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Tundu Lissu 
sasa aahidi 
kuimarisha 
uchumi 

.

Msimamizi wa uchaguzi Jimbo la Kahama Mjini, Anderson Msumba (kulia), akiwaapisha kiapo cha maadili mawakala wa usi-
mamizi wa uchaguzi 567 kutoka vyama vya siasa jimboni humo, katika Kata ya Nyasubi, mkoani Shinyanga jana. 
PICHA: SHABAN NJIA

Na Boniface Gideon, TANGA

MGOMBEA urais, Tundu Lissu 
(CHADEMA), amesema Watanzania 
wakimpa ridhaa ya kuongoza nchi, 
atahakikisha anaimarisha uchumi 
kwa kuondoa sheria kandamizi na 
kutengeneza miundombinu mizuri 
kwa wafanyabiashara.

Akizungumza na wananchi wa 
majimbo ya Bumbuli, Korogwe 
Mjini, Korogwe Vijijini, Muheza na 
Tanga mkoani Tanga jana, Lissu 
alisema akichaguliwa, atahakiki-
sha anaimarisha uchumi wa watu 
ili kuwa na taifa lenye watu wenye 
uchumi mkubwa.

Alisema akiingia madarakani, 
atafuta vitambulisho vya mjasiri-
amali vinavyotolewa na serikali kwa 
wafanyabiashara wadogo.

“Hivi mnavyoviita vitambulisho 
vya mfanyabiashara kwangu mimi 
hapana, mtafanya biashara zenu 
kwa uhuru kama ilani ya chama 
chetu inavyosema ‘Uhuru, Haki na 
Maendeleo ya Watu’,” Lissu aliahidi.

Mtaalamu huyo wa sheria alise-
ma, kilio kikubwa cha wananchi ni 
ugumu wa maisha, akiahidi kuwa 
katika uongozi wake jambo hilo 
litakuwa historia.

“Tumezunguka nchi nzima na 
kote tulikoenda, kilio kikubwa cha 
Watanzania ni ugumu wa mai-
sha, maji, barabara, ajira na kero 
nyingine nyingi sana, nichagueni 
niende nikaondoe kero hizi na 
mateso mliyoyapata kwa miaka hii 
yote,” alisema.

Kuhusu sekta ya maji, Lissu alise-
ma atahakikisha kero hiyo inaon-
doka kwa kujenga miundombinu 
ya maji nchi nzima. “Haiwezekani 
mnakaa hapa kwenye milima na 
maji yanatiririka hayajulikani ya-
naenda wapi, Mkoa wa Tanga una 
vyanzo vingi vya maji lakini haku-
na udhibiti, mimi  nitaondoa kero 
hizi zote,” Lissu alitamba. Kuhusu 
ahadi yake ya haki kwa wananchi, 
Lissu alisema atalinda haki, uhuru 
na maendeleo kwa watu wote kwa 
kufuata misingi ya sheria na katiba 
mpya.

“Mimi nitakuwa Rais wa haki kwa 
kuondoa dhuruma kwa Watanza-
nia wote, uwe ni mkulima, mfugaji, 
mfanyabiashara, mfanyakazi wa 
umma na binafsi, wote mtapata haki 
zenu,” aliahidi.

Katika kampeni zake hizo, Lissu 
pia aliwaomba wananchi kujitokeza 
kwa wingi kupiga kura Jumatano 
ijayo ili kutumia haki yao hiyo ya 
kikatiba.

“Mjitokeze kwa wingi kupiga kura 
ambayo itatoa hatima ya taifa letu, 
kura ambayo itatoa haki, uhuru 
na maendeleo ya watu, mkikosea 
mtaendelea kuteseka sana, mtaen-
delea kukosa haki zenu,” alisema.

Lissu pia aliitaka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kuhakikisha ina-
tenda haki kwa vyama vyote katika 
uchaguzi huo, akiahidi kukomesha 
kile alichokiita matumizi mabaya ya 
fedha za umma. 

Vilio kila kona viapo mawakala
Na Waandishi Wetu 

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kimelalamikia kile kinachoki-
ita figisu katika kuapishwa kwa 
mawakala wa vyama vya siasa 
watakaosimamia uchaguzi 
mkuu katika maeneo mbalimbali 
nchini Jumatano ijayo.

Wakati chama hicho kikidai 
hayo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imeongeza siku tatu kwa 
ajili ya shughuli hiyo ya kuwali-
sha viapo mawakala wa vyama 
vya siasa.

John Manyika, Katibu Mkuu 
wa CHADEMA, katika mkutano 
wake na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam jana,  aliitaka 
NEC kuchukua hatua ili kuhakik-
isha mawakala wa chama hicho 
na wa vyama vingine vya upin-
zani wanaapishwa.

“Katika muda mfupi uliobaki, 
tume isimamie kuhakikisha kila 
halmashauri nchini, katika kata 
mbalimbali nchini mawakala wa 

CHADEMA wamepewa haki yao 
ya kuapishwa,” alisema.

Mnyika alivitaja baadhi ya 
vikwazo vilivyoibuka jana ka-
tika kuapishwa kwa mawakala 
kuwa ni mawakala kutokupewa 
ushahidi wa nakala ya barua ya 
kuapishwa, hivyo kuwa hatarini 
kukataliwa kuingia katika vituo 
vya kupiga kura hapo baadaye 
kwa kigezo cha kutokutambulika 
kwenye vituo husika.

Alisema kuwa kwenye baadhi 
ya maeneo, akitolea mfano Mp-
wapwa, mawakala wao hawakua-
pishwa jana kwa maelezo kuwa 
itapangwa siku nyingine kwa ajili 
ya shughuli hiyo. 

Akifafanua zaidi kuhusu 
vikwazo hivyo, Mnyika alisema 
kuwa katika Jimbo la Chato, 
mawakala wao walikataliwa 
baada ya Msimamizi wa Uch-
aguzi wa Jimbo kudai saini ya 
Katibu wa CHADEMA imeghush-
iwa na hivyo kutokuwatambua 
mawakala wa chama hicho. 

Mnyika alisema kikwazo king-

ine ni kubadilishwa kwa vituo 
vya kuapishwa, akidai kuwa hata 
ajali iliyowapata mawakala wao 
watano waliofariki dunia jana, ili-
chagizwa na kubadilishwa ghafla 
kwa vituo vya viapo.

SIKU 3 ZAONGEZWA 
Mkurugenzi wa NEC, Dk. Wil-

son Charles, jana alitangaza tume 
hiyo kuongeza siku tatu kuanzia 
jana kwa ajili ya viapo hivyo, ak-
isema uamuzi huo umetokana 
na kikao cha tume kilichofanyika 
jana.

“Kwa kuzingatia mamlaka 
iliyopewa NEC kifungu cha 57 (2) 
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 
Sura 343 na kifungu cha 58 cha 
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa Sura 292, imeongeza 
muda wa kuapisha mawakala na 
vyama vya siasa.

“Tume imefikia uamuzi huo 
kwa kuzingatia baadhi ya mae-
neo yana changamoto ya kufikika 
kwa urahisi kutokana na jiografia 
hivyo ni vigumu kwa wasimamizi 

kuwafikia na kuwaapisha kwa 
mujibu wa sheria,” alisema.

Alivitaka vyama kuhakikisha 
kufuata utaratibu unaokuba-
lika wa kupeleka mawakala kwa 
sababu kinyume cha hapo ha-
wataapishwa.

Mkoani Arusha, mawakala 
11,311 kati ya  11,833 wa Jimbo 
la Arusha Mjini wameapishwa 
baada ya kukidhi vigezo huku 
522  wakikwashindwa kukidhi 
vigezo.

Msimamizi wa Uchaguzi wa 
Jimbo hilo, Dk. John Pima, ali-
taja baadhi ya vigezo ambavyo 
wameshindwa kukidhi kuwa ni 
pamoja na kupigiwa mhuri wa 
chama zaidi ya mmoja, kutojaza 
vituo vyao vya kusimamia na 
kutotiwa saini za makatibu wa 
vyama vyao.

lImeandikwa na Emma-
nuel Mwamkinga (TUDARCo), 
Enock Charles, Romana Mallya 
(DAR), Cynthia Mwilolezi 
(ARUSHA).

JPM aahidi kufufua viwanda vilivyotelekezwa
Na Waandishi Wetu 

MGOMBEA urais, Dk. John 
Magufuli (CCM), ameahidi kufu-
fua viwanda vilivyokufa mkoani 
Kilimanjaro akichaguliwa tena 
kuendelea kuwa rais wa nchi.

Vilevile, amewaahidi vijana wa 
Manispaa ya Moshi ajira za kuto-
sha zitakazotokana na kufufuli-
wa kwa viwanda hivyo, akitolea 
mfano kuanza kwa kiwanda cha 
bidhaa za ngozi cha Karanga.

Alitoa ahadi hiyo jana kwenye 
Uwanja wa Chuo cha Ushirika 
wilayani Moshi wakati akiomba 
kura kwa wananchi na wana-
chama wa CCM waliojitokeza 
kumsikiliza.

Dk. Magufuli alisema katika 
utekelezaji huo, serikali imeanza 
kukifufua kiwanda cha bidhaa 
za ngozi cha Karanga kinacho-
milikiwa na Jeshi la Magereza na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF).

Aliwataka wakazi wa Mkoa wa 
Kilimanjaro kuanza kujipanga 

kwa kufanya kazi kwa kuwa seri-
kali imeweka mkakati wa kurudi-
sha heshima ya mkoa huo.

Dk. Magufuli pia alisema 
serikali imeweka mkakati wa 
kuhakikisha bei ya umeme in-
ashuka baada ya kukamilika kwa 
ujenzi wa bwawa la kuzalisha 
umeme la Nyerere. Vilevile, alise-
ma amepanga kuliacha taifa liki-
wa na amani kama walivyofanya 
watangulizi wake, akiwataka Wa-
tanzania kuwapuuza viongozi 
wanaochochea kufanya maan-
damano baada ya uchaguzi.

“Mkiona mtu anawahamasi-
sha kuingia barabarani, kucho-
ma matairi, hana moyo wa Utan-
zania, ninaomba ndugu zangu 
mkumbuke kuwa kuna maisha 
baada ya uchaguzi, tunahitaji 
amani, ukiwa na amani nchi 
inakwenda mbele,” alisema.

Dk. Magufuli alikumbusha ma-
fanikio yaliyopatikana mkoani 
Kilimanjaro kuwa ni pamoja na 
serikali kujenga jengo la abiria, 
ukarabati wa Uwanja wa Ndege 

wa Kilimanjaro (KIA) na kufufua 
usafiri wa reli kutoka Dar es Sa-
laam-Tanga-Moshi-Arusha.

Alisema kufufuliwa kwa reli 
hiyo kumesaidia kushuka kwa 
gharama za usafirishaji, akitolea 
mfano usafirishaji wa mbolea 
ambao umeshuka.

Kwenye sekta ya afya, Dk. 
Magufuli alisema serikali imen-
unua vifaa vya kisasa ikiwamo 
CT-Scan, MRI kwa gharama ya 
Sh. bilioni 4.5 na kuvipeleka ka-
tika Hospitali ya Rufani ya KCMC.

Pia, alisema serikali imefaniki-
sha ujenzi wa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa (Mawenzi), ujenzi wa 
jengo la mama na mtoto katika 
hospitali hiyo kwa gharama ya 
Sh. bilioni 6.67, ujenzi wa jengo 
la dharura, kujenga hospitali ka-
tika Wilaya za Siha na Rombo na 
kukarabati Hospitali za Wilaya za 
Same na Hai.

MREMA vs JPM 
Awali akiwa Jimbo la Vunjo, 

Dk. Magufuli alimpongeza Mwe-
nyekiti wa Chama cha Tanzania 

Labour Party (TLP), Agustino 
Mrema, kwa kumpa heshima 
kwa chama hicho kutosimami-
sha mgombea wa Rais ili ku-
muunga mkono. Mrema ambaye 
anagombea ubunge wa jimbo, 
aliwasili eneo la Himo kabla ya 
Dk. Magufuli kufika na alipofika 
walikumbatiana kisha kupeana 
zawadi, Mrema akikabidhi mbu-
zi baada ya kupewa zawadi ya 
kofia.

“Rais wetu ni nani?... Rais 
wetu nani?” Mrema alihoji huku 
wananchi wakiitikia kwa kujibu 
“Magufuli”. 

Mrema alitangaza mapema 
kwamba TLP inamuunga mkono 
mgombea urais wa CCM kuto-
kana na kazi kubwa aliyoifanya.

Mbali na Mrema, wagombea 
wengine wa Jimbo la Vunjo ni 
pamoja na James Mbatia (NCCR-
Mageuzi) na Dk. Charles Kimei 
(CCM).
lImeandikwa na Gwamaka 

Alilipi (MOSHI) na Christina 
Mwakangale (DAR) 
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Viongozi wa dini watoa msimamo uchaguzi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA 

MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455  
Mtaawa Moshi,
Fax: +255 26 2323233   
S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz  

40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz  
Tarehe 21-10-2020

TANGAZO
• Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku 
ya JUMAMOSI tarehe 24-10-2020 Kampuni 
ya FAMARI INVESTMENT itasafirisha 
Mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka 
TUNDUMA kuelekea DAR ES SALAAM 
gari hilo lenye namba za usajili T 591 DQU / 
T 944 DPE

• Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 21
Upana - mita 3.00
Kimo - mita 4.6

• Njia itakayotumika: TUNDUMA hadi DAR 
ES SALAAM kupitia MBEYA, MAKAM-
BAKO, VIGWAZA
 
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia 
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu 
utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA 

MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455  
Mtaawa Moshi,
Fax: +255 26 2323233   
S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz  
40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz   
Tarehe 21-10-2020

TANGAZO
• Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku 
ya JUMAMOSI tarehe 24-10-2020 Kampuni 
ya FAMARI INVESTMENT itasafirisha 
Mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka 
TUNDUMA kuelekea DAR ES SALAAM gari 
hilo lenye namba za usajili T 771 DMM / T 
410 DDG

•Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 21
Upana - mita 3.00
Kimo -mita 4.6

• Njia itakayotumika: TUNDUMA hadi DAR 
ES SALAAM kupitia MBEYA, MAKAM-
BAKO, VIGWAZA
 

Gari itasafiri muda wa mchana tu 
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 

12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu 
utakaojitokeza.

Na Gwamaka Alipipi, MOSHI

VIONGOZI wa dini mkoani 
Kilimanjaro wamesema hawa-
jakubaliana kuunga mkono cha-
ma chochote cha siasa, kwamba 
wanakemea kauli za kibaguzi zi-
nazotolewa na baadhi ya viongozi 
wenzao. 

Msimamo huo waliutoa jana 
wakati wa mkutano wa kampeni 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mkoani hapa uliofanyika kwenye 
Chuo Kikuu cha Ushirika Mashi. 
Rais John Magufuli, mgombea wa 
CCM, alihutubia mkutano huo ul-
iojaa maelfu ya watu.   

 Akizungumza wakati wa mku-
tano huo, Sheikh wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Mlewa Shaban, alisema 
Kilimanjaro hawapendelei chama 
chochote na hakuna makubaliano 
waliyofikia.

Sheikh Shabani alisema: “Sisi 
viongozi wa dini mkoa wote wa 
Kilimanjaro tunayo kamati maal-
um inaitwa kamati ya mahusiano 
mbalimbali. Katika kamati hiyo, 
tumefanya mengi tukiwa pamoja. 
Tumekubaliana kuwa sisi Kili-
manjaro hatukipendelei chama 
chochote na hatujapeana maa-
gizo yoyote.

“Mufti wetu ameshayasema 

kwa kipindi chote utakachokuwa 
Moshi na safari yako utakapoku-
wa popote. Sisi wana Kilimanjaro 
na kwa niaba ya dini zote, tunap-
enda kufanya maombi kwa nchi 

yetu, kwako na watu wote. Mungu 
tuepushe na vurugu za aina zote, 
tukailinde amani, tuepushe na 
kutoelewana, majivuno, kiburi na 
maneno yanayochochea amani.”

Maalim Seif atoa masharti 
kukubali matokeo uchaguzi
Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia 
Chama cha ACT- Wazalendo, Maalim Seif 
Sharif Hamad (pichani), amesema atakubali 
matokeo ya uchaguzi hata kama  atashind-
wa ikiwa uchaguzi utakuwa huru na wa 
haki.

Maalim Seif alitoa masharti hayo jana 
alfajiri wakati akihojiwa na Shirika la 
Utangazaji la Uingereza (BBC) kuhusiana 
na mambo mbalimbali kuelekea uchaguzi 

mkuu.
Alisema hayo baada ya kuulizwa 

kama atakubali matokeo yakionyesha 
ameshindwa kwa mara nyingine.

“Nimewaambia ikiwa uchaguzi 
utakuwa huru na wa haki, mimi sina 
tatizo kumpongeza Dk. Hussein Mwinyi 
(mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapinduzi- CCM),” alise-
ma.

Hii ni mara ya sita kwa Maalim Seif 
kugombea urais wa Zanzibar.

Akizungumzia suala la wagombea wa 
ACT-Wazalendo ambao wameenguliwa 
kugombea katika nafasi mbalimbali, 
alisema chama kilifuata njia za kisheria 
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
na kwa Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC). Alisema kutokana na hatua hiyo, 
baadhi walirejeshwa na wengine ha-
wakurejeshwa.

“Tulikata rufaa (rufani) kwa ZEC kwa 
wale wa Baraza la Uwakilishi wengine 
wamerejeshwa. Tunakwenda kwenye 
uchaguzi maeneo mengine ACT- Wazal-
endo haina wagombea,” alisema.

Maalim Seif alisema wagombea 
wa nafasi ya uwakilishi ambao hawa-
jarejeshwa itakuwa imeshatoka lakini 
kwa nafasi ya ubunge sheria inaruhusu 
baada ya uchaguzi wanaweza kufungua 
kesi mahakamani. 

Kuhusu vipaumbele vyake ikiwa 
atapewa ridhaa ya kuwa rais, alisema 
kitu cha kwanza atakachokifanya ni 
kuunganisha wananchi wa Zanzibar ili 
kuleta maendeleo.

Maalim Seif pia alisema atainua hali 
ya maisha ya wananchi ambayo hivi 
sasa wanakabiliwa na hali ya umaskini 
kiasi kwamba hata mlo kwa siku ume-
kuwa wa taabu.

haya mbele yako ukiwa mjini Ko-
rogwe. Hatuna haja ya kusema 
tena, lakini tunasema kwa faida 
ya Watanzania kwamba wak-
iona kwenye vyombo vya habari 
wakielekeza tumchague nani, 
basi waelewe jambo hilo si kweli,” 
alisema. Kiongozi huyo alisema 
wanaheshimu serikali iliyoko ma-
darakani na wanatambua kwam-
ba serikali haina dini bali inawajali 
wananchi wake bila kujali imani, 
itikadi wala rangi zao.

“Tunafahamu serikali ilivyotu-
tunza, mfano Hospitali (ya Rufani 
ya Kanda) ya KCMC inavyotuhu-
dumia. Hii hospitali iko chini ya 
dini fulani, lakini inawahudumia 

wananchi wote bila kujali imani 
wala itikadi. 

“Kwa kutambua hilo, katika hos-
pitali hiyo inapeleka dawa na ku-
walipa madaktari, hivyo hatuwezi 
kusema kuwa tupo dhidi ya serikali 
wala kwenda kinyume na serikali 
kwani tunajua umuhimu wa seri-
kali,” alisema.

Naye Mkuu wa Kanisa la Kiinjili 
ya Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. 
Fredrick Shoo (pichani), akiwa kati-
ka mkutano huo alisema: “Tunam-
shuru Mungu kwa kukuleta salama 
Rais Magufuli mkoani Kilimanjaro, 
tunafuraha kwa kukupokea, shuk-
rani nyingi kwa Mungu.

“Tunamwomba Mungu akulinde 
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NEC 
yapongezwa
elimu 
mpigakura 
Na Beatrice Shayo

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
imepongezwa kwa kufanya kazi 
kubwa ya kutoa elimu ya mpigakura 
katika kipindi cha kuelekea uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika Ok-
toba 28, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Asasi ya The 
Right Way (TRW), Wallace Mayunga, 
alisema NEC imejitahidi kutoa elimu,  
itakayosaidia kuondoa malalamiko 
na uchaguzi kuwa wa huru.

Mayunga alisema, bado makundi 
mbalimbali yanapaswa kuendelea 
kufikiwa ili kupata elimu hiyo yaki-
wamo makundi ya wafugaji, waku-
sanya matunda pamoja na vijana.

“Tumeshuhudia kampeni za sasa 
zimekuwa za kistaarabu pamoja na 
kuwa kuna baadhi ya viashiria vi-
sivyo vizuri, lakini vyombo vya dola 
vimekabiliana navyo kwa amani,” 
alisema.

Mayunga aliwaomba waandishi 
wa habari kuhakikisha wanasaidiana 
na serikali kuwaelimisha wananchi 
umuhimu wa kushiriki uchaguzi usi-
otokana na rushwa.

Alisema rushwa ya uchaguzi ni 
tishio kwa chaguzi huru na haki, kwa 
kuwa rushwa ya aina hiyo inaleta 
viongozi wasio sahihi na kusababi-
sha kuwapo kwa serikali ya kifisadi. 

Mayunga alisema jitihada mbalim-
bali zinafanywa na serikali kuhakiki-
sha taasisi za umma na vyombo vya 
dola havitumiki kuchochea matokeo 
ya uchaguzi.

“Hata chama tawala kimetengwa 
kabisa na serikali na kwamba haki-
tumii vibaya nafasi yake kisiasa na 
vyama vyote vya siasa vinapewa 
fursa sawa,” alisema Mayunga.

Aliwashauri watu wote wenye sifa 
ya kupiga kura kujitokeza kupiga 
kura bila kizuizi.

“Vyama vya siasa, wagombea na 
asasi za kiraia zinapata fursa ya 
kuufikia umma kwa lengo la kutoa 
elimu ya uraia bila kuwapo kwa 
kizuizi cha aina yoyote,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TRW, 
Justina Shauri, alisema kuwa wao 
watazamaji wa uchaguzi watahakiki-
sha wanatoa taarifa ya kile wali-
chokiona katika maeneo mbalimbali 
na si vinginevyo.

Shauri alisema, kuwa wameweka 
watazamaji katika mikoa 11 nchini 
ambao wataangalia mwenendo wa 
uchaguzi na kisha kutoa ripoti ya 
namna uchaguzi huo ulivyofanyika.

“Sisi tunafuata maelekezo tuli-
yopewa na NEC hatuwezi kutoka 
nje ya hiyo, hivyo tutaangalia vyote 
vinavyojitokeza katika maeneo ya 
uchaguzi na kisha tutatoa ripoti 
yetu,” alisema.

Aliwataka waangalizi hao kuhakik-
isha hawapendelei chama kimoja na 
wasikwende kinyume na majukumu 
yao.

Mawakala CHADEMA wafariki katika ajali

Dk. Mwinyi: Najiandaa kushona suti ya ushindi 
Na Mwandishi Wetu,  
PEMBA

MGOMBEA urais wa Zanzi-
bar kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema ana uhaki-
ka wa kushinda nafasi hiyo na 
kwamba kwa sasa anajiandaa 
kushona suti ya ushindi. 

Akihutubia mkutano wa 
kampeni jana katika Kijiji cha 
Kiwani, Wilaya ya Mkoani, 
Kusini Pemba, Dk. Mwinyi 
alisema ari ya vijana kuiunga 
mkono CCM ni dalili kubwa ya 
kupata ushindi wa kishindo.

Dk. Mwinyi alisema kuto-
kana na vijana wengi ambao 
ni asilimia kubwa ya wa-
pigakura kumuunga mkono 
yeye ambaye ni mgombea 
kijana kuliko wote katika 
kinyang’anyiro hicho, ana kila 
sababu ya kushona suti ya 
ushindi.

“Nataka niwaulize kati ya 
kijana na mzee mtamchagua 
nani?” Aliuliza Dk. Mwinyi 
huku umati uliofika kwenye 

mkutano huo ukijibu: “Tu-
tamchagua kijana.” Mgom-
bea huyo wa urais alisema 
kwamba zama za sasa ni za 
vijana, hivyo akishinda  Zan-
zibar atatoa nafasi kubwa kwa 
vijana. 

Dk. Mwinyi, ambaye kwa 
sasa ana umri wa miaka 54, 
anapambana na Maalim Seif 
Sharif Hamad wa ACT- Wa-
zalendo ambaye ana umri wa 
miaka 77.    

Kuhusu amani, Dk. Mwinyi 
alisisitiza Wazanzibari na Wa-
tanzania kwa ujumla kulinda 
na kudunisha amani kwa 
kuwa ndiyo nguzo muhimu 
kwa maendeleo. Alisema bila 
amani hakuna shughuli zozo-
te za maendeleo zinazoweza 
kufanyika. 

 Sambamba na amani, ali-
wataka wana CCM kudumisha 
Muungano kwa sababu ume-
waweka karibu na umekuwa 
na manufaa makubwa kijamii, 
kisiasa na kiuchumi. 

Mkutano huo ulihudhuriwa 
na umati wa wana CCM katika 

Jimbo la Kiwani na maeneo 
mengine ya kisiwani Pemba. 
Kufikia saa tano asubuhi 
uwanja ulisheheni wana-
chama wa CCM na wananchi 
waliofika kusikiliza ilani,  sera 
na mwelekeo wenye kuleta 
matumaini kwa wananchi.

SHEIN AONYA 

Makamu Mwenyekiti wa 
CCM na Rais wa Zanzibar, 
Dk. Ali Mohamed Shein, ali-
yekuwa mgeni rasmi katika 
mkutano huo, aliwaonya wale 
wote wanaochezea amani, 
waache kufanya hivyo, ving-
inevyo watashughulikiwa kwa 
mujibu wa sheria.

“Wasiwatishe watu, nguvu 
na uwezo wa kuwadhibiti tu-
nao na tunawaambia tutailin-
da amani yetu kwa gharama 
yeyote ile. Wananchi nataka 
kuwaambia hakuna wa kuku-
tisheni, tembeeni kifua mbele 
na siku ya uchaguzi nendeni 
kwa uhuru na mapana kwen-
da kupiga kura,” alisema.

“Tumo katika vuguvugu za 
kampeni za uchaguzi mkuu. 
Wasitake kutisha watu na wala 
hawana uwezo huo. Wasione 
simba kajikunyata wakadhani 
paka, nawaambia simba si 
paka. Wasijaribu,” alisisitiza.

Aliwataka wananchi wa 
Zanzibar kuendelea kuipenda 
CCM, huku akisema chama 
hicho kitashinda uchaguzi na 
kwamba hilo halina mjadala. 

“Nasema leo ( jana) nikiwa 
Kiwani, tutawashinda tena 
ushindi mkubwa. Mwaka huu 
tutapata ushindi mkubwa 
sana. Tarehe 28 twendeni tu-
kamchague mgombea wetu 
Dk. Hussein Mwinyi. 

“Dk. Hussein Mwinyi ana 
uwezo mkubwa wa kujieleza, 
ana sifa ya kuwa mwadilifu, 
muungwana, mzalendo wa 
nchi hii na hana papara. Hana 
vishindo na huyu ndiyo mwe-
nye sifa za kuongoza Zan-
zibar. Katika sifa 14 za CCM, 
anazo yeye ndiyo      maana 
kachaguliwa kuwa mgom-
bea,” alisema. 

Na Thobias Mwanakatwe

WATU wanne ambao ni 
mawakala wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), wamefariki du-
nia na wengine wanne kuje-
ruhiwa baada ya gari waliloku-
wa wakisafiria kupinduka.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Rukwa, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Justine Masejo, akizun-
gumza na gazeti hili kwa njia 
ya simu kutoka Sumbawanga, 
alisema tukio hilo lilitokea 
jana saa 2:30 asubuhi katika 

kijiji cha Malonje, Sumbawan-
ga Vijijini.

Alisema ajali hiyo imehusi-
sha gari yenye namba za us-
ajili T 381 DZQ aina ya Noah 
ambalo lilikuwa likiendeshwa 
na dereva mmoja akiwapeleka 
mawakala wa CHADEMA kati-
ka kijiji cha Sandulula.

Kamanda Masejo alisema 
gari hilo lilipofika katika ki-
jiji cha Malonje likiwa ka-
tika mwendo wa kasi, dereva 
alishindwa kulimudu wakati 
wa kukata kona na kupinduka.

Alisema kufuatia tukio hilo, 

watu watatu walifariki papo 
hapo na mmoja alipoteza mai-
sha wakati akiendelea kupati-
wa matibabu katika Hospitali 
ya Rufani Mkoa wa Rukwa na 
miili yao imehifadhiwa kwe-
nye hospitali hiyo.

Aliongeza kuwa majeruhi 
katika ajali hiyo ni wanne 
akiwamo dereva wa gari hiyo 
ambao wote wanaendelea na 
matibabu katika hospitali hiyo 
na hali zao zinaendelea vizuri.

Kamanda Masejo alisema 
majina ya waliofariki pamoja 
na waliojeruhiwa bado haya-

jafahamika na Jeshi la Polisi 
linaendelea kufuatilia kupitia 
kwa ndugu zao na wataju-
likana baada ya utambuzi wa 
ndugu.

Alisema chanzo cha ajali 
hiyo ni mwendokasi wa dere-
va ambaye alishindwa kukata 
kona na kusababisha gari 
kupinduka.

Kamanda Masejo alitoa wito 
kwa madereva kuwa makini 
wanapoendesha vyombo vya 
moto kwa kutoendesha kwa 
mwendo kasi ili kuepusha ajali 
zisizokuwa za lazima.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, akizungumza katika kongamano la amani la viongozi wa 
dini, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kuitakia amani nchi kuelekea uchaguzi mkuu ujao. PICHA: JUMANNE JUMA
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habari kitaifa

Mvua kubwa yaja mikoa 10
Na Faustine Feliciane

MVUA kubwa inatarajiwa ku-
nyesha kwenye mikoa 10 ya Tan-
zania Bara inayopata mvua mara 
moja kwa mwaka ambayo ni 
Mbeya, Iringa, Songwe, Njombe, 
Morogoro, Lindi, Mtwara, Ruvu-
ma, Singida na Dodoma.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) jana, ilitoa utabiri wa 
mwenendo wa mvua kwa maeneo 
hayo na katika mikoa ya Kigoma, 
Tabora na Katavi inatarajiwa 
kuwa na mvua ya wastani mpaka 
chini ya wastani.

Akizungumza jana wakati wa 
kutangaza utabiri huo, Mkuru-
genzi wa TMA, Dk. Kijazi alisema 
katika mikoa mingine mvua kub-
wa inayoweza kuwa mpaka za juu 
ya wastani inatarajiwa kunyesha 
na kuzitaka mamlaka kuanza ku-
chukua tahadhari ya athari zina-
zoweza kutokea.

“Kutokana na mifumo ya hali 
ya hewa inayotarajiwa, mvua ya 
wastani hadi juu ya wastani in-
atarajiwa katika maeneo mengi ya 
Nyanda za Juu Kusini Magharibi, 
Kanda ya Kati pamoja na Pwani ya 
Kusini, hata hivyo mvua nyingi in-
atarajiwa kunyesha katika wiki ya 
pili,” alisema Dk. Kijazi.

Alisema Kanda ya Magharibi, 
mikoa ya Kigoma, Tabora na Kat-
avi kunatarajiwa kuwa na mvua 

kidogo kufikia chini ya wastani, 
inayotarajia kuanza wiki ya 
kwanza na ya pili ya mwezi ujao 
katika mikoa ya Katavi na Tabora 
na kusambaa Kusini mwa Mkoa 
wa Kigoma, inayotarajiwa kumal-
izika wiki ya nne ya mwezi Aprili 
mwakani.

Kwa Kanda ya Kati, mikoa ya 
Singida na Dodoma kunatarajiwa 
kuwa na mvua kubwa na inayota-
rajiwa kunyesha wiki ya kwanza 
mpaka ya pili ya mwezi ujao.

“Kwa Nyanda za Juu Kusini Ma-
gharibi kwa maana ya mikoa ya 
Songwe, Mbeya, Iringa, Njombe 
na maeneo ya Kusini mwa Mkoa 
wa Morogoro, kutakuwa na mvua 
kubwa hadi kufikia juu ya wastani 
ukiondoa Mkoa wa Rukwa am-
bako kutakuwa na mvua chache 
kufikia chini ya wastani, mvua 
hiyo itaanza wiki ya pili ya mwezi 
Novemba,” alisema.

Pia mikoa ya Lindi, Mtwara na 
Ruvuma kunatarajiwa kuwa na 
mvua kubwa mpaka kufikia juu ya 
wastani na itaanza kunyesha wiki 
ya pili ya mwezi ujao na kumalizia 
wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 
Aprili, mwakani.

“Ni vyema sasa mamlaka husika 
na wananchi kwa ujumla katika 
maeneo niliyoyataja kuanza ku-
chukua tahadhari kukabiliana 
na athari zitakazojitokeza katika 
maeneo yao.”

Mbaroni madai kukutwa
na kadi za kupigia kura
Na Pendo Thomas, KIGOMA

VIONGOZI watano wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) katika kata ya 
Gwanumpu, Kakonko mkoani Kigoma wana-
shikiliwa na Polisi kwa madai ya kukutwa na 
kadi 14 za kupigia kura kinyume cha sheria za 
uchaguzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) James Manyama (picha-
ni),  alisema jana kuwa tukio hilo lilitokea 
juzi majira ya saa 10:00 jioni na watu hao wa-
likamatwa  wakati jeshi hilo kwa kushirikiana 
na vyombo vingine vya ulinzi na usalama vi-
kiwa katika operesheni ya kuzuia uhalifu.

Aliwataja wanaoshikiliwa kuwa ni Hezron 
Vincent, Ezekia Samakere, Sheby Kasuka, Hel-
son Miniho na Lubuye Nchondo.

Kamanda Manyama alisema watuhumiwa 
hao ambao bado wako rumande kwa maho-
jiano, walikamatwa wakiwa katika duka la 
uchapaji na uuzaji nyaraka (stationery) waki-
durufu nakala za vitambulisho hivyo.

 ‘’Wanadai walichukua kadi ili wapige ‘pho-
tocopy’ nakala za kupeleka kwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Kakonko. Hilo ni kosa 
kisheria kwa mujibu wa sheria za uchaguzi,” 
alisema. 

Kutokana na taarifa hizo, Nipashe ilimtafuta 
Katibu wa CHADEMA Mkoa wa Kigoma, Sha-
ban Madege, na kukiri kukamatwa kwa watu 
hao huku akisema ni mawakala wao. 

Madege alisema wanachama hao walikuwa 

wakiendelea na taratibu za kukamilisha nyaraka kwa 
ajili ya kuruhusiwa kusimamia uchaguzi mkuu Oktoba 
28, mwaka huu.

Alisema mkuu wa wilaya akiongozana na watu wa us-
alama na msimamizi wa uchaguzi, waliwakuta mawakala 
hao wakiwa na Katibu wa CHADEMA kata ya Gwanum-
pu, wakikamilisha taratibu kwa ajili ya kudurufu nyaraka 
kupeleka ofisi ya msimamizi wa uchaguzi. 

Madege alisema eneo hilo halina mashine za kuduru-
fu, hivyo walimpatia kiongozi wao akawatolee.

‘’Uthibitisho upo kwa msimamizi wa uchaguzi  kuwa 
kadi zilizokamatwa ni za mawakala wetu na barua 
zingine zilizopaswa waambatanishe zipo na hiki kinach-
oendelea ni hujuma za uchaguzi,’’ alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

MARA kwa mara Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), imewasaidia wastaafu kuokoa fedha zao, ambazo 
walitapeliwa na watu kwa namna tofauti.

Mathalani tukio la juzi, TAKUKURU mkoani Singida iliokoa zaidi 
ya Sh. milioni 46 za pensheni ya walimu waliokuwa wamedhulumi-
wa na mkopeshaji haramu ambaye alikuwa anatoa mikopo umiza.

Baada ya dhoruba hiyo walimu hao walitoa taarifa TAKUKURU 
kwamba baada ya kustaafu walikuwa wanakopa fedha kidogo ki-
dogo kutoka kwa mkopeshaji na kufikisha jumla ya shilingi milioni 
tisa kwa mwalimu mmoja na shilingi milioni mbili kwa mwalimu 
mwingine.Walimu hao walipewa mikopo hiyo kwa makubaliano ya 
kulipa kupitia fedha za pensheni watakazolipwa baadaye.

Baada ya walimu hao kupokea pensheni zao, mkopeshaji huyo 
aliwaongozea kiasi kikubwa cha riba tofauti na walivyokubaliana 
na walidaiwa kulipa Sh. milioni 22.5 kutokana na mkopo ambayo ni 
sawa na riba ya asilimia 215 kwa mwalimu wa kwanza na Sh. milioni 
24 ambayo ni sawa na asilimia 120.

 Aina hii ya mikopo inatolewa sana mitaani na wengi wananaswa 
kutokana na shida zinazowakabili na kujikuta wanazama kwenye 
mikopo hiyo ambayo inawagharimu kiasi cha wengine mali zao ku-
pigwa mnada ili kulipa madeni.

Jana kuna taarifa zilizoripotiwa kuwa watoto wawili wamemcho-
ma mama yao ambaye aliweka rehani nyumba mbili za baba yao na 
kupewa mkopo ambao alishindwa kulipa.

Wote hawa walikopa kutokana na shida zilizokuwa zinawakabili 
kwa wakati huo kiasi cha kushindwa kuangalia riba zitakuwa za 
aina gani na watawezaje kulipa kwa wakati.

Kazi inayofanywa na TAKUKURU ni nzuri kwa kuwa inahakikisha 
wananchi wanapata haki zao dhidi ya waliowaumiza kama ilivyoji-
tokeza kwa walimu hao. Lakini inatoa fundisho kwa kila Mtanza-
nia kujifunza kujipanga kimaisha hasa maisha kabla ya kustaafu 
kuwa na akiba itakayomwezesha kuendelea na maisha hadi pen-
sheni yake itakapotoka. Kundi la wananchi wanaoathiriwa zaidi na 
mikopo umiza ni walimu ambao baadhi yao wakati wakiwa kazini 
wanakopa fedha bila kuangalia riba husika na madhara yake.

Wapo ambao wanakopesha na kubaki na kadi ya benki na kila 
mshahara wa mwalimu husika unapoingia aliyemkopesha anak-
wenda kuchukua fedha hadi mkopo utakapoisha.

Wakati mwingine walimu bila kujua na kutaka kupata fedha ku-
tatua changamoto zao wamejikuta wakiishi kwa madeni makubwa, 
ikiwamo mikopo kiasi cha mshahara wake wote kwisha.

Mwalimu huyo huyo amekopa benki, amekopa kwenye taasisi ya 
fedha na amekopa kwa watu binafsi, na bado ana makato ya kishe-
ria ya kodi, hifadhi ya jamii, bima ya afya, chama cha walimu na 
mkopo wa elimu ya juu.

Kwa hali hii mwalimu huyu hawezi kuwa na amani bali muda 
mwingi atakuwa anahangaika kuishi maisha ya kulipa madeni, na 
anapostaafu kwa kuwa huona atapata fedha nyingi basi huingia 
makubaliano ambayo yanamuumiza.

Lakini pia jambo hili linatoa elimu kwa mifuko ya hifadhi ya 
jamii kuwajibika kwa wanachama wao kwa kuwapa mafao yao kwa 
wakati, kwa kuwa bado kuna malalamiko ya kucheleweshewa ma-
fao ya mkupuo na ya mwezi  baada ya kustaafu, kiasi cha wengi ku-
ingia matamanio ya kukopa kwa kuwa kuna ahadi za kupata fedha 
hizo karibuni. Imekuwa kawaida wastaafu kupewa ahadi ya fedha 
zao kuingia benki siku fulani na wakati mwingine zinachelewa na 
kuwa chanzo cha wastaafu kukopa kwa matarajio ya kulipa ili ku-
tatua changamoto zinazowakabili.

Ni muhimu sana kila mmoja kuwajibika ili kuondokana na hali 
hizi ambazo kwa namna moja au nyingine zinachangia walimu ku-
ingia kwenye mitego ya wakopaji ambao huwapa mikopo umiza.

Kwa mamlaka nyingine za serikali ziendelee kuwachukulia hatua 
wakopeshaji hao na kusaidia jamii kuondokana na maumivu hayo 
ikiwa ni pamoja na jamii kutoa taarifa za matukio kama haya se-
hemu husika kama TAKUKURU.

Na Yasmine 
Protace

AHADI ‘nitafanya nini’ na kunadi sera 
ndiyo bidhaa kuu zinazonadiwa kwe-
nye kampeni za uchaguzi kama kina-
chojiri sasa.

Leo hii zimesalia siku sita pekee, 
kutimu watu ya kupanga foleni nchi 
nzima, kila moja mahali pake aliko-
jisajili na kazi ni moja tu; kudumbuki-
za kura yake alikopangiwa.

Dakika za lala salama ni mambo 
yatakayosikilizwa sana ndani ya 
kampeni zinazoendelea. Pengine ni 
vyema sasa kampeni zinazoende-
lea nchini, kuwachagua madiwani, 
wabunge na Rais.

Katika hilo, sera zimekuwa zikitole-
wa katika mikutano yao mbalimbali 
kuwaomba wananchi wawachague 
hicho wanachokinadi, kila mgombea 
anatoa sera kuonyesha kipindi cha 
miaka mitano, kile atakachokifanyia 
taifa.

Katika kampeni hizo kuelekkea 
uchaguzi, vyama vyote vinanadi sera, 
ambazo kimsingi wananadi kile wata-
chokifanyia taifa, picha zao zimetapa-
kaa mitaani kote mijini na vijijini.

Ni mahali kunashuhudiwa sera 
zilizowekwa kile watakachokifanyia 
taifa waingiapo madarakani.

Kuwekwa kwa sera katika picha, ni 
moja ya njia kumuwezesha msomaji 
bango, ajue kile anachoenda kukipi-
gia kura Oktoba 28 au Jumatano ijayo, 
awe ameamua kwa usahihi.

Hivyo ni jukumu letu wote tuli-
ofikisha umri wa kupiga kura, kupitia 
vitambulisho vyetu, kuendelea ku-
wasikiliza wagombea na mwisho ku-
fanya uamuzi sahihi. 

Makundi mengi ya watu wa rika 
mbalimbali, wamekuwa wakijitokeza 
kusikiliza sera za wagombeaji, katika 
kipindi kiliochopo cha majeruhi  ka-
tika kampeni.

Hapo niseme, kama makundi hayo 
yanayojitokeza kusikiliza sera, waki-
wa tayari wameshajiandikisha katika 
katika daftati la kupiga kura, wana-
takiwa Oktoba 28 wafike kupioga 
kura wakiwa na uamuzi sahihi kwa 

Tusikilize sera na tufanye  uamuzi sahihi, Oktoba 28

 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera TAKUKURU 
kuokoa fedha za wastaafu
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anayemuona sera yake, inaweza 
kuchangia mabadiliko makubwa 
kimaendeleo, kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

Niseme, ni jambo linalosikitisha 
pale watu waliokuwa na umri wa 
kupiga kura, wanashindwa  ku-
piga kura kwa sababu zisizo na 
mashiko. Vitambulisho vimekuwa 
vikitolewa kwa wapiga kura, lengo 
kuu ni kuwezesha kutumia haki 
yako ya kikatiba kwa kupiga kura.

Kuna ushuhuda wa yasiyo na 
mashiko, kuwapo watu ambao 
wana vitambulisho, lakini pan-
apofanyika uchaguzi, hawajitokezi 
kupiga kufanya hivyo.

Kinachotakiwa hapo ni kwam-
ba, mtu atimize haki yake ya kikat-
iba kwa kutimiza malengo, akipiga 
kura katika namna sahihi.

Mtu anashindwa kutimiza lengo 
husika, huku akiwa na kitam-
bulisho sahihi cha kupiga kura, 
alipojisajili kwa hiari yake. Hapo 
niseme, hatua inachukuliwa kwa 
kutimiza haki husika ya kikatiba, 
ambayo inatambua umri na sifa 
zinginezo za upigaji kura.

Vitambulisho hivyo pamoja na 
kutumiwa katika nafsi ya utambu-
lisho binafsi wa mtu anapotakiwa 
kukionyesha, basi Oktoba 28 kina-
paswa kutumika kupigia kura.

Ni mazingira yanayomsaidia 
mtu kumpata kiongozi atakayele-
ta maendeleo katika eneo lake na 
ndio maana kunazaliwa tafsiri au 
ufafanuzi kwamba, ‘itafungua njia 
ya maendeleo.’

Hivyo, ni mustakabali wa kuzal-
iwa tafsiri kuwa mtaka maendeleo 
akishindwa kupiga kura, atakuwa 
amejikosesha fursaya maendeleo 
stahiki.

Mara nyingi inaelezwa maen-
deleo yanaletwa kwa nguvu ya 
pamoja, pale jamii inapokubali-
ana kujiunga kuwa kitu kimoja na 
kutumia haki za kikatiba kupiga 
kura .

Hapo niseme, 
kama makundi 
hayo yanay-
ojitokeza 
kusikiliza sera, 
wakiwa tayari 
wameshaji-
andikisha 
katika katika 
daftati la ku-
piga kura, wa-
natakiwa Ok-
toba 28 wafike 
kupioga kura 
wakiwa na 
uamuzi sahihi 
kwa anayemu-
ona sera 
yake, inaweza 
kuchangia 
mabadiliko 
makubwa 
kimaendeleo, 
kwa kipindi 
cha miaka mi-
tano ijayo.
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Tigo, ITEL 
zazindua
simu mpya 
Itel T20
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za 
mkononi ya Tigo, imeungana 
na ITEL kuzindua simu janja 
mpya ya ITEL T20 jijini Dar 
es Salaam.

Kampuni hiyo inayoon-
goza kwa kutoa huduma za 
mawasiliano ya kidigitali, 
ilizindua simu hiyo katika 
hafla iliyofanyika jana.

Mkumbo Myonga, Mkuu wa 
Kitengo cha Vifaa vya Ma-
wasiliano wa Tigo Tanzania, 
alisema: “Ushirikiano wetu na 
Transsion Holdings tunaube-
ba kwa fahari kubwa kwa 
sababu unaenda sambamba 
na dira yetu ya kuhakikisha 
tunatoa huduma bora za kisa-
sa kwa wateja wetu wote.

“Uzinduzi huu wa leo (jana) 
ni wa simu nyingine ya 
kisasa kabisa na ya gharama 
nafuu ni uthibitisho kwamba 
tumejizatiti kuhakikisha 
kila mteja wetu anafurahia 
matunda ya vifaa hivi vipya 
vya kisasa ambavyo vime-
unganishwa na huduma bora 
za kidigitali zinazotolewa na 
Tigo.”

Alisema wapo kwa ajili ya 
kuendelea kutimiza ahadi 
zao kwa Watanzania za ku-
hakikisha kila raia anafurahia 
kutumia simu janja za kisasa 
huku akiwa ameunganishwa 
na mtandao wa 4G ulioenea 
kote nchini.

Myonga alisema simu hizo 
mpya zinapatikana katika 
maduka yote nchi nzima na 
pia  ITEL T20 inakuja ikiwa 
na ofa ya GB 30 za intaneti 
ambazo zitatumika kwa 
mwaka mzima.

“ITEL T20 ni simu mpya 
yenye huduma za kisasa za 
simu janja zenye uwezo wa 
4G na itakuwa inapatikana 
kwa kiasi cha shilingi 84,900 
tu”, alisema Myonga.

Naye Ofisa Uhusiano wa 
ITEL, Fernando Wolle, alisema 
amefurahishwa na ubia huo 
na Tigo Tanzania katika uz-
induzi wa simu janja ya ITEL 
T20.

“Tumeingia ubia huu na 
Tigo ili kuongeza thamani ya 
simu yetu. ITEL T20 ni zaidi 
ya simu janja nyingine kwa 
sababu imewekwa huduma 
nyingi za kidigitali. ITEL T20 
ni simu janja yenye uwezo 
wa 4G ikiwa na ukubwa wa 
screen wa nchi tano na uw-
ezo wa 1GB+16GB, huku ikiwa 
inafanya kazi kwa kutumia 
mfumo mpya wa Android 
P Go edition OS. Jina T20 
linawakilisha, T= Tigon a 20 
inawakilisha mwaka 202,” 
alisema Wolle.

Bosi mpya WFP awasilisha hati kwa serikali
Na Mwandishi Wetu

MWAKILISHI mpya wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP), Sarah Gor-
don-Gibson, amewasilisha hati za 
utambulisho kwa serikali kupitia 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, zilizo-
pokelewa na waziri wa wizara hiyo, 
Profesa Palamagamba Kabudi.

“Nina furaha kubwa kurudi 
Tanzania na kuona kwamba nchi 
imepiga hatua kubwa katika via-
shiria muhimu vya maendeleo 
ya watu na ya kiuchumi,” alisema 
Gordon-Gibson na kuongeza: “Tu-
naendelea kudhamiria kushiriki-
ana na Serikali ya Tanzania katika 
kukabiliana na changamoto zake 
za kitaifa hususan kuhusu mazin-
gira, tabia ya nchi, skimu za kinga 
ya jamii, uzalishaji katika kilimo na 
mifumo ya chakula, mlo kamili na 
lishe bora, na pia usawa na uwez-
eshaji wanawake.”

Taarifa iliyotolewa na WFP kwa 
vyombo vya habari jana, ilisema 
Gordon-Gibson, ambaye ni mwa-
nasheria kwa taaluma, amefanya 
kazi na WFP kwa zaidi ya miaka 
20. Katika miaka miwili iliyopita, 
alifanya kazi kama Mwakilishi wa 
WFP nchini Jordan, ambayo ni 
miongoni mwa operesheni kubwa 
za shirika hilo duniani. 

Pia, alitumikia kama Mwakilishi 
wa nchi Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Watu wa Lao kwa miaka mitatu. 
Kazi yake ya miaka ya hivi karibuni 
zaidi ilikuwa ni Naibu Mwakilishi 
wa nchi za Tanzania, Myanmar na 
Niger.

Katika kuisaidia Tanzania ku-
fikia nchi yenye uchumi wa kati, 
WFP inajishughulisha katika mae-
neo ya lishe, mtandao wa usalama 
wa kijamii, ugavi wa chakula na 
kuwasaidia wakulima wadogo. Pia, 
inawasaidia wakulima hao kupan-
da ngazi kutoka kufanya kilimo cha 
kujikimu kwenda cha kibiashara 
na kupata masoko ya uhakika kwa 
lengo la kuzifanya jamii za wakuli-
ma kuwa na usalama wa chakula 
zaidi, kujitegemea na kuhimili ma-
janga. 

Shirika hilo pia linatoa msaada 
wa chakula kwa wakimbizi na ina-
tafuta njia za kiubunifu za kuleta 
maendeleo endelevu.

Taarifa hiyo ilisema, WFP pia 

‘Watanzania wana mwamko  kutumia wataalamu ukaguzi’
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Kam-
puni ya Kimataifa ya Ukaguzi wa 
Hesabu Mazars, Witnes Shilekwir-
wa, amesema Watanzania wana 
mwamko mkubwa wa kutumia 
wataalamu wa ukaguzi wa mahes-
abu kukwepa faini za Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA). 

Alisema hayo wakati wa utam-
bulisho wa chapa inayotambu-
lisha uwapo wao ndani na nje ya 
nchi na kupata kazi nyingi am-
bazo zitasaidia pia kuongeza ma-
pato ya kodi nchini. 

“Watanzania wamekuwa na 
mwamko mkubwa wa kutumia 
wataalamu wa ukaguzi kwa saba-
bu wanapoteza pesa nyingi za 
kulipa faini kwa kutofuata sheria,” 
alisema  Shilekwira. 

“Sasa hivi TRA mifumo yao im-
ekuwa kwenye ‘online’ inalazimi-
sha kuwa na wakaguzi na sheria 
ya nchi inataka kila mtu mwenye 
mapato yanayozidi shilingi mil-
ioni mia moja awe na mtu wa 
kumkagua.” Alisema kampuni 
hiyo imepanua wigo katika nchi 
zaidi ya 90 ili kuleta mafanikio na 
mtazamo tofauti katika kazi ya uk-

aguzi huduma za kodi na ushauri. 
Shilekirwa alisema mabadi-

liko ya chapa yao yanathibitisha 
mkakati wa kujenga ulimwengu 
wa haki na mafanikio. 

Pia, wanajivunia chapa mpya 
inayotambulisha na  kuwaweka 
kwenye mtazamo tofauti kitaifa 
na kimataifa na kuendana na 
mabadiliko.  Mkurugenzi Mtend-
aji wa Mazars Group, Herve He-
lias, katika ujumbe wake alisema 
anafurahia uzinduzi wa  kitambu-
lisho kipya baada ya miaka miwili 
ya ushauri na washirika wake.

Aliongeza kuwa katika kila nchi 

ambayo Mazars inafanyia  kazi 
washirika wake huchanganya 
uelewa wa kitamaduni wa nchi 
husika na mtazamo wa kimataifa 
ikihudumia  wateja wa aina mbal-
imbali kwa ushirikiano wa kweli 
ambao unawapa ujasiri katika bi-
ashara zao na kuwasaidia kufani-
kisha azma zao. 

Alisema Mazars inawekeza 
kwenye idara ya ukaguzi kwa 
kufundisha na kutoa wataalamu 
kuwekeza kwenye teknolojia na 
udhibiti wa ubora idara ambayo 
inahitaji kuwekeza kwenye utaal-
amu na ubunifu.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, akipokea nakala 
ya hati za utambulisho ya Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duni-
ani (WFP), Sarah Gordon-Gibson, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NJE

inafanya kazi za kilojistiki kwa ajili 
ya nchi zisizopakana na bahari 
zilizo jirani na Tanzania na ina 
mchango muhimu katika ukanda 
wa Afrika Mashariki katika ku-
wezesha usafirishaji wa chakula 
ili kuokoa uhai wa watu walio ka-
tika migogoro. “Inashirikiana kwa 
karibu na Serikali ya Tanzania ili 
kuimarisha nafasi ya nchi kama 
lango kuu la bahari na mtoaji 
mkubwa wa chakula katika ukan-

da huu,” ilisema taarifa hiyo. 
Gordon-Gibson alisema WFP 

ina thamini ushirika wake na 
Serikali ya Tanzania: “Sehemu 
muhimu ya ahadi yetu ni kuisaidia 
serikali kukabiliana na mahitaji ya 
wale walio na shida zaidi na wa-
sio na usalama wa chakula nchini 
Tanzania kwa kuleta pamoja 
utaalamu, uwezo na rasilimali 
zetu na kushirikiana zaidi kuliko 
hapo kabla ili kumaliza njaa na 

utapiamlo hadi ifikapo mwaka 
2030.”

Shirika la Mpango wa Chakula 
Duniani ni mshindi wa tuzo ya 
amani ya Nobel ya 2020. 

“Ndiyo shirika kubwa zaidi la ki-
binadamu, tunaokoa maisha kati-
ka dharura na tunatoa msaada wa 
chakula kujenga amani, utulivu 
na ustawi kwa watu walioathirika 
na mizozo, maafa na athari za ma-
badiliko ya tabia nchi.”
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Ujenzi wa 
barabara
waleta 
neema 
Simiyu
Na Happy Sever-
ine, BARIADI 

WAZIRI wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Issac 
Kamwelwe, amesema 
kukamilika kwa bara-
bara ya Bariadi hadi 
Maswa  yenye urefu 
wa kilometa 49 kwa 
kiwango cha lami, 
kumesaidia  kurahisi-
sha shughuli za kibi-
ashara mkoani hapa.

Kamwelwe alisema 
hayo jana wakati 
akikagua barabara 
hiyo eneo la Kidulya 
mjini hapa na kue-
leza ameridhishwa na 
mkandarasi kutokana 
na kasi aliyoitumia ku-
kamilisha kazi hiyo.

Alisema Mkoa wa 
Simiyu ambao hapo 
awali wananchi wake 
walikuwa wakipata 
adha ya usafi na kue-
ndesha shughuli zao 
za kibiashara ip-
asavyo, kwa sasa wa-
nafanya biashara na 
kusafiri bila matatizo.

Waziri aliwashukuru 
Watanzania wote 
walipakodi kwa kuwa 
kodi zao zinatumika 
vizuri katika kuleta 
maendeleo ya wa-
nanchi wote na kusihi 
waendelee kuwa wali-
paji kodi wazuri.

“Nawashukuru sana 
Watanzania walipa 
kodi wazuri kwani 
wao wamesaidia sana 
kuleta maendeleo ya 
nchi hususani katika 
sekta yangu.  Miradi 
mingi ya usafirishaji 
na uchukuzi imeka-
milika kwa viwango 
vinavyotakiwa,” 
alisema.

Kamwelwe pia 
alisema kwa sasa kuna 
barabara kadhaa zina-
zounganisha mkoa wa  
Simiyu na wa Singida 
bado hayafikiki vizuri, 
lakini tayari usanifu 
wa barabara ya Bari-
adi –Itilima, Mwan-
doya- Sibiti, Mkalama 
na Iguguno wameanza 
kufanyiwa usanifu na 
siku si nyingi ujenzi 
utaanza ili kuruhusu 
barabara hizo zipitike 
bila shida.

Agricom kumsaidia mkulima zana bora
Na Beatrice Shayo

WAKULIMA wameshauriwa 
kutumia mfumo wa kisasa wenye 
zana bora ambazo zitawawezesha 
kuwa na kilimo chenye tija.

Kaimu Meneja Mkuu na Mkuu 
wa Idara ya Mauzo na Masoko wa 
Agricom Africa Limited, Remmy 
Nindi, alisema hayo akiwasilisha 
mada katika kikao cha warajisi wa-
saidizi wa mikoa 26 chini ya Tume 
ya Maendeleo ya Vyama vya Ush-
irika (TCDC).

Alisema kumekuwa na upati-
kanaji wa mazao chini ya viwango 
kwa sababu ya wakulima kuende-

lea kutumia mfumo wa kizamani 
na kusababisha kushindwa kukua 
kiuchumi. “Mfano mzuri kwenye 
mahindi upigaji wa mahindi bado 
ni tatizo mwisho wa siku yanayo-
patikana yapo chini ya kiwango,” 
alisema. 

Pia, alisema kwenye zao la 
dengu wanatumia trekta kwa ajili 
ya kupiga jambo ambalo ni hatari 
kwa afya.

Nindi alisema wakitumia zana 
bora ambazo wanazitoa zitawa-
saidia kuwaongezea tija, kupungu-
za muda na kupata kiwango bora 
cha mazao.

Alisema lengo la mkutano 

huo ni kuwafahamisha warajisi 
matumizi sahihi ya zana za kilimo 
zinazouzwa na kampuni ya Agri-
com ili wakawe mabalozi kwenye 
vyama vya ushirika.

Alisema ni muhimu kuwaelimi-
sha wakulima umuhimu wa ku-
nunua zana bora, wanapojiandaa 
na misimu yote ya kilimo kuanzia 
maandalizi ya shamba na baada ya 
mavuno.

Nindi alisema Agricom inatoa 
huduma za upatikanaji wa vipuli, 
matengenezo, kuunganisha na 
taasisi za fedha zinazotoa mikopo 
ya zana za kilimo, uuzaji wa vifaa 
(matrekta na majembe, vifaa vya 

mafunzo na maeneo ya maonye-
sho).

“Agricom inajihusisha na uuzaji 
wa zana bora za kilimo kwa ajili 
ya maandalizi ya shamba kama 
vile matrekta, mashine ya kucha-
banga, kutifua udongo, mashine 
za kupanda mbegu, mashine 
ya kupuliza dawa, mashine ya 
kusambaza mbolea shambani na 
mashine za kuchimba mashimbo,” 
alisema Nindi.

Alisema mkakati wao ni kum-
saidia mkulima kuwa na kilimo 
chenye tija ambacho atakifurahia 
kwa kuongeza uchumi wake na 
kuachana na kilimo cha zamani. 

Nyumbu kutengeneza magari ya zimamoto
Na Christina Haule,             
MOROGORO

KAMISHNA Jenerali wa Jeshi la  
Zimamoto na Uokoaji Tanzania 
(CGF), John Masunga, amesema 
jeshi hilo  limeingia mkataba na 
Shirika la Nyumbu linalomilikiwa 
na Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), kwa ajili ya kutengeneza 
magari ya kuzima moto kukabili-
ana na majanga ya moto yanay-
otokea kwenye mabweni ya shule  
nchini.

Alisema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa alipokuwa katika ziara 
ya ukaguzi wa ofisi zake pamoja na 
vitendea kazi.

Masunga alisema, akiwa mkoa-
ni humo ameona kuna tatizo la 
uhaba wa magari na katika kuka-
biliana nalo, jeshi limeingia mkata-

ba wa Shirika la Nyumbu kwa ajili 
ya kutengeneza magari ya kuzima 
moto.

“Ninaweza kusema tumeshaan-
za hatua ya awali, tumeanza na 
magari sita na yanachukua muda 
mrefu kidogo kuanzia miezi 12 
hadi 15 kuwa tayari na mkataba 
huu utakuwa endelevu kila mwa-
ka,” alisisitiza Kamishna Jenerali 
Masunga.

Hata hivyo, alisema magari 
mengine ya kuzima moto yataen-
delea kununuliwa kutokana na 
fedha zinazotengwa na serikali 
kwenye bajeti yake.

Kuhusu majanga ya moto katika 
shule mbalimbali nchini, alisema 
tayari kimeundwa kikosi kazi am-
bacho kinafuatilia matukio hayo 
na muda si mrefu taarifa itakuwa 
wazi ili Watanzania wajue hali iko-
je kwenye matukio hayo.

“Juhudi pia zinaendelea kwenye 
vyombo vya ulinzi na usalama ku-
hakikisha matukio haya yanakoma 
kabisa kwa hiyo tuwe na subira 
kuhusiana na tamko la hayo ma-
janga ya moto shuleni,” alisema 
Masunga.

Aliwataka wamiliki wa shule 
wote wahakikishe shule zao zinak-
aguliwa na jeshi hilo na kufanyiwa 
ukaguzi wa kinga na tahadhari ya 
moto. Kuhusu ajali za moto kwa 
magari ya kubeba mafuta,  alisema 
matukio hayo yapo katika bara-
bara kuu zinazopita mkoani Mo-
rogoro na tayari amefanya mazun-
gumzo na Katibu Tawala wa mkoa 
huo, Mhandisi  Emmanuel Kalo-
belo na moja ya makubaliano ni 
kuongeza magari ya kuzima moto 
pamoja na utoaji wa elimu ya ku-
zuia majanga ya moto.

Pamoja na hayo, alisema jeshi 

hilo linaendelea kushirikiana na 
mamlaka zingine hasa za hal-
mashauri za miji, Manispaa na 
majiji kuwa wanapoweka mipa-
ngo miji kuweka miundombinu 
rafiki ya kukabiliana na majanga 
ya moto na miradi ya maji inapo-
jengwa waweke pia visima vya 
maji kwa ajili ya matumizi ya jeshi 
hilo.

Akizungumzia suala hilo, 
mmoja wa wakazi wa Manispaa 
ya Morogoro, Bernald Lienda, ali-
ishauri serikali  umuhimu wa ku-
ingiza kwenye mitaala ya elimu su-
ala ya uzimaji moto ili wanafunzi 
waweze kuwa tayari majanga hayo 
yanapotokea.

Alisema licha ya shule hizo kwa 
sasa kutokuwa na vifaa vya ku-
zimia moto, hata vikiwekwa wa-
nafunzi watashindwa kuvitumia 
kutokana na kukosa elimu.

Mkuu wa Kitengo cha Vifaa vya Mawasiliano kutoka Tigo Tanzania, Mkumbo Myonga (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Sa-
laam jana, wakati wa uzinduzi wa   simu janja mpya za ITEL T20. Kulia ni Ofisa Uhusiano wa ITEL, Fernando Wolle. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu 

M
JUMBE wa Kamati 
Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa (CC-
NEC)  ya Chama Cha 

Mapinduzi (CCM), Kassim Majal-
iwa, amesema serikali inatarajia 
kuanza ujenzi wa reli ya kimataifa 
ya kutoka Mtwara hadi Mbamba 
Bay ikiwa na matawi  Mchuchu-
ma na Liganga, Ludewa mkoani 
Njombe.

Majaliwa alitoa kauli hiyo juzi 
wakati akizungumza na wakazi 
wa Ndanda, wilayani Masasi kati-
ka mkutano wa kampeni za CCM 
uliofanyika kwenye uwanja wa 
mpira wa Njenga.

Majaliwa ambaye ni Waziri 
Mkuu wa Tanzania yuko mkoa-
ni Mtwara kumwombea kura 
mgombea urais kwa tiketi ya 
CCM, Dk. John Magufuli. 

Alitumia fursa hiyo kumnadi 
mgombea ubunge wa Jimbo 

la Ndanda, Cecil Mwambe na 
mgombea udiwani wa kata ya 
Njenga, Ester-Stella Kambanga na 
wagombea udiwani wengine wa 
CCM.

  “Upembuzi yakinifu tayari 
umeshafanyika na michoro yote 
iko tayari. Na hii iko kwenye ilani 
ya uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi, ibara ya 59 (d),” alisema.

Ibara ya 59 ya Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM inasema: “Katika miaka 
mitano ijayo, chama kitaielekeza 
serikali iendelee kuwekeza ka-
tika miundombinu ya kimkakati. 
Miundombinu hiyo inajumuisha 
ya reli, viwanja vya ndege na 
bandari. Pia kuboresha huduma 
za usafiri wa anga, baharini na 
kwenye maziwa kwa kununua 
vyombo vipya vya usafiri na ku-
karabati vilivyopo ili kuimarisha 
huduma.” 

Kifungu (d) cha ilani hiyo 
kinabainisha kwamba ili kufikia 
azma hiyo, katika kipindi hicho, 

miradi itakayotekelezwa katika 
maeneo mbalimbali ni pamoja na 
ujenzi wa reli ya  Mtwara - Son-
gea – Mbamba Bay na matawi ya 
Liganga na Mchuchuma yenye 
urefu wa kilomita 1,000. 

Kuhusu maji, Majaliwa alisema 
serikali ilitoa Sh. bilioni 11.2 kwa 
ajili ya miradi ya maji ya Shauri-
moyo, Mkalola, Mpitimbi, Shit-
ingi, Sindano na Lihecha.

  Akizungumzia uboreshaji 
wa barabara, Majaliwa alisema 
ujenzi wa barabara ya Nanganga 
- Ruangwa kwa kiwango cha lami, 
mkandarasi ameshafika kwe-
nye eneo la kazi na ameshaanza 
kutekeleza ujenzi huo. 

Alizitaja barabara zingine am-
bazo ziko mbioni kujengwa kuwa 
ni Masasi - Nachingwea (kilomita 
45), Nachingwea - Ruangwa (kilo-
mita 50) na Nanganga - Masasi 
yenye urefu wa kilomita 45.

 Majaliwa alisema Shule ya Se-
kondari ya Ndanda ni miongoni 

mwa shule kongwe zinazotupiwa 
jicho na serikali na tayari Sh. mil-
ioni 600 zilishatolewa ili kuanza 
ukarabati wa bwalo.

 “Tunataka hii shule irudie 
kwenye hadhi yake ya zamani,” 
alisema huku akiwataka wa-
nafunzi wa Ndanda wasome kwa 
bidii ili watimize ndoto zao na 
serikali itaendelea kutoa mikopo 
ya elimu ya juu.

 “Wanafunzi wanaomaliza ki-
dato cha sita wana fursa ya ku-
pata mikopo ya kuendelea na 
elimu ya juu kwani serikali hii 
imeongeza  bajeti ya mikopo ya 
elimu ya juu  kutoka Sh. bilioni 
348.7 na sasa hivi tunatoa Sh. bil-
ioni 464,” alisisitiza. 

Kwa mujibu wa Majaliwa, wa-
nafunzi wa elimu ya juu wanaopa-
ta mikopo wamefikia 130,883 
kutoka 98,300 na pia ongezeko la 
wanafunzi wanaojiunga na vyuo 
vikuu nchini hivi sasa ni 87,813 ku-
toka 65,064 wa mwaka 2015.

Ujenzi reli Mtwara-Mbamba Bay waiva

Vijana 
waonywa 
kuhusu 
vurugu 
Na Neema Hussein, KATAVI

VIONGOZI wa dini mkoani 
Katavi, wamewataka vi-
jana kutotumika kuvuruga 
amani ya nchi kwa kufanya 
vurugu baada ya kumaliza 
kupiga kura.

Sheikh wa Mkoa wa Kat-
avi, Mashaka Kakulukulu, 
ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Amani ya Mkoa, 
alisema juzi kuwa uchaguzi 
ni wa muda mfupi, hivyo 
Watanzania wataendelea 
na maisha mengine baada 
ya hapo. Alisema hayo al-
ipozungumza na waandishi 
wa habari.

Alisema wanaishukuru 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kwa kuweka miun-
dombinu rafiki hasa pale 
waliporuhusu vitambulisho 
vingine vitumike kupi-
gia kura kwa wale ambao 
hawana kitambulisho cha 
kupigia kura.

Sheikh Kakulukuli alisema 
viongozi wa dini wanaami-
ni kwamba uchaguzi utaku-
wa huru na wa haki, hivyo 
kila mtu ajitokeze kutimiza 
haki yake ya msingi itaka-
pofika siku hiyo.

Alisema mtu anayemaliza 
kupiga kura ni vizuri akaru-
di nyumbani kusubiri ma-
tokeo yatangazwe pamoja 
na kuendelea na majukumu 
yake kuliko kusubiri akiwa 
katika kituo cha kupigia 
kura. 

Katibu wa Kamati hiyo, 
George Kisapa, alisema 
wanazidi kusisitiza haki 
itendeke kwa kila mgom-
bea aliyeshinda kupewa 
haki yake badala ya ku-
fanya udanganyifu ambao 
unaweza kusababisha 
migogoro na uvunjifu wa 
amani.

Neema yanukia Songea ujio Bombardier
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

SERIKALI  imetoa Sh. bilioni 37 
kwa ajili ya ukarabati wa uwanja wa 
ndege wa Songea ambao utawez-
esha kwa wakati mmoja kubeba 
ndege sita aina ya Bombardier.

Akitoa taarifa ya ukarabati wa 
kiwanja hicho juzi kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma, Christina Mn-
deme, Meneja wa Uwanja wa Ndege 
wa Songea, Jordan Mchami, alisema 
kazi ya  ujenzi wa barabara ya ku-
tua ndege yenye urefu wa    mita 

1,740 na upana wa mita 30 ime-
shakamilika. Alisema ujenzi wa 
maegesho ya ndege yenye ukubwa 
wa mita 139 kwa 126 unatarajiwa 
kukamilika katikati ya mwezi ujao, 
hivyo kumudu kuegesha ndege 
kubwa sita kwa wakati mmoja.

Meneja huyo alisema pia ya-
mejengwa maegesho maalum ya 
ndege za dharura yenye ukubwa 
wa mita 70 kwa 40    na kwamba 
katika kiwanja hicho, zimejengwa 
taa za kisasa za kuongozea ndege 
wakati wa usiku,  hivyo kuwezesha 
ndege kutua saa 24.

“Ndege aina ya Bombardier sasa 
zitaanza kutua wakati wowote ka-
tika kiwanja cha ndege cha Songea. 
Tunatarajia ndege ya kwanza itatua 
kabla ya mwisho wa mwezi huu,” 
alisema Mchami.

Alisema jengo jipya la abiria le-
nye uwezo wa kuchukua watu 150 
kwa wakati mmoja, limejengwa na 
kukamilika hali ambayo inaweza 
kumudu abiria wa ndege mbili za 
Bombardier kwa wakati mmoja.

Mchami pia alisema gharama 
za nauli katika ndege hizo za seri-
kali zitakuwa chini kulinganisha 

na ndege ndogo za kampuni bin-
afsi ambazo nauli yake ni kati ya 
Sh.  500,000 na 600,000 hali am-
bayo wananchi wengi hawawezi 
kumudu.

Kwa mujibu wa Mchami, ujio 
wa ndege za Bombardier utakuwa 
ukombozi kwa wananchi wa Mkoa 
wa Ruvuma kwa sababu nauli ya 
kwenda na kurudi Dar es Salaam na 
Songea itakuwa Sh. 400,000 tu.

Akizungumza baada ya kukagua 
ukarabati wa uwanja huo, Mndeme 
aliipongeza kampuni ya CHICCO 
inayofanya kazi hiyo ambayo itaka-

milika kwa asilimia 100 ifikapo De-
semba, mwaka huu. 

Mndeme alisema Uwanja  wa 
Ndege  wa Songea ni rasilimali 
adimu inayoweza kusaidia kukuza 
uchumi wa mkoa hasa kupitia sek-
ta ya utalii, baada ya kuanzishwa 
mpango mkakati wa kukuza utalii 
katika mkoa.

Songea ni miongoni mwa viwan-
ja bora vya ndege Tanzania amba-
cho kilijengwa kati ya mwaka 1974 
na 1980 na kiliwekewa lami, hivyo 
kuwa na uwezo wa kutua ndege 
majira yote ya mwaka. 

Mafundi wa kampuni ya Nipo, wakishusha vifaa vya ujenzi wa barabara katika eneo la Makumbusho, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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HABARI KItAIfA

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WAUZAJI wadogo wa 
pembejeo mkoani Kigoma 
wameiomba serikali iwasai-
die kuondoa utitiri wa tozo 
katika biashara hiyo, ili 
kuwawezesha kunufaika na 
utoaji wa huduma hiyo.

Ombi hilo walilitoa 
juzi wakati wa kikao cha 
tathmini ya kuhitimisha 
mradi wa Tija Tanzania uli-
otekelezwa kuanzia mwaka 
2017 hadi nmwaka huu 
chini ya asasi isiyo ya ki-
serikali ya kilimo biashara 
(RUCODIA). 

Mmoja wa wauzaji hao, 
Evelyne William, alisema 
vigezo vya kuuza  viua-
tilifu wanahitajika kupata 
cheti kwa Sh. 320,000 na 
Sh. 200,000 za uzinduzi wa 
cheti na Sh. 50,000 za kuz-
indua cheti kila mwaka. 

 ‘’Mara uzindue cheti, 
mara ulipie cheti, cheti 
umeshasomea umepata 
bado unalipia kibali Sh. 
200,000 huku bado kila 
mwaka unalipoa Sh. 
50,000  na bado ume-
shalipia TRA (Mamlaka ya 
Mapato,” alisema. 

Naye Hussen Midyano, 
mkulima kutoka Wilaya ya 
Kibondo, alisema wakulima 
wanakabiliwa na hali 
duni ya kiuchumi, hivyo 
kushindwa kumudu mahi-
taji ya uendeshaji ikiwamo 
ununuzi wa pembejeo bora. 

Alisema hali hiyo im-
esababisha kuendelea kwa 
ununuzi wa mbolea za 
kwenye makopo sokoni 
kutokana na kushindwa ku-
nunua mbolea zilizofungwa 
kwenye vifungashio vya 
kilo 25 hadi 50 ambayo 
inauzwa kati ya Sh.  50,000 
hadi Sh. 70,000 kulingana 
na aina ya mbolea.

 Midyano alisema bado 
kuna ununuzi wa mbolea 
holela ambazo wauzaji 
wanafungua mifuko na 
kupima rejareja ili kusaidia 
wakulima wasioweza ku-
mudu gharama za kununu 
mfuko mzima.

‘’Tunaambiwa mbolea 
haipaswi kufunguliwa 
kupigwa jua au kupimwa 
sokoni kwani inapoteza 
virutubisho vyote, lakini 
huwezi amini bado wakuli-
ma wananunua mbolea 
kwa kutumia kopo sokoni,” 
alisema.

Kutokana na hali hiyo, 
aliiomba serikali iwasiliane 
na kampuni zinazozalisha  
pembejeo kuzifunga kwe-
nye kilo moja, mbili hadi 
tano ili kuwezesha wakuli-
ma wenye kipato kidogo 
kunufaika.

Walia 
na utitiri 
tozo 
pembejeo 

Mil. 128/- zajenga nyumba za walimu

Na Mwandishi Wetu

K
ATIBU Mkuu Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), 
Dk. Rashid Tamatamah, 
amekabidhi vipande vya 

kamba za manila 700,000 kwa 
wakulima wa mwani katika Kijiji 
cha Songosongo, wilayani Kilwa, 
mkoa wa Lindi.

Akizungumza na wananchi wa 
Songosongo juzi, Dk. Tamatamah 
alisema serikali kupitia Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 
imetoa kamba hizo, ili kuwawez-
esha wakulima wa mwani kwani 
kamba ilikuwa ni moja ya changa-
moto waliyokuwa wakikabiliana 
nayo.

Kamba hizi za manila (ambazo 
kila moja ina urefu wa mita 10) ka-
tika kilimo cha mwani, hufungwa 
katika vigingi na hutumika kwa 
ajili ya kuoteshea mwani ambapo 
mwani hufungwa katika kamba 
hizo zinazosaidia pia mwani kuto-
chukuliwa na maji ya bahari pale 

panapokuwapo na wimbi.
Dk. Tamatamah alisema duniani 

kote kwa sasa mwani unalimwa 
kibiashara, hivyo mwani ni moja 
ya zao linalopewa kipaumbele ka-
tika wizara. 

Katika kilimo cha mwani wakuli-
ma wanakutana na changamoto   
mbalimbali zikiwamo za ukosefu 
wa mitaji na masoko.

“Wizara kupitia sekta ya uvuvi 
imeanza kutoa kamba ambazo ni 
moja ya pembejeo muhimu kwa 
wakulima wa mwani ikiwa ni se-
hemu ya kuwawezesha wakulima 
hao kwa kuwapunguzia sehemu ya 
gharama za uzalishaji ili baadaye 
waweze kusimama wenyewe,” 
alisema Dk. Tamatamah.

Pia, alisema kama wakulima 
watalima vizuri katika kamba moja 
ya mita kumi katika bamvua nne 
(miezi miwili), wanaweza kupata 
kati ya kilo 8-10, na kamba hizo 
walizopewa zinaweza kutumika 
kwa mwaka mzima. Lengo la wiz-
ara ni kusambaza kamba hizi kwa 

wakulima wa mwani maeneo yote 
Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Dk. Tamatamah, 
ipo changamoto ya soko la mwani 
hasa kwenye bei kwani kwa sasa 
asilimia 90 ya mwani inauzwa nje 
ikiwa ghafi na ni asilimia 10 tu ndio 
inayotumika hapa nchini. 

“Hivyo wizara kwa sasa inawa-
hamasisha wakulima kujiunga 
katika vikundi na kuwaunganisha 
na taasisi za kifedha ili waweze 
kukopesheka na waweze kuanzi-
sha viwanda vidogo vya kuchakata 
mwani ili kuuongezea thamani. 
Hii itasaidia kupunguza kiasi cha 
asilimia ya mwani inayokwenda 
nje ya nchi ikiwa ghafi na kusaidia 
kuongeza ajira,” alisema.

Aidha, Tamatamah alisema zao 
la mwani linazo faida kubwa ikiwa 
ni pamoja na kuongeza kipato ka-
tika jamii za maeneo ya pwani hasa 
kwa kinamama, inaondoa umas-
kini lakini pia linaingiza fedha za 
kigeni.

Naye mkulima wa mwani, 

Mbimbisa Omary, alimshukuru Ka-
tibu Mkuu kwa kuwaletea vitendea 
kazi kwa ajili ya kilimo cha mwani. 

Mbimbisa alisema kilimo cha 
mwani kinawasaidia mambo 
mengi ikiwa ni pamoja na kuwaso-
mesha watoto, kununua chakula 
pamoja na ujenzi wa nyumba.

Jaka Farahani, mkulima wa 
mwani, alisema changamoto ya 
masoko inawasumbua sana hasa 
pale wanunuzi wanaowategemea 
wasiponunua, hivyo aliiomba wiz-
ara kuwasaidia kutatua changa-
moto hiyo. 

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji 
Viumbe Maji (WMUV), Dk. Nazael 
Madalla, alisema wizara kupitia 
idara yake inaendelea kuhamasi-
sha kampuni kuendelea kuchukua 
leseni kwa ajili ya kununua mwani 
na mpaka sasa zipo kampuni 7. 
Lengo la kuwa na kampuni nyingi 
ni kuongeza ushindani hivyo kam-
puni zinahamasishwa kujisajili ili 
zitambulike na ziweze kufanya bi-
ashara ya mwani.

Wakulima mwani wapatiwa vipande 700,000 vya kamba 

Na Shaban Njia, KAHAMA 

WANANCHI wa kijiji cha Tulole 
kwa kushirikiana na Halmashauri 
ya Mji wa Kahama, wamejenga 
nyumba mbili za walimu katika 
Shule ya Msingi Ntungulu zenye 
thamani ya Sh. milioni 128. 

Ujenzi wa nyumba hizo 
umewezesha kuondoa adha ya 
walimu kusafiri umbali mrefu ku-
fika shuleni hapo. 

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Mashauri Katunzi, alibainisha 
hayo juzi wakati akisoma risala 
ya ufunguzi wa nyumba hizo kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, An-
amringi Macha, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi kwenye hafla hiyo ili-

yofanyika katika viwanja vya shule 
hiyo.

  Alisema ujenzi wa nyumba 
hizo, ulianza mwaka wa fedha 
2018/19 na kukamilika Oktoba 19, 
mwaka      huu, huku wananchi 
wakichangia           Sh. 19,616,000 
na Halmashauri ya Mji Sh. 
108,585,480. 

Katunzi alisema kabla ya ku-
jengwa kwa nyumba hizo, walimu 
walikuwa wakiishi kwenye ny-
umba za udongo ambazo zilikuwa 
hazina usalama kwao na kwamba 
uwapo wa nyumba hizo itasaidia 
walimu kuongeza kasi ya ufundis-
haji na kuongeza ufaulu kwa wa-
nafunzi. 

Pia alisema shule hiyo ina up-

ungufu wa matundu ya vyoo 16 
ilhali mahitaji ni matundu 24 na 
yaliyopo ni matundu manane tu. 
Alisema hatua hiyo inawafanya 
wanafunzi na walimu kupata adha 
katika matumizi ya vyoo.

  Sambamba na hayo, alisema 
shule inakabiliwa na upungufu wa 
walimu wa kutosha, kusababisha 
kiwango cha ufaulu kwa wanafun-
zi kuwa chini. Alisema shule hiyo 
ina uhitaji wa walimu 12 wakati 
waliopo ni saba. 

  Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri wa Mji wa Kahama, 
Clamence Mkusa, alisema hal-
mashauri itaendelea kuwatengen-
ezea watumishi mazingira bora ya 
kufanyia kazi kwa kuwajenga ny-

umba za kuishi hasa katika shule 
zilizoko maeneo ya pembezoni 
mwa mji  ambako hakuna nyumba 
za kupanga.

  Naye Ofisa Elimu Msingi, 
Anna Kiya, alisema walimu waki-
kaa kwenye mazingira mazuri 
itawasaidia kuongeza ufaulu wa 
wanafunzi na kuwafanya kutulia 
kwenye vituo vyao vya kazi na 
kuendelea kufundisha kwa kiwan-
go kinachohitajika.

 Macha ambaye ni mgeni rasmi 
kwenye ufunguzi wa nyumba hizo, 
alisema walimu wanapaswa kuzi-
tunza kwa kuwa wazazi na serikali 
wametumia nguvu na fedha kuzi-
jenga ili waendelee kutoa elimu 
bora kwa watoto wao.

Mkurugenzi Mkuu wa TBL Plc, Philip Redman (kushoto), akipokea cheti cha shukrani kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Vodacom Tanzania, 
Hisham Hendi, kutokana na kushirikiana kibiashara wakati alipofanya ziara  makao makuu ya kampuni hiyo yaliyopo Ilala jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Sabato kasika

b
EATRICE Ezekiel, ni 
mwanaharakati na 
mwelimshaji  anayet-
amka kauli kwamba 

“wanawake wakiachana na 
uvumilivu huu, watakuwa 
wamejikomboa kutoka katika 
makucha ya ukatili wa kijinsia 
ambao baadhi yao wanakum-
bana nao kwenye ndoa.”

Anawaambia wanawake wen-
zake wabadilike na kuchukua 
hatua za kisheria kukomesha 
vitendo hivyo kwenye ndoa 
zao, sauti anayopaza kwenye 
semina hiyo iliyofadhiliwa na 
Jukwaa la Vijana Wanaharakati 
(YFF) kutoka Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP) na wadau 
husika.

 “Ukatili wa kijinsia ni kiten-
do anachofanyiwa mtu yeyote 
mwanamke au mwanamume 
kwa lengo la kumdhuru au ku-
muumiza kisaikolojia, kimwili, 
kiafya, kingono na kiuchumi,” 
anasema Beatrice.

Mwezeshaji huyo anasema, 
utafiti unaonyesha kuwapo wa-
nawake waathirika wakubwa 
wa vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia, baadhi hawavichukulii 
hatua.

Anasema hofu ya kuachwa na 
kutojiamini, imo katika orodha 
ya sababu zinazochangia wa-
nawake kuendelea kuvumilia 
ukatili wa kijinsia kwenye 
ndoa, bila ya kuchukua hatua 
kuwanusuru katika shida hizo.

Beatrice anataja sababu ny-
inginezo, ni hofu na aibu ka-
tika jamii ikiwamo ukahaba na 
endapo wataachika, pia kuna 
hofu ya kutoa nje siri za famil-
ia, kutofahamu sheria, mshika-
mano duni uliopo katika famil-
ia, hofu ya mtazamo wa watu, 
usalama na utegemezi wa kiu-
chumi.

Pia, anafafanua kuwa wa-
nawake wanaofanya vitendo 
hivyo wanatakiwa kufuata 
sheria, ikiwamo kwenda kwe-
nye Dawati la Jinsia Kisheria; 

matukio hayo yaendelee ku-
wapo.

Anasema kuna wakati mwan-
amke anaweza kufanyiwa uka-
tili wa kiafya, ambao ni pamoja 
na kukosa haki ya uzazi mahali 
salama au mume kumnyima 
mke fedha za ya kwenda hos-
pitali. 

“Wapo baadhi ya wanaume 
wanaowazuia wake zao ku-

tumia uzazi wa mpango, 
matumizi ya mipira ya kiume 
(kondomu), ama mwanamume 
kupima VVU na UKIMWI na 
kumficha mkewe matokeo,” 
anasema.

Mama huyo anaeleza kimam-
ama wenzake wanafanyiwa 
mengi na lipo kundi la wana-
okaa kimya wanakivumilia tu, 
hali inayosababisha vitendo 
vya ukatili kuendelea katika 
ndoa na ndami ya jamii.

Janeth Komba, mshiriki wa 
semina hiyo ya kuwanoa wadau 
na wanaharakati jinsia, aliwa-
kumbusha wanawake kwamba  
ukatili jinsia ni jambo lolote 
analofanyiwa mtu hali yake na 
kumuathiri.

“Anaweza kuwathiriwa ka-
tika mwili, kiuchumi, kisaikolo-
jia, kingono na hata ukatili wa 
mtandaoni. Hivyo, wanawake 
tusinyamazie vitendo hivyo, 
badala yake tuchukue hatua zi-
nazostahili ili kukomesha hali 
hiyo,” anasema Janeth.

Mwanamama Zahra Omary, 
anasema Tanzania imeridhia 
mikataba ya haki za binadamu 
na kupinga ukatili wa kijinsia 
na kwamba ukatili wa kijinsia 
ni ukiukwaji wa haki za msingi 
za binadamu.

“Tanzania imesaini mikataba 
ya haki za binadamu ili kuon-
doa aina zote za ukatili dhidi ya 
wanawake, ikiwamo ya Beijing 
na Maputo ili kutimiza lengo 
namba tano Maendeleo Endel-
evu,” anasema.

 Anasema, lengo linahusu 
kuendeleza usawa wa kijinsia 
na uwezeshaji wa wanawake na 
wasichana na kwamba Katiba 
ya nchi inatamka kila binada-
mu anastahili kuheshimiwa na 
kupewa hadhi.

Waogesha mabinti 
dawa mapenzi
kuvutia wawekezaji 
katika ndoa

Kilimo tumbaku; uchumi wa 
kimkakati unaokwazana na 
adha ya mazingira, afya

Ukurasa 14

Ushuhuda Siku 
Mtoto wa kike 
kwa ‘madudu’ 

kata ya tandale    

Ukurasa 13
Ukurasa 12

badala ya kuendelea kuvumilia 
ukatili.

Anasema, katika mazingira 
ya aina hiyo, uchumi wa familia 
huwa unayumba kutokana na 
mwanamke kuwa duni kiafya 
na kuna wakati pato la taifa lin-
aathiriwa kutokana na mchan-
go wa uzalishaji wa mwanamke 
kupungua.

“Utafiti wa kitaifa wa taasisi 

ya Tanzania Demographic and 
Health Survey (TDHS) wa mwa-
ka 2010 unaonyesha kuwa asil-
imia 44 ya wanawake wote wal-
ioolewa wameshapata ukatili 
wa kimwili na kingono kutoka 
kwa wenzi wao,” anasema.

Ni utafiti unaobainisha  asil-
imia 15 ya wanawake nchini ha-
watiliwi maanani katika ngazi 
ya familia, hata kusababisha 

Wapaza sauti ukatili wa jinsia 
bado umo katika afya ya mama 

Mwezeshaji Beatrice Ezekile, akiendesha darasa la elimu jinsia. PICHA: SABATO KASIKA
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Waogesha mabinti dawa mapenzi
kuvutia wawekezaji katika ndoa

AFYA
Na Shaban Njia, KAHAMA

M
ILA na desturi katika 
Mkoa Shinyanga ina-
tajwa kuwa chanzo 
cha wanafunzi wa 

kike wenye umri kushindwa 
kuhitimua elimu ya msingi na se-
kondari.

Hapo wanaotajwa hasa wenye 
umri miaka 16 hadi 20, kwa wa-
zazi kuwaozesha wakiwa bado 
masomoni, hofu ikiwa kinacho-
tajwa hata wakaozeshwa pasipo 
umri na wakati sahihi, dai kuu 
ni “anaweza kuharibika akiwa 
mikononi mwake.”

Ili kuachana na hilo, mbadala 
wao wanaoamini ni busara ni 
wa kumtafutia mtoto mume 
na ili kukwepa kuendelea na 
masomo, mtoto anashawishiwa 
afanye vibaya kwenye mitihani ya 
mwisho.

Wengine wamewaozesha wato-
to vilabuni kwenye pombe, bila ya 
mzazi wa kike kufahamu, wame-
shakubaliana ng’ombe, huku mila 
husika inataja mzazi wa kike hana 
haki ya kuhoji kinachoamuliwa.

 Ili kufanikisha hilo, wazazi hao 
huozesha mabinti, wakianza kwa 
kuwapeleka kwa waganga wa jadi, 
wanawaogesha dawa za mvuto 
wa mapenzi, wanachanjwa, lengo 
ni kuwezesha kupata mchumba 
haraka.

  Aidha, kuna madai waganga 
wa jadi wamekuwa wakitumia 
fursa hiyo kudanganya vijana 
wenye umri wa kuoa, hasa anapo-
pata binti wa kumwogesha dawa 
za mapenzi kwa lengo la mahari 
ya ng’ombe, huku katika upande 
wa pili. mzazi anayekubali bintiye 
kuogeshwa, hutafutiwa vijana we-
nye uhitaji na mke.

WASHIRIKI/WANANCHI
Sasa inaelezwa, hilo limesh-

stukiwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), ulioamua ku-
chukua jukumu la kuandaa nguvu 
ya pamoja kuimarisha mila na 
desturi chanya, kupingana na 
nyendo za mikla hizo, Nipashe 
ikishuhudia imeanza kufanyika 
katika kata kama za Shilela na 
Lunguya.

    Lameck Kanyefu, mkazi wa 
kata Shilela, ana ushuhuda wa 
madai hayo ya wazazi kuozesha 
mabinti zao, wakipitia kwa wa-
ganga wa jadi kuwaogesha dawa 
za mvuto kimapenzi.

  “Anathamini sana ng’ombe 
kuliko kitu chochote kile. Wakati 
wa mahari ya kumuoza binti hata 
ukimpatia Sh. milioni 10 hata-
jisikia vizuri na ndio sababu wafu-
gaji wengi wa jamii yetu kuwaoz-
esha watoto wao kwa mifugo,” 
anaeleza Kanyefu.

  Hamisa Hamis, ana ufafanuzi 
kwamba kwenye familia wame-
kuwa wakielewana thamani ya 
mahari wakiwa kwenye vilabu 
vya pombe na mama baadaye 
anapewa taarifa, pasipo fursa ya 
kuhoji yatokanayo.

Mkazi wa Lunguya, Irene Nyan-
za, ana maonji kwamba, mabinti 
zao wamekuwa wakikosa furasa 
za masomo, kwa mbadala wa 
mzazi kuendekeza kitega uchu-
mi cha ng’ombe itokayo na binti 
kuozeshwa.

Kutokana na hilio, ana ushauri 
kwamba elimu inayohusu mila 

potofu, inatakiwa kutolewa chini 
ambako kuna waathirika wengi.

 
Kuna dhana imejengeka 

vichwani mwetu kuwa mtoto wa 
kiume anaposoma na kupata kazi, 
ndiyo atakayekuja kusaidia familia 
na mtoto wa kike hawezi kusoma 
na akiolewa atakwenda kuisaidia 
na kujitoa kwenye familia ali-
yoolewa,” anasema.

 
WATEKELEZAJI SHERIA
 Lusajo Manase, ni Ofisa Mtend-

aji wa Kata ya Lunguya, anasema 
baadhi ya viongozi wao, hasa 
wenyeviti wa vitongoji na vijiji, 
wamekuwa wakishiriki katika uoz-
eshaji wa mabinti wadogo chini ya 
umri miaka 18, akirejea ushuhuda 
wa kuwa wageni rasmi kwenye 
sherehe za ndoa hizo.

  Anasema, kuna madai vion-
gozi hao wa ngazi ya chini hush-
irikishwa katika mchakato wa 
uozeshaji huo, kwa ‘bakshishi’ 
ya kupatiwa ng’ombe iwapo uoz-
eshaji utakanilika pasipo kelele au 
kasoro.

Manase anaelezwa hatua zao, 
kwamba wamekuwa wakivunja 
ndoa nyingi na kuwachukulia hat-
ua za kisheria wote wanaohusika 
moja kwa moja, ikiwa ni pamoja 
na kuwafikisha kwenye vyombo 
vya dola, pale  wanapopatiwa taar-
ifa kutoka kwa wasamaria wema.

 Pia, ana ushauri kwamba, vion-
gozi wa madhehebu ya kidini kwe-
nye ibada zao waendelea kutoa 
elimu ya madhara ya ndoa za uto-
toni kwa waumini, kuwapo maba-
lozi wazuri katika nyumba zenye 
hofu ya Mungu.

 

 FAMILIA ZINAKIMBIWA 
  Ndalahwa Mathius, Mhudumu 

wa Afya Ngazi ya Jamii, aliyeko 
Msalala, anaibuka na hoja ny-
ingine tata kwamba kuna wa-
naume wanaotelekeza familia zao 
baada ya wake zao kushindwa ku-
fuata uzazi wa mpango au kufunga 
kizazi.

Inadaiwa kwamba, kinamama 
hao wanaacha kudhibiti kizazi, 
wakilitekeleza hilo kama sehemu 
ya hofu kinamama hao hawafungi 
kizazi, kuhofia waume zao huenda 
watatafuta mke mwingine na kue-
ndelea kuzaa.

  Anaeleza uzoefu uliopo ni ki-
namama ndani ya jamii ya maka-
bila ya eneo hilo, wengi wametele-
kezewa familia na waume zao, 
baada ya kuzaa mfululizo, wakiki-
uka uzazi wa mpango.

  Mathius anasema, kwasasa ki-
namama wanashindwa kushiriki 
kikamilifu kwenye shughuli za 
uzalishaji mali kwenye familia zao, 
ikiwamo kilimo baada ya uwepo 

wa familia kubwa na kusalia kulea 
wingi wa watoto alio nao. 

“Tumekuwa tukiwapatia elimu 
ya uzazi wa mpango wa muda 
mrefu na mfupi, kama atashindwa 
kitanzi au kipandikizi anatakiwa 
kutumia kondomu au sindano ili 
kuepuka kuendelea kuzaa kila 
mwaka na kuondoa dhana ya 
kukimbiwa na waume zao,” anase-
ma Mathius.

 Mama Irene Nyanza, analalami-
ka kwamba waume zao wanapen-
da sana kuzaa, lakini inapotokea 
wingi wa watoto, huwa mstari wa 
mbele kukimbia majukumu walio 
nayo, wakiwa mbadala wa kuwa 
na mwanamke mwingine akiende-
leza ya awali.

  Hata hivyo, anaasa kwamba 
wameshaanza kuchukua hatua 
ya kiafya, kwa kufunga kizazi cha 
kinamama kwa njia ya siri na hasa 
pale waume zao wanapokuwa sa-
farini, lengo ni kusimamisha rasmi 
kuzaa, mama hao wapate fursa ya 
kushiriki kuzalisha malii.

 
MKONO TGNP
  Mwezeshaji kampeni kutoka 

Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Rehema Mwateba, anase-
ma kumuoza mtoto wa kike mwe-
nye umri mdogo ni hali ambayo 
kiafya inasababishia baadaye 
asipate uzazi, baada ya mbegu 
zinazosababisha mimba kutofika 
sehemu husika ya uzazi, vinavy-
oishia kuharibika.

“Hata Mimi nilikuwa mmoja wa 
wahanga niliyezaa watoto mfu-
lulizo tangu mwaka 1979 hadi 
1980 na aliyenishauri juu ya uzazi 
wa mpango wa kuzaa kwa hatua, 
alikuwa ni baba yangu mzazi, 
maana ningekosa hata muda wa 
kufanya shughuli za uzalishaji,” 
anafafanua Mwateba.

  Anakumbusha, mama anapo-
jifungua watoto mfululizo bila ku-
fuata uzazi wa mpango, unaunda 
familia kubwa inayokosa muda wa 
kuihudumia.
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Mwezeshaji wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Rehema Mwateba, akiendesha mafunzo ya ujenzi wa nguvu ya pamoja kuimarisha 

mila na desturi chanya kwa wasichana wa kata za Shilela na Lunguya, Halmashauri ya Msalala. Picha ya chini ni ng’ombe, mali inayota-
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MAZINGIRA

Kilimo tumbaku; uchumi wa kimkakati 
unaokwazana na adha mazingira, afya
Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
UMBAKU iko katika orodha 
ya mazao makuu manane 
ya mkakati kibiashara ya-
nayozalishwa nchini na 

kuliingizia taifa fedha nyingi, hasa 
za kigeni.

Ni mazao ambayo yakitajwa, 
moja kwa moja inaguswa 11 nchini 
ambayo ni Shinyanga, Kagera, Geita, 
Kigoma, Rukwa, Mbeya, Morogoro, 
Iringa, Ruvuma Mara na ‘gwiji’ lao 
Tabora, ambayo takwimu za Wizara 
ya Kilimo, inaitaja kuongoza kwa 
kuzalisha asilimia 50 ya tumbaku 
yote nchini.

Pia, takwimu hizo zinadokeza 
mabadiliko ya uzalishaji katika 
kipindi cha miaka mitano kuanzia 
msimu wa mwaka 2015/2016.

 mpaka 2019/2020 kutokana na 
sababu mbalimbali.

Zinaonyesha kuwa msimu wa 
2015/2016 zilizalishwa tani 60,619, 
msimu wa 2016/2017 zilizalishwa 
tani 58,639, msimu wa 2017/2018, 
zilizalishwa tani 50,522, Msimu wa 
2018/2019 zilizalishwa tani 70,824 
na Msimu wa 2019/2020 zilizal-
ishwa tani 70,087.

Pamoja na mabadiliko hayo, Ben-
ki Kuu ya Tanzania (BoT) inataarifu 
bado iko juu katika kuliigizia taifa 
fedha nyingi, Dola za Kimarekani 
milioni 1,092.90 kutokana na mauzo 
ya nje; pia Sh. bilioni 101.4 kutokana 
na mauzo ya ndani.

Hata hivyo, zao hilo la utajiri hadi 
sasa linakabiliwa na matatizo mengi 
kiasi cha kutisha baadhi ya wakuli-
ma kuanza kuogopa, ikiwamo kute-
tereka soko lake, kampuni wateja 
wake wa kudumu, nyingi zimejitoa, 
hata kufanya wanunuzi wachache 
waliobaki kutokuwa washindani.

Mteja maarufu, kampuni ya 
Tanzania Leaf Tobacco Company 
(TLTC) ilijitoa kuanzia msimu wa 
kilimo 2018/2019, katika uzun-
duzi wa soko kitaifa, katika Kata ya 
Lupatingatinga wilayani Chunya.

KUTOKA TTB
Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya 

Tumbaku nchini (TTB), Stanley 
Mnozya, anasema soko la tumbaku 
inapitia misukosuko tangu msimu 
wa kilimo 2014/2015.

Anasema moja ya sababu zina-
zokimbiza kampuni za ununuzi wa 
zao hilo, ikiwamo TLTC, ni wingi 
wa kodi kwenye Soko la Tanzania, 
anayesema wanunuzi wengi wa-
likimbilia nchi za Malawi na Zimba-
bwe. 

Mnozya anazitaja sababu zingine 
wanunuzi hao kukimbia soko la 
Tanzania kuwa ni wakulima kuki-
uka taratibu za kilimo hicho iki-
wamo kutopanda miti ya kukaushia 
zao,pamoja na kuajiri watoto kwe-
nye shughuli hiyo.

Hata hivyo Waziri wa Kilimo, 
Japhet Hasunga, ambaye ndiye 
aliyezindua masoko hayo, anasema 
kutokana na faida ya zao hilo, Seri-
kali inaendelea kutafuta masoko 
katika mataifa mbalimbali duniani, 
ikiwamo China na Misri.

Rai yake ni wakulima kuendelea 

kufuata taratibu za kilimo cha zao 
hilo na TTB kuwasajili wakulima 
wote wa zao hilo, ambalo ni sehe-
mu ya kipaumbele kitaifa.

VITA VYA AFYA
Matumizi ya tumbaku na mazao 

yake yamekuwa yakipigwa vita na 
baadhi ya taasisi na wanaharakati 
wa afya, kwa madai ya kusababisha 
magonjwa mbalimbali yakiwamo 
kansa, kifua kikuu (TB) na mengine 
ya njia ya hewa.

Shirika la Afya duniani (WHO), 
limo katika wanaopinga matumizi 
ya tumbaku duniani, ikiwa imetua 
siku ya Mei 31 ya kila mwaka kuwa  
maalumu ya kupinga matumizi 
hayo.

Taarifa ya WHO ya Mei mwaka 
jana, inasema watu milioni nane 
hufariki dunia kila mwaka kuto-
kana na madhara ya tumbaku na 
mamilioni engine wanaishi na ma-
gonjwa yatokanayo na matumizi 
yake.

Vilevile taarifa hiyo inaonye-
sha watoto 60,000 wenye umri 
wa chini ya miaka mitano hufariki 
kila mwaka, kutokana na athari za 
kuvuta moshi wa watu wanaovuta 
tumbaku, ikitamka matumizi ya 
tumbaku ndiyo chanzo pekee cha 
ugonjwa wa saratani kinachozui-
lika.

Kitendo cha WHO kupinga 
matumizi ya zao hilo, kinacho-
chea watumiaji sasa kupungua 
na inaeleza uwezekano wa kilimo 
chake kuanza kushuka pia.

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya mwaka 
2017, Rehema Madusa, kuna wakati 

aliwashauri wakulima tumbaku 
wilayani humo kuanza kuzalisha 
mazao mengine ikiwamo korosho 
na alizeti ili kujiandaa kuachana na 
kilimo cha zao hilo.

UHARIBIFU MAZINGIRA
Kilimo cha tumbaku ni miongoni 

mwa shughuli zinazodaiwa kuhitaji 
mvua za kutosha, huku yenyewe 
haiku rafiki kwa vyanzo vya mvua, 
ikiwemo misitu na inachochea 
ukataji wmiti kwa ajili ya uzalishaji 
wake.

Inaelezwa kitaalamu, kilimo tum-
baku kinachochea ufyekaji misitu 
kwa ajili ya kuanzisha mashamba 

mapya, vitalu vya zao hilo, usa-
firishaji na hata kuni kwa ajili ya 
kukaushia.

Mwaka 2016, aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Chama cha Msingi cha 
wakulima wa Tumbaku wa Kijiji cha 
Igagwe (Igagwe Amcos) cha wilaya-
ni Chunya, Gulila Mwakosya, alitoa 
taarifa iliyoonyesha kuwa asilimia 
75 ya uzalishaji wa tumbaku inat-
egemea matumizi ya miti.

Kiongozi huyo anasema, ukaush-
aji tumbaku wastani wa ekari moja 
ya shamba, unahitaji tani mbili za 
miti na kwamba kiasi hicho cha 
kuni ni kwa majiko ya kisasa, am-
bayo yasiyotutumia kuni nyingi, 

lakini majiko ya kienyeji yanahitaji 
kuni zaidi.

Wanaharakati wa mazingira, 
wamekuwa wakipinga kilimo hicho 
kuendelea ili kuokoa misitu na kati-
ka kukabili uzalishaji wake, serikali 
ilianzisha utaratibu wa kuwalazi-
misha wakulima kila mmoja, pia na 
‘Amcos’ kupanda miti.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuru-
genzi wa TTB, Mnozya ni kwamba 
bodi hiyo imeanza kuwaondoa kwe-
nye daftari la usajili wakulima wote 
wanaoshindwa kutekeleza agizo la 
kupanda miti.

USALAMA WA WATOTO
Baadhi ya vitendo vya walima 

tumbaku, vinadaiwa kuwana vi-
tendo vinavyokinzana na baadhi  ya 
sheria zinazosimamia ajira ikiwemo, 
ikiwamo kuhusu ajira ya mtoto, 
huku Shirika la Kazi duniani (ILO), 
ikibeba ripoti inayogusa uwapo wa 
watoto milioni 4.2 duniani wanao-
tumikishwa kwenye shughuli mbal-
imbali, ikiwamo mashambani.

Aidha utafiti uliofanywa hivi ka-
ribuni na Shirika lisilokuwa la ki-
serikali Winrock International kwa 
kushirikiana na serikali, ulibaini 
zaidi ya watoto 4,200 nchini wana-
tumikishwa kwenye shughuli mbal-
imbali na wengine wanaishi kwenye 
mazingira hatarishi.

Hivi karibuni Winrock kupitia 
mradi wake wa Prosper lilifanya 
shughuli ya kuwaondoa watoto 
wanaotumikishwa mashamba ya 
tumbaku kwenye mikoa ya Mbeya, 
Songwe na Tabora,  wakunua ku-
wafikia walengwa wastani 600.

Mlolongo wa matatizo ya kiutend-
aji na mabadiliko ya hali ya hewa, 
yamekuwa yakisababisha kudorora 
soko la zao hilo, hasa mvua inapo-
nyesha kupita kiasi, ukaushaji tum-
baku unakuwa mgumu.

Serikali kwa upande wake inaen-
delea kuchukua hatua kubwa, iki-
wamo katika tafsiri yake kuwa zao 
la kimkakati, mfano hai ufuatiliaji 
wa kiwango cha juu kuhusu kasoro 
zinazojitokeza kukwaza soko la 
uzalishaji uliopo.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa pili kulia), akisikiliza maelezo namna ya kuteua madaraja ya 
tumbaku, kutoka kwa Mteuzi Mkuu wa Tumbaku kutoka katika Bodi ya Tumbaku nchini (TTB), Albert 
Chale, wakati wa uzinduzi wa masoko kitaifa. PICHA: NEBART MSOKWA. 

Kilimo cha tumbaku kikiendelea shambani. PICHA: MAKTABA.
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Ushuhuda Siku Mtoto wa Kike 
kwa ‘madudu’ Kata ya Tandale     

AFYA

Na Beatrice Philemon

S
IKU ya Kimataifa ya Mtoto 
wa Kike Duniani, inawa-
himiza vijana wa jinsia 
zote kuanzia umri miaka 

16, wanaaswa kutumia vituo vya 
afya, vinavyotoa huduma rafiki za 
afya ya uzazi.

Kuna sababu kuu inayotajwa ni 
kupinga mimba za utotoni, vifo 
vya mabinti na upatikanaji taarifa 
sahihi kuhusu huduma za afya.

Katika hilo, vijana wanahimizwa 
kutumia vituo tajwa, kwa sababu 
vinatoa mafunzo na ushauri kwa 
vijana kuhusiana na elimu ya afya 
ya uzazi, athari dawa za kulevya, 
kinga dhidi ya mimba za utotoni, 
pia kupatikana taarifa sahihi  za 
huduma ya afya.

Mafunzo mengine, ni madhara 
ya mimba za utotoni, ushauri 
kuhusu uzazi wa mpango, kutam-
bua  tiba ya magonjwa ya viungo 
vya uzazi, ikiwamo elimu ya Ukim-
wi.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto 
wa Kike Duniani, Meneja Mradi wa 
Chama cha Wanawake Vijana wa 
Kikristo Tanzania  (YWCA) Idda 
Swai, ana ufafanuzi:

“Hivi sasa YWCA kwa kushiriki-
ana na wadau wengine wameanza 
kuhamasisha vijana kutumia  hu-
duma rafiki katika vituo vya afya 
vilivyoko katika maeneo yao, ili 
kupinga mimba za utotoni na kule-
ta mabadiliko chanya kwa vijana.”

Ni namna ya kuhamasisha hu-
duma rafiki kwa vijana, ili kupinga 
mimba za utotoni unaotekelezwa 
kupitia mradi unaoitwa ‘Afya Yetu 
Malengo Yetu’ ukifadhiliwa na 
asasi kimataifa isiyo ya kiserikali 
inayoitwa Deutsche Stiftung Welt-
bevölkerung (DSW). 

Mradi huo wa miezi sita un-
atekelezwa na YWCA na DSW 
wilayani Kinondoni, ikitajwa kige-
zo kikuu ni kuwapo vituo vingi vya 
afya na vijana wengi hawafahamu 
afya ya uzazi.

Hiyo inaelezwa kuwa mahali sa-
hihi pa kupata taarifa bora kuhusu 
mabadiliko ya miili na changamo-
to zinazowatokea katika umri wa 
kupevuka na baadhi hawaelewi 
kwa kina, maisha na elimu kuhusu 
magonjwa zinaa na madhara yad-
awa za kulevya.

“Tumechagua wilaya ya kinon-
doni kufanya uhamasishaji vijana 
waweze kutumia vituo vya hu-
duma rafiki, ili kupinga mimba 
za utotoni kwa sababu  ‘patners’ 
(wenza) wetu mpango kazi wao 
upo wilaya ya Kinondoni.

 “Huu ni mradi wa miezi sita na 
umelenga kufikia vijana 300,kupi-
tia maadhimisho haya tuweza 
kuelimisha vijana zaidi ya 100,” 
anasema, huku akiwaomba vijana 
watumie yote wanayofunzwa na 
kutumia vituo vya afya, ili wapata 
taarifa sahihi.

MABINTI NA SAYANSI 
Mratibu Afya  ya Uzazi na 

Mtoto, Manispaa ya Kinondoni, 

Edith  Mboga, anawaasa vijana 
kuweka malengo katika maisha 
yao, huku wakiepuka mimba za 
utotoni.

Anawakumbusha wasichana 
kujituma hasa katika masomo ya 
sayansi, ikiwa namna ya kupinga 
kwa vitendo dai ‘ni fani ya mtoto 
wa kiume.’

“Tuweke malengo katika elimu 
na kufika ngazi ya chuo kikuu, 
ukimuelimisha mtoto wa kike 
unaelimisha jamii, familia na taifa 
kwa ujumla na mkiwa shuleni mu-
some sana masomo ya sayansi  ili 
ukiamua kuwa daktari, mfamasia, 
mbunge, mhandisi uwe mwalimu 
bora au mtaalamu bora,” anasema

  Mbali na hilo, alimshukuru 
Rais John Pombe Magufuli kwa 
kuanzisha elimu bure kuanzia 
shule ya   msingi na sekondari, 
hivi sasa shule zimeongezeka na 
nafasi zimeongezeka.

Inaelezwa, mpaka sasa mkoa 
Dar-es Salaam una jumla ya vituo 
67 vya kutoa huduma rafiki ya 
afya ya uzazi kwa vijana na kati ya 
hivyo, 27 ni vya serikali,

 “Mnapokuwa vijana, vituo vy-
etu vinatoa huduma bora, njoo 
kwenye vituo vya afya, sisi tutatoa 
elimu sahihi ili mpate huduma 
sahihi na muwe na afya bora,” 
anasema

KILICHOJIRI TANDALE
Ofisa Ustawi wa Jamii katika Za-

hanati ya Tandale, Ainess Charles, 

anasema  kata hiyo ni miongoni 
mwa kata inayokumbana na 
changamoto kubwa kutoka kwa 
vijana, hasa akitaja mimba za uto-
toni, pia wanaobakwa na ukatili 
wa kijinsia.

 “Sisi kwa  kushirikiana na seri-
kali na YWCA, tupo kwa ajili ya 
kuelimisha jamii ili kujua ukatili 
wa kijinsia, madhara ya ukatili wa 
kijinsia, kwa sababu  katika Kata 
ya Tandale, watoto wanabakwa 

sana na kinamama kufanyiwa uka-
tili wa kijinsia,” anasema.

Ombi lake analiliekeza kupitia 
tukio la kutebelewa, ni kwamba 
vijana wake wakala bora wa kuri-
poti matukio ya  ukatili wa kijinsia 
katika maeneo yao, ili wasaidiwe 
kupata haki zako.

“Pia, ukiona kuna mtoto au mtu 
mzima amefanyiwa ukatili wa ki-
jinsia wape mwelekeo waje katika 
eneo hilo kumsaidia, awe mtoto, 

babu, mama, ili kuzuia ukatili wa 
kijinsia kwa watu wote na namba 
ya kupiga ni 116 kuripoti ukatili 
huo,” anasema

Mkasa wa kumshamiri ubakaji 
Tandale wapangaji katika nyum-
ba mbalimbali wanadaiwa kuwa 
vinara wa vyote; upangaji na ula-
witi.

Ainessa, anafafanua namna ku-
navyokuwapo ukatili wa kimwili, 
analalamika kila wiki anapata mi-
kasa   kesi 10, nusu kinamama na 
waliobaki watoto.

Ofisa huyo anasema, waathirika 
zaidi ni watoto wenye umri  kati 
ya miaka 16 hadi17, akitaja vyanzo 
vikuu ni hasa za hela ndogo ana-
zozibatiza ‘Sh. 200’ na huduma za 
bodaboda.

Anasema hivi sasa wataalamu 
kutoka kituo cha afya cha Tandale 
wameanza kwenda kwenye jamii 
na kuelimisha watu kuhusu ukatili 
wa kijinsia ili kupunguza tatizo la 
ukatili wa kijinsia.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa Tandale, Khatibu Kibwa-
na, anayekubaliana na kuwapo 
machafu hayo mahali alipo, 
anawahamasisha vijana Tandale 
kwenda kwenye vituo vya afya 
kupata mafunzo na  taarifa sahihi.

“Mimba za utotoni zinaleta 
vifo, magonjwa ya zinaa, ukimwi 
na maradhi mengine,” anasema 
Kibwana, anayefafanua kwamba 
Tandale kuna majanga mengi hivi 
sasa, ikiwamo mabinti wanapa-
kizwa kwenye magari  kufanya 
mbwembwe za kimuziki zisizo na 
staha, badala ya kusoma.

“Mtoto wa kike itambue tham-
ani yako kama kijana, ili mai-
sha yenu yaendelee na muweze 
kutimiza ndoto zenu,” anasema.

Ofisa Mtendaji Tandale, Kibwa-
na, bawa Kata ya …. anayeishukuru 
YWCA na DSW kuwahudumia ka-
tikia siku ya mtoto wa kike, anaini-
sha Kata Tandale ina wakazi zaidi 
ya 70,000, wengi ni wenye kipato 
cha chini kiuchumi.

“Hivi sasa tunahamasisha wa-
nanchi wafikie angalau maisha ya 
kati hasa kwa upande wa elimu 
na sasa hivi tukikuta unampa 
mtoto wa kike mimba ‘tuna – deal’ 
(kushughulika) na wewe naomba 
pia Ofisa Maendeleo na Mganga 
Mkuu, tushirikiane kwa jambo 
lolote,” anasema

Top of Form
Bottom of Form

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kwa Tumbo Tandale, Kibwana Khatibu (aliyesimama).

Mafunzo kwa vijana kujihami dhidi ya maradhi, yakiendelea katika Zahanati ya Tandale, Dar es 
Salaam. Aiiyekaa mbele ni Ofisa Ustawi Jamii wa zahanati. PICHA: BEATRICE PHILEMON.
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

B
ODI ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko nchini 
(CPB), imeanzisha 
mkakati wa kufufua kili-

mo cha ngano Kanda ya Kaskazini 
ili kuondokana na uagizaji wa bid-
haa hiyo kutoka nje ya nchi.

Pia, serikali inatumia Sh. bilioni 
530, kuagiza tani 800,000 za nga-
no kutoka nje ya nchi kila mwaka. 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 
ya Nafaka na Mazao mchang-
anyiko, Valerian Mablangeti, 
aliyasema hayo jana jijini hapa, 
wakati alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari.

Alisema uagizaji wa bidhaa hiyo 
kutoka nje ya nchi unatokana na 

kudorora kwa kilimo cha ngano 
nchini kwa viwanda vingi kuagiza 
kutoka nje.

“Kutokana na hali hiyo bodi il-
ianza uhamasishaji wa kilimo cha 
mkataba katika maeneo ya West 
Kilimanjaro, Mbulu, Karatu na 
Hanang baada ya Naibu Waziri wa 
Kilimo, Hussen Bashe, kutembelea 
wakulima wa maeneo hayo mwezi 
Agosti, mwaka huu,” alisema Ma-
blangeti.

Alisema lengo la mpango huo ni 
kuhakikisha mahitaji ya kiwanda 
tani 36,000 kwa mwaka yanapa-
tikana kutokana na kilimo hicho 
pia kuhamasisha zaidi wakulima 
kuwauzia waendesha viwanda 
wengine.

“Hadi sasa baadhi ya wakulima 

wa West Kilimanjaro tayari wame-
shasaini makubaliano ya kilimo 
cha mkataba kuanzia mwezi 
Machi 2021, na timu ya wataalamu 
wa CPB, wanaendelea na zoezi la 
kukamailisha mazungumzo na 
kusaini mkataba wa wakulima 
wa Mbulu, Karatu na Hanang,” 
alisema.

Alisema, hatua hiyo inakwenda 
na kuhamasisha uundwaji wa 
vikundi vya wakulima, kusajili 
wakulima na uhakiki mashamba 
ya wakulima wa ngano katika 
maeneo tajwa.

Alifafanua kuwa, ili kuwaweze-
sha wakulima kufanikisha azma ya 
kilimo cha ngano, CPB inashiriki-
ana na benki kwa ajili ya kuwawez-
esha wakulima kupata mikopo.

“Bodi pia imeshirikiana na 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) 
na Taasisi ya Uzalishaji Mbegu 
(ASA), kwa ajili ya kupata mbegu 
bora,” alibainisha.

Hata hivyo, alisema kuwa Shiri-
ka la Bima la Taifa (NIC), linashiriki 
katika mpango huo ili kutoa bima 
ya mazao shambani kwa wakuli-
ma ili pamoja na mambo mengine 
kuwawezesha kupata nafuu katika 
mikopo ya benki. “Kwa mikakati 
tuliyojiwekea sisi bodi ni kufika 
uzalishaji wa tani 400,000 katika 
kipindi cha miaka minne ijayo ili 
kuondokana na matumizi ya fed-
ha nyingi za kigeni kuagiza bidhaa 
hii nje ya nchi na fedha hizo ku-
fanya mambo mengine,” alieleza 
Mablangeti.

CPB yaanzisha mkakati 
kufufua kilimo cha ngano

Mwekezaji 
Ranchi ya 
Kikulua 
aongezewa 
mkataba

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMPUNI ya Ranchi za 
Taifa (NARCO), imemwongezea 
mkataba mwekezaji wa Ranchi 
ya Kikulua, mkoani Kagera 
baada ya kufanya vizuri katika 
uwekezaji wa awali. 

Awali, mwekezaji huyo aliku-
wa na mkataba mfupi na baada 
ya NARCO kuona amefanya 
vizuri imemwongezea mkataba 
wa muda mrefu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kaimu Meneja 
Mkuu wa NARCO, Masele Mi-
pawa, alisema baada ya kutem-
belea ranchi hiyo na nyingine 
na kufanya tathmini wameona 
anastahili kuongezewa muda 
wa uwekezaji ili kuboresha 
huduma za utoaji bidhaa zito-
kanazo na nyama. 

“NARCO tuko makini kuhakik-
isha kila mwekezaji anafanya 
vizuri katika ranchi ambayo 
amepewa kufanya kazi, 
akifanya vizuri anaongezewa,” 
alisema.

Masele alisema mwekezaji 
wa Kikulua ameonyesha yuko 
bora katika idara zote husu-
sani kwenye uchinjaji, ufugaji 
na utoaji wa bidhaa nyingine 
kama maziwa. 

Alisema, mwekezaji huyo 
anastahili kuwekeza kwa muda 
mrefu kwa kuwa anakidhi vig-
ezo vyote vya kuwa mwekezaji 
wa muda mrefu.

Akizungumzia kuhusu 
wawekezaji wengine aliwa-
taka kuwa makini kwa sababu 
NARCO inapita kila ranchi 
kuangalia ubora wa utendaji 
kazi, pia uwekezaji unaofany-
wa na mwekezaji.

Alifafanua kuwa, lengo lao 
ni kuona kila ranchi inafanya 
vizuri katika uwekezaji ili wa-
naopata huduma hiyo wapate 
huduma bora.

Akizungumzia mipaka, alise-
ma wanajitahidi kuhakikisha 
wanaondoa migogoro baina ya 
mkulima na mfugaji. 

Alisema lengo ni ranchi zao 
zote kufanya kazi vizuri ili ku-
hakikisha zinatoa huduma bora 
kwa jamii.

Alisema pia Bodi ya NARCO, 
imekuwa mstari wa mbele 
kufanya ziara za kushtukiza 
katika ranchi mbalimbali zenye 
wawekezaji.

Katika hatua nyingine 
NARCO, imejipanga kutoa hu-
duma bora kwa jamii kutokana 
na kuweka mikakati ya kupitia 
ranchi zote ambazo zina 
wawekezaji.

Hata hivyo, alisema ranchi 
zote zinapaswa kuwa na vi-
wango bora, ili kuwavutia wa-
tumiaji wa nyama na maziwa 
kuwa na imani na bidhaa 
zinazozalishwa katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Wanakikundi cha Tupendane cha Chikola, kinachojishughulisha na kilimo cha zabibu, nyanya na mboga wakiangalia maeneo yao yanayotumika 
kwa shughuli za mashamba ambayo hivi sasa yamevamiwa na wachimbaji wa mchanga na kusababisha uharibifu mkubwa wa mazingira, katika 
Mtaa wa Kisisiri, Kata ya Matumburu, Wilaya ya Dodoma, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Watanzania watakiwa kuwa makini siku ya kupiga kura 
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa 
kuwa makini siku ya kupiga kura 
za kuchagua viongozi katika uch-
aguzi mkuu, wiki ijayo ili kuepuka 
makosa ya kuwachagua wasiowa-
jua.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Mkoa wa Dodoma, Ahadi 
Sinene, alitoa kauli hiyo juzi waka-
ti alipozungumza kwenye mku-
tano wa kampeni wa kuwanadi 
wagombea wa hicho uliofanyika 
Kata ya Mbambala, jijini hapa.

Sinene, aliwataka wananchi ku-
jitokeza kwa wingi siku ya upigaji 

kura na kuweka umakini katika 
zoezi hilo muhimu la uchaguzi 
mkuu Oktoba 28, mwaka huu.

“Ndugu zangu hakikisheni 
mnakuwa makini siku ya kupiga 
kura ili kuepuka kuweka kura 
yako kwa mgombea usiyemjua, 
angalia vizuri nembo ya chama na 
sura mgombea wako ili kuepuka 
kukosea,” alisema.

Alisema kama kuna wazee au 
wale wasiojua kusoma na kuandi-
ka, wanatakiwa kuwachagua watu 
wa familia yao au wanayemwami-
ni ili asidanganywe na kupoteza 
kura yake.

Pia aliwataka wananchi ku-
wachagua wagombea wa chama 

hicho ambao ni mgombea urais 
kupitia chama hicho, John Magu-
fuli na Mbunge Anthony Mavunde.

Alisema serikali imefanya men-
gi na wakiichagua itaongeza hatua 
zaidi kwenye maendeleo.

Vile vile, alisema katika miaka 
mitano wamejenga madarasa, 
barabara na huduma za afya kila 
wilaya na katika ilani ya uchaguzi 
ya CCM mwaka huu watasaidia 
kukuza uchumi zaidi.

Aidha, Sinene aliwataka wa-
nanchi kuandaa vitambulisho vya 
kupigia kura ili kuwa na uhakika 
wa kwenda kupiga kura na kum-
chagua kiongozi atakayewaongo-
za kwa miaka mitano.

Kwa upande wake mgombea 
udiwani wa CCM Kata ya Mbam-
bala, Pascazia Mayala, aliwaomba 
wananchi kumchagua tena ili aka-
milishe mipango ya maendeleo 
waliyojiwekea.

Alitaja baadhi ya mafanikio yali-
yofanyika wakati wa uongozi wake 
kuwa ni uchimbaji wa visima kila 
kijiji kutokana na misaada kutoka 
serikalini na wafadhili mbalimbali.

Alitaja mambo mengine kuwa 
ni kuanzishwa kwa vikundi 27, 
vya kinamama na 22 vya vijana 
ambavyo vyote vilifanikiwa ku-
pata mikopo ya fedha kwa ajili ya 
maendeleo kutoka Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

MAWAKALA wa vyama 
vya siasa na wagombea 
wa nafasi mbalimbali 
katika uchaguzi mkuu wa 
Oktoba 28, mwaka huu, 
jijini Mbeya wametakiwa 
kuzingatia sheria na ka-
nuni za uchaguzi ili kue-
puka kuharibu uchaguzi.

Mkurugenzi wa 
Jiji la Mbeya, Elias 
Ng’wanidako, alisema 
hayo jana wakati al-
ipokuwa anawaapisha 
mawakala wa vyama vya 
siasa watakaoviwakilisha 
vyama hivyo kwenye 
vituo vya kupigia kura.

Alisema kwa mujibu 
wa sheria na kanuni za 
uchaguzi, mawakala hao 
ndio watakaoviwakilisha 
vyama hivyo kwenye 
vituo vya kupigia kura 
na ndio watakaotia saini 
kwenye fomu za matokeo 
kuthibitisha matokeo 
hayo.

Ng’wanidako alisema 
katika jiji hilo kutakuwa 
na vituo 760 vya kupigia 
kura ambavyo kila kimoja 
kitakuwa na msimamizi 
mkuu wa kituo, msi-
mamizi msaidizi mmoja, 
wakala mmoja wa kila 
chama kulingana na wale 
ambao watakuwa wame-
wakilishwa na vyama vya 
siasa.

Alisema mawakala 
walioapishwa ni 200,092 
na kwamba waliapishwa 
kulingana na kanuni za 
uchaguzi ambazo zinawa-
taka waapishwe siku saba 
kabla ya siku ya uchaguzi.

“Kazi yao kubwa kwa 
mujibu wa maelekezo 
ya tume ni kwamba ndio 
watakaokuwa waangalizi 
wa kuona mwenendo wa 
uchaguzi na baada ya 
hapo watatakiwa kusaini 
fomu za matokeo hivyo 
ni watu muhimu ambao 
wanatakiwa kuzingatia 
sheria,” alisema.

Mkurugenzi huyo 
aliwataka wapigakura ku-
rudi nyumbani baada ya 
kumaliza kupiga kura ama 
kurejea kwenye shughuli 
zao za kawaida wakati 
wanasubiri matokeo na 
kwamba hawatakiwi 
kubaki kwenye vituo vya 
kupigia kura kama am-
bavyo baadhi ya vyama 
vimekuwa vikiwashawi-
shi wapiga kura wao.

Mawakala 
wa vyama
watakiwa 
kuzingatia
sheria za 
uchaguzi 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Mbeya, imesema vyama vya 
siasa vimetuhumiwa kwa matukio 
mengi ya rushwa kuliko taasisi ny-
ingine yoyote katika kipindi cha 
miezi mitatu ya mchakato wa uch-
aguzi mkuu kuanzia Julai, mwaka 
huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake jana, Mkuu wa 
TAKUKURU wa Mkoa wa Mbeya, 
Julieth Matechi, alisema katika kip-
indi hicho taasisi ilipokea taarifa 
263 zinazohusu rushwa.

Matechi alisema kati ya taarifa 
hizo, 47 zilikuwa zinawahusu wa-

nasiasa na vyama vya siasa, huku 
wakifuatiwa na wafanyabiashara 
ambao taarifa zao zilikuwa 37 na 
halmashauri ambazo taarifa zake 
zilikuwa 36.

“Sote tunafahamu kuwa nchi 
yetu iko kwenye kipindi cha kuele-
kea uchaguzi mkuu, hivyo tunawa-
kumbusha wananchi wasikubali 
kuuza kadi zao za kupigia kura na 
tunashauri kila mmoja ajitokeze 
kupiga kura bila kurubuniwa ili 
tuwachague viongozi tunaowaku-
sudia,” alisema Matechi.

Alizitaja taasisi zingine zilizo-
tuhumiwa zaidi na idadi kwenye 
mabano ni ardhi (27), Mahakama 
(24), Elimu (23), vyama vya ush-
irika (16), mashirika ya umma (14) 

na Polisi 10.
Taasisi zingine, kwa mujibu wa 

Matechi, ni taasisi za fedha (saba), 
kilimo (tano),  afya na serikali kuu 
(tatu kila moja), maji na biashara 
(mbili kila moja)  habari na mapato 
moja moja. 

“Katika kipindi hicho TAKUKU-
RU mkoa tuliendelea na kesi 17 zi-
lizokuwa mahakamani na tulifun-
gua kesi mpya tatu na tulishinda 
kesi nne zilizotolewa uamuzi na 
mahakama kwa kipindi hicho,” 
alisema Matechi.

Vilevile alisema katika kipindi 
cha miezi hiyo mitatu, TAKUK-
URU iliokoa      Sh. milioni 213.16 
za vyama vya ushirika na vyama 
vya kuweka na kukopa (SACCOS) 

zilizokuwa zimefujwa na vion-
gozi na watu wengine waliokuwa 
wamekopa.

Alisema fedha hizo ziliokolewa 
katika halmashauri zote tano za 
Mkoa wa Mbeya, ambapo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
ziliokolewa Sh. milioni 76.19, Kyela 
Sh. milioni 42.1, Chunya Sh. milioni 
4.07, Mbarali Sh. milioni 34.45 na 
Rungwe Sh. milioni 56.3.

Pia alisema taasisi hiyo ilifanya 
uchambuzi wa mifumo sita na 
kufuatilia thamani ya fedha ka-
tika miradi 10 katika sekta ya 
maji, elimu na afya mkoani humo 
ili kuangalia kama inaendana na 
thamani ya fedha zilizotolewa na 
serikali.

Rushwa yakithiri vyama vya siasa 

Baadhi ya mawakala wa vyama vya siasa jijini Mbeya wakiapa jana kwa ajili ya kusimamia Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu.         
PICHA: NEBART MSOKWA

CHAVITA yaomba elimu bidhaa feki
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA cha Viziwi Tanzania 
(CHAVITA), kimeiomba serikali 
kupitia Tume ya Ushindani nchini 
(FCC), kutoa   elimu ya kuzitam-
bua bidhaa feki kwa wajasiriamali 
viziwi ili kujiepusha na madhara ya 
kiafya na mkono wa sheria.

Ombi hilo lilitolewa jana jijini 
hapa na Mwenyekiti wa CHAVITA 
Mkoa wa Mbeya, Tusekile Mwalwe-
ga, wakati wa mafunzo kwa kundi 
hilo juu ya utambuzi wa bidhaa 
feki na athari zake katika suala la 
uchumi na afya.

Mwalwega alisema mafunzo 
hayo ni muhimu kwa kundi hilo 
kwa sababu asilimia kubwa ni 
wajasiriamali hivyo wakitambua 
bidhaa feki itawasaidia kukwepa 

hasara pamoja na mkono wa she-
ria. 

“Tunaishukuru FCC kwa kutupa 
mafunzo haya na namna ya ku-
tambua bidhaa feki licha ya kuwa 
ni kundi dogo lililonufaika hivyo 
tunahitaji kuwafikia viziwi wengi 
waishio vijijini ili nao waweze ku-
tambua na kuchukua hatua,” alise-
ma Mwalwega.

Lilian Mwakitalima, mwanacha-
ma wa CHAVITA, alisema hawana 
elimu juu ya utambuzi wa bidhaa 
feki   ikizingatiwa kuwa mikoa ya 
Mbeya na Songwe ni maeneo ya 
mipakani, hivyo     baadhi ya bid-
haa zinazoingizwa nchini ni feki.

Alisema elimu ya kutambua bid-
haa feki kwa wajasiriamali viziwi 
itasaidia kubaini bidhaa zilizoki-
dhi vigezo na ambavyo vimepigwa 
marufuku kwa ajili ya kulinda afya 

ya muuzaji na mtumiaji.
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya 

Maendeleo kwa Viziwi Tanzania 
(TAMAVITA), Kelvin Nyema, alise-
ma elimu ya   utambuzi wa bid-
haa feki ilianza kutolewa mkoani 
Tanga na kwamba lengo ni kufika 
katika kila mkoa ili kulisaidia kundi 
hilo kufanya shughuli zao kwa utu-
livu.

Nyema alisema Mkoa wa Mbeya 
ambao unapakana na nchi mbal-
imbali lazima udhibiti mipaka na 
elimu kwa jamii juu ya utambuzi 
wa bidhaa feki itolewe hususani 
kwa kundi la viziwi kwa sababu ya 
hali zao ni rahisi kuuziwa au ku-
tumiwa.

Mkurugenzi wa Udhibiti Bidhaa 
Bandia kutoka FCC, Godfrey Msha-
na, alisema elimu ya utambuzi bid-
haa feki imekuwa ikitolewa kwa 

makundi mbalimbali ya wajasiri-
amali na kwa kutambua umuhimu 
wa elimu hiyo waliamua kulifikia 
kundi la viziwi, ili kuongeza ma-
pambano ya kudhibiti biashara 
hiyo.

Alisema tume imejikita ka-
tika kuhakikisha wananchi wana-
tumia bidhaa bora zilizokidhi vig-
ezo    kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali kudhibiti uingizwaji   
wa bidhaa bandia mipakani na 
kwa njia ya panya.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Paul Ntinika, 
alisema serikali kupitia warajis 
wa vyama vya ushirika,   imejita-
hidi kuhamasisha viziwi kujiunga 
kwenye vikundi ili kunufaika na 
mikopo ya halmashauri kwa 
masharti nafuu. 
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema akichaguliwa 
kuwa rais atajenga barabara ya kutoka 
Unguja Ukuu mpaka Ngabwa ili kuwarahi-
sishia shughuli za kimaendeleo wananchi 
wa vijiji hivyo.

Aliwahakikishia wananchi kusimamia 
ujenzi wa barabara hiyo yenye urefu wa 
kilomita 3.5 na daraja lake, ili kuwara-
hishia huduma zao za kujipatia maende-
leo.

Akizungumza na wananchi wa vijiji vya 
Uzi na Ng’ambwa, Mkoa wa Kusini Unguja 
ikiwa ni mwendelezo wa kampeni zake za 
kukutana na makundi mbalimbali, alisema 
pia atajenga hospitali ya kisasa katika kijiji  
hicho ili huduma muhimu zitolewe katika 
kijiji hicho ikiwamo ya mama na mtoto.

Alisema serikali ya awamu ya nane 
atakayoiongoza italifanyia kazi suala hilo 
na hata huduma za upasuaji zinafanyike 
katika kijiji hicho.

Alisema, ni kweli kwamba kutokana na 
jiografia ya kijiji hicho kuzungukwa na 
bahari ni lazima kuwapo huduma muhimu 
hasa za hospitali.

“Kama kijiji ambacho kinahitaji kusaid-
iwa basi ni hiki hasa kutokana na mazin-
gira yake yalivyo, mgonjwa hawezi kufika 
kwa haraka upande wa pili hivyo nita-
hakikisha hili nalifanyia kazi kwa nguvu 
zote,” alisema.

Alisema ili kuwa na maendeleo katika 
eneo ni lazima kuwa na huduma muhimu 
ikiwamo miundombinu imara, daraja na 
barabara kwa kuwa kutokuwapo kwa 
mambo hayo huduma nyingi zinaathirika.

Akizungumzia watu wenye ulemavu ali-
wahakikishia kuendelea kuwasaidia katika 
kujiendeleza na kuwakomboa kimaisha 
katika shughuli zao za kujiletea maendeleo 
kupitia kituo chao katika kijiji hicho.

Pia, ahadi yake kwa wakulima wa 
mwani atahakikisha anawapatia zana za 
kisasa na kiwanda maalum cha zao hilo ili 
lipate soko la uhakika.

Dk. Mwinyi, alisema serikali ya awamu 
nane haitakuwa na huruma kwa watendaji 
ambao hawatokuwa tayari kuwatumikia 
wananchi wa Zanzibar.

“Nitakuwa wa kwanza kufatilia na katika 
serikali yangu itakuwa haina watendaji wa 
kukaa ofisini, watu wote watatembea ili 
kuwatumikia wananchi ndio lengo langu 
kuu la kugombea nafasi hii,” alisisitiza.

Aliwasisitiza wananchi wa kijiji hi-
cho kuachana na magendo na kutafuta 
njia nzuri za kuboresha maisha yao na 
kuachana na utumiaji wa dawa za kulevya.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar, Abdallah Juma Sadala ‘Mabodi’, 
alisema kijiji hicho kina historia kubwa 
kwa Afro Shirazi Party (ASP) katika 
kutafuta Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 
1964.

Alisema, kwa sasa ukombozi wa nchi 
umekwisha na uliobaki ni wa kimaendeleo 
kupitia Ilani ya CCM ya mwaka 2020/2025 
na kuwaomba wananchi wa kijiji hicho 
kuwachagua viongozi wa CCM ili waweze 
kuwaletea maendeleo.

Wananchi wa vijiji hivyo walisema 
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali 
ikiwamo kutokuwa na hospitali hivyo 
walimwomba mgombea huyo kuwajengea 
ili kutoa huduma zote hasa za kujifungua 
na kuwapatia elimu ya afya ya vijana 
ya huduma ya kwanza na kuwahudumia 
magonjwa ya hafla.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

VIONGOZI wa dini wam-
etakiwa kutoichanganya dini 
na siasa na kusababisha uvun-
jifu wa amani na utulivu katika 
nchi hasa katika kipindi hiki 
cha kuelekea uchaguzi mkuu.

Katibu wa Mufti Zanzibar, 
Sheikh Khalid Ali Mfaume, 
alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
mjini hapa, kufuatia kauli ya 
Katibu Mkuu wa Shuraa ya 
Maimamu Tanzania Bara, 
Sheikh Issa Ponda, aliyoitoa 
katika majukwaa ya kisiasa ak-
isema maneno yaliyo kinyume 
na taratibu za kidini.

Akinukuu maneno ya 
sheikh huyo, alisema alipan-
da katika jukwaa la kisiasa 
na kusema kuwa Waislamu 
Watanzania wamekubaliana 

kumpa kura mgombea urais 
wa CHADEMA, Tundu Lissu 
na endapo waumini hao ha-
watampa kura mgombea huyo 
Mungu hatawaelewa na dua 
zao hazitakubaliwa, jambo am-
balo ni kinyume na taratibu na 
maandiko ya dini.

Pia, alisema sheikh huyo 
alinukuliwa kutoa kauli za ku-
wataka waumini kutokukaa 
kimya endapo matokeo ya 
uchaguzi yatakuja kinyume na 
matarajio yao ya kisiasa jambo 
ambalo ni kinyume na taratibu 
za nchi.

Katibu wa Mufti alisema 
Ofisi ya Mufti Zanzibar, imese-
ma haitambui makubaliano 
hayo na wala haikubali kauli 
hiyo na kuwataka viongozi wa 
dini kutochanganya  dini na 
matakwa ya kisiasa ambayo 
ni kinyume na mwongozo wa 
vitabu vya dini na ni kitendo 

cha uchochezi na uvunjifu wa 
amani.

“Tanzania haikuanzisha 
mfumo wa vyama vya ki-
siasa kwa misingi ya kidini na 
mtazamo wa kwamba dua 
hazitokubaliwa na Mungu ha-
totuelewa ni upotoshaji wa 
kidini na mtazamo huo hauku-
baliki katika dini,” alisema.

Alisema, kila raia ana uh-
uru wa kuchagua kiongozi 
anayemtaka ambaye anahisi 
atatekeleza mahitaji yake na 
kwa upande wa dini inawa-
taka viongozi kuhubiri amani, 
usawa na upendo na kuacha 
kuhubiri mambo ambayo yat-
alea tofauti baina ya watu.

Alisema Sheikh Ponda si 
msemaji wa Waislam Tan-
zania, mwenye dhamana ya 
kusimamia Waislamu wote 
kwa Tanzania bara ni Mufti wa 
Tanzania Bara, Sheikh Abuba-

kar Zubeir na kwa upande wa 
Zanzibar Mufti wa Zanzibar, 
Sheikh Saleh Omar Kabi.

Ofisi ya Mufti Zanzibar im-
ewataka walimu wa madrasa 
kuwapa mapumziko wanafun-
zi wa madrasa zote kwa muda 
wa wiki moja kuanzia Oktoba 
25, hadi Novemba 2, mwaka 
huu kutokana na harakati za 
uchaguzi mkuu unaotarajiwa 
kufanyika mwishoni mwa 
mwezi huu.

Aliwataka wazazi na walezi 
kuwadhibiti watoto wasi-
zurure ovyo ili kuwaweka ka-
tika hali ya amani na kuwaepu-
sha na vitendo viovu.

Pia Maimamu, Masheikh na 
Makatibu wa Zanzibar wam-
etakiwa kuitumia Ijumaa kui-
ombea dua nchi ili ipate amani 
na ufanyike uchaguzi katika 
hali ya amani na usalama.

Viongozi wa dini waaswa kuchanganya dini na siasa

Dk. Mwinyi aahidi 
ujenzi barabara 
Unguja Ukuu-Ngabwa

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

V
IJANA wametakiwa 
kukiunga mkono 
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ambacho 

ndiyo chenye sera na ilani zi-
lizowalenga kwa ajili ya kuleta 
mabadiliko makubwa kuele-
kea hatua ya maendeleo na 
kiuchumi.

Hayo yalisemwa na Ka-
tibu Mkuu wa Umoja wa Vi-
jana CCM (UVCCM), Raymond 
Mwangwala, wakati akifunga 
kampeni za Jimbo la Mfene-
sini, Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.

 Alisema Ilani ya uchaguzi 
ya CCM kwa upande wa Zan-
zibar, imelenga kutoa ajira 
300,000 ambazo zitatokana 
na utekelezaji wa miradi ya 
kilimo, uvuvi wa bahari kuu 

pamoja na ujenzi wa viwanda 
vidogo.

Aliwataka vijana wasikubali 
kurubuniwa na vyama vingine 
vya upinzani ambavyo havina 
sera zilizojikita katika kuwaen-
deleza kiuchumi na kupam-
bana na umaskini.

“Vijana msikubali kurubuni-
wa na wapinzani ambao haku-
na chama chenye ilani iliyo-
jikita na kuwainua kiuchumi 
isipokuwa Chama Cha Mapin-
duzi,” alisema.

Alisema viongozi wa vyama 
vya upinzani wameshindwa 
kutengeneza chama kuwa 
na misingi imara na kwamba 
hawatoweza kuijenga serikali 
katika misingi bora itakayow-
aletea maendeleo wananchi.

Mgombea wa nafasi ya 
uwakilishi Jimbo la Mfenesini 
Unguja, Machano Othman 
Said, alisema akichaguli-

wa kuliongoza tena jimbo 
hilo ameweka malengo ya 
kutekeleza mambo matatu ya 
msingi ikiwamo usambazaji 
wa majisafi na salama, ajira 
kwa vijana na kinamama kwa 
kuwapatia mikopo pamoja na 
uimarishaji wa miundombinu 
ya barabara za ndani.

Aliwataka wananchi wa jim-
bo hilo kujitayarisha na ujenzi 
wa stendi ya gari za abiria 
pamoja na soko la kisasa kwa 
nyanya na tayari Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ime-
ahidi utekelezaji wa mradi huo 
na kusaidia kuzalisha ajira zai-
di kwa vijana.

“Nawaomba wananchi na 
wanachama wa Jimbo la Mfe-
nesini kunichagua tena kulion-
goza jimbo hilo, ambapo 
mambo muhimu ikiwamo us-
ambazaji wa maji katika hatua 
ndogo zilizobakia tutatimiza 

ahadi yake,” alisema.
Kwa upande wake mgom-

bea wa Jimbo la Mfenesini 
kwa nafasi ya ubunge, Zubeida 
Khamis Shaibu, alisema akich-
aguliwa amejipanga kutatua 
kero za kinamama ikiwamo 
kuviwezesha vikundi vya wa-
jasiriamali.

“Nikichaguliwa kuwa 
Mbunge wa Jimbo la Mfen-
esini, nimejipanga kuzipatia 
ufumbuzi changamoto zi-
nazowakabili wanawake iki-
wamo kuviwezesha vikundi 
vya wajasiriamali,” alisema.

Aliyekuwa mbunge wa jim-
bo hilo, Masoud Ali Khamis, 
aliwataka wapigakura na ili-
yokuwa timu yake ya uchaguzi 
kuelekeza nguvu zote kwa 
wagombea wa uchaguzi wa 
CCM kuwa wanashinda ka-
tika uchaguzi huo na kusubiri 
maendeleo.

UVCCM yataka vijana kuichagua CCM

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (katikati), akikata utepe kufungua jengo jipya 
la Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, huko Chakechake Pemba jana. Kulia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Issa Haji Ussi na Katibu Mkuu   Ofisi ya Rais, Salum Maulid Salum. PICHA: IKULU 
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THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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VIWANJA NA MASHAMBA

Kwa Habari  Motomoto 

usikose Gazeti lako la 

Nipashe kila siku 

Tupigie 

0782253676

N I P A S H E  N I  J I B U  L A K O
NJOO UTANGAZE NASI  

KWA  BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  au piga simu: 0782253676

NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA 

MAJENGO VYUMBA VITATU INA 

MAJI NA UMEME, PLOT No 759, 

BLOCK “E”, KIWANJA NI MEDIUM 

SIZE. MAWASILIANO ZAIDI; 

0759359933/0713553819

KUPOTEA KWA CHETI

MARWA MAGEGU
 anatangaza kupotea kwa cheti 

cha kidato cha nne chenye 
index namba S2558-0009 
kilichotolewa na Baraza la 

Mitihani la Taifa kupitia 
SOMAGEDI SEKONDARI 

OCTOBA, 2012. 
Yeyote atakayekiona atoe 

taarifa kituo cha polisi. 
Control No: 9910818026639.

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUPLIC TANZANIA 
DODOMA DISTRICT REGISTRY

AT DODOMA
Probate and Administration cause no .9 Of 2019

In the matter of the Estate of the late JOSEPH WAZIRI 
MAHENGE of Zahanati within Dodoma City.

    
 And

In the matter of Application for letters of Administration by 
WITNESS AMULIKE MBILINYI

   
GENERAL CITATION 

   
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 

see the proceedings if they think �t before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 

Petitioner.
Objections to the grant should be �led on or before 27 day 

of 10, 2020.
Dated at Dodoma this 20 day of 10, 2020.
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Buyoya ahukumiwa maisha 
jela mauaji ya Ndadaye

Pierre Buyoya, rais wa zamani wa Burundi, ambaye Mahakama ya juu ya nchi hiyo, im-
emuhukumu kifungo cha maisha, baada ya kumkuta na hatia ya kumuua mrithi wake, Mel-
chior Ndadaye mwaka 1993. PICHA: DW

BUJUMBURA, Burundi

MAHAKAMA Kuu nchini 
Burundi imemhukumu 
kifungo cha maisha rais 
wa zamani wa nchi hiyo, 
Meja Pierre Buyoya baada 
ya kumkuta na hatia ya 
kumuua mrithi wake, Mel-
chior Ndadaye mwaka 1993.

Hata hivyo, Buyoya 
(pichani) hakuwapo Bu-
rundi.

Mahakama hiyo ilisema 
katika tangazo la hukumu 
hiyo dhidi ya Meja Pierre 
Buyoya, kuwa kiongozi 
huyo wa zamani amepewa 
kifungo cha maisha jela ku-
tokana na mchango wake 
katika mapinduzi ya kijeshi 
ya mwaka 1993 dhidi ya Rais 
Melchior Ndadaye.

Mahakama ilisema, 
Ndadaye alikuwa amekaa 
madarakani kwa miezi 
michache baada ya kum-
shinda Buyoya katika 
uchaguzi wa kwanza wa 
kidemokrasia kufanyika 
nchini Burundi, tangu nchi 
hiyo ilipopata uhuru wake 
kutoka ukoloni wa Kibelgiji 
mwaka 1962.

Hukumu hiyo iliyotanga-
zwa kwenye mkesha wa 
kumbukumbu ya miaka 
27 tangu kuuawa kwa 
Ndadaye, imewahusisha pia 
maofisa wengine waandam-
izi wa zamani 18, wakiwamo 
wawili waliokuwa Makamu 
wa Rais, Bernard Busokoza 

na Alphonse Marie Kadege.
Kama ilivyo kwa Buyoya, 

Busokoza na Kadege, wote 
wanaishi uhamishoni, na 
wamehukumiwa bila ku-
wapo mahakamani.

Kwa wakati huu, Pierre 
Buyoya ni mjumbe maal-
umu wa Umoja wa Af-
rika nchini Mali na katika 
ukanda wa Sahel, licha ya 
kuwekewa na nchi yake 
waranti ya kimataifa ya ku-
kamatwa, tangu Novemba 
2018. Mrithi wa Rais Mel-
chior Ndadaye, Cyprien 
Ntaryamira, aliuawa pia 
miezi michache baada 
ya kuchukua madaraka, 

alipokuwa akisafiri ka-
tika ndege moja na rais wa 
zamani wa Rwanda Juve-
nal Habyarimana, ambayo 
ilidunguliwa katika anga la 
mji mkuu wa Rwanda Kiga-
li,  Aprili 6, 1994, na kuwaua 
wote waliokuwamo.

Tukio hilo lilifuatiwa 
na umwagaji mkubwa wa 
damu nchini Rwanda, ulio-
geuka mauaji ya kuangami-
za dhidi ya watu wa jamii ya 
Watutsi, takribani milioni 
moja walipoteza maisha. 
Meja Pierre Buyoya mwe-
nyewe hajatamka lolote 
baada ya hukumu hiyo. 
 DW

WASHINGTON, 
Marekani

MCHUMBA wa mwandi-
shi wa Saudia, Jamal 
Khashoggi, aliyeuawa 
nchini Uturuki, amewasili-
sha kesi mahakamani dhi-
di ya mwanamfalme wa 
Saudia, akimtuhumu kwa 
kuagiza mauaji hayo.

Hatice Cengiz na makun-
di ya wanaharakati ya haki 
za kibinadamu yalioan-
zishwa na Khashoggi kabla 
ya kifo chake, yanamshtaki 
mwanamfalme Mohammed 
bin Salman na zaidi ya watu 
wengine 20 kwa kiwango 
cha uharibifu kisichoju-
likana.

Khashoggi aliuawa na 
kundi la mawakala wa Sau-
dia wakati wa ziara yake ka-
tika ubalozi wa Saudia mjini 
Instabul, Uturuki 2018.

Mwanamfalme huyo 
amekana kutekeleza mauaji 
hayo.

Khashoggi alikuwa mko-
soaji mkubwa wa serikali 
ya Saudia na alikuwa akiishi 
mafichoni nchini Marekani, 
mara kwa mara akiliandikia 

gazeti la The Washington 
Post.

Katika kesi hiyo iliowasil-
ishwa mjini Washington 
siku ya Jumanne, raia wa 
Uturuki bi Cengiz, ana-
dai kuathiriwa binafsi na 
kifedha kufuatia kifo cha 
Khashoggi.

Kundi la kupigania haki 
za kibinadamu la, Democra-
cy for the Arab World Now 
(Dawn), linasema kwamba 
operesheni zake ziliathiri-
ka.

Mashtaka hayo yanadai 
kwamba Khashoggi aliuawa 
‘’kufuatia maagizo kutoka 
kwa mshukiwa Mohammed 
bin Salman”.

“Lengo jingine la mauaji 
hayo lilikuwa wazi – kum-
zuia bwana Khashoggi 
kupigania mabadiliko ya 
kidemokrasia katika ulim-
wengu wa Waarabu akiwa 
nchini Marekani,” ilisema 
kesi hiyo.

Katika mkutano ulio-
fanyika kupitia video jana, 
mawakili wa Cengiz na 
Dawn, walisema lengo la 
kesi hiyo ni kuilazimu ma-
hakama ya Marekani kum-

wajibisha mwanamfalme 
huyo kwa mauaji hayo na 
kupata stakabadhi zinazo-
onyesha ukweli, kulingana 
na gazeti la The Washington 
Post.

“Jamal aliamini kwamba 
kila kitu kinawezekana 
Marekani na sasa naweka 
imani yangu chini ya mfu-
mo wa mahakama ili kupata 
haki na uwajibikaji,” Cengizi 
alisema katika taarifa yake.

Jamal Khashoggi ni 
mwandishi maarufu ali-
yeangazia taarifa kubwa 
kwa mashirika tofauti 
nchini Saudia.

Aliunda urafiki na Osama 
bin Laden katika miaka 
yake ya kwanza alipoanza 
kuwa mwandishi wa habari 
na alifahamika kama mzal-
iwa maarufu wa Saudia al-
iyelazimika kutoroka nchi 
hiyo.

Kabla ya kutoweka kwake 
katika ubalozi wa Saudia 
mjini Istanbul, uhamisho 
wa kibinafsi wa Khashoggi 
ulimlazimu kuishi Mare-
kani, Uingereza na Uturuki.

   
 BBC

Mchumba wa Jamal Khashoggi
amshtaki mwanamfalme Saudia Amnesty 

yalaani 
mauaji 
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BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi alifunga bao moja na 
kuweka rekodi ya kufunga mwanzo 
wa msimu mpya wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa mara ya 16 mfululizo.

Pia Pedri mwenye umri wa miaka 
17, akifunga bao lake la kwanza kwa 
timu ya wakubwa, wakati Barcelona 
ikiifunga Ferencvaros mabao 5-1.

Messi alifunga kwa mkwaju wa pen-
alti na kuipa Barca uongozi kwenye 
mchezo huo uliopigwa Uwanja wa 
Camp Nou.

Ansu Fati alifunga bao la pili kwa 
Barca, huku Philippe Coutinho ak-
iongeza la tatu.

Gerard Pique alitolewa kwa kadi 
nyekundu baada ya kumchezea faulo 
Ihor Kharatin na kuzawadiwa penalti, 
kabla ya Pedri na Ousmane Dembele 
kufunga bao la nne na la tano kwa 
Barca.

Messi sasa amejiwekea rekodi ya ku-
funga katika kila mwanzo wa msimu 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya ikiwa huu 
ni msimu wake wa 16 kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kufanya hivyo.

Baada ya mchezo huo, Koeman 
alisema mchango wa Messi, ambaye 
alitaka kuondoka klabuni hapo kip-
indi cha majira ya joto kilichopita, uli-
kuwa mkubwa mno kwa klabu hiyo.

MEssI 

PARIS, Ufaransa

KOCHA Mkuu wa Paris Saint-Ger-
main, Thomas Tuchel, ameelezea 
kipigo cha mabao 2-1 cha Jumanne 
kutoka kwa Manchester United kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya ni kibaya 
zaidi kwa klabu hiyo.

Marcus Rushford aliifunga PSG 
zikiwa zimebaki dakika tatu mpira 
kumalizika na kuipa ushindi Man 
United kwenye mchezo wake huo wa 
kwanza wa Kundi H jijini Paris.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, PSG, walikuwa bila Mar-
quinhos na Marco Verratti na United 
wakawa na faida wakianza kupata 
bao kupitia kwa Bruno Fernandes ali-
yefunga kwa mkwaju wa penalti daki-
ka ya 23.

Licha ya mshambuliaji wa 
‘Mashetani Wekundu’ hao, Anthony 
Martial kujifunga, lakini United waka-
ondoka na ushindi huo muhimu.

“Kipindi cha kwanza hatukuwapo 
kabisa mchezoni,” alisema Tuchel 
akiiambia beIN SPORTS. 

“Sijui kwa nini, lakini naweza tu 
kusema kwamba, hatukuwa kwenye 
kiwango chetu na tulishindwa kabisa 
kurudi mchezoni.

“Kwa kweli huu ndio mchezo 
mbaya zaidi kwetu, kupoteza nyum-
bani kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
katika mchezo wa kwanza ni ghara-
ma kubwa.”

TuMECHEZA vIBAyA dHIdI yA uTd

LAMpARd AwAsIfu 
MEndy, THIAgO
LONDON, England 

FRANK Lampard alisifia ulinzi imara wa Thiago Silva na Edouard 
Mendy wakati Chelsea ikitoka sare ya bila kufungana na Sevilla kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

‘Blues’ hao katika mchezo wao uliopita waliruhusu kufungwa ma-
bao matatu na Southampton kwenye Ligi Kuu ya England pale Stam-
ford Bridge na kutoka sare ya 3-3.

Lakini katika mchezo wa juzi Jumanne, walionekana kubadilika na 
safu yao ya ulinzi ilikuwa imara zaidi kuzuia mashambulizi ya hatari 
kwenye mechi hiyo ya Kundi E.

Lampard alifanya mabadiliko matatu kwenye safu yake ya ulinzi 
tofauti na ile ya Jumamosi, akimwanzisha Reece James kama beki wa 
kulia, Mendy golini na Silva kama mlinzi wa kati.

Baada ya mchezo huo, Lampard aliisifia safu yake hiyo ya ulinzi na 
kusema imeonyesha mchango mkubwa kwenye mchezo huo.

“Ni kitu ambacho unapenda kukiona, kwani mambo yalikuwa to-
fauti kabisa,” alisema Lampard akiwaambia waandishi wa habari.

“Thiago alionyesha vitu fulani tofauti na kwa uhakika uzoefu wake 
ulionekana wazi kabisa.

“Mendy pengine ndiye aliyefanya kazi ya ziada kuokoa moja ya 
hatari kubwa langoni mwetu, kwa hakika walionyesha tofauti kubwa 
sana.”

TuCHEL: 

AwEkA REkOdI
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SOlSkjAER
PARIS, Ufaransa

OLE Gunnar Solskjaer, amesema Man-
chester United walistahili ushindi usiku wa 
kuamkia jana dhidi ya PSG kwenye mch-
ezo wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
wakati wakiicha mabao 2-1.

Mchezo huo uliochezwa Uwanja wa 
Parc des Prinnces na mabao yote matatu 
yalifungwa na wachezaji wa timu ya Man 
United.

Bruno Fernandes alianza kufunga bao la 
kwanza dakika ya 23 kwa mkwaju wa penal-
ti likisawazishwa na Anthony Martial aliyeji-
funga dakika ya 55 na nyota wa mchezo huo 
Marcus Rashford alifunga bao la ushindi 
dakika ya 87.

Solskjaer ambaye alianzisha kikosi chake 

bila nahodha Harry Maguire huku akimwe-
ka pia benchi kiungo Paul Pogba, amesema 
anahisi vizuri kwa timu yake kushinda na 
walistahili kupata ushindi huo.

“Najihisi vizuri na nina furaha kwa timu 
kushinda, wachezaji wote walitambua 
kwamba wana kazi ngumu ya kufanya na 
hawajaniangusha, wanastahili pongezi ka-
tika hili,” alisema akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Vijana walipambana kwa dakika zote 90, 
tulistahili ushindi huu kwa sababu tulicheza 
vizuri na kila nafasi tuliyoipata tuliitumia vi-
zuri na hatimaye tukashinda.”

Man United ilikwenda kwenye mchezo 
huo ikitoka kushinda mabao 4-1 dhidi ya 
Newcastle United katika mechi ya Ligi Kuu 
ya England.

MUNICH, Ujerumani  

KOCHA wa mabingwa watetezi wa Ligi ya 

Mabingwa Ulaya, Bayern Munich, Hansi Flick, 

amesema ni vigumu kwa timu hiyo kubaki katika 

kiwango cha juu kama msimu uliopita.

Bayern Munich jana walianza kibarua kizito 

cha kuikabili timu yenye ushindani mkubwa 

Atletico Madrid katika michuano hiyo kwenye 

Kundi A.
Bayern walilazimika kupunguza siku za maandal-

izi ya msimu mpya baada ya kuwa na siku takribani 

26 tangu walipocheza mechi ya fainali ya Ligi Mabing-

wa dhidi ya Paris St-Germain.

Bayern walishinda pia taji la Ligi Kuu nchini Ujerumani na 

Kombe la Ligi na kushinda jumla ya mataji matatu, ingawa 

majina makubwa baadhi yao yameondoka kama vile Thiago 

Alcantara na Phillipe Coutinho.
“Itakuwa vigumu kuwa tulivyokuwa msimu uliopita, kila 

timu imeimarika zaidi msimu huu licha ya mapungufu am-

bayo huwa hayakosekani kwenye timu,” alisema Flick ambaye 

alicheza mechi hiyo ya kwanza Ligi ya Mabingwa Ulaya bila 

uwapo wa majeruhi Leroy Sane na Tanguy Nianzou.

“Tulikuwa na wiki moja pekee ya maandalizi, lakini hivi sasa 

angalau nimeridhika, wiki moja haitoshi, lakini nafurahi kwa 

sababu sina majeruhi wengi,” aliongeza kocha huyo.

FlICk AHOFu uBORA BAyERn kuSHukA

AFungukIA uSHIndI kwA PSg

LONDON, England 

SASA ni rasmi kwamba, kiungo 
Mesut Ozil ametoswa na klabu yake 
ya Arsenal baada ya jina lake kutoju-
muishwa katika kikosi cha wachezaji 
wa timu hiyo watakaoitumikia kwe-
nye Ligi Kuu.

Huku akiwa analipwa mshahara 
mkubwa zaidi, Ozil amekuwa na 
maisha magumu kwenye kikosi cha 
Arsenal tangu kuondoka kwa Arsene 
Wenger.

Wenger alimnunua Ozil kwa dau 
lililoweka rekodi klabuni hapo aki-
tokea Real Madrid, lakini tangu kuon-
doka kwake hapo kwenye dimba la 
Emirates, amekuwa hana nafasi ya 
kucheza.

Alianza kwa kuwekwa pembeni 
kwenye orodha ya wachezaji wataka-
oshiriki Ligi ya Europa, ambapo haku-
weza kupenya kwenye kikosi cha 
wachezaji 25.

Na juzi Jumanne, Ozil hakuwekwa 
kwenye kikosi cha wachezaji 25 wa-
takaoshiriki Ligi Kuu England.

Kwa mujibu wa ESPN, jina la Ozil 
mwenye umri wa miaka 32, halipo 
kwenye orodha ya wachezaji wa Ar-
senal.

Kwa mujibu wa kanuni za Ligi Kuu 
England zinazitaka klabu kuwasilisha 
majina 25 ya wachezaji wake, ambapo 
kati yao 17 ni lazima wawe wazawa 
wa Uingereza na hapo ndipo Ozil al-
ipokatwa rasmi.

OZIl SASA AtOSwA MAZIMA ARSEnAl
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  Kwa muda mrefu amekuwa akihusishwa na kwenda 
kujiunga na Real Madrid, lakini sasa nyota huyo...

KWa UFUPi

PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Klabu ya Paris Saint-
Germain, Kylian Mbappe anavutiwa 
zaidi na kujiunga na mabingwa wa 
Ligi Kuu ya England, Liverpool, kwa 
mujibu wa gazeti la Le Parisien.

Kwa muda mrefu, mshambuliaji 
huyo wa Paris Saint-Germain, ame-
kuwa akitajwa kuelekea kule Hispa-
nia kwa miamba wa ligi hiyo, Klabu 
ya Real Madrid.

Hata hivyo, sasa Mbappe in-
aaminika kwamba anataka kuon-
doka pale Parc des Princes haraka 
iwezekanavyo, lakini safari yake ni 
kule Liverpool katika dimba la An-
field.

Mbappe ana mkataba na PSG hadi 
mwaka 2022, lakini mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Ufaransa ameri-
potiwa kwamba hana mpango wa 
kuongeza muda wa kuendelea ku-
kaa hapo jijini Paris.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia mwaka 2018, alielezea kwamba, 
Liverpool ndio timu anayopenda 
kwenda kucheza na ni shabiki wake 
namba moja.

Kwa muda mrefu amekuwa aki-
husishwa na kwenda kujiunga na 
mabingwa wa Ligi Kuu ya Hispania, 
LaLiga, Real Madrid, lakini sasa nyo-
ta huyo mwenye umri wa miaka 21, 
akili yake ipo Liverpool.

Gazeti la Le Parisien limeripoti 

kwamba, Mbappe anavutiwa zaidi 
na staili ya uchezaji ya Liverpool 
kuliko ile ya Real Madrid.

“Ni wazi kwamba, sasa safari yake 
ni Liverpool, anaonyesha hana nia 
ya kwenda Real Madrid,” gazeti la 
Le Parisien limemnukuu mtu wa ka-
ribu na Mbappe.

Kocha mkuu wa Real Madrid am-
baye ni Mfaransa mwenzake, Zin-
edine Zidane, hajaficha namna ana-
vyotaka nyota huyo kuwa kwenye 
kikosi chake.

Wapinzani wa Real Madrid kwe-
nye soka la Hispania, Barcelona pia 
wameripotiwa kuiwinda saini ya 
mchezaji huyo.

martesacKer amFUngUKia ozil
MLINZI wa zamani wa Arsenal, Per Mertesacker, 

anaamini kiungo, Mesut Ozil kwa sasa mawazo yake 
hayapo tena kwenye soka, baada ya nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 32, kuachwa kwenye kikosi 
cha ‘Washikabunduki’ hao cha Ligi Kuu, juzi Ju-
manne. (Klick and Rush podcast via Mail)

White aWindWa liverPool
LIVERPOOL inaweza kumshawishi, mlinzi wa 

Brighton, Ben White mwenye umri wa miaka 23, au 
mlinzi wa Uturuki na Schalke, Ozan Kabak, mwenye 
umri wa miaka 20, kuziba pengo la Mholanzi, Virgil 
van Dijk, 29. (TV 2)

sPUrs KUmFUnga zaidi son
KLABU ya Tottenham Hotspur wapo mbioni kuin-

gia mkataba mpya wa muda mrefu na mshambuliaji 
wa Korea Kusini, Son Heung-min, mwenye umri wa 
miaka 28. (The Athletic)

rio amtetea solsKajaer
RIO Ferdinand anaamini Ole Gunnar Solskjaer 

amesikitishwa na jinsi bodi ya timu hiyo ilivyoshind-
wa kufikia malengo yake kwenye usajili kipindi cha 
majira ya joto kilichopita. (Mail)

sPUrs, Fernandes KUachana
KLABU ya Tottenham inafikiria kumrejesha Ged-

son Fernandes mwenye umri wa miaka 21 kwenye 
klabu yake ya Benfica katika dirisha lijalo la usajili. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno alijiunga na 
Spurs kwa mkopo wa miezi 18 Januari. (A Bola)

sarr, deeney WajiFUnga
MWENYEKITI na Mtendaji Mkuu wa Watford, 

Scott Duxbury, amesema winga wa kimataifa wa 
Senegal, Ismaila Sarr, mwenye umri wa miaka 22, na 
Muingereza Troy Deeney, 32, wamejifunga na klabu 
hiyo. (London Standard)

Pereira ajiPa matUmaini
MLINZI wa kulia wa Ureno, Ricardo Pereira, mwe-

nye umri wa miaka 27, ambaye amefanyiwa upas-
uaji wa goti, ana matumaini atarudi tena kuichezea 
Leicester City ndani ya wiki sita zijazo. (O Jogo, via 
Independent)

barca yaKWama KWa garcia 
MANCHESTER City imekataa ofa ya dau la pauni 

milioni 15.4 na marupurupu kutoka kwa Klabu ya 
Barcelona ili kumnunua beki, Eric Garcia mwenye 
umri wa miaka 19, katika siku ya mwisho ya kufung-
wa kwa dirisha la uhamisho. (Sky Sports)

richarlson na sms 10,000
MSHAMBULIAJI wa Everton, Richarlison, amese-

ma alipata ujumbe mfupi 10,000 kupitia WhatsApp 
ndani ya dakika tano baada ya mchezaji mwenzake 
wa Brazil, Neymar kuonyesha namba yake kwenye 
‘gemu ya video’. (Star)

13 Wa az WaPata corona 
KLABU ya AZ Alkmaar imesema wachezaji wake 

13 wamekutwa na maambukizi ya virusi vya corona, 
lakini mchezaji wao wa leo Alhamisi wa Ligi ya Eu-
ropa dhidi ya Napoli utaendelea kama ulivyopang-
wa. (Mail)

griezman KUondoKa barca
MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Antoine Griez-

mann mwenye umri wa miaka 29, yupo tayari ku-
punguza mshahara wake ili aondoke klabuni hapo 
na kujiunga na klabu nyingine. (Marca)

jUve, ronaldo WalaUmiWa
WAZIRI Vincenzo Spadafora, ameishutumu Ju-

ventus na mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ron-
aldo, kurudi Italia baada ya kukutwa na virusi vya 
corona. (Gazzetta dello Sport)

United yamFUatilia gomes
KLABU ya Manchester United  inamlenga kiungo 

wa kati wa Sporting Lisbon mwenye umri wa miaka 
16, Luis Gomes. Kiungo huyo raia wa Ureno ame-
pewa jina la utani la ‘Luis Figo’ ajaye nchini humo. 
(Mirror)

dondoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Mbappe sasa ataka 
kujiunga na LiverpooL
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hAbAri Michezo

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Polisi Tanzania, 
Ally Suleiman, amesema wanahitaji kuen-
deleza rekodi nzuri dhidi ya Yanga katika 
mechi yao ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Suleiman alisema tangu msimu uliopita 
wamekuwa wakiipa wakati mgumu Yanga 
na wamejipanga kuondoka na ushindi ka-
tika mechi ya leo.

Suleiman alisema wamejipanga vizuri 
na wana imani na wachezaji wao wata-

pambana ili kutochafua rekodi waliyonayo 
dhidi ya vigogo hao wa soka nchini.

“Hatuna hofu na majina ya wachezaji 
wao wa kigeni, hatuhofii chochote, tume-
jipanga vizuri, ila tunawaheshimu wapin-
zani wetu kwa kuwa ni wakongwe katika 
ligi,” Suleiman alisema.

Aliongeza msimu huu wamejipanga 
kuondoka na ushindi kwa sababu ma-
tokeo ya sare si mazuri tena.

“Hawajawahi kupata pointi tatu kutoka 
kwetu, msimu huu tunahitaji ushindi na 
hilo linawekezana,” aliongeza.

Polisi Tanzania itaivaa Yanga ikiwa na 
kumbukumbu ya kulazimishwa sare ya 

bao 1-1 na Gwambina FC kwenye Uwanja 
wake wa nyumbani wa Sheikh Amri Abeid 
jijini Arusha.

Katika msimamo wa ligi, Yanga yenye 
pointi 13 iko katika nafasi ya tatu baada ya 
kucheza mechi tano wakati Polisi Tanza-
nia ambayo imeshuka dimbani mara sita, 
ina pointi 11 na iko katika nafasi ya saba.

Mshambuliaji wa Yanga, Ditram Nchim-
bi akiwa na Polisi Tanzania msimu uliopi-
ta, alifunga hatrick-trick katika mechi ya 
mzunguko wa kwanza iliyomalizika kwa 
sare ya mabao 3-3 dhidi ya timu hiyo yake 
ya sasa.

Polisi Tanzania
yaiTisha yanga

Amri aikana 
Mbeya city
Na Adam Fungamwango

HUKU akiiongoza Mbeya City ku-
funga bao lake la kwanza msimu 
huu, uongozi wa klabu hiyo ume-
tangaza rasmi kusitisha mkataba 
wake na Kocha Mkuu, Amri Said, 
lakini akifunguka kuwa hakuna 
makubaliano yoyote waliyofikia na 
waajiri wake hao kutokana na utara-
tibu uliotumika kuusitisha.

Mbeya City ilikubali kichapo cha 
mabao 2-1 dhidi ya Mwadui FC kwe-
nye Uwanja wa Mwadui Complex 
mjini Shinyanga juzi, huo ukiwa ni 
mwendelezo wa klabu hiyo kufanya 
vibaya, hatua ambayo uongozi wa 
klabu hiyo iliamua kumsitishia mka-
taba.

Katibu Mkuu wa Mbeya City, Em-
manuel Kimbe, alisema katika taari-
fa yake kuwa klabu hiyo imefikia ua-
muzi huo baada ya majadiliano ya 
pande mbili kutokana na mwenen-
do usioridhisha wa timu hiyo kwe-
nye Ligi Kuu Bara inayoendelea.

Kimbe alisema katika kipindi cha 
mpito, timu hiyo itakuwa chini ya 
Kocha Msaidizi, Mathias Wandiba.

Hata hivyo, Amri aliliambia gazeti 
hili hajafanya mazungumzo na ha-
jafikia makubaliano yoyote na uon-
gozi wa klabu hiyo, ila anawataka 
wampe barua ya kumfukuza kazi na 
si vinginevyo.

“Awali waliniambia tukaandik-
ishiane kusitisha mkataba, lakini 
wakanitaka mimi niandike nime-
jiuzulu, nikakataa, nikawaaambia 
kama wao wanaona tatizo ni kocha, 
basi waniandikie barua ya kunion-
doa kwa kufuata taratibu za kazi,” 
alisema Amri.

Na Mwandishi Wetu

KADA wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
mdau wa soka hapa nchini, Mohamed No-
ray ‘Mo Noray’, amempongeza nahodha wa 
timu ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana Samatta, 
ambaye sasa anakipiga katika klabu ya  Fen-
erbahçe inayoshiriki Ligi Kuu Uturuki kwa 
kuendelea kulitangaza vema jina la Tanzania 
kwenye medani ya soka.

Mdau huyo alisema hayo jana wakati wa 
kutoa maoni yake juu ya kumbukizi ya Baba 
wa Taifa, hayati Mwalimu Julius Nyerere na 
kuelekea kwenye Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakaofanyika Oktoba 
28, mwaka huu.

Mo Noray ambaye ni Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Ujenzi Tanzania Works Building Lim-
ited, ambayo inakarabati Uwanja wa Ndani 
wa Taifa, alisema anamkumbuka Mwalimu 
Nyerere namna alivyoipa kipaumbele sekta ya 
michezo, hivyo Watanzania wanatakiwa kue-
ndelea kumwenzi kiongozi huyo ili michezo 
ifanye vizuri.

Alisema Mwalimu Nyerere alikuwa mstari 
wa mbele katika kuhamasisha vijana kuithami-
ni michezo hapa nchini na kupitia mafani-
kio ya Samatta, vijana wengi watajituma ili 
kuipeperusha vema bendera ya nchi katika 
mashindano mbalimbali watakayoshiriki.

Alisema licha ya idadi ya Watanzania ku-
karibia milioni 55, bado Samatta amekuwa 
mchezaji pekee katika karne hii ambaye ame-
watoa kimasomaso Watanzania kwa kucheza 
ligi ngumu barani Ulaya, ikiwamo Aston Villa 
ya Ligi Kuu England na Fenerbahçe ya Uturuki.

“Kiukweli nampongeza sana Samatta am-
etuletea sifa taifa letu kujulikana barani Ulaya 
kutokana na juhudi zake binafsi alizozifanya 
mpaka kufikia alipo, hivyo ni vema tukampa 
sapoti kwa hali na mali kuhakikisha Watanza-
nia wapo nyuma yake,” alisema Mo Noray.

Aliwataka wadau mbalimbali wa soka nchini 
kujitokeza kujenga viwanja vya michezo ili 
kutengeneza vipaji zaidi vya wanamichezo.

Kuhusu uchaguzi mkuu, mdau huyo alisema 
enzi za uhai wa Mwalimu Nyerere, alipenda 
kuhubiri amani, hivyo anawakumbusha Wa-
tanzania kwenda kupiga kura kwa amani na 
kumchagua rais atakayelifikisha taifa katika 
mtazamo wa kimataifa, ambaye ni mgombea 
wa CCM, Dk. John Magufuli.

Kada wa ccM 
amkubali  
Samatta

Mshambuliaji wa Azam FC, Iddi Suleiman ‘Nado’, akishangilia baada ya kuifungia 
timu yake bao la pili wakati ikishinda 2-0 dhidi ya Ihefu FC kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Bara iliyopigwa katika Uwanja wa Sokoine juzi. Bao la kwanza lilifungwa na 
Ayoub Lyanda, yote yakitengenezwa na Prince Dude. MPIGAPICHA WETU

Uchaguzi Lindi
mambo yameiva
Na Mwandishi Wetu

UCHAGUZI wa Chama cha Soka 
Mkoa wa Lindi (LIREFA), umepangwa 
kufanyika Novemba 18, mwaka huu 
mkoani humo, imeelezwa.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchaguzi ya Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Karume Benjamin, alisema 
uchaguzi huo unafanyika kwa mujibu 
wa Katiba ya LIREFA.

Karume alisema fomu kwa ajili ya 
wadau wanaotaka kuwania nafasi 
mbalimbali zilianza kutolewa jana hadi 
Oktoba 26, mwaka huu na mchakato 
wa kuchuja wagombea utafanyika 
baada ya kukamilika kwa mchakato 
huo wa awali.

Alisema kamati itapokea pingamizi 
kati ya Oktoba 30 hadi Novemba Mosi, 
wakati Novemba 8 na 9, mwaka huu 
watapokea rufani na siku inayofuata 
zitasikilizwa.

“Uchaguzi huu ni kwa mujibu wa 
katiba, ikumbukwe kipindi cha miaka 
minne kitakapomalizika, basi maan-
dalizi ya uchaguzi mwingine hufuata,” 
alisema Wakili Karume.

Tayari Chama cha Soka cha Wa-
nawake Mkoa wa Lindi kimeshafanya 
uchaguzi wake na Alice Choaji amech-
aguliwa kuwa mwenyekiti, Aisha Msha-
na ametetea nafasi yake ya ukatibu.

CHA PILI...
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BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi alifunga bao moja 
na kuweka rekodi ya kufunga 
mwanzo wa msimu mpya wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya 
16 mfululizo.

Pia Pedri mwenye umri wa miaka 
17, akifunga bao lake la kwanza 
kwa timu ya wakubwa, wakati Bar-
celona ikiifunga Ferencvaros mabao 
5-1. INAENDELEA UK. 20

Messi aweka 
rekodi Uefa
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Na Somoe Ng’itu

WAKATI vigogo vya soka nchini vi-
kitarajiwa kushuka dimbani kwenye vi-
wanja viwili tofauti hapa nchini kuwania 
pointi tatu muhimu, mabingwa wa-
tetezi, Simba wakiwa ugenini kuwakabili 
Prisons mjini Sumbawanga huku Yanga 
ikiwakaribisha Polisi Tanzania kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, 
makocha wa timu hizo wametema 
‘upupu’ kuelekea mechi hizo.

Simba na Yanga zenye pointi 13 kila 
moja, zinahitaji kuvuna pointi tatu katika 
mechi zao za leo ili kuifukuza Azam FC 
yenye pointi 21, na ndio vinara wa ligi 
hiyo, lakini ikiwa mbele mechi mbili 
zaidi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Simba, Suleiman Matola, 
alisema mechi hiyo itakuwa ngumu na 
yenye ushindani kwa sababu wanaku-
tana na moja ya timu bora kwenye Ligi 
Kuu Bara.

Matola alisema wamewaandaa 
wachezaji wao kucheza kwa nidhamu na 
kuongeza umakini kutokana na wapin-
zani wao kuwa na kikosi chenye nyota 
wazoefu na wanaojua ‘kuusoma’ vema 
mchezo.

Kiungo huyo wa zamani wa Wekun-
du wa Msimbazi, alisema kwao kila 
mechi ni ngumu na hiyo inawasaidia 
kuwajenga wachezaji kuelekea katika 
mashindano ya kimataifa na kuhakikisha 
wanatetea tena taji hilo.

“Mara zote tunapokutana na Tanzania 

Prisons tunakuwa na mchezo mgumu, 
ni timu ngumu, ila sisi pia tuko vizuri, 
tumejipanga kuonyesha ubora wetu, 
kikubwa ni kutumia nafasi tutaka-
zotengeneza, Prisons ni timu inayosaka 
ushindi pia,” Matola alisema.

Hata hivyo, katika mechi ya leo, Simba 
itamkosa nahodha wake, John Bocco, 
Paschal Wawa na kiungo, Clatous Chama 
ambaye bado hajarejea nchini.

Kocha Mkuu wa Prisons, Adolph 
Rishard, aliliambia gazeti hili kikosi 
chake kiko tayari kwa mchezo huo na 
wamejiandaa kucheza kwa nidhamu.

Rishard alisema wamefanya maandal-
izi yanayostahili na wanaupa umuhimu 
sawa na michezo mingine iliyopita kwa 
sababu dhamira yao kila wanapoingia 
uwanjani ni kuondoka na ushindi.

“Mpira una matokeo matatu, ingawa 
kila mwalimu anawaza kwanza ushindi, 
hakuna ambaye anaingia uwanjani 
akiamini anashinda, kwa sababu hiyo 
nimewaandaa wachezaji wangu kwenda 
kuwania pointi tatu, nimewataka wa-
sicheze na jina la timu, wapambane na 
wachezaji wenzao watakaopangwa,” 
alisema kocha huyo.

Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, 
alisema hatarajii kufanya mabadiliko 
makubwa kutoka katika kikosi cha 
kwanza ambacho kimekuwa kikitumika 
kwenye mechi zilizopita na kuiwezesha 
timu hiyo kushinda michezo minne na 
sare moja kati ya mitano waliyocheza 
hadi sasa.

Alisema anachokifanya kwa sasa 

ni kukiongezea mbinu na hata kama 
kutakuwa na mabadiliko yatakuwa 
machache kulingana na hali ya 
wachezaji itakavyokuwa.

“Ninataka timu icheze pasi za haraka 
na kushambulia kwa kasi zaidi ili kuto-
kutoa nafasi kwa wapinzani kupanda 
kutushambulia, hilo ndilo soka ninaloli-
pendelea,” alisema kocha huyo raia wa 
Burundi aliyerithi mikoba ya Mserbia 
Zlatko Krmpotic.

Alisema hana wasiwasi na uwezo wa 
wachezaji waliosajiliwa na timu hiyo na 
zaidi kikosi kilichokuwa kikianza kutoka-
na na kuipa matokeo mazuri hadi sasa. 

Ofisa Mhamasishaji wa Yanga, Antonio 
Nugaz, alisema kikosi chao kiko kamili 
kuwakabili Polisi Tanzania na msimu 
huu wamejipanga kuchukua pointi zote 
sita kutoka kwa ‘Maafande’ hao.

“Nikutake mwanachama, shabiki 
ujitokeze kushuhudia mchezo huu, 
umwonyeshe mwalimu Cedric Kaze 
tumemkubali katika timu yetu,” Nugaz 
alisema.

Mechi ya leo itakuwa ni ya kwanza 
kwa Kaze ambaye amerithi mikoba 
iliyoachwa na Krmpotic katika kikosi 
hicho ambacho kina kiu ya kulikosa taji 
la Ligi Kuu Tanzania Bara kwa misimu 
mitatu mfululizo.

Yanga inashuka dimbani pia ikiwa na 
rekodi ya kuwa na ukuta bora, imer-
uhusu bao moja katika mechi zake tano 
walizocheza wakati Simba na Azam 
zenyewe zimeruhusu  mabao mawili kila 
moja.

Makocha SiMba, Yanga 
wateMa ‘upupu’ Ligi kuu

  Ni kuelekea mechi zao za leo wakizivaa Prisons na 
Polisi Tanzania, kila mmoja aeleza...

Mshambuliaji 
wa PSG, Ney-
mar, akikwepa 
kihunzi dhidi 
ya mabeki wa 
Manchester 
United, Scott 
McTominay 
(kushoto) na 
Aaron Wan-
Bissaka katika 
mechi ya hatua 
ya makundi 
ya Ligi ya 
Mabingwa 
Ulaya iliyo-
pigwa kwenye 
Uwanja wa 
Le Parc des 
Princes, Ufar-
ansa, usiku 
wa kuamkia 
jana na United 
kushinda kwa 
mabao 2-1. 
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Polisi Tanzania
yaiTisha yanga
Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Polisi Tan-
zania, Ally Suleiman, amesema 
wanahitaji kuendeleza rekodi 
nzuri dhidi ya Yanga katika mechi 
yao ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Suleiman alisema 
tangu msimu uliopita wamekuwa 
wakiipa wakati mgumu Yanga 
na wamejipanga kuondoka na 
ushindi katika mechi ya leo.
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