwa
na wabunge mbalimbali akiwamo
Joseph Kasheku, maarufu Msuku-
ma, aliyekuwa Makamu wa Kwan-
za wa Rais Bunge la Afrika (PAP)
na Mbunge wa Shinyanga Mjini,
Steven Masele na msomi aliyejina-
sibu kuwa na shahada tisa, Baraka

Byabato.

Hadi juzi watu 71 walikuwa

wamejitokeza kuchukua fomu
: za kuwania nafasi hiyo, ambayo
. ilitolewa kwa gharama ya shilingi

milioni moja.

Kuanzia leo itakuwa wiki ya
mchakato wa kumpata kada ata-
kayekiwakilisha chama hicho
kwenye kinyang’anyiro cha kump-
ata Spika mpya wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
kifungu cha 84.-(1) kutakuwa na
Spika wa Bunge ambaye atach-
aguliwa na wabunge kutoka
miongoni mwa watu ambao ni
wabunge au wenye sifa za kuwa
wabunge; atakuwa ndiye kiongozi
wa Bunge na atawakilisha Bunge
katika vyombo na vikao vingine
vyote nje ya Bunge.

: mingine
: humo inayotekelezwa kupitia fed-
¢ ha hizo kuwa ni ujenzi wa bara-
! bara ya Njombe-Makete yenye

Njombe yapewa mabilioni
miradi maendeleo

Na Jenifer Gilla

MSEMAJI Mkuu wa Serikali,
Greyson Msigwa, amesema kwa

¢ kipindi cha miezi tisa serikali im-
1 etoa Sh. bilioni 3754 zilizoeleke-
: zwa kwenye miradi ya maendeleo
¢ mkoani Njombe.

Akizungumza na waandishi wa

. habari jana mkoani humo kuhusu
+ kazi iliyofanywa na serikali kwa
: kipindi cha miezi tisa tangu Rais
¢ Samia Suluhu Hassan aingie ma-
¢ darakani, alisema Sh. bilioni 277
. zimeelekezwa kuboresha miun-
 dombinu ya barabara ili kuongeza
: tija kwenye kilimo.

“Kwa kuwa Njombe ni mkoa wa

. kilimo, na kwa sehemu kubwa kil-
: imo kinategemea miundombinu
yabarabara, ndiyo maana sehemu
¢ kubwa ya fedha hizi tumeelekeza
: huko kupitia Wakala wa Barabara
* nchini (TANROADS) na Wakala wa

¢ RA),” alifafanua Msigwa.

Aidha, alisema Sh. bilioni 7.2

¢ zimeelezwa sekta ya afya kupitia
¢ mpango wa taifa wa mapambano
: dhidi ya UVIKO-19 imetoa Sh. bil-
: joni4.7.

Vile vile, imepeleka katika

¢ mkoa huo Sh. milioni 150 kutoka
¢ kwenye tozo za miamala ya simu
¢ ambazo zimeelekezwa kwenye
: ujenzi wa madarasa, Sh. bilioni

1.75 kwa ajili ya vituo vya afya na

Sh. bilioni 24 zimetolewa kwa ajili
¢ ya kununulia dawa kupitia Bohari

Kuu ya Dawa (MSD).
Alisema fedha nyingine Sh.

bilioni 11 zimetolewa na Serikali

Kuu ikiwa ni mgawo wa serikali

© kwa ajili ya ujenzi wa zahanati na
* vituo vya afya na nyingine zimetu-
: mika kujengea Hospitali ya Rufani
: Njombe.

Kwa mujibu wa Msigwa, miradi
inayoendelea mkoani

urefu wa kilometa 1074, Njombe -

: Moronga yenye urefu wa kilomita

53.9 uliogharimu Sh. bilioni 109.2

ambao umekamilika kwa asilimia
95.68.

Aliitaja pia barabara ya Mo-
ronga - Makete yenye urefu wa
kilomita 53.5 ambao ujenzi wake
utagharimu Sh. bilioni 110 na
ujenzi umefikia asilimia 86, pamo-
ja na barabara ya Itoni-Bubelwa
-Manda yenye urefu wa kilomita
211, kipande cha pili barabara ya
Lusitu-Mawendi yenye urefu wa
kilomita 50 kwa zege kitachogha-
rimu Sh. bilioni 159 uliokamilika
kwa asilimia 83.46.

Pia kipande cha barabara ya
Itoni - Lusitu uliofikia asilimia
50 ambao taratibu za kumpata
mkandarasi kuanza ujenzi zinaen-
delea.

MRADI MAKAA YA MAWE

Kuhusu mradi wa makaa ya
mawe wa Liganga na Mchuchuma
ulioko Wilaya ya Ludewa, Msigwa
alisema kuwa serikali inatambua
umuhimu wa mradi huo na inau-
fuatilia kwa karibu.

“Sasa hivi kuna majadiliano
yanayoendelea kati ya serikali
na mwekezaji ili tukamilishe na
aanze kazi mara moja,” alieleza.

Alisema katika fedha hizo Sh.
bilioni 277 zimeelekezwa kwe-
nye kuboresha miundombinu ya
barabara ili kuongeza tija kwe-
nye kilimo. Aliongeza kuwa seri-
kali kupitia mpango wa taifa wa
mapambano dhidi ya UVIKO-19
imetoa Sh. bilioni 4.7. Vile vile seri-
kali imepeleka katika mkoa huo
Sh. milioni 150 kutoka kwenye
tozo za miamala ya simu ambazo
zimeelekezwa kwenye ujenzi wa
madarasa, Sh. bilioni 1.75 kwa ajili
ya vituo vya afya na Sh. bilioni 24
zimetolewa kwa ajili ya kununulia
dawa kupitia MSD.

Msigwa aliitaja miradi mingine
inayoendelea mkoani humo in-
ayotekelezwa kupitia fedha hizo
kuwa ni ujenzi wa barabara ya
Njombe-Makete yenye urefu wa
kilometa 1074, Njombe - Moronga
yenye urefu wa kilomita 53.9 uli-
ogharimu Sh. bilioni 109.2 ambao
umekamilika kwa asilimia 95.68.
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BEI MPYA ZA STEMPU ZA KODI ZA KIELEKTRONIKI (ETS)

Dar es Salaam, 17 Januari, 2022:

Kwa mujibu wa Kanuni ya 6(2) ya Kanuni za Stempu za Kodi za Kielektroniki za Mwaka 2018,
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) anapenda kutangaza bei mpya
ambazo mtengenezaji, mzalishaji na muagizaji wa bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa na
ambazo zimeorodheshwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni za Stempu za Kodi za
Kielektroniki za mwaka 2018 atanunua stempu kutoka kwa Muuzaji aliyeingia mkataba na
TRA yaani kampuni ya M/s SICPA Tanzania Ltd kwa bei kama ilivyo hapa chini;

Bei kwa
Na Aina ya Bidhaa Chanzo Stempu
1,000
1 Pombe Kali Zote TZS 42,214.37
Mvivyo wa Zabibu Zote TZS 42,214.37
5 -
Mvinyo wa Matunda Wenye fialinda ya bicari lva TZS 17,435.37
Sigara
3 Bidhaa Nyingine za Tumbaku Zote T2s 42,214.37
4 Bia Zinazozalishwa Nchini TZS 18,312.91
Zinazoingizwa toka Nje TZS 23,093.20
Zinazozalishwa Nchini (Kwa
. TZS 8,082.62
5 Juisi za Matunda na Mbogamboga matunda ya Ndani
Zinazoingizwa toka Nje TZS 15,264.61
6 Maji ya Chupa Zote TZS 8,082.62
Zilizochini ya Tarrif namba
5202.10.00 TZS 8,082.62
7 Vinywaji Laini Vinywaji vingine chini ya tariff
namba 2202.91.00 and TZS 15,264.61
2202.99.00
Bidhaa za Filamu na Muziki (yaani,
8 CD/VCDs/DVD/Kanda zilizorekodiwa) Al T2S 16,165.24

Bei hizi mpya zitaanza kutumika kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Kwa msaada na maelezo zaidi, TRA inawahimiza wafanyabiashara na umma kwa ujumla
kutembelea katika ofisi za TRA zilizopo karibu, au kwa kutembelea tovuti ya TRA
(www.tra.go.tz) au Kituo cha Huduma kwa Mlipakodi kinachopatikana kwa namba za
kupiga bure “Toll free” 0800 750 075 au 0800 780 078 au barua pepe huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
KAMISHNA MKUU
MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
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MWANGA WA JAMII

Waamuzi wasiishie kumulikwa Ligi
Kuu, Championship nako ni tatizo

KUMEKUWA na malalamiko mengi ya kuboronga kwa baadhi ya
waamuzi kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara inayoendelea nchini,
labda ni kwa sababu ndiko kuna timu pendwa zenye mashabiki
wengi wa Simba na Yanga ndiyo maana sehemu kubwa za wanao-
piga kelele na kukemea kuboronga kwa marefa ni wale wale wa
timu hizo. Pia inawezekana ni kwa sababu watu wengi wanapata
nafasi ya kuziangalia mechi nyingi za Ligi Kuu kuliko za Champi-
onship.

Ukweli ni kwamba hata huko pia kuna matatizo kama haya
kwenye Ligi Kuu, kwani baadhi ya timu zimekuwa ‘zikinyongwa
mchana kweupe’, kwa sababu huko hakuna ushahidi wa mechi
kuonyeshwa kwenye televisheni, hivyo ni kama machozi ya sa-
maki tu, yanabaki majini.

Hata hivyo, kama ilivyo Ligi Kuu, pia kwenye Championship
kuna timu zimewekeza hasa ukitazama namna ambavyo kume-
fanyika usajili wa hali ya juu msimu huu, ambapo tumeshuhudia
wachezaji wengi wa kigeni baadhi wakiwa wameshawahi kucheza
timu kubwa za hapa nchini kama Simba, Yanga na Azam FC.

Mbali na Nipashe kuwa makini katika kufuatilia Ligi ya Champi-
onship na kujionea aina ya maamuzi mabovu ambayo yamekuwa
yakitolewa, lakini tayari baadhi ya timu zimekuwa zikilia kutoka-
na na uchezeshaji mbaya kutoka kwa baadhi ya waamuzi, ingawa
ni vigumu kwa mashabiki wengi kupaza sauti kutokana na kuwa
‘bize’ na klabu zao pendwa Simba, Yanga na Azam FC.

Lakini ikumbukwe kuwa ligi hiyo ndiyo inayotoa timu zina-
zopanda daraja kwenda kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara, hivyo
uwapo wa waamuzi wanaongozwa na sheria 17 za soka na kuten-
da haki, ni muhimu ili timu zitakazopanda, ziwe zimestahili kweli
na hatimaye kutoa ushindani mkubwa msimu ujao.

Tumeona kwa miaka ya hivi karibuni, timu zinazopanda Ligi
Kuu kutoka chini, basi moja au mbili ni lazima zishuke tena daraja
msimu huo huo, jambo ambalo linaonyesha kuwa huenda zili-
panda kwa mbeleko za waamuzi, hivyo kushindwa kukabiliana
na ushindani uliopo Ligi Kuu.

Kwani ni wazi kwamba kama timu ilipanda kwa kuungaunga,
hakuna namna lazima itarudi tu ilikotoka, jambo ambalo linazidi
kurudisha nyuma ukuaji wa soka letu kila uchao.

Lengo letu ni kutaka kuona kupungua kwa timu Ligi Kuu na
kubaki 16, kunaongeza ushindani ili kuifanya ligi yetu kukua na
kuwa kivutio, lakini kwa mwenendo huu wa maamuzi mabovu,
tutazidi kuona tukipiga hatua mbili mbele na tatu nyuma.

Hivyo, wakati huu ambao tayari mzunguko wa kwanza ume-
malizika kwenye Ligi ya Championship, tunalikumbusha Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), Bodi ya Ligi (TPLB) na Chama cha
Waamuzi Tanzania (FRAT) kuwa makini na waamuzi wenu wa-
naochezesha mechi hizo kwa kufinyanga sheria 17 za soka.

Ni wakati sasa wa kuanza kuzifuatilia mechi hizo ili kukabiliana
na madudu ya baadhi ya waamuzi ambao wanakwenda kinyume
cha kiapo cha marefa cha kutoa maamuzi ya haki uwanjani kwa
kutimiza sheria 17 za soka.

Tunaamini kama haki ikitendeka, timu zitakazopanda Ligi
Kuu, zitaenda kutoa ushindani wa kweli na si kuishia tu kuwa
wasindikizaji kwa kucheza msimu mmoja na unaofuata kushuka
daraja. Lakini, ikumbukwe waamuzi wana nafasi kubwa zaidi ya
kuliweka soka letu katika viwango vya juu endapo watatenda
haki, hivyo ni matarajio yetu kwa baadhi ambao wanahadaika na
kutanguliza maslahi yao binafsi, wataacha tabia hiyo mara moja.

Hivyo, TFF, TPLB na FRAT jicho la ziada linahitajika Ligi ya
Championship ikiwa ni pamoja na kuwachukulia adhabu kali
waamuzi wote watakaobainika kufinyanga haki kwa kutotekeleza
sheria 17 za soka dimbani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

m Muungwana Lazima Nilonge

TPLB msiogope lawama
kufungia viwanja vibovu

UWANJA wa Mabatini, Mlandizi
mkoani Pwani umefungiwa na
Bodi ya Ligi nchini (TPLB), ku-
tumika kwenye mechi za Ligi
Kuu hadi hapo utakapofanyiwa
marekebisho kwenye sehemu
ya kuchezea ‘pitch’.

Taarifa hiyo ilitolewa juzi na
Idara ya Habari na Mawasiliano
ya Bodi ya Ligi, ikisema tatizo
kubwa linalotakiwa lifanyiwe
kazi ni uwanja huo kusawa-
zishwa vizuri na majani yake
kustawishwa vema ili kuendana
na matakwa ya kanuni na she-
ria namba moja ya soka inay-
ozungumzia uwanja hususan
eneo la kuchezea.

Ikumbukwe kuwa uwanja
huo hutumiwa na timu ya Ruvu
Shooting kama dimba lake la
nyumbani.

Kwa maana hiyo, Bodi ya Ligi
imesema kuwa timu hiyo sasa
italazimika kuutumia Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam kama
wa nyumbani hadi hapo ule wa
Mabatini utakaporekebishwa.

Hivi karibuni TPLB iliufungia
Uwanja wa Manungu Complex,
uliopo Turiani mkoani Moro-
goro kutokana na kutokidhi
matakwa kama hayo.

Na hii ilikuwa ni wiki chache
tu baada ya kuufungulia. Kabla
ya hapo uwanja huo ulikuwa
umefungiwa na kutotumika
kwa kiasi cha misimu miwili ku-
tokana na kutokidhi matakwa
ya kuuzungushia ukuta.

Pamoja na kwamba tayari
umeshazungushiwa ukuta,
bado haujamalizika vizuri, laki-
ni kuna matatizo kwenye sehe-
mu ya kuchezea, picha za tele-
visheni wakati timu inayotumia

uwanja huo Mtibwa Sugar il-
ipokuwa inacheza mechi yake
ya Ligi Kuu, ilionekana kuna
sehemu hakuna nyasi, zingine
zipo, kiasi cha kuchekesha hata
watu waliokuwa wakitazama
mechi hiyo, kwani ilionekana ni
kama shamba lenye vitalu.

Kuna baadhi ya watu wame-
kuwa wakiillaumu Bodi ya
Ligi kwa kudai ni kwa nini
wanavifungia viwanja hivyo
baada ya kuona ubovu kwenye
televisheni? Wengine wana-
dai kwani huwa havikaguliwi
mwanzo? Nani alivikagua?
Na kwa nini kuna wakati
vinaruhusiwa na baadaye TPLB
hiyo hiyo inayoviruhusu inaku-
ja kuvifungia?

Haya ndiyo maswali na
malalamiko ya wadau wa soka
kwenye mitandao ya kijamii
na katika mijadala mbalimbali
ya michezo mitaani, redioni na
kwenye televisheni.

Ukweli hapa ni kuwa, uwanja
wa soka ni kama shamba, ny-
umba au binadamu. Ni leo in-
aweza kuwa hivi, lakini kesho
ikawa vile. Binadamu anaweza

kuamka leo mzima, kesho
akawa mgonjwa.
Viwanja hivi awali huwa

vinakaguliwa kabla ya kuanza
ligi, na haiwezekani wakaguzi
wakavikagua Agosti, basi vika-
baki na ubora huo huo hadi De-
semba au Januari. Hapa katikati
vinatakiwa viendelee kutunzwa
na wasimamizi wa viwanja.
Kuna ukame, matunzo ma-
bovu na mvua kupita Kkiasi
pia, vyote hivi vinasababisha
ubovu wa uwanja. Na kama ha-
tutokuwa na usimamizi mzuri

uwanja hauwezi kuwa vile vile
kama ulivyokaguliwa mwanzo.
Na haiwezekani bodi iwe ina-
safirisha watu wake kukagua
viwanja kila kabla ya mechi za
Ligi Kuu kuchezwa.

Ndiyo maana unaona Bodi
ya Ligi nayo wakati mwingine
inatumia televisheni kuangalia
uwanja uko kwenye hali ile ile
kama ulivyokaguliwa na kama
wakiona kuna tatizo wanaufun-
gia.

Binafsi naipongeza Bodi ya
Ligi kwa hatua inazochukua
mara kwa mara kuvifungia kwa
sababu lengo si kukomoana, ila
ni kuviboresha kwa sababu viki-
boreshwa havitakuwa vya TPLB
bali vya wamiliki wenyewe.

Ndiyo maana tumeona kwa
mara ya kwanza Uwanja wa
Manungu Complex umezun-
gushiwa ukuta na utabaki kuwa
ni mali yao, lakini jitihada zime-
fanywa na Bodi ya Ligi ili uwe
hivyo.

Na kwa bahati nzuri ni wepe-
si wa kufungulia viwanja mara
vinapoonekana kukidhi vigezo
wanavyovitaka.

Kwa hali yoyote hapa wa
kulaumiwa kuhusu ubovu
wa viwanja na kusababisha
vifungiwe ni wamiliki we-
nyewe wa viwanja na si TPLB
inayovikagua, kuvifungia na
kuvifungulia. Wenyewe huwa
wanavikagua, lakini baadaye
vinaharibika kwa sababu mbal-
imbali, hilo sasa linakuwa si ju-
kumu lao tena.

Na ni upotevu wa raslimali
fedha kuanza kuvifuatilia kila
uchao, wakati wamiliki wame-
kaa tu hawajali hadi wafungiwe.
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Waziri wa N(:hi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo, akikagua
ukuta unaotenganisha makazi ya watu na Bahari ya Hindi, Pangani jana. Kushoto ni Ofisa
Mazingira wa Wilaya ya Pangani, Daud Mlahagwa, akitoa maelezo ya uharibifu wa mazingira
katika ukuta huo, na Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Mwalim Nyange (kulia). PICHA: HANIDA

KAMCHALA

Na Said Hamdani, LINDI

: WAKATI shule za msingi na sekondari
¢ zikifunguliwa leo, uongozi wa Manispaa ya
: Lindi, umeahidi kumpatia vifaa vya maso-
: mo mwanafunzi mwenye mahitaji maalum,
: Hamisi Hassan Ahmadi (15) aliyefaulu kidato
¢ chakwanza.

: Mkurugenzi wa manispaa hiyo, Juma
: Nnwele, aliahidi hayo alipokuwa na mwa-
¢ nafunzi huyo, mzazi wake wa kike, Ofisa
i Maendeleo ya Jamii, Moses Mkoveke na
¢ waandishi wa habari, waliofika ofisini
: kwake kuangalia jinsi atakavvyosaidiwa vi-
: faa vinavyohitajika.

: Hamisi ni mwanafunzi mwenye ulemavu
: wa viungo na hulazimika kukaa kwa ku-
¢ tumia mgongo, aliyekuwa anasoma Shule ya
: Msingi Msinjahili, Manispaa ya Lindi na ku-
pangiwa kuendelea na elimu ya sekondari

- Mwanafunzi mwenye ulemavu
-asaidiwa vifaa vya shule

ya ufundi Mtwara.

Nnwele ametaja vifaa atakavyopewa
mwanafunzi huyo na ofisi yake kuwa ni sare
za shule, viatu, soksi, nguo za michezo, vifaa
vya shule, godoro na shuka.

Mkurugenzi huyo alimwagiza Ofisa Maen-
deleo ya Jamii, Moses Mkoveke, kuharakisha
ununuzi wa vifaa hivyo, kumwezesha mwa-
nafunzi huyo kuripoti shuleni kuendelea na
elimu ya sekondari.

Pia Nnwele aliziomba taasisi na wadau
wengine kuguswa na changamoto zinazom-
kabili mwanafunzi huyo kwa kumsaidia
mabhitaji mbalimbali aweze kutimiza ndoto
yake kutokana na kufiwa na baba yake mza-
Zi.

Somoe Issa, mama mzazi wa mwanafuzi
huyo, alimshukuru mkurugenzi huyo kwa
msaada aliompatia kwa kuwa uwezo wake
wa kumsomesha ulikuwa umefikia ukingo-

RC aagiza ujenzi
kufanyika saa 24

Na Julieth MKireri, KIBITI

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amemwagiza
mkandarasi anayejenga daraja la
Mbuchi, lililoko Kibiti kuhakikisha
anafanya kazi saa 24 ili kuharaki-
sha ujenzi na kurahisisha usafiri
kwa wananchi.

Kunenge alitoa agizo hilo jana ali-
potembelea na kukagua maende-
leo ya ujenzi na kwamba kutokana
na kazi ya kufunga daraja inayoen-
delea sasa, mkandarasi anayejenga
daraja hilo kwa kushirikiana na
Wakala wa Barabara za Mjini na Vij-
ijini (TARURA) wanatakiwa kufanya
kazi muda wote.

“Hakikisheni hatuongezi muda,
fanyeni kazi usiku na mchana dara-
ja hili likamilike kwa wakati mu-
waondolee kero hawa wananchi
wanaoteseka,” alisema Kunenge.

Alisema daraja hilo ni la tatu kwa
ukubwa katika mkoa wa Pwani
likiongozwa na la Wami na Ruvu
ambalo likikamilika litafungua fur-
sa za kiuchumi na uwekezaji.

“Maagizo yangu tunapokuwa
tunatekeleza mradi wowote wa
maendeleo wataalamu watachuku-
liwa kutoka taasisi yoyote ya serika-
li ili mradi ukamilike kwa wakati,”
alisema. Kunenge alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kue-
ndelea kufungua nchi kwa ujenzi
wa miundombinu ikiwamo Mkoa
wa Pwani kupitia madaraja mbal-
imbali na barabara zinazojengwa
kuwawezesha wananchi kusafiri-
sha bidhaa zao kwa urahisi.

Naye Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mjini (TARURA)
mkoa wa Pwani, Mhandisi Leopold
Runji, alisema utekelezaji wa mradi
huo unafanywa na Mkandarasi Alfa
Logistics ya Tanzania kwa gharama
ya Sh. bilioni 6.1, mradi ambao uli-
tazamiwa kuchukua miezi 12 kuan-

zia Januari 2021.

Alisema mkandarasi anayejenga
daraja la Mbuchi lenye urefu wa
mita 61 na ameomba kuongezewa
wiki 23 akiainisha sababu kuwa ni
mvua kupita kiasi iliyosababisha
mafuriko.

Alisema kwa kuzingatia hali hiyo,
Mhandisi mshauri alimshauri Me-
neja wa TARURA kumwongezea
mkandarasi wiki sita kumalizia kazi
ndogo ndogo baada ya kufunga
chuma za daraja hilo.

Runji alisema daraja hilo linata-
rajia kukamilika mwezi Februari,
mwaka huu na ufungaji wa daraja
la chuma umehusisha wataalamu
kutoka TARURA makao makuu,
TARURA mkoa, Tanroads na wa-

“Kazi ya ufungaji wa daraja ilian-
za Januari 10 na unatarajiwa kuka-
milika Januari 23 kwa gharama ya
Sh. milioni 67, kazi ambayo inafany-
wa na wataalamu kutoka TARURA.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
mradi unajumuisha ujenzi wa mae-
gemeo mawili ya daraja la Mbuchi
lenye urefu wa mita 61, barabara
mkaribio mita 400 (mita 200) kwa
kila upande, maboresho ya bara-
bara kilomita 23 kutoka Mohoro
hadi Mbuchi.

Mmoja wa wakazi wa Kata ya
Mbuchi, Hassan Yusuph aliishuk-
uru serikali kwa ujenzi wa daraja
hilo ambalo ilikuwa kilio cha kwa
zaidi ya miaka 60.

Yusuph alisema kabla ya ujenzi
wa daraja hilo walikuwa wakivuka
kwa mitumbwi ambayo wakati
mwingine ilikuwa inazama na ku-
sababisha vifo.

Alisema kila mwaka hususan
kipindi cha masika wapo watu wa-
likuwa wakipoteza maisha wakati
wa kuvuka ikiwa ni pamoja na ku-
poteza mazao yao ya nazi wakiwa
wanazipeleka sokoni.

— A PRODUCT 0F ———

The CtG0; Company

KILIMANJARO

DRINKING WATER

TAARIFA KWA UMMA

BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

IEIMAN
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@kilimanjaro_drinking_water

f kilimanjarodrinkingwater
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Wafanyabiashara wakiangalia kwa mbali vibanda vyao vilivyoteketea.

Mmoja wa wafanyabiashara akiwa na ndoo akitoka kukagua eneo la mabanda yaliyoteketea kwa Askari wa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji wakiwa wanapambana kuuzima moto
moto. katika soko la Ilala Mchikichini jijini Dar es Salaam, jana.

Baadhi ya wafanyabiashara wakiwa na sehemu ya mali zao zilizookolewa. PICHA ZOTE:

Wafanyabiashara wakiondoa baadhi ya bidhaa zilizosalimika kwenye janga la moto. JUMANNE JUMA
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RC Shinyanga ahamasisha wananchi chanjo UVIKO-19

Na Marco Maduhu,
KAHAMA

KUU wa Mkoa wa
Shinyanga, Sophia
Mjema, amewasisitiza
wananchi mkoani
humo kujitokeza kwa wingi kupata
chanjo ya UVIKO-19 ili kujikinga,
kuendelea kuwa salama wataka-
poambukiwa ugonjwa huo.

Mjema alibainisha hayo kwa
nyakati tofauti mwishoni mwa wiki
wakati wa mikutano ya hadhara
wilayani Kahama ya kusikiliza kero
za wananchi na kuzitafutia ufum-
buzi, ukaguzi wa miundombinu ya
barabara, pamoja na kutembelea
walengwa wa mfuko wa kusaidia
kaya maskini (TASAF).

Alisema moja ya silaha ya ku-
pambana na maambukizi ya virusi
vya ugonjwa huo ni kupata chanjo
ya UVIKO-19, ambayo itamlinda
mtu endapo akipata virusi hivyo
na kutopata madhara makubwa,
tofauti na yule ambaye hakupata
chanjo kabisa.

“Ndugu zangu wananchi wa Ka-

-_—

hama na mkoa mzima wa Shinyan-
ga, napenda kuwasisitiza jitokezeni
kwa wingi kwenye huduma za afya
na kupata chanjo ya UVIKO-19, ili
kupata kinga zaidi ya kutodhurika
na virusi vya Corona,” alisema
Mjema.

“Kama mtu akiwa amepata
chanjo hii ya UVIKO, siku akiam-
bukizwa virusi vya corona hawezi
kupata madhara makubwa na
atapona tu, lakini yule ambaye
hakupata chanjo maisha yake ya-
takuwa hatarini, hivyo jitokezeni
mpate chanjo kwa kulinda maisha
yenu,” aliongeza.

Mjema alisema katika suala la
kulinda watoto dhidi ya corona
shuleni, Rais Samia Suluhu Has-
san, alitoa fedha za ujenzi wa vy-
umba vya madarasa kupitia fedha
za UVIKO-19, ili wasisome kwa
kubanana madarasani na kuagiza
wakuu wa shule wahakikishe ndoo
za majitiririka zinakuwapo kwa
kila darasa.

Katika hatua nyingine, aliwa-
taka wazazi kupuuza maneno ya
upotoshaji kuwa kuanzia shule za

awali hadi kidato cha nne ada zi-
merudi, na kusisitiza elimu ni bure
na wawapeleke watoto wao shule
ili watimize ndoto zao.

Pia alitoa onyo kwa wanaume
wanaoendekeza tabia ya kufanya
mapenzi na wanafunzi na ku-
wapa mimba za utotoni kuwa ata-
kayekamatwa, serikali itamchuku-
lia hatua kali za kisheria.

Aliwataka ~ wanafunzi  wan-
apokuwa wakirubuniwa au kutaka
kuozeshwa ndoa za utotoni, watoe
taarifa kwa viongozi au dawati la
jinsia la polisi, ili hatua za haraka
zichukuliwe kabla ya kupata mad-
hara na kuharibu ndoto za maisha
yao.

Katika mikutano hiyo ya had-
hara, Mkuu huyo wa Mkoa alitatua
kero mbalimbali pamoja na zingine
kuwaachia wataalamu, ikiwamo ya
migogoro ya ardhi, kesi za jinai, na
utoaji wa huduma mbovu za mat-
ibabu kwenye zahanati na vituo
vya afya.

Akizungumzia utatuzi wa mi-
ondombinu mibovu ya barabara,
alisema serikali mkoani humo ime-

g
:

pata Sh. bilioni 1.5 fedha za tozo za
mafuta, na kumpa Wakala wa Bara-
bara Mjini na Vijijini (TARURA), ili
kukarabati maeneo ya barabara
ambayo ni korofi.

Naye Mbunge wa Msalala, Idd
Kassim, alisema katika ujenzi
wa miundombinu ya barabara
kwenye maeneo ambayo yana-
zungukwa na mgodi wa dhahabu
Bulyanhuru, tayari wapo kwenye
mazungumzo ya hatua za mwisho,
ili ujenzi wa barabara hizo uanze
mara moja kwa kiwango cha
lami.

Nao baadhi ya wananchi wali-
otoa kero zao, nyingi zilikuwa ni
migogoro ya ardhi, huduma mbo-
vu za afya kwa kuambiwa hakuna
dawa na kuelekezwa kununua
kwenye maduka ya watu binafsi.

Kero zingine ni wananchi wenye
bima CHF kutopewa huduma sta-
hiki, wazee kukosa matibabu bure,
utozwaji wa fedha kuandikisha
wanafunzi, ubovu wa barabara,
pamoja na vijana wazawa kukosa
ajira kwenye mgodi wa dhahabu
Bulyanhuru.

7

Diwani wa Kata ya Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Salome Mnyawi, akisoma taarifa ya mafanikio na changamoto za kata yake
kwenye kikao cha Baraza la Madiwani kilichofanyika Mji Mdogo wa Orkesumet, juzi. PICHA: GIFT THADEY

DAWASA yaongezewa eneo la kuhudumia

Na Frank Monyo

WIZARA ya Maji imetangaza
kuongeza eneo la kihuduma kwa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), kwa kutekeleza mradi
wa maji Kazimzumbwi hadi Ma-
saki kwenye kata ya Kazimzumbwi
wilayani Kisarawe, mkoani Pwani
ili kusogeza huduma ya maji kwa
wakazi wa maeneo hayo.

Uamuzi huo umekuja baada ya
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano na Mazin-
gira, DK. Selemani Jafo, ambaye ni

Mbunge wa Kisarawe kutoa ombi
kwa Wizara ya Maji kuipa DAWASA
jukumu la kupeleka maji kwenye
mradi huo utakaonufaisha kata za
Kazimzumbwi, Masaki, Msimbu,
Kibuta na Marumbo wenye urefu
wa kilomita 192 baada ya RUWASA
kushindwa kutekeleza kutokana
na ufinyu wa bajeti.

Akitangaza uamuzi huo kwa mu-
jibu wa Sheria ya Maji sura namba
tano jana, Waziri wa Maji Jumaa
Aweso, amewataka DAWASA kufik-
isha huduma ya maji kwenye eneo
hilo kutoka kwenye mradi wa maji
Kibamba - Kisarawe.

“DAWASA mkae na wataalamu
wa RUWASA ili mje na utaratibu
wa namna ya kutekeleza mradi
huu,” alisema Aweso akiwa kwenye
ziara ya kutembelea mradi wa maji
Kibamba - Kisarawe.

“Kata za Kazimzumbwi, Masaki,
Msimbu, Kibuta na Marumbo ni
maeneo yenye changamoto ya
maji kwa muda mrefu ambayo hai-
japata utatuzi,” alisema Aweso.

Waziri Jafo alipongeza DAWASA
kwa kazi kubwa ya kutekeleza
mradi wa maji Kibamba - Kisarawe
kwa Sh. bilioni 10.6 kwa Wilaya ya
Kisarawe, ambayo imesaidia kui-

marisha upatikanaji wa maji kwa
wananchi wa Kisarawe.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa DAWASA, Mhandisi Cyprian
Luhemeja, alikubali kupokea ju-
kumu hilo na kuahidi kutekeleza
mradi huo ndani ya muda mua-
faka ili wananchi wa kata za Kazim-
zumbwi, Masaki, Msimbu, Kibuta
na Marumbo, waweze kunufaika
na mradi. Mradi wa maji Kibamba
- Kisarawe unazalisha lita milioni
sita za maji kwa siku ambayo ni zai-
di ya mabhitaji ya maji kwa Wilaya
ya Kisarawe ambayo ni lita milioni
1.2.

TASAF yalipa
bil. 9.2/-
kaya masKini

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

KAYA 41,247 zilizoko kwenye
Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini kupitia Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), Mkoa wa
Morogoro, zimelipwa jumla ya
Sh. bilioni 9.2 katika madirisha
sita kuanzia Julai- Agosti, 2020
hadi Mei -Juni, 2021.

Mratibu wa TASAF Mkoa
wa Morogoro, Jacob Kayange,
alisema hayo wakati wa ziara ya
wajumbe wa Bodi ya Kamati ya
Taifa ya Uongozi wa Mfuko huo
uliotembelea mkoani hapa.

Alisema malipo ya awamu
va tatu yamefanyika tangu
kuzinduliwa kwa mpango wa
kunusuru kaya maskini katika
kipindi cha pili cha utekelezaji
wa TASAF I, Februari 17, 2020
uliofanywa na hayati Rais Dk.
John Magufuli.

Kayange alisema jumla ya
Sh. bilioni 10.2 zimepokelewa
kati ya hizo Sh. bilioni 9.2 kwa
ajili ya malipo ya kaya 41,247
zilizoko katika mpango na Sh.
milioni 927.8 kwa ajili ya usi-
mamizi na ufuatiliaji wa mpango
na mkoa.

Alisema mpango wa TASAF
awamu va tatu umelenga kuzi-
wezesha kaya hizo ili kuondo-
kana na umaskini uliokithiri na
kuongeza kipato, fursa na uwezo
wa kugharamia mahitaji ya
msingi ya kimaisha yanayoju-
muisha chakula, elimu na afya.

Katika hatua nyingine, mpango
wa kuweka akiba na kuwekeza
katika mkoa huo uliocanza
kutekelezwa katika Halmashauri
va Wilaya ya Kilosa umewez-
esha kuundwa kwa vikundi 428
vyenye jumla ya wanachama
5,860 na kujiwekea akiba ya Sh.
milioni 93.1.

Mratibu wa mkoa wa Mfuko
huo, alisema fedha hizo wame-
kuwa wakizitumia kwa kuan-
zisha shughuli za kujiongezea
kipato zikiwamo shughuli za
Kilimo, ufugaji, ushonaji na
kilimo cha mboga na biashara
ndogo.

Nao baadhi ya wanufaika wa

rani, Halmashauri ya Wilaya ya
Morogoro akiwamo Edna Cham,
alisema wameshaunda vikundi
sita vinavyo shughulika na
vjasiriamali.

Alisema kupitia vikundi hivyo,
wanachama wamenufaika ku-
jikwamua kiuchumi kutokana na
kutengeneza sabuni na bidhaa
za aina nyingine katika vikundi
VYao.

“Sisi kikundi chetu cha Furaha,
tunaweza kulipia ada za watoto
wetu pamoja na sare za shule
na michango mingine ikiwamo
chakula cha watoto,” alisema
Edna.
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Mradi kuchunguza upya kesi ukatili kijinsia waanza

Na Shaban Njia, SHINYANGA

ESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, limeanzisha mpango
maalumu wa kuzipeleleza
upya kesi zilizokosa usha-
hidi za ubakaji na ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto ili wa-
zifufue na kuzirudisha upya ma-
hakamani, kuzitafutia ufumbuzi na
wahusika wawajibishwe kisheria.
Mpango huo unatekelezwa ka-
tika kata 26 za Halmashauri Wilaya
ya Shinyanga kati ya Januari hadi
Machi, mwaka huu, kwa Shilingi
milioni nane zilizotolewa na Mfuko

wa Ruzuku wa Wanawake Tanza-
nia (WFT), ili kukomesha vitendo
vya namna hiyo ndani ya jamii.

Mkuu wa Dawati la Jinsia mkoani
Shinyanga, Analyse Desdery, alise-
ma hayo juzi wakati wa ufunguzi
wa mradi wa uratibu na ufuatil-
iaji wa afua za kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto
(MTAKUWWA), uliofanyika Kata
ya Iselamangazi, Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga.

Alisema, wamepokea mradi wa
nafasi ya dawati la jinsia katika
kutekeleza sheria zinazomlinda
mwanamke na mtoto na wataanza

kwa kutoa elimu ya mabadiliko ya
sheria kwa mawakili ambao sio
wa kiserikali na askari wa dawati
la jinsia ili kuongeza ufanisi wa
utekelezaji wa kesi.

Desdery alisema, watazichun-
guza upya kesi za ubakaji na ukatili
wa Kkijinsia zilizokosa ushahidi na
kuzirejesha upya mahakamani na
mpaka sasa wanakesi 16 ambazo
zinahitaji kufanyiwa uchunguzi

na kupata matokeo chanya, na ku-
wataka wananchi na wadau kutoa
ushirikiano wao.

“Huwezi kupata matokeo ya
upelelezi wa kesi hizi kwa mwezi

mmoja, zoezi hili tutaendelea ku-
lifanya hata kama mradi utakuwa
umekwisha muda wake Machi
mwaka huu..Vitendo vya namna hii
vimekuwa vikikwamisha malengo
ya wanafunzi wetu na kunyanyasa
wanawake,” alisema Desdery.

Pia alisema watatoa elimu za uka-
tili katika kata 26 za halmashauri
hiyo hasa kata zenye matukio men-
gi ya ukatili ili wananchi watambue
njia gani wanatakiwa kuanza kutoa
ripoti za matukio hayo, kesi nyingi
zinakosa ushihidi baada ya aliye-
bakwa kuoga kabla ya kufanyiwa
vipimo.

Mkazi wa Iringa Mjini akipita nje ya ofisi za Halmashauri ya Manispaa akiwa na mzigo wa kuni alizotoka kuchanja kwenye pori la msitu wa asili
wa Gangilonga, jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

TBS yaelimisha wazalishaji, wasambazaji bidhaa

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limetoa elimu ya viwango
kwa wazalishaji, wasambazaji, waa-
gizaji wa bidhaa nje ya nchi na wa-
fanyabiashara visiwani Zanzibar.

Elimu hiyo ilitolewa wakati wa ta-
masha la nane la biashara Zanzibar
lililofanyika kuanzia Januari 2 na
kumalizika Januari 15, mwaka huu
visiwani humo.

Tamasha hilo lilifunguliwa na
Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzi-
bar, Othman Masoud Othman.

Akizungumza wakati wa tama-
sha hilo, Ofisa Masoko TBS, Rhoda

Mayugu, alisema shirika limetumia
tamasha hilo kutoa elimu kuhusu
majukumu yake ambayo ni pamoja
na uthibitishaji wa bidhaa na mi-
fumo, usajili na

majengo na bidhaa za chakula
na vipodozi, upimaji, uandaaji wa
viwango na udhibiti wa bidhaa kwa
bidhaa zinatoka nje ya nchi.

“TBS ni shirika lililopewa dha-
mana ya kusimamia ubora wa
bidhaa zinazozalishwa nchini na
zile zinatoka nje ya nchi hivyo basi
wazalishaji, wasambazaji, waagizaji
wa bidhaa nje ya nchi na wafanya-
biashara wanatakiwa kuhakikisha
bidhaa wazaozalisha na zile zinazo-
toka nje ya nchi zimethibitishwa na

kukidhi matakwa ya viwango kabla
ya kuingizwa sokoni,” alisema Ma-
yugu.

Aliongeza kuwa wananchi kama
watumiaji wa bidhaa wana na-
fasi kubwa ya kuhakikisha bidhaa
zilipo sokoni zimekidhi matakwa
ya viwango, na kuwa wao ndiyo
wanofanya uamuzi wa kununua au
kutokununua bidhaa.

“Wananchi kama watumiaji wa
mwisho wa bidhaa ndiyo waathiri-
ka wakubwa wa bidhaa hafifu na
endapo watajenga utamaduni wa
kununua bidhaa zile tu ambazo
zimethibitishwa ubora ni wazi soko
la Tanzania litakuwa na bidhaa zi-
lizokidhi matakwa ya viwango na

kama taifa tutakuwa tumeshinda
vita ya bidhaa hafifu,” alisema Ma-
yugu na kuongeza;

“Jukumu la kuhakikisha Tanza-
nia inakuwa na bidhaa zilizokidhi
matakwa ya viwango si la TBS pe-
kee, bali ni la kila Mtanzania kuan-
zia mzalishaji wa bidhaa, mwagizaji
wa nje ya nchi, msambazaji, muu-
zaji na mtumiaji wa bidhaa,”
alisema.

“Kwa hiyo katika kutimiza lengo
hilo kwenye tamasha hili tuliwae-
limisha kuhusiana na alama ya
ubora. Wanatakiwa kujua kwamba
bidhaa zote ambazo zimethibit-
ishwa ubora huwa zinatumia alama
ya ubora,” Mayugu.

Watakaoshindwa
kupeleka

watoto shule
kukamatwa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Kilosa,
mkoani Morogoro, Alhaji Majdi
Mwanga, amesema atawakama-
ta na kuwafikisha mahakamani
wazazi na walezi watakaoshind-
wa kuwapeleka shuleni watoto
wao waliochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza leo.

Alhaji Mwanga alisema hayo
mjini Kilosa katika mkutano wa
hadhara na wananchi kuhusu
uhamasishaji shughuli maende-
leo ikiwamo sekta ya elimu.

Alisema ili kuona watoto wali-
ochaguliwa kidato cha kwanza
wanaingia madarasani leo, ofisi
yake imeandaa mikataba kati ya
wazazi, walezi kuhusu kudhibiti
tabia ya baadhi ya wazazi kuwa
chanzo cha wanafunzi kukatisha
masomo.

Alisema hatua hiyo ni
kutekeleza ibara ya 11 (2) na (3)
va Katiba inayosisitiza haki ya
msingi ya kupata elimu.

“Tumeshatayarisha mikataba
ambayo inalenga kuimarisha
usimamizi kwa wazazi na
walezi, kutimiza wajibu wa
malezi kwa watoto wao na
ilishasambazwa katika shule za
sekondari na ofisi za serikali za

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya va Kilosa,
Ameir Mbaraka, alimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuiwezesha Wilaya ya Kilosa Sh.
bilioni 4.3 zilizotumika kwenye
ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa 186.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji Halmashauri ya wilaya
hiyo, Kisena Mabuba, alisema
halmashauri hiyo imepangiwa
wanafunzi 9,405 ambao wa-
natarajia kuanza masomo va
kidato cha kwanza Januari 17,
mwaka huu.

Mabuba alisema mpango
mwingine ni kuhamasisha uan-
dikishwaji wanafunzi wa awali
na darasa la kwanza kutoka
kwenye jamii za wafugaji.

“Nawataka jamii ya wafu-
gaji wajitokeze kuwaandikisha
watoto wao waliofikia umri wa
kuanzishwa shule ili waepuke
mkono wa sheria,” alisema
Mabuba.

Alisema halmashauri itaen-
deleza mchakato kusajili shule
shikizi, ili kutoa fursa kwa
wanafunzi wa shule za msingi
kuondokana na ulazima wa
kutembea umbali mrefu.

Nao baadhi ya wakazi wa
humo, Everine Mlinga, alisema
wengi wa wazazi na walezi
wamekwishafikiwa na mikataba
hiyo na hakuna ugumu katika
utekelezaji wake.
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LONDON, Uingereza

AYARI tumepitia nafasi nyingi za

uwanjani kwa mchezo nzuri ka-

bisa wa mpira wa miguu duniani.

Makipa, mabeki wa kati, viun-

go wa ulinzi, viungo wa kati, washambu-

liaji wa kati na mabeki wa kushoto, lakini

sasa orodha yetu tunaangalia washam-
buliaji wa kushoto.

Hivi sasa tutaeleza kwa undani baadhi
ya washambuliaji bora wa upande wa
kushoto kwenye mchezo huu; nyota wa-
naotengeneza mabao na kuwatengen-
ezea wenzao kiurahisi.

Je, unahitaji kukumbushwa jinsi
mchakato mzima unavyofanya kazi?
Hapa ndio unahitaji kujua. Mwanasoka
wa kiwango cha kimataifa anafafanuliwa
kama mmoja wa wachezaji watano bora
duniani katika nafasi zao.

Hapa tunaangalia takwimu za Stat-
sPerform katika kipindi cha Januari 1,
2021 hadi Novemba 30, 2021, twende
sasa...

#5. VINICIUS JR

Vinicius Jr daima amekuwa mchezaji
mwenye kipaji cha ajabu, lakini katika
misimu yake ya kwanza nchini Hispania
alionekana mbichi, asiye na uwezo na
aliyekosa kitu fulani.

Hayo yote yalibadilika alipofikisha
umri wa miaka 21 mnamo Julai mwaka
jana. Alirejea kutoka Copa America (am-
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bako aliiwakilisha Brazil kwa mara ya
kwanza katika muda wa miezi 18) akiwa
mchezaji tofauti kabisa, akipiga mashuti
bila kusita.

Akiwa na mabao 12 na asisti tisa ka-
tika mechi 24 za kwanza za Real msimu
huu, na kama mchezaji wa kimataifa wa
Brazil, amepiga hatua inayofuata am-
bayo wengi hawana. Kidogo cha kutisha?
Bado ana miaka 21. Kunaweza kuwa na
mengi zaidi yajayo.

#4. LEROY SANE

Msimu wa kwanza wa Leroy Sane kule
Bayern Munich unazingatiwa na wengi
kuwa haukuwa mzuri kwa Mjerumani
huyo. Hakika, wengi walimtarajia kuwa
juu zaidi kutokana na kipaji chake.

Kuanzia mwanzo wa mwaka, winga
huyo wa zamani wa Manchester City
amekuwa katika kiwango cha juu na cha
kuvutia, akielekea kileleni katika msimu
wa 2021/22.

Sane anarejea kwenye ubora wake
na tayari amelingana na mchango wake
wa mabao kutoka msimu uliopita. Tkiwa
anaweza kuendelea, ni nani anayejua
miezi 12 jjayo?

#3. SON HEUNG-MIN

Baada ya uchezaji wa mshambuliaji
wao msimu wa majira ya joto, Totten-
ham ilimhitaji Son Heung-min kuongeza
kasi na akawa kivutio chao na ndivyo al-
ivyofanikiwa kufanya.

MBAPPE

ﬁ.—

Sasa ni mchezaji muhimu wa Spurs
wanapokuwa kwenye matatizo, Son
anasifika kwa umahiri wake bora - aki-
funga asilimia 14.6% ya mashuti yake
- huku pia akiwa ametengeneza nafasi
nyingi zaidi (84).

Raia huyo wa Korea Kusini anastahili
kuwa kwenye orodha hii ya washambu-
liaji wa kushoto kwa wakati huu.

#2. SADIO MANE (CHINI 1)

Liverpool wamekuwa na wakati mgu-
mu uliopita au zaidi baada ya kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu England msimu
wa 2020/21, lakini wamerejea wakiwa na
nguvu mwaka huu na Sadio Mane bado
ni muhimu kama zamani.

Nyota huyo wa Senegal anabaki kuwa
chanzo cha kutegemewa cha mabao kwa
‘wekundu’ hao - akifunga mara moja kila
baada ya dakika 188 - na uwapo wake ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja ambapo
kikosi chake kilipunguzwa na majeraha
kilimfanya kuwa wa thamani zaidi.

Ubora wa Mane kwenye safu ya mbele
ya Liverpool unamfanya kuwa mmoja
wa washambuliaji hatari zaidi katika
soka la dunia kwa sasa.

#1. KYLIAN MBAPPE

Hatuwezi kushangaa sana kuona huyu
akiibuka kinara kwenye orodha hii.

Hii ni kwa sababu Kylian Mbappé ame-
kuwa mmoja wa washambuliaji wenye
kasi zaidi anapotokea kushoto na hufun-
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Kwa kipindi hiki cha Januari,
Vinicius Junior wa Real Madrid
ndiye mchezaji mwenye tha-
mani kubwa zaidi euro milioni
166.4, akifuatiwa na Phil Foden
(Manchester City) euro mil-
ioni 152.6 na Erling Haaland
wa Borussia Dortmund euro
milioni 142.5, kwa mujibu wa
International Center for Sports
Studies (CIES).
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ga kirahisi zaidi.

Kwa upande wa ufungaji mabao, haku-
na mshindani hata mmoja kwa Mfaransa
huyo kwa wanaotokea kushoto na sasa
ana mabao yake tisa kibindoni kwenye
Ligi Kuu Ufaransa. Pia anaongoza kwa
kikosi hicho cha PSG.
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UNGUMZA na watu wanaomfahamu
Marcus Rashford wanakubali kwam-
ba, mshambuliaji huyo wa Manches-
ter United anasumbuliwa na hali ya
kutojiamini.
Makala haya kutoka BBC Sport
yanachambua kwa kina namna
Rashford anavyoweza kurudi
kwenye kiwango chake. Hii
inatokana na kushuka kwa Ki-
wango chake cha mchezo kwa
misimu michache iliyopita, am-
bayo, kwa sasa, haipunguzwi
na mtiririko wa kawaida wa
mabao.

Kiwango chake cha kukatisha tamaa waka-
ti Man United ilipoilaza Aston Villa bao 1-0
kwenye mchezo wa Kombe la FA Jumatatu
iliyopita, kiliwafanya wachambuzi wengi
kukuna kichwa.

“Sitaki kumtaja Marcus Rashford peke
yake kwa sababu hatujui kinachoendelea
ndani kwake,” alisema Alan Shearer wakati
wa uchambuzi wa mchezo huo. “Lakini
kila kitu kinaonekana kuwa ni juhudi za
kweli kwake. Anaonekana hayupo sawa §
kabisa.”

“Anaonekana kuvunjika moyo,” al-
iongeza mshambuliaji wa zamani wa
Manchester United, Dion Dublin wakati
wa matangazo hayo. “Sijamwona akita-
basamu kwa muda mrefu.”

Tofauti na siku zake za mwanzo kama
mchezaji wa kikosi cha kwanza cha
United ambapo alionekana kuwa na
umuhimu mkubwa.

Ilikuwa Februari 2016 alipoingia
uwanjani akiwa na umri wa miaka 18
na kufunga mabao mawili kwenye
mechi yake ya kwanza ya Ligi ya
Europa dhidi ya Midtjylland ya Den-
mark.

Siku tatu baadaye, alifunga bao
lake la kwanza la Ligi Kuu dhidi
ya Arsenal na akapiga mengine
mawili.

Kiwango chake kilichangia
Rashford kuitwa kwenye kikosi
cha England kwenye michuano
ya Euro 2016 na kuanza kwake
kuichezea timu hiyo kulimfanya
afikishe mechi 46, na kucheza

kwenye michuano mikubwa mi-
tatu.
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Misimu yake miwili kamili ya mwisho nda-
ni ya United imekuwa na matokeo mazuri,
huku mabao 43 yakimfanya kuwa na jumla
ya mabao 88 katika klabu hiyo mwishoni
mwa msimu uliopita.

Hata hivyo, alishindwa kuanza msimu huu
baada ya kufanyiwa upasuaji wa bega na
hajafunga katika mechi 11 zilizopita, tangu
waliposhinda 3-O dhidi ya Tottenham Ok-
toba 30, 2021.

Bado ana mabao tisa ili afikishe 100 hapo
United na kwa kiwango chake cha sasa,
hakuna uhakika kama anaweza kuyafikisha
msimu huu.

Na mashabiki wa United wameanza
kunung’unika huku matatizo ya Rashford
yakifanana na ya timu yao.

KUJIAMINI

Kujiamini kumekuwa suala kubwa kwa
Rashford. Maamuzi ya uwanjani aliyoyafanya
hapo awali bila kikwazo sasa hayafikiwi kwa
urahisi.

Rashford ametakiwa kurejea katika mis-
ingi, kufuata mbinu iliyomletea sifa mwanzo;
kukimbia kwa wapinzani kwa kasi yake ya
umeme na kuwazidi akili.

Inaonekana rahisi sana. Lakini kwa ujumla
kwake ni jambo gumu sana.

MSAADA
Wachezaji wa zamani na wachambuzi
wakati mwingine wanaweza kudharau li-
napokuja suala la usimamizi wa ‘mkono
karibu na bega’ na kupendelea mtindo wa
mapenzi magumu waliyozoea kupewa wao
kwenye malezi ya makuzi kwenye soka.
Lakini dunia imebadilika. Rashford hahi-
taji kujisafisha mwenyewe. Anachohitaji, ina-
hisiwa, ni uhakikisho na mwongozo.
BBC Sport imeambiwa, yeye
ndiye wa mwisho ku-
fanya mahoji-
ano yali-

yopangwa kwa wachezaji, kwa sababu hukaa
muda mrefu kwenye uwanja wa mazoezi aki-
fanyia kazi mchezo wake au kufanya mazoezi
ya kupiga mashuti na chenga.

Mshambulizi huyo alielewana vema na
kocha wa zamani wa United, Ole Gunnar Sol-
skjaer.

Lakini raia huyo wa Norway hakuwa na
tabia ya kufundisha sana, kwa hivyo Rash-
ford hakuwahi kujifunza ipasavyo silika za
uwindaji za mshambuliaji mwenzake.

Kwa hiyo Rashford akashusha pumzi nde-
fu, akashinda aibu yake ya asili na akaenda
kwa Solskjaer kumwambia kuwa hana uhaki-
ka na kile alichokuwa akiulizwa.

Alisema alihisi kiwango chake kimeshuka
kwa sababu alikuwa akiombwa kucheza kati-
ka majukumu mengi tofauti. Rashford aliam-
biwa aache kulalamika.

Ralf Rangnick, ambaye alichukua nafasi
ya Solskjaer kwa muda mapema Desemba,
analenga kuzungumza na wachezaji wake
kila baada ya wiki kadhaa. Rashford anahisi
Mjerumani huyo anaweza kumsaidia.

Lakini, kama ilivyo kwa kikosi cha United
kwa ujumla, kuna sintofahamu juu ya siku
zijazo.

Kazi ya Rangnick ni kuleta utulivu wa
msimu na kushauri juu ya kuleta mbadala
wa kudumu katika msimu wa majira ya joto
unaokuja.

Chini ya hali hiyo, si rahisi kuanzisha
muunganiko unaohitaji ili kuunda uelewa
wa pamoja wa wachezaji wa kikosi hicho.

NAFASI BORA KWAKE
Rashford anaamini kuwa nafasi yake yenye
ufanisi zaidi iko upande wa kushoto, akikati-

zia huko kusonga mbele.
Hata hivyo, ameshindwa kuipata
nafasi hiyo hapo United, kwanza
chini ya Solskjaer na sasa chini ya
Rangnick.

Akiwa fiti, Paul Pogba ame-
kuwa na tabia ya kuikalia
nafasi ya upande wa
kushoto, ambayo in-
aweza kuonekana
kama inamfurahisha
zaidi mchezaji am-
baye moyo wake
haupo old
Trafford
huku ak-
iwa na
uw -
ezo

wa kuwajibika linapokuja suala la kusaidia
ulinzi.

Msimu uliopita, hii ilimaanisha Rashford
sasa atatumika kama mshambuliaji wa kati au
upande wa kulia. Ujio wa Cristiano Ronaldo
ulibadilisha hali hiyo. Na tangu kuwasili kwa
Rangnick, mbinu zimebadilika pia.

Kupitia mabadiliko hayo yote, Rashford
amekuwa akicheza cheza tu.

Aliweka mguu wake chini majira ya joto na
kudai aruhusiwe kufanyiwa upasuaji wa bega
ili kutibu tatizo lililokuwa likimletea usumbu-
fu wakati Solskjaer alipokuwa na shaka.

Ilimaanisha kuwa alirejea katika utimamu
wake Oktoba wakati ambapo United ilianza
kudorora.

Rashford alifunga mara tatu katika mechi
zake saba za kwanza msimu huu, lakini ndani
ya kipindi hicho wakafungwa nyumbani na
Liverpool na Manchester City na kipigo cha
ugenini kwa Watford ambacho kilimaliza
muda wa Solskjaer kuwa kocha hapo Old Traf-
ford.

Rangnick aliingia na mara moja akaanzisha
mfumo wake wa 4-2-2-2, ambao hupata upana
wake kutoka beki za pembeni.

Ni dhidi ya Villa pekee ambapo Mjerumani
huyo alitumia mfumo wa Solskjaer wa 4-2-3-
1, huku Rashford akiwa katika nafasi yake ya
upande wa kushoto.

Uchezaji wake dhidi ya Villa, dhahiri,
haukuwa mzuri. Hata hivyo, ikizingatiwa hii
ilikuwa nafasi ya tano tofauti ambayo Rash-
ford amecheza katika mifumo minne tofauti
msimu huu, labda asamehewe kwa kutokuwa
kwenye ubora wake.

POCHETTION ATAMSAIDIA?

Kuna hisia kwamba hali ya sasa ya Rashford
inaweza kutatuliwa haraka sana.

Amedhamiria kuanza tena kufunga mabao.
Na imesisitizwa kuwa hakuna tatizo hapo
United kuhusu kazi yake nje ya uwanja karibu
na watoto wasiojiweza, ambayo, kwa vyovy-
ote vile, haijawa muhimu sana katika maisha
yake msimu huu.

Hata hivyo, Rashford angefaidika kutokana
na mwelekeo wa wazi zaidi - na fursa ya ku-
fanya kazi na kocha anayemwamini.

Ikizingatiwa Mauricio Pochettino ni shabi-
ki aliyethibitishwa, United ikimchukua raia
huyo wa Argentina kuchukua nafasi ya Solsk-
jaer kama kocha wa kudumu msimu wa joto,
itakuwa habari njema kwa Muingereza huyo.

Kwa sasa, Rashford ataendelea na kazi, ku-
fanya mazoezi yake ya ziada na anatumaini
kuwa kiwango chake kitabadilika haraka ina-
vyowezekana. _
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“Nilipomwona [Clatous] Chama
kupitia video mbalimbali, nili-
kubali uwezo wake na ndio maana
sikutaka kuweka kikwazo katika
kurejea kwake. Ni mchezaji mzuri
sana, naamini ataisaidia timu kwa
kushirikiana na wenzake, uwezo
anao mkubwa na nina imani naye,
angekuwa mchezaji wa kawaida
asingezungumzwa kiasi Kile, ilini-
fanya hata mimi kumfuatilia sana
ili kuona uwezo wake,” Kocha wa
Simba, Pablo Franco.

¢ ol

“Nadhani kiwango cha uchezaji
kilikuwa bora zaidi kuliko matokeo
kwa uhakika. Pengine kutawala zai-
di. Tulitawala mchezo vizuri zaidi
kuliko hapo awali. Tunastahili zaidi.
Lakini, mchezo sio kus-

tahili, ni kuhusu pointi.

Bahati mbaya kwetu. Bado kuna
mengi ya kuboresha hata kama ki-
wango kilikuwa kizuri. Sina furaha
hata kidogo,” Kiungo wa Manches-
ter United, Bruno Fernandes baada
ya timu yao kutoka sare ya mabao
2-2 dhidi ya Aston Villa juzi.

“Tulizungumza kabla ya mchezo,
‘nataka kushinda mechi [dhidi ya
Chelsea] kama tutastahili kushinda’
na kama tumestahili, napenda soka
ikiwa ni haki. Nilifurahi tuliposhin-
da dhidi ya Arsenal, lakini hatukus-
tahili kushinda mchezo huo,” Kocha
wa Manchester City, Pep Guardiola
baada ya kuifunga Chelsea 1-0 juzi.




Na Mwandishi Wetu

WAMUZI alipopuliza
kipenga cha kumaliza
mechi, wanachama na
mashabiki wa Simba wal-
ilipuka kwa hoi, nderemo na vifijo,
kwani timu yao ilikuwa imeshinda
bao 1-0 dhidi ya Azam FC kwenye
mechi ya fainali ya Kombe la Map-
induzi, Alhamisi iliyopita katika
Uwanja wa Amaan Zanzibar.

Furaha ilizidi kifani pale Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi
aliponyanyua kombe hilo na kum-
kabidhi nahodha, John Bocco kua-
shiria kuwa ndiyo mabingwa wapya
wa michuano hiyo kwa mwaka huu
wa 2022.

Lilikuwa ni bao la mkwaju wa
penalti, ikiwekwa nyavuni na
straika wa Kinyarwanda, Meddie
Kagere dakika ya 55, baada ya ki-
ungo machachari raia wa Senegal,

Pape Sakho kufanyia madhambi na
kipa Mathias Kigonya kwenye eneo
la hatari.

[likuwa ni michuano iliyofana
zaidi kuliko miaka kadhaa iliyopita
na kurejea kwenye ubora wake.
Timu 10 zilizoshiriki zikishindana
kila moja na ubora wake, hadi ku-
patikana kwa bingwa.

Ziligawanyika katika makundi
matatu, A likiwa na timu nne amba-
7o ni Azam FC na Namungo kutoka
Bara na Yosso Boys na Meli Nne
City kutoka Zanzibar.

Kundi B liliundwa na timu ya
Yanga kutoka Bara, Taifa Jang'ombe
na KMKM kutoka Zanzibar, huku
Simba ya Bara ikiwa Kundi C pamo-
ja na Selem View na Mlandege za
Zanzibar.

Kwenye makala haya tutaanga-
lia rekodi kadhaa ambazo Simba
imeweka kwenye michuano hiyo
iliyomalizika na hata iliyopita,
twende sasa...
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KWA mwaka 2021, Bondia Conor
' McGregor ndiye mwanamichezo ali-
R yekuwa akilipwa fedha nyingi zaidi kwa
« »dakika akiwa anaingiza dola milioni 8.6,
S kwa mujibu wa Forbes huku akifuatiwa
+ « - nabondia Canelo Alvarez dola 444,000
"~ kwa dakika wakati mchezaji wa mpira
wa kikapu wa Marekani, Tom Brady
akishika nafasi ya tatu kwa kuingiza dola
37,000 kwa dakika.

#1. Yatwaa kwa mara ya tatu

Ilikuwa ni mara ya tatu kwa Sim-
ba kutwaa ubingwa huo, tangu mi-
chuano hiyo ianze kuchezwa mwa-
ka 1998. Imetumia miaka sita hadi
kulipata tena tangu 2015 ilipolitwa
kwa kuifunga Mtibwa Sugar kwa
mikwaju penalti 4-3, na hii ni baada
ya suluhu ya dakika 90.

Miaka minne iliyopita kabla ya
hapo, Simba iliwahi kutwaa Kombe
la Mapinduzi mwaka 2011 kwa ku-
waadhibu watani zao wa jadi, Yan-
ga mabao 2-0 kwa mabao ya Patrick
Ochan dakika ya 33 na Shija Mkina
dakika ya 72.

#2. Fainali mara tisa

Simba ndiyo timu iliyoingia fain-
ali mara nyingi zaidi kuliko timu
yoyote ile kwenye Kombe la Map-
induzi. Imeingia mara tisa, mara
tano ikilikosa kombe na mara tatu
ikilitwaa.

Ililikosa mwaka 2014 ilipochap-
wa fainali bao 1-0 dhidi ya KCCA
ya Uganda, ikafungwa tena bao
1-0, mechi ya fainali 2017 dhidi ya
Azam FC, 2019, ikalikosa tena kwa
kufungwa mabao 2-1 dhidi ya Azam
FC, 2020 ikadunguliwa bao 1-0 dhi-
di ya Mtibwa Sugar na mwaka jana,
ilifungwa na watani zao wa jadi kwa
mikwaju 4-3 ya penalti, baada ya
suluhu. Mara tatu iliochukua ni zile
zilizoorozeshwa hapo juu.

Imetwaa ubingwa huo msimu
huu bila kuruhusu bao, ikiwatumia
makipa wake wote wawili, Benno
Kakolanya alisimama langoni kwe-
nye mechi ya kwanza na zilizobaki
zote akikaa kipa namba moja, Aishi
Manula.

Ilianza kampeni yake Januari
5 ilipoichapa Selem View mabao
2-0, yaliyofungwa na Pape Sakho
na Rally Bwalya kabla ya kulazi-
mishwa suluhu dhidi ya Mlandege
Januari 7. Kwenye mechi ya nusu
fainali iliichapa Namungo 2-0 kupi-
tia kwa Kagere na Sakho, kabla ya
kuondoka na ushindi wa bao 1-0
kwenye mechi ya fainali, Kagere
akienda kambani tena.

#4. Wachezaji bora mara tatu

Wachezaji wa Simba wame-
chukua uchezaji bora wa mechi
mara tatu kwenye michezo minne
ambazo zimechezwa.

Bwalya aliibuka mchezaji bora
kwenye mechi dhidi ya Selem
View, Sakho akiwa ni mchezaji
bora wa mechi dhidi ya Namungo
FC, na Henock Inonga naye akipata
tuzo hiyo kwenye mechi ya fainali
dhidi ya Azam FC.

#5. Tuzo za kumwaga fainali

Baada ya mechi ya fainali, ika-
komba asilimia zaidi ya 90 ya tuzo
zote za michuano hiyo, ikianza kwa
kipa bora kuwa ni Manula. Mbali
na Inonga kuchaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mechi, lakini
Sakho alichaguliwa kuwa ndiye
mchezaji bora wa michuano hiyo
mwaka huu na Kagere kuwa mfun-
gaji bora.
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Silinde akumbusha ratiba za masomo Kuzingatiwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri, Ofisi ya

Rais, Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa

(TAMISEMI), David
Silinde, amewataka wasimamizi
wa walimu, kuhudhuria darasani
kila siku kulingana na ratiba za
masomo zilivyopangwa ili kue-
puka kuathiri utekelezaji wa
kalenda ya mitaala.

Silinde, alibainisha hayo juzi
funga mafunzo ya kalenda ya
utekelezaji wa mitaala kwa shule
za msingi na sekondari kwa
maofisa elimu mikoa, maofisa
taaluma mikoa na wathibiti
wakuu wa ubora wa shule kanda.

Alisema hatua hiyo itasaidia
utekelezaji wa kalenda hiyo.

Vile vile, alisema kalenda ya
utekelezaji wa mitaala inakwen-

da sambamba na upatikanaji na
matumizi sahihi ya vitabu vya
kiada na ziada.

“Naamini kuwa shule zote
zina vitabu vya kutosha na
vingine vinaendelea kusamba-
zwa na Taasisi ya Elimu Tanza-
nia. Naomba kuwakumbusha
kwamba vitabu hivyo ni msaada
mkubwa kwa wanafunzi, huvitu-
mia kupata ufafanuzi wa mada
wanazojifunza na mazoezi ya
ziada,” alisema. Silinde, aliwasihi
kusimamia matumizi na utunzaji
wa vitabu hivyo. “Ni wajibu wenu
wasimamizi wa elimu kuhakiki-
sha kwamba vitabu hivyo vina-
tumika kulingana na utaratibu
unaokubalika,” alisema.

Akizungumzia changamoto
katika utayarishaji wa mitihani
ya upimaji ya pamoja katika nga-
zi za halmashauri na mikoa ku-
tokana na tofauti za ukamilishaji

wa mada kati ya shule moja na
nyingine au kati ya halmashau-
ri moja na nyingine, alisema
kalenda hiyo iwe dira mahsusi ya
kupanga utaratibu wa kuandaa
mitihani ya pamoja kama ujirani
mwema wa shule na utimilifu.

“Ni matumaini yangu kuwa
maofisa elimu wa mkoa kwa
kushirikiana na maofisa elimu
taaluma mtatumia kalenda hii
wakati wa kuandaa mitihani hiyo
ili kupata mitihani inayotokana
na mada zilizofundishwa na
kukamilishwa katika shule zote
nchini,” alisema.

Alisema kuwa kalenda hiyo
itasaidia kupunguza uwezekano
wa viongozi wa walimu kulazi-
mishwa kukamilisha mada kabla
ya muda uliopangwa.

“Kutokana na majadiliano
yenu, imeonekana haja ya
kuwa na uchambuzi wa kina wa

mawanda ya kalenda hii kwa
kuzingatia hali halisi na tofauti
za maeneo yenu ya utekelezaji.
Ninatumia fursa hii kuwaele-
keza maofisa elimu wa mikoa
na mamlaka za serikali za mitaa
kuhakikisha kuwa, mnafanya
uchambuzi wa kina wakati wa
utekelezaji ili muweze kubaini-
sha changamoto na namna ya
kuzishughulikia,” alisema.

Aliwatoa hofu kuwa kalenda
hiyo haitamwondolea mwalimu
ubunifu wake wa ufundishaji
kama alivyokuwa anafanya kabla
ya kuanza kutumia.

Naibu Katibu Mkuu, TAMI-
SEMI anayeshughulikia elimu,
Gerald Mweli, alisema kalenda
hiyo imetengenezwa ili kuleta
mfanano kwenye utekelezaji
wa mitaala nchini na kupima
utekelezaji wa mitaala kwa wal-
imu.

Samia kufungua jengo la Jumuiya ya Wazazi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
anatarajiwa kufungua jengo la
Dodoma lililogharimu zaidi ya
Sh. milioni 230.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo,
Dk. Edmund Mndolwa, alitoa
wito kwa wabunge wanaotokana
na chama hicho kujitokeza ku-
changia samani kwenye jengo
hilo ili lianze kutumika.
baada ya kukabidhiwa jengo hilo
lililojengwa na Jitegemee Trad-
ing Company Limited (JTCL)
kwa kushirikiana na kitengo cha
miliki, Dk. Mndolwa, alisema am-
emwomba Rais Samia kuja kuz-
indua jengi hilo na amekubali.

“Nilimdokeza mama Samia
kuwa tutakabidhiwa jengo hili
na nitakuomba mama uje utu-
fungulie, amekubali sasa ni sisi
kufuatilia makubaliano hayo.
Nina hakika wenzetu wengine

pia wa jumuiya ambao mejengo
yao yapo tayari nadhani watata-
ka pia mama awafungulie, lakini
hiyo ni kwao. “Lakini mimi na-
vuta kamba upande wangu ili tu-
fungue mapema zaidi,” alisema
Dk. Mndolwa.

Alisema tayari wamekabi-
dhiwa jengo hilo na kazi iliyopo
ni kutafuta fedha kwa ajili ya un-
unuzi wa samani za ndani huku
akiishukuru kamati ya utendaji
kwa ushirikiano walioutoa na ku-
sababisha kukamilika kwa jengo
hilo. Mwenyekiti huyo alitoa wito
kwa wabunge wa Jumuiya na
wanaotokana na chama, walimu,
wakuu wa jumuiya kujitokeza
kwa wingi kuchangia samani ili
Rais akija kuzindua kazi zianze
rasmi ndani ya jengo.

“Jengo ni jengo lazima tu-
kae kwenye viti na meza hivyo
wabunge wa jumuiya na wen-
gine watusaidie ili tuingie na ku-
fanya kazi kwa ufanisi hata vion-
gozi wengine wakija tutawapa
ofisi wafanyie kazi maana hii ni

jumuiya kongwe inayotegemewa
na watu, hivyo lazima tuwe na
jengo zuri,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu wa
Jumuiya, Gilbert Kalima, alisema
wabunge wa Jumuiya ya Wazazi
wamekabidhi vifaa kwa ajili ya
ofisi nne huku akitoa wito kwa
viongozi wengine kutoa michan-
go ukiwamo ushauri namna ya
kupata samani hizo za ofisi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Jitege-
mee, Martha Luleka, alisema
kutokana na maboresho mazuri
ya mradi huo kampuni inaamini
chama kitawapa miradi mingine.

“Tunaamini mtatupa kazi ny-
ingine maana huu ni mradi wa
kwanza kuukamilisha tuna mi-
radi mingine miwili ya jengo la
vijana ambao umekamilika na
wa jengo la wanawake ambalo
ujenzi wake unaendelea na tut-
akabidhi muda wowote ukikami-
lika,” alisema.

Awali, akisoma taarifa ya
ukarabati wa jengo hilo, Meneja
wa kampuni hiyo, Zainab Juma,

alisema awali jengo hilo lilikuwa
la ghorofa moja na sehemu ya
juu isiyofunikwa lilihitaji ukara-
bati na maboresho makubwa.

Alibainisha ujenzi huo ulianza
Machi mwaka jana na hadi sasa
umetumia miezi 10 kukamilika.

Alisema katika mkataba wa
awali gharama za ukarabati
na maboresho mbalimbali zi-
likuwa Sh. milioni 216, lakini
kulikuwa na ongezeko la kazi
lililotokana na mabhitaji ya mteja
na kuongezeka na kufikia Sh.
milioni 230.

Alisema jengo hilo lina vyum-
ba vya ofisi 16, mapokezi moja,
masijala ya siri moja, masijala ya
wazi moja, ukumbi wa mkutano
mmoja, sehemu ya kuandalia
chaina vyoo 11.

“Tunakishukuru chama kwa
ulezi wake bora wa jumuiya zake,
lakini tunaishukuru Jumuiya ya
Wazazi kwa ushirikiano mkubwa
waliotuonyesha kuanzia mwan-
zo hadi mwisho wa ukarabati wa
jengo hilo,” alisema.

]
TANESCO kuendelea
kuunganisha
umeme Sh. 27,000

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANESCO)
Iimevvahqk'ivkishia wananchi wa mae-
kuwaunganishia huduma ya umeme kwa
gharama ya Sh. 27,000.

Meneja Mwandamizi wa Shirika hilo
Kanda ya Kati, Mhandisi Frank Chambua,
aliyasema hayo mwishoni mwa wiki
vv_a}g_ati alipofanya ziara ya kutembelea

Chambua alisema TANESCO itaendelea
kuwaunganishia Umem.t_e__wananchi wote
hizo ili kunufaika na huduma hiyo.

“Naomba kuwahqk_]kishia wananchi
TANESCO tunaendelea kuwaunganisha hu-
duma ya umeme kwa bei ya Sh. 27,000 tu
kupitia miradi inayotekelezwa na shirika
letu meneo mbalimbali nchini,” alisema
Chambua.

sha huduma hiyo na itaendelea kuwa ile
ile.

Alifafanua kuwa, serikali imefadhili mi-
na wananchi wanatakiwa kuendelea kuli-
pia hizo zilizotajwa ikijumuisha ghrama za
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT).

Kadhalika, Chambua alisema

shirika hilo limeendelea na utaratibu
huo wa kutoa elimu ili kuepusha wa-
nanchi kufanyiwa utapeli na watu wasio
waaminifu.

Alitoa wito kwa wananchi wa mkoa huo
kusaidia kulinda miundombinu ya umeme
hasa kipindi hiki cha maandalizi ya msimu
wa Kilimo.

Aliwataka kuacha kuchoma moto
mashamba kwa sababu umekuwa uki-
sababisha kuunguza nguzo za umeme
zilizopita kwenye maeneo hayo.

Samwel, alilishukuru shirika hilo kwa
kuendelea kuwatoza kiasi hicho cha fedha
ambacho kitawasaidia kumudu gharama
hizo.

Nasia alisema kuunganishwa kwa
jana kujiajiri kwenye sekta ya uchomelejia
na kuanzisha saluni za kike na kiume.

Pia, alisema kuwapo kwa umeme
kwenye eneo hilo kutasaidia kuwavutia
wawekezaji watakaojenga viwanda am-
bavyo vitatoa ajira kwa wazawa wa hapo.

Kwa upande wake, Kaimu Meneja wa
TANESCO Wilaya ya Bahi, Hassan Hassan,
alisema wanaendelea kuwaunganishia
huduma hiyo wateja wote wa maeneo ya

unganishiwa na wengine wamehamasika
kulipia baada ya kuona wenzao wameun-
ganishiwa.

Aidha, alisema Mkoa wa Dodoma
serikali imewekeza Sh. bilioni 195.5 kwa
ajili ya kutekeleza miradi ya kuunganisha
umeme.

Aliongeza kuwa fedha hizo zimesaidia

na huduma hiyo na vilivyobaki ni 159
na wakandarasi wanaendelea na kazi ya
kuunganisha.
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H’shauri
zashauriwa
kutenga
bajeti shule
mchepuo
Kiingereza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI zote za Mkoa wa
Mbeya, zimeagizwa kutenga bajeti kwa
ajili ya ujenzi wa shule za msingi za
mchepuo wa Kiingereza ili kuwaandaa
vizuri wanafunzi kwenye misingi ya
lugha ya Kiingereza pamoja na kuongeza
Vvyanzo vya mapato.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera, alipofanya
ziara ya kukagua miradi ya maendeleo
ikiwamo ujenzi wa vyumba vya madara-
sa kwenye shule za sekondari na msingi
katika Jiji la Mbeya.

Aliwataka watendaji wa halmashauri
hizo kwenda kujifunza ujenzi na uende-
shaji wa shule hizo katika Jiji la Mbeya
ambalo tayari lina shule tano za aina
hiyo na inaendelea na mipango ya ujenzi
wa shule zingine za aina hiyo.

Alisema baadhi ya wazazi wanapenda
kuwapeleka watoto wao kwenye shule za
aina hiyo, lakini kutokana na kutokuwapo
jirani, wanalazimika kuwapeleka maeneo
ya mbali hali ambayo alisema huwa sio
NZuri.

Alisema halmashauri hizo zina-
takiwa kuchangamkia fursa hiyo kabla
wawekezaji binafsi hawajaziba nafasi
huku akiagiza zoezi hilo kuwa la lazima.

“Na hii ni lazima kwa halmashauri zote,
Katibu Tawala waandikie barua wakuru-
genzi wote kwamba ni lazima watenge
bajeti ya ujenzi wa shule hizi kwenye
maeneo yao, kukosekana kwa shule hizi
maeneo mengine kunasababisha msonga-
mano wa watoto kwenye shule zilizoko
hapa mjini,” alisema Homera.

Hata hivyo, aliupongeza uongozi wa
Jiji la Mbeya kwa ujenzi na usimamizi wa
shule hizo kuwa zinaendelea kutokana
na ushirikiano wa uendeshaji kati ya
watumishi wa jiji na madiwani.

Kampum zZinazonunua tumbaku zajiondoa

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

ZALISHAJI wa tumba-

ku katika Mkoa wa Ki-

tumbaku wa Chunya,

unatarajiwa kushuka
kutoka kilogramu milioni 10.8
za msimu uliopita mpaka milio-
ni 10.3 msimu huu kutokana na
baadhi ya kampuni za ununuzi
wa zao hilo kujiondoa.

Kipato cha wakulima kina-
chotokana na zao hilo kinata-
rajiwa kushuka kutokana na
kupungua kwa kiwango cha
uzalishaji hali ambayo inadaiwa
kuwa itaathiri uendeshaji wa
kilimo hicho pamoja na uchumi
wa wakulima.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Ushirika wa Wakulima wa
Tumbaku (CHUTCU), Sebas-
tian Mogella, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
mkutano mkuu wa kawaida wa
wanachama wa chama hicho
uliolenga kujadili mambo mbal-
imbali yakiwamo kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kwa sasa mkoa huo
umebakiwa na kampuni moja
pekee ya ununuzi, Premium Ac-
tive Tanzania LTD (PATL), am-
bayo imeingia mkataba wa un-
unuzi wa na vyama vya msingi
22 vya mkoa huo kununua tum-
baku yao.

Alisema chama kikuu
kimeshindwa kupata wanunuzi
wengine wa zao hilo kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo
baadhi ya kampuni kugoma
zikiogopa kuongeza gharama za
uwekezaji kutokana na jiografia
zinakofanya kazi kwa sasa.

Alisema baadhi ya kampuni
zilizoombwa kwenda kununua
tumbaku hiyo ni Allience One
na JTI ambayo inanunua zao
hilo mkoa jirani wa Tabora, la-
kini zilikataa na baadhi ya vy-
ama kukosa wanunuzi baada ya
kampuni zilizokuwa zinanunua
kujiondoa.

“Kulikuwa na hatari ya baa-
dhi ya wanachama kutoshiriki
kilimo cha tumbaku msimu huu
wa 2021/2022, sasa tuliamua ku-
fanya mazungumzo na wenzetu

PATL ili kugawana uzalishaji
kwenye vyama vyote na wame-
kubali,” alisema Mongella.

Vilevile, alisema kutokana
na kampuni zingine kujitoa,
Kampuni ya PATL imeongeza
kiwango cha ununuzi wa tum-
baku kutoka kilogramu mil-
ioni 945 msimu uliopita mpaka
kilogramu milioni 10.3 ambazo
ndizo wakulima wanatarajiwa
kuzalisha.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya
Chunya, Cathbert Mwinuka, ali-
wataka wakulima wa tumbaku
kulima na mazao mengine ili
kuepuka kuathirika kiuchumi
kutokana na mabadiliko ya
tabianchi yanayoikumba nchi
kwa sasa ambayo yanaweza
yakaathiri kilimo hicho.

Alisema kwa sasa wakulima
wanasisitizwa kupanda mazao
yanayokomaa kwa muda mfu-
pi na yanayostahimili ukame
ili kuepuka madhara ya hali
hiyo ya mgawanyiko mbaya wa
mvua nchini.

Alisema yapo mazao am-
bayo wakulima wanashauriwa

kuzalisha ikiwamo alizeti, viazi
vitamu na mihogo na kuwa-
taka wakulima hao kuyalima ili
yawasaidie endapo kutatokea
madhara kwenye tumbaku.

“Wataalamu wa hali ya hewa
wameshatoa taarifa kuwa mwa-
ka huu kutakua na mgawanyiko
mbaya wa mvua, kuna maeneo
inanyesha na maeneo mengine
hainyeshi, sasa haya mabadi-
liko ambayo hatukuyatarajia
yanaweza yakatuathiri, hivyo
jitahidini kulima mazao sam-
bamba,” alisema Mwinuka.

Vilevile, aliwataka wakulima
hao kufuata taratibu za kilimo
cha tumbaku wanazoelekezwa
na wataalamu ikiwa ni pamoja
na kuepuka kuchanganya ma-
daraja wakati wa kufunga mi-
tumba.

Kwa upande wake, Mrajisi
Msaidizi wa vyama vya ushirika
Mkoa wa Mbeya, Richard Zengo,
aliwataka viongozi wa vyama
vya ushirika katika mkoa huo
kufuata taratibu za usimamizi
wa vyama hivyo kama walivyo-
ahidi kwenye viapo vyao.
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Baadhi ya
wahitimu wa
kidato cha
nne katika
Shule ya St
Francus va
vvaklmf
pongeza
mwenzao,
Bhutoi Nkan-
gaza (mwe-
nye gauni

la kitenge)
ambaye
ameshika
nafasi ya

pili kitaifa
walipokutana
shuleni hapo
mwishoni
mwa wiki. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Maduka 8 yafungiwa kwa kuuza mbegu feki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Kudhibiti Ubora wa
Mbegu nchini (TOSCI), imeyafungia
maduka nane kufanya biashara ya
mbegu katika mikoa ya Mbeya na
Songwe baada ya kubainika kuwa
yanauza mbegu feki na zingine
zimeingizwa kutoka nje ya nchi bila
kutibitishwa ubora wake.

Aidha, baadhi ya maduka hayo
yamefungiwa kutokana na kufanya
biashara ya mbegu bila kusajiliwa
na taasisi hiyo huku wafanyabiasha-
ra hao wakiwa hawana mafunzo ya
uuzaji wa mbegu kwa mujibu wa
sheria.

Taasisi hiyo iliyafungia maduka
hayo mwishoni mwa wiki baada
ya kufanya ukaguzi wa kushtukiza
kwenye maduka mbalimbali kwa
qjili ya kuhakiki aina ya mbegu

ambazo wakulima wa mikoa hiyo
wanauziwa katika kipindi hiki cha
kilimo.

Maofisa wa TOSCI wa Kanda ya
Nyanda za Juu kwa kushirikiana
na taasisi zingine ndiyo waliofanya
ukaguzi huo na walisema katika
kipindi hiki ambacho wakulima wa-
nakimbizana na msimu wa kilimo,
wafanyabiashara wengi wanakuwa
wadanganyifu.

Ofisa Mfawidhi wa TOSCI Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Peter Nas-
sari, alisema katika operesheni hiyo
walikagua maduka zaidi ya 200
kwenye mikoa hiyo na inaendelea
katika mikoa yote ya ukanda huo.

Alisema endapo wafanyabiashara
hao wataendelea kuwauzia wakuli-
ma mbegu hizo, kuna hatari ya
uzalishaji kushuka kutokana na baa-
dhi ya mbegu hizo kutoota na hata

zinazoota uzaaji wake ni tofauti na
matarajio ya wakulima.

Vilevile, alisema uingizaji wa
mbegu kutoka nje ya nchi ambazo
hazijathibitishwa ubora wake un-
aweza ukasababisha kusambaa kwa
magonjwa ya mazao na hivyo ku-
sababisha hasara kwa wakulima na
kwa taifa.

“Nawaomba wakulima wajitahidi
kuzichunguza mbegu kabla hawa-
jazinunua, waangalie kwanza kama
zina nembo ya TOSCI na wahakik-
ishe wanapewa risiti ili iwe rahisi
kufuatilia endapo kutatokea tatizo,”
alisema Nassari.

Baadhi ya wafanyabiashara wa
mbegu walisema wanashindwa
kutofautisha mbegu feki na nzuri
kutokana na kutopatiwa mafunzo
ya mara kwa mara hali ambayo wal-
isema hata wao wanaingia hasara

baada ya kuzuiwa kuziuza mbegu
ambazo wananunua kwa bei kubwa.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
William Mbua, alisema maduka ya
kuuza pembejeo za kilimo yanafun-
guliwa kila siku, lakini mafunzo ya
kuzitambua mbegu yanatolewa
mara chache hali ambayo inawa-
fanya baadhi ya wafanyabiashara
kuuza  mbegu bila kuzijua ubora
wake.

Alisema mbali na maduka mapya
kufunguliwa na wakulima, lakini
hata mbegu mpya zinazalishwa
kila mwaka na kuiomba serikali ku-
wekeza zaidi kwenye mafunzo ya
wauzaji wa pembejeo za kilimo.

“Ni kweli baadhi ya wafanyabi-
ashara wanakuwa sio waaminifu
kwa sababu hiyo ni tabia ya binad-
amu, lakini baadhi huwa wanauza
mbegu feki kwa kutokujua kuto-

kana na kutopata mafunzo, hivyo
tunaomba TOSCI wajitahidi kutoa
elimu ya mara kwa mara,” alisema
Mbua.

Nao wakulima walisema mbegu
feki zimekuwa zikiathiri sekta ya kil-
imo kwa kuwaongezea gharama za
uzalishaji wakidai kuwa baadhi ya
mbegu huwa hazioti na kulazimika
kupanda upya.

Mmoja wa wakulima hao, Winfti-
da Jaston, ambaye analima nyanya
alisema mbegu feki huwa zinakuwa
na picha ambayo haiendani na kil-
ichomo ndani kwa maelezo kuwa
vifungashio vinakuwa na maelezo
mazuri kuliko uhalisia.

Alisema mbegu hizo zinakuwa na
picha na maelezo ambayo yanao-
nyesha kuwa kipato chake ni ki-
kubwa, lakini wakilima wanapata
matokeo tofauti.
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Taasisi ya Marekani vasaidia
vifaa tiba Wizara ya Afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SISI ya Helping Hand
kutoka Marekani kwa
kushirikiana na Taasisi
ya Muzdalifa Zanzibar,

imeikabidhi Wizara ya Afya Usta-
wi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Wa-
toto Zanzibar, msaada wa vifaa
tiba vyenye thamani ya Dola za
Marekani 114,521.72. Makabidhi-
ano hayo yalifanyika jana Wizara

ya Afya Mnazi Mmoja na kumka-
bidhiwa Waziri wa wizara hiyo,
Nassor Ahmed Mazrui.
Akizungumza baada ya maka-
bidhiano hayo Waziri Mazrui
alisema msaada huo utawasaidia
wataalamu wa afya kuendelea
kutoa huduma bora kwa jamii.
Alisema bila afya bora maen-
deleo hayatopatikana hivyo seri-
kali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali itaendelea kutoa
huduma bure za afya kwa wa-

nanchi.

Alisema kuwa, lengo lamsaada
huo ni kuwasaidia wananchi na
kuihakikishia taasisi hiyo kuwa
vifaa hivyo vinatumika ipasavyo
na kuwafikia walengwa.

“Nataka niwaambie watend-
aji hivi vifaa mvitunze, lakini ni
marufuku kuviuza au kuvitumia
kinyume na utaratibu,” alisisitiza
Mazrui.  Aliahidi kuendeleza
ushirikiano wa karibu baina ya
Wizara ya Afya na Taasisi hiyo ili

lengo la kuboresha sekta ya afya
kufikiwa nchini.

Naye Mshauri Msaidizi wa
Taasisi ya Helping Hand, Irfan
Khurshid, alisema msaada huo
ni miongoni mwa jitihada za
kuisaidia sekta ya afya Zanzibar
kutoa huduma bora kwa jamii.

Alisema taasisi hiyo ina mpan-
go wa kuendelea kutoa misaada
mbalimbali ya sekta ya afya ili
wananchi wa Unguja na Pemba
wanufaike.
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Mkurugenzi
wa Wakala
wa Mtandao
Zanzibar,
Said Seif Said
(kushoto),
akimkabi-
dhi hati ya
makubaliano
ya ush-
irikiano wa
kazi MKku-
rugenzi wa
World Mo-
bile, Rajabu
Thabit Rajab,
Mjini Zanzi-
bar mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

]
World Mobile, E
Government zaingia
makubaliano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKALA wa mtandao wa simu wa
kampuni ya simu duniani (World Mo-
bile), imetiliana saini makubaliano ya
utendaji kazi na wakala wa mtandao
Zanzibar (E Government) ili kutatua
changamoto za kimifumo kwenye
uchumi wa bluu na huduma za intaneti
katika maeneo ya wazi.

Utiaji saini wa makubaliano hayo
umefanyika jana katika ofisi za E
Government Mazizini na kusainiwa na
Mkurugenzi wa Wakala wa Mtandao
Zanzibar, Said Seif Said na kwa upande
wa kampuni ya World Mobile umesaini-
wa na Mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Rajabu Thabit Rajab.

Akizungumza baada ya utiaji saini
wa makubaliano hayo Mkurugenzi wa
World Mobile Rajab aliyataja maeneo
hayo ya wazi ambayo yatakuwa na
huduma za mawasiliano ya intaneti ni
uwanja wa ndege, bandarini, hospitali,
sokoni na maeneo mengine ya serikali ili
kurahisisha upatikanaji wa mawasiliano.

Alisema ushirikiano huo utaanza
kuunganisha huduma ya teknolojia ya
mawasiliano ya intaneti katika uwanja
wa ndege wa kimataifa wa Abeid Amani
Karume.

“Hii ni hatua ya kwanza ya ushirikiano
kabambe na mpango wa miaka mitano
ambao utakuza kwa kiasi kikubwa pato
la taifa la Zanzibar,” alisema.

Alisema kampuni hiyo pia imepewa
fursa ya kuzifikia shule zote za serikali
Zanzibar na taasisi za elimu kwa ajili ya
kufunga mtandao wa intaneti na shule
hizo zitapata mgawo wa mapato kutoka
kwa watumiaji wa teknolojia hiyo.

Naye Mkurugenzi wa Wakala wa
Mtandao, Said Seif, alisema ni faraja
kushirikiana katika kukuza teknolojia ili
kupata huduma muhimu za mtandao.

Alisema makubaliano hayo yatasaidia
kukuza uchumi wa bluu kupitia teknolo-
jia hiyo.

“Itatupa nafasi ya haraka ya kufikia
maendeleo ya dunia katika matumizi ya
teknolojia inayoenda kwa kasi duniani,”
alisema.

‘Jihadharini kutoa zawadi ya mitungi yenye gesi ndani’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

LICHA ya bidhaa ya gesi ya
kupikia ni rafiki wa mazingira na
salama katika matumizi kama bid-
haa zingine, lakini kuna tahadhari
zinapaswa kuchukuliwa ili kuepu-
sha maafa.

Hayo yalielezwa na Ofisa Uhu-
siano wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Maji na Nishati Zanzibar (ZURA),
Mbaraka Hassan, wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu utoaji
wa zawadi wa majiko ya gesi yakiwa
na mitungi ya gesi ndani katika shu-
ghuli za harusi baada ya kusambaa
kwa video za utoaji wa zawadi za
nishati hiyo mbadala katika moja
ya harusi iliyofanyika mwisho wa
mwaka jana mjini hapa.

Alisema kuwa haikubaliki kuin-

giza mitungi ya gesi katika ukumbi
kwenye sherehe na kuigawa kama
mfano wa njugu jambo ambalo ni
hatari kwa usalama wa wananchi.

Alisema hawakatazi utoaji wa
zawadi hiyo katika sherehe bali
kuwe na utaratibu wa kiusalama
wakati wa ugawaji wa mitungi ya
gesi.

Alisema waligundua utoaji wa
majiko ya gesi wakati kitendo hicho
kilishafanyika, lakini waliwafuata
watoaji na kuwapa utaratibu unao-
takiwa kufuatwa.

Alisema ni hatari katika miku-
sanyiko ya watu kutoa mitungi ya
gesi ndani ya ukumbi kwa sababu
unahatarisha usalama wa wa-
nanchi.

“Hata katika vyombo vya usafiri
tunatumia vyombo vinavyotumia

nishati ya mafuta ya petroli ambayo
nayo ni hatari, lakini kuna tahadhari
zinapaswa kuchukuliwa,” alisema
Hassan.

Sherehe ya harusi hiyo iliyotole-
wa zawadi kwa waalikwa majiko ya
gesi yakiwa na gesi ilizua gumzo ka-
tika mitandao ya kijamii.

Baadhi ya wananchi waliohud-
huria sherehe hiyo ambao hawaku-
taka kutajwa majina yao walisema
sherehe hiyo ilifana na ni neema
kwao kwa kupatiwa nishati hiyo
mbadala ya kupikia.

“Nilikuwa sina jiko la gesi napikia
mkaa, lakini kutunukiwa zawadi hii
ya jiko la gesi imenirahisishia ku-
maliza kupika mapema nyumbani
kwangu,” alisema mmoja ya waal-
ikwa wa shughuli hiyo.

Alisema kuwa kila mmoja aliyea-

likwa katika shughuli hiyo alipatiwa
jiko la gesi la ujazo wa kilo sita likiwa
na gesi lenye thamani ya Sh. 50,000.

“Sherehe ile ya harusi ilikuwa ya
aina yake maana haijawahi kutokea
kwa Zanzibar kugaiwa majiko ya
gesi,” alisema.

Hivi karibuni Mhandisi wa mi-
godi kutoka Shirika la Madini la
Taifa (STAMICO), Charles Mawala,
wakati akitoa mada ya matumizi ya
mkaa mbadala katika kongamano la
utunzaji wa mazingira lililofanyika
viwanja vya Maisara mjini Zanzi-
bar, alisema hekta 470,000 za ardhi
zenye misitu zinaathiriwa nchini
Tanzania kwa mwaka kutokana na
ukataji miti kwa ajili ya nishati ya
mkaa.

Alisema hali hiyo inaathiri maz-

ingira kwa sababu miti husaidia
kuvuta hewa chafu kama carbon di-
oxide inayotokana na shughuli zote
za maendeleo.

“Gesi hizi huchangia pakubwa
kwenye uharibifu wa tabaka ozone
na kuleta majanga kama ukame,”
alisema.

Alisema kutokana na ongezeko
hilo la ukataji wa miti kila mwa-
ka, Shirika la Madini la Taifa liko
mbioni kuanza uzalishaji wa mkaa
mbadala (Rafiki briquettes) ambao
ni muafaka kwa matumizi ya kijamii
kama kupikia.

Alisema mkaa huo ni suluhisho
kwa tatizo la kimazingira la ha-
tari ya kutokea jangwa inayosaba-
bishwa na ukataji ovyo wa misitu
kwa ajili ya nishati ya kuni na mkaa
wa kuchoma.



18 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

RPC awatunuku askari

15 uwajibikaji mzuri

Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani Lin-
di limewatunuku vyeti na
zawadi askari 15 kutambua
na kuthamini michango yao
wawapo vituo vyao vya kazi.
Askari hao kutoka vituo
mbalimbali, wamekabidhiwa
vyeti hivyo na Kamanda wa
Polisi mkoani humo, ACP
Mtatiro Kitinkwi, katika hafla
iliyofanyika mjini hapa.
Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi zawadi kwa wahusika,

aliwataka wengine kuongeza
uwajibikaji na nidhamu ndani
na nje ya maeneo yao ya kazi,
kwa kujiepusha kushiriki vi-
tendo vya kuomba na kupokea
rushwa.

“Zawadi hizi mlizokabidhi-
wa ni sehemu ya kuthamini
na kutambua michango yenu
na iwe chachu kwa askari
wengine ambao hamjapata,”
alisema Kitinkwi.

Alisema vitendo viovu mara
nyingi vinachafua na kupoteza
sifa na nia njema kwa jeshi hilo

ambalo miongoni mwa maju-
kumu yake ni kuhakikisha raia
na mali zao wanakuwa salama
wakati wote.

Vile vile, alisema askari ata-
kayebainika kujihusisha na
vitendo vinavyochafua jeshi
hilo, ikiwamo kuomba na
kupokea rushwa, hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi
yake ikiwamo kupoteza ajira
na kufikishwa mahakamani.

Baadhi ya askari waliokabi-
dhiwa vyeti na zawadi zingine
ambao hata hivyo, majina

yao hawakupenda kutajwa
kwenye vyombo vya habari
walisema zawadi walizopewa
zimewaongezea morali wa
uwajibikaji kazini, huku wen-
gine wasiobahatika wakisema
imeamsha mori na watahakik-
isha na wao wanafanya vyema.

Kwa zaidi ya miaka 20 uta-
ratibu wa kuzawadia askari
wanaofanya vizuri ndani ya
Mkoa wa Lindi kwa muda mre-
fu ulikuwa umesahaulika, Ka-
manda ACP Kitinkwi ameanza
kuurejesha upya.

Mil. 187/-
kutolewa kwa
wajasiriamali

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Ushetu,
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, imetenga Sh. milioni
187 kwa ajili ya kutoa mikopo
isiyo na riba katika makundi
maalumu va vijana, kinamama
na watu wenye ulemavu kutoka
kata 20 za halmashauri hiyo.
Fedha hizo zimetengwa kwa
kipindi cha mwaka wa fedha
2021/2022 na zinatokana na
mapato ya ndani ya halmashau-
ri kutoka katika vyanzo vya
mazao ya kibiashara ikiwamo
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Meneja Mauzo wa Tigo Ubungo, Sekirito Karia (watatu kushoto), akikabidhi zawadi ya pikipiki kwa mkazi wa Mapinga
Bagamoyo, Aisha Bakari Hill, baada ya kuibuka mshindi wa wiki ya saba ya promosheni ya Wagiftishe Gift Juu ya Gift,

Shule yataja siri wanafunzi kufanya vizuri

Na Yasmine Protace, MKURANGA

MIKAKATI mitatu iliyowekwa na uongozi
wa Shule ya Sekondari St. Mathew’s ili-
yoko Wilaya ya Mkuranga, mkoani Pwani,
imezaa matunda baada ya wanafunzi
wote waliomaliza kidato cha nne mwaka
jana kufaulu mitihani yao ya taifa.

Mikakati hiyo iliyowekwa kwa wanafun-
zi ni elimu, usalama na malezi.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa shule hiyo, Peter Mutembei, baada
ya Katibu Mkuu Baraza la Mitihani kutan-
gaza matokeo ya Kidato cha Nne.

“Shule tulijiwekea mikakati mitatu kwa

wanafunzi wetu, ambapo mikakati hiyo
imezaa matunda na kufanikisha wote
waliomaliza mitihani yao mwaka jana ku-
faulu kwa kishindo,” alisema.

Aliongeza kuwa wanafunzi waliofan-
ya mitihani yao mwaka jana walikuwa
wahitimu 85 na 30 wakipata daraja la
kwanza, 45 daraja la pili na 15 daraja la
tatu na hakuna daraja la nne wala daraja
la mwisho.

“Ufaulu huo unaifanya shule kuwa
miongoni mwa zilizoongoza katika ufaulu
wa matokeo hayo kuanzia ngazi ya wilaya,
mkoa na taifa,” alisema.

Alisema matokeo hayo yanafanya wa-

nafunzi wote waliofanya mtihani St. Mat-
thew’s kuwa miongoni mwa waliopata
ufaulu wa juu kitaifa kwa daraja la kwan-
za mpaka la tatu ikiwa ni asilimia 35.84 ya
wanafunzi wote waliofanya mtihani wa
taifa kidato cha nne mwaka 2021.

Pia aliwapongeza walimu, wazazi na
wanafunzi kwa kujituma, kufanya kazi
kwa bidii, kuwafundisha vizuri wanafunzi
wao na kufanikiwa kupata ufaulu mzuri.

Alisema mkakati huo, ulisaidia wa-
nafunzi wote waliomaliza elimu ya msingi
mwaka jana katika shule hiyo kupata ala-
ma ‘A’ katika masomo yao, kiwilaya shule
hiyo ilishika nafasi ya kwanza.

tumbaku, pamba, mahindi na
madini yanayochimbwa Kata va
Mwabomba.

Hayo valibainishwa jana na
Diwani wa Kata ya Nyamilango-
no, Robert Mihayo, wakati aki-
zungumza na gazeti hili kuhusu
usimamiaji wa vikundi vya
wajasiriamali kupata mikopo ya
asilimia 10 kutoka halmashauri
hiyo.

Alisema, kwa mwaka huu wa
fedha halmashauri hiyo im-
etoa mikopo kwenye Kata ya
Nyamilangano yenye thamani
va Sh. milioni 36.3 kwa vikundi
vitatu vya Tujipange kinamama,
waendesha bodaboda na ki-
kundi cha mtu mmoja mwenye
ulemavu.

Aidha, alisema kati ya fedha
hizo Sh. milioni 28.8 zimetu-
mika kununua pikipiki 12 na
kuzigawa katika kikundi cha
bodaboda Nyamilangno, Shilingi
milioni saba kwa kikundi cha
Tujitengemee kinamama am-
bazo zitatumika kunenepesha
mifugo na ufunguzi wa bucha
ya nyama.

Pia Sh. 500,000 zimetolewa
kwa kikundi cha mtu mmoja
wenye ulemavu wa viungo ili
kuinua mtaji na kuondokana
na adha ya kuwa tengemezi
kwenye jamii na familia hasa
kupitapita mitaani na kwe-
nye makazi yao watu kuomba
msaada.

“Tumewawezesha vijana
12 pikipiki zenye thamani ya
Sh. milioni 28.8 fedha kutoka
asilimia 10 ya mapato yetu ya
halmashauri, kila moja imegha-
rimua Sh. milioni 2.4 na kila
mwezi Kila mmoja atarejesha
Sh. 200,000 na mwishoni mwa
mwaka huu watamaliza deni
hilo,” alisema Mihayo.

Mmoja wa wanufaika wa
mikopo wa pikipiki, Charles
John, alisema kabla ya kupewa
pikipiki hiyo alikuwa anajishu-
ghulika na kilimo cha pamba
na fedha alizokuwa akizipata
alikuwa akihifadhi kwa ajili ya
kununua pikipiki na kuendesha
maisha.
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Tahadhari kutokea tsunami yatolewa

Nuku’alofa, TONGA

JAPAN na Marekani zimewataka watu
wanaoishi kwenye mwambao wa bahari
ya Pacific, kuelekea sehemu za miinuko,

kutokana na kitisho cha tsunami baada Ljlikuwa
mlipuko wa volkano ya chini ya bahari tetemeko
isiwa onga. Kkubwa sana
Tonga ni nchi ya visiwani ya Polyne- |ililoitikisa
sia katika Pacific ya Kusini yenye wakazi gpdhi. Kaka
102,321. Eneo lake lina visiwa 169 Kusini yangu alidha-
kwa Fiji na Samoa na Kaskazinimwa New  ni ni mabomu
Picha za satelaiti zimeonyesha mlipuko z: ::x?plﬂ';m,aa
wa volkano hiyo ya Hunga Tonga-Hunga karibu na ny-
Ha'apai, ambao umerusha angani moshi ympa yetu.

karibu na kisiwa cha Tonga.

Zealand.

na majivu katika umbo la uyoga mkubwa
na kusababisha tetemeko katika eneo la
bahari ya Pacific linalokizunguka kisiwa
cha Tonga.

Taarifa za Taasisi ya Hali ya Hewa Aus-
tralia, zilisema mawimbi yenye kimo cha

mita 1.2 yalishuhudiwa katika miji
mkuu wa Tonga wa Nukualofa.

Japan pia iliripoti mawimbi yali-
yotokana na tsunami hiyo yamefika
kwenye pwani yake, yakiwa na kimo
cha hadi mita tatu.

Hali hiyo ilisababisha taharuki na
watu wa kisiwa kidogo cha Tonga
walionekana wakikimbia mbio ku-
hamia kwenye maeneo ya vilima.

Mmoja wao, Mere Taufa, alisema
wakati volkano ilipolipuka alikuwa
nyumbani akijiandaa kwa mlo wa
mchana na alishtushwa na mawimbi
ya bahari yaliyoanza kuivamia ny-
umba yake.

“Lilikuwa tetemeko kubwa sana
lililoitikisa ardhi. Kaka yangu alid-
hani ni mabomu yaliyokuwa yakilip-
uliwa karibu na nyumba yetu,” alise-
ma Taufa akizungumza na tovuti ya
Stuff News.

Mkazi huyo alisema nyumba yao
ilifurika maji katika muda wa dakika
chache na kuongeza, aliuona ukuta
wa nyumba ya jirani yake ukipo-
romoka.

“Bila kukawia tulijua kuwa ni tsu-
nami imetokea, kwa kiwango cha
maji yaliyoivamia nyumba yetu.
Ungeweza kuwasikia watu wakipiga
mayowe kila mahali, wakikimbilia
maeneo salama, kila mmoja akitafu-
ta sehemu iliyoinuka.”

Mlipuko huo wa volkano ya chini
ya bahari, ulidumu kwa takribani
dakika nane na umekuja muda mfu-
pi baada ya kutolewa kwa tahadhari
ya tsunami nyingine.

Kulingana na duru kutoka mji wa
Suva, mlipuko huo ulisikika kama
mungurumo wa radi katika kisiwa
cha Fiji kilichoko umbali wa kilo-
mita 800 kutoka kitovu chake na

mawimbi makubwa yaliipiga pwani
ya kisiwa hicho.

Miito ya tahadhari imetolewa pia
New Zealand, American Samoa, Va-
nuatu, Chile na Australia.

Onyo la tsunami lilitolewa pia kwa
watu waishio pwani ya Magharibi ya
Marekani, kuanzia California hadi
Alaska.

Katika tangazo lake, kitengo cha
Marekani cha tahadhari dhidi ya
Tsunami, kimewaonya watu wanao-
ishi katika maeneo yanayokabiliwa
na kitisho, kikisema ‘tsunami inaku-
ja, kikisema mawimbi ya mwanzo
hayaonekani makubwa sana.

“Ondoka kwenye mwambao
mhamie kwenye miinuko.”

Canada pia imetoa angalizo kama
hilo kwa watu wa mkoa wa British
Columbia, ikiwaasa kuepuka kwen-
da ufukweni. DW

I

Boris Johnson
hatihati kujiuzulu
kwa kukiuka
masharti corona

London, UINGEREZA

VYOMBO vya habari Uingereza,
vinaendelea kuzungumzia kuhusu
uwezekano wa mtu mwingine ku-
chukuwa nafasi ya Waziri Mkuu wa
sasa Boris Johnson, baada ya mvuta-
no uliozuka kufuatia kukiuka kwake
kwa sheria za kudhibiti ugonjwa wa
Covid-19.

Katika vyombo vya habari vya
Uingereza, tayari kuna uvumi kuhusu
enzi ya baada ya Boris.

Vyombo vya habari Uingereza,
vimekuwa vikizungumza juu ya Boris
Johnson kupoteza imani yake kwa
muda sasa.

Swali sasa ni lini na vipi atafuku-
zwa kazi, kwa kura ya kutokuwa na
imani naye, kwa mfano, kujiuzulu
kwake kwa moja kwa moja, kulin-
gana na mwandishi wetu wa London,
Sidonie Gaucher.

Hata kutoka kwenye chama chake,
baadhi ya wabunge na maseneta nao
wanamtaka aondoke serikalini.

Kwa hiyo Boris Johnson, anaweza
kulazimishwa kujiuzulu, shinikizo
kutoka kwa chama chake na kutoka
kwa serikali ikiwa kura za kutosha
zitakusanywa kati ya walio wengi.

Kwa mujibu wa Sophie Loussouarn,
daktari aliyebobea katika historia ya
kisiasa ya Uingereza; kujiuzulu huku
sio sawa, kwa sababu katikati ya
mgogoro wa Kiafya, haitakuwa sahihi
kufanyika kwa uchaguzi kwa uongozi
wa Chama cha Conservative.

Majina ya watu kadhaa wana-
oshukiwa kuchukuwa mikoba ya
Boris Johnson yameanza kutajwa.

Kwanza, kuna Rishi Sunak, Chancel-
lor of the Exchequer, yaani Waziri
mwenye dhamana ya Fedha na Hazi-
na? ambaye aliteuliwa kwenye nafasi
hiyo Februari 13, mwaka jana. RFI

5

Gat imebasUka eneo la Marina huko Tutukaka, nchini N.evv Zealand:j‘aﬁa',‘bé-ada 'y'a mawimbl Fhékubvx)a yé bahafi.

Volcano ya chini ya bahari ililipuka karibu na Tonga na kusababisha tsunami huku watu wakikimbilia sehemu ze-

nye miinuko kujinusuru. PICHA: AP

Seneta Haiti ahusishwa na
mauaji Rais Jovenal Moise

Port-au-Prince, HAITI

POLISI imesema seneta wa zamani wa
Haiti, ambaye ni mshukiwa mkuu ka-
tika mauaji ya aliyekuwa Rais Jovenal
Moise, ametiwa mbaroni akiwa nchini

Jamaica.
Msemaji wa Jeshi la Polisi, Gary
Desrosiers, ameliambia shirika la

habari la Associated Press kwamba,

John Joel Joseph, yuko chini ya ulinzi
katika mahabusu.

Hakuna taarifa zaidi zilizopatikana
kuhusu kukamatwa kwake.

Wakati hayo yakijiri, Kamanda wa
Jeshi la Polisi Jamaica, Stephanne Lind-
say, aliliambia shirika la habari Asso-
ciated Press kwamba, watu wengine
wamekamatwa pamoja na Joseph na
maofisa wanajaribu kubaini ikiwa ni

jamaa wa familia.

Kamanda huyo alithibitisha watu hao
walikamatwa Jumamosi alfajiri, haku-
toa taarifa zaidi.

Watu waliokuwa na silaha waliyava-
mia makazi binafsi ya Rais Moise, ka-
tika vilima vya mji wa Port-au-Prince,
Julai 7, mwaka jana na kumuua kwa
risasi. DW
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SIMBA,

ZATIKISA

Na Adam Fungamwango

AKATI dirisha dogo la usa-

jili wa Ligi Kuu Tanzania Bara

likifungwa juzi saa sita usiku,

Klabu za Simba, Yanga na
Geita Gold zimeonekana kutikisa kwe-
nye dirisha dogo la usajili kutokana na
wachezaji waliowasajili.

Simba haijafanya usajili mkubwa sana
kipindi hiki, lakini imetikisa kutokana na
kumrejesha mchezaji kipenzi cha wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo, Cla-
tous Chama aliyetimkia RS Berkane Mo-
rocco mwanzoni mwa msimu huu, huku
watani zao wa jadi pamoja na kusajili
wachezaji wazuri, lakini imekuwa moja
ya timu iliyosajili wachezaji wengi kipindi

, GEITA

hiki.

Geita Gold ndiyo timu iliyoon-
goza kwa kusajili wachezaji
wengi zaidi, kwani kabla ya

dirisha dogo kufungwa, tayari

ilikuwa imeshasajili wachezbaji
saba.

Chama aliwasili [jumaa jioni akitokea
Zambia kuitumikia tena timu yake ya
Mbeya kwenye mechi ya leo dhidi ya
Mbeya City.

Kwa upande wa Yanga, imefanya usajili
wa maana kwa kuwasajili Denis Nkane ku-
toka Biashara United, Crispin Ngushi wa
Mbeya Kwanza, Salum Aboubakar kutoka
Azam FC, Aboutwalib Mshery (Mtibwa

Sugar) na Ibrahim Bacca kutoka KMKM.

Geita Gold imewasajili William Gallas,
ambaye chimbuko lake ni kikosi cha pili
cha Simba na kupandishwa kikosi cha
kwanza 2012, na straika kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo, Erick Yema.

Wengine ni Adeiyum Suleiman na
Ditam Nchimbi kutoka Yanga, pia wapo
Juma Nyosso na Kelvin Yondani pamoja
na Aron kalambo.

Azam FC, imefanya usajili wa mchezaji
Ibrahim Ajibu kutoka Simba, ‘Messi wa
Tanga’ Issa Abushehe akisajiliwa na Do-
doma Jiji kutokea Coastal Union, Prisons
ikimsajili Mudathir Said akisajiliwa na
Hamad Rajab ‘Majimengi’ akisajiliwa na
Ruvu Shooting na wote hao wanatoka
Coastal Union.

MAANDALIZI...

o

Usajili mpya wa dirisha dogo Simba, kiungo Clatous Chama (wa tatu kulia), akiwa gym jijini Mbeya baada ya timu hiyo

i W\

kuwasili juzi tayari kwa mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi ya Mbeya City utakaopigwa leo katika Uwanja wa Sokoine,
akiwa sambamba na wachezaji wenzake wa timu hiyo viungo, Jonas Mkude (kulia) na Rally Bwalya. PICHA: SIMBA

Biashara, Kagera zaweka rekodi ya mabao

Na Adam Fungamwango

SARE ya mabao 3-3 iliyopatikana juzi
kwenye Uwanja wa Karume, Musoma
mkoani Mara kati ya wenyeji Biashara
United dhidi ya Kagera Sugar, imezifanya
timu hizo kuweka rekodi ya mabao men-
gi zaidi kufungwa kwa mara ya kwanza
kwenye mechi za Ligi Kuu msimu huu.

Jumla ya mabao sita yamefungwa kwe-
nye mechi moja na kuifanya kuwa mechi
iliyozaa mabao mengi katika ligi hiyo
mpaka sasa msimu huu.

Ni mechi iliyokuwa na ushindani
mkubwa, ubabe, piga nikupige na funga

nikufunge, wageni wakitangulia kwa ma-
bao mawili, lakini wenyeji walisawazisha
yote na kuweka kimyani la tatu kwa muda
mfupi tu, lakini wakati kila mmoja akijua
Biashara United ingeibuka na ushindi,
Kagera Sugar wakasawazisha.

Meshack Abraham alianza kuipatia
Kagera Sugar bao dakika ya kwanza, kab-
la ya Erick Mwijage kufunga la pili dakika
ya 33.

Kipindi cha pili, Biashara United wa-
likuja juu na kufunga mabao matatu, la
mkwaju wa penalti dakika ya 51 likiwek-
wa vyavuni na Collins Opare ambaye
baadaye alikosa tena penalti kwa ku-

gongesha nguzo, Baron Okech alifunga
la pili dakika ya 81, dakika mbili baadaye
Ambroce Awio akaweka la tatu.

Dakika nne za nyongeza, faulo iliyo-
pigwa na David Luhende ilikwenda moja
kwa moja wavuni na kuwaokoa Kagera
Sugar, ikiiweka mechi hiyo kwenye re-
kodi.

Mechi ambazo zilikuwa zinaongoza
kwa mabao mengi kabla ya hiyo ya juzi,
ni ya Desemba 23, mwaka jana, Azam ikii-
funga Ruvu Shooting mabao 4-1, kesho
yake Simba ikiiadhibu KMC mabao 4-1
na siku hiyo hiyo, Costal Union iliitwanga
Mbeya City 3-2.

Miamba
Ligi Kuu
Z'bar yapeta
Kombe |la FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Ligi Kuu Zanzibar
zimepeta katika hatua ya

awali ya michuano ya Kombe la
Shirikisho la Soka visiwani hapa
(ZFF) maarufu kama FA Cup,
iliyoanza kutimua vumbi juzi,
Januari 15.

Hiyo ni baada ya kuibuka na
ushindi juzi, ambapo Zimamoto
ilishinda kwa mikwaju ya pen-
alti 10-9 dhidi ya New Power ya
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya
Unguja kutokana na dakika 90
kukamilika kwa kutoka suluhu
kwenye mechi hiyo iliyopigwa
katika Uwanja wa Mchangani.

Katika Uwanja wa Kinyasini,
Maafande wa KVZ nao wali-
ibuka na ushindi wa mabao 4-1
dhidi ya timu ya Ujamaa ya Ligi
Daraja la Pili Mkoa wa Kusini.

Lakini JKU ndio timu pekee
kutoka Ligi Kuu kwa jana ili-
yoambulia kichapo cha bao 1-0
dhidi ya Ngome ya Ligi Daraja la
Kwanza Kanda ya Unguja mch-
ezo ukipigwa katika Uwanja wa
Ngome, Fuoni.

AkKizungumza na gazeti hili
Kocha Mkuu wa Timu ya Zima-
moto, Mohmed Ali ‘Kocha Tedy’,
alisema licha ya kupita hatua ya
awali kwa mikwaju ya penalti,
alikiri mchezo huo kuwa mgumu.

Alisema timu za madaraja ya
chini zinapokutana na zile za
Ligi Kuu, zinacheza rafu sana ili
kupata ushindi wa kulazimisha
ndio maana mchezo unakuwa
mgumu kwa dakika zote.

Alisema Zimamoto ilicheza
kwa tahadhari katika dakika
zote kwa kuwa walijua wapin-
zani wao watakuja na mbinu ya
mchezo wa nguvu sana jambo
ambalo linaweza kusababisha
wingi wa majeruhi kikosini.

Ratiba ya Michuano hiyo
mzunguko huu wa awali itaen-
delea tena leo kwa kupigwa
michezo mitatu ambapo timu ya
Polisi watawavaa Sharp Boys
kwenye Uwanja wa Kinyasini
huku Mlandege wakivaana
na New Boys katika dimba la
Amaan na timu ya Baharia waki-
pepetana na Dulla Boys katika
Uwanja wa Kichakanyuki.

Michuano hiyo ya Kombe la
FA ambayo haina udhamini in-
achezwa kanda mbili; Unguja na
Pemba na kwa mujibu wa kanu-
ni mshindi wa Kanda ya Unguja
atakutana na mshindi wa Kanda
ya Pemba na kupata bingwa wa
michuano hiyo ambayo ataiwak-
ilisha Zanzibar katika michuano
ya Kombe la Shirikisho barani
Afrika CAF msimu ujao.
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ADA YA HAALAND YAANIKWA

REAL Madrid au Barcelona lazima zitumie euro
milioni 350 kumsajili straika wa Norway, Erling Braut
Haaland kutoka Borussia Dortmund kwa mujibu wa
wakala wake, Mino Raiola. (Marca)

BENITEZ KUSEPA EVERTON

KOCHA wa Everton, Rafael Benitez amekubali
kuachana na klabu hiyo, huku Duncan Ferguson akita-
jwa kuchukua nafasi yake. (90 Min)

PHILLIPS KUONDOKA LEEDS

KIUNGO wa Leeds United, Kalvin Phillips, 26, anatak-
iwa na Liverpool, lakini Leeds wapo tayari kumwachia
mchezaji huyo, huku Paris St-Germain, Bayern Munich
na Real Madrid zikihusishwa naye. (EI Nacional)

DE JONG BEI JUU BARCA

CHELSEA lazima iongeze ofa ya ya pauni milioni 33
kama wanataka kumsajili nyota wa Barcelona, Frenkie
de Jong, 24. Barca inataka pauni milioni 60 kumwachia
mchezaji huyo raia wa Uholanzi. (EI Nacional)

POCHETTINO KUTUA MAN UTD

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino
amehusishwa na mpango wa kutua Manchester United.
(Telegraph)

ERIKSEN AGOMBEWA ULAYA

KIUNGO wa Denmark, Christian Eriksen, 29, ambaye
alipatwa na shambulio la moyo kwenye michuano ya
Euro 2020, anawaniwa na klabu kadhaa, huku akitara-
jia kukamilisha usajili wake wiki hii. (Times)

SALAH MSHAHARA MKUBWA

MSHAMBULIAJII wa Misri, Mohamed Salah, anataka
mshahara wa pauni 400,000 kwa wiki ili asaini mka-
taba mpya Liverpool. Mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29, unamalizika kipindi
cha majira ya joto mwaka 2023. (Mirror)

COSTA ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL imefanya mazungumzo na straika wa
zamani wa Chelsea, Diego Costa, 33, huku akitarajia
kuondoka Atletico Mineiro mwezi huu. (Goal)

CARLOS ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inatarajia kuendelea na
mazungumzo na Sevilla wiki ijayo ili kumsajili nyota wa
Brazil, Diego Carlos, 28. (90 Min)

FIRMINO AWANIWA BARCA

BARCELONA imeonyesha nia ya kutaka kumsajili,
Roberto Firmino kutoka Liverpool ambaye ada yake ni
euro milioni 20. (EI Nacional)

RANGNICK AHOJI USAJILIUTD

KOCHA wa muda wa Manchester United, Ralf Rang-
nick amehoji kwa nini timu hiyo haisajili kipindi hiki
cha dirisha dogo. (Mirror)

MARTIAL

VILLA -

® ® ® Angekuwa kwenye kikosi kama
kawaida, lakini yeye mwenyewe...

MANCHESTER, England

NTHONY Martial “hakuta-

ka” kuwapo kwenye kikosi

cha Manchester United

ilichotoka sare ya mabao
22 na Aston Villa, amedai kocha
wa ‘Mashetani Wekundu’ hao, Ralf
Rangnick, wakati straika huyo ak-
iendelea kulazimisha kuondoka Old
Trafford.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 26, hakuwapo kwenye
kikosi cha Rangnick ambaye ali-
taja wachezaji nane kwenye benchi
wakati United ikielekea kule Villa
Park, ambako Philippe Coutinho
alifunga bao dakika za majeruhi ili
kupata sare hiyo.

Rangnick tayari alikuwa
bila Marcus Rashford na
Cristiano Ronaldo kutoka-
na na majeraha, huku An-
thony Elanga akichaguliwa
kuanza winga ya kushoto.

Kocha huyo wa muda wa United
alibainisha mwezi uliopita kwamba,
raia huyo wa Ufaransa, Martial ana-
taka kuondoka kutoka klabuni hapo
kutokana na kukosa dakika za kuto-
sha za kucheza.

Sevilla iliripotiwa kuwania kum-

KUIVAA

sajili Martial, lakini walishindwa ku-
fikia mshahara wake, huku United
ikikataa kumtoa kwa mkopo hadi
mwishoni mwa msimu huu.

Martial alionekana kutokataa
kucheza kwenye mchezo huo wa
sare dhidi ya Aston Villa na Rang-
nick amebainisha wazi. Rangnick
aliwaambia waandishi wa habari:
“Hakutaka kuwapo kwenye kikosi.

“Angekuwa kwenye kikosi kama
kawaida, lakini yeye mwenyewe ha-
kutaka na ndio maana hakusafiri na
Sisi.”
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DYBALA
APONDA
SOKA LA ¢
JUVENTUS,¢

TURIN, Italia

AULO Dybala amesema Juventus
P“haichezi soka zuri” baada ya ku-

kataa kushangilia bao lake katika
ushindi wa mabao 2-0 kwenye
Serie A dhidi ya Udinese.

Majaliwa ya Dybala yapo shakani
huku mkataba wa raia huyo wa Argen-
tina ukiwa unafikia ukingoni mwishoni
mwa msimu huu na nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 28 akihusishwa na
kuhamia Inter Milan.

Hakusherehekea bao lake la ushindi
pale Allianz huku wachezaji wenzake
wakimfuata kumpongeza.

Alipoulizwa kama hiyo ilikuwa ishara
kwa wakurugenzi wa klabu hiyo kuhusu
majadiliano ya mkataba mpya, Dybala
aliiambia Sky Sport Italia: “Nilimwalika
rafiki na hakuweza kuona. Kuna watu
wengi walikuwa pale na sikuweza ku-
muona.”

Baada ya kuulizwa kama alikuwa ana-
zungumza ukweli, Dybala alijibu: “Sijui,
hiyo ni shauri yako.

“Kumekuwa na habari nyingi, na vitu
vingi vimetokea na mimi nimeamua ku-
tokuzungumza-sana.”

\

Tuchel amchan tena Lukaku

LONDON, England

THOMAS  Tuchel haku-
furahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na Romelu
Lukaku baada ya Chelsea
kufungwa bao 1-0 na Man-
chester City pale kwenye
Uwanja wa Etihad.

Bao kutoka kwa Kevin De
Bruyne lilikifanya kikosi cha
Pep Guardiola kuongoza
kwa tofauti ya pointi 13 ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu

England dhidi ya Chelsea,
huku ‘Blues’ hao wakishinda
mechi nne tu kati ya 12 za ligi
zilizopita.

Lukaku hakuwa kwenye
kiwango bora katika mch-
ezo huo, akigusa mpira
mara 21 tu na hakupiga shuti
lolote langoni.

Mchezaji huyo aliyesajili-
wa kwa ada iliyoweka rekodi
ya pauni milioni 97 kutoka
Inter, hivi karibuni aliomba
radhi baada ya kutamka

Ll ™

hadharani kuwa hana fur:
ha hapo Chelsea.

Akizungumza na B
Sport baada ya mchezo huc
Tuchel alielezea kutoridhik
kwake na kiwango cha rai
huyo wa Ubelgiji, akisem:
“Alipoteza mipira mingi n
hakuwa na presha yoyote.

“Tunataka kumsaidi
yeye ni sehemu ya timt
na kwa hakika kabisa tt
nategemea mengi kutok
kwake.
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USAJILI KILI

Na Mwandishi Wetu

AKATI ukiwa umebaki
mwezi mmoja na siku
chache kabla ya mbio
za Kilimanjaro Premium
Lager Marathon kufanyika, usajili
unaendelea kushika kasi huku waan-
daaji wakitoa wito kwa washiriki wa-
jisajili mapema kuepusha usumbufu.

Taarifa iliyotolewa na waandaaji
wa mbio hizo jijini Dar es Salaam
jana, imeeleza punguzo la asilimia
20 lililokuwapo tangu Oktoba mwa-
ka jana kwa ajili ya ada ya kujisajili,
lilimalizika Januari 7, mwaka huu.

Tayari ada za mbio tofauti zime-
panda isipokuwa kwa kilometa tano
huku wakitoa wito kwa washiriki
wajisajili mapema kuepusha usum-
bufu dakika za mwisho kwani mbio
hizo zinaadhimisha miaka 20 tangu
kuanzishwa kwake.

“Punguzo hili limekuwapo tangu
Oktoba 17, mwaka jana wakati usajili
ukifunguliwa rasmi na bei za usajili
zimepanda sasa,” ilisema taarifa hiyo
na kuongeza kuwa usajili ni kwa njia
ya mtandao www.kilimanjaroma-
rathon.com au kwa njia ya Tigo Pesa

MUDA

kwa kubonyeza*149*20#.

Awali, Watanzania na wananchi
wa Afrika Mashariki walikuwa wa-
nalipa Sh. 25,000 kwa mbio za Km.
42 na 21 na za kilometa tano kwa Sh.
5,000 lakini sasa wameanza kulipa
Sh. 30,000 kwa mbio za Km 42 na 21
na kilometa tano imebaki bei ile ile
ya Sh. 5,000.

Kwa mujibu wa waandaaji hao,
wakazi wa Tanzania na wa Afrika
Mashariki wenye vibali vya kazi au
vya ukaazi na wananchi wa SADC
walikuwa wanalipa dola 40 kwa
mbio za Km 42 na 21, lakini kuanzia
Januari 8, mwaka huu, walianza ku-
lipa dola 50 wakati kilometa tano
imebaki kuwa dola tano.

“Washiriki wa kimataifa walikuwa
wanalipa dola 80 ila kuanzia Januari
8, mwaka huu walianza kulipa dola
90 kwa Km. 42 na 21 na kilometa
tano imebaki kuwa dola tano,” iliele-
za taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema usajili uta-
fungwa saa sita usiku wa Februari 7,
mwaka huu au pale ambapo nafasi
zitajaa hata kama ni kabla ya tarehe
hiyo.

“Tunatoa wito kwa washiriki wote

WASHIKA | SPORTPESA

wazingatie tarehe hizi kuepuka
usumbufu kwani huenda namba
zote zikaisha kama miaka ya nyuma
huku ikizingatiwa kuwa mwaka huu
tunaadhimisha miaka 20,” ilieleza ta-
arifa ya waandaaji wa mbio hizo.

Aidha, ilieleza mbio hizo, zilizo-
anza na washiriki wasiozidi 500
waliokimbia kwa kujifurahisha, sasa
zinajivunia washiriki zaidi ya 12,000
kutoka mataifa zaidi ya 55 na wataz-
amaji wanaokaribia idadi hiyo ya
washiriki.

Mbio za mwaka huu zitafanyika Ju-
mapili Februari 27, 2022 katika Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU).

Wadhamini wa mbio za mwaka
huu ni Kilimanjaro Premium Lager-
Km. 42, Tigo- Km. 21, Grand Malt -
kilometa tano, wadhamini wa meza
za maji ni Absa, Unilever, TPC Sugar,
Simba Cement, Kilimanjaro Water
na wasambazaji maalumu Garda-
World Security, Keys Hotel, Kibo Pal-
ace Hotel na CMC Automobiles.

Mbio za Kilimanjaro Premium
Lager Marathon huandaliwa na Kili-
manjaro Marathon Company Limit-
ed na kuratibiwa kitaifa na Kampuni
ya Executive Solutions Limited.

Simba wapania
tatu za Mbeya
City leo

Na Mwandishi Wetu

KUELEKEA mechi yao ya leo Ligi ya
Kuu Bara, Kocha Mkuu wa Simba, Pab-
lo Franco, amesema wataivaa Mbeya
City kwa tahadhari kubwa ili kuhakiki-
sha wanaondoka na alama zote tatu.

Simba itashuka katika Uwanja wa
leo kuvaana na Mbeya City, huo ukiwa
mchezo wao wa kwanza kwenye ligi
hiyo tangu kutoka kutwaa Kombe la
Mapinduzi visiwani Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe jana, Pablo
alisema anafahamu utakuwa mchezo
mgumu kutokana na ubora wa Mbeya
City, lakini ukichagizwa na aina ya
uwanja watakaotumia.

Kwa upande wa beki wa kulia wa
timu hiyo, Shomari Kapombe, alisema
wanaenda kuivaa Mbeya City ambayo
ina michezo mizuri kwenye Ligi Kuu na
kwamba mechi iliyopita wamewaona
wanacheza vizuri na wapo imara, hivyo
wamejiandaa kwa ajili ya kuwavaa.

“Tumetoka kufanya vizuri Kombe
la Mapinduzi na kutwaa kombe, lakini
tunakuja katika mchezo huu tukiwa
waangalifu ili kufanya vizuri na kuanza
mwaka vizuri na [hatimaye] kutetea
ubingwa wetu,” alisema Kapombe.

KAPATIA...

(8113 / 01/ 2022

JACKPOT BONUS WINNER

=]10,264,98

S ENOS PAUL NZAGAMBA

SPORTPESA.LO.TZ

sinarune DI FRERSIH IS

Mshindi wa Jackpot ya SportPesa, Enos Paul Nzagamba kutoka
Geita, akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 10.2 baada

va kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot
yva wiki iliyopita. Jackpot inayoshindaniwa wiki hii imefika Sh.

846,297,200/-. PICHA: SPORTPESA

TAREHE GAMEID

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -17/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Polisi Tanzania vs Namungo

1 X

Bali Utd Pusam vs Persita Tangerang

AL Khlood vs Hajer Club

Gasogi United vs Gicumbi

Mukura vs Police FC Rwanda

Mbeya City vs Simba

Crystal Palace U23 vs Chelsea U23

Al Arabi Doha SC vs Qatar SC

Psis Semarang vs Arema

Hyderabad FC vs Jamshedpur

AL Nahdha vs Al Qadisiyah

Al Ahli Doha SC vs AL Wakrah

Al-Sailiya SC vs Lekhwiya SC

Burkina Faso vs Ethiopia

Cape Verde vs Cameroon

AL Draih vs Jeddah Club

Hapoel Afula vs Hapoel Ramat Gan

AS Ashdod vs Beitar Tel Aviv Ramla

El Fahem vs Ironi Hasharon

Bnei Yehuda vs Maccabi Bney Reine

Genclerbirligi vs Adanaspor

SC Kfar Qasem vs Ahi Nazareth

Bologna vs Napoli

AC Milan vs Spezia

Maccabi Netanya vs Bnei Sakhnin

Waldhof Mannheim vs Borussia Dortmund 11

Sporting Farense vs Leixoes

Club Nxt vs OH Leuven U21

Anderlecht U21vs Cercle Brugge U21

Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Haifa

St Truiden U21 vs KRC Genk U21

Kortrijk U21 vs Mouscron U21

Zulte Waregem U21 vs Charleroi U21

KAA Gent U21vs Mechelen U21

Antwerp U21vs Standard Liege U21

Jong Ajax vs Den Bosch

Tottenham U23 vs Blackburn Rovers U23

Wolverhampton U23 vs Burnley U23

Swansea U23 vs Bristol City U23

Lierse SK vs Waasland Beveren U21

Lommel U21vs Excelsior Virton U21

Dordrecht vs Jong AZ Alkmaar,

West Bromwich U23 vs Aston Villa U23

Cliftonville Belfast vs Glentoran Belfast

Celtic vs Hibernian

Laval vs Annecy FC

Chelmsford vs St.Albans

Paris FC vs Le Havre

Fiorentina vs Genoa

Portimonense vs Vitoria Guimaraes|

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Usajili mpya wa Yanga mshambuliaji kutoka TP Mazembe, Chico Ushindi na Kocha wa zamani wa Makipa wa Simba,
Mbrazil Milton Nienov, ambao wametambulishwa jana kabla ya mechi dhidi ya Coastal Union katika Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga, mchezo uliomalizika kwa Yanga kuibuka na ushindi wa mabao 2-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga yavunja rekodi
kibabe Mkwakwani

® ® ® Ni wakati ikimtambulisha
Ushindi na kocha Mbrazil wa...

Na Adam Fungamwango

AADA ya misimu sita ya kutopata
ushindi wowote dhidi ya Coastal
Union kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga, hatimaye jana Yanga
ilizima mzimu huo mbaya, ilipoichakaza
timu hiyo mabao 2-0 kwenye mechi ya
raundi ya 12 ya Ligi Kuu Tanzania Bara.
Mara ya mwisho kwa Yanga
kushinda uwanjani hapo iliku-
wa Februari 4, 2015 ikiwa ni
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania

Bara msimu wa 2014/15 kwa

bao 1-0 lililowekwa wavuni na
alivekuwa nahodha wa timu
hiyo wakati huo, Nadir Haroub
‘Cannavaro’ dakikaya 11 tu
ya mchezo.

Kwa misimu yote hiyo, Yanga imecheza
mechi tano kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani, ikipoteza mechi mbili na kutoka
sare tatu.

Msimu uliopita, Machi 4, mwaka jana,
Yanga ilipoteza mechi dhidi ya Coastal Un-
ion kwa mabao 2-1 kwenye uwanja huo. La-
kini jana yalikuwa ni mabao ya wachezaji
wawili wa kimataifa, Mkongomani Fiston
Mayele na Mrundi Saido Ntibazonkiza yali-
yomaliza rekodi mbaya ya Yanga, Uwanja
wa Mkwakwani, Tanga.

Mayele alianza kwa kuikosesha timu
yake bao dakika ya tano ya mchezo,
baada ya kupewa pasi ya zawadi kutoka
kwa beki wa kushoto wa Coastal Union,
Mbaraka Hamza aliyerudisha nyuma

mpira bila kuangalia na kumkuta straika
huyo hatari ambaye shuti lake lilitoka nje,
huku kila mmoja akiamini mpira ungejaa
wavuni.

Dakika moja tu baadaye, beki Hamza ali-
yetaka kusababisha timu yake kufungwa,
alipanda mbele na kumegewa pande safi
kutoka kwa Abdul Selemani ‘Sopu’, lakini
shuti lake lililopaa juu.

Mayele, akiwa amekabwa na mabeki wa
Coastal Union, aligeuka ghafla na kupiga
shuti la mguu wa kushoto lililotoka sen-
timeta chache nje ya lango, dakika ya nane
tu ya mchezo.

Saido Nibazonkiza dakika ya 11, aliu-
pata mpira pembeni mwa uwanja na kuu-
kokota kwa muda mrefu, akiingia ndani ya
eneo la hatari la wenyeji wao, badala ya
kutoa pasi rahisi kwa wenzake waliokuwa
wamejipanga vema, aliamua kupiga shuti
lililokwenda juu la lango.

Baada ya kosa kosa hizo, mpira ulione-
kana kuchezwa Kkati zaidi, ndipo dakika
tano kabla ya mapumziko, Mayele ali-
porekebisha makosa yake kwa kupachika
bao la kwanza.

Ulianza mpira wa faulo langoni mwa
Coastal Union ambao ulikuwa unaokolewa
kizembe na kushusha kizaazaa, ukapigwa
upande wa kulia kwa Djuma Shaaban am-
baye alipiga krosi ‘dongo’ iliyomkuta mfun-
gaji akiwa peke yake, akafunga kirahisi.

Kipindi cha pili Coastal Union waliingia
kwenye mtego wa Yanga kupoozesha mpi-
ra na kupiga mipira ya juu.

Kipa Abdultwalib Mshery aliokoa mpira
uliopigwa kichwa na Victor Patrick, akaru-
ka juu na kuupangua, kabla ya kugonga
mwamba wa juu na kutoka nje, ikazaa
kona ambayo haikuwa na madhara.

Shambulio la kushtukiza dakika moja
kabla mechi kumalizika, liliipatia bao la
pili, baada ya mabeki watatu kutegeana
kuokoa na kunyang’anya mpira na Farid
Mussa, aliyekuwa ndani ya eneo la hatari,
akaurudisha nyuma na kumkuta Ntiba-
zonkiza ambaye alipiga shuti ambalo kipa
Mbissa hakujaribu hata kujishughulisha.

Ni matokeo yanayoendelea kuiweka
salama Yanga kileleni ikiwa imefikisha
pointi 32 kwa mechi 12, huku Coastal
ikibaki nafasi ya tatu kabla ya mechi za leo,
ikiwa na pointi 17.

Wakati huo huo klabu ya Yanga ime-
watambulisha uwanjani hapo na kwenye
mtandao wake wa instagram, mchezaji
Chico Ushindi kutoka TP Mazembe na
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, pamoja
na aliyekuwa kocha wa makipa wa zamani
wa Simba, Milton Nienov.

Chico anachukua nafasi ya Mukoko
Tonombe ambaye amejiunga na miamba
hiyo ya Congo DR, na Milton ambaye huen-
da akachukua nafasi ya Razack Siwa.

GAZETIT HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Pablo atoa
sababu
kumkubali
Chama

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Pa-
blo Franco, amesema kuzun-
gumzwa kwa hali isiyo ya
kawaida na mashabiki wengi
wa soka nchini, kulimfanya
kulazimika kuanza kuzi-
angalia video za mchezaji
Clatous Chama ambaye
amerejea tena kwenye klabu
hiyo akitokea RS Berkane ya
Morocco.

Akizungumzia ujio wa
mchezaji huyo, kocha huyo
raia wa Hispania, alisema
yeye ndiye aliyeamua
mchezaji huyo arejee nchini
kama uwezekano huo upo,
baada ya kupitia video zake
mbalimbali.

“Angekuwa mchezaji wa
kawaida asingekuwa ana-
zungumzwa kiasi Kile, Kkila
unapopita na kila kukicha,
jambo lilinifanya hata mimi
nianze kumfuatilia sana ili
kuuona uwezo wake. Nikazi-
angalia video zake mbalim-
bali, nikakubaliana na uwezo
wake, ndiyo maana siku-
taka kuweka kikwazo katika
urejeo wake, tukakubaliana
wote arudi,” alisema kocha
huyo.

Alisema kuwa Chama ni
mchezaji mzuri sana na
anaamini ataisaidia timu
kwa kushirikiana na wen-
zake kwa sababu ana uwezo
mkubwa na ana imani naye.

Kauli hiyo ya Pablo im-
efuta dhana kuwa viongozi
wa Simba wamemrudisha
mchezaji huyo bila kum-
shirikisha.

Urejeo wa Chama, raia wa
Zambia umeonekana kuwa
ni ahueni kwa wanachama,
wapenzi na mashabiki wa
Simba ambao walikuwa
wakimwimba Kila kukicha.

770856754100
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