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HABARI KITAIFA

Na Allan Isack, MONDULI

RAIS Samia Suluhu Hassan, amese-
ma katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
2015, Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kilipata wabunge 
115 na madiwani wengi kwa sababu ya 
umaarufu na kukubalika kwa Waziri 
Mkuu Mstaafu, Edward Lowassa.

Lowassa aliyefariki dunia Jumamosi 
iliyopita katika Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete ( JKCI), Dar es Salaam, al-
izikwa jana nyumbani kwao, Monduli 
mkoani Arusha. 

Akizungumza jana katika maziko 
ya kiongozi huyo, Rais Samia alisema 
idadi hiyo ilichangiwa na mambo men-
gi na mzuri aliyofanya (Lowassa) kwe-
nye jamii na kwa taifa kwa ujumla.

Aliyasema hayo baada kuibuliwa 
hoja na Mwenyekiti wa CHADEMA 
Taifa, Freeman Mbowe, kwamba 
haiwezekani kuitenga, kuandika au 
kurekodi mazuri aliyoyafanya Hayati 
Lowassa pasipo kukitaja chama hicho 
cha upinzani.

Mbowe alisema taifa limepoteza 
mmoja wa viongozi mahiri, mpenda 
maendeleo, mwana mageuzi na kip-
enzi cha watu wengi na alitoa pole kwa 
familia na wananchi na Watanzania 
kwa msiba huo.

Samia alisema: “Wasifu wa Lowassa 
alishika nyadhifa mbalimbali ndani 
ya chama na  serikalini hadi kufikia 
nafasi ya Waziri Mkuu na nusu ya mai-
sha yake ametumia katika utumishi na 
uongozi wa umma. Alijitolea  muda wa 
maisha yake kwa ajili ya nchi yake kwa 
kubeba dhamana kwa kila sehemu al-
ipokabidhiwa.

 “Lowassa alikuwa kiongozi mlezi 
ambaye aliwalea vijana wengi kwenye 
siasa ambao kwa sasa wanaendelea ku-
litumikia taifa na sifa hii ya ulezi kwa 
vijana ilimjengea umaarufu na map-
enzi makubwa kwa wananchi Ndiyo 
maana alichosema hata mdogo wangu 
Freeman Mbowe yale matokeo ya zile 
kura ni kwa sababu ya Lowassa am-
baye alijenga umaarufu mkubwa sana 
yeye mwenyewe binafsi na siyo chama 
chao, ndiyo sababu umekuja na kupata 
kitu cha kusema”.

Alisema Lowassa alipokuwa mgom-
bea wa urais mwaka 2015 aliweka wazi 
kwamba kipaumbele chake cha kwan-
za kilikuwa elimu, pili elimu na cha 
tatu elimu kwa sababu alipenda vijana 
wapate elimu, maarifa na ujuzi kwa 
ajili ya ustawi wa familia zao na jamii 
kwa ujumla.

“Lowassa alikuwa muumini wa 
elimu kama nyenzo ya kujikomboa 
na umasikini na mara zote alisisitiza 
kuwa haupendi umasikini, nakum-
buka aliwahi kusema nimekuwa na 
nitaendelea kupambana na kusisitiza 
elimu bora ambayo inawaandaa vijana 
kuingia kwenye soko la ajira,” alisema 
Samia.

Pia alisema imani na msimamo wa 
Lowassa vilisukuma na kusimamia 
kwa mafanikio mpango wa maendeleo 
wa elimu ya sekondari akiwa Waziri 
Mkuu.

Alisema mpango huo ulianza 
kuongeza wanafunzi wanaopata elimu 
ya sekondari kwa utaratibu sambamba 
na kusimamia ujenzi wa shule za se-
kondari katika kila kata nchini, licha 

ya kuwapo kwa maoni kinzani kutoka 
kwa baadhi ya wadau wa elimu.

Vilevile alisema Lowassa alikuwa 
kiongozi jasiri, shupavu na mstahimil-
ivu na mlezi kwa kila jambo alilokuwa 
akifanya wakati akiwa serikalini na 
kwenye CCM.

“Ndugu yetu Lowassa alikuwa kion-
gozi jasiri na shupavu na alionyesha 
ushupavu katika nyakati mbalimbali 
wakati wa uongozi wake kwa kuwa ali-
simamia mambo yaliyokubalika ndani 
ya serikali na yale aliyoagizwa na cha-
ma bila kutetereka. Mfano alipokuwa 
Waziri wa Maji na Uvuvi licha ya ku-
wapo kwa shinikizo la kutokutumia 
maji ya Ziwa Victoria kwa sababu za 
kihistoria kwa ujasiri na ushupavu ali-
ishauri vema serikali,” alisema.

Sambamba na hayo, alisema pia 
alisema Hayati Lowassa atakumbukwa 
kwa usimamizi na ufuatiliaji wa mam-
laka za maji za miji mikuu ya mikoa 
zilizoleta mapinduzi katika utoaji wa 
huduma za maji safi na salama na uon-
doaji wa maji taka.

“Jambo la kujifunza ukipewa dha-
mana ya uongozi au kuaminiwa katika 
nafasi mbalimbali ni lazima tuwe na 
uthubutu na ubunifu pamoja na kusi-
mamia na kutekeleza maelekezo ya 
serikali bila ya kukubali kuyumbish-
wa,” alisema.

ALICHOSEMA MBOWE
Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-

man Mbowe, alisema haiwezekani 
kukitenganisha chama hicho na histo-
ria ya Hayati Lowassa kwa kuwa akiwa 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya CHADEMA 
alikuwa karama ya kuunganisha watu 
hasa vijana na kuwalea.

Alisema Lowassa alikuwa mwana 
demokrasia na alichangia sehemu kub-
wa ya chama hicho kupata viti 115 vya 
ubunge na madiwani zaidi ya 2,000 
wakati wa uchaguzi wa mwaka 2015.

“Wakati akiwa Mjumbe wa Kamati 
Kuu CHADEMA alikuwa ni mtu mny-
enyekevu anayependa kusikiliza na 
kuonyesha njia, kadhalika alikuwa ki-
unganishi na kipenzi cha watu wengi 
kwa kuwa hakuwa mbaguzi,” alisema 
Mbowe. Akizungumza kwa niaba ya 
familia, mtoto wa Hayati Lowassa, Fre-
drick Lowassa, alisema maisha ya baba 
yao yalikuwa tunu na nyota iliyong’aa 
ndani ya CCM na alipokuwa mtendaji 
na mtumishi serikalini.

“Itakuwa ni mtihani mkubwa kwa 
familia yetu kuvaa viatu vyake ku-
tokana na hekima aliyokuwa nayo 
pamoja na uhodari wake. Ila tu-
nashukuru Mungu kwa zawadi yake 
kipindi chote alichoumwa hadi mauti 
yalipomfika,”alisema Fredrick.

MAJALIWA 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alise-

ma baada ya msiba huo kutokea Rais 
Samia alitoa maelekezo ya kwa Kamati 
ya Maafa Kitaifa kuhakikisha kuwa wa-
nafanya maandalizi vizuri ya msiba ili 
Hayati Lowassa azikwe kwa heshima.

“Naipongeza kamati kwa usimam-
izi wa kazi hii wamefanya kazi nzuri 
kwa kuwa shughuli imekwenda vizuri 
mpaka tulipotamatisha leo ( jana), pia 
niwashukuru wananchi wote kutoka 
mikoa mbalimbali hapa nchini kwa ku-
jitokeza kwa siku tano kwenye maom-
bolezo ya kuaga mwili wa mpendwa 
wetu,” alisema.

Samia asema umaarufu wake uliibeba Chadema

Na Allan lsack, MONDULI

NI mwisho wa enzi. Ndivyo inavyo-
sadifu katika hali halisi ya sasa baada ya 
aliyekuwa Waziri Mkuu, Edward Lowas-
sa, kuzikwa rasmi jana nyumbani kwake, 
Kijiji cha Ngarash, Monduli mkoani Do-
doma. 

Wakati wa maziko hayo yaliyofanyika 
kidini, kiserikali na kimila, nchi ilisi-
mama kutokana na Watanzania wengi 
kushuhudia tukio hilo la kumweka kion-
gozi huyo aliyejipatia umaarufu kemkem 
enzi za uhai wake hasa alipokuwa katika 
uongozi kwenye nafasi mbalimbali. 

Mwili wa kiongozi huyo ulishuhudiwa 
ukishushwa taratibu kaburini, huku 
waombolezaji waliokuwa eneo hilo wak-
ionekana kushikwa na huzuni na wen-
gine kububujikwa na machozi.

Uchungu zaidi ulikuwa kwa familia 
yake ikiongozwa na mkewe, Regina Lo-
wassa, ambaye wakati mwili ukishushwa 
kaburini na maofisa waandamizi wa 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
wenye cheo cha Kanali, alikuwa ameji-
funika kijitabu cha ratiba ya maziko. 

Wakati mama akiwa katika hali hiyo, 
watoto wake walionekana kububujikwa 
na machozi na kujifuta ikiwa dhahiri 
kwamba hawatamwona tena mpendwa 
wao kwa kuwa ameshawekwa katika ny-
umba yake ya milele.

Katika maziko hayo, kulikuwa na 
matukio matatu, la kwanza lilikuwa nusu 
gwaride la  wanajeshi wa mbele ya Rais 
Samia Suluhu Hassan. Wakati mwili uki-
ingizwa kwenye eneo la hafla ya mazishi, 
maofisa wa JWTZ wenye vyeo vya Meja. 
Walibeba jeneza lenye mwili wakiwa wa-
saidizi wa makanali.  

Tukio la pili lilikuwa kupigiwa mizinga 
17 iliyopigwa angani na wanajeshi wa 
JWTZ ikiwa ni utaratibu wa maziko ya 
kiongozi wa ngazi ya juu kitaifa. Tukio  
lingine lilikuwa  kufanyika kwa ibada 
tatu tofauti za ibada ya kimila, kiserikali 
pamoja na ya kidini.

Aidha ibada ya kidini iliongozwa na 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Alex 
Malasusa. Lowassa alikuwa muumini wa 
kanisa hilo. 

Mbali na Malasusa ambaye ni Askofu 
wa Dayosisi ya Mashariki na Pwani, 
maaskofu wengine wa kanisa hilo wal-
iokuwapo na dayosisi zao kwenye ma-
bano ni Dk. Fredrick Shoo (Kaskazini), 
Dk. Msafiri Mbilu (Kaskazini Mashariki), 

Chediel Sendoro (Mwanga), Dk. Ben-
son Bagonza (Karagwe), Dk. Abel Mol-
lel (Kaskazini Kati), Charles Mjema 
(Pare), Dk. Solomon Masangwa (mstaafu 

Kaskazini Kati), Nicholous Nsanganzelu 
(Mbulu) na Jacob Mameo ole Paulo (Mo-
rogoro). Pia Askofu Mkuu wa Kanisa Ka-
toliki Jimbo Kuu la Arusha, Isaack Aman, 
alihudhuria. 

VIONGOZI WA SERIKALI 
Mbali na Rais Samia, viongozi wengine 

wa kitaifa waliokuwapo katika maziko 
hayo ni Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
Spika wa Bunge Dk.  Tulia Ackson na  Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Balozi Dk.  Moses 
Kusiluka.

Wengine ni Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, Rais Mstaafu Jakaya Kik-
wete, Rais Mstaafu wa Zanzibar, Amani 
Abeid Karume, Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati.  Dk. Doto Biteko, na 
mawaziri wakuu wastaafu, Mizengo Pin-
da na Fredrick Sumaye.

Pia alikuwepo Makamu Mwenyekiti 
wa CCM Bara, Abdulrahman Kinana, 
Katibu Mkuu wa CCM. Balozi Dk. Emma-
nuel Nchimbi, mawaziri, manaibu wa-
ziri, makatibu wakuu na manaibu maka-
tibu wakuu na magavana kutoka Kenya.

Rais Samia alifika katika maziko hayo 
saa 4:30 asubuhi, huku mwili wa Lowas-
sa ukipelekwa eneo lililopangwa kwa 
ajili ya kufanyia ibada saa 5: 30 asubuhi.

KAULI YA MALASUSA
Akizungumza wakati wa mahubiri ka-

tika ibada ya maziko, Askofu Malasusa 
alisema kifo cha Lowassa kimeleta hu-
zuni kwa familia na taifa kwa ujumla.

“Kifo kinaleta huzuni, ni katili sana na 
kinatisha. Hakuna  anayetamani kufa 
kwa kuwa madaktari huwa wanajaribu 
kutibu ili mwanadamu aendelee kuishi 
lakini haiwezekani kuishi hapa duniani 
milele.

“Hakuna binadamu anayetamani ku-
tangulia kufa kwa kuwa kifo kina tisha 
na biblia imeeleza kuwa binadamu ali-
yezaliwa na mwanamke siku zake za kui-
shi si nyingi,” alisema Malasusa.

Askofu Malasusa alisema uhai wa bi-
nadamu uko mikononi mwa Mwenyezi 
Mungu, hivyo kwa kuwa siku za kuishi 
duniani ni chache na saa haijulikani 
ya kutwaliwa aliwataka wananchi kuji-
andaa.

Wakati wa ibada ya kimila, Kiongozi 
Mkuu wa Malaigwanani Tanzania, Isack 
Ole Kisongo, alisema wamefanya dua 
ya kimila ya kumwombea Lowassa kwa 
kuwa alikamilisha taratibu zote za kuwa 
kiongozi wa kimila (Laigwanani).

Alisema dua hiyo ya kawaida haiwezi 
kuingiliana na ya dini na kama isingeku-
wa hivyo wangepaswa kumpaka mafuta 
marehemu na watoto wake wa kiume 
kwenye paji la uso. 

Viongozi mbalimbali wa kitaifa, wakiwa kwenye maziko ya Hayati Edward 
Ngoyai Lowassa nyumbani kwake, Monduli mkoani Arusha jana. PICHA: 
IKULU

Mwisho wa enzi, Lowassa azikwa
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Wasiojulikana 
wadaiwa 
kubaka, 
kumuua mtu 
kwa kumnyonga 

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa linawasaka 
watu wasiojulikana ambao wanatuhumiwa 
kumbaka, kumuua kwa kumnyonga Martha 
Zacharia (40), kisha mwili wake kuutupa pem-
bezoni mwa barabara.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Rukwa, 
Kamishna Msaidizi (ACP) Mayila Mashenene, 
alisema tukio hilo lilitokea usiku wa Februari 
14, mwaka huu, katika Mtaa wa Makutano, 
Manispaa ya Sumbawanga huku akibainisha 
kuwa uchunguzi wa tukio hilo bado unaende-
lea.

Alisema Zacharia alikuwa mwimbaji wa  
kwaya ya Kanisa Kuu la Mtakatifu Epiphania,  
Jimbo la Katoliki Sumbawanga na inadaiwa 
kuwa kabla ya kuuawa, alitoka kanisani kusali 
misa ya Jumatano ya Majivu.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Isaya Lusambo, ambaye marehemu ni mama 
yake mdogo, alisema kabla ya kifo hicho Mar-
tha alikwenda Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya 
Sumbawanga kumpelekea chakula mgonjwa 
na baada ya kutoka hapo, aliwaaga kuwa 
anakwenda kanisani.

Lusambo alisema baada ya kuondoka haku-
wasiliana naye tena mpaka alipopigiwa simu 
siku iliyofuata na kujulishwa kuwa mama 
yake mdogo ameuawa na mwili wake umet-
upwa pembeni mwa barabara.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Makuta-
no, Geoffrey Kangunga, alisema  katika mtaa 
huo kumekua na matukio mengi ya watu ku-
kutwa wamefariki barabarani, ambapo mpa-
ka sasa yamefikia manne.

Alisema pia kumekuwa na matukio ya watu 
kubakwa na kuumizwa huku wengine wakip-
orwa pesa na vitu vingine walivyo navyo.

Kangunga alisema changamoto kubwa 
iliyopo ni kuwa maeneo ya pembezoni mwa  
Barabara ya Sumbawanga – Mpanda haya-
jajengwa nyumba, hivyo nyakati za usiku ku-
nakuwa na giza hali inayosababisha watu we-
nye nia mbaya kujificha na kutekeleza vitendo 
vya kiuhalifu.

“Tunaiomba serikali igawe viwanja mae-
neo yaliyopo nje ya hifadhi ya barabara ili 
wajenge hali itakayosababisha kuwa na watu 
wanaoishi maeneo hayo, kwenye nyumba zao 
kutakua na taa za nje zitakazo saidia watu 
waovu kuacha kujificha katika maeneo hayo” 
alisema.

Mkazi wa mtaa huo, Lucy Moshi, alisema 
aliwahi kukabwa mpaka akapoteza fahamu, 
akapewa msaada na majirani zake ambao 
walimpeleka hospitalini na ndipo alipopewa 
huduma na kupata nafuu.

Alisema licha ya kwamba wamekuwa waki-
toa taarifa kwa serikali ya mtaa lakini hakuna 
hatua yoyote inayochukuliwa.

Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai 
Mkoa (RCO) wa Rukwa, Chacha Maro, alisema 
Zacharia ameacha mume na watoto wanne.

Pia aliwataka wakazi wa mtaa huo kutoa 
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi ili watuhumiwa 
wa vitendo hivyo wakamatwe na hatua za 
kisheria zichukuliwe dhidi yao.

TAARIFA 
KWA UMMA

SISI KAMPUNI YA USAFIRISHAJI YA 
GLENRICH TRANSPORTATION CO. 
LTD, TUTASAFIRISHA MZIGO MPANA 
KUTOKA KURASINI KWENDA 
KIWALANI SIKU YA TAREHE 
18/02/2024, NJIA TUTAKAYOTUMIA 
NI BARABARA YA MANDELA KUPITA  
BARABARA YA PUGU, MAGARI 
YATAKAYOTUMIKA NI HAYA 
YAFUATAYO:-

•   T483 DAU/T483 BXU
•   T969 DLD/ T 293 DDA
•   T 214 DCB/ T 866 DRK
•   T 710 CRR/ T 870 DRK

UPANA WA MZIGO NI MITA 4.3.
WAKO KATIKA  UJENZI WA TAIFA.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 107 of 2023
In the Matter of the Estate of the LATE 

GAUDENCIA BENEDICT MAGAGA  
Of Kikuyu within Dodoma City

And
In the matter of application for letters of 

administration by 
THERESIA LAWRENCE MAGAGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 11 day of 10......................... 2023
Dated at Dodoma this  20 day of 09..............2023

 ...................................................
RESIDENT MAGISTRATE

Mjane Mama Regina Lowassa na familia yake akisali mbele ya jeneza lenye mwili wa mumewe, Hayati 
Edward Ngoyai Lowassa nyumbani kwake, Monduli mkoani Arusha jana. PICHA: IKULU

Katibu Mkuu CWT matatani 
madai ya vurugu mkutanoni
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT), Japhet Magan-
ga, na wenzake 10 wanashikiliwa na 
Jeshi la Polisi mkoani hapa kwa tuhu-
ma za kufanya fujo kwenye mkutano 
wa Baraza Kuu la chama hicho wakati 
wakipitisha bajeti ya mwaka.

Tukio hilo lilitokea juzi jijini hapa 
baada ya baraza hilo kuazimia kum-
simamisha kazi Maganga kutokana 
na kupoteza sifa baada ya kufukuzwa 
kazi na mwajiri wake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodo-
ma, Martin Otieno, amethibitisha ku-
kumatwa kwa kiongozi huyo pamoja 
na wenzake wakati wa mkutano huo.

“Tulipata taarifa kuwa kuna watu 
wanafanya fujo tukaenda kudhibiti 
kabla hayajatokea madhara. Kwenye 
mkutano huo sisi hatufahamu iliku-
waje zikatokea fujo. Ukitaka  kufaha-
mu zaidi waulizwe CWT wenyewe,” 
alisema Kamanda Otieno.

Kamanda Otieno alisema hadi jana 
mchana Maganga na wenzake 10 wa-
likuwa bado wanashikiliwa na Jeshi la 
Polisi wakati wakisubiri hatua zingine 
za kisheria kuendelea.

Hata hivyo, taarifa ambazo Nipashe 
imezipata kutoka kwa mmoja wa wa-
jumbe wa CWT waliokuwamo katika 
mkutano huo ( jina limehifadhiwa) ni 
kwamba baada ya baraza hilo kuazi-
mia kwa kauli moja kumsimamisha 
kazi Maganga, ndipo zilipozuka fujo 
hali ambayo ilisababisha Polisi kuin-
gilia kati na kumkamata yeye na wen-

zake 10.
Rais wa CWT, Leah Ulaya, akizun-

gumza na waandishi wa Habari, alise-
ma baraza liliazimia kwa kauli moja 
kumsimamisha kazi Maganga kuto-
kana na kupoteza sifa ya kukiongoza 
chama hicho.

“Sababu za kumsimamisha kazi ni 
kwamba alifukuzwa kazi lakini pia 
Msajili wa Vyama vya Wafanyakazi 
nchini aliandika barua kwa kiongozi 
mkuu wa CWT yaani Rais wa chama, 
ndipo baraza kuu lilipoazimia kuwa 
aondoke,” alisema.

“Iliazimiwa aondoke kwa sababu 
hana sifa hiyo, ndiyo sababu iliyofan-
ya zitokee  vurugu kidogo hadi Jeshi la 
Polisi kuingilia kati. Lakini  ukiondoa 
hilo, hivi sasa mkutano wetu unaen-
delea vizuri,” alisema Ulaya.

Baadhi wa wajumbe wa baraza 
hilo wakizungumzia sakata hilo, 
wako waliounga mkono uamuzi wa 
kusimamishwa kazi kwa Maganga na 
wengine kupinga kwa madai kuwa ni 
kinyume cha katiba ya chama na ka-
nuni zake.

Mwakilishi wa wenyeviti wa CWT 
kwenye baraza hilo, Emmanuel Kihe-
ko, alisema kuna mahali wamekosea 
katika kumwondoa Maganga.

 “Endapo tunadhamiria kumwon-
doa Maganga wakati katiba na ka-
nuni hazitupi nguvu hizo, tunaelekea 
kubaya. (Hezekiah) Oluoch (aliyeku-
wa Naibu Katibu Mkuu wa CWT)   tu-
limlipa zaidi ya Sh. milioni 300 sasa 
sijajua Maganga tutamlipa kiasi gani,” 
alisema.  
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Simulizi Askofu aliyewasema 
viongozi wa serikali bila woga 

Na Mwandishi Wetu 

K
ATIKA sehemu ya 
kwanza ya simulizi za 
Askofu Dk. Zephaniah 
Kameeta (pichani), il-

ielezwa kuwa ni mtu mwenye 
ualbino, kasisi na askofu, mfung-
wa wa kisiasa, mwanasiasa na 
mpigania uhuru na haki za bin-
adamu.

Dk. Kameeta (79), raia wa 
Namibia ambaye kutokana 
na historia yake, amejijengea 
umaarufu tangu akiwa kijana. 
Ni kiongozi wa kiroho, kisiasa na 
kijamii aliyejipambanua kujali 
zaidi jamii kuliko maisha yake 
na ya familia yake kwa ujumla.

Aidha, ilibainishwa kwamba 
wakati wa harakati za ukombozi 
wa Namibia, Dk. Kameeta, am-
baye kwa sasa ni Askofu Mstaafu 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
la Jamhuri ya Namibia (ELCRN), 
alikuwa mstari wa mbele ku-
pambana na udhalimu na un-
yanyasaji. Hakujali  kuhatarisha 
maisha yake na hata katika hotu-
ba zake kwenye makongamano 
na mikusanyiko mbalimbali ali-
kuwa mstari wa mbele kuhama-
sisha Namibia na Afrika Kusini 
kuwa huru dhidi ya ukoloni na 
ubaguzi wa rangi.

Harakati zake hizo zilisababi-
sha kukamatwa, kuwekwa ki-
zuizini na hata kufungwa. Pia 
kutokana na kupinga kwake 
waziwazi ubaguzi wa rangi 
na aina mbalimbali za ukan-
damizaji, mara kadhaa aliwahi 
kunyang’anywa hati yake ya 
kusafiria na serikali ya Afrika 
Kusini, wakati wa utawala wa 
makaburu.

Kuwekwa kizuizini na ku-
fungwa hakukumfanya arudi 
nyuma katika yale aliyoyaamini 
na kuyasimamia. Alisema wazi 
hata mbele ya viongozi wa seri-
kali walivyokwenda kinyume. 
Kwa kufanya hivyo, alijipam-
banua kuwa ni mtu muwazi na 
asiyependa kupindisha mambo. 

ZABURI KWA UKOMBOZI 
Kutokana na nafasi yake na 

kutambulika kama mwanathe-
olojia ya ukombozi (Liberation 
Theology). Dk. Kameeta alitu-
mia Zaburi kama mwongozo 
wake kwenye mapambano na 
aliigeuza na kutumia maneno 
yake ambayo kwa tafsiri isiyo 
rasmi yanasema: “Bwana ndiye 
mchungaji wangu; ninacho kila 
ninachokihitaji. Ananiongoza 
katika kuiona nchi ya haki na 
amani na ananiongoza katika 
hatua zangu kwenye nchi hii.

“Ananitia nguvu. Ananiongoza 
katika njia ya ushindi, kwa kuwa 
ameniahidi. Hata vurugu za hali 
ya juu zikitokea sitaogopa. Kwa 

kuwa Bwana uko pamoja nami. 
Nguvu yako na pendo vyani-
linda. Unaniandaa kwa ajili ya 
uhuru wangu.

“Adui zangu wanaponiona, 
unaniita kuwa mgeni wa heshi-
ma. Umekijaza kikombe changu 
haki na amani. Hakika wema na 
fadhili zitanifuata siku zote za 
maisha yangu; na upendo wako 
wa ukombozi utakuwa makazi 
yangu.”

WAJIBU WA KANISA
Askofu Kameeta katika maisha 

yake ya utumishi, alilikumbusha 
kanisa umuhimu wa kuisaidia 
jamii. Tangu mwaka 1971 ali-
weka wazi kuwa kanisa haliwezi 
kujitenga na jamii kulingana na 
hali halisi ya wakati uliopo. 

Wakati huo, pamoja na kuwa 
mchungaji na mwalimu wa 
theolojia, alikuwa akihimiza 
umuhimu wa watu kuwa huru 
na kupata haki bila ubaguzi. 
Alikuwa mstari wa mbele ku-
zungumzia haki na maridhiano 
ndani ya Namibia bila kujali hali 
ya kisiasa iliyokuwapo ndani ya 
nchi hiyo na Afrika Kusini chini 
ya ubaguzi wa rangi na utawala 
wa mabavu. 

Kuhusu wajibu wa kanisa kati-
ka mapambano dhidi ya Ukimwi, 

alisema halipaswi kusita kusema 
kuhusu janga hilo ambalo dunia 
haizungumzi kwa wazi na kwa 
kina huku wanaoathirika waki-
wa waumini wao.

Mbali na Ukimwi, alisema 
jamii haiwezi kuwa huru ikiwa 
kuna mtoto ndani ya Namibia 
anayepoteza maisha kwa sababu 
ya njaa na utapiamlo. Alisisitiza 
kuwa nchi haiwezi kusema iko 
huru wakati kuna mamilioni ya 
watu wanapata shida, wakiwa-
mo watoto ambao wanasumbu-
liwa na maradhi. 

KUWAONYA VIONGOZI 
Kameeta pia alikuwa akiwa-

onya viongozi ambao wanapewa 
nafasi ya kuwatumikia wananchi 
lakini hawafanyi hivyo, badala 
yake wanatumia nafasi hizo 
kujinufaisha. Aliweka bayana 
kwamba baadhi ya watu baada 
ya kushinda katika uchaguzi na 
kupewa nafasi za juu za uon-
gozi, wanabadilika kutoka watu 
wa kawaida na kujiona miungu 
watu. 

“Jambo hilo lisiwafanye watu 
kuwa mashuhuri au wa hali ya 
juu. Watu wanaoingia katika 
tabia hizo wanajiweka katika 
mazingira mabaya kwa mustak-
abali wao. Hali hiyo inatengene-

za anguko la mtu. Tuwe kama 
tulivyokuwa kama tulivyokuwa 
kabla ya kupata nafasi za uon-
gozi.

Jambo la muhimu kwangu 
baada ya kupata nafasi katika 
uongozi ni kwamba uhusiano 
wangu na watu unabaki kama 
awali siwezi kumdharau mtu 
yeyote, hata mfagizi mtaani. Hili 
ndilo la muhimu kwa viongozi.

Dk. Kameeta alihimiza vi-
ongozi wanapochaguliwa wat-
ambue kwamba wana mzigo 
mkubwa katika kuwahudumia 
wananchi na si kujikweza na 
kutumia nafasi zao kwa maslahi 
binafsi. Aliwataka viongozi kush-
irikiana na wananchi kutoko-
meza umaskini na kuhakikisha 
rasilimali zinagawanywa kwa 
usawa bila kujali hali ya mtu.

Katika moja ya hotuba zake, 
kiongozi huyo wa kiroho am-
baye pia aliwahi kuwa Naibu 
Spika wa Bunge la Namibia na 
Waziri wa Kuondoa Umaskini na 
Ustawi wa Jamii, aliwahi kusema 
wananachi wanapaswa kushirik-
ishwa katika masuala yanayowa-
husu yakiwamo ya demokrasia. 

Alisema ili demokrasia istawi 
katika jamii, elimu na ushiriki wa 
wananchi ni mambo muhimu na 
ndiyo msingi wa haki, amani na 

maendeleo kwa raia wote bila 
ubaguzi wa aina yoyote. 

“Maendeleo ya ustawi havi-
wezi kufikiwa katika mazingira 
ya kutokuaminiana, utengano, 
hofu na uhasama. Kama tunata-
ka maendeleo ya kweli, hatuna 
budi kuondokana na vikwazo 
hivi na hapo ndipo amani na 
ustawi vitapatikana,” alisema 
wakati wa uzinduzi wa Dira ya 
Maendeleo ya Namibia ya mwa-
ka 2030.

KIMATAIFA 
Kutonana na kuwapo katika 

majukwaa mbalimbali ya kima-
taifa, Askofu Kameeta hakusita 
kuonyesha sura yake halisi kati-
ka masuala mbalimbali yanayoi-
husu jamii. Mwaka 2003 akiwa 
makamu wa Rais wa Fungamano 
la makanisa ya Kilutheri Duniani 
(LWF) Kanda ya Afrika, alipinga 
matumizi ya nguvu katika kusu-
luhisha migogoro katika baadhi 
ya mataifa. 

“Tukiwa watu tulioitwa kuhu-
biri haki na amani, tunakataa 
matumizi ya nguvu na tunasiki-
tika matumizi hayo,” alisema Dk. 
Kameeta katika kikao cha maan-
dalizi mkutano wa LWF Kanda 
ya Afrika mwaka 2003, Nairobi 
nchini kenya.

Alisisitiza kuwa mataifa mengi 
ya Afrika ambayo kanisa hilo 
lina waumini, yameathiriwa na 
vita kwa kiasi kikubwa, hivyo 
matumizi ya nguvu yanawareje-
sha watu katika machungu 
waliyopitia. Aliyataka makanisa 
katika mataifa hayo kuhubiri 
amani na pale penye migogoro 
mazungumzo yachukue nafasi 
na si matumizi ya nguvu.

Kameeta aliyataka makanisa 
ya Kilutheri kujitoa na kushiriki 
katika masuala ya watu wenye 
uhitaji wakiwamo wafungwa, 
waliosetwa na kukumbwa na 
madhila mbalimbali na wanaoi-
shi na virusi vya Ukimwi. 

Kama tutakuwa tunasikia tu 
na kuzungumza bila kuchukua 
hatua tutakuwa wasaliti wakub-
wa wa dunia,” alisema.

Sambamba na kuhubiri am-
ani, aliyahimiza mataifa ya Af-
rika kuwa sehemu ya uwajibikaji 
katika matatizo yanayolikabili 
bara hilo huku akionya mtindo 
uliotawala wa kuyalaumu ma-
taifa yaliyotawala Afrika wakati 
wa ukoloni. 

“Tunahitaji ushirikiano mpya 
kwa mabadiliko Afrika,” alisema 
Kameeta akirejea Mpango wa 
Ushirikiano Mpya wa maende-
leo Afrika (NEPAD), mpango 
ulioasisiwa na viongozi wa seri-
kali  za Afrika wakihimiza sera 
za uwazi na Uchumi imara ili 
kuiwezesha Afrika kushiriki ka-
tika Uchumi wa dunia.
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Biashara nyama ya punda yafanywa kificho 

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya huduma za Afya 
ya Aga Khan Tanzania (AKHST) 
chini ya ufadhili wa mradi wa 
Kuboresha Huduma ya Dharura 
Nchini (IMECT), imefungua kit-
uo cha mafunzo ya dharura cha 
kisasa na kutoa vifaa katika vituo 
saba vya afya vyenye thamani ya 
Sh. milioni 641.3

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam baada 
ya kuzinduliwa kwa kituo hicho 
kilichogharimu Sh milioni 182, 
Mratibu wa Mradi huo, Dk. Hus-
sein Manji, alisema: “Tumeamua 
kuanzisha kituo hiki kwa sababu 
bado kuna changamoto katika 
kutibu magonjwa ya dharura.”

Manji ambaye ni daktari bing-
wa wa magonjwa ya dharura, 
alisema kituo hicho kitafanya 
kazi na vituo vya afya vya serikali 
na binafsi lengo ni kuhakikisha 
kunakuwa na huduma bora za 
dharura kwa wananchi.

Dk. Manji alisema hatua hiyo 
kubwa ya maendeleo imefani-
kiwa kwa ushirikiano wa sekta 
za umma na sekta binafsiuli-
ofadhiliwa na serikali ya Poland, 
Huduma za Afya za Aga Khan 
Tanzania kwa kushirikiana na 
serikali ya Tanzania.

“Tangu kuzinduliwa kwa mra-
di huo Septemba 2022, mradi wa 
IMECT umeonyesha uwezo wa 
ushirikiano wa Kimataifa na ush-
irikiano wa sekta ya umma na 
binafsi katika kushughulikia ma-
hitaji muhimu ya afya,” alisema 
Dk. Manji.

Alisema vituo saba vya kutolea 
huduma za dharura ilivyopatiwa 
msaada wa vifaa ni hospitali za 
rufani za Mwananyamala na 
Temeke, Hospitali ya Wilaya ya 
Chanika, Hospitali ya Wilaya ya 
Nyamagana jijini Mwanza, Tan-
zania Poland Emergency Medi-
cal Training Center, Aga Khan 
Hospital Dar es Salaam (AKHD), 
Aga Khan Polyclinic Old Dispen-
sary Zanzibar na Vituo vingine 
vya afya.

Alisema mchango huo mkub-
wa unasisitiza dhamira ya wadau 
wote katika kuboresha ubora 
na upatikanaji wa huduma za 
dharura.

Mwakilishi wa Mganga Mkuu 
wa Mkoa, Dk. Gunini Kamba, 
alisema uzinduzi wa kituo hicho 
cha mafunzo na makabidhiano 
ya vifaa muhimu vya matibabu 
ni hatua kubwa katika juhudi za 
serikali za kuimarisha huduma 
za matibabu ya dharura nchini.

“Tunashukuru kwa msaada wa 
serikali ya Poland, Kituo cha mis-
aada cha kimataifa cha Poland, 
Huduma za Afya za Aga Khan 
Tanzania na washirika wetu 
wote katika mradi huu ambao 
utaenda kusaidia uboreshaji wa 
huduma za dharura,” alisema.

Kituo mafunzo 
ya afya 
chazinduliwa 

Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

LICHA ya serikali kuvifunga 
viwanda viwili vya kuchinja 
nyama ya punda katika mikoa 
ya Shinyanga na Dodoma, im-
ebainika biashara ya mnyama 
huyo bado inaendelea kufanyi-
ka kinyemela.

Hatua hiyo inatishia kuha-
tarisha kutoweka kwa mnyama 
huyo endapo hatua za kusitisha 
hazitachukuliwa.

Hayo yamebainika juzi waka-
ti wa mafunzo ya siku mbili ya 
waandishi wa habari kutoka 
mikoa ya Dodoma, Singida, 
Iringa na Shinyanga yaliyoan-

daliwa na Shirika la IFTz, lin-
alojihusisha na maendeleo ya 
wakulima, Uchumi na ustawi 
wa jamii.

Mkuu wa programu kutoka 
shirika hilo, Jacqueline Nic-
odemus, alisema pamoja na 
serikali kuvifunga viwanda vya 
nyama ya punda na kupiga 
marufuku biashara ya nyama, 
ngozi na uchinjaji lakini bado 
biashara hiyo inaendelea ku-
fanyika kinyemela.

Alisema shirika la  IFTz kwa 
kushirikiana na serikali na wa-
dau wengine bado linaendelea 
kukabiliana na kudhibiti viten-
do vya kuchinja punda.

Alisema mwaka 2021 baada 

ya kufungwa kwa viwanda vya 
kuchinja nyama ya punda am-
bavyo ni Fang Hua kilichokuwa 
Kijiji cha Ibadakuki Manispaa 
ya Shinyanga na Huwa Cheng 
kilichokuwa Dodoma, kuli-
fanyika mkutano jijini Dar es 
Salaam na kutoa maazimio 
kadhaa mojawapo ni kumlinda 
mnyama huyo.

“Katika mkutano huo ilitole-
wa tamko ambalo liliwekwa 
msisitizo     wa   zuio la Seri-
kali ya Tanzania    kwamba ha-
kutakuwa na biashara ya zao 
la punda hadi punda wataka-
pifikia milioni 10 Tanzania,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

shirika hilo, Mbarwa Kivuyo, 
alisema wameanzisha kampeni 
ya kulinda punda na kuhakiki-
sha wanapata haki za msingi za 
mnyama kwani kwa sensa ili-
yofanyika imeonyesha idadi ya 
punda nchini ni 600,000. 

Alisema pamoja na kuwepo 
kwa sera na sheria na kufung-
wa kwa viwanda vya kuchinja 
nyama ya punda, lakini bado 
wanaendelea kuchinjwa.

Baadhi ya washiriki wa 
mafunzo hayo walisema ina-
paswa serikali kuangalia nam-
na ya kuhakikisha idadi ya 
punda inaongezeka mara kwa 
mara kama ilivyo kwa wany-
ama wengine.

Bil.10/- kuwalinda wanafunzi wa kike
Na Christina Haule,               
MOROGORO

DOLA za Marekani 476,000 
(zaidi ya Sh.bilioni 10) zinata-
rajiwa kutumia katika kubore-
sha mazingira ya kujifunzia, 
kuwalinda na kukuza maen-
deleo ya elimu kwa wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana SEGA iliyoko Mkundi 
mkoani Morogoro.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi 
wa Shirika la SEGA, Laina 
Mwandoloma, alisema kupi-
tia Shirika la Naturing Minds 
kutoka Marekani ambalo ndio 
mdhamini shule hiyo wame-
pata fedha hizo kutoka Shirika 

la USAID kupitia Idara ya Shule 
na Hospitali nje ya Marekani 
(ASHA).

Mwandoloma ambaye pia ni 
Meneja wa Shule hiyo, alisema 
fedha hizo zitatumika katika 
ujenzi wa kuongeza miundom-
binu ya kisasa shuleni hapo 
ikiwemo bweni litakalobeba 
wasichana 48, maabara ya bi-
olojia ambayo imekua ni hitaji 
la muda mrefu la shule hiyo, 
uzio wa shule, karakana na 
kibanda cha mlinzi.

Alisema ujenzi huo utabore-
sha mazingira ya kujifunzia 
na kuhakikisha usalama wa 
wanafunzi, huku ukiipa nafasi 
shule kuongeza na kuhudumia 
wanafunzi wengi zaidi.

Pia alisema ujenzi wa uzio 
wa shule utaimarisha usalama 
kwa wanafunzi, kwa sasa shule 
imezungukwa na makazi ya 
watu hivyo inahitaji mazingira 
yenye amani na utulivu ya ku-
soma ili kuzuia vishawishi kwa 
wanafunzi kutoka nje ya shule.

Mwandoloma alisema mradi 
huo pia utapanua wigo wa 
shule kwa kutoa mafunzo kwa 
vitendo ikiwemo katika muziki, 
ufugaji kuku, ushonaji na kili-
mo cha mboga, jambo ambalo 
linatarajiwa kuwa na manu-
faa kwa wanafunzi na jamii ya 
SEGA.

Kwa mujibu wa Mwando-
loma. mradi huo unalenga ku-
dumisha uhusiano wa kirafiki 

kati ya Tanzania na Marekani 
kwa kukuza misingi muhimu 
ya usawa wa kijinsia, uvumbuzi 
katika teknolojia na uvumbuzi 
katika mbinu za kufundishia na 
kujifunza.

Alisema mradi huo unajikita 
katika ujenzi endelevu unao-
lenga utunzaji wa mazingira 
na kuzingatia mahitaji ya watu 
wenye ulemavu.

Mwandoloma alisema kwa 
sasa shule hiyo inahudumia 
wanafunzi 280 wenye ulemavu 
na wenye vipaji.

Alisema utekelezaji wa mra-
di huo umeshaanza kwa hatua 
za awali Oktoba, mwaka jana, 
na unatarajia kukamilika Sep-
temba mwaka 2027.

Spika wa Bunge na Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU), Dk. Tulia Ackson akizungumza na Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Masha Mshomba, ofisini kwake Bungeni, jijini Dodoma mwishoni mwa 
wiki. Pamoja na mambo mengine, Mshomba alimpongeza kwa kuchaguliwa  kuwa Rais wa IPU. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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TAASISI ya Ustawi wa Jamii, imeanza kue-
ndesha programu mbalimbali ikiwamo 
inayolenga kutatua matatizo yanayoikabili 
jamii, hasa malezi na makuzi ya watoto na 
vijana baada ya kuona kuwa kuna hitaji hilo.

Hayo ni kwa mujibu wa Mkuu wa Taasisi 
hiyo, Dk. Joyce Nyoni, katika taarifa yake 
ambayo gazeti hili limepata nakala yake 
akielezea maendeleo ya chuo, ambacho hivi 
karibuni kilitimiza miaka 50.

Yako mengi ambayo Dk. Nyoni anaelezea 
kwamba wamekuwa wakiboresha mitaala 
yao mara kwa mara, na kwamba sasa 
wameanza programu ya malezi na makuzi 
ya watoto baada ya kuona kuna hitaji 
kubwa la malezi na makuzi ya watoto na 
hasa vijana.

Ninaweza kusema kuwa programu hii ya 
Chuo cha Ustawi wa Jamii, imekuja wakati 
sahihi, kutokana na ukweli kwamba matukio 
mengi ambayo yamekuwa yakitokea ndani 
ya jamii, mengi yanasababisha ukosefu 
wa malezi bora na makuzi kwa watoto na 
vijana.

Matukio ya ukatili wa kila aina ukiwamo 
ulawiti, ubakaji, mauaji na mambo mengine 
yanayofanana nayo, ninaamini kuwa 
chanzo chake ni ukosefu wa elimu ya malezi 
bora na makuzi ndani ya jamii.

Kama anavyoeleza mkuu wa chuo, kuwa 
kutokana na mahitaji hayo, wameamua 
kujikita katika kuandaa wataalamu 
watakaokuwa sehemu muhimu ya makuzi 
na malezi ya watoto na vijana, hilo ni jambo 
jema. Si siri kwamba ndani ya jamii kuna 
mmomonyo mkubwa wa maadili, hivyo 
bila kuwapo jitihada mbalimbali za kunusru 
kizazi kijacho, taifa la baadaye linaweza 
kuwa la watu wa ajabu.

Kwa kuwa chuo hicho, kinaandaa 
programu ya saikolojia ili kusaidia watu 
kupata uhitaji wa wataalamu hao, ni wazi 
hatua hiyo itakuwa na manufaa makubwa 
iwapo itazingatiwa na jamii.

Utaratibu huo wa ushirikishwaji wa jamii 

kwa kuchangamana nayo ili kujifunza na 
kufanya kazi nayo na uanagenzi, kutakuwa 
na mchango mkubwa wa wahitimu kupata 
nafasi ya kuunganisha nadharia ya darasani 
na uhalisia kwenye jamii.

Hivyo, kwa njia hiyo, jamii itaweza 
kusaidiwa kurudi kwenye mstari na 
kuzingatia malezi na malezi ambayo 
hayaendi kinyume na mila na desturi za 
Kitanzania ambazo zimeanza kuharibiwa.

Kimsingi, kuvunjika kwa maadili katika 
familia na jamii kwa ujumla ni mojawapo ya 
sababu zinazotajwa kuchangia kwa viwango 
vikubwa kutokea kwa wimbi la vitendo vya 
ukatili wa kijinsia na unyanyasaji.

Uporomokaji wa maadili miongoni 
mwa jamii wa Kitanzania, imeleta athari 
zinazochangia kutokea kwa viwango 
vikubwa vya wimbi la vitendo vya ukatili wa 
kijinsia na unyanyasaji.

Imekuwa ni jambo la kawaida kwa baadhi 
ya watu wazima na vijana kusambaza picha 
za ngono kupitia mitandao ya kijamii 
ambazo wakati mwingine zinatazamwa na 
watoto wadogo.

Kwa kuwa chuo hicho kimeamua 
kutojikika katika taaluma ya darasani tu 
na kwenda kufanya kazi ndani ya jamii, 
ninadhani ni vyema programu hii iungwa 
mkono ili ilete matokeo chanya.

Wazazi, walezi   na jamii kwa ujumla, 
wawe tayari kushirikiana na wataalam 
kutoka chuo hicho, ili kile ambacho 
kimekusudiwa kufanywa kiweze kuwafikia 
walengwa wote ili kuokoa kizazi kijacho.

Inawezekana wazazi, walezi 
wameshindwa kuchukua hatua za 
kusimamia malezi mema na kusabisha 
watoto wao wajiingize katika  vitendo vya 
mmomonyoko wa maadili.

Lakini kupitia programu ya Taasisi ya 
Ustawi ya Jami, inawezekana kuwa na 
mabadiliko makubwa ya kurudisha jamii 
kwenye mstari iwapo jamii itaipa programu 
hiyo uzito wa kutosha.

Programu hii Taasisi ya Ustawi
wa Jamii imekuja wakati sahihi

 Muungwana Lazima Nilonge

Lowassa ameacha funzo kubwa 
kwa Watanzania, wajifunze sasa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

HATIMAYE Waziri Mkuu Mstaafu, Edward Lowassa, amemaliza safari 
ya maisha yake duniani, baada ya jana kuzikwa nyumbani kwake, Mon-
duli mkoani Arusha. Lowassa alifariki dunia Jumamosi iliyopita katika 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), Dar es Salaam, alikokuwa aki-
patiwa matibabu. 

Tangu kutokea kwa kifo chake, watu mbalimbali walizungumza 
mambo mazuri aliyoyafanya kwa taifa katika nafasi mbalimbali 
alizoshika katika serikali na utumishi wa umma, zikiwamo Waziri 
Mkuu, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Miji, Waziri wa Maji na Mifugo, na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais. 

Wanasiasa wakongwe na walioko madarakani pamoja na viongozi 
wa dini, walitoa kauli mbalimbali zinazomwelezea kuwa alikuwa mtu 
wa watu kutokana na kujali kwake watu wanyonge na kuwasaidia. 
Hakuwa mbaguzi wa imani kwa kuwa hata alipoalikwa kwenye hafla 
mbalimbali za kuchangia maendeleo ya taasisi za dini, alikubali na 
kutoa michango yake kwa uzito ule ule. 

Ni kweli kwamba katika nafasi za uongozi alizoshika, Lowassa 
alionyesha uwezo wake wa hali ya juu ikiwa ni pamoja na kupanga, 
kusimamia kile alichokiamini kwamba kina manufaa na matokeo chanya 
yanayotarajiwa. Katika kuhakikisha anayoyapanga yanatekelezwa, kwa 
watendaji alikuwa akitumia maneno nataka, naagiza na tekeleza. Neno 
kwamba naomba kwake ulikuwa msamiati mgumu.

Katika sekta zote alizosimamia, matokeo yalionekana na alipokuwa 
Waziri Mkuu, kutokana na nafasi hiyo kuwa ndiye msimamizi mkuu 
wa shughuli za serikali, alizunguka kila sekta na kuhakikisha yale 
wanayokubaliana yanatekelezwa. Wale walioshindwa kuyatekeleza 
hakuwa na mswalie mtume nao, aliwaondoa bila kujali ni watu wa 
namna gani. 

Watu walishuhudia jitihada zake katika maendeleo ya elimu ya 
sekondari baada ya kuanzishwa kwa shule za kata hasa baada ya 
wanafunzi kuongezeka huku miundombinu ikiwa haijakamilika. 
Alikutana na wakuu wa mikoa na kuagiza kuwa ndani ya muda mfupi 
waliojiwekea kazi ya ujenzi wa vyumba vya madarasa iwe imekamilika. 
Hakuagiza tu bali aliwaambia ukweli kwamba atakayeshindwa 
kufanikisha hilo afungashe.

Kwa jumla Lowassa alikuwa mtu wa kuthubutu kutokana na kiu yake 
ya kutaka mambo yafanikiwe. Hata taifa lilipoingia katika mgawo wa 
umeme, alitafuta suluhu ya kutafuta kampuni za kufua umeme ili nchi 
isiwe gizani. Yaliyotokea kuhusu Richmond ni historia lakini alionyesha 
moyo wa kuthubutu ili kuhakikisha nchi inapata nishati hiyo muhimu 
kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Lowassa pia alikuwa mvumilivu na mtu wa kupenda amani. Hilo 
lilijidhihirisha mwaka 2015 baada ya matokeo ya urais yaliyompa John 
Magufuli (naye sasa marehemu) ushindi wa urais. Kulikuwa na madai 
kwamba Lowassa alikuwa ameshinda uchaguzi huo na wafuasi wake 
walitaka kupinga lakini aliwaambia wamwachie Mungu. 

Alama nyingine kubwa ambayo Lowassa ameiacha ni maendeleo 
katika jimbo la Monduli aliloliongoza kwa takriban miaka 20. Kama 
zilivyo sehemu nyingi kame kwenye ukanda wa Umasaini, Monduli 
nayo ni mojawapo lakini alipambana kuhakikisha wananchi wanapata 
maji. 

Pia alipambana kuhakikisha Watoto wa jamii ya wafugaji wa kabila 
la Wamasai wanapata elimu na shule nyingi zilijengwa, si Monduli tu 
bali maeneo mengi ndiyo maana watu wa jamii hiyo walimlilia baada 
ya kusikia amefariki dunia. 

Kutokana na sifa hizo, Lowassa ameacha fumbo kubwa na elimu kwa 
viongozi kuwa wanapaswa kutanguliza maslahi ya umma na si binafsi. 
Ni wazi kwamba  kama kila kiongozi anayepewa dhamana ama kwa 
kuchaguliwa au kuteuliwa katika nafasi fulani atatekeleza wajibu wake 
ipasavyo, hakika Tanzania itaupiga teke umaskini. Lowassa ameacha 
funzo kubwa kwa viongozi na Watanzania kwa ujumla. Tujifunze 
kutoka kwake. 

Na Sabato 
Kasika
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Pumzika kwa amani Lowassa, kazi 
umekamilisha, mwendo umeumaliza

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Sura mbili za Watanzania msiba wa Lowassa

K
WENYE familia yoy-
ote ndugu hawakosi 
kusigana katika baadhi 
ya mambo, na kuna 

nyakati hufikia hata kupigana 
na kutengana kabisa tena ndu-
gu wa damu na kuiacha na sin-
tofahamu.

Kuna nyakati hutokea ndugu 
mmoja katika familia, akawa 
anasemwa vibaya na ndugu 
zake wakati hayupo, lakini aki-
wapo huonekana kumchekea 
na kuonekana mmoja wao, lak-
ini wakimchukia kimoyomoyo.

Sababu za kuchukiana huto-

T
ANGU kumetokea 
msiba wa Edward Lo-
wassa,  kule Jamiifo-
rums tukimwita kwa 

jina maarufu la Mwamba wa 
Kaskazini,  Jumamosi iliyopita, 
Jana alipopumzishwa kwenye 
makao yake ya milele. Sikufan-
ikiwa  kuandika kitu chochote 
kumhusu Mwamba huyu na 
baada ya kupumzishwa, sasa 
ndiyo angalau nimeweza kutu-
lia na kuandika kitu.

Kwa mazingira ya kazi yan-
gu ya uandishi wa habari,  ni-
kihudumu kwenye vyumba 
vya habari  toka mwaka 1990 
hadi 2020 na Lowassa akiwa 
kiongozi, hakuna mwandi-
shi yoyote wa habari ambaye 
hakuwahi kukutana na Lowas-

fautiana kati ya ndugu na ndu-
gu, na wakati mwingine unafiki 
hutawala miongoni mwao, kwa 
kuwapo wanaojikomba kwa 
ndugu mmoja kwa kutarajia 
maslahi fulani.

Watu wa aina hiyo huwa ni 
wabaya, kwani hukuchekea jino 
pembe ukiwapo na ukiondoka 
wanaongoza kukung’ong’a na 
kukuponda kana kwamba hu-
wajawahi kuwa ndugu mion-
goni mwao.

Jana alilazwa mahali pema 
peponi, Waziri Mkuu wa zama-
ni, Edward Lowassa, huku kifo 
chake kikinikumbusha aina hii 
ya maisha baada ya kuona jinsi 
alivyoishi akipitia vipindi vya 
raha na   karaha, mpaka alipo-
aga dunia Februari 10, mwaka 
huu.

Kwa mtu ambaye hakupata 
kumfahamu Lowassa na ali-
chokifanya enzi za uhai wake, 
simulizi zilizotolewa wakati wa 
msiba wake, zingetosha kutoa 
picha kamili ya alikuwa mtu wa 
aina gani.

Kama hukuwa mfuatiliaji wa 
maisha ya kiongozi huyo, bila 
shaka simulizi hizo zitakwam-
bia kuwa alikuwa kiongozi ima-
ra na mwenye msimamo imara 
ambaye hakutakiwa kuaga du-
nia katika siku hizi.

Lakini kwa waliomfahamu 
Lowassa tangu miaka hiyo 

ya siasa hususan akiwa Tang-
anyika African National Union 
(TANU), Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
wanaweza wakaja na picha to-
fauti ya milima na mabonde ka-
tika maisha yake.

Lowassa ni kiongozi aliyetu-
kanwa na kubezwa sana akipi-
tia maisha magumu sana akiwa 
CHADEMA mpaka kurejea 
CCM. Akiwa CCM awali aliishi 
katika familia iliyokuwa ikim-
chekea na kumsifia, hata ku-
jisikia kutosha kuwania urais 
na kukubalika.

Alipokosa nafasi hiyo kwa ali-
chokichukulia kuwa ni uonevu 
akiungwa mkono na baadhi ya 
watu wake wa karibu, alihamia 
CHADEMA, ambako alimwagi-
wa matusi, kejeli za kila aina na 
kuonekana mtu asiyekubaliwa.

Waliosalia ndani ya familia 
yake baada ya yeye kujitoa, ndio 
walioongoza kumtukana, kum-
kejeli na kumchafua kwa maji-
na mbalimbali huku wakitweza 
utu wake na baadhi kumtabiria 
kuwa Rais atakayefia Ikulu en-
dapo angechaguliwa.

Wako waliosema alikuwa 
nyuma ya watu waliokuwa 
wakiisumbua CCM, akiwatuma 
na akiwapa fedha ili kuibomoa 
kwa utajiri wake ambaye kwa 
mujibu wa ndugu zake hao, 

hastahili kuwa karibu na masi-
kini kwa kuwa ni tajiri hivyo 
asingeweza kuongoza Watanza-
nia masikini.

Waliokuwa wakimtukana 
na kumbeza Lowassa kip-
indi cha kampeni za mwaka 
2015 akiwania urais kwa tiketi 
ya CHADEMA wakisema ni 
mgonjwa anayejichafua ma-
jukwaani, hivyo  kutofaa kuishi 
Ikulu kutokana   na afya yake, 
ndio waliojitokeza kumlilia 
msibani.

Msiba huu ulikuwa kama fu-
tuhi kwa baadhi ya watu wal-
iojitokeza kula matapishi yao, 
kana kwamba hawakuwa waki-
julikana kimisimamo dhidi ya 
Lowassa na sasa kumonesha 
walikuwa karibu naye muda 
wote kumbe unafiki mtupu.

Ruge Mutahaba (ssa mare-
hemu) alipata kusema, cheza 
na kingine lakini si Mungu na 
Teknolojia. Safari hii teknolojia 
ikaumbua baadhi ya wanasiasa 
hususan wa CCM, waliokuwa 
mahasidi kwa Lowassa na ku-
jitokeza kutaka kufuta makosa 
yao wakati wa msiba.

Ni bahati mbaya sana, kwam-
ba walichokuwa wanakifanya 
kilionekana dhahiri, kwa wal-
iokuwa wanawajua na hata 
Lowassa mwenyewe hakutaka 
jeneza lake lifunuliwe ili wam-
wone na kumbeza akiwa kwe-

nye umauti.
Ingawa sina uhakika, lakini 

inawezekana kabla hajaaga 
dunia, aliita familia yake na 
kuitaka kamwe isifunue jen-
eza lake wakati wa heshima za 
mwisho, akijua kuwa siku hiyo 
mahasimu wake wangekwenda 
kumtazama kwa jicho la kejeli.

Yawezekana Mkuu wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanznaia 
(KKKT), Dk. Alex Malasusa, ali-
kuwa sawa kusema kufunua 
jeneza wakati wa kuaga si la-
zima ila ni hiari, lakini kwa mtu 
kama Lowassa ilikuwapo haja 
ya kufunuliwa ili kila mtu am-
wone kiongozi wake mpendwa 
mara ya mwisho.

Upenzi huo ndio pia ulifanya 
Mwalimu Julius Nyerere akaf-
unuliwa, Benjamin Mkapa akaf-
unuliwa, John Magufuli akaf-
unuliwa na Edward Sokoine 
akafunuliwa, wananchi waka-
ziona sura zao kwa mara ya 
mwisho kwani kuna umuhimu 
na uzito wake.

Lakini kutokana na hayo yali-
yojiri katika maisha ya Lowassa 
ambaye hakutaka kujibu kila 
tuhuma alizosukumiwa, aliona 
ni bora akaonwa na familia 
yake na si kila mtu, kwani ka-
tika msafara ule wa mamba, 
kenge walikuwamo wa kutosha. 
Alale pema peponi Laigwanan 
Edward Ngoyai Lowassa.

sa. Binafsi katika kipindi chote 
hicho, nimekuwa nikimwandi-
ka kwenye kazi mbalimbali za 
kihabari.

Siku zote na dunia nzima, 
habari ni bure, hivyo sisi 
waandishi wa zamani, zaidi ya 
mishahara kwenye kazi zetu, 
tulikuwa tunaandika habari 
bure. Japo  mpaka sasa habari 
bado ni bure,  kuna habari la-
zima utumie gharama kuzipata 
ili uziandike.

Lowassa akiwa Waziri wa 
Maji na Mifugo,   nikapangiwa 
kuzunguka naye kwenye ziara 
ya kutembelea ranchi za taifa. 
Tulilipwa  fedha za kujikimu 
na ofisi lakini wizara ilitoa usa-
firi. Waandishi tukahesabiwa 
tuko wangapi, kwa kawaida 
waandishi huwa hatupangiwi 
gari maalum bali tunabanan-
ishwa katika magari yoyote ya 
kwenye ‘pool’ na muda mwingi 
huwa ni magari mikweche na 
tunakuwa wa mwisho kufika 
kwenye tukio.

Hata hivyo, kwenye ziara 
za Lowassa, waandishi tumet-
engewa gari   maalum na si 
mikweche! Gari  la waandishi 
lilikuwa moja ya magari ya 
mwanzo kwenye msafara na 
si mwisho kama ilivyozoeleka. 
Kila  tunapokwenda tunakuta 

tumeshatafutiwa mahali pa 
kulala hoteli nzuri wanazofikia 
viongozi, hivyo atakapofikia 
yeye ndipo waandishi mtafikia 
na zimelipiwa. 

Kwa hiyo posho uliyopewa 
unakunja na kuiweka kibin-
doni. 

Kama hiyo haitoshi, kila 
jioni unasainishwa bahasha 
nyingine yenye posho nene, 
hivyo kwangu ziara za Lowassa 
ndizo zilizonifungulia  mishiko 
ya waandishi au bahasha za 
waandishi.

Toka wakati huo, Lowassa 
akaagiza kwenye   mikutano, 
semina, warsha, makongama-
no na ziara za viongozi, kama 
mnalipana posho, waandishi 
wa habari nao pia ni binadamu, 
hivyo nao wanastahi kulipwa 
posho.

Hapo  ndipo bahasha rasmi 
za waandishi zikaasisiwa na 
kurasimishwa. Siku hizi kuna 
baadhi ya habari bila kuwaan-
galia waandishi kwa hizi ba-
hasha za posho, hawatoi kitu 
na imefikia hatua baadhi ya 
waandishi kuwa wawazi kama 
tukio halina posho, usinialike!

Pia akiwa kwenye wizara hiyo 
yenye sekta za maji na mifugo, 
kulianzishwa wiki ya maji am-
bayo mwenyewe aliiasisi. 

Waandishi wanaoalikwa 
kushiriki barua zao ziliandik-
wa wajigharimie usafiri, wa-
tarejeshewa fedha zao. Mwa-
liko  ule nikampanga Mhariri 
nipangiwe mimi. 

Siku zilipokaribia nikaulizia 
vipi hii tripu, nikaelezwa ku-
metokea kazi nyingine nyingi 
muhimu zaidi, hivyo sisi TBC 
hatuna mtu wa kamera kwenda 
kuripoti tukio hilo, nikamwam-
bia mhariri mimi nina kamera 
yangu na nitaripoti mwenyewe, 
nikapewa ruhusa.

Hapa si kwamba najidai, 
bali mimi ndiye mwandishi wa 
habari wa kwanza wa Tanzania 
kufanya kitu kinaitwa VJ (Video 
Journalist). 

Vyombo vyote vya habari vi-
natumia watu wawili, mmoja 
ni mwandishi wa habari ni 
mwingine ni mpigapicha. Mimi 
licha ya kuwa ni mwandishi 
wa habari pia nilikuwa ni mpi-
gapicha, hivyo ikitokea upun-
gufu wa wapigapicha, naandika 
habari mwenyewe, napiga pi-
cha mwenyewe.

 Nikifika chumba cha habari 
nafanya kila kitu mwenyewe na 
kuhariri kisha naingia studio 
kuisoma. 

Hivyo Wiki ya Maji nikabeba 
kamera yangu nikasafiri kwa 

gharama zangu. Ilikuwa  Aru-
sha, japo nilitumia usafiri wa 
basi,   kule   nikajiongeza kwa 
kujisajili tuko wawili na tume-
tumia usafiri wa ndege, ili ku-
rudishiwa nauli nene.

Kazi ya kwanza ni kumtafuta 
mtu wa kujifanya ndiye mpi-
gapicha wangu, nikampata 
nikampiga picha na kumsa-
jili kama mpigapicha wa TBC.    
Wakati wa kutia saini posho, si 
wale jamaa wa malipo waka-
omba kila mtu aonyeshe kitam-
bulisho cha ofisi, nikajiuliza 
sasa itakuwaje?,  lakini mambo 
yote yalifanikiwa na posho 
kama ilivyo kwa watu wawili 
ikafanikiwa kutolewa.

Nilirudi ofisi, nikaandika 
habari yangu na kuwatengen-
ezea kipindi. Hivyo ndivyo 
ilivyokuwa kwa safari za Mzee 
Lowassa. 

Nini mengine Lowassa aliya-
fanya? Tukutane wiki ijayo kwa 
sehemu ya pili ya Buriani ya Lo-
wassa  upate kisa jinsi Edward 
Lowassa alivyookoa maisha ya 
Mtanzania mmoja huko Rome, 
Italia. 

Pumzika Lowassa Pumzika, 
Kazi Umekamilisha, Mwendo 
Umeumaliza, Pumzika!

Paskali
255 754 270403
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HABARI PICHANI

MAZIKO YA WAZIRI MKUU MSTAAFU HAYATI 
EDWARD NGOYAI LOWASSA KATIKA PICHA

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na viongozi wengine katika maziko ya Waziri Mkuu mstaafu, Hayati Edward Ngoyai Lowassa, kijijini Ngarash, wilayani Monduli, 

mkoani Arusha jana. PICHA: IKULU

Rais Samia Suluhu Hassan akimfariji mjane wa Hayati Edward Ngoyai Lowassa, Mama 
Regina Lowassa wakati wa maziko. PICHA: GETRUDE MPEZYA 

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Alex Malasusa 
akiweka shada la maua kwenye kaburi la Hayati Edward Ngoyai Lowassa. PICHA: 
GETRUDE MPEZYA 

Sehemu ya waombolezaji waliohudhuria maziko hayo. PICHA: IKULU

Rais Samia Suluhu Hassan akiweka udongo kwenye kaburi la 

Hayati Edward Ngoyai Lowassa. PICHA: IKULU
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PAKA RANGI

W
atoto wawili walikuwa wakigombea mapera, 
mama mmoja alitokea na kuwaamulia na kuwa-
taka kila mmoja kusema tatizo ambalo limewa-

fanya kugombana.
Juma: John ndiye mgomvi alinipora mapera yangu
John: Hapana yeye ndiye mgomvi alichukua mapera 

katika mti aliopanda baba
Juma: Ule mti umejiotea pale msituni, huyu ni mu-

ongo
Mama: Nyinyi wote nawaona mnadanganya ugomvi 

haufai kwa sababu huleta chuki
John: Kweli mama hata mwalimu alisema heri nusu 

shari, kuliko shari kamili

SWALI
Je sukari inayotumika nyumbani inatengenezwa 

kutokana na zao gani?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU msomaji tuend-
elee na vitimbwi ndani 
ya ndoa. Hebu tafakari 
ujumbe huu, na maoni 

pia ushauri wa wadau kuhusu 
jambo hilo. Msomaji wetu mzuri 
ana kilio kifuatacho;-

“Naishi na mke wangu miaka 
10, mke huyu ana roho mbaya 
sana, chake ni chache, changu ni 
chake, hapendi watoto wangu, 
tunapoishi hafiki mtu yoyote 
wa upande wangu awe rafiki au 
ndugu nimefanya anavyotaka, 
nilikuwa dini nyingine kwa sasa 
ni Mkristo lakini haridhiki.

  Nataka nimfanyie ubaya 
apoteze maisha lakini roho 
inakataa, nyumba tumejenga 
wote lakini anajifanya ni ya 
kwake, nifanyeje nyumbani ame-
jaza ndugu zake. Je, dada Flora 
hata unyumba ni shida yuko 
busy na ndugu zake. Pia jua kuwa 
hatuna mtoto na huyu mama 
naomba ushauri wako kabla si-
jaua nikafungwa”.

Mpenzi msomaji, huo ndio 
ujumbe wenyewe. Naam. Ukimu-

ona mtu mzima anatoa macho-
zi, ujue yamemfika makubwa. 
Ujumbe huo niliuweka kwenye 
WhatsAPP yangu na yafuatayo ni 
baadhi ya maoni ya wadau.

Mmoja akasema; “Jamaa mwe-
nye mke mwenye roho mbaya 
achukue uamuzi wa busara na 
mgumu amwache huyu mke na 
achukue watoto wake amwachie 
nyumba na kila kitu ndani achuk-
ue nguo zake na wanae akaanze 
maisha upya kwa maslahi ya wa-
toto wake.

“Akimfanyizia atakamatwa na   
hata kufungwa, wanawe wata-
hangaika zaidi. Akumbuke yeye 
na mkewe siyo ndugu, lakini 
yeye na wanae ni damu moja. 
Kama akianza maisha mapya 
asiishi na mwanamke ambaye 
ana uhusiano naye kimapenzi   
mpaka wanae wawe na umri wa 
kujitegemea labda mama mzazi 
wa wanawe.

“Au ajifunze kuishi naye na 
hayo manyanyaso kwani ndoa 
za siku hizi ili zidumu lazima 
upande mmoja ukubali kunyan-

yasika.” Hivi ndivyo anavyomali-
za ujumbe msomaji huyu.

Mwingine akasema; “Dah! Hali 
inatisha dada Flora ila namshau-
ri asifanye uamuzi wa hivyo isije 
ikawa ndio mwisho wa maisha 
yake.  ‘Ni hivi kama wamefunga 
ndoa, ajaribu kutafuta wazee wa 
pande zote wajadiliane kuhusu 
matatizo yao kupata ufumbuzi 
wa kudumu. Najua haliwezi 
kushindikana. “Nasema tena 
asiamue kuua, amuombe Mungu 
tu maisha yatajakuwa mazuri”.   
Steven Nestory Mugalula, Moro-
goro.

Ujumbe mwingine unasema, 
“ushauri wangu kwa jamaa ni 
kwamba asichukue sheria mkon-
oni bali apeleke malalamiko kwe-
nye vyombo vya sheria”. John Au-
gustine, Mwanza

Msomaji mwingine ujumbe 
wake unasomeka, “ ndugu yangu 
hawa wanawake watatuua, usi-
hofu kabisa wewe mlete mama 
yako au baba yako ukae naye 
hapo atakapoanza kuonyesha 
ubabe wake ndipo patamu pa 

kufika kwa mchungaji na ku-
vunja ndoa, mama   huyo ni 
muuaji. Usihofu kupoteza ny-
umba  maana najua mtagawana 
ila poa tu ili mradi umeachana na 
mtu kama huyo. Alfonce Colman, 
Mbagala, Dar.

Mpenzi msomaji, hizo ni baa-
dhi ya ujumbe uliowasilishwa 
kwenye dawati la safu hii kuhu-
siana na kilio cha msomaji wetu 
mzuri wa   gazeti la Nipashe Ju-
mapili.

Binafsi, naungana na wale 
wanaokubali kuwa hilo ni tatizo 
lakini linahitaji kutatuliwa kwa 
busara bila hasira ili kuepusha 
madhara kama vile kuua na 
kadhalia. Ni kweli kama wal-
ivyosema baadhi ya wasomaji 
kwenye maoni na ushauri wao 
kwamba badala ya kuchukua 
sheria mkononi ni vema ufum-
buzi ukapatikana kwa njia ya ma-
zungumzo.

Mazungumzo hayo yahusishe 
wazee wa pande zote mbili 
pamoja na washenga ili kusiki-
liza chanzo cha tatizo na kufikia 

maamuzi ya busara pasipo kuo-
nea upande wowote. Zipo she-
ria zinazoweza kutoa suluhisho 
kama vile sheria ya ndoa ya mwa-
ka 1971 na pia Sheria ya Mirathi.

  Kwa kuwa ameishi na mke 
huyu muda mrefu, basi ajian-
dae kugawana   walizochuma 
pamoja, kisheria, la asamehe am-
wachie akaanze maisha ya amani 
kwingine.

  Na kama zipo mali alizo-
chuma kabla ya kuoa, ana hiari 
ya kugawana na mama huyu au 
ana hiari ya kutomgawia. Kad-
halika mama huyu kama mali 
anazo kabla ya kuolewa, hizo ni 
zake na halazimiki kugawana na 
mumewe. Ndivyo sheria ya ndoa 
inavyotuambia.

Msomaji wangu, bila shaka 
umewasikia wenzetu hao kupitia 
ujumbe mfupi wa simu. Kama 
nawe una maoni kuhusu suala 
hilo usikawie kunijulisha kupitia 
simu ya safu hii. 

Je, una maoni, Kisa cha ki-
maisha? Tuma ujumbe mfupi 
kupitia 0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mke wangu ana roho mbaya sana, nichukue uamuzi gani?

UKIZOEA vya kunyonga, vya 
kuchinja huviwezi. Aisee!  Acha  tu 
nikwambie ukweli, wivu sina ila 
roho inauma.  

Bi mkubwa eeh! Ukizoea kuishi 
maisha yasiyo yako  ni  ngumu 
sana kuwa na stara. Unajishusha  
hadhi na unakosa ule uhalali wa 
kuonekana mtu aliyestaarabika na 
mwenye ukomavu wa akili.

Sawa! Wewe ni mama mwenye 
nyumba lakini hivi unawataka nini 
wasichana au mabinti waliopanga 
nyumbani kwako? Maana  kila iit-
wapo kesho, visa, chuki na ugomvi 
haviishi.

Una nini lakini? Mara  sitaki 
mpangaji mwenye watoto zaidi 
ya wawili, mgeni akikutembelea 
mwisho siku tatu nataka aondoke. 
Mara wanpangaji mnanijazia choo 
changu. Woii, mara sihitaji wa-
pangaji waliooa.

Hivi unajua kwamba wengi wetu 
tunaishi na wewe hapa kwa akili tu 
na huko mtaani tunajengea nyum-
ba chini. Kwa ufupi ni kwamba tu-
nao uwezo wa kujenga na kumiliki 
mijengo na vyumba vya kupanga 
kama wewe. Upo hapo!

Una matatizo mengi sana wewe 
mama mwenye nyumba. Yaani 

umeamua kupandisha kodi ya 
pango ili kunikomoa nihame kisa 
una wasiwasi na mumeo.

Halima, huo si ustaarabu hata 
kidogo. Usinyanyase  wapangaji, 
wote tungekuwa na nyumba nani 
angepanga?

Halafu kitu kingine, usianzishe 
vita kabla ya kupima gharama, 
kwa vile hata wanasaikolojia wengi 
duniani, wanaamini kwamba ku-
fuata njia ya amani kuna faida zote.

Kufarakana huvuruga aina zote 
za mafanikio, maendeleo na ku-
funga milango yote ya baraka zako. 

Kama ni hofu ya tunda la mumeo 
kuchukuliwa, jitenge na vita ya wa-
pangaji wa kike. Omba busara iku-
tangulie maana wapangaji hao hao 
watamiliki nyumba na kubiringita 
magari ya pesa nyingi ukiwa hapo 
hapo.

Furaha haitibu majeraha lakini 
angalau inawanyima maadui zako 
mahali pa kuanzia, wakati upitapo 
kwenye majaribu. Si ndiyo eeh!

Mara Harrier imepaki mlangoni, 
mara kanunua viwanja karibu 
na makazi yako. Jamani jamani, 
usiombe Mungu akageuza kibao, 
mbona utajuta.

Mtu  wa  aina hii hafai kwenye 

manowari ya kivita kwa sababu 
amekaa kimaslahi zaidi.  Huyu 
mama mwenye nyumba kama 
kusema au kufanya lolote kutampa 
fursa, basi atatenda.

Suala lingine ni kuhusu mikata-
ba kati ya mpangaji na mwenye ny-
umba. Wenye nyumba hujiamulia 
kukatisha mkataba wakati wowote 
bila kujali mpangaji anaathirika 
kiasi gani wala kujali makubaliano 
ya mkataba huo.

Kisheria, mwenye nyumba an-
apokatisha mkataba anatakiwa 
amlipe fidia mpangaji.

Kodi ya pango ni mdudu ambaye 
hunyanyasa wengi hasa wa kipato 
ha chini. Kila anayemiliki nyumba 
katika maeneo ya mijini hasa hasa 
katika majiji,manispaa na miji 
hakika anaitwa Halima mbarikiwa.

Anaitwa Halima mbarikiwa kwa 
sababu nyingi. Kwanza, ardhi ni 
kitu cha thamani, pili, ujenzi ni 
gharama na anayefanikiwa, hakika 
huyo amejikwamua kiuchumi na 
kijamii.

Wamiliki wengi wa nyumba 
wako katika makundi kadhaa, 
kuna wanaoishi katika nyumba 
zao bila kupangisha na wengine 
wanaozikodisha na kujipatia fed-

Chokochoko zako kwa mabinti, umewashtua wajengee chini

Kama ni 
hofu ya 
tunda la 
mumeo ku-
chukuliwa, 
jitenge na 
vita ya wa-
pangaji wa 
kike. Omba 
busara 
ikutangulie 
maana wa-
pangaji hao 
hao watami-
liki nyumba 
na kubiring-
ita magari ya 
pesa nyingi 
ukiwa hapo 
hapo.

wArAKA wA NDANI

ha.
Wenye nyumba wengi wamekuwa 

kama miungu watu. Baadhi yao wame-
jivika kilemba cha utukufu na kutumia 
rasilimali zao kwa unyanyasaji wa hali 
ya juu. Halima wewe una nini lakini?

Best, unajua kwamba sheria zipo, bali 
hazina meno! na kama zina meno basi 
meno hayo si makali.

Kwa mfano, mwaka 1999 Bunge lilipit-
isha sheria mpya kabisa ya ardhi.   Ya 
kwanza ni ile Namba 4 ya mwaka 1999 
na Sheria ya Ardhi ya Vijiji Namba 5 ya 
mwaka 1999. Kabla ya sheria hii iliku-
wapo sheria ya udhibiti wa pango ya 
mwaka 1984 ambayo ilihusika na nyum-
ba za kupanga.

Vilevile, ilijumuisha nyumba za bi-
ashara, kubwa na ndogo, binafsi pamoja 
na nyumba za umma.

Baadaye, mwaka 1992, sheria hiyo 
ikigawanywa na mashiriki ya umma na 
taasisi yakaondolewa kuwa chini ya she-
ria hii.

Chini ya sheria hii kuna baraza la utat-
uzi wa migogoro ya wapangaji na wenye 
nyumba.

•	 Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa  Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini. Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au barua 
pepe: ghandsome79@gmail.com
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ILIKUWA siku ya furaha kwa Dk. Mauma Joseph na 
mkewe Sophia Ndosy baada ya kufunga ndoa katika 
Kanisa la Waadventista Wasabato Nyegezi jijini 
Mwanza, ndoa hiyo ilifungwa Desemba 10, mwaka jana.
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S
WETA la kufuma kwa 
mikono licha ya kuwa 
na mwonekano wa 
kisanaa zaidi, lakini 

moja ya mitindo ya mavazi 
inayopendekeza kutazama.

Kumekuwa na mageuzi 
mapya katika ubunifu wa  
kuyaunda masweta ya aina 
hii na kufanya kila mtu ku-
tamani kuwa nayo.

UTATOKAJE?
Nguo hizi ambazo zinav-

aliwa sana nyakati za baridi, 
hata hivyo utaonekana mjan-
ja ukipigilia kwa mchang-
anyiko wa mavazi mengine 

kama suruali na buti zenye 
visigino virefu.

Hata hivyo, unapovaa 
sweta za kufuma zinakupa 
machaguo mengi ikiwamo 
surualia ya jeans nyembam-
ba.

Upande wa wasichana 
wanaotaka kutoka tofauti, 
mchanganyiko wa sweta na 
siketi fupi itasaidia kureke-
bisha mwonekano wao na 
kuwa wa kisasa zaidi.

Vazi hilo linapendeza zaidi 
kama utavaa viatu vyenye 
visigino virefu  au raba zenye 
muundo wa kisasa.

SWETA LA 

KUFUMA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Umeshakula mkate wa mayai?
MKATE wa mayai unaweza kuupika 

nyumbani na kufurahia mlo na familia 
yako.

Mahitaji
Mayai manne, sukari vijiko viwili na 

nusu, unga wa ngano vijiko sita vya 
chakula, hiliki iliyosagwa nusu kijiko 
cha chai na backing powder nusu kijiko 
cha chai.

Jinsi ya kupika
Chukua bakuli safi, weka ndani yake 

sukari na hiliki, kisha vunja mayai yote 
juu yake.

Changanya mayai, hiliki na sukari, 
kwa kutumia mashine (cake mixer), 
mpaka sukari ivurugike na mayai ya-

pande juu kama povu.
Paka mafuta chombo chako cha 

kuokea mkate na washa jiko lianze ku-
pata moto.

Tia baking powder katika unga wako, 
kisha chukua mwiko na uanze kutia 
unga kidogo kidogo katika mchang-
anyiko wako wa mayai na sukari ume-
kamilika. Hakikisha unaukoroga vizuri 
kila utiapo unga ili kuepusha kuwa na 
madonge.

Mimina mchanganyiko wako katika 
chombo cha kuchomea mkate.

Oka mkate wako ndani ya jiko au ov-
eni kwa muda wa kama dakika 20 ki-
sha utoe na ukipoa utakuwa tayari kwa 
kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

MAISHA
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N
YWELE ni moja ya sehe-
mu ya kiungo muhimu 
katika kuongeza  urem-
bo  kwa wanawake na 

kumuweka utanashati kwa wa-
naume.

Kila mtu ana utashi wa kuona 
anazo nywele nzuri, ndefu na ze-
nye afya.

Hata hivyo, kuna baadhi ya 
watu wana tatizo la nywele ku-
torefuka yaani kudumaa na ku-
sababisha kupoteza sifa ya kuwa 
na mwonekano mzuri.

Leo unaweza kujifunza namna 
ya kutumia matunda na asali 
kurefusha nywele zako

Namna ya kutengeneza

Chukua parachichi kubwa 
moja, asali vijiko vitatu na kiini 
cha yai.

Osha nywele zako kwa sham-
poo na kisha uzikaushe.

Ponda ponda parachichi mpa-
ka lilainike kabisa. Chukua vijiko 
vitatu vya asali na kiini cha yai ki-
sha changanya yote kwa pamoja.

Paka mchanganyiko huo kaa 
nao kwa muda wa dakika 15 kisha 
osha.

Fanya hivyo kwa muda wa 
wiki moja hadi mbili na utaweza 
kuona matokeo mazuri katika ny-
wele yako.

REFUSHA 
NYWELE 
KIASILI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
IMARA wa nyumba ni kuhi-
mili mambo mengi ikiwamo 
changamoto zinazojitokeza 
katika nyakati za mvua, up-

epo mkali pamoja na uzito wowote 
unaoipiga.

Alfred Marko, anajishughulisha 
na masuala ya ujenzi wa nyumba na 
anasema uimara na uzuri wa nyumba 
unategemea vitu vingi.

Kwamba,  kwa nyumba za kawaida, 
uimara wake huanzia kwenye ujenzi 
wa msingi, kuta, paa, nguzo, mihilimi, 
milango, madirisha na dari. Yote  haya 
yanapaswa kuzingatiwa wakati wa 
ujenzi wake.

“Nyumba imara na mwonekano 
mzuri ni alama kwa eneo husika, 
huongeza thamani ya jengo, madhari 
ya jengo iliyowekwa katika uzuri, 
pia huleta hisia na utulivu, furaha 
na uchangamfu kwenye familia na 
mtaa,”anasema Marko.

“Ni muhimu jengo liwe imara na 
uzuri unaoendana na matumizi yake, 
kama ni kwa ajili ya biashara, basi liwe 
lenye mvuto unaovutia hata wateja, 
kama ni kwa ajili ya kuishi familia, 
basi ichangie kuleta amani na furaha 
nyumbani,” anaongeza.

  

Tengeneza 
eneo la 

‘kibenchi’ 
nyumbani

Na Restuta James

WATAALAMU wa mapambo wa-
naeleza kuwa haijalishi eneo lako la 
nyumbani ni kubwa au dogo kiasi gani, 
lakini ukiamua unaweza kujitengenezea 
sehemu ya kupumzika.

Wanaeleza mbinu rahisi na nafuu 
za kuongeza utulivu uwapo nyumbani 
kwako hasa kwa wenye eneo dogo la 
bustani.

Mtaalamu wa mapambo, Gaudensia 
Massawe, anasema mtu mwenye eneo 
dogo anaweza kutumia sehemu ya 
ukuta wa nyumba au fensi kutengeneza 
bustani au mimea dawa/viungo.

Anasema anaweza kutumia maturubai 
maalumu kama yanayotumika kwenye 
eneo la maegesho ya magari nyum-
bani, kuandaa mazingira ya kivuli na 
kutengeneza kibenchi cha mbao tupu 
au mbao na chuma au chuma tupu na 
kukiweka eneo hilo.

“Hapo unaweza kuweka maua ya 
kuning’inia au mimea mahsusi kama 
rosemary na coriander pamoja na maua 
machache ya kupandwa chini,” anaeleza 
Gaudensia.

Anashauri kutengeneza sehemu ya 
kuning’iniza maua yako iwe katika 
mwonekano wa kisasa kwa kuwe-
ka fimbo za chuma ambazo unaweza 
kupaka rangi uipendayo huku akip-
endekeza nyeupe.

“Unaweza pia kutengeneza shelve 
kimtindo kwa kuweka uwezekano wa 
kuweka makopo mawili yasiyo ning’inia 
na mengine yakaning’inia ili kuongeza 
nakshi,” anasema.

Anasema ili kuweka ukisasa na 
uzamani, katika eneo hili, mwenye 
nyumba anaweza kuweka vyungu vya 
kufinyangwa kuliko kuweka makopo ya 
kisasa ya plastiki

Anasema eneo hili unaweza kupanda 
nyasi, kuweka changarawe au koko-
to kulingana na kile unapenda.

DONDOO

Mambo muhimu ujenzi 
wa nyumba imara 

Anashauri kwamba ni vema ny-
umba ikafanyiwa usanifu mzuri na 
bora kuanzia jengo lenywe, mazingira 
ya ndani, madhari ya nje ili yabebe 
maana fulani na kwamba ni muhimu 
kuwa makini na maana hiyo  
unayomwambia mtu kupitia nyumba 
yako.

“Rangi, mpangilio, mpishano, 
kimo, ukubwa, umbile la nyumba 
yako huathiri hisia za mtumiaji. Pia 
niwakumbushe kwamba rangi nyeupe 
kwenye nyumba huleta hisia za usafi, 
utaratibu na amani.

“Kijani huleta hisia za utulivu, uasili. 
Nyekundu huleta hisia za kusisimua, 
shauku, changamfu. Rangi ya waridi 
huleta hisia ya furaha  na ya bluu 

huleta hisia za uasilia na utulivu pia, 
kwa hiyo ni muhimu kufanya chaguo 
sahihi unapopanga au unapoka-
milisha ujenzi wa nyumba ya ndoyo 
yako,” anasema. 

Anashauri kwamba jambo la 
msingi ni kujenga nyumba unayohi-
taji, itakayokidhi mahitaji ya sasa na 
baadaYe, yenye usalama na uimara, 
iliyo katika uzuri wake na kuepuka 
kujenga usiyoihitaji.

Kufahamu aina ya nyumba inayoku-
faa kujenga ni miongoni mwa jambo 
linalosisitizwa na mtaalam huyu kwa 
kuwa ndiye mahali muhimu ambapo 
kila mtu anapatia faraja na kupata 
muda wa kupumzika baada ya shu-
ghuli nyingi za kujitafutia kipato.
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Viongozi 
duniani 
wamlilia 
Navalny
WASHINGTON, MAREKANI

KUFUATIA kifo cha kiongozi wa 
upinzani nchini Russia, Alexei Na-
valny, kilichotokea gerezani kime-
sababisha mamia ya watu katika 
majiji duniani kuingia barabarani 
kuandamana.

Wafuasi wa mwanaharakati 
huyo wa kisiasa mwenye umri wa 
miaka 47, walikusanyika nje ya ba-
lozi za Russia katika majiji makub-
wa ya nchi za Ulaya ikiwamo Lon-
don, Paris, Geneva na New York.

Mjini Berlin, umati mkubwa wa 
watu ulipiga kelele kumlaani Rais 
Vladmiry  Putin wakiomba apele-
kwa mahakama ya kimataifa ya 
jinai ya Thei Hague kama mtu ali-
yesababisha kifo hicho.

Zaidi ya watu 100 walisimama 
mbele ya jengo la makao makuu 
ya Umoja wa Mataifa, mjini Gene-
va na kushikilia  picha za Navalny 
na kuweka maua.

Pia kulikuwa na maandamano 
nchini Russia na picha zilizochap-
ishwa kwenye mitandao ya kijamii 
zilizoonyesha vikundi vya watu 
wakiweka maua kwenye maka-
buri ya muda huko Moscow na 
Saint Petersburg.

Taarifa zilieleza kwamba zaidi 
ya watu 100 wanaripotiwa kuzuili-
wa katika miji mbali nchini humo.

Alexei Navalny ni mmoja wa 
wanasiasa mashuhuri wa upinza-
ni nchini Russia na alifungwa jela 
kutokana na makosa ya kisiasa.

Wakati huohuo, Rais wa Mare-
kani Joe Biden, amemtuhumu Pu-
tin kwamba ndiye anahusika kwa 
kumuua mwanasiasa mpinzani.

Juzi Jeshi la magereza katika 
eneo ambalo Alexei Navalny ali-
kuwa akitumikia kifungo chake 
lilitangaza kifo chake bila kutaja 
chanzo.

“Kilichotokea ni ushahidi 
mwingine wa ukatili wa Putin,” 
alisema Biden.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Uingereza, David Cameron alise-
ma kuwa hakuna mtu anayepaswa 
kuwa na shaka yoyote kwamba 
utawala wa Putin ni mbaya kwa 
kile kilichotokea.

Nchi ya Ufaransa ilisema Nav-
alny alijitolea maisha yake kwa 
kusimama dhidi ya ukandamizaji, 
na Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Norway alisema mamlaka ya Rus-
sia ilihusika katika kifo chake.

Rais wa zamani wa Marekani, 
Barack Obama, amemtaja Nav-
alny kuwa mtetezi asiye na woga 
wa imani yake ambaye alikufa bila 
kuvunjwa moyo na ukatili alioup-
inga.

Obama alisema alipambana na 
ufisadi, alihamasisha mamilioni 
ya watu na kamwe hakutetereka 
katika msisitizo wake wa uhuru 
wa kujieleza, utawala wa sheria, 
na Russia inayowajibika kwa watu 
na sio dikteta.

BBC

Rais Sall akubali kuitisha
uchaguzi mkuu Senegal

Waandamanaji wakiweka maua na mishumaa nje ya ubalozi wa Russia jijini  Zurich nchini Uswiz kuomboleza kifo cha Navalyn jana. 
PICHA: REUTERS

DAKAR, SENEGAL

SIKU mbili baada ya Mahaka-
ma ya Katiba kutengua agizo 
la kuahirishwa kwa uchaguzi 
nchini Senegal, Rais  Macky 
Sall ametangaza kutekeleza 
hukumu hiyo haraka.

Katika taarifa kwa vyombo 

vya habari  ilisema kiongozi 
huyo amejitolea kutekeleza 
bila kuchelewesha mashau-
riano ya kuandaa uchaguzi 
mkuu katika muda muafaka.

Baada ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo raia wa taifa hilo 
walisubiri kujua lini na jinsi 
gani zoezi la upigaji kura uta-

fanyika.
Hata hivyo, kauli ya kiongozi 

huyo imetoa matumaini kwa 
kufanyika uchaguzi huo katika 
muda unaokubalika.

 Taarifa hiyo ilisema kwam-
ba Rais Sall ananuia kutekeleza 
kikamilifu uamuzi wa Baraza 
la Katiba na bila kuchelewa 

atafanya mazungumzo kwa 
ajili ya kuandaa uchaguzi wa 
haraka iwezekanavyo.

Aidha, taarifa hiyo iliongeza 
kwamba Rais Sall amechukua 
maelezo ya uamuzi huo wa  
Baraza la Katiba ambao uko 
ndani ya mfumo wa taratibu 
za kawaida za mamlaka.

Viongozi Afrika waanza mkutano Ethiopia
ADDIS ABABA, ETHIOPIA

VIONGOZI wa nchi mbalim-
bali barani Afrika, wanashiriki 
katika mkusanyiko wa mku-
tano wa Umoja wa Afrika (AU) 
ilioanza jana.

Mkutano huo unafanyika 
katika mji mkuu wa Ethiopia 
wa Addis Ababa, unatarajia ku-
jikita matatizo yanayolikumba 

bara hilo ikiwamo vita, ukosefu 
wa usalama na athari za mab-
adiliko ya tabia nchi.

Aidha, katika mkutano huo 
viongozi hao watajadili suala 
la Elimu masuala mengine 
ikiwemo mgogoro wa Ukanda 
Gaza.

Bara la Afrika linakabiliwa 
na mizozo ya kisiasa kuanzia 
Sudan, Senegal hadi eneo la 

Sahel, hakuna utulivu, huku 
mivutano ya kisiasa imezidi 
kuathiri raia.

Mkutano huo ambao huanza 
na shamra shamra ambazo 
huambatana na vikao vya vion-
gozi wa bara hilo, changamoto 
kubwa ni umaskini miongoni 
mwa raia pamoja na mabadi-
liko ya tabia nchi.

Umoja huo unalalamikiwa 

kutokuwa na meno katika 
kushughulikia matatizo ya Af-
rika.

Karibu miezi miwili baada 
ya mkutano wa mwaka jana, 
Sudan ilitumbukia katika 
mgogoro wa mapigano na  in-
asubiriwa kuangalia iwapo 
mkutano wa mwaka huu uta-
toa suluhisho.

DW

Viongozi wa ujasusi DRC wakamatwa kusaidia M23
GOMA, DRC

MKURUGENZI wa ujasusi wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (ANR) katika mkoa wa 
Kivu Kaskazini, manaibu wake 
wawili na msemaji wa gavana 
wa mkoa huo wamekamatwa 
kwa tuhuma ya kuwasaidia 
waasi wa M23

Watu hao wamekamatwa 
Februari 13 na kupelekwa mji 

mkuu wa Kinshasa, ambako 
wanazuiliwa wakiendelea ku-
chunguzwa. Kurugenzi Kuu ya 
Ujasusi wa Kijeshi inawashutu-
mu viongozi hao kwa kuhusika 
na kusaidia waasi wa M23, un-
aoungwa mkono na Rwanda.

Kulingana na kituo cha Ra-
dio cha OKAP cha nchini DRC, 

kitengo hicho cha jeshi la 
taifa kilichukua hatua hiyo 
baada ya kunasa mawasiliano 

kati ya watuhumiwa na waasi 
wa M23.

Msemaji mpya wa gavana 
wa kijeshi wa mkoa wa Kivu 
Kaskazini, ambaye aliteuliwa 
wiki chache zilizopita, alikuwa 
kada wa chama cha kisiasa cha 
Corneille Nangaa, na alijion-
doa katika chama hicho muda 
mfupi kabla ya uchaguzi.

Alipohojiwa kuhusu suala 
hilo, msemaji wa kijeshi wa Ga-

vana wa Kivu Kaskazini, Luteni 
Kanali Njike Kaiko alisema bila 
kutoa maelezo zaidi kuwa faili 
hili  limefikishwa mahakama-
ni.

Kukamatwa kwa viongozi 
hao kulifanyika wakati mapi-
gano makali yakiendelea kati 
ya jeshi la serikali na waasi wa 
M23, katika maeneo ya Sake na 
Masisi.

RFI
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mpenzi wake ana sura mbaya, 
kweli lakini yanakuhusu nini?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

MAISHA, KIFO CHA EDWARD 
LOWASSA NI FUNZO KWETU

Baada ya kukatwa, 
hakukata tamaa 
alihamia katika 
siasa za upinzani, 
mara hii alitimkia 
CHADEMA, chama 
ambacho kilikuwa 
chini ya mwam-
vuli wa Umoja wa 
Katiba ya Wa-
nanchi (UKAWA), 
umoja usiyokuwa 
rasmi wa baadhi 
ya vyama vya 
siasa vilivyoamua 
kujiunga ambavyo 
mbali na CHADE-
MA ni Chama Cha 
Wananchi (CUF), 
NCCR- Mageuzi na 
National League 
for Democracy 
(NLD).

K
UNA mambo katika mai-
sha hutokea si kwa bahati 
mbaya bali huwa yanaku-
sudiwa kutoa somo. Vi-

levile kuyasema mambo hayo si 
kukusudia kufukua makaburi bali 
kwa ujumla wetu, tupate muda wa 
kutafakari mienendo yetu kwa kuz-
ingatia utamaduni wa Kiafrika hasa 
wa Kitanzania.

Edward Lowassa alikuwa kada wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) wa 
muda mrefu, mbunge wa Monduli 
takriban vipindi vinne na amekuwa 
waziri katika baadhi ya wizara na 
Waziri Mkuu wa tisa wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kati ya 
mwaka 2006 na 2008 alipojiuzulu 
wadhifa huo.

Mwaka 1995 alikuwa miongoni 
mwa wanachama wachache wa 
CCM waliochukua fomu ya kuwania 
urais wa Tanzania lakini kwa bahati 
mbaya hakupata nafasi hiyo.  Ben-
jamin Mkapa, ambaye kwa sasa ni 
marehemu,  ndiye aliyepitishwa na 
chama na hatimaye kuwa Rais wa 
Awamu ya Tatu, akitanguliwa na 
Mwalimu Julius Nyerere na Ali Has-
san Mwinyi. 

Miaka 20 baadaye, Lowassa aka-
jitokeza tena kutangaza nia kupitia 
chama chake lakini kama wasema-
vyo Waswahili, ng’ombe wa masikini 
hazai na akizaa huzaa dume, Lowas-
sa hakufanikiwa kuruka viunzi ndani 
ya chama chake kama ilivyotokea 

mwaka 1995.
Baada ya kukatwa, hakukata 

tamaa alihamia katika siasa za upin-
zani, mara hii alitimkia CHADEMA, 
chama ambacho kilikuwa chini ya 
mwamvuli wa Umoja wa Katiba ya 
Wananchi (UKAWA), umoja usiyoku-
wa rasmi wa baadhi ya vyama vya 
siasa vilivyoamua kujiunga ambavyo 
mbali na CHADEMA ni Chama Cha 
Wananchi (CUF), NCCR- Mageuzi 
na National League for Democracy 
(NLD).

Kitendo cha Lowassa kuhamia 
upinzani hakikuwapendeza wengi 
ndani ya chama chake, lakini vilevile 
baadhi ya watu ndani ya UKAWA. 
Ndani ya UKAWA wako walioamini 
kwamba anakuja tu kama mwana-
chama ili kuongeza nguvu lakini 
baadaye mambo yakabadilika akape-
wa nafasi ya kupeperusha bendera 
ya ukawa kupitia CHADEMA.

Kwanza, kwa mujibu wa sheria, Lo-
wassa hakuwa amevunja sheria yoy-
ote ya nchi, hivyo  aliamua kutumia 
uhuru wake wa kikatiba kufanya ali-
choona ni chema na ni uamuzi mzuri 
kwake. Kampeni kuelekea uchaguzi 
mkuu mwaka 2015 zikaanza, kila 
mtu anaweza kuwa shuhuda umati 
aliokuwa nao Lowassa katika miku-
tano yake, upande wa pili Dk. John 
Mgufuli naye akatisha kweli kweli. 
Kwa hiyo kukatokea mchuano mkub-
wa kati ya wagombea hao wawili.

Jambo la hovyo likaanza kujitokeza 

katikati ya kampeni. Baadhi ya watu 
wakaanza kumshambulia Lowassa 
kwa maneno yanayomhusu yeye bi-
nafsi na hasa la afya yake. Wako  wali-
osema sana, wapo waliomtukana na 
wako walioandika. Pamoja  na ma-
neno yate hayo, Lowassa hakuwahi 
kunukuliwa ama kusikika mahala 
popote akijibu mashambulizi hayo.

Wakati fulani akiwa na waandi-
shi wa habari, akaulizwa kuhusu 
kusemwa sana na hasa kuhusu afya 
yake, alijibu maneno machache sana 
kwamba: “Aliyewapa afya wao, ndiye 
aliyenipa ugonjwa.” Baada  ya hapo 
akaendelea na kampeni. 

Tofauti na baadhi ya wanasiasa 
wengi, Lowassa akiwa CHADEMA, 
hakuwahi kusikika akikisema vibaya 
chama chake cha zamani (CCM) 
na hata aliporejea CCM hakuisema 
vibaya CHADEMA. Aliwashukuru  
viongozi wake na wanachama kwa 
ujumla na mpaka  Rais Magufuli 
alikiri kwamba Lowassa ni mtu wa 
aina yake.

Kifo chake kimekuwa funzo 
kwetu kwa sababu baadhi ya wale 
walioonekana kumsema kwamba 
walikuwa na afya njema, walishatan-
gulia mbele ya haki, mmoja baada ya 
kuandika gazetini nilimpigia simu 
kumuuliza kulikoni? Na sasa Lowas-
sa amekuwa kama mtu wa mwisho 
kwao. Hapa  tuna jambo la kujifunza 
kwamba, afya ya mtu ni Mwenyezi 
Mungu ndiye anayeweza kuamua 

nani aanze na nani abaki.
Haya lazima tuyaseme hata kama 

ni magumu ili yatusaidie huko mbele 
tukizingatia kwamba mwaka huu 
tuna uchaguzi wa serikali za mitaa 
na mwaka kesho tuna uchaguzi 
mkuu. Hatutarajii  kusikia kuzun-
gumza watu badala ya hoja. Tunata-
ka  kusikia ukiwa kiongozi utashiriki-
anaje na wananchi katika kutatua 
changamoto za maendeleo. 

Najua sasa hivi kuna watu wana-
jipanga kuchafua wengine kwenye 
majukwaa lakini sidhani  kama ni 
aina ya siasa ambazo Watanzania wa-
nazihitaji. Wako watakaotumia jinsia 
na mengine lakini ndugu zangu tu-
jifunze kilichotokea mwaka 2015. 
Vilevile ni muhimu kuwa na akiba 
ya maneno hasa wanasiasa vijana. 
Tusirithi  maadui wa watu wengine 
tukacheza ngoma tusiyoijua.

Nayasema  haya kwa nia njema ka-
bisa, maana nimesikia kila mtu akim-
wongelea vizuri Lowassa, safi lakini 
uzuri wa mtu usiwe tu anapofariki 
dunia. Kama  ni kweli tunamaanisha, 
tusingelisikia yote yale tuliyoyasikia 
majukwaani, vinginevyo tuamini 
kwamba mengi yalikuwa ya kutun-
ga, jambo ambalo pia si jema. Tuwe 
na siasa halisi na Mwenyezi Mungu 
atatutasidia kuijenga nchi yetu kwa 
pamoja.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

M
UME wake mfupi. Ni 
kweli lakini yanakuhu-
su nini? “Ana mak-
engeza.” Ndiyo la-

kini mwenyewe amempenda hivyo 
hivyo. “Mbona Rehema kaenda ku-
chukua mwanamume mweusi vile?” 
Ndiye huyo aliyemchagua.

Ndani ya jamii kuna baadhi ya 
watu ambao kazi yao ni kujadili mai-
sha ya watu. Kuna waliojipambanua, 
wao wanadili na mambo ya mapenzi 
ya watu tu.

Achana na wale ambao wanajadili 
maisha ya kila siku, ameamkaje, 
amekulaje, ana pesa, hana, amem-
kopa nani na vitu vingine vinavyofa-
nana na hivyo. Sasa hao ninaosema 
mimi leo ni waliojikita kwenye um-
bea, upande wa mapenzi. Wanataka 
kujua fulani mpenzi wake nani.

Wakishajua wanafuatilia kuona 
likoje, na wakishaona halina mvuto 
lipo lipo tu, basi wenyewe watafura-
hi, watacheza na wapenzi hao wata-
baki kuwa simulizi tu mitaani.

Tatizo linakuja pale ambapo penzi 
litaota maua na kuchanua, yaka-
nukia, penzi likawa na mvuto kama 
maua yaliyotiwa mbolea, lenye mvu-
to, litaanza kuwauma mioyoni.

Ndani ya jamii ukiona penzi lako 
halizungumzwi, haliwekewi zeng-
we, halina misukosuko, badala yake 
watu wanachekelea tu, ujue kuna 
sehemu mnakosea. Wanaliona la 

kawaida tu, halina mvuto.
Lakini ukiona msukosuko, mara 

mpenzi wako kapelekewa maneno 
kuwa, ‘mwanaume gani yule hana 
pesa, ana wanawake kibao hapa 
mtaani, ulipendea nini yule?’ Ujue 
lishikilie sana hilo penzi, kuna watu 
linawakera, linauma.

Mara nyingi akinadada huwa na 
hasira za haraka, wao wakiambiwa 
maneno huwa ni rahisi sana kuamini 
bila kujua kuwa wanataka kupepe-
rushiwa ndege wao.

Mwanaume naye anaweza kupele-
kewa zengwe kuwa mpenzi wake 
ameshatembea na wanaume wengi 
pale mtaani.

“Achana naye, kuna wanawake 
wengi sana tena wastaarabu lakini 
siyo yule, unamjua vizuri yule ana 
matatizo sana.”

Mambo kama hayo mara nyingi 
huwachanganya sana wapenzi am-
bao hawana msimamo. Wao wa-
nasikiliza zaidi yanayosemwa na 
watu kuliko wanayosemezana wap-
enzi wenyewe kwa wenyewe.

Mara nyingi wapenzi huanza ku-
tamkiana kupendana wakiwa wawili 
tu. Na kama wakitaka mapenzi yao 
yadumu wasikilizane wao wenyewe 
tu. Wakati wanapendana hao watu 
hawakuwepo, kwa nini sasa wawe 
walimu wa mapenzi ya watu?

Inakuwaje hujui historia ya 
mpenzi wako na wala hakuna mtu 
anayekuletea, lakini ikishaonekana 

mmeingia kwenye mahusiano watu 
ndiyo wanaanza kuleta mafaili? Tena 
yake mabaya. Afadhali wangekuwa 
wanaleta ya aina zote mbili, uzuri 
wa mtu huyo na ubaya wake. Badala 
yake unaletewa mabaya kiasi kwam-
ba kama mmoja atakuwa anaamini 
atagundua kuwa amejitosa kwenye 
moto wa jehanam na si kupenda mtu 
wa maisha yake.

Yametokea mengi sana kama haya 
kwenye jamii. Watu wamepoteza 
wapenzi wao. Wamelizwa wakalia 
hadi machozi yakakauka.

Kibaya zaidi baada ya kuamini, 
baadaye wakaja kugundua kuwa 
walidanganywa na si walivyoam-
inishwa. Kurudi tena haiwezekani 
kwani wapenzi wao wanakuwa 
wameshapata wengine. Inabaki kilio 
na kusaga meno.

Bendi ya Amboni Jazz, mwaka 
1974 ilirekodi kibao walichokiita 
‘Wajifanya Wajua’, lakini kikaja kuwa 
maarufu kwa jina la ‘Kidomidomi.’

Maudhui ni kwamba jamaa mmoja 
ambaye amefanyiwa kitendo hicho, 
amemfuata laivu dada aliyetekeleza 
mpango wa kuwaachanisha na 
mpenzi wake, akampasha ukweli.

“Wewe wajifanya wajue we dada, 
unakuwa mwalimu ooo wa wapenzi 
wa watu, mimi nakukanya, usiwe ki-
domidomi, utakuja aadhirika ulim-
wenguni humu.

Usipende kashifu watu kwa wap-
enzi wao, utakuja adhirika dada ooo 

mitaani ooo, huko siko kujenga dada, 
ni kubomoa. Mimi sikushauri kitu we 
mama endelea.”

Jamaa mwingine naye akapigwa 
zengwe mpaka mpenzi wake akawa 
haeleweki. Sasa kazi imempata ya 
kumbembeleza na kumwambia 
aachane na watu fitina watakuja ku-
haribu mapenzi yao.

Hii inapatikana kwenye kibao ki-
itwacho ‘Kiwele’ cha Tancut Almasi 
Orchestra, mwanzoni mwa miaka ya 
1980.

“Kiwele mimi ni wako wa maisha 
mama maneno ya watu yasikusum-
bue mama. Ukifuata ya watu tuta-
kosana bure, tutaharibu ndoa yetu 
Kiwele.

Kiwele heee Kiwele eee, uwe mwan-
galifu na wambea, Kiwele heee Kiwele 
eee, jiepushe na watu fitina.

Tumependana wawili mimi we, 
Mola mwenyewe atutenganishe eee, 
tuliza moyo moyo Kiwele mama.

Wamekueleza, eti sina pesa, wame-
kueleza, eti sina sura, wamekueleza 
ooo, mume gani huyo, mapenzi haya-
jali pesa ooo mama, mapenzi hayajali 
sura ooo Kiwele, mapenzi hayana ma-
cho, Kiwele mama ee.”

Fitina ni mbaya sana, hasa kufitini-
sha mapenzi ya watu. Waacheni watu 
walale. Inawezekana ni kweli mtu ni 
mfupi, mweusi, ana makengeza, la-
kini yanakuhusu nini?

Tuma meseji 0716 350534

Lakini ukiona 
msukosuko, mara 
mpenzi wako ka-
pelekewa maneno 
kuwa, ‘mwanaume 
gani yule hana 
pesa, ana wa-
nawake kibao 
hapa mtaani, uli-
pendea nini yule?’ 
Ujue lishikilie sana 
hilo penzi, kuna 
watu linawakera, 
linauma.
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ipofika karibu Havijawa alimrukia 
ili amuangushe chini na kuamza 
kumfumua. Kwa kasi isiyotegeme-
wa, Sauda alimkwepa. Mzima 
mzima havijana walikwenda kuji-
bamiza kwenye mlango. Akaanguka 
chini na kuugulia maumivu makali.

Wakati huo huo, wasichana 
wanne majirani ambao walikuwa 
wanasikia ugomvi huo na waliku-
wa wanachungulia na kukaa tayari 
kwa lolote litakalotokea, wakafika 
ghafla. Ilikuwa kama waliambiza-
na, wawili walimkamata Sauda na 
wawili walikwenda kumnyanyua na 
kumkamata Havijawa.

“Mnapigania nini jamani mtu na 
wifi yake?” Akauliza mmoja ambaye 
alikuwa amemshika Sauda.

“Sijampiga mimi, kajibamiza 
mwenyewe kwenye mlango. Yeye 
ndiye aliyetaka kunipiga.” Sauda 
akajitetea. “Niachieni, niachieni 
nimuonyeshe huyu mpumbavu 
mkubwa. Na umeyakanyaga wewe, 
nisikutana na wewe nje, subuleni 
au mahali popote, nakufumua hala-
fu ukashtaki polisi.” Havijawa alip-
ayuka kwa sauti kubwa akionyesha 
ameumizwa na tukio hilo ambalo 
hakutegemea.

“Labda ukashtaki wewe, mimi 
kukupiga naweza ila sitaki tu. Na-
kuheshimu kwa pua.”

“Ahaa kumbe unajiweza eee, tupi-
gane sasa, waambie wakuachie hao 
tuwekewe mtu kati.” Havijana akazi-
di kuchachamaa huku akirukaruka, 
akitaka waliomshika wamuachie ili 
akapambane na wifi yake.

“Na wewe waaambie wakuachie 
uone!” Akajibu Sauda kwa kujiami-
ni. “Hivi wewe unajiamini nini?”

“Kwani wewe unachoamini nini 
ambacho mimi sina?” Sauda akam-

jibu tena.
Waliowakamata waliwakamata 

mwili na mikono ili wasisogeleane, 
lakini hawakuwaziba midomo, 
hivyo vita ikawa ya mdomo badala 
ya mwili.

*************************************
Alikuwa tayari ameshakusanya 

nguo zake tayari kwa kuondoka. 
Mabegi mawili makubwa yalitosha 
kabisa kukusanya nguo zake zote 
zilizokuwa ndani.

Akaoga, akavaa nguo za sa-
fari. Akachukua na kibegi chake 
kidogo ambacho akinamama 
hukining’iniza begani.

Akakaa kwenye kochi kumsubiri 
mumewe. Alisubiri ili amuge. Aon-
doke kwao. Amechoshwa na visa 
vya wifi yake. Siku hiyo mumewe al-
ichelewa. Hakujali. Alikuwa na kazi 
maalum. Ya kumkomesha wifi yake.

Geti lililogongwa na akatoka 
mwenyewe kwenda kulifungua. Ni 
yule yule aliyemsubiri. Mumewe 
Kassim. Akashtuka kuona jioni ile, 
saa 12:00 hivi mkewe amevaa nguo 
za safari. “Anakwenda wapi?” Aka-
jiuliza. Alipomtazama sana usoni 
hakuona ile nuru yake ya kawaida. 
Akajua tayari kimenuka. Hakutaka 
kuuliza chochote pale nje. Akasu-
biri akiingia ndani. Mabegi mawili 
makubwa, moja likiwa kitandani 
na lingine juu ya kapeti yalimtisha. 
“Vipi mke wangu, mbona hivi?” 
Akauliza.

“Ndiyo vivyo unavyoona. Naon-
doka!” “Unaondoka? Kwani kume-
tokea nini?” “Unasikia mume wan-
gu, bora mimi niondoke kuliko siku 
ukirudi ukute maiti hapa!”

“Kwani kumetokea nini?”
“Kama si majirani basi leo unge-

kuta maiti moja, au mbili yangu na 

M
LANGO ulifunguliwa kwa 
nguvu kiasi cha kumtisha 
mpaka Havijawa mwe-
nyewe.

“Unasemaje wewe!?” Ilikuwa sauti 
kavu ya Sauda iliyochanganyikana 
na hasira.

Havijawa alilitambua hilo, 
akashangaa kuona kama wifi yake 
leo na yeye ameamka kisharishari.

“Unasemaje hiyo vipi? Unaniti-
sha?”

“Siyo nakutisha, huyo kaka yako 
hataki mimi nimpikie chai alfajiri. 
Mimi nilikuwa tayari kufanya hivyo, 
lakini mwenyewe akaniambia ofisini 
kwake wanakunywa chai, kwa hiyo 
hapendi kunisumbua mkewe kua-
mka asubuhi asubuhi, akakataa hata 
kumpikia usiku na kumuwekea kwe-
nye chupa ili alfajiri aamke. Kama 
mimi naongopa njoo umuulize 
mwenyewe. Sitaki mimi kunisingizia 
uongo.”

“Haya na kuzaa nako, maana mwa-
ka unakatika huu hatuoni hata hamu 
ya kula embe mbichi!”

Hii ndiyo siku ambayo Sauda aliku-
wa akiisubiri kwa hamu. Alitaka kuu-
fanyia kazi ushauri wa shoga yake 
Paulina na shoga ya huyo huyo wifi 
yake ambaye hakupenda tabia ya 
rafiki yake kumsumbua, kumsema 
na kumbugudhi mke wa kaka yake. 
“Hivi wewe mwanamke, kipi amba-
cho mimi haswa nimekukosea?”

Uulizaji ule na jinsi alivyokuwa 
siku hiyo ilionekana kabisa kuna 
kitu amedhamiria. Hata hivyo kwake 
haikuwa tatizo. “Ahaa hukijui eeee.” 
Sauda akabaki anamtazama kwa 
kumkata jicho kali wifi yake. Havija-
na kama kawaida yake naye ni jeuri, 
hakujali hilo.

“Umenikosea mimi na kaka yan-
gu.” Akaendelea kujibu.

“Hivi uchafu, uvivu, utasa wewe 
vyote unaona sawa hivyo?”

“Unajua wifi mimi nimechoka, 
ndoa yangu ilikuwa safi wakati wewe 
hujaja, lakini ulipogusa tu nyumba 
hii sina amani na ndoa yangu, kwa 
nini hivi? Sauda naye akarudisha 
swali. “Umechoka eee, umenichoka 
mimi, umemchoka kaka yangu, au 
umechoka kukaa hapa? “Kama ume-
choka amua tu.”

“Nimekuchoka wewe na visa vya-
ko.” “Unasemaje wewe?” Tayari Havi-
jawa alikuwa amefura kwa hasira. 
Akamsogelea ili kwenda ana kumpga 
ngumi, kibao, au kumvamia.

Sauda ambaye alikuwa tayari kwa 
lolote siku hiyo alijua hilo. Alijifanya 
kama amesimama tu anamsubiri. Al-

Wakati huo 
huo, wasi-
chana wanne 
majirani am-
bao walikuwa 
wanasikia 
ugomvi huo 
na walikuwa 
wanachun-
gulia na 
kukaa tayari 
kwa lolote 
litakalotokea, 
wakafika 
ghafla.
Ilikuwa kama 
waliambizana, 
wawili walim-
kamata Sauda 
na wawili 
walikwenda 
kumnyanyua 
na kumkama-
ta Havijawa.

Wifi Kichefuchefu - 11

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa 
huu unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

dada yako! Au basi kama siyo hivyo, 
mmoja yupo hospitali, mwingine 
polisi, au wote wawili hospitali!”

“Mmepigana?”
“Nasema hivi, alitaka kunipiga, 

nimemkwepa, akajigonga kwenye 
mlango wetu huu. Ana bahati nili-
taka nimmalize hapa hapa dada 
yako. Haiwezekani anitukane mimi 
na ukoo wangu, yaani sisi kwetu 
masikini! Ukweli imeniuma sana 
na kwa hiyo ninachokwambia, 
naenda kwa dada yangu, nalala ke-
sho asubuhi kwetu, Kondoa.”

“Unaenda Kondoa!?” Kassim 
akashangaa na kushtuka kwa 
wakati mmoja. “Sasa kwetu wapi? 
Ulipokuja kukunja goti na kunioa 
ni wapi? Akaulizwa na mkewe. 
Wakati akikuna kichwa nini afanye, 
sauti ya mkewe ikarindima tena 
masikioni mwake. “Sasa ndiyo 
utaamua, nani akae hapa, mimi 
au dada yako. Nakwenda kwetu, 
nitarudi pale nitakapohakikisha 
kuwa dada yako hayupo tena 
hapa.”

Ukweli ni kwamba Sauda ha-
kutaka kuondoka. Ulikuwa ni 
mpango tu ambayo ameutengen-
eza mwenyewe ili kumpa shinikizo 
mumewe. Alijua akifanya hivyo 
mumewe atapagawa na kuchukua 
hatua. Ni kwa sababu anampenda.

Sauti za shoga yake Paulina na 
shoga wa wifi yake Fatuma wal-
ishamwambia apiganie ndoa yake. 
Asiikimbie kwa sababu ya wifi 
yake. Sasa alikuwa ameshapanga 
plani yake. Alijua sasa mumewe, 
ama yoyote yule mwenye mapenzi 
mema na yeye anaweza akaamua 
hili vizuri ili aishi vyema katika 
ndoa. 

Kassim kwa jinsi alivyoona tu ali-
kuwa mkewe yupo njia moja kuon-
doka. Alivyomkuta na mabegi yake 
aliona kabisa kuwa atamkosa mke. 
Na yeye pia aliwahi kuambiwa na 
rafiki ya mkewe asuke au anyoe, la 
sivyo atamkosa mke.

“Wewe mwanamume ukilemaa 
nakwambia mke huna. Ipo siku 
ataondoka na kukuacha na dada 
yako mbaki mnatumbuliana ma-
cho. Havijawa ni shoga yangu, la-
kini kwa alichomfanyia yule dada 
sijakipenda. Lazima uongee na 
dada yako au ufanye kitu ambacho 
kitamaliza hili tatizo, vinginevyo 
jiandae kumkosa mke. Mimi siwezi 
kukupa ushauri wa kumkandam-
iza mkeo, au dada yako. Uamuzi 
unao mwenyewe kaka kusuka au 
kunyoa.” Maneno aliyoambiwa na 
Fatuma, shoga ya dada yake yali-
jirudia tena kichwani mwake.
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Rema kutumbuiza 
tuzo za bRit

M
WANAMUZIKI maarufu ku-
toka Nigeria,Divine Ikubor, 
maarufu kama Rema, amech-
aguliwa kuwa miongoni mwa 

wasanii watakaotumbuiza katika tuzo za 
BRIT zinazotolewa nchini Uingereza.

Waandalizi wa tuzo hizo maarufu 
nchini humo walitangaza kupitia 
ukurasa wao wa mtandao wa kijamii 
Alhamisi asubuhi kuwa Rema 

atatumbuiza kwenye sherehe hizo.
Rema kupitia ukurasa wake wa 

Instagram alithibitisha kwa kuandika 
kwamba atakuwepo katika tuzo hizo za 
BRIT zitakazotolewa Machi 2, 2024.

Mwanamuziki huyo atakuwa msanii 
wa pili wa Nigeria kutumbuiza katika 
tuzo hizo, wa kwanza alikuwa Burna Boy 
aliyetumbuiza 2018.

Kanye West presha 
tupu mtandaoni

ALBAMU mpya ya rapa maarufu 
wa Marekani, Kanye West, imeingia 
katika utata baada ya kuondolewa 
katika majukwaa ya kuuza muziki 
kimtandao.

Muda mfupi baada ya kuachilia 
albamu hiyo inayoitwa “Vultures 
1,” aliyoshirikiana na mwanamuziki 
Ty Dolla Sign, iliondolewa kwenye 
mtandao wa Apple Music na iTunes 

Alhamisi alasiri na kubakisha nyimbo 
chache pekee.

Wakati mashabiki wa mwanamuziki 
huyo wakiwa katika taharuki, muda 
mfupi  albamu hiyo ilirejea kwenye 
majukwaa hayo ikiwa na jina la 
msambazaji mpya Label Engine, 
badala ya ile ya awali  FUGA ambayo 
ilisema imejiondoa kufanya kazi na 
msanii huyo.
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amemsifu, 
Xabi Alonso, ambaye ni 
mmoja wa walio mstari 
wa mbele kuchukua nafasi 

yake katika klabu ya Liverpool, 
akisema ni kocha “bora” wa 
makocha wa kizazi kipya.

Tangu Klopp alipotangaza 
mwezi uliopita atajiuzulu 
kuifundisha Liverpool 
mwishoni mwa msimu huu, 
Alonso, kiungo wa zamani 
wa Anfield kati ya mwaka 
2004 na 2009, ametazamwa 
kama mgombea anayeongoza 
kuchukua nafasi yake.

Raia huyo wa Hispania 
mwenye umri wa miaka 42 
ameiongoza Bayer Leverkusen 
kufikisha pointi tano kileleni 
katika Ligi Kuu Ujerumani 
(Bundesliga), na timu hiyo 
imebakisha mchezo mmoja 
kufikia rekodi ya muda wote 
ya Bayern Munich ya michezo 
32 bila kupoteza katika 
mashindano yote.

“Xabi anafanya kazi 
nzuri sana,” alisema  
Klopp akiviambia vyombo vya 
habari. 

“Hiyo ni huru kabisa ya 
ripoti zinazomhusisha Alonso 
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ZiSiKupite

na Liverpool. Kama ungeniuliza wiki 
nane zilizopita kuhusu Xabi Alonso, 
ningeenda: ‘Oh Mungu wangu.’
“Kama unamtaka Carlo An
celotti, Jose Mourinho na 

Pep Guardiola, labda mimi
 sitaweza kufanya hivyo 

kwa miaka 20 ijayo. Sawa,
 labda Mourinho atafanya. 
Kizazi kijacho tayari kipo
 hapo na naweza kusema 
Xabi ndiye mashuhuri ka

tika idara hiyo.”

Alonso, ambaye alishinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Kombe la FA 
wakati alipokuwa Liverpool, yuko 
katika kazi yake ya kwanza ya ukocha 
mkuu baada ya kuinoa Leverkusen 
kuanzia Oktoba, mwaka  2022.

“Mchezaji wa zamani wa kiwango 
cha dunia, kutoka familia ya ukocha 
pia ambayo inasaidia kidogo, alikuwa 
kama kocha tayari alipokuwa 
akicheza,” aliongeza Klopp.

“Soka analocheza, timu 
anazoanzisha, uhamisho aliofanya, 
ni wa kipekee kabisa. Nilicheza kwa 
muda mrefu kwenye Bundesliga na 
inavutia sana. Sio tu hesabu ya pointi 
bali na jinsi wanavyocheza.

“Leverkusen ina nafasi nzuri sana ya 
kushinda kombe. Unapotazama Ligi 
ya Europa, Leverkusen ni mojawapo 
ya wanaopewa nafasi kubwa zaidi 
kwa hivyo inaweza kuwa msimu kwa 
Leverkusen.”

Wakati Klopp alisisitiza alipoamua 
kumalizia kukaa kwake kwa miaka 
nane Anfield hatakuwa na mchango 
wowote katika kuchagua mrithi wake, 
uidhinishaji wa Mjerumani huyo kwa 
shauku hauwezi kudhuru matarajio ya 
Alonso.

Alipoulizwa juu ya uwezekano wa 
kuwa kocha wa Liverpool baada ya 
tangazo la Klopp mnamo Januari, 
mwaka huu Alonso alisisitiza alikuwa 
akizingatia Leverkusen lakini 
akaongeza “nini kitatokea baadaye, 
sijui.”

Klopp: Alonso KochA 
borA wA KizAzi KipyA

    Kiungo huyo wa zamani 
wa Liverpool anaongoza 
kwenye orodha ya...

cheLSea YamKOmaLia tONeY
CHELSEA inavutiwa na mshambuliaji wa 

Brentford na England, Ivan Toney, mwenye 
umri wa miaka 27, na fowadi wa Brighton na 
Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson (19), kwa 
sababu chaguo lao la kwanza, mshambuliaji wa 
Napoli na Nigeria, Victor Osimhen (25), anasak-
wa na Paris St-Germain. (Standard)

mrithi Wa mbappe aSaKWa
PARIS St-Germain inamtaka mshambuliaji 

wa Inter Milan na Argentina, Lautaro Martinez 
mwenye umri wa miaka 26, nyota wa AC Milan 
na mshambuliaji wa Ureno, Rafael Leao (24) ili 
kuchukua nafasi ya mshambuliaji wa Ufaransa, 
Kylian Mbappe (25), ambaye anaondoka katika 
klabu hiyo mwishoni mwa msimu. (La Gazzetta 
dello Sport)

GuimaraeS aNuKia pSG
PSG pia wanataka kuziba pengo la kuondoka 

kwa Kylian Mbappe kwa kuwasajili kiungo wa 
kati wa Newcastle United na Brazil, Bruno Gui-
maraes mwenye umri wa miaka 26, na kiungo 
wa kati wa Manchester City na Ureno, Bernardo 
Silva (29). (L’Equipe)

GraY ataJWa LiVerpOOL
LIVEROOL wameonyesha nia ya kumsajili 

kiungo wa kati wa Leeds United na kiungo wa 
timu ya England ya vijana walio chini ya umri 
wa miaka 20, Archie Gray, huku Leeds United 
wakiwa na uwezekano wa kumuuza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 17 ikiwa hawata-
panda daraja hadi Ligi Kuu. (Football Insider)

NetO KuWeKa reKODi WOLVeS
MCHEZAJI anayelengwa na Arsenal, Pedro 

Neto, anaweza kugharimu zaidi ya pauni milioni 
60, huku Wolves wakishikilia ada ya rekodi ya 
klabu kwa mshambuliaji wao wa Ureno mwe-
nye umri wa miaka 23, ambaye pia anaizivutia 
Tottenham Hotspur na Liverpool. (Standard)

maia aitamaNi epL 
KIUNGO wa kati wa Sao Paulo, Mbrazil Pablo 

Maia, mwenye umri wa miaka 22, ana shauku 
ya kutaka kuhamia katika Ligi Kuu England, 
huku Arsenal, West Ham na Fulham zikitajwa 
kumwania. (Mail)

SuareZ KuStaaFia miami
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Liverpool na 

Uruguay, Luis Suarez mwenye umri wa miaka 
37, amesema klabu ya Ligi Kuu Soka ya Mare-
kani ya Inter Miami itakuwa timu yake ya 
mwisho katika maisha yake ya soka. (AS)

cLarKe NJia mOJa
MSHAMBULIAJI wa Sunderland, Jack Clarke, 

mwenye umri wa miaka 23 anaweza kuondoka 
msimu ujao kwa mujibu wa wakala wa mchezaji 
huyo, baada ya klabu hiyo ya Championship ku-
kataa ombi la Lazio ya Serie A dirisha la usajili 
la Januari. (Sunderland Echo)

LLOreNte aKaribia rOma
AS Roma inataka kumsajili mlinzi wa Leeds 

United na Hispania, Diego Llorente mwenye 
umri wa miaka 30, kwa mkataba wa kudumu 
baada ya kuonyesha kiwango kizuri alipokuwa 
kwa mkopo katika timu hiyo inayoshiriki Serie 
A. (Yorkshire Evening Post)

aNDerSON Kutua WeSt ham

JUVENTUS wamekutana na winga wa zamani 
wa West Ham, Felipe Anderson, huku Mbrazil 
mwenye umri wa miaka 30 akimaliza mkataba 
katika klabu ya sasa ya Lazio msimu huu wa 
joto. (La Gazzetta dello Sport)
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Arteta: Siwazuii makocha kuondoka
LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta 
amesisitiza hatamzuia msaid-
izi wake yoyote kuchukua 
kazi ya ukocha sehemu 
nyingine, huku Norwich 
City ikimtaka Carlos 
Cuesta, kuinoa timu 
hiyo.

Vyanzo vimeiam-
bia ESPN Norwich 
w a m e m t a m b u a 
Cuesta kama mbada-
la wa kocha wa sasa, 
David Wagner, ambaye 
yuko chini ya shinikizo 
kubwa klabuni hapo.

Hakuna uwezekano wa 
Norwich kufanya mabadiliko 
ya mara moja lakini wanafikiria kuta-
futa mbadala wake kabla ya mwisho wa 
msimu au msimu huu wa joto, huku Cues-

ta mwenye umri wa miaka 28, akijijengea 
sifa ya kuwa mmoja wa makocha wakuu 

wa soka tangu ajiunge na Ar-
senal kutoka Juventus 

mwaka 2020.
Ben Knapper ta-

yari ameondoka 
Arsenal na kue-
lekea Norwich 
na, katika na-
fasi yake kama 
mkurugenzi 
wa michezo 
wa klabu hiyo, 

a n a a m i n i k a 
kuwa ndiye 

a n ay e c h o c h e a 
nia yao ya kutaka 

kumchukua Cuesta. 
Bado haijawa wazi 

kama Cuesta atakubali kazi 
hiyo ikiwa angepewa.

Alipoulizwa kama atamzuia iwapo 

ataomba kuondoka, Arteta alisema Iju-
maa: “Ikiwa ndiyo. Huwezi kufanya hivyo. 
Sitafanya hivyo, hapana.

“Pamoja na wafanyakazi pia, kila mtu 
anahitaji kuhisi kuna njia, kuna mpango 
wa maendeleo kwa kila mtu. Watu hawat-
aki kufanya kitu kimoja kwa miaka mi-
tatu, minne, mitano. Ni njia ya kuhamasi-
sha watu wengine halafu uchunguze kwa 
sababu hujui kikomo cha mtu isipokuwa 
unamuweka wazi kwa mambo fulani.

“Nadhani udadisi ni sifa muhimu sana 
ambayo tunayo ndani ya wafanyikazi 
wetu wachanga na ambayo inawasukuma 
wengine.

“Sote tunahitaji nafasi. Nilipata nafasi 
wakati sikuwa na uzoefu wa kufundisha, 
kwanza Man City na hapa. Ninashukuru 
sana kwa hilo.

“Ni jukumu langu kutoa, unapoona vip-
aji, unapoona kiwango hicho cha shauku 
na shauku kuwapa nafasi pia kuonesha 
kile wanachoweza kutoa.”

LONDON, England

JOSE Mourinho anaami-
ni Manchester City ndio 
washindani wakuu wa taji la 
Ligi ya mabingwa Ulaya na Ligi 
Kuu England msimu huu, lakini 
anatarajia Real Madrid itaoa 
ushindani mkubwa kwa taji la 
Ulaya.

City hatimaye walitwaa 
Kombe la Ulaya msimu uliopita, 
na kushinda mataji matatu na 
kumaliza msimu bora kabisa 
katika historia ya klabu hiyo.

Kikosi cha Pep Guardiola 
kinapigiwa upatu kutwaa tena 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku 
pia wakipania kuwa timu ya 
kwanza kushinda ligi kuu ya 
England kwa miaka minne 
mfululizo.

Wakati akifanya mahojiano 
na Rio Ferdinand, Mourinho ali-
ulizwa utabiri wa washindi wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ligi 
Kuu ya England msimu huu.

“Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
ningesema City au Real Madrid. 
Ikiwa mtu nje ya wale wawili 
atashinda, kwangu, itakuwa 
mshangao mkubwa,” alisema.

“Ningependa Real Madrid 
kushinda tena kwa klabu na 
kwa Carlo Ancelotti. Sijui, Bay-
ern Munich wanaweza kufanya 
hivyo na Paris Saint-Germain.

“Nikiangalia uwezo, nadhani 
City/Liverpool kwa Ligi Kuu, 
City/Real kwa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.”

Wakati Mourinho hakushinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya katika 
misimu yake mitatu akiwa na 
Madrid, nafasi yake ilichuku-
liwa na Ancelotti, ambaye 
alishinda Ligi ya Mabingwa 
katika msimu wake wa kwanza 
pale Santiago Bernabeu na sasa 
anawinda Kombe lake la tano 
la Ulaya kama kocha.

Mourinho  
aipa City, 
Madrid taji  
la UEFA

Pochettino: 
SijabadiliSha 
nafaSi ya enzo 
uwanjani

LONDON, England 

M
AURICIO Pochet-
tino amesisitiza 
hajabadilisha nafasi 
ya Enzo Fernandez 

katika timu ya Chelsea licha ya 
mabadiliko makubwa ya kiwan-
go kutoka kwa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Argentina.

Mchango wa Fernandez ume-
kuwa ukichunguzwa msimu 
huu na Pochettino amekabiliwa 
na shutuma matumizi yake ya 
mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 yamechangia moja 
kwa moja matatizo ya Chelsea. 

Mifano kadhaa ya Fernan-
dez kuchezeshwa nafasi ya juu 
kama mshambuliaji wa kwanza 
imeangaziwa na mashabiki 
kwenye mitandao ya kijamii.

Katika wiki za hivi karibuni, 
kumekuwa na mabadiliko dha-
hiri katika mchango wa Fernan-
dez. 

Sio tu amekuwa akihusika 
zaidi na maandalizi ya Chelsea, 
lakini nyota huyo raia wa Ar-
gentina ameangaza macho kwa 

bao, akifunga mara nne kwa 
mwaka 2024.

Alipoulizwa kama mabadi-
liko haya katika nafasi ya 
Fernandez ni ya kudu-
mu, Pochettino alika-
nusha kubadilisha 
chochote na badala 
yake akasisitiza sasa 
yuko sawa kimwili 
kutoa mchango 
wake uwanjani.

“Wakati mwing-
ine ni tofauti na 
jinsi tunavyoona 
vitu,” alisema Po-
chettino. 

“Siamini sasa 
anacheza kwa 
kina zaidi, nad-
hani siku zote tu-
lifikiri ni mcheza-
ji mwenye uwezo 
wa kujenga katika 
maandalizi yetu, tu-
kimtumia yeye na 
ubora wake. Na kisha 
kufika kwenye eneo la 
tofauti na uwezekano wa 
kufunga.”
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Skudu afunguka kuhuSu
‘kuSugua’ benchi Yanga

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), wakijinoa kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi 
ya kushiriki Michezo ya Olimpiki dhidi ya Afrika Kusini itakayochezwa Februari 23, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA: TFF

Na Saada Akida

W
INGA wa Yan-
ga, Mahlatse 
M a k u d u b e l a 
‘Skudu’ amesema 

hajakata tamaa na anaende-
lea kupambana kusaka namba 
katika kikosi cha timu kina-
choendelea kusaka pointi 
muhimu ili kutetea ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Skudu, raia wa Afrika Kusini 
ameshindwa kupata namba 
katika kikosi cha timu hiyo 
kinachonolewa na Kocha 
Mkuu, Miguel Gamondi.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Skudu alisema ameshind-

wa kupata nafasi ndani ya 
kikosi cha kwanza kwa sababu 
ya ushindani uliopo lakini ka-
mwe hawezi kukata tamaa na 
anaamini ataisaidia timu kila 
atakapopata nafasi ya kuche-
za.

“Nitaendelea kujituma
katika mazoezi na

 ninaamini ninatakiwa 
kuonyesha kitu kila na

fasi ya kucheza nita
kayopewa na kocha, 

bado nina nafasi kwe
nye timu, wakati uki

fika nitaonyesha ubora
wangu,” alisema Skudu.

Aliongeza anaimani na ki-
wango chake bado kipo vizuri 
kwa kusaidia Yanga kufikia 

malengo yao kwenye mash-
indano ya ndani na yale ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika wanayoshiriki.

Alisema morali ya wachezaji 
wa Yanga iko juu kwa sababu 
wanajipanga kuwapa furaha 
wanachama na mashabiki 
wao kila wanapocheza.

“Ni kweli ushindani wa 
namba ni mkubwa, kikubwa 
nitapambana kuhakikisha 
ninafanya vizuri na kusaidia 
Yanga kupata matokeo chan-
ya, ninaimani nitaonyesha ki-
wango kizuri kila ninapopata 
nafasi ya kucheza.

Mashabiki wa Yanga wa-
napenda mpira jambo ambalo 

naliona ni zaidi ya familia kui-
chezea timu hii na niwaambie 
tu kuwa  nitapambana kwa 
ajili ya kuyapata mafanikio 
makubwa zaidi na kuweka 
historia nyingine,”  alisema 
Skudu.

Aliongeza anaendelea ku-
ongeza juhudi kwenye uwanja 
wa mazoezi huku akisema 
bado mechi zilizobakia kuka-
milisha msimu ziko nyingi.

Usajili wa nyota huyo uli-
fanyika kwa mbwembwe na 
jezi namba sita aliyopewa 
ambayo awali ilivaliwa na ki-
ungo, Feisal Salum ‘Fei Toto’, 
ilionekana itaipa faida kubwa 
Yanga.

Mabao ya ‘usiku’ 
tatizo Geita Gold

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

TIMU ya JKU SC imeendelea 
kupunguzwa kasi katika mbio 
ya kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar msimu huu baada ya ku-
lazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi 
ya Malindi SC katika mechi ya ligi 
hiyo iliyochezwa juzi jioni.

JKU SC walikuwa wa kwanza 
kuzifumania nyavu za wapinzani 
kupata bao dakika ya tatu kupitia, 
Abdallah Said wakati Malindi wali-
sawazisha goli hilo dakika ya 57 

kupitia Ramadhani Mponda.
Matokeo hayo yanaifanya JKU 

kusalia kileleni katika msimamo 
wa Ligi Kuu Zanzibar wakiwa 
na pointi 40 huku nafasi ya pili 
ikishilikwa na KMKM SC yenye  
alama 38 na Malindi SC yenye  
ikiwa nafasi ya 11  na alama  zake 
19.

Akizungumza baada ya kumal-
izika mchezo huo, Kocha Mkuu wa 
JKU, Salum Ali, alisema kutofanya 
vizuri katika michezo miwili mfu-
lulizo kumetokana na ushindani 
uliopo katika ligi hiyo hasa katika 

mzunguko huu wa lala salama.
Ali alisema kila timu wanayoku-

tana nayo inacheza mfumo wa ku-
jihami na kukamia  ili kuhakikisha 
haipotezi mchezo.

Kocha huyo alisema mechi za 
mzunguko wa pili huwa ni ngumu 
kwa sababu kila timu inacheza 
kwa juhudi ili kufanikisha ma-
lengo yake waliyojiwekea wakati 
wanaanza msimu.

“Mzunguko wa pili ni mzunguko 
wa mapambano katika Ligi Kuu 
Zanzibar, ligi huwa ni ngumu mara 
mbili ya mzunguko wa kwanza, 

timu zinashuka uwanjani kucheza 
kwa kasi na zenye kuhitaji ma-
tokeo chanya, hivyo kosa moja tu 
ukilifanya linaweza kukuadhibu,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza licha ya kupata bao 
la mapema, washambuliaji wake 
walipoteza umakini na kush-
indwa kuzitumia vyema nafasi  
mbalimbali za wazi walizoziten-
geneza.

“Kama washambuliaji wangu 
wangekuwa watulivu, tungepata 
ushindi, walishindwa kumalizia 
kufunga nafasi ambazo waliten-

geneza, tutaendelea kurekebisha 
makosa kwa sababu bado tuko ka-
tika vitani,” Ali aliongeza.

Hata hivyo aliwapongeza wap-
inzani wao kwa kucheza vizuri 
na kutovunjika moyo kutokana 
na kufungwa bao la mapema na 
badala yake walipambana na  
baadaye walifanikiwa kusawazi-
sha.

Alisema anaamini wataingia 
dimbani tofauti katika mechi yao 
inayofuata dhidi ya Zimamoto ita-
kayochezwa Februari 23, mwaka 
huu.

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Geita Gold FC, 
Denis Kitambi, amesema wachezaji 
wake wanaonekana kukosa umakini 
katika dakika 10 za mwisho katika 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ambapo nyota wake wamekuwa wa-
kiruhusu mabao.

Mara baada ya kumalizika kwa 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
iliyochezwa juzi dhidi ya Azam FC, 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam na kufungwa mabao 2-1, 
Kitambi alilia na safu yake ya ulinzi 
akisema wanakosa umakini, hali am-
bayo inawafanya wapoteze pointi.

Katika mechi ya juzi, Geita Gold 
iliruhusu bao la kwanza dakika moja 
kabla ya mapumziko, likifungwa na 
Gilbril Sillah huku goli la pili likiwek-
wa wavuni na Idd Nado dakika saba 
kabla ya mechi kumalizika wakati 
wao walipata bao la kufutia machozi 
likifungwa na Tariq Seif.

Jumatatu iliyopita kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba, Geita Gold iliruhusu 
bao dakika tisa kabla ya mechi ku-
malizika likifungwa na Babakar Sarr 
na hivyo Simba kuondoka na pointi 
tatu.

Kitambi alisema wachezaji wake 
wamefanya makosa hayo katika 
mechi mbili zilizopita na pia amebaini 
mabao yote waliyoruhusu ni ya krosi.

“Mechi ya pili tunaruhusu goli 
katika dakika 10 za mchezo ni lazima 
tukifanyie kazi, ni ukosefu wa umak-
ini, na nimeona pia katika mechi zote 
mbili pia mabao yote tunafungwa ya 
krosi, inabidi sasa tufanyie kazi, tuna-
galie ni namna gani tunajilinda dhidi 
ya krosi,” alisema Kitambi.

Hata hivyo, kocha huyo ameonye-
sha kufurahishwa na kiwango cha 
wachezaji wake katika mechi ya 
juzi tofauti na walipocheza dhidi ya 
Simba.

“Leo (juzi), angalau tumeweza ku-
miliki mpira, wachezaji wangu ‘mali’ 
ilikuwa inakaa mguuni tofauti na 
mechi dhidi ya Simba ambapo wal-
ionekana wana wasiwasi, tunaangalia 
sasa tuendelee kujenga kutokana na 
hiki tulichokipata na kukiona,” Ki-
tambi alisema.

JKU yapunguzwa kasi Ligi Kuu Zanzibar
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Na Adam Fungamwango

M
ABAO ya viungo, 
Mudathir Yahya 
na Pacome Zouz-
oua, yaliiwezesha 

Yanga kuondoka na ushindi 
wa mabao 3-0 katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya KMC FC iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa 
Jamhuri, Morogoro jana.

Kiungo mkabaji, Mudathir 
alifunga mabao mawili ka-
tika mchezo huo wa kwanza 
wa mzunguko wa pili na 
sasa amefikisha mabao sita 
msimu huu huku goli lingine 
la kiungo mshambuliaji, Pa-
come, raia wa Ivory Coast, 
pia lilimfanya kufikisha 
idadi kama hiyo.

Matokeo hayo yanawafan-
ya mabingwa hao watetezi, 
Yanga kuendelea kujiimari-
sha kileleni katika msimamo 
wa ligi wakifikisha pointi 43 
na kuicha KMC ikiwa nafasi 
ya tano na pointi 12 kibin-
doni.

Beki wa kushoto wa 
Yanga, Nickson Kiba

bage, alitoa pasi mbili 
za mwisho za mabao 

hayo na kumfanya
 awe na ‘asisti’ nne ka

tika ligi mpaka sasa.

Yanga ilitimiza msemo un-
aosema biashara asubuhi, 
ilipoandika bao la kwanza 
katika sekunde ya 54 kupitia 
Mudathir ambaye kwa siku 
za karibuni amekuwa kama 
‘moto’.

Baada ya kuona wanaan-
zia mpira nyuma na kupa-
siana kwa karibu bila tahad-
hari na wakati mwingine 
kumrudishia kipa, Maseke, 
nyota wa Yanga waliwazin-
gira KMC na Clement Mzize, 
alifanikiwa kuupokonya 
akiwa karibu na lango, 
mpira akampelekea mfun-
gaji ambaye apiga shuti kali 
lililowababatiza mabeki, 
ukamrudia Stephane Aziz 
Ki, ambaye naye alijaribu, 
lakini kipa aliupangua, 
ukaenda kuangukia tena 
kwa kiungo huo kabla ya 

Na Saada Akida 

KATIKA kuhakiki-
sha wanavuna pointi 
tatu muhimu, mabosi 
wa Simba wanaamini 
kiungo wao, Aubin 
Kramo, atasaidia 
kuhakikisha ‘hesabu’ 
za kuwafunga Asec 
Mimosas katika mechi 
ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika zinakamilika.

Kramo, nyota wa 
zamani wa Asec Mi-
mosas na Mratibu wa 
Simba, Abbas Ally, 
wametangulia nchini 
Ivory Coast kuweka 
mazingira sawa ya 
ushindi kwa timu yao.

Taarifa kutoka Simba 
zinasema Kramo na 
kiongozi huyo wa-
naondoka nchini leo 
kwa ajili ya kwenda 
kufanya maandalizi 
ya kuipokea 
timu pamoja 
na kuweka 
mikakati 
mingine 
ya ushin-
di vyema.

Chanzo 
chetu 
kilisema 
kikosi cha 
Simba ki-
taondoka 
nchini kati 
ya Jumatatu 
au Jumanne kuele-
kea nchini humo kwa 
ajili ya mchezo wa 
hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika utakaochezwa 
Februari 23, mwaka 
huu kwenye Uwanja 
wa Felix, Houphouel- 
Boign.

“Kramo atakuwa 
sehemu ya maofisa 
wa awali watakaotan-
gulia Ivory Coast kabla 
ya msafara wa timu 
kuondoka, nyota huyo 
anafahamu sehemu 
zote za nchini humo, 
pamoja na kuwafa-
hamu vizuri wapinzani 
wetu (Asec Mimosas), 
tunaamini atatusaidia 

kutuongezea taarifa 
muhimu,” kilisema 
chanzo hicho.

Akizungumza na 
Nipashe jana, Ko-
cha Mkuu wa Simba, 
Abdelhak Benchikha, 
alisema baada ya ku-
kamilika kwa mchezo 
dhidi ya JKT Tanza-
nia, alifanya kikao na 
wachezaji wake kuwe-
ka mikakati ya ushindi 
watakapowakabili 
wenyeji Asec Mimosas.

Benchikha alisema 
anahitaji kwenda 
kuvuna pointi muhimu 
na tayari amepokea 
taarifa muhimu kuhu-
su wapinzani wao 
ikiwemo mbinu za ki-

fundi wanazotumia 
pia akifahamu 
ubora na mad-
haifu yao.

“Ni mechi 
muhimu kwetu 

kushinda, 
tumeanza 
kufanyia kazi 
ubora wa Asec 
Mimosas, lakini 
pia kusahihisha 
makosa tu-
liyoyafanya 
katika michezo 
iliyopita, tuta-
pata muda wa 
kufanya maan-
dalizi mazuri 

na kila mchezaji 
anatambua umuhimu 
wa mchezo wetu ujao,” 
alisema Benchikha.

Naye Meneja wa 
Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, alisema 
wanalishukuru Shirik-
isho la Soka Tanzania  
kwa kuahirisha mch-
ezo wao wa Ligi Kuu 
Bara dhidi ya Mtibwa 
Sugar kutokana na 
kibarua ‘kigumu’ wali-
chonacho cha kuivaa 
Asec Mimosas.

Alisema changamoto 
za safari ni moja ya 
sababu ambazo TFF 
na Bodi ya Ligi (TPLB) 
wamezingatia na kua-
hirisha mechi hiyo.

Simba yatanguliza 
‘wauaji’ Asec CAF 

Yanga haikamatiki
     Mabingwa hao watetezi watoa dozi 

nyingine kwa KMC huku Mudathir akizidi...

Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahya (kushoto), 
pamoja na straika wa timu hiyo, Clement Mzize 
wakishangilia katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya KMC FC iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, Morogoro jana. Yanga 
ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

piga pembeni.
Kwa upande wake, Pa-

come, alikosa bao dakika 
ya 14, shuti lake likidakwa 
na Maseke.

KMC ilifanya masham-
bulizi yake dakika ya 10, 
wakati Awesu Awesu, 
alipotandika shuti kali lil-
ilowababatiza mabeki wa 
Yanga, kabla ya kudakwa 
na kipa, Djigui Diarra, ali-
yekuwa langoni kwa mara 
ya kwanza baada ya kure-
jea kutoka katika Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON), 
akiitumika Mali.

Dakika ya 27, Fred 
Tangalu, akiwa nje ya eneo 
la hatari alipiga shuti kali 
lililotoka sentimeta chache 
langoni kwa Yanga, huku 
Diarra akiwa amechelewa 
kufika eneo la tukio.

Kipindi cha pili, KMC il-
imtoa kipa wake, Maseke 
ambaye alionekana hay-
upo vizuri, akigombana 
na mabeki wake na nafasi 
yake ikachukuliwa na Den-
is Richard, lakini haikuwa 
dawa.

Mudathir alipachika 
bao la pili dakika ya 53, al-
ipoutokea mpira wa krosi 
iliyopigwa na Kibabage, 
wakati mabeki wa KMC 
wakiusubiri kuokoa, mfun-
gaji alitoka nyuma yao 
na kuukwamisha wavuni 
kirahisi tu.

Dakika sita baadaye, Pa-
come alisawazisha makosa 
yake kwa kuiandikia Yanga 
bao la tatu, akiunganisha 
kriso ya Kibabage kutoka 
wingi ya kushoto.

Ni kama KMC walizin-
duka baada ya mabao 
hayo matatu kwa sababu 
walianza kumiliki mpira, 
hasa Awesu ambaye al-
ionekana yuko katika ki-
wango cha hali ya juu.

Straika mpya wa Yanga, 
Joseph Guede, aliyesajiliwa 
hivi dirisha dogo la usajili, 
alikosa mabao mawili ya 
wazi, moja akigongesha 
mwamba alipopiga kichwa 
mpira uliotoka kwa Mu-
sonda.

kuupachika wavuni kiu-
laini.

Baada ya bao hilo 
la ‘asubuhi’ wachezaji 
wa KMC walionekana 
kuchanganyikiwa na 
kufanya makosa mengi 
katika eneo lao la hatari 
na kama wachezaji wa 
Yanga wangekuwa mak-
ini wangemaliza kipindi 
cha kwanza wakiwa na 
mabao zaidi ya matano 
yale waliyofunga mzun-
guko wa kwanza wa Ligi 
Kuu, kwenye Uwanja wa 

Azam Complex, Agosti 
23, mwaka jana.

Mzize peke yake aliko-
sa mabao ya wazi, dakika 
ya tisa alipobaki yeye 
kipa, lakini akapiga shuti 
dhaifu lililoishia mikon-
oni kwa Maseke, dakika 
ya 11, akiwa yeye na Maxi 
Nzengeli, wakikabiliana 
na kipa wa KMC, lakini 
mpira ukaenda nje, daki-
ka ya 26, akiwa yeye na 
nyavu, akapiga nje, na 
dakika ya 34 akiwa pia 
jirani la lango tupu aka-

------------------------------------
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