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HABARI KITAIFA

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Emmanuel Tutuba (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini 
Dodoma jana, kuhusu asilimia sita ya riba ya BoT. Kushoto ni Naibu Gavana Sera za Uchumi na Fedha, Dk. Yamungu 
Kayandabila  na Mkurugenzi wa Utafiti na Sera za Uchumi, Dk. Suleiman Missango. PICHA: RENATHA MSUNGU

Wanne 
walivyofariki 
katika ajali 
Korogwe
Na Hamida Kamchalla, TANGA

WATU wanne wamefariki dunia 
na wengine 15 kujeruhiwa, baada 
ya basi la abiria mali ya Kampuni 
ya Kapricon Royal Class, kuacha 
njia na kupinduka katika eneo la 
Mailikumi, Wilaya ya Korogwe, 
mkoani Tanga.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, Kamishna Msaidizi, Al-
machius Mchunguzi, alisema ajali 
ilitokea majira ya saa 7.30 usiku, 
ikihusisha basi lenye namba T 605 
DJR lililokuwa likiendeshwa na Ju-
lius Mushi (43), mkazi wa Arusha.

“Tumefuatilia na mpaka sasa 
waliopoteza maisha ni wanne 
ambapo wanaume watatu, mwa-
namke mmoja na wengine 15 
wamejeruhiwa, majeruhi wanapa-
tiwa matibabu katika hospitali ya 
wilaya (Magunga), lakini wengine 
wamepelekwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa ya Bombo,” alise-
ma.

Kamanda Mchunguzi alitoa 
wito kwa madereva kuwa makini 
wakati wa kuendesha kwa kufuata 
sheria za barabarani ili kuzuia vifo 
na majeruhi ambayo vinaweza ku-
dhibitiwa.

“Wakati wote tunawataka ma-
dereva kuchukua tahadhari na 
kuzingatia sheria za usalama 
barabarani, udereva ambao una-
chukua tahadhari wakati wote, 
wawe makini sana wanapoende-
sha magari yao.

Kutofuata sheria za barabarani 
mara nyingi ndio kunasababisha 
madhara na ajali zinazopoteza 
maisha ya watu, lakini vilevile 
tunaweza kupata majeruhi,” alise-
ma.

Alipoulizwa kuhusu idadi ya 
miili iliyopokewa pamoja na ma-
jeruhi, Kaimu Mganga Mfawidhi 
Hospitali ya Korogwe Mji (Magun-
ga), Vasco Lucas, alisema muda wa 
saa tisa usiku walipokea majeruhi 
wa basi hilo wapatao 34 ambao 
kati yao wanaume 19 na wanawake 
14 pamoja na watoto wawili wa ki-
ume ambao wamepata majeraha 
katika sehemu mbalimbali za 
mwili.

Alisema kati ya majeruhi hao, 
sita walipatiwa rufani kwa ajili ya 
matibabu zaidi katika Hospitali ya 
Rufani ya Bombo, jijini Tanga, la-
kini pia wamepokea vifo vya watu 
wanne ambao wamehifadhiwa ka-
tika chumba cha kuhifadhia maiti 
hospitalini hapo.

“Majeruhi waliobaki hospitalini 
hapa ni 27 ambao wanaendelea na 
uchunguzi na wengine wameshati-
biwa na kuruhusiwa baada ya hali 
zao kuendelea vizuri huku idadi 
yao ikizidi kupungua,” alisema.

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imewaonmdoa hofu wa-
nanchi kuhusu upatikanaji wa 
fedha za kigeni huku ikisema 
umeimarika katika kipindi cha 
Julai hadi Septemba, mwaka 
huu.

Imesema kuimarika huko 
kulikwenda sambamba na 
msimu wa shughuli za utalii na 
mauzo ya mazao ya kilimo na 
biashara nje ya nchi.

Gavana wa BoT, Emma-
nuel Tutuba, alisema jana ji-
jini hapa kuwa kutokana na 
mwenendo huo, kasi ya kupor-
omoka kwa thamani ya shilingi 
ilipungua hadi kufikia asilimia 
10.1 kwa mwaka unaoishia Sep-
temba 2024, kutoka asilimia 
12.5 kwa mwaka ulioshia Juni 
2024,”alisema.

Alibainisha kuwa akiba ya 
fedha za kigeni iliongezeka ku-
fikia dola za Marekani milioni 
5,413.6 mwishoni mwa  Sep-
temba kutoka dola za Mareka-
ni milioni 5,345.5  Juni, mwaka 
huu na kwamba kiasi hicho 
kinatosheleza uagizaji wa bid-
haa na huduma nje ya nchi 
kwa zaidi ya miezi minne.

Tutuba alisema hali hiyo in-
atarajiwa kuimarika kutokana 
na ongezeko la bei ya dhahabu 
kwenye soko la dunia, shughu-
li za utalii na mauzo ya bidhaa 
asilia kama korosho, tumbaku, 
kahawa na pamba. 

Pia alisema mauzo ya mazao 
ya chakula hususan mahindi 
na mchele kwenda nchi jirani, 
pia yanatarajiwa kuongeza ma-
pato ya fedha za kigeni.

“Kupungua kwa uagizaji 
wa mbolea na kupungua kwa 
bei za bidhaa za mafuta ya ni-
shati kunatarajiwa kupunguza 
mahitaji ya fedha za kigeni na 

matakwa ya kisheria kuhusu 
kunukuu na kufanya malipo ya 
ndani kwa shilingi ya Tanzania 
yanatarajiwa kupunguza ma-
hitaji ya fedha za kigeni nchini 
na kuongeza ufanisi wa sera ya 
fedha,” alisema.

Alisema mpango wa ununu-
zi wa dhahabu katika soko la 
ndani kwa kutumia Shilingi ya 
Tanzania utaongeza akiba ya 
fedha za kigeni.

RIBA YA BENKI
Gavana Tutuba alisema 

Kamati ya ya Sera ya Fedha ya 
BoT imeamua riba ya benki ya 
asilimia sita iliyodumu kuan-
zia Aprili mwaka huu iend-
elee  kwa robo mwaka itakay-
oishia Desemba, mwaka huu.

Aidha, alisema sababu   zi-
lizochangia  riba ya Benki Kuu 
(CBR) kwa robo ya mwisho ya 
mwaka 2024 kubaki asilimia 
sita kuwa ni pamoja na kukua 
kwa uchumi nchini na duni-
ani huku ikitarajiwa kuwapo 
na ongezeko la upatikanaji wa 
fedha za kigeni.

 “Uamuzi huu ulitokana na 
matarajio ya mfumuko wa 
bei kuendelea kuwa chini ya 
lengo la nchi la asilimia tano. 
Kamati pia inatarajia uchumi 
kuendelea kukua kwa kasi 
ya kuridhisha, sambamba na 
kuimarika kwa mazingira ya 
kiuchumi duniani na hapa 
nchini,” alisema.

Alisema uchumi wa dunia 
unatarajiwa kuendelea kukua 
sambamba na kuimarika kwa 
mazingira ya upatikanaji fed-
ha na kutokana na hali hiyo, 
Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
na Benki ya Dunia wanakadi-
ria uchumi wa dunia kukua 
kwa asilimia 3.2 na asilimia 2.6, 
mtawalia mwaka 2024.

Mwenendo huo, alisema un-
atarajiwa kuchagiza shughuli 
za uzalishaji hapa nchini na 
Mfumuko wa bei unatarajiwa 

kuendelea kupungua, ikiwa ni 
matokeo ya utekelezaji wa sera 
ya fedha inayolenga kupun-
guza ongezeko la ukwasi sam-
bamba na kupungua kwa bei 
za bidhaa katika soko la dunia, 
hususan mafuta na mbolea.

“Katika robo ya mwaka in-
ayoishia Desemba 2024, bei 
za mafuta ghafi zinatarajiwa 
kuwa kati ya dola za Marekani 
72 hadi 82 kwa pipa, kutokana 
na ongezeko la uzalishaji. Hali 
hii inatarajiwa kupunguza 
ongezeko la mfumuko wa bei 
na mahitaji ya fedha za kigeni 
nchini kwa kuwa bidhaa za 
mafuta huchangia takriban 
asilimia 20 ya bidhaa zote zina-
zoagizwa kutoka nje ya nchi,” 
alisema.

KUKUA UCHUMI
Tutuba alisema katika robo 

ya kwanza ya mwaka 2024, 
uchumi ulikua kwa asilimia 
5.6, huku shughuli za ujenzi, 
kilimo, fedha na bima, na usa-
firishaji zikichangia kwa ki-
wango kikubwa katika ukuaji 
huu.

“Kwa mujibu wa viashiria 
vya awali, uchumi unakadi-
riwa kukua kwa asilimia 5.8 
na asilimia 5.6 katika robo ya 
pili na ya tatu ya mwaka 2024, 
mtawalia na unatarajiwa kue-
ndelea kukua katika viwango 
hivyo katika robo ya mwisho 
wa mwaka,”alisema Tutuba.

Hata hivyo, alisema kuende-
lea kuimarika kwa mazingira 
ya kiuchumi nchini kunato-
kana na maboresho katika bi-
ashara na uwekezaji, ikiwamo 
yanayoendelea kutekelezwa 
kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo.

“Uzalishaji katika shughuli za 
kilimo unatarajiwa kuongeze-
ka kwa kiwango kikubwa ku-
tokana na matumizi ya pembe-
jeo (mbolea na mbegu bora), 
viwatilifu na uwekezaji katika 

miradi ya umwagiliaji. shu-
ghuli za ujenzi na usafirishaji 
zinatarajiwa kuchochea kasi 
ya ukuaji wa uchumi,”alisema.

MIKOPO CHECHEFU
Gavana Tutuba alisema 

mikopo kwa sekta binafsi im-
eendelea kuongezeka kwa kasi 
ya kuridhisha ikiwa ni takriban 
asilimia 17.1 kwa kipindi cha 
Julai hadi Septemba 2024 na 
ubora wa rasilimali za benki 
umeongezeka ambapo uwiano 
wa mikopo chechefu ulipun-
gua hadi asilimia 3.9 mwezi 
Agosti 2024, kutoka asilimia 5.1 
katika mwezi kama huo mwa-
ka 2023.

DENI LA TAIFA
Alisema Deni la Taifa lime-

fikia dola za Marekani milioni 
37,721.6, sawa na asilimia 46.9 
ya Pato la Taifa (GDP), ambalo 
ni chini ya kigezo cha mtanga-
mano wa kiuchumi cha ukomo 
wa asilimia 60 kwa nchi za Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC).

Aidha, alisema uwiano wa 
deni kwa Pato la Taifa, kwa 
thamani halisi ya sasa (NPV) 
ulikuwa asilimia 36.4 mwaka 
2023/24, chini ya kigezo cha 
mtangamano wa kiuchumi 
cha ukomo wa asilimia 50 kwa 
EAC.

Pia alisema kupungua kwa 
athari za mitikisiko ya kiuchu-
mi duniani nakisi ya urari wa 
malipo ya kawaida inakadiri-
wa kupungua hadi kufikia asil-
imia 3.2 kutoka 4.4 kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2023.

“Mwenendo huu ulitokana 
na ongezeko la mauzo ya bid-
haa na huduma nje ya nchi, 
hususan utalii, dhahabu, tum-
baku na korosho. Nakisi ya 
urari wa malipo ya kawaida 
inatarajiwa kuendelea kuima-
rika na hivyo kusaidia kupun-
guza mahitaji ya fedha za ki-
geni nchini,”alisema.

BoT  yaondoa hofu uhaba fedha za kigeni
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Wanane mbaroni kwa madai 
kuharibu miundombinu ya gesi
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam linawashikilia 
watu 11, wakiwamo wanane wa-
naotuhuma kwa uharibifu wa 
miundombinu ya bomba la gesi la 
ORYX linalosafirisha nishati hiyo 
kutoka Bandari ya Dar es Salaam.

Wengine watatu wanatuhu-
miwa kwa wizi wa madini aina 
ya Cooper Cathode yaliyokuwa 
yakisafirishwa kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)  
kwenda Bandari ya Dar es Salaam.

Kamanda wa Kanda hiyo, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi 

(SACP)  Jumanne Muliro, aliyase-
ma hayo jana wakati akizungumza 
na waandishi wa habari.

Aliwataja wanaoshikiliwa tuhu-
ma za kuhujumu bomba la mafuta 
ni Twaha Salum (53) na wenzake 
saba.

“Watuhumiwa hawa wameho-
jiwa kwa kina na ushahidi umeku-
sanywa na watafikishwa kwenye 
mamlaka zingine kwa hatua zaidi 
za kisheria,” alisema.

Kuhusu wanaotuhumiwa kuiba 
madini, Kamanda Muliro alisema, 
wanamshikilia Daudi Matola (50), 
ambaye ni dereva mkazi wa Kima-
ra, wilayani Kinondoni, mkoani 

humo, na wenzake wawili kwa 
tuhuma zao.

Alisema tukio hilo lilitokea Ago-
sti 7, mwaka huu, wakati dereva 
huyo na wenzake wawili wakiwa 
na gari T 882 DQK aina ya Benz na 
tela T 884 EEE mali ya Kampuni 
ya FAA Trucks, ambao baadaye 
walilitelekeza Dar es Salaam.

Kutokana na tukio hilo, Ka-
manda Muliro alitoa wito kwa 
wananchi kushirikiana na Jeshi la 
Polisi katika kutoa taarifa na kua-
hidi kutokuwa na huruma kwa 
wahalifu na kuendela kuwashu-
ghulikia vikali kwa mujibu wa 
sheria.

Theluthi ya watoto 
nchini wana udumavu
Na Vitus Audax, MWANZA

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amesema licha 
ya juhudi zinazofanywa na 
serikali kwa kushirikiana na 
wadau kutoka sekta binafsi 
na kimataifa, theluthi moja 
ya watoto nchini wana udu-
mavu.

Majaliwa alisema hayo  
jana mkoani hapa wakati aki-
funga Mkutano Mkuu wa 10 
wa Wadau wa Lishe nchini 
huku akibainisha kuwa tak-
wimu zilizotolewa na Tan-
zania Demographic Health 
Survey (TDHS) mwaka 2018, 
zinaonesha theluthi moja ya 
watoto wamedumaa.

Alisema licha ya tatizo 
hilo bado kuna ongezeko la 
magonjwa sugu yasiyoam-
bukiza yanayotokana na 
lishe duni na kuwataka wa-
dau kuongeza nguvu katika 
kutekeleza malengo ya afua 
ya lishe.

Majaliwa alisema kuto-
kana na tatizo hilo, kuna 
umuhimu wa wadau mbal-
imbali kuandaa mjadala 
mpana wa kitaifa ili kuleta 
msisitizo katika utekelezaji 
wa mipango ambayo tayari 
imewekwa na serikali pamo-
ja na wadau.

Aliagiza kutolewa kwa 
elimu na msisitizo kuhusu 
lishe katika maeneo mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na 
kuifanya kuwa ajenda ya ki-
taifa katika nyumba za ibada 
pamoja na kwenye vyombo 
vya habari.

“Juhudi za serikali zinaen-
delea zikiongozwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan ku-
sainisha mikataba wakuu 
wote wa mikoa kuhakikisha 
wanatekeleza afua hiyo.

“Niagize TAMISEMI (Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa) kuhakiki-
sha inasimamia kwa uka-
milifu mikataba hiyo itekele-
zwe,” alisema.

Majaliwa aliwataka wadau 
wa maendeleo likiwamo 
Shirika la GAIN Tanzania 
pamoja na SANKU kuimari-
sha utekelezaji wa programu 
ya uongezaji wa virutubishi 
kwenye vyakula hususani 
maeneo ya vijijini.

“Lengo ni kuhakikisha 
nchi inakuwa na uhakika wa 
uwapo wa mashine za bei 
nafuu za kuchanganyia viru-
tubishi na upatikanaji wa 
virutubishi vinavyozalishwa 
kwa kutumia malighafi in-
ayopatikana ndani ya nchi 
kwa bei nafuu,” alisema Ma-
jaliwa.

Akitoa tathmini ya mkuta-
no huo Katibu Mkuu wa Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu), Dk. Jim Yonazi, 
alisema zaidi ya watoto mil-
ioni tatu nchini wana tatizo 
la udumavu, hali aliyoitaja 
kuwa mbaya zaidi kwa taifa 

la baadaye.
Dk. Yonazi alisema zaidi 

ya watoto 600,000 wana 
utapiamlo mkali sambamba 
na ukondefu wa asilimia 3.5 
kwa mujibu wa takwimu za 
mwaka 2015.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, mkutano huo umetoka 
na maazimio matano ili ku-
kabiliana na lishe duni kwa 
watoto ikiwa ni pamoja na 
masuala ya huduma ya lishe 
yajumuishwe katika Dira ya 
Taifa 2050.

Meneja wa Mradi, Progra-
mu ya Uimarishaji Chakula 
kutoka Shirika la GAIN Tan-
zania, Archard Ngemela, 
alisema ili kukabiliana na 
udumavu nchini, kuna uhi-
taji mkubwa wa jamii kupata 
unga uliorutubishwa.

Alisema katika kuisaidia 
jamii kupata unga we-
nye virutubisho, shirika 
hilo limekuja na mradi 
wa mashine yenye uw-
ezo kusindika unga kwa 
kuchanganya virutubisho 
muhimu ikiwa na lengo la 
kuzisaidia shule kupata hu-
duma hiyo muhimu.

“Wazazi wamekuwa wa-
kichanga mahindi shuleni 
kwa ajili ya chakula cha 
Watoto, lakini wamekuwa 
hawapati unga uliorutubish-
wa, hivyo kufanya hali ya 
udumavu kwa watoto kuen-
delea kuwa kubwa nchini,” 
alisema.

Ngemela alisema mashine 
hiyo imetengenezwa nchini 
na wadau wa PEC ikiwa na 
uwezo wa kutumia umeme 
wa nishati jua ili kumudu 
hali ya mazingira ya watu 
wasiyo kuwa na umeme.

Meneja Mradi wa Afya na 
Lishe kwa Kuzingatia Usawa 
wa Kijinsia kutoka Shirika 
la World Vision Tanzania, 
Shukrani Dickson, alisema 
bado    jamii imeshika mila 
na       desturi potofu zina-
zodidimiza mwanamke na 
kumfanya mwanamume 
kuwa na uamuzi wa kipi 
kitaliwa nyumbani na kwa 
nini.

Dickson alisema kukabili-
ana na hali hiyo iliyobainika 
katika mikoa ya Simiyu na 
Shinyanga, shirika hilo lime-
anza kumshirikisha kwa 
karibu mwanamume katika 
afua za lishe ili kuondoa ule 
utamaduni wa kuuza mazao 
na vitu muhimu vyenye lishe 
kisha kuiacha familia na 
chakula cha aina moja.

“Kupitia modo yetu ya 
‘men care’ tunahakikisha 
tunatoa elimu kwa jamii 
hasa kwa wanaume, kujua 
umuhimu wa vyakula vya 
asili kama vile mayai, kuku, 
choroko na vingine am-
bavyo mara nyingi wame-
kuwa wakiviuza na kuiachia 
familia mahindi pekee,” 
alisema.

Na Romana Mallya

JUKWAA la Wahariri Tanzania 
(TEF) limeshtushwa na taarifa za 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) kusitisha kwa siku 30 
leseni za huduma za maudhui 
mtandaoni za Kampuni ya Mwa-
nanchi  Communications Limited.

Kampuni hiyo inamiliki maga-
zeti ya The Citizen, Mwananchi 
na MwanaSpoti pamoja na Mwa-
nanchi Digital.

Taarifa iliyotolewa juzi na Mku-
rugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri 
Bakari, ilisema kampuni hiyo 
ilichapisha maudhui yaliyokiuka 
kanuni ambayo yameleta tafsiri 
hasi kwa taifa, jambo ambalo lin-
aathiri na kuharibu umoja, amani 
na mshikamano wa kitaifa.

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus 
Balile, alisema jana kuwa: “Kwa 
muda mrefu TEF tumekuwa tu-
nalalamikia mamlaka makubwa 

yanayotolewa kisheria kwenye 
taasisi au wakuu wa taasisi ya 
kuwa walalamikaji, waendeshaji 
mashtaka na watoa hukumu bila 
upande wa pili unaotuhumiwa 
kupewa fursa ya kusikilizwa wazi 
hadharani.

“Tutaendelea kudai haki hii ya 
asili (natural justice) ya chombo 
cha habari kinachotuhumiwa 
kupewa   hati ya mashtaka, ki-
kajitetea mbele ya taasisi huru 
au mahakama,   kisha uamuzi 
ufanyike ambao ndiyo utawala 
wa sheria, badala ya sasa ambapo 
sheria inatoa mamlaka kwa mtu 
mmoja kufanya uamuzi mzito 
kama huu.”

Balile alisema kampuni ya Mwa-
nanchi walipaswa kufunguliwa 
mashtaka katika chombo huru na 
wao kujitetea kisha chombo hi-
cho kutoa hukumu kulingana na 
mashtaka yaliyowasilishwa mbele 
yake. 

“Tumeviona pia vibonzo au 
maudhui yaliyolalamikiwa na 
TCRA. Tunawasihi wahariri na 
watendaji wa vyombo vya habari 
kufahamu kuwa sheria mbaya 
inaendelea kuwa sheria hadi 
itakapobadilishwa.

“Tunawasihi wahariri na 
waandishi nchini kufahamu uk-
weli kuwa utamaduni unatofauti-
ana nchi hadi nchi na zipo njia za 
kufikisha ujumbe kwa njia sahihi, 
badala ya kujiingiza katika maz-
ingira yanayoweza kutafsiriwa 
kama kejeli,” alisema.

Balile alisema kwa vyovyote 
vile, tayari tatizo limetokea na 
kinachotakiwa sasa ni kushauri 
pande zote mbili; serikali na 
Mwananchi Communications wa-
kutane na kujadili suala hilo na 
kulimaliza kwa maslahi mapana 
ya taifa na uhuru wa vyombo vya 
habari ndani ya muda mfupi kadri 
inavyowezekana. 

TEF yashtushwa kufungiwa
mitandao kijamii Mwananchi

Watu 11 wanaotuhumiwa kwa makosa mbalimbali likiwamo la kuhujumu miundombinu ya ma-
bomba ya gesi ya Kampuni ya Oryxy na kukutwa na madini ya shaba, wakiwa chini ya ulinzi, 
wakati wakishuka kwenye gari baada ya kufikishwa katika Kituo cha Polisi Kati, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL 
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Gesi yageuka mateso kwa 
madereva magari na bajaji
Na Halfani Chusi

HII ni sehemu ya pili 
ya ripoti inayoangazia 
madhila wanayopata 
madereva wa vyombo 
vya moto vinavyo-
tumia gesi mkoani Dar 
es Salaam. 
  Katika sehemu ya 
kwanza jana, kuliku-
wa na ushuhuda wa 
adha wanazopata ma-
dereva hao, hata ku-
kaa kwenye foleni ya 
kujaza gesi kwa saa 
nane. Endelea... 

-----------------------------------------

K
AIMU Mkurugenzi wa 
Biashara ya Gesi na 
Mafuta wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 

Tanzania (TPDC), Emmanuel 
Gilbert, anasema mkakati uliopo 
unajumuisha ujenzi wa vituo 
vingine vidogo mkoani Moro-
goro na vingine viwili mkoani 
Dodoma, ambavyo vitakamilika 
ndani ya miezi sita hadi saba 
kuanzia mwezi uliopita.

Anasema kuwa kwa sasa tayari 
kuna kampuni 31 ambazo zime-
shapata kibali kutoka TPDC na 
ziko kwenye hatua mbalimbali 
za kupata ridhaa kutoka kwa 
msimamizi wa sekta.

Anasema baada ya kuwapatia 
idhini ya kuwekeza, wanakwen-
da Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA) kupitishwa katika mchakato 
wa ujenzi ili vituo vijengwe kwa 
usalama na viwango vinavyo-
takiwa.

“Kuna kampuni kadhaa ziko 
kwenye mchakato huo, ndani 
ya mwaka 2024/25 tunategemea 
kuwa na vituo vipya 14, ukiacha-
na na hivi vilivyopo. Kati ya vi-
tuo hivyo 14, vya TPDC vitakuwa 
saba na vingine ni kutoka kam-
puni binafsi.

“Kwa mwaka 2025/26 tunat-
egemea kuwa na vituo 14 tena. 
Kati yake, vitano vitakuwa vya 
TPDC na tisa vya kampuni bin-
afsi. Mwaka 2026/27, kutakuwa 
na vituo vingine 19. Kati yake, 
vinane vitakuwa vya TPDC na 
vingine vitakuwa vya kampuni 
binafsi.

“Kwa hiyo, unaweza ukaona 
mwanga umeanza kuonekana, 
uwekezaji kwenye gesi asilia kwa 
ajili ya magari ni huduma inayo-
panuka na inaweza kuja kuwa 
kubwa kuliko ya mafuta. Gesi in-
auzwa bei rahisi kuliko mafuta,” 
Gilbert anasema.

Ofisa huyo wa TPDC anasema 
lengo la serikali ni kuhakikisha 
itakapofika 2030, mwaka ambao 
ni ukomo wa upimaji wa Malen-
go ya Maendeleo Endelevu, wa-
lau asilimia 80 ya Watanzania 
wote wenye vyombo vya moto 
wawe wanatumia nishati safi 
kuendesha vyombo vyao.

“Gesi ni fursa, gharama ya un-
unuzi wa mafuta kwa sasa lita 
moja ni Sh. 3,300 wakati bei ya 
gesi kilo moja inauzwa Sh. 1,550. 
Matumizi ya gesi pia yanasaidia 
kutunza mazingira kwa sababu 
gesi haitoi moshi,” anasema.

Gilbert anasema baadhi 
ya nchi zimepiga marufuku 
matumizi ya vyombo vya moto 
vinavyotumia mafuta, akitolea 
mfano magari ya kusambaza 
bidhaa kwenye maduka mijini, 
magari ya wanafunzi na taxi.

“Wote hao wanalazimishwa 
kama hawatumii gesi asilia, ha-
wawezi kupata kibali, hivyo na 
sisi tunafikiria tutafika huko tut-
akapokuwa tumepata vituo vingi 
vya kutoa huduma. Hivi sasa 
tukiweka masharti hayo, maana 
yake tutaua ajira hizo,” Gilbert 
anahitimisha ufafanuzi wake.

Kukabiliana na uhaba wa vituo 
vya kujaza gesi nchini, Meneja 
Mawasiliano na Uhusiano wa 
EWURA, Titus Kaguo, anasema 
yamefanyika marekebisho ya 
sheria, wakitoa rukhsa vituo vy-
ote vya mafuta zaidi ya 2,000 
nchini vinaweza kuwekwa hu-
duma ya kujaza gesi.

Anasema taratibu za kisheria 
zimerekebishwa ili kuwezesha 
kituo cha mafuta kuwa na mi-

undombinu ya gesi, akibainisha 
kuwa tayari wamepokea maom-
bi ya kampuni zinazotaka kuwa 
na huduma hiyo katika vituo vy-
ake vya mafuta.

Kaguo anasema vigezo vya ku-
fungua kituo cha kuuzia gesi, ni 
sawa na vinavyotumika kufun-
gua kituo cha mafuta huku aki-
unga mkono hoja kwamba, vituo 
hivyo vikitapakaa nchi nzima, 
vitasaidia kufikia adhima ya ku-
punguza uchafuzi wa mazingira 
kupitia nishati chafu.

Changamoto ya uhaba wa vi-
tuo vya gesi inafahamika kwa 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Felchesmi Mramba. Anawatoa 
hofu watumiaji wa nishati hiyo 
kwamba serikali inafanyia kazi 
suala hilo.

Anasema upatikanaji wa 
uhakika wa gesi asilia kwa ajili 
ya vyombo vya moto utawara-
hisishia wafanyabiashara na 
wakulima usafirishaji mizigo yao 
kwa gharama ndogo na kupata 
faida kubwa.

Watafiti wanabainisha kuwa 
moshi unaotolewa na magari 
una hewa ya kaboni monoksaidi, 
nitrojeni oksaidi na kemikali ny-
inginezo ambazo zimethibitish-
wa kusababisha maradhi mbal-
imbali, ikiwamo saratani.

Ripoti iliyotolewa Februari 
mwaka huu na Baraza la Ki-
mataifa la Usafiri Salama (ICCT) 
inaonesha kuwa watu 385,000 
walifariki dunia kutokana na 
moshi unaotolewa na magari 
kote duniani mnamo mwaka 
2015.

Ripoti hiyo inafafanua zaidi 
kwamba magari yanayotumia di-

zeli yalichangia zaidi vifo hivyo, 
yakitajwa kuchangia asilimia 66 
ya madhara hayo.

 Watafiti hao wanataja mataifa 
ya Ufaransa, Ujerumani, Italia na 
India kuwa na magari mengi ya-
nayotumia dizeli, wakibainisha 
kuwa sekta ya usafiri huchangia 
asilimia 11 ya vifo vyote vinavyo-
tokana na hewa chafu duniani.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
watu 114,000 walifariki dunia 
China kutokana na moshi unao-
tokana na magari mnamo mwa-
ka 2015 huku watu 22,000 wa-
kiaga dunia Marekani kutokana 
na tatizo hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), Dk. Im-
maculate Semesi, anasema 
uhaba wa vituo vya kujazia gesi 
ni kikwazo katika kufikia adhima 
ya kuwa na mazingira safi nchini.

“Ule moshi unaotokana na 
vyombo vya moto hutengeneza 
kitu kama blanketi fulani an-
gani, matokeo yake ndio huwa 
unaona kuna wakati kuna joto la 
kupitiliza, mvua za kupitiliza au 
ukame.

“Mabadiliko ya namna hiyo 
ndio yanasababisha madhara 
kwa mazingira na binadamu 
wakati mwingine yanaathiri afya 
kwa kuzalisha mbu wengi, ma-
gonjwa ya mlipuko, kukosekana 
kwa malisho, mafuriko, mmo-
monyoko wa udongo na mavuno 
hafifu kwa sababu mabadiliko ya 
tabianchi huja na mambo men-
gi,” anasema.

Kwa kuzingatia madhara hayo, 
mkurugenzi huyo anasema kuwa 
mara zote wamekuwa wana-

himiza wamiliki wa vyombo vya 
moto kutumia gesi asilia ili ku-
punguza athari za kimazingira.

Dk. Immaculate, akieleza ku-
vutiwa na mwamko wa wananchi 
kutumia gesi katika vyombo 
vya moto, anashauri serikali na 
sekta binafsi kuweka nguvu ya 
pamoja kuongeza vituo vya gesi 
ili kupunguza msongamano wa 
magari na bajaji kwenye vituo vi-
chache vya kujazia gesi vilivyoko.

Kero ya uhaba wa vituo vya 
gesi ilishafikishwa mezani kwa 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko am-
baye hatua za awali alizochukua 
ni pamoja na kuitaka EWURA 
kuwezesha ujenzi wa vituo vingi 
zaidi nchini.

“Tujenge vituo vingi hapa Dar 
es Salaam, magari ya mafuta ni 
mengi sana, tukipunguza hiyo 
volume (kiwango) ya mafuta, 
magari yakatumia gesi, gharama 
ya uendeshaji hayo magari ita-
pungua.

“Huu ni mpango wa muda 
mrefu ambao tutaendelea kuwa 
nao. EWURA lazima wauchukue 
kwa kasi kubwa ili utupe ma-
tokeo mazuri,” anaagiza Dk. 
Biteko.

Wakati wa Mkutano wa 11 wa 
Wawakilishi wa Kudumu wa 
Shirika la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa (UNEP) jijini Nairobi, 
Kenya Julai mwaka huu, wawak-
ilishi Tanzania, Kenya, Uganda, 
Rwanda na Burundi walikubali-
ana nchi zao kutunga sheria 
zitakazohakikisha magari ya-
nayoingizwa ukanda wa Afrika 
Mashariki yana teknolojia inay-
osafisha moshi.

Naibu waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto BitekoMkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Immaculate  Semes
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HABARI KITAIFA

TANGAZO LA NOTISI YA KULIPA DENI LA MKOPO
Tujijenge Tanzania Financial Services Ltd, inatangaza notisi ya siku kumi na nne (siku 14) kwa wadaiwa  
waliyochukua mikopo na kushindwa kulipa kulingana na makubaliano na masharti ya mikopo yao. Endapo 
kama watashindwa kulipa madeni yao kulingana na muda ulioainishwa kwenye tangazo hili gazetini, taratibu 
zingine za kisheria zitachukuliwa dhidi yao ikiwa ni pamoja na kuwaruhusu madalali kukamata na kuuza mali 
walizoweka dhamana ya mikopo yao

  JINA LA MTEJA 
1 UWESU ATHUMANI MACHO MKOA   JINA LA MTEJA MKOA 
2 KASSIM SHABANI MORY DSM 41 GRACE MATHIAS KOMBO DSM 
3 MUZAMILY OMARY SEMKONDO DSM 42 JULIANA JACKSON MUHILA DSM 
4 IMAM SADIKI SHEKULAMBA DSM 43 AMINA ISSA JUMA DSM 
5 ZUHURA EDWINI MWASONGWE DSM 44 ASHURA SALUM ALLY DSM 
6 JOYCE PONSIAN KATULA DSM 45 REHEMA MFAUME ALLY DSM 
7 AGNES MOHAMED ALI DSM 46 ZAITUNI SAIDI MCHONGELA DSM 
8 ALLY BENITHO MWAKITOSI DSM 47 MARIA YOTAM MAHEMELO DSM 
9 ALLY HASSAN GODA  DSM 48 ROSE CHARLES JOHN DSM 
10 SIKUDHANI SHOMARI WAZIRI DSM 49 ANNA PAULO MROSSO DSM 
11 JAMES ALOYCE KOMBA DSM 50 ZENA JAMALI RIDHIWANI DSM 
12 SAIDI RASHIDI MALIKA DSM 51 DEBORA ELIA MWEGOHA DSM 
13 MOHAMED ALLY JUMA DSM 52 TINA STIVINI NZALLAH DSM 
14 JEROME P KILIMBIDA DSM 53 AMINA BUSHIRI MBAMBA DSM 
15 RAJABU OMARY MANDA DSM 54 ZIADA SAID MAKAKALA DSM 
16 ASHA MOHAMED SAID DSM 55 REHEMA ATHUMANI IBRAHIM DSM 
17 MFAUME ALLY BWAMKUU DSM 56 KHADIJA MOHAMEDI SALUM DSM 
18 BETHOD IGNAS MDEKE DSM 57 MMANGA SALUM SLEYOUM DSM 
19 JAMES COSMAS MFALAMAGOHA DSM 58 HAIRUN LEONARD MACHA DSM 
20 MTWENYA MAYUNGA MATOFAL DSM 59 SARAFINA PATRICK 

MADELEKE 
DSM 

21 MASHAKA SELEMANI POLI DSM 60 AZMMIINAH KAREEM 
MSHAHARA 

DSM 

22 OMARI SAID MWANGU DSM 61 ELIZABETH MICHAEL 
CHIN'GOLA 

DSM 

23 MASHA TWAHA YASIN  DSM 62 SUZAN YOHANA CHILUNDA DSM 
24 EMELDA KIVUMBI LWENA DSM 63 LEAH EDWIN LENDO DSM 
25 SAMSON ABRAHAM LUKINGA DSM 64 JOHARI SHABANI JUMA DSM 
26 HAMISI ABDALLAH OMARY DSM 65 FATUMA RAMADHANI 

MCHIMA 
DSM 

27 JERADINA MARKO SONYO DSM 66 KHADIJA TAMBWE ABDALLAH DSM 
28 BRENDA AMEDEUS MSENGI DSM 67 MOHAMED CLAUDIO KILAGA DSM 

29 JAMILA LEVI JOSEPH DSM 68 FLORA FIDELIS TINZARA DSM 
30 FATUMA ISSA ABED DSM 69 MWAMVITA MOHAMMEDI 

SALUM 
DSM 

31 ANNA ABINER MALISA DSM 70 WINFRIDA EMMANUEL 
NGAHALA 

DSM 

32 ALLEN HUMPHREY MLATI DSM 71 MESHACK ENOCK LUENA DSM 

33 JANE WILLIAM SHUMA DSM 72 MAUA MOHAMEDI ATHUMAN DSM 
34 BARAKA JAMESI MWAIKAMBO DSM 73 ASHA SAIDI MANYIMANYI DSM 
35 TAUSI JUMA RAMADHANI DSM 74 MONICA AZARIA MUHOGA DSM 

36 BALBINA FRANCIS TAIRO DSM 75 DATIVA PETER TEMU DSM 
37 THERESIA THOBIAS ITAMBIKO DSM 76 MARY SAMWEL NUNGU DSM 
38 DEVOTA JOSEPH NJAU DSM 77 GLORY JULIUS MBAGA DSM 
39 INOSENSIA FOT MONDENI DSM 78 LUCY JEREMIAH SENG'UNDA DSM 
40 TABU YUSUPH JAMBIA DSM 79 PAMELA E SAIMON DSM 
 

Tujijenge Tanzania Financial Services Ltd, 
Simu: 0718068335 au 

E-mail: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz 

DSM  80  YAHAYA HASANI MUSA  DSM 

Mpango ataka mabunge 
Afrika kutilia mkazo kilimo 
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, ameyataka mabunge barani Afrika 
kuwekeza nguvu zaidi katika kuimari-
sha uwekezaji wa umma kwenye sekta 
ya kilimo ili kutafuta suluhu ya mata-
tizo ya vijana.

Pia ameyataka kushirikiana na seri-
kali zao katika kubuni na kufadhili 
ubunifu wa vijana katika kuondokana 
na tatizo kubwa la uhaba wa ajira lin-
alowakabili vijana barani. 

Dk. Mpango alieleza hayo jana jijini 
Arusha alipofungua mkutano mkuu 
wa mwaka wa 53 wa Mabunge Wana-
chama wa Nchi za Jumuiya ya Madola 
Kanda ya Afrika (CPA-AFRICA), akim-
wakilisha Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema ni muhimu wabunge kukuza 
sera na programu zinazounga mkono 
ajira, ufadhili wa kibunifu, kutetea ma-
boresho ya sekta ya elimu na mafunzo 
pamoja na matumizi ya teknolojia kwe-
nye sekta mbalimbali kama sehemu 
ya kuondokana na tatizo la ajira kwa 
vijana wa barani Afrika.

Kabla ya ufunguzi huo, Spika wa 
Bunge la Tanzania na Rais wa Umoja 
wa Mabunge Duniani (IPU), Dk. Tulia 
Ackson, alimweleza Makamu wa Rais 
kuwa mkutano huo unaangazia masu-
ala ya usalama wa chakula, mabadiliko 
ya tabianchi na changamoto ya ajira 
kwa vijana.

Alisema katika masuala ya chakula, 
wabunge kupitia CPA AFRIKA, kila nchi 

inatoa mtazamo wake katika usalama 
wa chakula, lakini upande Tanzania, 
iko tayari kuwaonesha jinsi gani wa-
navyopambana katika suala la kilimo 
ingawa nchi za Afrika zinakabiliwa na 
changamoto za ukosefu wa chakula.

Alisema katika kuonesha jinsi Tan-
zania inavyopambana katika kilimo, 
washiriki hao watatembelea wilayani 
Arumeru kujionea mashamba ya mfa-
no ya vijana wanaojihusisha na kilimo, 
ukiwamo utunzaji mazingira katika ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Spika Tulia pia alimpongeza Rais Sa-
mia kwa kuwa kinara wa kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia, ak-
ilitaja ni eneo lingine kwa vijana kupata 
ajira.

Spika wa Bunge la Malawi ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Kamati Tendaji ya 
CPA - AFRIKA, Catherine Hara, alisema 
nchi za Afrika bado ziaendelea kukabil-
iana na changamoto ingawa zinaende-
lea kushughulikiwa ili kukuza uchumi, 
ukiwamo uhaba wa chakula, unaoto-
kana na mabadiliko ya hali ya hewa.

“Mabunge lazima yawe mstari wa 
mbele katika sera zinazohakikisha ku-
nakuwa na mikakati ya kilimo endel-
evu, maendeleo ya mifumo ya chakula 
cha kustahimili mabadiliko, njaa na 
utapiamlo.

Spika wa Bunge la Sierra Leone, am-
baye ni Rais wa CPA - AFRIKA, Segepoh 
Solomon, alimpongeza Rais Samia kwa 
kukuza demokrasia, utawala bora na 
kuinua uchumi wa nchi na wananchi.

Mchengerwa aagiza kuangaliwa vigezo 
Mji Mdogo Ngaramtoni uwe Halmashauri
Na Allan lsack, ARUSHA

WAZIRI wa Nchi Ofi-
si ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa(TAMISEMI), Moham-
ed Mchengerwa, amem-
wagiza Katibu Tawala Mkoa 
wa Arusha, Missaile Mussa 
kushirikiana na viongozi 
wa Halmashauri ya Arusha 
kupitia na kuangalia kama 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Ngaramtoni imekidhi vig-
ezo ili ipandishwe hadhi ya 
kuwa Halmashauri ya Mji.

Ameelekeza mchakato 
uanzie ngazi ya wilaya na 
upelekwe Kamati ya Ushau-
ri ya Mkoa (RCC) na kisha 
upelekwe Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI na endapo wata-
jiridhisha kuwa wamekidhi 
vigezo, watamwandikia Rais 
Samia Suluhu Hassan ombi 
la ridhaa ya kupandishwa 
hadhi.

Waziri Mchengerwa 
aliagiza hayo jana wakati 
wa ziara yake katika Hal-
mashauri ya Arusha, wilaya-
ni Arumeru, mkoani Arusha 
ambako alikagua miradi ya 
maendeleo.

Alisema endapo mchaka-
to huo ukikamilika, wau-
wasilishe TAMISEMI waupi-

tie na baadaye wataomba 
ridhaa kwa Rais.

“Anzeni mchakato wa 
kupitia vigezo vyote vili-
vyowekwa na kama kuna 
mahali utaona kuna uhitaji 
zaidi, wasilianeni na TAMI-
SEMI ili tumwandike Rais 
na jambo hili lianze mara 
moja,” aliagiza.

Waziri huyo alisema 
kuwa endapo mji mdogo 
huo ukipandishwa hadhi na 
kuwa Halmashauri ya Mji, 
utasaidia kuleta chachu ya 
maendeleo na kukua kwa 
kasi zaidi kiuchumi.

Alisema mamlaka hiyo 
ya mji mdogo ikitolewa na 
kuwa Halmashauri ya Mji, 
itawezesha halmashauri 
hiyo kujikwamua kiuchu-
mi na kupata maendeleo 
zaidi kwa kuwa mji mdogo 
unakuwa na matumizi 
makubwa ya fedha, hivyo 
wanajikuta wanashindwa 
kufanya mambo ya maen-
deleo.

Alisema Rais Samia amed-
hamiria kuhakikisha anaku-
za na kuimarisha mamlaka 
za kiutawala ili wananchi 
wanufaike na huduma ka-
ribu na serikali.

“Katibu Tawala Mkoa na 
wilaya mchakato uanzie 

wilayani, uletwe mkoani 
kwa ajili ya kuchakata hoja 
za kuanzishwa kwa Hal-
mashauri ya Mji kutoka 
Mamlaka ya Mji Mdogo ki-
sha uwasilishwe kwetu,” 
alisisitiza.

Kuhusu suala la mji mdo-
go Waziri Mchengerwa, 
alisema dhamira ya Rais 
Samiani kupandisha hadhi 
vitongoji kuwa vijiji na vijiji 
kuwa miji, hivyo Mamlaka 
ya Mji Mdogo Ngaramtoni 
inaweza kupandishwa ha-
dhi.

Alisema serikali imetoa 
fedha nyingi katika Shule 
ya Sekondari Kiutu pamoja 
na Hospitali ya Wilaya - Ol-
turumeti ambayo ni moja 
ya hospitali ambazo serikali 
imetoa fedha nyingi kwa 
ajili ya ukarabati kwa kuwa 
ni miongoni mwa hospitali 
129 nchini zilizokarabatiwa. 
Kati yake, hospitali 50 ni 
kongwe.

Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul Makonda, aliseme 
mkoa huo hauongozwi na 
mtu mmoja, bali viongozi 
wote, wakiwamo madiwani 
na wenyeviti wa mitaa, vi-
jiji na vitongoji, hivyo wana-
paswa kushirikiana pamoja 
kuleta maendeleo.
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MAONI & UCHAMBUZI

Wanawake jitokezeni kuwania 
nafasi uchaguzi Serikali za Mitaa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

MCHAKATO wa uchaguzi wa serikali za mitaa unatarajia kufanyika 
mwezi Novemba mwaka huu na uchaguzi huu uwe chachu ya kuwai-
bua wanawake wengi kushiriki kuwania nafasi za uongozi.

Wakati wa wanawake kutumika kama wapiga kampeni na kuwa nga-
zi za kupandisha wenzao kugombea nafasi hizo umepitwa.

Ni haki ya kila mmoja kushiriki kupiga kura na kuchaguliwa, hivyo 
wanatakiwa kuamka na kujitokeza kwa wingi.

Huu ni wakati wa kuonesha kuwa wanawake wanaweza kupambana 
na kushinda kwenye chaguzi kutokana na watakavyoweza kujieleza na 
kumwaga sera zao.

Kukatishwa tamaa kuwe mwiko kwao na wasikubali kuwekewa 
vikwazo vya aina yoyote ile.

Wengine wanakosa ujasiri wa kuthubutu baada ya kuona wenzao 
wanavyopata misukosuko ikiwamo kudhalilishwa na kutukanwa kwe-
nye majukwaa.

Hali hiyo inathibitishwa na baadhi ya viongozi wanawake waliowa-
hi kushika nyadhifa za juu serikalini na kwenye taasisi mbalimbali, 
mikikimikiki waliyopambana nayo mpaka kufanikiwa kushika uon-
gozi.

Miongoni mwa sababu zinazowadhoofisha wanawake wengi kuji-
tokeza kuwania nafasi iwe kwenye siasa au taasisi ni kuombwa rushwa 
ya ngono.

Kuna wanawake wanaojitambua ambao wakishatajiwa suala la 
rushwa ya ngono, anaona isiwe tabu na kuamua kuendelea na mambo 
mengine. Sehemu yoyote linapokuja suala la kupewa nafasi kwa upen-
deleo, ufanisi hukosekana kwasababu ya kukosekana heshima.

Hii ni vita kubwa na inapaswa kukomeshwa na wanawake wenyewe 
kwa kujitambua na kutokubali kudhalilishwa kwa namna yoyote ile.

Kwenye nafasi za kisiasa, wanawake wengi hulalamika kufanyiwa vi-
tendo vya udhalilishaji kwa kuitwa majina ya ajabu ajabu ili tu wakat-
ishwe tamaa.

Kwa wanawake walio kwenye ndoa wanakuwa kwenye mtihani 
mkubwa baada ya wenza wao kusikia yanayofanyika kwenye mchaka-
to wa kuwania nafasi hizo na kuamua kuwakataza ili kuepuka kashfa.

Suala hili linahitaji kukemewa na pia elimu ya kutosha kuanzia mijini 
na vijijini ili wanawake wengi waelimike na kujitokeza kuwania nafasi.

Vyama vya siasa, wanaharakati wa haki za binadamu mna kazi kub-
wa ya kutoa elimu kupiga vita jambo hilo.

Kwa kudhoofisha wanawake kujitokeza kuwania nafasi za uongozi, 
kunaweza kukapoteza ari yao ya kuonyesha vipaji vyao vya uongozi.

Na katika maeneo mengi ya kazi imeshuhudiwa kuwa wanawake wa-
napopewa uongozi wanafanya vizuri na hata suala la rushwa ya ngono 
huwezi kulisikia. Mapambano ya rushwa ya ngono ni lazima yawe 
makubwa ili kukomesha hali hiyo kabisa.

Aidha, wanawake wajitahidi kuhamasishana wajitokeze kugombea 
nafasi mbalimbali wasibakie kuwa wapigakura.

Katiba inaruhusu kugombea, kupiga kura na kupigiwa, lakini bado 
hawajitokeza kwa hofu ya udhalilishaji.

“Vikwazo vipo vingi vinavyowafanya wanawake washindwe kuji-
tokeza kugombea, sababu moja wapo hatuna uthubutu, pili, elimu ya 
uraia haiwafikii kinamama nje ya miji, juhudi zifanyike wafikiwe. Rush-
wa ya ngono ni kikwazo, waume zetu wakisikia unataka kugombea 
wanakukataza kama haujaolewa wazazi wanakukataza kugombea,” 
anasema aliyewahi kuwa waziri wa zamani Shamim Khan.

Mwanamke akitaka kugombea nafasi yoyote anapaswa kukataa 
rushwa ya ngono na akiwa na heshima yake hakuna atakayemfuata.

Pia, ni muhimu wakajua kanuni na vyama vya siasa vifanye bidii ku-
peleka kanuni hizo hadi ngazi ya chini ndipo watapatikana wanawake 
wengi.

Kuna nafasi za viti maalum vya udiwani na ubunge, ambazo zime-
pendekezwa na wadau wa siasa ziwe na ukomo wa miaka kumi ili ku-
toa nafasi kwa wanawake wengine kuziwania.

Sungusungu wanaojifanya
mahakama, hiyo haikubaliki

KUMEKUWA na tabia ya baadhi 
ya walinzi jadi, maarufu kama 
sungusungu kwenye mikoa 
mbalimbali nchini kufanya kazi 
zisizowahusu, ambazo sizo wa-
nazotakiwa kufanya.

Walinzi hao ambao mijini wa-
najulikana kama Polisi Jamii, 
baadhi ya mikoa wamekuwa 
wakifanya kazi ya kukamata wa-
halifu lakini hao hao pia wame-
kuwa wakijifanya mahakama na 
kutoa adhabu.

Hiki kimekuwa ni kilio kikub-
wa kwa wananchi wanaokutana 
na adha hiyo, ambapo pamoja 
na mambo mengine wame-
kuwa wakikutana na adhabu 
kubwa kuliko kosa walilolifan-
ya, kutengwa na jamii na adha 
zingine zinazofanana na hilo.

Jeshi hilo la Sungusungu lime-
anzishwa kwa sababu ya kulinda 
usalama wa raia na mali zao, 
kusaidia maeneo kuwa na am-
ani na utulivu, kuzuia uhalifu, 
lakini wanapowakamata au ku-
kuta kuna uhalifu wanatakiwa 
kuwaona askari polisi, au ku-
wapeleka kituoni wahalifu.

Matokeo yake, baadhi yao am-
bao si waaminifu wamegeuza 
kuwa mradi kwani wanawaa-
dhibu watu kwa kuwapiga faini 
mifugo kama mbuzi, ng’ombe, 
mazao, wakitumia bakora, au ku-
waambia wanakijiji wamtenge 
kwenye shughuli za kijamii na 
yoyote atakayekiuka naye ataa-
dhibiwa.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Anamringi Macha, ameliona 
hili na kulikemea vikali. Ali-
zungumza katika mkutano wa 
hadhara juzi kwenye kijiji cha 
Manyanda mkoani Shinyanga, 
alisema kumekuwa na tabia ya 
sungusungu kutoa adhabu kwa 
wananchi ikiwamo kuwatenga 
kutojihusisha na chochote ndani 
ya jamii.

Akasema kwa mujibu wa she-

Na Adam 
Fungam-
wango

ria za nchi, jukumu la kutoa hu-
kumu ni la mahakama pekee na si 
mtu yeyote.

Alisema serikali inatambua 
mchango wa jeshi hilo la jadi sun-
gusungu la kuhakikisha amani na 
utulivu utawale ndani ya jamii 
na kudhibiti vitendo vya kihalifu, 
lakini wanapokuwa katika maju-
kumu yao, wahakikishe wanazin-
gatia sheria za nchi.

Binafsi nampongeza mkuu wa 
mkoa huyo, na alichokisema hak-
ipo kwenye kijiji hicho au mkoani 
mwake tu, bali mikoa mingi na vi-
jiji vingi nchini.

Haiwezekani mtu anayekamata 
ndiyo anayetoa hukumu na ad-
habu. Ndiyo maana utaona hata 
askari polisi wakikamata wahalifu 
wanawapeleka mahakamani, siyo 
wao wanaowahukumu, ndipo 
kuna chombo cha kutafsiri hu-
kumu. Na hata mtu akihukumiwa 
siyo mahakama inayomweka kwe-
nye magereza yake. Mahakama 
haina magereza, bali kuna Jeshi la 
Magereza, ambalo nalo liko kivy-
ake. Yenyewe inapewa tu mtu am-
baye amehukumiwa.

Hapo utaona kuna taasisi tatu 
tofauti na hii yote ni kumfanya 
yeyote awe na haki, na kuzuia 
visasi, chuki na kukomoana. Wal-
iokaa kutengeneza mfumo huo 
hawakufanya hivyo kwa bahati 
mbaya.

Binadamu anatakiwa kuhuku-
miwa kutokana na uzito wa kosa 
alilolifanya, sungusungu wanatoa 
adhabu kubwa kwa kosa dogo tu, 
pia adhabu siyo kumkomoa mtu, 
bali ni kumkumbusha kuwa ali-
chokifanya si sahihi, ndiyo maana 
mahakimu hutoa adhabu kulinga-
na na kosa alilofanya mtuhumiwa 
na si vinginevyo.

Nadhani kuanzia sasa sungu-
sungu wenye tabia hii wamulikwe 
na kuchukuliwa hatua ili raia wa-
kae kwa amani na utulivu kwenye 
nchi yao huru.

Akasema 
kwa 
mujibu 
wa sheria 
za nchi, 
jukumu 
la kutoa 
hukumu ni 
la mahaka-
ma pekee 
na si mtu 
yeyote.
Alisema 
serikali 
inatambua 
mchango 
wa jeshi 
hilo la jadi 
sungu-
sungu la 
kuhakiki-
sha amani 
na utulivu 
utawale 
ndani ya 
jamii na 
kudhibiti 
vitendo 
vya kihali-
fu, lakini 
wanapoku-
wa katika 
majukumu 
yao, wa-
hakikishe 
wanazinga-
tia sheria 
za nchi.
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KABWELA                                                          Na Fadhili Mohammed                                  

Vituo vya 
kujaza gesi 
magari 
kuongezwa 
Na Gwamaka Alipipi

IDADI ya vituo vya kujaza 
gesi katika magari vinatarajiwa 
kuongezeka kutoka vitatu vya sasa 
hadi 13 mkoani Dar es Salaam ifi-
kapo Juni mwakani.

Mkakati huo unalenga kumaliza 
mateso ya madereva wa magari 
na bajaji kukaa kwenye foleni kwa 
muda mrefu pindi wanapohitaji 
kujaza nishati hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Biashara 
ya Gesi na Mafuta wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Emmanuel Gilbert alitoa 
ufafanuzi huo jana jijini Dar es 
Salaam wakati anazungumza na 
waandishi wa habari baada ya juzi 
kutokea foleni ndefu ya kujaza gesi 
katika vituo maalum vilivyoko ji-
jini.

Alisema foleni iliyotokea katika 
vituo vya kujaza gesi vya Ubungo 
na Uwanja wa Ndege ilisababishwa 
na hitilafu ya umeme katika kituo 
cha kujaza gesi kilichoko eneo la 
Tazara jijini.

Ni hitilafu anayoitaja ilitokea 
usiku wa kuamkia juzi na ilidumu 
kwa saa 21; imeshatatuliwa na hu-
duma zinaendelea kutolewa.

Alisema hitilafu hiyo ilitokea 
katika kituo cha Tazara ambacho 
hakina mfumo mbadala wa ku-
jiendesha pindi kunapotokea tati-
zo la umeme.

Gilbert alisema Mkoa wa Dar es 
Salaam una vituo vitatu pekee vya 
kujazia gesi, hivyo kimojawapo 
kikipata hitilafu, kunakuwa na 
msongamano kwa vyombo vya 
moto katika vituo viwili vilivyoba-
kia kunakosababishwa na kushind-
wa kuhimili idadi ya wahitaji.

Ofisa huyo wa TPDC alisema: 
“Lengo la serikali ni kuhakikisha 
watumiaji wa vyombo vya moto 
vinavyotumia gesi, wanapata hu-
duma ya uhakika. Hivyo, ifikapo 
Juni mwakani, tunatarajia kuwa na 
vituo 13.”

Alisema kuwa katika kutatua 
kero ya uhaba wa vituo vya kujaza 
gesi, serikali imeshatoa leseni kwa 
kampuni binafsi 40 ambazo zime-
onesha nia ya kujenga vituo hivyo.

Mkurugenzi huyo alisema 
changamoto inayosababisha sekta 
binafsi kushindwa kujenga vituo 
vya kujaza gesi kwa wingi kama ili-
vyo vituo vya mafuta, ni gharama 
za ujenzi wa kituo.

Alisema ujenzi wa kituo kimoja 
cha kujaza gesi unagharimu kati 
ya Sh. bilioni 2.1 na Sh. bilioni 2.7 
kulingana na ukubwa na mahitaji 
ya eneo wakati kituo cha mafuta ni 
Sh. milioni 400.

Ofisa huyo alisema kuwa sasa 
idadi ya magari yanayotumia 
mfumo wa gesi nchini ni zaidi ya 
4,800, lakini uwezo wa vituo vya 
kujaza gesi ni kuhudumia magari 
1,200 hadi 1,500 kwa siku.

Mteja akicha-
gua mbuzi 
katika mnada 
wa Vingun-
guti, jijini Dar 
es Salaam 
jana. Bei ya 
kitoweo hi-
cho, imeone-
kana kush-
uka kutoka 
120,000/- 
kwa 
150,000/- 
hadi 
80,000/- kwa 
100,000/- 
kwa mbuzi 
mmoja 
kulingana 
na ukubwa 
wake. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Mahakama ya Mafisadi yaamuru 
nyumba, fedha na gari vitaifishwe
NA Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni 
ya Rushwa na Uhujumu Uchu-
mi, maarufu Mahakama ya 
Mafisadi, imemtia hatiani mfan-
yabiashara Oje Boniface, raia 
wa Nigeria na kumuhukumu 
kifungo cha miaka tisa gerezani 
na kuamuru nyumba, gari na 
fedha zitaifishwe na serikali.

Hukumu hiyo ya mahakama 
ilisomwa juzi mbele ya Jaji God-
frey Isaya baada ya mshtakiwa 
kupitia Wakili wake Lovenes 
Ngowi kukiri kosa.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji 
Issaya alisema mshtakiwa aliin-
gia maridhiano na Mkurugenzi 
wa Mashtaka nchini (DPP) kuki-
ri kosa la kusafirisha dawa za 
kulevya aina ya cocaine gramu 
420.33.

“Kukiri kosa ni sehemu ya 
maridhiano, pande zote mbili 
ziliomba ziongozwe na mka-
taba wa maridhiano.

“Mahakama inabidi kufuata 
maridhiano kwa kuwa sehemu 
ya makubaliano mshtakiwa 
atumikie kifungo cha miaka 12 

badala ya miaka 30 au maisha 
na kwamba katika kutoa adha-
bu hiyo miaka mitatu aliyokaa 
ndani izingatiwe.

“Mahakama inapunguza mi-
aka mitatu, hivyo mshtakiwa 
atatumikia kifungo cha miaka 
tisa jela,” alisema Jaji Isaya.

Alisema mahakama inatoa 
amri dawa za kulevya gramu 
316.40 na gramu 103.93 zihar-
ibiwe kwa kuchomwa moto.

“Kipande cha ardhi chenye 
nyumba iliyoko maeneo ya 
Mbezi Makabe, gari lenye nam-
ba ya usajili T 414 DQF Toyota 
Premium zinataifishwa na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
ya Tanzania,” alisema.

Jaji Isaya alisema mshtakiwa 
anatakiwa kuzingatia vigezo vy-
ote vilivyoko katika mkataba na 
ana haki ya kukata rufani kwa 
adhabu peke yake.

Katika kesi hiyo, Jamhuri 
iliwakilishwa na Wakili wa Seri-
kali Martietha Magata, aliyedai 
kuwa mshtakiwa alikuwa anak-
abiliwa na shtaka moja la kuji-
husisha na biashara haramu ya 
kusafirisha dawa za kulevya.

Alidai kuwa mshtakiwa 
alikamatwa Mei 24, 2021 akiwa 
na dawa za kulevya aina co-
caine gramu 316.40 ndani ya 
gari na alipokwenda kupekuli-
wa nyumbani kwake Mbezi 
Makabe, wilayani Ubungo, ali-
kutwa na gramu 103.93.

Mshtakiwa aliposomewa 
maelezo ya awali, alikiri kuku-
twa na dawa hizo na kwamba 
wakati anakamatwa alikuwa na 
umri wa miaka 32.

Mshtakiwa pia alikiri ku-
kutwa na fedha taslimu Sh. 
310,000, fedha za Malawi 7,200, 
fedha za Kenya Sh. 50 pamoja 
na dawa za kulevya ambapo 
vyote kwa pamoja na mkataba 
wa mauziano ya ardhi na kadi 
ya gari vilitolewa mahakamani 
kama vielelezo namba moja na 
pili.

Mahakama iliamuru dawa 
zifunguliwe na zilifunguliwa, 
mshtakiwa na wasikilizaji wal-
ishuhudia zikiwa katika muun-
do wa mipira midogo minne.

Baada ya kutiwa hatiani, 
upande wa Jamhuri uliomba 
amri ya kuharibiwa dawa, pia 

ukaomba nyumba, gari na 
fedha zitaifishwe kuwa mali ya 
serikali.

Wakili Marietha alidai Jam-
huri inaamini fedha zilitokana 
na mazalia ya biashara haramu 
ya dawa za kulevya.

Wakili Lovenes Ngowi, 
akimtetea mshtakiwa apun-
guziwe adhabu, alidai ni mko-
saji wa mara ya kwanza, familia 
inamtegemea, ana watoto wa-
tatu na mke na kutokana na 
makubaliano aliyoingia, familia 
haina nyumba ya kuishi.

Aliomba mahakama impun-
guzie adhabu, impe kifungo 
cha muda mfupi ili akae kidogo 
gerezani arudi kuhudumia fa-
milia yake.

Mahakama ilizingatia hoja 
zote, ilimtia hatiani na kumhu-
kumu kwenda jela miaka tisa 
na mali zake ambazo ni ny-
umba, gari na fedha alizokutwa 
nazo zinataifishwa na serikali.

Dawa alizokutwa nazo zita-
hifadhiwa kusubiri utekelezaji 
amri ya kuziharibu kwa kuz-
ichoma moto.
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TFS yaweka kambi 
kudhibiti uchomaji
moto holela misitu
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) imeweka kambi ya wiki maalumu kwa ajili 
ya kampeni ya mapambano ya kudhibiti viten-
do vya uchomaji moto holela vinavyofanywa na 
baadhi ya wananchi kwenye milima ya Uluguru 
na maeneo mengine ya Mkoa wa Morogoro.

Kampeni hiyo iliyopewa jina la “Usianzishe 
moto usiouweza kuuzima kuwa mwenye tahad-
hari ya moto” inashirikisha wananchi wa kata 
ya Mlimani na Boma zilizoko Manispaa ya Mo-
rogoro ambazo zipo ndani ya mlima huo.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti kwa nia-
ba ya wananchi, wenyeviti wa mitaa ya Kibwe 
na Mbete iliyopo kwenye kata hizo walisema 
kwenye mitaa yao wameunda kamati za maz-
ingira zinazowashirikisha vijana zenye jukumu 
la udhibiti wa moto na ufuatiliaji kwa wa-
naoandaa mashamba kwa kutumia kuchoma 
moto majani.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kibwe, Kata ya Boma, 
Thobias Augostino, alisema wameamua kuwe-
ka ushirikiano na wenzao wa mitaa ya kata ya 
Mlimani ili kuzuia viashiria vyoyote vya watu 
wanaotumia moto pasipo kutoa taarifa katika 
kamati zao ili tahadhari ziweze kuchukuliwa.

“Zipo sheria ndogo za mazingira ikiwamo ya 
kuwasha moto ovyo endapo mtu akivunja she-
ria anaadhibiwa kulingana na makosa yaliyo-
tendeka,” alisema Thobias.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa Mbete, Kata 
ya Mlimani, Feruzi Mohamed, alisema wapo 
kwenye mkakati wa kutunza na kuhifadhi maz-
ingira na kwa miaka mingi hakuna matukio ya 
uanzishwaji wa moto.

Alisema kamati za mazingira zipo makini 
kudhibiti moto na ufuatiliaji wananchi wan-
apoandaa mashamba na zinachukua jukumu la 
kuwashauri wananchi kuchukua tahadhari ya 
moto usilete madhara katika misitu ya asili na 
hifadhi.

Hata hivyo, alisema wataendelea kuwa walin-
zi wazuri katika kuthibiti vitendo vya uchomaji 
moto kwenye misitu ya asili na ya hifadhi ya 
milima Uluguru ambayo ni tegemeo kubwa ki-
jamii na kiuchumi.

Naye Mwalimu Mkuu Msaidizi wa Shule ya 
Msingi Mbete, Jonson Mremi, alisema kuwa 
wamekuwa na vipindi vya elimu ya mazingira 
kwa wanafunzi wa shule hiyo ili kuwarithisha 
rasilimali za maliasili kwa ajili ya manufaa yao 
ya baadaye.

Alisema licha ya vipindi vya elimu ya mazin-
gira, shule hiyo ina kitalu cha miche ya miti kwa 
ajili ya kupanda kuzungumza eneo la shule na 
majirani ikiwa na kuwaelekeza wanafunzi ku-
tambua elimu ya mazingira na kupiga vita vi-
tendo vya uharibifu na uchomaji moto misitu.

Mhifadhi wa TFS, Shaaban Kiula kutoka 
Kanda ya Mashariki, aliwakumbusha wananchi 
wa kata hizo na nyingine kutambua jukumu la 
utunzaji wa mazingira na misitu si la serikali pe-
kee bali pia ni la jamii.

Kiula alisema ni vyema kila mwananchi awe 
na uchungu wa kulinda na kuisimamia rasilima-
li ya misitu, kutii sheria bila shuruti na kuchukia 
pale moto unapojitokeza ndani misitu ya asili 
na ya uhifadhi. 

“Iwapo uharibifu huo unaotokana na 
uchomaji moto unachangia kuleta madhara 
makubwa kwa viumbe hai wengine na kusaba-
bisha ukosefu wa mvua zisizotabirika na vyan-
zo vya maji kukauka,” alisema Kiula.

Chanzo cha moto kwenye milima ya Uluguru 
kinachangiwa na baadhi ya wananchi kufanya 
shughuli za kibinadamu zikiwamo za kuandaa 
mashamba kwa kutumia moto na uchomaji 
mkaa na wanaoshindwa kuudhibiti unakwenda 
kuunguza misitu ya asili na hifadhi ya milima 
hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji (mwenye hijab), 
akikagua athari za kimazingira katika Mto Segerea, wilayani  Ilala, jijini Dar es Salaam juzi, wakati wa 
ziara ya kikazi. Wengine ni Naibu Waziri wake, Khamis Hamza Khamis (wa pili kushoto) na watendaji ku-
toka Ofisi ya Makamu wa Rais na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC). PICHA: 
OMR

HUKUMU KESI BINTI WA DOVYA

Wakili: Hakuna ushahidi 
‘afande’ kuunganishwa
Na Christina        
Mwakangale

WAKILI Edwin Mugam-
bila, amesema sababu ya 
mtuhumiwa anayetajwa 
kwa jina la ‘afande’, kut-
ounganishwa katika kesi 
ya kubaka kwa kundi na 
kumwingilia kinyume cha 
maumbile binti mkazi wa 
Yombo Dovya, Dar es Saal-
am, kunatokana na ushahidi 
duni na kukosa muungan-
iko wa picha na afande.

Amesema licha ya umma 
hususan kwenye mitandao 
ya kijamii kupaza sauti ku-
dai mtu anayetajwa kuwa ni 
afande alihusika kuwatuma 
vijana hao wanne walio-
kutwa na hatia mwishoni 
mwa wiki, ushahidi ulikosa 
muunganiko kati ya anay-
etajwa na picha aliyoonesh-
wa binti, ili athibitishe.

Wakili huyo akizungumza 
jana, kupitia redio ya Clouds 
Fm, jijini Dar es Salaam, 
alisema kesi hiyo ilibeba 
hisia kali kijamii kulikuwa 
na maombi takribani 20 yal-
iyowasilishwa mahakamani, 
huku makundi ya mawakili 
zaidi ya matatu yakiomba 
kuifuatilia, huku ikiendesh-
wa kwa takribani miezi mi-
wili hadi hukumu, akisema, 
lengo ni kumpunguzia 
msongo mtendewa.

“Binti (binti wa Yombo) 
mwenyewe tulipomhoji 
alisema picha aliyoonyesh-
wa kwamba ndiye afande 

alikuwa jinsi ya kiume, mi-
jadala ilikuwa ni mingi na 
hisia zilikuwa nyingi. Hata 
sisi (mawakili) ilituletea con-
fusion (mkanganyiko) sana.

Binti, wakati wa tendo 
likiendelea alikuwa anaam-
biwa ‘muombe msamaha 
huyu…’ mimi sikuiona 
hiyo picha, ila kinachoele-
zwa na wahusika wakati 
wa kuchambua ushahidi, 
washtakiwa wenyewe 
Nyundo na wenzake, walise-
ma ilikuwa picha ya mmoja 
wetu (washtakiwa).

Lakini sasa pamoja na 
hiyo ’confusion’ mnafan-
yaje, mnahitaji japo chembe 
ya kum-konekti huyu mtu 
(afande) na tukio?  IIi ku-
pambana huyu mtu aletwe 
mahakamani kama mshtaki-
wa. Kulikuwa hamna muun-
ganiko,” alisema wakili huyo 
ambaye ni Mkurugenzi wa 
Mtandao wa Kitaifa wa Ku-
pambana na Usafirishaji 
Haramu wa Binadamu.

Kinachoelezwa ni kwam-
ba walichukuana baa (binti 
na washtakiwa) kwa maan-
dalizi fulani fulani, wamean-
za kumfanyia kile kitendo 
wakimwonesha picha, huku 
wakimtaka aombe msa-
maha kwa picha ya mwana-
mume, haijulikani alikuwa 
ni nani ila ni miongoni 
mwao.

Sasa ili yule mama (anay-
etajwa kuwa afande), aingie 
katika mashtaka ni lazima 
mmoja wa wale vijana 

wamtaje au shahidi yeyote, 
tofauti na hapo atatajwa 
yeyote kama hakuna usha-
hidi, hakuna muunganiko 
wa tukio hata sisi wenyewe 
tulitaka apelekwe ma-
hakamani, lakini ushahidi 
uko wapi, labda kitakacho-
fanyika ni ushahidi wa 
kimazingira.”

Alisema kuhusu adha-
bu zilizotolewa dhidi ya 
washtakiwa hao, mbali na 
kifungo cha maisha jela, 
Sheria ya Mwenendo wa 
Mashauri ya Jinai Kifungu 
cha 348, kinatoa mwongo-
zo kwa makosa ya kijinsia 
‘sexual offences’ ni lazima 
mwathirika kupewa fidia.

“Kiasi gani cha fidia ana-
takiwa apewe, hilo ni kwa 
jaji au hakimu, ndio maana 
akatoa amri wale vijana 
wote watoe shilingi milioni 
moja kila mmoja. Ingawa 
kuna madhara amepata 
huyo binti, madhara iliyo-
pata familia wanaweza ku-
fungua shauri la madai, kwa 
madhila aliyopitia, msongo 
na muda aliopoteza na ma-
hangaiko kifamilia,” alisema 
wakili huyo. “Inategemeana 
na wanaweza kuomba fidia 
ya kiwango chochote hata 
Sh. bilioni 200 kutokana 
na tathmini ya mahakama 
ya madhara aliyoyapata, 
itakavyoona inafaa. Na 
kama wana mali waliohuku-
miwa…au kwa nchi zilizoen-
delea kuna mfuko maalum 
wa fidia kwa waathirika wa 

matukio kama hayo.
Au njia ya pili kama wali-

ohukumiwa wana mali, 
zile mali zinakamatwa na 
kuuzwa kulipia fidia. Kwa 
uzoefu tulionao ni nadra hili 
kutokea, ila kwa kuwa anasi-
mamiwa na taasisi za kishe-
ria, tuna imani wanaweza 
kusimamia hilo.”

Washtakiwa wanne katika 
kesi ya kubaka kwa kundi na 
kumwingilia kinyume cha 
maumbile binti mkazi wa 
Yombo Dovya, Dar es Saal-
am, mbele ya Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Dodoma, 
wamehukumiwa kifungo 
cha maisha jela, hivi kar-
ibuni.

Washtakiwa hao waliku-
wa ni Askari wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ), 
MT 140105 Clinton Damas, 
maarufu Nyundo na Amin 
Lema, maarufu Kindamba.

Wengine ni Askari Ma-
gereza C.1693 Praygod 
Mushi pamoja na Nick-
son Jackson, maarufu Ma-
chuche.

Agosti 19, mwaka huu, 
washtakiwa hao walifikish-
wa katika mahakama hiyo 
wakikabiliwa na mashtaka 
mawili ya kubaka kwa kundi 
na kumwingilia kunyume 
cha maumbile binti huyo.

Kwa mujibu wa Sheria 
ya Kanuni za Adhabu, Sura 
16, iwapo wakithibitika ku-
tenda ukatili huo, watakum-
bana na adhabu ya kifungo 
cha maisha gerezani.
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Wasimamizi 
uchaguzi 
mitaa 
wafundwa
Na Steven William, 
MUHEZA 

MSIMAMIZI wa Uch-
aguzi Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga, Dk. Jumaa 
Mhina, amewataka  wasi-
mamizi wasaidizi wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa 
kuzingatia maelekezo ili 
kudumisha amani na utu-
livu wilayani hapa.

Rai hiyo aliitoa mapame 
wiki hii wakati akifungua 
semina  ya wasimamizi 
hao iliyofanyika mjini 
hapa.

“Kila mtu anajua kwani-
ni ameteuliwa na mmeam-
iniwa kula kiapo kuwa 
mtalivusha salama taifa 
katika zoezi linalokuja 
mbele yenu na mjue kwa 
sasa macho na masikio ya 
watu wote yapo kwenu 
msituangushe,” alisema 
Dk. Mhina. 

Alisema uchaguzi huo 
upo kwa mujibu wa she-
ria, kanuni, taratibu na 
miongozo, hivyo wanapas-
wa kuzingatia, vinginevyo 
watawajibika.

Alisema wasimamizi 
hao wanatakiwa kuwa ma-
kini kwa kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi na 
uzalendo. 

Mhina, alisema Muheza 
ina vijiji 126, 2024 viton-
goji 494 na kata 37 am-
bazo zitashiriki uchaguzi 
huo wa serikali za mitaa 
mwaka huu utakaofanyika 
nchini mwezi ujao.

Kwa upande wake, Ofisa 
Uchaguzi wa wilaya hiyo, 
Zaituni Abdul Said, aliwa-
himiza wasimamizi hao 
kuwahi kufungua vituo 
vyao vya kazi siku ya kuan-
za uandikishaji. 

EU yapiga jeki mfumo wa malipo EAC 
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

UMOJA wa Ulaya (EU) umetoa 
dola milioni 25 za Marekani kwa 
ajili ya kusaidia uundaji mfumo 
salama wa kidijitali, hasa biashara 
kwenye mfumo wa malipo wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Hayo yalisemwa jana jijini hapa 
na Naibu Katibu Mkuu  wa EAC, 
Annette Ssemuwemba, wakati wa 
mkutano wa EU na jumuiya hiyo 

kujadili uudwaji wa mfumo huo.
“Hivi sasa ni  enzi ya kidijitali, 

na kama EAC ni lazima tuweze 
kuendelea. Tuko katika harakati 
za       kukamilisha mkakati wetu 
wa mabadiliko     ya kidijitali, na 
hii imeundwa kuzunguka nguzo 
nne.

“Nguzo moja ni E commerce, na 
unajua ni biashara na  biashara 
zetu zinahitaji kufanya biashara 
kidijitali. Nguzo ya pili ni kwenye 
mifumo ya malipo,” alisema Sse-

muwemba. 
Alisema ni muhimu  kufanya 

malipo kidijitali kwa kutumia 
simu zetu, kielektroniki, kwa ku-
tumia kompyuta zetu, bila kulazi-
mika kwenda benki.

Alisema ili kufikia hatua hizo 
ni lazima nguzo hizo zilindwe 
kwa kuhakikisha  usalama wa 
mtandao upo vizuri na kila anaye-
fanya  miamala hiyo inakuwa 
salama. 

“Na nguzo ya mwisho ya serika-

li ni sisi sote, kama serikali tuna-
fanya kazi pamoja ili kuhakikisha 
kuwa raia wetu ni raia wa kidiji-
tali,” alisema.

Alisema mkutano huo umesh-
irikisha nchi wanachama wa 
EAC na nchi washirika zinawak-
ilishwa na  umoja huo kutoka 
Ufaransa,  Ujerumani, Estonia na 
nyingine wanachama wake wa 
EAC, wakiwamo wajumbe kutoka 
EU wenye makao makuu jijini Dar 
es Salaam.

Alisema nchi hizo zimeshiriki ili 
kupitia kila nguzo na kutengeneza  
kile kinachohitajika kutelekezwa 
mara moja.

Msimamizi wa Kitengo cha 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) EAC, Daniel 
Murenzi, aliushukuru EU kwa 
kutoa fedha hizo kuunganisha 
mfumo huo na kuwa mmoja ka-
tika nchi     hizo ili kupunguza 
usumbufu   kwa wananchi wana-
posafiri.

Babu apigia debe kilimo hai
Na Godfrey Mushi, Moshi

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu, ametaka suala la us-
alama wa chakula litazamwe kwa 
jicho la tatu na wakulima wadogo, 
kuanzia  uzalishaji, uchakataji na 
usindikaji wa mazao ya mboga, vi-
ungo na matunda ili kulinda afya 
za walaji dhidi ya magonjwa ya 
saratani, moyo na ngozi.

Akizungumza jana mjini hapa 
na vikundi vya wakulima wakati 
wa maonyesho ya mbegu yali-
yoandaliwa na Shirika la Floresta 
Tanzania kwa kushirikina na 
Shirika la World Vegetable Cent-
er kupitia Mradi wa Kupeleka 
Teknolojia Haraka kwa Wakulima 
(AID-I).

Babu alisema kuwa ametoa 
kauli hiyo kutokana na idadi kub-
wa ya watu kula vyakula ambavyo 
vina kemikali nyingi, kuliko am-

bavyo vilikuwa vikizal-
ishwa zamani kwa njia 
ya kilimo hai.

Alisema suala hilo 
la usalama wa chakula 
ni ajenda ya kimataifa 
na Tanzania inaunga 
mkono.

 AID-I ni sehemu ya 
mpango wa kimataifa 
chini ya msaada wa 
Serikali ya Marekani 
(USAID) wa kukabili-
ana na njaa na umas-
kini, ukilenga kutoa 
msaada kwa wakulima 
wadogo katika nchi 
za Tanzania, Malawi 
na Zambia na kuhakikisha wa-
napata teknolojia, ubunifu na 
taarifa zinazohitajika haraka ili 
kuongeza na kuimarisha uzal-
ishaji wa chakula,” alisema Babu 
na kuongeza kuwa:

“Floresta Tanzania na 
World Vegetable Center, 
kupitia mradi huu wa AID-
I wameamua kuimarisha 
mifumo ya upatikanaji wa 
mbegu bora, mnyororo wa 
thamani wa mboga na viun-
go katika Mkoa wa Kiliman-
jaro. Juhudi hizi zinalenga 
kuongeza uzalishaji wa mbo-
ga kwa lengo la kuboresha 
lishe na kuongeza kipato, 
ajira kwa vijana, akina mama 
na jamii ya watu wenye ul-
emavu.

“Niwapongeze kwa kuun-
da vikundi vya uzalishaji wa 
mboga na matunda, mnaha-

masisha uzalishaji na upatikanaji 
wa mbegu bora na kuimarisha 
lishe ya familia. Suala la lishe Seri-
kali ya Rais Samia Suluhu Hassan 
imeliwekea mkazo mkubwa ili 
kukabiliana na udumavu na uta-

piamlo,” alisema.
Mkurugenzi wa Floresta Tanza-

nia, Richard Mhina, alisema AID-I 
unalenga kuwafikia watu 5000 
kutoka Kilimanjaro, kati ya hao, 
asilimia 60 ni vijana na 40 watu 
wenye umri mkubwa.

Alisema mradi huo pia un-
alenga  kuwawezesha vijana na 
wanawake kuwa wahamasishaji 
wakuu wa sekta ya kilimo na 
maendeleo ya jamii.

 “Mradi huu pia unasaidia ku-
punguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi na kupanda kwa bei 
za vyakula, mafuta na mbolea 
kutokana na changamoto za ki-
mataifa kama uvamizi wa Urusi 
na Ukraine,” alisema Mhina.

Maonyesho hayo yalitanguliwa 
na kauli mbiu ‘mbegu zetu, mai-
sha yetu, panda leo kwa kesho 
endelevu’.

“Floresta 
Tanzania na 
World Vege-
table Center, 
kupitia mradi 
huu wa AID-I 
wameamua 
kuimarisha 
mifumo 
ya upati-
kanaji wa 
mbegu bora, 
mnyororo 
wa thamani 
wa mboga na 
viungo ka-

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akiwa na Spika wa Bunge ambaye ni Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU), Dk. 
Tulia Ackson (kushoto), pamoja na viongozi mbalimbali, baada ya kuwasili kwa ajili ya kufungua Mkutano wa 53 wa Mwaka 
wa Mabunge ya Jumuiya ya Madola Kanda ya Afrika, jijini Arusha jana. PICHA: OMR  
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DED ataka 
weledi 
mikopo 
asilimia 10
Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

 MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga, Alexius Ka-
gunze, ametaka umakini 
na weledi katika usajili wa 
vikundi vinavyotarajiwa 
kunufaika na mikopo ya 
asilimia 10 ili kudhibiti 
udanganyifu kwa kutoa 
kwa  watu wasio sahihi.

  Kagunze alitoa kauli 
hiyo juzi wakati akifungua 
mafunzo ya kamati za hu-
duma za mikopo ngazi ya 
kata ya halmashauri hiyo 
yaliyojumuisha watendaji 
wa kata, maofisa elimu, 
kilimo na askari wa Jeshi 
la Polisi.

Alisema serikali ilisiti-
sha utoaji wa mikopo hiyo 
kwa vikundi hivyo vya 
wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu baada ya 
kubaini ilikuwa ikitolewa 
kwa watu wasio sahihi.

Alisema ili kundokana 
na changamoto, wanataki-
wa kusajili vikundi vyenye 
sifa.

  “Lengo la serikali ku-
toa mikopo hii ni kusaidia 
makundi ya wanawake, 
vijana na watu wenye ul-
emavu kujikwamua kiu-
chumi na kupambana na 
umaskini,” alisema. 

Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii wa Manis-
paa hiyo, Peres Kamugi-
sha, alisema waombaji wa 
mikopo hiyo lazima wawe 
raia wa Tanzania wenye 
umri wa kuanzia miaka 18.

Kamugisha, alisema 
vikundi vyao vinapaswa 
kuanzia watu watano kwa 
makundi ya wanawake na 
vijana na  watu wenye ul-
emavu wawili.

Aua mke, ajimaliza kwa pombe, vidonge

Mpina aibukia kanisani, ataka waumini kugombea mitaa
Na Shaban Njia, KAHAMA

  MBUNGE wa Kisesa (CCM) 
mkoani Simiyu, Luhaga Mpina, 
amewataka waumini wa Kanisa la 
Waadventist Wasabato (SDA), lil-
iloko Kata ya Kagongwa Manispaa 
ya Kahama mkoani Shinyanga 
kugombea uongozi katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa nchini 
Novemba 27, mwaka huu.

  Mpina alitoa rai hiyo juzi 
wakati wa uzinduzi wa albamu 
ya tatu ya kwaya ya kanisa hilo na 
harambee ya kuchangia fedha.

Alisema hatua inayoendelea 

kwa sasa ni maboresho ya daftari 
la kudumu la wapigakura na la 
mkazi kwa wananchi kujiandiki-
sha katika maeneo ya kata ili 
waweze kuchagua wenyeviti wa 
mitaa, vijiji na vitongoji mwezi 
ujao.

  Aliwataka wananchi 
kutekeleza wajibu wao kwa ku-
jitokeza kuboresha taarifa zao 
ili kupata     nafasi ya kushiriki 
chaguzi hizo na kupata viongozi 
bora watakao waletea maende-
leo.

Alisema, uchaguzi wa serikali 
za mitaa ndio utakaotoa taswila 

ya uchaguzi mkuu, hivyo kila 
muumini ana wajibu wa kushiriki 
kuchagua viongozi wenye sifa, 
kufanya kazi kwa kujitoa, wenye 
hofu ya Mungu na sio kutanguliza 
mbele maslahi.

Mpina, alisema hatua hiyo ita-
saidia kupambana na migogoro 
ya ardhi kabla ya kuwafikia vion-
gozi wa wilaya na mkoa.

  Alisema waumini wa madhe-
hebu mbalimbali ya dini nchini, 
nao wanatakiwa kugombea uon-
gozi wa  serikali za vijiji, mitaa na 
vitongoji.

Alisema lengo ni kupata vion-

gozi watakaokuwa wanawasemea 
inatokea shida kwenye mitaa na 
kufanya maamuzi yenye hekima 
kuliko kuacha wanasiasa ku-
changamkia fursa hiyo.

  Mchungaji wa Kanisa hilo, 
Mhubiri Ndhobo, alisema kila 
Jumamosi ya ibada na mafunzo 
mbalimbali kanisani,  amekuwa 
akiwahamasisha waumini wake 
kujitokeza kuboresha daftari la 
kudumu la mpigakura na kush-
iriki kinyang’anyiro cha uongozi 
mwezi ujao. 

Ndhobo, alisema waumini 
wake wamekuwa wakimwahidi 

kuwa watashiriki uchaguzi.
Aliwataka viongozi wa mad-

hehebu      mengine kuendelea 
kuhamasisha waumini wao kush-
iriki katika     uchaguzi         huo 
ili kupata viongozi     wanaowa-
taka na sio       kuletewa viongozi 
kwa kuwa maeneo yao yatakosa 
maendeleo.

 Ofisa Uchaguzi wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Kahama, Elika-
na Shija, alisema uboresha wa 
daftari la kudumu la mpigakura 
kwa mkoani humo ulifanyika 
vema na wananchi wengi kuji-
tokeza.

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT), Dk. Florian Mtey (kushoto) na Mkurugenzi wa Mahusiano wa SBL, John Wanyancha (kulia), 
wakitiliana saini hati za makubaliano ya ushirikiano, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii, kwa ajili ya kuwapa wanafunzi na wahitimu 
wa fani ya ukarimu ujuzi muhimu na uzoefu wa vitendo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Vitus Audax, MWANZA 

M
FA N YA B I A S H A RA 
Devrinus  Nkabatina 
(46), Mkazi wa Ny-
amhongolo Wilaya 

ya Ilemela mkoani hapa, ana-
daiwa kumuua mkewe, Rausa 
Mohamed (36) kutokana na wivu 
wa mapenzi kisha kujiua kwa vi-
donge na pombe kali. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, Wilibroad Mutafung-
wa, alisema juzi kuwa walipokea 
taarifa za mtuhumiwa huyo ku-
muua mkewe Septemba, 28 ma-
jira ya saa 4:45 usiku kutoka kwa 
majirani zao.

 Mutafungwa, alisema inadai-
wa kuwa kabla ya mauaji hayo, 
kulikuwa na ugomvi baina ya 
wanandoa hao kutokana na mke 
huyo kumtuhumu muwewe ali-
kuwa na uhusiano wa mapenzi 
na wanawake wengine.

 Alisema baada ya kuibuka 
mzozo baina ya wanandoa hao, 

mume huyo alimsu-
kuma mkewe na 
k u m w a n g u s h a 
sakafuni kisha 
kumchoma na kisu 
chenye ncha kali 
kisogoni.

M u t a f u n g w a , 
alisema baada ya 
majirani kusikia 
mzozo huo, wali-
fika nyumbani kwa 
wanandoa hao na 
kumkuta mkewe 
huyo akiwa ameje-
ruhiwa vibaya, na 
kutoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi.

Alisema majirani hao walim-
chukua mke huyo na kumpeleka 
Kituo cha Afya Igoma na kufa 
wakati madaktari wakimpatia 
matibabu.

Alisema mtuhumiwa huyo al-
itoweka baada ya tukio hilo na 
kutokomea kusikojulikana.

Alisema jitihada za polisi 

kumtafuta mtuhumiwa huyo 
zilianza baada ya kupata 
taarifa za kutokea kwa kifo 
hicho. 

Alisema wakati wak-
iendelea na msako dhidi 
yake,  Septemba, 30, mwa-
ka huu, majira ya mchana, 
walipata taarifa kuwa 
mtuhumiwa huyo yuko baa 
anakunywa pombe.

“Polisi walifika katika baa 
hiyo na kumkuta mtuhumi-
wa amedhoofika,” alisema 
na kuongeza kuwa: “Tuli-
pata taarifa kutoka kwa wa-
hudumu wa baa, Nkabatina 
alifika ameshika bahasha 

yenye rangi ya kaki na kuagiza 
pombe aina ya konyagi chupa 
kubwa, kisha alimeza vidonge 
ambavyo idadi yake haikufa-
hamika kwa kutumia pombe 
aliyokuwa ameagiza ndipo hali 
yake ilianza kubadilika ikawala-
zimu watoe taarifa kwa Jeshi la 
Polisi,” alisema Mutafungwa. 

  Alisema baada ya polisi 
kumfanyia upekuzi, walimkuta 
na dawa aina ya Metronidazole 
na konyagi kwenye chupa.

Kamanda huyo, alisema vi-
levile walimkuta na karatasi 
yenye ujumbe usemao ‘Shetani 
ameanza kuniita ewe Mwenyezi 
Mungu roho yangu naikabidhi 
mikononi mwako’.

  Alisema karatasi hiyo pia 
ilikuwa na maandishi mengine 
yaliyosomeka majuto ya kitendo 
cha kumuua mke wake, ame-
fanya maamuzi ya kujiua na an-
gependa mwili wake usipelekwe 
kwao Karagwe mkoani Kagera 
bali uzikwe Mwanza. 

  Alisema Nkabatina alikimbi-
zwa Hospitali ya Mkoa wa Mwan-
za Sekeo-Toure kwa matibabu na 
kufa wakati madaktari wakien-
delea kumpatia matibabu.

  Alisema uchunguzi wa awali 
wa polisi umebaini mtuhumiwa 
huyo alijiua kukwepa mkono wa 
sheria kwa kumuua mkewe.

Alisema baada 
ya kuibuka 
mzozo baina ya 
wanandoa hao, 
mume huyo 
alimsukuma 
mkewe na 
kumwangusha 
sakafuni kisha 
kumchoma na 
kisu chenye 
ncha kali ki-
sogoni.
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Ukurasa 14

UZALISHAJI WILAYANI UKIDIDIMIA... UZALISHAJI WILAYANI UKIDIDIMIA... 

Ukurasa 13

Viongozi wasitumie Polisi
kukabili wanaoongozwa

RUSHWA ILIVYO NCHINI...

KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…

Na Neema Emmanuel, ali-
yekuwa DODOMA

RUSHWA imekuwa kikwazo 
katika mfumo wa haki ya kodi 
nchini, hata kuchangia watoa 
huduma, viongozi na wafanya-
biashara wengi kuamua yasiyo 
sahihi, ili kupata faida binafsi 
hali inayoharibu   maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi.

Kwa mujibu wa Ripoti ya 
Mwaka 2022/23 ya Utendaji 
Kazi wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), imetaja udhai-
fu wa kiutendaji na vitendo vya 
rushwa katika taasisi za serikali, 
baadhi ya vigogo wakifikishwa 
mahakamani na hata kuhuku-
miwa kifungo gerezani.

Miongoni mwa yaliyobain-
ishwa ni malipo ya fedha za 
utekelezaji miradi ilhali miradi 
yenyewe haijatekelezwa, ujenzi 
holela wa vituo vya mafuta 
na nyaraka feki kuthibitisha 
malipo ya safari za nje.

Hilo lipo katika mifumo mbal-
imbali, kwani hata alipokuwa 
akikabidhi Ripoti ya Rushwa 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, 
jijini Dodoma Machi 28, mwaka 
huu, aliyekuwa  Mkurugenzi 
Mkuu wa TAKUKURU, Kam-
ishna Salum Hamduni, akaitaja 
miradi iliyofuatiliwa ni pamoja 
na maendeleo inayotekelezwa 
kwa utaratibu wa ‘Force Ac-
count’.

Pia, akataja miradi 12 ya 
ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji yenye thamani ya 
Sh. bilioni 107.4 katika mikoa 
ya Morogoro, Dodoma, Iringa, 

Mkuranga washtuka
 hujuma za korosho

 kukithiri kila kona zake

INAENDELEA UK.14

Tabora na Mbeya.
Anasema, matokeo ya ufuatil-

iaji yalionyesha kuwapo mianya 
ya rushwa, baadhi ya miradi 
ikionekana kutosajiliwa na Bodi 
ya Usajili ya Makandarasi na 
Wakala wa Usalama Mahali Pa 
Kazi, sambamba na uchelewe-
shaji malipo kwa makandarasi.

“Matokeo mengine ni malipo 
kufanyika pasipo kufanyika 
baadhi ya kazi, malighafi za 

ujenzi kutopimwa ubora wake 
kinyume cha mkataba na ku-
tozingatiwa kwa sheria na 
kanuni za ununuzi wa umma 
na kuwapo kwa nyongeza ya 
kazi pasipo kufuata utaratibu,” 
anasema.

Aidha, kunatajwa rushwa sio 
tu tatizo la kimaadili, pia ni tati-
zo la kiuchumi na kijamii, rush-
wa akiitaja inachangia kupun-
guza mapato ya serikali, miradi 

kutokamilika na kuwa chanzo 
cha watoa huduma kushindwa 
kulipa kodi stahiki kutokana na 
hongo wanazotoa.

Hiyo ikatajwa kuchangia 
serikali kukosa fedha ambazo 
zingetumika katika maendeleo 
ya jamii, hata kuathiri huduma 
za kijamii kama vile elimu, afya 
na miundombinu, ikisababisha 
madhara makubwa kwa wa-
nanchi.

Tatizo hilo linatajwa kuha-
tarisha kuchangia kuvuruga 
imani ya wananchi katika mifu-
mo ya kisheria na utawala, pia 
kutokulipa kodi na kujihusisha 
na udanganyifu wakikufuata 
nyanyo za viongozi wao, hali 
inayozorotesha ukuaji uchumi 
na inakwamisha juhudi za seri-
kali kuboresha mazingira ya 
biashara.

Alipohutubia Bunge Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, akaeleza 
dhamira ya serikali kuendeleza 
mapambano dhidi ya rushwa 
kwa kutowaonea aibu vion-
gozi na watumishi wazembe, 
wezi na wabadhirifu wa mali za 
umma.

 “Tutaendeleza pia juhudi za 
kupambana na rushwa kwenye 
utumishi wa umma,” akasisitiza 
Rais Dk. Samia.

Kwa mujibu wa Jarida la 
TAKUKURU la mwaka huu, 
inarejea utafiti uliofanywa na 
Transparency International ya 
Mwaka 2023 Kwa jina la ‘Cor-
ruption Perception Index (CPI)’ 
inaonyesha 

Tanzania imefanya vizuri na 
kupata alama 40 na kushika na-
fasi ya 87 kati ya nchi 180 zilizo-
fanyiwa utafiti, ikilinganishwa 
na alama 38 ilizopata mwaka 
2022 ambapo ilishika nafasi ya 
94.

Tanzania, kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, imeshika nafasi ya 
pili katika mapambano dhidi 
ya rushwa katika ukanda wa Af-
rika Mashariki ikitanguliwa na 
nchi ya Rwanda.

Mtaalamu wa Uchumi kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. Abel Kinyondo, akitoa 
elimu katika mafunzo maaluma ya ‘uhamasishaji wa rasilimali za ndani’. PICHA: NEEMA EMANUEL

Wakulima waja na yao, wanataka
wapatiwe mbunge wao

Ukurasa 12

Marufuku ya Samia 2021, nchi kung’aa  
kimataifa na ukakasi wake katika kodi

FEDHA FEDHA 
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Wakulima waja na yao, wanataka 
wapatiwe mbunge wa kuwatetea

UCHUMI

Na Christina Haule, MOROGORO

WAKULIMA wadogo kutoka 
Mtandao wa Vikundi vya Wakulima 
Tanzania (MVIWATA), sasa wanaa-
zimia kuitaka serikali iwawekee 
utaratibu wa kupata nafasi ya uwak-
ilishi bungeni, ili wawe na mtu wa 
kuwasemea changamoto zao, wak-
idai ni kutokana na wawakilishi wa-
naowachagua kutotumia nafasi hizo 
kwa namna wanavyotaka.

Ni kauli yao wakulima kwenye 
kongamano la kitaifa la wakulima 
wadogo linaloenda sambamba na 
Mkutano Mkuu wa 29 wa MVIWATA, 
ambao Halima Helela, mmoja wa 
wakulima anasema ni vema seri-
kali ikaweka utaratibu wa nafasi ya 
wakulima wadogo bungeni, ili nao 
wapate wa kuwasemea.

“Ni kweli kuna uwakilishi wa wiz-
ara akiwamo Waziri wa Kilimo na 
wabunge kutoka kwenye kata zetu 
lakini hatuoni msaada wowote saba-
bu bado tunakabiliwa na changa-
moto nyingi. 

“Tutaendelea kuitwa hatukope-
sheki hadi lini, benki zilizoko zina-
kopesha wakulima wakubwa na 
watu kutoka sekta zingine licha ya 
kuitwa ni benki ya wakulima...” anal-
alamika Halima.

Mkulima mwingine kutoka mkoa-
ni Kagera, Paulina Iseje, anasema 
wamekuwa wakikandamizwa ka-
tika mambo mbalimbali, yakiwamo 
kisera na sheria ya mbegu imekuwa 
inawakandamiza, kwa sababu bei ya 
mbegu imekuwa juu huku mbegu 
za kuzalishwa na mawakala wadogo 
(QDS) zikizuiliwa kuvushwa kutoka 
wilaya moja kwenda nyingine.

“Mbegu za mahindi madukani 
huuzwa hadi shilingi 20,000 kwa 
mfuko wa kilogramu mbili huku 
mkulima akitengeneza kwa kufuata 
kanuni na taratibu zinazotakiwa na 
Taasisi ya kuthibiti Ubora wa Mbegu 
nchini (TOSCI).

“Anaweza kuuza hadi shilingi 
4,000 kwa mfuko kwa kilogramu 
mbili na Watanzania tumezoea ku-
peana, tunanyimwa uhuru wa ku-
saidiana, tushirikishwe katika sheria 
za mbegu,” anasema.

Anasema, wakala wakubwa na 
wenye maduka makubwa ya uuzaji 
pembejeo za kilimo na mbegu, ni 
wataalamu wa mbegu na kwamba 
hali hiyo inasababisha mbegu kuu-
zwa bei ya juu siku hadi siku jambo 
linalowakosesha nafasi wao kama 
wakulima wadogo wenye uchumi 
wa chini kupata nafuu ya bei ya 
mbegu.

 
WADAU MVIWATA
Awali, Mwenyekiti wa MVIWATA, 

Apollo Chamwela amesema ipo haja 
kwa MVIWATA kuona umuhimu wa 
kutimiza malengo yake waliyoazi-

HEBU vaa viatu vya dak-
tari aliyeko ofisini akisubiri 
kuonana na wateja wake, 
yaani wagonjwa. Ghafla uko 
ofisini anaingia mgonjwa, 
unamkaribisha anakaa, lakini 
anaonekana anaumwa sana 
unamhoji, anakwambia kweli 
anajisikia vibaya.

Unaingiwa shaka kwamba 
pengine anajifanya tu kwa 
sababu saikolojia yako ya 
udaktari inakuonyesha 
kabisa haumwi ila ana lake 
jambo. Bila shaka huwezi 
kumfukuza wala kumkaripia, 
ila utampima ili kujiridhisha. 

Kwa bahati mbaya ma-
tokeo yanasema haumwi 
chochote. We kama daktari 
na maadili yako, utaka-
chofanya utampa pole na 
kumwambia ingawa vi-
pimo havionyeshi chochote 
kibaya, pengine ni uchovu 
na anachotakiwa ni ku-
rudi nyumbani apumzike 
na kunywa maji mengi hali  
itarejea kawaida.

Kama alikuwa anakudang-
anya akitarajia pengine ata-
pata dawa akauzie wenzake, 
atakuwa amegonga mwamba 
na kurudi nyumbani mikono 
mitupu,  lakini amepoteza 
muda na nguvu zake kutem-
bea hadi hospitalini kujaribu  
kuhadaa.

Lakini kwa kuwa hana 
utaalamu, inawezekana pia 
bila shaka hali aliyokuwa 
anajisikia kuwa nayo, ilim-
fanya aamini kuwa anaum-
wa na hivyo kuamini kuwa 
matatizo yake yataishia 
hospitalini. Bahati mbaya 
kumbe haikuwa hivyo.

Haya mambo hutokea 
miongoni mwetu na wakati 
mwingine kushindwa kua-
miniana na kudhani watu 
wanajifanya na yakikutana 
na madaktari wasiojali 
taaluma yao, ndio mtasikia 
alizidiwa baada ya kurudi 
kutoka hospitalini akapoteza 
maisha.

Kumbe daktari angekuwa 
makini hayo yasingem-
kuta mteja wake mpaka  
kupoteza maisha. Haya 
hutakuta pia katika maisha 
ya kawaida yasiyohusu 
magonjwa au ajali zingine 
zinazoweza kusababisha 
maafa katika jamii.

Ni hivi, Agosti mwaka 
huu mkoani Simiyu eneo 
la Lamadi wilayani Besega, 
wananchi waliandamana 
wakilalamikia upotevu wa 
watoto wakichukuliwa na 
watu wasiojulikana, wakiele-
kea kituo cha Polisi kudai 
haki ya kusaidiwa.

Wananchi hao walikuwa 
wakilalamikia viongozi wa 
serikali wakiwamo ngazi ya 
ulinzi na usalama, ambako 
wamekuwa wakiwasilisha 
malalamiko yao ya ku-

Viongozi wasitumie Polisi 
kukabili wanaoongozwa

TAFAKURI YA MLALAHOI 

potelewa watoto, lakini mara 
zote hakuna kinachofanyika, 
hivyo kupuuzwa na wao 
kuona wamechoka sasa waki-
taka kujiridhisha kulikoni.

Lakini siku hiyo, polisi wa-
likabiliana nao na kufyatua 
risasi iliyompata mmoja wa 
wananchi hao na kupoteza 
maisha, ni bahati mbaya sana 
kijana aliyepoteza maisha ali-
kuwa ndiyo kwanza amemal-
iza kidato cha sita akijiandaa 
kujiunga na chuo kikuu.

Baada ya mambo kutu-
lia, mwezi mmoja baadaye, 
viongozi wanapita vijijini 
kusikiliza kero za wananchi, 
lakini kwa maajabu, linai-
buka suala la waliolalamikia 
watoto kutoweka, wakitakiwa 
kutoa uthibitisho wa madai 
yao mkutanoni.

Mmoja wa wakazi anasima-
ma na kudai kuna kutoweka 
kwa baadhi ya watu na wen-
gine kuumizwa, mwingine ak-
idai kuwapo matukio ya ma-
baya zaidi, watoto kutekwa 
au kupotea na mabaya zaidi, 
wananchi kuishi kwa shaka 
na kujifungia majumbani kila 
ifikapo saa 12 jioni.

Pamoja na hayo, kadhia ny-
ingine inayodaiwa kuwateka 
wakazi hao ni kasoro katika 
huduma nzuri ya kimatibabu 
katika baadhi ya maeneo, 
kukiripotiwa matukio dai la 
malipo kwa  watoto wasios-
tahili kufanyiwa hivyo.

Kwani tayari ukiwa na 
kadi ya matibabu, hutakiwi 

kulipia, lakini unaweza kui-
ambulia dawa maumivu na 
zingine unajinunulia.

Kitendo cha wananchi 
hao kulalamika, kinamsaba-
bisha Mkuu wa Mkoa,  ku-
wataka wathibitishe madai 
yao chini ya usimamizi wa 
polisi, huku akionya dhidi 
ya kutoa alichokiita taarifa 
za uongo, hivyo watu hao 
kupandishwa gari l kwenda 
kuthibitisha.

Kiongozi mkubwa 
anachukua kipaza sauti 
na kuhoji wananchi kama 
kweli kuna matukio hayo 
katika maeneo hayo na 
kujibiwa “hakunaaaa!” hata 
anapata nguvu ya kuwawe-
ka chini ya ulinzi waliodai 
kuwapo matukio, hayo ili 
wakathibitishe.

Hivi kiongozi alitarajia 
majibu gani mbele ya Jeshi 
la Polisi? Alitarajia nini 
wakati mwezi mmoja tu 
kupita aliuawa mtu akian-
damana? Kwani angefanya 
kama daktari alipomshauri 
mgonjwa akanywe maji 
mengi kutokana na uchovu 
ingekuwaje?

Kiongozi alichotakiwa ku-
fanya ni kusikiliza malala-
miko na baadaye angewaita 
kwa nafasi yake wananchi 
hao kuwahoji ofisini 
mwake, kwa utaratibu na 
pengine kama aligundua ni 
uongo basi  wangemwam-
bia kiini na angewaonya 
kuliko kuwakabidhi chini ya 
ulinzi.

Siku nyingine, kwa 
utaratibu huo wananchi 
wanaweza hata kubaini 
wahalifu kijijini kwao au 
wakielekea kwa Mkuu wa 
Mkoa na kunyamaza 

kwani kusema kunaweza 
kuwasababisha waombwe 
uthibitisho.

Pia, kufanya hivi kuta-
sababisha msuguano wa  
kuchukua sheria mkononi 
kimyakimya, wakiepuka 
kubanwa na Polisi kuthibit-
isha. Wanahofu, wakigoma 
kutoa taarifa wasiambiwe 
wanaficha wahalifu!
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NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

maarifa yao vikipishana tusione 
kama jambo la kawaida, kwa sababu 
tukianza kuzoea kupishana katika 
mtazamo kijamii tutatengeza hali ya 
kutoaminiana,” anasema.

“Na uongozi wowote usipoamini-
ka, hauwezi kupata uhalali na pale 
ambapo hakuna uhalali wa kiuongo-
zi wa watu kuridhia jamii hiyo haita-
waliki,” anaendelea.

Mkurugenzi wa MVIWATA, Steven 
Ruvuga, anasema kila kauli iheshimi-
we na nguvu ya wengi ni kubwa zai-
di, kuliko mtu mmoja.

Anasema kuna mitazamo ya kicha-
ma kwa ujumla inayomtaka mbunge 
asimamie na isiwe maslahi ya kundi 
lake na bora kusimama katika nguvu 
ya wengi, itakayosaidia kundi lote 
kusikilizwa kwa pamoja.

Ruvuga anasema, benki nyingi 
nchini zimechukua mifumo ya benki 
za nje na kuleta nchini, mara nyingi 
haziwezi kufanya kazi, kutokana na 
hali duni za wakulima nchini.

Anasema, anatokana na kuwapo 
changamoto ya kuwahudumia 
wakulima kupitia mifumo ya benki, 
ambayo wamekuwa wakikopesha 
watu wengine badala ya wakulima.

Kwa mujibu wa Ruvuga, katika ku-
kabiliana na changamoto ya kuwa-
hudumia wakulima kupitia mifumo 
ya kibenki MVIWATA, imefanikiwa 
kufanya kazi na Shirika linaitwa 
ADA na kufanya wakulima kupata 
mikopo ya shilingi milioni 200 hadi 
300 kupitia vikundi vyao mbalim-
bali.

Hivyo, anaishauri serikali kuanga-
lia jinsi ya kutengeneza mifuko rafiki 
kwa kundi maalum la wakulima wa-
dogo ili kukabiliana na changamoto 
zinazojitokeza.

“Hata Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, aliona kuna changamoto ya 
mikopo ya asilimia 10 kwenye hal-
mashauri ambapo fedha haziendi 
zinakotakiwa kwa walengwa, nasi 
kama tukitengeneza mifuko ikawa 
haiendi kunakohusika itakuwa ni 
yale yale.

“Kama kutakuwa na mifuko ita-
kayolenga na kuwafikia walengwa 
itasaidia sana kuongeza kila kina-
chotakiwa katika uzalishaji ikiwamo 
tija na uendelevu na ustahimilivu 
wa wakulima kwa kufidia pale bei za 
pembejeo zinavyopanda na kushu-
ka,” anasema.

Anafafanua kuwa, MVIWATA 
ina mikakati mbalimbali ikiwamo 
iliyoanzishwa tangu taasisi ianze 
mwaka 1993 ambayo ni kutambu-
liwa kama walivyo na kuheshimiwa, 
kiutu na hadhi yao.

Ruvuga anasema, wakulima wa-
likabiliwa na changamoto nyingi 
ikiwamo kutoheshimiwa na kuone-
kana kuwa ni watu wasio na uwezo 
wa kufikiri wala kuamua wenyewe 
jambo ambalo sio kweli.

Anasema suala la kuangalia mfu-
mo mzima wa chakula na uzalishaji 
uliojikita katika mfumo tegemezi un-
aopaswa kugeuzwa na kuwa mfumo 
wa kujitosheleza kwa ndani kwa ku-
tumia kilimo ikolojia kwa kupokea 
na kuendeleza dhana ya uhuru wa 
chakula kwa kutumia rasilimali ku-
zalisha ambacho kitatumika ndani 
ya familia yake na taifa kwa ujumla.

mia tangu mwaka 2023 ya kuanzisha 
benki yao ya wakulima ili waweze 
kupata pa kukopea na kuanza kukua 
kiuchumi.

Chamwela anasema, mchakato wa 
kuanzisha benki hiyo upo katika hat-
ua za mwanzo, ambao wana imani 
utakuwa chachu ya kukua uchumi 
wa kilimo nchini na kuinua asilimia 
75 ya Watanzania waliojikita kwenye 
shughuli za kilimo kwa manufaa ya 
taifa.

Mwanachama wa Heshima wa 
MVIWATA, Bashiru Ally Kakurwa, 
anawapongeza wakulima kwa kuwa 
na maono yaliyo wazi, wakitaka 
mwakilishi bungeni wanayedhani 
anaweza kuwasaidia kuchambua 
changamoto zao kisera.

Kakurwa, ambaye ni mbunge 
wa   kuteuliwa na  alishakuwa Ka-
tibu Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), anasema suala la kuhi-
taji mwakilishi bungeni halihitaji 
marekebisho ya katiba kwa sasa, bali 
ifikie mahali vyama vinavyotafuta 
ridhaa ya wananchi kuingia bungeni, 
vijitafakari kuwa  ajenda zinazobeba 
kwa uzito maslahi ya wakulima.

Anafafanua kuna aina za wabunge 
akiwataja; wa kuchaguliwa, kuteuli-
wa na viti maalum, toa mfanio wa 
baadhi ya vyama wamewagawa ka-
tika makundi yakiwamo viti maalum 
kwa wenye ulemavu, wafanyakazi, 
wa vyuo vikuu, wanaotoka mikoani 
kila mkoa kuwakilisha wanawake 
mikoani, na vijana.

Kakurwa anasema, jambo hilo 
sio la kikatiba wala kisheria, hivyo 
wakati katiba inaangaliwa upya, wa-
naweza kuangalia suala hilo na kama 
wanaona linafaa, wasimamishe 
mwakilishi wa wakulima wadogo 
bungeni.

“Kwa CCM upande wa wenye ul-
emavu viti maalum, naona inafanya 
kazi kubwa bungeni, yupo Keisha 
yule msanii, Hadija, haaaa likipita 
jambo pale hata kwa lugha tu am-
bayo sio sawa kwa wenye ulemavu 
atasimama kuomba mwongozo wa 
spika.

“Likija suala la kibajeti au ya ajira, 
utamwona amesimama na unajua 
kabisa hapa ni engo ya watu wenye 
ulemavu, hata wafanyakazi yupo 
mbunge wa wafanyakazi toka CCM 
na vijana machachari pia wanaokuja 
na hoja kubwa, na makundi hayo 
yakiwakilishwa kuna thamani in-
aongezeka,” anasema.

Hata hivyo, Kakurwa anasema 
hilo halitoshi kwa sababu uwak-
ilishi haupo bungeni peke yake bali 
ujumbe huo unapaswa kuwafikia 
hata viongozi ngazi ya madiwani 
na Baraza la Wawakilishi Zanzibar 
na uwakilishi katika ngazi zote hadi 
vitongoji kwenye serikali za mitaa 
na vijiji, kuwa wakulima wanataka 
kusikilizwa na kutatuliwa changa-
moto zinazowakumba.

Changamoto za wakulima sio 
kwamba hazitatuliki na hata kama 
hazitatuliki basi zizungumzike na 
kujadiliwa, kwa sababu ni hatua ya 
maana kuelekea kwenye kutafuta 
ufumbuzi na kuleta maridhiano.

“Pale msimamo wa kiserikali wa 
kisera au kimaamuzi na msimamo 
wa wakulima wa uzoefu wao na 

Baadhi ya washiriki zaidi ya 900 wa Kongamano la Wakulima Wadogo na Mkutano Mkuu wa Mtandao wa Wakulima Wadogo Tanzania 
(MVIWATA), wakifuatilia mada. 

Mkurugenzi wa MVIWATA, Steven Ruvuga akiteta jambo na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Alexan-
der Mnyeti, baada ya kufungua kongamano la wakulima wadogo. PICHA ZOTE: CHRISTINA HAULE

Anaweza 
kuuza hadi 
shilingi 4,000 
kwa mfuko 
kwa kilogra-
mu mbili na 
Watanzania 
tumezoea 
kupeana, tu-
nanyimwa 
uhuru wa 
kusaidiana, 
tushirikishwe 
katika sheria 
za mbegu.
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Mkuranga washtuka hujuma za
korosho kukithiri kila kona zake
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BIASHARA 

Na Yasmine Protace, 
MKURANGA 

NI maandalizi ya msimu ujao 
wa korosho -2024/2025 ambao 
wakulima wengi wanatarajia kui-
nuka kiuchumi kupitia zao hilo. 

Kumekuwapo na malalamiko 
mengi katika misimu tofauti ya 
korosho pale minada inapofanyi-
ka. Malalamiko mengi yanatajwa 
kutokea kwa wakulima, hasa mi-
nada inapofanyika na malengo 
hayafikiwi. 

Hivi karibuni katika kikao kazi 
kilichowakutanisha wenyeviti 
wa vyama vya ushirika wilayani 
Mkuranga kujadili namna ya 
kusimama korosho, kuwaletea 
maendeleo wana Mkuranga, 
Meneja wa Chama cha Ushirika 
Mkoa wa Pwani, Hamis Manta-
wale, amekuwa na maoni yake.

Mantawale anasema ni wajibu 
wa vyama vya ushirika kuleta 
mabadiliko kwa wakulima wa 
zao hilo, huku akirejea namna 
wilaya ya Kibiti ilivyo na vyama 
vichache vya ushirika na bado 
inazalisha ufuta kwa wingi, iki-
fuatiwa na Rufiji na Mkuranga. 

Anasema wilayani Mkuranga 
kunatuhumiwa kashfa ya kutoro-
sha korosho, huku Rufiji na Kibiti 
kukibaki shwari kwa madai ya 
matukio hayo. 

Meneja huyo wa Coreccu, 
anaongeza kutakuwapo kazi ya 
uhakiki, kila chama kunusuru 

UZALISHAJI WILAYANI UKIDIDIMIA... 

Twamala anasema, mkoa wa 
Pwani una mazao matatu ya 
biashara na sasa limeongezeka 
alizeti, akifafanua: “Ulikuwa na 
mazao matatu ya biashara, am-
bayo ni mbaazi, korosho, ufuta 
sasa limeongezeka zao la alizeti.’

Anasema katika msimu wa 
mwaka 2025/26 wanatarajia 
kukusanya tani 36,000 za koro-
sho mkoani Pwani, akifafanua 
katika mwaka wa fedha 2023/24, 
korosho mkoani Pwani waliku-
sanya tani 22,000. 

Mussa Mng’eresa, Mwenyekiti 
wa Correcu Mkoa wa Pwani, 
anaiomba serikali iwasaidie kila 
inapofika msimu wa mavuno 
ya korosho, kuwapo dirisha la 
benki wanaletewa na sio kukaa 
foleni ilivyo sasa. 

Anawataka viongozi wa ushiri-
ka mahali hapo wasimamie zao 
la korosho kuinua uchumi wa 
wakulima, akiwataka kusifanyike 
udanganyifu na kila chama ki-
hakikishe kinaweka korosho ka-
tika magunia yenye nembo. 

Mng’eresa anasema, uamuzi 
uliofikiwa ni kwamba hakutar-
uhusiwa chama chochote kube-
ba korosho ambazo magunia 
yake hayana nembo. 

Kuliripotiwa kwamba Mkuu 
wa Mkoa Pwani, Aboubakari 
Kunenge, alitarajiwa kuwapo 
wilayani Mkuranga wiki hii, ku-
fuatilia jambo hilo, hata hivyo 
ziara hiyo imeahirishwa.

mnada wa korosho na mbaguaji 
anatakiwa kufanya malipo kabla 
hajachukua korosho yake.  

Katika msimu wa mwaka wa 
fedha 1924/25, tozo zote kim-
singi zitalipwa na mnunuzi, huku 
mkulima atakachokifanya chini 
ya chama cha ushirika, ni kulipa 
shilingi mbili ya wadau na shilin-
gi mbili ya ‘primantcenter’ na 
waraka wa Mrajisi Ushuru utaku-
wa shilingi 55.

Pia, anasema korosho ya 
Mkuranga ziko chache kutokana 

na baadhi yao wakulima hawaya-
tunzi  mashamba, huku wengine 
wakiyatelekeza. 

Ofisa Kilimo Mwandamizi wa 
Bodi ya Korosho, Tawi la Dar 
es Salaam, Abraham Fredrick, 
anasema korosho zilizo chini 
ya ubora ‘Daraja 35’, zinatakiwa 
kuteketezwa. 

“ Kama korosho hizo mtaanzia 
huku zikiwa zimeshuka ubora, 
mjue mnatengeneza mazingira 
mabaya katika msimu ujao wa 
korosho,” anasema. 

Shangwe Twamala, Katibu Ta-
wala Msaidizi Uchumi Mkoa wa 
Pwani, anasema Mkuranga kupi-
tia vyama vya ushirika, kunatak-
iwa kuletwa mabadiliko kupitia 
zao hilo. 

Anasema ushirika kila mahali 
duniani kunaweza ‘kumtoa mtu’ 
katika hali duni na kumpeleka 
katika Uchumi na Mkuranga 
kupitia vyama vya ushirika, vina-
takiwa vilete mabadiliko, hivyo 
vinatakiwa kuhakikisha mazao 
yana ubora. 

ATHARI ZA RUSHWA
Akizungumza na Nipashe, 

Emmanuel Lewis, mkazi 
wa Dodoma anashauri 
ni muhimu kwa serikali 
na jamii  kuchukua hatua 
madhubuti kupambana 
na rushwa na kuboresha 
mfumo huo, kuhakikisha 
haki ya kodi inatekelezwa 
kwa usawa na ufanisi, ili 
kuleta matokeo chanya 
kwa jamii na kuimarisha 
maendeleo yao.

Lewis anafafanua 
kwamba rushwa inad-
huru ukuaji uchumi, kwa 
kuzuia uwekezaji wa 
ndani na kigeni kwa sababu 
wawekezaji wanahitaji 
mazingira safi ya biashara 
bila vitendo vya rushwa, 
akisema kukosekana haki 
ya kodi kunawakatisha 
tamaa, mifumo duni ya usi-
mamizi wa kodi huongeza 
nafasi ya ufisadi, serikali 

Marufuku ya Samia 2021, nchi kung’aa kimataifa na ukakasi wake 
INATOKA UK.11 inatakiwa kuimarisha mi-

fumo yake kuzuia rushwa.
“Rushwa inakwamisha 

uwezo wa serikali ku-
toa huduma bora zina-
zotegemea mapato ya kodi, 
wananchi wanapolipa kodi 
lakini wanakosa huduma za 
msingi kama elimu na afya 
bora, wanashindwa kuona 
umuhimu wa kulipa kodi,” 
anasema.

Elizabeth Faustine kutoka 
Mwanza, anaeleza rushwa 
inarudisha nyuma maende-
leo, maana mfanyabiashara 
anapotoa rushwa ‘kurahi-
sishiwa maisha’ inaikosesha 
serikali mapato.

Vitalis Dahaye, anasema 
chanzo kingine ni wananchi 
kutokuwa na  uelewa wa 
kutosha kuhusu wajibu 
wao wa kulipa kodi, pia 
umuhimu wake, hata ina-
warahisishia watumishi wa 
umma wapotofu kutumia 
elimu duni ya wananchi 
kujinufaisha kwa rushwa.

Anataja chanzo kingine 
ni mamlaka zinazodhibiti 
rushwa kulegalega, katika 
udhibiti.  

WASOMI WAFUNGUKA
Mtaalamu wa Uchumi 

kutoka Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), Prof. 
Abel Kinyondo, anaeleza 
kuwa uwajibikaji ni nguzo 
muhimu ya kudhibiti 
mambo mbalimbali ikiwa-
mo rushwa, ukwepaji kodi 
na utoroshaji fedha.

Anasema, ili kujinasua 
kunahitajika kutumika ma-
lighafi zinazopatikana nchi-
ni, viongozi kuwa mbali na 
maslahi binafsi, wawekezaji 
kutokutumia njia za udan-
ganyifu kukwepa kodi au 
kulipa kidogo na wananchi 
kutokulichukulia suala la 
ulipaji kodi ni hiyari.

Pia, anaeleza umuhimu 
wa kuwapo mabadilishano 
ya taarifa kutoka nchi moja 
kwenda nyingine ni jambo 

la muhimu na lenye maslahi 
mapana ya nchi.

Aidha, katika utorosh-
waji fedha, Prof.Kinyondo 
ameweka wazi kuna vy-
anzo vikuu vitatu visivyo 
halali kwa mapato, usa-
firishaji haramu wa fedha 
na matumizi haramu ya 
fedha mfano kuwezesha 
matukio ya kigaidi.

NENO LA TRA 
Kwa mujibu wa Taarifa ya 

Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) ya Kodi na Ushuru 
2023 /2024  inaweka wazi 
umuhimu wa kulipa kodi na 
adhabu zinazoutolewa.

Pia, inataja kusajili 
wafanyabiashara wadogo 
na watoa huduma kwenye 
sekta isiyo rasmi watatam-
buliwa na kupewa vitambu-
lisho, wenye mauzo ghafi 
yasiyozidi Sh. milioni nne 
kwa mwaka nao hawatalipa 
kodi.

Taarifa inafafanua, mauzo 

ghafi kwa mwaka yanapoz-
idi Sh. milioni 100, wauzaji 
watawajibika kutengeneza 
hesabu za mizania, huku 
mtu binafsi mwenye mauzo 
ghafi kwa mwaka kuanzia 
Sh.milioni 11 anatakiwa 
kutoa risiti za kielektroniki.

Aidha, inafafanuliwa 
mlipakodi mwenye mauzo 
ghafi chini ya Sh.milioni 
11 anatakiwa kutoa risiti 
ya kuandikwa kwa mkono 
zenye jina la muuzaji,TIN 
yake, jina la mnunuzi, aina 
ya bidhaa na thamani yake.

Taarifa hiyo inaongeza 
kuwa muuzaji atakayes-
hindwa kutoa risiti ama 
akatoa risiti yenye thamani 
ya uongo atalipa faini ya 
kiasi kikubwa kati ya 
asilimia 20 ya thamani ya 
bidhaa au huduma ama 
kulipa  shilingi milioni 1.5, 
huku mnunuzi asiyedai 
risiti atalipa faini ya kiasi 
kikubwa kati ya asilimia 20 
ya kodi iliyokwepwa.

Shangwe Twamara, Katibu Tawala Msaidizi wa Uchumi na Uzalishaji Mkoa wa Pwani, akiongea 
na wenyeviti wa vyama vya msingi wilayani Mkuranga. PICHA: YASMINE PROTACE
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            NBAA: Matumizi teknolojia yaipaisha Tanzania kimataifa
Na Augusta Njoji, DODOMA

M
KURUGENZI Mtend-
aji wa Bodi ya Wa-
hasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu nchini 

(NBAA),        Pius Maneno, am-
etaja vigezo      vinavyoifanya 
Tanzania kushika     nafasi nzuri 
katika masuala ya utawala na 
usimamizi wa hesabu za serikali 

Afrika.
Alitaja vigezo hivyo kuwa 

ni kutoa      ripoti ya ukaguzi 
wa hesabu za    serikali kwa 
wakati, kufuata miongozo yake 
kwa umakini na matumizi ya 
teknolojia.

Alisema hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akifungua semina ya 
wakaguzi wa serikali iliyolenga 
kujadili viwango vya ukaguzi na 

kujengeana uwezo.
“Madhumuni ya mafunzo 

haya ni kuelimishana kutumia 
viwango      vizuri vya ukaguzi na 
utayarishaji fedha ili nchi yetu 
iendelee kusonga mbele na ku-
tunza mali ya umma kama ina-
vyotarajiwa,” alisema.

Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali, Isaya Jer-
emiah, alisema mafunzo hayo 

ni muhimu na yanalenga ku-
leta ufanisi kwa watumishi na 
kutambua mambo mapya yali-
yojitokeza kwenye taaluma ya 
uhasibu.

Kadhalika, alisema mafunzo 
hayo yatasaidia kuboresha 
ukaguzi wao na kumwezesha 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuendelea 
kutoa ripoti zenye viwango.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Halmashauri 
Itigi yawaita
vijana kuchukua 
mamilioni
Na Thobias Mwanakatwe,  
ITIGI

HALMASHAURI ya Wilaya ya Iti-
gi mkoani Singida imetoa wito kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kuchangam-
kia fursa ya mikopo ambapo 
Sh.milioni 442.7 zimetengwa kwa 
ajili ya kutoa mikopo.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Ayoub Kambi, akizungumza 
juzi na vikundi vya wajasiriamali, 
wazee wa kimila, wazee, watumi-
shi na wananchi, alisema fedha 
hizo zilianza kutengwa katika robo 
ya kwanza ya Julai-Septemba ya 
mwaka wa fedha 2024/25. 

Kambi alisema vikundi vina-
vyotakiwa kuomba mikopo ni kile 
ambacho kinatambuliwa na ku-
pewa cheti cha utambuzi na hal-
mashauri, kinachojishughulisha na 
shughuli za ujasiriamali mdogo au 
wa kati au kikundi kinachotarajia 
kuanzisha shughuli za ujasiriamali.

Alisema sifa nyingine  kwa ki-
kundi cha wanawake na vijana la-
zima kiwe na idadi ya wanakikundi 
kuanzia watano na kuendelea na 
kikundi cha watu wenye ulemavu 
kiwe na wanakikundi wasiopun-
gua wawili.  

“Kwa kuzingatia Kanuni ya 7 (1) 
mtu mwenye ulemavu anaweza 
kuwa na sifa ya kupata mkopo 
kama kikundi cha watu wenye ule-
mavu endapo timu ya menejimenti 
ya halmashauri itajiridhisha kuwa 
amekosa mtu mwingine mwenye 
ulemavu wa kuungana naye katika 
eneo lake,” alisema.

Alisema sifa zingine ni kikundi 
kiwe na akaunti ya benki iliyofun-
guliwa kwa jina la kikundi kwa ajili 
ya matumizi ya shughuli za kiuja-
siriamali na wanakikundi lazima 
wawe ni raia wa Tanzania wasio na 
ajira rasmi, wenye na akili timamu 
na wenye umri wa kuanzia miaka 
18 na kuendelea. Kadhalika alisema 
kikundi kinachoomba mkopo ki-
napaswa kuwa na viambatisho am-
bavyo ni barua ya kuomba mkopo 
iliyopitishwa na Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji, muhtasari wa kikundi wa 
kuomba mkopo, andiko la mradi 
unaoombewa mkopo kwa kuzinga-
tia fomu iliyo ndani ya mfumo na 
taarifa ya akaunti ya benki.

Ugonjwa wa moyo wazidi kuwatesa vijana
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

IMEELEZWA kuwa ugonjwa 
wa moyo hapa nchini umeathiri 
kwa kiwango kikubwa vijana 
kuanzia umri wa miaka 30 hadi 
45, tofauti na mataifa ya Ul-
aya  ambapo tatizo hilo huwa-
pata watu wenye umri wa miaka 
50 hadi 60.

Kutokana na hali hiyo, madak-
tari bingwa wa upasuaji wa 
moyo kutoka Uholanzi wamewe-
ka kambi ya matibabu katika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa na 
kutoa msaada wa vifaa vya mat-
ibabu ya moyo vyenye thamani 
ya Sh.milioni 400.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dodoma 
kuhusu ujio wa madaktari hao, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali hiyo, Prof. Abel Makubi, 
alisema moja ya sababu inay-
ochangia hali hiyo ni ugumu wa 
maisha na mtindo wa kula.

“Moja ya tabia ambazo vijana 
wanakuwa wagumu kubadi-
lika ni pamoja ulaji wa vyakula, 
uvutaji sigara, ulaji wa chumvi 
nyingi, pamoja na kushindwa 
kufanya mazoezi,” alisema.

Alisema jamii inapaswa 
kubadilika ikiwamo kufuata 
taratibu zinazotolewa na wataal-
amu wa afya ili kupunguza tatizo 
la moyo.

 “Tunashukuru tiba inatolewa 
lakini jamii inajaribu kujikinga 
na tatizo hili kwa kubadilisha 
mfumo wa ulaji wa vyakula,” 
alisema Prof. Makubi.

Hata hivyo alitoa rai kwa 
wakazi wa jijini Dodoma na 
mikoa jirani kutumia hospitali 
hiyo kwa ajili kupata matibabu 
ya ugonjwa huo.

“Hadi sasa tayari tumewa-
fanyia upasuaji wagonjwa wenye 
matatizo ya moyo zaidi ya 40, la-
kini pia wamefanyia uchunguzi 
wagonjwa 3,000 na wagonjwa 
500 wamezibuliwa mishipa,” 
alisema.

Kuhusu vifaa vya matibabu ya 
moyo vilivyotolewa, Dk. Makubi 

alisema vitasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kutokana na matibabu ya 
moyo kuwa na gharama kubwa.

Daktari bingwa wa upasuaji 
wa moyo kutoka Uholanzi, Dk. 
Grandjean Gerhard Jan, alisema 
wataendelea kushirikiana na 
BMH katika utoaji wa matibabu 
ya moyo kwa wagonjwa mbalim-
bali.

Hivyo, aliishukuru Serikali ya 
Tanzania kutokana na uwekezaji 
wanaofanya katika sekta ya afya.

Daktari bingwa wa upasuaji 
moyo na mishipa, Dk. Ahmed 
Toure, alisema kutokana na 
uwapo wa tatizo hilo zinahita-
jika hospitali zaidi ya 25 kwa ajili 
ya utoaji wa matibabu ya moyo.

Kichaa cha mbwa kinaua watu 59,000 kila mwaka
Na Mwandishi Wetu

KILA mwaka watu 59,000 du-
niani wanafariki dunia kutokana 
na ugonjwa wa kichaa cha mbwa, 
huku ugonjwa huo ukitajwa kuwa 
ni tishio nchini hususani katika 
jamii zenye uelewa mdogo na 
upatikanaji hafifu wa huduma za 
mifugo.

Kutokana na hali hiyo, Shirika 
la Marekani la Maendeleo ya Ki-
mataifa (USAID) kupitia mradi wa 
Breakthrough Action, kwa kush-

irikiana na Serikali ya Tanzania 
wameamua kuungana katika ma-
pambano dhidi ya ugonjwa huo.

Akizungumza wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Kichaa cha 
Mbwa, Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Ab-
dul Mhinte, alisisitiza umuhimu 
wa elimu kwa jamii na mikakati 
ya chanjo katika kupambana na 
ugonjwa huo.

Pia, alihimiza kuimarishwa 
kwa ushirikiano kati ya maofisa 
wa afya ya umma na jamii za mi-

taa ili kuimarisha mwitikio wa 
pamoja.

“Kichaa cha mbwa kinaweza 
kuzuilika. Lengo letu ni kuhakiki-
sha kila mbwa nchini anapatiwa 
chanjo na kila mwananchi anajua 
cha kufanya endapo atang’atwa 
na mbwa. Kila jamii inapaswa ku-
chukua jukumu lake katika vita 
hivi,” alisema. 

Alisema kampeni ya “Holela-
Holela Itakukosti,” ambayo taf-
siri yake ni “uzembe ni ghara-
ma,” ilichukua nafasi kubwa 

katika kuongeza uelewa kuhusu 
ugonjwa wa kichaa cha mbwa.

Mhinte alisema lengo la 
kampeni hiyo ni kuiwezesha 
jamii kupambana na ugonjwa wa 
kichaa cha mbwa, kwamba US-
AID na Tanzania inawakumbusha 
wananchi kuwajibika na kuondoa 
vikwazo ili kushinda vita dhidi ya 
ugonjwa huo.

Baadhi ya wananchi wakielezea 
kampeni hiyo akiwamo Revina 
ambaye ni mama wa watoto wa-
tatu kutoka Mwanza, alisema: 

“Kabla ya kampeni, sikuwa najua 
hatari ya kichaa cha mbwa. Tu-
lipojifunza kuwa mbwa wetu wa-
napaswa kuchanjwa, tulichukua 
hatua mara moja. Sasa, nina 
amani kuwaacha watoto wangu 
kucheza nje.”

  Alisema kampeni ya Holela-
Holela pia inalenga kupambana 
na sababu zote zinazochangia ku-
wapo kwa ugonjwa huo kama vile 
uelewa mdogo, juhudi hafifu za 
chanjo na usimamizi usio salama 
wa wanyama. 

Wananchi wa Kijiji cha Muhintiri, wilayani Ikungi, mkoani Singida, wakishiriki maziko ya kijana, Frank Joseph Mn-
yaru (28) kijijini hapo mapema wiki hii, anayedaiwa  kuuawa na askari mgambo kwa kumwingizia mti sehemu ya haja 
kubwa katika ofisi ya Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 
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Wabeba wagonjwa, wajawazito
kwa machela kusaka matibabu
Na Nebart Msokwa, TUKUYU

Z
AIDI ya wakazi 7,000 
wa Kata ya Masoko Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya, 

wanatarajia kuondokana na 
adha ya kutembea umbali mrefu 
na kubeba wagonjwa kwenye 
machela    kwenda kupata mat-
ibabu      hospitalini      baada ya 
serikali kuwajengea kituo cha 
afya.

Imefahamika kuwa wakazi 
hao wamekuwa wakipata mat-
ibabu kwenye vituo vya afya vya 
kata zilizoko jirani na Hospitali 
ya Wilaya ya Rungwe Makan-
dana iliyopo mjini hapa.

Wakazi hao wamekuwa wak-
ilazimika kusafiri na kusafirisha 
wagonjwa kwa kuwabeba kwe-
nye machela umbali wa zaidi 
ya kilomita 18 hadi zahanati ya 
Kalebela na Hospitali ya Makan-
dana kupata matibabu.

Waliyasema hayo juzi baada ya 
Waziri wa Katiba na Sheria, Pro-
fesa Paramagamba Kabudi ku-
weka jiwe la msingi la ujenzi wa 

Kituo cha Afya Masoko am-
bao uko mbioni kukamilika.

Mmoja wa wakazi hao, 
Mariam Mwakalinga, alise-
ma kitendo cha wagonjwa 
kubebwa kwenye machela 
na kusafirishwa umbali mre-
fu, kimekuwa kikihatarisha 
maisha yao kutokana na 
eneo lao kuwa na milima.

Mariam, alisema baa-
dhi ya wajawazito wana-
osafirishwa kwa machela, 
wamekuwa wakijifungulia 
njiani, wengine kufa pamoja 
na watoto wao.

“Mabinti zetu walianza 
hata kuogopa kuzaa kwa 
sababu ya mazingira yaliyoko, 
ukitaka kukodi hata pikipiki ya 
kumsafirisha mgonjwa kwenda 
huko Kalebela au Makandana 
gharama yake ni kuanzia Sh. 
50,000, wengi tumekuwa tuk-
ishindwa kuimudu,” alisema 
Mariam.

Tulinagwe Kanyamale, ali-
ishukuru serikali kwa kuwa-
sogezea huduma hiyo kwa kuwa 
itawasaidia kupunguza gharama 

za matibabu na muda 
wa kusafiri kwenda 
kupata maeneo ya 
mbali.

Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo, 
Renatus Mchau, alise-
ma serikali ilitoa Sh. 
milioni     800 kati ya 
hizo, Sh.   milioni 500 
ni kwa ujenzi wa kituo 
hicho na Sh. milioni 
300 ununuzi wa vifaa 
tiba.

Mchau, alisema 
ujenzi wa kituo hi-
cho unafanyika kwa 
kutumia akaunti ya 

dharura ‘Force Account’.
Alisema kufikia mwishoni 

mwa mwezi ujao, ujenzi wa jen-
go la wagonjwa wa nje utakuwa 
umekamilika na kuanza kutoa 
huduma kwa wananchi.

“Wananchi wamekipokea 
kituo hiki kwa moyo na wana-
shiriki kwenye ujenzi, lengo letu 
kabla ya Januari mwakani baa-
dhi ya huduma zianze kutolewa 
hapa na kuwapunguzia adha ya 

kutembea umbali mrefu,” alise-
ma Mhau.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alisema seri-
kali imetoa fedha nyingi kwa 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo katika wilaya hiyo, iki-
wamo ujenzi wa vituo vya afya, 
elimu, miundombinu ya bara-
bara na kilimo.

Kwa upande wake, Prof. Ka-
budi aliiagiza halmashauri ya 
wilaya hiyo kuhakikisha ujenzi 
wa kituo hicho unakamilika na 
kuanza kutoka huduma Desem-
ba mwaka huu ili kuwaondolea 
wakazi hao mazingira magumu 
wanapohitaji matibabu.

Alimtaka mkurugenzi huyo 
kupiga kambi katika eneo hilo na 
kuhakikisha ujenzi wa majengo 
yote muhimu unakamilika kwa 
wakati.

Kabudi yuko mkoani Mbeya 
kwa ziara ya kikazi, anatarajiwa 
kutembelea halmashauri zote, 
kukagua utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo, kufungua na ku-
zungumza na wananchi katika 
mikutano ya hadhara.

Wachimba 
madini 
wapata 
viongozi
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

ISACK Ngelangela, 
amechaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Wachimbaji Wa-
dogo na Wakati wa Madini 
Mkoa wa Ruvuma (RUVRE-
MA) kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo.

Akitangaza matokeo juzi 
kwenye Mkutano Mkuu wa 
chama hicho, Msimamizi wa 
Uchaguzi huo, Alfred   Lu-
vanda, aliwataja wengine 
waliochaguliwa kuwa ni 
Kassimu Pazi (makamu 
mwenyekiti), Johnbosco 
Mvula (Katibu), Christopher 
Simkoko (mweka hazina) na 
wajumbe watano wa kamati 
ya utendaji.

 Luvanda ambaye ni 
Makamu Mwenyekiti wa 
Shirikisho la Vyama vya 
Wachimba Madini Wa-
zawa  nchini (FEMATA), 
aliwahimiza wachimbaji  
ambao bado hawajajiunga 
waone umuhimu wa kuji-
unga na vyama hivyo kwa 
kuwa serikali iko tayari ku-
wasaidia kupata soko tofau-
ti na miaka ya nyuma.

“Kukosa soko la uhakika 
lilikuwa ni jambo ambalo 
linasababisha wengi wao 
kuuza madini kwa walan-
guzi kwa bei ndogo ambayo 
hailingani na thamani,” 
alisema.

Aliwaasa viongozi hao 
waliochaguliwa kuwa ka-
ribu na wanachama wao, 
kusikiliza kero, kuwasaidia 
na kuwaelekeza sehemu 
sahihi ya kuuza madini kwa 
bei kubwa na kupata faida.

Akizungumza baada ya 
kutangazwa mshindi, Ngel-
angela, alisema serikali ime-
leta mabadiliko katika sekta 
ya madini ili wachimbaji 
kupata faida na kuchangia 
mapato kwa kulipa kodi.

“Madini yalikuwa yanau-
zwa bila kufuata taratibu, 
kwa sasa wachimbaji wado-
go na wa kati wanapofani-
kiwa kupata madini, wana-
fahamu mahali pa kwenda 
kuyauza ambako seri-
kali imetenga kwa ajili ya 
masoko ya madini,” alise-
ma.

Aliiomba serikali kupele-
ka majisafi na salama kwe-
nye maeneo ya wachimbaji 
hao ili waweze kupata hu-
duma hiyo ili kuwanusuru 
na magonjwa ya milipuko 
kwa kutumia maji machafu.

Kwa mujibu wa Ngelange-
la, Ruvuma kuna madini 
mengi, yakiwamo makaa ya 
mawe, dhahabu, ulanga na 
vito.

Vijana, wanawake, wenye ulemavu kukopeshwa bil. 2.7/- 
Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa 
Njombe mkoani hapa imetenga 
zaidi ya Sh. bilioni 2.7 kukopesha 
vijana, wanawake na watu we-
nye ulemavu kwa ajili ya kuan-
zisha miradi ya ujasiriamali na 
kuondokana na umaskini.

Hayo yalielezwa juzi na Mkuu 
wa Wilaya ya Njombe, Kissa Ka-
songwa wakati mafunzo kwa 
wataalamu kuanzia ngazi za kata 
kwa ajili ya kwenda kutoa elimu 
kwa wanufaika wa mikopo hiyo 
ya asilimia 10 inayotolewa na 
halmashauri nchini.

Kasongwa, alisema kuwa: 
“Wakati tumeambiwa tusubiri 
tusikopeshe kweli mlisubiri, hizi 
hela hazikuguswa zilibaki kama 
zilivyo ili kusubiri melekezo,” 
alisema Kasongwa.

Alisema kurejeshwa kwa 
mikopo hiyo ni fursa kwa wa-
nanchi kwa sababu kwa sasa 
itatolewa hata kama kila mmoja 
kwenye kikundi ana biashara 
yake.

Alionya kuwa uongo na ku-
kosa uaminifu kwa vijana ka-
tika mikopo hiyo, kunarudisha 
nyuma na kukwamisha jitihada 
za kujiletea maendeleo, hivyo 

wanapaswa kubadilika.
 Mkurugenzi wa Halmashauri 

hiyo, Kuruthum Sadick, alisema 
maofisa maendeleo ya jamii wa-
napatiwa mafunzo ili waende 
kuhamasisha     vikundi na ku-
visajili.

Mkuu wa Idara ya Maende-
leo ya Jamii wa Halmashauri 
hiyo, Enembora Lema, alisema 
watakwenda kutoa elimu mtaa 
kwa mtaa na kijiji kwa kijiji ili 
wananchi waweze kujitokeza ku-
changamkia fursa hiyo.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Mapin-
duzi (UVCCM) Mkoa wa Njombe, 

Samwel Mgaya, aliwataka vijana 
kutumia mikopo hiyo  kujiletea 
maendeleo na kukuza   uchumi 
wao.

Baadhi ya wakazi mjini 
Njombe akiwamo Benjamini 
Mwenda, alisema kurejeshwa 
kwa mikopo hiyo kutasaidia ku-
fufua matumaini mapya baada 
ya biashara zao kusimamishwa 
mwaka jana kuanza upya.

“Tunaishukuru serikali kwa 
kuturudishia mikopo hii kwa 
sababu ilikuwa inatusaidia na 
wataalamu wazingatie mikopo 
hii iende sehemu sahihi,” alise-
ma Mwenda.

HABARI MBEYA

kwenda huko 
Kalebela au 
Makandana 
gharama 
yake ni 
kuanzia Sh. 
50,000, wen-
gi tumekuwa 
tukishindwa 
kuimudu,” 
alisema 
Mariam.

Waziri wa Katiba 
na Sheria, Prof. 
Paramagamba 
Kabudi (kulia), 
akikagua ujenzi 
wa Barabara ya 
Ndulilo-Itete, 
wilayani Rungwe, 
mkoani Mbeya 
juzi, yenye urefu 
wa Km. 11.35 
inayojengwa 
na serikali kwa 
gharama ya zaidi 
ya Sh. bilioni 
8.9, alipokuwa 
kwenye ziara 
wilayani humo. 
Kushoto ni Mkuu 
wa Wilaya ya 
Rungwe, Jaffar 
Haniu. PICHA:     
NEBART MSOKWA
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HABARI  ZANZIBAR

Mwigulu: CISNA simamieni 
usalama, mifumo ya fedha
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Fedha, 
Dk. Mwigulu 
Nchemba, amese-
ma Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima, Masoko 
ya Mitaji na Huduma za Kifed-
ha, zisizo za Kibenki (CISNA) ni 
jukwaa sahihi la kubadilishana 
uzoefu na utaalamu.

Alisema hayo juzi Zanzibar 
wakati akifungua Mkutano 
wa 47 wa mwaka wa Kamati 
ya CISNA chini ya Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kusini mwa 
Afrika (SADC). Hotuba ya Dk. 
Mwigulu ilisomwa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ikulu, 
Ali Suleiman Mrembo, ambaye 
alisema CISNA inatakiwa ku-
unga mkono juhudi za kuima-
risha mazingira ya usimamizi 
wa biashara miongoni mwa 
nchi wanachama.

Alisema pia inatakiwa 
kubadilishana taarifa ili kuzuia 
uhalifu, kusimamia maslahi 

ya wadau na kuimarisha 
usalama wa mifumo ya 
kifedha katika eneo la 
SADC.

Mrembo alisema ka-
tika maeneo mengine 
ya dunia, Kanda ya 
SADC imekumbana na 
madhara yanayotokana 
na ugonjwa wa corona, 
mivutano ya kikanda 
iliyotokana na mzozo 
kati ya Urusi na Ukraine, 
migogoro ya Mashariki 
ya Kati na sasa ukame 
mkali katika nchi za 
Kusini mwa Afrika.

Alisema Shirika la Fedha 
la Kimataifa (IMF) linatabiri 
mwelekeo chanya wa ukuaji 
wa uchumi wa nchi zilizo Kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara uki-
wa na ongezeko la wastani wa 
ukuaji wa pato la taifa kutoka 
asilimia 3.4 mwaka 2023 hadi 
asilimia 3.8 mwaka 2024, huku 
nchi nyingi zikitarajiwa kuwa 
na ukuaji zaidi ya wastani.

Aidha, alisema ili kudumi-

sha mwenendo 
chanya wa kiuchu-
mi katika ukanda 
huo, kunahitajika 
juhudi za pamoja 
kutoka kwa wadau 
na baadhi ya hatua 
muhimu katika ku-
harakisha ukuaji wa 
kiuchumi wa kanda.

Alitaja hatua 
hizo ni pamoja na 
kutekeleza mikakati 
ya kupunguza athari 
za mabadiliko ya 
tabianchi, kuende-
leza utekelezaji wa 

malengo ya huduma jumuishi 
za kifedha na kusaidia maen-
deleo ya biashara chanya na za 
kibunifu.

Kadhalika alisema majanga 
yanayohusiana na hali ya hewa 
na mabadiliko ya tabianchi 
yanazidi kuwa ya mara kwa 
mara na makali kadri joto la 
dunia linavyoongezeka.

Waziri huyo alisema mab-
adiliko ya tabianchi yanaweka 

changamoto nyingi katika 
jamii, yakihusisha mifumo ya 
ikolojia, uchumi, jamii na usta-
wi wa binadamu.

Gavana wa Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), Emmanuel 
Tutuba, alisema kuwa jukumu 
kuu la CISNA ni kuoanisha 
kanuni na miundo ya usi-
mamizi ya nchi wanachama 
na kuhakikisha kuwa zinakidhi 
viwango vya kimataifa vilivy-
owekwa na taasisi za viwango 
za kimataifa. 

Mwenyekiti wa CISNA, 
Keneth Matomola, alisema len-
go la mkutano huo ni kujadili 
mambo yanayohusu jumuiya 
hiyo katika kufikia maendeleo 
yake kwa vile wajumbe wa 
jumuiya hiyo wanaundwa ku-
toka nchi mbalimbali za SADC.

Alisema mkutano huo 
utakuwa fursa ya kujadili 
wasuala ya mabadiliko ya 
tabianchi ambapo hivi sasa 
changamoto kubwa imeone-
kana katika nchi wanachama 
na dunia kwa ujumla.

ZRA yavunja 
rekodi 
ukusanyaji 
mapato
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Zanzibar (ZRA) 
imevuka lengo la ukusanyaji mapato kip-
indi cha Septemba kwa kukusanya Sh. 
bilioni 76.497, matarajia yalikuwa kuku-
sanya Sh. bilioni 74.

Kaimu Mkurugenzi wa ZRA, Said Ali 
Muhamed, alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa habari, 
akisema  ongezeko hilo ni ufanisi wa 
asilimia 103.31 wa makusanyo ya mapato 
yaliyotarajiwa.

Alisema makusanyo halisi ya kipindi 
cha Septemba 2023/2024, yalikuwa ni Sh. 
bilioni 61.694, ambayo yakilinganishwa 
na makusanyo halisi ya Septemba mwaka 
huu yanaonesha ukuaji wa makusanyo 
halisi wa asilimia 23.99.

Kadhalika, alisema katika kipindi cha 
robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2024/2025, ZRA ilikadiriwa kukusanya 
Sh. bilioni 194.031 na imefanikiwa kuku-
sanya Sh. bilioni 200.934, ambao ni 
ufanisi wa asilimia 103.56 wa makusanyo 
ya mapato yaliyotarajiwa.

  “Kwa kulinganisha na makusanyo 
halisi ya robo ya kwanza ya mwaka uli-
opita wa 2023/2024, yalikuwa ni Sh. bil-
ioni 161.831, ambayo yakilinganishwa 
na makusanyo halisi ya robo ya kwanza 
ya mwaka huu wa fedha wa 2024/2025, 
yanaonesha ukuaji wa makusanyo halisi 
wa asilimia 24.16,” alisema.

Akizungumzia ufikiaji wa lengo la 
makusanyo ya kodi kwa asilimia 103.56, 
pamoja na mambo mengine alisema, 
umesababishwa kuimarika na kuongeze-
ka kwa shughuli za kiuchumi kati ya Zan-
zibar na Tanzania Bara, zinazotokana na 
sera na uongozi wa Dk. Samia zilizoima-
risha mazingira ya biashara.

Alisema sababu zingine ni kuendelea 
kuimarisha uhusiano mzuri na walipako-
di ikiwemo kusaidia kurahisisha biashara 
zao pamoja na kuwafikia na kuwasiliki-
liza walipakodi kupitia njia mbalimbali 
ikiwemo kuwatembelea na kwa kutumia 
Kituo cha Mawasiliano kwa Walipakodi 
cha ZRA.

Alitaja nyingine ni programu ya 
kupokea maoni ya funguka kulikosaba-
bisha   kuongezeka kwa ulipaji kodi wa 
hiari.

“Pia kuimarika kwa matumizi sahihi 
ya mifumo katika usimamizi wa kodi 
ikiwemo matumizi ya mfumo wa risiti 
za kielektroniki na matumizi ya mfumo 
wa ukusanyaji wa mapato sambamba na 
kuongezeka kwa utoaji wa elimu ya kodi 
kupitia njia mbalimbali,” alisema.

Hata hivyo alisema kuongezeka kwa 
ufuatiliaji wa karibu wa walipakodi ku-
likotokana na kuongeza idadi ya watumi-
shi (wa ajira ya muda) wa mamlaka kwa 
lengo la kuimarisha utoaji wa huduma za 
kikodi kwa walipakodi na jamii.

Alisema utekelezaji wa marekebisho 
ya sheria za kodi kwa mwaka wa fed-
ha 2024/2025 nao umechangia hatua 
ambayo imesababisha kuimarika kwa 
ukusanyaji katika vianzio vya Kodi ya 
Ongezeko      la    Thamani (VAT), ushuru 
wa bidhaa,   ada   za   bandari na kodi ya 
miundombinu.

Dawa za kulevya kilo 180 zateketezwa
Na Mwandishi Wetu, 
PEMBA

DAWA za kulevya kilo 180 
za aina mbalimbali ikiwamo 
bangi, heroin, cocain, cideibe, 
afyuni na mirungi zimeteket-
ezwa visiwani Zanzibar.

Dawa hizo ziliteketezwa juzi 
na kamati ya kuteketeza dawa 
za kulevya eneo la Kwareni 
Wilaya ya Chakechake Zanzi-
bar, ikiongozwa na viongozi na 
wajumbe wa kamati hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari wakati wa uteket-

ezaji wa dawa hizo, Katibu 
Mkuu Wizara ya Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Maryam Abdallah Sadala, 
alisema dawa hizo ni hatari 
kwa matumizi ya binadamu na 
zimekuwa zikiwaathiri vijana.

Pia, aliipongeza Tume ya 
Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya Zanzibar, ka-
tika kuhakikisha inazikamata 
na kuziteketeza dawa hizo 
kwa ajili ya kuinusuru jamii.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Mgeni Jailani Jecha, alisema 
zoezi hilo limeenda vizuri na 

wamefanikiwa kuzihakiki na 
kuziteketeza dawa hizo.

Mgeni ambaye ni Mkuru-
genzi wa Mashtaka alisema 
serikali imeweka nia ya ku-
pambana na dawa za kulevya 
kwa sababu zimekuwa hatari 
kwa maisha ya wananchi.

Kamishna wa Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya Zanzibar, 
Kanali Burhani Zuberi Nas-
sor, alisema katika uteketezaji 
huo ulihusisha bangi kilo 127, 
Heroin (43), mirungi (71) na 
mofyum (6).

Kanali Burhan alisema dawa 
hizo zisipotetezwa zinaweza 
kurudi mitaani na kuathiri 
watoto.

Aidha, aliwasisitiza wa-
nanchi kuendelea kutoa 
ushirikiano na taasisi husika 
pamoja na kuwafichua wote 
wanaojihusisha na biashara 
hiyo.

Alisema serikali imed-
hamiria kuhakikisha ina-
tokemeza dawa za kulevya 
nchini na kuwatahadharisha 
wafanyabiashara wa dawa za 
kulevya kuacha.

Alitaja 
hatua hizo 
ni pamoja na 
kutekeleza 
mikakati ya 
kupunguza 
athari za 
mabadiliko 
ya tabianchi, 
kuendeleza 
utekelezaji 
wa malengo 
ya huduma 
jumuishi za 
kifedha na 
kusaidia...

Kamishna wa 
Mamlaka ya 
Kudhibiti na 
Kupambana 
na Dawa za 
Kulevya Zan-
zibar, Kanali 
Burhani 
Zuberi Nas-
soro (mwenye 
sare ya jeshi), 
akimwaga 
mafuta ya taa 
katika zoezi 
la uteket-
ezaji wa kilo 
180 za dawa 
mbalimbali 
za kulevya 
katika eneo 
la  Kwareni 
Pemba, 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SIMON FRANK MARTIN 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye namba za usajili  
T 602 BEL – MITSUBISHI 

PAJERO yenye Chassis namba 
JMYLRV96W9J000405. Engine 

namba 4M40HL5063. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/213768/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 
24288 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
MANENO NYANYILE BUKUKU

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY OSIANA NYANYILE BUKUKU

GENERAL CITATION 
(Rule 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the 
estate of above-named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit 
before the grant of probate (or letters of 
Administration) is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 25th of October, 2024.
Dated at KYELA this 30th day of September, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NDUGU MUSSA IBRAHIMU RAJABU 
ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI YA 
GARI AINA YA TOYOTA RUMION YENYE 

NAMBA ZA USAJILI T 805 DVT.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA 

ANAOMBWA ATOE TAARIFA KITUO CHA 
POLISI KILICHO KARIBU.

AMEFIKA POLISI NA AMEPEWA LOSS 
REPORT.

TAARIFA POLISI: 
PHQ/TAN/TAN/9476/2024.

AFFIDAVIT OF ONE AND THE SAME PERSON
CHANDE JUMA ABDALLAH of P.O. Box ……………DAR ES 
SALAAM adult Muslim solemnly state as follows;
• That Iam the deponent herein hence conversant with the 

facts Iam about to depose.
• That I know by fact, I by the name CHANDE JUMA 

ABDALLAH appearing in my both certificate and National 
Identification Card refer to one and the same person as 
JUMA CHANDE ABDALLAH and ANDREW JOHN 
LWANDA appearing in my academic certificate and 
marriage certificates respectively.

• That the forenamed names of CHANDE JUMA 
ABDALLAH, JUMA CHANDE ABDALLAH and ANDREW 
JOHN LWANDA refer to one and the same person.

• That the above is the variations of the same name and 
should not be considered name changes.

• I execute this Affidavit to the truth of the foregoing facts 
and for whatever legal purpose that this Affidavit may 
serve.

• That all what is stated under paraghaph 1,2,3,4,5,6 are 
true to the best of my knowledge and beliefs.

KATIKA BARAZA LA ARDI NA NYUMBA WILAYA 
YA MBARALI

LILILOPO RUJEWA
MAOMBI NA. 91 MWAKA 2023

MLETA MAOMBI HUSSEIN M. WAMELI
DHIDI YA

MJIBU MAOMBI GISENA MPONEJA
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: GISENA MPONEJA
Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa 
tarehe 18 Mwezi 10 Mwaka 2024 saa 2:00 asubuhi 
mbele ya Mh. A. MAPUNDA Mwenyekiti wa baraza. 
Hivyo unaamriwa mbele ya baraza siku hiyo bila 
kukosa.
Fahamu kwamba unatakiwa kuleta utetezi wa 
maandishi/majibu ya rufaa ndani ya siku ishirini na 
moja au na kiapo kinzani ndani ya siku saba (7).
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na 
lakiri/mhuri wa baraza hii leo tarehe 03 Mwezi 10 
Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LAS CONSTRUCTION CO LTD. & 
STANBIC BANK TANZANIA LTD 
inatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye namba za usajili T 349 
BEH aina ya Excavator Komatsu 
PC 220 – 7 yenye Chassis namba

SAA6D1102E2A26368152. Engine 
namba 255329. Yeyote atakeyeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/KIN/195283/2024

WILCO TANZANIA LIMITED
[Company registration Number: 

138842762]
(UNDER VOLUNTARY LIQUIDATION)
FINAL MEETING AND DISSOLUTION

(Made under Section 345 (1) & (2) of The 
Companies Act Cap 212 RE 2019)

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the 
GENERAL PUBLIC that WILCO TANZANIA
LIMITED is undergoing Voluntary 
Liquidation and it has called for a Final 
Meeting and
Dissolution of the Company which is 
intended to be held at the REGISTERED 
OFFICES OF THE COMPANY MAK.AO 
VILLAGE, MAK.AO AREA, MWANHUZI, 
MEATU, SIMIYU, TANZANIA on the 15th _of 
_November_2024 at 1200 HOURS.
DA TED THIS _27th _DAY OF _September _ 
2024

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT

(CAP 117)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 20th day of August, 2024 by 
me BAHATI PETER MWALUSAKO formerly known as BAHATI KENNEDY 
KOROSSO, of P.O. Box 281 KYELA a resident of KYELA TOWN.
WITNESS AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:

• FOR THE PURPOSE of evidence of such determination, I do hereby 
declare, that my child shall at all times herein in all records, deeds, 
documents and other writings and in all action, suits proceedings 
as well as public and private dealings transaction and occasions 
whatsoever use and subscribe the said name of BAHATI PETER 
MWALUSAKO as her name in lieu of substitution for my former 
name of BAHATI KENNEDY KOROSSO.

• AND IN PURSUANCE of such change of name(s) as aforesaid I 
DECLARE I shall at all time hereafter in all records, documents and 
other writings and in all actions and dealings and on all occasions 
whatsoever use the new names of BAHATI PETER MWALUSAKO in 
substitution for my former names of BAHATI KENNEDY KOROSO.

• AND I HEREBY AUTHORIZED AND REQUIRE all persons at all times 
to describe and address me by the new names of BAHATI PETER 
MWALUSAKO, and have affixed my signature my signature the day 
and year herein written.

Dated at Mbeya this 20th Day of August, 2024.

AFFIDAVIT OF ONE AND THE SAME PERSON
CHANDE JUMA ABDALLAH of P.O. Box ……………DAR ES 
SALAAM adult Muslim solemnly state as follows;
• That Iam the deponent herein hence conversant with the 

facts Iam about to depose.
• That I know by fact, I by the name CHANDE JUMA 

ABDALLAH appearing in my both certificate and National 
Identification Card refer to one and the same person as 
JUMA CHANDE ABDALLAH and ANDREW JOHN 
LWANDA appearing in my academic certificate and 
marriage certificates respectively.

• That the forenamed names of CHANDE JUMA 
ABDALLAH, JUMA CHANDE ABDALLAH and ANDREW 
JOHN LWANDA refer to one and the same person.

• That the above is the variations of the same name and 
should not be considered name changes.

• I execute this Affidavit to the truth of the foregoing facts 
and for whatever legal purpose that this Affidavit may 
serve.

• That all what is stated under paraghaph 1,2,3,4,5,6 are 
true to the best of my knowledge and beliefs.

AMPATH PATHOLOGY DAR ES 
SALAAM LIMITED

[Company registration Number: 99851]
PLOT NO.4 I, OSMAN TOWER, I sr FLOOR, 

ZANAKI STREET, ILALA CBD, DAR ES 
SALAAM, TANZANIA.

RE: NOTICE TO THE GENERAL 
PUBLIC OF RESOLUTION TO 

WIND UP VOLUNTARILY

In accordance with section 334(1) of the 
Companies Act, the company hereby 
notifies the general public that on 30th 
June 2024 it passed a special resolution to 
wind up the company voluntarily.

It was further resolved that Joseph Jacob 
Mbogo T/A ACME Business Consult of Plot 
No.179, Block 5, Mbweni JKT, Kinondoni, 
Dar es salaam be appointed as a liquidator 
of the Company.

Whoever has any claim against the 
company should notify the company 
within 14 days.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI

IDARA YA UHAMIAJI
TAARIFA IMETOLEWA KWAMBA:

JUDITH FLORA ETABALE WANDA
S.L.P 307
MWANZA

AMBAYE PICHA YAKE IMEBANDIKWA HAPO JUU.
ANAOMBA URAIA WA TANZANIA KWA WAZIRI WA MAMBO 
YA NDANI
UTAIFA WAKE KWA SASA NI KENYA, NCHI ATOKAYO NI 
KENYA.
SHUGHULI ZAKE NI MWALIMU WA CHUO KIKUU CHA ST. 
AUGUSTINE MWANZA
ANUANI YA MUAJIRI WAKE NI S.L.P 307 MWANZA
AMEISHI HAPA NCHINI TANGU 2016.
MTU YEYOTE ALIYE NA SABABU ZOZOTE KWAMBA 
MWOMBAJI ASIPEWE URAIA AMWANDIKIE SABABU 
HIZO:-

KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI,
S.L.P 512,

DAR ES SALAAM.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA

SHAURI LA MADAI NO. 18636/2024
Ref no. 202408011000018636

TATA AFRICA HOLDINGS………………MDAI
VERSUS

ALEXANDER PASTORY MNYETI………….MDAIWA

KWA: ALEXANDER PASTORY MNYETI
MWANZA

POPOTE ULIPO.
KUITWA SHAURINI
ZINGATIA, Shauri tajwa hapo juu limepangwa kwa ajili 
ya kutajwa tarehe 07/10/2024 saa 09:30 Asubuhi. 
Mbele ya Mhe. B.M LEMA – PRM
Hivyo unatakiwa kuhudhuria Mahakamani hapa bila 
kukosa na kuwasilisha nyaraka zako zote na majibu 
ambayo mtaona ni vyema na muhimu katika 
kuthibitisha shauri hilo.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na kuwekwa mhuri 
wa Mahakama hii leo tarehe 17/09/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu ELIAMINI KHAMISI 
MOHAMEDI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya pilipiki 
aina ya SAN LG yenye namba 

za usajili MC 203 CGW.
Kwa yeyote atakayeiona 

anaombwa atoe taarifa kituo 
cha Polisi kilicho karibu.

Amefika Polisi na amepewa 
Loss Report. Taarifa Polisi: 

PHQ/TAN/TAN/10706/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

VAILETH NDEKIRWA NNKO 
ANATANGAZA KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE 
NAMBA ZA USAJILI 

MC 734 EPQ AINA YA 
SINORAY. YEYOTE 

ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA 
KITUO CHA POLISI. 
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/ARU/ARU/37453/2024.



Israel, Iran zatunishiana misuli
JERUSALEM, Israel

MAMLAKA ya Israel imesema 
kitendo cha Iran kulishambulia 
taifa hilo ni uchokozi mkubwa 
ambao utatolewa majibu yanay-
ostahili, huku Baraza la Usalama 
la Umoja wa Mataifa (UN) liki-
fanya kikao cha dharura usiku 
wa kuamkia jana kujadili mzozo 
unaozidi kutanuka wa Mashariki 
ya Kati.

Aidha, wakati Waziri Mkuu 
wa Israel, Benjamin Netanyahu, 
akiapa kulipiza kisasi kutokana 
na mashambulizi hayo ya Iran, 
pia Iran nayo imejibu kupitia 
Rais Masoud Pezeshkian ikit-
ishia kwamba itajibu vikali zaidi 
iwapo Israel itathubutu kufanya 
mashambulizi ya kulipiza kisasi.

Balozi wa Iran kwa Umoja wa 
Mataifa aliliambia baraza hilo 
kwamba madhumuni ya nchi 
yake kurusha dazeni ya makom-
bora nchini Israel ni kwa ajili ya 
kuzuia taifa hilo kutoendelea na 
mashambulizi yake.

Usiku wa kuamkia Jumatano, 

Ilielezwa 
kuwa, 
vifo vya 
wanajeshi 
hao ndiyo 
mauaji ya 
kwanza ya 
wanajeshi 
wa Israel 
tangu il-
ipoanzisha 
mashambu-
lizi ya ar-
dhini huko 
Lebanon 
mapema 
wiki hii.

Iran ilivurumusha makom-
bora ya masafa marefu ya-
patayo 180 kuelekea Israel 
ikisema ilikuwa ikiyalenga 
maeneo na miundombinu ya 
kijeshi.

Israel ilisema asilimia 
kubwa ya makombora hayo 
yalinaswa na kuharibiwa na 
mfumo wa ulinzi wa anga 
kwa kusaidiwa na washirika 
wake kama Marekani, Uin-
gereza na Ufaransa.

Lakini Tehran ilisisitiza 
kuwa makombora yake 
mengi yalilenga shabaha zao 
huku Mkuu wa Majeshi wa 
Iran Mohammad Bagheri, ak-
iionya Israel kuwa isipojizuia, 
operesheni hiyo ya juzi usiku 
inaweza kujirudia.

Wakati huo huo, Balozi 
wa Israel katika Umoja huo 
wa Mataifa, Danny Danon 
alisema hatua hiyo ya Iran 
kuishambulia Israel ni ki-
tendo kikubwa cha uchokozi 
na iwapo haitozuiliwa basi 
wimbi jengine la makombo-

ra halitoilenga tu Israel bali 
mataifa mengine pia.

Rais wa Marekani, Joe 
Biden alisema kuwa hatoi-
unga mkono Israel iwapo 
itashambulia miundombinu 
ya zana za nyuklia za Iran.

HALI YA HATARI
Wakati hayo yakiendelea, 

ilielezwa kuwa Israel am-
bayo inapambana na wa-
namgambo katika ngome 
mbili, ikiwamo kundi la Hez-
bollah katika uvamizi wake 
wa ardhini nchini Lebanon 
pamoja na wanamgambo wa 
Hamas huko Gaza, imefanya 
mashambulizi yaliyosababi-
sha vifo vya watu kadhaa juzi.

Pia ilielezwa kuwa vita 
hivyo vya Mashariki ya Kati 
vimesababisha miito ya usi-
tishwaji mapigano kutolewa 
na viongozi na taasisi mbal-
imbali ikiwamo Umoja wa 
Mataifa na Ulaya.

Ilielezwa kuwa Naibu 
Kansela wa Ujerumani Rob-

ert Habeck, alisema hali ya 
Mashariki ya Kati ni hatari, 
akishauri kuwa kuna haja ya 
Ujerumani kushikamana na 
Israel huku akitoa wito wa 
diplomasia kutumika katika 
usitishwaji mapigano.

Jeshi la Israel lilitoa amri 
jana ya kuwataka watu 
waondoke katika maeneo 
kadhaa ya kusini mwa Bei-
rut huko Lebanon, yaliyo na 
idadi kubwa ya watu, ikisema 
itayashambulia maeneo ya 
wanamgambo wa Hezbollah 
katika eneo hilo.

Hata hivyo, ilielezwa 
kuwa Israel tayari imefanya 
mashambulizi katikati mwa 
mji huo mkuu wa Lebanon 
na kusababisha vifo vya watu 
sita. Huku Wizara ya Afya ya 
Lebanon ikisema watu wen-
gine saba wamejeruhiwa ka-
tika shambulizi hilo la usiku 
wa kuamkia jana.

Vile vile, ilielezwa kuwa 
Jeshi la Israel kwa upande 
wake limepata pigo pia kwani 

limethibitisha kwamba wa-
najeshi nane wameuawa, 
huku saba wakijeruhiwa 
vibaya kusini mwa Lebanon 
kutokana na mashambulizi 
ya wanamgambo wa Hezbol-
lah.

Ilielezwa kuwa, vifo vya 
wanajeshi hao ndiyo mauaji 
ya kwanza ya wanajeshi wa 
Israel tangu ilipoanzisha 
mashambulizi ya ardhini 
huko Lebanon mapema wiki 
hii.

Wakati hayo yakiendelea, 
ilielezwa kuwa maelfu ya raia 
wa Lebanon wanaendelea 
kumiminika nchini Syria wa-
kiyakimbia mashambulizi ya 
Israel kusini mwa Lebanon.

Kikosi cha waandishi wa 
habari wa shirika la habari 
la Associated Press, kilisema 
kimeshuhudia mamia ya 
watu wakikusanyika katika 
kivuko cha mpakani cha 
Jousieh, ambacho ni mo-
jawapo ya njia za kuingia 
Syria. APE/AFP/DW
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HABARI KIMATAIFA

NAIROBI, Kenya

BAADHI ya wabunge nchini Kenya 
wana wasiwasi kuhusu usalama wao 
katika kipindi cha kuanza kujadili 
hoja ya kumtimua Makamu wa Rais 
Rigathi Gachagua baada ya kuwasil-
ishwa hoja ya kutokuwa na imani nae. 

Ilielezwa kuwa wabunge hao 
walimsihi Spika wa Bunge, Moses 
Wetang’ulah kuingilia kati kwa kuagi-
za mamlaka husika kuimarisha us-
alama wao na wa Rais William Ruto 
wakati wa shughuli hiyo.

Mbunge wa Kikuyu na kiongozi wa 
walio wengi Kimani Ichung’wah alidai 
kuwa wabunge walindwe ipasavyo sio 
tu katika maeneo ya bunge bali hata 
majumbani mwao. 

Pia wabunge hao walielezea wasi-
wasi wao kuhusu usalama wao baada 
ya kupewa notisi ya hoja ya kumshtaki 
Makamu wa Rais nchini humo Rigathi 
Gachagua.

Ilibainishwa kuwa jumla ya 
wabunge 291 walitia saini kuunga 
mkono hoja hiyo. Na kwamba Mbunge 
wa Suna Mashariki, Junet Mohamed, 
alipothamini ukubwa wa suala hilo 
mbele ya Bunge, alielezea wasiwasi 
wake kuhusu usalama wa wabunge 
wanaoshiriki katika kesi dhidi ya 
Gachagua.

Alidokeza kwamba wale wanaoun-
ga mkono hoja hiyo wanaweza kut-
ishwa au kuwekwa njiani au hata ku-
kabiliwa na hali mbaya ya kiusalama 
katika jitihada za watu wasiojulikana 
ili kukandamiza kesi hiyo.

Mbunge huyo alirejelea matukio 
ya Capitol Hill mnamo 2021 wakati 
wafuasi wa rais wa zamani wa Merika 
Donald Trump walipovamia Bunge 
la Congress, na kuwafanya wabunge 
waliojawa na hofu kujificha.

Mbunge wa Daadab, Farah Maalim 
alishiriki katika wasiwasi huo huo, 

akiomba usalama zaidi sio tu kwa 
wabunge hao bali pia kwa Rais Wil-
liam Ruto.

“Mimi pia naungana na wenzangu 
katika hili. Lakini nataka tu kuzun-
gumzia suala muhimu zaidi, sio tu 
kulinda maisha ya wabunge 291 am-
bao wametia saini huko. Ni lazima tu-
linde mfumo. IG lazima alinde maisha 
yetu.

“Rais mzembe, jambazi yeyote 
mzembe anaweza kuamua kubadili 
historia...kama Mungu angezuia 
jambo lolote lisitokee kwa rais wetu, 
basi tunalo jambo kubwa zaidi la 
kuhangaikia rais wetu hadi hoja hii 
iishe,” alisema Maalim.

KUHUSU RUTO
Wakati sakata hilo likiendelea iliele-

zwa kuwa Rais Ruto aliendelea ku-
jitenga kabisa na matatizo yanayom-
kabili naibu wake Gachagua, ambaye 
kazi yake sasa imo hatarini.

Ilielezwa kuwa ukimya mkubwa wa 
Rais Ruto kuhusu mchakato unaomk-
abili naibu wake umesababisha wengi 
kufikia hitimisho kwamba anaunga 
mkono hoja hiyo.

Ilielezwa kuwa Rais Ruto alikuwa 
ndani ya eneo la Ikulu wakati ilani ya 
kumwondoa Gachagua ikiwasilishwa 
rasmi katika Bunge la Kitaifa Oktoba 1, 
mwaka huu.

Ilielezwa kuwa Waziri wa Kazi na Ul-
inzi wa Jamii Alfred Mutua, ambaye ni 
wa chini ya Rais Ruto kwenye Baraza 
la Mawaziri, pia aliunga mkono hoja 
hiyo ya kumwondoa Gachagua.

Wakati wa kuwasilisha ilani ya hoja 
hiyo Jumanne, Mbunge wa Kibwezi 
Mwengi Mutuse, aliyekuwa mwende-
shaji wa hoja hiyo, aliweka madai kad-
haa juu ya jina la Gachagua, akiahidi 
kutoa ushahidi wa kila moja katika jiti-
hada zake za kuwashawishi wenzake 
kumwondoa naibu wa rais. KTN

Wabunge wahofia usalama wao

Wanamgambo wa Hezbollah ambao wanapambana na Israel katika mpaka wa Leba-
non. PICHA: MTANDAO



HABARI MICHEZO
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MAAFANDE wa KVZ FC wamesema 
wamejipanga kupambana ili kupata 
ushindi katika mechi zao tatu za 
Ligi Kuu Zanzibar zitakazochezwa 
ndani ya mwezi huu.

Katika michezo yake minne am-
bayo KVZ imecheza tayari wame-
pata sare tatu na ushindi mmoja 
na kwenye msimamo wa ligi hiyo 
wako nafasi ya saba baada ya kuji-
kusanyia pointi sita kibindoni.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa habari wa timu hiyo, Abdul-
jalili Mohamed, alisema wamepan-
ga kuanza kuvuna pointi katika 
mchezo wao wa leo dhidi ya Zima-
moto SC ili kufikia malengo yao.

Mohamed alisema anafahamu 
hakuna mechi rahisi katika ligi 
hiyo inayodhaminiwa na Benki 
ya Watu wa Zanzibar (PBZ), lakini 
wachezaji wake wamedhamiria 
kuondoka na ushindi kwenye 
mechi zote tatu zinazofuata.

Alisema  kikosi chao hivi sasa 
kimetimia baada ya wachezaji wao 
nane wa kikosi cha kwanza kure-
jea mazoezini baada ya kurejea 
kutoka kwenye mashindano ya 
majeshi.

Alisema tayari wachezaji wote 
wameungana na kupata mazoezi 
ya pamoja kwa kufuata mpango 
wa mazoezi anaoendelea chini ya 
kocha mkuu wa timu hiyo.

Alisema kupitia mapumziko 
marefu karibu ya wiki mbili kwa 
timu hiyo wanarejea uwanjani 
kivingine hasa katika kuhakikisha 
kutimiza mpango wao.

“Mwezi huu wa Oktoba tumeuita 
Mwezi wa Kufosi, michezo mitatu 
tutakayoicheza mwezi huu tuna-
taka kuhakikisha tunashinda yote 
kwa kuanzia na mechi yetu dhidi 
ya Zimamoto SC tutakayocheza 
kesho (leo),” alisema.

Aliongeza huku ligi hiyo ikiwa 
imeingia katika mzunguko wa tano, 
ligi hiyo ni ngumu na hakuna timu 
yenye uhakika wa kupata mechi 
yenye mteremko.

“Ligi ni ngumu na kila siku timu 
zinaimarika, kila timu imejipanga 
kupata alama za mapema ili 
kujiweka katika nafasi salama,” 
aliongeza.

Kiongozi huyo amewaomba 
mashabiki wa timu hiyo kujitokeza 
kwa wingi uwanjani ili kuipa ha-
masa timu yao na kuwa sehemu ya 
kufanikisha mipango na malengo.

KVZ yataka 
pointi tisa za 
Ligi Oktoba

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Soka la Ufukweni wakifanya mazoezi ili kujiandaa 
na Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (BAFCON 2024), zitakazofanyika hivi 
karibuni nchini Misri. PICHA: TFF

Na Shufaa Lyimo

SHINDANO la Mkuu wa Majeshi 
(CDF Trophy 2024), linatarajiwa 
kufanyika kuanzia leo hadi Ok-
toba 6, mwaka huu kwenye Klabu 
ya Jeshi ya Lugalo jijini Dar es Sa-
laam, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwenyekiti wa Klabu ya Lugalo, 
Brigedia Jenerali Mstaafu, Mi-
chael Luwongo, alisema lengo la 
shindano hilo ni kumwenzi Mkuu 
wa Majeshi ambaye pia ni mlenzi 
wa klabu, Jenerali, Jacob Mkunda. 

“Lengo ni kumwenzi Mkuu wa 
Majeshi kwa kuazimisha kuzaliwa 
kwa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia ( JWTZ), ambalo huazimishwa 
kila ifikapo Septemba Mosi ya kila 
mwaka, “ alisema Luwongo. 

Alisema mpaka sasa zaidi ya 
washiriki 100 kutoka klabu mbal-
imbali nchini  wamethibitisha 
kushiriki na anawaomba Watan-
zania wajitokeze kwa wingi kush-
uhudia vipaji vitakavyoonyeshwa 
katika mashindano hayo.

“Kwa sasa maendeleo ni ma-
zuri kwa sababu klabu nyingi 
zimethibitisha kushiriki shindano 
hilo ambalo naamini litakuwa na 
mvuto wa aina yake,” Luwongo 
aliongeza.

Mwenyekiti huyo alisema 
mshindi wa kwanza atapata zawa-
di ya Sh. milioni nne na zawadi 
hiyo iliyotangazwa itaongeza ha-
masa kwa wachezaji.

“Lengo letu ni kuona vipaji 
vinaendelea kukua na mchezo 
unapata mashabiki wengi zaidi,” 
alisema.

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Msaidizi wa 
Simba Queens, Mus-
sa Hassan ‘Mgosi’, 
amesema sababu 

kubwa iliyopelekea timu yao 
kupoteza mchezo wa Ngao ya 
Jamii dhidi ya Yanga Princess 
ni kuchelewa kupatikana kwa 
vibali vya kazi kwa wachezaji 
wake wa kigeni.

Simba Queens ilikubali 
kichapo cha penalti 4-3 dhidi 
ya watani zao wa jadi, Yanga 
Princess, baada ya kumaliza 
sare ya bao 1-1 katika dakika 90 
za kawaida, mchezo uliofanyi-
ka kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam juzi.

Mgosi alisema kiufundi 
walikuwa vizuri, lakini tatizo 
kubwa lilikuwa ni uchelew-

eshwaji wa vibali hali iliyola-
zimika wapangue kikosi cha 
kwanza ambacho tayari kili-
kuwa kimepangwa.

“Kilichonifelisha ni uche-
leshwaji wa vibali vya 
wachezaji wangu wa kigeni 
tu. Niwapongeze wachezaji 
wangu wamecheza kwenye 
plani tuliyopanga, ila nad-
hani mambo ya vibali ya-
meniangusha, kulikuwa na 
ucheleshwaji wa kupatikana 
na vibali, dakika tano kabla 
ya mchezo kuanza tukaam-
biwa baadhi ya wachezaji 
hawakuwa na leseni kuto-
kana na kutokamilika kwa 
vibali, imewachanganya 
sana wachezaji wangu, ndi-
yo maana tukaruhusu bao 
mapema tu, lakini tulisawa-
zisha, tukaenda kwenye pen-

alti tukashindwa, nadhani 
bahati ilikuwa kwa Yanga 
Princess safari hii,” Mgosi 
alisema.

Simba Queens haikuanza 
na wachezaji wake tegemeo 
kama Vivian Corazone, Pre-
cious Christoper, Elizabeth 
Wambui na wengine kitu am-
bacho kiliwashangaza wengi, 
na waliingia dakika chache 
baada ya mapumziko kuto-
kana na taratibu kukamilika.

Kocha Mkuu wa
 Yanga Princess, Edna
 Lema, aliwapongeza
 wachezaji wake kwa
 ushindi, lakini haku-
pendezwa na wapin-
zani wao kutokami-

lika.
“Sikupendezwa sana na 

wachezaji wao kuchelesh-
wa vibali kwa sababu nili-
taka wawe kamili ili kuwe na 
ushindani mkali, tuwafunge 
wakiwa wamekamilika kusi-
we na visingizio, lakini ndiyo 
hivyo imetokea.

Timu yangu bado ni mpya, 
lakini wachezaji wamejita-
hidi sana, mapungufu yali-
yojitokeza tutayafanyia kazi, 
niwapongeze Simba Queens, 
ni timu nzuri na wameleta 
upinzani mkali sana,” alisema 
kocha huyo.

Kwa ushindi huo, Yanga 
Princess imetinga fainali 
ya Ngao ya Jamii na kesho 
itacheza fainali dhidi ya JKT 
Queens iliyoifumua Ceasiaa 
Queens mabao 7-0 katika 
mchezo wa nusu fainali ya 
kwanza ya michuano hiyo.

SIMBA QUEENS YAELEZA
VIBALI VIMEWAANGUSHA

Ligi ni ngumu na kila siku 
timu zinaimarika, kila timu 
imejipanga kupata alama za 
mapema ili kujiweka katika 
nafasi salama.

Michuano 
ya CDF 
kuanza leo



CHELSEA, WEST HAM VITANI

CHELSEA na West Ham ni baadhi ya klabu zinazom-
fuatilia kwa karibu mshambuliaji wa Aston Villa na 
Timu ya Taifa ya Colombia, Jhon Duran, mwenye umri 
wa miaka 20. (Give Me Sport)

FOREST KUMUUZA MURILLO

KLABU ya Nottingham Forest itamuuza Murillo bila 
kutaka, ikiwa watapokea ada kubwa kwa beki huyo 
wa kati wa Brazil mwenye umri wa miaka 22, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Barcelona na Real Madrid. 
(Football Insider)

MUSIALA AITAMANI EPL

WINGA wa Ujerumani, Jamal Musiala, mwenye umri 
wa miaka 21, ambaye mkataba wake na Bayern Munich 
utatamatika ifikapo mwaka 2026, alisema alikuwa wazi 
kwa kila kitu lakini ana furaha sana huenda siku moja 
akacheza Ligi Kuu England. (Guardian)

BAENA ATAJWA NEWCASTLE

WINGA wa Villarreal ambaye ni raia wa Hispania, 
Alex Baena, mwenye umri wa miaka 23, amewavutia 
maskauti wa Aston Villa na Newcastle United msimu 
huu. (Caught Offside)

BAYERN WAITAMBIA UNITED

WAKUU wa Bayern Munich wanaamini  walimsajili 
nyota wa pauni milioni 100 kwa kiasi cha nusu dau pale 
waliiposhinda Manchester United kwenye usajili wa 
pauni milioni 50 wa winga wa Ufaransa, Michael Olise,  
22, kutoka Crystal Palace. (Mirror)

POTTER KUMRITHI MARTIN

KLABU ya Southampton inaweza kumgeukia kocha 
wa zamani wa Chelsea na Brighton, Graham Potter, 
iwapo wataamua kumfukuza, Russell Martin. (Football 
Insider)

DYCHE: SIONDOKI EVERTON

SEAN Dyche ameelezea wazi nia yake ya kutaka 
kubaki kama kocha wa Everton baada ya klabu ku-
nunuliwa na kuwaongoza katika uwanja wao mpya. 
(Telegraph)

EZE AFURAHIA CRYSTAL

WINGA wa England, Eberechi Eze, ameridhika na 
nafasi yake huko Crystal Palace, ambao walishangazwa 
kutopokea ofa kutoka kwa klabu za Ligi Kuu England 
wakati wa msimu wa joto. (Mirror)

WILSON NJIA MOJA

KLABU ya Newcastle United iko tayari kumruhusu 
mshambuliaji wa England, Callum Wilson, 32, kuondo-
ka bila malipo msimu ujao iwapo hawatapata mbadala 
wake ifikapo Januari. (Give me Sport)

YAZICI MAMBO YAMEIVA

MSHAMBULIAJI wa Uturuki, Yusuf Yazici, 27, ana-
tazamiwa kusaini mkataba wa miaka mitatu na klabu 
ya Ugiriki ya Olympiakos baada ya kuamua kuondoka 
Lille ya Ufaransa. (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MONACO, Ufaransa

C
ARLO Ancelotti amesema 
ukosoaji wa kichapo cha 
bao 1-0 cha Real Madrid ka-
tika mashindano ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya kutoka kwa Lille 
ulikuwa “wa haki” na timu “haipas-
wi kutafuta visingizio” baada ya ku-
hangaika dhidi ya timu hiyo ya Ligue 
1.

Penati ya Jonathan Da-
vid kabla ya kipindi cha
 mapumziko kwa mpira 
wa mkono wa Eduardo

 Camavinga lilikuwa bao
 pekee katika mchezo huo

 uliochezwa juzi usiku.
Endrick na Vinícius Júnior wali-

pata nafasi za kipindi cha kwanza 
kwa Madrid, huku Jude Bellingham, 
Antonio Rüdiger na Arda Güler wote 
wakikaribia kufunga.

“Mpinzani alicheza vizuri zaidi, 

   Kocha huyo adai hauku-
wa ‘usiku mzuri’ kwao na...

HABARI MICHEZO

na alistahili kushinda,” alisema 
Ancelotti katika mkutano wake 
na waandishi wa habari baada ya 
mechi. 

“Katika suala la pambano, nguvu, 
uthibiti. Tunapaswa kujifunza kile 
cha kuboresha, ambacho ni dhahiri 
kabisa, sio ngumu sana.

“Leo ( juzi) kila kitu kilikuwa 
kibaya sana. Tulikuwa wabaya 
na mpira. Ilikuwa ngumu kwetu 
kushinda mpira. Ilikuwa ngumu 
kwetu kuvuka. Tulihitaji kuwa waka-
li zaidi. “Hisia ilikuwa ngumu kwetu 
kuunda. Umiliki wetu wa mpira uli-
kuwa wa pole pole sana, na mawazo 
machache. Tuna washambuliaji am-
bao wanahitaji kucheza wima zaidi. 
Ikiwa ni ngumu kwao kudhibiti mpi-
ra, na utapata. 

Matokeo hayo yanaifanya Madrid 
kusalia na pointi tatu katika mich-
ezo miwili ya awamu ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa hadi sasa, na 
katika nafasi ya 17 kwenye jedwali la 
timu 36.

“Huzuni inatokana na hisia za 
timu,  haukuwa mchezo mzuri,” al-
iongeza Ancelotti. 

“Haukuwa usiku mzuri, tusitafute 
visingizio, lazima tuboreshe.

“Mimi ni mkweli sana. Kukosole-
wa kwa mchezo huu ni sawa, sawa, 
lazima tukubali.”

Jambo moja chanya kwa Madrid, 
ulikuwa mwanzo wa Ligi ya Mabing-
wa kwa Endrick, baada ya fowadi 
huyo kufunga kama mchezaji wa ak-
iba dhidi ya Stuttgart kwenye mechi 
yake ya kwanza ya shindano hilo.

Alhamisi Oktoba 3, 2024

ANCELOTTI: MADRIDANCELOTTI: MADRID
TULISTAHILI KICHAPOTULISTAHILI KICHAPO
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Zubimendi hajutii 
kuikataa Liverpool
MADRID, Hispania

KIUNGO wa kati wa Real 
Sociedad na Hispania, Mar-
tín Zubimendi, amesema 
hajutii uamuzi wake wa 
kukataa kuhamia Liverpool 
msimu wa joto.

Mchezaji 
huyo mwenye 
umri wa mia-
ka 25 alikuwa 
chaguo bora 
zaidi la Liv-
erpool katika 
safu ya ki-
ungo ya ulinzi 
lakini licha ya 
harakati zao 
za muda mre-
fu, Zubimendi 
aliamua 
kubaki katika 
klabu ambayo ametumia 
tangu utoto.

La Real wamevumilia 
mwanzo mgumu katika 
LaLiga msimu huu wakiwa 
wameshinda mara mbili 
pekee katika mechi nane za 
mwanzo. 

“Kwa kweli sijutii, siwezi 
kufikiria hivyo baada ya 
mechi nne au tano mwan-

zoni mwa msimu. Nilifanya 
uamuzi wangu kutoka 
ndani ya moyo niliona 
ni jambo bora kufanya, 
matokeo hayafanyi hivyo,” 
naona uwezo katika timu 
hii, lazima utuangalie 

tukifanya mazoezi 
ninafuraha kuwa 
na msimu mzuri,” 
alisema.

“Mwisho kama 
katika kila diri-
sha la uhamisho, 
mambo huwa 
yanatokea. Msimu 
huu ilikuwa zamu 
yangu. Haya ni 
mambo ambayo 
hutokea na una-
paswa kukabiliana 
navyo kwa njia 

bora zaidi.
“Ni kweli nilikuwa sina 

raha na kila kitu, haswa 
kelele, lakini mwisho 
nilijitenga na kufanya ua-
muzi ambao nilifikiri ndio 
sahihi.”

Wasifu wa Zubimendi 
uliongezeka majira ya ki-
angazi baada ya kuichezea 
Hispania kwenye michuano 
ya Euro 2024. 

Messi aipa Messi aipa 
Miami taji la Miami taji la 
kwanza MLSkwanza MLS

Ijumaa Oktoba 4, 2024

BIRMINGHAM, England

G
OLIKIPA wa Aston Villa, 
Emiliano Martínez, ame-
sema kelele za umati wa 
mashabiki zilikuwa kubwa 

zaidi kuwahi kusikia akiwa Villa Park 
baada ya kuisaidia timu yake kui-
funga Bayern Munich bao 1-0 katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi 
usiku.

Bao la Jhon Duran dakika ya 79 
lilitosha kuipa Villa ushindi wa ku-
kumbukwa dhidi ya Bayern Munich 
ya Vincent Kompany ikiwa ni mechi 
ya kwanza ya wenyeji kwenye ngazi 
ya juu ya michuano ya Ulaya kwenye 
Uwanja wa Villa Park katika kipindi 
cha miaka 41.

Bayern Munich walimiliki mpira 
kwa wingi na walipata nafasi ya ku-
sawazisha mwishoni mwa mechi, 
lakini Martinez aliokoa kwa ustadi 

OHIO, Marekani

LIONEL Messi amesema Inter 
Miami CF imekamilisha lengo 
lake la kwanza la msimu wa MLS 
wa 2024 baada ya kutwaa Ngao 
ya Mashabiki kwa ushindi wa 
magoli 3-2 dhidi ya Columbus 
Crew hapo juzi usiku kwenye 
Uwanja wa Lower.com mjini 
Ohio.

“Nina furaha,” alisema Messi 
katika mahojiano  baada ya 
mchezo na Apple TV. 

“Nimefurahi tulifanya hivyo. 
Mwanzoni mwa mwaka tulijua 

hili ni kundi la kupigania. Tuli-
chukua jukumu tangu mwanzo, 
tulikuwa na wachezaji wa kufan-
ya hivi. Nina furaha kupata lengo 
la kwanza, na tunafikiria ijayo.”

Messi alifunga mabao mawili 
na Luis Suárez akaongeza 
lingine huku Miami wakisawazi-
sha baada ya Rudy Camacho wa 
timu hiyo kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu dakika ya 63. 

Kipa wa Miami, Drake Callen-
der, aliokoa mkwaju wa penalti 
kutoka kwa Cucho Hernández 
dakika ya 84.

The Herons walipata kombe 

hilo wakiwa na pointi 68 katika 
michezo 32, na kushinda taji lao 
la kwanza kwenye  MLS tangu ili-
poanza kuchezea mwaka 2020. 

Inter Miami ilitwaa taji la 
kwanza la Kombe la Ligi 2023 la-
kini hapo awali walikuwa hawa-
jashinda chochote katika MLS.

Timu hiyo ilipata ongezeko la 
hali ya hewa mnamo 2024 ku-
tokana na mchango wa Messi 
na Suárez katika misimu yao 
ya kwanza kamili na timu. Kwa 
pamoja, washambuliaji hao wa-
mechangia mabao 35 kati ya 72 
ya timu hiyo katika mechi 31.

MARTÍNEZ: 
SHANGWE VILLA
PARK ZILINIUMIZA 
MASIKIO

mpira wa kichwa uliopigwa na Harry 
Kane. Na baada ya mechi, mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia na Argen-
tina alitoa pongezi kwa mashabiki na 
kujitolea ushindi wao.

“Hii ndiyo Villa Park yenye sauti 
kubwa zaidi ambayo nimeisikia tan-
gu nilipojiunga na klabu, hilo ni la 
uhakika,” alisema Martinez. 

“Ilikuwa inaumiza masikio yangu 
wakati fulani. Ninapenda kucheza 
hapa. Nawapenda mashabiki. Huu ni 
ushindi kwao.”

“Hakuna ukomo kwangu, nataka 
kuendelea kuimarika,” aliongeza 
mlinda mlango huyo wa timu ya taifa 
ya Argentina.

“Nina nia ya kuendelea kusonga 
mbele, kuwa bora zaidi, kushinda kila 
kitu nikiwa na Aston Villa, na timu ya 
taifa ya Argentina pia, na ninajaribu 
kuionesha kila wiki.

Mashambulizi bora yaliyookolewa 
na Martinez yalihifadhi alama tatu, 
walikuwa na bao la ajabu la Duran 
kushukuru kwa ushindi maarufu.

Bao hilo lilipatikana wakati mpira 
mrefu wa Pau Torres ulipogawanya 
safu ya ulinzi ya Bayern na Duran 
akapiga shuti la kwanza kutoka um-
bali wa yadi 30 lililopita juu ya kich-
wa cha kipa Manuer Neuer. 
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Na Mwandishi Wetu

W
ATANI wa jadi 
nchini, Simba 
Queens na Yanga 
Princess wataku-

tana katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania itakay-
ochezwa Novemba 13, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam.

Timu hizo zitarudi-
ana katika mchezo

 wa mzunguko wa pili
 utakaofanyika Machi
 4,  mwakani kwenye

 uwanja huo huo.
Yanga Princess itashuka 

dimbani katika mechi hiyo 
ikiwa na kumbukumbu ya ku-
pata ushindi wa kwanza wa 

penalti 4-3 ambao wameupata 
kwenye mechi ya hatua ya 
nusu fainali ya pili ya michua-
no ya Ngao ya Jamii iliyoche-
zwa juzi jijini.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), mabingwa wa-
tetezi, Simba Queens watafun-
gua pazia la msimu mpya wa 
2024/2025 kwa kuwakaribisha 
Mlandizi Queens mechi ita-
kayochezwa Oktoba 9, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa KMC 
Complex wakati Yanga Prin-
cess itaanzia ugenini dhidi ya 
Bunda Queens siku hiyo hiyo.

Alliance Girls watakuwa ny-
umbani kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza 
kuwakaribisha JKT Queens 
wakati Gets Program ya Do-
doma itawafuata Mashu-

jaa Queens (zamani Amani 
Queens), kwenye Uwanja wa 
Isamuhyo, Dar es Salaam na 
Fountain Gate Princess itaku-
wa na kibarua dhidi ya Ceasiaa 
kutoka mkoani Iringa.

Ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 10 imepangwa kumalizika 
Mei 6, mwakani kwa Foun-
tain Gate Princess kuwavaa 
Mlandizi Queeen, Mashujaa 
Queens yenyewe itapambana 
na Bunda Queens huku JKT 
Queens itawafuata Gets Pro-
gram, Alliance Girls itapapa-
tuana na Simba Queens huku 
Yanga Princess ikiwaalika Cea-
siaa kwenye Uwanja wa KMC 
Complex.

Simba Queens ilitwaa ubing-
wa wa ligi hiyo msimu uliopita 
bila kufungwa, pia ikishinda 
Ngao ya Jamii kwa kuwafunga 

JKT Queens kwenye mchezo 
wa fainali.

Bingwa wa ligi hiyo atapata 
nafasi ya kuiwakilisha Tanza-
nia Bara katika mashindano ya 
kimataifa ya Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA), yanayofanyi-
ka kila mwaka.

Wakati huo huo, Mwenyekiti 
wa Chama cha Mpira wa Miguu 
cha Wanawake Tanzania 
(TWFA), Somoe Ng’itu, ame-
wapongeza wadau wa soka 
waliojitokeza katika mechi za 
hatua ya nusu fainali ya Ngao 
ya Jamii zilizofanyika juzi.

“Tunawashukuru kwa kuji-
tokeza kushangilia timu zao, 
tunawaahidi msimu mpya 
utakuwa na ushindani zaidi, 
kwa sababu kila timu imeji-
panga na imejiandaa vyema,” 
Somoe alisema.

SIMBA QUEENS, YANGA 
DIMBANI TENA NOVEMBA

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Saadi Mtambule (kulia), akizungumza katika Semina ya Usalama iliyoandaliwa na Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) yenye lengo la kutoa mafunzo ya kuendeleza michezo hiyo ili kukusanya 
kodi wilayani humo. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa GBT, James Mbalwe. PICHA: JUMANNE JUMA

Transit, Geita 
Gold kibaruani
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Na Adam Fungamwango

RAUNDI ya tatu ya Ligi ya Cham-
pionship inaendelea leo Maafande 
wa Transit Camp kuwakaribisha 
Geita Gold, mechi itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Dar es Salaam.

Maafande hao hawajashinda 
mchezo wowote kati michezo 
miwili iliyocheza Geita Gold nayo 
ikiwa haijashinda, lakini imetoa 
sare michezo yote miwili.

African Sports itakuwa kwenye 
Uwanja wa Jamhuri Morogoro 
ikiikaribisha Songea United, 
ambayo imeonekana kuwa tishio 
kwenye ligi hiyo.

Vigogo hao wa Tanga, Africans 
Sports nao hawajashinda mch-
ezo wowote, ikitoka sare moja 
na kupoteza mmoja, inacheza na 
Songea United, ambayo imeshin-
da michezo yake yote miwili na 
kushika nafasi ya pili ya msima-
mo, ikiwa na pointi sita.

Mechi nyingine itakayopigwa 
leo ni kati ya Kiluvya FC ya 
Pwani, ambayo itashuka Uwanja 
wa Mabatini, Mlandizi kucheza 
dhidi ya Polisi Tanzania.

Kiluvya, ambayo ni mara ya 
kwanza kucheza Ligi ya Cham-
pioship ikitoka ‘first league’, 
imepoteza michezo yote miwili 
ambayo imeshacheza sawa na 
Polisi Tanzania iliyoshuka kutoka 
Ligi Kuu Bara msimu uliopita.

Simba yaitisha Coastal Union

mani wa timu hiyo.
Simba haijafungwa mchezo 

wowote wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Coastal Union 
tangu Ligi Kuu msimu wa 
2019/2020, ikiwa imecheza 
michezo 12, ikishinda michezo 
10 na sare mbili.

Msimu huu Wekundu wa 
Msimbazi wamecheza mi-
chezo minne, wameshinda 
yote, ikikusanya pointi 12 na 
mabao 10 kibindoni huku 

haijaruhusu nyavu zake ku-
tikiswa wakati Coastal Union 
walioshuka dimbani mara 
sita, wameshinda mechi moja, 
sare moja na kupoteza minne, 
ikiwa na pointi nne.

Wakati huo huo, Singida 
Black Stars imetamba itaon-
doka na ushindi katika mechi 
yake ya leo dhidi ya Mashujaa 
FC ingawa wanaamini mchezo 
huo utakuwa mgumu na we-
nye upinzani.

Kocha Msaidizi wa Singida 
Black Stars, Dennis Kitambi, 
alisema jana anatambua ugu-

mu wa mchezo huo na kua-
hidi licha ya kucheza ugenini 
lakini watapata ushindi.

“Tunafahamu Mashujaa ni 
timu ngumu ambayo hairuhu-
su magoli kirahisi, nimeandaa 
vizuri wachezaji wangu ku-
hakikisha tunapata matokeo 
mazuri katika mchezo wetu 
huo,” alisema Kitambi.

Mechi nyingine ya ligi hiyo 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa CCM Sokoine ji-
jini Mbeya itakuwa ni kati ya 
wenyeji KenGold dhidi ya JKT 
Tanzania.

mara kwa mara 
kutua Jangwani.

“Mahesabu ya 
Yanga ni huyu ndiyo atakuwa 
mchezaji wa kwanza kusajiliwa, na 
kama kuna wengine basi watafua-
ta,” alisema mtoa taarifa.

Habari zaidi zinasema Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, 
ameonekana kuridhishwa na 
viungo washambuliaji, mastraika 
na mawinga alionao, lakini bado 
haridhishwi na eneo la kiungo 
mkabaji. Kwa sababu hiyo, huenda 
mchezaji hiyo akasajiliwa ku-
chukua nafasi ya Jean Baleke, am-
baye ameonekana hana namba ya 
kudumu katika kikosi cha kwanza 
cha timu hiyo.

Taarifa zaidi zinadai huenda 
Baleke  akapelekwa kwa mkopo 
Singida Black Stars ili nafasi yake 
ichukuliwe na kiungo huyo mpya.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kam-
we, amesema kwa sasa si wakati 
wa usajili, hivyo hawezi kueleza 
chochote kuhusu mchakato huo 
na badala yake wako kwenye 
operesheni ya kuhakikisha wana-
panda kileleni kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tuko kwenye operesheni ya 
kuisaka nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa Ligi Kuu, nafasi yetu 
pendwa ni namba moja, hatuna 
chochote tutakachoongea au 
kuwaza zaidi ya kwanza tukae 
kwenye sehemu tulioizoea, namba 
moja,” alisema Kamwe.

Yanga yasaka 
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Kocha Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davids



nafasi za wazi kwa wachezaji 
wake, na anaamini wakitumia 
vizuri nafasi watakazo ziten-
geneza watapata ushindi mnono 
katika mechi hiyo itakayoche-
zwa kuanzia saa 10:15 jioni.

“Nimelifanyia kazi suala ya ku-
kosa nafasi, utakumbuka Leonel 
Ateba katika mchezo uliopita 
dhidi ya Dodoma Jiji alikosa ma-
bao kama mawili akiwa ndani ya 
boksi, ni kweli katika mchezo wa 
mpira wa miguu huwezi kupata 
kila nafasi na huwezi kushinda 
mabao matatu au manne kila 
mchezo, lakini tutajitahidi tuwe 
tunatumia vizuri nafasi zinaz-
opatikana,” Fadlu, raia wa Afrika 
Kusini alisema.

Kocha huyo alisema ana wasi-
wasi wapinzani wao wanaweza 
kuingia na mfumo wa kupaki 
basi, hivyo tayari ametengeneza 
mpango mkakati wa kuhakiki-
sha wanafungua mianya.

“Kama wapinzani wetu 
watakuja na mfumo wa kuzuia, 
basi tunajaribu kuwalazimisha 
kuachia mianya, lakini pia na sisi 
inabidi tuwe makini kwa sababu 
wapinzani wetu ni wazuri wa-
napokuwa na mpira.

Tunaiheshimu Coastal Union, 
tuliiona ikicheza kwenye me-
chi za Ngao ya Jamii, ikacheza 
michezo miwili ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho, kwa sasa 
imeonekana kuimarika kwa 

hiyo itakuwa na mechi ngumu, 
lakini tumejipanga kutimiza ma-
lengo yetu,” alisema Fadlu.

Naye Lazaro aliliambia gazeti 
hili katika mchezo huo, kila timu 
inahitaji kupata matokeo chan-
ya, lakini wao wanayahitaji zaidi.

Lazaro alisema anawafahamu 
vyema wapinzani wao na wame-
jiandaa kuwadhibiti ili kuhakiki-
sha wanavuna pointi katika 
mchezo huo.

“Kila mtu anahitaji matokeo, 
lakini sisi tunahitaji zaidi kwa 
sababu nafasi tuliyopo si rafiki, 
tunajua tunacheza na timu gani, 
wakoje, tucheze nao vipi, kwa 
sababu ni timu ambayo mche-
zaji mmoja tu anaweza kuamua 

matokeo, na wanao (wachezaji), 
kama watatu hivi,” Lazaro alise-
ma.

Aliongeza Simba pia ina ud-
haifu wake na endapo watautu-
mia vyema, wanauwezo wa ku-
pata ushindi.

“Pamoja na mazuri, wao pia 
wana udhaifu na wanafungika,” 
alimaliza beki wa kushoto wa za-

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Simba kumsajili winga, Elie Mpan-
zu, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga nao wako katika mchakato wa 
kunasa saini ya kiungo mkabaji mpya, Charve 
Onoya, kutoka AS Maniema ya nchini humo.

Habari kutoka ndani ya Yanga zinasema 
mchezaji huyo ni mmoja ya watakaovaa uzi 
wa kijani na njano kipindi cha dirisha dogo la 
usajili litakalofunguliwa Desemba, mwaka huu 
na Januari, mwakani.

Chanzo chetu kilisema Yanga inataka hu-
duma ya mchezaji hiyo kwa ajili ya kuima-
risha eneo lao la kiungo, ambalo kwa sasa 
linaongozwa na Mganda Khalid Aucho na Aziz 
Andambwile.

Kiungo huyo nusura ajiunge na Yanga 
mwanzoni mwa msimu huu, lakini dili lilifeli, 
na safari hii mabosi wa klabu hiyo wamerejea 
kwa nguvu zote.

“Kwa sasa tegemeo ni Aucho, na anaone-
kana amechoka kutokana na kucheza mich-
ezo mingi, anahitaji msaidizi, Mudathir yeye 
anapewa kazi ya kwenda kushambulia mi-
anya inayoachwa na wapinzani, mara chache 
anakuja kumsaidia.

Andambwile bado hana uzoefu, tuna mi-
chuano mingi migumu ya kimataifa, kwa hiyo 
lazina tupate kiungo mkabaji mzuri na mwe-
nye uzoefu, tumeangukia kwa huyo jamaa 
Mkongomani,” kilisema chanzo kutoka Yanga.

Chanzo hicho kiliongeza upatikanaji wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, 
umechangiwa zaidi ya kiungo mshambu-
liaji, Maxi Nzengeli ambaye 
anatajwa ni rafiki yake na 
amekuwa akimshawishi 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Fadlu asema amepata ‘dawa’, Wagosi wa Kaya wat-
amba...
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Somoe Ng’itu na Adam Fun-

gamwango

U
SHINDI mnono ndio 
matarajio ya Kocha 
Mkuu wa Simba, Fadlu 
Davids, kuelekea mechi 

ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Coastal Union kutoka jijini 
Tanga utakaochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex, 
Dar es Salaam.

Hata hivyo Kaimu Ko-
cha Mkuu wa Coastal 

Union, Joseph Lazaro,
 amesema endapo wa-

tatumia udhaifu wa
 Simba, timu hiyo in-

afungika.
Akizungumza na gazeti hili 

jana, Fadlu alisema ameendelea 
kulifanyia kazi suala la kukosa 
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Yanga yasaka 
kiungo mpya
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Messi aipa Miami taji 

Simba yaitisha Coastal Union

Straika wa Yanga Princess, Adebisi (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa kati wa Simba Queens, Fatma Issa 
‘Fetty Densa’ katika mechi ya nusu fainali ya Ngao ya Jamii ya Wanawake iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Yanga Princess ilishinda kwa penalti 4-3. PICHA: TFF

PISHA NIPITE...
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