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SENSA 2022

Samia: Huu ni mzigo mkubwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametangaza
matokeo ya mwanzo ya Sensa ya Watu
na Makazi kwa Mwaka 2022, akibainisha
idadi ya Watanzania ni milioni 61.74, wa-
nawake wakiwa milioni 31.6 sawa na asil-
imia 51.

Vilevile, Rais Samia amesema idadi
hiyo ni mzigo mkubwa kwa taifa, hivyo
lazima kuwapo mikakati madhubuti ya
mipango ya maendeleo ya kuwahudumia
kwa kuwa makadirio yanaonyesha ifi-
kapo mwaka 2025, Tanzania itakuwa na
watu milioni 67.96.

Akizindua matokeo hayo na mwongozo
wa kitaifa wa matumizi ya matokeo hayo
jijini hapo jana, Rais Samia alisema sensa
hiyo imefuata vigezo vyote vya kimataifa
na Tanzania ina watu milioni 61.74. Kati
yao, milioni 59.85 wapo Tanzania Bara na
milioni 1.88 wapo Tanzania Zanzibar.

“Kati yao, wanawake ni milioni 31.68
sawa na asilimia 51, tunaposema wa-
nawake ni jeshi kubwa, wanaume wa Tan-
zania, simba wetu ni milioni 30.5 sawa na
asilimia 49 ya watu wote,” alitangaza ma-
tokeo ya sensa hiyo.

Rais Samia alisema kwa kipindi cha mi-
aka 10 iliyopita Tanzania ilikuwa na idadi
ya watu milioni 44.92, hivyo kuna ongeze-
ko la watu milioni 16.81 sawa na ongezeko
la asilimia 3.2 kati ya mwaka 2012 na 2022.

“Kwa hiyo, bado tunaweza kwenda na
kasi ile ile ya ukuaji wa watu ya milioni
3.2, kwa Tanzania Bara idadi ya watu im-
eongezeka kutoka milioni 43.62 mwaka
2012 hadi watu milioni 59.85 kwa mwaka
2022. Kwa Zanzibar idadi ya watu im-
eongezeka kutoka milioni 1.3 mwaka 2012
hadi milioni 1.8 mwaka 2022 sawa na
ongezeko la asilimia 3.7,” alisema.

Aliongeza kuwa Zanzibar imetia fora
kwa ongezeko la watu ingawa idadi yao
ni ndogo.

Kuhusu takwimu za mikoa, Rais Samia
alibainisha kuwa mikoa yenye idadi kub-
wa ya watu inaongozwa na Dar es Salaam
yenye watu 5,383,728 sawa na asilimia
8.7 ya watu wote nchini, akitamka “ndio
maana panapotokea upungufu wa cho-
chote, malalamiko yanakuwa mengi huko
kwa sababu ya wingi huo”.

“Mkoa unaofuata ni Mwanza wenye
watu 3,699,872 sawa na asilimia sita ya
watu wote nchini. Kwa Tanzania Zan-
zibar, Mkoa wa Mjini Magharibi unaon-
goza kwa kuwa na watu 893,169 sawa na
asilimia 47.3 ya wakazi wote wa Zanzibar
ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini Pemba
ambao una watu 272,091 sawa na asilimia
14.4,” alifafanua.

Akizungumzia kuhusu sensa ya ma-
jengo, Rais Samia alisema Tanzania ina
jumla ya majengo milioni 14.34 ambapo
kati yake, Tanzania Bara ni milioni 13.9 na
Tanzania Zanzibar ni 440,421.

“Huduma za kijamii, vituo vya afya ni
10,067 ambapo zahanati 7,889, vituo vya
afya 1,490, hospitali 688. Kwa upande wa
elimu matokeo yanaonyesha Tanzania
ina shule 25,626 ambapo za msingi ni
19,769 na sekondari ni 5,857, alisema.

“Inawezekana idadi hiyo ikawa si tati-
zo la kuumiza kichwa kwa nchi kubwa
kama yetu, lakini ni mzigo mkubwa kwa
taifa letu, jamii na uchumi kwa ajili ya
kuwahudumia, kuanzia sasa lazima ku-
wapo mikakati madhubuti ya mipango
ya maendeleo ya jinsi ya kuwahudumia
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Rais Samia Suluhu Hassan akionyesha kibao chenye idadi ya watu nchini baada ya kuzindua rasmi matokeo ya awali ya sensa ya
watu na makazi 2022 katika hafla iliyofanyika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

watu hao,” alihadharisha.

Rais Samia pia alitoa angalizo kuwa
mwaka 2050 inakadiriwa Tanzania itaku-
wa na watu milioni 151.2.

Alitoa wito kwa viongozi na Watanza-
nia kutumia taarifa hizo kwa madhumuni
yaliyokusudiwa ya kuboresha maisha ya
kila Mtanzania.

“Serikali imeandaa mwongozo wa Ki-
taifa wa matumizi ya sensa ya watu na
makazi kwa mwaka 2022 ili kutumika ka-
tika kutunga kutekeleza sera na mipango
ya maendeleo ya kisekta katika ngazi zote
za utawala, na ni wa kwanza kuandaliwa
tangu tulipopata uhuru na ni wa kwanza
katika Bara la Afrika,” alisema.

Alisema lengo la mwongozo huo ni
kuongeza uelewa na uwazi wa matumizi
ya sensa ya mwaka huu kwa wadau wote
hususan serikali kwenye kupanga mi-
pango jumuishi ya kijamii, kiuchumi na
kimazingira.

“Mwongozo utatekelezwa kwa miaka 10
kuanzia Novemba 2022 hadi Oktoba 2032,
elimu ya matumizi ya matokeo ya sensa
itatolewa kwa wananchi wote.

“Unaeleza kwamba kuna wajibu wa
kila mdau kutumia matokeo ya sensa
kwa wadau wote, utasaidia kufuatilia na
kutathmini malengo yaliyowekwa katika
mipango ya kitaifa ya maendeleo kwa
pande zote za muungano tuliyopanga
kutekeleza, tutafanyiwa tathmini kupitia
mwongozo huu,” alisema.

Rais aliagiza matokeo hayo yatumike
katika kupanga miradi ya wananchi, ba-
jeti, sekta binafsi na wawekezaji wote kwa
mipango jumuishi na endelevu kwa taifa.

Alisema kuwa katika sensa hiyo zime-
patikana takwimu za idadi ya majengo

yote nchini na anuani za makazi.

“Taarifa hizi zina umuhimu mkubwa wa
kufuatilia kuweka sera na mipango miji ya
kuwezesha kufikia wananchi wanapoishi
kwa urahisi zaidi ili kuwapatia huduma za
kijamii,” alisema.

Rais Samia alisema taarifa ya Umoja wa
Mataifa ya mwaka huu kuhusu matokeo
ya idadi ya watu duniani kulinganisha
na mwaka 2012 ambao dunia ilikuwa na
watu bilioni saba, inabainisha idadi inata-
rajiwa kuongezeka hadi kufikia watu bil-
ioni nane mwaka huu.

“Hili ni ongezeko la watu bilioni moja
katika kipindi cha miaka 10, taarifa hiyo
inaonesha kuwa mwaka 2022 barani Af-
rika katika nchi zilizo kusini mwa Jangwa
la Sahara, lina watu bilioni 1.2 na inakadi-
riwa kuongezeka hadi kufikia bilioni 2.1
ifikapo mwaka 2050,” alisema.

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, alisema
mwongozo huo utaongeza wigo wa
matumizi ya takwimu katika upangaji wa
maendeleo nchini.

Alisema dhamira ya dhati na serikali
zote mbili ni kuhakikisha wanatumia vy-
ema rasilimali zilizoko na kufanya uamuzi
sahihi katika kupanga na kutekeleza mi-
pango.

Waziri Mkuu na Mwenyekiti wa Kamati
ya Kitaifa ya Sensa, Kassim Majaliwa, al-
siema sensa ya mwaka huu imekuwa na
mafanikio kuliko sensa yoyote iliyowahi
kufanyika kutokana na matumizi ya
teknolojia na hamasa ya wananchi kuhes-
abiwa.

Awali, Kamisaa wa Sensa, Anne Ma-
kinda alisema ni wakati mwafaka kwa
Watanzania kutumia takwimu za Ofisi ya

Takwimu ya Takwimu na kuacha mambo
mengine yasiyo muhimu wa kufanya kazi
kwa weledi mkubwa.

Alisema matokeo yatakayotolewa yana-
tokana na uchambuzi wa maswali mach-
ache kati ya maswali 100 yaliyoulizwa na
kujibiwa katika sensa hiyo.

Akitoa maelezo mafupi kuhusu sensa,
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina
Chuwa, alisema sensa imefanyika kwa
ufanisi mkubwa na imekwenda sambam-
ba na miongozo ya Umoja wa Mataifa.

“Tunaomba Mheshimiwa Rais uend-
elee na utashi wa kisiasa wa mwongozo
wa matumizi ya takwimu za sensa ili ulete
majawabu kwa wananchi wetu.

“Nitoe mfano mdogo kwenye benki
zetu, kinamama na vijana tunakwenda
kwenye mikopo, hatutahitaji masharti
magumu ya kutoa hati za viwanja, kupitia
sensa ya anuani za makazi tumechukua
takwimu zote za wafanyabiashara wado-
g0, biashara zao zipo sehemu gani.

“Kwa hiyo, ni rahisi sekta hii ya kibenki
kutoa mikopo ya kutosha kwa kinamama
ili kujikwamua kiuchumi na kuongeza
vipato vyao,” alisema.

Alisema kazi iliyobaki kwa sasa kwa
Ofisi ya Taifa ya Takwimu ni kufanya
uchambuzi wa kina kwa masuala ya
elimu, shughuli za kikazi, makazi ya watu
wanayoishi, mazingira yao na itashiriki-
sha watu wote ili matokeo hayo yafanyiwe
uchambuzi wa kina na kuingia kwenye
sera za nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Adam Mali-
ma, alisema idadi hiyo itasaidia kujipanga
zaidi na kufanya maandalizi kwenye ma-
darasa na vituo vya kutolea huduma za
afya ili wapate mabhitaji muhimu.
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Na Waandishi Wetu

WATAALAMU wa sekta mbalimbali
wametoa maoni yao kuhusu ongezeko
la watu nchini, baada ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kutangaza jana Tanzania
ina watu milioni 61.74, wakitaja matokeo
chanya na hasi ya ongezeko hilo.

Mchambuzi wa masuala mbalimbali,
Dk. Nasibu Mramba alisema kwa sasa
zimepatikana takwimu sahihi za idadi
ya watu zitakazosaidia kwenye mipango
ya maendeleo badala ya kuenenda kwa
makisio.

“Katika kuangalia ukuaji wa nchi upo
kwa kiasi gani au kipato cha mtu ni kiasi
gani, tunapoangalia uchumi kwa ujumla
tunagawanya na idadi ya watu. Kama
unakosea idadi ya watu, unapata jibu
ambalo sio sahihi. Kwa sasa ukisema ki-
pato cha mtu ni kiasi gani kwa mwaka
unakuwa upo sahihi.

“Idadi yetu inaongezeka kwa asilimia
3.2kwa miaka 10, tunatakiwa kuhakikisha
kwenye kila miaka 10 vitu vinaongezeka
kwa asilimia hiyo. Kwa mfano, kama ni
barabara ziongezeke kwa asilimia an-
galau tatu, shule, vituo vya afya, yaani
kila kitu kiangalie watu watakavyokuwa
wanaongezeka,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema kauli ya Rais
Samia Suluhu Hassan aliyoitoa kuwa
kuna umuhimu wa kuzaa kwa mpango,
ina tija kwa nchi.

“Sio Tanzania tu, ukilinganisha du-
nia na Afrika, idadi ya watu inaongezeka
sana Afrika. Sasa ongezeko la watu lina
faida na hasara. Kwa upande wa faida
unapata nguvukazi na hasara ni kwamba
inatakiwa ukuaji huo uende sambamba
na ukuaji wa rasilimali, lakini kuna rasili-
mali huwa hazikui ikiwamo ardhi, hivyo
tuzae kwa mpango.

Ofisa Mipango Miji wa Jiji la Dodoma,
Azor William, alisema ongezeko la watu
linatengeneza mabhitaji, akifafanua: “Una-
takiwa uwe na huduma za kijamii - shule,
afya, miundombinu, makazi, huduma za
maji, umeme na vitu vyote vinahusiana
na ardhi. Kwa hiyo, wakiongezeka wana-
hitaji shule kadhaa ziongezeke, vituo vya
afya viongezeke.”

Alisema ardhi huwa haikui wala
kuongezeka na madhara ya ongezeko
hilo zipo kwenye mazingira, uchumi na
Jjamii.

“Kwenye mazingira ongezeko la watu,
kama mipango miji haijafanyika, inaweza
kusababisha kuibuka kwa makazi holela,
migogoro ya ardhi, watu kuvamia mae-
neo ya watu, watu kutokuwa na sehemu
za kutupa taka,” alisema.

Kuhusu faida, alisema ongezeko hilo

linatengeneza fursa nyingi za uhitaji wa
makazi yaliyopangwa vizuri, fursa za
uwekezaji wa shule, masoko makubwa
na biashara kukua.

PROFESA UDSM

Profesa aliyebobea katika masuala ya
mabadiliko ya tabianchi kutoka Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Pius
Yanda, alisema ongezeko hilo la watu lita-
sababisha uhitaji mkubwa wa huduma za
kijamii ikiwamo maji, ardhi na chakula
ambazo nazo upatikanaji wake tayari
umeshaanza kuathiriwa na mabadiliko
ya tabianchi.

“Tunaona hizo rasilimali nazo zina
changamoto. Kwa mfano, huwezi kuzali-
sha chakula kama mvua haitabiriki na
hakuna ardhi ya kutosha. Kwa sasa tu-
napitia changamoto ya ukame na uhar-
ibifu wa mazingira ikiwamo mmomo-
nyoko wa udongo,” alifafanua.

Prof. Yanda alisema kutokana na
ongezeko hilo la watu, ni wazo sehemu
kubwa ya ardhi itatumika kwa ajili ya
kilimo, ikizingatia kuwa asili ya kilimo
nchini imejikita zaidi kwenye ardhi kwa
kuwa jamii haina uwezo wa kulima kisa-
sa.

Alisema ongezeko hilo pia litachangia
uharibifu wa mazingira kutokana na
kuongezeka kwa shughuli za kibinadamu
ikiwamo kukata miti kwa ajili ya nishati
kama kuni na mkaa pamoja na kujenga
nyumba kwa ajili ya makazi.

Prof. Yanda alisema nchi itegemee
idadi kubwa ya watu kuhama kutoka vi-
kazi na maisha yao kuwa mazuri, hali
itakayoongeza ugumu wa upatikanaji wa
huduma za kijamii.

“Mfano mzuri ni sasa ambapo upati-
kanaji wa maji umeshaanza kuwa wa shi-
da, kwa sababu yaliyoko hayatoshelezi
kukidhi mahitaji ya wakazi wote, hivyo
kusababisha kuwapo na mgawo,” ali-
fafanua.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Rufani ya Kanda Bugando, Dk. Fabian
Massaga, alisema mfumo wa huduma za
afya ulivyo nchini kuanzia vituo vya kata,
hospitali za wilaya hadi hospitali za ru-
fani umetengenezwa kulingana na idadi
ya watu inayohudumiwa na wataalamu
wataokuwapo katika vituo husika.

Alisema kuongezeka kwa idadi ya watu
nchini kuna maana kwamba hata utoaji
huduma za afya unatakiwa kuongeza
watoa huduma, vitendea kazi na miun-
dombinu ili kutoa huduma iliyo bora kwa
watu wote.

“Unajua kuna idadi ambayo inaelekeza
kwa siku daktari aone wagonjwa wanga-

pi, hivyo hapo lazima waongezeke nao, pia
kwenye miundombinu. Tunashukuru tayari
tulikuwa tumeshaanza kujiandaa, hivyo vy-
ote vitaongezeka,” alisema.

Daktari katika Kituo cha Afya, Daudi
Zimulinda alisema ongezeko hilo la watu
linachangia gharama za utoaji wa huduma
za afya kuongezeka, hivyo bajeti ya serikali
kwenye huduma za afya inabidi iongezeke
ili kukidhi mahitaji ya wananchi.

Alisema elimu ya afya itolewe kwa wingi
ili kupunguza magonjwa ya mlipuko na
mengine ili kusaidia vituo visizidiwe na
wagonjwa.

“Pia lishe bora izingatiwe, matumizi ya
pombe na matendo hatarishi kwa afya
yaepukwe, itasaidia kuepukana na ma-
gonjwa ya mara kwa mara kwa watoto na
watu wazima,” alisema huku akiitaka jamii

Rais Samia
Suluhu Has-
san akimka-
bidhi Rais wa
Zanzibar, Dk.
Hussein Ali
Mwinyi, vitabu
vya matokeo
ya mMwanzo vya
Sensa ya Watu
na Makazi va
Mwaka 2022
pamoja Kitabu
cha Mwongozo
wa Kitaifa wa
Matumizi ya
Matokeo va
Sensa wakati
wa uzinduzi

kuzingatia uzazi wa mpango ili kupunguza
idadi ya wanawake wanaohitaji kupata hu-
duma za uzazi katika vituo vya afya.

Profesa wa Uchumi Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM), Razack Lokina, akichangia
hoja hiyo baada ya kutafutwa na Nipashe
jana, alisema: “Ongezeko hilo la watu litaku-
wa na faida inayoambatana na uzalishaji wa
kijamii kuongezeka.

“Ongezeko la watu nchini lina maana ya
kuwa na uhakika wa soko la ndani la bidhaa.
Wakati imefika sasa kwa jamii kuongeza
shughuli za uzalishaji ili watu wasomeshwe,
wapate afya bora ili waweze kuchangia vy-
ema Pato la Taifa”.

*Imeandaliwa na Neema Emmanuel
(MWANZA), Augusta Njoji (DODOMA),
Jenifer Gilla (DAR) na Christina Haule
(MOROGORO)

Telegramu "NISHATI".
Simu Namba: +255 26 2322018
Nukushi: +255 26 2320148
Barua pepe: ps@nishati.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

Mji wa Serikali-Mtumba,
Mtaa wa Nishati,
S.L.P. 2494,

40474 DODOMA.
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BAA LA UKAME

Hivi ndivyo ilivyo hali wakazi Monduli

Na Elizabeth Zaya aliyekuwa
MONDULI

EHEMU ya kwanza ya
ripoti hii jana, ilianga-
zia madhila yanayowa-
pata wakazi wa kata za
Lepurko na Sepeko wilayani
Monduli mkoani Arusha am-
bao wanalazimika kuchuja maji
yenye tope kwa kutumia majivu
kutokana na ukame uliolikumba
eneo hilo. Endelea kufuatilia ku-
juaundani wa mustakabali wake.

Lendo Melambuki, anabainisha ki-
jiji chake kina wakazi takriban 1,130
na walikuwa wanategemea maji ku-
toka Bwawa la Losikito ambalo nalo
limekauka tangu Julai mwaka huu
kutokana na ukame.

“Kwa sasa wakazi wa hapa
Lepurko wanahangaika kutembea
umbali mrefu kwenda Nanja ku-
fuata maji. Haya tunayoletewa na
serikali ya dharura ya ndoo moja
kwa kila kaya, ni kidogo sana haya-
toshelezi mahitaji. Tunahitaji maji
ambayo yatakuwa ya kudumu
kama ilivyo kwa maeneo mengine
nchini,” Melambuki anawasilisha
kilio chao.

HATUA SERIKALINI

Ibara ya 8(1)(b) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya
Mwaka 1977, inaelekeza: “Lengo kuu
la serikali litakuwa ni ustawi wa wa-
nanchi”. Katika hilo, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Nanja, Christopher Kon-
yava, anasema wanaangalia kama
maji hayo ya dharura yatasaidia, ak-
isisitiza kila kitu huwa kina mwanzo
mgumu.

Konyava anasema serikali im-
eonesha mikakati iliyonayo kwa
ajili ya kumaliza tatizo la maji katika
eneo hilo.

Meneja wa Wakala wa Maji na Us-
afi wa Mazingira Vijijini (RUWASA)
wilayani Monduli, Neville Msaki,
anasema tathmini yao imebaini vi-
jiji vinane vya kata mbili za wilaya
hiyo (Lepurko na Sepeko) vime-
athirika zaidi na ukosefu wa maji.

“Tulifanya tathmini na kugun-
kiwango kikubwa kutokana na vy-
anzo vyote vya karibu kukauka na
tukaomba fedha serikali kuu, tu-
kapewa Sh. milioni 100 kutekeleza
mpango wa dharura kwa mwezi
mmoja.

“Na kama hali hii ikiendelea ita-
bidi tuombe tena na kwa sasa tu-
napeleka lita 60,000 kila siku katika

vya kata mbili.

“Hali si shwari na vyanzo vyote
vya maji vimekauka, hakuna kina-
chofanya kazi. Wilaya ya Monduli
ina vyanzo vya maji 64 na kati yake,
61 vimekauka. Vitatu ambavyo ni
mabwawa, navyo vinaelekea ukion-

‘::, T T

Utekelezaji wa mradi wa maﬁl katika Jiji la Arusha ukiendelea. Mradi huo we-

nye thamani ya Sh. bilioni 520
Jijini humo na viunga vyake ikiwamo

goni kukauka kutokana na kuzidiwa uwezo
wa matumizi na udongo kujaa,” Msaki ana-
fafanua.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Frank
Mwaisumbe, anakiri athari za ukame katika
wilaya hiyo ni kubwa na katika kuzikabili,
wameanza kuchukua hatua za dharura, iki-
wamo kugawa maji kwa kila kaya.

“Athari za ukame kwa Monduli ni kubwa
ukizingatia kuwa eneo kubwa la wilaya hii
ni miamba na karibu nusu yake haiwezi ku-
tunza maji ingawa kwa upande mwingine
eneo kama la Mto wa Mbu na Monduli Juu ni
maeneo ambayo yana uwezo wa kuhifadhi
maji, tofauti na sehemu nyingine zinazobaki
ambazo ardhi yake ni kavu. Kwa hiyo, tuna
ukame mkubwa.

“Vilevile, uharibifu wa mazingira katika
wilaya hii ni mkubwa sana kutokana na win-
gi wa mifugo tuliyonayo na kutokuheshimu
kutunza mazingira, kupeleka mifugo kwe-
nye vyanzo vichache vya maji tulivyonavyo
na hata kwenye maeneo ambayo yangesaid-
ia kuleta mvua kama misitu ambayo mingi
imeharibiwa sana na mifugo.

“Na kwa sababu hiyo, tumekumbwa na
baa kubwa la ukame. Kwa miaka miwili mfu-
lulizo, vyanzo vingi vya maji na hata chem-
chemi zote zimekauka,” anabainisha.

Mwaisumbe anasema serikali inatekeleza
mpango wa muda mrefu, wa kati na wa
dharura kutatua tatizo la maji katika wilaya
hiyo.

“Mpango wa muda mrefu ni kumaliza ka-
bisa tatizo la maji katika wilaya hii na tuna
mradi mkubwa ambao utakamilika Desem-
ba mwaka huu ambao unaanzia Ngaramtoni
wa Sh. bilioni 520. Mradi huu utakuwa na
tawi linalokuja Monduli ambalo gharama
yake ni karibu Sh. bilioni 30 na huo ni mpan-
go wa muda mrefu.

“Lakini mpango wa muda wa kati ni visima
ambavyo tumepata fedha Sh. milioni 600
kwa ajili ya visima 12 ambavyo tutavichimba
katika maeneo yenye ukame mkubwa zaidi
na kazi hiyo imeanza. Mkandarasi yuko site

0 unatarajiwa kutatua tatizo la uhaba wa maji
ilaya ya Monduli.
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Mpango wa
dharura wa
kwanza ni huu
ambao serikali
Imetoa Sh.
milioni 100 kwa
ajili ya kununua
matangi ya
kupeleka maji

vinane vyenye
hali mbaya
ambavyo
havina maji
kabisa.

(eneo la mradi) na baadhi ya maeneo vi-
mechimbwa, tunasubiri fedha za usamba-
zaji wa maji kutoka katika hivyo visima.

“Lakini kwa sasa tuna dharura na mpan-
go wa dharura wa kwanza ni huu ambao
serikali imetoa Sh. milioni 100 kwa ajili ya
kununua matangi ya kupeleka maji katika
havina maji kabisa, hivi ndivyo vyenye hali
mbaya sana.

“Tunafanya hivyo kwa sababu tunao-
gopa kunaweza kutokea magonjwa ya
mlipuko na ndiyo maana tukachukua ta-
hadhari hizo za haraka na serikali kupitia
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, imeidhini-

sha fedha hizo ili kuwapatia maji wananchi,”
anafafanua.

Mkuu wa Wilaya huyo anabainisha hili ni
juma la tatu tangu waanze kupeleka maji hayo
omba fedha zaidi serikalini kutekeleza mpango
huo wa dharura.

“Na kwa sababu hatujui dharura hii itaisha
lini, tumeomba fedha nyingine Sh. bilioni nne
kwa Wizara ya Maji watusaidie ili tusambaze
maji yanayotoka katika visima tulivyovichimba
lakini kuna vyanzo vingine ambavyo vina maji
ya mtiririko ambavyo havihitaji gharama kub-
wa, vitatusaidia sana katika kusambaza maji
na kuleta ahueni kwa wananchi wa Monduli,”
Mwaisumbe anabainisha mikakati yao.

KAULI YA WAZIRI
ya mradi mkubwa wa maji wenye thamani ya
Sh. bilioni 520, Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
aliyefuatana na Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Kilimo, Mifugo na Maji, alisema mradi huo
ukikamilika, utatatua tatizo la uhaba wa maji
katika jiji hilo na viunga vyake, ikiwamo Wilaya
ya Monduli.

Mradi huo ulianza kutekelezwa mwaka 2017,
ukitarajiwa kukamilika Juni mwakani ukihusi-
sha uchimbaji wa visima virefu 56.

Aweso alibainisha kuwa kwa sasa Jiji la Aru-
sha linazalisha lita milioni 35 za maji huku ma-
hitaji ya maji yakiwa lita milioni 109 kwa siku
na baada ya kukamilika kwa mradi huo, shida
ya maji katika jiji hilo na viunga vyake itakwisha
kwa kuwa mradi huo una uwezo wa kuzalisha
lita milioni 200 kwa siku.

Katika kukabiliana na hali mbaya iliyoripoti-
wa Monduli, Waziri Aweso alisema wako katika
hatua za kutafuta mkandarasi atakayesambaza
maji kwenye wilaya hiyo na maeneo ya jirani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Kilimo, Mifugo na Maji, Dk. Christine Ishen-
goma, alisema maeneo mengi nchini kwa sasa
yanakabiliwa na shida ya uhaba wa maji, aki-
itaka serikali kuchukua hatua, ikiwamo kushu-
ghulikia mgawo wa umeme ambalo alisisitiza
umeathiri kwa kiwango kikubwa upatikanaji wa
huduma ya maji kwa wananchi wakiwamo wa
Mkoa wa Arusha.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA),
katika utabiri wake wa Septemba mwaka jana,
pia wa Aprili mwaka huu, ilibainisha kuwapo
kwa ukame na joto kali na hivyo kuathiri baadhi
ya shughuli za kiuchumi zikiwamo za kilimo na
ufugaji.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso
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Ratiba mgawo maji isipendelee
maeneo, wananchi wanaumia

WIKI iliyopita Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makal-
la, alitangaza rasmi kuwapo kwa mgawo wa maji katika mikoa
ya Pwani na Dar es Salaam.

Sababu ya kuwapo kwa mgawo huo ni vyanzo vya maji vina-
vyozalishwa na mtambo wa Ruvu Juu na Ruvu Chini kuwa na
upungufu mkubwa wa maji kutokana na ukosefu wa mvua za
kutosha.

Wakati akitangaza hatua hiyo, Makalla alionya kusiwe na up-
endeleo wowote wakati mgawo huo utakapokuwa ukiendesh-
wa.

Hata hivyo, katika baadhi ya maeneo wananchi wana masiki-
tiko makubwa kwa kuwa tangu mgawo huo ulipoanza wana
wiki moja sasa hawajapata maji.

Pamoja na ratiba kutolewa na kuonesha maeneo na mgawo
utakavyoendeshwa, lakini haifuatwi na wananchi kuendelea
kuteseka.

Kwa mfano wananchi wanaoishi maeneo ya Bungu, Boko na
Tegeta, hawajapata maji kwa wiki moja sasa na matokeo yake
wanahangaika kutafuta hata yasiyo salama ili yaweze kuwa-
saidia shughuli za nyumbani kama kufulia, kusafisha vyoo na
nyingine ambazo hazitaathiri afya zao.

Maji ya kunywa wanalazimika kununua yanayotengenezwa
na kampuni zinazozalisha maji hayo ili kunusuru afya zao na
magonjwa ya milipuko.

Kila mmoja anaelewa mabadiliko ya tabianchi yamesababi-
sha madhara yote hayo kutokea kutokana na kuathiri mvua
kunyesha na kusababisha vyanzo vya maji kupungua kwa kiasi
kikubwa.

Lakini, ombi la wananchi ni mgawo huo usiumize watu au
kuwakomoa kwa kuwafungia maji kwa wiki nzima bila kutoka.

Kama kuna sababu nyingine inayofanya mgawo huo kutoz-
ingatia ratiba, ni bora wananchi wakaambiwa ukweli kuliko
kuwaacha wakilalamika na kuilaumu serikali yao.

Baadhi ya wananchi wanachojua kila kitu kipo ndani ya uw-
ezo wa serikali, hawaelewi kuwa vitu vingine vinasababishwa
na mabadiliko ya tabianchi ambayo hiyo serikali yao haiwezi
kuzuia.

Kutopata huduma ya maji kwa muda mrefu kunaweza ku-
sababisha majanga mengine ya magonjwa kwa sababu ya ku-
kosekana usafi.

Magonjwa kama corona yanakingwa kwa kuwa kwenye maz-
ingira safi yakiwamo ya kunawa mikono kila wakati.

Tusije kushangaa mlipuko wa magonjwa ya kipindupindu
nayo yakalipuka kwa kukosekana kwa huduma ya majisafi na
salama.

Chonde chonde, mamlaka zinazohusika na huduma ya maji
mgawo usisahau maeneo mengine kwa kuteseka wiki nzima
bila kupata huduma hiyo.

Ukosefu wa maji huzua migogoro, kwa mfano mtu ana tangi
lake amehifadhi maji yake na jirani yake hana hata ndoo ya ku-
nywa, anapokwenda kumuomba na akinyimwa, lazima atam-
chukia kwa kutomsaidia.

Aliyehifadhi maji yake anaogopa kuyagawa kwasababu hajui
lini atapata maji mengine kutokana na ratiba kutoeleweka.

Kukosekana kwa ratiba ya mgawo usioeleweka husababisha
pia watu kushindwa kulala vizuri kwa kuvizia labda yatatoka
usiku mwingi.

Wengine wanategesha mabomba kwa kuyafungua ili yakito-
ka wasikose hata hiyo ndoo moja. Lakini kwa hali ilivyo sasa,
ukifungua mabomba hata ule mlio unaotoa matumaini kuwa
maji yapo njiani yanakuja haupo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Miki Taseni

B Muungwana Lazima Nilonge
Fursa Kiswahili

NCHI za Afrika Mashariki zi-
naingia katika hatua nyingine
za kujipambanua  zinavy-
oendana na lugha ya Kiswa-
hili, na mielekeo ya kisera au
kiitikadi kuhusu matumizi ya
lugha hii. Kimsingi unaweza
kusema ipo mielekeo ya aina
mbili, mwelekeo hasi wa
kujifungia ndani ya Kiswa-
hili unaofuatwa na Baraza la
Kiswahili la Taifa (BAKITA)
na Asasi rafiki kwa mwelekeo
huo, kama Taasisi ya Taaluma
za Kiswahili (TATAKI) ya Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam.
Hawa ndiyo wadau wakuu wa
lugha hii Bara.

Mwelekeo nwingine ni chan-
ya, unaofuatwa na taasisi ya
ufundishaji lugha kadhaa za
kimataifa yenye maskani yake
eneo la uwanja wa mpira wa

Dar es Salaam kuelezea man-
tiki ya kile inachokifanya, hasa
kulenga kuinua fursa kwa ku-
tumia lugha. Pia ilitoa vielelezo
mabhiri vya ufundishaji wake
na msikilizaji anapata picha
haraka ni wapi utaalamu huo
unahitajiwa au unaweza kutu-
mika. Kiswahili ni sehemu ya
nyenzo zao; lengo lao siyo uku-
zaji wa Kiswahili, ni kuzielewa
lugha tofauti.

Washiriki mjadala huo re-
dioni walikiri kuwa Kenya ina
mikakati makini ya ukuzaji wa
lugha ya Kiswahili ndani na
nje ya nchi, na hata wanapo-
takiwa waalimu wa lugha hiyo
kwa mfano katika mkakati
mpya nchini Uganda, na hata
DRC, Kenya ndiyo inatazami-
wa kutoa waalimu wengi.
Sababu ni kuwa itakuwa rahisi
kwa mwalimu kutoka Kenya

kuongea Kiingereza kwa ufa-
saha ili afundishe Kiswahili au
ajifunze Kifaransa kwa haraka
akafundishe Kiswahili DRC.
Huku Bara hakuna mwamko
wa kuendana na lugha ny-
ingine.

Mada yenyewe ya redioni
kwa upande wa wataalamu
wa BAKITA ilikuwa kielelezo
tosha cha mwelekeo wake,
wakijadili kuandikwa ma-
bango ya biashara kwa lugha
kwa jumla. Hapakuwa na to-
fauti zozote miongoni mwao
kuhusu uchanya wa matumizi
hayo, ila masikitiko kuwa tu-
nakuza lugha ya wenzetu na
kuacha lugha yetu. Cha kush-
angaza ni kuwa mwelekeo wa
kutaka kusiwe na matumizi
mapana ya Kiingereza hapa
nchini unataka  wengine
duniani wajifunze Kiswa-
hili, wakati watajifunza kama
lugha ya nyongeza, iwe ni kwa
ajili ya ufanisi kibiashara au ni
mwamko tu wa kitamaduni au
fasihi, fasheni.

Hoja hii inaonyesha aina
fulani ya uchoyo wa kiitikadi
ambao si jambo geni hapa
Dar es Salaam, ndiyo maana
nyimbo za muziki wa dansi ku-
wasifu viongozi wa nje (hasa
barani Afrika) zimeimbwa
hasa na wageni, kwa mfano
wanamuziki kutoka Zaire,
baadaye DRC. Ni nadra kuona
ambaye hakuwa kiongozi wa
juu kitaifa (rais, waziri mkuu)
na hata hapo yapo yanayoko-
sekana, na kwa mawaziri
ndiyo kabisa hakuna. Wazee
wa mitaa na manispaa kwa
mfano Sinza wamejaza mitaa
majina ya wanyama, badala ya
viongozi kuanzia uhuru, hivyo

tunakula kwa kuona

kuna mitaa ya swala, punda,
ngombe, si Salim Ahmed
Salum wala John Malecela,
au Cleopa Msuya na Mosses
Nnawie.

Suala hapa ni kuwa utama-
duni wa aina hii ni sehemu ya
kile kinachozuia ari ya kwenda
mbele Kkitaifa, tunaona tuk-
ishiriki kutumia Kiingereza
itakuwa taabu kuwa tunawae-
nzi, au kununua bidhaa yao ya
lugha. Kuwa nchi hii imepata
faida ngapi za kuwapo lugha
hiyo?

Wataalamu wa  BAKITA
wanalilia matumizi ya Kiswa-
hili na kinachofanyika nchini,
wahitajike kunyoosha lugha,
kutafsiri na mahitaji kama
hayo, hivyo hawataki ushinda-
ni wa Kiingereza ndani ya
nchi yao ya Kiswahili. Tatizo
ni kuwa Kiswahili kilitumika
kama nyenzo ya utawala
wakati Wajerumani walipoun-
da ‘Deutsch Ostafrika, na
ikawa endelevu hata leo.

Ndiyo hapo unapata picha
kuwa wale wenye furaha tele
na mwingiliano wa lugha
uliopo sasa watachangamkia
fursa na kustawi, tena kama
taasisi binafsi za kibiashara na
siyo wanaotegemea bajeti ya
serikali kuwakoromea Watan-
zania kuwa Kiswabhili kiwe ndi-
yo kila kitu. Wakati wanangoja
‘mkono uanguke’ wapate mlo,
wenzao wanaojua soko na ma-
hitaji ya lugha sokoni, ndani
na nje ya nchi, watakuwa wa-
nachanja mbuga. Wakiamka
kumekucha, tunajua lugha ny-
ingi na utalii unakuzwa na wa-
naojua lugha za wageni kutoka
nchi hizo, wawatembeze na
kuwapa maelezo ya kina. Siyo
apatikane mkalimani anaye-
jua Kiswahili awaelezee, katu.
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Shaka: Watanzania wote
tumuunge mkono Samia

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM
Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, amesema ni
muhimu Watanzania wote
wakamuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan kuto-
kana na kazi kubwa anay-
oifanya kuleta maendeleo
nchini.

Shaka aliyasema hayo
juzi Msalato mkoani Do-
doma alipokuwa akijibu
maswali ya waandishi wa
habari waliotaka kujua
ni kwa kiasi gani CCM in-
aridhishwa na utekelezaji
wa Ilani yake ya Uchaguzi

(2020-2025).

Aliulizwa maswali hayo
baada ya Rais Samia ku-
weka jiwe la msingi la ujen-
zi wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Msalato
mkoani humo.

“Wote tuna jukumu la
kujenga nchi bila kuangalia
itikadi zetu za kisiasa. Haya
yanayofanyika ni kwa ma-
slahi mapana ya Watanza-
nia. Ni imani yetu kwamba
wenzetu wa vyama vingine
wataunga mkono jitihada
hizi.

“Ni kweli Tlani inay-
otekelezwa ni ya Chama
Cha Mapinduzi lakini
maendeleo  yanayoletwa

ni ya Watanzania wote
kwa ujumla. Kwa hiyo ni-
toe wito tumeanza vizuri,
Mheshimiwa Rais tangu
ameingia madarakani
ametuunganisha pamoja.
Tunakwenda vizuri ki-
kubwa ni kuendelea ku-
sisitiza kuwa umoja wetu
ndio ushindi wetu,” alise-
ma.

Aidha, Shaka alisema
kuimarika kwa ujenzi wa
miradi ya kimkakati ni ku-
fungua fursa za kiuchumi
kwa Watanzania hivyo
ana imani kwamba wa-
nanchi watatumia vyema
fursa ambazo zinatolewa
na serikali ya CCM.

MWQT )
nyekiti
wa ACT-
Wazalen-
do, Juma
Duni
Haji, ak-
ionesha
ufunguo
kama
ishara ya
uzinduzi
wa jengo
la Maal-
im Seif
Makao
Makuu
ya
chama
hicho,

Ukarabati MV. Kazi wafikia 80%

Na Mwandishi Wetu

UKARABATI wa kivuko
cha MV. Kazi kinachofanya
safari kati ya Magogoni na
Kigamboni jiji
Salaam, umekamilika kwa
asilimia 80 na mwezi ujao
kinatarajia kurejea kuanza
kutoa huduma mwezi ujao.

Kivuko  hicho kilion-
dolewa rasmi kwenye maji
mwishoni mwa Februari,
mwaka huu, baada ya ku-
fikia muda wake wa ukara-
bati na ni miaka mitatu
hadi mitano tangu kianze
kutoa huduma.

Hayo yalibainishwa na
Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Ufundi na Umeme Tan-
zania (TEMESA), Lazaro
Kilahala, mwishoni mwa
wiki alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
habari katika yadi ya Son-
goro, Kigamboni, Dar es
Salaam ambako kivuko hi-

cho kinaendelea kufanyiwa
ukarabati.

“Tumefanya ukaguzi wa
mwisho takribani mwezi
mmoja uliopita. Kikubwa
kilichokuwa kinasubiriwa
ni vifaa kwa sababu ile kazi
sehemu kubwa ilikuwa ku-
funga vifaa vipya vya injini,
gia boksi na mifumo mipya
ya injini.

“Kwa hiyo zile kazi am-
bazo zilikuwa zinaweza
kufanyika kabla ya vifaa
hivyo ilikuwa zaidi ya asil-
imia 80 na zote zilifanyika
ikiwamo kuondoa vipande
vya bati ambavyo vime-
haribika na kupiga rangi
upya,” alisema.

Awali, Mwakilishi wa
Songoro Marine, Hamad
Aweso, alisema ukarabati
wa kivuko hicho umefikia
hatua nzuri na kwamba
kuna vifaa ambavyo vili-
chelewa kufika kwa wakati
zikiwamo injini za kivuko

hicho. Alisema kwa sasa
vifaa hivyo vimeshafika,
hivyo kazi iliyobaki ni ku-
vifunga ili kivuko kirejee
kutoa huduma.

“Kwa sasa hivi zoezi lin-
aloendelea ni la kufunga
hizi injini na kwa hali ina-
vyoendelea, tunategemea
mwisho wa Novemba
zoezi zima litakuwa lime-
kamilika na chombo ki-
takuwa kimekwishaingi-
Zwa majini,” alisema.

Kivuko cha MV. Kazi
kina uwezo wa kubeba
abiria 800 na magari 22
sawa na tani 170 na tangu
kuondolewa kwake, eneo
la Magogoni Kigamboni
limebakia na vivuko vi-
wili vinavyotoa huduma
ambavyo ni MV. Magogoni
na MV. Kigamboni. Vi-
vuko hivyo vinasaidiana
na vivuko viwili kutoka
kampuni ya Azam Marine
kutoa huduma eneo hilo.

NOTISI YA KULIPA DENINA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

Kampuniya STICK UP AUCTION MART, BROVITAS COMPANY LIMITED, MAN-
GWEMBE 2011.CO LTD na INDEPENDENT AGENCIES & COURT BROKERS
LTD Kwa idhini tuliyopewa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa
muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini
wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD.
Ikiwa wahusika watashindwa kufanya malipo tutalazimika kuuza kwa njia ya
mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe za
kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo
kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENINA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

BROVITAS COMPANY LIMITED

AINA YA DHAMANA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI, KIWANJA NA
1044, KITALUDD
NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NA.393,
KITALU SS- MALI YA JOSEPH MENDRAD NSWILA

. INDEPENDENTAGENCESBCOURTBROKERSL®D

 S/N_ JINALAMDAIWA
FLORA BKOMBA

MAHALIILIPO DHAMANA
NAMTUMBO - RUVUMA

BOMBAMBALI - SONGEA

STEVEN JOVINUS NGONYANI

r~

MKUZO-MSAMALA - SONGEA

4 | SAMAMBA J BWIRE NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NO.1346, HIMO-MOSHI
KITALUJ
b | RABIEL R MDIMU NYUMBA YENYE MKATABA WA MAZUZIANO MABOGONI-MOSHI
6 | KOLMAN J MASSAWE KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MOITA KPOK-ARUSHA
7 | ALIMINIKIDESI MSAHANI KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO ILAITAYOK-ARUSHA
8 | SALUM JNEHEMIA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO NA ENGOSENGEU NA MURIET-MOROMBO-ARUSHA
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO
9 | MZEJU PETER URIO NYUMBA YENYE MKATABA WA MAZUZIANO MAJANI YA CHAI-ARUSHA
10 | MARY B SHAYO KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO ERANAGAU-ARUSHA
11| LUCAS MEDA FRANSIS NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KANGE-TANGA

STICK UP AUCTION MART
12 | HAWAHASSAN MSANGI NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO BARABARA YA AFRIKA MASHARIKI - ARUSHA
13 | EDGAR PETER SILAYO KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MASHARIKI-MURIETI-ENGARAU-ARUSHA

MANGWEMBE 2011C0 LTD

14 | MOHAMED MICHAEL NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KINANJA KIBAONI - IFAKARA
KITUNGULU NO.94, KITALUM
15 | HASSAN NASSORO AMIR %ﬁl NYEHATIPILIKIKTWANJA NO.18, UPOGORO - IFAKARA
16 | ABUGA MORIS MPUNDUGA NYUMBA AMBAYQ HAIJAKAMILIKA YENYE MBASA, MJIMWEMA - IFAKARA

MKATABA WA MAUZIANO

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO
NYUMBA YA WAGENI YENYE MKATABA WA
MAUZIANO

MANGWALE - IFAKARA
MBASA - IFAKARA
MBASA - IFAKARA

17 | JOYCE WINIFRIDA MANYUKA
18 | TWAHASTEMA
BAHATIMASALA LUBAZU

75

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya
mnada, na 75% iliyosalia atalipwa kulingana na makubaliano ya benki na
mnunuzi.Kinyume na hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na
mnada utarudiwa tena.

4, Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership),
na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

Mkurugenzi Mtendaji,
Independent agencies &
court broker’s Itd

Mkurugenzi Mtendaji,
Brovitas Company Limited

Mkurugenzi Mtendaji
Stick up Auction Mart

S.L.P Arusha S.L.P Moshi S.LP Songea
Namba za simu: N.ar.nba 2a simu: 0716264733 Namba za simu; 0763801591
0786559593 ’
NA
NA NA

Finca Microfinance Bank Ltd
P.0. Box 78783

Namba za simu: 0768790399,
0754774949

Mkurugenzi Mtendaji.
Mangwembe 2011.CO.LTD
S.L.P

Namba za simu;
0752632033

217126202

NA
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Baadhi ya wajasiriamali wa Kata ya Majohe wakiwa katika shamba darasa la mboga linalomilikiwa
na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, wakijifunza jinsi va

kulima kilimo bora cha bustani za mboga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

LHRC yachambua miswada
itakayojadiliwa bungeni

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), kimekuja na map-
endekezo kadhaa kwa ajili ya kusaidia
kuboresha miswada minne inayota-
rajiwa kupitishwa kuwa sheria katika
Mkutano wa Nne wa Bunge la 12.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, aliitaja miswada hiyo
kuwa ni wa Bima ya Afya kwa Wote
2022, Ulinzi wa Taarifa Binafsi 2022,
Marekebisho ya Sheria Mbalimbali
No.3 2022 na Sheria ya Uwekezaji
2022.

Kuhusu Muswada wa Bima ya Afya
kwa Wote 2022, alisema kituo hicho
kinapongeza serikali kuleta mswada
huo, kwa kuwa imekuwa kilio cha wa-
dau cha siku nyingi na kwamba uta-
saidia wananchi katika kuwapunguzia
mzigo wa gharama za matibabu.

“Hata hivyo, muswada huu una vi-
fungu tata na vinavyoweza kusaba-
bisha uvunjifu wa haki za binadamu
au kusababisha changamoto katika
utekelezaji wake, kwa mfano kifungu
cha 3 kinatoa tafsiri ya neno mtu asiye
na uwezo lakini kwa bahati mbaya
hakijadadavua vigezo vya mtu asiye na
uwezo ni vipi na mtu asiye na uwezo ni
nani,” alisema.

Henga alisema kutokana na utata
huo, LHRC inatoa wito kwa serikali
kabla Bunge halijaahirishwa, kanuni
hizo ziwasilishwe mbele ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Sheria Ndogo,
zipitiwe ili kuona kama hazikinzani
na sheria mama, kwa kuwa uzoefu
unaonyesha kwamba kanuni nyingi zi-
nazotungwa na mamlaka mbalimbali
wakiwamo mawaziri hukinzana na
sheria mama.

Aliongeza kuwa hata taarifa ya

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya She-
ria Ndogo ya mwaka 2020 ilionyesha
hivyo na kituo kinampongeza Waziri
wa Afya kwa kukubali kufanya hivyo.

“Kifungu cha 20(1), kifungu hiki
kinaweka takwa la lazima kwa mwa-
jiri kuwasilisha jina la mwajiriwa wake
kwa skimu ya bima ya afya ndani ya
siku 30 tangu aliposaini nae mkataba
wa ajira,” alisema.

Alifafanua kuwa LHRC inaona muda
huo ni mdogo, ambapo inapendekeza
ziwe siku 60, ili kumpa mwajiri muda
wa kukamilisha taratibu zake za ndani,
na kwamba kifungu cha 21(2) kinap-
endekeza kumpa mamlaka ya kutun-
ga kanuni waziri mwenye dhamana ya
afya zitakazoweka takwa la lazima kwa
kila Mtanzania kuwa na Bima ya Afya.

“Tunapendekeza kiongezwe ki-
fungu kidogo cha (3) kitakachoeleza
ni namna gani na mikakati gani ita-
chukuliwa na serikali, ili kuhakikisha
kila Mtanzania anakuwa na bima ya
afya bila kuhusisha matumizi ya ngu-
vu,” alisema.

Aidha alisema; “badala ya kujificha
kwenye kichaka cha kanuni, tunap-
endekeza pia kanuni hizo zifanyiwe
mapitio na Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Sheria Ndogo, ili kuondoa
malalamiko ambayo yamekuwa yakiji-
tokeza mara kwa mara pindi Bunge li-
napopitisha sheria fulani ambapo she-
ria mama huonekana kuwa na ahueni
kuliko kanuni.”

Alisema kifungu cha 22(2), kinap-
endekeza watu wote wasio na uwezo
watakuwa na haki za kuwa na bima ya
afya, ambapo utaratibu wake utaain-
ishwa kwenye kanuni na mwenye dha-
mana ya afya.

“LHRC tunapendekeza kiongezwe
kifungu kidogo cha (4) ambacho ki-
taeleza watu wasio na uwezo ni kina

nani na vigezo vya kuwapata watu hao
badala ya kujificha kwenye kichaka :

cha kanuni,” alisema.

Alizidi kusema kifungu cha 22(3), ki- :
napendekeza vyanzo vya mapato vya :
kuhakikisha wanaoitwa watu wasiona :
uwezo vinaainishwa baada ya waziri :
mwenye dhamana ya afya kushauri- :
ana na waziri mwenye dhamana ya :

fedha.

Mkurugenzi Mtendaji

endekeza kufungamanishwa

ya Bima ya Afya.

Henga alisema LHRC inapendekeza :
kifungu hicho kifutwe, kwa madai :
kwamba kitasababisha lekea uvunjifu :
wa haki nyinginezo za msingi ikiwamo :

elimu, kufanya kazi, kupata habari,

kuishi, uhuru wa mtu kwenda ataka-
ko, kutambuliwa kama raia na haki :

nyingine zinazofanana na hizo.

Kuhusu Muswada wa Ulinzi wa Taar- :

ifa Binafsi 2022, alisema kifungu cha 14,

cha Muswada kinapendekeza takwala :
lazima kwa taasisi zote zinazojishu- :
ghulisha na ukusanyaji, uchakataji na :
udhibiti wa taarifa binafsi kusajiliwa :
na tume ya ulinzi wa taarifa binafsi :
ambapo kifungu cha 16 cha muswada :
kinaweka bayana kuwa kipindi cha us- :
ajili kitakuwa cha miaka mitano, huku :
kukiwa na nafasi ya kusajili tena, na :
kwamba katika kifungu hicho, taasisi :
zote za serikali zinazojishughulisha :
na ukusanyaji, uchakataji na udhibiti :
wa taarifa zitatafasiriwa kama zime- :
sajiliwa baada ya sheria hiyo kuanza :

kutumika.

huyo al- :
iongeza kuwa kifungu cha 32, kinap- :
kwa :
mifumo mingine ya kiserikali kama :
takwa la lazima kwa kila Mtanzania :
kuwa na bima ya afya, na kwamba :
kama kifungu hicho kitapita kama kili- :
vyo, Mtanzania hatoweza kupata hu- :
duma mbalimbali hadi anamiliki kadi :

Bunge labaini
- kikwazo kipya
upatlkanajl maji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Dk. Christine
Ishengoma, amesema mgawo wa umeme katika
maeneo mbalimbali nchini, umeathiri kwa ki-
wango kikubwa upatikanaji wa huduma ya maji
kwa wananchi likiwamo Jiji la Arusha.

Kutokana na hali hiyo, kiongozi huyo amese-
ma kamati yake itawasiliana na Waziri wa Nisha-
ti, January Makamba ili kutafuta suluhu dhidi ya
mgawo wa umeme ambao umeshika kasi katika
maeneo mengi nchini na kuathiri upatikanaji
wa huduma muhimu kwa jamii Dk. Ishengoma
ya siku moja ya kamati hiyo kukagua miradi in-
ayotekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira jijini Arusha (AUWASA).

Alisema maji ni moja ya huduma muhimu ka-
tika jamii, akisisitiza haiwezekani serikali ilete
mradi mkubwa wa zaidi ya Sh. bilioni 520 ka-
tika Jiji la Arusha halafu wananchi waendelee
kukosa maji kutokana na umeme unaokatwa
mara kwa mara.

“Sisi kama kamati tunataka kuona miradi ya
maji nchini, kama huu wa AUWSA, ikiwa na ma-
tokeo chanya kwa wananchi kwa sababu maji ni
hitaji muhimu katika jamii.

“Lakini kikwazo hapa ni umeme unakatika
mara kwa mara na tumeliona hili na tutawasi-
liana na TANESCO (Shirika la Umeme) kupitia
waziri mwenye dhamana ili kuona ni namna
bora ya kutatua changamoto hii,” alisema.

Dk. Ishengoma pia alisema kamati hiyo imeri-
dhishwa na maendeleo ya utekelezaji wa mradi
huo wenye thamani ya Sh. bilioni 520 unaohusi-
sha uchimbaji wa visima virefu pamoja na ujen-
zi ofisi za kanda za AUWSA ambazo zimejengwa
Moshono, Lemara na Murieti jijini hapo.

Alisema lengo ni kusogeza huduma kwa wa-
nanchi, ukiambatana na ujenzi wa mabwawa 18
ya kutibu majitaka yaliyoko Kata ya Terati, kituo
cha kusukuma maji Na. 5 eneo la Chekereni
pamoja na tangi la kupokea maji lita milioni
10 lililojengwa eneo na Ngaramtoni. Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, aliyefuatana na kamati hiyo,
alisema kwa sasa Jiji la Arusha linazalisha lita
milioni 35 huku mahitaji ya maji yakiwa lita mil-
ioni 109 kwa siku na baada ya kukamilika kwa
mradi huo, shida ya uhaba wa maji katika Jiji
la Arusha na viunga vyake itakwisha kwa kuwa
mradi huo una uwezo wa kuzalisha lita milioni
200 kwa siku.

Kuhusu kuchelewa kwa mradi huo, Aweso
alisema ni kutokana na mlipuko wa homa ya
mapafu (COVID-19) uliosababisha vifaa vilivyo-
agizwa kutoka nje ya nchi kutokufika kwa waka-
ti kwa sababu viwanda vilifungwa.

“Kikwazo kingine ni msamaha wa kodi kwa
makandarasi na ugumu wa kuomba kuongezwa
muda pamoja na ugumu wa miamba nyakati za
uchimbaji wa visima,” alifafanua.

Waziri Aweso alitaja kikwazo kikubwa kina-
choukabili mradi huo kwa sasa ni mgawo wa
umeme, unaosababisha baadhi ya maeneo ku-
kosa maji katika Jiji la Arusha kwa kuwa mitam-
bo ya AUWSA ya kusukuma maji ni mikubwa na
si rahisi kuendeshwa kwa jenereta.

Awali mradi huo ulioanza mwaka 2017, uli-
pangwa kukamilika Desemba 31, mwaka huu, la-
kini sasa unatarajiwa kukamilika Juni mwakani.



Jumanne Novemba 1, 2022 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

| _
Operesheni

kusaidia
w’'biashara
kupatiwa
leseni

Na Julieth MKireri, KIBAHA

HALMASHAURI ya Wilaya
va Kibaha inatarajia kuanza
operesheni sehemu za bi-
ashara kubaini kama kuna
wafanyabiashara wasio na
leseni ili wapatiwe.

Hayo yameelezwa wakati
wa kikao cha Baraza la Madi-
wani wa halmashauri hiyo
kuwa kwa kufanya hivyo
itasaidia kuongeza mapato.

Akizungumza katika kikao
hicho, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Kibaha, Erasto
Makala, alisema oparesheni
hiyo itakuwa ni endelevu
na kwamba timu ya mapato
itashiriki moja kwa moja.

Makala alisema, lengo la
operesheni hiyo ni kuhakiki-
sha wanaongeza makusanyo
ya mapato kupitia leseni za
biashara.

“Katika operesheni hii wale
wafanyabiashara ambao
hawana leseni watapatiwa
fedha zitakazopatikana hapa
zitasaidia kuondoa vikwazo,”
alisema.

Aidha, alisema kwa wa-
nafunzi wa kidato cha kwan-
za mwaka 2023 hakutakuwa
na chaguo la pili kwa kuwa
kwasasa wameanza kusima-
mia ujenzi wa vyumba vya
madarasa kulingana na fedha
waliyopata.

Mkurugenzi wa Halmashauri
va Kibaha alisema wame-
pokea Sh. milioni 340 kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa 17 ili kuwez-
esha wanafunzi watakaoch-
aguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza 2023 wote ku-
pata nafasi.

Katika maeneo ambayo
yanadaiwa kuwa na vikwazo
vya upungufu wa vyumba
vya madarasa aliwashauri
madiwani kuwahamasisha
wananchi kushirikishwa
kuchangia kuanza ujenzi na
serikali itatenga fedha kuka-
milisha.

“Katika operesheni
hii wale wafanyabi-
ashara ambao hawa-
na leseni watapatiwa
fedha zitakazopati-
kana hapa zitasaidia
kuondoa vikwazo,”
alisema.

Utetezi kesi yva Zumaridi
wakwama kusikilizwa

Na Pelucy Yohana, SAUT

SHTAKIWA namba
sita, Suzana Simon
katika kesi inayom-

kabili Dian Bun-
dala maarufu mfalme Zuma-
ridi, amekwama kufikishwa

mahakamani na kusababisha

utetezi kukwama kusikilizwa.
Mshtakiwa huyo katika kesi

namba 10, anadaiwa kubaki ma-

habusu huku kukiwa hakuna
taarifa yoyote iliyotolewa na
Magereza kuhusu sababu ya
kutofikishwa mahakamani.
Wakili wa upande wa utetezi,
Amri Linus, alidai mahakamani
kuwa mshtakiwa huyo hakufik-
ishwa mahakamani na hawa-
japewa sababu ya kutofikishwa
kwake.
Alidai
haiwezi

mahakama
kusikiliza

kuwa
kuendelea

shauri hilo na kuomba kua-
hirishwa kesi hiyo mpaka siku
itakapopangwa ili kuendelea na
utetezi wao.

Katika hatua nyingine ma-
hakama hiyo ilisikiliza kesi
namba 11 inayomkabili Zuma-
ridi, shauri la kutumikisha na
kusafirisha watoto kinyume na
sheria.

Akisoma shauri hilo wakili
wa upande wa Jamhuri, Martha

Mwadenya, aliiomba mahaka-
ma kuahirisha shauri hilo na
kupangiwa tarehe nyingine kwa
kuwa upelelezi haujakamilika.

Hakimu Mkazi wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Mwanza, Boneventure Lema,
aliahirisha shauri hilo mpaka li-
takaposomwa tena Novemba 14,
mwaka huu, huku shauri namba
10 likipangiwa kuendelea kusiki-
lizwa leo.

Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara, (CBE), Prof. Emmanuel Mjema, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo
pichani), kuhusu kongamano la kitaaluma litakalofanyika Dodoma hivi karibuni. Kushoto ni Naibu Mkuu wa Chuo Taal-
uma, Prof. Tandi Lwoga na Naibu Mkuu wa Chuo Mipango na Fedha, Dk. Emmanuel Munishi. PICHA: JOSEPH MWEDAPOLE

Madiwani waombwa kushughulikia
mawakala wauza mbolea va ruzuku

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa,
Sunday Deogratias, ameliomba
Baraza la Madiwani kuwabaini
mawakala wanaouza mbolea za
ruzuku na madiwani kuwashu-
ghulikia mawakala wanaouza
mbole ya ruzuku ili kuwaumiza
wakulima. Alisema hayo kwe-
nye kikao cha Baraza la Madi-
wani robo ya kwanza ya mwaka
wa fedha 2022/23, kuwa kume-
kuwa na udanganyifu kwa baa-

dhi ya mawakala kutoa nembo
za ruzuku na kuuza kwa utara-
tibu usio rasmi.

“Waheshimiwa madiwani
kuna baadhi ya mawakala am-
bao tumewabaini wanauza
mbolea kwa utaratibu usio
rasmi na tayari wameshaanza
kuchukuliwa hatua za kisheria,
kwa sababu haiwezekani serika-
li yetu inajitahidi kuwakomboa
wananchi gharama za mbolea
halafu wengine wanauza kwa
manufaa yao binafsi,” alisema
Deogratias.

Ofisa Kilimo Wilaya ya
Ludewa, Clementina Kabaka,
alisema kwa kuwa wakulima
hawajazoea mfumo kwa sasa
wanaendelea kuwaelimisha na
kuwasajili.

“Mpaka sasa kuna mfumo wa
ufuatiliaji ambao unasaidia ku-
wakamata wahalifu wanaojar-
ibu kudanganya takwimu, kila
jiridhisha na zoezi la ugawaji wa
mbolea za ruzuku niwaombe
wakulima kuandaa fedha za
kununulia mbolea,” alisema

Kabaka. Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ludewa, Wise Mgina,
alisema hakuna sababu ya ku-
wafumbia macho mawakala wa
aina hiyo wanaorudisha nyuma
juhudi za serikali na kuwaumiza
wananchi.

“Mkurugenzi  niwapongeze
kwa juhudi mnazozifanya kwa
lengo la kuleta maendeleo ka-
tika wilaya yetu, hivyo niwasihi
mwendeleze juhudi hizo nasi
madiwani tutawaunga mkono,”
alisema Mgina.
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Lindi yazalisha wanasayansi
chipukizi 12 shule sekondari

Na Mwandishi wetu

aasisi ya Wanasayansi

Chipukizi ~ Tanzania

Young Scientists Tan-

zania (YST), imecha-
gua wanafunzi 12 kutoka shule
za sekondari sita za Mkoa wa
Lindi ambao watawakilisha
katika maonesho ya kitaifa ya
kazi za sayansi na teknolojia
Salaam.

Wanafunzi hao walichaguli-
wa katika maonesho ya kimkoa
yaliyofanyika wilaya ya Lindi
na shule 25 za mkoa huo ziki-
wa na wanafunzi 50 zilishiriki
kuonesha kazi za sayansi na
teknolojia walizozifanyia kwa
muda wa miezi mitano.

Akizungumzia hatua hiyo,
Mwanzilishi Mwenza wa YST,
Dk. Gozibert Kamugisha, alise-
ma maonesho ya kitaifa yata-
fanyika Desemba 8, mwaka
huu na yatashindanisha kazi
bora za wanasayansi chipukizi

kutoka shule za sekondari
mikoa yote ya Tanzania.

Alisema, wanafunzi wali-
ochaguliwa Mkoa wa Lindi
wamejaribu  kugundua njia
mbalimbali za kutatua matati-
70 yanayoikabili jamii kwenye
masuala ya kilimo, afya, maz-
ingira na kupata utatuzi wa
masuala hayo.

“Vijana wetu wamejaribu
kugundua njia mbalimbali za
kutatua matatizo yanayoikabili
jamii hususani kwenye masu-
alaya kilimo, afya na mazingira
na kupata utatuzi wa masuala
hayo,” alisema.

Dk. Kamugisha alisema
wanafunzi hao wametumia
Sayansi wanayofundishwa dar-
asani katika masomo ya Kemia,
Baiolojia na Fizikia kuweka ka-
tika vitendo zaidi na kutatua
matatizo wanayokabiliana na
kuboresha maisha yao.

Alisema maonesho ya kim-
koa yaliyoanza katika Mkoa wa
Lindi yatafanyika mikoa yote

nchini kwa lengo la kuchagua
wanasayansi bora wataka-
oshiriki kwenye maonesho ya
kitaifa Desemba, mwaka huu.

Maonesho ya mwaka huu ya
kimkoa yaliyofanyika mkoani
Lindi chini ya udhamini wa
Taasisi ya Shell Tanzania.

Jumla ya tafiti bora sita za
kisayansi zilichaguliwa kutoka
kwenye maonesho hayo amba-
7o zitashiriki kwenye maone-
sho ya kitaifa.

Taasisi ya YST imekua ikion-
goza juhudi za kutoa maar-
ifa na ujuzi wa kisayansi na
teknolojia kwa wanafunzi wa
sekondari na walimu wa say-
ansi. Kwa miaka 10 sasa progra-
mu hii imekuwa na mafanikio
na kuamsha ari na mwamko
wa wanafunzi kujihusisha na
utafiti wa kisayansi imeongeze-
ka.

Mwalimu Kaimu Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Lindi, Dk.
Bora Haule, alilipongeza shiri-
ka hilo kwa kuwa mstari wa

mbele kuwawezesha wanafun-
zi na walimu kuwa wabunifu
na wanasayansi wa siku zijazo.

Pia, aliwataka wanafunzi
walioshiriki kwenye maone-
sho hayo kuongeza bidii kwe-
nye utafiti wao kwa kuwa njia
waliochagua ni sahihi na yenye
manufaa kwao.

“Niwatie moyo sana vijana
kwa hatua mliyoifikia ya kubu-
ni miradi hii ambayo inasaidia
kuleta suluhu kwenye jamii
yenu, endelezeni tafiti hizi
kwa manufaa ya baadaye,”
alisema.

Mratibu wa YST Mkoa
wa Lindi, Ashura Lema, ali-
wapongeza wanafunzi kwa
kuonesha ubunifu wa hali
ya juu ambao unatoa majibu
dhidi ya changamoto zilizo-
po.

Aliwataka wanafunzi hao
kuendeleza vipaji na ubunifu
waliouanza ili kuiwezesha
jamii kunufaika na ubunifu
wao.

Mkurugenzi wa
Kituo cha She-
ria na Haki za
Binadamu (LHRQ),
Anna Henga,
akizungumza na
waandishi wa
habari (hawapo
es Salaam jana,
kuhusu ucham-
buzi wa kituo
hicho wa miswa-
da minne ita-
kayojadiliwa na
kupitishwa kuwa
sheria. Kulia ni
Mkurugenzi wa
Uchechemuzi,
Fulgence Mas-
sawe. PICHA:
SABATO KASIKA

Waombwa kulinusuru bwawa la maji kutoweka

Na Thobias Mwanakatwe,
ALIYEKUWA IGUNGA

BODI ya Maji Bonde la Kati
imeunda Jumuiya za Watumi-
aji Maji kwa lengo la kulinusu-
ru bwawa la maji Mwamapuli
Igunga, mkoani Tabora am-
balo kasi ya uharibifu ilianza
kuongezeka na kuhatarisha
kutoweka.

Uzinduzi wa jumuiya hizo
ulifanyika juzi na Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Mwandamizi
kutoka Bodi ya Maji Bonde la
Kati, Neleya Bundala, alisema
kuundwa kwa jumuiya hizo
ni utekelezaji wa pamoja wa
agizo lililotolewa na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ili wa-
najumuiya wenyewe waweze
kusimamia vyanzo vyao vya
maji. Bundala ambaye ni
Mratibu wa Jumuiya za Maji,
alisema wanajumuiya na

wananchi kwa ujumla wa-
nawajibika kutunza vyanzo
vya maji visiharibike kwa
kuwa wao ndio watumiaji wa
kwanza wa maji kwa mujibu
wa sheria.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Igunga, Sauda Mtondoo,
alisema bwawa la Mwampuli
ni muhimu kwa uzalishaji wa
mpunga, matumizi ya maji na
viumbe kama samaki.

Mtondoo alisema kutoka-
na na umuhimu wa bwawa
hilo suala la usimamizi na
uhifadhi wa maji ni jukumu
la kila mtu na sio serikali pe-
kee na kuwataka wananchi
waungane kupiga vita uhar-
ibifu unaofanywa na baadhi
ya watu.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Bodi ya Maji Bonde
la Kati, Danford Samson,
alisema kuundwa kwa Jumui-
ya za Watumiaji Maji kume-

kuwa kukisaidia kupunguza
migogoro ya maji kwa kuwa
ulinzi unakuwa unafanywa
na wanajumuiya wenyewe.
Samson alisema ukataji
miti ovyo, kulima karibu na
vyanzo vya maji na unywe-
shaji mifugo ndani ya mae-
neo ya vyanzo vya maji ni
sababu kuu za uharibifu wa
vyanzo vya maji vinavyotege-
mewa na wananchi na ku-
sababisha upungufu wa maji.
Diwani wa Kata ya Ngu-
vumoja wilayani Igunga, Al-
fred Mguba, alisema juhudi
zinazofanywa na Bodi ya
Maji Bonde la Kati kuhakiki-
sha bwawa la Mwampuli
halifanyiwi uharibifu kuinu-
suru skimu ya umwagiliaji ya
Mwampuli ambayo inatege-
mewa na wananchi kwa shu-
ghuli za kilimo cha mpunga.
Wananchi kwa upande
wao walishauri bwawa hilo

liwekewe mpaka kutokana
na mwingiliano wa watu
wanaolima kandokando na
taka zote zinapoingia ndani
ya bwawa kina cha maji kina-
pungua na kuathiri skimu ya
umwagili.

Mwezi Agosti, mwaka jana,
Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Balozi Dk. Batilda Buriani, ali-
uagiza uongozi wa Wilaya ya
Igunga kuwaondoa wavamizi
wa chanzo cha maji katika
bwawa hilo.

Alisema wavamizi hao
wanaendesha shughuli za
kilimo ambacho kinasababi-
sha mchanga kuelekea katika
bwawa hilo.

Mradi wa umwagilaji wa
Mwamapuli una ukubwa wa
hekta 630 zinazomilikiwa na
wakulima 970 na hekta hizo
zina uwezo wa kuzalisha tani
5,000 kwa mwaka za mpun-

ga.

: Mikenge waiomba
. serikali kumaliza
- mgogoro wa barabara

. Na Faustine Feliciane

ya Kimbiji, Wilaya ya Kigamboni | IJII’]I

Dar es Salaam, wameiomba serikali ku-

: maliza mMgogoro wa barabara kati yao na
mwekezaji Kampuni ya ASM (T) LTD.

Mgogoro huo umewazuia wananchi na

: wawekezaji katika eneo la pwani ya ba-
+ hari kushindwa kuitumia kufika kwenye
: shughuli zao.

Akizungumza na vvaandishi wa habari

Mayala, alisema suala hilo Ilmeflkla

© hatua ya ASM kutakiwa kulipwa fidia

ili kufungua barabara iliyofungwa kwa

kujenga ukuta.

“Walikuja hapa watu wa kufanya tath-

* mini, walivangalia huu ukuta na kusema
: wanaenda kuandaa ripoti kuifikisha

: kwa waziri tayari kwa maamuzi, lakini

¢ mpaka sasa kumekuwa kimya wananchi
* na wafanyabiashara wengine wanaen-

: delea kuteseka kwa kukosa barabara ya
kuwafikisha kwenye maeneo yao kazi,”

: alisema Mayala.

Mwinyipingu Mbwana, alisema mgogoro

¢ huo umekuwa wa muda mrefu licha ya
¢ viongozi wa Wilaya ya Kigamboni kuu-
: fahamu bado suluhisho lake limekuwa

¢ kitendawili.

“Kwa sasa sisi tunaiomba serikali
itusaidie, vijana wengi wamepoteza kazi

. baada ya wawekezaji wengine kufunga
¢ hoteli zao kutokana na kufungwa kwa
: barabara hii,"

alisema Mwinyipingu.
Mmoja wa wawekezaji waliokuwa

¢ wakiitumia barabara hiyo kufika katika

* maeneo yao, Arif Sheikh, alisema wali-

: wekeza maeneo hayo kwa kujenga hoteli
¢ kubwa kwa kuchukua mikopo benki,

lakini kwa sasa wamelazimika kufunga

kutokana na kukosekana kwa barabara
: ya kuwafikisha kwenye maeneo yao.

Kama mwekezaji niliifuatilia kwa kina

na kufika kwa Waziri wa Ardhi, Anjela

Mabula, ambaye alikiri kuwa suala hilo
lipo mikononi mwake.
“Mheshimiwa waziri alinihakikishia

kuja kulitolea ufumbuzi suala hili na alin-

jambia suala hilo lipo mikononi mwake,
lakini mpaka sasa kimya kimetawala na

: huyu mwenzetu ASM ameamua kuifunga
: kabisa kwa kujenga ukuta huu mnaouo-

1 na, tunaomba serikali itusaidie kulimaliza
* suala hili ili na sisi tuendelee na biashara
: zetu, tulilazimika kuwaondoa kazini
vijana wengi kwa sababu ya biashara

¢ kukwama,” alisema Sheikh.

Kwa upande wake, Waziri wa ardhi,

: Anjelina Mabula, alisema hana jibu Ia

¢ moja kwa moja kuhusu mgogoro huo

: na atakuwa kwenye nafasi nzuri ya

: kuliongelea akipata maoni ya Kamishna

: wa Ardhi na Mkurugenzi wa Halmashauri
¢ va Kigamboni.

Aidha, alikiri kulifahamu jambo hilo la-

¢ kini majibu yake ni mpaka anatakapoio-
* naramani ya mipango miji kujua kama
kweli eneo hilo lilikuwa na barabara.

“Suala la watathmini kwenda walienda

¢ kuangalia namna ya kukidhi haja ya

* wananchi ya kuwapo barabara, baada

¢ va tathmini yao waone namna gani

: barabara inapatikana, kwa sasa sina

: jibu la moja kwa moja mpaka nitakapo-
¢ jiridhisha, bado sijaenda kuliona eneo

: husika,” alisema Waziri Mabula.
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Serikali yataka

utafiti kisayansi
wa mifugo, uvuvi :
Na Woinde Shizza, ARUSHA 3

SERIKALI imeagiza watafiti
kuendelea kufanya utafiti
wa kisayansi kwenye sekta
za mifugo na uvuvi ili ku-
leta mabadiliko katika sekta
hizo kwa kuwa bado inahi-
taji watafiti wa kutosha.

Pia watafiti wa masuala
ya kisayansi ambao wame-
shafanya utafiti wanatakiwa :
kuhakikisha kuwa wana- ;
wasilisha utafiti wao kwa
mamlaka husika ikiwamo
kwa halmashauri.

Aliyasema hayo jana
Kaimu Katibu Mkuu Wizara
va Mifugo na Uvuvi, DK.
Charles Muhina, wakati aki-
funga mkutano wa 45 wa
Chama cha Wanataaluma
wa Sayansi ya Mifugo na
Uvuvi (TP).

Dk. Muhina alisema ili
sekta hizo zisonge mbele ni
lazima kuwapo na watafiti
watakaofanya kazi zao kwa
uzalendo kwa kuwa ita-
saidia kutoa majawabu ya
matatizo yanayowakabili
wadau.

Pia alisema, kupitia utafiti
watafanikiwa kutatua
matatizo mbalimbali katika
jamii ikiwamo majanga ya
mabadiliko ya tabianchi na
ugonjwa UVIKO-19 kwa ki-
wango kikubwa imeangusha :
na kuharibu malengo va :
katika sekta hiyo

“Tukijifunza kwa nchi
ambazo zimeendelea hata
kama majanga yatatokea
wafugaji na wadau katika
sekta ya nyama hawayumbi
wanabaki vile vile tujiulize
wale wanatumia mbinu gani
ambayo ni mbadala na sisi
tutumie kwa kuwa tutakuwa :
tumeweza kupiga hatua :
kubwa sana,” aliongeza.

Mwenyekiti wa Chama
hicho, Dk. Jonas Kizima,
alisema katika mkutano
huo mkuu na watajadiliana
mada 27 ambazo zote zina- :
lenga kuimarisha maslahi ya :
taifa. :

“Tuko Arusha tumelenga
kuhakikisha tunajadili na
kuja na majibu ya mambo
mbalimbali hasa ya kwe-
nye sekta yvetu kwa kuwa
tunaamini kuwa sisi tuna
mchango mkubwa,” alisema.

Joseph Joackim kutoka
katika Kampuni ya Trouw
Nutrition, alisema mkutano
huo, utaweza kuboresha
mambo mbalimbali yanay-
oikabili sekta ya mifugo.

Alisema, akiwa ni mdau
wa mifugo wanaungana na
watafiti wote kwa kuwa
utafiti utafanyika ni vizuri
ili ziweze ziweze kuzaa ma-
tunda.

Hata hivyo, alisema kam-
puni hiyo,imeweka mikakati
wa kuboresha sekta ya
ikiwa ni pamoja na kutoa
elimu na mbinu mbadala :
kwa wafugaji kuvuna mazao :
yenye faida kubwa . :

Bunge lataja chanzo
mgawo wa umeme

: Na Daniel Sabuni, ARUSHA

WENYEKITI wa
Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Kilimo,
Mifugo na Maji, Dk.

. Christine Ishengoma, amesema
¢ mgawo wa umeme kwa baadhi
: ya mikoa nchini, unachangiwa

kwa kiasi kikubwa kwa ku-

¢ kosekana kwa maji maeneo
: mengi ya Jiji la Arusha licha ya
¢ kwamba kuna vyanzo vya maji
: vinavyotosheleza mahitaji ya
: wananchi.

Dk. Ishengoma aliyasema

: hayo jana wakati wa ziara ya siku
¢ moja ya kamati hiyo alipotembe-
¢ lea na kukagua mradi wa maji
¢ wenye thamani ya Sh. bilioni

520 unaotekelezwa na Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Jiji la Arusha (AUWSA).

Alisema, kuna umuhimu kwa
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO mbkoani Arusha kuimari-
sha miundombinu ya mgawan-
yo wa nishati hiyo maeneo ya
vyanzo vya maji ili kuruhusu
mamlaka kuzalisha na kusam-
baza huduma kwa wananchi.

“Tunawaomba TANESCO kwe-
nye vyanzo vinavyotegemewa
wasikate umeme kwa kuwa maji
ni uhai. Binadamu akikosa maji
hawezi kuishi, hivyo wakazi wa
Arusha tembeeni kifua mbele
mambo yatakuwa sawa. Tuta-
zZungumza na wenzetu magumu
haya yatapita,” alisema.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
alisema mabhitaji ya maji kwa jiji
hilo ni lita za ujazo milioni 109
na mradi una uwezo wa kuzali-
sha lita milioni 200.

Licha ya kuzungumza hayo,
aliuagiza uongozi wa AU-
WSA kuhakikisha mradi huo
unawanufaisha wananchi wa se-
hemu ulikopita wakati ukitekele-
Zwa.

Mwenyekiti wa Bodi ya ya AU-
WSA, Dk. Richard Masika, alitoa
rai kwa wananchi kushirikiana
na mamlaka hiyo kutunza mi-
undombinu ya vyanzo vya maji
kwa maslahi yao na kizazi kija-
cho.

Mkurugenzi Mtendaji wa AU-
WSA, Justine Lujomba, aliwatoa

hofu wananchi kuwa mradi uta-
punguza adha ya upatikanaji
wa maji ndani ya jiji na maeneo
jirani.

Meneja wa TANESCO Mkoa wa
Arusha, Herini Mhina, alisema
shirika hilo,linajitahidi kutoku-
kata umeme kwenye sehemu za
vyanzo nyeti na vikubwa vinavy-
opeleka maji kwenye mfumo wa
ugavi wa AUWSA.

“Sehemu kama Mbuguni kwe-
nye visima vikubwa hatukati
umeme. Pia visima vya Seed
Farm eneo la Ngaramtoni kwa
kuwa inaleta maji jijini hapa na
Monduli kwa kuwa hatugawi
umeme tunahakikisha muda
wote uko ili wananchi wapate
huduma ya maji,” alisema.
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Baadhi ya vvananchl wa Jiji la Arusha wakipata maelezo kvva vvataalamu wa afya kutoka Hospitali ya Tengeru kuhusu

uzazi wa mpango na kipimo cha kupima Virusi vya UKIMWI kwa njia ya mate katika ukumbi wa Mikutano ya Kimataifa
AICC jana. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Wakulima 38,000 wasajiliwa mfumo ruzuku ya mbolea

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

WAKULIMA 38,173 mkoani
Manyara wamesajiliwa kwenye
mfumo wa mpango wa ruzuku
ya mbolea kwa msimu wa mwa-
ka 2022/23 inayotolewa na seri-
kali.Idadi hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Mkuu wa Idara ya Uchu-
mi na Uzalishaji wa mkoani Man-
yara, Samweli Dahaye, wakati
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
mpango wa ruzuku ya mbolea
kwa msimu huu wa kilimo.

Dahaye alisema wakulima
38,173 waliosajiliwa ni sawa na
asilimia 57 na lengo lilikuwa
kusajili wakulima 666,601.

Alisema wakulima waliosajil-
iwa kwenye mfumo wa Hal-
mashauri za Wilaya ya Mbulu na
Mji wa Mbulu ni 10,616, Babati
8,267, Kiteto 7,289, Babati Mjini
4,456, Hanan'g 4,147 na Siman-
jiro 3,398.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Makongoro Nyerere, alisema ni
vizuri wakulima wakajisajili ili
wapate kadi zao na kupatiwa
mbolea na kwamba kama mtu
hataki mbolea hiyo, atabaki na
kadi yake siku akihitaji ataitumia
kuchukua mbolea.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
manyara, Karolina Mthapula,
alisema maelekezo ya awali ya-
likuwa yanaelekeza wasajiliwe

watu ambao wanaotaka mbolea
tulakini baadaye serikali iliele-
keza wakulima wote wapate.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang,
Janeth Mayanja, alisema wako
wakulima ambao hawatumii
mbolea kulingana na ardhi yao,
hivyo kuwaambia watumie
mbolea wanahisi wanakwenda
kuwapoteza na kusababisha ar-
dhi kuharibika.

“Wakulima wasiposajiliwa
hatutajua mahitaji yao,tuweke
nguvu kwenye umuhimu wa
kujisajili kwa faida ya baadaye
hata kwenye mabhitaji mengine,”
alisema Mayanja.

Mayanja alisema ni vizuri ku-
wekeza nguvu kwenye utoaji wa

elimu ili wakulima waridhie.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto,
Mbaraka Batenga, alisema wana-
posisitiza suala la mbolea bado
watu hawana elimu ya afya ya
udongo hivyo ni vizuri ukapim-
wa kwanza.

“Kiteto kuna wakulima ambao
hawaamini katika mbolea na
shida watu wengine wanakodi
mashamba na mtu anawezaje
kuweka mbolea hana uhakika
mwakani atakodishiwa tena,”
alisema Batenga

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Simanjiro, Dk. Suleiman Serera,

alisema wenye mashamba
mapya  hawataki  kutumia
mbolea.



12 Nipashe

HABARI KANDA KASKAZINI

Wadaiwa
kukimbia na
mikopo ya
halmashauri

Na Oscar Asseng, TANCA

VIJANA 70 waliokopeshwa
pikipiki katika Jiji la Tanga
kupitia vikundi vya vijana,
wanawake na watu wenye
ulemavu, wameshindwa
kurejesha mikopo na hawaju-
likani waliko.

Hayo yalisemwa jana na
Mkurugenzi wa Jiji la Tanga,
Dk. Sipora Liana, wakati wa
hafla ya kukabidhi mikopo
yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 377 kwa vikundi 43 vya
uzalishaji mali kwa kipindi
cha mwaka 2022/23.

Alisema vijana hao, maarufu
bodaboda, wameshindwa
kurejesha mikopo hiyo na
wamejiondoa stahiki ya awa-
mu hil ya kukopesheka.

Mkurugenzi huyo alitoa
angalizo kwa wanaochukua
mikopo hiyo kurudisha kwa
wakati ili vikundi vingine
vipate fursa ya kukopeshwa.

Mstahiki Meya wa Jiji la
Tanga, Abdrahaman Shiloo,
aliagiza

vikundi vipya vilivyopata
mikopo hiyo awamu hii Kui-
tumia kwa malengo yali-
yoandika kwenye mikataba

yao.

“Natoa wito kwenu kutumia
fedha kwa uangalifu na ua-
minifu ziweze kuleta tija kwa
wanavikundi wote na
hatimaye mfanikiwe kuireje-
sha kwa wakati,” alisema
Shiloo.

Pia aliwakumbusha vikindu
hivyo, kuwa fedha hizo ni
mtihani kwao kwa kuwa ni
kipimo kuangalia uwezo wao
wa kuongezwa au kupun-
guziwa mkopo huo.

Alisema katika kipindi Kili-
chopita cha mwaka wa fedha

wa

2021/22, halmashauri hiyo,
ilitoa mikopo wa zaidi ya Sh.
milioni 980 milioni kwa Vi-
kundi visivyopungua 20.

Wanufaika wa mikopo
hiyo waliipongeza serikali
kwa kuwajali wananchi kwa
kuwa imelenga kuwakwamua
kiuchumi na kupambana na
umaskini.

Rashidi Hussein, kutoka
Kindi Farmers Youth Group,
alisema wamepewa mKkopo
wa Sh. milioni 40 ukilin-
ganisha na kipindi kilichopita
walipewa mkopo wa Sh.
milioni 20 na walifanikiwa
kurejesha kwa kipindi cha
miezi mitatu.

Walisema kikundi hicho,
kinajishughulisha na biashara
va kuuza mchele katika eneo
maarufu lililoko barabara 16
jijini humo.

Naye Seif Ally kutoka ki-
kundi cha wenye ulemavu,
alisema mkopo huo wameu-
tumia kununua bajaji wataka-
zotumia kujiingizia kipato na
baadaye watarejesha.

Makongoro awapa Kibarua ma-DC lishe

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KUU wa Mkoa wa

Manyara, Makon-

goro Nyerere, ame-

waagiza wakuu wa

wilaya za mkoa huo kwenda

kutia saini mkataba wa lishe

kwenye wilaya zao ili kudhibiti

udumavu kwa watoto wenye
umri chini ya miaka mitano.

Makongoro alitoa agizo hilo

jana wakati akitia saini mkataba

wa lishe, unaolenga kuboresha

lishe za watoto wenye umri

chini ya miaka mitano.

Alisema mkoa huo uko nafasi
ya 23 kitaifa kwa lishe, hivyo
watu wa huko huzaa watoto am-
bao hawafundishiki darasani,
hivyo ni vizuri kuanzia ngazi
ishe wanatoa elimu ili kuepuka
kuwa na watoto wenye uduma-
vu na hawafundishiki.

“Tujitahidi sisi ni mkoa kion-
gozi hapa Tanzania kwenye
mambo mengi hata hili la lishe
tusibaki nyuma,”alisema.

Naye Ofisa Lishe wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, Lau-

rencia Peter, akizungumza na
Nipashe, baada ya kutia saini
mkataba huo, alisema mkataba
kuhusu lishe utatiwa saini mpa-
Peter alisema ni vizuri wa-
zazi wakawa tayari kuchangia
chakula shuleni kwa kuwa
utoaji wa chakula shuleni ni
eneo ambalo hawafanyi vizuri.
“Kuna uhusiano mkubwa
sana kati ya chakula na kufanya
vizuri darasani ndio maana
tunawaambia wazazi kuridhia
kuchangia chakula,” alisema.
Kwa mujibu wa ripoti ya

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF)
ya mwaka 2019, zaidi ya watoto
milioni 200 duniani hawapati
lishe toshelezi.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa wa-
toto wawili kati ya watatu we-
nye umri kati ya miezi sita hadi
miaka miwili hawapati chakula
kinachosaidia makuzi ya hara-
ka ya miili yao na ubongo.

Hivyo hali hiyo inahatari-
sha makuzi duni ya ubongo,
kushindwa kujifunza, kinga ya
chini na ongezeko la maam-
bukizi na mara nyingine vifo.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Manyara, Regina Ndege (kulia) na Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanawake wa Chama
Cha Mapinduzi (UWT), Wilaya ya Simanjiro, Anna Shinini, wakiwashukuru wanawake waliojitokeza kwenye kikao cha
Baraza la UWT la wilaya walipojadili maendeleo yao juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wapongezwa kwa ujenzi bweni la wasichana

Na Allan Isack, ARUMERU

WAJUMBE wa Kamati ya Fed-
ha, Utawala na Mipango katika
Halmashauri ya Arusha, wilaya-
ni Arumeru, wameridhishwa na
kitendo cha wananchi wa Kata
ya Kimnyaki kujitolea kuanza
ujenzi wa bweni la wasichana
kwenye Shule ya Sekondari
Kimnyaki ambalo litakuwa na
uwezo wa kulaza wanafunzi 80.

Walielezea kuridhishwa
na hatua hiyo wakati kamati
hiyo ilipofanya ziara ya kuka-
gua shughuli za utekelezaji wa
miradi ya maendeleo kwa robo

ya kwanza mwaka wa fedha
2022/23.

Akiwasilisha taarifa ya mradi
huo, Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Kimnyaki, Maria Chami,
alisema mradi huo ulianzishwa
kwa nguvu za wananchi kwa
kufanya harambee na kupata
fedha Sh. milioni 19 ambazo zil-
ianzisha ujenzi wa msingi.

Mkuu huyo wa shule alisema
mradi huo uko katika hatua
za awali na hadi kukamilika
kwake utagharimu Sh. milioni
150.8 huku halmashauri ikitoa
Sh. milioni 10 kupitia mapato ya
ndani.

Diwani wa Kimnyaki, Eli-
akimu Marivei, alisema
wananchi wa eneo hilo
wameamua kuunganisha ngu-
vu kujenga bweni la wasichana
kwa lengo la kuimarisha ulinzi
wa mtoto wa kike kwa kuwa
wanakabiliwa na vishawishi
vinavyosababisha mimba na
ndoa za utotoni.

“Tumeamua kujenga bweni
kumwezesha mtoto wa kike ku-
soma na kutimiza ndoto zao bila
vikwazo ikiwa ni utekelezaji wa
malengo ya serikali ya kubore-
sha miundombinu ya elimu
nchini,” alisema.

Pia wajumbe hao wali-
wapongeza wananchi hao pia
kuridhishwa na maendeleo ya
ujenzi na walimwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo
kuendelea kutoa fedha kwa mu-
jibu wa bajeti ili kuunga mkono
juhudi za wananchi hao.

Makamu Mwenyekiti Hal-
mashauri ya Arusha, Selina
Mollel, aliwapongeza wananchi
wa kata hiyo kupitia diwani wao
na aliwataka wananchi wen-
gine kuiga mfano huo kwa kuwa
juhudi hizo ni kwa manufaa
ya wasichana na wakazi eneo
hilo.
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Maadili na taaluha -

ni chanda na pete,
wizara yatoa
waraka wa elimu

Si vvatu simbé na mifugo kukaa
pamoja hata kreta ilivyotokea
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Ukurasa 19

"Yalbullwa programu
kuziibua shule mikoa tisa

vy Kitaifa zilizoko mkiani

TEKNOLOJIA

NA GAUDENSIA

MNGUMI

Ukame unapotishia uhai, maji ya bahari
ni jibu, mtaalamu ashauri kuwekeza

« Kilometa 1,424 za ukanda bahari ni utajiri mkubwa

AKATTukame na uko-
sefu wa maji ukiele-
kea kuwa tatizo la
dunia nzima linakoe-
lezwa ni mabadiliko ya tabianchi,
nchi zenye bahari kama Tanzania
zinaweza kuwa na unafuu kuka-
biliana na uhaba huo? Inaweze-
kana kuanza kusafisha maji hayo
yanayotajwa kuwa bahari haina
mwisho na kuondoa chumvi ili
yatumike kwenye kilimo, viwan-
dani, ujenzi nanyumbani? Vipi
gharama na wataalamu uwapo au
inabidi kuanza mafunzo.

Swali hilo linajibiwa na
Dk.Kamugisha Byabato, mha-
dhiri wa uhandisi katika vyuo
vikuu mbalimbali mstaafu, anay-
eeleza kuwa kusafisha maji bahari
kunawezekana akieleza kuwa
kuna njia mbili ya kuvukisha au
‘distillation’ na kutumia mitambo
yenye kemikali za kuchukua
chumvi kwenye maji.

Anaeleza kuwa njia kuvukisha
au kutengeneza mvuke ndiyo
bora kwa Tanzania kwa sababu
inatumika sehemu nyingi kwenye
viwanda vya kutengeneza chumvi
ya mezani, hivyo si jambo geni
nchini.

Wazalishaji wa chumvi wana-
vukisha maji bahari, mvuke ukion-
doka wanabakiwa na mabonge
ya mchuvi, hivyo inawezekana
kutumia utaalamu huo na kupata
faida mbili akitaja kuvuna chumvi
na maji baridi kwa pamoja.

Tanzania ina ukanda wa
Bahari ya Hindi wenye urefu
wa takribani kilometa 1,424 au
maili 800 kuanzia Mtwara hadi
Tanga, eneo ambalo maji hayo
yanaweza kuvunwa kwa ajili ya
kilimo, ufugaji, matumizi nyum-
bani na viwandani na sekta zote

Miundombinu ya kusafisha maji ya bahari kuondoa chumV| PICHA: MTANDAO

za huduma na uzalishaji.
Anakumbusha kuwa katika
mchakato huo wanaozalisha
chumvi wanavukisha maji ya
bahari na kuondoka na chumvi
lakini hawajishughulishi na maji
ambao ni mvuke na huo hasa
ndiyo maji salama yasiyo na taka.
Akizungumzia jinsi ya kupata
maji hayo anasema njia rahisi
ni kwa kutumia mwanga wa jua

kuyapata, mfano maji yakishaku-
sanywa kwenye eneo au ‘karai’
kubwa au bwawa linalotengene-
zwa yanafunikwa na kioo juu, na
ndani inawekwa miundombinu
hasa kama mpira au bomba ili
kuukusanya mvuke unaozalishwa
baada ya maji kupigwa na jua.
“Tunachohitaji ni jua ndiyo
nishati ya kuvukisha majibahari.
Tunatengeneza miundombinu

lakini jua lipo hatuna haja ya
kutumia mafuta, kuni au umeme
kuchemsha majibahari ili kupata
mvuke unaotupa maji. Hapo
kwetu kuna urahisi mkubwa.”
“Cha muhimu kwenye
mchakato huu ni jua ili kupata
mvuke kutoka kwenye maji ya
bahari. Nitoe mfano wa kuchota
maji na kuyaweka kwenye kitu
kama karai lenye kina kiasi na

kulifunika na kioo juu kinaweza
kuwa cha glasi au plastiki. Kingine
ni mabomba au kuweka vifaa
kama mrija unaochukua mvuke
unaokusanyika na kwa kutumia
maji hayo ya bahari unapozwa
baada ya kuukusanya ndiyo
majisafi salama yanayotokana na
mvuke,” anaeleza.

INAENDELEA UK.18
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Elimu, huduma msaada Kisheria
Kuwa tumaml jlpya kwa wanawake

UWAPO kwa elimu ya

huduma ya msaada wa

kisheria inayotolewa na

wasaidizi wa kisheria
katika kata 14 za Wilaya ya Kilwa
mkoa wa Lindi, kumefungua
ukurasa mpya kwa kufanikisha
mabadiliko  yanayowawezesha
wananchi kuripoti mikasa ya
ukatili wa kijinsi, kufuatilia na ku-
pata haki zao.

Kufikisha elimu ya msaada
wa kisheria katika wilaya hiyo
ikilenga wakazi wa kata 14 ni
jukumu lililofanywa na jukwaa la
wanawake la Tumaini Jipya kwa
Wanawake Kilwa (TUJIWAKI)
kwa kushirikiana na Shirika la
Kimataifa la ActionAid.

Wananchi walifundishwa
sheria mbalimbali zikiwamo
sheria ya ndoa, mirathi, ya mtoto,
makosa ya jinai na ya ardhi wali-
opata mafunzo walikwenda kwa
wananchi wa kata 14 za wilaya
hiyo na kuwaelimisha, anasema
Pili Athumani Katibu wa TUJI-
WAKIL

Anaongeza kuwa lengo kuu
ni kusaidia wananchi kufahamu
sheria hizo, kujua wapi wanaweza
kupata msaada wa kisheria, kuri-
poti masuala ya ukatili wa kijinsia,
kuongeza upatikanaji na kulinda
haki za binadamu na kutatua
changamoto za ukatili dhidi
ya wanawake na watoto.

Mnufaika Pili Omari (51)
ya Kivinje, ni miongoni mwa
wananchi 22 wanaozungumzia
jinsi huduma ya msaada wa kishe-
ria ilivyowabadilishia maisha
baada ya kuachwa na mume
kwenye mahojiano na Nipashe
yaliyofanyika Kilwa Kisiwani hivi
karibuni.

Pili anasema aliolewa mwaka
2018 lakini ilipofika Agosti 2022
mumewe alimwacha wakati huo
walikuwa wamevuna ufuta na
kupata Shilingi 300,000, kikawa
chanzo cha kukatazwa kukanyaga
shambani kwake.

“Baada ya kupata fedha nyingi
kwa mara ya kwanza, kwa
mkupuo, mume wangu alibadilika
na kunifukuza akinipa kitanda
pekee na kubakia na shamba
la ekari 20 tulilokuwa tunalima
ufuta. Nilikwenda TUJIWAKI
kuomba msaada wa kisheria nika-
pata haki yangu, tukigawana nusu
ya shamba.”

Anaeleza kuwa anapokea eneo
lake na ametenga ekari nne za
kilimo cha ufuta, mahindi na
mpunga na uwanja ili fedha ataka-
zopata ajenge nyumba kwani
baada ya kuachana na mumewe
anaishi nyumba ya kupanga.

Akizungumza na Nipashe,
Mratibu wa ActionAid Kilwa,
Steven Benard, anayeelezea
miradi hiyo, anasema wanafura-
hishwa na mafanikio wanayoya-
pata Wanakilwa kupitia shughuli

Pili Omari, (kulia) ak|vuna ufuta shambam kwake pamoja naye ni Theodora Mkundl Mvvenyekl—
ti wa TUJIWAKI. PICHA: BEATRICE PHILEMON

Baada vya
kupata fed-
ha nyingi
kwa mara

va kwanza,
kwa mkupuo,
mume wangu
alibadilika
na kunifuku-
za akinipa
kitanda pe-
kee na kuba-
kia na sham-
ba la ekari
20 tuliloku-
wa tunalima
ufuta.

Pili Athumani

zao zinazoanza kuzaa matunda
kwa kuibua kesi mbalimbali za
ukatili wa kijinsia na watuhumiwa
kushtakiwa.

“Haikuwa kazi rahisi kufika
hapa tulipo leo, ilichukua miaka
kadhaa kuelimisha watu kuhusu

masuala ya ukatili wa kijinsia
(GVB) unaoathiri wanawake na
watoto hasa wa kike,” anasema.
Tunaona kinamama wengi
wanajua kutafuta msaada wa
kisheria na wanaripoti GBV
katika kituo cha msaada wa kishe-

ria, TUJTIWAKI, dawati la jinsi na
watoto polisi na ofisi za ustawi
wa jamii.

“Kesi zilizoripotiwa hadi sasa
baada ya jamii kupata elimu ya
GBV na huduma ya msaada wa
kisheria kuanzia mwaka 202l ni
128. Zikifikishwa dawati la jinsia la
polisi, TUJTIWAKI na ofisi za ustawi
wa jamii, kati ya hizo kesi 56 zil-
ipelekwa mahakamani.”

Bernad anasema katika kesi
zilizofikishwa mahakamani 56
za GBV ni 14 zilihukumiwa wakati
nyingine 13 ziliondolewa na
kwamba mbali na hilo, mwaka
2022 kesi nyingine 136 za ukatili
wa ziliripotiwa katika maeneo
hayo na kati ya hizo 22 zilikwenda
mahakamani, nyingine zilion-
dolewa na 15 zinaendelea.

Anasema kabla ya Action-
aid Kilwa kutoa mafunzo kwa
wananchi na wasaidizi wa
kisheria, jamii ilikuwa hairipoti
matukio ya ukatili wa kijinsia wala
haikujua wapi wanaweza kupata
msaada wa kisheria na haki zao.

“Hivi sasa tumetoa mafunzo
kwa wasaidizi wa kisheria 14
ambao wanatoa huduma ya
msaada wa kisheria, ushauri na
huduma nyingine katika kata 14 za
wilaya ya Kilwa kupitia TUJTWAKI,
kati ya hao nane na wanawake
sita.

Kupitia jukwaa la wanawake,
ActionAid Kilwa na wadau
wengine wamefunza watu
takriban 4,700 wakiwamo
watoto 4,110 kuwafundisha wapi
pa kupata msaada wa kisheria,
anasema Mratibu wa ActionAid
Kilwa, Bernard.

“Kati ya waliofunzwa wanawake
ni 2,200, wanaume 191, watu
wazima ni 590 na kati ya hao
wanaume ni 360 na wanawake
230 na kwamba hadi sasa wilaya
ya Kilwa ina wasaidizi wa kishe-
ria 31, kati yao 17 wanatoka Kilwa
Women Paralegal Unit (KIWOPAU)
na 14 ni kutoka TUJIWAKI.

Anaeleza kuwa wameamua
kutoa mafunzo haya baada ya
kugundua kuwa asilimia kubwa
ya wananchi hawana uelewa
wa masuala haya ambayo
yanachangia kwa kiasi kikubwa
watu kuvunja sheria na kusababi-
sha madhara ndani ya jamii ikiwa
wanawake wengi kutelekezwa na
wenza na kuacha watoto waki-
hangaika bila matunzo.

Katibu wa Tumaini Jipya kwa
Wanawake Kilwa (TUJIWAKI),
Pili Athumani, anasema elimu ili-
yotolewa kupitia radio, matama-
sha na majukwaa ya wanawake
wilayani Kilwa imeleta matokeo
mazuri, masuala ya kuripoti
matukio ya ukatili yamekuwa
ya juu kuliko miaka ya nyuma
baada ya wanawake kupata
elimu ya ukatili wa kijinsia na
kutambua wapi wanaweza
kupata haki zao.
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Eti utaoa lini au khee hujaolewa?
Yanawakoroga wasio na ndoa

ann|achen|kuyauhzahaya

I kawaida kusikia mzazi

au mlezi wa kijana wa

kiume akiuliza ‘kwani

utaoa lini?” Na mtaani
au kwa jamaa au ndugu wen-
gine swali linaendelea safari hii
likielekezwa kwa msichana naye
akihojiwa na wanaomzunguka.
‘Ehe kwani bado hujaolewa tu?
Unangoja nini?” Wazazi, walezi na
jamii wamekuwa wakiuliza mas-
wali haya kwa nia njema huku
wakiamini kuwa ni muhimu kila
binadamu kupata mume au mke,
kuingia kwenye ndoa na kuanzi-
sha familia.

Lakini maswali haya yamekuwa
mengi na muda mwingine kuuli-
zwa sehemu ambayo si sahihi
na hivyo kuwa kero kubwa kwa
vijana katika jamii hasa wale
ambao bado hawajabahatika
kupata watu wanaowapenda na
kuwatamkia uwezekano wa kuval-
ishana pete na kuingia kwenye
ndoa.

Tukumbuke ndoa ni taasisi
inayoundwa na watu wawili
wanaopendana, wanaoendana
na hivyo kukubaliana kwa hiari
yao wenyewe kuishi kwa pamoja
kama mume na mke wakipanga
kufanya hivyo mbele ya jamii zao
na madhehebu wanayoyaamini
au hata kwa viongozi wa serikali.

KUHOJIHOJI KUNA
ATHARI?

Wakati mwingine ni vyema kuji-
uliza ni nini madhara ya maswali
haya? Jibu, yamekuwa mengi mno
mpaka kuwa kero kwa walengwa
na kuwafanya baadhi ya vijana
hasa wale wa kike wenye umri
wa zaidi ya miaka 30 ambao bado
hawajapata wachumba kuamua
kuwakwepa wazazi, walezi au
wanajamii na wengi wakikimbia
kwa kuhamia mbali ili kuondo-
kana na kero hiyo.

Mbaya zaidi maswali haya
yamekuwa yakiulizwa bila kujali
muda, sehemu wala utu wa kijana
anayehojiwa. Baadhi yao huamua
kuolewa na kuingia kwenye ndoa
na mtu yoyote atayekuja mbele
yao ili tu kuondokana na maswali
hayo. Wakidai kuwa ni kuondoa
gundu au mKkosi.

Wahenga walisema ndoa
ndoano, kwani wengi huangukia
kwenye vipigo na manyanyaso ya
kila aina wengine hadi kuuawa na
waume au wake zao. Hii inaweza
kuwa sababu mojawapo ya
kuwapo kwa migogoro na kuvun-
jika kwa ndoa nyingi kwa sasa
katika jamii.

Wengine huwapelekea kuwa
na msongo wa mawazo hivyo
kupata matatizo ya afya ya akili
pia huondoa uwezo wa kujiamini
na kuthubutu pamoja na ubunifu
miongoni mwa vijana. Mbaya
zaidi wengine kufikia hatua ya
kujidhuru wenyewe kwa kunywa
sumu au kujinyonga ili kukwepa

-VVazaZ|

Jamii na wazazi wanapotamani ndoa, wengine hufikia hatua ya kulazimisha watoto wao kuoa au kuolewa wakiamini ni jambo la

lazima. PICHA: MTANDAO

Yote hayo
yanaweza
kusababisha
vijana wa
kike na ki-
ume kukosa
kujiamini,
Misimamo
na ubunifu
katika kile
wanachoki-
taka katika
maisha yao
Va Sasa na
ya baadae.

maswali hayo na kujisikia vibaya
na kujiuliza, jamii itamwonaje
kama bado hajaweza kuingia
kwenye ndoa?

NINI KIFANYIKE?

Wazazi na walezi na jamii
nzima lazima waanze kujitath-
mini hasa kuhusu umuhimu wa
maswali haya katika maendeleo
ya kijana ambaye anahojiwa na
jamii kwa ujumla. Na kuachana
na tabia ya kuuliza maswali hayo
na kuwaachia vijana waamue
wenyewe kuendana na uhalisia
wa maisha na malengo yao na kile
wanachokutana nacho.

Zaidi wazazi na jamii wajiulize
maswali haya yana msingi, je, ni
muhimu sana kuuliza maswali
haya katika karne hii ya 21? Yan-
apoulizwa kwa vijana yana faida
gani hasa na pia yana madhara
kwa wanaohojiwa na jamii ya
Mtanzania wa sasa?

Hali ya wazazi, walezi na
walimu kujitafakari na kuacha
kuwauliza vijana wao maswali
hayo kutafanya waishi kuendana
na uhalisia wa maisha ya sasa
na kuongeza umakini katika
kutimiza na kufikia malengo yao.

Zaidi kutaongeza hali ya kuji-
amini kwa vijana hasa wale wa
kike ambao bado hawajaolewa
na hivyo kutokuwa katika ndoa.
Mwisho, itaondoa dhana mbaya

miongoni mwa jamii kuwa
kutoolewa ni mikosi na kula-
zimisha kuingia kwenye ndoa
hata na watu wasiopendana nao
na kusababisha kuwapo kwa
migogoro na kuvunjika kwa ndoa
katika jamii.

Matokeo mengine ni kupun-
guza idadi ya matukio ya unyan-
yasaji na ukatili wa kijinsia, shini-
kizo la damu kwa wanandoa,
matatizo ya afya ya akili, lakini
kutelekeza familia kunakosaba-
bishwa na wenza kuchukiana na
hata kususiana watoto.

WITO KWA JAMII

Wazazi na jamii waache tabia
ya kuwauliza vijana maswali hayo
ambayo zama hizo ni kama yasiyo
ya maana kwenye maendeleo na
mipango yao ya kimaisha hasa
wale ambao bado hawajabaha-
tika au hawajapenda kupata watu
wanaowapenda ili kuingia nao
kwenye ndoa.

Hii itasaidia vijana hawa
kutumia juhudi na muda wao
katika kufikia malengo yao kuliko
kufikiria kuhusu lini nitaolewa au
kuolewa hata kama sio malengo
yake.

Tusipofanya hivyo basi vijana
wanaanza kuwa na msongo wa
mawazo na kukata tamaa na
hadi kuamua kuingia kwenye
ndoa na watu wasiowapenda,

wasioendana nao wala kuwa na
upendo nao ili tu kuondokana na
kero ya kuulizwa maswali hayo
na wazazi na jamii. Au wakati
mwingine kuwaridhisha wazazi
au walezi bila kujua pengine
changamoto alizonazo mhusika.

Yote hayo yanaweza kusaba-
bisha vijana wa kike na kiume
kukosa kujiamini, misimamo na
ubunifu katika kile wanachokitaka
katika maisha yao ya sasa na ya
baadae. Wazazi na jamii waache
kuwa chanzo cha kuwa na kizazi
chenye matatizo ya afya ya akili,
kisichokuwa na ubunifu, kisicho-
jlamini na kusimamia malengo
yake na chenye kugubikwa na
ndoa zenye migogoro na kuvun-
jika baada ya muda mfupi.

Pamoja na hayo wakumbuke
swali kubwa na la msingi kwao
linafaa kuwa ninini jukumu,
mchango na nafasi yao kama
wazazi, walezi na jamii katika
kutengeneza maisha bora
na kufanikisha kufikiwa kwa
malengo ya vijana wao wasichana
kwa wavulana si kuwauliza lini
wataoa au mbona hadi leo hawa-
jaolewa.

Mwandishi ni Mhadhiri
Msaidizi katika Fani ya
Usimamizi, Ufuatiliaji na
Tathmini ya Miradi ya Afya
- MUHAS

Maoni: 0757-645746.
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Maadili na taaluma ni chanda na
pete W|zara yatoa waraka wa elimu
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Watoto wanapokosa uangalizi, maadili nyumbani na shuleni huishia kushiriki uhalifu. PICHA: MTANDAO

HULE za binafsi na za

serikali kuanzia za awali,

msingi na sekondari zina-

chuana kitaaluma, licha ya
kuwa mashindano haya si rasmi,
vinara wa matokeo bora kwenye
mitihani ya kitaifa hutangazwa,
hata hivyo imebainika kuwa
pamoja na ushindani wa kitaalu-
ma kuna eneo ambalo halijapewa
msukumu. Ni suala la upungufu
wa kimaadili.

Upungufu huo wa maadili una-
chochea mambo mengi ikiwamo
ukatili miongoni mwa wanafunzi
wenyewe, walimu, ndugu hata
wazazi na walezi wanatajwa
kuhusika kwa namna tofauti.

Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia kwa kulitambua hilo
imetoa Waraka wa Elimu namba
6 wa mwaka 2022 kuhusu usimam-
izi wa maadili kwa wanafunzi wa
shule zote za umma na binafsi.

Waraka huo ambao pamoja na
mambo mengine kadhaa unataka
jitihada za makusudi za kuhakiki-
sha upatikanaji wa matokeo bora
kitaaluma unakwenda sanjari
na utunzaji wa maadili shuleni,
tayari umeanza kutekelezwa tangu
Oktoba mwaka huu.

Akizungumzia na Nipashe jijini
Dar es Salaam kuhusu waraka huo
Mtendaji Mkuu wa Chama cha
Wawekezaji Binafsi katika sekta
ya elimu (TAPIE) Dk. Albert Kata-
gira, anayemiliki shule za Tusiime,
anasema bila kuwekeza kwenye
maadili hakuna mafanikio na
kwamba mahali popote ambapo
hamna nidhamu hakuna tija.

Anasema waraka umekuja
wakati muafaka na kimekuwa
ni kilio chao cha muda mrefu na

Tumewekeza
sana kwenye
miundombi-
nu lakini bila
kukaa chini
na kuweka
NguvuU kwe-
nye nidhamu
hayo yote
hayatakuwa
na mMmaana
kwa vile wa-
toto wengi
kwa sasa
wameken-
geuka kwe-
nye maadili.

kila shule kwa sasa ina kamati za
ushauri nasaha ambazo zimeweka
msukumo kwa serikali kuja na
waraka huo unaotoa mwongozo
katika kuhamasisha maadili na
nidhamu kwenye shule zao.

Dk. Katagira anasema: “Hata
matokeo kutokuwa mazuri kwa
viwango vilivyotarajiwa ni kuto-
kana na kukosekana kwa nidhamu
na kukengeukwa kwa maadili
miongoni mwa watoto, hivyo ni
wazi kuwa juhudi za pamoja zina-
hitajika ili kuhakikisha nidhamu
inasisitizwa ili kauwa na maendeleo
kitaaluma.”

“Tumewekeza sana kwenye
miundombinu lakini bila kukaa
chini na kuweka nguvu kwenye
nidhamu hayo yote hayatakuwa
na maana kwa vile watoto wengi
kwa sasa wamekengeuka kwenye
maadili,” anasema.

Anaeleza kuwa TAPIE ime-
kubaliana kuwa katika kuhakiki-
sha waraka huo unatekelezwa
inatakiwa kwenye kila mkutano
mkuu wa mwaka ambao unahu-
sisha wazazi na walezi wasomewe
waraka huo na kukumbushwa
majukumu yao. Kwa upande wa
wanafunzi katika baadhi ya shule
tayari wamesomewa.

Anafafanua kuwa hata kwenye
vikao vya kamati za shule waraka
huo unapaswa kusomwa ili
kuweka msisitizo wa utekelezaji
wake ikiwa ni hatua ya kupata
matokeo mazuri kwenye maadili
kwa ujumla wake.

Kwa upande wake mmiliki wa
Shule ya Fortune binafsi iliyoko
Dar es Salaam, Hope Kaiza,
anasema waraka ni muhimu
kwa malezi ya sasa ambayo yana

changamoto nyingi kwa kiasi
kikubwa.

“Unakuta wazazi wanapam-
bana kwenye shughuli za kuji-
tafutia kipato watoto nyumbani
wanakuwa mikononi mwa ndugu
wengine, au wasaidizi wa kazi
ambao baadhi yao hawapo makini
hasa kwenye maadili,” anakumbu-
sha Hope.

Kaiza ambaye ni Makamu Mwe-
nyekiti TAPIE anasema kutokana
na kukosekana kwa umakini
kwenye malezi baadhi ya watoto
wanajifunza mambo ambayo
ni kinyume na maadili na yasi-
yoendana na umri wala mazingira
yao.

“Hivyo wizara kutoa waraka
huo ni jambo jema linalopaswa
kuungwa mkono kwa kuwa muda
mwingi mtoto anakuwa shuleni,
hivyo shule ina nafasi kubwa ya
kusaidia kumpa malezi bora,” ana-
kumbusha.

Katika waraka huo ambao ume-
sainiwa na Kamishna wa Elimu,
Dk. Lyabwene Mtahabwa, uli-
otolewa Oktoba 10, inaelekezwa
kuwa unapaswa kuanza kutekele-
zwa kwenye shule zote za serikali
na binafsi.

Wizara hiyo imetuma waraka
huo kwa taasisi kadhaa zikiwamo
za dini zote na elimu pia nakala
zake zimepelekwa kwa wakuu
wa ubora wa shule wa kanda na
wilaya ili kusimamia na kuhama-
sisha utekelezaji wake.

“Imebainika kuwa kumekuwa
na jitihada kubwa kutoka kwa
wadau wa elimu nchini kusisitiza
matokeo bora kitaaluma na kuacha
au kuweka au kuwa na jitihada
ndogo katika ujenzi wa maadili na

tabia njema za wanafunzi,” inaele-
zwa katika waraka huo.

Halikadhalika unabainisha
kuwa hali hiyo kwa kiasi kikubwa,
inaweza kutoa mwanya kwa
watoto kujenga tabia zisizokuba-
lika na kusababisha mmomonyoko
wa tamaduni na maadili ya Kitan-
zania.

Katika waraka huo imeelezwa
kuwa kuna vyanzo vya taarifa
vinavyofanya kazi ya kufundisha
na kutoa malezi katika mfumo
rasmi au usio rasmi na umevi-
taja kuwa ni pamoja na video
nyumbani, vibanda-umiza kuna-
koonyesha picha za ngono,
kompyuta michezo ya kompyuta
na mitandao kama facebook na
twitter.

Aidha, matumizi ya simu, redio,
katuni, vinyago na vikaragosi,
mabango mbalimbali, vitabu,
magazeti, majarida na vipepe-
rushi, mavazi, tabia na mitindo
ya maisha ya watu kutoka ndani
na nje ya nchi vimegusiwa, pia
‘mastaa’ au walio maarufu, wasanii
na wana michezo, makundi rika na
kumbi za starehe vinatajwa pia na
kutakiwa kufuatilia na kuchukua
hatua.

Waraka huo unatoa maazigo 11
yanapaswa kutekelezwa ili kulinda
maadili shuleni ambayo ni pamoja
kuanzisha au kuimarisha kamati
za maadili au nidhamu shuleni
kwa usimamizi wa karibu wa
walimu wakuu na wakuu wa shule
ili zifanye kazi za ujenzi wa tabia
na maadili mema kwa wanafunzi
kwa ufanisi.

Halikadhalika, umetaka kuima-
rishwa kwa mabaraza na mad-
awati ya ulinzi na usalama wa
mtoto ili kuhakikisha kwamba
maadili yanajadiliwa katika vikao
vyote kama ajenda ya kudumu
na shule zote za awali, msingi na
sekondari ziweke msisitizo katika
kufundisha somo la dini ili kuweka
msingi imara wa maadili kwa
wanafunzi.

Maoﬁsa Elimu Kata wanatakiwa
mitaa na vitongoji kukabiliana na
tatizo la watoto kukulia kwenye
vyanzo vya taarifa vinavyoharibu
maadili ya wanafunzi, mfano
vibanda-umiza vyenye sinema za
ngono.

Pia kila shule inaagizwa kuwa
na sanduku la maoni ili wanafunzi
watoe taarifa zitakazowezesha
kuchukua hatua stahiki kwa ajili ya
ujenzi wa tabia njema na maadili
miongoni mwao.

Aidha, shule zinaagizwa kuan-
zisha au kuboresha utendaji wa
vyama vya wanafunzi kama skauti
kama chombo muhimu katika
ujenzi wa maadili miongoni mwa
wanafunzi, pia vikao vyote vya
walimu, wazazi, walezi na kamati
nabodi za shule zinajadili changa-
moto mbalimbali kuhusu nidhamu
au maadili ya wanafunzi.
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Si watu, simba na mifugo
pamoja 'hata kreta ilivyotokea

IANZE na kumshukuru

Mungu, kwa kuture-

hemu na kutujalia wa-

somaji wa Nipashe am-
ani mioyoni mwetu, kutukirimia
zawadi ya uhai, aidha ni vyema
pia kumshukuru kwa kuijalia
Tanzania kuwa na rasilimali ny-
ingi ikiwamo ardhi ya kutosha,
ardhioevu yenye maji mengi
pamoja na samaki aina mbal-
imbali kwenye mito, mabwawa,
maziwa.

Upo pia ukanda wa Bahari ya
Hindi takribani kilometa 1,424
au maili 800 kuanzisha Mtwara
(mpakani na Msumbiji) hadi
Tanga (mpakani na Kenya). Kad-
halika, taifa limesheheni maliasili
za kutosha wakiwamo wany-
amapori, misitu na malikale na
nguvu kazi ya kutosha inayojihu-
sisha na uzalishaji kwenye sekta
mbalimbali.

Moja ya hifadhi muhimu na
ya aina yake ni Ngorongoro ina-
fahamika kama ‘Eneo la Hifadhi
la Ngorongoro’ lenye ukubwa wa
kilometa za mraba 8,292 sawa
na hekta 829,200. Hii ni sehemu
ya Wilaya ya Ngorongoro yenye
makao makuu Loliondo, mkoani
Arusha.

Wilaya hiyo ina kilometa za
mraba 14,036 sawa na hekta
1,403,600, hivyo, eneo la uhifadhi
la Ngorongoro ni takribani asil-
imia 59 ya eneo lote la wilaya na
kivutio kikubwa katika hifadhi ni
‘kreta’ ya Ngorongoro hivyo na
jina la wilaya lilitokana na uwepo
wa ‘Ngorongoro Kreta’.

UPEKEE WA NGORONGORO

Hili ni bonde la aina yake. Kul-
ingana na uzoefu na mapokeo
pamoja na tafiti mbalimbali zilizo-
fanyika miaka mingi iliyopita,
inaaminika kwamba ‘Ngorongoro
Kreta’ ni zawadi kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu kwa Watanzania ili-
yopatikana zaidi ya miaka milioni
2.5 iliyopita.

Hali hiyo ilisababishwa na
volkano kama ilivyotokea Kili-
manjaro, mlima ambao pia
chanzo chake ni volkano. Kwa
Ngorongoro mambo yalikwenda
tofauti maana badala ya ule ujiuji
kutoka chini ya ardhi kuruka
na kupandishwa juu ya ardhi
na kutengeneza mlima lakini
haikuwa hivyo, badala yake
kulitokea mtarafuku chini ya
ardhi na kusababisha uwepo wa
shimo kubwa ambalo lilisababi-
sha uji uji laini kuporomoka na
kurejea chini zaidi hivyo kuten-
geneza kreta au shimo kubwa
kwenye eneo la Ngorongoro.

Leo ni kivutio cha aina yake
kama ilivyo Kilimanjaro, mlima
ambao ni mrefu zaidi barani
Afrika na kilele chake kufunikwa
na barafu kama yalivyo baadhi ya

",-v 5"
i

Mwonekano wa Bonde la Ngorongoro ambalo ni maajabu ya duma ||k|shehem ra5|l|mal| nyingi
za kiuchumi, kihistoria na malikale. PICHA ZOTE: MAKTABA

Katika kuku-
bali udhami-
Nni wa wany-
amapori
wetu tuna-
tamka kwa
dhati kwam-
ba tutafanya
kila tuwezalo
kuhakiki-
sha kwamba
wajukuu wa
watoto wetu
wataweza
kuufurahia
urithii huu
wa ajabu na
wa thamani...

maeneo barani Ulaya na Amerika
ya Kaskazini na kusini mwa dunia
yaliyofunikwa na barafu wakati
wote hata mwaka mzima.

Dhamira ya  kusema
Ngorongoro ni zaidi ya wanyama
, mifugo na watu kuishi pamoja
inatokana na ukweli kwamba
kwanza, ni urithi wa Tanzania
lakini ni urithi kwa dunia nzima.
Pili ni sehemu pekee yenye kuhu-
dumia watu na wanyama kwa
pamoja tofauti na hifadhi za taifa
nyingine.

Ikumbukwe, mwaka 1948
wakoloni Waingereza, waliokuwa
wakiitawala Tanganyika walipiti-
sha sheria ya kuanzisha Hifadhi
za Taifa, lakini ikaaanza kutumika
mwaka 1951, mwaka mmoja kabla
Malkia Elizabeth kuanza utawala
1952 hadi 2022 alipofariki dunia.

Baada ya sheria kutumika
ikaanzishwa hifadhi ya kwanza
ya taifa ambayo ni Serengeti,
wakati huo eneo la Hifadhi ya

Ngorongoro likiwa ni sehemu ya
Serengeti. Kutokana na kuwapo
Wamasai wakiishi ndani ya eneo
la hifadhi ya taifa, changamoto
nyingi zilijitokeza kutokana na
hali hiyo ya uwepo wa wanyama
na binadamu wanaoishi ndani ya
eneo moja.

Mwaka 1959 ikaonekana ni
vyema kutenganisha mbuga ya
Serengeti na Eneo la Hifadhi-
Ngorongoro, kuanzia hapo Eneo
la Hifadhi ya Ngorongoro likaan-
zishwa chini ya Sheria ya ‘Eneo
la Hifadhi Ngorongoro. Kuanzia
hapo Serengeti ikabaki sehemu
yenye wanyama bila makazi
ya binadamu ndani yake na
Ngorongoro ikawa ya mchang-
anyiko watu, wanyama pori na
mifugo. Kuwapo na kreta au
shimo la volkano lenye kina
kati ya mita 400 hadi 600 kutoka
juu na upana (diameter) wa kati
ya kilometa 16 hadi 19 (Caldera)
kukaongeza thamani ya sehemu

kukaa

hiyo iliyohifadhiwa.

Kidunia hii siyo kreta au shimo
dogo lakini pia imesheheni wany-
amapori wengi wakiwamo watano
wakubwa ndiyo maana mwaka
2015 ilitangazwa kuwa moja ya
maajabu saba asilia duniani.

Kutokana na mabadiliko hayo
ya kijiografia na kusababisha
kuwapo kreta au shimo hilo
pamoja na hali ya hewa kuende-
lea kuwa nzuri kama kupata mvua
za kutosha, uoto wa asili ikiwamo
misitu, mimea mingine na nyasi
aina mbalimbali vikistawi, iliwa-
vutia wanyama mbalimbali kuishi
na kuwa na wanyama wengi kama
faru weusi ambao ni nadra sana
kuwapata mahali pengine.

Kadhalika, Hifadhi ya
Ngorongoro inafahamika kama
makazi ya binadamu wa mwanzo
mathalani, kutokana na utafiti
uliufanyika maeneo ya Olduvai
Goji na Laetoli mkoani Arusha
lilivumbuliwa fuvu la binadamu.
Ndiyo maana kreta ya Ngorongoro
wakati mwingine, hujulikana
kama °‘Edeni ya Afrika’ na
Wamasai wakiyaona na kuyaita
‘tundu jeusi’.

Kusema kweli, Kreta ya
Ngorongoro ni eneo lenye
manufaa mengi kwa Tanzania na
nje ya mipaka. Ukiacha wanyama
na watu bado kuna vitu lukuki vya
kuona na vyenye manufaa mengi
kihistoria, kiuchumi, kiutalii,
kijamii, kiutamaduni na kimaz-
ingira. Hatua zinazochukuliwa
na serikali ili kulihifadhi eneo la
Hifadhi ya Ngorongoro linalindwa
na kutunzwa kwa manufaa ya
kizazi cha sasa na kama alivy-
owahi kusema Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere, katika
Azimio la Arusha, kuashiria uhi-
fadhi nchini akasisitiza:

“Katika kukubali udhamini
wa wanyamapori wetu tuna-
tamka kwa dhati kwamba tuta-
fanya kila tuwezalo kuhakikisha
kwamba wajukuu wa watoto wetu
wataweza kuufurahia urithii huu
wa ajabu na wa thamani...”

Sehemu hii ya Tamko la Arusha
la mwaka 1961, inaashiria uhifadhi
endelevu ikionyesha dhamira ya
dhati ya Hayati Nyerere siyo tu
kuangalia manufaa kwa kizazi
kilichoko bali pia aliweka mkazo
kwa vizazi vijavyo ili vinufaike na
rasilimali asilia kama hiyo.

Wiki ijayo tutaangazia nini
watalii wa nje na ndani wange-
penda kujifunza au kuburudika
na hifadhi zenye mvuto wa aina
yake, aidha, kujionea uhalisia wa
Wamasai wanaoishi eneo moja na
wanyamapori, kwa kuchambua
wanaishi vipi na mifugo yao na
kumudu maisha ya kila siku. Nini
kinafanyika ili waendelee kuishi
bila kuathiri ekolojia.

ITAENDELEA
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Ukame unapotishia uhai, maji ya bahari

ni jibu, mtaalamu as

Ukame unavyosababisha watu kusotea maji. PICHA:MTANDAO

INATOKA UK.13

Dk. Byabato, mbobezi kwenye
masuala ya uhandisi na teknolo-
jia, anapoulizwa iwapo kuna
uwezekano wa kupata maji ya
kutosha kwa mahitaji mengine
mengi zaidi ya kunywa na
kupika, anasema inawezekana
kwa wataalamu kufanya ukoko-
toaji na kuangalia kwanza yana-
hitajika maji kiasi gani, na kwa
ajili ya shughuli zipi? Aidha
kuangalia uwepo wa jua ni la
kutosha pwani? Upepo ni wa
kasi gani, miundombinu au vifaa
vinavyohitajika vitanunuliwa
wapi, ili kazi ianze.

Anafafanua kuwa uzalishaji
maji bahari unategemea nishati
jua ya kutosha na masuala
mengine ya kiuchumi yana-
paswa pia kuangaliwa kuwa
pamoja na maji na chumvi kuna
bidhaa nyingine zinazoweza
kupatikana.

Ukianza
usiache
yakauke
ukiyatumia
uendelee
Siku zote
maana kama
yanakatika,
hewa inain-
gia kwenye
bomba hizo
ni lazima zi-
tapata..

KUSAFISHA KIKEMIA

Njia ya pili ni ya kikemia ya
kupitisha maji ya bahari kwenye
mitambo itakayokuwa na kemi-
kali za kuikamata chumvi yote na
kuacha maji baridi yasiyo na taka
za chumvichumvi.

Ni ipi njia rahisi kwa Tanzania
ni kuvukisha au kutumia mitambo
ya kukamata chumvi, akijibu swali
hilo, Dk. Byabato anasema kila
jambo lazima kuwe na nia ya dhati
ya kulifanikisha na kitu cha awali
ni kuujua ukweli kwa kufanya
utafiti kuhusu vifaa mfano kioo
kitatumika cha glasi au plastiki,
mabomba yatakuwa ya chuma au
plastiki, maji yatakusanywa karibu
na pwani au ni kilometa kadhaa
ndani ya bahari.

“Kisayansi ni mpaka tufanye
majaribio wenyewe, tuanze
kufanya utafiti wenyewe kwanza.
Ni kama upo usemi kuwa hatu-
gundui tena gurudumu leo lipo,
lakini katika kulitengeneza tairi
kuna mbinu mpya zinazotumika

hauri kuwe

kila uchao, tukiamua kufanya
hilo jukumu, tufanye mbinu zetu
kwanza halafu tukalinganishe kazi
zetu na wengine”.

Anasema duniani hakuna jambo
jipya lakini ni lazima pia kutumia
wataalamu walioko hata na yeye
Dk. Byabato kuonyesha mwanga
wa jinsi gani ya kufanya jukumu
hilo na mbinu za kutumia, kuanzia
kwa wahandisi wa hapa nchini.

Unapoamua kufanya jambo
unaanza na swali je, ninachotaka
kukifanya kinawezekana? Wal-
iokwenda mwezini walianza
kwa kujiuliza iwapo inaweze-
kana kwenda mwezini na kurudi
wakiwa salama? Basi hawakuwaza
gharama la muhimu ni uweze-
kano.

Unapooanza suala la kisayansi
unaangalia kama upo uwezekano
wa kiufundi wa kutekeleza jambo
unalokusudia. Baada ya kujiri-
dhisha unanza kuangalia gharama
.“Hilo ndilo la msingi kusafisha
maji bahari inawezekana tuangalie

Keza

kawanza uwezekano wa kiufundi
wa kutekeleza jambo hilo ili tuwe
na maji ya kutosha, nyumbani,
viwandani, hospitalini kwenye
kilimo na ujenzi, baada ya hapo
tunaangalia gharama. Tusianze
na hofu hasa eti ni mchakato wa
gharama kubwa.”

Mhandisi Byabato anaamini
kuwa Tanzania ina wataalamu
wa kutosha wa kufanyakazi hiyo
naye ni mmojawapo na kwamba
inawezekana kusafisha maji hayo
na kupata huduma hiyo kwa
matumizi mbalimbali na kutoa
angalizo.

“Maji ya bahari yaliyovukishwa
ni ya mvuke hayana madini
wala chumvichuvi, kwa ajili ya
matumizi ya kunywa tutalazimika
kuyaongezea madini na viru-
tubisho vingine muhimu vinavy-
okosekana,” anasema na kwamba
kwa upande wa hospitalini ni maji
bora ndiyo yanayofaa kutumiwa.

Lakini si kila mahali pana
ulazima wa kuyachuja, akisema
maji ya bahari yanaweza
kutumiwa vile vile yalivyo wala
hayahitaji kufanya badiliko.
Mfano kwenye mifumo ya kupoza
vitu mbalimbali viwandani au
kulainisha yanaweza kutumiwa
bila kusafishwa mbali na kuondoa
taka zinazoweza kuambatana
nayo kutoka baharini.

Mtaalamu huyu wa teknolo-
jia anakumbusha kuwa maji ya
bahari yanahitaji vifaa vinavyoka-
biliana na kutu mfano mabomba
ya chuma mara nyingi hayafai,
lakini kama yataanza kutumiwa
ni lazima muda wote bomba lipit-
ishe maji, lisiache hata wakati
mmoja.“Ukianza usiache yakauke
ukiyatumie uendelee siku zote
maana kama yanakatika, hewa
inaingia kwenye bomba hizo ni
lazima zitapata...”

MATAIFA
YANAYOYATUMIA

Kuwait inakuwa nchi ya kwanza
duniani kusafisha maji bahari
na kuyasambaza kwa matumizi
makubwa ya nyumbani, kazi
iliyoanza mwaka 1951 wakati
kiwanda cha kwanza cha kuondoa
chumvi kilipopewa jukumu hilo.

WANENAVYO MALENGA

MEZA KITI VIWE BORA

Mwili wako binadamu, usikae palepale,

Lazima tujifahamu, twende hapa pia pale,
Vinginevyo twala sumu, magonjwa haya na vale,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kazi zako wafahamu, za kukaa palepale,
Na wewe wajifahamu, maumivu hapa pale,
Ili uweze jikimu, usikae palepale,

Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Ufanye kazi kwa zamu, pale kwenye meza pale,
Kisha jipatie hamu, uinuke toka pale,

Hebu zunguka kwa zamu, uende hapa na pale,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kiti chako wafahamu, unachokalia pale,
[li afyayo idumu, kiwe bora Kiti kile,

vile,

Kipande shuka kwa zamu, na mgongo uwe
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kompyuta kwako muhimu, mejaa mezani pale,
Usawa wake muhimu, shingo ibakie dole,
Kuwa juu sana sumu, afya itakuwa lele,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Egonomia elimu, ndiyo wapatiwa tele,
Afya zetu ni muhimu, tusifikishane kule,
Miili iwe migumu, tuwe na nyingi kelele,
Inuka kaa inuka, meza Kiti viwe bora.

Kiti kukaa muhimu, kiwe kimeenda shule,
Miguu tunafahamu, kaa iwe chini pale,
Kuning'inia ni sumu, wala usibaki vile,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

wale,

zZile,

Vya kukanyagia muhimu, hasa kwa wafupi

Kufika chini vigumu, kikalia viti vile,
Hicho ni kitu muhimu, tusipate shida zile,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kuzingatia muhimu, egonomia ni shule,
Kudharau kwako sumu, hutakuwa vilevile,
Mwili takuwa mgumu, maumivu yaleyale,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kulinda afya muhimu, maarifa haya tele,
Sote tuingie zamu, tuzipunguze kelele,
Migongo kuwa migumu, kunywa kunywa dawa

Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Simu: +255 767 22360

na barua pepe: lwagha@gmail.com
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ELIMU
NA DEVOTA

MWACHANG'A

Yaibuliwa programu Kuziibua shule
mikoa tlsa kltalfa Z|I|zoko mklam

WA mtazamo wa watu

wengi neno ‘shule bora’

huleta taswira ya zile ze-

nye elimu bora, mazin-
gira mazuri ya kujifunzia, walimu
wa kutosha, vifaa vya kujifunza
na wanafunzi wenye uwezo wa
juu kitaaluma.

Kwa mradi wa elimu uitwao
“Shule Bora Program” mtazamo
wake unalenga mabadiliko ya
kielimu na kuzikomboa shule za
serikali kwenye mikoa iliyotajwa
kuwa chini kitaaluma, hususani
kwa watoto wa kike na wenye
ulemavu.

Serikali nchini iko katika jiti-
hada kuhakikisha inaleta maen-
deleo katika sekta elimu, ikiwamo
kuhakikisha watoto wote nchini
wenye umri wa kwenda shule
wanapata elimu bora.

Takwimu zinaonyesha, watoto
wengi wanapojiunga na kuen-
delea na masomo, matokeo ya
elimu yamekuwa na changamoto
nyingi, kukitajwa asilimia nane
ya wanafunzi katika elimu ya
msingi wanafikia kiwango cha
taifa kujua kusoma kwa ufasaha,
huku wastani kuna wanafunzi 62
kwa kila mwalimu mmoja katika
shule za msingi za serikali.

Serikali sasa imeungana na
Shirika la Maendeleo la Uingereza
(UKaid) na katika kitwacho ‘Shule
Bora Programu’ inayolenga kufan-
ikisha kuwapo elimu sawa kwa
watoto wote, kupitia maboresho
ya kila mtoto kupata msingi mzuri
wa elimu ya awali.

PROGRAMU ILIVYO

Mradi wa “Shule Bora” uliopo
kiufundi chini ya ‘Cambridge Edu-
cation Tanzania (UKAID) unao-
tarajiwa kuwakomboa watoto
takriban milioni nne wanaosoma
katika shule za umma kwenye
mikoa tisa, ambayo ni; Dodoma,
Katavi, Kigoma, Mara, Pwani,
Rukwa, Simiyu, Singida na Tanga,
ikishirikiana na mashirika ya
ADD International, International
Rescue Committee na Plan Inter-
national.

Raymond Kanyambo, ni Meneja
Mawasiliano wa Mpango huo
kutoka UKAID, anasema gharama
za mradi wa Shule Bora ni bajeti
ya Paundi za Kiingereza millioni
89 sawa na shilingi bilioni 271,
ukitekelezwa kuelelekea mwaka
2027.

Matarajio ni mradi kutengen-
ezwa mfumo wa elimu utakaoz-
iba pengo kati ya wasichana na
wavulana, pia kuinua viwango vya
kusoma na kuandika.

Programu ya Shule Bora inaji-
panga kutoa msaada wa kiufundi
kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia), Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI) na wakala zinazohusika
katika mageuzi ya kielimu.

WANUFAIKA?
Shule ya Msingi Mkoani iliyoko

Wanufaika, wanafunzi wa Shule ya Msingi Mkoam K|baha wakiwa na wataalamu wa mradi unaowaboreshea elimu. PICHA: DEVOTA
MEACHANG'A

katika Halmashauri ya Mji Kibaha,
iko katika zitakazonufaika
kwenye mkakati wa kuwakwa-
mua wanafunzi wa kike, wenye
ulemavu na wenye mazingira
magumu kupata elimu bora.

Mwalimu Mkuu, Ester Richard
anaeleza jumla ya wanafunzi
885 (wavulana 51% na wasichana
49%), akifafanua: “Shule yetu ni
miongoni mwa shule za msingi
72 zilizoko Halmashauri ya Mji
Kibaha mkoani Pwani.”

“Shule inakabiliwa na uhaba wa
walimu, ukosefu wa vyoo, uhaba
wa walimu kwa wanafunzi wenye
mahitaji maalumu na changa-
moto nyingine,” anaeleza.

Anafafanua kwamba Shule
ya Msingi Mkoani, ina jumla
ya watoto 35 wenye mahitaji
maalumu, wakiwamo wenye
ulemavu wa viungo, ulemavu
wa akili, wasiosikia, wasioona na
wenye ulemavu wa ngozi.

“Miongoni mwao wapo wenye
ulemavu zaidi wanaohitaji kuhu-
dumiwa na kufundisha kwa
ukaribu; pamoja na changamoto
hiyo, kuna walimu wanne tu
wenye sifa za kufundisha watoto
wenye mabhitaji maalumu.

Mwalimu Mkuu anaendelea:
“Ukiacha ukosefu wa walimu,
tunakabiliwa na changamoto
nyingine mbalimbali kama
vile kukosa vifaa saidizi vya
kufundishia na vya utambuzi wa
watoto wenye changamoto ya
ujifunzaji mfano uoni hafifu na
usikivu mdogo.”

Richard anaishukuru serikali
kupeleka vifaa vya kufundishia
na kujifunzia kwa elimu ya mahi-
taji maalumu vikiwamo vihesa-
bio na vitabu vyenye maandishi

makubwa.

Anataja kasoro iliyopo, ni
hitaji la chumba cha darasa kwa
watoto wenye mahitaji maalumu,
viti mwendo (wheelchair), vifaa
vya kusaidia usikivu na chati za
kubandika ukutani.

MAFUNZO
YANAVYOWAFIKIA

Mshauri wa Mawasiliano wa
Programu kutoka Asasi ya Cam-
bridge Education Tanzania,
Daniel Harris, mafunzo maalumu
yaliandaliwa kwa maofisa habari
na mawasiliano wa serikali
kwenye halmashauri hiyo.

Harris anaelezea kwamba, ni
hali inayowajengea uwezo kuu-
tambua mradi wa ‘Shule Bora’
kuimarisha upatikanaji sawa na
mafunzo bora kwa mwanafunzi,
kuanzia ngazi elimu ya awali,
msingi na kumwandaa kwenda
sekondari.

Kwa mujibu wa mafunzo hayo
yalitolewa kwa awamu tatu kati ya
mwezi Agosti na Septemba katika
Kanda ya Ziwa (Mwanza), Moro-
goro na Kigoma.

Mshauri Harris, anasema
maofisa habari na mawasiliano,
ni wadau wakubwa wakiwa na
jukumu la kutumia mawasiliano
katika kuongeza uelewa wa umma
kuhusu mpango huo wa elimu.

WADAU SERIKALINI

Revocatus Kassimba, ni Ofisa
Habari Mkuu Mkoa akiwa na
maoni: “Mkoa wa Rukwa uta-
nufaika sana na programu hii,
kumekuwapo na hitaji kubwa la
watoto kuandikishwa shule hasa
wilaya za Kalambo, Nkasi na Sum-
bawanga ambako mwitikio wa

Naamini
nitakuwa
mjumbe wa
kuutangaza
mradi katika
mkoa wangu.
Tukishiriki-
ana kwa ka-
ribu viongozi
wa mkoa

na maofisa
habari tutau-
tambulisha
vema mradi
huu kwa
umma.

elimu kwa wote hasa wasichana
na walemavu ni mdogo.”

Ofisa Habari Mkoa wa Tanga,
Jamal Zuberi, anasema: “Nime-
furahi sana serikali kuja na
mpango wa elimu bunifu,
mafunzo tuliyoyapata kuhusu
mradi yametufungua, hatukuwa
na uelewa kuhusu mradi huuo
huu.

“Naamini nitakuwa mjumbe wa
kuutangaza mradi katika mkoa
wangu. Tukishirikiana kwa karibu
viongozi wa mkoa na maofisa
habari tutautambulisha vema
mradi huu kwa umma.”

Ofisa habari kutoka Hal-
mashauri ya Wilaya ya ITkungi,
Suzan Adamson, ana rai inayo-
husu wenye nafasi kama yake,
kwamba washirikishwe katika
miradi ya namna hiyo, ili wapate
taarifa sahihi wazitoe kwa
wananchi, ikizingatiwa wana
mengi kuhusu miradi wana nafasi
ya kuizungumzia.

Pia Ofisa Elimu ya Watu
Wazima Wilaya ya Rufiji, mkoani
Pwani, Hamisi Chikaula, anataja
utayari wao kutekeleza mradi
wa Shule Bora kwa kuhamasisha
jamii kuwapeleka watoto shule,
na wataalamu wa elimu wana
jukumu la kupunguza changa-
moto zinazoikabili jamii katika
sekta hiyo, kwa kuboresha mazin-
gira ya elimu, ikiiwamo ya awali.

Ofisa Habari wa Halmashauri
ya Wilaya ya Tarime, Richard
Marwa, anasema sasa wamefik-
ishwa katika hatua ya kuweza
kuwashawishi viongozi wao
kuwashirikisha katika uandaaji
taarifa za miradi ya maendeleo,
yakiwamo ya masuala ya elimu,
kuanzia ngazi ya awali.
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PICHA: STEVEN WILLIAM

Mkuu wa Wilaya
va Muheza, mkoani
Tanga, Halima
Bulembo (kulia),
akizungumza na
madiwani katika
kikao cha Baraza
la Madiwani juzi
kwenye ukumbi wa
Tate Plus wakati
akiwahamasisha
madiwani na
watendaji kwenda
kusimamia ujenzi
wa madarasa ya
sekondari mpaka
Desemba 30,
mwaka huu yawe
yamekamilika.
PICHA: STEVEN
WILLIAM
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Mwezeshaji wa Shirika lisilo la kiserikali la C-SEMA, Dominic Vitus,
akitoa elimu vya jinsi ya kupambana na rushwa ya ngono katika
maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike yaliyoandaliwa na
Shirika la Wanawake katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), ambayo
yalifanyika kwenye viwanja vya Shule ya Sekondari Makumbusho Dar
es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Viongozi dini waombwa

kushirikiana na polisi
kukemea migogoro

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

VIONGOZ!I wa dini na mila
wilayani Rungwe, wameomb-
wa kushirikiana na Jeshi la
Polisi pamoja na wadau wen-
gine kukemea uhalifu kwenye
Jamii ili kupunguza migogoro
na kuchochea maendeleo.

Mkuu wa Jeshi la Polisi wa
Wilaya ya Rungwe, Mrakibu
wa Polisi, Philip Mhako, ali-
yasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa kikao cha
kujadili namna ya kukabiliana
na matukio ya uhalifu kwenye
jamii ikiwamo mauaji.

Alisema, katika wilaya hiyo
kumekuwa na matukio mbal-
imbali ya ajabu yanayotokea
na baadhi yake yakihusishwa
na imani za kishirikina.

Alisema katika wilaya hiyo
kuna migogoro mingi ya ardhi
inayohatarisha amani na ku-
wataka viongozi hao kushiriki
kusuluhisha kabla haijaleta
madhara kwenye jamii.

“Juzi juzi kulikuwa na tukio
kule Busokelo, mtu mmoja
alifariki dunia, sasa wengine
wakawa wanataka kuzika
na wengine wakawa hawa-
taki wakidai kuwa alikuwa
amerogwa, imani za hivi
ninyi mnatakiwa kutusaidia
kukemea,” alisema Kamanda
Mhako.

Alisema viongozi nwa mila
na wa dini ndio wanaoishi
na wananchi na kwamba ni
watu wanaoaminika na hivyo
wakikemea jambo lolote ni
rahisi kueleweka kuliko mtu
mwingine yeyote.

Aliwataka wananchi wilayani
humo pia kutoa ushirikiano
kwa jeshi hilo inapotokea
jambo lolote ambalo wata-
hitajika kufanya hivyo huku
akiwataka kuacha kujichukulia
sheria mkononi inapotokea
kutoelewana.

Wanaoharibu vyanzo vya
maji, misitu kushughulikiwa

© Na Nebart Msokwa, MBEYA

ONGOZI wa mila wilayani Mbeya,
wametangaza kuanza kuwashu-
ghulikia watu wote wanaofanya
shughuli za kibinadamu kwenye

misitu iliyohifadhiwa pamoja na kwenye
: vyanzo vya maji ili kukabiliana na mabadi-
¢ liko ya tabianchi.

Walitoa tangazo hilo mwishoni mwa

wiki kwenye mkutano wa hadhara uli-

. Utengule-Usongwe, uliokuwa umeitishwa
: na Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid
: Chuachua.

Mkutano huo ulikuwa na lengo la kuha-

: masisha utunzaji wa mazingira hasa kuzuia
: ukataji miti ovyo kwenye misitu iliyohifa-
: dhiwa pamoja na utunzaji wa vyanzo vya
: maji kwa kuzuia kufanya shughuli za kibi-
: nadamu kwenye maeneo hayo.

Mwenyekiti wa Machifu wa Mkoa wa

: Mbeya, Rocket Mwashinga, alisema kwa
: sasa wameamua kushirikiana na serikali
: kutunza maeneo hayo kutokana na serikali
:ya wilaya hiyo kuanza kuwatambua na ku-
: washirikisha.

Alisema, mtu yeyote atakayekutwa ana-

. fanya shughuli za kibinadamu kwenye
: maeneo hayo na ikaonekana kwamba kwe-
: nye taratibu za kiserikali ameshindikana,
¢ watamchukulia hatua za kimila.

Aliwataka machifu wote katika wilaya

hiyo kuhakikisha wanashirikiana na vion-
gozi wa serikali za mitaa kutunza maeneo
hayo kwa maelezo kuwa kwa sasa mae-
neo mengi yameharibiwa na madhara
wameanza kuyaona.

“Tangu zamani wazee wetu walikuwa
wanawatoza faini ya ngombe watu wanao-
fanya makosa, sasa kwa kuwa serikali ime-
anza kututambua nawahakikishia kwamba
tutatumia mbinu mbalimbali kushughulika
na wanaoharibu mazingira,” alisema Chifu
Mwashinga.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Chua-
goni mwa maeneo katika wilaya hiyo am-
bayo wananchi wameharibu mazingira
kwa kiasi kikubwa.

Alisema, wananchi wa maeneo hayo
wanakata miti mpaka kwenye maeneo
ya misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya kuni
na kuchoma hali ambayo alisema serikali
haiwezi kuvumilia.

Alisema serikali inakusudia kuanzisha
operesheni maalumu ya kuwasaka na ku-
wachukulia hatua kali wote wanaofanya
shughuli za kibinadamu kwenye maeneo
hayo ili kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi yanayoikabili dunia kwa sasa.

Dk. Chuachua alisema, kwa sasa kume-
kuwa na upungufu mkubwa wa maji kwe-
nye vyanzo kutokana na wananchi kufanya
shughuli zinazosababisha maji kukauka.

“Kuna watu wanalima kwenye msitu

wetu uliohifadhiwa, sasa nawaambieni
kwamba mwenye nia ya kulima asiende
kulima, aliyelima asipande na aliyepanda
asipalilie, kwahiyo muondoke kwenye
maeneo hayo kabla hatujaanza kuchukua
hatua,” alisema Dk. Chuachua.

Aliwataka wananchi hao kuondoka kwe-
nye maeneo hayo kabla ya Novemba 5,
mwaka huu na kwamba operesheni maal-
umu ya kuwaondoa kwa nguvu itaanza
kufanyika kwenye maeneo yote yaliyo-
vamiwa.

Alisema, kutokana na uharibifu wa maz-
ingira unaoendelea, kumekuwa na upun-
gufu wa mvua hali inayohatarisha maisha
ya viumbe hai wakiwamo binadamu.
maji ambao serikali imewekeza zaidi ya
Shilingi bilioni nne, lakini kwa sasa ufanisi
umeshuka kutokana na uharibifu wa maz-
ingira na awali ulikuwa unazalisha lita mil-
ioni tisa kwa sasa lita milioni tatu.

Aliwataka viongozi wa serikali za mitaa
katika maeneo yote kushirikiana na wa-
nanchi pamoja na maofisa wa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS), kutunza
misitu kwa kutoa elimu kwa wananchi.
jiji vinavyozunguka hifadhi ya misitu asilia
ya Mlima Mbeya na eneo ambalo mara
nyingi wananchi wanaanzisha moto un-
aoteketeza misitu.
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Baadhi ya
wachuuzi
wa eneo la
Kawetere
jijini Mbeya
wakiwauzia
karoti na
vitunguu
abiria kwe-
« nye ma-
basi jana.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Makandarassi

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SERIKALI mkoani Mbeya
imesema haitawaongeza muda
makandarasi wanaojenga skimu
za umwagiliaji wa mpunga wilay-
ani Mbarali watakaochelewa
kuanza utekelezaji wa miradi
hiyo kwa makusudi.

Katibu Tawala Msaidizi Uchu-
mi na Uzalishaji wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Maditto, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa makabidhiano ya mikataba
ya ujenzi wa skimu nne za um-
wagiliaji kati ya serikali na ma-
kandarasi.

Aliwataka makandarasi hao
kuanza mapema ujenzi wa mi-
radi hiyo ili kuendana na msimu
wa kilimo kwa wananchi wa
maeneo hayo na kwamba seri-
kali itachukua hatua kwa wataka-
ozembea.

Aliwataka kuanza kupeleka
vifaa muhimu vya ujenzi kwe-
nye maeneo ya kazi ili kuepuka
kushindwa kufikisha vifaa hivyo
mvua ikianza kunyesha na
kuchelewesha kazi.

“Hatutaki kusikia baadaye mtu
anasingizia kwamba ameshind-
wa kufikisha mawe ama kokoto
kwenye eneo la kazi kwa sababu
mvua inanyesha, pelekeni vifaa
hivyo mapema sasa hivi ili kue-
puka visingizio hivyo,” alisema
Maditto.

Baadhi ya wakulima walisema
wana hofu ya kutoanza kwa
wakati msimu ujao wa kilimo ku-
tokana na kuchelewa kwa ujenzi
wa skimu hizo za umwagiliaji am-
bazo wanazitegemea.

Mmoja wa wakulima hao,
Jafary Mwinjuma, alisema wakati
wa ujenzi wa miundombinu hiyo
ni lazima ya zamani itavunjwa

na kusababisha maji kutofika
mashambani.

Alisema kilimo cha mpunga
katika maeneo mengi ya wilaya
hiyo kinategemea umwagiliaji
na endapo miundombinu hiyo
itachelewa lazima madhara yata-
tokea.

“Sisi wakulima wa skimu ya
Uturo miundombinu yetu itafu-
muliwa umbali wa mita 60, sasa
hatujui kama wataikamilisha
kujenga ndani ya mwezi mmoja
maana mpaka sasa bado ha-
wajaanza hali ambayo pia in-
atupa wasiwasi kama tutalima
mwaka huu ama la,” alisema
Mwinjuma.

Naye Emmanuel Kidolelo, ali-
waomba makandarasi waliopata
zabuni ya kujenga miundombinu
hiyo kuwashirikisha wakulima
ili kuikamilisha kwa wakati na
kilimo kiendelee kama kawaida.

Alisema wakulima hawana
utaalamu wa kujenga miundom-
binu hiyo, lakini kwa kuwa wana
uzoefu wa kulima wanayajua
maeneo korofi na hivyo wak-
ishirikishwa itakuwa rahisi kwa
wakandarasi hao kuijenga kwa
wakati na kwa ubora.

Alisema endapo wakandarasi
hao watategemea utaalamu wao
pekee kuna hatari wakakwama
kukamilisha miundombinu hiyo
na mwisho wakawachelewesha
wakulima kuendelea na shughuli
Zao.

Mwakilishi wa Tume ya Um-
wagiliaji Mkoa wa Mbeya, John
Chacha, alisema kazi ambazo
makandarasi hao watafanya ni
kujenga mabanio, mifereji ya ku-
peleka maji mashambani na ya
upili kwenye mashamba.

Alisema, mikataba hiyo minne
ina thamani ya Sh. milioni 52 na

miradi umwagiliaji kutoongezewa muda

makandarasi wote waliopewa
kazi hizo ni wazawa.

Alisema watahakikisha wa-
nasimamia ujenzi wa miradi
hiyo kwa ukaribu ili ikamilike
kwa wakati na kwa viwango vi-
navyotakiwa huku akiwataka
makandarasi kuepuka kufanya
uhuni wa aina yoyote.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alisema katika
wilaya hiyo kuna skimu za um-
wagiliaji 85 ambazo wakulima
wanazitumia, lakini zenye miun-
dombinu mizuri zipo 34 pekee
na baadhi ya skimu wakulima
wamekuwa wakitumia miun-
dombinu ya kienyeji.

Alisema kwa sasa serikali ime-
panga kuboresha skimu zote la-
kini kwa kuzijenga kwa awamu
tofauti na kuwataka wakulima
kuendelea kujiandaa kuongeza
uzalishaji.
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Tanroads vaanika mpango
kabambe ujenzi barabara

Na Paul Mabeja, DODOMA

TENDAJI Mkuu wa
Wakala wa Barabara

Tanzania (TAN-
ROADS), Mhandisi
Rogatus Mativila, amesema

katika mwaka huu wa fedha wa-
taendelea kuratibu na kusima-
mia, ujenzi, ukarabati na maten-
genezo ya barabara kuu na za
mikoa zenye urefu wa kilometa
36,362.

Mativila, alibainisha hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari jijini
hapa kuhusu utekelezaji wa
shughuli mbalimbali za Wakala
huo.

Alisema hadi kufikia Juni
mwaka huu, mtandao wa bara-
bara za lami ulikuwa umefikia
kilometa 11,513.

“TANROADS inaendelea ku-
dhibiti uzito wa magari baraba-
rani na kulinda maeneo ya hi-
fadhi ya barabara ambapo hadi

wa manne
pamoja na daraja la Tanzan-

sasa zina mizani 70 ya kudumu
22, ya kuhamishika mizani 15,”
alisema

Kuhusu utekelezaji wa miradi

ya maendeleo, alisema miradi
14 yenye urefu wa kilometa 883
imekamilika kati ya Aprili 2021
hadi sasa ambayo imegharimu
Sh. trilioni 1.37.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni

barabara ya Kidahwe hadi Kasu-
lu yenye urefu wa kilometa 63,
Nyakanazi hadi Kibondo kilo-
meta 50, Mbinga hadi Mbamba
Bay kilometa 66, Njombe hadi
Moronga kilometa 53.9 na Mo-
ronga hadi Makete kilometa
53.30.

Barabara zingine zilizokami-

lika ni Makutano hadi Natta kil-
ometa 50 Mkoa, Kikusya Ipinda
hadi Matema kilometa 39.10 na
Chunya hadi Makongolosi Kilo-
meta 39.

“Miradi ya madaraja makub-
iliyokamilika ni

makubwa
mbalimbali ya utekelezaji kwa
gharama ya Sh. bilioni 701
miradi hiyo ni daraja la JPM,
Magufuli Kigongo Busisi Km 3.2
(Mwanza), Pangani (M 520) na
Kitengule (M 140).

ite, Ruhuhu, Magara, Mara,
Msingi,Singida, ,Sibiti na daraja
la Wami.

“Miradi mitatu ya madaraja
ipo katika hatua

Kadhalika, alisema serikali

imekamilisha usanifu wa kina
wa madaraja makubwa sita
ambayo
utekelezaji wake.

yanasubiri  kuanza

Madaraja hayo ni pamoja na

daraja la Simiyu katika barabara
ya Mwanza - Musoma, Bwawa
la Mtera katika barabara ya
Iringa - Dodoma, daraja la Mz-
inga katika barabara ya Dar es
Salaam -Kibiti, Mitomoni (Ru-
vuma0 Mkenda (Ruvuma) na
daraja la Jangwani.

Mativila alisema, pia serikali

inaendelea na ujenzi wa bara-

bara ambapo miradi 44 ya bara-
bara yenye urefu wa kilometa
1,523 na gharama ya Sh. trilioni
3.8 ipo katika hatua mbalimbali
ya ujenzi nchi nzima.

Alisema, kwa mwaka wa fed-
ha ulioisha Kkati ya Julai 2021
hadi Mei, mwaka huu, mikataba
20 inayohusisha miradi ya ujen-
zi wa barabara na viwanja vya
ndege inayogharimiwa moja
kwa moja na fedha za ndani na
mingine kugharimiwa kwa fed-
ha za washirika wa maendeleo
ilisainiwa.

Alisema, mikataba ya ujenzi
wa barabara zenye jumla ya
kilomita 582.455 imesainiwa na
mikataba ya ujenzi wa kiwanja
cha ndege msalato na kumali-
zia jengo la kiwanja cha ndege
Songwe pamoja na mizani ya
Rubana ilisainiwa.

“Gharama ya miradi yote 20
ni Sh. bilioni 1,460.84 ambayo
ipo katika hatua mbalimbali za
utekelezaji,” alifafanua.

Wakazi wa Jiji la Dodoma wakipita blla msongamano kvvenye Mtaa wa One Way baada va Halmashauri ya Jiji kuwaondoa
wafanyabiashara wadogo (machinga) jana. PICHA: PETER MKWAVILA

]
Meya awataka
madiwani
kutafuta majibu
va kero

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MSTAHIKI Meya wa Jiji la
Dodoma Prof. Davis Mwam-
fupe, amewataka madiwani
wa Halmashauri ya Jiji hilo
kujikita katika kutafuta ma-
jawabu ya kero zinazowaka-
bili wananchi ili kuwaletea
maendeleo.

Prof. Mwamfupe alitoa
rai mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akifunga kikao cha
Baraza la Madiwani wa Hal-

Alisema wananchi vv'a—“
naowaongoza wanahitaji
kutatuliwa kero zao, hivyo
madiwani hawana budi
kutumia nafasi walizonazo
kujikita katika kutatua
shida mbalimbali ili wapate
maendeleo na kujikwamua
kiuchumi.

Pia alisema, kero za wa-
nanchi bado ziko nyingi
nchini hivyo kama wawak-
ilishi wa wananchi wak-
ishirikiana kwa pamoja na
serikali wataziondoa na
kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi wao.

“Ninawaomba madiwani
wezangu tusibadili mwele-
keo wa kufanya kazi kwa
pamoja bali lengo letu liwe
moja la kutatua kero kwa
faida ya kuwaletea maen-
deleo kupitia miradi iliyopo
kwenye kata zetu,” alisema

Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, Joseph Mafuru, ali-
wataka watendaji wa idara
kusimamia maagizo yanayo-
tolewa na serikali kwa ajili
ya wananchi kwa kushiriki-
ana na madiwani hao.

Mafuru alisema, shughuli
zote wanazosimamia kwa
upande wao watambue
kuwa ni kwa ajili ya faida ya
mandeleo ya wananchi kwa
maana hiyo wafanye kwa
vaminifu na weledi mkubwa.

Hata hivyo, mkurugenzi
huyo aliwataka madiwani
hao kusimamia miradi am-
bayo ipo kwenye kata zao
ili iweze kukamilika kwa
wakati na wananchi wanu-
faike nayo.

TADB yawapiga jeki wakulima wa zabibu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) imetoa mafun-
zo ya siku tatu ya namna ya utun-
zaji fedha na uzalishaji ili kukuza
kilimo cha zabibu kwa wakulima
wa mkoa wa Dodoma.

Ofisa Maendeleo ya Mikopo
Midogo wa TADB, Angelina
Nyaisambo, alibainisha hayo
wakati wa ufunguzi wa mafunzo
kwa wakulima kutoka maeneo
mbalimbali mkoani hapa.

Nyaisambo alisema lengo la

mafunzo hayo ni pamoja na ku-
waelekeza wakulima namna ya
utumiaji mikopo wanayokopa
kwa ajili ya kuendeleza kilimo
cha zabibu ambalo ni zao la bi-
ashara.

“Tumeanza kutoa mafunzo
kwa wakulima ili kuhakikisha
wanakuwa imara na mikopo wa-
nayokopeshwa,” alisema.

Nyaisambo alifafanua kuwa
wakulima wengi hawajui namna
ya utunzaji fedha hivyo elimu
hiyo ni muhimu ili wajue kuji-
wekezea kabla ya msimu wa kil-
imo kuanza.

Pia alisema, benki hiyo ina-
fanya hivyo ili kutoa fursa za
wakulima  kujitokeza  kupata
mikopo ambayo wataitumia ka-
tika msimu wa kilimo cha zabibu
ambacho ni zao la biashara na
linastawi kwa wingi mkoani Do-
doma.

Naye mkulima Zabron Maun-
ga, alisema benki hiyo imefanya
jambo jema kuwapa mafunzo
hayo kwa sababu walikuwa wen-
gi hawajui namna bora ya utun-
zaji fedha.

Alisema hivi sasa watajitokeza
kuchukua mikopo ili kuinua kil-

imo cha zabibu ili kujikwamua
kiuchumi wao na familia zao kwa

ujumla.
Kadhalika, alisema Do-
doma zabibu inastawi sana

hivyo wakipewa mikopo na
benki hiyo wataongeza upanu-
zi wa mashamba ikiwamo
kupanua kiasi cha mavuno kila
msimu.

Aliishukuru TADB kutokana
na kutoa mikopo hiyo pamoja na
kuwataka waendelee kuwasaidia
wakulima wa zao la zabibu mkoa-
ni hapa ili kulima kwa tija.

Hivi karibuni, Naibu Waziri

wa Kilimo, Antony Mavunde,
alitembelea baadhi ya viwanda
vya kuzalisha mvinyo ambavyo
vinazalisha mchuzi na kuwa-
taka waweke bidii katika kilimo
hicho.

Mavunde alisema, zao hilo
lina soko duniani kote hivyo wa-
sibweteke badala yake walime
kilimo hicho.

Alisema serikali ipo pamoja
nao kuhakikisha zao hilo la kim-
kakati linazidi kuimarika hapa
nchini na wakulima wanasonga
mbele.
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Surva vazidi kuwa tishio Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ILAYA ya Magharibi
A Unguja, imetajwa
kuwa na wagonjwa
wengi wa surua
wapatao 364 ikilinganishwa na
wilaya zingine za Zanzibar.
Akitoa mada ya ugonjwa wa
surua katika mafunzo ya waandi-
shi wa habari kuhusu maradhi
ya kuambukiza, Ofisa Tawala
Kitengo cha Elimu ya Afya ku-
toka Wizara ya Afya Zanzibar,
Khadija Ali Khamis, alisema idadi
ya watu 1,313 waliripotiwa kuwa
na ugonjwa huo.
Khadija alisema, kwa Unguja
waliripotiwa wagonjwa 997 sawa

Bandari
Malindi
kuongezwa
Kina

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA |a Bandari Zanzi-
bar limesema linaendelea
na uchimbaji wa mchanga
katika gati namba tatu
|a bandari ili kuongeza
kina kikubwa cha maji
bandarini hapo.

Akizungumza juzi na
waandishi wa habari mjini
Zanzibar, Kaimu Ofisa
Uhusiano wa Shirika hilo,
Hassan Juma Amour,
alisema mpango huo ni
utekelezaji wa serikali wa
muda mfupi wa kuboresha
miundombinu ya Bandari
ya Malindi.

Hassan alisema, hali hiyo
itarahisisha uingiaji wa
meli kubwa za mizigo zi-
nazofika katika
bandari hiyo ya Malindi
Zanzibar.

Alisema, shirika hilo
[imeona upo umuhimu wa
kuboresha na kuzidisha
kina kwa kuwa kunasa-
babisha msongamano na
ucheleweshaji wa kupokea
mizigo ya wananchi na

maji kwenye gati namba
tatu ili kusaidia gati nam-
ba moja inayotumika hivi
sasa.

“Shughuli hii itakapoka-
milika bandari inakuwa na
uwezo wa kupokea meli
Za mizigo zenye ukubwa
hadi mita 100 na kuon-
doa usumbufu uliopo hivi
sasa,” alisema.

Pia alisema itawasaidia
wananchi na wafanyabi-
ashara kupunguziwa muda
wa kupokea makontena
yao pamoja na kupunguzi-
wa gharama za kusafirisha
kontena kutokana na ku-
tokuwapo kwa msongama-
no katika bandari hiyo.

na asilimia 76 na Pemba 318 sawa
na asilimia 24, huku vifo vilivyo-
tokana na ugonjwa huo vikiwa
vinane.

Alisema, Wilaya ya Magharibi
A Unguja ndiyo inayoongoza kwa
kuwa na wagonjwa wengi, iki-
fuatiwa na Wilaya ya Magharibi
B Unguja yenye wagonjwa 338
sawa na asilimia 26, Mjini 191
(asilimia 15) na Chakechake 142
ambao ni asilimia 11.

“Kati ya wagonjwa wote 1,315
waliolazwa hospitalini ni 81 am-
bapo Hospitali ya Kidongo Chek-
undu ina wagonjwa 15, Global
Hospital sita, Al-rahma mmoja,
Mnazi Mmoja 30, Vitongoji 12,
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ) Bububu wag-

Ofisa Utawala Kitengo cha Elimu ya Afya wa Wizara va Afya, Khadija Ali Khamis, akiz

onjwa wanne, Wete watatu na
Abdalla Mzee 10,"alisema ofisa
huyo.

Pia alisema kati ya wagonjwa
hao, wengi wao ni watoto walio
chini ya umri wa miaka mitano
wakiwamo watoto wa kiume 693
sawa na asilimia 53 na watoto wa
kike 622 (asilimia 47).

Alisema, surua ni moja ya ma-
gonjwa ya kuambukiza yanayoti-
sha kwa binadamu. Alisema licha
ya kuwapo kwa chanjo, imekuwa
ikisababisha vifo vingi vya wato-
to walio chini ya umri wa miaka
mitano.

Alisema, surua huenezwa na
virusi jamii ya paramyxovirus,
ambavyo hupatikana katika mfu-
mo wa njia ya hewa na hukaa ka-

tika kamasi na majimaji yaliyoko
katika mfumo wa hewa.

Hata hivyo, alisema watu
ambao hawajapata chanjo ya
ugonjwa huo wako katika ha-
tari kubwa ya kuambukizwa na
miongoni mwa athari za ugonjwa
huo inahusishwa na aina mbal-
imbali ya mashambulizi kwenye
ubongo na kupoteza maisha.

Naye Meneja wa Elimu ya Afya,
Hamad Magarawa, aliwataka
wananchi kuchukua tahadhari
dhidi ya ugonjwa huo na hau-
washambulii watoto pekee bali
hata rika zote, wakiwamo watu
wazima kuna uwezekano wa ku-
pata ugonjwa huo.

Alisema Wizara ya Afya inaen-
delea na kampeni ya kutoa

W

ambao hawapo pichani kuhusu ugonjwa wa surua. PICHA: RAHMA SULEIMAN

chanjo ya ugonjwa huo kwa wa-
toto wote ambao hawajapatiwa
chanjo hiyo.

Akifungua mafunzo hayo
Naibu Waziri wa Afya, Has-
san Khamis Hafidh, aliwataka
waandishi wa habari kuwa ma-
balozi wazuri wa kutoa elimu
kwa umma kuhusu ugonjwa huo
wa surua kupitia taaluma yao.

“Waandishi wa habari mnan-
guvu kubwa ya kuielimisha jamii
kupitia vyombo vyenu vya habari
dhidi ya ugonjwa huu na ndio
maana tumewakusanya hapa
kuwapatia elimu hii ili kuisaidia
nchi” alisema, Naibu Waziri huyo
wakati akifungua mafunzo hayo
yaliyofanyika ukumbi wa sanaa
Raha Leo Zanzibar.

-

ungumza na waandishi wa habari

Shehena ya tani 30 tende yateketezwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKALA wa Chakula
na Dawa Zanzibar (ZFDA)
umeteketeza tani 30 za
tende ambazo hazifai
kwa matumizi ya binad-
amu kutokana na kuhar-

ibika.
Tani hizo za tende
zimeteketezwa katika

ghala kuu liloloko Kibele
Wilaya ya Kati Unguja
ambazo  zimeshahari-
bika vibaya na kutoa
wadudu.

Akizungumza jana
na waandishi wa habari
baada ya uangamizaji wa
tende hiyo, Mkaguzi wa
Chakula kutoka ZFDA,
Muhammed Shazil Shau-
ri, alisema tende hiyo hai-

jamaliza muda wake wa
matumizi bali imeharibi-
ka kutokana na uhifadhi
mbaya katika ghala.
Alisema mmiliki wa
tende hiyo ni kampuni
ya biashara ya Majani
iliyoko Shakani Wilaya ya
Magharibi Unguja. Alise-
ma baada ya kufanya uk-
aguzi katika ghala hilo,
walikuta tende inatoa

wadudu na haifai kwa
matumizi ya binadamu.

Muhammed, aliwataka
wafanyabiashara kujita-
hidi kuboresha maghala
ya kuhifadhia bidhaa
kuwa na hewa ya kuto-
sha na mpangilio bora ili
kuepuka bidhaa kuhar-
ibika kabla ya muda wa
matumizi kumaliza.

Naye mmiliki wa

kampuni hiyo Ravia Ji-
hadi, alisema watafuata
maelekezo ya uhifadhi
wa bidhaa ili kuepukana
na hasara ambayo amei-
pata baada ya tende hizo
kuteketezwa.

“Gharama kamili bado
hatujafanya tathmini lak-
ini tumeingia hasara kub-
wa kwa sababu mzigo ni
zaidi ya tani 30,” alisema.



24 Nipashe ...

HABARI KANDA YA ZIWA &

Ralia wa Kenya akutwa
amejinyonga Serengeti

Na Mathias Marwa,
SERENGETI

TU mmoja aliye-

daiwa kuwa raia wa

Kenya amejinyon-

ga kwa kutumia
mkanda wa suruali yake katika
Serengeti na 1<ugunduhl<a mto-
to akiwa amening’inia ndani ya
choo.

Akizungumzia tukio hilo,
Mwenyekiti wa serikali ya ki
marehemu kuwa ni Dldas Keg-
unya (28), mkazi wa Masaba
nchini Kenya ambaye alifika
nyumbani kwa binamu yake,
Mwita Mwikwabe Oktoba 23,
mwaka huu na kujinyonga siku
iliyofuata.

Mwikambe akielezea tukio
hilo, alisema binamu yake ali-

kuwa haeleweki mwenendo
wake tangu alipofika nyumbani
kwake kutokana na kuwa na
maongezi yasiyoeleweka ikiwa
ni pamoja na kudai kutafutwa
kwa madai ya kumuua mama
yake.

“Tukio hili linatushangaza
sana maana toka jana alipofika
hakuwa katika hali ya kawai-
da, alikuwa anaongea kuwa
alimuua mama yake na watu

wanamfuatilia, ilhali mama
yake yuko hai,” alieleza Mwi-
kambe.

Alisema kuwa alipowasiliana
na ndugu wa marehemu kutaka
kujua kama amemuua mama
yake, walishangaa kusikia yuko
Serengeti kwa kuwa siku nyingi
hawakujua alipo.

Hata hivyo, haikufahamika
kama mtu huyo alikuwa na tati-
7o la afya ya akili.

Ujenzi wa soko la biashara katika Mji wa Manispaa ya Shinyanga ukiendelea ambao utagharimu Sh. milioni 120 kupitia fedha
za mapato ya ndani. PICHA: MARCO MADUHU

Anusurika Kifo, mkwe atuhumiwa kuteketeza nyumba

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKAZI wa Kata ya Mhongolo,
Manispaa ya Kahama, Winifrida
Wambura (51), amenusurika
kifo baada ya nyumba yake
kumwagiwa mafuta ya petroli
na kuteketezwa kwa moto aki-
wa ndani ya nyumba hiyo.

Tukio hilo linadaiwa kufany-
wa na Naimu Dyabato ambaye
ni mume wa mtoto wa Wini-
frida, Oktoba 30, mwaka huu,
majira ya saa moja jioni wakati
akiwa anapika ndani ya nyum-
ba hiyo na mke wa mtuhumiwa
na mjukuu wake mwenye mia-
ka mitatu.

Akisimulia tukio hilo Wini-
frida alisema, awali mtoto
wake Teckla Deogratius (mke),
alikuwa na ugomvi na mume
wake kwa muda mrefu hali
iliyowafanya kutengana kwa
kipindi cha mwaka mmoja
kutokana na manyanyaso yali-

yokithiri ikiwamo kipigo cha
kila siku mumewe anapokuwa
amelewa.

Alisimulia kuwa mwanawe na
mujukuu wake walirejea nyum-
bani baada ya kushindwa ku-
vumilia kukaa na mwanaume
huyo.

Wambura alisema, mwa-
naume huyo alikuwa akien-
delea kutoa vitisho vikali kwa
binti yake na waliamini anay-
etaka kutenda jambo la kihalifu
hawezi kulisema, lakini siku ya
tukio mwanaume huyo alim-
wita mkewe waonane ili am-
patie matumizi na alipogoma
alimwambia atakuja kumfanyia
jambo ambalo hatolisahau ka-
tika maisha yake.

Alisema, siku ya tukio ali-
pigiwa simu na binti yake
akiwa kanisani akimweleza
waliyokuwa wamezungumza
na mumewe juu ya vitisho na
majira ya saa moja jioni akiwa

ndani anaandaa chakula cha
jioni alisikia harufu ya mafuta
ya petroli na alipojaribu kutoka
nje alikutana na moto mlan-
goni, wakati akitaka kuvunja
dirisha alimuona mkwe wake
akichoma moto madirisha
mengine ili wafie ndani.

“Alijua wazi kuwa naishi na
mtoto wake wa kumzaa mwe-
nyewe na anadiriki kuchoma
moto ili tufie wote ndani na
nimemuona mwenyewe aki-
washa moto madirisha tena
nikamsemesha  alivyomaliza
kutekeleza tukio hilo alikim-
bia,” alisema Wambura.

Teckla alisema, wamekuwa
na ugomvi wa muda mrefu na
mume wake Naimu Dyabato
na watu wamejaribu kuwasu-
luhisha, lakini ilishindakana
hali iliyosababisha mwaka jana
mwezi Novemba kuondoka na
kurudi kuishi nyumbani kwao.

Alisema, siku ya tukio ali-

goma kuonana naye ili ampatie
fedha ya matumizi ya mtoto
kwa sababu alikuwa anajindaa
kwenda kwenye sherehe ndipo
alipomwambia atakwenda kuli-
pua nyumba yao au kuwadhuru
wazazi wake na mazungumzo
yao alikuwa akimrekodi kwa
njia ya simu.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Mbulu, Hamza Abdallah
alisema, taarifa ya kutokea kwa
tukio hilo aliipata kupitia kwa
mtendaji wake wa kata kwa
sababu siku hiyo alikuwa nje ya
ofisi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, ACP Janeth Magomi,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na mtuhumiwa anashikili-
wa huku upelelezi ukiendelea,
utakapokamilika  atafikishwa
mahakamani kujibu tuhuma zi-
nazombkabili na chanzo ni wivu
wa kimapenzi.

- DCaonya
ubadhirifu
miradi va

- maji

MKUU wa Wilaya ya Kisha-
pu, Joseph Mkude, ameonya
ubadhirifu wa fedha za
mauzo kwenye miradi ya
maji na kuwataka wasimam-
izi wake wazitumie fedha
hizo kwa maendeleo yenye
tija na sio kujinufaisha we-
nyewe. o
Alibainisha hayo juzi kwe-
nye mkutano wa wadau
wa maji wilayani humo
ulioandaliwa na Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira

Kishapu na kwamba serikali
inatekeleza miradi kwaajili

ya kuwanufaisha wananchi

na maendeleo ya nchi.

Alisema serikali inatumia
fedha nyingi kuwatekelezea
wananchi miradi ya majisafi
na salama, hataki kusikia
miradi hiyo inakwama kutoa
huduma kutokana na hu-
juma za watu wachache.

Aidha, alionya watakao
ihujumu miradi hiyo pamoja
na kufanya ubadhirifu wa
fedha za mauzo ya maji
watachukuliwa hatua za
k|sher|a

“Miradi hii ya maji inasi-
mamiwa na vyombo vya
watoa huduma ya maji ngazi
ya jamii (CBWSO), nawaom-
ba fedha ambazo mnazi-
kusanya za mauzo ya maji
mzitumie vizuri ili kuifanya
miradi ya maji iwe endelevu
kwa kuhudumia wananchi
na sio kuzitumia kujinufai-
sha wenyewe tutaonana
wabaya,” alionya Mkude.

Aliwataka kutumia fedha
wanazozikusanya za mauzo
ya maji kutumika katika
kufanya matengenezo ya
haraka ili miradi kuendelea
kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Kwa upande wake, Ka-
tibu Tawala wa Wilaya ya
Kishapu, Shadrack Kengese,
aliwataka viongozi kuanzia
ngazi za chini, pamoja na
wananchi, kuilinda miun-
dombinu ya miradi hiyo
ili isihujumiwe, pamoja na
kutoa taarifa RUWASA wan-
apoona mabomba yamepas-
ukai yafanyiwe matengezo
haraka na kutosababisha
upotevu wa maji.

Naye, Meneja wa RUWASA
Wilayani Kishapu, Mhandisi
Dicksoni Kamazima, alise-
ma kazi ya RUWASA ni
kutekeleza miradi ya maji
kwa wananchi na kipimo
cha utendaji wao ni miradi
kuwa endelevu na kutoa
huduma kwa muda mrefu,
huku akiomba viongozi wa
serikali kuanzia ngazi ya
chini wailinde, pamoja na
kutofanya shughull za kilimo
kwenye nyanzo vya maji.
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AU yataka
kusitishwa
mapigano

DRC

ADDIS ABABA, Ethiopia

UMOJA wa Afrika umetoa wito
wa kusitishwa kwa mapigano
katika Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) ambapo waasi
wamekuwa wakisonga mbele
kuelekea mji mkuu wa Jimbo la
Kivu Kaskazini mashariki mwa
nchi hiyo.

DRC imemfukuza balozi wa
Rwanda, ikiishutumu Kigali kwa
kuwaunga mkono waasi wa M23
ambao sasa wanautishia mji wa
Goma.

Inafuatia utekaji nyara wa
waasi wa mji muhimu wa
uchukuzi mashariki mwa nchi.

Hata hivyo, Rwanda imekanu-
sha mara kwa mara madai
kwamba inaunga mkono waasi.

Mji wa Kiwandja uliangukia
mikononi mwa waasi Jumamosi,
hiyo ikionesha uwezekano wa
kuukata mji mkuu wa kikanda,
Goma, kutoka kaskazini mwa
jimbo lenye utajiri wa madini la
Kivu Kaskazini.

AU imezitaka pande zote kush-

iriki katika mazungumzo yenye
kujenga na inaziita kwenye
mMazungumzo ya amani nchini
Kenya mwezi ujao. BBC

'Ukraine hakukaliki,
milipuko kila kona

KYIV, Ukraine

MILIO ya vingora vya tahadhari
vimesikika katika anga lote nchini
Ukraine iliyoambatana na milipuko ka-
tika maeneo mengi.

Waandishi wa BBC wanaripoti juu
ya milipuko kadhaa jana kuanzia asu-
buhi katika mji wa Kyiv ambayo ilisikika
mara kwa mara.

Meya wa Kyiv, Volodymyr Klychko,
alitangaza mashumbulizi miwili kwe-
nye miundombinu muhimu huko Kyiv,
na umeme ulikatika katika sehemu hiyo
yamji mkuu. Pia huduma ya maji iliko-
sekana katika baadhi ya maeneo.

Upande mwingine, mkuu wa eneo
Oleg Sinegubov, OVA, alitangaza ku-
tokea kwa mlipuko katika eneo jingine
la Kharkiv.

“Adui amerusha makombora katika
wilaya za Kharkiv na Chuguyiv. Hapo
awali makombora ya S-300 yaliyorush-
wa kutoka Belgorod,” aliandika.

Meya wa Kharkiv, Igor Terekhov, ali-
fafanua kuwa kuna watu wawili waliofi-
ka huko Kharkiv.

“Warussia wameshambulia miun-
dombinu muhimu katika jiji hilo,” alise-
ma.

Kutokana na mashambulio hayo
mamlaka zinaonya kuhusu uwezekano
wa kukatika kwa umeme.

“Katika eneo la Kharkiv, njia ya treni
ya chini ya ardhi imefungwa kwa muda
lakini mabasi yanaendelea na hudu-

Alighara-
mikia
vilivyo
usajili wa
wanajeshi
wa ziada
kwa
kutembea
nchi nzima
akitoa
hamasa
lichaya
mamia wa
raia kuto-
roka nchini
humo huku
wengine
wakifanya
maan-
damano
ambayo
hayajawa-
hi kutokea.

ma,” baraza la jiji lilifahamisha.

Warussia pia walishambulia kituo
na miundombinu muhimu huko
Zaporizhzhia.

Hapo awali, roketi zilirushwa
kutoka kwenye ndege. Kukatika
kwa umeme kunaweze kutokea ka-
tika jiji, aliripoti Oleksandr Starukh,
mkuu wa Zaporizhzhia.

Miundombinu muhimu katika
eneo la Cherkasy imeharibiwa, se-
hemu ya eneo hilo limepunguzwa
nguvu, mkuu wa Cherkasy OVA al-
iripoti.

Jeshi la Russia lilirusha makomb-
orakatika eneo la Vinnytsia asubuhi
na huku ndege za ulinzi zikidungua
kombora moja, lakini likaanguka
kwenye vituo vya raia, Serhiy Bor-
zov, mkuu wa Vinnytsia OVA, al-
iripoti. Aliongeza kuwa kulikuwa na
uharibifu, lakini hakuna majeruhi
walioripotiwa.

Wakati huo huo, Taasisi ya Mare-
kani ya Utafiti wa Vita (ISW) katika
taarifa yake nyingine imesema Rais
wa Russia Vladimir Putin, anajita-
yarisha kwa vita vya muda mrefu
kwa njia za kawaida, kushikilia mae-
neo ya sasa iliyoyateka na kujaribu
kuteka maeneo mapya.

Kwa mujibu wa wachambuzi wa
ISW, hayo yanatokana na hatua ya
Rais Putin kusajili wanajeshi wa
ziada.

“Aligharamikia vilivyo usajili wa

wanajeshi wa ziada kwa kutembea
nchi nzima akitoa hamasa licha ya
mamia wa raia kutoroka nchini
humo huku wengine wakifanya
maandamano ambayo hayajawahi
kutokea,” waandishi wa ripoti ya
ISW wanaandika.

Kulingana na taarifa hiyo, Putin
anatarajia kwamba wanajeshi wa
akiba waliosajiliwa sasa watashi-
kilia maeneo yanayokaliwa nchini
Ukraine hadi mwisho wa msimu wa
joto na wakati huo waliosajiliwa wa-
takuwa wampitia mafunzo ya miezi
minne hadi sita, na sasa watakuwa
na uwezo wa kutumwa vitani kwa
mashambulizi mapya.

Wakati huo huo, kwa mujibu wa
ISW, Putin anadhania kwamba ma-
jirayabaridi kali na uhaba wa mafu-
ta utazilazimisha baadhi ya nchi za
Ulaya kukata misaada kwa Ukraine
na kukubaliana zaidi katika uhusi-
ano na Russia.

ISW inasisitiza kwamba inazun-
gumzia msururu wa mawazo wa
kiongozi huyo wa Russia sio kuhusu
jinsi wanajeshi hao wa ziada wa-
takavyoshawishi mwelekeo wa vita
hivyo.

Wachambuzi wa Marekani wal-
isema theluthi moja ya wanajeshi
hao wa akiba kulingana na Putin
wamewasili nchini Ukraine, lakini
hakuna mabadiliko yoyote yaliopa-
tikana hadi kufikia sasa. BBC

Wafanyakam wa uokoaJ| Waklbeba miili ya watu vvallopolevva kwenye maji ya mto baada ya daraja la zamani kuvun-
jika na kusababisha mamia ya watu kuzama majini nchini India jana. PICHA: REUTERS

Miili ya watu 141 yaopolewa kutoka mtoni India

NEW Delhi, INDIA

SHUGHULI za uokoaji zinaen-
delea katika wilaya ya Morbi ya
Gujarat, ambako watu 141 wame-
fariki baada ya daraja la enzi ya
ukoloni kuporomoka Jumapili
jioni.

Maofisa 500 kutoka vikosi vya
kitaifa na serikali vya kukabiliana
na maafa wapo kwenye eneo la
tukio wakiendelea na zoezi la ku-

waokoa watu.

Wanajeshi pia wanasaidia ka-
tika juhudi hizo za uokoaji.

Maofisa wanatumia korongo
kuchomoa vifusi vya daraja lil-
ilovunjika kutoka mtoni, huku
waokoaji wakitumia boti ndogo
kutafuta manusura zaidi.

Kufikia jana, miili 133 im-
erejeshwa kwa wanafamilia.

Mazishi yao yanatarajiwa ku-
fanyika mjini Morbi Jumatatu.

Mwandishi wa BBC Roxy
Gadekar, ambaye yuko katika
eneo la tukio, aliripoti kwamba
vikundi vya uokoaji bado vina-
jaribu kuopoa miili kutoka mtoni.

Miili mingi inayotolewa ni ya
wanawake na watoto.

Prasanna Kumar, Kamanda wa
Kikosi cha Kitaifa cha Kukabiliana
na Maafa, alilambia BBC kwamba
wataendelea na operesheni hiyo
hadi kila mtu atakapohesabiwa.

“Tlikuwa vigumu usiku kwa vile
maji yametuama na kuna maji-
taka mtoni, mwonekano ulikuwa
mdogo, hivyo ilikuwa vigumu
kubaini miili,” alisema.

Kulipopambazuka, timu za
uokoaji ziliweza kutazama chini
ya mabaki ya daraja lililovunjika
na kupata miili zaidi.

“Tutapekua mto mzima na bila
kuacha yeyote bila shaka, utafu-
taji utaendelea na hatutapumzi-

ka,” alisema.

Wakati huo huo, machela
chache zipo kwenye ukingo wa
mto huku miili ikiopolewa na
timu za uokoaji kutoka kwenye
maji tulivu na kuletwa ufukweni.

Sehemu za bwawa dogo, am-
balo liko karibu mita 500 kutoka
chini ya mto kutoka kwenye ma-
baki ya daraja, zimevunjwa ili ku-
punguza kiwango cha maji katika
mto huo kusaidia waokoaji. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PATRICK HUMPHREY TARIMO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA
HARRIER yenye usajili namba
T294 DUD, CHASSIS NAMBA:
ACU300012008 na ENGINE
NAMBA: 2AZ1295213. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/PHOQ/RB/422690/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

PATIENS NOROBERT ERIYO
anatangaza kupotea kwa kadi
BAJAJ/BOXER/BM125 yenye

usajilinamba: MC 876 DEJ,

CHASSIS NAMBA:
MD2B15BX3MWH94537 na
ENGINE NAMBA:
JVXWMH70149. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/STA/RB/423726/2022

KUPOTEA KWA VYETI

THADEUS A MINJA anatangaza kupotea kwa vyeti vya
taaluma: cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0165-0081kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia URU SEMINARY mwaka 2014. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi, Polisi taarifa: DAR/CHU/RB/424263/2022 na
cheti cha kidato cha sita chenye index namba:
S1187-0732 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ST MARY GORETI mwaka 2017 , kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi,

Polisi taarifa: DAR/CHU/RB/424287/2022.

_ JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MAUAJI(CR.SESSION) NA. 05/2016
(Asilia Shauri la Uchunguzi wa Awali(P1) Na.44/2015.
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya)

JAMHURI
DHIDI YA

1.GEOFREY S/0 NTAPANYA

2.NDONGOS/0 MBESHI

3.CHUPA S/0 UPOLO.

4.1DDI S/0 RASHID

KWA BWANA: 1. CHUPA S/0 UPOLO
2. IDDI S/0 RASHID.

POPOTE MLIPO TANZANIA.

KUITWA SHAURINI

Mnaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakamani
07/11/2022 siku ya Juma tatu Saa3:00 Asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA Mkikosa kufika siku hiyo Shauri litasikilizwa
upande mmoja bila nyinyi kuwepo na Uamuzi kutolewa.

Hati hiiimetolewa kwa Amriyangu na Muhuri wa Mahakama leo hii
Tarehe 19/10/2022.

WASHITAKIWA

WATHU MSAT HEATILT
MAHAKAMA KU YA TANZANLA
p

+  MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 31/2016
(Asilia Shauri la Jinai Na.41/2015. Mahakama ya Wilaya Chunya)
JAMHURI. MRUFANI

DHIDI YA

JUMA TANGANYIKA
KWA BWANA: JUMA TANGANYIKA
POPOTE ULIPO— TANZANIA.
KUITWA SHAURINI

Mnaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani 07/11/2022 siku ya Juma tatu Saa3:00
Asubuhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA Mkikosa kufika siku hiyo Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila nyinyi kuwepo na
Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa
ii Tarehe 27/09/2022.

MJIBU RUFAAA

WATHU MSAT MSATILE
MAHAKAMA KI) YA TANZANLA
p

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GODFREY SAMSON
KITENGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T157 CUJ - TOYOTA RAV 4.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
MBE/MBE/RB/405390/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
Shauri la Madai Na 174/2022
Jina la Mdai: RAPHAEL GEORGE
Jina la Mdaiwa: SHINYANGA PAMBE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
mahakama za Mwanzo)

Kwa: SHINYANGA PAMBE

MWATULOLE-GEITA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake

Kwamba unaamriwa na Mahakama kuja kujibu madai
yaliyopo hapa.Madai ya pesa sh.1,000,000/- Fika bila
kukosa.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii Tarehe 03 Mwezi 11 Mwaka 2022 saa 2.00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo..
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
Tarehe 24 Mwezi 10 Mwaka 2022

HAKIMU

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PETER MWALALIKA
KIBOJELA anatangaza
kupotelewa na kadi ya

gari yenye namba za

usajili T 147 BMP. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

MBE/MBE/RB/412282/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YARAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI
WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMBUKUMBU NA.
MMC/LD/30946

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: NAIMA OTHMAN MFURU
Msimamizi wa miradhi ya OTHUMAN SALUM MFURU WA
S.L.P 21453, MOROGORO.

ARDHI: KIWANJA NA. 308 KITALU E KIHONDA- MANISPAA
YA MOROGORO

MWOMBAJI: NAIMA OTHMAN MFURU WA S.L.P 3017,
MOROGORO.

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda
wa siku 30 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa
katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana irudishwe

kwa MKURUGENZI WA MANISPAA- MOROGORO S.L.P 166
MOROGORO

'Je‘: .-;ilk."
HNY) MEURUCENE] W
WUSENEL WA MAmEPAn

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EDWARD JEROME GONDWE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
BMW YENYE NAMBA ZA
USAJILI 270 DWH, YENYE
CHASSISNO :
WBAUF12080PN29574 NA
ENGINE NO: 29574
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA

ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 731 /2022

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie: 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Fally awalilia
mashabiki
wake
waliofariki
dunia

KINSHASA, DRC Congo

MWIMBAJI wa muziki wa rhumba
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRQC), Fally Ipupa, amezipa
pole familia za watu 11 waliofariki
Jumamosi wakati wa tamasha
lake katika uwanja mkubwa zaidi
wa michezo katika mji mkuu wa
Kinshasa.

Uwanja huo ulikuwa umejaa
kupita uwezo wake wa watu
80,000 - hata njia za eneo
hilo zilikuwa zimejaa,
kwa mujibu wa BBC.

Ripoti zimeeleza
ukubwa wa umati wa

L
watu ulizidi kwa kiasi "J-.-. hau nguo fupi,” alian-
kikubwa, idadi ambayo dika.
maafisa wa usalama J Nandy alisema, kwa
wangeweza kudhibiti. ¥ sasa mashabiki wake
Maafisa wawili wa i ! wasitarajie kumuona
polisi walikuwa mion- % kwenye vimini kwa
goni mwa waliofariki. ' " N sababu  mumewe
Waziri wa mambo R huyo amemkataza
ya ndani nchini humo, na yeye anatam-
Daniel Aselo Okito, bua kabisa ni mke
ametaka waandaaji wa mtu.
wa tamasha hilo kua- . Hayo yanakuja
dhibiwa kwa kukosa e miezi mitatu baada
kuweka ukomo wa idadi L ya kufunga ndoa
ya wahudhuriaji. ™ yao ya kifahari am-
Katika ujumbe wa Face- bayo iliweka rekodi ya
- aina yake.

book, Fally Ipupa aliandika,
“kulikuwa na uzingatiaji mad-
hubuti wa taratibu za usalama
katika tamasha hilo.

“Nimefadhaika sana na ninatuma
rambirambi zangu kwa familia
zote. Mungu kwa rehema zake ny-
ingi aifariji mioyo iliyofiwa.

“Kwa hakika kabisa moyo wangu
hauna furaha kuona mashabiki
wangu wakifariki wakati wakija
kufurahia shoo yangu. Mungu awa-
tie wepesi ndugu wote wa familia
waliofariki.”
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Na Mwandishi Wetu

SANII wa Bongo Fleva,

Nandera Mfinanga maa-

rufu Nandy, amesema

kwa sasa hawezi tena
kuvaa nguo fupi.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, Nandy amesema kuwa,
baada ya kuolewa na kupata mtoto

mmoja wa kike na mumewe,

Billnass au Nenga, sasa hawezi
tena kuvaa nguo fupi.

“Baada ya kuolewa na

kujifungua mtoto wangu

na mume wangu Bill-

nass kinachofuata sasa

ni madera tu na kusa-

Wakazi aivulia kofia
albamu ya Harmonize

Na Mwandishi Wetu pamba album hiyo huku akien-
da mbali zaidi na kusema ‘Made

For Us’ ndio album bora ya

BAADA ya msanii wa muziki wa

Bongo Fleva, Harmonize kua- mwaka hadi sasa.
chia albamu yake ya tatu, rapa Kupitia ukurasa wake wa
Wakazi amesema ndio bora Twitter, Wakazi ameandika:

zaidi kwa mwaka huu hadi sasa.
Harmonize ambaye ni Mtend-
aji Mkuu wa Lebo ya Konde
Gang, mwishoni mwa wiki
aliachia albamu yake mpya ali-
yoipa jina la ‘Made For Us’.
Na sasa rapa Wakazi, amei-

“Uandishi makini na pia ame-
onyesha namna alivyo na kipaji
kwenye uimbaji na uwasilishaji.

“Albamu ya tatu ndani ya mia-
ka minne, Mmakonde anaweka
historia taratibu, hongera sana
kwake.”
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HABARI MICHEZO

SIMBA

HASIRA

DETERMINE

Na Somoe Ng'itu, RABAT

AADA ya timu yake kuanza
vibaya Fainali za Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa Wanawake, Kocha
Mkuu wa Simba Queens, Charles
Lukula, amesema watahakikisha wana-
fanya vizuri katika mechi ya pili dhidi ya
Determine Girls, ili kufufua matumaini ya
kusonga mbele kwenye michuano hiyo.
Determine Girls FC, kutoka Liberia
ambayo nayo ilianza vibaya michuano
hiyo kwa kuangukia kichapo cha mabao
4-0 dhidi ya nimeweka Green Buffalo ya
Zambia, itaikaribisha Simba Queens ka-
tika mechi ya pili ya Kundi A itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Prince
Heritier Moulay El Hassan kuanzia saa
11:00 jioni kwa saa za hapa Morocco sawa
saa 1:00 usiku kwa saa za Tanzania.
Lukula, aliliambia gazeti hili ha-
wajakata tamaa na wamepanga
kubadilisha aina ya mfumo ili
kuwashinda Determine Girls am-
bayo inaonekana inacheza soka

la pasi fupi na wachezaji wake hawana
kasi kubwa ukilinganisha na ASFAR FC
waliyokutana nayo juzi na kukubali

kichapo cha bao 1-0.
Kocha huyo alisema mechi ya
kesho itakuwa sawa na fain-
ali yao kwa sababu wanahi-
taji ushindi tu na si matokeo
mengine kwa faida ya kureje-
sha matumaini na hatimaye
kutimiza malengo.

“Tutashuka uwanjani tukiwa na ari
kubwa, nakiri jana (juzi) hatukuwa ka-
tika kiwango chetu, tumeliona na tumeli-
fanyia kazi, tunajua tunahitaji kuwa bora
zaidi,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa timu yake haikuwa na
bahati kwa sababu ilitengeneza nafasi ny-
ingi ukilinganisha na wapinzani
wao na walitawala mchezo
kama vile walikuwa wenyeji.
“Hatukuwa na

bahati, tulijipanga vizuri, tulionyesha
kupambana na tulimiliki mpira hasa
ndani ya dakika 30 za kwanza, tulipaswa
kuimaliza mechi ndani ya dakika 20 za
kwanza, imepita sasa tunajipanga na
mchezo ujao,” Lukula aliongeza.

Leo ni mapumziko na mechi nyingine
ya mashindano hayo itakayochezwa ke-
sho itakuwa ni kati ya ASFAR FC dhidi ya
Green Buffalo FC itakayopigwa kuanzia
saa 2:00 usiku kwa saa za hapa Morocco.

Timu mbili kutoka katika kila kundi
zitasonga mbele kucheza hatua ya
nusu fainali na nyingine mbili zitayaaga
mashindano haya yanayofanyika kwa
mara ya pili hapa barani Afrika.

Fainali za mashindano haya zitafanyika
Novemba 13, mwaka huu wakati bingwa
mtetezi ni Mamelodi Sundowns Queens
ambayo iko Kundi B na jana usiku ilianza
kutetea ubingwa wake kwa kuwakabili
Bayesla Queens huku Wadi Degla kutoka
Misri ikiwavaa TP Mazembe Queens
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).
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Mshambuliaji wa Simba Queens, Aisha Mnunka (kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya nyota wa ASFAR FC
katika mechi ya Kundi A ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake iliyochezwa kwenye Uwanja wa Prince Heritier
Moulay El Hassan juzi usiku. Simba Queens ilifungwa bao 1-0. PICHA: SOMOE NG’ITU

Baraza
aanika tatizo
Kagera Sugar

Adam Fungamwango na Shufaa Lyimo

HUKU aliyekuwa Kocha Mkuu wa
Kagera Sugar, Mkenya Francis
Baraza akieleza kilichochangia ma-
tokeo mabovu ndani ya timu hiyo
hadi kutimuliwa, uongozi wa Klabu
hiyo baada ya kumrejesha kocha
wao wa zamani, Mecky Mexime,
kukinoa kikosi hicho, umesema
una imani naye kuwa anaweza
kuivusha timu hiyo hapo ilipo na
kuipeleka mbele.

Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Ali Masoud, amesema kurejea
kwa Mexime kwenye klabu yao si
jambo la ajabu kwenye maisha ya
soka kwani klabu nyingi duniani
zimewahi kuwarejesha makocha
wao na kwenye soka hakuna uadui
wa kudumu.

“Sisi tuna imani na Mexime,
tumekaa naye, tumempa matarajio
yetu na yeye ametoa ya kwake,
tumekubaliana kuipeleka timu
mbele, hakuondoka kwa ubaya na
wala hatukugomba naye, kwenye
soka vitu hivi ni vya kawaida ni
kama Mourihno na Chelsea, Stew-
art Hall kwa Azam FC, Abdallaah
Kibadeni kwa Simba na mifano
mingi ya kwamba makocha wa-
naondoka na kurejea tena kwenye
klabu hizo.

“Kwenye maisha ya soka pia
hakuna rafiki wala adui wa kudu-
mu, ndiyo maana unaona Mexime
amerejea na tuna imani naye kuwa
anatuvusha hapa tulipo kuelekea
sehemu tunayoihitaji,” alisema
Mtendaji Mkuu huyo.

Klabu hiyo ilimtangaza ko-
cha huyo baada ya kuachana na
Baraza ambaye alikuwa kwenye
wakati mgumu msimu huu wa ligi.

Mtihani wake wa kwanza
utakuwa leo kwenye Uwanja
wa CCM Kirumba, Mwanza timu
hiyo itakapokuwa mwenyeji wa
KMC.

Mexime alitimuliwa Kagera
Sugara, Machi mwaka jana na siku
chache baadaye ikamtwaa kocha
kutoka Biashara United, Baraza
ambaye aliiongoza vema timu
hiyo, lakini msimu huu hali im-
ekuwa mbaya.

Wakati uongozi wa Kagera Sugar
ukieleza hayo kocha aliyetimuliwa,
Baraza amesema kutimuliwa
kwake kutokana na timu kufanya
vibaya, kumechangiwa na kikosi
chake kuandamwa na majeruhi
wengi.

Dulla Boys yazidi kutepeta Ligi Zanzibar

“Nilikuwa nakutana na changa-

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

TIMU ya Dulla Boys, imeende-
lea kufanya vibaya katika mich-
ezo ya Ligi Kuu Zanzibar inay-
oendelea visiwani hapa ikiwa
katika mzunguko wa 10.

Dulla Boys juzi ilipoteza
mchezo wake wa saba kati ya
michezo 10 iliyocheza, baada
ya kukubali kichapo cha ma-
bao 3-1 dhidi ya Maafande wa
Zimamoto.

Akizungumza na gazeti hili
baada ya mchezo huo, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Abdul Mu-
tik Ali Haji, alisema tatizo kub-
wa linalosababisha kufungwa
kwa timu yake ni wachezaji
kutokuwa na uzoefu hususan
pale wanapokutana na timu
kubwa.

Alisema, timu yake ndio
kwanza imepanda daraja
msimu huu na kucheza Ligi
Kuu, hivyo bado hawajazisoma
vizuri mbinu za wapinzani wao

ambao wapo kwa muda mrefu
katika ligi hiyo.

Alisema, kushinda kwao ka-
tika michezo miwili ya awali,
walianza kucheza dhidi ya
timu ambazo viwango vyao
vya uchezaji vinafanana. Aid-
ha, alisema kuelekea mchezo
wao wa mzunguko wa 11 dhidi
ya Black Sailor, Novemba 5,
mwaka huu wamejipanga ku-
hakikisha wanapata alama tatu
ili kujiweka katika nafasi nzuri.

Alisema, anajua anakutana

na timu ngumu na wame-
poteza michezo mingi kwa ku-
fungwa, hivyo utakuwa mche-
7o ambao kila mmoja anahitaji
kupata alama tatu.

Dulla Boys ipo nafasi ya 13
katika msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na alama saba, imeshinda
michezo miwili, imetoka sare
mchezo mmoja na imefungwa
michezo saba wakati wapinza-
ni wao, Black Sailor inaburuza
mkia kwa kuwa na alama moja
ikifungwa michezo tisa.

moto sana nilipokuwa kwenye
timu ya Kagera Sugar, ambazo
sijawahi kukutana nazo kwenye
uzoefu wangu wa mpira, nilikuta
timu ina wagonjwa nane vile vile
Kila tunapocheza lazima kuwe
na majeruhi wengi, hivyo timu
haiwezi kufanya vizuri,” alisema
Baraza.

Kagera Sugar inashika nafasi ya
13, kwenye msimamo wa ligi hiyo
ikicheza mechi tisa, lakini ikiambu-
[ia pointi nane tu.



oo INTPASHIE 29

HABARI MICHEZO

BELLINGHAM KUTUA MADRID

REAL Madrid wako katika nafasi nzuri ya kumsajili
kiungo wa kati wa England, Jude Bellingham mwenye
umri wa miaka 19, kutoka Borussia Dortmund msimu
ujao. (Fichajes)

JONG HAONDOKI BARCA

KIUNGO wa kati wa Barcelona, Frenkie de Jong,
ambaye alihusishwa na kuhamia Manchester United

msimu wa majira ya joto, ana nia ya kusalia katika kla-

bu hiyo ya Nou Camp na mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 25, hatasikiliza
ofa yoyote Januari. (Sport)

JUVE KUMSHAWISHI CONTE

KLABU ya Juventus inataka kumleta kiungo wa
kati wa Serbia, Sergej Milinkovic-Savic, mwenye umri
wa miaka 27, kutoka Lazio na beki wa kati wa Italia,
Alessandro Bastoni mwenye miaka 23, kutoka Inter
Milan ili kamshawishi kocha wa Tottenham Hotspur,
Antonio Conte kujiunga nao. (Calciomercato)

NEDVED IMANI KWA ALLEGRI

MAKAMU wa rais wa Juventus, Pavel Nedved, ame-
puuzilia mbali mpango wowote wa Antonio Conte
kwa kusema klabu hiyo ya Serie A “ina imani kamili”
na kocha, Max Allegri. (DAZN)

SPURS KUMUUZA CELSO

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumuuza
kiungo wa kati wa Argentina, Giovani lo Celso, am-
baye yuko kwa mkopo Villarreal, na Spurs wanaweza
kukubali ofa ya pauni milioni 18 kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26. (Football Insider)

FRIMPONG AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na mlinzi
wa Bayer Leverkusen, Jeremie Frimpong, lakini
wanaweza kukabiliana na ushindani kutoka kwa
Chelsea kumnunua Mholanzi huyo mwenye umri wa
miaka 21. (Football Transfers)

MALINOVSKYI AGOMBEWA

KLABU za Nottingham Forest, Tottenham, West
Ham na Marseille wako tayari kufufua nia yao ya
kumnunua kiungo wa kati wa Atalanta na Ukraine,
Ruslan Malinovskyi, mwenye umri wa miaka 29.
(Calciomercato)

ATLETICO NA FELIX SOKONI

ATLETICO Madrid ilikataa ofa ya euro milioni 100
kutoka kwa Bayern Munich kwa mshambuliaji wa
Ureno, Joao Felix mwenye umri wa miaka 22 katika
msimu wa majira ya joto. (Marca)

ASENSIO MKATABA MPYA

REAL Madrid wanajiandaa kumpa kiungo wa kati
wa Hispania, Marco Asensio mkataba mpya, huku
mkataba wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26 ukikamilika msimu wa majira ya joto.
(Marca)

CAVANI AZAU HOFU URUGUAY

MSHAMBULIAJI wa Valencia, Edinson Cavani,
mwenye umri wa miaka 35, aliumia kifundo cha
mguu katika mchezo dhidi ya Barcelona Jumamosi
na Uruguay wanasubiri kujua ukubwa wa jereha lake
kuelekea Kombe la Dunia linaloanza. (Marca)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

ARCUS Rashford ame-

zungumzia bao lake la

100 ndani ya Manchester

United na kukiri kwam-

ba, mabadiliko ya ‘nguvu’ hapo Old

Trafford msimu huu yamechangia
kuinua kiwango chake.

Mshambuliaji huyo aliku-

wa amefunga mabao 98

ya klabu, lakini aliongeza

mawili katika siku chache

zilizopita kwanza dhidi ya

FC Sheriff katika Ligi ya

Europa na dhidi ya West

Ham Jumapili kwenye Ligi

Kuu England.

Bao la kichwa maridadi la Rash-

ford kipindi cha kwanza halijakuwa

tu la 100 kwake kwa klabu hiyo,

P A . .

100 DIMBANI

® ® ® Nimekuwa nikingojea tu ije
na nashukuru leo imekuja, nina-
hisi kuhamasika sana, sasa...

bali pia la ushindi katika mechi ili-
yokuwa na upinzani mkali kwenye
Uwanja wa Old Trafford.

Akizungumza baada ya mchezo
huo na Sky Sports kuhusu karne ya
mabao, Rashford alisema: “Ni (bao
la 100) ambalo limekuwa akilini
mwangu kwa mechi kadhaa zilizo-
pita, lakini tumekuwa tukishinda
michezo kwa hiyo nimekuwa na
furaha.

“Nimekuwa nikingojea tu ije na
nashukuru leo imekuja, kwa hiyo
ndio, sasa tunajiandaa kwa mchezo
unaofuata.”

Rashford pia, alichukua muda
kujadili maboresho katika kiwango
chake, akisema: “Ni nguvu tofauti
kabisa katika klabu na uwanja wa
mazoezi.

“Ninahisi kuhamasika sana sasa
na nadhani wakati mwingine niliku-
wa na shida ya akili kwenye kufun-
ga, si utendaji wangu mwenyewe, la-
kini ilikuwa mambo mengine nje ya
uwanja na hiyo ndiyo tofauti kubwa
na msimu uliopita.

“Mara nyingi sana msimu uliopita
sikuwa kwenye nafasi sahihi kwa
kila mechi.”
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JACKPOT] ARTETA:

MECHI WIKI HIl FAULO YA
TAREHE: 01,02 NA 03 NOVEMBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13 SAKA N I

NYUMBANI SARE UGENINI
LONDON, Egland

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.01/11/22 20:30| Racing Santander vs Alaves
02.01/11/22 | 20:45 Porto vs Atletico Madrid
03.01/M/22 |22:45 Hull City vs Middlesbrough
04.01/11/22 |22:45 Coventry vs Blackburn
05.01/1/22 |23:00 Marseille vs Tottenham
06.01/11/22 | 23:00| Sporting Lisbon vs Eintracht Frankfurt
07.01/11/22 | 23:00|UD Ibiza Eivissa vs Leganes
08.02/11/22 |22:45| Birmingham vs Millwall
09.02/11/22 |22:45| Huddersfield vs Sunderland
10.02/11/22 | 23:00 Mirandes vs Tenerife

1. 03/11/22 20:45| Olympiakos vs Nantes
12.03/11/22 | 20:45 Zalgiris vs Slovan Bratislava
13.03/11/22 | 23:00 Silkeborg vs Anderlecht

IKEL Arteta, amezungumzia

jeraha la Bukayo Saka baada

ya ushindi mnono wa Arsenal

dhidi ya Nottingham Forest,
akisema kwamba ‘ilikuwa mbaya na haku-
weza kuendelea’.

Nyota huyo wa England alitolewa dakika
ya 15 baada ya kufanyiwa faulo na beki wa
pembeni wa Forest, Renan Lodi.

Baada ya kuhudumiwa kwa matibabu
uwanjani mara mbili, Saka aliondolewa na
Arteta. Reiss Nelson alichukua nafasi yake
akitokea benchi na akafunga mabao yake
mawili ya kwanza msimu wa Ligi Kuu Eng-
land katika ushindi huo wa 5-0.

Akizungumza baada ya mchezo na Sky
Sports, Arteta aliulizwa kuhusu jeraha
la Saka, akijibu: “Alipigwa teke mbaya
sana, kusema kweli alijaribu kucheza

KUWEKA PESA:
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CHAGUA 4
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lakini hakuweza.
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nye kiwango cha ‘Washikabunduki’
hao baada ya kushindwa katikati ya
wiki na PSV Eindhoven kwenye Ligi

ya Europa. i
“Nina furaha sana kwake (Nelson), #
binafsi kwa sababu ni mchezaji am-
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Kounde, Garcia waipa ahueni Barca
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA wametoa taar-
ifa kuhusu jeraha la walinzi,
Jules Kounde na Eric Garcia,
baada ya wawili hao kulazi-
mika kutoka uwanjani kwe-
nye mchezo dhidi ya Valen-
cia, Jumamosi.

Garcia alicheza kwa daki-
ka 42 pekee katika ushindi
wa 1-0 dhidi ya Valencia Ju-
mamosi kabla ya kutolewa
nje na nafasi yake kuchuku-
liwa na Marcos Alonso.

Kisha Kounde alifanya
mambo kuwa mabaya zaidi
alipolazimika kutoka nje

baada ya dakika 74.

Kuona wachezaji wawili
waliokuwa chaguo lao la
kwanza wakitolewa nje kwe-
nye ushindi mdogo wakiwa
wamejeruhiwa ilikuwa jam-
bo la wasiwasi kwa klabu, la-
kini habari za sasa ni chanya.

Barcelona ilithibitisha
ukubwa wa majeraha ya
Kounde na Garcia kupitia
Twitter jana. Ripoti hiyo
ilieleza kwamba, Kounde
aliumia misuli ya paja, huku
Garcia akiumia nyonga yake
ya kushoto.

Lakini majeraha yao haya-
onekani kuwa makubwa na

hayapaswi kuwazuia waw
hao kuwa nje ya uwanja kv
muda mrefu.

Majeraha kwa Kounde 1
Garcia yangemtia wasiwa
anawakosa Andreas sai
Kocha Mkuu, Xavi, amba
tayari Christensen na Ser
Roberto, huku Hector Be
lerin akiwa amerejea
katika utimamu wa mwi
Jumanne watakuwa 1
mchezo wa mwisho wa Li
ya Mabingwa Ulaya msimn
huu wakiwa ugenini dhi
ya Viktoria Plzen. Alonso 1
Gerard Pique ulinzi mbe
ya majeruhi hao.
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Na Mwandishi Wetu, Geita

IMU ya watoto ya Mgusu

Machinjioni imefanikiwa kut-

waa taji la GGML- Toto Cup

baada ya kuifunga timu ya
Elimu Uwangani kwa mabao 2-0 kati-
ka mchezo wa fainali uliopigwa Nyaka-
bale mkoani Geita.

Mgusu Machinjioni walitan-
gazwa kuwa mabingwa wa
mashindano hayo ya soka

ya watoto yanayofanyika
kwa kushirikisha watoto
wanaozunguka mgodi wa
Kampuni ya Geita Gold
Mining Ltd (GGML)
GGML ambao ndio waanzilishi na
waandaaji wa mashindano hayo, wal-
izindua michuano hiyo katika Kata za
Mtakuja na Nyankumbu za Geita Mjini
kwa lengo la kutoa elimu kwa watoto,
walezi na wazazi kuhusu madhara ya
kuwanyonya watoto wadogo katika
shughuli za uchimbaji madini na ku-
wanyima fursa ya masomo.
Akizungumza katika fainali hiyo
iliyofanyika mwishoni mwa wiki ili-

Mgunda atoa
siri ‘gharika’
Mtibwa

darasani. Tulipoteza mechi
iliyopita niliongea na askari
wangu, nikawatengeneza
kisaikolojia na kuwaweka
katika utayari kwa mechi hii
na kupata ushindi mnono.

“Tumefanikiwa mipango
yetu, namshukuru Mungu na
wachezaji wangu kufuata
maelekezo na kufuata yale
niliyowapa mazoezini na
kuingia na mipango yetu
na hivyo kufanikiwa ku-
pata pointi tatu,” alisema
Mgunda.

Alisema hawezi kuweka
wazi kuwa amepata kikosi
cha kwanza kwa sababu
anaamini vijana wake
wanatambua falsafa yake,
anahitaji nini kwa ajili ya
mechi ijayo.

GGML -

yopita, Mkurugenzi Mkuu wa GGML,
Terry Strong, alielezea furaha yake
kwa kuhudhuria katika kilele cha
mashindano hayo ya kandanda kwa
vijana kutoka eneo jirani la mgodi.

Alibainisha kuwa tangu kuanza kwa
shughuli zao mkoani Geita, uvamizi wa
watoto wadogo umekuwa ni changa-
moto kubwa kwenye eneo la mgodi.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa watoto
ni sehemu muhimu ya jamii inayozun-
guka mgodi huo katika kutekeleza
shughuli zao za kibiashara.

“Kama sehemu ya kujitolea kwe-
tu kwa jamii, tumefanya uwekezaji
mkubwa katika shule, hospitali na
kuchangia vifaa mbalimbali vya kutoa
huduma. Mwaka 2018, GGML ilijenga
zaidi ya madarasa 600.

“Hii yote ni katika kuwajengea maz-
ingira mazuri ya elimu kwa watoto
wetu kwani watoto ni kizazi cha siku
zijazo na ndio wanufaika wa kwanza,
jitihada zote tunazifanya katika kuji-
tolea kwetu,” alisema Strong.

Alibainisha kuwa kampuni hiyo
inazingatia Kanuni Elekezi za Umoja
wa Mataifa kuhusu Biashara na Haki
za Kibinadamu na Kanuni za Hiari za

WAIBUKA

Usalama na Haki za Kibinadamu (VP-
SHR) (UNGP).

“Kwa hivyo, tumeahidi kuwalinda
watoto dhidi ya hatari zozote zinazo-
husiana na mazoea yetu ya biashara,”
alisema.

Aidha, kwa mujibu wa Strong, idadi
ya watoto wanaovamia na kuingia
kwenye eneo la mgodi ni jambo am-
balo linachukuliwa kwa tahadhari
kubwa na mgodi huo.

Alisema kati ya mwaka 2019 na
2020, watoto 680 waliokolewa ndani
na nje ya eneo la uendeshaji la GGML.

Alisema ili kukabiliana na hali hiyo,
GGML imeshirikiana na serikali za
mitaa kuanzisha programu kadhaa za
uhamasishaji, ikiwa ni pamoja na ma-
wasiliano ya moja kwa moja na shule
za sekondari na msingi.

“Tunaamini kuwa kila shindano lin-
apohitimishwa, wachezaji wenye vipa-
ji vya soka wataibuka na kuchaguliwa
na klabu kubwa kama Geita Gold Foot-
ball Club (inayodhaminiwa na GGML)
kuchuana katika uwanja wa Magogo
ambao pia unadhaminiwa na GGML,
lengo ni kuwaokoa hawa na kuwasaid-
ia kukuza vipaji vyao kisoka,” alisema.
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Timu ya Watoto ya Mgusu Machinjioni ikifurahia ushindi baada ya kutwaa
taji la GGML- Toto Cup kwa kuifunga Elimu vaanl?am kwa mabao 2-0
I

katika mchezo wa fainali uliopigwa Nyakabale w
baadhi ya viongozi wa GGML wakiongozwa na MKuru-

OSimama nyuma ni

ayani Geita juzi. Wali-

genzi Mkuu, Terry Strong. MPIGAPICHA WETU
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ma Kamwe.

Alisema kwa sababu dhamira yao ni
kufuzu hatua ya makundi, hivyo wa-
nachukua tahadhari zote hata wataka-
pokwenda kucheza mechi ya maru-
diano ugenini nchini Tunisia, huku

akiongeza kuwa Yanga imeshapata
uzoefu wa kutosha kucheza mechi hizi
za mtoano za dakika 180.

Mabingwa hao wa Tanzania Bara
wanakwenda kucheza mechi hiyo
wakiwa wametolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Al Hilal
ya Sudan kwa jumla ya mabao 2-1,

hivyo kuangukia kwenye Kombe la
Shirikisho, ikiwania kucheza hatua ya
makundi baada ya miaka minne. Mara
ya mwisho iliingia hatua mwaka 2018.

Imeandaliwa na Adam Fungamwan-
go, Saada Akida na Shufaa Lyimo

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.05/11/22

MUDA MICHEZO

Blackpool vs Luton Town

1 X 2

02.05/11/22

QPR vs West Bromwich

03.05/11/22

Nottingham vs Brentford

04.05/1/22

AC Ajaccio vs Strasbourg

05. 05/11/22

Galatasaray vs Besiktas

06.05/11/22

Everton vs Leicester

07.05/11/22

PAU FC vs Amiens

08.05/11/22

Bastia vs Paris FC

09.05/11/22

Dijon vs Guingamp

10. 05/11/22

Arminia Bielefeld vs Kaiserslautern

11.06/11/22

Bologna vs Torino

12.06/11/22

Chelsea vs Arsenal

13.06/11/22

KAA Gent vs Brugge

14.06/11/22

Eintracht Braunschweig vs Greuther Furth

15.06/11/22

Clermont Foot vs Montpellier

16.06/11/22

Lille vs Rennes

17.06/11/22

Tottenham vs Liverpool

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 01/11/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Kfarsoum vs AL Karmel

SARE  UGENINI

1 X 2

Coventry U23 vs Wigan U23

Polisi Tanzania vs Dodoma FC

Bristol City U23 vs Charlton U23

Kagera Sugar vs KMC

Bugaa Amman vs Ittihad AL Ramtha

Barnsley U23 vs Sheffield United U23

Watford U21 vs Colchester U21

Venda Football Academy vs Pretoria Callies

Al Qadisiyah vs AL Ain

FC Otelul Galati vs Gloria Buzau

AL Akhdood vs AL Arabi (SA)

Zaragoza vs FC Andorra

Ponferradina vs Huesca

Las Palmas UD vs Burgos

Racing Santander vs Alaves

Bayer Leverkusen vs Brugge

Porto vs Atletico Madrid

Crewe vs Leeds United U21

Morecambe vs Derby

Chesterfield vs Gateshead

Lincoln vs Accrington

Eastleigh vs Scunthorpe

Barnet vs Southend

Torquay vs Aldershot

Notts County vs Bromley

Wycombe vs Port Vale

Oxford Utd vs Fleetwood Town

Maidstone vs Solihull Moors

Luton Town vs Reading

Altrincham vs Wealdstone

Woking vs Yeovil

Portsmouth vs AFC Wimbledon

Coventry vs Blackburn

Halifax vs Dorking Wanderers

Preston vs Swansea

Hull City vs Middlesbrough

Wrexham vs Maidenhead U

Barrow vs Colchester

Tranmere vs Stockport

Rangers vs Ajax

Bristol City vs Sheffield Utd

Viktoria Plzen vs Barcelona

Bayern Munchen vs Inter

Sporting Lisbon vs Eintracht Frankfurt

UD lbiza Eivissa vs Leganes

West Bromwich vs Blackpool

Liverpool vs Napoli

Marseille vs Tottenham

Deportes Recoleta vs Magallanes

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Beki wa Kulia wa Mtibwa Sugar, Franck Kahole, akilazimika kutumia )
ya kuzidiwa kasi na winga wa Simba, Agustine Okrah, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Juzi na kumalizika kwa Simba kushinda 5-0.

MPIGAPICHA WETU

4

L

-

a mikono baada

4
)
) 4
Fr M

Mgunda atoa siri ya

‘eharika’ Mtibwa Sugar

Saada Akida na Adam Fun-

gamwango

HUKU akiwapongeza
wachezaji wake kwa ku-
pambana kiume na ku-
fanikiwa kuichapa Mtibwa
Sugar mabao 5-0, Kocha
Mkuu wa Simba, Juma
Mgunda, ametoa siri ya
ushinda huo ulioweka re-
kodi ya mabao mengi zaidi
tangu kuanza kwa msimu
huu.

Tangu Ligi Kuu ilipoanza
hakuna timu yoyote
iliyoshinda idadi hiyo ya
mabao, huku matokeo
ya idadi kubwa ya ma-
bao kabla ya mechi hiyo
ilikuwa ni Simba yenyewe
kuifunga Geita Gold ma-
bao 3-0, lakini ikaifunga
Dodoma Jiji mabao 3-0,
Mtibwa Sugar kuifunga
lhefu mabao 3-1, Yanga
kuichapa Mtibwa Sugar
mabao 3-0.

Simba iliipa Mtibwa
Sugar kipigo kama hicho
cha mabao 5-0 msimu wa
2020/21 kwenye uwanja
huo huo, Aprili 15, 2021
mechi ya mzunguko wa
pili wa Ligi Kuu, yak-

iwekwa wavuni na Clatous
Chama, Rally Bwalya,

Luis Miguissone na Medie
Kagere aliyefunga magoli

mawili.

Katika mechi ya juzi,
mabao ya Simba yalizam-
ishwa nyavuni na Mzamiru
Yassin dakika ya 38, Pape
Sakho (dk. 48 na 90), Au-
gustine Okrah (dk. 63) na
Mosses Phiri.

Akizungumza baada
ya mchezo huo, Mgunda
alisema anawashukuru
wachezaji wake kufanya
mipango yao ya mchezo
huo na kufanikiwa kupata
ushindi huo mnono.

Alisema baada ya ku-
poteza mechi iliyopita dhi-
di ya Azam FC, alikaa na
wachezaji na kuwaandaa
kisaikolojia na kuwaweka
tayari kwa mchezo na
hatimaye kupata ushindi
mnono dhidi ya Mtibwa
Sugar. -

“Sasa tunajipanga na
mechi ijayo ugenini dhidi
ya Singida Big Stars,
nakiri nilipoteza mechi ya
Azam FC, kocha yeyote
anayepoteza mechi yuko

INAENDELEA UK. 31

Yanga yaapa kuimaliza

mechi CAF kwa Mkapa

® ® ® Wachezaji wautaka mchezo huo, wajipanga

Na Waandishi Wetu

AKATT kwa sasa saa zikihesa-
bika kabla ya Yanga kushuka
Uwanja wa Benjamin Mkapa

kuikaribisha Club Africain ya
Tunisia kwenye mechi ya mchujo kusaka
timu itakayotinga hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika, klabu hiyo
imesema inataka kuimaliza mechi hiyo
nyumbani kwa kupata ushindi wa mabao
mengi ili isiwe na kibarua kizito inapok-
wenda ugenini.
Yanga imeingia kambini jana
kuendelea na mazoezi ya
kujiimarisha ili kukamilisha
mpango wao wa kufuzu hat-
uva ya makundi ya Kombe la
Shirikisho baada ya kushind-
wa kufurukuta Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

ndani na nje ya uwanja, kocha asema...

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, alisema
anaimani kubwa timu yao itasonga mbele
na kwa kuanza kesho watahakikisha wa-
napata matokeo chanya.

Alisema kikosi kipo vizuri na wanaende-
lea kufanyia kazi madhaifu yaliyojitokeza
katika michezo iliyopita ili kutojirudia ka-
tika mechi yao dhidi ya Club Africain.

Kaze alisema wana wachezaji wazuri na
wenye uwezo mkubwa wa kufanya vizuri
kwenye mashindano yaliyoko mbele yao
ikiwamo mechi yao ya kimataifa dhidi ya
klabu hiyo kutoka Tunisia.

Alisema wamewapa wachezaji mbinu
ambazo zitawasaidia pamoja na mazoezi
ya nguvu wakiwa na lengo la kufuzu kuin-

gia hatua hiyo ya makundi.

“Leo (jana) jioni tutaanza mazoezi kwa
ajili ya kujiandaa na mchezo wetu wa Ju-
matano, tuliwapa wachezaji mapumziko
ya siku moja ili miili yao ipumzike baada
ya uchovu wa safari ya Mwanza,” alisema.

Wakati Kaze akieleza hayo, Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Ali Kamwe, alisema jana
kuwa safari hii ni lazima watumie faida
ya kucheza nyumbani kuhakikisha wana-
pata ushindi mnono ili kujiweka kwenye
mazingira mazuri katika mechi ya maru-
diano.

“Yanga tunautaka huu mchezo, ha-
tutaki kuzungumza sana safari hii, ha-
tutaki maneno mengi, zaidi ya vitendo,
wachezaji wako tayari kupambana,
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wachezaji wetu waliumia sana baada ya
kupoteza mchezo na kutolewa dhidi ya Al
Hilal, sasa wanataka kwenda kupambana,
kuonyesha ni kiasi gani waliumizwa na
matokeo ya mechi ile ya Ligi ya Mabingwa.

“Lazima tutumie vizuri faida ya kucheza
nyumbani safari hii ili tusiwe na kazi kub-
wa ugenini, ndiyo maana nasema safari hii
tuache maneno, vitendo vitasema,” alise-
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