
• Kwa ajili ya maradhi tishio, afichua Kijazi alivyozuia watu kutumbuliwa, aanika 
walichoteta na Maalim Seif… Endelea ukurasa 2 & 3

Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa Mtwara

 

Z
IARA ya wajumbe wa Sek-retarieti ya CCM, mikoa ya Kusini imeibua vicheko na kuacha furaha kwa wa-nanchi baada ya viongozi wa cha-ma kuwaweka kitimoto viongozi wasiomaliza kero na kuwataka kujibu malalamiko ya wananchi, dhidi yao.

Katika moja ya matukio hayo, wajumbe wa sekretarieti ya CCM wanawahoji watendaji wanaolala-mikiwa na wananchi akiwamo Naibu Waziri wa Nishati Stephen Byabato, akitakiwa kueleza kero za kukatika umeme kila wakati inakwisha lini.
Ujumbe huo, ukiongozwa na Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, umefanya ziara katika maeneo mbalimbali mikoani Lin-di, Mtwara, Ruvuma na Njombe.  Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM, Shaka Hamdu Shaka, wakati akizungumza na wananchi wa mashina namba moja la Nam-bambo na shina la Namatula yali-yopo Nachingwea mkoani Lindi , kupokea malalamiko ya umeme kukatika ovyo, tena kila wakati na ubovu wa barabara.

Viongozi hao wako kwenye zi-ara inayolenga kuimarisha chama mashinani pamoja na kukagua utekelezaji wa ilani ya CCM ya mwaka 2020 hadi 2025.
Wanapokutana na viongozi wa chama, wananchi wanaeleza ku-katika huko kumewasababishia hasara kwa kuharibu vifaa vyao kama majokofu, runinga na redio. Shaka anasema CCM na serika-li haitavumilia changamoto za ku-waumiza wananchi, ndiyo maana 
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Ziara ya Chongolo, timu yake inavyowabana mubashara viongozi wanaolalamikiwa

Inaendelea  Uk.12

Shaka Hamdu Shaka (aliyenyanyua mikono ndani ya gari) pamoja na mabosi wa CCM, wanaozun-
guka mikoani kukiimarisha chama ngazi ya mashinani. PICHA: BEATRICE SHAYO.
wameamua kufanya ziara katika mashina, ili kuwakumbusha vion-gozi wajibu wao wa kutatua kero za Watanzania. 

“Hatutamvumilia mtumishi, am-baye amepewa dhamana na seri-kali halafu anafanya vile anavyo-taka, chama hakitamvumilia ndiyo maana tumekuja kuwasikiliza na kuwauliza viongozi wana mipango gani?,”Anasema Shaka.
  Anahoji:“Nimepewa taarifa hapa kuna mama kajinyima ka-nunua jokofu lake, leo limekufa kwa kukatika umeme mara kwa mara hapa tunawasaidia wananchi au tunawarudisha nyuma?”

AMVAA WAZIRI MUBASHARAShaka anampigia simu Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byaba-to na kuweka kipaza sauti, ili wam-

sikie na kumuuliza ni lini atatatua tatizo hilo la kukatika umeme ka-tika wilaya hiyo na maeneo men-gine?
  Byabato anasema wanaende-lea kusimamia na kutekeleza, yale ambayo wameyaahidi kwenye ilani ya CCM na kwamba wali-kuwa na kikao cha kufuatilia kwa nini hivi karibuni kumekuwa na changamoto ya kukatika umeme mara kwa mara. 

“Maeneo mengi ni miundom-binu kuchakaa na kurekebisha miundombinu hiyo. Wamekuwa hawatoi taarifa, ninakuomba kion-gozi jambo hilo tumekubalina kufanya vikao vya ndani kutafuta suluhu,” anasema Byabato. 
Baada ya kutoa maelezo hayo, Shaka anasema chama hakip-endi kuwatembelea wananchi na 

kuihujumu, ili ishindwe kufanya vizuri kama ilivyokusudiwa.
  Anasema inaweza ikafika Ok-toba hujaona meli wala kontena, kutokana na hujuma zinazofany-wa na baadhi ya watumishi wa serikali waliorubuniwa, ili kukwa-misha bandari hiyo. 

“Wapo watu hawataki kuona bandari ya Mtwara ikifanya vi-zuri… kwa sababu kilio kikubwa cha wananchi ni kuwa zaidi ya watu 6,000 walikuwa wanatumia bandari hiyo, hawaonekani na sasa wafanyakazi wamepoteza ajira,”anasema.
  Mtenga anasema alifika Wiz-ara ya Uchukuzi na Ujenzi na kutoa malalamiko ya kuhujumi-wa bandari hiyo, lakini baadhi ya viongozi wakuu walimtaka aachane na suala hilo, jambo am-balo lilimshangaza.

  “Nikajua ule mtandao bado upo nikaja na hoja nyingine, ha-timaye Rais Samia Suluhu Has-san akamuagiza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ninamshukuru kwa hili kwa kuwa lilitolewa tamko,”anahoji mbunge.
 Anasema kwa sasa wanafanya kila njia kukutana na mawaziri, ili kukwamua bandari hiyo iliyojeng-wa kwa gharama kubwa na kwa kutumia fedha za umma.

 “Hoja yao ni makontena, lakini wenyewe wanaagiza magari nchi-ni Japan nani anawapa kontena? Haiwezekani mtu anaagiza ko-rosho tani zaidi ya 300,000 tena kutoka Vietnam, halafu anashind-wa kuleta meli yenye kontena, nini wanachokifanya?” anahoji mbunge.
  Anasema vita inazidi kuwa kubwa kwa sababu wanaopinga matumizi ya bandari wana malori ya kusafirisha korosho, kuzipeleka Dar es Salaam na wapo tayari ku-fanya lolote kwa baadhi ya vion-gozi, ili kutekeleza jambo lao.  Mbunge huyo anamuomba Shaka aende kuzungumza na Rais Samia na Katibu Mkuu wa 
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kusikia vilio vyao na wakiangalia kwa kiasi kikubwa badala ya ku-songa mbele wanarudi nyuma. 
 WAHUJUMU BANDARI KUKIONAShaka anawaahidi wana Mt-wara kuwa watachukua hatua kali kwa wahujumu bandari ya Mtwara, ambayo imegharimu Sh bilioni 157.8, lakini utendaji kazi wake unasuasua. 

Shaka anatangaza hayo baada ya kutembelea bandari hiyo ak-isema hawakutegemea kama mradi huo ungekwama na kuahidi hatua kali zitachukuliwa kabla ya Oktoba mosi, mwaka huu, dhidi ya wanaofanya hujuma hizo. 
Mbunge wa jimbo la Mtwara mjini (CCM), Hassan Mtenga, anasema bandari hiyo inakabiliwa na changamoto ya baadhi ya watu 

•Yaanza na Byabato vipi kukatika umeme ovyo•Shaka amvaa waziri kwa simu ‘live’ kieleweke 
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SIKU moja baada ya 
wagombea 10 wa vyama 
vya upinzani, kuengu-
liwa kuwania udiwani 
katika uchaguzi wa Kata 
ya Ndembezi Manispaa 
Shinyanga, viongozi 
wa vyama vya siasa 
wamesema ni kupuuzwa 
kwa kauli ya Rais Samia 
Hassan.
Agosti 21, mwaka huu, 
Rais Samia, akipokea...

ZAIDI ya askari 10 baad-
hi yao wakiwa na silaha 
za moto wamedaiwa 
kuzingira ofisi za Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
Kanda ya Mbeya, katika 
kikao cha ndani cha 
viongozi wa Baraza la 
Wanawake wa chama 
hicho (BAWACHA)...

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa, amemwagiza 
mkandarasi anayejenga 
daraja la Wami kufanya kazi 
saa 24 ili kukamilisha kazi 
kwa wakati...

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam imesema wa-
fanyabiashara tisa akiwamo...

ukurasa  3ukurasa  2

Familia ikitoa heshima za mwisho kwa mwili wa Prof. Matthew Luhanga, wakati wa ibada ya kumuaga katika 
Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Andrea Mtume, Bahari Beach, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI 
MSALA

Askofu akemea 
wanaopewa vyeo
kwa kujipendekeza 
•Agusia Katiba Mpya, Ulimwengu aguna ubora wa elimu...  Endelea ukurasa 2 & 3

Askofu Benson Bagonza.
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Askofu akemea wanaopewa 
vyeo kwa kujipendekeza 

Na  Richard Makore,  MWANZA

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT), 
Dayosisi ya Karagwe mkoani Kagera, Benson Bagon-
za, amekemea tabia ya  kusifia viongozi waliopo ma-
darakani, akishauri iwe miongoni mwa makosa ya 
jinai nchini, ili kupunguza watu kujipendekeza kwa 
lengo la kupata vyeo.

Akizungumza jana jijini Mwanza wakati wa uz-
induzi wa kitabu cha mwandishi mkongwe nchini, 
Jenerali Ulimwengu, Askofu Bagonza alisema, watu 
wengi wanashindwa kufanya kazi walizokabidhiwa 
kuzifanya badala yake wanaweka nguvu kusifia vion-
gozi.

Alisema baadhi ya viongozi wa serikali ngazi za 
chini wamekuwa na tabia hiyo na kumtwisha Rais 
mzigo ambao hastahili kutwishwa.

Askofu Bagonza alisema kielelezo kizuri ni Hayati 
Benjamini Mkapa aliyewahi kutamka bayana kwam-
ba lugha nzuri ya kutumia ni kuiita serikali ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) badala ya nadharia iliyotaka 
kujengwa ya Serikali ya Magufuli.

Alikumbusha kuwa Hayati Mkapa alitoa angalizo 
hilo mbele ya Hayati Dk. John Magufuli alipowaita na 
kufanya mazungumzo na viongozi wastaafu Ikulu ji-
jini Dar es  Salaam.

“Kama ni kiongozi wa chini afanye kazi yake na 
siyo kubakia anasifia tu Rais, yaani hata choo kiki-
jengwa, anasema Rais ameleta hela ya kujenga choo 
hiki,” alisema Askofu Bagonza.

Alifafanua kuwa imekuwa kawaida hata kwenye 
misiba mtu anasimama anasema anampongeza 
Rais, jambo ambalo ni baya kwa kuwa kiongozi huyo 
anatwishwa mizigo isiyomhusu.

Kiongozi huyo wa kiroho alifafanua kuwa ubaya 
wa kumsifia Rais kila mahali ni pamoja na kumfanya 
aone wasiomsifia katika jamii labda hawampendi, 
jambo ambalo siyo sahihi.

Askofu Bagonza alisema hali hiyo inawafanya vion-
gozi wasiofanya kazi zao vizuri, waishie kumtaja na 
kumsifia Rais ili ionekane wamefanya kazi zao vizuri.

Pia alikemea kitendo cha viongozi kusema fedha 
zinazotolewa kwa ajili ya maendeleo, zimetolewa 
na Rais, akionya kuwa kufanya hivyo kunasababi-
sha baadhi ya wananchi washindwe kulipa kodi za 
serikali wakiamini kwamba kiongozi huyo ana fedha 
nyingi.

Akizungumzia uchaguzi na haki za binadamu nchi-
ni, Askofu Bagonza alisema ili uwe kiongozi mzuri ni 

lazima jamii iliyokutuma ikuchague kwa kura zao na 
kwa njia halali kwa mujibu wa katiba za vyama na 
Katiba ya nchi.

Akizungumzia umuhimu wa kuwa na Katiba Mpya, 
Askofu Bagonza alisema Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere aliwahi kusema marais wazuri wanatakiwa 
kuongoza kwa vipindi viwili ili waondoke na uzuri 
wao, lakini marais wabaya wataondolewa na wa-
nanchi.

Alisema katiba nzuri ni silaha kubwa kwa wa-
nanchi kwa sababu wanaweza kuitumia kuweka 
madarakani viongozi wazuri na kuwaondoa katika 
uongozi wale wabaya muda wowote watakapotaka.

“Watanzania wanahitaji katiba yenye uwezo wa 
kuweka na kuwaondoa viongozi madarakani badala 
ilivyo kwa sasa,” Askofu Bagonza alisema.

KATIBA MPYA 
Katika uzinduzi wa kitabu hicho, Ulimwengu alise-

ma amelazimika kuandika kitabu hicho ambacho 
kimebeba makala zake zote tangu mwaka 1996 kwa 
kuwa anaamini mawazo yake mpaka sasa hayajab-
adilika.

Alisema makala zake hata kama aliziandika zikiwa 
za kijiunga kwa wakati huo, lakini bado anaamini 
mawazo na fikra zake za wakati huo bado hazijabadi-
lika mpaka sasa.

Kuhusu Katiba Mpya, aliwataka  Watanzania kuan-
za kuchambua vipengele ambavyo wangependa 
viwamo katika Katiba Mpya hiyo ili wakipata wasaa 
wavijadili badala ya kusema tu wanataka Katiba 
Mpya kwa ujumla wake.

UBORA WA ELIMU
Akizungumzia suala la mfumo wa elimu nchini, 

Ulimwengu alisema bado una matatizo mengi na 
kwamba haumwandai mtu kutengeneza kitu cha 
kulisaidia taifa.

“Hakuna uwezekano wa kizazi chetu kupata maen-
deleo na kupiga hatua ikiwa kitaendelelea kufundish-
wa kwa lugha wasioijua na pia wale wanaowafundi-
sha nao hawaijui hiyo lugha,” Ulimwengu.

Katika uzinduzi huo, Ulimwengu alitia saini na 
kukiuza kitabu chake hicho kwa baadhi ya washiriki 
wakiwamo waandishi wa habari pamoja na wanaha-
rakati kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC).

Kitabu hicho kimepewa jina la ‘Rai ya Jenerali Ul-
imwengu’, kikiandikwa na mwandishi nguli huyo.

Wasomi waanika athari za
kiuchumi kupaa bei mafuta

Familia 
yapoteza 
ndugu 
saba ndani 
ya siku 10 
Na Mwandishi Wetu

WATU saba wa familia moja wame-
poteza maisha kwa kipindi cha siku 
10, wakiwamo watano waliofariki 
dunia jana kwenye ajali ya gari iliyo-
husisha gari ndogo na lori wakitokea 
mkoani Mbeya walikokwenda kuhud-
huria maziko ya ndugu yao.

Tukio hilo lilitokea jana eneo la 
Inyala mkoani Mbeya, watu watano 
wakifariki dunia, akiwamo mtoto.

Mmoja wa wanafamilia, Bupe 
Mboya, aliiambia Nipashe jana kuwa 
alipata taarifa ya ajali hiyo jana 
asubuhi ikiwa ni wiki moja tangu ali-
porejea kutoka mkoani Mbeya kwa 
mazishi ya mmoja wa wanafamilia.

“Baada ya kuzika Mbeya, ndugu 
yetu ambaye alifariki dunia Dar es 
Salaam na kusafirisha, imepita wiki 
moja, tulio wengi tulirudi na Costa 
kuja Dar baada ya maziko. 

“Tukamwacha Tom (marehemu) na 
ndugu wengine wakisema watafuata 
siku chache baadaye kwa gari ndogo.

“Waliofariki dunia wote ni familia 
moja. Hapa nipo na mke wa mare-
hemu kwa ajili ya kupanga safari ya 
kurudi tena Mbeya kwa mzishi kwa 
sababu miili ya marehemu imehifa-
dhiwa Mbeya,” alisema Bupe.

Alibainisha Septemba 13, mwaka 
huu, yaani siku tisa zilizopita, familia 
hiyo ilipoteza mmoja wa wanafamil-
ia na kuzikwa mkoani Dar es Salaam.

Aliendelea kusimulia kuwa Sep-
tema 15, mwaka huu, alifariki dunia 
mwanafamilia mwingine na kwamba 
wawili hao walikuwa wagonjwa hadi 
umauti unawafika.

“Siku 10 yaani haizidi wiki moja 
alifariki ndugu yetu na tulizika Kur-
asini. Baada ya siku tatu, tarehe 15 
akafariki dada wa huyu tuliyemzika 
Kurasini. 

“Huyu dada ndiye tulimsafiri-
sha kwa ajili ya maziko na wakati 
wanafamilia tukirudi Dar es Salaam, 
ndugu zetu wakapata ajali na kufari-
ki watano leo (jana),” alisema.

Kwa mujibu wa Bupe, ndugu 
waliofariki dunia jana kutokana na 
ajali hiyo ni: Thomas Mboya; Isab-
ela Mboya; Joyce Mboya; Magreth 
Masaka; na Seviline Mgalla.

Jana mchana, Nipashe ilipowasili-
ana na Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, alidai hakuwa 
na taarifa za ajali hiyo inayodaiwa 
kusababisha vifo vya ndugu hao.

Hata hivyo, majira ya saa 12 jioni, 
kiongozi huyo wa polisi alibainisha 
kuwa jeshi hilo lilikuwa linaandaa 
taarifa rasmi kuhusu tukio hilo. 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akikagua tangi la maji katika Mradi wa Maji wa Kemondo, wilayani Kigoma, 
jana.  Wapili kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Meja Jenerali, Charles Mbuge. PICHA: OWM

“Watanzania 
wanahitaji 
katiba yenye 
uwezo wa 
kuweka na 
kuwaondoa 
viongozi 
madarakani 
badala ilivyo 
kwa sasa,” 
Askofu 
Bagonza 
alisema.
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Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimese-
ma kitafanya utafiti kuhusu wa-
fanyabiashara wadogo, maarufu 
machinga, kufanya biashara ka-
tika maeneo yasiyokuwa rasmi 
ili kupata njia sahihi za kutatua 
vikwazo vilivyoibuka.

Akizungumza na Nipashe 
mkoani Dar es Salaam jana, 
Naibu Katibu Mkuu wa chama 
hicho, Benson Kigaila, alisema 
hawakubaliani na kile kinacho-
fanywa na serikali kwa sasa na 
kusema ipo haja ya kulifanyia 
utafiti wa kina suala hilo kabla 
ya kutoa uamuzi.

“Suala la machinga ni kubwa 
sana, sisi tunalifanyia utafiti se-
rious (makini), tunajua impact 
(athari) yake ni kubwa sana, tu-
najua kila mwaka nchi hii inaz-
alisha vijana kutoka vyuo mbal-
imbali ambao hawana ajira.

“Tunajua nchi hii haizalishi 
ajira yoyote, nchi hii imekaa kiu-
chuuzi na ndiyo maana tunaon-
gea habari ya machinga, maana 
yake machinga ni watu wanaou-
za vitu, huyu akimaliza atataka 
auze vitu na yule auze vitu sasa 
tutamuuzia nani?

“Sisi tutalifanyia utafiti mpana 
ili tukilisemea hili  suala kama 
msimamo wa chama ambao ni 
mpana uwe na majibu, hawa 
jamaa hawana jibu la hiyo kitu, 

sisi tunataka tutengeneze utafiti 
wa kutosha tujue shida, ukubwa 
wake na inaweza kukabiliwa 
namna gani,” alisema.

Hivi karibuni Mbunge wa Ku-
teuliwa, Humphrey Polepole, 
aliyewahi kuwa Katibu Mwen-
ezi wa CCM, alisema ni vyema 
kuzingatia uchambuzi wa wa-
dau kuhusu uhakika wa kupata 
soko kwa bidhaa za machinga 
katika maeneo ambapo serikali 
imepanga kuwahamishia ili ku-
tokuwarudisha nyuma kiuchu-
mi.

Wiki iliyopita Rais Samia 
Suluhu Hassan, akiwaapisha 
mawaziri Ikulu mkoani Dodo-
ma, aliagiza wakuu wa wilaya na 
mikoa nchini kuwapanga vyema 
na kuonya anayoyaona kwenye 
runinga ya ngumi, kupigana, ku-
fukuzana, kuchafuliana na vitu 
kumwagwa kwamba sasa hataki 
kuyaona tena.

Tayari katika maeneo kadhaa 
nchini ikiwamo katika majiji ya 
Dar es Salaam na Mwanza tahad-
hari imeshatolewa kwa mach-
inga ikiwamo kuweka mabango 
kuwazuia kufanya biashara kati-
ka mifereji ya maji, njia za wapita 
kwa miguu, hifadhi za barabara 
na mbele ya maeneo ya taasisi za 
umma kama shuleni.

*Imeandaliwa na Enock 
Charles, Leyla Joho (TUDAR-
Co) na Polin Lugaziya (SJMC).

CHADEMA 
yafanya utafiti 
kiini tatizo 
la machinga

Wafanyabiashara wakiendelea na shughuli zao licha ya kuwapo bango la amri ya kutofanya biashara 
kwenye eneo hilo, lililowekwa na Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), katika Barabara ya Kivukoni, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Romana Mallya

MKUU wa Chuo cha Mzumbe, Dk.  Mohamed Ali 
Shein ameongoza waombolezaji katika maziko ya 
aliyekuwa Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), Prof. Matthew Luhanga, aliyezikwa 
kwenye makaburi ya Kwa Kondo, Tegeta jana jijini 
humo.

Prof. Luhanga alifariki dunia Jumatano iliyopita na 
maziko yake yalitanguliwa na ibada ya mazishi iliyo-
fanyika Parokia ya Mt. Andrea Mtume, Bahari Beach.

Viongozi wengine waliohudhuria ni Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Prof. William Anangisye, 
baadhi ya wakuu wastaafu wa chuo cha Mzumbe, 
UDSM na wasomi mbalimbali waliowahi kufanya 
naye kazi. 

Katekista Robert Ikombe, alisema Prof. Luhanga 
alikuwa muumini wa kanisa hilo na alikuwa mwenye 
upendo na kujali.

“Nimebahatika kuongea naye mara nyingi, ulikuwa 
ukikaa naye hajivunii kwamba yeye ni msomi kwam-
ba hawezi kuongea na mtu mwingine yeyote, alikuwa 
mtu anayepokea ushauri unaompa, alikuwa mtu wa 
watu,” alisema.

Katekista Ikombe aliwaasa waumini kuwa maisha 
ni mafupi na kuwataka wafanye kazi ya Mungu kwa 
kuishi anavyoelekeza kuwapenda na kuwatumikia 
wale ambao wamekabidhiwa.

“Prof. Luhanga alikuwa na mamlaka makubwa, la-
kini katika maisha yake bado aliweza kutumika kwa 
hali yoyote ile,” alisema.

Mercy Luhanga, alisema Prof. Luhanga ni baba yake 
mdogo na alimlea, alikuwa kiongozi anayejali muda 
na mchapa kazi ambaye pamoja na majukumu mbal-
imbali alikuwa anajali familia.

“Wengi walipenda kumuita mbishi, alipenda kusi-
mamia jambo ambalo aliliamini liko sawa,” alisema.

Prof. Anagisye alisema yapo mengi ya kujifunza 
kutoka kwa Prof. Luhanga ambaye akiwa Makamu 
Mkuu wa Chuo cha UDSM alibeba mzigo kwa ajili ya 
maendeleo ya chuo, kiongozi, mtafiti, mwanataaluma 
na mwadilifu na mzalendo ambaye aligusa maisha ya 
Watanzania na wataaluma wengine duniani.

Alisema Prof. Luhanga alikuwa jabali la mageuzi ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika masuala ya taal-
uma, utafiti, miundombinu na chuo kwa ujumla pia, 
sehemu ya  msingi alioanzisha kwenye chuo hicho.

Mhadhiri Mwandamizi Masuala ya Mipango ya 
Elimu, Prof. Herme Mosha, alisema Prof. Luhanga ali-
kuwa mtu wa kuthubutu hata itoke amri kutoka seri-
kalini alikuwa haikubali hivi hivi bila kutafakari.

“Alikuwa mtu anayeweka muda, aliheshimu watu 
na kila mtu alimuheshimu, vijana wajifunze kupitia 
yeye,” alisema.

Prof. Luhanga aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL), Mwenyekiti wa 
Baraza la Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Chuo Kikuu Mzumbe.

Dk. Shein aongoza 
maziko ya Prof. Luhanga

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amesema 
Rais Samia Suluhu Hassan ameweka mikaka-
ti madhubuti inayolenga kumaliza tatizo 
la upatikanaji wa huduma ya majisafi na 
salama katika vijiji vyote nchini vikiwamo 
vya wilaya ya Bukoba mkoni Kagera.

 Amesema serikali inaendelea kutekeleza 
kampeni ya Rais Samia ya kumtua mama 
ndoo kichwani ili kuhakikisha huduma hiyo 
inapatikana karibu na kuwawezesha wa-
nawake na vijana katika maeneo mbalimbali 
nchini hususani ya vijijini kupata muda wa 
kushiriki katika shughuli za kijamii.

 Majaliwa ametoa kauli hiyo jana wakati 
akizungumza na wananchi katika Kata ya 
Kemondo baada ya kukagua ujenzi wa 
mradi wa maji wa Kemondo-Maruku akiwa 
katika katika ziara ya kikazi ya kukagua 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika 
mkoa huo. 

 Waziri Mkuu alisema serikali imeweka 
mikakati madhubuti yenye lengo la ku-
maliza tatizo la maji nchini, hivyo wananchi 
waendelee kuwa na subira kwani mradi huo 
utakamilika kwa wakati na kwa viwango ili 
wapate huduma hiyo kama ilivyokusudiwa.

 Awali, Kaimu Meneja wa Wakala wa Maji 
na Mazingira Vijijini (RUWASA) wilaya ya 
Bukoba, Mhandisi Evaristo Mgaya, alisema 
mradi huo unalenga kutatua changamoto ya 
upatikanaji wa huduma ya majisafi na sala-
ma katika kata tano za wilaya ya Bukoba na 
moja ya Wilaya ya Muleba.

 Mhandisi Mgaya alisema mradi huo 
unaotekelezwa kwa awamu,  ya kwanza ita-
husisha kata mbili za Kemondo na Maruku 
kwa gharama ya Sh. bilioni 6.8, ambapo 
alitaja baadhi ya kazi zinazoendelea kuwa 
ni pamoja na ujenzi wa tanki la lita milioni 
tatu, uchimbaji wa mitalo ya kulazia ma-
bomba ya kusambazia maji.

 “Mradi huu umelenga kutatua changa-
moto ya upatikanaji wa maji katika vijiji vya 
kata za Kemondo, Maruku, Kanyangereko, 
Bujugo na Katerero wilayani Bukoba na 
Kata ya Muhutwe wilayani Muleba. Mradi 
huu unatekelezwa kwa awamu na ume-
kadiriwa kunufaisha wananchi 117,461 kwa 
gharama ya Sh.bilioni 15.9.”

 Baada ya kukagua ujenzi wa mradi wa 
maji, Waziri Mkuu alikagua mradi mwingine 
wa ujenzi wa hospitali ya wilaya ya Bukoba 
inayojengwa katika kata ya Bujunangoma, 
ambapo aliwaagiza viongozi wa Mkoa wa 
Kagera na Wilaya ya Bukoba wahakikishe 
wanasimamia kwa karibu miradi hiyo.

PM avihakikishia 
vijiji vyote majisafi
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Habari kitaifa

Mary Geofrey na Marco 
Maduhu

SIKU moja baada ya wagom-
bea 10 wa vyama vya upinzani, 
kuenguliwa kuwania udiwani 
katika uchaguzi wa Kata ya 
Ndembezi Manispaa ya Shin-
yanga, viongozi wa vyama vya 
siasa wamesema ni kupuuzwa 
kwa kauli ya Rais Samia Hassan.

Agosti 21, mwaka huu, Rais 
Samia, akipokea Ripoti ya Uch-
aguzi   Mkuu wa mwaka 2020, 
alisema Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), kutokata majina 
ya wagombea walioshindwa ku-
jaza fomu za kuwania na badala 
yake warekebishe makosa na 
kuendelea na taratibu.

“Suala hili kwa sasa litaangal-
iwa vizuri lakini muwe makini 
vinginevyo… ushauri uliotolewa 
hapa utatiliwa maanani na yale 
yote yatakayokwenda kucham-
buliwa baada ya ripoti hii, seri-
kali itayachukua na kuyafanyia 
kazi ipasavyo,” alinukuliwa Rais 
Samia.

Mwenyekiti wa Chama cha 
UPDP Taifa, Twalib Kadege, 
alisema NEC wanakiuka agizo 
la Rais Samia la kuwataka ku-
towafutia wagombea kuwania 
nafasi kwa sababu ya kukosea 
kujaza fomu na makosa men-
gine madogo.

Alisema siyo mara ya kwanza 
kutokea kwa vyama vya upinza-

ni wagombea wao kuenguliwa, 
hivyo vyama vilivyokutana na 
adha hiyo vinapaswa kukata 
rufani.

“Wengine inawezekana ni 
kweli wameshindwa kukidhi 
vigezo na wengine unawezaku-
ta wamekatwa kwa makusudi 
hivyo ni suala la kufuatilia na 
kuweka pingamizi ili wanaoki-
dhi vigezo warudishwe,” alise-
ma Kadege.

Alisema tatizo la vyama vya 
siasa kutokuwa makini katika 
kufuata vigezo ni sababu za kue-
nguliwa katika chaguzi nyingi 
zinazofanyika nchini.

Alisema kuna umuhimu wa 
vyama vya upinzani kukaa na 
NEC kuangalia makosa kama 
hayo yarekebishwe na warud-
ishwe wawanie uchaguzi.

Naye Mwenyekiti wa Chama 
cha CHAUMA, Hashimu Rung-
we, alidai ni hujuma zinazo-
fanywa na vijana wa usalama 
wa Taifa ambao wanawarubuni 
wagombea kwa fedha ili wasi-
wania nafasi hiyo na mgombea 
wa CCM aibuke mshindi.

“Ni hujuma tu zinazoendelea 
na siyo kweli kuwa wagombea 
wote wamekosea kujaza fomu 
au masharti ya kuwania nafasi 
hii,” alidai Rungwe.

Alisema suluhisho la changa-
moto hiyo ni kupatikana kwa 
Katiba Mpya vinginevyo mam-
bo hayo yataendelea kuwapo 

katika chaguzi zote.
Naye Naibu Katibu wa Uen-

ezi na Uhusiano kwa Umma 
wa Chama cha ACT-Wazalendo, 
Janeth Rithe, alisema wanashe-
ria wao wanashughulikia suala 
hilo.

Alisema wanaangalia ni ma-
kosa yapi yaliyofanywa mgom-
bea wa chama chao aenguliwe 
kuwania nafasi hiyo ili wakate 
rufani.

Naye Mgombea Urais katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 
na Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa Chama cha NRA, Mahona 
Leapald, aliwalaumu viongozi 
wa vyama vya siasa kusimamia 
maslahi binafsi badala ya wa-
nanchi.

Alisema suala hilo limetawal-
iwa na rushwa kwa sababu kati-
ka hali ya kawaida haiwezekani 
wagombea wote 10 kushindwa 
kukidhi vigezo vya kuwania na-
fasi hiyo.

Alisema wananchi   wana-
paswa kuamua kama kufuta vy-
ama vya upinzani na kuendelea 
kukiishi CCM pekee vinginevyo 
siasa hazina maana.

Juzi Msimamizi wa Uchaguzi 
huo mdogo wa kata ya Ndembe-
zi, Timothy Andrew, aliwaeleza 
waandishi wa habari kuwa, 
baadhi ya wagombea wa vyama 
vya upinzani hawakukidhi vig-
ezo vya kuwania udiwani huku 
wengine wakishindwa kurudi-

sha fomu kwa wakati.
Aliwataja wagombea walio-

enguliwa kuwa ni Abdalla Sube 
wa Chama cha Demokrasia Ma-
kini, Rehema Mjengi (ACD), An-
tony Ndinda (SAU), Ramla Shija 
(NDL), Amen Isangi (DP), Fatma 
Ally (UMD), Emiliana Malema 
(CCK), Ibrahim Juma (CHAUMA) 
na Mvano Idd (ACT-Wazalendo).

ACT  YAKATA RUFANI
Wakati huo huo, ACT-Wazal-

endo Jimbo la Shinyanga Mjini, 
imewasilisha barua ya kukata 
rufani kwa Afisa wa Uchaguzi 
Manispaa ya Shinyanga, kup-
inga mgombea wao Mvano Iddy 
kuenguliwa.

Awali msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi mdogo Kata ya Ndem-
bezi Manispaa ya Shinyanga 
Timothy Andrew, alitangaza 
Mgombea huyo wa ACT Wa-
zalendo kupitishwa kugombea 
Kata hiyo, atachuana na Mgom-
bea wa CCM, Victor Mmanywa, 
lakini juzi majira ya saa 9 alasiri, 
akamtengua mgombea wa ACT-
Wazalendo.

Katibu Mwenezi wa ACT-
Wazalendo Jimbo la Shinyanga 
Mjini, Omary Gindu, akizun-
gumza na Nipashe jana baada 
ya kuwasilisha rufani yao kwa 
Afisa wa Uchaguzi Manispaa 
ya Shinyanga, Chalres Kafutila, 
alisema anaiomba NEC kutenda 
haki dhidi ya mgombea wao.

Vyama vyalia wagombea 
wake udiwani kuenguliwa

Chongolo aonya 
wanaopinga 
ujenzi viwanda 
vya dawa
Na Elizabeth John, NJOMBE

KATIBU Mkuu wa CCM, Dan-
iel Chongolo, amewaonya watu 
wanaopiga vita uanzishwaji wa 
ujenzi wa viwanda vya dawa na 
vifaa tiba kijiji cha Idofi, mkoani 
Njombe.

Chongolo alitoa onyo hilo jana 
baada ya kutembelea na kukagua 
ujenzi huo wenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni 12.

“Niwahakikishie iwe jua au 
mvua hamna mtu atatia mkono 
kwenye hili, kiwanda kitajengwa 
na wakihitaji fedha nyingine za 
ziada njooni mimi nitakuwa daraja 
la kwenda kwa Rais,” alisisitiza 
Chongolo.

Aliipongeza Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwa jitihada za kuan-
zisha viwanda vinne vya kuten-
geneza dawa pamoja na mipira 
ya mikono, ili kunusuru upotevu 
wa fedha zaidi ya Sh. bilioni 33 
zinazopotea kuagiza dawa kutoka 
nje kwa mwaka.

“Hili litamaliza uchakachuaji wa 
dawa, zipo tulizokuwa tunaletewa 
kutoka nje zilikuwa zimebakia 
wiki mbili kuisha muda wake na 
fedha zimeshatumika, sasa hivi  
tutatengeneza dawa za miaka 
miwili mbele kwa uzuri na ubora 
ambao tutajiridhisha wenyewe na 
mambo yatatunyookea,” alisema 
Chongolo.

“Tumetembelea huu mradi 
tumeridhishwa sana kwa 
sababu una matokeo chanya ya 
utekelezaji wa Ilani ya CCM ya 
2020/25, tumeona maandalizi ya 
maeneo ya kuweka mitambo na 
mingine ipo bandarini kwa dhati 
kabisa tumpongeze Rais wetu kwa 
kuona umuhimu wa kuwekeza 
fedha kwenye miradi ya muda 
mrefu,” alisema.

Naye Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, 
alisema serikali imetumia Sh. 
bilioni 12 badala ya Sh. bilioni 18 
zilizotarajiwa kutumikia kwa ajili 
ya ujenzi wa kiwanda kwa lengo  
la kurahisisha upatikanaji wa 
dawa.

Gwajima alisema serikali kupi-
tia MSD imedhamiria kushusha 
gharama za dawa, vipimo na vifaa 
tiba kwa lengo la kuhudumia 
mwananchi mwenye kipato kidogo 
baada ya kujengwa kiwanda hicho.

“Kiwanda hiki kinaenda kuleta 
mapinduzi makubwa ya kuongeza 
uzalishaji wa dawa hapa nchini 
kwa asilimia 86, ili kuwezesha za-
hanati, vituo vya afya na hospitali 
kupata dawa na vifaa tiba kwa 
wakati,” alisema Gwajima.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Bo-
hari ya Dawa (MSD), Meja Jenerali 
Gabriel Mhidze, alisema faida ya 
ujenzi wa kiwanda hicho ni kura-
hisisha upatikanaji wa dawa.

CHADEMA yadai polisi kuzingira ofisi kikao cha ndani
Na Thobias Mwanakatwe, 
MBEYA

ZAIDI ya askari 10 baadhi 
yao wakiwa na silaha za moto 
wamedaiwa kuzingira ofisi za 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) Kanda 
ya Mbeya, katika kikao cha 
ndani cha viongozi wa Baraza 
la Wanawake wa chama hicho 
(BAWACHA).

Tukio hilo limetokea jana na 
kuzua taharuki ikiwa imebaki 
siku moja Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa nchini kufanya 
mkutano na wadau wa vyama 
vya siasa kwa lengo la kuondoa 
misuguano kati ya vyama hivyo 
na Jeshi la Polisi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Urlich Matei, alisema 
hana taarifa za tukio hilo na 
wala hajatuma askari yeyote 
kwenda kwenye ofisi za chama 
hicho.

“Sijatuma wala kuagiza mtu 
kwenda huko kwa hiyo kama 
kuna mtu ambaye amekwenda 
kivyake vyake atajua mwe-
nyewe,” alisema Kamanda 
Matei. Mwenyekiti wa BAWA-
CHA Mkoa wa Mbeya, Elizabert 
Mwakipesile, akizungumza na 
gazeti hili alisema jana saa 4:00 
asubuhi wakati wakijiandaa na 
kikao, magari mawili ya polisi 
yalifika katika ofisi zao zilizopo 
eneo la Kadege, jijini Mbeya, 
moja lilisimama upande wa 

kushoto na jingine kulia huku 
baadhi ya askari wakiwa na si-
laha za moto.

Alisema, baadhi ya askari 
walishuka chini hali iliyozua 
hofu kwa kuwa vikao vya ndani 
vinaruhusiwa kama kawaida.

“Tulivyoona hayo magari ya 
polisi wakati tukiwa bado nje 
ya ofisi ilibidi tukawasiliana 
na Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwa-
sote, ambaye alituambia tuingie 
ndani ya ofisi tuendelee na ki-
kao kama kawaida na kuahidi 
atakuja eneo la tukio,” alisema.

Mwakipesile alisema kikao 
hicho ambacho kilikuwa ni cha 
uratibu BAWACHA kwa lengo la 
kufanya tathmini zoezi la usajili 

wa wanachama kwa mfumo wa 
kidigitali kiliwakutanisha we-
nyeviti na makatibu wa majim-
bo saba ya uchaguzi ya mkoa 
huo. Hata hivyo, alisema baada 
ya polisi kuzingira ofisi hizo,  saa 
moja baadaye waliondoka na ki-
kao kikaendelea kama kawaida.

Alilitaka Jeshi la Polisi kuacha 
kuingilia shughuli za kisiasa kwa 
kuwa vikao vya ndani vya cha-
ma vinaruhusiwa kwa mujibu 
wa sheria.

Naye Joseph Mwasote, maaru-
fu China, alisema anasikitishwa 
na mwenendo usiofaa wa Jeshi 
la Polisi Mkoa wa Mbeya wa 
kufuatilia na wakati mwingine 
kuzuia mikutano ya ndani ya 
chama.

Mratibu wa 
mradi wa bom-
ba la mafuta 
kutoka Tanga 
kwenda Ohima 
nchini Uganda, 
Asiadi Mrutu, 
akizungumza na 
wadau mbal-
imbali kuhusu 
kujitokeza 
kuchangamkia 
fursa za  mradi 
huo,  wilayani 
Muheza jana.  
PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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AGOSTI 23, mwaka huu, Rais Samia Suluhu Hassan, wakati akipokea 
taarifa ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, mwaka jana, aliitaka Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), kuangalia sheria za uchaguzi ili zisitumike 
kuwanyima wagombea haki wakati wa uchaguzi.
Alisema masuala ya kiufundi, mathalani pale mtu anapokosea kuan-
dika herufu za jina lake au za chama chake yasitumike kumnyima haki 
ya kushiriki uchaguzi.
Agizo hilo lilionekana kushusha pumzi kwa upinzani kwa kuwa wal-
ishangilia sana kama namna ya kufikisha ujumbe wa kilio chao cha 
muda mrefu, kwa kuwa katika uchaguzi huo na uchaguzi mbalim-
bali kabla ya hapo ukiwamo wa serikali za mitaa mwaka 2019  wengi 
walienguliwa kwa sababu hizo hizo, hivyo kuwaacha wa chama tawala 
(CCM) pekee wakipita bila kupingwa.
Umepita mwezi mmoja, wagombea 10 wa vyama vya upinzani wal-
ioomba ridhaa ya kugombea udiwani Kata ya Ndembezi, Manispaa ya 
Shinyanga, wameenguliwa kwa madai ya kukosa sifa kwa kuwa kwe-
nye fomu zao zilikuwa na kasoro.
Imeelezwa kuwa mgombea pekee wa CCM ndiye aliyepitishwa kwa 
kuwa fomu yake haikuwa na kasoro yoyote na alitimiza vigezo vyote 
muhimu. Tunafahamu kuwa maagizo ya Rais ni sheria na watend-
aji wa taasisi zote wanapaswa kuitekeleza. Hata hivyo, inashangaza 
kusikia katika hili bado mamlaka husika hususani NEC yenye jukumu 
la kusimamia uchaguzi kutochukua hatua za utekelezaji wa agizo la 
Rais la kuacha kuengua wagombea wa upinzani kwa sababu zile zile, 
huku mgombea wa chama kimoja akiachwa kwa sababu zile zile zilizo-
tumika kwenye chaguzi nyingine.
Kimsingi, jambo hili halina taswira nzuri kwa jamii ndani na kimataifa 
kwa kuwa linazuia ushindani ulio sawa kwenye demokrasia, kwamba 
siku zote wanaokosea ni wa vyama vya upinzani ila wasiokosea ni wag-
ombea wa chama tawala! Matukio haya yanaweza kuendeleza malala-
miko yasiyo ya lazima ya baadhi ya watu kwenye jamii kuwa NEC haiko 
huru, kwa kuwa wasimamizi wa uchaguzi ambao ni wateule wa Rais, 
wanaegemea upande mmoja na kusahau wajibu wao wa kutengeneza 
mazingira ya ushindani kwa vyama vyote vya siasa vilivyosajiliwa kwa 
mujibu wa sheria.
Malalamiko ya wagombea wa upinzani kuenguliwa ni ya muda mrefu 
na hutokea kwao kwa kuelezwa na wasimamizi wa uchaguzi  kwam-
ba  fomu zao zimechelewa au zina kasoro mbalimbali  zinazowafanya 
wakose sifa ya kuruhusiwa kugombea nafasi husika.
Jambo hili likitazamwa na sura tofauti tofauti linaweza kuonyesha 
kuwa huenda vyama haviwaandai wagombea wake na kuwaelekeza 
namna ya kujaza fomu.
Tunaona kwamba makamishna na watendaji wa NEC wanawajibika 
sasa kuhakikisha kwamba maagizo ya  Rais Samia yanatekelezwa ip-
asavyo, vinginevyo hali hiyo inaweza kutafsiriwa vibaya na umma.
Kuacha hivi kunaweza kusababisha wadau wa uchaguzi na umma kwa 
ujumla kupoteza imani kwa NEC na matokeo yake kupunguza idadi 
ya wapigakura, kuongeza malalamiko ya wapinzani na kutengeneza 
mazingira kuwa wao hawatendewi haki.
Ni muhimu sana wasimamizi wa uchaguzi wakatambua kuwa wana-
paswa kufanyakazi kwa mazingira yenye uwanja sawa wa ushindani 
kuliko kumtengenezea mmojawapo mazingira ya ushindi kabla ya 
uchaguzi kufanyika, kwa kuwa ikiwa wote wameenguliwa maana yake 
aliyebaki anatangazwa kuwa mshindi. Ni muhimu maswali magumu 
yawe na majibu sahihi na kusiwe na majibu rahisi kwa maswali magu-
mu, kwa kuwa jamii ya sasa siyo ya miaka ya 60, bali inauelewa wa ku-
changanua, kupima na kufanya maamuzi sahihi kwa kile wanachoona 
ni sahihi.
Ni muhimu NEC ikafanyia kazi maagizo ya Rais kwa kuwa kama mwa-
nasiasa na mkuu wa nchi ameona kasoro ilipo na inapaswa kurekebi-
shwa ili kutenda haki kwa wote, na vyama kutimiza wajibu wao  kuon-
doa malalamiko yasiyo ya lazima.

Na Sabato 
Kasika UCHAGUZI mdogo wa diwani 

wa kata ya Ndembezi Manispaa 
ya Shinyanga, unaotarajiwa 
kufanyika mwezi ujao baada 
ya kifo cha David Nkulila, 
umeanza kwa vimbwanga vya 
washiriki wote wa upinzani  
kuangukia pua, kwa maelezo 
kuwa hawakukidhi vigezo.
Diwani Nkulila, aliyekuwa pia 
Meya wa Manispaa ya Shinyan-
ga, alifariki dunia Agosti mwa-
ka huu na sasa uchaguzi wa 
kuziba pengo lake utafanyika 
Oktoba 9 na ndivyo mchakato 
unavyoanza.
Waliojitokeza,  lakini wakaen-
guliwa na kumbakiza mgom-
bea wa CCM pekee  Victor 
Mmanywa, wanatoka vyama 
vya  Demokrasia Makini, ADC, 
SAU, NLD, UMD, CCK, CHAUM-
MA, NRA, DP na ACT-Wazalen-
do.
Kuenguliwa kwa  wagombea 10 
kutoka vyama vya upinzani, ku-
wania nafasi hiyo kunatokana 
na kile kinachoelezwa na msi-
mamizi wa uchaguzi huo kuwa 
ni kutokidhi vigezo vya kugom-
bea udiwani kwenye uchaguzi 
huo utakaofanyika Oktoba 9, 
mwaka huu.
Hayo yanafanyika Shinyanga, 
wakati Rais Samia Suluhu Has-
san, akiwa ameshatoa maelek-
ezo kwamba ni muhimu sheria 
zikazingatiwa ili zisitumike ku-
wanyima watu haki kwa madai 
kuwa wanashindwa kuandika 
au kokosea majina yao.
Rais alisema  mtu anapokosea 

kuandika baadhi ya  herufi za 
jina lake au za chama chake,  
kisiwe kigezo na  kwamba mi-
pango ingewekwa vizuri ili 
asiengulie, lakini akawataka 
wagombea nao kuwa makini 
wanapojaza fomu.
Ni wakati akipokea ripoti 
ya Uchaguzi Mkuu wa  Ok-
toba 2020  iliyowasilishwa 
kwa  Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) na kutoa  wito 
huo ili kwamba wagombea 
waweze kuchukuana kwenye 
kinyang’anyiro, badala ya ku-
wapo malalamiko ambayo 
wakati mwingine si ya lazima.
Rais aliwataka wagombea 
kuwa makini wanapojaza fomu 
ili wasiache nafasi ambayo 
itawafanya wapinzani wao  
kuitumia kuwaengua katika 
kinyang’anyiro.
Alichosema kilitakiwa kuwa 
somo hata kwa wanasiasa wal-
iojitokeza kuwania udiwani wa 
Kata ya Ndembezi, ili kwamba 
makosa yasijirudie kama  am-
bavyo yamekuwa yakifanyika 
katika uchaguzi mbalimbali.
Kwa mfano, sababu ya kuen-
guliwa mgombea wa ACT-Wa-
zalendo aliyekuwa ameteuliwa 
rasmi na kupewa barua ya 
uteuzi imeelezwa kuwa haku-
jaza  fomu namba 8 (c) na nam-
ba 10 (c) na kuzirudisha NEC 
kwa wakati.
Hata hivyo, Katibu Mwenezi wa 
chama hicho Shinyanga Mjini, 
Omary Gindu, anasema mgom-
bea wao alikuwa tayari amepe-

wa barua ya uteuzi, lakini  wa 
CCM akamwekea pingamizi, 
Mvano Idd, ambaye atakata ru-
fani, ili jina lake lirejeshwe kwe-
nye kinyang’anyiro.
Mapingamizi kama hayo yal-
itokea katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka jana, ambayo huen-
da yangekuwa fundisho kwa 
wagombea ili wawe makini 
katika ujazaji wa fomu za ku-
wania udiwani au ubunge.
Lakini kama ni makosa am-
bayo aliyagusia Rais Samia na 
kutaka yarekebishwe,  inge-
pendeza wasimamizi waka-
saidia kuwarekebisha wag-
ombea kwenye kasoro hizo 
za kawaida, ili hatimaye wa-
pate nafasi ya kushiriki kwenye 
kinyang’anyiro.
Hatua hiyo, inaweza kusaidia 
kuleta hamasa katika uchaguzi 
badala ya watu kupita bila 
kupingwa, hali ambayo wakati 
mwingine inaweza kusababi-
sha  wagombea na kudhani 
hawana nafasi ya kuchaguliwa.
Mbali na hilo, hata kelele za 
mara kwa mara za wapinzani 
ambazo  zinajitokeza wakati wa 
uchaguzi kudai kuenguliwa, ku-
nyimwa fomu au kutopokelewa 
fomu zao, zinaweza kutapun-
gua
Pamoja na hayo, upinzani 
utakuwa umekosa hoja amba-
zo huelekezwa kwa wasimam-
izi wa uchaguzi kuwa mamia 
ya wagombea  wao huenguliwa 
ili kuwapa ushindi wa ‘mezani’ 
wagombea wa CCM.

Wagombea wote upinzani Shinyanga
kuenguliwa kunavyozidisha maswali 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kuengua wagombea sio
afya kwenye demokrasia 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
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Wateja waguswa ubunifu
huduma Benki ya Amana
Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Benki ya Amana wamebainisha 
kufurahia matumizi ya programu ya kidigitali ya 
benki hiyo ijulikanayo kama Amana Bank App.

Huduma hiyo inawezesha wateja kufanya 
miamala na kupata huduma za kibenki mtandaoni 
ambayo ilizinduliwa hivi karibuni.

Baadhi ya wateja wa benki hiyo walipohojiwa 
kuhusu huduma hiyo, walisema programu hiyo ni 
ubunifu mkubwa katika kurahisishia wateja  mai-
sha, pia ina upekee wake kutokana na kuwalenga 
pia wateja wanaohitaji huduma za kibenki za 
Kiislamu.

Mkazi wa Dodoma, Hassan Mabuye, ambaye ni 
mmoja wa watumiaji wa huduma hiyo, alisema 
Amana Bank App ni huduma inayorahisisha maisha 
kwa kuwa anaweza kufanya miamala ya malipo 
kupitia simu yake ya mkononi akiwa mahali po-
pote na wakati wowote na ni rahisi kuitumia, ya 
haraka na salama.

Jira Athuman alisema anaifurahia huduma hiyo 
na imekuwa msaada mkubwa kufanya shughuli 
zake.

“Amana Bank App inaniwezesha kupata huduma 
za kibenki kidigitali kama vile kufanya malipo, 
kuhamisha fedha, kulipa bili na kufanya malipo 
mtandaoni, kupokea taarifa za benki na kupokea 
habari juu ya huduma zinazotolewa na benki kama 
mikopo, viwango vya ubadilishaji wa kigeni na 
hata kulipia huduma mbalimbali kama malipo ya 
serikali na huduma za bima,” alisema.

Mteja mwingine wa benki hiyo Natty Natty, 
alisema anaitumia huduma hii kupitia namba yake 
ya Masterpass QR  kulipia huduma mbalimbali iki-
wamo kulipia mafuta ya gari, maduka ya vyakula, 
migahawa, maduka ya dawa, hospitali na vituo 
vingi vinavyotoa huduma.

Mawaziri waanika mkakati  
kuwapanga wamachinga
Na Christina Haule, MOROGORO

SERIKALI imejipanga kuwa na idara 
mahususi ya kushughulikia viwanda, 
biashara na uwekezaji katika hal-
mashauri zote nchini sambamba na 
kuwapo kwa dawati maalum litakalo-
tatua kero zote za wamachinga.

Lengo ni kutekeleza maelekezo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan ambayo 
kwamba ni lazima wawapange wafan-
yabiashara wadogo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Ummy Mwalimu, alisema hayo 
jana wakati wa uzinduzi wa mpango 
wa kuwapanga wamachinga kwenye 
vibanda 652 vilivyojengwa katika Soko 
Kuu la Chifu Kingalu Manispaa ya Mo-
rogoro vyenye uwezo wa kuchukua 
wafanyabiashara 468 vyenye thamani 
ya shilingi milioni 81.7. 

Alisema kwao TAMISEMI maelekeo 
ya Rais Samia yamewapa nguvu, ari 
na moyo wa kuhakikisha wamachinga 
wanapangwa nchi nzima na  aliush-
ukuru Mkoa wa Morogoro kwa kuanza  
na ameahidi kuwaunga mkono kwani 
ni mkoa wa mfano ambao unapaswa 
kuigwa. 

Mwalimu alisema wameanza ku-
fanya mabadiliko kwa kufufua idara ya 
uendelezaji miji na vijiji ili kuwabana 
maofisa mipango miji na vijiji kufanya 
kazi zao kwa ufanisi.

Alisisitiza viongozi wa mikoa ku-
hakikisha wanatatua changamoto ya 
wafanyabiashara wadogo kwa kuanza 

kuhakikisha wanasajili biashara zao, ili 
wapate fursa zinazotolewa na serikali.

Pia alisisitiza kila halmashauri ku-
hakikisha kunakuwa na maeneo maal-
um yaliyotengwa kwa ajili ya wafanya-
biashara ndogo, ambayo yanapaswa 
kuendelezwa kwa sababu vijana bado 
wanatoka vijijini kwenda mijini.

“TAMISEMI kwa kushirikina na Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara tutahakik-
isha tunapunguza mikakati ya vijana 
kutoka vijijini kuja mijini kwa sababu 
ujio wao sasa unaongezeka kwa kasi 
na mpaka sasa jijini Dar es Salaam 
pekee wanaingia vijana 300 zaidi kila 
mwezi,” alisema Waziri Ummy.

“Nazitaka halmashauri zote nchini 
kusimamia ipasavyo utengaji na kue-
ndeleza maeneo maalum kwa ajili ya 
wafanyabiashara ndongo na tunam-
hakikishia mheshimiwa Rais tutalisi-
mamia hili,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa taarifa ku-
toka Idara ya Takwimu, wafanyabi-
ashara wadogo wapo takribani milioni 
31 nchini ambapo Watanzania wote ni 
milioni 60 na hiyo inaonyesha wazi 
kuwa wafanyabiashara hao wapo 
wengi nchini.

Aidha alisisitiza halmashauri kutoa 
mikopo ya riba nafuu zitakazowa-
saidia kukuza mitaji ya wamachinga 
hao kwani biashara bila mtaji haiwezi 
kufanyika.

Naye Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Prof.  Kitila Mkumbo, aliwashauri 
mawaziri wenzake kutoka nchi za 
Afrika kwenda mkoani Morogoro ku-

jifunza namna ya utatuzi wa changa-
moto za wamachinga.

Waziri Mkumbo alitoa wito kwa 
serikali na wafanyabiashara wa-
naokabidhiwa mabanda kusima-
mia na kutoyapuuza makubaliano 
waliyowekeana  kwa sababu nchi 
inaendeshwa kwa utawala wa sheria 
na sheria yoyote inayowekwa haipas-
wi kuvunjwa ili kuhakikisha usalama, 
amani na mshikamano vinaonekana 
kwa wote.

Naye Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Morogoro, Ally Mache-
la, alisema mpango  wa halmashau-
ri ni kutengeneza vibanda vya wafan-
yabiashara wadogo takribani 800.

Alisema awali walikabiliwa na 
changamoto za wamachinga katika 
Halmashauri ya Morogoro ikiwa ni 
pamoja na uelewa mdogo wa wafan-
yabiashara juu ya masuala ya biashara 
na wafanyabiashara kufanya shughuli 
zao kiholela hasa kwenye maeneo yali-
yozuiliwa kwa mujibu wa sheria.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Albert Msando, alisema kabla 
ya ujenzi wa vibanda hivyo alikaa na 
wafanyabiashara na kukubaliana ku-
tumia eneo la maegesho kwenye soko 
la Kingalu kwa ajili ya kujenga vibanda 
vya kufanyia biashara ambavyo kwa 
sasa vimekamilika.

Mwenyekiti wa Machinga Mkoa 
wa Morogoro, Faustine Francis, ali-
upongeza uongozi wa mkoa na wilaya 
kwa kuwajengea vibanda vya biashara 
na kwamba wameonyesha kuwajali.
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Hisa za NICOL 
zaongezeka 
DSE

Magari yakipita kwa tabu katika Mtaa wa Sikukuu, eneo la Kariakoo, jijini Dar es Salaam jana, kutokana na msongamano 
mkubwa wa wafanyabiashara wadogo maarufu machinga. PICHA: JUMANNE JUMA

Vyuo vya uuguzi, ukunga 
visivyo na sifa kufungwa

Na Joseph Mwendapole

HISA za Kampuni ya NICOL 
(National  Investments PLC) zi-
meendelea kufanya vizuri katika 
Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE), 
ambapo zimepanda kutoka Sh. 170 
hadi Sh. 250 kwa hisa moja.

Kwa mujibu wa taarifa za ma-
hesabu ya NICOL, faida ya nusu 
mwaka imekua kwa asilimia 68 ikil-
inganishwa na kipindi kama hicho 
mwaka 2020.   

 Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
NICOL, Erasto Ngamilaga,  aliliam-
bia gazeti hili kuwa gharama za 
uendeshaji za kampuni ya NICOL 
zimepungua kwa zaidi ya asilimia 
37 ikilinganishwa na msimu uli-
opita. 

Alisema faida hiyo imetokana na 
ongezeko la mapato ya msimu wa 
nusu mwaka wa 2021 yaliyotokana 
na faida ya uwekezaji katika kam-
puni mbalimbali pamoja na riba za 
hati fungani.

Ngamilaga alisema kutokana na 
mafanikio hayo, bodi na meneji-
menti ya kampuni ya NICOL zinaen-
delea kuchukua hatua kuongeza 
mapato na kupunguza matumizi, 
hatua ambazo zitawezesha kue-
ndelea kuimarisha uwekezaji na 
kuongeza malipo ya gawio kwa 
wanahisa wake.

 “Tunafanya vizuri na tunaahidi 
kuendelea kufanya vizuri zaidi na 
wanahisa wetu watarajie kuona bei 
ya hisa za kampuni katika soko la 
hisa DSE zinaendelea kuimarika, 
sambamba na kuongezeka kwa 
malipo ya gawio kwa wanahisa 
wetu,” alisema.

Alisema mpango mkakati wa kam-
puni hiyo ni kutawanya uwekezaji 
katika maeneo yenye kuleta tija 
kwa wanahisa, ambapo mpaka tare-
he ya mahesabu ya kampuni hiyo 
wamewekeza kwenye dhamana za 
serikali zaidi ya Sh. bilioni  7.6 na 
matarajio ni kuongeza uwekezaji 
kwenye dhamana za serikali kufikia 
hadi Sh. bilioni 15 ifikapo mwishoni 
mwa mwaka 2021.

   Alisema uwekezaji huo utasaid-
ia kuboresha mapato kwa wanahisa 
kwa kuongeza gawio na kuongeza 
thamani ya kampuni na pia kuima-
risha bei ya hisa kwenye DSE.

Na Moshi Lusonzo

SERIKALI imetangaza ku-
fanya uchunguzi na kuvifunga 
vyuo vya uuguzi na wakunga 
visivyo na sifa ambavyo vi-
nashusha viwango vya taaluma 
hiyo.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa Baraza jipya la Wau-
guzi na Wakunga mjini Kibaha 
mkoani Pwani, juzi, Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dorothy 
Gwajima, alisema kumekuwa 
na utitiri wa vyuo vinavyotoa 
mafunzo ya fani hizo, lakini 

vingi havina sifa na kuzalisha 
watu wenye weledi na maadili.

Alisema katika ngazi ya 
utumishi wa afya, kada ya 
uuguzi na wakunga ni zaidi 
ya asilimia 60, hivyo wana 
umuhimu katika kulinda  
afya za wananchi kulingana  
na miongozo, sheria na  ka-
nuni.

“Baraza linatakiwa kuwa na 
umakini katika kuongeza ki-
wango, wizara itafanya uchun-
guzi na kuondoa utitiri wa 
vyuo visivyo na sifa na nyinyi 
mnatakiwa kufuta leseni kama 
ikionekana kuna ulazima,” 

alisema Waziri Gwajima.
Akizungumzia watumishi 

wanaokiuka maadili na mion-
gozo ya kitaaluma, alitaka 
chombo hicho kutowavumilia 
badala yake  kuwapa adhabu 
Kali.

“ Natangaza rasmi kama 
kuna mtu kafanya kosa na 
baraza lenu likamchukulie hat-
ua, asije ofisini kwangu kuom-
ba msaada wa kusamehewa,” 
alisema.

Waziri huyo aliwapongeza 
wajumbe wa baraza liliopita 
kwa kazi nzuri, hasa kazi ya 
uboreshaji wa utendaji kazi 

kwa kuanzisha kanzidata, am-
bayo inarahisisha kutambua 
watumishi wa kada hizo.

Mwenyekiti mpya wa baraza 
hilo, Ziada Sellah, alimhakik-
ishia Waziri Gwajima kufan-
ya kazi kwa bidii ili kufikia 
malengo ya taasisi hiyo pamoja 
na kuendelea na kazi nzuri 
iliyoachwa na wajumbe wa 
zamani.

Alisisitiza baraza hilo lita-
hakikisha linaongeza viwango 
kwa kuhakiki utendaji kazi 
kwa vyuo kwa kuangalia kama 
vinakidhi utoaji wa mafunzo 
ya taaluma hiyo.

Mbarawa ataka daraja Wami kujengwa saa 24
Na Julieth Mkireri,  
CHALINZE

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa, amemwagiza 
mkandarasi anayejenga daraja 
la Wami kufanya kazi saa 24, ili 
kukamilisha kazi kwa wakati.

Prof. Mbarawa alitoa agizo 
hilo jana alipofanya ziara kuka-
gua maendeleo ya daraja hilo 
linalojengwa na Mkandarasi 
Power Construction Corpora-
tion ya China.

Alisema ujenzi wa daraja hilo 
ulianza Oktoba 2018 na mata-
rajio ilikuwa kukamilika mwezi 
Septemba 2021 limechelewa 
kutokana na vikwazo mbalim-
bali ikiwamo mvua na ugonjwa 
wa Uviko-19.

Alimsisitiza mkandarasi pia 
kujenga daraja hilo kwa ubora 
unaotakiwa ili lidumu kwa 
muda mrefu na ifikapo Novem-
ba 2022 ujenzi uwe umekami-
lika. Waziri Mbarawa alisema 
daraja la awali lenye urefu wa 
mita 88.75 lilijengwa mwaka 

1959 na kwasasa lina uwezo 
mdogo wa kupitisha magari 
yanayoenda mikoa ya Kaska-
zini na nchi za jirani kutokana 
na ongezeko la magari.

Meneja wa Wakala wa bara-
bara Mkoa wa Pwani (TAN-
ROADS), Mhandisi Andrea 
Kasamwa alisema daraja hilo 
hadi kukamilika litatumia Sh. 
bilioni 72.

Mhandisi Kasamwa alisema 
daraja hilo jipya litakuwa na 
urefu wa mita 510 na upana wa 
mita 11.85 linajengwa umbali 

wa mita 670 pembeni ya daraja 
la zamani.

Alisema mkandarasi ame-
wasilisha sababu za kimkataba 
nyongeza ya muda wa ujenzi 
kufika mwezi Novemba 2022.

Alisema kazi hiyo inasimam-
iwa na kampuni mbili ya Ilshin 
ya Korea na Advanced Engi-
neering Solution ya Tanzania.

Kasamwa alisema maen-
deleo ya mradi hadi sasa ya-
mefikia asilimia 61.4 na muda 
wa mradi uliopita hadi sasa ni 
miezi 35.

 “Tunafanya vizuri na 
tunaahidi kuendelea 
kufanya vizuri zaidi na 
wanahisa wetu wata-
rajie kuona bei ya hisa 
za kampuni katika soko 
la hisa DSE zinaendelea 
kuimarika, sambamba na 
kuongezeka kwa malipo 
ya gawio kwa wanahisa 
wetu,” alisema.
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Wagomea malipo ufuta 
na korosho kupitia simu
Na Said Hamdani, LINDI

W
AKULIMA wa 
korosho na ufu-
ta mkoani Lindi 
w a m e k a t a a 

utaratibu wa kulipwa fedha 
zinazotokana na mauzo ya 
mazao yao  kupitia mitandao 
ya simu.

Wamedai wengi hawaja-
pata  elimu ya kutosha, huku 
wengine wakiwa  na mikopo 
katika benki mbalimbali, hali 
itakayowavuruga akili zao.

Tamko la kukataa utaratibu 
huo limetolewa na wakulima 
hao kupitia viongozi wao wa 
Vyama vya Msingi na Ushirika 
(Amco’s) katika mkutano wa 
wadau uliofanyika mjini Lindi.

Wakulima hao wametoa 
tamko hilo kutokana  na vion-

gozi wa mitandao ya simu 
ya Tigo, Airtel na mengineyo 
kuwashawishi wakulima 
wawe tayari kupokea fedha  
wanazolipwa, baada ya kuuza 
mazao kuanzia msimu wa 
mwaka huu  kupitia simu zao 
za mikononi, badala ya kwen-
da benki. 

Aidha, viongozi hao wal-
idai kupokea malipo kupitia 
mtandao wa simu ni rahisi na 
salama zaidi kwa fedha zao na 
kupunguza muda wa kutem-
bea kufuata malipo yao benki.

Wakijibu maelezo ya vion-
gozi hao wa mitandao ya 
simu, wakulima hao kupitia 
viongozi wao wa Amco’s, 
Said Rashidi Mkwata,(Mnazi 
Mmoja) na (Mnari Amco’s) 
na Salum Ahmadi Kazembe 
(Mnari Amco’s) walisema ha-

wapingani na maelezo yao, 
kwani una faida zake. 

Pia, walisema  
wanachama wao ni wakuli-
ma na wanazo simu wana-
zozitumia kwa mawasiliano, 
hivyo itakuwa ni vizuri iwapo 
kwanza wakawafuata kwenye 
maeneo yao kuwapata elimu, 
badala ya kuwavamia kupitia 
mikutano ya wadau.

“Mheshimiwa mwenyekiti, 
mume anapotaka mchumba 
ajitokeze kwa wazazi wake, 
sio kumkuta njiani na kum-
tangaza eti mumeo, haiendi 
hivyo,” alisema Kazembe. 

“Hawa mabwana wa 
mitandao tunakutanao hapa 
leo katika mikutano huu, 
fanyeni kama wenzenu wa 
mbenki wanawafuata wateja 
huko huko vijijini na kuwapa 

elimu,” alisema Rashidi.
Said Rashidi Mkata, ni 

makamu mwenyekiti wa 
Chama cha Msingi na Ush-
irika Mnazi Mmoja alisema 
wakulima wengi wana 
mikopo kutoka benki  
mbalimbali, hivyo mpango 
huo utakwamisha vyama 
kulipa madeni kwani itakuwa 
vigumu wakulima kurejesha 
fedha walizokopa katika taasi-
si hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Zainabu Rashid Telack, aki-
zungumza katika mkutano 
huo wa wadau wa korosho 
na ufuta, alizitaka kampuni za 
simu kwenda kwa wakulima 
na kuwapa elimu, ikiwamo 
umuhimu wa kulipwa kupitia  
mitandao yao simu zao.

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha wazazi wenye 
watoto walio na ulemavu wa 
vichwa vikubwa na mgongo 
wazi Tanzania (ASBAHT), 
kimesema ifikapo Oktoba 22, 
mwaka huu, kinatarajia kufanya 
maadhimisho ya watu wenye 
matatizo hayo kusaidia watoto 
300.

Lengo la msaada huo ni 
kugharamia mifaa tiba na 
uchunguzi wa matibabu kwa 
watoto zaidi ya 300 wenye 
ugonjwa nchini.

Akizungumza  na Nipashe 
jana, jijini Dar es Salaam , Ofisa 
Utawala wa Chama hicho, San-

tos Chuwa alisema maadhim-
isho hayo hufanyika kila mwaka 
na kwamba kwa mwaka huu 
yatafanyika katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja kitaifa.

Alisema kwa mwaka huu 
maadhimisho hayo wameyapa 
jina la matembezi ya hisani na 
kwamba mgeni rasmi atakuwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za  Mikoa na Serikali 
za Mtaa (TAMISEMI), Ummy  
Mwalimu.

Kwa mujibu wa Chuwa, ka-
tika kufikia siku hiyo kutakuwa 
na shughuli mbalimbali za ki-
jamii  kama uchangiaji damu, 
kuhamasisha Watanzania ku-
changia fedha za  matibabu, 

kukagua mabanda, pamoja na 
kuzindua mpango endelevu wa  
watoto  wenye vichwa vikubwa 
wakishirikiana na taasisi ya Mi-
fupa MOI

“Tunaishukuru MOI kwa 
msaada mkubwa ambao mara 
nyingi wamekuwa wakitupa-
tia kama vile kutoa msamaha 
wa matibabu wakati mwing-
ine watoto wanatolewa kabisa 
gharama za matibabu,”alisema 
Chuwa.

Vile vile, aliiomba serikali 
kusaidia upatikanaji wa mipira 
maalumu kwa kwa kusambaza 
mlundikano wa maji kichwani 
iweze kupatikana kiurahisi, ili 
kusadia matibabu ya wagonjwa 

hao. Naye, Mratibu wa  chama 
hicho, Hidaya Alawi alisema 
ifikapo Oktoba 25, mwaka huu 
watakutana na wadau mbalim-
bali wakiwamo wawakilishi wa 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, wakuu wa 
wilaya zote Mkoa wa Dar es Sa-
laam na viongozi wa dini.

“Siku hiyo tutaweza kufa-
hamu njia na mbinu mbadala 
ambazo zitatumika kwa lengo 
la kuwasaidia wagonjwa hao 
ambao vifaa vyao mara ny-
ingi vimekuwa havipatikani 
kiurahisi, tunaomba Watanza-
nia watuunge mkono tuweze 
kuwasaidia,”alisema.

Wenye matatizo ya mgongo wazi, 
kichwa kikubwa waomba msaada

Mwezeshaji Prince Bagenda (kulia), akizungumza wakati wa semina ya uelewa kwa waandishi wa habari katika kuripoti mradi wa 
bomba la mafuta kutoka Ohima nchini Uganda kwenda Tanga, iliyoandaliwa na Taasisi isiyo ya Kiserikali ya Equator Communica-
tions Ltd, kwa kushirikiana na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC), jijini Dar es Salaam jana PICHA: JUMANNE JUMA

Chuo cha Ardhi Tabora 
kuongeza wataalamu ardhi 
Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Chuo cha Ardhi Tabora 
(ARITA) umesema umepiga hatua kubwa 
ikiwamo kuongeza idadi ya wanafunzi ili 
kukabiliana na upungufu wa wataalamu wa 
ardhi nchini.

Umebainisha kuwa katika mpango 
kabambe wa miaka 10 (2010-2020) 
kimeongeza udahili mwaka hadi mwaka, 
idadi ya wanafunzi ikiongezeka kutoka wa-
nafunzi 146 mwaka wa masomo 2009/2010 
hadi kufikia 1,414 mwaka 2020/21.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, Donald Rw-
eramila, alisema jana kuwa tangu kilipoan-
zishwa mwaka 1979, kilikuwa kikiongeza 
udahili wa wanachuo kulingana na miun-
dombinu iliyokuwapo.  

Alibainisha kuwa mwaka 2009, Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
ilibuni mpango kabambe wa miaka 10 uli-
olenga kupanua chuo hicho kwa kuongeza 
miundombinu, kuongeza vitendea kazi 
ambavyo vilileta ongezeko la idadi ya 
wana chuo kutoka 146 mwaka 2009/10 
hadi 1,414 mwaka 2020/21.

Kaimu Mkuu huyo wa Chuo alisema 
chuo kimefanikiwa kuandaa na kubore-
sha mitaala yote kwa kufuata mfumo wa 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) 
ili tuzo zitolewazo na chuo hicho ziwe na 
kiwango cha ubora unaokubalika kitaifa na 
kimataifa.

Alisema wamefanikiwa kupata usajili 
na ithibati kamili kutoka NACTE ya kutoa 
mafunzo ya Sekta ya Ardhi katika ngazi ya 
astashahada na stashahada.  

“Wahitimu katika ngazi ya stashahada 
wenye ufaulu stahiki wanazo sifa za kuji-
unga na masomo ya shahada ya kwanza 
katika chuo kikuu chochote ndani na nje ya 
nchi kinachofundisha taaluma za Sekta ya 
Ardhi au zinazohusiana,” alisema.

Aliongeza kuwa chuo pia kimeboresha 
mfumo wa upatikanaji wa majisafi kwa 
matumizi ya wanachuo katika bweni jipya 
kwa kujenga tangi la kuhifadhi maji chini 
ya ardhi lenye ujezo wa lita 200,000.

“Chuo kimeweza kuboresha mfumo wa 
umeme kwa kuingiza umeme wa njia tatu 
na kusimika transfoma ndani ya eneo la 
chuo ili kukidhi mahitaji ya ongezeko la 
matumizi ya umeme,” alisema na kubaini-
sha kuwa wamenunua jenerata kubwa 
lenye uwezo wa kuhudumia eneo lote la 
chuo wakati wa upungufu au hitilafu ya 
umeme unaotolewa na Shirika la Umeme 
(TANESCO).

Alisema chuo hicho pia kimefanikiwa 
kuanza ujenzi wa maktaba ya kisasa yenye 
uwezo wa kuchukua watumiaji 360 na 
kompyuta 50 kwa wakati mmoja.

“Chuo kimefanikiwa kusimika mfumo wa 
udahili wa wanafunzi ambao umebuniwa 
na kusimikwa na Chuo Kikuu Ardhi – Dar es 
Salaam.  

“Mfumo huu shirikishi unasaidia kurahisi-
sha usajili wa wanachuo, kutunza kum-
bukunbu sahihi za wanachuo, utangazaji 
wa matokeo ya mitihani na kudhibiti 
ulipaji wa ada za masomo kwa wanachuo,” 
alisema.

Alibainisha chuo kimefanikiwa kuende-
lea kufanya ukarabati wa miundombinu 
mbalimbali iliyopo chuoni ikiwa ni pamoja 
na ofisi za watumishi, madarasa, mabweni 
ya wanachuo na ununuzi wa samani.

Tangu chuo kilipoanzishwa mwaka 1979 
hadi mwaka 2017, kimefanikiwa kutoa 
jumla ya wahitimu 3,303.
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Watumishi wasimamishwa madai 
kupoteza mapato ya halmashauri
Na Hamisi Nasri, MASASI 

M
KURUGENZI Mtend-
aji wa Halmashauri 
ya Mji Masasi mkoani 
Mtwara, Elias Ntiru-

hungwa amewasimamisha kazi 
kwa muda usiojulikana waha-
sibu watatu wa halmashauri hiyo 
kwa makosa ya kughushi vibali 
na risiti za halmashauri  kwa 
lengo la kujipatia fedha ambazo 
ni mapato ya halmashauri.

Alifanya uamuzi huo jana kwe-
nye kikao maalum na watumishi 
hao kwa lengo la kupeana maele-
kezo ya uadilifu katika kazi za 

serikali.
Alisema halmashauri imeku-

wa ikipambana katika kukusan-
ya mapato yake ya ndani kupi-
tia vyanzo vyake vya mapato 
ili fedha hizo ziweze kutumika 
katika uketekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

 Katika bajeti yake halmashau-
ri imetenga kiasi cha Sh. milioni 
600 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo, hivyo 
kama mapato yanapotea 
hatafumbia macho mtumishi 
yeyote.

  Alisema watumishi hao ni 
wahasibu watatu wa halmashau-

ri hiyo ambao wamebainika 
kuwa na tabia ya kughushi vibali 
pamoja na risiti mbalimbali kwa 
lengo la kutaka kujipatia fedha 
kinyume cha taratibu za kazi.

Ntiruhungwa alisema wa-
tumishi hao wamekuwa wak-
ichapisha nyaraka zao binafsi 
kana kwamba wamekuwa wak-
isafirisha mazao wakati hakuna 
wafanyabiashara ambao wa-
nawapatia vibali na risiti hizo, 
na kwamba viwango vya fedha 
ambazo wamekuwa wakiandika 
kwenye vibali, hivyo hizo fedha 
wamekuwa wakiziingiza kwenye 
mifuko yao.

 Alisema kuwa alifanya uchun-
guzi wa kufuatia hali ya mapato 
ya halmashauri kwa siku tatu 
mfululizo ili kubaini kwanini ma-
pato yamekuwa yakipotea ndipo 
alipobaini kuwa mapato mengi 
yanapotea na halmashauri ku-
kosa fedha.

Ntiruhungwa aliwataja wa-
hasibu hao watatu ambao ame-
wasimisha kazi kwa muda usio-
julikana kupisha uchunguzi ni 
Liydia Barnabas,   Ibrahim Bing-
we na Semakweli Kassim.

Alisema hata hivyo, hadi sasa 
hakijafahamika kiasi cha fedha 
ambazo zimepotea.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB),  Sabasaba Moshingi (wa nne kulia), akisikiliza maelezo ya utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) kutoka kwa mtaalamu wa kampuni ya YapiMerkezi ya Uturuki juzi, jijini Dar es Salaam. Watendaji wakuu wa TCB, 
ambayo ni mshiriki wa kimkakati kwenye mradi huo, wako katika ziara ya kushuhudia maendeleo ya utekelezaji wake na kujionea ukubwa wa 
uwekezaji unaofanywa na serikali kwa kushirikiana na wadau ikiwamo benki hiyo. Jana viongozi hao walikuwa Morogoro na watamalizia ziara 
hiyo Mwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mila, desturi 
zaendelea
kuchochea 
ukatili kijinsia
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

 NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kasper Mmuya, ameyataka 
mashirika yasiyo ya kiserikali mkoani 
Shinyanga kushirikiana na serikali 
kumaliza tatizo la mila na desturi kan-
damizi, ambalo limeendelea kucho-
chea matukio ya ukatili wa kijinsia.

Alibainisha hayo juzi mkoani Shin-
yanga, kwenye kikao cha wadau wa 
ulinzi na usalama kwa wanawake na 
watoto kujadili utekelezaji wa mpan-
go mkakati wa Taifa wa kutokomeza 
matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto (MTAKUWWA).

Alisema mila na desturi kandamizi, 
bado zimeendelea kuwa changamoto 
mkoani Shinyanga na kusababisha 
kuendelea kuwapo kwa matukio ya 
kutatili wa kijinsia dhidi ya wanawake 
na watoto, zikiwamo mimba na ndoa 
za utotoni.

“Mila na desturi kandamizi katika 
maeneo mengi nchini, zimeendelea 
kuwa kikwazo kutokomeza matukio 
ya ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto, naomba mashirika 
mshirikiane na serikali kutokomeza 
mila na desturi kandamizi ndani ya 
jamii, ndipo tutafanikiwa kumaliza 
ukatili,” alisema Mmuya.

“Nitumie pia fursa hii kuiomba 
jamii, iachane na masuala ya mila 
na desturi kandamizi, na kutomaliza 
kesi kienyeji za matukio ya ukatili, 
zikiwamo mimba na ndoa za uto-
toni, ili wahusika wafungwe jela, na 
kutokomeza kabisa matukio haya 
na wanafunzi kutimiza ndoto zao,” 
aliongeza.

 Naye mratibu wa masuala ya 
jinsia kutoka Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Mwajina Lipinga, aliwataka 
waratibu wa MTAKUWWA kutekeleza 
majukumu yao ipasavyo pamoja na 
kushirikiana na mashirika kupambana 
kutokomeza ukatili wa kijinsia.

 Mratibu wa Kamati ya Ulinzi na Us-
alama,  Wanawake na Watoto mkoani 
Shinyanga, Tedson Ngwale, alisema 
mkoa huo unafanya juhudi kubwa 
kupambana na matukio ya ukatili, 
ambapo wamefikia hatua ya kuzindua 
mpango mkakati wa miaka mitano 
kutokomeza matukio hayo.

Nao wajumbe (MTAKUWWA), 
wameishukuru serikali kwa kuendelea 
kuwapa ushirikiano katika kutatua 
changamoto zilizopo ndani ya jamii 
yakiwamo matukio ya ukatili wa 
kijinsia.

 

Sababu kukatika umeme zaanikwa
Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO), limesema sababu ya 
kutokuwapo nishati hiyo kwenye 
maeneo mengi hususan Dar es 
Salaam, hakuepukiki na kwamba 
kunatokana na mchakato unaoen-
delea wa kubadilisha nguzo na 
kusimikwa za zege.

Limesema ukataji umeme hu-
fanyika kwa awamu kulingana na 
kanda na kwamba kwa siku nguzo 

zinazobadilishwa ni 50 hadi 100 
pia muda wa kukata umeme ni  
kuanzia saa tatu asubuhi hadi 11 
jioni. 

Meneja Mwandamizi wa TA-
NESCO Kanda ya Dar es Salaam 
na Pwani, Mhandisi Hassan Said, 
akizungumza katika moja ya redio 
nchini kuhusu tatizo la kukoseka-
na nishati hiyo hasa majira ya asu-
buhi hadi jioni, alisema imeundwa 
timu maalumu kwa ajili ya kuanya 
shughuli hizo kila eneo.

“Ni kweli tunazima umeme ili 
kufanya hiki. Ni uchungu wa uzazi 
ambao mwisho wake ni furaha. 
Zipo njia kubwa ambazo zinasam-
baza umeme zilizo na feeder 216 
zenye msongo wa volti 33,000 na 
mwingine ni volti 11,000. Tunapo-
fanya matengenezo tunahakiki-
sha eneo kubwa haliathiriki na 
umeme,” alisema Hassan.

Alisema mchakato wa kubadili 
nguzo za zege hufanyika mara 
moja au mbili kwa wiki, na kwam-

ba mpango huo ni kuondoa nguzo 
za zamani ambazo nyingi zilikuwa 
zimeoza.

“Haikubaliki muda wa umeme 
kurudishwa nje ya ule uliowekwa 
kwenye ratiba. Ila kuna suala la 
kiusalama na kabla ya kurudisha 
umeme. Maeneo ya Dar es Salaam 
ni kati ambayo yanaingiza mapato 
makubwa kwa shirika, kunapoko-
sekana umeme nasi tunaathirika,” 
alisema Hassan.

Alisema mila na desturi 
kandamizi, bado zimeen-
delea kuwa changamoto 
mkoani Shinyanga na 
kusababisha kuendelea 
kuwapo kwa matukio ya 
ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wanawake.



Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa Mtwara

 

Z
IARA ya wajumbe wa Sek-
retarieti ya CCM, mikoa 
ya Kusini imeibua vicheko 
na kuacha furaha kwa wa-

nanchi baada ya viongozi wa cha-
ma kuwaweka kitimoto viongozi 
wasiomaliza kero na kuwataka 
kujibu malalamiko ya wananchi, 
dhidi yao.

Katika moja ya matukio hayo, 
wajumbe wa sekretarieti ya CCM 
wanawahoji watendaji wanaolala-
mikiwa na wananchi akiwamo 
Naibu Waziri wa Nishati Stephen 
Byabato, akitakiwa kueleza kero 
za kukatika umeme kila wakati 
inakwisha lini.

Ujumbe huo, ukiongozwa na 
Katibu Mkuu wa CCM, Daniel 
Chongolo, umefanya ziara katika 
maeneo mbalimbali mikoani Lin-
di, Mtwara, Ruvuma na Njombe.

  Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa CCM, Shaka Hamdu Shaka, 
wakati akizungumza na wananchi 
wa mashina namba moja la Nam-
bambo na shina la Namatula yali-
yopo Nachingwea mkoani Lindi , 
kupokea malalamiko ya umeme 
kukatika ovyo, tena kila wakati na 
ubovu wa barabara.

Viongozi hao wako kwenye zi-
ara inayolenga kuimarisha chama 
mashinani pamoja na kukagua 
utekelezaji wa ilani ya CCM ya 
mwaka 2020 hadi 2025.

Wanapokutana na viongozi wa 
chama, wananchi wanaeleza ku-
katika huko kumewasababishia 
hasara kwa kuharibu vifaa vyao 
kama majokofu, runinga na redio.

 Shaka anasema CCM na serika-
li haitavumilia changamoto za ku-
waumiza wananchi, ndiyo maana 

Watanzania tatizo si utawala 
bora, shida kubwa ni uchumi
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Ziara ya Chongolo, timu yake inavyowabana 
mubashara viongozi wanaolalamikiwa

Inaendelea  Uk.12

Shaka Hamdu Shaka (aliyenyanyua mikono ndani ya gari) pamoja na mabosi wa CCM, wanaozun-
guka mikoani kukiimarisha chama ngazi ya mashinani. PICHA: BEATRICE SHAYO.

wameamua kufanya ziara katika 
mashina, ili kuwakumbusha vion-
gozi wajibu wao wa kutatua kero 
za Watanzania. 

“Hatutamvumilia mtumishi, am-
baye amepewa dhamana na seri-
kali halafu anafanya vile anavyo-
taka, chama hakitamvumilia ndiyo 
maana tumekuja kuwasikiliza na 
kuwauliza viongozi wana mipango 
gani?,”Anasema Shaka.

  Anahoji:“Nimepewa taarifa 
hapa kuna mama kajinyima ka-
nunua jokofu lake, leo limekufa 
kwa kukatika umeme mara kwa 
mara hapa tunawasaidia wananchi 
au tunawarudisha nyuma?”

AMVAA WAZIRI MUBASHARA
Shaka anampigia simu Naibu 

Waziri wa Nishati, Stephen Byaba-
to na kuweka kipaza sauti, ili wam-

sikie na kumuuliza ni lini atatatua 
tatizo hilo la kukatika umeme ka-
tika wilaya hiyo na maeneo men-
gine?

  Byabato anasema wanaende-
lea kusimamia na kutekeleza, yale 
ambayo wameyaahidi kwenye 
ilani ya CCM na kwamba wali-
kuwa na kikao cha kufuatilia kwa 
nini hivi karibuni kumekuwa na 
changamoto ya kukatika umeme 
mara kwa mara. 

“Maeneo mengi ni miundom-
binu kuchakaa na kurekebisha 
miundombinu hiyo. Wamekuwa 
hawatoi taarifa, ninakuomba kion-
gozi jambo hilo tumekubalina 
kufanya vikao vya ndani kutafuta 
suluhu,” anasema Byabato. 

Baada ya kutoa maelezo hayo, 
Shaka anasema chama hakip-
endi kuwatembelea wananchi na 

kuihujumu, ili ishindwe kufanya 
vizuri kama ilivyokusudiwa.

  Anasema inaweza ikafika Ok-
toba hujaona meli wala kontena, 
kutokana na hujuma zinazofany-
wa na baadhi ya watumishi wa 
serikali waliorubuniwa, ili kukwa-
misha bandari hiyo. 

“Wapo watu hawataki kuona 
bandari ya Mtwara ikifanya vi-
zuri… kwa sababu kilio kikubwa 
cha wananchi ni kuwa zaidi ya 
watu 6,000 walikuwa wanatumia 
bandari hiyo, hawaonekani na 
sasa wafanyakazi wamepoteza 
ajira,”anasema.

  Mtenga anasema alifika Wiz-
ara ya Uchukuzi na Ujenzi na 
kutoa malalamiko ya kuhujumi-
wa bandari hiyo, lakini baadhi 
ya viongozi wakuu walimtaka 
aachane na suala hilo, jambo am-
balo lilimshangaza.

  “Nikajua ule mtandao bado 
upo nikaja na hoja nyingine, ha-
timaye Rais Samia Suluhu Has-
san akamuagiza Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, ninamshukuru 
kwa hili kwa kuwa lilitolewa 
tamko,”anahoji mbunge.

 Anasema kwa sasa wanafanya 
kila njia kukutana na mawaziri, ili 
kukwamua bandari hiyo iliyojeng-
wa kwa gharama kubwa na kwa 
kutumia fedha za umma.

 “Hoja yao ni makontena, lakini 
wenyewe wanaagiza magari nchi-
ni Japan nani anawapa kontena? 
Haiwezekani mtu anaagiza ko-
rosho tani zaidi ya 300,000 tena 
kutoka Vietnam, halafu anashind-
wa kuleta meli yenye kontena, 
nini wanachokifanya?” anahoji 
mbunge.

  Anasema vita inazidi kuwa 
kubwa kwa sababu wanaopinga 
matumizi ya bandari wana malori 
ya kusafirisha korosho, kuzipeleka 
Dar es Salaam na wapo tayari ku-
fanya lolote kwa baadhi ya vion-
gozi, ili kutekeleza jambo lao.

  Mbunge huyo anamuomba 
Shaka aende kuzungumza na 
Rais Samia na Katibu Mkuu wa 

VLADIMIR PUTIN
Miongo miwili madarakani,

ataishi ikulu hadi 2036
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kusikia vilio vyao na wakiangalia 
kwa kiasi kikubwa badala ya ku-
songa mbele wanarudi nyuma.

 
 WAHUJUMU BANDARI KUKIONA

Shaka anawaahidi wana Mt-
wara kuwa watachukua hatua 
kali kwa wahujumu bandari ya 
Mtwara, ambayo imegharimu Sh 
bilioni 157.8, lakini utendaji kazi 
wake unasuasua. 

Shaka anatangaza hayo baada 
ya kutembelea bandari hiyo ak-
isema hawakutegemea kama 
mradi huo ungekwama na kuahidi 
hatua kali zitachukuliwa kabla ya 
Oktoba mosi, mwaka huu, dhidi ya 
wanaofanya hujuma hizo. 

Mbunge wa jimbo la Mtwara 
mjini (CCM), Hassan Mtenga, 
anasema bandari hiyo inakabiliwa 
na changamoto ya baadhi ya watu 

•Yaanza na Byabato vipi kukatika umeme ovyo
•Shaka amvaa waziri kwa simu ‘live’ kieleweke 
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Watanzania tatizo si 
utawala bora, shida 
kubwa ni uchumi 
Na Nimi Mweta

K
WA Afrika na Tanza-
nia imekuwa ni jambo 
la kawaida, badala ya 
nchi kusonga mbele 

baada ya hatua fulani, iwe ni 
kupata uhuru, mfano Zimbabwe 
au Msumbiji, utawala wa walio 
wengi Afrika Kusini, kinachofua-
ta kimekuwa ni kuharibika.

Kinachotokea kwenye mataifa 
mengi baada ya mafanikio 

badala ya kuwa chema zaidi 
ni kuharibika au kunakuwa na 
mchanganyiko wa uharibifu na 
uthabiti wa demokrasia kama 
Zambia, DRC na Tanzania pia.

  Fikra inayotawala harakati 
za kisiasa katika Afrika ilianza 
miaka ya awali ya 1980, ikisu-
kumwa na haki za binadamu 
na demokrasia, kama hitaji la 
msingi la makundi yanayokan-
damizwa katika mifumo tofauti. 
Mara nyingi ni makundi ya kita-

baka kwa mfano rungu, dhidi ya 
waandishi wa habari na kukan-
damiza uhuru wa kutoa maoni.

Haya yanatokea karibu nchi 
zote za Afrika na mara nyingine, 
matatizo mengine ni ya kijamii, 
kunapokuwapo migawanyiko ya 
kina, ndani ya utaifa husika.

Dhana hii haikuingia katika 
suala la urekebishaji uchumi, 
ambalo lilijikita katika kuondoa 
rushwa, ufisadi, matumizi ma-
baya fedha za umma na kukwa-

misha miradi ya maendeleo.
  Kukua kwa dhana hii 

kuliendana na mazingira ya 
mashindano ya kiitikadi ki-
matafa, wakati ujamaa wa nchi 
za Mashariki na ubepari nchi 
za Magharibi ukishindana, au 
wakati ubeberu ulikuwa una-
jihami na ujamaa unaojaribu 
kujitanua kwa njia za kijeshi au 
kimapinduzi.

Kwa vile nchi za Afrika bado 
zilikuwa katika hisia ya kina, 

CCM, Daniel Chongolo kuhusiana 
na hujuma, zinazofanywa katika 
bandari na kusababisha kuende-
lea kudorora.

 “Matajiri wanatuchezea, haku-
na anayeweza   kuzungumzia 
jambo hili, wengi wao wanaogopa, 
ila baadhi ya wafanyabiashara wa-
natuchezea katika hii bandari,” 
anasema Mtenga. 

Baada ya kusikiliza maelezo 
hayo, Shaka anasema wamekuwa 
wakijiuliza maswali mengi, kwa 
nini mradi unakwama licha ya 
uwekezaji huo kuwa mkubwa 

na uliolenga kupunguza wimbi 
la umaskini na kipato kwa wa-
nanchi? 

“Hatukutegemea kama mradi 
ungekwenda kwa kusuasua hata 
kama nisingepangiwa kufika 
bandari ni lazima ningefika, ili ni-
jue shida ni nini mbona mambo 
hayaendi?”. 

Shaka anasema tayari Rais 
Samia alishatoa maelekezo na 
wanataka kumjua huyo, ambaye 
anakwamisha bandari hiyo na 
CCM haitamvumilia anayerudisha 
nyuma jitihada za Rais.

  Anawapa maelekezo kuwa 
kabla ya Oktoba mosi mwaka huu, 

mamlaka zote zinazohusika ziku-
tane, ili kujua nini kinachosababi-
sha bandari hiyo kusuasua.

  “Kama kuna watu ama genge 
la watu linafikiria kumkwamisha 
Rais Samia, chama kipo macho 
na imara, hii fedha iliyotumika 
katika mradi huu ni kubwa aliye-
husika kuhujumu chama kitatoa 
maelekezo,”anaahidi Shaka.
 
MADIWANI WAKUMBUSHWA

Shaka anatoa agizo kwa madi-
wani kushuka ngazi ya chini, kwa 
ajili ya kutatua changamoto za wa-
nanchi na kuwaelimisha masuala 
mbalimbali ya maendeleo ya mi-

radi, badala ya kukaa kimya.
 Anatoa maagizo hayo akiwa ka-

tika Kata ya Mletele, Manispaa ya 
Songea, mkoani Ruvuma,  wakati 
akiendelea na ziara yake   na ku-
taka kila diwani kusimamia miradi 
ya kata yake na kutatua kero za 
wananchi.

  Anasema hayo baada ya wa-
nanchi wa Mletele kumlalamikia 
Diwani wao, Maurus Lungu, kuwa 
hana ushirikiano na hawapewi 
taarifa za maendeleo ya miradi 
yao.

Shaka anamwita Lungu kujibu 
tuhuma hizo, lakini akakanusha 
kuwa si za kweli na mpaka sasa 

amefanya vikao vinne na taarifa 
amekuwa akiwapatia wananchi 
hao, ingawa hawajitokezi.

  Anasema anapokuwa anafua-
tilia jambo likiwa limefika kwenye 
ngazi ya juu na kucheleweshwa wa-
nanchi hao, wanadhani  anawak-
wamisha, lakini akasisitiza kuwa 
madai yao si ya kweli.

 Baada ya maelezo hayo, Shaka 
anaahidi kuwa CCM, haitamvumil-
ia diwani, ambaye hatimizi wajibu 
wake kwa wananchi ipasavyo kwa 
kuwa serikali inataka kila diwani 
kufanya kazi kuendana na kasi ya 
Rais Samia.

Inaendelea  Uk.11

Ziara ya Chongolo, timu yake inavyowabana 
mubashara viongozi wanaolalamikiwa

kuhusu ukoloni na wasomi wake waki-
wafuata wanaharakati wa Magharibi na 
propaganda, kutoka nchi za Mashariki 
waliwaaminisha watu kuwa umaskini una-
tokana na kudhulumiliwa na kunyonywa 
na nchi tajiri.

Ambacho wasomi wa Afrika na Tan-
zania hawakuwahi kuelewa hata waki-
ambiwa wanakataa, kutokana na hisia za 
msingi za uzalendo ni kuoanisha mifumo 
ya uchumi na fikra au hulka za kisiasa.

Msomi anayetaka haki za binadamu zi-
heshimiwe, hasa za kujieleza au kuungani-
sha katika vikundi na jumuiya za kiraia  au 
za kisiasa kufuatilia dhana au madai ya 
pamoja, anatakiwa pia akubali uhuru wa 
mtu binafsi katika uchumi.

Aidha akubali pia kuwa, kuweka mi-
fumo ya uchumi inayolenga kumwezesha 
mtu binafsi kujitanua kiuchumi, hivyo  
mawazo binafsi kupata nafasi.

Wasomi wa  Afrika hawana ubaya na 
uchumi hodhi ukisimamiwa na dola, ila 
kuwe na uhuru jambo, ambalo linahitaji 
tafakari mpya.

Wasichokielewa ni kuwa uchumi hodhi 
wa dola unazuia kukua kwa sekta tofauti 
za uchumi kwa kasi inayohitajiwa, kukidhi 
idadi ya vijana, wasomi wanaotafuta ajira.

Halafu wale wanaoajiriwa katika taasisi 
za uchumi na utawala wanachelea kuon-
doka madarakani kwa kiongozi aliyepo, 
aje ambaye hawamfahamu au ana watu 
wake wenye utiii kwake, wafagiliwe wote 
waingie wengine. Ndiyo maana hili la ku-
kabidhi mamlaka ya utawala kwa amani 
ni vigumu kwa nchi nyingi – kikionekana 
kama kiama kwa tabaka la watawala.

 
Kinachotakiwa siyo kuendelea kuhubiri 

katiba mpya na uwapo wa tume huru za 
uchaguzi,  mgombea huru au kwenda ma-
hakamani kupinga matokeo kwani hata 
hali hiyo ingefikiwa, siyo lazima iheshimi-
we na kufikiwa kwake kunahitaji mazin-
gira stahili katika uchumi.

Viongozi waone aibu kukataa kuondoka 
madarakani, huenda kinachowafanya ku-
kataa kuondoka ni taharuki ya kinacho-
fuata - kama kinagusa watawala wengi, 
basi hakitawezekana na lazima utawala 
uliopo utaendelea.

Ina maana kuwa wasomi Afrika na 
Tanzania wanatakiwa wapiganie kwanza 
uchumi huru, ambao dola haliusimamii.

Mwelekeo huo hautawezekana, bila 
wasomi Afrika kujikwamua na dhana za 
asili za kibaguzi zilizopo katika uzalendo 
wao, kwa mfano chuki ya wageni kama 
Waarabu, Wazungu, mfano Afrika Kusini 
au Zimbabwe. Nchini Kenya imeanza ‘Mau 
Mau’ nyingine katikati ya nchi, eneo la Lai-
kipia, ambako wageni wana mashamba 
makubwa ya kibiashara, mfano maua, wa-
navamia kwa bunduki kuwaua, ili maeneo 
hayo yawe ya malisho kwa wafugaji wan-
aohamahama.

Kwa Tanzania hayo yalijitokeza Aru-
meru Arusha, mashamba yalifyekwa na 
baadhi kuuawa na wenyeji wakiyataka 
maeneo hayo. Ndiyo agenda ya sasa, bila 
kugawa ardhi kwa kila aliyepo kama milki 
binafsi, huwezi kuzuia wawindaji kuunga-
na na kumiliki kinguvu.

 

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika. PICHA: MTANDAO
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Apagawishwa na wanadayaspora
walivyofurika kumlaki uwanjani

Na Sabato Kasika

“
TUNA imani na Samia, oyaa 
oyaa oyaa...maama mama, 
mama huyo, mama, yetu 
eeh, mama huyo mama’. “

Hivyo ni vibwagizo na bashasha 
zilizosikika kutoka kwa baadhi ya 
wanadayaspora ya Tanzania wal-
ioko Marekani, walipojitokeza 
kumpokea Rais Samia Suluhu 
Hassan, anayezuru nchi hiyo.

Rais Samia, ametinga jijini New 
York Jumapili iliyopita kuhudhu-
ria mkutano wa 76 wa Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa (UNGA), am-
bapo pia anapokelewa na Watan-
zania hao na kuwashukuru kwa 
mapokezi makubwa.

Ni mara ya kwanza Rais Samia 
kushiriki katika mkutano huo wa 
UNGA kama kiongozi wa nchi, 
huku Tanzania ikiwa imesha-
wasilisha ripoti ya kuonyesha 
jinsi ilivyotekeleza vipaumbele 
vyake katika Malengo ya Maende-
leo Endelevu (SDGs ).

Ikihojiwa na Idhaa ya Kiswahili 
ya Umoja wa Mataifa, Waziri wa 
Mambo ya  Nje ya Ushirikiano wa 
Kimataifa, Balozi Liberata Mu-
lamula, anasema, Tanzania im-
ejipanga kwa mikakati inayogusa 
malengo yote 17 ya SDGs.

Akigusia nafasi ya mwanamke, 
Balozi Mulamula anasema, Tan-
zania ina Rais mwanamke, na 
kwamba mapinduzi hayo bado 
yanaendelea ili kuhakikisha wa-
nawake na vijana wengi zaidi we-
nyye vigezo wanapata nafasi za 
uongozi.

“Tanzania kuwa na mama ka-
tika nafasi ya urais, ni ni kwamba, 
mapinduzi yanakuja, kwani hata 
kwenye uteuzi wa nafasi mbal-
imbali, wanawake wamepewa ki-
paumbele hasa wale wenye sifa,” 
Balozi Mulamula anasema.

Kwa sasa itatajwa kuwa mataifa 
yenye viongozi wanawake kama 
ilivyokuwa Kwan Malawi na Libe-
ria.

Rais mwanamke, Afrika 
Mashariki ilianzia Burundi wakati 
Sylvia Kinigi ambaye alianzia 
kwenye nafasi ya Waziri Mkuu 
wa nchi hiyo mwaka 1993, lakini 
mwaka huo huo hadi 1994, akawa 
Kaimu Rais wa Jamhuri ya Bu-
rundi.

Alikuwa Kaimu Rais wa Jam-
huri ya Burundi baada ya aliyeku-
wa Rais wa nchi hiyo, Melchior 
Ndadaye kuuawa kwenye vita ya 
yenyewe kwa wenyewe ambapo 
alifanikiwa kuwakusanya mawa-
ziri 15 kati ya 22 na kuongoza nchi 

hiyo ikiwa katika mgogoro mkub-
wa wa kisiasa.

Wanawake wengine marais ni 
Joyce Banda aliyekuwa Rais wa 
Malawi kuanzia 2012 hadi 2014 na 
Ellen Johnson Sirleaf aliyeiongoza 
Liberia kuanzia mwaka 2006.

Hao ni baadhi ya marais wa-
nawake waliowahi kuongoza 
nchi, lakini pia wapo ambao hadi 
sasa wako madarakani, akiwamo 
Rais Samia Suluhu Hassan na Sah-
le-Work Zewde wa Ethiopia.

ZIARA ZA RAIS NG’AMBO
Mchambuzi wa siasa na Mha-

dhiri wa Chuo cha Diplomasia 
Dar es Salaam, Abbas Mwalimu 
anasema, marais wana aina nne 
au tano za safari, kuanzia ziara 
rasmi ya kitaifa (state visit) na za 
kiofisi (official visit).

“Ziara nyingine ni za kikazi na 
za kiofisi japo zipo za kibinafsi , 
ambazo hufanyika kutokana na 
mwaliko wa kiongozi wa nchi 
moja kumualika mwenzake 
kwenda nchini mwake,” anasema 
Mwalimu.

Anatolea mfano wa ziara ya 
aina hiyo kama ile ya Rais Samia 
alipoalikwa na Rais Uhuru Keny-
etta wa Kenya kwa ziara rasmi 
nchini humo, na kwamba ziara 

Rais Samia Suluhu Hassan, baada ya kuwasili jijini New York, Marekani. PICHA: MTANDAO

kama hiyo amewahi kuifanya 
Rwanda na pia Burundi.

“Ziara hii huambatana na 
kupigiwa mizinga 21, kukagua 
gwaride rasmi, kupewa zawadi, 
kuhutubia taifa na dhifa ya ki-
taifa kufanyika ikulu ya nchi 
husika. Inafaa kujiuliza, je Rais 
angekataa mwaliko?

Mchambuzi huyo anasema, 
Rais ana jukumu la kutekeleza 
Sera ya Mambo ya Nje na kwam-
ba kama anakataa mwaliko, 
anakuwa anaakinzana na sera 
ya Tanzania iwapo haendi katika 
ziara.

“Katika pitapita zangu niliku-
tana na watu wakijadili safari 
za Rais ikiwamo ya Marekani, ili 
kujenga uelewa wa pamoja juu 
ya safari hizo, nimeona nitoe 
ufafanuzi kuhusu aina tano za 
safari za viongozi kama marais 
au mawaziri wakuu kwa nchi za 
kifalme,” anasema.

 SERA YA TANZANIA
Anasema, sera ya Tanzania 

ya mambo ya nje inaelekeza 
utekelezaji wa misingi ya sera 
ya asili iliyotolewa kwa Waraka 
Namba 2 wa mwaka 1964.

“Imebainisha kuimarisha ujira-
ni mwema kwa kusema. Hatuoni 
kuwa asipotekeleza wajibu huu 
wa kuimarisha ujirani mwema 
atakuwa amekiuka katiba? Ana-
hoji mwanazuoni huyo.

Kuhusu ziara ya kiofisi, anase-
ma, Rais huifanya ili kuhudhuria 
vikao vya taasisi na jumuiya za 
kimataifa, akitolea mfano kuwa, 
kati ya Agosti 17 na 18 mwaka 
huu, alikwenda Malawi kuhud-
huria kikao cha 41 cha Jumuiya 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika (SADC).

“Vikao hivi ni vya lazima kwa 
mujibu wa itifaki iliyoanzisha 
umoja huu ya mwaka 1993. Vikao 
hivi ni kama vya Umoja wa Afrika 
(AU), hivyo kuhudhuria kwake ni 
sehemu ya majukumu ya Rais ya 
Kiofisi ndiyo maana safari zake 
huitwa ziara ya kiofisi,” anasema.

Katika mwendelezo wa 
ufafanuzi wake anasema, kuhud-
huria kwa Rais katika vikao vya 
SADC na AU ni kanuni iliyopo ka-
tika Sera ya Tanzania ya Mambo 
ya Nje inayoelekeza uimarishaji 
wa umoja wa Afrika.

“Lakini kipekee Rais 
anatekeleza lengo la kuongeza 
kasi ya  ushirikiano na mtanga-
mano wa kisiasa, kijamii na kiu-
chumi kikanda kama sera inavy-
osema.

Anasema, kinachofanywa na 
Rais Samia ndiyo uhalisia wa 
uhusiano wa kimataifa ulivyo, 
na kuongeza kuwa uhusiano huo 
una kanuni na kwamba marais 
waliomualika Rais wataalikwa 
kuzuru Tanzania.

“Kwa mantiki hiyo, hakuna 
ubaya wowote kwa Rais kusafiri 
pale anapoalikwa na Rais mwen-
zake, au anapokwenda kwenye 
mikutano kama huu wa Umoja 
wa Mataifa ama anapokwen-
da kushuhudia utiaji saini wa 
makubaliano katika nchi ya jirani 
kama tuna mkataba nayo kwenye 
jambo fulani. Ndivyo uhalisia wa 
uhusiano wa kimataifa ulivyo,” 
anasema.

KISHINDO CHA RAIS ALIPOTUA NEW YORK  

• Mchambuzi azitetea ni ziara zenye tija

“Lakini ki-
pekee Rais 
anatekeleza 
lengo la 
kuongeza kasi 
ya  ushirikiano 
na mtangama-
no wa kisiasa, 
kijamii na kiu-
chumi kikanda 
kama sera ina-
vyosema.



Miongo miwili 
madarakani,
ataishi ikulu 
hadi 2036
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Na Mwandishi Wetu

R
AIS  Vladimir Putin  wa 
Russia, amekuwa madara-
kani kwa miaka 20, akion-
goza taifa hilo kama Rais, 

ambaye pia aliwahi kutoka ikulu 
na kushika wadhifa wa uwaziri 
mkuu.

Kiongozi huyo ni jasusi mbobezi 
aliyefanya kazi na Shirika la Ujasu-
si la Russia KGB, pia amewahi 
kuwa Naibu Meya wa Moscow. 
Putin amepaa na kuwa mtawala 
wa kudumu wa Russia, akimrithi 
Boris Yeltsin, baada ya kujiuzulu 
mwaka 1999.

Miaka ya mwanzoni ya 2000, 
Putin alipoingia ikulu maaru-
fu Kremlin, alitaka kuwa karibu na 
mahasimu wake, ambao ni mataifa 
ya magharibi na kueleza nia ya ku-
jiunga na Umoja wa Kujihami wa 
Nchi za Magharibi (NATO), lakini 
baadaye akabadilisha mawazo na 
kuachana na mpango huo.

Rais wa Russia, kwanza anaku-
wa Rais, kisha Waziri Mkuu na 
baadaye kuwa Rais aliyebadilisha 
katiba, ili aendelee kuishi  Krem-
lin, akiwa sasa amefanikiwa 
kutimiza lengo hilo, akidumu mia-
ka 20 madarakani.

Anawapuuza wanaomkosoa 
akisema hiyo ni demokrasia ya 
Russia, japo wakosoaji wake wana-
muona  dikteta anayeng’ang’ania 
madarakani .

Mwaka 2018, alipata ushindi wa 
kumbakiza tena madarakani mia-
ka mingine sita, kabla ya uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika 
2024.

Katika kuendeleza hatima yake 
ya kuishi Kremlin, wiki iliyopita, 
Russia ilipiga kura na Chama Cha 
United Russia cha  Rais Vladimir 
Putin,  kikaibuka kidedea kwenye 
uchaguzi wa wabunge na sasa 
anasherehekea ushindi wa kuwa 
na idadi kubwa ya wabunge kwe-
nye Duma au Bunge la Russia.

Kura zote zikiwa zimeshahesa-
biwa Puttin anajizolea asilimia 50 
ya kura licha ya kuonekana kuwa 
ushindi umeshuka kiasi, ikilingan-
ishwa na miaka ya nyuma.

Katika uchaguzi huo,Tume ya 
Uchaguzi ya Russia inapinga kwan-
guvu zote kuwapo na vitendo vya 
unyanyasaji kwa wapigakura.

Lwakatare  katika mikutano ya ya chama chake cha zamani kabla ya kuikimbia Chadema. PICHA: AFP

Rais Vladimir Putin, amebadilisha katiba, ambayo inamwez-
esha kukaa madarakani hadi 2036. PICHA MTANDAO

asema asilimia 99 za kura zilizo-
hesabiwa chama cha Puttin kimeji-
zolea asilimia takribani 50 ya kura, 
wakati mpinzani wake anayeunga 
mkono serikali Communist Party, 
akijipatia takribani asilimia 19 na 
LDPR ikipata asilimia tisa.

MAANA YA UCHAGUZI
Unatafsiriwa kuwa ni kutimiza 

azma ya Putin kuendelea kubaki 
madarakani na kujipatia ushindi 
wa mwaka 2024, kwenye uchaguzi 
wa urais.

Uchaguzi wa Russia umeshuhu-
dia wapinzani wa Puttin na wak-
ereketwa, watetezi wa haki za bi-
nadamu wakifungiwa magerezani 
na kukatazwa kushiriki mchakato 
huo.

Tomila Lankina, Profesa wa Ma-
husiano ya Kimataifa katika Shule 
Kuu ya Uchumi ya London School 
of Economics, anasema uchaguzi 
huu umethibitisha kwa hali ya 
juu udanganyifu, vitisho vya dola 
na vipigo, dhidi ya waangalizi wa 
uchaguzi.

Umekosa upinzani wa kweli 
baada ya serikali kukataza vyama 
vyenye ushirikiano na Alexey Na-
valny, mpinzani mkuu wa Puttin 
kukaaa kando.

MBINU CHAFU WAPINZANI
Washirika wa Navalny wali-

zuiliwa kuwania ubunge baada ya 
vuguvugu lake, kupigwa marufuku 

Juni mwaka huu, kwa madai ya 
kuwa ni kundi la siasa kali. Vion-
gozi wengine wa upinzani wana-
dai kuandamwa kwa mbinu za 
kampeni chafu.

Mfanyabiashara mkubwa kuto-
ka Chama Cha Kikomunsti anase-
ma alizuiwa kuwania nafasi kiny-
ume na sheria, huku mgombea 
mmoja wa Chama cha kiliberali ka-
tika mji wa St. Petersburg akisema 
majina mawili yanayofanana na 
yake yaliwekwa, ili kuwababaisha 
wapigakura.  

Lakini ikulu ya Kremlin inakanu-
sha ukandamizaji unaofanywa kwa 
nia za kisiasa na badala yake inase-
ma watu wanahukumiwa kwa mu-
jibu wa sheria walizozivunja. Ikulu 
hiyo na chama cha United Russia 
inakanusha kuhusika na mchakato 
wa kuwasajili wagombea.

Kambi ya Navalny ilitumia mbi-
nu ya kumshinda Rais Putin kwa 
kuwataka wapiga kura kuwacha-
gua wagombea walioonyesha up-
inzani mkali kwa wale wa United 
Russia, lakini mamlaka nchini Uru-
si, zimekuwa zikijaribu kuzuwia 
kampeni hiyo kufanikiwa.

“Siku moja, tutaishi Russia ita-
kayowezekana kuwapigia kura 
wagombea wazuri, walio kwe-
nye majukwaa tafauti ya kisiasa,” 
anasema mshirika wa Navalny, 
Leonid Volkov, kwenye ujumbe wa 
mtandao wa Telegram

“Ikiwa United 
Russia itashin-
da, nchi yetu 
inaweza kutar-
ajia miaka min-
gine mitano 
ya umaskini, 
ukandami-
zaji na mingine 
mitano itakay-
opotea,” un-
asema ujumbe 
wa mpinzani 
mkuu wa Pu-
tin, Alexei 
Navalny aliye 
kizuizini kwa 
wafuasi wake.

Matokeo yanaonyesha kuwa 
Chama Cha Kikomunisti, ambacho 
ni mpinzani wa United Russia kin-
achoongozwa na Puttin kilikuwa 
na asilimia 19 ya kura.

Kwa ushindi huo chama tawala 
kitakuwa na zaidi ya theluthi mbili 
za wabunge 450 wa chombo hicho 
cha kutunga sheria -Duma.

Russia wamepiga kura siku tatu 
kuanzia Ijumaa hadi Jumapili iki-
wa ni siku ya mwisho ya uchaguzi 
wa ubunge uliofanyika kwa siku 
tatu katika taifa hilo lenye maeneo 
11, yenye majira tafauti ya nyakati.

KUSHINDA KIULAINI
Chama cha Rais Vladimir Putin, 

United Russia, kilitazamiwa ku-
pata ushindi mkubwa, baada ya 
serikali kulinyamazisha vuguvugu 
la Kiongozi Mkuu wa  Upinzani, 
Alexei Navalny na kuwazuia wap-
inzani kushiriki uchaguzi huo.

Ushindi huo uliotarajiwa utat-
umiwa na ikulu ya Kremlin, kama 
kielelezo cha jinsi Rais Putin ana-
vyoungwa mkono licha ya hali 
ngumu ya uchumi, kuendelea ku-
waathiri raia wa nchi hiyo.

Chama cha United Russia kina-
muunga mkono Putin, mwenye 
umri wa miaka 68, ambaye licha 
ya umashuhuri wake kushuka, 
bado ndiye anayefahamika zaidi 
miongoni mwa wapinzani wake, 
kwenye karatasi ya kura yenye 
wagombea wa Chama Cha Kiko-
munisti na kile cha cha Kihafidhi-
na, LDDR, ambacho mara nyingi 
huunga mkono serikali.

IKULU HADI 2036
Kwa sasa, United Russia ina 

takribani robo tatu ya Bunge Kuu 
la Taifa, Duma, lenye vita 450.

Hiyo iliisaidia ikulu ya Kremlin 
kupitisha mabadiliko ya kikatiba, 
ambayo yanamruhusu Putin ku-
wania kwa miongo mingine miwili 
zaidi, urais baada ya mwaka 2021, 
ikimaanisha kuwa anaweza kusalia 
madarakani hadi mwaka 2036.

“Ikiwa United Russia itashinda, 
nchi yetu inaweza kutarajia mia-
ka mingine mitano ya umaskini, 
ukandamizaji na mingine mitano 
itakayopotea,” unasema ujumbe 
wa mpinzani mkuu wa Putin, 
Alexei Navalny aliye kizuizini kwa 
wafuasi wake.

Tume ya Uchaguzi ya Urusi, in-

JUKWAA LA UONGOZI

VLADIMIR PUTIN

Ni shujaa kuwabinya wapinzani, 
japo anachukiwa kashinda tena
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Kada wa 
BAWACHA 
aunga mkono 
juhudi, sasa  
ajiunga na CCM
Na Peter Mkwavila, DODOMA

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa Baraza la Wanawake 
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (BAWA-
CHA) Mkoa wa Dodoma, Eva Mpagama, amejiunga 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa madai kuwa 
ameridhishwa na utendaji kazi wa miradi mikubwa 
iliyoachwa na Hayati John Magufuli.

Akizungumza juzi baada ya kukabidhi kadi ya 
CHADEMA kwa Katibu wa CCM Mkoa wa Dodoma, 
Pili Mbaga, alisema kuwa amejiunga na CCM kuto-
kana na kuridhishwa na utendaji kazi wa iliyokuwa 
serikali ya awamu ya tano chini ya Hayati Magufuli.

 
Alisema pia amevutiwa na utendaji wa Rais Samia 

Suluhu Hassan, kwa jinsi ambavyo anatekeleza 
miradi mingi ambayo mpaka sasa inaendelea kuka-
milika.

“Nisiwe muongo nimekuja CCM sababu ya 
Magufuli, ameitendea haki nchi hii kila sehemu 
kumetifuliwa kuna ujenzi unaendelea…nimekaa 
nimejitafakari nimeona nije CCM kuendeleza yake 
mazuri ambayo yamefanya na nina imani Rais wa 
sasa anaendelea kuyatekeleza yale mazuri ambayo 
yamefanywa,”alidai.

Mpagama, alisema kuwa sasa anajipanga kuen-
delea kukipigania Chama Cha Mapinduzi kuhakiki-
sha yale mazuri ambayo yanaendelea kufanywa 
anawajibika ipasavyo kama ilani ya chama ina-
vyotaka kuwa kila mmoja aweze kufahamu wajibu 
wake. 

Kwa upande wake, Katibu wa CCM, Mkoa wa Do-
doma, Pili Mbaga, alimpongeza Eva kwa kujiunga na 
CCM ambapo amedai uamuzi aliofanya ni mzuri na 
hata hivyo alionekana kuchelewa kuungana na CCM.

“Huku ndio kila kitu, sisi tunakukaribisha kwa 
mikono miwili kama CCM Mkoa, lakini unatakiwa 
uende kwenye eneo lako shina ili uweze kupatiwa 
kadi ya uanachama, CCM Mkoa wa Dodoma itaende-
lea kuhakikisha inaendelea kumuunga mkono Mama 
Samia Suluhu Hassan kwa kazi nzuri anayoendelea 
kuifanya,” alisema.

Miradi 115 iliyokwama yaanza kutoa maji
Na Augusta Njoji, DODOMA

I
MEELEZWA kuwa miradi ya maji 115 kati 
ya 177 iliyobainika kuwa ya kichefuchefu 
imefanyiwa marekebisho na imeanza 
kutoa huduma kwa wananchi.

Akizungumza na waandishi wa habari na 
wahariri jijini hapa, Mkurugenzi wa Huduma 
za Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira ku-
toka Wakala wa Majisafi na Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Mkama Bwire,  alisema  hadi ku-
fikia Juni mwaka huu miradi hiyo imekamilika, 
huku iliyobaki 62 inatarajiwa kurekebishwa 
ifikapo Desemba 2021.

“Tulipokea miradi 632 iliyokuwa inatekele-
zwa na Halmashauri ya Wilaya na hadi kufikia 
mwaka huu miradi 566 imekamilika na inatoa 

huduma kwa wananchi, wakati tunapokea ku-
likuwa na miradi 177 ilikuwa na changamoto 
ya kutotoa huduma kwa wananchi lakini hadi 
Juni mwaka 155 imekamilika, na 62 bado tu-
naendelea nayo,” alisema.

Alibainisha kuwa kukamilika kwa miradi 
hiyo kumesaidia kuongeza hali ya upatikanaji 
maji vijijini.

Alifafanua kuwa Wakala huo wakati un-
aanza kutoa huduma mwaka 2019, hali ya upa-
tikanaji maji vijijini ilikuwa asilimia 64.7 hadi 
kufikia Juni mwaka huu ni asilimia 72.3 huku 
malengo ni kufikia asilimia 85 ifikapo mwaka 
2025.

Bwire alisema katika bajeti ya mwaka 
2021/22, Wakala huo umetengewa bajeti ya 
zaidi ya Sh. bilioni 450 na inatarajia kutekeleza 

mikataba 1,176 ya miradi ya maji.
“Katika kuongeza kasi ya utekelezaji mika-

taba tumeigawa katika makundi mawili am-
bapo tunatarajia miradi mingi itatekelezwa 
kupitia makandarasi na tumepanga mikataba 
779   itatekelezwa na makandarasi na tayari 
tumeshawatambua makandarasi wenye  
sifa tutakaowatumia kutekeleza miradi,” alise-
ma.

Alisema mikataba ya miradi 397 itatekele-
zwa na wataalamu wa ndani ambapo kuka-
milika kwake kutaongeza upatikanaji wa maji 
kwa asilimia 3.7.

“Tunaamini katika kutumia nguvu ya wa-
kandarasi miradi mingi itakamilika mwaka 
huu na kuongeza hali ya upatikanaji maji 
kwa wastani wa asilimia 3.7 mwakani na 

hivyo tutakuwa tumesogea kufikia asilimia 77  
kuelekea safari yetu ya kufikia asilimia 85,” 
alisema.

Kuhusu utafutaji wa vyanzo, Mkurugen-
zi huyo alisema mwaka huu wamepanga 
kuchimba visima 516 kati ya hivyo 250 vi-
tachimbwa na sekta binafsi na vingine watat-
umia  Wakala wa Uchimbaji Visima na Mab-
wawa nchini (DDCA).

“Pia katika utafutaji wa vyanzo kuna ujenzi 
wa mabwawa ambapo kwenye eneo hili tume-
jipanga ambapo kuna mabwawa 15 tunataka 
tukamilishe mwaka huu wa fedha na men-
gine yanaendelea kujengwa na mengine tut-
aanza kujenga mwaka huu wa fedha, ili kila 
wilaya iwe na bwawa ili kutatua tatizo la maji,”  
alisema.

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha 
Wabunge Wanawake (TWPG), Shally 
Raymond, amewataka vijana kushiriki ki-
kamilifu kukomesha vitendo vya ukatili 
na unyanyasaji wa kijinsia.

Pia, amewataka wanawake vijana ku-
jitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi 
mkuu 2025, ili wafanikishe kumuweka 
madarakani Rais mwanamke.

Shally, alitoa wito huo wakati akifunga 
mafunzo yaliyowakutanisha wanawake 
vijana 30, yaliyoandaliwa na Chama cha  
Wanahabari Wanawake Tanzania (TAM-
WA) kushirikiana na kituo cha usuluhishi 
(CRC) pamoja na Young and Alive Ini-
tiative  na shirika la Mawasiliano Afrika 
(Femnet). Mafunzo hayo yalifanyika kwa 
siku nne, jijini hapa yakiangazia masuala 
ya uongozi na nafasi ya mwanamke ka-
tika siasa.

Mwenyekiti huyo ambaye ni Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), alisema ni vy-
ema vijana wanapotaka kuwa viongozi 

wakajifunza kwa waliowatangulia.
“Ukiwa kiongozi halafu ukawa mchoyo 

kwa kuwaelimisha wenzio kuhusu masu-
ala ya uongozi wakati wewe pia ulifani-
kiwa kwa kujifunza kutoka kwa waliotan-
gulia na kufanikiwa, kamwe hautofika 
mbali,”alisisitiza.

Kuhusu ukatili na vitendo vya unyan-
yasaji wa kijinsia vilivyopo katika jamii, 
alisema kila mmoja ana 

jukumu la kuhakikisha vitendo hivyo 
vinakoma hususani dhidi ya wanawake 
na watoto.

Alisema wao kama wanawake vijana 
wanaojiandaa kuwa viongozi wa kesho, 
lazima wayajue masuala hayo na kush-
iriki kikamilifu kuyatokomeza.

“Hakikisheni mnakuwa wawajibikaji, 
pamoja na kuwajibika kwenye maju-
kumu yenu ya kazi na familia pamoja na 
kulinda haki zenu, pia msimamie na mas-
uala hayo maana sifa ya mwanamke ni 
kutochoka licha ya kuwa na majukumu 
mengi,” alisema.

Alisema maandalizi ya uchaguzi mkuu 

mwaka 2025, yanapaswa kuanza mape-
ma, hivyo wanawake lazima wajipange 
ili waweze kumuweka rais mwanamke 
madarakani itakapofika muda huo.

“2025 wanawake tunajambo letu hivyo 
tujipange na muda ukifika tujitokeze kwa 
wingi,” alisema.

Akizungumza kuhusu ushiriki wa wa-
nawake katika nafasi za uongozi mha-
dhiri kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), Dk. Godfrey Sansa, alisema 
baadhi ya watu wanadhani ushiriki wa 
wanawake ni lazima uwe wa siasa, lakini 
ipo haja ya wanawake kuwa washiriki wa 
mabadiliko kuanzia ngazi ya jamii.

Alisema haki ya mwanamke inaweza 
kulindwa endapo atakua sehemu ya 
mchakato wa haki hizo.

Mwanasheria kutoka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), Fausta Mahenge, 
alisema bado mwamko wa wanawake 
kushiriki kugombea nafasi za uongozi 
uko chini huku akiwataka kutekeleza 
masharti pindi wanapoteuliwa kugom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi.

 TWPG: Vijana komesheni ukatili wa kijinsia

Wakazi wa Jiji la Dodoma, wakisafisha matairi chakavu, eneo la Nyerere Square jijijni humo jana, kwa ajili ya kuyauza ili 
wajipatie riziki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Grace Mwakalinga,  
SONGWE

M
KUU wa Mkoa wa 
Songwe, Omary 
Mgumba, ame-
waagiza waku-

rugenzi wa halmashauri wak-
ishirikiana na watumishi wa 
ardhi, kutengeneza mipango 
miji haraka yenye kuzingatia 
uhifadhi mazingira, maeneo 
wazi ya watoto na kutenga mae-
neo ya viwanda vidogo vidogo 
vinavyoongeza thamani ya 
mazao mbalimbali yanayozal-
ishwa kwa wingi.

Mgumba alitoa kauli hiyo 
juzi akizungumza na wakuu wa 
Idara ya Ardhi na watumishi 

wengine wa mkoa huo.
Alisema Mkoa wa Songwe 

bado haujapangwa vizuri hali 
inayosababisha wananchi ku-
tozingatia uhifadhi wa misitu, 
maeneo ya wazi kwa ajili ya 
watoto kucheza, kuvamia na 
kujenga maeneo yenye rutuba 
yanayofaa kwa kilimo.

Alisema watumishi wa ardhi 
mkoa wakishirikiana na waku-
rugenzi wanatakiwa kuanza 
mara moja kurasimisha ardhi 
na kupanga miji kulingana na 
uhitaji wa halmashauri huku 
uhifadhi wa mazingira uki-
fuatwa ili miji iendelee kuwa ya 
kijani.

“Maeneo yarasimishwe na 
kupangwa kulingana na uhitaji 

wa viwanda, biashara na kilimo 
na ufugaji. Kuna maeneo ni 
mazuri kwa kilimo, lakini ya-
mevamiwa na kuwa makazi ya 
watu,” alisema Mgumba.

Kamishna Msaidizi wa Ar-
dhi Mkoa wa Songwe, Suma 
Mwakasitu, alisema mpaka 
sasa ni Halmashauri ya Mji 
Tunduma pekee ambayo tayari  
imepima na kupangilia mji 
wake.

Alisema pamoja na mkoa 
kuwa mpya wamejipanga ku-
hakikisha halmashauri zote za 
mkoa wa Songwe kupima na 
kutenga maeneo kwa ajili ya  
kilimo, viwanda, biashara 
utunzaji uhifadhi wa misitu na 
makazi.

“Tuna mpango kabambe 
kuhakikisha Mkoa wa Songwe 
kuwa kwenye mpangilio mzuri 
tukishirikiana na wakurugenzi 
wa halmashauri zote,” alisema 
Mwakasitu.

Kwa upande wake, mkazi 
wa Vwawa, Sophia Mwashi-
uya, alisema kukosekana kwa  
mipango miji hususan katika 
mji wa Vwawa husababisha wa-
nanchi kushindwa kusaidiwa  
wanapopata majanga kama ya 
moto.

Alisema siku hizi watoto ha-
wana maeneo ya michezo wan-
apokuwa nyumbani, jambo am-
balo huchangia kupoteza vipaji 
vyao vya michezo kama riadha 
na mpira wa miguu.

RC aagiza utengenezaji 
mipango miji haraka

Vijiji 82 vyaunganishiwa umeme wilayani Mbarali 
Na Grace Mwakalinga, MBARALI

JUMLA ya vijiji 82 kati ya 102 
vilivyopo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya 
vimeunganishwa na huduma ya ni-
shati ya umeme, vijiji 20 vilivyoba-
ki mchakato wa kuviunganisha 
umeanza.

Kwa mujibu wa Meneja wa Shiri-
ka la Umeme Tanzania (TANESCO) 
Wilaya ya Mbarali, Mhandisi Nic-
odemusi Kapange, wanaendelea na 
jitihada za kuhakikisha vijiji vyote 
20 vilivyosalia vinapata umeme  
huku vitongoji navyo vikiungan-
ishwa.

Kapange alisema wanaendelea 
kuhamasisha wananchi kuepuka 
vishoka ambao hupita majumbani 

wakidai ni maofisa TANESCO na ku-
waunganishia umeme kwa gharama 
kubwa.

Alisema bei elekezi ya kuungani-
sha umeme ni Sh. 27,000 na kwam-
ba tangu mtu analipia inachukua 
siku 30 mteja kuunganishiwa ni-
shati hiyo.

“Tunaendelea na mchakam-
chaka wa kuwaunganishia wateja 
umeme naamini vijiji vyote 102 vi-
taunganishwa na huduma kikubwa 
wananchi kuepuka vishoka ambao 
hujifanya watumishi wa TANESCO 
huwaunganishia watu kinyemela, 
tunaendelea na misako wanaobaini-
ka tunawashughulikia kwa mujibu 
wa sheria,” alisema Kapange.

Aliwashauri wananchi fedha za 
malipo ya kuunganishiwa umeme 

zilipwe katika ofisi za TANESCO na 
sio kumkabidhi mtumishi mtaani 
kwa kuwa zinaweza zisifikishwe 
kwenye eneo husika.

Aliongeza kuwa hadi sasa wame-
badili nguzo 232 zenye urefu wa 
mita 12 na wamekata miti iliyo 
kwenye njia kuu ya umeme umbali 
wa kilometa 234 lengo likiwa ku-
hakikisha tatizo la kukatika umeme 
Mbarali linakuwa historia wilayani 
humo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune, alimtaka Meneja wa 
TANESCO kuendelea kuboresha 
miundombinu ya umeme ili tatizo 
la kukatika kwa umeme liwe la ki-
historia.

Alitoa wito kwa wananchi kua-
cha tabia ya kuwatumia vishoka 

kuunganishiwa umeme badala yake 
wafike ofisi za shirika hilo kupewa 
wataalamu.

Kwa kazi kubwa anayoendelea 
kuifanya na timu yake, amekuwa 
akitoa ushirikiano mkubwa na tuna-
koelekea tatizo la umeme litakuwa 
historia.

Nitoe wito kwa wananchi kubadi-
lika, hakuna malipo ya serikali ya-
nayofanyika mkononi malipo yote 
yanafanyika kwa kutumia control 
namba ambayo unapewa na TA-
NESCO na kwa wale wanaofanya 
ujanja ujanja nawaomba wananchi 
wawe wanatoa taarifa mapema ili 
tuwashughulikie.

Katika hatua nyingine Mfune 
alisema serikali imetoa kiasi cha Sh. 
milioni 500 kwa ajili ya ujenzi wa 

wodi tatu za wagonjwa katika hospi-
tali ya wilaya.

Alisema ujenzi wa wodi hizo uta-
saidia kukabiliana na uhaba wa vy-
umba vya kulazwa wagonjwa katika 
hospitali hiyo na kuwahakikishia 
wananchi kuwa wataendelea kupa-
ta huduma bora za matibabu.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali, Dk. Godfrey Mwakalila 
aliwasisitiza wananchi kuchukua 
dhidi ya ugonjwa wa corona na ku-
wahamasisha kufuata taratibu zote 
za afya zilizotelewa na viongozi 
wakuu wa nchi pamoja na Wizara 
ya Afya zikiwamo kuvaa barakoa se-
hemu zenye mikusanyiko, kuepuka 
misongamano isiyo ya lazima na 
kufanya mazoezi ili miili izidi kuwa 
imara.

Ukosefu 
mahakama 
wachangia 
matukio ya 
uhalifu 
Na Grace Mwakalinga, SONGWE

MKUU wa Wilaya ya Songwe, Simon Simalen-
ga, amesema kukosekana kwa mahakama ya 
wilaya kumechangia kuwapo kwa matukio 
mengi ya uvunjifu wa amani hasa ya ujambazi, 
uporaji na mauaji.

Akizungumza na Nipashe jana, Simalenga 
alisema kuwa ili kukabiliana na vitendo viovu 
wananchi wanapaswa kupata huduma ya ma-
hakama karibu na maeneo yao wapate haki zao 
kwa mujibu wa sheria.

Alisema Wilaya ya Songwe inashughuli nyingi 
za kiuchumi hasa uchimbaji madini zinazochang-
ia kukusanya watu kutoka maeneo mbalimbali 
ndani na nje ya nchi na kuibuka matukio ya 
ujambazi.

Alisema wilaya hiyo inapakana na mikoa 
ya Tabora, Rukwa na Katavi na kusababisha 
mwingiliano mkubwa wa watu ambao huweza 
kuchangia vitendo vya uhalifu hususan kwenye 
maeneo ya migodi na mapori ya wanyama.

“Hadi sasa wananchi wangu wanaenda kupata 
huduma za kimahakama katika Wilaya ya Mbozi 
kilomita 155 vilevile hadi kufika Gereza la Song-
we ni kilomita 160 kutoka hapa hivyo tunahitaji 
huduma hii isogezwe karibu ili wananchi wapate 
haki zao,” alisema Simalenga.

Naye MKuu wa Wilaya ya Ileje, Anna Gidarya, 
alisema wilaya yake inatumia jengo la Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) katika shughuli za kima-
hakama.

Alisema Wilaya ya Ileje ina mwingiliano 
mkubwa na watu kutoka Malawi kwa kuwa ipo 
mpakani na kuomba kuboreshewa huduma hizo 
ili kazi ziweze kufanyika kwa ufanisi.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibrahim Juma, 
alisema wamebaini kuwa Mkoa wa Songwe una 
vikwazo vingi ambavyo vinatakiwa kufanyiwa 
kazi haraka.

Aliwaagiza viongozi wa Songwe kuorodhesha 
changamoto mbalimbali zikiwamo za ukosefu 
wa mahakama, miundombinu na upungufu wa 
watumishi na kumkabidhi Jaji Mkuu Tume ya 
Utumishi wa Mahakama ili kuzifanyia kazi ndani 
ya muda mfupi.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka (katikati), akizungumza na wananchi alipotembelea 
Wakala wa Taifa wa Chakula (NFRA) na kujionea zoezi la ununuzi wa nafaka za mahindi linavyoendelea, mjini Songea, mkoani Ru-
vuma juzi. PICHA: BEATRICE SHAYO
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Kituo kuzalisha vifaranga vya samaki, majongoo chaanza
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR 

WAZIRI wa Uvuvi na Uchumi 
wa Bluu, Abdalla Hussein Kom-
bo, amesema kwamba tayari 
kituo cha kuzalisha vifaranga 
vya samaki pamoja na majon-
goo ya pwani kimeanza uzal-
ishaji na kuwataka wafugaji wa 
samaki kuchukua vifaranga kwa  
uzalishaji wa mazao ya  baha-
rini.

Kombo alisema hayo wakati 
akijibu swali la Mwakilishi wa 

Jimbo la Kojani, Hassan Omar 
Hamadi, aliyetaka kujua maen-
deleo ya kituo cha kutotoa vifar-
anga vya samaki wa baharini lini 
kitaanza uzalishaji wake.

Akitoa ufafanuzi huo, Kombo 
alisema kituo hicho ambacho 
kimejengwa chini ya msaada wa 
Shirika la Kimataifa la Misaada 
ya Maendeleo ya Korea (KOICA), 
kimeanza uzalishaji wake baada 
ya kusita kutokana na hitilafu za 
kitaalamu.

Alisema vifaranga vinavyo-
zalishwa kwa sasa ni pamoja na 

majongoo ya pwani, kaa na sa-
maki aina ya kambare na mwa-
tiko.

Aliwataka wafugaji wa vi-
faranga kujitokeza kuchukua 
mazao ya baharini kwa ajili ya 
kujiimarisha kiuchumi kufuatia 
kujitokeza kwa mahitaji.

Alisema majongoo mahitaji 
yake ni makubwa ambayo mfu-
gaji yanaweza kumwinua kiu-
chumi na maendeleo na kuepu-
kana na umaskini.

Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na Idara ya Maendeleo 

ya Uvuvi wa Baharini ni kutoa 
elimu kuhusu ufugaji wa mazao 
ya baharini kwa wananchi wa 
makundi mbalimbali Unguja na 
Pemba.

“Wafugaji wa mazao ya ba-
harini tunawataka waje katika 
kituo cha kutotoa vifaranga 
kilichoko Beit-el-Ras kuchukua 
vifaranga vya aina mbalimbali 
ambavyo tumeanza kuzalisha 
tena ikiwamo majongoo ya 
pwani, kaa pamoja na kam-
bare,” alisema.

Muswada kupambana 
dawa za kulevya waiva
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR 

W
AJUMBE wa 
Baraza la Wawak-
ilishi wametakiwa 
kujiandaa kuu-

changia Muswada wa Sheria 
ya Dawa za Kulevya ambao 
utakaounda mamlaka kamili ya 
kupambana na wimbi la dawa 
hizo yenye uwezo wa kukamata, 
kufanya upelelezi pamoja na ku-
fikisha mahakamani.

Hayo yalisemwa jana na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Dk. 
Saada Mkuya, wakati akijibu 
hoja mbalimbali za wajumbe 
waliochangia ripoti ya dawa za 
kulevya ya mwaka 2019-2020. 

Alisema Sheria ya Dawa za 

Kulevya iliyopo sasa inaundwa 
na Tume ya Kuratibu na Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya am-
bayo kazi yake ni kusimamia 
mwenendo wa dawa za kulevya 
huku kazi kubwa ikifanywa na 
taasisi nyingine.

Alisema kazi ya kukamata 
watuhumiwa wa dawa hizo na 
kufanya upelelezi pamoja na ku-
fikisha mahakamani inafanywa 
na Jeshi la Polisi ambalo kwa kia-
si kikubwa limeibua malalamiko 
mengi kuhusu utekelezaji wake.

Alisema sheria iliyopo sasa 
imebainika kuwa na upungufu 
na kushindwa kutekeleza ma-
jukumu yake vizuri katika ku-
pambana na dawa za kulevya na 
ndiyo maana bado lipo wimbi 
kubwa la dawa hizo.

“Nataka niwaambie wajumbe 

wa Baraza la Wawakilishi kwam-
ba tutaleta sheria mpya ya kuun-
da mamlaka kamili ya kupamba-
na na dawa za kulevya ambayo 
itakuwa na uwezo wa kukamata 
watuhumiwa, kuwafikisha  
mahakamani pamoja na ku-
fanya uchunguzi yenyewe,” 
alisema.

Alisema katika kufanikisha 
mapambano dhidi ya dawa za 
kulevya serikali inakusudia kui-
marisha polisi jamii ambayo 
itafanya kazi ya kusaidia kazi za 
kufuatilia athari hizo.

Alisema dawa za kulevya zipo 
katika jamii na wananchi wa-
nawafahamu watu wanaofanya 
biashara hiyo katika shehia zao.

“Tutapounda mamlaka ka-
mili ya kupambana na dawa 
za kulevya tutaimarisha polisi 

jamii ambayo itasaidia mapam-
bano dhidi ya dawa za kulevya 
katika ngazi za shehia ambapo 
biashara hiyo inafanyika,” alise-
ma.

Alisema katika kuundwa kwa 
mamlaka kamili ya kupambana 
na dawa za kulevya baadhi ya 
taasisi zitaimarishwa ikiwamo 
kitengo cha Mkemia Mkuu 
wa Serikali ambacho mion-
goni mwa majukumu yake ni 
kufanya uchunguzi na kutoa 
taarifa ya madawa ya kulevya  
yaliyokamatwa kujua uhalisia 
wake.

‘’Zipo baadhi ya dawa za 
kulevya zimelazimika kuteleke-
zwa au wahusika wake kuachi-
wa huru baada ya taarifa ya 
uchunguzi kuonyesha kwamba 
sio dawa halali,” alisema.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Lela Muhammed Mussa, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani 
jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wabunge watakiwa 
kuongeza kasi 
kuleta maendeleo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SPIKA wa Bunge la Jamhuri ya Muungano, 
Job Ndugai, amewataka wabunge kuongeza 
kasi ya kuwaletea maendeleo wananchi 
katika majimbo ya uchaguzi kwa kutumia 
fedha za mfuko wa jimbo.

Ndugai alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na viongozi wa Chama Cha Map-
induzi katika Mkoa wa Kaskazini Unguja 
ikiwamo wabunge na wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi yeye akiwa mlezi wa chama 
mkoa huo.

Alisema majukumu ya viongozi wa 
majimbo ikiwamo wabunge na wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi pamoja na madiwani 
ni kuharakisha maendeleo kwa kuongeza 
ubunifu wa miradi kwa kushirikiana na 
viongozi wa jimbo.

Alisema wananchi wamejenga matumaini 
makubwa kwa viongozi waliowachagua wa 
majimbo ya uchaguzi katika kuharakisha 
kuleta maendeleo katika miradi mbalimbali 
itakayowainua kiuchumi.

“Kazi yetu kubwa sisi viongozi wa majim-
bo ya uchaguzi ni kuhamasisha maendeleo 
na kubuni miradi itakayowainua kiuchumi 
na kupambana na umaskini,” alisema.

Ndugai amefurahishwa na kasi ya kuleta 
maendeleo ya mawasiliano na usafirishaji 
kwa wananchi wa Mkoa wa Kaskazini Un-
guja baada ya kutembelea miradi mikubwa 
ikiwamo ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Kigunda uliopo Nungwi pamoja na ujenzi wa 
Bandari ya Mkokotoni Unguja.

Alisema kuwapo kwa miradi hiyo kwa 
kiasi kikubwa itasaidia kuongeza mapato ya 
kiuchumi kwa serikali kuu ikiwamo kuima-
rika kwa huduma za usafirishaji na kupokea 
mizigo katika bandari hiyo kutoka mikoa 
jirani ya Tanzania Bara.

“Miradi hii ni muhimu ambayo itasaidia 
kuimarisha huduma za wananchi kiuchumi 
pamoja na serikali kuingiza mapato na 
kukua kwa sekta ya utalii,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, Ayoub Mohamed Mahmoud, alisema 
wabunge wa mkoa huo wana ushirikiano 
mzuri wa kasi ya kuleta maendeleo na kusi-
mamia miradi ya ujenzi wa shule, vituo vya 
afya na kuwawezesha wananchi kiuchumi.

“Mheshimiwa weye ni mlezi wa Mkoa wa 
Kaskazini Unguja kichama hapa tunafanya 
kazi vizuri na kushirikiana na wabunge na 
viongozi wengine katika kuwatumikia  
wananchi na kutekeleza miradi ya maen-
deleo ya ujenzi wa shule na hospitali,”  
alisema.

Baadhi ya wabunge wa majimbo ya Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, wamefurahishwa na 
ziara hiyo huku wakiahidi kufanya kazi 
karibu na wananchi kusimamia miradi ya 
maendeleo na kuzitumia vizuri fedha za 
miradi ya jimbo.

Mbunge wa Jimbo la Bumbwini, Mbarouk 
Khatib, alisema wabunge wamejipanga 
kuhakikisha changamoto zote ziliopo katika 
maeneo zinafanyiwa kazi ikiwamo miradi 
ya maendeleo ya kijamii.

“Miradi yote ya ujenzi wa shule na hos-
pitali na usambazaji wa majisafi na salama 
pamoja na kuvisaidia vikundi vya kinamama 
inashughulikiwa vizuri kuona utekelezaji wa 
ilani na ahadi zetu wakati wa kuomba kura 
tunatekeleza,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Jumatano Septemba 23, 2021

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni 
Industial Area,  Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. Mob:
 +255 - 0782253676
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matangazo mchanganyiko

PATA MKOPO WA HARAKA KWA 

MASHARTI NAFUU KUTOKA ENTEPRISES 

FINANCE LIMITED (EFL).

KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333 

AU 0758 112 332
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Sudan nusura kupinduliwa
Juba, SUDAN

JARIBIO la mapinduzi ya serikali ya 
Sudan, limetibuliwa mapema jana, 
kituo cha habari cha taifa nchini 
humo kimeripoti, kikitoa wito kwa 
raia kuwa na utulivu. 

Wahusika katika jaribio hilo la 
mapinduzi hawajatajwa, serikali 
ikisema inadhibiti hali ya mambo.

Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, 
waliohusika katika jaribio hilo la 

19

habari kimataifa

Jumatano Septemba 22, 2021

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN), Antonio Guterres, akizungumza juzi na wanahabari (hawapo pichani) 
baada ya kufanya mkutano kuhusu mabadiliko ya tabianchi, na kuzitaka nchi wanachama kutoa kiasi cha Dola bil-
ioni 100 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa kukabili mabadiliko hayo kwa nchi zinazoendelea. PICHA; XINHUA

Ubelgiji, Marekani 
wapinga hukumu 
ya Rusesabagina
Kigali, RWANDA

UBELGIJI na Marekani zimepinga 
hukumu ya kifungo cha miaka 25 
jela iliyotolewa na mahakama ya 
Rwanda dhidi ya Paul Rusesaba-
gina zikisema, hakupewa haki ya 
kisheria, huku Rwanda ikiyataja 
madai hayo ya Ubelgiji kama dha-
rau na kuamua kusitisha mkutano 
uliotarajiwa kuzikutanisha pande 
mbili.	

Rusesabagina (pichani chini) 
ambaye ni mzaliwa wa Rwanda, 
mwenye umri wa miaka 67, ana 
uraia wa Ubelgiji na ana kibali cha 
nchini Marekani

Katika tangazo aliolitoa juzi, 
Naibu Waziri Mkuu wa Ubelgiji am-
baye pia ni Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Nchi Sophie Wilmès alisema 
alipata taarifa kuwa hukumu ya 
Rusesabagina imetolewa mjini 
Kigali.

 “Kuanzia mwanzo wa kesi hii 
na japokuwa Ubelgiji imekuwa 
ikiendelea kuomba masuala kadhaa 
yafanyike, inaonyesha kuwa kesi 
ya Rusesabagina haikuendeshwa 
mahakamani kwa njia iliyo ya 
uwazi na haki kisheria, hususan 
kuhusu haki yake ya kujitetea”.

Wilmès alisema, serikali ya 
Rwanda ilisema kuwa mkutano wa 
kando, ambao ulitakiwa kuzikutani-
sha pande mbili wakati wa mku-
tano mkuu wa Umoja wa Mataifa 
mjini New York hautafanyika.

Baada ya kupatikana na hatia ya 
kushiriki katika vitendo vya ugaidi, 
aliyekuwa shujaa wa filamu ya 
Hotel Rwanda Paul Rusesabagina, 
hatimaye amehukumiwa kifungo 
cha miaka 25 jela.

Mahakama ya Rwanda ilimpata 
na hatia kuhusiana na mashtaka 
yanayohusiana na ugaidi.

Alisusia uamuzi wa kesi hiyo 
na hakutoka jela ili kuhudhuria 
mahakama. Rusesabagina 
alituhumiwa kwa kuwa mwanzilishi 
na mfadhili wa kundi moja la waasi 
ambalo lilitekeleza mashambulio 
nchini Rwanda 2018 na kuwaua 
watu tisa.

Mkosoaji huyo wa Rais Paul 
Kagame alikiri kutuma fedha kwa 
kundi hilo, akakana kuhusika katika 
mashambulizi. 

Mwanawe wa kike Anaise Kan-
imba aliambia BBC kwamba familia 
yake haijaamua iwapo itakata 
rufaa dhidi ya uamuzi huo. BBC

Ethiopia yaiondoa Tigray 
duru ya pili ya uchaguzi
Addis Ababa, ETHIOPIA

ETHIOPIA imesema haitoende-
sha duru ya pili ya uchaguzi katika 
majimbo takribani 26 katika duru 
ijayo ya mchakato huo ya kitaifa, ku-
tokana na masuala ya kiusalama.

Katika duru ya kwanza ya mwezi 
Juni, Chama cha Waziri Mkuu Abiy 
Ahmed, Prosperity Party, kiliweza 
kushinda muhula wa miaka mitano 
kwa kudai kushinda viti vya ubunge 
410 kati ya viti 436 vya bunge la 
shirikisho.

Vikwazo vya usambazaji wa vifaa 
na ukosefu wa usalama vilisababisha 
ucheleweshaji wa kufanyika kwa 
zoezi hilo katika maeneo mengine, 
kwa hivyo duru ya pili ya uchaguzi 
imepangwa kufanyika Septemba 30.

Msemaji wa Bodi ya Uchaguzi Sol-
yana Shimeles alisema katika uch-
aguzi wa sasa, zaidi ya wapigakura 
milioni saba watawachagua wawak-
ilishi 47 wa bunge la shirikisho, na 
viti vingine 105 vya uwakilishi wa 
majimbo. 

Hata hivyo aliongeza kusema fur-

sa hiyo haitapatikana kwa majimbo 
18 ya eneo la Amhara na manane ya 
Oromia. 

“Bado hatujaamua kwa jinsi gani 
na lini uchaguzi utafanyika katika 
maeneo haya. Hata hivyo, kwa vile 
idadi ya majimbo ni ndogo, tut-
aamua lini tutafanya uchaguzi kwa 
pamoja katika maeneo yote hayo,” 
alisema Solyana.

Eneo la Amhara limekuwa na ma-
doa ya mapigano kati ya majeshi ya 
serikali na kundi la wapiganaji wa 
chama cha ukombozi wa watu wa 
Tigray, TPLF, wakati Oromia ina-
pambana na uasi wa Jeshi la Ukom-
bozi la Oromo OLA.

Uchaguzi huo pia hautafanyika 
katika baadhi ya majimbo ya kama 
ya Afar na Benishangul-Gumuz, 
bodi hiyo ilisema, ingawa haikutoa 
ufafanuzi wa idadi ya maeneo leng-
wa. 

Kwa ujumla Ethiopia ina majimbo 
547, bodi ya uchaguzi haikurodhe-
sha Tigray, ambayo kwa sehemu 
kubwa kwa sasa ipo katika udhibiti 
wa TPLF. DW

Kulikuwa 
na jaribio 
la map-
induzi 
lililoshind-
wa, lazima 
watu wak-
abiliane 
nalo.

mapinduzi walitaka kudhibiti kituo 
cha redio ya taifa ila hawakufaulu.

“Kulikuwa na jaribio la mapindu-
zi lililoshindwa, lazima watu waka-
biliane nalo,” vyombo vya habari 
vya serikali viliripoti. 

Chanzo cha serikali pia kilithibit-
isha kwa shirika la habari la AFP 
kwamba wale waliopanga njama 
walijaribu kudhibiti jengo la shiri-
ka la utangazaji la serikali, lakini 
hawakufaulu.

Msemaji wa serikali alisema 
wanaendelea kuwahoji wana-
oshukiwa kuhusika na jaribio hilo 
la mapinduzi litaanza muda mfupi 
ujao, kulingana na shirika la habari 
la Reuters.

Sudan inatawaliwa chini ya 
mkataba dhaifu wa kugawana ma-
daraka kati ya wanajeshi na raia 
kufuatia kupinduliwa kwa rais wa 
zamani Omar al-Bashir, mwaka 
Aprili 2019. RFI

Kesi ya rushwa ya 
Zuma yaendelea
Johannesburg, AFRIKA KUSINI	

KESI ya rais wa zamani wa Afrika 
Kusini Jacob Zuma imeendelea 
jana, baada ya kuahirishwa mara 
kadhaa kwa sababu zisizojulikana.

Hivi karibuni Mahakama ya Kat-
iba ya Afrika Kusini, ilifutilia mbali 
ombi la rais wa zamani Jacob 
Zuma akitaka ibadilishe uamuzi 
wake wa kumhukumu kifungo cha 
miezi 15 gerezani kwa kudharau 
mahakama.

Jacob Zuma, aliachiliwa kwa 
dhamana kwa sababu za afya am-
bazo hazikuelezwa.

Zuma, 79, amekuwa akitumikia 
kifungo cha miezi 15 jela kwa kud-
harau mahakama, tangu Julai, ku-
fuatia kukataa kwake kufika mbele 
ya tume inayochunguza ufisadi 
chini ya utawala wake. 

Alikaa mwezi mmoja tu katika 
gereza la Estcourt, Mashariki mwa 
nchi, kabla ya kulazwa hospitalini 
mapema mwezi Agosti na hatimaye 
kuachiliwa kwa dhamana. RFI
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habari michezo
Jumatano Septemba 22, 2021

Na Saada Akida

W
AKATI Klabu ya Simba 
ikijiandaa kukabiliana na 
Jwaneng Galaxy ya Botswa-
na kwenye mechi ya raundi 

ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
nahodha wa timu ya Township Rollers, 
Maano Ditshupo, ambao ni wapinzani 
wakubwa kwenye Ligi Kuu ya nchini 
humo, amewataka ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ kuwa makini na kiungo mkabaji wa 
kikosi hicho, Gape Mohutsiwa.

Akizungumza na Nipashe jana moja 
kwa moja kutoka Botswana, kuhusu 
ubora wa wapinzani hao wa Simba, Dit-
shupo alisema, Jwaneng Galaxy ni moja 
ya timu nzuri, lakini kama mabingwa hao 
wa Tanzania watafanikiwa kumkamata 

vizuri Mohutsiwa,  wanaweza kumaliza 
mchezo huo mapema.

“Jwaneng ni moja ya timu nzuri licha 
ya kwamba imeondokewa na baadhi ya 
wachezaji wake muhimu, lakini bado 
wapo vizuri, wana kiungo mkabaji mata-
ta sana, anaitwa Gape Mohutsiwa.
“Huyo ndiye kama ameibeba
 timu mabegani mwake, ndi-

ye anayeanzisha masham-
bulizi yote, lakini ni mzuiaji

 mzuri wa hatari zinazoweza
 kuleta matatizo kwenye

 kikosi chake,” alisema.

Alisema klabu hiyo inao baadhi ya 
wachezaji wanaocheza timu ya taifa 
huku ikiwa na kocha mpya anayependa 

soka la kushambulia muda wote, hivyo 
lazima Simba wajipange vizuri.

Simba watacheza dhidi ya Jwaneng 
Galaxy kati ya Oktoba 15-17, wakianzia 
ugenini kabla ya kuwakaribisha Wat-
swana hao Uwanja Benjamin Mkapa kati 
ya Oktoka 22-24, mwaka huu na timu ita-
kayopata ushindi wa jumla itatinga moja 
kwa moja hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Wekundu wa Msimbazi hao, ni kati ya 
timu 10 ambazo hazikuanzia hatua  ya 
awali na badala yake zitaanzia raundi ya 
kwanza ya michuano hiyo yenye utajiri 
mkubwa barani Afrika kwa ngazi ya kla-
bu.

Jwaneng imetinga hatua hiyo baada ya 
kuitoa DFC 8ème Arrondissement ya Af-
rika ya Kati kwa jumla ya mabao 2-1.

Simba yapewa mbinu kuiua 
mapema Jwaneng Galaxy

Na Mwandishi Wetu

SGA Security ambayo ni moja ya kampuni 
za ulinzi zinazoongoza Tanzania, ime-
tangaza kuendelea kudhamnini michezo 
nchini.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa SGA Security, 
Eric Sambu, alisema kampuni hiyo kwa 
sasa ni miongoni mwa wadhamini wa 
NMB Marathon 2021, mbio zitakazo-
fanyika Jumamosi wiki hii katika viwanja 
vya Leaders Club, Dar es Salaam zikiwa 
na lengo la kuchangisha fedha kwa ajili 
ya matibabu ya wanawake wenye fistula 
ili kupata matibabu katika Hospitali ya 
CCBRT.

“SGA inaamini michezo ni muhimu 
kwa jamii yenye afya bora ambayo ni 

chachu kubwa ya maendeleo ya taifa,” 
alisema.

Alisema udhamini huo ni sehemu ya 
mkakati wa SGA kuchangia katika hudu-
ma za kijamii huku ikitenga asilimia moja 
ya mauzo kwa huduma za kijamii kama 
hizo.

Katika hatua nyingine, Sambu alisema 
pia SGA imedhamini Tamasha la Mich-
ezo la Wanawake la Tanzanite (Tanzanite 
Women Sports Festival 2021), lililofanyika 
mwishoni mwa wiki Uwanja wa Benjamin 
Mkaba, Dar es Salaam na kuwakusanya 
zaidi ya wanamichezo 5,000 wa kike.  

Tamasha hilo liliandaliwa na Wizara ya 
Sanaa, Utamaduni na Michezo kama ili-
vyoelekezwa na Rais Samia Suluhu, huku 
SGA ikitoa ulinzi na huduma ya kwanza 
na zimamoto.

Sambu alisema mwezi ujao kampuni 
hiyo pia itadhamini mbio za NBC Capital 
City hii ikiwa ni mara ya pili mfululizo.

Aidha, alisema kampuni hiyo imed-
hamini safari maalumu ya baiskeli iju-
likanayo kama ‘The Great African Cycling 
Safari’ itakayoshirikisha nchi tano za 
Afrika Mashariki ambayo ilianzia Dar es 
Salaam Agosti Mosi, mwaka huu na ku-
ingia nchini Kenya kupitia Tanga kisha 
kuelekea Mombasa, Nairobi, Kampala, 
Kigali, Bujumbura, Dodoma na hatimaye 
kumalizikia Arusha yalipo Makao Makuu 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Kwa upande wa soka, Sambu alisema 
wamekuwa wakisaidia akademi mbalim-
bali za ndani kukuza vipaji kwa kuwapa 
vifaa vya michezo na kuwafundisha mas-
uala ya kiusalama na afya.

SGA kuendelea kudhamini michezo nchini

Wafanyakazi wa SGA Security, wakiwa pamoja wakati wa mbio za majaribio za NMB Marathon 2021 kwenye viwanja 
vya Leaders Club jijini Dar es Salaam wiki iliyopita. SGA ni miongoni mwa wadhamini wa mbio hizo zenye lengo la 
kuchangisha fedha kwa ajili ya kutibu wanawake wenye fistula katika Hospitali ya CCBRT. NA MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

SERIKALI kupitia Wizara ya Mali-
asili na Utalii, imesema mkataba 
ulioingiwa kati ya Bodi ya Utalii 
na Klabu ya Yanga, bado unaen-
delea licha ya kutolewa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika Jumapili iliyopita.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. 
Damas Ndumbaro, akizungumzia 
suala hilo jana, alisema pamoja 
na kuondolewa kwenye michuano 
hiyo, mkataba huo bado utaen-
delea, na wachezaji wa Yanga 
wataendelea kuvaa beji yenye 
nembo ya maneno ‘Visit Kiliman-
jaro & Zanzibar’ kwa kuwa bado 
wataendelea kuonekana kwe-
nye televisheni watakapokuwa 
wakicheza mechi zao popote pale 
hapa nchini.

“Kwanza niwapongeze 
Yanga kwa kuwa wazalendo 
kwa sababu wamejitolea bure 
kutangaza vivutio vilivyopo 
nchini na kumuunga mkono Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan, 
ambaye amekuwa mstari wa 
mbele kutangaza utalii. 

“Ni kweli Yanga imetolewa, 
lakini mkataba ule haukuwa kwa 
mechi za nje ya nchi tu, wataen-
delea kuonyesha vivutio vyetu 
hata kwenye mechi za ndani. 
Yanga ni timu kubwa yenye 
mashabiki wengi ndani na nje 
ya nchi ambao wanafuatiliwa 
kwenye mitandao ya kijamii na 
televisheni,” alisema Waziri huyo.

Na Donald Lukele, TUDARCo

TIMU ya Ruvu Shooting imetangaza 
rasmi ujio wa siku  ya kutambuli-
sha kikosi chao cha msimu mpya 
waliyoibatiza kwa jina la “Usiku 
wa Ruvu Shooting” itakayofanyika 
Septemba 25, mwaka huu, Mlandizi 
mkoani Pwani.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam jana, Ofisa 
Habari wa timu hiyo, Masau Bwire, 
alisema katika kampeni yao yaku-
hakikisha wanachukua ubingwa au 
kupata nafasi ya kushiriki michua-
no ya kimataifa, wameamua kuja 
tofauti na misimu yote kwa kusajili 
kikosi bora na kukitambulisha 
rasmi katika tamasha hilo maalum.

“Kikosi chetu ni bora kuliko 
msimu uliopita na tumesajili 
wachezaji wapya takriban 11, 
tutakitambulisha siku hiyo na 
kitacheza mchezo wa kirafiki dhidi 
ya timu ya Mlandizi Combine,” 
alisema Bwire huku akiongeza 
kuwa mgeni rasmi wa Usiku wa 
Ruvu Shooting atakuwa Mkuu 
wa Mkoa wa  Pwani, Abubakar 
Kunenge.

Mkataba Yanga, 
Maliasili pale pale

Ruvu Shooting 
yaja na usiku 
wao Sept. 25



Kassie kumrithi Pogba

KLABU ya Manchester United wamemtambua 
kiungo wa AC Milan na Ivory Coast, Franck Kessie, 
24, kama mbadala wa nyota wa Ufaransa, Paul Pogba, 
28, ambaye mkataba wake Old Trafford unamalizika 
mwaka 2022. (Mundo Deportivo)

Ndombele kwenye rada

MCHEZAJI mwenzake na Paul Pogba katika Timu 
ya Taifa ya Ufaransa, Tanguy Ndombele, ni kiungo 
mwingine ambaye yupo kwenye rada za Manchester 
United, ambaye alihamia Tottenham Hotspur kwa 
pauni milioni 53.8 mwaka 2019. (Calciomercato)

Christensen, mkataba mpya

MLINZI wa Denmark, Andreas Christensen yuko 
tayari kusaini nyongeza ya mkataba huko Chelsea 
yenye thamani ya pauni 120,000 kwa wiki baada ya 
awali kupewa ofa ya mshahara wa chini zaidi, pauni 
78,000. (Sun)

Saka awaniwa Ulaya

JUVENTUS na Atletico Madrid ni miongoni mwa 
klabu zinazomwangalia winga wa Arsenal na England, 
Bukayo Saka, 20. (Calciomercato)

Drinkwater akiri ugumu

KIUNGO wa England, Danny Drinkwater, 28, anakiri 
maisha yake ya Chelsea yamekuwa ‘katika hali mbaya 
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 
kuanza kucheza Reading katika uhamisho wa mkopo 
wake wa nne mbali na Stamford Bridge. (talkSPORT)

Sanchez kuachana na Inter

KLABU ya Inter Milan ina hamu ya kumwachia 
mshambuliaji wake, Alexis Sanchez, 32, huku Real Be-
tis na Sevilla wakionyesha nia ya kumsajili. (InterLive)

Marquinhos atakiwa Madrid

KLABU ya Real Madrid inapanga kumsajili beki 
wa Paris St-Germain, Marquinhos, 27, mwenye huku 
Mbrazil huyo akiwa chini ya mkataba katika klabu hiyo 
ya Ufaransa hadi mwaka 2024. (Fichajes)

Juve yampotezea Pogba

WAKATI hatima ya Paul Pogba kule Manchester Unit-
ed bado haijulikani, Juventus haipangi kumrudisha 
Mfaransa huyo Turin. Pogba alishinda mataji manne ya 
Serie A katika misimu yake pale Juve kabla ya kurudi 
Old Trafford mwaka 2016. (Tuttomercatoweb)

Leeds yamtaka Noa

KLABU ya Leeds United bado inavutiwa na winga 
wa Uholanzi na Club Bruges, Noa Lang, 22. (Football 
Insider)

dusan kufungwa Fiorentina 

KLABU ya Fiorentina inajaribu kumfunga msham-
buliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic, 28, kwa mkataba 
mpya baada ya mchezaji huyo kuhusishwa na kuhamia 
Tottenham Hotspur msimu ujao wa majira ya joto. 
(Gazzetta dello Sport via Sport Witness)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Chelsea, Thom-
as Tuchel, amemtaja ki-
ungo N’Golo Kante kama 
mchezaji aliyeleta mabadi-

liko katika ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Tottenham, Jumapili.

Kante alitokea benchi kuchukua 
nafasi ya Mason Mount katika kip-
indi cha pili cha dabi hiyo ya London 

na kuwasaidia ‘Blues’ hao kuibuka na 
alama zote tatu muhimu.
Kante aliifungia timu yake

 bao la pili la mchezo na
 kumvutia kocha huyo raia
 wa Ujerumani na uchezaji
 wake katika mchezo huo.
“Alicheza kwa sehemu kubwa. 

N’Golo ni N’Golo, ni wa kipekee, wa 
aina yake na kuwa naye uwanjani 

hufanya tofauti kubwa kwa kila kitu,” 
alisema Tuchel akiiambia BBC Sport.

“Kuwa na Kante kwenye kikosi ni 
sehemu ya kufurahisha, kwa sababu 
anaweza kufanya chochote katika 
wakati wowote, kwa hakika ni mmo-
ja wa wachezaji muhimu sana kwe-
nye kikosi changu.”

Aliongeza: “(N’Golo) ni mchezaji 
bora. Ukiwa na N’Golo, una kitu kila 
mtu anatafuta.

    N’Golo ni mchezaji bora, ukiwa naye, una 
kitu kila mtu anakitafuta, ni mtu wa kipekee…

Jumatano Septemba 22, 2021

habari michezo

Tuchel aiona injini ya 
Kante kikosi Chelsea



Mshahara wa Messi 
PSG wawekwa wazi
PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi alijiunga na klabu ya 
Paris Saint-Germain wakati wa diri-
sha la usajili la majira ya joto kama 
mchezaji huru, lakini mshahara wa 
mchezaji huyo wa Argentina hauku-
wekwa wazi na sasa klabu hiyo ya 
Ufaransa imebainisha.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka vy-
anzo mbalimbali, zinadai kwamba 
Messi atalipwa euro milioni 30 kwa 
misimu miwili ijayo na kiasi hiki 
kinaweza kufika hadi euro milioni 
40 kama akiongeza mwaka mmoja 
pale Paris.

Kiasi hicho hakihusiani na mapato 
binafsi ambayo mchezaji anaweza 

kupata na bonasi za timu wakati wa 
msimu.

Kingine ni kwamba Messi atakuwa 
akitengeneza kiasi cha euro milioni 
moja kupitia tokeni ya mashabiki ya 
PSG ya fedha ya matandaoni. Klabu 
ya PSG ilisaini dili na Crypto.com na 
itapata faida kati ya milioni 25 hadi 
30 kwa mwaka. 

Mkurugenzi wa Michezo wa Klabu 
hiyo, Leonardo amebainisha kwam-
ba, kinachosemwa kuhusu mshaha-
ra wa Messi hakina ukweli wowote.

“Najua kwamba watu wanazun-
gumza sana, lakini ukweli uko to-
fauti kabisa na kile kinachosemwa,” 
alisema akinukuliwa na Jarida la 
France Football.

habari michezo
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MANCHESTER, 
England 

K
LABU ya 
Manches-
ter United 
i m e t a n g a z a 

kwamba, inampango wa kuwauza 
wachezaji wake saba katika dirisha 
dogo la usajili la Januari.

Kwa mujibu wa The Sun, Man 
United imewaweka sokoni wachezaji 
Donny van de Beek, Jesse Lingard, 
Phil Jones, Eric Bailly, Anthony Mar-
tial, Diogo Dalot na Alex Telles.

Lingard ni moja ya wachezaji am-
bao wapo kwenye mipango ya kuuz-
wa ingawa Kocha Ole Gunnar Solsk-
jaer alisema kwamba, mchezaji huyo 
yupo katika mipango yake msimu 
huu.

‘Mashetani Wekundu’ hao wame-
amua kufanya, hivyo kwa kile wa-
nachodai kwamba wanapunguza 
gharama za matumizi klabuni hapo.

Vilevile Man United wana mpango 
wa kuwatoa kwa mkopo wache-
zaji wa timu ya vijana, ili wakapate 
uzoefu katika kikosi cha kwanza.

Jumatano Septemba 22, 2021

Man United 
kuwauza 
Van de Beek, 
Martial
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NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa 
(FIFA), limeyaalika mashirikisho yote 
duniani kwenye mkutano mwisho wa 
mwezi huu kujadili kalenda ya kima-
taifa, pamoja na pendekezo la Arsene 
Wenger la Kombe la Dunia kufanyika 
kila baada ya miaka miwili.

FA na SFA wamealikwa kwenye mku-
tano huo utakaofanyika Septemba 30, 
mwaka huu, pamoja na vyama vingine 
vyote wanachama wa shirikisho la mpi-
ra wa miguu duniani.

Mkutano wa kwanza wa mtandaoni 
ni pamoja na mialiko tofauti iliyotum-
wa na FIFA mapema mwezi huu kwa 

wadau wa soka wakiwamo mashiriki-
sho yote, Jumuiya ya Klabu za Ulaya, 
Jukwaa la Ligi duniani na Umoja wa 
Wachezaji duniani, FIFPRO.

Mada kuu ya majadiliano inapaswa 
kuwa pendekezo la kubadilisha kalen-
da ya kimataifa kwa kufanya Kombe 
la Dunia kila baada ya miaka miwili, 
mpango ulioongozwa na kocha wa za-
mani wa Arsenal, Wenger, ambaye sasa 
ni mkuu wa maendeleo ya soka duni-
ani wa FIFA.

“Kuna makubaliano mapana ndani 
ya mchezo kwamba kalenda ya mechi 
za kimataifa inapaswa kurekebishwa 
na kuboreshwa,” ilisema taarifa iliyo-
tolewa na FIFA Jumatatu.

FIFA kujadili Kombe 
la Dunia miaka miwili

Barca 
yafunguka 
ofa ya Fati 
United

MANCHESTER, England 

B
ARCELONA imeripotiwa kuwa 
ilikataa ofa ya pauni milioni 85 
kutoka Manchester United kwa 
ajili ya uhamisho wa Ansu Fati 

katika dirisha la uhamisho la msimu wa 
majira ya  joto wa 2020.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 18, alishiriki kampeni ya ligi ya msimu 
wa 2019-20 na kufanya vema, akifunga 
mabao saba katika mechi 24 za LaLiga.

Fati alifunga mabao matano na ku-
toa asisti nne kwenye mechi 10 katika 
mashindano yote mwaka jana kabla 
ya kupata jeraha kubwa la goti ambalo 
limemweka nje ya uwanja kwa miezi 10 
iliyopita.

Kiwango cha nyota huyo katika 
msimu wa 2019-20, kiliwavutia Man 
United na kuamua kutoa ofa. 

Kwa mujibu wa AS, ‘Mashetani 
Wekundu’ hao waliwasilisha ofa ya 
pauni milioni 85 kwa ajili ya huduma ya 
nyota huyo, wakati huo walikuwa waki-
jaribu kumsajili Jadon Sancho kutoka 
Borussia Dortmund.

Barcelona inasemekana ilikataa moja 
kwa moja ofa hiyo, na kikosi cha Ole 
Gunnar Solskjaer badala yake kikaweke-
za dau la pauni milioni 73 kwa Sancho 
katika msimu wa majira ya joto wa 2021.
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    Wenyewe wasema tupo fiti njooni, TFF 
yatangaza kuziona buku 10 huku ikieleza...

Kesi Morisson, Yanga
mtifuano mkali FIFA
Na Tunu Hassan, TUDARCo

KESI ya aliyekuwa winga wa Yanga, Bernard Morrison 
na klabu hiyo iliyokuwa ikitarajiwa kutolewa hukumu 
yake Ijumaa wiki hii, mtifuano wa pande hizo mbili katika 
Mahakama ya Usuluhishi ya Mambo ya Michezo duni-
ani (CAS), unaelekea kuwa mkali baada ya kupigwa tena 
kalenda hadi Oktoba 26, mwaka huu.

Yanga ilikata rufaa CAS ikipinga hukumu ya Kamati 
ya Maadili ya Shirikisho la Soka Tanzania, kumtangaza 
Morrison kuwa ni mchezaji huru baada ya kukuta kuwapo 
kwa kasoro katika mkataba wake na mchezaji huyo raia 
wa Ghana.

Akizungumza na mwandishi wetu jana, wakili anayesi-
mamia kesi hiyo kwa upande wa Klabu ya Yanga, Alex 
Mgongolwa, alisema wamepokea taarifa kutoka CAS iki-
waeleza kuwa hukumu ya kesi hiyo sasa itatoka Oktoba 
26, mwaka huu badala ya Septemba 24 kama ilivyokuwa 
hapo awali.

Mgongolwa, alisema mtoa hoja ana hoja ndiyo maana 
inasubiriwa kuona majibu yatakuaje mpaka sasa, na 
kwamba kama kungekuwa hakuna hoja suala hilo lisin-
geendelea mpaka leo na majibu yangeshapatikana.

“Unajua wameleta hiyo taarifa nyingine ikisema 
wameahirisha mpaka Oktoba 26, lakini hawakusema 
sababu ni nini, lakini kwa uzoefu tu wa mambo haya, siku 
zote ukiona shauri linachukua muda mrefu basi mleta 
shauri inawezekana ana hoja ndiyo maana unaona hivyo. 

“Siku zote uamuzi unakuwa mwepesi pale ambapo 
shauri linakuwa halina mashiko, kwa hiyo tunasubiri 
uamuzi hayo kuona itakuaje. Sisi hatujawajibu chochote 
zaidi ya hiyo taarifa yao tu ambayo tumeipokea, na tupo 
tayari kupokea majibu yao,” alisema Mgongolwa.
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Adam Fungamwango na Saada 
Akida

W
AKATI homa ya mechi ya 
watani wa jadi ikizidi kupan-
da huku Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), likitangaza vi-

ingilio vya mchezo huo maalum kwa ajili 
ya kukaribisha msimu mpya wa Ligi Kuu 
Bara 2021/22, mabingwa wa soka nchini, 
Simba, wamesema wapinzani wao, Yan-
ga wasahau kutwaa Ngao ya Jamii kwa 
sababu kwa sasa wanaichukuliwa kama 
ni mali yao.

Vigogo hivyo vya soka nchini, 
vitakutana Jumamosi katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa
 na baada ya mchezo huo wa 

kuwania Ngao ya Jamii, msimu 
mpya wa Ligi Kuu 2021/22, 

utakuwa umezinduliwa rasmi 
ambapo utaanza Septemba 27, 

mwaka huu.
Mratibu wa Klabu ya Simba, Abbas Ally, 

amesema kwa sasa timu yao imesharejea 
kambini baada ya mapumziko ya siku 

Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba, Barbara Gonzalez (kushoto), akibadilishana mkataba na 
Mkurugenzi wa Kampuni ya Emirates Aluminium, Doe Marandu, baada ya kampuni hiyo kuingia 
makubaliano ya udhamini wa miaka miwili na timu hiyo wenye thamani ya Sh. milioni 300 
kwa ajili ya zawadi kwa mchezaji bora wa kila mwezi katika msimu wa Ligi Kuu Bara 2021/22. 
PICHA: JUMANNE JUMA

UDHAMINI...

moja, lilipomalizika Tamasha la Simba 
Day na sasa ni rasmi wamefungua msimu 
mpya wa mashindano.

“Sisi tumeshaichukua Ngao ya Jamii 
mara mbili mfululizo. Ni mali yetu sasa, 
kwa hiyo hatuwezi kuiacha. Hatuwezi ku-
muachia mtu yeyote Ngao ya Jamii,” alise-
ma mratibu huyo.

Alisema wanachoshukuru ni kwamba 
baada ya kumalizika mechi dhidi ya TP 
Mazembe na kuchapwa bao 1-0 Jumapili 
iliyopita, hapakuwa na mchezaji yeyote 
majeruhi, hivyo timu inakwenda kuanza 
msimu ikiwa na wachezaji wote 32 iliyo-
wasajili.

“Hii ni faraja kwetu na kocha atakuwa 
na chaguo pana zaidi kwani atakuwa na 
wachezaji wake wote, kwa sababu tuna 
mechi mfululizo. Tukitoka kucheza dhidi 
ya Yanga Jumamosi, tuna mechi nyingine 
Musoma na Dodoma,” alisema mratibu 
huyo.

Akizungumzia maandalizi alisema kwa 
sasa kocha anarekebisha upungufu ali-
youona kwenye mechi zilizopita.

“Si mechi ya TP Mazembe peke yake, 
hata zile mechi za kirafiki tulizocheza Mo-
rocco na Arusha nazo pia zilikuwa na ma-
kosa kadhaa ambayo yanahitaji kurekebi-
shwa na wakati wake ni huu,” alisema.

Kwa upande wa Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano ya Yanga, Hassan 
Bumbuli, alisema wamerejea na wanaen-
delea kujiandaa vizuri kwa ajili ya kufanya 
vizuri kwenye mechi ya hiyo.

“Baada ya mchezo wetu dhidi ya Riv-
ers United kule Port Harcourt, Nigeria, 
wachezaji wote wamehamishia mawazo 
yao kwenye ‘derby’ wikiendi hii, mechi hii 
ndio mwanzo wetu wa kuanza vema kwe-
nye ligi na kutwaa mataji na kufikia malen-
go yetu ya kurejesha heshima ya klabu hii,” 
alisema Bumbuli.

Alisema wachezaji wako fiti na nyota 

Simba: Yanga haitoki, Ngao yetu

watatu ambao hawakucheza dhidi ya Riv-
ers United, Fiston Mayele, Shaaban Djuma 
na Khalid Aucho watakuwapo kwenye 
mchezo huo.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa TFF, 
Clifford Ndimbo, akitangaza viingilo vya 
mechi hiyo, alisema jukwaa la VIP A litaku-
wa ni kwa ajili ya watu maalum, huku VIP 
B kiingilio kikiwa ni Sh. 30,000, VIP C na 
viti vya rangi ya machungwa Sh. 20,000 
na viti vya bluu na kijani Sh. 10,000.

Alisema wametaja viingilio hivyo mape-
ma ili mashabiki na wadau wa soka kuji-
andaa na ndani ya hizi siku mbili watawe-
ka wazi vituo vitakavyouzwa tiketi hizo.

“Kwa upande wa TFF maandalizi ya-
naenda vizuri, kuelekea mchezo huo na 
siku mbili kabla ya mechi tutawaeleza vi-
tuo vya kununua tiketi za mechi hiyo ya 
ufunguzi wa ligi,” alisema Ndimbo.
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