SABAYA adai
kesi yake ni ya &
kubambikiwa 74

Mtaélamu Ujasiriamali na dar:
Kuendelea Kupitia usomajid S{ta e

SportPesa

~-896,686,220

NI YA KWAKO WIKI HIl,
BETI LEO UWE MILIONEA

SPORTPESA.CO.TZ PIGA*150*87#

‘ ljumaa Februari 4, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

dS

ISSN 0856 - Na. 0580846 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
D www.twitter.com/nipashetz “ www.facebook.com/nipashetz % www.instagram.com/theguardian_newspaper
—J LIKE & FOLLOW US

Kikwete
atoa nenoj/==

i

- ol

utendaji B

4

@ " _ -
w a a m I a Rais Samia Suluhu Hassan - * Rais mstaafu Dk. Jakaya
Mrisho Kikwete i

Q AR | “\\
CCM vaweka mtegoni vigogo wa halmashauri

YASHANGAA kilomita tano kujengwa miaka mitano...Endelea ukurasa 2

) UKURASA WA 4
Rais mpya wa
Bat: : Mastercard Kanda MGOMO WA MABASI
o ya Afrika, Mark
' & . Elliott, akibonyeza ULIVYOITIKISA IRINGA
SLtggeyzut%r%%zgzha MADEREVA wa mabasi yanayotoa hu-
Mastabata Kivyako duma za usafiri katika mikoa ya nyanda
vyako, jijini Dar za juu kusini; Njombe, Mbeya na Ruvuma,
es Salaam jana. jana waligoma kutoa huduma wakishini-
Wengine ni Ofisa kiza uongozi wa Halmashauri ya...

Mtendaji Mkuu wa

Benki ya NMB, Ruth ® ®
Zaipuna (kushoto),

Ofisa Mkuu wa

Kujulikana

Biashara na Wa-
teja Binafsi, Filbert
Mponzi (wapili
kulia) na Meneja
Mwandamizi wa

'/ _ ' Biash Kadi, °
L3 2 b L e Februari 11
"‘ 5 - -— \ I e

G CHA WETU UKURASA 2

BIET=7] YANGA YAITISHA MBEYA CITY FC UK 24




2 NipaShe ljumaa Februari 4, 2022

HABARI KITAIFA

Kikwete atoa neno utendaji wa Samia

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

RAIS mstaafu wa awamu ya
nne, Jakaya Kikwete, amewa-
taka wanachama wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kumuunga
mkono Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kazi anazozifanya ka-
tika kuleta maendeleo kwa nchi
na kukiimarisha chama.

Kikwete aliyasema hayo jana
alipohutubia kwenye maadhim-
isho ya Miaka 45 ya CCM Mkoa
wa Pwani yaliyofanyika Chalinze
wilayani Bagamoyo.

Alisema: “Rais Samia anao-
nyesha njia kwa kuonyesha
tuko wapi na tunaenda wapi, ni
mchapakazi na hodari, jasiri ka-
tika kuamua na kuchukua hatua.

“Kuna dalili ya mambo
makubwa mazuri yanakuja
mbele, miezi tisa ya uongozi wa

Rais Samia amefanya mambo
makubwa ya kustaajabisha. CCM
ni ileile, hakuna lililoharibika,
ameithibitishia dunia kuhusu
ujuzi na maarifa katika uongozi
wake.”

Kikweta pia aliwataka wana-
chama wa CCM kutumia vizuri
uchaguzi wa ndani ya chama ku-
wapata viongozi watakaojenga
mshikamano kati ya chama na
serikali.

Aliwataka wanachama kuwa
makini na kuepuka kuchagua
viongozi ambao watakuwa na
maslahi binafsi na wale ambao
watakuwa chanzo cha mifaraka-
no badala yake kutoa nafasi kwa
viongozi waadilifu.

“Tutumie vizuri nafasi ya uch-
aguzi wa ndani ya chama, tuch-
ague viongozi watakaotutoa
hapa kwenda mbele na wataka-
otusaidia kujenga mshikamano

na ushirikiano kwa serikali yetu,

tuwakatae  watakaosababisha
mifarakano.
“Tusiwape nafasi wanao-

taka uongozi kwa ajili yao na si
kwa manufaa ya wanachama
kwani kuna watu wana sababu
zao, ama apate uongozi amko-
moe fulani, mkiwatambua hao
achaneni nao,” alitoa hadhari.

Kikwete alisema umakini
usipokuwapo kwenye kuchagua
viongozi na wakawekwa wenye
maslahi yao, watatumia muda
mwingi kwa ajili yao hawa-
takuwa na muda wa kukijenga
chama.

Kikwete aliwataka wanacha-
ma wa CCM kusikiliza matatizo
ya wananchi, pia kuweka mi-
kakati ya kupiga hatua mbele
kimaendeleo.

“Mnayo kazi ya kujenga
chama ili kiendelee kuwa hai,

chama kilicho hai kina viongozi
imara wanaotambua wajibu
wao kwa uadilifu,” alisema.

Awali Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Bagamoyo, Ab-
dul Sharifu, alisema ilani im-
etekelezeka vizuri na kwamba
Rais Samia ameifanyia Wilaya
ya Bagamoyo mambo makubwa
kwenye sekta mbalimbali.

Sharifu alisema Rais asirudi
nyuma bali asonge mbele, aki-
waomba wananchi wamuunge
mkono Mkuu wa Nchi huyo kwa
kila hatua.

Mwenyekiti huyo pia alitumia
nafasi hiyo kuiomba serikali ku-
fikiria kuipa Chalinze hadhi ya
wilaya kwa kuwa ina karibu kila
kitu kinachohitajika ikiwamo
stendi ya mabasi, hospitali ya
wilaya na huduma nyingine ny-
ingi za kijamii.
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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), Makhtar Sop Diop, baada ya
kuwasili Ikulu, Chamwino mkoani Dodoma jana. Kulia ni Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba na Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mulamula. PICHA: IKULU

Naibu Spika
sasa Feb.11

Na Salome Kitomari

BUNGE limesema uchaguzi wa Naibu
Spika utafanyika Februari 11, mwaka huu.

Kutokana na tangazo hilo, bunge lime-
wataka wanaotaka kuwania nafasi hizo ku-
wasilisha jina la mgombea kwa Msimamizi
wa uchaguzi (Katibu wa Bunge) Februari
10, kabla ya saa 10:00 jioni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
umma kitengo cha Mawasiliano na Uhusi-
ano wa Kimataifa, Ofisi ya Bunge, kila cha-
ma cha siasa chenye uwakilishi bungeni
kina haki ya kushiriki uchaguzi huo.

“Kwa mujibu wa ibara ya 85 (1) ya
Katiba, chama kinachokusudia kushiriki
uchaguzi kinaruhusiwa kuanza mchakato
wa kumpata mgombea kutoka miongoni
mwa wabunge wa chama hicho,” ilifafanua
taarifa hiyo.

Nafasi ya Naibu Spika inakuwa wazi
baada ya Dk. Tulia Ackson kujiuzulu nafasi
hiyo Januari 31, mwaka huu, kwa mujibu
wa ibara ya 149 (1) (C) na (2) ya Katiba.

Baada ya kuteuliwa na chama chake, ali-
gombea nafasi ya Spika wa Bunge Febru-
ari Mosi, mwaka huu na kuchaguliwa kwa
kura zotre 376.

Katika kinyang'anyiro hicho Dk. Tulia ali-
kuwa anashindana na wagombea wengine
wanane kutoka vyama vya TLP, CCK, ADA-
Tadea, SAU, ADC, AAFP na DP.

“Katika mazingira hayo, masharti ya
Ibara ya 85 (3) (b) na 86 (2) ya katiba ya-
naelekeza kufanya uchaguzi kujaza na-
fasi ya Naibu wa Spika wa Bunge mapema
iwezekanavyo mara baada ya kiti cha
Naibu Spika kuwa wazi,” ilibainisha taarifa
hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Katibu
Mkuu wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu, alisema bado hawajapokea
barua kutoka kwa Katibu wa Bunge na wa-
takapopokea watashauriana kama kuna
umuhimu wa kuweka mgombea wa nafasi
hiyo.

Kwa mnujibu wa kitabu cha orodha
ya wabunge, Bunge hilo linaundwa na
wabunge 354 wa CCM, 20 wa Chama cha
Demokrasia na Maendelkeo (CHADEMA),
Chama cha wanachi CUF watatu, ACT Wa-
zalendo wanne na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

CCM yaweka mtegoni vigogo wa hélmashauri

Na Beatrice Shayo, MUSOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimesema hakijaridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo katika Halmashauri ya Wilaya
ya Musoma mkoani Mara ikiwamo
ujenzi wa barabara ya Musoma-
Makojo-Busekera kilomita 92 kwa
kiwango cha lami ambayo kwa mi-
aka mitano mkandarasi amejenga
kilomita tano na kazi inasuasua.

Mradi wa pili ni ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya ambao ulianza mwaka
2019 na mwaka 2021 serikali ilitoa
Sh. bilioni 1.49 ili kukamilisha ujenzi
huo na hospitali ianze kutoa hudu-
ma ifikapo Agosti mwaka 2021 lakini
mpaka sasa haujakamilika na fedha
ziko kwenye akaunti ya halmashau-
ri hiyo.

Akizungumza katika ziara yake

kwenye miradi hiyo juzi, Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa CCM, Shaka
Hamdu Shaka, alisema ni jambo la
kushangaza serikali imetoa fedha
ya kukamilisha miradi lakini mpaka
sasa haijatekelezwa.

Katika ziara hiyo, Shaka alifua-
tana na Sekretarieti ya Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa mkoani Mara
chini ya uongozi wa Katibu Mkuu
wa CCM, Daniel Chongolo, waliozu-
ru mahali huko kwa ajili ya kuanga-
lia utekelezaji wa ilani ya CCM.

Shaka alisema uzembe, urasimu
na kukosekana kwa uhusiano na
ushirikiano baina ya viongozi na
watendaji wa ndani ya halmashauri
umechangia ucheleweshaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Aliagiza kufanyike ukaguzi maal-
umu wa miradi yote ya maendeleo
katika halmashauri kwa kuwa kuna

sintofahamu kubwa katika miradi
hiyo.

“Katika hii ziara hata Mkuu wa
Wilaya hajaja, ninaagiza miradi yote
ya wilaya hiyo ifanyiwe ukaguzi
maalumu kwa lengo la kutaka ku-
jiridhisha.

“Nimepatwa na wasiwasi, hatujui
miradi mingine ambayo Rais Samia
Suluhu Hassan ameleta fedha ny-
ingi ipo katika hali gani.

“CCM hatuwezi kukaa kimya kwa
hiki kinachoendelea, mtu aliyepewa
dhamana ya uwajibikaji anapaswa
awajibike katika sehemu yake ya
kazi kwani Rais Samia amewaamini
na kama amewaamini lazima kila
mmoja atimize imani yake kwa Rais
Samia,” aliagiza.

Shaka alisema endapo watak-
wenda kwa mwendo huo, watawak-
wamisha na chama hakiwezi kuku-

bali uzembe huo wa kukwamisha
maendeleo ya wananchi.

Alisema miradi hiyo lazima ifany-
iwe ukaguzi maalumu ili wajiiri-
dhishe kama kinachofanyika katika
miradi hiyo kina tija na fedha nyingi
zilizotolewa na serikali zitaleta ma-
tokeo chanya kama inavyotarajiwa.

“Msifikiri kwamba huku hatuwezi
kufika, tuna uwezo wa kufika muda
wowote ule na ndiyo maana nime-
kuja, hatuwezi kukubali na tangu
mwanzo nimeelezwa hapa hospitali
mambo hayaendi na ndicho nili-
chokikuta hapa,” alisema Shaka.

Alisema atapeleka taarifa kwenye
kikao cha majumuisho na wataandi-
ka taarifa kuhusiana na mwenendo
wa miradi hiyo.

“Bahati mbaya hapa DC hayupo
ambaye ndiye msimamizi mkuu
ambaye anaweza kuchukua maelek-

ezo haya, lakini nitaenda kuelekeza
katika majumuisho lazima tujiri-
dhishe hiki kinachofanyika kina
tija,” alionya.

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Musoma, Msogela
Palela, alieleza sababu za kutokami-
lika kwa hospitali hiyo kwa wakati,
akisema kuwa ni kukosekana kwa
maji na eneo la ujenzi lina mawe
mengi.

Hata hivyo, Shaka alipinga saba-
bu hizo kwa kuwa mita chache ku-
toka mradi wa ujenzi wa hospitali
hiyo kuna Ziwa Victoria.

Shaka alisisitiza kuwa ukwam-
ishaji wa utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi ya CCM 2020-2025 ni kuikwa-
misha CCM na Rais Samia, jambo
ambalo chama hakiwezi kukubali.
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Wanafamilia

mbaroni
tuhuma
mauaji

Na Renatha Msungu
DODOMA

JESHI Ia polisi mkoani
Dodoma linawashikilia watu
17, wakiwemo watano wa
familia moja kwa tuhuma
Za mauaji ya kikatili ya
watu watano wa familia
moja yaliyotokea Januari 22
mkoani Dodoma.

Kukamatwa kwa
watuhimiwa hao kunato-
kana na agizo la Makamu
wa Rais, DK. Philip Mpango,
alilolitoa Januari 26, mwaka
huu, alipotembelea na
kuwafariji wafiwa kwa
niaba ya Rais Samia Suluhu
Hassan.

Dk. Mpango alitoa siku
saba kwa Jeshi la Polisi
kufanya uchunguzi na
kuwakamata wahusika wa
tukio hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Onesmo Ly-
anga, alisema watuhimiwa
hao wamekamatwa kutoka-
na na mazingira mbalimbali
yaliyohusishwa na mauaji
hayo.

Alisema watu hao ndugu
watano, wanaume watatu
na wanawake wawili,
wamekamatwa na simu ya
mkononi aina ya TECNO
iliyokuwa inamilikiwa na
marehemu.

Kamanda Lyanga alisema
uchunguzi uliofanywa na
Jeshi la Polisi umebaini
watuhimiwa waliwaua watu
hao zaidi ya saa 48 kabla ya
kujulikana kwa kuwa miili
yao ilikuwa inatoa harufu
Ikiashiria kuharibika.

Alisema sababu zi-
lizobainika hadi vifo vyao
ni kuwapo kwa mgogoro wa
ndani ya familia na imani za
kishirikina, visa vya nyuma
kuashiria kulipiza kisasi na
kuwapo kwa uhasama wa
kibiashara kati ya mare-
hemu na ndugu.

Katika hatua nyingine,
Jeshi la Polisi limetangaza
zawadi nono kwa yeyote
ambaye atafanikisha ku-
wakamata wahalifu wengine
kuhusiana na tukio hilo Ia
mauaji.

Lyanga alisema msako
utaendelea kwa ajili ya
kuwatafuta wahalifu hao
kuhusiana na tukio hilo,
huku akisisitiza ushirikiano
baina yao na wananchi.

Alisema lengo ni kuona
matukio ya mauaji ya
kikatili yanatoweka ka-
tika maeneo mbalimbali
mkoani Dodoma na kwamba
wanaendelea kuwasaka wa-
halifu wanaofanya matukio
va kikatili katika jamii.

— i

Waziri wa Ujenzi, Prof. Makame Mbarawa (katikati), akimsikiliza Mhandisi Sabyasachi Kar, kuhusu ujenzi wa barabara ya juu katika ma-

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Mhandisi Rogatus Mativila. PICHA: JUMANNE JUMA

Sabaya adai kesi dhidi yake ni ya kubambikwa

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa
Wilaya ya Hai Mkoani Kili-
manjaro, Lengai Ole Sabaya,
amedai hajashtakiwa na Jam-
huri bali kikundi cha watu
anaodai  walimtengenezea
kesi. Sabaya alidai hayo jana
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Arusha alipohojiwa na
Mwendesha Mashitaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Richard Jacopiya.

Ifuatayo ni sehemu ya ma-
hojiano hayo mahakamani
jana:

WAKILI: Ni kweli kwam-
ba mbele ya mahakama hii
unashtakiwa na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na
sio kikundi chochote wala
mtu binafsi au kikundi cha
kisiasa?

SABAYA: Sikubaliani na
wewe

WAKILI: Unashtakiwa na
nani?

SABAYA: Na waliotengen-
eza kesi hii.

(Wakili Jacopiya akaiomba
mahakama hati ya mashtaka
na kumpatia Sabaya aisome).

WAKILI: Soma hapo juu
hiyo hati ya mashtaka imean-
dikwaje?

SABAYA: Republic (Jam-
huri) dhidi ya Lengai Ole Sa-
baya na wenzake.

WAKILI: Kwa hiyo hapo ni
Jamhuri dhidi ya Lengai Ole
Sabaya?

SABAYA: Ndio unaniam-
bia hapa kuwa Republic ndo
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania lakini kwenye hati
hii imeandikwa neno Repub-
lic tu.

WAKILI: Ni wapi wamean-
dikwa kwenye hati ya mash-
taka hao waliotengeneza
hiyo kesi?

SABAYA: Sijaona kama
wameandikwa kwenye hati
ya mashtaka.

WAKILI: Jamhuri ilitoa
ushahidi wa mashtaka dhidi
yako?

SABAYA: Jamhuri haikutoa

ushahidi, waliotoa ushahidi
ni watu.

WAKILI: Kuna kosa lolote
mtu kuja kutoa ushahidi ma-
hakamani?

SABAYA: Kuna kosa usha-
hidi wa uongo.

Baadaye Sabaya alihojiwa
na Wakili Neema Mbwana.
Sehemu ya mahojiano hayo
ni hii:

WAKILI: Ukiongozwa na
Wakili Mahuna, ulisema una
ndoa ulioa lini na ulimuoa
nani?

SABAYA: Nilifunga ndoa
tarehe 15 Julai 2018 na nil-
imuoa Jesca Thomas na ndoa
yetu ilifungiwa katika Kanisa
la Central Sabath.

WAKILI: Umeleta hati
yoyote kuthibitisha kuwa
umeoa?

SABAYA: Kwenye hati ya
mashtaka hakuna sehemu
inayolalamikia ndoa yangu.

WAKILI: Umeleta uthibiti-
sho hapa mahakamani?

SABAYA: Ndio uthibitisho
ni mimi hapa mume wake.

WAKILI: Umeleta uthibiti-
sho wa maandishi wa cheti
hapa mahakamani?

SABAYA: Sijaleta lakini
mimi ndiye mume wake na
ndiyo ushahidi wenyewe.

WAKILI: Kwa jinsi ulivyo-
jieleza ulieleza kuwa ulioa
ukiwa mteule wa Rais na
jinsi ulivyojieleza ulisema
uliteuliwa kuwa mkuu wa
wilaya?

SABAYA: Ndio

WAKILI: Ulikula kiapo cha
ukuu wa wilaya?

SABAYA: Ndio

WAKILI: Kama uliapa
unakubaliana na mimi kuwa
hakuna mtu aliye juu ya she-
ria?

SABAYA: Upo sahihi

WAKILI: Unafahamu kuwa
dhima ya umiliki wa laini ya
simu ni suala la kisheria?

SABAYA: Ndio nafahamu

WAKILI: 0758707171 una-
kumbuka namba hiyo ilizun-
gumziwa hapa mahakamani?

SABAYA: Nakumbuka

WAKILI: Namba hiyo ili-

kuwa na usajili wa Lengai Ole
Sabaya?

SABAYA: Ni sahihi nakum-
buka

(Wakili Neema akaiomba
mahakama impatie mshtak-
iwa kidhibiti p3 ambacho
ni taarifa zilizowasilishwa
mahakamani na kampuni ya
mawasiliano ya Vodacom).

WAKILI: Picha iliyopo
hapo ni ya nani kwenye hiyo
karatasi?

SABAYA: Ni picha inayofa-
nana na mwonekano wangu

WAKILI: Naomba usome
maelezo yaliyopo hapo chini

SABAYA: Yanaeleza kuwa
namba ya simu imesajiliwa
na kumilikishwa kwa Lengai
Ole Sabaya.

WAKILI: Ni kweli kwamba
wewe kama Mkuu wa Wilaya
ya Hai ulikuwa maarufu, uli-
kuwa unafahamika na watu
wengi?

SABAYA: Hapana, mimi si-
kuwa maarufu

WAKILI: Samahani naom-
ba kubadilisha swali. Wewe
ulipokuwa Mkuu wa Wilaya
mteuliwa wa Rais si ni kweli
wananchi wengi walikuwa
wanakufahamu

SABAYA: Sio kweli

WAKILI: Unaweza kutut-
ajia namba ya ufungwa

SABAYA: Namba ya ufung-
wal

WAKILI: Unaweza kutaja
sababu zilizopelekea wewe
kuwa mfungwa

SABAYA: Hiyo sababu
bado ipo mahakama za juu
inayobishaniwa mimi kuitwa

mfungwa.
WAKILI: Mheshimiwa
naomba  kumpa  wakili

mwingine aendelee.

WAKILI: Ni kweli kwamba
uteuzi wako ulitenguliwa na
Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania?

SABAYA: Sikutenguliwa,
nilisimamishwa kazi

WAKILI: Ni kweli kwamba
ulisimamishwa kazi kwa ajili
ya kupisha tuhuma zilizoku-
wa zinakukabili

SABAYA: Sikuwa na tuhu-

ma

WAKILI: Kwani barua ya
kukusimamisha kazi iliandi-
ka umesimamishwa kupisha
uchunguzi, ulikuwa uchun-
guzi wa afya?

SABAYA: Barua iliandika
kupisha uchunguzi, haikuan-
dika tuhuma zozote. Siwezi
kuongelea maelekezo ya
Mheshimiwa Rais hapa ma-
hakamani.

WAKILI: Unakubaliana
na mimi kwamba uchunguzi
uliosemwa uchunguzwe ndo
matokeo ya kesi iliyokufiki-
sha hapa mahakamani?

SABAYA: Sikubaliani
maana hakuna uchunguzi
uliofanyika.

WAKILI: Namba

0758717170 ni kweli kwam-
ba imesajiliwa kwa majina
yako?

SABAYA: Ndio imesajiliwa
kwa jina langu.

WAKILI: Iliwasiliana na
0745978686 siku ya tarehe
22.1.2021, iliwasiliana na
mshitakiwa namba mbili?

SABAYA: Sijui kwa kuwa
hiyo namba sikuwa naitumia
mimi.

WAKILI: Mroso alisema
kuwa tarehe 22.1.2021, mshi-
takiwa wa pili na wa sita na
wa saba walikuwapo kwa
Mrombo.

SABAYA: Sijui ushahidi wa
huyo mtu aliousema

WAKILI: Utakubaliana na
mimi kuwa mnashtakiwa
kwa ushahidi na sio muujiza

SABAYA: Sikubaliani na
wewe na hakuna ushahidi
wowote wa maana ulioletwa
kudhibitisha hilo.

WAKILI: Ukiwa mtuhu-
miwa una haki ya kuchagua
mahabusu maana ulisema
hapa kuwa uliwekwa kwenye
mahabusu ya TAKUKURU.

SABAYA: Nililalamikia ku-
wekwa mahabusu siku nane
bila kuhojiwa wala kusikili-
Zwa.

WAKILI: Ni kweli wewe
huna mkopo wowote benki?

SABAYA: Ni kweli sina
mkopo benki.
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Abiria, madereva, makondakta
wahimizwa chanjo UVIKO-19

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Kutetea Abiria
Tanzania (CHAKUA), Kanda
ya Kaskazini, kimejitosa kuha-
masisha abiria, madereva na
makondakta kujitokeza kupa-
ta chanjo ya UVIKO-19.

Mkurugenzi wa CHAKUA wa
kanda hiyo, Solomon Nkiggi,
aliliambia gazeti hili jana kuwa,
wakati ugonjwa huo unaingia
nchini mwaka juzi, walikuwa
miongoni mwa wadau waliotoa
elimu ya kujikinga na ugonjwa
huo.

“Tumeamua kugeukia uha-
masishaji wa chanjo ya corona
kwa wadau wetu ambao ni

abiria, madereva na makondak-
ta wa mabasi ya mikoani na
daladala katika kanda yetu ya
Kaskazini,” alisema Nkiggi.

Nkiggi alisema, wamejitahidi
kuhamasisha wadau wao kuvaa
barakoa, kunawa mikono kwa
maji tiririka, kutumia vitakasa
mikono na pia kutojazana kwe-
nye basi na sasa wanageukia
uhamasishaji wa chanjo.

CHAKUA kwenye kanda yetu
tumeweka watu katika stendi
zote ambao hufanya kazi hiyo ya
kuelimisha umuhimu wa chanjo
na kisha kuwaachia wahusika
waamue kuchukua hatua sa-
hihi,” alisema.

Katibu wa CHAKUA wa kanda

hiyo, Godwin Mpinga alisema,
serikali  ilishatoa mwongozo
wa kujikinga na UVIKO-19, na
inahimiza chanjo, na kwamba
wao wanafikishia wadau wao
kile ambacho serikali inataka.

“Chanjo iwe hiari au namna
gani, suala la kuchanjwa ni la
muhimu, ndiyo maana kila siku
tuko kwenye vituo vya mabasi
tukihamasisha wadau wetu ku-
chanjaTuweke elimu nyingine
pembeni, tufuate maelekezo ya
wataalamu wa afya kwa ajili ya
usalama wa afya zetu,” alisema
Mpinga.

Alisema makao makuu ya

wa chanjo ilianzia na kwamba
inaendelea kuenea katika vi-
tuo vyote vya mabasi vya kanda
hiyo.

“Tunashiriki katika kampeni
ya chanjo ili kulinda afya za
wadau wetu, kwani kila mmoja
ana umuhimu wake kwa familia
yake, jamii na taifa kwa ujumla,
hivyo tunafanya sehemu yetu
ya kuhakikisha wanakuwa sala-
ma,” alisema.

Mpinga alisema,ana uhakika
elimu ya kujikinga na ugonjwa
huo ambayo imetolewa kwa
muda mrefu na CHAKUA katika
kanda hiyo, imewafikia wengi,
na kwamba hata suala la chanjo
wanataka lisambae zaidi.

Madereva wa mabasi yanayofanya safari zake kati ya Iringa na mikoa ya Nyanda za juu kusini; Njombe, Mbeya na Ruvuma, wakiwa
katika mgomo mjini Iringa jana, kushinikiza Halmashauri ya Manispaa ya mji huo, kuwaruhusu kuingia stendi ya Ipogolo kushusha na
kupakua abiria. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mgomo wa mabasi watikisa Iringa

Na Francis Godwin, [RINGA

MADEREVA wa mabasi
yanatoa huduma za usafiri
katika mikoa ya nyanda za
juu kusini; Njombe, Mbeya na
Ruvuma, jana waligoma kutoa
huduma wakishinikiza uongozi
wa Halmashauri ya Manispaa
ya Iringa kutengua zuio la ma-
basi hayo kuingia stendi ndogo
ya Ipogolo.

Wakizungumza na waandishi
wa habari kuhusiana na mgomo
huo, walisema wapo tayari
kulipa ushuru wa halmashauri
mara mbili kwa maana stendi
kuu ya mabasi ya mikoani
iliyoko Igumbilo ambako ni
mwanzo wa safari na watakapo-
ingia stendi ya Ipogolo kushusha
ama kupakia abiria pia watalipa
ushuru.

Walisema sababu kubwa
inayotajwa na uongozi wa
halmashauri ya  kutoruhusu
matumizi ya stendi hiyo ya Ipo-

golo ni kukwepa kuua stendi
ya Igumbilo ambayo serikali
imetumia gharama kubwa ka-
tika ujenzi wake, jambo am-
balo wao wako tayari kuifanya
stendi hiyo kuendelea kuingiza
kipato cha halmashauri kwa
kulipa ushuru kama kawaida.
Obadia Sanga alisema hadi
sasa wao wamekuwa wakitu-
mia stendi ya Igumbilo am-
bayo ni stendi ya Mkoa wa Ir-
inga, lakini daladala za Mafinga
zimekuwa zikitumia stendi ya
Igumbilo na stendi ya Ipogolo,
jambo ambalo kwao limekuwa
likiwatesa kwa kuwa abiria wao
wamekuwa wakichukuliwa na
daladala za Mafinga na kwenda
kuwafaulisha Mafinga kwa pesa
ambayo ni ndogo.
“Tunachoomba uongozi wa
Halmashauri ya Manispaa ya Ir-
inga kuturuhusu tutumie stendi
ya Ipogolo kushusha abiria tu-
napotoka Mbeya ama Njombe
na tunapokwenda mikoa hiyo

tukitokea Igumbilo basi tu-
ruhusiwe kuingia Ipogolo ku-
chukua abiria wa mikoa ya
nyanda za juu kusini,” alisema

Baadhi ya abiria walioku-
wa wakitegemea usafiri huo
kwenda mikoa ya nyanda za
juu kusini, waliomba uongozi
wa Halmashauri ya Manispaa ya
Iringa na madereva kumaliza
tofauti yao kwa kuwa wao ndio
wanaoteseka kutokana na mgo-
mo huo. Anna Samson alisema
kuwa alifika stendi ya Igum-
bilo jana majira ya saa 11 alfajiri
kusafiri kwenda mkoani Mbeya
alikokuwa anawahi mazishi, lak-
ini hadi saa tano asubuhi haku-
weza kusafiri na kulazimika ku-
subiri mabasi ya Dodoma ama
kutoka Dar es Salaam.

Nipashe ilishuhudia baadhi
ya madereva wakilazimika kue-
ndesha mabasi yao bila kupakia
abiria kutoka stendi ya Igumbilo
zaidi ya kilomita tano hadi sten-
di ya Ipogolo kuegesha kando

kando ya barabara kuu ya Ir-
inga - Mbeya.

Jeshi la Polisi liliwazuia kue-
ndelea kuegesha mabasi yao
barabarani ili kulinda usalama
Wwao na watumiaji wengine wa
barabara.

Mgomo wa madereva hao
ni mwendelezo wa mgomo
ulioanza wiki mbili zilizopita
ambapo Mstahiki Meya wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Iringa,
Ibrahim Ngwada, alisema wata-
kutana na madereva na wamiliki
hao ili kusikiliza kero yao na
kuangalia namna ya kuifanyia
kazi.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo, akizungumza
kwa njia ya simu kuhusiana na
mgomo huo, alisema stendi in-
ayotambuliwa ni ya Igumbilo na
sio stendi ya Ipogolo, hivyo ma-
basi yote ynayofanya safari zake
nje ya Mkoa wa Iringa yanapas-
wa kutumia stendi ya Igumbilo
na si Ipogolo.
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Mikoa kinara kwa

ukeketaji yatajwa

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsi, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, ametaja mikoa mitano inayoon-
goza kwa ukeketaji.

Akizungumza na waandishi wa habari jana
ndani ya viwanja vya Bunge juu ya maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya Kutokomeza
Ukeketaji wa Wanawake na Watoto itakay-
ofanyika Februari 6, Dk. Gwajima alisema
Tanzania inaungana na mataifa mengine du-
niani kukabili matukio hayo.

Aliitaja mikoa inayoongoza na asilimia
kwenye mabano kuwa ni Manyara (58), Do-
doma (47), Arusha (41), Mara (32) na Singida
(31).

Alisema maadhimisho hayo yatafanyika
kwenye mikoa inayoongoza kwa ukeketaji na
kitaifa wataungana na mkoa wa Mara pamo-
ja na kongamano la kujadili mkakati wa kuk-
abili ukatili litakuwa Februari 7, mwaka huu.

“Kwa mujibu wa taarifa ya utafiti wa Afya
na Demografia ya Watu Tanzania (TDHS
2015/16), mmoja kati ya wanawake 10 wenye
umri kati ya 15 - 49 wamekeketwa. Pia asil-
imia 35 ya wanawake hao walikeketwa kabla
ya kufikisha mwaka mmoja,” alisema.

“Kulingana na taarifa hizi, hali ya ukeketaji
imekuwa inapungua kutoka asilimia 18 mwa-
ka 1996 kufikia 15 mwaka 2010 na asilimia 10
mwaka 2015/2016,” aliongeza.

Kwa mujibu wa Waziri Gwajima,
kichocheo kikuu cha vitendo vya ukeketaji ni
mila na desturi za baadhi ya makabila katika
jamii na kwamba unachukuliwa kama tendo
la kumvusha rika mtoto wa kike kutoka utoto
na kuwa mwanamke kamili, mzuri na jasiri.

Alisema jamii inayokeketa huamini kuwa
msichana aliyefanyiwa hivyo anakuwa tayari
kuolewa bila kujali umri wake na kwamba
mtazamo huu umesababisha kuongezeka
kwa mimba na ndoa za utotoni pamoja na
madhara mengine ya kiafya na kisaikolojia.

“Mila hutumika kufanya matambiko na
kutii masharti ya mizimu ya baadhi ya jamii
zinazoamini kuwa ukeketaji unaondoa miko-
si katika familia. Kadhalika, ziko sababu za
kiuchumi ambapo ngariba na wazee wa mila
hulipwa fedha au mali kadhaa ili kutimiza
azma hiyo.

“Kwa upande mwingine, wazazi wa wa-
toto wanaokeketwa huwa na matarajio ya
kuwaoza mabinti zao kwa lengo la kupata
kipato kupitia mahari na zawadi nyingine
zinazotolewa, jamii inaamini kuwa wal-
iokeketwa wanaheshimika nani ya familia
zao na katika jamii kwa ujumla. Wengine ni
tiba ya ugonjwa wa ‘lawalawa’ ambao kitaal-
amu ni Urinary Tract Infection (UTI) ambao
ni maambukizi kwenye via vya nje vya uzazi
kwa mtoto wa kike au mwanambke,” alisema.

Waziri Gwajima alisema ukeketaji una
madhara makubwa kwa wanawake na wa-
toto wa kike ikiwa ni pamoja na athari za
kisaikolojia kama msongo wa mawazo kwa
kuwa vitendo hivyo hufanywa bila ridhaa ya
wahusika.

“Madhara ya kiafya kama maumivu maka-
li, kutokwa damu nyingi, kuuguza kidonda,
changamoto za kujifungua na uwezekano
wa kupoteza maisha, maambukizi ya ma-
gonjwa ya ngono, pamoja na maambukizi
ya kujirudia kwenye njia ya uzazi na njia ya
mkojo (UTI).

Madhara mengine ni virusi vya UKIMWI,
mimba kinzani zinazosababishwa na kovu
la ukeketaji unaweza kusababisha tundu kati
ya njia ya uzazi na uke au njia ya haja kubwa
na uke (fistula) hali ambayo inamwathiri
mwanamke kwa kiasi kikubwa,” alisema.
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TAARIFA KWA UMMA

KUANZA KUTUMIKA KWA MFUMO ULIOBORESHWA WA UWASILISHAJI
WA RITANI ZA KODI YA ONGEZEKO LA THAMANI (VAT)

Dar es salaam, Alhamis, Februari 03, 2022

1.0 Utangulizi

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwatangazia Walipakodi
wote waliosajiliwa kwenye Kodi ya Ongezeko la Thamani na Umma kwa
ujumla, kuwa imeboresha mfumo wake wa uwasilishaji wa ritani za Kodi
ya Ongezeko la Thamani (VAT). Maboresho haya yanalenga kumrahisishia
Mlipakodi katika uwasilishaji wa ritani pamoja na ukokotoaji wa Kodi
stahiki.

Mfumo ulioboreshwa wa kuwasilisha ritani utaanza kutumika rasmi
kuanzia tarehe 1 Machi 2022 na utatumika katika uwasilishaji wa ritani za
mwezi Machi ambazo zinatakiwa kuwasilishwa mnamo au kabla ya tarehe
20 Aprili 2022.

2.0 Faida Zitokanazo na Mfumo Ulioboreshwa

Mfumo ulioboreshwa wa kuwasilisha ritani za VAT una faida nyingi kwa
watumiaji ikiwa ni pamoja na:-

* Urahisi kwa Mtumiaji ambapo Mlipakodi atahitajika kutumia
akaunti moja ya uwasilishaji wa ritani, tofauti na awali ambapo
ilimlazimu Mlipakodi kutumia akaunti tofauti kulingana na aina ya
ritani ya kodi;

« Ujazaji wa ritani umerahisishwa ambapo taarifa za manunuzi
katika ritani ya VAT zitaiingizwa kwa kutumia Namba ya Uthibitisho
(Verification Code) tu iliyopo katika risiti ya kielektroniki tofauti na
awali ambapo ilimlazimu Mlipakodi kujaza taarifa kadhaa kama
Jina la Muuzaji, Namba ya usajili wa VAT, Namba na tarehe ya
risiti/Ankara, Kiasi cha manunuzi na VAT katika manunuzi husika;

+  Mfumo utawezesha kufanyika kwa marekebisho ya kodi pale
yanapotokea kama vyalivyoanishwa katika Sheria ya Kodi la
Ongezeko la Thamani Sura ya 148 tofauti na utaratibu wa sasa
ambapo Mlipakodi alihitajika kuandika barua ya kutoa taarifa kwa
Kamishna;

Mfumo utakokotoa kodi stahiki ya manunuzi wenyewe pale
ambapo Mlipakodi atakuwa anajihusisha na bidhaa zinazostahili
kulipiwa VAT na zile zilizosamehewa kodi (Partial Exempt Trader);
na,

Mfumo utatoa mrejesho wa upokeaji wa ritani pamoja na
makadirio ya kodi mara tu baada ya Mlipakodi kuwasilisha ritani.

3.0 Namna Mfumo Unavyofanya Kazi na Mambo Muhimu ya Kuzingatiwa

Mfumo umeboreshwa ili kuweza kuleta ufanisi katika uwasilishaji wa ritani
na hivyo kuongeza ulipaji kodi kwa hiari kwa watumiaji. Vitu muhimu
vilivyozingatiwa ni pamoja na;

Mfumo utapatikana katika tovuti ya TRA (www.tra.go.tz) kwa
kutumia akaunti ya uwasilishaji wa ritani iliyosajiliwa kuwasilisha
ritani za kodi nyingine kama PAYE, SDL, SETPI na ROI;

Mfumo utatambua risiti/ankara za EFD zenye namba ya
uthibitisho (verification code) tu kwa madai ya kodi ya ongezeko la
thamani katika manunuzi. Hivyo, risiti/ankara zote ambazo

hazitakuwa na namba ya uthibitisho hazitatambuliwa na mfumo
kuanzia ritani za mwezi Machi mwaka 2022;

Mfumo utatambua risiti/ankara zenye TIN ya mnunuzi katika
madai ya kodi ya ongezeko la thamani kwenye manunuzi. Hivyo,
risiti/ankara zote ambazo hazitakuwa na TIN ya mnunuzi
hazitatambuliwa na mfumo kuanzia ritani za mwezi Machi mwaka
2022;

+  Mfumo utatambua tu madai ya kodi yatokanayo na malipo ya
Ushuru wa Forodha yenye kadhia (TANSAD) halali ya forodha;
Mfumo utahakiki uhalali wa risiti/ankara na kadhia (TANSAD) ya
forodha; na
Mfumo hautoruhusu kupeleka mbele madai ya kodi ya manunuzi
(repayment amount) ambayo yalikuwepo katika mfumo wa awali
bali yatatakiwa kuingizwa na TRA baada ya kuhakikiwa.

lli kuendana na matakwa ya mfumo ulioboreshwa na kuepukana na
usumbufu usiokuwa wa lazima, Walipakodi waliosajiliwa na Kodi ya
Ongezeko la Thamani wanatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

+  Walipakodi wote wenye madai ya kodi ya manunuzi (repayment
amount) kwenye ritani ya mwezi Februari 2022 watatakiwa
kuomba marejesho ya kodi (kwa wale wanaostahili) au kutaarifu
ofisi ya TRA husika kuhusu kiasi cha madai ya kodi ya manunuzi
(repayment amount) kwa ajili ukaguzi/uhakiki kabla ya kuingizwa
kwenye mfumo ulioboreshwa;

Walipakodi wote wahakikishe wanatumia mashine za EFD za
Itifaki 2.1 (Protocol 2.1) ili kutoa risiti/ankara zenye namba ya
uthibitisho (verification code).

Walipakodi waepuke kutumia risiti/ankara au kadhia (TANSAD)
ambazo sio halali ili kuepuka hatua za kisheria na usumbufu wakati
na baada ya kuwasilisha ritani katika mfumo ulioboreshwa; na

Mlipakodi atatakiwa kutumia namba ya malipo (Tax Debit Number)
iliyopo katika hati ya makadirio (tax assessment) ya kodi
iliyotolewa ili kufanya malipo ya kodi husika.

TRA itaendelea kutoa miongozo na mafunzo kwa walipakodi na wadau
wengine ili kuwaongezea na kuwajengea uelewa wa kutumia mfumo kwa
ufanisi. Aidha, TRA inawasihi walipakodi na wadau wengine kuzingatia na
kufuatilia miongozo mbalimbali inayotolewa pamoja na kuhudhuria
mafunzo mbalimbali yatakayotolewa kuhusu mfumo huu ulioboreshwa.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo Karibu nawe au tumia
mawasiliano yafuatayo:

Tovuti: www.tra.go.tz

Namba za Simu bila malipo :
WhatsApp : 0744 23 33 33
Barua pepe : huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

0800 750 075 au 0800 780 078

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

B

A. J. Kidata
Kamishna Mkuu
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mahakama zetu zikatae

kuwa sehemu ya rushwa

UTAFITI mbalimbali ambao umekuwa ukifanyika na mashirika kadhaa
nchini kuhusiana na masuala ya utawala bora, umekuwa ukiitaja ma-
hakama kuwa moja ya maeneo ambayo kuna vitendo vya rushwa.

Mbali na utafiti kubainisha hivyo, pia taarifa ambazo hutolewa mara
kwa mara na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) zimekuwa zinaitaja mahakama kuwa miongoni mwa ofisi za
umma kulalamikiwa na wananchi kwamba kuna vitendo vya rushwa.

Mahakama zetu, ukiacha taarifa za utafiti na za TAKUKURU, zinalala-
mikiwa na baadhi ya wananchi kwamba baadhi ya watendaji wake wa-
najihusisha na kuomba pamoja na kupokea rushwa, hivyo kuichafua
taswira ya mhimili huo wa dola ambao jukumu lake la msingi ni utiaji
haki kwa jamii.

Kuwapo kwa taarifa hizo ni jambo la hatari kwa sababu chombo cha
kusimamia haki hakiwezi kutoa haki kwa sababu kuna rushwa, hivyo
matokeo yake waliokosa haki yao hawawezi kuridhika bali kulalamika
na kukata tamaa kwenda huko kwa mara nyingi kudai haki yao.

Malalamiko yanayotolewa kwamba kuna rushwa kwenye mahaka-
ma hayapaswi kupuuzwa badala yake uongozi wa mahakama uyapo-
kee na kuyafanyia kazi ili watumishi wanaoharibu sifa na taswira ya
mhimili huo kwa jamii waaanikwe na kuwajibishwa kwa mujibu wa
sheria, taratibu na kanuni za utumishi wa umma.

Ni jambo ambalo hakika uongozi wa mahakama utapaswa kulishu-
ghulikia haraka kwa sababu hata viongozi wakuu wa nchi wanazo
taarifa kuhusu kilio cha wananchi kuhusu rushwa mahakamani.

Kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan, aliyoitoa juzi jijini Dodoma
wakati wa kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Sheria kwamba bado
Mahakama inakabiliwa na vitendo vya rushwa, inathibitisha kwamba
kuna kilio kikubwa cha umma kuhusu vitendo vya rushwa katika ma-
hakama zetu.

Alisema hali hiyo inawanyima haki wasionacho na kusababisha
malalamiko, na kwamba yapo malalamiko mengi kwa wananchi ya
kucheleweshewa haki hususan kwenye masuala ya mirathi kwa wa-
jane na migogoro ya ardhi.

Alisema rushwa bado ipo katika ngazi ya mahakama na kusababi-
sha mwenye haki kukosa haki na asiye na haki kupewa na kuwa pesa
zinatembea ingawa sio katika ngazi za juu, lakini katika ngazi za chini
bado pesa zinatembea hivyo kusababisha mwenye haki anyimwe haki.

Kwa mujibu wa Rais Samia, Mahakama imepewa jukumu kisheria
la kutoa haki na katika kulitafutia ufumbuzi tatizo hilo, aliwataka wa-
tendaji wa Mahakama watoe haki bila kufungwa na masharti ya kiu-
fundi na kutazama utu wa mtu.

Unapofikia wakati hata mkuu wa nchi kuwa na taarifa hizo, maana
yake ni kuwa wananchi wanalalamikia rushwa kuwakwaza katika
kutafuta haki kwenye mahakama zetu, hivyo ni wakati mwafaka kwa
wenye dhamana kuchukua hatua.

Tunaona kuwa Jaji Mkuu na viongozi wengine wa mhimili huo kuin-
gilia kati kuchukua hatua kupitia Tume ya Utumishi ya Mahakama ya
Tanzania kuwachukulia hatua wahusika ili kukomesha vitendo hivyo.

Inawezekana vitendo vya rushwa havifanyiki katika mahakama
zote, lakini kwa kuwa mahakama ni mhimili mmoja, bado unawajibi-
ka, hivyo suluhisho ni kuwasaka wahusika na ikiwezekana iwaondoe
katika utumishi bila kujali nafasi zao kwa maslahi mapana ya taifa.

Itakumbukwa kwamba rushwa ni moja ya vikwazo kwa maendeleo
na ustawi wa jamii, hivyo katika kukabiliana nayo, mahakama ambayo
ni chombo cha utiaji haki ijisafishe kwanza kabla ya kutoa hukumu za
kuwapa haki wanaolalamika na kulalamikiwa kortini.

Ni matarajio yetu kwamba kauli ya Rais Samia ni angalizo kwa watoa
haki kujitathmini uadilifi na weledi wao katika kutekeleza majukumu
yao katika kuihudumia jamii pamoja na mhimili huo kuchukua hatua
dhidi ya wala rushwa kwa lengo la kujisafiisha kwa umma ili uaminike.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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- Kampuni za simu tafakarini adha hii

' kutuungisha mitandao ‘ujanjaujanja’

-

Na Anthony
Gervas,

KURUNZI langu la wiki hii
linaangazia uwepo wa kero
kubwa inayowaumiza wa-
teja au watumiaji wa muda
wa maongezi kwenye simu,
wanapojiunga vifurushi vya
wiki au mwezi kutoka katika
baadhi ya mitandao ya kam-
puni za simu nchini.

Kero hiyo imekuwa ya
kudumu kwa wateja ambao
pengine maisha yao ni ya
chini, kwamba wakiweka
pesa za kujiunga katika vifu-
rushi kwenye mitandao ya
simu wanayotumia, lakini
wanajikuta risiti ya mtiririko
wa kujiunga inafichwa mara
baada ya kuweka vocha.

Mfano mteja anaweka
shilingi 1,000 au 2,000 ku-
jlunga kifurushi cha wiki,
ambacho  ameonyeshwa
kwenye  mtiririko = wa
mtandao kabla hajaweka
pesa pamoja na dakika za
kujiunga,lakini cha ajabu
akiweka tu pesa risiti hiyo
inapotea na kuletewa ny-
ingine kujiunga ambayo ni
dakika za saa 24,badala ya
wiki.

Pengine ameweka fedha
shilingi 5,000 kujiunga ki-
furushi cha wiki au mwezi,
baada ya kuweka pesa
hiyo ili ajiunge mtiririko
uliokuwepo unaondolewa
na kubadilishiwa aidha aji-
unge masaa 24 au aongeze
pesa shilingi 10,000 ndipo
ajiunge dakika za mwezi,
je huo ni uungwana kweli
kwa watoa huduma hao wa
simu ?

Zipo kampuni nakiri hazi-
fanyi udanganyifu huo, la-
kini baadhi yake zimeona
ndiyo biashara nzuri ku-
waumiza wateja au watumi-

aji, hawajui kwamba hiyo ni
kero kwa wananchi wenye
hali za chini.

Niulize, kwanini mna-
fanya tabia hizo za kuwavu-
ruga wateja wenu, pengine
wengine wanalazimika ku-
chukia na kuhama mtandao
wa kampuni ile na kusajili
laini ya kampuni ny-
ingine?

Nawauliza ninyi baadhi
yenu wenye kampuni za
mitandao ya simu mnao-
fanya hivyo, mnatupa kero
sisi wateja wenu, tabia hizo
zinatoka wapi, kwanza
mnajichafua wenyewe dhidi
ya dhamana na uaminifu wa
kuheshimika, pia wateja wa-
nafikia hatua ya kuuchukia
mtandao a kuhamia kwing-
ine.

Hebu fikiria unakuta
mtu amejinyima kununua
hata unga au kutumia
pesa hizo kwenye huduma
zingine, akaweka vocha
ajiunge ili aweze kuwasili-
ana na mtu apate huduma
nyingine, halafu kampuni
tenainamuongezea shida na

mawazo  mengine,hiyo ni
kero kubwa kwetu wa-
teja.

Tukiachana na hilo, una-
kuta mteja ameweka salio
lake kwenye simu,mara
pesa zinapotea au anaam-
biwa anadaiwa alikopa
muda wa maongezi bila
yeye kujua, hizo tabia wana-
zotufanyia ni sahihi kweli,
hawaoni wanatuudhi watu
wengi?

Wahusika wa kampuni
hizo, pia wasimamizi ki-
taifa nasema ukweli ulivyo,
acheni kuwaudhi wateja
wenu kwa kutumia staili

hiyo. Sisi kuwa wateja wenu,
ina maana tunawapenda.

Dhamana husika kama
vile Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA)
nanyi nawadokezeni vaeni
miwani mtusaidie wananchi
tunaumizwa, pia kwako wa-
ziri mwenye dhamana hii ni
huduma muhimu kwetu.

Binafsi, mimi ni shuhuda
ninayeona kwa mbali hayo,
miongoni mwa wateja wen-
zangu, huwa wanakereka na
kulalamika sana juu ya hayo
ninayolalamikia.

Watanzania wenzangu,
sasa tuungane pamoja kuke-
mea adha hii kutoka hudu-
ma za simu, daima, tusibaki
kimya huku tunaendelea
kuumia, bali tupazeni sauti
zetu ili waache kututendea
dhambi hiyo.

Wapo watu wengi ambao
wamekuwa  wakilalamika
kutokana na tabia hiyo,
mwishowe wanaamua ku-
hamia mitandao mingine
ili kuepuka udanganyifu
huo, sababu huenda wa-
naofanya hivyo ni wahusika
ndani ya kampuni, bila ya
wawekezaji kujua.

Serikali tunaiomba itu-
linde na sisi watumiaji wa
mitandao  sababu tunay-
ofanyiwa kupitia adha ya
baadhi ya vifurushi mbal-
imbali vya kujiunga hayap-
endezi.

Nasisitiza kwamba
haki inapaswa kuwapo
ikilengewa mazingira ya
kudumu,binafsi  nikiamini
suala la kuhama mitandao
kukimbia kero,si suluhu bali
njia sahihi ni kuzifuta kero
za ndani wateja wafaidi uh-
uru wao wa mawasiliano.
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Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dk. Samuel Gwamaka (kulia), akitoa maagizo
kwa mgodi wa Katavi Mingi Company Limited wa Mkoa wa Katavi kuzingatia utunzaji wa mazingira wakati wa shughuli za uchimbaji.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yatoa neno matukio va mauaji

Na Salome Kitomari

SERIKALI imezitaka kamati
za kupinga ukatili kwenye
maeneo mbalimbali nchini,
kutekeleza majukumu yake
ipasavyo na jamii kushiriki ku-
kabili matukio hayo yaliyoshika
kasi.

Aidha, imesema inafua-
tilia kwa karibu utekelezaji wa
mkakati wa kitaifa wa mwaka
2017/18 na 2021/22 wa kupam-
bana na mauaji na ukatili kwe-
nye jamii.

Hayo yalibainishwa jana na
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi

Maalum, Dk. Doroth Gwajima,
alipokuwa akimjibu Mbunge wa
Iringa Mjini (CCM), Jesca Msam-
batavango, aliyetaka kujua moja
ya changamoto anayoanza nayo
(Waziri) kwenye wizara hiyo ya
mauaji yanayoendelea kwenye
jamii yanayotokana na jinsia
ikiwamo mume kuua mke, mke
kuua mume na mtoto kuua
mzazi kwa sababu ya mali.
Gwajina alisema: “Tunao
mkakati wa kutokomeza uka-
tili kwa wanawake na watoto,
Mpango wa taifa uliozinduliwa
mwaka 2017/18 unakwenda
mpaka 2021/22.”
“Umeandaa kamati kwenye

kata, halmashauri mpaka talfa
na mkoa ukiwamo,” alisema na
kuongeza.”

“Kamati hizi tumeshazipele-
kea maelekezo na leo tunaenda
kuadhimisha siku ya kupinga
ukeketaji Februari 6. Hii ni fursa
ya kuziamsha hizi kamati zi-
fanye kazi yake.”

Waziri alisema iwapo kama-
ti hizo zitatekeleza majukumu
yake yaliyomo kwenye mwon-
gozo itaweza kudhibiti ukatili
unaotokea kwenye jamii kwa
kuona viashiria husika na ku-
vitolea taarifa kwenye vyombo

vya dola.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu maadhim-
isho ya siku ya kimataifa ya ku-
tokomeza ukatili wa wanawake
na watoto, Dk. Gwajima alisema
kamati hizo zinajumuisha vion-
gozi wa dini ambao watatoa hu-
duma za kiroho, asasi za kiraia,
viongozi maarufu kwenye jamii
na wawakilishi wa makundi
mbalimbali.

“Silaha za kupinga ukatili
zipo ndani ya mikono yetu wa-
najamii, tushirikiane ipasavyo
nasi tunazifuatilia hizi kamati
zifanye kazi yake inavyotakiwa
ili kuzuia matukio ya ukatili,”

Maisha ya Mwalimu Nyerere kuwa urithi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Maliasili na Utalii
kwa kushirikiana na wadau
imezindua mpango wa miaka
10 wa kuenzi na kusherehekea
urithi wa maisha ya Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius
Nyerere.

Mpango huo unalenga ku-
washirikisha wadau ili kujenga
uelewa wa pamoja kuhusu
mchango wa Mwalimu Nyerere
kitaifa na kimataifa.

Pia umuhimu wa kuandaa,
kutangaza, kumuenzi, kuku-
sanya, kuendeleza, kuhifadhi
na kutangaza rasilimali za urithi
wa Mwalimu Nyerere kwa man-
ufaa ya kizazi cha sasa na kija-
cho ili kukuza na kuendeleza
utalii.

Waziri wa Maliasili na Utalii,

Dk. Damas Ndumbaro, ali-
bainisha hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mpango huo wa
miaka 10 wa maadhimisho ya
Mwalimu Nyerere unaokwenda
kwa jina la ‘Mwalimu Nyerere
@100’

“Maadhimisho ya miaka 100
ya Mwalimu Nyerere (Mwl.Ny-
erere @100) kama sehemu ya
kutekeleza mpango wa miaka
10 wa kuenzi na kusherehekea
urithi wa maisha ya mwalimu
Nyerere yanatarajiwa kufika
kilele tarehe 13 Aprili 2022, Bu-
tiama mkoani Mara tarehe am-
bayo ndiyo kama angekuwa hai
angetimiza miaka 100,” alisema
Dk. Ndumbaro.

Aidha, alisema lengo la maa-
dhimisho hayo ni kuenzi na
kusherehekea mchango marid-
hawa wa Mwalimu Nyerere ka-

tika nyanja mbalimbali Kkitaifa
na kimataifa.

“Mwalimu Nyerere katika
kipindi chake cha maisha
yake amefanya mambo mengi
sana ambayo sisi kama wizara
tunaweza kuyatumia kama
urithi wetu kwa kuyatangaza
ili yaweze kufahamika na watu
wengi. “Mwalimu Nyerere
alikuwa maarufu sana nchi za
nje kuliko hata hapa kwetu,
hivyo kupitia mambo aliyo-
fanya tutakwenda hadi nje ya
mipaka yetu kuyatangaza ili
vizazi vya nje kuyajua mambo
kama ukombozi wa mataifa ya
Afrika,” alisema Dk. Ndumbaro.

Kadhalika, alisema katika
mpango huo watahakikisha
kila jambo alilolifanya Mwalimu
Nyerere wanalitumia katika ku-
tangaza urithi aliouacha katika
maisha yake toka anazaliwa.

“Kuna sehemu Songea tu-
liambiwa kuna mti aliutumia
kuhutubia wananchi wakati
wa kutafuta uhuru wa Taifa
letu hadi leo bado upo, lakini
kuna baiskeli aliitumia vyote,
hivyo tutahakikisha kuwa tu-
navikusanya na kuviweka se-
hemu moja ambayo itatumika
kama makumbusho ya taifa,”
alisisitiza. Waziri alisema
kuelekea kilele hicho matukio
mbalimbali yanatarajiwa ku-
fanyika ikiwamo mikutano ya
wadau, mashindano ya baiskeli,
matembezi ya hiyari na ngoma
za asili.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk. Francis Michael,
alisema mpango huo umeaini-
sha kazi ambazo zitatekelezwa
na taasisi mbalimbali ambapo
wizara yake ndiyo itaratibu shu-
ghuli zote.

]
BoT yaridhishwa na
mwenendo uchumi

Na Elizabeth Zaya

KAMATI ya Sera ya Fedha ya
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imepi-
tia utekelezaji wa sera ya fedha na
mwenendo wa uchumi wa ndani na wa
dunia na kuridhishwa na utekelezaji wa
sera ya fedha na mwenendo mzima wa
uchumi.

Pia, imeidhinisha benki kuendelea
kutekeleza sera ya fedha inayolenga
kuongeza ukwasi, ili kusaidia kuende-
lea kuchochea ukuaji wa uchumi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa
kwenye vyombo vya habari na BoT,
Msimamo huo umechukuliwa kwa
kuzingatia matarajio ya mfumuko wa
bei kuendelea kubaki ndani ya lengo la
asilimia tatu hadi tano.

Kwa mujibu wa BoT, Kamati hiyo im-
eridhishwa na ukuaji wa uchumi wa
Tanzania Bara, uliokua kwa wastani wa
asilimia 4.9 katika robo tatu za kwanza
za mwaka 2021.

“Ukuaji huu umechangiwa zaidi na
shughuli za ujenzi, kilimo, uchimbaji
madini, viwanda na usafirishaji. Aidha,
Kamati ilibaini ongezeko la mfumuko
wa bei kufikia asilimia 4.2 Desemba
mwaka jana kutoka asilimia 3.8 Julai
mwaka huo zilizotokana na changa-
moto za ugavi, hata hivyo mfumuko
wa bei unatarajiwa kuendelea kubaki
ndani ya lengo la asilimia tatu hadi
tano.”

Pia, ilisema uchumi wa Zanzibar
umekua kwa kasi ya kuridhisha kufikia
asilimia 8.8 katika robo ya tatu ya
mwaka jana ikilinganishwa na asilimia
3.3 katika kipindi kama hicho mwaka
2020 kutokana na kuimarika kwa shu-
ghuli za kiuchumi, hususani utalii.

“Mfumuko wa bei uliongezeka kidogo,
ukichangiwa na bei zisizo za vyakula,
hata hivyo umeendelea kubaki ndani
va lengo la chini ya asilimia tano.”

[lisema imeridhishwa na kuimarika
kwa ukuaji wa mikopo kwa sekta bin-
afsi kufikia asilimia 7.8 na asilimia 10
Novemba na Desemba mwaka jana, ku-
toka chini ya asilimia tano kwa sehemu
kubwa ya mwaka jana.

“Mwenendo huu ni sambamba na
lengo la ukuaji wa asilimia 10.6 kwa
mwaka 2021/22 na ulichangiwa na
utekelezaji wa sera ya fedha yenye
kuongeza ukwasi katika uchumi,
utekelezaji wa hatua za ziada za kis-
era zinazolenga kuchochea utoaji wa
mikopo na kushusha viwango vya riba
pamoja na kuimarika kwa shughuli za
kiuchumi kufuatia kuendelea kuimarika
kwa uchumi wa dunia.”

Sekta ya nje imeendelea kuimarika
kutoka kwenye athari za janga la
UVIKO-19, ikidhihirishwa na kurejea
kwa shughuli za utalii.

Ilieleza kuwa akiba ya fedha za
kigeni ilifikia dola za Marekani bilioni
6.4, kiasi kinachotosheleza kuagiza
bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi
kwa miezi 6.6 na kwamba utekelezaji
wa bajeti ya serikali uliendana na
matarajio kutokana na kuimarika kwa
ukusanyaji wa mapato na misaada na
mikopo kutoka nje.

“Kamati imeridhishwa na kuende-
lea kuimarika kwa uchumi wa ndani
pamoja na wa dunia, na hivyo mata-
rajio ni kuwa malengo ya sera ya fedha
yvaliyvowekwa katika Tamko la Sera ya
Fedha kwa Mwaka wa Fedha 2021/22
yatafikiwa.”
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Mchimbaji madini asakwa
tuhuma vifo watu watatu

Na Mohab Dominick,
NYANG'WALE

JESHI la Polisi mkoani Geita
linamtafuta Chacha Dunde kwa
tuhuma za kusababisha vifo vya
watu watatu waliofukiwa na ki-
fusi cha udongo katika Mgodi
wa Igalula wilayani Nyang'hwale
mkoani Geita.

Ofisa Madini Mkoa wa Ki-
madini Mbogwe, Joseph Kum-
buru, alidai Mkuu wa Wilaya ya
Nyang’hwale, Jamhuri Wiliam,
amelielekeza Jeshi la Polisi lim-
sake na kumkamata mtuhumiwa
huyo na kumfungulia mashtaka

ya mauaji.
“Mkuu  wa wilaya amek-
wishatoa  maelekezo  huyo

mtuhumiwa atafutwe na afun-
guliwe kesi ya mauaji, lakini sisi
kwa upande wa madini mtu
huyo haruhusiwi kufanya shu-
ghuli zozote za kimadini kwenye
mkoa huu na mkoa mwingine
wa kimadini na tutafuatilia kama

kuna mchimbaji anashirikiana
naye tunaanza naye,” alisema
Kumburu.

Alidai kuwa mtuhumiwa huyo
alilazimisha watu hao waingie
kwenye machimbo ambayo seri-
kali ilikwishatoa maelekezo ya
ukarabati kutokana na ubovu
wake, lakini hakuzingatia, hivyo
kusababisha vifo hivyo.

Alidai kuwa kwenye eneo
hilo bado kuna ‘maduara’ ma-
tano ambayo idara ya ukaguzi
ya mgodi wa Igalula ilielekezwa
kukagua nakuyafanyia ukara-
bati.

Alifafanua kuwa ‘duara’ moja
la Peter James ambaye kwenye
ukaguzi alikimbia, halikufanyiwa
ukaguzi lakini alirudi na kutaka
kuendelea kuchimba dhahabu
wakati mradi wake unahatarisha
usalama wa maisha ya watu.

“Na kwa taarifa iliyoko Pe-
ter anatishia watu, agizo langu
kama ofisa madini, huyo mtu
haruhusiwi kukanyaga hapa na

migodi mingine mpaka akaripo-
ti polisi kwa maelekezo ya mkuu
wa wilaya, na mmiliki wa duara
namba 4E naye haruhusiwi ku-
kanyaga hapa vinginevyo aje na
barua ya ofisi ya madini kwe-
nye eneo hili, akiwamo Kulwa
Luchonga wa duara namba 239
B naye haruhusiwi,” Kumburu
alielekeza.

Alimtaja mwingine ni Abuba-
kari mwenye duara namba 7B
ambaye haruhusiwi kufika mgo-
dini bila kibali cha ofisi ya madi-
ni na kuagiza maduara yao yote
ambayo yanatuhuma yazuiliwe
kwa muda mpaka hapo seri-
kali itakapojiridhisha ikiwa ni
njia mojawapo ya kukinga watu
wasiingie maduarani kwa lengo
la kuiba mali.

Msimamizi wa mgodi wa Ig-
alula, Godfey Mbasa, alidai kuwa
baada ya kuzuia shughuli kwe-
nye machimbo husika, mpaka
zitakapoimarishwa kutokana na
ubovu, Chacha amekuwa akim-

tishia maisha na kwa kumdhuru
kwa namna yoyote ile.

“Duara lililosababisha ajali ni
lile ulilozuia ofisa madini na hata
wataalamu wengine katika ofisi
yako nao walizuia, lakini mwe-
nye duara kwa ukorofi mpaka
sasa hata mimi ninayekupa
taarifa hizi huyo bwana ananit-
ishia, hivyo maisha yangu yapo
hatarini,” alilalamika.

Mkuu wa  Wilaya ya
Nyang’hwale, William, alisema
serikali haitavumilia kuendelea
kushuhudia ajali za mara kwa
mara katika mgodi huo, akiwa-
taka wachimbaji kuwa makini
na kuchukua tahadhari haraka
pindi wanapobaini kutozingatia
kwa usalama wao.

Katika tukio hilo waliofariki
dunia ni Yohana Issa, mkazi wa
Kabindi, Biharamulo; Bahati
Mlongo, mkazi wa Kilombolo,
Lwamgasa; na Sheria Juma, mka-
zi wa Ngemo, Mbogwe.

O
RC Katavi

alalamikia
wg\_lamizi
misitu

Mkuu wa Wilaya ya
Ubungo, Kheri James
(wa tatu kulia), Me-
neja Mwandamizi wa
Uwekezaji kwa Jamii
wa Benki ya CRDB,
Joyceline Makule
(kushoto), Mwenyekiti
wa Bodi ya Shule ya
Sekondari Mashujaa,
Prof. Alphonce Kyessi,
wakikata utepe ku-
fungua rasmi madara-
sa mawili katika shule
hiyo, eneo la Sinza ‘B,
Dar es Salaam jana,
valiyojengwa kwa
udhamini wa benki
hiyo na madawati
125 vyote vikiwa na
thamani ya Sh. milioni
50. Wengine ni Kaimu
Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Ubungo,
Dk. Peter Nsanya.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

TANAPA yatia saini bil. 15/- utalii Kusini

Mwandishi Wetu, ARUSHA

SHIRIKA la Hifadhi =za
Taifa ~ (TANAPA) limeingia
makubaliano ya ununuzi wa
magari na mitambo yenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. bilioni 15 kwa
ajili ya kuboresha miundombinu
katika hifadhi za taifa.

Makubaliano hayo ni sehemu
ya utekelezaji wa Mradi wa
Kuboresha Usimamizi wa Ma-
liasili na Kukuza Utalii Kusini
mwa Tanzania (REGROW) un-
aoendeshwa chini ya mkopo
wenye masharti nafuu kutoka
Benki ya Dunia. Hifadhi zitaka-
zonufaika katika makubaliano
hayo ni Ruaha, Mikumi, Udzung-
wa na Nyerere.

Utiaji saini wa makubaliano

hayo ulifanyika jana makao
ambapo Kamishna wa Uhifa-
dhi, William Mwakilema alitia
saini mikataba na kampuni za Al
Mansour Auto EA Tanzania Ltd
na Hughes Agricultural Tanza-
nia Ltd, zilizoshinda zabuni ya
kusambaza magari na mitambo
hiyo.

Akizungumza katika hafla ya
utiaji saini mikataba hiyo, Kam-
ishna Mwakilema alizitaka kam-
puni hizo kukamilisha taratibu
zote kwa haraka kwa mujibu
wa mikataba yao, ili kuwezesha
upatikanaji wa mitambo na
magari hayo kwa wakati.

Kamishna Mwakilema ali-
ishukuru serikali kwa juhudi za
kuhakikisha miundombinu ya
utalii nchini inaimarika na hivyo

kuwawezesha watalii wengi ku-
fika kwa urahisi katika vivutio
vya utalii vilivyopo nchini.

Pia aliishukuru Benki ya Du-
nia kwa kufadhili mradi huo
wenye lengo la kuendeleza shu-
ghuli za utalii katika hifadhi za
kusini.

“Upatikanaji wa vifaa hivi
utapelekea hifadhi hizi kuwa
kwenye nafasi nzuri ya kuende-
leza hughuli za hifadhi pamoja
na kuimarisha miundombinu
ya utalii na hatimaye kutimiza
lengo la serikali la hifadhi zote
kuchangia uchumi wa nchi yetu
kupitia Utalii,” alisema.

Awali, akitoa taarifa ya
makubaliano hayo, Mratibu
wa Mradi wa REGROW kutoka
TANAPA, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi Betrita Lyimo, ali-

taja idadi ya magari na mitambo
44 itakayonunuliwa kuwa ni
pamoja na Water Bowser tano,
Fuel Bowser mbili, Tipper dump
truck 17, Concrete mixer tano,
Low loader trailer mbili, Expe-
dition truck tatu, Mobile work-
shop tano, Cinema van nne, na
Minibus moja.

Mitambo mingine ni Trekta
(7), Mower machine za Trekta
(6), Water bowser za trekta (8)
na trela za trekta (tani 5 ) tisa.

Maeneo makubwa yatakay-
oshughulikiwa ni ukarabati wa
barabara zipatazo kilomita 2050
hifadhini, kujenga majengo ya
watumishi pamoja na ujenzi
na ukarabati wa viwanja 14 vya
ndege vilivyoko kwenye maeneo
husika pamoja na matengenezo
ya mitambo na magari.

MKUU wa Mkoa wa Katavi, Mwa-
namvua Mrindoko, amelalamikia
uvamizi wa wananchi kwenye maeneo
yaliyohifadhiwa na kusababisha
uharibifu wa mazingira kwenye misitu
mbalimbali.

Alitoa malalamiko hayo wakati wa
ziara ya Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
|a Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Dk. Samuel Gwama-
ka, na ujumbe wake.

Ujumbe wa NEMC ulienda mkoani
humo kutembelea mgodi wa Katavi
Mining Company Limited kwa ajili ya
kuangalia kama utunzaji wa mazin-
gira unazingatiwa wakati shughuli za
uchimbaji madini zikiendelea.

RC alisema kuna wananchi wanatoka
kwenye mikoa mbalimbali na wengine
wa ndani ya mkoa ambao wamekuwa
wakiingia na kufanya shughuli za kibi-
nadamu kama kukata miti kwa ajili ya
kupata mashamba na kuingiza mifugo
kwa ajili ya kutafuta nyasi nzuri na
maji.

Alitaja changamoto nyingine kuwa
ni wananchi wengine kuingia kwe-
nye hifadhi za mkoa huo kwa ajili ya
kufanya ujangili wa wanyama mbalim-
bali walio kwenye hifadhi hizo.

Alisema wananchi hao wamekuwa
wakivamia kwenye maziwa na mab-
wawa ambako wamekuwa wakifanya
UVvuVi haramu na kuharibu mazingira.

“Tunapata changamoto kubwa
ya watu kuhamia kutoka mikoa ya
Shinyanga, Simiyu, Geita, Mwanza na
Tabora kwa sababu kuna wimbi kubwa
la wananchi wanatoka kule kuja hapa
kutafuta maji, ardhi nzuri yenye utuba
na malisho ya mifugo,” alisema.

“Kwa mujibu wa Katiba ya nchi
yetu raia anaruhusiwa kuishi popote
anapotaka ila tunawataka wazingatie
sheria na taratibu za sehemu husika,
tunawapenda ila tunachohitaji wafuate
sheria wasiharibu mazingira yetu,”
alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
NEMC, Dk. Gwamaka, alisema mkoa
huo ni miongoni mwa mikoa michache
nchini yenye madini adimu. Alisema
uwekezaji uliofanywa na mgodi huo ni
mkubwa na muhimu kwa uchumi wa
nchi kwani wanaweza kuchambua ma-
dini ya aina nyingi kwenye mwamba
mmoja.

Alisema kwenye wilaya zote mi-
amba ipo mingi lakini wachimbaji wa
dhahabu wamekuwa wakiacha ma-
dini mengine lakini mgodi wa Katavi
umeweka mtambo wa kuchambua ma-
dini mengi kutoka kwenye mwamba.

“Kimazingira wote tunafahamu
wachimbaji wadogo wanatumia zebaki
kupata madini na wakimaliza kazi zao
ile zebaki inabaki sasa ni uchafuzi
wa mazingira ila mgodi wa Katavi
wanachukua mabaki kutoka kwa
wachimbaji wadogo wanayachuja na
zebaki inabaki sehemu moja tunaokoa
mazingira yetu,” alisema.
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HABARI KITAIFA

Mzee wa TASAF
alivyotatua kero
va maji Kabuku

Na Elizabeth Zaya, aliyekuwa HANDENI

' Aweso: Wiki ya Maji si
kuvaa tisheti na kofia

Na Augusta Njoji, DODOMA

MZEE wa miaka 81, Suzan Mhando, mnufaika
wa mpango wa kunusuru kaya maskini, una-
osimamiwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), amegeuka kuwa mkombozi kwa wa-
nanchi wa Kabuku wilayani Handeni mkoani
Tanga, baada ya kutatua tatizo la maji ambalo
[imekuwapo kwa muda mrefu katika eneo hilo.

Baadhi ya wananchi wa soko la Kabuku
Kaskazini wakizungumza sokoni hapo, wal-
isema kwa muda mrefu eneo hilo limekuwa
likikumbwa na tatizo la maji, lakini kwa sasa
kumepatikana ahueni baada ya bibi huyo

kutumia pesa anayopatiwa na TASAF kuchimba :

kisima cha maji ambayo ndiyo yanayotumika
kwa wakazi wote wa eneo hilo pamoja na
wafanyabiashara sokoni hapo.

Monica Dunstan ni miongoni mwa wafan-
yabiashara katika sokoni hapo, alisema miaka
mingi katika eneo hilo kumekuwa na tatizo
la maji licha ya kuwapo na umuhimu wake

kulingana na bidhaa zinazouzwa hapo na hivyo

kuwalazimu kununua ndoo moja kwa Sh.500
kutoka kwa wale wanaokwenda kununua kwa
jumla kutoka sehemu nyingine kunakopatikana
huduma hiyo ya maji.

“Kabla ya bibi huyu kuchimba hiki kisima,
maji tuliyokuwa tunatumia ni yale ya kununua
kwa ndoo Sh. 500 ambayo nayo walanguzi
wanayafuata mbali, na hutulazimisha tununue

kwa jumla ndoo tano kwa Sh. 25,000 wakisema

bila kufanya hivyo hailipi na hawakubali ku-
tuuzia,” alisema Monica.

“Na kama huna hiyo pesa ya kununua kwa
jumla unakosa maji, na kutokana na umuhimu
huwa inatubidi tuungane ndio tuchukue kwa
namna hiyo. Lakini tangu huyu bibi achimbe
kisima cha maji, kimekuwa ni mkombozi kwa
soko hili lote hata kwa wakazi wanaomzungu-

ka. Yeye anatuuzia kwa bei ndogo ya Sh. 100 tu

kwa ndoo moja.” Neema Ali, alisema mbali na
kutumia maji hayo ya kisima kusafishia bidhaa
za0 sokoni hapo, pia wanayatumia kwa ajili

ya matumizi mengine ya nyumbani ikiwamo
kupikia na kufulia.

“Tunaishukuru sana TASAF, si tu kwamba im-
emsaidia huyu bibi Suzan, bali pia imetusaidia
na sisi, shida ya maji tuliyokuvva tunaipata
awali ilikuwa kubwans'ana alisema Neema.
Kaskazini, Kitumbo Wa2|r| alikiri kuwapo kwa
tatizo hilo la maji katika eneo hilo na kwamba
kwa sasa maji ya kisima cha bibi huyo ndiyo
yamekuwa mkombozi kwa wananchi wake.

Kwa upande wake bibi huyo, alisema siri ya
kufanikiwa kuchimba kisima hicho ni kuji-
wekea akiba ya pesa kidogo kidogo anayo-
patiwa na TASAF.

“Tangu niingizwe TASAF nilianza kuweka
pesa kidogo kidogo huku nafanya biashara
ndogo mpaka nikafikia hatua ya kuchimba hiki
kisima,” alisema bibi Suzan.

Alisema ndoo moja ya maji huuza Sh. 100 na

kwamba kwa siku hukusanya Sh. 15,000 mpaka :

Sh. 20,000 kutokana na mauzo ya maji hayo.

AZIRI wa Maji, Jumaa

Aweso, ameagiza maa-

dhimisho ya Wiki ya Maji

yatumike kufanya tath-
mini ya upatikanaji wa huduma ya
maji na kuwapima watendaji katika
utekelezaji wa miradi ya maji badala
ya kusherehekea kwa kuvaa tisheti na
kofia.

Aidha, ameagiza mabwawa yote ya-
nayojengwa kwa ajili ya kuvuna maji
yazingatie viwango na thamani ya fed-
ha ili kuleta tija kwa wananchi.

Aweso aliyasema hayo juzi kwenye
hafla ya utiaji saini wa uchimbaji wa
mabwawa kati ya Wizara ya Maji na
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA).

Alisema wiki hiyo itumike kuzindua
miradi ya maji iliyojengwa na kujifany-
ia tathmini.

“Tunaenda wiki ya maji tunataka
wiki hii sio iwe ya mapambio wala
ngonjera, bali twende tukazindue
miradi ya maji kila kona nchini na
nikuombe Mtendaji Mkuu wa RU-

WASA wiki hii ya maji na Katibu Mkuu
mweleze itumike kufanya tathmini sio
tu wiki ya maji tuvae tisheti na kofia
tunashangilia tu hapana bali iwe wiki
ya matokeo ya uhalisia wa kuanzishwa
kwake twendeni tukazindue hiyo mi-
radi wiki nzima,” alisema.

Aliongeza “Ifanyike tathmini kama
Mhandisi wa Mkoa hana mradi wa kuz-
indua huyo achana nae, wakati mwing-
ine tunashindwa kufikia hatua na kule-
ta matokeo kwa sababu watu hawana
miradi, inakuwaje wewe unakaa miaka
mitano hujawahi hata kuzindua mradi
hawa watu tutawatafutia shughuli za
kufanya maana ni lazima tujipime,
kama kuna mtu anaona hana mradi
wa kuzindua bora ajimwagie dumu la
maji.”

Kuhusu ujenzi wa mabwawa, Aweso
alisema hatakubali kuona mvua inayo-
nyesha nchini inapotea bure wala ku-
haribu miundombinu ilhali wananchi
hawana maji na badala yake yatavun-
wa kupitia mabwawa yatakayojengwa
na yaliyoko.

“Tuna takribani mita za ujazo zaidi
ya bilioni 126 za maji ardhini ambapo

kati ya hizo mita bilioni 105 yapo juu
ya ardhi, bilioni 21 yapo chini hivyo
haipendezi na wala haifurahishi mvua
kwetu inakuwa maafa badala ya fur-
sa,” alisema.

Alibainisha kuwa mabwawa hayo
yatahifadhi maji ambayo yakatumika
hata na sekta nyingine kama kilimo,
mifugo.

“Jukumu la wizara ni kutunza vy-
anzo vya maji na kuhakikisha Watan-
zania wanapata majisafi na salama,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA,
Mhandisi Clement Kivegalo, alisema
kuna tatizo lilijitokeza la vyanzo
vya maji vilikauka na kusababisha
kufanyika utafiti na kubaini hawaku-
tumia wataalamu wao wa ndani kuvi-
tafuta.

“Tuliona kitu cha kwanza kuingia
makubaliano na wenzetu raslimali za
maji ili shughuli ya kutafuta chanzo
cha maji. Na kuhitimisha kwamba hiki
kinafaa na tujenge miundombinu na
tukasema hii kazi ifanywe na ofisi za
mabonde,” alieleza.

Meneja Masoko
wa bahati
nasibu ya Biko
Mshiko Nje
Nje, Goodhope
Heaven (kush-
oto), akishiriki
kukabidhi Sh.
milioni 10 kwa
mshindi Karimu
Malisawa
Mwema (ka-
tikati), katika
Tawi la Benki
ya CRDB Palm
es Salaam ana.
Wengine ni
Balozi wa Biko,
Kajala Masanja
(wapili kush-
oto), Meneja
wa Tawi hilo,
Pendo Kitula
(wapili kulia)
na Meneja
Huduma kwa
Wateja, Cath-
erine Momburi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mbegu 1,000 maharage, sova kuzalishwa

Na Christina Haule, MOROGORO

WAKALA wa Mbegu Tanzania (ASA),
imejipanga kuzalisha tani 1,000 za mbe-
gu ya maharage ya soya na kutumiwa na
wakulima katika msimu ujao wa kilimo
2022/23, baada ya kupokea tani 100 za
mbegu hizo na kuanza kuzalisha kwenye
mashamba yake.

Mtendaji Mkuu wa ASA, Dk. Sophia
Kashenge, alisema kuwa kutokana na
uhaba wa upatikanaji wa mbegu hizo,
waliziagiza kutoka Zambia na kuzipanda
katika mashamba yao Mkoa wa Arusha.

Alisema mabhitaji ya soya sokoni kwa
wakulima kwa sasa ni makubwa kutokana
na serikali kutafuta na kufungua masoko

likiwamo la China.

Naye Mkurugenzi wa Uzalishaji wa ASA,
Justin Ringo, aliwataka wakulima wa zao
hilo kutembelea kwenye vituo vya mauzo
vya ASA kwa ajili ya kupata mbegu za ma-
harage ya soya kwa msimu huu wa kilimo.

Alisema wameingiza tani 100 ambapo
tani 30 kati ya hizo watasambaza kwa
wakulima na zilizobaki zitapandwa kwe-
nye mashamba ya ASA na chache zitawek-
wa kwenye vituo kwa ajili ya mauzo.

Alisema ASA imejipanga kuzalisha
mbegu hizo katika mashamba yake yali-
yoko Dabaga mkoani Iringa kwa kupanda
jumla ya hekari 250 na Arusha hekari 250.

Aidha, alisema zao la soya halikuwa
likilimwa nchini kwa sababu ya ukosefu

wa mbegu na masoko ya uhakika, na
kwamba tangu serikali itangaze upati-
kanaji wa masoko kwa zao hilo ndani na
nje ya nchi wakulima wamekuwa waki-
ihitaji katika msimu wa kilimo kwa ajili ya
kukuza uchumi wao.

Akipokea mbegu kwa niaba ya wakuli-
Katibu Tawala Msaidizi Idara ya Uchumi
na uzalishaji mkoani Morogoro, DK. Ro-
zalia Rwegasira, alisema wakulima hao
watapata mbegu kupitia mradi wa kilimo
mabhiri unaolenga kumfundisha mkulima
kutambua mnyororo wa thamani wa
mazao ya maharage ya soya.

Alisema lengo hasa ni kuhamasisha kil-
imo cha zao hilo na kuwafanya wakulima

kuona tija katika uzalishaji wa zao hilo.

Naye Mratibu wa mradi huo, Ernest
Mkongo, alisema wanaanza na wakulima
100 ambao watafundishwa namna bora
ya uzalishaji wa maharage ya soya pamoja
na kupatiwa kilo 20 za mbegu ili uzal-
ishaji uwe wa tija, na kwamba baada ya
kuona matokeo kwa wakulima hao wa-
taendelea na maeneo mengine.

“Tunatarajia kuwa katika kila hekali
moja mkulima azalishe kilo 1,000, wakuli-
ma pia watafundishwa namna ya kuten-
geneza bidhaa pamoja na kupatiwa vifaa
na kuongeza thamani ya mazao yao na
kuondoa changamoto ya soko,” alisema
Mkongo.



10 Nipashe

ljumaa Februari 4,2022

HABARI BUNGENI

Wizara
kudhibiti
miradi
chechefu

SERIKALI imesema itafuatilia
kwa karibu miradi yote
chechefu ndiyo maana imeunda
Kikosi kazi cha ufuatiliaji
ili kuchukua hatua kwa
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma za maji.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi, alisema
hayo jana bungeni wakati
akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Buchosa, Erick
Shigongo.

Mbunge huyo alitaka kujua ni
lini waziri atatembelea mradi

wa Rumeya, Nyakaliro, Kalebezo

hadi Nyehunge wenye thamani
ya Sh. milioni 1.6 ambao

ni kichefuchefu kwa kuwa
ulijengwa chini ya kiwango na
sasa mabomba yanapasuka
wananchi hawapati maji.

“Ni lini serikali itapeleka
wataalamu kuchunguza na
kugundua waliohusika na
ubadhirifu wa mradi huo na
kuchukua hatua?” alihoji.

Naibu Waziri Mahundi aliahidi
kutembelea mradi huo na
kuelekeza wataalamu kwenda
kuchunguza mradi huo ili
wananchi wapate maji.

Awali, akijibu swali la
msingi la Mbunge wa Viti
Maalumu, Anatropia Lwehikila,
aliyetaka kujua ni lini serikali
itawafikishia maji wananchi
wa wilaya ya Kyerwa kwa
kutengeneza miundombinu
va kupeleka maji kwa wakazi
waishio sehemu za miinuko,
Mahundi alisema upatikanaji wa
huduma ya maji safi na salama
wilayani humo ni wastani wa
asilimia 56.8.

Mahundi alisema ili
kuboresha huduma hiyo kwa
wananchi serikali inaendelea na
utekelezaji wa miradi mipya va
Kagenyi -Omukalinzi na Mabila.

Waziri Mahundi alisema
ujenzi wa miradi hiyo
utahusisha ulazaji wa bomba
umbali wa kilometa 7.2, matenki
mawili yenye jumla ya ujazo
wa lita 105,000 na vituo 6 vya
kuchotea maji.

“Utekelezaji wa miradi
hii umefikia asilimia 70 na
umepangwa kukamilika
mwishoni mwa Juni, 2022.
Serikali ipo katika hatua za
mwisho za kuajiri wakandarasi
kwa ajili ya ujenzi wa miradi
ya Runyinya -Chanya, Kimuli
- Rwanyango na Nyamiaga -
Nyakatera,"alisema.

Pia alisema mradi huo
utahusisha ujenzi wa matangi
matano yenye ujazo wa lita
1,700,000, ulazaji wa mabomba
umbali wa kilometa 86.1
na ujenzi wa vituo 146 vya
kuchotea maji na utakamilika
Machi, 2023.

-Serikali kutoa ruzuku maparachichi

SERIKALI imesema inafua-
tilia kwa karibu mikoa mitano
inayozalisha maparachichi kwa
kutumia taasisi za utafiti, huku
ikitengeneza kanuni za mbegu ili
kuondoa uuzaji holela wa miche
ambayo itaua zao hilo.

Hayo yalisemwa jana bun-
geni na Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, wakati akijibu swali
la msingi la Mbunge wa Viti Maal-
umu (CCM), Shally Raymond, na
swali la nyongeza la Mbunge wa
Makete (CCM), Festo Sanga.

Alisema mwongozo wa mbegu

Mkakat| kaIkISha umeme wtongou

SERIKALI imekuja na mpango
kabambe wa kufikisha umeme
kwenye vitongoji 37,760, ili kufika
mwaka 2025 kuwe na nishati hiyo.

Waziri wa Nishati, January
Makamba, alisema hayo jana Bun-
geni mjini hapa wakati akijibu
swali la nyongeza la Mbunge wa
Viti Maalumu, Sophia Mwakagen-
da, aliyetaka kujua ni lini serikali
itapeleka umeme kwenye viton-
goji.

Aidha Mbunge wa Mbulu Vi
msmgl alitaka kujua lini serikali
itahakikisha vitongoji vyote vina
umeme, hali iliyomlazimu Waziri
kutoa ufafanuzi zaidi.

Makamba alisema takwimu
ya hivyo asilimia 80 Vlna umeme
na vilivyobaki vitapata umeme
ifikapo Desemba, mwaka huu. Pia
alisema kuna vitongoji 64,760 na
kati ya hivyo 37,610 sawa na asil-
imia 58 havina umeme.

“Manufaa ya umeme si kuﬁka

tongoji vyote vipate umeme tuna

utazinduliwa hivi karibuni na
kwamba itaanza programu ya
kuzalisha miche na kugawa bei
ya ruzuku kwa kuwa kwa sasa
wakulima wananunua kati ya Sh.
5,000 na 6,000 kwa mche mmoja.

“Tutajenga maeneo maalumu
yatakayokuwa kati ya Iringa na
Njombe, Dar es Salaam na Kili-
manjaro, ambayo yatatumiwa na
wanunuzi wa nje ambao watalipia
na kuwa na alama bidhaa zime-
toka Tanzania,”alisema.

Katika swali la nyongeza, Sanga
alitaka kujua mpango wa serikali

hitaji Sh. trilioni 74 na tumeanga-
lia mahitaji ya miundombinu na
kubaini ni lazima tuje na mpango
makakati,”alisema.

Kwa mujibu wa Makamba, kwa
kutumia fedha za REA, itachukua
miaka 23 kwa kila Sh. 100 inayoto-
zwa kwenye lita moja ya petroli
ambayo ni njia mojawapo.

Nyingine ni ndani ya miaka
minne lazima kutenga bajeti ya
Sh. trilioni 1.8 kila mwaka na ya
tatu kuwa na hati fungani ya ni-
zinazotokana na tozo ya petroli
itakayohifadhiwa kwa miaka 20 ili
zipatikane Dola za Marekani bilio-
ni 3.1 ambazo zitapelekwa sokoni
na kupata fedha.

Nyingine ni kampuni kubwa
zinazoweza kupeleka umeme viji-
jini kuja na mpango wa kupeleka
umeme kwenye vitongoji kwa
miaka minne.

“Tukishakamilisha uchambuzi
tutakuja bungeni kueleza ni mbi-
nu ipi tunakwenda nayo. Dhamira
yetu ni ikifika 2025 kila kiton-
goji kiwe na umeme wabunge

kugawa mbegu bure kama ilivyo-
fanya kwenye michikichi, pamba
na korosho, kwa kuwa wakulima
hawana uwezo na umuhimu wa
720 hilo ni dhahabu ya kijani.

Katika swali lake la nyongeza,
Raymond alitaka kujua ni lini
serikali itatoa ruzuku kwa mazao
ya mboga ili yalimwe kibiashara
kwa sababu shida kubwa ni upati-
kanaji wa mbegu.

Pia alitaka kujua mpango wa
serikali kuwawezesha wanawake
wa mkoa wa Kilimanjaro na taasisi
zenye mashamba makubwa, ku-

wasisumbuliwe kwa suala la
umeme,”alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Arumeru Mashariki, Danielson
Pallangyo, alitaka kujua ni lini seri-
kali itaunganisha umeme wa REA
jimbo hilo.

Naibu Waziri wa Nishati, Ste-
phen Byabato, alisema jimbo hilo
hivyo 12 havina umeme na sasa
vinapatiwa umeme kupitia mradi
wa REA awamu ya tatu mzunguko
wa pili unaotekelezwa.

“Kazi zinazofanyika sasa ni
usanifu wa kina, upimaji, uanda-
aji wa michoro na ununuzi wa
vifaa, unahusisha ujenzi wa njia
za umeme ya msongo kilovoti 33
zenye urefu wa kilomita 40.30;
kilomita 12 ya njia ya umeme ya
msongo wa kilovoti 0.4; ufungwaji
transfoma 12 za KVA 50; pamoja
na kuunganisha wateja wa awali
264.

Alisema mradi huo utagharimu
Sh. bilioni 2071 na utekelezaji
wake unatarajiwa kukamilika De-

wasaidia walime maparachichi
kwa wingi. Naibu Waziri wa
Kilimo, Antony Mavunde, alisema
ushauri wa mbegu na ruzuku
umepokelewa na kwamba Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) imeendelea kuimarishwa
ili kuja na utafiti wa kusaidia ku-
pata mbegu zenye tija.

Kuhusu mashamba yasiyotu-
mika, alisema dhamira ya serikali
ni kongeza uzalishaji wa parachini
ambao kwa sasa ni tani 48 na len-
go ifikapo 2025 zifike tani 140 na
kuongeza usafirishaji nje.

vyote Waja

semba mwaka 2022.

Kuhusu gharama za kuungan-
ishiwa umeme zilizouliziwa na
baadhi ya wabunge alisema kwa
na mjini ni kuanzia Sh. 300 000
kutegemea na umbali.

Habari zote: Salome Kitomari
na Augusta Njoji, DODOMA
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IMEELEZWA kuwa mbinu za
kufanikiwa kimaisha ni kuwekeza
katika kusoma vitabu mbalimba-
li. Hapo nafasi ya uelewa kuhusu
stadi za ujasiriamali nazo zina na-
fasi zake.

Kinadharia inaelezwa, pasipo
kutumia mbinu na stadi mbalim-
bali za kujifunza, ni ngumu kwa
mtu kubadilika kimaisha, anane-
na Mkurugenzi Mtendaji katika
Taasisi ya Uongozi na Ujasiriamali
(IMED), Dk. Donald Olomi, wakati
wa uzinduzi wa kitabu kiitwa-
cho ‘Anza Kuwa na Stawi’.

Dk. Olomi alikuwa mgeni rasmi
katika uzinduzi huo wa kitabu kil-
ichoandikwa na Prosper Magali,
ambaye ni Mwenyekiti wa Jumui-
ya ya Wadau wa Nishati Jadilifu
Tanzania (TAREA), pia Mkurugen-
zi  wa Ubunifu na Uendelezaji
Mradi wa Ensol (T) Ltd.

Dk. Olomi, ambaye yumo katika
Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya
Elimu, anasema kazi ya mabore-
sho ya mitaalabado inaendelea na
watu waliianza mwaka 2015 kuki-
wapo mtazamo unaojumuisha
dhana ya ujasiriamali.

“Changamoto ipo katika suala
la elimu ambayo wapo baadhi
ya wanafunzi wanamaliza dar-
asa la saba hawajui kusoma na
kuandika,” anasema Dk. Olomi,
anayeongeza kunatakiwa kuwapo
shule za mfano ambazo wanafun-
zi watafanya kitu na kinaonekana.

Kuhusu biashara, Dk. Olomi
anafafanua kuwa kawaida mtu
anaanza na mtaji mdogo na
baadaye anafika hatua ya mbali
kibiashara, kinachomsaidia mbi-
nu anazojifunza kukuza ujasiri-
amali, pia kukuza usomaji vitabu
mbalimbali vya ujasiriamali.

“Nchi imepiga hatua baada ya
kuwasaidia watu njia mbalim-
bali za ujasiriamali,” anasema,

Watanzama tuache
kuendekeza masihara haya!

MIAKA 60 YA UHURU

Mtaalamu ujasiriamali na darasa la
kuendelea kupitia usomaji vitabu

Mtu akisoma kitabu. PICHA: MAKTABA

akifafanua kuwa nafasi ya familia
katika malezi inatakiwa vijana wa-
jengewe uwezo katika masuala la
ujasriamali.

Akizungumzia mfumo wa ki-
sera na sheria uliopo, anasema
kwanza mtu anatakiwa awe na
kumbukumbu  katika biashara
zake, kwa maana ya ‘mali bila daft-
ari hupotea bila ya habari’ na kuna
mbinu zinatakiwa kuangaliwa na

serikali, ili mtu aweze kulipa kodi
pasipo na bugudha.

Anamtaja mwandishi wa kitabu
- Magali, amekiandika ili kitaka-
posomwa na watu mbalimbali,
kiwasaidie kubadilika ikianzia na
hisia zao hadi matendo.

Pia anasisitiza umuhimu wa
watu kupata fursa ya kusema na
kutenda, ikiwa ni namna ya ku-
wawezesha kukua na kustawi kibi-

ashara na kiuchumi, akitaka kila
mtu apambane kwa kuanzia kiasi
kidogo cha fursa na mtaji alio nao,
ili aweze kujiendeleza kimaisha.

Rai yake ni kwamba vy-
ema mtu akajiwekea mkakati
hata anapofikia hatua ya umri
wa kustaafu, awe na mbadala un-
aomhudumia kimaisha na sio ku-
hangaika upya.

Anaongeza kuwa watu wengi

Vi
'Ukurasa 14

wanamaliza masomo katika vyuo,
lakini hawana ajira rasmi, pia
kundi kubwa halipo katika sek-
ta yoyote rasmi.

“Ili kupunguza tatizo la ajira ni
lazima kuwasaidia waweze kukua
na ustawi,” anasema Dk. Olomi,
akielimisha hata wafanyabiashara
wakubwa wa sasa, walianza na
ujasiriamali ngazi ya chini.

Anaongeza kwamba inatakiwa
kukuzwa vipaji vyao, ili waweze
kunufaika na fursa zilizoko katika
jamii zao.

USHUHUDA GEREJI

Rashid Hamza Nzowah, Mkuru-
genzi Mtendaji kutoka Gereji ya
Nzowah, anasema siri ya mafani-
kio yake ni uaminifu katika kazi za
wateja wake, jambo linalokuwa na
mvuto kwa wateja tajwa.

“Nimekuwa mwaminifu, pamo-
ja na kuwa na watumishi katika
kampuni yangu, mimi nafanya
kazi za kampuni hata nikipigiwa
simu usiku wa manane naenda
kufanya kazi,” anasistiza.

Rashid anasema alianza kuji-
funza ufundi gereji mwaka 1996,
huku jioni akihudhuria madarasa
katika vya Mamlaka ya Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA) na baada
ya kumaliza masomo, aliweza
kufungua gereji yake iitwayo Nzo-
Iaam na kuajiri vijana 18.

Anasema gereji hiyo sasa iko
katika ubora wa gereji 20 zilizoko
zinazotajwa nchini. Rashid ana-
fafanua: “Gereji yangu imesajiliwa
ya kisasa kati ya gereji 20 za Tan-
zania zilizo bora.”

Rashid anashauri watu wasikate
tamaa, bali kinachotakiwa ni kuji-
tuma kwao katika kazi, ikiendana
na uaminifu.
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UCHUMI

BIBI SARA ASIMULIA J1JI MBEYA LILIKOTOKEA...

Na Christina Mwakangale

TU anapokuwa leo
katikati ya Jiji la
Mbeya, magari yanap-
ita kila kona, majengo
makubwa, kisha akarejesha pi-
cha zama nchi inapata uhuru, ni
simulizi tofauti kabisa. Tkisikika
gari ni ya serikali, aina ya Land
Rover 109, tena inamchukua mtu
kutembea umbali mrefu kuisikia
hata zaidi ya robo saa kuiona
gari.
Ni maajabu kuona Kkilichojiri
zama hizo na sasa, masalia yali-
yoko ni majina maarufu na ma-
kongwe ya mitaa, barabara, shule
na ofisi au taasisi za umma.
Yapo ambayo kijamii yametohol-
ewa kwa namna yao, ili mradi
wenyeji waweze kuyatamka. Ma-
jina ya Kiingereza yaliyoachwa
na wakoloni kama vile ‘Orofea’
kutoka Welfare Hall (ukumbi wa
mkutano wa umma) ikaenga jina
la eneo.
Haina tofauti an Mafiat ambako
palikuwa maarufu kuegesha
malori ya mizigo hasa aina Fiat
yaendayo na kutoka Zambia
hasa kubeba shaba, ikaibatiza;
vivyo hivyo Kwa Mama John, am-
bako muuzaji maarufu wa viny-
waji vya kienyeji, ambaye naye
badaye akacha alama ya jina.
Udadisi wa Nipashe kwa wakazi
wakongwe takribani zaidi ya
miongo mitano, wana simulizi
namna ilivyokuwa Mbeya ya kip-
indi hicho, wakibainisha sehemu
chache zilizoacha alama ya enzi
hizo, mfano Shule ya Msingi Ma-
jengo, Sisimba (zamani Market
School).
Akizungumza na Nipashe, Sara
Kyoga Masulu (60) mzaliwa wa
Mbeya, anasema anachoshuhu-
dia sasa vingi ni vipya ikilingan-
ishwa na miaka ya 1960.
Anataja ushuhuda wa mabadi-
liko kwenye maeneo elimu, afya,
shughuli za kiuchumi, makazi,
miundombinu, usafiri huku aki-
kumbuka wakazi wa mji huo wa-
likuwa wachache sana.
Hapo anawataja watoto akiwamo
yeye walioenda kwenda shule
bila viatu, tena umbali mrefu na
maisha ya kutumia taa za chemli
na kuishia kuziona taa za karabai
kwa jamii ya Wahindi waliokuwa
wametoka kiuchumi.
“Nilipokuwa nakatiza mitaa ya
Uhindini nikitokea Majengo ny-
umbani (kwa wazazi wake), nil-
ishuhudia katika maduka ya Wa-
hindi asubuhi mapema mmoja
wa Wahindi akisafisha kioo cha
taa ya karabai, iliyokesha usiku
kucha.
“Yalikuwa maandalizi ya kuitu-
mia karabai hiyo usiku, baada
ya kukucha taa hizo ziliandaliwa
mapema. Nyumbani tulitumia
taa ya chemli ambayo aidha il-
isafishwa na baba mwenyewe au

N=0N

Nimbuko lake ni paliko sasa Hospitali ya Rufani
abatini; wakimbizi ‘Sauzi’ waliezekea madebe
nemli, karabai:; gari adimu tena Land Rover 109
« Majengo, Ghana, Soko Matola, ‘Orofea’ na Mafiat

o Safari Dar kwa basi DMT, ujipange, kisha TAZAMA, TAZARA..

Mabatini, eneo kongwe lenye historia ya jiji Mbeya. PICHA ZOTE: MTANDAO.

mama, lakini baba zaidi, mama aliku-
wa si mkaaji wa nyumbani, alikuwa
anaishi shamba kwenye mashamba
ya mpunga Usangu.

“Baba alisafisha taa mwenyewe kwa
sababu, ukimpa tu mtoto na kioo
kikapasuka, utakipata wapi? Spea
zilikuwa adimu na kama binti au ki-
jana wa makamo ya ujana ukipewa
uisafishe hiyo taa, utatafuta pa ku-
lala siku hiyo, maana viboko vyake!”
Anasimulia Bibi Sara.

Anasema miji huo, ulianzia palipoit-
wa Kiwanja Ngoma (iliko Hospitali ya
Kiwanja Mpaka hivi sasa), Majengo,
Mabatini na kwamba maeneo ya Jac-
aranda na Forest yalianza kugaiwa
kwa wakazi waliohitaji makazi baada
ya maeneo ulikoanzia mji kujaa.
“Eneo la Mabatini jina lake lina uhali-
sia mji ulikuwa wa mabeberu matu-
pu, ambao ulikuwa mji wa makambi

kwa ajili ya wapigania uhuru waliofi-
ka kutoka Afrika Kusini.

Madebe ambayo yalikuwapo zamani
yalikatwa vizuri, moja moja na kisha
kugeuka paa, yalihitajika madebe
mengi hadi paa lote lienee.

“Ceiling board ilikuwa ya mianzi. Mi-
anzi ilitandikwa karibu ili kipande
cha debe kikija kukaa kusiwe na
uwazi. Ulikandikwa udongo ambao
ni imara hadi sasa nyumba hizi utazi-
kuta Majengo na Ghana.

“Kipindi hicho bati hazikuwapo
kama sasa, wala ki-INATOKA UK.13
wanda, watu waka-

buni madebe ndio mabati. Maisha ya
mitaa ya zamani ilikuwa imepangwa
vizuri tangu alipokuwapo mkoloni
ilinyooka, akisimama mtu nyumba
ya kwanza hadi ya mwisho ulikuwa
unamwona,” anasimulia Bibi Sara.

MAENEO NA MITAA
Kuhusu mitaa tofauti ya mkoa wa
Mbeya, Sara anaitaja ilikuwapo tangu
zama hizo. Inajumuisha barabara
maarufu ambayo ina majina ya bara-
bara ya kwanza hadi saba, eneo la
Soko Matola.
Anaitaja mitaa hiyo wa kwanza ni
iliyoko sasa Shule ya Sekondari Wasi-
chana Loleza, mtaa huo ni Ali Hassan
Road, Club Road, Amri Abeid, Ma-
lawi Road, Bahati Road na Joka Road.
“Mito inayouzunguka mji huu hadi
sasa tangu awali ipo
vilevile na inatiririsha
maji kama zamani, isipokuwa baadhi
imepunguza maji au uchafu kuziba.
“Sijawahi kushuhudia Mbeya ku-
pata mafuriko, labda mto kuvuka
kingo zake. Pengine ni kutokana na
jiografia yake ya milima na mabonde.
Yaani mvua ikinyesha hata muda wa

watu maarufu tofauti kujipumzi-
sha, na sasa imejengwa shule ya
sekondari,” anasema.

USAFIRI ULIKUWAJE?

Kuhusu usafiri kama ilivyokuwa
kwa mikoa mingine, Sara anase-
ma wakazi wa Mbeya walitumia
aina tofauti, kwa ajili ya kuvuka
mkoa mmoja hadi mwingine.
“Ukitoka na treni (Dar es Salama)
asubuhi utafika muda ule ule ni
mwendo wa saa 12. Wakati huo,
saa sita, muda mfupi maji yamekauka yote kabla ya Zambia kupata uhuru
yako mtoni,” anaeleza Sara. mizigo yao ilikuwa inapitia
Analitaka eneo la Jacaranda, umaarufubandari ya Afrika Kusini, lakini
wake unatokana na kujaa miti aina ya ‘mi-baada ya uhuru, Zambia wali-
jacaranda’ na kwamba hata eneo la sasakuwa wanapitisha mizigo yao
Forest, linatokana na msitu mkubwa ulio- Bandari ya Dar es Salaam.

jaa miti iliyopandwa na serikali. “Tanzania na Zambia waliunda
“Ulikuwa ukigaiwa kiwanja Forest ya zam- kampuni yao iliyokuwa inaitwa
ani, ilibidi ukate miti na kungoa visiki ili Zambia Tanzania Road Services,
ujenge, kulijaa miti. Na Meta Hospitali am- ambayo kituo chao ilikuwa pale
bayo ni ya wazazi hivi sasa, ilikuwa ya Bap- Ubungo Maziwa (Dar es Salaam).
tist na Wamarekani, kwa jili ya Kifua Kikuu Baadaye ikajengwa reli ya Tanza-
(TB),” anaeleza. nia Zambia Railways Authority
Bibi Sara anaeleza kuhusu eneo lililota- (TAZARA) ambayo waliungana
jwa awali la ‘Orofea’ kama ilivyofahamika, nchi mbili kuomba mkopo tena
ndiko sasa kumejengwa Uwanja wa Mkapa katika Benki ya Dunia, lakini ben-
ambao ni maarufu kwa mikutano na shere- ki ilisitisha ombi lao la mkopo, ik-
he mkoani Mbeya, ukiwa chini ya serikali. abidi Mwalimu Nyerere akaenda
“Maeneo mengi maarufu ni LEGCO am-kwa Wachina na kukubali kujen-
bako ilikuwa klabu ya pombe, walikutana ga reli hii ambayo ipo hadi sasa.

“Baadaye ilikuja shida ya mafuta,
ambayo yalikuwa yanasafirishwa
kwa magari, lakini wakawaza
na kuja na mpango wa kujenga
bomba la mafuta TAZAMA waka-
omba mkopo tena Benki ya Dun-
ia na wakakubaliwa,” anasimulia.
Sara anasema kuhusu usafiri, ili-
kuwa ni kutwa nzima na kwam-
ba abiria ukitoka asubuhi Dra es
Salaam, unafika Mbeya asubuhi
na kama ukiondoka jioni na basi
utafika jioni na usafiri ulikuwa
wa saa 12.

“Stendi kuu ya mabasi Mbeya
ilikuwa pale Soko Kuu, Uhindini
hapo ndipo ilikuwa stendi ya
mabasi yote yanayotoka Dar es
Salaam kuja Mbeya na kutoka
Mbeya kwenda mikoa mingine
jirani,” anafafanua.

Anaeleza mpangilio wa barabara
mjini Mbeya, akiwa na kauli:
“Barabara ya kutoka Uyole hadi
kupita kituo cha Esso ilikuwapo
kwenda stendi kuu na kuja ku-
tokea Mabatini na baadaye kush-
uka Nzovwe kuelekea Zambia.
“Tla hii ambayo ipo sasa hivi ili-
jengwa baada ya Uhuru, kwa
sababu ilikuwa ni msitu na pali-
itwa Forest ambalo ni jina lipo
hadi sasa.”

INAENDELEA UK.14

\Watanzania tua

Na Joseph Kulangwa

KUNA mcheza soka ali-
yeondoka nchini kwenda
nchi moja ya kiarabu
kusakata kabumbu, aki-
aminiwa kuwa mchezaji
nguli kuliko wengj nchini,
tena akicheza katika klabu
kubwa, lakini hamad
ikasikika amerejea nchini
katika klabu yake.

Waliomfuatilia wakase-
ma kiwango alichoonye-
sha akiwa nchini, haki-
kufua dafu kwa wenzetu
Waarabu, hivyo akakaa
benchi mpaka waajiri
wake wa awali walipom-
wona na kwenda kum-
wokoa na kadhia hiyo na
sasa yuko nchini akicheza.

Lakini, tangu arejee
wanasema hajaonyesha
kiwango alichokuwa
nacho kabla hajapanda
‘mwewe’ kwenda Arabuni
huko kucheza. Hivyo,
wapo waliosema alikwen-
da kutalii na sasa karudi
kusimulia utalii aliouona
katika nchi hiyo.

Pia, kuna usemi
kwamba mzazi aliamua
kumwondoa kijana wake
katika shule ya msingi
ya Kayumba, akitaka
umaarufu akamhamishia
katika shule ya Kiin-
gereza, wenyewe wakiita
Intaneshino, ambako ni
umombo kwa kwenda
mbele. )

Na alifanya hivyo, kwa
kuwa anamudu malipo ya
shule hiyo ya kimataifa
na hivyo alitamani kuwa
uwezo wa fedha uje
kuonekana katika ma-
tokeo ya kijana wake kati-
ka kutawala Kiingereza na
masomo yote yafundish-
wayo katika shule hiyo.

Lakini, kinyume cha
matokeo kijana alijikuta
akifeli kila somo kuanzia
la Kiingereza mpaka la
Kiswahili na yote akiam-
bulia sifuri na kuonekana
miongoni mwa watoto
hata wakiwano wa masi-
kini waliojibana, ili kupata
elimu hiyo, kuwa si kitu.

Hiyo ikawa ni aibu

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

kwa mzazi ambaye alipanga
kupamba ndimi za wakazi
wa jamii hiyo, kuwa ana
kijana anasoma Intaneshno
na anaongoza darasani, lakini
akajikuta anaambulia aibu
kwa kijana wake. Alidhani
fedha ni akili kumbe akili ni
fedha.

Hayo yamejitokeza nchini
katika medani ya kisiasa,
hivi karibuni tulikuwa na
kinyang'anyiro cha kumpata
Spika wa Bunge, baada ya
Job Ndugai, alipojikuta akijiu-
zulu ghafla kutoka shinikizo
kutoka kwa wenye nchi yao.

Sasa katika kinyang'anyiro
hicho, ndipo paliibuka futunhi
va aina yake, wapoibuka
watu kwanza ndani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) amba-
cho ndicho kilikuwa na Spika
aliyejivzulu, wakitaka kuziba
pengo hilo la kiongozi wa
mmoja wa mihimili mitatu ya
Dola.

Watu 71 kwa kuwa wali-
kuwa na uwezo wa shilingi
milioni moja, wakanunua
fomu wakijiaminisha kuwa
wangeweza kukalia Kiti
hicho kilichopata kukaliwa
na Erasto Mang'enya, Adam
Mkwawa, Pius Msekwa,
Samuel Sitta, Anne Makinda
na Ndugai.

Yaani idadi ya walio-
jitokeza kulimfanya mtu
makini kutanua jicho la
uchunguzi, maana ni wengi
kana kwamba walikuwa
wanatafuta kiranja mkuu wa
shule au wa darasa.

Lakini, wakati mshangao

masihara haya!

huo ukiendelea, ndipo
mchujo ukaingia bungeni
kwenyewe kutoka vyama
mbalimbali vya siasa,
huku chama kimoja tu
ndicho kikiwa na mbunge
akiwania nafasi hiyo ya
juu nchini.

Wengine wakawa kama
wasindikizaji abiria kituo
kikuu cha mabasi Magu-
fuli, Dar es Salaam. Baadhi
hata kujua walikuwa
wanawania nini, wakawa
hawajui na hata walipouli-
zwa wakajikuta wanawew-
eseka, kuwa hilo jambo
liliwakuta mikoani waki-
nunua au kuuza mazao!

Wengine tukawasikia
wakilalama eti wakipewa
uspika siku wanachaguliwa
tu, neema ingeshuka Kati-
ka Mjengo. Mjengo wenye
watu makini wakiwakilisha
Watanzania milioni 60!

Tukashuhudia Bunge
likigeuzwa Kijiwe cha
watu kujitangaza kujulisha
ndugu zao kuwa wako
mkoa gani nchini na wa-
nachama wa vyama Vipi.
Wakitumia jukwaa hilo
kuhanikiza kwa ndugu hao
wakiwajulisha kuwa nao
wapo nchini na ni maarufu
\r/]vh?.vvezao kuongoza Taifa

ili.

Matokeo ni hatimaye
mgombea wa CCM akaibu-
ka na ushindi wa asilimia
100 na kuwagawia wale
wanane wengine sifuri,
sifuril Lakini walioshindwa
wakashangilia kuwa anga-
lau wamejulikana, angalau
wamekanyaga zuria la
Bunge na angalau wame-
onekana na kusikika kwe-
nye vyombo vya habari.

Hayo mambo yanay-
ogusa hisia zetu, ni wazi
inatukumbusha kuwapo
makini hata tukachagua
viongozi watata katika mi-
himili hii mitatu muhimu
ya dola, kwa sabau sasa
wapo wanaofanya nafasi
ya uongozi kama utani,
baadhi yetu tunasimama
kwa namna kutamba nao.
Tukimuendekeza nyani,
tutavuna mabua. Alamsiki!
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FEDHA

MKUU MAGEREZA: SASA
TUNAJILISHA KWA 90%

SHIRIKA NALO LANG'ARA MIRADI ULINZI, UZALISHAJI
MAONO YAJAYO KUWA NA JESHI LINALOJITEGEMEA

Na Renatha Msungu DODOMA

LILIKUWA agizo la Rais Dk.
John Magufuli, kwa Jeshi la Ma-
gereza lijitegemee kiuchumi.
Leo hii, linatangaza kufanikiwa
kwa zaidi ya asilimia 90, kupitia
uchumi wa kilimo cha mazao ya
chakula na biashara. Hata sasa
imefikia magereza yanajilisha

Baada tu ya kuingia madara-
kani, Kamishna Jenerali Sulei-
man Mzee, aliweka mkakati wa
kulima mazao ya chakula na
biashara, pia miradi inayofaniki-
sha kulibadilisha jeshi hilo katika
uchumi kupitia sekta zote inazo-
hudumia.

Kamishna Jenerali Mzee,
anasema alitathmini mwenendo
wa kazi za jeshi lake, kisha aka-
tathmini juhudi za wakuu wa
kitengo wenye sifa, akawakabi-
dhi ukuu wa gereza.

Sasa anakiri manufaa leo akita-
ja imeweza kuokoa deni la bajeti
ya Sh. bilioni 29 za chakula kuli-
sha wafungwa na walioshikiliwa
kila mwezi, kwa hesabu ya watu
zaidi ya 31,000 kitaifa.

KAMISHNA JENERALI
MZEE
Kamishna Jenerali Mzee,

anasema jeshi hilo lilipewa fed-
ha Sh. milioni 800 kwa ajili ya
chakula, huku kujitegemea kwao
katika kilimo kumeokoa Sh, bil-
ioni 29 walizotumiwa kwa mwezi
huo kwa ajili ya kulisha wafung-
wa 31,000, zilipata mbadala wa
matumizi .

Anasema hadi sasa hakuna

INATOKA UK.12

tena madeni ya wazabuni wa kila
mwezi wanaolisha wafungwa
magerezani, kwa sababu wana-
jitegemea kwa mlo.

Kamishna Jenerali Mzee,
anasema wanajitegemea kwa
asilimia 90, akifafanua:

“Hivi sasa fedha Sh.milioni
800 za chakula kwa mwezi am-
bazo zilitolewa na serikali kwa

ajili ya chakula, zinakwenda
kufanya kazi nyingine.”

Anataja mazao wanayozalisha
yanajumuisha mbegu za kutosha
za alizeti, mahindi na maharage,
ili kuepusha uhaba msimu wa
kilimo unapowadia katika Ma-
gereza mbalimbali nchini.

Hapo Afande Mzee anajisifu
kwamba kwa miradi ya kilimo
cha mazao ya chakula wapo
vizuri, kila gereza wanajilisha,
huku wakifanikiwa kulipa mad-
eni yote ya wastaafu 500 wal-
iokuwa wanawadai na sasa

hakuna deni kwa wastaafu
hao.

Kamishna Jenerali Mzee anataja
pia miradi mingine ikiwamo ya
matofali yanayotumika kujenga
nyumba za watumishi, pia wa-
nayauza kwa jamii, akijivunia
kuhakikishiwa kutekeleza maju-
kumu ya Magereza kwa ufanisi,
ikiwamo mradi wa ujenzi nyum-
ba za watumishi.

Anataja mradi mwingine wa
mashine, fremu za duka, kiwan-
da na mradi matofali, pia kilimo,
vyote anavijumuisha kuwa ni
hazina kubwa kwa jeshi hilo, kwa
sababu zina manufaa makubwa.
Kamishna Jenerali Mzee, anase-
ma lengo lao ni kuona Jeshi la

Magereza linajitegemea kwa kila
kitu; chakula, mavazi na mahitaji
yote ya msingi.

SHIRIKA LA MAGEREZA

Mkurugenzi wa Shirika la Ma-
gereza, Kamishna  Msaidizi
Mwandamizi (SACP), Justine Ka-
ziulaya, anasema SHIIMA iko
mstari wa mbele kwa sababu
wana kila kitu muhimu ndani ya
shirika hilo mali ya Magereza.
SACP Kaziulaya, anataja kampuni
walizo nazo ni za ulinzi, usafi na
nyingine nyingi zinazojishughuli-
sha na kazi mbalimbali Kkitaifa,
huku akikiri mageuzi ya afande
wake Kamishna Jenerali Mzee.
Anataja eneo mojawapo la mab-
adiliko makubwa, ni pamoja na
jeshi hilo kuanzisha miradi ya
kilimo na biashara yanayolisaidia
jeshi kufanya shughuli zake kwa
ufanisi.

Anatolea mfano, hivi sasa wa-
naendesha miradi ya biashara
inayowaingizia kipato kikubwa
na ambacho kinatumika katika
shughuli mbalimbali.

Pia, SACP Kaziulaya, anaitaja
kampuni ya ulinzi inafanya vi-
zuri sana katika kazi zake, kwa
kupata tenda mbalimbali za
kulinda wakiwa na sifa kubwa
kutokana na walinzi waliofuzu
kwa ufanisi wa kutosha.

Wito wake ni kwamba, serikali
iwape ushirikiano kibiashara ka-
tika kufanikisha majukumu yake,
akifafanua timu yao inaundwa na
walio kifungoni na askari, waki-
wa katika ushirikiano mkubwa.

Mkuu wa Magereza Mkoa wa

Kamishna Jenerali

MTANDAO.
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SACP Kaziulaya,
anataja kampuni
walizo nazo ni za
ulinzi, usafi na ny-
ingine nyingi zinazo-
Jis ughulisl%:l na kazi

mbalimbali kitaifa,

wa Magereza, Suleiman Mzee. PICHA:

Dodoma, Kamishna Msaidizi wa
Magereza, Keneth

Mwambije, anawapongeza
wakuu wa magereza mkoani
humo kutokana na kazi

za miradi wanayoiendesha
mikoani huku, akiungana kukiri
ni zao la kazi ya mageuzi kutoka
kwa Kamishna Jenerali Mzee am-
baye, amehakikisha kila gereza

linapata mabhitaji stahiki ya
kuendesha miradi waliyokabi-
dhiwa.

BiBI SARA ASIMULIA JUJI MBEYA LILIKOTOKEA...

BARABARA YA DAR

Mkongwe huyo wa jijini Mbeya
anasimulia, barabara ya kutoka
Dar es Salaam kupita Mikumi
pia haikuwapo, bali msafiri wa
gari kutoka Mbeya au Dar alipitia
Kilosa kutokea mjini Morogoro
Dar es Salaam.

“Mikumi lilikuwa ni pori la
wanyama na baadaye ikajengwa
barabara hiyo ya moja kwa moja
toka Dar es Salaam hadi Mbeya-
Tunduma, baada ya uhuru, ili
kurahisisha usafirishaji mizigo
na abiria.

“Usafiri wa TAZARA, watu
walikuwa wanasafiri na vyakula
pia wapishi wa treni nao wali-
kuwapo kwa wale wanaopenda

kwenda kula katika hoteli ya
treni,” anaeleza.

Anataja eneo maarufu la
Mafiati jijini Mbeya, ilikuwa ni
kituo kikubwa cha magari ya
mizigo makubwa yanayoenda
Zambia na kusubiri hapo, ili ku-
pakia mizigo ya kwenda nayo
nchi jirani.

“Umbali wa kutoka Dar es Sa-
laam mpaka Mbeya ulichukua
muda wa siku mbili ambao
ukiondoka leo Dar es Salaam au
Mbeya usiku saa nne, utafika saa
nne tena usiku. Mabasi yalikuwa
yanaitwa DMT (Dar es Salaam
Motor Transport) ikaja KAMATA
(Kampuni ya Mabasi ya Taifa ) na
magari mengine mengi (kama ya
Shirika la Reli Tanzania - TRC)

yalikuwapo ya watu binafsi mia-
ka 1970 na kuendelea,” anaeleza.

UJASIRIAMALI CHAI

Sara anasimulia akiwa binti
mkubwa wa familia ya watoto
kadhaa, alitekeleza majukumu
ya nyumbani na baba yake ali-
yekuwa mpika chai maarufu
katika Soko Kuu, yeye ilimlaz-
imu kujitwisha kapu la maandazi
kila alfajiri kumpelekea baba
sokoni.

“Mama alipika maandazi aidha
usiku kabla ya kulala au alfajiri,
baba alipoamka asubuhi alitoka
kuwahi kchesha chai sokoni,
vitafunio mimi nilimpelekea.
Wateja nilikuwa nawaona wengi
na shughuli hiyo ya baba ilitu-
fanya tuishi maisha mazuri tu,

nyumba nzuri yaaani kwa kifupi
tulikuwa watoto wa ‘kishua,”
anasimulia.

Bibi Sara anaeleza maisha ya
baba yake mpishi wa chai, wame-
yarithi baadhi ya watoto wa kike,
yeye ambaye baada ya kuwa
mtu mzima, na kuhitimu Chuo
cha Usekretari Magogoni (Dar es
Salaam), akaajiriwa na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wakati huo.

Sara anasema akaona msha-
hara hautoshi, naye akaanza
kufanya shughuli kama ya baba
yake, ingawa ilikuwa ya kisasa
zaidi, akifafanua: “Kwa upande
wa familia yetu tuliorithi zaidi
shughuli hii ni wawili.

“Dada yangu mkubwa na mimi.
Ilifika wakati nilipoajiriwa benki,

niliamua kuacha kazi, niliona
muda ninaopoteza ofisini ikilin-
ganishwa na kipato cha mwezi
ni kidogo kuliko biashara yangu,”
anaeleza Sara.

Anasema amefanya biashara
ya mgahawa katika mikoa to-
fauti na kipato cha biashara
kilimsaidia kujiinua kiuchumi,
hata akaweza kumiliki mali kad-
haa.

“Baba yangu alifariki mapema,
naweza kusema hivyo nikiwa
na umri wa miaka kama 24. Nil-
ishakuwa na familia yangu, ila
naweza kusema majukumu nil-
iyoshuhudia baba akiuza chai
yamechangia kwa kiasi kikubwa
kufahamu umuhimu wa Kkujia-
jiri,” anabainisha.
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DC: Wanawake
kuweni majasiri
kwenye uongozi

Na Renatha Msungu, KONDOA

MKUU wa Wilaya ya Kondoa, Hamis
Mkanachi, amewataka wanawake
kuwa na ujasiri na uthubutu wa
kuwania nafasi za uongozi ili kufikia
lengo la usawa wa 50 kwa 50.

Mkanachi aliyasema hayo alipoku-
wa akifungua mafunzo ya kuwajengea
uwezo wanawake katika masuala ya
usawa wa Kijinsia, uongozi na ushirik-
ishwaji, wilayani humo.

Mafunzo hayo valiandaliwa na
Shirika lisilokuwa la Kiserikali la
Women Wake Up (WOWAP) na kush-
irikisha madiwani wanawake kutoka
Wilaya za Bahi, Kondoa, Mpwapwa na
Kongwa.

Alisema wanawake wanatakiwa
kuwa na uthubutu katika kugombea
nafasi mbalimbali za maamuzi ili ku-
fikia lengo hilo bila kikwazo.

“Wanawake wanatakiwa kuwa na
ujasiri wa kujitoa na kugombea udi-
wani badala ya kufikiria viti maalum
tu kwa kufanya hivyo, mtakuwa
mmeongeza idadi ya wanawake
viongozi lazima muwe na mkakati wa
kufikia asilimia 50 kwa 50," alisema.

Alisema madiwani ni viongozi walio
karibu na jamii ni muhimu kama
madiwani wanawake watakuwa wengi
ili kuwa kichochea cha mabadiliko.

“Ukatili wa Kijinsia bado ni mkubwa
takwimu za kufungua zinaonye-
sha wanawake sita kati ya 10 wana-
fanyiwa ukatili na wapenzi wao, au
watu wao wa Kkaribu,” alisema.

Alisema jamii inatakiwa kupunga
vitendo vya kikatili na kutoa taarifa
pindi wanapoona ukatili inatendeka.

Mkurugenzi wa WOWAP, Fatma
Toufig, alisema kuna mahitaji makub-
wa sana ya mafunzo kwa viongozi wa
wanawake.

Hata hivyo, alisema bado wana kero
nyingi kama viongozi katika ngazi ya
jamii na kwamba mafunzo hayo yata-
waongezea weledi.

Mratibu wa WOWAP, Nasra Sulei-
man, alisema shirika hilo limekuwa
likifanya kazi ya utetezi kwa wa-
nawake na watoto lengo ni kuona
jamii isiyo na ukatili kwa wanawake
na watoto.

Pia alisema limekuwa likitekeleza
miradi mbalimbali ya kupinga
ukatili, ukeketaji, ndoa na mimba za
utotoni.

Aliwataka wananchi kushirikiana
kukabiliana na vitendo vyote vya
ukatili wa kijinsia hususan ukeketaji,
ambao unaendelea kufanyika kwa siri.

'Mangula: Mikutano
‘iwe suluhisho la kero

Na Paul Mabeja, KONDOA

AKAMU Mwenyekiti wa Cha-

ma Cha Mapinduzi (CCM)

Tanzania Bara, Philip Man-

gula, amewataka viongozi na
wanachama kutumia mikutano ya ndani
kuzungumza na kupata suluhu la kero
zinazowakabili.

Mangula alibainisha hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na wanachama pamoja
viongozi wa chama hicho kwenye maa-
dhimisho ya miaka 45 ya kuzaliwa kwa
CCM kimkoa yaliyofanyika katika Kata ya
Bumbuta wilayani hapo.

Alisema wanachama na viongozi
wakikutana na kuongea mara kwa mara
ndiko kutasaidia kukijenga chama.

“Muwe na utaratibu wa kukutana kila
wakati na kuzungumza kwani kuna kero
na mambo mengi ya kuongea yanayo-

husu chama chetu cha Mapinduzi na
jambo kubwa niwasisitize mnapokutana
usidharau jambo la mtu akileta jambo li-
chukue na kama kiongozi lifanyie kazi,”
alisisitiza Mangula.

Aidha, aliwataka wanachama wa CCM
kudumisha amani na utulivu wa nchi
kwa kuwa bila amani Taifa haliwezi ku-
fanya shughuli yoyote ya kuleta maen-
deleo.

“Hivi karibuni tumesikia mauaji ya
watu yakitokea katika mikoa yetu, sasa
kama viongozi wa chama mkae na mku-
tane kwenye vikao na kutolea ufafanuzi
mambo haya ya mauaji kwa maslahi ya
chama na wananchi wetu kwa ujumla,”
alisema Mangula.

Katibu wa CCM Mkoa wa Dodoma, Pili
Mbaga, alisema chama hicho kinalaani
matukio ya mauaji ambayo yametokea
hivi karibuni.

“Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Do-
doma kinalaani mauaji ya wanawake
wawili na wengine watano wa familia
ambapo chanzo kilichohusishwa na
matukio hayo ni wivu wa mapenzi na
kulipizana visasi na kutoa wito wananchi
kutoa taarifa kwa wageni wanaowatilia
shaka katika maeneo yao,” alisema.
baye ni Waziri wa Uwekezaji, Viwanda
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, alisema
wanajivunia mafanikio ya chama hicho
yaliyopatikana katika kipindi cha miaka
45, ambapo wakati chama hicho kinaz-
aliwa jimbo hilo halikuwa na shule ya
sekondari hata moja wala kituo cha afya.

Alisema hadi sasa jimbo hilo lina shule
za sekondari 26 na vituo vya afya saba na
tayari serikali imeshatoa fedha kwa ajili
ya kuongeza kituo kingine cha afya.
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wa maadhimisho ya miaka 100 ya Mwalimu Nyerere, yenye lengo la kutangaza mambo aliyofanya wakati wa
uhai wake, ili kuwa sehemu ya vivutio vya Taifa vya kuutangaza utalii. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Maboresho sheria, kKanuni matumizi zebaki kuendelea

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesisitiza kuende-
lea kufanya mapitio na mabore-
sho ya sheria na kanuni zilizoko
kwa kuingiza vipengele vitakavy-
osimamia uagizaji, utunzaji na
utumiaji wa kemikali ya zebaki.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Makamu wa Rais anayeshu-
ghulikia mazingira, Edward Ny-
amanga, alibainisha hayo jijini
hapo wakati wa kufungua war-
sha ya mafunzo kwa wakaguzi
wa mazingira.

Alisema hatua hiyo ya kufanya
mapitio na maboresho ya she-
ria na kanuni zilizoko ni katika

jitthada za kudhibiti matumizi
ya zebaki hapa hususani kwa
wachimbaji wadogo wa madini
ya dhahabu.

Alisema  Tanzania  imeri-
dhia mkataba unaotaka kuzuia
matumizi holela ya zebaki, na
serikali ilikuja na mpango kazi
wa Taifa wa kupunguza matumi-
zi ya zebaki kwa wachimbaji
wadogo wa dhahabu wa miaka
mitano. Nyamanga alisema ka-
tika kutekeleza mpango kazi
huo, serikali ilikuja na mradi wa
miaka mitano wa kupunguza au
kuondosha kabisa matumizi ya
zebaki kwenye uchimbaji mdogo
wa dhahabu ambao unatekele-

zwa kwenye mikoa saba yenye
wachimbaji wadogo wengi wa
madini ya dhahabu.

Alisema kupitia mradi huo,
utafanyika utafiti wa kiteknolojia
mbadala zilizoko nchini na zile
ambazo zinafanyiwa tafiti mbal-
imbali na kwa teknolojia ambazo
zitaonekana zinafaa zitawez-
eshwa kifedha na kufanyiwa ma-
jaribio.

“Teknolojia ambazo zitaleta
matokeo tarajiwa ya malengo
ya mradi zitasambazwa kwa
wachimbaji wadogo na elimu juu
ya matumizi sahihi ya teknolo-
jia hizo itaendelea kutolewa ili
kuwawezesha kuondokana na

matumizi ya zebaki,” alisema.
Pia alisema serikali itaendelea
kutoa elimu kwa wananchi husu-
sani wachimbaji wadogo kuhusu
madhara ya zebaki na namna
bora ya kutumia vifaa kinga ili
kuitumia bila kuathiri afya na
mazingira. Mafunzo hayo ya siku
tatu yanashirikisha wakaguzi wa
mazingira na migodi wapatao 60
kutoka mamlaka za usimamizi na
udhibiti wa mazingira ikiwa nia
pamoja na Mamlaka za Serikali
za Mitaa, Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Tume ya Madini, ofisi za
madini kutoka mikoa saba ya
Geita, Mwanza, Mara, Shinyanga,

Singida, Mbeya, na Songwe.

Mafunzo hayo yamelenga
kuwapa mbinu za kuboresha
utendaji kazi katika kusima-
mia matumizi ya zebaki kwenye
maeneo ya wachimbaji wadogo
ambapo ongezeko la wachimbaji
huenda sambamba na ongezeko
la matumizi ya kemikali ya ze-
baki.

Tathmini ya hivi karibuni inao-
nyesha kuwa wachimbaji wado-
go wa dhahabu nchini hutumia
zaidi ya tani 18.5 ya zebaki kwa
mwaka ambazo hutumiwa bila
kuzingatia tahadhari na kusaba-
bisha athari ya afya kwa binada-
mu na mazingira.
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I
Wananchi
waiangukia
serikali
ujenzi
mifereji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZ| wa Kata ya
Nsalala katika Mamlaka
va Mji Mdogo wa Mbalizi
mkoani Mbeya, wamei-
omba serikali kuboresha
mifereji ya maji ili kue-
pusha mafuriko kuvamia
makazi yao na kusababi-
sha madhara.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti
jana, wananchi hao walise-
ma mifereji ya maji katika
mji huo haijaboreshwa na
hivyo kusababisha maji ya
mvua kukosa uelekeo na
kusambaa kwenye makazi,
hali ambayo ni hatari.

Mmoja wa wananchi
hao, Tilson Kamwela,
alisema kuwa wakati wa
kiangazi, ulikuwapo mradi
ambao ulikuwa unatekele-
zwa na serikali wa kupan-
ua mitaro ya maji, lakini
mpaka sasa mradi huo
haujakamilika na kwamba
huo ndio uliosababisha
matatizo zaidi.

Alisema maji yanajaa
kwenye mifereji hiyo na
kuanza kutoka kuingia
kwenye makazi ya watu,
hali ambayo alisema
endapo watu wazima ha-
wapo nyumbani yanaweza
kutokea maafa kwa
watoto.

“Maji yote yameeleke-
ZWa sehemu moja sasa
yanapokutana yanakuwa
mengi kiasi kwamba
hayawezi kuingia yote
kwenye mtaro unaoyaele-
keza Mto Mbalizi, sasa
badala ya kunyooka ya-
naanza kutoka na kusam-
baa kwenye nyumba zetu,”
alisema Kamwela.

Aliomba mfereji un-
aoelekeza maji katika
eneo la Mapelele ukamil-
ishwe haraka ili kupunguza
maji yanayopita kwenye
mfereji unaopita Kabale
kuelekea machinjioni.

Monica Samwel alisema
maji hayo yanaingia kwe-
nye makazi yao yakiwa
na taka ambazo baadhi ni
chafu na zinaweza zikawa-
sababishia maradhi.

Alisema baadhi ya wa-
nanchi wanatupa vinyesi
na nguo chafu, hivyo
kuhatarisha maisha ya wa-
toto ambao huwa wanay-
achezea maji hayo.

TARURA yabanwa uharibifu barabara

Na Nebart Msokwa, MBARALI
ADIWANI wilayani
Mbarali  wameutaka

Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARU-
RA) wilayani Mbarali kutumia
sheria ndogo za halmashauri hiyo
kudhibiti uharibifu wa barabara
zake unaosababishwa na shughuli
za kibinadamu ikiwamo kilimo na
mifugo.

Wakizungumza kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbarali kilichoketi
kujadili na kupitisha Bajeti ya Hal-
mashauri hiyo, baadhi ya madiwani
walisema barabara nyingi ndani ya
halmashauri hiyo zinaharibiwa na
shughuli za kibinadamu hususan
kilimo na mifugo. Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali,
Twalib Kibadamo, alisema baadhi

yawananchi wanalima hadi kwenye
kingo za barabara na kusababisha
mmomonyoko wa udongo wakati
wa mvua, hivyo barabara kukatika.

Alisema wilaya hiyo pia ina mifu-
go mingi ambayo hupitishwa kwe-
nye barabara kwa umbali mrefu
kila siku jambo ambalo linachangia
uharibifu wa barabara hasa maeneo
RA kutumia sheria ndogo za hal-
mashauri hiyo kukabiliana na uhar-
ibifu huo wa miundombinu ambao
unasababisha athari kubwa katika
maisha ya wananchi wa wilayani
Mbarali.

“Anzeni kwa kuweka mabango
yanayopiga marufuku  mifugo
kupitishwa katikati ya barabara
na wakulima kulima hadi kwenye
kingo za barabara, mabango hayo
yaonyeshe na faini zitakazotozwa
kwa wale watakaokiuka amri hiyo

kisha watendaji wetu ambao wapo
kusimamia suala hilo,” alisema Kib-
adamo.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
miradi ya ujenzi wa barabara, Me-
neja wa TARURA Wilaya ya Mbarali,
Sambo Mahona, alisema kuwa kwa
mwaka wa fedha wa 2020/21, vy-
anzo vya bajeti halmashauri hiyo ni
vitatu.

Alivitaja vyanzo hivyo ni Mfuko
wa Barabara (Road Fund) Sh. bil-
ioni 1.012, fedha kutoka Serikali Kuu
kupitia tozo za miamala ya simu Sh.
bilioni moja na fedha kutoka mfuko
wa jimbo Sh. milioni 500 na kufanya
jumla ya bajeti ya barabara wilayani
Mbarali kuwa Sh. bilioni 2.5.

Mahona alisema kuwa kati ya
fedha hizo, kati ya kipindi cha Julai
hadi Desemba tayari wamefanikiwa
kupokea Sh. milioni 3374, sawa na

asilimia 33 ya bajeti kutoka Mfuko
wa Barabara, Sh. milioni 307.9 sawa
na asilimia 31 ya bajeti kutoka Seri-
kali Kuu kupitia tozo za simu na Sh.
milioni 300, sawa na asilimia 60 ya
bajeti kutoka Mfuko wa Jimbo.

Alisema mpaka sasa fedha zilizok-
wishatumika ni Sh. milioni 3074
za Mfuko wa Barabara ambazo ni
sawa na asilimia 100 ya fedha wal-
izopokea na Sh. milioni 27.9 kutoka
Serikali Kuu ambazo ni sawa na asil-
imia tisa ya fedha walizopokea huku
katika Mfuko wa Jimbo wakiwa
wametumia Sh. milioni 71.9, sawa na
asilimia 24 ya fedha walizopokea.

Aliwaomba madiwani hao kupiti-
sha bajeti ya Sh. bilioni 2.512 kwa aji-
li ya matengenezo ya barabara ku-
toka vyanzo mbalimbali, ikiwamo
Mfuko wa Barabara, Serikali Kuu
kupitia tozo za miamala ya simu na
Mfuko wa Jimbo.

DC amulika matumizi ya fedha za mikopo

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MKUU wa Wilaya ya Mbarali
ameitaka halmashauri ya wilaya
hiyo kuhakikisha fedha za mikopo
inayotolewa kwa vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye ule-
mavu zinatumika kuanzisha miradi
ya kufyatua matofali ya saruji am-
bayo yatasaidia wananchi kujenga
nyumba bora na kurahisisha ujenzi
wa majengo ya serikali.

Reuben Mfune alitoa rai hiyo jana
alipokabidhi hundi ya Sh. milioni
290.8 kwa vikundi vya ujasiriamali,
fedha ambazo zilitolewa na hal-
mashauri hiyo kama mikopo kwa
vikundi vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

Mfune alisema kuwa mahitaji ya
matofali ya saruji ndani ya wilaya
yake ni makubwa kutokana na mi-
radi mingi ya ujenzi inayoanzishwa
na serikali, kukosa matofali hayo na

badala yake kutumia matofali ya ku-
choma. “Wakati tunajenga majengo
ya serikali kama vile vyumba vya
madarasa, ofisi za watendaji, za-
hanati au vituo vya afya, tunahitaji
matofali ya saruji, lakini hatuyapati
kwa vile hakuna watu wa kutosha
wanaoyafyatua ndani ya wilaya hii.

“Tunalazimika kutumia matofali
ya kuchoma ambayo yanasababisha
tupoteze muda mwingi wakati wa
kujenga, hii ni fursa kwenu vijana
kutumia fedha hizi za mkopo kuan-
zisha mradi wa kufyatua matofali ya
saruji mkijua kabisa kuwa soko lake
lipo,” alisema Mfune.

Alisema kuwa mbali na kusaidia
ujenzi wa majengo ya umma, pia
wananchi watavutiwa kuyatumia na
hivyo kusababisha jamii kujenga ny-
umba bora na za kisasa kuliko zile
za matofali ya kachoma na mabichi.

Akizungumzia mkopo huo, Mfu-
ne alivitaka vikundi vilivyofanikiwa

kuupata, kuutumia kwa malengo
yaliyokusudiwa ili wazalishe na
kurejesha mikopo yao kwa wakati.

“Msije mkatumia fedha hizi kwa
anasa, badala yake mkafanye kazi
za uzalishaji kama mlivyoomba
na kisha mrejeshe mikopo yenu
ili watu wengine nao wapewe, la-
kini mkirejesha kwa wakati mnaji-
weka katika mazingira mazuri ya
kukopeshwa fedha nyingi zaidi na
mkafanya mambo makubwa zaidi,”
alisema Mfune.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali,
Roman Kessy, alisema vikundi 39
vitanufaika na fedha hizo ambazo
ni asilimia 10 ya makusanyo ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali.

Akifafanua zaidi upatikanaji wa
fedha hizo, alisema Sh. milioni 117.75
ni fedha zilizotokana na mareje-
sho ya mikopo ya zamani na zita-
kopeshwa tena kwenye vikundi

vingine 16.

Kessy alisema Sh. milioni 173.1
ni aslimia 10 ya makusanyo ya
halmashauri kwa robo ya pili ya
mwaka wa fedha inayoanzia mwezi
Oktoba hadi Desemba ambazo pia
zimekopeshwa kwa vikundi 20 vya
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu.

“Kati ya fedha hizo, pia zimo Sh.
milioni 20 ambazo tumezikopesha
kwa kikundi cha vijana wanaoi-
shi na maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) cha Dreams ikiwa
ni utekelezaji wa agizo la Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Uratibu na Bunge alipotembelea
wilayani Mbarali,” alisema Kessy.

Mkopo kwa vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu unatolewa kwa mujibu wa
sheria na halmashauri zote nchini
kwa lengo la kuinua kiuchumi
makundi hayo.
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Juma Duni: Sina kinyongo na mtu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WENYEKITI wa

Chama cha ACT- Wa-

zalendo, Juma Duni

Haji, amesema kuwa

uchaguzi wa chama umeisha

hivyo hana kinyongo na kwamba

ambao hawakumuunga mkono

warudi katika chama ili kuki-
jenga.

Aliyasema hayo juzi katika

ofisi za chama hicho Vuga Mjini

Zanzibar wakati akizungumza

na wafuasi wa chama hicho wal-
iompokea kwa shangwe na nder-
emo baada ya kuwasili Zanzibar
akitokea Dar es Salaam, ambapo
chama hicho kilikuwa na uchagu-
zi wa kujaza nafasi ya uenyekiti
Taifa na makamu mwenyekiti
Zanzibar kufuatia kifo cha ali-
yekuwa mwenyekiti, Maalim Seif
Sharif Hamad, mwaka jana.
Alisema kilichomlazimisha
kubaki katika siasa ni jinsi watu
wanavyouana kwa  sababu
ya uchaguzi, hivyo ni lazima
kuheshimiana na kutambuana

bila ya kujali mtu eneo analo-
toka.

Alisema kuwa hakuna kitu
kinachomchukiza kama ubaguzi
hasa wa Upemba na Uunguja na
kama angekuwa na madaraka
angefuta utabaka huo.

Alieleza kuwa hana sababu
ya kuwafukuza au kuwatenga
wale ambao hawakumuunga
mkono wakati akigombea nafasi
hiyo.

“Yaliyopita si ndwele tugange
yajayo, tumeshapata mwenyekiti
wa chama sasa tuna chama che-

nye uongozi uliokamilika kazi
tuliyonayo ni kujenga chama na
kutetea haki zetu ili na sisi tupate
haki yetu,”alisema Duni.

Aliahidi kushirikiana na vion-
gozi na wanachama kujenga
chama na atahakikisha anafanya
siasa katika pande zote za Tanza-
nia.

“Msijiogopeshe kitu, wengine
walidhani nikifika nitafukuza
mtu kwanza, sina mamlaka hayo
mpaka nishirikiane na chama,
wale waliokosa nafasi hii rudini
tushirikiane kujenga chama ili

Wizara yapokea
msaada wa vifaa
tiba vya mil.92/-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto
Zanzibar, imepokea msaada
wa Vifaa tiba vya mama na
mtoto vyenye thamani ya Sh.
milioni 92 kwa lengo la kuima-
risha afya bora nchini.

Akipokea msaada huo
jana huko Wizara ya Afya,
Mnazimmoja Mjini Zanzibar,
Waziri wa Wizara hiyo, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema vifaa
hivyo vitasaidia kupunguza
tatizo la uhaba ulioko
katika Hospitali za Unguja na
Pemba.

Alisema ukosefu wa vifaa
tiba ni jambo linalodhorotesha
matibabu hasa kwa kinamama
na mtoto, hivyo kupatikana
kwa vifaaa hivyo ni jambo
jema ambalo litasaidia jamii.

Akizungumzia kuhusu upati-
kanaji wa dawa, Waziri Mazrui
alisema kuwa kwa sasa dawa
zilizoko hazitoshelezi kuto-
kana na wingi wa wagonjwa,
lakini wanafanya jitihada
zaidi kuhakikisha wananchi
wanapatiwa matibabu ya
uhakika.

“Upatikanaji wa dawa hazi-
toshelezi kutokana na ongeze-
ko la wagonjwa, lakini tunaji-
tahidi tuhakikishe wananchi
wetu wanapata dawa angalau
kwa kiasi kilichoko,” alisema.

Aliishukuru Taasisi ya Pha-
mAcces Foundation kwa
kuwapatia vifaa hivyo na
kuwaomba kuendeleza ush-
irikiano ulioko ili kuimarisha
afya katika jamii.

Naye Mkurugenzi wa Pham
Acces Foundation, Dk. Heri
Marwa, alisema lengo la kutoa
msaada huo ni kuimarisha
afya ya mama na mtoto katika
jamii.

Aidha, alisema kuwa
wameamua kutoa msaada huo
baada ya kufanya utafiti kwa
kutumia data kupitia hospitali
mbalimbali Unguja na Pemba
na kugundua kuwa ipo haja
ya kuongeza nguvu hasa kwa
kinamama na watoto.

o vey ufnurito na

mmadha”

kujiandaa na uchaguzi mkuu,”
alisema.

Aliongeza: “Naomba msaada
wenu mesiniache, endeleeni ku-
niambia yale nisiyoyapenda
maana huko ndio kurekebishwa
kwa makosa ya mtu.”

Naye Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho Zanzibar, Othman
Masoud, ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais Zanzibar,
alisema amegombea nafasi hiyo
kwa manufaa ya chama na taifa,
hivyo ataitumikia nafasi hiyo vi-
ZUri.

Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui (kushoto), akipokea msaada wa vifaa tiba
kutoka kwa Mkurugenzi wa Taasisi ya Pharm Access Foundation, Dk. Heri Marwa, ofisini kwake Mnazi Mmoja, Mjini Unguja jana, am-
bavyo vitasaidia kutoa huduma za afya kwa mama na mtoto katika Hospitali za Wilaya ya Kaskazini “A” na Micheweni Pemba. PICHA:

RAHMA SULEIMAN

Migogoro va ndoa ilivyoathiri watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ONGEZEKO la talaka na
migogoro ya ndoa imeelezwa
kuathiri jamii hasa watoto na
kusababisha kukosa masomo,
kudhalilishwa kijinsia na kuji-
ingiza katika ajira za utotoni.

Hayo yalielezwa na Kadhi
wa Mahakama ya Kadhi Wilaya
ya Kaksazini ‘A’ Unguja, Omar
Shehe Khamis, wakati aki-
zungumza na Nipashe ofisini
kwake Mkokotoni.

Alisema wimbi la talaka kati-
ka wilaya hiyo linasababishwa
na jamii kutokuwa na elimu ya
ndoa na ndoa za umri mdogo

na kwamba wanaofunga ndoa
wengi hawajakomaa kumudu
maisha ya ndoa.

Aidha, alisema hali ngumu
ya maisha pia husababisha
migogoro ya ndoa na matokeo
yake wanawake kulalamika ku-
kosa haki yao ya ndoa kutoka-
na na waume zao muda mwin-
gi kuutumia katika kutafuta
maisha. “Zipo kesi hapa zimeri-
potiwa na wanawake kukosa
haki yao ya ndoa (unyumba)
kwa sababu waume zao muda
mwingi wapo katika harakati
za kutafuta maisha na hawana
muda wa kustarehe na wake
zao,”alisema kadhi huyo.

Alieleza kuwa licha ya ugu-

mu wa maisha, wanaume wali-
omo katika ndoa kuhakikisha
wanatimiza wajibu wao na
kuwa karibu na familia zao,
ili kuepusha athari ambazo
zinaweza kujitokeza ikiwamo
wimbi kubwa la takala na wa-
toto kukosa matunzo.

“Ndoa inapovunjika watoto
huwa hawapati kusoma kwa
utulivu maana leo yuko kwa
mama na kesho yake yupo kwa
baba, hivyo hupeleka watoto
kuhangaika,” alisema.

Naye Kadhi wa Mahakama
hiyo Wilaya ya Kaskazini ‘B’ Un-
guja, Mohammed Ramadhani
Khamis, alisema ndoa za watu
wa zamani zilikuwa zikidumu

kutokana na wanandoa kuvu-
miliana na kuthamini ndoa zao
tofauti za ndoa za sasa.

Alisema matatizo mengi ya-
nayopelekea ndoa kuvunjia
yanasababishwa na wanaume
kushindwa kutimiza majuku-
mu yao.

Msaidizi wa Sheria Wilaya
ya Kaskazini ‘B, Omar Ali
Khamis, alisema udhalilishaji
pia unachangia ongezeko la
talaka kwa sababu badala ya
kesi kufikishwa mahakam-
ani familia mbili zinaamua
kuwaozesha watoto wao
wakati bado wako tayari
kuingia katika uhusiano wa
ndoa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIK

OFISIFZASMATTANGAZOIMIKO@CHIENI
INIDUSTHAL /ARE/A, [PO)[3X0DL & (0A7
DARSESESAIFAANMENMO BiE-H2S SESR0iA8 2253 6146

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA

HT
MR ZHOU TAO

MR ZHOU TAO mwenya picha hapo juu, anaomba
Uraia wa Tanzania kwa Mh. Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Utaifa wake wa sasa ni CHINA Nchi
atokayo CHINA shughuli zake MKURUGENZI anwani
ya mwajiri S.L.P 77800 Dar es salaam. Yupo hapa
nchini tangu 2008 pamoja na kuishi Dar es Salaam pia
amewahi kuishi Dar es Salaam.

Kwa yeyote mwenye taarifa/ sababu za kwanini
mwombaji asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa
ya maandishi kwa kamishna mkuu wa uhamiaji S.L.P
512, Dar es Salaam.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi...... 09..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU TABU A.BAJUNI WA KIHONDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SALIM RAMADHANI NYAGANGA.

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalik-

wa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka

kufanya hivyo mnamo tahehe 17/02/2022 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

« Futa isiyohusika.

Imetolewa Tarehe 03/02/2022

AFRIWELD INDUSTRIES LTD
Nafasi ya kazi

Wanabhitajika wasichana Wenye
umri kuanzia miaka 25-35
Nafasi: Mauzo

MSHAHARA wa kuvutia utatolewal!
wahi sasa Kupata nafasi nzuri!
Kwa mwasiliano zaidi piga simu
namba: 0719 184 070

Piga simu muda wa kazi TU saa
MBILI mpaka saa KUMI NA
MOJA jioni

01/01/2022 MPAKA 15/02/2022

Asa nte 116653602

KUPOTEA KWA PASIPOTI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
YA KUSAFIRIA KADI YA GARI KADI YA GARI

SONIA MMASA MSUYA anatangaza
kupotelewa na pasipoti ya kusafiria
yenye namba TAE 273398 iliyotoLewa na
wizara ya mambo ya ndani(Uhamiaji)
PCO, DAR ES SALAAM mwaka 2020,
yeyote atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/CHU/RB/48661/2022.

wwiggmegiacon

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

SHADOWS OF AFRICA
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA HIACE
yenye namba za usajili
T 578 AKB chasis namba
LH1190066130, engine
namba 3L687248, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/47416/2022

ODA ISAAC SEKIROMBA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajiliT947 ATL aina ya

SCP105008860, engine
namba: 1S20352701
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba

DAR/MBU/RB/46996/2022.

TOYOTA VITS Chassis namba:

IN THE COURT OF DISTRICT
DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 9 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late Philipo
Mgela Leonard

By 1.Gaudensia Philipo Mlangali
2

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 09th day of February..... 2022

Dated at MOROGORO this 21 day of
January.

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

she

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Viongozi wa
Afrika Magharibi
wakutana baada
ya mapinduzi

Accra, GHANA

MKUTANO muhimu wa viongozi wa
Afrika Magharibi, umeanza katika mji
mkuu wa Ghana, Accra, kufuatia map-
induzi kadhaa katika eneo hilo pamoja
na hali mbaya ya ukosefu wa utulivu
kutokana na ghasia za wanajihadi.

Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya
Afrika Magharibi (ECOWAS), imetuma
wajumbe wawili Burkina Faso baada
va jeshi kunyakua mamlaka mwezi
uliopita.

Umoja huo wenye wanachama 15,
umesimamisha uanachama wa Burkina
Faso.

Katika kipindi cha mwaka jana,
ECOWAS, imeweka vikwazo kwa Mali
na Guinea, kufuatia mapinduzi na
viongozi wa Kijeshi kusita kurejesha
utawala wa Kiraia.

Kinachoongeza msukosuko wa eneo
hilo ni shambulio la bunduki siku ya
Jumanne, kwa rais wa Guinea-Bissau,
Umaro Sissoco Embalo.

Maofisa walielezea hilo kama jaribio
la kunyakua madaraka.

BBC

Mvuvi ajiokoa
kwa Kupigana
na mamba

Maputo, MSUMBIJI

MTU mmoja amepigana vita vikali
dhidi ya mamba katika harakati za
kuokoa wavu wake wa kuvulia samaki.

Joao Armando,35, kwa sasa yuko
hospitalini akiuguza jeraha akiwa
katika hatari ya mkono wake mmoja
kukatwa, baada ya mkono wake wa
kushoto kuumwa na mamba huyo
mkubwa, mguu wake wa kulia pia
ulijeruhiwa.

Alikuwa akivua samaki katika mto
Shire, ambao hupeleka maji yake ka-
tika mto Zambezi, wakati alipomuona
mamba huyo anaukatakata wavu
wake.

Akiwa ufukweni, alijaribu kuuvuta
wavu huo, mamba huyo alimvuta
ndani ya maji na hapo ndipo vita vikali
vikaanza.

“"Mamba huyo alinivamia, nikajaribu
kumuua,” alisema Armando kwa lugha
ya Csena, inayozungumzwa eneo hilo.

Katika vita hivyo, mamba huyo al-
imuingiza mvuvi huyo ndani ya maji,”
nilipiga kelele kupata usaidizi na muda
mfupi nikaokolewa na watu waliokuwa
karibu.”

Daktari wa upasuaji aliyemtibu
alisema kwamba, alikuwa amepoteza
fahamu alipowasili katika kliniki katika
eneo la Mortumbala.

Armando alihamishwa katika hospi-
tali nyingine katika mji wa Quelimane
kwa matibabu zaidi.

BBC

Adai kumtafuta Mungu
'kwa kuiba Biblia Kenya

Nairobi, KENYA

MWANAMUME ambaye
amekamatwa na kushtakiwa
kwa kuiba biblia mbili kwe
robi, anasema ahchokuwa
akitaka ni kumjua Mungu tu.

Augustine Wanyonyi, 35,
aliiambia mahakama kwam-
ba aliiba Biblia hizo, ili asome
na kumjua Mungu zaidi.

Alipoulizwa kwa nini aliiba
nakala mbili badala ya moja,
alisema Biblia ya pili alikusu-
dia kwa ajili ya mkewe.

Wanyonyi alifika mbele ya

meh, PICHA: AP

Hakimu Mkuu wa mahaka-
ma ya Milimani katika Jiji la
Nairobi, Susan Shitubi, alikiri
kutenda kosa hilo.

“Niliiba biblia ili nisome,
nielewe na kuhubiri neno
la Mungu badala ya kujiua
kutokana na matatizo yanay-
onikabili,” Wanyonyi aliam-
bia mahakama. Alishtakiwa
Februari Mosi, mwaka huu
na kurudi mahakamani
kuhukumiwa baada ya kupa-
tikana na hatia ya kosa hilo.

Wanyonyi, alikamatwa Ju-

nye thamani ya shilingi 2,100
za Kenya.

Kulingana na ripoti ya
polisi iliyosomwa na wakili
wa serikali, Alice Mathanga-
ni, mshtakiwa alikwenda
kwenye duka hilo mwendo
wa saa tisa alasiri, katika
tarehe iliyotajwa, na kuiba
biblia hizo mbili na kuzificha
ndani ya suruali yake.

“Alinaswa na  kanda
ya CCTV ya duka kuu na
baadaye kukamatwa na wa-
hudumu wa CCTV, baada ya

mapili baada ya kupatikana
na nakala mbili za biblia ze-

kushindwa kulipia bidhaa
sawa na hiyo alipofika kwa

kaunta,” mwendesha mash-
taka alidai.

Mwendesha mashtaka pia
aliiambia mahakama kuwa
mshtakiwa alikuwa na re-
kodi ya awali ya wizi wa du-
kani, alishtakiwa Desemba
mwaka 2021, akaachiliwa na
mahakama nyingine baada
ya kuomba msamaha.

Hakimu aliamuru ripoti
ya kabla ya hukumu iwasil-
ishwe mahakamani ndani ya
siku saba.

Atafikishwa mahakamani
kuhukumiwa Februari 16,
mwaka huu. BBC

Radi yava w

Kinshasa, DRC

WATU 26 wamefariki du-
nia, baada ya radi kupiga ka-
tika waya unaobeba umeme
mwingi katika  vitongoji
vya mji mkuu wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Kinshasa, na kuan-
gukia nyumba na soko, seri-
kali imesema.

Shirika la habari la Reu-
ters, limeripoti kwamba
watu 24 waliofariki dunia
walikuwa ni wanawake na
wanaume wawili huku wen-
gine wawili wakijeruhiwa
vibaya, kwa mujibu wa
ujumbe wa Twitter wa mse-
maji wa serikali ya Congo

atu 26 DRC

Patrick Muyaya.

Nyaya za umeme mara
kwa mara, zimekuwa ziki
wenye wakazi milioni 13 na
ambao pia miundombinu
yake imepitwa na wakati
pamoja na kuwapo makazi
ya watu yasiyo rasmi, hasa
kwenye maeneo ambako
hakujatengwa kuwa makazi
ya watu.

Chama cha Wasanifu Ma-
jengo DRC, katika taarifa
yake kuhusiana na ajali hiyo,
kimesema vifo hivyo ving-
eepukika na ni kutokana na
tukio la kutoheshimu kanuni
za mipango miji kwenye njia
za umeme mkubwa. VOA

_
Uchunguzi waanza jaribio

mapinduzi Guinea Bissau

Bissau, GUINEA BISSAU

SERIKALI ya Guinea Bissau,
imeanzisha uchunguzi kuhu-
su jaribio la kumpindua Rais
Umaro Sissoco Embalo, lil
Bissau na kusababisha v1fo vya
watu 11.

Siku ya Jumanne, watu wal-
iojihami kwa silaha, walivamia
majengo ya serikali jijini Bissau,
wakati rais Umaro Sissoco Em-
balo, alipokuwa katika kikao na
mawaziri wake na kuanza kufy-
atua risasi.

Rais Embalo, mwenye umri
wa miaka 49, alisema aliponea

kuuawa au kujeruhiwa wakati
wa makabiliano ya risasi yaliyo-
dumu kwa saa tano, lengo kui-
ondoa serikali yake.

Msemaji wa Serikali, Fernan-
do Vaz, alisema miongoni mwa
watu 11 waliouawa ni pamoja
na wanajeshi na raia wanne,
akiwamo mtumishi wa serikali
katika Wizara ya Afya pamoja
na dereva wake.

Shughuli za kawaida zimean
huu taarifa za jeshi zikisema
uchunguzi umeanza kubaini
ukweli kuhusu tukio hilo katika
nchi hiyo ya watu Milioni Mbili.

RFI
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HABARI MICHEZO

AZAM FC, DODOMA JLJI
TAMBO ZATAWALA BARA

Na Saada Akida

BIO za kuwania ubingwa wa

Ligi Kuu ya NBC Tanzania

Bara zinatarajiwa kuendelea

tena leo kwa "‘Wanalambalam-
ba’ Azam FC kuwakaribisha Dodoma Jiji
Dar es Salaam.

Katika mchezo huo, Azam FC
itaendelea  kumkosa  mshambuliaji
wake, Iddi Seleman ‘Nado’” pamoja na
Nicholas Wadada wakati Dodoma Jiji
yenyewe itashuka dimbani bila ya nyota
wake, Anuari Jabir ambaye amefungiwa
michezo mitatu.

Kuelekea mchezo huo, makocha
wa timu zote mbili wametamba
wamejiandaa kuondoka na pointi
tatu kwa ajili ya kujiimarisha kwenye
msimamo wa ligi hiyo ya juu nchini.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Msaidizi
wa Azam FC, John Yona, alisema
wamejiandaa kufanya vizuri katika

mchezo huo ili kuendeleza rekodi ya
kushinda waliyoianza hivi karibuni na
kujiimarisha kwenye msimamo.

Yona alisema wanataka kufanya vyema
kama kwenye mechi zilizopita na kwa
sababu hiyo wanauona mchezo huo
kama fainali ili wazibakishe pointi tatu
nyumbani.

“Tumefanya  maandalizi  mazuri,
tutahakikisha tunaendelea na kazi
yetu ya kupata matokeo mazuri katika
mchezo wetu dhidi ya Dodoma Jiji FC,”
alisema Yona.

Naye Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji
FC, Renatus Shija, aliliambia gazeti hili
mechi hiyo inatarajiwa kuwa ngumu
kutokana na ubora wa wapinzani wao.

Shija alisema wamejipanga kufuta
makosa ya mchezo uliopita ambapo
walipoteza dhidi ya Kagera, na sasa
nguvu zao wanazihamishia kupata alama
tatu muhimu katika mchezo huo.

“Kikosi chetu kipo vizuri na
tumejipanga  kuhakikisha  tunapata

alama muhimu ili kurejea nyumbani na
pointi tatu, tunajua hautakuwa mchezo
rahisi, hivyo tutapambana muda wote
huku tukicheza kwa tahadhari,” alisema
Shija.

Aliongeza walikuwa na matatizo katika
safu yao ya ulinzi lakini tayari imefanyiwa
kazi ili  kuhakikisha hawaruhusu
washambuliaji wa Azam kutikisa nyavu
Zao.

Nahodha wa Dodoma Jiji FC,
Emmanuel Martin, alisema wamepata
maelekezo kutoka kwa kocha wao na
kilichobakia ni kwenda kufanyia kazi
uwanjani na hatimaye kuondoka na
ushindi.

“Tumejiandaa  vizuri,  tunaenda
kuonyesha wushindani kwa sababu
tunajua Azam FC wanahitaji pointi
tatu, na hata sisi tunazihitaji hizo, hivyo
hatuendi kubutua tunatafuta matokeo
na kucheza mchezo na kuwapa burudani
wadau wa soka,” alisema Martin.

JKU
yaitambia
Back Sailor

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI cha JKU kimetamba
kitaondoka na alama tatu katika
mchezo wao wa kwanza wa
mzunguko wa lala salama wa Ligi
Kuu Zanzibar dhidi ya Black Sailor
utakaochezwa leo kwenye Uwanja
wa Amaan visiwani hapa.

JKU inashuka dimbani ikiwa
na alama 27 na iko katika nafasi
ya nne kwenye msimamo wa ligi
huku Black Sailor yenye pointi 19
iko katika nafasi ya 10.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa JKU, Sheha
Khamisi, alisema wanaenda
kuanza mzunguko mgumu ambao
kila timu inahitaji kupata matokeo
mazuri ili kuhakikishia wanafikia
malengo yao ya kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Zanzibar msimu huu.

Sheha alisema wamejipanga
vyema na anamatumaini
makubwa ya kupata ushindi lakini
wakiwaheshimu alama tatu hapo
wapinzani wao nao watakuja na
mbinu ili washinde kulingana na
nafasi waliyoko katika msimamo
wa ligi.

“Tumejiandaa kushindana,
kupata alama tatu, kwa kuwa
tunajua mzunguko huu kila mtu
anataka kutimiza lengo lake hivyo
na sisi ni miongoni kwa mwenye
lengo la kutwaa taji la Ligi Kuu,”
alisema Sheha.

WakatihuomechikatiyaKisiwani
dhidi ya Kipanga iliyopangwa
kuchezwa leo imesogezwa mbele
hadi keshokutwa kutokana na
changamoto ya usafiri iliyoikumba
Kipanga iliyotakiwa  kusafiri
kuelekea Pemba.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake wa umri chini ya miaka 20
(Tanzanite Queens), walipokuwa wanapanda ndege kuelekea Ethiopia juzi kuwafuata
wenyeji katika mechi ya kusaka tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Dunia (U-20)
itakayochezwa leo nchini humo. PICHA: TFF

Kili Marathon’22
usajili kufungwa

Na Dennis Fusi

HUKU zikiwa zimebaki
takriban wiki tatu tu
kabla ya kufanyika kwa
mbio za 20 za Kilimanjaro
Marathon 2022, waandaaji
wa mbio hizo wamewa-
kumbusha washiriki usajili
utafungwa ifikapo Juma-
tatu.

Taarifa iliyotolewa jijini
Dar es Salaam jana, il-
isema baada ya usajili
kufungwa, hakutakuwa na
ruhusa ya kushiriki kwa
wanariadha ambao ha-
wakujisajili.

“Usajili ni kwa njia ya

mtandao kwa kupitia
tovuti yetu ya www.Kil
imanjaromarathon.com
au Tigo Pesa kwa ku
piga *149*20#. Mtandao
hautafanya kazi baada
yva Februari 7, 2022
kwa hivyo ni bora watu
watumie muda uliobaki
kufanya usajili,” ilise
ma taarifa ya waandaaji
hao.

Hata hivyo walisema
usajili wa mbio za Grand
Malt za Km 5 maarufu
kama Fun Run utaendelea
hata baada ya tarehe hiyo
iliyotajwa na pia katika
vituo kuchukulia namba
za kukimbilia.

“Tunapenda pia kuwa-
kumbusha washiriki kuwa
endapo nafasi zitajaa
kabla ya Februari 7, 2022
basi tutalazimika kufunga
usajili mara moja, “ il-
jongeza taarifa hiyo.

Wadhamini wa mbio
za Kilimanjaro Marathon
2022 ni Bia ya Kilimanja-
ro (Mdhamini Mkuu) Tigo
(Kilomita 21) na Grand
Malt wanaodhamini kilo-
mita tano.

Katika hatua nyingine,
kwa mara ya kwanza
kutakuweko na maonye-
sho yanayojulikana kama
Kili Expo ambapo wad-
hamini na wadau wengine
wa mbio hizo watapata
fursa ya siku tatu za kuo-
nyesha bidhaa na huduma
wanazotoa kuanzia Feb-
ruari 24 hadi 26, mwaka
huu.

Mbio za Kilimanjaro
Marathon zitafanyika
Februari 27, mwaka huu,
katika viwanja vya Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU) na zimeandaliwa
na Taasisi ya Kiliman-
jaro Company Limited na
kuratibiwa na Executive
Solutions.
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POCHETTINO AICHOKA PSG

KOCHA wa PSG raia wa Argentina, Mauricio Po-
chettino, mwenye umri wa miaka 49 anasemekana
kuchoshwa na ukosoaji ambao amevumilia katika mji
mkuu wa Ufaransa, Paris, na hana nia ya kusalia na
klabu hiyo zaidi ya msimu huu. (Footmercato)

UNITED YAMTAKA POCHETTINO

KLABU ya Manchester United inazidi kujiamini in-
aweza kumteua Kocha wa Paris St-Germain, Mauricio
Pochettino kama kocha wao wa kudumu katika ma-
jira ya joto. (Mirror)

SILVA MAMBO SAFI

MANCHESTER City wako kwenye mazungumzo na
kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo Silva kuhusu mka-
taba mpya wa muda mrefu licha ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27 kuwa tayari ana mkataba
unaoendelea hadi mwaka 2025. (Times)

MILITAO KUMRITHI RUDIGER

MLINZI wa kati wa Real Madrid, Eder Militao mwe-
nye umri wa miaka 24 anasakwa na kocha wa Chel-
sea, Thomas Tuchel msimu wa joto kama mbadala wa
Mjerumani, Antonio Rudiger (28). (AS)

ARSENAL YAIGOMEA PALACE

OMBI la pili la Crystal Palace la kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah limekatali-
wa, licha ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22 raia wa England kubakia na miezi sita kwenye
mkataba wake. (Sky Sports)

RAPHINHA SOKONI

KLABU ya Chelsea imewasilisha ombi la kutaka
kumsajili winga wa Leeds na Brazil Raphinha, lakini
huenda mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25
akapatikana katika dirisha la uhamisho la msimu wa
joto.(Daily Mail)

ZAKARIA KUTUA JUVE

KIUNGO wa kati wa Uswisi, Denis Zakaria mwenye
umri wa miaka 25, anaelekea kujiunga na Juventus
baada ya klabu hiyo ya Italia kukubali mkataba na
Borussia Monchengladbach. (Goal)

BISSOUMA NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Mali na Brighton, Yves Bissou-
ma mwenye umri wa miaka 25, huenda akaondoka
Aston Villa, huku Tottenham na Manchester United
wakiwa na nia ya kumsajili. (Journalist)

LACAZETTE ANUKIA LYON

RAIS wa Lyon, Jean-Michel Aulas amesema klabu
hiyo itafanya kila iwezalo kumsajili tena mshambulia-
ji wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 30, Alexandre
Lacazette kutoka Arsenal msimu wa joto. (Sun)

SPURS, JUVE VITANI

TOTTENHAM Hotpurs na Juventus zote zinavutiwa
na winga wa Roma mwenye umri wa miaka 22, Nicolo
Zaniolo. (Calciomercato)

SALIBA AGOMBEWA ULAYA

MABINGWA wa Italia, Inter Milan na wapinzani
wao wa jiji la AC Milan wako tayari kumenyana na
Real Madrid katika usajili wa beki wa kati wa Arsenal
wa chini ya miaka 21, William Saliba mwenye miaka
20. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MANE: HAIKUWA RAHIS]

KUTINGA FAINALI AFCON

® @ ®Afunguka walifahamu ugumu wa mechi hiyo lakini
Senegal walionyesha...

YAOUNDE, Cameroon

ADIO Mane amesema Sene-

gal kutinga fainali ya Kombe

la Mataifa ya Afrika (AFCON),

haikuwa rahisi kwa sababu
Burkina Faso walionyesha upin-
zani mkubwa na waliwapa wakati
mgumu.Mane alifunga bao la tatu
kwenye mchezo wa nusu fainali
dhidi ya Burkina Faso na kuiweze-
sha Senegal kuibuka na ushindi wa
magoli 3-1, hapo juzi.

Licha ya Senegal kukataliwa pen-
alti mbili na VAR, lakini dakika 30
za mwisho za mchezo huo zilione-
kana kuwa bora zaidi kwao.

Abdou Diallo na Idrissa Gueye
waliiweka mbele Senegal kwa ma-
bao mawili kabla ya Blati Toure ku-
funga moja kwa Burkina Faso.

Lakini Mane aliwazidi akili

mabeki wa Burkina Faso na
kuuwahi mpira na kufunga
bao la tatu kwa Senegal na
kuwahakikishia kutinga
fainali ya michuano hiyo.

Hilo lilikuwa bao la 29 kwa Mane
kuifungia timu ya taifa, na kum-
fanya kuwa sawa na Henri Camara
katika orodha ya wafungaji bora wa
wakati wote wa nchi hiyo.

“Ilionyesha namna gani tuna

nguvu,” alisema Mane akiwaambia
waandishi wa habari mara baada ya
mchezo huo.

“Tulijua haungekuwa mchezo ra-
hisi kutinga fainali ya AFCON kwa
mara ya pili mfululizo.

“Lakini jambo la muhimu zaidi
kwetu ni kufuzu kwa fainali na
hatujali nani tutakayekabiliana
naye.

“Tulicheza dhidi ya timu ngumu
sana Burkina Faso ambao walitupa
wakati mgumu sana.

“Tulitarajia kuwa na mchezo
mgumu, lakini tulitulia na kuten-
geneza nafasi nyingi. Nafikiri tulis-
tahili ushindi.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

NDOMBELE: NILIHITAJI
KUONDOKA
TOTTENHAM

PARIS, Ufaransa

P AY

MECHI KALI
MANCHESTER UTD

VE RS US

MIDDLESBROUGH

ANGUY Ndombele amekubali alipata
msongo wa mawazo akiwa kwenye
klabu ya Tottenham Hotspur baada ya
kuwa chini ya makocha watano huku
akiwa hana mwendelezo wowote na hakuhi-
taji kuona mwisho wake ukiwa ndani ya klabu
hiyo.

Ndombele alieleza jinsi ambavyo hali hiyo
ilimuathiri kwa kutokuwa na mwendelezo
mzuri baada ya klabu hiyo kuwa chini ya ma-
kocha watano ambao ni pamoja na Mauricio
Pochettino, Jose Mourinho, Ryan Mason, Nuno
Espirito Santo na Antonio Conte.

“Halikuwa kosa lao lakini nilikuwa na tatizo
kidogo nikiwa Tottenham, nilikuwa nataka
kitu kingine zaidi,” alisema Ndombele mara
baada ya kukamilisha usajili wa kutua Lyon.

Alipohojiwa na kituo cha RMC Sport, ali-
nukuliwa akisema, “Sikusita klabu ya Lyon ili-
poonyesha nia ya kunihitaji, mazungumzo ya-
likuwa haraka, nina furaha kurudi, najua Lyon
ni wazuri kuendana na mazingira, nina miezi
mitatu na nusu kabla ya msimu kuisha, Lyon
sio sehemu mbaya kwangu.”

Ndombele alivunja rekodi ya usajili kwenye
klabu ya Tottenham mwaka 2019, lakini haku-
wa na wakati mzuri kwenye kikosi cha timu
hiyo, katika misimu miwili na nusu aliyoitu-
mikia klabuni hapo.

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi {
00. Toka f
/

MADRID, Hispania

IEGO Costa kwa sasa anapa-

tikana kwa uhamisho baada

ya kuondoka Atletico Min-

eiro ya Brazil mwezi uliopita
ambako alikuwa akilipwa mshahara
wa pauni 46,000 kwa wiki.

Costa nyota wa zamani wa Chel-
sea mwenye umri wa miaka 33, inas-
emekana alipewa ofa kwenda klabu
ya Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga,
Mainz lakini alikataa.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild,
mshauri wa Mainz alipongeza hudu-
ma ya mshambuliaji huyo kwa kutu-
ma ujumbe kwa mmoja wa maskauti
wao kwenye WhatsApp.

Taarifa inataja Costa alitaka mka-
taba wa miezi 18, lakini skauti wake

| hakuichukulia ofa hiyo kwa uzito

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Costa awa mchezaji hur'u

mkubwa.

Suala hilo lilifanya taarifa sahihi
juu ya uwezekano wa dili hilo kutom-
fikia Mkurugenzi, Martin Schmidt
kwa wakati, kutokana na dau alilotaja
Costa. Zaidi inadaiwa mkurugenzi
naye alipoambiwa baadaye akasema
hata angekuwa yeye asingeamini uzi-
to wa ofa hiyo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
klabu ingeweza kumlipa takribani
euro milioni nne kwa mwaka kama
alivyotaka.

Barcelona na Arsenal wanatajwa
walikuwa kwenye hatua za kufanya
uamuzi juu ya nyota huyu pia.

Rafiki yake John Terry anashindwa
kuamini Costa amekosa klabu hadi
sasa, lakini inatajwa kwamba, Fener-
bahce inamtaka.
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686,220

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

POLISI TANZANIA YAZINDUA
‘UTATOA HUTOI' KUJIINUA

Na Saada Akida

KIKOSI cha Maafande wa Polisi
Tanzania kimekuja na kauli mbiu ya
‘Utatoa Hutoi’ na wako tayari kusaka
pointi tatu katika mechi yao ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita Gold
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Shule ya Sekondari Nyankumbu
mkoani Geira, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania, Ma-
lale Hamsini, alisema kikosi chake kipo

safarini kuelekea Geita kwa ajili ya ya
mchezo huo na wanakwenda huko
kwa kazi moja ya kuchukua pointi zote
kutoka kwa wenyeji wao.

Malale alisema wanaenda Geita kwa
tahadhari kwa sababu wanafahamu
wenyeji wao wanarekodi nzuri wa-
napokuwa kwenye uwanja wa nyum-
bani.

“Katika michezo mitano ya hivi kari-
buni hatukupata matokeo ya ushindi
zaidi ya sare nne, miwili nyumbani na
ugenini na kupoteza dhidi ya Yanga.”

“Tulirejea uwanjani kufanyia kazi
madhaifu yetu na sasa tuko vizuri kwa
ajili ya mchezo dhidi ya Geita Gold FC,
nina imani kwetu utakuwa ni fainali
ili kurejea katika kasi yetu tuliyoanza
nayo msimu huu,” alisema Malale.

Baada ya mchezo huo, Polisi Tan-
zania itasafiri tena kuelekea Tanga
kuwafuata Coastal Union kwa ajili ya
mchezo mwingine wa Ligi Kuu Bara
utakaochezwa Februari 19, mwaka
huu kwenye Uwanja wa CCM Mkwak-
wani jijini humo.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Wenye Ulemavu ya kurusha tufe, Sauda Njopeka (kushoto) na Ignas Mtweve,
wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya Jumuiya ya Madola yatakayofanyika Julai, mwaka
huu nchini Uingereza. PICHA: JUMANNE JUMA

TFF yafurahia ushindani FA

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF),
limepongeza ubora na ushindani ulio-
ko katika mashindano ya Kombe la
FA ambayo hutoa mwakilishi wa Bara
kwenye michuano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika, likisema
timu nyingi kwa sasa hazifanyi mzaha
kwenye michuano hiyo tofauti na za-
mani.

Mkurugenzi wa Mashindano wa
TFF, Salum Madadi, alisema pamoja
na hayo, michuano hiyo msimu huu
imeonyesha timu za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kupiga hatua kubwa kiuwezo,

ikionyesha dhahiri ubora wa ligi ye-
nyewe.

“Kwanza nichukue fursa hii kuzipa
pole timu za Daraja la Kwanza kwa
kukutana na vipigo vizito, maana kuna
jamaa wamepigwa nane na wengine
sita, lakini nazipongeza kwa sababu
mpaka kufikia pale zimefanya kazi
kubwa, hivyo zisikate tamaa, “ alisema
Madadi.

Aliongeza kwa sasa inaonyesha Ligi
Kuu Tanzania Bara ni bora sana, kwani
uwezo wa timu zake unaonekana
ukilinganisha na timu za chini, wakati
miaka ya nyuma zilikuwa hazitofau-
tiani sana.

“Huko nyuma timu za Ligi Kuu na
madaraja ya chini zilikuwa zikizidiana
kwa madaraja, lakini viwango vilikuwa
havipishani sana na hata ushindani
wa uwanjani ulikuwa haupishani, la-
kini ubora wa ligi umezifanya timu
kupiga hatua kubwa, pia zinaonekana
hazifanyi mzaha kwenye kombe hili,”
alisema.

Timu zilizobebeshwa mabao mengi
kwenye michuano hiyo ya FA ni Top
Boys, iliyobugizwa mabao 8-1 dhidi ya
Coastal Union, huku Dar City, ikikan-
damizwa mabao 6-O dhidi ya Simba
kwenye hatua hiyo ya 32 bora.

01.05/02/22

Hull City vs Preston

02.05/02/22

Maritimo vs GD Estoril

03.05/02/22

St Etienne vs Montpellier

04.05/02/22

Swansea vs Blackburn

05.05/02/22

Pacos Ferreira vs Portimonense

06.05/02/22

Twente vs Vitesse Arnhem

07.06/02/22

Valencia vs Real Sociedad

08.06/02/22

Alanyaspor vs Galatasaray

09.06/02/22

Amorebieta vs Real Oviedo

10.06/02/22

Sampdoria vs Sassuolo

11.06/02/22

Barcelona vs Atletico Madrid

12.06/02/22

Udinese vs Torino

13.06/02/22

Betis vs Villarreal

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 04/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID

MICHEZO

Hilal Al-Quds vs Tubas

1

X

Nkwazi vs Prison Leopards

Adama City FC vs Ethiopia Bunna SC

Cagliari Youth vs Empoli Youth

Inter Youth vs Sampdoria Youth

Havadar vs Esteghlal Tehran

Al Arabi Doha SC vs Al-Shamal

Al Ahli Doha SC vs Al Khoor

CS Mioveni vs Voluntari

Umm-Salal SC vs Qatar SC

Azam vs Dodoma FC

Wolfsberger AC vs Floridsdorfer AC

Nieciecza KS vs Jagiellonia

Slaven Belupo vs HNK Sibenik

Kayserispor vs Hatayspor

Konyaspor vs Giresunspor

Heidenheim vs Hannover

Nurnberg vs Ingolstadt

Laval vs Bastia Borgo

Red Star vs Saint Brieuc

Chateauroux vs Creteil

Sete 34 FC vs Le Mans

Chambly vs Orleans

Freiburg Il vs Viktoria Koln

Benfica Lisbon B vs Casa Pia Atletico

Boulogne vs Annecy FC

Sedan vs Cholet

Bourg Peronnas vs Avranches

Josko Ried vs Austria Klagenfurt

Neuchatel Xamax vs FC Schaffhausen

Jong PSV vs Helmond Sport

Telstar vs De Graafschap

FC Volendam vs Jong Utrecht

Dordrecht vs Almere City

Jong Ajax vs Jong AZ Alkmaar

NAC Breda vs Roda Kerkrade

Maastricht vs VVV Venlo

Emmen vs FC Oss

FC Vaduz vs FC Winterthur

Zaglebie Lubin vs Legia Warszawa

Hertha BSC vs VfL Bochum

Charleroi vs RFC Seraing

Birmingham vs Sheffield Utd

Arbroath vs Kilmarnock

Burgos vs Alcorcon

Llagostera vs Villarreal B

Manchester Utd vs Middlesbrough

Marseille vs Angers

Almeria vs UD Ibiza Eivissa

Getafe vs Levante

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ® Yawataka wajiandae
kusulubiwa kwa sababu
hawataki kuharibu...

Na Adam Fungamwango

UKU wakiwa na rekodi

ya kutopoteza mechi,

Salaam imesema haina
hofu ya kukutana na timu yoyote
katika Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu ambayo hivi sasa im-
eingia kwenye raundi ya 14.

Yanga ambao ndio vinara wa-
najiandaa kuikaribisha Mbeya
City katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa ke-
sho kwenye Uwanja wa Benjamin

Hata hivyo taarifa zilizolifikia
gazeti hili zinasema huenda
wachezaji wake wawili, Feisal
Salum ‘Fei Toto’ na Dennis Nkane
wakakosekana katika mechi hiyo
kwa sababu hawakao fiti.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema jana wameji-
andaa kushinda mechi hiyo ku-
tokana na ubora wa kikosi chao
kwa sasa, na kamwe hawawahofii
Mbeya City ambayo iliwafunga
Simba ilipowafuata Mbeya.

Bumbuli alisema Yanga imei-
marika na imejipanga kuhakiki-
sha msimu huu inafikia malengo
yake, hivyo kila mechi kwao ni
zaidi ya fainali.

Alisema timu yake imesh-
acheza mechi ngumu zaidi kwe-
nye ligi msimu huu na walifani-
kiwa kuvuka vikwazo hivyo, kwa
hiyo wanaikaribisha Mbeya City
kama walivyozipokea timu ny-
ingine.

“Tunakwenda kukutana na
Mbeya City iliyoimarika msimu
huu, hatuwaogopi, na wala ha-
watuogopi matokeo waliyoyapa-
ta kwa sababu kila mtu ana uzuri
wake na ubora wakeWalikutana
na timu isiyokuwa bora , wao
wakawa bora zaidi yao wakashin-
da, wanakuja kukutana na sisi
ambao tuna ubora mkubwa zai-
di,” alisema Bumbuli.

Aliongeza Yanga ya sasa haiji-
fichi na ndiyo sababu haijapoteza
mechi yoyote ile kutokana na ku-
sukwa na kikosi bora na kilichoji-

panga kuchukua ubingwa msimu
huu na si vinginevyo.

“Tukiwa na chagizo la kupita
katika mtihani wa mechi ngumu
zaidi ya hii, ndiyo maana tu-
nakwenda kucheza Uwanja wa
Benjamin Mkapa mechi yetu ya
Jumamosi tukiwa tunajiamini, tu-
tahakikisha tunapata pointi tatu
ili tuzidi kujiimarisha,” Bumbuli
alisema.

Aliongeza mchezo huo utaku-
wa muhimu kwao katika kuende-
lea na mbio za kuwania ubingwa
kwa kukusanya pointi zote tatu,
kwani kitendo chochote kile cha
kudondosha kitawaweka katika
mazingira magumu.

“Ukiwa katika mbio za ubingwa
unatakiwa kukusanya pointi tatu
kwenye mechi nyingi, lakini uki-
wa unaangusha pointi mara kwa
mara, mbili au tatu, kidogo una-
jiweka kwenye mazingira magu-
mu, sisi tunalijua hilo,” Bumbuli
aliongeza.

Alisema katika mechi ya ke-
sho kuna hatihati ya kumkosa
Fei Toto na Nkane ambao kiafya
wana changamoto.

“Hawa walikuwa majeruhi
na wameanza mazoezi mepesi,
sasa leo (jana) na kesho (leo)
watakuwa vipi kiafya, bado ni
hatihati, kama wakiwa vyema na
kuunganishwa kwenye kikosi wa-
tacheza, lakini kama hawatakuwa
na utimamu wa mwili mzuri kwa
ajili ya mechi hiyo, basi watasu-
biri mechi zijazo,” aliongeza ofisa
huyo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Mbeya City ina
pointi 22 na iko katika nafasi ya
tatu huku mabingwa watetezi,
Simba yenye pointi 25 wakiwa
nafasi ya pili.

Baada ya mechi hiyo, Mbeya
City ambayo ilishaondolewa
kwenye michuano ya Kombe la
FA, itasafiri kuwafuata Namungo
katika mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara utakaochezwa Febru-
ari 21, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Iluluy, Lindi.
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Yanga yaitiéha :
Mbeya City FC

e

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Yanga, Senzo Mbatha (kulia), akitoa mada katika semina elekezi
iliyoandaliwa na klabu hiyo kwa kuhusisha benchi la ufundi pamoja na wachezaji kwa ajili ya
kuhakikisha wanajiendesha kisasa na kufikia malengo yao katika msimu huu wa 2021/22. PICHA:
MTANDAO

- 1
Tanzanite katika mtihani Ethiopia

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa
ya Wanawake ya umri
chini ya miaka 20 (Tan-
zanite Queens) inatara-
jia kuwakabili wenyeji
Ethiopia katika mchezo
wa marudiano wa kusaka
tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Dunia utaka-
Ababa.

Katika mechi ya kwanza
iliyochezwa Februari
23, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Amaan, Zan-
zibar, Tanzanite Queens
ilipata ushindi wa bao 1-0.

Mshindi wa jumla wa
mechi hiyo atakutana
kati ya Ghana au Uganda,
mechi ya kwanza Ghana
ikiwa ugenini ilipata
ushindi wa mabao 2-1.

Kocha Mkuu wa Tanzan-

ite Queens, Bakari Shime,
alisema kikosi chao kipo
tayari kwa ajili ya mchezo
huo na wamejipanga Ku-
pambana kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri.

Shime alisema mch-
ezo utakuwa mgumu na
wenye ushindani mkubwa
kwa sababu ya uimara na
ubora wa wapinzani wao
[akini wao wamekwenda
Ethiopia kutafuta ushindi
na hatimaye kusonga
mbele.

“Tumefanya maandalizi
mazuri dhidi ya Ethiopia,
wapinzani wetu wako
vizuri kila idara, tume-
fanyia kazi ubora wao na
kikosi kipo tayari kwa ajili
ya kupambana ili kutafuta
matokeo mazuri katika
mchezo wetu huo wa ke-
sho (leo),” alisema Shime.

Aliongeza licha ya

kuwa mbele dhidi ya
wapinzani wao, anafurahi
kuona wachezaji wake
wana morali nzuri na

kila mmoja amejiandaa
kuhakikisha tunashinda
na tunatimiza ndoto ya
kwenda kwenye fainali za
dunia.

Tanzanite Queens
imefika raundi ya nne ya
michuano hiyo ambayo
fainali zake zitachezwa
baadaye mwaka huu
nchini Costa Rica baada
yva kuwaondoka Eritrea na
Burundi.

[li kujiandaa na mchezo
huo wa marudiano, Tan-
zanite Queens ilikwenda
kuweka kambi Karatu,
kwa ajili ya kuzoea hali
yva hewa inayofanana na
Addis Ababa.
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