
Tanzania yafungua anga, 
watalii watakiwa vyeti corona 

 Takukuru: Watazitapika fedha za JPM Uk.24MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

Jumanne Mei 19, 2020

Ukurasa 14

Elimu kuwa mwathirika wa kudumu wa corona
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Corona ilivyokuja na gia ya  kusambaratisha mtangamano

M IAKA 47 iliyopita simu ya    mkononi iligun-duliwa, ilikuwa mwaka 1973, kazi iliyofanywa na timu ya wataalam wa kampuni ya Motorola wakiongozwa na Dk. Martin Cooper.
Leo matumizi ya simu hiyo  yamebadili maisha kote  duniani. Ni sawa na kusema ina umuhimu wa kipekee si kwa watu binafsi bali kwa taasisi na watu wote.

Matumizi ya simu hizo yame-kuwa makubwa  hasa kwa mataifa yanayoendelea pamoja na Tanza-nia, lakini ongezeko la simu lin-amaanisha uchafuzi    mkubwa wa  mazingira duniani na kitisho cha kuzagaa kwa sumu na kemikali zinazotokana na viambata (acces-sories)  vilivyotengenezea simu hizo na betri zake kutokana na utupaji taka hizo. Wiki hii tunamali-zia sehemu ya mwisho ya makala haya yanayoonya kuhusu kitisho cha simu za mikononi kwa afya. Endelea…

MARADHI MAPAFUNISimu ya mkononi   pamoja na umuhimu wake imetengenezwa kwa sumu kali iliyo ndani   ya madini   ya  ‘beryllium’. Mitandao inayoainisha sumu inaieleza kuwa mara nyingi inakuwa katika hali mchanganyiko na metali ya shaba ikiitwa kitaalamu ‘beryllium-copper alloy’ ili kuongeza uimara na mnyumbuliko (flexibility).Sumu hii inayotoka baada ya simu kutupwa ovyo na hivyo kuruhusiwa kusambaa inasababi-sha matatizo endapo mtu atakuwa karibu na vumbi la ‘beryllium’ na hivyo kusababisha maradhi yait-wayo  ‘beryllicosis’  ambayo yanaweza kusababisha makovu ya kudumu kwenye mapafu na wakati mwingine kifo.

Kwa ujumla madhara ya betri na simu za mikononi kwa maz-ingira yanategemea aina ya betri na kwamba itatumika muda gani kabla haijaisha matumizi yake. Zile ambazo zinaweza kudumu muda mrefu na kuchajiwa zinaleta madhara madogo ukilinganisha na zinazodumu muda mfupi na zisizochajiwa.
Utupaji wa   simu zilizochakaa   na   viambata vyake    pamoja na  athari za kikemikali kwa maz-ingira ni jambo linalotishia maisha. Hii ni kwa sababu utupaji wa simu zilizochakaa mitaani hufanywa kiholela kwani zinatupwa ovyo kama taka nyingine hivyo zinaweza kusababisha madhara makubwa kwa watu na mazingira.Kemikali nyingi zilizomo kwenye 

simu za mkononi hujikusanya kama mafuta ‘fats’ kwenye mwili wa binadamu na wanyama pia.Mitandao inauelezea mku-sanyiko wa kemikali hizo kama ‘persistent bioaccumulative toxins (PBTs)’.
  Kemikali hizo au PBTs hujiku-sanya kwenye mafuta ndani ya miili ya watu na wanyama na sumu yake huongezeka taratibu kwa hivyo kuingilia mfumo mzima wa utege-mezi wa ulaji ‘the food chain’  na kusababisha hatari zaidi.Hivyo kuna haja ya kuchukua hatua na kurekebisha athari zake kabla hazijawa kubwa kama ambavyo inafikiriwa.       Taka hizi hatarishi ni suala lin-alogonga vichwa mataifa mengi ndiyo maana , mataifa yaliyoende-

lea yanatumia utaratibu wa kuku-sanya na kurejeleza betri hizo na simu zilizomaliza muda wake.Si kwamba nchi zilizoendelea hazina changamoto hiyo ipo, ila utupaji wa simu katika nchi hizo mara nyingi zinasafirishwa kupele-kwa katika mataifa maskini kama bidhaa za mitumba ili kuepukana na madhara yake japo biashara hiyo hufanywa kijanja.Pamoja na hilo mataifa hayo yanahimiza matumizi ya betri zina-zoweza kuchajiwa zaidi ambazo zinazoweza kudumu kwa muda mrefu ili kupunguza kasi ya kuhar-ibu mazingira.
Vilevile katika nchi zilizoende-lea kama vile mataifa ya Umoja wa Ulaya (EU), betri na simu zote zenye kemikali ambazo zimo kwenye 

Mafundi  simu mitaani ni wadau wanaohitaji elimu  ili wafahamu njia bora wa kutupa simu na 

viambato vilivyochakaa. PICHA: MTANDAO

Kiama madhara ya simu za mikononi uhai, mazingira- 2 
orodha ya ‘the Basel Convention’s Annex I’ zimezuiliwa kutumika tangu miaka 14 iliyopita yaani kuanzia Julai 1, 2006.Hivi sasa EU imeweka udhibiti wa matumizi ya kemikali hizi hatarishi.  Pia miongozo inatumiwa ya namna ya kuachana na matumizi ya betri zenye lead, cadmium, hexavalent chromium  na simu zenye vizuio vya moto vyenye bromine, (bromi-nated flame-retardants)   kwenye vifaa vyote vya kielectroniki.

UDHIBITI KWA TANZANIATanzania inahitaji kuwa na sheria na miongozo ya namna ya kutupa taka zitokanazo na vifaa vya kiele-ktroniki   na pia itumie sheria za kimataifa ambayo Tanzania imeri-dhia kama vile mkataba wa Basel (the Basel Convention) ili kuelekeza namna ya kudhibiti utupaji ovyo wa simu za mkononi  na betri zake.Aidha, mamlaka zinawajibika kudhibiti kuingiza simu na vifaa vya kieletroniki vya mitumba kwa vile  vinaharibika kwa muda mfupi na kuleta madhara mapema.Ni vyema serikali na mamlaka za kuhifadhi mazingira kwenye mikoa na wilaya, miji na majiji zikaweka vituo  maalum vya kukusanya na kutupa simu na vifaa vingine vya kieletroniki kwa utaratibu maalum ili kudhibiti uharibifu mkubwa wa mazingira   unaoweza kuletwa na utupaji holela uliopo sasa.Aidha, ni vyema kuangalia uwezekano wa kufanya urejelezaji ‘recycling’ ya baadhi ya vifaa vina-vyotumika kutengeneza simu. Pia serikali idhibiti uingizaji wa simu za bei duni na kuhakikisha kuwa bei za simu hazitofautiani ili kuepusha kuwa na simu nyingi bila sababu.Kupunguza idadi ya wingi wa simu na viambata vya kutupwa zinapomaliza muda wa matumizi kutasaidia kupunguza uchafuzi wa mazingira.
Utaratibu ukitumika vijijini ambako kuna watumiaji wengi wa simu na idadi kubwa ya simu za mitumba utasaidia kupunguza uchafu wa mazingira na kitisho kwa binadamu.
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Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam wakinunua mbuzi katika mnada wa Vingunguti, jana, ambapo bei ya kitoweo hicho, 
ilionekana kupanda kuelekea sikukuu ya Eid El Fitr kutoka Sh. 80,000 mpaka 100,000 za awali, kwa mbuzi mmoja 
hadi kuanzia Sh. 100,000 mpaka 140,000. PICHA: JUMANNE JUMA
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Unapokuwa nyumbani kujilinda na 
ugonjwa wa Covid-19, jaribu kupun-
guza kukaa muda mrefu sehemu moja, 
kama unafanyakazi ukiwa umekaa, 
unasoma, unaangalia TV au kuangalia 
mitandao ya kijamii na michezo ya 
kompyuta, chukua breki ya dakika 3 
-5 kila sekunde 20 -30 kusimama na 
kujinyoosha. WHO
 Epuka mikusanyiko ya watu
 Nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana

BAA LA CORONA

Kesi Shamim na mumewe
tuhuma dawa kulevya Mei 25

ukurasa  2

Ndugai, Mbowe
mnyukano mkali

• Spika akosoa kauli vifo vya corona, atabiri 
kigogo huyo wa Chadema kutorejea bungeni 
mwaka huu...Endelea ukurasa 2
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habari kitaifa

Spika na Mbowe mnyukano mkali 
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SIKU moja baada ya Mwenyekiti 
wa Chadema, Freeman Mbowe, 
kumtuhumu Job Ndugai kwa mambo 
mbalimbali, Spika huyo wa Bunge, 
ameibuka na kumjibu.

Juzi, Mbowe akilihutubia taifa kupitia 
njia ya mitandao ya kijamii, alikosoa 
vikali Bunge kushindwa kuchukua 
uamuzi wa kuwapima wabunge kama 
wana maambukizo ya virusi vya corona 
na kutopitisha bajeti wala mpango wa 
kupambana na ugonjwa huo.

Mbali na hilo, Mbowe pia alisema 
Spika Ndugai amekuwa akitumia 
majukwaa ya kitaifa na kimataifa 
kumdhalilisha yeye binafsi (Mbowe) na 
wabunge wa Chadema kwa lugha zisizo 
za staa.

Kiongozi huyo wa Kambi Rasmi 
Bungeni na Mbunge wa Hai, alisema 
kuna haja Watanzania kumwombea 
Spika Ndugai, ili awe kiongozi bora, 
akidai kuwa kwa sasa anafanya mambo 
ambayo hayana tija kwa taifa.

Kauli hiyo ya Mbowe imeonekana 
kumkera Spika Ndugai ambaye jana 
alikutana na waandishi wa habari 
bungeni jijini hapa na kusema: 
“Ninamshauri Mbowe, baada ya 
kiongozi wa nchi kuzungumza, ni 
busara angekaa kimya, kuzungumza 
baada ya Rais kuzungumza, maana 

yake ni kujipima ubavu na Rais.”
Spika Ndugai alisema Mbowe ana 

uwanja mpana wa kueleza jambo lake 
akiwa kama Kiongozi wa Upinzani 
Bungeni kulinganishwa na wabunge 
wengine.

Alisema Mbowe ni mjumbe wa 
Kamati ya Uongozi ya Bunge, mjumbe 
wa Kamati ya Bunge ya Kanuni, 
mjumbe wa Kamati ya Bunge ya Bajeti, 
hivyo anaweza kuwasilisha maoni yake 
kupitia kamati hizo kuliko kuzungumza 
kupitia njia zisizo rasmi.

“Ninamsihi aache, ni tabia mbaya 
isiyofaa, Rais ni kiongozi wa nchi. Ni 
heshima na hekima, ninamsihi atumie 
nafasi yake kumshauri Rais kusipovuka 
mipaka, na sehemu ya kufanya hivyo 
ni bungeni, au anazungumza haya kwa 
sababu anajijua hatarudi Bunge lijalo?” 
Alihoji.

Spika Ndugai alisema Kiongozi wa 
Kambi ya Upinzani Bungeni hupewa 
nafasi ya kwanza kuuliza swali bungeni, 
hivyo Mbowe ana nafasi hiyo kushauri, 
lakini amekuwa mtoro na anapenda 
kufanya vitu nje ya boksi ambako 
anamshutumu Spika.

Kiongozi huyo wa Bunge pia 
alisema wabunge wengi wa Chadema 
wamesharudisha fedha za kujikimu 
walizokuwa wamepewa, isipokuwa 
watatu, akiwamo Mbowe.

“Siyo tatizo wao kutokuja bungeni, 

tatizo ni kuchukua fedha za umma 
na kuondoka nazo, ni ‘option’ yake 
kujifungia, lakini siyo kuchukua fedha 
za umma halafu ukazifanyia mambo 
yako. Wamechukua Sh. milioni 110. Sasa 
hapo sijui Spika anakosa gani.

“Wamerudisha baadhi, ila yeye 
(Mbowe) bado hajarudisha, ninamtaka 
azirudishe na atazirudisha tu, fedha 
ambayo hakustahili kuchukua 
ninasema atazirudisha. Ni jambo la 
haraka, fedha lazima zirudi tu, njia 
gani? Nitajua mimi, wala msiwe na 
wasiwasi,” alisema.

Spika Ndugai pia alimkosoa Mbowe 
kuhusu kauli yake kwamba Tanzania 
kumetokea vifo vingi vya corona na nchi 
jirani kutokuwa na vifo vingi, akisema: 
“Nani amemwambia huko hakuna mtu 
aliyefariki kwa corona? Tukimtaka 
athibitishe anaweza? Usiidharau nchi 
yako na viongozi wako.”

Kuhusu kauli ya Mbowe kwamba 
Watanzania wamwombea Spika, 
Ndugai alitumia maneno ya Biblia 
akisema: “Ondoa boriti iliyomo ndani 
ya jicho lako kabla hujaona kibanzi cha 
jicho la mwenzako.”

Spika Ndugai alisema serikali 
inampatia Mbowe huduma mbalimbali 
kama vile ofisi, katibu mukhtasi, 
dereva, gari, nyumba, marupurupu, 
posho na kipaumbele bungeni, lakini 
bado amekuwa akiisema vibaya.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, akiongoza kikao cha kamati ya uongozi kilichokaa ili kupokea mapendekezo ya mabadiliko 
ya ratiba ya Mkutano wa 19 wa Bunge nyumbani kwake, Uzunguni, jijini Dodoma jana. PICHA: BUNGE 

 

 Na Waandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imetangaza mwongozo mpya utakaosi-
mamia sekta ya utalii nchini katika kipindi hiki cha 
vita dhidi ya janga la virusi vya corona unaomtaka 
kila mtalii anayeingia nchini kuwa na ushahidi wa 
cheti kinachothibitisha kuwa amepimwa na hana 
maambukizo ya virusi hivyo.

Vilevile, imetangaza kufunguliwa kwa anga la 
Tanzania kuanzia jana kwa ndege zote za kibi-
ashara, misaada, kidiplomasia, za dharura na ndege 
maalum.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kigwang-
wala, alitangaza mwongozo huo mpya wa sekta ya 
utalii alipozungumza na vyombo vya habari jijini 
hapa kuhusu kurejea kwa shughuli za sekta ya utalii 
nchini hivi sasa.

Dk. Kigwangwala alisema kuwa kutokana na Rais 
John Magufuli, kutangaza kufungua usafiri wa anga 
nchini pamoja na kuondoa masharti ya kuwaweka 
karantini, watalii kwa siku 14, kumetoa fursa ya sek-
ta hiyo kurudi rasmi nchini.

“Tunamshukuru Rais Magufuli, kwa kufungua 
anga letu na kuanza kupokea ndege kutoka nje 
pamoja na watalii kutoka mataifa mbalimbali 
kuanza kuingia nchini katika utaratibu maalum,” 
alisema Dk. Kigwangwala.

Pia, alisema kutokana na serikali kurudisha sekta 
ya utalii katika hali yake ya kawaida kama ilivyoku-
wa awali wameweka miongozo ambayo itasaidia 
kusimamia kwa wakati huu wa janga la corona.

Alisema moja ya mikakati ni kuhakikisha kuwa 
watalii wote wanaoingia nchini wakati huu, wa-
nakuja na ushahidi wa vyeti vyao ambavyo vinao-
nyesha wamepima na hawana maambukizo ya co-
rona.

Pia, alisema watahakikisha kuwa watalii wanao-
ingia nchini hawaambukizwi virusi vya corona 
pamoja na kutoka kwa wananchi watakao wahu-
dumia ili kila mmoja abaki kuwa salama katika kip-
indi chote watakacho kuwa nchini.

“Kila mtalii kulingana na hali ilivyo atakayeingia 
nchini lazima aje na ushahidi wa cheti ambacho 
kitaonyesha kuwa amepima na kuthibitika kuwa 
hana maambukizo ya virusi vya corona,” alisema.

Alisema kuwa kutakuwa na utaratibu wa kupima 
virusi vya corona wahudumu watakao kuwa wa-
naongoza watalii pamoja na watumishi wote wa vi-
wanja vya ndege ambao watatengamana na wageni 
wote watakaoingia nchini.

“Kampuni ambazo zitahusika kuhudumia watalii 
serikali itazipatia cheti maalum cha uthibitisho 
kuwa zinavyo vigezo vya kuhudumia watalii hao,” 
alisema.

Vilevile alisema migahawa, hoteli pamoja na 
kampuni zote zitakazo husika katika kuhudumia 
watalii watu wake watatakiwa wote kupimwa virusi 
vya corona na watakao kuwa hawana maambukizo 
ndiyo watakao hudumia.

“Lakini wahudumu hao wote watakuwa wana-
fanya kazi kwa shifti na kabla ya kuanza kuhudumia 
watawekwa kwenye karantini ya siku 14, na wa-
takao bainika kuwa wapo ‘negative’ ndiyo watakao 
hudumia watalii kwa muda wa mwezi mmoja baada 
ya hapo watarudi kwenye familia zao na wengine 
kuchukua shifti,” alisema Dk. Kigwangwala.

Alisema muongozo huo watausambaza kwenye 
ofisi zote za ubalozi nchini na nje ya nchi pamoja na 
kwenye kampuni ya mawakala wa utalii.

“Muongozo huu umetengenezwa na serikali kwa 
kushirikiana na kampuni binafsi hivyo sekta ya utal-
ii nchini itaanza na hakutakuwa na madhara yoyote 
kwa Watanzania kwa kuwa lengo letu ni kuhakiki-
sha kuwa tunawalinda wageni pamoja na wananchi 
wetu dhidi ya corona,” alifafanua.

Wakati Dk. Kigwangalla akiyasema hayo, Waziri 
wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Isack Kamw-
elwe, alitangaza jana kufunguliwa kwa anga la Tan-
zania kuanzia jana.

Tanzania yafungua 
anga, watalii kuja 
na vyeti vya corona 

Aliliagiza Shirika la Ndege (ATCL) 
kujipanga kurejesha huduma za usafiri 
katika nchi zilizofungua anga zao au zi-
nazohitaji huduma zake.

Waziri Kamwelwe alitoa kauli hiyo al-
ipozungumza na waandishi wa habari 
jijini hapa.

Alisema ndege hizo zinaruhusiwa 
kuruka, kutua na kupita juu ya anga 
na kwamba hatua hiyo imechukuliwa 
kufuatia kufanyika kwa tathmini ya 
mwenendo wa ugonjwa wa corona.

Alisema Mei 7 mwaka huu, serikali 
iliweka zuio kwa ndege za abiria za ma-
shirika ya ndege ya kimataifa kuingia 
nchini, zuio lililotokana na kuongezeka 
kwa kuenea kwa mlipuko wa ugonjwa 
wa homa kali ya mapafu inayosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Alisema zuio kama hilo liliwekwa 
nchi nyingi duniani na lilikuwa ni se-
hemu ya mkakati wa kudhibiti kuenea 
kwa ugonjwa huo baada ya kubainika 
kwamba usafiri wa anga unachangia 
kwa kiasi kikubwa kuendelea virusi 
hivyo.

“Baada ya tathmini ya mwenendo wa 
ugonjwa huu hapa nchini, kama yali-
yotolewa na Rais John Magufuli jana, 
imebainisha kuwa udhibiti wa ugonjwa 
huu kuendelea kuimarika na kuwa 
wagonjwa wamekuwa wakipungua ka-
tika vituo mbalimbali,” alisema.

Kamwelwe alisema pamoja na hatua 
hiyo, serikali itachukua taratibu zi-
lizowekwa na Shirika la Afya Dunia 
(WHO), Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, zitazin-
gatiwa ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
abiria wote watakaoingia au kuondoka 
ndani ya nchi wanapimwa joto na en-
dapo watahisiwa kuwa na viashiria vya 
corona, watawekwa sehemu maal-
um kwa ajili ya uchunguzi zaidi.

“Endapo abiria yeyote atabainika 
kuwa na maambukizo ya virusi vya co-
rona, taratibu za kiafya zitachukuliwa,” 
alisema.

Kuhusu ATCL, alisema wizara  ina-
tambua kuwa kufunguliwa kwa hu-
duma ya usafiri wa anga Tanzania ku-
tarejesha fursa nyingine za kibiashara 

katika baadhi ya maeneo hususan yale 
yaliyokuwa yanahudumia watalii.

“Hii ni pamoja na mashirika yanayo-
simamia mbuga za wanyama, hoteli na 
kampuni zinazohudumia watalii, hivyo 
zichangamkie fursa hiyo huku mkizin-
gatia miongozo mbalimbali inayotole-
wa na Wizara ya Afya kuhusu Covid-19 
ikiwa ni pamoja na matumizi ya bara-
koa na vitakasa mikono,” alisema.

Waziri huyo pia aliiagiza Mamlaka 
ya Usafiri wa Anga (TCAA) kulitaarifa 
Shirika la Anga la Kimataifa kuhusu ua-
muzi wa kufungua anga.

“Pia, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
(TAA) pamoja na kampuni ya kusima-
mia na kuendeleza Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KADCO) 
wahakikishe wanajipanga vyema wak-
ishirikiana na Wizara ya Afya kuhu-
dumia ndege mbalimbali zitakazoingia 
nchini ikiwa ni pamoja na ndege zitaka-
zobeba watalii,” alisema.

*Imeandikwa na Augusta Njoji na 
Paula Mabeja 
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Ushahidi kesi ya 
Shamim Mwasha, 
mumewe Mei 25
 Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu, Divisheni 
ya Uhujumu Uchumi na Rushwa 
imesema itaanza kusikilizwa ush-
ahidi wa Jamhuri Mei 25 mpaka 
29, mwaka huu dhidi ya Abdul 
Nsembo na mke wake, Shamimu 
Mwasha.

Mahakama hiyo iliyoketi 
chini ya Jaji Elinaza Luvanda, 
ilitoa amri hiyo jana baada ya 
washtakiwa kusomewa maelezo 
ya awali.

Awali, wakisomewa maelezo ya 
mashahidi, ilidaiwa katika mael-
ezo yake ya ushahidi ya mkaguzi 
wa tukio kwamba Nsembo ali-
panda darini akatoka nje kupitia 
kwenye paa na kujificha nyuma 
ya tangi la maji juu ya kibaraza.

Upande wa Jamhuri ulidaiwa 
kuwa na mashahidi 12 na vielele-
zo wanavyotarajia kutoa ushahidi 
dhidi ya washtakiwa.

Ulivitaja vielelezo kuwa ni 
maelezo ya onyo kwa watuhu-
miwa wote wawili, hati ya 
ukamataji, ripoti ya uchunguzi 
wa maabara ya serikali, fomu ya 
kuwasilisha sampuli maabara, 
taarifa ya usajili wa gari kutoka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na bahasha zilizokuwa na 
dawa za kulevya.

Ilidaiwa katika maelezo ya 
shahidi wa kwanza Mkaguzi 
Msaidizi wa Polisi, Paschal Daudi, 
ambaye ndiye alikuwa kiongozi 
wa upekuzi siku washtakiwa hao 
walipokaguliwa na kukamatwa, 
alidai kuwa Mei mosi, 2019 al-
ipewa kazi ya kuongoza ukaguzi 
katika nyumba ya mfanyabiasha-
ra Abdul Nsembo, iliyopo Mbezi 
Beach, Wilaya ya Kinondoni, jijini 
Dar es Salaam.

Alidai kuwa kwa mujibu wa 
maelezo ya Daudi, walifika eneo 
la tukio muda wa saa mbili usiku 
na kugonga geti ambalo lilifun-
guliwa na mlinzi aliyejitambuli-
sha kwa jina la Bakari Senkokwa 
na baada ya kujitambulisha na 
kumweleza kilichowapeleka 
Senkokwa aliwaeleza wasubiri 
amuite mwenye nyumba ambaye 
ndiye mwenye ufunguo.

Kwa mujibu wa maelezo hayo 
baada ya muda mfupi alitoka 
mama ambaye alijitambulisha 
kwa jina la Shamim Mwasha, 
ambaye alikiri kuwa ndiyo mama 
mwenye nyumba na mke wa 
Nsembo.

Inadaiwa Shamim alipoulizwa 
kuhusu mume wake alisema 
hakuwa anajua aliko kwa kuwa 
walikuwa na ugomvi wa kifamilia 
na hajui angerudi muda gani, 
lakini wao walimuomba awaruhu-
su wafanye ukaguzi naye aka-
waruhusu.

Kabla ya ukaguzi walimruhusu 
Shamim awakague, alifanya 
hivyo na kujiridhisha kwamba 
hawakuwa wamebeba kitu cho-
chote hatarishi kwake.

Walipotakiwa ukaguzi katika 
maeneo kadhaa hawakufanikiwa 
kupata chochote wala kumuona 
yeyote mpaka walipoingia ka-
tika moja ya chumba na kukuta 
vipande vya gypsum vikiwa 
vimeanguka na alama ya mguu 
ikionyesha wazi kuwa kuna mtu 
alipanda darini muda mfupi uli-
opita.

 Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA na Rwanda zimekubaliana mambo 
nane ya usafirishaji wa mizigo ikiwamo kuanzia sasa 
mizigo yote itashushwa katika vituo vya forodha 
mipakani isipokuwa kwa mizigo inayoharibika 
haraka na bidhaa za mafuta.

Akizungumza jana jijini hapa, Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Isack Kamwelwe, alisema 
makubaliano hayo yamefikiwa baada ya kufanyika 
vikao kwa nchi hizo vilivyokutana Mei 6 hadi 15, 
mwaka huu.

Alisema hatua hiyo ilitokana na madereva 
kulalamikia masharti yaliyowekwa na serikali ya 
Rwanda katika huduma ya usafirishaji.

“Tulifanya kikao na wenzetu wa Rwanda kujadili 
kwa kina namna ya kutatua changamoto hizo ikiwa 
ni pamoja na kuruhusu kendelea kusafirisha mizigo 
kati ya nchi hizo huku zikichukuliwa tahadhari 
za kiafya na kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa 
Corona,” alisema.

Alisema wamekubaliana mizigo yote 
inayokwenda Rwanda itashushwa kwenye vituo vya 
forodha Rusumo na Kagitumba isipokuwa mizigo 
inayoharibika haraka pamoja na bidhaa za mafuta 
kama petroli.

“Magari yanayobeba bidhaa hizo yataruhusiwa 
kuendelea na safari na yatasindikizwa bure hadi mji 
husika ndani ya Rwanda, kama mtakumbuka moja 
ya sharti lilitolewa na Rwanda ni kuwa mizigo hiyo 
isindikizwe kwa gharama ya Dola za Marekani 500,” 
alisema.

Aidha, alisema jambo la pili, magari yanayobeba 
mizigo kupita Rwanda kwenda nchini Kongo 
yataruhusiwa kuendelea na safari kwa kusindikizwa 
hadi mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC.

“Pia Magari ya mizigo yataruhusiwa kusafiri 
saa 12 asubuhi hadi saa 12 jioni kwa mantiki hiyo 
magari hayataruhusiwa kutembea usiku na jambo 
la nne,  taratibu zitawekwa kuhakikisha madereva 
wanaoshusha au kupakia kwenye vituo vya forodha 
hawakai muda mrefu katika ushushaji au upakiaji 
wa mizigo,” alisema.

Aliongeza: “Iwapo watalazimika kukaa 
muda mrefu watapewa maradhi katika hoteli 
zilizoainishwa kwa gharama za wenye mizigo na 
hawatapaswa kulala ndani ya magari kwasababu za 
kiafya.”

Aidha, alisema magari yataruhusiswa kusimama 
kwenye vituo vilivyoainishwa na madereva wote 
wanaokwenda Rwanda watapimwa Rwanda na 
Tanzania itawapima kabla ya kuanza safari kwenda 
Dar es Salaam.

“Saba, unyanyapaaji wa madereva ikiwamo kutoa 
majina ya madereva waliobainika kuwa na virusi 
vya corona ni vitendo visivyokubalika, na jambo 
la nane, kuwe na mawasiliano kati ya nchi hizi 

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (katikati), akizungumza wakati wa uzinduzi wa  mfumo wa kutumia simu za mkononi unaojulikana 
kama ‘Mobile Kilimo’, utakaowaunganisha wakulima, wafugaji, wavuvi na wafanyabiashara kwa njia ya kielektroniki, jijini Dodoma 
jana. Wengine ni manaibu wake, Hussein Bashe (kushoto) na Omari Mgumba. PICHA: IBRAHIM JOSEPH  

Makubaliano 8 Tanzania, Rwanda usafirishaji mizigo 
mbili kabla ya kuanza kutekeleza kanuni 
au miongozo yote itakayoathiri biashara 
mipakani,”alisema.

Aliwaomba wasafirishaji na madereva wa 
mizigo   inayokwenda Rwanda kuheshimu 
makubaliano hayo na kuwataka kuwasiliana 
na Wizara hiyo endapo kutajitokeza tatizo la 
aina yeyote.

Aprili 24,mwaka huu, Rwanda ilitoa 
tangazo kuhusu huduma za usafirishaji wa 
mizigo inayokwenda Rwanda au kupitia 
mpaka wa Rwanda ikitaka mizigo yote 
kushushwa mpakani, kuwataka wasafirishaji 
kuwa na madereva wawili (mmoja kutoka 
Tanzania na mwingine kutoka Rwanda).
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Bajeti sasa kusomwa Juni
11, Bunge kuvunjwa Juni 19

 Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amesema bajeti kuu ya serikali 
itasomwa Juni 11 badala ya Mei 
20 kama ilivyokuwa inaonyesha 
awali.

Pia, amesema Bunge 
linatarajiwa kufungwa Juni 19 na 
Rais John Magufuli, badala ya Mei 
29 kama ilivyokuwa inaonyesha 
awali.

Amesema mabadiliko hayo 
yalifanyika jana baada ya Kamati 
ya Uongozi ya Bunge kukutana 

na kufanya kikao cha tathmini za 
shughuli za Bunge.

Awali, ratiba ilionyesha kuwa 
bajeti hiyo ingewasilishwa  bun-
geni Mei 20, majira ya saa 10 jioni  
na Rais John Magufuli angetaraji-
wa kufunga Mei, 29, mwaka huu.

Vilevile, ratiba hiyo ilionyesha 
kuwa wizara zingefanya 
mawasilisho yake, mjadala na 
kupitishwa kwa siku moja na 
vikao kuanza saa 8:00 mchana 
hadi saa 12: jioni.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mjini hapa jana, Spika 
Ndugai alisema Bunge la 11 

litamalizika Juni 19 na kwamba 
Rais Magufuli ndiye anayetarajiwa 
kulifunga.

Spika Ndugai alisema mab-
adiliko hayo yametokana na ma-
bunge ya Afrika Mashariki kuwa 
na utaratibu wa kusoma bajeti 
zao siku moja. Alisema kwa sasa 
bunge la Burundi halipo kutokana 
na kuwa katika mchakato wa uch-
aguzi mkuu.

Spika Ndugai alisema mawaziri 
wa fedha wa nchi za Afrika 
Mashariki watasoma bajeti kuu 
Juni 11, hivyo ndiyo mojawapo 
ya sababu iliyosababisha ratiba 

kubadilika.
Miswada inayotarajiwa 

kuwasilishwa na kujadiliwa katika 
Bunge hilo la Sheria ya Fedha 
wa mwaka 2020, Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
mbalimbali wa mwaka 2020.

Mengine ni Muswada wa Sheria 
ya Afya ya Mimea wa mwaka 
2020, Muswada wa Sheria ya 
Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi 
wa Bahari Kuu wa mwaka 2020 
na azimio la kuridhia mkataba 
wa kimataifa wa utoaji mafunzo 
na vyeti vya wafanyakazi meli za 
uvuvi wa mwaka 1995. 

Usajili wakulima
kabla ya Juni 30
 Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imewataka 
wakurugenzi wa bodi za 
mazao na taasisi zinazohusika 
kuhakikisha wanakamilisha  
usajili wa  wakulima wote 
nchini  hadi ifikapo Juni 30, 
mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa na Wa-
ziri wa Kilimo, Japhet  Hasun-
ga, alipokuwa akizindua rasmi 
mfumo wa ‘mobile kilimo’ 
uliofanyika jijini hapa jana.

Waziri Hasunga aliwa-
taka wakurugenzi wa bodi za 
mazao na taasisi zinazohusika 
kuhakikisha wanakamilisha 
usajili wa wakulima wote 
nchini mpaka ifikapo Juni 30. 

 “Kwa kuwa mfumo huu 
unazaidi ya mwaka sasa 
nitumie fursa hii kuwataka 
wakurugenzi wote wa bodi za 
mazao na taasisi zinazohusika 
kuhakikisha wanakamilisha 
usajili wa wakulima wote 
ifikapo Juni 30 mwaka huu 
na kuanza usajili wa mazao 
mengine,” alisema. 

Alisema lengo la serikali ni 
kuwa na takwimu sahihi za 
idadi ya wakulima wote na 
aina ya mazao ya kilimo  wa-
nachojihusisha kwa kila eneo 
nchini.

Alibainisha kuwa mpaka 
kufikia Aprili 2020 jumla ya 
wakulima 1,275,220 sawa na 
asilimia 88.1 wa mazao makuu 
manane ya kibiashara wali-
kuwa wamesajiliwa.

Hasunga aliyataja mazao 
hayo ni korosho, pamba, 
kahawa, chai, mkonge, pareto, 
tumbaku na sukari wame-
shasajiliwa kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa wizara hiyo.

Aidha, alisema mfumo huo 
uliozinduliwa wa ‘mobile kili-
mo’ ni jukwaa la mawasiliamo 
linalowawezesha wakulima, 
wafugaji, wavuvi na wafan-
yabiashara kutangaza na 
kutafuta masoko kwa kutumia 
simu ya mkononi.

Aliongeza kuwa mfumo huo 
uliozinduliwa jana utawawez-
esha maofisa ugani kutumia 
mfumo huo kuwasiliana na 
makundi hayo waliosajili-
wa  katika maeneo yao ya 
kiutendaji kwa kutumia simu 
za mkononi.

Alibainisha kuwa kuna 
vijiji 12,545, halmashauri 
185, wilaya 139 na mikoa 
26 Tanzania Bara na uhitaji 
wa maofisa ugani kwa nchi 
nzima ni watumishi 21,268 
na waliopo ni 7,303, hivyo 
kuna upungufu wa maofisa 
13,961 hivyo wizara imeamua 
kubuni mfumo huo ili kuondoa 
changamoto hiyo.

Naye Naibu Waziri Kilimo, 
Husein Bashe, alisema wiz-
ara hiyo mpaka  imeanzisha 
mifumo sita ya kuwahudumia 
wakulima na wafanyabiashara 
hapa nchini.

Bashe aliitaja mifumo hiyo 
kuwa ni usajili wa wakulima, 
utoaji wa vibali, usajili wa 
wadau wa sekta ya kilimo, 
ukusanyaji wa taarifa za 
kilimo, usimamizi na mfumo 
wa mobile kilimo uliozinduli-
wa rasmi jana.

 Na Hellen Mwango

VIGOGO saba akiwamo Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), 
Freeman Mbowe, wameiomba 
mahakama ikubali rufani yao na 
kutengua hukumu ya Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu dhidi 
yao.

Vigogo hao waliwasilisha hoja 
zao za rufani jana kupitia Wakili 
Peter Kibatala katika Mahakama 
Kuu, Kanda ya Dar es Salaam, 
iliyoketi chini ya Jaji Ilivin Mgeta.

Upande wa walalamikiwa ul-
iongozwa na Wakili wa Serikali 
Mkuu, Fraja Nchimbi, Mawakili 
wa Serikali Waandamizi, Salimu 
Msemo na Wankyo Saimon.

Kibatala alidai kuwa walala-
mikaji wanaiomba mahakama 
ikubali rufani yao na kwamba 

hukumu iliyotolewa Machi 10, 
mwaka huu na Mahakama ya 
Kisutu itenguliwe.

Pamoja na mambo mengine, 
alidai hapakuwapo na uthibiti-
sho wa kutolewa kibali cha 
maandamano na kwamba ofisa 
wa polisi anayehusika na utoaji 
wa kibali hicho ni Mkuu wa Kit-
uo cha Polisi Kinondoni (OCD), 
ambaye hakuitwa mahakamani 
kutoa ushahidi.

Alidai bila kuacha shaka mash-
taka dhidi ya walalamikaji haya-
kuthibitishwa na walalamikiwa, 
hivyo hukumu hiyo haina ma-
shiko ya kisheria.

“Mtukufu jaji ni jukumu la 
upande wa Jamhuri kuthibitisha 
mashtaka, Mahakama ya Kisutu 
katika hukumu yake imesema 
kwamba utetezi haukuweza ku-

tikisa ushahidi imara wa upande 
wa walalamikiwa, si kazi ya 
utetezi bali ni ya Jamhuri,” alidai 
wakili huyo.

Alidai kuwa mashtaka yote 12 
yaliyowatia hatiani washtakiwa 
hakuna hata moja yaliyocham-
buliwa kama mwenendo wa 
mashauri ya jinai unavyotaka 
kisheria.

“Mahakama ndio yenye dhi-
ma ya kuchanganua ushahidi 
wa pande zote na kuonyesha 
mchakato huo kwenye hukumu, 
lakini katika hukumu hii hilo 
halijafanyika,” alidai Kibatala.

Kuhusu ushahidi wa kielek-
troniki, wakili huyo alidai ni wa 
pekee na kwamba ushahidi wa 
aina hiyo umewekewa vigezo 
maalum namna ya kuupokea. 

Alidai mahakama ilipaswa ku-

upokea kupitia ushahidi wa zia-
da tofauti na shahidi anaoutoa 
akiwa kizimbani ikiwamo 
kupokewa kwa hati katika mfu-
mo wa hati ya kiapo kama msi-
mamo wa mahakama ya rufani 
unavyoeleza.

Katika hoja nyingine, alidai 
namna hati ya mashtaka ilivy-
oandaliwa ilikuwa inachanganya 
kiasi washtakiwa walishindwa 
kujua namna ya kujitetea.

Walalamikiwa wengine ni Ka-
tibu Mkuu Taifa, John Mnyika, 
Naibu Katibu Mkuu-Zanzibar, 
Salum Mwalimu,  Mbunge wa Ir-
inga Mjini, Peter Msigwa.

Wengine ni Mbunge wa Ta-
rime Mjini, Esther Matiko, Hali-
ma Mdee wa Kawe, John Heche 
wa Tarime Vijijini na   Ester Bu-
laya wa Bunda.

Kina Mbowe waiomba korti ikubali rufani yao

Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya Estim, wakiendelea na kazi ya ujenzi wa kituo cha daladala cha Palm Beach katika Barabara ya Ali 
Hassan Mwinyi, eneo la Upanga, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA. 
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Kibano walanguzi sukari chawadia
 Na Gwamaka Alipipi, 

DODOMA

BUNGE limepitisha Muswada 
wa Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali wa Mwaka 2020, ambao 
pamoja na mambo mengine, 
unaweka sharti la wasambazaji 
wa sukari kutakiwa kusajiliwa na 
kupewa leseni.

Akiwasilisha muswada huo 
bungeni jana, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Profesa Ad-
elardus Kilangi, alisema mareke-
bisho hayo yana lengo la ku-
hakikisha kuwa Bodi ya Sukari 
inasimamia watu wote wanao-
fanya shughuli zinazohusiana na 
sukari.

Profesa Kilangi alisema ki-
fungu kipya cha 11b kinapende-
kezwa kuongezwa ili kuweka 
masharti ya usajili wa wazalishaji 
wa sukari ambacho ni moja kati 
ya vigezo vya kupata leseni ya ku-
zalisha sukari.

Alisema kifungu cha 14 cha 

sheria hiyo kinarekebishwa ili 
kuwapa wazalishaji wa sukari 
jukumu la uingizaji sukari kwa 
matumizi ya kawaida, lengo ni 
kuongeza uwazi katika uingi-
zaji wa sukari kwa matumizi ya 
kawaida.

“Kifungu cha nne kinareke-
bishwa ili kujumuisha wasam-
bazaji wa sukari miongoni mwa 
watu wanaotakiwa kusajiliwa 
ama kupewa leseni na bodi chini 
ya sheria hiyo. 

“Marekebisho haya yana lengo 
la kuhakikisha kuwa bodi inasi-
mamia watu wote wanaofanya 
shughuli zinazohusiana na su-
kari,” alisema.

Profesa Kilangi alisema kifun-
gu cha tisa cha sheria hiyo nacho 
kinarekebishwa ili kuhakikisha 
kuwa majukumu mahsusi ya 
mamlaka nyingine yanatekele-
zwa na mamlaka husika.

Alisema kwa sasa, kifungu hi-
cho kinampa mkurugenzi mam-
laka ya kuidhinisha uingizaji 
mbegu za miwa nchini wakati 

TOSCI ndiyo chombo mahsusi 
chenye mamlaka ya kudhibiti 
masuala yote yanayohusu mbe-
gu nchini.

Mtaalamu huyo wa sheria 
alisema kifungu cha 11A kinap-
endekezwa kufanyiwa marekebi-
sho ili kupanua wigo wa ushiriki 
wa wadau katika kupanga bei 
elekezi za miwa.

“Marekebisho yanayopende-
kezwa yanalenga kuhakikisha 
kuwa wakulima na wazalishaji 
wa miwa wanashiriki ipasavyo 
katika mchakato wa kubaini 
gharama ya uzalishaji ambayo 
itakuwa kigezo cha kufikia bei 
elekezi,” alisema.

Profesa Kilangi alisema ki-
fungu cha 16 kinafutwa na 
kuandikwa upya kwa lengo la 
kukiboresha na kubainisha ad-
habu kwa makosa ya kuingiza na 
kutoa sukari nchini bila ya kuwa 
na leseni iliyotolewa kwa mujibu 
wa sheria.

Alisema kifungu kipya cha 34b 
kinaongezwa kwa lengo la ku-

weka masharti ya ufungashaji wa 
sukari kufanywa na wazalishaji 
peke yao. Alisema kifungu hicho 
kinazuia ufungashaji wa sukari 
kwa lengo la kubadili jina halisi.

Sheria zingine zilizopitishwa 
kufanyiwa marekebisho ni She-
ria ya Mawakili (Sura ya 341) am-
bayo sasa mawakili wa serikali 
hawataruhusiwa kufanya kazi za 
uwakili wa kujitegemea; Sheria 
ya Mfuko wa Pembejeo (Sura ya 
401); Sheria ya Umeme (Sura ya 
131); Sheria ya Mbolea (Sura ya 
378); Sheria ya Misitu (Sura ya 
323); Sheria ya Nyanda za Mal-
isho na Rasilimali ya Vyakula vya 
Mifugo (Sura ya 180).

Zingine ni Sheria ya Tafsiri 
ya Sheria (Sura ya 1); Sheria ya 
Taasisi za Kazi (Sura ya 300); 
Sheria ya Ulinzi wa Taifa (Sura 
ya 192); Sheria ya Hifadhi za Taifa 
(Sura ya 282); Sheria ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro (Sura ya 
284); Sheria ya Mbegu (Sura ya 
308); na Sheria ya Uhifadhi wa 
Wanyamapori (Sura ya 283).

Zungu ahimiza 
jamii kutunza 
mazingira 
 Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mussa Zungu, 
ameitaka jamii kuitumia Siku ya 
Mazingira Duniani mwaka huu 
kutambua umuhimu wa kuhifa-
dhi mazingira na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari aliyoitoa jana 
kuhusu maadhimisho ya siku 
hiyo mwaka huu, Waziri Zungu 
alisema kitaifa yalipangwa 
kufanyika mkoani Lindi, lakini 
kutokana na janga la corona, 
hayatafanyika.

Alisema kaulimbiu ya maa-
dhimisho haya kitaifa ni “Tuhi-
fadhi Mazingira: Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi”, 
akibainisha kuwa miaka ya hivi 
karibuni, kumekuwa na ongezeko 
la matukio ya ukame wa mara 
kwa mara na mafuriko, chanzo 
kikuu kikiwa ni uharibifu wa 
mazingira.

“Mfano wa hivi karibuni, 
mafuriko yaliyoukumba Mkoa 
wa Lindi na kusababisha 
hasara kubwa takriban vijiji 16 
viliathiriwa na mafuriko hayo 
pamoja na watu 19 kupoteza 
maisha kutokana na mafuriko 
hayo.

Alisema takriban watu 15,000 
wamekosa makazi, huku waki-
kumbwa na uhaba wa chakula na 
kuathiriwa na magonjwa mbal-
imbali ya mlipuko.

“Kaulimbiu hii inahimiza jamii 
kutumia mbinu mbalimbali za 
asili na za teknolojia rafiki za 
kuhifadhi mazingira ikiwamo 
kilimo cha matone, nishati 
mbadala, ufugaji wa mifugo 
chotara na upandaji wa miti ya 
asili kwenye vyanzo vya maji, ili 
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi,” alisema.  

Waziri Zungu pia alisema 
kutokana na corona, kila mkoa 
unapaswa kufanya shughuli za 
maadhimisho hayo kwa kutumia 
vyombo vya habari vilivyoko 
kwenye maeneo yao pamoja na 
mitandao ya kijamii kwa kuzin-
gatia kaulimbiu hiyo.

“Tuzingatie kaulimbiu ya 
maadhimisho ya mwaka huu 
ikiwa ni pamoja na mashindano 
ya kuandika insha zinazohusu 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

“Hotuba za viongozi, ujumbe 
mbalimbali utakaotumwa kwe-
nye mitandao ya simu pamoja 
mikutano ya kitaalamu kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi ambayo 
itafanywa kwa njia ya mitandao 
ili kujiepusha na corona.”

Alisema ni vyema ikafahamika 
kwamba hifadhi ya mazingira si 
kazi ya serikali pekee yake, bali 
ni jukumu la kila mtu katika nga-
zi zote kuanzia ngazi ya kaya.

“Nitoe wito kwa vyombo vya 
habari, taasisi zote za serikali na 
asasi za kiraia tusaidiane katika 
kuhifadhi mazingira. Watendaji 
wote katika ngazi zote, ha-
tuna budi kushirikiana katika 
kutekeleza kwa ukamilifu sheria 
na kanuni za hifadhi ya mazin-
gira,” alisema.

 Na Romana Mallya

DAKTARI Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Moyo wa Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), 
Dk. Samweli Rweyemamu, 
amesema tangu ugonjwa wa 
corona uingie nchini, wagonjwa 
wameongezeka katika kliniki ya 
taasisi hiyo.

Dk. Rweyemamu aliyasema 
hayo jana wakati taasisi hiyo 
ikiadhimisha Siku ya Shinikizo 
la Juu la Damu Duniani.

“Wagonjwa waliohudhuria 
kliniki ya saa 12 asubuhi leo 
( jana) wameongezeka, tumepa-
ta fursa ya kutoa elimu kuhusu 
vitu vinavyosababisha presha 
kupanda,” alisema.

Aliwataka wananchi ku-
tonunua dawa ovyo mtaani 
zinazohusiana na kuongeza 
nguvu za kiume kwa sababu 
ukizichanganya na za moyo, 
husababisha madhara ikiwa 

ni pamoja na kushusha shini-
kizo la damu na mtu hupoteza 
maisha. “Ni jambo la muhimu 
kulielezea ili watu walifahamu 
kwa sababu linaweza kusaba-
bisha madhara makubwa zaidi 
yanayozidi shinikizo la damu 
yenyewe,” alisema.

Kuhusu madai majani ya chai 
kusababisha shinikizo la damu, 
Dk. Rweyemamu alisema hana 
ushahidi katika hilo ingawa 
kwenye vitabu imeandikwa 
yanasababisha mapigo ya moyo 
kwenda juu sana.

Alisema pengine utafiti una-
hitajika kufanyika zaidi kuona 
kama kuna uhusiano na mata-
tizo ya shinikizo la damu.

Kuhusu wenye shinikizo 
la damu na kuwa na kilo ny-
ingi, alisema mtu wa aina hiyo 

anaweza kutumia dawa, lakini 
kama ataendelea kuwa na kilo 
150, kuishusha iwe ya kawaida 
huwa ni vigumu.

“Hili nimeliona nikiwa kliniki, 
wanakuja wanawake na wa-
naume wana kilo 150, dawa 
zote unazimaliza, lakini presha 
haishuki, inatakiwa mtu kama 
huyu afanye mabadiliko ya mai-
sha, apunguze uzito wakati ak-
iendelea na dawa,” alisema.

Pia aliwatoa wasiwasi wa-
nanchi kuwa dawa za shinikizo 
la damu au za moyo zinazotumi-
ka, hazikai tumboni kwa sababu 
mwili una namna ya kuziondoa.

Ofisa Lishe wa taasisi hiyo, 
Husna Faraji, alisema utafiti 
unaonyesha mtu anayefanya 
mazoezi angalau dakika 30 kila 
siku, anapunguza uwezekano 

wa kupata magonjwa sugu yasi-
yo ya kuambukiza.

“Tunashauri hasa unapokuwa 
na uzito uliokithiri, lazima uwe 
na ratiba ya kufanya mazoezi 
kila siku kwa sababu kufanya 
mazoezi kunapunguza uweze-
kano wa kupata magonjwa sugu 
yasiyoambukiza,” alisema.

Alisema wamekuwa waki-
sisitiza wagonjwa wajue makun-
di ya chakula, kula kwa kuzinga-
tia uwiano ulio sahihi.

“Tunasisitiza ulaji wa mboga 
mboga kwenye milo kwa saba-
bu zina faida nyingi za kiafya, 
pia tunashauri kiwango cha 
mafuta na aina ya mafuta wa-
nayotumika kuandaa chakula.

“Tunasisitiza matumizi ya 
mafuta yanayotokana na mimea 
kuliko yale yanayotokana na 
wanyama ambayo yana kiwan-
go kikubwa cha rehamu amba-
zo zinahusishwa na matatizo ya 
moyo,” alisema.

Wagonjwa waongezeka JKCI

Ofisa ufugaji nyuki  Shamba la Sao Hill Mufindi, Said Mboukar (kulia), akiwapa poleni ya nyuki, wanahabari kutoka vyombo mbalimbali 
vya habari mkoa wa Iringa, ili kuonja,  baada ya kutembelea shamba hilo, linalomilikiwa na  Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), jana. 
PICHA: FRANCIS GODWIN .  
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MAONI & UCHAMBUZI

 SERIKALI imewaahidi wastaafu kwamba imejipanga kumaliza 
kutatua changamoto ya kupata mafao yao mapema kuanzia mwa-
ka ujao wa fedha.

Katika kushughulikia hilo, imesema kuwa imewaweka katika kip-
aumbele cha kuhakikisha wanapewa mafao yao kwa wakati.

Imesema kuwa  imeendelea kufanya uhakiki wa daftari la pen-
sheni kila mwezi kabla ya malipo, kuandaa vitambulisho vipya 
vya wastaafu vya kielektroniki katika mfumo wa “smart cards” 
na kuboresha mfumo unaotumika kutoa huduma kwa njia ya 
mtandao.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, ndiye aliye-
wapa matumaini hayo wastaafu mwishoni mwa wiki bungeni, al-
ipokuwa  akitoa ufafanuzi wa hoja mbalimbali  za wabunge wali-
otaka kufahamu mikakati ya serikali katika kuhakikisha mafao ya 
wastaafu yanalipwa kwa wakati.

Katika kutoa majibu ya hoja hizo zilizoibuliwa na wabunge wali-
ochangia katika hotuba ya makadirio ya mapato na matumizi ya 
Wizara hiyo, Dk. Mpango alisema kinachochelewesha wastaafu 
kulipwa kwa wakati ni udhaifu katika taarifa, lakini mikakati inaan-
daliwa ya kuhakikisha wazee waliolitumikia taifa wanastaafu vizuri 
na kwa amani.

Kwa mujibu wa Waziri Mpango, suala la malipo ya mafao ya 
wastaafu ni miongoni mwa vipaumbele vya Wizara kuhakikisha 
wastaafu wanastaafu vizuri.

Alifafanua zaidi kuwa, wizara inawajibika kulipa mafao na pen-
sheni kwa watumishi wa umma, ambao hawachangii katika mifuko 
ya hifadhi ya jamii, mirathi na malipo ya kiinua mgongo kwa wa-
tumishi wa Serikali walio katika mikataba na viongozi wa kisiasa.  

Ahadi ya Waziri Mpango kuhusiana na malipo ya mafao wa wa-
tumishi wa staafu wa umma kulipwa mapema ni ya pili kutolewa 
mwaka huu na serikali.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Utumishi na Utawala 
Bora), George Mkuchika, alisema aliahidi kuwa serikali itahakiki-
sha malipo hayo yanalipwa mapema.

Mkuchika alisema wameshabaini kuwa wanaosababisha malipo 
hayo kuchelewa kulipwa ni maofisa utumishi, ambao alisema wa-
nachelewa kuandaa utaratibu wa kuwalipa, na kuonya kuwa ata-
kayesababisha ucheleweshaji huo atachukuliwa hatua.

Kimsingi, watumishi wengi wastaafu wa umma bado wanaende-
lea kusotea malipo ya mafao yao, hali inayowafanya waishi katika 
hali ngumu ya maisha na unyonge.

Baadhi wanalalamikia urasimu kwamba wanapoenda kudai wa-
naelezwa waende makao makuu ya serikali Dodoma, hivyo kuwa-
pa wakati ngumu, kwa kuwa kwenda Dodoma wanatakiwa kuingia 
gharama kubwa za usafiri, chakula na malazi.

Kwa ahadi hii ya Waziri Dk. Mpango ya kutatua changamoyo ya 
muda mrefu ya malipo ya mafao ya watumishi wastaafu wa umma, 
ni matarajio yetu kwamba kuanzia mwaka ujao wa fedha, hatuta-
wasikia tena wastaafu wakilalamikia malipo ya mafao yao na kue-
ndelea kunyanyasika.

Sisi Nipashe tunaona kuwa Ofisi ya Rais (Utumishi na Utawala 
Bora), Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) ndizo zinazohusika 
katika mchakato wa ulipwaji wa malipo ya mafia kwa watumishi 
wa umma.

Kutokana na hali hiyo, kuna umuhimu wa kuwapo kwa utaratibu 
wa mamlaka hizi kuwa na vikao vya pamoja kwa ajili ya kufuatilia 
mchakato wa ulipaji wa mafao ya watumishi wa umma kwa wakati 
mwafaka.

Hatua hii itawezesha kuondoa urasimu, uongo na ubabaishaji 
wa watumishi wachache wanaokwamisha malipo ya mafao ya wa-
tumishi wastaafu, hivyo kuipaka doa serikali.

Kwa jinsi Mkuchika na Dk. Mpango walivyoeleza kuguswa na 
kunyanyasika wastaafu katika kudau malipo yao, bila shaka wa-
tahakikisha kuwa tatizo hilo linamalizika kuanzia mwaka ujao 
wa fedha, hivyo kuthibitisha kivitendo kuwa serikali ya Rais John 
Magufuli inawatetea na kuwajali wanyonge.  

NYUMBA za walimu wa shule za msingi zi-
lizopo nchini ni 41,321 wakati mahitaji halisi 
ni nyumba ni 222,115, upungufu unaosababi-
sha baadhi ya walimu kuishi mitaani katika 
nyumba za kupanga.

Serikali inaahidi kuendelea kujenga ny-
umba za walimu kadri fedha zinavyopati-
kana, lengo likiwa ni kuboresha mazingira na 
makazi kwa walimu. 

Ndivyo alivyowahi kusema bungeni ali-
yekuwa Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa wakati huo, Jo-
seph Kakunda, alipokuwa akijibu maswali ya 
wabunge.

Anagusia kuwa ujenzi wa nyumba za wal-
imu ni jukumu la wadau wote kuanzia seri-
kali kuu,   za mitaa na wananchi na akatoa 
wito wadau wengine kuchangia ujenzi huo.

Sekta ya elimu inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo uhaba wa nyumba za 
walimu na ushiriki wa wadau katika kujenga 
nyumba hizo ni wa muhimu

Juhudi zinazofanywa na serikali za pun-
guza uhaba wa nyumba za walimu linahitaji 
kuungwa mkono ili walimu wapate makazi.

Upungufu unawalazimisha kupanga mi-
taani na kukutana na usumbufu ukiwamo 
wa kutishiwa maisha ambao wangeuepuka 
kama wangekuwa wanaishi katika nyumba 
zao.

Mchango wa wananchi ni muhimu  kwani 
utasaidia kila mmoja kubeba sehemu ya 
ujenzi huo kuliko kuachia upande mmoja na 
mwisho wake ni kuendelea kuwa uhaba wa 
nyumba za walimu.

Wadau wa elimu wakishiriki kikamilifu wa-
takuwa wamesaidia kupunguza uhaba huo 
wa nyumba za watumishi hao wa umma na 
pia kuwafanya wasitembee na kuchoka kabla 
hawajafika kazini .

Katika mazingira hayo ya kusafiri au kutem-
bea umbali mrefu husababisha wanafunzi, 
kukosa msaada wa ziada kwa walimu wan-
apouhitaji baada ya muda wa masomo kwani 
kila mmoja anakimbilia kuwahi nyumbani na 
kuondoka mapema shuleni.

Hivyo ujenzi wa nyumba hizo ni jambo am-
balo haliepukiki na linatakiwa kushirikisha 
wadau wengi hasa wazazi ili kutoa mchango 
wao katika kufanikisha ujenzi huo.

Kwa mfano wananchi wanaweza kushirik-

ishwa kama   nguvukazi wakisomba  maji, 
mawe, kokoto, mchanga   na sementi katika 
ujenzi wa nyumba hizo na kufanikisha jambo 
hilo.

Siyo hilo tu bali pia inaweza kuweka mi-
pango wakachangia hata fedha kiasi kidogo 
katika ujenzi huo, ikiwa ni sehemu ya kuun-
ga mkono juhudi za serikali na kufanikisha 
ujenzi wa nyumba za walimu. 

Ninasema hivyo, kwa sababu ipo mifano ya 
wananchi katika maeneo mbalimbali ambao 
sasa wanashiriki katika wa nyumba za wal-
imu wakitoa nguvukazi yao na hata kuchang-
ia chochote.

Mfano mmojawapo ni katika kata mbalim-
bali za Wilaya ya Musoma, kwa sasa wananchi 
wanashiriki ujenzi wa nyumba hizo ili ku-
watoa walimu katika mazingira ya upangaji.

Hii ni hatua nzuri ya kusaidiana na serikali 
katika kuikabili changamoto hiyo ya muda 
mrefu inayoendelea kuwatesa walimu, lakini 
ninaamini ipo  ndani ya uwezo wa jamii ya 
maeneo husika.

Kinachotakiwa ni kuhamasisha na kuelimi-
sha jamii kutambua umuhimu wa kushiriki 
katika shughuli za ujenzi wa miundombinu 
ya elimu kama ambavyo inafanyika wilayani 
Musoma na maeneo mengine.

Kwa mfano katika Kata ya Bukumi, wakazi 
wa kijiji cha Buira, wanachanga Sh. 12,000 za 
nyumba ya walimu huku pia nguvukazi yao 
ikitumika kusomba mawe, maji, mchango na 
kufyatua matofaili ya nyumba hiyo.

Wao wameunga mkono juhudi za serikali 
ambayo imetoa Sh.milioni 25 kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba ya walimu wa Shule ya 
Msingi Buira ulisimama miaka 19 iliyopita.

Leo wanaendelea baada ya sababu za ki-
taalamu kupatiwa ufumbuzi ili kuhakikisha 
nyumba inakamilika, ambayo ina vyumba vi-
tatu vya kulala, choo, bafu, stoo na jiko. 

Iwapo ujenzi wa nyumba hiyo utakamilika 
utawapunguzia walimu gharama ya kupanga 
uraiani au mitaani na pia wakati mwingine 
inamfanya mwalimu aheshimike ndani ya 
jamii kuliko ilivyo sasa. 

Kwa hiyo   kila mmoja ana wajibu wa 
kushiriki  kuboresha mazingira ya kazi kwa 
walimu na hasa kwenye ujenzi wa nyumba 
zao ambazo ni muhimu zijengwe kwa wingi 
nchini. 

Wananchi wadau muhimu  
ujenzi  miundombinu elimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Ahadi ya serikali kwa
wastaafu itekelezwe
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Maadhimisho siku ya punda 
yalivyogeuzwa elimu corona
 Na Jumbe Ismailly, SINGIDA      

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Singida kwa kushirikiana 
na shirika lisilokuwa la 
kiserikali la INADES Tanzania, 
wameadhimisha Siku ya Punda 
Duniani kwa kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu tahadhari juu 
ya kujikinga na maambukizo ya 
corona.

Mtaalamu kutoka Idara ya 
Afya katika halmashauri hiyo, 
Neema Swai, alisema wadau hao 
walisaidia pia kutoa elimu kwa 
wananchi wa halmashauri hiyo 
juu ya umuhimu wa ufugaji wa 
punda na matumizi sahihi ya 
barakoa.

Alisema kwamba jamii kwa 

ujumla halmashauri imekuwa iki-
kabiliwa na changamoto ya upa-
tikanaji wa maji, lakini kwa kum-
tumia punda, wameweza kupata 
maji tiririka yanayosisitizwa na 
wataalamu hao kunawa ili kujik-
inga na ugonjwa huo.

“Mojawapo kati ya mbinu 
zinazotusaidia katika kukabiliana 
na hili janga, ni kunawa na 
majisafi yanayotiririka pamoja na 
sabuni. Kwa hiyo huyu mnyama 
punda tunaona katika jamii 
anasaidia kuchota maji… kwa 
hiyo jamii inakuwa na uhakika 
wa kupata maji na wanazingatia 
umuhimu wa kunawa majisafi 
tiririka pamoja na sabuni,” 
alisisitiza Neema.

Neema alizitaja shughuli 

zingine zinazofanywa na punda 
ni humwingizia kipato mwa-
nanchi na kumwezesha kununua 
sabuni na kumwezesha kusima-
ma katika misingi ya kukabiliana 
na janga la corona. 

Alisisitiza kwamba mwananchi 
anapopata kipato kizuri kinacho-
tokana na msaada wa mnyama 
punda, kunakuwa na uwezekano 
wa kupata lishe au mlo kamili am-
bao unamwezesha kuwa na kinga 
nzuri ya ugonjwa huo wa corona.

Ofisa Maendeleo ya Mifugo wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida, Adamu Sungita, alisema 
punda amekuwa  msaada mkub-
wa kwenye maeneo ya vijijini 
kwani huchota maji ya matumizi 
ya kawaida  na maji ya kuendelea 

kutakasa mikono kwa ajili ya ku-
jikinga na corona.

Kwa mujibu wa Sungita Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida 
ina jumla ya punda 7,793, idadi 
ambayo ni ndogo kufananisha na 
idadi ya wanyama wengine wa-
naofungwa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida.

Sungita alisema wataendelea 
kutoa elimu kwa vijiji vingine 
vilivyobaki ili punda waendelee 
kutunzwa.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Endesh, Kata ya Msange, Joseph 
Kingu, alifafanua kuwa tangu 
shirika lisilokuwa la kiserikali 
lilipoanza kufanya shughuli za 
mradi wa punda katika kijiji hi-
cho, wameona manufaa yake.

WFT wadadavua sheria kandamizi wanawake kushiriki uchaguzi mkuu

Mwakilishi wa kitengo cha Ugavi cha Hospitali ya Mwananyamala, Hiltruda Patrick (kushoto), akipokea matangi ya maji kutoka kwa 
Geofrey Kivamba wa Brandmiles kwa niaba ya Benki ya Commercial Bank of Africa (CBA) Tanzania, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, ikiwa ni sehemu ya msaada wa matangi manane kwa hospitali nne zilizochaguliwa za jiji hilo, kwa ajili ya kunawia mikono, ili 
kujikinga na maambukizo ya ugonjwa wa corona. Katikati ni Mfamasia wa hospitali hiyo, Simon Mbise. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Na Mary Geofrey

MTANDAO wa Wanawake, Kati-
ba, Uchaguzi na Uongozi chini ya 
uratibu wa Mfuko wa Udhamini 
wa Wanawake Tanzania (WFT), 
wamefanya uchambuzi wa she-
ria tano za uchaguzi kwa mrengo 
wa jinsia kwa lengo la kuanga-
lia vikwazo vinavyowazuia wa-
nawake kushiriki katika uchaguzi 
mkuu.

Mwenyekiti wa WFT, Prof. Ruth 
Meena, aliyaeleza hayo jana waka-
ti akizungumza na waandishi wa 
habari katika mkutano kwa njia 
ya mtandao ili kutoa mrejesho wa 
sheria walizofanyia uchambuzi 

kuelekea uchaguzi mkuu.
Alisema lengo la uchambuzi 

huo ni kutoa muhtasari wa mam-
bo yaliyojitokeza kwenye baadhi 
ya Sheria za Uchaguzi ili kubaini-
sha mapengo yanayoweza kuwa 
kikwazo katika kutekeleza azma 
ya ujenzi wa demokrasia shiriki-
shi kwa mrengo wa jinsia.

“Lengo pia ni kutoa mapende-
kezo mahususi yatakayoongoza 
wadau mbalimbali kuchukua 
hatua stahiki zenye kukabiliana 
na sheria za ubaguzi wa aina 
zote hususani ubaguzi wa jinsia 
kwenye mchakato wa uchaguzi,” 
alisema Prof. Meena.

Alitaja sheria walizofanyia 

uchambuzi kuwa ni ya  Taifa ya 
Uchaguzi Sura ya 343 ya mwaka 
2015 na Sheria ya Uchaguzi ya 
Zanzibar namba 4 ya mwaka 
2018.

Alitaja sheria nyingine ni ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
namba 4 ya mwaka 1979 namba 
292 kama ilivyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2010 na mwaka 
2015, Sheria ya  Serikali za Mitaa 
inayofahamika kama Mamlaka za 
Wilaya Sura 287 kama ilivyoreke-
bishwa mwaka 2002 na Sheria za 
Serikali za Mitaa za mmlaka za 
miji sura ya 288 na mamlaka za 
wilaya sura ya 287.

Prof. Meena alisema pamoja na 

sheria hizo, walifanya uchambuzi 
wa Katiba za Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977 
na ya Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar zikiwa sheria mama zina-
zoongoza utunzi wa sheria zote 
za nchini.

Alisema katika uchambuzi huo 
waliangazia mfumo wa uchaguzi, 
haki ya kupiga kura, haki ya ku-
teuliwa na uwazi kwenye uteuzi.

Alisema waliangazia pia ghara-
ma za uchaguzi, uwajibikaji na 
wajibu wa vyombo vya habari 
katika uchaguzi mkuu na kudada-
vua kasoro zake ambazo ni kik-
wazo kwa mwanamke kushiriki 
uchaguzi.

 

 Na Luteni Selemani Semu-

nyu, JWTZ

MKUU wa Mafunzo  na 
Utendaji Kivita wa Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ), Meja Jenerali 
Alfred Kapinga, amewataka 
askari wa jeshi hilo, kuen-
delea kufanya kazi mama 
ya ulinzi wa mipaka na raia 
kwa nguvu zote.

Meja Jenerali Kapinga 
alisema hayo wakati  aki-
hitimisha mafunzo ya porini 
kwa kuruti kutoka shule ya 
mafunzo ya awali ya Kijeshi 
RTS Kihangaiko kundi la 39 
yaliyofanyika kwa siku 14 
katika pori la Pongwe Msun-
gura, Bagamoyo mkoani 
Pwani.

Meja Jenerali Kapinga ali-
wataka kuruti hao kujiandaa 
kufanya kazi ya ulinzi wa 
raia kwani kwa kufanya 
hivyo, watakuwa wanatimi-
za jukumu la msingi litaka-
loijenga nchi  na kuifanya 
ikue kiuchumi.

“Kazi mama ya jeshi letu 
ni kulinda mipaka ya nchi 
na kuwalinda raia wa nchi 
yetu, ili waweze kushiriki 
shughuli za uzalishaji mali 
kwa amani na kuliletea 
Taifa tija inayokusudiwa, na 
kazi hiyo hufanywa na watu 
imara ambao ni wanajeshi,” 
alisema Meja Jenerali Kap-
inga.

Meja Jenerali  Kapinga 
aliwasihi kuruti kuendelea 
kuweka juhudi, kwani jeshi 
lipo imara siku zote na 
linahitaji watu imara katika 
kutekeleza majukumu ya 
kuilinda nchi, na kwamba  
mbali na mazoezi, walinde 
afya zao dhidi ya magonjwa 
kama corona na Ukimwi.

Aidha, aliwataka wakuu 
wa vikosi jirani na maeneo 
ya mazoezi kuyadhibiti 
maeneo hayo kwa namna 
yoyote yasivamiwe na wa-
nanchi kwani maeneo hayo 
ni muhimu kwa ustawi wa 
jeshi.

 “Hakuna sababu kwa pori 
kama hili la Pongwe Msun-
gura Msata kuwaachia raia 
kwa kuwa tumeshawaachia 
maeneo mengi na katika 
eneo hili yapo maeneo 
mengi… hakuna sababu ya 
wao kuingia katika eneo 
letu la mazoezi,” alisema.

 Aliongeza kuwa eneo hilo 
licha ya kuwa halijavamiwa 
kwa ujenzi, lakini wafugaji 
na wakataji wa miti wach-
ache wameanza kuingia 
bila kujali kuwa eneo hilo 
limekuwa likitumika tangu 
kipindi cha wagombea 
uhuru  kwa mazoezi ya 
kijeshi.

Aidha, amewataka ku-
fanya mazoezi ya mara kwa 
mara kuepusha wananchi 
kuyavamia wakidhani 
hayana matumizi kwani 
wakipoteza maeneo hayo 
hakutakuwa na maeneo 
mengine.

Askari JWTZ
wafundwa ulinzi 
mipaka na raia
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Mbunge Mtulia asimulia 
alivyougua corona
 Na Gwamaka Alipipi, 

DODOMA

MBUNGE wa Kinondoni 
(CCM), Maulid Mtulia, amesim-
ulia jinsi alivyougua ugonjwa 
wa virusi vya corona, na ku-
washukuru watu wote wali-
omuweka katika maombi waka-
ti akipigania maisha yake.

Akizungumza bungeni jana, 
Mtulia alieleza kuwa alianza 
kuugua ugonjwa huo Aprili 17, 
mwaka huu na   Aprili 19 al-
ipelekwa katika kituo cha afya 
cha Mkoze mjini Dodoma.

Alisema kwa sasa amerejea 
bungeni akiwa na afya njema na 
anawashukuru Wabunge, Spika 
wa Bunge, Job Ndugai na Wa-
tanzania. 

“Nimerudi kwenye Bunge 
lako, nimepona. Nimekaa kituo 
cha Mkonze kuanzia Aprili   19 
mpaka 13 Mei na kwakweli ush-
uhuda ninaotaka kuwapa kwa 
muda wote mimi nilikuwa  mtu 
wa pili, lakini hakujawahi ku-
tokea kifo   hata kimoja naun-
gana na Rais John Magufuli 
kwamba tusijenge hofu kubwa,” 
alisema na kuongeza:

 “Mheshimiwa   Spika, nitu-

mie fursa hii kuwapa pole wa-
nanchi wangu kwani kulipita 
mafuriko, nimerudi kuhakiki-
sha tunafanya kazi na kuungana 
na viongozi wangu nikiwa mtu 
ambaye nina uzoefu, nipo wazi 
watakapotaka ushiriki wangu 
nipo tayari kujitolea.”

Mbunge huyo alidai kwamba 
kwa sasa bado kuna unyanya-
paa kwa wagonjwa wa virusi vya 
corona, lakini yeye anashukuru 
wabunge hawakumnyanyapaa.

“Ugonjwa huu una unyan-
yapaa, niwaombe wabunge 
wangu wasiwe na hofu, kubwa… 
nimpongezee Rais Magufuli 

kwa kutoa amri kuwa endapo 
mgonjwa wa virusi vya corona 
akifariki azikwe,” alisema Mtu-
lia. Kwa upande wake, Spika 
Ndugai alimkaribisha bungeni 
Mtulia huku akieleza kwamba 
walimuombea sana wakati aki-
wa mgonjwa.

“Karibu sana mjengoni, haki-
ka ‘tulikumisi’ ila tulikuombea 
sana ulikuwa katika sala zetu 
tunakuombea.Nawaomba sana 
Watanzania tupunguze hofu, 
ugonjwa huu kweli upo, lakini 
hofu ni tatizo tutulie, wale am-
bao tutapata majaribu haya tu-
tulie,” alisema Ndugai.

Walilia kituo cha afya kuwanusuru wajawazito

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akiondoa matope yaliyokuwa kwenye mtaro yaliyosababishwa na maji ya mvua katika eneo la  
Vingunguti, jijini humo, jana. PICHA: JUMANNE JUMA. 

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAKAZI wa kisiwa cha Bezi kilichopo 
Wilaya ya Ilemela mkoani Mwanza 
wanakabiliwa na changamoto ya 
kukosekana kituo cha afya, hivyo 
kusababisha  wajawazito kujifungulia ndani 
ya mitumbwi.

Aidha, wakazi hao wamesema wajawazito 
wengine hufariki wakati wa kufuata 
ng’ambo huduma.

Akizungumzia adha hiyo, Theresia 
Bernad, mkazi wa kisiwa hicho alisema 
wanapata tabu wanapotaka kuanza kliniki, 
kupeleka watoto na kwenda kujifungua 
kutokana na umbali wa kituo cha afya, hivyo 

waliiomba serikali kuwajengea ili waweze 
kupata huduma karibu.

  Naye Colnel Fabian, alisema wanahitaji 
huduma hiyo ili kukidhi mahitaji yao  kwa 
sababu mara kwa mara vifo vinatokea 
wakati kinamama hao wakiangaikia kwenda 
kwenye Kituo cha Afya Sangabuye.

“Tupo zaidi ya watu 2,000 katika 
eneo hili  inatakiwa nguvu ya serikali na 
kuwekeza katika sekta ya afya na kunusuru 
maisha yetu,” alisema Fabian.

Akijibu changamoto hiyo, Kaimu 
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Dk. 
Silas Wambura, amewataka wananchi hao 
kuunganisha nguvu na kujenga boma baada 
ya hatua hiyo kukamilika wataunga nguvu 

kwa kumalizia jengo hilo sambamba na 
kuwapelekea vifaa na wataalamu wa kutoa 
huduma.

“Nawahamasisha wananchi wa eneo hili 
la kisiwa cha  Bezi wachangie nguvu zao 
wajenge boma baada ya kukamilisha, sisi 
kama mkoa tutashirikiana na Halmashauri 
ya Ilemela na kuhakikisha wanalimalizia 
hilo boma na kuweka huduma ya afya 
mahali hapo,” alisema Wambura.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza, John Mongella, 
amemwagiza  mwenyekiti  wa serikali ya 
kijiji wa eneo hilo kuhakikisha wanaanza 
ujenzi wa msingi wa jengo la zahanati kwa 
kushirikisha nguvu kazi ya wananchi.

 

 Na Frank Kaundula, MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Morogoro imezindua rasmi 
kampeni ya kufanya usafi 
wa mazingira maeneo ya 
shule na makazi ya watu, ili 
zitakapofunguliwa wanafunzi 
wawe kwenye mazingira mazuri 
ya kujisomea.

Kampeni hiyo ilizinduliwa jana 
na Ofisa Tarafa wa Manispaa 
ya Morogoro, Winfred Kipako, 
Shule ya Msingi Mafisa A, Kata 
ya Mwembesongo na kwamba 
kampeni hiyo itawahusisha 
wananchi wa mitaa yote na kata 
husika kwa ujumla.

“Kutokana na mazingira ya 
shule kuwa machafu baada ya 
kufungwa kwa muda mrefu, 
tumeamua kuanzisha kampeni ya 
usafi kwa shule zote za Manispaa 
hii ili zitakapofunguliwa 
wanafunzi wakute mazingira 
mazuri,” alisema Kipako.

Kipako alisema kuwa mbali 
na usafi huo kufanyika maeneo 
ya shule zote pia utafanyika 
kwenye makazi ya watu na 
kwamba kila diwani atakuwa 
mstari wa mbele kuwahamasisha 
wananchi wanajitokeza kushiriki 
kampeni hiyo muhimu.

Alisema lengo la kuanza 
katika maeneo ya shule ni kwa 
sababu shule kwa sasa hazina 
wanafunzi kutokana na likizo 
iliyosababishwa na janga virusi 
vya corona hivyo maeneo mengi 
ya shule yamegeuka vichaka 
jambo ambalo ni hatarishi.

Kipako alisema bila kufanya 
usafi huo maeneo yote ya shule 
yaliyogeuka vichaka yatakuwa 
vificho vya wadudu na wanyama 
wakali ambao wanaweza 
kuhatarisha maisha ya watoto 
shuleni.

“Namshukuru Mkurugenzi 
Mtendaji wa Manispaa hii 
kwa kushirikiana na Ofisa 
Mazingira kuja na wazo hili 
binafsi naliunga mkono na 
nitahakikisha linafanikiwa ili 
shule zitakapofunguliwa watoto 
wetu wasome kwa raha,” alisema 
Kipako.

Alisema pia watendaji wote wa 
kata wana wajibu wa kuhakikisha 
wanasimamia kikamilifu ili kuleta 
tija kutokana na umuhimu wake 
kwa jamii ya wana Morogoro.

Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo, Sheilla Lukuba, aliwaagiza 
watendaji wa mitaa, kata 
na maofisa afya pamoja na 
wananchi kwa ujumla kuichukua 
kampeni hiyo kwa uzito ili 
malengo yaweze kufanikiwa 
vizuri.

Naye diwani wa kata ya 
Mwembesongo, ambaye ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mipango Miji, Ally Kalungwana, 
alipongeza kitendo hicho na 
kwamba kampeni hiyo itakuwa 
suluhisho la usafi maeneo 
mbalimbali ya manispaa hiyo.

Wananchi wameupongeza 
uongozi wa manispaa hiyo kwa 
kitendo cha kuanzisha kampeni 
hiyo kwa kuwa kutasaidia 
kuziweka shule ambazo baadhi 
ya maeneo yake yamegeuka 
kuwa na vichaka hatarishi 
kwenye hali ya usafi.

H’shauri Moro 
yaanza usafi 
mazingira shule
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Mbaroni tuhuma za wizi wa maji
 Na Neema Emmanuel, 

MWANZA

M
AMLAKA ya Majisafi 
na Usafi wa Mazin-
gira jijini Mwanza 
(MWAUWASA) kwa 

kushirikia na vyombo vya ulinzi 
na usalama, wamewakamata 
watu wawili wilayani Nyamaga-
na  kwa tuhuma za wizi wa maji  
na kuyatumia kutumia kinyume 
cha sheria na taratibu.

Walitiwa mbaroni katika op-
eresheni iliyofanywa usiku wa 
kuamkia Jumamosi na   Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
MWAUWASA, Mhandisi Leonard 
Msenyele, timu yake kwa kush-
irikiana na vyombo vya ulinzi 
na usalama vya Wilaya ya Ny-

amagana.
Watuhumiwa hao wanadaiwa 

kuwa wamekuwa na tabia ya  ku-
jiunganishia maji na kuyatumia 
kinyume cha utaratibu.

Akizungumza baada ya ku-
wakamata watuhumiwa hao, 
Mhandisi Msenyele akisema 
katika operesheni hiyo ambayo 
walianza saa moja jioni hadi 
saa tisa usiku katika maeneo ya 
Nyegezi, walifanikiwa kumkama-
ta mmiliki wa eneo la kuoshea 
magari la ‘You Never Know’ am-
baye inadaiwa  amejiunganishia 
bomba la maji kutoka kwenye 
bomba  kubwa la Mwauwasa na 
kupeleka katika kituo chake.

Mhandisi Msenyele alisema 
mtuhumiwa wa pili aliyetajwa 
kwa jina moja la  Juma, mkazi 
wa Buhongwa, amekuwa anaiba  

maji usiku kwa kufungua bomba 
ambalo linapita kwenye mita 
na kufunga la kwake na kujaza 
kwenye matangi kisha alfajiri  
anarudisha bomba linalopita 
kwenye mita.

Kwa mujibu wa Msenyele, 
asubuhi wakienda kukagua wa-
nakuta uniti zinazohesabika ni 
kidogo tofauti na matumizi.

Amesema, wamebaini mch-
ezo huo mbaya wa watu hao 
wanaohujumu mamlaka hiyo na 
kusababisha baadhi ya watu ku-
kosa maji na mbinu zao wamezi-
baini na kuamua kuanzisha op-
eresheni hiyo.

“Operesheni hii tumeianza leo 
kuanzia saa moja jioni hadi saa 
9 usiku na nimeisimamia mwe-
nyewe na kikosi changu, tume-
kamata wateja wetu, ambao siyo 

waaminifu,” alisema na kuen-
delea: “Wamekuwa wakituibia 
maji na tumewapeleka kituo cha 
polisi kwa kushirikiana na polisi 
ambao tumepewa na Mkuu wa 
Polisi Wilaya ya Nyamagana.”

Pia alisema, operesheni 
hiyo imelenga kukomesha wizi 
wa maji katika jiji hilo, kwani 
wameibiwa sana na watu wame-
kuwa wakitumia maji sana 
wakati wa usiku na kuyauza bila 
kulipa bili kwa Mwauwasa, hivyo 
kusababishia serikali na mam-
laka hiyo hasara na upotevu wa 
maji.

Aliwaonya wezi wa maji na 
wananchi kwa ujumla kuwa op-
eresheni hiyo ni endelevu, na 
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa kwa watakaobainika kuiiba 
maji.

Apinga 
wanawake
kupuuzwa 
kwenye
nafasi za 
uongozi
 Na Julieth Mkireri, CHALINZE

DIWANI wa Viti Maalumu 
Halmashauri ya Chalinze 
mkoani Pwani, Rehema Mno, 
amesema, hakubaliani na 
misemo ya kuwa mwanamke 
hawezi kuongoza, na kwamba 
mwenye uwezo wa kufanya 
hivyo ni mwanaume pekee.

Rehema akizungumza na 
Nipashe jana, alisema misemo 
ya zamani haitakiwi kupewa 
nafasi kwa sasa, na kwamba 
inatakiwa kutumika na 
wanawake kama fursa katika 
kuwania nafasi za kuongozi 
sawa na wanaume.

“Sikubaliani na msemo wa 
kuwa wanawake hawawezi 
kuongoza, ninaweza kufanya 
kazi vizuri na wananchi 
tukashirikiana katika 
kuleta maendeleo sawa na 
kusimamia haki bila kubagua 
jinsia na makundi maalumu.”

Wanawake tuamke sisi ni 
jeshi kubwa hakuna kuogopa, 
muda umefika kujipanga na 
kugombea nafasi za udiwani 
na ubunge… tusiwaachie 
nafasi wanaume kuchukua 
kata na majimbo,” alisema 
Rehema.

Alisema zipo changamoto 
ambazo amezitumia kama 
fursa katika kuhakikisha 
maendeleo yanapatikana 
katika eneo alilopo.

“Baadhi ya watu wenye 
ulemavu walikuwa wamekata 
tamaa baada ya kupata 
ajali, lakini alifanikiwa 
kuwahamasisha kuunda 
vikundi ambavyo walipatiwa 
mikopo na kuanzisha shughuli 
za kuwaingizia kipato,” 
alisema.

Aidha, alisema kwa upande 
wa wanawake amekuwa 
akifanya nao vikao vya mara 
kwa mara kujadili namna ya 
kujikwamua kiuchumi, na 
kuwa walifanikiwa kuunda 
vikundi na kupata mikopo, 
ambayo wanaendeshea 
shughuli za ujasiriamali 
zinazofanya katika hali ya 
utegemezi kwa wanaume zao.

Mwanaid Selemani na 
Zainabu Hamis, walisema 
ni wakati wa wanawake 
kuungana mkono kwa kuwapa 
ushirikiano watakaojitokeza 
kugombea na kuachana na 
dhana ya kusemana vibaya ili 
kuongeza idadi ya viongozi 
wanawake.

Dereva wa bajaj akijaribu kuwapita wenzake mlimani, katika barabara ya kuelekea Kinyerezi, eneo la Kwa Msangi, Mbezi, jijini Dar 
es Salaam juzi, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MPIGAPICHA WETU .

 Na Boniface Gideon, TANGA

UPATIKANAJI wa sukari 
mkoani Tanga umerejea katika 
hali yake ya kawaida katika 
maeneo mbalimbali.

Wiki mbili zilizopita wananchi 
katika maeneo mengi nchini 
walikutana na machungu na 
shubiri kutokana na  kuadimika 
kwa bidhaa hiyo muhimu.

Wafanyabiashara wengi 
walitumia uhaba huo kwa 
kuificha kisha kuiuza kwa bei ya 
juu.

Katika Jiji la Tanga maduka 
yote ya jumla na rejareja sasa 
yana bidhaa hiyo, huku tofauti 
kubwa ikiwa ni kwenye bei.

Maduka mengi ya jumla 
yanauza kati Sh. 2,900 hadi 

3,200 kwa kilo moja wakati 
maduka ya rejareja yenyewe kilo 
moja ikiuzwa kati ya Sh.   3,600 
hadi 4,000.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wa jumla na rejareja wa eneo 
la barabara la 15 lenye maduka 
mengi waliieleza Nipashe kuwa 
upatikanaji wa bidhaa umeanza 
kutengemaa, hivyo bei itakuwa 
inashuka kutokana na mzunguko 
wa biashara.

Ally Ndahani, alisema mwis-
honi mwa wiki walianza  kupata 
bidhaa hiyo, lakini ni vigumu ku-
dhibiti  bei kwa haraka.

 “Huu ni mzunguko wa biasha-
ra huwezi kuudhibiti  bei kwa 
haraka, haiwezekani kabisa duni-
ani kote… bei itaendelea kushuka 
taratibu kutokana na upatikanaji 

wa sukari kwa mawakala wetu,” 
alisema Ndahani.

Katika mitaa mingi ya Jiji la 
Tanga hususani maeneo maaru-
fu kama  Sahare, Nguvumali, 
Pongwe Kange, Donge na Raska-
zone, bidhaa hiyo inapatikana 
kwa urahisi zaidi huku kilio ki-
kubwa kwa wananchi ni kutoka-
na na bei kubwa ya sukari.

Ashura Kachenje, mkazi wa 
Nguvumali, alisema wanashuku-
ru  kuona hali ya upatikanaji wa 
sukari kurejea kama awali.

“Sisi tunashukuru kwa 
upatikanaji, tuliteseka sana wiki 
mbili hizi, lakini tunaomba bei 
ipunguzwe ili tumudu kununua, 
kama unavyoona hapa. Nimetoka 
kununua hii ni robo nimeuziwa 
shilingi 1,000 huoni hili ni tatizo,” 

alisema Ashura.
Katika wilaya mbalimbali za 

mkoa wa Tanga, bidhaa hiyo 
imeanza kupatikana ambapo 
katika wilaya za Mkinga, Pangani 
na Muheza, sukari inapatikana 
katika maduka mengi, huku 
changamoto ikiwa ni bei kubwa 
kati ya shilingi 3,600 na 4,000. 

Katika wilaya za Handeni, 
Kilindi, Korogwe na Lushoto, 
hali ya upatikanaji imeendelea 
kuimarika, lakini bei ikiendelea 
kuwa tatizo kutokana na kuuzwa 
kati ya shilingi 3,200 na 4,500 
kwa kilo moja hususani katika 
wilaya za Kilindi na Lushoto.

Katika Wilaya ya Korogwe kilo 
moja inauzwa kati ya shilingi 
2,700 na 2,800 katika eneo la 
Manundu lililopo Korogwe Mjini.

Tanga waonja neema upatikanaji sukari
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habari bungeni

B
UNGE limeelezwa 
kuwa kuanzia 
mwaka 2015 hadi 
sasa, watumishi 

11,640 walijiendeleza kielimu 
katika fani mbalimbali.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
bungeni na Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 
ilipokuwa ikijibu swali la 
Mbunge wa Kaliua (UF), 
Magdalena Sakaya.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alisema serikali imekuwa 
ikitoa vibali kwa watumishi 
kwenda kujiendeleza kielimu 
ili kuongeza ujuzi na ufanisi 
katika kazi.

“Je, kwa nini baadhi ya wa-
tumishi wanapojiendeleza 
wamekuwa hawapandishwi 
madaraja wala kuongezewa 
mshahara na je, nini mkaka-
ti wa serikali kuhakikisha 
Watumishi wa Umma wa-
napandishwa madaraja kue-
ndana na Sheria ya Utumishi 
wa Umma?”Alihoji.

Katika majibu ya ofisi hiyo 
ilisema watumishi hao walio-
jiendeleza ni ambao waajiri 
wao waliwatengea nafasi zao 
katika Ikama na Bajeti kwa 

Watumishi zaidi ya 11,000 
wajiendeleza kielimu

WIZARA ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imesema kwa 
mwaka 2019/20, imesajili vi-
tuo Shikizi 182 kuwa shule za 
msingi.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na wizara hiyo ilipokuwa 
ikijibu swali la Mbunge wa 
Iramba Mashariki (CCM), Al-
lan Kiula.

Katika swali lake, alisema 
jimbo lake limeanzisha shule 
shikizi ili kuwasaidia watoto 
wanaoanza madarasa ya 
awali na wale wa madarasa 
ya chini kutotembea umbali 
mrefu kufuata huduma hiyo.

“Je, serikali ipo tayari ku-
tambua juhudi hizo na kuz-
isajili shule hizo ikiwamo 
Iramba, Mnkola, Ilangida na 
Tanganyika,”alihoji.

Katika majibu ya wizara 
hiyo, ilisema inatambua 
uwapo wa vituo shikizi na 
kwamba ni madarasa yanay-
oanzishwa chini ya shule 
mama katika maeneo yenye 
matatizo ya kijiografia na 
wanafunzi kushindwa kufika 
kwa urahisi shule mama.

“Wanafunzi wanaohusika 
na utaratibu huo ni wa  elimu 
ya awali hadi darasa la III, ma-
darasa hayo huhudumiwa na 
shule mama,” ilisema.

Ilieleza kuwa serikali im-
ekuwa ikiunga mkono juhudi 

za wananchi katika uan-
zishwaji na uendelezwaji wa 
vituo shikizi nchini ikiwamo 
wananchi wa jimbo hilo kwa 
kuvisajili vituo hivyo kuwa 
shule za msingi.

“Kwa mfano, katika mwaka 
wa fedha 2019/20, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
imesajili vituo shikizi 182 kuwa 
shule za msingi, kati ya hivyo, 
vituo viwili(Mgolombyo na 
Ndurumo) vipo jimbo hilo,” 
ilisema.

Pia, ilisema vituo hivyo vi-
taendelea kusajiliwa ili kuwa 
shule za msingi iwapo vitaki-
dhi vigezo vya usajili.

“Hadi sasa wizara hai-
japokea maombi ya usajili 
wa vituo shikizi vya Iramba, 
Mnkola, Ilangida na Tang-
anyika,” ilisema.

Ilishauri Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama na Wakurugenzi 
wengine wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa wenye vituo 
shikizi kuwasiliana na Wa-
dhibiti ubora wa shule katika 
maeneo yao ili vituo hivyo vi-
kaguliwe.

Ilisema ukaguzi huo 
utaangalia kama vimekidhi 
vigezo vya kusajiliwa kuwa 
shule kamili kisha taarifa 
iwasilishwe wizarani kwa ajili 
ya usajili.

Vituo shikizi 
182 vyasajiliwa 
shule za msingi

 MBUNGE wa Temeke (CCM), 
Abdallah Mtolea, amesema kumekuwa 
na kusuasua kwa ujenzi wa baadhi 
ya miradi iliyo chini ya Mradi wa 
Uendelezaji wa Miundombinu ya Jiji la 
Dar es Salaam (DMDP).

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge 
huyo alihoji ni lini miradi hiyo 
itakamilika kwa asilimia 100 na kama 
kuna mpango wa kuwapo kwa miradi 
ya DMDP awamu ya pili.

Katika majibu ya Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), ilisema tangu mradi huo 
uanze kutekelezwa, jumla ya kilomita 
187.59 za barabara zimejengwa kwa 
kiwango cha lami kwa gharama ya Sh. 
bilioni 357.26.

Ilisema katika mwaka wa 
fedha 2020/21, mradi wa DMDP 
umeidhinishiwa Sh. bilioni 186.8 kwa 
ajili ya kukamilisha ujenzi wa kilomita 
70 za barabara za lami na kazi 
nyingine zilizobaki. 

Mbunge ahoji 
kusuasua 
miradi DMDP

Habari na Augusta Njoji

waliopanda madaraja na muda wa kutumikia 
cheo kimoja kabla ya kupanda cheo kingine.

Vile vile, ilisema baadhi ya watumishi wa-
naojiendeleza kielimu hawapandishwi ma-
daraja wala kuongezewa mshahara kutokana 
na kutozingatiwa kwa Mpango wa Mafunzo 
kwa Waajiri na Watumishi.

“Pia wengine wamekuwa wakijiendeleza 
katika fani tofauti na majukumu 
wanayotekeleza hususani wanaojiendeleza na 
kupata Shahada za Uzamili,” ilisema.

Hata hivyo, ilisema watumishi 
wanaojiendeleza kielimu kwa kuzingatia 
Mpango wa Mafunzo wa Waajiri wao 
wanapandishwa madaraja au kubadilishwa 
Kada.

“Vilevile, Watumishi wanaojipatia sifa ya 
Stashahada ya Uzamili, Shahada ya Uzamili 
katika fani zao kwa mujibu wa masharti 
yaliyopo katika miundo yao ya Utumishi 
wamekuwa wakipewa nyongeza mbili za 
mshahara,” ilisema.

Ilieleza kuwa katika kuhakikisha kuwa 
watumishi wanapandishwa madaraja, serikali 
imetoa miongozo ya kuandaa Ikama na bajeti 
ya mshahara na waajiri husisitizwa kutenga 
bajeti hiyo kwa kuzingatia nafasi za ajira 
mpya, upandishaji vyeo, kubadilisha kada na 
uhamisho kwa mwaka husika wa fedha.

Katika hatua nyingine, Mbunge wa Kibaha 
Mjini (CCM), Slyvesty Koka, alihoji serikali 
haioni haja ya kuwaunganisha walimu 
wastaafu kuwa wanachama wa benki ya 
walimu ili iwasaidie.

Katika majibu ya Ofisi ya Rais, Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), ilisema hadi 
kufikia Februari, 2015 Chama 
cha Walimu Tanzania (CWT), 
kiliwanunulia wanachama 
wake wote waliokuwa kwenye 
hati ya malipo ya serikali (pay 
roll), hisa zenye thamani ya Sh. 
milioni 50.

Ilisema thamani hiyo ni 
sawa na hisa 100 kwa kila 
mwanachama.

“Hisa nyingine za benki 
hiyo zinamilikiwa na kampuni 
tanzu ya Chama cha Walimu 
(Teachers Development 
Company - TDC) ambayo ina 
miliki asilimia tatu ya hisa kwa 
niaba ya walimu,” ilisema.

Ilibainisha kuwa benki hiyo 
inaendeshwa kwa mujibu wa 
taratibu za kibiashara na soko 
huria na inatoa fursa kwa 
waasisi ambao ni wanahisa 
kuendelea kunufaika na hu-
duma na faida zinazotokana na 
benki hiyo.

ajili ya kuwabadilisha Kada, 
walibadilishwa na mishahara 
yao iliidhinishwa ipasavyo.

Ilisema upandishaji wa ma-

daraja hutegemea mtumishi 
kuwa na sifa za kimuundo, 
uwapo wa ikama na bajeti ya 
mshahara kwa ajili watumishi 
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Corona ilivyokuja na gia ya  
kusambaratisha mtangamano

M
IAKA 47 iliyopita simu 
ya    mkononi iligun-
duliwa, ilikuwa mwaka 
1973, kazi iliyofanywa 

na timu ya wataalam wa kampuni 
ya Motorola wakiongozwa na Dk. 
Martin Cooper.

Leo matumizi ya simu 
hiyo  yamebadili maisha kote  
duniani. Ni sawa na kusema ina 
umuhimu wa kipekee si kwa watu 
binafsi bali kwa taasisi na watu 
wote.

Matumizi ya simu hizo yame-
kuwa makubwa  hasa kwa mataifa 
yanayoendelea pamoja na Tanza-
nia, lakini ongezeko la simu lin-
amaanisha uchafuzi    mkubwa 
wa  mazingira duniani na kitisho 
cha kuzagaa kwa sumu na kemikali 
zinazotokana na viambata (acces-
sories)  vilivyotengenezea simu 
hizo na betri zake kutokana na 
utupaji taka hizo. Wiki hii tunamali-
zia sehemu ya mwisho ya makala 
haya yanayoonya kuhusu kitisho 
cha simu za mikononi kwa afya. 
Endelea…

MARADHI MAPAFUNI
Simu ya mkononi   pamoja na 

umuhimu wake imetengenezwa 
kwa sumu kali iliyo ndani   ya 
madini   ya  ‘beryllium’. Mitandao 
inayoainisha sumu inaieleza 
kuwa mara nyingi inakuwa katika 
hali mchanganyiko na metali ya 
shaba ikiitwa kitaalamu ‘beryllium-
copper alloy’ ili kuongeza uimara 
na mnyumbuliko (flexibility).

Sumu hii inayotoka baada ya 
simu kutupwa ovyo na hivyo 
kuruhusiwa kusambaa inasababi-
sha matatizo endapo mtu atakuwa 
karibu na vumbi la ‘beryllium’ na 
hivyo kusababisha maradhi yait-
wayo  ‘beryllicosis’  ambayo 
yanaweza kusababisha makovu ya 
kudumu kwenye mapafu na wakati 
mwingine kifo.

Kwa ujumla madhara ya betri 
na simu za mikononi kwa maz-
ingira yanategemea aina ya betri 
na kwamba itatumika muda gani 
kabla haijaisha matumizi yake. 
Zile ambazo zinaweza kudumu 
muda mrefu na kuchajiwa zinaleta 
madhara madogo ukilinganisha 
na zinazodumu muda mfupi na 
zisizochajiwa.

Utupaji wa   simu zilizochakaa   
na   viambata vyake    pamoja 
na  athari za kikemikali kwa maz-
ingira ni jambo linalotishia maisha. 

Hii ni kwa sababu utupaji wa simu 
zilizochakaa mitaani hufanywa 
kiholela kwani zinatupwa ovyo 
kama taka nyingine hivyo zinaweza 
kusababisha madhara makubwa 
kwa watu na mazingira.

Kemikali nyingi zilizomo kwenye 

simu za mkononi hujikusanya 
kama mafuta ‘fats’ kwenye mwili 
wa binadamu na wanyama pia.

Mitandao inauelezea mku-
sanyiko wa kemikali hizo kama 
‘persistent bioaccumulative toxins 
(PBTs)’.

  Kemikali hizo au PBTs hujiku-
sanya kwenye mafuta ndani ya miili 
ya watu na wanyama na sumu yake 
huongezeka taratibu kwa hivyo 
kuingilia mfumo mzima wa utege-
mezi wa ulaji ‘the food chain’  na 
kusababisha hatari zaidi.

Hivyo kuna haja ya kuchukua 
hatua na kurekebisha athari 
zake kabla hazijawa kubwa kama 
ambavyo inafikiriwa.       

Taka hizi hatarishi ni suala lin-
alogonga vichwa mataifa mengi 
ndiyo maana , mataifa yaliyoende-

lea yanatumia utaratibu wa kuku-
sanya na kurejeleza betri hizo na 
simu zilizomaliza muda wake.

Si kwamba nchi zilizoendelea 
hazina changamoto hiyo ipo, ila 
utupaji wa simu katika nchi hizo 
mara nyingi zinasafirishwa kupele-
kwa katika mataifa maskini kama 
bidhaa za mitumba ili kuepukana 
na madhara yake japo biashara 
hiyo hufanywa kijanja.

Pamoja na hilo mataifa hayo 
yanahimiza matumizi ya betri zina-
zoweza kuchajiwa zaidi ambazo 
zinazoweza kudumu kwa muda 
mrefu ili kupunguza kasi ya kuhar-
ibu mazingira.

Vilevile katika nchi zilizoende-
lea kama vile mataifa ya Umoja wa 
Ulaya (EU), betri na simu zote zenye 
kemikali ambazo zimo kwenye 

Mafundi  simu mitaani ni wadau wanaohitaji elimu  ili wafahamu njia bora wa kutupa simu na 
viambato vilivyochakaa. PICHA: MTANDAO

Kiama madhara ya simu za 
mikononi uhai, mazingira- 2 

orodha ya ‘the Basel Convention’s 
Annex I’ zimezuiliwa kutumika 
tangu miaka 14 iliyopita yaani 
kuanzia Julai 1, 2006.

Hivi sasa EU imeweka udhibiti wa 
matumizi ya kemikali hizi hatarishi.  
Pia miongozo inatumiwa ya namna 
ya kuachana na matumizi ya betri 
zenye lead, cadmium, hexavalent 
chromium  na simu zenye vizuio 
vya moto vyenye bromine, (bromi-
nated flame-retardants)   kwenye 
vifaa vyote vya kielectroniki.

UDHIBITI KWA TANZANIA
Tanzania inahitaji kuwa na sheria 

na miongozo ya namna ya kutupa 
taka zitokanazo na vifaa vya kiele-
ktroniki   na pia itumie sheria za 
kimataifa ambayo Tanzania imeri-
dhia kama vile mkataba wa Basel 
(the Basel Convention) ili kuelekeza 
namna ya kudhibiti utupaji ovyo wa 
simu za mkononi  na betri zake.

Aidha, mamlaka zinawajibika 
kudhibiti kuingiza simu na vifaa 
vya kieletroniki vya mitumba kwa 
vile  vinaharibika kwa muda mfupi 
na kuleta madhara mapema.

Ni vyema serikali na mamlaka za 
kuhifadhi mazingira kwenye mikoa 
na wilaya, miji na majiji zikaweka 
vituo  maalum vya kukusanya na 
kutupa simu na vifaa vingine vya 
kieletroniki kwa utaratibu maalum 
ili kudhibiti uharibifu mkubwa wa 
mazingira   unaoweza kuletwa na 
utupaji holela uliopo sasa.

Aidha, ni vyema kuangalia 
uwezekano wa kufanya urejelezaji 
‘recycling’ ya baadhi ya vifaa vina-
vyotumika kutengeneza simu. Pia 
serikali idhibiti uingizaji wa simu za 
bei duni na kuhakikisha kuwa bei 
za simu hazitofautiani ili kuepusha 
kuwa na simu nyingi bila sababu.

Kupunguza idadi ya wingi wa 
simu na viambata vya kutupwa 
zinapomaliza muda wa matumizi 
kutasaidia kupunguza uchafuzi wa 
mazingira.

Utaratibu ukitumika vijijini 
ambako kuna watumiaji wengi 
wa simu na idadi kubwa ya simu 
za mitumba utasaidia kupunguza 
uchafu wa mazingira na kitisho kwa 
binadamu.
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Ndiyo hapo 
unakuta 
kuna haja ya 
mkakati wa 
ajabu ambao 
hadi sasa 
haujafikiri-
wa, jinsi ya 
kunasua sek-
ta ya elimu 
na elimu 
yenyewe ka-
tika maisha 
ya watu.

Msongamano kupindukia vyuoni pamoja na  darasani ni changamoto inayoifanya elimu kuwa mwathirika namba moja wa 
corona.  PICHA: MTANDAO

W
AKATI nchi za Ma-
gharibi zinachukua 
hatua ya kurejea 
kwenye taratibu za 

awali    kuwezesha watu kuanza 
kuishi kawaida katika mazingira to-
fauti, shinikizo la Tanzania kufuata 
kanuni za nchi hizo za kufungia 
watu ndani bado lipo, ingawa seri-
kali haiitilii maanani kama wapin-
zani wake wanavyotaka.

Kingine kinachoonekana katika 
nchi za Magharibi ni kuangalia kwa 
kiwango gani    hali za maisha zi-
taweza kurudi kama kawaida, au 
ni kwa kiwango gani ‘new normal,’ 
au kawaida mpya itabakiza nchi 
hizo katika mkwamo wa shughuli 
tofauti.

Wanaoingia katika soko la ajira 
wakiwa na vyeti wanaweza kuwa 
waathiriwa wakubwa zaidi wa mk-
wamo huo, ajira zikibaniwa zaidi.

Kwa hapa nchini kuna eneo 
moja ambalo serikali imeahidi 
kutoa ajira kwa wingi zaidi, am-
balo ni fani ya udaktari na uuguzi, 
kwani kuna kila dalili kuwa gonjwa 
la corona litaendelea kuwapo kwa 
siku nyingi.

Magonjwa ya aina hiyo yaliyo-

pita kama SARS na MERS (yote 
mawili yanaathiri njia za hewa 
mapafu na pua ‘respiratory syn-
drome’. Tatizo la kupumua,  moja 
la kimataifa likianzia China mwaka 
2012 na jingine lilijikita tu Mashari-
ki ya Kati hasa kuanzia 2014  hata 
sasa bado yapo.

Hata Ukimwi bado hauna chanjo 
licha ya kuwa umekuwapo kuanzia 
mwaka 1981 ambako vifo vilianza 
hasa Marekani.

Sekta ya elimu inaweza kuwa 
mwathirika wa kudumu wa gonjwa 
la corona kwa sababu almradi 
ugonjwa upo shughuli nyingi za 
kiuchumi na kijamii hazitarudia 
hali yake ya kawaida.

Elimu ina lengo kubwa ka-
tika maisha la kumwezesha mtu 
apambane na mazingira aweze 
kujipachika katika sekta moja au 
nyingine afikie viwango vya vipaji 
vyake kimapato na kisaikolojia, 
ndiyo mtu anaweza kujisikia vi-
zuri.    Kupata elimu na kushind-
wa kuitumia katika fani husika ni 
hasara.

Kuathirika kwa elimu katika kip-
indi cha awali ni kufungwa shule 
na vyuo kwa muda usiojulikana, 

na katika nchi za Magharibi wana-
jaribu kutatua suala hilo kwa njia 
tofauti za majaribio.

Ziko nchi zimeanza na shule za 
sekondari kwani zinaona vijana 
hao wana uwezo zaidi wa kufuata 
maelekezo ya afya, lakini wengine 
wameanza na shule za msingi na 
hata chekechea kwa hisia kuwa 
siyo rahisi wao kuambukizana 
gonjwa la corona. Ni hapa na pale 
tu wanafikiria habari za kufungua 
vyuo vikuu, kwani mazingira yao 
ya maisha hufanana na ya mtaani.

Wanaofuatia tatizo la ajira 
baada ya kuhitimu wanajua kuwa 
lilishaanza kuota mizizi kwa takrib-
an miongo miwili ambako vijana 
wanamaliza elimu ya chuo kikuu 
na hawana pa kwenda kwenye 
uhakika wa ajira.

Kwa miaka mingi vijana wame-
kuwa wakiambiwa waangalie njia 
za ‘kujiajiri,’ ambayo kisaikolojia 
ni kama kejeli. Yaani mtu asiye na 
ajira kufumba na kufumbua anaku-
wa mwekezaji, anaweka mtaji na 
kuangalia biashara atakayofanya, 
aanze kutafuta mwajiriwa na wa 
kwanza awe yeye mwenyewe! Ni 
urasimu kupuuzia tofauti ya ajira, 

uwekezaji.
Mradi mizunguko ya watu ya 

kawaida itakuwa imepungua, na 
siyo rahisi kuona itarudia vipi 
hali ya kawaida wakati kuna ha-
tari ya maambukizo watu wakikaa 
makundi makubwa kwa muda 
wowote ule, shughuli za kiuchumi 
na kijamiii hazitatengemaa?

Ni kupungua kwa dhati kwa 
mahitaji ya kawaida ya bidhaa na 
huduma za kijamii. Na katika maz-
ingira ambako kusinyaa  kwa ajira 
tayari kulishaota mizizi, halafu jiti-
hada zinaendelea vijana wasome 
kwa hali yoyote ile mitandao au 
shule kufunguliwa hatimaye na 
kusoma kawaida  ajira zilizobakia 
zitasinyaa pia.

Ndiyo hapo unakuta kuna haja 
ya mkakati wa ajabu ambao hadi 
sasa haujafikiriwa, jinsi ya kunasua 
sekta ya elimu na elimu yenyewe 
katika maisha ya watu.

Hitaji hilo linaendana na lile la 
ajira kutengemaa angalau kurudi 
katika hali iliyokuwepo awali, li-
cha ya kwamba ilikuwa na map-
engo hayahesabiki ya kuoanisha 
matarajio katika maisha na kupitia 
ngazi hii au ile ya elimu. Inafikia 
mahali ambapo ajira zinapatikana 
kwa baadhi ya watu kufariki au 
kustaafu, na siyo kila anayestaafu 
anahitajika mbadala, wengi wanao-
fariki walikuwa tayari hawako tena 
katika ajira.

Tuseme ndiyo janga ambalo du-
nia imefikia hivi sasa,kuwa walio 
na umri mkubwa ndiyo walio ha-
tarini zaidi na janga la corona, na 
kwa vile corona imepunguza kwa 
kiasi kikubwa shughuli za kila siku 
zinazohitaji huduma na zinazali-
sha bidhaa, ni katika zile chache zi-
lizobali ushindani utabaki.

Ndiyo hapa linaingia janga la 
kungoja corona ipunguze watu ka-
tika maeneo tofauti halafu wengine 
waingie kazini, endapo corona ita-
gusa walio katika umri wa kufanya 
kazi. Hata hivyo kimsingi matarajio 
hayo ni kwa wale walio katika sekta 
ya umma, binafsi huweza kupuuza 
kuwa kuna nafasi nyingine imepa-
tikana, kwani kwa sasa wanatafuta 
njia kupunguza watu zaidi.

Watu wanapunguzwa katika 
ajira kwa mwanya wowote ule 
kwani huduma zao hazihitajiki 
kwa vile matazamio ya kawaida 
ya kupanua shughuli za kampuni 
aina yoyote ile sasa zimedumaa. 

Na hata zile za mazishi zinauza 
majeneza na kukodisha magari ya 
kupeleka, siyo huduma kwa watu 
wengi wanaohudhuria mazishi 
kwani hiyo hairuhusiwi wakati wa 
janga la corona.

Corona ni mahali ambapo watu 
wanalazimishwa kupiga ‘mark 
time,’ kusimama walipo, hata kama 
serikali inaruhusu ‘kuchapa kazi 
kujenga taifa’ mlolongo wa vizui-
zi vya nje ya nchi na hata ndani 
ya nchi vinadumaza shughuli za 
uchumi.

Hali hii ikiendelea kila mtu 
atakuwa anaishi kwa aina moja 
au nyingine ya nguvukazi isiyo na 
uhusiano wa moja kwa moja na 
elimu. Siyo rahisi kufafanua ‘mus-
takabali’ wa elimu katika mazin-
gira hayo, kusoma mtandaoni, 
pasipo  na ajira.

elimu
Na Michael 
Eneza



J
ANGA la maambukizo ya 
ugonjwa wa COVID –19 li-
meendelea kuathiri sehemu 
kubwa ya mataifa duniani, 

huku kila nchi ikijikita kuvidhibiti 
virusi hivyo, kwa kutumia mbinu, 
rasilimali na desturi zake.

Maambukizo hayo yaliyoanzia 
kwenye mji wa Wuhan jimbo la 
Hubei nchini China, yameharibu 
mifumo ya maisha ya watu katika 
nyanja tofauti zikiwamo za kisiasa, 
kiuchumi, michezo, imani  na dini.

Kwa mfano, nchini Ethiopia, uch-
aguzi mkuu uliopangwa kufanyika 
Agosti mwaka huu, uliahirishwa 
kutokana na athari zilizochangiwa 
na mlipuko wa virusi vya corona.

Bodi ya Taifa ya Uchaguzi nchini 
humo (NEBE) ilitangaza kuahirisha 
uchaguzi huo wa rais na wabunge 
ambao ungekuwa kipimo kwa seri-
kali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed, 
baada ya mashauriano na vyama vya 
siasa na wadau wengine wa uchaguzi 
huo. Hivyo, jambo kubwa lililopo sasa 
kwenye mataifa mengi (kama si yote 
duniani) ni kuvidhibiti virusi vya 
corona kupitia njia zinazowezesha 
upatikanaji wa tiba, wakati watu wak-
iendelea kujikinga dhidi ya maam-
bukizo.

Bara la Afrika lenye jumla ya 
nchi 55 halikukwepa kupata na 
kuthibitisha maambukizo ya virusi 
vya corona yalitokea nchini China, 
ama katika nchi nyingine ambazo 
raia ama wageni wake waliingia 
kutoka mataifa yaliyoathirika, na 
wao wakiwa miongoni mwa wenye 
virusi hivyo.

Ndivyo ilivyokuwa pia kwa Tanza-
nia ambayo Machi 16, mwaka huu, 
ilitangaza rasmi kuwa na mgonjwa 
wa kwanza wa COVID – 19, Isabella 
Mwampamba, mkazi wa jijini Arusha.

Ukweli ni kwamba, kutokana na 
asili ya kuenea kwake, maambukizo 
ya virusi vya corona hayakwepi 
umuhimu wa ushirikiano kuanzia 
ngazi ya familia, nchi, jumuiya za 
kikanda na kimataifa.

masuala ya diplomasia ya uchumi 
anasema zipo taarifa nyingi zilizo-
tolewa na viongozi wa mataifa ya 
Afrika, na hatua kadhaa zinazolenga 
kudhibiti kasi ya maambukizo hayo, 
akitoa mfano wa kufungwa kwa 
mpaka wa Nakonde unaozitengani-
sha Tanzania na Zambia.

Mtandao wa Lusaka Times ulim-
kariri Waziri wa Afya wa Zambia, 
Dk Chitalu Chilufya,  aksema Rais 
Edgar Lungu, wa nchi hiyo aliagiza 
kufungwa kwa muda mpaka wake 
kuanzia Mei 11, mwaka huu, ili kutoa 
fursa kwa utekelezwaji wa mikakati 
mipya ya kukabiliana na maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Kwa upande wa Tanzania, 
Rais John Magufuli, alishasisitiza 
msimamo wake wa kutofunga 
mipaka ya nchi akisema kuna nchi 
ambazo hazina bandari zinazotege-
mea mizigo yao kupita kutokea 
bandari ya Dar es Salaam.

Wakati Zambia ikichukua hatua 
hiyo  itifaki ya nchi za SADC katika 
kukabiliana na maambukizo ya virusi 
vya corona inaonyesha kila nchi 
inaruhusiwa kudhibiti maambukizo 
hayo kwa kuzingatia miongozo 
ya kimataifa na hali halisi ya nchi 
husika huku usafirishaji wa bidhaa 
muhimu ukitakiwa kuzingatiwa 
kwa nchi wananchama.Ni kutokana 
na hali hiyo, madereva kadhaa wa 
Tanzania waliokwama mpakani hao 
baada ya hatua iliyofikiwa na Zambia, 
wameelezea kusitikishwa kwao na 
kwamba wanapata usumbufu na 
matumizi makubwa ya fedha yaliyo 
nje ya bajeti zao.

Taarifa za ndani ya Zambia zinadai 
kuwa miongoni mwa sababu zina-
zochangia kasi ya kuenea kwa maam-
bukizo ya corona kwenye eneo hilo 
la mpaka ni vitendo vya ngono viki-
wahusisha zaidi madereva wa malori 
na wanawake wanaofanya biashara 
ya ngono.

Miongoni mwa madereva hao, 

Lakini mikakati ya ‘mamlaka’ 
moja inaweza kutofautiana na ile 
inayotumiwa na ‘mamlaka’ nyingine, 
kama ilivyo kwa matumizi ya rasili-
mali zake, lakini lengo kuu likabaki 
kuwa ni kudhibiti maambukizo ya 
virusi vya corona.

Hivi karibuni, kumeibuka malum-
bano hasa kwa mataifa ya Afrika 
kuhusu namna bora ya ushiriki-
ano barani humo na pia kwenye 
jumuiya za kikanda ikiwemo 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), hali inayoweza 
kufifisha udhibiti wa maambukizo 
ya virusi hivyo. Kama inavyoeleweka 
kwa wengi, mataifa ya Afrika yanato-
fautiana kwa namna nyingi, kama 
ilivyo kwa nchi za mabara mengine. 
Miongoni mwa tofauti hizo ni idadi 
ya watu na uwezo wa kiuchumi na 
rasilimali kwa nchi husika.

Ndiyo maana linapokuja suala 
kama la kuwafungia watu wasi-
toke nje ikiwa ni moja ya mbinu 
za kudhibiti maambukizo ya virusi 
vya corona, nchi hizo zimetekeleza 
kwa namna tofauti, huku nyingine 
zikishindwa kufikia hatua hiyo kuto-
kana na sababu zinazowapa nguvu 
ya kufanya hivyo.

Mtaalamu wa masuala ya ushiriki-
ano wa kimataifa asiyetaka kutajwa 
gazetini kutokana na nafasi yake 
katika utumishi wa umma, anasema 
tofauti za kimitazamo na mikakati ya 
mataifa ya Afrika havipaswi kuwa 
sababu ya kuvuruga uhusiano uli-
odumu kwa miaka mingi sasa.

Anatoa mfano kuwa hata nchi za 
Ulaya na Marekani waliopo kwenye 
mazungumzo ya uboreshaji wa uhu-
siano wa kibiashara, lakini wakika-
biliwa na changamoto kadhaa zina-
zotokana na maambukizo ya virusi 
vya corona, bado wana ‘makando-
kando’ yanayoathiri azma nia, lakini 
wanavumiliana ili kufikia lengo hilo.

Johnson Mwikabe, mtafiti katika 

elimu
Na Mashaka 
Mgeta

Hali hiyo ni 
tofauti na il-
ivyo kwenye 
mpaka wa 
Kasumbalesa 
unaoziten-
ganisha 
Zambia na 
DRC ambapo 
inajulikana 
kwa muda 
wa ma-
dereva ku-
wapo hapo 
kwa sababu 
za kutimiza 
vigezo kuwa 
ni siku mbili.

Kaijage Method kutokea jijini Dar es 
Salaam anakaririwa na BBC, hivi kar-
ibuni akisema kuwa, walipata taarifa 
hizo baada ya kukutana na wakala wa 
uvushaji magari mpakani hapo.

Kwa mujibu wa Kaijage, wakala 
huyo aliwajulisha kuhusu kuzuil-
iwa kwa magari kulikotokana na 
kufungwa kwa mpaka huo na 
kwamba idadi ya malori yaliyokuwa 
yakiwasili mpakani hapo kuingia 
Zambia ama kupita nchini humo 
kuelekea Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) ilikuwa inaongezeka.

Anasema hali hiyo ni tofauti na 
ilivyo kwenye mpaka wa Kasum-
balesa unaozitenganisha Zambia na 
DRC ambapo inajulikana kwa muda 
wa madereva kuwapo hapo kwa 
sababu za kutimiza vigezo kuwa ni 
siku mbili.

Mbali na hali iliyopo Zambia, wapo 
viongozi na wanasiasa wa mataifa 
wengine kama Rais Yoweri Musev-
eni wa Uganda, Cyril Ramaphosa 
wa Afrika Kusini na kinara upinzani, 
Raila Odinga, waliokaririwa kutoa 
matamko yenye viashiria vya ‘hali 
kutokuwa nzuri’ kwa ushirikiano wa 
kikanda katika kuikabili corona.

Mathalani, Rais Ramaphosa ali-
itisha kikao cha viongozi wa ‘nchi 
jirani wa Afrika Kusini’ na kusema 
kilifanyika baada ya kuwasiliana na 
Mwenyekiti wa SADC, Rais Magufuli, 
akataka washiriki watume hoja zao 
kwa njia ya maandishi.

Lakini Katibu Mtendaji wa 
SADC, Dk Stergomena Lawrence 
Tax, anasema Rais Magufuli haku-
paswa kuhusishwa moja kwa moja 
na mkutano ulioitishwa na Rais 
Ramaphosa kwa vile haukuwa 
‘umebeba’ ajenda ya jumuiya hiyo.

“Huo ulikuwa mkutano wake 
binafsi Ramaphosa aliouitisha 
na kuwashirikisha viongozi wa 
nchi zilizo jirani na Afrika Kusini,” 
anasema Dk Tax.

Maoni: 0754691540

Viongozi wa Afrika katika moja ya shughuli za mikutano ya kudumisha mtangamano. Wakuu hawa wanatakiwa kushirikiana 
katika kukabili  corona badala ya kusambaratika. PICHA: MTANDAO

Corona ilivyokuja na gia ya  
kusambaratisha mtangamano
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Elimu hii ina-
takiwa kutole-
wa kwa wingi, 
kwani jamii 
na hasa za 
vijijini bado 
ni kama hazi-
jaelewa tatizo 
hili ambalo 
limeikumba 
dunia, kwani 
mikusanyiko 
ipo kama 
kawaida.

Wananchi wakiwa kwenye kikao kuelimishwa kuhusu mbinu za kujikinga na virusi vya corona: PICHA ZOTE NA MPIGA PICHA WETU

Mtumishi wa afya Serengeti, akitoa elimu kuhusu kujikinga na maambukizo ya virusi vya corona. PICHA: MTANDAO

M
OJA ya mambo muhimu 
ambayo serikali ina-
himiza kipindi hiki cha 
tishio la maambukizo 

ya virusi vya corona, ni utoaji wa 
elimu katika jamii ili izingatie mbinu 
sahihi za kujikinga na ugonjwa huo.

Serikali inaamini kwamba iwapo 
kila Mtanzania atafikiwa na elimu 
hiyo na kuizingatia, itakuwa rahisi 
kufahamu njia za kujikinga na kuwa 
salama zaidi wakati huu ambao co-
rona inaendelea kuitesa dunia.

Elimu inayotakiwa kuzingatiwa, ni 
jamii kunawa mikono kwa sabuni, 
kutumia vitakasa mikono kila mara 
na pia kila mtu kuvaa barakoa akiwa 
nyumbani na hata anapotoka kwen-
da kwenye shughuli zake za kila siku.

Kwa ujumla hiyo ndiyo elimu ya 
wataalamu wa afya ambayo kila 
Mtanzania anatakiwa kuizingatia, 
lengo likiwa ni kujilinda dhidi ya 
virusi vya corona ambavyo bado 
havina tiba.

Kamati ya Kupambana na Virusi 
vya Corona ya Wilaya ya Serengeti 
mkoani Mara imelizingatia hilo na 
sasa inashirikiana na wadau mbal-
imbali kwa lengo kuepusha wa-

Wana-Serengeti waelimishwa 
nyumba kwa nyumba COVID -19 

nanchi na maambukizo ya ugonjwa 
huo.

Kamati hiyo ambayo iko chini ya 
ofisi ya mkuu wa wilaya hiyo, Nurdin 
Babu, imekuwa ikizunguka katika 
vijiji mbalimbali kuelimisha jamii ili 
izingatie maelekezo ya wataalamu 
wa afya.

Babu anasema, kamati hiyo ina-
shirikiana na wadau wengine waki-
wamo nyumba salama ya mjini 
Mugumu katika kutoa elimu kwa 
jamii katika maeneo mbalimbali ya 
wilaya hiyo.

“Kuna umuhimu wa kutelekeza 
ushauri wa wizara ya afya kwa vi-
tendo, ndiyo maana kuna kamati 
hiyo. ambayo inazunguka kuelimi-
sha umma, lakini ikifuata tahadhari 
zote hasa kuepuka msongamano,” 
anasema Babu.

Mkuu huyo wa wilaya anasema, 
tangu kuingia kwa ugonjwa huo 
nchini, kumekuwapo na sintofa-
hamu, kutokana na baadhi ya watu 
kupotosha umma, hivyo ni muhimu 
jamii ipate elimu sahihi.

Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi 
isiyo ya kiserikali ya Hope for Girls 
and Women Tanzania, Rhobi Sam-

Anasema, kila mara taasisi yake 
inapokea wasichana wanaokim-
bia vitendo vya ukeketaji, hivyo ni 
muhimu kuhakikisha wote wanaku-
wa salama wapya na hata waliopo 
nyumba salama.

“Kwanza wamepewa elimu ya 
kujikinga na corona na wanavaa 
barakoa, ambazo wanashona we-
nyewe na nyingine tunazigawa na 
kaya maskini na pia zipo ambazo 
wanaziuza,” anasema.

Aidha, anasema, wasichana 
wapya wanaookolewa katika vi-
tendo vya ukeketaji, wanawekwa 
katika chumba maalum kwa siku 14 
wakifanyiwa vipimo kabla ya kuun-
ganishwa na wenzao.

Rhobi anasema, lengo ni kuhakik-
isha usalama wao, na kwamba elimu 
inaendelea kutolewa kila mara iki-
wamo kuwazuia walimu wanaoishi 
nje ya kituo cha nyumba salama 
hadi hapo hali itakapotulia.

“Walimu wanaoishi nyumba sala-
ma, hao wanaendelea na kazi kama 
kawaida, kwa sababu wamefanyiwa 
vipimo na kuhakikisha wako vizuri, 
hivyo wanaendelea kuwahudumia 
wasichana kama kawaida,” anase-
ma.

Anafafanua kuwa masomo ya 
ufundi yanaendelea kutolewa kama 
kawaida, lakini kwa tahadhari na pia 
wasichana wamekuwa wakijifunza 
somo la Kiingereza kila Alhamisi 
kupitia video kutoka Uingereza.

Anasema, kuna mwalimu wa ku-
jitolea kutoka nchini humo, ambaye 
amekuwa akiwafundisha somo hilo, 
kama njia ya kuwaandaa vizuri kwa 
lugha hiyo wasichana hao walio ny-
umba salama ya Mugumu.

Anasema, nyumba salama ya 
Mugumu ina wafadhili  mbalim-
bali wa ndani na nje ya nchi ambao 
wameiwezesha taasisi hiyo kuju-
likana hadi kutambuliwa na kupata 
ushirikiano na serikali.

“Tunashukuru ushirikiano ambao 
tunaupata kwa serikali nasi tupo 
mstari wa mbele katika vita hii ya 
kupambana na corona, ndiyo maana 
tunazunguka na kamati kutoa elimu 
kwa jamii,” anasema Rhobi.

elimu
Na sabato 
kasika

welly, ambaye taasisi yake inashiriki 
katika kutoa elimu, anasema jamii 
inatakiwa kubadilika.

“Elimu hii inatakiwa kutolewa 
kwa wingi, kwani jamii na hasa za 
vijijini bado ni kama hazijaelewa 
tatizo hili ambalo limeikumba du-
nia, kwani mikusanyiko ipo kama 
kawaida,” anasema Rhobi.

Rhobi anasema, serikali 
inajitahidi kuelimisha umma, lakini 
jamii nayo inatakiwa kubadilika, 
kwa vile baadhi ya watu hawajawa 
makini katika kujikinga na ugonjwa 
huo.

“Lakini pia kuna tatizo la umaskini 
kwani baadhi ya watu wanashindwa 
kununua barakoa, hayo na mengine 
mengi ambayo tunayashuhudia viji-
jini, yanaonyesha kuwa bado elimu 
zaidi inahitajika,” anasema.

KULINDA WASICHANA
Mkurugenzi Rhobi huyu anasema, 

taasisi yake inalea wasichana wa-
naokimbia ukeketaji kutoka nyum-
bani kwao, na kwamba wameamua 
kuwaweka  katika mazingira am-
bayo hawawezi kuambukizwa na 
ugonjwa huo.
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Waziri aagiza kushughulikiwa
haraka mashauri ya walimu 110 
Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Selem-
ani Jafo, ameagiza Tume ya 

Utumishi wa Walimu nchini (TSC) kushu-
ghulikia mashauri 110 ya walimu ili kutole-
wa uamuzi haraka.

Jafo alitoa agizo jana jijini hapa baada ya 
kuwaapisha mwenyekiti na wajumbe nane 
wa tume hiyo walioteuliwa hivi karibuni.

Alisema mashauri hayo yalikuwa yanas-
ubiri wajumbe hao ili yatolewe maamuzi 
na kuweka mambo sawa hivyo baada ya 
kuapishwa waanze kazi hiyo ndani ya wiki 

hii.
“Hizi rufani 110 za walimu mkazishughu-

likie haraka muanze hii kazi ndani ya wiki 
hii, ili mambo yawe sawa, uchaguzi wenu 
sio wa kubahatisha nina imani tume ita-
fanya kazi iliyokusudiwa,” alisema.

Akizungumzia suala la nidhamu, Jafo ali-
itaka tume hiyo kutolala katika kusimamia 
nidhamu ili isishuke.

“Mkaangalie kuna walimu ambao kazi 
yao ni kutoa notisi ubaoni na wanafunzi 
wa shule za serikali wananakiri badala ya 
kufundisha wakati wanalipwa mshahara, 
lakini wanaenda kufundisha wanafunzi wa 
shule za binafsi,” alisema.

Alisisitiza kuwa tume hiyo kufanya kazi 

kwa weledi na kushughulikia malalamiko 
ya walimu.

“Tamisemi inasimamia watumishi wa 
umma zaidi ya asilimia 70 na asilimia 50 ni 
walimu. Tume ina kazi kubwa ya kusima-
mia nendeni mkatimize majukumu yenu 
ipasavyo,” alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Tume, Prof. Willy   
Komba, alimhakikishia waziri kuwa tume 
yake itafanya kazi kwa weledi, juhudi, 
maàrifa katika kuwatumikia wadau wao 
ambao ni walimu ili wapate huduma wa-
nayoitarajia.

“Tunahitaji sana ushirikiano ili tuweze 
kutukeleza majukumu yetu. Na tuko tayari 
kuanza kufanyakazi kuanzia sasa.”

Askofu ashtukia ufungaji mipaka hofu ya corona

Mkulima Yohana Mwalimu, akianika uwele katika Kijiji cha Hombolo, mkoani Dodoma juzi. Kuisha kwa msimu wa mvua kumetoa 
nafasi kwa wakulima kuanza kukausha mazao yao.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

280,000 
wachangamkia 
uanachama CHF 
 Na Renatha Msungu, DODOMA

ZAIDI ya wanachama 280,000 
Mkoa wa Dodoma, wamejiunga na 
Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii 
(CHF) ambao huduma zake zime-
boreshwa zaidi tofauti na ilivyoku-
wa awali. 

Awali, mgonjwa alikuwa akitibiwa 
katika mkoa wake alipo, lakini hivi 
sasa mgonjwa anaweza kutibiwa 
mahali popote atakapokuwa kwa 
kadi yake ambayo amelipia gharama 
ni Sh. 30,000. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mratibu wa CHF mkoani humo, Dk. 
Francis Lutalala, alisema huduma 
za mfuko huo zimeboreshwa ndio 
sababu wanachama wameongezeka.

Alisema mkoa bado unaendelea 
kuwashawishi wanachama hususani 
waliopo vijijini ili wajiunge na mfuko 
huo ikizingatiwa msimu wa mavuno 
umefika, hivyo wakazi wa maeneo 
mbalimbali watakuwa na uwezo wa 
kujiunga na mfuko huo.

Hata hivyo, alisema CHF imeshali-
pa fedha katika hospitali mbalimbali 
ili wateja wake wasipate shida pale 
wanapokwenda kupata matibabu 
kwenye vituo vya afya hadi hospi-
tali za mkoa. 

Alisema lengo lao ni kuona kila 
Mtanzania anakuwa na bima ya afya 
ambayo ni muhimu kila mmoja kuwa 
nayo ili kuwa na uhakika wa mat-
ibabu.

“Tumefanya kampeni wilayani  
Mpwapwa, Chamwino na tunatarajia 
kwenda wilaya zingine kutoa  elimu 
ya nini maana ya mtu kuwa na bima 
ya afya iliyoboreshwa,” alisema.

Dk. Lutalala alisema hivi sasa mtu 
akiwa na CHF kila mahali anatibiwa 
tofauti na ilivyokuwa awali, ambapo 
alikuwa anapata matibabu katika 
mkoa ambao amekata bima hiyo.

Alisema wamepanga kutumia 
msimu wa mavuno kwenda maeneo 
mbalimbali kwa ajili ya kuwashawi-
shi wananchi kujiunga na mfuko huo.

Mratibu huyo alisema wanachama 
waliopo bado idadi haitoshi hivyo 
wanahitaji kuongeza wengine ili 
kufikia malengo waliyojiwekea. 

HABARI dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU mstaafu wa Kanisa la Free 
Pentecostal of Tanzania (FPCT), Jimbo 
la Dodoma, Timoth Mathayo, amesema 
mapambano dhidi ya maambukizo ya 
virusi vya corona hayawezi kufanikiwa kwa 
kufunga mipaka ya nchi.

Badala yake wameshauriwa  kuendelea 
kuomba Mungu ili awaepushe na 
maambukizo ya ugonjwa huo.

Akizungumza na waumini wa Kanisa hilo 
Mtaa wa Chamwino juzi, Askofu Mathayo 
alisema ugonjwa unaotokana na virusi 
haujulikani utatoweka lini, hivyo si busara   

kuwazuia watu wasifanye shughuli zao za 
kujiingizia kipato kwa kufunga mipaka.

Alisema kuwa ugonjwa huo ni ugonjwa 
ambao unaambukizwa kwa hewa, maji maji 
na kugusana, hivyo kinachoweza kuuondoa 
ni nguvu ya Mungu pamoja na kutimiza 
masharti ya wataalamu wa afya.

Alisema kuwa kufunga mipaka hakuwezi 
kusaidia bali kinachotakiwa ni kumwomba 
Mungu aondoe janga hilo, huku watu 
wakiendelea kuhamasishwa kuzingatia 
masharti ya kujihadhari ya maambukizo ya 
virusi hivyo.

“Nataka kuwaambia washirika wangu 
pamoja na Watanzania kwa ujumla 

kuwa ugonjwa wa corona ni ugonjwa 
kama magonjwa mengine… gonjwa hili 
haliwezi kuzuiliwa kwa bunduki wala 
risasi, kinachoweza kuondoa janga hili ni 
kumuomba Mungu sambamba na kufuata 
masharti yanayotolewa na wataalamu wa 
afya,” alisema.

Aliongeza: “Ninachosema ni hivi corona 
kamwe haiwezi kuthibitiwa kwa kufunga 
mipaka au kuwafungia watu ndani,” alisema 
na kuongeza:

“Zaidi watawasababishia wananchi kuwa 
na hali ngumu ya kimaisha tofauti kama 
wangepewa uhuru wakufanya shughuli 
zao.”

 Aliwaasa Watanzania kuachana na tabia 
ya kuwa na hofu pale wanaposikia idadi ya 
vifo kuongezeka katika mataifa ya Ulaya, na 
kuwataka kuendelea kumuomba Mungu 
zaidi pamoja na kuchukua tahadhari za   
kujikinga na ugonjwa huo.

“Binafsi niseme kuwa nimekuwa 
mwanafunzi wa Rais John Magufuli kwa 
kufuata maagizo yake ya kutoteteleka wala 
kuwajaza watu hofu juu ya ugonjwa huu… 
ninachofurahia ni kutokana na imani yake 
kubwa kwa Mungu aliyonayo ya kuamini 
kuwa maombi ndiyo njia pekee ya kumaliza 
virusi ya ugonjwa wa corona,” alisema.

Tumefanya kampeni wilayani  
Mpwapwa, Chamwino na 
tunatarajia kwenda wilaya zingine 
kutoa  elimu ya nini maana 
ya mtu kuwa na bima ya afya 
iliyoboreshwa
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Taasisi ya Tulia yamwagia 
kaya 80 sadaka ya futari

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

T
AASISI ya Tulia Trust Fund, inayosi-
mamiwa na Naibu Spika wa Bunge 
wa Tanzania, Dk. Tulia Akson,  im-
ekabidhi msaada wa  mahitaji ya fu-

tari kwa kaya 80 kama  sehemu ya sadaka 
kwa ajili ya Waislamu kipindi hiki cha Mwe-
zi Mtukufu wa Ramadhani.

 Akikabidhi msaada huo kwenye Msikiti 
wa Forest ya zamani, Meneja wa Taasisi 
hiyo, Jacqueline Boaz, alisema   lengo   ni 
kuhakikisha makundi mbalimbali   yenye 
uhitaji ndani ya jamii hususani ya Kiislam 
kipindi hiki wanapata chakula ili nao wafu-
turu.

  Alisema huu ni mwaka wa tatu mfu-
lulizo wanatoa futari ili iwasaidie makundi 
maalum mfungo wa Ramadhan ili wajione 
sehemu ya jamii inayotambuliwa.

 “Dhamira yetu ni kuwafikia watu wengi 
lakini kwa sababu ya masuala ya bajeti kuna 
utaratibu tunaufanya kwa sasa tumewafikia 
wenye uhitaji wakiwamo wazee, walemavu 
na kaya maskini ili nao wafuturu chakula ki-
zuri,” alisema Boaz.

 Msaada wa futari uliotolewa ni pamoja 
na  mafuta lita tano, mchele kilo tano, su-
kari kilo tano   na unga kilo tano ambapo 
kila kaya yenye uhitaji ilipatiwa.

Akipokea msaada huo, Katibu wa Baraza 
Kuu la Waislamu Tanzania (Bakwata), 

Mkoa wa Mbeya, Mtawa Kapalata, mbali 
ya kuipongeza Taasisi ya Tulia Trust kutoa 
msaada huo, alisema taasisi hiyo imekuwa 
kiungo katika jamii kwa kutoa misaada bila 
kujali itikadi za kidini na vyama.

  Alisema msaada huo umekuja wakati 
mwafaka hasa kwa familia maskini ambazo 
hazina uwezo wa kumudu gharama za ku-
nunua mahitaji ili kufuturu kutokana na 
hali ya uchumi.

Mjumbe wa Umoja wa Maimamu jijini 
Mbeya, Ibrahimu Bombo, alisema waumini 
waendelee kumwomba Naibu Spika wa 
Bunge la Tanzania Dk. Tulia Ackson na seri-
kali kwa sababu ya mambo ya maendeleo 
anayoyafanya katika jamii.

 Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

MTAFITI wa mboga na matunda kutoka 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (Tari), Kituo cha 
Uyole, Daud Mbongo, amewashauri wakuli-
ma wa ndizi  kutoa taarifa kwa wataalamu  
wanapobaini ugonjwa wowote katika zao 
hilo ili  kuongeza tija na uzalishaji.

Mbongo alitoa ushauri huo jana wakati 
akizungumza na baadhi ya wakulima wa 
Kata ya Kisondolea katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe.

Alisema  zao hilo ambalo  hutegemewa 
kwa asilimia 30   na Watanzania kama 
chakula na tunda, linahitaji uangalizi wa hali 
ya juu  ikiwamo tiba ili mmea wake   uweze 
kustawi.

  Mbongo alisema kumekuwa na tatizo 
kwenye kuhudumia mmea wa mgomba 
kutokana na wakulima wengi kutokuwa na 
uelewa  pamoja na kukabiliana na minyoo 
shambani.

“Migomba huathirika sana na visumbufu 

vya mimea kama magonjwa, bungua wa 
migomba, minyoo ya mizizi na hata ngedere 
ambao hula ndizi zinapoivia shambani… 
hivyo wakulima wanapaswa kuwatumia 
zaidi wataalamu ili kukabiliana na minyoo 
pamoja na magonjwa mengine ili wasipate 
hasara,” alisema Mbongo.

Aliongeza kuwa   minyoo ni viumbe am-
bao hawaonekani kwa macho, bali huone-
kana kwa kutumia lensi, na kwamba makazi 
yake huwa kwenye udongo na hushambulia 
mizizi ya mazao kama  migomba na min-
gineyo.

Alisema minyoo hushambulia mizizi ya 
migomba na kuisababisha ishindwe ku-
chukua maji na virutubisho kutoka kwenye 
udongo, hivyo migomba kudhoofu hatimaye 
hutoa mazao hafifu au kunyauka kabisa.

“Kuna minyoo ya aina nyingi, baadhi ya 
minyoo ni kama minyoo fundo (root knot 
nematodes) aina hii ya minyoo huten-
geneza mafundo kwenye mizizi ya mmea 
kiasi kwamba yanaweza kuonekana kama 

shanga, minyoo michirizi (lesion nema-
todes) aina hii ya minyoo inapoingia kwenye 
mizizi huachia michirizi ya kahawia au my-
ekundu na mwisho michirizi huishia kwe-
nye uozo mweusi.

“Alisema aina ya minyoo inayochimba 
(burrowing nematodes), hupenya na kuin-
gia ndani ya mizizi ya mimea na kula kwa 
kutengeneza mashimo,” alieleza Mbongo.

Mbongo aliwaelekeza wakulima hao kuwa 
kuna njia mbalimbali za kukabiliana na 
minyoo ya mizizi ikiwamo kusafisha shamba 
la migomba muda wote, kutochukua vipan-
do kutoka kwenye shamba lililo na ika na 
minyoo ya mizizi.

Mkurugenzi wa Kituo cha utafiti cha Uyole 
Tari, Kituo cha Uyole,  Dk. Tulole Bucheye-
ki, aliwaambia wakulima kuwa kituo hicho 
kinabuni teknolojia mbalimbali za kilimo 
ili zitumike kuboresha kipato cha chao, na 
kwamba waendelee kutembelea ili  kupata 
elimu ya kilimo bora.

Mtafiti awapa mbimu wakulima wa ndizi

Mjumbe wa Umoja wa Maimamu Jiji la Mbeya, Ibrahimu Bombo (kushoto) na Katibu wa Baraza Kuu la Waislam (Bakwata), mkoani 
humo, Mtawa Kapalata (wa pili kushoto), wakipokea msaada wa vyakula, kutoka kwa Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust, Jacqueline 
Boaz, vilivyotolewa na taasisi hiyo zawadi ya Mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani kwa ajili ya kaya 80, mwishoni mwa 
wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA  

 Na Grace Mwakalinga, CHUNYA 
 BARAZA la Madiwani wa 

Halmashauri ya Chunya, 
wameiomba Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), kutoa elimu 
kwa wananchi juu ya ulipaji 
kodi ya majengo ili kurahisisha 
ukusanyaji wa mapato katika 
wilaya hiyo. 

 Madiwani waliyaeleza hayo 
mwishoni mwa wiki, baada ya 
kubaini vikwazo vya ukusanyaji 
kodi za majengo kwa baadhi ya 
wananchi kutokana na kutokuwa 
na uelewa  wa  aina gani ya 
nyumba inayotakiwa kulipiwa.

Miongoni mwa madiwani hao, 
Alex Kinyamagoha wa Itewe 
alisema suala la kulipa kodi ni la 
kisheria hivyo kila mwananchi 
anapaswa kufanya hivyo, lakini 
kinachotakiwa ni kuwaelimisha 
kwanza kwa sababu bado 
hawana uelewa wa kutosha 
juu ya namna gani wanalipa na 
ni nyumba zipi ninazotakiwa 
kulipiwa.

“Sio kwamba wananchi 
hawataki kulipia kodi za 
majengo bali hawana elimu 
ya kutosha ni jambo geni 
kwao, tuendelee kuwafundisha 
taratibu wataelewa,” alisema 
Kinyamagoha.

Ofisa wa TRA, wilayani humo, 
Osmund Mbilinyi, alikiri kuwa 
mwitikio wa wakazi wa wilaya 
hiyo,  katika ulipaji kodi ya 
majengo ni bado ni mdogo.

Alisema hadi sasa hafahamu 
sababu inayosababisha 
wasijitokeze kulipa kodi kwamba 
ni hali ya uchumi au kwa kuwa 
ni suala geni kwao.

Aliongeza kuwa wanaendelea 
kutoa elimu kwa kuwatumia 
viongozi ngazi ya kijiji na kata 
sambamba na kuandaa mikutano 
ya hadhara ili kuongeza 
ushawishi.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Maryprisca Mahundi, aliwataka 
maofisa wa TRA kushirikiana 
kwa karibu na ofisi yake pamoja 
na  mkurugenzi ili kuhakikisha 
wanatatua  tatizo hilo.

Aliwata  maofisa wa TRA 
kujenga  mahusiano mazuri 
kati yao, wafanyabiashara na 
wananchi ili kuondoa malalamiko 
yaliyopo ambapo alisema  
amekuwa akipata malalamiko 
mengi kuhusiana na misuguano 
iliyopo.

Kwa Wilaya ya Chunya zoezi  
la ulipaji wa  kodi ya majengo 
ulianza katika kipindi cha mwaka 
wa fedha  2017/2018. 

Madiwani 
Chunya 
waiangukia 
TRA kodi ya 
majengo

HABARI mbeya

Sio kwamba wananchi 
hawataki kulipia kodi 
za majengo bali hawana 
elimu ya kutosha ni jambo 
geni kwao, tuendelee 
kuwafundisha taratibu 
wataelewa
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Watishia kutoa shilingi 
bila gari la Mufti Z’bar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema Mufti Mkuu wa 
Zanzibar atapatiwa huduma za 
usafiri wa gari ambayo itamwez-

esha kufanya shughuli zake za kikazi kwa 
ufanisi mkubwa. 

Waziri wa Fedha na Mipango, Balozi 
Mohamed Ramia, alisema hayo baada ya 
kulazimika kutoa ufafanuzi kufuatia baadhi 
ya wajumbe wa Baraza la Wawakilishi kut-
ishia kuzuia shilingi katika bajeti ya Wizara 
ya Katiba na Sheria, kuhusu suala la muda 

mrefu la Mufti kupatiwa usafiri.
“Mheshimiwa nitazuia shilingi katika 

bajeti hii kama sitapewa ufafanuzi wa kina 
kwa nini hadi sasa Mufti ameshindwa ku-
patiwa usafiri wa uhakika kwa zaidi ya 
miaka mitano sasa,” alisema Jaku Hashim 
Ayoub.

Akitoa ufafanuzi zaidi Balozi Ramia alise-
ma tangu katika bajeti ya mwaka jana fedha 
zilitengwa kwa ajili ya kupata gari ya Mufti, 
lakini tatizo ikawa ni gari ya aina gani inay-
ohitajika.

Alisema katika bajeti ya mwaka huu 
tayari fedha zimetengwa na kuongezwa 

zaidi na hivyo kazi iliyofanywa kwa sasa ni 
kutafuta gari yenye hadhi ambayo itatumi-
wa na kiongozi huyo wa dini ya Kiislamu.

Hata hivyo, alisema katika kipindi chote 
hicho kiongozi huyo alikuwa akitumia usa-
firi wa gari katika shughuli zake mbalimbali.

“Mheshimiwa matarajio yangu makubwa 
kwamba mwaka huu wa bajeti gari yenye 
hadhi kwa ajili ya Mufti Mkuu wa Zanzibar 
itapatikana...hata hivyo, Mufti kwa muda 
wote huo alikuwa ana usafiri ingawa wa-
jumbe wengi walitaka gari yenye hadhi,” 
alisema.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na 
Sheria, Khamis Juma 
Mwalimu, amesema ku-
fuatia kuongezeka kwa 
idadi ya Majaji wa Ma-
hakama Kuu ya Zanzibar 
yapo matumaini makub-
wa kwamba kisiwa cha 
Pemba kitapatiwa Jaji 
Mkaazi.

Mwalimu alisema hayo 
wakati akijibu hoja za 
wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi waliokuwa 
wakijadili bajeti ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka wa 
fedha 2020-2021.

Alisema idadi ya ma-
jaji imeongezeka kutoka 
wanne hadi kufikia tisa, 
huku wakiwapo watatu 
wanawake waliopo ka-
tika Mahakama Kuu ya 
Zanzibar.

Alisema kilio cha ku-
taka kuwapo Jaji Mkaazi 
katika kisiwa cha Pemba 
ni cha muda mrefu kina-
chotokana na malala-
miko ya wananchi kupi-
tia wawakilishi wao.

Alisema serikali il-
ishindwa kupeleka Jaji 
Mkaazi katika kisiwa 
cha Pemba kutokana na 
uhaba wa majaji pamoja 
na mahakimu.

“Mheshimiwa Spika 
napenda kuwajulisha 
wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi pamoja na 
wananchi kwamba tu-
najiandaa kupeleka Jaji 
Mkaazi ambaye atakuwa 
na jukumu la kusikiliza 
kesi ikiwamo za rufani,” 
alisema.

Alisema jaji huyo kwa 
kiasi kikubwa atasaidia 
kusikiliza rufani kutoka 
kwa wafungwa waliopo 
katika Magereza mbalim-
bali ya Pemba na kusiki-
lizwa kwa haraka.

Pemba yapata 
matumaini ya 
Jaji Mkaazi

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Mgeni Hassan 
Juma, ameitaka Ofisi ya Mufti 
kuendelea kutoa elimu ya ndoa 
ili kudhibiti tatizo la wingi wa 
talaka zinazotolewa kiholela na 
kusababisha wanawake kutele-
kezwa pamoja na watoto.

Mgeni alisema hayo wakati 
akichangia bajeti ya Wizara ya 
Katiba na Sheria kuwa Zanzi-
bar inaongoza kwa wingi wa 
talaka katika nchi ziliopo Afri-
ka ya Mashariki na Kati pamoja 
na wanaume kutelekeza wato-
to na mke.

Alisema elimu ya ndoa ina-
hitajika ili kuwafanya watu 
wawili wenye nia ya kufunga 
ndoa kufahamu kila mmoja ma-
jukumu yake na haki na fursa 
zinazopatikana katika ndoa.

Mgeni alipongeza ofisi ya 
Mufti kwa kuanzisha madarasa 
ya ndoa ambayo huwakutani-
sha vijana wenye nia ya ku-
funga ndoa kwa kupata elimu 
kabla ya kuoana.

“Nimefurahishwa na kitendo 
cha ofisi ya Mufti kuanzisha 
madarasa ya ndoa ambayo 
lengo lake kwa kiasi kikubwa 
kupunguza tatizo la talaka na 
kusambaratika kwa ndoa hizo 
katika kipindi kifupi,” alisema.

Mgeni ambaye alipata kush-
iriki katika kufungua mafunzo 
ya darasa kwa wanandoa, ali-
taka madarasa hayo kuenea 
hadi vijijini kwa lengo la kufik-
isha elimu na kupunguza ndoa 
kusambaratika kiholela.

Aliishauri ofisi ya Mufti ku-
hakikisha elimu hiyo kufik-
ishwa katika kila wilaya za 
Unguja na Pemba na kuwafikia 
walengwa wenye nia ya kufun-
ga ndoa.

“Nimefurahishwa na kazi 
nzuri inayofanywa na ofisi ya 
Mufti kufungua darasa kwa 
wanandoa na matarajio yangu 
elimu ya ndoa itafika vijijini,” 
alisema.

Alitaka Sheria ya Mahakama 
ya Kadhi kuwabana zaidi wa-
naume wanaotelekeza wake na 
watoto na kusababisha familia 
kusambaratika.

Alisema wanaume wameku-
wa wakitoa talaka kiholela kwa 
sababu sheria zilizopo haziwa-
bani katika kutunza familia iki-
wamo watoto.

“Sheria za Mahakama ya Ka-
dhi bado zinahitaji mareke-
bisho kwa sababu haziwabani 
wanaume wanaotoa talaka 
kiholea na matokeo yake ni 
kusambaratika kwa familia na 
kuzalisha watoto wa mitaani,” 
alisema.  

Wingi wa talaka 
wamtisha Naibu 
Spika, aomba 
Mufti kutoa elimu

HABARI zanzibar

Mwakilishi wa Jimbo la Uzini, Muhammed Raza (kulia), akizungumza na Mwakilishi wa Jimbo la 
Mpendae, Muhammed Said, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, Mjini Zanzibar jana.  PICHA: 
RAHMA SULEIMAN  
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Hospitali za umma Brazil 
kuzidiwa wagonjwa corona
BRASILIA, Brazil

MEYA wa jiji kubwa zaidi nchini Brazil 
la Sao Paulo, Bruno Covas, amesema 
kuwa mfumo wa afya unaweza kupo-
romoka huku kukiwa na ongezeko la 
mahitaji ya vitanda vya dharura ili ku-
wahudumia wagonjwa wa corona.

Covas alisema hospitali za umma za 
jiji hilo zinaweza kujaa katika kipindi 
cha wiki mbili zijazo. Sao Paulo ni moja 
kati ya miji iliyoathirika zaidi nchini 
Brazil ambapo mpaka sasa watu 3,000 
wamepoteza maisha kutokana na co-
rona.

Jumamosi iliyopita, Brazil iliizidi nchi 
ya Uhispania na Italia na kuwa taifa la 
nne lenye idadi kubwa ya watu walio-
ambukizwa corona.

Wizara ya Afya imeripoti maam-
bukizo mapya 7,938 katika kipindi cha 
saa 24, jumla ya watu walioambukizwa 
ikifikia 241,000. Marekani, Urusi na Uin-
gereza ndizo zilizo na idadi kubwa zaidi 
ya watu waliopata maambukizo.

Rais wa 
nchi hiyo, 
Jair Bolson-
aro, ame-
kosolewa 
vikali ndani 
na nje ya 
nchi kwa 
namna ana-
vyoshughu-
likia janga 
la corona 
linaloende-
lea kushika 
kasi.

Idadi ya waliopoteza maisha ka-
tika nchi hiyo ya Amerika ya Kusini 
katika kipindi cha saa 24 ni watu 
485, ikiwa na jumla ya vifo 16,118, 
takwimu zinazolifanya taifa hilo 
kushika nafasi ya tano kati ya nchi 
zenye idadi kubwa ya vifo.

Wataalamu wa afya nchini Brazil 
wameonya kuwa idadi kamili ya wal-
ioambukizwa inaweza kuwa kubwa 
zaidi kuliko takwimu zilizotolewa na 
serikali, kutokana na upungufu wa 
vipimo.

Rais wa nchi hiyo, Jair Bolsonaro, 
amekosolewa vikali ndani na nje ya 
nchi kwa namna anavyoshughulikia 
janga la corona linaloendelea kushi-
ka kasi.

Alipuuza ushauri wa wataalamu 
wa afya duniani kuhusu kutochanga-
mana siku ya Jumapili alipopiga pi-
cha na watu wanaomuunga mkono 
na watoto katika mji wa Brasilia.

Covas alisema kuwa sasa yuko 
kwenye mazungumzo na Gavana wa 

Jimbo kuhusu hali hiyo kwa ajili ya 
kuweka marufuku ya kutotoka nje 
ili kujaribu kupunguza maambukizo 
kabla hospitali hazijazidiwa.

Gavana wa jimbo la Sao Paulo 
ana mamlaka kwa polisi, na msaada 
wake utakuwa muhimu ikiwa amri 
ya kutotoka nje itakuwa ya mafani-
kio.

Sao Paulo ina jumla ya watu ka-
ribu milioni 12, na takwimu zinaone-
sha kuwa wengi wa wakazi wa mji 
huo wamekuwa wakikiuka sheria ya 
kutochangamana.

Jimbo la Sao Paulo lilianzisha 
utaratibu wa karantini karibu miezi 
miwili iliyopita biashara, hospitali 
na maeneo ya umma yalifungwa na 
watu walitakiwa kukaa nyumbani.

Lakini hakuna adhabu yoyote 
kwa mtu atakayevunja sheria hizo. 
Wakazi wengi wa Sao Paulo wame-
kuwa wakiendesha magari mpaka 
kwenye fukwe za bahari wakati wa 
mwisho wa juma. BBC
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Marekani yapeleka ndege ya siri anga za juu

ROME, Italia

KANISA Kuu la Katoliki duniani 
la St. Petro lililoko Vatican nchini 
Italia, limefunguliwa jana kwa ajili 
ya wageni baada ya kufungwa kwa 
zaidi ya miezi miwili kutokana na 
sheria iliyotangazwa nchini humo 
ya vizuizi kwa lengo la kudhibiti 
kusambaa kirusi cha corona. 

Wageni wachache walipanga 
foleni jana wakizingatia amri ya 
watu kutosogeleana karibu na 
kupimwa joto kabla ya kuingia 
ndani ya kanisa hilo huku polisi 
wakilinda. 

Kanisa hilo lilifungwa tangu Machi 
10, mwaka huu huku Italia ikiwa 
ni ya kwanza kufunga shughuli 
zote nchi nzima kwa zaidi ya miezi 
miwili iliyopita na kuufanya uchumi 
wa taifa hilo kuporomoka. 

Kufikia sasa idadi rasmi ya 
waliokufa kutokana na kirusi 
hicho nchini humo ni watu 
32,000. Makanisa yote mjini Rome 
yalifungwa mwanzoni mwa mwezi 
Machi. DW

BEIJING, China

WIZARA ya Mambo ya Nje ya China 
imesema ni mapema mno kuanzisha 
mara moja uchunguzi kuhusu 
kilikoanzia kirusi cha corona pamoja 
na kusambaa kwake. 

Msemaji wa wizara hiyo, Zhao 
Lijian, aliwaambia waandishi habari 
wakati wa utoaji wa taarifa za kila 
siku kwamba nchi nyingi duniani 
zinaamini kwamba janga la mlipuko 
wa kirusi hicho halijamalizika.

Kufikia sasa zaidi ya watu 
300,000 wamekufa duniani 
kutokana na kirusi hicho. 

Wizara hiyo ya mambo ya nje ya 
China imefahamisha pia kwenye 
taarifa nyingine kwamba, Rais Xi 
Jinping, atatoa hotuba kwa njia ya 
video ya ufunguzi wa kikao cha 
baraza la Shirika la Afya Duniani, 
(WHO) siku hiyo. DW

Kanisa la 
St. Peter Basillica 
lafungua milango 
yake

China ni mapema 
uchunguzi virusi 
corona 

WASHINGTON, Marekani

JESHI la Anga la Marekani limefan-
ikiwa kurusha roketi yake ya Atlas 
V katika anga za juu, huku ikiwa 
imeibeba ndege aina ya X-37B ita-
kayokwenda kufanya oparesheni 
za siri.

Roketi hiyo ilirushwa juzi ku-
toka eneo la Cape Canaveral, ikiwa 
ni siku moja tangu kuahirishwa 
kurushwa kutokana na hali mbaya 
ya hewa.

Ndege hiyo ambayo pia inaju-
likana kama Orbital Test Vehicle 
(OTV), itatuma satelaiti katika 

mzingo wa dunia (orbit) na kujar-
ibu teknolojia mbalimbali katika 
eneo hilo la anga za mbali.

Hii ni safari ya sita ya kiuchun-
guzi kwa ndege hiyo katika anga 
za mbali.

Safari ya wakati huu 
imetunukiwa kwa wafanyakazi 
walio mstari wa mbele katika 
mapambano dhidi ya virusi vya 
corona pamoja na walioathirika 
na virusi hivyo.

Ujumbe maalumu uliojumui-
sha maneno “Marekani ni thabiti” 
yaliandikwa kwenye kichwa cha 
roketi.

X-37B ni mradi maalumu wa siri 
ambao ni vitu vichache tu kuuhu-
su vinavyojulikana. Makao Makuu 
ya Jeshi la Marekani, Pentagon, ya-
metoa maelezo machache kuhusu 
uwezo wa ndege hiyo isiyo na ru-
bani.

“Oparesheni hii ya X-37B ita-
fanya majaribio mengi zaidi ku-
liko oparesheni nyingine yoyote 
ya awali,” Waziri wa Jeshi la Anga, 
Barbara Barrett, alieleza mwan-
zoni mwa mwezi huu.

Moja ya majaribio yatakuwa ni 
athari ya mionzi kwa mbegu na 
vitu vingine.

Programu ya X-37B ilianza 
mwaka 1999. Ndege hiyo inafa-
nana na ndege ndogo ambazo 
zilikuwa zikirushwa na binadamu 
katika anga za mbali ambazo zil-
istaafishwa rasmi mwaka 2011.

Inaweza kurejea duniani kwa 
kushuka taratibu na kutua katika 
kiwanja cha ndege.

Ndege hiyo imetengenezwa na 
kampuni ya Boeing na inatumia 
umeme wa nguvu ya jua. Ina urefu 
wa futi 29 (sawa na mita 9), urefu 
wa mabawa yake ni takribani mita 
15 na ina uzito wa kilo 4,989 (tani 
4.9).

Kwa mara ya kwanza ndege hiyo 
iliruka angani mwezi Aprili 2010 
na kufanya operesheni yake katika 
anga za juu kwa miezi minane.

Safari ya mwisho ya ndege hiyo 
(kabla ya hii mpya) ilifikia tamati 
mwezi Oktoba 2019, baada ya ku-
kaa katika anga za juu kwa siku 
780.

Kwa ujumla mpaka sasa ndege 
hiyo imeshatumia muda wa zaidi 
ya miaka saba kufanya operesheni 
zake za siri katika anga za mbali.

Haijulikani kwa safari hii ndege 
hiyo itachukua muda gani kumal-
iza operesheni yake.  BBC

Binti akielekezwa na mama yake namna ya kusafisha mikono katika kipindi hiki cha janga la virusi vya corona. 
PICHA: MTANDAO
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SAO PAULO, Brazil

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Bra-
zil, Giovane Elber anahisi Barcelona 
hawatakiwi kumsajili tena Neymar, 
wakati akihoji maamuzi ya msham-
buliaji huyo kujiunga na Paris Saint-
Germain.

Neymar mwenye umri wa miaka 
28, amekuwa akihusishwa na mpan-
go wa kurudi Barca, karibia miaka 
mitatu baada ya kujiunga na PSG 
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia ya 
euro milioni 222.

Lakini Elber, ambaye alitamba 
akiwa Bayern Munich na kucheza 
mechi 15 kwa timu ya taifa ya Brazil, 
amesema miamba hao wa LaLiga ha-
watakiwi kumchukua tena Neymar 
ili arudi pale Camp Nou.

Akiwa ameulizwa na televisheni ya 

Cadena SER kama Barca wanatakiwa 
kumsajili tena Neymar, Elber alise-
ma: “Hapana. Namna alivyoondoka 
Barcelona, kwa upande wangu haku-
na uwezekano wa kurudi Barcelona.”

Elber aliongeza: “Kwa upande 
wangu, Neymar hakuwa na tabia 
nzuri pale Barca, kwa sababu wakati 
alipotaka kuondoka Barcelona alise-
ma anataka kuwa bora duniani.

“Lakini nje ya uwezo wa Mungu, 
huwezi kuwa bora duniani kwa 
kuichezea PSG. Kwa hilo unatakiwa 
kwenda Real Madrid au Barcelona, 
kwenye timu ambayo unaweza 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

“Naamini PSG haitakuwa na uw-
ezo wa kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa miaka mitatu au 
minne ijayo.”

LIVERPOOL, England 

W
AKALA wa nyota wa 
Liverpool, Mohamed 
Salah amekanusha ma-
dai kuwa alizungumza 

na kocha wake wa zamani kwamba, 
Real Madrid walijaribu kutuma ofa ya 
kumsajili mshambuliaji huyo mwaka 
2018.

Nyota wa zamani wa Misri, Hany 
Ramzy, alisema Jumamosi kwamba, 
Salah alizungumza kuhusu kutakiwa 
na Madrid na kocha wa timu ya taifa 
wa wakati huo, Hector Cuper wakati 
wa mazoezi nchini Uswisi kuelekea 
Kombe la Dunia nchini Urusi.

Ramzy aliiambia televisheni moja 
ya nchini Misri ya OnTimes Sports 
kwamba alikuwapo wakati wawili 
hao wakizungumzia jambo hilo.

Lakini wakala wa Salah, Ramy Ab-
bas Issa, amepuuzia madai hayo kupi-
tia mtandao wa Twitter.

“Mohamed hajawahi kuzungumza 
mipango yake na kocha wake wa za-
mani,” aliandika.

Salah alifurahia msimu bora wa 
2017-18, akifunga mabao 32 kwenye 
Ligi Kuu na kutoa pasi za mwisho 10.

Vijana hao wa kocha, Jurgen Klopp 
wakafungwa 3-1 kwenye fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Real Madrid 
msimu huo, huku Salah akitolewa nje 
dakika za mwanzo baada ya kuche-
zewa rafu na Sergio Ramos.

Salah amefunga mabao 91 katika 
mechi 144 tangu alipowasili Liverpool 
akitokea AS Roma mwaka 2017.

Nani na stori 
ya Ferguson
MANCHESTER, England 

NANI amekiri kwamba, alikuwa “mwo-
ga sana” kwa Alex Ferguson wakati 
alipowasili kwa mara ya kwanza pale 
Manchester United, akielezea namna 
alivyopata wakati mgumu kumwende-
sha kwenye gari wakati wakirudi 
nyumbani siku moja.

Nani alihamia pale Old Trafford 
kutoka Sporting CP mwaka 2007 na 
akashinda mataji manne ya Ligi Kuu na 
moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Lakini raia huyo wa Ureno amesema 
awali alikuwa anamuogopa Ferguson, 
ambaye tayari alikuwa ameinoa United 
kwa zaidi ya miaka 20.

“Mwanzoni, nilikuwa namuogopa 
sana. Kama baba, unajua? Kufanya 
kosa au kitu chochote tofauti, kwa 
sababu wakati mwingine nilikuwa 
nashindwa hata namna ya kuzungumza 
naye,” alisema Nani, ambaye kwa sasa 
anaichezea klabu ya Orlando City, aki-
iambia UTD Podcast.

“Nilikuwa namuona anazungumza na 
wachezaji wengine na nilitaka kujiunga 
nao, lakini nilikuwa nafikiria nitakwen-
da kusema nini, unajua? Sikujua. Lakini 
nilikuwa namuogopa hadi nilipojifunza 
namna ya kumuelewa na kuweza ku-
jieleza mimi mwenyewe.

“Kiingereza changu hakikuwa sawa, 
au hakitakuwa sawa, lakini kipindi kile 
kilikuwa kibaya sana na wakati nilipo-
gundua naweza kuzungumza naye 
zaidi, alianza kuja na kunisikiliza mimi. 
Na halafu kuanzia hapo, nikajifunza 
mengi kuhusu Sir Alex Ferguson. Nini 
alichokuwa anataka kifanyike, namna 
alivyo na mahusiano yangu yakaanza 
kuwa mazuri.

“Yeye ni mtu ambaye anajua namna 
ya kuishi na watu wote, wenye umri 
tofauti, wenye tabia tofauti. Kipindi 
kile nilikuwa mdogo kiumri, na hai-
kuwa rahisi. Najua kwamba nilijfunza 
mengi, nilibadilika  sana. Ndio maisha 
yalivyo. Unatakiwa kujifunza.”

Bado, Nani anakumbuka wakati al-
ipomwendesha kwa gari Ferguson ku-
rudi nyumbani wakati walipotoka sare 
ya kufungana 2-2 ugenini na Fulham 
Agosti 2010.

Nani alitokea benchi na kukosa 
penalti, ambayo alipiga yeye badala 
ya mpigaji wa mara kwa mara, Ryan 
Giggs.

Barca wasimsajili 
tena Neymar- Elber

Wakala 
akanusha 
Salah 
kupewa 
ofa Madrid
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MUNICH, Ujerumani

MANUEL Neuer amekanusha madai ya 
Karl-Heinz Rummenigge kwamba ana-
karibia kusaini mkataba wa kuongeza 
muda hapo Bayern Munich.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ujerum-
ani, Neuer mkataba wake na Bayern 
unamalizika msimu ujao na mazungum-
zo ya kuongeza mpya yamesimama.

Golikipa huyo mwenye umri wa 
miaka 34, mwezi uliopita alikanusha 
ripoti kwamba anataka mkataba wa 
miaka mitano wenye thamani ya euro 
milioni 20 kwa mwaka na kuonyesha 
kukasirishwa kwake na kuvujishwa 
kwa taarifa hizo kwenye vyombo vya 
habari.

Bayern kwa sasa wapo kwenye 
mpango wa kumsajili kipa Alexan-
der Nubel kutoka Schalke mwisho-
ni mwa msimu huu, lakini Rum-
menigge bado anajiamini watafikia 
makubaliano na Neuer.

“Nina uhakika kwamba Manuel 
hivi karibuni ataikubali ofa ya FC 
Bayern,” alisema Mwenyekiti wa 
Bayern, Rummenigge akiiambia Sky 
Sport baada ya timu yake kuibuka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Union 
Berlin Jumapili, mchezo huo ukiwa 
wa kwanza tangu Bundesliga iliposi-
mama kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

“Manuel Neuer anajua nini alichona-
cho pale FC Bayern na FC Bayern wa-
najua nini alichonacho Manuel Neuer. 
Kwa hiyo, ni ndoa ambayo itaendelea 
kwa siku za usoni.”

Hata hivyo, Neuer alitoa taswira to-
fauti kabisa baada ya mchezo huo.

Alisisitiza kwamba bado hajafikia 
makubaliano ya kuongeza mkataba, la-
kini bado anaamini wanaweza kuafiki-
ana.

“Nafikiri Karl-Heinz Rummenigge 
anajua nini kinachoendelea. Hakuna 
cha kutangaza kwa sasa,” alisema 
Neuer.

ROME, Italia

Z
LATAN Ibrahimovic ame-
kuwa akihusishwa na 
mpango wa kuhamia Bo-
logna msimu ujao, lakini 

Mkurugenzi wa klabu hiyo, Walter 
Sabatini amemwagia maji ya baridi 
wazo hilo.

Kocha wa Bologna, Sinisa Miha-
jlovic wikendi hii alisema Ibrahi-
movic, alimuambia anaweza kuon-
doka Milan baada ya msimu huu 
wa 2019-20.

Mihajlovic alidai mshambuliaji 
huyo mkongwe uhamisho wake 
ujao utakuwa kati ya kurudi Swe-
den au kujiunga na Bologna, lakini 
Sabatini anafikiri mpango huo uko 
mbali.

“Ni jambo ambalo linaweza 
kuwa kwenye mahusiano yao tu ya 
kirafiki,” alisema Sabatini akiiam-
bia Sky Sport Italia.

“Uhamisho wa kumhusisha Ibra-
himovic si kitu ambacho Bologna 
wanaweza kukifikiria kwa sasa.

“Ni jambo la kushangaza, kwani 
hakuna kinachowezekana kwa 
sasa, lakini siwezi kuamini kwam-
ba kitu hiki kinaweza kutokea.”

MANCHESTER, England 

WAYNE Rooney anahisi Manches-
ter United walikosea kumfukuza 
Louis van Gaal mwaka 2016 baada 
ya miaka miwili ya kukaa pale Old 
Trafford.

Van Gaal alifukuzwa na na-
fasi yake akapewa Jose Mourinho 
muda mfupi baada ya kushinda taji 
la FA, huku United wakiwa wam-
emaliza nje ya nne bora kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ya England.

Chini ya Mourinho, United 
ilimaliza nafasi ya sita kwenye 
msimu wa 2016-17, lakini walishin-
da mataji mawili ya EFL na Ligi ya 
Europa.

Bado Rooney, ambaye wakati 

huo alikuwa nahodha wa United, 
amesisitiza klabu ilitakiwa kumpa 
angalau mwaka mmoja Van Gaal 
kuthibitisha mafanikio yake.

“Nilishtuka wakati Louis alipo-
fukuzwa,” alisema Rooney katika 
Kitabu cha ‘LVG - The Manager 
and the Total Person’.

“Kwa upande wangu, nilifurahia 
sana kufanya naye kazi.

“Tulitakiwa kumbakisha kwa 
mwaka wa tatu. Tungekuwa imara 
zaidi.

“Nahisi mambo yangeimarika 
zaidi na wachezaji walianza kuele-
wa mtazamo wake. Kwa miaka ile 
miwili tayari nilishajifunza mengi 
zaidi nikiwa chini yake kuliko kwa 
mwingine yeyote.”

Rooney: Utd walikosea 
kumtimua Van Gaal

Neuer 
aikana 
Bayern

Ibrahimovic 
akataliwa 

Bologna



Grealish akomaliwa Utd

KLABU ya Manchester United itatakiwa kulipa pau-
ni milioni 80 kwa kiungo wa Aston Villa, Jack Grealish 
mwenye umri wa miaka 24, hataka kama timu yake 
itashuka daraja kutoka Ligi Kuu ya England. (Mirror)

Juve bado inaye Jimenez

JUVENTUS itapambana na Manchester United kwe-
nye mbio za kumsajili mshambuliaji wa Wolves, Raul 
Jimenez mwenye umri wa miaka 29. (Times)

Fraser kutimkia Spurs

WINGA wa Bournemouth na Scotland, Ryan Fraser 
mwenye umri wa miaka 26, inaaminika anataka 
kujiunga na Tottenham Hotspur kwa uhamisho huru 
wakati mkataba wake utakapomalizika pale Cherries 
Juni 30. (Mirror)

Tollisso atakiwa United

KIUNGO wa Bayern Munich, Corentin Tolisso 
anawaniwa na Manchester United na klabu hiyo 
ya Ujerumani ipo tayari kumuachia mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25 raia wa Ufaransa, ili aweze 
kupata fedha za kununulia wachezaji wengine, aki-
wamo winga wa Manchester City na Ujerumani, Leroy 
Sane mwenye miaka 24. (Express)

Liverpool yatua Roma

KLABU ya Liverpool inafikiria kumsajili msham-
buliaji wa AS Roma, Nicolo Zaniolo mwenye umri wa 
miaka 20, katika kipindi cha majira ya joto, ambaye 
anawaniwa na klabu za Manchester United na Totten-
ham. (Corriere dello Sport - via Sports Mole)

Llorente kutimka Sociedad

BEKI wa Real Sociedad, Diego Llorente mwenye 
umri wa miaka 26, anaangalia uwezekano wa kuhama 
kipindi cha majira ya joto kinachokuja na Monaco na 
Liverpool ni miongoni mwa klabu zinazomuwania. 
(La Razon)

Utd kukaza kwa Skriniar 

MANCHESTER United italazimika kuzima mpango 
wa Real Madrid kwa mlinzi Milan Skriniar mwenye 
umri wa miaka 25, huku Inter Milan ikijiandaa kum-
wachia kuondoka kipindi cha majira ya joto kina-
chokuja. (Mirror)

Koffi hajutii kuikataa 

KIUNGO wa Fiorentina, Christian Koffi mwenye 
umri wa miaka 19, aliamua kutojiunga na Liverpool 
mwaka 2018, lakini amesema hakufanya kosa. (So-
foot)

Tonali huyo Inter MIlan

KIUNGO wa Brescia, Sandro Tonali, ambaye 
amekuwa akihusishwa na kutakiwa na Liverpool, 
anaelekea kujiunga na Inter Milan baada ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 20, kukataa uhamisho 
wa kwenda kwa miamba wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, 
Juventus. (Le10 Sport)

Chirivella hajaamua Liver

KIUNGO wa Liverpool, Pedro Chirivella mwenye 
umri wa miaka 22, amepewa ofa ya miaka mitano, 
lakini bado hajaamua kuhusu majaliwa yake ya 
baadaye, akiwa pia amepata ofa kutoka Nantes na 
Rangers. (Goal)

zisikupite
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MUNICH, Ujerumani

R
OBERT Lewandowski ame-
pewa changamoto ya kui-
fikia rekodi ya Gerd Muller 
ya kufunga mabao 40 kwa 

msimu mmoja wa Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga.

Raia huyo wa Poland amefikisha 
mabao 26 msimu huu katika mechi 
24 za Ligi pamoja na kutengeneza 
penalti ya juzi Jumapili iliyoiwezesha 
Bayern kupata ushindi wa 2-0 dhidi 
ya Union Berlin.

Ukiwa ni mchezo wao wa kwanza 
baada ya ligi kusimama kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona, Bayern 
walitawala mchezo huo, ingawa ha-
wakuwa kwenye kiwango chao bora.

Na Kocha Mkuu wa Bay-
ern, Hansi Flick ambaye
 anategemea mabao ya 

nyota huyo, anaamini
 bado kuna mengi 

yanakuja kutoka kwa Le-
wandowski.

Bayern imebakiwa na mechi nane 
kumaliza ligi na hivyo Lewandowski 
atatakiwa kupambana sana ili kuifikia 
rekodi ya Muller, ambaye aliweka kla-
bu hapo msimu wa 1971-72.

Flick anaona hilo linawezekana 
kwa Lewandowski na kusema: “Lewy 
yupo kwenye kiwango cha kuvutia, 
nafikiri anaweza kuifikia.

“Amefunga mabao 26 na mechi 
nane zimebakia ili kuvunja rekodi ya 
Gerd Muller. Haitakuwa kazi rahisi, la-
kini ana ubora huo. Kama kuna mtu 
anaweza kuifikia basi ni yeye.

   Ni ile ya kufunga mabao 40 kwa msimu 
mmoja wakati huu akiwa ameshaziona nyavu mara...
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Lewandowski atakiwa 
kuipiku rekodi ya Muller



Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya 
Tanzania (Taifa Stars), Etienne Nday-
iragije, amefunguka na kuitaka Bodi 
ya Ligi (TPLB), kutoa muda wa wiki 
tatu wachezaji kupata muda wa kuji-
andaa kabla ya Ligi Kuu kuanza rasmi, 
endapo serikali itaruhusu michezo 
kuendelea nchini.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ndayiragije (pichani) alisema angalau 

Shirikisho la Soka nchini 
(TFF) na TPLB wangewa-
pa wiki tatu wachezaji 
na klabu zao ili kujiwe-
ka fiti kabla ya kurejea 
uwanjani.

“Wachezaji wange-
pewa wiki tatu za 
kujiandaa ili kujiweka 
sawa kabla hawajaanza 

majukumu zitawasaidia 
kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Vile vile alisema inapaswa kupewa 
muda huo kwa wachezaji kukaa pamo-
ja katika mazoezi kwa kile alichodai 
kila mchezaji alipewa programu yake 
ya mazoezi na kocha, hivyo ni vema 
kwa kocha kupata muda wa kuwaun-
ganisha upya.

“Kipindi chote cha mapumziko 
kila mwalimu alitoa maelekezo kwa 
wachezaji wake na maelekezo si rahisi 
kuwa sawa kuna kila sababu kuwawe-
ka pamoja kwa muda mrefu kabla ya 
kuanza kucheza,” alisema.

Na Saada Akida 

MKUU wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Klabu ya Simba, 
Hajji Manara, amewataka wadau 
wa soka kuchukua tahadhari na 
kuzingatia maelekezo ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya corona, 
pindi Ligi Kuu Bara itakaporejea.

Manara ametoa kauli hiyo, baada 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
ya Tanzania, Dk. John Magufuli, juzi 
kusema kama hali ya maambukizo ya 
virusi vya corona itaendelea kuwa ya 
chini kama ilivyo sasa, ataruhusu ligi 
nchini kurejea hata wiki hii.

“Kauli ya mheshimiwa rais kurejesha 
ligi haina maana tusichukue tahadhari 
juu ya janga hili, hivyo tutakaporejea 
tunatakiwa kuzingatia maelekezo 
ya mamlaka husika juu ya kuchukua 
tahadhari ya kujilinda na ugonjwa 
huu,” alisema Manara.

Alisema wamepata faraja kubwa 
na kauli hiyo wakiwa kama wadau 
wa soka na wameipokea kwa furaha 
kubwa, lakini rais amelisaidia 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
kutua mzigo mkubwa juu ya nani 
ataiwakilisha nchini katika michuano 
ya kimataifa endapo ligi ingefutwa.

“Nadhani hili TFF hawajaliweka 
wazi, ila kwa utamaduni wetu 
Tanzania ingekuwa maneno kuwa 
Simba imebebwa endapo ingepewa 
nafasi hiyo kama ilivyo kwa mataifa 
mengine kuwapa nafasi timu 
inayoongoza ligi au bingwa mtetezi,” 
alisema.

Ndayiragije atetea 
wachezaji Ligi Kuu

Manara aonya 
Ligi Bara ikirejea 
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Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Polisi Tanzania, Marcel Ka-
heza, amesema bado anafikiria kucheza 
tena soka nje ya nchi, licha ya kurejea 
nchini akitokea Kenya ambako alikuwa 
akicheza soka la kulipwa kwenye klabu 
ya AFC Leopards ya Kenya.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Kaheza anayeichezea timu hiyo kwa 
mkopo akitokea Simba, amesema mka-
taba wake na Polisi Tanzania unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu na 
sasa kama si kubaki na timu hiyo, basi 
ataangalia changamoto nyingine nje ya 
nchi.

“Ni kweli kwa sasa namalizia mka-

taba wangu, tayari nina mazungumzo 
na timu yangu ya Polisi Tanzania kama 
wakifanikisha kunibakisha, lakini kama 
sivyo, basi siangalii hapa, naangalia na-
fasi nyingine ya kwenda kucheza soka 
la kulipwa,” alisema mchezaji huyo am-
baye Simba ilimsajili akitokea Majimaji 
ya Songea.

Straika huyo ambaye kwa sasa ana 
mabao sita Ligi Kuu, aliongeza: “Bado 
nina umri mdogo na ndoto zangu ni 
kutoka hapa na kwenda kucheza soka 
kwenye klabu mbalimbali kubwa barani 
Afrika na kwingineko, uzuri ni kwamba 
tayari nimeshatoka kucheza soka nje ya 
nchi, najua changamoto za huko, hivyo 
nitakabiliana nazo,” alisema.

Kaheza ambaye alianzia soka kwenye 
kikosi cha vijana cha Simba kabla ya 
kwenda Majimaji ya Songea, alisajiliwa 
tena na Simba mwaka 2018, lakini ku-
tokana na wakati huo klabu hiyo kuwa 
na malengo makubwa zaidi kwa kusajili 
wachezaji kama Meddie Kagere, Claotus 
Chama na wengine, alikosa nafasi na 
mwaka huo huo akapelekwa klabu ya 
AFC Leopards ya Kenya kwa mkopo.

Mwaka mmoja baadaye alirejea nchini 
na kujiunga tena kwa mkopo klabu ya 
Polisi Tanzania ambayo anamaliza mka-
taba wake pindi Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakapomalizika, hivyo kuwa na uhuru 
wa kuchagua kituo kingine kiwe ndani 
ama nje ya Tanzania.

Kaheza awazia soka la kimataifa

Wachezaji wa timu ya Fedha FC, wakiwa mazoezini katika Uwanja wa Hospitali ya Kivule jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Azam FC  umese-
ma wamepata faraja baada ya 
kusikia kauli ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano Tanzania, 

Dk. John Magufuli ya kufungua viwanja 
vya ndege nchini kwa kuruhusu ndege 
kutoka nje kutua.

Ofisa Habari wa Azam FC, Zaka Zakazi, 
jana alisema kitendo cha Rais kufungua 
viwanja vya ndege kimewafurahisha 
kwa sababu sasa wanaimani wachezaji 
wao wa kulipwa saba pamoja na mako-
cha walioko makwao watarejea nchini.

“Kutangazwa ligi kurejea, tulishafura-

hi tangu rais aliposema wiki moja iliyo-
pita katika hotuba yake ya awali, ila lil-
ilotufurahisha zaidi jana [juzi]ni kuhusu 
kufungua viwanja vya ndege nchini.

“Ukizingatia nyota wetu
 hao saba na makocha

 wote walikwama kure
jea baada ya viwanja vya

 ndege kufungwa kutokana
 na janga hili la corona, kwa
 kauli ya kufungua viwanja
 inatupa matumaini ya wao

 kurejea,” alisema Zaka.
Alisema wana imani nyota hao wa-

tarejea mapema kabla ya kurejeshwa 
kwa Ligi Kuu Bara.

Aliwataja wachezaji ambao walik-
wama kurejea kutokana na sakata hilo 
kuwa ni Razak Abalora, Yakub Moham-
med, Daniel Amoah (Ghana), Nicholas 
Wadada (Uganda), Never Tigere, Donald 
Ngoma na Bruce Kangwa (Zimbabwe) 
pamoja na Kocha Mkuu, Mromania Aris-
tica Cioaba na msaidizi wake, Mrundi 
Vivier Bahati.

“Endapo Ligi ingerejea huku viwanja 
vya ndege vikiwa vimeendelea kufung-
wa tungeathirika kwa kuwakosa nyota 
hao pamoja na makocha wetu,” alisema 
Zaka.

Azam shangwe Magufuli 
kuruhusu ndege kutua

MILIKI...



Na Mwandishi Wetu

W
AKATI Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
nchini (Takukuru), ikisema 
waliotafuna fedha zilizo-

tolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. John Magufuli lazima 
wazitapike kama ambavyo alionya wakati 
akizitoa, Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, amesema Rais wa Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), Wallace Karia hawezi 
kujiweka kando katika sakata hili. 

Rais Magufuli alitoa fedha
 hizo kwa ajili ya maandalizi

 ya mashindano ya Kombe
 la Mataifa Afrika kwa Vijana

 chini ya umri wa miaka 17
 (Afcon U-17), yaliyofanyika

 nchini Aprili mwaka jana
 na wakati akitoa alionya

 endapo zitatumika ndivyo
 sivyo walaji watazitapika.

Hata hivyo, Takukuru imeeleza kuli-
kuwa na upigaji katika fedha hizo, jambo 
ambalo imelifanya kuingia kazini kuchun-
guza huku ikiwataka waliozichota kuz-
irejesha mapema.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana 
kupitia kituo kimoja cha redio nchini, Wa-

ziri Mwakyembe alisema TFF inapaswa 
kupeleka ushahidi Takukuru na si ku-
tumia vyombo vya habari na mitandao ya 
kijamii kujitetea na kwamba kwa kufanya 
hivyo si sahihi kwa sasa kwa sababu taasisi 
hiyo tayari imeanza uchunguzi.

Dk. Mwakyembe alisema katika sakata 
hili Karia hawezi kujiweka kando kwa 
kuwa yeye aliingia moja kwa moja katika 
kamati ya maandalizi ya ndani (Local Or-
ganizer Committee) za fainali hizo, hivyo 
kinachotakiwa kwake na shirikisho hilo ni 
kutoa ushirikiano kwa Takukuru ili iweze 
kufanya kazi yake.

Aidha, Dk. Mwakyembe alisema vy-
ombo vya habari vinapaswa kuwa makini 
katika kuripoti suala hilo kwa kuwa hata 
fedha zinazochunguzwa si Sh. bilioni moja 
kama ambavyo vinaripoti kwa kuwa kiasi 
kilichopokelewa kilikuwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.7.

“Kuhusu hela msipotoshe mjadala zili-
kuwa zaidi ya Sh. bilioni 1.7, iacheni Takuk-
uru ifanye kazi yake, wasaidieni Takukuru 
kama kuna kitu pelekeni huko, niwaombe 
wote hata BMT [Baraza la Michezo Tanza-
nia] nao kama wana kitu wapeleke huko,” 
alisema waziri huyo mwenye dhamana na 
michezo nchini.

Alisema mbali na Sh. bilioni moja 
iliyotolewa na Rais Magufuli, zipo fedha 
zingine kutoka kwa wadau mbalimbali 
waliochangia katika kufanikisha maan-
dalizi ya michuano hiyo iliyofanyika kwa 

mara ya kwanza nchini.
Alipoulizwa Mkurugenzi Mkuu wa 

Takukuru, Brigedia John Mbungo, alise-
ma bado wanaendelea na uchunguzi na 
taasisi hiyo haitabakiza kitu na kwamba 
waliozitafuna lazima wazitapike kama 
ambavyo Rais Magufuli alitamka wakati 
akizitoa.

“Bado tupo kwenye uchunguzi, tu-
acheni kwanza kwa sababu kwa sasa kila 
mtu ataongea chake, kila kitu lazima ki-
chunguzwe, hatutabakisha kitu lazima 
wazitapike kama ambavyo rais alisema, 
sisi tumewaagiza wazirudishe hizo fedha,” 
alisema.

Kadhalika, Mbungo naye alieleza fedha 
zinazochunguzwa ni zaidi ya Sh. bilioni 
moja kwa kuwa wapo wadau mbalimbali 
walitoa michango yao ili kufanikisha fain-
ali hizo likiwamo Shirika la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii (NSSF).

Wiki iliyopita Katibu Mkuu wa TFF, 
Wilfred Kidao, alisema fedha hizo zili-
kuwa chini ya Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mashindano ya ndani ambaye alikuwa 
Waziri Mwakyembe na makamu wake, 
Mwenyekiti wa BMT, Leodegar Tenga.

“Fedha kupokelewa na matumizi yake, 
yalikuwa yanasimamiwa na vyombo vina-
vyohusika na wizara yenye dhamana ya 
michezo, sisi kama TFF, fedha hatukupata 
kupitia kwetu, zilipitia katika mamlaka ny-
ingine ili kufanikisha mashindano yanay-
ofanyika,” alisema Kidao.

   Waziri Mwakyembe asema Rais wa TFF 
hawezi kujiweka kando, amtaka kutoa...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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SUBIRINI...

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli, akieleza kuwa endapo hali ya 
maambukizo ya virusi vya corona 
itaendelea kuwa chini kama ilivyo 
kwa sasa ataruhusu michezo kure-
jea hata wiki hii, Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), limesema kabla ya Ligi 
Kuu kuanza itabidi kuimulika kwanza 
ratiba ya Ligi Kuu England (EPL) ili 
kuikwepa.

Juzi Rais Magufuli alieleza kufu-
rahishwa na takwimu za wagonjwa 
wa corona nchini kupona na kuahidi 
kama hali ikiendelea kuwa hivyo, 
ataruhusu vyuo kufunguliwa pamoja 
kuruhusu michezo iendelee maana ni 
moja ya burudani kwa Watanzania.

Hata hivyo Rais wa TFF, Wallace 
Karia, akizungumza na BBC Redio 
jana, alisema kama serikali ikitoa 
baraka ya ligi kurejea watahakikisha 
wanatoa muda wa kutosha kwa timu 
kujiandaa na ligi hiyo kurejea katika-
ti ya Juni, lakini itabidi kuichunguza 
kwanza ratiba ya Ligi Kuu England 
ambayo nayo inatarajiwa kuanza 
mwezi ujao ili kukwepa mwingiliano.

“Watanzania wanapenda sana Ligi 
Kuu England, hivyo kama serikali 
ikiruhusu ligi kurejea, itabidi kuanga-
lia ratiba ya England ili kuzipishani-
sha na Ligi Kuu Bara, kutoa nafasi 
kwa mashabiki kuona mechi zote 
kwa kuwa watakuwa wanaishuhudia 
kupitia TV,” alisema Karia.

Kuhusu afya za wachezaji, alisema 
wamejipanga kuchukua tahadhari 
zote ikiwa ni pamoja na kushiririsha 
kamati zote za afya pamoja na wiz-
ara husika kwa kuwa TFF inatangu-
liza kwanza afya za wachezaji mbele 
pamoja na mashabiki wake.

“Kwanza wachezaji wote watapim-
wa na tutatoa muda wa kujiandaa, 
lakini mashabiki hawataruhusiwa ku-
ingia uwanjani watashuhudia kupitia 
TV, na watakaoruhusiwa ni viongozi 
wa timu na waandishi wa habari 
wachache, na tutashirikiana kwa 
karibu katika kuchukua tahadhari na 
kamati zetu zote za afya pamoja na 
Wizara ya Afya,” alisema.

TFF 
kukwepa 
ratiba EPL 
Ligi Kuu 
ikirejea

Takukuru: Watazitapika 
fedha za JPM Afcon U-17

UKurasa  22Lewandowski atakiwa kuipiku rekodi ya Muller
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