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RC atofautiana
na Waziri

eNI kuhusu muda wa zaida masomo,
asisitiza kambi za mitihani kwake ni
laZima--- Endelea UkUI"aSCl 2 Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,

Anthony Mtaka Prof. Joyce Ndalichako
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RC ATAJA SABABU
MBILI KUZIDIWA
MOTO KARIAKOO

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, amesema miun-
dombinu duni ya kuzima moto na
mlipuko wa kemikali, ni miongoni
mwa yaliyowafanya wakwame kuud-
hibiti moto uliolipuka katika Soko la
Kariakoo Jumamosi usiku.

Makalla aliliambia BBC juzi asubuhi
kwamba walifanikiwa kumudu moto
kwa maji katika maduka ya chini,
lakini ghafla walielemewa ulipofika
ghorofani ambako zaidi ni maduka ya
bidhaa za kilimo.

Mkuu wa Mkoa huyo anayeongoza
Kamati ya Uchunguzi...

[ ]
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akifurahia tuzo ambazo benki hiyo imezipata za “Benki Bora sUruaII

Tanzania” na “Benki inayoongoza kwa Ubunifu” ilizotunukiwa na Jarida la Global Finance. Waliobeba tuzo hizo ni Mkurugenzi

wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB, Tully Esther Mwambapa (kushoto) na Meneja Mipango ya Biashara, Masele Msita. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mwongozo kujikinga
na corona wapuuz
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HABARI KITAIFA
RC atofautiana na Wizara ya Elimu

L]
Mkandarasi

kurejesha bil, 27/-

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI wa Maji amesema
Sh. bilioni 27 za mradi wa

maji wa Mwanga -Same-
Korogwe alizokuwa
amelipwa mkandarasi wa
mradi  huo, zitarejeshwa

baada ya kubainika kuwapo
udanganyifu.

Jumaa Awesso aliyasema
hayo juzi jioni alipozungumza
na viongozi wa Mkoa wa
Kilimanjaro.

Alisema mbali na hilo,
ameitaka Wizara ya Maji
kuhakikisha ndani ya siku tatu
inawalipa watumishi wote
waliokuwa wakidai fedha zao
katika mradi pamoja na mafao
ya NSSF yapatayo Sh. milioni
913.7.

Awesso alisema mradi huo
umechelewa kukamilika ku-
tokana na vikwazo vya ma-
kandarasi, hali iliyosababisha
serikali kusitisha mikataba
yao.

Awesso alisema mkandarasi
huyo ambaye ni Badr East Af-
rica Enterprises Ltd, anadaiwa
kufanya udanganyifu katika
nyaraka zilizosababisha kulip-
wa kiasi hicho cha fedha.

Alifafanua kwamba baada
ya kuhojiwa na vyombo vya
dola, mkandarasi huyo alikiri
kugushi nyaraka hizo na
kuahidi kurejesha fedha.

Alibainisha kwamba kwa
sasa wizara kupitia kwa
wataalamu wake wa ndani
wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) wanaendelea
na baadhi ya shughuli katika
mradi huo ikiwamo ufungaji
wa mabomba kutoka Kisan-
gara-Kiverenge -Vudoi yenye
urefu wa kilomita 70 ambapo
mpaka sasa wamefunga kilo-
mita 44.

Aliwataka wataalamu wa
maji katika mradi huo kuacha
tabia ya kuhujumu mradi huo,
akitolea mfano eneo la Kisan-
gara lililoandikiwa ripoti ya
kuhitajika kufungwa pampu
za kuvutia maji 11 wakati uhal-
isia zinahitajika pampu sita.

Waziri huyo aliongeza
kuwa katika bajeti ya serikali
kwa mwaka 2021/22, serikali
imetenga Sh. bilioni 19 kwa
Mkoa wa Kilimanjaro kwenda
kumaliza matatizo ya maji.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, Anthony Sanga, alisema
mradi wa maji Same-Mwanga-
Korogwe ni miongoni mwa

miradi  mikubwa  nchini
unaogharimu  Sh.  bilioni
262, ukitarajiwa kuhudumia
wananchi 438,820.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Dodoma, Anthony
MMtaka, ameonyesha kutofautiana
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kuhusu muda wa masomo na
kambi kwa ajili ya madarasa ya wanafunzi
wanaojiandaa kufanya mitihani ya taifa.
Akizungumza mwishoni mwa wiki na

ikiwa ni sehemu ya kampeni yake ya
kutatua migogoro ya ardhi, Mtaka alisema
katika suala la elimu, ni vyema wananchi
wakasikiliza viongozi wa mkoa na kuomba
wazazi wawaruhusu watoto wa madarasa
hayo kufanya kambi za kitaaluma.

Alisema sualala elimu kwake ni kipaumbele
na hahitaji ushauri wa mwanasiasa kwenye
jambo hilo kwa kuwa Dodoma ni ya mwisho
katika matokeo ya mitihani ya darasa la nne,
saba na vidato vya pili na nne.

“Watoto  waende shule, nimeanza
kuwaambia wazazi waruhusu watoto kuanza
kambi za maandalizi ya mtihani ya taifa,
musisikilize ushauri wa watu wanaowaambia
kambi zisiwapo, hao wanaowaambia watoto
wao wanasoma shule za ada Sh. milioni 10,
hawasomi shule za kata.

“Maana yangu ni kwamba misisikilize
ushauri wa waziri anayekwambia kusiwapo
na kambi, muulize ‘kwani mwenzetu watoto
wako wanasoma wapi?” wenzako watoto
wao wanasoma Canada, hawajui shule ya
kata kama hakuna mwalimu wa Fizikia wala
Kemia,” alisema.

Mtaka alisema suala la watoto kusoma
kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa tisa na
nusu jioni kwa kisingizio ndiyo mwongozo wa
serikali, halisaidii kuongeza ufaulu kwenye
mkoa huo.

“Anakwambia mtoto mwisho kusoma saa
tisa, mimi ninawafahamu watoto kwa sababu
wanashinda barabarani, kwenye suala la
elimu nisikilizeni mimi ninayekaa na watoto
kwenye kata.

“Watoto waingie kambini, kama wanaanza
saa moja kusoma wanaanza kusoma,
huyo waziri anayekushauri, watoto wake
wanasoma international school (shule ya
kimataifa), kama watoto wanasoma hadi
saa 11 jioni ina maana shule na wazazi
wamekubaliana,” alisema.

Alitoa wito kwa wazazi na uongozi wa shule
kukubaliana namna nzuri ya kuwasaidia
watoto kufanya maandalizi ya ziada kwa ajili

ya mitihani.

“Anayekwambia watoto wasome hadi saa
tisa na nusu, watoto wake wanasoma tuition
(masomo ya ziada) nyumbani, wanapelekwa
na gari la bendera, wanarudishwa na gari la
bendera nyumbani na mwalimu anawafuata
watoto nyumbani kuwafundisha.

“Akitoka kwenye TV anasema mwisho wa
watoto kufundishwa ni saa tisa, anasubiri
atangaze watoto wako wamepata sifuri
na division four (daraja la nne) kwenye
matokeo.”

Alisema anataka vyuo vilivyopo Dodoma,
vijae wanafunzi wa Dodoma na wananchi
wawe na uchungu wa kusimamia suala la
elimu.

“Kwenye suala la elimu mnisikilize mimi
ambaye nipo na ninyi kwenye kata, msije
mkasikiliza mtu ambaye yupo kwenye
kiyoyozi...

“Watoto wake wanasoma nje, international
school, aje akuelekeze wewe mzazi
unayesomesha mtoto kwenye shule ya elimu
bure ya Mama Samia,” alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema mzazi
mwenye mtoto wa darasa la saba na
kidato cha nne, akae na uongozi wa shule
wakubaliane ili watoto wao wafanye vizuri
kwenye mitihani.

“Wapo wazazi leo wako tayari kuchagua
hata walimu ambao hawapo kwenye shule
wasaidie watoto, na ndiyo maana unamesikia
mtu watoto wasome hadi saa tisa, halafu
anakwambia tena kuna shule watoto
hawajawahi kumuona mwalimu wa Fizikia
na Baiolojia.

“Mwenzako anakuja kwenye shule kukagua
darasa limejengwa, hajui mtoto anatembea
kilometa 10 kwa siku kusoma, mtu wa aina
hiyo mpuuze, ninasisitiza kwenye suala
la elimu wasikilizeni viongozi wa mkoa
tunaokaa na watoto wetu kwenye shule za
kata.

“Usimsikilize mtu kwa sababu ya uwaziri,
hajui watoto wanatembea kilomita 50 kwa
wiki,” alisema.

Alitoa wito kwa wazazi wote wenye watoto
wa darasa la saba na kidato cha nne wakae na
uongozi wa shule husika wakubaliane.

“Hawa watoto wamekaa UMISETA mwezi
mzima, walikuwa wanalala wapi? Walikuwa
wanalala kwenye madarasa hayo, wamelala
madarasani kucheza UMISHUMTA, UMISETA,
wakilala kusoma ni dhambi?

“Mtu anayesema hivyo, unamsikiliza

unamwombea kwa Mungu, simamieni
watoto wasome, ili wazawa wa Dodoma
muwe washindani,” aliagiza.

Mkuu wa Mkoa huyo alionya kuwa watoto
wao wasiposoma, watakuwa vibarua wa
Makao Makuu.

“Yatajengwa  maghorofa,  vitajengwa
viwanda, mtauza mashamba, mtoto kibarua,
kitukuu kibarua, kirembwe kibarua, ukoo wa
vibarua wa Makao Makuu.

“Msikubali huo ujinga, bebeni uchungu wa
watoto wa Dodoma kusoma, siwezi kukubali,
watoto wa Dodoma wana akili, subirini
waingie kambini kama hawajapata division
one (daraja la kwanza,” alitamba.

Alisisitiza kuwa wapo wakazi wa mkoa huo
wamedhulumiwa ardhi kutokana na kukosa
elimu.

“Haya maneno makavu  makavu
ninawaambia mpate hasira ya kusomesha,
mbona hawajamdhulumu Mzee Malecela,
Ndugai, Kusila, wanakudhulumu wewe
ambaye cheti cha darasa la saba kwako
hakipo, pa kwenda huna, unabaki unamlilia
Mungu, somesheni watoto.

“Mkisoma hakuna mtu atakayechukua
viwanja 10 anakupa vitatu kwenye
makorongo, huu ujinga mtaukataa kwa
kusomesha watoto,” alisema.

Hivi karibuni, Wizara ya Elimu kupitia
kwa waziri wake, Profesa Ndalichako, ilionya
kuhusu shule kuwa na vipindi vingi kwa
wanafunzi, vinavyofanyika nje ya muda
uliowekwa na wizara.

Katika ukurasa wake wa Facebook, jana
Mkuu huyo wa Mkoa aliomba radhi kwa
tafsiri iliyojitokeza kwenye ujumbe wake
hasa alipotolea mfano wa Waziri.

Aliandika “Nimesoma na kupokea maoni,
ushauri na kila aina ya hisia ambazo naamini
ni kwa upendo juu ya ‘clip’ yangu kuhusu
kambi zakitaalumanilipokuwa nikizungumza
na wananchi wetu katika tafsiri yoyote ile
naomba radhi kwa wote waliokwazika,
wananchi na viongozi wenzangu hasa pale
matumizi ya neno ‘Waziri’ lilipobeba hisia
tofauti, nawaheshimu mawaziri wote na
nafanya nao kazi kwa ushirikiano mkubwa.”

“Natambua kazi nzuri inayofanywa na
mawaziri wetu wanaosimamia sekta ya
elimu. Wapo wanaodhani maelezo ya hisia
zangu ni kuanza kupandisha mabega, na
pengine mgema akisifiwa tembo hutia maji -
niwaondoe hofu sina sababu ya kupandisha
mabega,” alisisitiza.

Mwongozo kujikinga na corona wapuuzwa

Na Romana Mallya

TAHADHARI na mwongozo wa kitaifa ku-
kabili corona ni kama umepuuzwa katika
Mkoa wa Dar es Salaam.

Ndivyo unavyoweza kusema kutokana na
kinachoshuhudiwa sasa katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo wa kibiashara ikiwamo
kwenye masoko na hata usafiri pendwa wa
daladala.

Ufuatiliaji wa Nipashe kuhusu utekelezaji
wa mwongozo huo ambao pamoja na mam-
bo mengine, unazuia msongamano wa watu
na kuhimiza uvaaji wa barakoa, umebaini ku-
tozingatiwa kwa utaratibu huo.

Katika masoko mbalimbali ambayo Ni-
pashe imeyafikia, likiwamo Soko la Kariakoo
ambalo kwa siku limekuwa likipokea maelfu
ya watu wakiwamo kutoka nchi jirani, mwon-

gozo wa afya dhidi ya corona umepuuzwa
na wananchi wanaendelea na maisha kama
kawaida.

Tahadhari ambazo serikali imekuwa
ikizitoa tangu Machi mwaka jana ugonjwa
huo ulipoingia Tanzania na inaendelea kuzi-
sisitiza hadi sasa, kwa kiwango kikubwa haz-
izingatiwi.

Licha ya mkoa huo kuwa na idadi kubwa ya
watu inayosababisha msongamano, Nipashe
imeshuhudia katika maeneo mbalimbali
hakuna vifaa vya kunawia mikono ambavyo
mwaka jana vilitakiwa kuwekwa kila eneo la
kutoa huduma.

Mbali ya masoko, katika usafiri wa umma
ambapo miongoni mwa maelekezo ni ku-
hakikisha wanabeba abiria kwa idadi ya viti,
Nipashe imeshuhudia vyombo hivyo vikibe-
ba kwa kuwajaza na miongoni mwao walio-

vaa barakoa, ni wachache na wakati mwing-
ine asiwapo hata mmoja aliyevaa.

Mmoja wa abiria ambaye alikutwa kwe-
nye daladala linaloelekea Soko la Kariakoo,
Joseph George, alipoulizwa sababu za ku-
tozingatia mwongozo wa serikali, ikiwamo
kutovaa barakoa, alisema hata akivaa kama
ameandikiwa kufa, atakufa tu.

Mwajuma Ally, aliyekutwa na Nipashe
kwenye Soko la Kariakoo juzi, akiendelea
na ununuzi wa bidhaa huku akiwa amevaa
barakoa, alisema hawezi kuacha kuvaa kwa
sababu tayari serikali imeshatangaza Tanza-
nia kuna corona.

Aliitaka serikali iendelee kutoa elimu zaidi
ikiwezekana kwa magari ya matangazo hasa
kwenye mikusanyiko ili wananchi ambao
bado wanaona hakuna corona, wajue ipo.
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Suruali yatengua kifungo miaka 30
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RC ataja sababu

mbili kuzidiwa
moto Kariakoo

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
amesema miundombinu duni
ya kuzima moto na mlipuko
wa kemikali, ni miongoni mwa
yaliyowafanya wakwame kuu-
dhibiti moto uliolipuka katika
Soko la Kariakoo Jumamosi
usiku.

Makalla aliliambia BBC juzi
asubuhi kwamba walifanikiwa
kumudu moto kwa maji katika
maduka ya chini, lakini ghafla
walielemewa ulipofika ghoro-
fani ambako zaidi ni maduka
ya bidhaa za kilimo.

Mkuu wa Mkoa huyo anayeo-
ngoza Kamati ya Uchunguzi ili-
youndwa, pia kujitambulisha
kuwa mstari wa mbele kuu-
kabili, alisema moto uliingia
ghorofani wastani wa saa saba
kutokana na kuwapo bidhaa
za kemikali, ikiwamo aina ya
Sulphur, zilizozidisha moto.

Alisema ni hali iliyowael-
emea wakati huo kwa saba-
bu hawakuwa na nyenzo za
kuwafikisha kukabili moto
kutoka juu na tayari ul-
ishaongezeka maradufu, in-
gawa yalikuwapo maji ya ku-
tosha.

Makalla alisema maji yal-
ipomwagwa kwenye moto wa
ghorofani hayakusaidia ku-
tokana na uhalisia wa bidhaa
zilizokuwapo katika maduka
ya juu na wakati huohuo, ha-
wakuwa na mbadala wa maji
kudhibiti aina hiyo ya moto.

Alisema kikosi cha Zimam-
oto mara moja kilichukua
mbadala wa kudhbiti moto
kusambaa katika maeneo ji-
rani na walifanikiwa, ikiwamo
kutofikia soko dogo la vyakula,
maduka na makazi ya watu.

Kwa mujibu Mkuu wa Mkoa,
eneo la tatu la Soko la Shimoni
ambako kuna wateja wengi,
halikuathirika kutokana na
moto, Nipashe ilishuhudia
jana mitaa jirani ikiwa chini
ya udhibiti na eneo lote la
soko na mitaa jirani iliyozun-
gushwa kamba ilikuwa chini
ya udhibiti.

Hiyo inajumuisha sehemu
ya mtaa maarufu wa biasha-
ra wa Tanandamti, eneo la
Posta ya Kariakoo na maduka
maarufu, kama vile la vitabu
Tahfif, yalikuwa yamefungwa
na eneo lilikuwa chini ya ul-
inzi wa Jeshi la Polisi.

Wajasirimali wanaojaa hasa
katika eneo la soko dogo, wali-
jaa katika mitaa jirani hasa un-
aopakana na soko dogo.

Na Kulwa Mzee

AHAKAMA  Kuu
Masijala ya
Shinyanga im-

eamwachia huru
Daudi Manamba aliyekuwa ana-
tumikia kifungo cha miaka 30
jela baada ya kutiwa hatiani kwa
kosa la kumwingilia kinyume
cha maumbile mwanafunzi wa
miaka sita.

Mbele ya Jaji Elizabeth Mk-
wizu, mahakama ilitoa uamuzi
huo baada ya kusikiliza rufani il-
iyokatwa na Manamba akipinga
adhabu aliyopewa ya miaka 30
jela na Mahakama ya Wilaya ya
Kahama.

Mrufani alipinga adhabu kwa

madai kwamba Upande wa Jam-
huri hakuthibitisha mashtaka
bila kuacha shaka.

Upande wa Jamhuri ukiwak-
ilishwa na Wakili wa Serikali,
Enosh Kigoryo, ulidai Jamhuri
imethibitisha bila kuacha shaka
katika ushahidi wa mashahidi
watatu akiwamo baba wa mtoto
aliyebakwa.

Ulidai ushahidi unaonyesha
tukio lilitokea Januari 21, mwa-
ka 2017, maeneo ya Zongomela
wilayani Kahama, baba wa mto-
to akidai aliona damu katika su-
ruali ya mtoto na alipomuuliza,
alimtaja mrufani kuwa alim-
baka.

Inadaiwa mtoto alikuwa aki-
toka shuleni, akiwa njiani aliku-

tana na mrufani, akampeleka
kwenye majani, akamwelekeza
ainame, alimvua suruali na
kuanza kumwingilia huku akiwa
amemziba mdomo na kumtishia
kumuua endapo angesema kwa
mtu yeyote. Alidai mtoto ali-
kuwa akilia, lakini mrufani al-
imziba mdomo na kumtishia,
ripoti ya daktari na ushahidi wa
uchunguzi ulionyesha alibakwa
na sehemu yake ya nyuma ili-
kuwa wazi kiasi ambacho kitu
chochote kinaweza kupita.

Mahakama ya Wilaya iliona
mashtaka yamethibitika bila
kuacha shaka, hivyo mrufani
alitiwa hatiani na kuhukumiwa
kwenda jela miaka 30.

Mrufani alipinga adhabu hiyo

kwa madai kwamba mashtaka
dhidi yake hayakuthibitika.

Mahakama baada ya kusiki-
liza rufani hiyo, iliikubali hoja
za aliyekata rufani kwa kuwa ka-
tika ushahidi, ni vigumu kujua
tukio lilitokea maeneo gani.

Sababu ya pili, suruali ili-
yokuwa ikidaiwa kuwa na damu
haikutolewa mahakamani
kama kielelezo na ushahidi wa
upande wa mashtaka haukuwa
na nguvu za kuthibitisha mash-
taka bila kuacha shaka.

“Kwa kusema hayo, rufani
inakubaliwa, adhabu ya miaka
30 jela inafutwa na mahakama
inaamuru mrufani aachiwe
huru gerezani,” alisema Jaji Mk-
wizu.

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala alipowasili katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere, jana. PICHA: IKULU

Watumishi wasimamishwa madai ya kushindwa kupima COVID- 19 U/ndege

Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Profesa
Abel Makubi, amewasimamisha
kazi watumishi tisa wa kitengo
cha upimaji wa virusi vya co-
rona katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA).

Peof. Makubi alitoa agizo hilo
alipofanya ziara uwanjani huko
kukagua utekelezaji wa maelek-
ezo aliyoyatoa.

Alitaja sababu za kuwasimam-
isha kazi kuwa ni utovu wa nid-
hamu uliofanywa na watumishi
hao kwa kutokufika kazini bila
kutoa taarifa rasmi kwa uongozi.

“Jana (juzi), watumishi wa-
nane hawakufika kazini na leo
(jana) mmoja bila kutoa sababu
ya msingi, jumla wanakuwa
tisa,” alisema Profesa Makubi.

Alisema utaratibu huo unao-
nyesha kuwa baadhi ya watumi-
shi kutokwenda kazini ni jambo
la kawaida na viongozi wame-
kuwa hawachukui hatua zozote.

“Kwa hiyo, hawa ambao ha-
wakufika jana (juzi) jumla wali-
kuwa wanane na kati yao wanne
walikuwa wameajiriwa na Wiz-
ara ya Afya na wanne wameajiri-
wa na Manispaa ya Dar es Sa-
laam, wapo chini ya RAS wa
Dar es Salaam. Nimeagiza hawa
walio chini ya Wizara ya Afya
wasimame kufanya kazi ili tu-
fanye uchunguzi na kuchukua

hatua stahiki,” alisisitiza Profesa
Makubi.

Alishauri waliojiriwa na Ofisi
ya RAS wachukuliwe hatua
stahiki na mamlaka zao kama
zilizochukuliwa na Wizara ya
Afya.

Prof. Makubi alisema pia wa-
nafanya utaratibu wa Kkujaza
nafasi zilizoachwa wazi na wa-
tumishi hao tisa ili kazi iendelee.

Aliwataka watumishi wote
wa Sekta ya Afya kutanguliza
uzalendo katika utendaji wa
kazi zao na kwa kujituma.

“Hapa tunapofanya upimaji
ni upimaji unawakilisha sura ya
nchi yetu. Kwa hiyo, mtu yeyote
anayeletwa hapa maana yake
ndiye anayetoa taswira ya nchi
yetu kwa ujumla,” alisema Pro-

fesa Makubi.

Alisema maelekezo waliyoy-
atoa ya kuongeza watumishi 20
katika eneo la upimaji wa coro-
na yametekelezwa.

“Nimefarijika kuna mabore-
sho zaidi yamefanyika, hasa
hasa kuongeza sehemu za kupi-
ma lakini maeneo ambayo abiria
wanaweza kuwa wanapimwa.

“Nimeona wameongeza
upande mmoja ambao abiria
watakuwa wanaingia wakifuata
mstari na pia kwa umbali wa
mita moja moja kwa kuachana,”
alisifu.

Alisema wamechukua hatua
hizo kutokana na kuongezeka
kwa idadi ya abiria katika uwan-
ja huo.
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TPB BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI, 2021 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI, 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni})
Mwaka wa sasa aka iopita Robo Mw 2 Limbikizo la
- ya sasa il Mwaka wa sasa
° Mwaka wa uliopita
A, MALI 30-Jun-21 31-Mar-21 30-Jun-21 30-Jun-20
1 Fedha Taslimu 42,425 35,455
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 67,804 11,378 I Mtiririk Fedha Kutok Shughuli
i [P ¥ < : iririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
3 Uw‘ekezajl Katika {\n1§|1a‘za Senkah‘ 115,988 89,590 Mapato/(Hasara) Halisi 7,520 4516 12,036 11.945
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 88,611 76,304 Marekebisho kwa Ajili ya:
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa (35) 727 - Hasara Katika Mali 4,151 7,450 11,601 11,347
6 Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (4,037) (36,911) (40,948) (182,624)
7 Bili Zilizoafikiwa 0 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
ilizoafikiwa 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 200,207 (24,437) 175,770 272,819
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
9 Mikopo Tliyotolewa kwa Benki Nyingine 133,356 81,030 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (21,004) (1,267) (25,290) 65,114
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 -l\]/éa“?lﬁfdllllvikolvl'lalisi Katika Mali Nyingine (Z(gggg; ﬁggg; G(g»ggg; %‘;Zg;
ST - Kodi Iliyolipwa A R X X
11 Mikopo Halisi Iliyopo @l 054,724 - Mengineyo (bainisha) (29.015) (9.947) (38,587) (128,685)
12 Mali Nyingine 46,141 45,245 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli 125,374 (65,972) 59,402 11,371
13 Uwekezaji wa Hisa 0 0 za uendeshaji
14 Akaunti za udhamini 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 23332 22,840 II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
16 JUMLA YA MALI 1,176,384 1,017,295 Gawio Lililopokewa = - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,872) (1,591) (3,463) (1,109)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
B DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana - - - -
18 Amana za Wateja 754,781 668,094 Il\:/lc;lhgh};y? (b;irisha)[ - e & - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 edha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa
vekez 1,872 1,591 3,463 1,109
20 Amana Maalumu 212906 99,385 Shughuli za Uwekezaji ( ) ( ) ( ) ( )
21 Maagizo ya Malipo‘Fedha za Kuhamisha 5,730 9,038 III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2 2 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu B - - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 20,996 21,965 l\l\:ap?to Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda o - o -
4 ala 2 Aiili va Us shi Baina va ’ ’ refu
2; Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Bdm‘{ ya Benki na Mteja 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa = - = -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 PR .
AT P . . . Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - o -
26 Ma})alo ya‘lly(?mgla ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 2,254 2,391 Mabadiliko H Katika Madeni Mengine _ B _ ~
27 Dhima Nyingine 28,567 30,682 Mengineyo (bainisha) (1.226) (1.513) (2,738) (3.405)
28 Madeni 40,920 78,873 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa (1,226) (1,513) (2,738) (3,403)
29 JUMLA YA DHIMA 1,066,155 910,430 Shughuli za Kifedha
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 110,229 106,864
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
C. FEDHA ZA WANAHISA Taslimu:
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,072 28.072 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na 122,276 (69,075) 53,201 6,857
o Akiba va Mtaii _ 0 Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
yavia Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 51,451 120,526 120,526 17,102
33 Mapato Yaliyobakizwa 66,533 66,533 Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 7,534 2,566 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 173,727 51,451 173,727 23,959
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 8,090 9,694 Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 110,229 106,864
38 Dhima Zisizo Dhahiri 0 0
39 Mikopo Chechefu X P45 96813 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 21,900 20,215
41 Mali Nyingine Chechefu 27 40 TAREHE 30 JUNI, 2021
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Kiasi kwa shilingi milioni)
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.37% 10.50%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 12.00% 14.26%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 91.00% 101.60% e
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 56.00% 64.36% Mtaji wa Hisa Sling iy l?all:‘::‘\t: umla Mengineyo Jumla
W) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 73.29% 80.76%
(vi) Ongezeko la Amana 12.98% 0.39%
(vii) Ongezeko la Mali 15.64% -2.53%
Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 66,533 ) 0 9,694 104,299
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mtk o g S 9 : : : :
Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria - - - - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2021 Faida yo maka : : : - : Ll
Mapato mengineyo - - - - - - -
A e s epe = Hifadhi ya jumla = - = - = (1,604) (1,604)
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gavwio llilolipwa 2 - - - = - -

Hamisho kwenda/kutoka mapato
yaliyohifadhiwa
Robo ya mwaka imbikizo la Mz Limbikizo I Mengineyo - R - - B -
ingani v Mwaka Salio la mwisho wa mwaka - - - - - - 110,229
(Mwaka Uliopita)

Mwaka uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 ) 0 10,220 98,893
30/06/2021 30/06/2020 30/06/2020 Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti . . . . . - .
Faida ya mwaka = - 5.866 - = - 5,866
Mapato mengine yaliyojumuishwa = . 66 R = - 66
. Hisa za ziada - - - - - - -
1 Mapato ya Riba 33,297 29,848 65,355 54,257 Zind v kishetia . : . . . : .
2 Gharama za Riba (9,716) (8,509) (19,246) (16,021) Tengo la ziada ya iumla - R _ R - - 5
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 23,580 21339 4610 38,236 oo . : . : . : .
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 1,533 (103) (85) (322) Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa B - - - B - =
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,393) (2,100) (6,941) (4,535) Kurudishiwa Gawio lililosimamishwa - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 9,622 5370 18,512 14,411 Mengeineyo (526) (526)
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 1,428 1,283 2,587 1,942 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 66,533 () 0 9,694 104,299
6.2 Ada na Kamisheni 4,150 1,855 8714 6,648
6.3 Gawio - = - S
6.4 Mapato Mengine 4,044 2232 721 5821 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI, 2021
7 Gharama Zisizo za Riba: (23,823) (19,031) (45,560) (35,845) Benki ililipa faini ya shilingi 1,000,000 kwa kuchewa kupeleka taarifa ya ukwasi Benki Kuu.
7.1 Mishahara na Mafao 11216 R 22458 e Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na
7.2 Ada na Kamisheni 1,235 1,683 2,422 2,480 - . Lo o o .
7.3 Gharama Nyingine 1372 8139 20,679 15.934 mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 7,520 5,476 12,036 11,945 . .
9 Tengo la Kodi ya Mapato 2,552 1,774 4,502 3,549 Jina na Cheo Saini Tarehe
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 4,968 3,702 7,534 8,396
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - SABASABA K. MOSHINGI IMESAINIWA 13.07.2021
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 4,968 3,702 7,534 8,396 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
13 Idadi ya Waajiriwa 1,060 1,057 1,060 1,057
14 Mapato kwa Hisa 7 132 268 209 REGINA E. SEMAKAFU IMESAINIWA 13.07.2021
15 Idadi ya Matawi ) 83 9 43 (Mkuu wa Fedha)
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI SOSTHENES F. NYENYEMBE IMESAINIWA 13.07.2021
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.44% 047% 0.89% 1.15% (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 4.59% 3.34% 7.02% 7.92% L L : X o . ) . L
Wanahisa Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa
(iti) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 55.51% 54.04% 54.32% 52.20% uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi
za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 2.73% 3.22% 5.48% 6.31%
Zinazozalisha DR. EDMUND B. MNDOLWA IMESAINIWA 13.07.2021
Muwenyekiti wa Bodi
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho. M‘s‘ ANNEC. MBUGHUNI IMESAINIWA 13.07.2021
Mjumbe wa Bodi

Head Office: LAPF Towers Bagamoyo Roard. P.O. Box 9300 Dar es Salaam Tanzania. Telephon 40, Fax: +255 22 21148 il: info@tpbbank.co.tz
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row with us
BANK CHARGES ATM Issuance & Replacement
Per Card 15,000
FEE DESCRIPTION Popote Card
L . . Yanga Card Per Card 20,000
Minimum Opening Balance Quick Account 20,000
TRANSACTION DESCRIPTION
Salary Account FREE
Tabasamu Individual 10,000 Dormant Accounts
Tabasamu Group Account 50,000 Activations Per Activation FREE
Platinum Account 15,000 Dormant Account Fees 1 year to 5 years 1,300
Minor Account 20,000 6 year to 10 years 5,000
Group Account FREE 11 year to 15 years 10,000
Scout Minor Account 10,000 Closing of Account
Scout Account 30,000
Yanga VIP Account 1,200,000 Funds Transfer
Yanga Members Account 25,000 Within TPB Bank Over the counter Per Transaction FREE
Wavuvi Account 10,000 TPB Popote Mobile Banking 0.01 - 10,000 1,000
Current / Call Account 100,000 10,000.01 - 30,000 1,300
Fixed Deposit Account 100,000 SN - 100 2,000
WADU Account 20,000 100,000.01 - 200,000 3,500
200,000.01 - 500,000 4,500
MAINTENANCE FEE FEE DESCRIPTION TZS 500,000.01 - 750,000 7500
Personal Call Account Per Month 6,500 750,000.01 - 1,000,000 10,000
Corporate Call Account Per Month 10,000
Savings Accounts | From MNOs to Bank (Deposit) FREE
Quick Account Per Month 1,560
Salary Account Per Month 1,560 TRANSACTION DESCRIPTION TZS
Tabasamu Individual / Group Account Per Month FREE Internet Banking Registration Per Registration FREE
Platinum Account Per Month 1,560 TPB_ Popc_)te Mobile Banking - FREE
WADU Account Per Month FREE Registration
Minor Account Per Month FREE FEES
Group Account Per Month FREE TRANSACTION DESCRIPTION TZS
Scout Junior Account Per Month FREE TISS - Outward 10,000 TZS
Scout Senior Account Per Month FREE Transfers EFT - Outward 2,000 TZS
Yanga VIP/ Members Account 1,560 EFT - In House 1,500 TZS
Yanga Members Account 1,560 ) Within the Bank FREE
- Standing Order
Wavuvi Account 1,560 To other Banks 13,000 TZS
Cash Deposit | Other Transfers Internal Transfer FREE
Over the Counter Per Transaction FREE Salary Handling - Cheque list 1,000 TZS
Popote Agents Per Transaction FREE Others Introduction letter to Embassy, FREE
LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES
CASH WITHDRAWAL OVER THE COUNTE
LOANS CATEGORY INTEREST RATE
DESCRIZIION Consumer Loans Consumer Loan Administration 1.5% of the Approved loan.
All Accounts Teller Withdraw up to 10,000,000 2,600 Fee Minimum TZS. 10,000/=
Teller Withdraw form 10,000,000 - 50,000,000 5,000 Loan Application fee TZS 10,000/=
Teller Withdraw form 50,000,001 - 100,000,000 15,000 Wastaafu Loans - 1.5% Minimum TZS. 10,000/
TellerWithdraw above 100,000,001 30,000 Loan Administration fee Maximum TZS. 100,000/=
ATM CASH WITHDRAW Other Charges On MIC Loan Application fee TZS 25,000/=
Individual Micro Credit MIC Loan Processing/ o ViFr=f -
DESCRIPTION Py 1.5% Minimum TZS. 50,000/=
TPB Bank ATMs Per Transaction 1,300 Loan Application fee for o -~
Other Banks Umoja Switch ATMs Per Transaction 1,300 Interest Rates And Business and Personal loans S. 50,000/=
Charges On Business = P—
OTHER ATM & NORMAL CARDS FEE Loan Loan Administration fee - 1.5% of the Approved Amount.
Business and Personal loans
TRANSACTION / ITEM
PIN Re - Issue GHEE USD TRANSACTION FEES
Collection of ATM Card at Non Domicile Branch 6,500
Uncollected and destroyed ATM Card 6,500 TYPE OF CHARGE TRASACTION / ITEM CHARGES IN USD
First ID Card ( Local and Foreign Currency ) 4,000 Maintenance Fee SEWiTEFS AeEEit I
Reol £ 1D Card N Call Account 5
t 7 3
eplacement o ar Deposit Fee Non Account Holder FREE
BANK CHARGES Opening Balance 50
TRANSACTION DESCRIPTION Bank Statement FREE
Cheque Book Per Leaf 500 Per leaf or equivalent in foreign currency Balance Enquiry - Banking Hall FREE
- Bank Statement .
Cheque Clearing Fee Per Cheque FREE Confirmation letter FREE
Unpai " . "
npaid F)heques / Bl @enie 150,000 TZS And Equivalent in Foreign Below 50 1
Insufficient Funds Currency 51-1,000 25
Withdraw fees -
ston P ord bor Cheaue 30,000 TZS per leaf Max. 300,000/= and LUYSera) ° 3
Op Payment Order q Equivalent in Foreign currency. 2,251 - 5,000 U4 5
Above 5,000 0.25 Percent §
Balance Enquiry N
Over the Counter Per Enquiry 300 Dormant Dorman-t Ac:count Fee S
At the ATMs Per Enquiry 300 Re - Activation FREE
At POS Branches Per Enquiry 150 TISS 10
At Popote Agents Per Enquiry 100
At TPB Popote Mobile Banking Per Enquiry 300 Head Office: 10t Floor - LAPF Towers, Bagamoyo Road, Kijitonyama,
Internet Banking Per Enquiry FREE P.O Box 9300, Dar es Salaam. Telephone: +255 22 2162940,

Email: info@tpbbank.co.tz, Website: www.tpbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Moto wa Kariakoo
umetuachia funzo

JUMAMOSI soko la kihistoria la Kariakoo liliteketea moto
katika mazingira yenye utata, huku Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
likishindwa kukabili moto huo, kutokana na sababu nyingi
zilizoelezwa, ikiwamo kukosekana kwa miundombinu ya maji
na maji katika eneo hilo.

Hasara iliyopatikana ni kubwa katika soko hilo ambalo bado
lilikuwa na madeni makubwa ya Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na mwanahisa mmoja ambaye ni Jiji la Dar es Salaam,
huku ikiwa zimepita siku chache tangu Rais Samia Suluhu
Hassan, atembelee na kuwasimamisha kazi viongozi wa soko na
kuunda tume ya uchunguzi.

Moto huo ulizuka majira ya saa 2 usiku na ilishindikana
kuukabili, kutokana na kukosekana kwa maji ya kuzima, wakati
makao makuu ya Zimamoto yakiwa ni Upanga, umbali wa
kilomita moja.

Ni jambo la kushangaza kwamba katika eneo la Kariakoo
sokoni na kwenye mitaa yenye maduka ya bidhaa za kila aina
ambazo huleta wafanyabiashara kutoka nchi za Zimbabwe,
Uganda, Malawi na Zambia na DRC, kwa kutaja baadhi kuna
majengo mengi ya ghorofa ambayo mwonekano wake ukiwa
angani ni kivutio tosha kinachopendezesha Jiji, hakuna
miundombinu ya maji ya kuwezesha kujaza gari la zimamoto!

Inaelezwa walilazimika kwenda umbali mrefu kutafuta maji
ya kujaza kwenye magari ndipo wauzime, jambo ambalo siyo
sahihi kwa kuwa kuwa sehemu kubwa ya kodi kwenye biashara
inakusanywa kutoka Kariakoo.

Kingine ni vifaa vya kupanda kwenye jengo hilo kuwa tatizo,
jambo linaloonyesha wanapaswa kufanya kazi ya ziada ya
namna ya kukabili matukio hayo.

Huu ni ujumbe tosha kwa serikali kwamba inatakiwa
kujipanga upya hasa kwa kuwa na miundombinu ya maji katika
maeneo yote muhimu, na kujiandaa kwa ajili ya kukabiliana na
majanga kama hili h na mengine.

Leo  tunazungumza hasara  kubwa iliyowapata
wafanyabiashara zaidi ya 1,662, huku waliokuwa wanalipa pango
wakiwa ni 224, ambao kila mmoja mtaji wake umeteketea na
sasa wamerudi sifuri, kama walikuwa wamekopa benki maana
yake watashindwa kurudisha.

Lakini wamiliki wa biashara hizo hawakuwa wanafanya
wenyewe bali waliajiri Watanzania wengine, ambao walijipatia
kipato na kuchangia uchumi wa nchi, na sasa wanashindwa
kupata kipato chochote kutokana na hasara hiyo.

Pia, wamiliki na waliokuwa wameajiriwa wana wategemezi
kwa maana ya watoto wa kusomesha au wanatakiwa kulipa kodi
ya nyumba, kugharamia matibabu yao na ndugu wengine. Na
huenda asilimia kubwa hawakuwa wamekata bima ya biashara
zao na sasa wanarudi nyuma kimaisha, hii siyo hali njema kwao
binafsi na uchumi kwa ujumla.

Kushindwa kudhibiti matukio ya moto imekuwa ni kilio cha
muda mrefu kwa wanaokumbwa na majanga hayo, kwa kuwa ni
kawaida kwa gari la zimamoto kufika bila maji au kufika eneo la
tukio na kuondoka kwenda kuyatafuta mbali.

Ni muhimu Jeshi la Zimamoto na Uokoaji wakajifunza na
kubadilika ili kukabili matukio ya moto kwa kuhakikisha magari
yana maji na wanatumia mbinu zote kufanyakazi kwa ubora,
vinginevyo watu wanapoteza imani na uwezo wao wa kukabili
majanga.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Ni kudai Katiba mpya
na kujipanga 2025

MOJA ya mambo ambayo ni ya kwanza
kwa wanasiasa na wanaharakati kuyaomba
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, mara tu
alipoingia madarakani, ni kukamilisha
mchakato wa kupata Katiba mpya.

Pamoja na madai hayo, ipo haja
ya kuwakumbusha wanasiasa
kwamba, Katiba mpya ije lakini wajipange
kiuchaguzi. Ni kwa sababu mwisho wa
uchaguzi huwa ni mwanzo wa maandalizi
ya mwingine, kwani miaka mitano si mingi
katika kujipanga.

Sasa ni miezi tisa tangu kumalizika kwa
uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28
mwaka jana, huku CCM ikiibuka na ushindi
kuanzia kwenye udiwani, ubunge hadi
urais. Kwa kuwa kumalizika kwa uchaguzi,
huwa mwanzo wa maandalizi ya uchaguzi
mwingine, ingependeza kama vyama vya
siasa vingejipanga ili kushiriki vyema
katika uchaguzi mkuu wa 2025.

Maandalizi hayo ni pamoja na kuongeza
wanachama wapya, kwa kujikita zaidi
kwenye mashina na matawi ambako
ndiko wananchi waliko, ili kuondoa dhana
iliyojengeka kuwa vyama vya upinzani ni
vya msimu.

Katiba mpya ni muhimu, lakini vyama
kujiimarisha kuanzia ngazi ya chini ni
jambo muhimu zaidi, kuliko kusubiri
kuibuka wakati wa uchaguzi tu bila kuwa
na wanachama wa kutosha wa kuviunga
mkono.

Vyama kusubiri uchaguzi ni sawa na
kusindikiza lakini vikiwa na wanachama wa
kutosha, inakuwa ni rahisi kufurukuta na
hata kufanikiwa kupata viti vya udiwani na
ubunge.

Hivyo, wakati vikidai katiba, visisahau
kujipanga vizuri kuanzia ngazi ya chini,
kwani kufanya mikutano ya ndani kama
ambavyo serikali inaelekeza, badala ya
kubaki kudai katiba muda wote wakati
havina wanachama wa kutosha.

Kwa maana nyingine, joto la kudai katiba
mpya lisivifanye vyama vya siasa kuishia
hapo, bali vipige hatua zaidi kwa kuendelea
kujipanga zaidi ikiwa ni pamoja na ‘kuvuna’

wanachama wapya.

Uchaguzi mkuu hufanyika kila baada ya
miaka mitano, na maandalizi ya uchaguzi
mwingine hutakiwa kuanza, vinginevyo
vyama vya upianzani vinaweza kuendelea
kusindikiza chama tawala.

Ikumbukwe kwamba, tangu uchaguzi
wa kwanza ndani ya mfumo wa vyama
vingi nchini mwaka 1995, baadhi ya
vyama vilivyokuwa na nguvu wakati
huo, vimeendelea kuyumba na vingine
kushindwa kushiriki kwenye uchaguzi
mkuu.

Inawezekana sababu mojawapo ya
kuwapo kwa hali hiyo ikawa inatokana
na kushindwa kujiimarisha kwenye ngazi
ya chini ambako ndiko waliko watu wengi
wanaoweza kujiunga katika vyama hivyo au
kuviunga mkono.

Mtindo wa kuendelea kuvizia na
kujitokeza katika uchaguzi bila kujiandaa,
hauwezi kuvisaidia vyama vya upinzani,
badala yake viongozi wangebuni mbinu za
kufanikisha kushiriki katika uchaguzi na
kupata matokeo chanya.

Yale ambayo yalikikumba Chama cha
TLP, katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020, yangefaa kuwa fundisho kwa
vyama vingine vya upinzani kwa kufanya
maandalizi mapema kwa ajili ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Katika uchaguzi mkuu wa mwaka jana,
chama hicho kilikosa mgombea urais na
badala yake kiliunga mkono mgombea
wa CCM, kikidai kwamba hakikuwa na
mgombea mwenye uwezo wa kupambana
na wa CCM.

Hatua ya chama hicho kukosa mgombea
urais, ni wazi kwamba hakikuwa na
maandalizi tangu kumalizika kwa uchaguzi
wa mwaka 2015 na kujikuta kikipeperusha
bendera ya CCM kwenye nafasi ya urais.

Lengo la chama cha siasa ni kushika dola
kwa njia halali ambayo ni kupitia sanduku
la kura, hivyo ili chama kifanikiwe katika
hilo, ni muhimu kuzingatia kuwa mwisho
wa uchaguzi, ni mwanzo wa maandalizi ya
uchaguzi mwingine.
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
BUCHOSA DISTRIC COUNCIL

sducted my audit I accordance with International Standards of Supreme Audit ‘m‘;ﬂ:
GGAls). My responsibilities under those standards are further described in the s
qesgonsibilities for the Audit of the financial statements section of my fmﬂwd,
L eoendent of Buchosa District Council n accardance with the International Ethics o
i * ar:'. for Accountants’ Code of Ethics for Professional Accountants (IESBA Code) wlwhm
Jith the Mational Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and
Ml my other ethical resporsibllities in accordance with these requirements.

a
belleve that the audit evidence | have obtained is sufficent and appropriate to provide
sasts for my opinion.

Key Audit Matters

h-: audlt matters are those matters that, fn my professional WT:!“ m ﬁ
yignificance in my aucht of the financfal statements of the current perfod. 2
sddressed In the context of my audit of the financial statements as 'm:mm i
wapmlontmwon.mdmonuwlﬂ!lWﬂWMM )
determined that there are no key audit matters to communicate in my report.

(ther Information
Janagement 15 responsible for the other information. The other information comprises the

tommmonmzhemdmonwmmddmmmmmm
financial statements and my audit report thereon,

| Payments 1o TBA for works not executed before the contract was terminated TZS
162,497,238
ieg 109 (2) of Public Procurement Regulation of 2013 requires the procuring entity to verify
<ot of goods, performance of services or execution of works in accordance with the

atract prior 10 duthorizing payment of invoices.

atary 10 the above aforementioned regulation, the Council made payments of
175 190,898,139 to & contractor for works which were not executed.

Crartes €, Kichere

Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania,
1" March, 2021

216356901
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Mtoto mwenye ulemavu
alivefungiwa ndani na
wazazi apata ufadhili kusoma

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MTOTO Kulwa Thomas (14) mwenye ulemavu wa viungo, mkazi
wa viwanja vya Mwadui, Manispaa ya Shinyanga, anayedaiwa ku-
fungiwa ndani muda wote na wazazi wake amefunguliwa na ku-
pewa msaada wa kusomeshwa shule.

Wazazi hao walikuwa wanamfungia ndani na kuamuacha bila
nguo wanapokwenda katika shughuli zao mbalimbali.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya wenye ulemavu binafsi ya Brother's,
iliyopo Kitangili Manispaa ya Shinyanga, Fransisco Bega, alifichua
siri ya mtoto huyo kufungiwa ndani alipozungumza na vyombo vya
habari alipofika nyumbani kwao kumuona.

Mwalimu huyo alizungumza na wazazi hao na kuwaomba
wasimfungie badala yake wampeleke shule na yeye yupo tayari
kumsomesha bure. Alisema alifika katika familia hiyo baada ya
kupewa taarifa na wasamaria wema kwamba kuna mtoto mwenye
ulemavu anayefungiwa ndani na wazazi wake.

“Nimesikitishwa sana na kitendo cha wazazi wa mtoto huyu
kumfungia ndani, na nimemkuta akiwa mtupu kabisa huu ni uka-
tili na kuzaa mtoto mlemavu siyo mkosi ni bahati,” alisema Bega.

“Mimi nipo tayari kumsomesha huyu mtoto bure katika shule
yetu ya walemavu sababu namuona anafundishika, ila ninachoom-
ba kwenu nyie wazazi mtoe tu nauli ya kumleta shule na kurudi,”
aliongeza.

Kwa upande wake mama wa mtoto huyo, Anastazia Gelard, aliki-
ri kumfungia ndani mtoto wake, kwa maelezo kuwa hana mtu wa
kumuachia, sababu dada yake na wadogo zake wanakwenda shule.

Aidha, alisema kutokana na ugumu wa maisha anaomba wasa-
maria wema wampatie mtaji afungue biashara ndogo nyumbani
kwake ili apate muda wa kumlea mtoto huyo na kutomfungia ndani
tena.

Kiongozi wa Mbio za Mwenge, Luteni Josephine Mwambashi, akikata utepe kuweka jiwe la msingi la
ujenzi wa Kkituo cha mafunzo ya kilimo cha Mwendakulima kilichojengwa kwa ufadhili wa kampuni ya
Barrick, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kinyemela wa ardhi kwenye vijiji

Na Munir Shemweta, KILOSA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewajia juu na kutoa

taratibu.

Dk. Mabula alitoa onyo hilo juzi
alipozungumza na wananchi wa
kata ya Dumila wilayani hapa akiwa

utekelezaji wa agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan alilolitoa wakati wa
ziara yake mkoani Morogoro hivi
karibuni.

Wakati wa ziara hiyo, Rais Samia

Kilosa, Morogoro wanaojihusisha

katika ziara ya kusikiliza na kuzitafu-
tia ufumbuzi kero za ardhi ikiwa ni

alipokea malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi wa Dumila kuhusu migogoro

\ halsp==s

Ada kwa mteja (TSH)
Kiwango (TSH)
Kwenda HaloPesa Kwenda Mitandao Mingine Tuma kwa Namba Isiyosajiliwa Kutoa Pesa
Kutoka mpaka |G| TR | M | e | S| Mt | Vel | | Mt | Ve | s | dumia
100 999 10 - 10 10 - 10 - - - - - N/A
1,000 1,999 20 10 30 35 10 45 350 10 360 300 10 310
2,000 2,999 20 16 36 35 16 51 380 16 396 300 16 316
3,000 3,999 50 27 77 70 27 97 475 27 502 400 27 427
4,000 4,999 55 56 111 85 56 141 530 56 586 500 56 556
5,000 6,999 130 100 230 180 100 280 710 100 810 780 100 880
7,000 9,999 130 125 255 180 125 305 790 125 915 780 125 905
10,000 14,999 320 320 640 500 320 320 1,250 320 1,570 1,200 320 1,520
15,000 19,999 320 610 930 500 610 1,110 1,250 610 1,860 1,200 610 1,810
20,000 29,999 360 960 1,320 550 960 1,510 1,5550 960 2,510 1,500 960 2,460
30,000 39,999 370 1,100 1,470 620 1,100 1,720 1,620 1,100 2,720 1,600 1,100 2,700
40,000 49,999 380 1,500 1,880 720 1,500 2,220 1,800 1,500 3,300 2,100 1,500 3,600
50,000 99,999 580 2,050 2,630 1,000 2,050 3,050 | 2,350 2,050 4,400 2,500 2,050 4,550
100,000 199,999 700 2,530 3,230 1,500 2,530 4,030 2,750 2,530 5,280 3,300 2,530 5,830
200,000 | 299,999 750 2,940 3,690 1,800 2,940 4,740 | 4,200 2,940 7,140 4,500 2,940 7,440
300,000 | 399,999 950 3,500 4,450 2,000 3,500 5,500 | 5,600 3,500 9,100 5,500 3,500 9,000
400,000 | 499,999 1,200 4,100 5,300 2,200 4,100 6,300 | 6,600 4,100 10,700 6,000 4,100 10,100
500,000 599,999 1,300 5,200 6,500 2,800 5,200 8,000 7,500 5,200 12,700 6,400 5,200 11,600
600,000 699,999 1,400 6,400 7,800 3,200 6,400 9,600 7,600 6,400 14,000 7,000 6,400 13,400
700,000 799,999 1,400 7,100 8,500 3,200 7,100 10,300 | 7,650 7,100 14,750 7,000 7,100 14,100
800,000 | 899,999 1,750 7,520 9,270 3,500 7,520 11,020 | 8,100 7,520 15,620 7,500 7,520 15,020
900,000 | 1,000,000 | 1,750 8,900 10,650 3,500 8,900 12,400 | 8,300 8,900 17,200 7,500 8,900 16,400
1,000,001 | 3,000,000 | 3,000 9,400 12,400 4,000 9,400 13,400 | 8,300 9,400 17,700 7,500 9,400 16,900
Zaidi ya 3,000,000 3,000 10,000 | 13,000 5,000 10,000 15,000 | 8,300 10,000 18,300 7,500 10,000 17,500

n Halotel Tanzania

Halotel_tanzania

, Haloteltz

Waziri awashbkia wenyeviti uuzaji

ya ardhi waliyodai kuwa im-
ekuwa ikisababisha kushindwa
kuendelea na shughuli za uzal-
ishaji mali.

Dk. Mabula alisema
migogoro mingi ya ardhi
imekuwa ikisababishwa na

tika ugawaji ardhi na kusisitiza
kuwa jukumu hilo kwa mujibu
na si mwenyekiti.

“Naomba muelewe kuwa

© wi kugawa ardhi na yeyote

atakayepewa ardhi na mwe-
imekula kwake,” alisema Dk.
Mabula.

Naibu Waziri alimwagiza
Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Morogoro, Frank
Minzikuntwe, kuwapitisha
katika sheria ya ardhi ya usi-

¢ jiji ili kuielewa na kusimamia
: vizuri ardhi
: yao.

katika maeneo

“Kasimamieni vizuri vijiji

¢ vyenu na mhakikishe ardhi ka-
: tika maeneo yenu inapangwa,

inapimwa na kumilikishwa
maana upangaji ardhi katika
maeneo yenu utapunguza
migogoro ya ardhi,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-

i goro, Martine Shigela, alim-

hakikishia Naibu Waziri Ma-

bula kuwa atahakikisha sheria

za usimamizi wa ardhi katika
mkoa zinasimamiwa vizuri ili
kuhakikisha migogoro ya ardhi
inapungua au inakoma kabisa.

Dk. Mabula alianza
utekelezaji maagizo ya Rais
Samia kwa kufanya kikao cha
ndani na viongozi wa wilaya
ya Kilosa kwenye ofisi ya Kata
ya Dumila na kuhusisha we-
mitaa, madiwani na wananchi
waliowasilisha malalamiko
kwa Rais.

Katika kikao hicho, wenyevi-
ti wa mitaa wakiongozwa na
madiwani walimweleza Naibu
Waziri kuwa migogoro ya ardhi
katika maeneo yao inahusisha
wa kwa baadhi ya nyumba za
wananchi, kutopimwa baadhi
ya vijiji, wananchi kuzuiwa
kuendelea na shughuli za kiu-
chumi na wanaodaiwa wami-
liki halali pamoja na mgogoro
ya uvamizi wa maeneo.

Katika hatua nyingine, Nai-
bu Waziri Mabula aliagiza
kuchukuliwa  hatua  kwa
watumishi watatu wa wiz-
ara walioshindwa kuripoti
katika kituo chao kipya cha
kazi kwenye Halmashauri ya
Wilaya ya Kilosa.

“Kama mtakumbuka tulifan-
ya maamuzi (uamuzi) magumu
(mgumu) kwenye mkoa wa
Morogoro kwa kuhamisha asil-
imia 90 ya watumishi wa sekta
ya ardhi na wapo watumishi
watatu waliopangiwa kufanya
kazi hapa Kilosa, lakini mpaka
sasa hawajaripoti. Namwagiza
Kamishna wa Ardhi awasiliane
na Katibu Mkuu ili hatua za
kinidhamu zichukuliwe dhidi
yao,” alisema.
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Kampuni
yachangia
saruji,
madirisha
ujenzi
zahanati

Na Neema Sawaka, MSALALA

amigege, Kata ya Busangi wilayani
Kahama imepatiwa msaada wa
mifuko 40 ya saruji na madirisha 25
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi.

Msaada huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Kampuni ya Mabao
Investment and General Pest Control
Ltd (AMJ) kupitia Mkurugenzi wake,
Abel Thomas.

Akizungumza baada ya kukabidhi
msaada huo, Thomas alisema vifaa
vyote vina gharama ya Sh. milioni
2.4.

Alisema kampuni yake imeamua
kutoa msaada huo ili kuunga mkono
waliojenga zahanati hiyo tangu
mwaka 2011.

Diwani wa Kata hiyo, Alexan-
der Mihayo, alisema msaada huo
utasaidia kukamilisha ujenzi huo
na kwamba zahanati hiyo itakuwa
msaada kwa wananchi hao.

Mtendaji wa kata hiyo, Evamary
cho wanatembea umbali wa kilomita
zaidi ya tano kutafuta huduma za

walikuwa wakitoa kipaumbele kwa
zahanati hii ili kuhakikisha inakami-
lika na halmashauri tayari imetenga
bajeti kwa mwaka wa 2021/2022
kiasi cha Sh. milioni 50 ili kukamili-
sha vitu vyote vinavyohitajika na
kuanza kufanya kazi ya kutoa hu-
duma kwa wananchi,” alisema Elias.

thony Guta, alisema wananchi wana-

Ardhi yaanza kutekeleza

‘maagizo ya Rais Samia

Na Munir Shemweta, MORO-
: GORO

AIBU Waziri wa Ardhi,

Nyumba na Maendeleo

ya Makazi, Dk. Ange-
; line Mabula, ameanza
¢ kutekeleza maagizo ya Rais Samia
¢ Suluhu Hassan, kwa kusikiliza na
: kuzipatia ufumbuzi kero za ardhi
: katika Wilaya ya Kilosa mkoani
: Morogoro.
¢ Akiwa njiani akitokea mkoani
: Morogoro katika ziara yake hivi
: karibuni, Rais Samia alipokea
. malalamiko kutoka kwa wa-
¢ nanchi wa Dumila wilayani Kilosa,
: wakimweleza kuwa maeneo yao
. yana migogoro mingi ya ardhi
¢ jambo walilolieleza linalosababi-
: sha kushindwa kuendelea na shu-
. ghuli za uzalishaji mali.
. Dk. Mabula alianza utekelezaji
: maagizo hayo ya Rais kwa ku-
fanya kikao cha ndani na viongozi

wa Wilaya ya Kilosa wakiwamo
wenyeviti wa vijiji, watendaji
wa mitaa, madiwani pamoja na
wananchi waliowasilisha malala-
miko kwa Rais Samia.

Wakati wa kikao hicho, we-
nyeviti wa mitaa wakiongozwa
na madiwani, walieleza migogoro
ya ardhi katika maeneo yao kuwa
molewa kwa baadhi ya nyumba
za wananchi, kutopimwa baadhi
ndelea na shughuli za kiuchumi
na wanaodaiwa wamiliki halali
pamoja na mgogoro ya uvamizi
wa maeneo.

Akizungumza na viongozi
hao juzi, Mabula alieleza kuwa,
migogoro mingi ya ardhi imesaba-
katika suala la ugawaji ardhi na
kusisitiza kuwa mwenye mamlaka

ekari 50.

Alisema, suala la kupima mi-
paka ni la halmashauri kwa
kutenga fedha kwa ajili ya kazi
wa na kupatiwa vyeti na alitaka
utengaji fedha ufanyike kila mwa-
ka.

Aidha, alisisitiza kwa kuwaeleza
viongozi hao kuwa, suala la kuva-
mia mashamba na kukaa miaka
30 haijengi uhalali wa mwa-
nanchi kujiona mmiliki halali
na kuongeza kuwa, kutokana na
serikali kuwajali wananchi wake
ndiyo maana inawafikiria walio-
vamia kwa kuwaachia sehemu ya
mashamba.

Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Mkoa wa Morogoro, Frank
Mizikunte, aliwataka wa-
nanchi  kuheshimu  mhimili
wa mahakama pale unapotoa
maamuzi kuhusiana na migogoro

ya ardhi na kusisitiza kuwa haku-
na namna ya kukwepa maamuzi
hayo.

Wilaya ya Kilosa imekuwa na
migogoro ya ardhi kwa muda
mrefu ikiwamo migogoro iliyohu-
sisha wawekezaji wa mashamba
makubwa walioshindwa kuende-
leza kwa mujibu wa sheria jambo
lililosababisha Rais Samia ku-
futa jumla ya mashamba 11 yenye
ukubwa wa ekari 24,119 katika
wilaya hiyo ili kugawiwa kwa ajili
ya shughuli za kilimo, ufugaji na
uwekezaji.

Aidha, Rais Samia Suluhu
Hassan aliridhia pia ufufuaji wa
mashamba 49 yenye ukubwa
wa ekari 45,788.5 yaliyotaifishwa
miaka ya nyuma huku na wa-
nanchi wakiwa hawana uhakika
nayo ambapo Rais ameelekeza se-
hemu kubwa ya mashamba hayo
kutumiwa na wananchi kwa shu-
ghuli za kilimo.

teseka kutafuta huduma za afya kwa

kuwa hawana zahanati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shule ya Sekondari ya Wavulana ya Sullivan Provost, Rachel Mwalukasa (wa tatu kulia), akikabidhi baadhi ya mis-

* aada kwa msimamizi wa kituo cha kulelea watoto wenye mahitaji maalum cha Child in the Sun, Padri Paul Raj, kinachoendeshwa chini ya
© Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam, wakati wa uzinduzi rasmi wa mpango maalumu wa shule hiyo wenye lengo la kuwafundisha
+ wanafunzi wake kuwa na utamaduni wa Kujitolea kusaidia jamii yenye mahitaji. PCHA: JUMANNE JUMA

Wanafunzi waeleza siri kuingia 10 bora kitaifa

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wawili wa Shule
ya Sekondari ya Baobab walioingia
10 bora kitaifa wamewapa siri wa-
nafunzi wenzao jinsi ya kupata ma-
tokeo mazuri kama wao.

Wakizungumza na gazeti hili jana
kwa nyakati tofauti, wanafunzi hao,
Godwinner Joseph na Vailet Kahyo-
za, kila mmoja alielezea namna alivy-
oishi shuleni hapo hadi kufanya mti-
hani wa kitaifa uliowaingiza kwenye
kumi bora kitaifa.

Joseph ambaye aliyeingia kwe-
nye kumi bora kitaifa kwa kushika

nafasi ya sita na namba tano kwa
upande wa wasichana, alisema siri
ya mafanikio ni kuzingatia masomo
wakati wote na kusikiliza maelekezo
ya walimu.

Alisema utulivu darasani ndiyo
siri kubwa ya mafanikio ya mwa-
nafunzi yeyote kwa kuwa amekuwa
akifuatilia masomo kwa umakini na
kuuliza maswali kwa walimu wake
anapoona hajaelewa.

“Mimi napenda utulivu sana hasa
wakati wa masomo kwa sababu na-
jua elimu ndiyo ufunguo wa maisha
na wazazi wangu wanatumia ghara-
ma kunisomesha nataka mwisho wa

siku waone manufaa ya uwekezaji
walioufanya kwangu hivyo na-
washauri wenzangu wasome kwa
bidii,” alisema.

Kahyoza ambaye amekuwa wata-
tu kwenye 10 bora kitaifa na kushika
nafasi hiyo hiyo kwa upande wa
kumi bora wasichana, alisema bi-
dii ya masomo na mazingira bora
ya kujisomea yamekuwa mchango
mkubwa kwenye mafanikio yake ya
kitaaluma.

Alisema wanafunzi wanapaswa
kuzingatia masomo ili waweze ku-
fanya vizuri kwenye mitihani ya ki-
taifa kwasababu wazazi wamekuwa

wakijinyima na kugharamia mas-
omo yao na kwamba wanasikitika
wanapoona matokeo mabaya ya wa-
toto wao kwenye matokeo ya kitaifa.
Naye Mkuu wa shule hiyo, Ve-
nance Hongoa, alisema wanafunzi
wote 337 wa shule hiyo waliofanya
mtihani wa kidato cha sita mwaka
huu, wamefanikiwa kupata sifa za
kujiunga na vyuo vikuu mbalimbali
ndani na nje ya nchi na wameingiza
wanafunzi wawili 10 bora kitaifa.
Alisema kwenye matokeo hayo
wanafunzi 62 wa shule hiyo wame-
faulu kwa daraja la kwanza, 163 dara-
jala pili, 108 daraja la tatu na wanne

wamepata daraja la nne na hakuna
aliyeanguka kwenye matokeo hayo.

Alitaja siri ya kufaulisha idadi
kubwa ya wanafunzi kuwa ni bidii
ya walimu ambao hujituma usiku
na mchana kuhakikisha wanafunzi
wote wanajiandaa vyema kwa ajili
ya mitihani ya ndani na ile ya kitaifa.

“Siku zote sisi tunachukua wa-
nafunzi wenye ufaulu wa kawaida
sana na hao wengi tuliochukua ni
wale waliofanya usaili na wakakosa
nafasi shule zingine sisi tukawa-
chukua na kuwatengeneza na sasa
wamefaulu vizuri sana tunajivunia
kwa hilo,” alisema.
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Uzalishaji
kuongezeka kwa 42.8%

korosho T

:mafunzo vjasiriamali

: Na Julieth MKireri, KIBAHA

© MWENYEKITI wa Umoja wa Wa-

Na Elizabeth Zaya

ODI ya Korosho imese-

ma ina mpango wa

kuongeza uzalishaji

kutoka wastani wa tani
300,000 za sasa hadi 700,000 ifi-
kapo mwaka 2025/26.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi hiyo, Francis Alfred, alisema
hayo kwenye banda lao la Mao-
nyesho ya 45 ya Kimataifa ya
Biashara Dar es Salaam (DITF)
maarufu kama Sabasaba yali-
yoanza Juni 28, mwaka huu na
kumalizika jana.

“Wakati tukifikiria kwenda
kuongeza uzalishaji wa korosho
ghafi, tunataka pia kuhamasisha
uongezaji wa thamani katika zao
hili 1a korosho, kwa hiyo lengo
letu la kushiriki maonyesho hayo

ni kuonyesha wadau na washiriki
wa maonyesho hayo kwamba
zipo fursa nyingi za uongezaji wa
thamani katika zao hili,” alisema
Alfred.

“Cha  kwanza ni katika
kuongeza ubanguaji, sasa hivi
tunabangua wastani wa asilimia
10 ya korosho zetu zote ambazo
tunazizalisha, kwa hiyo tunataka
kuongeza ubanguaji ufike asil-
imia 60 kufikia mwaka 2025/26,
kwa hiyo hapa tunaonyesha wa-
dau mbalimbali fursa zilizopo
kwenye upande wa ubanguaji
wa korosho , tuuze zaidi korosho
iliyoanguliwa kuliko kuuza koro-
sho ghafi na tukifanya hivyo tut-
akuwa na uhakika zaidi wa soko
la korosho,” alisema Alfred.

Alisema kufanya hivyo
kutaongeza uhakika zaidi wa

soko la korosho kwa sababu
wataweza kuuza katika nchi nyin-
gi kuliko ilivyo sasa hivi ambapo
wanategemea soko kutoka katika
nchi mbili ambazo ni India na Vi-
etnam.

Pia, alisema wanataka kupan-
ua wigo wa soko kwa kubangua
korosho na kuziuza katika nchi
za Marekani, Bara la Ulaya,
Mashariki ya Kati, China, Uarabu-
ni, Bara la Afrika.

“Lakini tunataka kupanua soko
la ndani, sasa kwa walaji wa soko
korosho la hapa nchini ambalo
bado ni dogo sana kwa sababu ya
bei, lakini tukiongeza ubanguaji
bei zitashuka na ulaji wa korosho
nchini utaongezeka,” alisema Al-
fred.

Alisema Julai 7 mwaka huu
watakuwa na siku maalum ya ku-

wa maonyesho hayo, na kwamba

ya zao hilo.
“Tunataka zao la korosho liwe

wa zao hili kuanzia shambani na

: nawake wa Chama Cha Mapinduzi
wagaiwa korosho bure washiriki :
: Mgonja, amewataka wanawake kuen-
lengo likiwa ni kuhamasisha watu
wale korosho ili wapate manufaa :

(UWT) Kibaha Mjini mkoani Pwani, Elina

delea kuhudhuria kwenye mafunzo ya
wajasiriamali ili waweze kujiajiri.
Akizungumza na Nipashe, Elina

: alisema mafunzo yanayoendelea kwe-
na manufaa zaidi katika jamii :
kwa maana kwamba na njia pe- :
kee ni wadau mbalimbali kush- :
iriki katika mnyororo thamani :
: kujikomboa kiuchumi kufika kupata
uongezaji wa thamani wa bidhaa
mbalimbali zinazotokana na zao :

nye Ofisi ya CCM Kibaha Mjini yanaam-
batana na kutangaza bidhaa za wajasiri-
amali zinazotengenezwa.

Aliwataka wanawake wenye nia ya

mafunzo hayo ili waweze kutengeneza
bidhaa na kuziuza kwenye masoko

: mbalimbali.

hilo.
Domina, Mkangara, Kaimu
Mkurugenzi wa Masoko na :

Udhibiti Ubora wa Bodi ya Koro- :
sho, alisema wameshiriki katika :

maonyesho hayo kuonyesha Wa-
tanzania fursa mbalimbali zilizo-
po katika zao hilo.

kwa vitendo, katika maabara ya shule hiyo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Hili darasa la wajasiriamali ni
endelevu, tumejipanga kumkwamua
mwanamke asikae nyumbani apate
alimu atengeneze bidhaa zake na kuzi-

i Uza sehemu yoyote kwa kufanya hivi
: tutajikwamua kiuchumi,” alisema.

Elina alisema pia kuna ujenzi wa duka

: la bidhaa za wajasiriamali ambalo lina-
: jengwa katika ofisi hiyo.

_H/shauri yakusanya
“mapato kwa mfumo

. NaShaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa va
Kahama mkoani Shinyanga imefunga
mfumo wa ukusanyaji wa mapato (LGR-

: CIS) wenye thamani ya Sh. milioni 112.
7. kwa lengo la kujua halmashauri hiyo

inakusanya kiasi gani kwa siku, mwezi
hadi mwaka.

Kadhalika, halmashauri hiyo inata-
rajia kuweka mifumo ya simu za ndani,

¢ vifaa vya mikutano, kamera, vifaa vya

mahudhurio ya watumishi na ifikapo

§ Julai 30 mwaka huu wanatarajia

kutumia Sh. milioni 10.7 kati ya Sh.
milioni 112.7  zilizotengwa.

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA wa
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama,

Juma Benjamin, alibainisha hayo jana
: wakati akitoa taarifa za ujenzi wa

mfumo huo kwa Kiongozi wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru, Luteni Josephine
Mwambashi.

Alisema mfumo huo utasaidia ku-

dhibiti mapato yanayokusanywa ikiwa

ni pamoja na kuwezesha matumizi

: shirikishi ya rasilimali za TEHAMA.

Aliongeza kuwa mfumo huo
utaongeza usalama wa taarifa mbal-
imbali za serikali kwani mtandao huo
utalinda taarifa zote zinazoingia ndani

ya taasisi.

TALIRI kujikita teknolojia mpya sekta ufugaji

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Utafiti wa Mifugo
Tanzania (TALIRI), imesema itaen-
delea kubuni teknolojia mpya za
kuboresha na kuinua sekta ya ufu-
gaji ili kuhakikisha inaleta tija zaidi
kwa wafugaji na kwa uchumi wa
nchi.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TALIRI, Prof. Er-
ick Komba, katika banda lao kwenye
Maonyesho ya 45 ya Kimataifa ya
Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam

(DITF).

Alisema zipo teknolojia nyingi
ambazo wamezibuni zinazolenga
kuboresha zaidi sekta ya ufugaji iki-
wamo kuwa na ng”ombe wa kisasa
aina ya Mpwapwa ambaye anazali-
sha maziwa mengi na nyama nyingi
tofauti na ilivyo kwa ng ombe wa
asili.

“Baada ya kubuni na kubaini tija
zinazotokana na huyu ng ombe
aina ya Mpwapwa, tunachofanya
ni kusambaza kwa wafugaji ili nao
wakimfuga wapate tija kubwa kwa

kupitia maziwa na nyama na kubore-
sha maisha yao,” alisema Prof. Kom-
ba.

“Kwa hiyo kila mwaka tunasamba-
za kama madume 150 kwenye mikoa
na halmashauri mbalimbali za kifu-
gaji ili watu wayatumie kuzalishia
ngombe wa kienyeji ili anayezaliwa
awe amechukua baadhi ya sifa zina-
zofanana na huyu anayetoa maziwa
na nyama nyingi, kwa hiyo unakuwa
unamwongezea yule wa kiasili uw-
ezo wa uzalishaji.”

Aliwashauri wafugaji kuacha ufu-

gaji wa mazoea na badala yake kuf-
uga mifugo ambayo itawaletea tija.

“Ushauri wangu mkubwa kwa waf-
ugaji ni kwamba waache ule ufugaji
wa mazoea, ufugaji ambao unakuwa
na mifugo mingi lakini inakuwa hai-
na tija, kwa mfano mtu anakuwa na
ngombe wa kienyeji 20. Lakini una-
kuta kila mmoja anatoa lita moja ya
maziwa, wakati ukiwa na ng~ombe
mmoja huyu wa kisasa aina ya Mp-
wapwa anakupa lita nane(8) ambazo
ni kama zinazotoka kwa ng ombe
nane wa kienyeji.”

“Kwa hiyo inabidi tuhame kutoka
huko kwa sababu itatusaidia kufuga
ng ombe wenye tija na itapunguza
migogoro ambayo imekuwa ikitokea
ya wakulima na wafugaji.”

Pia, Prof. Komba aliwataka wafu-
gaji kuingia kwenye teknolojia ya
kisasa ya kupanda majani ya malisho
bora kwa mifugo yao.

“Kwa hiyo hata vijana au wama-
ma nao wanaweza kuiona hii fursa
wakawekeza kwenye teknolojia hii
na watafanya biashara sana.”
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Nipashe

Na Mwandishi Wetu

AJI Joseph Warioba, ame-
sisitiza kuwa Tanzania im-
efika hatua kubwa ya kuwa
na katiba mpya na kwamba
anayesema katiba si kipaumbele
atakuwa mbali na wananchi.

Katika kipindi cha Dakika 45
kilichorushwa na ITV Jumatatu
wiki hii Mwenyekiti wa Tume ya
Kukusanya Maoni ya Wananchi
anasema: “Mtu asije akasema kati-
ba siyo muhimu wakati wananchi
wanasema ni muhimu. Tusije kud-
harau wananchi. Anayesema kati-
ba siyo muhimu atakuwa mbali na
wananchi.”

Anakumbusha kuwa ni kwa
sababu taifa limefikia hatua
muhimu kupata katiba hiyo na
kinachotakiwa ni kutafakari nini
kinafanyika na kwa vipi na lini ili
kukamilisha suala hilo.

“Tumewauliza wananchi
wakasema Katiba ni muhimu zai-
di, hivyo mtu asije akasema Katiba
siyo muhimu.”

Anasema sheria ilitungwa ikaun-
da Tume ya Mabadiliko ya Katiba.
Sheria ikaelekeza kupata maoni ya
wananchi, tume ikazunguka nchi
nzima kuyakusanya.

Anasema maoni hayo ndiyo yali-
yomo kwenye rasimu ya Tume na
ndiyo yaliyochukuliwa na Bunge
Maalumu la Katiba ambayo yalito-
kana na maoni ya wananchi.

Anakumbusha kuwa ni mara ya
kwanza serikali ilipata maoni ya
wananchi kwani katiba za zamani
hazikuwa zikuwauliza raia maoni
yao.

“Ni wakati mmoja mwaka 1983
CCM ilipopatiwa mapendekezo ya
urekekebisha katiba ikipewa miezi
tisa ili wananchi wazungumze.
Walitoa maoni yao ambayo ni
muhimu lakini hayakuwa na haki
za binadamu.”

Anafafanua kuwa wakati ule
hakukuwa na masuala ya haki za
binadamu kwenye katiba na wa-
nanchi wakasema ni muhimu
sana yawekewe kwenye katiba.

Anasema haki za binadamu zili-
ingizwa na wananchi kwenye kat-
iba na safari hii waliyazungumza
zaidi.

HABARI BORA NA KAMILIFU

Wataua kisa? Eti

kumlinda Zuma

ANAYEKATAA KATIBA YUKO
MBALI NA WANANCHI - WARIOBA

Jaji Warioba mtetezi wa maoni ya wananchi kwenye Katiba mpya. PICHA: MTANDAO

RAIS HAJAIKATAA

Anasema alimsikiliza Rais Samia
Suluhu Hassan, kwenye katiba ha-
jakataa Katiba anachozungumzia
ni muda, hajasema lini kazi hiyo
itafanyika.

“Naona tufikirie sasa ni lini tut-
aikamilisha na tutumie utaratibu
gani, mwaka 2014 ilikuwa baada
ya Bunge Maalumu twende kupata
maoni ya wananchi, lakini mazin-
gira hayakuwa mazuri.”

Jaji Warioba anasema sasa muda
umekwisha inabidi katiba hiyo

ifanyiwe marekebisho. Bunge
maalumu limekwisha na kuna
ulazima wa kurekebisha mfano,
katiba ilitamka kuwa ni ya mwaka
2014, muda ambao ingekuwa
ianze wakati ule lakini haikuthibit-
ishwa na wananchi ni lazima
mwaka ubadilike.

Anasema hilo linawezekana kwa
sababu kuna sheria ya mabadiliko
ya katiba, ilitungwa na kufanyiwa
marekebisho karibu mara tatu
ndani ya mwaka 1.5. hivyo inaweza
kurekebishwa tena.

KATIBA NI IPI HASA

Katika mazungumzo yake ana-
hoji wapo wanaotaka Katiba ya
Wananchi na kuuliza

wanataka katiba ipi hasa ile ya

wananchi au ya wabunge?

“Wanachozungumza ni Tume
Huru ya Uchaguzi, rais kuch-
aguliwa na zaidi ya asilimia 50 ya
wapigakura, matokeo ya urais
kupingwa mahakamani na kuwa
na mgombea huru. Haya ni mam-
bo muhimu lakini ndiyo ulikuwa
mesisitizo wa wananchi au kuliku-
wa na mengine? Anahoji.

Anasema wananchi walikuwa
na mambo mengine mfano ku-
wapo mmomonyoko mkubwa wa
maadili kunakosababisha rushwa
kubwa, ufisadi, kukosekana
uwajibikaji.

Anasema walitaka jambo hilo
liingie kwenye katiba na Tume
ikakubali hivyo ni lazima uanze ut-
aratibu wa kujenga tunu za Mtan-
zania ili ijulikane Mtanzania ni
mtu gani? Awe anayejali utu, hana
ubaguzi, mzalendo na mwadilifu,
anayependa umoja, uadilifu, ama-
ni lugha yake ya taifa lake.

INAENDELEA UK. 14
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Chongolo aanza na kutoa
mwelekeo CCM anayoitaka

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo. PICHA: MTANDAO

Na Beatrice Shayo

“TUMEKUBALIANA katika
mikakati yetu kuwa ifika-
po mwakani tutashusha
waraka ngazi ya chini. Kwa

atakayetaka kuchukua fomu za

uongozi masharti yake tutataka
awe na muktasari wa vikao alivyo-
vifanya kwenye mashina.”

Ni maagizo ya Katibu Mkuu wa
CCM, Daniel Chongolo, anapo-
zuru Zanzibar katika ziara ya ku-
jitambulisha kwa wana-CCM na
viongozi hivi karibuni .

Anaongeza kuwa vikao vya
mashina ni muhimu kwa wa-
nanchi kwani vinatatua kero
zao na kuwaelimishana masuala
mbalimbali yanayohusu maisha
na maendeleo yao.

Chongolo anasema kukose-
kana kwa vikao hivyo ni hatari na
watajikuta wanazalisha viongozi
ambao hawana sifa huku kero za
wananchi zikikosa utatuzi.

“Tunatakiwa kukutana kuon-
yana na kunyoosheana vidole
kwa watoto wetu ambao wana-
potoka kimienendo na maadili.
Hapo ndipo tunajuana mtoto kwa
mtoto, baba kwa baba,” anasema
Chongolo.

Anasema kumekuwapo na
mambo mabaya yanayofanywa na
watoto ama vijana kama udokozi,

“Tuache kuten-
geneza safu za
UONEgoZI chama
niki ni kikubwa
kuliko kuten-
genezeana
mazingira. Tuna
chama amba-
cho kina histo-
ria ndefu tume-
jijenga katika
misingi imara
tuache kujiten-
genezea maz-
iNgira hatarishi
kwa kuandaa
safu ambazo
hazidumishi
uimara wa cha-
ma,” anasema
Chongolo.

wizi na kutoroka shule na kutaka
vikao hivyo vitumike kuwarekebi-
sha ili wafuate njia sahihi.

“Tusipokaa vikao ni hatari kwe-
tu sisi wenyewe tutabakia kwenye
mitandao kulalamika siyo nzuri,
mambo hayaendi lakini nani wa
kwanza kuwa mlinzi wa nchi yake
ni sisi wenyewe. Kila mmoja kwa
eneo lake ukisimama nchi yetu
itakuwa salama,” anasema KM.

Anawaasa kuwa wasipofanya
hivyo watawapata viongozi ‘duni’
na baadaye kulaumiana. “Tuta-
pata viongozi ambao tutakuja
kuambiana wewe uliyetoka
huku tunataka utuonyeshe usha-
hidi namna ambavyo unashiriki
na ushahidi ni vikao.”

Anasema watu ambao wa-
naonekana ni viongozi bora wa-
hamasishwe kuchukua fomu na
kugombea nafasi za uongozi kwa
kuwa CCM ina watu wengi ambao
wanafaa kuongoza.

Anasema mara nyingi viongozi
ambao wanafaa hawajiweki mbele
katika kutafuta madaraka ni vy-
ema wakashawishiwa kugombea
nafasi.

Chongolo anaeleza kuwa kion-
gozi ni yule ambaye ukimwangalia
unaona tabia yake, mwenendo
wake, kusema kwake, mwoneka-
no wake, heshima na matendo

yake, namna anavyoshirikiana na
wenzake, anavyojihusisha katika
maendeleo, alivyo na uchungu wa
mambo ya wenzake huyu anafaa
kuongoza.

“Wahamasisheni watu wa aina
hiyo achaneni na wale wengine
eti wa uwezo kwa kusaidia kupata
kilo ya samaki ama ya nyama. Sifa
ya uongozi haitengenezwi kwa
kuwa na uwezo wa kutoa kilo ya
unga,” anaonya Chongolo.

KUJIPANGIA VIONGOZI

Changolo anasema kumekuwa
na mtindo wa watu kutengeneza
safu za uongozi kufanya hivyo ni
kupatikana viongozi wasio na sifa.

Anasema kazi yao ni kuhakiki-
sha wanaendeleza na kukiacha
chama kikiwa salama kwa kuzin-
gatia yale ambayo yalifanywa na
waasisi.

“Tuache kutengeneza safu za
uongozi chama hiki ni kikubwa
kuliko kutengenezeana mazingira.
Tuna chama ambacho kina histo-
ria ndefu tumejijenga katika mis-
ingi imara tuache kujitengenezea
mazingira hatarishi kwa kuandaa
safu ambazo hazidumishi uimara
wa chama,” anasema Chongolo.

CHAMA KIPO IMARA
Chongolo anasema CCM ipo

imara na haitayumba na mi-
kakati yao ni kutekeleza ilani na
kuongeza: “Tupo imara kuhakiki-
sha tunasukumu gurudumu la
chama tupo imara hatutayumba
tunahakikisha  kila  kilichopo
kwenye ilani yetu ya 2020/25 ki-
natekelezwa,” anasema.

Chongolo anawaambia wana
CCM kuwa hata yale ambayo ni
ahadi binafsi za wagombea wao
Rais Samia Suluhu Hassan na Rais
Dk. Hussen Mwinyi wa Zanzibar
pamoja na viongozi wote wali-
ozunguka nchi nzima kunadi na
kuomba kura ili kuaminiwa mwa-
ka 2020 zinakwenda kutekelezwa
ili kuondoa maswali mwaka 2025.

Anasema utekelezaji wa ilani
na mikakati yao waliyojipanga
iflkapo mwaka 2025 watarudi na
ushindi wa kishindo zaidi ya mwa-
ka jana.

KUMUUNGA MKONO RAIS

Chongolo anasema kuna wajibu
wa kuunga mkono viongozi wa
nchi akimtaja Mwenyekiti wa
CCM na Rais Samia Suluhu Hassan
na Mwenyekiti wa CCM Zanzibar
na Rais Dk. Hussein Mwinyi.

“Tuna wajibu wa kuwasemea,
kuwatetea, kuwalinda hiyo ni kazi
yetu kwa sababu bila kuwalinda
wakitokea watu wakaleta choko-
choko ilani yetu haitaenda kwa
kasi tunayoitegemea,” anakumbu-
sha.

Anataka vijana wakae imara ka-
tika nafasi zao na watumie muda
wao kuwatetea, kuwalinda na ku-
wasemea viongozi hao wanafan-
yakazi kubwa kwa ajili ya maende-
leo ya taifa.

KUONGEZEKA
YASAJI

Chongolo anasema vitendo vya
udhalilishaji na unyanyasaji wa ki-
jinsia vimekithiri na hakuna budi
kuwafichua wote wanaoendeleza
vitendo vya namna hiyo.

“Tumepewa chombo ambacho
kinasimamia haki na kulinda ma-
slahi ya raia na moja kuzuia na
kupinga udhalilishaji, kazi yetu ni
kuwafichua kuwafikisha mbele ya
sheria tusiwalee wala kuwachekea
madhara yake sio madogo.”

Anasema athari zake ni zinasa-
babisha watu kutokuwa na amani
na maisha yao yanaumizwa hasa
ya watoto.“Natoa wito kwa kila
mmoja katika sehemu yake ku-
hakikisha anasimama na kupinga
vita unyanyasaji huu wa kijinsia,”

UNYAN-

KUJIKINGA NA CORONA

Chongoro anawaomba wa-
nanchi kuchukua tahadhari ya
ugonjwa wa corona na kujikinga
na maradhi hayo ambayo hapa
Tanzania yapo na pia nchi zi-
lizopakana na Tanzania hazipo
shwari.

“Hutuwezi kujiachia, maradhi
yapo nchini, majirani zetu ha-
wapo salama na sisi pia tusikae
kienyeji tujilinde na madhara ya
ugonjwa huu. Magonjwa ya nam-
na hii ikiwamo corona yanaathiri
nguvu kazi na kutupunguza idadi
ya watu inapofika kwa wananchi
wetu.”

Anasema ni muhimu kujiepu-
sha na mazingira ambayo yanay-
owaweka watu katika hatari ya ku-
pata maambukizi ya ugonjwa huo.
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Ulevi unaweza kuongeza mapato lakini, athari yake inaweza kuumiza nguvu kazi hasa vijana ambao watawekeza kwenye kuabudu pombe. PICHA: MTANDAO

Na DK. Felician Kilahama

ona meemo s v N YAKATI ZA ULEVI

Bajeti kushusha bei vileo
Kunavyoinyonga nguvu Kazi

vuta heri’ hata hivyo kwa

wenye uovu hakuna cha

kuvuta heri. Kadri siku zi-
navyosonga mbele wengi wanavu-
tika na masuala ya kuwa na fedha,
mali na utajiri.

Wapo wanaozama kwenye
starehe zikiwamo ulevi wa kupin-
dukia, ni sehemu ya mambo ya-
nayowagusa wengi.

Wanakosa upendo kwa Mungu
na kwa taifa wakijikita zaidi kwe-
nye ubadhirifu, wizi, udanganyifu
fedha, starehe, ulevi na mambo
yanafanana na hayo.

Hali ilivyo sasa inaashiria kuwa
nyakati hizi ni za uovu na kuna
dalili nyingi za kuthibitisha hayo
kwa mfano kitendo cha kucho-
chea ulevi kwa kushusha bei
ya pombe ni mojawapo ili ulevi
ujitukuze kupitia kunywa zaidi.

Kadhalika, ubinafsi unazidi kwa
wengi kuonekana kuwa wako
tayari kukiuka maadili kwa faida
binafsi bila kujali maslahi ya taifa
au kumkosea Mungu.

Kutukana, kukejeli, kutumia
mitandao ya kijamii vibaya, udan-
ganyifu kugeuza uongo kuwa
ukweli mathalani kushinikiza na
kuendekeza ngono za jinsia moja
ni baadhi ya matukio.

Mfano zipo ndoa za jinsi moja
kama ushoga kwa madai kuwa
ni kupendana kwa dhati, wizi na
ubadhirifu wa mali za umma, ku-
tokujaliana, ndoa na familia ny-
ingi kukosa amani ya kweli. Hayo
na mengineyo mengi siyo dalili
njema kwa ustawi wa taifa pia ni
dalili za uovu kutaka kuisambara-
tisha jamii.

Ni wakati wa kujiuliza waliko-
sea wapi na taifa linaelekea wapi
kimaadili? Kwa kujikita katika ku-
pata fedha na kupitia fursa za ul-
evi na anasa uovu unazidi.

BAJETI NA POMBE

Baada ya bunge kupitisha bajeti
ya serikali, awamu ya sita hivyo
kuanza mwaka wa fedha wa Julai
1, 2021 ni jambo jema na ni kwa aji-
li ya maendeleo ya nchi ya kijamii
na kiuchumi.

Kwa Wizara ya Fedha ambayo

Lakini
Damoja Na
kKuyasema
hayo duku-
duku moyoni
mwangu

na wengine
liInanusuy
mamlaka

au serikali
kushusha bei
Za VINywaj
hasa vileo
ambavyo
Kitaalamu
huitwa ‘in-
toxicating
drinks’.

ndiyo mamlaka inayowajibika
katika kusimamia mapato na
matumizi halisi ya bajeti ya seri-
kali inawajibika ipasavyo kufuatil-
ia na kusimamia matumizi sahihi
ya fedha za umma.

Ingawa wizara zote pamoja
na serikali za mitaa zinawajibika
kusimamia matumizi bora ya fed-
ha za umma, lakini Wizara ya Fed-
ha inabaki kuwa mhusika mkuu.

Watanzania wote waendelee
kuliombea taifa na viongozi ili
hekima za kimbingu zitumike ku-
fanya maamuzi yaliyo sahihi kwa
faida ya wengi.

Lakini pamoja na kuyasema
hayo dukuduku moyoni mwangu
na wengine linahusu mamlaka au
serikali kushusha bei za vinywaji
hasa vileo ambavyo kitaalamu hu-
itwa ‘intoxicating drinks’.

Wengi hawapati picha sahihi
nini kimejiri mpaka kuamua ku-
punguza bei mfano pombe zina-
zozalishwa nchini ikiwamo bia?

Inawezekana hatua hiyo ina-
fanyika kuvutia wanywani au
walevi wengi ili mamlaka iweze
kukusanya fedha zaidi kuliko ku-
weka tozo kubwa na wanywaji
wakawa wachache.

Ni kweli taifa linahitaji fedha
za kutosha kuweza kutekeleza
miradi mikubwa ya kimkakati
kuinua uchumi na hali za maisha.
Hata hivyo, nimekuwa kitembe-
lea maeneo mengi nchini mijini
uhudia sehemu za kuuza vileo
hususani baa na stoo za pombe
zikiwa zimefungwa kwa kukosa
wanywaji.

Utitiri wa baa na stoo zilizopo
kwenye maeneo mengi nchini ni
hatari, hali inatisha kwa wanywaji
kuanza tangu asubuhi bila kujali

saa za kazi.

Licha ya kwamba kuna sheria
na taratibu kuwa pombe zianze
kunywewa saa 10 hasa mijini na
majini ikiwamo Dar es Salaam,
bado ulevi unaanza alfajiri na
mapema.

Cha kusikitisha vibanda vingi
na kioski vimejaa pombe na huu-
zwa wakati wote na huenda wa-
husika hawalipi kodi ambayo seri-
kali inailenga baada ya kushusha
bei ya kilevi hicho.

NGUVU KAZI HOI

Bei ya vileo imeshuka maana
yake ni nini? Inamaanisha kwam-
ba taifa litakusanya fedha nyingi
na wakati huohuo, watu wake
hasa nguvu kazi vijana, liwe ni
kundi la wanywaji hivyo kujenga
taifa dhaifu lisilo na afya.

Iwapo unywaji ulikuwa unaen-
delea wakati bei ilikuwa haijashu-
ka sasa imeshuka baa na stoo
zifurike inamaanisha ulevi uta-
pandisha mabega juu.

Kama ndiyo itakayokuwa hali
halisi litakuwa jambo la kusikiti-
sha maana serikali inawaza ku-
pata fedha nyingi lakini matokeo
yake uovu ulevi ukaongezeka.

Wakati huohuo bei za mafu-
ta hasa petrol na dizeli zikip-
andishwa kwa kuongeza tozo kwa
nia ya kutumia fedha zitakazoku-
sanywa kujenga na kuimarisha
barabara na miundombinu vijini.

Nia ni njema lakini gharama
za usafiri pia zitapanda mwisho
wake ni huyo mlengwa kuumia
zaidi kwenye kila sekta kwani
nishati inahusu shughuli zote za
maendeleo.

Ingawa taifa limo katika kipindi
kigumu cha kujiletea maendeleo
na kuvumilia maumivu kwa kip-

kaimarika, elimu ikaboreshwa na
huduma za afya na maji zikawa
bora nchi itakuwa imepiga hatua
inayotarajiwa.

KULETA MADHARA

Pamoja na hayo, kushusha bei
za vileo kutachochea ulevi na
madhara kwa jamii yatakuwa
makubwa zaidi. Nyakati hizi watu
wengi hasa vijana wamejitokeza
kuwa watumiaji wa vileo kuliko
ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Kwa mtazamo wangu inge-
likuwa heri iwapo bei za vileo
zingebakia kama zilivyokuwa.
Ongezeka la tozo ya Shilingi 100
kwa kila lita moja ya mafuta kwa
lengo la kuimarisha barabara viji-
jini likapata maelezo na wananchi
wakaelimishwa ipasavyo kwamba
maendeleo halisi yatatokana na
nguvu zao za ndani badala ya
kutegemea misaada na mikopo.

Hali hiyo ingeeleweka na kuji-
funga mikanda kwa minajili ya ku-
jiletea maendeleo endelevu kwa
faida ya wote.

Kimsingi tozo ya Shilingi 100
kwa lita moja isingekuwa chanzo
kikuu cha kuumiza Watanzania.
Isipokuwa tangu zogo la COVID-19
lilkumbe dunia, uzalishaji wa bid-
haa za mafuta umekuwa ukishuka
na kusababisha bei zake katika
soko la dunia kuongezeka mno.

Kimsingi, kupunguza bei za
vileo kwa mantiki ya kupata ma-
pato zaidi huku nchi ikichochea
ulevi uongezeke suala hili hali-
jakaa vizuri ingawa uovu na ulevi
utawanasa wengi.

Ni vyema viongozi na taifa li-
tumie hekima walione hilo na
ikiwezekana hatua zichukuliwe
kulirekebisha kwa faida ya wote.
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Wataua kisa? Eti

Zuma akiwa kizimbani siku za hivi karibuni. PICHA MTANDAO

Na Ani Jozeni

AIS wa zamani wa Afrika
Kusini Jacob Zuma, anaji-
tokeza mara ya pili kuwa
gumzo la kitaifa nchini
humo. Kwanza tatizo lilianzia
wakati wa kampeni ya mtanguli-
zi wake, Thabo Mbeki, akiwa Rais
wa pili wa Afrika Kusini baada ya
Mandela, alikitaka chama tawala
kisiruhusu aingie ikulu.

Alitaka ANC ifanye kila kina-
choweza kuzuia Zuma kuingia
madarakani kwani alimfahamu
fika na kile anachoweza kufanya
endapo atakuwa kiongozi.

Hata hivyo, jamii haikuwa

ANAYEKATAA KATIBA YUKO MBALI

INATOKA UK. 11

Aidha, anasema walizungumza
kuhusu haki za binadamu na ku-
taka kuheshimu na kuzizingatia.

“Lakini wanaozungumzia kat-
iba ya wananchi hawataji hayo
wanataja yale yanayowaletea
madaraka. Ni lazima tuyaangalie
kabla hatujairudisha kwa wa-
nanchi kuiidhinisha.” Anasema.

Anaongeza kuwa kuna men-
gine mengi kama kuwa na mab-
adiliko ambayo yataacha nchi iki-
wa na umoja, amani bila mizozo
yoyote. Anakumbusha kuwa hilo
liliibuka kwa kuiangalia Zanzibar
kuwa ilijichukuliwa madaraka.

“Tukaona hakuna sababu ya
kuwanyanganya tuiache ibaki
kama ilivyo. Lakini bila ya ma-
jadiliano kwenye Bunge Maal-
umu wameweka kifungu kina-
chosema baada ya kupitishwa
katiba hii Zanzibar lazima ibadili
katiba yake ilingane na hii ya
Muuungano.”

upande wake. Watu walimuona
Mbeki kama msomi wa kabila to-
fauti mwenye majivuno, anayew-
abeza wasiofika vyuo vikuu kama
Zuma, hivyo wakakataa ushauri
wake. Mmoja wa wale waliobeba
mabango na kutoa tahadhari kali
kuionya ANC isiweke vizuizi kwa
Naibu Rais Zuma kuchukua na-
fasi kubwa ya kuongoza taifa hilo
ni Julius Malema.

Wakati huo Malema akiwa
Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana
wa ANC. Watu walimwona Zuma
kama mwakilishi wa uzalendo wa
kina, mshiriki mkuu wa ngoma
za Wazulu, mtu wa watu, anaye-
jua kile wasomi wanachokijua
bila kuhudhuria vyuo vikuu wa-
navyopitia.

Jaji Warioba anasema kwa
mujibu wa maoni hayo baada ya
kupitisha katiba hiyo kutakuwa
na kipindi cha mpito ili kufanya
baadhi ya mambo ikiwamo
kurekebisha Katiba ya Zanzibar
ili iwiane na ya Muungano.

“Huenda hilo lisiwezekane kwa
sababu katika kukusanya maoni
wananchi walisema ili kubadili
Katiba ni lazima kupata maoni ya
wananchi.” Anakumbusha.

Anapendekeza katika katiba
pendekezwa kifungu hicho kion-
doke kwani ana wasiwasi kuwa
Wazanzibari hawatakiridhia
hivyo huenda katiba hiyo isi-
kubalike.

“Nataka kiondoke kwa vile
Zanzibar ni tulivu baada ya Rais
Hussein Mwinyi kuwaunganisha
na kuondoa tofauti zao.”

Anasema Watanzania wa-
naweza kuamua namna bora ya
kupata Katiba mpya na kurekebi-
sha katiba pendekezwa na suala
la muda wakaamua pia.

Swali kama ana wake wangapi?
Liliulizwa. Baadhi walihoji, lakini
jibu lake likawa ni kumsifia kuwa
ni kawaida kuwa nao wengi.

Kimsingi kinachotokea leo ni
sawa na kusema Afrika Kusini
ilivuna na inaendelea kupata kile
ilichopanda kwa upande mmoja
kwani utawala wa Rais Zuma ul-
isheheni yale ambayo mtangulizi
wake alionya.

Kwa hiyo, ukaanza ukinzani
mwingine ndani ya ANC ambao
haukutilia maanani kuwa Zuma
hakuwa mgeni kwao, hivyo ilibidi
kuwe na mwelekeo wa kisiasa
kwa suala hilo.

Tatizo ni kuwa sheria za Afrika
Kusini ni sawa na Ulaya, rais ak-
iondoka madarakani hana ulinzi

Rais Kikwete al-
ipohutubia Bunge
Maalumu ali-
taja mambo hayo
kuwa yameon-
dolewa kwenye
orodha ya vitu
vya Muungano...

Anasema kwa sasa ni vigumu
kuwa na maoni ya wananchi kwa
sababu ya corona isiyoruhusu ku-
fanya mikusanyiko.

Anasema la muhimu ni imani
kwa kuwa Rais Samia amekubali
kukutana na wanasiasa wenzake
akifanya hivyo watazungumza na
kukubaliana ni katiba ipi wanay-
opeleka kwa wananchi na katika

kumlinda Zuma

wowote kwa kile alichokifanya,
tofauti na nchi kadhaa za Afrika
ikiwamo Tanzania zinazomlin-
da mstaafu ili asishtakiwe kwa
kumpa kinga.

Pale ambapo rais akiondoka
madarakani hana ulinzi, uthabiti
wa kisiasa unakuwa na changa-
moto na ugomvi unaweza ku-
zuka.

Kwa upande mwingine suala
siyo Zuma alifanya nini akiwa
madarakani, au undani wa kil-
ichomfikisha kotini, lakini dai la
kuidharau mahakama kwa kuto-
hudhuria kwenye kesi.

Aidha kutoonekana kwenye
upelelezi kwa zaidi ya miaka ya
kula rushwa katika kandarasi za
simu kwa maofisa wa serikali ni
mambo yanayomuweka mata-
tani.

KINGA KIKATIBA

Suala halisi ni kama Afrika
Kusini ilivyo ina haja ya katiba
inayofanana na Ulaya au nchi ny-
ingine za Afrika.

Ukiangalia gharama inayotu-
mika kuendesha kesi hiyo, na
hasara ya kuchomwa maduka na
magari na wafuasi wake, unapata
picha kuwa Afrika Kusini katiba
yake inahitaji kutazamwa.

Kinachooneka ni kama kusema
hili ni koti la mbuzi, hivi mnyama
huyu anavaa koti? Hapo ndipo
watu watamshangaa wanapomu-
oa mbuzi amevaa koti ndicho
kinachotokea Afrika Kusini hivi
sasa. Kwa kujisahaulisha kuwa
walisema kwa nguvu zote kuwa
Zuma ni mtu wa watu.

Kwa Tanzania itakumbukwa
kuwa Baba wa Taifa Mwalimu Ny-
erere aliwahi kuzungumzia suala
kama hilo Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Agosti 10, 1978.

NA WANANCHI - WARIOBA

Alikuwa akijibu swali alilouli-
zwa kwanini aliondoa serikali
huru ya wanafunzi wa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, akaweka
ya Umoja wa Vijana wa CCM?

Uongozi huo ulikuwa ikisutwa
katika taarifa za ‘mzee panchi’ zi-
lizokuwa zinabandikwa juu sana
kwenye kuta za majengo yaki-
wamo maeneo ya kulia chakula
na mabweni.

Vijana wa CCM waliitwa ‘hogs’
au nguruwe, wasio na akili tena
walafi.

Jibu la Mwalimu likawa Kkila
nchi ina uongozi au serikali in-
ayoistahili (‘every country has a
government it deserves).

Kwa maana hiyo Afrika Kusini
imekuwa na kiongozi inayeis-
tahili, endapo alikuwa hafai au
hakufikia matazamio ya sehemu
kubwa ya wananchi, ingebidi
waridhike kuwa ameachia ngazi,
nchi iende mbele.

Si visasi au kesi za kutaka
kuthibitisha nadharia za Ulaya
kuwa ‘hakuna aliye juu ya she-
ria,’.

Hawapendi kiongozi mkuu na
mlalahoi wote wakamatwe na
koplo wa polisi, wakiamini kuwa
huko ni kuidhihaki taadhima
ya watu kwa kiongozi wao. Hata
Baraza la Senate la Marekani
lilikataa kupiga kura kumtia ha-
tiani aliyekuwa rais wa nchi hiyo,
Donald Trump, kuchochea uasi
na uvamizi wa Bunge (Capitol
Hill) licha ya ushahidi kubaini-
sha.

KINGA NI MUHIMU

Tatizo la Zuma pia linachangia
katika mjadala wa katiba mpya
hapa nchini, na ni mwendelezo
wa mijadala ya kitaaluma kuhusu
chanzo cha katiba inayofaa kwa
nchi za Afrika na hata sehemu
kubwa ya nchi zinazoendelea.
Ule msemo wa ‘yaliyopita si
ndwele tugange yaliyomo na ya-
jayo’ siyo utumike tu katika ma-
husiano binafsi ila hata uthabiti
wa siasa nchini.

Kuwa kinga zikiondolewa
kwa vile wako watu wanaopania
kulipa visasi kwa yasiyoridhisha.
Hata hivyo ni suala ambalo lina-
bidi kutazamwa na kuangaliwa
kwa jicho na macho makali zaidi
ili kulinda uthabiti wa nchi na
pia kulinda maadili na matumizi
bora ya ofisi.

kipindi gani na kwa njia gani?

Anasema hayo wanaweza
kufanyika lakini kuna ambayo
yalitokana na wananchi lakini
mengine siyo. Kabla ya mchakato
serikali mbili ya Muungano na
ya Mapinduzi Zanzibar ziliamua
licha ya kwamba hayakuwapo
kwenye mchakato na yaka-
ondolewa kwenye mambo ya
Muungano.

“Rais Kikwete alipohutubia
Bunge Maalumu alitaja mambo
hayo kuwa yameondolewa kwe-
nye orodha ya vitu vya Muungano
kuwa ni pamoja na bandari, utafi-
ti, takwimu, mafuta na gesi. Seri-
kali zimeyaondoa bila kubadili
vipengelea kwenye katiba.”

Anataka yabadilishwe kwenye
katiba kwani kiliichofanyika sasa
kimefanywa bila kubadilisha
kwenye katiba vipengele hivyo.
Anasema ni kosa kikatiba serikali
zikiondoa vipengele hivyo ni lazi-
ma ziviondoe pia kwenye katiba
ya sasa.

BUNGE LINAWEZA KUIBADILI

Jaji Warioba anasema Bunge la
sasa linaweza kubadilisha katiba
na kuingiza mabadiliko ya wa-
nanchi wanayoyataka endepo
watakubaliana.

Kwa mfano suala la kuwa
na Tume Huru ya Uchaguzi,
matokeo ya rais kupingwa ma-
hakamani na rais kuchaguliwa
na zaidi ya asilimia 50 ya wapi-
gakura.

Anasema yalitajwa na wa-
nanchi na Tume ya Katiba
ikayaingiza kwenye rasimu, hivyo
wakati wanaondoa orodha ya
mambo ambayo si ya Muungano
wanaweza kutumia fursa hiyo
kurekebisha vipengele hivyo vya
kikatiba.

Anakumbusha kuwa yote
yanawezekana pale Rais na wa-
nasiasa watakapokaa pamoja ku-
zungumza na kufikia muafaka wa
namna ya kukamilisha kuandaa
katika mpya na muda utakaotu-
mika kupata andiko hilo jipya .
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Waziri Jafo akKipa
kiwanda siku 14

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira,
Selemani Jafo, ametoa wiki mbili kwa

Kampuni ya Yapi Merkezi kufukia ma-

bwawa ya majitaka yaliyopo eneo la
ka kutozingatia matakwa kimazingira.

Jafo alitoa agizo hilo juzi alipokuwa
akikagua mabwawa ya kutibu maji-
taka katika mradi wa ujenzi wa Reli
va Kisasa (SGR) kwenye eneo hilo.

Alisema mabwawa hayo ya-
mechimbwa bila kushirikisha Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Mazingira
Dodoma (DUWASA) na Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMCQ).

“Hamkwenda DUWASA mmeamua
kufanya kazi wenyewe shughuli zenu
lazima mfuate masharti ya serikali Ia-
zima mwende NEMC kwa hiyo vyote

hamkufanya. Nini mpango wenu sasa? §

Mtu wa mazingira nataka nijiridhishe
nitakuja hapa niangalie nawapa
wiki mbili.”

“Huu mradi ni wa kwetu wote
lakini vilevile yale masharti lazima

tuyafuate tusifanye huu mradi ukaleta

athari kwa watu haiwezekani hapa
kuna wakazi wa aina mbalimbali
ukiangalia uchafu wa hapa huwezijua

inawezekana watoto wa hapa wadogo :
wanatoroka kuja kufanya kitu tofauti,” :

alisema.

Waziri Jafo aliwataka kujenga
miradi ambayo itabaki na wananchi
wataitumia hata baada ya kukamilika
kwa miradi hiyo.

“Tujifunze kwanini katika kambi za
wakimbizi kunajengwa shule kuna-
jengwa vitu vingine hata wakimbizi
wakiondoka miundombinu inaendelea
kutumika tujifuze kwanini Tanroad
wakitengeneza barabara kwanini
zile nyumba zinazobakia zinatumika
katika miundombinu.”

“Kuna uharamu gani nyinyi mkapata :

mtaalamu mkatengeneza mabwawa
mkimaliza hapo inakuwa sehemu ya
miundombinu serikali na watu itaen-
delea kuitumia siku zingine,” alisema.
Alimtaka mkandarasi wa kampuni
hiyo kufuata matakwa ya masharti ya
kimazingira ili kuwalinda wananchi.
“Nitoe maelekezo kwa makandarasi
wengine wenye miradi ya kuchimba

mabwawa lazima wafuatilie matakwa §

ya masharti ya kimazingira kwa
sababu lazima tuweke miradi na
lazima tuwalinde wananchi ambao
tunawawekea miradi hii kiufupi hapa
sikuridhika na hichi nilichokiona,”
alisema.

Kaimu Meneja wa NEMC, Kanda
ya Kati, Emmanuel Mwasilu, alisema
kabla ya Waziri Jafo kufika walifika

katika mradi huo na kubaini mazingira

kutoridhisha na kuipiga faini kampuni
hiyo ya Sh. milioni 50 na kuwaagiza
miundombinu hiyo iondolewe eneo
hilo.

“Wameshasitisha, lakini wafanye
uchapushaji kuwe katika hali nzuri
maelekezo mengine ya Waziri tu-
nayachukua kwa ajili ya kuwaelekeza
wakandarasi wengine. Nitoe wito
kwa wananchi, taasisi mbalimbali na
Wakandarasi waweze kufuata sheria
na maelekezo ambayo tunakuwa
tumewapa katika vibali,” alisema.

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ESHI la Polisi limetaja

mikoa mitano iliyoongoza

kwa kuripoti matukio ya

ukatili wa kijinsia ndani
ya miezi sita, huku likitaja saba-
bu kadhaa ikiwamo imani za
kishirikina.

Aidha, mikoa 15 imetajwa kuon-
goza kwenye matukio ya mauaji,
ubakaji naulawiti wa watoto.

Akitoa taarifa ya hali ya usala-
ma nchini kwa kipindi cha Januari
hadi Juni, mwaka 2021, Mkuru-
genzi wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai (DCI), Camillus Wambura, al-
itaja takwimu za ukatili wa kijinsia
kwa Mkoa wa Arusha ni 1,697, lala
(1,486), Tanga (1,347), Kinondoni
(924) na Lindi (780).

Kwa upande wa makosa ya uka-

tili kwa watoto, alisema takwimu
za matukio ya mauaji Mkoa wa
Kagera ni 11, Mwanza (9), Rukwa
(4), Kilimanjaro (4) na Dodoma
d.

“Kwa ubakaji Tanga inaongoza
ambapo matukio 178 yameripoti-
wa, Mbeya nil62, Mjini Magharibi
(155), Morogoro (155) na Kiliman-
jaro (149),” alisema.

Kadhalika, alisema matukio ya
kulawiti Mjini Magharibi inaon-
goza kwa matukio 66, Arusha (44),
Kinondoni (49), Temeke (55) na Il-
ala (23).Kwa mujibu wa Wambura,
sababu ya matukio hayo ni imani
za kishirikina, mmomonyoko
wa maadili, wivu wa mapenzi na
tamaa za mwili.

“Nimewaita  kuwahabarisha
kuhusu kuibuka kwa matukio ya
ukatili wa kijinsia na waathirika
wakubwa ni watoto, wanawake

na vikongwe licha ya takwimu za
makosa makubwa kupungua kwa
asilimia 4.6 kutokamakosa 26,011
mwaka 2020 hadi 24,805 mwaka
huu,” alisema.

Wambura alitoa wito kwa vion-
gozi wa dini kuelimisha waumini
wao kuhusu tabia zilizoibuka
za kuuawa watoto kwaimani za
kishirikina.

“Aidha, wanawajibu wa ku-
hakikisha wanaimarisha operesh-
eni na doria za kiimani katika ny-
umba za ibada kwa waumini kwa
kukemea tabia za ovyo, ambazo
zimeanza kuibuka katika jamii ya
kitanzania,” alisema.

Aliwahimiza wazazi na jamii
kuwa karibu na watoto na ina ju-
kumu la kuwatambua na kuwafi-
chua wahalifu katika maeneo yao.

“Viongozi wa kisiasa pia wana
wajibu wao kuhakikisha amani

‘Mikoa vinara ukatili wa
Kijinsia, watoto vatajwa

imetamalaki kwenye maeneo
wanayoyaongoza, ikiwamo ulinzi
wawatoto na pia kukemea na ku-
chukua hatua za kisheria kwa
matukio yanayotokea na kuwafi-
chua wahalifu wa matukio haya,”
alisema.

“Chama cha Tiba za Asili nchini
nawaagiza kuwachukulia hatua
kali waganga wa jadi wadang-
anyifu ikiwamo kuwanyanganya
leseni zao, waganga wa jadi wa-
naowaaminisha watu kwa kupiga
ramli chonganishi kuwa watapata
mali wakiua watoto..tambueni
serikali haijawahi kushindwa ita-
watafuta popote walipo ili kuko-
mesha tabia hii,” alisema.

Aliviomba vyombo vya habari
kuandaa vipindi vitakavyoe-
limisha jamii kuhusu kuibuka
na madhara ya ukatili wa  kijin-
sia.

Ofisa wa Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Ujerumani (GIZ), Umehani Khatri (kulia), akizungumza wakati wa mafunzo ya kuwajengea
uwezo wakaguzi wa mahesabu kutoka Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), kutoka mikoa mbalimbali, yaliyo-

Waziri: Siasa isiingizwe kwenye sensa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeitaka Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) kwa kush-
irikiana na wadau kutoingiza siasa
katika mchakato unaondelea wa
kupitia dodoso la sensa ya watu
na makazi inayotarajiwa kufanyi-
ka Agosti, 2022.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulikia wale-
mavu, Ummy Nderiananga, alitoa
kauli hiyo kwa niaba ya Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, katika kikao cha wadau
cha kupitia dodoso hilo.

Alisema serikali inawetegemea
hivyo wasiingize siasa kwenye do-
doso hilo na badala yake wajadili
kitaalamu kwa kuwa makundi
yote muhimu yamejumuishwa.

Aliagiza NBS kupokea na
kuyafanyia kazi mapendekezo
yote yatakayotolewa na wadau
kuhusiana na sensa hiyo na
kwamba chanzo kikuu cha kuku-
sanya taarifa za kitakwimu ni
ngazi zote za kitawala.

Alisema asilimia 40 ya via-
shiria vya malengo endelevu
vya dunia vya mwaka 2030 na
Mpango wa Tatu wa Taifa wa

Maendeleo vinategemea taarifa
za kitakwimu kutoka katika sensa
ijayo hivyo ni vyema wakatumia
nafasi hiyo kuhakikisha wanapata
maoni mazuri kutoka kwa wadau.

Kadhalika, alisema takwimu
za sensa hiyo zitaisaidia serikali
ya awamu ya sita kufuatilia na
kutathmini malengo yaliyowek-
wa katika mipango ya maen-
deleo hususani mpango wa tatu
wa maendeleo na dira ya taifa ya
maendeleo ya mwaka 2025 kwa
lengo la kukuza uchumi na ku-
punguza umaskini nchini.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Seri-

kali, Dk. Albina Chuwa, alisema
katika dodoso hilo lina maswali
94 ambalo wananchi watatoa
majibu kulingana na mwongozo
ulioainishwa ikiwamo hali za ajira
Zao.

Alisema maswali
meongezeka  ikilinganisha na
sensa ya ~mwaka 2012 am-
bayo ilikuwa na maswali 64 huku
mwaka 2002 yalikuwa 34.

Kwa upande wake, Kamisa
wa Sensa, Anne Makinda, alitoa
wito kwa wadau kushiriki vyema
jukumu hilo la kupitia dodoso ni
kubwa na ndio sensa yenyewe.

hayo ya-
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DC aagiza uchunguzi
walioiba mabomba ya maji

Na Grace Mwakalinga,
KYELA

KUU wa Wilaya ya

Kyela, Kamishna

Msaidizi Mwandam-

izi wa Magereza,

SACP Ismail Mlawa, ameliagiza

Jeshi la Polisi, kufanya uchun-

guzi na kuwakamata wote wali-

ohusika na wizi wa mabomba

ya maji yaliyokuwa yatumike

kwenye ujenzi wa mradi wa

maji uliopo katika Kata ya Ma-
babu.

Agizo hilo alilitoa mwishoni

mwa wiki wakati wa ziara ya ku-

kagua mradi wa maji Kata ya Ma-

babu, kuwa wizi huo ulifanyika
wakati bado hajaripoti wilayani
Kyela na kwamba ndani ya muda
mfupi wahusika watakamatwa.

Alisema hadi sasa hakuna
hatua zilizochukuliwa na vion-
gozi wa mababu na kulazimika
kuingilia kati na kuahidi kutumia
mbinu za kijeshi kuwabaini wezi
hao.

“Huo ni ubinafsi unaibaje mali
ya umma ambayo kila mmoja
atanufaika nayo, tena mradi
muhimu kama huu mtu unak-
wamisha bahati mbaya wakati
mambo hayo yanaibwa mie nili-
kuwa bado sijaripoti sasa ndani
ya muda mfupi watuhumiwa

wote watakamatwa,” alisema
SACP Mlawa.
Diwani Kata ya Mababu,

Rashid Yahya, alisema wizi wa
mabomba hayo umekwamisha
shughuli za kukamilisha mradi
huo na kuwaomba wananchi
kutoa ushirikiano ili wahusika
wachukuliwe hatua.

Alisema mradi huo umeanza

ikiwamo cha Ngyekye ambacho
kina idadi kubwa ya watu kama
vile wafanyabiashara.

Kwa upande wake Meneja
wa Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira vijijini (RUWASA),

Wilaya ya Kyela, Mhandisi Tanu

wasiofahamika kwenye stoo ya :

Ahsema mabomba

wananchi na wizi huo umek-

wamisha utandazaji hali inay- :
owalazimu kusubiri fedha ili :

wakanunue mabomba mengine.

Alisema zaidi ya Sh. milioni :
500 zimetumika kujenga mradi :
huo wa maji wa Mababu ambao
utahudumia maeneo mbalim- :
bali ikiwamo kata za Makwale na

Matema.

Naibu Spika na Mbunge wa Jimbo la Mbeya M'ini DK. Tulia Ackson (kulia) akizungumza na Joyce Isack (a\iyekaa kwenye kiti mv\/endo),

mkazi wa Sinde, j

fuko 50 va saruj | kvva ajili ya ujenzi wa nyumba yake, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DK. Tulia atoa mil. 500/- ujenzi kituo cha afya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya
Mjini ambaye ni Naibu Spika
wa Bunge la Tanzania, DK. Tu-
lia Ackson, ametoa Sh. milioni
500 kwa ajili ya ujenzi wa Kituo
cha Afya cha Iyela ili kuwasaidia
wananchi kukabiliana na adha
ya kutembea umbali mrefu na
gharama za kupata matibabu
maeneo mengine.

Alitoa msaada huo jana wakati
akizungumza kwenye mkutano
maalum na wananchi wa Iyela
uliokuwa na lengo la kuwaeleza
vipaumbele vilivyowekwa na
serikali katika kuwasaidia wa-
nanchi.

Alisema katika bajeti ya mwa-
ka 2021/2022 chini ya Serikali ya
Rais Samia Suluhu Hassan im-
ejikita kuboresha miundombinu
ya barabara, elimu na afya.

Kwa kutambua umuhimu
huo, Dk. Tulia alisema serikali
imetoa Sh. milioni 500 kuanza
ujenzi wa kituo hicho cha afya
ambacho kitakuwa msaada kwa
wananchi wanaozunguka eneo
hilo huku akiwaeleza kuhusu
uamuzi ulioyafanyika kwa kush-
irikiana na Halmashauri ya Jiji
ya kuanza mara moja ujenzi wa
kituo hicho.

“Kwa muda mrefu wananchi
wa Kata ya Iyela wamekuwa
wakipata huduma za matibabu
maeneo mengine, kwa kutam-

bua adha hiyo serikali imetoa
kiasi cha Sh. milioni 500 kuanza
ujenzi huku tukiwahamasisha
pia wananchi kushiriki nguvu
kazi zao ili kituo hiki kikamilike
kwa wakati,” alisema Dk. Tulia.

Katika hatua nyingine Dk. Tu-
lia alifanya ziara ya kuwatem-
belea baadhi ya wananchi hu-
susani wenye mahitaji maalum
akiwamo Joyce Isack, mkazi wa
Sinde, ambaye alipata ajali ya
gari na kumsababishia ulemavu
wa kudumu.

Alimsaidia mifuko 50 ya
saruji kwa ajili ya kumwezesha
kukamilisha ujenzi wa nyumba
yake, vile vile alimsaidia Gabriel
Mwangobola, mkazi wa Uyole
baiskeli mwendo kwa ajili ya

kutembelea baada ya kupata aja-
li miaka kadhaa iliyopita akiwa

mwalimu wa Shule ya Sekond-

ari Sangu pamoja na fedha Sh. :
600,000 ili kuanzisha biashara :
itakayomsaidia kujikwamua kiu- :

chumi.

akiwamo Tukupasya Wisdom,

alisema kujengwa kwa Kkituo :
kutasaidia ~wajawazito :
kupata huduma karibu ikilin- :
ganishwa na ilivyokuwa awali :
walienda kujifungua maeneo ya :
Wisdom alisema kulin- :
gana na miundombinu ya eneo :
hilo walilazimika kubebwa kwe- :
nye pikipiki kwenda maeneo ‘:
mengine kama Kituo cha Afya :

hicho

mbali.

cha Nzovwe kujifungua.

hayo
yalitosha kutandazwa kwa kilo- :
mita moja karibu na kuwafikia :

Baadhi ya wananchi wa Iyela :

5Watumia nguUVvU

-Zzao Kujenga

‘barabara km. 2

Deule, alisema jumla ya mabom- :
ba manane yaliibwa na watu :

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Iwambi katika
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, wame-
tumia nguvu zao kujenga barabara
yenye urefu wa zaidi ya kilomita mbili
ili kurahisisha mawasiliano ya barabara
kati ya eneo lao na maeneo mengine ya
Jiji.

Wananchi hao wameiomba serikali
iwasaidie utaalamu wa kuweka mitaro
na makaravati ya kupitisha maji ili bara-
bara hiyo idumu kwa muda mrefu huku
wakisema kuwa wameijenga barabara
hiyo kwa kuchangishana fedha kwa ajili
va kukodi mitambo.

Wakizungumza na Nipashe jana wa-
nanchi hao walisema waliamua kujenga
barabara hiyo baada ya kuona wanapata
shida ya kusafiri kutoka katika eneo hilo
kuunganisha katika Barabara Kuu ya
Tanzania na Zambia (TANZAM).

Charles Mtagwaba, ambaye ni mion-
goni mwa wakazi wa eneo hilo, alisema
awali katika eneo hilo hapakuwa na
barabara isipokuwa palikuwa na wigo ul-
iokuwa unatenganisha shamba la mifugo
na maeneo ya wananchi.

Alisema baada ya wananchi kuongeze-
ka katika eneo hilo waliamua kuanza
kulima barabara hiyo kwa kutumia
jembe la mkono, lakini walikuwa
wanashindwa kufanikiwa kwa sababu
mafuriko yalikuwa yanazoa udongo na
kusababisha makorongo.

“Baadhi ya watu huku sasa hivi wana
magari, lakini sasa barabara imeharibika,
mafuriko yalisababisha makorongo
mengi sasa tumeona ni vema tuchangis-
hane ili kuiboresha, sasa sisi tumeijenga
lakini tunahitaji utaalamu kutoka seri-
kalini ili mitaro iwe ya kisasa,” alisema
Mtagwaba.

Naye John Chigazi, alisema wame-
jenga barabara hiyo kwa kiwango cha
kawaida na wanaiomba serikali iwasai-
die kuboresha zaidi ikiwa ni pamoja na
kuweka vifusi vyenye ubora na mitaro
imara kwa maelezo kuwa wao hawana
utaalamu.

Alisema barabara hiyo ni muhimu
kuunganisha makazi yao na barabara
kuu ambayo inawaunganisha na eneo la
katikati ya Jiji la Mbeya ambako ndiko
huduma nyingi muhimu zinapatikana.

Meneja wa Wakala wa Barabara za Mi-
Mhandisi Seleman Mziray, ahsema bara—
bara hiyo kwenye mtandao wa barabara
na wakala huo na hivyo akawataka wa-
nanchi hao kuendelea kufuata taratibu.

Alisema wananchi hao wanatakiwa
wafuate taratibu za kuomba ili barabara
hiyo ianze kuhudumiwa na TARURA
huku akiwapongeza wananchi hao kwa
kuamua kuijenga.

Alisema wananchi hao wanatakiwa
kuanza mchakato wa kuomba barabara
hiyo kwa kuanza na mikutano ya mitaa
yao kisha wawasilishe mihutasari yao
kwenye Kata kabla ya kufikishwa kwe-
nye vikao vya halmashauri.

“Sisi tukishafikishiwa taarifa hizi
tunaenda kuitembelea barabara husika
na kuamua kuanza kuisimamia, lakini
sisi huwa tunaletewa fedha kwa ajili ya
kuhudumia barabara ambazo zipo kwe-
nye mtandao tu,” alisema Mziray.
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Umuhimu wa sensa wabainishwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi ya

Makamu wa Kwanza

wa Rais, Dk. Sada

Mkuya, amesema
sensa ya watu na makazi inasaidia
kupata takwimu sahihi kwa ajili ya
kutunga sera na kupanga mipango
ya maendeleo.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mkutano wa wadau wal-
iokuwea wakijadili dodoso la sensa
la mwaka 2020/2022 Mjini Zanzibar.

Alisema matumizi ya takwimu

Bidhaa
Zinazodaiwa
Za magendo
mbaroni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KIKOSI Maalum cha Kuzuia
Magendo Zanzibar (KMKM) kime-
kamata watu watano kwa tuhuma
za kusafirisha bidhaa kwa njia ya
magendo.

Mkuu wa doria wa kikosi
hicho Kamandi ya Kusini, Luteni
Mahmoud Muhsin, alisema askari
wakiwa katika doria za kawaida
walikamata mashua iitwayo
‘Mwanzo Mgumu' ikiwa na watu
watano wakiwa na sukari viroba
70, runinga bapa sita, jokofu mbili,
draya 11 na baiskeli moja, wakiele-
kea Kunduchi, mkoani Dar es
Salaam.

Akizungumza jana eneo la tukio
huko Kizimkazi, alisema kusafiri-
sha bidhaa kinyume cha sheria ni
kuikosesha mapato serikali, hivyo
aliwataka wananchi kutii sheria za
nchi bila ya kushurutishwa.

Naye Kaimu Kamanda wa
kamandi hiyo, Hassan Hussein
Ali, aliwataja watuhumiwa hao
waliokamatwa na bidhaa hizo ni
Burhan Mwinyihaji (30), Abdallah
Mwinyi (25), Ismail Kudura (35),
Juma Kiboga (45) na Ali Pandu
(30), wote wakazi wa Uzi Kisiwani
Unguja.

Aliwataka wananchi wa Zanzibar
kuacha kusafirisha bidhaa kwa njia
zisizokubalika, na kwamba serikali
na kufanya hivyo ni kosa kishearia.

“Kusafirisha bidhaa zozote bila
va kibali ni kosa kisheria, niwatake
wananchi hasa wavuvi kuacha
kubeba jukumu la kupokea bidhaa
ambazo hazina vibali vyoyote ku-
toka eneo moja kwenda linguine,”
alisema.

Anas Omar Anas, Mkuu wa kiten-
g0 cha majahazi kutoka Mamlaka
va Usafiri Baharini, aliipongeza
KMKM kwa ushirikiano wa karibu
na mamlaka hiyo, na kuwataka wa-
nanchi wanaojihusisha na biashara
kwa njia ya magendo kuacha kwa
kuwa serikali iko macho katika ku-
pambana na magendo na uhujumu
uchumi.

ni muhimu sana katika mipango ya
serikali, ndio maana nchi imekuwa
ikifanya sensa kwa muda uliopang-
wa bila ya kukosa, kutokana na
umuhimu wake.

Alisema  serikali itahakikisha
zoezi hilo linafanyika kwa ufanisi,
na kwamba sensa ya mwaka 2022
ni tofauti ukilingnaisha na zilizo-
pita.

Alieleza kuwa upatik anaji wa tak-
wimu zinatazotokana na sensa zi-
tatumika kupima mafanikio ya dira
na mipango ya maendeleo.

“Tunawashukuru  wadau wa

maendeleo kwa kuendelea kush-
irikiana na serikali kutusaidia kuona
kwamba hili zoezi ni muhimu kwa
ajili ya utekelezaji wa maendeleo,”
alisema Dk. Mkuya.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Mayasa Mahfoudh, alisema
wameamua kujadili dodoso la sensa
ili kufanya maandalizi mapema,
na kwamba sensa ya mwaka 2022
itakua ni kipekee.

“Sensa ya 2022 itakuwa ni ya ki-
pekee kwa sababu ni ya kidigitali
itakayowezesha kupata matokeo
kwa muda mfupi na kupunguza

gharama,” alisema.

Alisema sensa hiyo kwa mara ya
kwanza itawezesha kupata takwimu
na viashiria mbalimbali vya kiuchu-
mi na kijamii hadi ngazi ya shehia
kulinganisha na iliyopita, ambayo
iliruhusu kutoa takwimu katika nga-
zi za wilaya.

Aliongeza: “Sensa ni takwa la
kisheria na inafanyika kwa kufuata
mpango maalum, hivyo hadi sasa
mbali ya hatua ya kujadili, tunaen-
delea kukamilisha miongozo mbal-
imbali ya kusadia watu, alisema na
kuendelea:

“Maandalizi mengine ni kufan-
ya majaribio mwaka huu, kutoa
mafunzo kwa watumishi mbalim-
bali wakiwamo wadadisi na wasi-
mamizi.”

Aidha, alisema madodoso yali-
yojadiliwa katika mkutano huo yat-
aweza kuwapatia taarifa za kupata
viashiria vya hali ya kidemokrasia
na kijamii kama umri, hali ya ulema-
vu, elimu, afya, uhamaji, vizazi na
vifo, makaazi, kilimo, misitu, uvuvi
na utunzaji wa mazingira ambapo
taarifa hizo zitatumiwa na wadau
mbalimbali.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said (wa pili kulia), akipokea msaada wa vitabu mbalimbali vya sayansi na
hisabati kutoka Shule ya Sekondari ya Lancley Academy ya Berkshire nchini Uingereza, kwa ajili ya wanafunzi wa shule za Zanzibar jana. Wapili
kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya shule hiyo, Prof. Hamed Rashid Hikimany. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Zanzibar yapigwa jeki vitabu shuleni

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

ansi Mjini Unguja kutoka Shule ya
Sekondari ya Langley Academy

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Simai Mohammed
Said, amesema mataifa mbalim-
bali yapo tayari kuisaidia Zanzibar
kimaendeleo iliizidi kupiga hatua
ya kufikia malengo ya uchumi
wa buluu hasa katika sekta ya
elimu.

Aliyasema hayo wakati wa hafla
ya kukabidhiwa vitabu vya Say-

iliopo mtaa wa Be rkshire nchini
Uingereza.

Alisema nchi yeyote ili ifikie
malengo, ni lazima iwe na misingi
imara ya elimu ambayo ndio ufun-
guo wa maisha.

Aidha, alieleza kuwa Zanzibar
ipo tayari kutoa ushirikiano na
nchi mbalimbali, lengo ni kue-
ndana na kasi ya maendeleo ya
uchumi wa buluu.

Aidha, aliwaomba Wazanzibari
wanaoishi nje ya nchi kuhakikisha
wanaisaidia Zanzibar katika nyanja
zote za maendeleo.

Alisema vitabu hivyo wata-
gawiwa katika Shule zenye uhaba
kwa sababu kuna baadhi ya wa-
nafunzi wanatumia kitabu ki-
moja watu wawili.  Kwa upande
wake Mwenyekiti wa Bodi ya
Wadhamini wa shule hiyo, Prof.
Hamad Rashid Hikimany, alise-
ma wametoa vitabu ili kuunga

mkono masomo mbalimbali hasa
ya sayansi, hatua ambayo itasaidia
wanafunzi kufaulu vyema.

Aidha, alisema malengo yao ni
kuhakikisha wanatoa misaada ka-
tika kuleta maendeleo ya taifa lao
hasa sekta ya elimu, na kwamba vi-
tabu vya dini zote vimetilia mkazo
suala la elimu.

Zaidi ya vitabu 1,000 kutoka
shule hiyo, vilikabidhiwa  viki-
wamo vya Hesabati, Kemia, Fizikia
na Kingereza.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.206/2021

Ombi la PILLI ABDUL NGOWO Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu ABDUL
ALLY NGOWO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 17/08/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

CHETI KIMEPOTEA | CHETI KIMEPOTEA

116356802

EMILIANA LUCAS MAHUNDI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA
NNE CHENYE INDEX NAMBA S.4624/0008
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA MITIHANI
LA TAIFA KUPITIA PREMIER GIRLS
SECONDARY SCHOOL MWAKA 2018.

116356702

WILLIUM KONDA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha sita chenye index namba
P0203/0601/2016 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa Mwaka 2016 katika kituo cha
shule ya Sekondari Iringa Girls. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kwenye kituo cha

116356402

ELISHA O ASSERI anatangaza kupotelewa na
vyeti vifuatavyo, cha kidato cha nne chenye
index namba S 1198-0047 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya secondary
ya TANZANIA ADVENTIST mwaka 2009, na
cheti cha kidato cha sita chenye index namba
S 0818-0559 kilichotolewa na shule ya
secondary ya TARAKEA mwaka 2012, yeyote

Uz
Chenye Thamani Kubwa
Kiva Kutangaza Nesi Kwa
Bei Pog
Tupigie 0782253676

Tarehe 12/07/2021
N YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA

KITUO CHOCHOTE CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: DAR/KIL/RB/337219/2021.

polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi:
IRI/IRI/RB/663832/2020

atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa KIL/MOS/RB/718563/2020

11635462

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MIRADL.

SHIRIKA LA UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM NI SHIRIKA LISILO LA
KISERIKALI' LINALOJISHUGHULISHA NA KUJENGA UWEZO WA JAMII
KATIKA MASUALA YA UTAWALA BORA, ARDHI NA MAZINGIRA KATIKA
MIKOA YA ARUSHA NA MANYARA.

SHIRIKA LINAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA LITATEKELEZA MIRADI
MIPYA IPATAYO MITANO KAMA INAVYOAINISHWA HAPA CHINI KUANZIA
JULAI 2021 MPAKA 2022

1. UCRT KWA KUSHIRIKIANA NA OXFAM TANZANIA LITATEKELEZA MRADI
WA “USAWA WA KIJINSIA NA UWEZESHWAJI KIUCHUMI KWA
WANAWAKE NA VIJANA" WILAYANI HANANG' KATIKA VIJIJI VYA
MURERU, DIRMA, KINYAMBURI, GASABOY, MING ENYI DAWAR, GAWIDU
NA MUUNGANO UTAKAOGHARIMU KIASI CHA SHILINGI 115,044,426.00

2. UCRT KWA UFADHILI WA MALIASILI INITIATIVE ITATEKELEZA MRADI
UJULIKANAO KAMA “ADVANCING LAND RIGHTS OF PASTORAL WOMEN
IN'NORTHERN TANZANIA ™" KATIKA WILAYA YA SIMANJIRO NA MONDULI
UTAKAOGHARIMU KIASI CHA DOLA ZA KIMAREKANI $ 155,000

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

3. UCRT KWA UFADHILI WA LINCOLN PARK Z0O (“LPZ") ITATEKELEZA
MRADI WA MATUMIZI BORA YA ARDHI KWA VIJIJI VYA SUKURO,
KITIANGARE WILAYA YA SIMANJIRO NA KIJIJI CHA ELUWAI WILAYA YA
MONDULI UTAKAOGHARIMU DOLA ZA KIMAREKANI $27,0000

Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

MIRADI HIl YOTE ITATEKELEZWA KWA KUSHIRIKIANA NA HALMASHAURI
HUSIKA PAMOJA NA VIJIJI.
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KWA MAWASILIANO ZAIDI director@ujamaa-crt.or.tz na manager@ujamaa-crt.or.tz

usikose Gazeti lako
|la Nipashe kila siku
Tupigie

he

- MWANGA WA JAMIT

OESPASICISWAS

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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W’biashara K’koo kuhamia

Kisutu, Machinga Complex

Na Maulid Mmbaega

WAFANYABIASHARA wa Soko la Kari-
akoo sasa watahamishiwa katika masoko ya
Kisutu na Machinga Complex, Ilala ili kupisha
uchunguzi na ukarabati wa soko lililoungua.

Akizungumza jana wakati alipotembelea
soko hilo, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, aliwashukuru wafanyabiasha-
ra hao na kuwaahidi kuwa ataratibu suala la
kuhamia katika masoko hayo mengine kwa
ajili ya kuendeleza shughuli zao.

Alisema kitendo cha wafanyabiashara hao
kukubali kuhama kwa muda kitasaidia suala
la uchunguzi na ukarabati kufanyika kwa wel-
edi, huku akiwataka kuhakikisha kuwa taarifa
zao zimeratibiwa kabla ya kuondoka ili wa-
takapokwenda katika masoko hayo mengine
wasilipe kodi kwa muda wa miezi miwili.

“Nia ya serikali sio kuwaondoa wafanyabi-
ashara ila ni kuwasaidia Watanzania walio-
athirika, kama walikuwa wanapatia ridhiki
hapa ni wapi kwingine wanaweza wakapatia

wakati jambo hili linaendelea kushughuliki-
wa huo ndio mtazamo wa serikali.

“Hatuna nia ya kumkomoa mtu yeyote
zaidi kipindi hiki tunatakiwa kushikamana
na mimi nimesema wazi mtu atakayeratibiwa
kutoka Soko la Kariakoo wenye maduka ya-
nayoitwa vigori walikuwa ghorofa ya kwanza,
pili, akapelekwa soko lingine mambo yataka-
pokamilika hao tunawapa kipaumbele kuru-
di hapa,” alisema.

Aliongeza kuwa hiyo ndiyo nia ya serikali
kuliko kukaa hapo na kuanza kulumbana
kwa kuwa hakuna kitakachoendelea zaidi ya
kucheleweshana kupata ridhiki.

“Mimi niwaombe lililojitokeza hapa la
mvutano ambalo mnasema sisi bora tuon-
doke wote, sisi tumepita tumeangalia soko
si kwamba tunataka kuwagawa tumepita
tumeongea na wenzangu kwamba kweli hapa
leo leo tulete wataalamu wengine kama soko
litakarabatiwa likarabatiwe lote,” alisema.

Aidha, wakati huo wataleta wataalamu
wafanye tathmini, lakini hilo halitokwamisha

utaratibu waliouweka wa kuondoka, na alise-
ma kuwa ana takwimu za kutosha, nafasi za
maduka zilizopo Machinga na Kisutu na ak-
isikia kuwa kuna aliyekosa nafasi, atampeleka
popote patakapopatikana.

Pia, aliwasisitiza kutowazingatia wapoto-
shaji wanaosema kuwa wakiondoka katika
soko hilo hawatorudi na aliwahakikishia wa-
fanyabiashara hao kuwa soko likikamilika
watapewa kipaumbele kurudi kama walivy-
oondoka ndivyo watakavyorudi.

Kuhusu wafanyabiashara soko dogo, Makal-
la alisema biashara ziendelee, lakini tayari
ametuma timu ya wataalamu wa ujenzi kwa
ajili ya kufanya tathmini endapo soko kubwa
litakarabatiwa na kukaonekana umuhimu
nalo lifanyiwe ukarabati hapo baadaye.

Alisema kwa wakati huu wafanyabiashara
wa soko dogo wataendelea na biashara zao
kama kawaida huku akisisitiza agizo la kutaka
barabara za kuingia sokoni hapo kuachwa
wazi.

Rais wa
Zanzibar na
Mwenvyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akikabidhiwa
Ripoti ya
Uchaguzi
Mkuu wa
Zanzibar na
Mwenvyekiti
wa Tume va
Uchanguzi
Zanzibar,
Jaji mstaafu
Hamid
Mahmoud,
Ikulu ji-

jini Zanzibar
jana. PICHA:
IKULU

Waziri atoa maelekezo 12 Bodi TASAC

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Dk. Leonard Chamuriho, am-
etoa maelekezo 12 kwa bodi na
menejimenti ya Shirika la Uwaka-
la wa Meli Tanzania (TASAC).

Miongoni mwa maagizo hayo
ni kuzingatia matumizi sahihi
ya fedha na kufuata taratibu za
vikao kwa mujibu wa sheria na
kanuni.

Pia ameitaka bodi hiyo kujie-
pusha na makosa yote yaliyo-
jitokeza kwenye bodi iliyopita,
ikiwamo kuwa na idadi kubwa
ya vikao na matumizi, ambayo
yalimshutua Rais Samia Suluhu
Hassan na kwamba wakienda
kinyume hatua zitachukuliwa
dhidi yao.

Akizungumza jana wakati wa
uzinduzi wa Bodi ya Wakurugen-
zi wa TASAC, Dar es Salaam, Dk.
Chamuriho alisema bodi hiyo
ina mchanganyiko wa wajumbe
wapya, wa zamani na kutoka
sekta binafsi, hivyo imezingatia
uwakilishi sahihi katika sekta

ya usafirishaji majini ambao
wanatarajiwa kutekeleza maju-
kumu yao kwa kuzingatia weledi,
maelewano, umahiri mkubwa na
ufanisi wa hali ya juu.

Waziri Chamuriho alitaja ya
kuzingatia kuwa ni nyaraka na
miongozo inayotolewa na msajili
wa hazina, muundo wa utumizi
unajazwa na unatekelezwa kika-
milifu, uwapo na utekelezaji mi-
kataba ya utendaji (Bodi, Msajili
wa Hazina, Mkurugenzi Mkuu na
Katibu Mkuu (Uchukuzi).

Mengine ni kuandaa progra-
muy/ratiba ya shughuli za bodi
kila mwaka na kuzisimamia (mi-
kutano, ziara na mafunzo), kuan-
daa mikutano ya Bodi na Kamati
kwa kila robo mwaka na kupiti-
sha taarifa za utendaji ili zifikish-
we kwenye mamlaka na wizara,
kuzingatia sheria ya manunuzi
ya umma na kanuni zake ka-
tika manunuzi yote na kuondoa
samani, nyaraka na vifaa vingine
vya shirika. Maagizo mengine ni
kuhakikisha sheria, kanuni na
taratibu zinafuatwa bila upende-

leo kwa watoa huduma na wateja
kwa ujumla, kuhakikisha hakuna
mgongano wa kimaslahi au she-
ria na taasisi zingine za serikali
katika uetekelezaji wa majuku-
mu ya shirika, kushirikisha wa-
dau na watoa elimu kwa umma
kuhusu shughuli na majukumu
ya shirika.

Pia kushughulikia kikamilifu
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) na zilizotolewa na ukaguzi
wa Shirika la Kimataifa la Usafiri
wa Majini (IMO), kuongeza ush-
irikiano na Zanzibar, kusimamia
ukusanyanji mapato na matumi-
zi yake kwa mujibu wa sheria,
kanuni na taratibu za shirika iki-
wamo kuwasilisha mchango wa
TASAC Hazina.

“Naiagiza Bodi kuzifanyia kazi
haraka iwezekanavyo changa-
moto za kiutendaji hususan zina-
zohusu majukumu ya kibiashara,
ili kuwahakikishia wateja wenu
huduma bora na wenye ghara-
ma nafuu. Kwa changamoto za
kisheria ninawaagiza kuzifanyia

kazi kwa kushirikiana na wadau
na kuwasilisha maoni yenu wiza-
rani ili zile zinazohusu Bunge
kufikishwa kwenye mhimili huo
kwa mujibu wa taratibu zilizo-
po,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
TASAC, Kapteni Musa Mandia,
alimhakikishia Waziri kuwa bodi
itazingatia na kutekeleza ma-
jukumu yake kwa uaminifu na
waledi mkubwa kwa kuwa lengo
ni kwenda mbali na siyo kwenda
haraka, na kwamba watahakiki-
sha wanarekebisha upungufu
uliopo.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa
TASAC, Kaimu Mkeyenge, alise-
ma aliiomba bodi itakapoanza
kazi kushughulikia suala la wana-
okaimu, hoja iliyoungwa mkono
na waziri na kuagiza wakurugen-
zi watano wanaokaimu wapewe
nafasi hizo au wakamilishe kwa
kufuata taratibu ili kuharakisha
utendaji kazi mzuri.

Imeandikwa na Salome Ki-
tomari na Christina Mwakan-
gale

Waliotozwa
fedha kwa
Ujauzito
warejeshewe

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Halmashauri Kuu
va Taifa (NEQ) Itikadi na Uenezi
»wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
' Shaka Hamdu Shaka, amelaani vi-
vkali kitendo cha wazazi kutozwa
+faini ya Sh. 245,000 na mifuko 10
'ya saruji baada ya watoto wao
+kupata ujauzito wakiwa shuleni
' mkoani Mbevya.
+ Kadhalika, ameagiza fedha hizo
' zilizokusanywa kurudishwa kwa
rwazazi kwa kuwa kitendo hicho
'ni kinyume cha utaratibu wa
relimu nchini na faini hizo hazi-
'wezi kuondoa tatizo la wanafunzi
i kupewa mimba.

+ Akizungumza juzi kwenye mku-
1 tano wa shina Kata ya Kandete,

' Busekelo mkoani humo, alimwagi-
1 za Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,

' Dk. Vincent Anney, kusitisha

' utekelezaji wa uamuzi wa bodi za
rshule na kurejeshwa kwa fedha

1 zote zilizokusanywa kama faini
rkwa waliowapa na waliopokea

' (wanafunzi) wa shule za sekondari
'na msingi.

 Shaka alisema ni jambo la ajabu
rkwa halmashauri hiyo kujiwekea

' Utaratibu wa kuwatoza faini wa-
1zazi ambao watoto wao ni watoro
'au wamepata ujauzito.

. “Hatuwezi kukomesha vitendo

'vya kuwapa mimba watoto wetu
rwa kike kwa kuendelea kutozana
faini kwa wazazi wote, yaani
rmtu mwanawe anapewa mimba
'Na pesa anatozwa Sh. 245,000
'na mifuko 10 ya saruji pamoja
'na mtenda kosa hilo halafu wote
rwanarejea kwenye jamii,” alisema
' Shaka.

i+ Aliweka bayana kuwa jambo
“hilo ni kinyume cha Sheria ya
Elimu na kwa namna yoyote
haiwezekani kwa waliopewa dha-
‘mana ya kuisimamia na kutafsiri
rsheria kubadilisha maudhui na

' kutafsiri wanavyotaka wenyewe.

+ “Mkuu wa Wilaya sitisha
' Utekelezaji wa uamuzi huu kwa
rshule zote, na fedha zote zilizoku-
rsanywa zirejeshwe kwa wahusika
1na hatua stahiki kwa mujibu wa
'sheria zichukuliwe kwa waliohusi-
+ka na tupewe mrejesho ndani ya
'siku saba,” alisema Shaka.

. Alisema CCM imesikitishwa na
rongezeko la matatizo ya ujauzito

' na utoro uliokithiri kwa wanafunzi
rwa shule za msingi na sekondari

» katika Halmashauri ya Wilaya ya
'Rungwe tabia ambayo inachang-
viwa na vitendo vya rushwa na
rurasimu uliokithiri.

i Pia alisema rushwa na urasimu
'ni vitendo na tabia ambazo hazi-
tavumiliwa hata kidogo na CCM
'na serikali zake katika kuwaletea
‘maendeleo endelevu wananchi
rhatutakubali kuona baadhi ya
rwatumishi, watendaji na viongozi
+waliokosa uadilifu wanawagom-
banisha na wananchi.
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Maddison atarajiwa

MILAN, Italia

BELLERIN

atamani kwenda Milan

kuondoka kwa Achraf Hakimi kwenda PSG kwa dau

lan.

kuikamua Arsenal

LONDON, England

KLABU ya Arsenal itala-
zimika kutoa pauni milioni
60 ikiwa wanataka kumsaji-
li James Maddison kutoka
Leicester City msimu huu
wa joto.

Washika bunduki hao wa-
natafuta mbadala wa Martin
Odegaard kufuatia uthibiti-
sho wake kwamba hatarudi
Kaskazini mwa London, na
walishindwa na Aston Villa
kwenye kinyang’anyiro cha
saini ya Emiliano Buendia.

Kwa mujibu wa ripoti
hiyo, kocha Mikel Arteta
amelazimika kumtafuta
nyota mwingine katika jiti-
hada zake za kuongeza ngu-
vu, na Arsenal wamepewa
nafasi ya kurudisha nia yao
kwa Maddison.

Hata hivyo, kwa mu-
jibu wa Footbal London, ni
kwamba Leicester inataka
ada kubwa ya pauni milioni
60 ili kuweza kumuachia
Muingereza huyo, ambaye
mkataba wake bado ume-
bakia miaka mitatu kumal-
izika.

Kikosi cha Maddison
kinatarajia kupata ofa ku-
toka Arsenal katika siku zi-
jazo, ingawa na Chelsea pia
wametajwa kumvutiwa na
mchezaji huyo wa miaka 24.

Mchezaji huyo wa zamani
wa Norwich City alichangia
mabao 15 (mabao nane,
asisti saba) kwenye mich-
ezo 31 ya Ligi Kuu msimu
uliopita na pia alitwaa me-
dali ya washindi wa Kombe
la FA.

MLINZI Hector Bellerin ameripotiwa kuwa ame-
waambia mabosi wa Arsenal anatamani kwenda
kukipiga kwa mabingwa wa Ligi Kuu Italia, Inter Mi-

Japo hakuna dili rasmi lililopelekwa Arsenal na In-
ter Milan kuhusu kuhitaji saini ya mchezaji huyo.

Lakini ukweli kuwa Bellerin ni moja ya majina
yaliyotajwa katika shabaha za Inter Milan kufuatia

la Euro milioni 60.

Washika bunduki hao wa London wapo tayari
kuachana na nyota huyo ambaye anacheza beki ya
kulia hata kwa mkopo kwa sharti la kuuzwa moja

kwa moja kutokana na uchezaji wake.

Bellerin alijiunga na Arsenal akitokea akademi
ya Barcelona mnamo mwaka 2011 na mpaka sasa
amecheza mechi 239 na kujishindia mataji matatu ya
FA na makombe matatu ya ngao ya jamii.

Nacho kubakia
Madrid hadi 2023

MADRID, Hispania

BAADA ya klabu ya PSG ku-
tangaza usajili wa Sergio Ramos,
Real Madrid wametangaza kufikia
makubaliano ya kuongeza mka-
taba wa Nacho.

Madrid ipo kwenye sintofa-
hamu kuhusu hatima ya baadhi
ya wachezaji ambao wanataka
kuondoka hapo kwenye dimba la
Santiago Barnabeu.

Walishindwa kufikia muafaka
na Ramos, hatimaye aliondoka

kama mchezaji huru na kujiunga
na PSG.

Bado hatima ya Rafael Varane
pia haijajulikana na anahusishwa
na Manchester United ambao
wameonyesha nia kubwa ya kum-
taka.

Kuongeza mkataba wa Na-
cho pengine ni namna nzuri ya
kuboresha kikosi kutokana na
ukata unaoikumba klabu hiyo
ambayo mpaka sasa imemsajili
David Alaba pekee.
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Bayern
‘wamtaka
Chiesa

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Julian
Nagelsmann ameonyesha nia ya kutaka
kumsajili mshambuliaji wa Juventus,
Federico Chiesa, kwa mujibu wa vy-
anzo mbalimbali vya habari vya Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23 alikuwa kwenye majukumu ya
kitaifa na timu ya taifa ya Italia kwenye
Euro 2020, na kuonekana vyema kwe-
nye fainali ya Jumapili dhidi ya England
pale Wembley.

Chiesa alifunga mabao mawili dhidi
ya Austria na Hispania wakati wa hatua
ya mtoano ya Euro 2020.

Kwa mujibu wa chanzo kimoja cha
habari cha Ujerumani, Nagelsmann an-
gependa kupata saini ya Chiesa, lakini
amekiri fedha zinaweza kuwa tatizo.

Nyota huyo bado yupo kwa mkopo
huko Juve kutoka Fiorentina, lakini ana
kifungu cha kumnunua majira ya joto
mwakani kwa ada ambayo inaweza
kuongezeka hadi euro milioni 50.

Msimu wa kwanza wa Chiesa huko
Juventus ulimshuhudia akifunga ma-
bao 14 na asisti 10 katika mechi 43 za
mashindano yote, pamoja na mechi 16
kutoka michezo 30 ya Serie A.

A D

\Vatangazalkumwar

PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Barcelona, Philippe Coutin-
ho yupo kwenye rada za kusajiliwa na
klabu ya Marseille ya Ufaransa.

Coutinho amewekwa sokoni na Blau-
grana hao na timu hiyo ya Ligue 1imevuti-
wa na Mbrazili huyo.

Hali ya kiuchumi ya Barcelona ni moja
ya sababu ambayo inawafanya iwauze
baadhi ya wachezaji wake kwa ajili ya
kupunguza gharama kubwa za kuwalipa

1alCoutinho)

Coutinho msimu mmoja uliopita
alicheza kwa mkopo kule Bayern
Munich ambao hawakuwa nia ya
kumsajili moja kwa moja.

Hata hivyo, licha ya Barcelona
kumnunua Coutinho kwa bei kubwa
wakati akitoka Liverpool, wanaweza
kupata hasara kwa kulazimika ku-
muuza kwa bei ndogo.

mishahara.

Southgate: Mapema
kujua hatima vangu

LONDON, England

KOCHA wa Timu ya Taifa
ya England, Gareth Southgate
amedai kuwa ni mapema sana
kuzungumzia hatima yake
baada ya kufungwa katika fain-
ali ya Euro 2020 na Italia.

Katika mechi iliyoshuhudia
Italia walio kwenye moto wa
kushambulia na kutawala sana
eneo la kati, kocha Southgate
alionekana kuishiwa ujanja
na kushuhudia vijana wake
wakikosa ubingwa kwenye hat-
ua ya matuta.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Gareth alidai mi-
chuano ya Euro 2020 imekuwa
chachu kubwa ya kuunganisha

Uingereza na anahisi kama
timu kwa pamoja wamefanya
vitu vingi sana toka achukue
timu hiyo mwaka 2017.

Alipoulizwa kuhusu hatima
yake, Southgate alidai kuwa
anatamani akapumzike na an-
galie marejeo na kutathmini
mechi zote za michuano hii ili
arudi imara kuelekea kwenye
fainali za Kombe la Dunia mwa-
kani pale Qatar.

Licha ya hilo, Gareth alikuba-
li kubeba mzigo wa lawama wa
wachezaji wake kufuatia baa-
dhi ya vijana wadogo, ambao
walikosa penalti kwa ukweli
kuwa yeye ndiye aliyechagua
watakaopiga.
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el DONDOO ZA SOKA

VARANE SAFI UNITED

KLABU ya Manchester United wako mbioni
kukubaliana masharti binafsi na mlinzi wa Real
Madrid, Raphael Varane mwenye umri wa mia-
ka 27, ambaye amekuwa akitolewa macho kwa
muda mrefu. (Daily Mail)

BELLERIN AITAKA INTER

HECTOR Bellerin ameiambia Arsenal kuwa
anataka kuondoka wakati wa dirisha la usajili
majira ya joto. Mchezaji huyo wa nafasi ya ulinzi
mwenye umri miaka 26, ambaye ni mchezaji wa
muda mrefu wa kikosi cha kwanza cha Mikel
Arteta ana matumaini ya kuhamia Inter Milan.

(Metro)

GRIEZMANN HATAKIWI

KLABU ya Manchester City haina mpango wa
kumsajili mshambuliaji wa Barcelona, Antoine
Griezmann mwenye umri wa miaka 30, lakini
wana nia na mshambuliaji wa Norway na Borus-
sia Dotmund, Erling Braut Haaland (20) na na-
hodha wa Tottenham England, Harry Kane.
(The Sun)

GRIEZMANN, NIGUEL KUPISHANA

ANTONE Griezmann mwenye umri wa miaka
30 anaweza kuelekea kwenye klabu yake ya
zamani ya Atletico Madrid, kwa kubadilishana
na kiungo wa kati wa Hispania, Saul Niguez
mwenye umri wa miaka 26. (Daily Express)

ISCO NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Real Madrid, Isco amed-
okeza kwamba ataondoka wakati wa miezi 12
ya mwisho ya mkataba wake, huku Arsenal, Tot-
tenham Hotspur na Napoli wakimtolea macho.
(Daily Mirror)

CITY, WOLVES VITANI

KLABU ya Manchester City na Wolverhamp-
ton Wanderers zote ziko katika mipango ya
kumnasa mlinzi wa Fulham mwenye umri wa
miaka 23, Antonee Robinson.(Daily Mirror)

JESUS ANUKIA JUVE

JUVENTUS wanamlenga mshambuliaji wa
Manchester City, Gabriel Jesus mwenye umri wa
miaka 24. (Tuttosport, via Daily Mail)

ARSENAL YAMFUATA AOUAR

ARSENAL inaelekea ukingoni kumnasa kiun-
go mchezeshaji wa Lyon, Houssem Aouar mwe-
nye umri wa miaka 23. (The Sumn)

VIEIRA AMTAKA MATTHEWS
KOCHA mpya wa Crystal Palace, Patrick

Vieira anampango wa kumsajili golikipa, Remi
Matthews mwenye umri wa miaka 27, ambaye
ameachiwa na Sunderland. (Daily Mirror)

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKAJAER AJITOKEZA

KUMTULIZA RASHFORD

® ® ®XKocha huyo asema tukio hilo litaendelea
kumwiimarisha mshambuliaji wake ambaye aliivusha...

LONDON, ENGLAND

AKATI Marcus Rashford,

Jadon Sancho na Bukayo

Saka wakiendelea kuanda-

mwa mitandaoni, Ole Gun-
nar Solskjaer yupo bega kwa bega na
mchezaji wake.

Suala la kukosa penalti kwenye fainali
ya Euro 2020, limewaweka wachezaji hao
kwenye wakati mgumu katika mitandao
ya kijamii, maneno na vitendo vya kiba-
guzi vimekuwa vingi dhidi yao.

Mamlaka mbalimbali  zimekuwa

zikitoa matamko ya kukemea vitendo vya
kibaguzi kwenye michezo, wachezaji na
makocha mbalimbali wamezungumza
kuhusu vitendo hivyo.

Na Solskjaer anaamini Rashford
hatoathirika kwa kukosa penalti kwenye
fainali ya Euro 2020, badala yake ataen-
delea kujiamini na kuongeza juhudi za
kupambana zaidi hasa atakaporejea kwe-
nye klabu yake Manchester United.

Kama ni maumivu, Rashford ameyapa-
ta kwenye fainali mbili mwaka huu, Unit-
ed walikosa ubingwa wa Ligi ya Europa
dhidi ya Villareal na England wamekosa

ubingwa wa Euro 2020 dhidi ya Italia,
matokeo ya michezo yote yameamuliwa
kwa mikwaju ya penalti.

Penalti ya Rashford dakika ya 93 dhidi
ya PSG, iliwavusha United kucheza robo
fainali ya Uefa, 2019.

“Ni suala la kawaida kupata au kukosa
penalti, lakini mambo yalikuwa tofauti
kwao,” alisema Solskjaer akinukuliwa na
Daily Mail.

“Nategemea kumwona Rashford akip-
ambana na Fernandez na wachezaji wen-
gine wa United kwenye kupiga mikwaju
ya penalti, hivyo sina wasiwasi na hili.
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SIMBA SC KUKABIDHIWA
KOMBE, MEDALI JUMAPILI

Na Saada Akida

BODI ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), imetangaza itawakabi-
dhi mabingwa wapya wa Ligi
Kuu Bara msimu huu, timu ya
Simba kikombe chao baada ya
mechi dhidi ya Namugo FC ita-
kayochezwa Jumapili kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa ji-
jini Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya
Ligi jana inasema Simba ndio
mabingwa rasmi wa msimu
2020/21 baada ya Jumapili iliyo-
pita kufikisha pointi 79 ambazo
haziwezi kufikiwa na timu ny-
ingine licha ya kubakiwa na
raundi mbili za mwisho.

TPLB katika taarifa yake ilise-
ma inapongeza Simba kwa kut-
waa ubingwa wa ligi hiyo ikiwa

ni kwa msimu wa nne mfululizo.

“Baada ya kupata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Coastal Un-
ion, Simba imefikisha pointi 79
ambazo haziwezi kufikiwa na
timu nyingine katika msimu huu,
hivyo Julai 18, 2021 ndio itakuwa
siku ya kukabidhi rasmi kombe
la ubingwa wa Ligi Kuu ya Voda-
com 2020/21 kwa klabu ya Simba
sehemu ya taarifa ya bodi hiyo.

Bodi hiyo pia inazipongeza
timu zote zilizoshiriki ligi hiyo
kwa kuendelea kuonyesha
ushindani wa hali ya juu ambao
umesaidia kuongeza ubora na
kuifanya Ligi Kuu Tanzania Bara
kushika nafasi ya nane barani
Afrika.

Kutokana na  mafanikio
ambayo Simba ilifikia katika

mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika msimu huu,
Tanzania Bara sasa itawakilishwa
na timu nne kwenye michuano
ya CAF na tayari nafasi moja ni
ya wafalme hao wa Ligi Kuu.

Vita sasa imebakia katika na-
fasi ya pili ambayo inawaniwa na
Yanga yenye pointi 70 pamoja na
Azam FC yenye pointi 64 wakati
Mwadui FC ya mkoani Shinyan-
ga yenye pointi 19 imeshashuka
daraja.

Pia timu za Biashara United
kutoka Musoma, Mara yenye
pointi 49 na Namungo ya mkoani
Lindi zenyewe zinawania kumal-
iza msimu katika nafasi ya nne
na huenda mojawapo ikapata
nafasi ya kushiriki michuano ya
kimataifa kwa sababu ya ongeze-
ko la timu lililotangazwa na

Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Timu nyingine zinazoshiriki
ligi hiyo ambazo ziko katika ha-
tari ya kushuka daraja ni pamoja
yenye pointi 34 sawa na Gwam-
bina FC (Misungwi, Mwanza)
na Thefu FC iliyopanda daraja
msimu huu yenye makazi yake
Mbarali, Mbeya.

Pazia la Ligi Kuu Tanzania
Bara litafungwa

Jumapili kwa timu zote
kushuka dimbani kusaka pointi
muhimu lakini msimu utafung-
wa rasmi kwa mechi ya fainali ya
Kombe la FA kati ya mabingwa
watetezi wa michuano hiyo,
Simba dhidi ya Yanga utakaoche-
zwa Julai 25, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani Kigoma.

Washiriki wa Kozi ya Mpira wa Miguu ya CAF Diploma C wakifuatilia mafunzo yanayoendelea katika ukumbi wa Chuo cha Ualimu cha

CAF yasogeza michuano ya wanawake

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Afrika
(CAF) limetangaza kusogeza
mbele ya Ligi ya Mabingwa Afri-
ka kwa Wanawake ambayo kwa
Ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA) ilitarajiwa ku-
fanyika kuanzia Jumamosi Julai
17 hadi Agosti Mosi, mwaka huu

mika.

Tanzania Bara ilikuwa in-
awakilishwa na mabingwa wa
Ligi Kuu ya Wanawake, Simba
Queens wakati New Generation
Queens ilitarajiwa kupeperusha
bendera ya Zanzibar.

Hata hivyo, CAF haijaweka
wazi sababu iliyopelekea ku-
sogeza mashindano hayo am-
bayo yalikuwa yanafanyika kwa
mara ya kwanza barani Afrika.

Uamuzi huo wa CAF umekuja

siku mbili baada ya Shirikisho
la Soka Rwanda (FERWAFA),
kutangaza timu zake mbili (vi-
jana chini ya umri wa miaka 23
(U-23) na klabu ya Scandinavia)
hazitashiriki michuano ya CE-
CAFA mwaka huu kwa sababu
ya kujikinga na ugonjwa wa
corona ambayo umerejea kwa
kasi.

Simba Queens ilipangwa
Kundi A pamoja na timu za

Lady Doves ya Uganda na PVP
ya Burundi huku Kundi B liki-
wakilishwa na timu ya Benki ya
Ethiopia, Yel Joint Stars ya Su-
dan Kusini na New Generation
huku Kundi C likiwa na Scandi-
navian, FAD Club ya Djibouti na
Vihiga ya Kenya.

Fainali za michuano zilitaraji-
wa kufanyika nchini Misri kwa
kushirikisha timu nane ambazo
ni vinara wa kila kundi.

Azam yamweka
sokoni Yakubu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuwapo kwa tetesi za
beki wake wa kati, Yakubu Mo-
hamed kutakiwa na Yanga, mabosi
wa Azam wamesema hawajapokea
ofa yoyote kutoka ndani na nje
ya Tanzania ambayo inamhitaji
mchezaji huyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam
FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’ alil-
iambia gazeti hili wanasikia na ku-
soma kwenye mitandao ya kijamii
kuwa Yanga inamhitaji mchezaji
huyo, lakini akaonya bado wana
mkataba nyota huyo.

“Kwanza sisi hatufuati sana
habari za mitandaoni, na Yanga
bado hawajatuma ofa yoyote
kwetu. Yakubu bado ni mchezaji
wetu na ana mkataba, japo si
mrefu sana, lakini hao wanaomhi-
taji au klabu yoyote kama inataka
huduma yake tunawakaribisha
tufanye biashara,” alisema Popat.

Kiongozi huyo alipinga dhana
Azam huwa inaikatalia Yanga
inapotaka wachezaji kutoka kwao,
akidai walishafanya biashara na
Yanga kwa Gadiel Michael na Dit-
ram Nchimbi.

Yakubu ambaye ni raia wa Gha-
na, na amekuwa akiitwa kwenye
kikosi cha Timu ya Taifa ya nchi
hiyo, ingawa kwa sasa amekuwa
hapati nafasi ya kucheza kwenye
klabu ya Azam, haswa baada ya
kuja kwa kocha Mzambia George
Lwandamina.

Wasanii Tanzania
kukabidhiwa tuzo

Na Mwandishi Wetu

WASANII tisa wa hapa nchini wa-
natarajia kupokea tuzo kwa kuvunja
rekodi ya kuwa na wasikilizaji wengi
kupitia App ya Boomplay.

Tuzo hizo maarufu ‘Boomplay
Plaques’ hutolewa mara moja kila
mwaka ili kutambua jitihada za
wasanii wanaofanya vizuri kwenye
App hiyo ya Boomplay na ni mara
va pili kwa tuzo hizo kutolewa hapa
nchini.

Meneja Mkuu wa Boomplay
Tanzania, Natasha Stambuli alisema,
“Wasanii kama Diamond Platnumz,
Alikiba, Harmonize, Rayvanny,
Nandy, Mbosso, Zuchu, Aslay na Da-
rassa ni baadhi ambao wameendelea
kuvunja rekodi kupitia App ya Boom-
play na ni furaha yetu kuwatambua
na kuwapa tuzo.

Stambuli alisema pamoja na
mambo mengine ambayo wameen-
delea kushirikiana na wasanii, huu
ni uthibitisho wa dhamira yao ya
kuendelea ya kuhakikisha tasnia ya
muziki inaendelea kukua na kusonga
mbele.

“Kama Kampuni inayoongoza kwe-
nye utoaji wa huduma ya kusikiliza
na kupakua muziki Afrika, Boomplay
siku zote ipo mstari wa mbele katika
kutambua wasanii wanaoendelea
kufanya vizuri kwa kuvunja rekodi
mbalimbali kupitia kazi zao za muzi-
ki. Matarajio ya Kampuni ni kuona
wasanii wengi zaidi wanapata tuzo
hizi kila mwaka,” alisema Stambuli.
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Wahezaji wa Timu ya Simba Queens, wakishangilia na kombe lao baada ya kukabidhiwa kwa kuwa mabingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake

GOMES AFUNGUKA
WATACHEKA KIGOMA

@ ® ®Dalali naye atangaza kuongeza nguvu kwenye kikosi
cha Mnyama ili kujibu mapigo ya...

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Simba, Mfaransa

Didier Gomes, amesema anaen-

delea kukiimarisha kikosi chake

kwa sababu anafahamu bado ha-
wajamaliza kazi na wana deni la kuhakiki-
sha wanatetea ubingwa wa mashindano ya
Kombe la FA ambao wanaushikilia.

Simba maarufu Wekundu wa Msim-
bazi ambao ni mabingwa watetezi wa
mashindano hayo watakutana na watani
zao Yanga katika fainali ya michuano hiyo
itakayochezwa Julai 25, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani
Kigoma.

Akizungumza na gazeti hili jana, Gomes
alisema lengo la kikosi chake msimu huu li-
likuwa ni kufanya vyema katika mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu Bara na kiba-
rua kilichobakia ni kutwaa ubingwa wa FA.

Gomes alisema anaendelea kuyafanyia
kazi mapungufu yaliyoko katika kikosi
chake ili wapate matokeo mazuri ambayo
yatawapa furaha zaidi wachezaji, viongozi
na mashabiki wa timu hiyo.

Kocha huyo wa zamani wa El Merreikh

alisema ameshafahamu uimara na mapun-
gufu ya watani zao, hivyo watajipanga ku-
ingia tofauti na hatimaye kutimiza malen-
go waliyokuwa nayo wakati wanaanza
msimu huu.

“Tutaingia uwanjani tukiwa hatuna pre-
sha kwa sababu tayari tumeshachukua taji
kubwa la ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, sasa kilichoko mbele yetu ni Kombe
la FA, sisi ni tofauti na wenzetu ambao ha-
wana chochote mkononi,” alisema Gomes.

Aliongeza kikosi chake kitacheza soka la
utulivu lakini wakiingia kwa kuwaheshimu
wapinzani wao ambao wanahitaji ku-
maliza pia kwa ushindi ili wapate kombe
msimu huu.

“Tutacheza mechi hiyo kwa malengo,
itakuwa ni Simba nyingine tofauti ambayo
haijawahi kuonekana msimu huu, mechi
mbili za ligi tulizocheza dhidi ya KMC na
Coastal Union zimetusaidia kurejea kwe-
nye ushindani, sasa tumebakia na kazi
moja ya kupambana kutetea Kombe la FA,
ingawa najua haitakuwa mechi rahisi,”
Gomes aliongeza.

Alisema ili kuhakikisha wanafikia malen-
go yao, watapambana kushinda mechi
mbili za ligi zilizobakia watakazocheza

dhidi ya Azam na Namungo kwa sababu
ya kuendelea ‘kuung’arisha’ ubingwa wali-
otetea.

Naye Mwenyekiti wa zamani wa Simba,
Hassan Dalali alisema jana anawataka
mashabiki wa klabu hiyo kujiandaa ‘kuche-
ka’ kwa sababu timu yao itapata ushindi
katika mchezo huo unaosubiriwa huko
Kigoma.

Dalali alisema kwanza anajivunia kikosi
imara ambacho timu hiyo inacho, lakini
amejipanga kudhibiti ‘michezo michafu’
yote kuelekea mtanange huo.

“Mimi nitakuwapo Kigoma, nasema
kila linapokuwapo kombe mbele yetu na
tunacheza na Yanga, basi ujue sisi lazima
tutashinda, naomba msubiri kuona kitaka-
chotokea huko,” alitamba Dalali.

Kiongozi huyo amelazimika kutoa kauli
hiyo huku akimbeza Mzee Mpili ambaye
ametamba hivi karibuni kwamba alichang-
ia ushindi wa timu yake ya Yanga.

Simba ilitinga fainali za Kombe la FA
kwa kuwafunga Azam FC wakati Yanga
yenyewe ilitangulia hatua hiyo kwa ku-
waondoka Biashara United ya Musoma
mkoani Mara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga yamwandalia
sherehe Niyonzima

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga inatarajia ku-
muaga kiungo wake wa kimataifa
kutoka Rwanda, Haruna Niyonzi-
ma ambaye anatarajiwa kumaliza
mkataba wa kuitumikia klabu hiyo
baada ya msimu huu kumalizika.

Yanga imeandaa sherehe za
kumuaga mchezaji huyo kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa
wakati itakapokuwa inacheza
mechi yake ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Ihefu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli alisema kesho
itakuwa ni siku maalum kwa ajili
ya Niyonzima ambaye ameitu-
mikia klabu hiyo kwa mafanikio
na muda mrefu kuliko klabu ny-
ingine ya Simba ambayo aliwahi
kuitumikia hapa nchini.

“Kwanza ni heshima, pia tu-
nafanya hivyo kwa sababu ya
kutambua mchango wake kwe-
nye klabu yetu ya Yanga. Sisi ni
waungwana kwa hiyo ni lazima
tumuage kwa kumfanyia sherehe,
hatuko kama baadhi ya klabu am-
bazo zikitaka kuwaacha wachezaji
wao lazima wagombane, wampe
jina baya, sijui watake kumpeleka
wapi, hapana. Tunataka dunia
nzima itutambue kuwa Yanga ni
waungwana,” alisema Bumbuli.

Aliwataka wanachama na
mashabiki wa Yanga kuja kwa
wingi na kujumuika kwa ajili ya
kumuaga mchezaji huyo, la-
kini kuna kitu kikubwa ambacho
watakifanya, ingawa hakutaka
kukibainisha.

“Hii itakuwa pia ni mechi ya
mwisho va Ligi Kuu msimu huu
kwa Jiji la Dar es Salaam, kwa
hiyo tunataka pia kuwapa shuku-
rani mashabiki wetu. Ukweli ni
kwamba itakuwa siku maalum
sana na uzuri ni kwamba mechi
inaanza saa 10:00 jioni ili baada
ya mchezo kuna matukio mengi
yatafanyika na yatakuwa ya
kufana kwa faida ya wanachama,
mashabiki wa klabu ya Yanga kwa
ujumla,” Bumbuli aliongeza.

Niyonzima ambaye alijiunga
na Yanga kwa mara ya kwanza
mwaka 2011 akitokea APR ya
Rwanda anaondoka klabuni hapo
akiwa ameichezea kwa miaka tisa,
kwa vipindi viwili tofauti.

Nahodha huyo wa Timu ya Taifa
ya Rwanda (Amavubi), aliichezea
Simba kwa miaka miwili kuanzia

2017 hadi 2019.
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