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Rais Samia:
Chanjo inakuja

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema serikali
iko katika hatua za mwisho kuagiza chanjo ya
corona kwa ajili ya kujikinga dhidi ya maam-
bukizi.

Aliyasema hayo jana mkoani Dar es Salaam
alipozindua kogamano la Kumbukizi ya Hayati
Benjamin Mkapa, lililoandaliwa na Taasisi ya
Mkapa.

Rais Samia aliwataka wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa
huo kwa kufuata maelekezo yote ya wataala-
mu wa afya kwa sababu kinga ni bora kuliko
tiba.

“Mwelekeo ni kwamba kila atakayehitaji
chanjo iwe inapatikana na kama nilivyosema
kabla kuwa chanjo hiyo ni ya hiari, hivyo basi
ninapenda kutumia fursa hii kuwaomba wadau
wa afya kuunga mkono juhudi hizi za serikali,”
alisema.

Wakati Rais Samia akitoa rai hiyo, Katibu
Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Prof. Abel Makubi,
akizungumzia mwenendo wa ugonjwa huo,
alisema jana kuwa tayari wameshaagiza
chanjo na zinatarajiwa kuingia nchini ndani ya
miezi mitatu au minne ijayo.

“Sisi tumeshaomba na kuagiza chanjo, tume-
omba chanjo ‘COVAX Facility’ za aina mbal-
imbali ili kumpa uhuru mwananchi kuchagua,
Zipo chanjo za aina nne.

“Ndani ya miezi mitatu au minne tutakuwa
tumeshapazipata na serikali inafanya juhudi
zingine za kuzipata mapema zaidi,” alisema
Prof. Makubi.

Alifafanua kuwa chanjo itaanza kutolewa
kwa watu walio kwenye hatari ya kuambuki-
zwa kama watumishi wa afya, wanaokwenda
kuhiji, wenye ulazima na wanaosafiri mara
kwa mara na wameshatoa mwongozo wa kura-
tibu chanjo hizo.

Alimshukuru Rais Samia kwa namna anavy-
oshughulikia suala hilo, akiwaomba Watanza-
nia kumuunga mkono.

“Serikali tumekuwa tukiendelea kukidhibiti
ugonjwa wa corona, kwani wapo majirani zetu
wameshaingia ‘wave’ (wimbi) la nne,” alisema
Prof. Makubi.

VIFO VIPO

Prof. Makumbi alidokeza kuwa maambukizi
bado yapo kwenye baadhi ya mikoa, hivyo
wanaendelea kudhibiti.

“Tunapaswa kuendelea kudhibiti maambuki-
zi, vifo vipo, si kwa kiwango kikubwa lakini
hakuna haja ya kuwa na hofu kwani tutaen-
delea kuishi na Covid-19 na cha muhimu ni
kupambana nao kwa kunzigatia kinga,” alisema
Prof. Makubi.

Aliwataka wananchi kuendelea kujikinga na
corona kwa kuendelea kunawa mikono kwa
majisafi tiririka au vipukusi (sanitazer), ku-
fanya mazoezi, kula lishe bora na bila kusahau
matumizi va tiba asili.

“Wizara tuendelee kutoa elimu kwani upo
upotoshaji mkubwa kwa jamii kuhusiana na
ugonjwa huu na njia za kukabiliana nao,” ali-
sisitiza.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara,
Wilson Malosha, alisema wanaendelea kufuata
mwongozo uliotolewa wa kujikinga na maam-
bukizi kwa kunawa mikono kwa maji safi
tiririka na sabuni, vipukusi au kuweka nafasi
kati ya mtu na mtu kwenye maduka madogo
na makubwa, baa na hoteli.

es Salaam jana. PICHA: IKULU

Vigogo walivyoguswa na ujasiri wa Mkapa

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
Rais wa Awamu ya Pili, Hayati Benjamin
Mkapa, ameacha historia katika Taifa
la Tanzania hatosahaulika kutokana na
alivyosimamia majukumu ya kiuchumi
na kutoa fursa kubwa ya uwekezaji kwa
Sekta Binafsi.

Amesema Hayati Mkapa alifanya
mageuzi makubwa katika uchumi na
kuongeza mapato ya nchi kutoka Sh.
bilioni 331.2 mwaka 1995 hadi Sh. trilioni
mbili mwaka 2005 na kupunguza Deni
la Taifa kwa takriban asilimia 50.

Rais Samia aliyasema hayo jana mkoa-
ni Dar es Salaam katika kongamano la
Kumbukizi ya Hayati Benjamin Mkapa,
lililoandaliwa na Taasisi ya Mkapa na
kushirikisha marais wastaafu wa ndani
na nje ya nchi walioshiriki kwa njia ya
mtandao.

“Nilibahatika kumfahamu Hayati
Mkapa, alikuwa mtu wa kipekee sana.
Mara kadhaa nilipopata fursa ya kuku-
tana naye, utaondoka ukiwa na maarifa
mengi.

“Alikuwa mwenye haiba ya mamlaka
na kujiamini, busara na amejidhihirisha
kwenye maandiko yake mengi.

“Alikaribisha uwekezaji kutoka nje
kwa kutumia diplomasia yake, Deni la
Taifa alilipunguza kwa takriban nusu,”
alisifu.

Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya Kik-
wete, akimwelezea MKkapa, alisema am-
emfahamu kwa takribani miongo minne
kabla ya kuwa Rais hadi alipostaafu,
akimtaja kwamba alikuwa shujaa na
mwalimu wake.

“Mkapa alikuwa mwalimu wangu,
kaka yangu, nilifanya naye kazi... kufura-
hia maisha yake na kuyaishi ni jambo

jema, hii inatukumbusha kwamba ni
muhimu kufanya hili,” alisema.

Kikwete alisema kuwa Mkapa al-
ipochaguliwa kuwa Rais kwa awamu
zote mbili, alimchagua kuwa Waziri wa
Mambo ya Nje kwa miaka 10 na kipindi
hicho kilimfanya afanye kazi naye kwa
ukaribu zaidi hasa katika masuala ya
kimataifa.

“Nilipogombea mwaka 2005, alin-
isapoti, kikwelikweli, nikiwa Rais alin-
ipa ujasiri na ushauri. Katika maisha
yote katika utumishi wa umma, akiwa
mwandishi, balozi, mbunge, waziri na
Rais, alitambua wananchi ni kipaum-
bele kwake, alikuwa mwenye maono na
mchapakazi katika kusoma na kuandaa
hotuba kwa umahiri,” alisifu.

Kikwete alisema Mkapa alikuwa na
hamu ya Afrika kuwa kubwa na kutimi-
za ndoto zake.

“Alianzisha Mpango wa Maendeleo ya
Elimu ya Msingi (MMEM), Mkapa alian-
zisha Mpango wa Maendeleo wa Taifa
na kuanzisha TACAIDS, MKUKUTA na
TASAF.

“Kupitia taasisi yake, tutaendelea
kuenzi maisha yake na kuyaishi. Mungu
ampe pumziko la milele,” alisema Kik-
wete.

BILL CLINTON

Rais wa zamani wa Marekani, Bill
Clinton, alisema alijivunia kufanya kazi
na Mkapa, akikumbusha kuwa wal-
ishirikiana katika masuala mengi husu-
san kuboresha afya.

“Rais wakati tukisherehekea maisha
ya Benjamin Mkapa, ninapenda kutoa
salamu za rambirambi kwa Watanza-
nia kwa kupoteza marais wawili, John
Magufuli na Benjamin Mkapa, kwa kip-
indi cha mwaka mmaoja.

“Kipindi cha uongozi wangu kama

Rais wa Marekani, nilijivunia kufanya
kazi na Rais Mkapa. Katika shughuli za
afya mwaka 2002, alinialika kushiriki
mradi ambao ulilenga kuokoa maelfu ya
Watanzania dhidi ya Virusi vya Ukimwi
(VVU) pamoja na malaria, mtazamo
wake ulilenga kuokoa maisha,” alisema
Clinton.

OBASANJO

Rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun
Obasanjo, alisema alimfahamu Mkapa
baada ya kupata nafasi ya kufanya naye
kazi, akimsifu kuwa ni shujaa wa kuun-
ganisha Waafrika.

“Tulifanya kazi pamoja NEPAD, AU,
alitoa mchango mkubwa katika kuipata
Afrika mpya na kupambana na VVU.

“Afrika imepoteza shujaa ambaye
alikuwa mpigania haki na mpambanaji
kuondoa kila aina ya ubaguzi kusini
mwa Afrika.

“Nilimpigia simu mara kadhaa na
kutoa ushauri kuhusu Afrika, ninam-
kumbuka katika mikutano yote tuli-
yokuwa pamoja,” alisema Obasanjo.

TONY BLAIR

Waziri Mkuu wa zamani wa Uin-
gereza, Tony Blair, alisema Mkapa ali-
ipenda nchi yake na Afrika kwa ujumla,
akilenga kujikwamua na kupiga hatua
za maendeleo.

“Ninafahamu alipo anajivunia sana
kuona namna Taasisi ya Benjamin Mka-
pa inavyofanya kazi kwa niaba yake,”

“Mkapa ni kati ya vitu ninavyo-
vithamini sana katika maisha yangu,
imani yangu watu wote waliomfahamu
walifurahia kufanya naye kazi, alikuwa
mtu mwema na mwenye mtazamo,”
alisema Tony Blair.

®Imeandaliwa na Christina Mwa-
kangale na Anaeli Mbise
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Kufuatia marekebesho yaliyofanywa na serikali kupita sheria ya fedha ya mwaka 2021 na kwenye kifungu namba 46A (2) cha sheria ya Mfumo wa Malipo wa Taifa (National Payment
Systems), Waziri wa Fedha kwa kushirikiana na Waziri wa Mawasiliano wamepewa mamlaka ya kutengeneza kanuni zitakazosimamia namna ya ukusanyaji wa tozo za serikali kwenye
miamala ya kutuma na kutoa fedha kwa njia ya simu. Kanuni zimetolewa na Waziri wa Fedha kwa kupitia Notisi ya Serikali namba 496A iliyochapishwa tarehe 30 Juni 2021. Kufuatia
marekebisho haya ya sheria, kampuni ya Tigo Pesa itaanza kukusanya tozo hizo kwa niaba ya serikali kuanzia tarehe 15 Julai 2021.

Lifuatalo ni jedwali linalonyesha aina ya tozo mbalimbali zitakazo tozwa kwa watumiaji wa simu kulingana na kiwango cha miamala itakayofanyika.
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ALY 4 NI Zaidi ya Pesa

Ada Za Wateja. Piga *1 50*01 # Unaweza kurudisha muamala

uliokosea, token ya luku,

Kiwango (Tsh) Kutuma pesa kwenda Tigo Pesa [ Kutuma pesa kwenda mitandao washirika Kutoa pesa kwa Wakala/ATM kU‘un bar akaunti yako ya
Kuanzia Mwisho AdayaTigoPesa | TozoyaSerikali | JumlayaMakato | ~Adaya Tigo Pesa Tozo ya Serikali JumlayaMakato | AdayaTigoPesa | TozoyaSerikali | JumlayaMakato . 0 0
100 pos - : s . - p . : - Tigo Pesa na kuriseti PIN
1,000 1,999 30 10 40 50 10 60 300 10 310
2,000 2,999 30 16 46 50 16 66 400 16 416 Piga ¥150%01# chagua 6 (Jihudumie)

3,000 3,999 50 27 77 100 27 127 600 27 627 kiSha Chagua huduma unayotaka
4,000 4,999 60 56 100 56 156 650 56 706

5,000 6,999 230 200 300 950 100 1,050
7,000 9,999 275 200 325 1,000 1,125
10,000 14,999 470 200 320 520 1,000 320 1,320
15,000 19,999 970 550 1,160 1,450 610 2,060
20,000 29,999 1,340 600 960 1,560 1,850 960 2,810
30,000 39,999 1,500 680 1,100 1,780 1,850 1,100 2,950
40,000 49,999 1,910 750 1,500 2,250 2,350 1,500 3,850
50,000 99,999 2,770 1,250 2,050 3,300 2,700 2,050 4,750
100,000 199,999 3,530 1,600 2,530 4,130 3,650 2,530 6,180
200,000 299,999 4,140 1,900 2,940 4,840 5,300 2,940 8,240
300,000 399,999 5,000 2,300 3,500 5,800 6,500 3,500 10,000
400,000 499,999 5,600 2,500 4,100 6,600 7,000 4,100 11,100
500,000 599,999 7,400 3,200 5,200 8,400 7,500 5,200 12,700
tigopesa
600,000 699,999 8,600 3,200 6,400 9,600 7,500 6,400 13,900 — — =
Unaweza kutumia Tigo Pesa App bila MB
700,000 799,999 10,400 4,300 7,100 11,400 8,000 7,100 15,100
@ Angalia Salio (Bure)

800,000 899,999 11,020 4,300 7,520 11,820 8,000 7,520 15,520
900,000 1,000,000 12,400 6,000 8,900 14,900 8,000 8,900 16,900

1,000,001 3,000,000 14,400 6,000 9,400 15,400 8,000 9,400 17,400 Kulipia B

3,000,001 10,000,000 15,000 6,000 10,000 16,000 10,000 10,000 20,000 U
Tukio Kuanzia Mwisho Ada Kutoa Pesa
Kuweka pesa 1,000 5,000,000 BURE : psrvasins @

@)D mostercard | B

85
Kutoa Pesa kwa mteja ambaye amesajiliwa ila hana akaunti BURE @
ya Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika 1,000 1,000,000 Duka la Tigo Tuma Nje ya Nehi

= 09:30 AM

Kutuma pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya

Malipo ya Serikali
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika 1,000 1,000,000 Ada ya kutuma + Ada ya kutoa "

Kutuma pesa kwenda nchi za nje 100 5,000,000 Kulingana na kiwango
Malipo kwa Tigo Pesa 500 5,000,000 Kulingana na kiwango
Tukio Ada

Kubadilisha namba ya siri BURE up.a fvjas:,:uw 2 wote wanaweza kufurshia
Kuangaliasalio/  Taarifa ndogo 50 » Ao g 1mC
Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie) 50

Kupata taarifa ya mwezi Ada

Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu BURE

Taarifa ya Miezi 3 1,000

Taarifa ya Mwaka 1 2,000

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-standard-terms-and-conditions. Ada zote zimejt isha kodi zote zi
Kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs

Furahia Malipo % E
kwa Tigo Pesa: ? C-__l ’ [gb —

KUMBUKA:
Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 5,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi hadi TSh 10,000,000 kwa wakati mmoja kwenye
akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika.
Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala.
Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi.
Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala.
Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu.
Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN), simu yako na laini yako kwa usalama. Usimpe (PIN, Simu, laini yako) wala kumtajia mtu yoyote namba yako ya siri, iwe Wakala wa Tigo Pesa,
mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara. Pa kua kWenye
Tigo itakupigia kwa 0713800800 au 0713123103 Tu.
Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwa barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz ~ o
Unaweza kupokea pesa kutoka nchi zaidi ya 200 duniani, na unaweza kutuma pesa kwenda nchi zote za Afrika Mashariki. (JOOSIL play . App Sto

0. Kupata vigezo na masharti ya kutumia Tigo Pesa, tembelea duka la Tigo lililopo karibu nawe au www.tigo.co.tz
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° ~
t lco p esa ,, Kuwasaliana na huduma kwa wateja,
Piga 100 bure au tembelea duka lolote la Tigo!
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Ada hizi ni kuanzia July 2021
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—
Anayedaiwa Kuua
mwanawe avawa

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MKAZI| wa Kitongoji
cha Kaloleni Manispaa
ya Sumbawanga mkoani
Rukwa, Alon Cardius (27),
ameuawa kwa Kipigo
kutoka kwa wananchi
wanaodaiwa kuwa wenye
hasira kali baada ya ku-
tuhumiwa kumuua mtoto
wake kwa kumkata panga.

Tukio la kuuawa kwa
mtuhumiwa huyo liki-
tokea Julai 13 majira ya
saa tatu asubuhi katika
amekwenda ukweni
kwake ili kudai apewe
mke wake baada ya
mkewe huyo kuondoka
nyumbani kwao kutokana
na migogoro ya kifamilia.

Kwa mujibu wa taarifa
kutoka kwa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Rukwa,
William Mwampaghale,
baada ya kutofautiana,
mke aliamua kukimbilia
nyumbani kwao akihofu
usalama wake kwa madai
kuwa mume wake ni
mkorofi.

Taarifa hiyo ilidai kuwa
baada ya mama kukim-
bilia kwao, alimwacha
mtoto wake aitwaye
Charles Cardius na baba
yake, lakini mume wake
huyo anadaiwa kumuua
mtoto huyo kama njia va
kushinikiza mke wake
arudi nyumbani ili waen-
delee kuishi pamoja.

“Baada ya kufanya
mauaji hayo, Jeshi la Poli-
si lilianza kumsaka kwa
tuhuma za kumuua mtoto
wake ndipo alipokimbilia
mkoani Mbeya kujificha.

“Baada ya wiki mbili,
lengo la kumuua baba
mkwe wake, akidai kuwa
ndiye anayemzuia binti
yake asirudi nyumbani
kwake.

“Alipofika katika Ki-
jiji hicho alianza kujisifu
kuwa amerudi kumuua
baba mkwe wake, ndipo
wananchi walipokasirika
na kumvamia kumpiga
hadi kumsababishia kifo
chake hapo hapo,” taarifa
ya Jeshi la Polisi ilibaini-
sha.

Kamanda Mwampaghale
aliwaonya wananchi dhidi
ya tabia za kujichukukia
sheria mikononi, badala
yake wawe wanawakama-
ta watuhumiwa na
kuwafikisha mahakamani
ili sheria ichukue mkondo
wake.

Watatu walazwa Z'bar kwa corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HOSPITALI ya Rufani ya Mna-
zimmoja Zanzibar imepokea wag-
onjwa watatu wa corona ambao
wanaendelea kupatiwa matibabu.

Hayo yalielezwa na Mkurugenzi
wa Huduma za Tiba wa Hospitali
hiyo, Dk. Abdulrahman Khalfan
Said. Alisema kutokana na uwapo
wa ugonjwa huo Zanzibar ni maru-
fuku kwa mtu yeyote kuingia hospi-
talini hapo bila ya kuvaa barakoa.

Alisema hospitali ni sehemu
hatarishi, hivyo wananchi wana-
paswa kuvaa barakoa muda wote
kama njia ya tahadhari.

Mkurugenzi huyo alieleza kuwa
wana upungufu wa barakoa hospi-
talini hapo na ndio maana wanatoa
barakoa kwa wahudumu wa afya
pekee, lakini kwa wagonjwa na
ndugu wa wagonjwa wanatakiwa
kujigharamia wenyewe kuzinunua.

“Tunatamani watu wote wa-
naofika hapa kuwapatia barakoa,

lakini tunashindwa, kutokana na
uhaba tulionao, ndio maana tume-
shatoa tangazo kwa wananchi
kuwa wanapofika hospitalini hapa
kufuata huduma au kuwaanga-
lia ndugu zao waliolazwa kuja na
barakoa,” alisema.

Akizungumzia kuhusu gesi ya
Oksijeni hospitalini hapo, alisema
kwa siku wanatumia mitungi 45
kwa ajili ya kuwahudumia wag-
onjwa wengine. Aidha, mkurugenzi
huyo aliwataka wafanya biashara

na watu wenye uwezo kuanzisha
viwanda vya upatikanaji wa oksi-
jeni Zanzibar kwa sababu huduma
hiyo wanaagiza kutoka Tanzania
Bara.

Naye Mkurugenzi wa Huduma
za Uuguzi na Ukunga wa hospitali
hiyo, Haji Nyonge Pandu, alisema
hospitali hiyo inapokea wastani
wa wagonjwa 300 kwa siku na
kuthibitisha kuwapo kwa baadhi
ya huduma zisizoridhisha kutoka-
na na upungufu wa vitendea kazi.
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maendeleo ya miaka mitano ijayo ya kukuza uchumi wa Taifa. Kulia ni Mwenyekiti wa CEOrt, Sanjay Rughani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wastaafu watahadharishwa mikopo umiza

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANACHAMA wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi
wa Umma (PSSSF) wanaotarajia
kustaafu, wametakiwa kujiepu-
sha kutumia mafao yao kufanya
biashara na taasisi za fedha zi-
sizoeleweka.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, alitoa tahadhari hiyo
jana alipokuwa akifungua semina
ya wastaafu watarajiwa wa PSSSF
kwa mwaka wa fedha 2021/22 na

Mtaka alisema kwa sasa kuna
wimbi la kesi nyingi za wastaafu
kutapeliwa mafao yao ambazo
nyingi zimekuwa zikiwasilishwa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU).

Alisema muda wa kustaafu uki-
fika kunakuwa na washauri wengi
kutoka kila kona, ikiwamo utapeli
wa biashara za mitandaoni jambo
ambalo wengi huzifuata na kua-
mini kuwekeza fedha mwisho wa
siku wanakuja kutapeliwa.

Mkuu huyo wa mkoa aliwataka
wastaafu hao kuwa makini na ma-
fao yao na kutokubali kurubuniwa
na watu wanaojifanya wanakope-
sha fedha au wajenzi wa nyumba
za bei nafuu.

“Ninawaomba kuweni makini
na hiyo ni fedha yako usikubali
kubabaishwa. Nawaomba wastaa-
fu watarajiwa kuweni makini sana
na fedha zenu. Tulieni mfanyie kitu
cha maana na si kufanya biashara
na watu usiowajua, baadaye uanze
kuzunguka katika taasisi kuomba

msaada wa kupata haki yako,”
alisema Mtaka.

Aliwataka wastaafu watarajiwa
kama wamekopa fedha za riba kwa
watu binafsi au taasisi binafsi waka-
toe taarifa katika ofisini yake ili ku-
saidiwa namna ya kufanya.

Alisema taasisi binafsi zimekuwa
zikiwasiliana na maofisa utumishi
ili kujua mafao ya mhusika yanain-
gia lini waende kuchukua fedha za
mkopo ambazo mhusika alikopa.

“Wastaafu wanapaswa kulijua
hilo hivyo mkiwa mmebakiza
muda mchache wa kustaafu fany-
eni masuala yenu kwa umakini na
watu makini kama benki,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
PSSSF, Mbaruku Magawa, alisema
wastaafu ni miongoni mwa waleng-
wa na waathirika wa utapeli, uhali-

fu na rushwa.

“Kutokana na ongezeko la
utapeli, uhalifu wa kimtandao na
rushwa ambapo wastaafu ni mion-
goni mwa walengwa na waashirika
wa uhalifu huo, hivyo katika mafun-
zo haya yatajumuisha wataalamu
kutoka TAKUKURU na TCRA ili
kuwajengea uwezo wa kubaini na
kuchukua tahadhari juu ya uhalifu
huo,” alisema Magawa.

Alisema mafunzo hayo hufanyi-
ka kila mwaka kwa wanachama
waliobakiza kipindi kisichozidi mi-
aka miwili kabla ya kustaafu yana-
fanyika nchi nzima.

Magawa alisema mafunzo hayo
yameshirikisha taasisi saba za
fedha ili kuwapa elimu juu ya
uwekezaji na matumizi sahihi ya
fedha.
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Taasisi za
fedha zapewa
elimu mpya

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

TAASISI za fedha nchini
zimetakiwa kutoa elimu na
ushauri wa miradi kabla ya
kutoa mikopo kwa wahusika ili
kuondokana na wimbi la watu
kushindwa kurejesha na kufil-
isiwa mali zao.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, alitoa ushau-
wa akizindua taasisi ya kutoa
mikopo ya K-Finance Tawi la
Dodoma.

“Kuna baadhi ya taasisi za
kifedha zimekuwa na tabia
ya kuwashawishi wananchi
kuchukua mikopo badala ya
kutoa elimu kabla ya kutoa,”
alisema.

Shekimweri alisema wakati
wa kuwashawishi wananchi
kuchukua mikopo, wanakuwa
na lugha laini lakini wakati wa
kuwadai wanakuwa wakali na
kuwanyang’anya mali zao.

Pia alizitaka taasisi hizo
kuhakikisha wanawafikia
wakulima kwa kuwa mikopo
hiyo itasaidia kuinua uchumi
wa wakulima, hivyo kuwahim-
iza wananchi wanaochukua
mikopo kwenye taasisi hizo
kujenga tabia ya uaminifu na
kurejesha kwa wakati.

Mwenyekiti wa Bodi ya K-Fi-
nance, Devotha Minzi, alisema
kampuni hiyo ilisajiliwa na
kuanza kutoa huduma zake
mwaka 2008 mkoani Dar es
Salaam na imekuwa ikitoa hu-
duma za mikopo ya kifedha
kwa wananchi wa kawaida
na wafanyakazi wa serikali na
kampuni binafsi.

Mkurugenzi Mtendaji wa K-
Finance, Judith Minzi, alisema
wamepokea leseni kama taasi-
si ya kifedha chini ya uangal-
izi wa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) hivi karibuni na wa-
natoa mikopo kuanzia kiasi ki-
dogo hadi kiwango cha juu cha
Sh. milioni 50 kwa mtu binafsi
au kampuni.

Alisema wanatoa mikopo
kwa wajasiriamali wadogo
kwa asilimia tatu hadi tano na
mkopo kwa wafanyabiashara
wakubwa na wadogo kwa riba
nafuu ambazo zitawafanya
waendeleza biashara na miradi
yao.

Aliongeza taasisi hiyo inatoa
mikopo ya afya ambayo itam-
wezesha mkopoji kuchukua
muda mfupi ili kufanikisha
matibabu na pia mikopo kwa
gjili ya elimu ambayo itam-
saidia mhusika kulipa ada ya
masomo.

Msajili,

Na Enock Charles

OFISI ya Msajili wa Vyama vya
Siasa imekiandikia barua Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA)  kukitaka  Kkieleze
sababu za kuwafuta uanachama
wabunge 19 watokanao na chama
hicho.

Naibu Katibu Mkuu wa CHADE-
MA Bara, Benson Kigaila, alibaini-
sha chama hicho kupokea barua ku-
toka Ofisi ya Msajili, alipozungumza
na waandishi wa habari mkoani Dar
es Salaam jana.

Novemba 27, mwaka jana, Kamati
Kuu ya CHADEMA ilitangaza ku-
wafukuza uanachama wabunge 19
wa viti maalum, wakiongozwa na
aliyekuwa Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake wa CHADEMA (BAWA-
CHA), Halima Mdee.

Kigaila alisema jana kuwa wakati
rufani ya wabunge hao ikisubiri ku-
jadiliwa na Baraza Kuu la CHADE-
MA, chama hicho kilipokea barua
kutoka kwa Msajili Julai 6, mwaka

huu, akikitaka kuwasilisha kwake
maelezo kuhusu kufukuzwa uana-
chama kwa wabunge hao.

“Msajili katika barua yake (akiio-
nyesha kwa waandishi wa habari)
anasema kuna watu wamewasilisha
malalamiko kwake wakimlalamikia
kwamba hawakubaliani na tamko
la chama la kuwafukuza uanacha-
ma.

“Yeye ni mwanasheria, anajua
kwamba huwezi kuwasilisha mael-
ezo kuhusu malalamiko ambayo hu-
jayapata. Yeye amesema amepokea
malalamiko lakini hajaambatanisha
barua za malalamiko ya hao watu.

“Tumemjibu  na Watanzania
waelewe na yeye atuelewe. Kuna
upungufu wa aina mbili. Kwanza;
kutaka tutoea maelezo bila kutupa-
tia malalamiko.

“Pili; Msajili kuingia ndani ya su-
ala ambalo halijakamilishwa ndani
ya chama huku akijua hao walala-
mikaji wamekata rufani. Alipaswa
kuwaambia kwamba ‘ninyi mmeka-
ta rufani, subirini uamuzi wa Baraza
Kuu,” alisema.

Kigaila alisema kitendo cha Msaji-
li kuwaandikia barua wanakiona
kama ni njama za kulizuia Baraza
Kuu la CHADEMA kufanya kazi yake
ya kujadili rufani na kutoa uamuzi
kwa mujibu wa katiba.

“Tunatoa maelezo kwake kama
nani? Kama chombo gani? CHADE-
MA ina katiba, ina vyombo vyake,
na vyombo vyake ndivyo vitakavyo-
tumika.

“Kama kuna maelezo kwa nini
walifukuzwa, yatapelekwa Baraza
Kuu na siyo kwa Msajili kwa sababu
Msajili siyo chombo cha rufani na
wala siyo mahakama.

“Tumemwandikia barua tarehe 9
(Julai 9) na aliweka siku ya mwisho
ya barua (ya majibu) kumfikia tare-
he 10 (Julai 10) na sisi tuliifikisha
kwake ofisini Dodoma tarehe 10,”
alisema.

Alidai kuwa Msajili amejiingiza
kwenye jambo ambalo halimhusu.

Kwa takriban miezi sita sasa,
kumekuwa na mvutano kati uon-
gozi wa CHADEMA na Bunge la Tan-
zania kuhusu uhalali wa wabunge

CHADEMA watunishiana misuli

19 wa viti maalum wanaotokana na
chama hicho.

Baada ya kuapishwa na Spika
Ndugai kuwa wabunge wa Bunge
la 12, chama hicho kupitia kwa
Katibu Mkuu wake, John Mnyika,
kilidai hakitambui nyaraka zote zi-
lizowasilishwa bungeni kuhalilisha
uteuzi wa wabunge hao.

Mbali na Mdee, wabunge wen-
gine wanaohusika na sakata hilo
ni pamoja na aliyekuwa Makamu
Mwenyekiti wa BAWACHA, Hawa
Mwaifunga, Katibu Mkuu Grace
Tendega, Naibu Katibu Mkuu Bara,
Jesca Kishoa, Naibu Katibu Mkuu
Zanzibar, Asia Mohamed, Katibu
Mwenezi Agnesta Lambert, Katibu
Mkuu wa Baraza la Vijana Nusrat
Hanje na aliyekuwa Mwenyekiti wa
Chadema Kanda ya Serengeti Ester
Matiko.

Wengine ni Cecilia Pareso, Tunza
Malapa, Ester Bulaya, Felister Njau,
Sophia Mwakagenda, Ngahenjwa
Kaboyoka, Kunti Majala, Anatropia
Theonest, Conchesta Rwamlaza, Sa-
lome Makamba na Stella Fiao.

ia

Mkurugenzi
Mkuu wa Mfuko
wa Fidia kwa
Wafanyakazi
(WCF), Dk. John
Mduma (kush-
oto), akiwasiki-
liza wananchi
waliotembelea
kwenye banda
la mfuko huo ili
kupata elimu ya
fidia wakati wa
Maonyesho ya
45 ya Biashara
va Kimataifa ya
Dar es Salaam
valiyofikia kilele
juzi. Mfuko

huo umeibuka
mshindi katika
kundi la Taasisi
za Bima na
Hifadhi ya
Jamii. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wadau usafirishaji waonywa kuhusu corona

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi,
Dk. Leonard Chamuriho, amewata-
ka wasafirishaji na wasafiri kuzin-
gatia uvaaji barakoa na kukaa kwa
umbali kwenye vyombo vya usafiri
ili kujikinga na ugonjwa wa corona.

Akizungumza na waandishi wa
habari, baada ya kuzindua Bodi ya
Wakurugenzi wa Shirika la Uwaka-

Dar es Salaam juzi, alisema Wizara

imetoa mwongozi unaopaswa
kuzingatiwa kwa wasafirishaji na
wasafiri wote wa majini na nchi
kavu.

“Tunatoa rai watu wote wavae
barakoa na kuachiana nafasi ili tuji-
tahidi kuwa salama katika mlipuko
huo. Uvaaji barakoa ni muhimu
sana ili tuwe salama,” alisema.

Chamuriho alisema: “Nimetoa
mwongozo kwa wasafiri wote wa
njia ya barabara, anga na njia ny-
ingine, hii ni kulingana na maelek-

ezo tuliyopewa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto.

“Ninatoa rai kwamba wote tuwe
waelewa kwamba ugonjwa huu
tunao, upo. Rais Samia Suluhu Has-
san ametoa hadi takwimu kwamba
upo ni jukumu letu kusikiliza tu-
nayoelekezwa kwamba tuchukue
tahadhari.”

Aidha, alisema wizara hiyo ina-
zingatia kikamilifu mwongozo uli-
otolewa na Wizara ya Afya na ni la-

zima ufuate, na kwamba kuchukua
hatau dhidi ya wanaokaidi bado
haijafika huko, lakini ikifika wakati
wizara hiyo ikaagiza watafanya
hivyo.

Juni, mwaka huu, Rais Samia
alitangaza kuwapo kwa ugonjwa
wa UVIKO awamu ya tatu, na mara
kadhaa amekuwa akiwataka Wa-
tanzania kuchukua tahadhari kwa
kuvaa barakoa, kuepuka misonga-
mano na kunawa mikono na maji
tiririka na sabuni.
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MWANGA WA JAMII

Alama ya Mkapa madarakani
iwafundishe viongozi wengine

JANA ilikuwa ni kumbukizi ya mwaka mmoja tangu kifo cha aliyeku-
wa Rais wa Awamu ya Tatu Hayati Benjamin Mkapa, aliyezaliwa katika

na salamu kutoka kwa watu maarufu duniani, katlka kongamano hilo
ambalo mgeni rasmi alikuwa Rais Samia Suluhu Hassan.

Hayati Mkapa ni rais ambaye atakumbukwa kwa mengi ambayo ali-
jenga msingi thabiti na hadi sasa yanaendelea na yataendelea kugusa
maisha ya kila Mtanzania, pia viongozi wa kimataifa wamepaza sauti
kupitia mtandao na wengine walikuja nchini kwa ajili hiyo, akiwamo
Rais mstaafu wa Marekani, Bill Clinton na Waziri Mkuu mstaafu wa
Uingereza, Tony Blair.

Alama za Hayati Mkapa zinaishi na zimeendelea kuisaidia nchi hasa
katika uanzishaji wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), akiwa na
kaulimbiu ya kodi kwanza, pia alianzisha Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), ambao umeendelea kuwapo hadi sasa.

Alama nyingine ni kuanzishwa kwa Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) na Mfuko wa Barabara ambao uliwezesha kujengwa kwa
barabara nyingi za kuunganisha mikoa, wilaya na kazi ambayo ilien-
delezwa na Rais wa Awamu ya nne, Jakaya Kikwete na baadaye Hayati
Joseph Magufuli.

Aidha, Mkapa ameacha alama ya kupambana na umaskini kwa
kuanzisha Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wan-
yonge Tanzania (MKURABITA), pia wakati wake ulianzishwa Mkakati
wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA),
ambao ulilenga kuinua hali ya maisha ya mwananchi mmoja mmoja
na uchumi wa nchi kwa ujumla.

Kwenye elimu Mkapa anakumbukwa kwa kuanzisha Mpango wa
Elimu ya Msingi kwa Walioikosa (MEMKWA) na Mpango wa Elimu ya
Sekondari kwa Walioikosa (MMES) na shule za mwanzo kabisa za kata
ambazo zilisaidia wanafunzi wengi kuendelea na masomo ya sekond-
ari, kutokana na wengi kufaulu, lakini wapo waliokaa nyumbani kwa
kukosa shule za kwenda kusoma na kuanzia hapo rais aliyefuata al-
iendeleza utaratibu huo na kukawa na mwamko mkubwa wa kila kata
kuwa na shule ya sekondari.

Kutokana na mipango hiyo watu wengi walijiendeleza kielimu na
kuwa na elimu ya msingi, sekondari na baadhi walifika hadi vyuo vi-
kuu, walimu wa UPE (Universal Primary Education) walijiendeleza na
kupata vyeti vya kidato cha nne na sita, huku wengine wakifika vyuo
vikuu na hata walivyostaafu walikuwa kwenye hali nzuri zaidi ya ki-
pato kutokana na kupanda madaraja.

Eneo jingine ni kwenye afya ambalo baada ya kustaafu alianzisha
Mkapa Foundation ambayo ilijikita kwenye kuboresha afya maeneo
ya vijijini ikiwamo kujenga zahanati, vituo vya afya na hospitali na kui-
kabidhi serikali, pamoja na kutoa vifaa tiba muhimu.

Hali hii ilisaidia sana maboresho makubwa ya huduma za afya hasa
kwa kuanzisha Tume ya Ukimwi Tanzania (TACAIDS) ambayo ilisaid-
ia mengi kwenye eneo hilo ikiwamo kutoa afua mbalimbali, elimu ya
Ukimwi na udhibiti ikiwamo kuwa na miongozo mbalimbali ya utaoji
huduma.

Pia Mkapa alianzia Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), ambayo imesaidia kupambana na rushwa na kuna
nyakati ilionekana kushamiri kiasi cha huduma muhimu za kijamii
kuuzwa badala ya kutolewa bure.

Alama ya Mkapa ipo pia kimataifa kiasi cha kushirikishwa kwenye
utatuzi wa migogoro mingi na unaokumbukwa sana ni wa mwaka
2007 nchini Kenya, baada ya uchaguzi Mkuu ambao ulitawaliwa na
vurugu na vifo vya baadhi ya watu, lakini kwa kushirikiana na vion-
gozi wengine Mkapa aliongoza timu ya usuluhishi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

L\ Lawama imekaa

JESHI la Zimamoto na Uokoaji

Na Sabato
Kasika

limekuwa likilalamikiwa na
jamii kwa mambo mawili,
mojawapo ni kwa kuchelewa
kufika kwenye matukio na pia
kutokuwa na maji ya kutosha
kwa ajili ya kuzima moto.

Lawama hizo huwa zinasu-
kumwa kwenye jeshi hilo,
kutokana na kwamba, wakati
mwingine sababu hizo ndizo
zinazochangia baadhi ya ma-
jengo kuteketea bila askari
wake kufika kwa wakati au
wakiwa hawana maji.

Ni katika mazingira hayo,
askari wa jeshi hilo waliwahi
kuripotiwa na vyombo vya
habari kwamba walinusurika
kupigwa na wananchi wenye
hasira mjini Shinyanga, baada
ya kuchelewa kufika kwenye
tukio la nyumba iliokuwa iki-
ungua moto huku watoto wak-
iwa ndani.

Yawezekana kuchelewa
kufika kwenye matukio ya ku-
zima moto kukawa na sababu
za msingi kama vile miun-
dombinu ya barabara ambayo
huchangia magari kukosa se-
hemu ya kupita.

Kwa mfano katika jiji la Dar
es Salaam, barabara zake huwa
zimejaa magari, lakini wakati
mwingine maeneo ambayo
kuna tukio la nyumba kuwaka
moto halina barabara ya kupiti-
sha magari.

Zipo sababu nyingine za
kuchelewa kufika katika tukio,
zinazoelezwa Kamishna Jener-
ali wa jeshi hilo, John Masunga
kwamba, ni kutopewa taarifa
mapema kwa kuwa wananchi
huanza kushughulikia tatizo
wenyewe kabla ya kushindwa
na kisha ndipo hupiga simu.

Katika mazingira ya aina
hiyo, wakati mwingine inaweza
kuwawia vigumu askari wa
kikosi hicho kufika kwa wakati
ili kutoa huduma na hivyo, kuji-
kuta wakilaumiwa kwa sababu

ambazo ziko juu ya uwezo wao.

Lakini pamoja na hayo, ni vy-
ema jeshi hilo likawa na maji ya
kutosha kwa ajili kuzimia moto.
Ninadhani hilo liko ndani ya
uwezo wao, kwa maana kwam-
ba wanatakiwa kuhakikisha
yanakuwapo muda wote.

Wiki iliyopita Soko Kuu la
Salaam, hhungua kwa moto, ul-
iozuka kuanzia wastani wa saa
3.00 usiku, lakini kama ilivyo-
zoeleka, lawama zilielekezwa
kwa jeshi hilo.

Jeshi hilo lililalamikiwa kwa
madai ya kutokuwapo maji ya
kutosha kuzima moto huo kwa
haraka, hali ambayo kama ina
ukweli ndani yake, basi ingefaa
kurekebishwa ili kuondokana
na lawama za kila mara.

Hata hivyo, niliusikia uon-
gozi ukitamka kuwa, tayari uki-
fafanua walakini katika vigezo
vingine na si shida ya maji.

Pia Kamishna Jenerali wa
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
John Masunga, ameshatoa
sababu ya kuchukua muda
mrefu kudhibiti moto huo
kuwa ni namna ya kutokuwa
na sehemu sahihi za kuchukua
maji ndani ya Kariakoo.

Ni hali iliyolazimisha
wafuate eneo la Ukonga, palipo
Uwanja wa Ndege wa Julius Ny-
erere, wastani wa kilomita 10
kutoka penye tukio, huku moto
ukiendelea kuteketeza mali
za wafanyabiashara ndani ya
maduka sokoni.

Daima, binadamu huwa wa-
najifunza kutokana na makosa,
hivyo si vibaya makosa hayo ya
kukosa maji jirani na Kariakoo,
ikageuka kuwa funzo linalo-
lenga mabadiliko chanya, kwa
kutenga sehemu ya maji karibu
na maeneo yote.

Hebu tufikirie jambo hilo
kwa kina, kwamba kutoka
makao makuu ya jeshi hilo,
Upanga hadi sokoni Kariakoo

upande gani, Zimamoto na janga Kariakoo?

si mbali sana, wastani wa chini
ya kilomita moja, askari wa Zi-
mamoto na Ukoaji wanaenda
mbali zaidi ya kilomita 10 ku-
fuata maji ya kuzimia moto.

Jeshi hilo lina jukumu la
kutoa huduma kwa jamii katika
nyanja mbalimbali, zikiwamo
kuokoa maisha ya watu na mali
zao, kuzima moto, kutoa elimu
ya kinga na tahadhari ya ma-
janga moto.

Vilevile, Zimamoto na
Uokoaji, hufanya ukaguzi wa
tahadhari na kinga ya moto,
kusoma ramani za majengo
na kutoa ushauri, huduma ya
kwanza katika majanga na ajali
barabarani, kutoa mafunzo ya
kukabiliana na majanga moto,
uchunguzi katika majanga ya
moto na huduma za kibinada-
mu.

Hivyo, zinapojitokeza kasoro
kama za Kariakoo, ziwe fursa
ya kufanya marekebisho, ili
kuondoa lawama zisizo za la-
zima kutoka kwa watu, ambazo
baadhi yao wanaamini kwam-
ba jeshi hilo halifanyi kazi yake
kikamilifu.

Inavyofahamika, magari ya
zimamoto yanapofika kwe-
nye tukio, hufanya kazi kama
mtambo wa kuzimamoto ku-
tokanana jinsio yalivyotenge-
zwa yakiwa na matangi ya maji
yenye ujazo kuanzia lita 1,500
hadi lita 7,000.

Ilivyo, katika ufafanuzi huo
wa kitaalamu, ili maji hayo
yatoke kwa nguvu na kuweza
kuzima moto, kwa kawaida
magari ya jeshi hilo huwa ya-
mefungwa pampu zenye uw-
ezo wa kusukuma lita 2,000
hadi lita 6,000 kwa dakika.

Hayo yakifanyika kama
inavyotakiwa, hakutakuwapo
lawama kwa jeshi hilo, lakini
kwenye suala la kuchelewa
kufika kwa wakati mwingine,
inaweza kuwa nje ya uwezo wa
jeshi husika.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KISARAWE DISTRICT COUNCIL

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
PRESIDENT OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT TR WS NEL
KISARAWE DISTRICT COUNCIL : CASH FLOW STATEMENT
H FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020
2020 2019
STATEMENT OF FINANCIAL POSITION Note — i&s ies
AS AT 30 JUNE 2020 RESTATED :::h_:‘owu from cperating activities
ol
2020 2018 201¢ Taxakon a 186 636 0R4 273.076.942
Notes TZ8 TZS Fees, tines, penaltes and iicenses 11 1,284,374,011 1,631,495 566
e : Recurrent Grant 10 23,440,745,853 23,783,412,159
ASSETS H zvenue From exechange Transacions 12 125,204,405 125,916,910
Current assels Developmant Grant Received 35 3.052,161,914 2.270,920,332
Cash and cash equivalents 21 2,306,099,236  1,052,768,247 1,052,768,247 ;’:;":‘::‘:E”“e 14 897,215,300 748,861,625
Receivables and prepayments 22 307,265,266 767,559,706 767,559,705 Emplayes eost &Superannuation 15 QH”'SE@'@S} ;'.E: 2&:[2; égg.g;m
3 AnA AT 4 q fe) S liers and consumable used 18 (3,057,073, X ! 021)
inventories 23 Z ;;g‘;;gg; - ﬁ; if‘?’iﬁi Z ﬁi:ﬁﬁ ; MinEnucs Expeassss 17 (100,032,742) (253,940,099)
Non-current assets * > : - : ! * * : :F,‘ia;la;::enncs:;mr Transfer Paymeant ‘:g (4 I.ZQD.A:&G.Z_!Y} :3?0.469.-1.51;
Property, plant and equipment 24 57,164 466,077 ©62,893,836,163 62,8593,836,163 Nat cash flow from operating activities —SEEa
Other financial assets 26 12,389,800 12,389,600 12,369,600 Cash flows from investing activities
57,176,855,677  62,906,225,763 62,906,225763 Purchase of property, plant and eguipment 24 (1,887,742,661) (3.622,021,452)
Proceeds from sale of plant and Equipment
TOTAL ASSETS 80,012,698,580 _65,357,837,704  65,357.837,704 B i =
LIABILITIES MNet cash flow from investing activities

Current liabilities

Cash flows from financing activities

Payables 28 1885034353 1,046,907 653 1,046,907 653 Distribution/devident to govemment T .
Defemed income{Recument) grant 33 528 897,812 530,334,646 1,709,242,341 : Nat cosh Lsad In finsncing sctivities e P F ==
2,413,932,164 1,577,242,299 2,756,149,994 Met Increase/{Decrease) in cash and cash equivalents 1,253,639,710 ___ (766,994,086)
Non-current liabi ;i Cash and cash agulvalonts at beginning of period 1.052,768,247 1,819,762,333
Deferred income (Capital) Grant 34 1,744 201,559 469,628,671 469,628,671 "
2,306,407 957 1,052,768,247
TOTAL LIABILITIES l:g:g;'?gg 2 :ﬁ’:ﬁ'g; ~ g'ﬁ'g; i Cash and cash equivalents at end of period — 2,306,407,857 1.052,768,24
n [ ] ) i) [} =y /] fl H s
NET ASSETS - 55,?54.564,35? 63,310,966,734 62,132,059,039 — T USeA L GAMA T g . -
DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR BATRICK M. SADUKA
Accumulated surplus/{deficit) 56,842 175256 63,288,577,134 £2.115.668,440 — -?_/’ o [ ] DISTRICT HUMAN RESOURCE OFFICER
Minimum Contibution Reserve (MCR) to LGLB 12,389,600 12,389,600 12,389,600 : - 1 i Bt {q;.(u@{—{a?_(
TOTAL NET ASSETS 55,854,564,856  63,310,966,734 62,132,059,040 : _"3\‘.“-‘1‘2‘;;‘&3_:' -

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

_ . _ PRESIDENT OFFIGE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
The financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on 28/08/2020 KISARAWE DISTRICT COUNCIL i

and were signed on its behalf by: STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE - BY NATURE

P : FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020
2020 —_— 3T
Not T 5
S | T Revenue Joiey Zs TS
DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR PATRICK M. SADUKA ;:car taxes o 201,263,424 P
1CT HUMAN RESOURCE curent granis 10 23,442, 182.6 3 6o
Date: l?f{ ad(texl. ) G i : Eans, fna. perltas aud iy riass 11 Y284 374011 eaiase s
il M o : H Ravanus from exchange ransactions 12 125,204, 405 I12"I 15‘:';!
- euTIVE DIRECTOR Date: Lq (053‘ A8 Ofther own revenue i iy 5,916,
40T EXECUTIVE DIREC Amertisation of capitsl grant a4 ;
Wat
Expenses
U‘\-’ﬁqﬁ;_s. salares and emplovee benefils 15 21,979 550 945 21 B8 460,8°
Supplies and consumables used 16 3.432,078.491 4,658, 4'3(3':3(
Maintenance expensas 17 100,032 742 .253.940'&
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA Grants and other ransfor payments i RO AR S s ot
PRESIDENT OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT Depreciation of property. plant and eauipment 24 3 : :

3,331.212.14
— 30,164,609,83

ARAWE DISTRICT COUNCIL

Surplus/({deficit) during the year

STATEMENT OF CHANGES iN NET ASSETS (2.337,354,060) {566,204, 54

FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020

Accumulsted TransferfAdjust Minimum Compulsory

surplus/deficit ment Reserve Total =
TS 18 PATRICK M. SADUKA
DISTRICT HUMAN RESOURCE OFFICER
Salance at 1 July 2018 62,685,873,983 62 AR5 873,983 Tx e
’ o ; oue: = [2B 2024
adjustment of Overstated Defered Income grant - 1,173,807.694 1,178,807 624
Transfer 1o MCH 12,389,600
Surplus/(deficit) for the year (556,201.543) (566,204.543) 1.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS
3alance at 30th June 2018 52,118,665 440 1.173,807.604 12,388,600 63.208.577,134 Compliance with the Public Procurement Act, 2011 (az amended in 2016)
- —T et H
Zalance at 1 July 2019 63,298,577,134 - 12,389,600  63,310,966,734 i N — B B e T OIS itcerde s
Adjustment for Prior year Balance reported 2018/2019 {847,358, 188) (847,358,188) | performed compliance audit on procurement of works, goods and services in the Kisarawe
SUWASA - (4,284,075, 225) {4,284 (179 220} District Council for the financial year 2019/20 as per stipulations of Public Procurement Act,
“ M At el 2011 and Its regulation of 2013 (as amended In 2016},
Surplusi(deficil) kur the year {2.337.354,060) {2,337, 354, 060)
Salance at 30 June 2020 60,961,223,073 (5,131,437, 417} 12,385,600 55,842 175,256 Conclusion
— Baszed on the audit work performed, except for the matters described below, | state that,
procurement of goods. works and services of Kisarawe District Council is generally in
compliance with the requirements of the Public Proacurement Act, 2011 and its underlying
Mote ‘Water inf was farred from Diskrict councll to RUWASA Regulations of 2013 (as amended in 2016).

Adjustment of £3,439,002.231reported in the stanement of change of in Net Asset 2018/2019 was overststed by 847,358,188 Procurement not included in the Council’s annual approved Procurement Plan TZS

350,109,367

- = - & i 20 The Council paid T7S 350,109,367 for renovation of Minaki Secondary School buildings which
. menis we art rised $.51 W Jagemen 28/09/

nnﬂnancl_al SL‘wn,e S W horissd fir leaue Hha Council: Man t Team on 20 was not included in Council’s annual approved procurement plan contrary to Section 49 (1) (d)
#7d were signed on its behalf by: of PPA 2011,

Goods received but not inspected by Inspection and acceptance committee TZ5
75,850,291

The Council made procurement of goods amounting to TZS 75,850,291 and was received
writhout being inspested by the relevant committec contrary ta Rag 244 and 245 of PPR
2013,

MLFESA L OANA S ., | I
DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR PATRCK M. SADUKA ; . >
DISTRICT HUMAN RESOURCE OFFICER : L T
ot ooe: (20} 2274 e Al
s U Controller and Auditor General

Dodema, United Republic of Tanzania.
March, 2021

216359202
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Kizimbani
tuhuma
va kubaka
mtoto

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

Ibutamisuzi, Kata ya Mbutu
wilayani lgunga mkoani
Tabora, Yohana Jibamabi
(47), amepandishwa kizim-
bani katika Mahakama ya
Hakimu Mfawidhi Wilaya ya
lgunga kwa tuhuma ya kum-
baka mtoto mwenye umri
wa miaka 13.

Mwendesha Mashtaka wa
Jeshi la Polisi Wilaya ya
lgunga, Elimajid Kweyamba,
alidai mahakamani huko
kwamba mshtakiwa alitenda
kosa hilo kinyume cha ki-
fungu cha 130(1) cha Kanuni
yva Adhabu Sura ya 16 na
mapitio yake ya mwaka
2019.

Mbele ya Hakimu wa
Wilaya va lgunga, Lyidia
llunda, Kweyamba alidai
kuwa Aprili 3, mwaka huu,
majira ya saa nne usiku,
Kata ya Mbutu, mshtakiwa
huyo alimbaka mtoto huyo
(jina limehifadhiwa).

Hata hivyo, baada ya
kusomewa mashtaka dhidi
yvake, mshtakiwa alikana
kutenda kosa hilo na kesi
imeahirishwa hadi Julai 23
mwaka huu itakapoanza
kusikilizwa na mshtakiwa
yupo nje kwa dhamana
baada ya kukidhi masharti
va kuweka bondi ya Sh.
milioni tatu.

Na Christina Mwakangale

MIKOA minane imenufaika na
msaada wa kupatiwa vifaa vya afya
ikiwamo maalumu kwa ajili ya ku-
punguza vifo vya watoto njiti vito-
kanavyo na matatizo mbalimbali.

Kampuni ya simu ya Vodacom
Tanzania Plc kupitia Taasisi ya
Vodacom Foundation kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Doris Mollel
Foundation (DMF), wametoa Vvi-
faa hivyo kwenye mikoa hiyo uki-
wamo Kigoma.

Mikoa mingine iliyonufaika kwa

kupatiwa vifaa hivyo ikiwamo ok-
sijeni ni Tabora, Mwanza, Dodo-
ma, Mbeya, Lindi na Pwani.

Msaada uliotolewa mwaka jana
ulikifikia kituo cha afya kilichopo
ioni 32 huku Hospitali ya Kibaha,
ikipokea vifaa vyenye thamani ya
Sh. milioni 58 na kituo cha afya
Mlele, Kibaha kikipata vifaa vya
Sh. milioni 50.

Mkurugenzi wa Vodacom Tan-
zania Foundation, Rosalynn Mwo-
ria, alisema vifaa vilivyotolewa
ni mablanketi, vifaa vya kulishia

chakula na oksijeni kwa ajili ya
watoto njiti, ambao kwa kiasi ki-
kubwa huhitaji joto.

“Taasisi imesaidia kujenga ku-
jenga miundombinu ya afya baada
ya kumaliza awamu ya kwanza,
kitu cha Moyo Center kilichopo
Hospitali ya CCBRT, itakuwa na
uwezo wa kuhudumia zaidi ya wa-
nawake 12,000 kwa wakati mmoja.

“Tunafarijika  kusaidia  na
kuboresha huduma za afya ya
kinamama nchini kwa sababu ni
eneo ambalo tunaona ni muhimu
sana kwa maendeleo ya taifa letu.

‘Watoto waliozaliwa njiti wawezeshwa

Kwa zaidi ya miaka 10, msukumo
wa kuboresha afya ya Watanza-
nia kwa kutumia teknolojia ya
mtandao wetu.”

“Michango hii haijaishia tu ka-
tika mikoa iliyotajwa hapo juu
bali imesambaa nchini kote na
kutambulika kuwa na mafanikio
makubwa. Hivi karibuni, asasi ya
Vodacom Tanzania Foundation
ilitambuliwa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwa ushirikiano wake
na Jumuiya ya Msalaba Mwekun-
du”

Meneja wa maduka ya rejareja ya Vodacom Tanzania Plc, Vanessa Mlawi akionyesha tuzo baada ya kuibuka kinara katika utoaji wa huduma
bora katika sekta ya mawasiliano kwenye maonesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri asikiliza kero 120 za ardhi Morogoro

Na Munir Shemweta,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, amesikiliza kero
120 za ardhi ndani ya siku mbili na
kuzipatia ufumbuzi baadhi ikiwa ni
utekelezaji wa maagizo ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Dk. Mabula ambaye alianza
kusikiliza na kuzipatia ufumbuzi
kero za ardhi juzi katika wilaya
ya Kilosa na jana alikutana na wa-
nanchi wenye kero hizo kwenye
mkutano wa hadhara eneo la stendi
ya Mafiga Manispaa ya Morogoro.

Akiwa ameambatana na Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro, Martine Shige-

la, Katibu Tawala Mariam Mtunguja
na Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Albert Msando, Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Mkoa wa Morogoro Frank
Minzikuntwe, na wataalamu wa
Sekta ya Ardhi kutoka Manispaa ya
Morogoro, Mabula alimpa fursa kila
mwananchi mwenye kero ya ardhi
aliyefika kuwasilisha kwa uwazi
na kuwataka wahusika kujibu hoja
kabla ya kutoa uamuzi.

Kero nyingi za ardhi zilizowasil-
ishwa katika Manispaa ya Morogoro
ni juu ya wananchi kudhulumiwa
maeneo, umilikishaji ardhi mara
mbili na madai ya fidia kutokana na
kuchukuliwa maeneo yao kwa ajili
ya shughuli za maendeleo.

Akizungumnza wakati wa kuzipa-

tia ufumbuzi kero ambazo baadhi ni
za miaka ya 1990. Dk. Mabula aliwa-
taka wananchi kuwa makini wakati
wa kuuziwa maeneo na kuhakikisha
wanapotaka kununua ardhi wauli-
zie ofisi za ardhi ili kujua wamiliki
pamoja na matumizi ya eneo husi-
ka.

“Mnapotaka kununua eneo lazi-
ma mkaulizie ofisi za ardhi ili kujua
kama eneo hilo limemilikishwa kwa
mtu mwingine au matumizi ya eneo
hilo ni yapi maana unaweza kuuzi-
wa eneo kumbe ni la wazi,” alisema.

Dk. Mabula aliwaagiza watendaji
wa sekta ya ardhi kudhibiti ujenzi
holela sambamba na kuhakikisha
hakuna mtu anayejenga bila kuwa
na kibali na ujenzi wowote unao-

fanyika unazingatia mipango miji ya
eneo husika.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Msando, alimpongeza Naibu Waziri
kwa kusikiliza kero 120 za ardhi ka-
tika wilaya mbili za Kilosa na Moro-
goro na kusema hatua hiyo inafanya
wilaya yake kuongeza juhudu za
kushughulikia kero za ardhi tofauti
na malengo ya kusikiliza kero mia
tano kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Msando, Wilaya
ya Morogoro imejiwekea malengo
ya kusikiliza na kuzipatia ufumbuzi
kero mia tano za ardhi katika kip-
indi cha mwaka mmoja.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Min-
zikuntwe alisema katika mkutano
huo kuwa migogoro mingi ya ardhi

kwenye mkoa imesababishwa na
ununuzi holela wa ardhi unaofany-
wa na wananchi hasa kupitia wa-

“Migogoro mingi hapa morogoro
imesababishwa na wananchi ku-
nunua ardhi kiholela bila kupitia
ofisi za ardhi ambazo ndizo zenye
kumbukumbu za wamiliki,” alisema.

Naibu Waziri Mabula alimaliza
ziara yake jana mkoani Morogoro
na anaendelea katika mkoa wa
Dodoma eneo la Kibaigwa ikiwa
ni utekelezaji wa maagizo ya Rais
Samia aliyemtaka kwenda kusikiliza
na kuzipatia ufumbuzi kero za ar-
dhi baadayakupokea malalamiko
kutoka kwa wananchi wa maeneo
hayo.
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Machinjio o
vamshtua waziri

Na Mwandishi Wetu, SONGEA

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais,
Hamad Chande, amemwagiza Mkurugenzi wa
Manispaa ya Songea, Tina Sekambo, kuhahiki-
sha anafanya ukarabati haraka wa mfumo wa
majitaka katika machinjio ya Songea ili kulinda
mazingira.

Chande alitoa maagizo hayo juzi baada ya
kufanya ziara ya kikazi kukagua uzingatia na
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2004 katika Mkoa wa Ruvuma.

Akiwa katika machinjio hayo, Naibu Waziri
Chande alibainisha kusikitishwa na namna
machinjio yanavyoendeshwa, akishuhudia usafi
wa mazingira usioridhisha ikiwa ni pamoja na
utiritishaji wa majitaka katika mtaro usio rasmi,
kutapakaa kwa damu katika sakafu na kush-

Utafiti wa mahitaji
viwanda waagizwa

uhudia watumishi wakifanya kazi bila vifaa vya

usalama mahali pa kazi.

Chande alitoa muda wa siku saba kuanzia
jana kwa uongozi wa machinjio hayo kureke-
bisha dosari zilizojitokeza na kumwagiza Mkuu
wa Wilaya ya Songea, Pololet Mgema, kufuatilia
utekelezaji wa maelekezo hayo na kutoa mreje-
sho mapema.

Awali, Naibu Waziri Chande alitembelea
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Songea na kutoa rai kwa uongozi wa wilaya
kusikiliza na kupatia ufumbuzi kero za wakazi
wanaozunguka maeneo hayo ili wawe walinzi
wa mazingira na miundombinu inayozunguka
vyanzo hivyo.

“Ndugu zangu, maji ni uhai, ninatoa rai kwenu :

kulinda vyanzo vya maji katika milima hii ya
Matogolo kwa kudhibiti shughuli za kibinadamu
zisizo endelevu,” Chande alisisitiza.

Akitoa taarifa ya hali ya mazingira katika
mkoa wake, Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Willbert Ibuge, alisema mkoa
unakabiliwa vikwazo vya kilimo cha kuhama-
hama, uchomaji holela wa mkaa, uvamizi na
uchomaji holela wa misitu.

Alisema jitihada zimefanyika kwa kushiriki-
ana na wadau wa maziringa ili kukabiliana na
vikwazo hivyo ikiwa ni pamoja na kuwaondoa
wavamizi wote waliopo kwenye hifadhi za
misitu zikiwamo za Bonde la Rufiji.

Naibu Waziri Chande yuko mkoani Ruvuma
katika ziara ya kikazi kukagua utekelezaji na
uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004. Katika siku ya kwanza ya ziara yake juzi,
alizuru Manispaa ya Songea na jana alikuwa
wilayani Mbinga.

Mgodi wapewa siku 14 kudhibiti maji taka.
Serikali imesema uwekezaji wowote ni la-
zima uzingatie Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004 na kanuni zake ikiwa ni pamoja kufanya
Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa kuwa ni

takwa la kisheria.

Hayo yamesemwa leo wilayani Mbinga na
Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Hamad Hassan Chande
baada ya kufanya ziara ya kukagua migodi ya
uchimbaji wa makaa ya mawe ya Tancoal Ltd
na Ruvuma coal.

Katika ziara hiyo Naibu Waziri Chande am-
etoa siku 14 kwa Mgodi wa Tancoal kudhibiti
majitaka katika mabwawa yao pamoja na
kudhibiti vumbi ambalo limekuwa kero kwa
wakazi wa maeneo ya jirani.

“Mazingira ndio uhai wetu, tuyatunze na
tuyalinde kwa gharama yoyote ile,” Chande
alisisitiza.

Chande ameshuhudia ukataji wa miti kwa

kiwango kikubwa katika migodi hiyo na kuagiza

migodi yote miwili kuandaa mpango wa muda
mfupi wa upandaji miti ili kurejesha uoto wa
asili.

Na Elizabeth Zaya

AKAMU wa Pili wa
Serikali ya Map-
induzi Zanzibar,
Hemed Suleiman
Abdullah, ameviagiza vyuo vi-
kuu nchini kufanya utafiti wa
mahitaji halisi kwenye viwanda
ili vitumike kukuza uchumi.
Alisema kufanya tathmini
kwenye viwanda hivyo kuta-
saidia pia kufahamu mabhitaji
halisi ya rasilimali watu na pia
itasaidia kupunguza tatizo la
ajira.
Pia, ameziagiza taasisi zina-

zosimamia  wafanyabiashara
na wazalishaji kutoka pande
zote za Muungano kutatua
changamoto ambazo bado
zinaonekana ni kikwazo kwa
biashara.

Abudullah alitoa agizo hilo
juzi jioni wakati akifunga Mao-
nyesho ya 45 ya Kimataifa
ya Biashara Dar es Saalam
aliyoanza Juni 28, mwaka
huu. Alisema kutatua changa-
moto hizo kutasaidia wa-
fanyabiashara na wazalishaji
kushindana katika soko la nda-
ni na nje ya nchi.

Pia aliagiza kuhakikisha

kwamba bidhaa za ndani na
vifungashio vinaboreshwa
zaidi kukidhi soko la kimataifa.
Alitoa wito kwa wazalishaji
wa Tanzania kupeleka bidhaa
zao nje ya nchi.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda wa Zanzibar,
Omary Said Shaaban, alisema
maonyesho ya mwaka huu
yameakisi lengo la kuyafanya
kuwa ya kimataifa.

Alisema maonyesho hayo
yamekuwa sehemu kubwa ya
kujitangaza na kubadilishana
uzoefu katika maeneo yao ya
kufanyia kazi.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo,
alisema mpaka juzi asubuhi
watu waliokuwa wametembe-
lea maonyesho hayo mwaka
huu walikuwa 227,000.

Alisema bidhaa zilizoongoza
kuuzwa ni za kitanzania, amba-
70 ni mazao ya kilimo, korosho,
chai na kahawa.

Pia alisema katika maonye-
sho hayo, bidhaa za ngozi nazo
zimeuzwa kwa kiwango kikub-
wa. Alisema mwakani wame-
panga maonyesho hayo yawe
makubwa zaidi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi (katikati), akifurahia pamoja na baadhi ya wafanyakazi wenzake,
baada ya kutangazwa mshindi wa tatu mwonyeshaji bora katika sekta ya watoa huduma za afya, katika Maonyesho ya 45 vya
Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam yaliyomalizika, katika Uwanja wa Mwalimu Nyerere Barabara ya Kilwa juzi. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

Malaria yatajwa tishio kubwa Afrika

NA Frank Kaundula, MO-
ROGORO
SHIRIKA lisilo kiserikali

la. India AJANTA FARMER
limetoa elimu ya kupambana
na ugonjwa wa malaria kwa
madaktari bingwa mkoani Mo-
rogoro ili kupunguza idadi ya
vifo vitokanavyo na ugonjwa
huo hasa barani Afrika.
Akizungumza na madaktari
hao, Mkurugenzi wa shirika
hilo upande wa Tanzania, Ku-
mar Bangali, alisema hatua
hiyo imechukuliwa baada ya
utafiti mbalimbali uliofanyika
kuonyesha Bara la Afrika ndio
linaongoza kwa vifo vitokana-

vyo na malaria kwa zaidi ya
asilimia 90.

Alisema  miongoni wa
sababu zinazosababisha
ugonjwa huo  kuendelea

kuchukua maisha ya watu
wengi ni matumizi yasiyosa-
hihi ya dawa na kushindwa
kumaliza dozi kama inavy-
oshauriwa na wataalamu, kwa
kisingizio cha wingi wa dawa
ambazo huchukua muda mre-
fu kuisha.

“Takwimu  zinaonyesha
Afrika ndio bara linaloongoza
kwa vifo kwa asilimia 90 ndio
maana shirika letu limejikita
katika kutafuta suluhu ya
changamoto hii kwa kuwa-

shirikisha madaktari bingwa
na kuwapa elimu, kwa kusisiti-
za matumizi sahihi ya dozi am-
bayo haitamchosha mgonjwa,”
alisema Bangali.

Abby Kosana, mtaalamu wa
dawa katika shirika hilo, alise-
ma ili kukabiliana na changa-
moto ya kutomaliza dozi kwa
baadhi ya wagonjwa, wataala-
mu wamefanikiwa kutengen-
eza dozi fupi ambayo haitam-
chosha mgonjwa.

Alisema dawa ambazo zipo
katika dozi mpya zina vidonge
sita ambapo mgonjwa akitu-
mia zitasaidia kumalizi ka-
bisa ugonjwa tofauti na awali,
ambapo wagonjwa walikuwa

wakikatisha dozi wakidhani
wamepona.

Aidha, Dk. Kapilia wa Hospi-
tali ya Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine (SUA), alisema mpan-
go wa kupunguza wingi wa
dawa katika dozi ya malaria
ni miongoni wa njia sahihi za
kukabiliana na changamoto
hiyo.

Alisema pamoja na kupun-
guzwa kwa dozi ni muhimu
kuzingatiwa kwa utoaji wa
elimu ya matumizi sahihi
ya dozi hizo kwa wagonjwa
sambamba na kuwapungu-
zia gharama ili huduma hiyo
iwafikie hata kwa wananchi wa
kipato cha chini.



10 Nipashe

Alhamisi Julai 15,2021

HABARI KITAIFA

Bil. 1.2/- kuendeleza viwanda Bagamoyo

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Joydons T.

Limited inayojihusisha na

uchakataji wa mazao ya

ahindi iliyopo Wilaya

ya Bagamoyo mkoani Pwani ime-

pata mkopo wa Sh. bilioni 1.2 ku-

toka Benki ya Maendeleo ya Kilimo

(TADB) kwa kushirikiana na Taasisi

ya Kimataifa ya Mapinduzi ya Ki-

jani Africa (AGRA), kwa lengo la

kuongezea uwezo wa uzalishaji wa

bidhaa zitokanazo na mazao ya ma-
hindi.

Akizungumza baada ya ziara ya
Mwenyekiti wa Bodi ya AGRA, Haile-
mariam Dessalegn ambaye alikuwa
Waziri Mkuu wa Ethiopia aliyeam-
batana na Rais mstaafu wa Tanzania,

Jakaya Kikwete ambaye ni mjumbe
wa bodi hiyo, Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa TADB, Derick Rugemala,
alisema ushirikano huo umetokana
na uhitaji mkubwa uliopo kwa wa-
dau wa kilimo.

“Kumekuwa na upotevu mkubwa
wa mazao kutokana na kukosa vi-
wanda vya kuchaka mazao hayo,
hivyo tumeingia ubia na kampuni
hii inayomilikiwa na wanawake ili
iweze kusaidia kuondoa upotevu wa
mazao kwa kufanya uwekezaji wa
kiwanda hapa Bagamoyo,” alisema
Rugemala.

Alieleza kuwa ukimsaidia mwan-
amke ni kwamba umeisaidia jamii
nzima, hivyo TADB kwa kushirikana
na AGRA imeiwezesha kampuni ya
Joydons ili kuifikia jamii kwa upana

wake kwa kuhakikisha mazao ya
mahindi yanakuwa na soko la uhaki-
ka.

“Tuna imani kuwa uwapo wa
kiwanda hiki hapa Bagamoyo kuta-
saidia wakulima wa mikoa jirani
kuwa na soko la uhakika la mazao
yao na kupelekea uchumi katika
maeneo haya kuongezeka,” alisema
Rugemala.

Alieleza kuwa TADB inaendelea
kupokea maombi ya mikopo kutoka
kwa wadau kwenye mnyororo wa
thamani wa mazao ya kilimo, mifugo
na uvuvi ili kufanya uzalishaji we-
nye tija ambao utaifanya nchi kuji-
tosheleza kwa chakula na kuuza nje
yanchi.

Mwenyekiti wa Bodi ya AGRA,
Hailemariam Dessalegn, alisema

amevutiwa na uwekezaji uliofanywa
na kiwanda cha Joydons, na kwamba
kitasaidia katika kuhamasisha kilimo
bora kwa ukanda huu.

“Tanzania inaweza kulisha nchi
za Afrika endapo mapinduzi katika
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi
yakifanyika kikamilifu,” alisema
Dessalegn na kukitaja kiwanda cha
Joydons kuwa kielelezo cha mapin-
duzi hayo katika kuongezea thamani
mazao ya kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Joydons Tanzania Ltd, Joyce
Donati Kimaro, alizishukuru TADB
na AGRA kwa kuweza kufanya
uwekezaji wa kiwanda hicho na kue-
leza matarajio yake katika kuwafikia
wakulima wengi kwa kununua
mazao yao kama malighafi katika

kiwanda.

“Mpaka sasa tumeweza kuwafikia
wakulima zaidi ya 1,500 Kkatika
Mkoa wa Pwani na Tanga ambapo
kwa siku tunachakata zaidi ya tani
150 ya mahindi na kuyaongezea
thamani kwa kuzalisha unga ambao
tumekuwa tukiuza katika mikoa
mbalimbali nchini,” alisema Ki-
maro.

Mwenyekiti wa Bodi wa TADB,
Ishmael Kasekwa, alisema ushiriki-
ano kati ya TADB na AGRA umeku-
wa na mafanikio makubwa ambayo
yanawezesha mageuzi katika sekta
ya kilimo, mifugo na uvuvi, hivyo
Benki hiyo itaendelea kutoa mikopo
ili kutekeleza azma ya serikali ya ku-
jenga uchumi wa viwanda inafikiwa
kupitia kilimo.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (wapili kushoto), akipata maelezo kuhusu huduma za Benki ya NBC kutoka
kwa Meneja Bidhaa na Huduma za Kibenki, Jonathan Bitababaje (kulia), alipotembelea banda la benki hiyo kwenye Maonyesho ya

na Mkurugenzi wa TANTRADE, Balozi Mteule, Edwin Rutageruka (kushoto). NBC ndio ilikuwa mdhamini mkuu wa maonyesho hayo.

MPIGAPICHA WETU

JKT mshindi wa jumla wa Sabasaba

Na Elizabeth Zaya

JESHI la Kujenga Taifa (JKT),
limeibuka mshindi wa kwanza
katika kipengele cha huduma
za bidhaa, teknolojia ya kilimo
na mifugo katika Maonyesho ya
45 ya Kimataifa ya Dar es Salaam
(DITF) yaliyofikia kilele juzi.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa tuzo ya ushindi huo,
Mwakilishi wa Mkuu wa JKT,
Meja Josephat Yongo, alisema
siri kubwa ya ushindi huo ni
ubunifu na kufanya kazi kwa bi-
dii kubwa.

“Siri kubwa ya ushindi wetu
ni ubunifu na kufanya kazi kwa
bidii sana, sisi JKT tunaangalia
kwenye soko kunahitajika nini,
wapi watu wanapata changamo-
to na sisi tunaigeuza kuwa fursa
ya kuleta maendeleo kwenye

makundi yote kwenye jamii,”
alisema Meja Yongo.

“Na tumekuwa tukishinda
tuzo hizi kila mwaka na huwa
tunachukua zaidi ya tatu.
Tumeshinda leo, tunajipanga
tena kuanzia sasa kwa ajili ya
ushindi mwingine mwaka una-
okuja.”

Siri nyingine alisema ni nam-
na ambavyo wanatoa huduma
na kuzalisha bidhaa bora am-
bazo zinakidhi mahitaji ya kila
kundi kuanzia la chini, la kati
na la juu ambazo pia zinakidhi
viwango vya soko la ndani na
nje.

“Na kazi yetu ni malezi na
mafunzo, na tuna kila kada,
watu wenye teknolojia mbal-
imbali, kazi yao wakati wote
ni kuwaza je, kesho tutakuwa
wapi? Taifa na dunia kwa ujum-

la vinataka nini? Kwa hiyo sisi
tukishajua nini  kinahitajika,
tunapambana kutafuta majibu,
tunafanya hivyo kwa sababu bila
kuwa na uchumi unaoeleweka
hatuwezi kufika mbali,” alisema
Meja Yongo.

“Pia tunahamasisha zaidi ka-
tika kutengeneza ajira za watu.
Na sisi kawaida yetu tunafanya
kazi kwa bidii sana na matarajio
ni kushinda makombe mengi
zaidi, na tumekuwa tukijita-
hidi kuwafundisha vijana kuwa
hivyo, kufanya kazi kwa bidii na
kibunifu, kuzalisha kwa ubora si
tu kwa kuangalia soko la ndani
lakini na la dunia.”

Aliwataka vijana kujiandaa ku-
jifunza taaluma ambazo wataji-
ajiri wenyewe badala ya kutege-
mea au kusubiri kuajiriwa.

“Sisi tumekuwa tukiwashauri

sana na kuwajenga vijana nam-
na ya kujiajiri wenyewe, tunata-
ka wao ndio wawe mabosi kwe-
nye shughuli zao kwa kuanzisha
vitu vyao wenyewe wasisubiri
kuajiriwa,” alisema Meja Yongo.

Kwa upande wake meneja wa
bandala]JKT katika maonyesho
hayo naambaye ni Mkurugenzi
wa Masoko na Utafiti wa SUMA-
JKT, Meja Peter Batimo, alisema
jeshi hilo limekuwa mfano kupi-
tia mambo mengi linaloyafanya
na kwamba lengo lao ni kuende-
lea kuwa dira nchini.

“Na ndio maana hata ukianga-
lia katika maonyesho haya, kila
mwaka sisi huwa tunashiriki na
tunashinda, huwa tunakuwa wa
kwanza kufungua kwenye mao-
nyesho haya na tunakuwa wa
mwisho kufunga,” alisema Meja
Batimo.

NBC kinara taasisi
za fedha Sabasaba

. Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC imeendelea kuwa kinara

¢ kwa mara ya nne mfululizo katika Maonye-
: sho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Sa-
: laam, yaliyohitimishwa juzi katika mkoani

¢ Dar es Salaam kwa kutwaa ushindi wa

: kwanza katika kundi la taasisi za tedha.

Pamoja na kuwa mdhamini mkuu wa

: maonyesho hayo, benki hiyo ilikuwa

¢ mstari wa mbele katika kufanikisha ushiriki
: wa wadau wake katika maonyesho hayo

: wakiwamo wajasiriamali sambamba na

¢ kudhamini kliniki ya biashara iliyoandaliwa
: kwa ushirikiano Mamlaka ya Maendeleo ya
¢ Biashara Tanzania (TANTRADE).

Akizungumza kwenye hafla ya ufungaji

* wa maonyesho hayo Mkurugenzi wa Kiten-
: go cha Biashara kwa wateja wadogo na wa
¢ kati kutoka Benki ya NBC, Elvis Ndungury,
: alisema ushiriki wa benki hiyo kwenye

: maonyesho hayo umekuwa na tija kubwa

: kwa kuwa wamepata nafasi ya kuhudumia
wateja wao sambamba kufungua fursa

¢ mpya za ushirikiano na taasisi mbalimbali

. likiwamo Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO).

“Mbali na kushirikiana na taasisi zaidi ya

: 16 katika kufanikisha kliniki ya biashara

. kwenye maonyesho haya, tumefanikiwa

: kufungua milango na taasisi nyingine

: zinazohudumia wajasiriamali na wafanya-
: biashara wanaochipukia ikiwamo SIDO ili

: tuweze kuona namna ambavyo tunaweza

: kuunganisha nguvu ili kwa pamoja tuwahu-
dumie wadau hao muhimu kwenye ukuaji

: wa sekta ya viwanda na biashara,” alisema.

Aliongeza kuwa wakiwa kwenye mao-

* nyesho hayo benki hiyo ilipata fursa ya

: kupokea wageni mbalimbali wakiwamo

: viongozi waandamizi wa serikali kama

¢ Makamu wa Rais Dk. Phillip Mpango

¢ aliyezindua maonyesho hayo, mawaziri

: mbalimbali pamoja na Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Hemed Suleimani Ab-

¢ dulla, ambao pia waliiopongeza ipongeza

* benki hiyo kwa namna inavyoshiriki kuwa-
saidia wafanyabiashara nchini.

“Kama benki tumejipanga kikamilifu

: kuhakikisha kwamba tunayafanyia kazi

: maoni yote yaliyotolewa na viongozi

: waandamizi wa serikali pamoja na wateja
¢ wetu waliotutembelea lengo likiwa ni

: kuhakikisha kwamba tunakusanya maoni
: yatayotuwezesha kubuni huduma zina-

: zoendana na matarajio yao,” alifafanua.
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Ufuatiliaji kinga Corona sasa
unavyopamba moto serikalini

Na Yasmine Protace

ATIKA kupambana na
ugonjwa wa corona,
jamii  inatakiwa ku-
chukuwa hatua mbalim-
bali kujihami, mojwapo ni kunawa
mikono kwa maji tiririka, kufanya
mazoezi na kuvaa barakoa.

Hatua hizo zina mchango mkub-
wa katika kuuepuka ugonjwa huo.
Serikali imekuwa ikitoa elimu
kupitia njia mbalimbali kukabili-
ana nao.

Hivi karibuni serikali iliwataka
viongozi wa ngazi ya mikoa na
wilaya nchini kuhakikisha wa-
nahamasisha wananchi kuchukua
tahadhari na hatua zote kujikinga
na ugonjwa huo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, alipokutana na
viongozi wa Mkoa wa Dodoma na
kutembelea linalozalisha hewa ya
Oksijeni katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa, kukagua utayari wa ku-
kabiliana na ugonjwa wa corona.

Waziri Gwajima anakiri wimbi
la kwanza na la pili la ugonjwa
wa Covid-19 bidhaa za tiba asili
zilisaidia mapambano dhidi ya
ugonjwa huo huku akisisitiza
kuwa hazijafutwa.

Anasema, wananchi wavae
barakoa, wawe na vitakasa miko-
no na kuwapo na maji tiririka
kwenye maeneo yote yenye mku-
sanyiko na anaongeza kuwa, Rais
Samia Suluhu Hassan alivyosema
Tanzania tayari ina wagonjwa

Sehemu ya maandalizi ya kupimia corona vaanjé wa Ndege wa Julius'Nyerere, Dar es Salaam.

PICHA: YASMINE PROTACE.

kadhaa hivyo ni vyema kila mmo-
ja akachukua tahadhari.

WATENDAJI WAKUU SERI-
KALINI

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amwagiza Mkuu
wa Kikosi cha Barabarani mkoani
humo, kuhakikisha daladala zote
zipakie abiria kulingana na idadi
ya viti na hakuna abiria atakayesi-
mama.

Mtaka anawataka mameneja
wa masoko yote ya mkoa wa Do-
doma, kuhakikisha maji tiririka
yanakuwapo kwenye masoko yao,
na kuvaliwa barakoa.

“Niwaombe wananchi wote ku-
jilinda na kulinda wenzake, tuvae

barakoa, tuepuke mikusanyiko
isiyo na lazima, tubebe vitakasa
mikono, tupunguze pia kugusana
na kukumbatiana na kwenye ny-
umba za ibada tuepuke kushikana
mikono, anasema Mtaka.

Pia serikali imeboresha mi-
undombinu kwenye Uwanja wa
Dar es Salaam kwa ajili ya upimaji
wa virusi vya Corona kwa wasafiri
wanaoingia nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya
Profesa, Abel Makubi, wakati ali-
potembelea uwanja huo akiwa na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi(Sekta ya Uchukuzi)
Gabriel Migire.

Makatibu Wakuu hao wakifika

= NN

uwanja wa ndege kwa wa ajili ya
kujionea maboresho yaliyofany-
wa kwenye uwanja huo ikiwamo
zoezi la upimaji wa corona kwa
wageni wanaoingia nchini. Aidha
walitumia muda huo kujionea na
kutatua changamoto mbalimbali.

Profesa Makubi amesema kuwa
zoezi hilo limeanza muda sasa
hapa nchini na kulingana na wasa-
firi kuongezeka hivyo serikali im-
eona ipo haja ya kuboresha miun-
dombinu kila wakati ili kuendana
na idadi ya ndege zinazoingia na
kuepusha kero za huduma kwa
wananchi.

“Suala hili la upimaji sio la
sekta moja hivyo tumeona ni vy-
ema kuja pamoja na Katibu Mkuu

Ukurasa 13

Fahamu chanzo iJsiri kwa

mwanamama mwenye VVU
" na anavyoangukia mateso

mwenzangu na kujionea ili tuweze
kuboresha kwa upande wote sote.

“Sasa hivi maboresho makubwa
yamefanyika ikiwamo upande
wa kutoa majibu ambapo msafiri
anapokuwa amelipia anaweza ku-
pata majibu yake moja kwa moja
kwenye email yake bila kuchele-
wa,” anasema.

Aidha anasema, utolewaji wa
majibu sasa umekuwa wa muda
mfupi na abiria anaweza ku-
tumiwa kwa email, bila kuhitaji
kuchapisha cheti.

Profesa Makubi, anasema kuna
umuhimu wa kipimo hicho cha
haraka cha corona kwa msafiri
kwa sababu kuwa na cheti’ amba-
cho anakuja nacho msafiri, kwani
mtu  anaweza kupata maam-
bukizi njiani au hakupima kama
inavyotegemewa na hiyo inasaidia
kuepuka maambukizi kwa wa-
nanchi wengine.

Naye Katibu Mkuu Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi, Gabri-
el Migire, anasema ziara hiyo
wameweza kubaini changamoto
za vifaa, wataalamu na huduma
za kibenki ambapo wataalum wa
uwanja huo wamewathibitishia
kuzishughulikia na Kkuzipatia
ufumbuzi.

Migire anasema, kuanzia Ju-
manne (juzi) walianza kufuatilia
kuona kama changamoto zilizopo
kwenye uwanja huo zimepata
ufumbuzi ili kama kuna jambo la
kufanya jitihada wao watalifanya
kazi na kuagiza kuanza kupatia
taarifa za vikao vya kila siku ku-
toka kwa wataalamu hao.

Ameahidi wizara yake kuende-
lea kuwa karibu na Wizara ya Afya
ili kutatua kwa pamoja changa-
moto zilizobaki katika viwanja na
kuelekeza ifanyike tathmini tena
kabla ya Jumanne ya kukabili
ongezeko zaidi ya wasafiri/watalii
kwa siku za usoni.
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UNAIJUA JOTOARDHI?
Nishati mpya aina yake kutoka
unachokishangaa makazi uliko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TU anapotamka ‘oto

la ardhi linabeba

maana gani? Kitaala-

mu ni aina ya uvugu-
vugu unaozalishwa katikati ya ‘gan-
da’ na kiini au kitovu cha dunia na
inasafiri kwenye mpitisho au msa-
fara na kuhifadhiwa duniani.

Ni nishati yenye matumizi mtam-
buka; moja kwa moja na yasiyoku-
wa moja kwa moja, pia yanayoto-
fautiana kulingana na kiwango cha
joto kilichoko.

Matumizi ya moja kwa moja ya
jotoardhi huanzia nyuzi joto 25
hadi 200 na kiwango hicho hutege-
mea aina ya mabhitaji.

Kuna matumizi yasiyokuwa ya
moja kwa moja yanayoanzia nyuzi
joto 110 mpaka 300, ambayo ya-
naanzia kuzalishia umeme, nishati
inayopatikana kupitia mvuke wa
maji moto.

Hitaji la moja kwa moja lipo
kwenye jotoardhi hasa kwenye
kilimo kukausha mazao, kupasha
joto kitalu nyumba, ufugaji samaki,
utalii, viwandani na upashaji joto
nyumba, hasa kwenye nchi zenye
baridi kali.

Jotoardhi inapatikana katika
maeneo mbalimbali duniani na
hasa yaliyopitiwa na Bonde la Ufa
na inadaiwa mara nyingi huambat-
ana na majimoto.

Tanzania iko katika orodha ya
mataifa yenye viashiria vya uwapo
wa nishati katika maeneo mbal-
imbali. Imo ndani ya Bonde la Ufa
la Afrika Mashariki na inadaiwa
ina inapatikana katika maeneo 52
yenye viashiria hivyo.

Inaelezwa, kitaalamu Tanzania
inatajwa kuwa na hazina ya zaidi
ya megawati 5,000 za nishati hiyo
ya jotoardhi zinazoweza kutumika.

UENDELEZAJI WAKE

Taasisi ya Uendelezaji Jotoardhi
Tanzania (TGDC), ni kampuni tan-
zu ya Shirika la Ugavi wa Umeme
nchini (TANESCO), iliyopewa ju-
kumu kusimamia maendeleo ya
nishati yake kwa ajili ya matumizi
mbalimbali.

Meneja Mkuu wa TGDC, Mhandi-
si Kato Kabaka, anasema mpaka
mwaka 2018, kampuni ilishafanya
utafiti katika maeneo saba, kati ya
52 yenye viashiria vya jotoardhi na
kukusanya taarifa za kisayansi.

Anayataja kuwa ni; Songwe, Ngo-
zi na Mbaka-Kyejo mkoani Mbeya,
Luhoi mkoani Pwani, Ibadakuli
mkoani Shinyanga, Kisaki mkoani
Morogoro na Natroni mkoani Aru-
sha.

Mhandisi Kabaka anasema,
maelekezo ya serikali ni kwamba

® Mto Majimoto, Bonde la Ufa kuna umeme
® Megawati 200 TANESCO rasmi, 4,800 zaja

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Uendelezaji wa Nishati ya Jotoar-
dhi, Mhandisi Kato Kabaka. PICHA PICHA ZOTE:: NEBART
MSOKWA

katika kuongeza uzalishaji nishati
ya umeme nchini, TGDC imeele-
kezwa kutumia nishati jotoardhi
kuzalisha megawati 200 za umeme
iflkapo mwaka 2025, hivyo tayari
wanaendelea na kazi hiyo.

“Tayari tumeshaanza kufanya
utafiti wa uchorongaji wa visima
katika maeneo matatu ambayo
ni Ngozi na Mbaka-Kyejo mkoani
Mbeya pamoja na Songwe mkoani
Songwe.

“Tukishamaliza kuchoronga
visima hivyo na kupata matokeo
tunayoyahitaji, tutaendelea na
uchorongaji wa visima kwa ajili ya
uzalishaji,” anasema Mhandisi Ka-
baka.

Anasema,

uchorongaji  visima

kwa ajili ya kuanza uzalishaji wa
umeme umeanza katika chanzo
kimoja cha Mbaka-Kyejo, ambako

L . . R

wameingia mkataba na Shirika la
Madini la Taifa (STAMICO) kwa
gharama ya Sh. bilioni L1.

MRADI MBAKA - KYEJO

Meneja Mradi wa kuchoronga
visima vya Jotoardhi katika eneo
la Mbaka-Kyejo, Albano Mahecha,
anasema wanakusudia kuchoronga
visima vitatu, kila kimoja kikiwa na
kina mita 300.

Anasema kati ya kisima kimoja
hadi kingine, kutakuwapo umbali
wa mita 500 (nusu kilomitai) na
vitakuwa katika muundo wa mstari
ulionyooka, kufuata mpasuko wa
mwamba. Ni visima vinavyochimb-
wa karibu na kilipo kiashiria, amba-
cho ni maji moto ya Mbaka-Kyejo.

Mahecha, ambaye ni Mjiolojia
Mwandamizi, anasema wameanza
na kisima kimoja na tayari wame-

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (katikati) akiyashika maji
moto, katika Kitongoji cha Majimoto Kata ya Nanyala, wilayani
Mbozi mkoani Songwe. Ni mradi unaotarajiwa kuzalisha umeme

megawati 35.

shapata matokeo kuyakuta maji
moto yenye nyuzi joto kati ya 65
na 70, katika kina cha mita 70 kati
ya 300 zinazohitajika.

Anasema kabla ya kuchoronga
visima, walianza kutafiti ardhini
kwa kuangalia viashiria na kisha
wakachoronga visima, ikiwa sehe-
mu ya mwendelezo wa utafiti huo.

“Tunachokifanya hivi sasa ni
utafiti wa chini ya ardhi ‘drilling’
(uchorongaji) wa visima ili kujiri-
dhisha na uwapo wa nishati hiyo
kama tulivyotarajia, pamoja na
kuhuisha taarifa zingine zinazohu-
su uwapo wa nishati hii ya jotoar-
dhi katika eneo hili,” anasema
Mhandisi Mahecha.

Anafafanua matarajio hayo,
kwamba kazi hiyo itachukua muda
mfupi kwa matarajio mwaka 2025
umeme unaotokana na nishati
hiyo utakuwa unazalishwa kwenye
eneo hilo, kutokana na kazi hiyo
kufanywa kwa teknololjia ya kisasa
zaidi.

FAIDA ZILIZOKO

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Biashara wa TGDC, Mhandisi
Shakilu Kajugusi, anasema nishati
ya jotoardhi ni miongoni mwa ni-
shati jadidifu ambazo ni rafiki wa
mazingira na zikitumika ipasavyo
zitasaidia kukabili uharibifu wa
mazingira.

Vilevile, anasema kuna uzal-
ishaji umeme kwa kutumia nishati
hiyo ni gharama nafuu zaidi kuliko
vyanzo vingine vya umeme, hivyo
itasaidia kupunguza gharama za
uzalishaji umeme ikiwa katika
miongoni mwa vyanzo vyake vya
uhakika.

Anasema, gharama ya uzalishaji
umeme kwa kutumia nishati hiyo
ni kubwa katika hatua za awali,
kuanzia utafiti na uchimbaji, lakini
uendeshaji wake ni nafuu.

“Pia nishati hii ni ya uhakika,

endelevu na haiathiriwi na hali ya
hewa, yaani kiwango cha umeme
kinachozalishwa usiku na mchana
ni kilekile, umeme huo hautege-
mei uwepo wa jua wala upepo,”
anasema Mhandisi Kajugusi.

Anasema, mradi wa uchoron-
gaji visima wa eneo Mbaka-Kyejo,
unatekelezwa na Shirika la Madini
la Taifa (STAMICO) kwa gharama
Sh. bilioni 1.1 na utakapokamilika
utakuwa wa kwanza wa uzalishaji
wa umeme wa jotoardhi nchini.

Anasema, licha ya malengo
yaliyopo ya megawati 200, uweze-
kano uliopo ni kuzalisha mpaka
megawati 5,000, kutokana na haz-
ina iliyopo.

WAZIRI KALEMANI

Februari mwaka huu Waziri wa
Nishati, Dk. Medard Kalemani, ali-
fanya ziara katika eneo la Majimo-
to Songwe kukagua utekelezaji wa
miradi ya jotoardhi.

Waziri alisema vyanzo vya ni-
shati ya jotoardhi vilivyopo katika
mikoa ya Mbeya na Songwe, vina
uwezo wa kuzalisha megawati 165
za umeme, hivyo akaitaka TGDC
kuwekeza nguvu kwenye vyanzo
hivyo, vya Songwe, Ngozi na Mba-
ka-Kyejo mkoani Mbeya

Pia aliwawasisitiza kuendeleza
utafiti kwenye vyanzo vya Natroni
mkoani Arusha, Luhoi Pwani ili ku-
fikisha Megawati 200 ifikapo 2025.

Alisema, pia serikali inaendelea
na utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya umeme, ukiwamo wa Mwal-
imu Nyerere.

ELIMU KWA WADAU

Ni aina ya uendelezaji nishati
ulioambatana na utoaji elimu kwa
wadau, ili kuhakikisha kunaku-
wapo uelewa wa kutosha kuhusu
nishati hiyo na faida zake.

TGDC kwa kushirikiana na
Chama cha Waandishi wa Habari
wa Mkoa wa Mbeya, waliandaa
mafunzo maalumu kwa wapasha
habari hao kutoka mikoa ya Mbeya
na Songwe, ambayo yalijumuisha
nadharia, kisha wakazuru eneo la
Mradi wa Mbaka-Kyejo wilayani
Rungwe, kushuhudia uhalisia wao
uchorongaji visima vya kuzalisha
wa nishati ya umeme.

Mwenyekiti wa Chama cha
Waandishi wa Habari Mkoa
wa Mbeya, Festo Sikagonamo,
aliushauri uongozi wa TGDC
kuongeza wigo wa elimu kwa wa-
nanchi, kwa kuyafikia makundi
mbalimbali.

Sehemu ya mradi wa umeme wa joto ardhi
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JICHO RASMI LA TACAIDS:
Fahamu chanzo usiri kwa mwanamama
mwenye VVU na anavyoangukia mateso

e \Wadau kimataifa, bungeni,
maofisa jamii, wataalamu...

Na Augusta Njoji, aliyekuwa
BAGAMOYO

ICHA ya wanawake na wa-
sichana kuongoza kupima
na kupata huduma za tiba
na matunzo kwa watu wa-
naoishi na Virusi Vya Ukimwi, bado
wanakumbana na vikwazo vinavy-
ochochea maambukizi mapya.

Miongoni mwa vikwazo hivyo ni
kutokuwapo usawa wa kijinsia, un-
yanyapaa na ubaguzi, inayowasa-
babisha wengi washindwe kuweka
wazi hali za afya zao kwa wenza na
Jjamii.

Ripoti ya Shirika la Umoja wa
Mataifa linalopambana na UKIMWI
(UNAIDS) mwaka jana, inaonye-
sha kundi hilo ndilo liko hatarini,
kukiwapo wastani wa msichana
mmoja kati ya wanne barani Af-
rika ana maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi(VVU).

Pia, tathmini ya taifa juu ya us-
awa wa kijinsia katika mwitikio wa
udhibiti wa VVU iliyofanywa na
Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tan-
zania (TACAIDS) kwa kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa
Linaloshughulikia Uwezeshaji wa
Wanawake(UN-Women)  mwaka
jana, inasema asilimia 60 ya wa-
naoishi VVU nchini ni jinsia ya kike.

Ni hoja ya Mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Lucas Kitula, katika mafunzo kwa
wanahabari waandamizi kuhu-
su mwitikio wa Ukimwi katika
mtazamo wa kijinsia, ili kuuondoa
unyanyapaa na ubaguzi kwa wa-
naoishi na VVU na makundi yaliyo
katika hatari kubwa ya kupata
maambukizi mapya ya VVU, yali-
yoratibiwa na TACAIDS.

Kitula anaitaka jamii iache
matumizi ya lugha zinazoashiria
ubaguzi na unyanyapaa kwa wa-
naoishi na VVU, kwani zinachang-
ia baadhi ya kinamama kuacha
kutumia dawa za kufubaza VVU
(ARVs).

Anatoa mfano wa kuwapo kauli
mbaya kwa kinamama watumi-
aji ARV, katika baadhi ya maeneo
wametungiwa majina yasiyofaa,
wanapoonekana katika vituo vya
kuhudumia wenye VVU.

“Unyanyapaa umeonekana ku-
wapo katika maeneo mbalimbali
ikiwamo kwenye jamii, shuleni,
mabhali pa kazi, sehemu ya kutolea
huduma, kwenye ngazi ya familia,”
anasema.

Anataja kashfa nyinginezo zina-
zojumuisha wenye VVU kunyoosh-
ewa vidole wanapoenda kuchukua
dawa, husimamiwa kwa mafumbo
na kashfa zenye majina tofauti.

“Vitendo vya kunyanyapaa au
kumbagua mtu mwenye VVU ku-

KIE NA
IﬁIJIISIINII PIA;

FUNGUKA

Mhadhiri kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Lucas Kitula. PICHA: AGUSTA NJOJI

nasababisha hasa wanawake na
wasichana kuhofia kuweka afya
zao hadharani, ili wasitengwe na
jamii au kusemwa maneno yasiyo
faa, sasa hili lina hatari zaidi, kwa
kuwa wenye maambukizi wataen-
delea kusambaza,” anasema.

MAENEO YA HUDUM A

Kitula anasema, katika baadhi
ya vituo vya kuhudumia wahusika,
kuna unyanyapaa wa kuchelew-
eshewa huduma ya taarifa, pia ku-
vujishwa, vyote vinasababisha wa-
hitaji hao kukatishwa tamaa katika
kufuata huduma hiyo muhimu kwa
maisha na afya yake, badala yake
anaacha kutumia dawa husika,
hata akiingia katika madhara zaidi.

“Pia, inasababisha kukosa nauli
na kutokwenda kufuata dawa na
hivyo kuharibu utaratibu wa ku-
pata dawa kwa wakati. Shuleni
wanafunzi wakigundua mwenzao
anaishi na VVU wanamtenga, wa-
namuita majina tofauti tofauti.

“Na hiyo inasababisha maende-
leo yake darasani kushuka na mae-
neo ya kazini watu wanashindwa
kupata stahiki zao kwa kuogopa
kutengwa,” anasema.

Aidha, anasema wanawake wen-
gi wenye VVU wako katika ha-

tari ya kufanyiwa ukatili pale
wanapoweka wazi hali zao za
maambukizi kwa jamii.

“Mfano katika Mkoa wa Lindi,
kuna tathmini ilifanyika na kubaini
wanawake wapo wazi kusema hali
zao, lakini wanaposema wanaume
hawaamini wanamuona iweje
mwanamke awe na maambukizi
kutokana na urembo wake.

“Pia wapo wengine wanaogopa
kusema hali zao kisa watatengwa
na jamii na hivyo kupelekea maam-
bukizi kuendelea kusambaa,”
anasema Kitula.

HALI NCHINI

Kitula anasema, utafiti wa hali ya
UKIMWI nchini wa mwaka 2016/17,
ilioonyesha wanawake wa umri kati
ya miaka 45 hadi 49, wenye maam-
bukizi ni asilimia 12 na wanaume
asilimia 8.4, kwa wenye umri kati
ya miaka 40 na 44.

Anasema ripoti hiyo inaonyesha
upimaji unagusa asilimia 65.2 ya
wenye umri wa miaka 15 na kuen-
delea waliripoti wamewahi kupima
na kati yao asilimia 59.2 ni wa-
naume na wanawake asilimia 70.8.

Pia, asilimia 31.3 walisema wame-
pima kwa miezi 12 iliyopita; kati yao
wanaume asilimia 29 na kinamama

asilimia 33.5.

Akizungumzia tiba na matunzo,
Kitula anasema wanawake kuanzia
miaka 15 hadi-24, asilimia 59.4 wa-
likuwa hawajui hali zao za VVU, na
asilimia 35.8 walikuwa wanajua hali
zao wakiwa kwenye matibabu.

Pia anasema wakati utafiti ul-
ipokuwa unafanyika asilimia 4.8
walikuwa wanajua hali zao na ha-
wakuwa kwenye matibabu, huku
kutokuwapo usawa wa kijinsia una
mchango mkubwa wa kimama
kuambuikizwa zaidi VVU.

“Jamii zetu inaaminika anayefan-
ya maamuzi kwenye familia ni baba
na inaathiri hadi kwenye kufanya
ngono salama. Mwanaume akisema
hatutumii kondomu, wewe mwan-
amke huna cha kusema, unakosa
uamuzi wa kufanya ngono salama,”
anaeleza.

MIKAKATI ILIYOPO

Kitula anawahimiza wanahabari
wajibu wa kusaidia kutoa elimu
kwa jamii, ili iondokane na walaki-
ni huo akiuataja kuwa ni “unyanya-
paa, ubaguzi na kukosekana usawa
kijinsia.”

Jumanne Issango, Mkurugenzi
wa Habari na Uraghibishi wa TA-
CAIDS, anasema utafitizuaonyesha

idadi ya maambukizi ya VVU yako
kwa kiasi kikubwa kwa kinamama
na vijana wa kike.

Ni hali inayoifanya serikali kuwe-
ka kipaumbele katika kushirikiana
na wadau, ili kuwajengea uwezo
walengwa kufikia malengo yali-
yowekwa ya kumaliza VVU Ifikapo
2030.

Mratibu wa Programu za
UKIMWI na jinsia UN-Women, Ja-
cob Kayombo, anasema wanawake,
wasichana wenye VVU na makundi
maalum yanayotengwa, bado ya-
nashindwa kupata huduma za
msingi ikiwamo za kiafya.

Anasema wanakumbana na
vikwazo katika kupata huduma,
ikiwamo za kukosa nauli ya ku-
wafikisha panakopatikana huduma
stahiki.

KAMATI YA BUNGE

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Masuala ya Ukimwi, Fatuma
Toufiq, anasema tafiti nyingi zime-
baini kuna uhusiano mkubwa kati
ya maambukizi ya VVU na ukatili
wa kijinsia.

“Kwa kiasi kikubwa maambuki-
zi ya VVU miongoni mwa wasi-
chana na wanawake yanachang-
iwa na kutokuwapo na usawa
katika uhusiano wa Kkijinsia
na ukatili, ukatili wa kijinsia ni
kichoocheo cha maambukizi na
madhara yanayotokana VVU,”
anasema.

Toufig anasema, kuna kinama-
ma  walioambukizwa  kutoka-
na na ukatili wa kingono nabado
wanashindwa kuongea.

“Mwanamke au msichana an-
apokwenda kukutana na mwenza
wake hata atamwambia kuwa tu-
chukue tahadhari hawezi kuongea
mwisho wa siku anakuja kuwa ni
mwathirika,” anasema.

Anasema, mwanamke ak-
iweka wazi hali yake ana-
kumbana na unyanyapaa

mkubwa kwa kuwa jamii inam-
wangalia kwa jicho tofauti, lakini
ni kinyume kwa mwanaume ak-
iweka wazi hali ya maambukizi na
kuomba radhi, anasamehewa kira-
hisi akiutaja ni mfumo dume.

HALI ILIVYO MIKOANI

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa
wa Njombe, Alice Richard, anasema
kuna baadhi ya walioambukizwa
wanahofia kupoteza ‘wateja’, ikiwa
wataweka wazi hali zao kiafya.

Pia, ofisa kama huyo kutoka
mkoa Rukwa, Aziza Kalyatila,
anasema kutokana na wanawake
na wasichana kwenye eneo hilo
kuwa na uchumi mdogo, wa-
nashindwa kufikia vituo vya afya na
kupata huduma stahiki.
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LICHA MORO KUFIKIA ‘VIFO SIFURI'...

Madereva na ajali za vilevi, doa kuu
linaloendeleza madhara kwa umma

e RPC Musilimu asimulia vita vyao

Na Christina Haule, Moro-
goro

IFO vya ajali za baraba-

rani kutokana na ulevi

mkoani Morogoro vina-

tajwa sasa kupungua,
kutoka vifo 18 mwaka 2018 hadi
kufika mwaka jana, hakuna hata
kimoja.

Kamanda wa Polisi Mkoa
humo, Fortunatus Musilimu,
anasema ni zao la kutolewa
elimu, kazi inayoendelea kuitoa
kwa madereva wa mabasi, magari
madogo, makubwa, ya mizigo na
pikipiki sambamba na abiria ku-
tambua haki zao, kwa kuipa polisi
taarifa ya kuwapo madereva we-
nye tabia hiyo.

Kamanda Musilimu anasema,
mwaka 2018 kulitokea jumla ya
vifo 80 vya ajali na yapo yatoka-
nayo na ulevi wa madereva. Wali-
kuwapo majeruhi 123 watokanao
na ajali 68.

Anasema mwaka uliofuata
kulikuwapo vifo 67 vya ajali na
kimoja pekee ndicho cha ulevi
vikitokana na ajali 75, iliyoacha
majeruhi 78.

Kamanda huyo anasema,
mwaka jana ulikuwa na vifo 57
vya ajali za barabarani na hakuna
kitokanacho na ulevi; majeruhi
wako 88, watokanao na ajali 54.

MADEREVA NA ULEVI

Ndani ya muda huo, Kamanda
Muslimu anasema, madereva
waliobainika na matukio ya ulevi
mwaka 2019 baada ya kupimwa
na kifaa maalum kitwacho Al-
chotester’, jumla yao ni 43. Wengi
wanatokana na malori, wapanda
pikipiki saba, baiskeli (4) na wa-
tembea kwa miguu wawili.

Anasema, wakati ajali za mwa-
ka jana ziliwaangukia madereva
22 wa magari, sita wa pikipiki 6,
wapanda baiskeli wawili, watem-
bea kwa miguu watatu waliogun-
dulika kulewa baada ya kupimwa
na watuhumiwa 33 walishikiliwa
kwa dai la ulevi.

Kwa mujibu wa Kamanda Mus-
limu, madereva hutumia vilevi,
huku Sheria Namba 49 cha Ma-
kosa ya Usalama Barabarani ki-
naainisha dereva wa gari hapaswi
kukutwa na kilevi kilichozidi
milimita 80, kutoka wastani wa
milimita 100 za damu mwilini
mwake.

Anafafanua kuwa, kisheria za
usalama barabara zinawataka
madereva wa magari ya abiria na
mizigo, hapaswi kuwa na kiwango

Enock Mbago mmoja wa majeruhi akiwa amelazwa katika Hos-
pitali ya Rufani mkoani Morogoro baada ya kupata ajali iliyom-
sababishia kuvunjika kwa mguu. PICHA: CHRISTINA HAULE

chochote cha kilevi mwilini, kwa
sababu anaweza wakashindwa
kuwa na uamuzi sahihi, anapoku-
wa amelewa.

SSP MICHAEL STEPHEN

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Morogoro
(RTO) Mrakibu Mwandamizi
wa Polisi (SSP) Michael Ste-
phen, anaiomba serikali kuona
umuhimu wa kuwekea vipimo vya
ulevi wa dawa za kulevya, kwenye
vituo vikuu vya polisi kila mkoa.

Anasema, hilo linarahisisha
upimaji wa vilevi, kwani hadi sasa
hivyo hupatikana katika maabara
ya kipolisi na Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) jijini, Dar es

Salaam pekee na wamebaini ku-
wapo matukio ya ulevi wa ma-
dereva, pindo polisi wanapoende-
sha operesheni zao kila mara.

SSP Stephen, anataja baadhi ya
maeneo mkoani waliofanya op-
eresheni hizo ni katika Mansipaa
ya Morogoro, zikiwamo stendi za
magari na kituo kikuu cha mabasi
ya mikoani- Msamvu na vingine vi-
dogo ndani ya Mansipaa ya Moro-
goro, wakitumia kipimo cha ulevi
dhidi ya dereva, pindi walipom-
shuku.

Kamanda wa Usafiri Stephen,
anasema udhibiti wa ulevi baraba-
rani, ni zao la hatia kongwe kutoka
Sheria ya Usalama Barabarani ya
mwaka ya 1973.

Anasema mwaka 2006, seri-
kali ilisambaza vifaa maalum vya
kupima kiwango cha ulevi kwa
dereva washukiwa, wanaopuliza
pumzi zao mdomoni kwenye na
kifaa hicho na kutoa majibu ya
ama kuwapo au la walevi.

Kamanda Stephen anasema,
madhara madhara ya ulevi yana-
jumuisha uendeshaji wa gari
ikiwa hatarani na ajali na inapo-
gundulika hilo, moja ya hatua za
kisheria ni kumfikisha mtuhumi-
wa mahakamani.

Wito wake, anawataka madere-
va kuacha kuendesha vyombo
vya moto huku wakiwa wame-
lewa, bali watumie mwene nia ya
hilo alitumie nje ya muda wa kazi.

Pia, anawaasa wafanyabi-
ashara za vileo, kutokuwa tayari
kutomhudumia dereva aliyefika
na gari na yuko katika kiwango
cha ulevi uliopitiliza, vivyo hivyo
anawaomba madereva wasitumie
pombe muda wa kazi.

“Wapo madereva hujikita kwe-
nye ulevi na kusahau kuwa wa-
meenda na chombo cha moto
kwenye starehe zao na kuondoka
wakiendesha na kusababisha aja-
li, wakipimwa hukutwa na mililita
200 za kilevi kwenye mililita 100
za damu mwilini.

PIKIPIKI JE?

Kamanda Stephen, anasema
waendesha pikipiki za biashara
maarufu bodaboda, ni wasaba-
bishaji ajali kutokana na uzem-
be, pia kubeba abiria wa ziada
maarufu ‘mishikaki ajali ambayo
mara nyingi huwa inasababishwa
na abiria kwa kulazimisha kubeb-
wa mishkaki huku wakiwa hawa-
javaa kofia ngumu.

Anataja baadhi ya makosa ya
waendesha pikipiki, hata kusaba-
bisha ajali yanajumuisha kulipita
gari au chombo kingine cha moto
katika upande wa usio sahihi
kisheria, kubeba abiria zaidi ya
mmoja, ulevi na kutovaa kofia
ngumu.

Huku akiwaonya waendesha
pikipiki hao kuwa mkondo wa
sheria utawakabili, anawataka
wazingatie sheria za barabarani,
adhabu za kisheria inapothibitika
inajumuisha faini na kifungo.

“Upo uzembe ambao hufany-
wa na dereva mmoja wa pikipiki
kwa kuamua kuingia mkataba na
wamiliki zaidi ya mmoja, pengine

hata wanne na baadaye, yeye ana-
baki na pikipiki moja na zingine
kuwapa madereva wengine al-
iowafundisha kuendesha usiku
mmoja, ambao hawawezi.

“Nao huingia barabarani na
kusababisha ajali na baada ya ku-
kamatwa mmiliki huja na kudai
huyo sio aliyempa pikipiki,” ana-
fafanua.

Ushauri wake ni kwa wamiliki
wa pikipiki kujenga tabia ya ku-
kagua miliki za pikipiki zao kwa
walioingia nao mikataba, hali in-
ayosaidia kupunguza ajali bara-
barani.

SIMULIZI ZA MAJERUHI

Enock Mbago, majeruhi ali-
yewahi kupata ajali ya gari na
kupata ulemavu, anasema yalim-
kuta Februari mwaka huu, eneo
la Kihonda Maghorofani, mjini
Morogoro alipokuwa anampele-
ka mtoto shuleni na hadi sasa
anaendelea na matibabu hospi-
talini Muhimbili, Dar es Salaam.

Mbago, ambaye mguu wake
umewekewa chuma na bado hau-
japona, anasimulia mkasa wake
akiwa na pikipiki dereva wa gari
alihamia upande wake baada ya
kuyazidi mbele magari matatu
kwa pamoja na kuyumba kwenye
kivuko cha waenda kwa miguu,
kisha kumgonga yeye akiwa na
bodaboda upande wa kulia.

Rai yake ni kwamba, serikali
imsaidie katika matibabu, pia
mabhitaji ya kifamilia, kwa sababu
gari iliyomgonga ni ya serikali na
yeye alikuwa anatafuta na kulisha
familia yake kwa kazi ya kuende-
sha bodaboda, akilalamika famil-
ia yake sasa iko matesonia.

Mbunge wa Viti Maalum wa
Watu Wenye Ulemavu, Fatma
Toufig, anasema jamii inapaswa
kutambua umuhimu wa kutii
sheria na kanuni za usalama
barabarani, hasa akiwaangazia
madereva wanaoshindwa kuona
umuhimu wa alama ya kivuko
cha wanaoenda kwa miguu,
hata kuwagonga wasiohusika na
kusababisha madhara na hata
matukio ya vifo.

Anakiri, naye alishawahi ku-
patwa na ajali na kuumia mguuni
na kupata ulemavu ambao haku-
utarajia, baada ya dereva aliyeku-
wa akiendesha gari, kushindwa
kulimudu akaishia kugongana
uso kwa uso katika gari lake.
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Ndugai
afagiliwa kwa
uchangiaji
maendeleo

Na Renatha Msungu, DODOMA

BARAZA la Mamlaka ya Mji wa
Kongwa mkoani Dodoma limewataka
wananchi kuunga mkono jitihada za
Spika wa Bunge, Job Ndugai, katika
kuchangia miradi ya maendeleo kwa
kufanya kazi kwa bidii.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mwenyekiti wa Halmashauri
va Wilaya ya Kongwa, White Zuberi,
katika mkutano wa baraza hilo wa ku-

jadili taarifa ya robo ya nne ya mwaka :

wa fedha 2020/21. Alisema Ndugai
amewezesha miradi mbalimbali am-

bayo ni kichocheo cha maendeleo kwa

wananchi.

“Miradi hiyo kuwa ni pamoja na
taa za barabarani ambazo zimesaidia
kupunguza wizi nyakati za usiku,

huduma ya majisafi kutoka visima vya :

Ibwaga na VETA, upanuzi wa Hospi-
tali ya Wilaya, ujenzi wa mabweni ya

Kongwa Sekondari, ujenzi wa maabara :

Shule ya Sekondari Mnyakongo,
uboreshaji wa miundombinu ya bara-
bara kwa kiwango cha

changarawe.”

“Usambazaji wa nguzo za umeme
katika vitongoji vya Viganga, Mnya-
kongo Kisimani, Mnase, Barabara ya
Dodoma na Chimlata,” alisema.

Alisema juhudi hizo zinatakiwa
kuungwa mkono na wananchi ili
kuchochea maendeleo ya wilaya hiyo
kutokana na kuwa na miundombinu
yenye kunufaisha wananchi.

Naye Mwenyekiti wa Mamlaka hiyo,

Onesmo Semundi, alisema watashiriki-

ana na Halmashauri ya Wilaya ku-
hakikisha makusanyo yanarejeshwa
kwa wakati, ili kuendesha kwa ufanisi
shughuli za mamlaka hiyo.

Katibu wa Mamlaka hiyo, Geof-
rey Kalatunga alisema kwa mwaka
wa fedha 2020/21, Sh. milioni 70.3
zilipokelewa sawa na asilimia

86.81 ya fedha zilizoidhinishwa na
kati yake Sh. milioni 43.9 zimetumika
kwa matumizi ya kawaida huku Sh.
milioni 15.8 zikitumika kwa miradi
ya maendeleo. Alisema katika Kipindi
hicho mamlaka hiyo ilikusanya Sh.
milioni 34.9 na kuziwasilisha hal-
mashauri. Alifafanua robo ya nne ya
mwaka, mamlaka hiyo imepokea Sh.
bilioni 1.1 kwa ajili ya maboresho ya
miradi ya elimu na afya.

‘Miundombinu zaidi
yawekwa mji wa serikali

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

JI wa Serikali Mtum-
ba jijini Dodoma
umeendelea kuweke-
wa  miundombinu
ya kisasa itakayosaidia na kurahi-
sisha utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi wanaofika katika ofisi zote
zilizopo katika eneo hilo.

Katibu wa Kikosi Kazi cha Taifa
cha Kuratibu Mpango wa Serikali
wa Kuhamia Dodoma na Uratibu

wa Ujenzi wa Mji wa Serikali
unaosimamiwa na Ofisi ya Waziri
Mkuu, Meshack Bandawe, aliyase-
ma hayo juzi alipoongoza kikao
cha timu ya wataalamu kukagua
miundombinu mbalimbali.

Timu hiyo ilikagua miun-
dombinu ya majisafi na maji-
taka, umeme, mawasiliano,
usalama, ujenzi wa majengo
marefu ya wizara awamu ya pili,
barabara za lami, zimamoto na
uokoaji, gesi na upandaji miti ya
matunda.

Akizungumza ukaguzi huo,
Bandawe alisema mji huo ambao
utakuwa wa kisasa kutokana na
miundombinu iliyojengwa na in-
ayoendelea kujengwa.

“Kuna barabara za lami,
uwekaji taa za barabarani, ma-
jengo ya kisasa na miundombinu
mingine itakayoufanya mji huu
kuwa na mvuto wa kipekee kama
ilivyo dhamira ya serikali,” alise-
ma.

Aidha, alisema miundombinu
mingine itawekwa chini ya ardhi

ili kuweka mandhari ya mji huo
kuwa wa kisasa na kuvutia.

Kuhusu ujenzi wa barabara za
lami, Bandawe alisema kazi hiyo
inaendelea na imefikia zaidi ya
asilimia 70, na kazi ya kuweka mi-
undombinu mingine inaendelea
kama ilivyopangwa.

“Na ujenzi wa Mji wa Serikali
awamu ya pili unatarajiwa kuhusi-
sha ujenzi wa majengo makubwa
ya ghorofa kwa kila wizara, kuta-
pandwa miti ya aina mbalimbali
ya matunda,” alisema.

kifedha ya K Finance, Devotha Minzi (wa pili kushoto), baada va kuzindua rasmi ofisi ya taasisi hiyo, j

JOSEPH

’L. b

Mrajisi aaglza mfumo wa udh|b|t| TCDC

Na Augusta Njoji, DODOMA

MRAJIS wa Vyama vya Ushirika,
Dk. Benson Ndiege, ameitaka Me-
nejimenti Tume ya Maendeleo ya
Ushirika (TCDC), kuweka mifumo
ya udhibiti wa ndani ili kuzuia viha-
tarishi vitakavyosababisha wasifikie
malengo. Mifumo hiyo ni pamoja na
kuzingatia sheria, kanuni, taratibu
na miongozo kwenye utekelezaji wa
majukumu ya kila siku.

Dk. Benson Ndiege aliyasema
hayo alipokuwa akifungua mafunzo
kwa kamati ya ukaguzi na wajumbe

Alisema jukumu la menejlmentl
ni kuhakikisha kuwa kazi zinatekele-
zwa kwa kuzingatia malengo ya
tume, mipango na mikakati ya
utekelezaji wa majukumu inazin-
gatiwa na inatekelezwa ipasavyo na
kunakuwa na matumizi mazuri ya
rasilimali za tume.

“Kamati ya ukaguzi ni chombo
muhimu chenye jukumu la  kusi-
mamia kazi za ukaguzi wa ndani
kiufundi na kumshauri afisa masu-
uli kuhusu udhibiti wa ndani, me-
nejimenti ya vihatarishi na utawala

bora ili kuiwezesha tume kufikia
malengo yake.”

“Tli kamati iweze kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo, ni muhimu
kamati ifanye kazi kwa weleledi na
ufanisi. Hivyo, mafunzo haya ninay-
oyazindua leo yanatarajiwa kuisaidia
kamati kuongeza weledi na ufanisi
wa utekelezaji wa majukumu yake,”
alisema. Hata hivyo, alisema mafun-
70 hayo yataiwezesha menejimenti
ya tume kuelewa majukumu ya
kamati ya ukaguzi na pia kujifunza
wajibu wake kuhusu utekelezaji wa
ushauri na mapendekezo yanayo-

tolewa na ya kamati ya ukaguzi.

Alisema ili kazi ya kamati ya
ukaguzi ya kushauri iwe nyepesi,
ni jukumu la menejimenti ya tume
kuhakikisha kuwa inaweka mifumo
toshelevu.

Mrajis huyo alisema serikali imed-
hamiria kwa dhati kuendeleza na
kuimarisha vyama vya ushirika ili
kuleta tija kwa wanachama na hati-
maye kuijenga Tanzania yenye uchu-
mi wa kati na wa viwanda kupitia
vyama vya ushirika.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Ukaguzi ya TCDC, Evance Assenga,

alisema wanachofanya katika kamati
hiyo ni kupitia taarifa za mkaguzi wa
ndani na taarifa ya mkaguzi wa nje
pamoja na kushauri katika eneo la
utawala bora.

“Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha
Namba 30 inataka taasisi kuwa na
kamati ya ukaguzi. Nipende kuku-
thibitishia kwamba ofisi yako tayari
ina kamati ya ukaguzi na inaenda
mwaka wa tatu na inafanya vizuri.”

“Kwa mujibu wa sheria inatutaka
tukutane mara nne kwa mwaka na
haya yote tumeweza kuyatimiza
mara zote nne kwa mwaka,” alisema.
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Wazazi wasisitizwa chanjo
saratani ya mlango wa Kizazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AZAZI na walezi
wametakiwa  kuri-
dhia na kuhamasi-
sha watoto wa kike
kupata chanjo ya kuzuia ugonjwa
wa saratani ya mlango wa kizazi
ambayo inadaiwa imeongezeka
na kuwa chanzo kikubwa cha vifo
kwa wanawake nchini
Mbeya na Meneja wa Mradi wa
Huduma Jumuishi za Chanjo ya
Kinga ya Saratani ya Mlango wa
Kizazi, ulioko chini ya Shirika la Jh-
peogo kwa kushirikiana na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto (UNICEF), Maryrose Gittas,
wakati wa mafunzo maalumu kwa
waandishi wa habari wa mkoa wa
Mbeya.

Mafunzo hayo yalikuwa yana-
lenga kuwajengea uwezo wana-
habari wa mkoa wa Mbeya kuhu-
su huduma za chanjo ya kuzuia
ugonjwa huo ambayo yaliandaliwa
kwa ushirikiano kati ya Shirika hilo
la Jhpeogo na Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Mbeya.

Alisema kumekuwapo na tatizo
la baadhi ya wazazi kuwazuia wa-
toto wao kuchanjwa kutokana
na kuwa na elimu ndogo kuhusu
umuhimu wa chanjo hiyo na
kwamba ili kukabiliana na tatizo
hilo, wazazi wanatakiwa kupewa
elimu juu ya kutosha.

Gittas alisema tatizo la saratani
ya mlango wa Kizazi ni tishio kwa
wanawake nchini na hivyo ni la-
zima juhudi za makusudi zichuku-
liwe ili kukabiliana na tatizo hilo.

Alisema zaidi ya asilimia 40 ya
wanawake wanaolazwa katika
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road
ya Dar es Salaam huwa ni wale
waliogunduliwa kuwa na saratani
ya mlango wa kizazi hali ambayo
alisema ni hatari.

“Tunachoshukuru Mungu ni
kwamba saratani hii ni tofauti na
ya matiti. Hii inatibika kirahisi
endapo mgonjwa atagundulika
mapema kuwa na maambukizi na
ni saratani ambayo inazuilika kwa
chanjo tofauti na ya matiti,” anase-
ma Dk. Gittas.

Alisema kwa sasa serikali pamo-
ja na wadau mbalimbali wana-

takiwa kushirikiana kuhamasisha
jamii ili kila Mtanzania ashiriki ku-
waokoa mabinti na janga hilo.

Mratibu wa Chanjo wa Mkoa
wa Mbeya, Dk. Danford Barnaba,
alisema kwa mwaka 2020, mkoa
huo ulikusudia kuwachanja wasi-
chana 24,026 lakini waliochanjwa
dozi ya kwanza walijitokeza 16,263
huku wasichana 7,763 wakikosa ku-
chanjwa.

Alisema sababu nyingine ya wa-
sichana wengi kutochanjwa ni ku-
kosekana kwa mawasiliano mazuri
kati ya vituo vya afya na shule kwa
maelezo kuwa asilimia kubwa ya
wasichana wanaofikisha umri wa
miaka 14 wanakuwa bado wako
shuleni, hivyo kutosajiliwa.

Pia alisema katika baadhi ya
maeneo usajili wa wasichana hao
huchelewa kufanyika na hivyo
muda wa kuchanjwa unapofika
wanakuwa tayari wengine wame-
hitimu masomo na kurudi majum-
bani ama kufaulu na kupangiwa
shule za sekondari za mbali na
maeneo yao ya awali.

“Lakini tatizo hili si kwa mkoa wa
Mbeya pekee bali ni kwa Tanzania

nzima maana pamoja na kuone-
kana kuwa tulikuwa tumechanja
wachache, tulishika nafasi ya nne
kitaifa tukitanguliwa na Njombe,
Kilimanjaro na Dar es Salaam,”
alisema Dk. Barnaba.

Alisema mikoa mingine iliyofan-
ya vibaya ukiwamo mkoa Songwe
na Iringa ambayo haikufikia hata
nusu kwa maelezo kuwa Songwe
walifikia asilimia 40 na ndio wali-
oshika mkia huku Iringa wakifikia
asilimia 46.

Alisema ili kukabiliana na tatizo
la saratani ya mlango wa kizazi ni
lazima elimu itolewe vya kutosha
kuhusu chanjo ili kila msichana
anayefikisha umri wa miaka 14
achanjwe dozi zote mbili na wa-
nawake wenye umri kati ya miaka
35 na 50 wanatakiwa wawahi ku-
fanya uchunguzi ili kubaini kama
wana dalili za awali.

Njia za kuepuka saratani hiyo,
alisema ni wasichana kubadili
tabia kwa kuepuka kuwa na wap-
enzi wengi, kuepuka ngono ka-
tika umri mdogo, kuepuka kuvuta
sigara na kuepuka kubeba mimba
katika umri mdogo.

Baadhi ya
vvakulima
cha Ch|b|la,
katika Hal-
mashauri ya
Wilaya ya
[leje, mkoani
Songwe,
wakiwa wa-
menyanyua
mahindi

juu wakati
walipotem-
belewa na
maofisa wa
Taasisi ya
HRNS wal-
iowawez-
esha elimu
va kilimo
hifadhi, hivi
karibuni.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

l ]
~Jiji lakamilisha
ujenzi madarasa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la
Mbeya imesema tayari imekamil-
isha mradi mpya wa ujenzi wa
vyumba vya madarasa kwa asil-
imia 90 katika Shule ya Sekond-
ari lduda kwa ajili ya uanzishwaji
wa Kidato cha tano na sita katika
mwaka wa masomo 2021/22.

Meya wa Jiji hilo, Dormo-
hamed Issa, aliyasema hayo
juzi alipofanya ziara ya kuka-
gua Utekelezaji wa mradi huo
ambapo alisema ujenzi wa shule
hiyo ni sehemu ya mikakati ya
halmashauri hiyo kuboresha
sekta ya elimu.

Alisema fedha za ujenzi wa
mradi huo zilitokana na Mfuko
wa Jimbo na kwamba msi-
mamizi mkuu wa mradi huo ni
Halmashauri ya Jiji na kwamba
kwa sasa wanaendelea na
ukamilishaji wa baadhi ya ma-
jengo pamoja na miundombinu
mingine.

“Tutahakikisha miundombinu
yote muhimu inakamilika kwa
wakati yakiwamo mabweni, vyoo
na bwalo, miundombinu mingine
kama vyumba vya madarasa
tayari tumekamilisha vizuri na
mbunge wa jimbo letu, Dk. Tulia
Akson, ametusaidia pia,” alisema
Dormohamed.

Fundi Mkuu wa Mradi huo,
Froid Kibona, alisema baada ya
kumalizika kwa ujenzi wa madar-
asa hayo, kinachoendelea kwa
sasa ni kuanza kwa ujenzi wa
mabweni kwa ajili ya wanafunzi
wa kike.

Alisema wanaanza na mabweni
ya wanafunzi wa kike kutokana
na kundi hilo kukabiliwa na
matatizo mengi tofauti na wa
Kiume ambao ujenzi wa mabweni
yao utafanyika bajeti ya mwaka
ujao wa fedha kutokana na
maelekezo aliyopewa.

Ujenzi wa maabara za kisasa
na kuboresha miundombinu
ya vyumba vya madarasa ni
mkakati mwingine ambao unata-
jwa na halmashauri hiyo katika
kuinua kiwango cha ufaulu kwa
wanafunzi.

Ataja sababu kushamiri kwa rushwa kwenye huduma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TATIZO la rushwa kwenye hu-
duma mbalimbali za kijamii na
kiuchumi mkoani Mbeya bado ni
tatizo kutokana na taarifa nyingi
kutowasilishwa na wananchi katika
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU).

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa
TAKUKURU Mkoa wa Mbeya, Denis
Manumbu, alipokuwa anatoa taarifa
ya utendaji kazi wa taasisi hiyo ka-
tika kipindi cha miezi mitatu kuan-
zia mwezi Aprili mpaka Juni mwaka
huu

Manumbu alisema katika kip-
indi cha miezi mitatu taasisi hiyo

ilipokea taarifa 157 zinazohusiana
na tuhuma za rushwa na makosa
mengine yanayofanana na rushwa
na kwamba taarifa hizo zilizihusu
taasisi mbalimbali za umma na watu
binafsi.

Alisema kati ya taarifa hizo 37
zilikuwa zinazihusu halmashauri
mbalimbali za mkoa huo, 29 ziliku-
wa zinawahusu wafanyabiashara, 19
zilikuwa zinahusu idara ya ardhi na
taarifa 12 zilikuwa zinahusu idara ya
elimu.

Pia alisema taarifa 11 zilikuwa
zinahusu Mahakama, taarifa 11 zili-
kuwa zinahusu mashirika ya umma,
taarifa 10 zilikuwa zinalihusu Jeshi la
Polisi, taarifa nne zilikuwa zinavihu-

su vyama vya ushirika, taasisi za fed-
ha taarifa tatu, Sekta ya Afya taarifa
tatu na Sekta ya Maji taarifa tatu.

Vilevile alisema taarifa mbili zi-
likuwa zinaihusu sekta ya kilimo,
jeshi la akiba taarifa mbili, michezo
taarifa mbili, mawasiliano taarifa
moja, maliasili taarifa tatu, mifugo
taarifa moja na taarifa zilizoham-
ishiwa idara nyingine moja.

“Lakini kwa upande wa mash-
taka, katika kipindi hicho cha miezi
mitatu, tumefungua kesi mpya nne
mahakamani kwa makosa mbalim-
bali na kesi 22 zilizokuwa zinaende-
lea mahakamani bado tuliendelea
nazo kwa hatua mbalimbali,” alise-
ma Manumbu.

Katika hatua nyingine, Manumbu
alisema taasisi hiyo imekuwa ikitoa
elimu kwa makundi mbalimbali
juu ya kukabiliana na vitendo vya
rushwa ikiwa ni pamoja na wa-
nafunzi wa shule za msingi na se-
kondari ambazo zina klabu za wap-
inga rushwa pamoja na viongozi
mbalimbali.

Pia alisema taasisi hiyo ilifanya
ufuatiliaji wa miradi 10 ya maende-
leo iliyokuwa ikitekelezwa mkoani
hapa yenye thamani ya Sh. bilioni
8.17 ikiwamo ya sekta za elimu, afya
na maji na kuishauri serikali kuto-
kana na udhaifu uliobainika.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Gregory Emmanuel, alise-

ma katika kipindi cha miezi mitatu
TAKUKURU iliisaidia halmashauri
hiyo kukabiliana na vitendo vya
rushwa kwa kutoa elimu kwa wa-
tendaji mbalimbali wakiwamo wa
kata na mitaa pamoja na madiwani.
Pia alisema taasisi hiyo iliwasaidia
kudhibiti upotevu wa mapato kuto-
kana na ukusanyaji uliokuwa una-
fanywa na watendaji kwa kutumia
mashine za kielektroniki yaani POS.
“Lakini walitusaidia kuhakikisha
miradi inatekelezwa kwa kuzingatia
thamani halisi ya fedha, serikali im-
etupatia fedha kwa ajili ya ujenzi wa
Hospitali ya Wilaya ambayo maofisa
wa TAKUKURU waliikagua na ku-
tushauri,” alisema Gregory.
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Ripoti uchaguzi
yatua kwa Rais

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC)
imekabidhi Ripoti ya Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020 kwa Rais wa Zanzi-

Akikabidhi rlpoti hiyo juzi, Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo, Jaji mstaafu

Hamid Mahmoud Hamid, alisema ripoti :

hiyo imegawanyika katika sura saba
na imezingatia hatua za mzunguko

mzima wa uchaguzi, hivyo imezingatia :

hali ilivyokuwa kabla ya uchaguzi,
wakati wa uchaguzi na baada ya
uchaguzi.

MwenyekKiti huyo alitoa shukrani

kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar :

kwa kugharamia uchaguzi huo kwa
asilimia mia na fedha zote kupatikana
kwa wakati mwafaka.

Alisema hatua hiyo va serikali ndiyo

iliyowezesha tume kuendesha na
kusimamia uchaguzi huo kwa ufanisi
mkubwa zaidi.

MwenyekKiti huyo alitoa shukrani
kwa viongozi na watu wote walio-
jitokeza kuwania nafasi mbalimbali
za uongozi katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020.

Jaji Hamid alimweleza Rais Mwinyi

kwamba uchaguzi huo ulifanyika kama :

ulivyopangwa bila ya kujitokeza hiti-
lafu yoyote iliyosababisha kurejewa
au kufunguliwa mashtaka ya kupinga
matokeo.

Alisema kura ya mapema ilifanyika
kwa mara ya kwanza na iliwarahi-
sishia walengwa waliotajwa katika
Sheria ya Uchaguzi kufanya kazi siku
ya uchaguzi wa pamoja kwa ufanisi
zaidi.

wazawa waliofanikiwa kutengen-
eza mfumo mpya wa uandikishaji
wa kisasa wa TEHAMA pamoja na
kutayarisha mifumo mingine ya uch-
aguzi iliyoiwezesha tume kutekeleza
uchaguzi kwa usiri na kwa ufanisi bila
ya kuingiliwa.

Mwenyekiti huyo alisema tume
ilichapisha kura zilizotumika katika

Uchaguzi Mkuu Zanzibar na kwa mara

va kwanza katika historia ya Zanzi-
bar tume ilikamilisha kuhesabu kura
na kutangaza matokeo ya uchaguzi

ndani ya saa 24 baada ya upigaji kura :

kukamilika.

MwenyekKiti huyo aliyefuatana na
wajumbe wake, alitumia fursa hiyo
kumweleza Rais Mwinyi baadhi ya
vikwazo vilivyowakabili.

Ripoti hiyo imekabidhiwa kwa mu-
jibu wa kifungu cha 27 cha Sheria ya
Kuanzisha Ofisi ya Tume ya Uchaguzi
va Mwaka 2017, kinachotaka kila
unapomalizika Uchaguzi Mkuu, Tume
va Uchaguzi ya Zanzibar inatakiwa

kutayarisha ripoti na kuiwasilisha kwa :

Rais ndani ya miezi 12.
Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi,
alisema kuna Kila sababu ya kutoa

pongezi kwa wadau wote wa uchaguzi :

wakiwamo tume husika, vyombo vya
ulinzi na usalama, Asasi za Kiraia na
wananchi wote kwa ujumla.

“Ninachukua fursa hii ya pekee
kutoa shukrani zangu za dhati kwa
Tume ya Uchaguzi na wadau wote wa
uchaguzi kutokana na zoezi kwenda
vyema,” Dk. Mwinyi alisifu.

bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, huko Ikulu

Alisema tume imewapata vvataalamu

Mbaroni kwa tuhuma
‘vyeti feki vya corona

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

AMLAKA ya Kuzuia

Rushwa na Uhujumu

wa Uchumi Zanzi-

bar (ZAECA) inawa-
shikilia watu 11 kwa tuhuma za
kutengeneza vyeti bandia vyenye
matokeo ya upimaji wa ugonjwa
wa corona kwa wasafiri.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
hiyo, Ahmed Khamis Makarani,
alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake Mnazimmoja Mjini
Unguja.

Alisema watu hao wanatuhu-
miwa kuwatoza fedha wasafiri na
kuwatengenezea vyeti bandia vya
corona bila ya kuwafanyia vipimo
ili wapate kusafiri. Alisema kwa
kutengeneza vyeti hivyo, watu
hao walikuwa wakijipatia mali
fedha kwa njia ya udanganyifu na
kusababisha kuitia hasara serikali

zaidi ya Dola za Marekani 50,000.

Mkurugenzi huyo aliwataja
watu hao kuwa ni pamoja na
Rashid Saleh (32), mkazi wa
Michenzani anayefanya kazi ka-
tika taasisi ya kusaidia yatima;
Peter Masika Wafula (41), raia wa
Kenya anaishi kwa Mchina, aki-
fanya kazi katika hospitali binafsi
ya Al Rahma.

Wingine ni: Hassan Vuai Has-
san (41), mkazi wa Kwarara na
mfanyakazi wa Wizara ya Afya
(Idara ya Maabara), Yassir Said
Ali (27), mkazi wa Tomondo na
mfanyakazi wa kujitolea ZACP ka-
tika Kitengo cha Covid-19; Jamal
Abbas Abdalla (38), mkazi wa Kili-
mani na mfanyakazi wa uwanja
wa ndege; Abdalla Mohammed
Juma (25), mfanyabiashara katika
Sekta ya Utalii.

Asya Gharib Haji (39), mkazi
wa Mpendae na mfanyakazi wa
Wizara ya Afya (Maabara); Salum
Haroub Amour (24), mkazi wa

Miembeni na mfanyakazi wa
Bohari Maruhubi; Arafa Abdul-
hakim Muhsin (30), mfanyakazi
wa Wizara ya Afya (Kitengo cha
Covid-19); Mbarouk Khamis Ali
(43), mkazi wa Masingini na
mfanyakazi wa Wizara ya Afya
(Maabara); na Hussein Ame Haji,
mfanyakazi wa Kitengo cha Cov-
id-19 makao makuu.

Alitaja idadi ya waliopewa vyeti
feki vya corona kuwa ni 548, vy-
eti ambavyo wamepewa wasafiri
waliotoka Zanzibar kwenda se-
hemu mbalimbali duniani.

“Kwa bahati mbaya sana, katika
idadi ya waliopewa vyeti kuthibit-
isha kuwa wamepimwa corona,
inajumuisha baadhi ya viongozi
wa juu serikalini,” alibainisha.

Alisema watu hao ni wafan-
yakazi katika taasisi mbalimbali
ikiwamo za Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar na taasisi binafsi ambao
kwa pamoja wanaingia katika
mfumo wa vyeti vya Covid-19 ul-

iokuwa halali na kuuvunja mfu-
mo mzima na kuipata alama ya
siri ya kutengeneza vyeti hivyo.

“Vyeti hivyo wakipita uwanja
wa ndege vina alama inayoweza
kusoma kuonyesha kuwa cheti
hicho ni halali wakati vyeti hivyo
si halali kutokana na kuichezea
alama hiyo kwa maslahi yao bi-
nafsi bila ya kujali athari kubwa
wanayoipatia nchi,” alisema.

Aliongeza: “Mtu anapatiwa
cheti hapa anaondoka nacho an-
apofika nje ya nchi, akipimwa ak-
ionekana ana tatizo, inaonekana
vifaa vya Zanzibar pengine feki
au siyo salama na havina uwezo
na kiwango cha kugundua tatizo
hilo.”

Mkurugenzi huyo alisema ki-
tendo hicho cha kutoa vyeti feki
kinaitia doa Serikali ya Zanzibar
katika nchi mbalimbali duniani
kwa kuonekana vifaa vya ku-
chunguza maradhi hayo siyo vya
uhakika.

Katibu wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, Hassan Makeme (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, j

ijini Zanzibar jana, kuhusu wag-
onjwa na watu wote wanaofika hospitalini hapo, kuhakikisha kuwa wanavaa barakoa la sivyo hawatoruhusma Kushoto ni Mkurugenzi
Huduma za Tiba wa hospitali hiyo, Dk. Abrahman Khalfan na Mkurugenzi wa Huduma za Uuguzi na Ukunga, Haji Mnyonge Pandu. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Zanzibar kudumisha ushirikiano na Oman

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amesema
Zanzibar itaendeleza ushirikiano
wake wa kihistoria na Oman iki-
wamo kibiashara, kiuchumi na
kijamii.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na Balozi Mdogo wa
Oman anayefanya kazi zake Zan-
zibar, Said Salim Alsinawi, aliye-
fika Ikulu kwa ajili ya kujitambu-
lisha kwa Rais.

Katika mazungumzo hayo, Rais
Mwinyi alimkaribisha Zanzibar

Balozi Alsinawi na kumhakikishia
Serikali ya Zanzibar pamoja na
wananchi wake wote wataende-
leza uhusiano na ushirikiano na
Oman ambao ni wa kihistoria.

Rais Mwinyi alimhakikishia
Balozi huyo mdogo wa Oman
kwamba Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itaendeleza uhusi-
ano na ushirikiano na Oman na
inathamini juhudi za ubalozi huo
katika kuendelea kuiunga mkono
Zanzibar katika miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar iko tayari kushiriki-
ana na Oman na inatambua
hatua na juhudi mbalimbali ina-
zozichukua Serikali ya Oman ka-
tika kuiunga mkono Zanzibar hivi

sasa ikiwa ni pamoja na kusaidia
ujenzi wa Jumba la Beit Al Jaib
pamoja na Jumba la Wananchi
‘Peoples Palace’ lililoko Forod-
hani.

Rais Mwinyi alisema ujenzi
huo una umuhimu mkubwa kwa
maendeleo ya Zanzibar huku aki-
sisitiza kuna kila sababu ya kuzi-
tunza nyumba za Mji Mkongwe
wa Zanzibar kutokana na haiba
yake.

Alisema uwapo wa Kampuni ya
Ndege ya Oman inayofanya safari
kati ya Zanzibar na Oman, kume-
saidia kwa kiasi kikubwa kuimari-
sha biashara kati ya pande mbili
hizo huku akisisitiza Zanzibar ina
bidhaa nyingi zenye soko Oman.

Balozi Mdogo wa Oman, Alsina-

wi, alisema Serikali ya Oman
iko tayari kuendeleza ushiriki-
ano wake na Zanzibar ikiwa ni
pamoja na kuiunga mkono katika
kuimarisha miradi yake ya maen-
deleo.

Alisema Serikali ya Oman ina-
tambua uhusiano na ushirikiano
uliopo kati ya Oman na Zanzibar
pamoja na watu wake, hivyo nchi
yake itaimarisha zaidi uhusiano
huo.

Balozi huyo alisema Oman
inathamini uhusiano na ushiriki-
ano huo wa kihistoria uliopo na
inatambua juhudi kubwa anazo-
zichukua Rais Mwinyi kuiletea
Zanzibar maendeleo, hivyo haina
budi kumuunga mkono ili kufikia
lengo lake alilolikusudia.
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INDUSIHAISAREAS P OB @XS3A042;
DARSESESAITAANEMOB):
£2558=1017.822 536176

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LAWRENCE SALVATORY
ANATORY anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA IST yenye
namba za usajili T 561
CHK,chasis namba
NCP610071353,engine
namba INZB111118,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
g Polisi taarifa DAR/URA/R-

B/350790/2021

116358

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

IMANI LODENI MNYIKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MTSUBISHI FUSO yenye
namba za usajili T777
AWG ,chasisi namba
FK629M530018,engine
namba 6D17880811,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
MKB/RB/2040/2021

116359002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MCA/63)

MAHAKAMA YA MWANZO MULEBA MJINI
TALAKA MADAI NAMBA 9/2021

Bwana Liston Onesmo unatakiwa mbele ya
mahakama hii siku ya Jumatatu tarehe
19/Julai/2021 saa 7 asubuhi kwa ajili ya
shauri lililopo mbele ya Mahakama hii
lililofunguliwa na Leath Cyliacus. Ukifika
usiondoke bila ruhusa ya Mahakama na
ukipuuza wito huu itatolewa hati ya kukulazi-
misha kuhudhuria.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri
wa Mahakama hii

E
||’ i
t"."é‘ Q|
ARAKAMA Anm‘?"\

ULERA MM

Kuitwa shauring bt kwa maomi ya ;-
LAt CLmg

116358802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo ...MJINI TANGA............
Usimamizi wa Mirathi................ 9/2021......ooreeerrrinns
Ombi la.....MOHAMED SALIM AMRI... kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi ya marehemu ...ALI SALIM AMRI...

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyu wanaalikwa Kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 19/7/2021 kabla
huyo mwomwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 14/7/2021.

116359502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA TARAKA NAMBA: 68/2021
MADAI : ESTER ELIAS SENG UNDA
DHIDI YA
MDAIWA: ANJELUS LEONARD NGUYA
KWA: ANJELUS LEONARD NGUYA
OMBI LA MDAI
ESTER ELIAS SENG UNDA
MADAI YA : TARAKA , UANGALIZI WA
MTOTO NA MATUNZO YA MTOTO MMOJA

Unatakiwa kuhudhuria hapa mahakamani katika
shauri tajwa hapo juu bila kukosa . Shauri
limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 23 mwezi
07 mwaka 2021 saa 2:30 Asubuhi.

Angalia kama *kuhudhuria‘hamkuhudhuria siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 14 mwezi 07 mwaka

2021 =
HAKIMU Lo S
MAHAKA MA YA MWANZQ F -
MOROGORO BEE

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe Kkila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigle

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Fawzia

mwanamke

pekee
mgombea
urais
Somalia

Mogadishu, SOMALIA

MBUNGE mwanamke ametangaza
kugombea wadhifa wa urais katika

uchaguzi mkuu wa rais ujao.

Fawzia Yusuf Adam anakuwa mwa-

Johannesburg, AFRIKA
KUSINI

WATU 72 wamepoteza maisha
Afrika Kusini baada ya ghasia
kuendelea kushuhudiwa kati ya
wafuasi wa rais wa zamani Jacob
Zuma na maofisa wa usalama.

Maduka na maghala yame-
porwa kwa siku ya tano mfu-
lulizo, licha ya hatua ya Rais Cyril
Ramaphosa kupeleka wanajeshi
2000 mitaani ili kuzima na ku-
dhibiti hali.

Wafuasi wa Zuma ambaye
amefungwa jela, wamekuwa
wakiandamana katika miji mbal-
imbali, kushinikiza kuachiliwa
huru kwa kiongozi wao, ikiwamo

jiji la Johannesburg na mkoa wa

KwaZulu-Natal.

Maofisa wachache wa usalama
walionekana karibu na maduka
yanayoporwa na wananchi wa
taifa hilo, huku idadi ya vifo ikien-
delea kupanda, hasa kutokana na
watu kukanyagana.

Watu wengine zaidi ya 1,200 na
wamekamatwa katika machafu-
ko hayo.

Wafuasi wa Zuma wanasema
wataendelea kuandamana hadi
kiongozi wao aliyefungwa jela
miezi 15 atakapoachiliwa huru.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa (UN),

Afrika Kusini, ilielezea wasiwasi
kwamba maandamano hayo ya
vurugu yametatiza usafiri kwa
wafanyakazi, wahudumu wa afya
na pia yanasababisha upungufu
wa vyakula, dawa na bidhaa ny-
ingine muhimu.

Kwenye taarifa, UN, ilisema
hali iliyoko inazidisha hali duni
za kijamii na kiuchumi ambazo
zimekuwapo kutokana na ukose-
fu wa nafasi za ajira, umaskini na
ukosefu wa usawa nchini humo.

Jumanne, wiki hii, wanajeshi
walipelekwa mitaani kuwasaidia
polisi ambao walishalemewa ku-
jaribu kudhibiti machafuko.

Mamlaka ya mashtaka ya
umma ilisema itawaadhibu wale
watakaokamatwa wakipora na
kuharibu mali. Lakini onyo hilo
halijazuia uporaji au uharibifu
unaoshuhudiwa.

KIFUNGO

Jacob Zuma ambaye ana umri
wa miaka 79 kwa sasa, ni rais wa
zamani wa Afrika Kusini, mpiga-
naji wa zamani katika vita dhidi
ya ubaguzi wa rangi.

Aliwahi kufungwa jela miaka
10 katika gereza lenye sifa mbaya
kisiwani Robben karibu na miji
wa Capetown.

Zuma alianza kutumikia ad-
habu ya kifungo cha miezi 15 jela
baada ya kulala korokoroni wiki
iliyopita licha ya maandamano
ya kupinga hukumu hiyo kutoka
kwa wafuasi wake.

Baada ya siku kadhaa za
maigizo na chenga za kutaka
kuikwepa adhabu hiyo, alianza
kutumikia kifungo cha miezi 15
jela baada ya kupelekwa katika
gereza la EstCourt lililoko katika
jimbo anakotoka la KwaZulu- Na-
tal.

Zuma ambaye ni mfungwa
wa zamani wa utawala wa uba-
guzi wa rangi, alizusha taharuki
nchini humo baada ya kujaribu
hatua za kisheria za kuepukana
na adhabu hiyo, kwa mara ny-
ingine amejikuta mfungwa.

Hii ni mara ya kwanza kwa rais
wa zamani kufungwa katika enzi
za baada ya utawala wa kibaguzi
wa Afrika Kusini. Singabakhe
Nxumalo ni msemaji wa idara ya
magereza.

“Zuma aliwasili saa saba usiku,
walimleta kwetu lakini sasa tu-
napaswa kuchukua jukumu na
ninahitaji kuwahakikishia kuwa
amezuiliwa katika ulinzi salama
na pia tunapaswa kujibu mahitaji
yake maalumu ikiwa kuna lolote
limetambuliwa.”
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namke pekee kati ya wagombea 10,
ambao wanatarajiwa kupigiwa kura
Oktoba 10.

Adam ni msaidizi wa zamani wa

waziri mkuu na aliwahi kuwa waziri

wa mambo ya nje.

Atawania dhidi ya kiongozi aliyeko
madarakani Mohamed Abdullahi
Mohamed, anayejulikana kwa jina la
utani la Farmajo na wengine wawili
waliowahi kuwa marais na wengineo.

Adam anasema atapumua na ku-

weka Somalia mpya.

Viongozi wa Somalia wamekubali-
ana kuwa na uchaguzi mwezi Oktoba

baada ya kusubiri kwa muda.

Uchaguzi ulicheleweshwa kutokana
na baadhi ya viongozi kushindwa
kushiriki katika mazungumzo ya uch-
aguzi ambapo walisababisha maanda-

mano kutokea.

Uchaguzi wa Somalia huwa una-
fanyika na wawakilishi wa koo kabla

va siku ya kupiga kura.
BBC

Vifo vyafikia 72 Afrika Kusini

Hukumu hiyo iliyotolewa dhidi
ya Zuma na Mahakama ya Katiba
ilitokana na kuwapuuza wachun-
guzi wanaofuatilia madai ya
ufisadi, pia iliilandika historia ba-
rani Afrika kwa kumfunga mkuu
wa zamani wa nchi kwa kukataa
kujibu mashitaka ya rushwa.

Kiongozi wa upinzani wa
Chama cha Economic Freedom
Fighters (EFF) Afrika Kusini, Ju-
lius Malema jana alizuiwa kwa
muda kuandika katika akaunti
yake ya Tweeter kwa kukiuka
miongozo ya mtandao huo, vy-
ombo vya habari vya ndani vil-
iripoti.

Malema alitishia kuhamasisha
wafuasi wake kushiriki katika
vurugu kubwa ambazo zinapinga
kufungwa kwa Zuma, zilizoanzia
KwaZulu-Natal na jimbo la Gaut-
eng.

Mbuyiseni Ndlozi, mbunge
na mwanachama wa chama cha
EFF, Jumanne wiki hii, aliweka
picha ya ujumbe ambao unao-
nyesha Malema amezuiwa kwa
muda kuandika kwenye twitter.

Malema amezuiliwa kuandika
na kushiriki ujumbe wa wengine
kwenye akaunti yake ya twitter
kwa muda wa takribani saa 12.

RFI/DW/
BBC/REUTERS

Waandamanaji nchini Afrika Kusini wakiingia kwenye maduka na kupora baadhi ya vitu hali iliyosababisha vurugu na vifo vya watu 72

hadi jana. PICHA: BBC

Idadi wahamiaji waliokufa maji yaongezeka 2021

Grand-Saconnex, USWISI

KWA kipindi cha miezi mitatu
ya kwanza ya mwaka huu wa 2021,
watu wasiopungua 1,146 walikufa
maji baharini wakijaribu kuvuka
Bahari ya Mediterranean kuingia
Ulaya, kwa mujibu wa Shirika la Ki-

mataifa la Uhamiaji (IOM).

Idadi ya wahamiaji waliokufa
maji baharini wakijaribu kuingia
Ulaya imeongezeka zaidi ya mara
mbili mwaka huu, IOM limesema
jana, huku likitoa wito kwa mataifa
kuchukua hatua za haraka.Kulin-
gana na takwimu zilizotolewa na

IOM katika ripoti mpya, watu wasio-
pungua 1,146 walikufa maji baharini
wakijaribu kuingia Ulaya katika kip-
indi cha miezi mitatu ya kwanza ya
mwaka 2021

Mwaka jana, watu 513 walikufa
maji kwa kipindi kama hicho na
watu 674 walikufa maji mwaka

2019.

“Mashirika yanayotoa msaada
kwa shughuli za uokoaji wa raia ya-
meendelea kukabiliwa na changa-
moto mbalimbali, na boti zao nyingi
zimekwama katika bandari za Ulaya
kutokana na kesi za jinai dhidi ya
wafanyakazi wa boti hizo.” Inabaini-

sha ripoti hiyo.

IOM pia inabainisha kuwa
ongezeko la vifo linakuja wakati vi-
Zuizi vya boti zinazobeba wahamiaji
kutoka pwani ya Afrika Kaskazini,
vinaongezeka.

RFI
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BARCELONA, Hi spanla

RAIS wa Barcelona, Joan
Laporta amesema wanakaribia
kufikia makubaliano ya mkata-
ba mpya na nyota wao, Lionel
Messi.
Kwa sasa Messi, mwenye
umri wa miaka 34 yupo huru
baada ya pande hizo mbili -
kushindwa kukubaliana vi-

taba wake wa awali uliomalizi-

majad|l|ano yanaendelea

LONDON, England

nalVessi |

Licha ya kutoﬂkiwa
makubaliano, Laporta ana imani
kuwa Messi atatia saini mkata-
ba na kujifunga tena Barca kwa
ajili ya hatima yake. wessss
Akiwa amefanikiwa kutwaa
ubingwa wake wa kwanza wa
Kimataifa na Timu ya Taifa ya
Argentina baada ya kushinda
fainali ya Copa America dhidi
. va Brazil, Messi atahamishia .
pengele kadhaa kabla ya mka- J fikra zake kwa klabu ya = ‘f
baadaye ambayo bado hauaju—
ka Juni 30, mwaka huu, ingawa % likana.
« Wakati Barcelona inakabiliwa

(RS B | E“—\-‘ S'-"\
-

BILIONEA Roman Abramovich amei-
patia klabu ya Chelsea fedha kiasi cha
dola milioni 150 kwenda Ujerumani
kumnasa mshambuliaji nyota wa
Borussia Dortmund, Erling Haaland
kwa ajili ya msimu ujao.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 20 amekuwa akiwindwa
na klabu kubwa za Ulaya msimu huu
zikiwamo Manchester City na Real
Madrid.

Haaland ambaye alifunga mabao
41 katika mechi 41 za msimu uliopita
katika klabu ya Borussia Dortmund
atafuata nyayo za Jadon Sancho wa

- -

ahy . .

England kuondoka Dortmund iwapo
ataihama klabu hiyo msimu huu.

Sancho anatajwa amejiunga na
Manchester United kwa dau la dola
milioni 73 na mapema juzi Jumatatu
alifanyiwa vipimo vya afya.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild la
Ujerumani Abramovich ametoa fedha
hizo kwa ajili ya Chelsea kumsajili
Haaland msimu huu, lakini atahitajika
kuwaondoa baadhi ya washambuliaji
nyota ili kukamilisha dili kwa wakati.

Ripoti zimedai washambuliaji Callum
Hudson-0doi, Tammy Abraham na
Hakim Ziyech ni baadhi ya wachezaji
wanaokabiliwa na panga hapo
Stamford Bridge iwapo watashinda
kinyang'anyiro cha kumsajili Haaland

na matatizo ya kifedha sasa,
Messi amekuwa Kimya kuhusu
hatima yake.

Hivi karibuni kocha wa Bar-
celona, Ronald Koeman am-
ekiri Messi yuko katika mkan-
ganyiko, lakini alielezea imani
yake kwamba Laporta ataweza

kupata ufumbuzi. ;

“Wakati tatizo linapokuwa l L)
halijapatiwa ufumbuzi, unaku-
wa kwenye wasiwasi,”
ameliambia gazeti la Marca la

Hispania. 1

Koeman

' MANCHESTER, England

MARCUS Rashford ataukosa
mwanzo wa msimu huu mpya wa Ligi
Kuu England kwa kuamua kufanyiwa
operesheni ya bega baada ya mi-
chuano ya Euro 2020, kwa mujibu wa
ripoti.

Fowadi huyo wa Manchester
United, ambaye alikosa penalti
wakati England ikifungwa na Italia
3-2 kwenye fainali ya Euro 2020
Jumapili kabla ya kukumbwa na
ubaguzi kwenye mitandao wa kijamii,
atakuwa nje ya dimba kwa Kkaribia
wiki 12, hadi Oktoba, mwaka huu.

BBC Sport imeripoti kuwa Rashford
alifayiwa vipimo vya bega lake Ju-
manne, ambapo vilionyesha kwamba
ameumia na anahitaji kufanyiwa
upasuaji.

Hata hivyo, operesheni hiyo haita-
fanyika sasa ni hadi mwishoni wa
mwezi huu.

United itaanza msimu mpya wa Ligi
Kuu England 2021-22 kwa mchezo
dhidi ya Leeds United ifikapo Agosti
14, mwaka huu.

Rashford alikuwa na matatizo ya
bega kwa kipindi chote cha msimu wa
2020-21 na iliripotiwa awali kwamba,
atafanyia upasuaji baada ya michua-
no ya Euro.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23 alifunga mabao 21 katika
mechi 57 kwenye mashindano yote
kwa mashetani wekundu hao msimu
uliopita.

Hakuwa na nafasi ya kucheza mara
kwa mara kwenye kikosi cha England
kwenye michuano ya Euro 2020,
kwani alitokea benchi mara tano.
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Liverpool yafikia pazuri

Kwa Niguez

LIVERPOOL, England

MCHAKATO wa Liv-
erpool kumnasa, Saul
Niguez unatajwa kuwa upo
kwenye hatua nzuri baada
ya Atletico Madrid kum-
leta Rodrigo De Paul kama
mbadala wa kiungo huyo.

Liverpool wanaseme-
kana kuongoza mbio za
kuwania saini ya mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 26, ambaye alipam-
bana kuanza mara kwa
mara chini ya Diego Sime-
one kwenye msimu wa
2020-21.

Saul bado ana miaka
mingine mitano ya kuen-
delea kuwako klabuni hapo
kwa mujibu wa kandarasi
iliyosainiwa 2017, lakini
mchezaji huyo wa Atletico
anaaminika yuko mbioni
kuondoka msimu huu wa
joto.

Klabu kadhaa kubwa barani
Ulaya zimekuwa zikipigana vi-
kumbo kuwania saini ya nyota
huyo.

Lakini sasa Liverpool ndio

wenye nafasi nzuri zaidi ya
kupata huduma yake, kwani
mchezaji mwenyewe ameo-
nyesha nia ya kutaka kuhamia
kwa miamba hao wa Ligi Kuu
England.

ROME, [talia

wa

KOCHA Mourinho amewateua
maskauti watano katika klabu
ya Roma kutoka maeneo tofauti
barani Ulaya akiwamo mkuu wa
kuvumbua vipaji wa Leices-
ter City, Jose Fontes, ripoti
zimesema.
Kocha huyo raia wa Ureno
alitangazwa kuwa kocha mpya
wa Roma mwishoni mwa Mei
na amewasili katika mji mkuu
wa Italia, Rome wiki iliyopita
wakati mkataba wake kwenye §
klabu hiyo inayojulikana kama
Giallorossi umeanza Julai Mosi,
mwaka huu.
Miongoni mwa majina mapya
ya wasaidizi wake ni skauti wa
kireno, Fontes ambaye alisaidia
usajili wa Harry Maguire, Caglar

ou

Soyuncu na Youri Tielemans
kwenye klabu ya Leicester.
Kwa mujibu wa Corriere dello
Sport, Mourinho pia amem- =
teua skauti wa AC Milan Enrico
Paresce, skauti wa zamani wa
Vvipaji wa Juventus na Inter
Milan, Mauro Leo, mchambuzi
wa zamani wa Leverkusen,
Javier Weimar na mtaalamu
ambaye ni mchezaji wa zamani
wa Roma, Alessio Scarchilli.
Maskauti hao watamsaidia
mKkurugenzi wa michezo wa
Roma, Tiago Pinto kufanya
vyema majukumu yake.
Mourinho anakusanya Kikosi
chenye uwezo wa kushindania
nafasi nne za juu katika Ligi
ya Kuu Italia, Serie A baada ya
Roma kumaliza ikiwa nafasi ya
saba msimu uliopita. I

MILAN, Italia

KLABU vya Inter Milan
imekubali kukatisha mkataba
na kiungo wa kimataifa wa
Ureno, Joao Mario kwa ridhaa
ya pande zote.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 alijiunga
na Inter kutoka Sporting kwa
pauni milioni 35 mwaka 2016
baada ya kushinda Euro na
Ureno lakini alipambana kuin-

gia kwenye kikosi cha kwanza,

akitumia wakati wake mwingi
nje kwa mkopo.

Mario alikuwa na msimu wa
mkopo na West Ham United
mwaka 2018, kabla ya kutua
Lokomotiv Moscow na Sport-
ing.

“Asante sana Inter. Kila la
kheri kwa siku zijazo,” Joao
Mario aliandika katika ujumbe

mfupi kwenye Twitter.
Mario alikuwa sehemu
ya kikosi Kkilichoshinda taji
na Sporting msimu uli-
opita wakati klabu ya Ureno
ilimaliza miaka 19 ya ukame
wa kulikosa Kombe la Ligi
Kuu Ureno, Primeira Liga.
Mshindi huyo wa Euro
2016 alicheza mechi 69 tu
na Nerazzurri wakati wa
miaka yake mitano na klabu
hiyo na alikuwa amebakiza
mwaka mmoja kwenye mka-

taba wake wa sasa.

Anatarajiwa kujiunga na
Benfica lakini sehemu va
mkopo wake na Sporting
ilimzuia kujiunga na klabu
nyingine ya Ureno isipokuwa
Inter ililipia ada kubwa, na
hivyo kuamua kuachana
naye.

Inafahamika Benfica wali-
kuwa tayari kulipa pauni mil-
joni 6.4 kwa Mario, ambaye
sasa ni mchezaji huru.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LEWANDOWSKI MBIONI

KUJIUNGA NA MADRID

® ® ® Tayari Bayern Munich imeshaanza mchakato
wa kuzungumza na Gakpo ili kuziba pengo...

MUNICH, Ujerumani

SHAMBULIAJI nyota wa Bay-
ern Munich, Robert Lewan-
dowski anaangalia uwezeka-
no wa kuhamia Real Madrid
huku klabu hiyo ya Ujerumani ikitafuta
mbadala wake kwa ajili ya msimu mpya.
Mkataba wa Lewandowski mwenye
umri wa miaka 32 katika klabu ya
Bayern Munich unafikia ukingoni
ifikapo mwaka 2023 na mabingwa hao
wa Ujerumani wana wasiwasi ataomba
kuondoka mwaka ujao wakati ada ya
uhamisho itakapokuwa imepungua.
Lewandowski alifunga mabao 41
msimu uliopita wa Bundesliga akivunja
rekodi ya Gerald Muller ya mabao 40
katika msimu mmoja wa ligi.

Kwa mujibu wa mtandao
wa habari za michezo,
AS, wa Hispania Bayern
inataka kuziba pengo

la Lewandowski kwa
kumsajili chipukizi

wa PSV Eindhoven ya
Uholanzi, Cody Gakpo
mwenye umri wa miaka
22.

Licha ya Gakpo kucheza nafasi ya
winga bosi mpya wa Bayern, Julian
Nagelsmann anataka kumtumia

chipukizi huyo katika nafasi ya
mshambuliaji namba tisa kama

alivyomtumia Dani Olmo wakati akiwa
kocha wa RB Leipzig.

Wakati huo huo Roma wamekamilisha

mchakato wa kumsajili golikipa
Mreno Rui Patricio kutoka Wolves.

Taarifa rasmi iliyotolewa Jumanne
jioni na klabu hiyo ya Ligi Kuu England
imethibitisha kumuuza mchezaji huyo
kwa dau la pauni milioni 9.8.

Patricio (33), anakuwa mchezaji
wa kwanza kusajiliwa chini ya Jose
Mourinho tangu alipojiunga na Roma
Mei mwaka huu akitokea Tottenham.

Golikipa huyo alijiunga na Wolves
mwaka 2018 baada ya kuomba
kuondoka katika kikosi cha Sporting
kufuatia mashabiki wa klabu hiyo ya jiji
la Lisbon kushambuliwa na mabomu
kwenye viwanja vya mazoezi.

GRIEZMANN NJIA MOJA

CHELSEA wanafanya mipango ya kumsajili Mfaransa
Antoine Griezmann mwenye umri wa miaka 30, kwa
mkopo kutoka Barcelona. (Daily Express)

HALAAND ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wanakabiliwa na “misheni isiyowezekana”
wakati wanazidisha juhudi zao za kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Norway, Erling
Braut Haaland mwenye umri wa miaka 20, msimu huu
wa majira ya joto. (Sky Sports)

INGS ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imemfanya
mshambuliaji wa Southampton, Danny Ings (28),
kuwa kipaumbele chao wakiamini atacheza nafasi ya
ushambuliaji sambamba na Harry Kane, wanayetaka
kumbakisha. (Telegraph)

NEVES KUTUA ARSENAL

ARSENAL wana mpango wa kumsajili kiungo wa kati
wa Wolves na Ureno, Ruben Neves kwa kitita cha pauni
milioni 35. (Sun)

LOCATELLI AITAKA JUVE

MCHEZAJI anayelengwa na Arsenal, Manuel Locatelli
mwenye umri wa miaka 23 ambaye anakipiga katika
klabu ya Sassuolo yaItalia, amekaribisha nia ya Juventus
kumsajili.( AS)

SPURS, UNITED VITANI

TOTTENHAM Hotspur na Manchester United
zinataka kumsajili mlinzi wa Argentina, Cristian
Romero mwenye umri wa miaka 23, ambaye amefika
nusu ya muda wa mkataba wake na Atlanta anakocheza
kwa mkopo akitokea Juventus. (Calciomercato)

DONNARUMMA SAFI PSG

KLABU ya Paris St-Germain inajiandaa kutangaza
usajili wa mlinda mlango wa AC Milan, Gianluigi
Donnarumma mwenye umri wa miaka 22. (Daily
Express)

GREALISH AONYWA

KIUNGO wa kati wa Aston Villa na England, Jack
Grealish mwenye umri wa miaka 25, ameonywa dhidi
ya kuhamia kwa mabingwa wa Ligi Kuu England,
Manchester City. (Daily Mirror)

TOWNSEND ATAFUTA TIMU

WINGA wa Timu ya Taifa ya England, Andros
Townsend mwenye umri wa miaka 29, anatafuta
klabu mpya baada ya kuona kuna uwezekano mdogo
wa kuongezewa mkataba na Crystal Palace. (Evening
Standard)

CHALOBAH SOKONI

KLABU ya Brentford imejiunga na West Brom katika
mbio za kuwania kumsajili kiungo wa kati wa Chelsea,
Trevoh Chalobah. Klabu ya Lorient ya nchini Ufaransa
pia inamtaka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22. (Express & Star)

ANDERSON ATUA LAZIO

KIUNGO wa kati wa West Ham, Felipe Anderson
mwenye umri wa miaka 28, yuko Italia kwa ajili ya
kukamilisha usajili na Lazio, ikiwa ni miaka mitatu
baada ya kuondoka kwenye klabu hiyo na kujiunga na
wagonga nyundo hao wa London. (Evening Standard)
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SIMBA QUEENS KUONGEZA
‘MAKALI' KUELEKEA CECAFA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Simba Queens,

Mussa Hassan ‘Mgosi’, amesema

kikosi chake hakijaathirika na ua-

uzi wa kusogezwa mbele kwa

mashindano ya kusaka tiketi ya kushiriki fain-

ali za Ligi ya Mabingwa Afrika ya Wanawake

kwa Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati (CE-

CAFA), ambayo yalitarajiwa kufanyika kuanzia
kesho nchini Kenya.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam jana, Mgosi alisema anaamini mabadiliko
hayo ya tarehe hayakufanywa kwa makosa na
anaamini muda uliopo ataendelea kukiimari-
sha kikosi chake ili kufikia malengo waliyoji-
wekea.

Mgosi alisema ataendelea kuimarisha
wachezaji wake kwa kufanya programu mbal-
imbali na hatimaye kwenda katika mashinda-
no hayo wakiwa imara zaidi.

“Hatutaathirika na kusogezwa mbele
kwa michuano hiyo, tumejiandaa vizuri na
baada ya mabadiliko hayo ya kuanza kwa
mashindano tumewapa mapumziko ya siku
nne wachezaji wetu, tutaingia tena kambini
Jumapili ili kuendelea na mazoezi,” alisema
Mgosi.

Aliongeza kikosi chake kitaendelea kuweka
hana majeruhi kwenye timu hiyo.

“Awali tulikuwa tunafikiria tutoke kwenda
mkoa wa karibu kulingana na hali ya hewa
ya baridi ya Kenya, baada ya mabadiliko haya
tutabaki Dar es Salaam tukiendelea kujifua, tu-
nataka kwenda huko tukiwa imara zaidi kwa
ajili ya kuiletea nchi heshima,” alisema Mgosi.

Alisema wanaendelea pia kuwafuatilia
wapinzani wao kwa kutizama video za mechi
mbalimbali walizocheza kabla ya kuelekea
kwenye kinyang’anyiro hicho cha kusaka timu
nane zitakazokwenda Misri katika fainali hizo

za kwanza.

Simba Queens imepangwa Kundi A pamoja
na Lady Doves WFC ambao ni mabingwa
wa Ligi Kuu Uganda na PVP FC ya Burundi
wakati Kundi B linaundwa na New Genera-
tion Queens ya Zanzibar, Yel Joint Stars (Sudan
Kusini) na timu ya Benki ya Biashara ya Ethio-
pia huku FAD ya Djibout na Vihiga Queens
ya Kenya zikisalia katika Kundi C baada ya
Scandinavia ya Rwanda kujiondoa katika
mashindano hayo.

Wakati huo huo, Mgosi ameweka wazi timu
hiyo haijamsajili straika chipukizi, Violeth
Masele (13), ambaye alionekana katika mchezo
wa kirafiki waliocheza dhidi ya Timu ya Taifa
ya Wanawake (Twiga Stars), ambao ulimal-
izika kwa Simba Queens kuchapwa mabao 2-1.

Mgosi alisema alimpa mchezaji huyo am-
baye ni mwanafunzi kuonyesha uwezo wake
lakini akitarajiwa kwenda kuitangaza Simba
Queens atakaporejea masomoni Marekani.

JUMA

b

A
Biashara
United nguvu
zote CAF

Na Saada Akida

UONGOZI wa Biashara United
umesema unatarajia kufanya
kikao cha tathmini ya kikosi
chao cha msimu huu na kupanga
mikakati ya kukiboresha kuelekea
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Biashara United,
Selemani Mataso alisema tayari
wamekabidhiwa ripoti ya ufundi
kutoka kwa kocha wao kwa ajili
yva maandalizi ya msimu ujao.

Mataso alisema baada ya
mchezo wao wa leo dhidi ya
Tanzania Prisons, viongozi
watakutana na kuangalia
mwenendo mzima wa timu hiyo
kwa msimu huu ambao utawapa
mwongozo kuelekea katika msimu
mpya ambao unatarajiwa kuwa na
ushindani zaidi.

“Tunakutana ili kujadili mambo
mbalimbali, hapa kati kuna
mambo mengi yalitokea tukiwa
mwishoni mwa msimu ikiwamo
kumtangaza Kocha mpya, Patrick
Odhiambo Okumu ambaye
amechukuwa nafasi ya Francis
Baraza aliyeondoka.”

“Odhiambo amekuta timu
imesajili na sasa anatoa
mapendekezo yake na baada ya
mechi ya kesho (leo), viongozi
tutapanga mikakati yetu imara
kwa ajili msimu ujao wa ligi,”
alisema Mataso.

Aliongeza wanahitaji kufanya
vizuri katika michezo miwili
iliyobakia ili kujihakikishia
kumaliza msimu huu katika nafasi
ya nne na hatimaye kupata tiketi
ya kushiriki kwenye michuano ya
kimataifa.

Biashara United iko katika
nafasi ya nne ikiwa na pointi 49
na leo watashuka dimbani ugenini
kuwakabili Tanzania Prisons
kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela, Sumbawanga mkoani
Rukwa.

Msimamo watwaa Kombe la Ng’'ombe

Na Beatrice Shayo

TIMU ya Msimamo FC kutoka Kata ya
Mnyamani Buguruni imeibuka mshindi wa
mashindano ya kuwania Kombe la Ngombe
baada ya kuifunga Machafu Love mabao 2-0
katika mechi ya fainali iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Sinai jijini Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki.

Mashindano hayo yaliandaliwa na Shirika
lisilo la Kiserikali la CAFLO.

Kwa ushindi huo, Msimamo FC wamepata
zawadi ya ngombe mmoja mwenye thamani
ya Sh. milioni moja wakati Machafu Love am-

bao wanatoka Kata ya Mnyamani walipewa
zawadiwa mbuzi mwenye thamani ya Sh.
200,000.

Akizungumza wakati wa fainali hizo, Naibu
Meya wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam
ambaye alikuwa mgeni rasmi katika fainali
hizo, Saad Khimj, aliwataka vijana wote wali-
oshiriki katika mashindano hayo kuwa ma-
balozi kwa kuendelea kuelimisha jamii juu ya
kujikinga na maambukizi ya VVU.

Khimj alisema michezo ni afya na
mashindano hayo yamefanyika ili kuhamasi-
sha vijana kuwa na tabia ya kucheki afya zao
mara kwa mara.

Naye Mwenyekiti wa CAFLO, Mariam Mlugu
alisema wanatekeleza malengo ya mradi
ya kudhibiti maambukizi ya VVU ambapo
mashindano hayo yalishirikisha timu 16 ku-
toka katika Kata za Vingunguti, Mnyamani,
Buguruni, Tabata na Kipawa.

“Mradi huu umewalenga vijana wenye umri
wa kuanzia miaka 14 hadi 25 waliopo katika
kata hizi kwa sababu ndiyo kundi linalooneka-
na kuwa katika hatari kubwa ya kupata maam-
bukizi ya VVU ikilinganishwa na makundi
mengine,” alisema Mlugu.

Alisema pia wamefanikiwa kuunda na

kuendeleza majukwaa ya vijana hususani
wasichana kwa lengo la kuwawezesha kupata
elimu na mbinu ya kujikinga na VVU na kuwa-
hamasisha kushiriki katika shughuli za kukuza
uchumi na kuleta maendeleo.

“Tunaamini kwamba vijana wakipata fursa
ya kushiriki kikamilifu katika kukuza uchumi
ni njia mojawapo ya kuwawezesha kujikinga
na maambukizi ya VVU,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kupitia mradi huo
pia waliendesha midahalo kwa wanafunzi wa
shule za sekondari na mpira wa pete kwa wa-
sichana ili kuwaelimisha na kuhamasisha ku-
jikinga na maambukizi ya VVU.
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Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Yanga, Haruna
Niyonzima ambaye leo
ataagwa na klabu yake baada
va kuitumikia kwa muda wa
miaka tisa, amesema huenda
akarejea tena nchini Tanza-
nia kama siyo mchezaji basi
anaweza kurudi akiwa kocha.

Akizungumza na gazeti hili

raia wa Rwanda amesema
kitendo cha kuagwa kwa
heshima kimemfanya ajisikie
vizuri na kuona amethaminiwa
na klabu yake hiyo.
“Naishukuru sana klabu
yangu, nawashukuru sana
wanachama na mashabiki
wote wa Yanga, tumekuwa
na Kipindi kizuri tukiwa wote,
lakini mimi maisha yangu ni
mpira, kwa hivyo nitaendelea
kuwepo kwenye tasnia hii hii
ya soka, na naweza kurejea
tena hapa nchini, kama siyo
mchezaji, basi naweza kurudi
kama kocha,” alisema mchezaji
huyo ambaye alianza kusomea

Mshambuliaji wa Azam FC, Mpiana Mozizi (kushoto) na beki wa timu hiyo, Bruce Kangwa wakifanya mazoezi
kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya mabingwa Simba, itakayochezwa leo usiku kwenye

ukocha tangu akiwa na Simba.

~ NIYONZIMA AAHIDI KURUDI TENA BONGO

na kujiunga na Simba, Niyon-
zima alisema hiyo ilikuwa ni
moja kati ya harakati zake za
kutafuta maisha na si ving-
inevyo.

“Wanachama na mashabiki
wajue haya ni maisha na ndi-
YO yanayonifanya niendeshe
familia, kwa hiyo niliondoka
kwa sababu huu mpira ni kazi,
leo unaweza ukawa nayo
kesho huna, lakini kujijenga
na Maisha ya baadaye. Lakini
nashukuru baadaye mashabiki
wengi walielewa hilo na ika-
sababisha nirudi tena kwenye
klabu hii ya Yanga,” alisema
kiungo huyo.

Mchezaji huyo anaagwa leo
wakati ya mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga ikicheza
dhidi ya Ihefu SC kwenye
Uwanja wa Bemjamin Mkapa
Yanga akiwa ameichezea kwa
miaka tisa, kwa vipindi viwili
tofauti, alijiunga na klabu hiyo
ya Jangwani mwaka 2011
akitokea APR ya Rwanda na
kuichezea hadi 2017, alipoha-
mia kwenye klabu ya Simba

Kuhusu kitendo chake cha
kuondoka kwenye klabu hiyo

na kuichezea kwa miaka
miwili hadi 2019.

Ni vita ya kusalia, heshima Ligi Kuu

® ¢ o Coastal Union, Gwambina zenyewe
ziko ‘roho mkononi’ katika mapambano....

Adam Fungamwango

ECHI za raundi ya 33 ya Ligi

Kuu Tanzania Bara zitachezwa

leo kwenye viwanja mbalimbali

nchini, lakini macho na masikio
ya mashabiki wa soka nchini yamehamia
kuangalia ni timu gani zitakazosalia, kush-
uka daraja au zitakazokwenda kucheza
mechi za mtoano.

Timu zote 18 zitakuwa viwanjani kusaka
pointi tatu, huku nyingine zikikamilisha
ratiba ya msimu huu wa 2020/21.

Mabingwa wapya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2020/21 Simba wao wataku-
wa wanakamilisha ratiba yao ugenini kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam kucheza na wenyeji Azam
FC ambao wanabhitaji kumaliza msimu kwa
heshima.

Mechi nyingine itakuwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam ambapo
Yanga itawakaribisha Ihefu ya jijini Mbeya.

Ni mechi ambayo Yanga inahitaji pointi
moja tu ili kuwa na uhakika zaidi wa ku-
maliza nafasi ya pili, kwani ikifikisha pointi

71, hakuna timu yoyote ya chini yake itakay-
ofikisha pointi hizo.

Hata hivyo ni mechi muhimu sana kwa
Ihefu yenye pointi 35, na nafasi ya 15, kwani
inahitaji pointi tatu ili kuondoka katika
eneo la hatari na kwenye Uwanja wa Uhu-
ru, KMC itaikaribisha JKT Tanzania. KMC
inaingia uwanjani ni kama kulinda hes-
hima tu, kwani ipo salama ikiwa nafasi ya
sita kwa pointi 42, lakini hali ni mbaya kwa
JKT Tanzania ambayo ina pointi 36, ikiwa
kwenye nafasi ya 14.

Mjini Sumbawanga kwenye Uwanja wa
Nelson, Tanzania Prisons itacheza dhidi ya
Biashara United. Prisons iko eneo salama
ikiwa kwenye nafasi ya saba baada ya ku-
jikusanyia pointi 42, inacheza na Biashara
United ambayo inahitaji pointi moja tu ili
jjihakikishie kucheza mechi za kimataifa
msimu ujao.

Timu hiyo yenye pointi 49, inahitaji poin-

ti moja ifikishe 50, na kuifanya Namungo
FC yenye pointi 43 kushindwa kufikia idadi
hiyo kwani itafikisha pointi 49 tu ikishinda
mechi mbili zilizobakia. Moja ya mechi
ambayo itaangaliwa sana ni kati ya Coastal
Union dhidi ya Mwadui FC, kwenye Uwanja
wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga.
Coastal ikiwa maji ya shingo,
kwenye nafasi ya 17 na pointi zake
34, inahitaji ushindi wa lazima,
kwani matokeo mengine zaidi ya
hapo, itakuwa imeshuka daraja.

Mwadui, timu pekee ambayo imeshashu-
ka daraja, inaweza kuwa ni sawa na mfa
maji, ambaye anataka kufa na mtu.

Dodoma Jiji, yenyewe itakuwa nyumbani
ikiikaribisha Mtibwa Sugar. Ingawa haipo
kwenye hatari sana, lakini timu hiyo ina-
hitaji ushindi angalau wa mechi moja kati
ya mbili zilizosalia ili kujihakikishia kusalia
moja kwa moja kwenye Ligi Kuu, ving-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

inevyo inaweza kwenda kucheza mechi za
mchujo. Katika msimamo wa ligi, Mtibwa
Sugar yenye pointi 38, iko kwenye nafasi
ya tisa, hata hivyo inacheza na timu inay-
otapatapa kutaka kujinasua kwenye hatari
ya kushuka daraja huku Mbeya City waki-
wavaa Gwambina iliyokalia kuti kavu.

Polisi Tanzania itacheza dhidi ya Kagera
Sugar kwenye mechi ambayo maafande
watakuwa wakihitaji pointi ili kuepuka
kucheza mechi za mtoano, huku Kagera
Sugar yenye pointi 37 ikiwa kwenye nafasi
ya 12, ikitaka ushindi ili isalie Ligi Kuu Bara.

Vita nyingine itakuwa kwenye Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani, Ruvu
Shooting yenye pointi 38, ikihitaji ushindi
dhidi ya Namungo ili kuhakikisha usalama
wake kutocheza mechi za mchujo, lakini
Namungo FC ikihitaji ushindi pia ili kui-
fukuzia nafasi ya nne, kama Biashara Unit-
ed itapoteza mechi mbili zilizobaki.
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