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Watumishi wa Mfumo wa Maeneo Tengefu Dar es Salaam (DMRS)
chini ya Kitengo cha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengufu (MPRU)
na wadau mbalimbali wakifanya usafi katika ufukwe wa Kisiwa cha
Bongoyo, Dar es Salaam, kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani
juzi. Picha ndogo: Baadhi ya sindano zilizookotwa ufukweni mwa
bahari. PICHA: MPRU

Moja ya mabehewa sitaiya trenri ya abiria yaliyokarabatiWa nchiniruturuki kwa ajili yé kutuhﬂika katika reli ya kisasa (SGR) yalipowasili Bandari ya Dar es Sa-
laam jana. PICHA: JAMES KANDOYA
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Sindano zilizotumika

Na Romana Mallya

MABOMBA ya sindano na plastiki ni moja ya taka
ngumu zilizookotwa kwa tani katika visiwa na fukwe
za Bahari ya Hindi, hali inayotishia usalama wa watu
na viumbe hai.

Meneja wa Kitengo cha Hifadhi za Habari na Mae-
neo Tengefu (MPRU), Dk. Immaculate Semesi, alibain-
isha hayo jana wakati akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu Maadhimisho ya Siku ya Bahari Duni-
ani yanayofanyika Juni 8, kila mwaka.

Alisema katika maadhimisho ya mwaka huu am-
bayo yamebebwa kaulimbiu isemayo ‘Sayari ya Ba-
hari na Mawimbi Yanayobadilika’, mgeni rasmi anata-
rajiwa kuwa Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango.

“Kwa miaka 10 iliyopita, siku maalum ama ya Maz-
ingira Duniani au Siku ya Bahari Duniani wakati wa
kusafisha fukwe umekuwa ugonjwa sugu kwenye
fukwe tunakokwenda kusafisha tunakutana na taka
za kila aina.

“Taka ngumu ikiongozwa na plastiki ikiwa namba
moja, chupa za aina nyingi, mifuko na sasa hivi mpaka
zile syringes (mabomba ya sindano ya hospitali) tuna-
ziokota si tu kwenye fukwe huku nchi kavu, lakini pia
kwenye visiwa vyetu tunaokota tani kadhaa,” alisema
Dk. Semesi.

Alisema Juni 5, ambayo huwa Siku ya Mazingira Du-
niani waliposhiriki kwenye usafi uliofanyika kwenye
visiwa na miongoni mwa taka walizokutana nazo.

Alisema wameona kuna shida ya kuratibu taka zi-
nazozalishwa nchi kavu kwenye viwanda, majumbani
na mashambani zikihusisha taka ngumu na za vimi-
minika.

Kutokana na uharibifu huo, alisema wanataka
kuirejesha bahari kwa kuithaminisha vile inavyotak-
iwa.

“Uharibifu mazingira wa bahari pia hutokana na
uvunaji wa rasilimali ya mazao baharini namba moja
tunavuna kupitiliza mpaka wale vitoto. Namba mbili
ni matumizi ya zana zisizo sawa na kwa sasa kume-
tokea matumizi ya uvuvi wa mabomu ambao miaka
kama sita ulishamiri na kupungua na sasa umerudi
tena,” alisema.

Pia alisema suala lingine ni vyombo vya usafiri ba-
harini zikiwamo feri, meli za mizigo zinazosafirisha
mafuta, wakati mwingine vimekuwa vikichafua maz-
ingira ya bahari na wakati mwingine kutoa sauti am-
bazo huathiri viumbe.

“Ukiharibu hali ya joto la bahari unaharibu mzun-
guko wa maji baharini na kwa sasa kwa asilimia kub-
wa ya maji yetu duniani inaelekea ICU (Chumba cha

Uangalizi Maalum) ndio maana lazima
tuchukue hatua za haraka kama nchi zote
duniani,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema kupitia mku-
tano huo wamewaalika watoa uamuzi
ngazi ya siasa, serikali, watendaji na jamii,
ili waweze kutoka na muafaka ambao uta-
wawekea malengo na mikakati mahususi
ya kutibu bahari na kuihifadhi.

Alisema duniani wamekubaliana nchi
wanachama wa Umoja wa Mataifa (UN)
kwamba ifikapo mwaka 2030, angalau
asilimia 30 ya bahari duniani iwe imehifa-
dhiwa na kwa sasa wako chini ya asilimia
tatu na Tanzania Bara imehifadhi asilimia
6.5tu.

Kutokana na hali ya bahari, alisema
utumiaji wake unakwenda ukibadi-
lika ndiyo maana wakiwa wasimamizi
wakuu wa rasilimali za bahari nchini,
wameamua kuandaa mkutano maalum
ukihusisha viongozi wa ngazi ya juu. Dk.
Mpango ambaye ndiye anayesimamia
masuala ya mazingira.

“Bahari imekuwa ikipata changamoto
za kimazingira kwa kasi kubwa nchini na
duniani. Jukumu letu mahususi ni kusi-
mamia na kuhifadhi rasilimali bahari,
tunasimamia eneo la kilometa za mraba

zinavyotupwa baharini

2,000 tunasimamia maeneo ya hifadhi
Tanga, Mafia, Mtwara na Dar es Salaam,”
alisema.

Mhifadhi Mkuu MPRU, Godfrey Ngupu-
la, alisema kwa sasa Dar es Salaam mvua
zikinyesha watu ndio wanafungulia vyoo
na uchafu wote unaingia baharini na ku-
haribu uwiano wa ikolojia na kusababi-
sha uzalianaji hauendelei.

“Maendeleo ya uchumi tuliyonayo kila
mtu akitaka kujenga atakwambia anataka
viwanja vya ufukweni ndio maana vinau-
zwa ghali.

“Unapojenga kule wakati mwingine
ndio unaanza kuharibu kama kasa wa-
nakimbilia kutaga kule, maana yake
shughuli nyingine zinakuwa zimeingilia,
uharibifu unatokea matokeo yake tunao-
na samaki hatuwezi kuwapata,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Mipango wa
MPRU, Andulile Mwaisaka, alisema wa-
nataka wananchi waione bahari kama
msambazaji namba moja wa huduma
zote za kiuchumi na kijamii.

“Uchumi wetu unaendeshwa kwa

asilimia 80 na bahari tukiitumia vibaya
tutafika mahali hakuna chakula na taifa
litakosa mapato ya rasilimali samaki,”
alisema.

Kaimu Meneja wa Elimu kwa Mlipakodi wa Mamlaka ya Mapato Tanza-
* nia (TRA), Hamad Mterry (kushoto), akizungumza wakati wa semina kwa
: waandishi wa habari kuhusu kuongeza uelewa wa masuala ya kodi za

Mabehewa ya ghorofa SGR yawasili

Na Romana Mallya

MABEHEWA sita ya ghorofa yaliyokara-
batiwa kati ya 30 yatakayotumika kwenye
mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) yamewasili
nchini.

Mabehewa hayo yametengenezwa na
Kampuni ya Lueckermeier Transport and
Logistic GMBH ya Ujerumani.

Mkuu wa Uhusiano wa Shirika la Reli
Tanzania (TRC), Jamila Mbarouk, alisema
jana kuwa mabehewa hayo tayari yame-
shawasili katika Bandari ya Dar es Salaam
na utaratibu wa kuyapokea unafanyika.

“Ni kweli mabehewa sita yaliyokarabati-
wa yameshawasili ni yale ya ghorofa, tuna-
fanya utaratibu wa kuyapokea na unaweza
kufanyika kesho kutwa (Alhamisi),” alise-
ma na kuongeza kuwa mabehewa mengine
saba kama hayo yanatarajia kupokelewa
Agosti, mwaka huu na mengine yatawasili

kwa awamu.

Mei 31, mwaka huu, Mkurugenzi wa Idara
ya Habari Maelezo na Msemaji Mkuu wa
Serikali, Gerson Msigwa, alisema baada ya
kupokea mabehewa 14 kati ya 59 kutoka
kampuni ya Hyundai Rotem ya Korea Ok-
toba, mwaka jana, na mabehewa hayo sita
kati ya 30, yatawezesha kuanza kwa shu-
ghuli za uendeshaji haraka kama ilivyota-
rajiwa.

Msigwa alisema alipokuwa akitoa
ufafanuzi kuhusu kuchelewa kuanza utoaji
wa huduma za usafiri wa reli kwa kutumia
treni ya SGR Mei, mwaka huu, kama ilivy-
otarajiwa.

Alisema kuchelewa kuanza kwa huduma
hiyo kulitokana na kutokukamilika kwa
matengenezo ya vichwa viwili vya kuvutia
treni kwa wakati, hivyo kusababisha ma-
jaribio ambayo yalitarajiwa kuanza mwezi
uliopita kusogezwa mpaka mwezi ujao.

“Hatuwezi kuendesha treni bila vichwa.
Baada ya kuvunjika mkataba kati ya TRC
na Eurowagon ya Uturuki, mkataba wa
matengenezo ulihamishiwa Lueckermeier
Transport and Logistic GMBH ya Ujerum-
ani.

“Kumekuwa na changamoto ya utengen-
ezaji wa vichwa kutokana na shida ya upati-
kanaji wa vipuri vinavyotumika katika uka-
milishaji wa vichwa vya treni kwa sababu
yaugonjwa wa UVIKO -19 na vita vya Russia
na Ukraine vimesababisha kuharibika kwa
uchumi duniani. Hizo ni sababu za msingi
zilizofanya ucheleweshaji huo,” alisema
Msigwa.

Alisema kichwa cha kwanza cha treni
kati ya viwili vinavyotengenezwa nchini
Ujerumani na kampuni ya Lueckermeier
Transport and Logistic GMBH kitawasili
mwezi ujao, hivyo kuwezesha majaribio ya
treni hizo kuanza.

Madereva,
wafanyabiashara
waandamana
malori kuzuiwa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MADEREVA na wafanyabi-
ashara wanaotumia mpaka
wa Tanzania na Malawi eneo
la Kasumulu wilayani Kyela
mkoani Mbeya, wameanda-
mana kushinikiza viongozi wa
serikali za nchi hizo kukubali-
ana kuondoa baadhi ya tozo
ambazo zinawaumiza katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Maandamano hayo yametoka-
na na kushikiliwa kwa magari
zaidi ya 300 katika maeneo
mbalimbali ya Malawi huku
100 yakiwa mita chache kutoka
eneo la mpaka, wamiliki wake
wakitakiwa kulipa tozo inay-
otozwa na Mamlaka ya Mapato
Malawi (MRA).

Akizungumza jana katika mpa-
ka wa Kasumulu, mfanyabi-
ashara wa mazao nchini, John
Mwakipesile alisema tangu Mei
17, madereva wa malori wali-
zuiwa Malawi, jambo ambalo
siyo sahihi kwa kuwa muda
wa kuanza kwa sheria hiyo uli-
kuwa haujawadia.

Alisema moja ya sababu
zinazodaiwa madereva hao
kuzuiwa ni kutolipa kodi mpya
ya usafirishaji ambayo ilianza
kutumika Mei 18 na kwamba
walishaanza safari Mei 16 na
kukaribia eneo la mpaka Mei
17, mwaka huu, lakini wali-
takiwa kulipia, jambo ambalo
wanaona haliko sawa.

“Hadi sasa magari yetu am-
bayo yamebeba bidhaa mbal-
imbali zimeharibika, tumepata
hasara kubwa sana maana
bado tunaendelea kuwalipa
madereva wetu na tozo ny-
ingine za barabarani,” alisema
Mwakipesile.

Jacob Mwakalobo, mfanyabi-
ashara, alisema mazingira ya
kufanya biashara yamekuwa
magumu kwao kutokana na
wingi wa kodi Malawi,

mmoja wa madereva ambao
magari yao yalizuiwa Malawi,
Anthony Nelson alisema wali-
ishi maisha magumu baada ya
kuzuiwa eneo la Kambi ya
Jeshi ambalo upatikanaji wa
baadhi ya huduma ulikuwa
mgumu.

Joseph Anyangalile, mfanya-
biashara mpakani Kasulumu
alisema tangu magari yazuiwe,
hali ya uchumi imekuwa ngumu
kwao kwa kuwa hakuna bi-
ashara inayouzika.

Mkuu wa Uhamiaji Wilaya va
Kyela, Vitalis Kumanya, alisema
tayari hatua mbalimbali zime-
anza kuchukuliwa na suala hilo
litashughulikiwa kwa kuzinga-
tia uhusiano baina ya nchi hizo.

Aliwaomba wananchi kuwa
watulivu na kuepuka kuingia
katika migogoro ambayo inaha-
ribu uhusiano wa kidiplomasia
na Kibiashara.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jo-
sephine Manase, alisema Seri-
kali ya Malawi imeendelea ku-
ZUia magari. Wanawasiliana ili
Eupata ufumbuzi wa mgogoro

uo.
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Mkurugenzi wa Taasisi ya Akili Platform Tanzania (APT) ya mkoani Tabora, Roghat Robert,
akitoa elimu kwa wazazi wa watoto wenye ulemavu jinsi ya kulima kilimo cha mviringo kwa
kuweka udongo kwenye viroba wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani mjini
Nzega juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge laridhia mapendekezo
TPA, DPW kuendeleza bandari

Na Mwandishi Wetu

BUNGE limeridhia mapendek-
ezo ya Serikali ya Muungano Tan-
zania na Serikali ya Dubai, kush-
irikiana kiuchumi na kijamii kwa
ajili ya uendelezaji na uboreshaji
wa utendaji kazi katika Bandari
ya Tanzania.

Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, kupitia Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA) iliingia Makubaliano ya
awali (Memorandum of Under-
standing - MOU) na Kampuni ya
DP World (DPW), inayomilikiwa
na Serikali ya Dubai, Februari 28,
2022.

“Bunge katika mkutano wake
wa 11 na kwa mujibu wa Ibara
ya 63(3)(e) ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977, linaazimia kuridhia
makubaliano kati ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na Serikali ya Dubai kuhusu
ushirikiano wa kiuchumi na
kijamii kwa ajili ya uendelezaji
na uboreshaji wa utendaji kazi
katika Bandari Tanzania (The
Intergovernmental Agreement
Between the United Republic
of Tanzania and the Emirate of
Dubai Concerning Economic
and Social,” Azimio la Bunge lin-
aeleza.

Makubaliano hayo yalikuwa
na lengo la kubainisha maeneo
mahsusi ya ushirikiano ili kuen-
deleza na kuboresha uendeshaji
wa miundombinu ya kimkakati
ya bandari za bahari na Maziwa
Makuu, maeneo maalum ya kiu-
chumi (special economic zones),
maeneo ya maegesho na utunzaji
mizigo (logistics parks) na mae-
neo ya kanda za kibiashara.

Katika azimio hilo la Bunge,
inaelezwa kuwa makubaliano
hayo ya awali yalitokana na ku-

dhihirika kwa tija na ufanisi uli-
opatikana kwenye bandari mbal-
imbali duniani, na Kampuni ya
DPW imewekeza Dubai, Senegal,
Msumbiji na nchi nyingine hali
iliyosaidia huduma za uchukuzi
kwa njia ya maji kuchangia kwa
kiasi kikubwa kwenye pato la
eneo au nchi husika.

Aidha, katika kuhakikisha Tan-
zania inapata tija stahiki kupitia
huduma za bandari, Oktoba 25,
2022, Serikali ya Tanzania na
Serikali ya Dubai zilisaini mka-
taba wa ushirikiano wa kiuchumi
na kijamii kwa ajili ya uende-
lezaji na uboreshaji wa utendaji
kazi wa bandari; mkataba un-
aolengwa kuridhiwa unabaini-
sha vipengele muhimu ikiwa ni
pamoja na: Mawanda ya ushiriki-
ano na taasisi za utekelezaji; haki
za kuendeleza, kusimamia na
kuendesha shughuli za bandari;
ridhaa za serikali; ushirikishaji
wa wazawa, ajira na majukumu
kwa jamii; kodi, tozo na ushuru
nyinginezo.

Pia utatuzi wa migogoro; sheria
zitakazosimamia mkataba; muda
wa mkataba na usitishwaji wa
mkataba; kuanza kutumika kwa
mkataba; utekelezaji wa mkataba
(IGA) ndani ya sheria za nchi na
ubadilishanaji wa hati za uridhi-
aji.

Mkataba huo pia ni miongoni
mwa jitihada za Serikali ya Awa-
mu ya Sita kwa lengo la kuende-
leza na kuboresha utendaji na
ufanisi wa bandari ili kuendana
na dira ya serikali kuhusu kazi
za bandari kuwa na mchango
mkubwa katika mapato ya nchi
na kuchagiza ukuaji wa sekta
nyingine za kiuchumi nchini,
sambamba na mabadiliko ya
usimamizi na uendeshaji wa shu-
ghuli za kibandari.

“Serikali imeendelea kufanya

jitthada mbalimbali ikiwamo
uwekezaji mkubwa katika miun-
dombinu ikijumuisha Mradi wa
Maboresho ya Bandari Dar es
Salaam, ujenzi wa reli ya kisasa
ya SGR na uboreshaji wa usafiri
kwenye maziwa kwa lengo la ku-
chochea ukuaji wa uchumi na
kuboresha ustawi wa Watanzania
kwa ujumla,” lilisema azimio hilo.

Bunge limesema maboresho
katika sekta ndogo ya bandari
yataiwezesha serikali kuendelea
kutumia fursa ya kijiografia ya
Tanzania kuzungukwa na bahari
na maziwa ili kupata masoko na
kuzihudumia nchi zisizo na ba-
hari ikiwa ni pamoja na kuima-
risha ushindani wa huduma za
bandari na kuboresha shughuli
za kijamii na kuichumi.

Manufaa ya mkutaba huo ni
kuongeza fursa za ajira za moja
kwa moja na zisizo za moja kwa
moja kutokana na uwekezaji
mkubwa na ongezeko la shehena
ya mizigo itakayopitia Bandari
ya Dar es Salaam; kuongezeka
kwa ufanisi katika uendelezaji na
uboreshaji wa utendaji kazi na
kuleta tija stahiki katika mnyor-
oro wa thamani wa huduma za
bandari nchini; kuongezeka kwa
pato la Taifa kutokana na ubore-
shaji wa shughuli za kibandari.

Vile vile, kuongeza tija na ku-
wezesha mwendelezo wa miradi
mikubwa ya kimkakati ambayo
imekuwa ikijengwa na serikali
kama Mradi wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR), ujenzi wa meli za
mizigo katika Maziwa Makuu na
Mradi wa uboreshaji wa Bandari
ya Dar es Salaam; na kuchagiza
na kuchochea ukuaji wa sekta
nyingine za kiuchumi (Multiplier
Effect) zikiwamo kilimo, utalii,
viwanda, mifugo, uvuvi, biashara
na usafirishaji na kuboresha usta-
wi wa Watanzania.

ACT: Kikokotoo mafao
ni kikwazo kwa wastaafu

Na Julieth MKireri,
SHINYANGA

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema kanuni mpya za
ukokotoaji mafao ni kitanzi kwa
wastaafu.

Kimezitaja kanuni hizo ni kik-
wazo kwa kundi hilo na ndiyo
sababu ya kuendelea kuwapo
malalamiko ya wastaafu, wak-
idai kupunjwa mafao yao ku-
tokana na kuanza kutekelezwa
kwa kanuni hizo.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho Tanzania Bara, Doro-
thy Semu, akizungumza ka-
tika mkutano uliofanyika mjini
Shinyanga jana, alisema chama
hicho kilieleza kwa kina namna
kikokotoo kinavyokwenda kuk-
waza maisha ya wastaafu.

Alisema kutokana na ucham-
buzi uliofanywa na chama hi-
cho, ni dhahiri kuwa kikotoo
cha uwiano wa 1/580 kinaenda
kupunguza mafao ya mwaka ya
mtumishi aliyestaafu kwa asil-
imia 6.9.

“Kikokotoo hiki pia kwa
uchambuzi wetu tumeona ki-
takwenda kupunguza malipo
ya mkupuo ya kiinua mgongo
kwa asilimia 50.5 kulinganisha
na kanuni za awali.

“Vilevile, kinafupisha umri
wa kuhudumiwa mstaafu kwa
takribani miaka mitatu kutoka
miaka 15.5 ya awali hadi 12.5,”
alieleza.

Kiongozi huyo pia alisema
kuwa kupitia uchambuzi wao,
kutakuwa na ongezeka katika
posho ya kiinua mgongo ya
kila mwezi kwa asilimia 24.7 la-
kini kwa kukokotolewa, jumla
ya mafao atakayepokea kwa
miaka 12.5 yanaongezeka kwa
asilimia 0.6 pekee kutokana na

kufupishwa kwa miaka mitatu
tofauti na awali.

“ACT-Wazalendo  tumeona
ni lazima tuwasemee watumi-
shi wa nchi hii. Wanafanya
kazi kubwa, wanastahili jasho
lao na si kifuta machozi. Ni
lazima watu wajivunie kuwa
watumishi na tunaamini kuwa
mfumo wa hifadhi ya jamii hu-
saidia kulinda maisha ya watu
na kutoa uhakika wa kuishi vi-
ZUri.

“Hatupaswi kuwaadhibu wa-
zee wetu kwa kukubali kanuni
hizi kandamizi zinazokwenda
kuwapunja mafao yao na ku-
fupisha muda wa kuwahu-
dumia kwa kuwakadiria kifo
mapema zaidi,” alisema.

Aliongeza kuwa chama hicho
kinaitaka serikali kulipa mad-
eni yote inayodaiwa na mifuko
ya hifadhi ya jamii kwa mkupuo
mmoja ili kuiwezesha mifuko
kujiendesha na kuhudumia wa-
teja wake kwa wakati.

“ACT-Wazalendo  tunaitaka
serikali kurejesha kanuni za
zamani za mwaka 2017 na pia
vyama vya wafanyakazi nchini
vishikamane kama vilivyofanya
miaka mitatu nyuma kupinga
hili,” alisisitiza.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Kiongozi wa chama
hicho, Zitto Kabwe, alisema
wanaendelea kuitaka serikali
iongeze fedha katika Mfuko wa
Wakala wa Taifa wa Chakula
(NFRA) ili ununue chakula
cha kutosha kutoka kwa wakuli-
ma.

Zitto pia alisema maendeleo
ya sekta ya madini yanatakiwa
kwenda sambamba na maende-
leo ya watu na maeneo yao kwa
kuweka mikataba ya sheria na
mgawanyo wa mirabaha.

GARI INAUZWA

Scania 114 hiub crene ton 6 boom 4
Yenye usajili Na: T 952 EBL

Contact: 0699 669990 or
0715 982272 Kinondoni Dar es Salaam.
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MZEE PHABIAN HEVORD

Babu, muuguzi mstaafu alivegeuka

gwiji mpekuataka Pugu Kinyamwezi
oUmaarufu wake: msomi pekee w

a dampo

Phabian Hipority Hevord (83), akieleza jambo kwa mwandishi wa habari (hayupo pichani), kwenye dampo la Pugu Kinyamwezi jijini Dar es Salaam wiki
iliyopita. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Christina Mwakangale

SEHEMU ya kwanza na ya
pili yaripoti hii, ilikuwa na
ufafanuzi wa watendaji na
ushuhuda wa Nipashe kuhusu
kinachoendelea katika dampo
la Pugu Kinyamwezi. Ende-
lea...

WALIOKO katika dampo la
Pugu Kinyamwezi, wengi wao ni
wanaume wenye umri kuanzia
miaka 35 na kuendelea. Kati ya
watu 10 unaokutana nao katika
dampo hilo, mmoja au wawili ni
jinsi ya kike.

Katika udadisi wake ndani ya
dampo hilo, Nipashe inakutana
na mzee, amevaa mavazi meusi
kuanzia nguo hadi buti. Bega lake
la kulia limebeba mfuko mkubwa
mweusi wa plastiki.

Anajitambulisha kwa
uchangamfu, lakini maelezo yake
kwa kiasi kikubwa yametekwa na
lugha ya kigeni, kiingereza.

“Ninaitwa Phabian Hipority
Hevord, nina umri wa miaka 83.
Nimezunguka madampo mengi
- Kunduchi, Mtoni, ‘once upon
a time’ (hapo zamani za kale),
nilijikuta ninakwenda madampo
mengine, lakini ni miaka zaidi
ya 35 nipo hapa (Pugu Kinyam-
wezi),” anasimulia.

Alipo sasa Phabian, hakutofau-
tiani na alichowahi kufanyia kazi,
yaani sekta ya afya, akiwa mtum-
ishi katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) tangu enzi za

uongozi wa Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere. Alikuwa
muuguzi.

“Dampo lilikuwa Kigogo, lipo
‘near home’ (karibu na nyum-
bani). Nikaona wenzangu wana-
pata mali, wanafanya kazi katika
dampo. Mimi sichagui kazi, kuse-
ma sijui dokta.

“Nimesoma kwetu nilikozaliwa
Matombo, Morogoro hadi darasa
la nane mwaka 1958. Nikaja ku-
somea upadri huko Bagamoyo,
kwa sababu ukoo wetu karibu
wote wamesomea upadri.

“Nikaacha upadri. Nikasomea
uuguzi mpaka mwaka 1960.
Nimefanya kazi Ocean Road
(Taasisi ya Saratani Ocean Road
-ORCI) baadaye Muhimbili. Nime-
fanya kazi sehemu nyingi, Singi-
da huko nilifanya kazi ya uuguzi,”
anasema Phabian.

Wenyeji wa eneo hilo, ambao
wanafanya shughuli zao na mzee
huyo, wanamtaja kwa sifa lukuki.
Ndiye msomi pekee na ndiye
mwenye umri mkubwa zaidi ka-
tika dampo hilo.

Phabian anasema anahitaji
kustaafu na kama kungelikuwa
na mafao kutokana na shughuli
hiyo aliyoifanya kwa zaidi ya mia-
ka 30, yangemfaa.

“Kama kungekuwa na kustaafu
ningefurahi. Nina miaka 83 sio
mchezo. Sasa hivi vijana wengi
wako hapa katika dampo, ninas-
ubiri waokote watoke, ndipo
nami niingie niokote, sina nguvu

ya kushindana nao.

“Kwa siku ninapata kama Sh.
500. Ikibidi nalala na njaa au
mikate iliyotupwa ninaokota
ninakula. Nina watoto sita, wote
hawapo kwangu. Ni wakubwa
sana. Mmoja mchungaji, wa kike
wameolewa mikoani. Lakini
mmoja akikupa fedha ni mara
moja sana.

Phabian, mwenye makazi jirani
na Shule ya Sekondari Pugu, kila
siku hufunga safari kwa mguu
kwenda katika dampo la Pugu
Kinyamwezi, umbali wa takriban
Km 20 kwenda na kurudi.

Anasema bidhaa ambazo huz-
iokota ni mifuko ya plastiki am-
bayo baadaye huiuza kwa bei ya
Sh. 300 kwa uzito wa kilo moja.

“Watu utakuta wanakucheka
ila mimi ninajua ninachokifanya.
Sasa nianze kuombaomba? Nina-
fanya hii kazi na nina amani tele!”
Anasisitiza.

Kupata maradhi ya hapa na
pale, ikiwamo magonjwa ya
kuambukiza kama vile homa ya
matumbo kwake ni nadra, anase-
ma hakumbuki mara ya mwisho
kuugua.

“Siumwi ovyo. Kuliko hata
wale wanaofanya kazi sehemu
za staha. Nina ufahamu na vyeti
ninavyo ndani. Elimu yangu ya
darasa la nane la zamani linam-
fikia nani na elimu yenu ya sasa
vijana wa leo?

“Tumefundishwa na wazungu
darasani. ‘I'm not lying’ (sidang-

anyi). Elimu yangu na uelewa un-
aweza kumfikia hata msomi wa
chuo kikuu wa leo,” anatamba.

Mmoja wa vijana wanaocham-
bua taka katika dampo hilo,
anaiona kazi hiyo kwake haifai.
Ni fedheha, lakini kila kukicha
anakwenda katika dampo hilo
kusaka riziki.

“Jina langu usiliandike. Mimi
ninafanya kazi hii. Ninapata fed-
ha, ninapeleka nyumbani kuhu-
dumia familia na wazazi wangu.
Hakuna hata ndugu yangu mmo-
ja anayejua ninafanya kazi hii na
sitaki wajue.

“Sisi wanaume tunatafuta
riziki hata mazingira magumu
na hatarishi, mradi familia ip-
ate mlo. Kazi hii ninaifanya kwa
sababu ninapoamka asubuhi
siwazi mtaji na sina mkataba na
mtu unaonifunga. Mtaji ni afya
yangu,” anaeleza kijana huyo.

Angjitazama nguo zake kama
amechafuka zaidi. Tayari mwone-
kano wake ni huo. Mikono yake
pia ina tope la uchafu. Hana kifaa
chochote cha kumkinga, kuanzia
miguuni hadi kichwani. Harufu
ya eneo hilo ni kali, ya uchafu.

ATHARI KIAFYA

Daktari wa Binadamu kutoka
Idara ya Afya ya Akili katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya
(MZRH), Raymond Mgeni, anase-
ma wanaojihusisha na shughuli
za ina hiyo katika dampo wengi
Wwao ni wagonjwa.

“Upo ugonjwa kama sikizof-
renia ambao mhusika anakuwa
anapenda kuokota vitu vichafu
kutokana na dalili za ugonjwa
wenyewe,” anasema bingwa
huyo. Msaikolojia Tiba, William
Nkuhi, anasema kuna mambo
mengi ya msingi ambayo watu
wengi hawayajui kuhusu mata-
tizo na magonjwa ya akili.

Anasema sio kila mtu anayeo-
kota makopo au kufanya shu-
ghuli za kuchambua taka, ana
magonjwa au matatizo ya akili.

“Mfumo wa maisha umechang-
ia kwa kiasi kikubwa watu ku-
fanya shughuli yoyote ile, hasa
katika majiji makubwa kama Dar
es Salaam. Kuna watu wanafanya
kazi ambazo watu wengi hud-
hani kuwa wana matatizo au ma-
gonjwa ya akili.

Msaikolojia Tiba huyo anabain-
isha unyanyapaa miongoni mwa
jamii umekuwa ukichochea watu
hao kuitwa majina tofauti.

“Hawa watu huangukia katika
shida za kisaikolojia kutokana na
changamoto zingine za maisha
na utumiaji wa dawa au vilevi.

“Wanaangukia katika ugonjwa
sugu wa kisaikolojia unaitwa
Substance and Drugs Abuse or
Disorder. Ni kweli pia kuna watu
hushinda katika majalala miaka
na miaka na hawa tunawaweka
katika kundi la watu wenye
magonjwa ya akili, yanayosaba-
bishwa na mfumo wa maisha,”
anafafanua.
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NN waziri Masauni awasilisha
‘maoni kwa Tume Hakijinai

Mbunge

alpongeza

serikali

kuinua utalii

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Na Restuta James

WAZIRT wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Yu-
suf Masauni, amepende-
keza Jeshi la Polisi pamoja
na vyombo vingine vinavy-
oshughulikia hakijinai visu-

MBUNGE wa Vwawa, Japhet Hasunga,
ameipongeza serikali 'kwa kuimarisha
sekta ya utalii na kuchangia kuongezeka
idadi ya watalii kutoka milioni 1.5 mwa-
ka 2021 hadi milioni 3.4 mwaka huu.

Amesema nchi kwa sasa inahitaji kuwa
na mikakati ya kuwawezesha watalii
kufurahia na kujionea vivutio vilivyopo
bila bughudha yoyote ili kuchochea

zaidi ukuaji wa sekta hiyo.

“Tunahitahji mikakati ya kuwawezesha
watalii kula maisha. Tunahitaji kuimarika :
kwa utalii wa wanyamapori, milima, mi-

kwe ili wananchi wapate
stahiki zao. Akizungumza
na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana baada
ya kuwasilisha maoni yake
mbele ya Tume ya Hakijinai
inayoongozwa na Jaji Mkuu
mstaafu Mohamed Othman
Chande, Waziri Masauni
alisema pamoja na mambo
mengine, amependekeza

maboresho ya mfumo na
mafunzo kwa vyombo hivyo,

hususani Jeshi la Polisi.

Alisema: “Maoni yangu
kwa ujumla ni mependek-
ezo ya kurekebisha mfumo,
muundo na sheria katika
vyombo hivyo ikiwamo uta-
ratibu wa ajira, mafunzo, mi-
undombonu stahiki, maslahi
na mengineyo.”

Taasisi za hakijinai zilizo-
po chini ya Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi ni Jeshi
la Polisi, Magereza na Uha-
miaji. Waziri huyo alisema
amewasilisha maoni mengi
yanayolenga kutatua malala-
miko ya wananchi dhidi ya
vyombo hivyo.

“Yamelenga Kkatika ku-
hakikisha tunakwenda ku-
leta mabadiliko kimfumo,

kimuundo, kisheria, kiuta-
ratibu na kikanuni kuwa
na vyombo vya polisi na
magereza ambavyo havina
changamoto zinazotukabili
hivi sasa,” alisema.

Waziri Masauni alisema
Jeshi la Polisi linakabiliwa
na malalamiko ya kuchelew-
esha upelelezi wa kesi, uta-
ratibu wa dhamana, jinsi
ya kuhudumia mahabusu
na ubambikaji wa kesi, am-
bayo yaliwasilishwa mbele
ya Tume ya Jaji Chande.
Anaaamini yatapatiwa
ufumbuzi.

Alisema vyombo hivyo
vinakabiliwa na changa-
moto za kiutendaji ikiwamo
utaratibu wa ajira, maslahi

ya askari, upandishaji vyeo,
utaratibu wa mafunzo, vifaa
vya kisasa na miundombinu.

Alisema  mapendekezo
yake yamegusa maeneo yote
muhimu zikiwamo sheria,
huku mengine yakiainisha
maeneo mtambuka yanay-
ogusa mamlaka nyingine za
serikali.

Masauni ameitwa mbele
ya Tume Chande, wakati
ambao tayari imeanza
kuchakata maoni kwa ajili ya
kuandika ripoti ambayo ita-
wasilishwa kwa Rais Samia
Suluhu Hassan. Tume ya Jaji
Chande ilianza kazi Februari
Mosi mwaka huu na ilipaswa
kumaliza kazi yake mwisho-
ni mwa mwezi uliopita.

amba kama kule Oldivai, mikutano, mis-
itu, matibabu, vyuo, fukwe, wote huu ni
utalii lakini maana ya utalii tunaupima
kwa kuangalia waliotoka nje kuja ndani
pamoja na Kiasi cha fedha kilichoingia,”
Aliongeza kuwa ili sekta hiyo
ilete manufaa zaidi, kufanywe mabore-
sho katika utoaji wa huduma. Maeneo
mengi, hasa hoteli bado hakuna huduma

alisema.

rafiki kwa watalii.

Alikumbusha umuhimu wa programu ya
kuboresha utalii kusini kwa kutangaza
zaidi vivutio na maliasili zinazopatikana

uko.
“Kule Mbozi kuna kimondo kizuri,

hapo Iringa tuna Ruaha. Tuna Mikumi,
Rungwe, tuna milima, tuna kila ina ya
vivutio. Lazima tuwekeze na huko nako
zinapatikana fedha zinazoweza kuijenga

nchi yetu.

Mbunge huyo aliyewahi kuwa Naibu
Waziri wa Maliasili na Utalii na baadaye
Waziri wa Kilimo, alisema filamu ya
Tanzania The Royal Tour imeleta faida
kubwa nchini, akiitaka wizara husika
kutumia mfano huo kutangaza vivutio

zaidi

Pia alipendekeza Wakala wa Huduma
za Misitu (TFS) ubadilishwe jina. Uwe
mamlaka ya kusimamia misitu nchini.

Baadhi ya wafanyabiashara wa mpakani mwa Tanzania na Malawi eneo la Kasumulu wilayani Kyela mkoani
Mbeya jana waliandamana katika mpaka huo, wakishinikiza serikali ya Malawi kuyaachia magari 60 ya mizigo
yaliyozuiwa ili kulipa tozo mpya za ukusanyaji mapato na usafirishaji mizigo zilizopitishwa na kuanza kutumika
Aprili 18, mwaka huu. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Waziri ataka uwajibikaji kutatua migogoro hifadhini

Na Jenifer Gilla, DODOMA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Mo-
hamed Mchengerwa, amesema ata-
wachukulia hatua viongozi wa taasi-
si za uhifadhi ikiwamo Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA) na Mam-
laka ya Usimamizi wa Wanyamapori
Tanzania (TAWA) watakaoshindwa
kutatua changamoto za wanyama
kuvamia makazi na kuharibu mali
za wananchi katika hifadhi zao.

Aidha, amesema wizara hiyo in-
aandaa mkakati wa miaka 10 wa
kushughulikia changamoto hizo
pamoja na wa kuweka maoﬁsa
na kata washughulikie kwa ukaribu
migogoro hiyo ili wananchi wa-
naoishi katika maeneo ya uhifadhi
waishi kwa amani. Mchengerwa ali-
yasema hayo juzi wakati akihitimi-
sha mjadala wa makadirio ya bajeti
ya wizara hiyo kwa mwaka 2023/24
katika Kikao cha 40, Mkutano wa 11

wa Bunge la 12 jijini Dodoma.

Pia alisema atashughulikia vion-
gozi ambao hawaendi kwenye
maeneo yenye mgogoro ya wany-
amapori kuzungumza na wananchi,
ili kutafuta suluhisho licha ya waka-
zi wa maeneo hayo kupiga kelele za
kuomba msaada kutoka kwao.

Alisema Jeshi la Uhifadhi lime-
kuwa likichukua hatua za haraka
kudhibiti wananchi kuingia ndani
ya uhifadhi lakini wanyama wakali
wanapovamia makazi ya watu na
kuharibu rasilimali zao hatua za
kuwadhibiti zinachelewa kuchuku-
liwa jambo ambalo si sahihi.

“Kama tunaweza kuchukua
hatua za haraka dhidi ya wafugaji
wanaoingiza ndani ya hifadhi vi-
levile tuchukue hatua za haraka
kuwaondoa wanyama wakali katika
maeneo ya wananchi,” alisema.

Mchengerwa alisema wizara
hiyo inaongozwa na Jeshi la Uhifa-
dhi ambalo limepewa mafunzo ya

kutosha na jukumu la kuhakikisha
linadhibiti wanyamapori wanaova-
mia maeneo ya wananchi hivyo
malalamiko ya wabunge kuhusu ka-
dhia hiyo maana yake ni kuwa jeshi
hilo halifanyi kazi yake ipasavyo.

Aliwahakikishia wabunge kuwa
wizara inajipanga vizuri ili kumali-
za changamoto zote zilizotajwa na
wabunge kutoka kwenye majimbo
yao, ili watakapokutana mwakani
wazungumze namna watakavy-
oweza kukuza utalii wa nchi hiyo.

Katika kila wilaya nchini, alise-
ma kuna maofisa wanyamapori, la-
kini anashangaa kusikia migogoro
ya wanyama pori bado inaendelea
kulalamikiwa na kuahidi wizara
hiyo kurudisha misingi ya Baba
wa Taifa, Julius Nyerere ya kuwe-
ka maofisa hao katika ngazi ya kata
na vijiji ili waishughulikie kero
hizo kwa ukaribu.

“Lakini ninachosisitiza hapa
Spika nitamwomba Waziri Mkuu

(Kassim Majaliwa) na wenzetu tu-
zungumze kama kuna uwezekano
hawa maofisa wanyamapori warud-
ishwe katika wizara hii (Maliasili na
Utalii ), ili niweze kuwashughulikia
vizuri katika maeneo yao, ” alisema
Mchengerwa.

Aidha, alisema wizara imean-
daa mpango mkakati wa miaka 10
ambao umeainisha hatua za muda
mfupi na muda mrefu za kushughu-
likia kero za uhifadhi, ili kuzimaliza
kabisa na kuwatana maofisa uhifa-
dhi kufanya kazi kwa weledi huku
wakitanguliza ubinadamu mbele.

Alisema pia wameshaanza ku-
fanya mapitio ya sheria na sera za
uhifadhi, ili kufanya maboresho ya
baadhi ya vifungu ikiwamo kuwa-
bana askari wanaofanya vitendo
vya uonevu kwa wananchi kinyume
na Jeshi la Uhifadhi.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Mary Masanja, alisema wizara hiyo
itafanya kazi kwa ukaribu na wa-

nanchi wanaoishi katika maeneo ya
uhifadhi, ili kuhakikisha wanaim-
aliza kabisa migogoro yote inayohu-
siana na masuala ya uhifadhi.

Alisema wizara inajipan-
ga kuainisha maeneo yanayoweza
kuwa mahususi kwa ajili ya fukwe
katika maeneo ya Mtwara, Lindi,
Dar es Salaam, Pwani na Tanga na
Kanda ya Ziwa ili zitumike ipasavyo
katika utalii.

Pia alisema ili kukuza utalii wa
kiberenge wizara imewekewa
mshauri mwelekezi ambaye ame-
shaanza kufanya upembuzi na ku-
pata mawazo ya wadau mbalimbali
na kuangalia mazingira mazuri ya-
takayofaa kwa shughuli hiyo.

Naibu waziri huyo alisema wiz-
ara imeshaanza kujitanua Kkatika
utalii wa mali kale, katika maeneo
ya Kilwa wameshaanzisha utalii
wa meli pamoja na kuhamasisha
wawekezaji ili kupanua wigo wa ku-
wahudumia watalii.
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Ushauri wa waziri
kutangaza utamaduni
wa asili una tija

UTALII una vivutio vingi na kama vitatangazwa vyote nchi in-
aweza kupata mapato mengi kupitia sekta hiyo.

Vivutio vya utalii vipo vya aina mbalimbali na hivyo ndivyo
huwafanya watu wa mataifa mengine kupenda kutembelea Tan-
zania.

Hivi karibuni Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ), Simai Mohammed Said, alitoa ushuari
wa kuongeza nguvu kubwa katika kutangaza utamaduni wa asili,
ikiwamo maajabu ya miti mbalimbali ili kuvutia watalii wengi zaidi
kuja nchini.

Alitoa ushauri huo mwishoni mwa wiki, wakati akifungua mao-
nyesho ya utalii ya kimataifa ya Karibu -Kill Fair 2023, yaliyofanyi-
ka kwa siku tatu jijini Arusha.

Kwa mujibu wa Simai, Tanzania imefungua fursa za utalii kuto-
kana na fursa iliyotangazwa kupitia filamu ya The Royal Tour, am-
bayo imesaidia Zanzibar na Bara kwa pamoja kupata watalii wengi
zaidi wanaotembelea vivutio vya utalii vikiwamo vya asili.

Alitaka nguvu iongezwe kuvitangaza vivutio hivyo kwa kuwa
vitaongezea nchi watalii wengi zaidi ya sasa na Tanzania inavyo
vingi ikiwamo miti yenye maajabu yake.

“Rais Samia Hassan Suluhu na Rais wa Zanzibar na Dk. Ali Hus-
sein Mwinyi, wametangaza utalii na tunaamini msimu huu wa utal-
ii utaleta ongezeko kubwa la utalii, hivyo naomba TRA (Mamlaka
ya Mapato nchini) washirikiane na wadau wa utalii ili kuondoa
matatizo wanayokumbana nayo wadau wa utalii nchini,” alisisitiza
waziri huyo.

Kwa mujibu wa waziri huyo, Zanzibar imechaguliwa kuwa eneo
la utalii namba moja kwa Bara la Afrika katika msimu huu wa utalii
na fursa hiyo itasaidia kunogesha utalii wa Tanzania Bara.

Katika kuweka msisitizo wa kauli ya Waziri, Mkurugenzi wa
Huduma na Elimu kwa Mlipakodi wa Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA), Richard Kayombo, anasema mamlaka hiyo itaendelea
kushirikiana na wadau wa sekta ya utalii kama kaulimbiu isema-
Vyo

“Utozaji kodi kwa njia ya kiungwana na kirafiki” na watazingatia
maoni ya wadau hao wa utalii kwa kuboresha huduma za kodi.

Kadhalika katika kuzingatia hilo anasema utalii ukiporomoka
sekta nyingine zitaporomoka, hivyo kila jambo linalohusiana na
utalii, watahakikisha wanajenga mazingira rafiki kwa wafanyabi-
ashara wa sekta hiyo.

Pia uwapo wa dawati la pamoja la utalii, TRA itazingatia hilo ili
kuboresha huduma za utalii nchini na kuongeza mapato.

Kwa niaba ya waendesha utalii nchini, Mkurugenzi wa Kampuni
ya Utalii ya Zara Tours, Zainab Ansell, anazungumzia haja kwa wa-
dau wa sekta hiyo kuendelea kushirikiana na serikali kutangaza
vivutio vilivyoko nchini ili watalii waendelee kumiminika.

Mkurugenzi Mwenza wa Kampuni ya Karibu Kili Fair, am-
bao walikuwa waandaaji wa maonyesho hayo, Dominic Shoo,
anasema lengo la maonyesho hayo ni kutangaza vivutio vilivyoko
nchini.

Maonyesho ya utalii yanashirikisha kampuni zaidi ya 370 kutoka
nchi zaidi ya 12 duniani.

Hii ni hatua kubwa katika kukuza sekta ya utalii nchini ambayo
husaidia nchi katika kuingiza pato la fedha za kigeni.

Hivyo, ni muhimu ushauri uliotolewa wa kutangaza vivutio vingi
zaidi vya utalii uzingatiwe.
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Sabato Kas

Bodaboda hawa ni
« Kitisho cha maisha

A

ondoa kundi kubwa la vijana lisilokuwa
na ajira kwenye mahangaika kwa vile
wengi wamechangamkia fursa ya kutoa
huduma za usafiri kila mahali na kila
wakati kwa kutumia pikipiki na bajaji.

Ni kwa njia hiyo vijana wengi ambao
walikuwa na tatizo la kukosa ajira, wali-
jitosa katika kazi ya kusafirisha abiria
kwa kutumia pikipiki na bajaji ambazo ni

Kwa ujumla udereva wa bodaboda
na bajaji umesaidia vijana hao kuwa na
uhakika wa kuishi, kwani hupata fedha
za kujikimu na kusaidia familia zao huku
wakikuza uchumi wao na hata taifa pia.

Pamoja na fursa hiyo, zipo kasoro zina-
zokabili baadhi ya madereva hao wa iki-
wamo tuhuma za wizi, kusababisha ajali
zinazopoteza maisha yao na ya abiria au
ulemavu wa kudumu lakini kusaidia kuo-
nyesha watu wanaotafutwa ili wadhuriwe
na hata kushiriki kwenye kubaka watoto.

Mtindo huo hasa wa wizi, umeendelea
kuwapo katika maeneo mbalimbali ya
Jiji la Dar es Salaam, ambapo huwapora
mikoba wapita njia na kutokomea kusiko-
julikana.

Aidha, wanadaiwa kubeba mali za wizi,
kushiriki kutorosha watoto kwa mfano
wanafunzi na kuwapeleka kwenye ma-
pagare wanaponajisiwa maeneo ya nje ya
owachafulia sifa.

Hivi karibuni katika barabara ya Mbezi
Malamba Mawili kuelekea Segerea, jijini
Dar Es Salaam, baadhi ya madereva wa
bodaboda wanalalamikiwa kuwa wame-
kuwa wakiwapora wapita njia pesa, simu,
mifuko wakati wa alfajiri na hata jioni
giza linapoanza.

Uporaji huo au kukwapua mizigo ya
watu, ni vitendo ambavyo vinaweza ku-
changia ajira hiyo kuwa chungu kwao
iwapo watabainika na kuchukuliwa hatua

za kisheria.

Wakumbuke Rais Samia Suluhu Hassan,
aliwahi kuwaonya na kuwataka waendesha
bodaboda hao kuacha kutumika katika ujam-
bazi pamoja na kukwapua mizigo ya watu, ili
kulinda heshima yao.

Rais Samia alishaweka wazi kuwa baadhi ya
madereva bodaboda wamekuwa wakikwapua
mizigo ya watu pamoja na vipochi hasa vya
wanawake, hali ambayo inapoteza uaminifu
mbele ya jamii.

Kauli hiyo ya mkuu wa nchi, ingetosha ku-
wafanya wabadilike, lakini cha ajabu ni kwam-
ba, uporaji huo unaendelea kwenye baadhi ya
maeneo likiwamo hilo ambalo nimelitaja.

Rais anawaita kama maofisa usafirishaji wa
kitaifa, lakini inakuaje baadhi yao wawahari-
bie sifa kwa kutumika kukwapua na kupoteza
mizigo ya watu au kutumika kwenye ujam-
bazi?

Aliwataka wajilinde ili wasipoteze sifa nje-
ma, kwa kuwa wao watu muhimu katika taifa.
Kwa wito huo, ni wazi Rais anakerwa na viten-
do hivyo. Kwa maana hiyo ingekuwa ni vyema
kama wangebadilika.

Ingefaa kila dereva wa bodaboda kutafa-
kari na kuchukua hatua sahihi za kuachana
na mtindo huo ambao kiukweli ni kwamba
unaweza kutishia ajira yao hiyo ambayo in-
awawezesha kuendesha maisha.

Wapo baadhi ya madereva wanaodai kuwa
wanaopora ni wale wanaoitwa ‘deiwaka’ am-
bao madereva halisi wakishachoka huwapa
yake wanapora watu.

Iwapo hilo lina ukweli ndani yake, walio-
ajiriwa kuendesha boda boda wasikubali ku-
haribiwa sifa njema, kwa sababu ya huruma
ya kutaka kuwasaidia marafiki zao wanaozitu-
mia kupora watu.

Wakumbuke kuwa udereva wa bodaboda
kwa sasa ni ajira, hivyo ni vyema kama ma-
dereva wataiheshimu, kwa kuepuka kujiin-
giza katika vitendo vya uporaji na kuhatarisha
maisha yao.
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Mgodi watoa elimu kwa
wananchi taka za plastiki
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML), moja ya migodi
maarufu ya AngloGold Ashanti
nchini, imeadhimisha Siku ya Maz-
ingira Duniani kwa kutoa elimu
kuhusu aina mbalimbali za taka za
plastiki na ugawaji wa vifaa vya
kuhifadhi taka kwa lengo la ku-

wawezesha wananchi kutenganisha :

ipasavyo taka za plastiki.

Siku ya Mazingira Duniani ambayo :
huadhimishwa kila mwaka tarehe 5 :

Juni, ni tukio muhimu la kimataifa
lililoandaliwa na Mpango wa Maz-
ingira wa Umoja wa Mataifa, mwa-
ka huu kaulimbiu ikiwa “tokomeza
uchafuzi wa mazingira unaotokana
na taka za plastiki”.

Ni kaulimbiu inayolenga ku-
sisitiza taka za plastiki ni tatizo la
kimataifa ambalo linatishia maz-
ingira, wanyamapori na afya va
binadamu.

Akizungumza katika maadhimisho
hayo yaliyofanyika mjini Geita kwa
kuwashirikisha wafanyakazi wa
GGML na mamlaka za mitaa, Mene-

ja Mazingira wa Mgodi huo, Yusuph :

Mhando, alisema GGML inafahamu
uchimbaji madini una athari ya
moja kwa moja kwa mazingira kwa
kuwa rasilimali za ardhi na maji
zinahitaji kuendelezwa.

Alisema kampuni hiyo imejizatiti
katika utunzaji wa mazingira na
imechukua hatua mbalimbali ili ku-
punguza mwelekeo wake wa maz-
ingira na kuongeza mchango wake
chanya kwa jamii zinazoizunguka.

“Moja ya hatua hizo ni usimamizi
wa taka za plastiki kutoka vyanzo
mbalimbali kama vile vifungashio,
vifaa vya kujikinga, chupa za maji
na vyombo vya chakula. Kampuni
pia inatoa mafunzo kwa wafan-

yakazi na makandarasi wote kuten- :

ganisha na kutupa aina tofauti za
taka kwa kutumia mapipa yenye

alama za rangi na lebo. Wafanyaka- :

zi wote na makandarasi hupokea
mafunzo ya mazingira ili kuhakiki-
sha uzingatiaji wa sera na taratibu
za usimamizi wa taka.

Alisema GGML inafanya kazi kwa

pamoja ili kuongeza uelewa kuhusu :

umuhimu wa kupunguza, kutumia
tena na kuchakata plastiki.
“Tunajivunia kuadhimisha Siku ya
Mazingira Duniani na kushirikisha
jamii zinazozunguka mgodi katika
kuendeleza desturi nyetu ya kulin-

da na kuhifadhi mazingira yetu. Tu-

naamini kwa kuwaelimisha na ku-

wawezesha wananchi kutenganisha :

ipasavyo taka za plastiki tunaweza
kuleta mabadiliko chanya katika
vita dhidi ya uchafuzi wa plastiki.

“Pia tunahimiza kila mtu kuzinga-
tia kanuni ya 3Rs: Punguza, Tumia
Tena na Usafishaji plastiki kila in-
apowezekana,” alisema.

Kiongozi huyo alisema GGML ina-
chukua jukumu lake la kupunguza
athari zake za mazingira kwa uma-
kini na imejitolea kuwajibika kwa
usimamizi wa mazingira.

Aliongeza kuwa mgodi huo ume-
kuwa ukifanya kazi nchini kwa
zaidi ya miaka 20 na ni miongoni
mwa walipakodi wakubwa na wa-
naokidhi viwango vinavyozingatia
sheria nchini.

GGML inaajiri zaidi ya watu 5,000
moja kwa moja na kupitia ma-
kandarasi na takriban asilimia 98
kati yao ni raia wa Tanzania.

Mitaala UDOM kufumuliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRT wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof.Adolf
Mkenda, amezindua kamati
za kusaidia Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM) kufanya ma-
boresho ya mitaala ili kuzali-
sha wasomi wanaokidhi soko
la ajira ndani na nje ya nchi.

Katika uzinduzi huo jana,
Prof. Mkenda alisema mabore-
sho hayo yanafanywa kupitia
Mradi wa Elimu ya Juu kwa
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET).
Alisema Tanzania ya sasa ina-

hitaji wasomi wenye uelewa.
Siyo wasomi wanaomaliza bila
ujuzi. Prof. Mkenda alisema
tayari wizara imeshakamilisha
mitaala ya kuanzia elimu ya
awali hadi kidato cha sita na
vyuo vya ualimu na sasa wan-
apitia masahihisho.

“Vyuo vya kati vimekamili-
sha mitaala hasa katika ma-
geuzi kulingana na mtazamo
wa elimu ambayo inatarajia
kupata watu wenye ujuzi na
uelewa,”alisema.

Awali, Makamu Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Lughano

Kusiluka, alisema mradi wa
HEET unafadhiliwa na Benki
ya Dunia kwa ajili ya kupitia
mitaala ya vyuo ili kufanyia
maboresho kwa ajili ya kupata
‘wahitimu wa viwango’.
“Lengo letu ni kufanya ma-
geuzi makubwa yatakayopele-
kea uzalishaji wa wasomi we-
nye kukidhi soko la Tanzania
na nje ya nchi ambao hatu-
tokuwa na hofu nao.
“Tunataka kuwa na wahit-
imu walioiva, tumekuwa tuk-
ishinda kwa wahitimu wetu
katika maeneo mengi lakini

dunia inazunguka, lazima tu-
jipange katika mitaala yetu.
Ninasema UDOM ipo tayari
kwa mageuzi hayo,” alisema.

Prof. Kusiluka alisema
wataalamu waliopewa nafasi
katika kamati hizo wanapaswa
kujituma na kuangalia ma-
hitaji ya dunia wanapotengen-
eza mitaala hiyo.

Mratibu wa HEET chuoni
hapo, Prof. Razack Lokina,
alisema mitaala watakayokuja
nayo itakuwa ya kisasa, yenye
kuifanya elimu ya mbhitimu
kuwa bora katika soko la ajira.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Jenipha Omolo na Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Alphayo Kidata, wakiteta jambo wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya matumizi ya mifumo vya
kielektroniki ya usimamizi wa kodi ya zuio iliyoboreshwa kwa wahasibu kutoka wizara, idara, wakala na taasisi
za serikali yaliyoandaliwa na TRA kwa kushirikiana na wizara hiyo mkoani Dodoma. PICHA: TRA

TRA, MRA wazindua mfumo wa kubadilishana taarifa

Na Mwandishi Wetu,
KYELA

NAIBU Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Mcha Hassan Mcha na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hu-
duma za Shirika wa Mamlaka
ya Mapato Malawi (MRA), Ag-
nes Phiri, wamezindua mfu-
mo wa kubadilishana taarifa
kwa njia ya kielektroniki.

Hafla ya uzinduzi huo ili-
fanyika juzi katika Kituo cha
Forodha cha Pamoja (OSBP)
Kasumulu kilichoko Kyela

KABWELA

mkoani Mbeya.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, Naibu Kam-
ishna Mkuu wa TRA, Mcha
alisema mfumo huo utasaidia
kuokoa muda na gharama, pia
kuongeza ufanisi wa biashara
ya mipakani na kuchochea
ukuaji wa uchumi wa kikanda.

Mkurugenzi Mtendaji Hudu-
ma za Shirika wa MRA, Agnes,
alisema mfumo huo unalenga
kurahisisha michakato ya
forodha, kukuza uwazi na ku-
wezesha shughuli za biashara.

“Pia unalenga kuungan-

HEBU TUENDELEE NA
UOJIRANI MWEMA,UMRT
HUU UNIOE UNATAFUTA

ishwa kwa TRA-TANCIS na
MRA ASYCUDA World

kutaleta mapinduzi katika
mchakato wa kibali, kunufai-
sha wafanyabiashara na watu
binafsi Tanzania na Malawi,”
alisema.

Mradi huo umefadhiliwa na
Uingereza kupitia Trademark
Africa. Mwakilishi wa wafadhi-
li hao ambaye ni Mkurugenzi
wa Trademark Africa nchini,
Dk. Jovin Mwemezi alipongeza
umuhimu na manufaa ya mra-
di huo akisema “..ninafuraha
kuunga mkono mradi huu wa

msingi utakaoleta mapinduzi
ya biashara ya mipakani kati
ya Malawi na Tanzania.

Wasafirishaji wa mizigo
wamepongeza jitihada hizo
kwa kuwa kubadilishana taar-
ifa kwa njia ya kielektroniki
ni muhimu kwa tasnia ya usa-
firishaji wa mizigo baina ya
nchi na nchi.

Wamesena unawezesha
kutoa huduma za haraka, ze-
nye ufanisi zaidi kwa wateja,
kuongeza ushindani wa bi-
ashara na kukuza biashara ya
kimataifa.

FADHILI MOHAMED

NDOA YANGU IMESINZIA

SANA
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(a)

(c)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

E E Marnlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

KUMB: PPR/2023 - 6/1

KUANZIA JUMATANO,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za mafuta
ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia kuanzia Jumatano, tarehe 7 Juni 2023 saa 6:01
usiku. Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

Kwa Juni 2023, bei za rejareja za mafuta ya dizeli na mafuta ya taa yaliyopokelewa kupitia Bandari ya
Dar es Salaam zimeshuka kwa shilingi 209/Lita na shilingi 1/lita, mtawalia, ikilinganishwa na bei za
toleo la tarehe 3 Mei 2023. Beiya petroliimeongezeka kwa shilingi 2/lita ikilinganishwa na bei ya toleo
latarehe 3 Mei 2023.

Kwa Mikoa ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara), bei ya rejareja ya mafuta ya dizeli
kwa Juni 2023 imeshuka kwa shilingi 198/Lita wakati bei ya mafuta ya petroli katika mwezi husika
imeongezeka kwa shilingi 156/lita ikilinganishwa na bei za toleo la tarehe 3 Mei 2023. Kwa mafuta ya
taa, waendeshaji wa vituo katika mikoa ya Kaskazini wanashauriwa kuchukua mafuta hayo kutokea
bandari ya Dar es Salaam. Hivyo, bei za rejareja za mafuta ya taa katika mikoa hiyo zimezingatia
gharama za kupokelea mafuta hayo kupitia Bandari ya Dar es Salaam na gharama za usafirishaji

mpaka mikoa husika.

Kwa Mikoa ya Kusini (Mtwara, Lindi, na Ruvuma), hakuna shehena ya bidhaa za mafuta iliyopokelewa
kupitia bandariya Mtwara kwa Mei 2023. Hivyo, bei ya rejareja ya dizeli kwa Juni 2023 itaendelea kuwa
ni ile iliyotangazwa katika toleo la tarehe 3 Mei 2023. Kutokana na upungufu wa bidhaa ya petroli
katika maghala ya kuhifadhi mafuta yaliyopo Mtwara, waendeshaji wa vituo vya mafuta katika mikoa
ya kusini wanashauriwa kuchukua mafuta hayo kutoka katika bandari ya Dar es Salaam. Hivyo, bei za
rejareja za mafuta ya petroli katika mikoa hiyo zimezingatia gharama za petroli iliyopokelewa kupitia
Bandari ya Dar es Salaam na gharama za usafirishaji mpaka mikoa husika. Aidha, kwa kuwa hakuna
matanki ya kuhifadhia mafuta ya taa katika bandari ya Mtwara, waendeshaji wa vituo vya mafuta
katika mikoa ya kusini wanashauriwa kuchukua mafuta hayo kutoka katika bandari ya Dar es Salaam
na hivyo bei za rejareja za mafuta ya taa katika mikoa hiyo itakuwa kulingana na gharama za kupokelea
mafuta hayo kupitia Bandari ya Dar es Salaam na gharama za usafirishaji mpaka mikoa husika.

Bei za miji, wilaya na mikoa ni kama zinavyooneshwa katika Jedwali Na. 1. Tofauti ya bei kutoka sehemu
moja kwenda nyingine inatokana na tofauti ya bei ya mafuta katika bandari ambayo mafuta yamepakiwa
na gharama za usafirishaji.

Mabadiliko haya ya bei yanachangiwa na kubadilika kwa bei za mafuta katika soko la dunia, gharama za
uagizaji (BPS Premium) na thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani.

Katika kutekeleza bei hizi, wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla na rejareja pamoja na jamii
kwa ujumla wanatakiwa kuzingatia yafuatayo: -

EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli kwa eneo
husika zinapatikana pia kupitia simu za mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata

maelekezo. Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa nchini.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, kifungu namba 166, bei za bidhaa za mafuta ya
petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa
za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya maamuzi
stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa za mafuta.

Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi tu bei hizo
zisivuke bei kikomo (Price cap) au kushuka chini ya bei iliyoruhusiwa (Floor Price) kama
ilivyokokotolewa kwa mujibu wa Kanuni za EWURA za Kupanga Bei za Mafuta za Mwaka 2022
zilizotangazwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 57 la tarehe 28 Januari 2022.

Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango
yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au promosheni
zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja wanashauriwa kununua
bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili kushamirisha ushindani. Ni
kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu kali
itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP
(Electronic Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo

zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi hizo za

malipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza malalamiko ya aidha

e ——————
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Vi

vii.

kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha ubora
kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na
mauzo ya mafuta ya petroli.

Wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa rejareja wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei
inayooneshwa katika Jedwali Na. 1. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfanyabiashara
yoyote atakayekiuka AGIZO hili.

Wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei inayooneshwa

katika Jedwali Na. 2 isipokuwa kwa wateja wenye msamaha wa kodi. Hatua kali za kisheria
zitachukuliwa dhidi ya mfanyabiashara yoyote atakayekiuka AGIZO hili.

JEDWALI 1: BEI KIKOMO ZA REJAREJA KWA SHILINGI/LITA

= Bei Kikomo
Mii Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Dar es Salaam 2,873 2,662 2,829
Arusha 2,969 2,759 2,913
Arumeru (Usa River) 2,969 2,759 2,913
Karatu 2,987 2,777 2,931
Longido 2,980 2,770 2,924
Monduli 2,974 2,764 2,918
Monduli-Makuyuni 2,979 2,769 2,923
Ngorongoro (Loliondo) 3,054 2,843 3,005
Coast (Kibaha) 2,878 2,667 2,833
Bagamoyo 2,884 2,673 2,840
Bagamoyo (Miono) 2,915 2,704 2,871
Bagamoyo (Mbwewe) 2,896 2,685 2,852
Chalinze Junction 2,887 2,677 2,843
Chalinze Township (Msata) 2,892 2,681 2,847
Kibiti 2,894 2,683 2,849
Kisarawe 2,880 2,669 2,836
Mkuranga 2,883 2,672 2,839
Rufiji 2,901 2,690 2,857
Dodoma 2,932 2,721 2,888
Bahi 2,939 2,728 2,895
Chamwino 2,927 2,716 2,883
Chemba 2,959 2,748 2,914
Kondoa 2,965 2,754 2,921
Kongwa 2,929 2,718 2,885
Mpwapwa 2,933 2,722 2,889
Mpwapwa (Chipogoro) 2,945 2,734 2,901
Mtera (Makatopora) 2,951 2,740 2,907
Mvumi 2,939 2,728 2,894
Geita 3,039 2,828 2,994
Bukombe 3,028 2,817 2,983
Chato 3,060 2,849 3,015
Mbogwe 3,077 2,866 3,032
Nyang'hwale 3,054 2,843 3,009
Iringa 2,937 2,726 2,893
Ismani 2,943 2,732 2,898
Kilolo 2,942 2,731 2,897
Mufindi (Mafinga) 2,947 2,737 2,903
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o Bei Kikomo : Mwanza 3,023 2,813 2,979
1
L Petroli Dizeli Mafuta ya Taa E Kwimba 3,041 2,830 2,997
Mufindi (Igowole) 2,956 2,745 2,912 E Magu 3,032 2,821 2,987
Kagera (Bukoba) 3,089 2,878 3,044 E Misungwi 3,018 2,807 2,973
Biharamulo 3,063 2,852 3,019 i | Misungwi (Mbarika) 3,028 2,817 2,984
Karagwe (Kayanga) 3,105 2,894 3,061 ! Sengerema 3,056 2,845 3,012
h
Kyerwa (Ruberwa) 3,111 2,900 3,067 ' Ukerewe 3,083 2,872 3,039
h
Muleba 3,089 2,878 3,044 ; Njombe 2,966 2,755 2,921
N 3,077 2,866 3,032 . :
gara ' | Njombe (Kidegembye) 2,086 2,775 2,942
Misenyi 3,097 2,886 3,053 '
' Ludewa 3,004 2,793 2,959
Katavi (Mpanda) 3,031 2,820 2,987 ' Makambak 2958 > 747 2014
akambako , , ,
Milele (Inyonga) 3,013 2,802 2,968 E Viak 299 2786 2952
akete ,997 7 ,95!
Mpimbwe (Majimoto) 3,050 2,839 3,006 : :
Tanganyika (Ikola) 3.049 2.838 3.005 : Wanging'ombe (Igwachanya) 2,964 2,753 2,919
Kigoma 3,036 2825 2,991 , Rukwa (Sumbawanga) 3,046 2,835 3,002
- ' Sumbawanga Rural
Uvinza (Lugufu) 3,026 2,815 2,982 E (Mtowisa) 3,046 2,835 3,002
M bozi Vill Uvi 3,034 2,823 2,990
uyobozi Village (Uvinza) : ’ : ' | Kalambo (Matai) 3,053 2,843 3,009
llagala Village (Uvinza) 3,036 2,826 2,992 ' -
' Nkasi (Namanyele) 3,060 2,849 3,015
Buhigwe 3,034 2,823 2,990 ‘ —
' Nkasi (Kirando) 3,069 2,858 3,025
Kakonko 3,036 2,826 2,992 '
! Ruvuma (Songea) 2,997 3,085 2,952
Kasulu 3,045 2,834 3,000 | -
Kibondo 3,042 2,831 2,098 ; Mbinga 8,009 3,008 2,965
Kilimanjaro (Moshi) 2,959 2,748 2,903 ; Namtumbo 3,002 3,076 2,958
Hai (Bomang'ombe) 2,962 2,752 2,906 ' Nyasa (Mbamba Bay) 3,020 3,123 2,975
H Tunduru 2,976 3,050 2,932
Mwanga 2,952 2,741 2,896 ' 4 4 ’
Rombo (Mkuu) 2,975 2,765 2,924 i | Shinyanga 3,002 2,791 2,958
Same 2,945 2,735 2,889 ! Kahama 3,007 2,796 2,962
Siha (Sanya Juu) 2,965 2,755 2,909 ' | Kishapu 3,010 2,799 2,966
Lindi 2,932 3,013 2,888 i Ushetu (Nyamilangano) 3,019 2,808 2,974
Lindi-Mtama 2,950 3,018 2,906 : Ushetu (Kangeme Village) 3,024 2,813 2,980
h
Kilwa Masoko 2,907 3,037 2,863 H Salawe 3,016 2,805 2,972
\
Liwale 2,953 3,049 2,909 1| Simiyu (Bariadi) 3,020 2,809 2,976
Nachingwea 2,961 3,033 2,917 E Busega (Nyashimo) 3,032 2,821 2,988
Ruangwa 2,963 3,040 2,919 Itilima (Lagangabilili) 3,020 2,809 2,976
Manyara (Babati) 3,003 2,793 2,951 E Maswa 3,014 2,803 2,970
Hanang (Katesh) 3,014 2,803 2,962 i | Meatu (Mwanhuzi) 3,025 2,814 2,981
- - h
Kiteto (Kibaya) 3,018 2,808 2,962 ' Singida 2,964 2,753 2,920
h
Mbulu 3,016 2,806 2,964 ' | iramba 2,976 2,765 2,932
Simanjiro (Orkasumet) 3,035 2,825 2,983 E Manyoni 2.949 2738 2.904
Mara (Musoma) 3,039 2,828 2,995 ' —
' Itigi (Mitundu) 2,964 2,753 2,920
Musoma Vijijini (Busekela) 3,052 2,841 3,007 H -
' Ikungi 2,959 2,749 2,915
Rorya (Ingirijuu) 3,046 2,835 3,002 !
' Mkalama (Nduguti) 2,989 2,778 2,944
Rorya (Shirati) 3,054 2,843 3,010 '
\ | Songwe (Vwawa) 2,990 2,779 2,945
Bunda 3,030 2,820 2,986 '
! -
Bunda (Kisorya) 3.043 2.832 2.998 ; Songwe (Mkwajuni) 2,997 2,786 2,952
Butiama 3,036 2,825 2,992 P [ lleie 2,994 2,783 2,949
Serengeti (Mugumu) 3,047 2,837 3,003 1 | Momba (Chitete) 2,999 2,788 2,954
Tarime 3048 2837 3.003 ' Tunduma 2,994 2,783 2,949
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 3,053 2,842 3,009 1 | Tabora 2,982 2,771 2,937
Mbeya 2,980 2,769 2,936 Igunga 2,981 2,770 2,937
Chunya 2,990 2,779 2,946 | Kaliva 2,995 2,784 2,950
\
Chunya (Makongolosi) 2,995 2,784 2,951 : Ulyankulu 2,992 2,781 2,948
Chunya (Lupa Tingatinga) 2,997 2,786 2,953 E Nzega 2,992 2,781 2,948
Kyela 2,996 2,785 2,952 E Sikonge 2,990 2,779 2,946
Mbarali (Rujewa) 2,965 2,754 2,920 ' Urambo 2,991 2,781 2,947
h
Rujewa (Madibira) 2,978 2,767 2,933 ! Uyui 2,988 2,777 2,943
: h
Rujewa (Kapunga) 2,974 2,763 2,930 ! Mpyagula 3,013 2,802 2,969
Rungwe (Tukuyu) 2,989 2,778 2,945 : Tanga 2,919 2,708 2,875
Busokelo (lwangwa) 2,993 2,782 2,948 E Handeni 2,933 2,723 2,854
Morogoro 2,898 2,687 2,854 v | Kilindi 2,048 2,738 2,889
Mikumi 2,914 2,703 2870 ! [ korogwe 2,924 2,714 2,868
Kilombero (Ifakara) 2,936 2,725 2,892 : Lushoto 2,934 2724 2,878
Kilombero (Mlimba 2,959 2,748 2,914 ' N
( ) , Mkinga (Maramba) 2,934 2,723 2,889
Kilombero (Mngeta) 2,948 2,737 2,903 '
' Muheza 2,919 2,708 2,875
Ulanga (Mahenge) 2,947 2,736 2,902 H b - 2926 2715 2882
1 angani , , ,
Malinyi 2,957 2,746 2,913 ! 9
Kilosa 2,917 2,706 2,872 :
, , , \
Gairo 2,917 2,706 2872 ' JEDWALI 2: BEI KIKOMO ZA JUMLA KWA SHILINGI/LITA
- - !
Mvomero (Wami Sokoine) 2,909 2,698 2,864 ' | Bandari Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Mvomero (Sanga Sanga) 2,898 2,687 2,854 !
Turian 2.023 2.712 2.879 : Dar es Salaam 2,742.31 2,531.65 2,698.35
\
Mtwara 2,946 3,000 2,901 ' | Tanga 2,781.28 2,571.26 -
\
Nanyumbu (Mangaka) 2,995 3,036 2,950 : Mtwara 2,662.38 2,867.94 -
Masasi 2,971 3,016 2,927
Newala 2,978 3,021 2,933 :
! .
Tandahimba 2,971 3,014 2,927 ' Dkt. James A. Mwainyekule
Nanyamba 2,971 3,014 2,927 : MKURUGENZI MKUU- EWURA

e ————————
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wamjengea nyumba mwalimu'
alivekuwa akilala ofisini

Na Shaban Njia, KISHAPU

ANAKIJJT ~ wa

Miyuguyu

Kata ya Kiloleli

wilayani Kisha-
pu mkoani Shinyanga wame-
jenga nyumba maalumu kwa
ajili ya mwalimu aliyeku-
wa akiishi katika moja ya
ofisi za Shule ya Msingi Mi-
yuguyu.

Lengo la ujenzi wa nyumba
hiyo ni kumnusuru na adha
ya kuendelea kuishi ofisini
hapo na kutekeleza majuku-
mu yake ipasavyo.

Shule hiyo ina wanafunzi
524, madarasa sita, walimu
sita, kati ya hao mwalimu wa
kike ni mmoja na nyumba

za walimu tatu, kati ya hizo
mbili zilijengwa na serikali
na moja imejengwa na wa-
nanchi, huku ikiwa na uhaba
wa walimu 11 wa masomo ya
sayansi na hisabati.

Akizungumza juzi katika
kikao cha tathmini ya hali ya
utendaji kazi wa Kituo cha
hicho, ambapo baadhi ya wa-
jumbe walisema mojawapo
ya mafanikio waliyoyapata
ni kujenga nyumba hiyo ali-
yekuwa akiishi katika moja
ya ofisi za shule hiyo.

Mmoja wa wajumbe hao,
Agnes Kwilasa alisema ujenzi
wa nyumba hiyo unatokana
na uwapo wa hamasa ya
Bunge la Jamii ambalo lime-

undwa kupitia Kituo cha
Taarifa na Maarifa kwa kush-
irikiana na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) hali iliyo-
fanya wananchi kuhamasika,
kuchangia na kujenga nyum-
ba hiyo.
Miyuguyu, Hamis Mashauri,
alisema tatizo la uhaba wa ny-
umba za walimu katika Shule
ya Msingi Miyuguyu linasa-
babisha walimu kushindwa
kutekeleza majukumu yao
ipasavyo, ndiyo sababu ya
""" kuhamasika na
kujenga nyumba hiyo ili
kuboresha mazingira bora ya
kufanyia kazi kwa walimu
wao.

Mwalimu aliyejengewa

nyumba hiyo, Getrude Mis- :
sana alisema awali alikuwa :
akiishi katika moja ya ofisi ka- :
tika shule hiyo hali iliyokuwa :
inamuwia vigumu kutekeleza :
majukumu yake na kusababi- :

sha kuamka alfajiri kwa kuk-

wepa wanafunzi kumuona

akitoka ndani.

Ofisa kutoka TGNP, Degra- :
tius Temba akizungumza na :
wajumbe wa Kituo cha Taar- :
ifa na Maarifa alipongeza jiti- :

hada zilizofanikisha kujeng-

wa kwa nyumba ya mwalimu :
ambaye awali alikuwa akiishi :

shuleni na kuwasihi kuende-

lea kushirikiana na serikali :
katika kutatua matatizo ya- :
nayoikabili sekta ya elimu :

hasa shuleni.

. DC ahimiza ubora
ukarabati Uwanja wa
Ndege Shinyanga

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,
Johari Samizi, amewaagiza vion-
g0zi wa Mamlaka va Viwanja vya
Ndege kuhakikisha wanaukarabati
Uwanja wa Ndege wa Shinyanga
katika viwango vyenye
ubora wa kuendana na thamani ya
fedha.

Alibainisha hayo juzi wakati wa
kikao cha wadau wa anga Kilicho-
lenga kujadili juu ya ukarabati wa
Uwanja wa Ndege wa Ibadakuli
Manispaa va Shinyanga, ambao
tayari umetengewa zaidi ya Sh. mil-
joni 49.

Alisema kuwa serikali imetafuta
fedha kutoka kwa wafadhili kwa
lengo la kukamilisha ujenzi wa
uwanja huo wa ndege wa Ibadakuli,
ambao ni shauku kwa wananchi
wa Mkoa wa Shinyanga na wafan-
yabiashara kupata usafiri wa anga
kuwa karibu na kuagiza uwanja huo
ujengwe kwa kiwango bora.

“Tunamshukuru sana Rais Samia
Suluhu kwa kutuletea fedha kwa
ajili ya ujenzi wa uwanja wa ndege
ni muda mrefu sasa wananchi wa
Shinyanga wamekuwa na shauku
kubwa ya kupata uwanja wa ndege
kwani wamekuwa wakilazimika
kusafiri kwenda mkoani Mwanza
kupanda ndege umbali wa kilomita
164,” alisema Johari.

MeneJa Mradi wa Viwanja vya
Ndege kutoka Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROAD) makao makuu,
Mhandisi Neema Joseph, alisema
ujenzi wa uwanja huo utafanyiwa
maboresho makubwa ukiwa na
pamoja na upanuzi wa uwanja,
pamoja na ujenzi wa jengo la
kusubiri abiria na miundombinu
ya barabara kwa kiwango cha lami.

Alisema ujenzi wa uwanja huo uta-
chukua muda wa miezi 18 hadi ku-
kamilika kwake, ambao utakwenda
hadi Oktoba 3, 2024 kwa ufadhili
}/\élaBl?enki va Uwekezaji ya Ulaya

Nao baadhi ya wafanyabiashara
mkoani Shinyanga waliiomba seri-
kali kuendeleza ujenzi wa uwanja
huo wa ndege ili kuanza kuwa-
hudumia wasafiri kutoka mkoani
humo na kuondokana adha ya
kusafiri kuelekea mkoani Mwanza
ili kupata usafiri wa ndege.

Siku ya Mazingira Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni madini kutoa elimu athari matumizi ya plastikKi

Na Mwandishi Wetu,
SENGEREMA

KAMPUNI ya Sotta Mining
Corporation Limited ambayo ni
mwendelezaji wa mradi wa dha-
habu wa Nyanzaga imesema kati-
ka kuadhimisha Siku ya Mazingi-
ra Duniani itatoa elimu ya athari
zitokanazo na plastiki kwenye
mazingira, kwa afya ya binadamu
pamoja na wanyama.

Pia imesema inajivunia
kuendelea kuunga mkono maa-
dhimisho ya siku hiyo kwa kush-
irikiana na wakazi wa Mji wa
Ngoma.

Meneja Mkuu na Mkurugenzi
wa kampuni hiyo, Damien Va-
lente, aliyasema hayo katika taar-
ifa yake kwa vyombo vya habari.

Alisema katika kuadhimisha
miaka 50 tangu kuanzishwa kwa
Siku ya Mazingira Duniani na kwa
kuzingatia kauli mbiu ya mwaka
huu isemayo ‘suluhisho la taka za
plastiki’ wataendesha shughuli
mbalimbali kwenye jamii kwa
lengo la kueneza ufahamu wa
athari zitokanazo na plastiki kwe-
nye mazingira.

Alisema wataendelea kujiza-
titi kuzingatia kanuni za kulinda
mazingira zinazokubalika ulim-

wenguni wakati wa utekelezaji
wa shughuli za mradi kwa ku-
punguza madhara yatokanayo na
shughuli zake.

Damien alisema katika wataen-
delea kuboresha ufanisi katika
utunzaji wa mazingira wakati wa
utekelezaji wa shughuli za mradi
ili kuhakikisha mazingira bora
kwa jamii inayozunguka maeneo
ya mradi.

“Sina budi kuwapongeza
wafanyakazi wenzangu kwa
kuyafanya maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya Mazingira
kuwa yenye mafanikio. OreCorp
pamoja na Sotta Mining zinajiza-

titi kulinda mazingira, ambayo
ni kipaumbele na hilo linadhi-
hirishwa kila siku na kila mmoja
aliyehusika katika kuendelea
kuujenga mradi wa dhahabu
wa Nyanzaga. Kila siku ni siku
ya mazingira kwa Kampuni ya
Sotta.”

SMCL ni mradi wa pamoja kati
ya serikali ya Tanzania inayomi-
liki asilimia 16 na kampuni ya
uchimbaji madini ya Nyanzaga
(84%) ambayo ni kampuni tanzu
ya OreCorp Tanzania Limited
kwa ajili ya kujenga mradi wa Sh.
trilioni 1.1 kusini mwa Ngoma ka-
tika Wilaya ya Sengerema.

Mradi huo unatazamiwa kuwa
mradi mkubwa zaidi wa dhahabu
kuwahi kujengwa Tanzania nda-
ni ya kipindi cha zaidi muongo
mmoja na mradi mkubwa zaidi
kuwahi kujengwa wilayani Sen-
gerema.

Mradi wa dhahabu wa Nyan-
zaga upo Wilaya ya Sengerema
iliyopo mkoani Mwanza kwenye
ukanda wa dhahabu wa Ziwa Vic-
toria.

Mradi huo utakapokamilika
utazalisha wakia 200,000 (tani
sita) za dhahabu kila mwaka kwa
miaka 12 ya mwanzo na ujenzi
wake utagharimu Sh. trilioni 1.1.
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BAHARI YACHAFUKA TLP

Mwenyekiti wa Vijana Vs Katibu
MKuu, uchaguzi sasa ni ndoto

HABARI BORA NA KAMILIFU

KADA ALl KARUME

Anyooshewa Kidole, Mwinyi aelekeza
wavunja miiko CCM washughulikiwe

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VUTANO unanukia ka-
tika siasa za visiwani,
huku hatima ya Balozi

Ali Karume, mtoto wa
mwasisi wa Serikali ya Mapin-
duzi (SMZ), Sheikh Abeid Ama-
ni Karume, akiibua mshangao
baada ya kuzusha hoja zenye
masuala mengi yenye utata.

Mjadala unaoibuliwa na Ali
Karume, unasababisha mvutano
wa maneno kwa makada wa
chama wengine wakitaka aitwe
na Kamati ya Maadili ya CCM
kuhojiwa, kuhusu madai kuwa
haijashinda chaguzi za vyama
vingi kutokana na kusimamisha
wagombea ambao si chaguo la
wana CCM.

Balozi Karume anawaambia
waandishi wa habari visiwani
hapa nyumbani kwake Maisara
hivi karibuni kuwa CCM im-
ekua ikiteua mgombea badala
ya kuchaguliwa na wanachama
jambo ambalo linadumaza
demokrasia ndani ya chama hi-
cho na kukwamisha ushindi.

Baada ya kauli hiyo ya Ba-
lozi Ali Karume, wanaouguswa
kwanza ni kada wa CCM Mwinyi
Jamali Ramadhan, anayejitokeza
katika mkutano wake na wana-
habari akidai kuwa maneno ya
Balozi hayana msingi na yanapo-
tosha ukweli wa upatikanaji wa
mgombea wa urais wa Zanzibar
katika mchakato wa chama.

Anasema uchaguzi wa kump-
ata mgombea umekuwa uki-
fanyika kwa uwazi kuliko vyama
vyote vya Zanzibar na kutoa
mfano wa uchaguzi wa mwaka
2020 ambako zoezi hilo lilikuwa
la wazi na kila mgombea kukabi-
dhiwa kura zake.

Anasema Balozi Karume ana-
paswa kuhojiwa katika kamati
ya maadili kutokana na kauli
anazozitoa kwa vile hazisaidia
kujenga umoja na mshikamano
ndani ya chama.

Anaongeza kuwa kama aliku-

« HOfU

Balozi Ali Karume. PICHA:

wa anajambo la kukishauri cha-
ma alipaswa kutumia taratibu
na sio kwenda kukipaka matope
hadharini.

Mambo hayakuishia hapo,
Naibu Katibu wa Idara ya Uen-
ezi Idara ya Itikadi, Uenezi na
Habari wa CCM, Mbeto Khamis
Mbeto, analazimika kuitisha
mkutano wa wanahabari na

MTANDAO

al kep_L_Jk_a yaliyovvahi

I

kumlaumu Balozi Ali Karume
kuwa amepotea njia na haku-
paswa kusema kauli hiyo.
Anasema uchaguzi wa mwaka
2020 wanachama wa CCM zaidi
ya 20 walijitokeza kugombea
urais wa Zanzibar na mchakato
wa kumpata mgombea ulizinga-
tia katiba na kanuni za chama.
Anakumbusha kuwa kati ya

Ukurasa 14

RECEP TAYYIP ERDOGAN:

‘Dikteta’ aliveshinda

' kwenye marudio ya
~ uchaguzi Uturuki

wagombea hao, mchujo ulifanyi-
ka na hatimaye wakapatikana
wanachama watano na majina
yao kuwasilishwa Kamati Kuu
ya CCM na baadaye matatu yal-
ipelekwa katika mkutano wa
Halmashauri Kuu na kupatikana
jina moja kwa ajili ya kupeperu-
sha bendera ya CCM katika uch-
aguzi mkuu.

kutok_ea Zamani

“Wagombea watano wali-
opelekwa Kamati Kuu badala ya
kujadaliwa na Kamati Maalum
ya Halmashauri Kuu ya Zanzi-
bar iliwapendekeza Dk. Khalid
Salum Muhammed, Shamsi
Vuai Nahodha, Profesa Makame
Mbarawa, Khamis Mussa na Dk.
Hussen Ali Mwinyi,” anasema.

Anaongeza kuwa majina hayo
yalichunjwa na kubakia matatu
katika kikao halali cha Kamati
Kuu na ndiyo yaliyopigiwa kura
ya wazi akiwamo Dk. Khalid
Salum, Shamsi Vuai Nahodha
na Dk. Hussein Ali Mwinyi na
wajumbe wa Halmashauri Kuu
Taifa ya chama hicho.

Mbeto anamwambia Karume
kuwa kwa mujibu wa miiko na
maadili ya CCM, mwanachama
yeyote kama ana jambo lake
anapaswa kuliwasilisha katika
chama kupitia vikao halali viwe
vya shina, tawi, jimbo au taifa
badala ya kuzungumza hadha-
rani mambo yasiyokuwa na uk-
weli.

Mbeto anahoji, “Balozi
Karume anatambua taratibu za
uchaguzi na kama uchaguzi wa
Zanzibar wa mwaka 2015 uli-
fanyika mara mbili kwa nini ali-
kubali kuteuliwa waziri wa SMZ
kama haukuwa huru na haki?”

“Balozi Karume ni mwana-
chama wetu kama anahisi ana
ushauri wowote kwa chama
milango ipo wazi kusema ndani
ya vikao halali vya chama bada-
la ya kuropoka nje ya taratibu
zetu,”anasema Mbeto.

ANAVUNJA MIIKO

Makamu wa CCM Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, anasema
baadhi ya wanachama wa chama
hicho wanavunja maadili hawa-
chukuliwi hatua na kwamba huo

INAENDELEA UK. 12
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Ni kama hakuna tena matumaini

Wakimbizi wa Afrika wakizama baharini kukimbilia Ulaya ili kukwepa shida kwenye nchi zao.

Na Mwandishi Wetu

ATAIFA ya Afrika Kusi-
ni ya Jangwa la Sahara
yanakabiliwa na hali

mbaya ya uchumi na

hata maisha ya raia wake ni hoi.

Katika kipindi hiki inaposhere-
hekea miaka 60 ya Umoja wa Af-
rika OAU ulioanzishwa Mei 1963,
lakini sasa ni African Union (AU)
eneo la Kusini ya Sahara limejaa
vita vya wenyewe kwa wenyewe,
hali ya kuyumba kisiasa, mdor-
oro wa uchumi unaotokana na
bei za malighafi zinauzwa nje
kuzidi kupungua mfano madini,
mazao ya kilimo na maliasili.

Hali si ya kuridhisha na mataifa
mengi yana madeni makubwa
yanayotokana na pesa za miradi
ya maendeleo kubakia kuwa
mikopo mikubwa inayotoka kwe-
nye taasisi za fedha kama WB,
IMF, mataifa mbalimbali kama
China na India.

MIONGO YA VITA

Wakati mwezi uliopita Afrika
ilijigamba kwa kukua kwa ‘kimo
na kimwili’ ikisherehekea miaka
60 migogoro ya silaha inatishia
uwezekano wa programu zinazo-
lenga ukuaji wa uchumi na kuon-
doka kwenye umaskini.

Tatizo sugu la vita mfano Con-
go DRC, Somalia, Sudan, Sudan
Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati-

S
{

Katika
Maamuzi

ya pamoja
ya mkutano
wa kilele

wa ICGLR
msisitizo wa
Maamuzi

yva Mkutano
mdogo wa
Kilele wa Am-
ani na Usala-
ma mashariki
mwa DRC uli-
ofanyika No-
vemba 2022.

,3‘&‘-‘@@’-5.!‘5'"'"'
e <,

(CAR) na eneo lote la Sahel lina-
zidi.

Mwezi Juni unaanza kwa mku-
tano wa 10 wa Dharura wa Wakuu
wa Nchi na Serikali wa Jumuiya ya
Nchi za Maziwa Makuu (ICGLR)
Jumamosi iliyopita.

Kikao hicho cha dharura ki-
natanguliwa na Mkutano wa
mawaziri uliofanyika Juni 2, 2023
unaojadili na kuangalia hali ya
amani na usalama katika Ukanda
wa Maziwa Makuu hasa katika
nchi za Jamhuri ya Sudan na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC).

Angola ndiyo inayoitisha mku-
tano huo, Rais na Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Nchi za Ukanda wa
Maziwa Makuu (ICGLR) ni Joao
Manuel Lourenco, anayefanya
hivyo kutekeleza maazimio ya
Mkutano wa 16 wa Dharura wa
Wakuu wa Nchi na Serikali wa
Umoja wa Afrika uliofanyika Mei
Guinea.

Viongozi wa eneo hilo wamei-
omba Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo kuharakisha mchaka-
to wa kuyapokonya makundi
yote yenye silaha katika eneo la
mashariki mwa nchi hiyo kama
sehemu ya sharti muhimu la ku-
suluhisha mzozo wa mashariki
mwa DR Congo.

Wakati kuna zaidi ya vikundi
130 vyenye silaha vya DRC na

kumejaa hofu, vita na kukata

PICHA: MTANDAO

vya kigeni vilivyoko mashariki
mwa Congo, wageni ni pamoja
na FDLR, wanaoelezwa kuwa wa-
namgambo wa mauaji ya halaiki,
wanaoundwa na mabaki ya
watuhumiwa wa mauaji ya kim-
bari ya 1994 ya Rwanda.

Yalifanywa dhidi ya Watutsi
nchini Rwanda, FDLR sasa imeji-
unga na jeshi la taifa la DRCongo
(FARDC).

Mkutano wa ICGLR unahimiza
nchi hiyo kuharakisha utekelezaji
wa Mpango wa Upokonyaji Silaha,
Uondoaji, Uunganishaji na Uima-
rishaji wa Jamii wa waasi wanao-
badilika hatua muhimu kwenye
utatuzi wa mzozo wa mashariki
mwa DRC.

Katika maamuzi ya pamoja
ya mkutano wa kilele wa ICGLR
msisitizo wa maamuzi ya Mku-
tano mdogo wa Kilele wa Amani
na Usalama mashariki mwa DRC
uliofanyika Novemba 2022.

Ulitarajiwa kufikia sasa FDLR
wawe wamepokonywa silaha na
kurejesha makwao bila masharti,
lakini hadi sasa, hakuna hatua
iliyochukuliwa na serikali ya DRC.

Mkutano wa wiki iliyopita wa
ICGLR unasisitiza kutekeleza
maamuzi ya mkutano mwingine
mdogo uliofanyika Februari mwa-
ka huu Ethiopia.

Ndiyo uliobainisha kuwapo
wakimbizi 80,000 wa DRC nchi-
ni Rwanda na hitaji la dharura
la kurejeshwa nyumbani kwao

tamaa

salama.

Kati ya wakimbizi 80,000
nchini Rwanda, kuna wanaoe-
lezwa kuishi makambini kwa
zaidi ya miaka 25. Hali imekuwa
mbaya hivi karibuni huku wakim-
bizi zaidi wa Congo wakiendelea
kukimbilia Rwanda kutokana na
mapigano hasa ya waasi wa M23
na muungano wa serikali unao-
jumuisha wanamgambo wenye
silaha kama FDLR.

ICGLR pia unawaagiza Mawa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Angola,
Congo, Rwanda na Burundi kuku-
tana mara kwa mara na kutathmi-
ni kwa pamoja hatua zilizofikiwa
katika utekelezaji wa mpango wa
Luanda na Mpango wa Utekeleza-
ji wa Pamoja wa Bahari ya Pasi-
fiki ya Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo, pamoja
na kuhalalisha uhusiano wa kisia-
sa na kidiplomasia kati ya Rwan-
da na Congo.

Ukiangalia hali hiyo ya Congo,
ni wazi kuwa jumuiya za kimataifa
kuanzia Umoja wa Mataifa UN, AU
Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za
Afrika Magharibi (ECOWAS), Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
Umoja wa Ulaya na Marekani zote
kwa nyakati tofauti zimetafuta
njia za kusaidia mataifa yenye
migogoro kuacha vita lakini bado
vinaendelea kupiganwa.

Taasisi na nchi zimehusika kati-
ka operesheni za ulinzi wa amani
kwa mfano UN -DRC imekuwa
na majeshi ya MONOSCO, vikosi
vya Jumuiya ya Afrika Mashariki
vimekuwa ikifanyakazi DRC na
hata Nigeria nchini Sierra Leone.

Mashirika kama vile Benki ya
Dunia na IMF pia yanasaidia nchi
zinazotoka katika migogoro ya
silaha kujenga upya miundom-
binu na kuboresha uwezo wao wa
kukusanya kodi na kutoa huduma
muhimu za kijamii.

Lakini DRC na Afrika nzima
hali itaendelea hivi mpaka lini?
Ni miaka 60 ya uhuru lakini bado
ni maskini, kunanuka vita, njaa,
demokrasia duni na hakuna ha-
tima.

Mpango wa Benki ya Dunia na
IMF ulioimarishwa wa Nchi Mas-
kini Zenye Madeni Mengi (HIPC)
uliolenga kutoa unafuu wa mad-
eni wa haraka zaidi, wa kina na
mpana zaidi kwa nchi nyingi
kama 30, hasa katika Afrika Kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara hauku-
saidia mataifa mengi.

Leo hali inazidi kuwa duni, kiu-
chumi, huduma za jamii, uhasa-
mana madeni makubwa na umas-
kini unaongezeka.

Ndiyo maana watu wanasema
Afrika itahitaji kuumbwa upya
lakini kwa hii iliyokuwapo ni ki-
tendawili kisicho na majibu.

Anyooshewa

INATOKA UK. 11

Siyo utaratibu na kutaka
watu hao washughulikiwe
haraka kwa mujibu wa
taratibu za chama.

Rais wa Zanzibar
anasema haiwezekani
wanachama wanaovunja
maadili wanaachiwa hivyo
akazitaka kamati za maadili
kutekeleza wajibu wao

kidole, Mwinyi aelekeza wavunja miiko washughulikiwe

kwasababu haiwezekani
mwanaCCM kusema mane-
no ya ovyo dhidi ya chama
na kuwatukana viongozi
wa juu.

~ Anaonya kuwa hali hiyo
itapelekea kutengeneza
makundi hivyo ni vyema
kuitwa na kukanywa ili
wajirekebishe na wasiotaka
kujirekebisha hatua stahiki
zichukuliwe mapema.

“Tukiyafanya haya
chama chetu kitakuwa na
NgUVU Na wala hakitoweza
kushindwa na chama cho-
chote tusitengeneze ugom-
vi ndani ya chama, hakuna
uhai kama hakutakuwa
na umoja na mshikamano
nawataka wanachama kuwa
wamoja.”

Rais Mwinyi anawa-
taka wanachama kuvunja

makundi ili chama kuwa na
umoja katika kukiendesha
na kuondosha tofauti zao
na kwamba hilo litawa-
saidia kuhakikisha adui
hayumo katika chama na
jukumu libaki kupambana
na maadui wa nje.
Wanachama wa CCM
ambao wamewahi kuvuliwa
uwanachama kwa kwenda
kinyume na miiko ni

Maalim Seif Sharif Hamad,
Mawaziri; Hassan Nas-
soro Moyo, Mansour YUs-
suf Himidi wa SMZ (wote
ni marehemu) mwingine
ni mwanasiasa mkongwe
Baraka Shamte kabla ya
kurudishiwa uanachama
pamoja na aliyekuwa
mwakilishi wa jimbo la
Jang'ombe, Abdallah Maulid
Diwani.
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BAHARI YACHAFUKA TLP

Mwenyekiti wa Vijana Vs Katibu
uchaguzi sasa ndoto

MKkuu,

Na Sabato Kasika

IGOGORO ya kiuongo-
zi imekuwa na sehemu
ya vyama vya siasa,

kiasi kwamba inasaba-
bisha baadhi yake visifanye shu-
ghuli za kisiasa kwa kusuasua na
vingine kujikuta vikifa kifo cha
kawaida.

Baadhi ya vyama ambako sasa
ni kaa la moto licha ya kuruhusi-
wa kufanya shughuli za kisiasa
kwa amani japo milango imefun-
guliwa ni pamoja NCCR-Mageuzi
ambako baadhi ya wanachama
wakiongozwa na Joseph Selasini,
wamemwondoa kwenye chama
Mwenyekiti James Mbatia. Kad-
halika ndani ya CUF kumekuwa
na mgogoro wa miaka kadhaa wa
kiuongozi na baadhi ya wanacha-
ma wametimuliwa, lakini kiini ni
kutofautiana na uongozi wa juu.

Na hivi karibuni ni Chama cha
Tanzania Labour Party (TLP),
kimeingia katika mgogoro wa ki-
uongozi ambao huenda usipate
suluhu iwapo viongozi hawa-
takaa meza moja kuumaliza.

Heka heka zilianza wiki iliyo-
pita, Katibu Mkuu wa TLP, Rich-
ard Lyimo, alitangaza kumfukuza
uanachama Mwenyekiti Vijana
Taifa, Aivan Maganza, lakini naye

hakukaa kimya akamjibu
mwenyekiti na kusema kamati
ambayo katibu ameitumia kum-
vua uanachama, haipo miaka
mingi iliyopita na kwamba hata
kama ingekuwapo haina uwezo
huo, moto unaendelea kufukuta
na hema la TLP linawaka moto.

Kutokana na hali hiyo, Nipashe
inazungumza na mchambuzi wa
siasa, Abbas Mwalimu, ambaye
anaelezea sababu za migogoro
hiyo na kusema zipo nyingi mo-
jawapo ikiwa ni viongozi kuwa
miungu watu.

“Chama kinaanzishwa, kiongo-
zi ni huyo huyo, kutokuwapo kwa
uwazi, wanachama wanachang-
ishwa fedha bila kuambiwa zina-
takiwa kutumika kwa ajili ya nini,
hawatakiwi kutoa maoni, hali
haiwezi kuwa shwari,” anaeleza
Mwalimu.

Mchambuzi huyo anaongeza
kuwa vyama kukosa itikadi
ni sababu nyingine ya kuibua
migogoro, ubadhirifu wa fedha
na hata rushwa ikiwamo ya ngo-
no wakati wa uchaguzi ndani ya
vyama hivyo huleta migogoro
mingi.

“Vilevile katiba ya vyama hai-
ainishi mipaka ya kiuongozi na
taratibu, kwani vyama vingine
huwezi kujua ni nani msemaji
wa chama na sababu nyingine
ni kwamba havina mifumo ya

kuzuia migogoro,” anasema
Mwalimu akivitaka vijitafute na
kujirekebisha.

Anafafanua kuwa vyama vingi
vina viongozi imara, lakini havina
mifumo imara na kwamba ma-
tokeo wakati wa kujadili jambo
badala ya kutumia mfumo, yana-
zingatiwa matakwa ya kiongozi
na kusababisha migogoro.

TLP INAVYOTEKETEA

Kwa sasa kuna kila dalili za
kuibuka mgogoro wa kudumu
baada ya Katibu Mkuu Richard
Lyimo, naye kutangaza kumfuta
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Mwenyekiti wa Vijana wa TLP Taifa, Aivan
Maganza, alipotangaza tarehe ya uchaguzi
wa mwenyekiti wa TLP taifa.

uanachama Mwenyekiti wa Vi-
jana Taifa, Aivan Maganza, mwis-
honi mwa wiki katika mkutano
na wanahabari, jijini Dar es Sa-
laam akielezea kuwa umekutwa
na kosa na utovu wa nidhamu.

Katika maelezo yake, anasema
kamati ya nidhamu ya chama
hicho taifa ndio iliochukua ua-
muzi huo baada ya kumkuta na
kosa hilo, kwa kuitisha mkutano
huo na kuwakashifu viongozi wa
chama hicho.

“Pamoja na mambo mengine,
mwenyekiti huyo wa vijana
anatuhumiwa kutangaza tarehe
ya uchaguzi wa mwenyekiti wa
chama taifa kuwa ni Juni 18 mwa-
ka huu bila baraka za chama,”
anasema Lyimo.

“Pamoja na mambo mengine,
mwenyekiti huyo wa vijana
anatuhumiwa kutangaza tarehe
ya uchaguzi wa mwenyekiti wa
chama taifa kuwa ni Juni 18 mwa-
ka huu bila baraka za chama,”
anasema Lyimo.

Anafafanua kuwa kamati hiyo
ilikutana na kupendekeza kwe-
nye kikao cha sekretarieti ya
chama kwamba hafai kuwa kion-
gozi wa TLP katika ngazi yoyote
akiongeza:"Kikao cha sekreta-
rieti nacho kwa idhini ambayo
kimepewa na Katiba ya TLP kwa
kauli moja kinamfukuza katika
chama,” anasema.

Katibu huyo anaeleza kuwa
Maganza haruhusiwi kufanya au
kuonekana katika ofisi yoyote ya
TLP kuanzia ngazi ya taifa hadi

Pamoja na
mambo men-
gine, mwe-
nyekiti huyo
wa Vijana
anatuhu-
miwa kutan-
gaza tarehe
ya uchaguzi
wa mwe-
nyekiti wa
chama taifa
kuwa ni Juni
18 mwaka
huu bila
baraka za
chama.
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Katibu Mkuu wa TLP akitangaza kumfukuza
uvanachama Aivana Maganza kwa utovu wa
nidhamu. PICHA: SABATO KASIKA

shina, na kwamba anaruhusiwa
kukata rufani kwa ngazi za juu
zaidi za chama.

Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa inasema haijasikia
mgogoro huo wa kufukuzana na
inashangaa kwa nini unaibuka
wakati ikiendelea kushughulikia
malalamiko yaliyomo ndani ya
chama.

Msajili Msaidizi wa Vyama vya
Siasa, Sisty Nyahoza anasema
wiki chache zilizopita, alipokea
malalamiko toka kwa baadhi ya
wanachama wa TLP ambao ana-
taka uchaguzi ufanyike haraka
na kwamba ofisi inaendelea
kuyashughulikia.

“Mwenyekiti wa vijana TLP ku-
fukuzwa uanachama, ninasikia
kwako, pia ninashangaa kwa nini
inakuwa hivyo, kwani tunaende-
lea kushughulikia malalamiko
yao, wanaibua mgogoro mwing-
ine,” anasema.

AJIBU MAPIGO

Baada ya hatua hiyo, Maganza
anasema katibu mkuu hawezi ku-
toa maamuzi kwa jambo ambalo
ana masilahi nalo na kwamba ni
mgombea na nafasi ya mwenyeki-
ti wa chama taifa kama ilivyo yeye
Maganza.

Anasema kikao cha kikatiba
cha kumvua uanachama kiongozi
wa kitaifa ni mkutano mkuu taifa,
kikao cha kumsimamisha uon-
gozi kiongozi, ni halmashauri kuu
taifa lakini haina mamlaka kum-
vua uanachama.

« Ofisi ya Msajili yaishangaa, mchambuzi siasa awapasha

“Kamati ya nidhamu kazi yake
ni kutoa mapendekezo kwa hal-
mashauri kuu au kamati kuu,
haina mamlaka kutoa adhabu,
mkutano mkuu wa taifa ndio
unaoweza kumvua uanachama
kiongozi wa kitaifa,” anasema.

Anafafanua kuwa Katiba ya TLP
katika ibara ya 18: 3 (p), inaeleza
kuwa kazi za mkutano mkuu Taifa
unaweza kumvua uanachama au
uongozi au kiongozi yeyote pamo-
ja na mwenyekiti taifa iwapo
itadhihirika anakiuka kuwa ana-
vunja katiba na maadili ya chama.

“Ibara ya 18:5 (k), kazi ya hal-
mashauri kuu ya taifa ni kuandaa
mkutano mkuu wa taifa kifungu
I, kushauri au kuunda kamati au
tume kwa shughuli maalum,”
anasema.

Anaongeza kuwa katika ibara
ya 26:11, inaeleza kuwa kutakuwa
na kamati ya nidhamu taifa am-
bayo mwenyekiti wake pamoja
na wajumbe wake watateuliwa na
mwenyekiti taifa wa chama.

Maganza anasema kwa muda
mrefu TLP haina kamati hiyo,
tangu wakati wa uhai wa Mrema,
ambapo anashangaa kusikia ku-
wapo kwa kamati hiyo wakati
chama hakina mwenyekiti mwe-
nye mamlaka ya kuiteua.

“Ibara ya 26:13 inaeleza kazi
za kamati hiyo katika kifungu (b)
kuwa kutoa mapendekezo kwa
vikao vinavyohusika kwa hatua
zaidi, hivyo hakuna sehemu
kamati ya nidhamu inaweza ku-
toa adhabu.

Anasema kuwa kama kamati
hiyo ingekuwapo, ingemuita na
kumhoji na kutoa na mapendek-
ez0, na kwamba hakuitwa, badala
yake amesikia tu kwamba ame-
fukuzwa katika chama.

“Taarifa niliotoa kwa waandi-
shi wa habari kuhusu tarehe ya
uchaguzi na kusababisha uamuzi
uliotangazwa na katibu mkuu, iko
kama ilivyo, asipokuwa makini
ndiye atafukuzwa uanachama,
siyo mimi,” anasema.

Maganza anasema viongozi
wote wa makao makuu ya chama
ambao kuanzia vitengo vya vi-
jana, akina mama na wazee na
Mkutano Mkuu Halmashauri Kuu,
Machi tano walikubaliana kwam-
ba uchaguzi wa mwenyekiti wa
TLP taifa ufanyike Juni 18, 2023.

“Pamoja na uchaguzi huo,
kutakuwa na mkutano mkuu wa
mwaka wa chama chetu, taarifa
iwafikie wajumbe wa mkutano
mkuu TLP taifa popote walipo
kwamba chama makao makuu
kwa kushirikiana na idara tut-
aandaa utaratibu wote, na tayari
maandalizi yanaendelea,” anase-
ma.

Mgogoro ndani ya TLP ulianza
Machi mwaka huu baada ya uch-
aguzi wa mwenyekiti wa chama
hicho taifa kuahirishwa ghafla
na kusababisha sintofahamu in-
ayoendelea hadi kufikia kufuku-
zana.

Uchaguzi huo ulikuwa
ufanyike ili kuziba nafasi ilio-
achwa wazi na aliyekuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho taifa, Au-
gustine Mrema, aliyefariki dunia
Agosti mwaka jana.
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JUKWAA LA VIONGOZI

RECEP TAYYIP ERDOGAN:

‘Dikteta’ aliveshinda kwenye
marudio ya uchagu2| Uturuki

« Ni ‘popo’ mshirika NATO Russia, Ukrame Na Ulaya

Na Ani Jozeni

SHINDI wa Rais Recep
UTayyip Erdogan (69) wa

Uturuki katika duru ya

pili ya uchaguzi wa rais
haikuwa hali ya kushangaza. La-
kini ukweli unabakia kuwa mam-
bo hayakuwa rahisi ndiyo maana
katika raundi ya kwanza ya kura
zilizopigwa Mei 14, alipata asil-
imia 49.5 wakati mpinzani wake
wa karibu Kemal Kilicdaroglu
akiibuka na asilimia 44.9, wakiwa
wanakaribiana.

La ajabu ni jinsi ambavyo
matokeo ya awamu ya pili
yaliendana bila hitilafu na mta-
wanyiko mpya wa kura baada ya
ushindi usiotosha kwake kupati-
kana katika awamu ya kwanza.
Alipata takriban asilimia 49
awali, halafu akafikia asilimia
52.5, wakati wa kupiga kura za
marudio.

Kemal Kiligdaro lu, mshindani
wake mkuu alipata asilimia 43.12
na Sinan O an akaambulia asilim-
ia 5.2 halafu akajitoa siku chache
kabla ya kura kupigwa, Tume ya
Uchaguzi ikatangaza kuwa kura
zake zitahesabiwa.

Ina maana ya kufahamu ni
sehemu kubwa kiasi gani ya wa-
pigakura ilikuwa na imani naye
na siyo matumaini ya kuvuna
chochote cha ziada. Ukiangalia
matokeo ya duru ya pili unapata
picha kuwa wafuasi wake waliga-
wanyika sehemu mbili zinazofa-
nana, ila zaidi walirudi kwa Er-
dogan. Hawakutaka kumuunga
mkono mgombea wa upinzani
aliyebaki, kama wanavyoshauri
wengi.

Kati ya asilimia tano hizo za
kura baadhi walimwongozea Er-
dogan kura zao akapata takriban
asilimia 3.3 zaidi ya zile za awali,
huku mpinzani wake akipata un-
afuu wa asilimia nyingine tatu
kupanda kutoka asilimia 44 hadi
47.8.

Hesabu hizo haziendani moja
kwa moja na ile asilimia tano ila
ilikuwa asilimia 5.2 na kulikuwa
na asilimia 0.4 iliyoendana na ya
awali kwa

Muharrem nce. Hapakuwa
na ubabaishaji katika kuhesabu
kura, hilo ndilo la kujifunza.

Ni kielelezo cha ‘uimla® wa
kiongozi huyo ambaye inavyoe-
lekea anahakikisha kuwa mifu-
mo wa kuhabarisha ya dola iko
upande wake au inaongozwa na
wafuasi wake.

Na anafahamu kuwa wengi
nchini humo wanaunga mkono
mwelekeo wake wa ‘uzalendo wa
wastani,” unaompa uhuru kuwa
miongomi mwa nchi za Umoja
wa Kujihami wa Nchi za Maghar-
ibi (NATO) na mshirika mwan-
damizi wa mahasimu wakuu wa
NATO, Russia, China na Iran.

Sababu ni kuwa kila nchi ina-
taka kuwa na washirika, hata
kama marafiki hao ‘wanakula’ na
mahasimu wao, kama ilivyo kwa

nchi nyingi za Afrika.
Si rahisi kusema nini king-
ebadilika endapo  Erdogan

asingeshinda uchaguzi kwa hapa
kuwapo na uwezekano wa mpin-

Recep Tayyip Erdogan

Jeshi la ar-
dhini lina
usomi hafifu
zaidi, na
hivyo ni ra-
hisi kuathiri
wa na mi-
hemko vya
kimapinduzi
Inayocho-
chea haraka
ti zikiwamo
Za Waasi, za
kujitenga na
hata zinazo-
anzishwa na
mamluki.

Mpinzani mkuu, Kemal Kilicdaroglu. PICHA ZOTE: REUTERS

zani wake kufikia asilimia 50.

Siasa za Uturuki kama la ukan-
da wote wa Asia ya Magharibi ni
mvutano kati ya hadi inayopend-
wa na tabaka la wakulima na
viongozi wa dini lililosheheni
uhafidhina halafu kuna tabaka
la kibwanyenye na kisomi am-
balo huendana na mageuzi au
‘utandawazi.’

Ndiyo historia ya Uturuki
tangu mwisho wa vita vikuu vya

kwanza karne iliyopita ambako
himaya ya Ottoman ya masultani
wa jadi ilisambaratishwa.

Ni hapo ambako Uturuki ili-
zaliwa, chini ya uongozi wa Baba
wa Taifa Jenerali Mustafa Kemal
Attaturk, akiongoza wimbi la vi-
jana waliotaka Uturuki izaliwe
upya, na ijitahidi ifikie viwango
ya maendeleo vya nchi za Ma-
gharibi.

Siyo kwamba itikadi za ki-

harakati za wafuasi wa tabaka la
kidini ziliisha lakini hazijawahi
kuwa na nguvu katika mfumo wa
siasa wa nchi hiyo licha ya misu-
kosuko ya kubadilisha mwelekeo
wa nchi kila mara.

Hata wapinzani wake hawajio-
nyeshi waziwazi kuwa na itikadi
ya jadi ya mapinduzi ya kidini
kama ilivyo kwa Iran ambaye ni
jirani ila Erdogan alipata mti-
hani mkubwa kwa kuzuka kwa
jeshi la kiharamia nchini Iraq lil-
iloua, hasa kwa kuchinja, maelfu
ya watu waliokuwa katika nchi
hizo mbili kwa kuulizwa maswali
rahisi kuhusu imani yao halafu
wakashindwa kujibu.

Uturuki haiangaiki ni serikali
gani itawale huko mradi isizuke
serikali inayosaidia harakati za
Wakurdi nchini humo. Ni tatizo
sugu la ukanda huo linalogusa
Iran, Uturuki na Iraq ambalo
Wakurdi wana serikali ya jimbo.

Wakati huo, kabla wimbi la
‘Dola ya Kiislamu halijabami-
zwa na kuishilia au kudumazwa
katika miaka ya karibuni hasa
alipoingia madarakani Rais
Donald Trump nchini Marekani,
Erdogan alilazimika kufanya
kampeni kubwa ya ‘safisha safi-
sha’ ya jeshi la Uturuki kuondoa
wafuasi wa ‘Dola ya Kiislamu,’
kwani kuna baadhi ya viongozi
wa kidini walikuwa wanafurahia
wimbi hilo. Tlitangazwa kuwa
uasi wa kijeshi wa kutaka kuipin-
dua serikali ya Uturuki uligun-
duliwa katika Jeshi la Anga. hivyo
kusafisha kulianzia huko.

‘Waliosoma Cuba’ wanajua
kuwa endapo kulikuwa na hatari
halisi ya jeshi la Uturuki kutaka
mwelekeo wa ‘Dola ya Kiislamu’
wimbi hilo lingeanzia katika jeshi
la ardhini na siyo la anga. Sababu
ni kuwa wanajeshi wa anga kwa
kawaida wamesheheni wasomi,
hivyo wana mwelekeo wa kima-
geuzi.

Jeshi la ardhini lina usomi
hafifu zaidi, na hivyo ni ra-
hisi kuathiriwa na mihemko
ya kimapinduzi inayochochea
harakati zikiwamo za waasi, za
kujitenga na hata zinazoanzish-
wa na mamluki.

Erdogan anashinda mapam-
bano hayo ya mwaka 2017 na
hadi wakati huu wapo wengi
wanaoamini kuwa alichosema
kilikuwa sahihi. Ni hali ambayo
itakuwa imemsaidia katika kura
kwani wananchi wanaambiwa
wachague kati ya msimamizi
mzalendo anayetetea uhuru wa
nchi, ila akiwaacha wananchi
kuwa huru na kufanya wanalo-
taka, Uturuki ibaki na sura yake
ya kimagharibi.

Wapinzani wake siyo wana-
Dola ya Kiislamu ila makundi
ya mwelekeo huo yanaweza ku-
jificha na kukwamisha mwele-
keo wa kimagharibi endapo
wangeshinda kiti cha urais.

Ni hali kama ya Misri, Tunisia,
Iraq au Pakistan, kuwa ikipigwa
kura ya wazi bila vizuizi ni wafua-
si wa viongozi wa kidini ndiyo
watakaoshinda, hivyo inaundwa
mifumo ya kiimla ya kuzuia wasi-
jieleze au kujipanga, wapatikane
wawakilishi wanaokubalika kwa
mfumo wa wastani (moderate) ,
huo ndiyo ‘udikteta’ wa Erdogan.
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Wananchi milioni 3
kunufaika uzalishaji
hewa ya ukaa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANANCHI zaidi ya milioni tatu
nchini wanatarajia kunufaika na
hewa ya ukaa inayotarajia kuzal-
ishwa na Kampuni ya Livingway
(URT) Limited inayotekeleza mra-
di wa Tabora Carbon Credit ka-
tika misitu iliopo mkoani humo.

Mradi huo wa wawekezaji wa-
zawa unatekelezwa kwa

ushirikiano wa Wakala wa Misi-
tu Tanzania (TFS) ili kuhakikisha
misitu inaendelea kuwa salama
kwa ajili ya kuiletea faida serikali
na wananchi kwa ujumla.
juzi na Mkurugenzi wa URT, DKk.
Ernest Irungu wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu faida
mbalimbali zitokanazo na mradi
huo ambazo zitawalenga wa-
nanchi moja kwa moja.

DK. Irungu alisema moja va
faida kubwa ambazo wananchi
watanufaika nazo ni pamoja na
kupata ajira za muda na za moja
moja kupitia miradi midogo am-
bayo itatekelezwa kupitia misitu
hiyo lakini wananchi wanaweza
kujiajiri wenyewe kwa kuweka
mizinga ambayo itawasaidia ku-
vuna asali.

“Mradi huu unamanufaa makub-
wa sana kwa wananchi wengi
watapata nafasi ya kuajiriwa
kupitia miradi midogo ambayo
|take|ezvva lakini watajiajiri wao
wenyewe,” alisema DK. Irungu.

Alisema pia kutakuwa na ufugaji
wa nyuki pamoja na mnyororo
wa thamani ndani yake ambao
utawawezesha vikundi mbalim-
bali vya ushirika, watu binafsi
pamoja na wao wenyewe kwen-
da kuweka mizinga katika misitu
ambayo itakuwa imehifadhiwa
na baadaye kuvuna asali.

Hata hivyo alisema wanatarajia
kuvuna cubic tani bilioni 1.5 nda-
ni ya miaka 30 ijayo ili kuhakiki-
sha uhifadhi wa misitu unakuwa
endelevu nchini ikiwamo ku-
wanufaisha wananchi kwa ajili ya
mnyororo wa thamani.

Alifafanua kuwa malengo wali-
yonanyo ni makubwa na ili ku-
fikia hatua hiyo watakuwa na
menejimenti endelevu ambayo
itahakikisha hawatashuka kiwan-
go kwenye utunzaji wa misitu na
mazingira ili kuwezesha uhifadhi
wa misitu kuwa endelevu.

“Tutakuwa na menejimenti en-
delevu ambayo itakuwa ikianga-
lia kwa karibu namna ya utunzaji
misitu kwa kushirikiana na seri-
kali kupitia TFS, ili kuhakikisha
jamii |nanufa|ka ikiwamo kuinuka
kiuchumi,” alisema DK. Irungu.

Aidha, alisema wataendelea
kutoa elimu kwa jamii ya namna
ya biashara ya hewa ukaa ina-
vyofanyika pamoja na fursa zi-
lizopo ndani yake ili waweze
kuzichangamkia.

Alisema pia watakuwa na
miradi endelevu ya kilimo am-
bayo itawanufaisha wakazi wa
maeneo hayo kuendesha kilimo
endelevu cha mazao ya matunda
na biashara ambayo yatakuwa
yakichakatwa ili kuwekwa katika
mnyororo wa thamani.

Watendayji serikali waagizwa
kuzingatia sheria, kanuni

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI Mkuu,

Kassim Majaliwa,

amewataka wa-

tendaji wa seri-
kali kuzangatia sheria, tara-
tibu na kanuni walizojiwekea
kwenye utekelezaji wa maju-
kumu yao ikiwamo usimamizi
wa mikataba na makubaliano
wanayoingia, ili kuepuka seri-
kali kushtakiwa.

Alitoa tahadhari hiyo juzi ji-
jini hapo alipokuwa akifungua
maadhimisho ya miaka mita-
no tangu kuanzishwa kwa ofi-
si ya Wakili Mkuu wa Serikali
na uzinduzi wa mafunzo kwa
mawakili wa serikali.

Alisema watendaji wana-
paswa kutekeleza majukumu
yao kwa kuzingatia sheria,
taratibu na kanuni ili kuepuka
migogoro ambayo inaweza
kuifikisha serikali mahakam-
ani.

“Migogoro hii inaweza ku-

sababisha kufunguliwa kesi
ambazo zitaigharimu ghara-
ma kubwa badala ya fedha
hizo kugharamia miradi mbal-
imbali inayoendelea nchini,”
alisema Majaliwa.

Pia alisema ili kuhakiki-
sha kuwa serikali inaendelea
kuimarisha diplomasia ya
uchumi na kuendelea kujenga
mazingira shindani ya kuvutia
wawekezaji kwa ajili ya maen-
deleo Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kwa kushirikiana
na idara, wizara na taasisi za
serikali zitumie kila fursa ya
utatuzi wa migogoro kwa njia
ya majadiliano.

“Hali hii itasaidia kuziondoa
kesi mahakamani na kuzimali-
za kabisa, faida yake ni kubwa
kwa kuwa zinapunguza ghara-
ma kuokoa muda na kulinda
mahusiano ya kidiplomasia.
Nisisitize kuwa nchi yetu bado
inahitaji wawekezaji katika ku-
changia kwa haraka ukuaji wa
uchumi na kuongeza pato la

taifa letu,”alisema.

Aidha, aliwataka watendaji
wote wa serikali kuongeza
umakini na ushirikiano wa-
napo shughulikia masuala
yanayohusu uwekezaji ili ku-
unga mkono jitihada zinazo-
fanywa na serikali kujenga
mazingira bora ya kuvutia
uwekezaji.

Pia alizitaka taasisi zote za
umma zenye mawakili wa
serikali kuzingatia suala la
utatuzi wa kero za wananchi
ili kuepuka mrundikano wa
mashauri ambayo hayana
ulazima wa kuyafikisha ma-
hakamani.

“Mawakili ~wa  serikali
ongezeni bidii, juhudi na wel-
edi katika utendaji kazi wenu,
fanyeni kazi kwa uzalendo
kuweni  wabunifu  katika
kuishauri serikali ipasavyo
kuhusu mashauri yaliyopo na
timizeni wajibu wenu,” alise-
ma Majaliwa.

Awali Wakili Mkuu wa Seri-

kali, Dk. Boniphace Luhende,
alisema tangu kuanzishwa
kwa ofisi hiyo serikali imepata
uwakilishi wa uhakika kwenye
mashauri mbalimbali ambayo
yamekuwa yakifunguliwa dhi-
di yake na kwa gharama nafuu
ndani na nje ya nchi.

“Katika kipindi cha miaka
mitano hadi kufikia Mei 31,
2023 ofisi imeendesha jumla
ya mashauri 7,162 kati ya hayo
mashauri 7,025 ni ya madai
na 137 ni ya usuluhishi katika
mwaka wa fedha 2022/23 hadi
Aprili mwaka huu ofisi hii ili-
maliza mashauri ya madai 518
na kati yake 45 yaliisha kwa
majadiliano na mashauri ya
usuluhishi 15 ambapo kati ya
hayo sita yaliisha kwa majadil-
iano,” alisema Dk. Luhende.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro, alise-
ma ofisi hiyo imeisaidia seri-
kali kuokoa Sh. trilioni 7.57 ku-
tokana na kumaliza mashauri
yake kwa njia ya usuluhi.

Waziri wa
Habari, Ma-
wasiliano na
Teknolojia
ya Habari,
Nape Nnauye
(kulia),
akimsikiliza
Mbunge wa
Gairo, Ahmed
Shabiby,
_bgngem
Jana PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

SMAUJATA vaanza kampeni kuchangia chakula shuleni

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

SHUJAA wa Maendeleo na
Ustawi wa Jamii Tanzania
(SMAUJATA) Kata ya Manyoni
mkoani Singida, wameanza
kampeni ya kuhamasisha
jamii kuchangia upatikanaji
wa chakula shuleni ikiwa ni
sehemu ya mapambano dhidi
ya vitendo vya ukatili wa kijin-
sia.

Makamu Mwenyekiti wa
SMAUJATA wa Kata ya Tam-
bukareli, Wallase Shechambo,
akizungumza katika mkutano
wa wananchi wa kata hiyo
alisema suala la ukosefu wa
chakula shuleni kunasababi-
sha kuwapo kwa matukio ya
ukatili wa kijinsia.

Naye Mwenyekiti wa SMAU-
JATA wa Kata ya Tambuka-

reli, Hossen Kheri, alisema
wameamua kuanzisha
kampeni ya kuhamasisha
jamii kuchangia chakula ili
wanafunzi waweze kupata
chakula cha mchana wan-
apokuwa shuleni.

Alisema katika uchunguzi
wao wamebaini baadhi ya wa-
toto wamekuwa wakifanyiwa
vitendo vya ukatili kutokana
na kudanganywa kwa kupewa
pesa za kununulia chakula au
kununuliwa na watu wenye
nia mbaya na kujikuta waki-
naswa katika mtego huo.

“Watoto wetu wanapokosa
chakula shuleni ni rahisi ku-
rubuniwa kwa kupewa hela
kwa ajili ya kununulia chipsi
na vyakula vingine, hivyo
shime wazazi tujitoe kusaidia
kupata chakula ili kuwanusu-
ru kwani tukiamua jambo ili

linawezekana hakuna sababu
ya kuisubiri serikali kutufany-
ia suala hili,” alisema.

Katibu wa SMAUJATA wa
kata hiyo, Sara Yohana, alise-
ma kukosekana kwa chakula
kwa ajili ya wanafunzi kuna
madhara makubwa kwani
asilimia kubwa wanakuwa
hawazingatii masomo dar-
asani.

“Suala hili wala siyo la kui-
achia serikali ni letu sote na
njaa haina mtu mkubwa wala
mtoto na mdogo kwani ukip-
ita muda wa kula hata mtu
mzima utakuta anakuwa
kimya kwa maumivu ya njaa
sembuse mtoto,” alisema.

Katika tukio lingine kikosi
cha SMAUJATA katika kata
hiyo kiliibua tukio la watoto
watatu wa familia moja am-
bao walikuwa wakifanyiwa vi-

tendo vya ukatili na kushind-
wa kupelekwa shuleni licha
ya mtoto wa kwanza kuwa na
miaka 13, wa pili miaka tisa na
mdogo wao akiwa na miaka
saba.

Watoto hao inadaiwa tangu
wazaliwe hawajawahi kupele-
kwa shuleni zaidi ya kuwapo
nyumbani wakifanyiwa viten-
do vya ukatili.

Hata Hivyo, baada ya vion-
gozi hao wa SMAUJATA kupata
taarifa hiyo walikwenda kutoa
elimu kwa wazazi wa watoto
hao kuhusu umuhimu wa wa-
toto hao kupata elimu ambao
walikiri kufanya makosa.

Pia walikwenda kuzun-
gumza na Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi ya Tambu-
kareli ambaye alikubali ku-
wapokea baada ya shule ku-
funguliwa mwezi ujao.
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Shule ya Msingi Sama
vazalisha miche 700

Na Grace Mwakalinga,
KYELA

RC ahimiza
wazazi kupanda
miti ya matunda
kwa wingi

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, ametoa rai
kwa wakazi wa mkoa huo ku-
panda miti ya matunda kwa
wingi itakayosaidia kuwapatia
watoto lishe bora.

Mtaka alitoa agizo hilo alipo
shiriki katika upandaji miti
katika chanzo cha maji cha
Mto Mkomera A, Mtaa wa
Ilangamoto Halmashauri ya
Mji wa Makambako ikiwa ni
maadhimisho ya Siku ya Maz-
|ng|ra Duniani.

“Njombe tunashida ya miti
ya matunda, niwaombe sana
wananchi, tupande miti ya
matunda ili tuweze kuondo-
kana na utapiamlo, ukondefu
na kwashakoo, matunda yawe
mengi hasa nyie watu wa
Makambako mnabahati un-
aliona jua tofauti na Makete,
pandeni michungwa, miembe
na aina tofauti ya matunda,”
alisema Mtaka.

Mtaka aliwataka wakazi
wa mkoa huu kutunza vy-
anzo vya maji kwa kuangalia
na fursa za kiuchumi ikiwa
pamoja na kuyatumia mab-
wawa kupanda samaki.

Naye Ofisa Mazingira wa
Halmashauri ya Mji wa
Makambako, Gift Kiwia,
alisema ipo haja va kuelimi-
sha jamii kupanda miti kwa
sababu usipopanda miti ku-
nakua na upungufu wa maji
lakini vile vile uchumi wa nchi
utapungua.

Alisema: “Lakini sambamba
na hilo tunapanda miti kuunga
mkono juhudi za Rais Samia
Suluhu Hassan katika kampeni
mbalimbali, tunapotunza
Vyanzo vya maji tutaongeza
nguvu hata kwenye Bwawa
la Nyerere ili liweze kupata
maji ya kutosha kutoka huku,”

o 66 3 il ; jo : . | @ alisema Kiwia.
¥y Wi T NN 1y S AN © L RIC g 2 ¢ Kiwia alisema katika kua-
: dhimisha Siku ya Mazingira
Duniani wamefanikiwa kupan-
da miti 850 aina ya mivengi.

Wazazi Mbevya kupewa elimu matunzo ya watoto

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela,
Keneth Nzilano, alisema kazi
ya upandaji miti litakuwa en-
delevu na kuwataka wananchi
kuunga mkono jitihada hizo ili
kutunza mazingira.

Diwani wa Kata ya Ibanda,
Samson Mwakalobo alilishuku-
ru Baraza la Mazingira kwa ku-
hamasisha utunzaji mazingira
na kuliweka suala hilo katika
ajenda yao.

Alisema pia kupitia miku-
tano ya hadhara kwa kush-
irikiana na wadau wa mazin-
gira wataendelea kutoa elimu
kuachana na matumizi ya
mifuko ya plastiki ambayo kwa
kiasi kikubwa inaharibu mazin-

gira.

ya faida ya kizazi cha sasa na
baadaye.

Alisema kwa sasa wanaweza
kuotesha miche ya miti katika
vitalu na kwamba wanatamani
kuzalisha zaidi lakini kikwazo
ni vitendea kazi hivyo wali-
waomba wadau kusaidia.

Kaimu Meneja wa Baraza la
Mazingira Mikoa ya Nyanda
za Juu, Patrick Mponda, alise-
ma Tanzania ipo nyuma katika
suala la utunzaji wa mazingira
kutokana na kukithiri kwa shu-
ghuli za ukataji kiti ovyo na ku-
haribu uoto wa asili.

Alisema sambamba na shu-
ghuli za kibinadamu kwenye
vyanzo vya maji kama vile kil-
imo, uchomaji mikaa na uvuvi
imechangia uhaba wa maji.

mabadiliko ya tabia nchi kwa
kuhakikisha miti inapandwa
na kutunza kama hatua moja
wapo ya kukabiliana na janga
la ukame.

“Wilaya ya Kyela ni miongoni
mwa maeneo ambayo yana
jua kali na joto hivyo katika
kusaidia upatikanaji wa hewa
safi, tumeanza kampeni ya
upandaji miti kupitia klabu za
mazingira za shule ambazo zi-
tasaidia kutimiza adhma hiyo,
hapa Sama tumepanda vitalu
vya miche zaidi ya 700 ambayo
tutagawa bure kwa wananchi
na taasisi,” alisema William.

Jenifer Prosper mwanafunzi
katika Shule ya Msingi Sama
alisema walimu wao waliwaha-
masisha kupanda miti kwa ajili

LABU ya mazingira

katika Shule ya Msingi

Sama iliyopo Kata

ya Ibanda wilayani
Kyela Mkoa wa Mbeya, im-
ezalisha miche 700 ambayo
itapandwa maeneo mbalimbali
wilayani hapa.

Akizungumza juzi kwenye
maadhimisho ya Siku ya Mazin-
gira Duniani, Kaimu Mkuu wa
Wilaya ya Kyela, Heri William,
alisema miche hiyo itapandwa
katika taasisi mbalimbali kwa
lengo la kutunza mazingira.

Alisema hatua hiyo inalenga
kuunga mkono jitihada za
serikali katika kukabiliana na

.]‘h

Baadhi ya wafanyakazi wa Mgodi wa Barrick Bulyahulu wilayani Msalala mkoani Shinyanga, wakishiriki kupanda
miti katika Kitongoji cha Kakola wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ulinzi na usalama wa mtoto kwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ZIKIWA zimesalia siku chache
kuadhimishwa Siku ya Mtoto
wa Afrika Duniani, Mwenyekiti
wa Vituo cha Taarifa na Maarifa,
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Flora Mlowezi, amesema mion-
goni mwa ajenda katika maa-
dhimisho hayo ni kutoa elimu
kwa wazazi kuacha tabia ya ku-
jielekeza zaidi kwenye shughuli
za kiuchumi na kusahau jukumu
la kuwahudumia watoto.

Alisema jambo hilo limechang-
ia kwa kiasi kikubwa vitendo vya
ukatili wa kijinsia ikiwamo ulawi-
ti na ubakaji dhidi ya watoto.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na Nipashe juu ya
maoni yake kuelekea maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa Afrika
Duniani yanayoadhimishwa kila
mwaka Juni 16.

Alisema vitendo vya ukatili
kwa sasa vimeshamiri kwa saba-
bu wazazi hususani wanawake
wamejikita zaidi kwenye shu-
ghuli za kutafuta pesa kuliko ku-
wahudumia watoto ambao wana-
hitaji ukaribu. “Kina mama tupo
bize sana kutafuta pesa kuliko
kufuatilia mienendo ya watoto
wetu, siyo shule wala nyumbani
hatujui wana hali gani wanapitia
mambo gani sisi ni pesa tu, tuna-
sahau hizo fedha tunatafuta kwa

ajili yao sasa wakibakwa au kula-
witiwa tutakwenda kuzitafuta,”
alisema Flora.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
SMAUJATA, Oliver Kibona, alise-
ma wazazi wamewaachia juku-
mu la kulea watoto walimu hali
inayosababisha kushamiri kwa
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Hivyo, aliwaasa wazazi kush-
irikiana na walimu kuwalea wa-
toto ili kuwafundisha maadili
mema na kuepukana na vitendo
vinavyovunja maadili ya Mtanza-
nia kama vile ushoga.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Ijombe, Angumbwike Mwalesa,
alisema baadhi ya wanawake wa-
navunja ndoa zao kwa sababu ya

kukosa elimu ya kujitambua.

Alisema wanawake wana-
paswa kuwa wanyenyekevu kwa
waume zao licha ya baadhi yao
kuwa na kipato kikubwa ili ku-
walea watoto kwa pamoja.

Hivi karibuni katika moja ya
vikao vya Baraza la Madiwani la
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Diwani wa Kata ya Ijombe, Mar-
ry Mbengele, aliiomba serikali
kutoa maelekezo kwa vitendaji
mamia sheria ndogo ambazo
zitawabana wazazi wanaowatele-
keza watoto wao.

Alisema tayari Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, imetunga
sheria mbalimbali kwa ajili ya

kuzingatia miongozi ya sheria ya
haki zao kupitia katiba na mikata-
ba ya kimataifa lakini maeneo ya
“Tunawashukuru sana wadau
wetu wakiwemo Mtandao wa
Jinsia nchini TGNP ambao wame-
kuwa karibu nasi kutujengea uw-
ezo wa namna ya kupigania haki
za watoto, wanawake na wenye
ulemavu kwenye jamii yetu,”
alisema Marry na kuongeza:
“Elimu  waliotupatia imetu-
saidia kupaza sauti na kuelimisha
jamii kuachana na mila kandam-
izi ambazo zinachochea vitendo
vya ukatili dhidi ya wanawake,
watoto na wenye ulemavu.”
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Umeme wa
megawati 18
kukuza uchumi
wa Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema mradi wa
uzalishaji wa umeme mega-
watti 18 unaofadhiliwa na
Benki ya Dunia (WB) utasaidia
upatikanaji wa vyanzo vya
umeme mbadala, kurahisisha

shughuli za maendeleo na uku- §

aji wa uchumi.

Hayo yalisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi na Waziri wa Maji, Ni-
shati na Madini, Shaibu Has-
san Kaduwara, wakati akitoa
ufafanuzi kuhusu mikakati
va serikali katika upatikanaji
wa nishati mbadala ili kuka-
biliana na uhaba wa umeme
kwa matumizi ya shughuli za
viwanda.

Alisema juhudi za kutafuta
nishati mbadala ya umeme
kwa ajili ya kuacha kutegemea
chanzo kimoja cha umeme
kutoka Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) zinaendelea
kwa kutafuta vyanzo mbalim-
bali vya nishati hiyo.

Naibu waziri huyo alisema
serikali inatekeleza mradi wa
upatikanaji wa umeme mega-
watti 18 unaofadhiliwa na WB
unaotekelezwa na Kampuni
ya ZESTA ukiwa na majukumu
va upatikanaji wa nishati ya
uhakika.

Alisema utekelezaji wa
umeme huo utakinufaisha
Kisiwa cha Pemba katika baa-
dhi ya maeneo ikiwamo yale
yanayokwenda katika miradi
ya wawekezaji.

"Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar inaendelea na juhudi
za kutafuta umeme mbadala
ambapo Benki ya Dunia in-
atekeleza mradi wa megawatti
18 hatua ambayo itasaidia
kwa kiasi kikubwa kuwapatia
wananchi umeme zaidi katika
maeneo va Vvijijini,” alisema.

Aidha, alisema Shirika la
Umeme Zanzibar (ZECO) lin-
atekeleza mradi wa usamba-
unafadhiliwa na mashirika
mbalimbali ikiwamo Serikali
ya Norw

Allsema kukam|llka kwa
mradi huo kwa kiasi kikubwa
Unguja na Pemba kupata hu-
duma ya umeme ya uhakika.

Kadhalika, aliutaja mradi
mwingine wa umeme wa jua
ambao unatekelezwa katika
baadhi ya maeneo ya Kisiwa
cha Pemba kama vile Shami-
ani.

“"Mheshimiwa mwenyekiti
hizo ni baadhi ya sehemu
Za juhudi za kupata umeme
mbadala na kuacha kutegemea
moja kwa moja kwa chanzo
kimoja cha umeme wa TA-
NESCO kutoka Tanzania Bara,”
alisema.

Zanzibar inapata umeme wa
uhakika kutoka TANESCO am-
bapo kwa upande wa Pemba
kinapata umeme kutoka Mkoa
wa Tanga.

CAG agoma Kujibu
tuhuma zinazomkabili

Na Mwandishi Wetu

IKU moja baada ya

Baraza la Wawakili-

shi kumtaka Mdhibiti

na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Oth-
man Abassi Ali kuliomba radhi
baraza hilo kutokana na kauli
zake zilizodaiwa kulibeza na
kulidharau, CAG huyo agoma
kuzungumza na waandishi wa
habari.

Baadhi ya waandishi wa
habari jana walifika katika ofisi
ya CAG iliyopo Maisara Mjini
Unguja kwa ajili ya kupata kauli
yake kuhusu tuhuma zinazom-
kabili dhidi yake lakini aligoma
kuzungumza.

“Kwanza

mmekuja  bila

ya ahadi yoyote, hivyo sita-
zungumza kitu kwa  hili
naomba mwondoke,” alisema
CAG.

Licha ya waandishi kufika
ofisini kwake bila ya kuwa na
ahadi naye lakini walimwomba
kukutana nao kwa mara ny-
ingine ili kutekeleza majukumu
yao lakini alikataa.

CAG akiwasilisha ripoti yake
ya mwaka 2022 kwa Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ally
Mwinyi mwishoni mwa wiki,
alisisitiza suala la ushirikiano
kwa taasisi mbalimbali ili ku-
pata taarifa anazozihitaji, kuo-
nyesha dosari kwa baadhi ya
taasisi kutotoa ushirikiano kwa
ofisi yake.

Waandishi wa habari wali-

ofika katika ofisi ya CAG
kwa ajili ya kufanya naye
mahojiano walishangaa kion-
gozi hiyo kukataa kutoa ush-
irikiano ili kutekeleza maju-
kumu yao.

“Tulifika ofisini kwake kwa
ajili ya kupata kauli yake baada
ya tuhuma zilizotolewa na
Baraza la Wawakilishi dhidi
yake, lakini amekataa kabisa
kuzungumza na sisi,” alisema
mmoja wa waandishi hao am-
baye hakutaka kutajwa jina
lake.

Alisema baadhi ya viongozi
hawataki kutoa ushirikiano
kwa waandishi wa habari hasa
pale wanapohitaji taarifa kwa
ajili ya kutekeleza majukumu
yao.

“Dk. Mwinyi amekuwa aki-
sisitiza kuhusu ushirikiano kwa
waandishi wa habari katika
kutoa taarifa lakini baadhi ya
viongozi huwa wagumu hasa
pale sisi tunapohitaji taarifa la-
kini huwa wepesi pale ambapo
wanatuhitaji sisi kwa ajili ya
taarifa zao zifike kwa umma,”
alisema.

Juzi Baraza la Wawakilishi
kupitia Mwenyekiti wa Kamati
ya Hesabu za Serikali ya baraza
hilo (PAC), Juma Ali Khatib,
alisema mkaguzi huyo ame-
libeza na kudharu baraza hilo
hasa kupitia kamati za kuchun-
guza na kudhibiti hesabu za
serikali ya kwamba hazina uw-
ezo wa kufanya kazi ripoti zake
ikiwamo za TEHAMA.

Ofisa Mtendajl l\/lkuu wa CPS, Sebastian Dletzold (vva pili kushoto), akizungumza kwenye mdahalo uliolenga kuangaha fursa
zinazoweza kupatikana katika sekta ya nyumba zinazochochewa na kushamiri kwa sekta ya utalii Zanzibar, wakati wa
uzinduzi wa Ofisi mpya ya CPS Masaki, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Wengine ni Meneja wa Bankable Abdulrah-
man Said (kushoto), Mkurugenzi l\/ltendaji wa Watumishi Housing Investment, Fred Msemwa (wa pili kulia) na Mwenyekiti
Mtendaji wa Hotel Association Zanzibar na Rais wa Conservation Capital, Graham Leslie. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DK. Mwinyi ahimiza upatikanaji majisafi na salama

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema upa-
tikanaji wa majisafi na salama
ni muhumu katika ustawi wa
jamii na maendeleo ya ukuaji
wa uchumi Zanzibar.

Aliyasema hayo Tkulu Zan-
zibar wakati  akizungumza
na Balozi Mdogo wa India, Zan-
zibar, Dk. Kumar Praveen, ali-
yefika kujitambulisha.

Rais Dk. Mwinyi alisema,
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar bado inajivunia ushiriki-
ano mzuri ulipo baina yake
na India na kwamba Zanzibar

inanufaika na fursa mbalimbali
kutoka India ikiwamo masomo
pamoja miradi ya maji.

Pia Dk. Mwinyi aliishukuru
Serikali ya India kwa ushiriki-
ano wanaoendelea kuutoa kwa
SMZ hususani katika ufadhili
wa miradi ya maji inayotekele-
zwa kupitia mkopo wa Benki
ya Exim ya India.

Akizungumzia ujenzi wa
Chuo Kikuu cha Teknolojia
cha IIT, kinachotarajiwa ku-
jengwa Zanzibar kwa Ushiriki-
ano wa Serikali ya India, Rais
Dk. Mwinyi alimweleza Balozi
Praveen kwamba mazungum-
70 baina ya SMZ na wahadhiri

kutoka Taasisi ya Teknolojia
ya India yanaendelea vizuri
na wapo kwenye hatua nzuri
ya mpango huo kwa gjili ya
utekelezaji wake.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imeridhishwa na kasi ya uan-
zishwaji wa taasisi hiyo kwa
Zanzibar ambayo inatarajiwa
kuanza Oktoba mwaka huu
kwa ushirikiano wa pande
mbili hizo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Dk. Kumar Praveen, aligu-
sia miradi ya maji Zanzibar in-
ayofadhiliwa na Serikali ya In-
dia, mradi wa Chuo cha Ufundi
wa Amali, Pemba pamoja na

ufadhili wa masomo kwa wa-
tumishi wa Zanzibar nchini In-
dia. Alisema Waziri wa Mambo
yaNje yaIndia, Dk. Subrahman-
yam Jaishankar anatarajiwa ku-
wasili nchini Julai mwaka huu,
kwa ajili ya uzinduzi wa miradi
ya maji Zanzibar, kwamba ka-
tika ujio wake huo anatarajiwa
Dodoma.

Uhusiano wa diplomasia uli-
opo baina ya Tanzania na India
ni wa historia ambapo India ili-
fungua ubalozi wake jijini Dar
es Salaam Novemba mwaka
1962 na mwaka 1974 ikafungua
ubalozi mdogo Zanzibar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA CHETI

chenye

WELECELE ALBERT JOB anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
index namba S.0804-0081

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARIA EMMANUEL MANDA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili

T 682 CZY aina ya TOYOTA

IST. Chassis namba
NCP650037706. Engine
namba INZB707085. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SIMON MICHAEL SHINSHI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T 665 DVG aina ya
TATA XENON (RANGI
NYEUPE). Kwa yeyote

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SIMON MICHAEL SHINSHI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T 114 DNJ aina ya
SUBARU- FORESTER (RANGI
YA SILVER). Kwa yeyote

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya DODOMA MJINI
Wilaya ya DODOMA
Kituo chaCHAMWINO  Mkoa DODOMA
ShaurilaMadai/Ndoa Na. 34/2023
JINA LA MDA 0SCAR SAMSON
JINA LA MDAIWA ATUGANILE MBELE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakaka za Mwanzo)

KWA; ATUGANILE MBELE

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 01/09/2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZO kama hautohudhuria siku ilitajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa  shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia D.C.T MVUMI SEKONDARI

Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 01/06/2023

atakayeiona atoe taarifa atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.

S

I

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA

DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBINA. 226 YA 2022
TERESIA ANDERSON ..........MDAI

VERSUS
FRANCIS COSMAS.....
ELISANTE CHARLES .

KWA:
FRANCIS COSMAS
POPOTE ULIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 07.06. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu
wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa
maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 14 ya mwezi wa APRILI, 2023.
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FOMU MIRATHI -2

YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 802/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU TABU RASHID
UMBI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA RAHYM AMINEL TONNY

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 26 Mwezi 06 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 30 Mwezi 05 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI
Mkoa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na. 47/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MWANAHAWA ABDALLAH WA M/SONGO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MOSHI MASHAKA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 19
Mwezi 06 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa
* Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa|
* Marehemu hakuacha wosia *Futa isiyohusika
Imetolewa leo targlle 05 mwezi 06 mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
Shauri la Madai/Ndoa Na.36/2023
JinalaMdai SIKOTICO.LTD
JinalaMdaiwa CHICO DODOMA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa CHICO DODOMA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ya 45,912,840/~

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 19 Mwezi 08 Mwaka 2023 Saa 08:00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wake na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 05 Mwezi 08 Mwaka 2023.
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HAKIMU

KUPOTEA KWA PASSPORT

ABDULIKADRI ~ SALUM  ABDALLAH
anatangaza kupotea kwa hati yake ya
kusafiria  (Passport) yenye namba
TAE241463 iliyotolewa Makao Makuu ya
Uhamiaji mnamo tarehe 18/11/2019.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/KIL/RB/192153/2023.

mwaka 2013. Yeyote atakayekiona atoe Taarifa ya polisi: kituo cha Polisi. Taarifa ya kituo cha Polisi. Taarifa ya :»Wﬁ
taarifa kituo cha polisi. Taarif lisi: ..
DoD/MPW/RB/Bas0n/2022. | | DAR/URA/RB/975774/2023. polisi: KRI/RB/3098/2023. polisi KRI/RB/3098/2023. e

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo KIHONDA
Wilayaya MOROGORO
Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na. 28/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
BAKARIRASHIDI WA KIHONDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ZENA BAKARI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 09
Mwezi 06 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa
* Waosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa|
* Marehemu hakuacha wosia *Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe 31 mwezi 05 mwaka 2023

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako Ia
Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 0677020701
E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Bilioni 63/- kujenga shule
mpya za sekondari nchini

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imetenga
Sh.bilioni 63 kwa ajili ya
ujenzi wa shule mpya za
sekondari katika kila hal-
mashauri nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI),
Deogratius Ndejembi, ali-
bainisha hayo bungeni jana
alipojibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Singida Mjini
(CCM), Mussa Sima.

Mbunge huyo alisema

i:L-n

kuna tatizo lilitokea ka-
tika Shule ya Sekondari
Utemini wilayani Singida
na kulazimika kuwahami-
sha wanafunzi kwenda
shule nyingine kutokana na
miundombinu  kutokuwa
rafiki na serikali iliahidi
kupeleka fedha kujenga
shule hiyo.

Alihoji  lini fedha zi-

taelekwa ili kuboresha na
kuongeza miundombinu na
samani za shule hiyo.
Akijibu swali hilo, Nde-
jembi alisema hivi karibuni
halmashauri zitapatiwa kila

mmoja Sh.milioni 570 ili
kuanza ujenzi wa shule za
sekondari hizo mpya.

Katika swali la msingi,
Mbunge wa Rungwe (CCM),
Anton Mwantona, alihoji
lini Shule ya Sekondari Kay-
uki  itafanyiwa ukarabati
kama alivyoagiza na Waziri
Mkuu.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Ndejembi alisema
taratibu za kutekeleza ag-
izo lililotolewa na Waziri
Mkuu la kukarabati katika
shule hiyo zinaendelea na
halmashauri imekamilisha

Mwanafunzi wa mwaka wa pili katika Chuo Kikuu cha Mt. Joseph cha jijini Dar es Salaam Steven Makunga (kati-
kati), akifafanua jambo chuoni hapo jana kuhusu satellite iliyobuniwa na wanafunzi wa chuo hicho wakisaidiana
na mhadhiri wao inayotarajiwa kurushwa angani mwishoni mwa mwaka huu. Kushoto ni mbunifu mwenza wa
satelite hiyo, Doris Ndaki na mwanafunzi aliyeshiriki, David Seng'enge. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

BOQ kwa ajili ya ukarabati
wa Shule ya Sekondari Kay-
uki na Sh. milioni 776 zinahi-
tajika.

“Utaratibu  wa kupata
fedha kwa ajili ya kukara-
bati shule hiyo unaendelea
ambapo ukarabati mdogo
katika hosteli na jengo la
utawala umefanyika kwa Sh.
milioni 174,” alisema.

Naibu Waziri alisema
serikali inaendelea kutafuta
fedha kwa ajili ya kukarabati
shule hiyo kama alivyoele-
keza Waziri Mkuu.

Zitto alia na umaskini
unaowaandama wananchi

Na Julieth MKireri,
KAHAMA

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo kimesema kitaendelea
kushawishi sera mbadala za
kuondoa watu katika umas-
kini ikiwamo kuhakikisha ku-
nakuwa na utaratibu mzuri
wa hifadhi ya jamii, hasa
kuwa na bima ya afya kwa
wote.

Kimesema haikubaliki
kuona asilimia 61 ya watu
maskini nchini wako mikoa
ya magharibi na Kanda ya
Ziwa na asilimia 33 ya watu
wote maskini nchini wako
mikoa ya Geita, Kagera, Simi-
yu na Mwanza.

Akizungumza katika mku-

tano uliofanyika mjini Kaha-
ma juzi, kiongozi wa chama
hicho Zitto Kabwe, alisema
wanabhitaji uchumi wa Tanza-
nia ukue kwa kasi ya wastani
wa asilimia nane kwa mwaka.

Zitto alisema kwa miaka
miaka 10 mfululizo, kasi ya
umaskini isipungue asilimia
sita. Alisema kwa miaka 10 ya
mwanzo, kilimo kinapaswa
kuwa sekta kuu ya kucho-
chea ukuaji isiwe chini ya
asilimia 6 hadi 8 kwa hiyo mi-
aka 10 mfululizo kwa kufanya
hivi tutafuta umaskini nchini.

Zitto alisema ipo haja ku-
rudisha Tume ya Mipango
ili kuongoza mwelekeo huo
mpya wa Kisera, akisitiza
siyo sawa miaka 60 baada ya

Uhuru karibu nusu ya watu
wanaishi chini ya mstari wa
umaskini.

“Tunawaahidi kuwa katika
jitihada zetu za kuwaungani-
sha Watanzania kujenga taifa
la wote, maslahi ya wote,
tutaendelea kuishughulikia
masuala ya umaskini wa
watu wetu,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama
hicho, Juma Duni Haji, alise-
ma serikali inatakiwa kutoa
mikopo na teknolojia rafiki
itakayosaidia kugundua,
kuchimba na kuchenjua dha-
habu kwa kuwa bila teknolo-
jia hakuna thamani.

Duni pia alisema hal-
mashauri zinatakiwa kuwak-
ingia kifua wachimbaji wado-

go na kuhakikisha haki zao
zinapatikana kwa kuwa wao
ndio wanaochangia mapato
ya ndani na kuongeza mzun-
guko wa fedha.

“Sisi ACT-Wazalendo tunai-
taka pia serikali kuhakikisha
kunakuwa na viwanda vya
kuzalisha bidhaa za mwisho
za dhahabu badala ya kuuza
dhahabu ghafi nje ya nchi,
ili kuongeza thamani,” ali-
sisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema
kukosekana kwa teknolojia
ya kuchenjua dhahabu ku-
nasababisha iuzwe kwa bei
nafuu. Pia mikataba ya madi-
ni inayotumika sasa haiendi
moja kwa moja katika mae-
neo husika.

1
- Wanafunzi wa
chuo kikuu
wabuni satelaiti

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha
laam kwa kushirikiana na wahadhiri
wao, wamebuni satelaiti ambayo hadi
kukamilika kwake itagharimu dola za
Marekani 250,000.

Wanafunzi hao ni Steven Makunga,
David Seng'enge na Doris Ndaki
wanaosoma Shahada ya Sayansi ya
Kompyuta mwaka wa pili wakisaidi-
wa na mwalimu wao, DK. Amani Bura.

Utengenezaji wa satelaiti hiyo
umefikia asilimia 50 na inatarajiwa
kurushwa angani kuanzia mwishoni
mwa mwaka huu au mwanzoni mwa
mwaka 2024 ili kutoa taarifa mbal-
imbali.

Akizungumza na Nipashe ofisini
kwake jana, Makamu Mkuu wa chuo
hicho, Prof. Eliab Opiyo, alisema mra-
di huo unatekelezwa na wanafunzi na
wahadhiri wa Kitivo cha Uhandisi na
Teknolojia chuoni hapo.

Alisema wanatarajia kuipeleka sate-
laiti hiyo aina ya 3U Cubesat Kilomita
400 angani kuwezesha ukusanyaji
wa taarifa kwa ajili ya utafiti katika
maeneo mbalimbali kama vile mab-
adiliko ya tabianchi na mienendo ya
wanyamapori.

Prof. Eliab alisema walianzisha mra-
di huo miaka miwili iliyopita na kazi
inayofanyika kwa sasa ni kutengen-
eza mfano wa satelaiti na kuifanyia
majaribio kadhaa na kuongeza kuwa
walishaionyesha kwenye maonyesho
va MAKISATU mkoani Dodoma.

Alisema watakapoirusha angani, ita-
wasaidia kupata taarifa mbalimbali
kwa taasisi na watafiti wanaotafuta
taarifa muhimu.

Alisema kwa sasa mradi huo unafa-
dhiliwa na Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Joseph ambacho kimekuwa kikighar-
amia ununuzi wa vifaa. Mazungumzo
ya kushirikisha watafiti na watu wen-
gine yanaendelea.

Alisema mazungumzo hayo ni kwa
ajili ya kushirikisha watafiti wa vyuo
na taasisi za kitafiti za kigeni ili ku-
saidia kutoa utaalamu na mafunzo
zaidi ya kiufundi, vifaa vya satelaiti
na huduma ya kuirusha satelaiti hiyo
angani.

Steven Makunga, mmoja wa wa-
vumbuzi wa satelaiti hiyo, alisema
wamefikia asilimia 50 ya kazi ya
kuiunda. Kwa sasa inaweza kutumika
kukusanya baadhi ya taarifa.

Alisema chombo hicho kitakuwa
msaada mkubwa katika kupata taar-
ifa za hali ya hewa na mawasiliano
katika maeneo ambayo hayajafikiwa
na huduma hiyo.

Makunga alisema pia itasaidia kutoa
taarifa za kilimo kwa wakulima kuhu-
SU Mazao ya kupanda na maendeleo
ya mazao yao kwa ujumla.

“Satelaiti hii pia inaweza kutusaidia
katika elimu kwa kutoa maudhui
na maeneo ambayo hakuna miun-
dombinu ya mtandao na huduma
Za Simu na pia inaweza kurahmsha
mawasiliano katika sekta ya afya,”
alisema Makunga.

Alisema inaweza pia kuwa msaada
mkubwa yanapotokea majanga
makubwa kama moto na mafuriko
kwa kutoa taarifa za dharura kwa
watu wanaokwenda maeneo ya
uokoaji.
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SIMBA:

Na Faustine Feliciane, MBEYA

ONGOZI wa Simba

umesisitiza  haita-

fanya usajili wa ‘mi-

hemko” na badala
yake watafuata mabhitaji na
mapendekezo yatakayotole-
wa na benchi lao la ufundi
la timu yao ambalo kwa sasa
liko chini ya Mbrazil, Roberto
Oliviera ‘Robertinho’, imeele-
Zwa.

Tayari Wekundu wa Msim-
bazi wametangaza kuachana
na winga, Augustine Okrah,
raia wa Ghana baada ya Rob-
ertinho kuweka wazi hayuko
katika mipango yake.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Simba, Salim

Abdallah  Try  Again,

alisema uongozi unafahamu
mabhitaji halisi ya klabu yao
na wapo makini katika kila
hatua ya mchakato huo wa
usajili kwa sababu wanabhitaji
kuongeza nguvu katika kikosi
chao.
“Mchakato wa usa-
jili unaendelea, kama
uongozi tupo ma-
kini kwa kila hatua
ambayo tutaifanya
katika kukiboresha
kikosi chetu, tunafa-
hamu yapo maneno
yanasemwa huko nje
kuhusu usajili wetu,
hatuna mihemko, tut-
asajili kwa utaratibu
na umakini mkubwa,”
alisema Try Again.

Minrmeia®™. K.

WACHEZAJI
UTAKUWA

Kiongozi huyo alisema
tayari Robertinho amesha-
toa mapendekezo katika
maeneo ambayo anataka ya-
fanyiwe kazi kuelekea msimu
ujao.

Aliwataka wanachama na
mashabiki wa Simba kuwa
watulivu katika kipindi hiki
kwa sababu uongozi ume-
baini ulipokosea na unaahidi
watasajili kikosi imara na ki-
takachowapa furaha.

“Tutahakikisha tunafanya
usajili wa kihistoria, tunase-
ma hatutakurupuka, hatuta-
ki kurudia makosa ya nyuma,
tunajua nini tunahitaji ili ku-
fikia malengo yetu kuelekea
msimu mpya,” alisema Try
Again.

Taarifa zilizopatikana ji-

jini Dar es Salaam zinasema
Simba imeanza kuhusish-
wa na usajili wa wachezaji
wawili wa Al Hilal ya Sudan
mmoja akiwa ni msham-
buliaji na mwingine ni go-
likipa anayesakwa kwa ajili
ya kuziba pengo la mlinda
mlango namba moja, Aishi
Manula ambaye atakaa nje
kwa muda wa miezi minne
akiuguza majeraha ya ku-
fanyiwa upasuaji.

Baada ya mechi ya jana
jioni, kikosi cha Simba ki-
tabakia Dar es Salaam kue-
ndelea na mazoezi ya ku-
wakaribisha Coastal Union
katika mechi ya kumaliza
msimu wa 2022/2023 ita-
kayochezwa keshokutwa

]

Kiungo wa lhefu, Raphael Daudi (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Geita Gold FC katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Highland Estates ulioko Mbarali, Mbeya jana. PICHA:

MTANDAO

Mpango:

Na Halima Ikunji, TABORA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, ameagiza watendaji
wanaohusika na michezo ku-
tobadilisha matumizi ya fed-
ha zilizotengwa kwa ajili ya
michezo hapa nchini.
Mpango alisema hayo ka-
tika uzinduzi wa mashindano
ya UMITASHUMTA kitaifa
na kuongeza fedha zote zili-
zotengwa kwa ajili ya mich-

Fedha za michezo zisiguswe

ezo zifanye kazi iliyokusudi-
wa na sio vinginevyo.

Aidha aliagiza na kutoa
maelekezo mashindano hayo
yashirikishe pia watu wenye
ulemavu na hilo ni agizo la
serikali.

Alisema kila shule ya
msingi na sekondari
zinatakiwa kuwa na
mwalimu mmoja wa

michezo ili kuten- ‘
geneza Vipaji -

ambavyo vitaleta tija kwa
nchi kwa sababu michezo ina
ajira na utajiri duniani.
Alisema wataalamu wote
wanaohusika na michezo
waweke utaratibu wa namna
ya ratiba za michezo yote
ili kutengeneza vipaji vi-
. takavyosaidia nchi na
% jamii kwa ujumla.
Alipongeza Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan
kupewa tuzo ya

heshima na Baraza la Mich-
ezo la Taifa (BMT), kwa kazi
kubwa anayofanya katika sek-
ta ya michezo nchini.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Tabora, Dk. Batilda Burian,
mashindano ya mwaka huu
yanashirikisha wanamichezo
3,194 ambao wanasimamiwa
na walimu 759 huku akieleza
wanafamilia ya michezo
wamejipanga vyema kuhakik-
isha yanafanyika kwa ufanisi.

Norway, Uswisi

wasaidia wasanii

Na Beatrice Shayo

VIKUNDI nane vinavyojihusisha
na sanaa mbalimbani hapa nchini
vimepata msaada wa Sh. milioni
187.26 kutoka kwa ubalozi wa
Norway na Uswisi ili kutimiza
ndoto zao, imefahamika.

Salaam jana, Mwenyekiti wa Bodi
ya Nafasi Arts Space, Tony Ndun-
guru, alisema vikundi vilivyopata
msaada huo ni vile vilivyoibuka
washindi na lengo la kuwapa fedha
ni kuhakikisha wanafikia malengo.

Ndunguru alisema mchakato huo
wa kuwapata wanufaika ulifanyika
kwa awamu tatu na mfuko huo
umekuwa ukiwathamini wasanii
huku wadhamini wakitoa masharti
mepesi.

Aliongeza mfuko huo hautoi
fedha nyingi kwa wasanii lakini
wanatoa kiwango cha fedha kina-
chowasaidia wahusika kutimiza
malengo waliyokusudia.

Alieleza taasisi yao ilipokea
maombi ya vikundi zaidi ya 100
lakini walioshinda na kupata
maada huo ni Fahari Yetu kutoka
Iringa, Adea TZ (Mtwara), Victoria
Alex John (Tanga), Wifi (Zanzibar),
Emedo (Mwanza), Refixit, Scolas-
tica Sultan na Bahati Female Band,
vyote vya Dar es Salaam.

Ufukweni
Tanzania
kushindana
Afrika

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Ufuk-
weni imepata nafasi ya kushiriki
michuano vya pili ya Afrika inay-
otarajia kufanyika kuanzia Juni 23
hadi 30, mwaka huu katika mji wa
Hammamt, Tunisia.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Boni-
face Pasawa, ametaja wachezaji
wanaounda kikosi kitakachoji-
andaa na michuano hiyo ni Shaban
Kado kutoka Ihefu SC, Adam Oseja
(Huru), Ally Haji Juma (JKU), Sadiki
Salim (Green Warriors), Mtoro Nas-
soro (Msasani Mabingwa), Ismail
Adam (KMC FC) na Suleiman Said
wa Zimamoto.

Pawasa aliwataja wengine ni
Juma Sultan, Jaruph Rajabu (huru),
Abdulrahim Seif, Yahya Haji
wa Uhamiaji, Goodluck Dickson
(Friends Rangers ), Stephano Wal-
lace (Mburahati), Salum Abdillah
(llala FC) na Samson Baraka wa
Tanzania Prisons.

Alisema kikosi kitaingia kambini
rasmi Jumapili kwa ajili ya kujii-
marisha kuelekea michuano hiyo
lakini kinajipanga kucheza mechi
mbili za kirafiki.

Naye Makamu wa Rais wa
Kamati ya Olimpiki Tanzania (TOC),
Henry Tandau, alisema Tanzania
imepata nafasi ya kupeleka timu
mbili katika michuano hiyo am-
bayo ni ya ufukweni na riadha.
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KUREJEA DORTMUND

MCHEZAJT wa Manchester City, Ilkay Gundogan, 32,
huenda akarejea Borussia Dortmund msimu huu wa
joto kwa sababu Barcelona hawana uwezo wa kulipa
mshahara wa kiungo huyo wa kati wa Ujerumani am-
baye mkataba wake umemalizika. (Bild)

BARCA, ARSENAL VITANI

BARCELONA wamejaribu kumshawishi, Ilkay
Gundogan, kwa kuongeza ofa yao ya mkataba hadi
miaka mitatu na kupunguza mshahara, wakati Arsenal
wametoa mkataba wa miaka miwili na dau kubwa pia
linatarajiwa kutoka kwa klabu ya Saudi Arabia. (Sport)

MADRID YAMFUATA KANE

DAU la kwanza la Real Madrid kwa Harry Kane, 29,
litakuwa la euro milioni 80, lakini Tottenham awali
wamemthamini mshambuliaji huyo wa England
thamani yake ni euro milioni 120. (Sport)

SPURS KUANDAA KITITA

KLABU ya Tottenham itamsaidia kocha anayekuja,
Ange Postecoglou, kupata fedha za kuchuana na New-
castle United kumwania kumsajili kiungo wa kati wa
Leicester City, James Maddison, 26. (Mirror)

UGARTE ANUKIA PSG

PARIS St-Germain imeishinda Chelsea katika mbio
za kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Ma-
nuel Ugarte, 22 kutoka Sporting Lisbon. (Equipe)

CAICEDO KUTUA CHELSEA

CHELSEA imeelekeza nguvu zake kwa usajili wa
kiungo wa Brighton na Timu ya Taifa Ecuador, Moises
Caicedo, 21. (Standard)

LAVIA ATAJWA CHELSEA

CHELSEA pia imefufua nia yao ya kumnunua kiungo
wa Southampton na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Romeo
Lavia, 19. (Express)

ALLISTER SAFI LIVERPOOL

ALEXIS Mac Allister, 24, atajiunga na Liverpool ku-
toka Brighton, akifanyiwa uchunguzi wa kimatibabu,
huku kiungo huyo wa kati wa Argentina akisadikiwa
amekubali mkataba wa miaka mitano. (Standard)

ATLETICO AMTAKA ZAHA

KLABU ya Atletico Madrid imeulizia kuhusu uweze-
kano wa kumnunua, Wilfred Zaha. Mshambuliaji huyo
wa Ivory Coast mwenye umri wa miaka 30, atakuwa
mchezaji huru iwapo ataamua kutokubali mkataba
mpya na Crystal Palace. (Mail)

LIVERPOOL KUMNG’OA KESSIE

LIVERPOOL iko tayari kuilipa Barcelona euro mil-
ioni 35 ili kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya
Ivory Coast, Franck Kessie, 26. (Sport)

SPURS YAMWINDA PICKFORD

KLABU ya Tottenham Hotspur imewasiliana na
Everton kuhusu uwezekano wa kumnunua mlinda
mlango wa England, Jordan Pickford, katika msimu
wa joto lakini huenda ikarudishwa nyuma na bei ya
mchezaji huyo ambaye bado ana mkataba hadi mwaka
2027. (Football transfer)

LIONEL MESSI
BARCELONA

® ® ® Baba na wakala wa

PARIS, Ufaransa

ABA mzazi na wakala wa

Lionel Messi, Jorge Mendes,

amesema mtoto wake an-

gependa kurejea Barcelona
msimu huu wa joto.

Nahodha huyo wa Argen-
tina anafikiria ofa baada
ya kuondoka Paris Saint-

Germain kama mchezaji
huru baada ya misimu
miwili na mabingwa hao
wa Ufaransa.

Licha ya kunaswa na kamera
akiingia nyumbani kwa Rais wa
Barcelona, Joan Laporta, Jumatatu
asubuhi, Jorge Messi, alikanusha
mkutano huo lakini aliwaambia
waandishi wa habari: “Bila shaka,
Messi angependa kurudi Barcelona.
Ningependa pia. Tutaona.”

mshambuliaji huyo wafungu-
ka na kusema hatima yake...

Barca wanatarajia kupata kibali
kutoka Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
wiki hii kuhusu mipango yao ya
kifedha ili kuanza biashara yao ya
uhamisho, ambayo itajumuisha
kusajiliwa tena kwa Messi.

Alipoulizwa kama alizungumza
na Laporta kuhusu jinsi Barca
wangeweza kufadhili kurejea kwa
Messi, Mendes alisema: “Tulizun-
gumza juzi, lakini hakuna kitu hali-
si.”

Kocha wa Barca, Xavi Hernan-
dez, alisema Messi atafanya uamuzi
kuhusu klabu yake ya baadaye wiki
hii na imeelezwa “milango iko wazi”
kurejea Barca.

Fowadi huyo wa Argentina
amechangia mabao 21 na pasi 20 za
magoli kwa PSG katika mashindano
yote msimu huu.

ESPN iliripoti mnamo Aprili,
mwaka huu Messi anafikiria ofa
kubwa kutoka kwa timu ya Saudi
Arabia Al Hilal, ingawa wakala wake
alikanusha ripoti hizo.

Timu ya Ligi Kuu Marekani, Mi-
ami CF pia inavutiwa na saini yake.

Messi alikaa Barca kwa miaka 21
na kuisaidia klabu hiyo kushinda
mataji 35, lakini aliondoka na ku-
jiunga na PSG Agosti, mwaka 2021
kutokana na matatizo ya kifedha ya
klabu hiyo.
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KANE
KUMRITHI
BENZEMA
MADRID

MADRID, Hispania

EAL Madrid inamwona, Harry Kane

kama chaguo bora zaidi la kuchukua

nafasi ya Karim Benzema, vyanzo vime-

iambia ESPN, lakini klabu hiyo inaanga-
lia wachezaji wengine kwa sababu inafahamu
kumsajili mshambuliaji huyo kutoka Tottenham
Hotspur haitakuwa kazi rahisi.

Nahodha huyo wa England, ambaye amefunga
mabao 32 msimu huu, ana wasifu sahihi wa kui-
chezea Madrid, vyanzo vimesema, lakini kuna
maswali juu ya umri, ada yake ya uhamisho na
kusita kwa Spurs kumruhusu mchezaji wao ma-
hiri kuondoka.

Madrid walikuwa wamepanga kumsajili
mshambuliaji kama vile Joselu wa Espanyol
ili kuchukua nafasi ya Benzema na kusubiri
hadi majira ya joto yajayo kabla ya kufanya
uwekezaji mkubwa mbeleni.

Vyanzo vya klabu vimesita kusema wazi
kuhusu nia ya kutaka kumsajili Erling Haa-
land au Kylian Mbappe, lakini baadhi yao
wako tayari kukiri mpango wa kumnunua
mmoja kati ya hao wawili ulikuwa umepang-
wa kufanyika mwaka 2024, wakati muda wa
Benzema pale Madrid ungekaribia kumalizika.

Uamuzi wa mshtuko wa Benzema kuondoka
Madrid mwezi huu, kukubali ofa kutoka kwa Al
Ittihad ya Saudi Arabia sasa umeilazimu klabu
hiyo kubadili mipango yao, ili kuhakikisha in-
apata mshambuligji bora kwa ajili ya msimu
ujao.

Madrid inakaribia kukamilisha usajili wa Jo-
selu kuchukua nafasi ya Mariano lakini sasa
watahitaji kumtafuta mchezaji namba 9 am-
baye anaweza kuziba pengo la Benzema am-
baye amefunga mabao 31 katika michuano yote
msimu huu.

Shida ambayo klabu inakabiliana nayo ni
kuna chaguzi chache sokoni huku Haaland na
Mbappe wakisalia Manchester City na Paris
Saint-Germain kwa angalau msimu mwingine.

Hata hivyo, pia kuna mashaka ndani ya klabu
kuhusu uwezekano wa kusajiliwa kwa fowadi
huyo wa Ligi Kuu England.

Kane atafikisha umri wa miaka 30 mwezi ujao,
na sera ya hivi majuzi ya uhamisho ya Madrid
imewafanya wajikite katika kusajili vipaji vijavyo
kama Vinicius Junior, Rodrygo, Eduardo Camav-
inga na Aurelien Tchouameni.

e
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De Bruyne
aihofia Inter

MANCHESTER, England

KEVIN De Bruyne haamini kama Man-
chester City inapewa nafasi kubwa ya
kuifunga Inter Milan katika mechi ya
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na
kupata ushindi wanaouhitaji kukamili-
sha mataji matatu. o
_City wana nia kubwa ya kuishinda
timu hiyo ya Ligi Kuu |talia (Serie
A), hapo Jumamosi mjini Istanbul na
kuwa klabu ya kwanza ya England
kushinda mataji yote matatu makub-
wa Kkatika msimu mmoja tangu
Manchester United ilipofanya
hivyo mwaka 1999. -
Jumamosi walitwaa taji FA
huku tayari wakiwa wameshin-
da Kombe la Ligi Kuu, huku
mabao ya llkay Gundogan
yakiwasaidia vijana hao
O wa Pep Guardiola kushinda
mabao 2-1 dhidi ya United
nc mechi iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Wembley.
Lakini baada ya ushindi
wa fainali ya kombe hilo, De
Bruyne alikiri jinsi yeye na
wachezaji wenzake walikuwa
karibu na mafanikio ya ajabu,
lakini alisita kusema wali-
kuwa wanapewa nafasi kubwa
kuishinda Inter. o
“Kuna imani hiyo, lakini
siwezi kusema kwa uhakika
kabisa,” alisema.

“Tunajua sasa. Nataka kushin-
da Ligi ya Mabingwa na ninataka
kushinda mataji matatu lakini

tulikuwa tukijiandaa kushinda
mchezo dhidi ya United.

“Tulistahili kushinda. Nina furaha na
fahari sana. Tunapaswa kufurahia na
tunatumaini tunaweza kufanya vyema
tuwezavyo. ) -

“Inter ni timu nzuri sana. Fainali
ni 50-50. Daima ni vigumu. Lazima
udhibiti nyakati hizi. Kutakuwa na
wakati ambapo ni ngumu lakini katika
dalt<|ka kubwa tunajaribu kufanya kazi
yetu.

£y

Pulisic: Nilikuwa na msimu mgumu

michezo.

CALIFORNIA, Marekani

KIUNGO wa kati wa Timu ya
Taifa ya Marekani, Christian
Pulisic, amekiri msimu wake
wa 2022-23 akiwa na Chelsea
ulikuwa “mgumu sana.”

Pulisic alizungumza na
waandishi wa habari kutoka
Carson, California, ambapo
alisema ana nia ya kurejea
“kuwa mchezaji ninayeji-
amini. Najua naweza kuwa
hivyo.”

Kwa mujibu wa takwimu,
msimu uliomalizika ulikuwa
mgumu zaidi katika kipindi
cha Pulisic akiwa na The
Blues hao.

Alirekodi dakika 813 pekee
kwenye Ligi Kuu England, ala-
ma yake ya chini zaidi tangu
alipokuwa Borussia Dort-
mund msimu wa 2015-16.

Hata kwa kila dakika 90,
miguso ya Pulisic (45.98),
mabao (0.1), mabao yaliyo-
tarajiwa (0.14), mashuti (1.75)

na mashuti yaliyolenga lengo
(asilimia 27), yote yalikuwa
chini zaidi kuliko misimu ya
kwanza akiwa hapo Chelsea.

“Umekuwa msimu mgumu
sana kwangu binafsi na kwa
timu yetu bila shaka katika
ngazi ya klabu,” alisema Puli-
sic.

“Kwa hiyo kwangu mimi ni
kuingia hapa na kuanza upya
na kuwa sehemu ya timu am-
bayo natumaini inaweza ku-
toka na kushinda baadhi ya

Kupungua kwa nafasi
ya Pulisic akiwa na Chel-
sea, pamoja na wingi wa
wachezaji kwenye orodha ya
The Blues walioletwa tangu
mmiliki mpya, Todd Boehly
kuwasili, kumetoa hisia atab-
adilisha klabu wakati wa ma-
jira ya joto.

Vyanzo viliiambia ESPN
Juventus ndio mahali pen-
gine kwenda kwa kijana huyo
mwenye umri wa miaka 24.
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Pazia Ligi Kuu
Z'bar kufungwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BINGWA wa Ligi Kuu Zanzibar ata-
julikana katika mechi za kumaliza
msimu wa mwaka 2022/2023 zinazo-
tarajiwa kuchezwa leo katika viwanja
mbalimbali visiwani hapa.

Vinara KMKM wenye pointi 66 wa-
napewa nafasi kubwa ya kutwaa taji
hilo lakini wakipewa presha na KVZ
yenye pointi 65 ambayo pia inaamini
Inaweza kuibuka na kombe hilo.

KMKM leo itashuka dimbani dhidi
ya Chipukizi FC ya Pemba mchezo
utakaopigwa kwenye Uwanja wa Mau
B, wakati wapinzani wao wataumana
na Dulla Boys ambayo tayari ime-
zhashuka daraja katika dimba la Mau

Kocha Msaidizi wa KMKM, Ame
Msimu, alisema anafahamu mchezo
wa mwisho watakutana na ushindani
kwa sababu Chipukizi ni timu ngumu
lakini wamejipanga kupambana ili
kushinda na kutwaa ubingwa.

Naye Kocha Msaidizi wa KVZ, Ali
Khalid, aliliambia gazeti hili wame-
jlandaa vyema kupata alama tatu
bila kuangalia wao KMKM atashinda
matokeo ya aina gani.

“Lazima tucheze kwa kusaka alama
tatu, ndani ya dakika 90 ndio ata-
julikana nani bingwa, tumejiandaa
Vizuri na tuaenda kucheza bila kuan-
galia timu tunayocheza nayo tayari
imeshuka daraja, katika soka lolote
linawezekana,” alisema kocha huyo.

Morrison
arejesha furaha,
Mbeya City, KMC
hesabu bado

INATOKA UKURASA 24

ziliwakuta wachezaji, Moloko na Has-
san Nassoro wa Mbeya City kutolewa
nje kwa kuonyeshwa kadi nyekundu
na mwamuzi, Tatu Malogo, kutoka
Tanga.

Katika mechi nyingine KMC ilijiweka
katika wakati mgumu kwa kucheza
mechi za mchujo, baada ya kuchapwa
bao 1-0 na wenyeji Prisons, mechi
ikichezwa mjini Sumbawanga, mkoani
Rukwa.

Bao lililofungwa na Edwin Balua
l[imeifanya Prisons kufikisha pointi
37 na kupanda hadi nafasi ya saba,
huku KMC ikisalia katika nafasi ya 14
na pointi zake 29 huku Mtibwa Sugar
iliyowafunga Kagera Sugar mabao
3-0 yameifanya kupanda hadi katika
nafasi ya 11.

Mabao ya Mtibwa Sugar yalifungwa
na Omari Selemani, Martin llamfya na
Vitalis Mayanga wakati Ihefu SC, ikiwa
nyumbani, Highland Estates, Mbarali,
Mbeya imeichapa Geita Gold mabao
3-1 na Singida Big Stars ikitandika
Ruvu Shooting iliyoshuka daraja
mabao 2-1, mechi ikichezwa kwenye
Uwanja wa Liti, Singida kwa mabao
va Bruno Gomes na Meddie Kagere na
Valentino Mashaka akiifungia Ruvu
Shooting.

Kwenye Uwanja wa Mkwakwani
Tanga, Azam FC ilipata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Coastal Union
na kujichimbia katika nafasi ya tatu
ikifikisha pointi 56.

Na Jenifer Gilla, DODOMA

IZARA ya Utam-
aduni, Sanaa na
Michezo imese-
ma ipo mbioni

kuanza marekebisho kwe-
nye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam ili
kuurudishia hadhi yake.

Waziri wa wizara
hiyo, DK. Pindi Chana,
aliliambia Bunge, ji-
jini hapa jana wakati
anahitimisha bajeti
ya o alisema ujenzi
utaanza mara moja
baada ya kumalizika
kwa mechi kati Tan-
zania (Taifa Stars)
dhidi ya Niger.

SASA

YA KIMATAIFA

Alisema uwanja huo sasa
utatumika katika mechi za
kimataifa na michezo min-
gine itacheza kwenye viwan-
ja mbadala ili kuupunguzia
mzigo na kuepusha kuhar-
ibika.

Aliongeza serikali pia ita-
jenga viwanja vya mpira vye-
nye hadhi za kimataifa viwili
katika mkoa wa Dodoma na
Arusha ikiwa ni maandalizi
ya kuandaa fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika (AFCON)
zitakazofanyika mwaka
2027.

“Ili ukidhi AFCON una-
hitaji viwanja nane vya ki-
mataifa, lakini kwa kuwa
tumeomba pamoja na Ken-
ya na Uganda tukichang-
anya vitatimia, wanatara-
jiwa kuja wakaguzi kutoka
CAF (Shirikisho la Mpira wa

Miguu Afrika) kuona nam-
na gani tumekidhi vigezo,”
alisema Chana.

Aliongeza wanaipa kip-
aumbele suala la ushiriki
wa michezo katika shule za
msingi na sekondari na kwa
kushirikiana na Wizara ya
Elimu na Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), kila shule inatakiwa
kuwa na kiwanja cha mich-
ezo ili watoto wapate fursa
ya kushiriki vyema.

Pia Chama alisema wiz-
ara yake imeunda kamati
ya kuratibu vazi la taifa ili
kuharakisha mchakato huo
na imeshawapa maagizo ya
kuharakisha vazi hilo linapa-
tikana na hivi karibuni wata-
wasilisha ripoti maalum
kuhusiana na maoni wali-
opokea kutoka kwa wadau.

Alisema pia wana mpango
wa kushirikiana na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF),
ili kuweka utaratibu wa ku-
toa vibali kwa wadau wanao-
taka kuendesha mashinda-
no ya Ndondo kwa sababu
michuano hiyo ni moja ya
sehemu ya inayozalisha
vipaji.

Akijibu baadhi ya hoja
za wabunge , Naibu Waziri
wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Hamis Mwinjuma
‘Mwana FA' alisema wizara
hiyo imeshaanza kufanya
mawasiliano na Wizara za
Fedha, Nishati na Madini
ili kukamilisha ujenzi wa
viwanja vikubwa viwili vi-
takavyojengwa Arusha na
Dodoma huku pia wakiji-
panga kufanya ukarabati vi-
wanja vilivyoharibika.

Mchezaji wa Mtibwa Sugar, Vitalis Mayanga (kulia), akimzuia nyota wa Kagera Sugar kupata mpira katika mechi
va Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Manungu Complex, Morogoro jana. Mtibwa Sugar
ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

Wabun
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Alisema wizara hiyo ilipas-
wa kutengewa fungu kubwa
kwa kuwa ndiyo inayolibeba
taifa na kuwatambulisha
Watanzania na ina mambo
mengi na makubwa ya ku-
fanya.

Alisema katika michezo
kunahitajika kujengwa vi-
wanja vizuri. Pia kupelekwa
wataalamu wa michezo shu-
leni ili kuwafundisha watoto
michezo na kuibua vipaji.

Mbunge wa Makete, Festo
Sanga, aliitaka wizara hiyo

kutafuta wadau kama vile
kampuni zinazomiliki mi-
godi na za michezo ya kuba-
hatisha ili zisaidie kujenga
viwanja vya michezo kwa
kuwa fungu linalooombwa,
hakuna cha maana kitaka-
chofanyika.

Pia aliinyoshea kidole wiz-
ara kwa makato makubwa
katika mapato ya viwanja
toka kwa timu za mpira
miguu nchini kwa kuwa
zinatumia fedha nyingi ku-
jlandaa kwa mashindano
husika.

Waziri wa Fedha na Mip-

ango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, akichangia hoja, aliitaka
ni moja ya wizara zilizope-
wa kipaumbele kwa kuwa
Rais Samia Suluhu Hassan
ni mwanamichezo na ame-
kuwa akizishika mkono
timu za michezo ili zifanye
vizuri.

Alisema matarajio ya seri-
kali ni kuwa yale ambayo
yanaweza kufanywa kwa
ufanisi na sekta binafsi ya-
sitengewe fungu katika ba-
jeti kutokana na kukua kwa
mahitaji katika nchi. Ndiyo
sababu fungu la wizara hiyo

e wacharuka bajeti ndogo Michezo

kuonekana dogo.

“Mheshimiwa Mweny-
etiki, kwa kweli tutakuwa
hatuitendei  haki  sekta
binafsi tukitaka hata ma-
goli ya uwanja kwamba
lazima yatengewe bajeti ku-
toka Mfuko Mkuu (Hazina),
kuna vitu vingi ambavyo
tunaweza tukavifanya am-
bavyo sekta binafsi haiwezi
ikafanya.

“Katika haya ya michezo,
tuna fursa nyingi ambazo
sekta binafsi inaweza ku-
fanya na kuifanya bajeti hii
kuwa kubwa,” alisema.
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Wachezaji wa Yanga, Bernard Morrison (kushoto) na mshambuliaji, Clement Mzize, wakishangilia baada ya kufunga

hizo zilitoka sare ya mabao 3-3. PICHA: MTANDAO

Wabunge wacharuka

bajeti ndogo Michezo

® ® ® Watunga sheria walia na makato ya
kinyonyaji. Migodi ishirikishwe utekelezaji
wa miradi. Kampuni michezo ya kuba-
hatisha zaitwa. Viwanja vingi vya kisasa,

Na Jenifer Gilla, DODOMA

-AZIRI wa Utama-
duni, Sanaa na
Michezo, Dk. Pindi
Chana, amea-

hidi serikali itafanyia kazi
hoja za wabunge ikiwamo ya
kuongeza bajeti kwa ajili ya
wizara hiyo kwa mwaka ujao
wa fedha.
Ni ahadi aliyoitoa
bungeni jijini hapa
jana alipohitimisha
hoja yake ya makadi-
rio ya mapato na
matumizi ya wizara
hiyo kwa mwaka
2023/24 ambayo
wabunge waliitaja
ni ndogo na kuitaka
serikali iangalie nam-
na ya kuiongeza.

walimu wa michezo shuleni...

Wizara hiyo imepanga
kukusanya na kutumia Sh.
bilioni 35.44 kwa mwaka ujao
wa fedha, kukiwa na ongeze-
ko kidogo kulinganisha na Sh.
bilioni 34.42 ilizoidhinishiwa
kwa ajili ya mwaka huu wa
fedha.

Mbunge wa Morogoro Kusi-
ni, Hamisi Taletale, maarufu
Babu Tale, alisema ni aibu
kuona wizara inayoleta sifa
kubwa kwa nchi inakuwa na
bajeti ndogo kuliko zote.

Aliitaka serikali kutafuta
njia ya kuangalia namna
itakavyoiongeza fedha wizara
hiyo ikiwamo kuihamishia
michezo ya kubahatisha ka-
tika wizara hiyo toka Wizara
ya Fedha na Mipango.

“Leo kuna wizara zina zaidi
ya Sh. trilioni tatu. Wizara ya
Michezo ina Sh. bilioni 35. Ni
udhalilishaji huu. Ni aibu kwa
wizara na ni aibu kwa serikali
ya awamu ya sita ya Mama
Samia, kama tunataka tum-

saidie Rais Samia, ni lazima
tuangalie tunakwama wapi,”
alisema Taletale.

Mbunge wa  Mchinga,
Salma Kikwete, pia alikosoa
wizara hiyo kuwa na fungu
dogo, akisisitiza ina idara
nyeti ya utamaduni ambayo
ndiyo maisha ya kila siku ya
mwanadamu. Alisema fungu
lililoombwa haliwezi kuifiki-
sha popote.
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Morrison
arejesha
shangwe,
Mbeya City,
KMC, Mtibwa
hesabu bado

Adam Fungamwango na Faustine

Feliciane, MBEYA

GOLI la dakika za majeruhi lil-
ilofungwa na Bernard Morrison
liliwaweka wenyeji Mbeya City
katika wakati mgumu wa kubakia
kwenye Ligi Kuu Bara baada ya
kulazimishwa sare ya mabao 3-3
dhidi ya Yanga katika mchezo
uliyochezwa kwenye Uwanja wa

Mbeya City watapaswa Ku-
jilaumu wenyewe kwa kutolinda
magoli yao matatu ya utangulizi
na kuwaruhusu Yanga kipindi cha
pili kuwashambulia mfululizo.

Matokeo ya jana yamewafanya
Mbeya City kufikisha pointi 31 na
kuweka rehani katika majaliwa
yao.

Mbeya City walikuwa wa kwan-
za kupata magoli katika dakika
ya tatu lililofungwa na George
Sangoja na mengine mawili Kupi-
tia, Richardson Ng'odya aliye-
funga dakika ya 23 na 54 lakini
iliruhusu Yanga iliyvowaanzisha
wachezaji wengi wa kikosi cha
pili kusawazisha.

Dakika ya 65 Morison ali-
iandikia Yanga bao la kwanza
kwa penalti iliyotokana na beki
wa Mbeya City kumwangusha
Jesus Moloko katika eneo la
hatari na dakika ya 70, Salum
Abubakary ‘Sure Boy’ alifunga
goli la pili.

Mbeya City walionekana
kujichanganya kwenye kuokoa
mipira mingi na kuwapa nafasi
Yanga kupanga mashambulizi
huku mashabiki wao wakiamini
wataondoka na ushindi, Morrison
alifuta matumaini kwa kupachika
wavuni bao tatu ambalo liliamsha
shangwe kwa mashabiki wao.

Hata hivyo vurugu za dakika 74
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