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 Na Augusta Njoji, DODOMA

MUSWADA wa Sheria ya 
marekebisho ya Sheria za Kazi 
wa Mwaka 2024 umesomwa 
bungeni na miongoni mwa 
mapendekezo ni kuongeza 
muda wa likizo ya uzazi kwa 
mwajiriwa aliyejifungua mtoto 
njiti.

Sheria zinazopendekezwa 
kufanyiwa marekebisho ni 
Sheria ya Ajira na Uhusiano 
Kazini, Sura ya 366, Sheria ya 
Taasisi za Kazi, Sura ya 300 na 
Sheria ya Usimamizi wa Ajira 
za Wageni, Sura ya 436.

Muswada huo ambao 
umesomwa kwa mara ya 
kwanza bungeni kwa ajili ya 
hatua za utungaji wa sheria, 
kifungu cha 33 kinapendekeza 
kurekebishwa ili kuongeza 
muda wa likizo hiyo kwa ku-
jumuisha katika likizo yake ya 
uzazi muda uliobaki kufikia 36 
za ujauzito.

Lengo la marekebisho hayo 
ni kulinda ustawi na afya za 
watoto wanaozaliwa kabla ya 
wakati na kuhitaji muda wa ku-
tosha wa uangalizi wa mama.

Aidha, kifungu cha 34A ki-
napendekezwa kuongezwa 
ili kumwezesha mwajiri kum-
patia mwajiriwa likizo bila 
malipo isiyozidi siku 30, lengo 
ni kuweka mazingira mazuri 
yatakayomwezesha mwajiriwa 
kupata likizo bila malipo kuto-
kana na majanga au dharura 
zinazoweza kujitokeza.

AJIRA ZA MKATABA
Pamoja na hayo, kifungu cha 

14 kinapendekezwa kureke-
bishwa ili kubainisha aina ya 
mikataba ya muda maalum ili 
kuongeza wigo wa mazingira 
ambayo mtu anaweza kuajiri-
wa kwa mkataba wa kipindi 
maalum, ikiwamo mikataba 
ambayo mwajiriwa anaajiriwa 
kwa muda ili kuendana na 
ongezeko la wingi wa kazi, 
kutoa fursa kwa wahitimu wa 
vyuo ili kuwajengea uwezo na 
kufanya kazi nyingine za mis-
imu.

Kifungu cha 16A kinapende-
kezwa kuongezwa ili kubaini-
sha mazingira ambayo mwa-
jiri na mwajiriwa wanaweza 
kuingia katika makubaliano ya 
namna watakavyofanya kazi 
katika hali ya dharura inay-
oweza kuathiri uzalishaji ma-
hali pa kazi.

Lengo ni kuhakikisha ulinzi 
wa ajira na usalama wa mfan-
yakazi mahali pa kazi, kuwez-
esha uzalishaji na kupunguza 
athari kwa waajiri wakati wa 
magonjwa ya milipuko na 
matukio ya dharura.

MIGOGORO YA KAZI
Pia kifungu cha 37 kinap-

endekezwa kurekebishwa kwa 
kuweka masharti yanayozuia 

mwajiri kutoanzisha au kue-
ndelea na shauri la nidhamu 
dhidi ya mwajiriwa pale am-
bapo mgogoro huo upo mbele 
ya Tume au Mahakama ya Kazi.

Lengo ni kuzuia uingiliaji wa 
mchakato wa ushughulikiaji 
wa migogoro iliyowasilishwa 
kwenye Tume au Mahakama 
ya Kazi.

Aidha, kifungu cha 40 kinap-
endekezwa kurekebishwa ili 
kuainisha fidia kulingana na 
aina ya mgogoro na kuweka 
ukomo wa juu wa fidia inayo-
tolewa kwa mwajiriwa aliyea-
chishwa kazi isivyo halali.

Lengo ni kuweka mwongozo 
wa utoaji fidia na kudhibiti 
utoaji wa fidia kwa kiwango 
kisicho na uhalisia pale ina-
pothibitika kuwa mwajiriwa 
aliachishwa kazi isivyo halali.

Kifungu cha 41A kinapende-
kezwa kuongezwa ili kuweka 
masharti kuhusu afua kwa 
uvunjaji wa mkataba wa ajira 
ya muda maalumu na lengo 
ni kutoa mwongozo wa utoaji 
wa fidia kwa mwajiriwa pale 
ambapo mwajiri atakiuka vi-
pengele muhimu vya mkataba 
vinavyoweza kupelekea mwa-
jiriwa kuacha kazi.

Katika kifungu cha 71 inap-
endekezwa kuweka masharti 
ya utaratibu wa kuanza ku-
tumika kwa mikataba ya hali 
bora inayoingiwa na wakuu 
wa taasisi za umma na lengo ni 
kuwianisha masharti ya sheria 
zinazosimamia utumishi wa 
umma.

 AJIRA KWA WAGENI
Katika Sheria ya Usimamizi 

wa Ajira za Wageni, Sura ya 
436, kifungu cha tisa kinap-
endekezwa kurekebishwa ili 
kuweka masharti ya kumtaka 
raia wa kigeni mwenye kibali 
cha kazi daraja A anayekusu-
dia kujihusisha na kampuni 
nyingine anayomiliki hisa ku-
pata idhini ya Kamishna wa 
Kazi.

Lengo ni kuondoa usumbu-
fu na kuweka mazingira bora 
ya uwekezaji kwa mwekezaji 
ambaye ni raia wa kigeni am-
bapo mara baada ya kupata 
kibali cha kazi kwa kampuni 
moja hatahitajika kupata kibali 
kingine kwa kampuni nyingine 
atakayomiliki hisa.

Kifungu cha 12 kinapende-
kezwa kurekebishwa ili ku-
wawezesha wakimbizi wenye 
hadhi stahiki kuendelea kufan-
ya kazi bila kubanwa na sharti 
la ukomo wa muda wa kibali 
cha kazi.

Vilevile, kifungu hicho kin-
arekebishwa ili maombi ya 
kuhuisha kibali cha kazi ku-
wasilishwa kwa Kamishna 
wa Kazi angalau miezi miwili 
kabla ya kuisha kwa muda wa 
kibali.

Yapendekezwa nyongeza
likizo wazazi watoto njiti

Wataalam waonya matumizi holela ya dawa
Na Christina Mwakangale

WATAALAMU wa maabara, 
wauguzi, wafamasia na madak-
tari, wametakiwa kuzingatia 
utaratibu wa utoaji wa dawa kwa 
wagonjwa, ili kuondoa athari za 
matumizi holela ya dawa, hasa 
aina ya antibiotiki.

Mkurugenzi wa Huduma 
Shirikishi katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), Dk. 
Mbonea Yonazi, alisema hayo 
jana jijini Dar es Salaam, wakati 
akifunga mafunzo ya siku mbili 
ya wataalamu hao kutoka hospi-
tali tisa nchini, baada ya mafun-
zo ya kusimamia matumizi sa-
hihi ya dawa.

Alisema mafunzo hayo ni 
muhimu kwa wataalamu hao 
ambao moja kwa moja hutoa 
huduma kwa wagonjwa husu-
sani dawa aina ya antibiotiki, ak-
isema yasipokuwa na matumizi 

sahihi hugeuka kuwa sugu katika 
ugonjwa na kusambaza na bak-
teria. “Mfano unakuta mtu aki-
umwa kikohozi akapewa dawa 
za siku saba au nane, zisipofanya 
kazi tunarudi katika uchunguzi. 
Baadaye unakuja kubaini sababu 
ni dawa zimeshajenga usugu. 
Vimelea vya ugonjwa vikiwa 
sugu, tiba yake ni changamoto,” 
alisema Dk. Yonazi.

Pia alisema mafunzo hayo yali-
lenga kutoa mbinu za kudhibiti 
maambukizi katika hospitali, 
akisema mgonjwa anapofika na 
ugonjwa aina moja na kulazwa 
hospitalini, atibiwe na kupona 
badala ya kuondoka na ma-
gonjwa mengine.

 Bingwa wa Maradhi ya Ndani 
kutoka Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja, Zanzibar, Dk. Salma Hashoul 
Nassor, alisema mbinu zilizo-
tolewa katika mafunzo hayo, 
zitaboresha majukumu yao ka-

tika vituo na hospitali.
Washiriki wa mafunzo hayo, 

akiwamo Dk. Salma ambaye pia 
ni Mwenyekiti Kamati inayosi-
mamia, Kudhibiti na Utumiaji 
Sahihi wa Dawa za Antibiotiki, 
alisema kutokana na ongezeko 
la upingamizi wa dawa utokanao 
na usugu wa dawa, elimu hiyo ni 
sahihi kwa sasa.

Mfamasia kutoka Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Kagera ya 
Bukoba, Tatu Ibrahimu, alisema 
kutokana na baadhi ya watu 
kuchukua uamuzi wa kununua 
dawa kiholela bila kufuata uta-
ratibu, inasababisha vimelea vya 
magonjwa kuwa sugu.

Dk. Rukia Ibrahim kutoka Hos-
pitali ya Rufani Mkoa wa Singida, 
Idara ya Watoto, alisema kwa 
mujibu wa takwimu za dunia, 
zinakadiria ifikapo mwaka 2050, 
usugu wa vimelea dhidi ya dawa 
itakuwa janga la dunia.

Wastaafu kujihakiki sasa kidijitali
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa 
serikali  inatengeneza mfumo 
wa kidijitali utakaowawezesha 
wastaafu wanaolipwa na Hazina 
kujihakiki wenyewe kupitia simu 
zao za mkononi au kwa kutumia 
huduma za kibenki.

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad 
Hassan Chande, aliyasema hayo 
jana bungeni alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Naching-
wea (CCM), Amandus Chinguile, 
aliyetaka kujua kwanini serikali 
isiweke utaratibu wa wastaafu 
kuhakikiwa katika halmashauri 
au kata badala ya utaratibu wa 

sasa wa kuhakikiwa mkoani.
Alisema uhakiki wa wastaafu 

wanaolipwa na Hazina ume-
kuwa ukifanyika katika ngazi ya 
halmashauri na hata hivyo, ili ku-
punguzia gharama za wastaafu 
kwenda kujihakiki na kuwaon-
dolea usumbufu wa kusafiri 
umbali mrefu ili kupata huduma 
hiyo, serikali inatengeneza mfu-
mo huo.

Chande alisema baada ya 
kukamilika kwa taratibu zote, 
wastaafu watapewa elimu ya 
namna ya kujihakiki wenyewe 
na watatangaziwa siku ya kuan-
za kujihakiki. Katika swali la 
nyongeza, Mbunge huyo alisema 

kuna wastaafu wanaishi vijijini 
na ni mbali na makao makuu ya 
halmashauri na kuhoji, serikali 
haioni wakati inatengeneza mfu-
mo huo kusogeza huduma kwa 
wastaafu kwa kutumia watendaji 
wa kata na vijiji kutokana na hali 
zao si nzuri.

“Je, ni mshahara gani hutu-
mika kutengeneza pensheni za 
wastaafu,” alihoji.

Naibu Waziri Chande alisema 
serikali imepokea ushauri wa 
Mbunge na itakwenda kufanyia 
kazi na kwamba, mshahara wa 
mwisho katika utumishi ndio 
hutumika kutengeneza pensheni 
kwa mstaafu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akisoma hotuba ya kuahirisha Mkutano wa 17 wa Bunge la 
12, jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM
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Na Waandishi Wetu

VILIO vya wagombea 
uenyekiti na ujumbe ka-
tika Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa kudai kuenguliwa 
vimetawala katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Pamoja na hali hiyo, 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) ki-
mesisitiza hakitajitoa katika 
uchaguzi huo, huku ACT-Wa-
zalendo ikisema inaende-
lea  kukusanya taarifa kisha 
watazitoa.

Chama cha Wananchi 
(CUF) nacho kimelalamikia 
wagombea wake kuenguliwa 
na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wilaya ya Kinondoni, 
kimesema hakijapata taarifa 
za wagombea wake kuen-
guliwa.

Baadhi ya maeneo mkoani 
Dar es Salaam ambayo Ni-
pashe imeyatembelea,  wag-
ombea wa upinzani wame-
kutwa wakilia ingawa sababu 
za kuenguliwa zimeainishwa.

Katika Kata za Makum-
busho, Kijitonyama, Ha-
nanasifu, Kinondoni, Mwa-
nanyamala na Tandale, 
wagombea pekee waliokuwa 
wameteuliwa ni wa CCM ka-
tika nafasi zote za uenyekiti 
wa mtaa, ujumbe wa kamati 
ya mtaa (kundi mchang-
anyiko) na nafasi ya ujumbe 
(wanawake).

Miongoni mwa sababu zili-
zotajwa za baadhi ya wagom-
bea kuenguliwa ni kushind-
wa kujaza fomu kwa kukosea 
jina la chama cha mgombea 
husika, kutojiandikisha kwe-
nye Daftari la Mkazi na ku-
tokujaza anuani ya makazi.

CHADEMA KUTOJITOA 
Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-

wasiliano na Mambo ya Nje 
wa CHADEMA, John Mrema, 
alisema hadi jana mchana 
taarifa walizokusanya kutoka 
mikoa mbalimbali, wagom-
bea wengi wameenguliwa 
kwa kushindwa kujaza fomu 
kwa usahihi, kukosa kazi ha-

lali za kumwingizia kipato, 
anuani za makazi, kutumia 
mhuri ambao haujakamilika.

“Hivi kweli unamwengua 
mtu eti muhuri haujaka-
milika au eti ameandika ni 
mjasiriamali? Hivi  walitaka 
watu waandikaje, wanatafu-
ta visababu ambavyo havina 
msingi,” alisema Mrema.

Alisema pamoja na kuan-
dikwa sababu hizo za kuen-
guliwa baadhi ya wagombea 
wake, wasimamizi wa uch-
aguzi katika mitaa mingi ha-
wakubandika fomu ubaoni 
zinazoonesha ni namna gani 
walikosea.

“Kwa hiyo tumewataka 
wagombea wetu wote am-
bao majina yao yameen-
guliwa, kufika katika ofisi 
za maeneo yao, kushinikiza 
fomu hizo zibandikwe ili wa-
some makosa yao na namna 
ya kujipanga kukata rufani 
kwa mujibu wa Kanuni ya 23 
ya Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa ili haki itendeke.

“Kwa sababu wakati wa-
narejesha fomu za kugom-
bea, nakala moja yenye 
mhuri walikuwa wanapewa 
na nyingine inabaki katika 
ofisi za wasimamizi wa uch-
aguzi. 

“Kwa hiyo fomu 
zikibandikwa, inakuwa ra-
hisi wao kuona kama hizo 
ndizo zao au la, kukilingani-
sha na nakala walizo nazo,” 
alisema Mrema.

Licha ya Mrema kueleza 
dosari hizo ambazo wanadai 
kuzibaini, aliapa CHADEMA 
hakitajitoa katika uchaguzi 
huo hata kama watabaki na 
mitaa michache.

“Lakini pamoja na haya 
yote yanayoendelea, kujitoa 
katika uchaguzi huu si se-
hemu ya msamiati wetu. Tut-
afuata hatua kwa hatua ku-
dai haki itendeke,” alisema 
Mrema.

Aidha, alisema wanaende-
lea kukusanya taarifa kutoka 
maeneo mbalimbali na waki-
kamilisha watatoa taarifa ka-

mili katika vikao vya Kamati 
Kuu vinavyotarajiwa kukaa 
hivi karibuni.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe, kupi-
tia taarifa yake mitandaoni, 
alisema kinachoendelea 
katika uteuzi wa wagombea 
ni ukiukwaji mkubwa wa 
kanuni, sheria na taratibu na 
kwamba kinapora demokra-
sia.

“Madhara ya ubatili huu 
ni kuendelea kukosekana 
haki, uhuru na demokrasia 
ya kweli katika ngazi ya chini 
zaidi na ya kwanza katika 
utawala wa nchi. Watanzania 
wote tunapaswa kutambua 
wajibu wa kukomesha upo-
raji wa haki katika uchaguzi 
huu ambao   uko mikononi 
mwetu,” alisema Mbowe.

ACT KUTOA TAARIFA
Msemaji wa Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa wa ACT 
Wazalendo, Rahma Mwita, 
alisema wanalia  wagombea 
wao kuenguliwa kwa sababu 
ambazo wanazitafsiri kama 
hujuma.

“Mtu kaandika ni mjasiri-
amali halafu wao wanasema 
hiyo sio kazi, hivi kwani hiyo 
siyo kazi! yaani vitu vidogo 
vidogo mtu anaondolewa. 
Huu si uchaguzi ni vurugu 
kwa sababu walivyojaza 
wagombea wetu katika hizo 
fomu ni sawa na walivyojaza 
wagombea wa CCM ambao 
wameteuliwa,” alidai.

Alitolea mfano wa kata 
za   Makurumla, Kigogo, 
Ubungo, akisema wagombea 
wao wote wameenguliwa.

CUF WAOMBOLEZA
Hussein Dimoso, ambaye 

ni mgombea wa CUF katika 
Mtaa wa Kisiwani kwa nafasi 
ya uenyekiti, Kata ya Makum-
busho, alisema ni mmoja wa 
ambao hawajateuliwa na 
sababu iliyotajwa ni kuto-
jaza anuani ya makazi katika 
fomu yake.

“Ni mara ya tatu kugom-
bea nafasi katika uchaguzi 
huu na mara zote sikuwahi 

kujaza anuani ya makazi 
katika fomu lakini nilikuwa 
ninateuliwa. Sioni  kama hi-
cho ni kigezo kikubwa cha 
kumwengua mtu.

“Ninafikiri wasimamizi wa 
uchaguzi, wajitafakari kwa 
hiki wanachokifanya, kosa la 
kutokuweka anuani sidhani 
kama ni kigezo cha kumwen-
gua mtu hasa kama ametimi-
za sifa za msingi,” alisema.

Katibu wa CUF Wilaya ya 
Kinondoni, Mbaruku Mhina, 
alisema kitendo cha wagom-
bea wa chama chake kuen-
guliwa kwa vigezo visivyo 
na msingi kinasikitisha na 
kuharibu demokrasia.

WAPEWA SIKU MBILI
Akizungumza na waandi-

shi wa habari kuhusu uteuzi 
wa wagombea jijini Do-
doma, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mohamed 
Mchengerwa, alisema wag-
ombea  ambao hawajari-
dhishwa na uteuzi wa nafasi 
mbalimbali waweke pingam-
izi ndani ya siku mbili kuan-
zia jana.

Alisisitiza   kwamba uteuzi 
wa wagombea umefanyika 
kwa mujibu wa Kanuni ya 18 
ya Tangazo la Serikali namba 
571, 573, 574, pamoja na Ka-
nuni ya 17 ya Tangazo la Seri-
kali namba 572 yote ya Julai 
12, 2024.

  Alisema kwa mujibu wa 
kanuni hizo,yeyote aliyeom-
ba kuteuliwa kuwa mgombea 
au mgombea ambaye hakuri-
dhika na uamuzi uliotolewa 
na msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi, anaweza kuwasili-
sha pingamizi na  kumuom-
ba msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi, kupitia upya ua-
muzi uliofanyika ili amteue 
kuwa mgombea au atengue 
uteuzi anaoupinga. 

 IMEANDALIWA na Eliz-
abeth Zaya, Restuta James 
na Grace Mwakalinga 
(DAR) na Agusta Njoji (DO-
DOMA)

CCM yasisitiza haki 
kwa vyama vyote
Na Maulid Mmbaga

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo, wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Amos Makalla, 
ametoa msisitizo kwa Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ku-
tenda haki kwa vyama vyote vilivyosimami-
sha wagombea katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji.

Amesema katika uchaguzi huo unaotaraji-
wa kufanyika Novemba 27, mwaka huu, wapo 
wagombea wa CCM ambao wamewekewa 
pingamizi, hivyo madai ya vyama vya upin-
zani kwamba wagombea wao pekee ndiyo 
waliowekewa pingamizi yanalengo la kuwa-
hadaa Watanzania.

Akizungumza na viongozi na wanachama 
wa CCM wilayani Temeke, mkoani Dar es Sa-
laam jana, Makalla alisisitiza kuwa CCM iko 
tayari kushiriki uchaguzi huo na kwamba, 
kitaibuka mshindi kwakuwa kimejiandaa ip-
asavyo.

“Nitumie nafasi hii kuwaomba TAMISEMI 
ambao ndiyo wasimamizi wa uchaguzi huu, 
waitendee haki CCM na vyama vingine vyote 
vitendewe haki. Tunaamini uchaguzi utaku-
wa huru na haki na atakayeshinda kwa haki, 
atangazwe.

  “CCM hatuhitaji upendeleo, hatuhitaji 
kubebwa, tuko tayari tulishajipanga. Hatuhi-
taji mbeleko na TAMISEMI itende haki kwa 
vyama vyote vya sisasa vilivyoweka wagom-
bea na sisi tupo tayari kushindana na tut-
ashinda kwa haki,” alisema.

Alisema hata wagombea wa CCM wako 
waliowekewa mapingamizi, lakini vyama vya 
upinzani vinataka kuwadanganya Watanza-
nia kama vile wagombea wao tu ndiyo walio-
wekewa mapingamizi.

“Wagombea wa CCM wamewekewa map-
ingamizi katika baadhi ya maeneo kama vile 
baadhi ya vyama vingine walivyowekewa 
mapingamizi. Haiwezekani wakati wagom-
bea wa CCM wamewekewa mapingamizi 
alafu waoneshe wao tu ndio wamewekewa 
mapingamizi.

“Juzi nilisema Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu, ametamka baya-
na kwamba CHADEMA hawana uwezo wa 
kuweka wagombea kila maeneo. Baada ya 
kusema hivyo sasa wamejipanga kumrushia 
madongo.

  “Mlisikia jana walisema katika Mkoa wa 
Dar es Salama wameweka wagombea 540 ni 
waongo, yote ni kumpiga Tundu Lissu na leo 
ninajua Mnyika ataongea, anataka kutoa tak-
wimu za kusimamisha wagombea za kuwa-
hadaa Watanzania kwamba wamejipanga 
lakini kumbe ni uongo,”alisema.

Makalla alisema chama hicho kimepoteza 
muda mwingi katika maandamano, hivyo 
katika uchaguzi huu hawajajipanga na kina 
mgogoro mingi ndani.

“Katika chama chao kuna CHADEMA Lissu 
na CHADEMA Mbowe, wanavutana na ndiyo 
maana mnawaona hawaongei, hawapo tayari 
kwenye uchaguzi huu na CCM tutumie nafasi 
hii kushinda uchaguzi huu.

“Hakuna demokrasia iliyoporwa, Rais 
Samia Suluhu Hassan kupitia 4R ndiye ali-
yewaruhusu wafanye mkutano. Ndiye aliye-
waruhusu wafanye ziara.

“Hakuna demokrasia iliyoporwa, wana-
tafuta sababu za kuthibitisha kushindwa 
kwao mapema. Wanataka kuwahadaa Wa-
tanzania kama vile wanaonewa kumbe ni 
waongo. Chama chao kimepoteza dira na 
mwelekeo wasitafute kisingizio,” alisema 
Makalla.

Katibu wa Hal-
mashauri Kuu 
ya Chama Cha 
Mapinduzi Taifa 
(NEC), Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo, 
CPA Amos Makalla 
(kulia), akizun-
gumza na Wana-
chama pamoja 
na Viongozi wa 
chama hicho, 
Wilaya ya Temeke, 
katika Ukumbi wa 
PTA Sabasaba, Dar 
es Salaam jana.  
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Upinzani walia wagombea kuenguliwa
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Waonywa 
ukiukaji 
matumizi 
ya fedha 

Maagizo matano nishati safi ya kupikia 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa maelekezo mah-
susi matano kwa taasisi, wizara 
na umma kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia likiwamo 
ifikapo mwezi ujao.

Katika kutekeleza hilo, am-
etaka   wakuu wa mikoa na 
wilaya kuonesha   ni taasisi 
ngapi tayari zimetekeleza agizo 
hilo.

Akiahirisha mkutano wa 
17 wa Bunge jana jijini hapa, 
Majaliwa alisema taasisi zote 
zenye kuandaa chakula cha 
watu zaidi ya 100 zinapaswa 
kutekeleza maagizo ya kuha-
mia katika matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

“Wizara ya Nishati iendelee 
kufanya ufuatiliaji na tathmini 
ya utekelezaji wa Mkakati wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia; wakuu wa mikoa na 

wakuu wa wilaya kote nchini, 
wafanye ukaguzi katika taasisi 
zilizomo katika maeneo yao 
mathalani majeshi na polisi.

“Vyuo vya elimu ya kati na ya 
juu, vyuo vya wizara mbalim-
bali kama elimu, afya na kilimo, 
ambapo yanayopaswa kubadil-
isha mifumo yao ya nishati ya 
kupikia kwa vile yana idadi 
kubwa ya walaji wa vyakula,” 
alisema.

Majaliwa alisema wajasiri-
amali wanaopika chakula cha 
watu wengi kama vile katika 
harusi wahamasishwe ili nao 
wabadilishe teknolojia zao, 
ziendane na matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia.

“Ninawaelekeza wakuu wa 
mikoa na wakuu wa wilaya 
wote ifikapo mwezi Desemba, 
mwaka huu, watoe taarifa ya 
utekelezaji kuonesha ni taasisi 
ngapi tayari zimetekeleza agizo 
hili.

“Hii ni kwa taasisi zote za 
umma na binafsi. Lengo ni ku-
hakikisha kuwa ifikapo mwaka 
2033 asilimia 80 ya Watanza-
nia wawe wanatumia nishati 
safi ya kupikia ambayo ni: gesi, 
umeme, vumbi la makaa ya 
mawe, Kunipoa zinazotokana 
na takataka,” alisema.

Majaliwa aliwataka wa-
nanchi waendelee kubadili 
mfumo wa maisha hususani 
taratibu za kupika chakula ili 
kuachana na nishati chafu ya 
kupikia inayohusisha kuni na 
mkaa unaotokana na miti.

Pamoja na hayo, aliagiza wiz-
ara zote kuandaa kwa wakati 
taarifa za utekelezaji wa maazi-
mio yote ya taarifa ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za      Serikali        (CAG) kulin-
gana na      mapendekezo yali-
yotolewa na Kamati za Bunge, 
na kuziwasilisha Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu ili iweze kuwasilisha 

taarifa ya serikali kwa Spika wa 
Bunge.

Pia, aliwataka watendaji 
wote serikalini wahakikishe 
vipaumbele vilivyoanishwa 
katika Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Mwaka 2025/2026 
vinatafsiriwa vema kwenye mi-
pango ya taasisi zao.

Majaliwa alisema serikali im-
eendelea kusimamia makusan-
yo katika kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka 2024/25 na 
Sh. trilioni 11.55 zimekusanywa 
kutoka vyanzo vya ndani na nje 
ya nchi. 

Alisema mafanikio hayo 
yanatokana na mikakati mbal-
imbali iliyowekwa na serikali 
ikiwamo kuendelea kuimari-
sha na kuhimiza matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA katika 
ukusanyaji wa mapato na kuha-
masisha matumizi ya mashine 
za kutolea risiti za kielektroni-
ki.

Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imewataka maofisa 
masuhuli na watendaji wote seri-
kalini kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za fedha za umma ili 
kutimiza ndoto na malengo ya  
kuwaletea Watanzania maende-
leo endelevu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
alitoa agizo hilo jana  wakati akia-
hirisha Mkutano wa 17 wa Bunge 
la 12 Bungeni jijini Dodoma. 

Alisema lengo la serikali ni kue-
ndelea kutoa huduma bora kwa 
wananchi kwa kuimarisha utama-
duni wa uwajibikaji katika kusi-
mamia na kudhibiti ipasavyo uku-
sanyaji wa mapato na matumizi.

Majaliwa alisema vikao vya 
bunge la 12   vilipokea na ku-
jadili kwa kina taarifa za Kamati 
za Bunge ikiwemo Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC), Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa (LAAC), na Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Uwekezaji wa 
Mitaji ya Umma (PIC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/2023 ulioishia  
Juni 30, 2023.

  Waziri Mkuu alisema taarifa 
hizo za kamati zinazotokana na 
taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali.

 “Ninalipongeza Bunge lako 
tukufu kwa kuchambua kwa kina 
hoja zote za ukaguzi zinazohusu 
matumizi ya fedha za umma. 
Pamoja na kutoa maazimio am-
bayo kimsingi ni maelekezo mah-
susi kwa serikali,” alisema.

Majaliwa alisema hoja zote 
zimeainishwa kwa ajili ya 
utekelezaji, hivyo kuziagiza wiz-
ara zote kuandaa kwa wakati taar-
ifa za utekelezaji wa maazimio 
yote kulingana na mapendekezo 
yaliyotolewa na kamati za Bunge 
na kuziwasilisha Ofisi ya Waziri 
Mkuu ili kuwasilisha taarifa ya 
serikali kwa Spika.

“Sote ni mashahidi kwamba 
serikali imeendelea kufanyia kazi 
mapendekezo yanayotolewa na 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi chini 
ya uongozi wa Charles Kichere, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. Vilevile, seri-
kali imeendelea kuzingatia maele-
kezo yote yanayotolewa na Bunge 
kupitia maazimio na hoja zilizo-
tolewa,” alisema. 

  Katika hatua nyingine, Waziri 
Mkuu aliwapongeza wananchi 
kwa kujitokeza kwa wingi wakati 
wa uandikishaji wa wapigakura 
katika uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa. “Vilevile, nitoe rai kwa 
wananchi wote kama walivyo-
jitokeza kwenye kujiandikisha 
vivyo hivyo wajitokeze siku ya 
tarehe 27 Novemba, 2024 kupiga 
kura,” alisisitiza.

Wataja sababu sita mdororo wa uchumi vyombo vya habari
Na Jenifer Gilla

MHADHIRI katika Shule 
Kuu ya Uandishi wa Habari, 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
(SJMC), Abdallah Katunzi, am-
etaja sababu sita za kuende-
lea kudorora kwa uchumi wa 
vyombo vya habari ikiwamo 
kukua kwa teknolojia.

Zingine amesema ni usi-
mamizi usio mzuri wa biasha-
ra, uwekezaji mdogo kwenye 
sekta, uduni wa maudhui, mfu-
mo wa kodi na madeni.

Akitoa taarifa ya uchumi wa 
vyombo vya habari Tanzania 
juzi katika mkutano wa nane 
wa Jukwaa la Wahariri (TEF) 
jijini Dar es Salaam, Katunzi 
alisema, umeshuka kwa asil-
imia 50.

Katunzi alisema hata uchap-
ishaji wa magazeti umeshuka 
hali iliyosababisha mapato 
kupungua na mishahara ya 
waandishi wa habari kuwa mi-
dogo kwa asilimia 29, kulipwa 
mshahara chini ya Sh. 150,000 
na asilimia 31 wakilipwa chini 
ya Sh. 300,000.

Pia alisema asilimia 17 wa-
nalipwa mshahara usiozidi Sh. 
500,000, asilimia 10 wakilipwa 
usiozidi Sh. milioni mbili, asil-
imia sita chini ya Sh. 750,000, 
asilimia tano chini ya Sh. milio-
ni moja na asilimia mbili wak-
ilipwa zaidi ya Sh. milioni mbili.

Alitaja sababu za kushuka 
kwa uchumi katika sekta hiyo 
kuwa ni kukua kwa teknolojia 
kulikosababisha taarifa kusam-
bazwa kwa haraka kupitia 

mitandao ya kijamii, hivyo njia 
ya kizamani ya kutoa habari 
ikiwamo magazeti, redio na tel-
evisheni kukosa wateja.

Alitaja sababu nyingine kuwa 
ni usimamizi duni wa biashara 
unaotokana na kutokuwapo 
na wataalam waliobobea wa 
kuendesha sekta hiyo kisasa 
ikiwamo uchumi wa kidijitali.

Katunzi alisema pia kwa sasa 
waandishi wengi wanaandika 
habari zenye viwango vya chini 
kutokana na sababu mbalim-
bali nikiwamo kukosa fedha za 
utekelezaji na ardhi ya kufanya 
kazi, hivyo vyombo kukosa 
habari za uchunguzi wa kina 
zinazowavutia wasomaji.

Alitaja sababu nyingine 
kuwa ni vyombo vya habari 
hasa binafsi kudai fedha nyingi 

kampuni na taasisi mbalimbali 
zikiwamo serikali, lakini pia vi-
meelemewa na madeni kutoka 
maeneo tofauti kama mifuko 
ya hifadhi ya kijamii na  mifu-
mo ya kodi si rafiki kwao.

Katika kukabiliana na hali 
hiyo, Katunzi alishauri vyombo 
vya habari kutafuta ushauri 
wa kitaalam wa namna ya ku-
viendesha vyombo hivyo kisa-
sa, kujikita kwenye uandishi wa 
miradi ili kupata fedha za kuan-
dika habari za kiuchunguzi.

Alishauri pia kufanya ush-
irikiano wa kimkakati na taasisi 
nyingine kama vile wizara na 
idara mbalimbali na  viwekeze 
katika miradi ya ubunifu kama 
vile,  nishati safi ya kupikia na 
treni ya kisasa ya mwendokasi 
(SGR).

Imamu Mkuu wa 
Msikiti wa Mny-
amani, Buguruni 
na Mratibu wa 
Taasisi ya
Mashekhe na 
wanazuoni wa Ki-
islamu Tanzania, 
Shekhe Mohamed 
Idd,
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, Dar es Sa-
laam juzi,  wakati 
akitoa nasaha 
kwa baadhi ya 
viongozi wa dini 
kutumia maneno 
ya heshima na 
hadhi, pale wan-
apowazungumzia 
viongozi wa nchi.  
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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Adaiwa 
kumbaka 
kisha 
kumuua 
mtoto wa 
rafiki yake
Na Vitus Audax, MWANZA 

MTOTO wa umri wa miaka tisa na 
mwanafunzi wa darasa la pili shule 
ya msingi Nabweko, Nansio wilayani 
Ukerewe mkoani hapa, anadaiwa ku-
kabwa na kubakwa hadi kufa na mtu 
anayedaiwa kuwa rafiki wa baba 
yake aliyetambulika kwa jina la Jack-
son, maarufu kama Mjomba.

Tukio hilo lilitokea Novemba 3, 
mwaka huu, majira ya saa 2:00 usiku 
wakati mtoto huyo ( jina linahifadhi-
wa) alipokuwa akicheza na wenzake 
kisha kuchukuliwa na Jackson kwa 
ahadi ya kwenda kumnunulia pipi 
dukani na kutoweka naye kusikoju-
likana hadi mwili wake ulipopatika-
na Novemba 4.

Taarifa ya tukio hilo ilitolewa jana 
na Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, Naibu Kamishna  (DCP) 
Wilibroad Mutafungwa, akibainisha 
kuwa mwili wa mtoto huyo ulipa-
tikana na kutambuliwa na wazazi 
wake kwenye jengo ambalo halijaka-
milika kujengwa.

DCP Mutafungwa alisema mwili 
huo ulikutwa katika jengo hilo 
ukionekana kubakwa kisha kuka-
bwa katika maeneo ya shingoni hali 
iliyomsababishia umauti.

“Mtuhumiwa baada ya kutekeleza 
ukatili huo alitokomea kusikojulika-
na na tunaendelea kumsaka. Mwili 
wa marehemu umefanyiwa uchun-
guzi wa kitaalamu na kukabidhiwa 
ndugu kwa ajili ya mazishi,” alisema 
DCP Mutafungwa.

Aidha, aliwataka  wananchi kush-
irikiana na Jeshi la Polisi kwa kutoa 
taarifa itakayofanikisha kukamatwa 
kwa mtuhumiwa huyo popote alipo 
ili hatua kali za kisheria ziweze ku-
chukuliwa dhidi yake. 

Katika hatua nyingine, DCP Mu-
tafungwa alithibitisha kutokea kwa 
kifo cha Mariam Marko (27) mkuli-
ma na mkazi wa Kongongwe, kata ya 
Nyanguge, wilaya ya Magu anayedai-
wa kunywa sumu Novemba 5, 2024 

Alisema Novemba 5, mwaka huu, 
majira ya saa 9:00 alasiri katika ki-
tongoji cha Kongogwe,  katika kituo 
cha Polisi Nyanguge kuliripotiwa 
taarifa ya mtu aitwaye Mariam 
Marko kujaribu kujiua kwa kunywa 
sumu. 

Mariam anadaiwa kufikia hatua 
hiyo kutokana na msongo wa mawa-
zo baada kutengwa na mume pamo-
ja na ndugu zake kwa madai ya ulevi 
wa kupindukia.

“Mwili wa Mariam umefanyiwa 
uchunguzi wa kitaalam na kukabi-
dhiwa ndugu kwa taratibu za mazi-
shi. 

Masharti mapya kwa 
utoaji hadhi diaspora 

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Kailima Ramadhani (katikati), akizungumza 
wakati wa mafunzo kuhusu sheria za uchaguzi kwa Wakuu wa Polisi Wilaya, yaliyofanyika katika Shule ya Polisi 
Moshi, mkoani Kilimanjaro, juzi. Kushoto ni Kamishna wa Polisi Operesheni na Mafunzo, Awadhi Juma Haji na 
Mkurugenzi wa Huduma za Kisheria wa Tume hiyo, Selemani Mtibora. PICHA: INEC

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MUSWADA wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria mbal-
imbali namba nne wa mwaka 
2024, umesomwa kwa mara 
ya kwanza bungeni ukiwa na 
mapendekezo mbalimbali 
yakiwamo masharti kwenye 
utoaji wa hadhi maalum kwa 
Diaspora.

Mapendekezo  ya muswa-
da yanalenga kufanya 
marekebisho ya Sheria ya 
Uhamiaji, Sura ya 54 na ki-
fungu cha 28 kwa ajili ya 
kuongeza masharti mapya ya 
ruhusa ya kuingia nchini kwa 
kutumia kadi ya Tanzanite 
Diaspora na taarifa ya idhini 
ya kupewa kadi hiyo.

Lengo la marekebisho 
hayo ni kumwezesha mmi-
liki wa kadi ya Tanzanite 
Diaspora na mgeni ambaye 
ana taarifa ya kuidhinishwa 
kuingia ndani ya Jamhuri ya 
Muungano kutumia nyaraka 
hiyo bila kuathiri takwa la 
kuwa na pasipoti halali.

Aidha, alisema sheria in-
apendekezwa kufanyiwa 
marekebisho kwa kuongeza 
vifungu vya 36A, 36B, 36C, 
36D na 36E kwa ajili ya ku-
weka masharti yanayohusu 

hadhi maalum kwa raia wa 
nchi       nyingine ambaye 
aliwahi      kuwa raia wa Tan-
zania au mwenye asili ya Tan-
zania.

Masharti hayo pia yanaku-
sudiwa kutumika kwa mtu 
ambaye alikuwa raia wa Jam-
huri ya Muungano, isipoku-
wa kwa wale waliokuwa 
na uraia wa kuasili au mtu 
ambaye mzazi wake mmoja, 
babu, bibi au mtu yeyote kati-
ka kizazi kilichomtangulia ni, 
au alikuwa raia wa Jamhuri 
ya Muungano.

Kwa mujibu wa vifungu 
vipya vinavyopendekezwa, 
pale ambapo mtu anapewa 
hadhi maalum, hadhi hiyo 
itamwezesha kuingia katika 
Jamhuri ya Muungano na 
kushiriki katika shughuli za 
kiuchumi na kijamii.

Aidha, hadhi maalum 
itaenda sambamba na ku-
pata kadi ya Tanzanite Di-
aspora ambayo itakuwa ni 
uthibitisho rasmi kwamba 
mmiliki wa kadi hiyo ana ha-
dhi maalum.

Vilevile, masharti mapya 
yanayopendekezwa yanaain-
isha masuala kuhusiana na 
muda wa uhalali, wategeme-
zi na masharti na utaratibu 
wa kufutwa kwa kadi ya Tan-

zanite Diaspora.
Aidha, Kifungu cha 45 ki-

napendekezwa kurekebish-
wa kwa kuongeza neno ‘Kadi’ 
ili kuainisha adhabu kwa 
makosa yatakayotendwa na 
wamiliki wa kadi ya Tanzan-
ite Diaspora kama ilivyo kwa 
wamiliki wa visa, vibali, vyeti 
na hati za kusafiria vinavyo-
tolewa chini ya Sheria.

Kifungu cha 48 kinapende-
kezwa kurekebishwa kwa 
kuongeza eneo ambalo Wa-
ziri anaweza kulitengenezea 
kanuni ili kujumuisha uta-
ratibu wa uombaji na utoaji 
wa hadhi maalumu. Lengo 
la marekebisho haya ni ku-
wezesha utekelezaji bora wa 
masharti ya Sheria.

Kuhusu umiliki wa ardhi, 
Sehemu ya Saba ya Muswa-
da inapendekeza kufanya 
marekebisho katika Sheria 
ya Ardhi, Sura ya 113 ambapo 
kifungu cha 19 kinapendeke-
zwa kufanyiwa marekebisho 
kwa lengo la kuweka uta-
ratibu wa matumizi ya ardhi 
kwa mtu aliyepewa hadhi 
maalumu chini ya Sheria ya 
Uhamiaji, Sura ya 54.

Kwa mujibu wa marekebi-
sho yanayopendekezwa, mtu 
aliyepewa hadhi maalumu 
atakuwa na haki ya kumiliki 

ardhi kupitia utaratibu wa 
hati miliki maalumu itakayo-
tolewa na Kamishna wa Ar-
dhi.

Lengo la marekebisho 
hayo ni kumwezesha raia wa 
kigeni mwenye asili ya Tan-
zania kumiliki au kuondosha 
miliki ya ardhi aliyoipata kwa 
njia mbalimbali ikiwemo 
urithi au kununua.

Hati miliki maalumu 
itakuwa aina ya hati miliki 
itakayotolewa kwa vigezo na 
masharti maalumu.

Aidha, kifungu cha 32 ki-
napendekezwa kurekebi-
shwa ili kuainisha muda wa 
hati miliki maalumu itakayo-
tolewa kwa mtu aliyepewa 
hadhi maalumu.

Kwa mujibu wa marekebi-
sho haya hati miliki maalumu 
itakayotolewa na Kamishna 
wa Ardhi kwa mtu aliyepe-
wa hadhi maalum itakuwa 
kwa muda usiozidi miaka 
thelathini na tatu.

Kifungu cha 20A kinap-
endekezwa kuongezwa na 
vifungu vya 48 na 49 vinap-
endekezwa kurekebishwa 
kwa lengo la kuweka utarati-
bu wa kutoa na kusitisha hati 
miliki maalumu iliyotolewa 
kwa mtu aliyepewa hadhi 
maalumu.
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MECHI za Ligi Kuu Bara zimesimama kwa muda ili kupisha Kalenda 
ya Kimataifa ambapo kwa Tanzania (Taifa Stars), yenyewe itakuwa 
na kibarua cha kusaka tiketi ya kufuzu kushiriki fainali ya Kombe la 
Mataifa Afrika (AFCON 2025) kwa kucheza ugenini dhidi ya Ethiopia 
hapo Novemba 16, mwaka huu.

Ethiopia wameamua kuipeleka mechi hiyo katika Mji wa Kinshasa, 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DR Congo),  kufuatia nyumbani 
kwao kutokuwa na uwanja wenye ubora unaokubalika na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF).

Baada ya mechi hiyo, Taifa Stars iliyoko Kundi H itarejea nyum-
bani haraka kuwasubiri Guinea, mchezo utakaofanyika Novemba 
19, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ili kujiweka katika nafasi salama na bila kuangalia matokeo ya 
mechi nyingine, Taifa Stars iliyoko chini ya Hemed Suleiman ‘Moroc-
co’ inatakiwa kushinda michezo hiyo miwili wakati tayari DR Congo 
imeshafuzu kushiriki fainali hizo zitakazofanyika mwakani nchini 
Morocco.

Kutokana na majukumu hayo ya kimataifa kwa Taifa Stars, Ligi 
Kuu Tanzania Bara imesimama na itarejea tena kuanzia Novemba 
21, mwaka huu.

Uamuzi wa kusimamisha ligi hiyo ikiwa imeingia katika raundi ya 
11, umetokana na Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), kutotaka kuona 
idadi ya mechi za viporo zinakuwa nyingi kama ilivyowahi kuwa mi-
simu iliyotangulia.

Miaka ya nyuma tulishuhudia timu nyingine ambazo wachezaji 
wake hawajaitwa katika kikosi cha Stars, wakiendelea na michezo, 
hali ambayo imekuwa tofauti kwa sasa, timu zimetofautiana mechi 
moja.

Huku baadhi ya timu zikiwa zimecheza michezo 10 na nyingine 
chache zimeshuka dimbani mara 11, tayari baadhi ya makocha 
wameshapoteza ajira zao au wengine wakikalia ‘kuti kavu’ kutokana 
na matokeo yasiroridhisha kwa klabu wanazoziongoza.

Ni kweli makocha wanaajiriwa kwa ajili ya kufukuzwa, na ili wasi-
fukuzwe ni lazima wahakikishe wanazipa matokeo chanya timu wa-
nazoziongoza na kubwa ni kubeba ubingwa.

Na ili timu husika ifikie malengo, ni lazima kila kocha ahakikishe 
anapata ushindi katika michezo yote bila kujali anakutana na ‘mkub-
wa’ mwenzake au timu changa katika mashindano husika.

Tunawakumbusha viongozi, wachezaji, mashabiki na wadau wa 
mpira wa miguu kufahamu mchezo huo unaopendwa zaidi duniani 
una matokeo matatu, maana yake kuna kushinda, kupata sare au 
kupokea kichapo.

Ni kweli makocha na viongozi wa klabu mbalimbali wanakuwa 
katika hali ya sintofahamu au kikaangoni baada ya timu zao kukosa 
matokeo mazuri, lakini ili kupata suluhisho la changamoto hiyo, si 
kuchukua uamuzi wa kufukuza kocha.

Ni vyema kabla ya viongozi wa klabu kuchukua hatua za kufukuza 
makocha, wakajiuliza zaidi kama matokeo hayo mabaya yamesaba-
bishwa na nini, kama walifurahi pamoja walipopata ushindi, basi wa-
kumbuke hata unapotoa sare au kupoteza mchezo, hiyo ni sehemu 
matokeo katika mpira wa miguu.

Badala ya kukurupuka kuchukua uamuzi wa kumfukuza kocha, 
tunawashauri viongozi wa timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kujadiliana ili kufahamu walipoangukia na ligi itakaporejea 
tena wawe imara.

Tubadilike, hakuna timu inayoshinda mechi zote duniani.
Wakati timu nyingine zitarejea katika michezo ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara kuanzia Novemba 21, mwaka huu, mabingwa watetezi, 
Yanga wao watakuwa na kibarua cha kuhakikisha wanaanza vyema 
mechi za hatua ya makundi kwenye mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika huku Simba wakiwakilisha katika michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Kichapo mechi mbili isiwe
sababu Yanga kuvurugana

 Muungwana Lazima Nilonge

Utulivu, busara zahitajika 
Ligi Kuu Bara ikishika kasi
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KATIKA hali isiyo ya kwaida, Yanga im-
efungwa michezo miwili mfululizo ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara kitu ambacho ni na-
dra sana kutokea katika mpira wa miguu 
nchini.

Sikumbuki ni lini si timu kubwa nchini 
kupoteza michezo ya Ligi Kuu miwili mfu-
lulizo. Inawezekana ni zamani sana tangu 
miaka ya 1980, tena inawezekana ikawa 
ni Simba ambayo mwaka 1988, na 1989, 
ilinusurika kushuka daraja, ikipona katika 
michezo ya mwisho, na hii ilitokana na 
mgogoro mkubwa wa viongozi.

Kulikuwa na pande mbili zinazovutana,  
Baraza la Wazee na upande wa aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa klabu hiyo, marehemu, 
Jimmy Ngonya.

Kwa Yanga bado tunafuatilia rekodi ku-
jua ni mwaka gani ilipoteza michezo mi-
wili mfululizo ya ligi.

Kibaya zaidi imepoteza ikiwa kwenye 
kilele cha ubora, ikitawala soka ndani na 
nje ya nchi. Afadhali ingekuwa ina kiwan-
go cha kawaida, lakini kwa misimu miwili 
imeweza kutawala katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, pamoja na kulichachafya Afrika 
kwa kufika fainali ya Kombe la Shirikisho, 
na msimu uliofuata ikafikia hatua ya robo 
fainali ya michuano ya Ligi ya Mabingwa.

Hii inaonyesha Yanga ni timu iliyo kwe-
nye kiwango cha hali ya juu. Hata hivyo 
tangu kuanza kwa msimu huu baadhi wa-
chambuzi na watangazaji walianza kutia 
shaka kiwango cha timu hiyo.

Ilikuwa karibu kupoteza zaidi kuliko 
kushinda idadi kubwa ya mabao kama ili-
vyokuwa msimu uliopita.

Wengine wakaenda mbali zaidi ya kuse-
ma kama si maamuzi ya kibinadamu ya 
waamuzi mpaka sasa Yanga ingekuwa im-
epoteza michezo zaidi ya hiyo miwili.

Jumamosi iliyopita ilichapwa bao 1-0 
dhidi ya Azam FC, kabla ya juzi kuchaka-
zwa mabao 3-1 dhidi ya Tabora United, 
mechi zote mbili ikiwa mwenyeji.

Baada ya kipigo cha juzi uongozi wa 
Yanga uliitisha kikao ili kujua nini kime-
sababisha na hatua za haraka ambazo ita-
chukua ili kuweka mambo sawa kuelekea 
michezo inayofuata.

Kwanza kabisa niwapongeze viongozi 
wa klabu hiyo kwa kuitana na kukaa 
haraka ili kuangalia tatizo linaloikabili, 
lakini angalizo wasifanye maamuzi kwa 

mhemko au jazba.
Zipo tetesi ambazo si rasmi kuwa Ko-

cha Mkuu, Miguel Gamondi, amekalia 
kuti kavu na anaweza ‘kunyolewa’ wakati 
wowote.

Binafsi sidhani kama kumwondoa 
Gamondi kama ambavyo inaelezwa kwe-
nye tetesi kama ni sahihi.

Viongozi wa Yanga inabidi kwanza 
watafakari ili wajue chanzo cha matatizo 
yote haya ni nini?

Klabu ya Simba ilichelewa kufanya 
uamuzi, lakini uchunguzi wao ulikuwa 
sahihi wachezaji wengi walikuwa wame-
choka, umri mkubwa, hawana morali, 
wameshapata kila kila kitu, mataji pamoja 
na mishahara mikubwa, hivyo hawana 
wanachopigania tena. 

Kilichofanyika ni kuondoa idadi kub-
wa ya aina hiyo ya wachezaji wa kusajili 
nyota wengi vijana ambapo matunda yao 
yameanza kuonekana kwa sasa ingawa si 
kwa kiwango kikubwa.

Binafsi nilidhani baada ya kina Stephane 
Aziz Ki, Pacome Zouzoua, Maxi Nzengeli, 
Kennedy Musonda na wengine kufanya 
vyema kwa misimu miwili mfululizo, 
viongozi wangewatafutia wachezaji vijana 
ambao wangekuja kuwaongezea nguvu 
kipindi cha usajili wa dirisha kubwa.

Badala yake wakasajiliwa wachezaji 
ambao umri ni sawa tu na waliopo Yanga 
ambao ni Prince Dube, Clatous Chama, 
Jean Baleke, na si wachezaji wabaya lakini 
wameingia katika kikosi cha wachezaji 
ambao tayari wameshapata mafanikio. 
Kibaya zaidi ni hata wao wenyewe ni wa-
zoefu na wameshapata mafanikio kwenye 
soka la Bongo wakiwa na timu zingine, 
hivyo hawajisukumi na kujituma zaidi ili 
mashabiki wawafahamu kama wale wa 
Simba.

Kinachotakiwa kwa sasa viongozi wa 
Yanga, wasitupiane lawama, kufukuza 
kocha, wala kuvurugana wenyewe kwa 
wenyewe. Kinachotakiwa ni kipindi cha 
dirisha dogo kusaka wachezaji wachache 
wapya kabisa, ambao watakuja kuongeza 
nguvu, kujituma kusaka ustaa ndani ya 
kikosi, hivyo kuwasaidia waliopo ambao 
wameanza kuchoka baada ya kucheza 
michezo     mingi, wakitumia nguvu na 
akili nyingi na kuipa timu mafanikio 
makubwa.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema kuanzia 
Mwaka 2019 hadi mwaka 2022, 
vijana 5,744 waliokuwa na sifa 
waliandikishwa Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
ikiwa ni pamoja na walioshiriki 
katika ujenzi wa ukuta wa Mire-
rani na Ikulu Chamwino.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, Dk.Stergomena Tax 
aliyasema hayo bungeni jana ali-
pokuwa akijibu swali la Mbunge 
wa Viti maalum (CCM), Asia 
Halamga.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji kuna mpango gani 
wa kuajiri vijana wa JKT wali-
oshiriki katika ujenzi wa ukuta 
wa Mererani, Ikulu na maeneo 
mengine.

Akijibu swali hilo, Tax alisema 
Jeshi la Kujenga Taifa lilianzishwa 
mwaka 1963 kwa lengo la kutoa 
mafunzo ya uzalendo, ulinzi na 
malezi kwa vijana wa kitanzania.

Alibainisha kuwa mafunzo 
hayo yanalenga kuwafundisha 
umoja na mshikamano, ukaka-
mavu na kuwa tayari kulitumikia 
Taifa lao wakati wote.

“Katika mafunzo hayo, vijana 
hufundishwa pia stadi mbalim-
bali za kazi na maisha. Lengo ni 
kuwawezesha vijana hao kuwa 
na uwezo wa kujitegemea baada 
ya mafunzo,” alisema.

Aidha, alisema JWTZ huan-
dikisha askari wapya kwa mujibu 
wa sheria, kanuni na maelekezo 
yanayotolewa mara kwa mara, 
kama ilivyofafanuliwa katika 
Kanuni ya Tano ya Kanuni za 
Majeshi ya Ulinzi, Juzuu ya Kwan-
za (Utawala).

“Hivyo, vijana wote wanaojiun-
ga na JKT huandikishwa kwa ku-
fuata utaratibu huo. Katika kipin-
di cha kuanzia Mwaka 2019 hadi 
2022, jumla vijana 5,744 walio-
kuwa na sifa ikiwa ni pamoja na 
walioshiriki katika ujenzi wa uku-
ta wa Mererani , na Ikulu walian-
dikishwa JWTZ kwa kufuata uta-
ratibu niliouelezea,”alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge huyo alihoji serikali 
haioni haja kuandikisha vijana 
walioshiriki kujenga Bwawa la 
Mwalimu Nyerere, Nyumba za 
Ukonga na Msomera.

Alihoji serikali ina mpango 
gani wa kuwa kanzidata ya vi-
jana wanaoshiriki oparesheni 
maalum ili pale majeshi mengine 
yanapohitaji vijana wa kuwaajiri 
waajiriwe.

Dk. Tax akijibu swali hilo, alise-
ma kadri nafasi zinapopatikana 
vijana huchukuliwa na kwamba 
kanzidata ipo na hushirikiana 
kuainisha vijana wenye sifa ya ku-
chukuliwa na majeshi mengine.

Vijana 5,740 
waandikishwa 
jeshi la JWTZ

Dk. Mpango ahamasisha ukuaji viwanda 
Na Joseph Mwendapole

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango ameihamasisha sekta 
ya viwanda nchini kuongeza 
mchango wake kwenye ukuaji 
wa pato la taifa na upatikanaji wa 
fedha za kigeni.

Aliyasema hayo jana wakati wa 
kutoa tuzo kwa mzalishaji bora 
wa mwaka kwenye tuzo za rais 
zinazotolewwa na Shirikisho la 
Wenye Viwanda Tanzania (CTI), 
yaani President Manufacturer of 
the Year Award (PMAYA).

Dk. Mpango alisema sekta ya 
viwanda ni chimbuko la maende-
leo ya nchi na ina fursa kubwa ya 
kukua haraka na kutengeneza 
fursa za ajira na kuchochea ubu-
nifu na maendeleo ya teknolojia.

Alisema sekta ya viwanda ni 
eneo muhimu la kuongeza ajira 
nchini na kuliongezea taifa fedha 

za kigeni na inamchango kwenye 
ukuaji wa sekta zingine kutokana 
na kuzalisha bidhaa zinazouzwa 
nje na ndani ya nchi.

“Licha ya umuhimu mkubwa 
wa sekya ya viwanda kwenye 
ukuaji wa pato la taifa, mchango 
wa sekta hiyo hapa nchini bado 
ni mdogo sana kwa hiyo wenye 
viwanda wanapaswa kupambana 
kukuza sekta hiyo.

  “Nakumbuka mwaka 20021 
niliwapa changamoto   na leo 
hii narudia tena kuwataka mu-
ongeze mchango wenu katika 
mapato ya fedha za kigeni kwe-
nye uchumi wetu na kwenye ajira 
rasmi,” alisema.

Dk. Mpango alisema  moja 
ya changamoto katika ukuaji 
wa viwanda ni pamoja na kush-
indwa kupata mikopo ya ghara-
ma nafuu, uhaba wa rasilimali 
watu wenye ujuzi,  matumizi ya 

teknolojia yaliyopitwa na wakati, 
miundombhinu hafifu na vikwa-
zo visivyo vya kodi.

“Sasa katika kukabiliana na 
changamoto hizi kunahitajika 
jitihada za pamoja za wadau na 
kuongeza tija na kuongeza ush-
indani kwenye sekta ya viwanda 
mzalishe bidhaa ambazo ni ny-
ingi na ambazo zitashindana 
kwenye masoko ya nje.

“Serikali inaendelea kufanya 
jitihada kubwa kuimarisha sekta 
ya uchukuzi ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha usafiri wa anga, us-
afiri wa treni na ndiyo mara leo 
nimelala Dodoma na muda huu 
niko hapa Dar es Salaam,” alise-
ma. Dk. Mpango alisema katika 
jitihada za kukuza maendeleo ya 
viwanda serikali inaendelea kusi-
mamia ukamilishaji wa ujenzi wa 
Bwawa la Umeme la Julius Nyer-
ere ( JNHPP) ambalo mpaka sasa 

ujenzi wake umeshafikia asilimia 
99 na mitambo imeshawashwa 
na kuzalisha umeme.

Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Exaud Kigahe, ali-
ipongeza CTI kwa namna am-
bavyo imekuwa ikisimamia utoaji 
wa tuzo hizo tangu kaunzishwa 
kwake.

Rais wa CTI, Paul Makanza 
aliipongeza serikali ya awamu 
ya sita kwa namna ambavyo 
imekuwa ikiendelea kuwawekea 
mazingira mazuri wawekezaji na 
kusikiliza kero zao.

“Tunaomba utufikishie sal-
amu zetu kwa mhesnimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan, wawekez-
aji na wenye viwanda lazima 
tumshukuru kwa kuwa msikivu, 
tulikuwa na changamoto nyingi 
sana lakini tumekaa na serikali 
na nyingi zimepatiwa ufumbuzi,” 
alisema Makanza.

Waziri wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,  akizungumza katika Kongamano la kukuza ujuzi na ajira kwa 
vijana, lililoandaliwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

Tembo waliovamia kijiji warudishwa hifadhini 
Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA) 
imefanikiwa kurudisha kwenye 
hifadhi makundi matatu yenye 
tembo 56 ambao hivi karibuni 
walivamia kijiji  cha Mkiwa wilay-
ani Ikungi, Singida na kuvunja 
nyumba nane na kula vyakula 
majumbani.

Ofisa Msimamizi wa Kudhibiti 
Wanyama Waharibifu Kanda ya 
Kati, Jonathan Musiba, alisema 
juzi kuwa tembo hao walikuwa 
wamejificha kwenye mapori ya 
vijiji vya Mkiwa, Ihanja, Mqintiri, 

Isuna na Gurungu.
Alisema tembo hao wame-

fukuzwa katika vijiji hivyo kwa 
kutumia ndege nyuki na kuwam-
wagia pilipili na kwamba sasa wa-
merejeshwa kwenye pori la akiba 
la Muhesa.

Musiba alisema mafanikio hayo 
yamepatikana baada ya vikosi 
vitatu vyenye askari 24 kutoka 
TAWA ambao waliweka kambi ka-
tika kijiji cha Mkiwa tangu Oktoba 
28, 2024.

Hivi karibuni wananchi wa ki-
jiji cha Mkiwa walifunga barabara 
kuu ya Dodoma-Singida kushini-
kiza serikali iwadhibiti wanyama-
pori wakali na waharibifu baada 

ya tembo kuharibu nyumba zao.
Siku moja tu baada ya wanaki-

jiji hao  kufunga barabara, Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Balozi,Dk. 
Pindi Chana,alifika katika kijiji 
hicho na kuagiza askari wa TAWA 
kuweka kambi katika kijiji hicho 
kuwadhibi tembo hao.

Alisema hatua ya kwanza ita-
kayochukuliwa ni kutambua map-
ito ya tembo ambayo yamekuwa 
yakitumiwa tangu enzi,kuongeza 
askari kwenye vijiji,kuongeza 
mabomu baridi yatakayotumika 
kusukuma wanyama hao wahari-
bifu.

Chana alisema serikali hivi sasa 
inafanya sensa ya wanyapori nchi 

nzima ili kuangalia namna ya 
kuwathibiti wasiendelee kuleta 
madhara kwa wananchi.

Aliongeza kuwa njia nyingi in-
ayoweza kutumika kudhibiti tem-
bo       hao ni kulima mazao kama 
pilipili    na ufuta ambayo yanatoa 
harufu   na       hivyo inakuwa sio 
rahisi kwa tembo kufika kwenye 
mashamba      na kufanya uharibi-
fu.

Katika mkutano uliofanyika 
katika kijiji hicho, wananchi kwa 
upande wao waliiomba serikali 
ivune tembo wakorofi ambao 
kila mara wamekuwa wakiharibu 
mashamba kubomoa nyumba na 
kusabakisha vifo.
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Maelfu wanawake, watoto wa kike 
wahusishwa biashara haramu watu
Na Beatrice Shayo

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Tanzania Relief Initiative (TRI) 
limesema zaidi ya asilimia 71 ya 
watoto wa kike na wanawake 
wanahusishwa katika usafirish-
aji haramu wa binadamu.

Mkurugenzi wa TRI, Edwin 
Mugambila, alisema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
mafunzo kwa waandishi wa 
habari na wahariri, kuhusu 
namna ya kuripoti matukio ya 
usafirishaji haramu wa binad-
amu yaliyofadhiliwa na Shirika 
la Hanns Seidel Foundation.

Alisema usafirishaji haramu 
wa binadamu ni uhalifu una-
ovuka mipaka ambao unatishia 
dunia kwa sasa na waathirika 
wakubwa ni watoto wa kike 
na wanawake zaidi ya asilimia 
71 na maeneo yaliyoathirika 
zaidi ni ya vijijini.

“Maeneo yaliyoathirika zaidi 
ni vijijini ambapo hata taarifa 

hazifiki kujua viashiria vya us-
afirishaji wa binadamu ama ni 
akina nani wanaohusika na us-
afirishaji wa binadamu hizo ta-
arifa huwa hazifiki hali iliyow-
alazimu kutoa mafunzo hayo 
kwa waandishi wa habari,” 
alisema. Mugambila alisema 
baada ya waandishi kupata 
mafunzo hayo watakuwa jicho 
kwa jamii kwa kuibua  visa 
hivyo vya usafirishaji haramu 
wa binadamu, kwa kuhabari-
sha jamii na kuhakikisha mi-
tandao yote  inakamatwa na 
jamii kubaki salama.

  Mugambila alisema kwa 
ujumla hali sio nzuri kwa Tan-
zania kwa sababu imekuwa 
chanzo cha mapitio na mkon-
do wa usafirishaji haramu wa 
binadamu, ndio maana watoto 
wanasafirishwa katika sekta 
mbalimbali.

“Tumeona visa mbalimbali 
vikirepotiwa katika mashamba 
ya tumbaku, katika migodi, 

watoto wa kike wakitumiki-
shwa katika sekta ya ngono na 
hivi sasa tumeona vitendo vya 
usafirishaji haramu wa viungo 
vya binadamu vimeanza kuji-
tokeza,” alisema.

Mugambila alisema watoto 
wanachukuliwa na kufanyish-
wa kazi ya ombaomba katika 
maeneo ya jiji la Dar es Salaam, 
jambo ambalo ni ukiukwaji wa 
haki za binadamu.

“Tanzania tuna visa vya 
usafirishaji wa kingono, ku-
fanyishwa kazi za lazima, tu-
meshuhudia usafirishaji wa 
viungo, usafirishaji wa watoto 
ili wawe ombaomba. Hakuna 
nchi ambayo ipo salama katika 
ukanda wa Jangwa la Sahara,” 
alisema.

 Mugambila alisema Tanza-
nia inachukua hatua stahiki na 
wanashirikiana na serikali kwa 
kutengeneza sheria imara kwa 
sasa na ipo taasisi ambayo in-
ashughulikia masuala hayo.

  Alisema lengo lao ni kuto-
komeza mtandao unaojihusi-
sha na usafirishaji haramu na 
waathirika wanapatiwa ulinzi 
stahiki kwa mujibu wa sheria.

 Alisema wanaojihusisha na 
biashara hiyo wanaishi katika 
jamii, hivyo wadau, vyombo 
vya habari na serikali ni lazima 
kuweka jicho, ili kuwatambua 
wote wanaohusika wafikishwe 
mahakamani.

Mugambila alisema sheria 
inaelekeza anayebainika ku-
fanya uhalifu huo ni kifungo 
cha miaka 30 ama faini ya Sh. 
milioni 300, kutoa fidia kwa 
waathirika ambao wamefany-
iwa vitendo hivyo.

  Mwakilishi kutoka Taasisi 
ya Hans Seidel, Frank Gollwit-
zer, alisema mafunzo hayo 
na mada zinazotolewa kwa 
waandishi hao zitawapa uele-
wa mpana zaidi katika kupata 
taarifa kuhusiana na usafirish-
aji huo haramu wa binadamu.

Maudhui  ya elimu 
sasa kwa mtandao 
Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Elimu Tanzania (TET) kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Soma Kwanza 
Initiative, inatarajia kutekeleza mradi wa 
elimu kiganjani kwa kuanzisha redio, tele-
visheni na mitandao  ya kijamii, mahsusi 
kwa kusambaza maudhui ya elimu yaliyo-
andaliwa kitaalamu.

Mkurugenzi Mkuu wa TET, Dk. Aneth 
Komba, alisema uandaaji wa maudhui ya 
vipindi hivyo    ambayo vitakuwa vina-
rushwa kupitia Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), vitazingatia mitaala 
ya elimu ya Tanzania.

  “Katika mitaala iliyoboreshwa, seri-
kali imeimarisha matumizi ya TEHAMA 
na teknolojia nyingine katika ufundishaji 
na ujifunzaji, ujuzi wa kidijitali ambayo ni 
mojawapo ya stadi muhimu za karne ya 
21, zimebainishwa bayana katika malengo 
makuu ya elimu nchini, hivyo programu 
hizo zitawekwa katika vitendo vya ufundis-
haji na ujifunzaji kwa masomo yote kuanzia 
ngazi ya elimu ya awali.

  “Makubaliano ambayo tumeyasaini 
leo(jana), yamekuja wakati mwafaka waka-
ti serikali inaendela kuimarisha matumizi 
ya Tehama katika ufundishajia na ujifun-
zaji,” alisema Dk. Komba.

Alisema katika makubaliano yao baa-
dhi ya majukumu ya TET yatakuwa kura-
tibu utekelezaji wa mradi kuhakikisha un-
afanyika kwa mujibu wa sera ya elimu ya 
nchi, kutoa nyaraka za mitaala na muhtasa-
ri, kushiriki katika uaandaaji wa maudhui 
ya kidigitali na kuidhinisha maudhui ya 
kidigitali yatakayoandaliwa.

  “Tutakuwa tunaongoza na kufanya 
ufuatiliaji na tathmini kwa kushirikiana 
na wadau wengine wanaohusika, kuandaa 
TET Soma Kwanza TV, Soma Kwanza Radio, 
na Soma Kwanza App na kutumia vyombo 
hivyo kwa ajili ya kusambaza taarifa za 
elimu,” alisema Dk. Komba.

“Baadhi ya majukumu ya Soma Kwanza 
initiative ni kutoa fedha za kutosha kwa 
ajili ya utekelezaji mradi huu, kuwezesha 
ufuatiliaji na tathmini, kushirikiana na TET 
kuandaa maudhui ya elimu ya kidijitali na 
kusimamia utekelezaji wa majukumu ya 
kila siku ya miradi.

“Lengo na fahari yetu sote ni kuona mra-
di huu unafikia mafanikio yanayotarajiwa 
na kuchangia katika utekelezaji wa mitaala 
iliyoboreshwa,” alisema. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Soma Kwan-
za, Peter Kangere, alisema wamefikia 
makubaliano hayo ya kuanzisha televish-
eni, radio pamoja na kusambaza maud-
hui mitandaoni mahsusi ya kutoka elimu 
kiteknolojia, baada ya kufanya utafiti kwa 
miaka minnne.

 “Lengo kubwa ni kuwawezesha watoto 
kutoka katika familia zote bila kujali hali 
zao za kijamii na kiuchumi, kupata maud-
hui bora ya kielimu ya kusaidia kufikia 
hatma ya maisha.Dunia inazidi kuwa ya 
kidijitali kwa kutumia Tehama, tunataka 
kuhakikisha hawabaki nyuma katika mab-
adiliko haya.

“Kama ilivyo dhamira ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kutoa elimu bora na iliyo 
sawa kwa watoto wetu, hatua hii inalenga 
kuendeleza juhudi hizo za serikali kwa ku-
tumia teknolojia na tunataka maudhui ya 
elimu yatakayosambazwa yawiane na  mi-
taala ya Tanzania  ili wanafunzi wa mijini 
na vijijini wapate elimu bora na kwa njia 
rahisi,” alisema.

Wahitimu wenye ubunifu CBE kuendelezwa
Na Mwandishi Wetu

WAKATI   Chuo cha Elimu 
ya   Biashara (CBE) kikitarajia 
kusherehekea   miaka 60 ya 
chuo hicho uongozi wa chuo 
hicho umesema unatarajia 
kuhakikisha wanafunzi we-
nye vipaji wanafika mbali kwa 
kuwa maono yao ndiyo ma-
fanikio yao.

 Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Edda Lwoga alisema hayo 
wakati wa hafla ya kuwatunu-
ku vyeti na zawadi mbalimbali 
wanafunzi waliofanya vizuri 
kitaaluma kuelekea mahafali 
yanayotarajiwa kufanyika leo 
Ijumaa.

 Kwenye hafla hiyo wanafun-
zi wa chuo hicho walionesha 
vipaji mbalimbali kwa kubuni 
vitu mbalimbali kwenye mae-
neo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano TEHAMA.

Prof. Lwoga alisema chuo 
kitafanya kila linalowezekana 
kuhakikisha vipaji hivyo vi-
naendelezwa lakini aliwa-
sihi  wahitimu kuamini katika 
kile wanachofanya ili kuweza 
kutengeneza fursa za ajira 
mara wanapohitimu.       

“Tunafurahi kusherekea 
mafanikio na maendeleo ya 
kutimiza miaka 60   na tangu 
chuo kimeanzishwa kimefani-
kiwa kuzalisha   wataalamu 

wa biashara na wajasiriamali 
pamoja   na kufanikiwa ku-
ongeza mitaala 63 kwenye 
ngazi za biashara, TEHAMA na 
metrologia,” alisema.

  Prof. Lwoga aliwashauri 
wahitimu kuendelee kujenga 
uwezo wa kujiajiri na kutumia 
teknolojia na ujuzi waliopata 
chuoni hapo kujiajiri na kuajiri 
wenzao badala ya kuhangaika 
kutafuta ajira kwenye kampuni 
mbalimbali wanapohitimu.

  Naye Rais wa Sauti ya Wa-
nawake Wajasiriamali,   Maida 
Waziri, aliwataka wahitimu 
na wanafunzi walio wabunifu 
kusimamia ndoto zao licha ya 
kuwa na vikwazo katika safari 

ya mafanikio kwa kutoa muda 
na akili kwa kila wanachoki-
fanya.

Alikiomba chuo hicho kuwe-
ka mpango wa kuwatambua na 
kuwaendeleza wahitimu wake 
waliobuni vitu mbalimbali 
kama alivyoona kwenye hafla 
hiyo kuhakikisha wanafika 
mbali.

  “Nimetembelea maonye-
sho mbalimbali nimeona nam-
na wanafunzi wenu walivyo 
wabunifu wa bidhaa mbalim-
bali kwa hiyo ninachoomba ni 
kwamba hakikisheni hawa wa-
natimiza ndoto zao, hivi vitu 
wanavyobuni viendelezwe,” 
alisema.

Wahitimu 
wa Chuo cha 
Elimu ya Bi-
ashara (CBE), 
wakila kiapo 
mbele ya 
Naibu Waziri 
wa Viwanda 
na Biasha-
ra, Exaud 
Kigahe (hay-
upo pichani), 
wakati wa 
mahafali ya 
59 ya chuo 
hicho, 
jijini Dar 
es Salaam, 
jana. PICHA: 
JOSEPH 
MWENDA-
POLE 



HABARI DODOMA
  9Jumamosi Novemba  9, 2024

Na Thobias Mwanakatwe, 
ITIGI 

M
KUU wa Mkoa wa 
Singida, Halima 
Dendego, ameonya 
kuwa hataki kuona 

mtu yeyote anacheza na wa-
nafunzi wa kike wanapokuwa 
ndani na nje ya shule. 

Amesema wanafunzi hao 
wanapaswa kuheshimiwa ili 
kuzifikia ndoto zao za maisha 
na kuwawezesha kusoma katika 
mazingira bora na rafiki.

  Dengego alitoa onyo hilo 
juzi katika Shule ya Sekondari 
Kitaraka, Halmashauri ya Itigi, 
alipokuwa akikagua   mradi wa 
ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
(Two in One) ambayo yamejeng-
wa kupitia Programu ya Kuimari-
sha Ubora wa Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP). 

 Alisema licha ya kuwa serikali 
na jamii inatumia nguvu kubwa 

kuwalinda watoto wa 
kike dhidi ya ulaghai 
unaoweza kusababisha 
ndoto zao kuharibika, ni 
wajibu wao wanafunzi 
kuhakikisha wanajilinda 
kwa kujiheshimu na ku-
jiweka mbali na ushawi-
shi wa wale ambao wa-
naonyesha dalili mbaya 
dhidi yao. 

Wanafunzi hao, alise-
ma lazima watambue 
kuwa ikiwa watapata 
ujauzito wakiwa katika 
masomo ni wazi kuwa 
nao wameshiriki katika 
kujiweka katika matatizo, hivyo 
watawajibika na si upande wa 
mwanamume pekee. 

“Wanafunzi ni nyara za serikali 
zenye gharama kubwa sana ndio 
sababu serikali ikaweka sheria ya 
miaka thelathini jela kwa wataka-
okiuka na kuwalaghai watoto wa 
kike,tutawalinda siku zote mcha-

na na usiku,” alisema.
Mkuu wa Mkoa pia 

aliagiza watoto wapewe 
kipaumbele katika ku-
soma kwa kushiriki mas-
omo darasani na wenzao 
hata kwa wale ambao ha-
wana sare za shule wasir-
udishwe nyumbani bali 
wapewe nafasi huku wak-
iendelea kuwa na utayari.

 “Watoto wasio na ‘uni-
form’ (sare) wasifukuzwe 
darasani. Tunachotaka  
watoto wapate elimu na 
katika mkoa wa Singida 
kwa sasa tuna operesheni 

ya kutokomeza matokeo ya dara-
ja la nne na daraja ziro,” alisema.

  Sambamba na hilo, alisisitiza 
utunzwaji mzuri wa nyumba 
hizo za walimu kwa kupanda miti 
maeneo yote yanayozunguka 
shule eneo hilo kwa lengo la ku-
tunza mazingira lakini pia kujipa-
tia kipato kutokana na miti kama 

aina ya mikorosho.  Aliagiza upa-
tikanaji wa bendera ya taifa shu-
leni hapo itakayotumika wakati 
wa kuimba wimbo wa taifa na 
kuwekwa kwa mfumo wa kuvuna 
maji ya mvua ili kupunguza kero 
ya uhaba wa maji shuleni hapo. 

Dedengo pia aliahidi kuonge-
zwa kwa   walimu wa masomo 
ya Fizikia, Kemia na Hisabati 
kwa lengo la kutatua ukosefu wa 
walimu wa masomo hayo shu-
leni hapo na kuagiza kuwapo na 
mlinzi wa shule ambaye amepitia 
mafunzo kwa uhakika wa usala-
ma wa mali za shuleni hapo.

  Naye Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Kitaraka, Amani Mwam-
akula, aliishukru serikali kwa 
kuwapatia fedha hizo za kujenga 
nyumba ya mwalimu kwa kuwa  
itaboresha mazingira ya utoaji 
elimu kwa wanafunzi na ulinzi wa 
mali za shule na walimu wataon-
dokana na kutembea umbali 
mrefu kufika shuleni.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, De-
semba 2, mwaka huu, anatarajiwa 
kuzindua mfuko wa mikopo kwa 
ajili ya kusaidia ubidhaishaji na ubi-
asharishaji wa ubunifu na teknolo-
jia zinazobuniwa na vijana wa ki-
tanzania.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia,   Prof. Aldolf Mkenda, 
alibainisha hayo juzi wakati akitam-
bulisha kongamano la tisa la kitaifa 
la Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 
(STICE), linaloratibiwa na Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH).

Prof. Mkenda alisema katika kon-
gamano hilo lililopangwa kufanyika 
Desemba 2 hadi 4, mwaka huu ka-
tika Ukumbi wa Kimataifa wa Miku-
tano wa Julius Nyerere ( JNICC), Dar 
es salaam. 

Alisema Rais Samia Suluhu Has-
san pamoja na kuzindua mfuko 
huo, atakabidhi hundi yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 6.3 kwa watafiti 19 
katika masuala ya mabadiliko ya 
tabia nchi ikiwamo nishati safi ya 
kupikia.

Alisema Rais Samia pia ata-
watambua na kutoa tuzo maalum 
kwa wanasayansi na wabunifu 
ambao matokeo ya kazi yao ya-
mechangia kuleta mabadiliko ya 
kiuchumi na kijamii ndani na nje 
ya nchi.

Prof. Mkenda alisema kaulimbiu 
ya kongamano hilo ni matumizi 
ya sayansi, teknolohia na ubunifu 
katika kuhimili mabadiliko ya tabi-
anchi na kuchangia kwenye uchu-
mi shindani.

Alisema ni imani yake kuwa kupi-
tia kongamano hilo serikali itapata 
michango ya kisera na kitaaluma 
ambayo itasaidia kuimarisha sera 
mikakati na juhudi nyingine zina-
zolenga kuimarisha mchango na 
mshikamano baina ya taasisi, sekta 
binafsi na wadau wamaendeleo.

 Aidha, Prof. Mkenda aliishukuru 
timu nzima ya maandalizi ya konga-
mano hilo na kuongeza kuwa STICE 
ya mwaka huu itakuwa ni hatua 
nyingine muhimu katika safari ya 
kujenga taifa linaloongozwa na say-
ansi, teknolojia na ubunifu.

Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, 
Dk. Amos Nungu, alisema lengo la 
kongamano hilo ni kuwakutanisha 
wadau mbalimbali kujadili mambo 
mbalimbali yanayohusu sayansi 
na teknolojia ikiwemo kuonyesha 
mambo wanayoyafanya wabunifu.

Dk. Nungu alisema, Oktoba 4, 
mwaka huu, walizindua mwongozo 
wa kitaifa wa masuala ya ubunifu 
ili uweze kufikiwa na kusaidia kila 
aina ya ubunifu unaofanywa na 
wabunifu.

Alisema muongozo huo pia una 
mtaala mpya ambao utawasaidia 
wanafunzi wenye vipaji kwanzia 
ngazi ya chini ambao watapata 

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

SERIKALI imefuta leseni za 
uchimbaji na kuondoa maombi 
2,648  ambayo hayajakidhi vig-
ezo na kuyarudisha serikalini ili 
kuwapatia wanawake na vijana 
kwa ajili ya uchimbaji madini na 
kujiinua kiuchumi.

Waziri wa Madini, Antony Ma-
vunde, alisema hayo wakati aki-
funga kongamano la Jukwaa la 
Uziduaji Tanzania, lililofanyika 
jijini hapa, chini ya uratibu wa 
Asasi 16 za kiraia (HakiRasilimali).

Mavunde alisema uondoaji 
wa leseni hizo na maombi hayo 
umefanyika baada ya kupata 
maelekezo kutoka kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwamba wa-
hakikishe  leseni zote na maombi 
ambayo hayajakidhi vigezo na 
sifa yanaondolewa.

Alisema tayari wameanza ku-

fanya kazi hiyo ili maeneo
hayo  yatolewe kwa wanawake 

na vijana kwa ajili ya kuendelea 
na uchimbaji madini kama wal-
ivyokusudia.

“Serikali imekwishachukua 
hatua kwenye hilo tayari tumef-
uta leseni na kuondoa maombi 
ambayo hayajakidhi vigezo zoezi 
hilo bado linaendelea, sekta ya 
madini inahitaji watu waamini-
fu,” alisisitiza Mavunde. 

Alisema wako Watanzania 
12 ambao walikuwa wanami-
likimaeneo ya uchimbaji ma-
dini yenye ukubwa wa ekari 
4,300,000 huku wengine 34 
ambao waliingiza maombi ya 
ekari 13,400,000 hali ambayo wa-
nashindwa kuyafanyia kazi na ku-
wakosesha watu fursa za kufanya 
shughuli za madini.

“Serikali haiwezi kuvumilia su-
ala hilo ndiyo maana tunaende-
lea kuondoa maombi yasiyokidhi 

vigezo ikiwemo kufuta leseni,” 
alisema.

Mavunde alisema HakiRa-
silimali imekuwa na mchango 
mkubwa katika kuboresha sera, 
sheria na mipango katika sekta 
ya uziduaji, hivyo asasi hiyo ni 
muhimu kwa serikali kwa sababu 
inachangia  kukuza sekta ya uz-
iduaji nchini.

Alisema HakiRasilimali si 
maadui wa serikali isipokuwa ni 
watumuhimu ambao wanaisaid-
ia serikali ili kuhakikisha sekta ya 
uziduaji Tanzania inazidi kupiga 
hatua na kusaidia jamii kujiinua 
kiuchumi kupitia sekta hiyo.

Mavunde alisema katika maa-
zimio tisa waliyoyatoa, serikali 
imeyachukua na kuahidi kwenda 
kuyafanyia kazi ili sekta hiyo 
izidi kuboreshwa katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Kuhusu matumizi ya zebaki, 
Mavunde alisema serikali kupi-

tia Shirika la Madini Tanzania 
(STAMICO) imeanzisha vituo 
vya mafunzo katika maeneo ya 
Chunya   na mengine vya kuwa-
saidia kuwabadilisha kimtazamo 
wachimbaji wadogo ikiwemo 
kuwajengea uwezo wachimbaji 
hao kutoka kwenye matumizi ya 
zebaki kwenda kutumia mitam-
bo midogo ambayo inarahisisha 
kukamata dhahabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Haki-
Rasilimali, Adam Antony, alisema 
baadhi ya maazimio waliofikia 
katika Jukwaa hilo ni pamoja 
nakuhimiza serikali   kutenga 
maeneo maalum kwa wanawake 
wanaojishughulisha na uchim-
baji wa madini ili kuwawezesha 
na kuwahamasisha kufanya kazi 
hiyo. 00Alisema hatua hiyo ita-
saidia kupunguza changamoto 
wanazokutana nazo wanawake 
kama unyanyasaji wa kijinsia un-
aotokana na imani potofu.

Serikali yafuta leseni 2,649 uchimbaji madini

Samia kuzindua 
mfuko wa mikopo 
ubunifu, teknolojia 

RC aonya wanaolaghai wanafunzi 
“Watoto wa-
sio na ‘uni-
form’ (sare) 
wasifukuzwe 
darasani. 
Tunachotaka  
watoto wa-
pate elimu na 
katika mkoa 
wa Singida 
kwa sasa 
tuna op-
eresheni ya 
kutokomeza 
matokeo ya 
daraja...

Waziri Mkuu, 
Kassim Ma-
jaliwa (kush-
oto), akiagana 
na Wabunge, 
baada ya 
kuahirisha 
shughuli za 
mkutano wa 
17 wa Bunge 
hadi Januari 
28, 2025, jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH
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Wadadisi wa utafiti kilimo wahimizwa
kutilia mkazo mafunzo wanayopatiwa

Wahadharishwa utapeli ajira vikosi SMZ
Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za Mi-

taa na Idara Maalum za SMZ, 
Massoud Ali Muhammed 
amewataka wananchi wasi-
kubali kutapeliwa kwa madai 
ya kupatiwa ajira za Vikosi 
vya SMZ.

Akitoa taarifa kwa 

waandishi wa habari, Wa-
ziri huyo  alisema serikali 
imeweka mfumo mzuri wa 
kuajiri na kuwatahadharisha 
wananchi kutokubali kutape-
liwa kwa madai ya kupatiwa 
ajira.

Alisema serikali haitom-
fumbia macho mtu yeyote 
atakayebainika kufanya 
utapeli huo na kuwataka wa-
nanchi kuwaripoti wataka-
owabaini kufanya vitendo 
hivyo, ili kuchukuliwa hatua 

za kisheria.
Alisema jumla miradi 64 

imetekelezwa kwa kipindi 
cha miaka minne ya uon-
gozi wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi,   Dk. Hussein Ali 
Mwinyi.

Waziri huyo alisema licha 
idara maalum kutekeleza 
jukumu la msingi la kulinda 
amani na utulivu, lakini 
imeshiriki katika ujenzi wa 
miradi mbalimbali ya maen-

deleo ikiwwamo masoko, 
elimu na uchumi wa buluu.

Alisema baada ya kuka-
milisha ujenzi wa miradi ya 
barabara, serikali inakusudia 
kuanzisha mradi maalum wa 
usafi, utakaotumia vitendea 
kazi vya kisasa. Alisema seri-
kali imetumia fedha nyinyi 
kwa ajili ya ujenzi wa masoko, 
hivyo haitomfumbia macho 
mtu atayefanyabiashara ka-
tika maeneo yasioruhusiwa 
yakiwamo barabarani.

Watakiwa kufundisha
wanafunzi kidijitali  
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Khamis Abdallah Said 
amewataka walimu kufundisha kidijitali 
shuleni ili watoto waende sambamba na ma-
badiliko ya sayansi na teknolojia. 

Abdallah aliyasema hayo wakati akikabi-
dhiwa chumba cha Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) kupitia Mradi wa 
Kuboresha Huduma za Maabara za TEHAMA 
(EQSSE-Z) kwa Shule za Unguja na Pemba.

Alisema serikali inafanya mageuzi makub-
wa ya elimu kwa kutumia TEHAMA katika 
shule mbalimbali Unguja na Pemba na ku-
jenga maabara za kisasa lengo ni kuona wa-
toto wanajifunza kivitendo zaidi.

Alisema serikali kupitia bajeti ya wizara 
ya elimu imetenga jumla ya Sh. bilioni 12 
kwa ajili ya idara ya mafunzo kazini ambapo 
fedha nyingi zitatumika kuwapa mafunzo 
walimu. Aliwataka walimu kuhakikisha wa-
nasimamia jukumu lao la kufundisha kwa bi-
dii watoto ili kuendelea kufanya vizuri katika 
masomo yao.

Kadhalika aliahidi kuendelea kuweka 
mazingira mazuri katika vyumba vya TE-
HAMA ili kuhakikisha walimu na wanafunzi 
wanatumia wakati wote.

Katibu Khamis aliwataka walimu wakuu 
kushirikiana na ofisi za elimu wilaya na 
mikoa kuhakikisha wanasimamia walimu 
kufundisha watoto ili Zanzibar iendelea ku-
pata matokeo mazuri ya elimu.

Alisema hivi sasa kumekuwa na ongezeko 
la ufaulu kwa wanafunzi hasa katika mas-
omo ya sayansi kutokana na jitihada zina-
zochukuliwa na serikali, walimu na wadau 
wengine wa maendeleo. 

“Ushirikiano wetu kwa pamoja katika 
kuwahudumia watoto wetu ndio utakaotu-
wezesha kupata taifa bora,” alisema.

Aliwataka wasimamizi wa vituo hivyo ku-
hakikisha wanavitunza vifaa vilivyokuwapo 
katika vyumba hivyo na kuvitumika vizuri 
kama ilivyokusudiwa.

Meneja wa Mradi wa Kuboresha Elimu 
kutoka Good Neighbars Tanzania, Ye Jincho, 
alisema kutokana na kukua kwa teknolojia 
ya ufunzaji na ufundishaji, mradi huo uliona 
kuna haja ya kusaidia katika vifaa vya TE-
HAMA katika vituo vya walimu vitano kwa 
Unguja na Pemba.

Alisema lengo la kusaidia vifaa hivyo ni 
kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika 
shughuli za ufundishaji na ufunzaji.

Alisema anaamini makundi mbalimbali 
yatatumia vituo hivyo katika kurahisisha 
ufundishaji na ufunzaji kwa watoto wao.

Alisema vifaa hivyo ikiwamo kompyuta 
155 vitasaidia kunufaisha walimu na wa-
nafunzi katika matumizi ya TEHAMAnchini.

Mkurugenzi wa mafunzo ya ual-
imu anayeshighulikia TC Unguja na Pemba, 
Othman Omar Othman, aliipongeza Good 
Neighbors kupitia KOICA kujitoa kwao ku-
hakikisha lengo kuu la ubora wa elimu lin-
afikiwa ikiwamo kutoa mafunzo kwa walimu 
wa shule za sekondari.

Alisema mafunzo ya ualimu yamesaidia 
kupata walimu wanaofundisha katika viwan-
go vilivyobora na kupata wanafunzi ambao 
watakuwa wataalamu na wataendeleza taifa 
lao baadaye. Wasimamizi wa vituo hivyo 
waliahidi kuvitunza vituo hivyo na kuhakiki-
sha vinatumika vizuri kama ilivyokusudiwa 
ili wanafunzi kufanya vizuri hasa katika miti-
hani yao ya taifa.

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

MTAKWIMU Mkuu wa 
Serikali, Salum Kassim Ali, 
amewataka wadadisi wa 
utafiti wa kilimo    kuzingatia 
kwa makini mafunzo       wa-
nayopatiwa ili kuifanya   kazi   
hiyo kwa ufanisi.

Salum aliyasema hayo 
wakati akifungua mafunzo 
ya wadadisi wa utafiti wa kil-
imo kwa   mwaka 2023/2024 
katika     ofisi za     Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali (OCGS), 
Mazizini.

Alisema utafiti huo unahi-

tajika katika kufuatilia na ku-
tathmini malengo yaliyowek-
wa katika sera na mipango 
ya maendeleo ya kuendeleza 
sekta za kilimo, mifugo na 
uvuvi.

Alisema kwa mujibu wa 
Shirika la Chakula na Kilimo 
Duniani (FAO), kilimo ndiyo 
sekta kubwa inayochangia 
pato la Afrika kwa asilimia 15 
ya sekta zote au zaidi ya dola 
za Marekani bilioni 100 kwa 
mwaka. 

“Ni dhahiri kuwa kilimo 
kinatumika kwa asilimia 
100 kulisha watu bilioni 1.47 
katika Bara la Afrika na ku-

changia uchumi wa Afrika 
kwa asilimia 15.

“Kwa msingi huo katika 
Bara la Afrika, Ofisi za Taifa 
za Takwimu kama vile NBS 
na OCGS zimeendelea kutoa 
kipaumbile katika kuimari-
sha uzalishaji wa takwimu za 
kilimo, mifugo na uvuvi kwa 
lengo la kuimarisha utungaji 
sera zinazohusu sekta hizo”, 
alisema Salum.

Alisema kutokana na 
maendeleo ya teknolojia, 
utafiti huo utafanyika kisay-
ansi kwa kutumia teknolojia 
ya kisasa ambayo itapun-
guza gharama za kukusanya 

na kuchakata takwimu hizo 
kwa kiasi kikubwa.

Aliwakata wananchi ku-
toa ushirikiano wa kutosha 
wakati wadadisi watakapofi-
ka katika maeneo yao kuku-
sanya taarifa hizo.

“Ikumbukwe kuwa taarifa 
sahihi zitakapotolewa ndiyo 
msingi nwa serikali kupan-
ga mipango sahihi kwa ajili 
maendeleo ya sekta za kili-
mo, mifugo na uvuvi.

  Wadadisi waliopatiwa 
mafunzo hayo, waliahidi 
kuyafanyia kazi kwa uadilifu 
na weledi kwa kufuata sheria 
na taratibu bila ya kutoa siri.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti ya Baraza la Wawakilishi, Mwanaasha Khamis (katikati), akiongoza kikao cha kupitia 
ripoti ya utekelezaji wa mradi wa elimu ya juu kwa mabadiliko ya kiuchumi (HEET), katika Chuo cha Taifa Zanzibar (SUZA), 
Tunguu, nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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FERUZ

R
APA maarufu, Wakazi, 
anajulikana na wengi 
kutokana na tabia yake 
ya kuibua matukio 

mengi yanayosababisha mita-
faruku kati yake na  wasanii 
wenzake.

Hivi karibuni msanii huyo 
alikuwa na majibizano makali 
na mwimbaji Zuchu, kiasi 
ambacho wanamuziki hao 
walifikia hatua ya kutoleana 
siri za ndani za matukio ya 
zamani.

Sio kwa Zuchu tu, Wakazi 
amewakosoa wasanii mbalim-
bali na wakati mwingine kuin-
gia katika majibizano makali.

Kimsingi huyo ndiye Waka-
zi, ambaye licha ya kupata 
umaarufu katika muziki wa 
Hiphop, amepandisha jina 
lake kwa mijadala tata anay-
oibua kupitia kurasa zake za 
mitandao ya kijamii.

Kutokana na tabia yake ya 
ukosoaji wa wazi, wapo wa-
naomuona kama shujaa, lakini 

wengine wanapingana naye 
kwa kumfananisha na mtu 
anayetaka umaarufu kupitia 
majina ya watu.

Wanaokubaliana naye wa-
naeleza kwamba amekuwa 
alama ya kutokubaliana na 
kile kinachoendelea katika 
maisha ya wasanii wengi.

Wanasema wanamuziki 
wengi wa Bongo Fleva, wa-
naishi katika mazingira feki  
tofauti na mashabiki wao 
wanavyofahamu. Lakini kwa 

kupitia Wakazi wanajua hali 
halisi inayowazunguka.

Wakosoaji wake, wanaamini 
kwamba hakuna umuhimu kwa 
wasanii wakubwa kukosoana 
hadharani na  kusababisha 
mitafaruku.

Wanasema njia anayoitumia 
haileti afya katika tasnia ya 
muziki na badala yake inajen-
ga chuki, ugomvi na kutokua-
miniana.

friji lake haligandishi
WAKAZI ASISIKIE KITU, 
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MWANAMUZIKI 
Mkongwe Ferouz 
amesema hana ugomvi 
na Chino, licha ya ku-
pelekana katika vyom-
bo vya sheria kutokana 
na kazi zao za muziki.

Amesema kwa sasa 
wao wawili hawana 
matatizo baada ya 
Chino kulipa kiasi 
kidogo cha pesa baada 
ya kutumia kazi yake 
bila ruhusa.

“Mimi na Chino 
hatuna matatizo, sisi ni wasanii wa 
muziki tunaweza kufanya kazi wakati wowote. Nilim-
shtaki kwa sababu nilitaka wasanii wengine chipukizi 
kujua ubaya wa kutumia kazi za wengine bila ruhu-
sa,” amesema Ferouz.

MWANAMUZIKI  Peter 
Msechu, amesema kila 
anachotaka kufanya la-
zima anamshirikisha mke 
wake kwa kuwa ndiye 
mtu maalumu kwake.

Akizungumzia biashara 
yake ya samaki, amese-
ma yeye na mke wake 
wanatoka Mkoani Kigo-
ma, hivyo kwa pamoja 
waliamua kuanzisha 
biashara hiyo ambayo 
kwa sasa imeanza kuleta 
mafanikio.

“Mimi na mke wangu 
tulikuwa tunapata tabu 
kupata samaki wa Mige-
buka kutoka Kigoma, 
hapo ndipo kwa pamoja tuliona kama 
fursa kuanza kuagiza kutoka Kigoma kwa ajili ya 
biashara,” amesema Msechu.

12
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI NOVEMBA 9, 2024 13
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI NOVEMBA 9, 2024

Na Adam Fungamwango
BINTI Albino ni filamu kali, yenye 

msisimko, mafunzo na ya kusikitisha, 
inayosimulia juu ya watu wanaotaka 
utajiri wasioufanyia kazi kwa kuwaua, 
na kukata viungo vya watu wenye 
ulemavu wa ngozi, wakidanganywa 
na baadhi ya waganga kuwa vinaleta 
utajiri, au vyeo.

Filamu hii imetengenezwa kwa sim-
ulizi kutoka baadhi ya watu wenye 
ulemavu wa ngozi kuhusu visa na 
mikasa iliyowakuta kwa sababu ya 
kuwa na hali hiyo.

Miaka 25 iliyopita baba na mama 
mmoja kwenye moja kati ya vijiji vya 

Tanzania, walimzaa mtoto wao waliy-
emwita Sam. Ni mtoto Albino. Malezi 
yake yalikuwa ya tabu, kwani wazazi 
hao walipata tabu ya kumlea na kum-
linda kutokana na hali yake hiyo.

Mara kwa mara baadhi ya watu wa-
baya, wakishirikiana na waganga feki, 
walikuwa wanamuwinda ili wamuue 
kwa ajili ya kuchukua viungo vyake.

Siku moja walivunjiwa mlango na 
watu waliokuwa wanataka kuchukua 
roho ya mtoto na kwa bahati nzuri, 
mama na mtoto walitoka kidogo. 
Baba waliyemkuta walimpiga na ku-
muacha akitapatapa.

Mke aliporejea alimkuta mumewe 
kwenye hali mbaya. Akamwambia 

mkewe amevamiwa na watu waliom-
taka mtoto, hivyo amkimbize haraka 
kwa babu yake. Mke akafanya hivyo. 
Huku nyuma mume alifariki. Mke ali-
porejea naye alikutana na watu hao, 
akauawa.

Sam aliishi kwa babu yake na 
alipofikisha umri wa miaka 25, babu 
yake aliamua kumwambia ukweli 
wote.

Akapatwa na hasira na kusema 
anataka kulipiza kisasi kwa wote 
waliouwa wazazi wake, na wanao-
saka viungo vya Albino kwa madai ya 
kutaka kujipatia utajiri.

Babu alimzuia. Akamwambia hata 
kama anataka kulipiza lakini hawezi, 

kwa sababu bado hajaiva kwenye kila 
kitu.

Kesho yake akiwa porini aliwasikia 
watu ambao walikuwa wamefika kwe-
nye kijiji hicho kwa ajili ya kuwasaka 
Albino baada ya kuagizwa na wagan-
ga wa kienyeji.

Akarudi mbio na kumwambia babu 
yake. Babu kuona hivyo, akaanza 
kumfundisha mjukuu wake, kulenga 
shabaha kwa kutumia mishale, pamo-
ja na kumtengeneza kuwa na utima-
mu wa mwili.

Baada ya kuhakikisha ameiva, 
akamwambia sasa anaweza kupam-
bana na mtu yoyote ikiwemo kwa 
waliotaka kumuua na na hata kulipiza 

BASI SAWA

Ferouz hana Ferouz hana 
ugomvi na Chinougomvi na Chino

Msechu kapenda hatari	Msechu kapenda hatari	

MSANII chipukizi wa Bongo Fleva, 
Itslouiagain, amesema hasira za 
kutafuta jina katika muziki ilim-
fanya kupita njia ambayo wengi 
wanashindwa.

Akizungumza hivi karibuni, It-
slouiagain amesema mara nyingi 
huwa anafanya tofauti na wana-
muziki wengine ikiwa ni pamoja 
na nyimbo zake nyingi kuimba 

kwa lugha ya kiingereza tofauti na 
wengine.

“Nilianza kuwa tofauti tangu 
nilipokuwa naingia kwenye fani, na-
kumbuka siku moja Ney wa Mitego 
aliniambia niimbe kwa Kiswahili ili 
kupata mashabiki wengi, nilichukua 
ushauri wake kwa mtazamo hasi na 
kuandika wimbo Kiingereza ambao 
unapendwa hadi sasa,” amesema.

   

MWANAMUZIKI na mjasiri-
amali, Shilole, amewaasa watu 
wanaosaka mafanikio ku-
hakikisha wanakuwa na bidii 
kutimiza ndoto zao.

Kupitia ukurasa wake wa 

Instagram, Shilole, amesema 
jambo la kuzingatia ni ku-
tumia kila pesa kwa malengo 
kwa sababu huleta thamani ya 
kweli kwenye mafanikio.

“Kila shilingi unayoipata ni 

matokeo ya bidii na maarifa 
yako, Ithamini sana pesa 
yako, usiache kusali, Mungu 
atasikia kilio chako hiyo riziki 
unayoipata iongezeke mara 
dufu, ameandika Shilole.

ZIMEBAMBA KINOMA OKTOBA

Binti Albino: NitakulindaBinti Albino: Nitakulinda

MSIKIENI SHILOLE 
ANACHOSEMA

FILAMU

Itslouiagain kwake Itslouiagain kwake 
ni tofautini tofauti

Na Adam Fungamwango

UMEINGIA mwezi Novemba, ukichukua nafasi ya Ok-
toba ambao umeondoka zake. Watakaobarikiwa watauona 
mwakani tena.

Umeondoka na kuacha rekodi ya ngoma kali kure-
kodiwa mwezi huo. Wasanii kibao wakubwa wakubwa 
wametoa ngoma zao ambazo zimebamba na kuwatikisa 
mashabiki wa muziki wa bongo fleva.

Tuzitazame ngoma tano kali ambazo zimefyatu-
liwa mwezi Oktoba na zinaendelea ‘kutrendi’ kwenye 
mitandao mbalimbali ya kijamii, redio na televisheni.

Attention-Whozu ft Zuchu

Siku nne tu baada ya kuingia mwezi Oktoba, msa-
nii Whozu awahi bwana. Akafyatua ngoma yake mpya 
akaiita ‘Attention.’ katika wimbo huu akamshirikisha bibie, 
Zuchu na kuufanya uchangamke kinoma.

Kwenye akaunti ya msanii huo ndani ya mtandao wa 
‘you tube’, wiki hii ulikuwa umekamata nafasi ya tisa kwa 
kuangaliwa na watu wengi zaidi.

Natamba Naye-Phina

Msanii wa kike wa bongo fleva, Phina, yeye akaja na 
ngoma yake iitwayo ‘Natamba Naye’, Oktoba 11 na kuwa 
mwanamke wa kwanza kutoa ngoma mwa mwezi huo.

Kama kawaida ni wimbo wa mapenzi, ambao wameanza 
kuwa gumzo kwa mashabiki wa muziki huo.

Usemi Sina- Nandy ft Harmonize

Hapa katikati kama vile kulilegea, lakini mwishoni wa 
Oktoba, moto uliwaka pale, mwanadada Nandy naye 
alipoamua kuja na pini lake lake liitwalo ‘Usemi Sina.’ 
Katika kulinogesha, akamshirikina na mmoja wa wasanii 
nyota nchini Tanzania, Harmonize, maarufu kama Tembo. 
Kwa taarifa tu, ni kwamba ngoma hii iliyofyatuliwa Ok-
toba 24, inakamata nafasi ya pili kwa kuangaliwa zaidi 
kwenye mtandao wa ‘you tube’ katika akaunti ya mwe-
nyewe, Nandy.

Sir God-Chege ft D Voice & Billnass

Siku moja baada ya Nandy kuporomosha ngoma hiyo, 
msanii wa siku nyingi nchini, Chege, naye akafyatua 
ngoma mpya inayoitwa ‘Sir God.’ Ndani ya ngoma hiyo 
kuna mchanganyiko wa vionjo, kwani Chege akishirikisha 
damu changa kama  D Voice, halafu akamuweka na Bill-
nass kwenye ngoma hiyo.

Tangu ilipotoka Oktoba 25 inashuka nafasi ya 16 kwa 
‘kutrendi’ kwenye  akaunti yake kwenye mtandao wa ‘you 
tube.’

Itakuwaje-Barnaba

Oktoba 30, msanii Barnaba naye akamaliza kwa ngoma 
yake ‘Itakuwaje.’ Msanii huyo analalamika juu ya map-
enzi wake ambao kwa sasa hayupo naye, akikumbuka 
yote ambayo ambayo waliyokuwa wakiyafanya wakati 
wakianza mapenzi yao kwa tabu sana. Akakumbuka yote 
ambayo mkewe alivyokuwa akimfanyia. Kwa sasa mke 
ameondoka kwa sababu amemfumania na amepigwa 
kweli kweli hasi kutembea hawezi. Anatembea na ma-
gongo, hakuna wa kumsaidia ale nini.

kisasi cha walioua wazazi wake. 
Anamkabidhi upinde mishale.

Mzee mmoja jirani naye ali-
kuwa na watoto wawili Albino, 
mmoja kijana na mwingine binti. 
Sam akawafuata na kuwaambia 
atahakikisha anawalinda. Ak-
wambia binti kuwa atamlinda 
kama malkia.

Kilichotokea ni historia, kwani 
Sam aliteketeza kundi lote 
hatari lililokuwa linaua Albino. 
Aliwateketeza waliomuua baba 
na mama yake, waliokuwa 
wanalipwa pesa kusaka Al-
bino, waganga wa kienyeji na 
hata wale waliokuwa wakisaka 
utajiri. Alikuwa akitumia ngumi, 
kareti na upende na mishale. 
Kijiji kikarudi kwenye hali ya 
amani na utulivu.
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MWIMBAJI na mwigizaji wa 
Marekani, Halle Bailey, ame-
kasirishwa na kitendo cha 
mpenzi wake wa zamani DDG, 
kumchukua mtoto bila idhini 
yake.

DDG wiki iliyopita alioneka-
na akiwa na mtoto wake Halo, 
wakati akiwa katika kipindi 
kimoja cha televisheni.

“Mimi niko nje ya mji na 
sijaidhinisha mtoto wangu 
achukuliwe na baba yake. Si-
kuambiwa au kuarifiwa na ni-
mekasirika sana mtoto wangu 
kuwa mbele ya mamilioni ya 
watu.” Amesema.

BAADA ya kuwepo kwa tetesi 
kwa miezi kadhaa, sasa nyota 
wa BBNaija, Angel,  amethibiti-
sha kuwa uhusiano wake na ali-
yekuwa mchumba wake Soma 
umefikia kikomo. 

Akizungumza hivi karibuni 
kupitia ukurasa wake wa X, 
amesema wameamua kuwa 
mbali kutokana na kuwa na 
mapenzi yaliyogawanyika 
baaada ya kugundua Soma ana-
jihusisha na mpenzi wake wa 
zamani Hilda.

“Taratibu nimejitenga na kila 
kitu kilichotokea, siwezi kush-
ambulia mtu. Kama nilivyose-
ma, niko katika nafasi nzuri ya 
kiakili, niko kwenye mazoezi, 
na sitaki chochote cha kunisum-
bua. Nilichanganyikiwa tu kwa 
nini ex wake alikuwa akinitu-
kana,” amesema .

Angel atangaza 
kuwa singo

Halle Bailey 
atibuliwa

MWIGIZAJI wa Nigeria, 
Ufoma McDermott amefun-
guka kuhusu ugonjwa wa 
figo unaomsumbua, akisema 
unatokana  na muda mrefu wa 
matumizi ya dawa za maumivu.

Ufoma ambaye ni mwigizaji 
kutoka Nollywood, alisema 
anapitia kipindi kigumu kwa 
miaka 12 akipambana na mata-
tizo ya figo, yote yanatokana 
na kutozingatia utaratibu mzuri 
wa kutumia dawa.

 “Natamani sana kila mtu 
angeelewa umuhimu wa afya, 
kaka yangu alichelewa kufika 
hatua ya nne ikabidi aingie 
kwenye mashine moja kwa 
moja na kupata matatizo, mimi 
niligundulika mapema sana 
hivyo nimeishi kwa kutumia 
dawa kwa karibu miaka 12 
sasa.” Amesema

Ufoma atoa 
ushauri mzito

Tabasamu la 
Ckay hatarii

MWANAMUZIKI wa Nige-
ria,  CKay ameeleza wanawake 
wengi wanapenda tabasamu 
lake na wakati huonesha furaha 
yao kila wanapomuona.

Amesema wakati mwing-
ine wanamshauri kuongeza 
tabasamu, lakini kwake huona 
hakuna umuhimu kwa sababu 
ndivyo alivyoumbwa na Mungu.

“Mara kwa mara huniambia 
nina tabasamu zuri na ninapas-
wa kutabasamu zaidi, kama vile 
sitabasamu vya kutosha. Sijui, 
jamani; labda sitabasamu vya 
kutosha. katika picha. Nadhani 
ndivyo ilivyo kwa sababu watu 
huniona  kwenye picha nyingi 
zaidi kuliko mimi ninavyojiona 
katika maisha halisi,” amesema 
huku akitabasamu.
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Vector
 awashangaa

 Waafrika
UCHAGUZI wa Marekani ume-

muibua rapa mkali wa Nigeria, Vec-
tor ambaye ameonesha kushangazwa 
kwake jinsi waafrika walivyoshabikia 
uchaguzi wa rais wa Marekani.

Rapa huyo alitumia ukurasa wake 
wa X kwa kueleza maoni yake 
kwamba hajawahi kuwaelewa Waaf-
rika kwa kuweka mshikamano katika 
mchakato huo jambo ambalo katika 
nchi zao hawafanyi hivyo.

“Sijawahi kuwaelewa Waafrika am-
bao wanaonesha aina fulani ya mshi-
kamano na mchakato wa uchaguzi 
katika mataifa ambayo yanatushinda 
sote kwa riziki.” Ameandika.
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HABARI KASKAZINI

Na Godfrey Mushi, 
NGORONGORO

ZAIDI ya wageni 500 ku-
toka sekta ya umma katika 
mataifa mbalimbali Afrika, 
wamelitembelea eneo la 
Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA), kujio-
nea        urithi wa dunia na 
vivutio         adimu    vya ki-
talii vilivyoko Tanzania, wak-
iwemo wanyama watano 
wakubwa.  

Waliotembelea eneo hilo 
la Ngorongoro ni mameneja 
wa rasilimali watu katika sek-
ta ya umma Afrika, wakion-
gozwa na  Rais wa Mtandao 

huo (APS-HRMNet), Xavier 
Daud.

Kwa mujibu wa Rais 
huyo  APS-HRMNet, mame-
neja hao wamepata nafasi 
ya kujionea uzuri wa hifadhi 
hiyo na kujifunza namna wa-
navyoweza kuchangia maen-
deleo ya utalii wa mikutano 
nchini.

“Ziara hii pia, imetuun-
ganisha wataalamu wa ra-
silimali watu     na sekta ya 
utalii, ikitoa nafasi    kwetu 
kujifunza na kuona fursa za 
ushirikiano katika utalii wa 
mikutano.

“Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro, ni eneo lenye 

urithi wa kipekee wa wany-
amapori na mandhari za 
kuvutia, imekuwa kivutio ki-
kubwa kwa wageni wa ndani 
na wa kimataifa muda wote,” 
alisema.

Juzi, Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Balozi Dk. Pindi 
Chana  alisema:  “Malengo 
ya wizara yetu kufika mwa-
ka 2025, tunataka tuwe 
tumeongeza ukusanyaji wa 
mapato kufikia zaidi ya Dola 
za Marekani bilioni sita, 
na  watalii  zaidi ya milioni 
tano.”

Balozi  Chana alisema 
katika mpango wa kufikia 
malengo hayo, kwa mwaka 

2023 tayari wamekusanya 
mapato zaidi ya Dola bilioni 
tatu, hivyo kasi hiyo inahak-
isi uelekeo wa kufikia malen-
go yao.

  “Tunaamini tutafikia 
lengo na kuvuka mpaka ku-
fikia mwakani, kwa kuwa mi-
pango iliyoko ni kuhakikisha 
tunafungua kanda ambazo 
bado zilikuwa chini kwa 
masuala ya kiutalii ikiwamo 
Kanda ya Kusini.

 “Tutahakikisha tunabore-
sha miundombinu ya viwan-
ja vya ndege, barabara na 
kutangaza vivutio vilivyoko 
huko, kwa kuwa itachangia 
kufikia lengo,” alisema.

Ashauri Afrika 
kuwaendeleza
wasimamizi wa 
rasilimaliwatu
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora-Zanzibar, Haorun 
Alli Suleiman, amezishauri  nchi za Bara la 
Afrika, kutoa kipaumbele kwa mameneja na 
wasimamizi rasimaliwatu, kujiendeleza ki-
taaluma ili kuongeza ufanisi wa kila siku wa 
watumishi wa umma katika nchi zao.

Sulemain, alitoa ushauri huo jana, wakati 
akifunga  mkutano wa tisa wa mtandao wa 
mameneja na wasimamizi wa rasilimali watu 
katika sekta ya umma Afrika (APS-HRMnet).

  Mkutano huo unatanguliwa na kauli 
mbiu, ‘Uhimilivu wa utawala na ubunifu 
kukuza sekta ya umma yenye uelekeo wa 
baadae kupitia uongozi wa rasilimali watu.’

“Ni wakati muafaka sasa kwa nchi zetu za 
Afrika kuhakikisha mameneja na wasimam-
izi rasilimaliwatu kujiendeleza, ili kuongeza 
ufanisi katika kuwahudumia watumishi wa 
umma na kuongeza ari katika kusimamia 
utekelezaji wa   miradi ya maendeleo kwa 
wananchi wetu,”alisema.

Katika hatua nyingine, Suleimani alitoa 
wito kwa waajiri katika Bara la Afrika ku-
tambua umuhimu wa mkutano huo, kwa 
kugharamia washiriki kutoka katika chi zao, 
kwa kuwa una tija kubwa katika kuimarisha 
sekta ya utumishi wa umma.

“Mafunzo haya ni muhimu sana katika sek-
ta ya utumishi wa umma, hivyo niwaombe 
waajiri katika nchi zote za Bara la Afrika ku-
tambua umuhimu wa mkutano kwa kutoa 
ruhusa kwa wajumbe kushiriki mkutano 
huu, ikiwa ni pamoja na kugharamia ghara-
ma zote,”alisema.

Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Zena  Ahmed Said, 
alisema mifumo ambayo imeleta tija katika 
sekta ya rasilimali watu, kwa baadhi ya nchi 
ni vizuri nchi nyingine zikajifunza kutoka 
kwao, ili kuongeza utoaji wa huduma katika 
sekta hiyo.   “Kuna nchi ambazo zimefanya 
vizuri ikiwamo nchi yetu ya Tanzania katika 
sekta ya utumishi wa umma ambapo tume-
pata tuzo ya kimataifa, hivyo ni vema nchi 
nyingine zikajifunza kutoka nchi zilizofani-
likiwa,” alisema.

Alisema ili kuongeza ufanisi wa sekta hiyo 
iundwe timu ya wataalam washauri ambao 
wataandaa mada mbalimbali zitakazowasil-
ishwa katika mkutano wa 10 wa mwaka, kul-
ingana na mahitaji ya  wakati huo kwa ma-
meneja na wasimamizi rasilimaliwatu.

Rais wa APS-HRMNet), ambaye pia ni 
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais-Utumishi 
wa umma na Utawala Bora, Xavier Daudi, 
alisema mkutano huo, umekuwa na manu-
faa makubwa kwa washiriki kubadilishana 
uzoefu pamoja na kuweka maazimio am-
bayo yatatekelezwa.

“Maazimio yote tuliyokubaliana niombe 
kila nchi ikayatekeleze ili mwakani tuki-
kutana nchini Siera Leone utakakofanyika 
mkutano wa 10 tupate mrejesho wa maazi-
mio yetu,”alisema.

APS-HRMNet, inaundwa na wanachama 
kutoka Bara la Afrika, ambao wamegawanyi-
ka katika kanda tano, ikiwamo Afrika Ma-
gharibi yenye nchi 17, Afrika Mashariki nchi 
10, Afrika ya Kati nchi nane, Afrika Kaskazini 
nchi sita na nchi za kusini mwa Afrika 13.

Wageni 500 Afrika watembelea Ngorongoro

Kesi ya mwekezaji yapigwa kalenda
Na Godfrey Mushi, ARU-
SHA

KESI ya uhujumu uchu-
mi, inayomkabili mfan-
yabiashara na mwekeza-
ji,  Saleh  Alamry  (54), 
imepigwa kalenda baada 
ya Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Arusha kuelezwa na 
upande wa mashtaka kuwa 
upelelezi utakamilika ndani 
ya siku saba zijazo.

Jana, katika mahakama 
hiyo iliyoko Kituo Jumui-

shi cha Utoaji Haki-Aru-
sha,  Wakili wa Serikali, 
Ahmed Mbagwa, aliieleza 
mahakama hiyo kuwa kuto-
kana na jitihada wanazoen-
delea kuzifanya, wanatarajia 
kukamilisha upelelezi ndani 
ya wiki moja.

Kesi hiyo inayovuta 
hisia za wakazi wa mikoa 
ya Kaskazini, inasikilizwa 
na  Hakimu Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Erasto 
Philly. Aidha,  Wakili wa 
Utetezi, Feisal Rukaka, ali-

iomba mahakama hiyo ku-
tenda haki kwa mteja wao, 
huku wakiomba mahakama 
kutoa maelekezo kwa Jam-
huri kukamilisha upelelezi 
wao kwa muda walioomba.

  Baada ya maelezo hayo 
ya upande wa mashtaka, 
Hakimu Philly, alisema ma-
hakama hiyo inakubaliana 
na maombi ya pande zote 
mbili. Huku, akiitaka Jam-
huri kutoifanya mahakama 
kama kichaka cha kujifi-
chia, kwa kupoteza muda 

wa kutokupeleka ushahidi 
ili mshtakiwa mmoja kati ya 
wawili aendelee kuteseka 
rumande.

Hakimu Philly alisema 
shauri lililoko mahakamani 
hapo linatakiwa kusikilizwa 
na mahakama kuu, hivyo 
upelelezi huo utakapoka-
milika, itaamua kutoa kibali 
cha mahakama hiyo kuen-
delea kuisikiliza au la.

Kesi hiyo imehairishwa 
hadi Novemba 21 mwaka 
huu, itakapotajwa tena.

Mpima Ardhi  wa mkoa  wa Tanga, Shaban Mruma (kulia), akitoa maelezo ya tafsiri ya mpaka wa Wilaya ya Handeni na 
Pangani, kwa viongozi wa vijiji vya Mtonga wilayani Handeni, mapema wiki hii, ili kutatua mgogoro wa mipaka. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Kukua kwa teknolojia duniani
kumesababisha maisha magumu
Na Adam Fungamwango

B
INADAMU wamekuwa 
na maendelea makubwa 
kutokana na mabadiliko 
na ukuaji wa teknolojia 

duniani.
Maisha yamerahisishwa kuto-

kana na kukua kwa teknolojia na 
dunia imekuwa kama kijiji hivi.

Linalotokea Marekani lin-
aweza kuonekana moja kwa 
moja nchini kitu ambacho huko 
nyuma hakikuwepo.

Matokeo ya mechi za Kombe 
la Dunia, au Mataifa Huru barani 
Afrika (sasa AFCON), zamani 
yalikuwa yakitangazwa kwenye 
redio siku mbili baada ya mch-
ezo kuchezwa, lakini kwa sasa 
mashabiki wanashuhudia laivu.

Ngoma inachezwa nchini 
Cameroon, hapa Tanzania watu 
wako kwenye vinanda umiza wa-
naitazama kwenye luninga.

Televisheni, simu za mkononi, 
kompyuta na vitu vingine vina-
vyofanana na hivyo vimeleta 
mabadiliko makubwa kwenye 
maisha ya binadamu na kurahi-
sisha maisha.

Mfano zamani mume aki-
taka kumsafirisha mkewe kwao 
au ukweni kusalimia ni lazima 
ampe pesa ya nauli ya kwenda 
na kurudia, inawezekana na za 
matumizi pia.

Ni kwa sababu akishaondoka 
hakutokuwa na mawasiliano 
yoyote hadi atakaporudi. Kwa 
maana hiyo ni lazima awe na 
nauli ya kurudia ili anapotaka 
kurudi basi akate tiketi.

Vinginevyo labda mume 
atume kwa njia ya barua am-
bayo inaweza kutumia wiki mbili 
mpaka mwezi hadi kufika.

Vile vile mkiachana mme na 
mume au wapenzi kwa sababu 
ya kusafiri hamuwezi kuwasili-
ana tena wala kujua kama ame-
fika salama au la, mpaka pale 
mtakapowasiliana kwa barua. 
Na hiyo pia inategemea kwa wale 
wenye anuani.

Mambo yamebadilika siku 
hizi. Mke anapewa nauli ya 
kwenda tu na posho kidogo ya 
njiani. Pesa ya matumizi ina-
tumwa baadaye, kesho au siku 
itakayohitajika. Ni wa sababu 
wanatumia kutuma kwa njia ya 
mtandao wa kampuni za simu.

Mwanaume halazimiki tena 
kumpe mkewe nauli ya kwenda 
na kurudia. Anaweza kutumia 
siku moja kabla ya kurejea, in-
awezekana hata siku hiyo hiyo 
tu asubuhi akatumiwa na watu 
wakaenda kukata tiketi. Haya ni 
maendeleo makubwa nchini am-

bayo hayakuwepo miaka ya 
1995 kurudi nyuma.

Siku zote kila kitu kina faida 
na hasara yake. Maendeleo 
ya teknolojia pamoja na faida 
kubwa na kufanya maisha ya 
mwanadamu kuwa rahisi, la-
kini yamesababisha maisha 
kuwa ghali.

Ni kwa sababu mwanadamu 
ni lazima alipie gharama za 
teknolojia hiyo ili makampuni 
yaweze kujiendesha.

Mfano unapotuma pesa ni 
lazima kuna makato na tozo, 
hiyo ni moja kati ya gharama 
ambazo zinapaswa kukatwa.

Kama zamani ilikuwa ni 
lazima mtu aende na pesa ya 
kurudia, lakini kwa sasa maka-
to madogo tu yanawezesha 
kutuma pesa siku hiyo hiyo 
hiyo na tiketi ikakatwa kwa 
nini mtu asitoe. Tena sasa hivi 
unaweza ukakata tiketi kupi-
tia mtandao na pesa inalipwa 
kwa mtandao pia.

Zamani hakukuwepo na 
simu za mkononi, lakini sasa 
zipo, hivyo kuna gharama za 
kuinunua, halafu ni lazima 
uweke vocha na baadaye ban-

do. Wakati zamani kinamama 
walikuwa wakipigia majiko ya 
mkaa,  mchina na stovu, siku 
hizi kinamama wengi wana-
tumia zaidi gesi na majiko ya 
umeme.

Hapo utaona kuwa kuwa 
gharama za kujaza gesi, pamo-
ja na kununua umeme kwa 
ajili ya kupikia.

Zamani hapa nchini 
hakukuwa na televisheni, siku 
hizi karibuni nyumba zote za 
mijini kuna TV, lakini hiyo pe-
kee haitoshi kwani king’amuzi 
inabidi kilipiwe kwa ajili ya 
kuangalia mpira, filamu, 
tamthilia, vikatuni, vichek-
esho na vingine vingi.

Vitu hivi vyote vinahitaji 
zaidi uwe na pesa mkononi. 
Ndiyo maana utaona uhitaji 
wa pesa kwa sasa ni mkubwa 
zaidi kwani vitu vingine vinah-
itaji zaidi fedha kuliko zamani.

Hali hii imesababisha mai-
sha kuwa magumu, kwani 
yoyote ambaye anataka ku-
mudu hayo ni lazima uwe na 
pesa, kama baadhi vikikose-
kana ndipo japo nusu tu, mai-
sha yanaonekana magumu 

kwani hakuna anayetaka kuishi 
kama ilivyokuwa zamani, bila simu 
ya mkononi, televisheni, jiko la gesi 

na vitu vingi vya kisasa ambavyo ni 
lazima ugharamie.

Tuma meseji 0716 350534

Jiko la Mchina

Jiko la gesi
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Trump ateua Mtendaji Mkuu Ikulu
•Wahamiaji kubanwa, CDC yahofia chanjoWASHINGTON, Marekani

R
AIS mteule wa Mare-
kani, Donald Trump, 
ameanza kazi ya ku-
teua baadhi ya viongozi 

atakaofanya nao kazi, takribani 
mwezi mmoja kabla ya kuap-
ishwa rasmi.

Amemtangaza meneja wake 
wa kampeni Susan Summerall 
Wiles, kuwa Mtendaji Mkuu ka-
tika Ikulu ya White House.

Trump alisema katika taarifa 
yake kwamba, Wiles alimsaidia 
kufikia ushindi mkubwa zaidi 
alioupata wa kisiasa katika histo-
ria ya nchi hiyo.

Wiles, atahudumu kama 
mkuu wa utumishi wa Ikulu ya 
White House, akiwa mwanamke 
wa kwanza kushikilia wadhifa 
huo na mteule wa kwanza wa 
chama cha Republican katika 
utawala huo mpya unaoingia 
madarakani.

Kimsingi anatumika kama me-
neja wa Ikulu ya White House na 
ana jukumu la kuwaajiri wafan-
yakazi wa rais. 

Pia wanaoshika wadhifa huo, 
huwaongoza watumishi kupitia 
Ofisi ya Rais na husimamia shu-
ghuli zote za kila siku za wafan-
yakazi.

Kadhalika wanawashauri 
marais kuhusu masuala ya sera 
na wana wajibu wa kuongoza na 
kusimamia maendeleo ya sera.

Kulingana na kambi ya Trump, 
Wiles atakuwa mwanamke wa 
kwanza kuhudumu katika nafasi 
hiyo.

Susie Wiles, anaelezewa kama 
mshirika wa kisiasa anayeogop-
wa zaidi na anayejulikana sana 
Marekani na vyombo vya habari 
nchini humo.

Pia, Trump  amefanya uteuzi 
wake wa kwanza wa Baraza la 
Mawaziri, baada ya ushindi wake 
katika uchaguzi wa urais, huku 
akiashiria nia yake ya kuachana 
na sera ya utawala unaomaliza 
muda wake.

Wengine wanaotarajiwa kuwa 
katika mstari wa mbele kujin-
yakulia nyadhifa katika utawala 
huo wa Trump ni pamoja na 
Robert F. Kennedy Jr, kiongozi 
mkuu katika vuguvugu la kup-
inga chanjo.

Kwenye suala la chanjo Afrika 
imetilia shaka iwapo Rais Mteule 
huyo atatekeleza ahadi ya mtan-
gulizi wake, Rais Joe Biden, 
ambaye aliahidi kutoa dola mil-
ioni 500 na dozi milioni moja za 
chanjo katika mpango wa kuka-
biliana na mlipuko wa mpox ba-
rani Afrika.

Kituo cha Udhibiti wa Ma-
gonjwa Barani Afrika (CDC), 
kimesema kinatafuta hakikisho 
toka kwa utawala wa Rais mteule 
wa Marekani, Donald Trump, 
ikiwa utatimiza ahadi yake ya 
ufadhili na chanjo ya mpox ili-
yoahidiwa na mtangulizi wake.

Aidha wakati huu wagonjwa 

wa mpox wakiongezeka na 
maambukizo kuanza kupun-
gua barani Afrika, wafadhili nao 
wamepunguza kasi ya kutimiza 
ahadi za kifedha na chanjo, 
amesema mkurugenzi wa CDC.

Mkurugenzi wa CDC, John Ka-
seya, alipoulizwa kama ushindi 
wa Trump unaweza kuathiri 
uungwaji mkono wa Marekani 
katika kuchangia huduma za 

afya barani Afrika, alisema atau-
fuatilia utawala mpya kutimiza 
ahadi zilizopo.

Hivi karibuni, Trump alisema 
atamruhusu mwanaharakati 
anayepinga masuala ya chanjo 
Robert F. Kennedy Jr. kufanya 
maamuzi kuhusu sera ya afya ya 
Marekani.

Pia Trump ameacha mas-
wali ya kutatanisha, baada ya 

kuahidi kumpa jukumu kubwa 
katika sekta ya huduma ya afya 
na tajiri mkubwa zaidi duniani, 
Elon Musk, hali inayoakisi sura 
ya kutatanisha.

Katika mahojiano nadra na 
Politico, Aprili mwaka huu, 
alieleza jinsi alivyotoka kutoka 
asili ya kitamaduni.

“Katika kazi yangu ya mape-
ma mambo kama adabu yali-

kuwa muhimu na kulikuwa na 
kiwango kinachotarajiwa cha 
ustaarabu. Na kwa hivyo ninafa-
hamu kuwa chama cha Republi-
can cha leo ni tofauti.

“Kuna mabadiliko ambayo 
lazima tuishi nayo, ili tuweze 
kufanya mambo tunayojaribu 
kufanya. Lakini watu wanajua 
kuwa mimi ni mtu thabiti na ni-
natumai wengi wanajua.”

Katika mahojiano yake ya 
kwanza tangu alipate ushindi 
wake, Trump alisema hakuna bei 
kwa mipango yake ya kufukuzwa 
nchini. Akizungumza na NBC 
News, alisema:

Kipaumbele chake cha kwanza 
ni kuimarisha ulinzi wa mpakani 
na utawala wake ambao hauna 
budi, kutekeleza kuwarejesha 
makwao wahamiaji wengi, ak-
idai hilo ndio suluhisho.

Sera yake ya uhamiaji ni baa-
dhi ya masuala yaliyomfanya 
kupata ushindi huo, Trump alise-
ma na wapigakura walikuwa wa-
natafuta mgombea atakayewa-
saidia Wamarekani kwa maarifa.

Trump pia alibainisha jinsi 
kampeni yake ilivyovutia wapiga 
kura wengi zaidi katika uchaguzi 
huo.

Bado hajazungumza na Rais 
wa Russia, Vladmir Putin, lakini 
aliongeza kwamba: “Nadhani 
tutazungumza.” 

Hata hivyo, Rais Putin amem-
pongeza Trump, kwa ushindi 
wake wa uchaguzi, akimtaja 
kuwa mtu jasiri.

Akizungumza katika hafla 
moja katika mji wa Sochi nchi-
ni humo, Putin alisema kuwa 
Trump alidhulumiwa kutoka 
pande zote katika muhula wake 
wa kwanza katika Ikulu ya White 
House.

Putin pia alisema kuwa ma-
dai ya Trump kwamba anaweza 
kusaidia kumaliza vita nchini 
Ukraine, yanastahili kuzingatiwa.

Wakati wa kampeni yake, 
Trump alisema mara kwa mara 
kwamba, anaweza kumaliza vita 
hivyo kwa siku lakini hajawahi 
kufafanua jinsi ambavyo ange-
fanya.

Wakati wa hotuba hiyo, Putin 
alizungumza kwa saa kadhaa 
akiangazia mada tofauti. Pia 
alizungumzia jaribio la kumuua 
Trump, Julai, mwaka huu, akise-
ma lilimvutia sana.

Wakati wa tukio hilo, baada ya 
kupigwa risasi, Trump aliinua 
mkono akiwa amekunja ngumi 
hewani na kusema maneno 
pigana, pigana, pigana,” kabla ya 
kuondolewa katika eneo la tukio 
na maofisa wa huduma ya usala-
ma wa viongozi (Secret Service).

Imeandaliwa na Christina 
Mwakangale kwa msaada wa 
mtandao

Susan Summerall Wiles, Mtendaji Mkuu Ikulu ya White House, aliyeteuliwa na Rais Mteule wa Mare-
kani, Donald Trump, jana. PICHA: USA TODAY
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Othman atoa somo 
mwenendo mwema 

Pinda asema mamlaka mtandao
ni muhimu kwa usalama wa nchi 
Na Lusungu Helela

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Deus Sangu, amesema  Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) ni taasisi nyeti kwa ajili ya  us-
alama  wa nchi.

Amesema  hakuna  mfumo wa Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) uliosani-
fiwa unaoweza kutumika nchini katika wizara, 
taasisi  au  idara ya serikali bila kuridhiwa na 
e-GA

  Pinda alisema hayo juzi jijini Dodoma 
wakati akizungumza  na wajumbe wa  Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Utawala,    Katiba 

na   Sheria katika kikao  cha kamati hiyo 
na watendaji wa e-GA na taasisi ya uongozi

Kikao hicho kililenga kupokea na kujadili 
taarifa ya utendaji kazi  wa taasisi hizo  huku 
akibainisha kwamba tangu  kuanzishwa kwake, 
e-GA imeleta mageuzi makubwa huku akitaja 
mifumo mingi inayotumika kwa sasa serikalini 
imebuniwa na   kusanifiwa na mamlaka hiyo, 

  Alisema ujio wa  e-GA umeisaidia kupun-
guza gharama kubwa kwa  serikali kulingani-
sha na awali ambapo  mifumo mingi iliyokuwa 
ikitumika kwenye taasisi za serikali ilikuwa 
ni ya kutoka nje, akitolea mfano mfumo   wa 
ununuzi  wa TANEPS ulikuwa ukimlazimisha 
mtumiaji kama anataka kufanya marekebisho 

ni lazima awasiliane na watengenezaji   wa 
mfumo ambao ni  Wagiriki

“ Kama nchi kulikuwa hakuna usiri wa taari-
fa zetu. Wasanifishaji mifumo ya TEHAMA am-
bao ni wa kutoka mataifa ya nje ndio walikuwa 
wenye ‘server’ za taarifa zetu,” alisema Sangu

 Alisema  awali taasisi nyingi za serikali zi-
likuwa zikitumia mifumo hiyo ya kutoka nje 
bila kuidhinishwa na e-GA na ilikuwa   rahisi 
kuhujumu kwa lengo la kujinufaisha kwa kush-
irikiana na watu wa kutoka   nje ila kwa sasa 
hilo jambo haliwezekani kutokana na uwepo 
wa e-GA 

  “Upo ushahidi kabisa kwamba e-GA im-
esaidia kuboresha utendaji kazi, imeimarisha 

utawala bora, kupunguza vitendo vya rushwa 
ambavyo vingeweza kujitokeza, kuimarisha 
makusanyo na kudhibiti matumizi ya maduhu-
li ya serikali,” alisisitiza. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
Utawala,  Katiba na  Sheria, Dk. Joseph Mhaga-
ma, aliipongeza e-GA kwa kazi kubwa inayoen-
delea kuifanya huku akiitaka kjiimarisha zaidi 
kwenye eneo la ubunifu ili kuendana na kasi 
ya mabadiliko ya teknolojia yanayotokea dunia 
kote

  Dk. Mhagama aliitaka e-GA kusanifu mi-
fumo itakayosaidia kupunguza matatizo katika 
jamii ikiwemo upotevu mkubwa wa maji unao-
tokea  katika maeneo mbalimbali nchini.

Mussa Mwangoka, MPANDA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
Mkoa wa Katavi, kimesema ki-
tawawekea pingamizi wagom-
bea wa vyama vingine vya siasa 
ambao hawajakidhi vigezo vya 
kushiriki uchaguzi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Katibu Siasa na Uenezi 
wa CCM Mkoa wa Katavi, Teonas 
Kinyoto, alisema wamejipanga 
kushinda kwa kishindo katika 
uchaguzi huo.

Alisema wamesimamisha wag-
ombea katika maeneo yote kuan-
zia nafasi za wenyeviti na wa-
jumbe wa mitaa, vitongoji na 
avijiji.

Alisema hawatosita kuwawekea 
pingamizi wagombea wa wasio 
na sifa stahiki waliosimamishwa 
na vyama vingine ambao wata-
bainika kukiuka kanuni na tara-
tibu za uchaguzi huo.

“Tuna taarifa wenzetu wamesi-
mamisha wagombea ambao ha-
wana sifa stahiki kwa mujibu wa 
taratibu za uchaguzi, hatutaacha 
kuwawekea pingamizi” alisema. 

Kinyoto alitumia nafasi hiyo 
kukanusha taarifa za kwamba, 
CCM imetumia viongozi wake 
wakiwamo wakuu wa wilaya ku-
watisha wagombea wa upinzani 
kiasi kwamba, baadhi yao waliji-
toa katika kinyang’anyiro cha ku-
gombea nafasi za uongozi.

Kauli hiyo, imekuja kukiwa 
kuna malalamiko kutoka viongo-
zi wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) na ACT- 
Wazalendo ngazi ya mkoa wak-
idai kukosa wagombea kutokana 
na wale waliotegemea kugombea 
kutishwa na Viongozi wa CCM na 
Serikali.

Viongozi ambao ni Mwenyekiti 
wa ACT Wazalendo,  Joseph Mona 
na Rhoda Kunchela wa CHADE-
MA kwa nyakati tofauti wali-
ilalamikia CCM   kufanya mchezo 
mchafu dhidi ya vyama vyao.

 

CCM kuwawekea
pingamizi wote 
wasiokidhi vigezo

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, ameitaka jamii kuishi 
kwa kushikamana na kufata 
mwenendo mwema kwa kuwa 
ndiko kutekeleza wajibu wa 
kuilea nafasi ili kufanikiwa ka-
tika mambo mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Zanzi-
bar kupitia kitengo chake cha 
habari, Othman aliyasema hayo 
jana huko Shangani Mkokotoni 
Wilaya ya Kaskazini A   Unguja   
alipowasalimia waumini wa Ki-
islamu  baada ya kuungana nao 

katika ibada ya swala ya Ijumaa.
Alisema Mwenyezi Mungu 

amefaradhisha khutuba mbili 
katika swala ya Ijumaa na ni wa-
jibu wa Waislamu na waumini 
kuzizingatia na kuzifuata katika 
kipindi chote cha wiki kwa kuz-
ingatia utekelezaji wa mambo 
mema kwenye maisha yao.

Makamu aliwaambia  waumi-
ni hao kwamba kazi ya viongozi 
ya kusimamia masuala ya  nchi 
ingekuwa rahisi iwapo wana-
jamii wenyewe wengefuata 
vilivyo na kuishi katika akhalaki 
njema kama ilivyoelekezwa ka-
tika vitabu na maagizo mbali 
mbali Dini yao ya uislamu.

Alisema waumini wanapaswa 

kuishi kwa kuzingatia mambo 
na taratibu njema ikiwa ndio ny-
enzo muhimu ya kuiokoa Zan-
zibar kubakia katika alama zake 
njema za asili ambazo ni tabia   
na mweneo mwema kwa watu 
wake na jamii kwa jumla.

Aidha,  Othman alisema ni 
vyema waumini wakajitahidi 
kuzinyoosha nafsi zao kama wal-
ivyoelekezwa na Quraan na ha-
dithi za kiongozi wa waislamu, 
Mtume Muhammad (SAW) kwa 
kuwa  kufanya hivyo ndiko ku-
faulu na kufanikiwa katika mai-
sha ya dunia na ahera.

Makamu wa Kwanza wa Rais 
alisema kazi ya viongozi wali-
yopewa na wananchi ya kuilea 

nchi ingekuwa rahisi iwapo wa-
najamii wangefuata kikamilifu 
miongozo na maelekezo ya dini 
zao na kupata mafanikio.

Naye Katibu wa Swala ya Iju-
maa katika msikiti wa Shanga-
ni Mkokotoni,  Sheikh Said 
Salum Hamad, aliitaka jamii na 
waumini kwa ujumla kujiandaa 
na mauti kwa kufanya mambo 
mema ambako huko ndio kum-
cha Mwenyezi Mungu.

Aliwakumbusha Waislamu 
kuacha matendo mabaya na 
kufuata mwendo mwema pia 
kuyachukulia mauti kuwa ni 
mawaidha kama ilivyoelekezwa 
na Mtume Muhammad (SAW).

Mkurugenzi wa Wateja Binafsi wa Benki ya Stanbic Tanzania, Omari Mtiga akizungumza wakati akitoa maoni yanayohusu familia, mitindo 
ya  maisha na mahitaji binafsi ya kibenki, wakati wa hafla iliyojulikana kama  ‘Private Banking CVP’, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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anaumwa.
Alimkuta mhudumu, akamwambia 

anajisikia vibaya, hivyo anaomba kitanda 
alazwe.

“Kwani unajisikiaje, huna nguvu?” 
“Siyo kama sina nguvu na kizunguzungu 
juu.” Kamal alimjibu nesi aliyempokea. 
Hakukuwa na daktari kwa muda huo. 
Alipokuja alimpima lakini hakumkuta na 
ugonjwa wowote.

“Nadhani ni uchovu na kufanya kazi 
bila kumpumzika, lakini tumekupima 
kila kitu, unaonekana hauna tatizo.” 
“Sawa lakini nasi bado najisikia vibaya, 
tena kichwa ndiyo kabisa.” “Basi endelea 
kumpumzika.” Alipoondoka alipoon-
doka, alimwita nesi na kumwambia 
lengo lake ni kupumzika pale kwa siku 
tatu.  “Nataka nipumzike kwa sababu 
nina msongo wa mawazo, sitaki kurudi 
uraiani, nina matatizo kwenye familia 
yangu. Pia naomba unifunge bandeji 
kichwani kama mtu aliyeumia ili sura 
yangu usionekana vyema. Ndugu zangu 
wanaweza kunitafuta mahospitalini na 
zahanati wakanikuta hapa.” 

Shija akaiambia mahakama kuwa kwa 
siku kadhaa alizokaa pale tayari waliku-
wa wamemzoea, lakini hakujua kama ni 

mtu anayetafutwa na polisi kwa mauaji 
kwa sababu alijibadilisha sura alikuwa na 
nywele nyingi na kupenda kuvaa miwani 
ya jua, tofauti na sura iliyokuwa kwenye 
gazeti iliyotolewa na polisi kuwa ana-
tafutwa ambayo alikuwa amenyoa upara.

“Mheshimiwa Jaji, tulimuona ni mmo-
ja wa watu ambao wameikimbia tu famil-
ia yake, amemua kukaa sehemu ambayo 
haitaji bugudha kutokana na msongo wa 
mawazo na si yule mtuhumiwa na maua-
ji ya mchumba wake.

Dokta Shija aliiambia mahakama siku 
aliyokuja kugundua hilo ni baada ya Ka-
mal kujitambulisha mwenyewe na pale 
alipojua kuwa yeye ni mmoja wa madak-
tari waliomfanyia uchunguzi marehemu 
Mariamu kwenye Hospitali ya Rufaa.

“Alisikia siku moja nikiongea na mtu 
aliyekuja ofisini kwangu, juu ya ripoti ya 
kifo cha mwanamke mmoja aliyeseme-
kana ameuawa. Alijua kabisa anayezun-
gumzwa ni Mariamu.

********************************

“Naitwa Kamal, mimi ndiye mchumba 
wa Mariamu, aliyeanguka kwa presha au 
kuuawa. Baadaye ikasemekana ameuawa 

W
akati narudi ile kukata 
kona, nikamuona yule 
jamaa ametoa kitu kama 
chuma hivi akampiga na-

cho dada mmoja kichogoni. Alikuwa 
anatoka nyumbani wake, alikuwa am-
emalizika kufunga kigeti cha nje ya 
mlango wake. Yule mdada akaanguka 
chini. Haraka akatokea mtu mwingine 
aliyetokea upande mwingine, wakambe-
ba haraka sana. Mimi nilijibanza sehemu 
ili wasinione. Nikanyata na kuwafuatilia. 
Nikawaona wanamuingiza kwenye gari. 
Kusema ukweli sikuweza kufahamu 
kama walimuua pale pale, au alikufa 
baadaye.

Sikumwambia mtu lile tukio kwa 
sababu lilikuwa ni la kutisha na kuogo-
fya, pia niliogopa kuisaidia polisi maana 
ingeonekana mimi nimeliona lakini 
hakuna mtuhumiwa aliyekamatwa.

Kesho yake tukasikia yule mdada am-
baye mimi namfahamu amefariki kwa 
kuanguka kwenye mtaro mmoja wakati 
anafanya mazoezi kwa mshtuko wa 
moyo, nilishangaa sana, lakini ilikuwa ni 
siri yangu.

Baada ya wananchi na ndugu kukataa 
ripoti nilidhani kuwa italetwa ya tukio 
ambalo linalifahamu, lakini ikasemwa 
kuwa mchumba wake Kamal ndiyo ka-
muua.

Haikuwa kweli, mimi mchumba wake 
namfahamu sana, huwa anafika mara 
kwa mara pale. Na aliyempiga na chuma 
namfahamu ni huyo hapo mheshimiwa 
jaji, aliyekuja kumsaidia kubeba huyo 
hapo mwingine, wote niliwakariri ka-
bisa. Waliobaki kusema kweli mimi siwa-
jui.” Ulikuwa ushahidi wa Bakari.

Baada ya kupokea ushahidi huo, ma-
hakama iliutaka ushahidi wa daktari 
Dancun Shija.

Mbali na kuwa ni mmoja wa madak-
tari waliofanya uchunguzi wa ripoti ya 
pili ambayo jumba bovu lilimuangukia 
Kamal kuonekana muuaji, lakini ndiye 
aliyekuwa mtu wa kwanza kuonana na 
Kamal alikuwa amejificha kwenye hospi-
tali yake binafsi pale Ilala ili asikamatwe.

Alijifanya mgonjwa ili alale pale kwa 
siku kadhaa, lakini lengo lilikuwa ni 
kukimbia kukamatwa na kupumzisha 
kichwa kutokana na kuamini kuwa se-
hemu pekee ambayo askari huwa ha-
watafuti wahalifu au watuhumiwa ni 
hospitali. Labda mtu huyo awe mpele-
lezi mzoefu na mbobezi, tena aliyepata 
taarifa za kiitelejensia. Ushahidi wa dok-
ta Shija uliendelea na mahakama ikapa-
ta habari yote jinsi Kamal alivyofika hos-
pitalini hapo maeneo ya Ilala akijifanya 

“Kwani 
unajisikiaje, 
huna nguvu?” 
“Siyo kama 
sina nguvu na 
kizunguzungu 
juu.” Kamal 
alimjibu nesi 
aliyempokea. 
Hakukuwa na 
daktari kwa 
muda huo. 
Alipokuja 
alimpima lakini 
hakumkuta na 
ugonjwa wow-
ote.

Damu ya Mariamu-38

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa  maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni 
mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile.
Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, 
kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu 
ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

na mpenzi wake. 
“Nadhani sasa dokta utaelewa au 

kufahamu kwa nini mimi nilikuja hapa 
kuomba ‘hifadhi.’ Ni kwa sababu ya 
kuhofia kukamatwa. Dunia nzima ina-
jua kuwa mimi ni muuaji. Lakini ukweli 
uliopo moyoni mwangu ni kwamba 
mimi sijamuua mpenzi wangu. Nina 
simanzi ya kuuawa kwa mchumba 
wangu, walimwengu wakaniongezea 
uchungu mwingine wa kunisingizia 
uuaji.”

“Kumbe wewe ndiye mchumba wa 
yule binti!?” Nilimuuliza. “Hilo ni jibu 
dokta.”

“Mimi niliamuni haraka kwa sababu 
uchunguzi wa madaktari wa kwanza 
wa madaktari wenzetu ulipingwa na 
ndugu na wananchi, hata sisi tulivyo-
fuatilia tuligundua kulikuwa na shini-
kizo lilitokana na rushwa, lakini ukweli 
ilikuwa ni ripoti ya uongo. 

Sisi wenyewe madaktari baada ya 
uchunguzi wa pili tukaanza kuulizana, 
ilikuwaje ikawa hivyo? Ndiyo tukapata  
taarifa za uhakika kuwa waliomuua 
ndiyo waliotumia pesa ili kupindi-
sha uchunguzi wa kwanza. Na hao hao 
walitaka kushinikiza uchunguzi wa pili 
uwe kama wa kwanza, tukakataa. Tu-
kautoa kama ilivyo. Tukapata taarifa 
sasa kuwa wale wale jamaa, wamek-
wenda kutoa pesa kwa baadhi ya askari 
polisi wasio waaminifu wamsingizie 
mtu mwingine kesi ya mauaji baada ya 
taarifa sahihi kutoka na kuwaridhisha 
ndugu na wananchi. Nilishangaa na 
kupatwa na simanzi niliposikia eti ‘ali-
yepewa kesi ya kichwa’, ni mchumba 
wake. Kwa maana hiyo binafsi niliingi-
wa na huruma sana. Ndiyo maana al-
ipojitambulisha nikamuahidi kuwa ni-
tamsaidia kwa hali na mali hadi ukweli 
ujulikane,” Dokta Shija bado aliendelea 
kutoa ushahidi mahakamani.

Akasema kutokana na hilo alikwen-
da kumshirikisha mdogo wake ambaye 
ni askari polisi aliyekuwa ndiyo kwanza 
anaanza kazi kama miezi sita tu iliyopi-
ta kuhusu jambo hilo. 

“Kwa sababu nilimwambia mtu huyu 
mimi nataka kumsaidia na yeye akase-
ma atatumia taaluma yake ya upolisi 
ili kumsaidia ingawa kwa kificho kwa 
sababu hatari Jeshi la Polisi limesha-
muweka kuwa mtuhumiwa, hivyo ali-
fanya kazi kwa kificho ili kusaka ukweli 
bila kuwashirikisha waajiri wake, hadi 
walipombaini bosi wa Kamal ndiyo 
anahusika, jinsi walivyofanya nadhani 
shadihi wa nne, mdogo wangu Willy 
Shija atakuja kuelezea zaidi.”

Itaendelea Jumamosi 
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWEMBE Makumbi City imeendelea 
kujiimarisha baada ya kuifunga Junguni 
United mabao 3-1 katika mechi ya raundi 
ya 10 ya Ligi Kuu Zanzibar iliyochezwa juzi 
visiwani hapa.

Mchezo huo uliokuwa na ushindani 
ilifanyika kwenye Uwanja wa Mau A na 
kuhudhuriwa idadi kubwa ya mashabiki 
ambao walikuwa wakiishangilia Mwembe 
Makumbi City.

Kwa matokeo hayo Mwembe Makumbi 
City imetinga kileleni katika msimamo 
wa Ligi Kuu Zanzibar baada ya kufikisha 
alama 22 huku nafasi ya pili ikichukuliwa 
na Mlandege FC yenye pointi 20 sawa na 
Mafunzo FC wanaofuatia katika msimamo 
huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Junguni United, Damian Mussa, 
alisema timu yake ilicheza vizuri lakini ma-
kosa madogo katika safu ya ulinzi ndio im-

ewafanya kuadhibiwa na wapinzani wao.
Damian alisema safu yake ya ulinzi il-

ishindwa kufanya mawasiliano sahihi na 
kusababisha kuruhusu mashambulizi  ku-
eleekezwa katika lango lao.

Kocha huyo alisema kitu kikubwa wali-
chowazidi wapinzani wao ni mfumo wa 
mashambulizi hasa pale wanapomiliki mpi-
ra jambo lilipelekea timu yake kushindwa 
kuumudu mchezo huo.

“Kiujumla timu imecheza vizuri sana, 
sina lawama na wachezaji wangu ila tu 
hatukuwa bora katika eneo la ulinzi, ma-
kosa madogo ya kupoteza umakini na 
kushindwa kudhibiti mbinu za wapinzani 
wetu ndio yamepelekea tufungwe,” alisema 
kocha huyo.

Aliongeza dakika zote za mchezo 
wachezaji wake walijaribu mara kadhaa ku-
peleka mashambulizi katika lango la wapin-
zani wao lakini walishindwa kupata bao na 
kupelekea kupokea kipigo hicho.

“Tunarejea nyumbani Kisiwani Pemba 

kujipanga na mchezo iliyobakia ili ku-
hakikisha tunapata ushindi kati ya michezo 
mitano ya kukamilisha mzunguko huu wa 
kwanza,” aliongeza Damian.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo, JKU 
SC ilizinduka na kupata ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya Chipukizi, mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Mau B juzi jioni huku 
kwenye Finya, Maafande wa Uhamiaji wali-
jikuya wakigawana pointi na Tekeleza kwa 
kumaliza dakika 90 wakiwa na sare ya bila 
kufungana.

Wakati huo huo, Shekha Khamisi wa 
Mafunzo SC, Hassan Pele kutoka Mlandege 
na Damian Mussa anayeingoza Junguni 
United wanawania Tuzo ya Kocha Bora wa 
Oktoba.

Wachezaji wanaowania Tuzo ya Mcheza-
ji Bora wa Oktoba ni pamoja na Matheo An-
drea kutoka Mafunzo, Abdallah Iddi ‘Pina’ 
anayeichezea Mlandege na Shomary Kib-
wana wa Junguni United.

MWEMBE MAKUMBI CITY
KILELENI LIGI KUU ZANZIBAR

Mashujaa kuimarisha ukuta wao

Wachezaji Fountain 
Gate FC kikaangoni

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha ha-
waruhusu nyavu zao kutikiswa 
kirahisi, benchi la ufundi la 
Mashujaa FC limesema litaima-
risha mabeki wake kwa kuan-
daa programu maalumu ita-
kayowajenga na kuwarejeshea 
ubora wao, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha Mkuu wa 
Mashujaa, Abdallah Mohamed 
‘Bares’ alisema kikosi chake 

kimeshindwa kupata matokeo 
bora katika baadhi ya mechi 
zilizopita kutokana na safu yao 
ya ulinzi kuruhusu magoli me-
pesi. 

Bares alisema atawajenga 
upya mabeki wake na kuwataka 
kuongeza umakini wakati wote 
mpaka pale watakaposikia fil-
imbi ya mwisho ya mwamuzi.

“Kipindi hiki cha mapumziko 
nitakuwa na kazi ya kuboresha 
safu yangu ya ulinzi ambayo 
nimebaini katika mechi iliyo-

pita imeonyesha mapungufu, 
naamini tutarejea vizuri na 
kila kitu kitakaa sawa,” alisema 
Bares.

Kocha huyo alisema Ligi Kuu 
Tanzania Bara  msimu huu ina 
ushindani mkubwa tofauti na 
msimu uliopita na wanaahidi 
kuendelea kupambana ili wa-
malize katika nafasi za juu kati-
ka msimamo wa ligi hiyo yenye 
timu 16.

“Malengo yangu ni kushika 
nafasi ya juu katika msimamo 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu, tunatarajia ku-
fanya vyema katika michezo 
yetu yote iliyobakia,” Bares al-
iongeza.

Wakati huo huo, Bares am-
empongeza Kaimu Kocha 
Mkuu wa Timu ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars), Hemed Suleiman 
‘Morocco’ kwa uteuzi wa kikosi 
imara kuelekea michezo ya ku-
saka tiketi ya kucheza Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON 2025).

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata kipigo cha 
mabao 3-1 kutoka kwa Pamba 
Jiji, wachezaji wa Fountain 
Gate waliitwa katika kikao 
maalumu ili kujadili matokeo 
hayo pamoja na hatima ya 
timu hiyo kuelekea michezo 
inayofuata ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.
Ofisa Habari wa Fountain Gate, 
Issa Mbuzi, alisema uongozi 
ulikutana na wachezaji baada 
ya mechi hiyo iliyochezwa 
Jumanne iliyopita kwenye 
Uwanja wa Tanzanite Kwaraa, 
Manyara ili kufahamu sababu 
ya kupokea kipigo hicho cha 
kwanza wakicheza nyumbani.
“Sisi kama viongozi tumesha-
kutana na wachezaji kuulizana, 
kukubaliana na kutiana moyo 
kwa sababu kwenye soka siyo 
kila siku utakuwa na furaha, 
kuna wakati ni lazima utakuwa 
na huzuni.
Vikao vimefanyika vya ndani 
ili kuhakikisha tukirejea ku-
toka kwenye mapumziko ya 
Kalenda ya Kimataifa ya FIFA, 
turudi kwa ari mpya, ili mechi 
zote ambazo tutacheza kwenye 
uwanja wa Tanzania Kwaraa, 
tusiwape karaha mashabiki 
wetu kama ambavyo imetokea 
kwenye mchezo wetu dhidi ya 
Pamba, unajua hawajazoea, 
yamewaumiza sana,” alisema 
Mbuzi.
Ofisa huyo alisema kwa sasa 
kikosi kimeanza mazoezi 
kujiandaa na mchezo wao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Yanga ambao utachezwa 
Novemba 21, mwaka huu 
jijini,Dar es Salaam.
“Mechi inayofuata tunakuja 
kucheza na Yanga, tunajua 
haitakuwa mechi rahisi, tuna-
takiwa kujipanga na kujiimari-
sha katika kila idara ili kupata 
matokeo mazuri, hakuna mechi 
nyepesi,” Mbuzi aliongeza.
Fountain Gate iliyocheza 
michezo 11, ikishinda mitano, 
sare mbili, ilikuwa imepoteza 
michezo mitatu lakini nje ya 
uwanja wake wa nyumbani, 
kwa mara ya kwanza imefung-
wa kwenye uwanja huo kwa 
timu ambayo haikutarajiwa.
Ilikuwa imecheza michezo 
mitano kwenye uwanja huo, 
ikishinda mitatu na sare mbili 
kabla ya kipigo hicho.
Katika msimamo wa ligi timu 
hiyo, Fountain Gate ipo katika 
nafasi ya tano, ikikusanya 
pointi 17, ikifunga mabao 20 
na kuruhusu 20, ikiwa moja ya 
timu zilizofunga mabao mengi 
kwenye ligi, lakini yenyewe 
vilevile nyavu zake zikitikiswa 
mara nyingi.

Mshambuliaji wa Simba Queens, Precious  Christopher, akifanya mazoezi huku Kocha Mkuu wa timu hiyo, Yussif Basigi, 
akifuatilia kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya Yanga itakayochezwa Novemba 13, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC
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MAGAZETI YA ULAYA

   Ni kuelekea mechi za UEFA dhidi ya Italia 
na Israel huku...

MBAPPE ATEMWA UFARANSA

MBEUMO ATAJWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imeonyesha nia ya kumsajili 
mshambuliaji wa Brentford na Timu ya Taifa ya Came-
roon, Bryan Mbeumo,mwenye umri wa miaka 25, Januari 
lakini Magpies wanakabiliwa na vikwazo vya matumizi ya 
fedha. (Telegraph)

CITY YAMWAZA GUARDIOLA

KLABU ya Manchester City imesema inamatumaini, Pep 
Guardiola, ataongeza muda wake kama kocha na klabu 
hiyo ya Ligi Kuu England. (Mail,}

UNITED PESA KIDUCHU

YOYOTE atakayemrithi Erik ten Hag kama Kocha wa 
Manchester United atakuwa na bajeti ndogo ya kuimari-
sha kikosi katika usajili wa dirisha dogo litakalofunguliwa 
ifikapo Januari. (Guardian)

DAVIES AICHAGUA MADRID

KLABU ya Manchester United imeonyesha nia ya kum-
sajili beki wa pembeni wa Bayern Munich mwenye umri 
wa miaka 23, Alphonso Davies, lakini mchezaji huyo yuko 
mbioni kuhamia Real Madrid. (Sky Sports Switzerland, 
Via Give Me Sport)

ROGERS MAMBO MAZURI

KLABU ya Aston Villa inakaribia kuafikiana na msham-
bulizi, Morgan Rogers,mwenye umri wa miaka 22 kuhusu 
mkataba mpya. (Football Insider)

SANE AKARIBIA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inashughulikia mpango wa kumsajili 
winga wa Ujerumani, Leroy Sane mwenye umri wa miaka 
28, wakati mkataba wake wa Bayern Munich utakapokami-
lika msimu ujao. (Football Insider),

CITY, LIVERPOOL VITANI

KLABU ya Sporting iko tayari kumuuza Viktor Gyokeres 
kwa dau la kuanzia pauni milioni 50 hadi 58 ifikapo msimu 
ujao, huku Manchester City, Arsenal, Liverpool na Chelsea 
zikimhitaji mshambuliaji huyo wa Sweden mwenye umri 
wa miaka 26. (Florian Plettenberg),

ANTONY SOKONI EPL

KLABU ya Manchester United itapunguza hasara yao 
kwa winga wa Brazil Antony mwenye umri wa miaka 24, 
kwa pauni milioni 86 baada ya Erik ten Hag kutimuliwa. 
(Sportsport)

SPURS KUMTOA WERNER

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Postecoglou, anat-
egemea kumtoa fowadi Mjerumani, Timo Werner,mwenye 
umri wa miaka 28, mwishoni mwa msimu. (GiveMeSport)

WEST HAM HAKIJAELEWEKA

KLABU ya West Ham haina uwezekano wa kuwa na fed-
ha za kutumia katika dirisha la usajili la Januari. (Football 
Insider)

ZISIKUPITE

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe hajajumuishwa 
katika kikosi cha Ufaransa kwa ajili 
ya mechi za Ligi ya Mataifa ya Uefa 
dhidi ya Israel na Italia, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Didier Deschamps, 
alithibitisha.

Mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25 amekosolewa kwa 
uchezaji wake tangu ajiunge na Real 
Madrid msimu wa joto, huku klabu 
hiyo ya Hispania ikiwa nyuma ya Bar-
celona kwa pointi tisa kwenye LaLiga 
na kusalia katika nafasi ya 18 kwenye 
jedwali la Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Neymar alikosa mechi mbili za 
Ufaransa mwezi uliopita, dhidi ya Is-
rael na Ubelgiji.

“Nimekuwa na mazungumzo naye, 
ni uamuzi ambao nilichukua kwa 
safu hii ya mechi pekee,“ alisema 
Deschamps akiuambia mkutano na 
waandishi wa habari. 

Licha ya ukosoaji huo, Mbappé 

amefunga mabao sita na kutoa asisti 
moja katika mechi 10 kwa klabu yake 
mpya, lakini amekuwa na wakati 
mgumu kutengeneza uhusiano we-
nye tija na nyota mwenzake wa Ma-
drid, Vinícius Júnior.

“Huenda tusikubaliane kwa kila 
kitu,“ alisema Deschamps.

“Haya ni majadiliano naweza 
kufanya na wachezaji, siko hapa 
kuambiwa na wachezaji kuwa mimi 
ni bora na mzuri zaidi. Ninawasiki-
liza. Nimekuwa nikihamasishwa na 
mijadala hii, iwe ya kibinafsi au kwa 
pamoja, kuwalinda wachezaji wote.

“Ndio maana naweza kuwa na 
mijadala mingi ambayo inaweza 
kwenda zaidi ya uwanja, kwa sababu 
wanajua vizuri kuwa tunajua ni nani 
aliyezungumza ikiwa kitu kitatokea. 
Mabadilishano haya ni muhimu 
kwangu. Kwa faida ya kutazama 
nyuma, utulivu na kama uwazi zaidi 
iwezekanavyo, nafanya maamuzi 
ambayo yanaonekana bora kwangu.“

Kikosi kamili cha Ufaransa:

Makipa: Mike Maignan (AC Mi-
lan), Brice Samba (Lens) na Lucas 
Chevalier (Lille)

Mabeki: Jonathan Clauss (Nice), 
Lucas Digne (Aston Villa), Wesley 
Fofana (Chelsea), Theo Hernández 
(AC Milan), Ibrahima Konaté (Liver-
pool), Jules Koundé (Barcelona), Wil-
liam Saliba (Arsenal), Dayot Upame-
cano (Bayern Munich).

Viungo: Eduardo Camavinga 
(Real Madrid), Matteo Guendouzi 
(Lazio), N‘Golo Kanté (Al Ittihad), 
Manu Koné (Roma), Adrien Rabiot 
(Marseille), Warren Zaïre-Emery 
(Paris Saint-Germain)

Washambuliaji: Bradley Barcola 
(PSG), Ousmane Dembélé (PSG), 
Randal Kolo Muani (PSG), Christo-
pher Nkunku (Chelsea), Michael Ol-
ise (Bayern Munich), Marcus Thuram 
(Inter Milan)
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BERLIN, Ujerumani

MLINDA mlango namba mbili 
wa mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu England Manchester 
City, Stefan Ortega,ameitwa 
kwa mara ya kwanza katika 
kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Ujerumani kinachoingia kam-
bini kujiandaa na mechi za 
Ligi ya Mataifa ya Ulaya.
Ortega mwenye umri wa mi-
aka 32 ameitwa katika kikosi 
cha timu hiyo sambamba na 
mlinda lango wa Stuttgart, 
Alexander Nuebel na Oliver 
Baumann kutoka katika Klabu 
ya Hoffenheim.
Hii ni kutokana na golikipa 
namba moja wa kikosi hicho 
na FC Barcelona, Marc-Andre 
Ter Stegen kukosekana kuto-
kana na jeraha la goti.
Ujerumani itakuwa mwenyeji 
wa wa Bosnia and Herzego-
vina Novemba 16, mwaka huu 
mjini Freiburg ahalafu itasa-
firi hadi Budapest kukipiga 
dhidi ya Hungary siku tatu 
baadaye. 
Hata hivyo, taifa hilo lil-

ishafuzu robo fainali ya 
michuano hiyo, baada ya sare 
moja na ushindi wa mechi 
tatu.
Pamoja na Ter 
Stegen,Ujerumani wataende-
lea pia kuwakosa fowadi wa 
West Ham Niclas Fullkrug, 
Jamie Leweling wa Stuttgart, 
kiungo wa Bayern, 
Aleksander Pavlovic, Leroy 
Sane na kiungo,David Raum 
wa RB Leipzig.

Hatimaye 
Ortega 
aitwa 
Ujerumani

LONDON, England

CHAMA cha Soka England (FA) 
kimemwongezea adhabu winga 
wa West Ham United, Moham-
med Kudus, inayotokana na kadi 
nyekundu aliyoonyesha katika 
mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Tot-
tenham Hotspur iliyopigwa Ok-
toba 19, mwaka huu.
Kudus sasa atakosa mechi tano 
badala ya tatu.
Katika mchezo huo Kudus alim-
chezea faulo beki wa kati wa 
Spurs, Micky van de Ven dakika 
ya 83 jambo lililozua tafrani, 
beki huyo mholanzi akidai Kudus 
alimtwanga ngumi usoni.

Kudus alipewa kadi ya nja-
no kwa tukio hilo kabla ya 
mwamuzi,Andy Madley,  kubadili-
sha uamuzi wake na kumpa kadi 
nyekundu baada ya tukio hilo 
kupitiwa upya na waamuzi wa 
VAR.
Winga huyo tayari amekosa 
mechi dhidi ya Manchester United 
na Nottingham Forest na alikua 
akimaliza adhabu hiyo wikiendi 
hii dhidi ya Everton.
Lakini sasa ongezeko la adhabu 
hii litamfanya kukosa mechi dhidi 
ya Newcastle United itakayoche-
zwa Novemba 25 na dhidi ya 
Arsenal siku tano baadaye.

KUDUS APATA KUDUS APATA 
ADHABU ZAIDIADHABU ZAIDI

BARCELONA, Hispania

TAARIFA kutoka Barcelona 
zinaeleza beki wa klabu hiyo, 
Pau Cubarsi,anaendelea vizuri 
baada ya kupata jeraha usoni 
lililotokana na kugongwa na 
mguu wa beki wa kati, Uros 
Spajic wa Red Star Belgrade 
ya Serbia katika mchezo wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Cubarsi mwenye umri wa 
miaka 17 alionekana kuvuja 
damu baada ya tukio hilo 
kabla ya kutolewa dakika ya 
67.
Katika mchezo huo wa 
Jumatano usiku Barcelona 
ikishinda mabao 5-2, Robert 
Lewandowski, akitupia mawili 
na mebngine yakipachikwa na 
Inigo Martinez, Raphinha na 
Fermin Lopez.
Kocha wa kikosi hicho, Hansi 
Flick, amesema kinda huyo 
alihitaji kushonwa nyuzi 10 
na anaendelea vizuri kabla ya 
ukurasa rasmi wa klabu hiyo 

kuposti picha yake akitaba-
samu ikiwa na maneno ‘niko 
sawa’.
Cubarsi ambaye ni zao la 
shule ya vipaji ya Barcelona 
ya La masia alianza kukitu-
mikia kikosi cha kwanza cha 
akiwa na miaka 16 katika 
mchezo wa Copa del Rey dhi-
di ya Unionistas de Salamanca 
Januaro 18, mwaka huu.
Tangu kipindi hicho amekuwa 
sehemu muhimu katika kikosi 
hicho na kujiamini katika 
eneo lake.

Pau 
aishusha 
presha 
Barcelona

***

***

DONDOO



Jumamosi Novemba 9, 2024

HABARI MICHEZO
23

CAMARA AMFUNIKA DIARRA
KWA CLEAN SHEETS LIGI KUU
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Gamondi abeba 
lawama Yanga

Simba: Gari limewaka

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa Simba, Moussa Camara, 
anaongoza kwa kukaa langoni mechi ny-
ingi bila kuruhusu bao katika michezo ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara hadi kufikia raun-
di ya 10.

Mpaka sasa ambapo mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara zimesimama kupisha 
Kalenda ya Kimataifa, Camara, ambaye 
pia ni kipa wa Timu ya Taifa ya Guinea, 
hajaruhusu wavu wake kutikiswa mara 
nane katika michezo 10 ambayo amekaa 
langoni.

Kipa huyo aliyesajiliwa msimu huu aki-
tokea kwenye Klabu ya Horoya ya Guinea, 
amekaa langoni katika michezo yote am-
bayo Simba imecheza kwenye Ligi Kuu 
msimu huu.

Kwa mujibu wa dawati la takwimu za 

michezo za gazeti hili, alizipata aliposi-
mama langoni Simba na kutoruhsu wavu 
wake kuguswa kwenye michezo dhidi ya 
Tabora United, timu yake ikishinda ma-
bao 3-0, Fountain Gate mabao 4-0, Azam 
FC 2-0, Dodoma Jiji bao 1-0, Prisons bao 
1-0,  Namungo mabao 3-0, Mashujaa FC 
bao 1-0 na KMC mabao 4-0.

Ni mechi mbili tu ambazo amekosa 
‚clean sheets‘ kwa kuruhusu mabao mawi-
li, Simba ilipotoka sare ya mabao 2-2 dhidi 
ya Coastal Union na kupigo cha bao 1-0 
dhidi ya Yanga.

Camara anafuatiwa na kipa wa Yanga, 
Djigui Diarra, ambaye ni kipa wa Timu ya 
Taifa ya Mali, anayeshika nafasi ya pili ak-
iwa na ‚clean sheets‘ saba katika michezo 
tisa aliyocheza.

Alizipata kwa timu yao kushinda mabao 
2-0 dhidi ya Kagera Sugar, KenGold bao 

1-0, KMC bao 1-0, Pamba Jiji mabao 4-0, 
Simba bao 1-0, JKT Tanzania mabao 2-0 
na Singida Black Stars bao 1-0.

Kipigo ilichokipata juzi Yanga cha ma-
bao 3-1 dhidi ya Tabora United, kimemfan-
ya kukaa langoni mechi mbili bila ‚clean 
sheets‘, kwani pia Jumamosi iliyopita ali-
ruhusu bao 1-0 dhidi ya Yanga.

Wakati Yanga ikicheza michezo 10 ka-
tika ligi hiyo, Diarra hakukaa langoni kwe-
nye mchezo mmoja ambao timu yake ili-
cheza dhidi ya Coastal Union, badala yake 
Khomeiny Aboubakar, alisimama langoni, 
hivyo kumfanya Diarra kukaa langoni 
michezo tisa tu.

Kipa wa Singida Black Stars, Metacha 
Mnata anashika nafasi ya tatu akiwa na 
‚clean sheets‘ sita akikaa langoni kwenye 
michezo yote 10 ambayo timu yake im-
echeza.

Na Mwandishi Wetu

KWA mara ya kwanza nchini, wasanii 
wa tamthilia wanatarajia kuchuana ku-
wania tuzo zitakazofanyika Desemba, 
mwaka huu.

Mkurugenzi wa tuzo hizo, Eliya Mjata, 
alisema lengo la kuanzisha tuzo ni ku-
tambua na kuenzi mchango pamoja na  
jitihada zinazofanya na wasanii huku 

akieleza mchakato wa kupiga kura utaan-
za Novemba 18, mwaka huu.

Mjata alisema tuzo hizo zitatoa fursa ya 
kujitangaza kwa waigizaji, watayarishaji, 
waandishi wa muziki, wabunifu wa ma-
vazi na mapambo.

“Mchakato wa upigaji kura utaju-
muisha wadau mbalimbali ikiwamo 
watazamaji wa tamthilia wanaohusika na 
uzalishaji wa kazi hizo na wataalamu ku-

toka sekta ya filamu,“ alisema Mjata.
Naye Mkurugenzi wa Idara ya Maen-

deleo ya Filamu wa Bodi ya Filamu Tan-
zania, Emmanuel Ndumukwa, alisema 
kupitia tuzo wanatarajia kuona ushinda-
ni na ubora wa kazi unaonekana.

“Hiki ndicho cha kwetu tukipende, Wa-
tanzania endeleeni kuwasaidia wasanii 
kwa kununua kazi zao na kutazama zaidi 
filamu za ndani,“ alisema Ndumukwa.

Wasanii wa tamthilia kuchuana

Kikosi cha USA Stars kikiwa kimebeba kombe baada ya kutwaa ubingwa wa mashindano ya Ligi ya Vijana ya umri 
chini ya miaka 15 ya mkoa wa Arusha. USA Stars iliwafunga Upendo Friends FC bao 1-0 katika mechi ya fainali 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ngarasero Arumeru mapema wiki hii. PICHA: ARFA

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Vishale Mkoa wa 
Dar es Salaam (DADA), kimesema 
kimejiandaa kufanya vizuri 
katika mashindano ya Afrika 
Mashariki (Kenya Open), yata-
kayofanyika kuanzia keshokutwa 
hadi Novemba 10, mwaka huu 
jijini, Nairobi nchini Kenya.
Makamu Mwenyekiti wa (DADA), 
Kampasi Kibago, alisema 

Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.
“Hakuna mchezo mwepesi, tumeumia ku-

fungwa lakini lazima tukubali upinzani uli-
opo, kwa sasa ligi itasimama kupisha maju-
kumu ya timu za taifa, tutarejea kwa nguvu.

Kila kitu leo (juzi), kilikwenda vibaya, 
tumepata majeruhi dakika ya nane tu, Ken-
nedy Musonda amepoteza nafasi ya wazi, 
tumepoteza penalti na wao wamefunga, 
wameshambulia mara mbili tu wakafunga 
mara zote, sisi tumeshambulia zaidi ya 
mara tatu  hatukufunga, mara nyingi timu 
ikishinda kila mtu anakuwa na furaha, lakini 
ikifungwa lawama zinabaki kwetu, siwezi ku-
peleka lawama kwa wachezaji wangu, zote 
nazibeba mimi,“ aliongeza kocha huyo.

Alisema pia anapata wakati mgumu 
wa kutekeleza programu za kufanyia kazi 
mapungufu kwa sababu idadi kubwa ya  
wachezaji wake wanakwenda katika maju-
kumu ya kimataifa.

“Wachezaji hawapumziki, bado kuna 
kalenda ya kimataifa, wachezaji watasa-
firi nchi mbili hadi tatu, huwa ninabakia na 
wachezaji wasiozidi wanne wa kikosi cha 
kwanza, na wakirudi ni kama tunaanza 
upya,“ alilalamika Gamondi.

Kipigo hicho cha juzi kimeifanya Yanga 
yenye pointi 24 kukaa katika nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara huku watani zao, Simba wakitamba 
kileleni baada ya kujikusanyia pointi 25, kila 
timu ikicheza michezo 10.

Nafasi ya tatu katika msimamo wa ligi hiyo 
inashikiliwa na Singida Black Stars yenye 
pointi 23 wakati Azam FC yenye alama 21 
inafuatia.

Mabingwa hao watetezi walipoteza mechi 
ya kwanza Jumamosi iliyopita pale walipo-
fungwa bao 1-0 dhidi ya Azam FC kwenye 
uwanja huo huo.

Mara ya mwisho Yanga kupata kipigo ki-
kubwa zaidi katika Ligi Kuu ilikuwa msimu 
wa 2019/20, ilipobamizwa mabao 3-0 dhidi 
ya Kagera Sugar, mechi ikichezwa Januari 
15 mwaka, 2020 kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam, wakati huo ikiwa chini la Ko-
cha Mkuu Mbelgiji, Luc Eymael.

Kikosi cha Tabora United kiko chini ya  
kocha mpya Mkongomani, Anicet Kiazayidi, 
ambaye amechukua mikoba iliyoachwa na 
Francis Kimanzi.

Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajiwa kure-
jea tena kuanzia Novemba 21, mwaka huu 
baada ya kumalizika kwa Kalenda ya Ki-
mataifa ambapo Tanzania itasafiri kuifuata 
Ethiopia Novemba 16 na baadaye kurejea 
nyumbani kuwasubiri Guinea.

na tunataka kuendelea kuwa juu,“ alisema 
Ahmed.

Ligi hiyo itarejea tena kuanzia Novemba 
21, mwaka huu kwa michezo mbalimbali 
huku mechi za vigogo zilizopangwa ku-
fanyika siku hiyo zimeahirishwa wakati 
Novemba 23, mwaka huu Azam FC itawaa-
lika Kagera Sugar kutoka Bukoba mkoani 
Kagera.

Kagera Sugar yenye pointi nane sawa na 
Pamba Jiji na KenGold yenye pointi tano 
zinaburuza mkia katika msimamo wa ligi 
hiyo yenye timu 16.
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Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Pacome Zouzoua (kulia), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Tabora United, Yac-
uoba Songne, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam juzi jioni. Yanga ilichapwa mabao 3-1. PICHA: MTANDAO

Mbappe atemwa Ufaransa

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kukaa kileleni katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
imesema kwa sasa gari limewaka na wata-
hakikisha hawashuki kwenye nafasi hiyo.

Simba inaongoza katika msimamo wa 
ligi hiyo ikiwa na pointi 25, ikifuatiwa na 
mabingwa watetezi, Yanga wenye pointi 
24 na Singida Black Stars ikishika nafasi ya 
tatu baada ya kujikusanyia pointi 23, kila 
timu imecheza mechi 10.

Kauli hiyo imetolewa kufuatia Yanga 
kufungwa mabao 3-1 na Tabora United ka-
tika mechi nyingine ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa juzi, ikikubali kipigo cha 

pili mfululizo.
Akizungumza jijini, Dar es Salaam jana, 

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema wachezaji 
wa timu hiyo wamedhamiria kupambana 
katika michezo inayofuata ili kuendelea 
kujiimarisha katika nafasi hiyo ya kwanza.

Ahmed alisema malengo ya timu yao 
ni kuhakikisha msimu huu wanatwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambao 
wanakiu nao.

“Lengo letu ni kuendelea kubaki kilele-
ni, hatujafika hapo kwa bahati mbaya, ni 
malengo yetu na kujituma kwa wachezaji 
wetu, tuna kikosi kizuri ambacho kila siku 
kinazidi kuimarika, tunautaka ubingwa 

msimu huu,“ alisema Ahmed.
Aliongeza Simba inapanga kutumia 

mapumziko ya Kalenda ya Kimataifa ili 
kujiimarisha na baadaye kuendelea na 
kasi yao ya kutoa dozi kwa kila timu wata-
kayokutana nayo.

“Tunaenda mapumziko mafupi tukiwa 
na lengo la kurejea kwa kasi kubwa katika 
michezo yetu ya Ligi Kuu, hapa gari ndio 
limewaka, kila mchezo kwetu ni mkubwa 

Faustine Feliciane na Adam Fungam-
wango

WAKATI kukiwa na tetesi za kuwekwa  ki-
kaangoni na mabosi wake, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, amesema yeye ndio 
anastahili lawama zote kufuatia kufungwa 
mabao 3-1 na Tabora United katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi 
jioni.

Taarifa zilizopatikana jijini jana zinasema 
viongozi wa timu hiyo walifanya kikao cha 
dharura na Gamondi kwa lengo la kujadili 
mwenendo wa timu hiyo baada ya kupoteza 
mechi ya pili mfululizo.

Chanzo hicho kinaendelea kusema mbali 
na matokeo mabaya ambayo Yanga imepata 
na kupoteza pointi sita, inadaiwa Gamondi 
amekuwa na tabia ya kufanya kile anachoami-
ni yeye na si kusikiliza mahitaji ya viongozi wa 
klabu hiyo.

“Huenda maamuzi magumu yatafanyika, 
tuendelee kusubiri,“ kilisema kwa kifupi chan-
zo chetu.

Akizungumza na gazeti hili baada ya mch-
ezo huo, Gamondi, alisema hawakuwa na siku 
nzuri kutokana na kipigo hicho cha kushtuki-
za.

“Lawama zote zije kwangu, hatukuwa na 
siku nzuri, tulitengeneza nafasi hatukuzitumia, 
kama uliona tulipata penalti lakini hatukuitu-
mia vizuri, sitaki wachezaji wangu walaumi-
we, kama kuna lawama zozote basi mimi ndio 
ninastahili kupewa,“ alisema Gamondi.

Kocha huyo raia wa Argentina alisema mch-
ezo huo ulikuwa ni kengele kwa Yanga ya ku-
kumbuka ugumu na upinzani uliopo katika 

SIMBA: GARI LIMEWAKA

    Ni kufuatia kipigo 
cha pili mfululizo, akalia 
kuti kavu...

Gamondi Gamondi 
abeba abeba 
lawama lawama 
YangaYanga
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