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Mwanachama wa
Kituo cha Sauti
ya Jamii Kipun-
guni jijini Dar

es Salaam, Tausi
Msangi (kulia),
akielezea wa-
dau wa kupinga
ukatili wa Kijinsia,
jinsi kilimo Kili-
vyowawezesha
kiuchumi baada
ya kukimbia vi-
tendo vya ukatili
na kuanzishiwa
mradi wa kilimo
cha mboga juzi.
PICHA: SABATO
KASIKA

Msimamo mpya serlkallm washtua

Na Waandishi Wetu

WAKATI serikali ikisema inakuja
na mkakati wa taifa wa elimu ya
katiba kwa wananchi kwa kipindi
cha miaka mitatu, wadau wameko-
soa mkakati huo wakidai una lengo
la kuchelewesha mchakato wa upa-
tikanaji wake kwa sababu walizoita
ni za kisiasa huku wengine wakisema
muda uliowekwa kwa elimu ni mre-
fu.

Katika kikao cha mawaziri wa she-
ria na wanasheria wakuu wastaafu
jana, Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, alisema ipo haja
ikatolewa elimu kuhusu Katiba ili wa-
nanchi wasiyumbishwe na kubeba
ajenda za watu wengine huku wa-
kiacha malengo muhimu kwa ustawi
wao na familia zao.

“Kwa kuwa katiba ndiyo msingi wa
nchi ni lazima wananchi waijue, sasa
wataijuaje, wataijua kupitia elimu,
sisi kama wizara tumelipa umuhimu
sana suala la elimu ili mwananchi
atakapoenda kwenye mchakato
wa mabadiliko tayari wajue ni nini
wanabadilisha,” alisema Dk. Ndum-
baro.

Waziri Ndumbaro alisema ingawa
wizara hiyo imekuwa ikitoa elimu,
lakini kwa sasa wameamua kulipa ki-
paumbele suala hilo baada ya utafiti
kufanyika na kuonyesha kuwa asil-
imia kubwa ya wananchi hawana
uelewa kuhusu katiba na kubeba
ajenda za wanasiasa badala ya mam-
bo muhimu ya maendeleo yao.

“Wengine wanasema hata kuio-
na hawajaiona sasa ukichukulia
umuhimu wa katiba katika jamii
yoyote tuna wajibu wa kuhakikisha
kwamba hiyo asilimia zaidi ya ham-
sini wanaifahamu, hatari ni kwamba
wasipoifahamu watachukua yale am-
bayo wanaambiwa yasiyo ya kweli na
wakayaamini,” alisema Dk. Ndum-
baro.

Akizungumzia mkakati huo wa
elimu ya katiba kwa wananchi, Mku-
rugenzi wa Mambo ya Nje, Itikadi na
Uenezi wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), John
Mrema, alidai ni matumizi mabaya ya
fedha za umma kwa kuwa wananchi
walio wengi tayari wana uelewa wa
kutosha kuhusu suala la katiba.

“Ni matumizi mabaya ya fedha
za umma kwenda kufundisha watu
wazima kuhusu katiba na pia ni
kinyume na maagizo ya Rais na
hata Chama Cha Mapinduzi kilicho-
taka mchakato uendelee leo Waziri
anaturudisha darasani kwenda kuji-
funza kuhusu katiba, kama kweli ipo
nia njema anafaa kuchukuliwa hatua
ikiwamo kutenguliwa katika nafasi
yake,” alisema Mrema.

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, alisema, hauna
tija kwa kuwa elimu ilikwisha ku-
tolewa na aliyekuwa Mwenyekiti wa
Tume ya Mabadiliko ya Katiba, Jaji Jo-
seph Warioba, wakati mchakato huo
ulipoanza mwaka 2011, huku akiitaka
serikali kufanyia kazi mapendekezo
yaliyotolewa na kikosi kazi ambacho
kimekwisha kukabidhi ripoti yake
kwa Rais Samia Suluhu kuhusu, mas-
uala mbalimbali.

“Hiyo elimu ya katiba mpya wa-
nanchi walishapewa na Jaji Warioba
wakati ule tena kwa miaka mitatu
hiyo hiyo, tunataka serikali ipeleke
bungeni muswada wa mabadiliko
ya sheria ya mabadiliko ya katiba,
tunahitaji utekelezaji wa mapendek-
ezo hayo kuongea sasa kumetosha,”
alisema.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Anna
Henga, akizungumza na gazeti hili
kwa simu jana alisema mpango una-
tia mashaka akihoji muda mrefu
wa kutolewa kwa elimu hiyo na ku-
dai una lengo la kusubiri uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025 upite ndipo
mchakato huo uendelee jambo am-

balo alisema halina maslahi kwa wa-
nanchi.

“Ni wazo jema lakini lenye kutia
mashaka hasa kutokana na urefu
wa muda wa hiyo elimu..” alisema
Henga.

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, Dk.
George Kahangwa, alidai mkakati
wa elimu kwa wananchi ni ujanja wa
kuchelewesha mchakato wa mabadi-
liko ya katiba na kusisitiza mchakato
unatakiwa kuendelea kwa kupigiwa
kura ya maoni baada ya kuishia ka-
tika katiba pendekezwa mwaka 2014.

“Na kama waziri anasema utafiti
ndiyo umeonyesha wananchi hawa-
na elimu ilitakiwa kwanza leo autoe
huo utafiti auweke mezani, taarifa
yake ya leo ingetakiwa kuhusu huo
utafiti ili Watanzania waupime
maana zipo pia tafiti za ujanja ujan-
ja,” alisema Dk. Kahangwa.

Wakati huo huo, ACT- Wazalendo
kimeitaka serikali kuweka wazi rati-
ba ya utekelezaji wa maazimio ya wa-
dau kutoka majukwaa mbalimbali, ili
kuwa na Sheria Mpya ya Vyama vya
Siasa, Sheria Mpya ya Uchaguzi na
Marekebisho ya Sheria ya Mchakato
wa Katiba mpya.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma
iliyotolewa jana na Waziri Kivuli
wa Katiba na Sheria wa chama hi-
cho, Mbarala Maharagande, kupi-
tia taarifa kwa vyombo vya habari
iliyotolewa Agosti 28, kutokana na
majadiliano ya wadau wa siasa kupi-
tia jukwaa la Kituo cha Demokrasia
Tanzania (TCD) cha Agosti 22 na 23,
mwaka huu, alisema ni muhimu seri-
kali ikaandaa kalenda ya utekelezaji
wa maoni na maeneo Yyaliyofikiwa
mwafaka na wadau kupitia mijadala
inayohusu mageuzi yanayopaswa
kufanyika katika uendeshaji wa siasa
nchini.

*Imeandikwa na Enock Charles,
Abeid Makarabo (UDSM) na
Khadija Kategile (TUDARCo)

Rais samia ateua bosi mpya TISS

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amem-
teua Balozi Ali Idi Siwa kuwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Idara ya Usalama wa
Taifa.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma
iliyotolewa na Tkulu jana, kiongozi
huyo aliapishwa jana akichukua na-

fasi ya Said Hussein Massoro aliye-
teuliwa kuwa balozi.

Januari 3 mwaka huu, Rais Sa-
mia alimteua Massoro aliyekuwa
Beijing akihudumu kama Ofisa
Mwandamizi wa Ubalozi wa Tanza-
nia nchini China, akichukua wadhifa
huo kutoka kwa Diwani Athumani
aliyehudumu kwa miaka mitatu na

miezi minne tangu serikali ya Hayati
Dk. John Magufuli.

Diwani alichukua nafasi hiyo ku-
toka kwa Dk. Modestus Kipilimba
ambaye aliteuliwa kuwa Balozi wa
Tanzania Namibia.

*Imendaliwa na Abeid Makara-
bo (UDSM) na Khadija Kategile
(TUDARCo)

Mamilioni yachotwa
kwa kuchezea
mfumo halmashauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU moja baada ya Rais Samia Suluhu
Hassan kutoa taarifa ya wizi wa mapato ya
serikali kwenye halmashauri mbalimbali za
Mkoa wa Mbeya kwa kutumia mfumo bandia
wa TEHAMA, uongozi wa mkoa huo umesema
imeshawakamata watu 40 wanaohusika na
tuhuma hizo.

Vilevile, umesema kuwa katika ufuatiliaji
wa matumizi ya mfumo huo bandia, imebaini
umekuwa unatumika kwenye mikoa mitano
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ambayo
ni Mbeya, Ruvuma, Rukwa, Njombe na Song-
we.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Kanali Denis
Mwila, alitoa taarifa hiyo Jana alipozungumza
na waandishi wa habari kwa niaba va Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera. Alisema
mfumo huo ulibuniwa mkoani Dar es Salaam.

Alisema watuhumiwa waliokamatwa ni wa-
tumishi mbalimbali wa serikali wakiwamo
madiwani, watumishi wa halmashauri, waku-
sanyaji mapato ya serikali na wataalamu wa
TEHAMA ambao mmoja wapo ni mbunifu wa
mfumo huo ambaye alikamatwa mkoani Dar
es Salaam.

“Fedha zilizoibwa kupitia mfumo huu ni Sh.
milioni 450 ambazo zote zimeibwa ndani
ya mikoa yetu hii mitano ya Nyanda za Juu
Kusini. Kwa hiyo, niwatoe hofu wananchi
wa Mkoa wetu wa Mbeya kwamba mkoa
wao siyo shamba la bibi kama ambavyo
v,\%/en?g wamekuwa wakiamini,” alisema Kanali

wila.

Alisema baadhi ya watuhumiwa ambao
wamewakamata ni kutoka katika hal-
mashauri za Mkoa wa Mbeya na wengine
ni watumishi wa Halmashauri za Wilaya ya
Ileje na Mamlaka ya Mji wa Tunduma mkoani
songwe.

Alisema wanaendelea kufuatilia katika
maeneo hayo ili kuwakamata watu wengine
ambao wamehusika katika wizi huo wa fedha
Za umma.

Kaimu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Mbeya, Varysada Mkalimoto, alisema taasisi
hiyo imeshawafikisha mahakamani watuhu-
miwa 20 wa wizi huo wa fedha za umma.

Alisema walianza kuwafikisha mahakamani
Agosti 25 mwaka huu na walipochunguza
walibaini kuwa watu hao walikuwa wameiba
zaidi ya Sh. milioni 380.

Mkalimoto alisema Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, Misana
Kwangula ndiye aliyebaini kuwapo mfumo
huo. Alitoa taarifa kwa taasisi hiyo kwa njia
ya maandishi, akiomba ufuatiliaji ufanywe.

Alisema mkurugenzi huyo alitoa taarifa Ju-
lai 12 mwaka huu baada ya kubaini mfumo
huo ukitumika kwenye halmashauri yake
na ndipo wakaanza kufuatilia na wakabaini
kuwa ni timu ya watu wengj wamehusika.

“Katika uchunguzi, tulibaini kuwa wizi huu
ulikuwa unafanyika kwa njia mbili ambazo
ni mfumo wa ‘bluetooth’ ambao wakusanyaji
ushuru walikuwa wanatumia simu zao za
mkononi kuzalisha stakabadhi feki na hivyo
fedha walizokuwa wanakusanya zilikuwa
zikiingia mifukoni mwao,” alisema Mkalimoto
na kuongeza.

“Wengine walikuwa wanatumia mfumo wa
tovuti, walitengeneza tovuti ambayo wali-
Ungamsha na mashine mbalimbali za kutolea
risiti za kielektroniki, mmiliki wa tovuti hii
ni mwananchi wa kawaida ambaye alikuwa
amewaajiri vvataalamu wa TEHAMA kutoka
kwenye halmashauri,” aliongeza.

Alisema watuhumiwa waliowafikisha
mahakamani wameshtakiwa kwa makosa
mbalimbali yakiwamo ya uhujumu uchumi
na utakatishaji fedha, huku akieleza kuwa
wanaendelea na taratibu za kuzishikilia mali
zao kwa mujibu wa sheria.
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STAMICO yakusanya mapato bil. 61/-

Na Jenifer Gilla

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO), Dk. Venance Mwasse,
amesema tangu serikali kuli-
fanyia mabadiliko shirika hilo
mwaka 2019 limepata mafanikio
makubwa, ikiwamo makusanyo
ya ndani Sh. bilioni 61.1 mwaka
2022/23 kutoka Sh. bilioni 1.3
mwaka 2018/19.

Shirika hilo limetoka kwenye
hasara hadi kutengeneza faida
na kuipa serikali gawio la Sh.
bilioni nane jambo ambalo hali-
jawahi kutokea tangu lianzishwe
mwaka 1972.

Dk. Mwasse alisema, kutokana
na mafanikio hayo shirika hilo
limeondokana na utegemezi
kwa kiasi kikubwa, kwa kuwa
hadi kufikia mwaka 2022/23 li-
likuwa linategemea serikali asil-
imia tisa peke kutoka asilimia 89
mwaka 2018/19 na kupata hati

safi kwa miaka mitatu mfululizo
kutokana na ukaguzi wa mahes-
abu.

Aliyasema hayo jana, wakati
akielezea utekelezaji wa shu-
ghuli za shirika hilo, jijini Dar
es Salaam kwa wahariri wa vy-
ombo vya habari na kuongeza
kuwa mwaka 2022/23 lime-
tumia Sh. bilioni 17.8 kununua
vifaa na mitambo ya kuchakata
madini yakiwamo ya makaa ya
mawe.

Alisema mafanikio hayo yame-
tokana na mabadiliko kwenye
shirika yaliyofanywa na seri-
kali ambayo ni ya kiuongozi na
kimuundo na utekelezaji wa ma-
geuzi ya mikakati yaliyokuwa na
lengo la kulifanya kuwa chombo
madhubuti katika sekta ya
madini yenye kuliletea taifa fai-
da.

Pia, Dk. Mwasse alisema wali-
fanya mapinduzi ya kiutendaji
yaliyolenga kujiendesha kibi-

ashara na kutafuta fursa za kiu-
wekezaji badala ya kutegemea
kusaidiwa na serikali jambo lil-
ilochochea kufika hatua lilipo
shirika kwa sasa.

Alisema shirika liliamsha mo-
lari za wafanyakazi, kuongeza
nidhamu katika kazi na matumi-
zi ya fedha kwa kuweka mikakati
ya kuhakikisha kuwa pesa inay-
otumika kwenye uwekezaji la-

zima irudishe faida.

Kwa sasa shirika hilo lin-
atekeleza miradi mbalim-
bali ukiwamo wa uchimbaji,

uchakataji na uuzaji wa makaa
ya mawe kwa wingi uliopo Kabu-
lo Kiwira, Wilaya ya Ileje, mkoani
Songwe na mradi wa kuzalisha
mkaa mbadala wa kupikia ku-
tumia makaa ya mawe ambao
uzalishaji wa majaribio unaende-

Kaimu Ml<urugenz1 wa Us-
alama na Mazingira wa shirika
hilo, Rose Makame, alisema

utekelezaji wa miradi h1yo unaz-
ingatia uhifadhi wa mazingira na
kunufaisha wananchi wanaozun-
guka maeneo yenye uwekezaji
huo.

“Ndio maana unaona mabaki
ya makaa ya mawe tumeona tuje
na teknolojia ya kutengeneza
mkaa mbadala wa kupikia ma-
jumbani ili kuepusha kuyatupa
na kuchafua mazingira wakati
huo huo tunapunguza ukataji wa
miti kiholela kwa ajili ya hitaji ya
nishati ya kupikia,” alisema.

Alisema mtambo wa uzalishaji
mkaa mbadala ulioko TIRDO,
Dar es Salaam unafanya vizuri
na tayari wameshaanza kuuza
sehemu mbalimbali nchini iki-
wamo jijini humo na Dodoma na
kuwapatia vijana na watu wenye
ulemavu ajira.

Mkurugenzi wa taasisi ya Kip-
indi Thamani Madini, Injinia
Lightness Salema, alilishauri
shirika hilo kuweka mfumo

wa kuuza hisa ili wananchi
ambao hawajihusishi na bi-
ashara ya madini wanufaike na
uwekezaji huo.

Alisema hali hiyo pia itachang-
ia kukuza uwekezaji katika shiri-
ka hilo kwa sababu faida itakay-
opatikana katika hisa inaweza
kutumika katika shughuli za
maendeleo. Mwenyekiti wa Juk-
waa la Wahariri Tanzania (TEF),
Deodatus Balile, alipongeza
mradi wa uzalishwaji wa mkaa
mbadala wa kupikia kuwa uta-
chochea utunzwaji wa mazingira
kama Sera ya Taifa ya Mazingira
ya mwaka 2021 inavyoagiza.

Aidha, alishauri shirika hilo
kuongeza uzalishaji wa mkaa
huo ili uwafikie Watanzania
wengi zaidi pamoja na kuanga-
lia namna ya kuleta teknolojia
ya kutengeneza mitambo ya
kuchakata mkaa huo nchini ili
kupunguza gharama za kuagiza
kutoka nje.

Rais
Samia
Suluhu
Hassan,
akizun-
gumza
na Katibu
MKkuu wa
Umoja
wa Posta
Afrika
(PAPU),
Dk. Sifun-
do Chief
Movyo,
alipofika
Ikulu Dar
es Salaam
jana.
PICHA:
= IKULU

Mtuhumiwa ‘panya road’ adaiwa
kuua mjomba, kunywa damu yake

Na Godfrey Mushi, HA|

KIJANA Humphrey Shoo anay-
etuhumiwa kuwa sehemu ya
wahalifu wa mitaani jijini Dar es
Salaam ‘panya road’, anadaiwa ku-
muua mjomba wake, Godson Shoo
(50), kwa kumchinja kwa panga
na kisha kupiga magoti na kunywa
damu yake.

Baada ya kunywa damu hiyo na
kulishika koromeo kwa mkono,
Humphrey alivamiwa na wananchi
wenye hasira waliosikia kelele za
Godson, akiomba msaada ili asi-
uawe.

Tukio hilo lilitokea Agosti 26
mwaka huu saa tatu asubuhi ka-
cha Mkuu Ndoo, Kata ya Machame
Mashariki, Wilaya ya Hai, mkoani
Kilimanjaro.

Kamanda wa Polisi mkoani Kili-
manjaro, Kamishna Msaidizi Simon
Maigwa, jana alisema ana taarifa za
Shoo kuuawa kwa kukatwa na kitu
chenye ncha kali shingoni na mpwa
wake, Humphrey.

“Chanzo cha tukio hili ni kitendo
cha huyo kijana (Humphrey) kufika
nyumbani kwa marehemu Godson
na kumwambia ampe pesa (fedha).

“Mjomba wake alimwambia hana
pesa, Humphrey akachomoa pan-
ga, akaanza kumfukuza na katika
eneo la mita 150 wakati anakimbia,
akaanguka, baada ya kuteleza, ndio
akambkata.

“Wakati anakimbia alikuwa ana-
piga kelele kuomba msaada na wa-
nanchi waliokuwa karibu walivy-
osikia kelele wakamfuata kwa ajili
ya kumsaidia.

“Kile kitendo cha kumkata na
akanyonya damu yake, unaweza
ukaona kwamba sio kitu cha kawai-
da. Kwa hiyo, kile kitendo kikatia
watu hasira, wakajichukulia sheria
mkononi, wakaanza kumshambulia
kwa silaha za jadi.

“NaJeshila Polisi lilipopata taarifa
lilikwenda na likamkuta Humprey,
yuko kwenye hali mbaya na wakati
wanamkimbiza kumpeleka Hos-
pitali Teule ya Machame na yeye
akapoteza maisha njiani,”alisema

Kamanda Maigwa.

Akizungumzia tukio hilo kwa
njia ya simu, Mwenyekiti wa Seri
Mallya, alisema kijana huyo ahyem
tuhumu kuwa alikuwa anajinasibu

huko wiki tatu 2111zoplta

Mallya alisema: “Huyu jamaa
(Humphrey) aliyeuawa na wa-
nanchi wenye hasira baada ya ku-
muua mjomba wake, ana wiki tatu
toka Dar es Salaam.

“Aliwahi kufanya matukio miaka
mitano iliyopita, alivunja duka,
akakimbia na stori Zake alipokuja
panya road kule Dar es Salaam.

“Kutokana na vituko alivyokuwa
akivifanya kijijini ilikuwa leo (Ago-
sti 28), nimewaambia Mwenyekiti
wa Kitongoji na wazee wengine,
ilikuwa tumshike tumpeleke polisi.”

Kwa mujibu wa Mallya, kitu Kkili-
chofanya amuue mjomba wake, ni
pochi aliyoiona ikiwa na Sh. 40,000.

Sinza, Lion Street.

UBALOZI WA SWEDEN, UINGEREZA, SWITZERLAND
(HPSS PROJECT) NA WATAALAM MBALIMBALI
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Sweden,
Uingereza, Switzerland (HPSS Project) na Wataalam mbalimbali watauza kwa
mnada wa hadhara Magari, Pikipiki, Generator na Fanicha tarehe 2 September,
2023 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort

Fanicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa sets, Book case,
Cabinets, Makabati, Meza za chakula, Viti, Meza za ofisi, Viti, Vitanda, Magodoro
& Zanzibar bed, Fridge double door, Deep Freezer, Washer, Computer set, TV
Set, Projector, Music systems, Nashuatec MP5002SP & MP6500 Photo copy
m/c, A/C split units, Automatic Incubator, Solar system na vingine vingi.

[dadi Aina Model Mwaka | Ushuru

2 Toyota Land Cruiser Hard top 1HZ Diesel Engine 2016 | Bado

2 Nissan Patrol Station Wagon Y61 | TD42 Diesel & TGP Petrol | 2012 | Bado

1 Toyota Rov4 Station Wagon 2AZ Petrol Engine 2006 | Umelipwa
1 Komatsu Wheel Loader W100 Diesel Engine 1984 | Umelipwa
1 Ford Everest Station Wagon WLAT Diesel Engine 2004 | Umelipwa
1 Yamaha Motorcycle 125 CC Petrol Engine 2016 | Bado

1 Generator 165 KVA 3 Phase Perkins Diesel Engine 2015 | Umelipwa

MASHARTI YA MNADA.

o O &~ NN

PLOT NO: 5 “E"” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926
Insta: universalauctioncentre

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 30
August mpaka 1September 2023, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Genereta atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe
ndaniya siku 5 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 8 September, 2023 Saa 10:00
jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta litauzwa kwa
mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Maliyote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na kodi

. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM

E-mail: universalauction@hotmail.com
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Mkakati wawekwa uzalishaji wa mpunga Afrika Mashariki, Kusini

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Kilimo,
Gerald Mweli, amesisitiza azma
ya Tanzania kuwa nguvu kuu
katika uendelezaji wa kilimo cha
mpunga kama moja ya mazao
muhimu nchini.

Alitoa rai hiyo wakati akifungua
mkutano wa siku tatu wa Washirika
wa Uzalishaji wa Mpunga (RBI) kwa
Afrika Mashariki na Kusini (ESA), ul-
iojumuisha washiriki kutoka nchi 11,

Mweli alizungumzia umuhimu wa
ushirikiano na wakulima, taasisi za
utafiti, hasa TARI na mashirika ya
kimataifa na kuisifu Taasisi ya Utafiti
wa Mpunga ya Kimataifa (IRRI) kwa
kazi inayofanya nchini.

“Serikali  inapigania  mabadi-
liko makubwa katika matumizi ya
teknolojia ya kilimo ili kuongeza
uzalishaji wa mpunga kutoka chini
ya tani 2.5 kwa hekta hadi tani tano
au zaidi ifikapo mwaka 2030.

“Lengo letu kama serikali ni kuwa,
Tanzania kuzalisha mpunga wa ku-

tosha kukidhi mahitaji ya kitaifa, ku-
changia katika kuimarisha usalama
wa chakula kote Afrika na hatimaye
kuwa mzalishaji wa mpunga namba
moja barani,” alisema.

Kadhalika, alisema programu
ya RBI ni ushirikiano wa sekta ya
umma na binafsi uliolenga kukuza
na kutumia aina bora za mpunga
kwa wakulima wadogo katika ESA.
Tanzania ina jukumu kubwa kama
mzalishaji wa mpunga. Programu in-
atekelezwa na IRRI.

Mkutano huo umekusanya wataal-

Job Purpose:

profits for the company.

printed products.

er strategies.

newspaper brands.

Guar

Main Responsibilities:

- Formulate an appropriate commercial strategy that responds to the overall development
of the company’s marketing operations, newspaper sales, advertisements and other

MODE OF APPLICATION:

Apply online via email address: vacancy@guardian.co.tz by 8" September, 2023.

dian Limited

JOB VACANCY

The Guardian Limited, Publishers of leading Tanzanian newspapers, The Guardian, Nipashe
and Nipashe Jumapili, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

SENIOR MARKETING EXECUTIVE - DARES SALAAM

Developing and executing strategies to promote brands, products and services, maximizing

- Become knowledgeable expert of The Guardian Limited products and be experienced in
identifying target markets and developing strategies to communicate with them.

- ldentify, plan, prepare and produce proposals for the targeted audiences.

- Study competitors’ products and services on a daily basis, with a view to designing count-

- Advise clients on their advertising and promotion campaigns.

- Organize all company events related to CSR, promotion, product launching, staff parties, etc.

- Monitor and analyze product performances, trends and provide accurate reports on
programe and market information.

- Explore ways of improving existing products and services and increasing profitability.

- Advise the Management with feasibility studies on ways to get sponsorship for various
events, highlighting benefits to the Company.

- Engage in negotiating and closing deals where and if appropriate.

- Prepare periodic performance reports for the Management and provide appropriate
inputs towards improvement and the taking of remedial measures.

- Design and implement human resources training and development programme

Minimum Qualifications and Experience:

- University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
- Atleast 5 years' relevant working experience.
- Excellent communication skills, computer knowledge and familiarity with a wide range of

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

Please note that The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

am wa mpunga na wadau ku-
toka nchi 11, kila mmoja akiwa
na lengo kuu la kuboresha uzal-
ishaji wa mpunga katika eneo
hilo.

Dk. Ajay Kohil, Mkurugenzi
Mkuu wa IRRI, alisema mkakati
wa kilimo wa Tanzania, kupitia
Agenda 10-30, serikali imeji-
wekea lengo la ongezeko la asil-
imia 10 la uzalishaji wa mpunga
ifikapo 2030.

Alisema dunia ina matarajio
makubwa kwa Tanzania na
nchi za ESA kuongeza uzalishaji
wa mpunga, ambao bado ni
tatizo kote duniani.

Mwakilishi wa Kikanda wa
IRRI - Afrika, Dk. Abdelbagi Is-
mail, alisisitiza haja ya dharura
ya Tanzania na nchi nyingine
za ESA kuchochea maboresho
katika uzalishaji wa mpunga ili
kupambana na njaa na umas-
kini wa kipato kwa mamilioni
ya wakulima wadogo.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI), Dk. Geoffrey Mkamilo,
alisema Tanzania ni mojawapo
ya wazalishaji wakuu wa mpun-
ga Afrika, lakini bado kuna na-
fasi kubwa ya kuboresha.

“Ninaamini pamoja tunaweza
kutimiza mengi zaidi na kuleta
tofauti ambayo hakuna mmaoja
wetu angeweza kufanya pekee
yake. Tuendelee na ushirikiano
huu mzuri na ukuaji,” alisema
Dk. Ismail.

“Tangu kuanzishwa kwake,

IRRI imejitoa kuboresha pro-
gramu ya mpunga Afrika,
kuongeza uwezo wa washirika
wetu na kuisaidia bara kufikia
kujitosheleza kwa  chakula
tangu miaka ya 1960 mapema,”
alisema.

“Afrika ina asilimia 60 ya ar-
dhi inayofaa kwa kilimo duni-
ani ambayo haijatumika, lakini
bado haiwezi kujilisha. Hii ni
kwa sababu ya mavuno mado-
g0, mazoea duni ya usimamizi
wa shamba na soko la kilimo
linalopotoshwa,” alisisitiza Dk.
Ismail.

Alisema SSA leo inaagiza
chakula cha thamani ya dola
bilioni 44 kila mwaka, na kati
ya hizo, dola bilioni saba kwa
mwaka kwa mpunga pekee,
ambazo ni mzigo mkubwa kwa
uchumi wa ndani.

“Nchi za SSA zinahitaji
kuboresha uzalishaji wa ndani
na ubora na kupunguza ghara-
ma za uzalishaji ili kuwa na bid-
haa zinazoweza kushindana na
kupunguza pengo la mahitaji ya
ndani na pia kuongeza mapato
kwa wakulima,” alisema Dk. Is-
mail.

Alisema Tanzania inahitaji
kufanya kazi kwa kuainisha
sera na mwongozo wa kilimo;
kuondoa vikwazo vilivyowek-
wa na nchi jirani ili kuruhusu
biashara huru katika pembejeo
za kilimo ikiwa ni pamoja na
mbegu za aina bora, mbolea na
kemikali nyingine za kilimo.

Majiji kufungwa kamera za usalama

Na Akida Akida

SERIKALI katika kuendelea
kuboresha utendaji wa Jeshi la
Polisi kwenye kudhibiti matukio
ya uhalifu na makosa ya us-
alama barabarani, imeamua
kufunga kamera maalum katika
majiji ya Dodoma, Dar es Sa-
laam, Mwanza na Arusha huku
lengo likiwa kufunga kamera
hizo katika mikoa yote nchini
kwa siku zijazo.

Mpango huo ulibainishwa na
Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Masauni, wakati
wa mkutano wa kuwajengea
uwezo wakuu wa mikoa yote
na makatibu tawala uliofanyika
katika Chuo cha Uongozi cha
Mwalimu Julius Nyerere, Kkili-
chopo Kibaha mkoani Pwani.

“Katika kuimarisha utend-
aji kazi wa Jeshi letu la Polisi,
kuna maeneo muhimu sana
tumeamua kuyapa kipaum-
bele. Moja ni kujenga mazingira
mazuri ya askari wetu kufanya
shughuli zao ikiwamo makazi
yao, vitendea kazi, matumizi ya
mifumo na teknolojia za kisasa
katika kubaini, kukabili, kushu-
ghulika na kudhibiti uhalifu.

“Nichukue fursa hii kuutam-
bulisha kwenu mradi mkubwa
wa Mji Salama. Kutokana na
juhudi za Mheshimiwa Rais kui-
marisha demokrasia ya uchumi,
tumeweza kupata mkopo we-

nye masharti nafuu unakuja
kutusaidia kusimika mradi wa
kimkakati wa mji salama,” alise-
ma Waziri Masauni.

“Miji ambayo tutaanza nayo
ni Mji wa Kibiashara Dar es Sa-
laam, Makao Makuu ya Nchi-
Dodoma, Makao Makuu ya
Utalii - Arusha pamoja na Jiji la
Mwanza huku mradi huo ukien-
da sambamba na Mradi wa Uk-
aguzi wa Lazima wa Magari na
Mradi wa Bwalo la Maofisa wa
Polisi Dar es Salaam,” aliongeza.

Waziri Masauni katika mkuta-
no huo alitaja maeneo mengine
ya vipaumbele kwa Jeshi la Poli-
si ambayo yashaanza kufanyiwa
kazi ni pamoja na kuendelea
kudumisha usalama wa raia
na mali zao kwa kufanya doria,
misako na operesheni maalum
katika mipaka, maziwa makuu
na bahari ili kudhibiti uhalifu
nchini na kupunguza matishio
ya uhalifu, makosa makubwa ya
jinai na ajali za barabarani.

Alitaka jamii kuendelea kush-
irikishwa katika masuala ya
ulinzi kupitia kitengo cha polisi
jamii, kuimarisha weledi wa
maofisa, wakaguzi na askari
kupitia mafunzo mbalimbali
ndani na nje ya nchi sambam-
ba na kuhudhuria mikutano
ya kanda, kikanda, kimataifa
na operesheni za kimataifa ili
kuboresha huduma za polisi
nchini.
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Wanaotumia Flagyl kuzuia
ujauzito wapewa angalizo

Na Christina Mwakangale

MABINTI wamehadharishwa dhidi ya
matumizi holela ya dawa ya Flagyl wa-
nayodaiwa kuitumia kuzuia ujauzito.

Inadaiwa baadhi yao hununua na ku-
jipangia wao wenyewe namna ya kuzitu-
mia, hata kumeza vidonge tisa ndani ya
saa chache, wakionywa madhara yake ni
pamoja na kuathiri uoni na husababisha
mwili kufaganzi.

Daktari Bingwa wa Uzazi katika Idara ya
Uzazi Hospitali ya Rufani ya Mkoa Mwa-
nanyamala (MRRH), Mugalu Kitandu, al-
itoa angalizo hilo wiki iliyopita wakati wa
mafunzo ya Tanzania Media Foundation
(TMF) mkoani Dar es Salaam yaliyolenga
kuhamasisha vyombo vya habari kujikita
katika uandishi wa habari za afya ya uzazi
na uzazi wa mpango .

Alisema kwa sasa kumekuwa na
ongezeko la matumizi holela ya dawa
hiyo, hasa kwa mabinti waliopo maso-
moni, wakinunua katika maduka ya dawa
Flagyl, bila mwongozo wa wataalamu wa
afya, kisha kuzimeza kwa lengo la kuzuia
kupata ujauzito.

“Mbali na matumizi ya P2 kuwa makub-
wa kama ambavyo hata Waziri wa Afya
amekemea matumizi hayo ya dawa hiyo
ambayo ni maalum kwa ajili ya matumizi
ya dharura, sasa hivi wasichana wana-
tumia dawa ya Fragyl wakidai baada au
kabla ya tendo la ndoa ni kinga dhidi ya
mimba, inasafisha kizazi.

“Kuna haja ya kuongeza wigo wa elimu

ya afya ya uzazi na taarifa sahihi kuhusu
afya ya uzazi, ili vijana hawa wajue wa-
tumie ipi. Kwa sababu kiuhalisia mabinti
waliopo vyuoni, hata shuleni, hasa za
sekondari wanajihusisha na ngono, tena
na vijana wenzao. Matokeo yake mim-
ba, utoaji mimba holela na kuhatarisha
uhai,” alisema Dk. Mugalu.

Ofisa Afya Mwandamizi anayeshughu-
likia Idadi ya Watu - Shirika la Pathfinder,
Dk. Samuel Kikaro, alisema dhana iliyoko
miongoni mwa vijana hasa walioko maso-
moni ni kuogopa mimba, hivyo baadhi
hudiriki kutumia mbinu tofauti kuzuia,
zikiwamo zisizo za kitaalamu.

“Hivi sasa mabinti wanaogopa mimba,
yaani watoto wanaogopa mimba kuliko
Ukimwi. Kwenye njia za uzazi wa mpan-
g0, kuna minong’'ono mingi, imani potofu,
tamaduni za kiafrika kwamba zinaathari,
lakini ukweli ni kwamba vijana wetu, tena
wenye umri kuanzia miaka 15 hadi 24,
baadhi wanashiriki ngono.

“Ipo haja ya kuongeza elimu ya afya ya
uzazi, kwa sababu takwimu za kitabibu zi-
nasema mimba chini ya miaka 20 ni hata-
rishi, pia asilimia 25 ya walio katika umri
wa kuzaa nchini, wanahitaji huduma ya
afya ya uzazi ila hawafikiwi na huduma,”
alisema Kikaro.

TMF imekuwa inaita wataalamu wa
maeneo mbalimbali kuzungumza na
waandishi wa habari kwa lengo la kubain-
isha maeneo yanayopaswa kumulikwa na
vyombo vya habari na kuzalisha habari/
ripoti za uchunguzi na uwajibikaji.

Kicheko watumishi wa umma
wakipokea nyongeza mshahara

Na Halfani Chusi

WATUMISHI wa umma
wameipongeza serikali kwa
kutimiza ahadi ya nyongeza ya
mshahara, wakisisitiza kufanya
hivyo kila mwaka wa fedha kwa
mujibu wa sheria.

Ni pongezi walizozitoa katika ma-
zungumzo na Nipashe kwa nyakati
tofauti kuhusu nyongeza ya msha-
hara kama ilivyoahidiwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, wakati wa
sherehe za Mei Mosi mwaka huu,
wakithibitisha kupata nyongeza
hiyo.

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Mgowelo, wilayani Kilolo, mkoani
Iringa, Victor Kalinga, alisema
ameona ongezeko la msha-
hara wake mwezi huu katika
akaunti yake. Alisema ongezeko
l[imeongeza motisha ya kazi.

“Nimeona ongezeko kwenye
mshahara wangu, japo ni kidogo,
l[akini siyo mbaya. Angalau kuna
kitu kimefanyika kwenye kipato
changu.

“Ninashukuru kwa hatua hiyo.
Ninaiomba serikali iendelee
kuboresha mambo mengine yanay-
owahusu watumishi wa serikali, ili
wafanye kazi kwa ubora, ubunifu,
ufanisi na tija,” alishauri Mwalimu
Kalinga.

Mtumishi mwingine toka sekta ya
afya, Happy Daniel, alisema imeku-
wa furaha kwake kuona nyongeza
ya mshahara, akikumbushia kuwa
jambo hilo lilikuwa halijafanywa

kwa muda mrefu.

Alisema Rais Samia alipoahidi
kuongeza ujira, aliona kama ndoto,

“Mwezi uliopita (Julai) tu-
lipoona hakuna ongezeko, nilijua
imeshindikana, lakini mwezi huu
tumeona ongezeko ambalo ni la
mwezi uliopita na huu.

“Nimefurahia nyongeza hii. Im-
ekuja kwa kiwango tofauti tofauti
kwa kila mtumishi kutokana na
nafasi yake pamoja na kiwango
cha mshahara. Kwa wale wanaoona
kama imekuja kidogo, yawezekana
pengine mshahara wake mdogo,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, alisema ongezeko hilo
ni kwa watumishi wote wa serikali.
Hakuna aliyerukwa.

“Tumetimiza ahadi, mwezi uli-
opita hawakuona ongezeko na tu-
liahidi watajumlishiwa kwenye
mshahara wa mwezi huu,” alisema
Simbachawene.

Akiwa kwenye sherehe za Mei

Mosi mwaka huu, Rais Samia aliahi-

di kuongeza mishahara kwa wafan-
yakazi, akitamka “kuna nyongeza
za mshahara za kila mwaka am-
bazo kwa muda mrefu zilikuwa
zimesitishwa, nikaona mwaka huu
tuzirudishe.

“Kwa hiyo, wafanyakazi wote
niseme kutakuwa na nyongeza ya
mishahara ya kila mwaka. Tutaanza
mwaka huu na tutakwenda nalo
Kila mwaka.”

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

i ¥

LIMERUDIWA: MAOMBI YA KUONYESHA NIA:
UTOAJI WA HUDUMA ZA MAFUTA KWA MAGARI

MDOGO NA VIFAA VINGINE KWENYE NJIA YA
MKUZA WA BOMBA LA MAFUTA KATIKA MRADI
WA EACOP. KUMBUKUMBU Na. 00000315

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"),
inaalika kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya
mafuta kwa ajili ya magari madogo na vifaa vingine kwenye njia ya Mkuza nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili, kwa qijili ya kusafirisha mafuta
ghafi katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale, katika Wilaya ya Hoima, nchini
Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa
nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

EACORP Ltd, ina Magari/mitambo, kadhaa ambayo hufanya kazi mbalimbali kwenye maeneo yashughuli
za EACOP na hivyo magari hayo yatasambazwa kote chini Tanzania. Magari na mitambo hiyo yote
itahitaji kuwekewa mafuta katika vituo mbalimbali ndani na nje ya maeneo ya vendeshaji wa mradi.
Kwa hiyo, EACOP Ltd inahitaji watoa huduma mbalimbali kueleza nia yao ya kutoa huduma za mafuta
kwa Kampuni ikiwa ni pamoja na usambazaiji wa:

®  Mafuta ya Petroli na Dezeli.

®  Huduma nyingine zinazohusiana na magari na mitambo midogo ikijumuisha, huduma
ya kuosha magari katika vituo hivyo vya mafuta, na/au uwezo wa kutoa huduma ya
QOili, grisi, na huduma za ndogo zisizo za kimakanika.

e Kwa sasa Mradi unapitia katika mikoa ya Bukoba, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,
Dodoma, Manyara na Tanga hususan  katika wilaya za  Muheza, Handeni, Kilindi
DC, Kibirashi, Kiteto (Kibaya), Hanang, Chemba, Igunga, Kagongwa, Bukombe
(Ushirombo), Chato, Muleba, Misenyi (Mutukula), Kyaka kwa hiyo mtoa huduma
lazima awe na kutuo cha mafuta katika maeneo hayo na Tanzania kwa Ujumla.

® Inapendekezwa sana kituo cha mafuta kiwe na Kadi za usumaku za kukwaruza au
zenye msimbo na nywira au namba za siri za kutolea mafuta.

VIGEZO MUHIMU:
Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo.

e Uthibitisho wa kusaijiliwa kama muuzaji wa mafuta/Kituo cha mafuta/Kampuni ya mafuta
kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria ya Tanzania.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na mamlaka husika ikiwa ni pamoja na OSHA, EWURA,
TBS etc.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kufanya kazi katika miradi yenye mahitaji makubwa ya mafuta
ikijumuisha orodha ya kampuni 5 unazofanya nayo kazi kwa sasa au yaliyopita.

® Lleseni ya Biashara.

e Cheti cha usaijili toka BRELA (ambatanisha cheti).

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlakaya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa
kodi cha mwaka wahivi karibuni.

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya
Kampuni ya ndani.

e Ushahidi wa sera na Mifumo ya Usimamizi wa shirika la HSE, utaratibu na mchakato
kwa mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisha wa wasifu wa wafanyakazi mhimu watakaohusika katika kutoa huduma za
mradi ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
husika.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
taarifa za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Kampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
zinakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe ya procurement.tz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb).
Maombi yatumwe kabla au mnamo tarehe 12 Septemba 2023 saa 11 jioni saa za Afrika
Mashariki. Kichwa cha Barua pepe kiwe REQ-00000195 - kutoa huduma ya Bima ya Dhima
kwa wakurugenzi na Mafisa wa Mradi wa EACOP. Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati
ya kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
kampuni yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo
vya ndani ili kubaini kampuni zitakazojumuishwa kwenye orodha ya (kampuni) ya awali
yaliyokidhi vigezo. Kampuni zilizofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa
mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo
wa wito wa mchakato wa utoaji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya
kufanya maamuzi yake ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake
pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.

29 17574102
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MWANGA WA JAMII

STAMICO ni mfano
wa kuigwa kwa
mashirika ya umma

SHIRIKA la Madini la Taifa (STAMICO) ni mfano wa kuigwa kwa
mashirika ya umma baada ya kutoka kwenye hali ya kujikongoja
hadi sasa kufikia hatua ya kutoa gawio kwa serikali.

Shirika hilo lililoanzishwa mwaka 1972 sasa linatimiza miaka 50
likiwa limepitia misukosuko ya kujikongoja hadi sasa kusimama
imara na kuweza kujiendesha.

Lilianzishwa kwa lengo la kuwekeza kimkakati katika miradi ya
madini na uvunaji wa rasilimali madini kwa niaba ya Umma kwe-
nye mnyororo wote, kuanzia uchimbaji hadi kufika sokoni.

Kama yalivyo mashirika mengi ya serikali kutegemea ruzuku
kutoka serikalini ili yaweze kujiendesha, hivyo ndivyo lilivyokuwa
Shirika la STAMICO.

Lilikuwa likipata ruzuku kutoka serikalini ya Sh. bilioni 3.4 huku
likikusanya mapato ya ndani ya Sh. bilioni 1.3 na hivyo kusababisha
hasara.

Lakini kwa sasa Shirika hilo linakusanya mapato ya ndani ya Sh.
bilioni 61. 1 na kuwa Shirika lililotoka kutengeneza hasara hadi ku-
fikia linalotengeneza faida.

Shirika hilo limeweza kulipa gawio serikalini la jumla ya Shilingi
bilioni nane na kuondokana kabisa na utegemezi wa ruzuku na
hadi kupata hati safi kwa miaka mitatu mfululizo kutokana na uk-
aguzi wa mahesabu.

Mafanikio yote hayo yametokana na miradi mbalimbali ili-
yoanzishwa na pia shirika kufanyiwa marekebisho ikiwamo wa
kimuundo na kimajukumu.

Katika kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2019 shirika
limefanya mageuzi makubwa na kufanya kuwa chombo madhubu-
ti katika sekta ya madini.

Tunasema kama hili limeweza kufanyika kwa STAMICO lin-
awezekana pia kwa mashirika mengine kuiga mfano huo ili na
yenyewe yaweze kubadilika.

Mashirika mengi yamekuwa yakijiendesha kihasara kwa sababu
ya kung’ang’ania mfumo uleule ulioanzishwa nao ndio maana seri-
kali inaendelea kupata hasara kwa kuendelea kuyapa ruzuku ili
yaweze kujiendesha.

STAMICO kwa sasa imedhamiria kujitoa kwenye utegemezi wa
ruzuku ya mishahara kutoka serikalini na kuanza kujilipa yenyewe.

Haya ni mafanikio makubwa ambayo yanapasawa kuwa mfano
kwa mashirika mengine ya serikali.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa STAMICO, Dk. Ve-
nance Mwasse, siri ya mafanikio hayo ni kubadilika kimtazamo,
akimaanisha kwenda na mabadiliko yanayotokea duniani na vi-
levile kuzingatia nidhamu kwenye utekelezaji majukumu. Hii ni
pamoja na kuzingatia muda uliopangwa kutekeleza jambo fulani
ufanyike kama ulivyopangwa na kwa kuzingatia muda mlioji-
wekea.

Vilevile, kwenye mipango nilazima inapopangwa itekelezwe kwa
pamoja na wafanyakazi wote bila kuwa na ubinafsi wala makundi.

STAMICO ina mipango mingi ya baadaye ikiwamo kutekeleza
mafunzo kwa ajili ya kutoa elimu kwa wachimbaji mikoa yote
nchini, kuongeza uwezo wa vituo vya mfano na kuendeleza ujenzi
wa vituo vipya vya Lindi na Tanga, kuwasaidia kupata vifaa, mitaji
na kuwaunganisha na wadau husika na kufanikisha uanzishwaji
wa benki ya wachimbaji nchini.

Kwa mipango hii tunaiona STAMICO ikipiga maendeleo makub-
wa na hata kuwa shirika linalofanya vizuri zaidi nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Tuntule

Swebe

B Muungwana Lazima Nilonge

Vijana wasiachiwe
kuhatarisha amani

KATIKA miji mingi kumesiki-
ka taarifa za vijana wanao-
jiingiza  kwenye  kuvuta
bangi na kufanya uhalifu uki-
wamo kupora watu, kutishia
amani, kuvamia nyumba,
kujeruhi na hata kuua waki-
jibandika majina mathalani,
panyarodi.

Hali hii imesababisha wa-
nanchi wawe wanyonge na
hata wenye vipato vikubwa
kuishi kwa hofu na kujiona
kuwa maisha yanakwama ku-
tokana na kuongezeka uhalifu
kwenye maeneo yao.

Pengine tutajiuliza chanzo
ni nini? Nionavyo mimi shida
inaanzia kwenye familia wa-
zazi na walezi kutokuwa ma-
kini kuangalia watoto wao kisa
wanadai kuwa na majukumu
mengi kupambana ili maisha
yasonge bila kujua watoto wa-
koje walikuwa wapi, wamein-
gia ndani sa ngapi na kipi wali-
chofanya.

Mambo hayo yamesaba-
bisha watoto kujiunga na
makundi ya wahalifu ya wa-
vuta bangi, walevi, watumia
dawa za kulevya na wakabaji
na hata wezi.

Watoto kukimbia nyumbani
na kwenda kushinda mitaani
hali hii inasababisha wen-
gine kujifunza na kujiunga
na makundi maovu. Suala la
watoto yatima ambao wazazi
wao wamefariki nalo husaba-
bisha kukosa mwelekeo na
kuingia mitaani kujiunga na
makundi ya watukutu.

Kuna baadhi wanatoka vi-
jijini wakikimbilia mijini waki-
amini huko kuna maisha bora
na fedha inapatikana kwa ura-

hisi, hivyo hukimbilia mijini
bila kuwa na mahali pakufikia,
wanapofika hukaribishwa na
makundi mbalimbali ya wa-
toto wanaoishi mitaani kama
panyarodi na hivyo kujiunga
nao kwenye uhalifu.

Wakati mwingine chanzo ni
hulka au tabia zao wenyewe
vijana kwani hupenda ku-
jaribu au kuiga na wengine
wanaweza kuwa  wanak-
wama maisha kutokana na
uvivu na kutojituma kwenye
kazi.

Maeneo ya Boko Basihaya
wakazi wa maeneo hayo wa-
nauhusisha ongezeko la vijana
kwenye uporaji na kuwa na
uelewa mdogo wa mambo
mengi na kukosa ubunifu wa
mambo mbalimbali katika
kutafuta pesa.

Wengi wanatamani kuwa
na fedha lakini uwezo wao ni
mdogo lakini kazi kama vile
kuuza mahindi, viatu, kuwa
kakalishe kunawashinda ku-
tokana na kukosa ubunifu.
Ukweli ni kwamba kuna bi-
ashara nyingi zinazotumiwa
kuongeza kipato ila wao bada-
la ya kuona kuwa ni kitu cha
kufanya wanatamani urahisi
ikiwa ni pamoja na kuwaibia
watu na wakati mwingine ku-
wadhulumu.

Je, waungwana watajiuliza
nini kifanyike ili tuweze ku-
komesha kundi hili la watoto
na vijana wasumbufu kwenye
jamii?

Kuna maelezo kuwa nyuma
ya vijana hawa wakati mwing-
ine kuna vigogo wanaowa-
tumia kama vibarua na kujin-
ufaisha wenyewe.

Yapo madai ya wafanyabi-
ashara wengine kuwatumia
na kuwapa pesa ya kula au ki-
dogo wakati wao wakichukua
vitu walivyovipora kwa ma-
slahi yao binafsi na kuendelea
kuhatarisha maisha ya vijana
hao bila kujali.

Wakati umefika wazazi na
walezi kuwaelimisha watoto
na vijana wao juu ya wimbi la
kujiingiza kwenye maisha ya
kihalifu na wizi ikiwamo kuji-
unga na makundi kama pan-
yarodi na kulichukulia suala
hilo kama wajibu wao. Waki-
waelekeza na kuwafundisha
maadili mema kwa kuwa asi-
yefunzwa na wazazi au walezi
atafunzwa na dunia.

Mara nyingi mafunzo ya du-
nia ni kuuawa, kujeruhiwa na
wakati mwingine kupata ul-
emavu wa kudumu.

Pamoja na malezi, vikosi
vya ulinzi shirikishi ambao ni
watu walio katika mitaa wawe
bega kwa bega na serikali zao
za mitaa kutoa taarifa, kuon-
ya, kufuatilia watuhumiwa
ili kupambana kutokomeza
mienendo hiyo.

Aidha, ni vyema kuwe na
semina au mafunzo ya mara
kwa mara kwa vijana zinazo-
husu maendeleo yao, mbinu
na mikakati ya kujenga mai-
sha yao na kupambana ili ku-
wekeza kibiashara kuwawez-
esha kukabiliana na umaskini
na uhalifu.

Hali kadhalika serikali itunge
sheria na kutoa adhabu kwa
vijana wanaoshiriki makundi
haya na hata kwa hao vigogo
wanaowatuma ili kufanya
uhalifu.
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Wanawake, wasichana

watakiwa kuchangamkla :

fursa Kiuchumi
Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Adolf Ndunguru, amewahama-
sisha wanawake kuchangamkia fursa
zinazotolewa na mradi wa uwezeshaji
wanawake na wasichana kiuchumi na
uvongozi (WLER), unaotekelezwa na UN
Women, ili kupata maarifa na ujuzi
utakaochangia kwa kiasi kikubwa maen-
deleo ya nchi.

Aliyasema hayo hivi karibuni wakati
akifungua Kikao cha Kamati ya Uongozi
WLER kilichofanyika kwa siku mbili,

mkoani Mtwara, ukiwa ni miongoni mwa
mikoa sita mradi unaotekelezwa chini ya :

ufadhili wa serikali ya Finland.

Mradi huo ulianzishwa mwaka
2022, unatekelezwa kwa miaka minne
katika mikoa ya Lindi, Arusha, Singida,
Pwani na Dar es Salaam.

Mwakilishi wa UN Women Nchini,
Hodan Addou, alisema mradi unajitahidi
kuchangia matokeo bora ya maendeleo
ndani ya mikoa na taifa kwa ujumla
kupitia kushiriki mafunzo.

“Mradi wa WLER unafanya kazi ya
kukuza sauti ya wanawake na kuen-
deleza haki za kiuchumi za wanawake
kupitia hatua kama vile kukuza kanuni
za mwitikio wa Kijinsia na kuleta mab-

adiliko ya kizazi chenye usawa,” alisema.

Alisema takwimu za hivi karibuni zi-
naonyesha kuwa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mtwara, ni asilimia 3.4 tu ya
wanawake wanaomiliki wa ardhi.

Alisema moja ya hatua muhimu za mra- :
di huo katika wilaya ni kuongeza uelewa

kwa wanawake katika jamii kuhusu
umuhimu wa kuwa na hati miliki rasmi
ya ardhi, ambayo itawapa usalama na
kuboresha upatikanaji wao wa mikopo.

“Wanawake wengi ama hawajui kwam-
ba ardhi inaweza kusajiliwa na hati mi-
liki zinaweza kupatikana

na kurahisisha upatikanaji wa mikopo
ili kuimarisha biashara zao,” alisema
Juliana Manyama, Ofisa Maendeleo ya
Jamii.

Alisema kupitia mradi huo, wamebaini
wanawake 465 wa Mtwara-Mikindani
Manispaa ambao wanamiliki sehemu za
ardhi bila ya kuwa na hati.

Mkuu wa Ushirikiano wa Ubalozi wa
Finland, Juhana Lehtinen, alisema:
“Nimefurahi kuona kwamba uongozi wa
juu wa Serikali ya Tanzania umejitolea
kukuza usawa wa kijinsia na uongozi wa
wanawake. Kwa upande wa programu
hii, tunaweza kusema kweli kwamba
malengo ya mpango yanalingana kiuk-

weli na sera na malengo va kitaifa. Hii ni :

fursa nzuri kwa programu kufanya kwa
njia bora na kufikia matokeo mazuri.”

Aliipongeza timu ya UN Women na
Serikali ya Tanzania kwa matokeo ma-
zuri yaliyopatikana hadi sasa.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Wakili Amon Mpanjo,
alisema mradi huo ni chombo muhimu
cha kuwawezesha wanawake nchini.

Kikao hicho kilihudhuriwa na Makatibu
Wakuu kutoka TAMISEMI, Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum na Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye
Ulemavu.

Wengine ni Makatibu Tawala wa Mikoa,
Maofisa Maendeleo ya Jamii kutoka
kanda sita za mradi, Ubalozi wa Finland,
asasi za kiraia, asasi za wanawake we-

nye ulemavu ambao kwa pamoja walita- :

fakari maendeleo ya mradi na kupanga
njia ya utekelezaji wake kwa ufanisi.

Mkuu wa Wilaya
ya Kusini Un-
guja, Rajab
Yussuf Mkasaba,
akitoa msaada
wa vyakula kwa
niaba ya Rais

Dk. Samia Suluhu
Hassan, kwa wa-
zee na yatima wa
Shehia za Muyuni
A, B, C zote 21 za
W|Iaya ya Kusini
Unguja, ikiwa ni
miongoni mwa
shamrashamra za
Wiki ya Tamasha
la Kizimkazi am-
balo Rais Samia
ndiye mwasisi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Rais Samia kuzindua
shule mbili Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kuzindua Shule ya Msingi
na Sekondari ya Kizimkazi zilizopo
Mkoa wa Kusini Unguja zilizokara-
batiwa kupitia Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF).

Uzinduzi huo unatarajiwa kufanyi-
ka leo mjini Unguja, ikiwa ni sehemu
ya shamrashamra ya Tamasha la
Sherehe za Kizimkazi na ukarabati
huo umeenda sambamba na ubore-
shaji wa ofisi za walimu na maabara,
matundu ya vyoo 14, ukumbi wa mi-
kutano kwa Sh. milioni 277.

Akizungumza na waandishi wa
visiwani Zanzibar, Katibu Mkuu, Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais, DKk. Islam
Seif Salum, alisema shughuli ya ujenzi
wa shule hizo umemalizika na kili-
chobaki ni kuweka madawati, meza
na viti.

“Tunasubiri kwa hamu Kizimkazi
tuonyeshe maendeleo yetu hii TASAF
pamoja na kusaidia kaya maskini la-
kini inashughulika na uboreshaji wa
miundombinu ya shule na hospitali,”
alisema Dk. Salum. Kaimu Mkuru-
genzi wa TASAF, Shadrack Mziray
alisema wanatekeleza majukumu
Tanzania Bara na Visiwani, kwamba
kumekuwa na maendeleo ya ukara-
bati wa Shule ya Kizimkazi.

Alisema ujenzi na ukarabati wa
shule hizo ulipaswa kukamilika kipin-
di cha mwaka mmoja, lakini mafundi
wametumia muda wa miezi sita ku-
kamilisha.

Alisema: “Ukizungumzia TASAF
watu wanajua inafanya jambo moja
la kuziwezesha kaya maskini kwa
kuzipa ruzuku, bali tunatekeleza ma-
jukumu pia ya kutoa ajira za muda
sambamba na kuboresha miundom-
binu”.

Mkurugenzi wa Uratibu wa Shu-
ghuli za Serikali kutoka Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Zanzibar Siajabu
Suleiman Pandu alisema kumekuwa
na utofauti mkubwa wa mwonekano
wa Shule ya Kizimkazi baada ya ku-
fanyiwa maboresho makubwa ya mi-
undombinu.

Alisema:

“Tunaishukuru  TAS-

AF wametoa fedha kwa wakati kwa ajili ya
utekelezaji wa shughuli hii, kilichobaki ni tara-
tibu ndogondogo ikiwamo usafi kabla ya mwe-
nye jambo lake (Rais Samia) kuja kutembelea.
Wananchi wawe watulivu na kumsubiri mama
yetu (Rais Samia) ambaye atakuwa sehemu ya
baraka ya tukio hili”.

Tamasha la Kizimkazi lilianzishwa Agosti
mwaka 2015 likitambulika kwa jina la Samia
day kabla ya kubadilishwa jina mwaka 2018 na
kuitwa Kizimkazi Day.

Lengo la tamasha hilo ni kutangaza utama-
duni, vivutio na rasilimali za Kizimkazi mbapo
hufanyika Agosti ya kila mwaka.

be communicated in due course.

Opening;
Adoption of Agenda;

reminded to do so immediately.

NOTICE
FOR CONVENING OF THE

25™ NATIONAL GENERAL
CONVENTION

The President of the Media Council of Tanzania (MCT) hereby notifies MCT
members, in accordance with Article 13 of the MCT Constitution, that the 25th
National General Convention (NGC) of the Media Council of Tanzania will be
heldin Arusha on September 28, 2023.The venue and time of the meeting will

THE PROPOSED AGENDA AT THE 25™ NGC IS AS FOLLOWS:

Confirming Minutes of the 24" National General Convention held at Dodoma
Rock Hotel, Dodoma on September 28, 2022;
. Matters arising from the 24" NGC;

Report of the Executive Secretary;
. Adoption of 2022 Audited Financial Statements;
Appointment of External Auditor for the period ending December 31, 2023;
Governing Board Election;
. AOB;
10 Closing.

MCT members who have not paid their annual subscription fees by the deadline are

Judge Juxon |. Miay

ident
Media Council of Tanzania (MCT]

217574402




8 NipaShe Jumanne Agosti 29, 2023

HABARI KITAIFA

Kamati ya Bunge yataka DART
iongeze mabasi kwa ubia

Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Bunge ya Serikali za Mitaa
na Tawala za Mikoa (TAMISEMI) ime-
agiza Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka
(DART) kuongeza ushiriki wa sekta binafsi
katika uendeshaji wa Mabasi Yaendayo
Haraka (BRT) na kuongeza idadi ya mabasi
ili kurahisisha usafiri huo wa haraka.

Maagizo hayo yalitolewa mwishoni mwa
wiki na Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Justine
Lazaro, wakati wa majumuisho ya ziara ya
wajumbe wa kamati hiyo waliotembelea
mradi wa BRT awamu ya tatu.

Awamu ya tatu ya mradi huo itakayoan-
zia katikati ya Jiji kuelekea Gongo la Mboto
inatarajiwa kukamilika mwezi Machi mwa-
kani.

“Tumeona maendeleo ya ujenzi wa
miundombinu mko vizuri, lakini hii kasi
iende sanjari na kuongeza idadi ya mabasi
yatakayotoa huduma na shirikisheni sekta
binafsi.

“Ninyi DART mmiliki miundombinu, la-
kini uendeshaji mabasi wawe sekta binafsi
ili tupate mabasi ya kutosha,” alisema.

Alinainisha ni muda mwafaka kuhakiki-
sha teknolojia ya smart card inaanza kutu-
mika ili abiria wasipate kero wanayoipata
wakati wa kukata tiketi.

“Miundombinu kama hii inapojengwa
basi kuwe na uharaka wa kuweka mifumo
ya kisasa ya ukusanyaji wa mapato na tu-
mefurahi kuona mnatumia wataalamu wa
ndani, lakini hakikisheni mifumo yetu hii
ya kisasa haiharibiwi.

“Naamini kwamba mmejipanga vyema
na hawa wanaofanya kazi hii wataendelea
kuifanya kwa uzalendo mkubwa,” alisema.

Alimpongeza Mtendaji Mkuu wa DART,
Dk. Edwin Mhede na watumishi wa wakala
kwa namna wanavyosimamia miradi hiyo
kwa weledi mkubwa.

Aliitaka DART kuwa na mifumo mbadala
ya kusanyaji mapato badala ya kutegemea
mfumo mmoja ambao unapoharibika
unaweza kusababisha taharuki na watu
kushindwa kutumia usafiri huo.

“Kama mfumo mmoja haufanyi kazi,
basi kuwe na njia nyingine ya kufanya
shughuli ziendelee kama kawaida. Tuna
uzoefu kwenye baadhi ya maeneo watu

wanatengeneza mfumo mmoja ukisi-
mama na huduma, zinasimama sasa
mfumo wenu ukisimama mtasababisha
taharuki kubwa sana,” alisema

Mtendaji Mkuu wa DART, Edwin
Mhede, alisema mkandarasi anayejen-
ga mradi wa BRT awamu ya tatu ame-
fikisha asilimia 175 ya ujenzi ingawa
kwa mujibu wa mkataba alipaswa kuwa
amefikia asilimia 29.5 kwa sasa.

Alisema kwa kushirikiana na wadau
kwenye mradi huo ambao ni Mkandar-
asi Mshauri, Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS), Mhandisi mwelekezi pamoja
na kuchelewa huko lazima akamilishe
mradi huo ifikapo mwezi Machi mwaka
2024.

“Ili kukamilisha mradi huo kwa waka-
ti tumekubaliana kwamba tunaongeza
nguvu kazi na saa za kufanya kazi
yaani badala ya kufanya kazi saa nane
sasa watafanya kazi usiku na mchana
kwa hiyo tunaamini kwamba mradi
utakamilika kwa wakati uliopangwa na
hakutakuwa na muda wa nyongeza,”
alisema.

Aliongeza kuwa wabunge wameiagi-

za DART kutambua mchango wa wa-
zawa wanaoshiriki kwenye ujenzi wa
mradi huo na kuwapa vyeti wanapoka-
milisha mradi ili iwe rahisi kwao kupata
kazi kwenye kampuni mbalimbali za
ujenzi.

“Wabunge wametushauri kwamba
watu wetu walioshiriki kusanifu mfu-
mo wa BRT, mfumo wa kielektroniki wa
kukusanya nauli na kwenye ujenzi wa
miundombinu yenyewe ya barabara
tuwatambue kwa hiyo tunajiandaa ku-
watambua kwa njia iliyo rasmi,” alise-
ma Dk. Mhede.

Kuhusu kushirikisha sekta binafsi
kama wabunge walivyoshauri, Dk.
Mhede alisema hivi sasa wako kwenye
hatua mbalimbali za ununuzi wa maba-
si hayo kwa kushirikisha sekta binafsi.

“Kwa kadri kasi ya ujenzi wa miun-
dombinu ya BRT inavyoongezeka na
sisi tunajipanga kwenye ununuzi wa
mabasi ili barabara zikikamilika tu ma-
basi yaanze kazi mara moja, hatutaki
barabara ikamilike halafu mabasi haku-
na au mabasi yafike kwanza barabara
hazijakamilika,” alisema.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Makundi Maalum, Dk. Dorothy

Gwajima akizungumza katika kikao cha wadau wa kupambana na ukatili

wa jinsia jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki na kutangaza kuanza kwa
tamasha liitwalo Zijue ‘Fursa, Imarisha Uchumi, Kataa Ukatili, Kazi lendelee
nchi nzima'. Kulia ni Mkurugenzi wa Taasisi ya Mabalozi wa Kupambana na
Ukatili wa Kijinsia (FAGDI), Saimon Mpagatwa na Mkurugenzi Msaidizi wa
|dara ya Maendeleo ya Jinsia katika wizara hiyo, Juliana Kibonde. PICHA:

SABATO KASIKA

Waomba kujengewa bweni
kukabili changamoto
kukosa vipindi shuleni

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari Mb-
wawa Miswe, wilayani Kibaha, mkoani
Pwani, wameomba kujengewa bweni katika
shule yao ili kuondokana na tatizo la baa-
dhi yao kukosa vipindi vya masomo kwa
kushindwa kuvuka Mto Ruvu wakati wa
mvua.

Katika eneo hilo wanafunzi wamekuwa
wakishindwa kuvuka Mto Ruvu kwa wakati,
nyakati za asubuhi hasa wanapokuta mtumb-
wi ukiwa upande wa pili majira ya asubuhi
na Kipindi cha mvua maji yanapokuwa mengi
na hivyo kulazimika kubaki nyumbani.

Rehema Yassin, mwanafunzi wa kidato cha
tatu katika shule hiyo, alisema juzi kuwa
wanafunzi wanaoishi na wazazi wao upande
wa pili wa Mto Ruvu, wamekuwa wakikosa
masomo mara kwa mara kutokana na uko-
sefu wa kivuko, hivyo endapo kutakuwa na
bweni litaondoa kikwazo hicho.

“Kuna uhitaji wa bweni kutunusuru kukosa
vipindi na pia vishawishi kwa sisi watoto wa
kike ambao tunatembea umbali mrefu kuja
shuleni na kurudi nyumbani. Tunaomba pia
kupata taulo za kike, baadhi yetu wanapoku-
wa kwenye siku zao wanashindwa kuja shu-
leni,” alisema

Ezekiel Bashir, mwanafunzi wa kidato cha
nne shuleni huko, alisema baadhi ya wa-
nafunzi wanaoishi mbali na shule, wame-
kuwa wanakumbana na vikwazo kwenye
usafiri kwa baadhi ya vyombo vya usafiri
kushindwa kuwachukua kutokana na nauli
zao na hivyo kuchelewa vipindi vya maso-
mo. Mkuu wa Shule hiyo, Getrude Hamaro
alisema ukosefu wa bweni katika shule una-
sababisha wanafunzi wanaoishi umbali wa
kilomita sita mpaka nane kuchelewa kufika
darasani huku wanaoishi ng'ambo ya Mto
Ruvu, wakati wa masika wanashindwa ku-
vuka kutokana na kukosekana kivuko.

Alimshukuru Diwani wa Mbwawa, Judith
Muluge kwa jitihada za kutafuta wafadhili
kwa ajili ya ujenzi wa bweni litakalowanu-
suru wanafunzi, hususani wa Kkike.

Diwani wa Mbwawa, Judith, alisema alia-
mua kuwatafuta wafadhili Rehema Founda-
tion ili kusaidia ujenzi wa mabweni katika
kata hiyo na kata nyingine za Halmashauri
va Mji wa Kibaha.

Sifa Mwami, mmoja wa wakazi wa Mbwawa,
alisema kujengewa bweni kutasaidia wa-
nafunzi kupata muda mwingi wa kujisomea
wakiwa shuleni.

W’biashara Soko la Kariakoo kuwa na bima

hilo, Hawa Ghasia, alisema chanzo

sha malalamiko.

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI iko katika mazungum-
70 na taasisi za fedha ili kuwawez-
esha wafanyabiashara wote 2,400
watakaoingia Soko la Kariakoo
kuanzia Novemba mwaka huu
kuwa na bima ya biashara zao.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu
Meneja Mkuu wa Soko la Kariakoo,
Valentine Kaijage, alipotoa taarifa
kwa Kamati ya Bunge ya Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa ili-
yotembelea soko hilo mwishoni
mwa wiki.

Alisema wakati soko linaungua
ni wafanyabiashara sita tu walioku-
wa wamekatia bima biashara zao,
lakini wengi hawakuwa na bima
ya aina yoyote na kati ya hao sita
ni mmoja tu aliyetimiza vigezo vya
kulipwa fidia na benki alikokuwa
amekata bima hiyo.

“Tumejipanga na tumezun-
gumza na benki na taasisi mbalim-
bali za fedha ziko tayari kusaidia
mpango huu wa bima kwa wafan-
yabiashara tunaendelea kuzun-
gumza nao,” alisema.

Alibainisha kuwa jitihada zi-
nafanywa na uongozi wa soko
hilo kuwapa elimu wafanyabi-
ashara watakaotumia soko kuhusu
umuhimu wa bima ili linapotokea
janga lolote wasipate hasara kub-
wa kama ilivyotokea kwa soko hilo
Julai mwaka 2021.

Kuhusu uondoshaji wa taka,
alisema soko liliweka makandar-
asi ambao walikuwa wanachukua
taka hizo na kuzipeleka kwenye
Dampo la Pugu Kinyamwezi, lakini
wameanzisha utaratibu wa kuingia
ubia na watu binafsi kwa ajili ya
kuzirejeleza.

Mwenyekiti wa Bodi ya Soko

cha moto kwenye soko hilo kime-
bainika kuwa ni duka la pembejeo
baada ya mwenye duka kuiacha
mashine ya EFD kwenye soketi ya
umeme alipokuwa anaichaji.

“Inaonyesha ile soketi ilikuwa
imelegea ndipo ikashika moto
wakati wa usiku na kile chumba ni
cha pembejeo, walinzi wakaenda
kuzima moto kwa maji wakati vile
viuatilifu haviruhusu kuzimwa na
maji sasa badala ya kuzima ni kama
walikuwa wamekoleza moto.

“Sasa ukizingatia mpangilio wa
soko wakati ule na uchakavu wa
maeneo moto ukashika kasi kwa
haraka, ikawa ngumu sana kuu-
zima”.

“Moto ule umetupa fundisho
tumekarabati maeneo yetu ya ku-
pata maji, masuala ya bima yamez-
ingatiwa na tutawapanga wafan-

yabiashara kisasa wasibanane ili
kuwe na nafasi janga linapotokea,”
alisema. Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Justine Lazaro, alise-
ma kamati yake imeridhishwa na
kasi ya ukarabati wa soko hilo na
kuiagiza bodi ya soko hilo kuweka
menejimenti bora itakayoendana
na soko hilo la kimataifa.

“Tunaweza kuwa na jengo zuri,
lakini kama uendeshaji usipokuwa
wa kisasa tutakuwa hatujafanya
lolote la maana. Kwa hiyo, wekeni
mipango itakayofanya soko letu
liendeshwe kimataifa na ninaamini
mwenyekiti wa bodi hilo unal-
imudu,” alisema.

Mwenyekiti alisema ugawaji wa
maduka na vizimba ufanywe kwa
uwazi na wafanyabiashara wal-
iokuwapo wakati soko hilo linaun-
gua wapewe kipaumbele ili kuepu-

“Jengo likamilike kwa wakati na
wakandarasi wakumbushwe muda
wanaotakiwa kukamilisha mradi
kwasababu serikali imeshatoa
fedha wao wafanye kazi usiku
na mchana ili wafanyabiashara
warudi waendelee na maisha yao,”
alisema.

Aliongeza kuwa madalali wa
mazao wamekuwa changamoto
kubwa kwenye masoko mbalim-
bali hasa Soko la Kariakoo ambapo
wamekuwa wakiwanyonya wakuli-
ma wanaoleta mazao yao.

“Tuangalie namna bora ya kuwa-
dhibiti sasa hawa madalali na ku-
wadhibiti kunaweza kuwa kwa njia
ya kuwarasimisha ili wawe rasmi
au kuwaondoa, kama tunawarasi-
misha basi wawe na vigezo stahiki
ili mkulima anapoleta mazao yake
asinyonywe,” alisema.
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Teknolojia :
kuwakomboa
wakulima
vitunguu
yabuniwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAKULIMA wa vitunguu
wanatarajia kunufaika
na teknolojia ya mionzi
ya kuhifadhi mazao na
vyakula ili visiharibike
mapema.

Akizungumza jana Jijini
Arusha, wakati wa ziara
va Kamati ya Kudumu ya
Utawala, Katiba na She-
ria iliyotembelea Tume
ya Nguvu za Atomiki
(TAEC) Kanda ya Kaska-
zini, Mkurugenzi Mkuu
wa tume hiyo, Prof. La-
zaro Busagala, alisema
njia hiyo ya mionzi ni
salama zaidi, kuliko kuhi-
fadhi mazao kwa njia ya
kemikali.

Alisema TAEC ipo kwe-
nye mchakato wa wa
uvanzishwaji mradi huo,
kwani vyakula vikitun-
zwa kwa njia ya mionzi,
ni salama zaidi kuliko
vile vinavyotunzwa kwa
kutumia kemikali.

Alisema uhifadhi wa
vitunguu kwa njia ya
mionzi, unachukua miaka
mitatu bila kuharibika na
mradi huo unatekelezwa
katika nchi 62 duniani na
kwa upande wa Afrika,
Zipo nchi sita, ambapo
Tanzania itakuwa ni nchi
ya saba kutekeleza mradi
P’EO pale utakapokami-
ika.

“Teknolojia hii itaka-
poanza itakuwa na man-
ufaa zaidi kwa wakulima
sanjari na uhifadhi
wa chakula, lakini pia
itakuwa mkombozi kwa
wakulima na kujikwamua
kiuchumi,"alisema.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge,
Utawala, Katiba na She-
ria, Florent Kyombo
aliipongeza TAEC, kwa
kudhibiti mionzi
isilete athari kwa
binadamu sanjari na
vyakula.

Aidha, walimpongeza
Rais Samia Hassan Su-
luhu kwa kutoa zaidi ya
Sh. bilioni 10, kwa ajill
ya ujenzi wa maabara
va kisasa na kutoa fursa
mbalimbali za utafiti zi-
nazohusiana na matumizi
ya nyuklia.

Alisema: “Rais Samia
tunampongeza kwa ku-
weka ulinzi madhubuti
wa kudhibiti mionzi isi-
lete athari kwa wananchi,
lakini pia TAEC inatoa
huduma mbalimbali za
kiutafiti katika kuhakiki-
sha mionzi haileti athari
kwa wananchi na vitu
vinginevyo”.

ez s INIPASHE

Vijiji sita vvamwomba M/mkoa
kutatua kero va ukatili kingono

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

vya Uchira, Mabun-
go, Koresa, Yamu
Makaa, Yamu Juu
na Uparo vilivyoko Kata ya Kirua
Vunjo Kusini, Wilaya ya Moshi,
wamemwomba Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu,
kutatua kero zinazowakabili iki-
wamo shule mbili za msingi za
Azimio na Papiliki, kutishiwa na
matukio ya ukatili wa kingono.

Aidha, wananchi hao wa-
meeleza  namna  wasivyori-
dhishwa na mwenendo wa Shule
ya Sekondari Mashingia ambayo
baadhi ya wazazi na walezi, wa-
nadaiwa kuingia makubaliano ya
kuandika barua ili kuwaachisha
wanafunzi masomo.

Waliyasema hayo kwa nyakati
tofauti wakati wa mdahalo wa
jamii, uliolenga kujadili nguvu na
uwezo wa wanaume kusaidia ku-
maliza matatizo ya ukatili wa kijin-

sia katika Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi,

Kassim, alisema yeye ni shahidi wa
hilo na yuko tayari kutoa ushiriki-
ano kwa serikali kuhusu wazazi
wanaoingia makubaliano na shule
hiyo ya sekondari ili kuachisha
masomo watoto wao.

Mdahalo huo unaendeshwa
chini ya mradi wa jitihada za jamii
katika kuzuia na kutoa taarifa za
ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, na
Shirika la KWIECO, kwa ufadhili
wa Women Fund Tanzania Trust,
WFT Trust (WFT-Trust).

“Kuna mtoto wa form two (ki-
dato cha pili), ameacha shule na
ni jirani yangu. Na wengineo waki-
wamo wazazi wao na bibi zao, ni
kwa hiyo hao watoto wameshind-
wa kupata msaada wa kuendelea
na masomo”.

Salim Amir, alisema katika eneo

la Uchira, matukio ya Sodoma
na Gomora yanatishia ustawi wa
jamii yao kutokana na baa moja

(jina limehifadhiwa) kuende-
sha uchafu huo hadharani, hasa
nyakati za mchana.

Selina Kanyji, alisema ni kweli ka-
tika Shule ya Msingi Papiliki, kuna
matukio ya ajabu ambayo serikali
haipaswi kukaa kimya, na inapas-
wa kuwahoji wazazi au walezi wa
watoto wanaotuhumiwa kufanya
matukio ya kingono.

“Mimi ni Mjumbe wa Kamati ya
Shule Papiliki, haya matukio tume-
shayaona sana na tumeshaya-
zungumzia sana na wazazi ndio
wanaochangia kwa kweli,"alisema
Kanji Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji cha Uchira, Julius Kitero, alise-
ma hoja ya wananchi kuhusu baa
hiyo kuendesha matukio machafu
ameisikia na atakutana na wa-
kulijadili na kutoa onyo, kama ik-
ishindikana atatumia mamlaka
yake kuifunga ili isiendelee kuleta

madhara kwa jamii.

Alipoulizwa kuhusu malala-
miko hayo, Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Babu alisema: “In-
awezekana vipi wewe Mwenyekiti

Kata, unajua matukio makubwa
yanatendeka kwenye eneo lako,
halafu hawaripoti kwa Mkuu wa
Wilaya?”

“..kwa sababu Mkuu wa Wilaya,
ndiye msaidizi wangu. Inaweze-
kana Mkuu wa Wilaya, akawa ha-
jui lakini kwa sababu umeniam-
bia, niko njiani safarini, nikirudi
Moshi, nitakwenda kushughulikia
mimi mwenyewe.”

Kabla ya mdahalo huo, Mratibu
wa mradi wa jitihada za pamoja
katika kuzuia na kutoa taarifa za
ukatili wa kijinsia, dhidi ya wa-
nawake na watoto, Veronica Ullo-
mi, alisema lengo la mijadala hiyo
ni kujadili uwezo au nafasi ya wa-
naume katika kuzuia na kupam-
bana na ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanawake na watoto.

Waandishi
wa habari
mkoani Aru-
sha wakiwa
katika
mafunzo ya
kuandika
zaidi taarifa
za CAG iki-
wamo sheria,
kuichambua
ripoti na
misingi ya
mawasiliano
baina ya Ofisi
ya Taifa ya
Ukaguzi na
Vyama vya
Waandishi
wa Habari.
PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Kina Ziwa Natroni chapungua chanzo uharibifu mazingira

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

UKANDA unaozunguka Ziwa
Natron katika Wilaya ya Longi-
do, mkoani Arusha, unatishiwa
na uharibifu mkubwa wa mazin-
gira uliosababishwa na mabadi-
liko ya tabianchi.

Hata hivyo, serikali imekiri
maji ya ziwa hilo kwa sasa yame-
sogea na kupungua kwa zaidi
ya kilomita nne kutoka kwenye
chanzo chake cha asili.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya hiyo, Marco Ngumbi,
kutokana na mabadiliko hayo
ya tabianchi, kuathiri kwa kiasi
kikubwa shughuli za uhifadhi
wa rasilimali asili na maliasili za
ukanda huo, serikali itachukua
hatua za makusudi kulihifadhi
eneo hilo lisiendelee kupotea.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na wenyeviti wa

ya Engarenaibor, Ketumbeine
na Longido, wakati Shirika la
Kimataifa la World Wildlife
Fund (WWEF), lilipokabidhi
pikipiki nne aina ya honda kwa
jili ya doria, gari aina ya Toyota
Landcruiser, majengo ya ofisi,
kompyuta, printa na mifumo
ya TEHAMA kwa jumuiya ya
mpya ya uhifadhi ya LOKEEN-
NATRON.

Jumuiya hiyo ya LOKEEN-NA-
TRON, inafadhiliwa na Shirika la
WWEF na UK Aid.

Ziwa Natron, lina utajiri
mkubwa wa ndege aina ya fla-
mingo, ambao huzaliana kwa
wingi zaidi katika eneo ambalo
halina wanyama wanaowinda
wanyama wengine.

Ng'umbi alisema “Kama seri-
kali hatuwezi kukubali hilo Ii-
weze kuendelea, wenyeviti wa

sababu suala la mazingira ni la
kisheria, hatuwezi kulifumbia
macho na hatuwezi kukubali
watu wachache waharibu vyan-
70 vya maji, wachache waingize
ngombe kwenye vyanzo vya
maji.”

Aliongeza “Julai mwishoni,
nilikuwa kule Magadini, nikawa
nauliza hili Ziwa Natron mwisho
wake ni wapi, wakaniambia
zamani hili ziwa lilikuwa linafika
Shule ya Msingi Magadini, lakini
leo ukiangalia kutoka pale shu-
leni, mpaka lilipofikia ziwa ni
kama kilomita nne au tano; na
linazidi kupungua zaidi. Una-
poyaona haya sio bahati mbaya.”

Akizungumzia athari za mab-
adiliko ya tabianchi, Kamanda
wa Mifumo Ikolojia ya Mto wa
Mbu/Longido/Lake Natron,
Augustino Ngimilanga, alisema

chanzo chake kinachagizwa na
mabadiliko ya tabianchi yanay-
oendelea, hasa tatizo la kugom-
bania rasilimali, kati ya binada-
mu, mifugo na wanyamapori.

Mifumo ya ikolijia ya Ziwa Na-
tron, ni maarufu kwa uwindaji
wa kitalii na utalii wa picha.

Msimamizi wa Mradi wa SO-
KNOT (Southern Kenya, North-
ern Tanzania) ulioko chini ya
WWF, Prof. Noah Sitati, alisema
kuanzishwa LOKEEN-NATRON
kunawapa nguvu wananchi wa
kitakachowasaidia katika kazi za
Jjamii.

Alisema: “Tumeanaza safari
pamoja na tunapenda kuona
kazi inaendelea vizuri, mlioch-
aguliwa kuiongoza LOKEEN-
NTARON, mna kazi kubwa sana
na mimi bila shaka niko nyuma
yenu.”
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DC Nyamagana atoa

‘Speed’ ya Mkurugenzi wa

Halmashauri yamkosha DC

Na Neema Sawaka,
MSALALA

KUU wa Wilaya ya

Kahama, Mboni
Mhita, amem-
pongeza Mku-

rugenzi wa Halmashauri ya
Msalala wilayani Kahama,
Khamis Katimba, kwa jitihada
na mikakati yake ya kimaen-
deleo aliyoifanya katika muda
mchache tangu ateuliwe kusi-
mamia halmashauri hiyo.
Alitoa pongezi hizo juzi
wakati wa mafunzo ya ku-
wajengea uwezo madiwani,
wakuu wa idara na vitengo
na kueleza kuwa jitihada zake
zimeanza kuonekana ndani
ya halmashauri katika kipindi
kifupi na kuwataka viongozi
wote kuendelea kumpa ush-

e
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irikiano.

“Halmashauri imepata mtu
makini sana, tuungane naye
kuhakikisha malengo yake
mapana yanafikiwa kwa muda
mchache tumeona mwelekeo
wake chanya,” alisema.

Kadhalika alitoa pongezi
kwa Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme,
kwa kukubali ombi la kutoa
wakufunzi wawili kuwezesha
mafunzo hayo kwa lengo la
kuongeza ufanisi katika kusi-
mamia miradi ya maendeleo
katika halmashauri hiyo.

Aidha, katika hatua ny-
ingine madiwani hao walimu-
omba mkuu huyo na Katibu
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Mary Mhoha, kufikisha
salamu za pongezi kwa Rais
Samia Suluhu Hassan juu ya

utekelezaji wa miradi mbal-

imbali  inayofanyika kwa
wakati ndani ya halmashauri
hiyo.

Diwani wa Kata ya Mwaka-
ta, Sixbert Ibrahim, alieleza
kuwa kwa namna serikali
ambavyo imekuwa ikien-
delea kuongeza fedha kwa
gjili ya kuimarisha sekta ya
elimu, afya, barabara, maji
kupitia REA hali inayoongeza
kasi ya maendeleo ya hal-
mashauri.

Aidha, mafunzo hayo pamo-
jana mambo mengine yalilen-
ga viongozi hao kujua mipa-
ngo ya bajeti ya halmashauri
inayopanga, hivyo kuwa rahisi
kwao kufanya ufuatiliaji katika
ngazi mbalimbali na kuhakiki-
sha usimimizi wake unafanyi-

ka kwa ufanisi na kudhibiti
mianya ya wizi wa fedha za
umma.

Katibu Tawala wa wilaya
hiyo, Mohamed Mbega aliwa-
taka viongozi hao kufanya kazi
kwa kufuata sheria, taratibu
na kanuni ili kulinda heshima
na maadili ya uongozi.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Abdallah Urari,
aliwaomba viongozi hao kutoa
ushirikiano kwa maofisa wa
taasisi hiyo.

Alisema taarifa za udang-
anyifu katika ukusanyaji ma-
pato na matumizi ya fedha za
miradi ya maendeleo kwa baa-
dhi ya wataalamu na viongozi
wa halmashauri hiyo pamoja
na ufisadi kwa madiwani zipo
mezani kwake.

) il / ¥ i

Mwezeshaji wa Masuala ya Jinsia na Afya ya Uzazi, Fortunata Scander, akitoa mada katika semina ya elimu va
uzazi kwa baadhi ya wafanyakazi wa ndani pamoja na viongozi wa mitandao ya wafanyakazi wa ndani kutoka
mikoa sita nchini, yenye lengo la kuwawezesha kujilinda na kuwalinda watoto wa waajiri wao dhidi ya mabadi-
liko mbalimbali ya kiafya katika kipindi cha balehe. Mafunzo hayo yanasimamiwa na Shirika lisilo la Kiserikali la
Wote Sawa. PICHA: VITUS AUDAX

maagizo matatu kwa
MWAUWASA

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi
wa Mazingira Mkoa wa Mwanza
(MWAUWASA) imekumbushwa
kufanya usimamizi makini katika
miradi tegemewa ya maji ku-
hakikisha inakamilika kwa wakati,
mojawapo ni mradi wa usambazaji
maji Butimba.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Mkuu
wa Wilaya ya Nyamagana, Amina
Makilagi, baada ya ukaguzi wa
mradi huo unaotekelezwa kwa
usimamizi wa MWAUWASA ambao
mpaka sasa umefikia asilimia 94
va utekelezaji wake.

Alisema hatua ambayo mradi
umefikia ni kubwa, kuwakumbu-
sha wasimamizi wa mradi huo
kuhakikisha wanaongeza juhudi
katika kusimamia na kuhakikisha
mkandarasi anatekeleza majuku-
mu yake ipasavyo kuondoa adha
kwa wananchi.

“Kwa sasa kazi inaenda vizuri
na kwa Kipindi kifupi tumeona
mabadiliko makubwa katika
utekelezaji na kwa kasi hii tunapa-
ta matumaini kwamba utekelezaji
utakamilika ndani ya muda na hu-
duma itapatikana kama ilivyoku-
sudiwa,” alisema Makilagi

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
MWAUWASA, Neli Msuya aliahidi
kusimamia kwa karibu utekelezaji
wa miradi yote iliyopo chini ya
mamlaka hiyo lengo likiwa ni
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma kwa wakati.

Alisema kuwa Kkazi za ujenzi kati-
ka mradi huo zipo katika hatua za
mwisho na mkandarasi anafanya
kazi usiku na mchana ili kuhakiki-
sha wanakamilisha kila hatua kwa
muda uliopangwa na majaribio
%/atafanwka Septemba 15 mwaka

uu.

Mradi wa Maji Butimba un-
atekelezwa kwa ushirikiano kati
ya serikali, Benki ya Uwekezaji
yva Ulaya na Shirika la Maende-
leo la Ufaransa kwa gharama ya
Sh.bilioni 69.

Mradi huo utakapokamilika
utaboresha hali ya upatikanaji wa
huduma ya maji safi kwa wakazi
wapatao 450,000 waishio maeneo
va pembezoni.

Madiwani waweka ngumu ukodishwaji mitambo barabara

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri
ya Ushetu mkoani Shinyanga,
wamekubaliana kutoendelea ku-
kodishwa kwa mitambo ya kuten-
geneza barabara iliyonunuliwa
kwa fedha ya mapato ya ndani
kwa makandarasi binafsi.

Pia, wamemuagiza Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Ushetu,
Hadija Kabojela, kuhakikisha mi-
tambo hiyo inafanyakazi iliyoku-
sudiwa ya kufungua mtandao wa

Mitambo hiyo ni motor grader,
compactors roller, low bed, trac-
tor hea pamoja na excavator
iliyonunuliwa mwaka wa fedha
2014/2015 kwa gharama ya zaidi

ya Sh. bilioni 1.4, lengo likiwa ni
kufungua mtandao wa barabara
kodishwa kama sehemu ya chan-
70 cha mapato ya ndani.

Maazimio hayo yalifikiwa hivi
karibuni katika kikao cha kawai-
da cha baraza la madiwani cha
robo ya nne ya mwaka wa fedha
2022/2023  kujadili  masuala
mbalimbali ya maendeleo katika
sekta ya elimu, afya, maji, kilimo
na barabara.

Pamoja na mambo mengine
madiwani hao waliiagiza ofisi ya
mkurugenzi kununua ving’amuzi
na kufungwa katika mitambo
hiyo.

Diwani wa Kanamapula, Shari-
fu Samweli, alisema mwaka wa

fedha 2014/2015 walikubaliana
kununua mitambo hiyo kupitia
mapato ya ndani ya halmashauri
kwa lengo la kufungua mtandao
wa barabara vijijini ili kurahisi-
sha usafirishaji wa mazao hadi
sokoni, lakini iliishia kukodishwa
baada ya kununuliwa.

Alisema kama isingekuwa
inakodishwa kwa makandarasi
mbalimbali ingekuwa imeshafun-
gua na kukarabati barabara
nyingi kwa sababu mwaka wa
fedha 2019/2020, akitolea mfano
wa aliyekuwa Mbunge wa Ush-
etu Eliasi Kwandikwa alitoa lita
433.44 za mafuta kupitia fedha za
mfuko wa jimbo ili mitambo
ifanyekazi lakini mpaka sasa
hayajatumika.

Michael Bundala, Diwani wa
Kisuke alisema kuwa hivi karibu-
ni Mbunge Emmanuel Cherehani
ametoa Sh. milioni nane za mfu-
ko wa jimbo kwa ajili ya mafuta
na kuwalipa waendesha mitam-
bo na kufungua barabara katika
Kata ya Kinamapula, Kisuke na
Ubagwe lakini mitambo ilikuwa
imekodishwa.

Diwani Robert Mihayo alisema:
“Halmashauri hii inategemea ma-
pato kutoka kwenye kilimo kwa
asilimia kubwa, barabara zetu ni
mbovu zinahitaji matengenezo ili
mazao yafike sokoni kiurahisi na
tupate mapato, mitambo tunayo
ila tunashindwa kuitumia kwa
sababu tumeikodisha”.

Mkurugenzi wa halmashauri

hiyo, Hadija Kabojela, aliahidi
kuisimamia mitambo hiyo na
kuhakikisha inafanyakazi ili-
yokusudiwa kwa kushirikiana
na kamati ya usimamizi iliyoch-
aguliwa.

Alisema hivi karibuni imeokoa
Sh. milioni 111 iliyotakiwa kutu-
mika katika kufungua barabara
endapo ingekuwa imekodiwa.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri, Gagi Lala alisema
muda mrefu mitambo hiyo
walikuwa  wakiikodisha  kwa
makandarasi kama sehemu ya
chanzo cha mapato ya ndani, lak-
ini fedha zilizokuwa zikipatikana
ziliishia kwenye matengenezo na
wao kukosa fedha hali iliyowafan-
ya kuendelea kuikodisha.
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Ni kizaazaa wasichana hawa

ATIZO la ukosefu wa
vyoo shuleni ni jambo
linalowaathiri zaidi ma-
binti ikilinganishwa na
wanafunzi wa kiume. Ni vigumu
kwa wanafunzi wa kike kujisaidia
vichakani, lakini pia huvurugikiwa
zaidi wakati wa siku zao kwa saba-
bu hakuna sehemu ya kujisitiri
wala kutupa taulo zilizozotumiwa.

Shule ya Msingi Kiloleli iliyoko
Kishapu mkoani Shinyanga,
haina vyoo na kama ilivyo ada
wanaoathirika zaidi ni wasichana
ambao wanakosa chumba cha
kujistiri lakini pia wanaona aibu
kujisaidia vichakani ili kulinda utu
na heshima.

Wanahofia kwenda haja vicha-
kani kutokana na uwezekano wa
kunyanyaswa na kukejeliwa na
hata kuumizwa ikiwamo kurush-
iwa mawe na watu wasiowafa-
hamu.

Shuleni hapo vyoo ni vibovu
na havifai tena kwa matumizi,
anasema Mwalimu Mkuu Msaid-
izi Juliana Petro, akiongeza kuwa
idadi ya wanafunzi ni 997, ambao
wote wanajisaidia vichakani.

Aidha, anasema vyoo vya
shule hiyo ni vibovu na havifai
kutumiwa kwa sababu vinahatari-
sha usalama wa wanafunzi na afya
zao, hivyo wakalazimika kuwa-
zuia wasiendelee kuvitumia, bali
watumie njia nyingine ikiwamo
kwenda vichakani.

“Ni hatari kiafya shule kutokuwa
na vyoo, na hapa hatuna hata maji
ila tunashukuru wananchi wa Kil-
oleli wamehamasika na kuanza
kujenga matundu 24 ya vyoo,”
anaongeza Mwalimu Juliana.

wanapojisaidia vichakani

Choo kibovu katika Shule ya Msingi Kiloleli. PICHA: MARCO MADUHU

Mwanafunzi Mary Joseph,
anazungumzia hali hiyo akisema
ukosefu wa vyoo unawapa shida
nyingi wasichana. Mosi wanakosa
eneo la kujisaidia lakini ugumu
unajitokeza zaidi wakati wa siku
zao, yote hayo yakiwasababishia
wakati mwingine kuchukia
kwenda shule hali inayoongeza
utoro na hata kuwa na idadi
kubwa ya wasichana wasiohitimu
elimu ya msingi.

“Wanafunzi wa kike siyo kama
wa kiume, sisi tunahitaji usiri
mkubwa, sasa kwenda kujisaidia
vichakani siyo jambo jepesi tena
si maadili na ukimaliza kujisaidia

hakuna hata maji kwa ajili ya
usafi, wakati mwingine tunarudi
nyumbani kujisaidia hasa wanaoi-
shi jirani. Lakini wapo wenzetu
wengine huondoka moja kwa
moja bila kujali kinachoendelea
darasani,” anasema Mary.

leli Kuhwema Mshala, anasema
changamoto hiyo ya ukosefu
wa vyoo Kiloleli wanaifahamu,
na wameanza kuchukua hatua.
Hivi karibuni walikutana na
wajumbe wa kituo cha taarifa na
maarifa kinachojengewa uwezo
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP)kuibua matatizo ndani ya

jamii, na sasa wanatafuta namna
bora ya kushirikiana kuitatua.
Anasema waliitisha mkutano wa
ana kila kaya kuchanga Shlhngl
2,000 pamoja na kujitolea nguvu
kazi ili kusomba mchanga, mawe,
kokoto na kuchimba shimo la
choo.
mfuko wake nayo ilitoa Shlllngl
600,000 na Jeshi la Jadi Sungu-
sungu Shilingi 500,000 na kuanza
ujenzi wa matundu 24 shuleni
hapo.

Nicholaus Mzirai, anasema katlka

mchango wa fedha wananchi
wamechangia Shilingi 700,000 na
kwamba katika pesa walizopata za
ushuru wa pamba Shilingi milioni
1.3 walikubaliana kutenga Shilingi
500,000 na kuzielekeza kwenye
ujenzi Wa vyoo shuleni hapo.

uru wananchi kuhamasika na
kuchangia shughuli za maendeleo,
kwa sababu watoto wanaosoma
katika shule hii ni wetu hivyo ni
vyema kuwawekea mazingira
mazuri ya kusoma kwa kuwajen-
gea vyoo na kulinda usalama na
afya 720, “anasema Mzirai.

Martha Ngwelu, anasema baada
ya kuhamasishwa kujenga vyoo
katika shule hiyo, waliitikia kuto-
kana na hali ambayo walijionea
wazazi na walezi jinsi kulivyokuwa
na kuhatarisha afya za watoto
wao.

Mjumbe wa kituo cha taarifa
na maarifa kutoka Kiloleli,
Helena Makelele, anasema baada
ya kufika katika shule hiyo na
kujionea vyoo vilivyokuwa katika
hali mbaya na kufungwa, tena
na kupokea taarifa za wanafunzi
kuwa wanajisaidia vichakani,
wakaanza kupanga mikakati na
kuchukua hatua.

Anasema hatua mojawapo ni
na kukubaliana kuhamasisha
wananchi kuchangia ujenzi wa
vyoo na siku ya mkutano waka-
fanya harambee na kupatikana
Shilingi 50,000 na mifuko mitano
ya sementi.

INAENDELEA UK.14
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MAKALA hii ni mwendelezo
wa masuala ya vijana ambayo
ilichapishwa wiki iliyopita,
ilimalizika kwa kuwataja vi-
jana kuwa wanapenda wakati
mwingine kupata fedha kira-
hisi mfano, kupitia masuala ya
‘ku-beti’. Ikiwa hili ndilo jembe
la taifa’ nguvu kazi na ndiyo
wanaotazamiwa kuibeba nchi,
wanahitaji jicho la ziada, ku-
wafikisha kwenye ujana wenye
tija.
neo mojawapo linalohitaji
kutupiwa macho ni nguvu
kazi hii kuiepusha na ku-
jiingiza kwenye kubeti na
michezo mingine mingi inayoche-
zwa kupitia mitandao na vyombo
mbalimbali vinavyohimiza Watan-
zania kucheza ili kujipatia fedha
kirahisi.

Haya yote yanafanyika kwa
mwelekeo wa kamari na vijana
wengi wamevutwa. Kimsingi mas-
uala yanayohusiana na kucheza
kamari siyo mazuri maana yana-
pelekea wahusika kupotoka na
kujikuta kwenye uhalifu.

Kwanza, kuna kutekwa kifkra
au kiakili na kupoteza maarifa
ya kufanya maamuzi sahihi, kila
wakati mhusika anabaki akiji-
weka kwenye nafasi ya kushinda
tu, huku akitumia fedha ambazo
harudishiwi iwapo hatashinda.

Pili, michezo ya aina hiyo, ina-
jenga ‘lango’ la kutenda uhalifu
ikiwamo wizi na udanganyifu,
iwapo kijana hana fedha za
kucheza, atafanya kila linaloweze-
kana apate pesa kihalali au vingi-
nevyo ili mradi afanikishe lengo.

Kihalali anaweza kuuza vitu
vyake mfano, nguo, viatu, simu
au akahangaika akapata kibarua
na kupata fedha akacheze kwa
mtazamo kuwa atashinda na ku-
pata fedha atajirike haraka.

Vinginevyo, kuna uwezekano
mkubwa kujenga tabia ya ku-
dokoa mali za wengine au kuiba
fedha na vitu vingine nyumbani,
mitaani na hata kupora ili mradi
afanikishe lengo lake.

Kwa bahati mtazamo huo
usiofaa kwa vijana ambao ndiyo
nguvu kazi kubwa ya taifa letu,
unachochewa na baadhi ya ma-
tangazo yanayofanyika kupitia
vyombo mbalimbali mathalani,
runinga, radio, magazeti na hata
simu janja au viswaswadu.

Kuna wakati unapofungua
ujumbe kwenye simu; mara kwa
mara kuna ujumbe fulani zinazo-
tangaza kuwa ‘wewe umekaribia
kushinda kiasi fulani cha fedha
mathalani, milioni 10, tuma ‘neno
hili’ ushinde.

Ukiangalia tarakimu hizo na

Michezo in-
awafanya
wengi wa-
poteze fedha
7zao kwa
matumaini
va kupata

au kushinda
bila kujua
wanaoshinda
ni wachache
sana kul-
INgana na
idadi ya wa-
naocheza.

.ir

Vijana wasio na la kufanya Wak|kaa vijiweni mitaani kusubiri jua lizame. PICHA: MTANDAO

kwa lugha ya mitaani kwa ‘buku’
tu anahamasika kucheza, lakini
ili aweze kushinda na kupata
hizo fedha atacheza mara ngapi?
Yote haya ni katika kugeuza akili
za wengi na hasa vijana ambao
ndiyo kundi kubwa linaloathirika
zaidi.

Wakati mwingine yanaletwa
maswali kadha wa kadha na men-
gi ni ya kimichezo hasa soka au
kuigiza pia nyimbo hasa ‘bongo
fleva’ na waimbaji wake. Nia ni
watu wengi wajibu ili kuongeza
mapato

Michezo inawafanya wengi
wapoteze fedha zao kwa matu-
maini ya kupata au kushinda bila
kujua wanaoshinda ni wachache
sana kulingana na idadi ya wa-
naocheza.

Kabla mhusika hajacheza mch-
ezo wowote wa kubahatisha, ni
lazima kujua asilimia ya ushindi
au uwezekano wa kushinda
(probability rating) na hilo ni jam-
bo la msingi. Kwa mfano, kuna
wachezaji 1,000,000 kwa mch-
ezo mmoja na pengine anatak-
iwa apatikane mshindi mmoja,
washindi 10 au 100. Kinachotaki-
wa kukifahamu ni kujua kwa kiasi
gani unaweza kushinda?

Kwa kundi la kwanza zitatole-
wa 1,000,000 pili milioni 10 na
la tatu milioni 100, kiwango cha
ushindi ni asilimia 0.0001, 001 na
0.01 kwa makundi hayo matatu
sawia, hali hiyo inaonyesha kuwa
ni asilimia ndogo sana ya mhusi-
ka kuweza kuibuka mshindi ndi-
yo maana ikaitwa ‘Bahati nasibu’.

Kadhalika, baadhi ya vijana
hutembeza barabarani bidhaa
mbalimbali  mikononi  waki-

tafuta wateja. Wengine wana-
tumia muda mrefu kutoka eneo
moja kwenda jingine wakitafuta
wanunuzi.

Jioni wanapoona hawana kitu
mfukoni na njaa ‘imekaza uzi’
wanalazimika wauze kwa bei
mnunuzi anayotaka ili mradi ap-
ate kiasi cha kumsaidia kujikimu.

Baadhi wanafamilia hivyo ku-
jikuta katika changamoto hatari-
shi kiasi cha kulazimika kutenda
uhalifu kwa kigezo cha ‘hakuna
jinsi’ bora nusu shari kuliko shari
kamili anaitelekeza familia yake.

Tujiulize kwa mstkabali wa
taifa letu je, vijana kutaka ku-
pata fedha haraka haraka kupitia
michezo mbalimbali ya kifedha
kama kubeti kitaifa ni jambo
jema? Je, vijana na watu wengine
tunatumia muda vizuri kwa man-
ufaa yetu, familia na taifa pia?

Kimsingi, matumizi halisi ya
muda kwa nyakati hizi ni suala
la kuwekewa mkazo. Kila siku
tunapoamka tunafanya nini?
Maana unakuta makundi ya
watu, rika mbalimbali, wakionge-
lea masuala ya michezo, mfano,
kusajili wachezaji, hususani timu
za Tanzania na Ulaya.

Kadhalika, unaona vijana wa-
natumia muda mwingi kwenye
mitandao ya kijamii ‘wakichati’
kupitia simu janja. Je, ni matumizi
halisi ya muda? Siku ina saa 24, na
wiki siku saba ina saa 168. Kawai-
da binadamu anatakiwa kulala
usingizi (angalau saa nane kwa
siku, kwa wiki atatumia saa56 us-
ingizini).

Wiki ukiondoa siku moja ya
kuabudu au kusali kuna siku sita
za kufanyakazi. Hii ina maanisha

eti, guoteza muda na umakini

kuwa tukiondoa saa za kusinzia;
kwa siku tuna saa 16 za kufan-
yakazi na ndani ya siku sita ni
takribani saa 96 za kufanyakazi.

Muda huu ukitumiwa kwa ki-
wango cha kufikia asilimia 75
takribani saa 12 kwa siku sawa na
saa 72 kwa wiki, ukatumika kuzal-
isha mali na huduma ili kujipatia
kipato, hakika nchi itajikwamua
kimaendeleo na muda uliobaki
takribani saa 4 kwa siku au saa 24
kwa siku sita za kazi; ukatumika
kwenda na kutoka mahali pa
kazi, pengine kupata mapumziko
mafupi wakati mhusika akiwa ka-
Zini.

Uzoefu unaonyesha kuwa
wengi wetu, wakiwamo vijana,
hatuzingatii matumizi mazuri
ya muda iwe ofisini, viwandani,
nyumbani au kwingineko; bado
kuna kusuasua bila maelezo ya
kutosheleza. Vijana wajiepushe
na kufuata mkumbo kwa masuala
yasiyotuletea maendeleo ya kweli
kimaisha.

Serikali iweke sera thabiti
kuinua maisha ya Watanzania
hususani vijana. Tuliporuhusu
matumizi ya bodaboda na ba-
jaji kutoa huduma za usafiri na
usafirishaji; jambo hilo limekuwa
faraja kwa vijana wengi kujiajiri
au kuajiriwa. Wanaoitumia fursa
hiyo kwa umakini, baada ya mia-
ka michache wanasonga mbele.

Mkakati wa serikali wa kuinua
zaidi shughuli za kilimo kwa len-
go la kuwapatia vijana ajira na
kuimarisha au kuendeleza uchu-
mi wa taifa; upewe msukumo zai-
di ili kuhusisha sekta mbalimbali
za umma na binafsi

Kupanuliwe wigo ili vijana wen-
gi waweze kujipanga kikamilifu
kulingana na uwezo wao, wenye
ari ya kufuga wafanye hivyo, ki-
taaluma au kibiashara, wenye ku-
mudu masuala ya uvuvi, misitu,
nyuki na utalii pamoja na biasha-
ra wafanye hivyo pia.

Kadhalika, shughuli za ugani
ziimarishwe kuhakikisha mafani-
kio yanayotarajiwa yanapatikana.
Tukiongeza tija na bidhaa nyingi
kuzalishwa hapa nchini; tuta-
jenga uwezo wetu kujitegemea.
Wakati huo huo, tutasaidia idadi
kubwa ya vijana kuachana na
michezo isiyowasaidia, hivyo kui-
marisha nguvu kazi ya taifa letu
kwa faida ya wengi.

Halmashauri nchini na mam-
laka za mikoa na wilaya; zihakik-
ishe kuna mazingira bora ya
kuwezesha vijana kutumia ardhi
kwa faida na weledi mathalani, zi-
anzishe mifumo thabiti ya kuun-
ganisha vijana kwenye maeneo
yao.
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AMDT, ADDA tumaini jipya kinamama
kutoka umaskini hadi wamiliki viwanda

« Mbioni kumahza Uhaba ulanguzy mafuta va kula

AFUNZO ya kilimo

bora, kutumia teknolo-

jia, mbegu na uwepo

wa masoko kwa wa-
nawake katika mikoa mbalimbali
kumewawezesha kutembea kifua
mbele baada ya kuwekeza kika-
milifu mashambani.

Wakijikita kwenye matumizi ya
mbegu bora za alizeti na kilimo
cha kisasa juhudi hizo zime-
wawezesha kupata mazao zaidi na
kukua kibiashara na sasa wanami-
liki viwanda.

Matumizi ya teknolojia ya
kisasa, pembejeo na mbegu bora
vimeongeza uzalishaji mavuno
kwa wingi, kusindika alizeti kisasa
na kupata mafuta yenye ubora na
sasa wengine wanamiliki viwanda.

Mafanikio hayo ni ya mradi
wa taasisi ya Kuboresha Mifumo
ya Masoko ya Kilimo Tanzania
(AMDT), wenye lengo la kutoa
elimu, kuhamasisha matumizi ya
teknolojia, mbegu bora za alizeti
na kilimo cha kitaalamu.

Baadhi ya shuhuda zinatoka
kwa kinamama wanufaika ni kama
hizi: Eva Tomson mkulima anay-
emiliki kiwanda cha kuchakata al-
izeti kilichopo Kibaigwa Dodoma,
anasema alianza uwekezaji 2017,
wakati huo biashara haikuwa na
tija sababu uelewa mdogo na mi-
undombinu duni ya kilimo.

Alikuwa na mashine moja lakini
baada ya kuwezeshwa kitaalamu
na taasisi ya Maendeleo ya Kilimo
Denmark Asia (ADDA) Tanzania
inayoshirikiana na AMDT anai-
nuka baada ya kupata mashine
iliyoongeza uchakataji na kupata
madumu 200 ya mafuta kwa siku
badala ya 50 hapo zamani.

Hadija Iddi, anaishi Kibaigwa
pia, ana kiwanda cha kuchakata
alizeti. Anajivunia mafunzo ali-
yoyapata ADDA chini ya mradi wa
AMDT na sasa ameongeza soko na
mapato. Anasema awali walikuwa
wanatumia madalali kununua al-
izeti leo wanakutana na wakulima
moja kwa moja jambo linalowa-
punguzia gharama za manunuzi.

“Mafunzo ya AMDT yametu-
kutanisha wafanyabiashara na
wakulima, awali ugumu uliku-
wepo hasa kwenye suala la soko
wakati wa kununua mbegu una-
jikuta uko katikati ya madalali na
wakulima, mnunuzi unapigwa
hela kotekote ilimradi upate mbe-
gu lakini kwa sasa hali hiyo haipo,”
anasema Hadija.

Hawa Abdial, mwenye kiwanda
cha kuchakata alizeti Dodoma,
amenufaika pia na ADDA Tanza-
nia na AMDT, akipata mashine ya
kisasa na kuwezeshwa kutengen-
ezewa miundombinu ya Kkisasa

Braunes Chengula, mwekezaji wa kilimo cha alizeti na uzalishaji mafuta akiwa kiwandani
kwake Wanging'ombe mkoa wa Njombe. PICHA: MAULID MMBAGA

ya kusafisha mafuta na kuongeza
ubora wa bidhaa anazozalisha.

“Mwanzoni nilikuwa nabahati-
sha, sasa naweza kuzalisha zaidi
ya kilo 300,000 kwa kipindi chote
cha msimu, tofauti na awali niki-
ishia kilo 180,000. Hiyo kwangu ni
hatua kubwa kunijengea uaminifu
kwa wateja wangu, walioongezeka
kutokana na kuongezeka ufanisi
na ubora.”

“Nawashukuru walionipa
mafunzo kuanzia, SIDO na AMDT,
nilikuwa sina cha kufanya, nil-
ienda nikawaambia nina mashine
lakini sina njia ya kutokea na wa-
linishika mkono na kunisaidia
kufanikisha uchakataji,” amesema
Hawa.

Zuhura Mpinga, mkazi wa Ki-
jiji cha Mayale mkoani Njombe,
anasema alianza biashara ya
mafuta miaka 10 iliyopita akiwa na
mashine moja ya kukamua licha
ya kwamba hakuwa na uelewa
kuhusu kuchakata.

Anasema baada ya siku chache
alikutana na taasisi iliyomshauri
na kumkosoa kutokana na mfumo
aliokuwa akiutumia na kumshauri
kujiendeleza kitaalamu. “Nilifuata
mafunzo waliyonipatia pia walin-
ipeleka Dodoma kwa mafunzo,
pia nilifundishwa namna ya ku-
weka kilimo mkataba na sasa
wamenipokea watu wa AMDT,”
anasema Zuhura.

UWEKEZAJI MKUBWA

AMDT imewekeza zaidi ya
Shilingi bilioni nne kwa ajili ya
kuongeza mnyororo wa thamani

na tija katika kilimo nchini, kwa
wanawake wanaosindika alizeti,
ikiwasaidia mafunzo, vifaa vya
kisasa na teknolojia kuwawezesha
kuendesha shughuli za kukamua
na kuzalisha mafuta bora ya al-
izeti inayolimwa kwa ubora.

Meneja wa mradi unaohamasi-
sha kilimo chenye tija kwa upande
wa ADDA Tanzania, Mercy Kingo,
anasema  wanashirikiana  na
wakulima na wasindikaji wa-
dogo wa alizeti wanaofadhiliwa
na AMDT ili kuongeza mnyororo
wa thamani na kufikia uwekezaji
wenye tija. Anajivunia mafanikio
kwa kina mama wanaosindika
alizeti ambao ni miongoni mwa
washirika wao, na kwamba wame-
wawezesha pia kuwa na vigezo
vya kukopa kwenye taasisi kubwa
za kifedha pamoja na kuingia mi-
kataba ya manunuzi na wakulima
wadogo.

Mercy anakiri kinamama wengi
walikuwa na upungufu mfano
kukosa mitaji na uwezo wa kusi-
mamia na kuendesha viwanda vi-
dogo na kwamba AMDT na ADDA
Tanzania wakiwa miongoni mwa
washirika katika utekelezaji wa
mradi wamefanya jitihada mbal-
imbali kuwainua wajasiriamali
hao na kukuza biashara zao.

“Pia tumewawezesha kutunza
taarifa zao, waone faida ya kina-
choingia na kutoka katika bi-
ashara wanayoifanya, pamoja na
kuhakikisha viwanda na mitambo
wanayoitumia kusindika inakuwa
ya kisasa ili watoe mafuta yenye
ubora,” anasema Mercy.

Tunafanya
kazi pia na
Mtandao wa
Vikundi vya
Wakulima
Tanzania
(MVIWATA)
na katika
utekelezaji
tunataka
wasindikaji
wadogo wa-
fanye kazi
na wakulima
wadogo ili
kuongeza
MNYOororo
wa thamani
wa alizeti.

“Katika kufanikisha hilo mradi
unatoa asilimia 60 katika ku-
nunua mashine za kisasa na we-
nyewe wanatoa asilimia 40 ya fed-
ha, lakini pia tunawasaidia bidhaa
wanazozizalisha zinapata masoko
na waweze kufahamika.”

Anaeleza kuwa wanawasaidia
pia kupata vibali vya Shirika la Vi-
wango (TBS) pamoja na kuhakiki-
sha miundombinu ya mahali wa-
napofanyia kazi inakidhi viwango.

Anasema wamewaelimisha
pia namna ya kutunza faida zao,
kurekebisha mazingira ya viwan-
da, kufanya kazi kwa utaratibu
maalumu, na kuboresha miun-
dombinu jambo ambalo limesaid-
ia kuongezeka kwa ubora wa
mafuta na kuwavutia wanunuzi
wengi.

Anabainisha kuwa wanafanya
kazi pia na Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO) ili ku-
hakikisha viwango vya viwanda
wanavyoviendesha kina mama
hao vinakua sawa, na kwamba wa-
nashirikiana pia na shirika la Bra-
zil linalotoa huduma za kijamii vi-
wandani (SESI) kuwapa mafunzo.

“Tunafanya kazi pia na
Mtandao wa Vikundi vya Wakuli-
ma Tanzania (MVIWATA) na ka-
tika utekelezaji tunataka wasindi-
kaji wadogo wafanye kazi na
wakulima wadogo ili kuongeza
mnyororo wa thamani wa alizeti,”
anasema Mercy.

MALENGO AMDT
Mtendaji Mkuu wa AMDT,
Charles Ogutu, anasema

uwekezaji unalenga kuiwezesha
miradi inayoendeleza alizeti na
mikunde, kusaidia vipaumbele
vya serikali katika kilimo na Pro-
gramu ya Kuendeleza Sekta ya
Kilimo (ASDPII)

Pia inaelezwa kuwa mfuko wa
maendeleo ya masoko ya kilimo
AMDT unafanya kazi ili mapato
na fursa za ajira za wanawake
maskini, wanaume na vijana
ziongezwe katika minyororo ya
thamani ya kilimo.

Aidha, anasema taasisi inalenga
kufikia azma hiyo kupitia matokeo
mawili, la kwanza ni wakulima na
wajasiriamali wadogo wanaweza
kushindana na kufanikiwa zaidi
katika masoko ya kilimo yaliyoch-
aguliwa na kwamba kazi zinazo-

wasaidia zinaboreshwa.
Ya pili ni kuweka mazingira
wezeshi, kuboreshwa katika

minyororo ya thamani ya kilimo
ikiwemo sheria, kanuni, sera,
taarifa, maarifa, uratibu na ua-
minifu, anaongeza Ogutu.
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI
WETU

Japan inavyojikuta njia panda majasusi
wakiibia teknolojia, ubunifu Kiurahisi

ESI ya madai ya kuvuja
kwa teknolojia inay-
omhusisha mtafiti wa
China katika taasisi ya
juu ya utafiti ya Japan inachuku-
liwa kama mwanzo wa kuanza
kufanya mambo kwa tahadhari
zaidi, kulinda usalama wa taifa,

Ni baada ya Quan Hengdao,
mtafiti mkuu mwandamizi katika
Taasisi ya Kitaifa ya Sayansi ya Juu
ya Viwanda na Teknolojia (AIST),
mjini Tsukuba, katika mkoa wa
Ibaraki nchini Japani, hivi kar-
ibuni alikamatwa kwa tuhuma za
kutoa siri za kiteknolojia.

Anadaiwa kuvujisha data iliyo-
patikana kama sehemu ya kazi
yake katika AIST kwa kampuni
ya China, kinyume na sheria
inayokataza ushindani usio wa
haki.

Quan (59) amefanya kazi Japan
tangu Aprili 2002 lakini pia akawa
profesa katika Chuo Kikuu cha
Teknolojia cha Beijing mwaka
2006, kulingana na uchunguzi
wa gazeti la Sankei.

Chuo Kikuu cha Beijing na kile
cha Sayansi na Teknolojia cha
Nanjing ambapo alikuwa mwa-
nafunzi, ni taasisi muhimu katika
“Wana Saba wa Ulinzi wa Kitaifa,”
ikimaanisha kuwa zina uhusiano
na Jeshi la China.

Aidha, Quan alikuwa sehemu ya
programu ya “Thousand Talents”
ya serikali ya China, ambayo ina-
lenga kuvutia watafiti katika nya-
dhifa muhimu kuendeleza uwezo
wa Beijing wa kisayansi na kite-
knolojia.

TUHUMA ZAKE

Quan anashutumiwa kutoa
data za siri za teknolojia za kuun-
ganisha misimbo ya florin (florine
codes) kwa mradi wa biashara
nchini China ambao alianzisha
na mkewe.

Miezi michache baada ya
data hizo kutumwa, kampuni ya
wanandoa hao ilipata hati miliki
ya teknolojia hiyo nchini China.

Taarifa ambazo Quan alitoa
“hazionekani kuwa zinazohusi-
ana na ulinzi au teknolojia zina-
zohusiana na usalama wa kiu-
chumi,” anasema Jin Matsubara,
Mwenyekiti wa zamani wa Tume
ya Kitaifa ya Usalama wa Umma
ambaye kwa sasa ni mwanachama
wa Chama cha Kidemokrasia
cha Kikatiba cha Japan, chama
cha siasa za mrengo wa kushoto
ambacho ni kikubwa zaidi cha
upinzani bunge la Japan.

Lakini kesi hiyo inaangazia
uharibifu unaoweza kusaba-
bishwa kwa Japan, anasema, na
kuongeza kuwa “Inapaswa kuwa
kama kelele inayoamsha tahad-
hari kwa serikali”.

“Ni muhimu kutathmini kesi hii
kwa mtazamo mpana,” anasema.
“Kuna malengo mawili ya sheria
za Japan kuhusu sayansi na

teknolojia; la kwanza ni kuzuia
kupotea kwa teknolojia za hali ya
juu na la pili ni kukuza mabadilis-
hano ya kimataifa na kuwaalika
watafiti wa kigeni wenye ujuzi na
vipaji vya kipekee ili kushirikiana
na wataalam wa Japan,” Matsub-
ara anaongeza.

“Ndio maana kuna Wachina
na Warusi wengi katika taasisi
za utafiti na vyuo vikuu nchini
Japan,” anaiambia DW.

“Watafiti hao wa kigeni wame-
kuwa muhimu sana kiasi kwamba
taasisi zingine haziwezi kufanya
kazi bila wao.”

China na Marekani ziko kwenye
vita vya kibiashara, ambavyo ni
vikwazo vya kushiriki teknolojia
ya kisasa.

Japani na mataifa ya magharibi
kama Marekani zimezidi kuwa
na wasiwasi katika miaka ya

hivi karibuni kuhusu uhamisho
wa teknolojia ya kisasa kwenda
China.

Utawala wa Rais wa Marekani
Joe Biden, unasema unataka
kuzuia teknolojia ya hali ya juu
ya nchi za magharibi kununuliwa
na vikosi vya Jeshi la China na
mashirika ya kijasusi. Mwaka
jana, Washington iliweka vizuizi
kwa China kupata ‘chip’ za kisasa
na vifaa vya kutengeneza chip,
sababu ikielezwa kuwa ni usalama
wa taifa.

Japan na Uholanzi pia hivi kar-
ibuni zilitangaza vikwazo vipya
vya usafirishaji wa bidhaa kwenye
teknolojia ya utengenezaji wa
chip, bila kuitaja China.

UPO UTETEZI
Matsubara anadokeza kwamba
masharti ya sheria ya kitaifa ya

ujasusi ya China yanawataka
Wachina wote kutoa maarifa yote
waliyopata ng'ambo kwa serikali,
licha ya makubaliano yoyote ya
kutunza siri ambayo wanaweza
kuwa wametia saini kwenye
mataifa ya kigeni.

Na hiyo ina maana kwamba
“Kila Mchina ana uwezo wa kuwa
jasusi, anaiambia” DW.

“Hii ndiyo sababu nchi kama
Japan na Marekani hazina chaguo
bali kuwatenga watafiti wa China
kutoka taasisi zinazoshughulikia
teknolojia nyeti sana za kiuchumi
au zinazohusiana na usalama
kupitia utumiaji mzuri wa mfumo
wa kibali cha usalama,” anasema.

MAJASUSI WENGI

Swali hili linaulizwa kuna
majasusi wengi zaidi nchini
Japan? Na jibu linakuwa wengine
wanaamini kwamba awamu za
serikali za Japan zilizofuatana
zimeshindwa kuchukua tahad-
hari zinazohitajika na kwamba
usalama wa taifa hilo unaha-
tarishwa.

“Sielewi jinsi Quan alivyor-
uhusiwa kubaki katika wadhifa
huo kwa miaka 20 bila kuchun-
guzwa,” anasema Yoichi Shimada,
Profesa wa Uhusiano wa Kimataifa
katika Chuo Kikuu cha Jimbo la
Fukui.

“Kwangu hii inaonyesha tu jinsi
tulivyolegea linapokuja suala la
mustakabali wa kiuchumi wa
Japan na usalama wetu wa siku
zijazo. Kwa kweli ni jambo lisilosa-
meheka.”

Shimada anasisitiza kuwa ana
hakika kuna majasusi wengi zaidi
kutoka China na kwingineko
nchini Japan. Anatoa wito kwa
serikali kutosubiri tena ianze
kushughulikia tatizo hilo.

“Hisia yangu ni kwamba seri-
kali hii na vyuo vikuu wamekuwa
dhaifu sana juu ya matatizo haya
na hii imedhihirisha ukubwa wa
kadhia,” anaongeza.

Ni Kizaazaa wasichana hawa wanapojisaidia vichakani

INATOKA UK.11

Anasema katika ujenzi
wa matundu hayo 24
ya vyoo shuleni hapo,
kutakuwapo pia na chumba
maalumu kwa ajili ya wa-
nafunzi wa kike kujistiri
na kueleza kwamba ujenzi
umefikia hatua ya kufunga
lenta na kuwashukuru

wananchi kujitoa ili kulinda
afya za wanafunzi na
wananchi majirani na eneo
hilo.

Diwani wa Kiloleli, Ed-
ward Manyama, anasema
tatizo la ubovu wa vyoo
katika shule hiyo analifa-
hamu, na wamekuwa waki-
zungumza kwenye vikao
vya kata kuona namna ya

kulitatua, na kushukuru
wananchi wameanza kuli-
fanyika kazi.

Ofisa Elimu wa Shule
za Msingi na Awali Hal-
mashauri ya Kishapu,
Angasirini Kweka, anasema
ujenzi wa matundu va
vyoo katika Shule ya Kilo-
leli umetengewa Shilingi
milioni 13 na Ofisi ya

Mkuu wa Wilaya va Kisha-
pu imechangia Shilingi
600,000 ili kuunga mkono
nguvu kazi za wananchi
katika ujenzi wa vyoo.
Anasema halmashauri
hiyo ina upungufu wa
matundu ya vyoo 2,626
kwa shule za msingi na
kwamba yaliyopo ni 1,281
huku mahitaji ni 3,907 na

katika mwaka wa fedha
2023/2024, ulioanzwa
kutekelezwa mwezi uli-
opita Julai mosi, Shilingi
milioni 126.4 zimetengwa
kwa ajili ya kujenga ma-
tundu 114.

Aidha, anasema kuwa
katika mpango shirikishi
wananchi wanatarajia ku-
jenga matundu 1,004.
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——— Bodaboda wanaobeba ‘mishkaki’
_hatarini kupoteza nguvu za kiume

Magereza yaanika
mikakati kupunguza
msongamano wafungwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Jeshi la
Magereza, Ramadhan Nyamka,
amesema wafungwa 29,012 wapo
kwenye magereza mbalimbali
nchini, huku akianika mikakati
ya kupunguza msongamano wa
wafungwa na mahabusu.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
shughuli za jeshi hilo ndani ya
mwaka mmoja wa uongozi wake,
Nyamka, alisema wameendelea ku-
punguza wafungwa kupitia Sheria
va Parole, pamoja na vifungo vya
nje kwa wafungwa ambao wanaki-
dhi vigezo.

Alisema wafungwa wamekuwa
wakipewa vifungo vya nje kwa ku-
pewa adhabu za kufanya shughuli
za kijamii, wengine kupitia Sheria
ya Parole na wengine kupitia msa-
maha wa Rais imesaidia kupunguza
msongamano.

Kadhalika, alisema wamekuwa
wakihamisha wafungwa kutoka
gereza ambalo lina msongamano
na kuwahamishia katika magereza
yenye nafasi.

Aidha, alisema wafungwa waliopo
kv\/enye magereza hayo wanahu-
dumiwa ipasavyo kwa mujibu wa
sheria za nchini, ikiwamo kurekebi-
shwa tabia kwa kufundishwa stadi
za kazi ili wakimaliza vifungo vyao
wakaendelee na shughuli za ujenzi
wa taifa.

Alisema wamekuwa wakifanya
shughuli za kilimo katika magereza
ambayo yanaendesha kilimo na
ufugaji kwa ajili ya uzalishaji wa
mazao mbalimbali pamoja na
mifugo.

LATRA vaadhibu
magari 5 kutotumia
tiketi mtandao

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MAMLAKA vya Udhibiti wa Usafiri
Ardhini (LATRA), imekamata mabasi
matano na kuyatoza faini ya Sh.
250,000 kila moja, kwa kushindwa
kuwakatia tiketi za kielektroniki
abiria kama sheria zinavyoelekeza.

Ofisa wa LATRA Mkoa wa Sin-
gida, Kilua Mbezi, akizungumza na
waandishi juzi, alisema mabasi yali-
yotozwa faini hizo ni va Kampuni
ya Nyahunge mabasi manne na basi
moja la Kampuni ya Super Feo.

Alisema mabasi hayo ambayo
valikuwa yakisafiri kutoka Dar es
Salaam kwenda Mwanza yalikum-
bana na adhabu hiyo kutokana na
kuwakatia abiria tiketi za zamani
ambazo sio za kielektroniki zilizo-
pigwa marufuku.

Hatua ya LATRA Mkoa wa Singida
kuyatoza faini mabasi hayo ilikuja
baada ya mmoja wa wasafiri wal-
jokuwa ndani ya mabasi hayo kutoa
taarifa kwa Ofisa Mfawidhi wa LA-
TRA Mkoa wa Singida, Layla Dafa
kuwapo kwa abiria waliokatiwa
tiketi ambazo siyo za kielektroniki.

Baada ya Dafa kupewa taarifa
hizo, alimtuma ofisa wake kuyafu-
tilia mabasi hayo Stendi Kuu ya
Mabasi Mkoa wa Singida ya Misuna
na kubaini kosa hilo na kuyatoza
faini hizo.

: NaRenatha Msungu,
© DODOMA

AKTARI bingwa wa
magonjwa ya mfu-
mo wa mkojo na
uzazi wa wanaume

¢ katika Hospitali ya Benjamin
: Mkapa, Dk. Remigius Rugak-
: ingira, amesema waendesha
: pikipiki wanaobeba watu
¢ zaidi ya mmoja na kukalia
¢ tangi la mafuta wapo hatarini
¢ kukabiliwa na upungufu wa
: nguvu za kiume.

Akizungumza na Nipashe,

Dk.Remigius alisema licha
¢ ya mafuta kuwa na kemikali
: hata tangi linaloyahifadhi hu-

kwa muda mrefu humuathiri
dereva. Alisema hivyo kwa
mwendeshaji kukaa juu ya
tangi inazidisha kiwango cha
joto kwenye korodani amba-
cho ni kiwanda cha kuzalisha
mbegu za uzazi na vichocheo
vinavyochangia uume kusi-
mama.

Alibainisha kuwa ingawa
utafiti za kisayansi unaone-
sha kuwapo kwa visababishi
mbalimbali vya maradhi ya
upungufu wa nguvu za ki-
ume kama mtindo wa maisha
hasa ulaji usiyofaa, kutoshu-
ghulisha miili na saikolojia ya
washiriki wa tendo la ndoa,

upo ushahidi wa kisayansi
kuwa wanaume wanaofanya
kazi katika mazingira ya joto
huathiriwa na tatizo hilo.

Kadhali, alisema kundi jin-
gine lililopo hatarini ni vijana
wanaovaa nguo za kubana
ikiwamo za ndani kwa kuwa
wanabana korodani.

Aliwataka vijana kuwa
makini na maelekezo wanay-
opewa na wataalam wa afya
ili kuepuka kupata magonjwa
ambayo yanatokana na ku-
panda mshikaki (watu zaidi
ya mmoja).

Alisema vijana wote wa-
naofanya vitendo hivyo wa-
napaswa kubadilika mapema

ili kuepuka kupata matatizo
mbalimbali ya kiafya.

Naye, mmoja wa madereva,
Julius John, alisema ni vyema
elimu kuhusu hilo iendelee
kutolewa kwa madereva ili
waweze kutambua madhara
ya kupakia watu zaidi ya
mmoja.

Alisema wengi wao wa-
nakuwa na tamaa ya kubeba
abiria wengi lakini wakipewa
elimu juu ya suala hilo ha-
kutakuwa na madhara.

John alisema: “Naiomba
serikali iendelee kutoa elimu
kwa jamii hususani madereva
bodaboda ambao wanapen-
da kupakiza mishikaki”.
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ukumbi wa Idara ya Habari (MAELEZO) PICHA: PAUL MABEJA.

WAKATI Jeshi la Kujenga

¢ Taifa(JKT) limeanza maan-
¢ dalizi ya vijana wa kujitolea
. kujiunga na jeshi hilo lime-
: tahadharisha kuwapo kwa
: matapeli
¢ kuwa wakiomba fedha ili
: kuwatafutia nafasi vijana wao
¢ jeshini.

ambao wame-

Akizungumza na waandi-

¢ shi wa habari juzi kwa niaba
: ya Mkuu wa JKT, Mkuu wa
© Tawi la Utawala wa JKT,
: Brigedia Jenerali
: Mabena, alisema utaratibu
: wa vijana kuomba na kuch-
: aguliwa kujiunga na mafunzo
: hayo unaratibiwa na ofisi
¢ ya za wakuu wa mikoa na

Hassan

wilaya katika eneo analotoka
mwombaji.

Alisema maandalizi ya vi-
jana hao kujiunga na

mafunzo hayo ya kujitolea
umepangwa kuanza Ago-
sti 28, 2023 (jana) kwa mikoa
yote ya bara na visiwani na
watakapochaguliwa watari-
poti kwenye kambi za jeshi
kuanzia Septemba 26 hadi
29,2023.

“Kumekuwa na wimbi
la utapeli unaoendeshwa
na baadhi ya watu ambao
wakiwaomba fedha vijana
wanaoomba nafasi hizo,
naomba niwaambie nafasi
hizi haziuzwi ni bure hivyo
kila mmoja aombe sehemu
husika zilizotolewa na JKT,”
alisema Brigedia Jenerali Ma-

bena.

Aidha, alisema vijana hao
ambao watachaguliwa kuji-
unga na mafunzo hayo, JKT
haitoi ajira pia haihusiki ku-
watafutia ajira katika asasi
na vyombo mbalimbali vya
ulinzi na usalama bali jeshi
hilo hutoa mafunzo kwa ajili
ya kuwaandaa vijana kwa ajili
ya kujiajiri wao wenyewe.

Alibainisha sifa za waom-
baji wa nafasi hiyo kuwa
ni vijana wa darasa la saba
wanapaswa kuwa na umri
kuanzia miaka 16 hadi 18 am-
bao wamemaliza elimu ya
msingi kuanzia mwaka 2020
hadi 2022 wakati waliohitimu
kidato cha nne wanapaswa
kuwa na umri usiozidi miaka
20 na awe na ufaulu kuanzia

JKT latoa hadhari uwapo matapeli nafasi za kazi jeshini

. Na Renatha Msungu,
DODOMA

daraja la kwanza hadi la nne
na ufaulu uwe kuanzia alama
26 hadi 32.

Pia, alisema kwa waliohit-
imu kidato cha sita wawe na
umri usiozidi miaka 22 am-
bao wamemaliza kuanzia
mwaka 2020 hadi 2022 na
awe na cheti chenye ufaulu
wa kuanzia daraja la kwanza
hadila nne.

“Waombaji wasiwe wame-
tumikia Jeshi la Polisi, Ma-
gereza, Chuo cha Mafunzo
au Kikosi Maalum cha Ku-
zuia Magendo (KMKM) wala
kuajiriwa na idara nyingine
serikalini,”alisema.

Kadhalika, alitoa onyo kwa
watakaokutwa na nyaraka
za kugushi watachukuliwa
hatua kali za kisheria.



Wazazi wanyooshewa Kidole
mmomonyoko wa maadili

Na Elizabeth John, NJOMBE

AZAZI na walezi

wametakiwa kush-

iriki katika kuka-

biliana na matatizo
ya mmomonyoko wa maadili kwa
watoto yanayotokana na mab-
adiliko ya teknolojia kwa kukaa
nao na kuwaeleza ukweli kuhusu
mambo hayo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Kazi Maalumu, George Mkuchika
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki alipomwakilisha Rais Samia
Suluhu Hassan kufunga Tamasha
la Pili la Kitaifa la Utamaduni am-
balo lilifanyika mkoani Njombe.

Waziri Mkuchika  alisema:
“Hivi sasa wanafahamu kupitia
mitandao ambayo ipo kwenye
viganja vyao ninaomba kuwasihi
wazazi wenzangu tujitahidi kukaa
na watoto wetu na kuongea nao
ukiacha kumwambia kwa kudha-

ni ni mdogo ataambiwa na dunia
kupitia vyombo”.

Alisema kuwa hatari kubwa ni
kuwepo kwa tamaduni za kigeni
kutaka kumeza tamaduni zetu
kwa kigezo cha kulazimisha baa-
dhi ya mambo kwa kutumia jina la
haki za binadamu.

“Hapa nataka kuzungumza hili
janga balaa la ushoga linalotoka
nchi za nje, ushoga mume kuoa
mume mwenzako, mama kuoa
mke mwenziwe, mzee mwinyi
alihojiwa juu ya hili nimependa
alisema hivi hata wanyama hawa-
fanyi hivyo, wanyama wanaakili
kushinda binadamu umeona lini
mbwa dume na mbwa dume sasa
wenzetu wa nje wanasema usho-
ga ni haki za binadamu, haki bin-
adamu kumuumiza dume mwen-
7io au umeona wapi mwanamke
anazaa na mwanamke mwen-
zake” alisema Mkuchika.

Pia, aliitaka Mamlaka ya Ma-

wasiliano Tanzania (TCRA) ku-
hakikisha wanadhibiti mambo
yanayokiuka misingi ya maadili
katika mitandao ili kusaidia taifa
lisiangamie.

Alisema mamlaka hiyo ya ma-
wasiliano ni wadau muhimu wa
kuhakikisha maadili yanalindwa.

“Naomba nitumie fursa hii ku-
waomba Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania kudhibiti mambo ya-
nayokiuka misingi ya maadili
katika mitandao” alisema Mkuchi-
ka.

Hata hivyo alizitaka taasisi za
kijamii kuanzia ngazi za kifamilia
na mashirika kutoa mafunzo kwa
vijana kuhusu mila, desturi na
utamaduni wa Tanzania.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Rebbeca Nsemwa ambaye
ni Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
alisema kuwa Watanzania wakien-
delea kujiingiza katika masuala ya
ushoga tutashindwa kuwa na taifa

endelevu.

“Hatuwezi kupata taifa ende-
levu kwa kuoana mwanaume
kwa mwanaume au mwanamke
kwa mwanamke na sisi tunatege-
mea taifa letu liendelee kukua
kwa population (idadi ya watu)
hivyo tukiendekeza mambo ya
ushoga hatutakuwa na taifa en-
delevu hapo baadae” alisema
Nsemwa.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Njombe alise-
ma kupitia tamasha hilo wame-
pata faida nyingi kwani biashara
kubwa zimefanyika kutokana ujio
wa watu wengi kutoka mikoa to-
fauti nchini.

Mwakilishi wa UNESCO nchini,
Nancy Mwaisaka alisema shirika
hilo linaihakikishia serikali kuen-
delea kufanya kazi bega kwa bega
katika kulinda na kuendeleza
utamaduni wa mtanzania.

Gari likiwa
limeacha njia
na kuingia
mtaroni eneo
la Kimara
Bucha Dar es
Salaam jana.
Kwa mujibu
wa mashuhu-
da, dereva
alikuwa
akikwepa ku-
gonga gari il-
jokuwa mbele
kusubiri taa
Ziruhusu
kupita. PI-
CHA: SABATO
KASIKA

Walimu wapewa jukumu kukomesha vitendo vya ukatili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WALIMU mkoani Mbeya
wametakiwa kusaidiana na wa-
zazi kwenye malezi ya watoto
ili kukomesha vitendo vya uka-
tili dhidi ya kundi hilo ambavyo
vimekuwa vikitokea mara kwa
mara mkoani humo na kuathiri
mfumo wa maadili.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki kwenye
kongamano maalumu la wal-
imu lililoandaliwa na Benki ya
NMB kwa lengo la kutoa elimu
kuhusu huduma mbalimbali zi-
lizoanzishwa kwa ajili ya walimu
kupitia kifurushi cha ‘Mwalimu
Special’.

Kongamano hilo liliwashiriki-
sha walimu wakuu wa shule za
msingi, wakuu wa shule za se-
kondari, maofisa elimu na baa-
dhi ya viongozi wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT) Mkoa
wa Mbeya.

Malisa alisema walimu ndio
kundi ambalo linakaa na watoto
kwa muda mrefu kuliko hata
wazazi na hivyo akawaomba ku-
saidia kuwalea watoto hao kwe-
nye maadili mema ili kuwaepu-
sha na vitendo hivyo vya ukatili.

“Juzi juzi huko Isanga kuna
mtu ambaye alikuwa hafaha-
miki, alimlawiti mtoto wa kiume
mwenye umri wa miaka mitano
na kumsababishia kifo, bahati
mbaya ni kwamba wananchi nao
walijichukulia sheria mkononi
kwa kumpiga mpaka wakaua na
kumchoma moto,” alisema Mali-
sa na kuongeza.

“Nyinyi ni watu muhimu
sana kwenye malezi ya watoto,
tunaomba sana mtusaidie ku-
waelewesha watoto kuhusu mas-
uala ya maadili ili tuwe na kizazi
cha baadaye kizuri,” aliongeza.

Meneja Mwandamizi wa Wate-
ja Binafsi wa NMB, Ally Ngingite
alisema lengo la kongamano hilo
ilikuwa ni kuwaelimisha walimu

kuhusu matumizi ya huduma
mbalimbali za kibenki ambazo
zimeanzishwa maalumu kwa ajili
ya kundi hilo.

Alisema kupitia kifurushi cha
‘Mwalimu Special’ walimu wa-
napata mkopo wa kujiendeleza
kielimu ambao unafika mpaka
Sh. milioni 10 na kwamba mkopo
huo hauna masharti magumu
kama ilivyo kwa mikopo ya
makundi mengine.

Alisema mwalimu anapewa
mkopo huo baada ya kupata
chuo huku akisisitiza kuwa
mkopo huo unahusika pia ku-
wasomesha wategemezi wa
mwalimu husika wakiwemo wa-
toto kuanzia ngazi ya awali mpa-
ka chuo kikuu.

Vilevile alisema kifurushi
hicho pia kinatoa huduma ya
mkopo wa vyombo vya moto
kwa walimu ambavyo ni pikipiki
na bajaji kwa ajili ya kuendeshea
shughuli za ujasiriamali.

“Mikopo hii yote mwalimu

anapata kwa asilimia 100 bila
masharti ya kuweka kianzio,
anakuwa anarejesha kidogokido-
go mpaka atakapomaliza, lakini
akikopeshwa pikipiki ama bajaji
tunamfungia mfumo maalumu
wa ufuatiliaji ili kudhibiti wizi
na matumizi mabaya,” alisema
Ngingite. Vilevile alisema wali-
lenga kuwafundisha walimu
huduma zingine za benki hiyo
ikiwemo kujiwekea akiba, kupa-
ta mikopo midogo midogo inayo-
patikana kupitia NMB mkononi.

Baadhi ya walimu walioshiriki
kongamano hilo walisema elimu
waliyoipata itawasaidia kubadili
maisha yao ikiwa ni pamoja na
kuacha kuchukua mikopo kwe-
nye taasisi zisizokuwa rasmi am-
bayo imekuwa ikiwaumiza.

Mmoja wa walimu hao, Juliana
Ndingwango alisema baadhi ya
walimu wamekuwa wakijiingiza
kwenye mikopo umiza bila wao
wenyewe kujua na hivyo kurudi-
sha maisha yao nyuma.

]
. Vijana

. watakiwa
kurasimisha
kazi ili
kujiendeleza
kibiashara

Na Elizabeth John, NJOMBE

VIJANA mkoani Njombe
wametakiwa kurasimisha
kazi zao za sanaa pamoja
na vitu walivyovibuni
ambavyo vitaweza kuwa-
saidia kibiashara na ku-
weza kuendelea.

Ushauri huo ulitolewa
na msaidizi wa usajili
mwandamizi mkurugenzi
wa miliki bunifu (BRELA),
Nassoro Mtavu kwenye
tamasha la pili utamaduni
kitaifa mkoani Njombe.

Mtavu alisema kuwa Vi-
jana wengi wanajiingiza
katika sanaa lakini wa-
nakuwa na vitu ambavyo
hawajavirasimisha.

“Wito wangu kwa vijana
na watu wengine wote
ambao wanatembelea
maeneo haya ni kuhakiki-
sha wanakuja katika
banda letu na wanapata
elimu, hapa tulipo tunatoa
huduma zote ambazo
zinaweza kutolewa makao
makuu mfano usajili wa
kampuni, usajili wa majina
va biashara, usajili wa
alama za bidhaa na hu-
duma, leseni za viwanda,
leseni za biashara vile vile
daraja A kama ambavyo
sheria inatutaka tufanye”
alisema Mtavu.

Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Mfuko wa Utamaduni
na Sanaa, Nyakaho Ma-
hemba, alisema mfuko
huo upo kwa ajili ya
kutatua changamoto va
mitaji kwa kutoa mikopo
yenye masharti nafuu kwa
wasanii.

“Mfuko huu unatoa
mikopo kwa kikundi, kam-
puni na mtu mMmoja mmoja
na kiwango cha mkopo ni
Sh. 200,000 mpaka Shilin-
gi milioni moja,” alisema
Mahemba.

Ofisa Utalii kutoka Bodi
yva Utalii Tanzania TTB,
Hozza Mbura alisema
bodi hiyo imepewa maju-
kumu ya kutangaza utalii
Tanzania na vivutio vina-
vyopatikana kusini mwa
Tanzama

“Bodi ya utalii imekuwa
ikishiriki maonesho mbal-
imbali ya kimkakati ili
kutoa taarifa za utalii
pamoja na kuhamasisha
wadau, watu kutembelea
vivutio kwa hiyo tamasha
hili ni fursa,”alisema Hoza.
Awali Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo,
Balozi Dk.Pindi Chana,
alitoa wito kwa wasanii
kuendelea kujisajili kupitia
Baraza la Sanaa ili waend-
elee kunufaika na mikopo
inayotolewa na serikali.
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HABARI ZANZIBAR ﬂ
s THRDC yakabldhl mwongozo

TAMWA yapongeza

imeaumen . UtOQji malalamiko wafungwa
Tume ya Uchaguzi l

Na Rahma Suleiman, Na Rahma Suleiman, mabadiliko makubwa katika Mratibu wa (THRDC) Zan- ya kesi kutolewa hukumu.
ZANZIBAR ZANZIBAR utekelezaji wa haki za binada- zibar, Suleiman Ujuni Baitani, “Nipo mahabusu huu ni mwe-

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania,
(TAMWA- Zanzibar) kime-
furahishwa na uteuzi wa
muundo wa Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar.

Kimesema hatua ya wa-
nawake wawili kupata uteu-
zi akiwemo Jaji Aziza Iddi
Suwedi na Halima Mohamed
Said kwa kuteuliwa kuwa
wajumbe wa tume hiyo.

Pongezi hizo zimekuja ku-
fuatia uteuzi uliofanywa na
Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi
hivi karibuni baada ya ku-
wateua wajumbe wapya wa
tume hiyo yenye jukumu la
kusimamia uchaguzi mkuu
wa Zanzibar.

Akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi
wa TAMWA, Zanzibar Dk.
Mzuri Issa, alisema Tume ya
Uchaguzi imehusisha wa-
jumbe saba, watano wak-
Iwa ni wanaume akiwemo
Mwenyekiti Jaji George
Joseph Kazi, hivyo kuwa na
wanawake wawili sawa na
asilimia 28.6 na wanaume
kuwa ni asilimia 71.4.

“TAMWA inawatakia kila
la kheri wajumbe hao
wanawake na kuwaomba
wasimamie maslahi ya
wanawake katika uchaguzi
ikiwemo kuweka mifumo ya
kuripoti udhalilishaji/ukatili
wa wanawake katika siasa,
usalama wa wanawake ka-
tika uchaguzi na kupinga
vita masuala ya rushwa na
matumizi mabaya ya fedha

TANDAO wa Wa-
tetezi wa Haki za
Binadamu Tanza-
nia (THRDC), ume-
kabidhi muongozo wa utoaji
wa malalamiko na mawasiliano
kwa wafungwa na watuhumiwa
waliopo mahabusu katika ma-
gereza ya Zanzibar.
Akizungumza katika hafla ya
makabidhiano ya muongozo
huo iliyofanyika makao makuu
ya Chuo cha Mafunzo Zanzi-
bar (Magereza), kuambatana
na uwekaji wa visanduku vya
maoni, Naibu Kamishna wa
chuo hicho, Haji Hamdu, alise-
ma mwongozo huo ni muhimu
katika kutekeleza matakwa ya
haki za binadamu kimataifa.
Kadhalika, aliahidi kuifanyia
kazi miongozo hiyo kwa sababu
dhana ya zamani ya kwamba
wafungwa kupewa adhabu
ngumu  wameshaondokana
nayo gerezani hapo.
“Tunawahidi kwamba mion-
gozo iliyomo humu tutaendelea
kuitumia na fursa za wafungwa
kutoa maoni yao itapatikana
na kufanyiwa kazi ili kuwa na

mu” alisema.

Alisema maoni yote ya-
takayotolewa na wafungwa na
mahabusu gerezani hapo haya-
tachujwa bali yatachambuliwa
na kufanyiwa kazi ili haki ipa-
tikane.

Naye Mkuu wa Idara ya She-
ria na Urekebishaji wa Ma-
gereza, Kamishna msaidizi
Seif Mabadi Makungu, alisema
awali utoaji wa malalamiko uta-
ratibu wake haukuwa rasmi na
baadhi ya wakati malalamiko
huchukua muda katika ku-
chukuliwa hatua.

Alisema mwongozo huo
mpya uliowasilishwa utasaidia
kuimarisha ustawi, mahitaji
na fursa ambazo zimewekwa
kisheria kwa waliowekwa ma-
habusu zinapatikana.

Aidha, alisema kuna tatizo la
waliopo mahabusu kupata ma-
wasiliano kutoka kwa ndugu
zao, hivyo chuo cha mafunzo
kinafanya marekebisho ya
kisheria ili kwenda na wakati
na teknolojia katika kuimari-
sha huduma ili wafungwa na
mahabusu  kuwasiliana na
jamaa zao.

alisema lengo la kushirikiana
na Jeshi la Magereza ni kuhakik-
isha kuimarisha ushirikiano na
haki za binadamu zinaheshim-
iwa, zinalindwa na kutetewa
kwa wafungwa na mahabusu
waliopo magereza kwa ku-
wasilisha malalamiko yao na
kufanyiwa kazi.

Alisema  miongoni mwa
mwongozo huo ni kuhakikisha
wadau wa haki za binadamu
wanashirikiana na Jeshi la Ma-
gereza katika kuhakikisha maz-
ingira salama, kuikumbusha
serikali kuendelea kusimamia,
kulinda na kuheshimu mikata-
ba ya kimataifa ili kuhakikisha
haki za binadamu zinathamini-
wa.

“Mahabusu na wafungwa
waliopo magerezani wana uw-
ezo wa kulalamika lakini pia
kuhakikisha haki zao zinasi-
mamiwa,” alisema.

Wakizungumza katika hafla
hiyo, wafungwa na mahabusu
waliopo gerezani hapo, walise-
ma hawaridhishwi na usikilizaji
wa kesi mahakamani hali am-
bayo imesababisha kukaa ma-
habusu kwa muda mrefu bila

zi wa nane kesi yangu haijaanza
kusikilizwa tunaiomba serikali
iharakishe usikilizaji wa kesi
mahakamani ili kama nina ha-
tia nipewe adhabu inayostahiki
kuliko kuwekwa kizuizini muda
mrefu wakati nina familia inan-
itegemea” alisema mmoja wa
mahabusu ambaye hakutaka
kutaja jina lake liandikwe.

Mahabusu mwingine, Jafet
Frank, anaetumikia kifungo
gerezani alisema wamepoteza
mawasiliano na ndugu zake
kwa sababu wanapoingia ger-
ezani hupoteza vitu vyao vya
thamani ikiwemo simu na ku-
kosa mawasiliano.

Alisema: “Mimi kwetu Shin-
yanga na mwakani namaliza
kutumikia kifungo lakini sina
mawasiliano na ndugu zangu
hata nikitoka hapa gerezani,
sijui pakuazia ili kufika kwetu”.

Mfungwa mwingine, Samuel
John, alisema kuna changamo-
to ya usikilizaji wa kesi na utoaji
wa hukumu katika Mahakama
ya Rufani Tanzania ambapo
mchakato wake huchukua
muda mrefu wakati rufaa ni
haki ya kila mshtakiwa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi (wa tatu kulia),
akimsikiliza Mhandisi Fatma

. Kara (aliyeshika kipaza sauti),

. akitoa ufafanuzi kuhusu

mradi wa ujenzi wa Kituo cha
7 Afya cha Kizimkazi kilichopo
* Mkoa wa Kusini Unguja
kinachojengwa na serikali

katika uchaguzi”alisema DKk.

Mzuri.

Alisema Zanzibar ikiwa ni

sehemu ya Tanzania im-
eridhia mikataba mingi ya
kikanda na kidunia, kuleta
usawa wa Kijinsia katika
vyombo vya maamuzi.
Alisema ni muhimu kwa

mamlaka za uteuzi kuhakik-

isha kuwa zinateua wa-
nawake na wanaume kwa
usawa wa 50/50 ili kufikia
usawa wa kijinsia.

kwa kushirikiana na Benki ya
Taifa ya Biashara (NBC) ikiwa
ni sehemu ya uzinduzi wa
Tamasha la Kizimkazi 2023.
Wengine ni Naibu Waziri wa
Afya Zanzibar, Hassan Hafidh
(wa nne kulia), Mke wa Rais
wa Zanzibar, Mama Mariam
Mwinyi (wa p||| kulia), Mkuu
wa Mkoa wa Kusini Unguja,
Rashid Hadidi (kulia) na Mku-

| rugenzi Mtendaji wa Benki ya

NBC, Theobald Sabi (katikati).
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wimbi la utoaji talaka laishtua Baraza la Maulamaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIKA kudhibiti matukio ya
utoaji talaka, Baraza la Maulamaa
Zanzibar limetakiwa kutoa elimu
ya ndoa kwa jamii ili wanandoa
kuepuka migogoro inayosababi-
sha kuvunjika kwa ndoa.

Ushauri huo umetolewa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba,
Sheria, Utumishi na Utawala Bora,
Haroun Ali Suleiman, wakati aki-
zungumza na Baraza la Maulamaa
pamoja na watendaji wa ofisi ya

Mufti katika ziara ya kutembelea
taasisi ziliopo chini ya wizara yake.

Alisema jamii hivi sasa in-
ashuhudia  kuporomoka kwa
maadili ambayo yamechangiwa
na kuwepo kwa malezi duni ku-
toka kwa familia pamoja wazazi
wawili baba na mama.

Suleiman alisema miongoni
mwa sababu zinazosababisha
wimbi la takala na kuvunjika kwa
ndoa ni kuporomoka kwa maadili
katika jamii.

Aidha, aliitaka Ofisi ya Mufti
pamoja na Baraza la Maulamaa

kutoa elimu zaidi kupitia vyom-
bo vya habari kuhusu malezi na
utamaduni wa Zanzibar na kue-
puka upotoshaji unaofanywa wa
kuingiza tamaduni za kigeni.

“Baraza la Maulamaa tunaka-
biliwa na changamoto kubwa ya
kuporomoka kwa maadili ya vi-
jana wetu ambapo matokeo yake
ndoa zinavunjika katika kipindi
kifupi sasa huu ni wakati wa ku-
tusaidia kulipatia ufumbuzi tatizo
hilo”alisema.

Naye, Katibu Mtendaji kutoka
Ofisi ya Mufti Zanzibar, Shekhe

Khalid Mfaume, alisema wamean-
za kutoa elimu ya mafunzo kwa
walimu wa madrasa, kuona
kwamba wanatekeleza majukumu
yao vizuri na kuepuka matukio ya
vitendo vya udhalilishaji wa kijin-
sia.

Alisema wamekamilisha
mchakato wa kufanya usajili wa
vyuo vyote vya madrasa kwa ajili
ya kuvitambua na kuweka mitaala
ya kufundishia masomo yake.

“Mheshimiwa Waziri, Ofisi ya
Mufti Mkuu wa Zanzibar tumeka-
milisha kazi ya kufanya usajili wa

vyuo vya madrasa kwa ajili ya ku-
vitambua na kuweka utaratibu wa
mitaala ya kufundishia wanafun-
zi” alisema.

Mjumbe wa Baraza la Maul-
amaa, Shekhe Khamis Abdulha-
mid, alisema utandawazi umeleta
mabadiliko makubwa ya maisha
ya vijana kwa kuiga mila za kima-
gharibi.

Alisema “Faida za utandawazi
na dunia kwa ujumla  ndiyo
tunaziona kwa sasa ambapo tu-
nashuhudia vijana wetu kubadi-
lika na kuiga tamaduni za Ulaya”.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

- W

AIRENE DASTAN RAPHAEL anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1406/0003/2019
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia  JAMHURI SECONDARY
SCHOOL mwaka 2019. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/PWA/MKU/193/2023

KUPOTEA KWA CHETI

JACOB J. NGOLO anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0740/0111 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia ALI
HASSAN MWINYI SECONDARY SCHOOL
TABORA mwaka 2009. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
TAB/RB/1926/2016

DEED POLL OF CHANGE OF NAME

BY THIS DEED, |, ESTER DAUDI MTOI adult, Christian = g
and resident of Lushoto, Tanzania DO HEREBY wholly

absolutely and utterly renounce, relinquish and

abandon the use of the name ZULEKHA DAUDI formerly

used before getting marriage and also used in my PSPF

records and adopt as from the date of this deed poll

and in substitution of the name of ESTER DAUDIMTOI | —
asappearing in my certificate of birth with registration
No.02690203 and NIDA No.19770316217140000115.
Thisis so because the use of the two names to refer to
one person has been prone to confuse, hence this deed poll to rectify the situation.

Fi evidence of such inati hat| shall at all times
hereafter in all records, deed documents and other writtings and in all actions, suits and
proceedings as well as in all public and private dealings and transactions and occasions
whatsoever use, subscribe the name of ESTER DAUDI MTOI as my name in lieu of and
substitution for the name ZULEKHA DAUDI.

Ihereby expressly authorize and require all and every person and whosoever at all times
after the date hereof to designate, describe and address me by the name of ESTER
DAUDI MTOI.

the names of
ZULEKHA DAUDI and have set my hand at Lushoto this 10th day of August, 2023.
Dated at Lushoto this 10th day of August,2023.

SIGNED and DELIVERED by the said )
ESTER DAUDI MTOI e
who is know, lly/ identifie

DEPONENT

tome by ... atter

being known to me personally in my

presence this 10 day of August, 2023. )

BEFORE ME:
Name: ALLY JUMAA KIMWERT ¢
1228 o

Signature:

[

- i -
Address: . O. Box 36, Lushoto-Tangs. ~

|Qualification: COMMISSIONER FOR OATHS

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORMII
SMM 1994 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo ya Mwambao
wilaya ya Bagamoyo, Mkoa wa pwani. Ombi la
ndugu MWANAHAMISI RASHID KISOME
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi namba
54/2023 ya marehemu RASHID IDD KISOME
watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi hii wakitaka mnamo
tarehe 14/9/2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hii.

Wosia wa Marehemu HAKUNA WOSIA

SAHIHI YA HAKIMU

HAKIM
MAHAKAMA YA MWANZO
MWAMBAO - BAGAMOYO

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SAHURI LA MADAINAMBARI......64.
DR. JOHN RAPHAEL NYIKA ..

DHIDI YA

1) WILLIAM MATO
2) REGISTERED TRUSTEES OF CHAMA CHA MAPINDUZ-
 Fo— MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

1) WILLIAM MATO
2) REGISTERED TRUSTEES OF CHAMA CHA MAPINDUZI

POPOTE ULIPO/MLIPO

DR. JOHN RAPHAEL NYIKA amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(mwar la). Shauri husika li kutaj ikilizwa
tarehe 13/9/2023 saa 03:00 Asubuhi/mchana mbele ya Mh
J.W.SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hilileo tarehe
21 Mwezi 08, 5202

¢
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MWENYERITE

BATIXZA LAARDHNA NYUMSA () KINONDO

IN THE DISTRICT COURT OF MOSHI

AT MOSHI
CIVIL CASE NO.10 OF 2023
JUBILATE NASRISWALL....cccovuuearererrcnsanennad PLAINTIFF
VERSUS
VICENT JOHN MMASL.......ccoovvivrrrarrranens DEFENDANT.
NOTICE FOR MENTION,
TO VICENT JOHN MMASI

C/0 MWENYEKITI WA MTAA KIBOSHO ROAD AREA

TAKE NOTICE : That the above case has been fixed for
mention in the DMS Court at Moshi on 7 the day of 09,2023
at 9:00 a.m. Oclock in the forenoon.

You may appear in person or by Advocate of agent dully
authorized to do so and you are directed to produce on that day of

document under which youintend to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NORE that: default of your appearance
on that day before mention the court will proceed with the
matter inyour absence.

A copy of the petition and are attached here to.

GIVENUNDER my hand and seal of the Court this 3rd day
of 08,2023

Reorfor

“4. Given uncer

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 93/ 2023

In the matter of the Estate of the late MELEYA
MASAKA MLEMETHA of KIKOMBO
within Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY ANA
YONA NELSON YUSUPHU

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
29 Day of 8,2023

Date a}ggdp a this 28 Day of JULY 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 92/ 2023

In the matter of the Estate of the late BENEDICTO
EMMANUEL BUGUFI of SWASWA
within Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
SYLIVIA KEMILEMBE BENEDICT

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
29 Day of 8,2023

Date at Dodoma this 31 Day of JULY 2023
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

wunw ippmediacom

Tupligie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA/ KIMATAIFA

Upinzani
Zimbabwe
wapinga ushindi
rais mteule

HARARE, Zimbabwe

UPINZANI nchini Zimbabwe umeyapinga
matokeo ya uchaguzi mkuu yaliyomrejesha
madarakani Rais Emmerson Mnangagwa wa
Chama Tawala cha (ZANU-PF), ukieleza kuwa
hauyatambui kwa kuwa mchakato wa uchagu-
zi ulijaa hila na udanganyifu.

Pingamizi hilo limekuja saa chache baada
ya ubalozi wa Marekani mjini Harare kujiunga
na waangalizi wengine wa uchaguzi huo na
kueleza wasi wasi wao kwamba haukufikia vi-
wango vya katiba ya nchi hiyo na miongozo ya
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
(SADC).

Chama kikuu cha upinzani nchini Zimba-
bwe cha CCC kilitangaza msimamo wa kuyap-
inga matokeo hayo ya uchaguzi jana baada ya
Tume ya Uchaguzi ya taifa hilo kumtangaza
Rais Mnangagwa kuwa mshindi wa uchaguzi
huo uliofanyika Jumatano ya wiki iliyopita.

Matokeo ya tume yalionyesha kiongozi huyo
wa chama cha ZANU-PF alishinda muhula
mwingine madarakani kwa kupata asilimia
52.6 ya kura dhidi ya mwanasiasa wa upinzani
Nelson Chamisa aliyepata asilimia 45.

Katika tamko la kwanza tangu kutolewa
matokeo hayo, Chamisa aliandika matam-
shi makali ya kuyapinga kupitia ukurasa wa
mtandao X uliofahamika zamani kama Twit-
ter, akisema watayapinga matokeo kwa nguvu
kubwa. Alisema matokeo ya uchaguzi huo
yamechakachuliwa na wananuwia kuyapinga
kisheria, akieleza kuwa kazi ya kuhesabu na
kuyajumlisha matokeo haikufanyika kwa usa-
hihi.

Sehemu ya ujumbe wa Chamisa, ilisema
“wameiba sauti na kura zenu lakini kamwe siyo
matumaini yenu hatutanyamaza”.

“Mabadiliko yanakuja Zimbabwe iwe chama
cha ZANU-PF kinayataka au hakiyataki, hai-
tokuwa rahisi lakini mabadiliko yanakuja, ha-
tutasubiri miaka mingine mitano, mabadiliko
lazima yatokee sasa na tutakuwa mstari wa
mbele kuhakikisha mabadiliko yanatokea Zim-
babwe, ni lazima tukomeshe uwendawazimu
huu,” alisema Chamisa.

Ilielezwa kuwa haijafahamika mara moja
ni vipi Chamisa analenga kutimiza lengo hilo
la mabadiliko lakini mpinzani wake aliyetan-
gazwa mshindi Rais Mnangagwa aliwakosoa
wanaoyapinga matokeo ya uchaguzi, huku aki-
kuwakumbusha kuwa wanayo haki ya kwenda
mahakamani. Katika ujumbe alioutoa baada
ya kutolewa matokeo Mnangagwa aliusifu
uchaguzi huo kuwa wa kihistoria na kuahidi
kufanya kazi kwa bidii katika muhula mpya wa
utawala wake.

“Hakuna washindi na walioshindwa, lakini
kuna taifa moja tu la watu wa Zimbabwe wal-
ioungana. Kwa jumla tumewaibisha wabaya
wetu waliotamani kutuona tunagawanyika na
kutumbukia kwenye machafuko. Daima tuta-
bakia wamoja, wapenda amani na watu wasta-
hamilivu,” alisisitiza Mnangagwa.

Licha ya msisitizo huo wa rais Mnangagwa,
ilielezwa kuwa uchaguzi huo wa rais na bunge
ulishuhudia dosari kadhaa siku ya upigaji kura,
ikiwemo ucheleweshaji kufunguliwa vituo vya
kupigia kura na madai ya ukandamizaji wa
wapiga kura. Katika baadhi ya wilaya uchaguzi
ulilazimika kufanyika siku iliyofuata na kwam-
ba changamoto hizo ndiyo zimefanya timu za
waangalizi wa kikanda na kimataifa kuhitimi-
sha kuwa uchaguzi wa Zimbabwe haukukidhi
viwango vya kimataifa.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio
Guterress naye alizungumzia mashaka yake
baada ya kuwapo taarifa za kukamatwa kwa
waangalizi, vitisho kwa upinzani na wapigaku-
ra. DW

S _

Wafuasi wa ZANU-PF wakishangilia ushindi wa matokeo ya urais. PICHA: REUTERS

Na Grace Gurisha

MKUU wa Upelelezi Mkoa wa Arusha, Da-
vid Mwanahe (56), amedai mahakamani
kuwa aliyekuwa Mkurugenzi wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai (DCI), Athumani
Diwani hakupendezwa na upelelezi wa
tukio la mauaji ya Aneth Msuya, mdogo
wa marehemu Erasto Msuya ‘maarufu
Bilionea Msuya’, hivyo akalazimika
kuongeza nguvu kutoka ofisini kwake.

Vilevile, mahakama imeelezwa kuwa
binti wa kazi wa Aneth, Getruda Mfuru,
alionesha Sh. milioni 50 zikiwa kwenye
mkoba na mwanamke aliyemtambua
kama mke wa Erasto na kuelezwa kuwa
ni za kwake baada ya kazi kuisha, lakini
baadaye alipewa Sh. 20,000.

Mwanahe alidai hayo mbele ya Jaji Ed-
win Kakolaki wa Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam wakati akitoa ushahidi
katika kesi hiyo, akiongozwa na Wakili
wa Serikali, Paul Kimweri.

Alidai kuwa Julai 12, 2016, saa nne
asubuhi, alikuwa ofisini kwake, Makao
Makuu ya Upelelezi ya Makosa ya Jinai,
Dar es Salaam, yeye na ASP Jumanne wal-
iitwa na DCI Diwani kwa ajili ya kwenda
kufanya upelelezi wa kesi ya mauaji am-
bayo ilikuwa inapelelezwa na RCO Te-
meke, mauaji ya Aneth Msuya.

Alidai DCI Diwani aliwaeleza kuwa
hakupendezwa na upelelezi wa tukio
hilo. Alitoa maelezo kwa ASP Jumanne
kwamba aandae timu watakayokwenda
nayo kwa RCO Temeke.

Shahidi huyo wa 22, alidai Jumanne
aliandaa timu ya askari wanne na dereva
mmoja, baada ya kukamilika kwa timu
hiyo, DCI aliwapa maelezo wakaripoti
kwa Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Kipolisi
Temeke kwa SSP Mchovu.

Alidai kuwa Julai 25, 2016, aliitwa na
SSP Mchovu na kuelezwa kuwa dada wa
kazi wa Aneth, Getruda Mfuru aliyetowe-
ka kabla ya tukio kutokea, amepatikana,
alimtaka WP Esther akamlete binti huyo
ili akiwa anamhoji, naye awapo.

SSP Mwanahe alidai alimhoji binti
huyo kwa saa moja na nusu. Alikuwa na
wasiwasi na aliomba wamlinde.

“Nilimwondoa shaka na akaridhia ku-
nielezea yaliyojiri na kusababisha yeye
kuondoka nyumbani kwa Aneth Msuya
kabla ya kutokea tukio hilo,” alidai SSP
Mwanahe.

Alidai kuwa alianza kumweleza kwam-
ba Mei 15, 2016, saa tisa na nusu kuele-
kea saa 10 alikuwa akitokea nyumbani
kwa Aneth akielekea dukani kununua
tishu (toilet paper), alikutana na gari
aina Ford Range lenye rangi bluu nyeusi.
Lilisimamishwa na kioo kikafunguliwa.
Akamwona mama mnene mwenye Uso
wa mviringo, mweupe, akamsemesha
kwa kumsalimia.

Pia alidai kuwa kwenye gari hilo kuli-
kuwa na mwanamume ambaye alikuwa
akiendesha gari hilo. Mama huyo al-
imwuliza ‘’kwa Aneth Msuya ni sehemu
gani? Akamwonesha kwa ishara ya
kidole.

“Huyo mama akamuuliza kwa sasa hivi
yupo? Akamjibu ‘bado hajarudi kazini’.
Akamwambia ‘basi kuna kazi ninataka
kufanya na wewe, lakini hakumweleza ni
kazi gani. Akamwambia angekuja siku ili-
yofuata, lakini akamtaka awe msiri, asim-
wambie mtu,” alidai

Alidai kuwa Mei 18, 2016, asubuhi binti
alimweleza kuwa alikuwa anachota maji
ya nyumbani kwao na alipofika mlangoni
akiwa na ndoo kichwani ili aingie ndani
aliona gari la kifahari na nje ya gari, pem-
beni alimwona huyo mama aliyemsi-
mamisha siku ya kwanza.

Alidai kuwa mama huyo alikuwa ame-
vaa sketi ya kimini na viatu vya rangi ya
zambarau, mwanamume alikuwa ame-
vaa suti nyeusi ndani shati jekundu na
viatu vyeupe huku akiwa ameshika mko-
ba, alimtaka aingie ndani ya gari.

“Alipoingia alikuta watu watatu kwe-
nye siti ya nyuma. Kwa hiyo, jumla kwe-
nye gari walikuwa sita, watu hao wali-
kuwa wameficha sura wanaonekana
mdomo na macho na alipokuwa aki-
waangalia mmoja alitoa bastola na kum-
wekea begani.

“Yule mama akatoa sauti ya ukali
kwamba ‘wewe usiangalie nyuma, nian-
galie mimi, mali nitafute mimi wengine
wazitumie. Yule mwanamume alikuwa
kwenye usukani akaguna, ndipo huyo
mama akatoa simu ndogo aina ya Nokia,
akampa huku akimweleza kwamba kuna
laini ya Airtel,” alidai.

Alimweleza kuwa anampatia simu
hiyo kwa ajili ya kufanya naye mawasi-
liano na kumwonya asimwoneshe mtu
na watakuwa wanamfuatilia, akamwone-
sha mkoba wenye fedha na kumwambia

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Shahidi: DCI hakuridhishwa
upelelezi, aliongeza nguvu

‘hizo ni Sh. milioni 50 ni za kwako kama
kazi hiyo ikifanikiwa’.

Alidai kuwa Mei 18, 2016, binti huyo
alipomwona mama huyo, alimwuliza
kwa ukali kama anamfahamu, akam-
jibu kwamba hamfahamu, lakini kuanzia
hapo baada ya sauti hiyo ya ukali akaan-
za kuvuta kumbukumbu.

“Alikumbuka kuwa alimwona Mirerani
wakati akifanya kazi kwa Bibi Msuya am-
baye ni mama yake Aneth. Mei 23, 2016,
alipigiwa simu na huyo mama akataka
waonane, ambapo siku hiyo walisimama
kama mita 200 kutoka kwa Aneth.

“Yeye akiwa ameegemea kioo alipewa
maelezo kwamba kabla ya tarehe 25 awe
ameondoka hapo na kumsisitiza simu
waliyompa aiharibu ili mtu yeyote asim-
pate. Aliingiwa na woga na alipatiwa Sh.
20,000 kwa maelezo itamsaidia,” alidai.

Alidai kuwa ilipofika Mei 25, 2016, asu-
buhi alifungua mlango wa nyumbani
akaweka ufunguo chini ya kapeti la nje
na ufunguo wa geti aliondoka nao kuele-
kea Feri ambako alikwenda kukutana na
mpenzi wake, Samweli Kombo.

Alidai kuwa aliponda pantoni alikum-
buka maelekezo ya simu, ndipo alipo-
tupa simu hiyo kwenye maji, alifanikiwa
kukutana na mpenzi wake huyo akam-
weleza kuwa kwa siku hiyo atakuwa
mgeni wake, basi wakapanda bodaboda
‘mishikaki’ hadi karibu na nyumba ya
Aneth.

Alidai kuwa kwa mbali aliona gari la
Aneth, ndipo akamtafuta mwanafunzi
akampa funguo na kumwelekeza au-
peleke nyumba ya jirani. Mei 26, 2016
alipigiwa simu na ndugu yake Neema
anayeishi Mirerani na kumweleza kuwa
Aneth ameuawa kinyama na yeye ana-
tafutwa.

“Ndipo alipoamua kumweleza mpen-
zi wake, akamshauri kwamba aende
polisi, lakini yeye aliogopa akamwomba
amtafutie nauli ili arudi nyumbani, al-
imtafutie Sh. 50,000, akarudi Moshi ny-
umbani kwao,” alidai.

Katika kesi hiyo, Miriam Mrita, ambaye
ni mshtakiwa wa kwanza katika kesi ya
mauaji ya wifi yake, Aneth, aliyeuawa
Mei 25, 2016 kwa kuchinjwa shingoni ny-
umbani kwake, Kibada Kigamboni, Dar
es Salaam, amekiri kuhusika na mauaji
hayo katika maelezo yake ya onyo. Mshi-
takiwa mwingine ni Revocatus Muyela.
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HABARI MICHEZO

MANDONGA
WAACHA

Na Saada Akida

ONDIA wa ngumi za

kulipwa nchini, Ibra-

him Class na Dullah

Mbabe,  wamefani-
kiwa kuweka historia mpya
mbele ya Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Mwinyi,
kwa kushinda mapambano
ya ufunguzi kwa KO na TKO
huku Karim Mandonga ak-
ichezea kichapo tena.

Katika pambano hilo am-
balo lilifanyika juzi, Jumapili
kwenye Uwanja wa Mao Tse
Tung visiwani Zanzibar, ni
uzinduzi wa mchezo huo am-
bao ulifungiwa kwa kipindi
cha miaka 60 kabla ya kufun-

guliwa kwenye uzinduzi huo
na Dk. Hussein Mwinyi.
Ibrahim Class alicheza
pambano kuu na
Hamisi Muaithai am-
bapo alimtandika kwa
TKO katika raundi
ya saba baada ya
Muathai kuamua kua-
cha mwenye kutoka-
na na kichapo Kizito
alichokuwa anapokea.
Class alicheza katika
moto wa kawaida hakutaka
kuonesha wuzito mkubwa
kwa mpinzani wake ku-
tokana na kucheza katika
kiwango cha chini kilicho-
lalamikiwa na mashabiki
wengi kabla ya mpinzani

, CLASS,

wake kuacha pambano kwe-
nye raundi ya saba.

Kwa upande wa Dullah
Mbabe, ilimchukua raundi
moja peke yake kumaliza
pambano kwa kumchakaza
vibaya, Ally Banja kwa KO.

Naye bondia mwenye
mbwembwe na maneno
mengi, Mandonga, alipanda
ulingoni dhidi ya Muller JR
katika pambano lililokuwa
na ushindani mkali kutoka
kwa mabondia hao kuone-
sha uwezo mkubwa ambapo
Mandonga alionekana kuwa
bora tofauti na mapambano
yake mawili yaliopita ambayo
yote alipoteza dhidi ya Daniel
Wanyonyi wa Kenya na Moses
Golola wa Uganda, hata hivyo

Z’'BAR

alikuwa ni Mulle JR aliyeibu-
ka mshindi kwa pointi kutoka
kwa majaji wote watatu.

Mapambano mengine ya
utangulizi yaliyopigwa siku
hiyo, Sebastian Cosmas na
Masudi Hamisi lilimalizika
kwa sare ya kiufundi kwe-
nye raundi ya kwanza baada
ya kupasuana vichwa wakati
Hassan Salum akifanikiwa
kumchapa Alli Mkojani huku
Said Salum akimchapa Ab-
dallah Selem.

Mara baada ya pambano
hilo, Mandonga alimshukuru
Rais Dk. Mwinyi, kwa ku-
weza kuruhusu mchezo huo
kuchezwa visiwani Zanzibar
huku pia akimpongeza mpin-
zani wake kwa ushindi.

PAGAWISHA

A

—

Mwanamuziki Khaleed Ramadhan maarufu Tund
l[iant wakati wa mahafali ya kidato cha nne, yaliyofanyika shuleni hapo Mbezi Kimara kwa Msuguri jijini Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

T

a Man, akiwapagaw

-

isha wanafunzi wa Shule ya Sekondari Bril-

Pluijm aukubali muziki wa JKU CAF

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kusonga mbele na
kutinga raundi ya kwanza
ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika juzi, Kocha Mkuu
wa Singida Fountain Gate
FC, ameshangazwa na uw-
ezo mkubwa uliooneshwa na
wapinzani wao, JKU akisema
kila muda ulivyozidi kwenda
ndivyo walivyozidi kuwa ha-
tari kwao.

Hata hivyo, ilibidi Singida
Fountain Gate wasubiri fil-
imbi ya mwisho ya mwamu-
zi ndiyo walipojihakikisha
kuwa wametinga hatua inay-
ofuata, huku ikiwa imechap-
wa mabao 2-0 dhidi ya JKU
ya Zanzibar ambayo iliingia
kivingine kwenye mechi
hiyo ya mkondo wa pili wa
hatua ya awali ya kombe hilo
uliochezwa Uwanja wa Azam
Complex ulipo Chamazi, Dar

es Salaam.

JKU ilikuwa inahitaji bao
moja tu ili kuweza kutinga
hatua hiyo, lakini ilishindi-
kana kwani katika mechi ya
kwanza ilipigwa mabao 4-1
kwenye uwanja huo huo,
hivyo kuondolewa kwa jumla
ya mabao 4-3.

“Wapinzani wetu wame-
pambana sana, walikuwa wa-
nakaba na wanakimbia kila
mahali ambapo mpira unaan-
guka, kusema kweli wameji-
tuma mno tofauti na mechi ya
kwanza, nawapongeza kwa
hilo na katika mechi hii tume-
pata nafasi nne za kufunga,
lakini kipa wao alikuwa ma-
hiri akaokoa mipira iliyokuwa
inakwenda wavuni,” alisema
kocha huyo wa zamani wa
Yanga na Azam FC.

Hata hivyo, Pluijm alis-
hangazwa na jinsi mabeki
wake walivyoruhusu mabao

rahisi, huku akisema viungo
wake walicheza mbali na
walipo washambuliaji.

“Baadhi ya wachezaji wan-
gu hawakucheza vizuri, kama
huchezi ulivyoelekezwa na
mechi inakuwa ngumu sana,
viungo wangu walikuwa
mbali kuwasapoti washam-
buliaji, kama hujafunga bao
ni ngumu kushinda, lakini
mimi kama mwalimu naona
tuyaache hayo, kikubwa ni
kwamba tumevuka kwenye
hatua inayofuata, tutarekebi-
sha kwenye viwanja vya ma-
zoezini,” alisema Pluijm.

Naye Kocha Mkuu wa JKU,
Salim Ally, alisema pamoja na
kutolewa, lakini ameridhika
na jinsi vijana wake walivy-
ocheza na wametoka kuto-
kana na woga wa mechi ya
kwanza, hivyo wamejifunza
na mwakani watarudi wakiwa
imara.

“Niwapongeze vijana wan-
gu wamecheza vizuri wame-
fuata maelekezo, nilisema tu-
nakuja kwenye mechi ya pili
haitokuwa kama ya kwanza,
niendelee kusema kuwa hofu
ya vijana wangu katika mechi
ya kwanza ndiyo iliyotufanya
tusifuzu, kwenye mechi hii
vijana wamefuata maelekezo
vizuri, wamecheza vema na
tumekosa nafasi nyingi za
kufunga lakini huu ni mpira,
ila kuna jambo ambalo tume-
jifunza kama mwakani tuta-
shiriki kwenye Ligi ya Mabing-
wa au Kombe la Shirikisho
tutakuwa wazuri kushinda,”
alisema.

Kwa matokeo hayo, Singida
Fountaine Gate sasa itakutana
na Future ya Misri, ambapo
itaanzia nyumbani Septemba
15, kabla ya kwenda kumalizia
ugenini jijini Cairo, Septemba
29, mwaka huu.

Max atamba Yanga
kufika mbali Afrika

Na Adam Fungamwango

WINGA wa Yanga, Max Nzengeli
Mpia, amesema kwa kikosi ali-
chokikuta Yanga, ana uhakika
watafika mbali kwenye michuano
va Ligi ya Mabingwa Afrika, huku
mwenyewe akijiandaa kuipa
mafanikio klabu hiyo ili kurudia
kilichofanywa msimu uliopita.

Akizungumza jiji Dar es Salaam,
Max jana, raia huyo wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo pia amefi-
chua siri ya kupenda kuchomekea
jezi, akisema babu yake ambaye
alikuwa mtanashati sana alipenda
kuchomekea kila anapoonekana.

“Yanga tuna kikosi kizuri na ko-
cha wetu amekuwa akikibadilisha
kwa ajili ya kuwafanya wachezaji
wote wacheze ili wawe kwenye
ubora unaofanana, tuna timu
ambayo nina uhakika itafanya
vizuri huko mbele ya safari, sisi
wachezaji wapya tuna deni ambalo
ni kujitahidi na kuhakikisha tuna-
pambana kwa sababu kama msimu
uliopita timu ilifika fainali ya
Kombe la Shirikisho, basi msimu
huu sisi tunatakiwa tufanye vema
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
tufike mbali ili turudie kile am-
bacho wenzetu walikifanya huko
nyuma,” alisema mchezaji huyo
ambaye pia kuna wakati uwanjani
hucheza kama kiungo mshambu-
[iaji.

Makocha waletwa
kufundisha Kabaddi

Na Shufaa Lyimo

VIJANA wametakiwa kujitokeza
kwa wingi kuchangamkia fursa ya
kujifunza mchezo wa Kabaddi kwa
lengo la kuuendeleza hapa nchini.

Akizungumza na gazeti hili
juzi,wakati wa mapokezi ya mako-
cha Nidhiyanandham Soundarajan
na Simrat Satish Gaikwad kutoka
nchini India, Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Kabaddi Tanzania (TKSA),
Abdala Nyoni, alisema ujio wa
makocha hao utasaidia wachezaji
kupata ujuzi zaidi.

Alisema makocha hao wamekuja
kipindi muafaka na kuomba wa-
dau mbalimbali nchini kujitokeza
wa wingi kuwaunga mkono kwa
kushiriki mchezo huo.

“Leo (juzi), tumewapokea mako-
cha ambao wamekuja kwa lengo la
kufundisha mchezo wa kabaddi, ni
wakati wa vijana kutumia fursa hii
kujifunza na kuufahamu kiundani,”
alisema Nyoni.

Nyoni alisema makocha hao
wameletwa kwa ufadhili wa Seri-
kali ya India kupitia Sports Author-
ity of India (SAl) na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kupitia Baraza la Michezo la
Taifa, BMT.

“Nipende kuishukuru Serikali ya
India na Tanzania kutusaidia kuleta
makocha hawa kwani mategemeo
yvetu ni kupata maendeleo,” al-
iongeza Mwenyekiti huyo.
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NUNES AKARIBIA CITY

KLABU ya Manchester City inakaribia kumsajili ki-
ungo wa kati wa Wolves na Ureno, Matheus Nunes, 25,
baada ya kuwasilisha ofa iliyoboreshwa kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Express)

FELIX KUMRITHI SALAH

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid na Ureno, Joao
Felix,23, ametambuliwa na Liverpool kama mbadala
wa Mohamed Salah wa Misri,31, iwapo mchezaji
huyo atahamia Saudi Arabia. (A Bola)

ALONSO AFANYA UAMUZI

MCHEZA]JI anayelengwa na Manchester United,
Marcus Alonso, 32, amefanya uamuzi wake juu ya
uhamisho unaowezekana kwenda Old Trafford
kutoka Barcelona, huku ‘Mashetani Wekundu’ hao
wakimuona Mhispania huyo, kama mbadala wa Luke
Shaw ambaye ni majeruhi. (Express)

REGUILON AWINDWA EPL

BEKI wa Tottenham Hotspur, Sergio Reguilon, 26,
ni jina lingine kwenye orodha hiyo, lakini Fulham
wako mbele ya Manchester United katika harakati za
kumsaka Mhispania huyo. (Telegraph)

BETO MBIONI EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Beto, 25, yuko mbioni
kukamilisha uhamisho wa pauni milioni 24 kutoka
Udinese ya Serie A kwenda Everton, huku Toffees
wakitamani kufanya biashara zaidi kabla ya tarehe ya
mwisho ya uhamisho ljumaa. (iNews)

ADARABIOYO AWANIWA

AS Monaco imerejea kwenye mazungumzo ya
kumsajili beki wa England, Tosin Adarabioyo, 25,
kutoka Fulham na mazungumzo yanaendelea. (Fab-
rizio Romano)

VERRATTI KWENDA SAUDIA

MARCO Verratti, 30, yuko mbioni kuhama kutoka
Paris St-Germain hadi Al-Arabi, baada ya klabu hiyo
ya Saudi Arabia kukubaliana ada na timu hiyo ya
Ufaransa kwa ajili ya kiungo huyo. (Sky Sport Italia)

ELVEDI KUNG'OLEWA

KLABU ya Everton ipo kwenye mazungumzo ya
kumsajili beki wa Borussia Dortmund na Uswisi, Nico
Elvedi, 26. (Gianluca di Marzio)

LUKAKU HUYO0O ROMA

AS Roma imeibuka kuwa vinara wanaowania kum-
sajili kwa mkopo mshambuliaji wa Chelsea na Ubelgiji,
Romelu Lukaku, 30. (Fabrizio Romano)

SPURS NA JOHNSON

KLABU ya Tottenham Hotspur wanatazamia
kufanya uhamisho wa pauni milioni 50 kumnunua
mshambuliaji wa Nottingham Forest na Wales, Bren-
nan Johnson, 22. (Evening Standard)

SA AVUTIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inavutiwa na mlinda
mlango wa Wolves, Jose Sa, 30, huku mchezaji
anayelengwa kwa muda mrefu Dean Henderson akika-
ribia kuhamia Crystal Palace. (Football Insider)

MANCHESTER, England

ASON Greenwood ame-
baki njiapanda juu ya ha-
tima ya soka lake baada
ya Manchester United
kuchukua uamuzi wa kumpiga chini
na hakuna timu inayoonesha wazi
kuhitaji huduma yake.
Na sasa matumaini ya
mshambuliaji huyo yame-
baki kwenye klabu moja
huko Albania, mahali
ambako anaweza kwenda
kucheza baada ya ku-
tokuwapo na timu za ku-
toka Ligi Kuu tano bora za
Ulaya kumhitaji.
Greenwood mwenye umri wa
miaka 21 na familia yake alikuwa
na matarajio makubwa ya kurudi
kuichezea Man United baada ya ma-
bosi kuonesha wangempa nafasi ny-
ingine ya kuonyesha ubora.
Lakini, baada ya kelele za raia

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

4

MANUTD

® @ @ Julai mwaka huu, alipata
mtoto na mwanamke aliyedai-
wa kutaka kumbaka lakini...

wengi kupinga uamuzi wa Man
United kumrudisha kutokana na
kile alichofanya na kuwafanya ma-
bosi wa miamba hiyo ya Old Traf-
ford kutangaza kuachana naye.

Matumaini yake ya kuanza upya
maisha kwenye soka yalikumbwa
na pigo kubwa baada ya taarifa ku-
toka Italia, hasa Klabu ya AS Roma
inayonolewa na Jose Mourinho
iliyokuwa ikiripotiwa kuhitaji saini
yake kusitisha mpango huo, huku
Klabu za Saudi Pro League zikifunga
milango ya kumpokea.

Greenwood alikuwa akikabiliwa
na mashtaka ya jaribio la kubaka na
unyanyasaji kijinsia yaliyomfanya
awe nje ya uwanja muda mrefu kab-
la ya kufutwa.

Tangu kutokea kwa tukio hilo
kumekuwa na kampeni za ku-
tocheza tena kwenye soka la Eng-
land, lakini jambo hilo limekuwa
likimwandama hadi nchi nyingine
na sasa matumaini yake yamebaki
huko Albania, ambako kuna klabu
moja inaweza kumchukua.

Julai mwaka huu, Greenwood
alipata mtoto na mwanamke aliye-
daiwa kutaka kumbaka.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa
Man United, Richard Arnold, alise-
ma kwenye uchunguzi maalumu
uliofanywa na klabu kwa miezi
mitano uligundua hakufanya kosa
lolote, lakini mwenyewe ametaka
kuondoka ili kwenda kuendelea na
soka lake.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!
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JKT TANZANIA
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WEST HAM
KUBEBA
MZIGO WA
MAGUIRE

LONDON, England

LABU ya West Ham imer- ..
udi tena kwenye mazun- .~ g
gumzo na Manches- 78
ter United ili kuipata = : '
huduma ya beki wa kati wa .i; |
‘Mashetani Wekundu' hao, - /)'
Harry Maguire, kabla ya
kufungwa kwa dirisha
la usajili juma hili.

Katika  mazung- : |
umzo hayo mapya,
West Ham imetoa
ofa ya kutaka
kuisaidia ~ Man
United kulipa kia-
si kidogo cha pesa |
kwenye kile amba- T A
cho wanatakiwa kum- i
lipa Maguire ili aondoke.

Maguire ambaye amebaki- . L
sha miaka miwili kwenye mkata- - ‘\‘w
ba wake wa sasa, amedai kutaka Sy
kulipwa zaidi ya pauni milioni -
saba ili aondoke.

West Ham ilishafikia makubaliano
ya kulipa pauni milioni 30 na kums- J
ajili Maguire kwa mkataba wa miaka =
minne kisha kumlipa mshahara wa
pauni 120,000 kwa wiki ikiwa ni
pungufu ya pauni 70,000.

Maguire anataka fedha zaidi ama
aendelee kusalia Man United amba-
ko anaamini ndani ya miaka miwili
iliyobaki atakunja pesa nyingi zaidi
ya hiyo ambayo Man United ilitaka
kumlipa ili aondoke.

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Ju-
rgen Klopp alieleza kuwa
ni “ajabu” kuona Virgil
van Dijk akioneshwa kadi
nyekundu kwa kumchezea
vibaya mshambuliaji wa
Newcastle United, Alexan-
der Isak kwenye mchezo wa
Ligi Kuu England, Jumapili.

Van Dijk alitolewa kwa
kadi nyekundu katika me-
chi hiyo iliyofanyika pale
St James’ Park, na kuiacha
timu yake ikiwa na wachez-

e
B =

1,148,

L

\‘ III u. TeamViem

aji 10 na mlima wa kupanda
baada ya kuwa nyuma kwa
bao moja.

Ingawa aliondoa mpira,
Mholanzi huyo aliadhibiwa
kwa kumzuia mpinzani
wake, Isak nafasi ya wazi ya
kufunga.

“Hakukuwa na muin-
giliano wowote kutoka kwa
Virgil van Dijk. Alikwenda
kutafuta mpira tu,” alisema
Klopp akiiambia Sky Sports
baada ya mchezo huo.

Kocha huyo alikosoa ka-
tika hatua yake iliyofuata,

Klopp aishangaa kadi ya van Dij.

kwani kupewa kadi nye!
du ina maana kwamba
Dijk atafungiwa tu
mchezo mmoja badalc
mechi tatu. Lakini b
alishangazwa ni kwa
kadi nyekundu aliones
nahodha wake huyo.

“Virgil anashukuru
kwamba timu iliend
kushinda. Yote ni n:
Wachezaji walikuja, J
Quansah alikuja. Joe Go
alikuja mapema na kucl
mchezo mzuri, nina fus
sana kwake”.
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QUEENS

SIMBA

Na Abdallah Mataka

KT Queens inaelekea
kufikia rekodi ya Simba
Queens ya kufuzu Ligi
ya Mabingwa Afrika
anda wa Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA), ambao
utawapa tiketi ya kwenda
kushiriki Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa wanawake
baadaye mwaka huu.

Hiyo ni baada ya juzi
kuibuka na ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya Buja
Queens ya Burundi katika
mchezo wa nusu fainali
uliopigwa Uwanja wa FTC
Njeru nchini Uganda

Kwa ushindi huo JKT
Queens itashuka dimbani

MICHUANO

kesho kucheza fainali dhidi
ya CBE ya Ethiopia ambayo
iliifunga Vihiga Queens ya
Kenya kwa mabao 2-1.
Katika mchezo huo
wa nusu fainali
JKT Queens walik-
wenda mapumziko
wakiwa nyuma kwa
bao 1-0 lililofung-
wa na Teopistar Si-
tuma dakika ya 11.
Kipindi cha pili kil-
ianza kwa kasi huku JKT
wakionekana kubadilika
kwani waliliandama lango
la Buja Queens na dakika
ya 61 Donisia Minja ali-
fungua kitabu cha mabao
akimalizia mpira uliopan-

guliwa na kipa wa Buja uli-
otokana na shuti la Stumai
Abdallah.

Katika kuonesha kuwa
JKT Queens wanahitaji
kufuzu fainali, dakika ya
77, kiungo wake Stumai
Abdallah, alifunga bao la
pili akimalizia mpira wa
krosi iliyopigwa na Amina
Bilal na kuibua shangwe
kwa mashabiki na benchi
la ufundi.

Kama mbavyo mashabi-
ki wa soka wanasema
‘haiwezi kuisha hadi iishe’
kabisa ndivyo ilivyokuwa
kwani JKT Queens ambao
walikuwa na uchu wa ma-
bao zaidi, mshambuliaji
kinda Winifrida Gerald ali-

funga bao la tatu dakika za
nyongeza akimalizia mpira
wa adhabu uliopigwa na
Anastazia Katunzi baada
ya Stumai kufanyiwa mad-
hambi.

JKT Queens katika hatua
ya makundi waliifunga AS
Kigali ya Rwanda mabao
2-1 kabla ya kuibamiza
New Generation ya Zanzi-
bar bao 1-0 kisha kuikan-
damiza Vihiga Queens ya
Kenya bao 1-0.

Msimu uliopita, Simba
Queens ndiyo iliyouwak-
ilisha Ukanda wa CECAFA
katika michuano hiyo
nchini Morocco, baada ya
kutwaa ubingwa wa ukan-
da huu.

akimkabilli mchezo wa Timu ya Bulls, Analise Hewitt (kulia), kwenye mchezo wa kirafika uliopigwa

Mikocheni, Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Peter Banda aagwa

INATOKA UKURASA 24

Malone.

Katika hatua nyingine,
uongozi wa klabu hiyo

Yanga yataka

mvua ya mabao

kuishusha Simba

kupanda kileleni ni rahisi,
lakini kukaa kileleni ndio
ngumu zaidi, jambo la
kufanya ni kuendelea kuwa
na Nguvu na ukifanyia kazi
utafika.

“Nahitaji kuonesha
Kiwango Kizuri na bora
ili kusaidia timu yangu
kuweza kufikia malengo
ambayo tumejiwekea, ligi
imekuwa ngumu kutokana
na ushindani uliokuwapo
hivyo nahitaji kuwa bora
zaidi kuweza kwenda sawa
na hali ilivyo,” alisema Che

umeshukuru winga wake,
Banda (23), huku ukimtakia
mafanikio mema huko aen-
dapo baada ya kutangaza
kuachana naye.

“Katika kipindi cha miaka
miwili tulichokuwa na
Banda, amekuwa mchezaji
muhimu ambaye alikuwa
akiongeza kasi katika safu
ya ushambuliaji. Simba
inamshukuru na kumtakia
heri Banda katika maisha
yake mapya nje ya Simba,”
ilieleza taarifa ya klabu
hiyo jana.

YL BTN W28 mwaka huu itaku-

wa ugenini dhidi
ya Al-Merrikh ya Sudan kucheza mechi ya
raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika baada ya kutinga hatua hiyo kwa kuifu-
rumusha ASAS FC ya Djibouti kwa jumla ya
mabao 7-1, baada ya mechi ya awali kushin-
da 2-0 na ile ya marudiano kuibugiza 5-1.
Watani wao wa jadi, Simba, wenyewe
pia watakuwa nyumbani kucheza dhidi ya
Coastal Union, lakini mchezo huo hauja-
pangiwa tarehe kutokana nao kuwa na ju-
kumu muhimu la kimataifa kwenye Ligi ya
Mabingwa, ambapo itaanzia ugenini.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

.02/09/2023|19:30

MUDA MICHEZO

Brighton & Hove Albion vs Newcastle United

1

X 2

.02/09/2023|19:45

Go Ahead Eagles vs SC Heerenveen

. 02/09/2023| 20:00 |Portimonense SC vs Estrela Amadora

.02/09/2023|14:00 |Glasgow Rangers vs Celtic Glasgow

05. 02/09/2023|14:30

KAA Gent vs Club Brugge

06.02/09/2023|15:00

FC Andorra vs Tenerife CD

07.03/09/2023|16:00

Kalmar FF vs Mjallby AIF

08. 03/09/2023|17:00 |Union Saint-Gilloise vs Royal Antwerp FC

09. 03/09/2023|17:15

RCD Mallorca vs Athletic Bilbao

0.03/09/2023

17:30 GD Chaves vs Moreirense F

C

11. 03/09/2023

17:30

Estoril Praia vs Boavista Porto

12. 03/09/2023|17:30

FC Basel 1893 vs FC Zurich

13. 03/09/2023|18:00 |Stroemsgodset IF vs Stabaek IF

14. 03/09/2023|18:30

IFK Norrkoping FK vs Djurgardens |F

15. 03/09/2023|18:30

Union Berlin vs RB Leipzig

16. 03/09/2023|19:30

KRC Genk vs RSC Anderlecht

17. 03/09/2023| 20:15

MECHI ZA USHINDI

Royal Charleroi SC vs St. Truidense VV

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAME ID

MICHEZO

Western Sydney vs Adelaide United

1
221

JUMANNE - 29/08/2023

NYUMBANI

SARE

X

UGENINI

Chungnam Asan vs Gyeongnam

2.39

Busan | Park vs Sangju Sangmu

2.83

Ansan Greeners vs Bucheon

3.14

Rubin Kazan vs Ural Yekaterinburg

2.34

Surkhon Termez vs Nasaf Qarshi

4.10

Fakel vs Gazovik Orenburg

224

Qizilgum vs Pakhtakor

6.20

AL Akhdood vs Al Taawon

3.51

Young Africans vs JKT Tanzania

120

Spartak Moscow vs Dinamo Moscow|

1.99

Nizhny Novgorod vs FC Krasnodar

3.05

Helsingborg vs Landskrona Bois

218

Al Nasr Riyadh vs Al Shabab Riyadh

1.28

Al Khaleej Club vs AL Hazm

2.6

MK Dons vs Chelsea U21

218

Al Ahli Jeddah vs AL Tai

1.29

AC Reggiana vs Palermo

313

Swansea vs Bournemouth

3.03

Grimsby vs Manchester City U21

2.37

Cosenza vs Modena

244

Pisa vs Parma

2.40

Ascoli vs Feralpisalo

1.92

Tranmere vs Leicester

4.99

Luton Town vs Gillingham

129

Penybont vs Cardiff Met Uni.

1.84

Birmingham vs Cardiff

212

Bristol City vs Norwich City

2.48

Wycombe vs Sutton United

170

Wrexham vs Bradford City

1.91

Gap Connahs Quay vs Newtown AFC

1.60

Bolton vs Middlesbrough

2.68

Wolverhampton vs Blackpool

1.35

Newport vs Brentford

6.19

Port Vale vs Crewe

173

Caernarfon Town vs Bala Town

3.47

Plymouth vs Crystal Palace

4.8

Colwyn Bay vs The New Saints

15.19

Sheffield Wed vs Mansfield

1.76

Portsmouth vs Peterborough

2.07

Barry Town FC vs Haverfordwest]

2.39

Fulham vs Tottenham

3.49

Stoke City vs Rotherham

1.56

Exeter vs Stevenage

2.03

Panathinaikos vs Sporting Braga

237

Reading vs Ipswich

3.88

Galatasaray vs Molde

1.66

Salford City vs Leeds

4.50

BSC Young Boys vs Maccabi Haifa

177

1.81

Cucuta Deportivo vs Club Cortulua

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Yanga yataka |
mvua ya

mabao leo
kuishusha
Simba kilel

® ® ® Gamondi aeleza mka-
kati huku akimtaja nyota wake
atakayeikosa JKT Tanzania...

Na Saada Akida

IGI Kuu Tanzania Bara
I inatarajiwa kuendelea leo

kwa Yanga kucheza dhidi

ya JKT Tanzania mechi yao
yaraundi ya pili kabla ya kuelekea
mapumziko kupisha Kalenda ya
Fifa kwa ajili ya mechi za kimataifa.
Yanga ambayo ipo nafasi
ya nne katika msimamo
wa ligi hiyo ikiwa na
alama tatu na mabao
matano huku ikiwa hai-
jaruhusu bao hata moja,
imepania kupata ushindi
wa kishindo ili kuishusha
Simba kileleni, ambayo
ina alama sita, mabao
sita ya kufunga na
mawili ya kufungwa.

Kikosi cha Yanga kitawakaribi-
sha JKT Tanzania katika Uwanja
wa Azam Complex ulipo Chamazi,
Dar es Salaam huku Yanga, ambao
nao wametoka kushinda mchezo
wao wa awali ugenini kwa bao 1-0
dhidi ya Namungo FC.

Lakini Yanga wanashuka dim-
bani wakiwa na kumbukumbu
ya ushindi wa mabao 5-0 dhidi ya
KMC FC, huku mashabiki wa timu
hiyo ya wananchi wakitarajia kuo-
na idadi ya mabao mengi tena.

Kuelekea mchezo wa leo, Kocha
wa Yanga, Miguel Angel Gamondi,
amesema wako vizuri na walianza
maandalizi juzi, ingawa kuna baa-
dhi ya wachezaji watawakosa hilo
haliwapi hofu.

“Tunawaheshimu  wapinzani
wetu, tukipata nafasi tutaitumia
vizuri kupata idadi kubwa ya ma-
bao kama mechi ya kwanza au laa,
falsafa yangu ni kucheza mpira
mzuri na kupata mabao.

“Kuhusu suala la Mahlatse

[

G\
Makudubela (Skudu), hatakuwa P '_":-,1
sehemu ya kikosi cha mechi ya ke- | , \
sho (leo) kwa sababu hakuwa ka- !

tika proglamu ya mazoezi, anatak-
iwa kuanza mazoezi ya gym kwa |
muda wa wiki ili kujiweka sawa |

na fiti kwa mchezo ujao,” alisema ¢ P '

Gamondi. \ A

Kocha Msaidizi wa JKT Tan- ' '
zania, George Mketo, alisema
wamejiandaa vizuri na wanaenda
kucheza mchezo mgumu dhidi ya
Yanga, ila watahakikisha wanaka- )
biliana  vema &l
na wapinzani
wao hao.

Alisema
wanaenda
kucheza
na Yanga
wakiwa na
matokeo
mazuri ka-
tika mechi
iliyopita na hawaogopi
wala kutishwa na ma-
tokeo ya mechi iliyopita ya
wapinzani wao.

“Tumejiandaa vizuri, tume-
kuja kushindana na malengo yetu
ni kufanya vizuri, tutacheza kwa
umakini na kuwaheshimu Yanga
kulingana na ubora wa wapinzani
wetu kwa kila nafasi,” alisema
Mketo.

Baada ya mechi hiyo timu hizo
zitaelekea mapumziko kupisha
Kalenda ya Fifa inayotarajiwa
kuanza Septemba 4-12, huku Ligi
Kuu Bara ikitarajiwa kurejea tena
Septemba 15, mwaka huu kwa JKT
Tanzania kuwa ugenini tena dhidi
ya KMC FC.

Kwa Yanga mchezo ujao utaku-
wa nyumbani tena dhidi ya Na-
mungo FC, lakini haujapangiwa
tarehe, kwani Septemba 15-17,
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Banda aagwa,
Robertinho

“atoa kazi za
*_nyumbani

& Na Saada Akida

| WAKATI Kocha Mkuu wa
Simba, Raobertinho Ol-
iveira, akiwapa programu

hiyo, kipindi chote cha
mapumziko huku akiwa-
taka kurudisha ripoti
~ kwake kwa kile wali-
chaokifanya kulingana
na mazoezi ambayo
wamefanya, uongozi wa
klabu hiyo umetangaza

Mmalawi Peter Banda.
Robertinho ametoa kauli hiyo

kwa kusema watakuwa na ma-

pumziko ya muda mrefu, hivyo

wachezaji hawatakiwi kupumzika
na kila mmoja amempa programu

maalum ya mazoezi kuhakikisha
mwisho wa siku anawasilisha
ripoti ya maendeleo ya kile ali-
chokifanya.

Akizungumza na Nipashe jana,
Robertinho alisema wachezaji
wake hawawezi kukaa kambini
kwa muda mrefu hasa muda
ambao ligi imesimama, hivyo
ameamua kuwapa kazi ya ku-
fanya kwa kuwa anataka wawe
bora wakati wote kutokana na
mashindano yaliopo mbele yao.

Alisema wako kwenye ma-
pumziko mafupi kupisha Kalenda
va Fifa, lakini wachezaji wake
hawana muda wa kupumzika
na wataendelea na majukumu
yao ya mazoezi maalum na kila

mmoja kuwasilisha kile anachoki-

fanya kulingana na programu
aliyompa.

“Nahitaji wachezaji wangu
wote watakaporejea kambini wa-
nakuwa fiti na uwiano mzuri wa
mazoezi, kwa sababu kuna baa-
dhi ya nyota wengine watakuwa
katika majukumu ya mataifa yao
(timu zao za taifa).

“Hakuna muda wa kupoteza
kwa sababu tuna kibarua cha
mechi yetu ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Power Dynamos,
tushinde huu mchezo ili kusonga
hatua ya makundi,” alisema Rob-
ertinho.

Naye beki wa timu hiyo, Che
Fondoh Malone, alisema kulin-
gana na ushindani uliopo hana
muda wa kumpumzika na atau-
tumia kufanya programu zaidi ya
kile alichokipewa na kocha wao
Robertinho.

“Hakuna likizo, hakuna muda
wa kupumzika ni kazi tu ili
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maalum wachezaji wa timu

kuachana rasmi na winga
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