SUPA JACKPOT Waziri Mkuu

daagiza diaspora
walinde heshima !
ya Tanzania nje S ) o

Ndlvyo nyuKi alivyo mali kila kitu
m cha bel. thamanl kubwa

-1,139,859,317

kwa 1zs. 1000 Tu1

EIEFE scan HAPA

.=-5;;-.,; KUPA

m) el APP YETUI

N1

SportPesa.c0.1Z
PIEA*150*87#

UKURASA 4

Mza

Jumanne Agosti 1, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

dia.com UKURASA 11
ISSN 0856 - Na. 0581389 www.ippme MWANGA WA JAMII

epaper.ippmedia.com (@ 0745 700710
CJ @] nipasheTz “ nipasheTZ The Nipashe Digital u nipasheTZ mpashed|g|ta| www.ippmedia.com ” LIKE & FOLLOW US

NuUsuU ya madaktarl
wafeli mtihani wao

e Kati ya 640 walioufanya mwaka huu, 366 waanguka; waibua hoja
nane, Baraza laweka msimamo... Endelea ukurasa 2

L YALIYOMO

UKURASA WA 4
MKE NA MUME MBARONI ‘ ‘
TUHUMA ZA KUKATA
KICHWA CHA KICHANGA Uwezo wao
JESHI la Polisi Mkoa wa Kilimanjaro lina- d arasan I Ni
washikilia mume na mke, wakazi wa Kijiji d N- | _
cha Nayeme, wilayani Rombo kwa... m 080. NI a
zima warudie
mtihani ili
UKURASA WA 8 wafaulu, kazi
CRDB YATANGAZA FAIDA wanayo kwen-
YA BILIONI 265/- ROBO YA da kuifanya _
PILI YA MWAKA 2023 inahusu uhai
BENKI ya CRDB imeen- wa binadamu.
tcjeﬁeza ué%mgllkwa gggata
aida ya Sh. bilioni
1<abla3;1a kodi sawa na Dk. David
ongezeko la asilimia sita... Mzava, Msa-
e o Jili Barazala
W aziri Madaktari (MCT)

aonya siasa
kuingilia

utendaji wa
TANESCO

UKURASA 3

B2 MAVELE: NITARUDI YANGA SC UK 24

T

%

)

, ;‘
- 25

'Kinana, Lissu

//Qu Y =

1 ewajibizana vikali



2 NipaShe Jumanne Agosti 1, 2023

HABARI KITAIFA

D

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akipokea tuzo maalumu ya Rais DKk. Samia Suluhu Hassan kutoka kwa Latlfa Isma|l
ambaye ni Mhasibu wa Umoja wa Watanzania waishio St. Petersburg nchini Urusi alipozungumza nao kwenye
hoteli ya Lotte nchini humo mwishoni mwa wiki. Tuzo hiyo ni ya kumpongeza Rais Samia kwa uongozi na uta-
wala bora. Wa pili kushoto ni Katibu wa Umoja huo, Deogratias Kalulu. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Nusu ya madaktari
wafeli mtihani wao

Na Mwandishi Wetu

KUIPATA leseni ya udaktari
wa binadamu kuna kizingiti.
Zaidi ya nusu ya madaktari
tarajali waliofanya mtihani
wa kuipata leseni hiyo mwa-
ka huu wameanguka. Kati ya
640 walioufanya, 366 (asil-
imia 57) wamefeli.

Katika Mazungumzo na
jana, mwakilishi wa madak-
tari tarajali hao, Baraka Shija,
alidai zaidi ya wahitimu 300
wa fani ya udaktari waliofan-
ya mtihani huo mwaka huu
wamefeli.

Shija alidai kufeli kwao
katika mtihani huo kumeto-
kana na alichokiita urasimu
ndani ya Baraza la Madaktari
Tanganyika (MCT), ikiwamo
kuwataka wafanye mtihani
wenye maswali 200 ndani ya
saa tatu.

Katika ufafanuzi wake
kwa Nipashe kuhusu suala
hilo, Dk. David Mzava, Msaji-
li MCT, alibainisha kuwa
madaktari tarajali 640 wali-
fanya mtihani wao Machi
22 mwaka huu. Kati yao, 274
(asilimia 43) walifaulu na 366
(asilimia 57) walifeli, akikiri
kwamba idadi ya waliofanya
vibaya ni kubwa.

Alitaja sababu kuu ya kufe-
li mtihani ni uwezo mdogo
darasani kwa madaktari tara-

jali hao, akisisitiza ni lazima
warudie kufanya mtihani ili
kufaulu, kwa kuwa kazi wa-
nayokwenda kuifanya ina-
husu uhai wa binadamu.

MASWALI 200

Kuhusu hoja ya mtihani
kuwa na maswali 200, Dk.
Mzava alisema hakuna uone-
vu katika hilo, akifafanua:
“Kwa kawaida mtihani ni wa
maswali 200 ambayo yameg-
awanywa katika mitihani mi-
wili tofauti.

“Mtihani  wa
unahusu utabibu ambao
unafanywa asubuhi, kisha
wanapumzika. Baadaye wa-
nafanya mtihani unaohusu
mambo ya upasuaji. Kila mti-
hani ni maswali 100 na una-
fanywa kwa saa tatu. Hivyo,
mtihani wa maswali 200,
maana yake wanaufanya kwa
saa sita.”

Alisema utaratibu huo
umewekwa kwa kuzingatia
kwamba mitihani ya nyuma,
madaktari walikuwa wana-
pewa maswali 150 kwa saa
tatu, wakawa wanalalamika
muda hautoshi.

“Baadaye baraza likaamua
kwamba muda uongezwe,
lakini pia likaongeza maswali
kutoka 150 hadi kufikia 200,
yakiwa yamegawanywa se-
hemu mbili ambayo ni 100
kwa mtihani wa asubuhi na
100 mengine kwa mtihani

kwanza

wa jioni, lakini wa kufanya
maswali 200 ni saa sita,” ali-
fafanua.

Zinaporejewa hoja za
madaktari tarajali, mwak-
ilishi wao, Shija, anasema
wamekuwa katika mazoezi
ya vitendo (internship) ka-
tika hospitali kubwa za ru-
fani nchini, wakisimamiwa
madaktari bingwa kabla ya
kufanya mtihani huo.

“Sisi madaktari tarajali
tunashangazwa na kuumi-
zwa na utaratibu wa Baraza
la Madaktari  Tanganyika
(MCT) kwa kadhia kubwa
wanayotusababishia.

“Sisi  tunaamini serikali
ilikuwa na nia njema il-
ipoamua kutunga Sheria Na.
11 ya Mwaka 2017 ambayo
ilipitishwa na Bunge letu, iki-
taka kila mhitimu wa fani ya
udaktari sharti apewe leseni
baada ya kufanya mtihani wa
MCT.

“Bahati mbaya, chombo
hiki hakijaweza kujua ki-
fanye kazi ipi na kwa wakati
upi ili kiweze kulisaidia taifa
lipate madaktari bora na siyo
bora madaktari.

“Tunachokipinga ni hii
idadi kubwa ya wanaofeli
mtihani huu. Tunaomba mti-
hani huu usahihishwe upya
na wasimamizi wa nje ya
MCT,” alisema.

Shija alidai MCT haina

uwazo katika alama za ufau-
Iu na uendeshaji mzima wa
mtihani na matokeo utaka-
omfanya mtu ajue amefeli
idara ipi hata baada ya ku-
kata rufani.

Alisema kuna haja seri-
kali iingilie kati kufuatilia ali-
chokiita upungufu wa MCT
na itumie dhamana yake ku-
wawezesha madaktari tara-
jali wapate leseni ili washiriki
katika ujenzi wa taifa.

Shija pia alisema wana-
shauri vyuo vya udaktari
viwe chini ya Wizara ya Afya
badala ya Tume ya Vyuo Vi-
kuu (TCU) ili visimamiwe
vizuri zaidi katika kutoa
wataalamu wazuri wa kada
hiyo.

Akijibu hoja ya kutoku-
wapo uwazi katika matokeo
ya mtihani wa udaktari, Dk.
Msava alisema: “Ni muhimu
daktari awe ameiva. Hakuna
urasimu wa kutooneshwa
matokeo au wamefeli wapi.
Hayo yote hayana ukweli.
Katika kazi yetu tunazingatia
sana huduma, tunataka dak-
tari akatoe huduma nzuri.

“Daktari kutaka
kuoneshwa matokeo au ni
wapi daktari amekosea, hali-
na umuhimu kuliko kwenda
kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi, hivyo ukiona daktari
amefeli, ujue amefeli, si ving-
inevyo.”

]
Digitali yaongeza
uhai wa UTT AMIS

Frank Monyo na Halfan Chusi

TAASISI ya UTT AMIS imejivunia
mafanikio ya kiutendaji waliyoyapata
kwa Kipindi cha miaka minne kwa
mifuko ya taasisi hiyo kukua kutoka
Sh. bilioni 496- hadi trilioni 1.52 ku-
tokana na matumizi ya kidigitali.

Akizungumza katika mkutano na
wahariri na wanahabari uliofanyika
jana mkoani Dar es Salaam kuhusu

uendeshaji wa mfuko huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa UTT AMIS Simon

Migangala, alisema mfuko huo ume-
pata matokeo chanya katika kipindi
cha miaka minne na wastani wa uku-
gjci) wake kwa mwaka ulikuwa asilimia

“Kwa kutumia mifuko hii mwekezaji
mdogo akiwa na kiasi chochote cha
fedha anaweza kuwekeza na UTT
AMIS katika masoko ya fedha na
faida inayopatikana katika masoko
hayo inarejeshwa kwa wawekezaji
hivyo inasaidia mwekezaji mdogo
kupata faida kubwa kama anayopata
mwekezaji mkubwa,” alisema.

Alisema, sababu nyingine iliyosaba-
bisha Ukuau huo kwa mujibu wa
Migangala ni kipindi cha mlipuko wa
UVIkO 19.

“Japo kipindi cha Covid-19 tuli-
poteza ndugu zetu wengi, lakini
ndiyo kipindi ambacho watu wengi
walijiunga nasi kwa aJ|I| va kuwekeza
katika mifuko yetu,” alisema na
kuongeza;

“Wakati wa Covid-19 watu wengi
waliamua kuwekeza kwenye mfuko
wetu kwa sababu hawakutaka akiba
yao ibaki bila kazi, ambayo ilikuwa
faida kwa UTT-AMIS,”

Alisema mwaka jana, mfuko huo
uliongeza thamani ya mali zake hadi
kufikia Sh. bilioni 996 kutoka Sh.
bilioni 619 mwaka uliopita, akihu-
sisha utendaji kazi na sera nzuri za
uwekezaji. Pia katika kipindi cha mia-
ka minne, mfuko umeendelea kuvutia
vvawekezau wapya hasa kutokana na
kukua kwa imani na uelewa wa wa-
nanchi kuhusu faida za kuwekeza ka-
tika miradi ya uwekezaji wa pamoja.

Alisema ukuaji huo mkubwa pia
ulichangia na kuimarika kwa uelewa
wa wananchi kuhusu faida za mfuko,
utendaji mzuri wa masoko va fedha,
maamuzi mazuri ya uwekezaji kutoka
kwa meneja na kuungwa mkono na
wadau mbalimbali.

Meneja Uhusiano wa Umma na
Masoko wa UTT-AMIS, Daudi Mbaga,
alisema zamani mfuko huo ulikuwa
na akaunti 500 pekee, lakini kwa
sasa zimepanda na kufikia zaidi ya
2,000.

Miongoni mwa sababu za kuongeze-
ka kwa akaunti ni pamoja na
kuboreshwa kwa mifumo ambayo
wawekezaji wanaweza kuwekeza
kwa kutumia majukwaa ya fedha
kwa njia ya simu kinyume na hapo
awali ambapo walitakiwa kutembelea
mfuko huo.

Alisema mwamko wa umma
umeongezeka hadi asilimia 20 ka-
tika maeneo ya mijini akisema hii
imeonekana katika ongezeko la
uwekezaji.

Mbaga, aliongeza kuwa katika ku-
fanikisha UTT AMIS, inaendelea ku-
piga hatua wamekuwa wakitoa elimu
ya uwekezaji katika ngazi mbalim-
bali, ikiwamo vyuoni na sasa wana
mkakati wa kuhakikisha kuwa kwe-
nye mitaala ya elimu linaongezwa
somo hilo.
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Makamba: TANESCO
isiingizwe kwenye siasa

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Nishati, January Makamba,
amewataka wanasiasa kuliacha Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO), litekeleze
majukumu yake bila kuliingilia kwa kuwa
inashusha ufanisi wa watendaji.

Aidha, amewataka wanasiasa wa-
naoona kuna upungufu kwenye shirika
hilo wamfuate waziri moja kwa moja
badala ya kuwaingilia wafanyakazi kwa
kuwa anaweza kumudu changamoto za
siasa.

Akizindua Taarifa ya Mwaka wa Fed-
ha (2020/2021) na Mpango Mkakati wa
Shirika wa miaka kumi jana jijini Dar es
Salaam, Makamba alisema shirika hilo
litaendelea kufanya kazi kwa uwazi iki-
wamo kutangaza mikakati yake ili lihu-
kumiwe litakaposhindwa kutekeleza
mipango hiyo kwa kuwa lengo ni kutoa
huduma stahiki kwa wateja wake.

Alisema ni muhimu TANESCO ikawe-
ka wazi changamoto inazokabiliana
nazo na maboresho yanayoendelea kwa
wateja wake, ili wazifahamu na wao wa-
fanye kazi kwa uhuru kuliko kujaribu ku-
ficha kwa namna yoyote.

“Msiwazongezonge na siasa, njooni
kwetu sisi siasa tunaziweza, kwa sababu
inawasumbua, wanaanza kuulizana oh!
Mtandaoni wameandika nini, sisi tuna-
taka wafanyakazi wa TANESCO, bodi,
menejimenti wafanye kazi kwa utulivu,”
alisisitiza Waziri Makamba.

Alisema umeme ni kichocheo kikuu
cha maendeleo ya nchi kutokana na
kuwezesha utekelezaji wa shughuli ka-
tika sekta nyingi ikiwamo kilimo, afya na
mifugo.

Waziri Makamba alihakikisha kwa kuli-
tambua hilo serikali itaendelea kulishika
mkono ili litimize malengo yake na hivi
karibuni Rais Samia Suluhu Hassan al-
iridhia deni la Sh. trilioni 2.4 lililokuwa
linadaiwa libadilishwe kuwa mtaji kwa
shirika katika uwekezaji, jambo ambalo
halijawahi kutokea.

Alisema pamoja na mafanikio makub-
wa shirika iliyoyapata bado lina kazi kub-
wa ya kufanya ili kutoa huduma inayosta-
hiki kwa Watanzania, ikiwamo kuboresha
miundombinu  itakayowafikia wateja
wake kwa urahisi.

Akiwasilisha Mpango Mkakati wa miaka
10 wa Shirika hilo, Mkurugenzi Mtendaji
wa TANESCO, Maharage Chande, alitaja
vipaumbele vinane vya shirika kutimiza
malengo yake ikiwamo kuongeza kasi ya
kutatua changamoto za wateja wao.

Vipaumbele hivyo ni kukuza ujuzi wa
wafanyakazi wake, kuweka usimamizi
madhubuti na mabadiliko ya kiutendaji
ili kuwe na uhuru na ushirikishwaji katika
utendaji kazi na kukuza ufanisi kwa wa-
tendaji wake.

Kuendeleza utunzaji mazingira wakati
wa utekelezaji wa miradi yao na ku-
wekeza kwenye nishati mbadala ikiwamo
umeme wa maji.

Vilevile, alisema shirika litakuza
teknolojia ya umeme ili kuwafikia Wa-
tanzania wengi na kufanya biashara na
uwekezaji kwa ajili ya kuliingizia mapato.

Kwa mujibu wa Chande, kabla ya uan-
daaji wa mpango huo wa muda mrefu,
waliandaa wa muda mfupi wa 2021/22
ambao ulilenga zaidi kutatua kiu ya
changamoto za umeme wanazopitia wa-

"

teja wao.

“Tli kutimiza lengo hilo shirika liliku-
sanya maoni kutoka sehemu mbalimbali,
ikiwamo kwa wateja ili kujua changamo-
to wanazokabiliana nazo na namna ya
kuzitatua,” alisema.

Katika utekelezaji wa mpango huo
wa mwaka mmoja, Shirika lilifanikiwa
kuongeza ushiriki wa wafanyakazi wao
katika kazi kutoka asilimia 49 na sasa
ni asilimia 58, huku ushirikishwaji wa
wanawake katika ngazi za maamuzi
umeongezeka kwa asilimia tatu.

Alisema katika kipindi cha mwaka
mmoja wameunganishia umeme wateja
54,366 jambo ambalo halijawahi kutokea
tangu kuanzishwa kwa Shirika hilo.

Pia, wameongeza mapato kutoka Sh.
trilioni 2.60 hadi Sh. trilioni 2.826 pamoja
na kupunguza matumizi kutoka Sh. tril-
ioni 2.18 hadi Sh. trilioni 2.076.

Kuhusu upotevu wa umeme, alisema
umepungua kutoka asilimia 15 hadi 14.5
na utayari wa mashine kuzalisha umeme
umeongezeka kufikia asilimia 88 kuzidi
lengo ambalo ni asilimia 85.

Mwenyekiti wa Bodi ya TANESCO,
Omari Issa, alisema deni lililosamehewa
na serikali na kugeuzwa kuwa hisa limei-
saidia shirika hilo kuwa na hesabu safi na
sasa wamesimama vizuri kutekeleza ma-
jukumu yake.

Hata hivyo, alisema shirika linakabili-
wa na changamoto ya rasilimaliwatu na
katika kuitatua changamoto hiyo wame-
peleka wafanyakazi katika vyuo vya nje
ya nchi, ili kupata watu wenye weledi na
uadilifu wa kuliongoza vyema shirika hilo
miaka ijayo.

“Kitakaporudi hicho kikundi, kikundi
kingine kitaenda na tunapeleka vikundi
katika nchi na vyuo mbalimbali ili tuweze
kuwaandaa na kuliongoza hili Shirika
katika hiyo miaka kumi na kuendelea,”
alisema Omari.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Nishati na Madini na
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Judith
Kapinga, alisema mpango makakati wa
shirika hilo ni dira ya kufikia malengo ya
maendeleo ya muda mrefu katika sekta
ya umeme.

Alisema kamati hiyo inaendelea kusi-
mamia na kutoa ushauri ili kuhakikisha
shirika hilo linaendelea kuwa taasisi in-
ayotoa huduma bora na endelevu kwa
manufaa ya taifa.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
@ PIPELINE

MAOMBI YA KUONYESHA NIA: UTOAJI WA
HUDUMA ZA MAFUTA KWA MAGARI MDOGO NA

VIFAA VINGINE KWENYE NJIA YA MKUZA WA
BOMBA LA MAFUTA KATIKA MRADI WA EACOP.
KUMBUKUMBU Na. 00000315

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"),
inaalika kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya
mafuta kwa aijili ya magari madogo na vifaa vingine kwenye njia ya Mkuza nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili, kwa qijili ya kusafirisha mafuta
ghafi katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale, katika Wilaya ya Hoima, nchini
Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa
nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

EACORP Ltd, ina Magari/mitambo, kadhaa ambayo hufanya kazi mbalimbali kwenye maeneo yashughuli
za EACOP na hivyo magari hayo yatasambazwa kote chini Tanzania. Magari na mitambo hiyo yote
itahitaji kuwekewa mafuta katika vituo mbalimbali ndani na nje ya maeneo ya uendeshaji wa mradi.
Kwa hiyo, EACOP Ltd inahitaji watoa huduma mbalimbali kueleza nia yao ya kutoa huduma za mafuta
kwa Kampuni ikiwa ni pamoja na usambazaiji wa:

®  Mafuta ya Petroli na Dezeli.

e Huduma nyingine zinazohusiana na magari na mitambo midogo ikijumuisha, huduma
ya kuosha magari katika vituo hivyo vya mafuta, na/au uwezo wa kutoa huduma ya
Qili, grisi, na huduma za ndogo zisizo za kimakanika.

*  Kwa sasa Mradi unapitia katika mikoa ya Bukoba, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,
Dodoma, Manyara na Tanga hususan  katika wilaya za Muheza, Handeni, Kilindi
DC, Kibirashi, Kiteto (Kibaya), Hanang, Chemba, Igunga, Kagongwa, Bukombe
(Ushirombo), Chato, Muleba, Misenyi (Mutukula), Kyaka kwa hiyo mtoa huduma
lazima awe na kutuo cha mafuta katika maeneo hayo na Tanzania kwa Ujumla.

®  Inapendekezwa sana kituo cha mafuta kiwe na Kadi za usumaku za kukwaruza au
zenye msimbo na nywira au namba za siri za kutolea mafuta.

VIGEZO MUHIMU:
Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo.

e Uthibitisho wa kusajiliwa kama muuzaji wa mafuta/Kituo cha mafuta/Kampuni ya mafuta
kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria ya Tanzania.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na mamlaka husika ikiwa ni pamoja na OSHA, EWURA,
TBS efc.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kufanya kazi katika miradi yenye mahitaji makubwa ya mafuta
ikijumuisha orodha ya kampuni 5 unazofanya nayo kazi kwa sasa au yaliyopita.

* leseni ya Biashara.

e Cheti cha usajili toka BRELA (ambatanisha cheti).

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlakaya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa
kodi cha mwaka wahivi karibuni.

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesaijiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya
Kampuni ya ndani.

e Ushahidi wa sera na Mifumo ya Usimamizi wa shirika la HSE, utaratibu na mchakato
kwa mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisha wa wasifu wa wafanyakazi mhimu watakaohusika katika kutoa huduma za
mradi ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
husika.

*  Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
taarifa za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Kampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
zinakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe ya procurement.tz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb).
Maombi yatumwe kabla au mnamo tarehe 15th Agosti 2023 saa 11 jioni saa za Afrika
Mashariki. Kichwa cha Barua pepe kiwe REQ-00000195 - kutoa huduma ya Bima ya Dhima
kwa wakurugenzi na Mafisa wa Mradi wa EACOP. Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati
ya kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
kampuni yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo
vya ndani ili kubaini kampuni zitakazojumuishwa kwenye orodha ya (kampuni) ya awali
yaliyokidhi vigezo. Kampuni zilizofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa
mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo
wa wito wa mchakato wa utoaji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya
kufanya maamuzi yake ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake
pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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Mke na mume mbaroni tuhuma »—————

za kukata kichwa cha kichanga

Na Mary Mosha, ROMBO

JESHI la Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro linawashikilia mume
Nayeme wilayani Rombo kwa
tuhuma za kuua kichanga
anayekadiriwa kuwa na umri
wa miezi miwili au mitatu
kwa kumchinja na kumten-
ganisha kichwa na kiwiliwili
kisha kuzika kichwa na kufi-
cha kiwiliwili katikati ya ma-
godoro.

Akidhibitisha tukio hilo
jana, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kilimanjaro, Simon
Maigwa, alisema Melania Ta-
rimo (32) ambaye ni mama
mzazi wa kichanga hicho, kwa
kushirikiana na Priscus Dan-
iel, maarufu Mtivei, aliyekuwa
anaishi naye - baba wa mtoto
huyo, wanadaiwa kufanya
unyama huo Mei mwaka huu.

“Wananchi pamoja na uon-
gozi wa kitongoji walimjen-
gea shaka mama huyo baada
ya kutomwona mtoto wake
mchanga. Walianza kudadisi
bila mafanikio kisha wakatoa
taarifa katika kituo cha polisi.
Tulianza uchunguzi na Julai 6
mwaka huu tuliwatia mbaroni
wawili hao ambao ni mume
na mke.

Kamanda alisema wali-
fanya uchunguzi na kubaini
mtoto huyo alishafariki dunia
na kuzikwa bila kushirikisha

rani wala mmlhkl wa eneo
alikozikwa.

“Uchunguzi wa awali ulio-
nyesha mtoto huyo ni wa kike.
Mauaji hayo yanadaiwa ku-
fanyika na baada ya kumuua
walizika kichwa katika eneo
la nyumba hiyo na kiwiliwili
kilikutwa kimefichwa katikati
ya magodoro yaliyokuwapo
katika chumba walichokuwa
wakiishi. “Nyumba waliyoku-
wa wakiishi, mmliki wake
yuko Arusha na wao wali-
wekwa hapo kwa ajili ya ku-
fanya kazi. Tumefukua eneo
tuliloonyeshwa, tumefukua
na kukuta mabaki ya fuvu la
kichwa na vipande vya nguo,”
alisema.

Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Kitakura, Eva Moshi, alim-
wambia mwandishi wa habari
hizi kuwa yeye ni miongoni
mwa waliobaini tukio hilo
baada ya kusikia minong'ono
miongoni mwa wananchi
wake kuwa Melania hajaone-
kana na mtoto kwa muda li-
cha ya kujulikana kujifungua.
Alianza kufuatilia ili kupata
ukweli huo.

“Niliamua kwenda kuonana
na mama huyo na kutaka ku-
pata taarifa zaidi za mtoto,
hakuwa na majibu yanayoji-
tosheleza. Mwanzoni alisema
yuko nyumbani. Tulipofika
nyumbani anapoishi akasema

yuko katika kituo cha watoto
yatima cha Ngaleku, nilipom-
taka twende kituoni huko
alikataa.

“Aliniambia mtoto aliugua
ghafla na kumkimbiza hos-
pitalini na kupata matibabu
na kurudi nyumbani, jioni al-
izidiwa na kufariki dunia na
kwamba walimzika yeye na
mumewe. Alinitia shaka ni-
kaenda kutoa taarifa kituo cha
polisi na ndipo uchunguzi wa
kina ulipoanza.

“Baada ya polisi kufika,
mama huyo alieleza ukweli
juu ya tukio hilo na kichwa
cha kichanga hicho kilikutwa
kimefukiwa ndani ya geti la
nyumba ya bosi wake na kiwil-
iwili kilikutwa kimefunikwa
katikati ya godoro,” alidai.

Inadaiwa kuwa baada ya
Melania kupata mwanamume
mwingine  waliyeshirikiana
kufanya mauaji, walikuwa
wakigombana kuhusu mtoto
huyo na kuna wakati walim-
tupa.

“Mara kadhaa wamekuwa
wakirushiana mtoto, mwana-
mume alikuwa akimwambia si
wake ndiyo maana wakaamua
kumuua ili wazae mwingine,”
alidai kiongozi huyo wa kiton-
goji.

Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Rombo, Deogratius Maru-
ba, alisema mwili wa mtoto
huyo ukiwa umeharibika, ul-

ipokewa na kuhifadhiwa ka-
tika Kituo cha Afya Karume na
walitoa taarifa Kituo cha Polisi
Karume kwa hatua zingine za
kisheria.

“Julai 8, mwaka huu katika
Kituo chetu cha Afya Karume
tulipokea mwili wa mtoto
anayekadiriwa kuwa na umri
wa miezi miwili mpaka mitatu
ambao ulikuwa umeharibika,”
alisema.

Gaudenisia Shirika (89),
mkazi wa Ibukoni, wilayani
Rombo, akizungumza na
mwandishi kuhusu tukio hilo,
alisema:

“Ni la ukatili. Mimi siridhiki
nalo na ninaomba hatua za
kisheria zichukulie zaidi juu
ya vijana ambao wafanya
matukio kama haya nchini,
vijana waache kurukaruka na
ninashauri wabunge watunge
sheria endapo mtu atabainika
kumpa mimba mtu awe na ju-
kumu la kumuoa, akikaidi jela
miaka 30.

“Hii itasaidia watu kupun-
guza ukatili. Enyi wanawake,
mtoto ni mali yako. Ikiwa
mwanamume  amemkataa,
usikubali kuua, pambana,
Mungu atakusaidia.

“Wazazi tusimamie malezi
yawatoto ili wamrudie Mungu
na kuacha matumizi ya dawa
za kulevya yanayopelekea
watu kukosa uamuzi sahihi.”

HAIRUHUSIWI KUFANYAQ _

BIASHARA ENEO HILI

MKURUGENZI MANISPAA YA UBUNGO

Wafanyabiashara
wadogo wakitan-
daza biashara zao
stendi ya mabasi
Kimara Mwisho
licha ya kuwapo
kwa tangazo la
halmashauri la
kuwakataza kufanya
biashara katika eneo
hilo kama wal-
ivyokutwa Dar es
Salaam jana. PICHA:
IMANI NATHANIEL

PM: Diaspora tunzeni
heshima ya Tanzania

Na Mwandishi Maalum

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ame-
wataka wanadiaspora wa Tanzania
wazingatie sheria za nchi wanazoishi
ili waendelee kutunza heshima ya nchi
vao.

Alitoa wito huo jana alipozungumza
na Watanzania wanaoishi St. Peters-
burg, Urusi ambako alimwakilisha Rais
Samia Suluhu Hassan katika mkutano
wa pili wa Kilele baina ya wakuu wa
nchi na Serikali kutoka mataifa ya Af-
rika na Urusi.

“Baadhi yenu mko hapa mnatafuta
fursa, na wengine wengi wapo hapa
kwa masomo. Zingatieni sheria za
nchi hii, tunzeni heshima ya Tanzania.
Teteeni Taifa |a Tanzama zungumzieni
fursa zilizoko nyumbani,” alihimiza
Waziri Mkuu.

Alisema katika baadhi ya vikao vyake
na wawekezaji wa Kirusi, hakupata
shida ya mkalimani kwa kuwa wali-
kuwa na mtu wao ambaye anatafsiri
moja kwa moja kutoka Kirusi kwenda
Kiswahili na Kiswahili kwenda Kirusi.

“Lakini na sisi ubalozini kwetu tuna
Ofisa Uchumi ambaye alitusaidia
kutafsiri Kiswahili kwenda Kirusi kwe-
nye baadhi ya vikao. Tena aliongea
kwa ufasaha zaidi. Tusiache fursa hii
itupite,” aliwasisitiza.

Akimkaribisha Waziri Mkuu kuzun-
gumza na washiriki wa kikao hicho,
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Ba-
lozi Mbarouk Mbarouk alisema mbali
na kudumisha uhusiano wa kirafiki na
kidiplomasia kati ya Tanzania na nchi
zingine, serikali imeendelea kuratibu
masuala ya diaspora.

“Mfumo huo uliotengenezwa na
wataalamu wazawa utasaidia kurahisi-
sha usajili wa diaspora wenye aS|I| va
Tanzania pamoja na wanafunzi.”

Akisoma risala yao, Mwenyekiti wa
Diaspora katika Shirikisho la Urusi
na Nchi Huru za Jumuiya ya Madola
(CIS), Pascal Gura, alisema jumuiya yao
(TADRU- CIS), ina wanachama zaidi ya
%OO walioko sehemu tofauti za nchi

iyo.

Alisema kwa sasa wanadiaspora hao
wanakabiliwa na changamoto ya mi-
fumo ya kifedha kutokana na vikwazo
vya kiuchumi.

Wanadiaspora hao pia walimkabidhi
Waziri Mkuu tuzo ya Rais Samia ku-
tambua juhudi zake katika kuwaletea
wananchi maendeleo.

Waziri apongeza kuanzishwa kanzidata ya maarifa ya AZAKI

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amesifu kuanzishwa Kanzidata ya
Maarifa kwa ajili ya Asasi za Kiraia
nchini, akisema kutakuwa na faida
kubwa kwa wizara na nchi kwa
ujumla.

Katika hotuba yake ya uzinduzi
wa kanzidata hiyo wakati wa hafla
iliyofanyika Kinondoni, Dar es Sa-
laam jana, Waziri Dorothy alisema
amefurahi kuona asasi zitaungana
pamoja na wadau wa maende-
leo katika kupeana uzoefu katika
utendaji kazi kupitia kanzidata
hiyo.

“Ni dhahiri kuwa mabadiliko
chanya yatakuwa endelevu kupi-
tia azaki kubadilishana taarifa na
kujifunza tulikotokea na kujipan-
ga kwa yajayo. Wadau wataweza
kuhimiza maendeleo na kutengen-
eza mustakabali.

“Nimefurahi kuona wengine
ambao ni wadogo ndiyo kwanza
wanasajiliwa wataweza kujifunza
nini kinafanyika kwa wenzao na
kuomba msaada na kupata usaid-
izi papohapo,” alisema.

Dk. Dorothy alisema kutumia
takwimu katika kazi za asasi ni
muhumu, hasa katika kufanya
ushawishi. Ni takwami zitakazois-
aidia serikali kurekebisha mahali
patakapoonekana hapakaa sawa.

“Na hii inawezekana tu pale tuki-
wa na kanzidata ili kupata taarifa
kwa urahisi kati ya serikali na wa-
dau wote. Mheshimiwa Rais ame-
kuwa akihimiza ushirikiano kati ya
serikali na wadau wa maendeleo,”
alisema.

Aliongeza: “Utafiti unaonesha
bado kuna changamoto kubwa
kwa wadau wa azaki kutumia
takwimu katika shughuli zao
za uchechemuzi, hivyo kuna
umuhimu kuendelea kuhakikisha
wanaweza kutumia takwimu.

“Nimefurahi kusikia kuwa baada
ya uzinduzi huo kutakuwa na
mafunzo yatakayofanyika katika
mikoa ya Dodoma na Arusha am-
bapo wataalamu waliounda mfu-

mo watafundisha wadau kutumia
mfumo.”

Awali, akimkaribisha waziri
huyo, Msajili wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, Vickness Mayao,
alisema kanzidata hiyo itasaidia
kuongeza ufanisi katika utendaji
wa mashirika.

“Kupitia kanziadata hii tunaweza
kupunguza mlundikano wa watu
katika eneo moja na hata kutanua
huduma kufika mbali zaidi. Tuji-
tahidi sana data tutakazoziweka
humo kwa sababu serikali itazuitu-
mia, ziwe zimepitishwa na vyom-
bo vinavyohusika kama NBS (Ofisi
ya Taifa ya Takwimu),” aliagiza.

Mjumbe wa Bodi ya Umoja wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tan-

zania (TANGO), Ludovick Utouh,
alihimiza kanzidata hiyo itumiwe
kwa maendeleo ya asasi na nchi
kwa ujumla.

Aliutaja uzinduzi huo ni hatua
kubwa kuelekea mashirika hayo
kujisimamaia na kujiongoza ili
kufikia malengo endelevu katika
kutekeleza vipaumbele vya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Free-
dom House, Daniel Lema, aliahidi
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
asasi katika kutekeleza majukumu
yake.

Kupitia kanzidata hizo, wadau
wanaweza kupakua taarifa mbal-
imbali za utekelezaji wa shughuli
za asasi katika mikoa mbalimbali
nchini.
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Kinana, Lissu wajibizana vikali

Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Abdulrahman Kinana, amesema
wakitetereka na kukubali kupo-
toshwa, watapoteza malengo
huku akionyesha kukerwa na ali-
chokiita kashfa, kejeli na matusi
yanayotolewa na Vyama vya Up-
inzani dhidi ya Rais.

Katika mkutano na wananchi
jana mkoani Tabora, Kinana
alisema ajenda za wenzao (upin-
zani) ni za msimu lakini za kwao
(CCM) ni za kudumu. Wana mka-
taba na wananchi kupitia ilani,
malengo na ahadi walizozitoa,
huku akieleza hatua mbalimbali
Rais Samia Suluhu Hassan alizoz-
itumia kuimarisha demokrasia
nchini.

Kinana alisema Rais Samia
alianza utaratibu wa kukutana
na wapinzani wote nchi nzima
kupitia Baraza la Vyama vya Sia-
sa ili kuzungumzia hali ya siasa,
demokrasia na namna ya kupata
Katiba nzuri ambayo itatoa na-
fasi ya uchaguzi huru na wa haki,
tume nzuri ya uchaguzi na sheria
itakayosimamia vyama vya siasa.

“Bahati mbaya Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA) walikataa kwenda
katika shughuli hiyo. Hawak-
wenda katika Baraza la Vyama
na kwenye Kituo cha Demokra-
sia walikataa. Wengine wote wa-
likubali. Tunaendelea, hatuku-
walazimisha mkatae.

“Lakini Rais akasema ‘hapana!
Hawa nao wana hasira wame-
kataa kujiunga na wenzao ku-
jadili mambo ya msingi ya Taifa
letu, lazima tuwasikilize’.

Alipoamua hivyo, kuna watu
ndani ya CCM hata nje hawaku-
penda huo uamuzi wa Rais
‘kwanini awape fursa ya pekee
CHADEMA?”” Kinana alidai.

Alisema Rais aliwapa fursa ya
kuwasikiliza ili ajue ni kwanini
walikataa kushirikiana na vyama
vingine na kuisikiliza serikali.
Mei 2022 Rais aliwaalika CHADE-
MA Kkatika kikao ambacho mwe-
nyekiti alikuwa yeye.

Alisema Rais Samia alitoa wito
kwa CHADEMA kwamba wa-
jenge nchi kwa amani na umoja,
akieleza kuwa kamati ya watu 10
iliundwa ikihusisha watano wa
CCM na watano wa CHADEMA.

“Leo (jana) ninayasema haya
kwa sababu mimi ni mwenyekiti
kwa upande wa CCM katika suala
hili la majadiliano. Wenzetu wali-
kuja na hoja 15 na nyingi zilikuwa
na madai. Kwa upande wa seri-
kali, sisi hatukuwa na hata moja.

“Tulianza kuwasikiliza kila
tukifikia hatua fulani tunapeleka
taarifa kwa Rais. Kwanza, wal-
isema kuna wafungwa wako jela
waliofungwa kipindi cha uchagu-
zi, walikuwa zaidi ya 400 waka-
omba waachiwe na waliachiwa,”
alisema Kinana.

Aliendelea  kueleza  kuwa
CHADEMA pia walitaka seri-
kali itoe kauli ya kuwahakikishia

usalama wote waliokuwa nje
ya nchi akiwamo Tundu Lissu,
waambiwe warudi na wahakik-
ishiwe usalama wao.

Kinana alisema kuwa kupitia
Baraza la Vyama, vyama vyote
vya upinzani vilimwomba Rais
Samia kuondoa katazo la miku-
tano ya hadhara ombi ambalo
lilikubaliwa, huku Rais akieleza
kuwa ana matumaini kwamba
kufunguliwa kwa mikutano ya
hadhara kutatoa fursa ya kwen-
da kujadili yenye manufaa kwa
Taifa.

“Rais alikuwa na matumaini
kwamba itatoa fursa kwa watu
kujadili na kuzungumzia sera,
kujenga hoja na kuepuka mam-
bo ambayo yatavunja umoja na
mshikamano wa taifa, mikutano
imeanza lakini baadhi yao badala
ya kujenga hoja wanaleta vioja,”
alidai Kinana.

“Wanahoji baadhi ya hoja na
vioja wanasingizia watu vitu
havipo na uongo, sio jambo jema
hata kidogo. Hawawezi tuhumu
na kumsema vibaya mwenye
mamlaka, lakini ametulia ame-
kaa kimya anavumilia. Si kwam-
ba hawasikii, anawasikia sana
lakini ninadhani ana uvumilivu
kuliko wao.

“Ana busara kuliko wao na ana-
jua mamlaka aliyonayo akiamua
kuyatumia, kuna watu wanaweza
kuumia. Sasa mimi ninataka ni-
wasihi... hatukatai mtoe hoja, na
kusema yale mnayotaka kusema
lakini semeni kiungwana.

“Zungumzeni kwa busara, jen-
geni hoja, kusema Rais ana akili
za matope au anauza Bandari,
wewe sema mkataba huu hau-
jakaa vizuri unaeleweka! Toa
hoja kwanini haujakaa vizuri
upande wa pili walisema umekaa
vizuri, sema.

“Lakini ukisema mkataba huu
hata kichaa hawezi kuukubali,
maana nyingine ni kwamba un-
atuambia sisi sote ni vichaa,
si sawa hata kidogo, nitumie
fursa hii kusihi unaweza uka-
peleka ujumbe mzuri kwa njia
ya kistaarabu na kujenga hoja
na ujumbe wako ukaeleweka,”
alisema Kinana.

LISSU AMJIBU

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
CHADEMA, Tundu Lissu, katika
kile kilichoonekana kujibu hoja
hizo za Kinana, alisema jana
kuwa maridhiano yanayofanyika
baina ya viongozi wa CCM na
chama chao siyo sababu ya ku-
wafanya wanyamaze pale wan-
apoona kuna mambo hayaendi
vizuri nchini.

Katika mkutano wa hadhara
Namonge, mkoani Kagera jana,
Lissu alisema “Kinana amesema
‘CHADEMA hawana shukrani,
walikuwa na kesi kibao tume-
waachilia, badala ya kushukuru,
wanatutukana’. Sasa walitaka
tuwashukuru kwa kutufungulia
kesi za uongo? “Kinana anasema
‘tumewapa ruzuku yao. Sasa
kama ni ruzuku yao mmewapa-
je? Isingekuwa yetu, wangesema

tumewapa ruzuku isiyokuwa yao... lak-
ini anasema tumewapa ruzuku yao ya
muda wote... ni kweli si ilikuwa yetu!”
Lissu alisema yale ambayo yame-
tekelezwa na serikali ambayo ni mion-
goni mwa hoja zilizowasilishwa na
CHADEMA kwenye vikao vya maridhi-
ano yapo kisheria na siyo hongo kwao.
“Sheria za Tanzania zinasema ni
halali kwa vyama vya siasa kufanya
mikutano ya hadhara, hamkutupa
fadhila, mliondoa haramu mliyoileta

wenyewe... hatuwezi tukawashukuru
kwa kuondoa haramu mliyoileta we-
nyewe,” alisema Lissu.

Aliongeza: “Kama mlifikiri mnatu-
achia kama hongo, hatuhongeki, haipo
hiyo! Kinana anasema ‘tumewaachia
wafanye mikutano..” Tumefanya mi-
kutano ya hadhara kwa zaidi ya miaka
30 yamfumo wa vyama vingi vya siasa,
lakini ilipigwa marufuku kiharamu...
mlichofanya hamjatupa chochote am-
bacho sheria za Tanzania zimasema

siyo halali yetu.

“Sisi ukitufunga bure tutakusema
na ukituachia bure tutakusema... uki-
iba tutakusema mchana kweupe... sisi
hatuhongeki. Na kazi ya mikutano ya
hadhara ni kueleza wananchi ubovu
wa serikali iliyopo madarakani na
chama kilichoko madarakani. Ndiyo
kazi yetu. Tutakuwa na haja gani ya
kufanya mikutano kama tutakuwa tu-
nakwenda kuisifu hata pale ambapo
mambo hayaendi vizuri?” alihoji.
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MWANGA WA JAMII

Fursa ya watalii
wanaoingia nchini
isichezewe

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako, amewakemea baadhi ya
wafanyakazi wa hoteli wanaotoa lugha mbaya kwa watalii.

Baadhi ya wafanyakazi hao wanadaiwa kutumia lugha hiyo
wakati wakiwahudumia watalii.

Baraka ya kupata watalii wanaoingia nchini kuja kuangalia vi-
vutio isiharibiwe na watu wachache kwa sababu tu ya kushindwa
kutoa lugha ya staha kwa wageni.

Nchi jirani zinatafuta fursa hiyo zinakosa na hata kuthubutu ku-
tangaza vivutio vya Tanzania kuwa vinapatikana nchini kwao.

Rais Samia Suluhu Hassan, amefanyakazi kubwa ya kuutanga
utalii wa Tanzania mpaka wageni sasa wanamiminika kuja kuanga-
lia vivutio hivyo.

Kazi hiyo ya Rais na nguvu aliyoitumia, isiharibiwe na watu wa-
siokuwa na uzalendo wa kuipenda nchi yao na kuitangazia mema.

Akiwa jijini Arusha wakati akifunga mafunzo ya kukuza ujuzi
kwa wafanyakazi wa hoteli, yalioratibiwa na Wizara ya Utalii, Prof.
Ndalichako, aliwaonya baadhi ya wafanyakazi wa hotelini kwa
kusema kuwa katika utafiti walioufanya katika hoteli 35 imebaini-
ka kuwa utoaji wa huduma usioridhisha kwa wateja, lugha mbaya,
matumizi ya simu ya kiganjani wakati mteja anasubiri huduma na
ukosefu wa ujuzi wa kuhudumia wateja.

Fikiria, mgeni ametoka nchini kwake mbali kuja nchini kwako
halafu anapata mapokezi mabaya, mtu wa mapokezi anaongea na
simu tena wakati mwingine siyo ya kazi anapiga stori na rafiki.

Kwa hili la kutumia simu wakati mteja akihitaji huduma, liko kila
sehemu ya kazi. Hata hospitali mtu anapokwenda kupata matiba-
bu, baadhi ya wahudumu wa afya badala ya kumsikiliza mgonjwa,
wanaongea na simu bila kujali ana tatizo gani.

Wafanyakazi wa hoteli wanatakiwa kuwa na ujuzi wa kutoa hu-
duma bora ili kuvutia watalii kutamani kurejea Tanzania wan-
aporejea kwao.

Ni lazima Watanzania wajitafakari katika utoaji wa huduma kwa
wageni kwa sababu tatizo hili linaonekana ni la kawaida la kutowa-
jali wateja.

Hata kwa upande wa usafi wa vyumba katika baadhi ya hoteli
hauridhishi. Mgeni anakaribishwa kwenye chumba na kukutana
na harufu ya uvundo.

Vyoo havisafishwi vizuri mpaka vinageuka rangi na kuwa ka-
hawia. Kwa kweli hili linahitajika kufanyiwa kazi kubwa ili kubadili-
sha hali hii.

Kwa upande wa chakula pia, mteja anaweza kuagiza chakula ana-
chokitaka kwa matakwa yake, lakini ataletewa tofauti na anapo-
hoji, hupata majibu yanayoudhi.

Waziri mwenye dhamana na utalii anasema serikali imeanzisha
programu kusaidia kukuza ujuzi kwa wafanyakazi wa hoteli am-
bao wengi ni vijana na wameingia katika ajira bila kuwa na ujuzi
stahiki.

“Hatuwezi kuwaacha kuendelea kufanya kazi hii, bila ujuzi na
ndiyo maana tumeamua kutengeneza mifumo ya kukuza ujuzi
kwenu, ili mtoe huduma stahiki kwa wageni wetu.”

Pia alisema serikali baada ya kutoa mafunzo hayo, watafuatilia
kuona mafanikio yake na kuboresha pale panapohitajika.

Programu ya kukuza ujuzi kwa wafanyakazi wa hoteli imeanzia
Arusha kwa kuwa ni kitovu cha utalii.

“Tulibaini katika utafiti wetu wageni wengi hasa wanaotoka nje
yanchi hawapendi kufikia hoteli za kati sababu ya huduma zinazo-
tolewa huko sio stahiki.”
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Changamkieni tenda,
Samia Scholarships

TANGAZO la maombi ya ufadhili wa maso-
mo ya sayansi kupitia Samia Scholarship kwa
mwaka wa masomo unaoanza Novemba mwa-
ka huu limetolewa na wasomi wanaowania
fursa hiyo kazi kwao kuomba.

Wasomi waliopata ufadhili mwaka jana wali-
kuwa 636 na mwaka huu ni 640 idadi ambayo
serikali inasema mfuko wa uhisani wa Samia
uko tayari kuwafadhili kwa asilimia 100.

Ufadhili huo ulianza mwaka jana kwa wa-
nafunzi 636 wakiwamo wasichana 261 na wa-
vulana 375 na wenye mahitaji maalum waliku-
wa 12. Katika mwaka wa fedha 2023/24, wizara
inatarajia kuchukua wanafunzi wengine 640
waliohitimu kidato cha sita na kwamba Shilingi
bilioni 6.7 zimetengwa kugharamia wanafunzi
wa zamani wanaoendelea na wapya wanaota-
rajiwa kuanza masomo.

Kikubwa ni vigezo, ili upate nafasi ni sharti
mwanafunzi afikie ufaulu wa kiwango cha juu
katika masomo ya sayansi na hisabati, ving-
inevyo ataondolewa kwenye ufadhili huo na
hivyo kulazimika kurudi katika mfumo wa
kuomba mikopo, ili aweze kuendelea na mas-
0mo ya juu.

Hayo ni kwa mujibu wa Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Profesa Adolf Mkenda,
wakati akitangaza ufadhili huo kwa mwaka
2023/2024, wiki iliyopita na kufafanua kuwa
serkikali imetenga bilioni 6.7.

Katika ufafanuzi wake, anasema fedha hizo
ni kwa ajili ya ufadhili wa Samia scholarship na
kwamba wanafunzi waliopata ufaulu wa juu
katika masomo ya sayansi kwenye mitihani ya
kidato cha sita, watanufaika.

Binafsi ninaona kwamba vigezo na masharti
hayo, wanafunzi wasivichukulie kama kik-
wazo, bali vigeuzwe kuwa fursa ya kuwafanya
wajitahidi katika masomo yao, ili waendelee
kupata ufadhili huo.

Ufadhili huo unahusisha ada ya mafunzo, po-
sho ya chakula na malazi, posho ya vitabu, ma-
hitaji maalum ya vitivo, vifaa saidizi kwa wenye
mahitaji maalum na bima ya afya.

Hivyo, ninadhani ni vyema kila mwanafunzi
afikie viwango hivyo vilivyopendekezwa na
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, ili nchi

iandae wataalamu wengi zaidi wa fani mbalim-
bali wa baadaye.

Lakini vigezo na masharti hayo visichuku-
liwe kama njia ya kuwakomoa wanafunzi, bali
viwafanye wawe na bidii, ili hatimaye wapate
matokeo mazuri na kulipiwa ada katika maso-
mo ya elimu ya juu.

Ninaamini kuwa wangu, serikali imedhamiria
kupata wataalamu wengi wa fani mbalimbali
wa baadaye, hivyo suala na kuweka vigezo na
masharti ni kutaka lengo lifikiwe kwa viwango
vya ufaulu vinavyotakiwa.

Hivyo, niwatie moyo wanafunzi kwamba
wasikate tamaa badala yake wapambane ili
wafikie viwango vilivyowekwa wizara kwa
manufaa yao ili wasaidiwe katika mikopo kwa
masomo ya juu.

Vilevile, ingizo jipya la wanafunzi, ambalo
sasa zinawafanya wanufaika wote kufikia 1,276
kwa mwaka huu wa 2023, iwe ni hatua ya ku-
wahamasisha wanafunzi wa kidato cha sita ku-
pambana hadi wafaulu kwa viwango.

Tayari serikali imeshaweka vigezo na
masharti, hivyo ni wajibu wa kila mwanafunzi
wa masomo hayo kufanya kila liwezekanalo
kuhakikisha anafanya vizuri katika masomo
hayo.

Jambo la msingi la kutambua ni kwamba,
masomo hayo ndio yanatoa wataalamu wa
fani mbalimbali, na ninaamini serikali inayaka-
zania hadi kuweka uafadhili wa Samia Scholar-
ship kwa sababu hiyo.

Lakini pia kwa mujibu wa Profesa Mkenda,
nchi nyingi duniani zinazoendelea ni zile am-
bazo zinategemea ubunifu zaidi katika utafu-
taji maendeleo ya wananchi wake kwa kuwa
ubunifu ni nguzo kubwa.

Maana yake ni kwamba elimu ni namba moja
kwa nchi nyingi duniani kwa kuwa kupitia
elimu inapatikana teknolojia na ubunifu, hasa
kwa kusoma masomo ya sayansi ambayo ndio
msingi wa ubunifu.

Ninaamini ufadhili wa Samia Scholarship
unalenga kupata wataalamu wengi zaidi na
wabunifu wa teknolojia mbalimbali watakao-
saidia kuleta maendeleo katika taifa lao, hasa
kwa kuzingatia vigezo na masharti.
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Polisi: Wanafunzi acheni
tamaa ya vitu vidogo

Na Christina Haule, MOROGORO

MKUU wa Dawati la Jinsia la Jeshi la
Polisi mkoani Morogoro, amewataka
wanafunzi wa shule za msingi na se-
kondari kuacha tamaa za vitu vidogo
vidogo ambavyo huwapelekea mwisho
mbaya ikiwamo kubakwa, kulawitiwa
na mimba za utotoni.

Suleiman Kova alitoa angalizo hilo
jana wakati wa mkutano wake na
wanafunzi wa shule 10 za sekondari
ulioandaliwa na taasisi isiyo ya kiseri-
kali ya Wezesha Mabadiliko (WEMA)
ambayo pia imegawa taulo za kike za
kufua 300 kwa wanafunzi hao.

Kova alisema Dawati la Jinsia la
Jeshi la Polisi limekuwa linapokea
wastani wa kesi nne hadi tano za
mimba za utotoni kwa siku, sababu
kubwa ikiwa ni tamaa za kupenda
‘lifti" na chipsi.

Alivitaja ni vitu vinavyosababishia
madhara makubwa kwa wanafunzi
kwa kuwa wahusika huwatumia na
kuwaacha au kuwakimbia hata kama
wamewapa ujauzito.

“Ukimkamata hata huyo aliyempa
mimba, anakataa lakini akibanwa,
ndipo utakuja kugundua kuwa alikuwa
na uhusiano naye na ndiye amempa
mimba.

“Hivyo, muwe na tahadhari, ha-
wakubalil Utateseka na kulea mwe-
nyewe ujauzito huku umekatishwa
malengo yako,” alionya.

Akitoa mada ya hedhi salama, Ofisa
Ustawi wa Jamii wa Mahakama za
Watoto, Anjela Banzi, aliwashauri
watoto kujenga tabia ya kutoa taarifa
pale wanapofanyiwa vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wazazi au walezi
wao, walimu, ustawi wa jamii, polisi
kata na katika vituo vyovyote vya
polisi vilivyo karibu nao hata kama
wanatishiwa kuuawa na waliowatenda
kwa kuwa hakuna mtu mwenye mam-
laka ya kumuua mwenziwe.

Aliwataka wanafunzi kuzingatia na
kuitumia elimu ya hedhi salama wa-
nayopewa kwa kuwa kama wasipoku-
wa salama, wana uwezekano wa
kupata magonjwa ikiwamo fangasi
na pengine kuwa wagumba baadaye,
kuwa na msongo wa mawazo un-
aopelekea ugonjwa wa afya va akili.
Akisoma taarifa ya kazi, Ofisa kutoka
WEMA, Pia Schlitienbaver, alisema
taasisi hiyo imeamua kugawa taulo
hizo baada ya kufanya utafiti na
kubaini kuwa mwaka 2021 wanafunzi
17 kati ya 100 hawakufika shuleni
katika manispaa hiyo kutokana na
changamoto za hedhi ikiwamo maumi-
vu makali na kutokuwa na taulo za
uhakika.

Alisema kuwa mwaka 2022 wali-
fanikiwa kugawa taulo 250 na mwaka
2023 wamegawa 300 kwa wanafunzi
wa shule 10 huku wakiwa na nia ya
kugawa taulo 1,000 kwa kila mwaka.
Wanawaomba wadau wa elimu kuwa
na mwamko wa kuwasaidia wanafunzi
pale inapobidi.

Mkurugenzi wa WEMA, Dk. Lusako
Mwakiluma, aliwataka wanafunzi
kuwa wanaposaidiwa nao wajisaidie
kwa kuonyesha utulivu na bidii katika
kukuza viwango vyao vya taaluma
darasani.

Dk. Mwakiluma alisema taulo za ku-
fua kwa wanafunzi ni nzuri kwa saba-
bu zina uwezo wa kurudisha tabasamu
l[ao huku zikitumika kwa mwaka mmo-
ja na miezi minane na kuokoa kiasi
kikubwa cha fedha kwa wazazi wao.

Mkurugenzi

wa Kampuni

ya Jenga Afya
Tokomeza
Umaskini (JATU
PLC), Peter
Gasaya, akitoka
Mahakama ya
Hakimu Mkazi
Kisutu Dar es
Salaam jana
kusikiliza mash-
taka yanayomk-
abili ya kujipa-
tia Sh. bilioni
5.1 kwa njia ya
udanganyifu.
PICHA: IMANI
NATHANIEL
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Watu 12 wahofiwa kufa maji
®TMA yatahadharisha

Na Faustine Feliciane

WATU 12 wanahofiwa kufa
maji baada ya mitumbwi mi-
wili kuzama Ziwa Victoria
katika eneo la Mchigondo,
Wilaya ya Bunda mkoani
Mara.

Mkuu wa wilaya hiyo, Dk.
Vicent Anney, alithibitisha
kuwa chanzo ni hali mbaya
ya hewa na kwamba watu 14
waliokolewa na kwa sasa wa-
naendelea kutafuta miili ya
wengine 12 wanaodhaniwa
kufa maji katika ajali hiyo.

Alisema mpaka jana jioni
hakuna mtu aliyeokolewa
wala mwili na juhudi za ku-
saka watu hao zinaendelea.

“Zoezi la uokogji linakwa-
mishwa kwa kiasi kikubwa
na hali mbaya ya hewa, kuna
upepo mkali sana unaosaba-
bisha mawimbi makubwa
pamoja na kuongezeka kwa
tope, lakini bado juhudi zi-
naendelea za kutafuta watu
wengine 12,” alisema Anney.

Aliwaomba wananchi ku-
chukua tahadhari kwa waka-
ti huu kutokana na mabadi-
liko ya hali ya hewa kwenye
ziwa hilo.

Wakati huo huo, Mam-
laka ya Hali ya Hewa nchini
(TMA), imeendelea kutoa
tahadhari ya kuwapo kwa
upepo mkali na mawimbi
makubwa katika maeneo ya

ukanda wa Pwani ya Bahari ya

Hindi, maeneo ya ukanda wa

Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika
na Ziwa Nyasa.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa na TMA,

unatarajiwa  upepo  un-
aofikia kilometa 40 kwa saa na
mawimbi makubwa yanayofika
mita mbili katika maeneo hayo
ya mikoa ya Dar es Salaam,
Tanga, Lindi, Mtwara na Zan-
zibar, Mwanza, Simiyu, Kagera,
Geita, Mara, Kigoma, Katavi na
Rukwa.

Akizungumza na gazeti hili,
mtaalamu wa Hali ya Hewa wa
TMA, Joyce Makwete, aliwataka
wananchi katika maeneo hayo
kuchukua tahadhari kukabiliana
na hali hiyo.

“Hali hii tunaitarajia kutokea

kuanzia Jumatano (kesho) mpa-
ka Tjumaa na kwa mujibu wa
mifumo ya hali ya hewa, uweze-
kano wa kutokea ni mkubwa,”
alisema Joyce na kuongezea;

“Athari zake ni pamoja na kuk-
wama kwa shughuli za uvuvi na
usafirishaji na shughuli nyingine
za kiuchumi,” alisema Joyce.

Aidha, alisema wananchi
wasipuuze taarifa za tahadhari
zinazoetolewa na mamlaka hiyo
na wanapaswa kuchukua hatua
kuepuka madhara na athari zi-
nazoweza kutokea.

“TMA inaendelea kufuatilia
mifumo ya hali ya hewa na tu-
taendelea kutoa taarifa kwa
wananchi, tunaomba sana wa-
nanchi kufuatilia taarifa za hali
ya hewa tunazozitoa kila waka-
ti,” alibainisha Makwete.

Kinana aonya wananchi kuwaomba madiwani fedha

Na Beatrice Shayo,
TABORA

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Kanali mstaafu Abdulrahman
Kinana, amesema madiwani
wanaponzwa na kujiita wa-
heshimiwa, akiwataka wa-
nanchi waache mchezo wa
kuwaomba fedha kwa kuwa
hawana mshahara.

Kinana alitoa kauli hiyo jana
katika mkutano wa wanacha-
ma wa CCM mkoani Tabora,
akifafanua kuwa madiwani
hawana mishahara, wanaishi
kwa posho.

Alisema kinachowaponza ni

kujiita waheshimiwa huku wa-

wote wa Jumuiya ya Afrika

nanchi wakifika kwao kuwal-
ilia shida zao wakati hawana
mshahara.

“Madiwani wanalipwa po-
sho tu, hawana mishahara
kwa sababu wanaojiita wa-
heshimiwa basi mtu, ana shida
yake binafsi, anakwenda kwa
diwani ampe fedha, anauguli-
wa diwani ndio atoe fedha ya
matibabu. Ana safari zake bi-
nafsi diwani ndiye atoe fedha.
Akijibu hana fedha, nongwa
inaanza tutakukata mwaka
2025,” alisema Kinana.

Pia alisema wabunge wa
Tanzania wanalipwa msha-
hara mdogo kuliko wabunge

HIVI KWANINI MTU USTAMUE _
UKAOA MKE WA PILI KUZIEPUKA

STRESI ZA KUCHEPUKA!

Mashariki, akizitolea mfano
nchi za Congo, Kenya, Uganda
na Rwanda, alizodai misha-
hara ya wabunge wake iko juu.

“Hawa wabunge hata kuom-
ba kuongezwa kidogo wanao-
gopa, tukisema tuwaongezee
mtasikia kelele zake, tutafute
namna ya kuwasemehe.

“Wabunge wakirudi jimboni
kila mtu hodi, anataka apewe
fedha, wakati mwingine mtu
anafunga safari nauli hana,
mbunge ndiye ampe. Akieleza
hana ‘tutakutana 2025 tuna-
kutoa’, si sawa hata kidogo,”
Kinana alionya.

Kinana pia alisema kama

KABWELA FADHILI MOHAMED

mbunge anafanya vizuri,
anawaletea maendeleo, bara-
bara, huduma za afya, shule na
maji, hakuna haja ya kumtoa.

Alisema kubadilisha
wabunge kama mashati, yaani
kila mwaka wa uchaguzi, wa-
nasababisha kukosa maende-
leo, hivyo waache huo mch-
€z0.

Kinana akitolea mfano Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Cleopa
Msuya, alipokuwa Mbunge
wa Same, alipeleka maende-
leo makubwa jimboni kwake
na wananchi waliendelea
kumwamini na kuendelea
kuwaongoza kwa  kipindi
kirefu.

MWAKANT 'NAJILIPUA',
NIMESHATOA TAARIFA KWA JESHI
LA KUTULIZA FUJO.
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CRDB yatangaza faida ya bilioni
260/- robo ya pili ya mwaka 2023

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imeendeleza
ufanisi kwa kupata faida ya Sh.
bilioni 265 kabla ya kodi katika
miezi nusu ya kwanza ya mwaka
sawa na ongezeko la asilimia sita
kulinganishwa na Sh. bilioni 250
iliyopata kipindi kama hicho
mwaka 2022.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alisema mwishoni mwa wiki
iliyopita kuwa ongezeko la faida
hiyo linadhihirisha utekelezaji
makini wa mpango mkakati
wake mpya wa miaka mitano
kuanzia mwaka 2023 mpaka
2027 uliozinduliwa mapema
mwaka huu.

Vilevile, Nsekela alisema faida
iliyopatikana imechangiwa na
uimara wa kiutendaji ingawa
kumeshuhudiwa  kuongezeka
kwa gharama za uendeshaji.
Uwekezaji uliofanywa wa kufun-
gua tawi la Benki ya CRDB Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na kuanzishwa kwa kam-
puni tanzu ya CRDB Insurance
Limited kumeongeza gharama,
lakini kutakuwa na matokeo
chanya kwa siku zijazo.

“Faida tuliyoipata katika kip-
indi hicho imetokana na kukua
kwa mapato yetu yaliyopanda
kwa asilimia tisa kwa mwaka huo
hasa yale ya riba yaliyoongezeka
kwa asilimia 26 na kufika Sh. bil-
ioni 192 kutoka Sh. bilioni 175 ka-
tika kipindi kama hicho mwaka
2022. Mapato yasiyo ya riba nayo
yalikua kwa asilimia saba na
kufika Sh. bilioni 106,” alisema
Nsekela.

Hata thamani ya mali za benki,
mkurugenzi huyo alisema im-
eongezeka kwa asilimia 22 ikip-

anda kutoka Sh. trilioni 10.2 ka-
tika robo ya pili ya mwaka 2022
mpaka Sh. trilioni 12.5 mwaka
huu.

Ongezeko hilo la thamani ya
mali za benki, alisema Nsekela
kuwa limechangiwa zaidi na
kukua kwa mikopo iliyotolewa
ambayo ndani ya mwaka mmoja
uliopita imepanda kwa asilimia
29 kutoka Sh. trilioni 5.9 mpaka
Sh. trilioni 7.6.

“Wakati kiasi cha mikopo tu-
liyoitoa kikipanda, uwiano wa
mikopo isiyolipwa na jumla ya
mikopo yote umezidi kushuka,
ukipungua kutoka asilimia 2.8
mpaka asilimia 2.7. Hali hii ina-
dhihirisha umakini wa benki
yetu kudhibiti vihatarishi vili-
vyopo, hivyo kuifanya iendelee
kuwa na wadaiwa wazuri wenye
uhakika wa kulipa,” alisisitiza
Nsekela.

Hata amana, taarifa za benki
hiyo zinaonesha zimeongezeka
kwa asilimia 23 kutoka Sh. tril-
ioni 71 mwaka 2022 mpaka Sh.
trilioni 8.7 mwaka 2023, hivyo
kuipa uwezo mkubwa zaidi wa
kuwakopesha wateja wake we-
nye uhitaji nchi nzima kupitia
mtandao wake mpana wa mata-
wi 260 yaliyosambaa katika hal-
mashauri zote.

“Katika robo hii, tumewa-
kopesha sana wajasiriamali wa-
dogo na wa kati kwa kutambua
mchango wao katika kukuza
uchumi wa Taifa na kukuza ajira
nchini.

“Ndani ya muda huo, tumei-
marisha mtandao wetu wa
matawi kwa kufungua mapya
manne ili kusogeza huduma
kwa wananchi. Tulizindua tawi
letu wilayani Kaliua na Igunga
mkoani Tabora halafu Bukombe

kule Geita na Kilwa mkoani
Lindi. Hizi zote ni juhudi
za kuhakikisha tunakidhi
matarajio ya wateja wetu
kwa kuwafuata mahali pop-
ote walipo nchini,” alisema
Nsekela.

Mkurugenzi wa Fedha wa
Benki ya CRDB, Fredrick
Nshekanabo, alisema hu-
duma za kidijiti zimechangia
kwa kiasi kikubwa ufanisi
wao kwa kuwa siyo tu unam-
ruhusu mteja kukamilisha
muamala muda wote bali pia
unampa fursa hata akiwa nje
ya mipaka ya Tanzania.

Katika robo ya pili mwa-
ka huu, mkurugenzi
huyo alisema Benki
ya CRDB imezin-
dua kampeni
mbili ambazo
ni  Benki ni
SimBanking na
CRDB  Wakala
10 na Kitw ili

kuhamasisha matumizi ya
njia mbadala kupata hu-
duma ambazo zinaendelea
kutekelezwa.

Nshekanabo alisema zime-
dhihirisha kuwa muhimu
sokoni kwa kuwa zimechang-
ia ongezeko la majukwaa
hayo. Kwa sasa asilimia 96 ya
miamala yote ya benki hiyo
inafanyika kidijiti.

“Programu mpya ya Sim-
Banking ina vitu vingi vya
ziada vinavyokidhi mata-
rajio binafsi zikiwamo fursa
za uwekezaji katika akaunti
ya muda maalum. Kwa siku

zijazo tunatarajia kuima-
risha zaidi huduma
za kidijiti. 1l kui-
marisha faida

yetu, tunayo mi-
kakati ya kupun-
guza gharama
za uendeshaji,”
alisema Nshek-
anabo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkenda asifu uhusiano Tanzania, Morocco

Christina Mwakangale

SERIKALI imesema uhusiano
kati yake na Morocco unaende-
lea kukua siku hadi siku, husu-
sani ziara za kikazi kwa viongo-
zi wa nchi hizo mbili, akiwamo
Mfalme Mohamed VI kuzuru
nchini.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. Adolf Mkenda
Salaam katika hafla na ya kua-
dhimisha miaka 24 ya Mfalme
Mohamed VI wa Morocco
tangu atawazwe kushika Kiti
hicho.

Kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, ninatoa pongezi
kwa Serikali na Ufalme wa Mo-
rocco wakati mkitimiza miaka
24 ya Mfalme Mohamed VI tan-
gu alipotwaa kiti cha ufalme.

“Tunasherekea pamoja na
Morocco katika maadhimisho
haya. Na Morocco inabakia
kuwa ni taifa lililojawa na utajiri

wa kiutamaduni,” alisema Prof.
Mkenda aliyekuwa mgeni ras-
mi katika hafla hiyo.

“Ziara ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa Morocco mwa-
ka 2021 na Spika wa Bunge,
Dk. Tulia Ackson na Naibu
Spika, Azan Zungu na ujio wa
Mfalme Mohamed VI nchini
mwaka 2016, ni ishara ya uhu-
siano mwema,” aliongeza Prof.
Mkenda.

Alisema Morocco imeende-
lea kutunza historia yake na
utamaduni licha kuwapo ma-
badiliko ya dunia katika maen-
deleo ya kijamii yatokanayo na
wakati.

Prof. Mkenda pia alisema
nchi hizo mbili zimeendelea
kutia saini makubaliano ya
kushirikiana katika shughuli
mbalimbali za maendeleo, iki-
wamo biashara na miradi min-
gine ya kiuchumi.

“Tumeshuhudia uchumi kati
yetu ukikua na Tanzania im-

ekuwa inapeleka biashara Mo-
rocco inayokadiriwa kuwa Sh.
bilioni 24.9. Bado tuna safari
ndefu,” alisema Prof. Mkenda.

Alieleza kwamba kutokana
na jiografia ya nchi hizo mbili,
kuna fursa ya uwekezaji kwa
wawekezaji wa Tanzania na
Morocco.

Kuhusu elimu, Prof. Mkenda
alisema Tanzania inafurahia
fursa za ruzuku ya elimu inayo-
tolewa na Morocco, wanafunzi
kwenda kusoma katika nchi
hiyo katika fani tofauti.

Balozi wa Morocco nchini,
Zakaria El Goumiri, alisema
kuwa kutokana na uwajibikaji
thabiti wa Mfalme Mohamed
VI wa Morocco, kuna matokeo
chanya ndani ya nchi hiyo na
barani Afrika.

“Tangu Mfalme Mohamed
VI wa Morocco aweke jitihada
katika ukuzaji uchumi katika
sekta za kilimo, utalii na nisha-
ti, kumekuwa na fursa nyingi za

kiuchumi.

“Kuna program maalumu za
kuhakikisha kunafikiwa maen-
deleo katika jamii kama vile
afya elimu kwa maeneo yote
awa,” alisema.

Balozi huyo pia alisema nchi
ya Morocco imejikita katika ku-
hakikisha kunafikiwa usawa wa
kijinsia, hususani katika nyanja
ya kisiasa kwa kuhakikisha
kuna uwakilishi ulio sawa.

Balozi Zakaria alisema Mo-
rocco pia imeweka kipaumbele
katika kutunza kumbukumbu
na makumbusho na imetoa
ruzuku ya masomo kwa wa-
nafunzi takribani 20,000 ku-
soma Morocco.

“Mwaka huu tunalenga ku-
wafikia wakulima 40,000 ka-
tika mikao ya Mara, Geita, Tab-
ora na Kagera katika miradi ya
kupima udongo na kuwafunza.
Tutaendelea kushirikiana,”
aliahidi Balozi huyo.

. Pinda ahimiza
vadilifu kwa

- viongozi
serikalini

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI Mkuu mstaafu,
Mizengo Pinda, amesema
Viongozi wa serikali wana-
takiwa kuwa waadilifu na
wenye hofu ya Mungu katika
utendaji wao wa kazi na
kutekeleza majukumu yao ya
kila siku.

Pia amesema ni muhimu
viongozi wa ndani ya serikali
kuwajibika kikamilifu na ku-
tanguliza uzalendo kwanza
ndipo wadai haki yao.

Alitoa kauli hiyo jana alipo-
fungua mafunzo ya uongozi
kwa viongozi wa taasisi na
mashirika ya umma katika
Shule ya Uongozi ya Mwal-
imu Nyerere iliyopo Kwam-
fipa, wilayani Kibaha, mkoani
Pwani.

Alisema yapo mashirika na
hata idara za serikali am-
bazo zinayumba kwa sababu
va baadhi ya watu kukosa
vadilifu katika utendaji kazi
wao, jambo linalopaswa ku-
komeshwa.

“Kuweni na uvadilifu na hofu
ya Mungu katika utendaji
wenu. Kwa kufanya hivi ita-
wafanya kuacha maovu am-
bayo yanaathiri jamii mnay-
oitumikia,” alionya.

Pinda pia alisema vyuo
kama cha Mwalimu Nyerere
vitasaidia kujenga uwezo wa
makatazo sehemu za kazi, pia
semina za mara kwa mara
kwa viongozi kuhusu mambo
ambayo yanatakiwa kuwa
endelevu ni muhimu.

“Kozi fupifupi hata walioko
serikalini kutoa elimu ka-
tika maeneo ambayo yana
makatazo ni muhimu. Ipo
haja kuwa na utaratibu huu
ili kuwaweka katika malengo
sawa na wanaonufaika hapa
wakitoka wakaelimishe wale
waliobaki ili kwenda sawa,”
alisema.

Mkuu wa Shule hiyo ya Uon-
gozi, Prof. Macellina Chijo-
riga, alisema yako baadhi ya
mashirika yamekuwa haya-
fanyi vizuri kama ilivyota-
rajiwa, hivyo mafunzo kama
hayo yatasaidia kuondoa
vikwazo.

Alisema viongozi wana-
takiwa kuwa waadilifu,
waaminifu na wabunifu na
kwa kupitia mafunzo hayo
ya siku sita, mategemeo ni
kuona matokeo chanya kwa
washiriki na taasisi walizo-
toka.

Alisema washiriki wa
mafunzo katika chuo hicho
wamekuwa wanafundishwa
masomo mbalimbali ikiwamo
historia ya vyama sita vya
ukombozi na utawala bora.

Alisema kozi hiyo ni ya 19
tangu kuanzishwa kwa shule
hiyo na tayari wahitimu 219
wamepata mafunzo na taasisi
zaidi ya 40 zimeitumia shule
hiyo kupeleka wawakilishi
wake kunufaika na mafunzo.
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Zaidi ya watoto
200,000 wapatiwa
chanjo surua, polio

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WATOTO 227,072 wenye umri
chini ya miaka mitano mkoani Man-
yara, wamepatiwa chanjo ya surua
na polio kwa mwaka 2022 kwa
ajili ya kuwakinga wasiambukizwe
maradhi yanayotokana na surua na
virusi vya polio.

Aliyasema hayo jana Mratibu wa
Chanjo mkoani Manyara, Sulaiman
Manoza, wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu hali ya utoaji wa
chanjo hiyo kwa watoto.

Manoza, alisema kwa chanjo
ya surua mkoani humo, ililenga
kuwachanja watoto 75,263, la-

Kini tayari wamewachanja watoto

78,507 kwa dozi ya kwanza sawa na :

asilimia 104. - )
Alisema dozi ya pili ya chanjo ya
surua walichanjwa watoto 70,876

sawa na asilimia 94 ya watoto wali- 4

olengwa.

Pia, alisema kwa chanjo ya po-
lio walilenga kuwachanja watoto
75,263 ambao walikuwa chini ya
mwaka mmoja na wamefanikiwa
kuwachanja watoto 77,689 sawa na
asilimia 103.

Mtaalamu huyo alieleza kuwa
chanjo zote wanalenga kuwachanja
watoto chini ya miaka mitano.

Naye Meneja wa Mpango wa

Chanjo Taifa, Dk. Florian Tinuga, aki-

zungumza na waandishi wa habari
wa Kanda ya Kaskazini jijini hapa,
alisema suala la upatikanaji wa

chanjo siyo tatizo bali shida iko kwa

wazazi kuwapeleka watoto.
Dk. Tinuga, alisema kati ya mwaka
2019 hadi 2022 liliachwa kundi la

watoto chini ya miaka mitano wengi :

hawakukamilisha dozi kwa kuwa
wazazi wao hawakuwapeleka.
Musa, alisema suala la chanjo kwa
wazazi wengi wanatambua na
kuiomba serikali isogeze huduma
zahanati. ;

Mkazi wa Mtaa wa Negamsi,John
Martine,alisema chanjo inaimarisha
kinga ya mwili na kuzuia magonjwa

ndio maana wazazi hawaipuuzi kwa :

‘Tanzania, Ghana kuonesha

§bidhaa wanazozalisha

Na Mwandishi Wetu

AFANYABIASHA-
RA na wajasiria-
mali kutoka Gha-
na na Tanzania
: wanatarajia kujumuika pamoja
¢ na kuonyesha bidhaa wanazo-
¢ zalisha ili kuinua uchumi wa
¢ nchi zao na vipato vyao.
: Maonesho hayo yataanza
: Septemba 25 hadi 29 mwaka
* kuhudhuriwa na wajasiriamali
¢ 70 kutoka Ghana na 50 kutoka
: Tanzania.

sha na waandishi wa habari
kuhusu onesho hilo lililope-
wa jina la Ghana Expro 2023
Tanzania, Balozi wa Ghana
kwa nchi za Afrika Mashariki,
Damptey Bediako, alisema one-
sho hilo ni sehemu ya Ghana
kuimarisha uhusiano wa kiu-
chumi na Tanzania.

Alisema Ghana imekuwa
na uhusiano mzuri na Tanza-
nia tangu utawala wa marais
Hayati Julius Nyerere na Dk.
Kwame Nkrumah waliokuwa
wakishirikiana katika harakati
za kupigania uhuru wa Afrika.

“Wakati viongozi hawa wawi-

li wakiongoza harakati za kupi-
gania uhuru wa kisiasa ni imani
yetu kuwa onyesho hili litakuza
undugu wa mataifa haya,” alise-
ma Bediako.

Alisema siku tano zitahusisha
maonesho ya bidhaa, semina,
mijadala ya watu mashuhuri
kutoka Ghana na Tanzania ita-
kayohusu maendeleo ya kiu-
chumi na kuimarisha uhusiano.

Aliwakaribisha Watanzania
na raia wa Ghana wanaoishi
Tanzania kuja kushiriki maone-
sho hayo ambayo yataambat-
ana na matukio mbalimbali.

Mkurugenzi wa Chama cha

watoto wao.

inajengwa kwa fedha za Boast. PICHA:STEVEN WILLIAM

Wafanyabiashara ~Wanawake
Tanzania (TWCC), Mwajuma
Hamza, alisema jukumu lao ni
kuhakikisha wanawake wajasir-
iamali wananufaika na Jukwaa
Huru la Afrika.

Alisema katika onesho hilo,
TWCC inatarajia kutangaza
bidhaa zinazozalishwa hapa
nchini korosho, asali, kahawa
ambazo zitapewa kipaumbele.

Hata hivyo, aliwakaribi-
sha wanawake wajasiriamali
kushiriki katika onesho hilo ili
kuangalia fursa zilizopo na ku-
uza bidhaa zao katika masoko
ya kimataifa.

Ndalichako awaonya wafanyakazi hoteli lugha mbaya

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu, Profesa Joyce
Ndalichako, amewakemea baa-
dhi ya wafanyakazi wa hoteli wa-
naotoa lugha mbaya na kutumia
simu za mkononi, wakati wakiwa-
hudumia watalii.
wakati akifunga mafunzo ya
kukuza ujuzi kwa wafanyakazi
wa hoteli, yalioratibiwa na wizara
hiyo, kuboresha huduma za ho-
teli kwa watalii, Prof. Ndalichako,
alisema anaamini mafunzo hayo
yatawezesha watalii kupata hu-
duma bora watakapotembelea
vivutio vilivyoko nchini.

“Tumetoa mafunzo haya kwa
kuanza na Arusha, kwa sababu
baada ya utafiti tuliofanya katika

hoteli 35 tulibainia utoaji wa hu-
duma zisizoridhisha kwa wateja,
lugha mbaya, matumizi ya simu
ya kiganjani wakati mteja anasu-
biri huduma na ukosefu wa ujuzi
wa kihudumia wateja,” alisema.

Alisema Rais Dk. Samia Hassan
Suluhu anahitaji kuona wafan-
yakazi wa hoteli wanakua na ujuzi
wa kutoa huduma bora ili kuvutia
watalii kutamani kurejea Tanza-
nia wanaporejea kwao.

“Kila mmoja wenu katika nyan-
ja hii mjitafakari katika utoaji
wa huduma kwa wageni wetu,
maana wengine unakuta mteja
anaagiza mboga za majani aina hii
unaleta nyingine, lakini chakula
chenyewe mafuta yamejaa wakati
wengi siku hizi hawahitaji mafuta
hasa nyakati hizi za ongezeko la
magonjwa matokeo yake mgeni
anaaga na kuhamia hoteli ya ji-
rani yako,” alisema.

Kadhalika, alisema serikali im-
eanzisha programu hiyo, kusaidia
kukuza ujuzi kwa wafanyakazi wa
hoteli ambao wengi ni vijana na
wameingia katika ajira bila kuwa
na ujuzi stahiki.

“Hatuwezi kuwaacha kuende-
lea kufanya kazi hii, bila ujuzi na
ndio maana tumeamua kuten-
geneza mifumo ya kukuza ujuzi
kwenu, ili mtoe huduma stahiki
kwa wageni wetu,” alisema.

Aidha, alisema serikali baada ya
kutoa mafunzo hayo, watafuatilia
kuona mafanikio yake na kubore-
sha pale panapohitajika.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Prof. Jamal Katundu, alisema
programu ya kukuza ujuzi kwa
wafanyakazi wa hoteli imeanzia
Arusha kwa kuwa ni kitovu cha
utalii.

“Tulibaini katika utafiti wetu
wageni wengi hasa wa naotoka

nje ya nchi hawapendi kufikia
hoteli za kati sababu ya huduma
zinazotolewa huko siyo stahiki,
kutokana na hilo imesababi-
sha tutoe mafunzo kwa ajili ya
kuboresha huduma zao kwa len-
go la kuongeza wageni,” alisema.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Vyama vya Wafanyakazi Tanzania
(TUCTA), Henry Mkunda, aliwata-
ka wafanyakazi waliopata mafun-
zo hayo kubadilika na kuvutia wa-
geni wengi zaidi kuja nchini.

“Tunapotoa huduma bora
watalii watarudi tena nchini na
tulinde heshima tuliyonayo kwa
kuwa kwa sasa Tanzania ni ya pili
Afrika kupokea wageni wengi zai-
di hivyo pamoja na jugudi za Rais
Samia za kuvutia watalii alinazo-
fanya na sisi tunahitaji kuboresha
huduma zetu ziwe bora zaidi ya
huko nyuma tulizokua yunatoa,”
alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Taasisi
ya Sekta Binafsi (TPSF), Raphael
Maganga, aliomba serikali ien-
delee kushirikiana na seka bin-
afsi kuboresha zaidi huduma za
watalii nchini.

“Lakini tunaomba serikali itu-
saidie na sisi wa hoteli za kati
tupate wageni hasa hawa we-
upe wa nje ya nchi, kwa kuwa
wakija hawafiki kwetu hivyo
na sisi tunahitaji kuwapokea
na kuwahudumia,lakini tume-
boresha sera za wafanyakazi na
waajiri ili pande zote zinufaike
bila kuumiza upande mwingine,”
alisema.

Mwakilishi wa hoteli daraja la
kati, Alex Mariwa, aliomba serika-
li itengeneze utaratibu wa kuwez-
esha hoteli za kati kupokea watalii
wa nje ili wanufaike hasa nyakati
hizi za mafuriko ya watalii baada
ya filamu ya The Royal Tour.
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Wahandisi watakiwa uwajibikaji
kwenye miradi ya maendeleo

Na Marco Maduhu,
KISHAPU

IONGOZI wa mbio za
Mwenge wa Uhuru ki-
taifa, Abdallah Shaib
Kaim, amewataka
wahandisi wa halmashauri
nchini kusimamia kwa uma-
kini miradi ya maendeleo in-
ayogusa maisha ya wananchi,
ili iwe yenye kiwango cha juu
na kukidhi thamani ya fedha.
Alitoa agizo hilo juzi
wilayani Kishapu wakati aki-
kagua na kuzindua miradi
mbalimbali ya maendeleo ya
sekta ya elimu, maji, afya, mi-
undombinu ya barabara na
mazingira.

Alisema katika baadhi ya
miradi waliyotembelea iki-
wamo Kituo cha Afya Negezi,
wilayani Kishapu, ujenzi wake
ni mzuri lakini umaliziaji
wake ni wa kiwango cha chini
huku akiwataka wahandisi
kufanyakazi kwa umakini
mkubwa.

“Wahandisi wa halmashauri
kazi yenu ni kuisaidia seri-
kali kusimamia miradi ya
maendeleo ambayo imekuwa
ikitekelezwa na kutoa ushauri
kwa makandarasi au mafundi,
baadhi ya miradi niliyopitia
upungufu kidogo sana sababu
ya nyie kushindwa kuisimam-
ia vizuri,” alisema Kaim.

Aidha, aliagiza pia mifuko 11

ya saruji ambayo haionekani
kwenye nyaraka katika ujenzi
wa Kituo cha Afya Negezi
wilayani humo, irudishwe
haraka kabla ya siku tano na
apewe taarifa ili kuzuia uba-
dhilifu kwenye utekelezaji wa
miradi.

Katika hatua nyingine ak-
izindua Mradi wa Maji ya Ziwa
alizindua gari la Wagon]wa
lililonunuliwa na wachimbaji
wadogo wa dhahabu Mwaki-
tolyo namba tano wilayani
Shinyanga kwa ajili ya Zahan-
ati ya Mwakitolyo.

Aidha, aliwataka wakazi wa-
naofikiwa na mradi huo wa
maji kutunza miundombinu

ili kuepuka kukumbwa na
adha ya upatikanaji wa maji
huku akiwapongeza wachim-
baji hao kwa kushiriki vyema
katika kuboresha huduma za
afya.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Johari Samizi, alisema
gari la wagonjwa limekuwa
msaada mkubwa katika utoaji
wa huduma za matibabu kwa
wananchi wa Mwakitolyo na
vijiji jirani.

Baadhi ya wananchi wilay-
ani Kishapu, Ester Gonji,
waliishukuru  serikali kwa
utekelezaji mirdai mingi ya
maendeleo ikiwamo ya afya,
maji ambayo ni muhimu ka-
tika maisha ya kila siku.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa akimsikiliza mkandarasi wa kampuni ya Synohydro Cor-
poration Limited inayojenga barabara ya Kanyani Junction hadi Mvungwe yenye urefu wa Kilomita 70.5 mkoani

Kigoma jana. PICHA: MPIGAP

ICHA WETU

Madiwani
wazipa ‘tano’
shule mbili
zilizofaulisha

Na Mohab Dominick, KAHAMA

BARAZA |la Madiwani wa Manis-
paa ya Kahama, wameupongeza
uongozi na wanafunzi wa shule
mbili za kidato cha tano kwa
kufanikisha ufaulu mzuri kwa
mtihani wa kidato cha sita na
kutokuwa na daraja la nne na
sifuri.

Shule hizo ni Mwendakulima na
Abdulrahim na kwamba zimeipa
heshima manispaa hiyo huku
wakitaka bidii hiyo kuendeleza
klwango cha ufaulu kinaongeze-

ka.

Diwani wa Viti Maalumu wa
Kata ya Nyasubi, Herita Makaga,
akichangia hoja katika kikao cha
robo ya nne cha Baraza la Madi-
wani wa Manispaa ya Kahama,
alisema shule hizo zinapaswa
kupongezwa na kuongezewa
nguvu ili ufaulu wake uzidi ku-
panda.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita, alisema kuna
mpango wa kuendelea kubore-
sha huduma katika shule, ikiwa
ni pamoja na kuongeza watumi-
shi sekta ya elimu ili kuendelea
kuongeza viwango vya ufaulu.

Kadhalika, alisema kuna shule
mpya zinajengwa, vyumba vya
madarasa vinajengwa sambamba
na shule shikizi huku kukiwa na
nyumba za walimu na kwamba
kwa jitihada hizo lazima ufaulu
utaongezeka.

Shule hizo ni Mwendakuli-
ma na Abdulrahim na
kwamba zimeipa heshima
manispaa hiyo huku waki-
taka bidii hiyo kuendeleza
kiwango cha ufaulu ki-
naongezeka.

Madiwani wapewa jukumu marejesho mikop6 wajasiriamali

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Msalala mkoani Shinyanga,
Hamisi Katimba, amewataka
madiwani kufuatilia kwa ka-
ribu vikundi vya ujasiriamali
vilivyokopesha fedha za miradi
mbalimbali zirudi kwa ajili ya ku-
saidia wengine.

Mikopo hiyo ni fedha zinazo-
tokana na asilimia 10 ya mapato
ya halmashauri ambayo hupewa
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kwa
muundo wa 4, 4, 2 ikiwa haina
riba.

Katimba alitoa kauli hiyo juzi
katika kikao cha robo ya nne
ya mwaka wa fedha 2022/2023
cha Baraza la Madiwani cha Hal-

mashauri, kwamba ni lazima fed-
ha hizo zikarejeshwa ili zisaidie
wengine.

Alisema kuwa wakati wa
mchakato wa kuvikopesha vi-
kundi hivyo, madiwani walikuwa
mstari wa mbele kuvisimamia ili
vipate mikopo hiyo, lakini kwe-
nye kurejesha wanakaa kando
jambo ambalo siyo sawa kwa
kuwa wanapaswa kutumia nguvu
ile ile kuhakikisha vikundi vin-

arejesha fedha za umma.
“Suala hili sio siasa kwa hiyo
tusaidiane  kuzirejesha kama

mlivyokuwa mkivisaidia kukopa
na ufuatiliaji huu tutaufanya kwa
kushirikiana na ofisi yangu,” ali-
bainisha Katimba.

Diwani wa Ikinda, Matrida
Musoma, alisema agizo hilo

watalitekeleza kwa wakati kwa
kuwa wanavifahamu vikundi
hivyo na baadhi vinaendelea na
shughuli zake kama kawaida.

Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Mibako Mabubu, alisema
fedha hizo zinazotokana na asil-
imia 10 za mapato ya ndani ya
halmashauri na kwamba lazima
zirejeshwe na kuwataka madi-
wani kusimamia jambo hilo kwa
ufasaha.

Wakati huo huo, Diwani wa Ki-
namapula, Halmashauri ya Ush-
etu mkoani Shinyanga, Sharifu
Samweli, alionesha kusikitishwa
na vitendo vinavyofanywa na
baadhi ya maofisa ugani wa kata
kwa kutumia pikipiki walizope-
wa na serikali katika matumizi
yao binafsi kama kuteka maji,

badala ya kutoa huduma stahiki
kwa wakulima juu ya kuboresha
kilimo kuwa cha kisasa.

Alibainisha katika kikao kazi
cha kuweka mikakati ya uende-
levu wa mradi wa ufuatiliaji wa
matumizi rasilimali za umma zili-
zotolewa kwa ajili ya kuboreshaji
wa huduma za kilimo (PETS) un-
atekelezwa na chama wasioona
Mkoa wa Shinyanga kwa ufadhili
wa The Foundation for Civil Soci-
ety.

“Maofisa ugani wote wanao-
tumia pikipiki hizi katika matumi-
zi tofauti na yale yaliyolengwa na
serikali, wawajibishwe kisheria
kwa sababu wanakuwa wanahu-
jumu serikali, tusipolikemea hili
uzalishaji wa mazao ya chakula
na biashara hautaongezeka,” ali-

sisitiza Samweli.

Alisema, anashangaa kuona
kila mwezi maofisa ugani hao
wanaandika ripoti ya ukelezaji
wao wa majukumu na kuiwasili-
sha katika halmashauri na huku
hakuna kikao wala mikutano
ya wakulima wanayoifanya na
kuishauri serikali kufanya ufua-
tiliaji na pale watakapowabaini
wawachukulie hatua za kisheria.

Ofisa upelelezi kutoka Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa Tanzania (TAKUKURU)
wilayani humo, Amos Mtaleni,
alishangaa kuona yanapatikana
mafuta ya kufanya shughuli
binafsi, lakini ya kuwafikia
wakulima na kuwapa elimu yana-
kosekana huku akiahidi kufua-
tilia kwa kina.
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nyama bora, ukuajl kasi
mifugo na gharama nafuu

Ndivyo nyuki alivyo mali kila Kitu
chake ni cha beil, thamani kubwa

« Anavyo tiba ya uzee, anaumaliza ugumba
sumu yake ghah hukar|b|a nusu milioni

WAMBOGELA Gabriel,

ni mwanasayansi, mso-

mi anayetoka Chuo Ki-

kuu cha Dar es Salaam
(UDSM), ambaye amejikita katika
kuyaendeleza mazao ya nyuki, kwa
kuzalisha bidhaa mbalimbali na
kuziingiza sokoni, ikiwamo asali,
chavua, sumu, maziwa, jeli na
mafuta.

Unaweza kujiuliza sumu ya
nyuki ikoje? Gabriel anajibu kuwa
ni iliyosababisha upate maumivu
makali. Kuvimba na wakati mwing-
ine hata kifo. Anajiita mwanasay-
ansi wa nyuki na teknolojia yake,
lakini ni mwatamizi na mhitimu wa
Shahada ya Sayansi na Teknolojia
ya Ufugaji Nyuki.

Anazungumza na Nipashe
kwenye Banda la Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), wakati wa
Maonesho ya Sabasaba, akibaini-
sha namna alivyojiajiri huku aki-
zalisha bidhaa nyingi zinazom-
wingizia kipato.

“Ni mwanasayansi wa nyuki na
teknolojia yake imebuni utaalamu
wa kuvuna mazao yake. Kwanza
inavyofahamika tunapozungum-
zia nyuki watu wengi wanawafa-
hamu katika kutengeneza asali
pekee lakini kuna zaidi ya hilo ni
Zao moja.”

“Kitaalamu nyuki anatengen-
eza mazao sita, tunazungumzia
wanaofugwa kwa sababu kwenye
taaluma hii tuna aina 20,000 za
wadudu hao, lakini katika aina hizo
tunapata tatu ambazo mara nyingi
wanafugwa,” anabainisha msomi
huyo.

Anasema katika ukanda wa
Afrika, hususan Tanzania kuna aina
kuu mbili za nyuki wanaofugwa,
ambazo ni wanaodunga waki-

Mwambogela Gabriel, akiainisha bidhaa mbalimbali za nyuki anazosema zina thamani na

umuhimu mkubwa kwa afya. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

julikana kisayansi kama nyuki
wakubwa na aina ya pili ni wale
ambao hawadungi wasio na
mwiba, hao huitwa nyuki wadogo.

Tukumbuke kuwa kiumbe kina-
chouma kina meno lakini nyuki
hawana meno badala yake wana
mwiba hivyo hudunga na kuacha
‘kisindano’ hicho kwa aliyeumi-
Zwa.

“Kitanzania tumewatenga
kama nyuki wadogo na wakubwa,
lakini kuna aina nyingine ya nyuki
ambao wanapatikana ukanda wa
Mediterranean wapo pia mataifa
ya Afrika Kaskazini hawa wanasi-
fika kwa kuzalisha chavua nyingi,”
anaeleza.

Gabriel anasema ameamua
kufuga akisaka faida, ikiwamo
kupata asali, gundi, mafuta, lishe
na tiba ambayo humuongezea bin-
adamu kinga na homoni na kuima-
risha uzazi akiongeza:

“Tunafuga nyuki kwa ajili ya
kupata mazao yake kama asali na
pia nta tukija kwa huyo anaye-
dunga, au nyuki mkubwa anaz-
alisha chavua, nta, asali, sumu ya
nyuki ambayo mtu akidungwa
anavimba hii ni bidhaa. Pia anatu-
patia maziwa ya nyuki na gundi ya
vyote vina thamani na huhitajika
sokoni.”

Akizungumzia maziwa anasema
nyuki wana tezi maalumu la kuzali-

sha maziwa ambayo ni chakula cha
malkia na nyuki wachanga.
Anakumbusha kuwa malkia
hula maziwa maisha yake yote
na kwamba wanamtengenezea
chakula hicho mahususi na waf-
ugaji wanapotaka kuyazalisha
wanatengeneza seli za maliki
ambazo zitawavuta kuongeza uzal-
ishaji, kazi inayofanywa kitaalamu.
Gabriel anaongeza kuwa maziwa
yake yanachanganywa kwenye
asali na yana virutubisho vina-
vyozuia kuzeeka, huongeza kinga
ya mwili na anayaelezea kuwa ni
mazito yako kama ‘cream’.
“Mazao ambayo nyuki anazali-
sha yote yana faida kubwa katika

lishe, lakini kwenye tiba tukianza
katika lishe kuna mazao kama
asali, watu wengi wanatumia
kama chakula ukiila unapata faida
za kilishe, lakini faida za kiafya,”
Gabriel anaeleza.

Anatolea mfano kwa asali inay-
ozalishwa na nyuki wadogo, iki-
tumiwa humwongezea mtumiaji
virutubisho kwa kuwa wana sifa
ya kipekee wakati wa kutengeneza
asali hiyo na kuongeza:

“Asali ya nyuki wadogo, inasi-
fika sana kitiba kutokana na aina
ya virutubisho au vitu ambavyo
vimesheheni. Wanaoitengeneza ni
wale wasiodunga ambao kiumbo
ni wadogo ndiyo maana wana-
pewa jina la nyuki wadogo.”

Anawasifia kuwa wana uwezo
wa kupenya katika maua ambayo
ni madogo sana yanayowashinda
wakubwa hawawezi kupita,
hivyo wanakuwa na wigo mpana
wa kutembelea mimea na maua
tofauti tofauti na kukusanya maji
maji ua malighafi zinazokuwa na
faida kubwa kitiba. Asali hii ina
kiwango kikubwa cha biotic com-
pound’ ambazo zinasaidia katika
mfumo wa chakula lakini imeshe-
heni utajiri.”

Anafafanua kuwa ‘biotic com-
pounds’ ni vitu vilivyo hai katika
mimea na viumbe hai ambavyo
vina sifa ya kutibu na kusema
asali ya nyuki wadogo inasaidia
umengenyaji wa chakula na sukari
inayopatikana ndani yake ina
utajiri wa sukari ambayo haipati-
kani sana katika nyuki wakubwa
na kwamba husaidia kudhibiti
ongezeko la kiwango kikubwa cha
sukari kwenye mwili wa binadamu.

INAENDELEA UK.12
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ELIMU
NA HALFANI
CHUSI

Shule binafsi zinapoona ahueni
pale zuio la bweni linapolegezwa

WANZONI mwa Machi

mwaka huu, Wizara ya

Elimu inapiga maru-

fuku shule kulaza wa-
nafunzi bweni kwa watoto wana-
osoma masomo ya awali, darasa
la kwanza hadi la nne isipokuwa
kwa kibali cha Kamishna wa Elimu
baada ya kupokea maombi na kuy-
achuja.

Hadi sasa ni miezi mitano tangu
kutangazwa utaratibu huo ambao
ulikomesha watoto kuishi ma-
bwenini ifikapo Juni mwaka huu.

Ni tangazo la kuwanusuru wa-
nafunzi dhidi ya vitendo vya uka-
tili uliokuwa umeshamiri ikiwamo
ubakaji, ulawiti na hata kufanyiwa
vitendo vingine visivyo vya kiung-
wana wanapokuwa mabwenini.

Hata hivyo, wamiliki wa shule
za bweni wakiwamo wa shule bi-
nafsi wanafika kwenye milango
ya Waziri wa Elimu Sayansi na
Teknolojia, Adolf Mkenda, kuan-
galia namna ya kuboresha agizo
hilo, wakiwa na mada mkononi
kwamba kuna watoto wengine
usalama wao ni pale wanaposoma
shule ya bweni na si kwingineko.

Akizungumza na Nipashe kuhu-
su uamuzi wa serikali kukubali
kukaa na wamiliki wa shule, na
kusikiliza maoni yao kuhusu zuio
la bweni kwa wanafunzi wadogo
Mwenyekiti wa Taifa Chama cha
Wamiliki na Mameneja wa Shule
Binafsi na Vyuo (TAMONGSCO),
Alfred Luvanda, anashukuru seri-
kali kusikia kilio chao.

Anasema uamuzi wa awali
huenda ungeziua shule binafsi
na kwamba hatua ya Waziri wa
Elimu, Prof. Adolf Mkenda, kuku-
bali kukaa pamoja na viongozi
wa shule binafsi kufanya male-
kebisho kwenye tamko la kuzuia
watoto wadogo kusoma bweni
imerejesha ahuweni na ari ya ku-
fanya kazi kwa shule binafsi.

Anakumbusha kuwa tamko la

1 &

Wanafunzi wakifurahia ma|sha bwenini. PICHA: MTANDAO

.Sasa ni
wakati wa
kutambua
mchango
mkubwa un-
aofanywa na
shule binafsi
katika kuinua
elimu nchini.

waziri lililowataka kufunga shule
za bweni, kuanzia darasa la kwan-
za hadi la nne liliibua sintofahamu
kwa wazazi na walezi pamoja na
wamiliki wa shule binafsi hasa za
bweni kwa kuwa lilikuwa linaathi-
ri moja kwa moja ustawi wao.

“Ninaweza kutoa mfano kidogo,
unakuta askari ana mtoto anaso-
ma na kituo chake cha kazi labda
ni Sudani yupo Darfur, hakuna
namna yule mtoto atapata male-
zi mazuri zaidi ya shuleni, kwa
sababu nyumbani uangalizi wake
unakuwa mdogo.

“Mwanadada amepata ujauzito,
anafanya kazi Kariakoo na maka-
zi yake yapo Mbagala na mtoto
unakupata pengine amesusiwa
amtunze peke yake, eneo sahihi
kwa yule mtoto kupata malezi ni

* 1
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shuleni”.

Anaongeza kuwa kwa sasa,
wamepewa muongozo na serikali
ambao upo vizuri kwa sababu, un-
aruhusu watoto wanaotoka kwe-
nye mazingira hatarishi wabaki
bweni, jambo alilosema kwa sasa
wizara imejua kuwa vipo vikwazo
hatarishi kwa watoto wote kuzuili-
wa kusoma bweni.

Ni hoja inayoungwa mkono na
kiongozi Mwandamizi wa Serikali
ambaye aliwahi kuwa Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Ana Tibaijuka, akisema
sasa ni wakati wa kutambua
mchango mkubwa unaofanywa
na shule binafsi katika kuinua
elimu nchini.

Kadhalika anashauri shule bin-
afsi, ziwekeze zaidi kwenye utoaji

wa elimu ya sayansi kwa vitendo
ili kuandaa kizazi kinachokwenda
na wakati, kwa sababu tupo kwe-
nye miaka ya kidigitali.

“Serikali tunaangalia namna ya
kuziwezesha shule binafsi kupata
mikopo nafuu, ili ziwekeze katika
maabara na elimu ya vitendo, ili
tupate wanafunzi wanaoweza ku-
jitegemea hata bila ajira za serikali
au sekta binafsi,” anashauri.

YA WALEZI, WAZAZI

Msafiri Iginas, mzazi wa mwa-
nafunzi wa darasa la nne anasema
wakati serikali imetangaza kuzuia
wanafunzi kukaa bwenini alisum-
buka kupata namna ya kumso-
mesha mtoto wake kwa kuwa ni
dereva wa malori.

“Mimi ni dereva sikai kabisa
nyumbani kwa hiyo kama mwa-
nangu hatasoma shule ya bweni,
maana yake niache kazi niwe
namlea kwa kumpeleka shule na
kurudi jambo hilo lingenisumbua
sana.”

Mzazi mwingine Mariamu
Salehe anasema uamuzi ungebaki
vilevile ungemuathiri kwa sababu
sio kila mzazi au mlezi ana nafasi
ya kukaa na mtoto wake kama ili-
vyo kwa wengine.

Machi 6 mwaka huu, Kamishina
wa Elimu, Dk. Lyabwene Mtahab-
wa, anapiga marufuku watoto wa-
dogo kukaa bweni. Kwa upande
mwingine, Waziri wa Elimu
Mkenda anakumbusha kuwa lili-
wakataza kuwalaza mabwenini
wanafunzi wa elimu ya awali na
darasa la kwanza isipokuwa kwa
kibali maalum kitakachotolewa
na kamishna baada ya kupokea
maombi kutoka shule inayotaka
kuwaweka watoto hao bweni.

Kamishna Mtahabwa akitan-
gaza anaongeza kuwa hatua hiyo
ni utekelezaji wa mwongozo wa
uanzishaji wa usajili wa shule ulio-
tolewa na wizara Novemba 2020.

Ndivyo nyuki alivyo mali kila kitu chake ni cha bei, thamani kubwa

INATOKA UK.11

Kadhalika, Gabriel anase-
ma, kwa watu wenye Kisu-
kari wanashauriwa kutumia
asali ya nyuki wadogo, kwa
sababu aina zake za sukari
hazisababishi kuongeza
kiwango cha sukari kwenye
damu.

Anasema maua Yyanakuwa
na mbegu za kiume, ambazo
nyuki anazichukua na kuz-
ichanganya na mwishowe

inapatikana chavua ambayo
sifa yake kubwa katika
mwili wa binadamu kama
ataitumia wanasayansi
wanasema imeonyesha
kuwa ikatumika ina uwezo
kuongeza, kiwango cha
mbegu za kiume.

“Gabriel anasema ushauri
ni kutumia bidhaa za nyuki
mfululizo na kuwa ni utara-
tibu wa mlo wa kila siku au
kutumia kama vile mafuta
ya kupaka au jeli ili kupata

matokeo chanya akiwashau-
ri unapokuwa unatumia bid-
haa za nyuki usitumie mara
moja na kuacha, ili uone
matokeo unatakiwa kutumia
kama chakula tunasema
utumie hizi bidhaa kama
chakula usizitumie tu kama
dawa siyo kwa muda mfupi.
“Inatakiwa utumie mara
kwa mara na chavua
inapatikana katika maua
ya kiume na maua ya kike
ili mmea uweze kuzaliana

inabidi zile mbegu za kiume
kutoka kwa mmea wa kiume
ziende kwenye ua la kike
moja kati ya kazi ya nyuki
ni kufanikisha uchavushaji
au ‘pollination’.

Anasema pia chavua
husaidia na kuimarisha afya
ya ubongo kwa watu we-
nye matatizo ya kupoteza
kumbukumbu na kwamba
vifaa vya kuvunia mazao
ya nyuki, amevibuni pia
na vinamwezesha kuvuna

sumu ya nyuki ambayo
huuzwa kwa bei kubwa
kwenye soko la dunia na

vilevile bidhaa zinazovunwa

hutunzwa kitaalamu, ili
zisiharibike.
Anasema gramu moja vya

jeli itokanayo na maziwa
va nyuki, huuzwa kati ya

Sh. 30,000 hadi 50,000 na
kwamba matumizi ya bid-
haa hiyo ni katika kusaidia
kupunguza kasi ya kuzeeka,
ikiwamo mikunjo wa ngozi.
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ELIMU
NA MWANDISHI
WETU

Jihadhari usiwe kati ya 158,000
wanaokufa kila mwaka na dawa feki

AADA ya kazi za kutwa

unahisi kuwa una maumi-

vu ya kichwa. Unachoki-

fanya ni kununua dawa
za kutuliza maumivu kutoka kwa
muuzaji wa duka lililoko mtaani.
Kisha unameza mbili.

Lakini unajuaje iwapo vidonge
hivyo ni halisi au ni bandia? Muu-
zaji siyo mtaalamu na kama ni
duka halisi la dawa lililothibitish-
wa na mamlaka za uhakiki?

Hofu ya dawa feki ni tatizo
kubwa Afrika na matokeo yake
iwapo mtu atameza dawa zisizo
na ufanisi ni kusababisha vifo.

Ni hatari kuwa kati ya vifo
64,000 na 158,000 vinavyohu-
sishwa na ugonjwa wa malaria
kila mwaka katika eneo la Kusini
mwa Jangwa la Sahara na Tanza-
nia ikiwepo, ni matokeo ya ku-
tumia dawa feki.

Wagonjwa wanapewa dawa
ambazo hazitafanya kazi mwilini
au hazijatengenezwa kikamilifu
kutibu ugonjwa husika ni hatari.
Mambo hayaishii hapo zaidi ya
watoto 250,000 duniani kote
hufa kutokana na dawa feki kila
mwaka.

Kwa mwaka uliopita pekee zai-
di ya watoto 300 walikufa baada
ya kutumia dawa feki za kikohozi
au za kutuliza maumivu.

Lakini, hebu fikiria unanunua
dawa hakuna kifungashio kina-
choonyesha maelezo ya dawa na
viwango au vipimo vya kutumia.
Je, itakuwaje ikiwa umejaribu ku-
tibu kichwa chako kwa kutumia
dawa feki au bandia? Kama ripoti
zinavyoeleza hakuna kupona
matokea yake ni kifo.

Neno “bandia” humaanisha
dawa ambazo zimeghushiwa ki-
makusudi na kwa ulaghai. Pia hu-
itwa dawa zilizo chini ya kiwango
au zilizoghushiwa, ni dawa am-
bazo ziko chini ya vipimo na
viwango vya ubora ambavyo
vimeidhinishwa na mamlaka za
udhibiti wa dawa kitaifa na ki-
mataifa.

Usizichanganye na dawa za
asili hizo ni za bei nafuu, lakini
zimethibitishwa kisayansi kuwa
ni salama na zenye ufanisi na
zina hati miliki.

Dawa feki au bandia zinazo-
julikana zaidi huwa ni dawa
maarufu zaidi zikiwamo za kutu-
liza maumivu, za kutibu maam-
bukizi mfano ‘antibiotic’ zipo za
malaria, za kupunguza makali ya
virusi vya UKIMWI VVU ambazo
ni ARVs, kuna nyingine zinazoe-
lezwa kuwa huongeza nguvu za
kiume maarufu kama Viagra,
kadhalika kuna za kupunguza

uzito.

Dawa bandia, feki au za ku-
ghushi ni tatizo kubwa katika
nchi nyingi za Afrika. Utafiti ume-
onyesha kuwa mataifa mengi
yanayoendelea yana Kkiwango
kikubwa cha dawa zisizo na vi-
wango wala ubora

Kwa mfano, hadi asilimia 88.4
ya dawa za malaria katika baadhi
ya masoko ya Afrika zimeripoti-
wa kuwa ni bandia.

KUKABILIANA NAZO

Juhudi za kukabiliana nazo ni
pamoja na kuimarisha ufuatiliaji
wa serikali kuhusu dawa bandia.
Kwa mfano, katika nchi nyingi za
Kiafrika wafamasia wanapewa
mafunzo ya kujenga uelewa wa
dawa hizo na uwezekano wa ku-
penyezwa kwa dawa hizo katika
mnyororo wa usambazaji.

Hii itawafanya wajiandae
vyema kugundua dawa feki na
kubadilishana taarifa na wag-
onjwa wao.

Hata hivyo, kuelimisha wa-
tumiaji wa mwisho wa dawa
hawa ni wagonjwa, ni nguzo

muhimu zaidi ya matumizi ya
dawa salama.

Wagonjwa lazima wajue jinsi
ya kukagua dawa kwa macho
kwa kuangalia tarehe ya mwisho
wa matumizi na alama zingine za
utambulisho. Kuweza kutofau-
tisha kati ya dawa bora na zile
bandia kunaweza kuleta tofauti
kati ya uhai na kifo. Zipo hatua
tatu za kuchukua ili kubaini dawa
bandia.

DUKA RASMI

Kumbuka kununua dawa ka-
tika maduka yaliyosajiliwa, iwe
maduka ya rejareja yaliyo na
leseni na kwenye zahanati.

Hawa wanapaswa kubandika
leseni zao kwenye kuta zao na
unaweza kusoma kujiridhisha.

Wafamasia na wasaidizi wao
wamefunzwa jinsi ya kushu-
ghulikia dawa. Wanawajibika
kisheria na kimaadili kwa dawa
zilizo chini ya udhibiti wao. Hii
inamaanisha kuwa watapata bid-
haa kupitia njia rasmi za dawa
ambazo kuna uwezekano mdogo
wa feki kupenyezwa.

« Fahamu namna ya kutambua, kukwepa

Usinunue
dawa Kku-
toka kwa
maduka vya
mitandaoni.
Katika nchi
nyingi za Kia-
frika, hakuna
maduka vya
dawa halali
mtandaoni,
mengi ya-
naelezwa ni
feki.

EPUKA MTANDAO

Usinunue dawa kutoka kwa
maduka ya mitandaoni. Katika
nchi nyingi za Kiafrika, hakuna
maduka ya dawa halali mtandao-
ni, mengi yanaelezwa ni feki.

KAGUA KWANZA

Ikague na kuihakiki dawa yako,
hakikisha kukagua na kusoma ki-
fungashio cha dawa.

Inapaswa kuwekewa lebo ya
jina la bidhaa, maelezo ya mten-
genezaji kama vile jina lao na
anuwani ya mahali na tarehe ya
mwisho wa matumizi.

Inapowezekana, angalia nam-
bari ya kundi hii ni ‘serial num-
ber’ au msimbomilia au namba
mistari ‘barcode’ ambayo in-
aweza kutumika kufuatilia ni lini
na wapi bidhaa ilitengenezwa.

Ikiwa ni dawa ulizowahi ku-
tumia hapo awali, jaribu kuil-
inganisha na vifungashio vyote
viwili,

Piga picha yake ikiwa unai-
tumia mara kwa mara kwa kul-
inganisha katika siku zijazo na
hakikisha dawa imefungwa vi-
zuri na iko sawa,

fungua kifurushi na uhakik-
ishe.

Vidonge kwenye pakti, kwa
mfano ni lazima kuhakikisha
kwamba hakuna aliyejaribu ku-
vifungua na pia vidonge hivyo
chunguza na hakikisha kwamba
vinafanana bila kubadilika rangi,
visiwe na madoadoa au ngozi
yake isionekane yenye rangi to-
fauti, pia visiwe vimepasuka au
kuwa na ukungu.

Baadhi ya mabaki ya poda
katika vidonge yanakubalika, la-
kini haipaswi kuwa mabaki ama
poda nyingi zaidi.

Hii inaweza kumaanisha kuwa
vidonge havijabanwa vizuri, laki-
ni pia haipaswi kuwa na harufu.
Vidonge vinapaswa kungaa na
siyo kukutwa vimepasuka, ku-
nata au kukunjamana.

UKIBAINI FEKI

Ikibaini kuwa dawa yako ni
feki, haina ubora au ni bandia,
unapaswa kuripoti mara moja
kwenye taasisi za udhibiti wa
dawa au mdhibiti wa kitaifa wa
dawa. Kila nchi barani Afrika ina
mamlaka ya kitaifa ya kudhibiti
dawa kama mamlaka huru au
ndani ya wizara ya afya.

Ni vizuri pia kama umeitumia
kusema athari ulizozipata hospi-
talini kwa wataalamu wa afya,
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ELIMU
NA BEATRICE
PHILEMON

Wafugaji hapa ndipo ilipo nyama bora,
ukuaji kasi mifugo na gharama nafuu

NAPOZUNGUMZIA

malisho ya mifugo aina

ya ‘Cenchrus ciliaris’

(jina la kitaalamu), una-
choweza kusema ni hiki. Ndilo
suluhisho la mfugaji kuachana
na kusota kutafuta majani na
kutumia gharama kubwa kulisha
wanyama.

Watu wengi wamekuwa wak-
itegemea kuwalisha wanyama
wao pumba, mashudu ya alizeti
na pamba au uduvi na soya kwa
kuku, bata na jamii ya ndege ili
kuwaongezea protini.

Lakini ujio wa Cenchrus ilirahi-
sisha hasa kwa wafuga ngombe,
farasi, kondoo na mbuzi gharama
zimepungua kwa sababu malisho
hayo yanatumia gharama kiduchu
na kuongeza uzalishaji wa maziwa
na nyama kwa muda mfupi.

Ni aina ya majani au malisho
ya mifugo ambayo yametafitiwa
kisayansi na kubainika kuwa ni
bora na yana virutubisho vingi
muhimu kwa ngombe, mbuzi,
kondoo, punda na farasi.

Ofisa Mtafiti Mifugo kutoka
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Nchini
(TALIRTI), Jovith Kajuna, anasema
zungumza na Nipashe, hivi kar-
ibuni.

Anasema kuwa majani hayo
yanaota na kustawi Kkatika
maeneo mengi yenye mvua
nyingi, au ya wastani na nyanda
kame hapa.

Jovith anazungumzia umuhimu
wa malisho haya kwa mifugo
akisema yana virutubisho vingi
muhimu vinavyoongeza uzal-
ishaji maziwa kwenye ng'ombe
na mbuzi, kondoo na ukuaji wa
haraka na bora wa mifugo pamoja
na kuboresha ladha na ubora wa
nyama.

“ Si hayo tu, pia kwa mfanyabi-
ashara na mfugaji, malisho haya
yana faida nyingi yanapokuwa
yameyastawishwa katika shamba
kwa sababu yana uwezo wa kue-
ndelea kutoa mazao ya mbegu
na nyasi kwa ajili ya kutengeneza
malisho ya ‘hei’.”

Mtafiti huyo anaeleza kuwa
hei au silages ni aina ya malisho
makavu yaliyohifadhiwa ambayo
yanaweza kukaa kwa muda wa
miaka 10-15 kabla ya kupanda
upya shambani.

“Ukifanya ulinganifu wa
gharama za uzalishaji wa malisho
aina ya Cenchrus ciliaris na
mkulima aliyepanda mahindi
shambani au mpunga , utagun-
dua kuwa mkulima aliyepanda
mahindi analazimika kila mwaka
kuandaa shamba upya, kununua
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PICHA: BEATRICE PHILEMON

Tunaomba
Watanzania
watumie
fursa hii ya
kupanda
malisho
haya, waki-
taka mafun-
Z0 jinsi ya
kuyatunza,
kuyahu-
dumia,
wataalamu
kutoka TA-
LIRI wapo
tayari kutoa
huduma ya
kupanda.
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mbegu na kupanda, kupalilia
ambavyo vyote vinamwingiza
kwenye gharama zinazojirudia
tofauti na aliyepanda malisho
aina hii,” anasema Jovith.

Mbali na hilo, malisho haya
yanampa mkulima au mfugaji
fursa ya kupata faida itokanayo
na mbegu ambazo zinauzwa kwa
sasa Shilingi 20,000 kwa kilo
katika taasisi za serikali kama
TALIRI na kati ya shilingi 50,000
hadi shilingi 80,000 kwenye
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maeneo ya watu binafsi.

Lakini pia baada ya kuvuna
mbegu unaweza kuvuna nyasi,
ukazikausha na kufunga maro-
bota ya hei ambazo zinauzwa
kati ya Shilingi 3,000 hadi shilingi
5,000 kwenye taasisi za umma au
zaidi kwa wauzaji binafsi.

Mtafiti huyo anasema malisho
yaliyohifadhiwa hutumika kum-
saidia mfugaji kulisha mifugo yake
hususani wakati wa kiangazi, au
kipindi cha ukame ambapo kuna

upungufu mkubwa wa malisho
au majani.

Anasifia uzalishaji wa malisho
aina ya Cenchrus ciliaris kuwa
umekuwa ni fursa kubwa kibi-
ashara ndani na nje ya nchi, kwa
sababu huhitajika na wafugaji
wengi kwa kuwa wengi wameha-
masika kufuga kibiashara tofauti
na ilivyokuwa hapa zamani.

Aidha, idadi ya ngombe wa
wanaofungwa ndani wakiwemo
wa maziwa na wa kunenepe-
sha kwa ajili ya nyama nayo
imeongezeka.

Kwa upande wa hei ambayo ni
majani makavu, pia masoko ya
nje yameongezeka kwa kasi na
kwamba Tanzania haina uwezo
mkubwa wa kuzalisha ikilingan-
ishwa na mabhitaji ya soko katika
mataifa ya Comoro, Shelisheli na
Congo.

Mbali na hilo, Jovith anasema
zipo fursa za kununua marobota
va hei katika eneo moja kwenda
sehemu nyingine yenye uhitaji
kulingana na wafugaji.

“Tunaomba  Watanzania
watumie fursa hii ya kupanda
malisho haya, wakitaka mafunzo
jinsi ya kuyatunza, kuyahu-
dumia, wataalamu kutoka TALIRI
wapo tayari kutoa huduma ya
kupanda,” anasema mtafiti huyo.

Anasema malisho haya yanawa-
hakikishia kuondoa tatizo la
majani kwa mifugo yao na ndiye
mkombozi kiuchumi kwa vile
wanaweza kuuza nje na kupata
fedha za kigeni.

“Mifugo yao inakuwa na
uhakika wa malisho, nyama na
maziwa bora na mengi. Ziada
wanauza nje , yote hayo yakikuza
uchumi na maendeleo ya sekta
ya mifugo na kilimo.” Anaongeza,

Ili kusaidia wananchi kujua
faida za malisho haya, hivi kar-
ibuni TALIRI ilishiriki katika
Dar es Salaam na wataalamu wa
taasisi hiyo waliwaelimisha na
kuwafunza wananchi kuhusu
uwekezaji huo wenye tija kwenye
kilimo cha Cenchrus ciliaris.

UZALISHAJI

Jovith anasema mkulima au
mfugaji ambaye yupo tayari kujik-
ita kupanda malisho haya kwa ajili
ya biashara na mifugo anatakiwa
kufahamu kuwa , hekari moja
inatoa kati ya marobota 200 hadi
300 ya malisho hayo lakini pia
kutegemea na aina ya udongo.

Halikadhalika anaongeza kuwa
maeneo yaliyowekwa mbolea
uzalishaji unaweza kufikia maro-
bota 450 kwa hekari moja.
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Utafiti Wabaini Dodoma
Kuwa na ma

Kampuni binafsi
zinazowekeza
kwenye afya
kusaidiwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, An-

thony Mavunde amesema serikali
itaendelea kuzisaidia kampuni bi- :
nafsi ambazo zinawekeza kwenye :

taasisi za umma ikiwamo katika
sekta ya afya, elimu na kilimo.

Mavunde alisema hayo juzi al-
ipokuwa akizindua mtambo wa
umeme jua wa Sola Sun King, uli-
ofugwa kwenye jengo la wodi ya
mama na mtoto katika Hospitali
va Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

Alisema, serikali itaendelea
kuthamini mchango mkubwa
unaofanywa na kampuni binafsi
zinazowekeza kwa ajili ya kuhu-
dumia jamii kama vile kwenye
vituo vya afya shule, sekta ya
kilimo na nyinginezo.

“Kwa kitendo hiki ambacho
mmekifanya nyinyi kampuni ya
Sola ya Sun King ya kuwekeza
umeme kwenye hospitali hii ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma ni
kitendo cha kumuunga mkono
Rais Samia Suluhu Hassan katika
kuwasogezea huduma za kijamii
na hasa suala la umeme kwenye
maeneo kama haya ya wodi za
mama na mtoto.

“Hivyo niziombe kampuni
zingine kufungua milango ya ku-
wafikia maeneo mbalimbali kwa
ajili ya kuwahudumia wahitaji
wanayohitaji kupitia miundombi-
nu kama kwenye sekta ya elimu,
afya ufugaji uvuvi na kwenye
kilimo pia,” alisema

Mkurugenzi wa kampuni ya
Sun King Lucy Merinyo, alisema
wameweka mtambo wa umeme

huo wa jua kwa ajili ya kuwasaid- :
ia kinamama, watoto na wajauzito :

pia kwenye huduma za upasuaji

wanaolazwa katika hospitali hiyo.

“‘Umeme huo wa Sola Sun King
una uwezo wa kufanya kazi hata
kama hakuna jua au wakati mvua

inanyesha kwa saa 10 umeme huo :

utakuwa ukifanya kazi,” alisema.
Hata hivyo, alisema kampuni

hiyo yenye uzoefu wa miaka 13

nchini imefanikisha kusongeza

huduma za umeme kwenye mikoa :

10 na kuwezesha kutoa ajira
3,500 na kati ya hao walioajiriwa
ni 400 na hadi kufikia mwaka

2023 watakuwa wameajiri wafan-

yakazi 6,000 wa kudumu.

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAFITI  uliofanywa
na Taasisi ya Jiolojia
na Utafiti wa Madini
Tanzania (GST) ume-
baini kuwa Dodoma inaongoza
kuwa na aina nyingi za madini
yanayopatikana nchini.

Akiwasilisha taarifa hiyo juzi
jijini hapa, Meneja jiolojia ku-
toka (GST), Maswi Solomon,
alisema kuwa utafiti huo ume-
onesha miongoni mwa madini
aina tano ya kimkakati, aina
nne yako katika mkoa wa Do-
doma.

Alisema mkoa huo ni maaru-
fu kwa upatikanaji wa miamba
yenye madini ya lithium, chrys-
oprase, chuma, nikeli, urania

na jasi.

Aidha, taarifa hiyo imeonye-
sha kuwa kuna madini ya yo-
derite yanayopatikana mlima
wa Mautya wilayani Kongwa
na imebainika kuwa madini
hayo hadi sasa yanapatikana
Tanzania pekee duniani kote.

Akipokea taarifa ya utafiti
huo, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule,
alisema taarifa hiyo itakuwa
ni nyenzo itakayosaidia kuu-
tangaza ~mkoa  kimkakati
husasani katika uwekezaji wa
sekta ya madini.

“Nawashukuru sana GST
kwa kuwasilisha kitabu hiki
na ramani inayoonyesha ma-
dini katika Mkoa wa Dodoma,
ni taarifa muhimu sana ya ku-
vutia wawekezaji kwa kuwa

imeainisha aina ya madini na
eneo yanapopatikana,” alise-
ma Senyamule.

Aidha, Senyamule alitoa wito
kwa jamii kutumia taasisi hiyo
ya serikali katika kufanya utafi-
ti wa ardhi kabla ya kuanza
kwa ujenzi wa ghorofa ili kue-
puka madhara.

Mbali na hayo mkuu wa
mkoa huyo alitoa rai kwa taasi-
si hiyo kushirikiana na bonde
la Wami Ruvu katika kuen-
deleza tafiti za wingi wa maji
katika bonde hilo kwa kuwa
taasisi ya GST imethibitisha
kuwa na vifaa na utaalamu wa
kutosha.

Alisema Jiolojia ya Mkoa wa
Dodoma imegawanyika katika
makundi manne huku sehemu
kubwa ikiwa ni ile ya kundi la

dini aina nyingi

miamba ya Archean ya Do-
doma na Nyanzian ambayo
baadhi yake ni maarufu kwa
upatikanaji wa madini ya dha-
habu, ila kwa Dodoma miamba
hii ina madini ya chuma, urani,
nikeli na lithium.

Aina ya pili ni miamba ya
Usagaran ambayo ni maarufu
kwa uwapo wa madini ya vito,
chuma na shaba.

Aina ya tatu ya miamba ile
ya ukanda wa Neoprotero-
zoic Mozambique Mobile Belt
inayopatikana wilaya za Kon-
doa, Mpwapwa na Kongwa na
maarufu kwa madini ya shaba
na vito hasa rubi.

Nne ni neogene inayopati-
kana katika maeneo ya Farkwa
na Mpondi Wilaya ya Chemba,
Gonga na Kondoa.
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" wa kampuni
ya umeme jua
ya Sola Sun
King Home
8000, Lucy
Bonaventure,
akipanda
mti kwenye
Hospitali ya
Rufani ya
Mkoa wa Do-
doma kati ya
' 50 iliyopand-
wa baada ya
kampuni hiyo
. kutoa msaada
wa mtambo
wa umeme
jua katika
jengo la wodi
ya mama na
mtoto jana.
Wa tatu kulia
ni Naibu
Waziri wa Kil-
imo, Anthony
Mavunde, (wa
tatu kushoto)
Meneja
wa Kanda,
. Rweyemamu
" Protace.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Atoa wiki mbili shule sekondari ipatiwe madawati

Na Thobias Mwanakatwe,
ITIGI

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa
Singida, Martha Mlata, ametoa
wiki mbili kwa Halmashauri ya
Itigi wilayani Manyoni kupeleka
madawati katika shule mpya ya
Sekondari Mwamagembe ili wa-
nafunzi waanze masomo.

Hatua ya mwenyekiti huyo
kutoa agizo hilo ilifuatia baada
ya kuelezwa kuwa wanafunzi wa-
naofaulu kwenda sekondari kuto-
ka katika Kata ya Mwamagembe
wanalazimika kutembea umbali

wa kilometa 70 kwenda kusoma
katika kata nyingine ya Rungwa
ambayo ndiyo ina sekondari.
Milata alitoa agizo hilo jana ak-
iwa na Kamati ya Siasa ya Mkoa
baada ya kutembelea Shule ya
Sekondari ya Mwamagembe iliyo-
jengwa kwa nguvu za wananchi
kwa kusaidiwa na halmashauri na
wadau mbalimbali, lakini tangu
mwaka 2019 haitajaanza kutumi-
ka kwasababu hakuna madawati.
“Natoa agizo kwa halmashauri
ipeleke madawati katika shule
hiyo ya sekondari kabla ya Agosti
15, mwaka huu ili wanafunzi wa-
naosoma kata ya Rungwa warudi

kusoma Kata ya Mwamagembe
karibu na wazazi wao,” aliagiza.
Mlata alisema kitendo cha
wanafunzi wanaotoka kata ya
Mwamagembe kutembea umbali
mrefu kwenda kusoma Kata ya
Rungwa kunafanya wanafunzi wa
kike kukata tamaa ya kusoma na
kubaki kuwa wake za watu au ku-
fanya kazi za ndani jambo ambalo
serikali ya CCM haiwezi kukubali.
Alisema alichobaini ni ukanda
huo ambao una wafugaji wengi
hakuna jitithada za madhubuti zi-
lizochukuliwa kuhakikisha wato-
to wanapata elimu na kuielekeza
serikali kuu kuongeza nguvu kati-

ka kujenga shule ili watoto wengi
wapate fursa ya kusoma.

Akizungumza na wananchi wa
mkutano wa hadhara alisiki-
tika kukosekana kwa huduma
ya umeme wakati nguzo zipo na
kuagiza viongozi wa Wakala wa
Nishati Vijijini (REA), kufika kati-
wa changamoto hiyo.

Diwani wa Kata ya Mwama-
gembe, Jonathan Dulle, alisema
kutokana na kukosekana kwa
sekondari katika kata hiyo kwa
muda mrefu wanafunzi wanaoch-
aguliwa kujiunga na sekondari

kutokana na umbali mrefu wa
kwenda kusoma Kata ya Rungwa,
wengi hawaendi shule.

Dulle alitoa mfano mwaka huu
kati ya wanafunzi 96 waliofaulu
na kuchaguliwa kuendelea na
masomo ya sekondari wanafun-
zi sita tu ndio wanaendelea na
masomo, 44 wamehama na wa-
nafunzi 46 hawajulikani waliko
hadi sasa.

Naye, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Itigi, Hussein Simba,
alimwahidi Mwenyekiti wa CCM
Mkoa kuwa atahakikisha mada-
wati katika shule hiyo yanapelek-
wa kabla ya Agosti 15, mwaka huu.
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T TAARIFA YA FEDHA YA BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED YA 30 Juni 2023
BANK OF AFRICA Taarifa ya fedha ya Benki iliyochapishwa kwa mujibu wa kifungu na 7 na 8 cha sheria ya Benki na taasisi
za fedha ya mwaka 2014

UHTASARI WA TAARIFA ZA FEDHA [ TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
m———————mmmmeeeeeeen § VTN TR VTN CN LV (o] R VN PN LS {o No T R To k) (Kiasi kwa millioni shillingi)

Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka Limbikizo la Limbikizo mwaka
sasa iliyoisha Linganishi(Mwaka  mwaka wa sasa linganishi

30 Juni 23 Uliopita) 30 Juni 22 30 Juni 23 30 Juni 22
1. Mapato ya Riba
2. Gharama za Riba

=
4. Madeni Viza Yaliyofutwa
|
-.
__(2904)
[ eom

BMCE GRouP ()

», gAmano za
== Wateja

6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio
e 6.4 Mapato Mengine
75, Faida Mapato 7.1 Mishahara na Mafao
E’ (Kabla ya kodi) 5 Yasiyo ya Riba

7.2 Ada na Kamisheni
-

7.3 Gharama Nyingine
Jun23 un2z

Jun23 Jun22
1258.9B TzS4.88 12512.6B TZ5 M8

T25395.98

5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

9. Tengo la Kodi ya Mapato

Jun22

252698 11. Idadi ya Waajiriwa

12. Mapato kwa Hisa
13. Idadi ya Matawi

~T BANK OF AFRICA

BMce GrRour (9

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

HUDUMA KARIBU YAKO.

Toa na tuma pesa kupitia
Wakala wetu Robomuka N ete

sasa
30 Juni 23

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
30.06.2023 (Kiasi kwa millioni shillingi) | KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2023 (Kiasi kwa millioni shillingi)

A.MALI

1.Fedha Taslimu " Hasara) Halisi
FRICA 2.Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania um/.( ro) iy
NK OF Al A . - o Marekebisho kwa Ajili ya:
T BANR e rove @ 3. Uwekezaiji Katika Amana za Serikali - Hasara Katika Mo
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha - e
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - Badifo Halsi atika Mikopo
) - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali

6.Miamala Baina ya Matawi
Benki Karibu Yako: 7. Bili Zilizoafikiwa
8. Dhima zaWateja Zilizokubalika
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine
T1. Mikopo Halisi lliyopo
! 12. Mali Nyingine
Kanda ya Pwani 13. Uwekezaji wa Hisa
Daresian 14. Akaunti za udhamini
Morogoro 15. Haki ya matumizi ya mali Gawio Lillopokewa
Mtwara 16. Mali Zisizohamishika, Mitambo naVifaa Ununuzi wa Mali za Kudumu
Zanmio Mapato Kutokana na Mauzo ya Maliza Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)

- Mabadiliko Halisi Katika Amana

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine

- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine

- Kodi liyolipwa
-Kiwango cha chini cha tengo la ziada

LMt welcezajt

\ B.DHIMA
Kanda ya Kaskazini 18.Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Arusha 19.Amana zaWateja

Moshi 20.Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
21.Amana Maalumu
R 22. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
Kanda ya Ziwa 23. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Mwanza 24. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Kahama 25. Madeni ya kukodisha
26. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja
Kanda ya Kusini 27. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
28. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine
Zitakazolipwa Baadae
29. Dhima Nyingine
30. Madeni

n.
Ulipajiwa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoajiwa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utogjiwa Mtajiwa Hisa

Gawio Liliolipwa kwa FedhaTaslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)

Mbeya
Tunduma IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / PunguzoHalisi i
FedhanaMaiiZinazofananana FedhaTasimuN i
FedhanaMdliZinazofanananaFedhaTasimuN

Kanda ya Kati

Dodoma

C.FEDHA ZAWANAHISA

33. Mtaji wa Hisa Uliolipwa
34. Akiba ya Mtaiji Jina na Cheo: Saini Tarehe
35. Mapato Yaliyobakizwa
36. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika . .
37. Akaunti Nyingine za Mtaji (‘(\)dﬁs”; mg‘r’"é‘;“ Miuu) 28 Julai 2023
38Tengo la ongezeko la thamani
Mtajiwa M P li-m Mapato  Ongezeko 39. Stahiki yaWenyehisa Chache Derick Lugemala 28 Julai 2023
Hisa  yabelya Vullyubukl: la thamani (Mkuu wa Fedha)
Alex Kibiki 28 Julai 2023

Mwaka wa sasa 2023 41. Dhima Zisizo Dhahiri

42. Mikopo Chechefu

43, Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
44. Mali Nyingine Chechefu

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka
2006, na zinaonesha hali halisi

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) ya mabadiiko ya thamani
D.BAADHI YAVIASHIRIOVYA HALIYA KIFEDHA

(i) Uwiano wa Fedha zaWanahisa na Jumla ya Mali

(it) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Mwaka Uliopita 2022

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi Nehemiah Mchechu 28 Julai 2023
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali (Mwenyekiti)
Faida /(Hasaro) ya mabadiiko ya thamani (v) Ongezekola Amana Moremi Marwa 28 Julai 2023

(vii) Ongezeko la Mali

(Mkurugenzi)

As strong as a group. As close as a partner.
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|Type of Charge

Product ‘ TZS

Charges

|Fey (USD, EUR,GBP)

Opening
Balance

Corporate Current Account.
SME Current Account
Personal Current Account
Faidika Savings Account
Smart Junior Investor Account

Corporate Current Account

SME Current Account

Minimum
Operating
Balance

Minimum Interest
Earning Balance

Ledger Fee

Withdrawal
Charges
Over the

Personal Current Account
Faidika Savings Account

Smart Junior Investor Account
Penalty Below Minimum balance

Faidika Savings Account
Smart Junior Investor Account

Corporate Current Account
SME Current Account
Personal Current Account
Faidika Savings Account
Smart Junior Investor Account

For Corporate & SME
<15 Million

>15 Million

For Indivi

Counter

<10 Million
>10 Million

Cheque Book Issuance-100 leaves

Cheque Book Issuance-50 leaves

Cheque Book Issuance-25 leaves
Counter Cheque Leaf for Corporate & SME

Cheques

Standing
Order

Counter Cheque Leaf for Individuals
Stop Payment Local Cheque

Account Statements on Banking Hall per month

E-Statements (Daily, weekly, Monthly, Quarterly)

To other Banks
Within the Bank

TISS (Incoming transfers)
TISS (Outgoing transfers)

Other
Charges

Telegraphic
Transfers o

utward TT- Customer

Account Closure
Dormant Account Activation

TRADE SOLUTIONS

Letters

Import LC:

Opening L/C

of Credit

Swift Charges
L/c

Bonds and
Guarantees

Export LC:

Confirmation charge - unsecured
Document verification
Amendments

Bid Bond

Performance bonds
Advance payment

| Other guarantees

DIGITAL BANKING

Subscription
i Fee

E-Statements

Internet
Banking

Outward TT

Subscription
i Fee

Mobile
Banking

Balance Enquiry
Mini-Statement

Full- Statement

Fund transfer to other Banks

Fund transfer to other accounts within BOA

Bank to wallet

Wallet to Bank
Forex Rate request
Utility Bills Payment
Airtime Purchase
SMS Alert

Loan Application Fee

Base/Prime Lending rate

Joining Fees

Card Replacement
PIN Re-issue

Block card by Bank
ATM Cash withdrawal us-on-us

ATM Cash withdrawal Domestic us-on-them

ATM Balance enquiry us-on-us

ATM Balance enquiry Domestic us-on-them
Cash advance us-on-us

Cash advance Domestic us-on-them

Mini statement us-on-us

Mini BOA network

Failed transactions (Insufficient funds)

Benk

T~ BANK OF AFRICA

mce crovr (9

i kidijitali na
B-Mobile

*150*13#

sery QU Piga *150*13#

Hamisha pesa

Hamisha kwenda benki
na mitandao yote ya simu

Nunua LUKU

-
Lipia king’amuzi

()
Salama

Loki kwa sura au
alama za vidole

S

Bili ya maiji

&

Nunua vocha

Jumanne Agosti 1, 2023
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Umoja wa Vijana wa CCM wakiongozwa na Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa wa Mjini
Zanzibar, Hussein Ayoub Idd (kulia), baada ya kufika Jaws Corner Kijiwe maarufu
cha ACT-Wazalendo kwenye Mjimkongwe wa Zanzibar. PICHA: MARTIN KABEMBA

ACT-Wazalendo yatoa neno
Pennyroyal kufutiwa kibali

Na Mwandishi wetu

HAMA cha ACT-Wazalendo,
kimesema kitendo cha Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kufuta
kibali cha umiliki wa ardhi kwa
kampuni ya Pennyroyal Resort kina mad-
hara makubwa kiuchumi na maendeleo
ya sekta ya utalii Zanzibar.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama hi-
cho, Ismail Jussa Ladhu, alisema hayo
alipokuwa akihutubia mkutano wa had-
hara wa chama hicho uliofanyika uwanja
wa Chwaka Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema, kampuni hiyo kupitia mradi
wake wa Bluu Amber walikuwa wajenge
hoteli yenye hadhi ya nyota tano, lakini
ghafla wamefutiwa kibali cha umiliki wa
ardhi mwaka 2022.

Alisema kampuni hiyo sasa imeamua
kufungua kesi katika mahakama ya ki-
mataifa ya Benki ya Dunia ikidai kulipwa
fidia ya Shilingi trilioni 2.5 sawa na bajeti
ya mwaka mmoja ya Serikali ya Zanzibar.

“Sasa leo unakwenda kudaiwa fidia
ya shilingi trilioni 2.5.. patamu, lakini
sasa iliyoshtakiwa siyo Zanzibar bali
imeshtakiwa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano, sasa tangu limeripotiwa hili
kumezukamalalamikokutokaTanganyika
wanasema mambo ya ardhi na uwekezaji
siyo ya muungano mbona inashtakiwa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano,” alise-
ma Jussa.

Alisema kampuni ya Pennyroyal kuto-
ka Uingereza ilijitokeza kuwekeza Zanzi-
bar katika eneo la Mbuyu Tende Mkoa wa
Kaskazini Unguja na kununua hekari 411
ya ardhi na kupewa kibali cha matumizi
ya ardhi na umiliki na serikali na kuanza
ujenzi wa hoteli na nyumba za makazi
kabla ya kufutiwa kibali hicho.

Hata hivyo, alisema kwamba mwaka
2022 kiongozi mmoja alitaka kumege-
wa hekari 80 katika eneo hilo ili awape
wawekezaji wa kampuni mbili kutoka
Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE).

“Mradi huu ulikuwa ufunguwe mlango
wa utalii wa Zanzibar kimataifa, kuongeza
ajira na kukuza uchumi Zanzibar, leo
watu wamepoteza ajira na sasa tujiandae
kubeba deni la fidia la trilioni 2.5 kwa
nchi maskini kama Zanzibar,” alisema.

Alisema kesi hiyo imeshaanza kusiki-
lizwa Uingereza dhidi ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano kwa vile ndiyo inayo-

husika katika mambo ya nje ya kimataifa
baada ya Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar mwaka 1964.

Alisema kama Serikali ya Muungano
itagoma katika deni hilo, Zanzibar ipo
katika hatari ya kutaifishwa mali zake ku-
tokana na mwelekeo mbaya wa kesi una-
vyoendelea nchini Uiengereza.

Kadhalika, alitaka serikali ijifunze
kuheshimu utawala wa sheria hasa mi-
kataba ya uwekezaji ili kuepusha hasara
ambazo hazina msingi katika kukuza
uwekezaji na maendeleo ya sekta ya
utalii.

Akizungumzia miradi ya ujenzi wa
barabara Zanzibar, Jussa alisema im-
ekuwa ikifanyika bila ya kutangazwa
zabuni kinyume na sheria ya ununuzi
na ushindani iliyopitishwa na Baraza la
Wawakilishi Zanzibar.

Hata hivyo, alisema Chama cha ACT
kitakapochukua madaraka mwaka 2025,
mikataba yote itapitiwa upya na vion-
gozi waliohusika na ufisadi uliofanyika
watafunguliwa mashtaka mahakamani.

Aidha alisema kuna kampuni moja
kutoka Uturuki ndiyo imekuwa ikipewa
kazi zote za ujenzi wa barabara bila ya
kutangazwa zabuni jambo ambalo hali-
kubaliki katika misingi ya utawala bora.

Akigusia ujenzi wa uwanja wa Amani,
Jussa alisema gharama zinazotumika ni
kubwa ikilinganishwa na kazi inayofanyi-
ka.

Alisema wakati Serikali ya Jamhuri ya
Muungano imetangaza kutumia shilingi
bilioni 31 kukarabati uwanja wa Benjan
Mkapa wenye uwezo wa kuchukua watu
60,000 wakati SMZ imetangaza kutumia
Sh. bilioni 51 kukarabati Uwanja wa
Amani wenye uwezo wa kuchukua watu
12,000.

Alisema kazi ya ujenzi wa uwanja huo
imetolewa kwa kampuni iliyopewa kazi
bila ya kutangazwa zabuni.

Pia hoja zinazotolewa na serikali kuwa
wametumia sheria ya dharura ili uwanja
huo ukarabatiwe kwa ajili ya sherehe
za miaka 60 ya Mapinduzi mwaka 2024
hazina msingi wowote kwa vile kila kion-
gozi na mwananchi anajua kuwapo kwa
sherehe hizo.

Chama cha ACT-Wazalendo kimekuwa
kikitumia muda mwingi kujadili vitendo
vya ufisadi na ubadhirifu licha ya ku-
wamo katika Serikali ya Umoja wa Kitaifa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

AIKA CAROLINE LADISLAUS
JOHN ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NAMBA YA USAJILI
T 540 DGS - TOYOTA RAUM.
ENGINE NAMBA
INZB784071.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
KW/RB/3076/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SUNDAY KILIAN BAHARIA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI YENYE NAMBA

YA USAJILIT 535 DSU -

TOYOTA PREMIO. YEYOTE

ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
KW/RB/3075/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

INNOCENT FRANK LOVELAND
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye nambaya
usajili T152 ACR - TOYOTA
HILUX. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya polisi:

DSM/PHQ/RB/178937/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SALEHE ABDALA

ANATANGAZA KUPOTEA KWA

KADI YA GARI YENYE NAMBA
YA USAJILIT121CPE -
SUZUKI CARRY. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/URA/RB/256138/2023.

KUPOTEA
KWA CHETI

CALIST VIRGIL MUSHI anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S4090-0251 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia NGARENARO SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi.

Taarifa ya polisi: DAR/CHU/RB/212606/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 55 LA 2023
Z0 SPACES LIMITED............. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
+ GORICHHUB LIMITED
« OTTUMAN JOHN CHINGO......... MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
GORICH HUB LIMITED
OTTUMAN JOHN CHINGO.........POPOTE ULIPO/MLIPO

Z0 SPACES LIMITED amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
Mwananyamala. Shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 16/08/2023 saa 03:00 asubuhi mbele ya Mh. J.W.
SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 24 Mwezi 07...2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA TREKTA

BRUNO SURUMBU LAGWEN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Trekta yenye namba za
usajili T522CNB aina ya New
Holland, chasis namba
2249185, Engine namba
115946N.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
MAN/BAB/RB/255121/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GASTON BLASTO MAKUNDI
ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI
YA PIKIPIKI YENYE NAMBA YA
USAJILIMC 507 DCK AINA YA
TVS-HLX. CHASSIS NAMBA
MD625AF43M1K02544. CHASSIS
NAMBA DF4KM1002320. YEYOTE

ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO

CHOCHOTE CHA POLISI. TAARIFA
YA POLISI:
DAR/CEN/RB/356065/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
YA DODOMA
LILILOKO DODOMA
MAOMBI MADOGO NA. 86 YA MWAKA 2023

HAMADILYIMO....................MDAI
VERSUS
DR. HENRICK BEN MAHENGE............ MADAIWA
KWA: DR. HENRICK BEN MAHENGE
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye
anaruhusiwa kisheria tarehe 02.08. 2023 saa 3:00
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta
utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 27 ya mwezi wa JUNI, 2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SAMWELI BASHAGHEDA SURUMBU
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI YENYE NAMBA ZA

USAJILIT299DBD AINA YATOYQOTA

NOAH, CHASIS NAMBA
SR400224181, ENGINE NAMBA
357942814
KWA YEYOTE ATAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI.TAARIFA YA POLISI:
MAN/HAN/RB/245097/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa wa GEITA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 30/2023
Jina la Mdai: ROZIMARY MATHIAS
Jinala Mdaiwa: MASHESHE DOTTO
KUITWA SHAURINI
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: MASHESHE DOTTO - ISAMILO

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba TALAKA NA MGAWANYO WA MALI
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 10 Mwezi wa 08 Mwaka 2023 saa
8:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinvyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 26 Mwezi wa 07 Mwaka 2023.

RESIBENSWhe1sTrare
GEITA.

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bel Poa
Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Afrika Kati yapiga
Kura ya maoni

BANGUI, Afrika ya Kati

SHUGHULI ya kuhesabu kura ya
maoni inaendelea katika Jamhuri
ya Afrika ya Kati baada ya raia
kupiga kura kuhusu katiba mpya.

Kura hiyo inalenga kumruhusu
Rais Faustin Archange Touadera
kugombea kwa muhula wa tatu.

Karibu raia milioni 1.9 walisa-
jiliwa kushiriki kura hiyo inay-
opendekeza mabadiliko yatakay-
oongeza mamlaka ya Rais kutoka
muhula wa miaka mitano hadi
saba na kuondoa ukomo wa mihula
miwili.

Mwaka 2020, Touadera alishinda
muhula wa pili hadi mwaka 2025,
baada ya uchaguzi kuvurugwa
na baadhi ya makundi ya waasi,
l[akini pia ulikabiliwa na madai ya
udanganyifu.

Wapinzani wake wanamshu-
tumu kwamba anataka kuwa Rais
wa maisha. Matokeo ya mwanzo
yanatarajiwa kutolewa baada ya
siku nane.

Mahakama ya katiba inatarajiwa
kuchapisha matokeo rasmi Agosti
27 mwaka huu. DW

Kenya kupeleka
walinda amani
nchini Haiti

PORT-AU-PRINCE

NCHI ya Haiti imekubali pendek-
ezo la Kenya kuongoza kikosi cha
kimataifa cha askari 1,000 kwa
ajili ya kuimarisha usalama katika
nchi hiyo iliyokumbwa na ghasia

Taarifa ya Waziri wa Mambo
ya Kigeni wa Haiti, Jean Vic-
tor Geneus, alisema kuwa Haiti
inathamini nia ya mshikamano
kutoka nchi hiyo ya Afrika na
inatazamia kuukaribisha ujumbe
unaopendekezwa na Kenya.

Kenya ilitangaza Jumamosi
kuwa ilikuwa tayari kupeleka
askari 1,000 wa polisi ili kusaidia
kutoa mafunzo na msaada kwa
wenzao wa Haiti katika kupam-
bana na magenge ya wahalifu
ambayo yamechukua udhibiti wa
sehemu kubwa ya mji mkuu, Port-
au-Prince.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa
Kenya, Alfred Mutua (pichani),
alisema Kenya ingetuma ujumbe
wa kutathmini hali ilivyo nchini
Haiti katika wiki chache zijazo.

Pendekezo hilo la kuisaidia Haiti
bado linatakiwa kukubaliwa na
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa na kuidhinishwa na mam-
laka za ndani. DW

'Marekani yaichukiza China

BEIJING, China

CHINA imekosoa vikali uamuzi
wa Serikali ya Marekani, kuipatia
msaada wa kijeshi Taiwan,

Rais wa Marekani Joe Biden
(pichani), aliidhinisha msaada
huo wenye thamani ya dola milio-
ni 345, Julai 28 mwaka huu chini
ya Mamlaka ya Kutoa Msaada wa
Mapato ya Rais (PDA).

Mamlaka hiyo iliyoidhinishwa
na Bunge la Congress mwaka
jana, inaruhusu Marekani ku-

hamisha silaha na rasilimali ny-
ingine kutoka katika rasilimali

zake za ulinzi.

Msemaji wa masuala ya
Kisiwa cha Taiwan katika
Serikali ya China, Chen Bin-

Waziri MKuu hua, alielezea nchi yake

wa Taiwan inapinga uuzaji wa silaha
Chen Chien- 13 Litendo hicho hakitab-
jen ':.a Wizara ,dilisha nia yake ya kuitaka
yaulinzi Taiwan kukamilisha muun- ‘«/1
na mambo o

: gano wa Kkitaifa.
yanjeya - : . )
kisiwa hicho, Shirika rasmi la habari la China
aliishukuru la Xinhua, liliripoti kwamba Chen
Marekani... pia alikishutumu chama tawala cha

Taiwan cha Democratic Progressive
Party (DPP) kwa kutumia Marekani
kutafuta uhuru wa kisiwa hicho na

kuzidisha hatari ya vita
katika mlango wa Bahari
wa Taiwan.

Waziri Mkuu wa Tai-
wan Chen Chien-jen
na wizara ya ulinzi na
mambo ya nje ya kisiwa
hicho,aliishukuru Mare-
kani, lakini hakutoa
maoni kuhusu wasiwasi
wa China.

Wakati huo huo, bajeti ya baraza
la mawaziri la Taiwan kwa mwaka
wa 2024, imependekeza ongezeko
la asilimia 7.5 la matumizi ya ulinzi
hadi karibu dola bilioni 14. BBC

Mwanamke raia wa Nigeria akisubiri wateja kununua bidhaa zake pembeni ya barabara. PICHA: AFP

Watu 44 wauawa
katika mlipuko

BAJAUR, Pakistan

WATU 44 wameuawa na wen-
gine zaidi ya 100 wamejeruhi-
wa katika mlipuko uliotokea
nchini Pakistan wakati wa
maandamano yaliyoandaliwa
na chama cha Kiislamu.

Mlipuko huo ulitokea Kaska-
zini-Magharibi mwa wilaya ya
Bajaur, wakati wafuasi wa cha-
ma cha Jamiat Ulema-e-Islam-
Fazl (JUI-F) wakiandamana
kwenda kuhudhuria mkutano.

Polisi  waliambia ~ BBC
kwamba walipata ushahidi un-
aoonyesha kuwa mlipuko huo
ulikuwa wa shambulio la kuji-
toa mhanga.

“Shughuli ya uokoaji imeka-
milika na wote waliojeruhiwa
wamepelekwa hospitalini,”
alisema mkuu wa polisi.

Aidha, alisema huenda idadi

MOSCOW, Russia

Putin akubali pendekezo
la amani kutoka Afrika

na Ukraine kuende-

ya vifo ikaongezeka zaidi, ku-
tokana na watu 15 kuwa katika
hali mbaya.

Sababu ya shambulio hilo
bado haijabainika. Vikosi vya
usalama vimezingira eneo hilo
na uchunguzi kuhusu mlipuko
huo unafanyika.

Mamia ya watu walikuwa
wakihudhuria mkutano wa
wafanyakazi wa JUI-F siku ya
Jumapili katika mji wa Khar,
katika wilaya ya Bajaurkaribu
na mpaka na Afghanistan.

RAIS wa Russia,

na Ukraine.
Putin (pichani)

pamoja na ule
uliowasilishwa

Picha zilionyesha mamia ya na China.
watu wakiwa wamekusanyika Hata hivyo,
chini ya dari wakati mlipuko alisema ni
huo ulipotokea karibu na juk- vigumu Ku-
waa. fanyika kwa

Mtu mmoja aliyeshuhudia mazungumzo

alisema hema hilo liliporomo-
ka na kuwaangukia watu wal-
iokuwa wakijaribu kukimbia.
BBC

Vladimir Putin, amese-
ma nchi yake haipingi
kufanya mazungumzo

alisema mpango wa
amani uliopendeke-
Zwa na Afrika un-
aweza kutumika kama
msingi wa amani,

hayo kwa
sasa ku-
tokana

leza mashambulizi.
Aidha taarifa ny-
ingine zilisema Saudi
Arabia inatarajiwa
kuwa mwenyeji wa
mazungumzo ya
kusaka suluhu ya am-
ani yatakayofanyika
mwishoni mwa wiki
ijayo huko Jeddah.
Vyombo kadhaa
vya habari vilisema
wajumbe Ku-
toka Ukraine,
mataifa ya
Magharibi na
mengine yanay-
oendelea wa-
tahudhuria, la-
kini Russia
haita-
shiriki.
DW

R
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TEPSI AZAM

Na Adam Fungamwango

LABU ya KMC imei-

nasa saini ya winga

wa Azam FC, Tepsi

vance, kwa mkopo

wa mwaka mmoja na tayari

mchezaji huyo amejiunga
na kambi ya timu hiyo.

Taarifa iliyotolewa

jana na klabu hiyo,

imeeleza kuwa

wameingia mkataba

wa mwaka mmoja

na mchezaji huyo

akitokea Azam FC,

ikiamini atakuwa

msaada mkuba kwe-

nye Kikosi hicho.

“Tuna furaha kuwataarifu
kuwa tumeingia mkataba
wa mwaka mmoja na Tepsi
Evance akitokea Azam FC
kwa mkopo,” ilieleza taarifa
hiyo.

KMC inaonekana kufanya
usajili mkubwa kuelekea
msimu ujao wa ligi baada ya

kutofanya vema msimu uli-
opita.

Tayari imeshawasa-
jili Rogers Gabriel kutoka
Pamba na Juma Shemvuni,
Wibol Maseke aliyeach-
wa na Azam FC, Rahim
Shomari na Andrew Sin-
chimba, ikimtwaa pia strai-
ka Ibrahim Elias raia wa So-
malia kutoka Klabu ya Kibra
United ya Kenya.

Hivi  karibuni,  Ofisa
Habari wa klabu hiyo, Chris-
tina Mwagala, alisema kuwa
kimetengwa kiasi cha Sh.
bilioni moja kwa ajili ya
usajili wa msimu unaokuja
na hawatosajili mchezaji
yeyote ambaye ameachwa
na klabu yake.

“Mkurugenzi wetu mama
Hanifa Selemani Hamza,
ametenga kiasi cha Sh. bilio-
ni moja kwa ajili ya kufanya
usajili, maisha magumu tu-
lioyapitia kwa misimu mi-
wili iliyopita haikuwa rafiki
kwetu, lazima tufanye usajili

wa maana na kwa pesa hizi
KMC hatusubiri wachezaji
makapi, sijui nani kaachwa
ndiyo tuende kumsajili.

“Msimu huu hatu-
chukui wachezaji ambao
wameshindwa kufanya

vizuri walikotoka, badala
yake ni wapya kabisa kwe-
nye macho ya mashabiki wa
soka nchini na wengine
tutawavunjia  mika-
taba kwenye klabu
zao na kuwasajili,”
alisema.

Wakati  huo
huo, KMC juzi
ilicheza mechi
ya kujipima
nguvu dhidi
ya Mtibwa
Sugar kwenye
Uwanja wa ¥
Jamhuri mjini
Morogoro  na
kushinda mabao
6-4 kwa mikwaju ya pen-
alti, baada ya sare ya bao 1-1
dakika 90 za mchezo.

ot o

o

Timu ya mpira wa miguu ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA),

ot
b

wakishang-

ilia baada ya kutwaa ubingwa wa michuano ya Maji Cup 2023 kwa kuifunga Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Bunda (BUWSSA), mabao 2-1 katika mchezo wa fainali uliopigwa visiwani Zanzibar mwishoni mwa
wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DAWASA mabingwa Maji Cup 2023

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA), imetwaa
ubingwa wa michuano Maji
Cup baada ya kuibuka na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya timu ya Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Bunda, BUWSSA.

DAWASA walitwaa ubing-
wa huo mwishoni mwa wiki
katika mchezo wa fainali uli-
opigwa Uwanja wa Mao Tse
Tung visiwani Zanzibar.

Akizungumza baada DA-
WASA kuibuka na ushindi
huo, Kaimu Afisa Mtendaji

Mkuu wa DAWASA, Kiu-
la Kingu, aliwapongeza
wachezaji wote pamoja na
benchi la ufundi kwa jitihada
zote walizofanya kuanzia
maandalizi ya mashindano
hadi kufikia kubeba ubingwa
huo.

“Nawapongeza wachezaji
wote kwa kuipambania taasi-
si yetu katika mashindano
haya hadi kufikia kuchukua
ubingwa  huu,” alisema
Kingu.

Kingu aliongeza kuwa ush-
irikiano mkubwa pamoja na
juhudi za kila mchezaji ni
chachu ya mafanikio haya
ambapo DAWASA inachukua

ubingwa huo kwa mara ya
kwanza.

Ushindi huo unaifanya DA-
WASA inayonolewa na Kocha
Mkuu, Mohamed Magali, kut-
waa ubingwa huo kwa mara
ya kwanza tangu michuano
ya Maji Cup ilipoanzishwa
mwaka 2021.

Kocha Mkuu wa DAWASA,
Magali, alisema ushirikiano
mkubwa kutoka kwa Kaimu
Afisa Mtendaji Mkuu wa DA-
WASA, Kingu pamoja na me-
nejimenti nzima kwa maan-
dalizi mazuri ndiyo siri ya
mafanikio hayo.

“Tunaishukuru Meneji-
menti ya DAWASA inayoon-

gozwa na Kaimu Afisa Mtend-
aji Mkuu, Kiula Kingu kwa
ushirikiano mkubwa aliyo-
tupa kuanzia maandalizi ya
timu, ushiriki wa timu katika
mashindano na hatimaye ku-
fanikiwa kuwa mabingwa,”
alisema Magali.

Mgeni rasmi katika ufun-
guzi wa fainali za Maji Cup
2023, alikuwa Naibu Waziri
Maji, Nishati na Madini Zan-
zibar, Shaaban Ali Othman.

Mashindano ya Maji Cup
yaliasisiwa mwaka 2021 na
hadi sasa huu ni msimu wa
tatu yanafanyika yakiwa na
kaulimbiu “Thamani ya Maji
kwa Uhai na Maendeleo.”

Aisha ang’ara
U-18 CECAFA

Na Saada Akida

LICHA ya Aisha Mnunka kuone-

sha kiwango bora kwa kupachika
mabao matatu yanayomfanya kuwa
kileleni mwa orodha ya wafungaji
bora wa michuano ya CECAFA inay-
oendelea katika Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam, Kocha
Mkuu wa Timu ya Taifa ya Wasicha-
na chini ya miaka 18, Bakari Shime,
amesema mshambuliaji huyo bado
anapaswa kupambana zaidi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Shime alisema hataki kumpa presha
ya kuwa mfungaji bora bali anam-
sukuma ili kufunga idadi kubwa
ya mabao na kuisaidia Tanzania
kutwaa ubingwa wa michuano hiyo
inayoendelea nchini.

“Asha ni mshambuliaji mzuri, kwa
sasa tunamsukuma afunge idadi
kubwa ya mabao zaidi kwenye
mchezo wetu wa mwisho dhidi ya
Uganda. Ushindi katika mchezo huo
utatupa uhakika wa kutwaa ub-
ingwa.

“Kwa sasa Tanzania tuna alama
tisa, zinazotufanya kuongoza
msimamo tukifuatiwa na Uganda
yenye pointi sita, wana mchezo
mmoja kesho (leo) dhidi ya Burundi,
wakishinda mechi hiyo tutakuwa na
alama sawa,” alisema Shime.

Alisema wanahitaji kufanya vizuri
katika mchezo ujao dhidi ya Uganda
ambao anaamini utakuwa mgumu
kwa sababu ya ubora wa wapinzani
wao hao, lakini wamepania kutowa-
pa nafasi ya kushinda.

Geita Gold yataja
malengo 2023/24

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya Geita
Gold, limesema malengo yao ni
kushika nafasi ya tatu kwenye
MSimu Ujao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara 2023/24 unaotarajiwa kuanza
Agosti 15, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana ku-
toka mkoani Morogoro ilipo kambi
vao, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Hemed Morocco, alisema anaende-
lea kufanya usajili ambao utakwen-
da kutoa ushindani mkubwa ndani
va kikosi hicho, ili kuweza kutimiza
malengo yao.

“Malengo yangu ni kushika nafasi
ya tatu msimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, hivyo ninahakikisha
nasajili wachezaji wenye viwango,”
alisema Morocco.

Kocha huyo alisema anafurahish-
wa na ushindani wa namba uliopo
ndani ya timu yake kwani kila
mchezaji anataka kupata nafasi ya
kucheza jambo ambalo linawafanya
kuonyesha viwango.

Alisema wiki ijayo wanatarajia
kucheza michezo ya kirafiki ita-
kayomsaidia kuangalia ubora na
mapungufu ya kila mchezaji.

“Tutaanza kucheza na timu za Ligi
Daraja la Kwanza (Championship),
halafu baadaye tutakutana na zile
za Ligi Kuu, ninaomba mashabiki
wetu waendelee kutuamini,”
alisema.
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RAYA ATAKIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imeanza mazungumzo
na Brentford kuhusu mpango wa kumnunua kipa
wao, David Raya mwenye umri wa miaka 27, huku
mlinda mlango wa Uswisi, Yann Sommer mwe-
nye miaka 34, akijadili kuhamia Inter Milan. (Sky
Sports)

MANE SAFI AL-NASSR

BAYERN Munich pia imekubali ombi la Al-Nassr
kumnunua mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane,
31. (Fabrizio Romano)

KANE, BAYERN KITAELEWEKA

MAAFISA wa Bayern hawatasafiri kwenda London
kukutana na wawakilishi wa Tottenham kuhusu
mpango wa kumnunua mshambuliaji wa England,
Harry Kane mwenye umri wa miaka 30, lakini klabu
hiyo ya Ujerumani bado inawasiliana na Spurs. (Sky
Sports)

SPURS YAMTAKA TEL

TOTTENHAM Hotspur itatumia mazungumzo
yao na Bayern kuhusu Harry Kane kujadili nia yao
ya kumnunua mshambuliaji wa klabu ya Ujerumani
mwenye umri wa miaka, 18 Mathys Tel. (Tel-

egraph)

LUKAKU KUUZWA JUMLA

CHELSEA imekataa ombi la Juventus la kutaka
kumsajili kwa mkopo mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 30, kwa
sababu wanataka kumuuza moja kwa moja. (Tutto-
sport)

MAXIMIN AUZWA SAUDIA

KLABU ya Newcastle United imemuuza winga
Mfaransa, Allan Saint-Maximin mwenye umri wa
miaka 26 kwa Al-Ahli ya Saudi Arabia kwa euro
milioni 30. (Mail)

HENDERSON KWENDA FOREST

MANCHESTER United wako tayari kumruhusu
mlinda mlango wa England, Dean Henderson
mwenye umri wa miaka 26, ajiunge na Notting-
ham Forest kwa mkopo. (Manchester Evening
News)

VILLA KUMPOTEZEA PEDRO

KLABU ya Aston Villa haitamsajili winga wa Sport-
ing Lisbon na Ureno, Pedro Goncalves mwenye umri
wa miaka 25, kwa sababu ofa yao ya juu ya pauni
milioni 38.6 ilikuwa pungufu ya bei ya Sporting.
(Recorg)

GALATASARAY NA FRED

KLABU ya Galatasaray inavutiwa na kiungo
wa kati wa Manchester United na Brazil, Fred
mwenye umri wa miaka 30, lakini kuna pengo
katika udhamini kati ya klabu hizo mbili. (Sky
Sports)

FOREST IMEKATAA MZIGO

KLABU ya Nottingham Forest imekataa ombi
la rekodi ya klabu la pauni milioni 35 kutoka kwa
Brentford kwa ajili ya mshambuliaji wao wa Wales,
Brennan Johnson, 22. (Telegraph)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

DEMBELE

PARIS, Ufaransa

USMANE Dembele ame-
fikia makubaliano binafsi
na Paris Saint-Germain,
kuashiria nia yake ya kuon-
doka Barcelona, duru zimethibiti-
sha kwa 90min.
Kama ilivyothibitishwa
wiki iliyopita, PSG hivi
karibuni iliwasiliana na
mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26, am-
baye ameingia miezi 12
ya mwisho ya mkataba
wake pale Camp Nou.

Barcelona wanataka kumbaki-
sha Dembele na wamefungiwa ka-
tika mazungumzo ya mkataba mpya
kwa miezi kadhaa, lakini maendeleo
bado hayajapatikana.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa anatazamia ongezeko kub-
wa la mshahara baada ya kukubali
kupunguza mshahara wake kwenye
mkataba wa muda mfupi aliomwaga
wino na Barcelona msimu uliopita

\ AKARIBIA

RASMI NA

® ® ® Winga huyo ana kipengele
katika mkataba wake ambacho
kitamruhusu kuondoka kwa...

wa majira ya joto.

Huku kukiwa hakuna
makubaliano yoyote, PSG wame-
hamisha matumaini ya kumrejesha
Dembele kwenye Ligue 1, ambako
aling’ara akiwa na Rennes kabla ya
kwenda Borussia Dortmund mwaka
2016.

Dembele ana kipengele katika
mkataba wake ambacho kitam-
ruhusu kuondoka kwa euro milioni
50.

PSG inaweza kukamilisha usajili
wa Dembele kwa kulipa kipengele
chakuachiwa kwake, na hilo ni
chaguo sasa masharti binafsi yame-
kubaliwa.

Makubaliano ya mkataba wa mia-
ka mitano yamefikiwa kati ya Dem-
bele na PSG, ambao wameiharifu
Barcelona kuhusu hali hiyo.

Klabu hizo mbili zimefanya ma-
zungumzo na jinsi watakavyoende-
leza katika saa zijazo itaamua ikiwa
PSG itahitaji kulipa kifungu cha
kuachiliwa au kufikia makubaliano
na Barcelona.

Wakati Barcelona wakitaka Dem-
bele abaki, wao pia wameweka wazi
kuwa hawataki kumpoteza bure
msimu ujao wa majira ya joto na
hivyo kusitasita kufungua mlango
wa kuondoka.

Mpango wakiwa Camp Nou uliku-
wa ni Barcelona kuachana na maw-
inga wawili kati ya wanne waan-
damizi - Dembele, Raphinha, Ansu
Fati na Ferran Torres - msimu huu
wa majira ya joto.

Hapo awali, Barcelona walitaka
kuwatoa Fati na Torres, lakini wote
wamekuwa wakisita kuondoka.
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KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 03 AGOSTI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE MUDA

01.03/08/23 |17:00 [Tobol Kostanay vs FC Basel
02.03/08/23 |18:00 | Pyunik Yerevan vs Kalmar
03.03/08/23 |18:00 | Santa Coloma vs Sutjeska
04.03/08/23 |19:00
05.03/08/23 {19:00
06.03/08/23 |19:45 |Zalaegerszegi TE vs NK Osijek
07.03/08/23 | 20:00 Sepsi Osk vs CSKA Sofia
08.03/08/23 | 20:00 Dila Gori vs Vorskla Poltava
09.03/08/23 | 21:00
10.03/08/23 |21:00
1.03/08/23 |21:30
12.03/08/23 | 21:45
13.03/08/23 | 22:00 [Shamrock Rovers vs Ferencvaros TC

Urartu vs Farul Constanta

FK Panevezys vs Hapoel Beer Sheva

Vojvodina vs Apoel Nicosia

Aarhus vs Brugge

Larne vs KF Ballkani

FC Luzern vs Djurgardens IF

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa (6) ‘ &

vodacom | m-pesa

;) D airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

eer02490 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

scantars | SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

CH A
YABUU:
KOBO\W.
ROMEL

TURUN, Italia

HELSEA wamefuta uc-

hunguzi kutoka kwa Ju-

ventus kuhusu mkataba

wa mkopo wa mshambu-
liaji Romelu Lukaku, kwa mujibu
wa ‘90min’

Lukaku amerejea hivi punde
kutoka kwenye mkataba wa mko-
po na Inter na anatarajiwa kuon-
doka Chelsea wiki chache zijazo
baada ya kuachwa nje ya kikosi
cha Mauricio Pochettino kwa ajili
ya ziara ya kujiandaa na msimu
mpya nchini Marekani.

Inter walikuwa wakiongoza
mbio za kuinasa saini yake, lakini
kwa mshtuko waliachana na hara-
kati za muda mrefu za kumnasa
mshambuliaji huyo, huku kukiwa
na tuhuma kwamba amekuwa
akifanya mazungumzo na Juven-
tus, licha ya Lukaku kudai kwa
faragha na hadharani kwamba
hatawahi kuhamia timu nyingine
ya Italia.

Mchezaji mwenzake wa za-
mani wa Inter Lautaro Martinez
hivi majuzi alikiri kuwa ‘amesikit-
ishwa’ na tabia ya Lukaku msimu
huu wa majira ya joto.

MANCHESTER, England

CHRISTIAN Eriksen amefu-
rahishwa na maendeleo ya
mwenzake Rasmus Hojlund
kwa mwaka jana na anaami-
ni kuwa Manchester United
inasajili “mchezaji mzuri
sana”.

Baada ya kufanikisha mi-
kataba ya kiungo Mason
Mount na kipa mahiri Andre
Onana, waliongeza umakini
wao katika kusajili msham-
buliaji mpya.

United imekuwa ikihu-
sishwa mara kwa mara na
mshambuliaji wa Tottenham,
Harry Kane, lakini wakaishia
kumtafuta mshambuliaji wa

1,139,

Atalanta anayekuja kwa kasi,
Hojlund.

Klabu hizo zimekubali
mkataba wenye thamani ya
pauni milioni 64 pamoja na
nyongeza ya pauni milioni
nane kwa ajili ya mshambu-
liaji huyo mwenye umri wa
miaka 20, ambaye amemvu-
tia mchezaji mwenzake wa
Denmark, Eriksen.

“Ni nini yeye? Yeye ni nam-
ba tisa mwenye nguvu,” kiun-
go huyo wa United aliliambia
Shirika la Habari la PA.

“Amekua sana katika mwa-
ka uliopita tangu nilipom-
wona kwa mara ya kwanza
na timu ya taifa hadi mwaka
mmoja, kwa hivyo ni mche-

Eriksen asifia usajili wa Hojlun

zaji mzuri sana.”

“Ni mtu mzuri, ni mch
mzuri. Kama nilivyose
amekua, akigeuka kuwa
tu, ambayo ameichezea 1
ya taifa.

“Lazima niwe mkweli
ona mechi nyingi kama
kwa Atalanta, lakini n
jinsi wanavyocheza na :
gia vizuri huko, kwa hivy
mchezaji mzuri.”

Hojlund aliichezea FC
penhagen na Sturm Gra
Austria kabla ya kujiung
Atalanta msimu uliopita
majira ya joto, akifunga
bao tisa kwenye Serie /
pia sita katika mechi nj
alizochezea Denmark.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

59,317/-

KUU BARA

01.06/08/23

Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos

02.06/08/23

Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol

03.06/08/23

Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka

04.06/08/23

Thespakusatsu vs Tochigi SC

05.06/08/23

Omiya Ardija vs Blaublitz Akita

06.06/08/23

Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba

07.06/08/23

Karlsruher SC vs Hamburger SV

08.06/08/23

1 FC Nuremberg vs Hannover 96

09.06/08/23

RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC

10. 06/08/23 Kalmar FF vs AIK
Na Abdallah Mataka mwaka huu, lakini bado kutangaza ratiba yetu ya halijatoa ratiba kamili 11.06/08/23 FK Teplice vs FK Jablonec
haijatangaza ratiba ya ligi msimu wa 2023/24,” alise- zaidi imetaja tu tarehe ya 12.06/08/23 Grasshopper Cub Zurichvs FC Basel 1893
UCHELEWA  ku- hiyo. ma Kasongo. ufunguzi wa mashindano 13.06/08/23 FK Haugesund vs Rosenborg BK

toka kwa ratiba ya

Ligi Kuu Tanzania

ara hadi sasa
kumetokana na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF),
kuchelewesha ratiba ya
mashindano mapya ya Af-

rican Football League (Su- vizuri, yakiwamo Mapin- lakini sasa imeongezeka no hayo.
per Cup), imeelezwa. duzi Cup, kuwania kufuzu African Super Cup na moja “Hatujui hata mashinda- _

Tayari ya Bodi ya Ligi CHAN na mengineyo. ya timu shiriki ni Klabuya no hayo yanachezwaje, JUMANNE 01/ 08/ 2 023
nchini (TPLB), imeeleza “Nina uhakika kabisa Simba,” alisema Kasongo imetaja tu itafanyika kati YT E——
kuwa Ligi Kuu Tanzania mpaka itakapofika wiki nakuongeza: yamwezi wa 10 na 11, hivyo R @HviEID HiEEe 1 X_ 2

Bara msimu wa 2023/24,
itaanza rasmi Agosti 15,

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Mtendaji
Mkuu TPLB, Almasi Ka-
songo, alisema ratiba kwa
mashindano yote ambayo
yalikuwa tangu hapo
nyuma kila kitu kimekaa

ijayo, tutakuwa tumekamil-
isha hilo zoezi na kuweza

“Kama unavyojua rat-
iba ya Ligi Kuu inaakisi
na mshindano mengine,
kama Ligi ya Mabingwa
Afrika na Kombe la Shirik-
isho ambalo tayari CAF
wameshatoa ratiba yake,

“Mpaka sasa Shirikisho
la Soka barani Afrika (CAF),

hayo na mechi itachezwa
wapi, lakini kwa maana ya
ratiba nzima bado hawa-
jaitangaza na unaona jinsi
wanavyokwamisha zoezi
zima la ratiba yetu kuweza
kuakisi ratiba ya mashinda-

inachezwaje bado ni ki-
tendawili.”

14.06/08/23

Tromsoe IL vs Lillestrom SK

15. 06/08/23

Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg

16.06/08/23

Sunderland AFC vs Ipswich Town

17.06/08/23

KV Kortrijk vs St. Truidense VV

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Paris St Germain vs Inter

Heidenheim vs Pafos FC

China W vs England W
Haiti W vs Denmark W

AFCON 2027...
Timu ya wakagu-
zi kutoka Shirik-
isho la Soka
Afrika (CAF) ya
utayari wa nchi
za Kenya, Ugan-
da na Tanzania

Mainz vs St. Gallen

Valmiera Fk/Bjss vs Tre Penne Galazzano

Stpolten Spratzern W vs Gyori Eto W

Kvarnsvedens IK vs IFK Osteraakers FK

Balzan Youths vs Neman Grodno

f_ kuwa WEHVEji Panathinaikos vs SC Dnipro 1
N AFCON 2027, Zimbru vs Fenerbahce
"‘., lklfa n.ya u kagUZl Olimpija Ljubljana vs Ludogorets Razgrad
. ) katl ka UWanJa BATE Borisov vs Aris Limassol
wa Amaan mjini - -
ZanZibar jana na Swift Hesperange vs The New Saints
*‘ baadaye Hos- Slovan Bratislava vs Zrinjski Mostar

pitali ya Mnazi St Mirren B vs Albion Rovers
Mmoja visiwani
humo. Kushoto
rais wa Shirik-
isho la Soka
nchini, Wallace
Karia. MPIGAPI-
CHA WETU

Robertinho apagawa
ya kuchapwa bao 1-0 mechi ya pili jioni,

_ zote zikichezwa Uwanja wa SOgUKsU
Spor Kompleksi.

Kuelekea Simba Day, Simba imeendelea kufanya shughuli
mbalimbali za kijamii na jana walitembea shule ya watoto
wenye ulemavu wa akili, Sinza Kinondoni kwa kutoa mahitaji
muhimu ikiwamo vyakula na maji.

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,

Brechin City vs Heart of Midlothian B

Elgin City vs St Johnstone B

Radcliffe Borough vs Halifax

Kilmarnock FC B vs Bonnyrigg Rose

Spartans FC vs Glasgow Rangers FC B

Partizani Tirana vs Atletic Club Escaldes

Bishop Stortford vs Leyton Orient

Tranent Juniors vs Motherwell B

Mayele: Nitarudi

Buducnost vs FC Struga Trim Lum
Afturelding Mosfellsbaer W vs Grindavik W

Deportivo Municipal vs Asociacion Deportiva Tarma

Manta vs America

JUMATANO - 02/08/2023

Libertad Asuncion vs Fortaleza CE

kuongeza dau, lakini ilifika mwisho wa-
kanyanyua mikono kutokana na timu
zilivyokuwa zikipanda kila wao wana-
vyotaka kumbakisha.

Alikiri kuwa klabu za Afrika Kaskazini
maarufu kama za Waarabu hazishindwi
kuchukua mchezaji yeyote chini ya

Argentinos Juniors vs Fluminense

Sampaio MA vs Botafogo SP

River Plate vs Internacional

Bolivar vs Atletico Pr

°zaji alisema wiki hii wanaendelea kurejesha kwa jamii kama ili- Jangwa la Sahara kutokana na kuwa vi- SCEmeloc ve Dofores Justicia
ma, vyokuwa mwaka jana walitembelea kambi ya wazee Nunge zuri zaidi kiuchumi. Leones FC vs Deportes Quindio
tisa Kigamboni na mwaka huu wameenda Sinda kwa ajili ya watoto “Ilikuwa vita, sisi tukipanda dau la

. h Corinthians vs NewellS Old Boys
imu do.

“Shule ina watoto 91 kupitia shughuli hii tunaamini watu
watafahamu kuhusu kituo hiki. Tunawapongeza sana walimu

usajili na mshahara na wenzetu pia wa-

. . AC Milan Barcelona
napanda, imekwenda hivyo mpaka tu- s

South Africa W vs Italy W

sija- kashindwa, hizi timu za Afrika Kaskazini
h.J kwa kazi hii kwani ni kazi zaidi ya kujitolea hata kama mnalip- : : s o Argentina W vs Sweden W
izo E - N L zina uchumi mkubwa zikitaka mchezaji
. wa, lakini mnajitoa sana na malipo zaidi ni kwa Mungu. hazishindwi | 0 ali Neai Machida Zelvia vs Niigata Albirex
djua “L.akini nawapa hongera kwa wazazi waliona umuhimu wa azishindwi kumpata, - alisema Ngal. A ———
liin-+ yleta watoto shuleni, hili ni jambo jema kwani wameamua Alisema si Pyramids tu ilikuwa ikim- :
0, Ni kupambana na watoto wao,” alisema Ahmed. hitaji bali zilikuwapo zingine ikiwamo Kashiwa Reysol vs Consadole Sapporo
Naye Mkuu wa shule hiyo, Catherine Msese , ameishukuru moja kutoka nchini Qatar, lakini Mayele Ventforet Kofu vs Vissel Kobe
Co- Klabu ya Simba kwa kuwakumbuka na kuiomba iwe balozi wao mwenyewe alichagua kwenda Misri FC Tokyo vs Roasso Kumamoto
Z ya kwani watoto hao wanapenda pia michezo. _ kwa sababu anaamini kuna ushindani Jamaica W vs Brazil W
1 na ~ “Nipende kuwashukuru Simba kwa kututembelea hapa ni na ligi bora. Kawasaki Frontale ve Kochi United SC
wa jambo la faraja, ombi langu kwa Simba naomba muwe maba- Mayele alitambulishwa rasmi juzi usi- SN ———
ma- lozi wetu kwani watoto hawa wanapenda michezo ambayo ni Kku kuwa mchezaii wa klabu hivo nchini
fva na inawaienea. Watu hawaelewi watoto wen lemayv LK ] ! 11yo 1€ Tochigi SC vs Avispa Fukuoka
\ na clly@ el INEmielEniefsl, el L nemislele o) BEe iz Misri ambayo msimu uliomalizika ilifika
o wa akili wanaweza kubadilika wanapopelekwa shule kama bo fai ly Kombe I Shirikisho Af- Cerezo Osaka vs Shonan Bellmare
Ingi watoto wengine, alisema Msese. ToDO lainall ya Kombe la shirikisho CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Meneja Habari na Mawasiliano wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally, akimkadidhi Mkuu wa Shule ya Watoto wenye

Ulemavu wa Akili Sinza, Catherine Msese, misaada na mahitaji mbalimbali ikiwamo juisi na maji, ikiwa ni moja ya shu-
ghuli zao wanazozifanya kurejesha kwa jamii katika Wiki ya Simba kuelekea Simba Day Agosti 6, mwaka huu. Makabi-
dhiano hayo valifanyika shuleni hapo, Sinza, Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

Mayele:

Na Adam Fungamwango

TRAIKA Fiston Mayele ametambul-
ishwa rasmi na Klabu yake mpya ya
Pyramids ya Misri, huku akiwaaga
wanachama na mashabiki wa Yan-
ga kwa uchungu akisema ipo siku isiyo na
jina anaweza kurudia tena kwenye kikosi
hicho na kuwatakiwa kila la kheri kwenye
msimu mpya wa mashindano yajayo.
Akiwaaga wanachama na
mashabiki wa Yanga, Mayele
alisema ana imani bila yeye,
Yanga inaweza kufanya vema
kwani wamesajili wachezaji
wazuri, lakini akikumbuka
mazuri yote, mafanikio na
nyakati za furaha walizokuwa
nazo pamoja.
“Leo nataka nitoe shukrani zangu,
maamuzi niliyoyachukua ni magumu,
lakini sina jinsi ya kufanya, nimekuja
hapa mmenipokea vizuri nilikuwa nai-
shi kama kwetu tu Lubumbashi, Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, natoa taarifa
kwamba nakwenda kutafuta changamoto
nyingine.

Nitarudi Yanga

® ® ® Aaga kwa uchungu akisimulia
ilivyokuwa vigumu kuondoka, huku
akichambua usajili...

“Nimekaa sana kwenye vikao na vion-
gozi, wamepambana sana kutaka kuni-
bakisha, wametumia kila aina ya uwezo
wao kunishawishi nibaki, lakini na mimi
nikawaambia waniruhusu tu niende
kutafuta changamoto nyingine nje ya
hapa, najua Yanga ni nyumbani, kuna leo,
kesho na keshokutwa naweza kurudi kwa
sababu hii imeshakuwa ni familia yangu
na wao hawawezi kuniacha,” alisema
mchezaji huyo ambaye mbali na kuwa
straika namba moja wa timu hiyo, lakini
alikuwa maarufu kutokana na aina yake

Mayele pia alikumbushia nyakati amba-
zo zilikuwa za furaha kwa wanachama na
mashabiki ambazo zitamfanya kuikumbu-
ka klabu hiyo na watu wake kwa ujumla.

“Natoa shukrani zangu za dhati kwa
Klabu ya Yanga kwa sababu tulikuwa wote
kwa misimu miwili ambayo ilikuwa mizuri

sana, tulifurahi sana, tumechukua mataji
sita kwa misimu hiyo na tumeweza kui-
peleka timu fainali ya Kombe la Shirikisho
la Afrika na tumepambana kweli kweli
pamoja na viongozi, benchi la ufundi, wa-
nachama na mashabiki pia, nakumbuka
mechi dhidi ya US Monastir mvua ilinye-
sha kweli, lakini mashabiki walijaa uwan-
jani na tukashinda,” alisema.

Aidha, alikiri kuwa kulikuwa na baa-
dhi ya nyakati ngumu, lakini viongozi wa
klabu hiyo wakiongozwa na rais wa Klabu,
Injinia Hersi Said, walikuwa karibu nao
kutatua changamoto yoyote, akimtaja rais
huyo kuwa alikuwa nao muda wote na se-
hemu zote wanazokwenda.

Naye Mjumbe wa Kamati ya Utendaji
wa klabu hiyo, Alex Ngai, alisema vion-
gozi wa Yanga walifanya kila njia ikiwamo
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- Robertinho
~ apagawa na
- samba la

- nyota wake

Adam Fungamwango ha Saada Akida

BAADA ya ushindi wa mabao 4-1
dhidi ya Batman Petrol Spor ya
Uturuki juzi kwenye Uwanja wa
Soguksu Spor Kompleksi nchini
humo, Kocha Mkuu wa Simba,
Robertinho Oliveira, ameone-
sha kuridhika na kiwango cha
wachezaji wake, akisema kwa
sasa wanaiweza staili ya samba
arr]nbayo amekuwa akiwafundi-
sha.

Robertinho alisema amekunwa
mno na kiwango kilichooneshwa
zaidi Kipindi cha pili kwenye
mechi hiyo ambacho ndicho kili-
chotoa matokeo ya ushindi.

“Nimeridhishwa na kiwango
cha kipindi cha pili kwa sababu
tulibadilisha matokeo pia kwa
sababu hadi mapumziko tuli-
kuwa bao 1-1, nina furaha kwa
sababu haikuwa rahisi kwa kuwa
wapinzani wetu walicheza vema,
ni timu ngumu na wakati mwing-
ine walicheza kwa nguvu ingawa
ilikuwa ni hatari kwetu lakini
ni nzuri kwa sababu ni kipimo
Kizuri kwetu tutakapokutana na
timu za aina hiyo huko mbele.

“Nina furaha tumetumia
mifumo mbalimbali, ikiwamo
samba ambayo waimetendea
haki, kucheza bila mpira, kuten-
geneza nafasi, viungo wa kati
wamecheza vema,” alisema.

Kocha huyo raia wa Brazil
alisema anajua ana mashindano
mengi makubwa na magu-
mu, hivyo anawatengeneza
wachezaji wake ili waweze ku-
kabiliana na mechi hizo kwenye
mazingira yoyote na timu yoy-
ote hata iwe kubwa na ngumu
Kiasi gani.

“Naona hata kwenye fiziki
wako vizuri, labda kidogo hawa
waliochelewa kuingia kambini,
lakini nalo litaisha hivi karibuni,”
alisema.

Simba imemaliza kambi yao
nchini Uturuki na inatarajia
kurejea kati ya leo na kesho kwa
ajili ya kujiandaa na Tamasha Ia
Simba Day Agosti 6, mwaka huu
ambapo itacheza dhidi ya Power
Dynamos ya Zambia.

Ikiwa Uturuki, imecheza mechi
nne dhidi ya Zira FC ya Azerbai-
jani na kutoka sare ya bao 1-1
Julai 24, na Alhamisi iliyopita
ikicheza asubuhi mechi dhidi ya
Turan Tovuz pia ya nchini humo
na kushinda mabao 2-0, kabla
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