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Nabii Mwingira kuhojiwa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mambo ya Ndani,
George Simbachawene, ame-
liagiza Jeshi la Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam,
kumtafuta na kumhoji Na-
bii wa Kanisa la Efatha, Jo-
sephath Mwingira, kuhusu
shutuma mbalimbali alizoz-
itoa wakati akihubiri siku ya
Sikukuu ya Krismasi kanisani
kwake, Mwenge, jijini Dar es
Salaam.

Miongoni mwa shutuma
anazodaiwa kuzitoa ni pamo-
ja na kutishiwa maisha mara
kadhaa.

Akijibu swali baada ya
kuulizwa na waandishi wa
laam kuhusu tuhuma hizo
alizozitoa Mwingira, Wa-
ziri Simbachawene alisema
ameona shutuma hizo kupi-

tia mitandao ya kijamii na
kuahidi kulishughulikia suala
hilo.

“Hili nimelisikia siku hizi
mbili za Sikukuu ya Krisi-
masi la nabii Mwingira kwe-
nye mitandao, nimepata ile
‘clip’ (kipande cha video) ni
tuhuma nzito hasa linapo-
tolewa na kiongozi wa kijamii
wa dini na maarufu anaye-
julikana, bado tunaendelea
kulifuatilia,” alisema Waziri
Simbachawene.

“Lakini kama alikuwa
anapatwa na matukio yote
yaliyokuwa yanatokea kama
alivyodai, kwa nini alikuwa
hatoi taarifa kwenye vyombo
kama Jeshi la Polisi ili hatua
zichukuliwe na kuwatafuta
wahusika, mpaka asubiri Kri-
simasi ya mwaka 2021,” ali-
hoji na kuongeza;

“Kama aliyoyasema ya-

takuwa ni kweli tutahitaji
atusaidie kutupa taarifa zaidi
na kwa kuwa tunautafuta
uhalisia, sio vibaya RPC wa
Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam akamtafuta ili kupata
ukweli zaidi kwa sababu pale
kanisani alikuwa anaongea
na waumini.”

Waziri Simbachawene
alisema kwa kuwa nchi in-
aongozwa na utawala wa
haki na sheria, hakuna haja
ya mtu kukaa na hofu na mai-
sha yake.

“Nchi yetu inaongozwa na
utawala wa haki na sheria,
hakuna haja ya mtu kukaa ak-
iwa na hofu na maisha yake,
tunahitaji kuchukua maelezo
yake ya kutosha ili kushughu-
lika na hao aliowataja,” ali-
sisitiza Simbachawene.

POLISI YATOA SAA 24

Jeshi la Polisi Kanda Maal-

umu ya Dar es Salaam, ime-
agiza ndani ya saa 24 kuanza
kuhojiwa kwa Nabii Mwingi-
ra, kuhusu tuhuma mbalim-
bali alizozitoa dhidi ya seri-
kali, ikiwa njama za maofisa
wa serikali kutaka kumuua.

“Jeshi la Polisi limefikia
hatua hiyo baada ya kufua-
tilia kwa kauli zinazodaiwa
kutolewa na Askofu (Nabii)
huyo na kuona kama zina-
jenga hofu na chuki kwa wa-
nanchi dhidi ya serikali yao,”
Muliro Muliro, Kamanda wa
Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam alisema.

“Kwa uzito wa mambo
yanayodaiwa kutolewa na
Askofu (Nabii) huyo ni lazima
apatikane haraka iwezekana-
vyo na ahojiwe kwa kina juu
ya kila kipengele ambavyo
Jeshi linaona kuna viaashiria
vya vigezo vya jinai,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana ka-
tangaza msamaha wa wafungwa zaidi ya 5000 waliopata msamaha uliotolewa na Rais, Samia
Suluhu Hassan, katika maadhimisho ya Siku ya Uhuru. PICHA: JUMANNE

Chanzo mauaji
ya mama
chatajwa

Na Daniel Sabuni, MERERANI

MFANYABIASHARA wa madini
aina ya Tanzanite wa mkoani Aru-
sha, Ruth Mmasy, anayedaiwa ku-
uawa na mwanawe na mwili wake
kukutwa kwenye chemba ya choo,
amezikwa jana huku mamia ya
Arumeru, wakishiriki maziko hayo.

Chanzo cha mauaji hayo kime-
daiwa kuwa ni tamaa ya mali.

Mchungaji wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzani (KKKT),
Usharika wa Mikungani, Ernest
Mola, akihubiri kwenye ibada
va mazishi hayo, alisema jamii
wamesikitishwa na tukio hilo kwa
kuwa marehemu alikuwa mtu wa
kujitoa.

“Siku chache kabla ya uhai wake
alichangia usharika Shilingi milioni
moja, tukashukuru kwa namna
alivyojitolea kwa Mungu,” alisema
mchungaji Mola.

Kaka wa marehemu Hamis
Mmasy, alidai kuwa tamaa za
mali ndizo zimesababisha, Patrick
Mmasi (24) kumuua mama yake
mzazi.

“Marehemu hakuwa anaumwa
alikuwa mzima wa afya ndiyo
hivyo kama ulivyosikia kuwa
mtoto wake wa kumzaa mwe-
nyewe amemuua mama yake,”
alisema Mmasy.
gani, Mwalimu Issa Salum, alisema
marehemu Ruth alisoma Shule ya
Msingi Mikungani na alimfundisha
kipindi alipokuwa mwalimu.

Mwenyekiti wa Mabkroka, Mkoa
wa Arusha, Jeremia Simon, akiso-
ma wasifu wa marehemu alisema,
Ruth alizaliwa mwaka 1980 kwe-
nye kitongoji cha Kairo mji mdogo
wa Mirerani.

Simon alisema marehemu ali-
potea katika mazingira ya kuta-
tanisha Desemba 11, mwaka huu
na kugundulika amefariki De-
semba 24 saa nane mchana Njiro

Rafiki wa marehemu huyo Jack
Momo alisema wamesikitishwa
kwa kuondokewa na rafiki yao
katika kifo kilichosababishwa na
mwanawe wa kumzaa.

Chanjo UVIKO- 19 nyumba kwa nyumba

Na Mary Geofrey,
MKALAMA

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk.
Victorina Ludovick, ameongoza Timu ya
Uendeshaji na Usimamizi wa Huduma za
Afya ya Halmashauri ya Mkalama kutoa
elimu na chanjo ya UVIKO-19 nyumba
kwa nyumba na mtaa kwa mtaa katika
kufikia lengo la serikali la kuchanja wa-
nanchi 3,000 kila siku kwa mkoa huo.

Watalaamu hao walitumia njia ya
miguu, kupita sehemu za biashara, mi-
taani, nyumbani na mashambani kuwapa
elimu na kuwachanja wananchi walioku-
wa tayari wilayani humo.

Wataalam hao wanatekeleza Kampeni
ya Kuhamasisha na Utoaji wa Chanjo ya
UVIKO-19, katika Mpango Shirikishi na
Harakishi unaotekelezwa na Wizara ya
Afya, Maendeleo yaJamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, kupitia Kitengo cha Elimu ya Afya
kwa Umma, inayoendelea nchi nzima.

Dk. Victorina akizungumza na watumi-
shi hao kabla ya kuanza kuwatembelea
wananchi, alisema lengo la kuchanja wa-
nanchi 3,000 kwa siku katika mkoa huo,
litafikiwa kwa watumishi hao wa afya
kutoka kwenye vituo vyao vya kazi na ku-
wafuata wananchi.

Aliwahimiza watumishi hao kutumia
lugha rahisi inayoeleweka kwa jamii hiyo

ili kupambana na maradhi hayo na kui-
saidia serikali kufikia malengo yake iliyo-
jiwekea ya kuchanja asilimia 60 ya Watan-
zania wote.

Naye, Mtaalam wa Ufuatiliaji na Udhibi-
ti wa Magonjwa kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Baraka Nzobo, aliwahimiza
wataalamu hao kuendelea kufanya kazi
kwa ushirikiano ili kuongeza takwimu za
uchanjaji.

Alisema mkoa huo upo nyuma katika
takwimu za chanjo ya UVIKO-19 kwa saba-
bu kubwa ya kukosekana kwa ushirikiano
baina ya watumishi hao wa afya katika
kutekeleza kampeni hiyo inayoendelea

nchi nzima.

“Mnajisikiaje mnapoona mkoa wenu
unashika mkia, takwimu za uchanjaji zipo
chini na nyie mnaendelea kujivuta ku-
wafikia wananchi ni muhimu mkatimiza
wajibu wenu,” alisema Dk. Nzobo.

Wataalamu hao katika mitaa mbalim-
bali ya halmashauri hiyo’ wakati wa kutoa
chanjo, pia waliwahimiza wananchi
kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya
ugonjwa.

Wananchi nao walipata nafasi ya ku-
uliza maswali mbalimbali kabla ya kupata
chanjo hiyo aina ya Pfizer ambayo ina-
chomwa mara mbili baada ya siku 28.
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MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UTOAJI
WA UHANDISI WA HUDUMA ZA UGAVI WA MAJI KWA MRADI WA

EACOP
KUMBUKUMBU NA. ECP-21-C-016

KAMPUNI ya Mafuta na Gesi ya TOTAL East Africa Midstream BV (Company) Tanzania, inawaalika wakandarasi
wazoefu na wanaoheshimika ambao wana uwezo unaconekana, uzoefu uliothibitishwa, utayari na uwezo wa kueleza
nia yao ya kutoa huduma zifuatazo kwa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki. mradi wa EACOP

MAELEZO MAFUPI YA UPEO WA HUDUMA:

Uhandisi wa maji chini ya ardhi/mifumo yenye msingi wa visima na/au kuunganisha kwa mifumo iliyopo ya miandao
wa maji inajumuisha utafiti wa eneo-kazi, uchunguzi wa tovuti na Uhandisi wa kina. Upeo umefupishwa
ndanimaelezoundani hapa chini

Ofisa Elimu Sekondari wa Tanga jiji, Daudi Nchia akiongea na wanafunzi wa say- Mifumo ya maii ya ardhini/kisima
ansi kutoka mikoa mbalimbali wakati wa uzinduzi wa kongamano la sita la sayansi : UFUNZO WA DESKTOP
|||||ofany|ka katika kituo cha sayansi jijini Tanga jana. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA Kusanya na kukagua nyaraka zozote zilizopo , ikijumuisha: 1/ tofiti za kijicfizikia na hidrojiolojia zilizofanywa mapema

na Wizara ya Maji au taasisi nyingine yoyote; 2/ ramani zinazopatikana, picha za angani, ripoti na taarifa zingine

za rasilimali maji za visima vilivyochimbwa hapo awali;
Fanya uchunguzi wa upelelezi eneo la ardhi pamoja na :

° :
- ® hupitia njia za kijiolojia ili kutambua hali ya kijiclojia na hidrojiolojia
: ® Sensa ya visima vilivyoEo, visima vyeye kina virefu, mikondo ya maji na vigen ele vya maeneo yenye dalili za
: maji ndani ya eneo la kilomita 3 la’kiluo cha usambazaiji kinachohitajika (SITE], au eneo linalopendekezwa la

ukuzaji wa kisima ikiwa liko mbali na SITE;

o :
N ¢ Upimaji wa visima vyeye kina virefu na visima vilivyopo, ikijumuisha kiwango cha maiji na vipimo vya msingi vya
: ubora wa maiji;
Ripoti ikijumuisha

e Ramani za Hydrojiolojia na Piezometric; ikijumuisha eneo na kina cha visima vilivyopo

o e Utdfiti wa dhana ya muundo wa kisima (inapowezekana kuifanya kutoka kwa utafifi wa eneokazi,
(u (Osa ml (a a a * Mpango wa program za ziada na kina wa uchunguzi unachitajika kwa muundo wa kisima katika eneo husika.

Tie-ins kwa mifumo iliyopo ya mtandao wa maiji

Na Mwandishi wetu, PEMBA shida unapoingia ndani unakatwa pesa na : EFUNZO vva DESKLOP s kot ot b " » ) n
. AT : usanya na kupifia fakwimu zote muhimu kufoka katika mabonde yanayohusika na mamlaka za usambazaiji maji kuhusu
hatupewi ufafanuzi,” alisema. mtandao wa usambazaji maiji uliopo, mfano ukubwa wa mabomba, vifaa vya ujenzi wa mabomba, ubora wa maji

BAADHI ya wanachama wa kampuni ya Aidha, alimuomba Rais wa Zanzibar Dk. nk.
Masterlife Kisiwani Pemba, wamelalamikia ~Hussein Mwinyi kulifuatilia tatizo hilo na :

kukatwa fedha zao na wengine kutolipwa kuwasikia kilio chao wanachama ambao : RIPOT ildjumuisho:

Uchambuzi wa data zote zilizokusanywa katika muktadha na uwezekano wa kuunganishwa kwa mitandao iliyopo ya

kabisa kutokana na kutokua na mikataba. fedha zao zimekatwa. : usambazaji

Walisema pamoja na kwamba hawaku- “Tunamuomba Rais wetu atusikie :
wa na mikataba, lakini tayari walishafany-  kupitia kilio chetu hiki ili tupatiwe haki UCHUNGUZI WA ENEO
iwa uhakiki hapo awali na kuambiwa zetu, mimi ni mnyonge hapa umeni- : Uhchunlguzw wok kl‘\‘\odﬁfkld kuf‘oEywo kwenye maeneo yanayoweza kuchaguliwa yaliyotambuliwa, mahsusi yaliyo

. . R R . . . . . chaguliwa na kpenaekezwa ili kupata maeneo yenye maiji. R\poh ya uchunguzw wa ifajumuisha:
kwamba taarifa zao zipo katika kampuni  kata milioni 3,530,000 nitegemee kitu : « Programu ya uchunguzi na vhalali wa mbinu zZlizochaguliwa za uchunguzi
hlyo na kuahidiwa iﬁkapo siku ya kurejeSh' gaﬂi wakati ni haki yangu niliiweka kwa e Ufafanuzi wa data, ikijumuisha: 1/Aquifer jiometri & sifa za majimaji na kuchaji upya, 2/kemia ya chemichemi
ewa fedha wanachama na wao watapatiwa  matumaini,”alisema. rgg %(érgFﬁ]gyﬂg@\@(ﬁxg\yﬁea;ﬁgg m%\év?gskiirwn%wr?k kuendeleza rasilimali za maji chini ya ardhi ikiwa ni pamoja
haki zao. Mwanachama Maryam Ramadhan alise- : ' o
“Zoezi la mwanzo ambalo tuliitwa na  ma aliweka kiasi cha Sh. milioni 2,900,000 : UBUNIFU WA KINA WA UHANDISI

kufanyiwa uhakiki baada ya kutoa mael- namakubaliano yao na kampuniya Master- ¢ Ubunifu wa Kisima cha Maji, Bomba la Kisima cha Maiji, Bomba, vifaa na vifaa vinavyozunguka, Hifadhi ya
ezo tulisajiliwa na taarifa zetu zilikuba- life ni kuingiziwa faida jambo ambalo hata : Moji,.... o
lika, lakini jambo la kushangaza baada serikali ilielekeza wanachama wapewe : ® Michoro ya kina, vipimo vya kifunc
ya kufika katika zoezi la urejeshewaji wa  fedha zao kamili lakini la kushangaza pesa : UCHUNGUZI WA ENEO
fedha tumetolewa bila kuangahwa jambo zao zimekatwa. ¢ Kutembelea maeneo ili kuimarisha miandao uliopo kafika eno husika kuzingatia eneo la kazi;
hili limetuvunja moyo kwani hii ni haki “Pesa niliyoiweka mimi nilikubaliana na e Tathmini ya hali ya miundombinu iliyopo yaani hali ya bomba, pampu za nyongeza nk
yetu,”walisema waathirika hao. Masterlife waniingizie faida sijakubaliana : * Kuanzisha maeneo yanayowezekana kwa diili ya kuunganisha;

Akizungumza na waandishi wa habari nao kama baadaye waikate na serikali il- : * Sampuli na uchambuzi wa ubora wa mali
katika zoezi la urejeshaji fedha kwa wana-  isema pesa zetu tutapewa kamili sasa tuna- : : Kufanya uchunguzi wa Topografia kwa o za bomba

. . e 1 . . R Ripoti h i itakayo jumuisha taarif i habari hapo
chama hao, katika Kiwanda cha Makonyo  chojiuliza hzizi pesa tunazokatwa zinak- pottya uehnguz: fiakayo jumuishe faarlia pamoia na habafl fiapo juu

Wawi Chake cl'lake. mwanachama ambaye wenda wapi”, alisema. ) L UBUNIFU WA KINA WA UHANDIS!
hakutaka kutajwa jina lake alisema mka- Kwa upande wake Kamishna wa Bajeti : * Kubuni mtandao kutoka eneo la mfumo mpaka eneo la kazi na pia kwa kuzingatia mifumo ya majumbani katika
taba wake ulipotea na awali alipokwenda kutoka Ofisi ya Rais Fedha na Mipango : maeneo ya wananchi/jamii;
kwenye uhakiki alihakikiwa bila usumbufu  Zanzibar, Saumu Khatib Haji alisema kwa : ° M'C“OTO ¥a kina, vipimo vya kivfund R
. . . . . : Kazi hiyo itafanywa katika maeneo mbalimbali nchini kote
wowote. Kisiwani Pemba wanachama takribani 230 :
“Nilipohakikiwa nilisema mkataba wan- ~ wanatarajiwa kurejeshewa fedha zao kwa : VIGEZO MUHIMU:

gu ulipotea na nikafanyiwa uhakiki vizuri mujibu wa utaratibu. Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka zifuatazo:
tu nilionekana taarifa zangu lakini kwenye Alisema kwa mwanachama ambaye : o Uthibitisho wa kusajiiwa na Brela ORS na CRB.
malipo niliposema umepotea nimeam- jina lake limeonekana kwenye gazeti na : * Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa kafika kanzi data ya EVWURA (LSSP) kama mioaii na
biwa silipwi na hata kuniangalia jina langu  halikuonekana katika matangazo yali- : msambazai wa hudumo ndari yo nchi wokal wo kuwosiisha omo lo keenesho i

p S ‘],, . ] N . . ) & ¥y ® Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za
kwenye kompyuta hawakutaka hii ni haki  yobandikwa wataangalia katika kompyuta : Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya Kimataila vya mafuia na gesi.
yangu kwanini wasinilipe,alisema. na ikiwa haki yake aliiweka na kuwa na : ¢ Maelezo ya uzoefu wa zamani katika kutoa uhandisi wa usambazaiji wa maiji: Uendelezaii wa kisima na/au

kuunganishwa na miandao uliopo wa maji.

Alisema kiasi anachodai kupitia kam- vielelezo, atahudumiwa na kupatiwa fedha :
puni hiyo ni Sh. 500,000 ambazo aliziweka  zake kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa. :
kwa mujibu wa mikataba waliyokubaliana “Wale ambao fedha zao ni kidogo tu- :
na kampuni hiyo. nalipa kwa njia ya mkononi na mwenye :

Mwanachama mwingine ambaye ha- kiwango kikubwa atalazimika kulipwa :
kutaka kutajwa jina lake alisema baada kupitia benki, changamoto zilizojitokeza :

Orodha ya miradi iliyotangulia: maelezo, mieja, eneo, ...

Orodha ya vifaa na mifumo inayomilikiwa, wafanyikazi waliohitimu na wenye uzoefu

Uthibitisho wa uwezo wa kifedha kutekeleza wigo uliopendekezwa wa huduma

Maelezo ya mfumo wa afya usalama na mazingira na sera ya Ubora
Nakala ya Sera za Kupambana na Rushwa na Maadili

ya milioni 6,000,000 ambazo aliziweka ni upotevu wa mikataba ya wanachama, tN\ok‘?mpurl’ yenye E\'u, gm»l‘qoyo yém‘q uwizo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa h?po '\uukyqn‘gtok‘\wo kutuma
. A P . , . AR : aarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kipitia barua pepe:
kupltla kampunl hlyO lakini ahpewa mil- majina yapo lakini wanadai mikataba yao adeline.mmari exlernaI.Iolyalenergies.com [ukubwa' usiozidi MB20) hadi kufikia saa 9:00 mchomg Majira ya F/)Mm’ko
ioni 3,170,000 na kwamba hakuna maelezo  imeungua, imepotea lakini sisi tunawatam- : Mashariki, farehe 24 Januari 2022. Kichwa cha Barua Pepe ni ECP-21-C-O16/EQ.
ambayo alipewa kuhusu ukatwaji wa fedha  bua kwani taarifa zao tunazo,”alisema. :
zake. Wanachama hao walilazimika kurejesh- :
N.ataka kujua hizi pesa ambazo Zlmek.at_ ewa fedha zao'baa.da ya kam_punl hiyo ku- Muhimu: Kwa ajili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na
wa zimekwenda wapi na kama kuna tatizo ~ fungwa na serikali mwishoni mwa mwaka : kuchombuE nyorolLo zihzqfumvﬁo n‘g makampuni ygny%mo. N\wkohko kWﬁ Mokompgr;\‘\/\kitugw? maombi ya zabuni
kwanini serikali usituweke wazi tangu jana, kupitia Ofisi ya Rais Fedha na Mipa- : %fo’f‘?;w&Dﬁj’_ Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa

mapema tukajua tunalipwa kiasi gani lakini  ngo kufuatia agizo la Rais Mwinyi.
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Machinga wakiendelea na biashara zao katika eneo ambalo wameondolewa huku kukiwa na tangazo lenye ujumbe unaowazuia
kuwapo, Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia akabidhi Bil. 12.1/-
utekelezaji miradi maji

Na Dotto Mwaibale, SIN-
GIDA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amekabidhi Sh. bilioni 12.1 kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi
mbalimbali inayolenga kupun-
guza kero ya maji kwa kiwan-
go cha juu katika kipindi cha
miezi sita kuanzia sasa kwa
wananchi wa Mkoa wa Singida.

Hafla ya utiaji saini mika-
taba huo baina ya Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (RUWASA) na wazabuni
mbalimbali ilifanyika mkoani
hapa mwishoni mwa wiki ik-
ishuhudiwa na Mkuu wa mkoa
huo, Dk. Binilith Mahenge na
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoa wa
Singida Juma Kilimba.

Meneja wa RUWASA mkoa
wa Singida Mhandisi Lucas
Japhary, alisema mikataba ya
fedha hizo imegawanyika ka-
tika sehemu mbili, ya kwanza
ni bajeti ya kawaida na pili ni
fedha zinazotokana na miradi
ya UVIKO-19.

“Kwa mwaka huu wa fedha
tumetengewa fedha za miradi
ya maji bilioni 12.1, na leo tuna-
saini mikataba ipatayo sita ya
sehemu ya hiyo bajeti yenye

thamani ya Sh. bilioni 3.9, la-
kini sehemu ya pili tutasaini
mikataba ya fedha zinazoto-
kana na UVIKO-19 ambayo kwa
mkoa wetu wa Singida kwenye
eneo la maji tumetengewa bil-
ioni 4.9,” alisema Japhary.
Alisema katika fedha ya
UVIKO wanatarajia kutumia
Sh. bilioni 2.8 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maji
mijini chini ya Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira mkoani hapa (SUWASA)
kwa maeneo ya Singida Mjini,
Manyoni na Kiomboi, huku

yenye thamani ya Sh. bilioni 1.9
itakayosainiwa kwa maana ya
kila mradi kwenda kuhudumu
vijiji viwili.

Pia, Meneja huyo alimweleza
Mkuu wa mkoa kuwa kukami-
lika kwa miradi hiyo tisa (kwa
maana ya mitatu ya UVIKO na
sita bajeti ya kawaida) ambayo
inatarajia kukamilika ndani ya
muda wa kipindi cha miezi sita
kuanzia sasa inatarajia kupun-
guza kero kubwa ya maji kwa
idadi ya wananchi zaidi ya laki
tatu ndani ya Mkoa wa Singida.

Kwa upande wake, Mtendaji

Mkuu wa SUWASA Mhandisi
Patrick Nzamba, alisema kuhu-
su hali halisi ya utekelezaji wa
miradi ya maji mijini kwa sasa
tayari wameshasaini mkataba
wa kusambaza mabomba we-
nye thamani ya Sh. milioni
244, pia mkataba mwingine
ni ununuzi na usambazaji wa
pampu zinazotarajiwa kufung-
wa kwenye chanzo cha eneo la
Mwankoko na visima ndani ya
manispaa wenye thamani ya
Sh. milioni 150.

Alimweleza Mkuu wa mkoa
kwamba mkataba wa tatu am-
bao wamesaini ni wa kuleta
mita za malipo ya kabla-am-
bao mamlaka hiyo inatarajia
kupata dira za malipo ya kabla
300 kutoka moja ya Kampuni
ya China-mkataba ambao una
thamani ya Sh. milioni 142.

“Mkataba wa nne ambao
tumesaini ni wa kuleta vifaa
vya maunganisho ya bomba
pamoja na bomba za chuma
kwa ajili ya maunganisho
mapya kwa wateja wapatao
1500-ambapo kati ya hao wate-
ja 1000 wataunganishwa kwa
miji ya Manyoni na Itigi na wa-
teja 500 itakuwa ni kwa mae-
neo ya Singida Mjini pamoja
na sehemu ya mji wa Kiomboi

huku mikataba yote hiyo ikita-
rajiwa kukamilika mapema
2022,” alisema Nzamba.

Awali, Dk. Mahenge pamoja
na kumpongeza Rais Samia
kwa juhudi za utekelezaji wa
miradi hiyo muhimu kwa jamii
ikiwamo huduma hiyo ya maji,
aliwataka wazabuni walioka-
bidhiwa dhamana ya kujenga
miradi hiyo kuhakikisha wana-
zingatia ubora na viwango.

“Kajengeni miradi imara,
yenye ubora, yenye viwango la-
kini mkajenge kwa wakati un-
aotakiwa ili wananchi waweze
kupata huduma hii muhimu
ya maji,” alisema Mahenge na
kuongeza;

“Shabaha iliyopo kwa Mkoa
wa Singida ni kuhakikisha us-
ambazaji wa huduma ya maji
vijijini inakwenda kufikia zaidi
ya asilimia 80 huku ile ya mi-
jini ikifikia zaidi ya asilimia 90
muda mfupi baada ya kukami-
lika kwa utekelezaji wa mika-
taba hii.”

Mkazi wa  Kijiji cha
Mwankoko, Neema Khambi,
aliishukuru serikali inavyopa-
mbana kusogeza huduma hiyo
muhimu kwa jamii ikizingati-
wa maji ni kila kitu kwa ustawi
wa afya, elimu na maendeleo

e
AKagua
ujenzi
madarasa
Sikukuu
Krismasi

Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa
mjini, Mohamed Moyo amela-
zimika kukagua na kusimamia
ujenzi wa madarasa ya se-
kondari Sikukuu ya Krismasi,
kuhakikisha yanakamilika
kwa wakati.

Moyo alikuwa katika ziara
hiyo juzi kuangalia shughuli
za ujenzi wa madarasa hayo
yanayojengwa kwa fedha za
UVIKO-19.

Akieleza sababu ya kufanya
ziara hiyo wakati wa sikukuu,
alisema hawezi kuwa na am-
ani wakati madarasa yakiwa
hayajakamilika na kulazimika
ahamishie ofisi yake katika
eneo la ujenzi.

Moyo alisema kuwa
mafundi wa ujenzi huo wa
madarasa, kamati ya ulinzi
na usalama na watendaji wa
serikali na kamati za ujenzi
wote walikuwa katika eneo
hilo la ujenzi huo.

Alisema walikuwa chakula
cha sikukuu eneo la ujenzi na
kuahidi hata mwaka mpya
atafanya hivyo lengo likiwa
kukamilisha madarasa hayo
kwa wakati na kukabidhiwa.

Moyo alisema Wilaya ya
Iringa mjini ipo mbioni ku-
kamilisha ujenzi huo katika
shule za sekondari 66 ziki-
wamo shule shikizi 28 ili
wanafunzi wanaoanza kidato
cha kwanza mwakani waingie
katika madarasa.

Alisema baadhi ya shule
ujenzi wa madarasa umefikia
hatua za mwisho kwa kuweka
madirisha ya vioo.

Kadhalika alisema wakati
wowote kuanzia sasa mafun-
di watakabidhi vyumba hivyo
kwa kuwa ujenzi umefikia
hatua za mwisho.

Moyo alikagua ujenzi wa
vyumba vya madarasa ka-
tika shule za sekondari za
Nyerere, Nyang'oro, Furahia,
Kiwale, [lambilole, Isimani na
za shikizi ambazo ni Kibaoni,
Kigasi, Ikengeze zilizo katia
hatua ya umaliziaji ujenzi
wake kwa kuwekwa maru-
maru.

Moyo alisema kuwa mafundi
wa ujenzi huo wa madarasa,
kamati ya ulinzi na usalama
na watendaji wa serikali

na kamati za ujenzi wote
walikuwa katika eneo hilo la
ujenzi huo.
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Mudawa
usalimishaji
silaha

waongezwa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mambo ya Ndani,
George Simbachawene ametoa
nafasi nyingine kwa wanaomiliki
silaha kinyume cha sheria kuzis-
alimisha kabla ya msako na hatua
kali kuchukuliwa dhidi yao.

Akizungumza na waandishi wa
alisema msako wa silaha hizo ni
endelevu na kwamba watakaokut-

wa nazo nyumbani bila kuziwasili- §

sha kwa hiari yao watachukuliwa
hatua kali za kisheria.
“Uwasilishaji wa silaha kwa hiari
uliotangazwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan umekwenda vizuri
sana na tulitoa taarifa kwamba
tumepata mafanikio makubwa, la-

kini tunaamini kwamba zipo silaha :

nyingine ambazo zinamilikiwa na
baadhi ya wananchi kinyume cha
sheria,” alisema na kuongeza;

“Bado tunatoa rai kwamba uki-
jisikia unaweza kurudisha, lakini
kama katika misako yetu ambayo
imeanza sasa na itakuwa endel-
evu, ukikamatwa utaingia kwenye
matatizo makubwa sana.”

“Ni vyema badala ya watu ku-
kamatwa kupitia misako hiyo ku-
tumia uhuru ambao ulitolewa na
Rais, kwamba wanaomiliki silaha
kinyume cha sheria wazirejeshe
na hata sasa mtu ukijisikia una
silaha ambayo unaimiliki na
huelewi mazingira ya utaratibu
ulivyoipata, ukirejesha unaweza
kuwa uko salama zaidi kuliko
ukiendelea kuitumia halafu ukaja
kukamatwa kwako kwa msako
unaoendelea.”

VITAMBULISHO VYA TAIFA
Kuhusu utoaji wa Vitambulisho
vya Taifa, Simbachawene alisema
wako katika hatua za mwisho za
kuanza kutengeneza kwa awamu

va pili.

Alisema katika awamu hiyo
wanatarajia kuvitengeneza kwa
wingi na kwa kasi kubwa tofauti
na ilivyokuwa awali.

“Vitambulisho vya Taifa tuli-
shasema mara nyingi, kwa sasa
tuko katika hatua za mwisho za
kutengeneza kwa awamu va pili
ambayo sasa vitakuwa vinazal-
ishwa kwa wingi sana na tutapata
vitambulisho kwa kasi kubwa,”
alisema Simbachawene.

“Na kwa sasa karibu kila mkoa
kuna vitambulisho ambavyo
wanaotakiwa kuvichukua hawa-
javichukua, karibu kila mkoa, kila
wilaya, watu wametengenezewa
lakini hawafiki kwenda kuvi-
chukua. Kwa hiyo tusipeleke tu
[awama kwa Mamaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA) pekee,
lakini pia hata walioagiza wengine
vitambulisho hivyo hawajafika
kwenda kuvichukua na ni vizuri
wananchi tukawa tunafuatilia kule
ambako tulikoombea. Wengine
ambao bado hawajapata, tunaen-
delea na mchakato wa kuviten-
geneza.”

Ofisa mifugo afariki usingizini

Na Samson Chacha,
TARIME

OFISA Mifugo wa Hal-
mashauri ya Mji Tarime,
Pedas  Masungwa, aliyeta-
rajiwa kustaafu mwakani,
amefariki dunia akiwa usin-
gizini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
halmashauri hiyo, Gimbana
Ntovya, alithibitisha kutokea

kwa kifo hicho kilichotokea
Desemba 27, mwaka huu.

“Halmashauri yetu tume-
pata pigo kwa kumpoteza
mtumishi mwenzetu Ped-
as usiku wa kuamkia Jumata-
tu, na taarifa za madaktari
zinaeleza kuwa kifo chake kil-
itokana na shinikizo la damu
(BP),” alisema.

Kwa mujibu wa Ntovya, fa-
milia yake ilisema Pedas alifi-

ka nyumbani kwake usiku na
kwenda kulala, lakini baadaye
alisikika akikoroma kwa sauti
hali iliyomfanya mke wake na
watoto kwenda kumwamsha
bila mafanikio.

Alisema familia hiyo ilibidi
iombe msaada kwa majirani
kumpeleka hospitali, lakini
alikuwa ameshapoteza mai-
sha.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi

huyo, mwili wa marehemu
kwake Musoma, mkoani Ma-
rana.

“Masungwa alikuwa
mzalendo alijituma kwa kazi
yake ya kuhudumia mifugo
hata katika minada aliwa-
hudumia wananchi, wafu-
gaji kwa kutoa elimu kwa vi-
tendo,” alisema.
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Wafukua kaburi na kuvunja jeneza

Na Neema Hussein,
KATAVI

KABURI la marehemu Ve-
ronika Wambali (63), aliyezik-
wa juzi saa tisa alasiri katika
makaburi ya Mwangaza, Man-
ispaa ya Mpanda, mkoani Kat-
avi, limefukuliwa na watu wa-
siojulikana kisha jeneza lake
kuvunjwa na kuachwa wazi.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Mtaa wa Mpa-
deco, Kata ya Makanyagio,
Ivo Chambala, alisema tukio
hilo limetokea jana baada ya
kupokea taarifa kutoka kwa

wapita njia.

Chambala alisema ndugu
wa marehemu walipofika
eneo alilozikwa ndugu yao,
walishirikiana kutoa taarifa
polisi na kuthibitisha kuwa
jeneza lilivunjwa na mwili
kuachwa.

“Jana nimeshiriki kumzi-
ka marehemu, ndugu zake
nilikuwa nawafahamu cha
ajabu leo (jana) kaburi lime-
fukuliwa sasa ndiyo tumerudi
tena kuzika upya na kulifanyia
marekebisho kaburi,” alise-
ma.

Kwa upande wake, mse-

maji wa familia, Chifu Mulela
Mallac, alisema Veronika
alifariki Desemba 23 na mwili
wake kusafirishwa mkoani
Katavi kwa ajili ya mazishi na
waliupokea mwili huo De-
semba 25 na kuuzika siku ili-
yofuata.

Alisema wameshangazwa
na kitendo cha kufukuliwa ka-
buri na kuvunjwa kwa jeneza,
huku mwili ukiachwa.

Alisema tukio hilo lime-
waacha na maswali mengi
bila majibu sahihi kwamba
waliotenda walitaka nini.

“Sisi kama familia tume-

jiuliza mambo mengi sana
waliofanya uovu huu walikua
wanataka nini marehemu
alikuwa ni mtu wa kawaida
hakuwa na uwezo wowote
na alikuwa ni mtu mzima tu
maana alizaliwa mwaka 1958
hivyo alikua na miaka 63, sasa
sijui shida yao hasa ilikuwa ni
nini,” alihoji Mallac.

Baadhi ya wananchi wali-
oshuhudia tukio hilo, aki-
wano Mikidadi Idd, walisema

wamesikitishwa na tukio
hilo ambalo walilihusisha na
imani za kishirikina.
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Kilio cha Katiba
mpya kisikilizwe

KIU ya kupatikana kwa Katiba mpya inazidi kuongezeka huku mjadala
ukiendelea kwenye mitandao ya kijamii kwa wanasiasa na wananchi
kuona umuhimu wake.

Kwa sasa kila linapotokea jambo la kitaifa linalosababisha utengano
wengi huelekeza kilio kwenye Katiba mpya, huku wakigusia Tume Huru
ya Uchaguzi, mamlaka ya Rais kuteua, kuruhusu kupinga matokeo ya
urais mahakamani, mgombea binafsi na upatikanaji wa mawaziri.

Mjadala ulishika kasi zaidi wakati wa mkutano wa Baraza la Vyama vya
Siasa, ambalo lilitoka na maazimio 80 moja wapo likiwa ni umuhimu wa
Katiba mpya.

Pia, wadau kama Mtandao wa Madeni na Maendeleo Tanzania (TCDD),
nao wameanza mchakato wa kukusanya saini 5000 za Watanzania wa
makundi mbalimbali, ili wawasilishe kwa Rais Samia Suluhu Hassan kuo-
nyesha umuhimu wa kuanza kwa mchakato huo.

Baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa nao wamejitokeza mbele ya vy-
ombo vya habari na kwenye mitandao ya kijamii kueleza umuhimu wa
kuweka ‘viraka’ kwenye Katiba ya mwaka 1977 kufanya marekebisho ya
muundo na namna wateule wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) wana-
vyopatikana.

Kwa muda mrefu kumekuwa na malalamiko kuwa NEC haiko huru kwa
kuwa Makamishna wake wanateuliwa na Rais ambaye ni Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi ambacho kinashiriki uchaguzi kushindania kiti
cha urais, ubunge na udiwani kama vyama vingine.

Pia, uchaguzi husimamiwa na Wakurugenzi Watendaji wa Halmashau-
ri ngazi ya majimbo, ambao ni wateule wa Rais.

Mchakato wa Katiba mpya ulianzishwa na Rais Jakaya Kikwete kwa ku-
unda Tume ya Marekebisho ya Katiba chini ya uenyekiti wa Jaji Joseph
Warioba, ambayo iliwasilishwa kwenye Bunge Maalumu la Katiba, lakini
mchakato ulifika mwisho wajumbe wakiwa wamegawanyika.

Kwa sasa kumekuwa na mtanziko wa wapi pa kuanzia kwa kuwa wapo
wanaoikubali Katiba pendekezwa na wanadai ni kama Katiba ya sasa
imewekewa ‘viraka’ na wengine wakisema haikuhusisha wote kwa kuwa
wajumbe wa vyama vya upinzani walisusia bunge hilo na kuunda Umoja
wa Katiba ya Wananchi (UKAWA) huku wajumbe wa CCM na makundi
mengine wakibaki hadi mwisho na kutoa Katiba pendekezwa.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mabadiliko ya Katiba wakati ule ilipaswa
kuwa na makundi mawili yanayounga mkono na yanayopinga kufanya
kampeni kabla ya kuwa na kura ya maoni ambayo ingepigwa na Watan-
zania wote kuamua iwe Katiba.

Kutokana na mkwamo huo bado maswali ni mengi kama maoni ya
wananchi yatakusanywa tena, kwenye rasimu ya Jaji Warioba au Katiba
Pendekezwa? Na ndiyo maana hadi imeendelea kutumia iliyopo.

Juzi Mwenyekiti wa CUF Taifa, Prof. Ibrahim Lipumba, alipendekeza
kufanyika marekebisho ya Katiba kwa kuweka Tume Huru ya Uchaguzi
na ipatikane kabla ya uchaguzi mkuu wa 2025, kwa kuwa ili kuwa na
Katiba mpya inahitaji miaka mitatu kabla ya kuanza kutumika.

Rais Samia alisema apewe muda aimarishe maendeleo ya uchumi wa
nchi kwanza kisha suala la Katiba litajadiliwa, lakini wapo wanaosema
maendeleo yanakwenda pamoja na Katiba ambayo ni sheria mama.

Kuna umuhimu wa ya kilio hiki kusikika hasa kwa ibara muhimu am-
bazo zinaonekana zinahitaji kufanyiwa marekebisho na hata viongozi wa
vyama vya siasa waliokutana Dodoma waliona umuhimu wake.

Katiba iliyopo sasa ilitungwa wakati nchi haijawa na watu wengi wala
mahitaji hayakuwa kama ya sasa na ndiyo maana msukumo umekuwa
mkubwa kwa kuwa sasa nchi ina vyama vingi hivyo ni muhimu jambo
hili likapewa kipaumbele ili kupunguza au kuondoa malalamiko kwenye
uchaguzi mkuu ujao.
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Ulinzi wa mtoto ni wajibu wangu..
Nitamlinda atimize ndoto zake, Naongea
nawewe acha rushwa ya ngono. Ewe
mwananchi komesha ukatili wa kijinsia,

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Watoto ombaomba kuzurura bila

TANZANIA inafanya harakati
mbalimbali za kuwakwamua
watoto na ujinga kwa kutoa
elimu kwa wote, kwa kuzinga-
tia kwamba, elimu ya msingi
kwa kila mtoto ni lengo nam-
ba mbili la Maendeleo Endel-
evu ya Milenia (MDGs).

Lengo hilo linasisitiza
kuhusu umuhimu wa kuwa
na elimu kwa wote ili kuwez-
esha maendeleo katika sekta
zote na Tanzania inajitahidi
kulitimza lengo hilo siyo tu
kwenye ujenzi wa madarasa,
bali pia kwa kuongeza kiwan-
go cha uandikishaji wa watoto
wa elimu ya awali na darasa la
kwanza ili wapate elimu ha-
timaye wasonge mbele zaidi
kulingana na uwezo wa kitaal-
uma darasani.

Hata hivyo, pamoja na
juhudi hizo, bado wapo baa-
dhi ya watu ambao kutokana
na sababu mbalimbali ziki-
wamo umaskini hawasomi
ama wazazi hawawapeleki
watoto wao shuleni. Kwa mfa-
NO mmojawapo ni watoto am-
bao kila siku husimama katika
Dar es Salaam wakiomba pesa
kutoka kwa abiria au kwa ma-
dereva wa magari yanayopita
mbele yao.

Wengi wao walitakiwa
kuwa darasani lakini wakati
wa masomo, wako barabarani
wakiomba msaada wa fedha
na wengine wakisafisha vioo
vya magari ili wapate ujira, na
wakati mwingine wanafungi-
wa vioo na kufukuzwa kwa
kuchafua magari ya watu.

Ni wazi kwamba, kuna haja
ya kuchukua hatua za maku-
sudi kusaidia kundi hilo am-
balo ni miongoni mwa wale
wanaotarajiwa wa taifa la ke-
sho, kama ilivyofanyika kwa
wafanyabiashara wa mach-
inga.

Wapo vijana wadogo am-
bao hufanya kazi ya kusafi-
sha magari ambao wanadai
kulipwa fedha hata kama ha-
wajaruhusiwa kusafisha vioo
hivyo, haina maana kuende-
lea kuwa na watoto wanaoi-
shi mitaani, serikali ichukue
hatua.

Hawa ni watoto wanao-
hitaji kulindwa , kutunzwa
na kuendelezwa kila idara na
kubwa zaidi wakiheshimiwa
utu wao bila kukutana na
vikwazo , lakini wanalazimi-
sha kusafisha vioo vya magari
bila kuruhusiwa, kisha wa-
nalazimisha kulipwa ujira, na
kama hawakulipwa, inaele-
zwa kuwa wakati mwingine
huwamwagia madereva maji.

Vijana hao na wengine
wanaoomba pesa, hupenda
kuwa maeneo yenye taa za
kuongoza magari, na pale
yanaposimama ili kusubiri
taa ziruhusu, wao ndipo hu-
fanya kazi hiyo iwe ni kusafi-
sha vioo au kuomba fedha.
Kwanini watoto waishi bara-
barani? Mkuu wa Mkoa, Idara
ya Ustawi na Maendeleo ya
Jamii, polisi na wadau wen-
gine wana jukumu la kuokoa
watoto hawa ambao ni ju-
kumu la serikali kuwalinda na
kuwatunza.

. kusoma ni kuandaa bomu kesho

Wakazi wa Dar es Salaam
ni mashuhuda wa hali hiyo
ambayo ni vyema sasa hatua
zaidi zikachukuliwa ili ku-
wasaidia watoto hao kupata
elimu, wakati huu serikali in-
apogharamia elimu na kwam-
ba bila kuwapo kwa hatua
za kuhakikisha watoto hao

wanakwenda  shule, in-
awezakana wakawa bomu la
baadaye.

Na hasa wale wanaosafisha
vioo vya magari, kisha wanao-
tumia nguvu kutaka pesa ku-
toka kwa madereva, huenda
baada ya hapo hujiingiza
kwenye uhalifu kama dawa za
kulevya, udokozi, unyanyasaji
wenzao na hata kuharibu
mali za watu mitaani.

Tutafakari kwamba, bado
ni watoto, lakini wanatumia
nguvu kutaka pesa. Je, waki-
wa watu wazima itakuaje? Ni
vyema ikawekwa mikakati ya
kuhakikisha  wanapelekwa
shule ili wapate elimu.

Inawezekana katika kundi
hilo kukawa na viongozi,
wataalamu wa fani mbalim-
bali wa taifa la kesho, lakini
hawajapata fursa ya kusoma
kutokana na sababu zilizo nje
ya uwezo wao au ndani ya uw-
€70 wao.

Wakuu mbalimbali ambao
wamewahi kuongoza mkoa
wa Dar es Salaam kwa nyakati
tofauti, walikuwa na mipango
ya kuwaondoa ombaomba
mitaani, lakini hata hivyo hai-
jawahi kufanikiwa ni wakati
wa kutumia mikakati mipya
na bora zaidi.
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Wafungwa 5,704 wasamehewa

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa msa-
maha kwa wafungwa 5704 katika kua-
dhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania
Bara.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini Dar es Salaam jana, Waziri wa Mambo
ya Ndani, George Simbachawene, alisema
Rais Samia ametoa msamaha huo chini ya
ibara ya 45(1) (d) cha Katiba.

Kwa mujibu wa Simbachawene, Rais Sa-
mia ametoa msamaha kwa wafungwa hao
kwa masharti ya kupunguziwa robo ya ad-
habu zao baada ya punguzo la kawaida la
moja ya tatu inayotolewa chini ya kifungu
cha 49(1) cha Sheria ya Magereza, sura ya
58.

Watakiwa
kujikinga
UVIKO-19 kwa
kupata chanjo

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANANCHI wa Wilaya
ya Mkoani, kisiwani hapa
wamewashauriwa kufuata
maelekezo ya wataalamu wa
afya kwa kuendelea kuvaa
barakoa, kunawa mikono na
kupata chanjo ya UVIKO-19
ili kulinda usalama wa afya
Zao0.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hizi, Mkurugenzi
wa Baraza la Mji Mkoani,
Yussuf Kaiza Makame, alise-
ma licha ya wananchi ku-
chukua tahadhari za kujilinda
ni vyema wakafuata maagizo
wanayopatiwa na wataalamu
wa afya.

Alisema, baadhi ya
watu wanapuuza agizo la
wataalamu wa afya jambo
l[inaloweza kusababisha
maambukizi ya ugonjwa huo
kusambaa zaidi.

“Tunajikinga ila ni kwa kiasi
kidogo sana kwa sababu tu-
naona kama ugonjwa haupo
tena, tusijisahau wananchi,
tuendelee kujikinga na ku-
wakinga wengine,” alisema.

Ofisa Afya Baraza la Mji
Mkoani, Bimkubwa Kheir
alisema, kila mwananchi
anatakiwa ajitambue kuwa
ni muathirika wa ugonjwa
huo, kwa kuwa athari zi-
takazotokea zinampata Kila
mmoja kwa namna moja ama
nyingine.

“Tuliopata chanjo tujitahidi
kuwahamasisha wengine na
wao wachome, kujikinga ni

Alisema msamaha huo utawahusu pia
wafungwa wenye magonjwa ya kudumu,
wazee, wenye umri wa miaka 70 na zaidi,
wenye ulemavu wa mwili na akili.

Wengine ni walioingia gerezani wakiwa
na mimba, wanaonyonyesha na wasio-
nyonya, pamoja na wafungwa waliokaa
gerezani kwa muda wa miaka 20 na kue-
ndelea wenye tabia njema, waliohukumi-
wa adhabu ya kuwekwa kizuizini ambao
wamekaa gerezani kuanzia miaka 15 kue-
ndelea.

Simbachawene alisema wafungwa am-
bao hawatahusika na msamaha huo ni
wale wanaotumikia adhabu ya kunyong-
wa na wenye makosa ya kujaribu kuuwa,
kujiua au kuua watoto wachanga.

Wengine ni wanaotumikia kifungo chini

ya sheria ya Parole, sheria ya huduma kwa
jamii na kifungo cha nje, waliopatikana na
hatia ya kuhukumiwa kifungo kwa makosa
ya sheria ya uhujumu uchumi, wanaotu-
mikia vifungo kwa makosa ya matumizi
mabaya ya madaraka, utakatishaji fedha,
rushwa, na usafirishaji dawa za kulevya.
Wengine ambao hawatahusika na msa-
maha huo ni waliopatikana na hatia na
kuhukumiwa kifungo kwa kosa la utekaji
au wizi wa watoto, kufanya biashara ya bi-
nadamu, kuwapa mimba wanafunzi, uka-
tili dhidi ya watoto na wenye makosa ya
kukutwa na viungo vya binadamu.
Wengine ni wenye kujihusisha na nyara
za serikali, ujangili, wizi na ubadhilifu wa
fedha za serikali, wafungwa wanaotumikia
vifungo kwa makosa ya kutoroka au ku-

jaribu kutoroka chini ya ulinzi halali au
kusaidia kutenda makosa hayo.

WANAORUDIA MAKOSA

Simbachawene alisema serikali inawe-
ka utaratibu wa kufuatilia mienendo ya
wafungwa watakaosamehewa na kwamba
endapo itabainika wamerudia tena kuji-
husisha na makosa ya jinai, watarudishwa
gerezani.

“Hatuwezi kuacha kumuachia mfung-
wa kama ameonyesha tabia njema,
isipokuwa tunaweka utaratibu mzuri
wa kufuatilia mienendo ya wanaojihu-
sisha tena na makosa ya jinai ili kabla
hawajatenda tena makosa zaidi tuwarud-
ishe gerezani,”alifafanua Waziri Sim-
bachawene.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas Katambi, ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Shinyanga Mjini,

akikagua ubora wa Ubao katika shule ya sekondari Kolandoto Manispaa ya Shinyanga, leo/ jana, alipofika kukagua maendeleo ya
ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa shuleni hapo, kwa fedha za UVIKO 19 Sh.milioni 40 na kuridhishwa na hatua ya ujenzi wa
vyumba hivyo. PICHA: MARCO MADUHU

Rais ateua Mwenyekiti NEC, Bodi ya Mikopo

Na Mwandishi Wetu

bora zaidi, tusikae mitaani na
kuzungumza dhana potofu
kuhusu chanjo,” ni salama na
haina madhara,” alifafanua
ofisa huyo.

Naye Mratibu wa Elimu
yva Afya Pemba, Abeid Ali,
alieleza muhimu wa chanjo
kuwa unazuia maambukizi
ya ugonjwa wa corona kwa
asilimia kubwa.

RAIS Samia Suluhu Hassan
amemteua Jaji Jacob Mwam-
begele, kuwa Mwenyekiti wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC).

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Mkurugenzi
wa Mawasiliano ya Rais, Tkulu,
Jaffar Haniu, Mwambegele ni
Jaji wa Mahakama ya Rufani
na Mjumbe wa NEC, anaye-

chukua nafasi ya Jaji mstaafu Katika hatua nyingine, muda wake.
wa Mahakama ya Rufani, Sem- Rais amemteua Prof. Khamis Aliyeteuliwa mwingine ni
istocles Kaijage, aliyemaliza Dihenga kuwa Mwenyeki- Mhadhiri Mwandamizi wa

muda wake.

Pia, Rais amemteua Jaji
Mwanaisha Kwariko kuwa
mjumbe wa NEC akichukua
nafasi iliyoachwa wazi na Jaji
Mwambegele.

Mwingine aliyeteuliwa ni
Jaji wa Mahakama Kuu, Sam
Rumanyika kuwa Jaji wa Ma-
hakama ya Rufani.

ti wa Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB).

Taarifa hiyo ilibainisha
kuwa kiongozi huyo anahu-
dumu kwa mkataba katika
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), Morogoro, na
anachukua nafasi ya Prof. Wil-
liam Anangisye, aliyemaliza

Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Dk. Mussa Kis-
saka kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa
Mamlaka ya Serikali Mtandao
(eGA).

Kwa mujibu wa taarifa hiyo
uteuzi huo ulianza Desemba
23, mwaka huu.
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Viongozi wa dini wakemea dhambi Sikukuu

Na Renatus Masuguliko,
GEITA

VIONGOZI wa dini mkoani
Geita wamekemea wanaotenda
dhambi wakati wa Sikukuu ya
Krismasi badala ya kumrudia
Mungu kwa kutenda mema.

Hayo yalisemwa hivi karibuni
na baadhi ya viongozi wa Umoja

wa Makanisa ya Kipentekoste
mkoani humo, wakati akitoa
tamko rasmi la kufanyika kwa
ibada na kongamano maalumu
kwa ajili ya kujitathimini na kuli-
ombea taifa na viongozi wake
kuliepusha na majanga kwa
mwaka 2022 baada ya ibada ya
Krismasi.

Baadhi ya viongozi hao, Katibu

wa Umoja huo, Mchungaji Josh-
ua William alisema ibada hiyo
inalenga kujitathimini uwajibi-
kaji na ushiriki katika kutimiza
wajibu wa viongozi wa dini na
waumini.

Viongozi wengine ni Asko-
fu James Majembemakali, Asko-
fu Nestory Lunyilija, Askofu
Stephano Kamhanda na Dk.

A

Robert Ngai.
Mratibu wa kongamano hilo,
Mchungaji Raphael  Mgala-

tia, alisema litafanyika Desemba
30, mwaka huu, katika uwanja
wa CCM Kalangalala Geita mjini
na kuwa litawashirkisha wa-
nanchi wote bila kujali dini zao
kwa ajili ya kufanya tathimini
kubaini changamoto za mwaka

Muuguzi katika hospitali ya halmashauri ya mji Masasi mkoani Mtwara akiendelea kumtunza mtoto kichanga ambaye

wiki iliyopita aliokotwa akiwa ametupwa jalalani katika kijiji cha Chikukwe, mtaa wa Mwambao kata ya Chikukwe
wilayani Masasi, kichanga hicho bado kipo katika hospitali hiyo na bado kinaendelea kuwa na afya nzuri kama Kili-
vyotembelewa na gazeti hili jana. PICHA: HAMISI NASRI

Katambi afurahia ujenzi wa madarasa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira,
Patrobas Katambi, amesema
ameona thamani ya fedha
kwenye ujenzi wa vyumba vya
madarasa katika shule za se-
kondari na shikizi, Manispaa ya
Shinyanga.

Katambi ambaye pia ni
Mbuge wa Jimbo la Shinyanga
Mjini, alibainisha hayo jana
kwenye ziara yake ya ku-

kagua ujenzi wa vyumba vya
madarasa, pamoja na miun-
dombinu ya barabara na ma-
daraja.

Alisema baada ya kukagua
ujenzi huo shule za sekondari
Kolandoto na Uzogole pamo-
ja na shule ya msingi shikizi
ya Zaire ameridhishwa kwa
kuwa fedha imetumika ip-
asavyo.

“Nimekagua ujenzi wa vy-
umba vya madarasa kwa kweli
nimeona thamani ya fedha,
mmejenga kwa ubora unaotak-

iwa licha ya kujenga vyumba vi-
wili vya madarasa kwa Sh. mil-
ioni 40, lakini mmejiongeza na
kujenga ofisi moja ya walimu,”
alibainisha Katambi.

Aliwapongeza pia wananchi
kwa kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan kwenye
ujenzi wa vyumba hivyo kwa
kutoa nguvu kazi
kushiriki kwenye shughuli za
uchimbaji msingi.

Katika hatua nyingine, aki-
kagua ujenzi wa miundom-
binu ya barabara na madaraja,

ikiwamo

aliwataka Wakala wa Barabara
Mjini
kuongeza
wa miundombinu hiyo, pamo-
ja na kuzingatia ubora unao-
takiwa na kuikamilisha kwa
wakati.

Nao, Wakuu wa shule, Deus
Maganga wa Kolandoto na
Cosmas Nkoko wa Uzogole,
kwa nyakati tofauti walisema
ujenzi wa vyumba hivyo uta-
saidia kupunguza changamoto
ya msongamano wa wanafunzi
madarasani.

(TARURA),

kasi ya ujenzi

2021 kwa kuweka mikakati ili
zisijirudie 2022.

Aidha, alisema mgeni rasmi
atakuwa Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Rosemary  Senyam-
ule na litakwenda sambamba
na ibada maalumu kuliombea
taifa, viongozi na wananchi ili
Mungu awaepushe na janga la
UVIKO-19.

CCM .
yahamasisha
usajili kidijitali

Na Julieth MKireri, KIBAHA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Kibaha Mjini, kimetoa
wito kwa wanachama wake
kujisajili kwa njia ya kidijitali
ili waingie kwenye mfumo
wa Kisasa.

Akizungumza juzi na vion-
g0zi wa Jumuiya ya Wazazi
wa wilaya ya Kibaha, Katibu
wa CCM, Ally Suleiman, alise-
ma chama kinaingia kwenye
mifumo ya kisasa na kwamba
ni muhimu kila mmoja aka-
jisajili kwa njia hiyo.

Alisema wanachama wote
wanatakiwa kusajiliwa kwe-
nye mfumo wa kielektroniki
na kupata kadi za kidigitali
na ifikapo 2022 wanachama
wote wanatakiwa wawe
wamesajiliwa kwenye mfumo
huo utakaosaidia upatikanaji
wa taarifa.

Alisema vipo vikwazo vya
simu za kusajilia wanachama
na suala hilo linafanyiwa
marekebisho, ambapo vi-
tasambazwa kila kata ili
kusajili wanachama kwa njia
va kielektroniki.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi Kibaha Mjini, Nuru
Magege, alisema wameweka
utaratibu mzuri wa kuhama-
sisha wanachama kujisajili.

Aidha, alisema baadhi ya
viongozi walipata mafunzo
va namna ya kusajili wana-
chama na zoezi hilo litak-
wenda vizuri na kufikia
malengo waliyojiwekea.

Naye MwenyeKkiti wa CCM
Kibaha Mjini, Maulid Bundala,
alisema wanachama wana-
paswa kujisajili kwa njia hiyo
ambayo itasaidia kujua idadi
kamili ya wanachama.

Alisema wanachama
wote wanatakiwa
Kusajiliwa kwenye
mfumo wa Kielektroniki
na kupata kadi za ki-
digitali na ifikapo 2022
wanachama wote wana-
takiwa wawe wamesajil-
iwa kwenye mfumo huo
utakaosaidia upatikanaji
wa taarifa.
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B Biteko awajia juu wanaotapell
wafanyabiashara madini wa nje

Aliyepinga kifungo :
cha miaka 30
agonga mwamba

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani
Tanzania imetupilia mbali
rufani iliyokatwa na Christian
Ugbechi akipinga kifungo cha
miaka 30 jela kwa kukutwa na
dawa za kulevya na kubariki
atumikie adhabu hiyo.

Hukumu hiyo ilitolewa na
jopo la majaji watatu, Jaji
Mkuye Mwambegele, Jaji
Mary Levira na Jaji Issa Maige
baada ya kupitia sababu 19 za
kupinga hukumu iliyoletwa na
Mahakama Kuu, Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi.

Katika kesi dhidi ya Jamhuri,
mlalamikaji alihukumiwa Juni
21, mwaka 2019 na kupewa
adhabu ya kutumikia kifungo
cha miaka 30 jela.

Inadaiwa alikamatwa Uwanja
Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere akiwa anasafirisha
dawa za kulevya gramu 947.57
aina ya heroine.

Pia, katika hati ya mashtaka
mlalamikaji alikuwa akisafiri-
sha dawa hizo kuelekea Vienna
kupitia Addis Ababa, lakini
hakufanikiwa kutekeleza azma
yake baada ya kushukiwa na
kukamatwa.

Koplo Peter na wenzake
wawili walimkamata na ali-
popekuliwa katika begi lake
alikutwa na dawa za kulevya
akiwa kazihifadhi katika soksi
nyeusi.

Upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na wakili wa serikali
Apimaki Mabrouk na mrufani
alijiwakilisha mwenyewe.

Mrufani miongoni mwa
sababu za kupinga adhabu ya
kifungo ni kwamba upande wa
Jamhuri ulishindwa kuthibiti-
sha makosa dhidi yake bila
kuacha shaka yoyote na
kwamba shahidi hakujenga
msingi wa vielelezo vilivyo-
tolewa mahakamani kuonye-
sha vilimfikiaje.

Pia, ilidaiwa soksi inayodai-
wa zilikutwa dawa za kulevya
haikutolewa kama kielelezo
mahakamani.

Baada ya kupitia hoja hizo
zilizopingwa na Jamhuri kwa
madai upande wa mashtaka
walithibitisha mashtaka bila
kuacha shaka, jopo lilisema
kwamba kielelezo kama soksi
kilitakiwa kitolewe mahakam-
ani.

“Pamoja na sababu hizo,
mahakama inaona hakuna haja
ya kugusa hukumu iliyotolewa
na mahakama ya chini, kesi
dhidi ya mrufani ilithibitika
bila kuacha shaka, rufani inatu-
piliwa mbali,” lilisema jopo hilo
na kwamba adhabu dhidi ya
mrufani inaendelea.

Na Shaban Njia, KAHAMA

AZIRI wa Madini,
Dk. Doto Biteko
ameonya kundi la
baadhi ya wafanya-
biashara wa madini ya dhahabu
wanaojihusisha na vitendo vya
kutapeli wafanyabishara kutoka
nchi za nje kwa kuwaomba fedha
ili wawanunulie madini.

Alisema matapeli hushindwa
kufanya hivyo na kujificha kwe-
nye kisingizio kuwa wanaumwa
UVIKO-19.

Ameonya kuwa wizara haita-
vumilia vitendo hivyo kwa saba-
bu vinadhalilisha nchi kupitia
sekta hiyo na sasa wanajipanga
kuanza kuwachukulia hatua za
kisheria wote wanaojihusisha na
vitendo hivyo.

Pia, amewatadharisha maofisa
madini wanaoshirikiana na baa-
dhi ya wafanyabiashara kuwaibia
wachimbaji wadogo wa madini

kwa kupaka mafuta mashine ya
kupima dhahabu na kusababisha
kupata kilo chache kulinganisha
na madini yaliyofikishwa.

Dk. Biteko aliyabainisha hayo
juzi wakati wa kikao cha wadau
na wafanyabiashara wa madini
kutoka mikoa 10 ya kimadini
nchini, uliofanyika Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama, mkoani
Shinyanga, lengo likiwa ni kusiki-
liza kero mbalimbali zinazowaka-
bili wafanyabiashara hao.

Alisema kuwa, kundi hilo lime-
kuwa likipokea fedha za ununuzi
wa madini kutoka kwa wafan-
yabishara wa nje (wazungu) na
kupiga picha maboksi ya madini
yaliyofungwa siri za wizara ya
madini feki kisha kuwatumia
kwa njia ya WhatsApp kuwa mzi-
go uko njiani, jambo ambalo sio
kweli na wanapotumiwa fedha
wanazima simu zao.

“Hivi karibu amekuja mzungu
ofisini analia kutapeliwa Dola za

Kimarekani 800,000 sawa na kia-
si cha Sh. bilioni 7.2, tulipompigia
simu mhusika aliyepatiwa fedha
hizo alirusha maneno na kusin-
gizia kuwa anaumwa UVIKO-19
jambo ambalo sio kweli,” alisema
Dk. Biteko.

Aidha, alisema hapo awali
wafanyabiashara wa madini wa-
likuwa wakituhumiwa katika
shughuli ya utoroshaji wa ma-
dini na kusababisha serikali ku-
kosa maduhuri, lakini baada ya
kulidhibiti jambo hilo kwa sasa
wameibuka kuwatapeli wafanya-
biashara wa nje fedha za ununuzi
wa madini.

Hata hivyo Dk. Biteko alisema,
kuna masoko ya madini yame-
kuwa yakifanya vyema kulipa
maduhuri ya serikali bila kusum-
buana na kwamba soko la madini
mkoa wa Geita linaongoza nchi
nzima kwa kulipa fedha hizo kwa
zaidi ya Sh. bilioni 211.5 kwa kip-
indi cha mwaka jana.

Kadhalika, alisema soko la pili
ni Mara lilipata maduhuri hayo
Sh. bilioni 109.3 ikifuatiwa na
soko la madini mkoa wa kimadini
Kahama kwa kiasi cha Sh. bilioni
93.7 na mwaka huu wa fedha zi-
natakiwa kukusanywa Sh. bilioni
650.

Naye Mwenyekiti wa soko la
madini Mbogwe mkoani Geita
alisema, soko halina Ofisa wa
Usalama wa Taifa ambaye atasi-
mamia shughuli ya ufungaji hali
ambayo imekuwa ikisababisha
kuchukua muda wa usafirishaji.

Pia, Edson Charles alisema,
kuna baadhi ya maofisa madini
katika maeneo yao wasipowapa-
tia posho wanashindwa kuja ku-
hakiki wakati wa ufungaji mzigo
wa dhahabu na wamekuwa wa-
kichelewesha kutoa namba za
malipo kwa ajili ya kulipa fedha
za maduhuri ya serikali..

Meneja Mauzo wa Tigo Moshi, mkoani Kilimanjaro, Silas Mkuyu (kulia), akikabidhi
zawadi ya pikipiki kwa Jeremiah Shoo, mkazi wa Machame, mshindi wa pikipiki, katika
promosheni inanyoendelea ya wagiftishe gift juu ya gift, mkoani humo juzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

. Asasi yaomba fedha za
- UVIKO-19 zifikirie shule
- Zawenye ulemavu

© Na Christina Haule, MVOMERO

ASASI za kiraia zinazoshughulikia masuala ya watoto

: mkoani Morogoro, zimesema suala la ujenzi wa madar-
: asa katika shule za sekondari za kata linalofanywa na
¢ serikali nchini kupitia fedha za UVIKOO-19 sio la kube-
: zwa na lifikiriwe pia kwenye shule za msingi na shule
: maalumu za watoto wenye ulemavu.

Mkurugenzi wa shule maalumu ya watoto wenye

ulemavu wa viungo na akili (Amani) iliyopo wilayani
: Mvomero, mkoani hapa, Padre Beatus Sewando alise-
: ma jana kuwa ni vyema serikali ikafikiria kujenga ma-
: darasa ya nyongeza kwenye shule maalumu za watoto
: wenye ulemavu ili kutimiza uhitaji na kuwafanya wakae
: mbalimbali na kuepuka ugonjwa wa virusi vya corona.

Alisema suala hilo linafaa kupongezwa na kwamba

wanafunzi watakaa mbalimbali darasani na kuleta
: maana halisi ya kujikinga na janga hilo.

Alisema uwapo wa shule maalumu ya watoto wenye

ulemavu wilayani Morogoro unasaidia wazazi wengi
kupata pa kukimbilia kuwapeleka watoto wao kusoma
: kutoka maeneo mbalimbali ya mkoa huo.

Kadhalika, alisema shule maalumu ya Amani ina

: jumla ya wanafunzi 70 huku ikiwa na vyumba vya ma-
: darasa vitatu na upungufu kwa asilimia 40 kwa kipindi
hiki cha UVIKO-19 kinachotaka wanafunzi kukaa mbal-
¢ imbali darasani.

Naye mmoja wa watu wenye ulemavu, Benedict Des-

dery, aliishauri serikali kuongeza madarasa hayo huku
ikizingatia kuboresha miundombinu kwenye shule
. hizo.

Alisema awali shule hizo za kata hazikuwa na miun-

: dombinu rafiki kwa ajili ya watu wenye ulemavu wa
: viungo jambo ambalo lilimuwia vigumu wakati aki-
: soma sekondari na kulazimika kusukumwa na wenzie
: au kubebwa katika baadhi ya maeneo shuleni licha ya
: kuwa na baiskeli ya miguu mitatu.

Naye Mkurugenzi wa Asasi ya Wezesha Mabadiliko,

: Dk. Lusako Mwakiluma, aliishauri serikali kupitia fedha
. hizo kuongeza madarasa pia katika shule za msingi ili
¢ kuwafanya wanafunzi kuepuka msongamano mkubwa
: uliopo ikiwamo uwapo wa wanafunzi wanaokaa chini
: madarasani kwa sasa.

Serikali imetenga kiasi cha Sh. trilioni 1.3 zilizokuja

kwa ajili ya UVIKO-19 kwa kuzifikisha kwenye sekta
: mbalimbali ikiwamo elimu na maji ili kutengeneza mi-
* undombinu na kujikinga na ugonjwa huo.
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Ndumbaro kusomesha

watoto wanne sekondari

Na Amon Mtega, SONGEA

AZIRI wa Maliasili na

Utalii ambaye pia ni

Mbunge wa Jimbo la

Songea mjini mkoani
Ruvuma, Dk. Damas Ndumbaro,
amejitolea kuwasomesha sekond-
ari watoto wanne wanaolelewa
katika vituo vya watoto wanaoishi
katika mazingira magumu ikiwa
ni mchango wake kuunga mkono
juhudi za serikali.

Alisema baada ya kubaini
changamoto zinazowakabili wa-
toto hao aliamua kuanzisha mch-
ezo wa gofu ambao uliwakusanya
marafiki zake wengi kisha kum-
changia fedha kwa ajili ya watoto
hao.

Dk. Ndumbaro alijitolea kuso-
mesha watoto hao alipotembelea

vituo vitatu vya kulelea watoto
hao, vikiwamo vya Mtakatifu An-
thony kilichopo kata ya Mfaran-
yaki, Swacco kilichopo Mwengem-
shindo na Mtakatifu Tereza
kilichopo Msamala na kutoa
zawadi za Sikukuu ya Krisimasi na
kuwatakia heri ya Mwaka Mpya
wa 2022.

Waziri huyo akiwa ameambat-
ana na Meya wa Manispaa ya Son-
gea, Michael Mbano, Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Hamis Abdallah Ally na familia
yake amesema kuwa kama jamii
itajenga tabia ya kuwatembelea
watoto wanaolelewa kwenye vi-
tuo hivyo, matatizo yanayowaka-
bili yatatuliwa.

Dk. Ndumbaro alitoa zawadi
mbalimbali ukiwamo mchele,
unga, sukari, mafuta ya kupikia

vyakula na mafuta ya kupaka
mwilini, sabuni pamoja na viny-
waji baridi ikiwa ni sehemu ya
kusherehekea Sikukuu ya Kris-
masi.

Alisema kuwa watoto waliyopo
kwenye vituo hivyo ni wa wote,
hawawajui wazazi wao zaidi ya
wale wanaokwenda kuwatembe-
lea na kuwapa misaada.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori (TAWA), wakiwa
wameambatana na waziri huyo
wamechangia magodoro huku
kituo cha Swacco kikiwa kimepati-
wa vitanda sita vyenye mfumo wa
mbili kwa moja ili kuboresha maz-
ingira ya kulala watoto hao.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa CCM wilaya ya Songea Mjini,
Ally aliwapongeza wanaosimamia
vituo hivyo kuwa wana moyo wa

upendo jambo ambalo jamii ina-
takiwa kujifunza.

Meya wa Manispaa ya Songea,
Mbano alisema manispaa hiyo
itaendelea kushirikiana na vituo
vyote vya kulelea watoto kwenye
manispaa hiyo ili kubaini changa-
moto wanazokutana nazo.

Naye mmoja wa walezi wa wa-
toto hao mtawa Judith Mwageni
wa kituo cha Mtakatifu Anthony,
alisema watoto hao huchuku-
liwa katika mazingira hatarishi na
changamoto za kuwatimizia ma-
hitaji yao ni kubwa.

Kwa upande wao watoto hao
wamemshukuru  waziri  huyo
kwa upendo wake, huku baadhi
wakitoa zawadi ya keki kwa wa-
ziri ikiwa ni sehemu ya kutambua
mchango wake na kuwatembelea
mara kwa mara.

-—
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Waziri wa Maliasili na Utalii ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Songea mjini Dk. Damas Ndumbaro akimkabidhi zawadi mbalimbali kwenye kituo
cha Mtakatifu Anthony kilichopo Mfaranyaki alipokuwa ametembelea vituo vitatu vya kulelea watoto hao. PICHA NA AMON MTEGA.

Asas achangia mil. 10/- ujenzi ofisi ya CCM

Na Francis Godwin, [RINGA

MJUMBE wa Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa (NEC) Mkoa wa Ir-
inga, Salim Abri Asas, amechangia
Sh. milioni 10 kwa ajili ya ukamil-
ishaji jengo la ofisi ya Chama cha
Mapinduzi wilaya ya Kilolo.

Asas amekabidhi fedha hizo
juzi wakati wa kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya CCM wilaya ya
Kilolo, huku akiwataka viongozi
wa wilaya hiyo kusimamia ujen-
zi wa ofisi hiyo ili Mei mwakani
wilaya hiyo iwe imekamilisha
ujenzi huo.

“Pamoja na watendaji wetu wa
serikali kuendelea kutekeleza il-
ani, viongozi wa CCM misijifungie
ndani tokeni nje nendeni mkaf-
uatilie utekelezaji na kuwahoji
pale ambapo mnaona kuna ku-
suasua kwa utekelezaji wa ilani
ya CCM na kuna malalamiko ya
wananchi,” alisema Asas.

Alisema msimamizi mkuu wa
ujenzi wa barabara ni TARURA
au TANROADS, lakini hawajawa-
hi kujibu maswali ya wananchi
kuhusu kero ya barabara zaidi ya
kuwauliza viongozi waliowacha-

a.
Aidha, Asas alipongeza jitiha-
da zilizofanywa na serikali kuka-
biliana na tatizo la upungufu wa
vyumba vya madarasa nchini.
“Hii neema ambayo imeshuka
mwaka huu chini ya Rais Samia
haijawahi kutokea miaka iliyopita
serikali ilikuwa ikitoa agizo kuwa
msipokamilisha ujenzi wa vy-
umba vya madarasa hadi tarehe
fulani mtakiona na fedha hakuna
ila sasa unaambiwa usipokamili-
sha ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa hadi Januari 15 utakiona
na fedha hizi hapa kwa hiyo
hakuna cha kujitetea,” alisema.
Aliwataka viongozi wa CCM
kwenda kuwaeleza wananchi

mazuri ambayo serikali imeen-
delea kuyafanya na kuna mengi
yanakuja kama miradi ya maji
na mingine mingi ambayo seri-
kaliimeendelea kutekeleza katika
maeneo mbalimbali.

Kuhusu tatizo la pembejeo za
kilimo, Asas alisema ana imani
serikali ipo kwenye mchakato
wa kuzitatua ili kuona wakulima
wanapata mbolea kwa gharama
nafuu zaidi.

“Changamoto zipo, wapo am-
bao wameanza kulalamika hata
suala la mvua kutonyesha lawa-
ma wanaitupia serikali, ndugu
zangu tuwe wa kweli hilila mvua
tatizo kubwa ni sisi wenyewe tu-
nakata miti ovyo sasa kama ha-
tutunzi mazingira tusitegemee
kupata mvua za kutosha lazima
tuhimizane kutunza mazingira ili
kuepusha ukame,” alisema.

Akizungumzia siasa, alisema
mkoa wa Iringa kwenye wilaya

nyingine zote hali ni nzuri na za
kistaarabu zaidi, lakini kwa wilaya
ya Kilolo wanachama wake ni
mabingwa wa kuendesha siasa
za kuchafuana na ni wilaya inay-
oongoza kuwa na siasa zisizofaa
za kuchafua watu.

“ Mimi niwaombe sana wana
CCM Kilolo ni vizuri mtu kama
hamtaki kutompa kura kuliko
kumchafua na kura kumnyima
tunatambua kuwa mwakani tu-
nakwenda kwenye uchaguzi wa
chama niwaombe tuwe na siasa
za kistaarabu tuache siasa za
kuchafuana,” alisisitiza.

Mwenyekiti wa CCM wilaya ya
Kilolo, Kilian Myenzi, aliwataka
wana CCM kuendelea kushika-
mana kukamilisha ujenzi huo wa
ofisi  huku akipongeza utendaji
kazi wa Rais Samia kuwa umeen-
delea kuwa nuru kubwa kwa
chama na serikali.

Wanaume
wahusishwa
tatizo
udumavu
Kwa watoto

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAUME wilayani
Njombe, mkoa wa Njombe
wameshauriwa kusaidia
malezi ya watoto kwa
kuzingatia lishe bora ili
kuondokana na tatizo la
udumavu.

Ushauri huo umetolewa
katika mdahalo wa lishe
uliofanyika mjini hapa kuwa
tatizo hilo linazidi kutokana
na wanaume kujiondoa
katika malezi kwa kudhani
ni jukumu la mama pekee
na kusababisha udumavu
kuzidi kuwapo.

“Suala la malezi na ku-
hakikisha lishe bora kwa
mtoto ni la baba na mama,
lakini inasikitisha kuona
mama ndiyo anahangaika
kuhakikisha mahitaji kwa
mtoto wakati baba yupo na
shughuli zake, hii si sawa,”
alisema Amina Said.

“Wanaume naomba
twende sambamba kwenye
hili ili kuhakikisha mtoto
anapata afya bora, tuki-
ungana tatizo la udumavu
katika mkoa wetu litakua
historia,” alisema Aurelia
Mtitu.

Naye Emilia Msafiri alise-
ma kinamama wanajikita
katika shughuli za kiuchumi
badala ya kuweka uangalizi
kwa mtoto hali inayosaba-
bisha udumavu.

“Ni kweli tunatafuta
fedha, lakini tujiulize fedha
hizi tunatafuta kwa ajili
ya nani? Unakuta mama
anaamka saa 12 asubuhi
kwenda shamba nyumbani
amemuachia mtoto kande
tena za siku tatu huyu mto-
to atakua kweli, hiyo lishe
bora itatoka wapi tubadi-
like tuwape hawa watoto
mpangilio bora wa chakula,”
alisema Emilia.

Kwa upande wake, Philo-
teus Ngilangwa, alisema
wazazi wengi wanawapa
watoto wao chakula ili
washibe hali inayosaba-
bishwa na ukosefu wa elimu
sahihi juu ya lishe.

Alisema ili kupunguza
tatizo hilo elimu itolewe
kuanzia ngazi za chini
kama mashuleni, vyuoni
na kwenye familia, wazazi/
walezi wafundishwe namna
ya kutumia muda vizuri wa
malezi na shughuli za ku-
waingizia kipato sambamba
na viongozi wa umma wali-
chukue kama ajenda katika
vikao vyao.
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI
WETU

Wasomi walioibuka na
kinasa sumu ya nyuKki

Ukurasa 13

2021 imeandika historia

MNH kup

EKNOLOJIA ya kupandiki-

za uloto kwa wagonjwa

wa saratani ya damu ni

utaalamu mpya ulioanza
kutumika nchini Novemba 2021,
kwa Hospitali ya Taifa Muhimbili,
ni kuandika historia kufanikisha
kuokoa maisha ya wagonjwa wa
saratani ya damu.

Mara nyingi kama si zote, sara-
tani ya damu ilichukuliwa kama
hukumu ya kifo kwa vile maradhi
hayo, yalidhoofisha mwili na kuu-
kaushia damu, lakini sasa historia
imebadilishwa.

Utaalamu huo unaohusisha
kuondoa seli zote za saratani
kwenye viwanda vya kutengeneza
damu mwilini katikati ya mifupa
kitaalamu inafahamika kama ‘bone
marrow transplant,’ anasema
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Damu, Dk.Stella Rwezaula kutoka
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.

Dokta Stella Mkuu wa Idara
ya Hematolojia ya Hospitali ya
Muhimbili, anafafanua kuwa sara-
tani ikiwa kwenye damu, inamaan-
isha mwili mzima una seli za kansa
kwa sababu uhai wa binadamu
uko kwenye damu inayohusika na
kusafirisha hewa safi na kuondoa
chafu, kusambaza chakula, maji na
michakato yote ya maisha .

KAZI YA KUPANDA ULOTO

Kwa hiyo kinachofanyika ni kuua
seli zote mwilini ambazo ziko ndani
ya damu, mfano chembe nyeupe,
nyekundu, sahani na chembe
mama (stem cells) za aina mbalim-
bali, anasema Dk. Stella.

Anasema tiba huanza kwa
kuwapa wagonjwa dawa za kutibu
kansa kwenye damu, akikumbusha

andikiza uloto

Mashine ya mionzi moja ya tiba za kusaidia Wagon]’vva wa saratani. PICHA: MTANDAO

kuwa kila aina ya saratani ina dawa
yake maalumu au ‘chemotherapy’
inatamkwa ‘kemotherapi’ inayo-
tolewa kama vidonge, sindano au
dripu na kwa saratani ya damu
anapewa ‘kemo’kwa miezi minne
hadi sita.

Anaongeza kuwa, baada ya hatua
hiyo mgonjwa akishapona kabisa,
kinachofuata ni kupandikiza uloto
kwa kutumia teknolojia mpya
ambayo mwenye kuchangia uloto
analazwa na kupewa dawa inayosi-
mamia uzalishaji wa seli kuu (stem
cells) za damu ili zipatikane kwa

wingi kwa wakati mfupi ili kuzi-
hamishia kwa mgonjwa wa kansa.

“Mchangia uloto analazwa na
kuingizwa kwenye mashine ya
spectra Optia, ina upande mmoja
unatoa damu mwilini na kuku-
sanya seli mama stem cells) na
upande mwingine unarudisha
damu mwilini, iliyochambuliwa
na kuondolewa mama ni kazi
inayofanywa kwa saa nne hadi
sita na hizo seli kuu zinakusanywa
kwenye mifuko ya damu kama ile
inayotumika kukusanya au kuhi-
fadhi damu salama,” anafafanua

mtaalamu.

Baada ya kukusanya damu
yenye seli mama hizo kutoka kwa
mchangiaji , mgonjwa anaanza
tiba kwa kupewa dozi kubwa ya
dawa za saratani (kemotherapi),
ili kumaliza seli za kansa zilizojifi-
cha popote mwilini mfano kwenye
mishipa ya fahamu na ubongoni.

Dokta Stella, anasema baada ya
tiba hiyo mgonjwa anapewa damu
hiyo yenye stem cells mpya kwa njia
za kawaida zinazofanyika kwenye
kuongeza damu na uloto mpya
huanza kuota ndani ya mifupa na

kuzalisha damu kati ya wiki mbili
hadi tatu tangu aliposafishwa na
kuwekewa huo mpya.

Usipoota inakuwaje? Akijibu
swali hilo anasema mara nyingi
unaota na ufafanuzi zaidi ni
kwamba, tiba hiyo inatolewa kwa
wagonjwa wa saratani ya damu
inayoitwa ‘acute leukemia’ ambayo
inashambulia chembe mama
changa (immature stem cells)
kwa wenye kansa inayoshambulia
chembe mama za kuzalisha damu
zilizokomaa.

Anasema, kwenye saratani
inayoshambulia ‘immature stem
cells, mgonjwa anapewa uloto wa
mchangiaji ambao unabadilisha
kundi la damu yake iwapo alikuwa
na kundi A la damu, anapopitia
michakato yote ya kutibu saratani,
iwapo uloto mpya ulitolewa na
mwenye damu kundi ‘O’ hubadilika
kuwa kundi O.

Ni wagonjwa wangapi walioti-
biwa? “Hadi sasa Muhimbili ime-
badilisha na kupandikiza uloto
wagonjwa watano, ni teknolojia
inayomwezesha mgonjwa kuen-
delea kuishi na kuongeza miaka
zaidi licha ya kushambuliwa na
kansa.” Anasema anapoulizwa
iwapo kupanda uloto kunaondoa
kansa mwilini.

Akizungumezia suala la gharama,
anasema ni kubwa ikifikia kati ya
Shilingi milioni 250 hadi 300 iwapo
tiba itafanyika nchini India na
kwamba kwa upande wa Muhim-
bili inapungua mno na kugharimu
shilingi milioni 70 na kwamba
mgonjwa akiwa na bima ya afya,
inachangia kupunguza baadhi
ya gharama za matibabu kwa
mgonjwa.

Anafafanua kuwa teknolo-
jia hiyo ya kupanda uloto ina-
tumiwa pia kutibu saratani ya
mitoki,lymphoma, matatizo ya seli-
mundu na hata wagonjwa ambao
uloto wao hauzalishi seli mama za
damu na walioathirika na saratani
zinazoshambulia seli nyeupe na
mfumo wa kinga ya mwili.
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Eneo |||||okuvva [ikitumiwa na machmga l\/lbe2| Mvvlsho Dar es Salaam, likiwa wazi baada ya serikali kuv\/aondoa PICHA: SABATO
KASIKA

UNAWAPENDA na kuwa-
takia kila la heri waso-
maji wa kijarida chetu cha
TESA heri ya Mwaka Mpya
wa 2022. Tukiwakumbusha kujik-
inga na UVIKO 19. Zaidi tunawaka-
ribisha tena kuendelea kuwa nasi.
Nakala yetu hii ndiyo ya mwisho
kwa mwaka 2021, ambao unaele-
kea ukingoni baada ya safari
ndefu ya miezi 12 yenye matukio
mbalimbali likiwamo la serikali
kufanikiwa kuhamisha machinga
kwenye maeneo yasiyo rasmi na
kuwapeleka katika masoko.

Ni mara ya kwanza zoezi hilo
kufanikiwa, kutokana na kwamba
kila serikali ilipojitahidi kuwaon-
doailikutana na vikwazo, vikiwamo
kutoka kwa watu mbalimbali kama
wanasiasa, baadhi yao waliwatetea
kutokana na maslahi yao binafsi,
hali iliyosababisha hata machinga
wenyewe kugoma kuhama hali
ambayo wakati mwingine ilicho-
chea vurugu kati yao na vyombo
vya dola.

Tofauti na miaka mingine, safari
hii machinga wamehamishwa bila
kutokea vurugu za aina yoyote
licha ya changamoto hizo ni za
baadhi ya machinga kurudi kwenye
maeneo ya awali wakati wa jioni,
kwa maana kwamba wanavizia
muda huo wakijua kuwa hakuna
wa kuwafukuza ndipo wanapanga
biashara zao.

Mbinu zilizotumika kufaniki-
sha machinga kuondoka maeneo
ya awali katika mikoa mbalimbali

MaambukKizi
ya ugonjwa
ugonjwa huo
yanaongeze-
ka huku
ukiendelea
kuhimiza
wananchi
kuchukua
tahadhari
ambazo
zinaweza
kusaidia
kuepuka ku-
kumbwa na
UVIKO-19.

nchini, zingetumika pia kwenye
kuhamasisha umma wa Watanza-
nia kuwa makini dhidi ya maam-
bukizi ya corona.

Ni vyema hatua zaidi za kuka-
biliana na ugonjwa huo zitumike,
kutokana na  kwamba watu
wanaendelea na shughuli zao
kama kawaida bila kujali afya zao,
hali ambayo inaweza kusababisha
wakapata ugonjwa huo.

HALI IKOJE?

Pamoja na kuwapo mion-
g0zo, bado kuna baadhi ya watu
hawachukui hatua zozote zitaka-
zowawezesha kuwa salama dhidi
ya ugonjwa, kwani wanaovaa
barakoa ni wachache au wakati
mwingine hakuna anayevaa. Hasa
kwenye mabasi, maeneo ya ibada
wakati mkazo unakuwa hospitalini
zaidi.

Mojawapo ya maeneo hayo
ni stendi za mabasi zikiwamo za
daladala na ya mikoani, ambako
watu wanakusanyika bila tahad-
hari, na pia ndani ya daladala,
abiria wanajazana, huku wakiwa
hawajavaa barakoa.

Iwapo mtu akipata nafasi ya
kutembelea Mbezi Luis Dar es
Salaam, kuanzia stendi za daladala
na hata ya mabasi ya mikoa ya
Magufuli atashuhudia hali hiyo
kwamba bado kuna msongamano
mkubwa wa watu wasiochukua
tahadhari.

Siyo stendi pekee bali hata
kwenye masoko ya eneo hilo,

hayana ndoo za maji tiririka, watu
wanaendelea na shughuli zao
kama kawaida wakiwamo wafan-
yabiashara na wateja wao.

Kwa mazingira kama hayo, ni
wazi kwamba unahitajika utashi
wa kisiasa kwa ajili ya kuhakiki-
sha watu wanachukua tahadhari
ambayo itawasaidia kuepuka
ugonjwa wa corona ambao unaen-
delea kuangamiza watu duniani.

Ingependeza kama mwaka ujao
ukiwa wa Watanzania kuchukua
hatua zinazotakiwa kwa ajili ya
kuepuka ugonjwa huo badala ya
watu kusubiri kusukumwa kulinda
afya zao.

MAELEKEZO

Licha ya serikali kutoa mwon-
gozo wa udhibiti corona kupitia
afua ya kuthibiti misongamano
katika jamii bila kuathiri shu-
ghuli za kiuchumi toleo la kwanza
ambao unaweka wazi jinsi ya
kujikinga na ugonjwa huo, hakuna
ufuatiliaji wala kusimamia endapo
unatekelezwa.

Mwongozo huo unataka kila
mtu kuvaa barakoa katika vyombo
vya usafiri na stendi za mabasi,
daladala na bodaboda, huku
vyombo vya ulinzi na usalama
vikitakiwa kusimamia utekelezaji
wa mwongozo huo.

Unagusa pia kwenye vituo vya
mabasi, ambako wasafiri wana-
takiwa kunawa hivyo kuwepo
na ndoo za maji tiririka ili abiria
wapate huduma hiyo kabla ya

kupanda ndani ya vyombo vya
usafiri huku wakiwa wamevaa
barakoa, lakini yote hayo hayapo.

Mwongozo huo unahimiza
wananchi kuepuka mikusanyiko
isiyo ya lazima, lakini vyombo vya
usafiri kama daladala na mabasi
ya mikoani kuzingatia idadi ya viti
kwa kutojaza abiria kupita kiasi.

Hivyo ndivyo vita dhidi ya
corona imekuwa ikifanywa, huku
utoaji wa chanjo nao ukiendelea
kwalengo la kulinda afya za Watan-
zania ingawa inaonekana baadhi
ya watu ni wagumu kuchukua
hatua na hakuna viongozi wanao-
fuatilia na kuhakikisha utekelezaji.

Mwaka huu uanze na usimam-
izi na ufuatiliaji kama ambavyo
mwongozo unaelekeza vyombo
vya usalama kusimamia suala hilo
kwenye vituo vya mabasi ili kila
anayesafiri ahakikishe amenasa na
amevaa barakoa.

Hatua hiyo inaweza kusaidia, ili
asiyenawa na asiyevaa barakoa,
azuiwe kupanda basi la abiria
hadi hapo atakapozingatia maele-
kezo ya mwongozo, lengo likiwa ni
kusaidia kupunguza maambukizi
ya ugonjwa huo nchini.

Wizara ya Afya inasema, maam-
bukizi ya ugonjwa ugonjwa huo
yanaongezeka huku ukiendelea
kuhimiza wananchi kuchukua
tahadhari ambazo zinaweza
kusaidia kuepuka kukumbwa na
UVIKO-19.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Afya, Dk. Dorothy Gwajima, idadi
nyingi ya sampuli zinazopokewa
katika Maabara Kuu za Taifa
zimeongezeka kutoka 14 kwa siku
hadi kufikia 47 kwa siku, hali inay-
oonyesha idadi ya maambukizi
inaongezeka.

Hivyo, si vibaya mbinu zilizo-
tumika hadi machinga wa mikoa
mbalimbali nchini wakahama bila
vurugu, zingetumika kukabili-
ana na ugonjwa huo, kwa maana
kwamba wasiozingatia mwongozo
wachukuliwe hatua.

Maeneo yote yenye mkusanyiko
wa watu, yangekuwa na maji
tiririka kila mmoja anawe na avae
barakoa, asiyefanya hivyo asipewe
huduma iwe ya usafiri au nyingine
kulingana kile anachohitaji.

Kwa njia hiyo ikiwamo pia ya
kupata chanjo, inaweza kuwa
rahisi kukabiliana na ugonjwa huo
na kufanikisha kudhibiti kirusi
cha omicron kilichojiongeza zaidi
na hivyo kila mmoja kuchukua
hatua ikibidi kushurutishwa na
kutozwa faini, kama ilivyo kwa
wamachinga.
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AZI za ubunifu wakati

mwingine ni lazima

ziendane na mazingira

ndiyo maana leo wakazi
wengi wa mikoa ya joto kama Dar
es Salaam wangetamani yapati-
kane mabati ya gharama nafuu
yanayobadilika na kutengeneza
hali ya ubaridi msimu huu wa jua
na joto kali.

Bati la paa linalozalisha ubaridi
wakati wa jua lingekuwa mbadala
wa feni na viyoyozi yote hayo
yakilenga kutatua changamoto
zinazofanana na mazingira ya
Watanzania.

Mfano wa ubunifu wa kifaa cha
kuvuna sumu ya nyuki wa Tan-
zania kilichobuniwa na watafiti
hivi karibuni ni moja ya kazi zina-
zoakisi hali ya mazingira.

Kifaa hicho cha kupata sumu
ya nyuki kinaundwa na vijana
wahitimu wa Taasisi ya Teknolo-
jia Dar es Salaam (DIT), Theresia
Sembua na Patrick Kitosi, wana-
osema wanafanya hivyo waki-
amini kuwa sumu hiyo ina soko
ndani na nje ya nchi na kama
wafuga nyuki wakiipata na kuiuza
wanaweza kuleta mabadiliko kiu-
chumi kifamilia na kitaifa.

Sumu ya nyuki au ‘bee venomy’
hutumika zaidi kwa ajili ya tiba,
dawa na hata kwenye vipodozi
kwa ajili ya kutibu ngozi pamoja
na majeraha ya moto au vidonda.

Theresia alisema hayo alipo-
zungumza na Nipashe hivi kar-
ibuni akitaja mikakati ya namna
jamii inavyoweza kugeukia fursa
zenye tija kubwa kiuchumi wakati
wa mkutano uliowakutanisha
wanaharakati ngazi ya jamii
kutoka vituo tofauti ikiwamo
Mabwepande, Saranga, Majohe na
Kivule mkoani Dar es Salaam, ili-
yoandaliwana Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP).

Anabainisha kuwa kifaa hicho
kinachovuna sumu ya nyuki,
ambacho huwekwa jiirani na
mzinga msituni, kinaendana na
mazingira ya nyuki wa hapa nchini
na kinaundwa kwa gharama
nafuu, akiendelea kusema:

“Ni ubunifu mpya katika maz-
ingira mapya ya huku Afrika.
Kitu ambacho kimetusukuma
kufanya utafiti huu ni kwamba
nyuki wanatabia ya kubadilika
badilika kutokana na mazingira ya
hali ya hewa. Mimi ni sehemu ya
utafiti huo ambao tunashirikiana
na mwenzangu tukifanyia kazi
pamoja.”

“Nyuki wa Ulaya au China, ni
tofauti na nyuki wa Afrika na Tan-
zania pia, wa hapa nchini hata nao
hutofautiana ,nyuki wa Tabora
wanakuwa na tabia tofauti na wa
Pwani, kwa hiyo huwezi kuchukua
mashine kutoka China ukaitumia
kuvuna sumu hii kwa nyuki wa
hapa nyumbani ukaipata kwa
ufanisi,” anasema Theresia.

Anasema sumu hiyo inayo-
patikana kutoka kwenye nyuki

Kifaa cha kunasa sumu ya nyuki kinachofaa na kuendana na mazingira ya Tanzania. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Wasomi walioibuka na

Kinasa sumu ya nyukl

Ni ubunifu
mpya Kkatika
mazingira
mapya va
huku Afrika.
Kitu amba-
cho kime-
tusukuma
kufanya
utafiti huu
ni kwamba
nyuki wa-
natabia ya
kubadilika
badilika ku-
tokana na
mazingira ya

hali ya hewa.

inauzwa sehemu mbalimbali
duniani na iwapo itakusanywa
kwa wingi inauzwa kati ya Shilingi
150,000 hadi 300,000 kwa gramu
moja na kwamba kifaa hicho
kimeshafanyiwa majaribio ya
awali na kuonyesha ufanisi.
“Tumekitengeneza  kwa
teknolojia ya kielektroniki iki-
maanisha kuwa inaundwa kama
kompyuta na inatoa shoti ya
umeme na inapowagusa wanash-
tuka na wakasirike na kutoa
sumu yao, na kumwagika kwenye
sehemu maalumu ya kifaa hiki ili
kukusanywa na wafugaji hao.”

UMUHIMU WAKE

Theresia anasema sababu ya
kubuni kifaa hicho ni baada ya
kutafiti na kubaini kazi ya sumu
hiyo na matokeo ya soko na mahi-
taji kwenye jamii hasa kwa vile
hutibu magonjwa ya mishipa ya
fahamu, misuli kukakamaa, baridi
yabisi, magonjwa ya ngozi, pumu,
mzio vilevile kutengenezea vipo-

dozi na chanjo mbalimbali.

Kadhalika, anabainisha kuwa
ina matumizi mengi hasa ya afya
kama kuzalisha dawa na kinga
dhidi ya mangojwa na katika
baadhi ya viwanda hutumiwa
kutengenezea vipodozi vya ngozi,
ambavyo vinarekebisha ngozi
(serum) iliyoanza kuzeeka, au
yenye michubuko na mikwaruzo.

Akifafanua kuhusu sumu hiyo
sokoni anasema huuzwa kwa
wastani wa Shilingi 150,000
hadi 300,000 kwa gramu moja
kutegemeana na ubora pamoja
na eneo ilikovunwa.

Sehemu inakouzwa sumu hiyo,
anasema ni katika maabara mbal-
imbali za utafiti wa dawa pamoja
na hospitali kubwa na kwamba
anafahamu hutumika pia kwenye
Taasisi ya Utafiti wa Dawa za Bin-
adamu (NIMR) kutengeneza tiba
zinazokusudiwa.

“Baadhi ya mikoa yenye watu
wanaozalisha sumu hiyo na
Tabora , Singida na Dodoma na

inawezekana kabisa kila mrina
asali au wafuga nyuki, wakaamua
kuwa na kifaa hiki ili kuvuna
sumu hii. Ndilo jambo kubwa lil-
ilotusukuma kufanya utafiti huu
ili kumsaidia mkulima wa hapa
Tanzania kupata kifaa hiki kilicho-
tengenezwa maalumu kwa ajili ya
mazingira ya humu nchini.”

UTAFITI WAITHIBITISHA

Utafiti uliofanywa kwa wiki
12 kwa wanawake 22 waliopaka
mafuta yenye ‘serum’ ya mchang-
anyiko wa sumu ya nyuki mara
mbili kwa siku, ulibaini kuwa
walipunguza makunyanzi usoni,
ikilinganishwa na bidhaa nyingine
ambazo zilitumiwa awali bila
matokeo hayo, anasema Theresia.

Pia kwa wiki sita baadae watu
wengine ambao walitatizika
na ngozi hasa chunusi usoni
ambao kwa asilimia 77 walitumia
mchanganyiko wa mafuta yenye
sumu ya nyukiwalipata matokeo
mazuri, anaongeza.

Vilevile, kampuni nyingi za kuu-
tunza ngozi zimeanza kuongeza
sumu ya nyuki kwenye bidhaa
kama vile serum na vimiminika
baada ya kubaina kuwa kiambato
hicho kinaweza kukuza afya ya
ngozi kwa njia kadhaa, ikiwa ni
pamoja na kupunguza uvimbe,
kutoa vimelea na athari zake.

Anasema ushahidi kutoka
kwenye utafiti wa wanyama unap-
endekeza kuwa tiba ya sumu ya
nyuki, inawezakupunguza dalili
za hali ya kushuka kingamwili, na
kinga kuushambulia mwili kama
vile lupus, encephalomyelitis.’

Utafiti umeonyesha kuwa mat-
ibabu haya ni salama na yanafaa
na yanaweza kupunguza hatari
ya baadaye ya athari mbaya za
kutumia dawa kwa muda mrefu.
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ELIMU
NA MWANDISHI
WETU

WAKA 2021 umeon-

doka karibu 2022.

Tunawatakia kila la

heri wasomaji wetu
wa TESA na zaidi heri ya mwaka
mpya unaosherehekewa Juma-
mosi wiki hii.

Ujio wa mwaka mpya kimazin-
gira unakutana na changamoto
kubwa kitaifa ambayo inahitaji
wataalamu kung’amua namna
bora ya kutupa na kurejeleza taka
za plastiki na za kielektroniki.

Plastiki zinaendelea kuwa taka
ngumu zisizodhibitika zimejaa
kila mahali kuanzia masham-
bani, kwenye viwanja vya shule
na maeneo ya wazi, mitaroni na
barabarani.

Mwisho wa taka hizo ni kwenye
vyanzo vya maji kama mtoni,
ziwani na baharini. Hivyo elimu
ya kuhifadhi taka hizo na namna
ya kuzichakata ni suala linalohitaji
kipaumbele.

Lengo namba 14 la maendeleo
endelevu linazungumzia maisha
na rasilimali za majini zinazohusu
bahari, maziwa na mito. Vyote
hivyo hapa nchini vinajaa plastiki.

Iwapo samaki na chumvi
zinazovunwa kutoka baharini
vinaathirika na plastiki ni wazi
hatma ya watu wanaokula vitu
hivyo iko shakani.

Plastiki kuanzia matairi ya aina
zote, vyombo vya nyumbani, vifaa
vya kielektroniki na aina zote za
vifungashio zikiwamo chupa za
vinywaji mbalimbali zinaishia
majini.

Ni dhahiri samaki watakula,
wataumia na mwishoni wata-
toweka. Mazalia yao chini
ya mikoko, kwenye delta na
madimbwi yatafunikwa na plas-
tiki na mayai yatakayoanguliwa
hayawezi kuishi kwenye plastiki,
mwisho maisha ya viumbe majini
yatakoma maeneo hayo kubaki
tupu.

HATUA ZA MUHIMU

Janga la plastiki ni kubwa na
p engine ni wakati wa kuzibana
kisheria kampuni zinazozalisha
bidhaa za plastiki kuanzisha
viwanda vya kurejeleza mabaki
yake.

Hatua hiyo inaweza kuwa ya njia
mbalimbali mfano kuhusika moja
kwa moja kuanzisha viwanda
hivyo, kushirikiana na wadau
zikiwamo halmashauri za miji
na majiji pamoja na wawekezaji
wengine, lakini kikubwa kuwe na
udhibiti.

Pamoja na viwanda ni vyema
wawekezaji hao wakaanzisha ,
vituo vya kisasa vya kukusanyia
vifungashio vyao iwe chupa, viti,
au mabaki mengine ya taka hizo
ili iwe rahisi kwa wajasiriamali
kuvifikia baada ya kuzikusanya ili
vipelekwe viwandani kwa utara-
tibu unaoeleweka.

Pamoja na kushiriki kuanzisha
viwanda vya kurejeleza watafiti
wa vyuo vikuu na taasisi za kite-
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Taka za plastiki zinazojaza bahari, mito na maziwa ni chanzo

wa baada ya kuzongwa na nyavu baharini. PICHA: MTANDAO

2022 utatue balaa taka
za plastiki, Kielektroniki

Kwa ujumlia
bunge li-
fikirie ku-
tunga sheria
za kuwa-
bana wa-
naoingiza
mitumba

ya viwango
duni kwa
vile hata
vyombo vya
nyumbani
vya plas-
tiki huuzwa
nchini.

knolojia na ufundi zishauri aina
za bidhaa zinazoweza kupatikana
kupitia urejelezaji.

Aidha, wataalamu na watafiti
waeleze mbinu nyingine ya
kudhibiti na kuharibu taka za
plastiki kwa gharama nafuu ,
isiwe ni kurejeleza wakati wote
na hilo lilenge kuwasaidia wakazi
sisha watu kutunza mazingira na
kudhibiti plastiki lakini pia taifa
kuwa na sheria na kuweka mion-
gozo ya kudhibiti utupaji plastiki
ovyo unaoendelea sasa.

Kila kampuni inayozalisha au
kuhusika na plastiki iajiri mtaal-
amu mshauri na mikakati ya
kudhibiti taka hizo na kuwasili-
sha ripoti na kazi zake NEMC ili
zikaguliwe na kufuatiliwa.

TAKA ZA KIELEKTRONIKI

Mabaki ya viambato vya bidhaa
za kielektroniki kama simu, betrii
zake, mifuniko, halikadhalika
kompyuta , betrii zake ni kitisho
kingine kwa mazingira .

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC),
lifuatilie na kusimamia udhibiti
wa taka za plastiki na za kielek-
troniki ili kuikoa nchi na janga
la ardhi, maji na mimea kujaa
madini tembo (heavy metals)
kama chuma, nikel, zebaki, shaba,
kromiam, cobalt na manganizi
ambavyo hutumiwa kutengen-
eza simu hizo na vifaa vingi vya
kielektroniki.

Madini tembo yanatajwa kuwa

cha vifo vya viumbemaji. Kasa akihangaika kwa mateso ya kunas-
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ni chanzo cha saratani.

KUONDOA BIDHAA MITU-
MBA

Tanzania kwa miaka mingi
imeruhusu kuingizwa na kuuzwa
bidhaa ‘bandia’ au ‘cheap’ au duni
na hafifu kwenye soko lake.

Bidhaa hizo kutoka nchi za Asia
kwa mfano mwavuli unaochakaa
na kutupwa pale tu unapofun-
guliwa, nyingine ni miswaki
ikiwekwa midomoni brashi zote
zinangoka lakini pia kuna vijiko
vinavyopata kutu hata kabla ya
kutumiwa.

Aina mbalimbali za ‘toi’ kama
magari, ndege, kompyuta, bastola
na za wanyama ni bandia, ikitu-
miwa baada ya saa chache ina-
vunjika wakati gari au ndege
halitembea wala kuiruka kwa
vile betrii yake ni duni au haina
kiwango. Kadhalika wanyama nao
hawatembei na kinachofuatwa
ni kutupwa na kuongeza taka za
plastiki mitaani.

Simu nazo ni balaa zimejaa kila
mahali. Licha ya kuwa na jina na
lebo za kampuni za kimataifa, si
simu ni kama ‘toi” hazidumu.

Spika zake ni mbovu, haitosi
sauti, wala hazisikiki, chaja yake
inakufa baada ya kuiweka kwenye
umeme kwasababu haipeleki
moto.

Nyingine hata kama inapeleka
moto betrii yake haichaji
inashinda na kulala kwenye
umeme lakini haiingii chaji. Baada
yamuda betri inatuna, inatumiwa

o —— s

bila mfuniko na baada ya wiki
chache inatupwa.

Simu hizo ndizo zinazo-
nunuliwa na Watanzania walio
wengi kwa sababu ni bei ndogo
kuanzia Shilingi 15,000 hadi
25,000.

Ili kumalizana na changamoto
hizo, taifa linahitaji kufikiria
ni kuandaa sheria ya kuzuia na
kupiga marufuku uingizaji bidhaa
‘cheap’, duni, zisizo na kiwango
ili kulinda afya ya watu na maz-
ingira yao.

Hatua hiyo ni muhimu kwa
sababu vitu hivyo vinaingiza
mamilioni ya tani za taka za
‘sumu’ na hatarishi kuanzia betrii
na viambato vya simu kwenye
maji, ardhi na kuzidi kuchafua
mazingira.

Kwa ujumla bunge lifikirie
kutunga sheria za kuwabana
wanaoingiza mitumba ya viwango
duni kwa vile hata vyombo vya
nyumbani vya plastiki huuzwa
nchini.

Bidhaa kama friji, TV, vyere-
hani, redio, toi kama pikipiki,
baiskeli, magari na kamera za
mitumba zilizopitwa na wakati
zinaruhusiwa kuingizwa nchini
ili nini? Mbona baada ya muda
wanunuzi watalazimika kuvitupa.

Ni vyema NEMC kamati za
mazingira, bunge, vyama vya
elimu ya juu, watafiti na asasi
za kiraia zikafuatilia na kusaidia
kupata mbinu za kudhibiti , kwa
vile kama taifa halitaziba ufa lita-
jenga ukuta.
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Wanachama
CHF sasa
kuchangia
Kielektroniki

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezindua mfumo
wa kielekitroniki wa kukusanya
michango ya wanachama wa CHF
iliyoboreshwa ambao kwa sasa
una wanachama zaidi ya milioni
moja.

Akizungumza katika mafunzo
rejea ya siku tatu ya matumizi ya
mfumo huo wa Kielekitroniki kwa
timu za uratibu wa mfuko wa
CHF iliyoboreshwa hivi karibuni,
Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
wa Huduma za Afya, Ustawi
wa Jamii na Lishe katika Ofisi
ya Rais - TAMISEMI, Rasheed
Maftah, aliwaelekeza kufanya
mafunzo rejea ya matumizi ya
mfumo huo kwa timu za uratibu
wa CHF iliyoboreshwa za hal-
mashauri, wasimamizi ngazi za
kata na maofisa Waandikishaji/
kabla ya Januari 10, 2022.

Mafunzo hayo valishirikisha
Waratibu wa CHF-iliyoboreshwa
katika ngazi ya mkoa, maofisa
TEHAMA na timu za CHF za hal-
mashauri kutoka nchi nzima.

Pia, Maftah alisema timu
hizo zinatakiwa utekelezaji wa
matumizi ya mfumo wa kieleki-
roniki katika kukusanya michan-
g0 va vvanachama ifikapo Januari
15, 2022. “Ofisi ya Rais - Tami-
semi, inaishukuru Wizara ya Fed-
ha na Mipango (MoFP) na wadau
wa maendeleo HPSS- Tuimarishe
Afya kwa kufanikisha kukamilika
kwa mfumo huu utakaowezesha
ukusanyaji wa michango ya wa-
nachama wa CHF iliyoboreshwa
kielektroniki uliounganishwa na
Mfumo wa “Government e-Pay-
ment Gateway System (GePQ)”,
alisema Maftah. Serikali imekuwa
ikisisitiza matumizi ya mifumo
va kielektroniki ya ukusanyaji na
usimamizi wa fedha za umma.

'Vifo watoto wachanga,
‘Wajawazito vyapungua

Na Paul Mabeja, DODOMA

GANGA Mkuu wa

Mkoa wa Dodoma,

Dk. Best Magoma,

amesema  pamoja
na vifo vya watoto wachanga na
wajawazito kupungua mkoani
hapo jitihada zinahitajika kuka-
bilina na tatizo hilo.

Dk. Magoma alibainisha
hayo alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari jijini
hapa kuhusu hali ya vifo vya
wachanga pamoja na wajawa-
zito kwa mkoa huo.

Alisema katika kipindi cha
mwaka 2020 vifo vya wajawa-
zito vilikuwa 88 na hadi kufikia

mwezi Novemba mwaka huu
idadi hiyo imeshuka hadi 64.

“Kuna maendeleo chanya ya
vifo hivi kupungua kwani hata
vifo vya watoto wachanga vime-
pungua kutoka 690 mwaka
2020 hadi kufikia 529 mwezi
Novemba mwaka huu, tume-
jielekeza vifo hivi kupungua
hadi kufikia asilimia 25 kwani
idadi bado kubwa sana,

“Bado tuna kazi ya kufanya
kwetu sisi hata kifo kimoja
kwetu kina maana tunahitaji ku-
fanya kwa pamoja ili kuboresha
huduma ya afya,” alisema Dk.
Magoma.

Alisema sababu ya vifo hivyo

ni pamoja na kutokwa na damu
nyingi kwa wajawazito wakati
wa kujifungua, kifafa cha mim-
ba, watoto kupata maambukizi
kabla na wakati wa kujifungua
pamoja na uzito mdogo.
“Jitihada ngazi ya familia, jamii
inahitajika lazima tushirikiane
wote ili mikakati hii tuliojiwekea
iweze kusaidia kumaliza hali
hii,” alisema Dk. Magoma.
Akizungumzia hali ya ma-
gonjwa katika mkoa huo, Dk.
Magoma alisema katika kip-
indi cha kuanzia Julai 2021 hadi
Novemba 2021, hakukuwa na
ugonjwa wowote wa mlipuko.
“Hata hivyo, kwa kipindi
hiki mkoa na taifa kwa ujumla

kumekuwa na tahadhari ya ku-
wapo kwa mlipuko wa ugonjwa
wa homa ya mapafu unaosaba-
bishwa na virusi vya corona,”
alisema.

Alisema mkoa kupitia timu ya
usimamizi wa huduma za afya
umeendelea kuchukua tahad-
hari za kujikinga na maambuki-
zi ya ugonjwa wa UVIKO-19.

Akizungumzia vituo vya ku-
tolea huduma za afya, alisema
mkoa una jumla ya vituo 447
vya kutolea huduma hizo
zikiwamo hospitali 16, vi-
tuo vya afya 47, zahanati 373,
kliniki nane vituo tisa vya kun-
gojelezea wajawazito na cha
uchunguzi.
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Spika wa Bunge, Job Ndugai (katikati) akizungumza wakati wa kufungua mkutano mkuu wa kabila la Wagogo (Wanyausi) uliofanyika mwisho
wa wiki Jijini Dodoma. Kulia ni katibu wa kikundi hicho,Amon Chipalo na kushoto ni Mwenyekiti wake ,Grace Lesilwa .PICHA IBRAHIM

JOSEPH

Ndugai ataka wananchi kuwekeza walipozaliwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai
amewataka wananchi wenye uw-
ezo kiuchumi kuwekeza kwenye
maeneo walipozaliwa ili kutoa fur-
sa za ajira kwenye maeneo hayo.

Alitoa wito huo mwishoni mwa
wiki alipokuwa akizungumza kwe-
nye mkutano mkuu wa kabila la

Aliwataka watu wenye uwezo
kifedha kuwekeza kwenye mae-
neo yao ya asili waliyozaliwa ili
kutoa fursa za ajira kwa wananchi
wa meneo hayo.

“Nawashukuru viongozi walioit-
isha mkutano huu, lakini lazima

tuelezane ukweli wale wenzetu
waliofanikiwa kiuchumi tunatak-
iwa kuwekeza nyumbani ili kutoa
fursa za ajira kwa wenzetu wali-
opo maeneo hayo,” alisema.

Aliitaka jamii za watu hao wa-
naoishi nje ya maeneo yao ya asili
kutembelea kwao ili kuangalia
fursa za uwekezaji zilizopo katika
maeneo hayo.

Kadhalika, aliwataka wasomi
kusaidia jamii za maeneo waliyo-
toka ili kuwavutia wengine kupen-
da elimu.

“Siku hizi elimu inawagombani-
sha wazazi na wahitimu wa elimu
ya juu kwa sababu hawaoni to-
fauti ya wasomi na wengine walio-

achwa vijijini,” alisema.

Alisema wakati mwingine we-
nye elimu ndogo wamekuwa na
msaada mkubwa kwenye familia
kuliko wale wenye elimu ya juu na
kuleta shaka juu ya uwezo wao.

Aliongeza kuwa wasomi hao
wanatakiwa kujitolea kutoa elimu
kwa jamii iliyopo kwenye maeneo
yao ili iweze kunufaika na uwepo
wao. Vile vile, alisema matarajio ya
mkoa wa Dodoma ni kuingia kwe-
nye kundi la kumi bora kielimu
kwenye msimu ujao wa mwaka
2022.

Alisema mkoa umejipanga kwa
kuwatumia wasomi na kuwaha-
masisha wazazi kuwasaidia wato-

to wao kupenda masomo na sasa
hakuna utoro shuleni na wanafun-
zi pamoja na walimu wanaende-
lea kuchapa kazi kunakochangia
ufaulu kuongezeka zaidi.

Mwenyekiti wa kikundi cha Wa-
gogo, Grace Lesilwa, alisema mata-
rajio ya kikundi chao ni kujenga
makumbusho ya kabila hilo katika

Lesilwa ahsema lengo la ma-
kumbusho hayo ni kuendeleza
mila na desturi za kabila hilo
pamoja na kuweka kituo cha utalii
kitakachotangaza vivutio vya utal-
ii vilivyopo mkoa huo.

Aliishukuru serikali kwa kuham-
ishia makao makuu yake mkoani

hapo ambayo yametoa fursa za
ajira kwa wazawa na wananchi
wake.

Katibu wa kikundi hicho, Amon
Chipalo, alisema mkutano huo
uliwakutanisha Wagogo waishio
mikoa mbalimbali na wengine ku-
toka nje ya nchi.

Chipalo, alisema malengo ya
umoja huo ni kusaidia katika
nyanja ya elimu kwa kujenga vy-
umba vya madarasa kuchangia
sekta ya maji, kilimo na mazingira.

Alisema hayo yote yatafanikiwa
kwa kuwatumia wazawa wa kabila
hilo pamoja na kuwashirikisha
wadau wengine wa maendeleo wa
ndani na nje ya nchi.
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Wanafunzi 150 wasaidiwa vifaa vya shule

- Wakulima
waomba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BUNGE wa Jimbo
Oran Njeza ametoa
vifaa vya shule kwa
zaidi ya watoto 150 wanaoishi
na maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) ambao wana-
lelewa katika Hospitali Teule ya
Wilaya ya Mbeya ya Ifisi chini ya
Kitengo cha Ustawi wa jamii.
Alitoa vitu hivyo pamoja na
sukari kwa ajili ya kundi hilo
mwishoni mwa wiki alipoju-
muika na watoto hao pamoja
na walezi wao ikiwa ni sehemu
ya kulifariji katika kipindi hiki
cha Sikukuu za mwisho wa
mwaka. Vifaa alivyokabidhi ni
pamoja na madaftari, peni, kal-
amu za risasi na rula ambavyo
vimegawanywa kulingana na
madarasa ya watoto hao kuan-
zia wanaotarajia kuanza darasa
la kwanza mpaka wanaojiunga
na vyuo mbalimbali nchini.

[ Th b

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Vijijini, Oran Njeza (kushoto) akiwakabidhi wasimamizi wa kituo cha kutolea huduma kwa watoto wanaoishi na

Alisema kitendo cha watoto
hao kujumuika pamoja kinawa-
pa nafasi ya kupata elimu sahihi
kuhusu maambukizi ya VVU na
namna ya kuishi na virusi hivyo
bila kudhoofika afya wala ku-
poteza maisha.

Njeza aliwapongeza wazazi
na walezi wa watoto hao kwa
kuamua kuwaruhusu kuju-
muika kwenye umoja huo uju-
likanao kwa jina la Teen Club
ambao unawasaidia kupata
elimu ya pamoja na kuhamasis-
hana kuwa wafuasi wazuri wa
dawa.

“Kilichonifurahisha ni kwam-
ba nyie mnajitambua, wazazi
wenu wangjitambua na hata
dada zenu na kaka zenu wa-
najitambua, wapo baadhi ya
watu wanaishi na VVU, lakini
hawataki kabisa kujionyesha
kama ninyi, hongereni sana na
naamini mnapata malezi sahi-
hi,” alisema Njeza.

Aliupongeza uongozi wa Hos-

pitali ya Ifisi pamoja na uongozi
wa Halmashauri ya Mbeya kwa
kushirikiana kuwalea watoto
hao akisisitiza kuwa mpango
huo ni sahihi kwa ajili ya kuokoa
maisha ya watoto hao pamoja
na watu wengine wanaoishi na
maambukizi.

Msimamizi wa kituo hicho,
Dk. Khamis Bakari, alisema kit-
uo hicho kilianzishwa mwaka
2017 kikiwa na watoto 25, mpa-
ka sasa kina zaidi ya watoto 150
wa umri tofauti na ngazi tofauti
za elimu.

Alisema huduma hizo zilian-
zishwa na serikali mwaka 2015
kwa lengo la kupunguza vifo
vya watoto vitokanavyo na viru-
si vya Ukimwi kwa kuhakikisha
watoto hao wanapata huduma
sahihi ikiwamo kutumia dawa
za kufubaza virusi.

Alisema watoto hao huku-
tana kila mwisho wa mwezi
kwa ajili ya kupata elimu sahihi
ya namna ya kuishi na VVU na

yapo malengo ambayo wanay-
atekeleza kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali.

“Lengo letu ni kuhakikisha
watoto hawa wanafikia malen-
g0 yao ya kimaisha ikiwamo ku-
fanya vizuri kwenye masomo,
lakini tatizo ambalo huwa lina-
tokea ni baadhi yao kushindwa
kufanikisha malengo yao kuto-
kana na kukosa vifaa wawapo
shuleni,” alisema Dk. Bakari.

Vilevile Dk. Bakari alimuom-
ba Njeza awe mlezi wa kikundi
hicho ili washirikiane kwenye
malezi pamoja na kuwasaidia
watoto hao kufikisha mabhitaji
yao serikalini ombi ambalo
Njeza aliridhia.

Hata hivyo, baadhi ya watoto
hao walisema wanakabiliwa na
tatizo la unyanyapaa kuanzia
kwenye familia, shuleni na mi-
taani kwa maelezo kuwa huwa
wanatengwa na wenzao wanao-
jua kuwa wanaishi na maam-
bukizi.

maambukizi ya Virusi vya Ukimwi (VVU) kilichopo katika Hospitali Teule ya Wilaya ya Ifisi alipojumuika na watoto hao mwishoni mwa wiki
kusherehekea Sikukuu ya Krismasi. PICHA NA NEBART MSOKWA

kujengewa

_soko maalumu

la ndizi

© NaNebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa ndizi katika
Halmashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe, wameiomba serikali ku-

: wajengea masoko maalumu ya zao
¢ hilo ili kupunguza tatizo la wakuli-
* ma kuuzia mazao yao mashambani
: na kupunjwa.

Wakizungumza na Nipashe

: wakulima hao walisema kuko-

: sekana kwa masoko maalumu

¢ kunawafanya baadhi ya walanguzi
. kuendeleza mfumo wa kuchumbia
: ndizi zikiwa changa mashambani

: mfumo ambao ni wa unyonyaiji.

Mmoja wa wakulima hao, Sam-

wel Mwakanyamale alisema, uko-
: sefu wa soko la uhakika la ndizi
: unasababisha bei kuwa va chini

ikilinganishwa na maeneo men-

gine yanayouza ikiwamo Kyela na
: Tukuyu.

Alisema katika eneo hilo mkungu

¢ wa ndizi ambao maeneo mengine
: unauzwa kwa Sh. 5,000, wao wa-
: nauza kati ya Sh. 2,000 na 3,000
¢ kutokana na wanunuzi kusingizia
: gharama za usafirishaji.

“Unaweza ukapita kwenye

¢ shamba la mkulima ukaona mi-

: kungu mingi imekomaa ukadhani

* huyo mtu ni tajiri, lakini ukifuatilia
: unakuta wanasema alishakula pesa
¢ siku nyingi imebaki tu kuvuna,

: kwahiyo unakuta tunahudumia

: ndizi za wafanyabiashara,” alisema

Mwakanyamale.
Hivi karibuni wakati wa ziara

ya viongozi wa Serikali ya Malawi
: mkoani Mbeya, Mkuu wa Mkoa wa

Mbeya, Juma Homera, aliwaagiza

: viongozi wa wilaya ya Rungwe

: kujenga vituo vya kuuzia ndizi ili
¢ kuwarahisishia wanunuzi pamoja
¢ na kuongeza thamani ya zao hilo.

Homera alitoa agizo hilo ku-

: tokana na ombi la viongozi wa

Malawi ambao walitaka vituo

§ hivyo vijengwe ili kuwarahishishia
: Upatikanaji wa bidhaa hiyo pamoja
: na zingine.

Serikali yasitisha vibali vya uchomaji moto mashamba

Na Nebart Msokwa, MAKETE

HALMASHAURI ya wilaya ya
Makete mkoani Njombe imesiti-
sha utoaji wa vibali vya moto
kwa wakulima wanapoandaa
mashamba kutokana na ongezeko
la matukio ya kuunguza masham-
ba ya miti na kuwatia wawekezaji
hasara.

Uamuzi huo ulitolewa mwisho-
ni mwa wiki na Kaimu Mkurugen-
zi wa Halmashauri hiyo, Upendo
Mgaya, wakati wa utoaji wa hati
za kimila za umiliki wa ardhi kwa
chopo kata ya Mangoto wilayani
humo.

Mradi

huo unafadhiliwa na

hizo za kimila kwa wananchi

shirika lisilokuwa la kiserikali la
Panda Miti Kibiashara ambalo lin-
afanya kazi ya kuhamasisha utun-
zaji wa mazingira katika maeneo
mbalimbali ya mikoa ya Njombe
na Iringa.

Upendo alisema matukio ya
moto yamekuwa yakitokea mara
kwa mara na kusababisha uhar-
ibifu wa mazingira pamoja na
kuharibu uchumi wa watu kwa
kuharibu miti ya wananchi.

Alisema, halmashauri hiyo im-
eamua kuzuia vibali vyote vya
uchomaji moto kwenye masham-
ba na kwamba wakulima wana-
takiwa kufukia nyasi wakati wa

kulima badala ya kuchoma moto.

“Tulikuwa tunatoa vibali vya
watu kuchoma moto kwenye
mashamba yao, lakini sasa hivi
tumesitisha kwa sababu moto
umekuwa ukileta athari kubwa
sana, kipindi cha kiangazi mwaka
huu yametokea matukio mengi
ya moto ambayo yametoa athari
kubwa,” alisema Upendo.

Alisema moto huo ulikuwa
ukitokea viongozi wa serikali ya
wilaya hiyo walikuwa wanashiriki-
ana na wananchi kuudhibiti ili ku-
punguza madhara.

Mwakilishi wa Shirika la Panda
Miti Kibiashara, Andrew Ferdi-
nand alisema lengo la kutoa hati

ni kuwasaidia kuweka usalama
wa mashamba yao na kuepusha
migogoro ya ardhi miongopni
mwao.

Alisema pia wanatoa elimu ya
upandaji wa miti kibiashara kwa
wananchi pamoja na kuwafundi-
sha njia za pamoja za kuzuia moto
kwenye mashamba yao.

Ferdinand alisema wa-
nawafundisha wananchi kuten-
geneza njia za pamoja za kuzuia
moto kwenye mashamba yao ya
miti ili kuepusha madhara makub-
wa.
“Lakini tunatumia njia ya
matumizi bora ya ardhi kuwa-

hamasisha wananchi kutenga
maeneo maalumu kwa ajili ya
kupanda miti, maeneo ya kilimo,
malisho na makazi ili kuepusha
shughuli hizi kuingiliana,” alisema
Ferdinand.

Diwani wa kata ya Mang'oto, Os-
mund Idawa, alisema hati ambazo
wananchi walipatiwa zitasaidia
kupunguza migogoro ya ardhi in-
ayoibuka mara kwa mara hasa ya
wananchi kugombea mipaka.

Alisema katika eneo hilo ku-

pamoja na taasisi na wananchi na
kwa sasa hizo hati zitakuwa su-
Iuhisho.
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Polisi
utalii na

diplomasia
kuimarisha
usalama
wa wageni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kukabiliana na vitendo
vya uhalifu Zanzibar, Wizara ya
Utalii na Mambo ya kale imean-
zisha polisi utalii na diplomasia
kwa lengo la kuimarisha hali ya
mazingira ya ulinzi na usalama
kwa wageni mbalimbali wanaoin-
gia nchini.

Akikabidhi askari 69 wa vikosi
mbalimbali kwa Mkuu wa Mkoa
wa Kusini Unguja, Rashid Hadidi
Rashid, Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Fatma Mabruuk, alisema
utalii katika nchi ni shughuli
muhimu za kuleta maendeleo ya
uchumi na kwamba kikosi hicho
kitasaidia kuondoa changamoto
mbalimbali zinazojitokeza ndani
ya nchi.

Alisema wizara imehakikisha
wageni wanaoingia nchini wanaru-
di wakiwa katika hali ya usalama
zaidi.

Kwa upande wake Mkuu wa
mkoa huo amekitaka kikosi hicho
kuwa wazalendo katika kupam-
bana na vitendo vya kihalifu kwa
wageni wanaoingia nchini na
serikali haitomvumilia mtendaji
yeyote atakayekwenda kinyume
na Maagizo yaliyopangwa.

Vile vile, aliwataka wananchi
wa mkoa huo kutoa ushirikiano
kwa kikosi hicho hasa wanapoona
viashiria vya uvunjifu wa amani
katika fukwe za bahari na watalii
kupenda kutembelea.

Naye Mkuu wa Paolisi utalii na
diplomasia Zanzibar Ngeradius
Kakoki, alisema kuwa lengo Ia
kuazishwa kwa kikosi hicho ni
kuhakikisha watalii wanaoingia na
kutoka wako salama wao na mali
Zao.

Alisema watafanya kazi kwa
kuzingatia sheria na miongozo
ya nchi kwa kuwa ikiwa salama
watalii watafika kwa wingi na seri-
kali itazidi kupata mapato.

‘Matapeli waliza wengi
wizi wa fedha kimtandao’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHNA Msaidizi wa

Jeshi la Polisi Zanzibar

(ACP) na Naibu Mpele-

ezi wa Makosa ya Jinai
(DCI), Zuberi Seif Chembera,
amesema wananchi kutokuwa na
elimu ya kimtandao inawaathi-
ri kuibiwa fedha zao kupitia
mitandaoni.

Akizungumza na Nipashe jana
ofisini kwake Makao Makuu ya
Jeshi la Polisi Kilimani, alisema
kutokana na ugeni wa matumizi
ya mitandao matapeli wame-
kuwa wakitumia nafasi hiyo kwa
kuwatapeli wananchi aidha kwa
kuwapigia simu au kuwatumia
ujumbe kuwa watume pesa kupi-
tia simu ya mkononi kwa namba
ambazo huwaelekeza.

Alisema Jeshi la Polisi jukumu
lake kubwa ni kusimamia sheria
na kuhakikisha inatekelezwa ili
atakayekwenda kinyume achuku-
liwe hatua za kisheria.

Alisema Tanzania inatumia
Sheria ya makosa ya kimtandao
ya mwaka 2015 na baadhi ya

matukio ya kimtandao yameain-
ishwa kuwa ni makosa ya jinai.

Hata hivyo, alisema kuwa Zan-
zibar haina matukio makubwa ya
wizi wa kimtandao, lakini imeku-
wa na matukio mengi ya kawaida
ambayo hutokana na matumizi
ya simu na vyombo vya kielek-
troniki.

“Mfano kuna matukio mengi ya
wizi wa kimtandao ambayo una-
tumiwa ujumbe wa simu kuwa
tuma pesa kwa namba hii na kwa
sababu wananchi wengi hawana
elimu wanaibiwa sana kwa ku-
tuma pesa kupitia simu,” alisema.

Alisema matukio mengine
mabaya ya kimtandao ni ya ki-
jamii ikiwamo vitisho ambayo
wananchi huyaripoti vituo vya
polisi.

Kamishna huyo alisema Jeshi
la Polisi katika kushughulikia kesi
hizo wanakabiliana na changa-
moto ya kisheria kwa sababu
hawana uwezo wa kupata mael-
ezo ya mawasiliano ya moja kwa
moja kutoka katika kampuni za
simu mpaka waandike barua
kuomba kampuni hizo kupatiwa
taarifa.

“Sisi kama polisi hatuna uw-
ezo wa kisheria kupata taarifa
za mawasiliano kutoka katika
kampuni za simu, sasa ikitokea
mtu ameibiwa au ametishiwa
maisha kwa kutumia simu hatuna
uwezo wa kuona mpaka tuandike
barua kwa kampuni ya simu wat-
uletee ushahidi wa taarifa hizo,”
alisema.

Pia, alisema kumekuwa na
uchelewaji wa kupata taarifa
kutoka kwa kampuni za ma-
wasiliano ya simu na inafika
wakati wananchi wanakata tamaa
na kulitupia lawama Jeshi la Polisi
kuwa linachelewa kufanya upele-
lezi na haki kutopatikana.

DCI Chembera alisema kuwa,
kuna haja ya kuwapo kwa
marekebisho ya Sheria ya Makosa
ya Jinai ili Jeshi la Polisi linapo-
taka kufanya upelelezi wa kesi
za makosa ya kimtandao liwe na
uwezo wa kuona mawasiliano
yaliyotumika katika kampuni za
simu dhidi ya malalamiko yaliyo-
wasilishwa vituoni.

“Ushauri wangu serikali ione
umuhimu wa kufanya mareke-
bisho ya sheria na kama polisi

tumeaminiwa kwenye mambo
mengi makubwa na kwa hili wat-
uamini tuwe na vifaa tuweze ku-
pata taarifa za wizi wa mitandao
ili kesi hizi kwenda kwa haraka
zaidi,” alisema.

Kadhalika aliwataka wananchi
kutotuma fedha kwa mtu am-
baye hawamfahamu wala kujibu
ujumbe wa simu wowote atao-
tumiwa na mtu asiyemfahamu
kuhusu muamala wa fedha.

Aliwataka watumiaji wa simu
za mkononi kuwa makini kwenye
matumizi kwa sababu ni kama
silaha yaweza ikamjeruhi yeye
mwenyewe au kumjeruhi mtu
mwengine endapo hataitumia
vizuri.

Naye Mkurugenzi wa Taassi
ya kusaidia vijana (Zanzibar
Youth Foram), Maulid Suleiman,
alisema taasisi hiyo imekuwa
ikitoa elimu kwa vijana kuhusu
matumizi sahihi ya kimitandao
na vijana ndiyo kundi kubwa la
watumiaji.

Aliwataka vijana kutokuwa na
tamaa ya kutaka kupata fedha
kwa haraka na baadhi yao kujihu-
sisha na wizi wa kimtandao.

Waziri wa
Fedha na
Mipango
Jamal Kassim
(Wapili kulia)
akizungumza
katika kikao
cha pamoja
cha kujadili
changamoto
za kiwanda
cha Sukari Ma-
honda akiwa
na baadhi ya
mawaziri, Wa-
ziri wa Kilimo,
Dk Soud
Nahoda (kulia)
. Waziri wa
Ardhi Riziki
Pembe (kush-
oto), Waziri
wa Uwekezaji
Mudrik Soraga
na Waziri

wa Biashara
na Viwanda,
Omar Said. PI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN.

Muswada kuundWa mamlaka kamili kudhibiti madawa kulevya wapitishwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawak-
ilishi wamepitisha muswada wa
kisheria wa kuundwa kwa mamlaka
kamili ya kudhibiti na kupambana
na madawa ya kulevya ambayo
itakuwa na uwezo wa kukamata, ku-
fanya upelelezi pamoja na kufikisha
mahakamani watuhumiwa.

Mswada huo umepitishwa ka-
tika kikao cha Baraza la Wawakilishi
baada ya kuwapo kwa mchuano
mkali wa ufafanuzi wa tafsiri za vi-
fungu vya muswada huo na kazi ya

ufafanuzi ikifanywa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza
wa Rais, Dk. Sada Mkuya, pamoja na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dk.
Mwinyi Talib Haji.

Muswada huo  utajumuisha
matumizi ya bangi na mengine ku-
tambuliwa kuwa ni sehemu ya dawa
za kulevya na atakayekamatwa na
kutiwa hatiani adhabu yake ni ki-
fungo cha maisha jela.

Waziri Mkuya alisema serikali
imelazimika kufanya marekebisho
ya kuja na sheria ya kuundwa kwa
mamlaka ya kudhibiti na kupam-

bana na dawa za kulevya baada ya
sheria iliyokuwapo awali kushind-
wa kufanya kazi vizuri na kuleta
mafanikio.

Alisema Sheria ya Tume ya ku-
dhibiti na kuratibu dawa za kulevya
haikuwa na uwezo wa kukamata,
kufanya uchunguzi na kufikisha ma-
hakamani kazi ambayo hufanywa
na Jeshi la Polisi na kuacha shaka na
maswali.

“Kupitishwa kwa sheria ya kuund-
wa kwa mamlaka kamili ya kupam-
bana na madawa ya kulevya sasa
tumeandika historia mpya kwamba

tupo tayari kutokomeza madawa ya
kulevya,” alisema.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza
hilo waliochangia muswada huo
walisema ni sheria nzuri yenye nia
ya dhati ya kupambana kikamilifu
na madawa ya kulevya pamoja na
athari zake kwa ujumla.

Waziri wa Biashara na Maendeleo
ya viwanda, Omar Said Shaaban,
alisema sheria hiyo itaijengea Zanzi-
bar heshima na matumaini makub-
wa mbele ya wawekezaji katika
kupambana na dawa za kulevya na
kuitambulisha Zanzibar kuwa ipo

salama.

Mwakilishi wa Jimbo la Mfen-
esini, Machano Othman Said, ali-
itaka mamlaka ya kupambana na
madawa kulevya kuendelea kush-
irikiana na Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP), yenye uzoefu wa
kuendesha kesi mbalimbali za jinai.

“Naunga mkono ingawa naiomba
mamlaka ya kupambana na mad-
awa ya kulevya kuendelea kujenga
mashirikiano na Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) katika ku-
saidiana na kusimamia kesi za jinai,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KIWANJA KIANUZWA.

KIWANJA KIANUZWA KISUSURU JKT

KIPO MINGOI

KIWANJA KIPO KISUSURU  JKT
SEGEREA UKUBWA SQM 2252
KINA HATI BElI MILIONI 55, KWA | MAJIVIPOKIMEPIMWA

MAWASILIANO: 0786 857523 AU 0655

857523

KIWANJA KIANUZWA.

MPAKANI
MAPINGA.NDANI KUNA PAGALE LA KUPAUA NA
MSINGI WA VYUMBA NA SEBULE.BARABARA

BEI NI TSHS.MILIONI KUMI (10,000,000/=)TU
MAWASILIANO:0782 574 669 AU 0621 879 477

MWA BUJU NA

ORISIZASMATANGAZOAVIIKOCHIENI
INDYUSIHIAEAREASSR OB @XE3:1(04:27

DY/AR [ES S/AL/AVAY .
MOBHE#2SSEM0/7.82253 616

KUPOTEA KWA CHETI

NSHOMA MASULE NTEBA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P2517-0500
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
kituo/shule ya ALFA SECONDARY CENTRE
mwaka 2019, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MOR/MOR/RB/259264/2021

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC
OF TANZANIA
IRINGA DISTRICT REGISTRY
AT IRINGA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.1 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
KENNETH ELLY NYANGOYA
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY SALOME
DAUDI WERE AND OTIENO ELLY NYANGOYA

NOTICE TO CREDITORS

NOTICE is hereby given that all persons claiming debts or
liabilities affecting the estate of the above named
KENNETH ELLY NYANGOYA deceased, who died at dar es
salaam on the 13th day of October 2019 and letters of
administration of whose estate were granted to us by the
court on the 09th November 2021 are hereby required to
send in their claims to us at the following address p.o.box
19708 DAR ES SALAAM within 60 days from the date of
the publication of this notice at the expiration of which
shall proceed to hand over assets to the persons entitled
thereto having regard only to the claims of which we shall
then have had notice.

SALOME DAUDI WERE (administratrix)
OTIENO ELLY NYANGOYA (administartrix)

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO....cccorrrenrerrnnn. 2021
In the Matter of the Estate of the late AGNES
LITUS CHARLES of MAILI MBILI within
Dodoma Region.
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY CHARLES
LITUS KAMOGA
GENERAL CITATION
(RULE 75 of PROBATE RULES GN 369 of 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before 17/01/2022.

Dated at Dodoma this.................
Of i 2021
Presented for filing this..
(<] ——”10 /A |
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA- ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI
WA MANISPAA

Kumb Na. IMC/L/802/35/FDM
Kwa yeyote anayehusika,
SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO PAMOJA NA
STAKABADHI ZA MALIPO YA KIWANJA

Barua ya Toleo (letter of offer) ya kiwanja pamoja na stakabadhi za
malipo ya kodi ya kiwanja (new offer charges &land rent
receipts) kiwanja Na.244 Kitalu ‘F' Nyamanoro.

Mmiliki aliyeandikishwa: EVARIST MUSHI wa S.L.P 1953, Mwanza.
Muombaji: MADLASTA SHAYO SIFUEL wa S.L.P 1935Mwanza.
Ardhi: kiwanja Na.244 Kitalu 'F' Nyamanoro,Manispaa ya llemela.
TAARIFA IMETOLEWA Kwamba Barua ya Toleo ( Letter of offer) ya
kiwanja pamoja na stakabadhi za malipo ya kodi ya kiwanja ya
kumiliki ardhi (New offer charges &land rent receipts) vilivyotajwa
hapo juu vimepotea na ninakusudia kutoa Nakala halisi ya Barua ya
toleo (letter of offer) ya kiwanja badala yake iwapo hakuna
kipingamizi chochote kwa muda wa mwezi mmoja tokea tarehe ya
taarifa hii

Barua ya Toleo(letter of offer) ya kiwanja pamoja na stakabadhi za
malipo ya kodi ya kiwanja (New offer charges & land rent receipts)
halisi ya llemela, SLP
735Mwanza.

Fredrick D.Michael
k.n.y. MKURUGENZI WA MANISPAA

kny. MEURUGENT] WA MANISFAA
ILEMELA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI MADOGO NA: 65/ 2021.
WILLIAM NDEGE

NDYETABULA.............. MWOMBAJI
DHIDI YA
SHABAN GERASE...........o.oooemerrrneriasenenns MJIBU
MAOMBI
KWA: SHABAN GERASE
(POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa Maombi madogo Na. 65/2021
yamepangwa kutajwa tarehe 31/01/2022 mbele
ya Mwenyekiti wa Baraza, R.Mtei saa2:00
Asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja dhidi yako na hukumu kutolewa.
AMRI. Hii imetolewa kwa mkono wangu na
MUHURI wa Baraza hili leo tarehe 07/11/2021.

w?rﬂham

1
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
BUKOBA.

BITCHANGE COMPANY LIMITED
P 0 BOX 38604 DAR ES SALAAM TANZANIA
EXTRACTED SPECIAL RESOLUTION
FROM THE
MINUTES OF THE BOARD MEETING OF
BITCHANGE COMPANY LIMITED ON THE 02
JANUARY 2021
AT ILALA KARIAKOO, AGREY

At the above named meeting of the board of
directors of Bitchange Company Limited the said
board of directors,

On the issue of voluntary winding up of the
company,Bitchange company limited

Resolved that due to the members shareholders
loss of internet to continue doing business and by
reason of cost operation business is very high
than the profit obtained, that is Bitchange
company limited, the they said company should
be voluntary wound up according to the procedure
laid down by the law in Tanzania

Resolved that Suma David Malekela and Leonard
David Malekela were thereby appointed to be the
liquidator of the companytha is Bitchange
company limited to the law of Tanzania

Extracted this 02nd of January 2021

BITCHANGE COMPANY LIMITED
COMPANY NUMBER 138588
BUSINESS REGISTRATION AND
LICENSING AGENCY
NOTICE OF WIND UP OF A COMPANY

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the
general public, that according to the
section 334(1)of the companies act
no.12 of 2002,member of the company
was provided a notice of call to winding
up company which held at dar es
salaam,ilala dated 27/04/2021 have
voluntary decided to wind up the
company.

Nipa

uUsikose Gazeti

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
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NAFUU SANA
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- MWANGA WA JAMIT

Tupigie
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Papa Francis, Malkia, Biden
wamuombolezea Desmond Tutu

e Mazishi Kitaifa Jan. Mosi 2022

Na Christina Mwakangale

UBAGUZI wa rangi ni kati ya masu-
ala makuu yaliyoitikisa Afrika Kusini, ili-
chukua miongo kadhaa kuondoka nchini
humo, wamo viongozi mashuhuri waliopi-
gana kuhakikisha kuna usawa, akiwamo
Askofu Desmond Tutu, hadi kutuzwa Tuzo
ya Nobel, kutokana na harakati hizo.

Kifo cha Askofu Tutu kilitangazwa juzi,
nchini Afrika Kusini, akifariki akiwa na
miaka 90, kinafanya Waafrika Kusini Waaf-
rika, Dunia kwa ujumla kumkumbuka, ku-
tokana na kupinga ubaguzi wa rangi.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa
ametangaza bendera zitapepea nusu mlin-
goti nchi nzima pia katika balozi za Afrika
Kusini nje ya nchi, hadi usiku wa kuamkia
ibada ya mazishi.

Mipango ya mazishi inaendelea na kwa
siku mbili, mwili wake utawekwa mahali
maalumu ili kutazamwa kabla ya mazishi
rasmi ya serikali, Januari Mosi, 2022, mjini
Cape Town.

Kengele za Kanisa Kuu la St George, zita-
lia kwa dakika 10 kila siku saa sita mchana
hadi siku ya Ijumaa kwa heshima ya shu-
jaa wa kupinga ubaguzi wa rangi, Afrika
Kusini.

Risala zimekuwa zikimiminika kutoka
kwa viongozi kote duniani, akiwamo Papa
Francis, Rais wa Marekani, Joe Biden na
Malkia Elizabeth II wa Uingereza.

Tangu kutangazwa kwa kifo chake, Ju-
mapili, maelfu ya Waafrika Kusini wame-
kuwa wakijitokeza kwenye Kanisa Kuu la
St. George, kutoa salamu za heshima na
rambirambi kwa Askofu Tutu.

Wengi wanaweka mashada ya maua
chini ya picha ya askofu, iliyopo mbele
ya jengo hilo la kanisa la kale mjini Cape
Town.

Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa
alisema katika taarifa yake kwamba Tutu
amesaidia kuleta “Afrika Kusini iliyokom-
bolewa”.

Tutu aliyeishi wakati wa Nelson Man-
dela, alitunukiwa tuzo ya Nobel mwaka
1984 kwa mchango wake katika mapam-
bano ya kukomesha mfumo wa ubaguzi
wa rangi uliotekelezwa na serikali ya wa-
zungu wachache dhidi ya weusi walio
wengi nchini Afrika Kusini kuanzia 1948
hadi 1991.

Kifo cha Tutu kimekuja ikiwa ni wiki
chache tu baada ya kile cha rais wa mwisho
wa enzi ya ubaguzi wa rangi wa Afrika
Kusini, FW de Klerk, aliyefariki akiwa na
umri wa miaka 85.

“Umuhimu wake unavuka mipaka ya
kuwa Mwanglikana,” muombolezaji Brent
Goliath aliambia shirika la habari la AFP,
akiangua kilio.

“Nilihamaki sana asubuhi ya leo nili-
posikia kwamba alikuwa ameaga dunia.
Ninamshukuru Mungu kwa kuwa ame-
kuwa kwa ajili yetu,” Goliath alisema, ak-
iongeza kwamba alikutana na Tutu mara
kadhaa.

RAMBIRAMBI DUNIANI

Viongozi kutoka kote duniani wametoa
risala zao, akiwamo

Rais Biden akisema “alivunjika moyo ku-
fahamu kuhusu kufariki kwa mtumishi wa
kweli wa Mungu na watu”, akiongeza kuwa
“urithi wa Tutu unavuka mipaka na utaen-
delea kwa muda mrefu”.

Rais wa zamani wa Marekani, Barack
Obama, alimtaja Tutu kama “mshauri, rafi-
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Mwaka 2013, Rais wa wakati huo wa Marekani, Barack Obama, akiwa na Askofu Desmond Tutu mara baada ya kutembelea Wakfu
wa Vijana wa Desmond Tutu, kuhusu HIV huko Cape Town nchini Afrika Kusini.
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Askofu Mkuu Desmond Tutu akiwa na Malkia wa Uingereza, Elizabeth Il mjini Cape

Town mwaka 1995. PICHA ZOTE: BBC

ki na dira ya maadili”.

Katika ujumbe wa rambirambi, Malkia
Elizabeth II alisema alikumbuka kwa fura-
ha mikutano yake na yeye, na uchangamfu
wake mkubwa na ucheshi.

“Kuaga dunia kwa Askofu Mkuu Tutu ku-
tahisiwa na watu wa Afrika Kusini na watu
wengi huko Uingereza, Ireland ya Kaska-
zini na katika Jumuiya ya Madola, ambapo
alishikiliwa kwa upendo na heshima kub-
wa.”

Vatican, ilisema katika taarifa kwamba
Papa Francis alitoa rambirambi za moyoni
kwa familia yake na wapendwa wake.

“Akizingatia huduma yake kwa injili kupi-
tia kukuza usawa wa rangi na upatanisho
katika nchi yake ya asili ya Afrika Kusini,
utakatifu wake unaipongeza roho yake kwa
huruma ya upendo ya Mwenyezi Mungu.”

“Kupigania uhuru kutoka kwa mahanda-
ki ya Afrika Kusini kulihitaji ujasiri ambao
hauwezi kuelezeka,” Graca Machel, mjane
wa Nelson Mandela, alisema katika taarifa

yake.

Pia, Wakfu wa Nelson Mandela ulikuwa
miongoni mwa waliotoa risala, ukisema
michango ya Tutu katika mapambano dhi-
di ya dhuluma, ndani na nje ya nchi, inalin-
gana tu na kina cha mawazo yake kuhusu
kutengeneza mustakabali wa ukombozi
kwa jamii za wanadamu”.

“Alikuwa binadamu wa ajabu. Mwa-
nafikra. Kiongozi. Mchungaji.”

VAZI LILILOMTAMBULISHA

Alijulikana kwa upendo kama The Arch,
Tutu alitambulika papo hapo, akiwa na ma-
vazi yake ya zambarau ya ukasisi, hali ya
uchangamfu na tabasamu karibu kila mara.

Hakuogopa kuonyesha hisia zake had-
harani, ikiwa ni pamoja na kucheka na
kucheza kwa kumbukumbu katika sherehe
za ufunguzi wa Kombe la Dunia la Kandan-
da Afrika Kusini mwaka 2010.

Licha ya umaarufu wake, hata hivyo,
hakuwa mtu ambaye alipendwa na wote.

Aliikosoa sana serikali ya African National
Congress (ANC) katika enzi ya baada ya
ubaguzi wa rangi, wakati fulani, alihisi
kuwa inawakilisha vibaya Afrika Kusini,
hata kuonya mwaka 2011 kwamba angei-
ombea kuanguka kwa ajili ya kufutwa kwa
ziara ya Dalai Lama.

Alitawazwa kama kuhani mwaka wa
1960, Tutu aliendelea kuhudumu kama
askofu wa Lesotho kuanzia 1976 hadi 1978,
askofu msaidizi wa Johannesburg na mkuu
wa parokia, Soweto.

Alikuwa Askofu wa Johannesburg mwa-
ka 1985 na aliteuliwa kuwa Askofu Mkuu
wa kwanza mweusi wa Cape Town mwaka
uliofuata. Alitumia nafasi yake ya hadhi
ya juu kuzungumzia ukandamizaji dhidi
ya watu weusi nchini mwake, siku zote ak-
isema nia yake ni ya kidini na si ya kisiasa.

Baada ya Mandela kuwa rais wa kwanza
mweusi wa Afrika Kusini mwaka 1994, Tutu
aliteuliwa naye kwenye Tume ya Ukweli na
Maridhiano iliyoundwa kuchunguza uhali-
fu uliofanywa na wazungu na weusi wakati
wa enzi ya ubaguzi wa rangi.

Pia alisifiwa kwa kubuni neno Rainbow
Nation, kuelezea mchanganyiko wa maka-
bila ya Afrika Kusini baada ya ubaguzi wa
rangi, ingawa katika miaka yake ya mwisho
alielezea masikitiko yake kwamba taifa hilo
halijaungana kwa namna ambayo alikuwa
na ndoto.

MAZISHI

Dayosisi ya Pretoria na Baraza la Makani-
sala Afrika Kusini, watafanya ibada ya kum-
bukumbu katika mji mkuu, kesho.

Keshokutwa jioni, Askofu Mkuu wa Tutu
IP Trust na Desmond & Leah Tutu Legacy
Foundation, wataandaa hafla kwa marafiki
wa Watutu, taarifa yao ilisema.

Siku ya Iljumaa, Askofu Mkuu Tutu atalala
katika Jimbo la St George, kabla ya ibada
ya mazishi Jumamosi itakayoongozwa na
Askofu Mkuu Makgoba.

“Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa
watu na mashirika kote nchini na duniani
kote kwa kumiminiwa upendo, heshima
na rambirambi kufuatia kifo cha Askofu,”
Askofu Mkuu Tutu IP Trust na Wakfu wa
urithi wa Desmond & Leah Tutu walisema
katika taarifa yao. MTANDAO
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‘BARAZA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, amesema iwapo
viongozi wa timu hiyo wakikuba-
i ‘kuvunja benki’ (kutoa kiasi
kikubwa cha fedha) ili kuimarisha kikosi
chao, eneo ambalo atalimulika zaidi ni
nafasi ya ushambuliaji kwa kusajili nyota
wawili kuelekea michezo yao ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.
Akizungumza na gazeti hili
Baraza alisema hawako ka-
tika nafasi nzuri na ameona
mapungufu ya Kikosi chake
yapo zaidi kwenye safu ya
ushambuliaji, hivyo anataki-
wa kuongeza nyota wawili.

Alisema endapo viongozi
watashindwa kutoa kiasi kikubwa cha
fedha ambazo zitamwezesha kupata
washambuliaji wawili wenye uzoefu
mkubwa, basi atahitaji straika mmoja na
kiungo mkabayji.

“Nimeangalia kwa hizi mechi 10 tu-
lizocheza nimeona jinsi vijana wangu
wanapambana kwa kutengeneza nafasi
nyingi, lakini tumekosa mtu wa kumali-
zia, sasa nahitaji mshambuliaji mwenye
uzoefu na utulivu.

“Iwapo viongozi watakubali kuvunja
benki, basi nitasajili washambuliaji
wawili kama hakutakuwa na fedha,
nitalazimika kusajili straika mmoja na
kiungo mkabaji mmoja,” alisema Baraza.

Alisema kwa washambuliaji anaanga-
lia zaidi nje ya nchi kutokana na misimu
miwili iliyopita kwa wazawa ni John Boc-

STRAIKA

co (Simba) na Adam Adam ndio wame-
kuwa na mwendelezo mzuri wa kupam-
bana na wachezaji wa kigeni.

“Ukiachana na majina hayo ya wa-
zawa, yaliyobakia ni wachezaji wakigeni
ndio wanazidi kusumbua, hivyo licha ya
kutaka kuwaboresha hawa niliokuwa
nao, lakini nahitaji watu wakuja kuleta
ushindani na kupambania timu kufikia
malengo,” alisema Baraza.

Alisema kwa sasa wako katika nafasi
mbaya katika msimamo na wanapigania
ndani ya mzunguko wa kwanza kujik-
wamua kutoka chini na kupanda juu ya
msimamo.

Kagera Sugar wako nafasi ya 13
baada ya kushuka dimbani mara 10 na
kujikusanyia alama tisa pekee kutokana
na kushinda mechi tatu na kupoteza
saba.

A

Rais Mstaafu, Dk. Jakaya Mrisho Kikwete (Kushoto), akiteta jambo na Bondia Hassan Mwakinyo baada ya kuwasili

POLENI SANA...
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mzazi, Fatuma Hassan Siri. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam Malima. NA MPIGAPICHA WETU

Metacha yupo kambini - Polisi Tanzania

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Polisi Tanzania,
imeshangazwa na uvumi un-
aomhusisha golikipa wake
namba moja Metacha Mnata
kuwa amevunja mkataba na
timu hiyo akiwa katika haraka-
ti za kurejea klabu ya Yanga,
ikidai kipa huyo bado ni mali
yao na yupo kambini akiji-
andaa na mechi ya Ligi Kuu.
Mratibu wa klabu hiyo,
Ramadhani Tamim, amesema
mpaka sasa wao kama uon-
gozi hawajapata taarifa yoyote
ya Yanga kumtaka kipa huyo

au kuvunja mkataba kama
inavyodaiwa.

“Na sisi tunazisikia na tu-
nazisoma taarifa hizo kama
ninyi, sijui zinaanzia wapi,
lakini mpaka sasa hatujapata
taarifa yoyote kuhusiana na
kipa wetu kuvunja mkataba
au klabu inayomtaka kuja
kuzungumza na sisi. Tuna
utaratibu wa kusajili ambao
mchezaji tukitaka kumsaini-
sha tunampeleka kwa mwa-
nasheria wetu, na hata kama
anataka kuvunja mkataba
ni lazima kwanza lifike kwa
mwanasheria wetu, lakini

hilo mpaka sasa halijafanyi-
ka na hivi ninavyokwambia
mchezaji yupo kambini na
wenzake akijiandaa na mechi
ya ligi, ila kama huko mbele
likitokea lolote lile tutasema,
lakini kwa sasa hatuna taarifa
yoyote,” alisema Tamim.

Jana, Polisi Tanzania ilitara-
jiwa kucheza dhidi ya Mbeya
City kwenye Uwanja wa Ush-
irika mjini Moshi.

Tetesi za usajili wa kipa
huyo wa zamani wa Yanga,
kurejea kwenye klabu hiyo zi-
meenea kwenye mitandao ya
kijamii, akiandika maneno ya-

nayoashiria kumuaga meneja
wake Jemedari Said na kuone-
kana hawatokuwa wote tena
kama mtu na meneja wake.
Klabu ya Yanga inadaiwa
inasaka kipa, kutokana na
Djigui Diarra kuwa sehemu
ya kikosi cha timu ya Taifa ya
Mali kitakachoshiriki fainali
za Mataifa ya Afrika (AFCON),
mwezi ujao nchini Cameroon.
Hata hivyo, Ofisa Habari wa
Klabu ya Yanga, Hassan Bum-
buli, naye ameibuka na kuse-
ma kuwa mpaka sasa mezani
kwao hawana mpango wow-
ote wa kumtwaa kipa huyo.

KMC, Ruvu
Shooting
kujiuliza
Ligi Kuu leo

Na Saada Akida

LIGI Kuu Tanzania Bara itaende-
lea leo kwa kupigwa mechi mbili
kwa KMC FC kuwakaribisha Ruvu
Shooting katika Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi nje kidogo ya
Jiji la Dar es Salaam huku Coastal
Union ikiwa mwenyeji wa Mtibwa
Sugar kwenye dimba lao la Mk-
wakwani jijini Tanga.

KMC itashuka dimbani leo ikiwa
na kumbukumbu ya kupoteza
mechi iliyopita dhidi ya Simba ka-
tika Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
mkoani Tabora wakati Ruvu
Shooting walikubali kichapo ku-
toka kwa Azam FC katika Uwanja
wa Chamazi.

Wakizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Kocha Msaidizi wa Ruvu Shooting,
Mohammed Nakuchema, alisema
wamejiandaa vizuri kwenda
kupambana kutafuga matokeo
mazuri katika mchezo huo.

Alisema wataendelea kuwakosa
nyota wake 11 kati yao 10 wako
katika mafunzo ya kijeshi, hivyo
wamelazimika kufanya mabadiliko
katika kikosi chao kulingana na
wachezaji watakaowakosa katika
mchezo huo.

“Kutokuwapo kwa nyota hao
hakutaathiri mipango yetu kwa
sababu nyota wengine wapo
na wako fiti na tayari kwenda
kupambana na KMC FC kutafuta
matokeo chanya,” alisema Na-
kuchema.

Naye Kocha Mkuu wa KMC FC,
Habib Kondo (pichani), alisema
~— Dbaada mchezo
uliopita dhidi ya
Simba, wame-
fanyia kazi
mapungufu yao
na kujiimarisha
. kuelekea mchezo
{ wao wa leo dhidi

! ya Ruvu Shooting.

Alisema malen-
g0 yao makubwa
ni kuhakikisha wanafanikiwa
katika mechi tano za mzunguko
wa kwanza kwa kupata matokeo
ikiwemo huo wa leo.

Alisema kutokana na jinsi ligi
ilivyokuwa na ushindani anaamini
hata mchezo wa leo utakuwa
mgumu kwa sababu kila mmoja
wao anahitaji kupata matokeo
chanya ili kujiweka katika mazin-
gira mazuri kwenye msimamo.

“Ruvu Shooting ni wazuri tu-
nahitaji kupata matokeo na kila
mmoja amejianda vizuri, kwa
upande wetu tumejiandaa ku-
hakikisha tunafanikiwa kupata
matokeo,” alisema Kondo.

=
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BALE, ISCO KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Wales, Gareth Bale mwe-
nye umri wa miaka 32, na kiungo wa kati wa His-
pania, Isco mwenye miaka 29, wataondoka Real
Madrid Januari, huku mikataba ya wachezaji
wote wawili zikimalizika msimu wa majira joto.
(Marca)

REAL UHAKIKA KWA MBAPPE

REAL Madrid inazidi kuwa na uhakika wa kumsa-
jili mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe kutoka
Paris St-Germain, ingawa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23, anaweza kusaini mkataba wa
awali na klabu ya kigeni kuanzia Januari Mosi. (A4S,
via Mail)

TORRES RASMI BARCA

MSHAMBUIAJI wa Manchester City, Fernando
Torres mwenye umri wa miaka 21, yuko nchini
kwao Hispania na jana Jumatatu alifanyiwa vipimo
vya afya kabla ya kukamilisha uhamisho wake wa
kwenda Barcelona. (Mundo Deportivo)

WANNE KUTUA UNITED

MANCHESTER United inalenga wachezaji wanne
wa Ujerumani inaotarajia kuwasajili. Kiungo wa kati
wa Bayern Leverkusen, Florian Wirtz, 18, mlinzi wa
kushoto wa Borussia Monchengladbach, Luca Netz,
18, kiungo wa kati wa RB Lepizig, Eric Martel na beki
wa kati wa VFL Bochum Armel Bella-Kotchap, 20,
wote ni miongoni mwa wanaolengwa na kocha wa
muda, Ralf Rangnick. (Sun)

KAMARA ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wanapanga kumsajili kiungo
wa Marseille, Boubacar Kamara, 22. Mfaransa huyo
ni mchezaji huru mwishoni mwa msimu huu, huku
Manchester United na Chelsea pia zikivutiwa naye.
(Sun)

MAITLAND-NILES KUTUA ROMA

KIUNGO wa kati wa England, Ainsley Maitland-
Niles, 24, yuko tayari kuondoka Arsenal na kujiunga
na AS Roma ya Italia kwa mkopo. (Goal)

RUDIGER SAFI MADRID

REAL Madrid wanatarajia mlinzi wa Chelsea na
Ujerumani, Antonio Rudiger, 28, atajiunga nao bila
malipo mwishoni mwa msimu huu. Huku ikiwa
imesalia miezi sita pekee katika mkataba wake.
(Telegraph)

MOYES AMTAKA KELLY

KOCHA wa West Ham, David Moyes ana nia ya
kumsajili beki wa kati wa England, Lloyd Kelly, 23,
kutoka Bournemouth. (Telegraph)

GALLAGHER KURUDI CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ame-
pendekeza kiungo wa kati wa England, Conor
Gallagher, 21, kurejea Stamford Bridge kupigania
nafasi yake baada ya kumalizika kwa mkopo
wa muda mrefu katika klabu ya Crystal Palace.
(Metro)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MARTIAL:

NATAKA
MAN

® ® @ Lakini ameambiwa klabu haijapata ofa yoy-
ote kutoka kwingineko na kwamba ikiwa hivi...

MANCHESTER, England

YOTA wa Ufaransa, Antho-
ny Martial, amemwambia
kocha wa muda wa Man-
chester United, Ralf Rang-

nick anataka kuondoka.
Rangnick alisema “alizun-
gumza kwa Kirefu” siku
ya Jumatano na Kijana
huyo mwenye umri wa
miaka 26, ambaye alim-
wambia “ni wakati mua-
faka wa mabadiliko”.
Martial ameanza mechi mbili pe-
kee za Ligi Kuu England msimu huu,

akifunga mara moja.

Licha ya kutaka kuondoka Old
Trafford, Rangnick alithibitisha
kuwa klabu hiyo bado haijapokea

ofa ya kumnunua mshambualiaji

huyo.
Wakala wa mchezaji huyo,
Philippe Lamboley alithibitisha

mapema mwezi huu Martial alitaka
kuondoka katika klabu hiyo Januari,
na kuongeza kuwa “atazungumza
na klabu hivi karibuni”.

Rangnick alisema: “Alinieleza
kuwa amekuwa Manchester United
sasa kwa miaka saba iliyopita na
anahisi ni wakati muafaka wa mab-
adiliko, kwenda mahali pengine.”

Martial alisajiliwa na United mwa-
ka 2015 kutoka Monaco kwa pauni
milioni 36 na kumfanya kuwa mwa-
nasoka ghali zaidi duniani wakati
huo.

Amefunga mabao 79 katika mechi
268 akiwa na ‘Mashetani Wekundu’
hao, lakini amekuwa hana nafasi

baada ya kuwasili kwa Cristiano
Ronaldo, Edinson Cavani na Jadon
Sancho.

Hajashiriki katika mechi yoyote
ya Rangnick kama kocha hadi sasa
na amecheza mechi 10 pekee katika
mashindano yote msimu huu.

“Nadhani kwa njia hii inaelewe-
ka,” aliongeza Rangnick.

“Ningeweza kufuata mawazo
yake, lakini kwa upande mwing-
ine, ni muhimu pia kuona hali ya
klabu. Tuna nyakati za Covid, tuna
mashindano matatu ambayo tuna
matarajio makubwa na tunataka
kuwa na mafanikio kadri tuweza-
vyo.

“Hadi sasa, nijuavyo, hakujawa
na ofa yoyote kutoka kwa klabu
nyingine yoyote na mradi iwe hivi
atabaki.”
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YAJIA

K ASIND &5

KURUDI
CHELSEA

LONDON, England

LINZI wa zamani wa klabu
ya Chelsea, John Terry,
angjiandaa kurudi tena
kwenye klabu yake ya za-

mani baada ya miaka mitano kuchu-
kua mikoba ya kuwa kocha wa timu
ya vijana.

Terry mwenye umri wa miaka 41
aliachana na Chelsea na kutumia
muda huo kufanya kazi za ukocha
huku akitumia miaka mitatu kwenye
klabu ya Aston Villa akiwa kama ko-
cha msaidizi wa Dean Smith kabla ya
kuondoka majira ya joto.

Nahodha huyo wa zamani wa
timu ya Taifa ya England, baada ya
kuachana na klabu ya Aston Villa,
alizunguka nchi mbalimbali za Ulaya
akijifunza aina tofauti ya mifumo ya
ukocha na kusubiri kazi mpya.

Baada ya kuona wachezaji wen-
zie wa zamani kama Wayne Rooney,
Frank Lampard na Steven Gerrard
wakianza kufanya kazi zao kwa mara
ya kwanza nje ya Ligi Kuu England,
Terry naye anaamini anaweza kupi-
tia njia hiyo pia.

Mbappe azipasua
kichwa PSG, Madrid

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa klabu
ya PSG, Kylian Mbappe
hatima yake inaweza kua-
muliwa baada ya mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
kati ya Paris Saint-Germain
na Real Madrid mwakani.
Ingawa PSG imeandaa
mkataba mrefu na wenye
fedha nyingi ili kuweza
kumbakisha kwenye dim-
ba la Parc des Princes, la-
kini klabu ya Real Madrid
ina matumaini makubwa
kuwa wanaweza kum-
= sajili akiwa huru, Mbappe

anaweza kusaini mkataba
wa awali na klabu yoyote
kuanzia Januari Mosi.

Mbappe alishaweka
wazi kuwa alikuwa ana-
taka kuondoka kwenye
dirisha la usajili la majira
ya kiangazi ingawa ilishin-
dikana, lakini klabu ya PSG
bado ina matumaini kuwa
inaweza kumbakisha
mshambuliaji huyo kwa
kumpa mkataba wa muda
mrefu.

Klabu ya Real Madrid
bado wanafuatilia kila kitu
kinachoendelea kwenye
mazungumzo ya Mbappe

na PSG, huku wa
subiri wiki hii iishe
waingie kwenye r
umzo na mchezaji
Klabu ya PSG na
ya wachezaji wa
sha kampeni ya k
mshambuliaji huy
mkataba mpya,
mchezaji Juan Bel
chapisha picha
mtandao wa kijam
na Sergio Ramos,
Herrera, Achraf
na Georginio Wij
wakionyesha jezi
dikwa jina la Mbaj
wa na mwaka 205C
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SABABU

Na Dennis Fussi

- AMBANO kati ya
""* Suleiman Kidunda
na Erick Tshimanga

Katompa kutoka

Jamhuri ya Kidemokrasia

ya Kongo (DRC), liliishia

raundi ya nne baada ya

wawili hao kugongana vich-

wa katika ukumbi wa Ubungo

Plazza Jijini Dar es Salaam usiku
wa juzi.

Wakitumia sheria za WBF

baada ya bondia Mtanzania,

Kidunda kuchanika juu ya

¢ jicho kutokana na kugongwa

kichwa na Katompa, mwan-

zoni mwa raundi ya nne, ma-

jaji waliamua kutoa droo.

Hata hivyo, majaji waliweka wazi

hadi pambano hilo la uzito wa mid-

KIDUNDA,
KUKOSA

dle kuwania ubingwa wa Mabara wa
WBF, Kidunda alikuwa anaongoza
kwa pointi.

Ikumbukwe, Katompa alimtwan-
ga kwa KO Mtanzania mwingine, Ab-
dallah Shaabani Pazi ‘Dullah Mbabe’
Oktoba 9, mwaka jana katika ukum-
laamna ]ana Kidunda alipewa nafasi
kubwa ya kumlipia kisasi Mtanzania
mwenzake.

Mapambano mengine ya jana
Mtanzania, Ismail Galiatano alishin-
da kwa pointi dhidi ya Denis Mwale
wa Malawi kwenye pambano la
nane na kutwaa taji la P.ST uzito wa
Super Bantam.

Mtanzania, mwingine, George
Bonabucha alimshinda kwa pointi
Mzimbabwe, Hassan Milanzi na
kutwaa pia mkanda wa P.S.T, wakati
Grace Mwakamele alikuwa Mtan-
zania pekee aliyepoteza pambano

usiku huo baada ya kushindwa kwa
pointi na Mmalawi, Ruth Chisale
aliyejinyakulia taji la PST pia. Oscar
Richard pia alibeba mkanda wa PST
baada ya kumtwanga Paul Magesta,
Ibrahim C Mgendera ‘Ibrah Class al-
imkalisha Kelvin Majiba kwa Knock-
out (KO).

Juma Choki alimkalisha kwa KO,
Salim Chazama, Vigulo Shafi aka-
mshinda kwa pointi Ally Kilongola
na Mwanajeshi mwingine, Haruna
Swanga akamshinda Daniel Matefu
kwa KO kwenye pambano la tano
usiku huo lenye raundi nne.

Iddi Jumanne alimchapa Hamis
Kibodi kwa pointi , Joseph Mchape-
ni alimkalisha Paschal Goba kwa
Technical Knockout (TKO) raundi
ya pili, Najma Isike akashinda kwa
pointi dhidi ya Leila Yazidu na King
Makassy alimshinda kwa pointi
Ibrahim Mpili.

Mwamuzi ak|mal|za pambano kati ya Suleiman Kidunda (Kulia) na Erick Tshimanga Katompa na kutan-
gaza matokeo ya sare baada ya kulivunja katika raundi ya nne. NA MPIGAPICHA WETU

0 waki-

na wao

nazung-

huyo.

baadhi Na Dennis Fussi

meanzi-

umtaka MKURUGENZI wa Benchi la Ufundi

) asaini  watimu ya Biashara United, Madenge

huku Omar, amesema Yanga walistahili

nat ali- ushindi walioupata dhidi yao kwe-

kwenye nye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania

ii akiwa Bara uliochezwa juzi katika Uwanja
Ander  wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Hakimi Yanga ilitoka nyuma kwa bao 1-0

naldum na kushinda 2-1 dhidi ya Biashara
iliyoan-  kwenye mchezo uliokuwa na ushin-

pe liki-  dani mkubwa.

. Biashara walitangulia kwa bao

la Atupele Green Jackson dakika
ya kwanza, kabla ya mshambuliaji
Fiston Kalala Mayele kuisawazishia
Yanga dakika ya 40.

Kiungo mkongwe Mrundi, Said
Ntibazonkiza, akaifungia bao la ush-
indi Yanga dakika ya 79 kwa penalti
baada ya beki Abdulmajid Mangaro
kumsukuma winga Mkongo, Jeses
Moloko.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Madenge alisema kwamba, wali-
jua wanacheza na timu kubwa, hivyo
ushindi walioupata Yanga walistahi-

Biashara yakubali muzzla wa Yanga

Tulungla uwajani tukijua tunak-
wenda kucheza na timu kubwa,
hivyo ushindi walioupata wamesta-
hili na kifupi mchezo ulikuwa mzuri
sana,” alisema Madenge na kuongeza
kuwa yeye anaendelea kuwa mkuu
wa benchi la ufundi.

Yanga imefikisha pointi 26 katika
michezo 10 na kuendelea kuongoza
ligi, huku Biashara ikibaki na pointi
zake nane za mechi 11 sasa katika na-
fasi ya 15 kwenye ligi hiyo yenye timu
16.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

Hatayspor vs Menemen Bld

CR Belouizdad vs USM Alger

WA Tlemcen vs JS Saoura

CS Constantine vs NA Hussein Dey

Paradou AC vs ES Setif

Hyderabad FC vs Delhi Dynamos FC

Antalyaspor vs Giresunspor

Al Wehda vs Alshoulla

Southend vs Barnet

Chorley vs Curzon

Concord Rangers vs Chelmsford

Hungerford Town vs Chippenham Town

Altrincham vs Wrexham

Havant and Waterlooville vs Hemel Hempstead

Eastleigh vs Torquay

Crystal Palace vs Norwich City

Guiseley vs Bradford PA

Boston Utd vs Brackley Town

Southampton vs Tottenham

Leamington vs Telford

Dagenham and Redbridge vs Aldershot

MC Alger vs RC Arbaa

Maidenhead U vs Bromley

Chesterfield vs Halifax

Slough Town vs Hampton and Richmond

Solihull Moors vs Stockport

Darlington vs Gateshead

Southport vs Farsley Celtic

Woking vs Dover

Blyth Spartans vs Spennymoor Town

York City vs Alfreton

Chester vs AFC Fylde

Braintree vs Dartford

Maidstone vs Welling

Watford vs West Ham

East Riffa vs Manama Club

Trabzonspor vs Boluspor

Enppi Club vs Misr Lel Makasa

MC Oran vs HB Chelghoum Laid

Tondela vs Gil Vicente

Muharrag SC vs Riffa Club

Ahi Nazareth vs Hapoel Raanana

Ironi Hasharon vs Hapoel Afula

Hapoel Acre vs AS Ashdod

CD Feirense vs Benfica Lisbon B

Talaea El Gaish vs El Gouna

Galatasaray vs Denizlispor

Maritimo vs FC Vizela

Leicester vs Liverpool

Academica vs CD Trofense

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nabi ataja
siku ya
ubingwa

® ® ® Hata hivyo, akiri mbio
bado ni ngumu kwa kila...

Saada AKida na Adam
Fungamwango
AADA ya kushuhudia

akipata ushindi kwa tabu
kwa kutokea nyuma dhidi
ya Biashara United kabla
ya kushinda 2-1 juzi usiku, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, amesema anaamini ubingwa
wa msimu huu hautakuwa ra-
hisi na bingwa atajulikana siku ya
mwisho, hivyo mbinu pekee ya ku-
ubeba ni kupambana hadi dakika
za mwisho.
Nabi alisema hayo juzi
baada ya dakika 90 kuka-
milika kwa mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara,
kwa Yanga kufungua
vema maboksi ya zawadi
za Krismasi kwa ushindi
wa mabao 2-1 Katika
Uwanja wa Benjamin MKka-

pa, Dar es Salaam.

Kocha huyo raia wa Tunisia,
alisema mchezo ulikuwa mgumu
hasa kwa kuzingatia Biashara
United ni moja kati ya timu bora na
ndiyo maana iliifunga Al Ahly Trip-
oli mabao 2-0 kwenye mechi ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Alisema mchezo ulikuwa wa
ufundi zaidi na mgumu na kukiri
bao la mapema walilopata Bi-
ashara United liliwavuruga sana
wachezaji wake, hivyo kuhakikisha
wanapambana kusawazisha na ku-
pata ushindi.

“Kufungwa mabao ya mapema
ni makosa ya kimpira na wala hu-
wezi kumlaumu yeyote yule, lakini
kitendo cha kuanza kufungwa na
kuweza kurudisha mpaka kupata
ushindi kunaonyesha kuwa Yanga
ni timu ya ushindi kwa sababu Bi-
ashara United nayo si timu ndogo.

“Wachezaji wangu walipamba-
na, lakini Biashara United walione-

kana kutafuta sare hali ambayo
nilijitoa muhanga kwa kufanya
mabadiliko kwa kucheza mabeki

watatu badala ya wanne, kuongeza |

washambuliaji na kupata bao la ku-
sawazisha.

“Baada ya kufanikiwa kusawazi-
sha nilitaka kurudisha mfumo wa
kucheza na mabeki wanne, lakini
ilishindikana baada ya Shaban Dju-
ma kuumia, wakati nilitaka Dick-
son Ambundo kuchukua nafasi ya
Saido Ntibazonkiza,” alisema Nabi.

Alisema mara nyingi timu
ikiruhusu bao la  mapema,
wachezaji wanatumia muda mwin-
gi kurudi mchezoni na nguvu
hupungua, lakini wachezaji wake
wamepambana na kuweza kuibu-
ka na ushindi.

Yanga ilishtukizwa bao dakika ya
pili lililofungwa na Atupele Green,
lakini Fiston Mayele na Saido Nti-
bazonkiza waliipa timu hiyo ma-
bao ya ushindi.

Nabi alisema kiwango Kili-
choonyeshwa na Biashara United
katika mchezo huo kinamfanya
kuamini hakuna mechi ambayo
itakuwa rahisi huku akidai kwam-
ba bingwa msimu huu atajulikana
dakika za mwisho.

“Mara zote nawaeleza wachezaji
wangu mechi yoyote mbele yetu
ni fainali kwa sababu kila timu im-
ejipanga vizuri na ubingwa msimu
huu hautakuwa rahisi na tuna-
takiwa kupambana hadi dakika za
mwisho,” alisema Nabi.

Alisema kuhusu maboresho ya
kikosi chake kipindi cha dirisha
dogo, kwa sasa anahitaji kusa-
jili watu wawili ili kuziba nafasi
za wachezaji wagonjwa ambao
ni Shomari Kibwana, Yacouba
Songne na Abdallah Shaibu ‘Ninja’.

“Tunahitaji kupata mtu sahihi
ambaye anachukua nafasi ya Ya-
couba na Shomari Kibwana kwa
sababu hao watakuwapo nje kwa
muda mrefu,” alisema Nabi.

L

YALAAAH....
’ w

Beki wa Biashara United ya Mara, Abdulmajid Mangalo, akilalama kuchezewa ndivyo sivyo na
mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na wenyeji kushinda 2-1. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI pekee wa nchi
kwenye michuano ya kimataifa
kwa ngazi ya klabu, Simba
leo watajua wapinzani wao
kwenye hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika
wakati droo itakapochezwa
Cairo, Misri.

Simba imetinga hatua hiyo
ya makundi baada ya kuitoa
Red Arrows ya Zambia katika
mechi ya mchujo ya michuano
hiyo inayoshika nafasi ya pili
kwa utajiri kwa ngazi ya klabu
barani Afrika.

Mbali na droo hiyo ya Kombe
la Shirikisho, pia CAF itacheze-
sha droo ya hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa

msimu huu wa 2021-22.

Droo hizo mbili Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirikisho,
kila moja ina jumla ya timu 16
ambazo zitagawanywa katika
makundi manne ya timu nne
nne na mechi hatua ya makun-
di zitaanza kupigwa Februari
mwakani.

Timu zilizofuzu hatua ya
makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika ni Al Ahli Tripoli
(Libya), Al Masry (Misri), AS
Otoho (Congo), ASEC Mimo-
sas (Ivory Coast), Coton Sport
(Cameroon), CS Sfaxien (Tu-
nisia), JS Saoura (Algeria), Or-
lando Pirates ( Afrika Kusini),
Pyramids (Misri), RS Berkane
(Morocco), Simba (Tanzania),
TP Mazembe (DR Congo), US
Gendarmerie Nationale (Ni-
ger), Zanaco (Zambia), Al It-
tihad (Libya) na ]S Kabylie

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba kumulika wapinzani CAF leo

(Algeria) ama Royal Leopards
(Eswatini).

Kwa upande wa timu zilizo-
tinga 16-bora Ligi ya Mabing-
wa ni Al Ahly (Misri), Al Hilal
(Sudan), Al Merrikh (Sudan),
AmaZulu (Afrika Kusini), CR
Belouizdad (Algeria), Esper-
ance (Tunisia), ES Setif (Alge-
ria), Etoile du Sahel (Tunisia),
Horoya (Guinea), Jwaneng
Galaxy (Botswana), Mamelodi
Sundowns (Afrika  Kusini),
Petro Atletico (Angola), Raja
(Morocco), Sagrada Esperanca
(Angola), Wydad (Morocco) na

Zamalek (Misri).
LR |
9%7708567541002">
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