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UKURASA 11

BAALACORONA

Unaweza kupata maambukKizi ya virusi
kama uko ndani ya mita moja kutoka kwa
mtu mwenye Covid -19, au kwa kushika
sehemu isiyosafishwa na kugusa macho,
pua au mdomo kabla ya kunawa mikono.
WHO

* Epuka mikusanyiko ya watu

« Nawa mikono kwa sabuni na maji
yanayotiririka

o Epuka kusalimiana kwa kushikana
mikono na kukumbatiana

o UKipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

CAG abaini

kasi kubwa

yva uvamizi
Mgodi wa
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Makanisa vafanya
mabadiliko Pasaka

e Ni ya Ibada, lengo ni kufuata mwongozo kuepu-
sha maambul<121 corona... Endelea ukurasa 2

Waumml wa Kikristo wakiwa v\/amekaa kwa kuachiana nafasi kubwa ||| kuchukua tahadhari ya maambukizi ya virusi
vya corona, wakati wa Ibada ya IJumaa Kuu kwenye Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Maximilian Maria Kolbe la

Saba Wapya wathibitishwa
kuwa na virusi vya corond”

BTETZZ0 SILAHA MPYA KUTUA YANGA UK.24
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CAG aona
shida kwa
uuzaji
rejareja
wa gesi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amesema amebaini kuwapo
kwa udhibiti usioridhisha
kwenye uuzaji rejareja wa gesi
(Liquified Petroleum Gas).

Katika ripoti yake ya ukaguzi
wa mashirika ya umma kwa
mwaka wa fedha 2018/19 iliyo-
wasilishwa bungeni jijini hapa
Jumatatu, CAG Charles Kichere,
anasema kuwa kwa mujibu wa
Kanuni za Gesi za Mwaka 2018,
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati
na Maji (Ewura) ni msimamizi
wa shughuli zinazohusu gesi
kwenye mitungi kwa wasam-
bazaji, wauzaji wa jumla, na
wauzaji wa rejareja.

Anasema kuwa, kwa mujibu
wa Kanuni ya 10(2) ya Ka-
nuni za Mamlaka ya Udhibiti
wa Nishati na Maji, mamlaka
inatakiwa kutoa leseni kwa
wauzaji na wasambazaji wa
gesi iliyosindikwa na kujazwa
kwenye mitungi, lakini kanuni
haiwataji wauzaji wa rejareja
wa gesi. CAG anasema hali
hiyo inatengeneza mwanya wa
kushindwa kusimamia wauzaji
wa rejareja na hivyo kuwa na
hatari ya usalama, ubora na
Viwango vya gesi inayouzwa
kwa wateja wa mwisho.

“Vilevile, nilibaini kuwa
mamlaka haisimamii bei ya gesi
iliyosindikwa kwa mujibu wa
Kifungu cha 7(b)-iv cha Sheria
yva Mamlaka ya Udhibiti wa
Nishati na Maji ya Mwaka 2001
ambayo inaitaja mamlaka kuwa
msimamizi wa Vviwango vya bei
na tozo kwa nishati na maji.

“Bei za soko zinakuwa na
udhibiti kwa wauzaji wa jumla
wa gesi iliyosindikwa. Mamlaka
ilieleza kuwa haina uwezo wa
kusimamia kwa sasa ikisubiri
kuanza kwa mfumo wa uagizaji
wa pamoja wa gesi (Bulk pro-
curement system) unaosubiri
ujenzi wa miundombinu katika
Bandari ya Dar es Salaam kwa
ajili ya kupokea gesi. Sababu
nyingine ni kukosekana kwa
mfumo wa taarifa sahihi za
shehena ya gesi inayoagizwa
toka nje ya nchi,” anabainisha.

CAG anapendekeza Mene-
jimenti ya Mamlaka ifanye
mapitio ya kanuni zake za
gesi iliyosindikwa za mwaka
2018 ili kuhakikisha zinawa-
husisha wauzaji wa rejareja il
kuongeza usimamizi wao na
kuharakisha kuanzisha mfumo
wa uagizaji wa pamoja wa gesi
iliyosindikwa na mfumo wa
taarifa kuiwezesha mamlaka
kupanga na kusimamia bei za
gesi.
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Waziri Mkuu
Kassim
Majaliwa,
akizungumza
na Balozi

wa Jamhuri
va Watu

wa China
nchini, Wang
Ke, ofisini
kwake, eneo
la Mlimwa,
doma, jana.
PICHA:
OowWM

Makanisa yabadili utaratibu ibada Pasaka

Na Waandishi Wetu

MAKANISA mbalimbali
nchini, yamefanya mabadiliko
ya utaratibbu wa kuendesha
ibada na misa za Ijumaa Kuu
na Pasaka katika kukabiliana na
homa kali ya mapafu inayosaba-
bishwa na  virusi vya Corona
(Covid-19).

Mabadiliko hayo ni mwongozo
wa idadi ya watu wa kuhudhuria
mazishi na sherehe za ubatizo
na ndoa.

Wakizungumza na Nipashe
jana kwa nyakati tofauti, vion-
gozi wa madhehebu ya dini
mbalimbali, walieleza walivyo-
jizatiti kuhakikisha hakutokei
maambukizi ya ugonjwa huo
wakati wa Sikukuu ya Pasaka na
baada.

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la
Kirutheri (KKKT), Dk. Fredrick
Shoo, akizungumza na Nipashe,
alisema tangu kutangazwa kwa
ugonjwa huo, KKKT ilitoa mwon-
gozo wa ibada zitakavyokuwa
zinafanyika.

“Hata hapa Moshi na maeneo
mengine hatua ambazo zime-
shachukuliwa tumewaelekeza
wachungaji wetu na waumini
tahadhari ambazo serikali im-
ezitoa ikiwa ni pamoja na kupun-
guza idadi ya watu na kuongeza
ibada.

“Tumeongeza ibada kulingana
na kanisa lenyewe, wale wenye
ibada moja wanaongeza ya pili,
wenye ibada mbili zimeongeze-
ka hadi tatu.”

Kadhalika, alisema wanazin-
gatia utaratibu wa kukaa mbali
mtu na mtu na kunawa mikono
kama ilivyoagizwa na serikali
pamoja na usafi wa vifaa vya
kanisa kabla na baada ya ibada.

“Pasaka, tutakuwa na ibada ya
asubuhi na ya mchana, tumeele-
keza kuweka hema nje ya kanisa
ili waumini wasikaribiane,” alise-
ma.

Kuhusu ndoa na ubatizo, Dk.
Shoo alisema wameweka uta-
ratibu kwamba zenye ulazima
pekee ndiyo zifungwe katika
kipindi hiki kwa masharti ya wa-

takaokwenda kanisani, maha-
rusi, washenga na wazazi wa
pande mbili.

Vile vile, alisema baada ya
ubatizo au ndoa wamewataka
waumini kusiwe na sababu ya
kufanya sherehe ambazo zitasa-
babisha mkusanyiko wa watu.

“Tumetoa  maelekezo ya
jumla baadhi ya huduma kama
ndoa na ubatizo kusogezwa,
isipowezekana idadi ya watu ip-
ungue wawe watu wa karibu na
wahusika,” alisema.

Akizungumzia ibada za mazi-
shi, Dk. Shoo alisema wamewe-
ka utaratibu kuwa wanaotakiwa
kuhudhuria wasizidi watu 50.

Kwa mujibu wa ujumbe wa
Pasaka kwa waumini wa Katoliki
uliotolewa na kanisa hilo, ume-
sisitiza mambo makubwa mawili
likiwamo virusi vya corona.

KANISA KATOLIKI

Akitoa taarifa hiyo kwa niaba
ya kanisa, Askofu wa Jimbo la
Mburu, Padri Anthony Leg-
wen, alisema kanisa linawataka
waumini wote kuungana kumu-
omba Mungu awaondoe kwenye
janga hilo.

“Pengine tunajiuliza msaada
wetu utatoka wapi? Msaada
wetu utatoka kwa Mungu tu,
Zaburi 12112, yeye aliumba
mbingu na dunia, ni yeye tu
anaweza kuondoa tishio hili na
kuturudishia amani.”

“Tuzingatie pia maelekezo
yote yanayotolewa na Shirika la
Afya Duniani (WHO), serikali na
wadau wote wenye nia njema
kama tahadhari kujikinga na
maambukizi ya virusi hivyo.”

Naye, Askofu Tarcisius Ngala-
lekumtwa wa Jimbo Katoliki Ir-
inga, alisema wanachokifanya
ni kufuata mwongozo wa serikali
kwa kanisa kwa kuzingatia ku-
tokuwa na mikusanyiko na usafi.

KANISA ANGLIKANA

Padri Msaidizi, Patrick Challo,
wa Kanisa la Anglikana, Kristo
Mfalme Kinondoni, alisema
wamezingatia miongozo ya seri-
kali iliyotoa na pia kufupisha

baadhi ya vitu katika ibada ili
waumini wasikae muda mrefu.

“Ushirika Mtakatifu meza
ya Bwana badala ya kumlisha
muumini moja kwa moja mdo-
moni, anapewa mkononi baada
ya kunawa mikono.

“Matukio ya ndoa tumewaam-
bia ikiwa ni lazima wanaweza
kufunga mwezi huu kinyume
na hapo hatushauri. Tangu
ugonjwa huu utangazwe kanisa
letu la Kinondoni hatujafungisha
ndoa, msiba ukitokea tunaomba
waje wachache kanisani.”

Alisema katika mkesha wa
Pasaka watakuwa na ubatizo, la-
kini kwa utaratibu mpya ambao
wazazi watalazimika kununua
mshumaa na kitambaa maalu-
mu cha kumfunika anayebati-
zwa badala ya vifaa hivyo kutoka
kanisani.

Kwa upande wake, mtume
na Nabii, Boniface Mwamposa,
alisema kanisa lake limechukua
tahadhari ya kukaa umbali wa
mita moja kati ya mtu na mtu na
wapo kwenye maombi ya kufun-
ga kwa siku tatu.

Kwa upande wake, Mchungaji
Staley Nnko, kutoka Kanisa la
Mlima Moto, walianza juzi kwa
maombi ya siku tatu.

Waumini wapeana nafasi

Katika Ibada ya Ijumaa Kuu,
baadhi ya makanisa yalianza
kuendesha ibada zao kwa ku-
punguza idadi ya watu kanisani.

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya
Mashariki na Pwani, Azania
Front jana iliendesha ibada yake
na waumini wachache walioku-
wa wamekaa umbali wa mkono
kwa mkono ulioelekezwa na
serikali.

Askofu wa Dayosisi hiyo, Dk.
Alex Malasusa, aliyekuwa ak-
iongoza ibada hiyo, aliwaambia
waumini wapungiane mikono
badala ya kushikana.

Akihubiri katika ibada hiyo,
Askofu Malasusa alisema ni vy-
ema watu wakaendelea kum-
wamini na kumtegemea Mungu
katika kila jambo.

Alisema watu wengi wamea-

cha kumtegemea Mungu na
badala yake wanahangaika ku-
fanya mambo ya kuwafurahisha
binadamu na hivyo kujikuta
wakiingia kwenye mkumbo wa
kutenda maovu.

ASKOFU NTIRUKA ASISITIZA

Askofu mstaafu wa Kanisa la
Aglikana Tanzania, Dayosisi ya
Tabora Francis Ntiruka, amewa-
taka waumini wa dini ya Kikrito
nchini kuendelea kuzingatia
maelekezo yanayotolewa na
wataalam wa afya katika kujik-
inga na corona msimu huu wa
Pasaka.

Katika mahubiri yake ya ibada
ya [jumaa kuu iliyofanyika ka-
tika kanisa kuu Aglikana la roho
[jumaa kuu ni siku yenye huzuni
kwa Wakristo duniani ambayo
pia imeambatana na janga la
ugonjwa wa corona ambalo ni
tishio katika maeneo mbalim-
bali.

“Ugonjwa huu umepoteza
watu wengi sana duniani wengi
wamepoteza ndugu zao jamaa
zao pamoja na marafiki wao wa
karibu hivyo basi ndugu zangu
wakati tunaendelea kufanya
maombi, lakini pia tuhakikishe
kuwa tunazingatia maelekezo ya
wataalamu wetu wa afya bila ku-
puuza,” alisema Askofu Ntiruka.

Alisema, wanatakiwa kuende-
lea kufanya maombi ili Mungu
asaidie kuondoa janga hilo lin-
aloitesa dunia.

Akizungumzia ibada ya Iju-
maa Kuu alisema, waumini wa
dini hiyo wanatakiwa kuondoa
dhana ya kuwa kifo cha Yesu
Kristo kilikuwa cha ajali au ba-
hati mbaya.

“Kifo cha Kristo ndugu zangu
haikuwa bahati mbaya ni shauri
ya Mungu kwa kuwa kilitokea ili
kutuondolea laana, hukumu na
adhabu ya dhambi hivyo kuto-
kana na hali hiyo sisi ni watoto
tulio huru,”alisema.

B Imeandikwa na Romana
Mallya, Elizabeth Zaya (Dar)
na Paul Mabeja (Dodoma)
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Viongozi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), ngazi ya wilaya ya Dodoma Mjini, wakimuomba Mungu ili kuliepusha taifa na ugonjwa wa corona katika dua iliyofanyika kwenye
ukumbi wa Shule ya Sekondari ya Jamhuri ya wilayani humo, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

CAG: Mauzo mazao nje
ya nchi yamepungua

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), amebaini
kupungua kwa mauzo ya mazao nje
ya nchi na kushuka kwa kiwango na
bei za mazao hayo.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha 2018/19, iliyowasil-
ishwa bungeni jijini hapa Jumatatu,
CAG Charles Kichere, anatahadhari-
sha kuwa hali hiyo ikiendelea ita-
walkatisha tamaa wakulima na kuha-
tarisha uchumi wa nchi.

Anasema kilimo kinachangia se-
hemu kubwa ya kipato na kupunguza
umaskini kwa watu wanaoishi viji-
jini na kwamba Mpango-Mkakati wa
Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupun-
guza Umaskini (Mkukuta) - II, 2010,
umeainisha dosari zinazoikabili sek-
ta ya kilimo kuwa ni kukosekana kwa
huduma za kutosha za ugani, masoko
yasiyo na uhakika na ushindani ka-
tika bei, namna isiyofaa ya kuwekeza
katika kilimo na miundombinu mi-
bovu ya kusaidia shughuli za kilimo.

CAG anabainisha kuwa, tangu uh-
uru, serikali imekuwa ikisaidia sekta
ya kilimo ikihusisha pia kuanzisha
taasisi mbalimbali za kilimo ambazo
zimepewa mamlaka ya kutekeleza
majukumu ambayo yanaweza ku-
punguza dosari zilizotajwa katika
Mkukuta 1. Anazitaja taasisi hizo
kuwa ni pamoja na Bodi ya Sukari
Tanzania (SBT), Bodi ya Chai Tanza-
nia (TBT), Bodi ya Korosho Tanzania
(CBT), Bodi ya Tumbaku Tanzania
(TTB), Bodi ya Mkonge Tanzania
(TSB), Bodi ya Kahawa (TCB), na Bodi
ya Mazao Mchanganyiko (TCBP).

Zingine ni Taasisi za Utafiti wa Kili-
mo kama vile Taasisi ya Utafiti wa Ka-
hawa Tanzania (TaCRI) na Taasisi ya
Utafiti wa Mifugo Tanzania (TaLIRI)
na mifuko ya maendeleo ya mazao
kama vile Mfuko wa Kahawa, Mfuko

wa Korosho, na Mfuko wa Pamba am-
bayo hivi karibuni ulivunjwa na ma-
jukumu yake kuhamishiwa kwenye
bodi za mazao husika.

“Hata hivyo, pamoja na kuundwa
kwa taasisi hizi, bado kuna changa-
moto  (vikwazo) zinazozikumba
taasisi na bodi hizi ikiwa pamoja
na mwingiliano wa majukumu ya
taasisi hizi (kama shughuli za ugani
na kutangaza mazao hayo); kiwango
cha fedha kisichotosheleza shughuli
za taasisi hizo; na upungufu katika
kulinda ubora wa mazao na kupele-
kea mazao hayo kukosa sifa za kuuzi-
ka kwa bei kubwa sokoni,” anasema.

CAG anasema Sheria ya Tumbaku
Na. 24 ya Mwaka 2001 na Sheria ya
Marekebisho ya Sheria ya Mazao Na.
20 ya Mwaka 2009 na Sheria ya Chai
Na. 3 ya Mwaka 1997, zinazipa bodi za
mazao jukumu la kuishauri serikali
juu ya sera na mikakati ya kuende-
leza, kuyasimamia na kulinda ubora
wa mazao hayo.

Anabainisha kuwa takwimu zi-
naonyesha mwenendo wa uzalishaji
wa tumbaku kwa miaka mitano kwa
ujumla ulishuka kutoka tani 71,999
mwaka 2014/2015 hadi tani 60,691
mwaka 2018/2019.

Anasema mwendelezo wa kushuka
kwa uzalishaji wa tumbaku ulitokana
na sababu nyingi ikiwamo kupun-
gua kwa mabhitaji ya tumbaku katika
soko la dunia kulikosababishwa na
kampeni za kupinga matumizi ya
tumbaku zilizofanywa na Shirika la
Afya Duniani (WHO) na kuingizwa
kwa sigara za kieletroniki.

CAG anabainisha kuwa, daraja la
juu la tumbaku pia lilishuka kwa tani
7.23 kwa mwaka 2018/2019 kulingan-
ishwa na mwaka 2017/2018. Pia, pato
la tumbaku iliyouzwa nje lilipungua
kutoka Dola za Marekani 132,611,000
mwaka 2017/2018 hadi Dola za Mare-
kani 92,927,000 mwaka 2018/2019.

‘Saba wapya wathibitishwa
kuwa na virusi corona

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA imebaini visa
vipya saba vya ugonjwa wa
homa kali ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya co-
rona (Covid -19) na kufanya
idadi ya wagonjwa kufikia 32.

Watu wawili waliokuwa
na ugonjwa huo wamefariki,
mmoja jana usiku na mwing-
ine alfajiri ya kuamkia jana
wakati wakipatiwa matibabu,
huku watano wakipona na
kuruhusiwa kutoka hospital-
ini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya
habari jijini Dar es Salaam na
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

Ummy Mwalimu, wagonjwa
watano wote ni Watanzania
na wakazi wa Mkoa wa Dar es
Salaam.

Katika taarifa hiyo, alisema
wagonjwa wanne ni  wa-
naume wenye umri wa miaka
68, 57, 54, 41 na mwanamke
mmoja mwenye umri wa
miaka 35. “Hivyo sasa jumla
ya watu waliothibitishwa ku-
pata maambukizi ya Covid-19
nchini ni 32, kati ya hawa wa-
tano wamepona na wengine
24 wanaendelea vizuri na
matibabu,”alisema Ummy ka-
tika taarifa yake.

“Pia tunasikitika kutoa taar-
ifa ya vifo viwili vilivyotokea
leo (jana) miongoni mwa wag-
onjwa waliothibitishwa kuwa

na maambukizi ya corona,
hivyo kufanya idadi ya vifo ku-
fikia vitatu tangu ugonjwa huu
uliporipotiwa nchini,” alisema
Ummy.

Alisema waliofariki ni wa-
naume wawili Watanzania
na wakazi wa Dar es Salaam
wote, mmoja akiwa na umri
wa miaka 51 waliyemtolea
taarifa Aprili 8, mwaka huu,
pamoja na mwingine wa mia-
ka 57 aliyetolewa taarifa jana.

“Kwa mara nyingine serikali
inaendelea kuwasisitiza wa-
nanchi kuchukua tahadhari
ya kujikinga na ugonjwa huu
kama tunavyowapatia taarifa
na elimu mara kwa mara kupi-
tia njia mbalimbali,"alisema
Ummy.

Diwani jela miaka 20 kwa
kuhujumu uchumi mil. 4/-

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Dodoma, imewahu-
kumu kifungo cha miaka 20
kila mmoja aliyekuwa Diwani
wa Kata ya Mvumi Makulu,
wilayani Chamwino mkoani
Dodoma, Kedmond Sungura
na fundi Augustine Mwimbe,
kwa kosa la kuisababishia seri-
kali hasara ya Sh. milioni
nne.

Mbali na hukumu hiyo
pia watuhumiwa hao wam-
etaifishiwa mali zao ikiwa ni
moja ya adhabu ya makosa
yanayowakabili. Hukumu
hiyo imetolewa juzi katika

mahakama hiyo baada ya
Hakimu Mayumba  kujiri-
dhisha na ushahidi uliotolewa
mahakamani hapo. Washtak-
iwa walisomewa kosa moja la
kusababisha hasara ya Sh. mil-
ioni nne kwa kutumia vibaya
fedha hizo zikiwa ni sehemu
ya Sh. 6,500,000 zilizotolewa
na Mfadhili Father John Nor-
man wa ofisi ya Amani Devel-
opment Organization, iliyopo
kwa ajili ya ujenzi wa jengo
la wodi kwenye zahanati ya
Mvumi Makulu.

Uchunguzi wa Takukuru ul-
ionyesha kwamba, utaratibu
wa matumizi ya fedha hizo
haukuzingatiwa na ujenzi uli-

ofanyika, haukukidhi viwango
na hivyo ukasimamishwa na
halmashauri ya Chamwino.

Katika kesi hiyo washtakiwa
wengine watatu wameachiwa
huru kutokana na kutokuwa
na hati yoyote katika kesi hiyo.

Washtakiwa  walioachiwa
huru ni Judith Maninje, Oscar
Ngoma na Yubeth Mhawi, am-
bao hawakukutwa na hatia ka-
tika kesi hiyo.

Kesi hiyo imeendeshwa kwa
miaka miwili na hukumu hiyo
imetolewa ili kuwa fundisho
kwa wengine wasifanye ma-
kosa ya aina hiyo ya uhujumu
uchumi ambao unaisaba-
bishia serikali hasara ya up-
otevu wa mali na pesa.
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RIPOTI MAALUM

abasi ya Mwendokasi

KATIKA toleo la jana tu-
lieleza jinsi ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) mwaka wa
fedha 2018/19, ilivyobaini
ufisadi katika ununuzi wa ma-
basi, vipuli na usimamizi wa
mali za kudumu kwenye Mradi
wa Mabasi Yaendayo Haraka,

maarufu mwendokasi. Sehe-
mu ya pili na ya mwisho inaen-

delea kubainisha madudu
zaidi.
MALIPO BILA MKATABA
atika ripoti yake hiyo,
Kichere anaendelea

kubainisha kuwa Kip-

engele cha 6.1 cha mka-
taba wa mtoa huduma ya mpito
baina ya DART, UDART na Shirika
la UDA uliotiwa saini Aprili 24,
2015, kinataka mapema iweze-
kanavyo baada ya kuingiwa kwa
mkataba huo, DART na UDART
kwa pamoja watapaswa kuiteua
Benki ya NMB kama msimamizi
na mtunzaji wa fedha (Fund
Manager).

Anasema kupitia mahojiano
yake na uongozi wa NMB na
Kampuni ya UDART, ilibainika
kuwa hakukuwa na makubaliano
ya kuichagua NMB kuwa msi-
mamizi wa fedha.

“Hata hivyo, kupitia taarifa ya
mgawanyo wa mapato yanay-
ofanywa na Benki ya NMB kutoka
katika Akaunti Na. 20110021252
DART INTERIM SER FARES COLL
ACC kwa kipindi cha miaka mita-
tu na miezi minane kuanzia Mei
16, 2016 hadi Januari 22, 2020,
ilibainika kuwa jumla ya Sh. bil-
ioni 1.78 kilitozwa na NMB kama
gharama za usimamizi na utun-
zaji wa fedha bila makubaliano.

“Pia wabia (UDA na UDART)
walisaini mkataba na NMB Machi
25, 2019 wa usimamizi wa fedha
za mradi. Kampuni ya Simon Me-
dia Group ilipewa mkataba wa
kufanya usafi kwenye mabasi na
vituo vya mabasi ya mwendokasi
kwa kipindi cha kuanzia Mei 6,
2016 hadi Aprili 29, 2017.

“Hata hivyo, ukaguzi wangu
ulibaini kuwa kampuni iliendelea
kutoa huduma licha ya mkataba
wake kwisha Aprili 29, 2017 na
jumla ya Sh. milioni 698.54 zil-
ilipwa hadi kufikia Januari 2020.

“Vilevile, kuanzia Novemba
22, 2016 hadi Mei 3, 2018, Kam-
puni ya UDART iliilipa Kampuni
ya Simon Media Group jumla
ya Sh. bilioni 1.01 kama ujira wa
matangazo (advertisement com-
mission). Hata hivyo, hakukuwa
na mkataba baina ya Kampuni
ya UDART na Kampuni ya Simon
Media Ltd juu huduma ya ma-
tangazo.

“Malipo yaliyofanywa bila
uwapo wa mikataba hayakusta-
hili kulipwa kwa kampuni husi-
ka. Hivyo, ninashauri UDART na
watoa huduma kuingia mikataba
kwa kufuata sheria na miongozo

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, CAG Charles Kichere.

ya ununuzi na kutathmini uhalali
wa malipo yaliyofanywa bila mika-
taba,” anasema.

UTATA UNUNUZI HISA

CAG pia anasema ukaguzi wake
kwenye ununuzi wa hisa za UDA
na Kampuni ya Simon Group Lim-
ited, ulibaini Kampuni ya Simon
Group Limited ilitumia mali za
UDA kujipatia mkopo na kuitu-
mia Kampuni ya UDART kulipia
mkopo ambao ndiyo ulitumika
kununulia hisa katika Kampuni ya
UDA.

Anafafanua kuwa, mnamo Sep-
temba 25, 2013, Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam iliingia mkataba
na Kampuni ya Simon Group Ltd
wa mauzo ya hisa milioni 3.63 kwa
bei ya Sh. 1,618 kwa hisa, jumla ya
Sh. bilioni 5.87 zilipaswa kulipwa.

Kutokana na kutiwa saini kwa
mkataba huo, Kampuni ya Simon
Group Limited ilipewa haki ya ku-
tumia mali za Kampuni ya UDA,
na ili kulipa gharama ya hisa hizo,
Kampuni ya Simon Group Ltd ili-
chukua mikopo miwili toka NMB
Julai 9, 2015 na Machi 31, 2016
kwa lengo la kulipia gharama za
ununuzi ya hisa kwa kuweka dha-
mana ya mikopo mali za Kampuni
ya UDA.

“Kampuni ya Simon Group Ltd
ilishindwa kufanya marejesho ya
mikopo na hadi kufikia Agosti 22,
2017, deni la mkopo lilifikia Sh. bil-
ioni 6.93 kutokana na kukua kwa
riba.

“Mwenyekiti Mtendaji na Mku-

rugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
UDART kwa vipindi tofauti wali-
uagiza uongozi wa Kampuni ya
UDART kufanya malipo ya mkopo
huo kwenda NMB.

“Ukaguzi wangu ulibaini kuwa
hadi kufikia Januari 31, 2019,
Kampuni ya UDART ilikuwa im-
efanya jumla ya malipo ya Sh.
bilioni 4.75 ambazo zinajumuisha
Sh. milioni 295 zilizolipwa katika
akaunti ya benki yenye namba
20406600306 ya Kampuni ya
Simon Group Ltd toka akaunti ya
benki ya Kampuni UDART yenye
namba 20110017639, na kiasi
cha Sh. bilioni 4.46 kililipwa toka
akaunti ya benki ya UDART yenye
namba 20110028055 kwenda
akaunti ya benki ya Kampuni ya
Simon Logistics Group Ltd yenye
namba 20110017722.

“Kampuni ya Simon Group Ltd
ilinunua hisa za UDA na kufanya
malipo ya mkopo kwa kutumia
njia za udanganyifu. Hivyo, ninap-
endekeza kuwa serikali ifute hisa
za Simon Group Ltd kwa kuwa
zilipatikana kwa njia za udang-
anyifu; na hatua stahiki za kishe-
ria zichukuliwe kwa Mwenyekiti
Mtendaji na Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya UDART kwa ku-
wezesha ubadhilifu huu kutokea,”
CAG anashauri.

USIMAMIZI MBOVU

Kichere pia anabainisha kuwa
mnamo Oktoba Mosi, 2011, Kam-
puni ya Simon Group Ltd iliingia
mkataba na Shirika la UDA kwa aji-

li ya ukodishaji wa viwanja vitatu
vyenye ukubwa wa jumla ya ekari
13.6 kwa gharama ya Sh. milioni
400 kwa mwaka kwa muda wa
miaka 10 kuanzia Juni Mosi 2012
hadi Mei 30, 2022.

Hata hivyo, anasema uchunguzi
wake ulibaini kuwa kupitia hes-
abu za UDA kuanzia tarehe Juni
Mosi, 2012 hadi Desemba 31, 2019,
malipo ya kodi hayakufanyika am-
bayo ni sawa na Sh. bilioni 3.44
kwa kipindi cha miaka minane na
miezi sita.

“Vilevile, ilibainika kuwa Kam-
puni ya UDA haikuchukua hatua
stahiki kuhakikisha kuwa Kam-
puni ya Simon Group Limited ina-
fanya malipo husika.

“Pia, nilibaini Kampuni za Si-
mon Logistic Group Ltd na Simon
Group Ltd ambazo ni kampuni
wabia, zilikodisha kitalu namba
36 kilichoko Kurasini jijini Dar es
Salaam kinachomilikiwa na Kam-
puni ya UDA kwa kampuni za Tan-
zania Breweries Limited (TBL),
OLAM Tanzania Ltd, Tanzania
Distilleries Limited (TDL) na CMA
CGM.

“Kampuni hizo zililipa kiasi
cha Sh. bilioni 14.08 na Dola za
Marekani milioni 1.13 kama kodi
ya pango. Hata hivyo, niligundua
kuwa Kampuni ya Simon Logistic
Group Ltd iliyokodisha kampuni
hizo haikuwa na mkataba wa uko-
dishaji toka kwa mmiliki wa eneo
ambaye ni Kampuni ya UDA.

“Aidha, ingawa ilipokea malipo
ya ukodishaji toka kwa kampuni
zilizotajwa, Kampuni ya Simon

vonunuliwa Kifisadi-2

Group Ltd haikuilipa Kampuni ya
UDA. Kampuni ya UDA haikunu-
faika na ukodishaji wa viwanja
vyake na badala yake ni Kampuni
ya Simon Group Ltd ndiyo iliyonu-
faika.

“Hata hivyo, Menejimenti ya
Kampuni ya UDA haikuchukua
hatua stahiki kuhakikisha kuwa
Kampuni ya UDA inanufaika na
ukodishaji wa mali zake. Ninap-
endekeza Menejimenti ya Kam-
puni ya UDA ichukue hatua sta-
hiki kuhakikisha inalipwa kodi ya
ukodishaji toka Kampuni ya Si-
mon Group Ltd na Simon Logistic
Group Ltd,” anashauri.

BIL. 6.56/- ZA TEHAMA

Vilevile, CAG anasema ili
kuboresha utolewaji wa hu-
duma katika Mradi wa Mabasi
ya Mwedokasi, Oktoba 19, 2015
Kampuni ya UDART iliingia mka-
taba na Kampuni ya Kapsch Carri-
erCom Belgium NV (KCC) kwa ajili
ya ununuzi na usimikaji wa vifaa
vya mfumo wa ITS kwa gharama
ya Euro milioni 3.4, sawa na Sh.
bilioni 8.55 (Euro 1=Sh. 2,509).

Anasema Mfumo wa kieletro-
niki wa huduma za usafiri (ITS)
ulianza kutumika rasmi Mei 2016
baada ya kukamilika kwa usimi-
kaji wake, huku jumla ya malipo
yaliyokuwa yamefanyika kwa
mkandarasi yakifikia Sh. bilioni
6.56.

Hata hivyo, CAG anasema kuan-
zia Juni 18, 2018, Kampuni ya
UDART iliacha kutumia mfumo
huo na kuhamia kwenye utumi-
aji wa mfumo wa kieletroniki wa
makusanyo ya mapato ya mam-
laka za serikali za mitaa (LGRCIS)
kukusanyia mapato kwa kipindi
ambacho mchakato wa kuten-
geneza mfumo mpya ulikuwa
unaendelea. “Mkurugenzi Mkuu
wa Kampuni UDART alieleza
kuwa, mfumo huo uliachwa ku-
tumiwa kutokana na kuwa vifaa
vilivyofungwa havikuwa wazi kwa
mfumo mwingine wowote. Hata
hivyo, Mkurugenzi wa Maxcom Af-
rica Ltd alipingana na hoja hiyo na
kueleza kuwa Mfumo wa ITS un-
aweza kutumika kwenye mifumo
mingine, kwa mfano, mfumo huo
uliunganishwa na mifumo ya ben-
ki na simu (Integration with Banks
and Mobile Money Platform).

“Uwekezaji  uliofanywa na
UDART kwenye utengenezaji wa
mfumo wa ITS ulitumia gharama
kubwa. Hivyo, kwa kutotumika
kunasababisha kukosekana kwa
tija ya uwekezaji huo; pia kama
utabadilishwa, serikali itakuwa
imepata hasara ya uwekezaji.

“Ninapendekeza UDART pamo-
ja na mkandarasi wazifanyie kazi
changamoto (dosari) za mfumo
wa kieletroniki wa ITS ili uendelee
kutumika badala ya kuwekeza
kwenye utengenezaji wa mfumo
mpya wa Tehama,” CAG anashau-
ri.
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Majaliwa, Balozi China
wajadili corona

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim
Majaliwa, amekutana na
Balozi wa China nchini,
Wang Ke, na kujadiliana
masuala kadhaa kuhusi-
ana na Virusi vya corona
(COVID-19).

Majaliwa ameishukuru
Serikali ya nchi hiyo kwa
misaada ambayo imetoa
katika kukabiliana na
ugonjwa wa homa ya
mapafu unaotokana na
maambukizi ya virusi
vya corona (COVID-19).

“Tunaishukuru Serikali
ya China kwa misaada
ambayo imetupatia hadi
sasa vikiwamo dawa
na vifaa tiba. Na leo
umesema kwamba kuna
asasi za kiraia na wafan-
yabiashara wanakusanya
vifaa vingine ili viletwe
nchini vitusaidie ku-
ZUia maambukizi, tuna-
washukuru sana.”

Alitoa shukrani hizo
'ana ofisini kwake
ahpokutana na Ba|02|
huyo. “Mchango wenu ni
muhimu sana kwetu, kwa
sababu tunaanza kupata
uzoefu wa namna va
kupambana na ugonjwa
huu,” alisema.

Alisema Tanzania Bara
na Zanzibar zinapata
wagonjwa kwa sababu
ni vituo vya biashara,
lakini wageni wote
wanaoingia nchini kwa
sasa wanawekwa sehemu
maalumu ambako wa-
napatiwa huduma zote
wakiwa huko huko.

“Tunashukuru Watan-
zania wa pande zote
mbili wanaendelea
kupokea maelekezo wa-
nayopewa, wanaendelea
kujikinga na kuchukua
tahadhari za kutozungu-
ka ovyo ili wasisambaze
maambukizi,” alisema.

Alimshukuru Ba-
lozi huyo kwa niaba ya
Serikali ya nchi hiyo kwa
jinsi ambavyo waliwa-
hudumia wanafunzi wa
Kitanzania zaidi ya 500
wanaosoma China katika
Kipindi chote cha
kupambana na ugonjwa
huo.

Alisema Balozi wa
Tanzania nchini China,
Mbelwa Kairuki, ame-
kuwa akileta taarifa za
mara kwa mara kuhusi-
ana na jinsi China ilivyo-
wasaidia wanafunzi wal-
ioko huko na kuhakikisha
wanakuwa salama.

“Leo hii Tanzania
tumeanza kupitia tatizo
lile lile ambalo liliwapata

ninyi. Tuna wagonjwa
wachache, lakini tuna

kundi kubwa la wale wal-:
iokutana na wagonjwa na:
tunaendelea kuwafuatilia :

na kuwapima kila siku.”

“Tunaendelea na jiti-
hada za kuzuia maam-
bukizi mapya, tunatoa
elimu kwa wananchi
wetu na kuwaelimisha
kuhusu kunawa mikono
na kutumia vitakasa

mikono. Tunaendelea ku- §

fanya tathmini kila siku
ya watu wanaopimwa.
Tumezuia mikutano na
mikusanyiko yote, tu-
mefunga shule na vyuo,
tumezuia michezo ili tu-
sisambaze maambukizi.”
Waziri Mkuu alim-
weleza Balozi huyo
kwamba kwa sasa Tan-
zania imefunga mipaka
yake kwa sababu hata
nchi jirani zimefunga
mipaka yao na endapo
kuna wageni wanaingia
nchini, ni lazima vvaende

kwenye isolation centres : :

ambako wanalazimika
kukaa kwa siku 14.
Balozi Wang Ke
alimfikishia salamu za
shukrani Waziri Mkuu

kutoka kwa Waziri Mkuu

wa China, Li Kegiang.

Alimweleza Majaliwa
kwamba nchi yake kwa
sasa haina maambukizi,
na kwamba wamelenga
kuzuia maambuKkizi
mapya kutoka nje ya
nchi yasiingie nchini
mwao.

“Kwenye baadhi ya
miji tumefungua Vvi-
wanda na vimeshaanza
uzalishaji wa bidhaa ili
kufufua uchumi wetu.
Mwaka huu ni muhimu
sana kwetu kwa sababu
nchi yetu ilijipangia
kuwa uwe ni mwaka
wa kuhakikisha kuwa

hakuna kabisa umasikini.

Kwa hiyo, tunapambana
kurejesha shughuli za
kiuchumi zilizoathirika
kutokana na ugonjwa
huu,” alisema.

Balozi Wang Ke alise-

ma nchi yake imechagua :
baadhi ya nchi za Afrika E

ambazo inazisaidia kwa
kubadilishana nazo

uzoefu kupitia mikutano :

kwa njia ya video ili
ziweze kukabiliana na
ugonjwa huo.

“Zaidi ya hayo, kuna
misaada ya vifaa tiba
kwa ajili ya Serikali ya
Zanzibar na Tanzania

Bara, ambayo inakusany- :

wa na asasi za kiraia na

wafanyabiashara. Hii iko :
njiani, na ile ya Tanzania
Bara itawasili wiki ijayo.” :

Mbunge wa

Kilolo, mkoani Iringa, Venance Mwamoto (kushoto) akiwa na Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM), wilaya ya Kilolo, Yohanes Sarufu na viongozi wengine, wakikagua daraja lililosombwa
na mafuriko eneo la llula juzi. PICHA: FRANCIS GODWIN

CAG: Uvamizi Mgodi wa
Tanzanite umeongezeka

Na Sanula Athanas, DODOMA

LICHA ya hatua mbalimbali zi-
lizochukuliwa na Serikali kuimari-
sha ulinzi katika mgodi wa madini
ya Tanzanite mkoani Manyara, iki-
wamo kujenga ukuta mrefu kuzun-
guka eneo lote la mgodi, Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG),
amebaini kuongezeka kwa uvamizi
kwenye mgodi huo.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2018/19, CAG
Charles Kichere, anasema amebaini
kuongezeka kwa uvamizi katika
Mgodi wa Tanzanite baada ya uzal-
ishaji kusimama.

Anabainisha kuwa Mgodi wa Tan-
zanite una leseni ya uchimbaji Na.
490/2013 iliyotolewa Juni 20, 2013
kwa umiliki wa hisa 50:50 kati ya
Shirika la Madini la Taifa na Kam-
puni ya TanzaniteOne Mining Ltd
(TML).

Anasema uendeshaji wa mgodi
huo, ulisimamishwa Desemba 2017
kufuatia kurudishwa serikalini kwa
leseni ya uchimbaji ili serikali na
mbia wafanye majadiliano juu ya
ubia wa kampuni na mgodi.

“Kulingana na ripoti ya msimam-
izi wa mgodi ya Shirika la Madini la
Taifa ya Septemba hadi Desemba
2019 iliyotolewa Desemba 24, 2019,
uvamizi katika mgodi umeongezeka
zaidi kwenye maeneo yaliyo karibu
na Kitalu B ambacho kinapakana na
wachimbaji wadogo.

“Ripoti imewataja wachimbaji
sita waliovamia mgodi na kufanya
uchimbaji. Wachimbaji hao wana-
dai kuwa wana vibali vya uchimbaji
toka katika mamlaka husika ila ha-
wakuweza kutoa vibali hivyo.

“Kuongezeka kwa wavamizi ka-
tika mgodi kunapunguza uhifadhi
wa madini na kuharibu mazingira
na miundombinu ya mgodi ambayo
kwa ujumla unapunguza thamani
ya mgodi na uwekezano wa mgodi

kupata bei nzuri wakati wa kufanya
makubaliano ya uwekezaji,” CAG
anatahadharisha.

Katika ripoti yake hiyo, CAG
Kichere anapendekeza Meneji-
menti ya Shirika la Madini la Taifa,
iimarishe ulinzi katika mgodi na ku-
tatua mgongano wa uwapo wavam-
izi wenye vibali kwa kuwasiliana na
mamlaka husika kama vile Wizara
ya Madini na Tume ya Madini, juu
ya madai ya utoaji wa vibali kwa
wachimbaji wadogo katika mgodi
huo.

USIMAMIZI HAFIFU MASALIA

CAG pia anasema masalia ya
udongo wa uchimbaji wa madini
huwa na bakaa ya dhahabu kwa ki-
wango kidogo, lakini ukaguzi wake
juu ya usimamizi wa masalia ya
udongo katika migodi ya Buhemba
na Stamigold Biharamulo inayomi-
likiwa na Shirika la Madini la Taifa,
umebaini kuwapo kwa upungufu.

Anasema Mgodi wa Buhemba
una udongo wa tani 995,500 we-
nye kiwango cha 1.6g/t na makadi-
rio ya uhifadhi wa dhahabu wa
wakia 56,885, wakati mgodi ulipo-
hamishwa toka kwa Kampuni ya
Meremeta Mining Limited mwaka
2011.

Hata hivyo, anasema utafiti wa
karibuni unaonyesha kuwa udongo
huo umepungua kwa asilimia 20
hadi kufikia tani 796,400 wenye
kiwango cha 1.07g/t na makadirio
ya uhifadhi wa dhahabu wa wakia
30,433 kutokana na mabadiliko ya
mazingira na uhifadhi usio bora wa
udongo huo.

“Pia, mapitio ya ripoti ya maabara
ya SEAMIC ya Septemba 2017,
yanaonyesha kuwa, Mgodi wa Sta-
migold Biharamulo una hifadhi ya
udongo wa bakaa ya uchimbaji wa
madini wa tani milioni 8.35 wenye
kiwango cha 0.56g/t na makadi-

rio ya hifadhi ya dhahabu wakia
151,580.

“Udongo huu umehifadhiwa na
haujachakatwa. Kutokana na ripoti
hiyohiyo, kwa mwezi Septemba
2017, inakadiriwa kuwa, uhifadhi
wa dhahabu utakuwa na thamani
ya Dola za Marekani milioni 1113.50,
sawa na Sh. bilioni 258.78.

“Kutokana na uhaba wa mtaji un-
aolikabili Shirika la Madini la Taifa,
kama udongo huo ungechakatwa,
ungeweza kuleta mapato ambayo
yangesaidia ukuaji wa migodi na
shirika kwa ujumla.

“Pia, uhifadhi duni wa udongo
huo unasababisha upungufu na
upotevu wa udongo ambao ni
rasilimali muhimu. Ninapendekeza
Menejimenti ya Shirika la Madini
la Taifa ifanye utafiti wa uchakataji
wa mabaki ya udongo wa madini na
kuomba idhini ya uchakataji kama
itabainika kufanya hivyo kutakuwa
na manufaa makubwa kwa nchi.
Pia, Menejimenti itumie njia sahihi
na za kisasa za kuhifadhi masalia ya
udongo wa uchimbaji wa madini,”
anashauri.

CAG pia anasema amebaini ku-
wapo kwa dosari katika utekelezaji
wa sheria na Kanuni za Madini za
Mwaka 2010 kuhusu usalama, afya
kazini, na ulizi wa mazingira zina-
zomtaka mmiliki wa leseni maalum
ya madini na uchimbaji kutenga
fedha kama dhamana ya ukara-
bati ambayo inaweza kuwa kati ya
Akaunti ya Escrow, Dhamana ya
Mtaji, Dhamana ya Bima, au dha-
mana ya benki.

Anasema alibaini Migodi ya Tan-
zanite One Limited na Stamigold
Biharamulo haikuwa imetenga dha-
mana hizo za ukarabati wa migodi
kama ilivyoelekezwa.

Pia, Shirika la Madini la Taifa ha-
likusimamia vizuri kiasi kilichoham-
ishiwa kwake wakati wa kuuchukua
Mgodi wa Stamigold Biharamulo.
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Umakini, busara muhimu
kuelekea dirisha la usajili

DIRISHA la usajili kwa ajili ya wachezaji watakaoshiriki katika
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Daraja la Kwanza,
Ligi Daraja la Pili na mashindano ya Kombe la FA, bado hali-
jafunguliwa rasmi.

Hii ni kutokana na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kusub-
iri kumalizika kwa msimu huu wa 2019/20 ambao umesimama
kutokana na kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa
wa Corona (COVID 19).

Hata hivyo, baadhi ya klabu zimeanza mchakato huo kwa
kuwaongezea mikataba wachezaji wao ambao mikataba yao
ya awali ilikuwa inaelekea ukingoni, lakini zipo timu nyingine
bado hazijaacha mchakato huo ambao hutoa sura halisi ya
kikosi.

Ili kupata kikosi imara, Nipashe inazishauri timu kuwa ma-
kini katika kufanya uamuzi wa kusajili kwa kuweka malengo.

Timu inapokuwa na malengo ya kushiriki mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika au michuano ya Kombe
la Shirikisho, lazima itasajili wachezaji wanaofanana na
mashindano hayo.

Huwezi kusema unataka kufanya vizuri kwa kusajili
wachezaji ambao hata kukabiliana na ushindani uliopo kwe-
nye Ligi Kuu Bara hawana, viongozi wa timu huu ndio wakati
wa kujipanga ili kuhakikisha klabu zenu zinasajili vikosi bora.

Nipashe tunazikumbusha timu zote kusajili kwa kuzingatia
mahitaji halisi ya timu na kama watafanya tofauti na mapende-
kezo ya benchi la ufundi, watakuja kujuta pale mambo yat-
akavyokwenda tofauti msimu mpya utakapoanza.

Suala la usajili lisiwe la kushindana au kusajili kwa kukomo-
ana, usajili usifanyike kisiasa au kukomoana, hii itasababisha
timu kuwa wasindikizaji kwenye ligi na mashindano mengine
watakayoshiriki.

Kusajili ovyo kwa kufuata mkumbo kutaleta maumivu
makubwa hapo baadae kwenye timu, wachezaji wanaosajiliwa
wanabhitaji kulipwa mshahara kila mwezi.

Kusajili wachezaji wengi ambao kutawafanya wengine kukaa
nje kunaweza kukaiongezea klabu gharama za kujiendesha
jambo ambalo linaweza kuepukika kwa kusajili kwa kufuata
misingi na mahitaji halisi.

Haitapendeza kusajili wachezaji wengi ambao wengine ha-
watakuwa na uhakika wa namba na kujikuta klabu zinawalipa
mshahara wa bure.

Wachezaji pia wanatakiwa kufanya maamuzi sahihi kwa ku-
saini kwenye timu ambazo wanaamini watakwenda kuende-
leza vipaji vyao na kuacha kuangalia maslahi peke yake.

Kukaa benchi au kukosa namba ya kudumu si jambo zuri
kwa mchezaji na vile vile klabu zinatakiwa kuwa wepesi ku-
ruhusu nyota ambao wanabhitajika mahali kwingine baada ya
hapo walipo kusotea benchi.

Mara nyingine tumeshuhudia timu za Ligi Kuu zikisajili kwa
mbwembwe bila kufuata mahitaji husika, hali ambayo baadaye
hujilaumu kwa uamuzi huo wa ovyo walioufanya.

Wakumbuke wachezaji watakaosajili wanahitaji mishahara,
sasa ni lazima viongozi wahakikishe wanasajili wachezaji am-
bao watatumika na kulipwa mishahara kwa haki.

Timu yenye malengo, kamwe haiwezi kusajili mchezaji eti tu
kuikomoa klabu nyingine, haiwezi kusajili kwa kukurupuka au
kufuata mkumbo ambao baadaye husababisha hasara.

Nipashe inaamini kila upande utakuwa makini katika
kutekeleza mchakato huu kwa faida ya kuendeleza vipaji vya
wanasoka wa hapa nchini.
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Yanga hatuna fadhila!

“FADHILA” ni jambo jema am-
balo mtu humfanyia mwingine;
hisani au wema anaofanyiwa
mtu. Maneno ya shukrani kwa
wema mtu aliotendewa.

“Huruma” ni hisia ya wema
kwa mtu mwingine; moyo wa
imani, wema na upole. ‘Huru-
mia’ ni onesha moyo wa imani,
onea imani.

Pamoja na hayo yote, Mungu
anatukumbusha na kutuasa:
“Nijaposema kwa lugha za wa-
nadamu na za malaika, kama
sina upendo, nimekuwa shaba
iliayo na upatu uvumao.” (IWa-
korinto 13:1).

“Upendo huvumilia, hufa-
dhili; upendo hauhusudu; up-
endo hautakabari, haujivuni;
haukosi kuwa na adabu; hau-
tafuti mambo yake; hauoni
uchungu; hauhesabu mabaya;
haufurahii udhalimu, bali hu-
furahi pamoja na kweli; huvu-
milia yote, huamini yote; hutu-
maini yote, hustahimili yote.”
(IWakorinto 13:4-8).

Kuna mtu anayeitwa Jella
Mtagwa. Huyu alikuwa mcheza
kandanda maarufu si kwa
klabu za Yanga na Pan African
tu, bali pia kwa Timu ya Taifa
(Taifa Stars).

Umuhimu na umaarufu wa
Mtagwa ulipewa uzito na Shiri-
ka la Posta Tanzania (wakati
ule) kwa kuweka picha yake
kwenye stempu.

Hakuna mchezaji mwingine
wa Tanzania aliyepewa hes-
hima hiyo ila ni Mtagwa. Tuzo
ni kitu anachopewa mtu kama
zawadi baada ya kufanya jam-
bo jema au kazi nzuri; tunu.

Zamani nilifuga paka ali-
yenizoea sana. Kila niliporudi
nyumbani nilihakikisha nam-
letea mishikaki. Alinisubiri
mlango wa mbele ili kuniona
nirudipo.

Aliponiona alinikimbilia na
‘kunipokea’ kwa wimbo wa
‘nyau, nyau, nyauu .. na kuin-
gia naye ukumbini. Nilipompa
mishikaki alijituliza na kula,

kisha kunifuata na kujipitisha-
pitisha miguuni mwangu kuo-
nyesha shukrani.

Kama wanyama wanajua
kushukuru, iweje binadamu
tunashindwa  kuwashukuru
wenzetu wanaotufanyia mam-
bo mazuri? Upendo wetu uko
wapi?

“Zaidi ya hayo yote jivik-
eni upendo, ndio kifungo cha
ukamilifu. Na amani ya Kristo
iamue mioyoni mwenu, ndiyo
mliyoitiwa katika mwili mmoja;
tena iweni watu wa shukrani.”
(Wakolosai 3:14-15).

Hapa kuna watu wa makun-
di matatu wanaostahili lawama
kwa kutomsaidia Mtagwa am-
baye sasa anaugua kiharusi.

Kwanza ni viongozi wa vil-
abu vya Yanga na Pan African
wakiwamo wanachama na
mashabiki wao. Pili ni Shirik-
isho na Soka Tanzania (TFF)
na mwisho ni Chama cha
Wachezaji wa zamani wa vila-
bu, hasa Simba, Yanga na Taifa
Stars.

Kwa nini timu hizo zashind-
wa kuwahudumia wachezaji
Wao wa zamani wanapopatwa
na maradhi au kutojimudu
hata kuishi maisha ya shida?

Tumeona au kusikia
wachezaji kadhaa wa timu
mbalimbali waliougua na hati-
maye kupoteza maisha bila ku-
pata msaada wowote wa vilabu
walivyovitumikia kwa mafani-
kio makubwa. Aibu iliyoje!

Chama cha wachezaji wa
zamani kiko wapi? Au kimela-
la usingizi wa pono (samaki
wa wastani wa rangi ya kijani
mwenye meno mapana na
mnofu laini anayeishi sehemu
zenye mwani na anayependa
kutulia kama aliyelala)?

Waandishi wa
zamani na waliopo hawajui
umuhimu wa chama chao?
Wakumbwapo na matatizo
humlilia nani? Hawaoni jinsi
wenzao  wanavyobabaishwa
kulipwa stahiki zao?

Kabla ya kusaini
kwenye vilabu vinavyowasajili,
mwanasheria wa chama cha
wachezaji anapaswa kuona mi-
kataba yao kabla na kujadiliana
nao kama wanaridhika ama
laWanapokubaliana ndipo
wachezaji watie saini.

Walipwe fedha ka-
mili za usajili na marupurupu
mengine kama yapo. Pia walip-
we mishahara yao kila mwisho
wa mwezi bila kubabaishwa.

Turudi kwenye suala la
Mtagwa. Yanga na Pan African
zichangishe hela za klabu na
wanachama au mashabiki ili
kumsaidia nyota huyo na pia
wakamwombe radhi kwa ku-
tomsaidia.

Vilabu hivyo vyapaswa kuiti-
sha mikutano ya dharura na
kuyashauri matawi yao kote
nchini yakae na wanachama/
wapenzi kumchangia Mtagwa.

Kadhalika TFF nayo ifanye
mpango wa kupata fedha za
kwenda kumsaidia Jella. Pia
wamwombe msamaha kwa
kutomsaidia, ingawa aliiletea
Tanzania sifa na picha yake
kuwekwa kwenye stempu za
Posta.

“Tamu tulikula sote na
uchungu vumilia.” Maana yake
tulishirikiana wakati ar aha
sasa yapasa kuuvumilia uchun-
gu au kuyakabili matatizo.

Je, chama cha wachezaji
wa zamani kina mkakati gani
kama uliofanywa na kundi la
WhatsApp la Sports Vision
likiongozwa na Bakari Malima
na Mkala Fundikira waliok-
wenda kumkabidhi Mtagwa
Sh. 500, 000/-?

Walichofanya jamaa hao ni
msutano (tendo la kukosoana
na kuambiana kweli ana kwa
ana) na fedheha kwa waliopas-
wa kumjulia hali mchezaji wao
wa zamani!

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Bei ya barakoa changamoto

Na Waandishi Wetu

Upatikanaji wa barakoa kwa
ajili ya kujikinga na maambukizi
ya corona umelalamikia katika
maeneo kadhaa nchini kutokana
na bei kuwa kuwan.
ya maeneo,

bidhaa hiyo inazuwa kati ya Sh.
1,000 hadi 3,000, huku kitaalamu
ikitakiwa kuvaliwa kwa saa nne
na kubadilishwa.

Aidha, maji tiba yanauzwa kati
yaSh. 5,000 hadi10,000 kutege-
meana na ujazo, kiasi ambacho
ni kikubwa kwa mwananchi wa
kawaida kumudu gharama.

Baadhi ya wananchi waliiomba
serikali kuangalia uwezekano wa
kusambaza vifaa hivyo ili vipati-
kane kwa bei rahisi au kugawiwa
bure.

Shabani Asumani, mkazi wa
Tabata, alisema kuna baadhi ya
sehemu wafanyabiashara wana-
tumia kigezo cha uhitaji mwingi
wa bidhaa hizo kufanya ulanguzi.

Alisema baadhi yao wame-
pandisha bei mara mbili ya kiasi
halali cha uuzwaji wa bidhaa hizo
pamoja na watu wengi kuzihitaji
kwa wingi kipindi hichi cha si-
kukuu ili zitumike kwa wageni
wanaotembelea ndugu.

Jema Iddy (34), mkazi wa Bima
ambae pia ni mfanyabiashara wa
vifaa hivyo, alisema wanauza
kwa bei ambazo zinawasaidia
kurudisha fedha walizo tumia ku-

nunua vifaa hivyo.

Alisema baadhi ya wananchi
wanalalamikia wafanyabiashara
kuwa wanapandisha bei ya vifaa
hivyo pasipo kujua kuwa wao
wanavipata kwa gharama gani
wanapoenda kufungasha katika
maduka makubwa.

KIbaha changamoto

Baadhi ya wakazi wa Kibaha
mkoani Pwni, wamesema bado
kuna changamoto katika upati-
kanaji wa vifaa vya kujikinga na
virusi vya corona hususani bara-
koa.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti walisema,
awali vitakasa mikono vilikuwa
vinapatikana kwa shida, lakini
kwasasa changamoto imetafuti-
wa ufumbuzi kilichobaki ni upa-
tikanaji wa barakoa.

Shabani Matimbwa, mmoja wa
wakazi wa Kwamatias alisema,
barakoa ambazo awali zilikuwa
zikipatikana katika maduka ya
vifaa vya ujenzi sasa hazipatikani
kwa urahisi.

Matimbwa alisema, zenye ub-
ora zinauzwa kati ya Sh. 4,000
hadi 5,000 na zenye ubora hafifu
zinauzwa Sh. 2,000 ambazo upa-
tikanaji wake ni wa shida.

“Kujikinga na huu ugonjwa wa
corona inahitaji tutumie vifaa
vinavyoelekezwa na wataalamu
wa afya, lakini vifaa hivi kwa wa-
nanchi wa hali ya chini bado ni

changamoto, upatikanaji wake
wa shida na gharama ya un-
unuzi iko juu, tunaomba serikali
iangalie namna ya kutusaidia,”
alisema.

Naye Diwani wa Kata ya Maili-
moja, Ramadhani Lutambi alise-
ma, barakoa hizo matumizi yake
kwa mujibu wa watalaamu wa
afya yanahitaji umakini kwa kuzi-
badilisha mara kwa mara na kwa
hali za wananchi wa kipato cha
chini kwao itakuwa changamoto.

Baadhi ya maduka ya dawa za
binadamu, maduka ya vifaa vya
ujenzi na ya vifaa vya shule am-
bayo yalikuwa yanauza barakoa
kwa sasa hazipatikani kwa wingi
na bei zimepanda kutoka Sh.
2,000 na hadi 5,000 kwa moja.

Iringa malalamiko

Katika maduka ya mjini Ir-
inga, imeleta utata baada ya kila
duka kuuza kwa bei yake hatua
iliyowafanya wananchi kuiomba
serikali kutangaza bei elekezi.

Uchunguzi uliofanywa na
mwandishi wa habari hizi ka-
tika baadhi ya maduka, ume-
baini kuwa bei ya barakoa katika
maduka ya mji wa Iringa inato-
fautiana.

Maduka ambayo yamehusika
katika uchunguzi ni yanayouza
dawa na vifaa tiba. Uchunguzi uli-
baini katika baadhi ya maduka,
barakoa za aina mbili tofauti zili-
kuwa zikiuzwa kwa Sh. 15,000 na

3,000.

Pia uchunguzi umebaini katika
baadhi ya maduka barakoa hizo
zilikuwa zinauzwa kwa Sh. 3,000
na 1,500 huku katika duka moja
la dawa wakiuza kwa Sh. 1000.

Wakizungumza kwa sharti la
kutoandikwa majina yao gazetini,
wasemaji wa baadhi ya maduka
hayo ya dawa walisema, barakoa
zinauzwa kila mmoja na bei yake
kutokana na gharama waliyo-
nunulia pamoja na ubora wake.

Hata hivyo, walisema hivi sasa
maduka mengi yana upungufu
wa vifaa hivyo kutokana na wa-
nakozichukua kuwa na uhaba
mkubwa jambo linalosababisha
bei wanazouzia kuwa tofauti.

Amina Ally, mkazi wa Miyom-
boni, alisema kwa kuwa vi-
faa hivyo ni muhimu kwa ajili
ya kujikinga, ni vyema serikali
ikaangalia uwezekano wa ku-
weka ruzuku yake ili wafanyabi-
ashara hao waweze kuuza kwa
bei elekezi.

Alisema kutokana na hali ya
ugumu wa maisha, kwa sasa mtu
kuuziwa barakoa kwa Sh. 15,000,
kifaa ambacho kinatumika kwa
muda ni gharama kubwa.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Richard Kasesela, alisema vifaa
hivyo kila mmoja anauza kwa bei
yake kutokana na kutowekwa bei
elekezi na serikali.

Imeandikwa na Maulid
Mmbaga, Dar,

Waziri wa Maji,
Prof. Makame
Mbarawa, ak-
inawa mikono
kujihami na
maambukizi
ya Virusi vya
ugonjwa wa
corona, kabla
va kuingia
katika mkutano
na maofisa wa
Mamlaka ya
Maji na Usafi
wa Mazin-

gira Tanga
(TANGAUWA-
SA), alipo-
fanya ziara
mkoani Tanga
mwishoni mwa
wiki. Kush-
oto ni Ofisa
Uhusiano wa
mamlaka hiyo,
Anna Makange.
PICHA: DEGE
MASOLI

Mkuu mstaafu wa KKKT afariki dunia

Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Mkuu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dk. Samson Mushemba
(85), amefariki dunia katika Hos-
pitali ya Ndolage, Kamachumu

wilayani Muleba, mkoani Kagera.

Dk. Mushemba ambaye ni
Askofu mstaafu wa KKKT Day-
osisi ya Kaskazini Magharibi (Bu-
koba), alifariki juzi usiku wakati
akiendelea na matibabu hospi-
talini hapo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkuu wa Kanisa la KKKT, Dk.
Fredrick Shoo, alithibitisha ku-
tokea kwa kifo hicho na kueleza
kanisa linaendelea kuwasiliana
na familia na wamekubaliana
ibada ya mazishi itafanyika Ju-

matano ya wiki ijayo. Dk. Mush-
emba alikuwa Mkuu wa KKKT
tangu 1992 -2007 baada ya kifo
cha Askofu Dk. Sebastian Kolowa
(1976 - 1992) ambaye alipokea
wajibu huo kutoka kwa Askofu
Dk. Stephano Moshi (1963-1976).

]
Kero wizi fedha
za bidhaa
mtandaoni
kushughulikiwa

Na Mwandishi Wetu

KERO ya wizi wa fedha za
bidhaa mtandaoni iliyokuwa
ikiwakabili Watanzania wengi,
imepata ufumbuzi.

Ufumbuzi huo umetokana
na kampuni tanzu ya Libazon
Holdings ya Uingereza kuanza
kutoa huduma hiyo nchini.

Meneja uendeshaji wa kam-
puni hiyo, Daniel Gaudence,
akizungumza na Nipashe, alise-
ma kwa muda mrefu Watanza-
nia wamelalamikia kuibiwa kwa
biashara za mtandaoni, hivyo
wamefungua ofisi kuhakikisha
kuwa huduma zinawafikia wa-
nanchi kirahisi.

Alisema Libazon Tanzania
itakuwa na jukumu la kupokea
mizigo kutoka nje ya nchi na
kuwafikishia wateja kokote wa-
liko kulingana na walivyoagiza.

“Wateja wetu wamerahisishi-
wa, wanaweza kulipia bidhaa
kwa simu, benki, kadi au fedha

§ taslimu. Tunaruhusu wateja

kuuliza jambo lolote, lengo ni
kuwaridhisha na bidhaa wana-
zozipata ikiwa ni kutoka nje na
ndani ya nchi,” alisema.
Gaudence alisema jukwaa
hilo ni kama soko linaloruhusu
biashara au wauzaji binafsi ku-

tumia fursa ya kuwafikia wateja

wengi nchini bila kuwa na duka
halisi, na kwamba wanatoa hu-
duma nyingine kama ukusanyaji

§ wa malipo, habari ya uuzaji,

ufugaji na usafirishaji ikiwamo
kupanga mapato kwa pamoja
kama yapo.

Kwa mujibu wa Gaudence,
moja ya changamoto ya biasha-
ra mtandaoni ni uaminifu wa
kuhakikisha bidhaa zinawafikia
wahusika jinsi walivyozichagua
na kwamba watu wengi wame-
poteza fedha zao kwa muundo
huo, na kwamba kampuni hiyo
imekuja tofauti na inawahakik-
ishia huduma bora.

Meneja huyo alisema ny-
ingine ni soko kujaa bidhaa
bandia na hivyo kupoteza
imani kwa watu, huku
ikiongeza uwanja usio sawa wa
kushindana kibiashara baina
ya wanaouza bidhaa bandia na
halisia.

“Tume ya Ushindani Bora
(FCO), inashughulikia changa-
moto hii, lakini bado nguvu
zaidi inahitajika, Mamlaka ya
Udhibiti wa Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) na kwa kweli jeshi
la polisi la Tanzania limesifiwa
kwa kuchukua hatua madhubuti
kukomesha utapeli unaotokana
na uhamishaji pesa ambao ni
sehemu muhimu katika ma-

fanikio ya bishara mtandaoni,’

alisema.
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Wawili
wapya wa
corona
wagundulika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAGONJWA wawili
wapya wa corona wamegun-
dulika Zanzibar na kufanya
idadi ya wagonjwa kufikia
tisa ambao wamewekwa
chini ya uvangalizi katika
kambi maalumu ya Kidimni,
Wilaya ya Kati Unguja.

Waziri wa Afya, Hamad
Rashid Muhammed, am-
ethibitisha kuwapo kwa
wagonjwa hao ambao ni wa-
naume na raia wa Tanzania.

Akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari, alise-
ma wagonjwa hao mmoja
ana umri wa miaka 33 am-
baye ni mkazi wa Muembe
Tanga, mjini Zanzibar na
mwingine miaka 24 mkazi
wa Mwanakwerekwe.

Alisema wagonjwa hao ha-
wana historia ya kusafiri nje
ya nchi kwa hivi karibuni.

Pia, alisema Wizara ya
Afya inaendelea kuwafuatu-
lia watu wa karibu walio-
wahi kukutana na wagonjwa
hao ili kudhibiti kuenea kwa
maambukizi mapya.

“Hadi kufikia April 9 saa
8:00 mchana, jumla ya watu
86 waliokutana na wag-
onjwa hao wanafuatiliwa
pia kuna watu 252 walio-
rudi kutoka nje ya Tanzania
wamewekwa karantini,”
alisema.

Alisema kuwa watu 202
wameruhusiwa kutoka
karantini baada ya kukaa
kwa siku 14 na kutoonyesha
dalili zozote za maradhi
hayo.

Hamad aliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari
zote na kuzingatia maeleke-
Z0 ya serikali na wataalamu
wa afya ya kujikinga na
maambukizi ya ugonjwa wa
corona.

Alisema kinga ni bora
kuliko tiba hivyo ni vyema
kuchukua tahadhari kuliko
kusubiri mpaka maradhi
yvaathiri kwa kiwango ki-
kubwa.

Kanisa latoa tamko uchaguzi mkuu

Na Romana Mallya

KANISA la Katoliki Tanzania
limewataka Watanzania kuu-
tumia uchaguzi mkuu unaota-
rajia kufanyika mwezi Oktoba,
mwaka huu, kuchagua viongozi
wanaowataka na kuwakataa wa-
naojileta wenyewe kwa tamaa za
madaraka na rushwa.

Kupitia ujumbe wao wa Pa-
saka kwa kanisa, uliosomwa jana
na Askofu wa Jimbo la Mbulu
mkoani Manyara, Anthony Lag-
wen, ulisema kuwa viongozi wa-
takaochaguliwa wawe wanaom-

cha Mungu.

“Viongozi tutakaowacha-
gua wawe ni wale wanaomcha
Mungu, siyo wanaotegemea
udanganyifu wa nguvu zao,
wenye fikra za upuuzi kama ush-
irikina.

“Ukweli ni kwamba, viongozi
wanaochaguliwa kwa uhuru,
haki na usawa kwa kadiri ya
matazamio ya wote ni wa mpan-
g0 wa Mungu. Sauti ya wengi ni
sauti ya Mungu.

“Warumi 13:1, wenye mamlaka
wamewekwa na Mungu, wanao-
jali na kutanguliza maslahi map-

ana ya nchi yetu siyo wenye tabia
ya ubinafsi na ubaguzi wa aina
yoyote.”

Pia, ujumbe huo wa pasaka uli-
waeleza waumini kwamba, wan-
ahitaji viongozi waungwana, wal-
iopambwa kwa fadhila njema za
kimungu na wenye kuheshimu
tunu muhimu za kijamii za kujali
ukweli, uhuru na usawa kati ya
raia wote.

Uliwataka waumini kuwajibika
kwa upendo, kulinda, kutunza na
kuiombea amani ya nchi.

“Tunawasihi Watanzania kush-
iriki ipasavyo kwa kadiri ya na-

fasi zenu kutayarisha mazingira
mazuri ya kufanyika uchaguzi
kwa kuzingatia misingi iliyo huru
na ya haki ambayo matunda yake
yatakuwa amani.”

Kadhalika, iliwataka watumie
haki yao ya kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi kadiri ya
vigezo vilivyopo kwa mujibu wa
sheria za uchaguzi.

“Kila anayehusika kwa mfano,
anayeratibu, anayetaka kuch-
aguliwa, anayepiga kura, anayesi-
mamia, anayehesabu  kura
awe mwaminifu, aongozwe na
dhamira safi.
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¢ Mwendesha bodaboda akivunja sheria za usalama barabarani kwa kupakia abiria wawili maarufu kama ‘mshikaki’ huku wote wakiwa hawajavaa
¢ kofia ngumu ya kukinga kichwa ‘helmet’ katika Barabara ya Kawawa, eneo la Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Msekwa aona uwezekano uchaguzi urais kupingwa

Na Enock Charles

SPIKA mstaafu, Pius Msekwa,
amegusia uwezekano wa matokeo
ya urais kupingwa mahakamani
kutokana na mazingira na siasa za
miaka ya hivi karibuni kuwa tofau-
ti na hali ilivyokuwa zamani.

Akihojiwa na chombo kimoja
cha habari jijini Dar es Salaam,
alisema kwa mazingira ya wakati

ule (akiwa kwenye siasa) enzi za

yanatokea hasa kuhusu uchaguzi
wa Rais,” alisema Msekwa

uongozi wa Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere, uchaguzi
ulikuwa unasimamiwa vizuri na
malalamiko katika kura za Urais
hayakuwapo kwa kiwango kikub-
wa tofauti na haliilivyo sasa.
“Kwa mazingira ya wakati ule wa
Mwalimu Nyerere, uchaguzi uli-
kuwa unaendeshwa vizuri kabisa,
hakuna malalamiko yaliyokuwa

“Malalamiko yalikuwa yana-
tokea kwenye baadhi ya chaguzi
za wabunge na yalikuwa yanafika
mahakamani, lakini kwa sasa na-
kubali kuwa mazingira yamebadi-
lika na Katiba iliyopendekezwa na
Warioba imeweka kifungu hicho
kwa hiyo sasa hakuna tena ubishi,”
alisema.

Kuhusu udhibiti wa rushwa,
alisema vita dhidi ya rushwa ni
jambo endelevu na kwamba jam-
bo la msingi ni kwa uongozi uli-
opo madarakani kupambana kwa
kadri inavyowezekana kuipungu-
za ili isiathiri maendeleo na ukuaji
wa uchumi.

“Tatizo la rushwa linajulikana
dhahiri kabisa, kwa wakristo, wa-
najua rushwa ilianza wakati wa

Yesu wale askari waliokuwa wan-
amlinda walipewa rushwa ili wa-
siseme kuwa kafufuka imeumbwa
pamoja na binadamu,” alisema.
“Kama nchi, kama Serikali,
mnaweza kupigana nayo kwa ku-
tumia Sheria hakuna njia nyingine
na sheria za rushwa tunazo katika
nchi yetu, tunavyo vyombo vya
kupambana na rushwa na ma-
hakama pia ipo,” alisema Msekwa.
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Mavunde
atoa saruji
kutatua
uhaba
madarasa

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji
la Dodoma, inakabiliwa
na uhaba wa vyumba vya
madarasa 1,900 kwa shule
za msingi na sekondari.

Mbunge wa Jimbo la
Dodoma mjini, Anthony
Mavunde, ametoa matofali
40,000 na mifuko ya saruji
1,320 kwa kata zote ili ku-
tatua kero ya miundombinu
kwenye shule hizo.

Akikabidhi matofali na
saruji jana, Mavunde am-
baye pia ni Naibu Waziri
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira na Vijana, alisema
vitu hivyo vimetolewa
kupitia fedha za mfuko wa
jimbo.

Alisema lengo kubwa ni
kusaidia ujenzi wa vyumba
Vvya madarasa, matundu va
VY00 na nyumba za walimu
na kuwataka viongozi wa
kata kuhakikisha wanasi-
mamia vyema matumizi ya
vifaa hivyo.

“Ndani ya kipindi cha
miaka minne hadi sasa
nimetoa matofali 100,000
na mifuko 11,000 ili kutatua
kero zinazoikabili sekta
yva elimu, na kuboresha
mazingira ya kufundishia
na kujifunzia,”alisema.

Vile vile, alisema sekta
ya elimu ni pana na kila
mmoja ana wajibu wa
kuungana na serikali ili
kuhakikisha wanafunzi wa-
nasoma katika mazingira
mazuri.

“Mimi nitaendelea kuun-
ga mkono jitihada za Jiji la
Dodoma ambalo ni miongo-
ni mwa halmashauri chache
nchini zilizotenga fedha
nyingi kutatua changamoto
zilizopo kwenye sekta ya
elimu,” alisema.

Naye, Ofisa Takwimu wa
halmashauri hiyo, Debora
Muwinje, alisema saruji na
matofali hayo yametolewa
kwa shule za msingi 38 na
mbili za sekondari.

Ofisa Elimu Msingi wa
halmashauri hiyo, Joseph
Mabeyo, alisema hal-
mashauri hiyo imekuwa
ikifanya jitihada mbalimba-
li kukabiliana na upungufu
wa vyumba vya madarasa
1,900.

Alisema mwaka wa fedha
2020/21 kimetengwa Kiasi
cha Sh. bilioni saba kwa
ajili ya kuboresha miun-
dombinu ya shule hizo.

Watupa taka vifungashio ovyo KuKiona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ALMASHAURI va Jiji la

Dodoma imetangaza

kuwachukulia  hatua

za kisheria wafanyabi-
ashara wanaosababisha kusam-
baa ovyo taka za vifungashio vya
matunda sokoni.

Hatua hiyo ilitolewa jana na
Ofisa Masoko wa jiji hilo, James
Yuna, alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
suala la utupaji wa taka zinazoto-
kana na bidhaa za matunda zina-
zoletwa na wafanyabiashara wa

nje ya jiji.
za kutoza faini kwa magari yote
na wale watakaobainika kutupa
vifungashio hivyo kwenye mad-
ampo yasiyo rasmi ya kutupa taka
hizo. Yuna alisema kuwa vifun-
gashio hivyo havipaswi kuachwa
na kutupwa kwenye madampo
yaliyopo kwenye masoko bali
taka hizo zinatakiwa kupelekwa
dampo lililotengwa Chidaya Nty-
uka.

Alisema hivi sasa kuna baadhi
ya wafanyabiashara wanaoleta
bidhaa za matunda zikiwa zime-

fungashwa na majani na wakishu-
sha huyaacha sokoni. Alibainisha
kuwa wanaofanya kitendo hicho
wanakiuka kanuni na sheria.

“Halmashauri imeshatoa kata-
70 juu ya vifungashio hivyo vina-
vyoletwa kwenye masoko yake
na tumewataka wafanyabiashara
wote wanaoleta na kushusha
bidhaa zao zikiwa kwenye vifun-
gashio baada ya kumaliza kuon-
doka navyo na kupeleka dampo
la Chidaya kulikopangwa kutupa
takataka zote,” alisema.

Hata hivyo, alisema baadhi ya
masoko ya jiji hilo imebainika

kuwa madampo yake wafanya-
biashara wanakiuka kanuni za
usafi kwa kutupa vifungashio
hivyo vilivyopigwa marufuku na
halmashauri. Ofisa huyo alitaja
masoko hayo yanayotupa taka za
vifungashio hivyo kuwa ni pamo-
ja soko la matunda na samaki
wabichi la Bonanza na soko kuu
la Majengo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Idara ya mazingira na taka ngu-
mu wa Jiji hilo, Dickson Kimaro,
alisema Halmashauri itahakikisha
inachukua hatua kali kwa wale
wanaokiuka utaratibu na sheria.

Mkulima wa uwele, Cesilia Machite, akikagua mazao yake shambani kwake, Hombolo nje kidogo ya Jiji la Dodoma juzi. Zao hilo, limekuwa
ni mkombozi kwa wakulima kutokana na kuvumilia ukame. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waislamu waonywa kuhamasisha migogoro

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Dodoma,
Alhajji Mustafa Shabani, amewa-
taka viongozi wa Baraza Kuu la
Waislamu (Bakwata), ngazi zote
kuacha kuhamasisha migogoro
ndani ya baraza hilo kwa kuwa in-
awarudisha nyuma kimaendeleo.

Pia, amesema kiongozi ata-
kayebainika kuchochea migogoro
ndani ya misikiti atachukuliwa
hatua za kinidhamu.

Kauli hiyo aliitoa jana alipoku-

wa akizungumza na viongozi hao
kwenye kikao cha mkutano mkuu
wa uchaguzi wa Baraza hilo,
Wilaya ya Dodoma.

Alisema kuwa imezuka tabia
kwa baadhi ya viongozi ndani ya
Bakwata kuwa chanzo cha kucho-
chea na kuhamasisha migogoro.

Shekhe huyo alisema hatege-
mei katika uongozi wake kuwa
na viongozi wa aina hiyo wa-
naowagawa Waislamu badala ya
kuwaweka pamoja.

“Napenda niseme wazi kwenu
nyinyi viongozi wa ngazi ya wilaya

mtakaochaguliwa hapa, sitarajii
kufanya kazi ndani ya Bakwata
na viongozi wasiopenda maen-
deleo ambao badala yake wana-
hamasisha  migogoro inay-
orudisha nyuma uislamu wetu,”
alisema.

Akifungua mkutano huo, Nai-
bu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira na Vijana, Anthony
Mavunde, aliwataka viongozi na
waumini wa dini ya Kiislamu ku-
hakikisha wanaheshimu katiba
yao na kuwa waadilifu kwenye
uongozi wao.

Mavunde alisema Baraza hilo
linatakiwa kuwa na viongozi ma-
kini na wasikivu na wasiokuwa na
dosari yoyote ya kusababisha vu-
rugu na kuuchafua uislamu.

Aliwahimiza kujenga umoja,
upendo na mshikamano katika
kukuza uislamu na kuchochea
maendeleo.

Naye, Mwenyekiti Mpya wa
Baraza la Halmashauri ya Bakwa-
ta Wilaya ya Dodoma Ustadhi, Ba-
shiru Hussein, alisema atahakiki-
sha anawaunganisha waislamu
bila kubagua.
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Waziri wa Afya Zanzibar, Hamad Rashid Muhammed, akitoa taarifa kwa waandishi wa habari jana, kuhusu kuongezeka kwa wagonjwa
wapya wawili wa corona na Zanzibar kuwa na idadi ya wagonjwa tisa. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Watoto wenye mahitaji
maalumu kupata elimu bora

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali,
imesema  inaen-
delea kuzitafutia
ufumbuzi changamoto zote zi-
nazowakabili watoto wenye ma-
hitaji maalumu ili kuhakikisha
wanapata elimu bora itakayowa-
saidia kuendeleza maisha yao.
Akiwasilisha taarifa  ya
utekelezaji wa maoni na maagizo
ya kamati ya Ustawi wa Jamii ya
Baraza la Wawakilishi ya mwaka
2019/2020, Kaimu Waziri wa wiz-

Wakristo watakiwa Kuchukua tahadhari Pasaka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mkoa wa Mjini
Magharibi, imewataka waumini
wa dini ya Kikristo kufanya ibada
na kusherehekea Sikukuu ya Pa-
saka kwa kufuata maelekezo ya
wataalamu wa afya ili kujikinga
na maambukizi ya maradhi ya
corona.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa
Mkoa Mjini Magharibi Hassan
Khatib Hassan, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake Vuga, mjini Zanzi-

ara hiyo, Mahmoud Thabit Kom-
bo, alisema miongoni mwa hatua
za kupunguza changamoto hizo
ni kukamilisha sera ya elimu
mjumuisho ambayo imezingatia
kuimarisha mazingira mazuri ya
kuwapatia elimu watoto wote
wenye mahitaji maalumu.
Alisema pamoja na jitihada za
wizara, bado kunachangamoto
ya upatikanaji wa elimu bora
kwa baadhi ya watoto wenye ul-
emavu hasa wenye matatizo ya
akili. Pia, alisema katika hatua
nyingine za kuboresha elimu
hapa nchini, Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali inahakikisha

bar. Alisema waumini hao wana
wajibu wa kufanya ibada na kush-
erehekea sikukuu, hivyo ni vy-
ema tahadhari za makusudi zika-
chukuliwa kuepusha mkusanyiko
kulingana na hali ya maradhi
ilivyo.

“Sisi kama viongozi wa serikali
tunajua umuhimu wa ibada na
sikukuu hii na serikali ipo pamoja
nao, lakini mazingira si salama
sana kwa hivyo tunawaomba
wenzetu wafanye ibada kulin-
gana na maelekezo ya wataalamu
wa afya,” alisema.

Aliwataka waumini hao wa-

kuwa shule zote zinapatiwa ma-
hitaji muhimu ya kufundishia na
kujifunza ikiwamo chaki, madaf-
tari, vitabu na vifaa vya maabara.

Alisema hatua nyingine iliyo-
chukuliwa ni serikali kufuta ras-
mi michango yote katika shule
za sekondari na badala yake kila
mwanafunzi katika shule hizo
atapatiwa Sh. 33,000 zitakazoin-
gizwa katika akauti ya shule ku-
saidia uendeshaji.

Akitoa maoni ya Kamati
ya Ustawi wa Jamii ya Baraza
la  Wawakilishi, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Mwanaasha
Khamis Juma, alisema ni vyema

napomaliza ibada warudi nyum-
bani kuepusha mikusanyiko kwa
kuwa usalama wa afya ni jambo
muhimu.

Hassan aliwataka viongozi
wa madhehebu mbalimbali
ya dini ya Kikristo kusimamia
na kutekeleza maelekezo hayo
ya serikali kwa kuwaelimisha
waumini wao madhara ya mara-
dhi ya corona.

Alisema ni vyema wanapofan-
ya ibada zao kanisani kukaa um-
bali wa mita moja na nusu baina
ya mtu na mtu na kuachana na
mialiko ili kujikinga na ugonjwa

Wizara ya Elimu ikaimarisha
kitengo chake cha elimu mju-
muisho kwa kukipatia usafiri
pamoja na kukipa nguvu zaidi
kwa kuajiri walimu wenye fani
hiyo.

Kwa upande wao baadhi ya
Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi wamezipongeza shule bin-
afsi kwa mchango mkubwa wa-
naotoa wa kusaidia upatikanaji
wa elimu.

Hata hivyo, walisema licha ya
mchango mkubwa wa shule hizo,
bado kuna baadhi ya shule za
binafsi zinawakataa wanafunzi
ambao wameshuka kimasomo.

huo.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
wa dini kufupisha muda wa ma-
hubiri na sala na mahubiri yao
yaelekeze katika utoaji wa elimu
juu ya maradhi hayo ikiwa na
lengo la kuchukua tahadhari ya
kuwakinga waumini.

Alisema serikali ya mkoa kupi-
tia kamati ya ulinzi na usalama
itaendelea kuimarisha ulinzi na
usalama kwa kipindi chote
cha sikukuu na kuwataka wa-
nanchi kubaki majumbani pale
wanapomaliza shughuli zao za
msingi.

Magofu
Zanzibar
yatumika
kutangaza
utalii

Na Rahma Suleiman

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema itatumia
utajiri wa magofu ya kale ya
kihistoria yaliopo Zanzibar
kwa ajili ya kutangaza na
kukuza sekta ya utalii nje ya
nchi.

Waziri wa Habari Utalii na
Mambo ya Kale, Mahmoud
Thabit Kombo, alisema mi-
kakati ya wizara ni kuimarisha
magofu ya kale kuwa moja
ya sehemu ya utalii utakao
wawezesha wageni kujua his-
toria ya Zanzibar na watawala.

Kombo alisema hayo wakati
akifafanua taarifa ya kamati
ya maendeleo ya wanawake
na utalii ya Baraza la Wawak-
ilishi ambayo iliwasilisha
taarifa yake katika Baraza
hilo.

Alisema juhudi kubwa zime-
chukuliwa na wizara ikiwamo
kuyafanyia ukarabati mkubwa
magofu ya kwa Bihole yaliopo
Bungi pamoja na Mwinyimkuu
yaliopo Dunga wilaya ya Kati
unguja.

Alisema magofu ya Bihole
na Mwinyimkuu, ukarabati
wake umetumia Sh. bilioni 1.19
na kurudisha haiba yake ya
zamani.

Aliwaambia Wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kwamba
tayari magofu ya kale ya Bi-
hole yamegeuzwa kuwa Kituo
cha utamaduni wa mambo ya
kale na kutoa fursa na nafasi
kwa watalii kutembelea mae-
neo hayo.

“Mheshimiwa Spika, tume-
fanya ukarabati mkubwa wa
magofu ya Bihole yaliopo
Bungi ambayo kwa sasa tume-
yageuza na kutangaza kuwa
Kituo kikuu cha utamaduni wa
mambo ya kale ambacho ki-
tatoa fursa kubwa kwa watalii
na wageni na watu wanao-
fanya mambo ya utafiti kupata
taarifa za ziada,” alisema.

Alizitaja faida za kufanyika
kwa ukarabati wa magofu ya
kale ni kutoa fursa kwa watalii
na wageni mbalimbali kutem-
belea Zanzibar na kupata
maelezo ya historia ya mambo
ya kale kwa ajili ya kufanya
utafiti.

“Magofu yetu ni tegemeo
kwa watafiti kujuwa historia
ya mambo ya kale pamoja na
kujua tawala mbalimbali za
Kigeni za kijadi zilizotawala
nchini,” alisema.

Magofu ya Bihole yame-
jengwa katika karne ya 19,
na mjukuu wa Sultani Sayyed
Said ambaye anasifika kwa
kuongoza ngome vya idadi
kubwa ya watumwa huku
akiwa mwanamke.
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BASI SAWA

Kumbe Chidi Benz,
Barakah wapo safi

RAPA Chidi Benz, ametoboa siri kwamba yeye
na msanii mwenzake Baraka The Prince, wana
uhusiano wa karibu na kusaidiana kwenye
matatizo.

Akizungumza kupitia EATV, Chidi Benz,
amesema alimjua Barakah The Prince baada va

kupewa namba yake kipindi ambacho ana mata-

tizo na msanii huyo alimsaidia kiasi cha fedha.

“Barakah ni mdogo wangu, hana kiburi kama
wanavyosema ila ana mitazamo, kipindi fulani
nilikuwa vibaya sana nilikuwa nawacheki watu
waweze kunisaidia kunitumia pesa, ila nilipata
namba za Barakah hata simjui maskini” amese-

ma.

Corona yamuibua
dogo Stardrey

MSANII chipukizi wa Bongo fleva, Stardrey, am-
etambulisha ngoma yake mpya inayohamasisha
kupiga vita ugonjwa wa corona.

Wimbo huo ambao unajulikana kwa jina la “I
Do” upo katika mfumo wa Audio na umeanza
kupigwa katika vituo mbalimbali vya redio na
mitandao ya kijamii.

“Nimerejea rasmi katika ulingo wa muziki na
natumaini wimbo huu utahamasisha watu kukaa
mbali na corona,” amesema Dwight Danda.

MKWARA WA LULU DIVA
Ole wenu mtakaojibebisha

MWANAMUZIKI wa BongoFle-
va, Lulu Diva, ametoa tahadha-
ri kwa wanaotamani waume za
watu, akisema ole wao wataka-
omsogelea mwanamume wake.

Lulu Diva amesema endapo
ataamua kuingia katika uhu-
siano atakuwa mkali na ata-
hakikisha rafiki yake yeyote,
amshike mkono au kumsalimia
mwanamume wake.

Msanii huyo ambaye anahu-

NEdY( Music usingefuta

ingekuwaje?

MWANAMUZIKI, Nedy Music, amesema aliamua kutumia
mbinu za kimafia kwa ajili ya kulinda kazi yake mpya.
Akizungumza na ya EATV, Nedy, amesema mwenzi mmoja
kabla ya kutambulisha ngoma yake mpya, alifuta ukurasa
wake wa Instagram na kutotumia ili kuweka mikakati yake

Sawa.

“Niliamua kufuta picha zote Instagram na kukaa bila
kutumia mtandao huo kwa mwezi mmoja, nilikuwa napanga
mkakati wangu sawa kwa ajili ya wimbo wangu mpya”,

amesema Nedy.

Kuhusu kutoelewana na mtu wake wa karibu na aliyeku-
wa meneja wake, Ommy Dimpoz, chini ya ‘lebel” ya PKP,
Nedy amesema wao wawili hawana ugomvi.

Nedy ametoa wimbo mpya hivi karibuni unaojulikana
kama ‘Amen’ ambao mpaka sasa una watazamaji takribani

sishwa kuwa karibu na Rich
Mavoko kwa kipindi kirefu,
amesema kwa sasa yupo huru
na anaendelea kumtafuta mwa-
naume sahihi kwake.

Amesema anachohofia kuwa
kwenye uhusiano wa kimap-
enzi ni kwa sababu marafiki
zake wakijua itakuwa shida,
ndiyo maana huwa anapende-
lea kuweka siri.

“Mimi naogopa kuwa kwe-

nye uhusiano ambao marafiki
zangu watajua, na nitakapoku-
wa nimeanza uhusiano sitam-
ani hata rafiki yangu amshike
mkono au amsalimie mwa-
namume wangu, maana siku
hizi watu wamekaa kuanga-
lia uhusiano wa watu kama
wamegombana au wataachana
lini, hawataki heri, wanapenda
matatizo tu”, ameeleza Lulu
Diva.

MW@EDW@W@

KWELI majuto ni mjukuu! Staa wa muziki wa
Bongo Fleva, Harmonize, ameajutia uamuzi wa
kumuweka mke wake kama mpambaji wa video
ya wimbo wake wa niteke, sasa ameapa kutoru-
dia tena kitendo hicho.

“Mke wangu sio video vixen, ali-shoot video
na mimi kwa sababu ni mume wake, hata mimi
siwezi kufanya naye kazi hiyo tena, maana niki-
fanya hivyo itakuwa nimemuhalalisha kwamba
video vixen ni kazi yake” amesema Harmonize.

Akizungumzia suala la mke wake kutozo-
eana na watu, wasanii na vyombo vya habari,
amesema “Nilitamani iwe hivyo, ila sio kama
nimeweka kwamba hatakiwi kufanya hivyo, kwa
sababu tayari ameshakuwa maarufu, watu wa-
namuona na kumfuatilia ila natamani ingekuwa
hivyo japo najua haiwezekani”.

UNASEMAAA...
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Duh! Kiba ulishtukaje kumuona Hamisa?

MFALME wa

BongoFleva Alikiba, amesema
alishtushwa na uwepo wa
mrembo Hamisa Mobetto
visiwani Zanzibar, kwa sababu
hakujua nani atafanya naye

kazi katika wimbo wake mpya.

Ali Kiba juzi alitambulisha

wimbo wake mpya ‘Dodo’

huku Hamisa akiwa mpambaji

wa video hiyo.

Akiileza hayo kwenye
kipindi cha PlanetBongo
cha East Africa Radio, Kiba
amesema “Kufanya kazi na

Hamisa Mobetto ni vizuri kwa

sababu ana mashabiki wengi
na kuhusu kuwa “video vixen”
hata mimi nilikuwa sijui,

kazi na idea hiyo imefanywa
na timu yangu pamoja na
uongozi wangu, hata mimi
nilishangazwa sana kumkuta
kule Zanzibar”

Tattoo ya

Billnass

Kamnogesha
andy

RAPA Billnass, sasa yaonekana
amenogewa na penzi la msanii
mwenzake Nandy, kiasi ambacho
ameamua kuchora mchoro wa
tattoo kwenye mwili wake.

Amechora tattoo ya kwanza
kwenye mwili wake, ambapo
ameeleza kuwa imempatia
maumivu makali.

Bila ya kutaja mchoro huo wa
nani, kupitia posti yake aliyoweka
katika mtandao wa Instagram,
Billnass ameandika kwamba
“Tattoo yangu ya kwanza, ni stori
ndefu inauma sana, na nampenda
yeye”.

Baada va kauli hiyo, mashabiki
nao hawakutaka kuachwa nyuma
na badala yake idadi kubwa
walimuhoji aina ya mchoro au
jina lake.

Kupitia mtandao wa Snapchat
Nandy ambaye wana uhusiano
wa kimapenzi, aliweka video
fupi ambayo alimrekodi Billnass
wakati anachora na kuandika,
“Siwezi kuamini hili jina langu
litakuwa kwenye mwili wake
milele”.

Video hiyo ya Nandy
inathibitisha kuwa Billnass
amechora tattoo ya jina la msanii
huyo.



Kim kwa hilo
unalolifanya
Mungu anakuona

STAA wa mitindo, Kim Kar-
dashian, ameendelea na utara-
tibu wake wa kuwasaidia watu
waliofungwa Marekani, baada ya
wiki hii kufanikiwa kumtoa jela
jamaa mmoja.

Kim alifanikiwa kumuondolea
adhabu David Jassy, ambaye
amekaa gerezani miaka 11 wakati
akitumikia adhabu yake ya Ki-
fungo cha miaka 15 jela.

Jassy kabla ya kupata msaada
huo wa Kkisheria, alitiwa hatiana
kwa kosa la kuua mtu na baada
ya Kim kuajiri wanasheria kufua-
tilia kesi yake ikabainika hakuua
kwa kukusudia.

Card B eti
‘amemisi’ familia
yake

MKALI wa hiphop kwa upande
wa wanawake Marekani, Card B,
amesema anaikumbuka familia
yake baada ya nchi hiyo kuweka
ZUio la kutotoka nje kwa ajili ya
kupambana na virusi vya corona.
Cardi B katika kipindi chote
hawezi kufanya lolote ikiwa ku-
kutana na mume wake baada ya
nchi hiyo kutangaza amri hiyo.
Kulingana na Cable News Net-
work (CNN), Marekani imeendelea
kurekodi visa vya corona kufikia
zaidi ya 399, 929 na vifo 12,911.

'y

uibukial

’Black I\Ilafla

Halima nakupa
pongezi zako

MWIGIZAJI nyota wa Nolly-
wood, Halima Abubakar, ameji-
fungua mtoto wa kiume,

Halima miezi ya mwanzo
mwaka jana alitangaza kuwa
ana ujauzito na anatarajia ku-
pata mtoto.

Katika ukurasa wake wa Ins-
tagram, mwigizaji huyo aliweka
picha ya mikono ya mtoto wake
huyo bila kuonyesha sura.

“Ni zawadi kutoka kwa Mungu,

nakutakia maisha marefu,”
aliandika Halima.

RAPA mkongwe kutoka Marekani,
50 Cent, anajaribu kurudi kiving-
ine baada ya kutambulisha kipindi
chake kipya kinachoitwa ‘Black
Mafia Family’.

50 Cent tayari amewashiwa
taa ya kijani kuendelea na kazi
hiyo ambayo inaweza kumpandi-
sha tena baada ya kuporomoka
kimuziki.

Kulingana na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Starz, Jeffrey Hirsch, kazi
hiyo itafanyika kwa makubaliano
kati yake na mwanamuziki huyo
na faida itakayopatikana itanufai-
sha pande zote mbili.

Drake kweli
una mapenzi
na Afrika

STAA wa muziki wa hiphop
kutoka Canada, Drake, wiki hii
amewashangaza mashabiki
wake baada ya kumtaja mwa-
namuziki wa Nigeria, Rema,
kwamba msanii mwenye kipaji
cha kutisha.

Akitumia ukurasa wake wa
Instagram, Dake alicheza muziki
wa Rema na kuandika

“Upo juu Rema. Tuimbe pamo-
ja nyimbo za kubembeleza.”

Baada ya kuandika hayo
aliendelea kucheza nyimbo hiyo
na kusababisha mashabiki wal-
jokuwa wakimfuatilia kumwagia
pongezi.
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Na Mwandishi Wetu

ANA ilikuwa Tjumaa kuu,

siku ambayo ni mwanzo

wa hatua mbalimbali za

kusherehekea sikukuu ya
Pasaka.

Katika sikukuu hii, waumini wa
dini ya Kikristo, huwa na kawaida
ya kujumuika katika makanisa
mbalimbali kwa ajili ya kufanya
ibada.

Katika mjumuiko huo, mshi-
kamano, upendo na unyenyek-
evu unaonyeshwa na waumini,
ikiwamo kutakiana heri kwa kue-
peana mikono na kukumbatiana.

Lakini hilo halo haitashuhudi-
wa duniani kote katika kipindi hiki
cha Pasaka, jamii nyingi zinajikuta
zikiwa zinasherehekea zikiwa nda-
ni ya nyumba zao, baada ya seri-
kali za nchi nyingi kuweka zuio la
kutotoka ndani katika kupambana
na virusi vya COVID 19.

Kutokana na hali hiyo, wacham-
buzi na wataalam wa masuala ya
kijamii wameelezea kuwa inao-
gopesha na inaweza kuleta athari
chanya au hasi ndani ya familia.

Profesa Jacqui Gabb kutoka
Chuo kikuu cha Open, anasema,
imezoeleka katika kipindi kama
hiki familia nyingi za nchi zilizoen-
delea zilikuwa na maandalizi men-
gi, lakini sasa hali ni tofauti.

Anasema wakati wa amri ya
kutotoka majumbani ikiendelea,
baba na mama wamejikuta waki-
kaa pamoja zaidi ya saa 15 au 16,
huku wakiangalia watoto wao wa-
najisomea nyumbani.

Hali hii inafanya watu kuwa
karibu zaidi tofauti na ilivyokuwa

nyuma.

“Hatujawahi  kupitia  kipindi
kama hiki,” anasema Profesa
Gabb.

Familia kuwa pamoja kwa
muda mrefu na kufanya shughuli
zote pamoja huwa ni wakati wa
sikukuu za Krismasi, kipindi am-
bacho watu wako likizo.

Lakini marufuku ya kutotembea
nje ili kujikinga na maambukizi ya
corona yamebadilisha mfumo wa
maisha.

Familia wakiwa pamoja wakati
wa sikukuu ya Krismasi,huwa wa-
napika pamoja na kufurahi pamo-
ja, lakini sasa familia ziko pamoja
zikiwa na hofu, msongo wa mawa-
70 na huzuni.

Baadhi wamekuwa na hofu ya
kupoteza ajira zao, fedha walizon-
azo haitoshi kujikimu na matunzo
ya watoto inawaumiza vichwa
zaidi.

“Mimi namlea mwanangu peke
yangu, kipato changu ndicho
tunakitegemea. Ninaweza ku-
fanya kazi nyumbani lakini naona
haiwezekani nikiwa na watoto
wangu,” anasema DK. Caroline
Schuste.

Ninanapokaa muda mwingi bila
kufanya kazi, ninaweza kupoteza
ajira yangu.

“Mtoto wangu haendi shule na
tunaishi na mama yangu mwe-
nye miaka 84. Yani najiona sina
namna, ukiwa ndani hakuna
uhuru wa kufanya mambo yako,”
anaongeza.

Wakati amri ya kutotembea na
kukaa ndani ya nyumba ikitekele-
zwa, baadhi ya wataalamu wa-
nahofia kuongezeka kwa vitebndo
vya unyanyasaji wa kijinsia.

a‘ﬂ'“ B IE™ u

LOCKDOWN

Zuio la kutotoka nje
linaloleta mgawanyiko

Hata hivyo kwa vijana hali ime-
kuwa tofauti, wao wanaona maru-
fuku hiyo inaongeza migogoro kati
ya watoto na wazazi.

“Wazazi wangu wanaudhi. Nik-
ishuka kwenye ngazi nawasalimia
‘habari ya asubuhi’ na wao hu-
niambia ‘Mchana mwema’. Jambo
hili ni sawa kuonekana mimi ni
mvivu,” anasema Catherine John.

Amri ya kutotoka nje imekuwa
ikionyesha mipaka kati ya waliona-
cho na wale wasionacho, anaeleza
Profesa Gabb. “Si rahisi kuweka
video ya mazoezi na kujenga uhu-
siano kwa kila mtu,” anaeleza.

Kauli yake inaungwa mkono
na utafiti wa Shirika la Watoto la

Save the Children, ambai unaho-
fia kama wazazi na watoto wana-
pata chakula cha kutosha. Watoto
pia wanapata hofu kuona mmoja
wa familia yao akiugua corona,
kupungua kwa chakula na kutoo-
nana na marafiki

Mwalimu mmoja kutoka Hast-
ings alituma ujumbe akiwaambia
wazazi “kutojiumiza au kujihisi
wakosaji” wakati wa siku hizi za
kukaa ndani.

“Usijifanye kuwa shujaa,” ali-
waambia. Alitoa ushauri kwamba
kama hawawezi kudhibiti msongo
wa mawazo, kuna njia nyingi ya ku-
fanya ili kuwaweka sawa.

Mara watu wanaweza kuone-

sha kupenda kufanya mazoezi au
kufanya usafi wa nyumba zao au
bustani, kuwapa mtazamo kuwa
wana nguvu ya kudhibiti.

“Haiwezekani kusimamia uso-
maji kwa njia ya mtandao kwa
wanafunzi wa shule ya msingi na
kufanya kazi kutokea nyumbani
wakati huo huo,” aliandika Joseph
Hellet.

Lakini Dokta Shah anapingana
na mawazo hayo, yeye anasema
hakuna ugumu katika kutekeleza
vizuizi hivyo.

“Tusijiwekee wazo kuwa suala
hili litakuwa gumu kwetu”, anase-
ma.

Dokta Shah anasema bado ha-

jafahamu watu wanatafuta nini
ambacho kinaweza kuwa msaada
wa kuwafanya wajisikie vizuri ka-
tika kipindi hiki.

Anaeleza inawezekana kuwa na
suala la hofu na uchaguzi wa ma-
vazi kutokana na hali ya kutotoka
nje.

Dk. Shah hujisikia vizuri zaidi
anapokuwa amevalia mavazi na-
dhifu ya kazini anapofanya kazi
kutoka nyumbani.

Anasema haoni tofauti na
huwa anashangaza watu pale wa-
napokuwa kwenye mkutano wa
kikazi kwa kutumia video kupitia
simu yake.

Kwa msaada wa mitandao
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Familia z

Na Sabato Kasika

OJA ya mambo ambayo

Watanzania ~ wanashau-

riwa ni kuelekeza nguvu

zao kwenye uwekezaji
katika ngazi ya familia.

Uwekezaji ndani ya familia unaleta
msaada na mabadiliko katika maisha
yao ya sasa na baadaye.

Ushauri huo, umetolewa na Mku-
rugenzi wa Masoko na Uhusiano wa
Mfuko wa Uwekezaji wa UTT- AMIS,
Daudi Mbaga, wakati akifanya maho-

Kwa mfano ikiwekeza

Sh. 200,000 kwa mwezi
utakuwa umeweka mil-
ioni 24 kwa miaka 10,
kama fedha hizo zitakuwa
kwa riba ya asilimia 10
kwa mwaka utakuwa na
milioni 40. 9,” anasema.

jiano maalum na gazeti hili.

Mbaga anasema familia za Kia-
frika zimekuwa pana tofauti na
mataifa ya Ulaya, ndani ya nyum-
ba moja kuna watu wasiopungua
nane au zaidi.

Kitamaduni kwenye familia ya
kiafrika mkuu wa kaya anawajibi-
ka kutekeleza matakwa ya wa-
toto na wategemezi wengine, hata
kama hayana msingi kwa maen-
deleo.

Miongoni mwa matakwa hayo
kutaka vyakula vya gharama,
badala ya kutumia vile vya kawai-
da ambavyo anavimudu kununua
kwa bei nafuu.

Ulaji wa vyakula vinavyohitaji
gharama kubwa kama baga, chip-
si, mayai na kuku kila mara inaleta
udumavu wa kiuchumi ndani ya
familia.

Wazazi wanatakiwa kujipanga
upya kwa kufanya uwekezaji
mdogo kwa kutumia fedha kidogo
walizonazo katika kujihakikishia
maisha mazuri ya baadae.

“Familia nyingi hazina matumi-
zi sahihi kulingana na mabhitaji
yao, mwisho wa siku kusababisha
kuwa umaskini,” anasema Mbaga.

“Unatakiwa kuchunga pesa

zako, kumbuka kuna midomo
mingi inahitaji lishe, pia kuna
shida nyingine za maisha kama
kununua mavazi, gharama za mat-
ibabu na malazi,” anaongeza.

Mbaga anasema kama familia
itakuwa na matumizi yanayolin-
gana na kipato chao, kuna uweze-
kano mkubwa wakabakisha fedha
na kuzifanyia uwekezaji.

Anaeleza moja ya uwekezaji ni
pamoja na kununua vipande vya
uwekezaji kupitia UTT-AMIS.

“Kwa mfano ikiwekeza
Sh.200,000 kwa mwezi utakuwa
umeweka milioni 24 kwa miaka
10, kama fedha hizo zitakuwa kwa
riba ya asilimia 10 kwa mwaka
utakuwa na milioni 40. 9,” anase-
ma.

Anafafanua kuwa kama riba
ikiwa asilimia 12, uwekezaji wa
mtu utakuwa milioni 46 ndani ya
miaka 10, na kama uwekezaji huo
ukiwa wa miaka 20, mhusika
atakuwa na milioni 48. Kiasi hicho
ukijumuisha asilimia 10, atakuwa
na utajiri wa milioni 151.8.

Anasema, kipato chochote ana-
chopata mtu ni lazima ajaribu ku-
weka kiasi hata kidogo kwa ajili ya
dharura.

ljifunze uwekezaji wenye faida

/|

Amewakumbusha wazazi
kwamba watoto wao wanabhitaji
kupata elimu, hivyo kupambana
kwa njia hiyo ni jibu la kufanikisha
malengo.

“Watu wanaokutegemea lazima
waende kwa bajeti yako, na si kwa
matamanio yao, wabane, waam-
bie ukweli ili uweze kupata ziada
kwa ajili ya uwekezaji wenye man-
ufaa ya baadae,” anasisitiza,

Aidha, anashauri kwamba
wale wanaoweza kufanya kazi,
watafute vibarua hata kwa wale
wanaosubiri matokeo ya mitihani
au waliopata likizo ili waongeze
pato la familia.

“Jiulize kama watoto wako au
ndugu wana madeni yametokana
na nini? Je, kila mtu ana bima ya
afya, maana maradhi yatakutoa
kwenye malengo yako, fedha yote
inaweza kuishia kwenye matiba-
bu,” anaeleza.

Anasema, katika maisha yali-
yojaa malengo kuwapo na utara-
tibu wa kuwaeleza watoto ukweli
kuhusu maisha. Mzazi akifanya
hivyo, atakuwa umewapa watoto
wake upendo wa kweli na kum-
nunulia si chipsi, mayai na kuku.

Anasema, bajeti inaweza ku-

sababisha ugomvi katika familia
kutokana na mabhitaji ya kila siku
kutowiana, lazima kuwapo ma-
hitaji ya pamoja kuliko kila mtu
kuwa hitaji lake binafsi.

Mke na mume wakipangilia fed-
ha zao kwa pamoja na kuwekeza
pamoja, fungu linakuwa kubwa
na ni rahisi kumudu matumizi.

Vilevile fedha ikiwa nyingi, mtu
anaweza kufanya jambo ambalo
awali alikuwa huwezi kulifanya,
miamala inakuwa rahisi na pia
nguvu ya kujadili bei ya vitu ving-
ine inaongezeka.

Jambo la muhimu ni familia ku-
kaa pamoja kujadiliana kiungwa-
na juu ya matumizi kwa pamoja
na kukubaliana kuondoa tofauti.

Anaamini kwamba kushiriki-
ana kwenye kila senti ni jambo
gumu kwa wanandoa, kwa vile
kila mmoja ana matumizi yake
binafsi, lakini suala la kuwa na
akaunti moja ni la msingi.

“Hakuna watu wawili wanafikiri
sawa, na wana tabia sawa, hata
mapacha hutofautiana, kila mtu
aweke shida zake kando na fikra
zenu ziende sawa, mjaribu kuwa
na mtizamo mmoja,” anasema
Mbaga.
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Ulaya yatenga
Euro Bil 500
kunusuru uchumi

PARIS, Ufaransa

Jiji

la New York laclemewa

wagonjwa wa corona

NEW YORK, Marekani

WAWAKILISHI wa mataifa 19
wanaounda sarafu ya Euro, wame-
kubaliana kutolewa kiasi cha

bilioni 500 kwa ajili ya kuuimarisha
uchumi wa Ulaya.

Hatua hiyo, imefikiwa wakati nchi
hizo zikipambana kunusuru kuan-
guka kwa uchumi kutokana na janga
la corona.

Waziri wa fedha wa Ufar-
ansa, Bruno La Maire, alisema
makubaliano hayo ni hatua nzuri.
Mataifa yenye uchumi mkubwa
Ulaya, ambayo ni Ujerumani na
Ufaransa yamekuwa yakipambana
kupata suluhu dhidi ya athari za
kiuchumi inayosababishwa ma
janga hilo.

Waziri wa fedha wa Ujerumani
,0laf Scholz, ameusifu uamuzi huo
akitaja kama siku njema kwa mshi-
kamano wa Ulaya.

Wakati huo huo, Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa, Antonio
Guterres, ameliomba baraza la
usalama la Umoja huo kuonyesha
mshikamano, wakati lilipokutana
kujadiliana kuhusu janga la virusi
Vya corona.

Guterres alisema mbele ya baraza
hilo lililogawanyika, kwamba mshi-
kamano kati ya wanachama wake
15 utasaidia katika wakati huu wa
mashaka.

Kikao hicho cha kwanza cha
baraza hilo, kimefanyika kwa siri
kupitia video, lakini Umoja wa
Mataifa ulichapisha hotuba ya ka-
tibu mkuu. DW

Masoko va hisa
yazidi kuimarika
baada corona
kupungua makali

WASHINGTON, Marekani

MASOKO ya hisa na mitaji duni-
ani, yameimarika juzi kufuatia
wawekezaji kutiwa moyo na taar-
ifa zinazoonyesha kupungua kwa
mlipuko wa virusi vya corona.

Soko la Hisa la Wall Street,
limeshuhudia kupanda kwa
kiwango cha mtaji, hatua inayoa-
shiria kuwa wawekezaji wame-
puuza tathmini za hivi karibuni
zilizoonya kuwa uchumi wa dunia
utadorora hadi kiwango cha chini
kabisa mwaka 2020.

Masoko ya hisa ya kawaida ya
Ulaya na Asia pia valiimarika kwa
sehemu fulani wakati biashara
zilipofungwa siku ya Alhamisi.

Gavana wa Benki Kuu ya
Marekani, Jerome Powell, ameba-
shiri kuwa nchi hiyo itashuhudia
kufufuka haraka kwa uchumi
pindi virusi vya corona vitakapo-
dhibitiwa.

Powell pia ametangaza mpango
wa ukopeshaji wa kiasi cha dola
trilioni 2.3, ili kuusaidia uchumi
wa taifa hilo ambao ndiyo mkub-
wa zaidi duniani. DW

JUI la New York limeorodhesha on-
gozeko la wagonjwa wa corona na ku-

fanya liwe na idadi kubwa kuliko taifa Katika Jim- Watu 7000 wamefariki ikiwa nyuma

lolote duniani. bo hilo Ia ya Uhispania yemye vifo 15,500 na
Kulingana na takwimu mpya, seri- New York, Italiimethinitisha watu 18,000.

kali imethibitisha kwamba idadi ya watu 7000 Picha zimeonekana za watu walio-

watu walioambukizwa na virusi vya Wame- valia magwanda ya kujikinga dhidi ya

corona imeongezeka kutoka 10,000 farikiikiwa virusi vya corona wakiwazika watu

siku ya Alhamisi hadi 159, 937. nyumaya  walioifariki katika kaburi kubwa la
Idadi hiyo ya wagonjwa inaiweka Uhispania pamoja mjini New York.

mbele ya Uhispania yenye 153,000 na yemye Picha zilizochukuliwa na kamera

Itali ilio na watu 143,000 wenye virusi vifo 15,500 za juu, zilionyesha wafanyakazi waki-

” Y na Itali Jutt, Y Y

hivyo. imethini- tumia ngazi kuingia katika kaburi
China ambapo virusi hivyo vilianza tjsha waty hilo kubwa ambapo majeneza hayo

mwaka uliopita iliripoti wagonjwa 18,000. yalikuwa yamewekwa.

82,000. Marekani imerekodi 462,000
na vifo vya watu 16,500.

Takwimu hiyo inaonyesha duniani
kuna takriban watu milioni 1.6 walio-

ambikizwa na vifo 95,000.

Katika Jimbo hilo la New York,

Picha hizo zilichukuliwa katika
eneo la Hart Island kando ya mji wa

' _ "

Bronx , ambao umekuwa ukitumika
kwa zaidi ya miaka 150 na maofisa wa
baraza la mji kama eneo la makaburi
ya pamoja.

Operesheni za mazishi katika eneo
hilo zimeongezeka kutokana na mli-
puko wa virusi, kutoka siku moja kwa
wiki hadi siku tano kwa juma, kulin-
gana na Idara ya magereza.

Wafungwa kutoka kisiwa cha Rik-
ers ndio ambao wamekuwa wakifan-
yakazi hiyo, lakini ongezeko la kazi
limefanya shughuli hiyo kuchukuliwa
na manakandarasi.

Meya wa mji wa New York, Bill
De Blasio, alisema mapema wiki hii
kwamba, mazishi ya umma ya mji
huo huenda yakatumika wakati wa
mlipuko huu. BBC

Kiongozi wa kanisa la Katoliki duniani, Papa Francis, akiondoka kwenye alitare katika kanis la Mt. Peter Basilica
Vatcan, bila kuwa na waumini baada ya kuwapo kwa amri ya kukaa majumbani katika kupambana na virusi vya
COVID-19, nchini Italia. PICHA: REUTERS

Baba wa Waziri Mkuu Uingereza
ataka mwanawe apumzike

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Boris John-
son, ametoka kwenye chumba cha wag-
onjwa mahututi baada ya hali yake kuen-
delea kuimarika.

Hata hivyo, Johnson, bado anaendelea
kubaki hospitali akiendelea na matibabu
ya ugonjwa wa homa ya mapafu (Covid-19)
unaotokana na maambukizi ya virusi vya
corona.

Ofisi yake imeeleza kuwa waziri mkuu
huyo anaendelea vyema.

Rais wa Marekani, Donald Trump, am-
etumia ukurasa wake wa Twitter kuelezea

furaha yake kwa kiongozi huyo ambaye
anamuita kuwa ni rafiki, kutoka katika
chumba cha wagonjwa mahututi.

Kiongozi huyo alilazwa katika chumba
cha wagonjwa mahututi kwa siku mbili
baada ya hali yake kuzorota alipofikishwa
hospitali.

Wiki iliyopita, aligunduliwa kuwa na dal-
ili za wastani za ugonjwa huo na kujitenga
nyumbani kwake huku akiendelea kuon-
goza shughuli za serikali.

Baba yake, Stanley Johnson, ameiambia
BBC kuwa, mwanawe inambidi apumzike
zaidi sasa baada ya kutoka kwenye chum-
ba cha wagonjwa mahututi.

Mzee Johnson amesema hali ya mtoto
wake imemfanya yeye binafsi awe makini
zaidi na anaamini nchi yote imeliona hilo.

“Kuumwa kwake kumeifanya nchi
nzima ione kuwa hili suala si la mzaha,”
alisema.

Ameongeza kuwa, kutakuwa na muda
wa mpito kabla ya mtoto wake kurejea ka-
zini kwa kuwa anahitaji kupumzika.

Katika kipindi ambacho Johnson amela-
zwa, Uingereza ipo chini ya uongozi wa
kaimu waziri mkuu ambaye ni waziri wa
mambo ya nje wa nchi hiyo Dominic Raab.
BBC
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Ananipwelepweta
Penzi linalochanganya

i

Na Adam Fungamwango

I kweli penzi halina ma-

cho, halina umri, rangi

wala kabila. Penzi humea

popote pale hata porini

kama uyoga. Hata hivyo ni lazima

kwanza kuna vitu vya kutazama
kabla ya kuingia mzima mzima.

Tofauti isiyo ya kawaida ya umri

@

ikizidi kwa wapendanao nalo ni Mhagama
tatizo. Lakini pia kuna umuhimu akampi-
mkubwa ya kila mmoja kujua gia simu
historia ya mwenzake wakati wa baba yake
mapenzi, ili kama kuna shaka, kuwa mijini
basi kila mmoja anze uchunguzi, mambo
vinginevyo unaweza kujikuta ume- yake ni poa,
tumbukia kwenye penzi na ndugu ana maisha
yako. o mazuri, la-

Hapa duniani kuna koo kubwa, Kini pia ana
mfano hapa Tanzania mtu anaweza mchumba
kuwa na ndugu wa baba mkubwa anayetaka
au mdogo wakawa wanaishi mikoa Kumuoa.

mbalimbali, hivyo unaweza kuku-
tana na mtu ukampenda kumbe
ni mtoto wa baba yako mkubwa,
mdogo, mama mkubwa au mdogo.

Hadi ndugu wajue hili, inaweze-

NI kweli penzi halina macho, halina umri, rangi wala kabila. Penzi
humea popote pale hata porini kama uyoga. Hata hivyo ni lazima
kwanza kuna vitu vya kutazama kabla ya kuingia mzima mzima.
Tofauti isiyo ya kawaida ya umri ikizidi kwa wapendanao nalo ni
tatizo. Lakini pia kuna umuhimu mkubwa ya kila mmoja kujua histo-
ria ya mwenzake wakati wa mapenzi, ili kama kuna shaka, basi kila

kana kabisa mambo yakawa yamesha-
haribika.

Haya yanatokea sana kwenye jamii
yetu kwa sababu mbalimbali, ikiwamo
kujulishana, kutopenda kufahamiana
na hasa maisha ya sasa ambayo kila
mtu kivyake na familia yake.

Kwenye filamu ya ‘Ananipwelepweta’
limetokea jambo kama hili la kuhuzu-
nisha.

Mtunzi alikuwa anataka jamii ichuk-
ue tahadhari kabla hayajawakuta na
wale yaliyowakuta, wawe mabalozi wa-
Zuri wa wenzao.

Imechezwa na wasanii wengi, lakini
maarufu zaidi ni Riyama Ally na Slim
Omari.

Imeanza kwa mzee Bungara na
maisha duni.

Ni maisha yaliyomchosha mama So-
da mjini kutafuta maisha.

Akamtoroka mumewe mzee Bun-
gara, akiongozana na mtoto wake wa
kike Somoe.

wa kiume, Mhagama. Akiwa mjini ali-

mmoja anze uchunguzi, vinginevyo unaweza kujikuta umetumbukia
kwenye penzi na ndugu yako.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

omba vibarua kwa mama lishe na ku-
lala njiani.

Kuna siku aligongwa na gari, lakini
jamaa alikuwa msamaria mwema na
kuamua kumpeleka hospitali, akimli-
pia pia matibabu hadi akapona.

Kama vile haitoshi, jamaa alim-
chukua na kumpeleka nyumbani
kwake. Alimuuliza maswali ambayo
baada ya kupata majibu yake na yeye
akajitambulisha kuwa anaitwa Simba,
naye alikimbiwa na mkewe na sasa
anaishi peke yake. Mwisho wa yote
akamtaka mama Somoe aishi pale
kama mke.

Baada ya miaka kadhaa kupita,
mama Somoe alibadilika na kutaka
kurithi mali ya yote ya Simba na ha-
kutaka kuwa mke tena. Akamuua na
kurithi mali yote. Miaka 20 baadaye
Mhagama alimuaga baba yake kuwa
anakwenda mjini kutafuta kazi.

Aliingia mjini na kama kawaida haku-
na kwenye wakati mzuri, kwani aliishia
kusukuma mkokoteni wa maji.

Moja kati ya wateja wake ni mama
Somoe. Shetani akamuingia mama
wa watu. Akamtamani na kumfanya

@MSAMBA
0656122770

kibenteni. Jambo hili lilimkasirisha mno
Somoe, lakini mama yake alitumia cheo
cha umama kumyamazisha na kumtisha
binti yake. Kazi ikawa ni kuponda raha
na kula maraha, hadi mama wa watu
kitumbo ndi.

Mhagama akampigia simu baba yake
kuwa mjini mambo yake ni poa, ana
maisha mazuri, lakini pia ana mchumba
anayetaka kumuoa.

Mzee Bungara anamtuma jirani yake
kijana Baraka aende mjini kwa mwa-
naye, lakini alipofika alishangaa kuona
kwenye nyumba hiyo watu wote ndani
anawafahamu.

Alishangaa kuona Mhagama akimtam-
bulia mama Somoe kama mchumba
wake, wakati anachofahamu ni mama
yake mzazi. Mama Somoe naye an-
amtambua Baraka. Baraka anamwambia
Mhagama kuwa mchumba ‘ake ni mama
yake mzazi, na yule binti yake ni Somoe
ambaye ni mdogo wake. Mama anazirai.
Anapelekwa hospitali na huko anafariki
akiwa katika harakati za kujifungua
kichanga cha mwanaye Mhagama.

MWISHO
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

ELIMU/ MASOM

REGISTRATION OPPORTUNITIES
KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL

announces registration opportunities

located at salasala

for Nursery and Primary School
students. Call: 0713 327613.

NYUMBA/VIWANJA

NYUMBA INAUZWA, Ninauza nyumba vya
vyumba vinne vya kulala, kimoja ni master
self contained. Ina vyumba vitano vya nyuma
kimoja ni self contained, choo, bafu na jiko.
Nyumba iko Ntyuka Dodoma karibu na shule ya
sekondari Ntyuka. Nyumba iko kwenye kiwanja
cha ukubwa wa SQM 2590. Ni nyumba nzuri
sana kwa makazi na kupangisha. Kwa maelezo
zaidi piga simu no. 0699-210258

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu:

STEVEN MNONJELA OF MIYU)I DODMA CITY
And
In the matter of the Application for letters of Probate
and Administration of estate by SHORAFIA ROMANUS
GODIAT

CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

All persons claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or
letters of Administration) is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 13 of
May 2020.

Dated at...this day of....2020

SHorafia
PETITIONER

Presented for filling this Dav of Aoril 2020
el

156971

EMAVN AN
THE FETITGRES

USIMAMIZI WA MIRATHI NO:
38 /2020

Ombi la ABDUL RAJABU KIMARO (2) ABDILAH R.
KIMARO (3) RASHID R. KIMARO.

Usimamizi wa mairathi ya marehemu RAJABU
SELEMAN KIMARO

Kwa: YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote mnaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 16/4/2020.
Kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 24/3/2020

115697002

IN THE DISTRICT DELEGATE OFDODOMA TANGAZO JAMHURl YA MUUNGANO WA TANZANIA
AT DODOMA "
PROBATE AND ADMINISTRATIONCAUSE NO...2020 Katika Mahakama ya Mwanzo ya: MAHAKAMA
In the matter of the Estate of the LATE FRIDOLIN MOSHI MJINI USIMAMIZI WA MIRATHI

(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI
YA 2
Katika mahakama ya mwanzo

MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;98/2020

Ombi la REHEMA NELSON MFUPA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu NELSON ISRAEL
MFUPA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 21/04/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa

mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
08/04/2020.

—

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA OFFA YA KIWANJA

ABDALLAH MUSSA KAPANGA AMBAYE
NI MSIMAMIZI WA MIRATHI YA MUSSA
KAPANGA MKAZI WA MJINI  KATI
MANISPAA YA SHINYANGA.
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA OFFA
YA KIWANJA NAMBA 3IKITALU “G” MJINI
KATI MANISPAA YA SHINYANGA, AMBAYO
ILIPOTEA MWAKA 2019 MAENEO YA
SHINYANGA.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU AU AWASILIANE NA ABDALLAH
MUSSA KAPANGA KWA SIMU NAMBA
0763385598.

RB NAMBA SHY/RB/2020,
CONTROL NAMBA 9910812343315.

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMII

W ippmedia com

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa
Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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AKATAA
KUHUSISHWA

INTERMILAN

BARCELONA, Hispania

YOTA wa Barcelona, Lio-
nel Messi, amekanusha
taarifa za kuhusishwa na
uhamisho wa kwenda
Inter Milan na Newell’s Old Boys
na kuziita “habari za uongo.”

Ripoti kutoka nchini Argentina,
Hispania na Italia katika siku za
hivi karibuni zimedai kwamba,
Inter inaweza kutuma ofa ya kum-
sajili mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or, huku Barca ikidaiwa
kuzungumza na Nerazzurri hao
kuhusu mshambuliaji wao, Lau-
taro Martinez.

Taarifa hizo zimedai kwamba,
mazungumzo yameshaanza na
kwamba Martinez atatua pale
Camp Nou na Messi kwenda Inter
pamoja na nyota anayechipukia
wa klabu ya Velez Sarsfield ya
nchini Argentina, Thiago Almada.

Hata hivyo, Messi ameweka
wazi kwamba hakuna ukweli
wowote na habari hizo kwani ni
uzushi tu.

Aliandika kwenye  ukurasa
wake wa mtandao wa kijamii wa
Instagram akisema: “Ni habari za
uongo”.

Alielezea habari za kuhusishwa
na Inter ni “uongo namba moja”
na pia alikanusha kuhusika kumli-
pia dhamana Ronaldinho, ambaye
alitolewa jela wiki hiii.

Messi aliongeza: “Walisema
pia kunihusisha na Newell’s wiki
chache zilizopita. Habari hizi ni za
uzushi.”

LIVERPOOL, England

SADIO Mane anaweza kubhitaji
kuondoka Liverpool ili kutimiza
malengo yake ya kushinda tuzo
ya Ballon d’Or, amesema mchezaji
wa zamani wa kimataifa wa Sen-
egal, Diomansy Kamara.

Fowadi huyo mwenye umri wa
miaka 27 alimaliza katika nafasi
ya nne kwenye tuzo hizo mwa-
ka 2019, na wiki hii alibainisha
kwamba anataka kuwa mwafrika
wa pili kushinda tuzo hiyo baada
ya George Weah.

Hata hivyo, mshambuliaji wa
zamani wa Fulham, Leicester City
na Celtic, Kamara amebainisha
kuwa raia mwenzake huyo wa
Senegal hawezi kutimiza ndoto
zake akiwa pale kwenye dimba la
Anfield.

“Kama Mane, siku moja ana-

taka kushinda Ballon d’Or, ana-
takiwa kuondoka Liverpool kwa
sababu kabu hiyo haiwezi kuwa
bora kwake, licha ya kuwa katika
kiwango cha kuvutia,” amesema
Kamara akinukuliwa na ESPN.

“Anahitaji kuwa kwenye kla-
bu kubwa zaidi kama anataka
kushinda tuzo hii na anaweza
kuipata ndani ya miaka michache
ijayo, kwani anastahili.

“Kwa sasa anahitaji kuendelea
kupambana, na kubadilisha kla-
bu, kwa sababu Liverpool haimpi
Mane nafasi kubwa na watu wengi
pake wanampigia kura Virgil van
Dijk ingawa Mane yupo kwenye
kiwango cha juu.”

Van Dijk alimaliza nafasi ya pili
nyuma ya mshindi Lionel Messi
(686) lakini alikuwa mbele ya
Cristiano Ronaldo (476), Mane
(347) na Salah (178).

Atletico,
Sevilla
Zamwania
Bellerin

MADRID, Hispania

KLABU za Atletico Madrid na Sevilla
zinawania kumsajili Hector Bellerin
wakati beki huyo wa pembeni wa Arse-
nal akihusishwa kutaka kurudi nyum-
bani Hispania baada ya kucheza kwa

Klabu hizo za Hispania zimeingia
sokoni kwa ajili ya kutaka kumsajili
beki huyo kipindi cha majira ya joto
yanayokuja, wakitaka kuipiku Inter Mi-
lan ambayo inamwania pia nyota huyo
mwenye umri wa miaka 25, kwa mujibu
wa gazeti la Marca.

Bellerin, ambaye alijiunga na wa-
shikabunduki hao kutoka Barcelona
mwaka 2011, amebakiwa na miaka
mitatu kwenye mkataba wake wa sasa
pale kwenye dimba la Emirates, maana
yvake klabu hizo zitatakiwa kulipa fedha
ndefu ili kuipata saini yake.

Mchezaji huyo amecheza mechi 195
katika mashindano yote kwa klabu hiyo
va Ligi Kuu England, akifunga mabao
nane na kutoa asisti 25.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka His-
pania zimebainisha kwamba, Sevilla
wanatafuta beki mpya wa kulia huku
nyota wa zamani wa Manchester City,
Jesus Navas, mwenye umri wa miaka
34 anayeonekana kuchoka, huku kijana
Alejandro Pozo bado hajaaminiwa.

Wao Atletico Madrid kama wakifani-
kiwa kumsajili Bellerin maana yake
atakwenda kupigania namba na Kieran
Trippier aliyetua msimu huu pale kwe-
nye dimba la Wanda Metropolitano.

Mchezaji huyo wa zamani wa Spurs
alijiunga na kikosi hicho cha kocha,
Diego Simeone kipindi cha majira ya
joto kilichopita na amekuwa kwenye
kikosi cha kwanza.
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Mata amsifia

Sancho

akihusishwa
kutua United | «

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester United, Juan
Mata, amemsifia Jadon Sancho “kama
mchezaji mkubwa" wakati mshambuliaji
huyo wa Borussia Dortmund akihu-
sishwa kutakiwa na klabu hiyo.

Sancho mwenye umri wa miaka 20,
amekuwa akihusishwa na miamba
hao wa Ligi Kuu England baada ya
kung'ara pale Dortmund kwa kipindi

cha misimu miwili.

Akiwa kwenye mtandao wa Ins-
tagram Live, Mata aliulizwa kuhusu
mchezaji huyo wa kimataifa wa
England, ambaye ametajwa kwamba

anawaniwa zaidi na United.

“Unataka mimi niseme nini?" alisema.

“Wote tunajua ni mchezaji mkubwa.
Ana msimu wa kuvutia pale Borussia,
l[akini unajua sio jukumu langu kuzun-

gumza mambo haya.

“Bila shaka nampenda kama mchezaji,
lakini siwezi kujibu kuhusu hilo.”

Sancho amefunga mabao 14 na kutoa
pasi za mwisho 15 katika mechi 23 za
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, kabla
msimu kusimamishwa kutokana na mli-

puko wa corona.

W e

Arteta apanga kusajili watatu

LONDON, England

MIKEL Arteta amesema Arse-
nal wanampango wa kusajili
wachezaji wawili au watatu wakati
wa dirisha la usajili, kabla ya kuan-
7a msimu ujao.

Huku ligi za soka zikiwa zimesi-
mamishwa kutokana na mlipuko
wa ugonjwa wa corona, Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (Fifa), li-
taruhusu kubadilishwa kwa tarehe
za usajili kama ligi zitachelewa ku-
maliza tofauti na ilivyopangwa.

Arteta amebainisha kwamba

amejiandaa kwa namna tofauti
katika usajili ujao na wataangalia
namna soko litakavyokuwa.

Akizungumza na Sky Sports, ko-
cha wa washikabunduki hao alise-
ma: “Napanga kufanya usajili wa
wachezaji wawili au watatu. Itat-
egemea na mambo yatakavyoku-
wa.

“Hatujui bado mambo ya
kifedha yatakuwaje, hatujui she-
ria na muda wa dirisha la usajili
utakavyokuwa. Kuna vitu vingi
ambavyo kwa sasa vipo nje ya uw-
ezo wetu.”

Arsenal ilitolewa kwenye Ligi
ya Europa na Olympiacos Febru-
ari na ina nafasi finyu ya kufuzu
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

Washikabunduki hao walishin-
da mchezo mmoja tu kati ya nane
Desemba mwaka jana, mwezi am-
bao Arteta alichukua mikoba kuto-
ka kwa Unai Emery, lakini baadae
wakashinda mechi nane na ku-
toka sare nne kati ya 13 kwenye
mashindano yote tangu kuanza
mwaka 2020.

" f..f H? :

MULLER:
NISIN

ESAINI
"GT S

MUNICH, Ujerumani

HOMAS Muller anaamini
kwamba, asingesaini mka-
taba mpya wa kuendelea
kukaa pale Bayern Munich
kama Niko Kovac angekuwa bado
kocha wa timu hiyo.

Fowadi huyo wa zamani wa Uje-
rumani, Muller, mapema wiki hii
amesaini mkataba mpya wa kuen-
delea kucheza hapo kwenye Uwan-
ja wa Allianz Arena utakaomweka
hadi Juni, 2023.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 kwa sasa anashika nafasi
ya nne kwenye orodha ya wafungaji
wa wakati wote wa Bayern akiwa
amefunga mabao 195 katika mechi
521 alizocheza.

Hata hivyo, alijikuta kwenye
wakati mgumu chini ya kocha,
Kovac, ambaye alifukuzwa No-
vemba mwaka jana.

Tangu ujio wa Hansi Flick
kama kocha wa muda, Muller
amepata nafasi ya kucheza mara
kwa mara, akifunga mabao sita
na kutoa asisti 12 katika mechi 15

]
za Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-

liga.

“Wakati wa majira ya kiangazi
niliachwa kwenye kikosi cha kwan-
za katika mechi sita mfululizo. Uli-

~ kuwa wakati mgumu. Bila shaka,

ikanifanya nifikiri,” alisema ka-
tika mkutano na waandishi wa
habari Alhamisi.

“Ulikuwa wakati mgumu ku-
uelezea. Na naamini zingeweza
kuongeza mkataba mpya katika hali
ile.

“Baada ya kubadilishwa kwa ko-
cha na kuanzisha staili tofauti ya
uchezaji, mambo yamekuwa chan-
ya zaidi.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

CHELSEA YAJITOSA

HKUMSAJILI CHILWELL

® ® ® Lengo ni kurithi mikoba ya Palmieri
ambaye anawindwa na Juventus pamoja...

LONDON, England

ABOSI wa Chelsea wanaji-

andaa kumsajili beki wa

kushoto wa Leicester, Ben

Chilwell katika dirisha la

usajili la majira ya joto litakapofun-
guliwa hivi karibuni.

Chelsea inajipanga kuanza

mchakato huo ili Chilwell

arithi mikoba ya beki,

Emerson Palmieri, am-

baye anatarajia kuondoka

na kujiunga ama Juventus

au Napoli.

Kocha Frank Lampard, anajiandaa
kumnasa nyota huyo wa Timu ya

Taifa ya England ili kumaliza tatizo
ambalo timu yake ililipata katika
msimu huu.

Marcos Alonso na Cesar Azpilicue-
ta nyota hao wawili kwa pamoja na
Emerson ambaye ana umri wa miaka
25 walishindwa kuonyesha kiwango
kizuri na hivyo kukosa namba katika
kikosi cha Lampard.

Endapo Juventus italipa dau la
pauni milioni 25 lililotajwa ili kum-
sajili Emerson, itamfanya nyota huyo
aungane na kocha wa zamani wa
Chelsea Maurizio Sarri, ambaye bado
ni shabiki wa Brazil, nchi aliyozaliwa
licha ya kuwa ni raia wa Italia.

Naye Alonso anatajwa anajipanga
kuondoka Stamford Bridge baada ya
kutokuwa kwenye mipango ya kikosi

cha Lampard kutokana na kushind-
wa kung’ara kwenye nafasi yake.

Lakini inaelezwa kuwa kiungo
huyo wa zamani wa klabu hiyo ata-
takiwa kupambana kuwania huduma
ya Chilwell dhidi ya mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu England, Manches-
ter City.

Chilwell amekuwa na namba ya ku-
dumu katika kikosi cha kwanza cha
England baada ya kuonyesha kiwan-
go cha juu katika siku za hivi karibuni.

Foxes inatarajia kumuuza nyota
huyo aliyekulia kwenye kituo chake
cha vijana kwa dau la pauni milioni
50, ambaye pia amecheza mechi 118
tangu alipoanza kucheza kwenye
timu A mwaka 2015.

MESSI AIKANA INTER

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Timu ya Taifa ya
Argentina, Lionel Messi (32), amekanusha taarifa za
kuhusishwa na mpango wa kujiunga na Inter Milan,
ameandika kwenye akaunti zake za mitandao ya
kijamii. (Instagram)

ANCELOTTI KUMVUTA GREALISH

EVERTON inaamini kuendelea kufanya kazi chini
ya Kocha Carlo Ancelotti kutasaidia mchakato wa
kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack Grealish ambaye
ana umri wa miaka 24, katika majira ya joto. (Football
Insider)

LAMPARD ATAHADHARISHWA

BEKI wa zamani wa Chelsea, Frank Leboeuf amem-
wonya Kocha wa timu hiyo, Frank Lampard kuhusiana
na uamuzi wake wa kutaka kumsajili kiungo wa Timu
ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho (27), ambaye
anayeichezea Barcelona. (ESPN)

PEDRO AKARIBIA ROMA

ROMA imeonyesha nia ya kumsajili kiungo wa Chel-
sea, Pedro (32), ili kuhamia katika ligi hiyo ya Serie A,
baada ya mkataba wa Mhispania huyo hapo Stamford
Bridge kumalizika mwishoni mwa msimu huu. (Mir-
ror)

CANCELO ANUKIA BARCA

BEKI wa Manchester City na Timu ya Taifa ya Ureno,
Joao Cancelo (25), anawindwa na Barcelona katika
mchakato ambao unaweza kumpeleka katika klabu
hiyo ya England, Nelson Semedo (26). (Telegraph,
subscription required)

MBAPPE APELEKWA MADRID

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Barcelona, Rivaldo
(47), amemshauri mshambuliaji wa Paris St-Germain na
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Kylian Mbappe kujiunga na
Real Madrid mwishoni mwa msimu huu. (Betfair)

DOSU AMPONGEZA IGHALO

GOLIKIPA wa zamani wa Nigeria, Dosu Joseph
amesema straika Odion Ighalo (30), amefanya vema
kukamilisha mchakato wa kusaini mkataba wa kudumu
wa kuitumikia Manchester United akitokea Shanghai
Shenhua iliyomtoa kwa mkopo. (Goal.com)

SANCHEZ AIGOMEA UNITED

MANCHESTER United inapambana kusaka klabu
itakayomnunua Alexis Sanchez (31), kwa sababu
mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Chile, ambaye
yuko kwa mkopo Inter Milan na amebakiza miaka
miwili katika mkataba wake na klabu hiyo ya Old
Trafford amekataa mshahara wake kupunguzwa.
(Standard)

HAVERTZ AITAKA BAYERN

KIUNGO wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz (21),
amesema anataka kubakia Ujerumani na kujiunga na
Bayern Munich mara dirisha la usajili la majira ya joto
litakapofunguliwa.. (Sky Germany)

NAPOLI YAMTAKA ANDERSON

NAPOLI imeweka wazi nia yake ya kumsajili winga
wa West Ham na Timu ya Taifa ya Brazil, Felipe Ander-
son, ambaye ana umri wa miaka 26. (Corriere dello
Sport, in Italian)
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Madundo kuibeba
Mwembeladu
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR.

KOCHA Msaidizi wa Mwembeladu,
inayoshiri Ligi ya Mkoa wa Mjini
Magharibi (Kanda ya Unguja), Rama-
dhani Madundo, amesema mipango
yake ni kuhakikisha timu hiyo ina-
panda daraja katika msimu ujao.

Madundo alisema aliamua kuon-
doka katika timu ya Ligi Kuu Zan-
zibar ya Chuoni na kurejea kui-
fundisha Mwembeladu kwa sababu
anaamini kikosi hicho kitafikia
malengo waliyonayo.

Kocha huyo alisema licha ya ugu-
mu na ushindani uliopo, wachezaji
wake wamejipanga kupambana ili
lengo lao la kucheza Ligi Daraja la
Kwanza litimie.

Alisema kusimamishwa kwa ligi
mbalimbali kutokana na mlipuko
wa Virusi ya corona kumetibua
mipango yake lakini anahakikisha
wachezaji wanaendelea kufanya
mazoezi kwa kutekeleza programu
alizowapatia.

“Timu yetu inacheza vizuri licha
ya ugumu wa ligi uliopo, timu zote
zinaonyesha ushindani na kila timu
inahitaji kupanda daraja , tukicheza
Vizuri zaidi kama tulivyoanza
msimu, basi lengo letu litatimia,”
Madundo alisema.

Katika msimamo wa ligi hiyo
inayoshirikisha klabu 18, Mwembel-
adu ipo kwenye nafasi ya pili.

JKT Tanzania FC
yapotezea usajili

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa JKT Tanzania, umese-
ma unasubiri ripoti kutoka kwa
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Malale
Hamsini, ili waanze maandalizi ya
mchakato wa usajili wa wachezaji
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
Bara, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Uhusiano wa JKT Tanzania,
Frank Lukwaro, alisema kwa sasa
ni mapema kusema watasajili au
wataacha wachezaji wangapi kwa
sababu bado wanasubiri ripoti ya
kiufundi ya Malale.

“Kuhusu usajili mpaka sasa hatu-
jaanza mpaka tupate mapendekezo
kutoka kwa kocha wetu, yeye ndiye
amepewa madaraka ya kuamua
tutafanya usajili wa aina gani,”
alisema Lukwaro.

Aliongeza wachezaji wao wote
ambao mikataba yao inamalizika,
watafanya nao mazungumzo kabla
ya msimu huu haujamalizika.

“Katika kipindi hiki cha kujik-
inga na maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona, benchi letu la
ufundi lipo makini kuhakikisha kila
mchezaji anafuata programu,” Luk-
waro alisema.

Aliongeza kocha wao ameahidi
kikosi chake kitarudi uwanjani
kikiwa na nguvu mpya kwa sababu
wanahitaji kuhakikisha wanamaliza
msimu kwa kufanya vizuri.

MIRAJI AJIPANGA KUREJEA
DIMBANINAMOTO WAKE

Na Saada Akida

SHAMBULIAJT wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba, Miraji
Athuman, amesema mazoezi
ya wiki mbili yatamfanya arejee katika
ubora wake ule ule ambao alikuwa nao
kabla ya kupata majeraha.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Miraji alisema anafanya
mazoezi ya kunyonga baiskeli kwa ajili
ya kujiweka sawa kabla ya kurudi rasmi
uwanjani.
Miraji alisema mazoezi hayo ya wiki
mbili yatamfanya arudi katika kiwango
chake kilichozoeleka na lengo ni kui-

saidia Simba kutimiza malengo.
“Nilipewa mazoezi am-
bayo naendelea kufanya
ili kKurejea kwenye ubora
wangu, kwa muda wa wiki
mbili nitakuwa ninaende-
sha kibaiskeli maalumu
kwa ajili ya kujiweka
sawa,” alisema Miraji.
Aliongeza mazoezi hayo yatamfanya
awe kwenye nafasi na ubora wa juu ku-
liko hapo awali na baada ya kumaliza
programu hiyo atasubiri maelekezo

mengine kutoka kwa daktari wao.
“Ninamshukuru Mungu afya yangu

imeimarika, nimefuata maelekezo yote
niliyokuwa napewa na daktari wangu,
ninajuwa mashabiki wangu wana kiu ya
kuniona, nawaahidi nitarejea kwa kasi
ile ile,” Miraji alisema.

Miraji alipata majeraha ya mfupa
mdogo katika mguu wa kulia ambayo
aliyapata akiwa na timu ya Taifa (Taifa
Stars), na baadaye alijitonesha majeraha
hayo alipokuwa na klabu yake kwenye
mchezo wa fainali wa Kombe la Map-
induzi dhidi ya Mtibwa Sugar ambapo
Simba ilipoteza kwa kufungwa bao 1-0.

Simba ndio vinara wa Ligi Kuu Bara
wakiwa na pointi 71 baada ya kushuka
dimbani mara 28 na inahitaji pointi 12 ili
itetee taji ambalo inalishikilia.

Na Mwandishi Wetu

Kagera: Maxime
haendi kokote

kubakia katika klabu hiyo inayotumia

Uwanja wa Kaitaba ulioko Bukoba,

BAADA ya kuwapo kwa tetesi za
Yanga kuendelea kumwania Kocha
Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky Maxi-
me, uongozi wa timu hiyo umesema
kocha wake haendi kokote, imefaha-
mika.

Inaelezwa kuwa Januari 15 mwaka
huu, siku ambayo Yanga iliikaribisha
Kagera Sugar katika mechi ya Ligi
Kuu Bara, ilimpatia Maxime (pichani)
nakala ya mkataba, ambao hadi ku-
fikia jana nahodha huyo wa zamani
wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), ha-
jausaini.

Kiongozi mmoja wa juu wa Kag-
era Sugar aliliambia gazeti hili kuwa
tayari wameshaboresha maslahi ya
Maxime na wanaamini ataendelea

mkoani Kagera.

“Tunajua katika maisha kuna
kuangalia maslahi, kwa kuzinga-
tia hilo, tumeshauboresha mka-
taba wake wa awali na naweza
kusema hata ofa ya Yanga ilikuwa hai-
tofautiani sana na mshahara na bona-
si anayolipwa hapa kwetu,” alisema
kiongozi huyo.

Aliongeza Kagera Sugar imekuwa
ikiwalipa vema wachezaji na waajiri-
wa wengine, hivyo uamuzi wa mtu
kuondoka hautatokana na kigezo cha
maslahi pekee.

Katika mchezo huo wa Januari 15,
Kagera Sugar iliwachapa Yanga ma-
bao 3-0, matokeo ambayo yaliendelea
kuwatoa kwenye mbio za ubingwa.
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® ® ® Ni mshambuliaji

hatari kutoka UD Songo ya
Msumbiji ambaye anatajwa...

Na Saada Akida

ATIKA  kuhakikisha in-

atekeleza mapendekezo ya

kukiimarisha kikosi chao

kama  ilivyopendekezwa
na Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Ey-
mael (pichani), uongozi wa Yanga
umeanza mchakato wa kunasa saini
ya mshambuliaji, Jimmy Ukonde ku-
toka UD Songo ya Msumbiji.

AKizungumza na Ni-
pashe jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Mha-

masishaji wa Yanga,

Antonio Nugaz alisema
vuamuzi wa kumsajili
Ukonde unatokana na ri-
poti ya benchi la ufundi
la timu hiyo ambayo
inahitaji kuimarisha safu
hiyo ya ushambuliaji.

Nugaz alisema mazungumzo kati
Yanga na Ukonde yanaendelea vema
na wanaamini asilimia 90 nyota
huyo ambaye amewahi kucheza na
winga wa Simba, Luis Miquissone
atatua nchini kujiunga na klabu yao.

Alisema klabu imejipanga kuka-
milisha vema mchakato huo wa us-
ajili kwa kushirikiana na wadhamini
wao, Kampuni ya GSM ili malengo ya
kutwaa ubingwa katika msimu ujao
yatimie bila shaka.

“Baada ya viongozi na mdhamini
GSM kukutana na kujadili mambo
mbalimbali, ikiwamo suala la usajili,
sasa macho yetu tunayaelekeza kati-
ka kumsajili, Jimmy Ukonde, ni kifaa

ambacho kitakuja kuibeba Yanga,

tunawaambia wajiandae, “ alisema
Nugaz.

Aliongeza kuwa Eymael ameri-
dhishwa na kiwango cha Ukonde
baada ya kumfuatilia kwenye mechi
za hivi karibuni alizocheza akiwa na
klabu yake.

Naye Makamu Mwenyekiti wa
Yanga, Frederick Mwakalebela,
alisema pia klabu inaendelea na ma-
zungumzo ya kuwaongezea mikata-
ba wachezaji wao ambao mikataba
yao ya awali inaelekea ukingoni na
Eymael bado anahitaji huduma zao.

“Wakati tunaendelea na mipango
ya kusaka wachezaji wapya, pia tu-
nafanya mazungumzo na wachezaji
wa zamani ambao kocha amepende-
keza tuwabakishe, nafasi kubwa tu-
nayoipa kipaumbele ni ya ushambu-
liaji,” Mwakalebela alisema.

Yanga pia inatajwa kuwinda saini
ya nyota wawili kutoka Polisi Tan-
zania ambao ni kiungo, Baraka Ma-
jogoro na beki wa kati, Yassin Musta-
pha.

Hata hivyo wachezaji hao bado
wana mikataba na timu hiyo inay-
omilikiwa na Jeshi la Polisi.

UKURASA 30

Kassim ‘aiota’ Simba ya 2003

Na Somoe Ng'itu

ALIYEKUWA Katibu Mkuu
wa Simba, Kassim Dewji
‘KD", ameweka wazi timu
hiyo ilifanya vema katika
mashindano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa
Afrika kwenye msimu

wa 2003 kwa sababu
walikuwa na kikosi bora
kilichokuwa na wachezaji
waliojitolea katika kiwango
cha juu.

Msimu huo Simba ilitinga
hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo inayoandal-
iwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), kwa kuwaon-
doa waliokuwa mabingwa
watetezi, Zamalek ya Misri.

Kassim aliliambia gazeti
hili jana kuwa, Simba
ilifanya vizuri katika mi-
chuano hiyo kwa sababu
ya hatua za awali kupang-
wa na timu ndogo am-
bazo zilisaidia kuwajengea

uzoefu wachezaji wao.

“Sisi tulianza katika uta-
ratibu mdogo, sababu tu-
lianza na timu za kawaida
mno, tulikwenda Botswana
tukashinda, tukacheza na
Santos, tukasonga mbele
kwa penalti hapa Dar es
Salaam, tukapiga penalti
12, tukawatoa penalti 13
ndio tukawatoa,” alisema
Kassim.

Katibu huyo aliitaja
mechi dhidi ya Zamalek ili-
kuwa na ‘mitihani” kutoka-
na na mazingira ya wakati
huo lakini faida ya bao 1-0
waliloshinda katika mechi
yva kwanza hapa nyumbani
iliwaweka katika nafasi
nzuri kwenye mchezo wa
marudiano.

Alisema Simba ilikuwa
na sehemu nzuri ya ufundi
ambayo iliongozwa na
marehemu Mkenya James
Siang'a, na kupata ushiriki-
ano kutoka kwa mako-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 o

cha wengine waliokuwa
wanaishi Oman akiwamo,
Talib Hilal.

“Kikosi kile kilikuwa ni
kikosi madhubuti, siwezi
kukisahau,...katikati nili-

Beki wa Coastal Union, Bakari Mwamnyeto (kulia), akipambana kumdhibiti mshambuliaji wa
Azam FC, Obrey Chirwa, katika mechi ya Ligi Kuu Bara hivi karibuni. PICHA: MAKTABA

kuwa na wigo mpana sana,

nilikuwa na Gabriel (Em-
manuel), Machupa (Athum-
ani), Nteze (John), Mzee
wa Kiminyio (Madaraka
Selemani), lakini pia faida
kubwa niliyokuwa nayo
katika kiungo cha juu,

nilikuwa na Yusuph Macho,

Wilfred Keto, Shekhan
Rashid, walikuwa viungo
wengi sana, viungo wale
walikuwa na uwezo wa
kuisaidia timu kwenda

mbele na kupata matokeo,”

Kassim alisema.

Aliongeza kuwa
wachezaji wa sasa ha-
wachezi kwa kujituma hali
ambayo inasababisha timu
kutolewa mapema kwenye
michuano ya kimataifa.
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