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Tani 8 za nyama ya 
‘kitimoto’ zateketezwa

Mradi wa NSSF, PPF wawaliza wakulima 

Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi 
Isack Kamwelwe, 
akisisitiza jambo 
kwa wajumbe wa 
Baraza la Wafan-
yakazi wa Sekta 
ya Ujenzi (hawapo 
pichani), wakati 
akihutubia baraza 
hilo mjini Dodoma. 
MPIGAPICHA WETU

Na Salome Kitomari

WAKULIMA wa miwa katika Kijiji 
cha Mbigiri, Dakawa wilayani Kilosa 
mkoani Morogoro, wameiomba seri-
kali kuwasaidia kupata soko la miwa 
waliyolima kwa lengo la kuuza kwe-
nye Kiwanda cha Sukari cha Mbigiri 
kilichosimamisha ujenzi. 

Kiwanda hicho kilianza kujengwa 
mwaka 2016 na Shirika la Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) kwa kushirikiana na ul-
iokuwa Mfuko wa PPF, chini ya Kam-
puni ya Mkulazi, wakiwa na lengo la 
kuzalisha tani 50,000 za sukari kwa 
mwaka.

Wakulima hao waliwaambia 
waandishi wa habari kwa nyakati to-
fauti kuwa waliitikia wito wa viongo-
zi mbalimbali wa serikali waliotem-
belea kiwanda hicho mwaka 2017, 
wakalima miwa ili kukiuzia kiwanda 
lakini hadi sasa hakuna kinachoen-
delea.

“Tulihamasishwa kulima miwa 
kabla ya ujenzi wa kiwanda kuan-
za na sasa tumepoteza nguvu na 
rasilimali zetu na bado tunadaiwa 
Sh. bilioni mbili na Benki ya Azania 
iliyotupa mtaji wa kufanya kazi hii, 
ni hasara sana kwetu,” mmoja wa 
wakulima hao alisema.

Walisema kwa sasa ujenzi wa ki-
wanda hicho unasuasua na hakuna 
anayejua kitakachoendelea na wali-
chukua mikopo ili kuzalisha miwa 
kwa wingi.

“Kampuni ya Mkulazi Holdings 
na viongozi wa mifuko na serikali 
walituhamasisha tulime miwa, tu-
lilima na tulichimba visima hadi leo 
hatuwaoni wakija, miwa inakauka, 
visima vina maji hawajayapima, sasa 
tumebaki kama yatima na hatujui 
nini cha kufanya,” John Mwenda, 
mkulima wa miwa alisema.

Alisema Mkulazi ambao waliwa-
hamasisha kulima wamenyamaza 

na hata benki iliyowakopesha hai-
wapi jibu la wapi watapeleka miwa 
hiyo, lakini bado wanawadai fedha 
walizowakopesha.

Mkulima Omari Juma alisema 
mazao yao sasa yanaikisha miaka 
miwili yako shambani bila kuwa 
na mnunuzi na hakuna dalili za ki-
wanda hicho kuanza kazi siku za 
karibuni.

Naye Mariam Athuman alisema 
amefanya kibarua kwa muda mrefu 
bila kulipwa fedha zake kwenye 
mashamba ya miwa na hajui lini 
atalipwa kwa kuwa wamiliki wa 
mashamba wanasubiri soko.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mkulazi 
Holdings, Dk. Heldaritha Msita, alise-
ma serikali iko katika mpango wa ku-
nunua mitambo ya kiwanda hicho.

Alisema kwa sasa kuna tatizo kwa 
kuwa wakulima walishalima miwa 
na imeshakuwa tayari kwa ajili ya 
kuvunwa.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Dk. 
Kebwe Steven, aliwataka wakulima 
hao kuwa na subira kwa kuwa seri-
kali iko kwenye hatua ya ununuzi 
wa mitambo ya kiwanda, akiahidi 
kiwanda kitakuwa kinafanya kazi 
ndani ya mwaka huu.

Mwaka 2016, NSSF ilieleza kuwa 
imeelekeza nguvu kwenye viwanda 
ikiwa ni viwanda vya sukari vya 
Mkulazi, Ngererege na Mbigiri, 
Dakawa mkoani Morogoro ambavyo 
vitazalisha tani 250,000 za sukari 
kwa mwaka na kutoa ajira kwa zaidi 
ya watu 100,000.

NSSF pia iliwekeza fedha kwenye 
viwanda vya nafaka mchanganyiko 
vya Dodoma na Mwanza kwa kush-
irikiana na Bodi ya Mazao Mchang-
anyiko, lengo likiwa ni kuunga mko-
no jitihada za serikali ya awamu ya 
tano kwenye viwanda ili kuongeza 
ajira na kuikia malengo ya nchi ya 
viwanda.

Na Mwandishi Maalum, ARUSHA

SERIKALI imeteketeza shehena ya nyama 
mbovu za ng’ombe na nguruwe zenye viam-
bata vya sumu zisizofaa kwa matumizi ya bi-
nadamu na zilizokwisha muda wa matumizi 
tani nane zilizoingizwa nchini kwa njia za 
panya na kuhatarisha afya za wananchi. 

Pia nyama hizo zimekamatwa zikiuzwa 
katika maduka makubwa (Supermarkets) 
mbalimbali, licha ya kutofaa kwa matumizi 
ya binadamu pia zimeingia nchini bila vibali, 
kulipiwa ushuru wa serikali na wala kuhakiki-
wa ubora wake, huku nyingine zikiwa hazina 
nembo wala taarifa yoyote katika vifungashio.

Akizungumza wakati akishuhudia uteket-
ezaji wa nyama hizo Njiro jijini Arusha, juzi, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, 
alisema kukamatwa kwa bidhaa hizo ni se-
hemu ya matokeo ya operesheni Nzagamba 
iliyowezesha kukamatwa na kuteketezwa kilo 
26,295 za nyama mbovu na maziwa zilizoku-
wa zimeingia nchini kinyume cha sheria.

Waziri Mpina alitoa onyo kali kwa wafanya-
biashara kutambua kuwa serikali iko macho 
wakati wote na imejipanga kudhibiti uhalifu 
huo na kwamba hawatapata tena nafasi ya 
kuingiza bidhaa hizo nchini bila kukamatwa 
kwa kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi im-
eweka vizuizi kila mahali kufuatilia mtandao 
haramu wa biashara hiyo na kuutokomeza.

“Hakuna muujiza ambao watautumia wa 
kuendelea na mchezo huu wa kuingiza nchini 
bidhaa za mifugo ambazo hazijakaguliwa, 
bila vibali, zilizokwisha muda wa matumizi, 
zinazokwepa kodi, hatutachoka kuwakamata 
na kutaiisha mali zao, hatutachoka kuwa-
piga faini na kuwapeleka mahakamani, hatu-
tachoka kuendelea kuteketeza mitaji yao na 
kwamba ili kujiepusha na mgogoro na serikali 
nawasihi sana wafuate sheria,” alisema. 

Aliwaagiza watendaji wote wa serikali 
kuwa makini maeneo yote ya mipaka ili ku-
hakikisha biashara inayofanyika ni ile ya haki 
kwa kuwa serikali haijakataza wafanyabi-
ashara kuagiza mazao ya mifugo kutoka nchi 
za nje. 

Waziri Mpina pia aliwaonya wafanyabi-
ashara ambao ni wakiukaji wa sheria wasiin-
gize uhalifu wao kuleta taharuki kwenye uhu-
siano wa nchi za Afrika Mashariki kwa kuwa 
ushirikiano uko wa kutosha. 

“Watu hawa wachache wasitake kutumia 
uhalifu wao kwa ajili ya kuchonganisha uhu-
siano mzuri uliojengeka kwa muda mrefu 
baina ya mataifa haya kwa kisingizio cha 
kuhusisha uhalifu wao na uhusiano wetu na 
kwamba wahalifu wataendelea kubeba misal-
aba yao wenyewe,” alisema. 

Alisema Mtanzania yeyote atakayekwenda 
nchi za nje na kuvunja sheria za nchi hizo 
atashughulikiwa kwa mujibu wa sheria zi-

lizowekwa kwenye mataifa hayo, vile vile 
wageni kutoka mataifa hayo wakiingia nchini 
na kuvunja sheria watashughulikiwa kwa mu-
jibu wa sheria zilizopo. 

Msimamizi wa Operesheni Nzagamba, Dk. 
Sophia Mlote, alizitaja baadhi ya mbinu zina-
zotumika kufanikisha uhalifu huo kuwa ni 
pamoja na bidhaa nyingi za mazao ya mifu-
go kuingia nchini kupitia njia za panya kwa 
lengo la kukwepa ukaguzi, ushuru na zuio la 
serikali.

Nyingine ni uingiza nchini bidhaa za mifu-
go zinazokaribia kwisha muda wa matumizi 
ambazo hununuliwa kwa bei ya kutupa huko 
nje ya nchi na kwa kukosa soko sehemu ny-
ingine duniani na kisha kuingizwa nchini na 
baadaye kuuzwa zikiwa zimekwisha muda 
wa matumizi. 

Kwa upande wake Msajili wa Bodi ya Ny-
ama, Imani Sichalwe,   alimhakikishia Wa-
ziri Mpina kuwa wataendelea kusimamia 
kikamilifu majukumu yao kwa mujibu wa 
sheria  ili kuhakikisha udanganyifu na njama 
kama hizo hazitokei tena nchini.

“Sisi kama watendaji wa serikali tuliopewa 
dhamana ya kusimamia sekta hii tunaku-
hakikishia kuwa tutakuwa macho wakati 
wote kuwasaka wahalifu hawa na kwamba 
hawataweza tena kuendelea kuwaumiza Wa-

Wafungwa wa 
kiume wadaiwa 
kuingiliana kimwili
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAFUNGWA wa kiume katika 
Gereza la Mkoa wa Shinyanga 
(Mhumbu), wamedaiwa kufanya 
ngono kinyume na maumbile, hali 
inayoelezwa kuchangia maambukizi 
ya magonjwa ikiwamo virusi vya 
Ukimwi.

Ofisa wa Dawati la Jinsia la Ma-
gereza mkoani Shinyanga, Victoria 
Kizito, alitoa madai hayo kwenye 
mkutano wa wadau wa kupinga 
masuala ya ukatili wa kijinsia, ulio-
andaliwa na Shirika la Agape, Cuso 
na TGNP.

Alisema elimu hiyo ya ukatili wa 
kijinsia inapaswa pia kutolewa kwa 
wafungwa gerezani, ambao wame-
kuwa wakiingiliana kimwili kufanya 
ngono kinyume na maumbile hasa 
kwa wale ambao wameshtakiwa 
kwa makosa ya ubakaji.

“Naomba elimu hii ya masuala ya 
ukatili wa kijinsia, pia iwe inatolewa 
kwenye magereza ambako kuna 
wafungwa wa kiume wamekuwa 
wakifanyana ngono kinyume na 
maumbile, hasa wale waliofungwa 
kwa makosa ya ubakaji,” Kizito 
alisema.

Mtoa mada kwenye mkutano 
huo, Rehema Makeba, kutoka TGNP 
Mtandao, aliwataka maofisa Ustawi 
wa Jamii mkoani humo wapange 
mipango kazi yao ya kuwa wa-
natembelea maeneo mbalimbali 
na kutoa elimu hiyo ya ukatili wa 
kijinsia, ikiwamo shuleni na kwenye 
magereza.

Nao maofisa Ustawi wa Jamii 
mkoani humo akiwamo Elizabeth 
Mweyo wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga Vijijini na Liliani Ki-
yenze wa Manispaa ya Shinyanga, 
walikubaliana na wazo hilo na 
kuahidi kuanza kutoa elimu hiyo ya 
ukatili na kutoka ofisini.

Aidha, walisema tatizo linalowak-
wamisha kwenda kutoa elimu hiyo 
ni ufinyu wa bajeti kutokana na 
serikali kutotoa kipaumbele cha 
fedha kwenye idara hiyo ya Ustawi 

INAENDELEA UK. 8
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Chato kunufaika 
mradi wa maji 
wa bilioni 70/-
Na Renatus Masuguliko, CHATO

SERIKALI kwa kushirikiana na Serikali ya 
India itatumia Sh. bilioni 70 kutekeleza mradi 
mkubwa wa maji katika Wilaya ya Chato, 
mkoani Geita,   utakaowanufaisha wakazi 
zaidi ya 200,000 ikiwamo shule ya  msingi 
binafsi ya Glory to God iliyopo katika kijiji cha 
Mulanda, Kata ya Buseresere.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Chato, Christian Manunga, alisema hayo 
jana  wakati akizungumza kwenye hala 
ya kutoa zawadi na kuwapongeza wanafun-
zi walioshika nafasi ya kwanza na ya tatu ki-
taifa katika mtihani wa darasa la nne  mwaka 
jana, kutoka shule binafsi  inayofundisha 
mchepuo wa lugha ya Kiingereza ya Glory to 
God.

Manunga alisema kuwa baadhi ya kata 
zitakazonufaika na mradi huo ni pamoja na 
Buziku, Bwongela na Katende.

Aliitaja kata nyingine kuwa ni Nyalutembo 
na mradi huo unatarajiwa kuanza baada ya 
hatua za awali zitakapaokuwa zimetekelezwa, 
na mwaka 2022 unatarajiwa kuanza kuwanu-
faisha walengwa.

Kwa upande wake,  Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Chato, 
Vicent Bushaija, aliyekuwa mgeni rasmi  ka-

tika hala hiyo,  alisema mazingira ya ufaulu 
wa wanafunzi hao umechangiwa na uwapo 
wa miundombinu bora na inayokidhi shule 
ambayo ni majengo, walimu, maji na umeme.

Aidha, Mkurugenzi wa shule hiyo, Diwani 
Godfrey Mitti, alitangaza neema kwa wa-
nafunzi walioshinda  pamoja na kushukuru 
ujio wa mradi wa maji na umeme kuwa uta-
saidia kuondoa  changamoto zilizopo kwa 
uongozi wa shule hiyo kumlipia mwanafunzi 
Bahati Mashine, shilingi milioni moja ikiwa 
ni ada  ya mwaka mzima, huku Elias Musa 
naye akilipiwa Sh. 500,000 kwa ada ya nusu 
mwaka,

Wazazi wao wakiwamo Mashaka Fabian na 
Ernestia Gregoria, waliiomba serikali kutaza-
ma namna ya kuzisaidia shule binafasi zina-
zotoa nafasi bure kwa watoto wenye mahitaji 
maalum na yatima  ili kuwaongezea uwezo 
wa uendeshaji.

Wanafunzi Bahati aliyeshika  nafasi  ya 
kwanza kitaifa na Elias aliyeshika nafasi  ya 
tatu kitaifa katika mtihani wa  darasa la nne  
mwaka jana, kutoka kundi la wanafunzi wasi-
ozidi 40 darasani wote wakitokea shule binaf-
si  ya Glory to God, walisema siri ya mafanikio 
yao ni uadilifu, kuzingatia maelekezo ya wal-
imu na sala katika maisha yao vimechangia 
ushindi walioupata.

Na Felix Mwagara, ZANZIBAR

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola, ameitaka Sekreta-
rieti ya Kitaifa ya Kuzuia na Kupam-
bana na Biashara Haramu ya Usa-
firishaji wa Binadamu nchini, iongeze 
kasi ya kupambana na biashara hiyo 
ili iweze kudhibitiwa kwa kuwa ina-
ichafua nchi. 

Waziri Lugola, ambaye leo anata-
rajia kufungua mkutano mkubwa wa 
mafunzo kwa watekelezaji wa sheria 
ya kuzuia biashara hiyo haramu, mjini 
Unguja, Zanzibar, alisema wakati 
akijiandaa kufungua mafunzo hayo, 
wahusika waweke mikakati thabiti ya 
kuidhibiti biashara hiyo.

Mafunzo hayo ya siku tano, yata-
tolewa kwa wadau wanaotekeleza 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Biashara hiyo, maofisa polisi, Uhami-
aji, waendesha mashtaka, mahakimu, 
maofisa ustawi jamii na mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali (NGO), yali-
yopo Zanzibar.

Akizungumza na mwandishi wa 
habari hii, Waziri Lugola, alisema, 
mkutano huo ni muhimu kwa wadau 
hao kupata mafunzo ya kukabiliana 
na mapambano ya biashara hiyo 
haramu ambayo wizara yake itaende-
lea kuidhibiti.  

“Nimealikwa kufungua mkutano 

huo, baada ya mafunzo hayo ya 
kitaalamu ambayo nimeambiwa yat-
akuwa ya siku tano, naamini maofisa 
watakaopewa mafunzo hayo kutoka 
wizara yangu na maofisa wengine wa 
serikali kutoka sehemu mbalimbali 
nchini, pamoja na NGO za hapa Zan-
zibar watakuwa wamepikwa na kuiva 
na hatimaye watatusaidia katika 
kutekeleza sheria ya kuzuia biashara 
hii haramu ya usafirishaji wa binada-
mu,” Lugola alisema. 

Katibu wa Sekretarieti ya Kitaifa 
ya Kuzuia na Kupambana na biashara 
hiyo kutoka wizara hiyo, Separatus 
Fella, alisema zaidi ya washiriki 80 
watapewa mafunzo hayo na ana 
matarajio makubwa elimu watakay-
opewa itazaa matunda.

Fella alisema washiriki watapewa 
mafunzo mbalimbali katika semina 
hiyo na mada mbalimbali zitawasil-
ishwa zikiwamo, washiriki kujua 
kutofautisha makosa ya biashara 
haramu ya usafirishaji binadamu na 
mengine, na namna ya kupeleleza na 
kuendesha mashtaka.

“Pia washiriki watajifunza namna 
ya kuwalinda na kuwasaidia waathiri-
ka wa biashara haramu ya usafirishaji 
binadamu, namna ya kuhoji watuhu-
miwa na mashahidi kwenye kesi za 

Lugola ataka mapambano 
biashara ya binadamu

INAENDELEA UK. 8
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MAHOJIANO MAALUM 

FATMA KARUME: Nilikwazika 
kutopewa nafasi Siku ya Sheria 

Na Enock Charles

F
ATMA Karume (pichani) ni jina kub-
wa nchini. Haiba yake, ushiriki katika 
tasnia ya sheria na kiti anachokikalia 
akiwa ukingoni; Rais wa Chama cha 

Sheria Tanganyika (TLS), vyote vikoje? 
Ana mengi ya ufafanuzi wa nafasi yake, 

mustakabali wa sheria nchini na yanayohu-
siana nayo. Fuatilia sehemu ya kwanza ya 
mahojiano ya Nipashe na mtaalamu huyo wa 
sheria yaliyofanyika ofisini kwake jijini Dar es 
Salaam hivi karibuni:

SWALI: Ni jambo gani ambalo huwezi kuli-
sahau ndani ya TLS, tarehe za urais wako uki-
fika ukingoni?

FATMA: Eeh! Kwenye historia ya TLS, 
mimi ni mwanamke wa pili kuwa Rais. La-
kini, wa kwanza wa kuchaguliwa na ‘imme-
diately’ (mara moja) baada ya mimi kupata 
urais,  Chief Justice ( Jaji Mkuu) akasimama, 
akasema hadharani kwamba yeye hayupo 
tayari kufanya kazi na wanaharakati.

Kwa hiyo, mimi sitosahau hicho kitu na 
kilinishtusha, kwa sababu ‘statement’ (kauli) 
ya kwanza aliyoitoa Chief Justice si kunipa 
hongera kwa kushinda na nataka uandike 
hivyo (anasisitiza), ila kuwa hatafanya kazi na 
mwanaharakati.

Haijawahi kutokea na hajawahi kusema 
hivyo, Tundu Lissu (mtangulizi wake) akiwa 

Rais, umesikia? ‘So women are judged hard-
er than men’ (wanawake wanatathminiwa 
katika mazingira magumu zaidi kuliko wa-
naume).

Hakujawahi kutokea ‘statement’ kama hiyo 
dhidi ya Rais wa TLS kutoka kwa Jaji Mkuu, 
ila kwangu kwa sababu ni mwanamke, tena 
mwanamke niliyekuwa tayari kusema yale 
yaliyokuwa ya haki na baada ya hapo haja-
maliza hapo… ‘haja-stop’ hapo... hivyo! 

Namaliza muda wangu, kahakikisha 
kwamba sauti yangu… umenisikia? (anasis-
tiza) kwamba sauti yangu haitapata nafasi 
yoyote ya kusikika. 

Walianiandikia barua kuwa hakuna muda 
wa mimi kuzungumza na tukumbuke kwam-
ba ‘Law Day’ (Siku ya Sheria), maana yake ni 
Siku ya Sheria, umenisikia? Siyo saa ya sheria. 

Haijawahi kutokea kwenye historia ya nchi 
hii kwamba Rais wa Tanganyika Law Society 
hajapewa muda wa kuongea, ila mimi kwan-
gu imetokea.

SWALI:  Ni mambo gani makubwa uliyoya-
fanya TLS na unayaacha kama alama ya uon-
gozi wako?

FATMA: Nilipoanza uongozi TLS, nilisema 
kwamba nitarudi kwenye foundations na ‘ba-
sics’ (misingi) za TLS ‘ku–advice’ (kuishauri) 
serikali kuhusu sheria, kuwatetea wananchi, 
kuwatetea wanasheria wenyewe, pia ku-
hakikisha kuwa nchi inaendeshwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Kwa hiyo, mimi nahisi kwamba kwa 
kadri ya uwezo wangu kama Rais wa TLS, 
nimeirejesha TLS kwenye hizo ‘fundamen-
tals’ (misingi).  Tumejitahidi sana kuwatetea 
wananchi hususan kuhusu matumizi mabaya 
ya madaraka ya ‘ma-regional commissioners’ 
(wakuu wa mikoa), ‘District Commissioners’ 
(wakuu wa wilaya), tumetetea sana ‘rule of 
law’ (utawala wa sheria).

SWALI: Kuna suala la mkanganyiko wa 
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 ambayo im-
elalamikiwa sana na wanasheria mbalimbali 
wa TLS, mmechukua hatua gani kuhusu hili?

FATMA: Hiyo Rebeca Gyumi ameshaipele-
ka mahakamani. Rebeca ni mwanasheria, in-
gawa hajawa ‘sponsored’ (hajadhaminiwa) na 
TLS. Analishughulikia hilo na kesi hiyo ilianza 
kabla hata ya urais wangu.

SWALI: Tukio la kushambuliwa kwa 
Tundu Lissu, mtangulizi wako wa TLS, un-
alielezaje?

FATMA: Kwangu mimi binafsi tukio la ku-
pigwa risasi Lissu limenionyesha ubovu wa 
mfumo, kwamba mbunge ambaye yupo kwe-
nye ‘opposition’ (upinzani) anapigwa kwa 
SMG (bunduki) Dodoma ili afe, mpaka leo 
hajakamatwa mtu. 

Hajalipiwa gharama za hospitali, msha-
hara wake umekatwa. Kwa hiyo, imenifundi-
sha jinsi mfumo wetu ulivyo, kwamba ‘chief ’ 
(mkuu) wa ‘opposition’ anashambuliwa siyo 
kwa kisu, ila kwa ‘SMG’ mchana katika ‘com-
pound’ (mazingira) ya serikali, mpaka leo ha-
japatikana mtu hata mmoja na wala halizun-
gumzwi hadharani.

SWALI: Kuna suala la watu waliofungwa 
maisha. Tumesikia baadhi ya wanasheria ku-
jitokeza kuwatetea. Kama TLS, mna mkakati 
wowote kuhusu hilo?

FATMA: Kwanza, kama TLS, hatuamini 
kwamba mtu akiua na yeye auawe au ku-
nyongwa. Lakini, mimi binafsi siamini katika 
kifungo cha maisha kwa sababu ‘point’ (hoja) 
ya kumfunga mtu ni ili kumrekebisha, aweze 
kurudi kuingia kwenye ‘society’ ( jamii) awe 
‘contributor’ (mchangiaji) mzuri, siyo kum-
funga ili kumpoteza.

Kwa hiyo, nadhani tatizo lipo kwenye ‘in-
terpretation’ (tafsiri) pia, kwa sababu siyo la-
zima ufungwe maisha. Mwingine anachuku-
lia kuwa hana ‘discretion’ (haki) ya kushuka 
chini, kwamba lazima ufungwe maisha kwa 
sababu kufungwa maisha hiyo ni ‘maximum’ 
(kiwango cha juu).

Tatizo lipo pia kwenye ‘legal aid’ (msaada 
wa kisheria) kwa kuwa serikali ina wajibu 
kwenye mashtaka ambayo mtu ‘either’ (ama) 
ahukumiwe kifo au maisha au zaidi ya miaka 
fulani.

Kwangu mimi ningekata kwenye miaka 
mitano kwa sababu nayo ni mingi. Kwa hiyo, 
lazima serikali ifanye jitahada za kumpatia 
mwananchi wa kawaida mwanasheria.

Kwa hivi sasa, wanafanya hivyo, lakini 

‘only’ (isipokuwa tu) kwenye kesi zenye hu-
kumu za kifo. utapatiwa mwanasheria na 
mwanasheria huyo analipwa laki moja kwa 
kazi yote kwa kesi nzima.

Kwa hiyo, malipo pia ni kidogo sana, lakini 
kuna baadhi ya wanasheria wema wanaji-
tolea, wanafanya na saa nyingine hata hatu-
lipwi hizo hela.  

Mtu anaweza kutoka hapa akaenda Mo-
rogoro ‘system’ (mfumo) yenyewe ni mbaya 
sana, kwa sababu hatupewi hata ‘allowance’ 
(posho) ya kujaribu kutafuta mashahidi, 
umenielewa eeh (anasitiza)? 

Kwa hivyo, ni ‘very difficult’ (ngumu sana), 
lakini ni muhimu tuanze kuipa thamani mai-
sha ya watu na tujue kwamba kumfunga mtu 
hata kuanzia miaka mitatu na juu yake ni kitu 
kikubwa mno.

Kwa hiyo, mtu huyo kabla hukumu hai-
jafikiwa, ni lazima apewe uwezo wa kujitetea 
na uwezo wa kujitetea ni kupitia mwanashe-
ria. Unaweza kuniuliza kwa nini TLS hawa-
fanyi hivyo? 

Kwa sababu wanasheria wana haki ya ku-
pata malipo kwa kazi wanazozifanya. Kwa 
sababu kwa mujibu wa Katiba  Ibara ya 22 in-
asema “kila mtu anayo haki ya kufanya kazi; 
Ibara ya 23 inasema, kila mtu bila kuwapo 
ubaguzi wa aina yoyote, ana haki ya kupata 
ujira unaolingana na kazi yake na watu wote 
wanaofanya kazi kwa uwezo wao, watapata 
malipo kutokana na kiasi na kazi walizofan-
ya.” Kwa hiyo, sisi kama chama, hatuna uwezo 
wa kuwalipa wanasheria kuwasimamia wa-
nanchi wote kwa sababu TLS inaendeshwa 
kwa pesa za wanachama wenyewe.

Kila mwanachama anatoa pesa kila mwaka 
ili chama kiendeshwe. Kwa hiyo hatupati pesa 
pengine popote, isipokuwa kwa wanacha-
ma.  Kwa hiyo tuseme, tukiwa tuna ‘project’  
(mradi) fulani kuzifanya, pengine kuna wa-
dau wanaweza kulipia zile ‘projects’(miradi). 
Kinachofanyika, unakuta kunakuwapo wa-
nachama walioguswa na jambo na kuamua 
kujitolea.

Ninachoweza kusema kuwa ni muhimu 
kwa serikali kuwa na kitengo cha kuweza 
kuhudumia wananchi, kwa maana ya kutoa 
‘legal aid’ (msada wa kisheria) kwenye ‘con-
cept’ (dhana) ya sheria, kuna kitu kinaitwa 
‘Access to Justice’ (Kiingilio cha kwenye haki 
ya kisheria). ‘So’ (hivyo) ni ‘duty’ (wajibu) ya 
serikali kuhakikisha watu wanaopata vifungo 
vya muda mrefu wanaipata hiyo. Lakini, pia 
sio ‘ku–force’ (kulazimisha) wanasheria kutoa 
huduma bure, kwa sababu hiyo ni kinyume 
cha Katiba.

Sisi tuna ‘Legal Aid Act’ (Sheria ya Msaada 
wa Kisheria). Lakini, tunaitizama kama ni 
watu wa kujitolea kutoa msaada wa bure. Hu-
wezi ‘kum- force’ mtu kujitolea. 

Mfano, Kenya wanatazama uwezo wa mtu 
kwenye kesi yoyote, halafu ‘una-apply’ (un-
aomba) kupata msaada wa kisheria. Wana 
bodi na serikali kwenye bajeti inaweka ba-
jeti ya ‘legal aid.’ Kwa, hiyo, Bunge linapasi-
sha halafu inaingia kwenye ‘Legal Aid Fund’ 
(Fungu la Msaada wa Kisheria). 

Kwa hiyo, kama wewe huna uwezo, unak-
wenda unaomba usaidiwe kwenye hii ‘Legal 
Aid fund’ unapeleka maombi kwa maandi-
shi, halafu wanaitazama kesi yako, wakiona 
kwamba wewe unastahili kupata ‘legal aid’ 
then (hivyo) wanakupa ‘lawyer’ (mwanashe-
ria) halafu huyo ‘lawyer’ analipwa. Sio kwam-
ba ‘lawyer’ anajitolea.

Sisi hapa wengi wanajitolea, isipokuwa 
kwa kifungo cha kunyongwa tu ambacho pia 
hulipwa kidogo sana.

*Usikose sehemu ya pili ya mahojiano 
haya kesho
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Serikali kupoka hoteli za kitalii
Na Mwandishi Maalum

SERIKALI imeanza ukaguzi wa 
hoteli za kitalii ilizozibinafsisha 
kwa wawekezaji na wale watakao-
bainika kuziendesha chini ya ki-
wango, watanyang’anywa na ku-
pewa wawekezaji wengine walio 
tayari kuziendesha kwa manufaa 
na kukuza utalii nchini. 

Imesema inachukua hatua hiyo 
kutokana na kuwapo kwa malala-
miko kutoka kwa watalii na wadau 
mbalimbali wa utalii kuhusu hu-
duma zisizoridhisha zinazotolewa 
na hoteli hizo.

Akizungumza baada ya kukagua 
baadhi ya hoteli za kitalii zikiwamo 
Soronera na Lobo zilizoko ndani ya 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti mkoa-
ni Mara, Naibu Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Constantine Kanyasu, 
alisema lengo la kubinafsishwa kwa 
hoteli hizo lilikuwa kuboresha hu-
duma.

Alisema Hoteli za Musoma mkoa-
ni Mara na Ngorongoro Wildllife ili-
yoko ndani ya Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, ni  miongoni mwa 
zilizofanyiwa ukaguzi.

Kanyasu alisema mwekezaji 

asiyeboresha huduma, 
atanyang’anywa umiliki ili kupewa 
mwekezaji mwingine mwenye uw-
ezo wa kutoa huduma bora.

Alisema kumekuwa na tuhuma 
kwa baadhi ya hoteli zilizobinaf-
sishwa kukwepa kodi ya tozo ya 
huduma pamoja kuwalipa wafan-
yakazi wazawa mishahara midogo, 
huku wale wa kigeni wakilipwa 

mishahara mikubwa kwa kazi zina-
zofanana. 

Kanyasu alisema serikali ilizibin-
afsisha hoteli hizo ili zilete mapin-
duzi katika nyanja za ajira, huduma 
bora kwa watalii, kodi na kuzibore-
sha ili zikidhi soko la watalii.

Akizungumza baada ya kukagua 
hoteli hizo, Kanyasu alibainisha 
baadhi ya vitu alivyoviona kuwa 

ni uchakavu wa miundombinu na 
udanganyifu wa taarifa za idadi ya 
watalii wanaofika katika hoteli hizo.

Alisema wizara itapeleka kwa 
Msajili wa Hazina orodha ya hoteli 
zitakazobainika kwenda kinyume 
ili zifutiwe umiliki.

Kanyasu pia aliwataka viongozi 
wa hoteli hizo kukaa na kuona mbi-
nu watakayoitumia kuongeza idadi 

ya Watanzania wanaotembelea hi-
fadhi na kupata mapumziko katika 
hoteli hizo.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Serengeti, 
Victor Tonesha, alisema changa-
moto inayoikabili halmashauri 
hiyo ni kushindwa kubaini kiwango 
halisi cha fedha zinazotolewa na 
wawekezaji wa hoteli hizo.

Tarehe 
matumizi 
barabara 
za juu 
Ubungo 
yatajwa
Na Gwamaka Alipipi

WAKALA wa Barabara (Tan-
roads) umesema ifikapo Desemba, 
mwaka huu, magari yanayotumia 
Barabara ya Morogoro yataanza 
kupita juu ya daraja eneo la Ubun-
go jijini Dar es Salaam.

Vilevile, umesema magari yanay-
otumia Barabara ya Sam Nujoma 
kwenda Barabara ya Mandela jijini, 
nayo yataanza kupita juu ya daraja 
katika eneo hilo Julai mwakani.

Mtendaji Mkuu wa Tanroads, 
Patrick Mfugale, aliyasema hayo 
jijini mwishoni mwa wiki wakati 
wajumbe wa Bodi ya Tanroads 
walipotembelea miradi ya ujenzi 
inayosimamiwa na taasisi hiyo.

Wajumbe hao walitembelea mra-
di wa ujenzi wa Daraja la Nyerere 
(sasa linaitwa Daraja la Selander, 
jengo la tatu la abiria katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA), mradi wa barabara 
za juu eneo la Ubungo na pamoja 
na mradi wa ujenzi wa barabara 
sita kutoka Kimara hadi Kibaha.

“Ifikapo mwishoni mwa mwaka 
huu, yaani Desemba, magari ya-
takayokuwa yanatoka Kimara kue-
leka mjini, yataanza kupita juu ya 
daraja na yale yanayotoka Mwenge 
kuelekea Buguruni, yataanza kupi-
tia juu ya daraja Julai mwakani,” 
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HATIMAYE wawakilishi pekee wa Afrika Mashariki na Kati 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Africa, Simba wame-
jua wapinzani wao katika hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo. 

Katika droo iliyochezeshwa Jumatano iliyopita Simba ili-
yomaliza nafasi ya pili katika Kundi D lililokuwa likiundwa 
na vinara Al Ahly, AS Vita na JS Saoura, sasa itakutana na TP 
Mazembe ya DR Congo. 

TP Mazembe imeingia hatua hiyo baaada ya kuongoza 
Kundi C na inakumbukwa kwa ushindi wake wa kishindo wa 
mabao 8-0 dhidi ya Constantine.

Hata hivyo, Simba inabidi kujipanga vizuri kwani ukiacha 
Al Ahly ambayo ni mabingwa wa kihistoria katika michuano 
hii kutokana na kuubeba ubingwa mara saba, TP Mazembe 
ndiyo inayofuata kwa kutwaa kombe hilo mara nyingi.

Wakiwa wamebeba ubingwa huo mara tano, mwaka 1962, 
1968, 2009, 2010 na 2015, hivyo si timu ya kuivaa kizem-
bezembe. 

Mbali na rekodi hiyo, lakini pia katika hatua ya makundi 
imemaliza ikiwa na pointi 11, huku ikipoteza mechi moja tu,  
tofauti na Simba iliyoangukia pua mechi zote tatu za ugenini. 

Hata hivyo, tunaimani kubwa na Simba kuweza kuendelea 
kuipeperusha vema bendera ya Tanzania katika michuano 
hiyo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika. 

Lakini wasiwasi wetu ni kutokana na safu yao ya ulinzi ku-
ruhusu mabao mengi ugenini jambo ambalo linaweza kuwa-
gharimu na kujikuta wakiishia hatua hiyo ya robo fainali. 

Tunalazimika kuyaeleza hayo mapema kutokana na ukweli 
kwamba, katika hatua hii ya robo fainali kinachoangaliwa ni 
tofauti kubwa ya mabao ya kufunga na kufungwa baada ya 
mechi mbili ya nyumbani na ugenini na si pointi tena. 

Hivyo, kama Simba haitaweza kujizatiti vema hususan kwe-
nye safu yake ya ulinzi ambayo tulishuhudia ikiruhusu jumla 
ya mabao 10-0 katika mechi mbili mfululizo za ugenini dhidi 
ya AS Vita na Al Ahly kila moja ikipigwa 5-0, hakika hapa ndi-
po panaweza kuwa mwisho wa safari yao kwenye michuano 
hiyo. 

Ingawa pia kama itajipanga vema inaweza kufuta makosa 
hayo na kufika nusu fainali kwa mara ya kwanza tangu mwaka 
1974. 

Tunaamini hilo linawezekana kwa maandalizi kuanza sasa 
kabla ya mechi ya mkondo wa kwanza Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam. 

Matumaini yetu hayo yanaongezeka kutokana na ukweli 
kwamba kwa sasa kiwango cha TP Mazembe hakitofautiani 
sana na mahasimu wao,  AS Vita ya DR Congo waliokuwa kun-
di moja na Simba. 

Hiyo ni kutokana na kwenye Ligi Kuu ya DR Congo mapema 
mwezi huu, Machi 3, AS Vita iliiangushia kipigo cha mabao 
3-0, mechi hiyo ikiwa ni ya marudiano baada ya ile ya mzun-
guko wa kwanza TP Mazembe kushinda 3-2 Novemba 4, mwa-
ka jana.

Kwa rekodi hizo, kama Simba iliweza kuichapa AS Vita hapa 
nchini kwa mabao 2-1, hilo linawezekana pia kwa TP Mazem-
be endapo itajipanga vema. 

Tunafahamu TP Mazembe itashuka uwanjani ikiwa na kum-
bukumbu ya rekodi nzuri zilipokutana mwaka 2011 kwenye 
michuano hiyo na Simba kuangukia pua Uwanja wa Taifa kwa 
mabao 3-2 kabla ya ugenini kuchapwa 3-1, lakini hilo halitupi 
hofu kabisa. 

Nipashe tunaamini rekodi zipo kwa ajili ya kuvunjwa na 
Simba huu unaweza kuwa mwaka wao wa kuzivunja kama 
itajipanga vema na kupata ushindi mkubwa nyumbani kabla 
ya kwenda kuhitimisha kazi hiyo ugenini. Hivyo tunaitakia 
maandalizi mema kuelekea mechi hiyo. 

KABLA ya mechi ya Taifa Stars 
dhidi ya Uganda iliundwa Kamati ya 
Ushindi ili kuhamasisha Watanza-
nia kwenye mechi hiyo muhimu ili-
yochezwa jana.

Iliitwa “Kamati Saidia ya Taifa 
Stars Ishinde”, ambayo iliundwa na 
wanasiasa, wafanyabiashara, vion-
gozi, wanamichezo na watu wa kada 
mbalimbali.

Kwenye hamasa, kamati hii ilijita-
hidi kupita maelezo. Ilileta hamasa 
haswa na hata wale waliokuwa ha-
wajui nini kinaendelea, walijua kuwa 
kuna mechi kati ya Stars dhidi ya 
Uganda kufuzu Mataifa ya Afrika (Af-
con) 2019 nchini Misri.

Napenda kuwapongeza wote wal-
iokuwa kwenye kamati hii kwani 
walifanya kazi yao ipasavyo, kuwaun-
ganisha Watanzania kuwa kitu kimo-
ja, kusahau tofauti zao za kiitikadi za 
klabu zao na hata vyama na kuongea 
lugha moja tu ya kimichezo.

Pamoja na hayo, binafsi naona 
kitendo hicho kilichelewa sana na 
badala yake kingeanza kabla hata 
ya mechi ya kwanza kabisa dhidi ya 
Lesotho.

Ikumbukwe mechi ya kwanza ya 
Afcon ilichezwa Juni 10, 2017, kwenye 
Uwanja wa Azam Complex na Stars 
ikalazimishwa sare ya bao 1-1.

Nakumbuka mechi hii ilichukuli-
wa poa tu, ilionekana kama mechi ya 
kawaida, Stars ikipelekwa Chamazi 
na wala hakukuwa na mashabiki 
wengi kihivyo, wala hamasa kiasi cha 
kuambulia sare.

Nafikiri kama kuanzia mwanzo 
kungekuwa na hamasa kama hii, 
mechi hiyo Stars ingeshinda bila 
matatizo na kabla hata ya mechi dhi-
di ya Uganda ingekuwa imeshafuzu 

zamani.
Kwa maana hiyo tuna la kujifunza 

kuwa wakati mwingine mambo kama 
haya tuyaanze mapema.

Tumeona Simba walivyofanya kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika. Walianza 
tangu mwanzo kuhakikisha wanashinda 
mechi zote tatu za nyumbani. Na ndizo 
zilizowapeleka robo fainali. Wangezin-
duka kwenye mechi ya mwisho, saa 
hizi wangekuwa nje. Haya yameshapita, 
Tanzania tuna  michuano mingine ya ki-
mataifa.

Kwanza kuna fainali za Afcon kwa vi-
jana chini ya miaka 17, inayotarajiwa ku-
fanyika nchini kuanzia Aprili 14 hadi 28, 
mwaka huu.

Timu yetu ya Serengeti Boys itashiriki 
michuano hiyo kama mwenyeji.

Lakini pia Timu ya Taifa ya Wanawake 
‘Twiga Stars’ kwa sasa ipo kambini kuji-
andaa kufuzu kwa michuano ya Olimpi-
ki itakayofanyika mwakani nchini China.

Kinadada wa Kibongo Aprili 5, wa-
natarajia kucheza dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), kabla ya 
mechi ya marudiano ugenini.

Ushauri wangu ni kwamba kamati hii 
ilioundwa isiishie kwa Taifa Stars tu, bali 
iendelee kwa timu zetu za taifa zilizobaki 
ili nao wajihisi ni sehemu ya taifa na wa-
nathaminiwa.

Hamasa iliyoonekana kuelekea mechi 
dhidi ya Uganda igeukie kwa upande wa 
pili, ielekee kwa vijana wa Serengeti Boys 
na kinadada wa Twiga Stars ili hata wao 
waone hakuna upendeleo kwenye ku-
saka ushindi kwa ajili ya sifa ya nchi.

Ni muhimu sasa kuangalia uwezekano 
wa kamati hizi kuanza kufanya kazi yake 
mapema wakati wa maandalizi wa mi-
chuano yoyote ile, lakini iwe kwa timu 
zote za Taifa na za jinsi zote pia. Hili ni 
kwa maslahi mapana ya taifa.

Kamati ya kuhamasisha 
isiishie Taifa Stars tu

 Muungwana Lazima Nilonge

WIMBI LA KUNAJISI WATOTO LATOKA WAPI
IELEZWE KWA NAMNA YOYOTE NA KWA LUGHA YOYOTE ILE, KUWANAJISI WATOTO NA 

VIKONGWE NI UNYAMA JUU YA UNYAMA.  NI UDHALILISHAJI USIO NA KIFANI.  KAMA NI SHETANI 
ALEGEE, KAMA NI USHIRIKINA UTOKOMEE.  KWA JINA LA TANZANIA! 

NA BALOZI CHRISTOPHER LIUNDI

B
U

S
A

R
A

Beki Simba ijipange Caf 
TP Mazembe inafungika

Na Adam 
Fungamwango

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mhariri Wikiendi:   Epson Luhwago
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311
Idara ya Matangazo: 0745 700710
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Hamasa 
iliyoonekana 
kuelekea mechi 
dhidi ya Uganda 
igeukie kwa 
upande wa 
pili, ielekee 
kwa vijana wa 
Serengeti Boys 
na kinadada wa 
Twiga Stars ili 
hata wao waone 
hakuna upen-
deleo kwenye 
kusaka ushindi 
kwa ajili ya sifa 
ya nchi.



7

MJADALA

Jumatatu Machi 25, 2019

Kujikomboa kwa Yanga ni kufanyika uchaguzi
Na Adam Fungamwango

KATIKA hali isiyokuwa ya kawaida, Klabu 
ya Yanga kwa kipindi hiki  imekuwa vigumu 
kufanya uchaguzi tofauti na vipindi vingine 
huko nyuma.

Shirikisho la Soka nchini (TFF) lilisema, 
Baraza la Michezo (BMT)  likasisitiza, Wizara 
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 
likatilia mkazo, lakini baadhi ya wanachama 
wa klabu hiyo wakakimbilia mahakamani 
kupinga uchaguzi kufanyika.

Ni haki yao, lakini wanachama hawa ha-
wakuangalia maslahi mapana ya klabu na 
badala yake wakaweka zaidi maslahi yao bi-
nafsi, pamoja na  mihemko.

Nadhani Yanga ingefanya uchaguzi haraka 
kama kitu kimoja tu  kingefanyika. Shirikisho 
la Soka Duniani (Fifa) kama ingeagiza hivyo, 
kwa sababu hawana masihara wala kujuana. 
Wakisema vinginevyo tutawafungia miaka 
mitatu, basi wamemaanisha.

Naweza kusema kitu kimoja tu kuwa Yanga 
imechelewa hadi leo kufanya uchaguzi kwa 
sababu za kisiasa zaidi, vinginevyo sasa hivi 
ingekuwa imeshafanya hivyo.

Sidhani kama ingekuwa klabu nyingine ya 
kawaida inapiga danadana hivi ingechwa.

Inaonekana kama vile kuna watu wananu-
faika na ukata uliomo kwenye klabu hiyo kwa 
sababu badala ya kutafuta mbinu za kuuon-
doa, wao wanachofanya ni kutembeza bakuli 
kwa wanachama na mashabiki watoe cho-

chote ili kuisaidia timu.
Staili hii ya kuchangishana pesa ambayo 

Yanga wanaitumia kwa sasa  haionekani ka-
bisa kuwa itamaliza matatizo ya ukata uli-
omo kwenye  klabu hiyo.

Kabla hata Yanga haijajiweza kiuchumi, 
hakuna mwaka wowote ambao ilichangisha 
wanachama na mashabiki kwa ajili ya kue-
ndesha klabu, bali ilikuwa na viongozi wenye 
maono ambao walikuwa wakiweka mikakati 
ya wapi kwa kupata pesa ya kuifanya klabu 
isonge mbele.

Kwa klabu kubwa kama Yanga hata siku 
moja pesa za kuchangishana kwa dizaini ili-
yopo sasa haiwezi kutosha.

Kama ingekuwa klabu kama Ndanda, Stand 
United, Mbao FC na zingine sawa kwa sababu 
kwa kawaida hazina matumizi makubwa ya 
posho na mishahara ya wachezaji kama zili-
vyo Klabu za Simba, Yanga na Azam.

Ikumbukwe kuwa Yanga imesheheni 
wachezaji wenye viwango na  gharama kub-
wa, wa ndani na wa nje, wengine wakiwa wa-
namaliza  mikataba yao, sidhani kwa staili hii 
kama inawezekana kuwasajili tena  kwa pesa 
hizo za kuchangishana.

Kinachotakiwa kwa sasa Yanga ni kufanya 
uchaguzi ili kuwapata  viongozi ambao wa-
takuwa na mikakati ya kuhakikisha klabu 
inajiendesha yenyewe bila kuomba, lakini 
pia            kuhakikisha                   wanachama na 
mashabiki wanaichangia klabu kwa mtindo 
mwingine kama vile kununua jezi, kalenda, 

na bidhaa zingine za klabu, kujazana viwan-
jani wakati timu inacheza, pia kutafuta wad-
hamini.

Kwa sasa hakuna mdhamini yeyote 
atayewekeza pesa zake kwenye  klabu hiyo 
kwa sababu hakuna kiongozi wa kuchaguli-
wa.

Kuchangishana pesa kwa staili hii ilione-
kana kama mkakati wa muda  mfupi tu 
kuitoa klabu sehemu moja kwenda nyingine, 
lakini  inavyoonekana ni kama baadhi yao 
wanaona kama iwe ndiyo mfumo wa maisha 

ya klabu kiasi cha eti kuunda hadi kamati.
Je, kuna baadhi ya watu wananufaika na 

hizi pesa zinazochangwa viwanjani na wa-
nachama na mashabiki kiasi kwamba baadhi 
yao wanaona ni bora kusiwapo uchaguzi ili 
waendelee kunufaika? 

Sijui, lakini ili kuionea huruma klabu na 
kurejea kwenye hali yake ya kawaida ni 
lazima kwanza uchaguzi ufanyike na wa-
patikane viongozi wapya watakaokuwa na 
maono mapana ya kuendeleza klabu hiyo 
kongwe, lakini si kwa staili hii.
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Anayedaiwa kuchoma bendera, 
katiba ya CUF ashtakiwa

Mtaalamu wa macho kutoka Hospitali ya Macho ya CCBRT, Cyprian Ntomoka, 
akimpima macho mfanyakazi wa Tigo, Isaack Shoo, kwenye zoezi la upimaji 
macho na masikio lililofanywa na hospitali hiyo bure kwa wafanyakazi wa Tigo 
wa jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

Wafungwa wa 
kiume wadaiwa

Lugola ataka 
mapambano

INATOKA UK. 2
INATOKA UK. 2

INATOKA UK. 5

INATOKA UK. 3

wa Mwenyekiti wa chama hicho,   Rashidi 
Jumbe, kwa kosa la kuchoma moto bendera 
na katiba za chama hicho muda mfupi baada 
ya aliyekuwa Katibu Mkuu wa chama hicho 
Maalim Seif, kutangaza kujiunga na Chama 
cha ACT-Wazalendo.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkurugenzi wa Usalama wa CUF Taifa, Ma-
soud Mhina, alisema chama hicho kimeamua 
kumfungulia kesi mwenyekiti huyo Mahaka-
ma Kuu, Kanda ya Tanga, kwa kosa la kucho-
ma nyaraka ambazo ni mali za chama hicho.

Pia alisema chama kinamdai mali mbalim-
bali za chama ambazo ameshindwa kuzirudi-
sha wakati alipokuwa anatangaza  kuhama 
chama.

Alisema baadhi ya mali  wanazomdai 
ni pamoja na spika, meza, viti na mali  ny-
ingine.  “Naomba niwaambie ukweli kwa 
wote waliohusika kwa namna moja ama 
nyingine  kuharibu mali za chama tunawa-
chukulia hatua kali za kisheria, tunaanza na 
huyu Rashid

Jumbe, tumeshamfungulia kesi mahakam-
ani na anashikiliwa na Jeshi la Polisi, tunaen-
delea na uchunguzi mpaka tuwabaini wale 
wote walioshiriki kukihujumu chama chetu,’’ 

alisema.
Kwa upande wake  mwenyekiti mpya 

wa chama hicho, Mambea Pashua, alisema 
wamekubaliana na madiwani wote wa cha-
ma hicho waliopo katika Halmashauri ya Jiji 
la Tanga kuwa hawatakihama chama   hi-
cho.

“CUF haimzuii mwanachama wake asiki-
hame chama, kwa kuwa kuhama  chama ni 
haki  ya kikatiba, lakini kwa kuwa sisi tuna 
mapenzi na chama chetu, hatukihami hata 
kwa dawa, tutaendelea kusimama imara ili 
kukiimarisha chama chetu kwa ajili ya uch-
aguzi mkuu wa mwakani, sisi CUF hatubu-
ruzwi na mtu,” Pashua alisema. 

Alisema kitendo kilichofanywa na baadhi 
ya waliokuwa wanachama wake sio  cha ki-
ungwana.

Kwaupande wake Diwani wa Kata ya Mn-
yanjani (CUF), Thobias Haule, alisema hayuko 
tayari kukihama chama hicho kwa kigezo cha 
kumuunga mkono mtu. 

Nao baadhi ya wakazi wa Jiji la Tanga, Ally 
Mohamed na John Masha, walisema licha ya 
CUF  kipitia katika wakati   mgumu,  bado 
chama hicho kina nguvu kubwa  kwa wa-
nanchi.

wa Jamii, ikiwa asilimia kubwa wa-
kiyategemea mashirika kuambat-
ana nao kwenda kutoa elimu hiyo.

Kwa upande wake Ofisa Miradi 
kutoka Shirika la Agape mkoani 
Shinyanga, Mustapha Isabuda, am-
bao wanajishughulisha na kupinga 
ukatili kwa watoto na wanawake, 
alisema wameitisha mkutano huo 
ili wadau wapate kujadili namna 
ya kupunguza ukatili wa kijinsia 
mkoani Shinyanga ambao ni asil-
imia 78 kwa mkoa wa Shinyanga 
na kitaifa 50.

biashara haramu ya usafirishaji 
binadamu,” alisema Fella. 

Aidha, katika ufunguzi wa 
mafunzo hayo ambayo mgeni 
rasmi atakuwa Waziri Lugola, Fella 
alisema pia maofisa mbalimbali wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
watashiriki kwenye hafla ya ufun-
guzi huo.

Aliongeza kuwa, mafunzo hayo 
ni kwa ushirikiano kati ya Serikali 
ya Tanzania na Shirika la Mare-
kani linalojihusisha na Masuala ya 
Utafiti (RTI).

tanzania, tutaendelea kuwakamata kabla ya 
kuwaikia walaji na kodi na ushuru wote wa 
serikali kukusanywa,” alisema Sichalwe.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo, 
alimshukuru Rais Dk. John Magufuli, kwa ua-
muzi wa kuunda Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
na kumkabidhi Waziri Mpina kwa kuwa kwa 
kipindi kifupi alichoiongoza wizara hiyo 
mambo mengi ya ajabu yameichuka.

Pia ameagiza kufuatiliwa kwa maoisa wa 
serikali waliokuwa mipakani na kujua ni kwa 
nini waliruhusu bidhaa hizo kuingia nchini 
kinyume cha sheria ili hatua kali zichukuliwa 
dhidi ya watendaji hao wa serikali kwa lengo 
la kutokomeza mtandao huo.

Mwanasheria wa Bodi ya Nyama, Praygod 
Lukio, alisema kuingiza bidhaa zilizokwisha 
matumizi na kuuza ni kosa la uhujumu uchu-
mi na adhabu yake ni kifungo cha miaka 14 
jela, hivyo ni vyema wafanyabiashara wakatii 
sheria kwa kuwa kuna wakati serikali haitat-
umia tena mbadala wa kutoza faini.

Na  Boniface  Gideon, TANGA

CHAMA cha Wananchi  (CUF), Wilaya  ya 
Tanga, kimemburuza mahakamani aliyeku-

Tarehe matumizi barabara za juu 

Tani 8 za nyama 
ya ‘kitimoto’

Mfugale alisema.
Meneja wa Mradi wa Ujenzi wa Barabara za 

Juu (Flyover) katika makutano ya barabara ya 
Ubungo, Barakaeli Mmary, alisema kuwa hadi 
sasa, ujenzi wa barabara za pembeni umeka-
milika kwa asilimia 70 na upanuzi wa madaraja 
umekamilika kwa asilimia 80.

Alisema kazi ya kuhamisha miundombinu 
iliyokuwa imepita katika eneo la mradi kama 
vile gesi, umeme, maji na simu inaendelea na 
imeshafanyika kwa asilimia kubwa.

“Tumeshahamisha miundombinu ya maji 
kilometa 2.6, umeme kilometa 17, gesi kilometa 
1.2, simu kilometa 2.6, ambayo ilikuwa ardhini, 
bado tunaendelea kuhamisha, wataalamu wa 
miundombinu hiyo wamekuwa wakikutana 
mara kwa mara,” Mmary alisema.

Alisema jumla ya nguzo 130 zimeshachim-
biwa na nguzo nne kubwa kati ya 60 zime-
shachimbiwa katikati ya makutano ya barabara.

Mmary alisema daraja hilo litakapokami-
lika, litakuwa na ngazi tatu, na kwamba ngazi 
ya kwanza ujenzi wake umeshakamilika kwa 
asilimia 80, ngazi ya pili itakamilika mwishoni 
mwa mwaka, na ngazi ya tatu itakamilikia Julai 
mwakani.

Alisema kutengenezwa kwa mzunguko wa 
magari (Round about) eneo la Ubungo kume-
punguza msongamano wa magari kwa kiwan-
go kikubwa.

Machi 20, mwaka jana, Rais John Magufuli ali-
weka jiwe la msingi la ujenzi wa barabara hizo 
katika makutano ya Ubungo utakaochukua 
miezi 30 na kueleza kuwa mradi huo utagha-
rimu Sh. bilioni 188.71 ukiwa na lengo la kupun-
guza msongamano wa magari katika Barabara 
za Morogoro, Nelson Mandera na Sam Nujoma.

Rais Magufuli aliitaka Kampuni ya China 
Civil Engineering Construction Cooperation 
(CCECC) iliyopewa zabuni hiyo, kuhakikisha 
ujenzi unafanyika usiku na mchana ili kukamili-
sha kwa wakati mradi huo.
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Na Mohab Dominick, KAHAMA

WANANCHI katika Halmashauri ya 
Mji wa Kahama mkoani Shinyanga, 
wameiomba serikali kuingilia kati 
suala la biashara haramu ya ngono 
ambayo imeshamiri katika wilaya 
hiyo.

Wananchi hao walitoa ambi hilo 
wakati wakizungumza na gazeti la 
Nipashe kwa nyakati tofauti kwa 
sharti la kutotajwa jina gazetini, huku 
wakieleza kuwa kitendo cha Jeshi la 
Polisi kutolipatia ufumbuzi suala hilo 
wakati maeneo yaliyoshamiri kwa 
biashara hiyo yakifahamika kutasa-
babisha wananchi kutokuwa na imani 
na jeshi hilo.

Walisema kuwa kutokana na 
biashara hiyo kufanywa waziwazi, 
inaweza kuletea kuongezeka kwa 
maambukizo ya virusi vya Ukimwi 
katika wilaya hiyo na kusababisha 
kuporomoka kwa maadili ya watoto.

Walisema kuwa katika Wilaya 
ya Kahama, biashara hiyo ime-
shamiri katika Viwanja vya Soko la 
Wakulima, maarufu kama Lumambo, 
na katika nyumba ya kulala wageni 
(jina linahifadhiwa). Wananchi hao 
walilalamikia Jeshi la Polisi wilayani 
humo kulifumbia macho suala hilo 
wakati vitendo hivyo vikifanyika 
wazi katika maeneo yaliyotajwa 
ambayo yanatumika kama dangulo. 
“Serikali inaruhusu biashara ya 
madanguro? Na kama hairuhusu je, 
kwanini inashindwa kuchukua hatua 
kwa mmiliki wa nyumba hiyo ya 
kulala wageni?” Alihoji mmoja wa 
wananchi ambaye aliomba jina lake 
lisitajwe.

Mwananchi mwingine ambaye ha-
kutaka kuandikwa jina gazetini, alise-
ma kuwa kwa kitendo cha serikali 
kutolichukulia hatua za kisheria suala 
hilo ni sawa na kuruhusu kuendelea 
kwa biashara hiyo haramu.

“Mimi kama mwanamke kwa kweli 
kitendo wanachokifanya wanawake 
wenzangu cha kuuza miili yao ni 
kutudhalilisha wenzao na kutusaba-
bishia kutuletea magonjwa nyumba-
ni, lakini pia tutakuwa hatuna imani 
na waume zetu, naomba serikali 
itunusuru kama ilivyowanusuru wa-
nanchi wa Dodoma kwa kuwaondoa 
kwa nguvu wanaojiuza,” alisema. Hivi 
karibuni Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha, akiwahutubia 
wananchi katika Siku ya Ukimwi 
Duniani, iliyofanyika katika viwanja 
vya Hospitali ya Halmashauri ya Mji 
wa Kahama, alikemea vitendo vya 
wanawake kujiuza, huku akiliagiza 
Jeshi la Polisi kuwakamata wanaume 
wanaofika katika nyumba hizo kwa 
lengo la kununua madada poa. Macha 
alisema kuwa iwapo Jeshi la Polisi 
wilayani humo litafanya hivyo vi-
tendo vya wanawake kuuza miili yao 
litapungua kwa kasi kubwa kutokana 
na kuwakamata kinababa poa na 
dadapoa.

Zaidi ya vyumba 1,000 vya madarasa vyahitajika
Na Lilian Lugakingira,        
BUKOBA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Bukoba mkoani Kagera, inaka-
biliwa na uhaba wa vyumba 
1,350 vya madarasa katika 
shule za msingi na kusababi-
sha changamoto kwa walimu 
na wanafunzi ya msongamano 
darasani na baadhi yao ku-
somea chini ya miti. 

Akizungumza wakati wa 
kukabidhi vyumba vitano vya 
madarasa vilivyojengwa katika 
shule za msingi za Mukarama 
ya Kata ya Rukoma na Bundaza 
ya Kata Nyakibimbili kwa ufa-
dhili wa Shirika la World Vision 
Tanzania, Kanda ya Kagera, 
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa 
halmashauri hiyo na Kaimu 
Oisa Elimu Msingi, Devotha 
Mtesigwa, alisema kuwa vina-

hitajika vyumba vya madarasa 
2,350 na vilivyopo ni 1,010. 

Mtesigwa alisema kuwa ka-
tika bajeti ya mwaka ya fedha 
2019/2020, wamebajeti ujenzi 
wa vyumba 23 vya madarasa 
vyenye thamani        ya Sh. mil-
ioni 460 ambavyo vikikamilika 
vitapunguza uhaba wa vyumba 
vya madarasa. 

  Makamu Mwenyekiti wa 
halmashauri ya wilaya hiyo, 
Deogratias Kashasha, alisema 
changamoto ya uhaba wa vy-
umba vya madarasa itapungua 
endapo wananchi watahama-
sishwa kuchangia kwa hiari 
badala ya kutumia vitisho.

“Vikitumika vitisho kwa wa-
nanchi lengo linaweza lisiti-
mie, wananchi wahamasishwe 
wakubali kutoa michango yao 
kwa hiari, hii itasaidia kupata 
michango, lakini pia kuepusha 

kuzuka kwa kero zinazoweza 
kusababisha wananchi kui-
chukia serikali yao,” alisema.

Alisema, wananchi wakikaa 
pamoja na kujiongoza we-
nyewe kuchangia nguvu zao 
wanaweza kufanya kazi bora 
na kupunguza changamoto zi-
lizopo za uhaba wa vyumba vya 
madarasa na miundombinu 
mingine na kuwa watakapoika 
wafadhili kuwasaidia wawa-
kute wamejiandaa.

   Akizungumza kwa niaba 
ya Meneja wa World Vision 
Kanda ya Kagera, Mratibu wa 
World Vision Ibwera, Lugembe 
Ng’oga, alisema vyumba hivyo 
vitano vya madarasa vimegha-
rimu Sh. milioni 119.3.

Mmoja wa walimu wa Shule 
ya Msingi Mukarama, Julius 
Slivand, alisema kuwa wameku-
wa wakipata shida kuwafundis-

ha wanafunzi waliosongamana 
darasani maana hushindwa ku-
waikia wanafunzi na kuwaele-
keza pale wanapokosea.

“Muda unakuta umekwisha 
wakati wanafunzi wote hawa-
jaweza kuzungukiwa, inasaba-
bisha uelewa kuishia katikati au 
wanafunzi wengine wasielewe 
kabisa,  hali hii inasababisha 
kushusha ufaulu wa watoto,” 
alisema.  Baadhi ya wanafunzi 
waliozungumza na Nipashe ak-
iwamo Jovina Philimon, mwa-
nafunzi wa darasa la saba ka-
tika Shule ya Msingi Bundaza, 
alisema      msongamano dar-
asani una athari nyingi ikiwamo 
kuandika vibaya,  kuambuki-
zana magonjwa kama mafua,       
kikohozi na kifua kikuu,          na 
kutumia fursa hiyo kuwajengea 
madarasa ya kutosha ili kuepu-
kana na changamoto hizo.

Wananchi 
waiomba polisi 
kukomesha 
biashara ngono

Meneja Tanroads kortini 
tuhuma kupokea rushwa
Na Daniel Limbe, CHATO

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuk-
uru) Wilaya ya Chato mkoani 
Geita, imemikisha mahakam-
ani Meneja Msimamizi wa Mi-
zani ya Magari Bwanga, Daud 
Kadinilo, akikabiliwa na tuhu-
ma za kufanya makosa ya kush-
awishi na kupokea rushwa Sh. 
300,000 kati ya Sh. 1,000,000 
alizoomba kupewa.

Mbele ya Mahakama ya 
wilaya hiyo, Mwendesha Mash-
taka wa Takukuru, Wakili Kel-
vine Murusuri, alidai mshtak-
iwa ambaye ni mwajiriwa wa 
Wakala wa Barabara (Tan-

roads) Mkoa wa Geita, akiwa 
na nia ovu, alishawishi kupewa 
Sh. milioni moja kutoka kwa 
Fabian Ngoni. Alidai lengo la 
kuomba hongo hiyo ni kum-
saidia Ngoni ambaye ni mmiliki 
wa lori la linalobeba mchanga 
wa dhahabu lenye namba za 
usajili T 602 DLE ili asipime 
uzito kwenye mizani.

Wakili Murusuri alisema 
kuwa mnamo Machi 12, mwa-
ka huu, mshtakiwa baada ya 
kushawishi kupewa kiasi hicho 
cha fedha, alifanikiwa kupewa 
Sh. 100,000 taslimu ikiwa ni 
malipo ya utangulizi kwa kuwa 
walikubaliana apewe Sh. mil-
ioni moja.

Alidai siku iliyofuata, yaani 
Machi 13, mshtakiwa alipokea 
Sh. 100,000 kwa njia ya M-Pesa 
kabla ya Takukuru kumwekea 
mtego uliomnasa baada ya 
kupokea tena Sh. 100,000 nda-
ni ya gari lake lililopaki kwenye 
hoteli ya Mbalu iliyoko kwenye 
Mji Mdogo wa Katoro wilayani 
Geita.

Wakili Murusuri alidai kuwa 
mshtakiwa huyo alilifuatilia na 
kulikamata gari hilo ambalo 
lilikuwa kwenye barabara am-
bayo hapaswi kuisimamia.

Alidai mshtakiwa anaka-
biliwa na makosa matano yaki-
wamo ya kushawishi kupewa 
rushwa, kupokea rushwa ya 

fedha taslimu, kupokea rushwa 
kwa njia ya mtandano na kuji-
patia fedha kwa njia za udan-
ganyifu kinyume cha Kifungu 
Na. 302 cha Kanuni ya Adhabu 
Sura ya 16 iliyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2012.

Wakili Murusuri alidai upele-
lezi wa mashtaka hayo tayari 
umekashamilika, huku mshtak-
iwa akikana mashtaka hayo 
mbele ya Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama hiyo, Gabriel Kurwijira.

Kesi hiyo itaendelea Aprili 
25, mwaka huu, kwa ajili ya 
usikilizaji wa awali. Mshtakiwa 
aliachwa huru kwa dhamana 
baada ya kukidhi masharti yali-
yowekwa dhidi yake.

Waziri wa Mifu-
go na Uvuvi, 
Luhaga Mpina, 
akishiriki 
uteketezaji wa 
tani nane za 
nyama mbovu 
za nguruwe 
zilizokwisha 
muda wa 
matumizi 
zilizoingizwa 
nchini kinyume 
cha sheria eneo 
la Njiro jijini 
Arusha, juzi. 
Wengine ni 
Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, 
Mrisho Gambo 
na Msajili wa 
Bodi ya Nyama, 
Imani Sichalwe, 
wakishuhudia 
tukio hilo. PI-

CHA: MPIGAPI-

CHA WETU
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Serikali yawaonya wanaopotosha wavuvi
Na Rose Jacob, MWANZA

OFISA Mfawidhi wa Ulinzi 
wa Rasilimali za Uvuvi Kanda 
ya  Ziwa, Victory Mtambalike, 
amewaonya baadhi ya wavuvi 
walioanza kupotosha kauli ya 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Luhaga Mpina, kwamba seri-
kali imeruhusu samaki aina ya 
sangara wenye ukubwa wa sen-
timita 85, kuanza kuvuliwa.

Kauli hiyo aliitoa baada ya 
siku chache tangu wadau wa 
sekta ya uvuvi, ukanda wa Ziwa 
Victoria wakutane na Kamati 
ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, 

Mifugo na Maji, jijini Mwanza 
na kuwasilisha hoja 22 zinazo-
lenga kuboresha sekta hiyo.

Aidha, serikali katika kikao 
hicho iliahidi kuzifanyia kazi 
ajenda hizo ikiwa pamoja 
na kufanya marekebisho ya 
Sheria za Uvuvi Namba 22 ya 
Mwaka 2003 na kanuni zake 
za mwaka 2009. “Zimesikika 
habari za kuwapo kwa baadhi 
ya wavuvi ndani ya Ziwa Vic-
toria, walioanza kuhamasisha 
wenzao kwamba serikali imer-
uhusu samaki wenye zaidi ya 
ukubwa wa zaidi ya sentimita 
85 wavuliwe, jambo ambalo sio 

sahihi bali ni uzushi wa watu 
kwa kutaka kujinufaisha wao 
kwa mashahi yao binafsi, kwa 
yeyote atakaye kamatwa ana-
vua samaki hao hatutakuwa na 
simile,” Mtambalike alisema. 
Katika mkutano huo, Waziri 
Mpina, aliwaonya wenye vi-
wanda vya kuchakata minofu 
ya samaki ambao wanaende-
lea kupunguza bei elekezi ya 
serikali ya Sh. 5,500 kwa kilo 
moja ya samaki. Naye msemaji 
wa Chama cha Wavuvi Tanza-
nia, Sijaona James, aliwataka 
wavuvi kuwa na subira wakati 
serikali ikiendelea na mchaka-

to wa mabadiliko ya sheria am-
bayo imekuwa ikitoa ukomo 
kwa wavuvi kuacha kuvua aina 
ya sangara mwenye  ukubwa 
zaidi ya sentimita 85. Kilio cha 
wadau wa sekta ya uvuvi ni 
kwamba wateja wao wakubwa 
wa nchi za Hong Kong, Veti-
nam, China, Israel na Japani, 
wameanza kukimbilia masoko 
ya Uganda na Kenya, hali hiyo 
imesababisha viwanda vingi 
vya kuchakata minofu ya sam-
aki vya nchini kushusha bei ya 
samaki na kushindwa kuzali-
sha kwa kiwango  kinachosta-
hili.

Mganga wa jadi 
atuhumiwa 
mauaji ya watoto

Na Dege Masoli, TANGA

MKOPO wa Sh. bilioni 12 kwa 
ajili ya upanuzi wa kiwanda 
cha

maziwa cha Tanga   (Tanga 
Fresh), umeleta manufaa 
baada ya kukiongezea uwezo 
wa kuzalisha maziwa ya muda 
mrefu (Utra High Tempera-
ture) kutoka lita 50 hadi 120 
kwa siku.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Mkoa ya Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi, iliyosomwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga, Martine 
Shigela kwa Naibu Waziri

wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega, mkopo huo 
umeongeza uwezo wa kiwanda 
hicho kuzalisha.

Aidha, Shigela alieleza kuwa 
mafanikio hayo yameongeza 
pia ukubwa wa uhitaji wa ma-
lighai na uzalishaji mdogo wa 
maziwa wa lita 70 kwa siku, 
umeshindwa kukidhi mahitaji 
ya kiwanda ya lita 120 na kuwa 
changamoto nyingine.

Hata hivyo, alieleza hatua 
ya upigaji chapa mifugo kuwa 
ng’ombe na punda wapatao 
536,533, wamepitiwa kati ya 
lengo la upigaji chapa 503,545 
sawa na asilimia 106.6 ya mifu-
go yote iliyopo Mkoa wa Tanga.

Akizungumzia changamoto 
hiyo, Shigela alisema imetoka-
na na wafugaji wengi kutofuga 
kibiashara na kushindwa ku-
mudu bei za pembejeo na hu-
duma za mifugo na tija ndogo 

ya uzalishaji kutokana na aina 
ya mifugo na mifumo iliyopo 
ya uzalishaji wa mifugo.

“Asilimia 27 tu ya maziwa ya-
nayozalishwa ndiyo huikishwa 
kiwandani, asilimia 73 inatumi-
wa na wafugaji na walaji bila 
kusindikwa.

Ulaji wa mazao ya mifugo 
uko chini ya kiwango cha ki-
taifa na

kimataifa,” alieleza Shigela 
kwenye taarifa yake hiyo.

Alitaja changamoto nyingine 
kuwa ni upungufu wa wa-
gani kwa asilimia 50 hasa kwa 
upande wa  vijijini na uhaba

wa nyenzo, malisho na maji 
hasa wakati wa kiangazi.

Kwa upande wa wizara hiyo, 
Shigela aliomba mkoa ku-

saidiwa uzalishaji wa mitamba 
1,000 kwa kutumia dhana ya 
Private Public Partnership 
(PPP) kwa kushirikiana na 
taasisi za kiserikali zilizopo 
Tanga, ikiwamo mashamba 
yaliyopo nje ya mkoa.

Aliomba wizara kusaidia 
upatikanaji wa madume bora 
ya asili ya Bomani na Sahiwah 
ya India, Gir na Cerrralando ya 
kutoka Brazil ambayo hubore-
sha uzalishaji wa maziwa na 
nyama.

Ulega kwa upande wake alia-
hidi kushirikiana na mkoa ku-
hakikisha kero zilizoainishwa 
kwenye taarifa hiyo zinapatiwa 
ufumbuzi ili kukiwezesha ki-
wanda hicho kuikia lengo na 
kuwa mkombozi kwa wafugaji.

Bil. 12/- zaongeza uzalishaji maziwa

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa linam-
shikilia mganga wa jadi James Kapyela 
(52), pamoja na mtoto wake Michael 
Kapyela (14), kwa tuhuma za kuhu-
sishwa na tukio la mauaji ya watoto 
wawili ambao maiti zao zilikutwa ka-
tika chumba anachotumia kutolea tiba.

Kamanda wa Polisi mkoani Rukwa, 
Mathias Nyangi, alisema tukio hilo lil-
itokea juzi majira ya saa saba mchana, 
baada ya mtoto mmoja aliyekuwa ame-
fungiwa ndani pamoja na marehemu 
hao wawili kutoroka na kwenda kutoa 
taarifa kwa wananchi.

Kwa mujibu wa mashuhuda wa tukio 
hilo, watoto hao waliofahamika kwa 
jina la Nicolous Mwambage (7) na Ema-
nuel Juma (4), walifariki dunia baada 
ya kufungiwa katika chumba ambacho 
Kapyela alikuwa akitumia kutolea tiba 
za jadi pia alikuwa amehifadhi gari 
bovu aina ya Chaser Saloon.

Imedaiwa kuwa wakati mganga 
huyo akiendelea kuwatibu watoto hao 
aliwaacha ndani ya chumba hicho na 
waliingia ndani ya gari hilo bovu na 
kujifungia kisha kushindwa kufungua 
milango na vioo kitendo kilichosababi-
sha kukosa hewa.

Baada ya muda mrefu watoto wawili 
walifariki dunia na mmoja ambaye ali-
kuwa ni watatu, alifanikiwa kutoka na 
kwenda kutoa taarifa ya vifo vya wen-
zake kwa majirani wanaoishi karibu na 
mganga huyo.

Majirani baada ya kupata taarifa 
hizo huku wakiwa na hasira, walivamia 
nyumba ya mganga huyo wa jadi na 
kuichoma moto pamoja na kuharibu 
mali zilizokuwamo nyumbani kwa 
mganga huyo.

Wakati tukio hilo likiendelea polisi 
walifika katika eneo la tukio na kum-
kamata mganga huyo na mtoto wake 
na kutuliza vurugu za wananchi wal-
iokuwa wakiendelea kuchoma moto 
nyumba. Baada ya hali kuwa shwari 
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim 
Wangabo, alifika katika eneo la tukio 
ili kuwaasa wananchi waliokuwa na 
hasira na kuliagiza Jeshi la Polisi 
kufanya msako wa waganga wa jadi 
wanaofanya shughuli zao mkoani humo 
bila kufuata taratibu. ‘’Ninawaagiza 
polisi fanyeni msako ili kuwabaini watu 
wanaofanya shughuli za uganga wa jadi 
bila kusajiliwa, kuna sheria ambazo ni 
lazima zifuatwe ili mtu aweze kufanya 
kazi hiyo, si kila mtu kujifanyia,  hivyo 
wakamateni wote ambao hawajasajil-
iwa ili sheria ifuate mkondo wake,’’  
Wangabo alisema.

Alisema kuwa iwapo mganga wa jadi 
atakuwa amesajiliwa itakuwa rahisi 
kufahamika anapofanyia shughuli zake 
na serikali kukagua maeneo yake anay-
ofanyia kazi kwa ajili ya usalama wa 
wateja wake.

Mmoja wa wananchi ambao ni maji-
rani wa mganga huyo wa jadi aliyeji-
tambulisha kwa jina la Debora Maenge, 
alisema anasikitika kutokana na kuwa 
tukio hilo limetokea katika  mtaa wao 
na kwamba mtuhumiwa ni jirani yao 
na siku zote wamekuwa wakijua ni mtu 
mwema.

Ofisa Mawasiliano Mwandamizi wa Tanzania Breweries Limited (TBL), Amanda Walter, akitoa mada katika semina kuhusu uny-
waji kistaarabu kwa askari wa Jeshi la Polisi kituo cha kati jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wanaouzunguka Mlima 
Kilimanjaro washirikishwa 
utunzaji wa mazingira
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SHIRIKA la Kimataifa la Solidaridad 
limewashirikisha wadau wa mazingira, 
uhifadhi, kilimo na mifugo kutoka wilaya 
zinazozunguka Mlima Kilimanjaro kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya tabia 
nchi ili kuendelea kulinda na kutunza maz-
ingira ya mlima huo.

Meneja wa Programu kwa Mazingira 
Endelevu kutoka shirika hilo, Maria Sen-
gelela, amesema uhifadhi wa mazingira 
ya Mlima Kilimanjaro unatakiwa kuwa 
endelevu kwa faida ya kizazi cha sasa na 
kijacho.

Alisema hayo katika mafunzo maalum 
ya kujengeana uwezo yaliyotolewa 
jijini hapa mwishoni mwa wiki baada 
ya kubaini kuwapo kwa changamoto za 
kibinadamu na za kiasili zinazohatarisha 
uhifadhi wa mazingira katika eneo lote 
linalozunguka mlima huo.

Alisema athari za mabadiliko ya tabia 
nchi zinaonekana wazi katika eneo hilo 
kama vile kukosa mvua za kutosha na 
hivyo kusababisha ukame unaoathiri 
kilimo, maeneo ya malisho na maji kwa 
mifugo, au kunyesha mvua nyingi kupita 
kiasi na kusababisha mafuriko yanayozoa 
mashamba, makazi na kuharibu miundom-
binu.

Alisema ingawa wananchi wengi wa 
maeneo yanayozunguka mlima huo ni 
waathirika wa mabadiliko hayo yanay-
otokana na uharibifu wa mazingira, 
wanawake na watoto ndiyo waathirika 
wakubwa zaidi.

Alisema katika kutekeleza azima ya uhi-
fadhi wa mazingira ya Mlima Kilimanjaro, 
shirika hilo linashirikisha taasisi za umma 
na binafsi, makundi ya kijamii kupata 
uelewa wa ustawi wa mazingira ya mlima 
huo.

“Jamii nyingi zilizoko maeneo tunay-
otekeleza miradi zina utamaduni ambao 
mwanamke ndiye msimamizi mkuu wa 
familia… kwa mfano anasimamia watoto 
na pia anasimamia mifugo, na unakuta 
inapotokea janga mfano la ukame, huwa 
anapata changamoto kubwa kuhakikisha 
mahitaji yote yanapatikana,” alisema.

Mchumi Mwandamizi kutoka Wilaya ya 
Longido, Ally Msangi, alisema mabadiliko 
ya tabia nchi yanaathiri mipango ya kiu-
chumi ya wakazi wa wilaya hiyo.

Shughuli kuu ya uchumi katika Wilaya 
ya Longido iliyoanzishwa rasmi mwaka 
2006 na halmashauri yake kuanza kazi 
mwaka uliofuata, ni ufugaji. Kwa mujibu 
wa ripoti ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Frank 
Mwaisumbe, wafugaji ni asilimia 95 ya 
wakazi wa wilaya hiyo.

Mwanasheria kutoka Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi,   Devotha 
Salukele, alisema pamoja na changamoto 
zilizopo, hatua iliyofikiwa ni kubwa na 
katika baadhi ya maeneo yapo mafanikio 
hasa kwa wanawake.

Alisema wananchi wengi mbali na kue-
lewa namna ya kutumia ardhi bila ku-
haribu mazingira, pia wameweza kupata 
hati za umiliki.

Meneja wa Jumuiya ya Hifadhi ya 
Wanyamapori ya Enduiment (WMA) 
wilayani Longido, Peter Millanga, alisema 
wanaendelea kuhamasisha na kutoa elimu 
kuhusu uhifadhi wa mazingira kwa kuwa 
wameshaanza kuona athari zake.

Alisema mabadiliko ya tabia nchi ya-
nachangiwa na kasi ndogo ya usimamizi 
miradi ya uhifadhi inayotekelezwa katika 
maeneo mengi yanayozunguka mlima huo.

Makamu Mwenyekiti wa chama cha wachimbaji madini Mkoa wa Manyara (Marema), Money Yousuph, akielezea majukumu ya 
viongozi wa Marema Tawi la Bassotu wilayani Hanang’ baada ya viongozi hao kuapishwa juzi. PICHA: GIFT THADEY

Upekuzi madini kuimarishwa 
kwa wachimbaji wadogo
Na Mwandishi Wetu, 
HANANG’

S
ERIKALI wilayani 
Hanang’ imesema ipo 
macho kulinda rasili-
mali zake na itafanya 

hivyo kwa kuimarisha upekuzi 
kwa wachimbaji hadi maeneo 
nyeti ya maungo yao ili kuwa-
baini wanaokwepa kulipa kodi 
baada ya kupata dhababu.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Hanang’, Paul Bura, aliyasema 
hayo wakati wa kuapishwa 
kwa viongozi wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa wa 
Manyara (Marema) Tawi la Bas-
sotu mwishoni mwa wiki.

Eneo la Bassotu lina migodi 
ya wachimbaji wadogo wado-
go wa dhahabu.

Aliwataka wachimbaji hao 
kutimiza haki na wajibu wao 
wanapokuwa wanachimba 
madini hayo kwa kuhakikisha 
wanalipa kodi na mrabaha wa 
serikali unaostahili. 

Alisema pamoja na hayo, 
wanapaswa kupendana waki-
tambua kuwa pale haki yako 
inapoishia, ndiyo haki ya 
mwingine inapoanzia, hivyo 
hatarajii kuwapo kwa “sarakasi 
nyingine”. Ofisa Madini Mkazi 
wa Mkoa wa Manyara, Joseph 
Kumburu, aliwataka wachim-
baji hao kufuata masharti ya 
leseni za uchimbaji wa madini 
wakati wanapofanya kazi ya 
uchimbaji madini. 

Alisema wenye leseni 
hawaruhusiwi kuchimba 
bila kukubaliana na wenye 

mashamba na kabla hawajaan-
za kuchimba wawe wamey-
aweka mazingira yao vizuri.

Makamu Mwenyekiti wa 
Marema, Money Yousuph, 
alisema kiapo kwa vion-
gozi hao kinawakumbusha 
kutekeleza majukumu yao kwa 
vitendo na uaminifu. 

Alisema serikali imeshatimi-
za wajibu wake, hivyo wachim-
baji nao wanapaswa kutimiza 
sehemu yao kwa kufuata she-
ria, kanuni na taratibu. 

Katibu wa Marema mkoani 
Manyara, Kibwe Tariq, alisema 
viongozi hao wanapofanya 
shughuli zao wanapaswa kutoa 
haki kwa wanaowaongoza, 
huku wakishirikiana kwa uka-
ribu na kamati za usalama na 
usuluhishi migodini. 

“Kiapo chenu kitakuwa 
hakina maana yoyote ikiwa 
mtakuwa mnafanya kazi zenu 
kwa upendeleo, huba, ubaguzi 
na rushwa bila kutenda haki 
kwani uongozi ni dhamana 
tu mliyopewa na wachimbaji 
wenzenu,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Usalama, Afya na 
Mazingira Migodini wa Shirik-
isho la Wachimbaji Madini 
(Femata), Dk. Bernard Joseph, 
alisema walevi hawapaswi 
kuingia migodini ili kuepusha 
majanga.  Dk. Joseph alisema 
elimu ya usalama, afya na maz-
ingira itakuwa inatolewa kila 
wakati ili shughuli za uchim-
baji madini ziwe zinafanyika 
kwa usalama bila madhara ya 
ajali au vifo. 

Wizara kuiwezesha Tari Selian 
kutoa elimu ya utafiti wa kilimo
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

WIZARA ya Kilimo imeweka 
malengo ya kuiwezesha Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo ya Tari 
Selian ili iendelee kutoa elimu 
kuhusu utafiti inaofanya kwa 
lengo la kuwawezesha wakuli-
ma kulima kisasa.

Naibu Waziri wa Kilimo, 
Innocent Bashungwa, alitoa 
ahadi hiyo mbele ya Kamati ya 
Bunge ya Kudumu ya Kilimo, 
Maji na Mifugo ilipotembelea 
taasisi hiyo kujionea shughuli 
zinazofanywa na changamoto 
zake.

Alisema serikali kupitia 

Wizara ya Kilimo itaendelea 
kuviwezesha vituo vya utafiti 
nchini kuhakikisha vinatenge-
wa bajeti ya kutosha ili vilete 
mabadiliko ya kilimo kwa 
wananchi.  Alivitaka vituo 
vya utafiti kuhakikisha vina-
haulisha utafiti vinaoufanya 
kwa wakulima ili kuleta tija na 
mwisho wa siku wakulima wai-
shi katika kipato cha kati.

“Kuna haja pia ya kushiriki-
ana na Wizara ya Viwanda 
na Biashara kuhakikisha 
wakulima wanawezeshwa 
zana ndogondogo za kilimo ili 
kurahisisha shughuli za kilimo 
shambani zitakazowasaidia ku-
tumia muda mchache na kuli-
ma kilimo chenye tija zaidi,” 

alisema.
Mwenyekiti wa kamati hiyo, 

Mahmood Mgimwa, alisema 
changamoto kubwa katika 
vituo vya utafiti nchini iko ka-
tika fedha ili watafiti wafanye 
utafiti maeneo mbalimbali kwa 
lengo la kupata mazao bora.

Mgimwa aliongeza kuwa 
changamoto ya fedha pia 
imekuwa ikichangia maarifa 
hayo ya utafiti kutowafikia 
wakulima, hivyo alishauri seri-
kali kuongeza bajeti zaidi ka-
tika taasisi hizo ili kusaidia kazi 
hizo za utafiti kufanyika kwa 
ufanisi mkubwa. 

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania ya 
Tari Selian, Dk. Joseph Ndung-

uru, alisema kituo hicho ni kati 
ya vituo 17 vya utafiti vilivyopo 
chini ya Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (Tari). 

Dk. Ndunguru alisema kituo 
hicho kimekuwa kikifanya 
utafiti katika kilimo  cha mahi-
ndi, ngano, shairi na maharage 
na kimepata mafanikio makub-
wa kutokana na kuzalisha 
mbegu za mazao hayo ambazo 
zinahimili ukame na tayari 
zimeleta manufaa kwa wakuli-
ma. Aliongeza kuwa hadi sasa, 
zaidi ya wakulima 10,000 
wamenufaika na mbegu za 
maharage zinazozalishwa kit-
uoni hapo ambazo zina uw-
ezo mkubwa wa kustahimili 
ukame.



12 JUMATATU MACHI 25, 2019

HABARI KILIMANJARO

Zaidi ya mangariba 30 waachana na ukeketaji

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KAMPUNI ya Bonite Bottlers Ltd 
ya Moshi (BBL) inayozalisha vinywaji 
baridi jamii ya Coca-Cola, imekabi-
dhi zawadi za seti ya televisheni 22 
pamoja na zawadi nyingine za fedha 
taslimu kwa washindi wa promo-
sheni ya ‘Coke Studio, Kunywa na 
Ushinde’ katika mikoa ya kibiashara 
ya Kilimanjaro, Arusha, Karatu, Ba-
bati na Singida.

Akizungumza katika hafla fupi ya 
kukabidhi zawadi hizo juzi, Meneja 
mauzo wa kampuni hiyo mkoa wa 
Arusha, Boniface Mwasi, alisema 
BBL imekuwa na utaratibu mzuri wa 
kurudisha sehemu ya faida yake kwa 
wateja ambao wanaiunga mkono 
katika biashara ya soda jamii ya 
Coca Cola.

“Hii ni nafasi pekee kwa mteja 
kushinda zawadi kubwa kwa Sh. 
500 na Sh. 1,000. Shindano linak-
wenda vizuri, tuna washindi kama 
15,000 ambao wamejishindia zawadi 
mbalimbali na ambazo tumezitoa 
leo (juzi) ni televisheni 22, soda za 
bure zenye zawadi ya Sh. 5,000 na 
Sh. 10,000 ambazo zinatolewa papo 
hapo,” alisema Mwasi. 

 Zaidi aliongeza: “Niseme tu kwa 
ujumla wake kwamba kumekuwa na 
hamasa kubwa kwenye hili Shindano 
la Coke Studio, Kunywa na Ushinde; 
na washindi wanaendelea kupatikana 
na inaonekana tunashinda kila kona 
ambayo tunafanya biashara maana 
tunapokea washindi sehemu zote 
ambazo Bonite tunafanya biashara. 
Soda jamii ya Coca Cola, Fanta, Sprite 
katika ujazo wa milimita 350 na 
milimita 500 zote zina zawadi.” 

Februari 14, mwaka huu, kampuni 
hiyo ilitangaza wiki 12 za Promo-
sheni ya Coke Studio Afrika ya mwa-
ka 2019 kwa wateja wake kunufaika 
na zawadi mbalimbali ikiwamo fedha 
taslimu hadi Sh. 100,000 na seti ya 
televisheni ya inchi 32.

Meneja Mkuu wa Mauzo na 
Masoko wa BBL, Christopher Loiruk, 
alinukuliwa akisema wakati wa 
uzinduzi wa promosheni hiyo, “Kuan-
zia Februari 15, mpaka Aprili 26, 
mwaka huu, tutaendesha promosheni 
kabambe ambapo wateja wetu kila 
watakaponunua soda ya Coca Cola, 
Fanta zote pamoja na Sprite wata-
pata fursa ya kuweza kujishindia 
zawadi zetu mbalimbali,” alisema.

Alizitaja zawadi za mwaka huu zi-
takazotolewa na Bonite Bottlers Ltd 
kuwa ni seti ya televisheni ya inchi 
32, pesa taslimu kuanzia Sh.5, 000 
hadi Sh. 100,000.

Kwa mujibu wa Loiruk, promo-
sheni hiyo ya Coke Studio itawapa 
wateja wake fursa ya kujishindia pia 
vinywaji vya bure kila wanaponunua 
soda za Bonite Bottlers.

Hivi sasa, maonyesho mbalimbali 
ya Coke Studio Afrika yanaendelea 
kufanyika kupitia runinga ya East 
Africa Televisheni (EATV). 

BBL yakabidhi 
zawadi washindi 
wa ‘Coke Studio 
kunywa ushinde’

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
ANGARIBA zaidi 
ya 30 waliokuwa 
wakifanya kazi ya 
kukeketa wasicha-

na na watoto kwa usiri katika 
eneo la Arusha Chini, Wilaya ya 
Moshi, wameamua kuachana 
na kazi hiyo na kuungana na 
Shirika la kiraia la Tusonge ku-
pambana kuliikia kundi kubwa 
zaidi la mangariba waliobaki. 

Ukeketaji wa watoto wa 
kike, ni kitendo kinachotumika 
kuondoa kabisa au sehemu ya 
nje ya viungo vya uzazi na ku-
sababisha maumivu mengine 
kwenye viungo vya uzazi kwa 
sababu ambazo si za kitabibu.

Uamuzi wa mangariba hao 
kuanza kutoa elimu ya kupinga 
ukatili wa kijinsia na ukeketaji 
dhidi ya wanawake na watoto 
kwa wenzao ambao hawajaiki-
wa, ulitangazwa jana na kiongo-
zi mstaafu wa mangariba hao, 
Saina Samwel, wakati walipo-
kutana katika mkutano wa had-
hara wa kutoa elimu (caravan) 
Kijiji cha Masaini kilichopo Kata 

ya Arusha Chini.
“Kundi hili wote tumeshajua 

madhara ya mila hii ya ukeket-
aji, sasa ili kufanikisha vita ya 
kutokomeza ukeketaji ni lazima 
kwanza sisi mangariba ambao 
tulikuwa tukifanya kazi hii ya 
kimila, tushirikiane kuhakiki-
sha kuwa tendo hili la kikatili 
linaloendelezwa kwa madai ya 
utamaduni linatokomezwa,” 
alisema ngariba huyo. 

 Mratibu wa mradi wa kupin-
ga ukatili wa kijinsia na ukeket-
aji dhidi ya wanawake na wa-
toto kutoka Shirika la Tusonge, 
Joyce Kessy, akizungumza na 
mangariba hao alisema: 

“Katika jamii nyingi za kia-
frika, wanawake, watoto na 
watu wanaoishi na mahitaji 
maalumu wamekuwa wakipitia 
ukatili wa kijinsia na ukeketaji 
kutokana na mila, desturi kan-
damizi na ukosefu wa uelewa 
kwa jamii juu ya haki za makun-
di hayo.” Aliyataja madhara ya-
nayotokana na ukeketaji kuwa 
ni maumivu yasiyopungua, ma-
gonjwa ya kuambukiza mara 
kwa mara yanayoweza kusaba-

bisha utasa, mfadhaiko wa akili, 
kuwa na kumbukumbu mbaya, 
vifo vilivyopitiliza, kuharibu 
maumbile husika, kukosa hamu 
ya tendo la ndoa na kutokwa na 
damu nyingi wakati wa kujifun-
gua na pale anapokeketwa.

Mpaka sasa, shirika hilo lim-
etengeneza vijana shupavu 
ambao watakuwa askari kanzu 
ndani ya kata hiyo watakao-
fuatilia mienendo ya vijana 
wanaorubuni watoto wa kike 
kimapenzi, mangariba wa-
naoendeleza shughuli ya toha-
ra kwa watoto wa kike, matukio 
ya ukatili wa kijinsia, unyan-
yasaji wa kingono na vipigo 
kwa wanawake.

Pia katika mkutano huo, 
Joyce aliwashauri mangariba 
hao kuwasukuma wazee wa 
mila na makundi rika ya vijana 
wa jamii ya wafugaji wa Kima-
sai, kuruhusu watoto wa kike 
kuandikishwa shule, kuachana 
na utamaduni wa kuoza watoto 
wadogo, kuchumbia wasichana 
wenye umri chini ya miaka 18 
na kuzuia mimba za utotoni 
ambazo zimesababisha wasi-

chana wengi kukatisha ndoto 
zao. 

Mradi huo wa miezi mitano, 
unalenga kutekeleza eneo mo-
jawapo la Mpango Kazi wa Taifa 
wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto Tanzania 
(NPA), unaendeshwa na Tu-
songe kwa ufadhili wa Shirika 
la Foundation For the Civil So-
ciety.

Awali akizungumza katika 
mkutano huo, Oisa Mtendaji 
wa Kata ya Arusha Chini (WEO), 
Emmanuel Mosha, alisema 
kikundi kazi cha vijana kili-
choundwa kimepewa baraka 
na oisi yake na kitazunguka vi-
jiji vyote vya kata hiyo kupam-
bana na matukio ya ukatili wa 
kijinsia.

Tusonge ni shirika lisilo la 
kiserikali linalofanya kazi na 
makundi ya pembezoni waki-
wamo wanawake, watoto, vi-
jana na watu wenye ulemavu 
likitoa kwao elimu ya ujasiri-
amali, haki za binadamu na ku-
piga vita mila na desturi potofu 
zinazosababisha ukatili wa ki-
jinsia na ukeketaji.

Mghwira azionya taasisi zinazokwamisha maendeleo
Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa  Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira, 
amezinyooshea kidole, taasisi 
tano za umma anazodai kuwa 
zimekuwa chanzo cha kukwa-
misha mchakato wa uchumi wa 
viwanda na maendeleo ya wa-
fanyabiashara mkoani humo.

Mghwira aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki, katika ki-
kao maalumu  cha kusikiliza 
kero za wafanyabiashara wa 
mkoa huo.

“Sitakubali serikali iendeele 
kupakwa matope kwa uzembe 
wa baadhi ya watendaji kwenye 
taasisi zilizopewa dhamana na 
serikali. Wasikilizeni wafanyabi-
ashara, waelekezeni ili waweze 
kuzalisha kwa wakati na kuzali-
sha bidhaa bora zenye viwango 
vya kimataifa.

“Na nyinyi wafanyabiashara, 
hakikisheni mnauza bidhaa 
zenu kwa kulinganisha na wa-
fanyabiashara wa mikoa min-
gine, kwa kuwa wateja wame-
kuwa wakilalamika kuwapo 
kwa upandishaji bei holela wa 
baadhi ya bidhaa.” 

Alizitaja taasisi hizo ambazo 
zinazotakiwa kujitathmini kuto-
kana na kauli hiyo ni Mamlaka 
ya Mapato (TRA), Mamlaka ya 
Afya na Usalama Mahali pa Kazi 
(Osha), Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na Mamlaka ya 
Chakula na Dawa (TFDA).

Alisema  baada ya kuwasiki-
liza wafanyabiashara wadogo 
na wakubwa mkoani hapo, 
amegundua kwamba baadhi ya 
taasisi za umma zimekuwa kik-
wazo kwa maendeleo ya uchu-

mi wa Mkoa wa Kilimanjaro.
Kabla ya mkuu huyo wa 

mkoa kueleza masikitiko yake, 
Katibu wa Jumuiya ya  Wafan-
yabiashara mkoani hapo, Ray-
mond Mmasi,  alisema sheria 
kandamizi na zinazokinzana 
katika taasisi za umma, ndizo 
zinazosababisha kukwama kwa 
biashara.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wa mkoa huo akiwamo Exaud 
Makyao, alisema  kama serikali 
inataka kuingia kwenye uchumi 
wa viwanda ni lazima wafanye 
mabadiliko ya sheria, tozo na 
faini kwenye taasisi   kama 
NEMC, TRA, TBS, TFDA na 
OSHA.

“Watu hawa wanapoika ka-
tika biashara yako kwanza wa-
natumia lugha za vitisho, ubabe 
na hata kukufungia  biashara. 
Jambo hili limekuwa likisaba-

bisha usumbufu mkubwa 
kwetu sisi wafanyabiashara na 
hata wateja ambao tunawahu-
dumia,” alisema Makyao. 

Akijibu baadhi ya hoja zi-
lizoelekezwa kwao, Mwak-
ilishi   wa OSHA, Frank Mwai-
katale, alisema kazi yao ni 
kusimamia sheria zilizotungwa  
na Bunge, lakini alikiri  kusikia 
malalamiko ya kuwapo kwa 
lugha za vitisho wakati wa uk-
aguzi na kuahidi hilo litafanyi-
wa kazi na wateja wao wataona 
mabadiliko makubwa.

Kwa upande wake, Meneja 
Msaidizi wa Idara ya Forodha 
ya Mamlaka ya Mapato (TRA), 
Edwin Twato, alisema ame-
pokea rasmi kero za wafanyabi-
ashara hao na kuahidi kwamba 
watakwenda kuzifanyia kazi 
na  yatajitokeza mabadiliko 
makubwa katika mamlaka hiyo.

Ngariba 
mstaafu 
wa Kata ya 
Arusha Chini, 
Moshi Vijijini, 
Safina Samw-
el, akifafanua 
jambo wakati 
akizungumza 
na mangariba 
wengine 
zaidi ya 30 
walioungana 
na Shirika 
la Tusonge, 
kupinga mila 
ya ukeketaji 
inayoendelea 
katika jamii 
ya wafugaji. 
PICHA: GOD-

FREY MUSHI
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isikupite

SIMBA, TP MAZEMBE MECHI YA KISASI CAF   UK.15

Beki wa England, Michael Keane (mbele), katika hehaheka za kumzuia 
mshambuliaji wa Jamhuri ya Czech, Patrik Schick, kwenye mechi ya 
kuwania kufuzu Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Wembley juzi na 
wenyeji kushinda 5-0. PICHA: MTANDAO

HEKAHEKA...

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, 
Eden Hazard, jana ametimiza 
mechi 100 akiwa na timu 
ya Taifa ya Ubelgiji wakati 
wakiivaa Cyprus kwenye mechi 
ya kuwania kufuzu Euro 2020. 
Kwa mara ya kwanza Hazard 
kuichezea timu hiyo ilikuwa 
miaka 10 iliyopita, mnamo 
Novemba 2008 wakati huo 
akiitumikia klabu ya Lille.
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MADRID, Hispania 

Z
INEDINE Zidane ameanza kipindi cha pili cha kuwa 

kocha wa Real Madrid, huku akianza kwa kumsajili 

beki wa kimataifa wa Brazil, Eder Militao kutoka kwa 

miamba wa Ureno, FC Porto kwa ada iliyotajwa kuwa 

ni pauni milioni 43 kwa mkataba wa miaka sita.

Raia huyo wa Ufaransa ameonyesha wazi kwamba miamba 

hao wa Hispania walikuwa na tatizo kubwa kwenye safu ya 

ulinzi msimu huu na kujikuta wakiwa nafasi ya tatu kwenye 

msimamo wa La Liga, wakipitwa pointi 12 na wapinzani wao 

Barcelona ambao wapo kileleni mwa msimamo.

‘Los Blancos’ hao walijikuta wakiadabishwa kwenye hatua 

ya mtoano ya timu 16 katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Ul-

aya na Ajax, kitu kilichoonyesha wazi kuwa kunatakiwa mrithi 

wa Sergio Ramos wakati atakapostaafu. Kukosekana kwake 

kukamfanya Dusan Tadic kuiwezesha Ajax kufunga mabao 

manne dhidi ya Real Madrid ambao ni mabingwa mara 13 wa 

Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Militao amejiimarisha yeye mwenyewe kama mmoja wa 

mabeki bora Ulaya tangu alipojiunga na FC Porto na amekuwa 

mhimili muhimu kwa Wareno hao wakati wakifuzu hatua ya 

robo fainali.

Usajili wa Militao ni kama mapinduzi mazuri kwa Los 

Blancos, kwani pia alikuwa akiwaniwa na timu kama Maches-

ter United, PSG na Liverpool. Imeripotiwa kwamba Zidane 

amepewa pauni milioni 300 kwa ajili ya kukiimarisha kikosi 

chake kipindi cha majira ya joto. Hii ina maana kwamba kuna 

wachezaji wengi ambao watatua hapo.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano ambao Zinedine Zi-

dane anaweza kuwasajili kipindi cha majira ya joto...

5. Christian Eriksen

Christian Eriksen amejiimarisha kama mmoja wa kiungo 

mshambuliaji bora Ulaya tangu alipojiunga na Tottenham 

Hotspur akiwa kijana akitokea Ajax Amsterdam mwaka 2013. 

Amefunga mabao 49 na kutoa pasi za mwisho 39 kwa kipindi 

cha miaka saba aliyokaa kwenye Ligi Kuu ya England.

Suala la ubunifu kwenye kiungo ya Real Madrid halijawa 

vizuri msimu huu, hivyo kuna mahitaji ya kuwa na kiungo 

mwingine zaidi kwenye akili kama Christian Eriksen. Yeye 

anaweza kuwa msaada mkubwa kwa Zidane msimu ujao 

kwani ameonyesha kiwango chake kizuri pale Tottenham.

Mkataba wa Eriksen pale White Hart Lane unaelekea 

mwisho, hivyo ni wakati mzuri kwake kutua pale Bernabeu.

4. Mauro Icardi

Icardi pengine anakaribia kumaliza muda wake na Inter Mi-

lan baada ya kuwa na matatizo na uongozi wa timu hiyo, hali 

iliyompelekea kuvuliwa kitambaa cha unahodha na kwa hivi 

sasa haichezei klabu hiyo licha yakuwa yuko fiti.

Matamshi ya kocha Luciano Spalleti baada ya ushindi dhidi 

ya AC Milan kwamba, Lautaro anaweza kumaliza tatizo la ush-

ambuliaji la Inter, inamaanisha kwamba, kuna matumaini ma-

dogo zaidi kwa Icardi kubakia katika timu hiyo.

Raia huyo wa Argentina alijiunga na Inter Milan akiwa kijana 

na baadaye akaweza kujijenga mwenyewe kama mmoja wa 

wachezaji bora kabisa Ulaya na Ligi Kuu ya Italia. Ameifungia 

timu hiyo mabao 122 katika mechi 210 alizoichezea.

Kabla ya kuwekwa benchi, Icardi alikuwa ameshafunga 

mabao tisa katika mechi 20 za Ligi Kuu akiwa na Inter Milan 

msimu huu na kukosekana kwake kumewafanya ‘Nerazzurri’ 

hao kutupwa nje ya michuano ya Ligi ya Europa hatua ya 16.

Katika umri wake wa miaka 26, Icardi yupo kwenye kilele 

cha kipaji chake, kwa kuwa anaweza kuwa mrithi mzuri zaidi 

wa Karim Benzema. Na kutokana na matatizo yake ya sasa na 

Inter Milan, ana nafasi kubwa zaidi ya kutua pale Real Madrid.

3. Paul Pogba

Paul Pogba kwa sasa anaonyesha kipaji chake cha hali ya juu 

pale Manchester United baada ya kusajiliwa kwa mara ya pili 

kutoka Juventus. Kuteuliwa kwa Olé Gunnar Solskjaer kuwa 

kocha wa muda Manchester United kumekuwa na ishara 

chanya zaidi kwa Mfaransa huyo ambaye alionekana kushuka 

kiwango chini ya kocha Jose Mourinho msimu uliopita.

Pogba kwa sasa anafurahia kucheza, kwa kuwa amefunga 

mabao 11 na kutoa pasi za mwisho tisa kwenye Ligi Kuu ya Eng-

land. Kumekuwa na uvumi kwamba, kiungo huyo wa Ufaransa 

anaweza kuondoka pale Manchester United kama watashind-

wa kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa msimu ujao.

Mashetani Wekundu hao wana kazi kubwa ya kufuzu kwe-

nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao kwani 

wapo nafasi ya tano katika msimamo, wakiwa wamepitwa 

pointi mbili na Arsenal inayoshika nafasi ya nne, huku mechi 

nane zikibakia kabla ya kumalizika kwa ligi hiyo. Wakishinda 

taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, kutawafanya wafuzu moja kwa 

moja, lakini kwa sasa wanakabiliwa na mchezo mgumu dhidi 

ya Barcelona kwenye hatua ya robo fainali.

Real Madrid wana uhitaji mkubwa wa kiungo aina ya Paul 

Pogba ambaye anaweza kuwa mtatuzi wa matatizo yao.

2. Kylian Mbappe

Mbappe anaendelea kuonyesha kiwango chake cha hali ya 

juu baada ya kuisaidia Ufaransa kushinda taji la Kombe la 

Dunia nchini Urusi mwaka jana. Amefunga mabao 

31 katika mechi 35 alizoichezea PSG kwenye 

mashindano yote msimu huu.

Mfaransa huyo kijana ameonyesha 

kumpiku mchezaji ghali zaidi Neymar 

msimu huu akiiongoza kwenye ufun-

gaji wa mabao katika Ligi Kuu ya 

Ufaransa, Ligue 1, akiwa na mabao 

26.

Real Madrid tangu kuondokewa 

na Cristiano Ronaldo aliyetimkia 

kule Juventus kipindi cha majira 

ya joto kilichopita, wamekuwa 

na tatizo kubwa zaidi la ufungaji. 

Lakini Mbappe anaweza kuwa 

mrithi mzuri zaidi wa mshindi 

huyo mara tano wa Ballon d’Or.

Katika umri wake wa miaka 

20, Mbappe anaweza kuisaid-

ia zaidi Real Madrid kwa kip-

indi cha miaka mingi.

1. Eden Hazard

Mchezaji huyu wa ki-

mataifa wa Ubelgji ameku-

wa na kiwango cha juu zaidi 

pale Chelsea msimu huu, 

licha ya ‘Blues’ hao kuwa 

kwenye wakati mgumu 

Ligi Kuu. Ameifungia ma-

bao 13 na kutoa pasi za 

mwisho 11 kwenye Ligi 

Kuu ya England msimu 

huu.

Hazard ames-

habainisha wazi 

kwamba angependa 

kucheza chini ya kocha 

Zinedine Zidane akim-

welezea kama mmoja 

wa wachezaji waliom-

vutia zaidi kuingia kwe-

nye soka wakati akikua.

Real Madrid imeku-

wa ikimfutilia mchezaji 

huyo kwa muda na 

uwapo wa Zidane sasa 

unaweza kumfanya 

Eden Hazard kuwa kwe-

nye wakati mzuri zaidi 

wa kutua hapo katika 

dimba la Bernabeu kip-

indi cha majira ya joto 

kijacho.

Ujio wa Eden Hazard 

hapo Real Madrid un-

aweza kuiimarisha zaidi 

safu ya ushambuliaji ya 

Madrid na kuirudisha 

kwenye chati yake katika 

Ligi Kuu ya Hispania, La 

Liga. Kwa namna yoyote, 

Hazard anahitajika zaidi 

hapo Santiago Barnabeu.

MICHEZO

Mbappe

J
E

, 
W

A
J
U

A
? ENGLAND 

haijapoteza mechi 
yoyote ya kufuzu 
kati ya 40 zilizopita 
za (Euro na Kombe 
la Dunia), ikiwa 
imeshinda mechi 31 
na kutoka sare tisa 
tangu ilipofungwa 
bao 1-0 na Ukraine 
Oktoba 2009.

WA5 WAKUSAJILIWA 

NA ZIDANE MADRID
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MICHEZO

BURUNDI 

YAMKOSESHA 

AUBAMEYANG 

AFCON 2019
 BUJUMURA, Burundi 

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, 
Pierre-Emerick Aubameyang, 
ambaye anaongoza kwa utupiaji 
mabao katika klabu hiyo ameshind-
wa kuisaidia timu yake ya Taifa ya 
Gabon kufuzu michuano ya fainali 
za Mataifa ya Afrika baada ya kula-
zimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Burundi mjini Bujumbura juzi.

Gabon imemaliza nafasi ya tatu 
katika Kundi lao la C, ikiwa pointi 
mbili nyuma ya Burundi iliyoshika 
nafasi ya pili nyuma ya vinara Mali.

Kwa matokeo hayo Burundi ime-
fuzu kwa mara ya kwanza kushiriki 
fainali za Mataifa ya Afrika shukra-
ni kwa kutoka sare ya bao 1-1 juzi, 
dhidi ya Gabon, ambayo imezikosa 
fainali hizo zitakazofanyika nchini 
Misri Juni mwaka huu.

Burundi ilifanya vizuri katika 
safu yake ya ulinzi, kabla ya kupata 
bao la kuongoza dakika ya 77 
wakati Cedric Amissi alipoziona 
nyavu.

Hata hivyo, bao la kujifunga la 
Omar Ngando liliwawezesha Gabon 
kupata sare hiyo ya bao 1-1, lakini 
halikuweza kuwasaidia kufuzu.

Burundi sasa itajiunga na Mali 
iliyomaliza Kundi C ikiwa kileleni 
na pointi zake 14 kucheza fainali 
hizo zitakazofanyika Juni hadi 
Julai nchini Misri, huku Aubamey-
ang na Gabon yake wakibaki kuwa 
watazamaji mwaka huu.

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tanzania Bara 
Simba, wamepangwa kucheza 
dhidi ya TP Mazembe kwenye 
mechi ya robo fainali ya Ligi ya 

Mabingwa Afrika, mechi ambayo itakuwa ni 
ya kisasi cha mwaka 2011.

Kwenye droo iliyofanyika Jumatano iliyo-
pita, Simba ilipangwa dhidi ya TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, mechi 
ya kwanza ilipangwa kuchezwa mwezi ujao 
Aprili 5, Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam 
na ya pili ikichezwa nchini DR Congo Aprili 
12, mwaka huu.

Mwaka 2011 timu hizo zilipambana kwenye 
Ligi ya Mabingwa hatua ya raundi ya kwanza.

Matokeo ya mechi mbili za nyumbani na 
ugenini, pamoja na tukio lingine lililojitokeza 
ndicho kitakachosababisha mechi hiyo kuwa 
tamu na yenye ushindani wa hali ya juu, uki-
achilia mbali kila timu kutaka kutinga hatua 
ya nusu fainali.

Simba ilichapwa mabao 3-1 ugenini
Ilikuwa ni mechi ya raundi ya kwanza ya 

Ligi ya Mabingwa, baada ya Simba kuitoa 
Elan Club Mitsudje ya Comoro kwenye mechi 
ya awali kwa jumla ya mabao 4-2 jijini Dar es 
Salaam, baada ya suluhu ya bila kufungana 
ugenini.

Mechi hiyo ilichezwa Machi 20, Lubum-
bashi nchini Congo DR na  Simba ikachapwa 
mabao 3-1. Mabao ya TP Mazembe yaliwekwa 
wavuni na Patou Kabangu dakika ya 12, Nar-
cisse Ekanga dakika ya 21 na Alain Dioko 
Kaluyituka dakika ya 64, huku la kufutia 
machozi la Simba likifungwa na Emmanuel 
Okwi dakika ya 76 kwa mkwaju wa penalti.

Ina maana kuwa kwenye mechi ya robo 
fainali, mchezaji pekee wa Simba aliyeku-
wapo kwenye kikosi kilichocheza na TP 
Mazembe mwaka 2011 ni Okwi pekee.

Ikachapwa tena nyumbani mabao 3-2
Mechi ya marudiano ilichezwa Aprili 3, 

2011, kwenye Uwanja wa Taifa jijini  Dar es 
Salaam na Simba ikachapwa mabao 3-2 na 
kuondolewa kwenye raundi ya kwanza kwa 
jumla ya mabao 6-3.

Kwa upande wa washindi, mabao yao yali-
fungwa na Given Singuluma la kwanza daki-
ka ya 17 na Alain Kaluyituka akifunga mabao 
mawili dakika ya 64 na 72.

Na yale ya Simba yalifungwa na Shija Mki-
na dakika ya 58 na Mbwana  Samatta dakika 
ya 65.

Soka fitina ikaiondoa TP Mazembe Caf
Mara baada ya kufungwa mechi hizo, 

Simba ilikata rufani Shirikisho la Soka Afrika 
(Caf ) kulalamikia kitendo cha TP Mazem-

be kumchezesha mchezaji Janvier Besala 
Bokungu ambaye hakuhamishwa kihalali ku-
toka Esperance ya Tunisia.

Caf walithibitisha kuwa ni kweli na Simba 
ikapewa ushindi, TP Mazembe ikiondolewa 
kwenye michuano hiyo.

Baadaye Bokungu alikuja kujiunga na 
Simba mwaka 2015 na kucheza kwa misimu 
miwili.

Baada ya kurejeshwa kwenye raundi ya pili 
ya Ligi ya Mabingwa Simba ikapangwa kuku-
tana na Wydad Casablaca kwenye hatua hiyo,  
ambayo kama ingeshinda ingetinga moja 
kwenye moja kwenye hatua ya makundi.

Hata hivyo, kisicho riziki hakiliki, Simba ik-
abugizwa mabao 3-0 kwenye mechi iliyoche-
zwa Uwanja wa Uhuru, Mei 28, 2011.

Simba ilizuia hadi dakika ya 87 na ilione-
kana kama timu hizo  zingekwenda kwenye 
mikwaju ya penalti, lakini Fabrice N’Guessi  
Ondama alianza kufunga bao dakika ya 87, 
Ayoub El Khaliqi dakika tatu za nyongeza na 
Mouhcine Lajour kwenye dakika ya sita ya 
nyongeza.

Simba ilitolewa na kushushwa kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho.

Kutokana na matukio yote hayo, mechi 
hiyo itakuwa ya kisasi kwa kuwa Simba ita-
taka kulipa kisasi cha kufungwa mwaka 2011, 
TP Mazembe ikiwa na hasira ya kupokonywa 
ushindi wa uwanjani mwaka huu.

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Clatuos Chama, akifanya vitu vyake uwanjani. Mabao ya dakika za mwisho ya raia huyu wa 
Zambia ndiyo yaliyoifanya Simba kutinga hatua ya makundi dhidi ya Nkana FC ya Zambia na pia hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya AS Vita ya DR Congo.

SIMBA, TP MAZEMBE 
MECHI YA KISASI CAF



“Kwa mchezaji kama [Kylian] 
Mbappe wakati unapozungumza 
kuhusu mustakabali wa baadaye, 
huhitaji kusema atakavyokuwa 
muda wa miaka mitano ijayo, 
kwa kipindi cha miaka 10. Yeye 
ni wa ajabu kabisa, nadhani 
ukigeukia umri wake [na 
kuzingatia] umri wa Cristiano 
[Ronaldo], wa [Lionel] Messi, 
wote ni zaidi ya miaka 30, 
Neymar ana miaka 27... wakati 
unakwenda sokoni kiwango na 
umri pia ni kigezo, nadhani ni 
mchezaji mwenye thamani zaidi 
duniani, katika uhamisho wa 
kufikiri, yeye ni mchezaji ghali 
sana katika soka kwa sasa,” Jose 
Mourinho aliiambia beIN Sports.

“Wakati nilipokuwa mdogo, 
niliipenda United. Ninaapa. 
Kama mtoto mdogo, niliipenda 
United. Ukweli ninawapenda. 
Na ninataka kulionyesha hili 
na kuwaletea watu furaha 
kwa sababu, ni wazi, ninataka 
kushinda. Ninataka kuendelea 
kuonyesha mapenzi yangu kwa 
mpira. Ninajua nini ninachoweza 
kukifanya. Nina imani ndani ya 
uwezo wangu. United ni klabu 
muhimu, na si England pekee 
bali katika ngazi ya dunia na 
ningependa kusaidia kuleta 
kombe kwa mashabiki,” Alexis 
Sanchez. 

“Kila kitu kinachotokea 
kinahukumiwa na zama za [Sir 
Alex] Ferguson wanasema eti 
laiti Ferguson angekuwapo hapa, 
hali hii isingeweza kutokea, 
Ferguson hakutaka kufanya 
hivyo kama hiyo. Ferguson 
angefanya hivyo kama hii. 
Kila kitu kilikuwa Ferguson. 
Ikiwa ni mimi, ningesema 
simjui Ferguson tena. Na mimi 
kuja hapa na nataka kufanya 
historia yangu mwenyewe, 
nataka kufanya hadithi yangu 
mwenyewe, kwa hivyo sitaki 
kusikia kilichotokea hapo awali. 
Ninataka kufanya hivyo kwa 
sasa nakuja na mawazo mapya,” 
Zlatan Ibrahimovic alisema 
akiliambia Gazeti la The Mirror.
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LONDON, England 

M
SIMU wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wa 2018/2019, 
unaelekea mwisho wakati sasa ikiwa kwenye 
robo fainali.

Mabao yamekuwa muhimu zaidi kwa klabu 
kuiwezesha kufika kwenye hatua hiyo. Bila mabao hayo 

klabu hizo zingeondolewa muda mrefu, lakini kwa 
kutegemea wafungaji mabao mambo yamekuwa 

tofauti.
Likija suala la wafungaji mabao, sio wen-
gi wameweza kuwa kwenye kiwango 

kisichoshuka cha ufungaji kuliko Cris-
tiano Ronaldo kwa miaka kadhaa, 

huku Mreno huyo akiwa kwenye 
kiwango cha juu zaidi katika 

mashindano hayo.
Huku akiwa na mabao 
125 katika mechi 166 

alizocheza, yeye ni 
mfungaji bora wa 

wakati wote 
kwenye his-

toria ya 
m i -

chuano hiyo, akiwa pia ameshinda Kiatu cha Dhahabu cha 
ufungaji bora katika kila msimu kwa kipindi cha misimu sita 
iliyopita.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 34, mabao yake mata-
tu ‘hat-trick’ aliyofunga kwenye mchezo wake wa mwisho 
yalipindua matokeo na kuiondoa Atletico Madrid.

Lakini pamoja na mabao yake hayo kuiwezesha Juven-
tus kutinga robo fainali ya michuano hiyo, mchezaji huyo 
anayevaa jezi namba saba msimu huu hayupo katika orodha 
ya wafungaji bora kwenye michuano hiyo.

Kwani Ronaldo ‘hat-trick’ yake hiyo ilimfanya kufikisha ma-
bao manne kwenye michuano hiyo msimu huu. 

Hapa tunawaangalia wachezaji 10 ambao wanaongoza kwa 
ufungaji mabao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.

10. Paulo Dybala (Juve) – Mabao 5
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 25, kwa muda mre-

fu amekuwa mchezaji muhimu zaidi kwa timu ya Juventus 
kwenye safu ya ushambuliaji. Hata hivyo, tangu kuwasili kwa 
Ronaldo kipindi cha majira ya joto kilichopita inaonyesha 
mambo ni kama yamebadilika.

Dybala alikuwa nyota, lakini sasa hajawa kwenye kiwango 
kile cha mwanzo, lakini pamoja na yote hadi sasa mchezaji 
huyo amefunga mabao matano na kuisaidia Juventus kuen-
delea kutafuta taji hilo kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha 
miaka 22.

9. Sergio Aguero (Man City) – Mabao 5
Manchester City inaweza kuwa kwenye wakati mzuri 

zaidi kwenye Ligi Kuu nchini England, lakini bado 
hawajawa na nguvu kubwa kwenye michuano 

ya Ulaya.
Lakini sasa Man City wanajipan-

ga kushinda taji hilo kwa mara 
ya kwanza, huku msham-

buliaji wake Sergio 
Aguero akione-

kana kuwa 

msaada mkubwa zaidi kwa msimu huu.
Mchezaj huyo mwenye umri wa miaka 31 raia wa Argen-

tina, amefunga mabao matano msimu huu katika mechi 
tano alizocheza, yakiwamo mabao mawili aliyofunga dhidi 
ya Schalke 04 na sasa City wapo kwenye nafasi nzuri ya kuli-
wania taji hili kwa mara ya kwanza.

8. Harry Kane (Tottenham) – Mabao 5
Ni mmoja wa washambuliaji bora duniani kwa kipindi cha 

miaka mitano iliyopita. Harry Kane amekuwa hana ajizi akiwa 
kwenye eneo la goli na amekuwa msaada mkubwa kwa Tot-
tenham.

Hadi sasa msimu huu mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, ni mshindi wa Kiatu cha Dhahabu kwa ufungaji 
bora katika michuano ya Kombe la Dunia iliyopita. Kwa sasa 
ana mabao matano katika mechi saba alizoichezea Spurs na 
ameisaidia klabu hiyo kutinga hatua ya robo fainali na sasa 
wanataka kutinga nusu fainali ya michuano hiyo kwa mara ya 
kwanza. Harry Kane ndiye mhimili mkuu wa ufungaji mabao 
kwa timu hiyo.

7. Andrej Kamaric (Hoffenheim) – Mabao 5
Ingawa Hoffenheim haijafika mbali kwenye michuano ya 

Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu ikiwa imeondolewa hat-
ua ya makundi, lakini Wajerumani hao walikuwa na kiwango 
cha kuvutia.

Kazi kubwa aliifanya Andrej Kramaric mwenye umri wa 
miaka 27 raia wa Croatia, akiwa ametikisa nyavu mara tano 
na kutoa pasi ya bao moja.

6. Neymar Jr (PSG) – Mabao 5 
Neymar amejikuta mwenyewe katika nafasi ya sita katika 

orodha ya wafungaji bora wa Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
huu, ingawa kwa mara ya mwisho alicheza kwenye michua-
no hiyo Desemba mwaka jana.

Majeraha yalimfanya kuwa nje ya dimba msimu uliopita 
na kuukosa mchezo dhidi ya Manchester United wa raundi 
ya mwisho, na ameshuhudia timu yake ikiondolewa kwenye 
mashindano hayo.

Pamoja na PSG kukosa huduma ya mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil, lakini ameweza kufunga mabao matano ka-

tika mechi sita alizoichezea timu hiyo, huku moja 
akifunga dhidi ya Red Star Belgrade.

5. Edin Dzeko (AS 
Roma) – Mabao 5

Edin Dzeko kwa 
urahisi tu ni mmoja 

wa wachambuliaji 
ambao huwa 

h a w a p e w i 
nafasi kub-

wa. Lakini 
mchez aj i 
h u y u 
mwenye 
umri wa 
miaka 32, 
amekuwa 
mmaliziaji 

mzuri tu na ana rekodi nzuri ya kufunga mabao.
Msimu huu raia huyo wa Bosnia amefunga mabao matano 

na kusaidia pasi za mwisho nne katika mechi sita alizocheza 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, ingawa alishuhudia Roma 
ikitolewa na Porto.

4. Moussa Marega (Porto) – Mabao 6
Moussa Marega amekuwa mmoja wa wachezaji muhimu 

zaidi kwa kikosi chake msimu huu na ameisaidia Porto kut-
inga robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo raia wa Mali amefunga mabao hayo sita ka-
tika mechi sita alizoichezea timu yake. 

3. Dusan Tadic (Ajax) – Mabao 6 
Dusan Tadic alisajiliwa na miamba wa Uholanzi, Ajax kip-

indi cha majira ya joto kwa kitita cha euro milioni 11.4.
Hadi sasa msimu huu, mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 30, amekuwa kwenye kiwango kizuri zaidi katika timu 
yake ya Ajax, akifunga mabao sita na alikuwa mmoja wa 
wachezaji walioiangamiza Real Madrid kwenye mchezo wa 
raundi ya mwisho.

2. Robert Lewandowski (Bayern) – Mabao 8
Robert Lewandowski alijitengenezea jina lake mwenyewe 

katika jezi za Borussia Dortmund, akiisaidia klabu yake 
kushinda mataji mawili ya Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga 
pamoja na kufika fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
2013.

Hata hivyo, miamba wa Ujerumani, Bayern Munich wali-
ipata saini yake na lengo kubwa likiwa ni kushinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 30, amekuwa kwe-
nye kiwango bora zaidi msimu huu akifunga mabao nane 
katika mechi nane alizoichezea Bayern Munich, ingawa kwa 
sasa imetolewa kwenye michuano hiyo na Liverpool.

1. Lionel Messi (Barca) – Mabao 8 
Barcelona ni washindi mara tano wa Ligi ya Mabingwa Ul-

aya na ikishinda mataji matatu mara mbili kwa msimu, lakini 
wamekuwa kwenye wakati mgumu katika miaka ya hivi kar-
ibuni.

Hata hivyo, ‘Blaugrana’ hao wana mchezaji bora wa wakati 
wote akiwa na umri wa miaka 31, na msimu huu alipambanua 
mwenyewe kwamba lengo lake kubwa ni kushinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na kulipeleka pale katika dimba la Camp 
Nou.

Lionel Messi alianza msimu huu kwa staili ya aina yake 
wakati alipofunga ‘hat-trick’ kwenye ushindi wa mabao 5-0 
dhidi ya PSV na tangu hapo ameendelea kuwa kwenye ki-
wango cha juu zaidi.

Hadi sasa msimu huu, mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina amefunga mabao nane na kutoa pasi za mwisho nne 
kwenye michezo mitano aliyoshuka dimbani.

Akiwa ameingia na mpinzani wake Ronaldo ambaye aliion-
doa Atletico Madrid, Lionel Messi, alimjibu kwa kufunga ma-
bao mawili na kutoa pasi za mwisho mbili wakati wakiifunga 
Lyon mabao 5-1 na kuiondoa kwenye michuano hiyo ya Ulaya 
msimu huu. Na ni wazi kwamba msimu huu wana nafasi kub-
wa zaidi ya kulibeba taji hilo.

Ronaldo anayatafuta kwa tochi mabao yao Uefa
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Aguero Kane Tadic Marega Lewandowski Messi
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Straika wa Yanga, 
Heritier Makambo 
(kulia) na mwen-
zake, Ibrahim Ajibu, 
wakishangilia moja 
ya mabao yao kwe-
nye Ligi Kuu. 

Na Adam Fungamwango

H
II ni wiki ambayo Ligi Kuu Tan-
zania Bara imesimama kupisha 
mechi za kufuzu Afcon zinazota-
rajiwa kufanyika baadaye mwaka 

huu nchini Misri.
Ligi hiyo imeanza kuelekea ukingoni, huku 

baadhi ya timu zikiutafuta  ubingwa kwa udi 
na uvumba, zingine zikitaka kujiongezea 
pointi ili zibaki salama kwenye Ligi Kuu, la-
kini zipo zinazopigana kufa au kupona kuon-
doka kwenye hatari ya kushuka daraja.

Mbali na hilo kuna vita nyingine ya ku-
wania Kiatu cha Dhahabu na rekodi nyingi 
nyinginezo. Itaendelea baada ya mechi za 
mwisho za Afcon.

Mwandishi wa makala haya amekusanya 
kumbukumbu, takwimu na rekodi mbalim-
bali zilizopo mpaka sasa ambazo zimewekwa 
kwa mtindo wa namba...

559- Hii ni idadi ya ya mabao yote 
yaliyofungwa mpaka sasa kwenye Ligi  Kuu 
Tanzania Bara ambayo ilisimama wiki iliyo-
pita kupisha mechi za Afcon.

296- Hizi ndiyo idadi ya mechi zote za 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambazo zimeshache-
zwa mpaka sasa.

202- Namba hii inasimama kuwa ndiyo 
idadi ya wachezaji waliofunga  mabao yote 
559 ya Ligi Kuu ambayo yamepachikwa 
wavuni mpaka sasa.

76- Haya ni mabao yaliyofungwa 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es  Salaam, 
ikiwa ndiyo uwanja ulioruhusu nyavu zake 
kutikiswa mara nyingi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

67- Hizi ni idadi ya pointi za kinara 
anayeongoza Ligi Kuu ya Tanzania  ambaye 
ni Yanga akiwa juu ya Azam FC kwa tofauti 
ya pointi nane.

59- Hii ni idadi ya mabao yaliyofungwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam ambao ni uwanja wa nyumbani wa 
timu za African Lyon ikicheza na timu zote 
kasoro Simba na Yanga, KMC ya  Kinondoni 
pia hutumia uwanja huo kama wake wa 
nyumbani.

46- Ni mabao yaliyofungwa na Azam 
FC kwenye Ligi Kuu, ikiwa inaongoza kwa 
kupachika mabao mengi hadi sasa.

45- Ni idadi ya mabao ambayo timu 
kongwe na watani wa jadi hapa nchini,  
Simba na Yanga zimepachika nyavuni kila 
moja. Simba imepachika idadi hiyo ikiwa na 
pungufu ya michezo sita nyuma ya hasimu 
wake.

40- Namba hii inasimama kama idadi 
ya mabao ya kufungwa ya Stand United. 
Imefungwa idadi hii ya na kuwa timu iliyor-
uhusu nyavu zake kutikiswa mara nyingi 
zaidi kwenye Ligi Kuu hadi sasa.

39- Ni 
mabao yaliyo-
fungwa kwenye 
Uwanja wa Azam 
Complex, ambao 
ni wa nyumbani 
wa Azam FC.

36- Hizi ni 
idadi ya penalti 
zote zilizotolewa 
na waamuzi 
kwenye Ligi Kuu 
mpaka kufikia 
sasa, ambapo 
mechi 296 zime-
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BAO alilofunga Moise Kean 
wakati Italia ikishinda 2-0 
kwenye mechi ya kuwania 
kufuzu Euro 2020 dhidi ya 
Finland juzi, ni la kwanza 
kwake katika ngazi ya taifa, 
lakini pia linamfanya kuwa 
mchezaji kinda wa kwanza 
kuweza kuifungia timu hiyo 
tangu Bruno Nicole alipofanya 
hivyo mwaka 1958, na yosso 
huyo mwenye umri wa miaka 
19, amesisitiza atavunja rekodi 
zaidi akiwa na ‘Azzurri’ hao.

UTAMU NA UCHUNGU LIGI 
KUU BARA KATIKA NAMBA

shachezwa. Namba hii pia inasimama kama 
pointi za timu tano kwenye Ligi Kuu ambazo 
zinawiana kwa pointi, huku zikipishana tu 
kwa mabao ya kufunga na kufungwa. Timu 
zenye idadi hiyo ya pointi ni Mwadui, Kagera 
Sugar, JKT Tanzania, Mbao FC na Stand 
United.

30- Biashara United ya Mara ina idadi ya 
pointi hizi kwenye Ligi Kuu.

31- Hii ni idadi ya mabao ya penalti 
yaliyofungwa kwenye Ligi Kuu mpaka  sasa.

29- Timu ya Stand United imefungwa 
idadi hii ya mabao kwenye Ligi Kuu.

22-African Lyon inamiliki idadi hii ya 
pointi, ikiwa ni chache kuliko timu  nyingine 
19 zinazoshiriki Ligi Kuu. Kadhalika, ni idadi 
ya wachezaji waliofunga mabao kwa mik-
waju ya  penalti. Ingawa penalti zilizofungwa 
ni 31, lakini kuna wachezaji wamefunga zaidi 
ya penalti moja, wengine mbili mpaka tatu 
kwenye mechi tofauti.

21- Ni idadi ya mechi ambayo Yanga 
imeshinda na kuwa ndiyo timu iliyoshinda 
mechi nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu mpaka 
sasa. Lakini hii pia ni idadi ya michezo am-
bayo Simba imecheza mpaka sasa kwenye 
Ligi Kuu, ikiwa ndiyo timu iliyocheza mechi 
chache zaidi.

18- Ni mabao ambayo kinara wa Ligi 
Kuu, Yanga imefungwa kwenye hadi  sasa.

17- African Lyon ndiyo timu iliyopoteza 
mechi nyingi zaidi mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu. Namba hii inasimama kuwa ni idadi ya 
mechi  ilizochapwa.

16- Haya ni mabao yaliyofungwa na 
straika Salum Aiyee wa Mwadui ambaye 
ameendelea kuwa kinara wa kucheka na 
nyavu kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara hadi 
leo.

14- Coastal Union ya Tanga na KMC ya 
Kinondoni ndiyo timu zilizota sare  nyingi 
kwenye Ligi Kuu kila mmoja mpaka sasa. Hii 
ni idadi ya sare ambazo imezipata kila timu 
ikiwa ni idadi kubwa zaidi.

7- Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Simba 
wameruhusu idadi hii ya  mabao kwenye 
nyavu zao na kuwa ndiyo timu iliyofungwa 
machache zaidi mpaka sasa.

5-Namba hii inasimama kwa idadi ya 
wachezaji waliokosa mikwaju ya  penalti 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara hadi kufikia 
michezo 296.

4- Inasimama kuwa ni idadi ya mabao 
yaliyofungwa kwenye Uwanja wa  Sheikh 
Amri Abeid mjini Arusha, ukiwa ndiyo 
umeweka rekodi ya kufungwa machache 
mpaka sasa. Yalipatikana kwenye mechi 
mbili kati ya African Lyon dhidi ya Yanga na 
African Lyon dhidi ya Simba. Ikumbukwe 
kuwa Lyon iliutumia uwanja huo kuwa wake 
wa nyumbani. Ilichapwa bao 1-0 dhidi ya 
Yanga na mabao 3-0 dhidi ya Simba.

3- Ni idadi ya ‘hat-trick’ zilizofungwa 
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
zikipigwa na wachezaji Alex Kitenge wa 
Stand United, Emmanuel Okwi wa Simba na 
Salum Aiyee wa Mwadui FC.

1- Simba ilipoteza mechi pekee dhidi ya 
Mbao FC, ikichapwa bao 1-0 kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba mjini Mwanza. Hadi sasa 
imekuwa ndiyo timu iliyopoteza mechi 
chache zaidi kwenye ligi hiyo.

0- Namba hii inasimama kama tofauti ya 
mabao ya kufunga na kufungwa ya Lipuli FC. 
Timu hiyo imefunga mabao 26 na kufungwa 
26.
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LONDON, England 

C
HELSEA haijaimarika baada ya 
kuondoka Antonio Conte. ‘Blues’ 
hao bado wanasuasua kwenye 
Ligi Kuu ya England na wanaone-

kana watamaliza nje ya nne bora kwenye 
msimamo. Na wameshaondolewa kwenye 
mashindano ya ndani kama vile FA na lile la 
ligi.

Sasa ushindi wa Kombe la Ligi ya Europa 
ndio unaweza kuwapa matumaini kwa kikosi 
hicho cha kocha, Maurizio Sarri kuweza 
kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao. Hata hivyo, Sarri anaweza asi-
we mtu pekee wa kulaumiwa pale Chelsea. 
Majina makubwa kama Gonzalo Higuain 
yameshindwa kufanya lolote kwa Blues hao 
msimu huu.

Inaeleweka wazi kwamba Chelsea wame-
pigwa marufuku kufanya usajili, lakini klabu 
hiyo ina nafasi ya kuwasajili wachezaji wa 
mkopo ambao wapo tayari kutua hapo. 
Hivyo, kuwaondoa wachezaji wenye majina 
makubwa kutaweza kuwapa nafasi wachezaji 
vijana kutua hapo kwa ajili ya kuimarisha 
timu.

Hapa tunawaangalia wachezaji watatu am-
bao Chelsea wanaweza kuwatosa mwishoni 
wa msimu huu.

3. Marcos Alonso
Marcos Alonso bado hajawa na kuwango 

cha kushawishi kuweza kumpa mkataba 
mpya. Alijiimarisha kama mmoja wa mabeki 
bora Ulaya, lakini sasa mambo kwa upande 
wake hayaendi sawa. Kuboronga kwake kwe-
nye mchezo dhidi ya Everton kulimfanya 
ashutumiwe zaidi wakati akisababisha pen-
alti dakika ya 72.

Msimu huu unaonekana kabisa kwamba, 
hayupo kwenye kiwango chake ikilingan-
ishwa na msimu uliopita. Ni wazi kwamba 
mashabiki wengi wa Chelsea wangependa 
kumuona Emerson anaanza kwenye kikosi 
cha kwanza kuliko Alonso.

Emerson raia wa Brazil amejiimarisha 
mwenyewe kuwa mmoja wa wachezaji wa-
naoweza kuanza katika kikosi cha kwanza. 
Huku tayari kukiwa na Ola Aina atakayetua 
hapo msimu ujao akitokea Torino alikuwa 
akicheza kwa mkopo.

Ni wazi kwamba, kuondoka kwa Alonso 
kutatoa nafasi kwa wachezaji wengine vijana 
kutua hapo kwa mkopo.

2. Gonzalo Higuain
Uamuzi wa Chelsea kuziba nafasi ya Alvaro 

Morata kwa kumchukua Gonzalo Higuain 
unaonekana kuwa utani wa msimu. Raia 

huyo wa Argentina amefunga mabao matatu 
tu katika mechi saba alizoichezea Chelsea 
msimu huu.

Mashabiki wengi wa Chelsea waliweka 
matumaini makubwa kwa mshambuliaji 
huyo wa zamani wa Napoli baada ya ujio 
wake hapo katika dimba la Stamford Bridge 
miezi kadhaa iliyopita. Uwezo wake wa kufu-
mania nyavu akiwa chini ya kocha Maurizio 
Sarri kwa kipindi cha nyuma, kuliishawishi 
Chelsea kumsajili. Bahati mbaya ameshind-
wa kuonyesha kile alichokuwa akitarajiwa. 

Hadi sasa amefunga dhidi ya timu dhaifu tu 
kwenye Ligi Kuu ya England, dhidi ya Fulham 
na Huddersfield. Tammy Abraham atarudi 
hapo Stamford Bridge msimu ujao, huku pia 
wana mchezaji mwingine anayecheza kwa 
mkopo, Michy Batshuayi. Hivyo 
wakimrudisha Higuain Juven-
tus linaweza kuwa jambo zuri 
zaidi kwa miamba hao wa jiji la 
London.

1. Pedro Rodriguez
Pedro amekuwa mfungaji 

bora wa Chelsea kwenye Ligi 
Kuu baada ya Eden Hazard 
msimu huu. Lakini raia huyo 
wa Hispania, kwa sasa kiwango 
chake kimeshuka na ni wazi 

kwamba anapaswa kuondoka. Chelsea 
msimu huu wamekuwa hawana washambu-
liaji wazuri, kwa kuwa mabao yake mengi 
yamekuwa yakitokea kwenye safu ya kiungo, 
na yeye hajawa msaada tena kwa timu hiyo.

Mchezaji huyo wa zamani wa Barcelona 
amefunga mara mbili tu katika mechi 13 al-
izoichezea msimu huu. Tayari ana umri wa 
miaka 30, na muda wake wa kukaa hapo 
Stamford Bridge ni wazi kwamba unaone-
kana kuelekea ukingoni.

Christian Pulisic atajiunga na timu hiyo 
msimu ujao, huku Callum Hudson-Odoi bado 
akiendelea kujiimarisha mwenyewe na ku-
subiri mechi zaidi za kucheza. Hivyo, litaku-
wa jambo bora kwa Chelsea kumuachia Per-
do aondoke zake.

NYOTA WAKUTOSWA CHELSEA
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HARRY Kane 
ameifungia 
England mabao 
16 chini ya 
kocha Gareth 
Southgate 
- idadi hiyo 
ikiwa ni mabao 
11 zaidi ya 
mchezaji 
yeyote katika 
kikosi hicho.

Pedro

Alonso



Kichwa cha Sehemu

MSIMU wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wa 
2018/2019, unaelekea mwisho wakati sasa 

ikiwa kwenye robo fainali. Mabao yamekuwa 
muhimu zaidi kwa klabu kuiwezesha kufika kwe-
nye hatua hiyo. Bila mabao hayo klabu hizo zin-
geondolewa muda mrefu, lakini kwa kutegemea 

wafungaji mabao mambo yamekuwa tofauti.
Uk. 16-17

BARCELONA, His-
pania 

M
ARA zote 
malengo ya Barcelo-
na ni kushinda katika kila 
mashindano wanayoshiriki kwa 

kila msimu. Huku ‘Blaugrana’ bado wakiwa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi Kuu ya 
Hispania, La Liga, na Kombe la Mfalme [‘Copa Del 
Rey’] kwa wakati huu, mazungumzo mengi ya-
naitabiria timu hiyo kutwaa mataji matatu.

Na hiyo imemfanya nyota wao Lionel Messi 
kubeba majukumu mazito katika mabega yake, na 
amekuwa nguzo ya mafanikio kwa miamba hao wa 
Katalunya tangu mwanzoni mwa msimu huu.

Wakati mashabiki wengi wa Barcelona wakiwa na 
shauku ya kushinda mataji yote matatu, lakini wanafa-
hamu kwamba, kazi hiyo siyo rahisi tu kama kutam-
ka mdomoni. Hata hivyo, mtu pekee anayeweza 
kuifanya kazi hiyo kuwa rahisi ni Messi.

Alifanya hivyo wakati akiwa chini ya kocha, 
Pep Guardiola mwaka 2009 na alirudia tena 
chini ya Luis Enrique mwaka 2015. 

Sasa hapa tunaangalia sababu tatu kwa 
nini nyota huyo wa Argentina anaweza pia 
kutwaa mataji matatu chini ya kocha, Ernesto 
Valvarde msimu huu.

3. Kiwango chake
Wakati unapofikiri kwamba umeona kila 

kitu, Messi anakushtua kwa aina nyingine ya 
kiwango cha kuvutia. Na kiukweli hilo ndilo 
limekuwa likitokea msimu huu, zaidi na zaidi 
amekuwa akifanya mambo yasiyotarajiwa.

Nyota huyo wa Argentina kwa sasa ha-
shikiki akiwa mbele ya goli. Messi kwa sasa 
anaongoza katika orodha ya wafungaji bora 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na ma-
bao nane kwa jina lake, wakati huo huo pia 
akiongoza kwenye mbio za kuwania tuzo ya 
mfungaji bora wa Ligi Kuu ya Hispania ‘Pichi-
chi’, akiwa ametikisa nyavu mara 29 na kutoa 
pasi za mwisho 14 kwenye mechi 26 za La Liga 
alizocheza msimu huu.

Kwa sasa ndiye mchezaji anayeongoza 
kwa kufunga mabao mengi katika ligi kub-
wa tano za Ulaya, na mabao yake mawili 
katika mechi nne za Kombe la Mfalme ya-
memfanya kufikisha mabao 39 na kutoa 
pasi za mwisho 21 kwenye mashindano 
yote aliyocheza msimu huu.

Nahodha huyo wa Argentina kwa 
sasa ndiye mchezaji bora zaidi, 
kwani yupo kwenye kiwango cha 
juu na anaonekana akiipeleka 
Barcelona kutwaa mataji matatu 
msimu huu.

CALLUM Hudson-
Odoi ni mchezaji 
kinda zaidi kuweza 
kuichezea England 
kwa mara ya kwanza 
kwenye mechi 
za kimashindano, 
akipata fursa hiyo 
akiwa na umri wa 
miaka 18 na siku 135.u

s
il
o
l
ij
u
a

2. Kikosi kipana
Baada ya kufanya usajili wenye akili wakati wa 

soko la kusajili wachezaji, Barcelona sasa ni moja ya 
timu yenye kikosi imara zaidi barani Ulaya. Wana 
nyota wakali katika kila idara, na hicho ndiyo kitu 

kitakachomsaidia Messi kuwaongoza ‘Blaugrana’ 
hao kwenye kutwaa mataji matatu.

Tofauti na misimu michache ya nyuma, Bar-
celona inaonekana kuimarika na kucheza kwa 

kiwango kizuri zaidi. Nyota wake wana bamba 
zaidi na wanaonyesha ubora wa hali ya juu, 
huku wengine wakiwa wanasubiri kule kwe-
nye benchi.

Kwa uwapo wa wachezaji kama Ousmane 
Dembele, Philippe Coutinho, Arthur Melo 
na Arturo Vidal, kunamfanya Messi kuwa 
na kazi rahisi zaidi ya kuisaidia timu yake 

dimbani.
Kwa muunganiko wa wachezaji hao, 

Messi anakuwa na kazi rahisi ya kuten-
geneza pasi za mwisho na kufunga 

mwenyewe kwa ajili ya kui-
saidia timu yake.

1. Nafasi ya Barca 
kwenye mashinda-
no yote

Kushinda mataji 
matatu kwa msimu 

mmoja ni jambo 
gumu zaidi hata kwa timu 

imara zaidi Ulaya. Hata 
hivyo, ukiangalia nafasi ya 
Barcelona kwa sasa, inaonye-
sha kwamba inaweza kuwa 
kazi rahisi zaidi kwake.
Miamba hao wa Katalunya 

wanaongoza kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, 

kwa tofauti ya pointi 10 dhidi ya 
Atletico Madrid ambao wanashika 

nafasi ya pili, na huku zikiwa zime-
baki mechi 10 kumalizika kwa ligi hiyo. 

Wapo kwenye fainali ya Kombe la Mfalme 
na vijana hao wa Valvarde wamefuzu kwa 

hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya ambapo wanacheza na Manchester 

United.
Ukiangalia maendeleo ya Barca kwenye 

mashindano yote katika hatua hii, inaonyesha 
wazi kwamba wana nafasi kubwa ya kutwaa mataji 
matatu msimu huu. Kama Messi ataendelea kuwa 
kwenye kiwango chake cha sasa, halitakuwa jam-
bo la kushangaza akiibebesha mataji matatu Bar-
celona msimu huu.

SABABU 3 
MESSI KUIPA 
BARCA MATAJI 
MATATU
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Wachimbaji 
madini 
kushirikiana 
na jamii 
kupunguza 
migogoro

HABARI MBEYA

Na Mwandishi Wetu, 
CHUNYA

WACHIMBAJI wadogo wa 
madini katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya, 
mkoani Mbeya, wame-
shauriwa kushirikiana na 
jamii inayowazunguka ili 
kuondoa migogoro.

Wito huo ulitolewa na 
mchimbaji mdogo ali-
yewekeza kwenye sekta ya 
madini wilayani humo, Jo-
seph Mwazyele, aliyesema 
kumekuwa na migogoro ya 
mara kwa mara baina ya 
wachimbaji na wananchi 
ambayo inakwamisha 
shughuli za kujiletea maen-
deleo.

Alisema wachimbaji hao 
wanapaswa kushirikiana 
na jamii katika kuchangia 
shughuli mbalimbali za 
kijamii ikiwamo  sekta ya 
afya, elimu na miundom-
binu  mingine na kwamba 
kupitia shughuli hizo 
watatengeneza uhusiano 
mzuri.

Alisema wanaitegemea 
jamii inayowazunguka, 
hivyo inapotokea suala 
la migogoro kati yao na 
wananchi inakwamisha 
maendeleo ya kiuchumi ya 
wilaya na taifa, kwa kuwa 
asilimia kubwa ya watu 
wanaofanya kazi kwenye 
migodi inayomilikiwa na 
wawekezaji wadogo ni 
wananchi.

“Kuna sababu mbalim-
bali ambazo zinasababi-
sha migogoro baina ya 
wawekezaji na wananchi 
katika maeneo ya uchim-
baji madini, moja wapo 
kugombania mipaka na  
kufanya shughuli za madini 
bila ridhaa ya mmiliki,” 
alisema Mwazyele.

Hivi karibuni Mkuu 
wa Wilaya ya Chunya, 
Mhandisi MaryPrisca Ma-
hundi, alipiga marufuku 
wananchi kuvamia mgodi 
wa mwekezaji huyo na ku-
fanya shughuli za uchim-
baji madini na kwamba 
atayebainika atafikishwa 
kwenye vyombo vya 
sheria.

Maryprisca alisema 
mwekezaji huyo anafanya 
shughuli zake kwa mujibu 
wa sheria, hivyo ana sifa 
zote za kuwekeza na kum-
taka kushirikiana na jamii 
inayomzunguka ikiwa ni 
pamoja na kutoa ajira kwa 
wananchi hao.

Mbarali yajihakikishia 100% vyoo bora
Na Grace Mwakalinga,  
MBARALI

HALMASHAURI ya  Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, imeji-
hakikishia kuikia asilimia 100 ya 
wananchi wake kuwa na vyoo 
bora na kwamba ambaye haja-
timiza sharti hilo hatua za  sheria 
zitakuchuliwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Reuben Mfune, alisema kuikia 
mwezi Machi 30, mwaka huu, 

kila kaya lazima iwe na choo bora 
kama walivyotoa maelekezo   na   
hawatakuwa tayari kumsikiliza 
mwananchi ambaye hajatekeleza 
agizo hilo, badala yake atakuchuli-
wa hatua za kisheria.

Alisema mpaka sasa  hal-
mashauri hiyo imeikia asilimia 
59 ya ujenzi wa vyoo bora na 
kwamba kwa kushirikiana na wa-
dau wanaendelea kuwahamasisha 
wananchi kujenga vyoo hivyo, ili 
kuikia asilimia 100 kama agizo la 

serikali linavyotaka.
Mfune alidai kuwa suala la ujen-

zi wa choo bora si  la hiari  bali ni 
la kisheria hivyo ni lazima litekele-
zwe kwa kuwa ni jambo linalo-
husu afya ya wananchi, hivyo hali-
paswi kupuuzwa na mtu yeyote.

“Naagiza, hadi kuikia mwezi 
Machi 30, mwaka huu, kila kaya 
ihakikishe inakuwa na choo bora 
ili tuweze kumalizia asilimia 41 
hatuna mchezo katika hili  lazima 
litekelezwe,” alisema Mfune.

Alisisitiza kuwa Wilaya ya 
Mbarali haitakuwa tayari kuingia 
gharama yoyote ya kumhudumia 
mwananchi atayeugua kipin-
dupindu wakati amekaidi kujen-
ga choo bora.

Aliwaeleza watendaji na wataal-
amu wa vitongoji, vijiji na kata zote 
kulisimamia kikamilifu kwa ku-
kagua maeneo ambayo utekelezaji 
umefanyika na kuhamasisha kwa 
maeneo ambayo bado hawajaanza 
ujenzi.

Mbeya yapewa bil. 300/- kuboresha miundombinu
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

S
ERIKALI imetoa zaidi ya 
Sh. bilioni 300 mkoani 
Mbeya kwa ajili ya kubore-
sha miundombinu ya 

elimu, afya, maji, umeme, bara-
bara na shughuli nyingine  ikiwa 
ni utekelezaji wa Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2015/20120.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, aliyasema 
hayo jana, wakati akihitimisha 
hala fupi iliyokuwa imeambat-
ana na matembezi ya amani ya 
kupongeza  na kuunga mkono 
juhudi za Rais Dk. John Magufuli 
kwa kutekeleza Ilani ya (CCM).

Chalamila alisema,  fedha hizo 
zimesaidia kukamilisha miradi 
mbalimbali kama vile ujenzi wa 
vituo vya afya na zahanati na 

kwamba baadhi ya wananchi sasa 
hawatembei umbali mrefu wala 
kutumia gharama kubwa kutafuta 
huduma za afya.

Vile vile ujenzi wa shule za kata 
umesaidia watoto kutotembea 
umbali mrefu kwenda shuleni 
ikilinganishwa na awali wakati 
changamoto hiyo ilisababisha 
athari kwa watoto wa kike.

“Katika haya lazima wananchi 
tumpongeze Rais Magufuli kwa 
kazi kubwa anayoifanya ya kuwa-
tumikia, nina aimani mkoa wetu 
anaupenda ndio maana anaen-
delea kutoa fedha kwa ajili ya 
kukarabati na kujenga miundom-
binu mbalimbali ikiwamo bara-
bara,” alisema Chalamila.

Chalamila aliwataka watumishi 
wanaosimamia ujenzi wa miradi 
kuwa waaminifu ili ijengwe kwa 
kiwango kinachotakiwa na ika-
milike kwa wakati na kwamba 

atayebainika kutafuna fedha za 
Rais Magufuli atatafuta mlango wa 
kutokeo.

“Nitashangaa kuona mtumishi 
anatafuna fedha za miradi,  mna-
sahau kuwa fedha za Magufuli 
ni kama maji ya betri ukiyanywa 
unalo, nawaomba muwe waamini-
fu mtekeleze miradi kwa wakati 
ili mlete maendeleo,” alisisitiza 
Chalamila. 

Akizungumzia utendaji kazi wa 
Rais Dk. Magufuli, Mkurugenzi wa 
Mbeya Vijijini, Steven Katemba, 
alisema  wilaya yake imekuwa ni 
miongoni mwa wanufaika wakub-
wa wa fedha za   ujenzi wa vituo 
vya afya na zahanati.

Alisema Wilaya ya Mbeya il-
ipokea kiasi cha Shilingi bilioni 
moja kwa ajili ya ujenzi wa vituo 
vitatu vya afya ikiwamo Santilya 
ambavyo vimejengwa kisasa na 
tayari vimekamilika.

Katibu wa Chama Cha Mapindu-
zi, Wilaya ya Mbeya Mjini, Gervas 
Ndaki, katika risala yake  alieleza 
kufurahishwa na serikali   kulipia 
gharama za uendeshaji wa shule 
za msingi na sekondari na kuwa-
saidia watoto wa maskini kusoma 
shule.

Alisema elimu bure imepun-
guza watoto wa mitaani na wal-
iokuwa wanatumikishwa kama 
mayaya majumbani.

Mwenyekiti wa CCM Mbeya mji-
ni, Afrey Nsomba, alisema wanaM-
beya wana imani na Rais Magufuli 
kuwa bado ataendelea kufanya 
makubwa ya maendeleo mkoani 
humo kwa maslahi ya wananchi 
wote.

Alisema CCM Wilaya ya Mbeya 
mjini   imejipanga kwa ajili ya 
uchaguzi na kwamba jimbo hilo li-
tarudi mikononi mwa Chama Cha 
Mapinduzi. 

Viongozi mbalimbali wa Chama Cha Mapinduzi na watumishi wa serikali, Wilaya ya Mbeya Mjini  akiwamo Mwenyekiti wa CCM Mbeya Mjini, Afrey 
Nsomba (wa tatu kushoto aliyevaa  shati la kijani)  na Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wiliam Ntinika (mwenye miwani na kofia), wakiongoza maanda-
mano ya amani ya kumpongeza  Rais Dk. John Magufuli kwa kutekeleza Ilani  ya Chama kwa kiwango kikubwa. PICHA:  GRACE MWAKALINGA
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HABARI DODOMA

Mahitaji 
ya maji
yaongezeka 
kwa kasi

Halmashauri, taasisi 300 rasmi malipo ya kidigitali
Na Mwandishi wetu, 

DODOMA

BENKI ya NMB imeziungani-
sha taasisi 300 na halmashauri 
180 kwenye mfumo wa ulipaji na 
ukusanyaji wa mapato serikalini 
(GePG).

Meneja Uendelezaji Biashara wa 
benki hiyo Makao Makuu, Masato 

Wasira, aliyasema hayo alipotoa 
mada kwenye mkutano wa wadau 
wa maji nchini uliofanyika jijini Do-
doma mwishoni mwa wiki.

Wasira alisema NMB pia im-
efanikiwa kuziunganisha mamlaka 
za maji 22, idara za maji tano na 
bodi za mabonde ya maji saba ka-
tika mfumo huo wa malipo kupitia 
benki hiyo.

Alisema kupitia mfumo wa 

GePG, wateja wanaweza kulipia 
miamala ya ankara za maji kupitia 
mitandao ya simu za mkononi au 
matawi ya NMB 220 yaliyoko katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Aliongeza kuwa wateja hao pia 
wanaweza kulipia ankara zao maji 
kupitia mawakala wa NMB zaidi ya 
6,000, intaneti na kupitia huduma 
ya NMB Mobile.

Alisema benki hiyo ina wateja 

zaidi ya milioni 2.5 na imetoa ajira 
kwa wafanyakazi zaidi ya 3,000 
na inapatikana karibu wilaya zote 
nchini.

Alisema benki hiyo inatoa hu-
duma kwa makundi yote kuanzia 
kwa wafanyabiashara, wakulima, 
kampuni, taasisi na serikalini.

Meneja Mwandamizi Uhusiano 
Serikalini wa NMB Makao Makuu, 
Amanda Feruzi, alisema benki hiyo 

ilipata faida ya zaidi ya Sh. bilioni 
106 baada ya kodi.

Alisema kupitia ukusanyaji ma-
pato ya serikali imeweza kuisaidia 
serikali kutimiza mipango yake 
kwa wakati kama ilivyokusudiwa.

Kupitia utoaji huduma bora un-
aotolewa na NMB nchini, benki 
hiyo imetajwa na Taasisi ya Ki-
mataifa ya Euromoney kuwa benki 
bora Tanzania mara sita.

Viguta kortini tuhuma za utapeli
Na Augusta Njoji, 
CHAMWINO

B
AADHI ya wananchi 
wa wilayani Chamwino 
mkoani Dodoma wal-
ioomba kujengewa ny-

umba za bei nafuu na Muungano 
wa Vicoba Tanzania (Viguta), 
wameingiwa na hofu ya usalama 
wa fedha zao wakidai muungano 
huo umeingia mitini.

Kufuatia sintofahamu hiyo, 
Anastazia Lugano, mkazi wa 
Chamwino,  ameushtaki ma-
hakamani muungano huo akidai 
kurejeshewa Sh. milioni 3.3 alizoli-
pa kwa muungano huo ikiwa ni 

asilimia 10 ya malipo ili kujengewa 
nyumba mbili zenye thamani ya 
Sh. milioni 30.

Akitoa maelezo ya madai yake 
mbele ya Hakimu wa Mahakama 
ya Mwanzo Chamwino, Hamisi 
Makala, Lugano alidai uongozi 
wa muungano huo ulifika katika 
Kijiji cha Chamwino Ikulu Mei, 
2017, ukihamasisha wananchi ku-
jengewa nyumba hizo.

Alidai baada ya kuhamasishwa 
kupitia mkutano wa kijiji ulioit-
ishwa na serikali ya kijiji, aliamua 
kuingia katika mradi huo kwa kuli-
pa Sh. 30,000 za malipo ya fomu 
na Sh. milioni tatu za malipo ya 
awali (asilimia 10 ya Sh. milioni 30 

ili kujengewa nyumba mbili -- kila 
moja ikigharimu Sh. milioni 15).

Alidai mahakamani kuwa 
alipatiwa namba ya akaunti ya 
muungano huo iliyoko Benki ya 
NMB na baada ya kulipa, alimka-
bidhi stakabadhi Hilda Kadunda 
ambaye kipindi hicho alikuwa Me-
neja wa Viguta Chamwino.

“Niliwaonyesha kiwanja cha 
kujenga nyumba hizo mbili, lakini 
nilianza kuzungushwa hadi sasa 
nyumba hazijajengwa, nimeamua 
kuchukua hatua za kisheria ili ni-
pate haki yangu,” Lugano alidai.

Meneja wa Viguta Chamwino 
(Kadunda) aliidai mahakamani 
kuwa alipokea stakabadhi za 

malipo ya mlalamikaji huyo akiwa 
msimamizi wa kampuni na kukiri 
kuwa viongozi wa muungano huo 
walimwomba asimamie, lakini 
amejikuta katika wakati mgumu 
baada ya kuingia mitini, huku 
wakisababisha hasara kwa wa-
nanchi wa Chamwino.

Baada ya maelezo hayo, 
Hakimu Makala aliwaagiza madai 
na mdaiwa wapeleke mashahidi 
mahakamani. Mashahidi wanao-
takiwa ni pamoja na Mwenyekiti 
na Mtendaji wa Kijiji ili shauri hilo 
liendelee kusikilizwa na kutolewa 
uamuzi. Kesi hiyo iliahirishwa 
hadi Machi 26, mwaka huu, yaani 
kesho.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI wa Maji, Prof. 
Makame Mbarawa, 
amesema mahitaji ya 
maji yanaongezeka 
kwa kasi kubwa nchini 
kutokana na ukuaji wa 
uchumi.

Alitoa kauli hiyo jijini 
Dodoma mwishoni mwa 
wiki alipofunga kilele 
cha Wiki ya Maji.

Alisema mahitaji 
ya maji katika sekta 
za uzalishaji mfumo 
wa umeme, kilimo na 
viwanda yamekuwa 
yakiongezeka kwa kasi 
kadri uchumi una-
vyokua. 

“Pia mahitaji ya maji 
yanaongezeka kuto-
kana na idadi ya watu. 
Asilimia 60 ya watu 
wamefikiwa na huduma 
ya maji,” Prof. Mbarawa 
alisema.

Alisema kila mwaka 
wadau hukutana ku-
jadili changamoto za 
maji na kuzitatua ili wa-
nanchi wapate huduma 
ya uhakiki ya maji. 

Alisema lengo ni 
kuona kila mwananchi 
anajumuika katika upa-
tikanaji wa maji, huku 
akiwataka watendaji 
kuacha kukaa ofisini na 
kwenda kuona kama 
wananchi wanafikiwa 
na huduma ya maji.

Wilhelmina Malima, 
mwakilishi wa Shirika 
la Tawasanet, alisema 
wananchi watarajie 
mambo makubwa ka-
tika uzalishaji wa maji 
kwa kuwa wamejipanga 
kushirikiana na serikali 
kutatua changamoto za 
sekta hiyo.

Meneja Uendelezaji Biashara Benki ya NMB, makao makao makuu, Masato Wasira, akitoa mada kuhusu huduma zinazotolewa na benki hiyo, ikiwa 
ni pamoja na ukusanyaji wa mapato ya serikali kwenye mkutano wa wadau wa maji nchini uliofanyika jijini Dodoma. 
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR 

UONGOZI wa Seri-
kali ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi umesema 
utaendelea kuwasaidia 
na kufuatilia kwa 
karibu hali ya afya ya 
wananchi wake ambao 
wamekuwa wakisum-
buliwa na maradhi 
mbalimbali ili kuona 
zinazidi kuimarika 
na wanarejea katika 
shughuli zao kama 
kawaida.

Mkuu wa Mkoa 
Mjini Magharibi, 
Ayoub Mohammed 
Mahmoud, alieleza 
hayo wakati wa ziara 
yake katika Shehia 
ya Hawaii, Jang’ombe 
Urusi na Kwalaamsha  
ya kuwajulia hali na 
kuwafariji baadhi ya 
wagonjwa wa mkoa 
wake.

Alisema serikali ya 
mkoa huo inathamini 
mchango mkubwa uli-
otolewa na wananchi 
hao katika sekta tofau-
ti kwa Mkoa wa Mjini 
Magharibi na taifa kwa 
ujumla, hivyo uongozi 
wa mkoa utahakikisha 
unatoa kila aina ya 
msaada wa hali na 
mali ili kuona wan-
apona kwa haraka na 
kushiriki katika shu-
ghuli za maendeleo.

Aidha, Ayoub aliahi-
di familia ya aliyeku-
wa Sheha wa Shehia 
ya Jang’ombe Urusi, 
Khamis Ali Khamis, 
kumpatia baadhi ya 
huduma ikiwamo 
bima ya afya kwa kazi 
kubwa aliyoifanya 
wakati alipokuwa aki-
itumikia shehia hiyo 
kwa kipindi kirefu, 
hata hivyo, Mkuu wa 
Mkoa aliithibitishia fa-
milia hiyo kuwa, ofisi 
yake itaendelea kuwa 
karibu muda wote.

Kwa upande wao 
wanafamilia na wag-
onjwa hao walielezea 
furaja na matumaini 
yao waliyoyapata kwa 
ziara ya kutembelewa 
na kiongozi hatua 
ambayo imewajengea 
matumaini na imani 
kubwa kwa uongozi 
wa mkoa na serikali ya 
kwenda kuwafariji na 
kuwajulia hali pamoja 
na misaada na ahadi 
mbalimbali alizotoa.

Serikali 
kufuatilia 
hali ya afya 
ya wananchi

Cuba kuendeleza ushirikiano wa kidiplomasia na Tanzania
Na Waandishi Wetu 

CUBA itaendelea kudumisha 
ushirikiano wa kidiplomasia na 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika mafungamano ya kustawisha 
wananchi wake licha ya taifa hilo la 
Caribean kipindi hiki kupita katika 
mabadiliko ya kisiasa, uchumi na 
utamaduni.

Rais wa Bunge la Cuba, Esteban 
Lazo Harnandez, aliyasema hayo 
wakati wa mazungumzo na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Iddi,   aliyeika kusal-
imiana naye na kumpongeza baada 
ya kuchaguliwa tena kuliongoza 
Bunge hilo  katika Oisi za Bunge 
Mjini Havana, nchini Cuba.

Lazo Harnandez, alisema kuto-
kana na mabadiliko ya mfumo wa 
dunia uliopo hivi sasa katika masu-
ala ya uchumi, siasa na utamaduni, 
Jamhuri ya Cuba imelazimika ku-

fanya mabadiliko ya Katiba yake ili 
yalingane na mfumo huo wa dunia 
inayozunguka katika mazingira ya 
kijiji.

Alisema Bunge la Cuba tayari 
limeshafanya marekebisho katika 
Katiba yake kutoa nafasi kwa wa-
nanchi wake kuwa na uwezo na 
uhuru wa kumiliki nyumba, ardhi 
pamoja na uwepo wa Waziri Mkuu 
atakayekuwa na mamlaka ya kusi-
mamia utendaji wa serikali.

Alimweleza Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar kwamba wakati 
vikao vya Bunge hilo vinavyotaraji-
wa kuanza wiki ijayo baada ya ku-
kamilika kwa uchaguzi wa wabunge 
wake,    serikali ya nchi hiyo im-
eanza kupiga hatua kubwa zaidi ya 
maendeleo kutokana na mabadiliko 
hayo.

Rais huyo wa Bunge la Cuba, 
alisema kwamba taasisi za kifedha 
zitalazimika kuzingatia ukusan-

yaji bora zaidi wa mapato katika 
maeneo yote ya uchumi ili ushiriki 
wa wananchi waliowengi katika 
mfumo huo wa kifedha upatikane 
vyema.

Esteban alimhakikishia Balozi 
Seif kwamba uhusiano wa muda 
mrefu uliopo kati ya pande hizo 
mbili utaendelea kuimarishwa na 
kukuzwa katika muda wote.

Naye Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Balozi Iddi,  alisema Zan-
zibar na Tanzania kwa ujumla zi-
taendelea kufuatilia mabadiliko ya 
Cuba na kuangalia hatua inayoweza 
kuiga mabadiliko hayo katika azima 
ya kuimarisha uchumi na ustawi wa 
wananchi walio wengi.

Balozi Iddi  katika mazungumzo 
hayo alimpongeza Rais wa Bunge 
hilo la Cuba kwa kuchaguliwa tena 
kushika wadhifa huo ikionyesha 
wazi ishara halisi ya kukubalika 
vyema na wananchi wa nchi hiyo 

kupitia viongozi wake.
Balozi Iddi na ujumbe wake ali-

malizia ziara yake nchini Cuba kwa 
kufanya mazungumzo na uongozi 
wa Waziri wa Afya wa nchi hiyo 
ukiongozwa na Naibu Waziri wake, 
Marcia Cobas hapo Makao Makuu 
ya Wizara ya Afya mjini Havana.

Katika mazungumzo yao ya 
ushirikiano wa kindugu Balozi 
Seif alisema matunda ya Darasa la 
Madaktari Wazalendo waliosimam-
iwa na wataalamu pamoja na wa-
hadhiri wa nchi ya Cuba, yameanza 
kutoa matumaini.

Balozi Iddi alisema  kitendo cha 
Serikali ya Cuba kukubali kupun-
guza gharama kubwa ya kuwaen-
deleza madaktari hao wazalendo 
wapatao 15 katika shahada ya juu ya 
udaktari wa uzamili nchini humo, 
kinaendelea kuleta faraja kubwa 
kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar pamoja na watu wake.

Shein awataka walimu kuwa wabunifu
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Ali Mohamed 
Shein, amewataka walimu 

nchini kuwa wabunifu na kujiende-
leza kitaaluma ili waweze kukidhi 
mahitaji ya kielimu na kwenda sam-
bamba na wakati.

Dk. Shein aliyasema hayo katika 
ufunguzi wa Shule ya Msingi ya 
Fuoni/Pangawe, iliyopo Wilaya ya 
Magharibi B Unguja.

Alisema ujenzi wa shule  hiyo 
uliogharimu zaidi ya shilingi bilioni 
tano ni wa tatu kufanyika, ikiwa ni 
mwendelezo wa misaada ya serikali 
ya Jamhuri ya watu wa China kwa 
Zanzibar,  ikitanguliwa na ujenzi wa 
shule za Kijichi na Uraiki, iliyoko 
Mwanakwerekwe.

Alisema elimu ni fani inayokuwa 
na kuendelea siku hadi siku, hivyo 
ni vyema kwa walimu kwenda sam-

bamba na mabadiliko hayo ili kuki-
dhi haja na kuwa na mbinu mpya 
za ufundishaji. Dk. Shein alizitaka 
mamlaka zinazosimamia uende-
shaji wa shule hiyo kushirikiana na 
kuweka walimu wenye uwezo wa 
kitaaluma, wanaopenda kujituma 
na wenye kuweka mbele uzalendo 
ili ufanisi unaotarajiwa uweze ku-
patikana. “Ni busara tukaiacha ile 
tabia ya kuwafundisha watoto wetu 
yale tuliyosoma sisi miaka iliyopita, 
tuelewe kuwa elimu si sawa na maji 
ya vidimbwi yanayotuama, bali ni 
fani inayokuwa na kuendelea siku 
hadi siku,” alisisitiza Dk. Shein.

Alisema kuwa ufunguzi wa shule 
hiyo ni uthibitisho wa dhamira 
njema ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar katika kuimarisha miun-
dombinu inayochochea maende-
leo, ikiwamo ya elimu.

Aidha, alisema ujenzi huo umeto-
kana na mipango ya serikali, iliyoz-
ingatia ripoti ya sensa ya watu na 
mkazi ya mwaka 2012, pamoja na ri-

poti ya utaiti ya watoto walio nje ya 
shule. Dk. Shein alisema kuwa ripoti 
hizo zimeonyesha ongezeko kubwa 
la idadi ya watu, jambo lililopaswa 
kwenda na mahitaji ya kijamii, iki-
wamo shule na kwamba wilaya hiyo 
ina jumla ya watoto 36,666 wenye 
umri wa kati ya miaka sita na 11, am-
bao ni wajibu kwao kupata elimu ya 
msingi. “Ripoti hizo zimebainisha 
kuwapo msongamano mkubwa wa 
wanafunzi unaoikia wastani wa wa-
nafunzi 90 kwa darasa moja katika 
shule za wilaya hiyo, ikibainishwa 
ndiyo zinazoongoza katika changa-
moto ya aina hiyo,” alisema Dk. 
Shein. Hata hivyo, alisema uwapo 
wa shule hiyo utasaidia upatikanaji 
wa nafasi za masomo kwa watoto 
wa maeneo hayo na hivyo kupun-
guza msongamano katika shule za 
Kinuni, Kijitoupelea, Chunga na 
Fuoni, ambazo hivi sasa zina wa-
nafunzi 17,054 ikiwa wastani wa wa-
nafunzi 131 kwa darasa moja.

Dk. Shein aliwataka wananchi 

kudumisha amani pamoja na ku-
changamkia fursa za kuendeleza 
elimu kwa kuwaandikisha watoto 
wote walioikia umri wa kuanza 
shule pamoja na kuwahimiza kush-
ughulikia masomo yao kwa maslahi 
yao na taifa kwa ujumla.

Alisema mafanikio ya kielimu yal-
iyoikiwa yanatokana na juhudi na 
misingi bora iliyowekwa na mwasisi 
wa Mapinduzi ya Zanzibar, Hayati 
Abeid Amani Karume, aliyelenga 
kuhakikisha vijana wote wanapata 
elimu bila ubaguzi.

Naye, Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Riziki Pemba Juma, 
alisema ujenzi wa shule hiyo ni 
moja kati ya tatu zilizotangulia ku-
jengwa, ukiwa umevuka malengo 
ya Ilani ya CCM 2015 – 2020.

Alisema kupitia ugatuzi wizara 
hiyo itashirikiana na Wizara ya 
Nchi (OR), Tawala za Mikoa, Serikali 
za Mitaa na Idara Maalum za SMZ 
katika usimamizi wa suala zima la 
ufundishaji.

Ofisa wa Da-
wati la Jinsia la 
Magereza mkoani 
Shinyanga, 
Victoria Kizito, 
akichangia mada 
kwenye mkutano 
wa wadau wa 
kupinga masu-
ala ya ukatili wa 
kijinsia, ulioan-
daliwa na Shirika 
la Agape, Cuso 
na TGNP na 
kutaka elimu hiyo 
ya ukatili pia 
ikatolewe kwa 
wafungwa hasa 
wa kiume ambao 
wanadaiwa ku-
fanya ngono kiny-
ume na maumbile. 
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  25 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY 26 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 27 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Documentary 
22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  28 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Kipindi Maalum: TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 29  March

05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  30 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 31 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  25 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  26 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  27 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  28 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  29 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 30 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  31 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Jumatatu Machi 25, 2019 25

HABARI KIMATAIFA

  

11 wafariki 
dunia, Al Shabab 
wakitekeleza 
shambulio

MOGADISHU, Somalia

SHAMBULIZI la Al Shabab dhidi 
ya jengo la serikali mjini Moga-
dishu jana, limegharimu maisha ya 
watu 11 akiwamo Naibu Waziri wa 
Kazi, Saqar Ibrahim Abdalla.

Taarifa iliyotolewa na seri-
kali nchini Somalia ilieleza kuwa 
shambulizi hilo lililothibitishwa 
kutekelezwa na wanamgambo wa 
Al Shabab, linaashiria kuwa kundi 
hilo lenye msimamao mkali bado 
linauwezo wa kuyumbisha us-
alama wa nchi.

Seneta, Ilyas Ali Hassan, alithibit-
isha kwamba Naibu Waziri Abdalla 
alifariki dunia katika shambulio 
hilo.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
milipuko miwili iliyotekelezwa 
katika lango kuu la kuingia ofisi 
za wizarani ndio ilianza kusikika 
kabla ya washambuliaji kuvamia 
majengo ya wizara ya kazi.

Wanawake watatu ni miongoni 
mwa waliouawa katika shambulizi 
hilo, ambapo majeruhi ni 15.

Kwa mujibu wa taarifa za Jeshi 
la Polisi wapiganaji wanne wa Al 
Shabab walivamia ofisi hizo za 
serikali kabla ya kusikika kelele za 
makabiliano na wafanyakazi wal-
iokuwamo katika majengo hayo.

   RFI

Mawaziri Uingereza wapanga 
kumng’oa waziri mkuu
LONDON, Uingereza

VYOMBO vya habari nchini Uingereza 
vimeripoti kuwa Baraza la Waziri Mkuu 
wa nchi hiyo, Theresa May, limekataa ku-
unga mkono uongozi wake na limemtaka 
aachie madaraka.

Siku ya Jumamosi usiku, vyombo vya 
habari nchini Uingereza viliripoti kuwa 
May alikuwa anakabiliwa na pingamizi 
kubwa ndani ya baraza lake la mawaziri 
na huenda akajiuzulu.

Hatua hiyo inakuja siku chache 
kabla ya kupigwa kura ya tatu kuhusu 
makubaliano ya May kutaka Uingereza 
kujiondoa katika Umoja wa Ulaya (EU). 
Hadi sasa maombi hayo yameshakatali-
wa mara mbili.

Magazeti ya The Sunday Times, The 
Telegraph na The Daily Mail yaliripoti 
kuwa kuna uwezekano wa kutokea kwa 
mapinduzi, yakiwanukuu wabunge wa 
chama cha Conservative.

Magazeti hayo pia yaliripoti kuwa kion-
gozi wa muda atachaguliwa kusimamia 
wiki za mwisho za mchakato wa kujitoa 
katika EU.

Gazeti la The Daily Mail liliripoti kuwa 
waziri wa Mazingira, Michael Gove, huen-
da akachukua uongozi wa mpito kabla ya 
kinyang’anyiro kamili kufika.

Mhariri wa siasa wa gazeti la The 
Times, Tim Shipman, alisema mawaziri 
wamemgeuka May kwa namna ya kush-
angaza na wanamshinikiza kuachia ma-
daraka. Aliongeza kuwa mume wa May 
alikuwa mojawapo ya watu wachache 
wanaomhimiza aendelee kuwapo kama 
waziri mkuu.

Mbunge anayeunga mkono Uingereza 
kujitoa EU, Anne-Marie Trevelyan alil-
iambia gazeti la The Telegraph kwamba 
mawaziri wanapaswa kumpa nafasi May.

Mtandao wa habari wa Buzzfeed nchini 
Uingereza ulieleza kuwa mnadhimu wa 
serikali, Paul Maynard, alimweleza May 

kuwa mkakati wake unakiharibu chama 
chao. 

Juzi, zaidi ya watu milioni moja walian-
damana katika mitaa ya Jiji la London 
nchini Uingereza kudai kura ya pili ya 
maoni.

Waandamanaji hao walikuwa wame-
beba mabango yaliyokuwa na ujumbe 
kwa serikali ukisema “kuondoa kifungu 
cha 50 na tunaandamana kutaka kura 
ya watu na pia tunaupenda Umoja wa 
Ulaya.”

Maandamano hayo yalihudhuriwa na 
watu kutoka vyama vyote ambapo Naibu 
Kiongozi wa chama cha Labour, Tom 
Watson, alisema anaunga mkono kura ya 
pili ya maoni kama njia pekee ya kutatua 
mkwamo wa Uingereza kujitoa EU.

Pia waziri kiongozi wa Scotland, Nicola 
Sturgeon na kiongozi wa chama cha Lib-
eral Democrats, Vince Cable, walishiriki 
maandamano hayo.

   DW

HARARE, Zimbabwe

SHIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Uratibu wa Mis-
aada ya Kibinadamu (OCHA), 
limesema idadi ya watu wali-
ofariki kwa kimbunga Idai 
katika nchi za Msumbiji, Zim-
bawe na Malawi imefikia 615.

Limesema nchini Msumbiji 
watu waliofariki ni 417, Zimba-
bwe 139 na Malawi 59.

Zimbabwe imeshapeleka 
maombi Jumuiya ya Kimataifa 
ipatiwe msaada wa dawa, 
chakula na ujenzi wa miun-
dombinu.

“Tangu kimbunga Idai ku-
piga eneo hilo, tunahangaika 
kupata chakula, nguo zetu 
zilichukuliwa na maji, na hivi 
sasa hatujui cha kufanya,” 

alisema Indalo mmoja wa 
waathirika wa kimbunga hi-
cho.

Alisema serikali iliahidi ku-
wasaidia kwa kuwapa hifadhi 
ya mahali pakuishi, lakini 
inaelekea kuwa msaada huo 
utakwenda hata kwa watu 
ambao hawakuathiriwa na 
mafuriko.

“Nimempoteza baba yangu, 
na bado tunamtafuta ndugu 
yangu. Inauma sana. Hatuna 
chakula wala makazi,” alise-
ma.

Hali hiyo pia inaikabili 
familia ya Dube-Magoso ili-
yoko mita 500 kutoka eneo 
hilo, ambapo baba yao mwe-
nye umri wa miaka 83 ali-
kufa wakati nyumba yao 
ilipobomoka na kimbunga 

hicho, huku mama yao akinu-
surika.

Mtoto wao, Musavengana 
Dube Magoso, anasema wa-
nataka serikali ya Zimbabwe 
kuwasaidia.

“Serikali lazima itutafutie 
sehemu bora ya kwenda kui-
shi ili tuweze kufanya kazi na 
kupata kipato chetu ili sote 
tuweze kupata njia ya kue-
ndesha maisha yetu,” alisema 
na kuongeza; 

“Hadi hivi sasa, hatuna 
chakula kile tulichokuwa 
tumepanda, kimeharibiwa na 
maji. Tumerudishwa nyuma 
kabisa kimaisha,” alisema.

Wafanyakazi wanaosaidia 
kuokoa maisha ya watu wal-
ioathirika na janga hilo, wa-
nasema kuwa mafuriko hayo 

yaliyofuatia kimbunga Idai ni 
kama janga kubwa kuliko yote 
yaliyowahi kutokea katika 
kipindi cha miaka 20.

Vyanzo vya habari nchini 
Zimbabwe vimeripoti kuwa 
bado zoezi la kutafuta wa-
nanchi waliopotea linaende-
lea na huenda taarifa kutoka 
kwenye maeneo yaliyokumb-
wa na kimbunga hicho kibaya 
kilichosababisha mafuriko zi-
kaongeza.

Umoja wa Mataifa (UN) 
tayari umeongeza kiwango 
cha msaada wa dharura na 
limeonya kuhusu uwezekano 
wa milipuko ya magonjwa.

Nchi hizo tatu za Kusini 
Mashariki mwa Afrika tayari 
ziko katika uangalizi wa UN.

  VOA

Idadi waliofariki kwa kimbunga yafikia 615 

Mwanajeshi wa Somalia akiokoa majeruhi katika jengo lililoshambuliwa mjini Mogadishu. PICHA: REUTERS

BUJUMBURA, Burundi

WASICHANA watatu nchini Bu-
rundi, wamepelekwa jela wakisub-
iri kuhukumiwa baada ya kuharibu 
picha ya Rais wa Burundi, Pierre 
Nkurunziza, kwenye vitabu vya 
kusoma.

Imeelezwa kuwa wasichana hao 
wenye umri kuanzia miaka 15 hadi 
17 iwapo watapatikana na kosa 
la kumdhihaki Rais, watafungwa 
kifungo cha miaka mitano.

Majaji wamesema kuwa wa-
sichana hao ni lazima wafun-
guliwe mashtaka kwa kosa hilo, na 
kuagiza wazuiwe kwenye jela ya 
watoto mjini Ngozi Kaskazini mwa 
nchi hiyo.

Muungano wa mashirika ya 
kiraia 48 (FENADEB), yamelaani 
hatua hiyo na kusema haikubaliki 
na ni ukiukwaji wa haki za watoto.

Wasichana hao wamekuwa 
wakizuiwa tangu Machi 12, mwaka 
huu, baada ya kukamatwa pamoja 
na mvulana mwenye umri wa 
miaka 13 ambaye baadaye aliach-
iliwa huru.

Mwanaharakati kutoka Shirika 
la Kimataifa la Kutetea Haki za 
Binadamu, Lewis Mudge, alisema 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
serikali ndio inayoshughulikia kesi 
hiyo na haijafahamika ni lini kesi 
hiyo itaanza kusikilizwa. 

   RFI

Wapelekwa jela 
kwa kuharibu 
picha ya Rais
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Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

POLISI mkoani Singida inawashikilia 

Ally Ramadhani (36),  Juma Omari (48) 

na Hashimu Ramadhani (19), wilayani 

Manyoni kwa tuhuma za kukutwa 

wakiwa na misokoto 147 na gramu 40 

za bangi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa 

wa Singida, ACP Sweetbert Njewike, 

alisema katika tukio la Machi 16, 

mwaka huu, saa nane mchana, wakati 

askari wakiwa katika operesheni 

za kupambana na dawa za kulevya, 

walikamata wakazi wawili wa mtaa 

wa Msufini wakiwa na misokoto ya 

bangi 147.

Aliwataja waliokamatwa kwa 

tuhuma za kukutwa na misokoto ya 

bangi kuwa ni Ramadhani (36) na 

Omari (48), Manispaa ya Singida.

“Mbinu iliyotumika kuificha bangi 

hiyo chumbani na wamekutwa wakii-

funga tayari kwa kuiuza kwa lengo la 

kujipatia kipato kwa njia isiyo halali,” 

Kamanda Njewike, alisema.

Katika tukio lingine, Kamanda 

Njewike alisema, jeshi hilo linam-

shikilia mkazi wa Kijiji cha Mlowa 

Ziginali, Kata ya Majengo, wilayani 

Manyoni baada ya askari kumkuta 

Ramadhani (19), akiwa na gramu 40 

za bangi.

Alisema mbinu iliyotumika ni 

mtuhumiwa kuficha bangi katika 

mfuko mdogo wa nailoni ili wauze 

kidogo kidogo kwa lengo la kujipatia 

fedha isivyo halali.

Kufuatia tukio hilo Jeshi la Polisi 

linawashikilia watuhumiwa kwa 

mahojiano zaidi ili kujua mitandao 

mbalimbali inayojihusisha na biashara 

ya dawa za kulevya ikiwa ni pamoja 

na biashara zingine haramu kwa 

lengo la kutokomeza vitendo hivyo na 

wanatarajiwa kufikishwa mahakamani 

kujibu tuhuma zinazowakabili.

Na Anthony Gervas, MARA

IDARA ya Uhamiaji imetoa elimu kwa wa-
nanchi wanaoishi maeneo yanayozunguka 
mipaka ya Sirari nchini Tanzania na Isiba-
nia nchini Kenya, kuhusu ushirikishwaji wa 
ulinzi na usimamizi wa mipaka utakaosa-
idia kuwabaini wahamiaji haramu wanao-
ingia nchini bila kibali cha kuishi.

Msemaji Mkuu wa Idara ya Uhamiaji, Ally 
Mtanda, alisema hayo mwishoni mwa wiki 
katika warsha ya siku tatu iliyofanyika Si-
rari.

Alisema ushirikishwaji huo wa wananchi 
wa nchi zote mbili utasaidia katika utam-

buzi wa kuwaichua wahamiaji hao na watu 
wanaowaicha majumbani mwao.

“Idara ya Uhamiaji Tanzania imeona 
kuna haja ya kutoa elimu kwa wananchi 
wanaoishi katika maeneo ya mipakani ya 
Sirari Tanzania na Isibania nchini Kenya 
kuhusu ushirikishwaji wa ulinzi na usi-
mamizi wa mipaka, ili waweze kuwa na 
utambuzi wa kuwabaini wahamiaji haramu 
na kuwatia mbaroni wanaoingia nchini bila 
vibali vya kuishi kinyume cha sheria za 
nchi, alisema Mtanda.

Alisema kuwa hatua hiyo itasaidia ku-
wakamata watu wanaojihusisha na usa-
irishaji haramu wa binadamu kwenda nchi 

za nje, wahalifu, pamoja na wale wanaoji-
husisha na biashara za magendo kwa ku-
tumia bodaboda kupitia njia za panya.

Alisema washiriki wa warsha hiyo ni 
maoisa wa idara mbalimbali za serikali ku-
toka nchini Kenya na Tanzania wakiwamo 
maoisa wa idara za afya, mifugo, misitu, 
watendaji wa vijiji, kata, tarafa, madiwani, 
polisi, TRA, viongozi wa dini pamoja na 
siasa. Aliwataka wananchi wa maeneo hayo 
kuwa wazalendo wa nchi zao kwa kutoa 
taarifa kwenye mamlaka husika wanapoo-
na kuna watu wa aina hiyo na kwamba kila 
mmoja awe mlinzi na msimamizi wa mipa-
ka ili kukomesha tatizo hilo.

Hata hivyo, madereva wa bodaboda ka-
tika mipaka hiyo ya Tanzania na Kenya 
wanatajwa kuwa wanaongoza kwa kuvusha 
mizigo ya biashara haramu za magendo 
kwa kutumia njia za panya, badala ya kupi-
ta kwenye njia halali, kwa lengo la kukwepa 
kulipa kodi ama ushuru.

Aidha, Meneja wa Kituo cha Forodha cha 
Sirari mkoani Mara (TRA), Martin Kawonga, 
aliwaonya madereva bodaboda wanaojihu-
sisha na biashara haramu za kuvusha miz-
igo ya magendo kwa njia za panya kuacha 
mara moja na watakaokamatwa wataik-
ishwa katika vyombo vya dola ikiwamo 
kutaiishwa mali zao na bodaboda zao.

‘Acheni kuwakaririsha 

wanafunzi masomo’

Vijana kutoka mikoa ya  Dodoma, Singida, Morogoro na Pwani wakisikiliza hotuba ya  Mkurugenzi Mtendaji wa Shirikisho la Wajasiriamali 
Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Sokoine (SUGECO), Revocatus Kimario, wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya kilimo biashara na ujasiriamali yali-
yofadhiliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula na Kilimo katika kambi ya vijana ya kilimo na maarifa mkongo, Wilaya ya Rufiji.

Mbaroni kwa 
kukutwa na 
misokoto  
ya bangi

“Mbinu iliyotumika kuifi-
cha bangi hiyo chumbani 
na wamekutwa wakiifunga 
tayari kwa kuiuza kwa lengo 
la kujipatia kipato kwa 
njia isiyo halali,” Kamanda 
Njewike, alisema.

Na Yasmine Protace, MKURANGA

WALIMU wametakiwa kuwafundisha wa-
nafunzi masomo kwa vitendo, ili kuwawez-
esha kuwa wabunifu na kujua kitu kiuhalisia 
zaidi.

Hayo yalisemwa na Benjamin Oganga 
ambaye ni Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu 
ya Sekondari katika Oisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) ka-
tika mahafali ya kidato cha sita ya Shule ya 
Sekondari St. Mathew’s, iliyopo Mkuranga 
mkoani Pwani.

Oganga alisema hayo katika mahafali ya 
14 ya shule hiyo, kuwafundisha watoto kwa 

vitendo kunawasaidia kuwa wabunifu.
“Kuna baadhi ya walimu wamekuwa waki-

wafundisha wanafunzi masomo kwa kuwa-
karirisha hali inayochangia mtoto kutokuwa 
mbunifu,” alisema.

Aliipongeza Shule ya  St .Mathew’ s kwa 
kuliangalia hilo la kuwafundisha wanafunzi 
kwa vitendo ili baadaye waweze kujitambua 
katika kufanya jambo.

Alisema alipotembelea maonyesho ya 
vijana wanaohitimu kidato cha sita katika 
masomo yao, aligundua wanafunzi wame-
jifunza kwa vitendo kutokana na maneno 
waliyokuwa wakiyaeleza ikiwamo na vifaa 
walivyokuwa wakivitumia katika maonye-

sho hayo na kuvielezea matumizi yake.
Kwa mujibu wa Mwalimu Mkuu wa shule 

hiyo, Christopher Segereti, shule yao in-
afundisha masomo kwa nadharia na vi-
tendo, lengo likiwa ni kumwezesha mtoto 
kujitambua. Aliongeza kuwa shule yao ina-
tambua umuhimu wa kuwafundisha maso-
mo wanafunzi kwa vitendo ili masomo hayo 
yawe mkombozi kwao hapo baadaye.

“Tunajua ukitaka mtoto ajitambue, ina-
takiwa umfundishe kwa vitendo na sio kum-
karirisha,” alisema.

Kwa mujibu wa Segereti, wanafunzi zaidi 
ya 100, mwezi Mei, mwaka huu, wanatarajia 
kufanya mitihani ya kidato cha sita.

Uhamiaji yatoa elimu kwa wananchi wa mipakani
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MANCHESTER,  
England 

KLABU ya  Manches-
ter United inatarajia 
kutenga kiasi cha pauni 
milioni 250 kwa ajili 
ya kuwasajili nyota wa 
Ureno, Joao Felix, Ru-
ben Dias na Bruno Fer-
nandes.

Kocha wa muda wa 
timu hiyo, Ole Gunnar 
Solskjaer anapanga 
kukiimarisha kikosi hi-
cho, huku kukiwa na 
uwezekano wa kupewa 
mkataba wa kudumu 
kuifundisha klabu hiyo 

wakati wa kipindi cha 
majira ya joto.

Mshambuliaji huyo 
wa zamani wa Unit-
ed ameonyesha nia 
ya kutaka kuwasajili 
wachezaji hao kwa ajili 
ya kukijenga zaidi kikosi 
chao kwa msimu ujao, 
kwa mujibu wa Gazeti 
la  Mirror. Na kocha huyo 
katika orodha yake ame-
waweka wachezaji hao 
wa Benfica, Felix na Dias 
pamoja na nyota wa 
Sporting CP, Fernandes.

Hata hivyo, bei ya 
wachezaji hao kwa 
pamoja inatajwa kuwa 

ni pauni milioni 250, 
huku Felix mwenye 
umri wa miaka 19, akita-
jwa kuwa pauni milioni 
105, huku Dias mwe-
nye umri wa miaka 21 
gharama yake ikitajwa 
kuwa ni pauni milioni 
50 na Fernandes mwe-
nye umri wa miaka 24 
anatajwa kuigharimu 
United pauni milioni 95.

United sio klabu 
pekee inayowawania 
wachezaji hao, kwani 
pia miamba wa Ulaya, 
Barcelona,  Real Madrid,  
Juventus na Manchester 
City pia zinatajwa.

Fernandes atengewa fungu kubwa United

MAN UNITED
LONDON, England 

KLABU ya Manchester United 
inapanga kuingia kwenye mbio 
moja na Bayern Munich ku-
wania kumsajili winga wa Chel-
sea, Callum Hudson-Odoi.

Bayern Munich imeonyesha 
nia thabiti ya kutaka kumsajili 
mchezaji huyo, ikiwa tayari il-
ishatoa ofa ya pauni milioni 35 
Januari, lakini walishindwa ku-
kamilisha dili hilo na ‘Blues’ hao.

Liverpool na  Borussia Dort-
mund pia zimetajwa kuwania 

saini ya mchezaji huyo kwa mu-
jibu wa Gazeti la  Daily Mail, la-
kini sasa  United inajiandaa kutu-
ma ofa zaidi kwa Hudson-Odoi, 
huku taarifa nyingine zikieleza 
kwamba mchezaji huyo anakar-
ibia kusaini mkataba mpya hapo 
Stamford Bridge.

Mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2020, hivyo  
Chelsea wanaweza kuwa kwe-
nye hatari ya kumkosa mchezaji 
huyo wakati wa kipindi cha 
majira ya joto. 

Hakuna mazungumzo yoyote 

ambayo yamefanyika hadi sasa 
tangu Januari kuhusu kuongeza 
mkataba wake mpya, hivyo 
Chelsea inatakiwa kufanyia kazi 
haraka.

Mshambuliaji huyo bado ha-
jaanza kucheza kwenye mchezo 
wowote wa Ligi Kuu chini ya ko-
cha, Maurizio Sarri.

Hudson-Odoi alipewa nafasi 
ya kuichezea kwa mara ya kwan-
za Timu ya Taifa ya England 
wakati wakiibuka na ushindi wa 
mabao 5-0 dhidi ya Jamhuri ya 
Czech mwishoni mwa wiki.

BAYERN KWA HUDSON-ODOI

VARANE 
AKANA 
UVUMI 
MADRID
MADRID, Hispania 

BEKI wa  Real Madrid, Raphael Varane, 
amekanusha taarifa kwamba hana furaha 
kucheza katika klabu hiyo ya Hispania, huku 
uvumi ukienea kwamba majaliwa yake hapo 
kwenye dimba la Santiago Bernabeu yapo 
shakani.

Taarifa za hivi karibuni zinasema kwamba, 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa ana-
taka kuondoka wakati wa kipindi cha majira 
ya joto ili kwenda kutafuta changamoto 
mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
25, ambaye kwa sasa yupo na Timu ya Taifa 
ya Ufaransa, amebainisha kwamba sio kweli 
kuwa hana furaha hapo Real Madrid.

Akinukuliwa na Gazeti la Metro,  Varane 
alisema: “Kusema kwamba sina furaha pale 
Real Madrid si kweli. 

“Mimi nipo Real Madrid. Klabu kubwa zaidi 
duniani. Kwa sasa nina changamoto yangu 
binafsi, lakini ukweli ni kwamba nina furaha 
kuichezea Real Madrid.

“Tulikuwa na mwanzo mgumu wa msimu, 
lakini tunapigana kuhakikisha tunarudi kwe-
nye nafasi yetu.”
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Pogba 

MANCHESTER, England 

KIUNGO wa Manches-
ter United, Paul Pogba, 
amesema kwamba, huwa 
anavutiwa zaidi kuitazama 
Barcelona ikiwa inacheza.

Kauli ya Pogba inakuja 
wakati Man United ikiji-
andaa kuivaa Barcelona 
kwenye mchezo wa robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. 

Pogba anatarajiwa kuwa 
sehemu ya kikosi kitaka-
chocheza dhidi ya wababe 
hao wa Hispania mwezi 

ujao, lakini amesema ame-
kuwa akivutiwa kuitazama 
Barcelona mara nyingi.

“Barcelona ni timu am-
bayo mara nyingi naitaza-
ma, unaweza kujifunza 
kama kiungo, wanacheza 
soka zuri, tamaduni yao na 
mengine mengi yanaweza 
kunifunza,” alisema aki-
nukuliwa na Sky Sports.

“Barcelona ni moja ya 
timu bora duniani, wana 
wachezaji wengi wazuri, 
mechi dhidi yao naamini 
itakuwa nzuri. 

Nilicheza nao katika 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 

mwaka 2015 nikiwa Juven-
tus,” alisema Pogba. 

Kiungo huyo Mfaransa 
mwenye umri wa miaka 
26, amekuwa akihusishwa 
kuwaniwa na timu kubwa 
za Ulaya.

Mbali na hapo ame-
pongeza muundo wa Bar-
celona na kueleza kuwa 
staa wa timu hiyo, Lionel 
Messi bado ni mchezaji 
mwenye kiwango cha juu. 

“Messi ni mchezaji bora 
wa muda wote, Barca ina 
wachezaji wengi wazuri,” 
alisema Pogba.

AFUNGUKA KINACHOMVUTIA BARCA

POGBA

MADRID, Hispania

MASHABIKI wa Real Ma-
drid wameamua kwenda 
mitandaoni kupiga kura za 
kuitaka klabu yao kuwanunua 
baadhi ya mastaa nyota katika 
dirisha kubwa lijalo la uham-
isho.

Majina ya Kylian Mbappe 
wa PSG, Paul Pogba wa Man-
chester United, Matthijs de 
Ligt wa Ajax na Eden Hazard 
wa Chelsea yameonekana 
kupigiwa chapuo katika kura 
za mashabiki wa Real Madrid 
zilizoendeshwa na gazeti 
maarufu la michezo nchini 
Hispania, Marca.

Zaidi ya mashabiki 200,000 
walipiga kura hizo na jina la 
Mbappe lilionekana kuteka 
hisia za mashabiki wa timu 
hiyo maarufu zaidi duniani, 
ambako asilimia 79 ya kura zi-
likwenda kwa Mbappe mbele 
ya nyota wengine kama staa 
mwenzake wa PSG, Neymar 
pamoja na staa wa Totten-
ham, Harry Kane.

Mashabiki hao waliambiwa 
wachague wachezaji wanao-
wataka katika nafasi tofauti 
ambako katika nafasi ya ulinzi 
waliwekewa majina kama ya 
mlinzi wa Ajax, Matthjis De 
Ligt, mlinzi wa Inter Milan, 
Milan Skriniar, na mlinzi wa 
Napoli, Kalidou Koulibaly am-
baye jina lake limekuwa liki-
husishwa zaidi na Manchester 
United.

Katika kura za eneo la ul-

inzi, De Ligt ambaye ni na-
hodha wa Ajax akiwa na umri 
wa miaka 19 tu aliwakimbiza 
wenzake na kupata asilimia 67 
ya kura zote. Hata hivyo, kinda 
huyo amekuwa akihusishwa 
zaidi kwenda kwa wapinzani 
wa Real, Barcelona alikotan-
gulia nyota mwenzake Fren-
kie De Jong.

Kwa upande wa walinzi wa 
pembeni, Chelsea inabidi ikae 
mkao wa kuvamiwa baada ya 
jina la mlinzi wao wa kushoto, 
Marcos Alonso, kupata kura 
nyingi mbele ya mlinzi wa 
kushoto wa Bayern Munich, 
David Alaba, ambaye awali il-
idhaniwa angeweza kuibuka 
mshindi.

Katika eneo la kiungo, staa 
wa Manchester United, Paul 
Pogba, ambaye katika siku za 
karibuni alikaririwa na vyom-
bo vya habari akidai kwamba 
Real Madrid ni timu ya ndoto 
zake, alionekana kuwaburuza 
wenzake katika eneo hilo.

Jina lake lilipata kura ny-
ingi mbele ya mastaa wenzake 
kama vile kiungo wa Lazio 
na timu ya Taifa ya Serbia, 
Sergej Milinkovic-Savic, nyota 
wa Bayern Munich, Thiago 
Alcantara, na kiungo mahiri 
wa Juventus Turin, Miralem 
Pjanic.

Kwa upande wa mawinga, 
staa wa Chelsea, Eden Hazard, 
ambaye ameonekana kuhu-
sishwa zaidi kwenda Real Ma-
drid katika dirisha kubwa la 
majira ya joto, alipata kura zai-

di ya asilimia 70 na kumpita 
staa wa Tottenham, Christian 
Eriksen, ambaye pia amekuwa 
akihusishwa kwenda klabuni 
hapo.

Katika majina yote haya, 
mashabiki wamesisimka zaidi 
na Mbappe ambaye miaka 
michache iliyopita alikuwa 
kinda zaidi katika klabu ya 
Monaco, huku tayari baadhi 
ya washambuliaji waliowekwa 
katika orodha yake kina Kane, 
Neymar, Mauro Icardi na 
Pierre-Emerick Aubameyang 
wakiwa majina makubwa.

Mbappe pia amekuwa aki-
husishwa kwenda Real Ma-
drid ambako kama dili lake 
likitimia basi atavunja rekodi 
ya uhamisho ya dunia ambayo 
iliwekwa na Neymar katika 
dirisha kubwa la uhamisho 
mwaka 2017.

Mbappe aongoza kura 
kutakiwa Real Madrid

Depay 
aing’arisha 
Uholanzi
AMSTERDAM, Uholanzi

MEMPHIS Depay akiwa ndani ya jezi ya Uholanzi, 
ameonyesha kiwango bora na kufanikiwa kufunga ma-
bao mawili katika ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Bela-
rus.

Timu hizo zilikutana katika mchezo wa makundi ku-
wania kufuzu kushiriki michuano ya Euro 2020, ma-
tokeo ambayo yamemfanya Kocha wa Uholanzi, Ronald 
Koeman, kuwa na mwanzo mzuri katika mchakato huo 
ulioanza juzi usiku.

Depay ambaye ni staa wa zamani wa Manchester 
United, alifunga mabao hayo katika kila kipindi huku 
mengine yakifungwa na Georginio Wijnaldum na Virgil 
van Dijk. Ushindi huo wa Kundi C umeifanya Uholanzi 
kuongoza kundi hilo kabla ya mchezo mwingine wa Uje-
rumani.

Kwa mabao hayo sasa Depay ambaye alikuwa Mchezaji 
Bora wa Mechi, amefikisha mabao 10 katika mechi 14 
za kimataifa alizoichezea timu yake ya taifa. Mchezo 
mwingine wa Kundi C, Ireland ya Kaskazini nayo ilipata 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Estonia, michezo yote 
ikichezwa usiku wa juzi.

Katika Kundi E, Croatia ilishinda 2-1 dhidi ya Azer-
baijan, Slovakia ikaifunga Hungary mabao 2-0. Kundi 
G, Austria ikiwa nyumbani ilifungwa bao 1-0 dhidi ya 
Poland, Macedonia ya Kaskazini ikashinda mabao 3-1 
dhidi ya Latvia, Israel na Slovenia zikatoka sare ya bao 
1-1. Kundi I, Kazakhstan 3-0 Scotland, Cyprus 5-0 San 
Marino, Ubelgiji 3-1 Urusi.
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   Mara zote unakuwa na ndoto na malengo ya 
kupata mafanikio fulani muhimu, tupo katika nguvu 
mpya ya kufanya kazi na mwenye...

KWA UFUPI

VALENCIA, Hispania

NAHODHA wa Hispania, Sergio 
Ramos, amepongeza falsafa za ko-
cha mpya wa Hispania, Luis Enrique, 
baada ya kushinda mechi yao ya kwan-
za ya kuwania kufuzu fainali za Euro 
2020 juzi, Jumamosi.

Hispania iliichapa Norway kwa ma-
bao 2-1 katika mechi hiyo iliyopigwa 
Valencia, lakini ilihitaji bao la penalti 
kutoka kwa Ramos kuweza kubeba 
pointi zote tatu baada ya Josh King 
kusawazisha bao la kwanza la Rodrigo 
Moreno.

Nahodha Ramos sasa amecheka na 
nyavu katika mechi tano mfululizo 
alizoichezea Hispania na anadhani 

timu hiyo kwa sasa ipo katika mikono 
mizuri baada ya kuteuliwa kocha wa 
zamani wa Barcelona, Luis Enrique 
kuinoa. “Mara zote unakuwa na ndoto 
na malengo ya kupata mafanikio fu-
lani muhimu,” Ramos aliiambia TVE.

“Tupo katika nguvu mpya ya kufan-
ya kazi na mwenye falsafa za uchezaji 
wa kushangaza, kisha tutaona mechi 
baada ya mechi. Kushinda kutatufanya 
kujisikia kujiamini zaidi.

“Njia mpya imeanza na kilicho bora 
ni kuanza kushinda dhidi ya mpinzani 
ambaye amefanya mambo kuwa magu-
mu licha ya ukweli kwamba tulikaa na 
mpira? Tulijua kwamba itaumiza.”

Kwa upande wake, Luis Enrique 
hakuwa na hofu ya Ramos kuzamisha 

penalti, baada ya kumpeleka ndiko 
siko kipa Rune Jarstein kufuatia mlin-
da mlango huyo kumwangusha Alvaro 
Morata eneo la hatari na kuzawadiwa 
tuta hilo.

“Sergio Ramos ni mchezaji wa kip-
ekee katika historia ya soka duniani,” 
kocha huyo wa Hispania aliiambia Tel-
edeporte.

“Mchezaji mwenye sifa hiyo, najua 
atapiga vizuri.”

Ramos alichukua jukumu hilo katika 
hatua za mwisho za mchezo na kui-
wezesha Hispania kupata ushindi huo 
muhimu kwao.

“Sasa najisikia vizuri,” Ramos al-
iongeza. “Nadhani usumbufu wa an-
guko utakuja baadaye.

HUDSON-ODOI ATEGWA UNITED
Manchester United imejiunga katika mbio za 

kumsajili mshambuliaji wa England na Chelsea, 
Callum Hudson-Odoi, 18. (Mail)

INTER BADO YAMTAKA RAKITIC
Inter Milan bado inatumai kumsajili kiungo wa 

Barcelona, Mcroatia Ivan Rakitic, 31, na winga wa 
PSV Eindhoven, Mholanzi Steven Bergwijn, 21. (La 
Gazzetta dello Sport)

NKUNKU, SARR KUTUA ARSENAL
Arsenal inatoa kipaumbele katika kumsaka beki 

mpya wa kushoto, winga mshambuliaji na mbada-
la wa Aaron Ramsey katika dirisha hili la majira ya 
joto. Kocha Unai Emery yupo tayari kuisaka saini 
ya kiungo wa Paris St-Germain, Mfaransa Christo-
pher Nkunku, 21, na winga wa Rennes, Msenegal 
Ismaila Sarr, 21. (Football London)

KOULIBALY KUIGHARIMU UNITED
Manchester United itapaswa kuvunja rekodi 

yao na kulipa pauni milioni 130 ili kumsajili beki 
wa Napoli na Senegal, Kalidou Koulibaly, 27. (Mail)

SKRINIAR AANDALIWA DAU CITY
Manchester City inaandaa ofa ya pauni milioni 

85 kwa beki wa Inter Milan, raia wa Slovakia, Milan 
Skriniar, 24. (CalcioMercato)

JOTA APIGIWA HESABU SPURS
Tottenham inamfuatilia straika wa Wolves, Mre-

no Diogo Jota, 22, na kiungo wa Aston Villa, Muin-
gereza Jack Grealish. (Express)

OVERMARS AICHOKONOA SPURS 
MKURUGENZI wa Soka wa Ajax, Marc Over-

mars, ameelezea kiu yake ya kuwarejesha mabeki 
wa Tottenham, Wabelgiji Jan Vertonghen, 31, na 
Toby Alderweireld, 30, katika klabu hiyo majira 
haya ya joto. (Fox Sports - via Metro)

VARANE AFICHUA KUONDOKA REAL
BEKI wa Real Madrid, Mfaransa Raphael Var-

ane, 25, amewaambia wachezaji wenzake anataka 
kuondoka hapo Bernabeu. (Marca - via Mirror)

EVERTON MAWINDONI KWA LEAO
Everton imeulizia uwezekano wa kumpata 

straika wa Lille, Mreno Rafael Leao, 19, wakati huu 
ikitazama uwezekano wa kuongeza washambu-
liaji majira haya ya joto. (Mail)

CHELSEA, INTER KWA BARELLA
RAIS wa Cagliari, Tommaso Giulini, amethibiti-

sha kufanya mazungumzo na klabu kadhaa iki-
wamo Chelsea na Inter Milan kuhusu kumuuza 
kiungo wao, Nicolo Barella, 21. (Corriere dello 
Sport)

SOUMARE LULU NEWCASTLE, SPURS
Newcastle na Tottenham zitaingia vitani kui-

wania saini ya kiungo wa Lille, Mfaransa Bouba-
kary Soumare, 20. (Star)

NACHO, VALLEJO WANUKIA SOKONI
MABEKI wa Hispania Nacho Fernandez, 29, na 

Jesus Vallejo, 22, wote kuna uwezekano wa ku-
wamo katika orodha ya wachezaji watakaouzwa 
na Real Madrid. (Mail)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RAMOS AKUNWA NA 
FALSAFA ZA ENRIQUE 
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Na Mwandishi Wetu, NAIROBI

BONDIA Hassan Mwakinyo ameipepe-
rusha vema bendera ya Tanzania baada ya 
juzi usiku kumshinda kwa Knockout (KO) 
mpinzani wake, Sergio Eduardo Gonzalez 
wa Argentina katika raundi ya tano kwenye 
pambano kali lililofanyika ukumbi wa Miku-
tano wa Kimataifa wa Kenyatta (KICC) jijini 
Nairobi, Kenya.

Katika pambano hilo la uzito wa Super 
Welter ambalo lilikuwa la raundi nane, 
Mwakinyo alimsukumia makonde mazito 
bondia huyo ambaye ni ‘ndugu’ wa taifa 
moja na mchezaji nyota wa Barcelona, Li-

onel Messi, na kujikuta akisalimu amri raun-
di ya tano.

Mashabiki wengi waliamini kuwa huenda 
pambano hilo lingeamuliwa kwa pointi, 
lakini Mwakinyo alirudi kwa kasi ya ajabu 
katika raundi ya tano na kurusha makonde 
mfululizo ambayo yalimshinda Gonzalez.

Mwakinyo alionekana kutumia vema ud-
haifu wa Gonzalez upande wake wa kushoto 
ambao alikuwa akiulinda muda mwingi wa 
mchezo. Lakini makonde mawili ya nguvu 
kutoka kwa Mwakinyo yalitosha kumpeleka 
chini Gonzalez ambaye alishindwa kunyany-
uka hali iliyomfanya mwamuzi kumalizika 
pambano hilo.

Aidha, taarifa kutoka jijini Tanga alikozal-
iwa Mwakinyo, zinaeleza kuwa mara baada 
ya pambano hilo kumalizika na bondia huyo 
kutangazwa mshindi, vifijo na nderemo zil-
ilipuka maeneo ya Makorora alipozaliwa 
mwanamasumbwi huyo ambaye ni balozi 
wa Kampuni ya SportPesa.

Hilo linakuwa pambano la tano mfululizo 
kwa Mwakinyo kushinda tangu Machi 10, 
mwaka jana, alipomshinda Ambokile Chu-
sa kwa pointi jijini Dar es Salaam, kabla ya 
kwenda kumpiga Muingereza Sam Egging-
ton Septemba 8, mjini Birmingham, Said 
Yazidu Oktoba 20, na Joseph Sinkala Oktoba 
28, mwaka jana mjini Tanga, yote kwa KO.

MWAKINYO ALIVYOMCHAPA 

‘NDUGU’ WA MESSI KWA KO

Na Faustine Feliciane

MENEJA wa vinara wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara Yanga, Nadir Haroub 
‘ Cannavaro’ amesema, wanaojidan-
ganya kuwa timu yao haiwezi kut-
waa ubingwa kutokana na viporo 
vya watani zao, Simba ‘kulika’, 
wanajidanganya.

Cannavaro aliliambia Nipashe 
jana, kuwa ligi ya msimu huu ni 
ngumu na imekuwa na changamoto 
kubwa, lakini anaamini timu yake 
itaendelea kufanya vizuri.

Nahodha huyo wa zamani wa 
timu hiyo, alisema kuwa juhudi 
zinazofanyika kwao ni kuhakiki-
sha wanafanya vema kwenye kila 
mchezo uliopo mbele yao.

“Asikudanganye mtu, 
hakuna timu ambayo 
tayari ina uhakika wa 

ubingwa... kila timu ina
pambana kushinda mechi

 zake, michezo bado ipo
 mingi na naamini sisi
 [Yanga] pia tupo kwe

nye mbio za ubingwa, “ 
alisema Cannavaro.

Alisema kwa sasa benchi la ufun-
di la timu hiyo linaelekeza nguvu 
kwenye mchezo wao wa Kombe la 
FA dhidi ya Alliance ya Mwanza.

“Baada ya mchezo dhidi ya Alli-
ance, tutaendelea na mikakati yetu 
ya michezo ya ligi, lakini kwa sasa 
nguvu tunaelekeza kwenye mchezo 
wetu wa FA,” alisema Cannavaro.

Yanga itaumana na Alliance 
Machi 28, Alhamisi ijayo, kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza.

Cannavaro 
apuuza 
viporo 
Simba 
kulika 

Bondia Mtanzania Hassan Mwakinyo akimchapa konde bondia Sergio Eduardo Gonzalez wa Argentina katika pambano la uzito wa 

Super Welter lililofanyika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Kenyatta (KICC) jijini Nairobi, Kenya juzi. Mwakinyo alishinda kwa KO. 

PICHA: SPORTPESA

 P W D L F A PTS

1.Yanga 28 21 4 3 45 19 67 

2.azam 28 17 8 3 46 18 59 

3.Simba 21 17 3 1 45 7 54 

4.LipuLi 31 11 11 9 26 26 44 

5.Kinondoni mC 29 9 14 6 32 20 41 

6.mtibwa Sugar 29 12 5 12 30 23 41 

7.tz priSonS 30 9 11 10 24 25 38 

8.CoaStaL union 30 8 14 8 27 30 38 

9.mbeYa CitY 29 10 7 12 30 32 37 

10.aLLianCe 30 9 10 11 23 30 37 

11.mwadui 31 10 6 15 35 39 36 

12.Kagera Sugar 29 8 12 9 23 27 36 

13.JKt tanzania 31 8 12 11 18 26 36 

14.mbao 30 9 9 12 19 29 36 

15.Stand utd 31 10 6 15 29 40 36 

16.ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35 

17.Singida utd 30 8 9 13 20 31 33 

18.ndanda 28 8 9 11 17 29 33 

19.biaShara utd 29 7 9 13 21 29 30 

20.afriCan LYon 31 4 10 17 19 39 22 

Kilichompa Kangwa 
mkataba Azam hiki 
Na Mwandishi Wetu

MTENDAJI Mkuu wa klabu ya 
Azam FC, Abdulkarim Amin ‘ Popat’, 
amesema benchi la ufundi la timu 
hiyo linafurahishwa na kazi ya beki 
wao, Bruce Kangwa na ndio sababu 
ya kumwongeza mkataba mpya.

Kangwa, alisaini mka
taba mpya wa miaka 

miwili kuitumikia klabu
 hiyo Ijumaa iliyo

pita na kumfanya sasa 
kuendelea kuwa hapo

 Chamazi hadi 
mwaka 2021.

Akizungumza na Nipashe jana, 

Popat alisema Azam imekuwa na 
utaratibu wa kutathmini jitihada za 
mchezaji kupitia benchi la ufundi la 
klabu hiyo na hivyo Kangwa alistahili 
kupewa mkataba mpya.

“Kama Azam tumefurahi kuona 
Kangwa ameongeza mkataba wa 
kuendelea kuitumikia klabu yetu, 
kama klabu tumefurahi na tumeri-
dhika na utendaji wake,” alisema 
Popat.

Aidha, alisema kwa sasa wameele-
keza nguvu kwenye michezo yao ya 
ligi hasa baada ya timu kuendelea 
kufanya vizuri.

Azam ilifanya mabadiliko ya 
benchi la ufundi kwa kumuondoa 
Kocha Mkuu Hans van der Pluijm na 
msaidizi wake, Juma Mwambusi na 
nafasi zao kukaimiwa na Abdul Min-
gange na Iddi Chechen.

MSIMAMO LIGI KUU BARA
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Na Faustine Feliciane

KASI ya mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
ni kama imewatisha mahasimu 
wao wakubwa, Yanga ambao sasa 
wanaomba ‘Wekendu wa Msim-
bazi’ hao wapoteze mchezo katika 
michezo yao saba ya viporo.

Yanga inaongoza ligi kwa kuwa 
na pointi 67 ikiwa ni pointi 13 
zaidi ya Simba wanaoshika nafasi 
ya tatu, lakini ikiwa na michezo 
saba mkononi.

Kocha msaidizi wa timu hiyo, 
Noel Mwandila, aliliambia Ni-
pashe jana, kuwa wao wamejikita 
kwenye michezo yao iliyo mbele, 
lakini pia wanaombea wapinzani 
wao, Azam na Simba wapoteze 
mechi zao.

“Kila timu inacheza
 mechi zake, lakini kwa

 upinzani uliopo kila
 mmoja anamwombea

 mwenzake apoteze
 mchezo, kupoteza

 mchezo kwa wapinzani
 wetu na sisi tukifanya

 vizuri kuna wepesi 
kwetu,” alisema

 Mwandila.
Aidha, nahodha wa zamani 

wa timu hiyo, Kelvin Yondani, 
naye aliliambia Nipashe kuwa 
hawaangalii michezo ya timu 
nyingine zaidi ya timu yao.

Alisema kwa sasa ni kila timu 
‘ inamwombea adui njaa’, hivyo 
watajitahidi kuhakikisha wa-
nashinda mechi zao, lakini pia 
wanawaombea wapinzani wao 
wapoteze mechi zao.

“Ligi ngumu, ushindani 
umeongezeka zaidi mzunguko 
huu wa pili... lakini tutapambana 
kuhakikisha tunafanya vizuri,” 
alisema.

Baada ya mchezo wa jana wa 
timu ya Taifa ‘ Taifa Stars’ dhidi 
ya Uganda, michezo ya Ligi Kuu 
na Kombe la FA itaendelea wiki 

Yanga 
yamulika 
njia za 
Simba SC

HABARI UK  30

  Bocco, Samatta, Msuva wafanya makubwa 
Taifa, historia mpya yaandikwa baada...
Na Faustine Feliciane

HATIMAYE baada ya miaka 39 Tanzania 
imefuzu kwa mara ya kwanza kushiriki 
fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon), kufua-
tia kuibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi 
ya Uganda (Cranes) katika mechi yao ya 
mwisho ya hatua ya makundi, shukrani pia 
zikiiendea Cape Verde kutokana na kulazi-
misha sare tasa dhidi ya Lesotho kwenye 
mchezo mwingine wa Kundi L.

Kwa matokeo hayo, Tanzania inaungana 
na Uganda kushiriki fainali za Afcon nchini 
Misri Juni, mwaka huu, kutokana na kumali-
za nafasi ya pili pointi tano nyuma ya vinara 
hao wenye alama 13.

Kwenye mchezo wa jana, Stars ilikuwa iki-
hitaji ushindi tu, huku ikiomba Lesotho ku-
toka sare au kufungwa na Cape Verde, dua 
ambazo zimepokelewa kufuatia timu hizo 

kutoka sare tasa.
Mshambuliaji Simon Msuva alikuwa wa 

kwanza kuwainua mashabiki walioujaza 
Uwanja wa Taifa kwa bao la kwanza daki-
ka 21 kwa shuti la ndani ya boksi baada ya 
kupokea pasi safi ya John Bocco.

Baada ya bao hilo Stars iliendelea kulian-
dama lango la Uganda, huku wakishang-
iliwa na mashabiki wengi wakiongozwa 
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, pamoja 
na viongozi wengine akiwamo Waziri wa 
Habari, Sanaa, Utamadumi na Michezo, 
Harrison Mwakyembe. Dakika ya 51, Erasto 
Nyoni aliipa Stars bao la pili kwa mkwaju wa 
penalti iliyotokana na kazi nzuri ya Mbwana 
Samatta aliyemchambua mlinzi mmoja wa 
Uganda na kuingia na mpira ndani ya boksi 
kisha kumnawisha beki mwingine na mwa-
muzi kuamuru litengwe tuta.

Baada ya bao hilo Stars ikitumia faida ya 

kuwa uwanja wake wa nyumbani, huku ikis-
hangiliwa kwa nguvu zote, waliendelea kuli-
sakama lango la Uganda ambapo Samatta, 
Bocco na Msuva waliendelea kuwa mwiba 
mchungu kwa mabeki wa wapinzani wao.

Beki Agrey Morris aliunganisha vizuri 
mpira wa krosi ya Bocco kutoka wingi ya 
kulia katika dakika ya 57 na kuiandikia Stars 
bao la tatu, hivyo kukata tiketi ya Misri. Kwa 
mara ya mwisho Tanzania kushiriki fainali 
hizo ilikuwa mwaka 1980 nchini Nigeria.

Kama Lesotho wangeshinda mchezo huo 
hata kama Stars wangeshinda kwa mabao 
100 wasingefuzu fainali hizo.

Katika mchezo huo, kampeni ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda ya 
kuhamasisha Watanzania kujitokeza kwa 
wingi kushangilia Stars kwa asilimia 100 
ilifanikiwa baada ya mashabiki wengi kuji-
tokeza Uwanja wa Taifa na kuujaza.

TANZANIA YATETEMA AFCON

Ramos akunwa na falsafa za Enrique 

Mbwana Samatta (10), Simon Msuva (12) na Farid Musa, wakimpongeza Erasto Nyoni (4)baada ya kuifungia Stars bao la pili kwa mkwaju 
wa penalti wakati wakishinda 3-0 dhidi ya Uganda kwenye mechi ya kuwania kufuzu Afcon Juni nchini Misri. PICHA: BIN ZUBEIRY

YAMETIMIA


