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Samia: Asiyeweza
Kuongoza apishe..

UKURASA WA 4

MKANDARASI UWANJA
WA NDEGE MSALATO
APEWA KIBANO

SERIKALI imetoa wiki moja kwa mkandarasi
SINOHYDRO CORPORATION LTD anayejenga
Kiwanja chaNdege cha Kimataifa Msalato, kutayari-
shamkakati utakaowezesha kukamilika kwa ujenzi
wa kiwanja hicho kabla ya Desemba, mwakani...

UKURASA WA 3

JELA MIAKA MITANO
KWA KUMCHOMA MOTO
MWANAWE KISA MBOGA

Rais Samia Suluhu Hassan, akimkabidhi Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (katikati) na
Mwenyekiti wa Bodi ya benki hiyo, Dk. Edwin Mhede, cheti cha mlipa gawio kubwa serikalini, wakati wa kikao

miliki asilimia 31.5 ilitoa gawio la Sh. biliioni 45.5 kwa mwaka wa fedha wa 2021/22. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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kazi mabalozi kila miezi mitatu s st
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HABARI KITAIFA

Samia ataka asiyeweza kuongoza apishe

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu, ameyaagiza ma-
shirika ya umma na taasisi kubadilika
katika utendaji kazi na kufanya kazi
kwa ufanisi huku akisisitiza kuwa asi-
yeweza ni heri apishe wengine.

Pia ametaka mashirika ya umma
kuacha kujiendesha kwa hasara na
kuwa mzigo serikalini huku akiagi-
za wizara kuyasimamia na kuzion-
ya kuhusu tabia ya kuyaingilia, kwa
kutaka kupewa fedha.
wakati akifungua kikao kazi cha we-
nyeviti wa bodi na watendaji wakuu
wa taasisi za umma, Rais Samia alise-
ma kikao hicho kina lengo la kubore-
sha utendaji kazi ili kujiendesha kwa
ufanisi. Kaulimbiu ya kikao hicho ni
“Mageuzi Yenye Tija Kwenye Taasisi za
Umma kwa Maendeleo ya Taifa.”

Alisema kikao hicho cha siku tatu ki-
tatoa dira na mwelekeo wa mashirika
ya umma na utendaji wake kuboresh-
wa kwa muhstakabali wa taifa kiu-
chumi.

Rais Samia alisema serikali im-
ewekeza zaidi ya Sh. trilioni 73 katika
mashirika ya umma na wakala za seri-
kali 248, ambayo baadhi yanafanya
biashara na kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

“Huu ni uwekezaji mkubwa am-
bao tunapaswa kujivunia. Lakini kuna
maswali ya kujiuliza kuhusu tija in-
ayopatikana katika uwekezaji huu am-
bapo kwa sasa mchango wa taasisi na
mashirika haya katika bajeti ya seri-
kali hauridhishi na ni chini ya wastani
wa asilimia nne,” alisema.

Alisema Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, alipoanzisha mashirika
hayo, alitaka yamilikiwe na wananchi
kupitia hisa ili kuyaita mashirika ya
umma, lakini umma wa Watanzania
hawakuwa na uwezo wa kuzinunua.

“Siku hizi badala ya kuwa mashiri-
ka ya umma, tumekuwa mashirika
ya serikali kwa sababu mengi yanat-
egemea kujiendesha kwa fedha toka
serikalini ndiyo maana nilisema sasa
tubadilike. Kuna kipindi mashirika

yalianza kununua hisa kwa wananchi
lakini baadhi yalipotea nazo. Sasa ni
wakati wa kujitafakari, wanaoweza
kununua hisa na kuuza wafanye hivyo
ili wawe na umiliki,” alisisitiza.

Rais  alisema uzoefu wa nchi
zingine, mashirika na taasisi za umma,
huwa na mchango mkubwa katika
kuchangia maendeleo huku akitaja
baadhi ya mataifa hayo kuwa ni Singa-
pore, China, Quwait na Ethiopia.

“Hapa kwetu ni tofauti. Taasisi na
mashirika yamekuwa mzigo yanakula
serikalini hayarudishi kitu serikalini,
hivyo yamekuwa mashirika man-
yonyaji. Kuna mengi yaliyosababisha
mashirika yawe na mfumo huu. Nat-
egemea hapa mtachambua na kutafu-
ta ufumbuzi,”alisema.

Alisema kwa mfumo, mashirika
yalitakiwa yawe yanajitegemea lakini
hadi sasa yanachukua mshahara seri-
kalini na fedha za kujiendeshea zina-
potoka zinapangiwa kazi zingine hasa
matumizi yasiyo ya lazima.

Rais alisema mashirika mengine
kama ya maliasili na utalii yanafanya
vizuri lakini kodi zake zinakwenda
kwenye vikao nje ya nchi.

“Wizara zetu zimekuwa za ku-
chukua fedha kwenye mashirika haya
kuleta serikalini na kuchangia hii,
mara kile. Hali hii ni kinyume cha
uanzishwaji wa mashirika haya. Yali-
takiwa kuchangia gawio serikalini.
Sasa tubadilike tuyaache yaendeshwe
kimashirika na kama tunataka yaend-
elee tusiyaingilie,” alionya.

Rais Samia alisema akiwa Waziri wa
Maliasili na Utalii Zanzibar alikwenda
nje ya nchi kwenye maonyesho lakini
hakuwa na fedha nyingine zaidi ya po-
sho yake aliyopatiwa.

Alisema alipokutana na waziri
mwenzake wa Muungano, alikusan-
ya fedha Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA) na
Ngorongoro na huko kazi ilikuwa ku-
zurura kutafuta vitu vya kununua.

“Sasa nikajiuliza hii ndiyo kazi iliyo-
tupeleka huko, sitaki hili liendelee ku-
fanyika tukajipange katika hili, tuache

Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albart
Chalamila, akibo-
nyeza Kitufe
kuzindua rasmi mfu-
mo wa dhamana wa
bidhaa wa Kampuni
va Alaf

Dar es Salaam hivi
karibuni. Kutoka
kushoto ni Mkuru-
genzi Mtendaji Mkuu
wa kampuni hiyo,
Mishish Mistry MKku-
rugenzi Mtendaji wa
Safal Group, Anders
Lindgren na kulia ni
Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Edward Mpo-
golo na Meya wa jiji
la Dar es Salaam,
Omary Kumbilamoto.
PICHA: JUMANNE
JUMA

kutumia fedha kinyume na makusu-
dio, tusiweke mikono yetu huko kwe-
nye mashirika tunayotegemea yatupa-
tie gawio kubwa?”alihoji.

Katika hatua nyingine, Rais Samia
aliipongeza Benki ya CRDB  kwa
kufungua matawi nje ya nchi na ku-
taka mashirika mengine kuiga mfano
huo ili yarudishe fedha nyumbani na
kukuza uchumi.

MABADILIKO MSAJILI

Rais alisema kutokana na changa-
moto wanazopitia, serikali iko ka-
tika mchakato wa kutunga sheria
itakayobadilisha hadhi ya Ofisi ya
Msajili wa Hazina kuwa mamlaka ya
uwekezajiwa umma na pia uwezeka-
no wa kuanzisha mfuko wa uwekezaji
wa umma, ili kuondoa utegemezi ku-
toka serikalini.

Aliwasihi watendaji wake, kubadi-
lika ili kufukuzana na sekta binafsi in-
ayowabeba na kufanya vizuri ili uchu-
mi wa nchi ukue zaidi ya sasa.

Waziri wa Mipango na Uwekezaji,
Prof. Kitila Mkumbo, alisema utafiti
unaonyesha duniani kuwa taasisi za
umma zina mchango mkubwa wa
uendeshaji wa shughuli za serikali.

Alisema katika taarifa ya Benki ya
Dunia (WB) zimeonyesha kuwa zime-
kuwa na mali pamoja na Dola za Ki-
marekni trilioni 45 kwa mwaka 2015,
sawa na nusu ya pato la dunia.

“Mashirika ya serikali na yasiyo
ya serikali yana mchango mkubwa
kwani taasisi za umma zinachangia
asilimia 17 ya ajira zote katika utumi-
shi wa umma,”alisema.

Alisema mageuzi anayofanya Rais
Samia yanalenga kuongeza tija na
ufanisi katika taasisi hizo, ili ziongeze
utoaji huduma bora kwa wananchi.

Msajili wa Hazina, Nehemia Mche-
chu, alisema ofisi yake inasimamia
taasisi 248 ambazo umiliki wake ni
zaidi ya asilimia 51 na taasisi 56 umi-
liki wake ni chini ya asilimia 51.

Alisema taasisi hizo zitaendelea
kuwa chini ya Msajili wa Hazina katika
utendaji wa kazi na wao wanajisima-
mia katika sera.

]
Mama auawa

mtoto wake
akishuhudia

Na Elizabeth John, NJOMBE

FELISTER Danda, anayekadiriwa
kuwa na umri kati ya miaka 20 na 23,
mkazi wa Mtaa wa Kambarage mjini
hapa, amekutwa ameuawa katika msitu
wa TANWAT huku mtoto wake wa mia-
ka miwili, Ivan Mbise akishuhudia mita
chache.

Mwili wa mwanadada huyo ulikutwa
huku nguo zake zikiwa zimeloa damu.

Mtoto huyo amekutwa umbali wa
mita 500 kutoka kwenye tukio hilo lil-
ilotokea juzi majira ya saa tatu asubuhi
katika msitu huo wa kupandwa ulioko
Kata ya Ramadhani.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa, alithibitisha kutokea kwa
mauaji hayo huku akikemea vitendo vya
ukatili vya namna hiyo.

Kasongwa aliwahakikishia wananchi
kuwa wahusika wa tukio hilo watapa-
tikana ili hatua za kisheria ziweze ku-
chukuliwa.

“Kwa kweli tukio hili limetokea am-
bapo pembeni alikuwapo mtoto mdo-
go, imetambulika na ndugu ni mtoto
wa yule dada. Matukio yanayotokea
yanasikitisha kwa sababu yule mtoto
mdogo pia, alikutwa ana damu, amey-
ashuhudia yaliyotokea atakuwa katika
hali gani?

“Hatujui amekaa muda gani kule
porini? Kwa hiyo niendelee kukemea vi-
tendo viovu ambavyo vinatokea na tuta-
hakikisha tunachunguza na kujua kiini
cha mauaji haya,”alisema Kasongwa.

Nipashe ilifika nyumbani kwa Lusi-
miko Mwenga katika eneo la Igeleke,
Mtaa wa Kambarage alikokuwa anaishi
Danda, ambaye alisema amefika katika
chumba cha kuhifadhi maiti katika hos-
pitali ya Kibena na kuutambua mwili wa
shemeji yake.

“Felister (Danda) ni shemeji yangu.
Nilikuwa ninakaa naye hapa Igeleke
kwa muda ambao alikuwa anatafuta
maisha baadaye akaenda kuolewa na
baada ya muda kidogo alihitilafiana na
mwenzake na kwenda kutafuta maisha
akapanga chumba huku tukionana na
kupigiana simu tukiendelea na maisha.

“Jana watu ambao wanakaa mtaa
mmoja naye wakaja kuniambia (kuhusu
tukio) nikaenda dukani kwangu nikaan-
galia picha zinazotembea mtandaoni
nikaona ni mtoto wa shemeji yangu,”
alisema Mwenga.

Baadhi ya majirani, akiwamo Anna
Ng'ande, walisema wanamfahamu vi-
zuri Danda na enzi za uhai wake hakuwa
na matatizo na mtu.

Henry Kibiki ambaye ni Balozi wa Ny-
umba Kumi alisema kuwa kinachoende-
lea hivi sasa ni taratibu za kifamilia na
mwili huo unatarajia kuzikwa katika ki-
jiji cha Lwangu.

Diwani wa Ramadhani, Nickson Ngan-
yange, alisema baada ya kupata taarifa
hizo walifika eneo la tukio na kukuta
mwili huona baadaye walipigiwa simu
na wasamaria wema kwamba, kuna
mtoto kaonekana eneo la jirani ilipoku-
wa maiti hiyo.
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Mwendesha
pikipiki akiwa
amepakia vi-
roba vya mkaa
Bupu wilayani
Mkuranga
mkoani Pwani
akienda
kutafuta wa-
teja japokuwa
serikali imep-
iga marufuku
ukataji wa miti
na kuchoma
mkaa bila
kibali.

PICHA: JU-
MANNE JUMA

Wadau wataka upimaji utendaji kazi mabalozi kila miezi mitatu

Na Beatrice Shayo

WANAHARAKATI na wasomi wame-
shauri mabalozi wanaowakilisha Tan-
zania katika nchi mbalimbali duniani,
wawe wanatoa ripoti ya utendaji wao
wa kazi kila baada ya miezi mitatu.

Wamesema lengo ni wale wasiowa-
jibika wachukuliwe hatua mapema
kabla ya Rais kupatiwa malalamiko
dhidi yao.

Jumatano, Rais Samia Suluhu Has-
san alifichua kasoro za baadhi ya
mabalozi huku akifunguka namna
mmoja wa mabalozi ambaye vitendo
vyake vilisababisha mkuu wa nchi
ndani ya Jumuiya ya Maendeleo Kusi-
ni mwa Afrika (SADC) (bila kuitaja)
kuomba mwakilishi huyo aondolewe
nchini mwake.

Rais Samia alisema mkuu huyo wa
nchi alimweleza namna mwakilishi
huyo haonekani kazini, hashiriki mi-
kutano na kwamba hawamwelewi.

Katika mahojiano maalum na
mwandishi wa habari hii juzi kuhusi-
ana na kasoro hizo na mapendekezo
yao ya nini kifanyike, wadau hao wal-
isema ni lazima wateule wawe wanai-
jua diplomasia na kuwajibika kwa ma-
slahi ya nchi.

Mwanaharakati Bubelwa Kaiza
alisema jukumu la kuhakikisha maba-
lozi wanafanya kazi ni la mwajiri am-
baye ni serikali.

“Yaani usimamizi wa kazi zao, mon-
itoring and evalution (tathmini na
ufuatiliaji) wanachokifanya huenda
una mapungufu pengine wanapele-
kwa huko bila kuwa na majukumu
mahususi ya kufanya.

“Inategemea anavyoona aliyepelek-
wa huko kama alikuwa na majukumu
ya kufanya wangekuwa wanadaiwa
huku nyumbani, taarifa ipo wapi?
Wamefikia wapi? Kwa nini haijafanyi-
ka? Ninadhani huwa hawaripoti.

“Mpaka Rais wa nchi nyingine
anaishauri serikali ifanye mareke-
bisho ina maana huku nyumba-
ni  hakuna usimamizi, tunacho-
takiwa ni kuongeza usimamizi na
ufuatiliaji,”alisema.

Kaiza alisema jambo la kuzingatia
wanaopelekwa wawe wanajua masua-
la ya kidiplomasia na maeneo ambayo
Tanzania imejikita mfano uchumi,
kijeshi, biashara, na apewe majukumu

mahususi na kuwapo na utaratibu wa
kutoa taarifa.

“Kama mtu haripoti taarifa zake za
utendaji kazi haina haja ya kuendelea
kushikilia ubalozi, anatakiwa kuon-
dolewa hakuna sababu ya kuendelea.
Anashindwa majukumu yake mpaka
tunakumbushwa na nchi aliyokwenda
ndiyo tunaambiwa tumuwajibishe
mtu fulani, ninadhani hii si sahihi.

“Pengine tunaonekana tuna ma-
kosa kuwapeleka nje bila kujua mi-
pango yao ya kile wanachokwenda
kukifanya,”alisema.

Alisema njia mojawapo ya kurekebi-
sha ni kuhakikisha anayepelekwa uba-
lozini ana maslahi mahususi yanayoh-
itajika na kupatiwa utaratibu wa kazi
ambao anatakiwa kuripoti kila baada
ya miezi mitatu.

Endapo balozi hatatoa taarifa kila
baada ya miezi mitatu , alisema huyo
hafai na ni suala la kumrudisha mape-
ma kabla ya Rais kupewa taarifa na
mkuu wa nchi husika.

Mhadhiri Mwandamizi wa Sayansi
ya Siasa na Utawala wa Chuo Kikuu
Cha Dar es Salaam (UDSM), Dk. Rich-
ard Mbunda, alisema kauli ya Rais Sa-
mia inawaandaa kisaikolojia kwamba
hajaridhishwa na utendaji wao wa
kazi kwa sababu nafasi hizo ni za kum-
wakilisha Rais katika nchi nyingine na
hupewa majukumu maalum.

“Kwa mfano ukienda sehemu am-
bazo ni nchi zilizoendelea ina maana
unakwenda kutimiza mambo ya
uwekezaji, kuvutia wawekezaji waje

nchini ama watalii kwa sababu tuna
vivutio vingi vya kitalii Tanzania.

“Kama ni nchi za Ulaya, Amerika ya
Kaskazini unatamani uvutie watalii
wengi waje nchini. Majukumu ya balo-
zi wa nchi zilizoendelea ni makubwa,
ninadhani kati ya watu walioteuliwa
katika hizo nafasi kuna watu am-
bao hawafanyi vizuri, ni kama ame-
waandaa kisaikolojia huku akiwaagiza
hawa wengine aliowaapisha kuwa ma-
tarajio yake ni yapi,” alisema.

Mbunda alisema ni muhimu wanao-
teuliwa waweze kumsaidia Rais Samia
kutekeleza majukumu yao na endapo
hawafanyi hivyo uamuzi wa haraka
uchukuliwe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Utafiti na Kupunguza Umaskini nchini
(REPOA), Dk. Donald Mmari, alisema
watumishi wa umma wote wakiwamo
mabalozi wanatakiwa kutekeleza ma-
jukumu yao kwa mujibu wa miongozo
ya waajiri inavyowataka.

“Ninaamini wizara ina mwongozo
na taratibu, mtu unapoteuliwa ama
kushika wadhifa wowote iwe ni ba-
lozi au la anapewa majukumu, wan-
apokubali na kula kiapo wanapaswa
kutekeleza majukumu yao kwa muji-
bu wa kiapo walichoapa,”alisema Dk.
Mmari.

Alisema mtumishi wa umma ama
balozi anaposhindwa kutekeleza ma-
jukumu yake ni suala ambalo hali-
takiwi, kimsingi kila mmoja anapaswa
kuyatekeleza ili kutoruhusu kuwapo
kwa malalamiko.

Jela miaka mitano
- kwa kumchoma moto
. mwanawe kisa mboga

Na Vitus Audax, SENGEREMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Sengerema
mkoani Mwanza imemhukumu Maneno
Thomas (35) mkazi wa Chamagati, Sen-
gerema miaka mitano jela kwa kosa la
kumchoma na kumwunguza mikono kwa
maji ya moto mtoto wake akimtuhumu
kudokoa mboga za majani.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu
Mkazi Mwandamizi wa mahakama hiyo,
Evod Kisoka.

Hakimu Kisoka katika hukumu hiyo
alisema mahakama imejiridhisha na
ushahidi katika shauri hilo bila shaka na
kumkuta mshtakiwa na hatia ya kufanya
ukatili dhidi ya mtoto wake.

Awali, Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Morice Mtoi, alidai kuwa Julai 30,
mwaka huu, Thomas alitekeleza ukatili
huo wa kummwagia maji ya moto mikon-
oni mtoto huyo (jina linahifadhiwa)
mwenye umri wa miaka minane, katika
mkoani hapa.

Baada ya kutekeleza ukatili huo
mshtakiwa, alidai kuwa alimfungia katika
chumba alichokuwa akikitumia mtoto
huyo ili majirani wasifahamu kilichokuwa
kikiendelea.

Alidai kuwa hali ya kutokuonekana
kwa mtoto huyo ilisababisha majirani
kumtafuta kisha kugundua kuwa ame-
fungiwa ndani baada ya kufanyiwa ukatili
ndipo walipoamua kumkamata mtuhu-
miwa huyo bila kumjeruhi na kuchuku-
liwa na polisi.

Mtoi alidai kuwa mshtakiwa huyo
alitenda kosa hilo kinyume cha kifungu
cha sheria namba 169 (a) kifungu kidogo
namba (1) na (2) cha Sheria ya Kanuni ya
Adhabu Sura ya 16 Toleo la Mwaka 2022.

Mshitakiwa alipopewa nafasi ya ku-

jitetea kuhusu shtaka linalomkabili, mbali

na kukiri, pia aliomba mahakama impun-
guzie adhabu kwa kuwa mtoto wake ali-
kuwa kero hata kwa majirani kutokana na
vitendo vyake vya udokozi.

Alidai kuwa kufanya hivyo kulitokana
na mtoto huyo kuendekeza tabia za utun-
du na udokozi kwa muda mrefu, hivyo ku-
taka iwe fundisho kwake na kuacha tabia
za udokozi nyumbani hata kwa majirani.

Hata hivyo, mahakama ilitupilia mbali
ombi hilo na kumhukumu kifungo hicho
ili iwe funzo kwa watu wengine wenye
tabia za kutenda ukatili dhidi ya watoto.

JWTZ yamsaka mpotoshaji taarifa nyongeza mshahara

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO MJINI
KITUO CHA MJINI, MKOA WA MOROGORO

Na Mwandishi Wetu

* JESHI la Ulinzi la Wa-
: nanchi wa Tanzania (JWTZ)
: limesema linachunguza kwa
: kina aliyehusika na upoto-
¢ shaji kwamba wanajeshi wa
¢ ngazi za juu wameongezewa
: mshahara.

:  Kwa mujibu wa taarifa ya
: jeshi hilo, iliyotolewa jana
: na Kaimu Mkurugenzi wa
¢ Habari na Uhusiano Makao
: Makuu JWTZ, Luteni Kanali
: Gaudence Ilonda, taarifa

hizo ni za uzushi.

“JWTZ linatoa taarifa
kuwa, habari ya uzushi il-
iyosambazwa na mtandao
wa kijamii (inautaja) kwam-
ba wanajeshi wa ngazi za juu
wa JWTZ wameongezewa
mshahara ni za uzushi.

“Taarifa hiyo imeeleza
kuwa ongezeko hilo limelip-
wa Agosti 18, mwaka huu.
Jeshi la Ulinzi la Wananchi
wa Tanzania linaujulisha
umma kuwa, taarifa hiyo ni
ya uzushi na upotoshaji kwa
jamii,”  alisema Kanali II-

onda. :

Alisema ukweli ni kwamba :
hadi jana tarehe ya kulip- :
wa mshahara haijafika na :
kwamba, hakuna ongezeko :
lolote au malipo yoyote kwa :
wanajeshi wa ngazi yoyote :
wa JWTZ yaliyofanyika tare- :
he iliyotajwa na mtandao :
huo wa kijamii.

“IWTZ linaendelea ku- :
fuatilia na kuchunguza kwa :
kina aliyehusika na upoto- :
shaji huo ili hatua za kishe- :
ria zichukuliwe dhidi yake,” :
alisema. :

Usimamizi wa Mirathi Na......88/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: LEONARD HENRY
KAZIMOTO wa MAFISA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA SAIDI JAKSON

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria

katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe

16Mwezi 09 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 18 mwezi 08 mwaka 2023

HAKIMU
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Ofisi DC yalia
kuzidiwa kesi
Mmigogoro

yva ardhi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WILAYA ya Kahama mkoani :
Shinyanga, imeeleza kukabiliwa :
na migogoro mingi ya ardhi am- :
bayo imekuwa ikiripotiwa katika :
ofisi hiyo huku Jumuiya ya Mari- :
dhiano na Amani ikipewa jukumu :
la kuishughulikia inayohitaji mari- :

dhiano.
Ofisa Tarafa ya Kahama Mjini, :
Julius Chagama, aliyemwakili- :

sha Mkuu wa Wilaya ya Kahama,

Mboni Mhita, aliyasema hayo juzi :
wakati wa hafla ya kusimika vion- :

g0zi wapya wa jumuiya hiyo.

Alisema kuwa kwa sasa ofisi hiyo :
imeelemewa na migogoro hiyo na :

kuomba ushirikiano wa kuitatua.

“Kila siku ya Jumatatu hadi [ju- :
maa, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya im- :
ekuwa ikishughulikia migogoro ya :
ardhi kwa wingi kulinganisha na :
migogoro mingine inayoripotiwa :
ikiwamo ndoa, ugomvi na mad- :

eni,” alisema.

Chagama alisema mara nyingi :

Mkandarasi uwanja wa ndege Msalato apewa kibano

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetoa wiki moja
kwa mkandarasi SINOHYDRO
CORPORATION LTD anaye-

jenga Kiwanja cha Ndege cha

migogoro hiyo inakuwa ya kifa- :
milia, ukoo kwa ukoo ambayo :
inaweza kuisha kwa maridhiano :
kwa kukalishwa chini na kushau- :
riwa nini cha kufanya na kuondoa :
usumbufu wa kuifikisha katika :

Baraza la Ardhi.

“Na hili ombi nimetumwa na :
mkuu wetu wa wilaya niwafik- :
ishieni hapa ili tumalize migogoro :
hii huko kwenye ngazi za chini :
na kuepuka gharama zisizo za

lazima,” alisema Chagama.
Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo,

Shekhe Amir Hassani, alikiri ku- :
wapo kwa migogoro hiyo na kua- :
hidi kuitatua kwa kushirikiana na :
viongozi wenzake na ile ambayo :
wataishindwa wataifikisha katika :

vyombo vya sheria.

Alisema kwa sasa wanaendelea
kuitangaza jumuiya hiyo katika :

ngazi za Halmashauri za Msalala

wawakilishi kutoka madhehebu
ya dini ya Kiislam na Kikristo ili
zile zinazohitaji kutatuliwa huko
zitatuliwe.

Shekhe Hassani aliomba wapati- :
we ofisi karibu na Mkuu wa Wilaya :
ili iwe rahisi kuwapata wateja hao :

wanaofika mara kwa mara.

Makamu Mwenyekiti wa ju-

muiya hiyo Mkoa wa Shinyanga,

Askofu Mstaafu wa Kanisa la Kiin-

jili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dk. Emmanuel Makala, alisema,

kesi nyingi ambazo baadhi

Kimataifa Msalato, kutayari-
sha mkakati utakaowezesha
kukamilika kwa ujenzi wa ki-
wanja hicho kabla ya Desem-
ba, mwakani.

Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya
Ujenzi), Balozi Aisha Amour,
alitoa maagizo hayo jana pia
kwa Mshauri Mwelekezi M/S
BEZA na Wakala wa Barabara
(TANROADS) Mkoa wa Do-
doma.

Balozi Amour alitoa maa-

gizo hayo baada ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa ki-
wanja hicho na kutoridhish-
wa na kasi ya ujenzi inavyok-
wenda.

“Kwa kweli sijaridhishwa
na kasi yenu, ninataka mnipe
mkakati utakaowezesha ki-
wanja hiki kukamilika kwa

wakati na kwa viwango,”
alisema.
Ujenzi wa Kiwanja cha

Ndege cha Kimataifa Msalato
awamu ya kwanza unahusi-
sha barabara ya kuruka na
kutua ndege, barabara za
maungio, maegesho ya ndege
na uzio wa usalama.

Pia unahusisha barabara
ya kuingia na kutoka  ki-

wanja cha ndege, maegesho
ya magari na usimikaji wa
mfumo wa taa za kuongozea
ndege.

Hadi sasa utekelezaji wake
umefikia asilimia 30.91, waka-
ti awamu ya pili ya ujenzi huo
ukihusisha ujenzi wa jengo
la abiria na  miundombinu
yake.

Balozi Amour pia alikagua
ujenzi wa barabara ya mzun-
guko wa nje wa Dodoma
(Dodoma Outer ring road)
ambayo ina sehemu mbili,
Nala- Veyula- Mtumba -Thum-
wa Dry Port kilometa 52.3
na sehemu ya pili Thumwa
-Matumbulu -Nala kilometa
60 na kuwataka makandar-

asi wa miradi hiyo nao kuja
na mikakati itakayowezesha
kwenda kwa kasi kabla ya
mvua za Elnino kuanza.

“Tusingependa visingizio
vya mvua kwa sababu Mam-
laka ya Hali ya Hewa (TMA)
imeshatuonya kutakuwa na
mvua nyingi, ni vizuri kazi
zinazotakiwa kufanyika sasa
zikafanyika mapema ili kue-
puka usumbufu,” alisema.

Mkandarasi wa  China
Civil Construction Corpora-
tion anayejenga sehemu ya
kwanza na ya pili ameahidi
kutekeleza maelekezo hayo ili
kukamilisha ujenzi huo kwa
mujibu wa mkataba na katika
ubora stahiki.

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, (Sekta ya Ujenzi), Balozi Aisha Amour, akitoa maelekezo kwa Mshauri
mwelekezi wa Mradi wa Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato, Mhandisi Shegan Berharie, alipoku-

\ L wa akikagua maendeleo ya mradi huo jana, mkoani Dodoma. PICHA: WJU
na Ushetu kwa kutafuta viongozi :

Parole yagomea maombi kuachiwa wafungwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BODI ya Taifa ya Parole
imesema haijaridhishwa na
mapendekezo ya kuwaachia
huru wafungwa 16 walioomba
kuachiwa huru kupitia sheria

¢ ya msamaha kwa wafungwa.
“Mahakama zetu zimelemewa na :

zina-

hitaji kusuluhishwa kwa njia ya :

maridhiano.

“Tukuahidi kuzitumia ofisi zetu :
katika kuzisaidia Ofisi za Wakuu :
wa Wilaya pamoja na Ofisi ya :
Mkuu wa Mkoa katika kushughu- :
likia migogoro mbalimbali inay- :
ogusa jamii moja kwa moja,” alia- :

hidi.

Wafungwa hao ni walio-
kutwa na makosa ya ujangili
na mauaji.

Akizungumza juzi na
hapa katika kikao cha 48 cha
Bodi hiyo, Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Balozi Khamis
Kagasheki, alisema
wafungwa hao wameshindwa

kukidhi vigezo kutokana na

kukutwa na makosa hayo na
kuharibu rasilimali za utalii
wa nchi.

“Bodi haijaridhia maombi
ya wafungwa 16 kuachiwa
huru na hii imetokana na
kukutwa na makosa ambayo
hawapaswi kuachiwa huru,”
alisema Balozi

Kagasheki.

Aidha, alisema bodi hiyo
inawasilisha majina 12 ya
wafungwa waliokidhi vigezo
vya kuachiwa huru kupitia
sheria hiyo kwa Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi ili
kuridhia maamuzi hayo.

Balozi Kagasheki aliwataka
wafungwa  watakaoachiwa
huru kubadilika kitabia na

kuwa raia wema.

“Jeshi la Magereza linaen-
delea kuweka utaratibu

wa kutoa elimu kuhusiana
na sheria ya Parole kwa jamii
ili kuitofautisha na ile ya msa-
maha wa Rais ambapo nao
kuna baadhi ya wafungwa
huwa wanaachiwa huru,”
alisema.

“Jamii iwapokee watu hawa
ambao wataachiwa huru kwa
sababu mpaka kupitishwa
bodi hiyo imepita sehemu
mbalimbali, ikiwemo kuuli-
za ndugu, waathirika wa ma-
kosa waliotendewa na watu
hao kama wapo hai pamoja
na kamati za wilaya,mkoa
hadi taifa,” alisisitiza.

Kaimu Kamishna wa Sheria

na uendeshaji wa Ma-
gereza, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Boyd

Mwambingu, alisema kuna
mambo ambayo wamean-
galia katika wafungwa hao

walioomba kupatiwa msa-
maha.
Mwambingu  aliishukuru

Bodi ya Parole kwa kutoa
maamuzi kwa kuangalia ma-
slahi mapana ya nchi.

Awali, Kamishna Jenerali
wa Magereza, Ramadhan
Nyamka, alisema bodi hiyo
itaendesha kikao hicho kwa
kuzingatia sheria hiyo na ku-
sisitiza haki itatendeka katika
utoaji maamuzi hayo.
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Kariakoo wamsifu Rais Samia kuondoa kero

Na Mary Geofrey

WAFANYABISHARA wa Soko
la Kariakoo, Dar es Salaam,
wamempongeza Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kusikiliza
na kuondoa kero zilizokuwa
zinawakabili kwa muda mrefu.

Wakizungumza na waandishi
wa habari juzi sokoni hapo, wal-
isema kwa sasa wana uhuru wa
kufanya biashara bila bugudha.

Mfanyabiashara katika soko
hilo, Bernard Athanas, ali-
ipongeza serikali kwa kusikiliza
na kuzitafutia ufumbuzi kero
zao zilizokuwa zinawakabili
kwa muda mrefu na sasa wana-

fanyabiashara kwa utulivu.

Kuhusu kuadimika kwa Dola,
Athanas alisema  kumeathiri
uagizaji wa mizigo kutoka nje ya
nchi na kufifisha biashara.

Alisema mizigo wanayoagi-
za nje wanalazimika kubadili
Shilingi kuwa Dola ili kupata
bidhaa.

Alisema kuadimika kwa dola
kunasababisha gharama za
kuagiza mizigo kutoka nje ku-
panda, hivyo kusababisha bid-
haa kupanda bei.

“Kwa sasa Dola imeadimika,
kupatikana kwake ni kitendawi-
li lakini pia ukiagiza gharama
nazo za bidhaa zinaongezeka

kwa sababu ya kupanda huku,
tunaiomba serikali iingilie kati
kuona namna ya kutusaidia,”
alisema.

Barnabas Kimambo, alisema
licha ya utulivu uliopo Ka-
riakoo hivi sasa, uhaba huo wa
Dola umeathiri  kwa  kiasi
kikubwa uzungushaji wa mitaji
yao na hivyo kuwa tishio kwa
uchumi.

Mwenyekiti wa Wafanya-
bishara sokoni hapo, Martin
Mbwana, alisema kwa sasa
upatikanaji wa fedha hizo za
kigeni umekuwa changamoto
kubwa kwao na wengi wao wa-
nazitegemea kuagiza bidhaa nje

ya nchi.

“Hali hii kwa sasa inatuweka
katika wakati mgumu kibiasha-
ra sokoni Kariakoo, ila shughuli
zetu zinakwenda vizuri na tuna-
fanya biashara kwenye utulivu
mkubwa baada ya Rais Samia
kusikiliza kero zetu kupitia Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,”
alisema Mbwana.

Hata hivyo, alisema kamati ili-
youndwa awali kuhusu kero zao
bado haijawasilisha taarifa na
majibu yake hivyo, wanaende-
lea kusubiri huku wakiendelea
kufanyabiashara kwa utulivu
bila kusumbuliwa na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA).

Mtambo wa Kampuni ya Ujenzi ya Sinohydro na mafundi wa kampuni hiyo wakiendelea na ujenzi wa barabara ya
mabasi ya mwendokasi kKatika eneo la Banda la Ngozi jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

: alisema

: washawishi
: wa Malawi kuendelea kutumia
: bandari ya Dar es Salaam kwa
¢ kuwa ina utaratibu mzuri wa
¢ kushusha na kupakia mizigo.

Tanzania, Malawi

bega kwa bega

sekta uchukuzi

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA na  Malawi

¢ zimeweka nia ya kushiriki-
: ana katika usafiri kwa njia ya
: barabara, huduma za bandari
: katika Ziwa Nyasa na na uhu-
: dumiaji wa wa mizigo ya Ma-
¢ lawi katika Bandari ya Dar es
: Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya

¢ Ujenzi na Uchukuizi, anayesi-
: mamia Sekta ya Uchukuzi,
: Gabriel Migire, alisema hayo
¢ juzi kwenya mkutano uliowa-
¢ kutanisha
: wa sekta ya uchukuzi toka
: Tanzania na Malawi. Lengo la
: mkutano huo lilikuwa ubore-
: sha usafirishaji kwa njia ya
: Barabara.

makatibu wakuu

“Malengo mengine ni Hudu-

* ma za bandari kwa Ziwa Nyasa
¢ kwa kuwa ziwa hili lipo katika
: pande mbili yaani Tanzania
¢ na Malawi pia kuendelea ku-
¢ washawishi kutumia bandari
: ya Dar es Salaam,” alisema
¢ Migire.

Katibu Mkuu wa Wizara ya

¢ Usafirishaji wa Umma kutoka
: Malawi,
: alisema ni muhimu kwa wiz-
: ara hizi kushirikiana na kuon-
: doa changamoto mbalimbali
¢ za usafirishaji

Hastings Chiudzu,

Pia katibu mkuu  huyo
ataendelea  ku-
wafanyabishara

Wataalam hao kutoka Mala-

: wi walitembelea ujenzi wa reli
¢ ya kisasa (SGR) na bandari ya
: Dar Es Salaam na kuipongeza
¢ serikali
. kutekeleza mradi huo Mkub-
: wa wa reli Pamoja na upanuzi
: wa bandari.

ya Tanzania kwa

LATRA vaalika wadau maoni usafiri usiku

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usa-
firi Ardhini (LATRA), imewaalika
wasafirishaji kuanza kupeleka
maombi ili yachakatwe kwa
ajili ya maandalizi na kujipanga
kuanza kutoa huduma hiyo kwa
saa 24.

Mkurugenzi Udhibiti Usafiri
wa Barabarani wa LATRA, Jo-
hansen Kahatano, alisema hayo
juzi jijini Dar es Salaam wakati
akizungumza na  waandishi
wa habari. Alisema baada ya
kupokea maombi hayo hatua ita-
kayofuata ni kuyachakata, kujua

ukubwa wa maeneo yenye uhi-
tajina kupanga ratiba za kuanza
huduma hiyo kwa kupanga rati-
ba za njia gani zianze kulingana
na ukubwa wa mabhitaji.

“Tunatarajia kwamba huduma
hii haitachelewa sana kuanza
kwa sababu uhitaji wa kutoa hu-
duma hiyo saa 24 upo na wizara
zote mbili za Mambo ya Ndani ya
Nchi, na Ujenzi na Uchukuzi ku-
kaa pamoja.

“Kwa hiyo tunaamini kwam-
ba mpaka tumalize kuchakata
maombi ambayo tutapokea
kutoka kwa wasafirishaji, Wiz-
ara hizi zitakuwa zimeshakaa

pamoja. Kama ambavyo tulianza
huduma ya usafirishaji saa 11 al-
fajiri na baadae saa tisa, ndivyo
tutachakata na kupanga ratiba
hivyo hivyo kwa hii ya saa 24,
kwamba njia gani zianze ku-
tokana na ukubwa wa uhitaji
wake,” alisema. “Kwa hiyo tuna-
chosisitiza ni kwa wenye nia ya
kutoa huduma waanze kuleta
maombi hayo ili serikali ikianza
kufanya uvamuzi ijue uhitaji ni
mkubwa kiasi gani, kwa maeneo
yapi, idadi ya gari zilizoomba ku-
toa huduma na kama wanakidhi
vigezo.”

Mwishoni mwa Juni, mwaka

huu, akiahirisha Bunge la Bajeti,
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
aliagiza Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi na ile ya Ujenzi na
Uchukuzi kukaa pamoja kuona
namna ya kuweka utaratibu
utakaofuatwa na wasafirishaji
hao ili waanze kutoa huduma
hiyo kwa saa 24. Katika hatua
nyingine, Kahatano alikemea
baadhi ya wasafirishaji ambao
wameanza kukiuka taratibu za
usafirishaji kwa kutoa huduma
kinyume na ratiba walizopangi-
wa.

“Lakini hivi karibuni tume-
baini kuna baadhi ya wasa-

firishaji ambao wameanza kutoa
huduma kinyume na ratiba zao
walizopangiwa. Hili ni kosa na
tutawachukulia hatua kali.

“Kila gari linalotoa huduma ya
usafirishaji limepangiwa ratiba
yake, zipo za saa 12 na 11 alfajiri
pamoja na za saa tisa. Kila mmo-
ja anapaswa kuzingatia ratiba
yake. Kuna kampuni tatu tumezi-
baini zimeanza kutoa huduma
hiyo kinyume na ratiba zao,
lazima hatua kali zichukuliwe
dhidi yao,” alisema. Pia, alisema
wanaendelea kufuatilia na ku-
wachukulia hatua madereva wa-
naoendesha kwa mwendokasi.
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Alichosema Rais kiwe funzo
mabalozi katika utendaji wao

MAPEMA wiki hii, Rais Samia Suluhu Hassan aliwaapisha maba-
lozi wapya wanaoiwakilisha nchi katika mataifa mbalimbali ka-
hao waliteuliwa kuchukua nafasi za mabalozi waliokuwapo awali
katika nchi hizo kustaafu, kumaliza muda wao au kuhamishwa
vituo vya kazi.

Licha ya kuwaapisha, Rais Samia aliwahutubia wateule hao na
kuwaelekeza juu ya wajibu wao katika utekelezaji wa majukumu
yao ya kila siku. Aliamua kufanya hivyo kutokana na baadhi yao
kubainika kuwa wamekuwa goigoi au hawajui nini wanachopas-
wa kufanya katika kazi hiyo huku akibainisha kuwa miongoni
mwao wanadhani ni kuhudhuria mikutano na sherehe. Hatua
hiyo, alisema haileti manufaa wala kukidhi mabhitaji yaliyokusudi-
wa kwa nchi kuwa na mwakilishi katika taifa fulani.

Katika kuwaelekeza juu ya wanayopaswa kufanya katika kazi
zao, Rais alisema mabalozi hao wanatakiwa kufuatilia na kusi-
mamia utekelezaji baadhi ya makubaliano na mikataba ambayo
Tanzania imeingia na nchi hizo. Sambamba na hayo, wanatakiwa
kutekeleza diplomasia ya uchumi kwa kutangaza fursa zilizoko
Tanzania na pia ushirikiano wenye manufaa kwa pande husika
katika masuala ya kiuchumi na kijamii.

Bila kuuma maneno, Rais Samia alibainisha kwamba katika
nchi fulani barani Afrika, kiongozi mkuu wa taifa hilo alimwam-
bia kuwa hamtaki balozi aliyekuwa akiiwakilisha Tanzania kwa
sababu ya kutotekeleza majukumu yake. Alisema balozi huyo
alilalamikiwa kuwa haonekani katika shughuli zake na amekuwa
mtu wa kuhudhuria sherehe na kuwapo wakati viongozi wakuu
wa nchi yake wanapotembelea nchi hiyo!

Hotuba ya Rais Samia kwa mabalozi hao inaweza kuelezwa
kuwa ni dawa ambayo itatibu maradhi yaliyokuwa kwa wawakili-
shi wa nchi ughaibuni na sasa watafanya kazi wanazopaswa kuzi-
tenda. Ni wazi kwamba haiingii akilini mtu anateuliwa kuiwakili-
sha nchi lakini hakuna matunda yanayotokana na kuwapo kwake
katika taifa husika. Yako mambo ya kufanya katika mataifa hayo
hasa utekelezaji wa diplomasia ya uchumi pamoja na kujifunza
mambo mazuri yaliyoko katika nchi hizo na kuyaleta Tanzania.

Kwa sasa Tanzania mtazamo wake ni kuendeleza uchumi kupi-
tia uwekezaji katika sekta mbalimbali. Kwa mantiki hiyo, balozi
anayeiwakilisha nchi kwenye taifa husika anapaswa kutumia na-
fasi yake kushawishi wawekezaji katika kilimo, utalii, viwanda,
sayansi na teknolojia sambamba na kutafuta nafasi za Watanzania
kunufaika kibiashara na elimu.

Katika elimu kwa mfano, mabalozi wanatakiwa kuangalia fursa
za masomo ya elimu ya juu katika vyuo vilivyoko katika nchi hizo
ili kuwezesha vijana wa Kitanzania kusomea fani mbalimbali na
hatimaye kurejea nchini kulitumikia taifa katika sekta ya umma
au binafsi. Licha ya kunufaika kimasomo, vijana hao wanaweza
kutumia fursa hiyo kushawishi marafiki zao kuja kuwekeza nchini
katika miradi mbalimbali ya kiuchumi na kijamii.

Ili kufanikisha hayo, mabalozi wanapopangiwa vituo vya kazi
wanapaswa kujua masuala mbalimbali yanayohusu nchi wana-
zokwenda kuiwakilisha Tanzania zikiwamo shughuli za maende-
leo na sekta zilizosababisha zikapiga hatua kwenye nyanja mbal-
imbali.

Kwa mtu anayekwenda Japan, China, Korea Kusini na Malaysia,
mathalan, anatakiwa kujifunza sababu zilizofanya nchi hizo ku-
piga hatua kimaendeleo ili ujuzi huo usaidie nchi kusonga mbele
kiuchumi. Nchi hizo zimepiga hatua katika viwanda, biashara,
sayansi na teknolojia, hivyo ni fursa kwa Tanzania kujifunza na
kutafuta fursa pamoja na kuvutia wawekezaji kuhawilisha mam-
bo hayo nchini.

Kwa kufanya hivyo, wanaweza kusaidia nchi kusonga mbele
kiuchumi na huduma za kijamii. Licha ya kuiwezesha nchi kupata
maendeleo chanya ni dhahiri kwamba wataacha alama isiyofu-
tika katika utumishi wao.
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Na Sabato
Kasika

Ulazima masomo ya sayansi uendane
na uwapo wa wataalam wa maabara

UFAULU wa wanafunzi katika masomo ya
sayansi umekuwa ukikabiliwa na changa-
moto na kuibua sintofahamu kama lengo
la serikali la safari ya kuelekea uchumi
wa viwanda linaweza kutimia.

Kutokana na hali hiyo, serikali ime-
amua kufanya masomo hayo kuwa ya la-
zima kwa wanafunzi wote wa sekondari
kuanzia kidato cha kwanza.

Ni tangu mwaka 2016, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia ilitangaza uamuzi
huo, ikiwa ni kutekeleza Dira ya Maende-
leo ya Taifa ya 2025, ambapo serikali ili-
bainisha kuwa inataka kuufanya uchumi
utegemee viwanda.

Hivyo, mkakati huo wa uchumi
kutegemea viwanda hauwezi kukamilika
bila kuwa na wataalam wa fani mbalim-
bali waliobobea katika masomo ya say-
ansi, ndipo ikatangaza kuwa masomo ya
sayansi sasa ni lazima.

Lengo la serikali ni zuri lakini linaku-
tana na kikwazo njiani ambacho ni uko-
sefu wa wataalam wa maabara katika
shule zake, hali inayoweza kusababisha
wanafunzi wasisome masomo hayo kwa
vitendo.

Ukosefu huo wa wataalam wa maabara
katika shule mbalimbali za umma una-
jitokeza wakati serikali imeshatangaza
mkakati huo, jambo ambalo ninadhani
ipo haja ya kusambaza wataalam hao
mapema.

Mfano mmojawapo wa ukosefu wa
wataalam hao ni Shule ya Sekondari
Abuu Jumaa iliyopo Kata ya Kivule, Dar
es Salaam. Baadhi ya wanafunzi wake
waliwahi kulalamikia ukosefu huo.

Kwa mujibu wa wanafunzi hao, walimu
wa masomo ya sayansi ndio wanaogeuka
kuwa wataalam wa maabara, kitendo
ambacho wanaamini kwamba hawawezi
kufundishwa kikamilifu, kwa kuwa wal-
imu hao si wataalam.

Haiwezekani kufikia uchumi wa vi-
wanda bila kuwa na wasomi wa sayansi
kwanza, lakini pia haiwezekani kufani-
kiwa katika masomo hayo bila kuwa na
wataalam wa maabara ambao wange-
saidia kufundisha wanafunzi kwa viten-
do.

Kwa kuwa nchi imeamua kuwa na wa-

nasayansi wa ndani kuliko kutegemea
kutoka nje, basi ingekuwa ni vyema
kama jitihada zitafanyika ili kuhakikisha
kila shule ya umma inakuwa na wataal-
am hao.

Awali, wanafunzi wanaosoma elimu ya
sekondari walikuwa wanaweza kucha-
gua aina ya masomo watakayo wafikapo
kidato cha tatu na kuacha mengine, la-
kini baadaye ikatangazwa kuwa masomo
ya sayansi ni ya lazima kuanzia kidaoto
cha kwanza hadi cha nne.

Mwongozo huo mpya uliotangazwa na
serikali, ni vyema sasa kila shule ikiwa na
wataalam wa maabara, kwani ninaamini
ni njia nzuri ya kupata wasomi wengi
waliobobea katika fani mbalimbali.

Kwa masomo hayo, sidhani kama
kinachoangaliwa ni mwanafunzi kupata
alama za juu pekee bali pia awe na uw-
ezo wa kugundua baadhi ya vitu kupitia
elimu aliyopata na kutatua changamoto
katika jamii.

Uwezo wa kufanya hivyo ni hadi asome
masomo ya sayansi kwa vitendo, am-
bavyo vinategemea uwapo wa wataalam
wa maabara katika shule. Hivyo inge-
pendeza kama nguvu kubwa itaelekezwa
huko.

Ni kweli juhudi kubwa zimefanyika na
kusaidia shule nyingi za umma kuwa na
majengo kwa ajili ya maabara, tatizo lili-
lobaki sasa ni ukosefu wa watalaam hao
ambao wangesaidia wanafunzi kuwa na
ujuzi zaidi.

Wataalam wa masomo ya sayansi, wa-
naweza pia kusaidia wanafunzi kuwa
wabunifu wa mambo mbalimbali na hata
kuweza kujiajiri au kutatua changamoto
zinazowazunguka katika jamii yao.

Ninaamini matamanio ya kila mpenda
elimu, ni kuona mwanafunzi anakuwa na
uwezo wa kugundua kitu kitakachotatua
changamoto katika jamii na ni lazima
aweze kufanya utafiti katika maeneo
mbalimbali.

Hayo yote yanaangukia kwenye sayansi
ambayo mwanafunzi amefundishwa kwa
vitendo, si kwa nadharia tu kwa sababu
ya ukosefu wa wataalam, hivyo uwapo
wa watu hao katika shule ungepewa
uzito.
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Chonde Watanzania tusishabikie uhaini

Pascal Mayalla

UTOKANA na tishio la

matamshi yenye via-

shiria vya uhaini dhidi

ya serikali yaJamhuri ya
Muungano wa Tanzania (JMT)
kutoka kwa baadhi ya watu na
wahusika kushikiliwa na vyom-
bo vya dola, wameibuka watu,
mashirika, wanaharakati kupi-
gia kelele kwamba kuna kesi ya
uhaini.

Hali hiyo imesababisha hata
baadhi ya taasisi za kimataifa
zimetaka kuingilia kati mambo
yetu ya ndani. Kwa kuwa mimi
mwandishi wako wa makala hii
pia ni mwanasheria na wakili
wa kujitegemea, naomba kuitu-
mia safu hii ya leo kuanza mfu-
lulizo wa makala elimishi kuhu-
su katiba, sheria, haki na wajibu.

Naomba nianze na elimu fupi

kuhusu makosa mawili makub-
wa kuliko yote kwenye katiba
yetu. Makosa haya ni kosa la
kuua (murder) na uhaini (trea-
son). Makosa yote haya mawili
adhabu yake ni kifo. Kwa Tan-
zania inatekelezwa kwa ku-
nyongwa mpaka kufa. Kwa nchi
yetu tuna gereza moja tu la ku-
nyongea ambalo ni la Isanga,
lililoko Dodoma.

Mtu akihukumiwa kifo, ad-
habu hii haitekelezwi mpaka
kwanza itiwe saini na Rais wa
JMT hati inayoitwa Hati ya Kifo
(death warrant).

Awamu ya kwanza ya utawa-
la wa Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, uliodumu kwa
miaka miaka 23, zilitiwa sani
hati mbili tu.

Awamu ya pili ya miaka 10,
Rais Ali Hassan Mwinyi, alitia
saini hati kadhaa. Awamu zi-
lizofuata za Benjamin Mkapa,
Jakaya Kikwete na DKk. John
Magufuli, hakuna hati yoyote
iliyotiwa saini ndiyo maana sisi
watetezi wa haki za binadamu,
tunapendekeza adhabu hii
ifutwe.

Si kila mauaji yakifanyika ni
kesi ya mauaji. Kuna mauaji
yanaweza kufanyika na ikawa si
kesi ya mauaji bali ya kuua bila
kukusudia (manslaughter). Tli
iwe kesi ya mauaji, lazima ku-

fanyike mambo mawili, kwan-
za, ni kitu kinachoitwa kitendo
cha mauaji, na pili ni nia ovu ya
kutenda mauaji, yaani dhami-
ra ya kuua au kukusudia kuua.

Uhaini umetajwa kwenye
sura ya Saba kifungu cha 39 cha
Sheria ya Kanuni ya Adhabu.
Kifungu cha 39 (1) cha kanuni
za adhabu kinasema mtu yeyo-
te ambaye yumo ndani ya Jam-
huri ya Muungano au popote,
kujaribu kumuua Rais, kuan-
zisha vita dhidi ya Jamhuri
ya Muungano, kusababisha,
kuwezesha, kuchochea, kush-
awishi, kushauri kuhusu kifo,
kumlemaza, kumzuia, kufung-
wa kwa Rais.

Kwa mujibu wa sheria tu-
liofundishwa darasani kuwa
uhaini ni vitendo na si kauli
ambayo ni uchochezi.

Kwa vile mpaka sasa hakuna
mashtaka yoyote ya uhaini yali-
yofunguliwa katika mahakama
yoyote, nawaomba Watanzania
wenzangu tusishabikie uzushi
wa uhaini. Hili si jambo la heri
hata kidogo.

Vivyo hivyo kwenye jinai
ya uhaini, si kila matamshi ya
uhaini ni uhaini. Ili kuwapo
kwa jinai ya uhaini, lazima ku-
wapo sifa kuu mbili, ya ku-
panga kufanya uhaini. Kitendo
cha mtu ameghafilika tu na

hoja za Club House, akaanza
kutoa matamshi ya kupindua
serikali, haimaanishi ni uhaini
wa kupindua kweli serikali. La-
kini matamshi hayo yanaweza
kuwa ni matamshi ya uchoche-
zi, hivyo kusababisha watu wa-
pange kweli kupindua serikali.

Lakini matamshi tu kama
matamshi bila kuwapo ku-
panga kupindua serikali, watu
hao watakuwa wamefanya
uchochezi na si uhaini.

Kitendo cha watu hasa wana-
harakati kupigia kelele uhaini,
kuiogopesha dunia na kufanya
nchi kuangaziwa kimataifa,
wakati hadi ninapoandika
hapa, hakuna kesi yoyote ya
uhaini iliyofunguliwa popote,
hivyo kushabikia na kushadad-
ia uhaini ni kutaka kumchafulia
Rais Samia Suluhu Hassan sifa
yake kuu ya kuliponya taifa.

Tanzania toka tumepata
uhuru, tumewahi kuwa na kesi
tano za uhaini. Kesi ya kwanza
ni ile ya maasi ya jeshi ya Janu-
ari 18, 1964 siku sita baada ya
Mapinduzi Matukufu ya Zan-
zibar. Jeshi ya King’s African
Rifles (KAR) liliasi, likavunjwa
na hatimaye kuundwa Jeshi la
Wananchi wa Tanzania (JWTZ).
Kesi hii iliendeshwa Kijeshi,
hivyo wala sijui matokeo yake.

Kesi ya kwanza ya uhaini ka-

tika Mahakama ya wazi ni kesi
ya kina Bibi Titi Mohamed, John
Lifa Chipaka, Michael Kamal-
iza na wengine ya mwaka 1971
baadaye ikaja kesi ya uhaini in-
ayomhusu Juma Thomas Zan-
gira.

Mwaka 1982 ndipo kulifanyi-
ka kesi ya uhaini ya watu 38,
wakiongozwa na Pius Lugangi-
ra na Hatibu Ghandi. Kinara wa
kesi hiyo ni Komandoo Martin
Tamimu aliyeuawa na vyombo
vya ulinzi na usalama.

Hapa katikati kukatokea kesi
ya mwisho ya uhaini Zanzi-
bar ya kina Seif Sharif Hamad,
Shaaban Khamis Mloo, Juma
Duni Haji, Machano Khamis
Ali , Hamad Rashid Moham-
med na wengine 18 wa Chama
cha Wananchi (CUF). Kesi hii
ikatupiliwa mbali baada ya Ma-
hakama Kuu kutamka kwamba
Zanzibar si nchi, hivyo jinai ya
uhaini haiwezi kutendeka.

Ili kuwasaidia Watanzania
kuzijua haki zao, Jumapili ijayo
nitaanza kujitolea kuelimisha
umma kuhusu katiba, sheria,
haki na wajibu. Somo la kwanza
litakuwa kuhusu Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977.

Wasalaam
Paskali

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

ATANZANIA tumeg-

awanyika. Sakata la

Dubai Port World

(DP World) limetu-
gawa dhahiri. Watanzania tuko
kambi mbili za wazi kabisa.
Kuna inayounga mkono mkata-
ba wa bandari na kuna inayop-
inga mkataba huo, kila upande
na sababu zake.

Kambi moja inasema mkata-
ba huu haufai kwa sababu una
matatizo, lakini nyingine inase-
ma hakuna mkataba bora kama
huu utakaoliletea taifa maende-
leo makubwa kiuchumi. Lakini
kambi zote zinaunga mkono
uwekezaji.

Hata hivyo, hilo la wote kuun-
ga mkono uwekezaji linazibwa

na kambi zinazopingana kwe-
nye mkataba na kufanya tut-
azamane kama maadui ndani
ya nchi moja, kisa ni Dipiiweldi
kuja kukaa Tanzania na kufan-
ya biashara.

Leo mazungumzo ya Watan-
zania ni mkataba mbaya, mka-
taba mzuri! Mbona ni tofauti
na ilivyokuwa mwaka 1978 pale
majeshi ya Nduli Iddi Amin yal-
ivyovamia ardhi ya Tanzania
na tukaamua kupambana nayo
mpaka ushindi?

Katika kadhia ya Amini,
tukiwa chini ya Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, mbo-
na lugha yetu ilikuwa moja?
Tulikuwa tukisema kwa kujidai
kwamba: Sababu tunayo! Nia
tunayo na uwezo tunao! Na tu-
lishinda.

Hakika hakuna kipindi Wa-
tanzania walishikamana kwa
umoja thabiti kama ule kiasi
cha kujitolea kwa hali na mali
kwenda mstari wa mbele ku-
pambana na kuyang'oa majeshi
ya Uganda kwenye ardhi ya
Tanzania.

Imekuwaje safari hii lugha zi-
nagongana kila kambi na lugha
yake? Tumefikishana mpaka
mahakamani kuhusu mkataba
na Mahakama imeamua ilivy-
oamua. Kambi moja ikashang-
ilia na nyingine ikanuna.

Iliyonuna ikasema inarudi

Watanzania hili lisitugawe

tukaparaganyika

mahakamani kutafuta haki
ya ziada! Lakini pia ikasema
itaandaa maandamano yasiyo
na ukomo nchi nzima! Mion-
goni mwa wasemaji wakavuka
mpaka na vyombo vya usalama
vikaona isiwe shida. Tuwe nao
watufafanulie kauli zao.

Kwa vyovyote vile, kampuni
hii itatia mguu nchini kwa jinsi
mambo yanavyokwenda na
jinsi mkataba ulivyo, ina maana
mgawanyiko utaendelea, kwa
sababu ikija wapingaji watanu-
na na isipokuja kambi nyingine
itanuna.

Viongozi wetu wana kazi ya
kutubadilisha, ili tukae pamoja
na tuendelee kuijenga nchi
yetu na amani yetu kwa pamoja
kama Watanzania tulivyolele-
wa, ili kampuni la kigeni lisitu-
weke pabaya.

Sitaki kuamini, kwamba ka-
tika mazingira haya ya sasa,
kampuni hiyo bado itataka
kuja kuwekeza bila kuhofia nini
kitafuata, kutokana na kundi
kubwa la watu wanaoonesha
dhahiri kukataa kata kata kui-
pokea!

Hakuna jambo gumu kama
kumlazimisha punda kunywa
maji. Kama hataki kuyanywa
ni bora akaachwa abaki na kiu
yake kama anayo kweli, kwa
sababu kumlazimisha anaweza
kurusha teke likatudhuru.

Amani katika nchi yoyote ina
gharama kubwa, ndiyo sababu
kuna vyombo vinalipwa ili ku-
hakikisha inadumu. Kama ndi-
vyo, na kwa kuwa inaonekana
uwekezaji huu unataka kuha-
tarisha amani yetu, lifanyike
jambo.

Watanzania tukubali kuingia
gharama kwa kuandaa upigaji
kura ya maoni ili tuone ni wan-
gapi wanakubaliana na mkata-
ba huu kama ulivyo na kama ni
wengi basi wapewe huku wach-
ache ambao ndio wanaunga
mkono wasikilizwe.

Ikumbukwe kwamba katika
miaka ya 1990, tulifanya utafiti
ambao ulituwezesha kurejea
kwenye mfumo wa vyama vingi
vya siasa nchini na sasa tumo
humo.

Ilikubaliwa baada ya wach-
ache kusikilizwa lakini pia
muktadha ulitazamwa, kwani
waliokubali kurejewa kwa mfu-
mo wa vyama vingi walikuwa
asilimia 20 dhidi ya 80 wal-
iokataa, lakini tukarejea kwe-
nye vyama vingi.

Sasa kama inawezekena, basi
utafiti wa aina hiyo au kama si
kupiga kura, ufanyike ili tujue
kwa uhakika kama tunaukubali
mkataba huu au hatuukubali
na hivyo tufikie uamuzi wa ku-
suka au kunyoa.

Hivi sasa kinachoonekana ni

kwamba wanasiasa wamega-
wanyika, wataalamu wamega-
wanyika, viongozi waliopo na
waliostaafu =~ wamegawanyika
lakini pia wanahabari wame-
onesha mgawanyiko mkubwa
katika hili.

Watanzania tukae chini tuta-
fakari tuone nini cha kufanya
ili tusijikwae tukaanguka na
kuchekwa na wenzetu, husu-
san wanaotuonea wivu wakita-
ka tuanguke ili wao wachukue
fursa.

Yawezekana tunaonewa
wivu, kwamba tunaingia mka-
taba na DP World lakini pia
yawezekana tunachekwa jino
pembe, kwamba tukiingia tu
tumekwisha.

Hivyo, kinachotakiwa ni tafa-
kari ya hali ya juu na kuacha
kukimbizana kuingia mkataba
ambao wachache wanaamini
uko sawa, huku wengi wakiona
hauko sawa. Nchi hii ni ya Wa-
tanzania wote, hivyo hatupaswi
kulazimishana au kukatishana
tamaa.

Viongozi wetu pia wanataki-
wa kuwa na kauli zinazofanana
kwa nia njema, ili tunaoon-
gozwa au kuwakilishwa, tu-
wafuate na tusaidiane kuijenga
nchi yetu, badala ya kuiacha
rehani kwa watu wengine bila
kuangalia ni upi mustakabali
chanya wa nchi. Alamsiki!
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HABARI PICHANI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), Gabriel
Migire (kulia) akibadilishana hati za makubaliano na Katibu Mkuu wa Wizara
ya Usafirishaji wa Umma wa Malawi, Hasting Chiudzu, kuhusu ushirikiano
katika usafiri wa njia ya barabara, huduma za bandari katika Ziwa Nyasa na
uhudumiaji wa mizigo ya Malawi kupitia bandari ya Dar es Salaam. PICHA:
Wuu.

Sehemu ya ujenzi wa uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Msalato mkoani
Dodoma, kama ilivyokuwa juzi. PICHA: WU

Mkaguzi

wa Jeshi la
Polisi Kikosi
cha Usalama
Barabarani
Wilaya va
Muheza
mkoani
Tanga, Hebert
Kazonde,
akisimamisha
pikipiki ya
kubeba miz-
ig0 ya miguu
mitatu jana
katika eneo
la stendi kuu
ya mabasi
Muheza kwa
ajili ya uk-
aguzi wa ma-
kosa mbalim-
bali ikiwamo
leseni ya
udereva. PI-
CHA: STEVEN
WILLIAM

Saidy, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma juzi kuhusu
utekelezaji wa majukumu mbalimbali ya wakala na mwelekeo wa Mwaka wa

Fedha 2023/24. PICHA: PAUL MABEJA.

Mjasiriamali akisukuma mkokoteni akitafuta wateja wa kuwauzia miwa ka-
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JE UNA
TUMIA
BOMBA
LA MVUA?

Ukurasa 14

MITINDO:

UBUNIFU HUU HATARI

Ukurasa 15

USO VLGN EARISEIA

Ukura
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FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

ZA0, NTA, GAO, JAA, OGOPA, GONGA,
ZONGO, NGOJA, AMKANYE, TANGAZO

 swaTOTO
PAKA RANGI

e

<%

lichokifanya
daktari

oto Juma alikwenda mtoni na mama yake
kuchota maji.
Wakati wakichota maji, Juma aliona Kiota
cha ndege kikielea majini.

Haraka Juma alimuonyesha mama yake na ku-
muuliza

Juma; Mama ona kile kinachoelea majini

Mama: Ni kiota cha ndege kile nadhani kimeanguka
majini.

Juma: Mama yani hata kiota kimeundwa? Mwalimu
wetu alituambia kuwa Kila kieleacho majini kimeun-
dwa.

Mama: Ni kweli lakini ina maana zaidi kuwa kila
kilicho bora kuna jitihada zimetumika.

Swali
Mnyama gani mwenye damu baridi anayeishi
mtoni.



JUMAPILI AGOSTI 20, 2023

11

Baba, Mama na Mwana

Je, umewahi kusingiziwa mchawi?

ARIBU tena msomaji

wangu katika safu yetu

hii ya Maisha Ndivyo

Yalivyo. Bila shaka una-
jifunza kitu kupitia mada nina-
zowasilisha hapa. Wiki iliyopita
niliahidi kujadili kisa cha mwa-
naume anayeteswa na mama
mkwe wake. Bado nakifanyia
utafiti nikikamilisha nitakileta
hapa.

Leo tuangalie mbinu ana-
zotumia shetani kushambulia
wanawake, iwe wameolewa au
hawajaolewa. Shetani katika vita
dhidi ya mwanamke ameten-
geneza mbinu ili amshambulie,
lengo likiwa ni kumvunja moyo,
kumuumiza na kuua hatma yake.

Moja ya mbinu ikiwa ni kuwatu-
pia roho ya kichawi. Uchawi ni si-
laha kubwa anayotumia shetani
ili kuwaangamiza wanadamu.

Wengi wetu tutakumbuka seri-
kali yetu miaka ya nyuma ilivyo-
pambana sana na watu walioku-
wa wakiua wanawake vikongwe
hasa kule Shinyanga kwa kus-
ingiziwa ni wachawi. Tlikuwa ni
janga kubwa la kutia hofu katika
taifa letu.

Vitanzi ni
ZAZ1 wa mpango ni ua-
muzi wa hiari wa mtu
binafsi mke na mume
au mtu na mwenzi

wake kuhusu lini waanze ku-
pata watoto, wazae wangapi,
wapishane kwa muda gani, lini
waache kuzaa na njia gani ya
uzazi wa mpango wangependa
kutumia. Wote tunakubaliana
katika hilo.

Hakuna ubishi kwamba ni
muhimu kwa anayetaka ku-
tumia uzazi wa mpango ku-
fanya tathmini ya kina juu ya
usalama na ufanisi wa kila njia
kwa sababu si kila njia ya uzazi
wa mpango inamfaa kila mtu,
kila mtu ana njia yake kulinga-
na na mazingira.

Huwezi kuamka tu na kwen-
da hospitalini unasema unaen-
da kuchoma sindano, kuweka
kitanzi, kipandikizi au vidonge.

Sharti kwanza, ujue njia zote
na faida yake na kisha upime
kulingana na umri na mazin-
gira yake njia ipi itakufaa.

Nimesukumwa kuandika
waraka huu ili kuishtua serikali

Uchawi ni silaha ya uharibifu
inayotoka kuzimu ikiwa na lengo
la kuua na kuangamiza wanad-
amu. Ni nguvu ya kufanya uovu
na kuharibu mema. Ni roho inay-
opindisha hatma ya mtu. Ni roho
inayokandamiza na kumtawala
mtu.

Uchawiniroho (nguvu) yauhar-
ibifu toka kuzimu inayowavaa
wanadamu ili kumuangamiza
yeye na wanaomzunguka. Mcha-
wi ni mtu aliyepagawa na roho ya
kichawi. Roho hii imeleta uhar-
ibifu mkubwa sana kwenye ulim-
wengu tunaoishi.

Uchawi haujaanza siku hizi,
bali ulianza zamani sana kwenye
nyakati za uandishi wa vitabu vya
dini. Hii ni maelfu ya miaka, zaidi
ya miaka 2000 iliyopita.

Hata hivyo, imebainika kuwa
uchawi upo sana kwa wanawake.
Na kwa sababu ya roho hii ya
uchawi, wanawake wengi wanai-
shi maisha mabaya sana.

Msomaji wangu, zipo aina 3 za
kumilikishwa uchawi. Na ikum-
bukwe kwamba siyo kila mtu
anayeitwa mchawi ni mchawi.
Wengine wanasingiziwa na kujik-

uta wakipata madhara makubwa
wasijue cha kufanya.

Kwanza, yupo mchawi anaye-
jifahamu. Labda tu baada ya ku-
ingia kwenye kikosi anashindwa
kujinasua kirahisi. Wachawi ni
mawakala wa shetani wanafanya
kazi kwa niaba a shetani, wak-
ilenga kuharibu kabisa uumbaji
wa Mungu.

Hawa ni watu ambao aidha
walirithishwa na wazee wa ukoo
wakaukubali, au waliamua kuu-
miliki kwa hiari yao wenyewe.
Wengine husafiri mbali kutafuta
na kununua uchawi kwa gharama
zao wenyewe. Maisha Ndivyo
Yalivyo!

Mwingine ni mchawi asiyejifa-
hamu. Hili ni kundi linalotumiwa
na shetani pasipo wao kujifaha-
mu, na ni asilimia kubwa sana ya
watu wa jinsi hii. Watu wa aina hii
hutumikishwa pasipo wao kujifa-
hamu na ni kinyume na mapenzi
yao, lakini hawana nguvu za ku-
jitetea!

Watu hawa mara nyingi huota
ndoto mbaya za kutisha pasipo
wao kujua kuwa wanatumikish-
wa kichawi. Upo wakati mtu ata-

muota mtu fulani akiwa mtupu
bila nguo anamfanyia mambo ya
kichawi.Tatizo hili limefanya hata
watu wengine kuuana.

Kwa hiyo, mtu anaweza ku-
chukuliwa hata sura yake na aka-
tumiwa kwa njia za kichawi. Mara
nyingi wale wachawi wanaojifa-
hamu ndio hutumia sura za watu
ili kufanya kazi zao za kichawi.

Na wao wanakuwa wamejificha
na huku watu wasio na hatia ndio
wanaonekana wao ni wachawi.
Ni muhimu sana tuwe makini
na mbinu hizi chafu za kichawi,
vinginevyo, jamii zetu zinaweza
kufarakana kwa kiwango cha
kutisha!

Pia yupo mchawi aliyelazi-
mishwa. Hawa ni watu ambao
hawapendi kufanya uchawi, la-
kini wanalazimishwa na kama
hawatafanya hivyo adhabu kali
ingetolewa kwao.

Wengine wanajikuta wamela-
zimishwa kuwa wachawi waki-
ogopa kuuawa. Upo uovu/uchawi
ambao watoto wadogo hasa wa-
naoambukizwa kupitia pipi, bis-
kuti kutoka kwa wanafunzi wen-
zao mashuleni.

Na wanaporudi nyumbani
tayari wanakuwa wameshabadi-
lika na kuleta uharibifu na ugom-
vi ndani ya nyumba. Mtoto wa
aina hii akiombewa na Mtumishi
wa Mungu mwenye nguvu ya ku-
fichua, adui hulipuliwa na kum-
wachia.

Mama mmoja rafiki yangu pale
Kimara DSM aliniambia siku moja
wakiwa wamelala, alishtuka usin-
gizini majira ya saa saba usiku. Al-
ipogeuka hakumuona mwanaye
mwenye umri wa miaka minne
pembeni mwake.

Alipotupa macho akamuona
amesimama mlangoni anacheze-
sha miguu kama anacheza gwar-
ide. Akamfuata akamsemesha
mtoto akashtuka. Ndipo akam-
rudisha kitandani.

Alipomsimulia jirani akam-
wambia wapo wachawi hu-
chukua watoto kichawi kuwatu-
mikisha au kuwachezesha ngoma
usiku.

Wiki ijayo tutaangalia mae-
neo mengine shetani anayote-
sa nayo wanawake. Una kisa?
Ujumbe 0715268581.

ukatili mpya wa kunyimana tendo la ndoa?

na mamlaka zake, kuyatazama
malalamiko ya wananchi wa
Mwika Kusini, huko wilaya ya
Moshi mkoani Kilimanjaro, wa-
naolalamikia wenza wao kuwa-
fanyia ukatili kwa kuwanyima
tendo la ndoa kwa sababu ha-
wana pesa ya kuwahudumia.
Wamepaza sauti zao katika

vyombo vya habari, kupitia
mdahalo wa jamii uliokuwa
ukijadili nguvu na uwezo wa
wanaume kusaidia kumaliza
matatizo ya ukatili wa kijinsia
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi kwa kushirikiana na
wanawake wanaharakati.

Katika mdahalo huo uli-
oendeshwa na Shirika la
KWIECO kwa kushirikiana
na Women Fund Tanzania
Trust (WFT-Trust), wamelala-
mikia kukithiri kwa vitendo vya
ukatili wa kingono, hasa ubaka-
ji na ulawiti dhidi ya watoto,
lakini pia wanawake kunyimwa
haki ya kurithi mali.

Achilia mbali vipigo na ukatili
wa kiuchumi dhidi ya wanaume
kutajwa kuwa miongoni mwa

matukio ya ukatili yanayoen-
delea kuota mizizi katika kata
hiyo; chanzo ni wazazi kuto-
kutimiza wajibu wao wa kutun-
za familia, ulevi uliokithiri, ku-
tokuwa na elimu ya masuala ya
haki za binadamu na matukio
ya ukatili kutokushughulikiwa
ipasavyo na vyombo vya dola.

Kubwa  zaidi, wanaume
wameeleza masikitiko yao
kuhusu baadhi yao kufanyiwa
na wenza wao ukatili kama
kuwanyima ‘unyumba’ kwa
sababu hawana pesa ya kuwa-
hudumia.

Kibaya zaidi ni namna
wake zao wanavyotekeleza kile
walichokiita ukatili wa kisai-
kolojia dhidi yao, kwa kuweka
vipandikizi vya uzazi wa mpan-
go ili kuwazuia wasizae nao.

Tazama kauli hizi zinavy-
oumiza wanaume: “Unazun-
gumza nini! sasa hivi watoto
wako huku (anaonyesha kwa
kupiga kwa mkono bega lake),
nani ana muda wa kuzaa? Wa-
nawake wanasema hawana
muda wa kuzaa, wana muda wa

kutafuta pesa.

“Nazungumza ukweli na nyie
kina mama mjue na Mungu
anasikia. Wanafungia watoto
huku (begani), hata ufanyeje
hakuna mimba. Nyie akina
mama muangalie mpange muda
wa kuzaa kuongeza taifa.”

Baada ya kauli hiyo, mwan-
amke mmoja jasiri akasimama
akajibu: “Hatutaki kuzaa kwa
sababu tunalea peke yetu. Nina
mume ninabeba mimba peke
yangu miezi tisa, naenda leba
najifungua pale. Wakuja kuni-
angalie pale hakuna, natoka
hospitali narudi nyumbani na-
takiwa nile uzazi miezi mitatu,
wa kuniangalia kwenye ule uza-
zi hakuna.

“Mtoto anakua anatakiwa
malazi, anatakiwa elimu, haki
zote za mtoto anatakiwa na
anayezifanye zote ni mimi
mwanamke. Nimeshazaa mtoto
wa kwanza nimekiona, nimezaa
wa pili nimekiona, hivi kweli ni-
tathubutu kuongeza wa tatu na
wa nne? Kwa hiyo ziko sababu
zinazotufanya wanawake na

mabinti tunaokua tutumie uza-
Zi wa mpango.”

Kwamba sasa hivi eti wa-
nawake wa Uchagani hawaele-
wi somo, wameziba masikio na
kwao ni mwendo wa matumizi
ya sindano, vidonge, kitanzi na
kutoshiriki ngono na waume
Zao.

Amkeni ninyi maofisa usta-
wi wa jamii, maofisa maende-
leo ya jamii, Wizara ya Afya na
Wizara husika ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, kuchangia
uboreshaji wa msaada wa ki-
saikolojia, haki ya kielimu na
kumaliza matatizo ya afya ya
afya ya akili yanayosababishwa
na kukithiri kwa ukatili wa ki-
jinsia.

. Godfrey Mushi, ni
Mwandishi Mwandamizi wa
Gazeti la Nipashe, Kanda
ya Kaskazini. Anapatikana
kwa simu namba 0715 545
490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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HARUSI

Waigizaji nyota wa
filamu za Bongo
Muvi, Shamsa Ford
na Husseni Lugendo
maarufu kama Mililo,
hatimaye wamefunga
ndoa juzi. Harusi hiyo
ilifanyika nyumbani
kwa baba mdogo
wake Shamsa, Tabata
Kinyerezi, jijini Dar es
Salaam.
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Na Moshi Lusonzo

UBUNIFU HUU

HATARI

ANAMUME wanatakiwa kuwa makini katika
kufanya chaguo sahihi la mavazi ili waen-
dane na mazingira ya kisasa.

Tabia za kutojali sana kuchagua nguo
zinazolingana na hitaji la mwili wake, inawafanya
kutokuwa maridadi kutokana kuvaa nguo tofauti na
mwonekano.

Wataalamu wa masuala ya mitindo wanashauri
utanashati wa mtu ni pamoja na umakini wakati wa
kununua mavazi.

JINSI YA KUCHAGUA

Kama wewe ni mvivu kununua nguo,
hakikisha unanunua mavazi ya rangi
nyeusi kwa sababu yana kawaida ya kuto-

chosha muonekano wa mtu.
Mwanaume anapovaa suruali nyeusi
haitaji kufikiri sana kuhusu rangi ya

shati, viatu au fulana.

Suruali nyeusi haichagui rangi ya
vazi au nguo yoyote inayoambatana
nayo.

Unashauriwa kuchukua suruali
yenye kubana kiasi kwa sababu un-
apovaa na shati muonekano wako
unakuwa wa kipekee.

VIATU
Suruali nyeusi inafaa sana ku-
valiwa na viatu vya rangi nyeu-
si, udongo au nyeupe iliyofifia.
Hata hivyo wengine wana-
penda kuvalia viatu vya wazi
vya rangi yenye mngaro
dhaifu na wanatoka bomba.
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USOIUEIONGYARISHIVA

ATU wengi wanatumia

mafuta ya aina tofauti

yenye viambata vya

sumu kama njia ya
kungarisha uso.

Hata hivyo mafuta yenye kemikali
mengi yana kawaida ya kuharibu
ngozi na kusababisha uzee.

Hata hivyo, wataalamu wa
urembo wanashauri njia za asili za
kungarisha na kuondoa vipele kwa
gharama rahisi.

Kipande cha barafu

Barafu husaidia kukausha au ku-
nyausha chunusi, kunyonya mafuta
na kuyasambaza katika maeneo
mengi ya mwili.

Chukua barafu tia kwenye kitam-
baa safi anza kufanya kama una su-
gua taratibu sehemu yenye chunusi,
rudia hivyo mara nyingi. Asali

Imethibitishwa na wataalam wa
ngozi kuwa asali inasaidiaa sana
kuondoa chunusi kwa kuzibua ma-
tundu ya hewa ya ngozi na kufanya
ngozi kupumua vizuri.

Tumia pamba safi chovya asali
paka katika eneo lenye chunusi
fanya kama unakanda eneo husika,
acha kwa dakika 10 osha kwa maji
ya uvuguvugu.

Maji ya limao

Limao linaua vijidudu katika ngo-
zi, pia huondoa chunusi haraka kwa
sababu ya kemikali zipatikanazo
ndani yake

Tumia pamba safi weka kwenye
eneo lenye chunusi baada ya hapo
lala mpaka asabuhi , nawa uso wako.

ICHA ya utamu wake,

[ J @ @
watu wanahofia
kupika maini ya kuku

kwa sababu ni laini.
Usihofu hata kidogo,

Dawa ya Meno

Dawa ya maajabu
ya kuondoa chunusi
haraka bila kuacha
kovu, inakausha chu-
nusi haraka sana.

Chukua dawa kido-
go weka eneo lenye
chunusi mpaka asu-
buhi kisha nawa uso
kwa maji safi.

Kitunguu Swau-
mu

Kitunguu hutibu
magonjwa takribani
20 pia chunusi kwa
uharaka sana.

|

Kata kitunguu \J

swaumu vipande viwili sugua tara-
tibu eneo lenye
chunusi.

Chapa maan-
dashi

Pia namna ny-
ingine ya kuondoa
chunusi, inasaidia
kunyonya mafuta
usoni haraka sana
na kuacha uso
ukiwa mkavu na
Nyororo.

Weka kijiko ki-
moja cha chai ki-
moja cha chapa
maandashi.

Maji kiasi au
maji ya limao, -

changanya, osha uso wako vizuri

kisha paka mchanganyiko wako na
subiri kwa dakika tano kisha uoshe.

kwani unaweza kujifunza na
kupika kwa ustadi bila ku-
lainika na kupoteza mwone-
kano wake.

Mahitaji

Maini ya kuku nusu kilo,
vitunguu vikubwa viwili,
hoho moja, pilipili moja, li-
mao nusu kipande, Swaumu
na Tangawizi kijiko cha chai
kimoja.

Curry powder nusu kijiko
cha chai, chumvi na mafuta
ya kupikia.

Matayarisho
Safisha maini weka pem-
beni. Baada ya hapo kaanga

vitunguu,swaumu na tan-
gawizi pamoja (hakikisha
vitunguu visiwe vya brown),
kisha tia maini, curry pow-
der, pilipili, chumvi ,hoho
na limao.

Changanya vizuri viungo
vyote na maini hadi vikae
sawa na ufunike.

Pika mpaka maini yaive
na hakikisha yanakuwa na
rojo kidogo, usikae mbali
kwa sababu ni laini yasije
kupondeka.

Baada ya hapo ipua na
hapo yatakuwa tayari kwa
kuliwa na chochote upen-
dacho kama vile chapati,
chips, ugali na wali.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

Je unatumia
bomba la mvua?

Na Restuta James

MABADILIKO yanayoendelea kutokea kwe-
nye nyanja mbalimbali yanaifanya sekta ya
ujenzi kuonekana mpya kila siku.
Wataalamu wa mapambo ya ndani, samani
na ujenzi kwa ujumla, wanayaeleza mabadi-
liko hayo kama mageuzi ambayo yanaenda
kwa kasi kila siku.

laam, mtaalamu wa vifaa mabomba, Daniel
Deogratius, anasema kumekuwa na uvum-
buzi wa hali ya juu katika eneo hilo.
Anatoa mfano kwamba mabomba ya juu
(shower mixer), ambazo zinatoa maji ya
moto au baridi zimeboreshwa kiasi cha
kumwezesha mtu anayeoga kuamua joto la
maji analohitaji kutoka kwenye ‘hitter’.
“Zimekuja za aina ya kipekee zenye kitufe
cha kumwezesha mtu kupooza maji yake ya
moto kwa joto analotaka na sio unaoga kwa
kubahatisha. Zimekuja na vitufe maalumu
kukuwezesha kupima joto la maji hata kab-
la hujaanza kuoga,” anasema.

Daniel anasema awali, mtu aliweza kuchan-
ganya maji kwa bomba la mvua kwa kuy-
apima kwa mikono kwa dakika kadhaa,
jambo ambalo linatatuliwa na aina mpya va
‘shower mixer.

“Hivi sasa unaona kwenye kitufe maalumu
kwamba ukioga na maji haya yana nyuzijo-
to 20, 30, 10 au 100..hili unaliona hata kabla
hujaanza kuoga,” anasema.

ATIKA nyumba leo, tunazungumzia
umuhimu wa kuzingatia umaliziaji
mzuri wa dari kwenye nyumba.
Hii ni sehemu ambayo watu
wengi wanaojenga nyumba zao husahau
kuipa kipaumbele. Lakini msanifu wa ny-
umba, Kimboi Marick, anasema hiyo ni
sehemu muhimu zaidi kwa sababu ndiyo
hupendezesha zaidi nyumba.

Marick anasema dari katika ujenzi wa
nyumba mara nyingi watu wengi hawai-
pi uangalizi mkubwa lakini ni sehemu am-
bayo isipomaliziwa vizuri, inaweza kuhari-
bu kabisa kazi yote nzuri ya
ujenzi wa nyumba iliyo-
fanyika.

Pia anasema kwa saba-
bu inaficha vitu vingi
kwa ndani, endapo haita-
jengwa au kumaliziwa
vizuri kitaalamu, inaweza
kusababisha athari kubwa
kwenye nyumba.

“Dari imekuwa sehemu
ambayo inasahaulika sana
katika ujenzi wa nyumba
zetu kwa maana ya kuwa
inapewa uangalizi kidogo
sana lakini umaliziaji mzuri
wa dari hii ndio unaozidis-
ha uzuri wa nyumba yako.
Inasaidia kuiweka imara na
kwa usalama zaidi,” anase-
ma Marick.

“Dari ndio inaficha ma-
bomba ya umeme na hudu-
ma zingine ikiwamo kuon-
doa uzia kwenye macho ya
watu wanaoingia au kuishi
kwenye nyumba husika na
kuipa mwonekano mzuri. Ili
upate faida zote za dari hii
ni vyema kumpata fundi au
msanifu mzuri wa majengo
anayeweza kusimamia kazi
hiyo kwa ufanisi unaotaki-
wa,” anasisitiza

Anasema kabla ya kufanya

YENGAIDARNIBORA
sz D@@JDM&@UM@
BAVADA

uamuzi wa umaliziaji wa nyumba
yako, ni vyema ujitafakari na ku-
fanya uamuzi kwanza wa aina ya
mwonekano wa dari unayoitaka
kwenye nyumba yako ili kuepuka
kujilaumu baadaye.

“Tafakari na uamue, unataka
kupata mwonekano gani. Fanya
uamuzi sahihi ni muundo gani wa
dari unalolihitaji na usikurupuke
ili ukajilaumu baadaye. Kumbuka
kuna dari inayotakiwa kutengen-
ezwa sebuleni, vyumbani, jikoni na

hata vyooni. Na katika kila maeneo
yote hayo unatakiwa kuamua.

“Unaweza kuamua mwonekano
wa dari ya sebuleni ukawa tofauti
na wa vyumbani au ukafanana.
Hiyo yote itategemea na namna
unavyopendelea wewe lakini la
muhimu kuzingatia ni kwamba
unatakiwa kuhakikisha unatumia
watu ambao ni wataalamu ili wali-
malizie vizuri na kuiweka nyumba
katika hali ya usalama zaidi,” ana-
malizia.
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Watu watano wauawa Ukraine

KYIV, UKRAINE

WATU watano wameuawa
na wengine 37 wamejeruhiwa
baada ya kombora lililorushwa
na majeshi ya Russia kusham-
bulia mji wa Chernihiv kaska-
zini mwa Ukraine.

Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Ukraine ilisema kwamba
watoto 11 walikuwa miongoni
mwa waliojeruhiwa.

Kombora hilo lililenga jengo
la chuo kikuu na ukumbi wa
michezo.

Rais Volodymyr Zelensky,
alichapisha video fupi ikionye-
sha magari yaliyoharibika na
jengo hilo likiwa limeteketea
na kujaa vifusi.

Mji wa Chernihiv uko karibu
na mpaka wa Belarusi.

Wakati wa uvamizi mji huo
ulichukuliwa na Russia, lakini
ukatwaliwa tena na askari wa
Ukraine.

“Kombora kutoka Russia
lilipiga katikati mwa jiji letu la
Chernihiv. Chuo kikuu cha pol-
ytechnic, na ukumbi wa mich-
ezo,” alisema Rais Zelensky
kupitia mtandao wa Telegram.

“Jumamosi ya kawaida, am-
bayo Russia imeigeuza kuwa
siku ya maumivu na hasara.
Kuna wafu, kuna waliojeruhi-
wa,” aliongeza.

Aidha, Russia imedai
kuwa ndege isiyo na rubani

ya Ukraine iligonga uwanja
wa ndege wa kijeshi kaska-
zini magharibi mwa mkoa wa
Novgorod, na kusababisha
moto ambao ulizimwa haraka.
Ndege moja iliharibika lakini
hakuna hasara iliyoripotiwa,
iliongeza. Ukraine haijazun-
gumza lolote kuhusu shambu-
lio hilo.

Wakati huo huo, Marekani
imeidhinisha kuhamishwa
ndege za kivita aina ya F-16 zi-
lizotengenezwa nchini humo
kutoka Denmark na Uholanzi
kwenda Ukraine.

Ukraine imesifu uamuzi huo
ambao iilikuwa ikishinikiza
kwa bidii tangu mwaka jana.

Inatarajiwa kuwa itachukua
miezi kadhaa kabla ya Ukraine
kuweza kutumia ndege hizo za
F-16 na kukabiliana na ubora
wa wanajeshi wa anga wa Rus-
sia.

Uholanzi inafikiria takriban
ndege 24 za F-16 zinazofanya
kazi ambazo zimeondolewa
kazini na nafasi yake kuchuku-
liwa na ndege zenye uwezo wa
juu.

Marekani na washirika wake
hapo awali walikataa kutoa
ndege hizo Ukraine, wakiho-
fia kwamba hii ingesababisha
kuongezeka kwa mashambu-
lizi zaidi ya Russia.

BBC

Pichani moshi ukifuka katika majengo va jiji la Khartoum kutokana na wapiganaji wa RSF na wanajeshi wa serikali kuendelea na

mapigano. PICHA: REUTERS

Kikosi cha kijeshi kiko tayari kuivamia Niger

ACCRA, CHANA

KIKOSI cha kijeshi cha Ju-
muiya ya Kiuchumi ya Nchi za
Afrika Magharibi (ECOWAS)
kimeelezwa kiko tayari kuiva-
mia Niger.

Kamishna wa masuala ya ki-
siasa, amani na usalama wa ju-
muiya hiyo, Abdel - Fatau Mu-
sah, alisema inachosubiriwa
ni amri kutoka kwa viongozi
wanachama.

“Tuko tayari kuingilia kati
mara tu amri itakapotolewa.
Siku ya kuingilia pia imepang-
wa na inajulikana”, alisema
Musah.

Wakuu wa majeshi ya ECO-
WAS waliamua juu ya mbinu
za uingiliaji kati kijeshi kama
njia ya mwisho ya kumreje-
sha madarakani rais mteule
Mohamed Bazoum ambaye
alipinduliwa Julai 26 na wa-
najeshi.

Hata hivyo, walisisitiza tena
kwamba ECOWAS inaweka
mbele njia ya mazungumzo.

Hata hivyo ECOWAS ilitan-
gaza ingetuma ujumbe wa kidi-
plomasia jana kwenda nchini
Niger, wakati ujumbe wa awali
ukishindwa kukutana na kion-
gozi mpya Jenerali Tiani.

“Tuko tayari kusuluhisha
tatizo hilo kwa amani, lakini
kunahitajika pande mbili ku-
fikia suluhu,” alisisitiza Musah.

Aliongeza “sisi hatutakuwa
wa kubisha mlango wakati ha-
wataki kufungua,”

Ilisema ikiwa jeshi la Niger
linataka kuchukua njia ya am-
ani ili kurejesha utaratibu wa
kikatiba wako tayari kuacha
chaguo la kijeshi, kwa sababu
sio chaguo tunalopendelea,
lakini watalazimika kufanya
hivyo kwa sababu ya kuondoa
utawala usio na usawa.

“Nchi zote wanachama wa

ECOWAS walioko hapa (Gha-
na) wamejitolea kutoa wa-
najeshi, vifaa na uwezo unao-
hitajika kutekeleza azma hii,”
ofisa huyo alisema..

Mataifa yote wanachama wa
ECOWAS yamewakilishwa ka-
tika mkutano huo, isipokuwa
Cape Verde na Guinea-Bissau.

Kwa upande wa Guinea,
Mali na Burkina Faso, zilisi-
mamishwa kwenye bodi zina-
zosimamia ECOWAS kutokana
na kungozwa na wanajeshi
waliofanya mapinduzi.

RFI

I
Mapigano
yashika
kasi Sudan

KHARTOUM, SUDAN

MAPIGANO makali yanazidi ku-
shika kasi nchini Sudani kati ya
wanajeshi wa serikali na na wa-
nagambo kikosi maalum cha uin-
giliaji kati (RSF).

Vita hiyo imesambaa katika mae-
neo ambayo yamekuwa na utulivu
na kusababisha watu kukimbia
makazi yao.

Wakazi wa maeneo ya Kusini
mwa Sudan walisema tangu siku
ya Alhamisi, makabiliano makali
yamekuwa yakishuhudiwa katika
mji wa El Fasher ambao umekuwa
na utulivu kwa miezi miwili.

Hali kama hiyo pia inashuhudi-
wa katika jimbo la Kordfan Kaska-
zini, na kusitisha shughuli za usa-
firi.

Vita hivyo vimesababisha watu
zaidi ya laki sita, kutoka jimbo la
Darfur kukimbilia katika mji wa El
Fasher, huku wengine wakikimbil-
ia katika nchi jirani ya Chad.

Katika hatua nyingine, kundi
la waasi la Tamazuj Front lililotia
saini mkataba wa amani, limetana-
gza kujiunga na wanamgambo wa
RSF.

China yafanya
_mazoezi
kijeshi karibu
‘na Taiwan

BELJING, CHINA
CHINA imezindua mazoezi ya

: kijeshi karibu na kisiwa cha Taiwan
kama ishara ya onyo baada ya kue-
¢ lezea kukasirishwa na ziara ya muda
: mfupi iliyofanywa na makamu wa
rais William Lai, nchini Marekani.

Lai, ambaye ni mgombea anayeo-

: ongoza katika kura ya maoni katika
: uchaguzi wa rais wa Taiwan utakao-
: fanyika mwakani na pia ni mkosoaji
: mkubwa wa China.

Wakati akirejea nyumbani kutika

. ziara yake nchini Paraguay, alisi-
- mama kwa muda mjini New York na
: San Francisco.

China iligadhabishwa na hatua

: hiyo ya Lai na kuelezea kwa mara
: nyingine kwamba mwanasiasa huyo
: ni msumbufu na kuapa kuchukua
: hatua kali.

Taiwan kwa upande wake im-

. ethibitisha taarifa za China kufanya
: mazoezi ya Kkijeshi, ikisema ndege
¢ za kivita zipatazo 42 zimeshuhudi-
: wa zikipita katika anga lake.

Wizara ya ulinzi ya Taiwan im-

elaani mazoezi hayo ya kijeshi ya
: China na kuyataja kuwa ni tabia ya
: kichokozi.

DW
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2T VVENYE NISHATI MBADALA WAUNGWE MKONO

Na Magabilo
Masambu

Munuo anasema
ikiwa atafunga
mtambo wa
kuzalisha nishati
hiyo, utadumu zaidi
ya miaka 30 na
ubadilishwaji wa
malighafi zinazo-
tumika unaanza
baada ya miaka
minne toka mara
ya kwanza ulipo-
fungwa na uzuri
wake mwingine

ni kwamba ile

taka inayotolewa
kwenye mtambo
baada ya kutumika,
inakwenda sham-
bani kama mbolea
safi kabisa isiyo na
wadudu kwa maana
nyingine hakuna
kitu cha kupoteza.

“NILINDE nikulinde.” Hivi ndi-
vyo mazingira yanaweza kutwam-
bia sisi binadamu na wanyama.
Ukweli kwamba maisha yetu yanat-
egemea mazingira yanayotuzungu-
ka halitaweza kupingwa na yeyote.
Kwa hiyo ni muhimu juhudi kubwa
katika shughuli zetu za kila siku,
tuhakikishe tunayalinda mazingira
ili yaweze kutulinda pia. Uharibifu
wowote wa mazingira ni uharibifu
wa maisha yetu na viumbe vyote
vinavyoyategemea.

Katika sikukuu za Nanenane, nil-
iona jinsi Watanzania wengi walivy-
obuni teknolojia mbalimbali amba-
zo zinakusudia kulinda mazingira
yetu. Wako wengi sana lakini nani
anaona ujuzi wa watanzania hawa?

Nani yuko tayari kuwasaidia ili
kuwafikia watu wengi zaidi? Au
tunafanya kazi ya kwenda kutaza-
ma na kuwasifu, kisha mpaka
Nanenane ijayo? Ni muhimu kuo-
nyesha tumeona na tunajali kazi
zao na kama haitoshi tuwasaidie
kwa namna mbalimbali, ili kuweza
kuyaokoa mazingira yetu na tuishi
vizuri.

Serikali imekuwa kila wakati
ikipambana na wanaotumia kuni
pamoja na kuchoma mkaa kwamba
wanaharibu mazingira. Ni kweli
lakini watumie nini na wanahitaji
kula ili waishi? Kuna wakati tumeo-
na waziri wa nishati mahala fulani
akigawa mitungi midogo ya gesi

unajiuliza hivi kwa familia zilivyo

ule mtungi wa gesi unatumika siku
ngapi? Na je iwapo gesi itaisha,
watakuwa na uwezo wa kununua
nyingine kwa vipato vya wakulima
wanaotegemea mazao ya msimu?

Ni jambo linalofikirisha kidogo
na katika kufikiri huko, nadhani ni
muhimu kutafuta njia za kudumu
na za muda mrefu zenye gharama
ndogo kwa watumiaji. Mfano kama
gharama za umeme zingekuwa
chini zaidi na zikawafikia wananchi
na kuni yangekuwa historia. Lakini
kwa sababu bado tumo katika juhu-
di hizo, basi wale wanaojitokeza
kutafuta njia mbadala tuwafahamu
na tuwasaidie, ili tusijikute umeme
hata ya vivuli.

Suzana Fred Munuo ni binti am-
baye amejizatiti katika kutumia
taka, mabaki ya chakula au vinyesi
vya wanyama katika kutengeneza
nishati mbadala ambayo ni rafiki
kwa mazingira na kwa watumiaji.
Inawezekana teknolojia hii si ngeni
lakini kila mtu ana namna anavy-
oweza kuifanya itumike kwa ura-
hisi. Kilichonivutia zaidi ni kwamba
ukiachana na matumizi ya vinyesi
vya wanyama ambavyo wakati fu-
lani vinaweza kuwa adimu kwa
mtumizi ya mbolea, lakini kutu-
mika kwa mabaki ya vyakula na
takataka za sokoni ambazo nyingi
hukusanywa na kutupwa kwenye
madampo ya taka maana yake ni

kwamba itakuwa njia rahisi sana
ya kuyafanya mazingira yawe safi
wakati teknolojia kwa upande
mwingine, ikilinda mazingira kwa
kuacha kutumia kuni na mkaa.

Munuo anasema ikiwa atafunga
mtambo wa kuzalisha nishati hiyo,
utadumu zaidi ya miaka 30 na
ubadilishwaji wa malighafi zinazo-
tumika unaanza baada ya miaka
minne toka mara ya kwanza ulipo-
fungwa na uzuri wake mwingine ni
kwamba ile taka inayotolewa kwe-
nye mtambo baada ya kutumika,
inakwenda shambani kama mbolea
safi kabisa isiyo na wadudu kwa
maana nyingine hakuna kitu cha
kupoteza.

“Changamoto yangu kubwa
ni kwamba Watanzania wengi
bado hawajawa na elimu juu ya
teknolojia hii lakini ikiwa itawafikia
tunaweza kuokoa mazingira kwa
upana wake. Sasa hivi unaona hata
majira ya mvua yamebadilika watu
sasa hawazalishi hata mazao ya
chakula tu ikiwa mwendo utakuwa
ndiyo huu huko mbeleni kutakuwa
na hatari kubwa ya kukosa chakula.
Lakini sababu kubwa na ya msingi
ni juu ya uharibifu wa mazingira.

“Ombi langu kwa Waziri wa Ni-
shati, January Makamba, anisaidie
tu Watanzania wengi waifahamu hii
teknolojia maana vita ya mazingira
ni kubwa. Lazima tupigane pamoja
kuhakikisha watu wananufaika na
ubunifu hu tunaoufanya, mwisho
wa siku tuwe na Tanzania salama

kwa binadamu na viumbe wen-
gine,” anasema.

Loishiye Lenoy Mollel, makazi wa
Arusha, ni miongoni mwa watumi-
aji wa teknolojia hiyo na anakiri
kwamba tangu awe mtumiaji wa
nishati hiyo hajaona tatizo lolote na
sasa ana miaka miwili bado hajab-
adilisha malighafi zilizotumika.
Hana haja ya kutumia mkaa wala
kuni ten ana rai yake ni kwamba
ikiwa Watanzania wengi watafikiwa
na elimu hii watasaidia sana kulin-
da mazingira katika maeneo yao.

“Hii nishati naona kama nili-
chelewa kuifahamu maana kwa
kweli tumenufaika kwa mengi.
Kwanza stumii tena gharama za
kununua mkaa lakini sasa nalinda
mazingira kwa kutotumia kuni na
mkaa,” anasema.

Ushauri wangu kwa serikali ni
kwamba tuwasaidie Watanzania
wenzetu wanaoonyesha uwezo wa
kuwekeza katika maeneo mbalim-
bali. Kamwe hatutaendelea kwa
kutegemea wawekezaji kutoka nje.
Wao wanakuja kutengeneza faida
na kuhamisha mitaji lakini wa hapa
kwetu faida yao inabaki hapa hapa.
Tusijione hatuwezi, tukipunguza
uwekezaji wa watu kutoka nje tuta-
wakuza hawa wa kwetu na mwisho
watasimama na kuajiri watanzania
wenzetu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

YOTE aliyetendwa
huwa mgumu sana ku-
ingia tena kwenye map-
enzi kwa mara nyingine.

Kama atakubali kuingia tena,
safari hii atakuwa mwangalifu
sana na hatoingia tena kichwa
kichwa kama mwanzo. Huwa
anayafikiria maumivu aliyoyapata
baada ya kuachana na mpenzi
wake wa mwanzo kwa sababu ya
kusalitiwa au kuachwa.

Atachukua muda mrefu kwan-
za kuangalia na kumchunguza
ambaye anataka tena kujenga
naye uhusiano.

Awali kabisa, yeyote aliye-
tendwa maumivu anayoyapata
ni makubwa mno kiasi kwamba
anaapa kutopenda tena.

Kama mwanamume, ataona

kila mwanamke anayemsogelea ni
wale wale tu.

Mwanamke naye ataona wa-
naume wote ni kama wamezaliwa
na baba mmoja. Kila anayem-
fuata kutaka kujenga naye uhu-
siano anaweza kuambulia ma-
neno makali, kejeli na matusi kiasi
kwamba mwanamume atashangaa
ni kitu gani kimempata mwan-
amke yule.

Kumbe kisaikolojia anaongea au
kujibu mambo yale yale ambayo
mpenzi wake wa zamani alim-
fanyia. Kichwani kwake hamwoni
mwanamume mwingine mpya,
bali ni yule yule.

Anachoona ni kwamba anafuat-
wa ili afanyiwe kile ambacho ali-
tendewa mwanzo.

Mara nyingi  ukishayapata
maumivu ya mapenzi, unakuwa
mwangalifu sana kwani hakuna
yeyote anayetaka kuyapata kwa
mara ya pili.

Leo tunarudi tena kwa mwa-
namuziki Harila Tongilanga ali-
yevuma miaka ya 1980 akiwa na
CTU Les Mwenge na baadaye Ma-
kondeko Six Band mwanzoni mwa
miaka ya 1990, kabla ya kuunda
bendi yake mwenyewe aliyoiita
Makondeko Group Band mwishoni
mwa miaka ya 1990 hadi anafariki
dunia 2017 kwenye Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili, Dar es Salaam.

Wiki mbili zilizopita tulikuwa na
wimbo wake uitwao ‘Saidaru’ laki-
ni leo tunautazama wimbo uitwao
‘Nuru.’

Ni wimbo unaomzungumzia
mtu mmoja ambaye alikuwa na
uhusiano wa kimapenzi na wa-
nawake mbalimbali, lakini kumbe
hawakuwa na mapenzi ya kweli
bali kuna kitu walikuwa wanaki-
tafuta.

Alikuwa anaishi nao kwa muda
mfupi wanamwacha na majonzi.
Hali ilivyoendelea  akaamua
kuachana na mapenzi. Akaona tu
bora ‘ainjoi’ kama anavyosema Jux
katika wimbo wake ‘Enjoy.’

“Bora niinjoi, maisha mafupi ni
simpo, ya nini niteseke roho? Ji-
unge nami upoze koo.”

Jamaa anaamua kuachana ka-
bisa na mambo ya mapenzi, akaji-
kalia tu ‘anainjoi.’

Kama ilivyo kawaida ya kitu
mapenzi, huwa kinakuja tu ghafla
na hakijulikani kinatoka wapi.

Akakutana na dada mmoja anait-
wa Nuru. Moyo ukampaa. Akampa
ya moyoni, binti akakubali. Lakini
jamaa anakumbuka alivyotendwa
na kundi la wanawake waliopita
mikononi mwake ndipo akaanza
kuongea maneno yaliyomo mwe-
nye wimbo huo.

“Najihofu kwa haki yangu Kkisi-
cho kweli kwa mapenzi, ijapokuwa

ninakupenda oo Bi. Nuru ee, moyo
nao unanisuta huenda mapenzi
sijui ikawa chanzo kinachowatoa
warembo kwangu ooo Bi. Nuru
eee, vuta subira sherii wako wen-
zio wa hali yako waliniacha, uzuri
wako kisebusebu napata, nipe
muda nipate hakika wewe ni wan-
guee.”

Anamwambia japokuwa an-
ampenda sana ana wasiwasi kwa
sababu alishakuwa na warembo
wengi lakini walimwacha. Sababu
haijui, labda mapenzi hajui, hivyo
hata ukakika kama naye Nuru
anaweza kukaa kwake, hivyo
kwanza ampe muda awe na uhaki-
ka wa kile alichomjibu kuwa am-
emkubali.

“Wale wenzio wa hali yako wali-
opita wakilia, machozi yao yalinio-
sha nikawa nikawalilia ee, huruma
ya macho usoni pao zilinichoma
moyoni ikawa laini kwa kila jambo
kuwakubalia ee, ooo Bi. Nuru ee
chondechonde nakuomba, nipe
muda nikajinoe nilishike penzi ee,
kuna kitu mafichoni kwenye hili
penzi lako nikikukosa nisiwe ya-
tima wa kimapenzi eee.”

Jamaa anamwambia mpenzi
wake mpya kuwa warembo wengi
aliowapata awali walionekana
kama wana wapenzi wa kweli na
wameumizwa walipotoka, hivyo
aliwahurumia na kuwapa hifadhi

Mwanamume aliyeomba muda
akajinoe ili kulishika penzi

na ikawa laini kwa kila jambo wa-
nalotaka kuwatimizia, kinyume
chake wakamkimbia, hivyo ana-
muomba Nuru ampe muda ajinoe,
ajifikirie kabla ya kulishika penzi,
ingawa anampenda lakini hofu ya
kilichompata kwa waliopita ndi-
cho kinachomtisha.

“Hakika ninavyokupenda Nuru
ee, moyoni napata mcheche kwa
mawazo nahofu ukija nisaliti Nuru
ee, usije ukawa mwisho wangu du-
nia kuwepo.”

Kwenye ‘korasi’ hii ndipo kuna
msingi mkuu wa yote. Ni kwamba
mwanaume huyu anampeda sana
Nuru, lakini kilichomkuta nyuma
kwa wanawake wengine ndicho
ana wasiwasi nacho.

Anahofu kama ikija siku akim-
saliti inaweza ikawa mwisho wake
duniani kwa sababu maumivu
atakayoyapata yanakuwa makub-
wa zaidi akiunganisha na yali-
yomtokea huko nyuma.

Aljjitahidi kukaa bila mpenzi
lakini imetokea kwa kumpenda
Nuru. Anahitaji muda wa kum-
soma vizuri mpenzi wake ili awe
na uhakika kuwa ni wake kabla ya
kujiingiza mzima mzima kwenye
penzi. Huyu ndiye Harila Tongol-
anga.

Tuma meseji 0716 350534
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Kafle kwenu-7/

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

KAKARIBISHWA varandani
na kushuhudia hali halisi
ya nyumba ya wanawake
warembo jinsi ilivyo.

Ilipambwa kwa mapambo mbal-
imbali ya kisasa, makochi, meza, viti,
meza ya kulia chakula, shefu ya ku-
weka viatu na vitu vingine vingi vili-
vyomshangaza na kumfurahisha.

Kukaribishwa na mwanamke
mrembo kama yule, tena varanda-
ni na siyo nje kwa mtu kama yeye
ambaye amekuwa akiandamwa na
matukio ya unyanyapaa, ilimfariji
kwa kiasi kikubwa.

Wakati akiwa amesimama akis-
hangaa uzuri na ndani humo pamoja
na nakshi za taa, akakaribishwa kwe-
nye kochi. “Kaa kwenye kochi James
unasimama mtu mgonjwa kama
wewe, utaanguka..” “Ahsante dada
Carry.” Mwenyewe aliingia chum-
bani na kukaa kiasi cha dakika 10
hivi, akatoka. Alikuwa amebadilisha
nguo. Wakati huu alikuwa amevaa
simpo tu.

Kitu ambacho muda wote alikuwa
akiwaza James kama Carry yupo
au hajarudi. “Catty yeye hajarudi?”
Akauliza.

“Mida ambayo mimi natoka kazini
yeye ndiyo anaingia. Vipi umemkum-
buka rafiki yako?”

“Hapana nauliza tu.”

“Enhe rafiki yangu sasa hebu
niambie, hospitali wamekwambia
kutibiwa ni shilingi ngapi?”

“Elfu kumi na tano, yaani sindano
tano ambazo natakiwa kupiga kila
siku moja na dawa.”

“Catty akaweka mezani mkoba
wake ambao walikuwa ametoka nao
chumbani. Akaingiza mkono na ku-
toa noti mbili za shilingi elfu kumi
akampa. “Hii hapa pesa ya matibabu,
rudi leo hii hii ukaanze sindano na
kutumia dawa, malaria ni ugonjwa
mbaya sana, unahitaji matibabu ya
haraka.”

“Da’ ahsante sana dada yangu.”

“Halafu unasikia James, elfu tano
iliyobaki ununue chakula ule kabla
ya kutumia dawa, tena mgonjwa wa
malaria unatakiwa ule sana, usitumie
dawa kabla ya kula. Ungekula hapa,
lakini bahati mbaya na mimi ndiyo
kwanza naingia, hakuna chakula
humu ndani. Na hiyo siyo ya mkopo,
nimekupa ili usipate tabu ya kuanza
kupita huku na huko unatafuta pesa
wakati ni mgonjwa.”

Wakati akiongea hayo alichukua
simu yake na kupiga simu.

“Nilikwambia nitakupigia baadaye,
njoo umchukue huyu kaka tuliy-
emkuta pale kwenye mti umpeleke

“Kula
mgonjwa,
nimekuwekea
na chachandu,
maana mtu
ukiumwa
malaria kula
chakula bila
ndimu ndimu
utata.” Catty
alimwambia
na akakaa
pembeni yake
akimpiga
kampani na
kumlazimi-
sha kula hadi
alipomaliza.

CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry.
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu.
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si

kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake.
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua

miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James.

zahanati yeye mwenyewe yupo
hapa atakwambia ni sehemu gani.
Umpeleke na kumrudisha, sawa.”
Akakata simu.

“Yule dereva bajaj anakuja kuku-
chukua, utakwenda naye huko za-
hanati ili ukalipe na kupata matiba-
bu. Halafu atakurudisha hapa kabla
hujaenda nyumbani kwako upitie
kwanza hata.”

James ni kama vile alitamani am-
bebe Catty. Msichana mzuri, roho
yake ni kama sura yake. Kila alicho-
taka kuongea cha shukurani aliona
kama hakifai. Akajikuta akimwam-
bia.

“Ewe msichana mzuri, sura yako
ni kama roho yako, nipe shukurani
nikushukuru unavyostahili kush-
ukuriwa.”

Majira yalionyesha ni saa nne asu-
buhi, lakini kulikuwa na joto kali.
Ilionekana kama ni saa sita au saba
mchana jinsi jua lilivyokuwa likicho-
ma.

James alijizoazoa kwenye kibanda
chake ili kujikongoja kwenda ny-
umbani kwa kina Catty kama alivy-
oaambiwa.

Baada ya kutoka zahanati jana
yake, akipata matibabu ya sindano
mbili kwa mpiga na dawa alipolipa
pesa aliyopewa na Catty alirejea
tena nyumbani kwake.

Alikuta bibie alipika wali na sa-
maki. Akampakulia na kumuwekea
mezani.

“Kula mgonjwa, nimekuwekea na
chachandu, maana mtu ukiumwa
malaria kula chakula bila ndimu

alimwambia na akakaa pembeni
yake akimpiga kampani na kumlazi-
misha kula hadi alipomaliza.

“Kesho uje, usihofie kitu, utakula
hadi utakapopona sawa?” James al-
imuitikia Catty “Ahsante dada.”

Kabla ya kwenda huko alihakiki-
sha anaenda kuoga na kupiga mswa-
ki, ikiwa pamoja na kubadilisha
nguo zake.

Alipohakikisha kuwa yuko sawa,
alitoka nje, akafunga mlango wake
na kuvuta hatua moja baada ya ny-
ingine kuelekea anakokwenda.

Hakukuwa mbali sana. Ilikuwa ni
kama unapandisha tu kilima hivi,
unakata kona na nyumba ya tano
ndiyo aliyokuwa akiishi Carry na
ndugu yake Catty.

Akagonga geti na kufunguliwa.
Aliyefungua alikuwa na Catty mwe-
nyewe.

“Karibu James.”

“Ahsante sana dada.”

“Unasikiaje leo?”

“Yaani Catty, nashukuru sana dada
yangu, leo angalau najiona kama bi-
nadamu.”

Jibu lilimchekesha Catty, akam-
wambia,” kwani mwanzo ulikuwa
unajiona kama nani?”

“Nilikuwa najionea hivyo hovyo
hovyo tu, hata sijielewi duniani sipo
ahera wananitafuta.”

Catty akafurahi tena kwa kicheko.

“Kumbe na wewe ina maneno ya
chini chini wewe. Haya pita ndani,
chai ipo nikakununulie kitafunio
gani?

“Chochote kile mimi nakula.”

“Nimekuuliza hivyo kwa sababu

Alikuwa Kkijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry. Akaamua kujaribu. Kilichompata
hatosahau maishani mwake. Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, .
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja.

{ mimi nilinunua vitumbua ndivyo
i nilivyonyea chai, lakini vimebaki na
i kiporo cha wali na samaki jana, sasa
i labda wewe hutumii.”

“Mmmh! We dada wewe, yaani

! mimi tena nianze kuchagua dunia
! yangu hii, wewe lete kilichopo mimi
! nakula,” alisema huku akiwa ame-
i shakaa kwenye kochi, sehemu ile ile
i ambavyo alikaa jana.

Zilipita kama dakika 10 hivi, geti

i likafunguliwa ikishiria kuna mtu
! anaingia na ni mwenyeji. Akaja
! mmoja kwa moja hadi kwenye
! mlango wa kuingilia sebuleni. Ma-
cho ya wote wawili walitazamana.

Kila mmoja akamshangaa mwen-

zake. Carry akashangaa zaidi kum-
¢ kuta James nyumbani kwao kwa
: mara ya kwanza.

Hakumsemesha, akapilitiza moja

! kwa moja chumbani.

“Huyu amekuja kufanya nini

hapa?” Lilikuwa ni swali la kwanza
i bila kumsalimia mdogo wake.

“Nimemwita mimi.” Akajibu kwa

kifupi na kwa sauti kavu.

“Kufanya nini we Catty, mbona

{ mpana hivi kama boti la sinema?”

Ilibidi Catty amweleze kila kitu

kilichotokea. Kutoka kumkuta chini
i ya mti jana, ugonjwa wake mpaka
i kumpa pesa ya kujitibia na kum-
i wambia awe anakuja kula chakula
i hapo mpaka pale atakapojisikia
i vizuri, kupata nguvu na kuanza ku-
i fanya kazi zake kama zamani.

“Mdogo wangu utakuja kukaribi-

sha vibaka hapa.”

“We dada acha hizo, James tangu

. lini anakuwa kibaka, watu wote wa
i Kinondoni Moscow wanamfahamu,
i anafanya kazi mbalimbali na wakati
i mwingine za ndani ya nyumba yao
i sijawahi kusikia ameiba?” Akajibu
i Catty kwa hasira iliyomfanya dada
i yake atulie kidogo na kushusha
i pumzi.

“Au umemuelewa mdogo wangu,

i kama umemuelewa si useme tu!”
i Carry akasema huku akitabasamu.

Bado mdogo wake alimuangalia

kwa hasira kidogo, halafu akamali-
i zia kusema.

“Dada huyu naye pia ni binadamu,

i hebu angalia hana maisha mazuri,
i na tumefundishwa kwenye vitabu
i vitakatifu vyote kuwa tuwasaidie
! wahitaji, mtu kama huyu ukimsaidia
i na kumfariji akajiona ana thamani
i mbele za watu na wewe unabariki-
i 'wa na Mungu, hata milango yako ya
i riziki inafunguka. Unasemaje un-
i ampenda Mungu wakati bindamu
! mwenzako aliyeumbwa naye kama
i wewe unamchukia?”

ITAENDELEA JUMAPILI
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AING/ANG/ANIA

runinga ya Wasafi lilikuwa ni wazo lake.

walikuwa wakipanga na kununua vifaa vingi lakini baadae alipo-
aliviacha vyote na wala hakubeba hata kimoja.

“Wazo la kwanza lilikuwa ni chaneli ya mitandaoni na
hilo lilikuwa wazo letu pamoja. Kufikia muda mimi
nilisafiri kwenda Italia nilikuwa nimenunua vifaa
ikiwemo na mashine za DJ na mashine nyingine
nyingi, na tulipoanza tukasema kwa nini tusi-
tafute mtu tukafanya naye kwa pamoja..
singependa kumtaja mtu huyo.. lakini
vifaa vilikuwepo kwa sababu nilikuwa
nimenunua mimi,” amesema.

MSANII mkongwe wa Nollywood,
Chinedu Ikedieze, maarufu kama Aki,
ametoboa siri kuwa alitaka kujiua baada
ya kusikia ana tatizo la udumavu.
Muigizaji huyo amesema alichukua
hatua hiyo baada ya kupata hofu
baada ya kumsikia daktari akim-
wambia mama yake kuhusu hali
yake.
Amesema alifikiria  kukati-
sha maisha yake kutokana na
matukio ya kuonewa na watoto
wengine kwa sababu ya udogo
wake wa kiumbo.
Alifichua kwamba katika maho-
jlano na mwanahabari maarufu nchini
Nigeria, Chude Jideonwo.
Kulingana na Ikedieze dalili ya kutorefuka il-
itokea alipokuwa na umri wa miaka tisa na miezi sita.
“Nakumbuka daktari alimwambia mama yangu mwanao
ana tatizo la ukuaji.” amesema
“Hapo ndipo nilianza kusikia maneno, kudumaa na
kuchelewesha ukuaji. Nililia mara kadhaa kwa sababu
nilionewa shuleni na hata nyumbani kwa sababu sikukua
kama wengine,” ameongeza
Ameeleza alikuwa na hali mbaya, lakini alimshukuru
Mungu kwamba alimpatia ujasiri wa kukubali hali yake.
Alisema anamshukuru mama yake kwa kusimama naye
katika nyakati zote ngumu.

Ikedieze aliongeza kwamba tangu mara ya kwanza al-
ipokutana na Osita Theme, maarufu kama Pawpaw, hapo
ndipo walipounda urafiki na kuigiza naye.

MWMW#

WANAMUZIKI Harmonize amefichua kwamba kuanzishwa kwa vituo vya redio na

Harmonize amesema wazo hilo alimshirikisha Diamond Platnumz na wote wawili

toka
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BALOGUN AWANIWA

CHELSEA wana nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Marekani, Folarin Balogun kutoka Arsenal,
ambaye thamani yake ni pauni milioni 50, huku
Monaco pia wakimtaka mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22 na Inter Milan wakijitoa kwenye
kinyang’anyiro cha kumsaka. ( Sky Sports)

FRESNEDA AWINDWA

CHELSEA inataka kumnunua beki wa kulia wa
Real Valladolid na Hispania, Ivan Fresneda lakini
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 anataka
kuhamia Barcelona. (Mail)

SILVA ATASAINI

KLABU ya Manchester City ina imani winga wa
Ureno, Bernardo Silva mwenye umri wa miaka
29, atasaini mkataba mpya licha ya uvumi kuhusu
mustakabali wake msimu huu. (90 min)

PETROVIC ATAKIWA

CHELSEA pia wanakaribia kutoa kitita cha pauni
milioni 11.8 kwa mlinda mlango wa Serbia na New
England Revolution, Djordje Petrovic mwenye
umri wa miaka 23. (Evening Standard)

AMRABAT BADO

KLABU ya Fiorentina bado haijapokea ofa rasmi
kutoka kwa Manchester United kwa kiungo wa kati
wa Morocco, Sofyan Amrabat mwenye umri wa
miaka 26. (Mirror)

CANCELO ATAKIWA BARCA

BARCELONA wapo kwenye mazungumzo ya
kiwango cha juu na Manchester City ili kumsa-
jili beki wa Ureno, Joao Cancelo na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29 anataka kuhama. (Fab-
rizio Romano)

TANGANGA AWANIWA

KLABU ya Luton imetuma ya maombi ya kutaka
kujua kuhusu mkopo kwa mlinzi wa Tottenham
Hotspur, Japhet Tanganga mwenye umri wa miaka
24 (Athletic)

VARANE ANASAKWA

MLINZI wa Manchester United na Ufaransa,
Raphael Varane mwenye umri wa miaka 30, ana-
sakwa na klabu ya Saudi Arabia Al-Ittihad. (Ex-
press)

PSG YAMTAKA FATI

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Ansu Fati mwe-
nye umri wa miaka 20 amepewa ofa ya kwenda
Paris St-Germain baada ya hapo awali kuhusishwa
na Manchester United na Arsenal. (Sumn)

PAVARD AVUTIA

BENJAMINI Pavard wa Bayern Munich mwenye
umri wa miaka 27 anabakia kuwa mmoja wapo wa
wachezaji wanaolengwa na Inter Milan huku beki
huyo wa Ufaransa akiivutia pia Arsenal. (Evening
Standard)

LINGARD HATAKIWI

KOCHA wa West Ham, David Moyes amedai
kuwa kwa sasa hafikirii kumnunua kiungo wa kati
wa England mwenye umri wa miaka 30, Jesse Lin-
gard. (Mail)

XAVI AJA JUU

® ® ®\i baada

BARCELONA, Hispania

OCHA wa Barcelona, Xavi
Hernandez aliulizwa ikiwa

ripoti zinazodai Ansu Fati
naweza kujiunga na Real

Madrid zilikuwa za mzaha baada
ya Carlo Ancelotti kusema wana
mpango wa kumsajili fowadi huyo.

Fati mwenye umri wa miaka 20
amekuwa akiingia na kutoka ka-
tika kikosi cha kwanza cha Barca
tangu apone majeraha kadhaa
msimu uliopita wa joto na ameku-
wa akihusishwa mara kwa mara na
kutaka kuihama klabu hiyo.

Wiki hii, kumekuwa na mazun-
gumzo ya kuhama katika mga-
wanyiko wa Clasico, lakini Xavi
anasema bado ana jukumu kubwa

KUHUSU FATI

a kuulizwa kama kuna uweze-
kano wa nyota huyo kujiunga na mahasimu
wao Real Madrid, asema ni...

la kuichezea Barca.

“Huo ni utani au?” bosi huyo wa
Barca alisema katika mkutano na
waandishi wa habari Tjumaa al-
ipoulizwa kuhusu Ancelotti kutoa
uvumi wa kumsajili.

“Nilikuwa wazi sana kuhusu
Ansu wiki iliyopita. Yeye ni rasili-
mali kubwa kwa klabu sasa na siku
zijazo. Siwezi kuwa wazi zaidi.

“Sielewi mjadala unaozushwa
karibu naye. Ni mchezaji wa Bar-
ca na tunamtegemea. Yuko ka-
tika hali nzuri na tunafurahishwa
na uchezaji wake. Tunatumaini
tunaweza kuacha kuzungumza juu
ya hili kwa sasa kwa sababu haina
maana.”

Kocha wa Madrid Ancelotti
hapo awali alisema: “Ninachoweza

kusema ni kwamba Ansu Fati ni
mchezaji mdogo mwenye vipaji
vingi na atakuwa na mustakabali
mzuri, nitaishia hapo.”

Fati alifunga mabao 10 katika
mechi 51 msimu uliopita, ingawa
alitumika zaidi akitokea benchi.
Pia aliingia kama mchezaji wa aki-
ba katika sare ya bila kufungana ya
Barca ya ufunguzi wa msimu dhidi
ya Getafe wikendi iliyopita.

Baada ya kutokea eneo la tukio
akiwa na umri wa miaka 16, mfu-
lulizo wa majeraha mabaya ya-
mezuia maendeleo yake, na ku-
sababisha Barca kufikiria kama
uhamisho, ama kwa mkopo au
wa kudumu, unaweza kuwa bora
kwake.
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester City it-

aingia kwenye soko la usajili

kutafuta mrithi wa Kevin De

Bruyne, kwa mujibu wa Pep
Guardiola.

Kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji ame-
ondolewa kwenye klabu hadi mwaka
mpya baada ya kufanyiwa upasuaji wa
kurekebisha jeraha la misuli ya paja.

City wametumia zaidi ya pauni mil-
ioni 100 kuwanunua Mateo Kovacic
na Josko Gvardiol msimu huu wa joto
lakini Guardiola amesema kuwa nje

3

kwa muda mrefu kwa De Bruyne kuna-
maanisha wachezaji wapya zaidi wana-
hitajika.

“Tunazungumza sana na mkuru-
genzi wa soka, Txiki Begiristain kuhu-
su kile tunachopaswa kufanya, labda
tunahitaji kuongeza mtu mwingine,”
alisema Guardiola.

“Maoni yangu ni napenda kikosi
kidogo. Lakini pigo kutoka kwa Kevin
kunabadilisha mtazamo.

“Ni mchezaji muhimu sana na sio
wiki moja au mbili. Ni miezi minne au
mitano. Kwa hivyo tunapaswa kutafak-
ari kidogo juu ya kikosi, na kufikiria kile

SportPesa | ®manp| |

tunachopaswa kufanya.”

Pamoja na kiungo mpya, City pia
wanatafuta winga mwingine kuchukua
nafasi ya Riyad Mahrez, ambaye alijiun-
ga na Al Ahli kwa ada ya pauni milioni
30.

Mshambuliaji wa Rennes, Jérémy
Doku ni chaguo moja lakini Guardiola
amesisitiza kuwa City haitalipa fedha
nyingi kwa mchezaji huyo.

“Lazima tuone nini kitatokea sokoni
na kama tunaweza kufanya hivyo na
kulipa kile tunachoamini ni haki,” alise-
ma Guardiola.

Spalletti kocha mpya Italia

ROME, Italia

LUCIANO Spalletti atakuwa kocha
mkuu mpya wa timu ya taifa ya soka
ya Italia, Shirikisho la soka la nchi hiyo
limetangaza, akichukua nafasi ya Ro-
berto Mancini aliyejiuzulu Agosti 13.

Spalletti mwenye umri wa miaka
64 aliiongoza Napoli msimu uliopita
kutwaa taji lake la kwanza la Serie A
baada ya miaka 33, na kutwaa taji la
uongozi wa klabu kwa muda mrefu
ambao umejumuisha muda wa kukaa
AS Roma, Inter Milan, na miaka mitano
akiwa na klabu ya Zenit St Petersburg
ya Urusi.

Aliachana na Napoli Mei baada ya
kuomba likizo na nafasi yake kuchuku-
liwa na Mfaransa Rudi Garcia.

Shirikisho la Soka la Italia lilisema
kwenye tovuti yake kwamba Spalletti
atachukua wadhifa huo kuanzia Sep-
temba 1.

“Timu ya taifa ilihitaji kocha mkuu
na nina furaha sana kwamba alikubali,”

rais wa shirikisho, Gabriele Gravina
alisema.

“Shauku yake na utaalamu wake
utakuwa msingi kwa changamoto zin-

azoingoja Italia katika miezi ijayo.”

Chanzo kimoja kililambia Reuters
kwamba mkataba wa Spalletti utaende-
lea hadi Kombe la Dunia la 2026. Taar-
ifa rasmi haikutaja urefu wa mkataba
wake.

Spalletti atakuwa kocha wa tisa wa
timu ya taifa katika karne hii.

Mechi yake ya kwanza akiwa kocha
mkuu itakuwa ni ya kufuzu Euro 2024
huko Macedonia Kaskazini mnamo
Septemba 9, na Azzurri watakuwa we-
nyeji wa Ukraine siku tatu baadaye.

Italia kwa sasa wako nafasi ya tatu
katika Kundi C kwa pointi tatu katika
mechi mbili, wakiwa nyuma ya Ukraine
kwa pointi sita kutokana na michezo
mitatu. England inaongoza kundi hilo
ikiwa na pointi 12 baada ya mechi nne.

Wakati akiondoka Napoli, Spal-
letti alisema anachukua mwaka wa
mapumziko na kuongeza kuwa anawe-
za kuwa wazi kufundisha timu ya taifa
baada ya mwaka wake wa mapumziko.
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KOCHA AZAM: HATUNA SABABU
KUTOFANYA VIZURI LEO

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Azam FC, Youssouph
Dabo, amesema kwa namna alivy-
okiandaa kikosi chake na utayari wa
wachezaji hana sababu ya kutopata
matokeo mazuri katika mchezo wa
leo wa Kombe la shirikisho Afrika dhi-
di ya Bahir Dar Kenema ya Ethiopia.

Azam leo ikiwa ugenini itacheza
mchezo wake wa kwanza hatua ya
awali ya michuano hiyo na ya pili kwa
ukubwa kwenye ngazi ya vilabu Ba-
rani Afrika kwenye uwanja wa Abebe
Bikila nchini humo.

Dabo alisema amekiandaa vizuri
kikosi chake na ana matumaini ya
kufanya vizuri ingawa mpira una ma-
tokeo matatu.

“Tumejiandaa vizuri, Vijana wa-
mechangamka na wanautaka huu
mchezo, tunafahamu tunacheza

ugenini na wapinzani wetu pia wata-
taka ushindi, lakini nakiamini kikosi
changu na tumejiandaa, hatuna saba-
bu ya kwa nini tusifanye vizuri inga-
wa matokeo ya mpira muda mwing-
ine yanashangaza,” alisema Dabo.

Alisema wanataka kumaliza mch-
ezo leo ili wasiwe na kazi kubwa kwe-
nye mchezo wa marudiano utaka-
ochezwa Agosti 25 kwenye uwanja
wao wa nyumbani wa Azam Com-
plex.

Kwa upande wake, Afisa habari wa
klabu hiyo, Hasheem Ibwe, alisema
kikosi chao kilifika salama nchini
humo na bahati nzuri wamekuta hali
ya hewa ya kawaida.

“Hali ya hewa haijawa changamoto
kubwa kama ambavyo tulikuwa tukid-
hani wakati tunatoka Dar es Salaam,
mchezaji pekee ambaye hatujasafiri
naye ni Edward Manyama kutokana

na majeraha madogo na kuumwa
malaria, tuwaambie tu Watanzania
kuwa tupo tayari kwa ajili ya mechi
hii ya awali mkondo wa kwanza, kazi
iliyotuleta huku ni kuipambania na
kuipeperusha bendera ya Tanzania,”
alisema Ibwe.

Mara ya mwisho Azam kucheza mi-
chuano hiyo ilikuwa Oktoba 16 mwa-
ka jana dhidi ya Al Akhdar ya Algeria
kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Azam ikashinda mabao 2-O lakini
ilitolewa kutokana na kufungwa ma-
bao 3-0 kwenye mchezo wa kwanza
uliochezwa Oktoba 6 Algeria.

Mshindi wa jumla katika mechi
mbili anatarajia kucheza na Club
Africain ya Tunisia ambayo msimu
uliopita ilitolewa na Yanga kwa
kuchapwa bao 1-0 kwenye hatua ya
mchujo kusaka timu zilizoingia hatua
ya makundi ya kombe hilo.

Familia ya marehemu Peter Mwenda wakiwa na huzuni ndani ya Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam
wakati wa kuuaga mwili wa mpendwa wao, Peter Mwenda kabla ya mazishi jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga Kusaka rekodi

kwa tahadhari ili kupata matokeo mazuri.
Alisema ameiangalia Yanga kwenye baadhi ya michezo
ukiwemo wa fainali ya kombe la Shirikisho Afrika msimu uli-

opita na kuona ubora wao.

“Hali ya hewa ya hapa Dar es Salaam ni tofauti na Djibouti
lakini haitatuzuia kupambana na Yanga kwa sababu tume-
kuwa hapa kwa siku nne na kuzoea hali ya hewa, tutapam-
bana kupata matokeo chanya katika mchezo ,” alisema Ko-

cha huyo msaidizi.

Baada ya mchezo wa leo utakaoanza saa 11:00 jioni, timu
hzo zitarudiana Agosti 27 ili kumpata mshindi wa jumla
atakayesonga mbele hatua ya kwanza ya michuano hiyo
ambap[o mshindi atacheza na kati ya El Merreikh ya Sudan

au AS Otoho ya Congo.

wanacheza.

Robertinho asisitiza

Liyogope alisema wamejiandaa vizuri kutafuta
matokeo chanya na wameona namna gani Simba

Alisema wanafahamu wanaenda kukutana na

timu kubwa yenye wachezaji wazoefu lakini wata-

pambana kuhakikisha wanafanikiwa kufanya vizuri

na kusitisha uteja kutoka kwa wapinzani wao hao.
“Tumekuja kivingine kabisa hatutaingia kama

tulivyocheza na Coastal Union, Simba wasitarajie

Liyogope.

kupata mchezo rahisi kwa sababu wachezaji na
benchi la ufundi tunautaka huu mchezo,” alisema

Katika mchezo wa leo timu zote zina kiu ya

kupata matokeo mazuri na mchezo unatabiriwa
utakuwa wenye upinzani mkubwa.

SGAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!
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GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Spain W vs England W

Lille vs Nantes

Anderlecht vs KVC Westerlo

Sparta Rotterdam vs Feyenoord

Twente vs PEC Zwolle

Le Havre vs Brest

Lorient vs Nice

Aston Villa vs Everton

Reims vs Clermont Foot

Union Berlin vs Mainz

Kilmarnock vs Celtic

Chernomorets Odessa vs Dynamo Kiev

KAA Gent vs St Truiden

Waalwick vs AZ Alkmaar

TSV Hartberg vs RB Salzburg

Monaco vs Strasbourg

Eintracht Frankfurt vs SV Darmstadt

West Ham vs Chelsea

Derry City vs St Patricks

FC Kryvbas Kriviy Rih vs Shakhtar Donetsk

Midtjylland vs Brondby

Slavia Prague vs Banik Ostrava

Basaksehir vs Fatih Karagumruk

Sassuolo vs Atalanta

Roma vs Salernitana

Spartak Moscow vs Zenit St Petersburg

Rudes Zagreb vs Hajduk Split

Porto vs Sporting Farense

Akhmat Grozny vs Gazovik Orenburg

Girona vs Getafe

PAOK vs Asteras Tripolis

Stromsgodset vs Lillestrom

Kortrijk vs Eupen

Barcelona vs Cadiz CF

Javor Ivanjica vs Backa Topola

FK Napredak vs Mladost Lucani

Odense vs Aarhus

Legia Warszawa vs Korona Kielce

Domzale vs NK Celje

Lecce vs Lazio

Udinese vs Juventus

Besiktas vs Pendikspor

Gaziantep BB vs Sivasspor

Lens vs Rennes

Bahia BA vs Bragantino SP

Santos vs Gremio

NK Osijek vs HNK Gorica

Colo Colo vs Universidad Catolica

HNK Rijeka vs Lokomotiva Zagreb

Betis vs Atletico Madrid

. CHEZAKWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Xavi aja juu kuhusu Fati

Mshambuliaji wa Al Nassr ya Saudi Arabia, Cristian Ronaldo akimtoka beki wa Al Taawoun FC Hassan Kadesh kwenye
mchezo wa Ligi kuu ya nchini humo juzi usiku, timu ya Ronaldo ilifungwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

YANGA KUANZA KUSAKA
REKODI MPYA AFRIKA LEO

@ @ @®Gamondi afichua mechi ya Ngao ya Jamii ‘ilimuamsha’,
licha ya kutowafahamu wapinzani wao ajivunia...

Na Saada Akida

IKOSI cha Yanga leo kinaanza

safari ya kusaka rekodi mpya ya

mafanikio kwenye michuano ya

kimataifa itakapoikaribisha klabu
ya AS Al Sabieh ‘ASAS FC’ kwenye mchezo
wa kwanza hatua ya awali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika huku Kocha Miguel Gamon-
di akiweka wazi kuwa mchezo uliopita wa
Ngao ya Jamii dhidi ya Simba ulimuamsha
na kumpa kitu cha kufanyia marekebisho
kabla ya mchezo wa leo.

Msimu uliopita Yanga iliweka rekodi
yake mpya kwenye mashindano ya CAF
kwa kucheza mchezo wa fainali ya mi-
chuano ya kombe la Shirikisho Afrika na
sasa wanasaka rekodi mpya kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Gamondi alisema mafanikio msimu uli-
opita yanawapa chachu yakufanya vizuri
zaidi kwenye michuano hiyo mikubwa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alisema kikosi chake kipo tayari kwa
mchezo huo hasa baada ya kufanyia kazi
mapungufu aliyoyaona wakati wakicheza
michezo ya Ngao ya Jamii wiki iliyopita.

“Kwenye mchezo dhidi ya Simba wa
fainali Ngao ya jamii yapo mapungufu
kwa upande wa timu yangu niliyaona, ni-
meyafanyia kazi na naamini kwenye mch-
ezo wa kesho (leo) sitoyaona na tutapata
ushindi mzuri,” alisema Gamondi.

Alisema kuwa wamedhamiria kufanya
vizuri katika mchezo huo kwa kusaka
ushindi wa idadi kubwa ya magoli ili mch-
ezo wa marudiano wasiwe na wakati mgu-
mu na kuweza kupata nafasi ya kusonga
mbele katika mashindano hayo ya Afrika.

Kikosi cha Yanga kinashuka dimbani
ikiwa na kumbukumbu ya msimu uliopita
kumaliza mshindi wa pili wa Kombe la
Shirikisho Afrika (CAFCC), nyuma ya ma-
bingwa USM Alger ya Algeria na kukosa
taji hilo kwa kanuni ya bao la ugenini, am-
bapo walifungwa mabao 2-1 hapa nyum-
bani na wakashinda 1-0 ugenini.

Yanga iliangukia katika Kombe la Shirik-
isho baada ya kutolewa katika Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kufuatia kipigo cha jumla
ya mabao 2-1 dhidi ya Al Hilal ya Sudan.

“Kusema kweli sifahamu hii timu (ASAS
FC), msimu uliopita Yanga ilifanya vizuri
kwenye mashindano ya Kimataifa, tuna-

taka kufanya vizuri zaidi ya hapo, tume-
jlandaa kukabiliana na wapinzani wetu
kuhakikisha tunapata matokeo mazuri,
tunataka kuendeleza furaha ya mashabiki
wa timu yetu,” alisema Gamondi.

Akizungumza kwa niaba ya wachezaji
wenzake, beki wa pembeni wa timu
hiyo, Nickson Kibabage alisema mchezo
utakuwa mzuri na kuahidi kuwafurahisha
mashabiki wao baada ya kupoteza fainali
ya Ngao ya Jamii na Simba.

“Kocha Gamondi amefanyia kazi ma-
pungufu yaliyojitokeza kwenye mechi
iliyopita na wachezaji tunautaka mcheo
huu, tutahakikisha tunafanya vizuri dhidi
ya Asas FC, hatutawadharau wapinzani
wetu kwa kuona ni timu dhaifu, tutacheza
kwa kuwaheshimu kwa sababu tuna-
hitaji kusonga mbele na kuwapa furaha
mashabiki wetu,” alisema Kibabage.

Aidha, Kocha Msaidizi wa ASAS FC,
Mohammed Kader Daher alisema anafa-
hamu Yanga ni timu kubwa kulinganisha
na wao lakini wamejiandaa vizuri kuka-
biliana nao, watawaheshimu na kucheza
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Robertinho
asisitiza pira
‘biriant’
wakisaka
alama tatu
nyingine leo

Na Mwandishi Wetu

WAKATI leo ikicheza mchezo
wake wa pili wa ligi kuu kwenye
Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam
dhidi ya Dodoma Jiji FC, Kocha wa
Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’
amesema bado timu yake haijaanza
kucheza soka la kuvutia ‘pira biriani’
lakini amewahakikishia mashabiki
ushindi leo.

Robertinho alisema taratibu
timu yake inaanza kurejea kwenye
utamaduni wake wa kucheza soka la
kuvutia na muda si mrefu mashabiki
watalifurahia.

Alisema wataingia uwanjani leo
kwa lengo moja tu la ushindi ili
kuendelea kuwa kwenye mbio za
kufikia malengo yao msimu huu ya
kutwa mataji yote ya ndani.

“Tunahitaji kupata matokeo ma-
Zuri yenye alama tatu, timu yangu
ipo tayari kucheza kesho (leo), tut-
acheza kwa nidhamu ya hali ya juu
kwa ajili ya kutafuta ushindi ambao
utaendelea kutupa hamasa ya
kufikia malengo yetu msimu huu,”
alisema Robertinho na kuongeza,

“Bado hatujafikia aina yetu ya
uchezaji, lakini taratibu tutafikia
huko, unajua tunawachezaji wengi
ambao wameingia kwa mara ya
kwanza kwenye timu, lakini baada
ya muda mfupi mashabiki wataen-
delea kufurahia soka safi, Simba
ina aina ya kosa lake la kuvutia,”
alisema.

Robertinho alisema kwenye
mchezo wa leo bado ataendelea
kuwakosa wachezaji wake, Henock
Inonga anayeuguza jeraha la bega
na Aubin Kramo ambaye aliumia
goti kwenye mazoezi ya timu hiyo.

Simba walianza vizuri msimu
huu wa 2023/24 kwa kupata alama
tatu ugenini mbele ya wenyeji wao
Mtibwa Sugar na leo wanakibarua
kingine cha mchezo wa Ligi Kuu
utakaoanza saa 10:00 jioni.

Kwa upande wao Dodoma jiji
FC ambao nao mchezo wao wa
kwanza walipata ushindi wa mabao
2-1 mbele ya Coastal Union, kupitia
kwa kocha wao Msaidizi Kassim
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