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Utapeli wa upatu wawaliza wengi 
Na Romana Mallya

UTAPELI wa aina yake katika 
upatu umewaliza Watanzania 
wengi ambao walijiunga na ku-
wekeza kwenye programu maarufu 
mtandaoni ijulikanayo kama Idea 
Debater kwa lengo la kuvuna fedha 
lakini wakajikuta wakipigwa fedha 
zao kwa kuwa programu hiyo im-
efungwa.

Ilikuaje? Mwezi Machi mwaka 
huu, programu hiyo iliyowaun-
ganisha mamia kwenye makundi 
ya WhatsApp, ilipata umaarufu wa 
ghafla baada ya Watanzania wengi 
kujiunga nayo, wakihamasishana 
kuwekeza fedha zao ili wawe wana-
vuna faida kila siku.

Ili kujiunga na programu hiyo, 
mhusika aliunganishwa kwenye 
makundi ya WhatsApp kisha kufua-
ta maelekezo ya namna ya kuingia 
na kujaza taarifa muhimu zinazo-
hitajika na baada ya hapo aliweka 
fedha kulingana na uwezo wake.

Lyimo (jina la pili tunalihifadhi), 
mkazi wa Dar es Salaam, ni mion-
goni mwa walioweka na kulizwa, 
anasimulia kuwa Idea Debater kwa 

mujibu wa taarifa alizopokea kwe-
nye WhatsApp baada ya kutumiwa, 
ni jukwaa lililozinduliwa Tanzania 
mwezi Machi mwaka huu na liliten-
genezwa na ABE.

Kwa mujibu wa taarifa hizo al-
izopokea, kampuni kama Amazon, 
eBay, shopee na Lazada hufanya 
biashara za bidhaa mbalimbali 
na hata kujitangaza mtandaoni ili 
kutafuta na kuwavuna wateja wen-
gi zaidi.

Alisema ili upate faida ya kam-
isheni ya kila siku ya asilimia tano 
hadi nane kwa kukamilisha kazi 20 
za kuweka oda kila siku, mtu alitak-
iwa kuweka salio katika akaunti na 
ilipofika saa 8:00 usiku, oda mpya 
zilikuwa zikiwekwa.

Alisema kiwango cha kwanza 
(ngazi ya chini) cha kuwekeza ki-
likuwa kiingilio cha Sh. 10,000 na 
cha juu Sh. 199,999 na faida yake ni 
asilimia tano ambapo mtu hupata 
500 kwa siku ikiwa ataweka fedha 
hiyo.

Lyimo alisema aliweka Sh. 
100,000 ikiwa ni hatua ya awali 
ili avune asilimia tano lakini pro-
gramu hiyo ikafungwa na ana-

chokishuhuia sasa ni kuona fedha 
kwenye akaunti ya programu hiyo, 
lakini hawezi kutoa.

“Hii ilikuwa mara yangu ya kwan-
za kuwekeza hivyo, niliweka fedha 
hii ili niweze kuvuna zaidi,” alilala-
mika na kubainisha kuwa waende-
shaji wasiojulikana wa programu 
hiyo waliwaunganisha wateja kwe-
nye kundi la WhatsApp.

“Ni makundi ambayo ninaamini 
yalivutia watu wengi ndani ya 
muda mfupi kwa sababu kulikuwa 
na watu walikuwa wakiuliza mas-
wali ya mara kwa mara kwa vion-
gozi kuhusiana na programu hii,” 
aliongeza.

Mwathirika mwingine wa utapeli 
huo, Jackson (jina la pili tunalihifa-
dhi), alisema kwa mara ya kwanza 
wakati anajiunga, aliamini ipo siku 
angetapeliwa fedha zake lakini 
hakujua ni lini.

“Unapotoa kiwango kikubwa cha 
fedha mfano Sh. 300,000 au Sh. 
500,000 ilikuwa inachukua muda 
kupokea, unaulizwa maswali ‘ume-
leta wawekezaji wangapi?’ ukith-
ibitisha ndipo utapatiwa.

“Nilijua ipo siku ingefikia hatua 

hii iliyopo sasa lakini sikuwa na 
uhakika ni lini. Kwa hiyo, nilikuwa 
nawekeza kwa tahadhari na kutoa 
ndani ya muda mfupi na uwekezaji 
mkubwa niliofanya kwenye progra-
mu hii ni Sh. 200,000,” alisimulia.

Alisema jambo lililomtia shaka ni 
waendeshaji wa programu wakati 
wa kuweka fedha wanatumia 
akaunti moja lakini wakati wa ku-
vuna (mteja) alitumiwa kupitia 
mawakala tofauti.

KAULI YA SERIKALI
Akizungumzia suala hilo, Mse-

maji wa Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Benny Mwaipaja, alisema wiz-
ara hiyo haifahamu programu hiyo 
na kuwaonya Watanzania dhidi ya 
kujiunga nayo.

Mwaipaja alisema inasikitisha 
kwamba watu hawa wametapeliwa 
fedha zao na kwamba hilo ni tukio 
la uhalifu kama matukio mengine 
ya uhalifu.

Alisema Serikali ilishapiga maru-
fuku masuala ya upatu na mengine 
yanayoshabihiana na aina hiyo la-
kini bado yanaendelea kutokea.

Mwaipaja aliwataka wanaotaka 

kuwekeza, kupeleka fedha na mitaji 
yao katika taasisi zinazotambuliwa 
kisheria, yakiwamo masoko ya hisa.

Kwa mujibu wa programu hiyo, 
kwa ngazi ya pili, kiasi cha chini cha 
kuingia ni Sh. 200,000 na juu ni Sh. 
499,999 na faida ni asilimia sita kwa 
siku ambayo ni Sh. 12,000.

Ngazi ya tatu inaanzia Sh. 
500,000 na kiwango cha juu kwa 
kundi hilo ni Sh. 1,999,999 na faida 
ni asilimia saba ya kiasi kilichowek-
wa, ikimaanisha 35,000 kwa siku 
kama mtu ataweka Sh. 500,000.

Ushawishi mwingine kwa wal-
iokuwa wanajiunga na programu 
ni kwa watumiaji wapya ambao 
Idea Debater iliahidi kuwawezesha 
kupata zawadi ya Sh. 2,000 kila 
mwekezaji anapomwalika mteja 
mpya na mara tu atakapolipia, ata-
pata Sh. 1,000.

Ada ya kutoa fedha ndani ya pro-
gramu hiyo ilikuwa asilimia nne na 
kutoa kwa njia nyingine waliyoiita 
USDT walihitaji 1USDT kama ada 
ya usindikaji bila kujali kiasi mteja 
atakachotoa. Sasa programu hiyo 
imefungwa kwa wanaohitaji kutoa 
fedha zao.

Maambukizo 
mapya ya 
UVIKO-19 
yaongezeka
Na Romana Mallya

WIZARA ya Afya imesema idadi ya 
maambukizo mapya ya ugonjwa wa 
UVIKO-19 imeongezeka na kufikia 161 
kulinganishwa na 68 yaliyotokea Aprili 
2 hadi Mei 4 mwaka huu.
Taarifa iliyotolea juzi na Mganga Mkuu 

wa Serikali, Dk. Aifello Sichwale, ililitaja 
ongezeko hilo kuwa ni sawa na asilimia 
137.
Alisema idadi ya waliothibitika kuwa 

na ugonjwa huo katika kipindi cha Mei 
5 mwaka huu hadi Juni 3 mwaka huu 
inaonyesha kuwa Dar es Salaam viliri-
potiwa visa 130, Arusha (10), Mwanza 
(5), Shinyanga (4), Mtwara (3), Dodoma 
(2), Mara (2), Morogoro (1), Simiyu (1), 
Katavi (1), Kilimanjaro (1) na Mbeya (1).
Alisema wagonjwa watatu waliothibi-

tika kuwa na UVIKO-19 walilazwa na 
wote walikuwa hawajapata chanjo.
Alisema hali hiyo inaashiria maam-

bukizo yameanza kuongezeka kwa 
jamii lakini katika kipindi cha miezi 
miwili mfululizo hakuna kifo kilichori-
potiwa.
Mganga Mkuu wa Serikali alisema tak-

wimu zilizotolewa zinaonyesha chanjo 
ni kinga dhidi ya madhara yatokanayo 
na UVIKO-19 na Serikali inaendelea 
kuitoa ili wananchi waendelee kuipata.
Mtaalamu huyo alibainisha kuwa 

kuanzia Mei 5 mwaka huu hadi Juni 3 
mwaka huu, wananchi waliopata dozi 
kamili ya chanjo ni 775,680.
Tanzania iliripotiwa kupata mgonjwa 

wa kwanza wa UVIKO-19 Machi 16, 
2020. Ugonjwa huo uligundulika kwa 
mara ya kwanza Wuhan, China No-
vemba 2019.

Muuguzi wa Afya wa Hospitali ya Tumbi Kibaha mkoani Pwani, Doreen Richard (katikati), akiwapima wananchi waliofika 
hospitalini hapo jana, kwa ajili ya huduma ya kupima magonjwa mbalimbali bure, iliyofadhiliwa na Taasisi ya Al- ATA ‘A 
Charitable (ACF) Tanzania, chini ya Shirika la Misaada la Kimataifa la Qatar Charity. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia: Ahueni zaidi bei ya petroli inakuja 
Na Richard Makore, BUKOBA

RAIS Samia Suluhu Hassan ameahidi 
kuendelea kutoa ruzuku ya fedha kwa 
kila mwezi, ili kusaidia kupunguza bei 
ya mafuta ya dizeli na petroli iliyopanda 
nchini.

Alitoa ahadi hiyo jana katika eneo la 
Bwanga wilayani Chato mkoani Geita ak-
iwa njiani kuelekea mkoani Kagera kwa 
ajili ya ziara ya siku tatu.

Rais alisema kupanda kwa bei ya 
mafuta ni janga la dunia nzima kutokana 
na vita vya Urusi na Ukraine vinavyoen-
delea na kwamba serikali anayoiongoza 
haijasababisha hali hiyo.

Alisema dunia nzima inalia kutokana 
na vita hivyo na nchi kubwa zinapopiga-
na madhara ya moja kwa moja huzipata 
nchi nyingi.

“Bei ya mafuta imepanda sana, ni du-
nia nzima na siyo kwa Tanzania pekee na 
serikali inafanya jitahada kuhakikisha in-
ashuka kwa kuendelea kutoa ruzuku kila 

mwezi,” alisema.
Mwezi huu serikali imetoa ruzuku ya 

Sh. bilioni 100 ili kupunguza bei ya mafu-
ta ya dizeli na petroli nchini.

Akizungumza na wananchi waliom-
pokea eneo hilo, Rais Samia aliwataka 
kuendelea kuwa wavumilivu kwa kuwa 
serikali inafanya jitahada mbalimbali  
ikiwamo kuendelea kutoa ruzuku mpaka 
hapo bei itakapokaa  sawa.

Kuhusu uhaba wa ardhi kwa ajili ya 
matumizi ya wananchi wa Bwanga, Rais 
Samia aliwataka kupunguza mifugo ili 
wawe na mifugo michache inayofungwa 
kisasa kwa kutumia eneo dogo.

Alisema idadi ya watu inazidi 
kuongezeka kutokana na jamii kuzaliana 
kwa kasi, akisisitiza kuwa hiyo ni moja 
ya vyanzo vya ardhi kuonekana haikidhi 
mahitaji.

Mbunge wa Chato, Dk. Medadi Kalema-
ni, alimshukuru Rais Samia kwa kuwapa-
tia fedha kwa ajili ya ujenzi wa stendi na 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maen-

deleo huku akimwomba kulipatia ufum-
buzi suala la uhaba wa ardhi unaowaka-
bili wananchi wake.

Rais Samia pia aliagiza fedha zote za 
miradi kusimamiwa vizuri Ili zipeleke 
maendeleo kwa wananchi.

Akiwa wilayani Biharamulo, Rais 
alisema fedha nyingi zinapelekwa kwa 
wananchi na kuahidi kwamba kila wa-
napokusanya mapato, wahakikishe wa-
nayapeleka kwenye maendeleo.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Meja Jenerali Charles Mbuge, 
alisema wamejiandaa kwa s 
ensa ya watu na makazi iliyopangwa ku-
fanyika Agosti 23 mwaka huu.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamadi 
Masauni, aliahidi kumaliza tatizo la upa-
tikanaji wa vitambulisho vya taifa huku 
Mbunge wa Kyerwa na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bashun-
gwa, akimshukuru Rais kwa kusaidia bei 
ya kahawa kupanda.



Alhamisi Juni 9, 2022 3

HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ametoa 
siku tano kuanzia jana hadi Juni 12 Wiz-
ara ya Kilimo iwe imeondoa pikipiki zote 
wizarani huko na kuzikabidhi kwa waku-
rugenzi.

“Hii haikubaliki, wakurugenzi wote 
waandikiwe barua waje wazichukue, 
kama kuna ufungaji wa ‘plate number’ 
utafanyika huko huko. Jumapili saa 10 jio-
ni ziwe zimefika kwa wahusika,” aliagiza.

Majaliwa alitoa agizo hilo jana jijini 
hapo alipokagua ofisi za Wizara ya Kil-
imo zilizoko eneo la VETA, Dodoma na 
kukuta pikipiki zilizotolewa kwa ajili ya 

maofisa ugani zikiendelea kuwapo wiza-
rani huko.

Aprili 4, mwaka huu, Rais Samia Su-
luhu Hassan alizindua ugawaji wa viten-
dea kazi vilivyoandaliwa na Wizara ya 
Kilimo kwa ajili ya maofisa ugani wote 
nchini. Vifaa hivyo ni pamoja na pikipiki.

Majaliwa alisema tayari Rais Samia 
alishazikabidhi kwa ajili ya kupelekwa 
kwa maofisa ugani, hivyo kitendo cha 
pikipiki hizo kuendelea kubaki katika 
eneo hilo hakikubaliki.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Kili-
mo, Profesa Siza Tumbo, alimhakikishia 
Waziri Mkuu kwamba wamepokea mael-
ezo hayo na watayafanyia kazi.

Majaliwa aipa siku tano 
wizara kusambaza pikipiki

DPP atoa kibali kesi ya 
uhujumu isikilizwe Kisutu 
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, imesikiliza kesi ya uhuju-
mu uchumi inayomkabili Masoud 
Said na wenzake 

watano wanaotuhumiwa kuku-
twa na nyara za serikali na silaha 
baada ya Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP) kuwasilisha 
kibali cha kuruhusu mahakama 
hiyo kusikiliza.

Washtakiwa wengine katika 
kesi hiyo ni Mohamed Aminu, 
Seph Mwange, Fikiri Yusouph, 
Juma Said na Jumanne Mo-
hamed.

Wakili wa Serikali, Ashura Mza-
va, alidai jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Richard Kabate, 
kuwa upelelezi umekamilika, 
hivyo aliwasilisha mahakamani 
kibali cha DPP kuruhusu ma-
hakama hiyo kusikiliza shauri 
hilo pamoja na kuwasomea upya 
washtakiwa mashtaka yao na 
maelezo ya awali.

Akisoma hoja hizo, Wakili 
Mzava pamoja na mambo men-
gine, alidai washtakiwa wote kwa 
pamoja wanakabiliwa na mash-
taka ya kujihusisha na nyara za 
serikali, kumiliki silaha na risasi.

Wakili Mzava alidai kuwa 
Machi 19, 2018 polisi walipata 
taarifa iliyosaidia kukamatwa 
kwa mshtakiwa Said huko 
Mbagala, Dar es Salaam ambaye 

alikubali kuhusika na uuzaji wa 
nyara za serikali, kumiliki silaha 
na kuwataja washtakiwa wen-
zake.

Alidai kuwa Machi 21, 2018, 
Said aliwapeleka polisi Kijiji cha 
Nyamwili kilichoko Rufiji mkoani 
Pwani ambako alikamatwa 
mshtakiwa Yusouph nyumbani 
kwake na katika upekuzi alikut-
wa na silaha.

Alidai kwamba Machi 22, 2018, 
mshtakiwa Aminu na Mwange 
walikamatwa Kijiji cha Nyamwili 
katika eneo ambalo walipanga 
kwenda kukutana na mteja ili 
kuuza nyara za serikali.

Wakili Mzava alidai washtak-
iwa hao walipokamatwa wali-
kutwa na vipande 11 vya ngozi 
ya mamba na fuvu la kifaru.

Alidai kuwa baadaye mshtaki-
wa Aminu aliwapeleka polisi ny-
umbani kwake ambapo alikutwa 
na silaha aina ya shortgan yenye 
risasi 66 na maganda 38, lita 12.5 
za mafuta ya kiboko, pakti 19 za 
chumvi na kujazwa katika fomu 
ya upekuzi.

Baada ya kusomwa hoja hizo, 
washtakiwa walikana tuhuma 
hizo isipokuwa majina yao na 
kwamba kweli wanakabiliwa na 
kesi hiyo.

Kesi hiyo imepangwa kusiki-
lizwa Juni 22, mwaka huu, 
ambapo upande wa mashtaka 
utaanza kuleta mashahidi wake.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (wapili kulia), akiwa na wafan-
yakazi wa Barrick Bulyanhulu, baada ya  kuwakabidhi cheti cha shukrani 
kwa niaba ya kampuni hiyo, na kuunga mkono Tamasha la Utamaduni, lililo-
malizika mkoani humo jana. Kushoto ni Kaimu Meneja wa Uhusiano na Maz-
ingira wa Barrick Bulyanhulu, Zuwena Senkondo. NA MPIGAPICHA WETU
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Na Salome Kitomari, 
DODOMA

SERIKALI imesema inaangalia 
uwezekano wa kutumia vyeti 
vya wahitimu wa vyuo vikuu 
nchini kama dhamana ya ku-
wapa mikopo mbalimbali ya 
kuwawezesha kujiajiri na kuajiri 
wengine.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omari Ki-
panga, aliyasema hayo jana 
bungeni wakati akijibu swali la 
nyongeza la Mbunge wa Mlalo, 
Rashid Shangazi, akibainisha 
kuwa serikali ina mifuko zaidi 
ya 45 inayohusika na mikopo 
mbali na mikopo itokanayo na 
asilimia 10 ya mapato ya ndani 
ya halmashauri inayotolewa 

kwa vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu.

Katika swali la msingi, Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Latifa 
Juakali, alitaka kujua mpango 
wa Serikali kuanzisha bodi ya 
mitaji kwa wahitimu wa elimu 
ya juu kama ilivyo kwa Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB).

Akijibu swali la msingi, 
Naibu Waziri alisema Serikali 
imeupokea ushauri wa mbunge 
na kwamba imekuwa ikitoa 
mikopo kwa vijana kupitia 
halmashauri kwa kutenga 
asilimia 10 ya mapato ya ndani, 
huku akiwashauri wahitimu 
hao kutumia fursa hiyo kupata 
mitaji.

“Tunaangalia namna gani wa-

hitimu watatumia vyeti vyao ku-
pata mikopo tutaifanya tathmini 
na kufanya uamuzi, hili ni jambo 
mtambuka, linahusu wizara ny-
ingine. Tunachukua ushauri ili 
tuone kama vyeti vinaweza ku-
tumika kamdhamini mhitimu,” 
alisema.

Naibu Waziri Kipanga pia 
alisema halmashauri zinatenga 
asilimi 10 ya mapato ya ndani ya 
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 
mgawanyo wa asilimia nne vi-
jana, asilimia nne wanawake na 
asilimia mbili kwa watu wenye 
ulemavu. 

“Mwanzoni ilikuwa lazima vi-
jana 10 wawe kwenye kikundi 
na wawe na shughuli ya kufan-
ya, kwa sasa masharti yamelege-
zwa hata wakiwa watano katika 

kikundi wanapewa mikopo ya 
kukidhi mahitaji yao ili waweze 
kurejesha na kujiajiri,” alifafan-
ua.

Mbunge wa Viti Maalum, Es-
ter Bulaya, alihoji ni lini wizara 
hiyo itatenga fungu maalum ku-
saidia vijana kama wanavyotoa 
mikopo ya elimu ya juu, huku 
akitolea mfano wa Wizara ya 
Kilimo inayotoa motisha kwa 
vijana wanaojiunga na kufanya 
shughuli za kilimo mara baada 
ya kuhitimu masomo yao.

Akijibu swali hilo, Waziri Ki-
panga alisema jukumu la wiz-
ara ni kuratibu utoaji wa elimu 
nchini na wakishahitimu siyo ju-
kumu lao pekee, bali la Serikali 
kwa ujumla, lakini kwa kuwa 
mbunge huyo anazungumzia 

motisha ili wajiajiri, Serikali in-
apokea ushauri huo.

Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Ritha Kabati, alitaka kau-
li ya serikali kuhusu wahitimu 
wa vyuo vikuu kukatwa fedha 
zaidi licha ya kumaliza mikopo 
yao.

Waziri Kapinga alisema bodi 
imeanzisha dawati la malala-
miko na kuwataka wahitimu 
walioendelea kukatwa fedha 
kupeleka hoja zao na itaka-
pobainika walikatwa kimakosa 
watarejeshewa fedha zao.

Alisema mfumo wa mikopo 
hiyo unaonyesha nani kakope-
shwa, karejesha kiasi gani na 
kimebaki kiasi gani, jambo lin-
alowawezesha wanufaika kuona 
mwenendo wa deni lao.

Wabunge wataka wahitimu wakopeshwe kwa vyeti vyao

Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Edwin Iwato (kulia), akimwelimisha mlipakodi 
wa Mji wa Kahama, kuhusu masuala mbalimbali ya kodi wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi inayoendelea 
mkoani Shinyanga jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Friday Simbaya, IRINGA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Iringa imetoa hati ya ku-
kamatwa kwa mfanyabiasha-
ra Kaloli Mkusa (30) pamoja 
na baba yake mzazi ambaye 
alimwekea dhamana, baada 
ya kuhukumiwa kifungo cha 
miaka 30 pamoja na kulipa 
fidia ya Sh. milioni moja kwa 
kosa la kumbaka mama yake 
mzazi.

Mfanyabiashara Kaloli Mku-
sa mwenye umri wa miaka 30 
na mkazi wa Kijiji cha Msisina 
wilayani Iringa mkoani Ir-

inga  hakuwapo mahakamani 
wakati hukumu inatolewa.

Mtuhumiwa wa ubakaji 
na baba yake, Joseph Mkusa, 
aliyemwekea dhamana katika 
kesi hiyo, wanadaiwa kume-
toweka kijijini huko na kwen-
da kusikojulikana.

Akitoa hukumu hiyo, 
Hakimu Mkazi Mwandamizi 
wa Mahakama ya Wilaya ya 
Iringa, Emmy Nsangalufu, 
amesema mtuhumiwa ali-
fanya tukio hilo Mei 7, mwaka 
jana.

Alisema kuwa mtuhumiwa 
Kaloli Mkusa alikuwa akifan-

ya biashara zake Tunduma 
mkoani Songwe na alirudi ny-
umbani na kufikia kwa baba 
yake ambaye anaishi nyumba 
tofauti na mama yake kuto-
kana na kutalakiana.

Ilidaiwa mahakamani huko 
kuwa siku ya tukio, mtuhumi-
wa alikwenda nyumbani kwa 
mama yake majira ya usiku na 
kuvunja mlango huku akiwa 
ameshika panga na kumtisha 
kumkata kwa kumpiga kwa 
ubapa wa panga.

“Licha ya mama yake kum-
sihi asifanye hivyo, mtuhu-
miwa aliendelea na tukio hilo 

mpaka alipotimiza haja yake,” 
hakimu alisema wakati wa ku-
toa hukumu.

Ilidaiwa kuwa baada ya 
tukio hilo, mama mzazi al-
itoa taarifa kwa majirani na 
baadaye Serikali ya Kijiji ndi-
po taratibu za kumkamata zi-
kafanyika. Kesi hiyo iliendesh-
wa na Wakili wa Serikali, 
Jackline Nungu pamoja Alice 
Thomas, ikihusisha na imani 
za kishirikiana.

Kwa mujibu wa mahakama, 
kifungo hicho kitaanza kutu-
mika pindi mtuhumiwa ataka-
pokamatwa.

TASAC 
yaonyesha 
fursa ajira 
ubaharia
Na Elizabeth Zaya, BAGAMOYO

SHIRIKA la Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC) limetoa rai kwa 
wanafunzi kusomea taaluma ya 
ubaharia ili iwasaidie kuondo-
kana na tatizo la ajira.

Mkurugenzi wa Udhibiti wa 
Usalama na Ulinzi wa Vyombo 
vya Usafiri Majini na Utunzaji wa 
Mazingira wa TASAC, Baharia Ga-
briel Manase, alitoa rai hiyo jana 
mjini hapa alipowasilisha mada 
kwenye semina ya wahariri na 
waandishi wa habari.

Alisema sekta ya ubaharia kwa 
sasa ina fursa kubwa ya ajira 
tofauti na watu wanavyodhani. 

“Vijana wengi wanaona sekta 
hii ya ubaharia ni ya kihuni, 
ninataka niwaambie kwamba 
kati ya sekta zenye fursa kubwa 
ya ajira ni pamoja na hii na ina 
wasomi wazuri sana.

“Mwaka jana kuna fursa 
kubwa ilipatikana ya kupeleka 
mabaharia kwenda kufanya 
kazi nje ya nchi. Kwa hiyo, 
walikwenda.

“Na mpaka sasa bado maba-
haria wanahitajika kwa wingi. 
Kwa hiyo, niwaombe vijana na 
wanafunzi wasomee hii sekta ina 
fursa kubwa. Kipindi cha COV-
ID-19, mahabaria zaidi ya 400 
walikuwa wanahitajika kwenda 
kufanya kazi nje ya nchi,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
kuwa miaka ya nyuma, sekta 
hiyo ilikuwa inaonekana si nzuri 
kusomea na hivyo ni vyema vi-
jana na wanafunzi wakabadilisha 
mawazo yao na kwenda ku-
somea ili waondokane na tatizo 
la kukosa ajira. 

Manase alisema bado lipo hitaji 
kubwa katika sekta hiyo husu-
sani kwa mabaharia katika meli 
za kimataifa na hivyo kusisitiza 
vijana kujitokeza zaidi kusoma 
fani hiyo yenye ajira nyingi 
duniani.

Alisema zipo kampuni nyingi 
za ndani na nje ya nchi ambazo 
zimekuwa zikihitaji mabaharia 
kwa ajili ya kufanya nao kazi.

Mahakama yatoa hati kukamatwa  
anayedaiwa kumbaka mama yake
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JUZI alipotimiza mawasilisho yake ya mapato na matumzi ya 
Wizara ya Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, aligusa 
mambo kadhaa yanayogusa hali ya uchumi na matumizi ya 
serikali na taifa kwa jumla.

Alifahamisha sura kamili ya matumizi ya serikali ina mam-
bo 10 yanayoishikilia ambayo katika namna yoyote hayakwe-
peki, yakitafuna wastani wa asilimia 82 ya matumizi hayo. 

Kimsingi, imegawanyika kwa sura kuu tatu, ikikamata 
ulipaji deni la taifa na mishahara ya serikali; ujenzi wa mi-
undombinu ya reli na barabara; pia huduma muhimu kwa 
umma, maji, afya na elimu.

Sasa, kurejea hiyo wastani wa asilimia 17 inayobaki ni mah-
susi kutumikia mahitaji mbalimbali ya umma, ambayo ni 
mtambuka kisekta na aina zake. Hiyo inabeba maana gani? 

Ndani ya wajihi wa bajeti hiyo inayoishia mwezi huu, in-
aakisi ujumbe kwamba hata baadhi ya mambo yaliyoahidiwa 
kufanyika katika mwaka ujao wa fedha unaotarajiwa kuanza  
wiki kadhaa kutoka sasa, yanaangukia katika mkondo huo.

Juzi Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Nchemba, aliliambia 
Bunge kwamba serikali imeamua kufanya uwekezaji mkub-
wa katika uzalishaji sukari kitaifa, sambamba na mafuta ya 
kupikia nchini.

Ni hatua inayobeba kile ambacho kimekuwa kikichukua 
sura ya madai ya umma katika hilo, kwamba mafuta ya kula 
na sukari yanayozalishwa nchini hayatoshelezi mahitaji ya 
umma, ilhali mahitaji yake yanapatikana ndani ya nchi.

Maana iliyoko katikati ya mstari, ni kwamba kuna haja ya 
kuwepo uwekezaji mkubwa nchini, ili kujiongezea uwezo wa 
kuziba pengo hilo lililopo la mlo muhimu na wakati huohuo 
inakidhi mahitaji ya jamii; chakula na unyeti wake kiafya.

Serikali imetangaza inawekeza fedha Sh. Bilioni 78 kupitia 
benki mbalimbali za biashara nchini kuanzia mwaka ujao wa 
fedha, ili kufungua milango kwa wawekezaji kupanua uzal-
ishaji katika eneo hilo.

Ni hatua inayoashiria mwitikio wa serikali katika malala-
miko ya wananchi, ambayo hapo awali Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa na baadhi ya mawaziri, wamekuwa wakiahidi hatua 
kadhaa zitachukuliwa.

Hiyo imeenda sambamba na kushuhudiwa baadhi ya vy-
ombo vya umma vikichukua hatua za awali, mathalan Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT), hasa katika kambi yake ya Bulom-
bora mkoani Kigoma kunakolimwa michikichi kwa wingi, ili 
pashuhudiwe uzalishaji mawese kwa wingi, hata kuchangia 
kuziba pengo la uhaba wa mafuta ya kula.

Aidha, askari wenzao jeshi la Magereza, nao wanazama ka-
tika uzalishaji alizeti, mazao yote kwa jumla yakitoa mafuta 
ya kula. Tabasamu nyingine ya umma inayotarajiwa ni kwam-
ba, matunda ya miradi hiyo inayowekezwa kutoka Sh. bilioni 
78 hizo za serikali, itakuwa sehemu ya mwitikio wa kilio cha 
ajira kwa vijana wanaoteseka.

Lingine linaloendana nalo, ni kwamba mzunguko wa pesa 
ndani ya nchi kuwa juu, hali inayohitajika sana kiuchumi 
kukuza biashara, ikiziibua sekta nyinginezo na shughuli za 
kiuchumi. Ni kawaida huwa zinategemeana na kuiinua katika 
kile wanachokiita wachumi ‘multiplier effect.’

Hapo maana yake ni pana. Kutakuwapo uzalishaji mkubwa 
wa sukari na mafuta ya kula, pia kutadhibiti mfumuko wa bei 
ama kwa kuupunguza kutoka tulipo au kuuondoa kabisa.

Uagizaji bidhaa za nje ya nchi utapunguzwa na Watanza-
nia watabaki wakitabasamu kuona ajenda yao ya Uchumi 
wa Viwanda inachukua nafasi, wakiviona viwanda vingi vya 
mafuta ya kula na sukari.

Sisi Nipashe tunaikaribisha kwa mikono miwili ajenda hiyo 
ya kuwekezwa Sh.bilioni 78, kwani tukivalia miwani tunaona 
mengi ya neema yanakuja nayo, hata kufikia nafasi yetu tu-
lipo na wenzetu wengi wa sekta tofauti.

Beauty Fred 
Mwakatobe, 
TUDARCo

MTU unapoperuzi kwenye mitandao ya 
kijamii au vituo vya habari nchini, kwa 
sasa si ajabu katika taarifa tano mbili au 
tatu, zikawa za ukatili wa kingono kwa 
watoto wadogo (wa kike na kiume). 

Ni tofauti kabisa na zamani, miaka ya 
nyuma matukio haya hayakuwapo sana 
kutokana na wazazi walikuwa walizi 
namba moja kwa watoto wao. Hivi sasa 
matukio haya yamekuwa mengi kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Moja, wazazi wengi wapo ‘bize’ sana 
kwenye kutafuta pesa na kusahau ju-
kumu la kuwalea watoto kuwa ni lao, 
pia badala yake wanawaachia jukumu 
hilo wafanyakazi wa majumbani. Hiyo 
imekuwa tatizo kubwa sana la watoto 
kufanyiwa ukatili wa kingono, kama 
vile kinajisiwa huku wakubwa wao nao 
wanabakwa na kulawitiwa na watu wa 
karibu sana kifamilia, bila ya wazazi wao 
kugundua mapema.

Watoto wanakosa elimu ya kulinda 
afya zao dhidi ya watu wabaya, kutokana 
na kukua kwa utandawazi kwa sasa ni vy-
ema watoto wangepewa elimu dhidi ya 
viashiria viovu vya kumwingiza kwenye 
matendo ya kingono na pindi ikitokea 
hali hiyo au kiashiria chochote cha viti-
sho juu ya kushiriki ngono na mtu yoy-
ote hata kama ni ndugu au mtu yoyote 
anayefahamika nyumbani.

Hiyo imeenda mbali zaidi na kuhusish-
wa na imani potofu za kishirikina, wa-
ganga wa kienyeji wanawapa masharti ya 
kutekeleza haja ya kingono kwa watoto 
wenye umri mdogo sana, ili waweze ku-
fanikiwa kwa kile walichodhamiria kuki-
pata, ikiwamo kupata utajiri wa haraka.

Wengine wananufaika kushiriki vi-
tendo hivyo vya kikatili kwa watoto wao 
wa damu hata watoto wa ndugu zao wa 
damu, wengine hutekeleza matukio haya 
hata watoto wa majirani zao.

Usugu huo wa matukio ya kikatili 
kingono kwa watoto, kimsingi yamezidi 
kushamiri kwa kasi, kiasi kwamba hata 
walimu wenye dhamana ya kuwapa 

Tuwape ujasiri watoto wetu kukabili 
madhila ngono yanayowakuta mitaani 

Uwekezaji bil.78/- za sukari, 
mafuta una neema ya ziada

 Muungwana Lazima Nilonge
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elimu watoto hao huwafanyi shambu-
lio la aibu, kwa kuwashawishi kushiriki 
nao matendo hayo ya kikatili kwa wa-
toto wadogo sana kama inavyoripotiwa 
na mamlaka mbalimbali zinazohusika.

Ningependa kuipongeza serikali ili-
yoko madarakani chini ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa jitihada 
za kuibua maovu hayo na adhabu wa-
nazopewa watuhumiwa wanaofanya 
ukatili huu wa kingono kwa watoto wa-
dogo.

Pia natoa rai kwa mamlaka husika 
zinazopambana na ukatili wa kingono 
hasa wa watoto kutilia mkazo zaidi 
kwenye kutoa semina za mafunzo kwa 
wazazi na walezi juu ya kuwalinda wa-
toto dhidi ya matukio hayo ya kikatili, ili 
wasiharibu dira ya mafanikio ya watoto 
wao.

Elimu inapaswa itolewe shuleni na 
iwafikie walengwa ambao ni watoto, 
hasa kwa kuwapa ujasiri wa kuripoti 
matukio hayo yanapowakuta, pasi ku-
jali vitisho kwa wanaotekeleza matukio 
hayo. Vivyo hivyo, waepuke vishawishi 
vya kupewa vitu, ili wakashiriki tendo 
la ngono katika umri huo mdogo walio 
nao.

Na mpango huu wa kupunguza na 
kutokomeza matukio ya kikatili ya king-
ono kwa watoto, utafanikiwa endapo 
jamii wazazi na serikali wakishirikiana 
kwa pamoja, hasa wazazi wa kike wa-
natakiwa kupata muda mwingi wa ku-
zungumza na watoto wao wa kike kwa 
wa kiume na kuwaweka wazi juu ya 
hali ya dunia kwa sasa  ilivyo, hawataki 
kuwaamini watu ovyo, hata kama ni 
ndugu.

Kimsingi, wanapaswa wachukue 
hatua hata pale, anatokea mtu yoyote 
anayeonyesha dhamira ya kumfanyia 
ukatili wa kingono, awe huru kuripoti 
kwa mtu sahihi bila ya kuogopa viti-
sho alivyopewa na mtu aliyetekeleza 
au anayetaka kutekeleza mambo hayo 
machafu.

Wengine 
wananu-
faika 
kushiriki 
vitendo 
hivyo vya 
kikatili 
kwa wa-
toto wao 
wa damu 
hata wa-
toto wa 
ndugu zao 
wa damu, 
wengine 
huteke 
leza 
matukio 
haya hata 
watoto 
wa maji-
rani zao.
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‘Wafanyabiashara itumieni 
Benki ya Exim kuwekeza’
Na Mwandishi Wetu, 
TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Balozi Dk. Batilda Burian, 
amewaomba wafanyabiasha-
ra mkoani humo kuhakikisha 
wanachangamkia uwapo wa 
taasisi za kifedha ikiwamo 
Benki ya Exim mkoani humo 
kwa kufanya uwekezaji  katika 
maeneo mbalimbali ya kiu-
chumi ili kuuendeleza mkoa 
huo.

Akizungumza wakati wa 
hafla ya chakula cha jioni 
iliyoandaliwa na benki hiyo 
kwa ajili ya wateja wadogo na 
wakubwa wa mkoani hapa 
juzi, Balozi Dk. Burian alisema 
bado wakazi wa mkoa huo ha-
wajatumia kikamilifu uwapo 
wa taasisi hizo katika kujikwa-
mua kiuchumi wao binafsi na 
faida ya mkoa kwa ujumla.

“Mkoa wa Tabora upo kwe-
nye uchumi unaokua. Ili ku-
fanikisha ukuaji wake, tunahi-
taji sana wawekezaji kwenye 

maeneo mbalimbali ikiwamo 
kilimo, ufugaji na viwanda ili 
kuchochea kasi ya ukuaji wa 
uchumi wetu. 

“Ni sisi kama wana Tabora 
ndiyo tuna jukumu hilo tu-
sisubiri watu watoke mikoa 
mingine kuja kufanya jambo 
hilo hapa. Na Benki ya Exim 
wapo hapa leo kutukumbu-
sha hilo, hivyo nachoomba ni 
ushirikiano wenu mchangam-
kie huduma zao ikiwamo 
mikopo,” alisema. 

Mkuu wa Wilaya ya Kaliua 
mkoani humo, Paul Chacha, 
alisema kupitia huduma ya 
Exim Wakala, wakazi wa 
mkoa huo wanatarajia ku-
changamkia zaidi huduma 
za kifedha kupitia benki hiyo 
kwa kuwa awali walishindwa 
kufanya hivyo kutokana na 
wananchi katika maeneo 
mengi kushindwa kufikiwa na 
huduma za benki hiyo.

“Mwaka huu tunatarajia ku-
vuna tumbaku kiasi cha zaidi 
ya kilo milioni 10, hivyo tu-

natarajia huduma nzuri pia za 
kifedha. Ujio wa Exim Wakala 
utakuwa ni mkombozi kwa 
wananchi wa Tabora ambao 
licha ya kuvutiwa na hudu-
ma za Exim muda mwingine 
wamekuwa wakishindwa kui-
tumia vyema benki hii kwa 
kuwa walikuwa hawafikiwi 
na huduma zake kwa ukaribu 
zaidi,” alisema.

Mkuu wa Huduma ya Re-
jareja wa Benki ya Exim, An-
drew Lyimo, alisema benki 
kwa sasa inauweka Mkoa wa 
Tabora katika vipaumbele 
vyake kwa kuhakikisha zaidi 
huduma zake katika mkoa 
huo zinakwenda sambamba 
na mkakati wa mapinduzi ya 
kiuchumi ya mkoa huo.

“Tumebaini kwamba kwa 
sasa Mkoa wa Tabora un-
apitia mabadiliko makubwa 
ya kiuchumi katika maeneo 
mbalimbali ikiwamo biashara 
na kilimo ambayo yanahitaji 
ushiriki mkubwa wa taasisi 
za kifedha na hivyo Benki ya 

Exim tupo tayari kwa ushiriki-
ano mkubwa katika kufaniki-
sha hilo. 

“Ujio wa huduma yetu 
ya Exim Wakala unalenga 
kufanisha hilo zaidi, hivyo 
tunaomba sana wana  
Tabora mtupokee,” alisema 
Lyimo.

Baadhi wa wafanyabiashara 
mkoa huo walisema wakati 
mkoa huo ukiwa unajipanga 
kujenga uchumi imara na en-
delevu, ufanisi katika mfumo 
wa fedha ni moja ya mahitaji 
ya muhimu kwao ili waweze 
kushiriki katika ukuaji wa 
uchumi huo na maendeleo 
kwa ujumla.

“Ndiyo maana leo tume-
shukuru sana kuona Benki 
ya Exim imetuita hapa kutut-
angazia kwamba ipo pamoja 
na sisi katika kufanikisha hili. 
Tunawashukuru sana kwa 
hilo na sisi tupo tayari watu-
pokee,” alisema Snega Juma, 
mmoja wa wafanyabiashara 
mkoani humo.

Mwalimu mazoezi mbaroni 
tuhuma kunajisi mwanafunzi
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

ALIYEKUWA mwalimu wa 
mazoezi katika Shule ya Msin-
gi Mkombozi, Halmashauri ya 
Mji wa Njombe, Abel Bulugwe 
(21), anashikiliwa na Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Njombe kwa 
tuhuma za kumnajisi mwa-
nafunzi wa darasa la sita (11) 
anayesoma katika shule hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Hamisi Issah, alisema 
tukio hilo lilitokea Juni Mosi 
majira ya saa 12 jioni.

Kamanda alisema mwal-
imu huyo alikwenda shuleni 
huko kwa ajili ya kufundisha 
ikiwa ni mafunzo kwa vitendo 
baada ya masomo yake katika 
Chuo cha Ualimu Tandala kili-
choko wilayani Makete mkoa-
ni Njombe.

Alisema mwalimu huyo 
alifundisha kwa kipindi cha 
miezi miwili kuanzia Januari 
mwaka huu kisha kurejea 
chuoni kuendelea na masomo 
yake mpaka alipomaliza.

Alisema mwanzo mwa 
mwezi Juni mwaka huu, al-
ionekana mjini Njombe na 
ndipo alipokutana na mwa-

nafunzi huyo amembeba 
mtoto akiwa anaelekea saluni 
kunyoa. “Alimsindikiza mwa-
nafunzi huyo mpaka saluni na 
matokeo yake mazungumzo 
yakawa mengi na kufikia hat-
ua mwalimu huyo kuondoka 
na mwanafunzi huyo mpaka 
sehemu alipofikia ambayo ni 
kwa rafiki yake,” Kamanda Is-
sah alisema.

Alisema mwanafunzi 
huyo alilala huko kwa mwal-
imu huyo  pamoja na mtoto 
aliyekuwa naye na hivyo 
kushindwa kurudi nyumbani 
siku hiyo na kupelekea watu 
wanaoishi katika mtaa wake 

kuanza kumtafuta na baadaye 
Mwenyekiti wa Mtaa alimwo-
na na kutoa taarifa.

Alisema kufuatia taarifa 
hizo , mwalimu huyo anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi wak-
isubiri taratibu zingine za 
kisheria zifuatwe ili afikishwe 
mahakamani kutokana na 
kosa linalomkabili.

Alitoa wito kwa wazazi 
kuwa makini na watoto wa 
kike ambao wamepevuka, 
wasiwe wanaondoka nyum-
bani bila ya kujua walipo na 
ikiwezekana watoe taarifa ili 
kukabiliana na matukio hayo 
ya kikatili.

Benki yatoa 
madawati kwa  
shule ya msingi
Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi 
Mtongani iliyopo Wilaya ya Temeke 
mkoani Dar es Salaam, sasa wata-
soma kwenye mazingira bora baada 
ya Benki ya I&M kutoa msaada wa 
madawati 100 ambayo yatanufaisha 
wanafunzi 300 pamoja na vifaa vya 
usikivu 50 kwa ajili ya wanafunzi 
wenye ulemavu wa kusikia. 
Vilevile, wanafanyakazi wa benki 

hiyo wameungana kutoa msaada 
kwa vifaa vya kujifunzia kwa wa-
nafunzi wenye uhitaji wa shule hiyo. 
Msaada huo wenye thamani ya Sh. 

milioni 12.5 ulipokewa juzi na Mkuu 
wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwe-
gelo, kwa niaba ya Shule ya Msingi 
ya Mtongani. 
Msaada huo kutoka kwa Benki ya 

I&M ni muendelezo wa kuunga mko-
no juhudi za Serikali za kuhakikisha 
wanafunzi wanapata masomo yao 
kwenye mazingira rafiki.
Akizungumza baada ya kukabidhi 

msaada huo, Mkuu wa Kitengo cha 
Biashara Benki I&M, Lilian Mtali, 
alisema msaada huo una lengo la 
kutengeneza fursa kati ya wafanya-
biashara na jamii inayozunguka.
“Fursa siyo kwa ajili ya fedha tu, ni 

kutengeneza maisha ya baadaye kwa 
watu pamoja na jamii sehemu yoy-
ote duniani,” alisema Mtali.
Aliongeza: “Maono ya Benki ya 

I&M ni kutoa hamasa na kusaidia 
kubadilisha maisha ya Watanzania 
kila siku. Tunafanya biashara kwa 
njia sahihi na kwa ajili ya maisha ya 
baadaye, msaada huu kwa Shule ya 
Msingi Mtongani utawapa nafasi ya 
mafanikio kwenye elimu yao.”
Alisema ushirikiano baina ya sekta 

binafsi, serikali pamoja na taasisi 
zisizo za serikali ni njia bora ya ku-
tatua kero zinazokabili maisha ya 
Watanzania.
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 

Jokate, alisema msaada huo unao-
nyesha ushirikiano mzuri uliopo 
baina ya Serikali na sekta binafsi, 
ambao kwa kiasi kikubwa umenufai-
sha jamii kwa kuwa madawati hayo 
yatatatua kero kwa wanafunzi kukaa 
chini ambayo ilikuwa inawakabili 
kwa muda mrefu.
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 

Mtongani, Victor Kangahti, alishukuru 
Benki ya I&M, akisema msaada huo 
umekuja muda mwafaka kwa kuwa 
shule hiyo ilikuwa inakabiliwa na 
uhaba ya mawadati kufuatia ongeze-
ko la wanafunzi baada ya Serikali 
kuanza utekelezaji wa Mpango wa 
Elimumsingi Bila Malipo, maarufu 
elimu ya bure.
“Kwa niaba ya uongozi wa shule 

yetu, naomba kuchukua fursa hii 
kuwapongeza Benki ya I&M kwa 
msaada huu kwa shule yetu. Mimi 
kama Mkuu wa Shule hii, naomba 
niwahakikishie ya kwamba msaada 
huu wa madawati utatumika vyema 
kama ilivyokusudiwa pamoja na ku-
tunza vizuri kwa ajili ya wanafunzi 
waliopo kwa sasa na kwa wale am-
bao watakuja kwa baadaye,” aliahidi.

Mkuu wa Kiten-
go cha Wajasiri-
amali wa Benki 
ya NBC, Mussa 
Mwinyidaho, ak-
izungumza na 
wageni waa-
likwa wakati 
wa hafla ya 
chakula cha jioni 
iliyoandaliwa na 
benki hiyo,  kwa 
ajili ya wa-
teja wadogo na 
wakubwa wa 
mkoani Manyara 
hivi karibuni, ili 
kujadili fursa za 
biashara, kutam-
bulisha huduma 
mpya za benki 
hiyo kupitia 
huduma yake ya 
NBC Biashara 
Club. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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‘Itungwe sheria kali zaidi 
mikopo ya halmashauri’  
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha, 
Erasto Makala, ameiomba 
serikali kuandaa sheria kali 
kwenye utoaji wa mikopo ya 
asilimia kumi, ili kuwadhibiti 
wanaokwamisha urejeshaji 
kwa wakati.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana Mjini Mlandizi 
baada ya kikao cha Baraza la 
Madiwani, Makala alisema baa-
dhi ya vikundi vilivyonufaika 
na mikopo hiyo havijarejesha, 
hivyo kukwamisha wahitaji 
wengine kunufaika.

Alisema endapo zitawekwa 
sheria kali zitasaidia kuon-
doa vikwazo vilivyoko sasa 
ambavyo vinasababisha vi-
kundi vinavyohitaji kushind-
wa kupatiwa mikopo hiyo 
kunakosababishwa na watu  
wachache ambao hawajareje-
sha.

Makala alisema kutokana 

na hali hiyo halmashauri im-
ejipanga kuchukua hatua za 
makusudi kwa wadaiwa am-
bao wanakwamisha malengo 
yaliyowekwa ya kuviwezesha 
vikundi vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu kupa-
ta mikopo kwa wakati.

“Mikopo hii siyo hisani, 
anayekopa anatakiwa kureje-
sha ili wengine wanufaike 
na madiwani wasiwatetee 
hawa wanaodaiwa bali wasi-
mamie taratibu ili malengo 
ya halmashauri ya kuyawez-
esha makundi yanayolengwa 
yafikiwe,” alisisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema 
wameshatoa maagizo kwa wa-
tendaji wa kata kuhakikisha 
wanachukua hatua kwa vikun-
di vilivyokopa virejeshe fedha 
hizo, lakini wametoa miongozo 
kwa maofisa maendeleo ya 
jamii kushughulikia suala hilo 
kwani linasababisha kuwapo 
kwa hoja kwa wakaguzi wa 
hesabu za ndani na nje.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Ruth Mwelo, 
alisema vikundi vinavyo-
pata mikopo vinatakiwa ku-
pata elimu kuhakikisha wa-
narejesha fedha za mikopo 
kwa kuweka benki na siyo  
kuwapatia watumishi wa-
warejeshee.

Alisema watumishi wanao-
simamia urejeshaji wa mikopo 
hususani wa maendeleo ya 
jamii ngazi ya kata wanatak-
iwa wahakikishe wanakuwa 
waadilifu, waaminifu kwa mu-
jibu wa sheria kwa kufanya 
kazi kwa kufuta taratibu kwa 
kutopokea fedha za vikundi za 
marejesho kutoka kwenye vi-
kundi.

“Hairuhusiwi mtu yoyote 
hata kama ni msimamizi wa 
mikopo  kupewa fedha mkon-
oni kwasababu baadhi yao 
wamekosa uaminifu wa kureje-
sha fedha hizo benki na hivyo 
kufanya halmashauri kupata 
hasara.

“Na hii ya kuwapatia wataal-
amu imesababisha baadhi ya 
vikundi kuonekana bado vina-
daiwa wakati fedha wamewak-
abidhi wataalamu jambo am-
balo ni kinyume na taratibu,” 
alisema.

Ruth alisema wakati mwing-
ine hali hiyo inasababisha hal-
mashauri kupata hasara pale 
fedha hizo zikiwa hazirejeshwi 
na wengine kukosa fursa ya ku-
kopa.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Huduma 
ya Jamii, Josephine Gunda, 
alisema wadaiwa wa mikopo 
ya halmashauri wanatakiwa 
kuchukuliwa hatua kwa muji-
bu wa sheria ili vikundi vingine 
vinavyohitaji kukopa vinufaike 
kwa wakati.

Gunda alisema ofisi ya Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo 
inatakiwa kuwachukulia hatua 
ili kukomesha tabia hiyo am-
bayo inawanyima wengine 
kunufaika.

Ofisa kilimo kizimbani tuhuma za ubadhirifu 
Na Samson Chacha

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Mara imemfikisha ma-
hakamani Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Serengeti, 
Sixtus Alfred kwa tuhuma za 
ubadhirifu na ufujaji wa mali ya 
umma zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 8.01.

Akisomewa mashtaka hayo 
mbele ya Hakimu wa Mahakama 

ya Wilaya ya Serengeti, Jacob 
Ndira, Mwanasheria wa TAKUK-
URU, William Lyamboko, al-
idai kuwa mtumishi huyo akiwa 
mtumishi wa Idara ya Kilimo 
ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Serengeti mkoani Mara alifanya 
ubadhirifu na ufujaji mali ya 
umma zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 8.01. Alisema ubadhirifu huo 
aliufanya kati ya mwaka 2019 na 
2021 kwa kutumia mashine za 
kukusanya fedha kinyume na 

kifungu cha 28, (1) PCCA pamoja 
na kifungu cha 57 (1) na 60 (2) 
vya Sheria ya Uhujumu Uchumi.

Hata hivyo, mtuhumiwa huyo 
baada kusomewa mashtaka 
hayo alikana kuhusika na kuom-
ba dhamana, kwamba alitimiza 
masharti aliyopewa, kesi hiyo 
itatajwa tena Julai 5, mwaka huu.

Katika kesi nyingine katika 
mahakama hiyo, TAKUKURU 
ilimfikisha mahakamani hapo 
mtumishi wa Idara ya Maji 

MUGUWASA, Godwin Nyigana, 
kwa makosa mawili ya kuomba 
na kupokea rushwa.

Mwanasheria wa TAKUKURU, 
William Lyamboko, alidai kuwa  
mtuhumiwa huyo akiwa mtumi-
shi wa Mamlaka ya Maji MUGU-
WASA, Mei mwaka huu aliomba 
na kupokea Sh. 40,000 kutoka 
kwa mteja aliyehitaji huduma ya 
maji, kwamba aliwekewa mtego 
na kukamatwa akiwa na fedha 
hizo.

Kafulila ampa siku 
saba mkandarasi
Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, Da-
vid Kafulila, ametoa wiki moja 
kwa mkandarasi AUDACIA IN-
VESTIMENT LTD anayetekeleza 
mradi wa upanuzi wa maji 
Nkololo, kuhakikisha analeta 
mabomba ya kukamilisha mradi 
huo.
Mradi huo unatarajiwa kuka-

milika katika kipindi cha siku 16 
kuanzia sasa.
Alitoa agizo hilo jana alipofan-

ya ziara ya ukaguzi wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo inay-
otekelezwa mkoani humo iki-
wamo ya RUWASA na TARURA.
Kafulila alisema kuwa ujenzi 

wa mradi huo wa upanuzi wa 
mradi wa maji hauridhishi na 
kwamba mpaka sasa umefikia 
asilimia 15 kati ya asilimia 100 
alizopaswa kukamilisha kwa 
muda wa miezi sita.
“Natoa wiki moja mkandarasi 

ahakikishe anafikisha na kusam-
baza mabomba hayo kwenye 
mradi huo na endapo asipo-
fanya hizo mkataba wake uvun-
jwe,” alisema Kafulila.
Akitoa taarifa ya utekelezaji 

wa upanuzi wa mradi wa maji 
Nkololo, Meneja wa RUWASA 
Wilaya ya Bariadi, Mapengo 
Gendai, alisema mradi huo un-
atekelezwa kupitia programu ya 
PfoR kwa muda wa miezi sita, 
lakini mpaka sasa mkandarasi 
kafikisha asilimia 15, huku muda 
uliosalia wa ukamilishaji ukiwa 
umebaki wiki mbili.
Gendai aliongeza kuwa mradi 

wa maji wa Nkololo unatarajia 
kuhudumia wakazi wapatao 
6,300 ambao watapata majisafi 
na salama na vijiji vinavyozun-
guka kata hiyo vitanufaika.
Baadhi ya wakazi wa Nkololo 

wakizungumza na Nipashe wal-
isema wamekuwa wakihangaika 
kupata maji na wakati mwingine 
wanatembea umbali mrefu.
Walisema kukamilika kwa mra-

di huo kutawanufaisha wakazi 
wengi wa Nkolo ambao wame-
kuwa wakipata tabu kwa muda 
mrefu.
Ruth Sanga alisema kukamilika 

kwa mradi huo kutapunguza 
adha ya wananchi kusaka maji 
umbali mrefu na kuiomba seri-
kali kumsimamia mkandarasi 
huyo ili amalize kwa wakati.
Mkandarasi wa mradi huo, 

Janeth Scrato, alisema ni matu-
maini yake muda aliopewa wa 
kukamilisha mradi huo atau-
tumia vema kukamilisha kazi 
hiyo.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART), Dk. Edwin Mhede (kushoto), na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), Latifa Mohamed Hamis, wakitiliana saini 
makubaliano ya ushirikiano kati ya taasisi hizo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

“Natoa wiki moja 
mkandarasi ahakikishe 
anafikisha na kusam-
baza mabomba hayo 
kwenye mradi huo na 
endapo asipofanya hizo 
mkataba wake uvun-
jwe,” alisema Kafulila.
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RC aagiza mmiliki salfa feki korosho ajisalimishe
Na Abdallah Bakari, MTWARA

M
KUU wa Mkoa wa Mt-
wara, Brigedia Jenerali 
Marco Gaguti, ametoa 
saa 48 kwa mmiliki wa 

kiuatilifu cha salfa ya unga chapa 
Makonde kujisalimisha kwa mam-
laka ya serikali mkoani humo kwa 
madai ya kusambaza kwa wakuli-
ma kiuatilifu feki.

Pia amesema  tayari watu saba 
wanashikiliwa na Jeshi la Polisi 
mkoani humo kwa kukutwa na ki-
uatilifu hicho mifuko 2,100 katika 
wilaya za Tandahimba na Newala 
mkoani humo.

Alibainisha jana mjini hapa 
kuwa watu wanne ambao ni wa-
fanyabiashara wamekamatwa ka-
tika Wilaya ya Newala wakiwa na 

mifuko 1,600 na wengine watatu 
katika wilaya ya Tandahimba wak-
iwa na mifuko 500 ya kiuatilifu 
hicho.

“Ninatoa saa 48 kwa mmiliki 
wa salfa chapa Makonde kujisal-
imisha katika mamlaka za serikali 
mkoani Mtwara ili atoe ushiriki-
ano juu ya salfa hii…baada ya huo 
muda atatafutwa popote alipo na 
kukamatwa ili atoe ushirikiano,” 
alisema Gaguti na kuongeza:

“Hawa tuliowakamata wapo 
katika taratibu za mwisho ku-
wafikisha mahakamani… na nitoe 
wito kwa wakulima kutotumia 
pembejeo nje ya zile zilizotolewa 
na serikali na watoe taarifa pindi 
wanapoona viuatilifu wasivyovifa-
hamu,” aliagiza.

Wakati huo Umoja wa Vijana wa 

Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) 
Mkoa wa Mtwara umetoa wiki 
moja kwa mamlaka husika kuwa-
chukulia hatua wale wote wanao-
husika na usambazaji wa pembe-
jeo hizo feki za korosho.

Mwenyekiti wa umoja huo Mkoa 
wa Mtwara, Naseeb Kanduru, alise-
ma kuwa iwapo mamlaka husika 
zitashindwa kufanya hivyo, umoja 
huo utayaweka wazi majina ya 
wahusika wote wa kashifa hiyo ya 
pembejeo feki bila kujali wadhifa 
wala cheo.

“Mkuu wa Mkoa tunatambua 
kazi kubwa unayoifanya na uli-
ahidi siku ile kuwa utafanya wewe 
mwenyewe, sasa kwa kuwa ilikuwa 
ahadi yako na hizo ‘klipu’ zipo, 
hawa wahusika tunakuomba ushu-
ghulike nao, taarifa ya mamlaka 

imethibitisha zipo hizo pembe-
jeo tunataka tuone hatua zinazo-
chukuliwa,” alisema Kanduru.

Aliongeza kuwa wao kama 
umoja wa vijana watakaa kimya 
kwa muda mfupi baada ya hapo 
watawataja wote waliohusika bila 
kuhofia vyeo vyao.

Alifafanua kuwa umoja huo 
utahamasisha vijana wa mikoa 
mingine inayolima korosho ku-
hakikisha pembejeo zisizofaa 
kwa matumizi pindi zinakamat-
wa na  kuteketezwa ili kunusuru  
anguko la uzalishaji wa zao hilo 
nchini.

“Tunapokuwa na  viuatilifu am-
bavyo havina ubora, fatsiri yake ya 
kwanza nini, uzalishaji hautafikia 
malengo, tusipofikia malengo uzal-
ishaji kile ambacho tulichowaahidi 

wananchi hakitafikia, lakini lazima 
tukubaliane, Rais alisema atatoa 
pembejeo bure kwa wakulima,” 
alisema Kanduru. 

Mwenyekiti huyo pia ali-
washukia wabunge wa Mkoa wa 
Mtwara kwa ukimya wao katika 
sakata hilo la pembejeo feki huku 
wakulima wakiteseka.

“Kila mbunge anaongelea suala 
la maji, lakini kwenye hili wapo 
kimya, je, hawajui? Athari zina-
zoenda kuwakuta wananchi wao 
ambao wanaowaongoza, sasa 
mimi niseme tunazo taarifa za ku-
tosha za mlolongo wa watu wote 
wanaohusika na tunajua wapo 
wakubwa wengine kwenye wilaya, 
mkoa hadi taifa ambao hawa watu 
wanawashikia,” alifafanua Kan-
duru.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Batilda Burian, akizungumza na wageni waalikwa wakati wa hafla ya chakula 
cha jioni iliyoandaliwa na Benki ya Exim  kwa ajili ya wateja wadogo na wakubwa wa mkoani humo hivi karibuni, 
ili kujadili fursa za biashara na kutambulisha huduma mpya za benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC ampa  
siku saba
mwenyekiti 
wa kijiji
Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Wilaya ya Tanganyika, 
Onesmo Buswelu, ametoa siku 
saba kwa Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Bulamata na kamati ya ujenzi ku-
hakikisha kituo cha afya Bulamata 
kinakamilika na kuanza kutoa hu-
duma kwa wananchi.
Buswelu alitoa maagizo hayo 

wakati alipotembelea katika kituo 
hicho kwa ajili ya kukagua maende-
leo ya ujenzi juzi na kubaini mradi 
huo kusuasua.
Alisema upo uzembe kuanzia kwa 

mwenyekiti wa kijiji, ofisa mtendaji 
wa kijiji na kata na mhandisi hafua-
tiliwi kikamilifu, hivyo akaagiza 
kuwekwa taa katika eneo hilo ili 
kazi ifanyike mchana na usiku.
“Rais ametoa fedha zifanye kazi 

sio zisimame, hayupo aliye mkubwa 
zaidi ya Rais, atoe fedha aagize kazi 
ifanyike anakuwapo mmoja anak-
wamisha halafu haji kwenye kazi, 
haipo hiyo,” alisema Buswelu.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Bu-

lamata alisema awali walipokea 
shilingi milioni 250 kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo hicho ambapo 
walitegemea kuwe na majengo 
matatu likiwamo jengo la maabara.
Fundi mkuu wa mradi huo, Jai-

los Nyandwi, alisema mradi huo 
umechelewa kutokana na vikwazo 
mbalimbali ikiwamo uchelew-
eshwaji wa vifaa na malipo ambao 
unapelekea mafundi wengi kukim-
bia.
“Kuna baadhi ya matukio kama 

simenti hazikufika kwa wakati, 
tukiuliza kamati wanadai kwamba 
usafiri, lakini kamati ya ujenzi 
wilaya inatufanya tusiende kwa 
kasi zaidi maana kila hatua inatak-
iwa tuwasiliane nao waje kukagua 
lakini hawafiki kwa wakati,” alisema 
Nyandwi.
Imeelezwa kuwa kituo cha afya 

Bulamata kilitakiwa kikamilike Mei 
23 mwaka huu, lakini mpaka sasa 
hakijakamilika.

Na Daniel Limbe, CHATO

SHIRIKA la Umeme nchini 
(TANESCO) limedai kuja na 
mkakati madhubuti wa kudhibi-
ti vishoka waliokuwa wakilipaka 
matope na kusababisha baadhi 
ya wateja kutoridhishwa na hu-
duma zake.

Katika kukabiliana na vishoka 
hao, sasa wateja watalazimika 
kuomba huduma ya kuungan-
ishiwa umeme kwa njia ya simu 
badala ya kuwatumia vishoka 
na wengine kutumia gharama  
kubwa kwenda ofisi za TA-
NESCO.

Meneja wa TANESCO Wilaya 

ya Chato mkoani Geita, Emily 
Ntazimila, aliyasema hayo jana 
baada ya kumuunganishia 
huduma ya umeme, Getruda 
Mremwa, mkazi wa Kijiji cha 
Zanzibar, Kata ya Bwina wilayani 
hapa.

“Shirika letu limekuja na 
mpango kabambe wa kidiji-
tali maarufu kwa Ni-Konekt 
ambao unamrahisishia mteja 
wetu kuomba huduma ya kuun-
ganishiwa umeme kwa njia ya 
mtandao... njia hii inawasaidia 
wateja wetu kujiepusha na 
vishoka ambao awali walikuwa 
wakiwatapeli fedha zao,” alise-
ma Ntazimila.

Ofisa wa huduma kwa wateja 
wa shirika hilo wilayani hapa, 
Salma Mbwana, alisema hakuna 
haja kwa wateja wanaohitaji 
huduma ya umeme kutembea 
umbali mrefu kwenda ofisi za 
TANESCO badala yake watumie 
huduma ya Ni-Konekt ambayo 
inapatikana kwa kuandika 
namba *152*00# kupitia simu ya 
mkononi.

“Baada ya huduma ya Ni-
Konekt kuzinduliwa rasmi juzi 
kwenye kanda yetu maombi ya 
wateja imekuwa kubwa ikilin-
ganishwa na awali walipokuwa 
wakilazimika kufika kwenye 
ofisi zetu... hata hivyo njia hii ni 

mwarobaini kwa vishoka wal-
iokuwa wakijipatia fedha kwa 
njia ya wizi kwa wateja wetu,” 
alisema Mbwana.

Mbali na kuonyesha furaha 
yake, Getruda Mremwa, al-
ipongeza huduma ya Ni-Konekt 
baada ya kuunganishiwa 
umeme nyumbani kwake ndani 
ya saa 24 baada ya kuomba kupi-
tia mfumo huo juzi.

Alilitaka shirika hilo kuende-
lea kutoa elimu zaidi kwa wa-
nanchi ili watambue huduma 
mpya ambazo zimeanza ku-
tolewa na TANESCO hasa kwa 
wananchi waliopo vijijini.

TANESCO yapata mwarobaini 
kudhibiti vishoka wa umeme
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Serikali yachukua hatua 
msongamano wa magari

SERIKALI imeanza kutekeleza maamuzi yaliyo-
tolewa na Baraza la Mawaziri tangu Oktoba 2021 
kuhusu migogoro ya ardhi kati ya wananchi na 
hifadhi.

Utekelezaji wa uamuzi huo ulianza katika mikoa 
yenye migogoro ikiwamo Mkoa wa Morogoro hu-
susan Pori Tengefu Kilombero.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masan-
ja, alibainisha hayo bungeni jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Mlimba (CCM), Godwin 
Kunambi.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itatatua mgogoro kati ya wananchi na Mam-
laka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA) katika Bonde la Mto Kilombero.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Masanja alise-
ma timu ya wataalamu ya kitaifa ya utatuzi wa 
migogoro ya ardhi ipo uwandani, inaendelea na 
tathmini kwa kushirikisha mkoa, wilaya na wa-
nanchi wa maeneo hayo.

Alisema timu hiyo inafanya tathmini ya makazi 
na shughuli zenye athari kwenye uhifadhi wa vy-
anzo vya maji na rasilimali za wanyamapori ndani 
ya eneo la Pori Tengefu na Bonde la Mto Kilomb-
ero. “Utatuzi wa migogoro hiyo utaanza baada ya 
tathmini kukamilika,” alisema.

Katika swali la nyongeza la Kunambi, alisema 
TAWA iliwashtaki wenyeviti wawili wa vitongoji 
kwa kosa la kufanya shughuli za kilimo kwenye 
hifadhi na Septemba 27, mwaka jana mahakama 
iliamuru kuachiwa huru watu hao na kurudishiwa 
ardhi na mali zao.

“Je, ni lini serikali itarejesha mali zao? Wananchi 
wa Jimbo la Mlimba ni wakulima, wafugaji na wa-
vuvi na Tawa imekuwa ikiwasumbua mara kwa 
mara lini waziri atakwenda kutatua kero hizi?” 
alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri Masanja 
alisema mtuhumiwa anapokamatwa ushahidi na 
mali zote hupelekwa mahakamani na inapothibi-
tika ameshinda kesi mtuhumiwa anarejeshewa 
mali zake na kama zipo kwa TAWA, Serikali itashu-
ghulikia kuvirejesha kwa wakati.

Serikali yaanza 
kutekeleza 
uamuzi Baraza  
la Mawaziri

S
ERIKALI imeliarifu 
Bunge hatua nne ilizo-
zichukua kwa kush-
irikiana na Zambia 

katika kuondokana na tatizo 
la msongamano wa magari 
Kituo cha Tunduma.

Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango, Hamad Hassan 
Chande, alibainisha hatua 
hizo jana bungeni alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa 
Momba (CCM), Condester Si-
chwale.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji lini serikali 
itaongeza geti lingine ndani 
ya Jimbo la Momba kutokana 
na geti la Tunduma kuzidiwa 
katika kutoa huduma.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Chande alisema ka-
tika kurahisisha biashara 
kati ya Tanzania na Zambia 
na kuondoa tatizo la mson-

gamano wa magari katika 
Kituo cha Tunduma, serikali 
inaendelea kuchambua na 
kutathmini taratibu zilizoko ili 
kuona kama kuna uwezekano  
wa kuongeza Kituo cha Forod-
ha.

Hata hivyo, alisema seri-
kali imeendelea kuchukua 
hatua mbalimbali za kuondo-
kana na tatizo hilo ambapo 
Januari 2021 Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) iliingia 
makubaliano na Mamlaka ya 
Mapato Zambia yanayoele-
keza hatua mbalimbali za ku-
chukua kwa kila nchi.

“Hatua hizo ni pamoja na 
kuunganisha mfumo wa TAN-
CIS wa TRA na mfumo wa 
ASCUDA World wa Zambia ili 
kuiwezesha Idara ya Forodha 
Zambia kupata taarifa za 
shehena ya mzigo husika  
kabla kuwasili mpakani,” 

alisema.
Pia alisema Serikali ya Zam-

bia itafanya maboresho ya 
miundombinu ya barabara na 
eneo la kuegesha magari kupi-
tia ufadhili wa TMEA (Trade-
mark East Africa).

Pamoja na makubaliano 
hayo, alisema serikali kwa 
upande wa Tanzania yenyewe 
imeanzisha Kituo cha Pamoja 
cha Forodha (One Stop Bor-
der Post, OSBP) ambacho 
kimesaidia taasisi zote za seri-
kali kuwa sehemu moja na ku-
wasiliana kwa haraka.

“Pia serikali kupitia ufadhili 
wa TMEA imenunua scanners 
tatu ambazo ni baggage scan-
ner, body scanner na cargo 
scanner.”

“Aidha, baggage scanner na 
body scanner zinafanya kazi 
na cargo scanner inatarajiwa 
kuanza kufanya kazi mwezi 

Julai 2022,” alisema.
Katika swali la nyongeza, 

mbunge huyo alihoji serikali 
haioni kuna ulazima wa hara-
ka kuongeza geti lingine ili 
kuboresha huduma na ufanisi 
unaotakiwa.

“Zipo nchi nyingine ambazo 
tunapakana nazo, kwa mfano 
Kenya ina mageti ya forodha 
zaidi ya matatu. Je, hamwoni 
sasa nchi ya Zambia am-
bayo inahudumia nchi saba 
za SADC, serikali ipate geti 
lingine katika Jimbo la Momba 
kuhakikisha tunaongeza ma-
pato?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Nai-
bu Waziri Chande, alisema 
serikali inafanya uchambuzi 
na tathmini kupitia sehemu 
hiyo kupitia Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi na itakapoona 
kuna haja ya kuongeza geti 
hilo litaongezwa.

Baadhi ya wabunge wakiingia bungeni, jijini Dodoma jana, kwa 
ajili ya kuendelea na mkutano wa saba kikao cha 40 cha Bunge 
la Bajeti. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH

OFISI ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
imesema katika mwaka wa fedha 
2022/23, serikali imetenga Sh. 
milioni 500 kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo cha afya kwenye Kata ya 
Igusule.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais 
hiyo, Dk. Festo Dugange, alitoa 
kauli hiyo jana bungeni alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Bukene 
(CCM), Selemani Zedi.

Katika swali lake, Zedi alitaka 
kujua kama serikali haioni haja 
ya kuipandisha hadhi Zahanati ya 
Kijiji cha Soga ili kiwe kituo cha 
afya na kutoa huduma wananchi 
na watumishi wa mradi wa bomba 
la mafuta.

Akijibu swali hilo, Dk.Dugange 
alisema Kijiji cha Soga ni moja kati 
ya vijiji saba vya Kata ya Igusule 
yenye wakazi 23,237 na ina za-
hanati moja iliyopo katika Kijiji cha 
Soga ambayo inaendelea kutoa 
huduma kwa wananchi.

“Serikali katika mwaka wa fedha 
2022/23 imetenga Sh. milioni 500 
kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha 
Afya kwenye Kata ya Igusule,” 
alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum, Cecilia 
Paresso, alisema mchakato wa 
kupandisha hadhi vituo vya ku-
tolewa huduma za afya umekuwa 
na urasimu.

 Alisema mchakato wa kupandi-
sha hadi zahanati kwenda vituo 
vya afya unafanywa na wizara.

“Je, serikali haioni haja ya ju-
kumu hilo kuliacha chini ya sek-
retarieti za mikoa kwa kuzingatia 
sifa na vigezo vile vile ili kuondoa 
urasimu?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Dugange alisema upandishaji ha-
dhi wa vituo vya kutolea huduma 
za afya ni shirikishi.

Milioni 500/- 
kujenga 
Kituo cha 
Afya Igusule

Habari zote: Augusta Njoji na 
Salome Kitomari, DODOMA

“Serikali katika mwaka 
wa fedha 2022/23 imet-
enga Sh. milioni 500 kwa 
ajili ya ujenzi wa Kituo 
cha Afya kwenye Kata 
ya Igusule,” alisema.



Na Waandishi Wetu

K
UNGUNI ni nini? Kwa 
wengi si wageni nao kwa 
namna moja au nyingine. 
Ufafanuzi wa wajihi wa 

wadudu hao kwamba ni wadogo, 
hawana mabawa au katika matam-
shi ya kawaida, hawaruki. Rangi 
zao ni ama wekundu au kahawia, 
wakiwa na umbo la mviringo na 
wana miguu sita. 

Ni kawaida kwa kunguni kuone-
kana katika rangi nyekundu zaidi, 
baada ya kufyonza damu ya mwa-
nadamu, tendo analolifanya mara 
nyingi wakati wa usiku au karibu 
na mapambazuko, mtu anapoku-
wa amelala au kupumzika. 

Kunguni ana tabia ya kuogopa 
mazingira yenye mwanga, hivyo 
wakati wa mchana hujificha kwe-
nye nyufa za majengo na samani, 
dari au mbao za sakafu, nguo, ma-
godoro na vitanda. 

Lakini iwapo wana njaa, huweza 
kunyemelea na kufyonza damu 
mchana hasa kwenye vyumba vy-
enye giza na baada ya hapo, huwa 
wanarudi kwenye sehemu zao za 
kupumzika wakimeng’enya damu.

WANAVYOENEA 
Kuenea na kusambaa kwa kun-

guni, kunaweza kugawanywa ka-
tika njia kuu mbili, ya kwanza ni 
wao wenyewe kunguni kutambaa 
kutoka eneo moja kwenda jin-
gine. Ni kwa namna hiyo, kunguni 
husambaa polepole. 

Njia ya pili, ni pale watu wan-
apohamisha kunguni kutoka sehe-
mu moja kwenda nyingine kupitia 

nguo za watu, magodoro, mizigo 
na samani.

Tatizo la kunguni shuleni lin-
aelezwa vyuoni limekuwa sugu, 
kutokana na hali ya kuhamishika 
kupitia nguo za wakazi wao wa-
nafunzi, shuka au mabegi yao, 
hata wakatoka sehemu ambazo 
zina kunguni na kuhamia ambako 
hapakuwapo kunguni.

ATHARI ZAKE?
Hadi sasa kitaalamu kunaelezwa 

hakuna ushahidi wa uhakika wa 
kunguni kueneza ugonjwa huo. Ila 
kimsingi, kunguni wanapong’ata, 
husababisha mzio na hivyo kuifan-
ya ngozi iwashe na kutengeneza 
vipele. 

Michubuko inayotokana na 
kung’atwa na kunguni, inaweza 
kufungua mazingira ya maam-
bukizi ya bakteria na kuunda jipu 
dogo, katika maeneo hayo yal-
iyoshambuliwa na kunguni. 

Pia, upungufu wa damu kwa 
mtu anayeng’atwa kutokea pindi 
mwanafunzi atashambuliwa kila 
mara penye  kunguni wengi. 

Kero ya kuumwa na kunguni 

mara nyingi, hufanya wanafunzi 
kukosa usingizi na kushindwa ku-
pumzika vizuri usiku.

Hiyo huwafanya kushindwa 
kujifunza vizuri masomo yao 
wakati wa mchana, kwa sababu ya 
uchovu, mwishoni wao huathiri 
ufaulu na maendeleo ya elimu ya 
wanafunzi wao.

NINI KIFANYIKE?
Kuna njia za udhibiti zinazo-

tajwa zinaweza kutumiwa ku-
punguza wingi wa kunguni au 

kuwatokomeza kabisa, pale hali 
ya uwepo wa kunguni shuleni na 
vyuoni itakapobainika. 

Hapo zinahusisha kukagua kila 
mara dalili za uwepo wa kunguni 
na inapobainika wapo, hatia in-
ayochukuliwa ni kufukiza kwa 
kutumia viuatilifu maalum vya ku-
watokomeza. 

Hapo inashauriwa, shule na 
vyuo zinapaswa kufukiza dawa 
hizo katika kipindi wanafunzi 
wawapo likizo na hilo linapaswa li-
fanywe na wataalamu wa udhibiti 

wa wadudu. 
Jambo linaloshauriwa ni kwam-

ba wanafunzi wapewe elimu sa-
hihi ya kujikinga na kunguni, in-
ayojikita katika kuhamasisha usafi 
kwenye mabweni wanayolala, pia 
nguo zao. 

Hapo inapendekezwa, mabweni 
shuleni na vyuoni, yanapaswa 
kuwa sehemu za kutunza mizigo, 
ili kuepusha kuhamishia kunguni 
vyumbani. 

Pia, mambo hayo dhana yake 
inafika shuleni na vyuoni, kwa ku-
tumia njia za joto, kama matumizi 
ya maji ya moto na kunyunyuzia 
sehemu ambazo kunguni huenda 
kujificha. 

Hali kadhalika, ujumbe un-
awafikia walimu kwamba wana-
paswa kufuatilia kwa karibu katika 
utekelezaji hatua zote, ili kuhakiki-
sha unafanyika kwa usahihi zaidi.

TAKWIMU ZA NCHI
Hadi sasa nchini kuna upungufu 

mkubwa wa takwimu juu ya janga 
la kunguni, ingawa yapo malala-
miko ya wanafunzi kutoka shule 
na vyuo mbalimbali juu ya kusum-
buliwa na wadudu hao. 

Hapo kitaalamu ndiyo unatoka 
wito ushauri mamlaka husika ku-
fanya tafiti zitakazobaini ukubwa 
wa tatizo nchini na  kupangwa 
mikakati  madhubuti ya ufuatiliaji 
wa karibu, tathmini na udhibiti wa 
ugonjwa huo, ili kuwasaidia wa-
nafunzi wapate muda sahihi wa 
kusoma, pasipo  kusumbuliwa na 
wadudu aina ya kunguni.

Maoni hayo kitaalamu ya-
meandaliwa na Vivian Mushi, 
Hoseenu Palilo, Pankras Luoga, 
wote  wahadhiri wasaidizi ka-
tika Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi ya Tiba Muhimbili (MU-
HAS) na wanapatikana kwa 
simu + 255 0757645746.

Na Mwandishi wetu

“Haya maji tulizoea kuyaona katika picha za 
tamthilia za wazungu katika maonyesho  ya 
runinga za vibandani. Haya maji ya kuoga kama 
mvua, tena katika bomba tuliona ni mambo ya nchi 
zilizoendelea zaidi  na watu wengine huko nje ya 
nchi na miji mikubwa tu, sio hapa kwetu.” Bi. Ndala 
Kapalata, Mwenyekiti wa mtaa wa Musoma, mjini 
Nzega anatoa simulizi hiyo.

Bi. Ndala anaongeza  kuwa jambo hilo sasa 
limefutika nyumbani kwake na kwa wakazi wengine 
wa Nzega, anaongeza sio tu kuwa maji ya kutosha 
yapo, bali amefunga bomba ndani ya nyumba na 
alichokuwa anakiona katika runinga sasa kipo 
katika nyumba yake, maji ya kuoga kama mvua , 
shower.

Mabadiliko haya katika maisha ya wananchi ni 
matokeo ya uwekezaji mkubwa uliofanywa na 
Serikali katika Sekta ya Maji, kwa kukamilika kwa 
mradi wa maji wa Tabora-Igunga-Nzega. Mradi huu 
chanzo chake cha maji ni Ziwa Victoria mkoani 
Mwanza, wilaya ya Misungwi katika Kijiji cha 
Nyang’homango, kitongoji cha Ihelele. Huduma hiyo 
ya maji inatolewa na kituo hicho kwa saa 23 kwa 
siku.

Takwimu za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Nzega (NZUWASA) zinaonyesha baada ya 
kukamilika kwa mradi unaotoa maji katika ziwa 
Victoria kiwango cha upatikanaji wa huduma ya 
maji ni asilimia 98, kabla ya mradi huo huduma ya 
maji ilikuwa chini ya asilimia 30.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wilaya 
ya Nzega Bw. Amos Kanuda anasema kuwa awali 
walikuwa na shida sana ya huduma ya maji, ila kwa 
hivi sasa Wataalamu wa Sekta ya Maji wameondo-
sha adha hiyo, kwa kufanya kazi kubwa ambayo 
imemaliza kiu ya maji kwa wananchi.

Anasema kuwa watumiaji wakuu wa huduma ya 
maji ni wananchi na viongozi katika mitaa wanao 
wajibu wa kuwajua vyema wananchi wanao hitaji  
kupatiwa huduma ya maji, wananchi ambao tayari 
wanapata huduma ya maji na kusisitiza umuhimu 
wa kutunza miundombinu ya miradi ya  maji. Hatua 
hii kutaifanya huduma ya maji iwe endelevu kwa 
wakati wa sasa na vizazi vijavyo.

Chanzo cha maji cha Ihelele, kwa mwendo wa 
wastani kwa gari kutoka Nzega kipo umbali 
utakaochukua muda wa  saa  tatu nanusu kufika. 
Hivyo, maji wanayohudumiwa wananchi wa Nzega 
yametoka mbali na kazi kubwa imefanywa na 
Serikali katika kufanikisha hilo. Chanzo cha maji 
cha Ihelele kina uwezo wa kuzalisha maji lita milioni 
80 kwa siku, hivi sasa maji yanayozalishwa ni lita 
milioni 54, sawa na asilimia 68, kwa siku ambazo 
ndizo mahitaji toshelevu kwa wananchi na maeneo 
mengine kama viwanda.  

Takwimu hizo zinaonyesha kuwa kwa uwekezaji 
uliofanywa na Serikali, endapo idadi ya wanufaika 
itaongezeka, hapana shaka kuwa watahudumiwa 
kwa kupata huduma toshelevu ya majisafi, salama 
na yenye kutosheleza.  

Mkuu wa Wilaya ya Nzega Kamishna Msaidizi wa 
Polisi (ACP) Advera Bulimba ameiongoza   Kamati ya 
Ulinzi na Usalama kutoka katika wilaya yake, kwa 
ziara maalumu katika kituo cha kuzalisha maji cha 
Ihelele, Misungwi kuona yanapotoka maji ya Mradi 
mkubwa wa maji wa Tabora-Igunga-Nzega. Lengo 
mahsusi likiwa kujifunza.

ACP Bulimba pamoja na kamati hiyo, amejumuika 
na Waheshimiwa Madiwani na Wenyeviti wa Mitaa 
kutoka Nzega  kujionea kazi ya uzalishaji wa maji 
wanayohudumiwa  wananchi wa Nzega kupitia 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini 
Nzega (NZUWASA).

Akiongea katika ziara hiyo amesisitiza kwa 

watendaji wa wilaya anayoiongoza kujitoa katika 
kuwaeleza wananchi namna bora ya kutumia 
huduma ya maji vizuri. Anasema hatua hii itasaidia 
kuepuka matumizi yasiyokuwa na lazima na 
kuwaepusha na gharama. 

Ameweka bayana katika wilaya ya Nzega 
wamejipanga kuhakikisha kila mwananchi anapata 
huduma ya maji karibu na makazi.

Kuendana na mabadiliko ya teknolojia, amesema 
kuwa yeye binafsi anatumia Dira ya malipo kabla, na 
inamsaidia kuangalia kiwango cha maji 
anachotumia, na fedha aliyolipia maji ikiisha 
anaongeza na kuendelea na huduma kwa wakati. 
Dira hiyo matumizi yake ni pamoja na  mteja 
kujihudumia mwenyewe.

ACP Bulimba katoa  heko kwa Serikali, kwa kuwatoa 
wananchi katika huduma za visima na sasa 
wanatumia maji kutoka Ziwa Victoria. “Serikali 
inapambana katika kuhakikisha wananchi wanaku-
wa na maisha bora kupitia huduma ya Maji” Mkuu wa 
Wilaya ya Nzega ACP Bulimba anasema. 

NZUWASA imefanikisha hali ya upatikanaji wa 
huduma ya maji kwa wakazi wa Nzega kufika 
asilimia 98, na huduma inapatikana kwa saa 24. 
Maji hayo yanatoka katika ziwa Victoria mkoani 
Mwanza kwa nguvu ya uwekezaji mkubwa uliofany-
wa na Serikali ambapo zaidi ya wananchi milioni 
moja wananufaika na maji hayo. 
 
Viongozi kutoka Nzega wamefanya ziara hiyo ili 
wawe chachu katika kuwahimiza wananchi katika 
maeneo yao kutumia majisafi na salama ili kuepuka 
magonjwa yatokanayo na matumizi ya maji yasiyo 
salama. Pia, kuwa daraja katika kutoa taarifa 
kuhusu mivujo inayosababisha hasara kutokana na 
ukweli kuwa  gharama za kuzalisha maji si haba, 
hivyo huduma ya majisafi lengo lake kuu ni 
kuwafikia wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Nzega (NZUWASA) Mhandisi 
Athumani  Kilundumya  anasema ziara ya kutembe-
lea kituo cha kuzalisha maji ni moja ya darasa na 
ushirikishwaji kwa wadau wa mamlaka anayoiongo-
za.

Anafafanua kuwa lengo ni kujenga uelewa mkubwa 
kuhusu huduma ya maji na kutambua uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali ili kufanikisha 
huduma ya maji kwa wananchi, na kuwa daraja 
katika kuhakikisha rasilimali maji na miundombinu 

ya miraji ya maji inalindwa.

“Ushirikishwa wa viongozi na jamii umeleta 
mafanikio makubwa hapa Nzega, mwaka 2021 
upotevu wa maji ulikuwa zaidi ya asilimia 68, lakini 
hivi sasa upo chini ya asilimia 10 “ Mhandisi 
Kilundumya anasema na kuongeza jamii imetam-
bua hasara ya upotevu wa maji ambayo yangewa-
hudumia zaidi, pia jamii inashiriki kutupa taarifa za 
mivujo ili tuokoe fedha inayopotea kwani gharama 
za kuzalisha maji ni kubwa. 

Mhandisi Kilundumya anaweka bayana kuwa fedha 
iliyotolewa na Serikali katika mpango wa mwaka 
2022-2023 imewapa nguvu NZUWASA na lengo ni 
kufikisha kiwango cha upatikanaji wa huduma ya 
maji kufika asilimia 100.  

Salim Abdukadir, Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya 
NZUWASA anasema amejionea jinsi maji 
yanavyozalishwa kwa kupitia hatua nyingi, hadi 
kupata maji bombani, na ukweli ni kuwa maji 
hayatoki ziwani na kuwekwa katika bomba moja 
kwa moja.

Abdukadir anasema kazi ya kuondoa tope katika 
maji, kupima maji na kuyatibu kupitia wataalamu 
wa maabara kwa saa 24 na kuyasukuma katika 
matenki ni moja ya kazi za msingi za kuhakikisha 
wanannchi wanapata majisafi na salama, na ni kazi 
inayotumia rasilimali fedha kubwa, pamoja na 
nguvu kazi ya wataalamu wanaohakikisha kila 
jambo linafanyika kwa kiwango.

Mkazi wa Nzega, Bw. Edson Kibachu anayefanya 
biashara ya kuosha magari anakubali kuwa maji 
wanayopata ni safi na salama na kuongeza 
matumizi ya teknolojia yameboresha zaidi huduma 
katika maeneo ya kazi.

Kibacha anafafanua matumizi ya Dira za malipo 
kabla yameleta mapinduzi makubwa kwani 
anajihudumia mwenyewe na kupima kiasi cha maji 
katika biashara, na hakuna haja ya msoma Dira 
tena.

Anaongeza kuwa maisha ya Nzega yamebadilika 
baada ya kupata maji ya uhakika, hapa tunajenga 
nyumba na ukiwa katika hatua ya msingi tu, tayari 
unaomba na kuwekewa huduma ya majisafi na 
mamlaka yetu. Hivyo, ujenzi unaenda vizuri na 
haupati tabu ya kupata maji.

Naye Arbogast Peter anayefanya biashara ya kuuza 
maji eneo la Gulioni anasema kabla ya mradi wa 

ziwa Victoria huduma ya maji ilikuwa ya mwendo wa 
kusuasua, na ilipatikana usiku zaidi. Anasema hivi 
sasa maji yapo mengi na yakutosha muda wote , na 
wateja hawasumbuki kupata huduma hiyo muhimu 
ya maji yanayoanzia ziwa Victoria hadi  Nzega.

Maji wanayopata wananchi wa Nzega ni safi na 
salama. Hatua muhimu za kutibu maji zikishakami-
lika katika kituo cha Ihelele, maji hayo husukumwa 
kwa pampu kubwa kupitia bomba la chuma lenye 
kipenyo cha mm 900 hadi kwenye tanki kubwa 
katika mlima Mabale, likiwa umbali wa takriban 
kilomita 6.6. Tanki hilo la kuhifadhi majisafi na 
salama, lina uwezo wa kuhifadhi maji kiasi cha lita 
milioni thelathini na tano (35,000,000). 

Kutoka tanki la Mabale, maji hutiririka kwa 
mserereko kuelekea kwa wateja katika mikoa ya 
Shinyanga, Simiyu, Tabora na Mwanza. Mtandao wa 
usafirishaji maji unajumuisha mabomba makubwa 
yenye jumla ya urefu wa takriban km 700 na kipenyo 
kuanzia inchi 48 (mm 1,200) kwenye tangi la Mabale 
hadi inchi 8 (mm 200) kwenye matangi madogo.

Chanzo cha maji cha Ihelele kinasimamiwa na 
kuendeshwa na Mamlaka ya Majisafi  na Usafi wa 
Mazingira Kahama -Shinyanga. Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga 
(KASHWASA). Jukumu la mamlaka hii ni kuzalisha 
maji kutoka ziwa Victoria, kusambaza  na kuuza 
maji hayo kwa jumla kwa mamlaka nyingine 
zinazohusika na usambazaji wa maji kwa wananchi 
katika maeneo ya mijini na vijijini.

Mamlaka zinazo patiwa huduma hiyo ni  pamoja na 
migodi na vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi 
ya Jamii (CBWSOs). Wateja wa KASHWASA kwa 
upande wa mijini ni Mamlaka za  Majisafi na Usafi 
wa Mazingira za Shinyanga (SHUWASA), Kahama 
(KUWASA), Ngudu (MWAUWASA – Kanda ya Ngudu), 
Kishapu (KIWASA), Maganzo( MAGAWASA), Tabora 
(TUWASA), Nzega (NZUWASA) na Igunga (IGUWA-
SA). 

Kwa upande wa vijijini, KASHWASA ina jumla ya 
wateja 87, ambao ni Vyombo vya Watoa Huduma za 
Maji Ngazi ya Jamii vilivyopo katika Halmashauri za 
Wilaya za Misungwi, Kwimba, Shinyanga, Msalala, 
Kishapu, Maswa, Nzega, Igunga na Uyui. Pia, 
Mamlaka ina Wateja watatu wanaojishughulisha na 
uchimbaji wa madini katika maeneo ya Mwadui na 
Mwakitolyo. Wateja hao ni Kampuni ya Williamson 
Diamonds Limited-WDL, ZEMD - Mwakitolyo na 
Zube & Jonta Investment.

Nzega kutoka ndoto za maji katika 
tamthilia, hadi kuwa hali halisi nyumbani  

Mkuu wa Wilaya ya Nzega Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP) Advera Bulimba (anayeongea) akiwa pamoja na  Kamati ya Ulinzi na Usalama kutoka katika wilaya 
yake, wakijionea hatua ya awali ya kutoa tope katika maji katika kituo cha kuzalisha maji cha Ihelele, Misungwi mkoani Mwanza  yanapotoka maji ya Mradi 
mkubwa wa maji wa Tabora-Igunga-Nzega.
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MAENDELEO NA UGUMU WAKE...
Halmashauri mpya Tunduma yaelemewa 
na wagonjwa, sasa vitani kupata hospitali Ukurasa 13

Ukurasa  12

Kunavyoshuhudiwa shida ya kunguni 
kwa wanafunzi shule na walio vyuoni 

SALAMU ZA UN 2022

Kunguni katika sura na mazingira tofauti. PICHA; MTANDAO.
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Halmashauri mpya Tunduma yaelemewa 
na wagonjwa, sasa vitani kupata hospitali

Na Ibrahim Yassin, Tunduma

CHANGAMOTO ya uhaba wa vi-
tuo vya kutoa tiba, watumishi na 
vitanda vya kulala wagonjwa na 
hasa wajawazito, imeendelea kui-
kumba Halmashauri mpya ya Mji 
Tunduma wilayani Momba, mkoani 
Songwe, hata kusababisha matukio 
ya wahusika kuhudumiwa wawili 
hadi watatu katika kitanda kimoja.

Kwa sasa Halmashauri ya Mji 
Tunduma ambayo inatokea ka-
tika iliyokuwa kata za Halmashauri 
za wilaya Mama Mbozi, baada ya 
kukua kwa kasi kutokana na Tun-
duma kuwa mji wa biashara mpa-
kani na nchi jirani, ikiwemo Zam-
bia.

Wakati mji huo ulianzia kuwa 
kata ya Tunduma zamani, ilikuwa 
na vijiji 20 inayotaabika na huduma 
ya vituo vya kutoa tiba, tegemeo 
kubwa likiwa Kituo cha Afya Tun-
duma. Hiyo ilifanya watu wanaoto-
ka vijiji vya mbali kutaabika wakila-
zimika kupata huduma za tiba kwa 
waganga wa jadi, pia wajawazito 
wakijifungua huko.

Ni hali ya matibabu yenye histo-
ria iliyowapoteza kinamama wengi 
wakijifungulia kwa wakunga wa 
jadi na waliokuwa wakitembea um-
bali mrefu, kukiwepo ushuhuda wa 
safari kilomita 30 au zaidi athari 
lukuki za kiuzazi na kiafya kwa baa-
dhi yao. 

Baada ya kugawanywa mkoa wa 
Mbeya na kuundwa Songwe zaidi 
ya miaka sita iliyopita, kukaibuka 
maendeleo yanayobeba sura kamili 
ya mji wa Tunduma, lakini kuka-
onekana magumu mengine ghafla 
panaelemewa kumudu huduma ya 
afya, kutoka kituo chake cha afya.

Hapo ndipo kukatokea hali kituo 
hicho cha afya, kubeba majukumu 
mazito kama hospitali kamili ku-
tokana na wengi wa wahitaji hu-
duma, huku wahudumu wakiwa 
wachache na wanaelemewa kazi, 
Mganga Mkuu wa Halmashauri, Dk. 
Enock Mwambalaswa akieleza wa-
naojifungua ni wastani 20 hadi 25 
kwa siku.

Pia, anafafanua kwamba wanaji-
tahidi kufanikisha malengo yao ki-
kazi, dhidi ya msongamano huo na 
kwa sasa wana gari moja la kubeba, 
pia ndilo linatumika kutembelea 
miradi.

WAKAZI TUNDUMA
Edar Mwakipesile, mkazi wa Tun-

duma anaiambia Nipashe kwamba, 
katika kituo hicho cha afya, yumo 
katika kundi kubwa la wajawazito 
na amefika hapo saa moja asubuhi 
hadi saa saba, akiwa bado hajapa-
tiwa huduma kutokana na uhaba 
wa watumishi.

Hapo rai yake anaiomba Nipashe 
kwamba, serikali iboreshe huduma 
zake kwa kuongeza watumishi, 
vitanda, magari ya wagonjwa na 
majengo, ili kuondoa msongamano 
uliopo sasa.

Christina Fredy, mkazi wa eneo 
la Songea, anaeleza tatizo kubwa 
lililopo katika kituo hicho, ni maz-
ingira  ya kujifungua, wanaposubiri 
hatua hiyo wanalala kwa tahadhari 
kitanda kimoja, huku waliojifungua 
wakihofia kumlalia mtoto.

Lingine analotaja ni kuwepo gari 
moja na linalofanya kazi nyingi, 
hapo anaiomba serikali iongeze 
vitanda kunusuru hali yao ilivyo.

Mwenye maoni mengine ni 
mkazi wa mjini Tunduma, Mariam 
Mwazembe, anayesema amefika 
hapo kupima ujauzito, lakini foleni 
aliyoikuta anaitaja ‘haijawahi ku-
tokea’, kimantiki ikimpa tabu suala 
la wajawazito  kuchangia kitanda 
kutokana na hali ya msongamano.

NENO LA UONGOZI 
Alice Msufa, ni Ofisa Muuguzi Hu-

duma ya Mama na Mtoto wa kituo 
hicho, anakiri wanazidiwa na idadi 
ya wagonjwa, kwani watumishi 
wako wachache, kinamama wengi 
wanaojifungua wanachangia kitan-
da, kutokana na uhaba wa huduma 
hiyo.

Anasema, ujenzi wa hospitali 
mpya utawasaidia kupunguza 
msongamano na hata malalamiko 
yaliyopo, kwani nao wanachoka 
wakifanya kazi, pia muda wa ziada, 
huku gari lao la kutoa huduma nalo 
likielemewa.

Hata hivyo Mganga Mkuu Dk. 
Mwambalaswa, anafafanua kwam-
ba wamejipanga kukabili hali hiyo 

duni  ndani , watumishi na miun-
dombinu pungufu, ikiwamo kujita-
hidi kutembelea miradi yao vijijini.

Dk. Mwambalaswa anasema, 
ikama yao wahudumu wa Kituo cha 
Afya  Tunduma jumla yao pamoja 
na wa kujitolea wako  57, ambapo 
jumla yao bado hawakidhi mahitaji 
ya idadi kubwa ya wahitaji huduma, 
ambao ni wagonjwa walio kundi 
kubwa la watu.

‘’ Hebu ona leo walikuwepo wa-
hudumu watatuambia wamewazal-
isha kina mama 16 na bado siku hai-
jaisha, lakini hali hii itaisha, kwani 
serikali imetoa fedha kujenga vituo 
vya afya pamoja na hospitali kub-
wa,’’ anaeleza Dk. Mwambalaswa.

Anafafanua kuwa, pamoja na 
kuwepo msongamano huo, bado 

serikali inafanya jitihada za ku-
dhibiti magonjwa ya kuambukiza 
hasa katika mpaka wa Tunduma na 
nchi jirani, ikiweka wataalamu wa-
naofanya kazi ya kuwapima watu 
wanaotoka nje ya nchi.

Dk. Mwambalaswa anaeleza 
kwamba, jumla ya nchi 10 zilizoko 
Kusini mwa Afrika (nchi za SADC) 
wanavuka mpaka na wameweka 
kifaa maalum (Scanner) kinachow-
apima watu 10 kwa mara moja na 
anayebainika kuambukizwa homa 
za manjano au Covid 19, anatengwa 
katika eneo maalumu anakopatiwa 
huduma zinazopatikana huko.

Ofisa Mfawidhi wa Afya katika 
mpaka wa Tunduma Dk. Emma-
nuel Kalekayo, anasema wamewe-
ka huduma hiyo kwenye jengo la 

pamoja kumhudumia vipimo kila 
mgeni anayevuka, wakiwamo ma-
dereva, kukitumika vifaa maalum 
vya kisasa.

Anafafanua vigezo kwamba, en-
dapo mtu anayepimwa akiwa na 
nyuzi joto kufika 30 au zaidi anaku-
wa na dalili za Covid 19, hivyo wan-
amtenga na hata maiti kabla ya ku-
vuka, nayo hupimwa kubaini kama 
ina maambukizi yoyote, lengo ni 
kulinda usalama wa afya nchini 
dhidi ya wavukao mpaka.   

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mji wa Mbozi, Fillemon 
Magesa, anasema kuna msongama-
no kwenye huduma za matibabu 
kwenye mji wa Tunduma ambao 
sasa uko juu zaidi kibiashara, uki-
ingiza na kutoa wengi wanaofika 
kusaka maisha na wale wanaovuka 
kwenda upande wa pili wa nchi.

Magesa anaeleza, serikali ime-
shaliona hilo na ndiyo maana im-
eamua kuwekeza Sh. bilioni 7 za 
kujenga hospitali ya ghorofa moja 
ikiwa na mahitaji yote, itakayosa-
idia kukabili msongamano uliopo 
katika Kituo cha Afya Tunduma 
kinachoelemewa sasa.

Anafafanua kuwa, Rais Samia 
ameshawapa fedha, hata waka-
jenga vituo vya afya vya Chiwezi na 
Chapwa, pamoja na zahanati tatu, 
huku Sh. milioni 300 zikipelekwa 
hospitalini hapo kuongeza jengo la 
huduma za wagonjwa wa nje.  

Magesa anafafanua, jumla kuu ya 
ujenzi wa vituo hivyo ni Sh. bilioni 
3.2 huku serikali kuu ikitoa jumla 
ya Sh. Milioni 366 za kununua vi-
faa tiba. Hadi sasa kwa jumla, hal-
mashauri hiyo ina hospitali moja, 
vituo vya afya vitano na zahanati 
tatu.

Baadhi ya wajawazito wakiwa wamelala wawili kwenye kitanda kimoja baada ya kujifungua kuto-
kana na uhaba wa vitanda uliopo kwenye  kituo cha Afya Tunduma.

MAENDELEO NA UGUMU WAKE...

Wajawazito wakiwa nje ya kituo cha afya wakisubiri kupatiwa huduma ya mama na mtoto,wakitumia 
muda mrefu baada ya uhaba wa watumishi. Picha zote: Ibrahim Yassin. 
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Mitandao jamii ilivyo chanzo kikubwa 
madhara usalama wa akili kwa umma

Na Lucia Wilbert, SJMC

K
UNA swali huwa linauli-
zwa katika jamii, ikiwa 
msingi umeharibika nani 
atasimama kuujenga?  

Zama hizo, kulikuwa kunahojiwa 
na kushangaa, inawezekanaje mtu 
akajitoa uhai wake na kuwaacha 
wapendwa wake nyuma, pia taifa 
lake ambalo kesho atatakiwa kulisi-
mamia liweze kuendelea?

Huwa wahusika wanatoa maoni 
yao, kuhusu kilichowasukuma kui-
fikia hatua hiyo na wapo wanaotoa 
sababu zao kufikia dhamira hiyo .

Hata hivyo, katika taarifa za maju-
muisho na hata ripoti rasmi, huwa 

kuna vyanzo vyake hubainika, kuki-
wapo sababu zilizozoeleka na kua-
minika, suala la uhusiano wa kimap-
enzi unapoingia kasoro kwa vigezo 
kama kusalitiana.

Hapo huwa kunaendana na kush-
uhudiwa shida ya kisaikolojia, am-
bayo ndiyo inakaribisha madhara 
na majanga kama vile mtu kujiua au 
kuua, ama kudhuru au kujidhuru. 
Pia, kuna kuibuka matatizio ya akili 
na adha ambazo katika sura tofauti 
zinahusiana na mitandao  jamii.

Kumekuwapo mashauri mengi, 
ya kwenye mitandao ya jamii ya-
nagusa mioyo ya wahusika kuhusu 
sintofahamu inayohusiana na map-
enzi. Mfano wa mojawapo ukisoma 

“Natamani hata nife niachane na 
hii Dunia,”; “nimechoka kuishi”; “ 
nahisi kuchanganyikiwa“;  “ najihisi 
kufa”;  “natamani nipumzike kwa 
amani”.

JICHO LA WHO 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 

linasema katika kila wastani wa vifo 
100 na jumla duniani kwa mwaka 
jana duniani walijiua zaidi ya watu 
700,000.

Pia kunaelezwa wastani huo 
ukiwekwa katika idadi ya kila watu 
100,000, bara Afrika linaongoza 
kwa wanaojiua wakiwa asilimia 
11.2 (watu 11,200); ikifuatiwa na 
Ulaya, asilimia 10.5 (watu 10,500); 

Asia Mashariki asilimia 10.2 (watu 
10,200); na Kusini mwa Mediterrean  
ambako ndiko pana kiwango kidogo 
sana, kwa asilimia 6.4 (watu 6,400).

Hata hivyo, taarifa ya faraja kutoka 
WHO ni kwamba, hali imepungua 
kwa wastani wa asilimia 36 katika 
kipindi kati ya mwaka 2000 hadi 
2019.

Walakini kinachoshuhudiwa ni 
kwamba, bado kwenye jamii ku-
naonekana kushindwa usimamazi 
wa kuhakikisha watu wa kada hiyo 
kisaikolojia wanasaidiwa kufikia 
kuepuka madhila ya madhara hayo, 
hata wasichanganyikiwe na kujitoa 
uhai, sehemu kubwa ni vijana wenye 
umri kati ya miaka 15 na 19.

WADAU AFYA
Charles Kalungu ni mtaalamu wa 

afya ya akili, kutoka asasi ya Psyche-
zone International, anasema mata-
tizo ya akili nchini yapo makubwa, 
matatizo yakichangia kuwapo hali 
hiyo kwa wengi.

 “Magonjwa ya akili ni tatizo am-
balo hutokea katika ubongo kwa 
kumfanya mtu kuwa na hisia na ma-
tendo tofauti na  yanayotarajiwa na 
jamii na kushindwa kukabiliana na 
changamoto za maisha,“ anafafanua.

Anaeleza namna  kada hiyo iliyo 
katika majonzi, wengi huamua 
kutumia huduma ya simu kuji-
funza, kujifariji, kuona na pale wa-
naposhindwa kufikia lengo, ndio 
kunashuhudiwa azma ya kujikatiza 
uhai au wengine wanadhurika akili 
wakichanganyikiwa.

Kalungu anaelezea: “Kuna baadhi 
ya watu wanatawaliwa na hofu na 
mashaka kutokana na mazingira 
au malezi  aliyokulia, kiasi kwamba 
hawawezi kuchangamana na watu 
wengine. Hata katika maisha halisi 
na hata kwenye mitandao ya kijamii 

na ndiyo kundi pia linaloathirika 
kwa kiasi kikubwa.”

“Wanapofunuliwa wazi kwenye 
mitandao ya kijamii kwa namna 
wasiyopenda, inapelekea kuathiri-
ka,” anafafanua na kuongeza: “Baa-
dhi ya waathirika hukosa cha ku-
fanya na kujenga ngome na uhitaji 
wao kwenye mitandao na wakati 
mwingine kila saa hujihisi kuna 
mtu amemtumia ujumbe.”

“Anapofungua Instagram, Face-
book, Twitter au WhatsApp bila 
ya kukuta ujumbe anaoufikiria, in-
apelekea changamoto,“ anaeleza.

Humphrey Msangi, mwanafunzi 
wa Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam, 
ni mmiliki wa kurasa mbalimbali 
katika mitandao ya kijamii, ana-
fafanua uzoefu wake kuhusu hilo, 
akisema: “Hili limekuwa tatizo na 
changamoto kubwa sana. 

“Bado jamii imelala, wa haijaona 
kuwa kuna shida kutokana na watu 
wengi wanapoweka picha zao 
mtandaoni, hugeuka kuwa fimbo 
ya kumchapia yeye (muweka pi-
cha) na kumchafua kwa namna ya 
kumkashifu. 

Hata wanapoomba kusaidiwa 
kiushauri, inakuwa ni machungu, 
kwani hakuna mwenye mchango 
chanya ila matusi, kejeli na dhi-
haka” 

Pia, anazungumzia tatizo la watu 
wengi kuwa waraibu wa mitandao 
ya kijamii na pale wanapokosa hela 
ya kununulia bando, ili kumuwez-
esha kuingia kwenye mitandao ya 
kijamii humfanya kuathirika sana 
kiakili, kwa hofu ya kupitwa au ku-
kosa kujua kinachoendelea.

Anasema, ni hulka inayowafanya 
pale wanapokosa pesa za kunulia 
bando, huwa wanatafuta mbadala 
ambao si halali na ndio mwanzo 
wa shida kijamii inapochukua  na-
fasi.

Poa, anasema  pale mitandao 
ikirahisisha mawasiliano na taarifa 
zake, inafungua milango ya ma-
dhila  na inakuwa hakuna siri za 
umma, bali ni unyanyasaji wa ki-
jamii

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Rufani ya Magonjwa ya Akili Mirembe, Dk. Erasmus Mndeme, 
akitoa taarifa ya matatizo yanayochangia magonjwa hayo, katika halfa mojawapo ya maadhim-
isho ya Siku ya Afya Duniani, mjini Dodoma. PICHA: MTANDAO.

Na Yasmine Protace

VIFUNDO miguu, ni maradhi 
ambayo mtoto anazaliwa akiwa 
na miguu imepinda, hata kumko-
sesha unyayo.

Inaelezwa kuwa baadhi ya wa-
zazi wanaojifungua watoto wenye 
ulemavu huo  huwaficha watoto 
wao, athari zake huishia kuwapa 
watoto hao ulemavu wa kudumu.

Mganga Mkuu wa Hospitali 
ya CCBRT,iliyopo Jijini Dar es 
Salaam, Dk. Cyprian Nyomoka 
anasema kuna jumla ya  watoto 
800,000 duniani wanaozaliwa 
kila mwaka na tatizo hilo la 
‘miguu vifundo.’

Nchini Tanzania, Dk. Nyomoka 
anatoa wastani wa takwimu wa-

nakaribia 300,000, kauli anay-
otoa katika hafla ya maadhimisho 
ya Siku ya Miguu Kifundo, am-
bayo kila mwaka duniani hufanyi-
ka Juni 3.

Anasema,ugumu walio nao ni 
kwamba baadhi ya wazazi ha-
wafiki katika vituo vya tiba kama 
vile CCBRT kuwapeleka watoto 
kupatiwa matibabu.

Dk. Nyomoka anasema, mat-
ibabu yanachukuwa miaka hata 
mitano kumuwezesha mtoto 
kurudia uhalisi wa  miguu ina-
vyotakiwa kuwa, lakini muhimu 
kwanza ni kwa mzazi afike katika 
kliniki kila anapopangiwa na en-
dapo asipohudumiwa vizuri mto-
to hawezi kupona.

“Mtoto aletwe mapema 

CCBRT ili aweze kufanyiwa mat-
ibabu aweze kupona na kama 
anacheleweshwa kupatiwa mat-
ibabu, uponaji wake unakuwa 
mgumu,” anasema.

Pia, anaishukuru asasi anayoi-
taja Miracoseet, kwa kuwafadhili 
fedha za kutoa huduma tajwa 
bure kwa watoto wanaofika klini-
ki kupata matibabu ya miguu ki-
fundo.

Hata hivyo, ana angalizo kwam-
ba hali ya uchumi kwa baadhi ya 
wazazi inakuwa changamoto, wa-
zazi wanashindwa kupata nauli 
za kutoka maeneo waliko, ili ku-
weza kufika CCBRT kwa ajili ya 
matibabu.

Kwa mujibu wa Dk. Nyomoka, 
CCBRT ilianza kutoa matibabu 

ya miguu kifundo tangu mwaka 
2001 na 

kwa mwaka mzima watoto 
zaidi 100,00 hufanyiwa matibabu 
vifundo.

Anasema, kila mwaka watoto 
wagonjwa wapya zaidi ya 300 hu-
fika kupata matibabu. Anaende-
lea: “Watoto wakichelewa kupata 
matibabu vifundo navyo huzidi 
kukomaa.”

Anasema, baadhi ya familia 
zina changamoto ya kifedha, wa-
nashindwa kurudi kuendelea na 
matibabu na badala yake mtoto 
anabaki kwenye ulemavu wa ku-
dumu.

Dk.Frank Yalebi kutoka CCBRT, 
anasema watoto kuzaliwa na vi-
fundo, inaweza kuanzia mama 

mjamzito  kupata mtoto mwe-
nye kifundo, inatokana na mtoto 
kukunja miguu pale anapokuwa 
tumboni.

Anasema, wajawazito hawatak-
iwi kutumia kilevi na hawatakiwi 
kutumia dawa ambazo hawajape-
wa na mtaalamu wa afya, kwani 
inaweza kuwa chanzo, huku aki-
taja 

watoto wa kiume ni miongono 
mwa wanaoathirika na vifundo 
zaidi.

Mwajuma Ally, mzazi ambaye 
mtoto wake anaendelea kupata 
matibabu, anasema kuwa alimzaa 
mtoto akiwa na tatizo katika mguu 
mmoja,baada ya kupata taarifa za 
CCBRT, aliwahi kumpeleka mtoto 
wake na sasa anaendelea vizuri.

Ushindi tiba kwa watoto 10,000  vifundo miguu
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habari DODOMA

Serikali yafanya mapitio 
mitaala elimu ya ufundi

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa 
Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira  
(NEMC), Dk. Samuel Gwama-
ka, amebainisha mikakati ya 
baraza hilo katika kukabiliana 
na tatizo za uharibifu wa maz-
ingira katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Akizungumza hivi karibuni 
jijini hapa kwenye maonye-
sho Wiki ya Mazingira, Dk. 
Gwamaka alisema hali ya maz-
ingira nchini siyo nzuri, hivyo 
wameweka mikakati ya kutoa 

elimu kwa wananchi, kusima-
mia sheria na kanuni ikiwamo 
kuwapa adhabu kali wale wa-
naofanya vitendo vya uharibifu 
wa mazingira.

“Mkakati wa kuelimisha 
umma unalenga wananchi 
kutii sheria bila shuruti na 
hili linakuja kwa kutoa elimu 
mtu akikata miti ahakikishe 
anapanda miti, pia suala la taka  
ngumu na kelele limekuwa shi-
da,” alisema.

Dk.Gwamaka alisema sababu 
za uharibifu wa mazingira zi-
najumuisha ongezeko la watu, 
misitu kuvamiwa na shughuli 
za binadamu kuendelea katika 

maeneo ya vyanzo vya maji.
“Sehemu ya vyanzo vya maji 

imevamiwa, yale maeneo yali-
yotengwa mita 60 wameshind-
wa kuyalinda na baadhi ya 
watu wanatumia kilimo cha 
umwagiliaji kutoka mtoni.

“Ukienda Kigoma, Katavi, 
Mtwara kuna shughuli kubwa 
za kibinadamu zinaendelea, 
hali siyo nzuri kwa upande wa 
rasilimali za misitu.

“Kumekuwa na ongezeko 
la mmomonyoka wa udongo, 
hivyo mito yetu kujaa udogo 
na katika milima ambayo ili-
kuwa ni hifadhi, sehemu kub-
wa imevamia Mbeya, Uruguru 

hata kule Usambaani maeneo 
makubwa yamevamiwa. Mvua 
ikinyesha hakuna utulivu wa 
maji, hivyo kumekuwa na 
mafuriko,” alifafanua.

Aliongeza: “Tumekuwa 
tukitoa elimu kwa viongozi wa 
dini na kwa wamiliki wa kumbi 
za starehe, maeneo mengine 
utupaji wa taka ngumu zote 
hizo ni changamoto.”

Mkurugenzi huyo alizitaja 
hatua ambazo wamechukua 
wakizichukua ni pamoja na 
kuwapiga faini wale wenye ma-
kosa pamoja na kuhakikisha 
mazingira yanakuwa safi.

NEMC yaanika mikakati ya
kukabili uharibifu wa mazingira

Na Paul Mabeja, DODOMA

N
AIBU Waziri Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, 
Ajira, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu, Pa-

trobas Katambi, amesema 
serikali inafanya mapitio ya 
mitaala ya elimu inayotolewa 
kwenye vyuo vya ufundi ili 
kuwa na wahitimu wenye ujuzi 
unaohitajika katika soko la ajira 
nchini.

Katambi alibainisha hayo juzi 
jijini Dodoma alipokuwa aki-
fungua kongamano la kwanza 
la elimu ya ufundi na mafunzo 
ya ufundi stadi (TVET).

Alisema serikali inafanya 
mapitio ya mitaala ya elimu 
ya mafunzo ya ufundi nchini 
ili iendane na mahitaji ya soko 
la ajira nchini hali itayosaidia 
kupunguza kuajiri watu kutoka 

nje.
Katambi alisema mapitio 

hayo yatawezesha taifa kupata 
wahitimu wenye ujuzi am-
bao unahitajika katika soko la  
ajira nchini tofauti na ilivyo 
sasa.

“Lakini pia hali hii itasaidia 
kufungua sekta binafsi na 
kuongeza ajira nchini, huwezi 
kukua kiuchumi wakati hu-
jafungua ajira, mikakati yetu ya 
serikali kwa sasa ni kuhakiki-
sha kuwa tunafungua ajira. Rais 
anaitumia sekta ya uwekezaji 
kukabili tatizo la ajira nchini na 
kupandisha ‘happiness Index’,” 
alisema Katambi. 

Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Taifa la Elimu ya Ufundi 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(NACTVET), Dk. Adolf Lutayun-
ga, alisema lengo la kongama-
no hilo ni kujadili mustakabali 

wa mafunzo ya ufundi nchini.
Alisema lengo ni kujenga 

vijana wanaoweza kuajirika 
kupitia mafunzo ya ufundi  
yanayotolewa katika vyuo 
nchini.

“Mada katika kongamano hili 
zitalenga katika kutafuta nam-
na ambavyo tunakuza ujuzi 
katika vyuo vyetu vya ufundi 
ili kuwa na wahitimu ambao 
wana ujuzi unaohitajika katika 
soko la ajira nchini.

“Hapa tumekutana walimu, 
wataalamu kutoka vyuo vya 
ufundi, waajiri pamoja na wa-
dau wengine wa maendeleo ili 
kuona hichi ambacho hivi sasa 
kinafundishwa katika vyuo  
vyetu kama ndicho kinahitajika 
katika soko la ajira,” alisema.

Kadhalika, alisema konga-
mano hilo linahusu kukuza na 
kurasimia ujuzi ili kuongeza 

wigo wa vijana wenye maarifa 
na mitaji.

“Pia tumewaalika watu mbal-
imbali kutoka katika mataifa 
mengine ndani ya Afrika na nje 
ambao watatusaidia kubadilis-
hana uzoefu kuhusu masuala 
ya urasimishaji ujuzi kwa vija-
na wanaokidhi soko la ajira,” 
alisema.

Vilevile, alisema kuwa ku-
tokana na waajiri pamoja na 
vyuo vya ufundi kila mmoja ku-
fanya kazi bila kumshirikisha 
mwenzake, kumekuwa chanzo 
kuzalishwa kwa wahitimu am-
bao hawakidhi mahitaji ya soko 
la ajira.

“Katika kongamano hili 
waajiri pia watapata fursa ya 
kuzungumza na watu wa vyuo 
vya ufundi ili kupata kitu wana-
chokihitaji katika soko la ajira,” 
alisema Lutayunga.

Polisi 
wamulika 
madereva 
bajaj
Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMANDA wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, Martine Otieno, 
amesema Jeshi la Polisi li-
tachukua hatua kali dhidi ya 
madereva bajaj watakaopakia 
abiria tofauti na idadi inay-
otakiwa.

Kauli ya Kamanda Otieno 
inakuja siku chache baada ya 
ajali ya gari na bajaj kutokea 
maeneo ya Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) na kusaba-
bisha vifo vya wanafunzi 
watatu na dereva bajaj.

Ajali hiyo iliyokatiza maisha 
ya vijana hao, ilitokea maeneo 
ya UDOM baada ya gari aina 
ya RAV4 kugongana uso kwa 
uso na bajaj na kusababisha 
vifo hivyo, bajaj ikiwa imebe-
ba abiria tisa tofauti na idadi 
inayotakiwa.

Majeruhi wa ajali hiyo 
wamelazwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya Benja-
mini Mkapa iliyoko jijini Do-
doma kwa ajili ya matibabu.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kamanda Otieno alisema 
madereva wa bajaj wana-
paswa kuzingatia taratibu na 
sheria za usalama barabarani 
ili kujilinda wao na abiria wa-
naopanda na chombo husika 
cha usafiri.

Alisema madereva watakao-
bainika wamepakia abiria 
zaidi ya idadi ya wanaotaki-
wa, jeshi hilo litawachukulia 
hatua za kisheria ili kuhakiki-
sha linalinda usalama wa raia.

“Ninaomba madereva wa-
zingatie taratibu na sheria 
za usalama barabarani. Bajaj 
sio Noah mpaka upakie watu 
zaidi ya sita, mnachotakiwa 
ni kupakia abiria watatu na 
dereva,” aliagiza Kamanda 
Otieno.

Alisema Jeshi la Polisi litaen-
delea kutoa elimu ya usalama 
barabarani kwa wananchi ili 
watambue sheria za barabara-
ni zinasemaje kuhusu vyombo 
vya usafiri barabarani.

Kadhalika, alisema wataen-
delea kutoa elimu kwa ma-
dereva wa vyombo hivyo vya 
moto ili kuhakikisha wanaepu-
sha ajali zinazojitokeza kuto-
kana na uzembe unaofanywa 
na madereva.

Alitoa wito kwa wananchi 
kuwa makini na vyombo 
vya usafiri barabarani na 
kuongeza kuwa wasikubali 
kupanda chombo cha usafiri 
kama kimezidi idadi ya abiria 
wanaotakiwa kuwamo ndani.

Alisema madereva watakao-
bainika wamepakia abiria 
zaidi ya idadi ya wanaotaki-
wa, jeshi hilo litawachukulia 
hatua za kisheria ili ku-
hakikisha linalinda usalama 
wa raia

Meneja wa Mazingira na Usalama wa Tanzania Breweries Ltd (TBL), Revocatus Rutakwa (kushoto) na Msimamizi wa Masuala ya 
Mazingira wa TBL, Coleta Momburi, wakionyesha tuzo na cheti cha pongezi walivyopokea kutoka ofisi ya Jiji la Dar es Salaam kwa 
kutambua mchango wa kiwanda cha TBL katika jitihada na shughuli za utunzaji mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Watoto wenye ulemavu 
kupatiwa msaada kiafya
Na Mwandishi Wetu, 
MBEYA

Z
AIDI ya watoto 100 wa 
kike wenye ulemavu 
kutoka shule nane za 
msingi na sekondari 

jijini Mbeya, wanatarajiwa 
kupatiwa taulo za kike kutoka 
kwenye shirika lisilokuwa la 
kiserikali la Empower Youth 
Prosperity (EYP) chini ya mra-
di wa afya wa hedhi na usafi.

Mradi huo unalenga kum-
saidia mtoto wa kike kupata 
taulo za kike ili asome kwa 
utulivu hata kama watakuwa 
kwenye siku za hedhi.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi wa shirika hilo, Ipyana 
Mwakyusa, wanajikita katika 
kutoa elimu kwa jamii husu-
sani wazazi na walezi ili ku-

hakikisha suala la ununuzi wa 
taulo za kike linakuwa sehemu 
ya bajeti zao wakati wa kupan-
ga bajeti za familia.

Alisema wazazi au walezi 
kwa kufanya hivyo, watam-
saidia mtoto wa kike pindi 
anapokuwa kwenye siku zake, 
kujiamini na kusoma kwa utu-
livu kwa kuwa tayari atakuwa 
amejisitiri.

“Tulianzisha mradi huu wa 
hedhi salama na usafi kwa 
lengo la kuwajengea ujasiri 
watoto wa kike hususani wal-
io katika umri balehe kuona 
kwamba suala la kuvunja 
ungo ni sehemu ya ukuaji na 
kwamba hedhi haiwezi kuwa 
kikwazo katika kutimizi ndoto 
zao za kupata elimu.

“Hivyo, shirika letu la EYP 
kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali linaendelea kutoa 
taulo za kike kwa mabinti shu-
leni ambapo katika harambee 
tuliyoifanya hivi karibuni, tu-
lipata taulo za kike za kuwa-
saidia mabinti 1,000,” alisema 
Mwakyusa.

Aliongeza kuwa shirika hilo 
lina lengo pia la kuwawezesha 
mabinti wanaoishi katika maz-
ingira magumu kwa kuwapa-
tia mahitaji muhimu kama vile 
taulo hizo zinazoweza kutu-
mika tena baada ya matumizi 
ya awali.

Alisema EYP inaamini 
kwamba suala la hedhi ni 
mtambuka, hivyo wanaume 
nao wanashirikishwa ili kufan-
ikisha safari ya binti au mwan-
amke anapokuwa kwenye siku 
zake kabla na baada ili asikwa-
mishwe wakati wa kutekeleza 

majukumu yake ya kielimu au 
kiutumishi.

“Kulingana na utafiti uli-
ofanywa na Shirika la Kuhu-
dumia Watoto la Umoja wa 
Mataifa (UNICEF) na UNFPA 
chini ya programu ya mpan-
go wa kuongeza kasi ya afya 
ya uzazi, haki na uwezeshaji 
wasichana nchini mwaka 
2018, inaonyesha  asilimia 17 
ya  wanafunzi wa kike hukosa 
masomo kipindi cha hedhi,” 
alisema Mwakyusa.

Aliongeza kuwa EYP itaen-
delea kushiriki kikamilifu 
kumsaidia mtoto wa kike 
mkoani Mbeya kusoma kwa 
utulivu na kuweza kutimiza 
ndoto yake ya kupata elimu 
bila kikwazo chochote pindi 
anapokuwa hedhi kwa kupati-
wa taulo hizo.

Waandishi wapewa mbinu kukabili vikwazo 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAANDISHI wa habari mkoani 
Mbeya wamehamishwa kuun-
gana kupitia Chama cha Wa-
nahabari mkoani humo (MBPC) 
ili kujadili vikwazo na mahitaji 
mbalimbali ya vifungu vya sheria 
vilivyoko kwenye sheria mpya ya 
huduma ya vyombo vya habari 
nchini ya mwaka 2016.

Mwanahabari mwandamizi 
nchini, Jesse Kwayu, alitoa rai 
hiyo jana alipokuwa mwezeshaji 

wa mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo wanahabari wa Mkoa wa 
Mbeya, kutambua sheria mbal-
imbali za huduma ya vyombo vya 
habari nchini pamoja na wajibu 
wa wanatasnia kutimiza wajibu 
wao yaliyoandaliwa na Taasisi ya 
Vyombo vya Habari Kusini mwa 
Afrika Tawi la Tanzania (MISA- 
TAN).

Alisema MISA-TAN imeendelea 
kuwajengea uwezo wanahabari 
mbalimbali nchini kufahamu 
sheria mbalimbali za habari na 
kuzichambua kwa pamoja na 

kuainisha mahitaji yao ili yafik-
ishwe kwenye Wizara ya Habari 
kama maelekezo ya Waziri Nape 
Nnauye alivyoagiza kwamba ana-
hitaji maoni ya wanahabari kwe-
nye sheria mpya ya vyombo vya 
habari nchini.

Kutokana na hilo, alisema 
Chama cha Wanahabari Mkoa 
wa Mbeya (MBPC) kianze mara 
moja kuratibu maoni hayo na 
kwamba yakishachakatwa yana-
pelekwa kwa viongozi ambao 
watawasilisha maoni hayo kwa  
kuzingatia mahitaji ya wana-

habari hao.
“Waziri Nape alitoa maelek-

ezo kwamba hadi kufikia mwezi 
Septemba mwaka huu maoni na 
mapendekezo juu ya sheria mpya 
ya huduma ya vyombo vya habari 
nchini awe ameyapata ili aanze 
kuyapitia na kuyachakata, hivyo 
ni fursa kwenye wanahabari 
kupitia umoja wetu wa Press Club 
kuainisha mahitaji yenu ili yafik-
ishwe sehemu husika,” alisema 
Kwayu.

Mwenyekiti wa MBPC, Nerbart 
Msokwa alisema jambo hilo lita-

fanyika kwa haraka na kwamba 
wanahabari wote wa Mkoa wa 
Mbeya watashirikishwa ili kutoa 
mapendekezo na maoni kuhusu 
marekebisho ya sheria hiyo.

Aliishukuru MISA-TAN kwa 
kuandaa warsha ya kuwajengea 
uwezo wanahabari kuzitam-
bua sheria mbalimbali, uzuri na 
upungufu wake na kuwaomba 
kuwapatia elimu hiyo mara kwa 
mara ili kupata uelewa na ku-
tumiza majukumu yao kwa kuz-
ingatia weledi, sheria na kanuni 
za kihabari.

Walaani mauaji, 
ulawiti na ubakaji 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa kutetea haki za bi-
nadamu na kupinga vitendo vya 
ukatili nchini wamelaani vitendo 
vya mauaji, ulawiti na ubakaji 
vinavyoripotiwa maeneo mbalim-
bali nchini kwa kuwa vimekuwa 
vikisababisha maumivu makubwa 
kwenye mioyo ya watu.
Mkurugenzi wa Shirika la ku-

saidia Wanawake na Watoto 
nchini (WOCWELES), Mary Mushi, 
alisema jana kuwa watoto na wa-
nawake ndiyo waathirika wakub-
wa wa vitendo hivi.
Alisema kuwa ili kukabiliana na 

vitendo hivyo, viongozi wa vijiji, 
mitaa na kata wanapaswa kuen-
delea kutoa elimu juu ya madhara 
yatokanayo na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia na kwamba itasaidia 
kupunguza vitendo hivyo kush-
amiri katika jamii.
Alisema sambamba na kutolewa 

elimu kwa jamii, pia kunapaswa 
kuwapo wataalamu wa saikolo-
jia katika ofisi za kata ambao 
watakuwa na jukumu ya kutoa 
ushauri kwa waathirika wa viten-
do vya ukatili hususani wanandoa 
ili kuwaepusha na vitendo vya 
kujichukulia sheria mikononi iki-
wamo kuuana.
Kuhusu watoto, alisema mada-

wati ya jinsia na maofisa ustawi 
wazungukie maeneo mbalim-
bali kuongea na watoto  hususani 
walioko shuleni kujua madhila 
wanayokumbana nayo shuleni au 
nyumbani na kujua namna kuwa-
saidia watoto hao ili kujiepusha 
na vitendo vya ulawiti na ubakaji 
au kufahamu ni mamlaka gani zi-
nazoshughulika na vitendo hivyo.
“Migogoro ya wanandoa im-

ekuwa chanzo kikubwa cha vi-
tendo vya ukatili ikiwamo mauaji 
yanayoripotiwa nchini, tunahitaji 
wanasaikolojia kutusaidia ili 
kuokoa uhai wa watu kwa watoto 
kuna tatizo la malezi kwa wazazi 
maana kuna baadhi hawako ka-
ribu kabisa na watoto wao.
“Hivyo, ni ngumu kujua matatizo 

wanayokumbana nayo sisi kama 
wadau wa haki za wanawake na 
watoto tunaendelea kuweka ngu-
vu kwenye eneo hilo ili kuokoa 
kizazi chetu na kuwasaidia kuepu-
kana na vitendo vya ukiukwaji wa 
haki za binadamu,” alisema Mushi.

Mwanahabari Mwandamizi na Mwezeshaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wanahabari, Jesse Kwayu, akitoa ufafanuzi 
kuhusu Sheria ya Huduma ya Vyombo   vya Habari nchini ya Mwaka 2016, wakati wa warsha ilioandaliwa na Taasisi ya Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa Afrika tawi la Tanzania (MISA – Tanzania), jijini Mbeya juzi.  PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Serikali yageukia afya ya bahari
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
ERIKALI imesema afya ya 
bahari imeharibika na ku-
hatarisha ustawi wa mai-
sha ya watu ambao kwa 

kiasi kikubwa wanaitegemea.
Kutokana na hilo, Waziri wa 

Uchumi wa Buluu na Uvuvi, 
Suleiman Masoud Makame, 
amesema elimu ya matumizi sa-
hihi ya bahari imeanza kutolewa 
kwa maslahi ya vizazi vya sasa na 
baadaye.

Waziri Makame aliyasema 
hayo jana mjini Zanzibar wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Ba-
hari Duniani ambayo kila mwaka 
huadhimishwa Juni 8.

Maadhimisho hayo ambayo 

yamebebwa na kaulimbiu ya 
‘Uhuishaji: Hatua ya Pamoja kwa 
Ajili ya Bahari’ yalihudhuriwa 
pia na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Soraga na wadau wen-
gine wakiwamo mabalozi wa 
mazingira.

Akizungumza katika maa-
dhimisho hayo, Waziri Makame 
alisema wizara yake ndiyo yenye 
jukumu hilo na imeanza kutoa 
mafunzo ya matumizi sahihi ya 
bahari.

“Mazingira ya bahari yana-
saidia uvuvi, ufugaji wa samaki, 
biashara, uvunaji wa chumvi, 
kilimo cha mwani na utalii,” 
alisema. 

Kiongozi huyo alisema bahari 
kwa muda mrefu imeendelea 

kuwa muhimu kwa watu wa Zan-
zibar, hivyo utunzaji wake una-
saidia utekelezaji wa dhana ya 
uchumi wa buluu.

Alisema hatua hiyo imelenga 
kukabiliana na matatizo ya uvuvi 
haramu na uvamizi wa maeneo 
ya uvuvi baharini kutoka nchi 
jirani.

Waziri huyo alizitaka taasisi 
za umma na binafsi kuongeza  
ushirikiano katika kuhiifadhi 
ikiwa ni pamoja na utoaji wa 
elimu ya uhifadhi uhamasishaji 
wa jamii kuhusu matumizi bora 
ya bahari.

“Tutapohifadhi bahari, tut-
avilinda viumbe hai vya baharini 
ikiwamo viumbe adimu kama 
vile kasa na pomboo na uhuishaji 
wa bahari ndiyo msingi mkuu ka-

tika kufikia dhana ya uchumi wa 
buluu,” alisisitiza.

Balozi wa Sycheles nchini, 
Maryvonne Pool, alisema kuwa 
sera ya uchumi wa buluu nchini 
kwake ilianza zamani lakini 
elimu inahitajika katika kuelimi-
sha jamii katika utunzaji wa maz-
ingira ya bahari ili kupata maen-
deleo kupitia sera hiyo.

Alisema mafanikio waliyoya-
pata yametokana na elimu 
iliyotolewa kwa umma ambapo 
uliaminishwa kuwa ni dhambi 
kutumia zana za uvuvi zikiwamo 
nyavu zenye macho madogo am-
bazo Zanzibar zinatumiwa na 
wavuvi.

“Sisi (Sycheles) kabla ya kuan-
za utalii na uchumi wa buluu, 
ilikuwa ukifungua vyombo vya 

habari unasikia elimu wa uchumi 
wa buluu na utunzaji wa bahari 
hivyo elimu ni muhimu katika 
kutunza mazingira,” alisema.

Meneja Mradi wa Uhifadhi wa 
Kisiwa cha Chumbe (CHICOP), 
Benjamin Taylor, alisema kuwa 
kupitia mradi wa uhifadhi wa 
kisiwa hicho kumeiwezesha 
Zanzibar kupata tuzo mbili za 
kimataifa kuhusiana na uhifadhi 
wa mazingira ya bahari.

“Kupitia mradi huu, makundi 
mbalimbali yameelimishwa 
na kusababisha kuwapo kwa 
ongezeko la mapato ya baharini 
lakini kama nchi imeshinda tuzo 
ya Kanda ya Kusini ya dunia na 
tuzo ya kimataifa kwenye masu-
ala ya uhifadhi wa mazingira,” 
alisema.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na madaktari bingwa kutoka Jamhuri ya Watu wa China, wa-
naotoa huduma za afya katika Hospitali za Unguja na Pemba, walipofika Ikulu jijini Zanzibar juzi, kwa ajili ya mazungum-
zo na kukabidhi vifaa tiba na dawa mbalimbali. PICHA: IKULU  

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakili-
shi, Zuberi Ali Maulid, amewata-
ka watendaji wa Wizara ya Maji, 
Nishati na Madini kutafuta ufum-
buzi wa matatizo yanayowaka-
bili wananchi katika majimbo 
ya uchaguzi likiwamo tatizo la 
uhaba wa maji.

Alitoa maagizo hayo jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi baada ya wajumbe wake 
kupitisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2022/23.

Maulid alisema wizara ya maji 
imeongoza kwa wajumbe wengi 
wapatao 60 kuchangia na ali-
ruhusu hilo kutokana na mata-
tizo makubwa ya maji safi na 
salama.

Alisema wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi wanakabiliwa na 
tatizo kubwa la maji ambapo 
mifumo mingi ni chakavu.

Spika huyo aliitaka Wizara 
ya Maji kufuatilia kwa karibu 
fedha za UVIKO-19 zilizotolewa 
na serikali ambazo ni nyingi na 
kama zitatumika vizuri matatizo 
ya majisafi na salama yanaweza 
kuondoka.

Mapema akijibu hoja za wa-
jumbe, Waziri wa Wizara hiyo, 
Shaibu Kaduwara alisema wame-
jipanga kuzitumia vizuri Sh. 
bilioni 34.2 ambazo ni fedha za 
UVIKO-19 kuyapatia ufumbuzi 
matatizo ya majisafi na salama 
Unguja na Pemba.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
inatekeleza mradi mkubwa wa 
uhuwishaji na uimarishaji wa 
miundombinu ya majisafi na 
salama unaotekelezwa na Benki 
ya Exim kutoka India ambao 
utaiwezeshaji mamlaka ya Ma-
jisafi na Salama kutumia vizuri 
nishati hiyo.

“Mamlaka ya Majisafi na 
Salama ipo katika hatua za 
mwisho za wateja wake wote 
kutumia mita zitakazoweza ku-
jua matumizi halisi ya nishati ya 
maji kwa wateja wake,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ameipongeza 
Serikali ya China kwa mchan-
go wake wa kuunga mkono 
Zanzibar katika kuimarisha 
sekta ya afya.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
jana Ikulu Zanzibar wakati wa 
mazungumzo baina yake na 
timu ya madaktari bingwa ku-
toka Jimbo la Jiangsu, China 
ambao wanatoa huduma ka-
tika hospitali za Zanzibar.

Katika mazungumzo hayo, 
Rais Mwinyi alisema kwa kip-
indi kirefu Serikali ya China 
imekuwa ikiisaidia Zanzibar 
katika kuimarisha sekta ya 
afya kwa kutoa dawa, vifaa na 
madaktari ambao wamekuwa 
wakifika visiwani humo kila 
mwaka.

Rais Mwinyi aliishukuru 
timu ya madaktari hao wa-

patao 21 ambao wanatoa hu-
duma ya afya na kuwaeleza 
kuwa huduma wanazozitoa 
inasaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza uhaba wa madak-
tari bingwa, dawa na vifaa tiba 
katika hospitali za Zanzibar.

“Ninawapongeza kwa kutoa 
huduma za afya zikiwamo 
zile za upasuaji wa kutumia 
teknolojia ya kisasa ambazo 
zimeweza kusaidia kuimarika 
kwa huduma za afya nchini,” 
alisema.

Pia Rais huyo alipongeza 
juhudi zinazochukuliwa na 
timu hiyo ya kuwasomesha 
madaktari wazalendo ambao 
wanatoa huduma za afya kati-
ka hospitali kadhaa za Unguja 
na Pemba.

Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema dawa 
pamoja na vifaa tiba vilivyo-
tolewa vina gharama ya zaidi 
ya Sh. milioni 300.

Kiongozi wa timu ya wataal-
amu hao, Dk. Qu Li Shuai al-
imweleza Rais Mwinyi kuwa 
wapo 21 na kati yake, 12 wa-
natoa huduma katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja na tisa Hospi-
tali ya Abdalla Mzee kisiwani 
Pemba.

Akifafanua kuhusu misaada 
hiyo waliyotoa, Song Jianqing 
alisema kwao ni mwendelezo 
wa utamaduni wa uhusiano na 
ushirikiano wa kihistoria uli-
opo kati ya Zanzibar na China 
ambao umewekwa na waasisi 
wa nchi mbili hizo.

Jianqing alisema wali-
wasili visiwani humo mwezi 
Septemba mwaka jana na  
tayari wameshatoa matiba-
bu kwa zaidi ya  wananchi  
50,000.

Alisema wamewafanyia 
upasuaji zaidi ya wagonjwa 
6,000 katika Hospitali za Mna-
zi Mmoja, Abdalla Mzee na Ki-

vunge kwa kutumia teknolojia 
ya kisasa ambayo ni ya kwanza 
kufanyika Tanzania.

“Tumefanya upasuaji ziki-
wamo za koo, masikio, macho, 
uchunguzi wa mfumo wa njia 
ya chakula na nyinginezo am-
bazo hapo mwanzo huduma 
hizi zilikuwa zikipatikana Tan-
zania Bara,” alisema. 

Pia alisema wameanzisha 
mafunzo kwa madaktari wa-
zalendo hatua ambayo itazidi 
kuimarisha sekta ya afya, Zan-
zibar.

Kuhusu vifaa walivyoka-
bidhi, alivitaja baadhi kuwa 
ni ECG defibrillator, potable 
echocardiography machines, 
probes, Trocar kwa ajili ya 
upasuaji wa laparoscopic, vid-
eo ya laryngoscope, electric 
negative pressure suction de-
vices, oxygen generators, mul-
tifunctional monitors, mesh, 
surgecal sutures.

Dk. Mwinyi asifu mchango wa China kuimarisha afya

Spika awabana 
mawaziri
kutatua tatizo  
uhaba maji
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OFISI ZA MATANGAZO 
MIKOCHENI  INDUSTIAL AREA,  
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KWA HABARI  MOTOMOTO 
USIKOSE GAZETI 

LAKO LA NIPASHE  KILA SIKU

KUPOTEA KWA CHETI

DENIS BRAYSON MUSHI anatangaza 
kupotelewa na  cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S.1088-0089 
kilichotolewa na baraza la mitihani 
kupitia shule ya sekondary ya  TUMBI 
mwaka 2015,yeyote atakayekiokota 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa KBA/RB/2454/2022

 KUPOTEA KADI 
YA BAJAJI

PENDO EDWARD MLIGO 
ANATANGAZA kupotelewa na kadi 

ya BAJAJI(TVS-BLUE)  yenye 
namba za usajili  MC 247BZC                                                                                                       

Chassis namba: 
MD6M14PA6J4D14150

Injini namba : AKA4DJ4017928
Chasis Namba: 

TYAFE659FGDS1795
Kadi Namba : 7795032

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi

Taarifa ya polisi RB namba 
MKB/RB/108/2022.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE 
OF MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO 56 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late 
ERNEST ELINAZI VIANGA

By  1. SOFIA ERNEST VIANGA
       2. MOSES ERNEST VIANGA

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or letter of 
administration) is made to the above –named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 09th day of JUNE ………2022
Dated at MOROGO this 19day of MAY ………2022

RESIDENT MAGISTRATE

Uza, 
Chenye 
Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  
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Uturuki yaitetea Russia 
kuondolewa vikwazo

 

Wajumbe chama 
tawala Nigeria,
washiriki kura  
ya mchujo 
ABUJA, Nigeria

WAJUMBE wa chama tawala nchini 
Nigeria cha All Progressive Congress (APC) 
wamekutana usiku wa kuamkia jana  kush-
iriki kura ya mchujo ya kumchagua mgom-
bea atakayepeperusha bendera ya chama 
hicho katika uchaguzi mkuu ujao.

Rais Muhammadu Buhari anafikia uking-
oni katika awamu ya pili ya uongozi wake. 

Msemaji wa Buhari, Garba Shehu, alisema 
kiongozi huyo hana mgombea anayempen-
delea kutoka chama hicho tawala. 

Wagombea waliojitokeza kuwania tiketi 
ya chama hicho ni pamoja na gavana wa 
zamani wa Lagos, Bola Tinubu, Makamu wa 
Rais Yemi Osibanjo, waziri wa zamani wa 
uchukuzi Rotimi Amaechi na kiongozi wa 
bunge la seneti Ahmad Lawan. 

Buhari ambaye kisheria hawezi kugom-
bea tena, anamaliza muhula wake mwaka 
2023 baada ya miaka minane, na hivyo 
kusababisha uvumi juu ya mgombea ata-
kayemuunga mkono kuwa mrithi wake. 

Baada ya Buhari ambaye ni muislamu 
kutoka kaskazini mwa Nigeria kushika 
hatamu za uongozi, wachambuzi wa 
kisiasa wanatarajia kuona mgombea wa 
urais atatokea upande wa kusini kwenye 
idadi kubwa ya Wakristo kulingana na 
makubaliano yasiyo rasmi ya marais wais-
lamu na wakristo kupokezana. 

Mgombea huyo wa urais kupitia chama 
tawala alitarajiwa kutangazwa jana japo 
tangazo hilo limechelewa kutolewa.

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Filex Tshisekedi, akisalimiana na Mfalme wa Ubelgiji,  Philippe 
na mkewe Malkia Mathilde alipowasili nchini humo kwa ajili ya ziara ya wiki moja. PICHA: BBC.

ANKARA, Uturuki

 UTURUKI imesema matakwa ya 
Russia ya kutaka vikwazo dhidi yake 
kuondolewa ni halali ili kuruhusu usa-
firishaji wa nafaka kutoka Ukraine.

Mamilioni ya shehena za nafaka  
zimezuiwa bandarini kufuatia mzin-
giro wa vikosi vya Russia.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Russia, 
Sergei Lavrov alikutana na mwenzake 
wa Uturuki, Mevlut Cavusoglu, kwa 
ajili ya kuzungumzia mzozo huo mjini 
Ankara.

Mazungumzo yao yamejikita zaidi 
kwenye juhudi za kufungua njia za 
kusafirisha nafaka za Ukraine hususan 
ngano ambayo imekwama kwenye 
bandari zake.

Cavusoglu alisema mpango wa 
Umoja wa Mataifa kufungua njia 
kuanza usafirishaji na uuzaji wa nafaka 
kutoka Ukraine ni wa kuridhisha na 
unahitaji mazungumzo zaidi wa pande 
zote husika kuhakikisha meli zitakuwa 
salama.

Siku ya Jumatatu Rais Zelensky, 
alisema wana takriban tani milioni 
20 na 25 za nafaka ambazo zimezui-
wa bandarini. Endapo zitabaki hadi 
msimu wa vuli, basi tani hizo zinaweza 
kuongezeka  na kufikia milioni 70 hadi 
75.

Akizungumza akiwa karibu na Lav-
rov, Cavusoglu aliongeza kuwa mku-
tano wao ulikuwa wenye matunda 
ikiwemo nia ya kurejesha mazungum-
zo kati ya Russia na Ukraine kuhusu 
uwezekano wa kusitisha mashambu-
lizi.

“Ikiwa tunahitaji kufungua soko la 
kimataifa kwa nafaka za Ukraine, al-
izeti na mafuta yake, basi tunapaswa 
kuzingatia kuondolewa kwa visiki vili-
vyoko dhidi ya bidhaa za Russia kama 
matakwa halali,” alisema Cavusoglu.

Kufuatia ombi la Umoja wa Mataifa, 
Uturuki ilisema itatoa huduma za 

kuusindikiza msafara wa meli zitaka-
zosafirisha nafaka hizo kutoka bandari 
za Ukraine. 

Athari za vita hivyo vimeendelea 
kushuhudiwa huku Benki ya Dunia iki-
punguza ukuaji wake hadi asilimia 2.9, 
ikiwa ni asilimia 1.2 chini ya ubashiri 
wake wa Januari.

Pande zote katika mgogoro huo zi-
nashutumiana kwa kuharibu masham-
ba ya kilimo, hali inayotishia uhaba 
zaidi wa chakula ulimwenguni.

Mashambulizi ya Russia katika siku 
za hivi karibuni nchini Ukraine yame-
kuwa yakiulenga zaidi mji wa kimkaka-
ti wa Severodonetsk.

Russia yalenga kudhibiti 
mji wa Severodonetsk

Katika hotuba yake ya kila siku, Rais  
wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, al-
iendeleza kutetea ushujaa wa jeshi 
lake, akisema kwamba ulinzi wa eneo 
la Donbas unaendelea.

Katika jimbo la Luhansk, miji ya 
Severodonetsk na Lyschansk ambayo 
imetengwa na mto, ndiyo pekee ingali 
chini ya udhibiti wa Ukraine.

Mashambulizi ya Russia katika siku 
za hivi karibuni nchini humo yameku-
wa yakiulenga zaidi mji wa kimkakati 
wa Severodonetsk.

Hatua hiyo ni baada ya vikosi vya 
Russia kushindwa na kutimuliwa ku-
toka maeneo mengine ya nchi.

RUSSIA YADAI KUDHIBITI JIMBO 
LA LUHANSK

Juzi vikosi vya Russia vilikuwa vi-
mechukua udhibiti kamili wa maeneo 
kadhaa ya makazi ya watu, huku vikosi 
vya Ukraine vikidhibiti maeneo ya vi-
wanda na viunga vyake.

Hata hivyo maofisa wa Ukraine 
wamekanusha kwa msisitizo mkubwa 
kuwa majeshi ya Russia hayaudhibiti 
mji huo.

Gavana wa jimbo la Luhansk, Ser-
giy Gaiday amesema huenda alisema 

vikosi vya Ukraine vikalazimika kurudi 
nyuma.

Akihojiwa na kituo cha televisheni 
cha Channel 1+1 nchini humo, alisema 
inawezekana watarudi nyuma katika 
maeneo yenye ulinzi zaidi.

Baada ya vikosi vya Russia kutim-
uliwa maeneo ya Kyiv na maeneo 
mengine, vikosi vyake sasa vimeimari-
sha mashambulizi kulenga maeneo ya 
Donbas yaliyoko majimbo ya Luhansk 
na Donetsk.

MERKEL ATETEA UHUSIANO 
WAKE NA RUSSIA 

Kansela aliyeondoka wa Ujerumani 
Angela Merkel, ametetea sera yake ya 
kudumisha uhusiano na Russia wakati 
alipokuwa madarakani.

Alisema anaona hakuna lolote la 
kuomba msamaha licha ya kuibuka 
mzozo wa Ukraine na kuonekana kuu-
tia doa uongozi wake. 

Katika mahojiano yake ya kwanza 
tangu alipoondoka madarakani miezi 
sita iliyopita, Merkel alisema hakuwa 
mjinga katika kuelewana na Rais wa 
Russia Vladimir Putin. 

Merkel mwenye umri wa miaka 
67, ameeleza katika mahojiano hayo 
yaliyopeperushwa kupitia chaneli ya 
habari ya Phoenix, kuwa diplomasia 
sio jambo baya kwa sababu tu hai-
kufanya kazi. Kansela huyo wa zamani 
pia aligusia jinsi alivyounga mkono 
vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Russia 
baada ya nchi hiyo kulitwaa kwa ngu-
vu eneo la Crimea mwaka 2014 pamoja 
na juhudi za Ujerumani na Ufaransa za 
kuuweka hai mkataba wa amani wa 
Minsk, ambao ulikuwa ni makubaliano 
ya kusitisha mapigano mashariki mwa 
Ukraine. 

Kiongozi huyo ambaye mara kwa 
mara alikutana na Putin wakati wa mi-
hula yake minne, alisema hakuna saba-
bu yoyote ya kuhalalisha vita nchini 
Ukraine na kwamba Putin amefanya 
kosa kubwa.

KINSHASA, DRC

MFALME Phillipe wa Ubelgiji, amesema 
ataanzisha mpango wa urejeshaji wa 
mali kale zilizoporwa kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Akizungumza wakati akianza ziara yake 
ya wiki moja nchini humo, alisema vitu 
hivyo viliporwa wakati wa utawala wa 
babu yake, Mfalme Leopold II.

Mfalme Philippe, na mkewe Malkia 
Mathilde na wajumbe wa serikali ya Ubel-
giji wako katika ziara ya wiki moja nchini 
humo ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu 
achukue kiti hicho mwaka 2013. 

Miaka miwili iliyopita, alieleza kile 
alichokiita majuto yake makubwa kwa ma-
jeraha ya ukoloni, chini ya Mfalme Leopold.

Mfalme Philippe anatarajiwa kukabidhi 
kazi ya kwanza kati ya zaidi ya 80,000 
zilizoporwa wakati wa ukoloni na kutem-
belea miji ya kikanda ya Lubumbashi na 
Bukavu.

    Habari zote na DW

Ubelgiji 
kurudisha mali 
zilizoporwa 
wakati wa 
ukoloni
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Na Saada Akida 

KOCHA wa zamani wa Mwadui FC, 
Khalid Adam, anatarajiwa kupewa mikoba 
ya kukinoa kikosi cha Biashara United, 
lengo kuu likiwa ni kuhakikisha timu hiyo 
haishuki daraja.

Biashara United ambayo mapema wiki 
hii ilivunja benchi lake la ufundi kwa ku-
waondoa Kocha Mkuu, Vivier Bahati, 
msaidizi wake pamoja na meneja wa timu 
hiyo, inashika nafasi ya pili kutoka mkiani 
ikiwa na pointi 24 sawa na Mbeya Kwanza 
inayoburuza mkia kwenye ligi hiyo inay-

oshirikisha timu 16 msimu huu.
Taarifa zilizolifikia gazeti hili kutoka 

ndani ya timu hiyo, zimeeleza kuwa uon-
gozi umeridhia kumpa mikoba hiyo Khalid 
ili kukiongoza kikosi hicho hadi mwishoni 
mwa msimu. Kilisema Khalid ataendelea 
na majukumu ya kuinoa na kusimamia 
timu hiyo kuhakikisha anaisaidia kupam-
bana kupata matokeo mazuri katika mich-
ezo iliyosalia ili kuinusuru kushuka daraja.

“Ni kweli tuko katika mazungumzo na 
Khalid na matarajio yetu makubwa ni 
kuona anasaidia timu kupata matokeo 
mazuri katika mechi tulizobakiza ili kuinu-

suru kushuka daraja,” alisema mtoa habari 
huyo.

Hata hivyo, Nipashe lilipomtafuta Mwe-
nyekiti wa Biashara United, Selemani Mata-
so, hakutaka kuweka wazi juu ya kocha 
huyo zaidi ya kudai kwamba wako katika 
mchakato wa kutafuta mtu ambaye ataen-
delea walipoishia na kuinasua katika nafasi 
ya kushuka daraja.

“Hatuwezi kwenda katika michezo il-
iyosalia bila ya kuwa na kocha, tuko katika 
mchakato na muda wowote tutaweka wazi 
nani anachukua nafasi ya kocha mkuu,” 
alisema Mataso.

Khalid sasa kurithi mikoba 
ya Vivier Biashara United

Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za kulipwa 
nchini, Mfaume Mfaume amese-
ma atahakikisha anaendelea 
kujiandaa vizuri kuelekea pam-
bano lake la Julai Mosi, mwaka 
huu dhidi ya Mmisri Abdumonem 
Said, ili kurejea katika orodha ya 
mabondia wa kimataifa.

Mfaume aliondolewa katika 
orodha hiyo baada ya kutopanda 
jukwaani kwa muda wa mwaka 
mmoja na nusu na sasa atapanda 
tena ulingoni Julai Mosi, mwaka 
huu, dhidi ya bondia huyo kutoka 
Misri, Abdumonem kwenye pam-
bano la ubingwa wa Mkanda wa 
WBF.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mfaume alisema amejiandaa 
vya kutosha na atafanya vizuri 
katika pambano hilo ili kuhakiki-
sha anabakiza mkanda huo nchini 
na kurejea katika orodha ya 
mabondia wa kimataifa.

Alisema kwa sasa anaendelea 
na maandalizi yake ili kujiandaa 
kikamilifu chini ya Kocha wake, 
Rama Jah, lengo likiwa ni ku-
fanya vizuri katika pambano hilo 
ambalo anaamini litamrejesha 
katika ramani ya masumbwi 
kimataifa.

“Nimejiandaa vizuri dhidi ya 
Abdumonem, ni bondia mzuri, 
nimemfuatilia na nimeona ubora 
wake, nimejiandaa vizuri kukabil-
iana na mpinzani wangu huyo na 
kuhakikisha naipeperusha vema 
bendera ya Tanzania, nitahakiki-
sha nampiga huyo Mmisri hapa 
nyumbani,” alisema Mfaume.

Alisema amepata muda wa 
kutosha kujiandaa na kufanikiwa 
kufanyia kazi mbinu za mpin-
zani wake huyo, hivyo anaamini 
atakuwa bora zaidi na kuleta hes-
hima kwa taifa.

Mfaume 
ampania 
bondia 
Mmisri Julai

Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Selemani Matola, akitoa maelekezo kwa kiungo wa timu hiyo, Sadio Kanouté, wakati wa 
mazoezi yaliyofanyika katika Uwanja wa Mo Simba Arena, Bunju nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam juzi. PICHA: SIMBA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji, imesema itak-
wenda kwa tahadhari zote kucheza mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita 
Gold Juni 13 kwenye Uwanja wa Nyamkum-
bu, Geita, lakini ikimwekea mikakati straika 
George Mpole asiweze kuleta madhara.

Kocha wa makipa wa timu hiyo, Adam 
Moshi, amesema anawaandaa makipa 
wake kwa ajili ya kukabiliana na michomo 
ya wachezaji wa Geita Gold, lakini hasa 
Mpole ambaye kwa sasa ameibukia kuwa 

straika hatari nchini.
“Kazi yangu mimi hapa ni kuwapa mbinu 

makipa wangu ili kukabiliana na hatari na 
mashuti ya wachezaji wa Geita Gold, kwa 
sasa wana mtu anaitwa Mpole, nafanya 
kazi kubwa ya kuwaelekeza ili wawe makini 
naye,” alisema kocha huyo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mrundi Ma-
soud Djuma, yeye amesema watakwenda 
kucheza na timu nzuri, bora na yenye ma-
tokeo mazuri kuliko wao, lakini ni ngumu 
kufungika kwao, hivyo itabidi wafanye kazi 
ya ziada.

“Ni timu nzuri, ina kocha mzuri, wako 
kwenye nafasi nzuri, nasikia pia ina 
wachezaji wazuri, sijawahi kuwaona na 
mimi kama kocha itakuwa ni mara yangu 
ya kwanza kucheza nao, nasikia pia ha-
wafungiki wakicheza kwenye uwanja wao, 
lakini tutajipanga kwenda kucheza na mp-
inzani ambaye yuko vizuri,” alisema kocha 
huyo.

Dodoma Jiji ipo kwenye nafasi ya 11 ikiwa 
na pointi 36, ikibakisha mechi nne, huku 
Geita Gold ikiwa nafasi ya tano ikikusanya 
alama 36 katika msimamo wa ligi hiyo.

Dodoma Jiji yamuundia ‘tume’ Mpole

TULIA KWANZA...



City yamkana Saka
KLABU ya Manchester City imekataa taarifa kwamba, 

inajiandaa kumsajili mshambuliaji wa Arsenal na Eng-
land, Bukayo Saka mwenye umri wa miaka 20. (Mirror)

Tchouameni kutua Madrid
REAL Madrid wamekubaliana mkataba wenye thama-

ni ya euro milioni 100 na Monaco kwa ajili ya kiungo wa 
kati Mfaransa, Aurelien Tchouameni. (Athletic)

Rashford anukia Spurs
KLABU ya Tottenham Hotspur imeanza mazungumzo 

na mshambuliaji wa Manchester United na England, 
Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 24, kwa ajili 
ya kuhamia katika klabu hiyo ya Kaskazini mwa London. 
(Caught Offside)

Botman akaribia Milan
AC Milan wana matumaini ya kukamilisha kumsajili 

mlinzi Uholanzi, Sven Botman mwenye umri wa miaka 
22, na kiungo wa kati wa Ureno, Renato Sanches mwenye 
miaka 24, kutoka Lille. (90min)

Nunez agombewa EPL
KLABU ya Manchester United na Newcastle kwa pamo-

ja zinaripotiwa kuwa kwenye mbio moja kumuwania 
kumsajili, mshambuliaji wa Benfica na Uruguay, Darwin 
Nunez mwenye umri wa miaka 22. (Sebastian Giovanel-
li via Star)

Tuchel aahidiwa cHELSEA
KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel ameahidiwa na 

mmiliki wa klabu hiyo, Todd Boehly kuwa anaweza 
kuongoza kazi ya usajili ili kuimarisha kikosi kipya. (Tel-
egraph)

Bissouma hatakiwi Villa
KIUNGO wa kati wa Brighton na Mali, Yves Bissouma 

mwenye umri wa miaka 25, hayuko tena katika orodha 
ya wachezaji wanaopangwa kuchukuliwa na Aston Villa. 
Hata hivyo, kocha wa Villa, Steven Gerrard anaweza kue-
ndelea kumtafuta kiungo wa kati msimu huu. (Athletic)

Lewandowski na Bayern
MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski 

mwenye umri wa miaka 33, alikiambia kipindi cha ma-
tangazo ya mtandaoni (podcast) kwamba anaondoka 
Bayern Munich kwa sababu anataka “hisia zaidi” katika 
maisha yake na mabingwa hao wa Ujerumani “hawaku-
taka kunisikiliza hadi mwisho”. (Bild)

Eriksen awindwa west ham
KLABU ya West Ham imetuma kikosi cha kumfuatilia 

kiungo wa kati wa Denmark na Brentford, Christian Erik-
sen mwenye umri wa miaka 30. (Star)

Adam atakiwa Leeds
KLABU ya Leeds United imejiunga na Southamp-

ton pamoja na West Ham katika nia yao ya kumnunua 
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg na Austria, Junior 
Adamu mwenye umri wa miaka 20. (Sky Sports Austria)

Van Persie alimgomea Ten Hag
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United na 

Uholanzi, Robin van Persie mwenye umri wa miaka 38, 
amesema kuwa alikataa fursa ya kujiunga na Erik ten Hag 
kama kocha msaidizi hapo Old Trafford. (Mirror)

De Jong na United
BARCELONA wako tayari kwa mazungumzo na Man-

chester United kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati, 
Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25, kuelekea Old 
Trafford, lakini klabu hiyo ya Hispania bado haijapokea 
ofa rasmi kutoka United. (Sport)

zisikupite

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski haoni ua-
dui wowote dhidi ya Bayern Munich 
na hatalazimisha kuondoka, lakini 
amesisitiza kumruhusu kuondoka 
litakuwa jambo la manufaa kwa 
pande zote mbili.

Barcelona wamekuwa wakihu-
sishwa na kutaka kumsajili Lewan-
dowski ambaye anataka kuondoka 
kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundesliga, badala ya 
kuongeza mkataba unaotarajiwa 
kumalizika mwakani.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Poland wiki hii alisema “kitu kime-
kufa” ndani yake, na kwamba ana-
taka kuondoka Bayern “kupitia hisia 

mpya.”
Bayern wamebaki na msimamo 

kwamba, Lewandowski lazima 
amaliza mkataba wake, huku ripoti 
zikisema Barca inaweza kuwa na 
ugumu wa kukamilisha uhamisho 
wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33.

Lewandowski amesisitiza kuwa 
wababe hao wa Bavaria watakuwa 
wamefanya jambo bora zaidi kama 
wakimruhusu aondoke.

“Nadhani ni bora kwa Bayern 
kuwekeza fedha wanazoweza ku-
pata nikiuzwa kuliko kuniweka hadi 
mwisho wa mkataba,” alisema Le-
wandowski akiliambia gazeti la Bild.

“Sitaki kulazimisha chochote, 
hiyo si maana. Natafuta suluhisho 

bora.
“Nataka imalizike: hisia lazima zi-

poe. Nataka kuzungumza kwa utu-
livu, si kupitia vyombo vya habari. 
Najua kwamba mzozo unazua vich-
wa vingi vya habari. Lakini FC Bay-
ern na mimi si maadui.”

Aliongeza: “Sina ubinafsi. Nina-
jua nilichokuwa nacho Bayern 
na ninakithamini sana. Pia najua 
kwamba nimekuwa nikifanya kila 
niwezalo kutowakatisha tamaa, ni-
mekaa kwa miaka nane.”

Lewandowski aliifungia Bay-
ern mabao 35 kwenye Bundesliga 
msimu wa 2021-22, na kunyakua 
Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya kwa 
mwaka wa pili mfululizo.

   Nadhani ni bora kwa Bayern kuwekeza fedha 
wanazoweza kupata nikiuzwa kuliko kuniweka hadi...
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Lewandowski: Sitalazimisha 
kwenda kujiunga na Barca



Guardiola aitabiria makubwa Barcelona
BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, amesema Barcelona 
watarudi katika ubora wao ndani ya 
“mwaka mmoja au miwili.”

Barcelona imekumbwa na matati-
zo ya kifedha ndani na nje ya uwanja 
katika miaka ya hivi karibuni, lakini 
walipiga hatua nzuri msimu uliopita 
kwani kocha mpya, Xavi aliiongoza 
kumaliza nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
lakini wakiwa nyuma kwa pointi 13 
dhidi ya mabingwa, Real Madrid.

Guardiola, ambaye alikiri Xavi 
amefanya “kazi nzuri” katika muda 
wake mfupi hapo Camp Nou, aliwata-
ka mashabiki kubaki na subira huku 
Barca wakiendelea kujiimarisha na 
kutabiri matokeo chanya katika siku 

za usoni.
“Siku zote ni ngumu wakati huwezi 

kufanya mambo makubwa, lakini laz-
ima uwe mtulivu,” alisema Guardiola 
akinukuliwa na AS. 

“Kuna wakati katika historia inabi-
di ukubali kwamba hali ndivyo ilivyo. 
Wakati mwingine.

“Hali ya uchumi ndivyo ilivyo, si-
zungumzii ubora wa makocha, mam-
eneja au wachezaji, fikra nilizonazo 
ni kwamba wote ni wazuri, lakini 
wakati mwingine ni lazima uwe mtu-
livu kwa mwaka mmoja au miwili na 
haitakuwa rahisi bila kuweza kufanya 
usajili mzuri.

“Sasa hali ndivyo ilivyo, wanapas-
wa kujikubali wao ni nani na kujaribu 
tu kushinda mchezo unaofuata na 
unaofuata. Lakini ukubali kwamba 
hali ndivyo ilivyo.”

habari michezo
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LONDON, England 

B
UKAYO Saka hana haraka ya kuon-
geza mkataba wake Arsenal, licha 
ya ‘Washikabunduki’ hao kutaka 
kuanzisha mazungumzo msimu huu 

wa majira ya joto, kwa mujibu wa 90min.
Saka alikuwa na kiwango cha kuvutia 

msimu uliopita, na kuibuka kuwa mchezaji 
nyota wa timu hiyo ya Kaskazini mwa Lon-
don huku akipachika mabao 11 na kutoa asis-
ti saba katika mechi 38 za Ligi Kuu England.

Mshambuliaji huyo chipukizi alitia saini 
mkataba wake wa sasa mwaka 2020 baada 
ya msimu wake kuimarika, lakini Arsenal 
wanafahamu vema kwamba anastahili ku-
boreshewa mkataba. 

Na 90min imethibitisha kwamba ‘Wa-
shikabundu’ hao wanataka kumpa mkataba 
mpya Saka ambaye amekuwa akiwaniwa na 
timu kadhaa.

Saka anakaribia kuingia miezi 12 ya 
mwisho ya mkataba wake pale Emirates, la-
kini Arsenal wana fursa ya kuongeza mkata-
ba na tayari wamemwambia mchezaji huyo 
wanapanga kuanzisha mazungumzo. 

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 20, hafikirii kuwa katika haraka 
yoyote ya kuongeza mkataba mpya, huku 
timu kadhaa zikimfuatilia kwa makini.

Manchester City na Liverpool zote zimeta-
jwa kuwa na mpango wa kuwania saini ya 
Saka.

Saka hana haraka 
na mkataba Arsenal

***

Mwisho. 

***
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Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Habari Utamaduni Sanaa 
na Michezo, Mohamed Mchengerwa, 
ameitaka timu ya Taifa ya Watu wenye 
Ulemavu, Tembo Warriors, kuhakikisha 
inaendeleza kasi yake ya kufanya vizuri 
kwenye michuano ya Ulaya inayokwenda 
kushiriki nchini Poland. 

Mchengerwa alitoa raia hiyo jana waka-
ti akiiaga na kuikabidhi Bendera ya Taifa, 
kuelekea mjini Warsaw, Poland kushiriki 
michuano ya Ulaya ambayo wataitumia 
kama sehemu ya maandalizi ya Fainali za 
Kombe la Dunia zitakazofanyika baadaye 

mwaka huu nchini Uturuki. 
Mchengerwa alisema: “Nendeni mka-

tumie vizuri mbinu pamoja na maelekezo 
ambayo mmepewa na walimu wenu, 
naamini mtafanya vizuri kwani tayari 
mmeifungulia njia Tanzania kushiriki 
Kombe la Dunia.”

Alisema serikali itaongeza nguvu kwe-
nye michezo yote inayofanya vizuri ikiwa 
ni agizo ambalo lilitolewa juzi na Spika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Tulia Akson.

“Sisi kama serikali tutakuwa bega 
kwa bega na viongozi wenu kwani 
wametuheshimisha, hatuna jambo dogo 

rais wetu anataka ushindi,” alisema.
Naye Mkurugenzi wa Maendeleo ya 

Soka nchini, Yusuph Singo, alisema timu 
hiyo imefanya maandalizi ya muda mrefu 
ikiwamo kukaa kambini tangu Februari 
20, mwaka huu mpaka jana ilipoanza 
safari kuelekea nchini Poland kwa mich-
uano hiyo ambayo itashiriki kama timu 
alikwa.

Alisema timu ambazo watakutana 
nazo ndizo ambazo zitakwenda kushiriki 
mashindano ya Kombe la Dunia, hivyo 
watajifunza mambo mengi ambayo yata-
wasaidia kufanya vizuri.

Mchengerwa atoa rai 
Tembo Warriors Poland

Kipanga waifuata Chipukizi  fainali FA Cup
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Kipanga imeifuata Chipukizi 
ya Pemba Fainali ya Michuano ya Kombe 
la Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF) maa-
rufu FA Cup, baada ya kuwafunga Maaf-
ande wenzao wa Mafunzo kwa mabao 
2-0 katika mchezo wa nusu fainali ya pili 
Kanda ya Unguja.

Mabao ya Kipanga katika mechi hiyo 
iliyopigwa Uwanja wa Amaan juzi, yali-
fungwa na  Mundhiri Abdallah dakika ya 
tatu na Abdallah Iddi dakika ya 42 .

Kwa matokeo hayo sasa Kipanga ita-
kuwa na shughuli pevu katika mchezo 
dhidi ya Chipukizi kutoka Kisiwani Pem-
ba baadaye mwezi huu katika Uwanja wa 
Amaan. Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha wa Kipanga, Khamis Hassan, alian-
za kwa kuwapongeza wachezaji wake 
kwa kuhakikisha wanafanikiwa kutinga 
hatua ya fainali ya michuano hiyo.

Alisema baada ya kutinga fainali, sasa 
wanaendelea na maandalizi ya mchezo 
huo ili kuhakikisha wanafanya vizuri.

Alisema lengo lao kubwa ni kuhakiki-

sha wanachukua ubingwa huo, hivyo 
lazima wafanye maandalizi mazuri.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Ka-
mati ya Mashindano, Ali Bakari, tarehe 
ya mchezo wa fainali ya haijapangwa, la-
kini kuhusu uwanja itakuwa katika Dimba 
Amaan.

Alisema kama ilivyotangazwa hapo 
awali, bingwa wa michuano hiyo atajin-
yakulia kitita cha Shilingi milioni 30 ku-
toka Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) 
ambao ni wadhamini wakuu wa Ligi Kuu 
Zanzibar msimu huu.

Mshindi wa 
Bonasi ya 
Supa Jack-
pot, Thomas 
Lumbillah 
Mhanga, 
akionye-
sha mfano 
wa hundi 
ya shilingi 
12,704,063 
baada ya 
kukabidhi-
wa kuto-
kana na 
kubashiri 
kwa usahihi 
mechi 14 
kati ya 17 
kwenye 
Jackpot ya 
wiki iliyopi-
ta. PICHA: 
SPORT-
PESA

NIMEZIPIGA...
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