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Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) imemrejeshea taba-
samu Karume Karume (41) 
baada ya kufanyiwa upasuaji 
rekebishi kwa kumwondoa 
uvimbe wa kilo tano uliom-
sumbua kwa zaidi ya miaka 25.

Karume ambaye ni mkazi 
wa Lindi, alikuwa anasumbu-
liwa na uvimbe sehemu mbal-
imbali za mwili wake, Baada 
ya upasuaji huo, ameruhusiwa 
kwenda nyumbani.

Bingwa Mbobezi wa Upas-
uaji Rekebishi na Mkuu wa 
Kitengo cha Upasuaji Reke-
bishi, Dk. Laurean Rwanyuma, 
aliongoza jopo la wataalamu 
wenzake kumfanyia upasuaji 
uliodumu kwa saa nne.

Alitoa ufafanuzi huo jana 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
upasuaji huo, akisema kuwa 
baada ya uchunguzi wa kina 
kukamilika, iligundulika kuwa 
Karume alikuwa na uvimbe 
sehemu mbalimbali za mwili 
wake hasa shingoni, begani 
na kifuani na ugonjwa huo 
kitaalam unaitwa ‘Plexiform 
Neurofibromatosis’.

Alisema matibabu ya 
ugonjwa huo ni kuondolewa 
kwa njia ya upasuaji. Agosti 30 
mwaka huu walimfanyia.

Dk. Rwanyuma alisema 
ugonjwa aliopata Karume si 
wa kuambukiza, bali ni wa 
kuzaliwa nao, akiurithi kutoka 
kwa wazazi wake au mzazi 
mmoja.

Alisema ugonjwa huo hush-
ambulia mishipa ya fahamu 
na kujitokeza kwa njia mbal-
imbali.

Dk. Rwanyuma alisema mtu 
anapata ugonjwa huo kutoka-
na na kurithi vinasaba kutoka 
kwa wazazi na si kila mtoto 
anaweza kuwa navyo.

Alisema matibabu yake 
kama uvimbe utakuwa mkub-
wa, ni kukata na upo uweze-
kano wa uvimbe huo kurejea 
tena.

“Unaweza kurejea baada 
muda kama miaka mitano. 
Mtu anaweza kupata uvimbe 
ambao ni mkubwa sana, 
unakuwa mzigo kwake. 

“Wapo wanaopata usoni, 
unaondoa mwonekano, hivyo 
unaondolewa ili kumwezesha 
kufanya shughuli zake za kila 
siku. Wagonjwa wa namna hii 
ambao tunawapokea hospital-
ini hapa kwa mwezi huwa hadi 
watano,” alisema.

Mtaalamu huyo pia alisema 
wapo wanaorithi vinasaba vya 
ugonjwa huo, lakini uvimbe 
ukawa mdogo.

“Kama umemwona mama 
yake Karume, yeye anavyo vid-
ogovidogo ambavyo havihitaji 
upasuaji. 

“Wito wetu; mtoto anapo-
zaliwa basi aangaliwe kama 
ana alama yoyote. Dalili za 
ugonjwa huu unakuta mtoto 
ana baka mwilini.

“Huwa na rangi kama chai 
ya maziwa iliyowekwa ka-
hawa, ukiona hivyo, fika kwa 
wataalamu ili kubaini kama ni 
ugonjwa huu,” alielekeza.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Upasuaji, Dk. Rachel Mhav-
ille, akizungumza kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali hiyo, alisema mara 
baada ya kumpokea mgonjwa 
huyo mwezi uliopita, hospitali 
ilifanya jitihada za dhati ku-
hakikisha anaonwa na madak-
tari bingwa na kufanyiwa vi-
pimo mbalimbali.

“Tunawapongeza waandi-
shi wa habari kwa kumwibua 
mgonjwa huyu na kumleta 
hospitalini, kwani ndipo pe-
nye madaktari bingwa bobezi 
wa upasuaji rekebishi walio-
weza kumpa huduma stahiki 
na kumrejeshea mwonekano 
unaompa faraja na tabasamu,” 
alisema Dk. Mhaville.

Aliwaomba wasamaria 
wema kuendelea kujitokeza 
kuchangia huduma kwa watu 
wasiokuwa na uwezo, aki-
wamo Karume ili kukamilisha 
malipo ya huduma alizopata 
kupitia namba ya malipo 
994501766575 yenye jina Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili.

Mjomba wa Karume, Salum 
Idobelele, alisema alihangaika 
na Karume tangu akiwa na 
umri wa miaka 16 baada ya ku-
pata uvimbe huo.

“Mwaka huu ndipo alipoku-
tana na waandishi wa habari 
kupitia Chama cha Waandishi 
wa Habari Mkoa wa Dar es Sa-
laam ambao walibeba jukumu 
la kumtafutia msaada wa mat-
ibabu kwa kumpeleka Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Te-
meke na kisha kupewa rufani 
kwenda Muhimbili.

Na Mwandishi Wetu,             
ZANZIBAR

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
amezitaka taasisi za ufutiliaji na 
tathmini kufanya kazi kwa weledi 
na kuimarisha eneo hilo ili kue-
ndana na mahitaji yanayolenga 
kuleta tija katika utoaji huduma 
kwa wananchi.

Alielekeza hayo jana Zanzi-
bar wakati akimwakilisha Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa katika 
Kongamano la Tatu la Ufuatiliaji, 
Tathmini na Kujifunza.

Dk. Biteko alisema wataalamu 
wa ufuatiliaji na tathmini wa-
nawajibika kulinda taaluma hiyo 
na kuwashawishi kwa hoja wakuu 
wa taasisi husika kupenda kazi 
zinazotokana na taaluma hiyo 
badala ya kujisikia wanyonge ki-
taaluma.

Naibu Waziri Mkuu Biteko ali-
wataka washiriki muda wote ku-
sisitiza misingi ya taaluma hiyo na 
baadaye kuleta matokeo chanya 
kwa maendeleo ya taifa na watu 
wake. 

“Inawezekana katika maeneo 
yenu ya kazi wakawapo wakuu 
wa taasisi au viongozi wa serikali 
ambao hawapendi mfanye kazi 
yenu vizuri, kukubaliana na hilo 
ni kujiua wenyewe.

“Mnapotoka hapa mkafanye 
mkuu wa taasisi au kiongozi aone 
umuhimu wenu katika shirika,” 
aliagiza Naibu Waziri Mkuu Bite-
ko.

Aliwataka wataalamu hao 
kusema ukweli na kusimamia 
taaluma yao, akisema “Ninataka 
niwaombe mkajiamini, Rais Sa-
mia ameagiza na kuelekeza ku-
wapo vitengo vya tathmini ndani 
ya serikali.

“Ofisi ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji wafanye kazi na kiten-
go cha ufuatiliaji kilichopo Ofisi 
ya Waziri Mkuu, mfuatilie fedha 
zinazopelekwa kwenye miradi na 
matokeo yake kwenye kubadili-
sha hali za maisha ya watu,” ali-
sisitiza Dk. Biteko.

Kupitia kikao hicho, Naibu Wa-
ziri Mkuu alitoa maagizo matano 
yakilenga kuboresha ufuatiliaji, 
tathmini na kujifunza.

“Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu ikamilishe 
mapema Mfumo Ufuatiliaji na 
Tathmini na kuwezesha taarifa za 
utendaji wa Serikali kupatikana 
kwa urahisi.

“Tume zetu za Mipango zikamil-
ishe uchambuzi wa miradi yote 
inayotekelezwa ndani ya serikali 
na kila mwaka kutoa taarifa ya 
utekelezaji. Namna hii itawez-
esha serikali kuona tija ya miradi 
inayoidhinishwa na kutekelezwa 
nchini,” aliagiza.

Dk. Biteko alielekeza ofisi hiyo 
kukamilisha Sera ya Kitaifa ya 
Ufuatiliaji na Tathmini ili iwez-

eshe utekelezaji sahihi wa eneo la 
ufuatiliaji na tathmini nchini. 

Aliagiza TanEA na ZaMEA kuwa 
sera pamoja na mikakati yake 
viwe zinafanyiwa tathimini kila 
baada ya miaka mitatu baada ya 
kuandaliwa. 

“Hii itasaidia kujua kila hatua 
inayofikiwa kwa utelezaji wake 
pamoja na utatuzi wa changa-
moto za utelezaji na maboresho 
wakati wa uhuishaji sera,” aliagi-
za.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu, 
William Lukuvi alisema Konga-
mano hilo la tatu la Ufuatiliaji, 
Tathmini na Kujifunza limepata 
mwitikio mkubwa kutoka kwa 
wadau na washiriki. 

Alitaja lengo la kongamano hilo 
kuwa ni kuweka  msisitizo kwe-
nye lengo kuu la serikali la kutoa 
huduma bora na kwa wakati kwa 
wananchi na kuwa katika kutimi-
za azma hiyo, washiriki wakiha-
masishwa kutumia vizuri taaluma 
na mafunzo mbalimbali wanay-
oyapata kuhakikisha wanakuwa 
jicho la serikali katika mipango 
yake, utendaji wake na utekelezaji 
miradi.

Lukuvi alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan pamoja na Rais Hus-
sein Ali Mwinyi wamekuwa vinara 
wa ufuatiliaji na tathmini katika 
utendaji wa serikali kwa ujumla 
wake, utekelezaji wa miradi yote 
nchini na utoaji huduma bora 
kwa wakati kwa wananchi wote. 

Alisema kuwa marais hao wa-
nafanya hayo ikiwa ni utekelezaji 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ya mwaka 2020 ambapo 
kwa sekta zote umewekwa mkazo 
wa ufuatiliaji na tathmini katika 
utendaji, utekelezaji miradi na 
utoaji huduma.

“Katika kuimarisha Sekta ya 
Fedha, ibara ya 20(f ) ya Ilani 
ya CCM inaitaka serikali kuima-
risha ufuatiliaji na tathmini ya 
mashirika na taasisi zilizobinaf-
sishwa ili kuhakikisha mikataba 
inatekelezwa ipasavyo na sekta 
ya ujenzi, ibara ya 51(a)(ii) ya Il-
ani inaitaka serikali kuboresha 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
wa shughuli za barabara kwa ku-
hakikisha thamani ya ubora wa 
kazi inaendana na fedha zilizotu-
mika,” alisema Lukuvi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, 
Dk. Jim Yonazi alisema kuwa kupi-
tia kongamano hilo wamepata 
fursa mbalimbali ikiwamo kuwa 
na mchango mkubwa katika 
kuongeza uwezo wa wataalamu. 

Kaimu Katibu Mtendaji Tume 
ya Mipango, Dk. Ameir Haji Sheha 
alisema kongamano hilo limeju-
muisha washiriki 738, akishukuru 
Ofisi ya Waziri, Sera, Bunge na 
Uratibu kwa ushirikiano wakati 
wote wa maandalizi wa konga-
mano hilo.

Naibu Kamishna wa Polisi (DCP), Mwamini Rwantale na Mkuu wa Chuo cha Taaluma 
ya Polisi Kurasini, DCP Dk. Lazaro Mambosasa, wakikata utepe kuzindua maadhim-
isho ya Siku ya Uchunguzi wa Kisayansi Duniani, chuoni hapo, Dar es Salaam jana.  
PICHA: JUMANNE JUMA

Arejeshewa tabasamu baada ya
kuondolewa uvimbe wa kilo tano

Naibu Waziri Mkuu 
atoa maagizo matano 
ufuatiliaji na tathmini
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Mbarawa apongeza TPA ujenzi
bandari mpya Mbamba Bay
Na Mwandishi Wetu,  
NYASA

WAZIRI wa Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, ame-
pongeza Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari (TPA) kwa 
utekelezaji ujenzi wa bandari 
mpya na ya kisasa ya Mbamba 
Bay inayojengwa pembezoni 
mwa Ziwa Nyasa katika Wilaya 
ya Nyasa, mkoani Ruvuma.

Amesema ujenzi huo ni se-
hemu ya mkakati wa serikali 
kuboresha bandari mbalimbali 
nchini.

Akizungumza jana baada 
ya kutembelea eneo la mradi 
huo, Waziri Mbarawa alisema 
utasaidia usafirishaji haraka 
wa mizigo, zikiwamo bidhaa 
za viwandani, mazao ya kilimo 
na uvuvi, mizigo kwenda nchi 
jirani za Msumbiji, Malawi na 
Zambia zikitokea Bandari ya 
Mtwara kupitia Ziwa Nyasa.

“Ninapongeza sana TPA kwa 
ujenzi wa bandari hii ya aina 
yake kujengwa katika ukanda 
huu wa Ziwa Nyasa.

“Ujenzi huu mbali na ku-
toa ajira, pia utakuza uchumi 
wa nchi yetu na nchi za jirani 
zinazotumia bandari hii kusa-
firisha mizigo yao,” alisema 
Waziri Mbarawa.

Alisema dhamira ya serikali 
ni kujenga miundombinu ya 
kisasa katika bandari zote ili 
kukuza uchumi na kutoa ajira 
kwa Watanzania.

Aliagiza TPA kusimamia vi-
zuri ujenzi wa bandari hiyo 
kwa kushirikiana na mkandar-
asi mshauri wa mradi, ili umal-
izike katika muda uliopangwa 
na kuanza kutoa huduma.

Akitoa maelezo ya mradi 
huo kwa waziri, Mkurugenzi 
Msaidizi wa TPA, Juma Kija-
vara, alisema pamoja na mam-
bo mengine, ujenzi wa bandari 
hiyo mpya ya kisasa utahusi-
sha kujengwa gati mbili zenye 
urefu wa mita 103.

Alisema gati hizo zina uw-
ezo wa kuhudumia meli mbili 
kubwa, tofauti na uwezo wa 
bandari ya sasa ambayo inahu-
dumia boti ndogo za kubeba 
mizigo na abiria.

Kijavara alisema mradi huo 
utahusisha pia ujenzi wa ma-
ghala, nyumba za watumi-
shi, jengo la utawala, jengo la 
abiria, karakana, mnara wa 
tangi la maji na jengo la hudu-
ma za afya.

Alisema kutakuwa na ujenzi 
wa daraja lenye urefu wa mita 
105 na upana wa mita 15 kwa 
ajili ya magari ya kubebea miz-
igo na eneo la kuhifadhia ma-
kontena 3,000 ya mizigo.

“Pia tahusisha barabara za 
ndani na nje ya bandari kwa 
ajili ya magari kuingia na ku-
toka bandarini hapo,” alisema.

Mhandisi wa mradi huo ku-
toka TPA, John Paul, alisema 
kuwa mpaka sasa utekelezaji 
mradi huo umefika asilima sita 
ambapo kazi zilizofanyika na 
zinazoendelea ni pamoja na 
usanifu wa kihandisi.

Alisema wanaendelea na 
maandalizi ya eneo la ujenzi 
ikiwa ni pamoja majengo ya 
ofisi za mkandarasi na mhandi-
si mshauri pamoja na kuleta vi-
faa na mitambo itakayotumika 
wakati wa ujenzi.

Paul alimweleza Waziri 
Mbarawa kuwa mpaka sasa, 
TPA imeshamlipa mkandarasi 
mjenzi malipo ya awali Sh. bil-
ioni 3.2 sawa na asilimia tano 
na kumlipa mhandisi mshauri 
Sh. milioni 448.1, kama malipo 
ya awali ambayo ni sawa na 
asilimia 10.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
TPA, kulinganisha na miaka 
ya nyuma, ujenzi wa bandari 
mpya utaongeza ufanisi, iki-
wamo idadi ya shehena za 
mizigo na abiria wanaotumia 
Ziwa Nyasa.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
kwa kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita (2021/22, 2022/23 
na 2023/24), utendaji kazi 
wa bandari Ziwa Nyasa kwa 
ujumla umekuwa ukiongezeka 
ambapo kwa mwaka 2021/22, 
idadi ya mizigo ilikuwa tani 
5,410 na idadi ya abiria ilikuwa 
2,437. “Kwa mwaka 2022/23, 
idadi ya mizigo ilikuwa tani 
11,351.40 na abiria walikuwa 
70,172 na mwaka 2023/24 
mizigo ilikuwa tani 2,619.56 na 
abiria walikuwa watu 15,194.

“Katika kipindi cha miaka 
mitatu, jumla ya mizigo yote 
iliyosafirishwa katika bandari 
hizo za Ziwa Nyasa ni tani 
19,380.96 na abiria ni 87,803, 
huku tathmini ikionesha kuwa 
shehena kubwa ilitoka Bandari 
ya Mbamba Bay kulinganisha 
na Bandari ya Kiwira pamoja 
na nyingine za ukanda huo,” 
inaonesha taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa TPA, mion-
goni mwa faida za ujenzi wa 
bandari mpya ni kutoa fursa za 
ajira kwa vijana wanaozungu-
ka mradi, fursa za biashara iki-
wamo huduma ya chakula kwa 
mkandarasi na wafanyakazi na 
kukuza biashara na uchumi ki-
kanda na kimataifa.

Taarifa hiyo ilisema bandari 
hiyo itaunganisha Tanzania 
na nchi jirani, kuhamasisha 
uwekezaji, hususan katika sek-
ta ya viwanda na biashara.

“Ujenzi wa bandari hii mpya 
unasimamiwa na Mkandarasi 
Xiamen Ongoing Construction 
Group Limited na mshauri 
(Consultant) Anova Consult 
na unatarajiwa kukamilika 
Januari 26, 2026,” inabainisha 
taarifa hiyo.

Na Halfani Chusi, KITETO

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Dorothy 
Semu, amekemea kile alichoki-
ita “rushwa kwa baadhi ya vion-
gozi katika mabaraza ya ardhi”, 
akidai hali hiyo  inachangia ku-
wapo migogoro ya kudumu.

Dorothy alitoa kauli hiyo juzi 
wilayani Kiteto, mkoani Man-
yara, akiwa katika mwendelezo 
wa ziara zinazofanywa na vion-
gozi wakuu wa chama hicho 
waliojigawa kikanda.

Alisema Kiteto ni “ni moja ya 
makao makuu ya migogoro ya 
ardhi” ambayo inasababishwa 
na mgongano kati ya wakulima 
na wafugaji.

Alisema changamoto hiyo si 
ya Kiteto peke yake, bali iko ka-
tika maeneo mengi, ikihusisha 
wakulima na wafugaji, wakuli-
ma na wananchi, serikali na 
wananchi, mwekezaji na mwa-
nanchi.

“Kasi ya serikali haioneshi 
kwamba migogoro itakwisha, 
tulitegemea serikali ingejipanga 
vizuri na kuongeza kasi kushu-

ghulikia matatizo hayo.
“Kama taifa bado hatuna mi-

fumo bora ya kutatua changa-
moto za ardhi na hata wa-
naoongoza mabaraza ya ardhi, 
hawajapewa elimu ya kutosha 
ya namna ya kuitatua,” alisema 
Dorothy.

Alisema chama chao kitaka-
poingia madarakani, kitahakiki-
sha kinawashirikisha wananchi 
kikamilifu kupanga matumizi 
ya ardhi, ili kuepukana na 
migogoro ya kila siku.

Alisema wangeweza kutenga 
ardhi kutokana na mahitaji 
husika na kuondoa migogoro 
yote,      lakini kuna suala la 
rushwa katika mabaraza ya 
ardhi ambako wanatamani 
migogoro inavyopelekwa huko 
itatuliwe.

Dorothy aliwaambia wa-
nanchi wa Kiteto kwamba, 
migogoro hiyo isipochukuliwa 
kwa umuhimu wake, athari 
yake ni kubwa na inaweza hata 
kusababisha mauaji.

“Chama chetu kina sera 
itakayomaliza changamoto 
hii, mojawapo ni kuondoa ar-

dhi mikononi mwa Rais. Tut-
awekeza katika mahakama in-
ayotembea kutatua migogoro 
ya ardhi,” alisema Dorothy. 

Kiongozi wa chama huyo pia 
aliwaomba wananchi wa Kiteto 
kuchagua viongozi wanaoto-
kana na chama hicho ili waje na 
mbinu mbadala alizoziiita “za 
kukomboa nchi”.

“Hatutakubali kilichotokea 
katika uchaguzi wa mwaka 
2019 na 2020 kitokee tena 
awamu hii. Ni wajibu wenu 
kuchagua kiongozi tunayem-
taka, lakini tunafahamu namna 
ambavyo kumekuwa na vitisho 
kwa viongozi wa upinzani ili tu-
rudi nyuma,” alidai Dorothy.

Kukiwa na madai hayo ya 
rushwa kwa baadhi ya watend-
aji wa ardhi, juzi Naibu Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Geophrey Pinda, 
akiwa mkoani Kilimanjaro, al-
ionya watendaji wa ardhi wa-
naokiuka maadili, akisisitiza 
hakuna afisa ardhi atakaye-
hamishwa eneo la kazi endapo 
akikiuka maadili ya utendaji wa 
taaluma yake.

ACT yadai kunusa harufu ya 
rushwa mabaraza ya ardhi 

Mkurugenzi wa Kituo cha Ubia (PPP), David Kafulila (kulia), akipokea zawadi kutoka kwa 
Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), Prof. Edda Lwoga, wakati wa mkutano na 
wadau mbalimbali, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ujenzi wa mabweni ya chuo hicho 
kwa ubia. Habari Uk. 7. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Pinda aonya maofisa ardhi 
wanaokiuka maadili 
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

NAIBU Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Geophrey Pinda 
amesema hakuna ofisa ardhi 
atakayehamishwa eneo la kazi 
endapo akikiuka maadili ya 
utendaji wa taaluma yake.

Alitoa onyo hilo juzi wakati 
mkutano wa pamoja wa wa-
nanchi na watumishi wa ardhi 
uliofanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa Mkoa wa Kili-
manjaro.

“Nikimwambia Katibu 

Mkuu huyu utendaji kazi wake 
unaripotiwa kwamba hafai, 
tutatuma vyombo vitakuja ku-
kutafakari upya.

“Usikubali dawati lako liwe 
chanzo cha mgogoro, upelek-
we kwa Mkuu wa Wilaya, kwa 
Mkurugenzi, kwa mbunge na 
jamno lile uliloanzisha wewe 
linakwenda mpaka kwa Rais. 
Haiwezekani! Kila mtu ajitafa-
kari,” alionya Pinda.

Naibu Waziri huyo pia alitoa 
maelekezo kwa Ofisi za Wasa-
jili wa Hati nchini kuharakaki-
sha mchakato wa utoaji ha-
timiliki za ardhi ili wananchi 

waweze kunufaika nazo ikiwa 
pamoja na kuaminiwa kupata 
mikopo katika taasisi za kifed-
ha.

“Maelekezo ninayoya-
toa kwenye dawati la usajili 
usilaze kazi, toeni hati ziende 
kwa wananchi,” aliagiza Naibu 
Waziri Pinda. 

Kiongozi huyo pia aliwaon-
ya maofisa ardhi wanaojiuhu-
sisha na ugawaji kiwanja ki-
moja mara mbili na kusisitiza 
kuwa   wizara yake itachukua 
hatua      kali za kinidhamu 
dhidi       ya        mtumishi 
yeyote atakayekiuka maadili 

ya utumishi wa umma kwa 
taaluma yake.

“Kama litamhusisha ofisa 
wa kwetu kwenye jambo la 
kugawa kiwanja kimoja mara 
mbili, sasa hivi hatunamswalia 
Mtume, tutachukua hatua 
kali,” alionya.

Naibu Waziri Pinda alihiti-
misha ziara yake mkoani Kili-
manjaro jana, ambako mbali 
mambo mengine, alisikiliza na 
kutatua changamoto za ardhi 
kwa wananchi wa mkoa huo 
pamoja na kufanya vikao kazi 
na watumishi wa ardhi mkoa-
ni humo.

Na Vitus Audax

WATU wawili wakazi wa Mtaa 
wa Buzunza, mkoani Simiyu, wana-
daiwa kupigwa hadi kufariki dunia 
kisha miili yao kuteketezwa kwa 
moto wakituhumiwa kukutwa na 
mali zinazodhaniwa za wizi.

Wawili hao ni Ntawa Limbu (32) 
ambaye ni mkulima pamoja na 
mwenzake aliyetambulika kwa jina 
moja la Suma, wote ni wakazi wa 
Mtaa wa Buzunza, mkoani humo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Simiyu, Edith Swebe, alithibitisha 
jana kutokea kwa tukio hilo na 
kwamba wanawashikilia watu wa-
tano kwa tuhuma za mauaji hayo.

Alisema watu hao wanatuhu-
miwa kujichukulia sheria mkononi 
kwa kuwakamata na kuwaua watu 
wawili kisha kuteketeza miili yao 
kwa moto.

“Chanzo cha kufanya uhalifu huo 
wa kujichukulia sheria mkononi ni 
kwamba, inasemekana wawili hao 
walikuwa wanamiliki mali zina-
zosadikika kuwa za wizi na mara 
baada ya taarifa kumfikia aliyewahi 
kuibiwa, alihamasisha kundi la vija-
na waendesha bodaboda na kuan-
za kuwatafuta watuhumiwa ambao 
kwa sasa ni marehemu,” alisema.

Kamanda Edith alisema Jeshi la 
Polisi linakamilisha uchunguzi ili 
taratibu zingine za kisheria zifuate 
ikiwa ni pamoja na kuwafikisha 
mahakamani watuhumiwa hao.

“Tunaendelea kutoa wito kwa 
wananchi kuacha tabia za kuji-
chukulia sheria mkononi kwani 
ni kosa kisheria, Jeshi la Polisi 
litawakamata na kuwafikisha ma-
hakamani,” alisema Kamanda Ed-

TEMESA yatakiwa kuboresha ukusanyaji mapato 
Na Neema Macha

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi, Dk. Charles Msonde, 
ameelekeza Wakala wa Ufundi 
na Umeme Tanzania kuboresha 
mikakati ya ukusanyaji mapato 
kwenye vituo vyake nchini ili 
kuongeza uwezo wa kifedha 
wa wakala katika kufanikisha 
miradi zaidi ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. Dk. Msonde ali-
yasema hayo alipotembelea TE-
MESA mkoani Dar es Salaam hivi 
karibuni, kufuatia maagizo ya 
Waziri wa Ujenzi, Innocent Bas-
hungwa ya kumtaka kufuatilia 

utendaji wa wakala na kuhakiki-
sha kuwa miradi inatekelezwa 
kwa viwango vya hali ya juu.

Katika ziara yake, Dk. Msonde 
aliagiza TEMESA kutafuta mbinu 
mpya na za kisasa katika uku-
sanyaji mapato huku akisisitiza 
kuwa mifumo bora itasaidia kui-
marisha huduma zinazotolewa 
kwa wateja na taasisi itaweza ku-
jiridhisha na matumizi ya uende-
shaji vivuko. 

“Ni muhimu kuhakikisha 
kuwa kila shilingi inayokusany-
wa inatumika ipasavyo kwa ajili 
ya maendeleo ya wakala na wa-
nanchi, hii ni fursa nzuri kwa TE-

MESA kuonesha ufanisi wake na 
kujenga uaminifu kwa wananchi.  
“Tunatarajia kuona mabadiliko 
chanya katika ukusanyaji ma-
pato na huduma zinazotolewa,” 
aliongeza Dk. Msonde.

Akizungumza na viongozi 
na wahandisi wa TEMESA, Dk. 
Msonde alisisitiza umuhimu wa 
utekelezaji mzuri wa kazi ili kuki-
dhi mahitaji ya jamii.

Aliagiza viongozi wa vituo vy-
ote nchini kujifunza kutokana na 
mbinu na mikakati inayotumika 
katika vituo ya Dar es Salaam, 
akisema kuwa ni fursa muhimu 
kwa maendeleo ya sekta ya ufun-

di na umeme.
“Nimeongea na baadhi ya ma-

dereva na taasisi mbalimbali 
zinazohudumiwa na TEMESA 
hapa Dar es Salaam, hasa katika 
utengenezaji magari na taasisi 
hizo zimeonesha kuridhishwa 
na huduma zinazotolewa na TE-
MESA,” alisema Dk. Msonde.

Aliongeza, “Huduma kwa wa-
teja ni nzuri zaidi, ukaguzi wa 
magari unafanyika haraka. Ni 
muhimu kuwapongeza watend-
aji wetu, hasa katika Kanda hii 
ya Dar es Salaam kwa kuboresha 
utendaji wao wa kazi na nitoe 
wito kwa mikoa yote nchini kui-

ga utendaji bora wa TEMESA Dar 
es Salaam.” 

Dk. Msonde pia alipongeza 
TEMESA na kutaka wakala huo 
utafute ufumbuzi wa haraka kwa 
changamoto zinazoukabili.

Kiongozi huyo pia pia aliwaa-
giza watendaji wote kuzingatia 
ubora katika huduma ili kukidhi 
mahitaji ya wananchi na kuima-
risha ufanisi wa shughuli zao.

Alisema ziara hiyo ni sehemu 
ya mikakati ya serikali katika ku-
hakikisha sekta ya ujenzi, uende-
shaji na huduma za umeme 
vinaimarishwa kwa faida ya wa-
nanchi wote.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (katikati), akipokea sehemu ya msaada wa vyandarua 337 na mashu-
ka 350 kutoka kwa Meneja wa  Benki ya Stanbic  Tanzania tawi la Moshi, Hoboka Mwamakunge, Mjini Moshi jana, 
kwa ajili ya Hospitali ya Rufani ya Mawenzi, ikiwa ni mipango endelevu ya benki hiyo katika kuboresha sekta 
ya afya katika jamii yetu. Kulia ni Kaimu Mganga Mkuu wa hospitali hiyo, Dk. Jonas Kessy. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Serikali kujenga shule za ufundi 100
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI inajenga shule za 
sekondari za ufundi 100 nchi 
nzima ili kuwaandaa vijana 
kupambana katika sekta ya 
ajira.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, alibainisha hayo wakati 
akizungumza na viongozi 
mbalimbali wa serikali mkoa-
ni Njombe.

Alisema kuwa kwa mkoa wa 
Njombe, shule hiyo maalum 
ya sekondari itajengwa eneo 

lililotengwa katika Kijiji cha 
Magoda lenye ukubwa wa 
ekari 26.

Prof. Mkenda alisema seri-
kali imeanzisha miradi, iki-
wamo kwenye sekta za afya, 
elimu na maji ambako kote 
fedha zimekwenda ili kuika-
milisha na kuwaondolea adha 
wananchi.

“Kuna barabara, bado tume-
pewa fursa ya kujenga shule 
amali za mrengo wa ufundi 
kwa sababu amali ni ufundi 
na ufundi stadi,” alisema Prof. 
Mkenda.

Waziri huyo aliwataka wa-

tumishi wa serikali mkoani 
humo kutoona haya kueleza 
mafanikio ya serikali katika 
utekelezaji miradi ya maen-
deleo.

“Rais huyu (Samia Suluhu 
Hassan) tunajua ameanza ku-
ingia makubaliano ya kurudi-
sha hadhi ya reli ya Tazara 
ifanye kazi kama inavyo-
takiwa, tuanze kulima vizuri 
maparachichi kwa sababu 
miundombinu imeboreshwa,” 
alisema Prof. Mkenda.

Alisema kuwa hivi sasa seri-
kali itahakikisha kila mtoto 
anakwenda shule ya sekondari 

na msingi kwa sababu hakuna 
ada na itaendelea kuboresha 
miundombinu kuwa ya kisasa.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omari alisema 
kuwa katika sekta ya elimu, 
mkoa huo umepokea Sh. bilio-
ni 58.4 kwa ajili ya uwezeshaji 
huduma za elimu ukiwamo 
ujenzi wa miundombinu ya 
madarasa na mabweni.

Mbunge wa Njombe Mjini, 
Deo Mwanyika alisema seri-
kali imeleta fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo, ikiwamo ya 
sekta ya maji.

   

LATRA 
yarejesha 
barabarani 
mabasi sita 
ya Katarama 
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA) imeruhusu mabasi 
sita kati ya 10 ya kampuni ya Kata-
rama kuanza kufanya kazi.

Wiki iliyopita LATRA ilisitisha kwa 
muda usiojulikana leseni ya utoaji 
huduma kwa mabasi yote ya kampu-
ni hiyo kuanzia Septemba 13 mwaka 
huu kutokana na ukiukaji sheria, 
kanuni na taratibu za usafirishaji, iki-
wamo kuchezea mifumo ya udhibiti 
wa mwendokasi.

Baada ya kusitisha huduma kwa 
mabasi ya kampuni hiyo, LATRA 
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi, 
walianza kufanya uchunguzi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 
na Mawasiliano wa LATRA, Salum 
Pazzy, alisema kuwa baada ya ku-
fanyika uchunguzi wa awali, wame-
baini kwamba kati ya mabasi 10, 
manne ndio yalibainika kuchezea 
mfumo.

“LATRA pamoja na kudhibiti, 
kisheria pia imepewa mamlaka ya 
kuwalea wasafirishaji kuhakikisha 
biashara yao inalindwa na wakaen-
delea kustawi kwa ajili ya kutoa hu-
duma. Kuliko kuendelea kusimami-
sha mabasi yote, iliona bora itoe 
rukhsa hayo sita ambayo hayaku-
fanya makosa.

“Lakini kabla ya hapo, iliita uongozi 
wa mabasi hayo kuwapatia masharti 
kabla ya kuwaruhu na wakaahidi 
kutekeleza, hivyo tunaamini kwam-
ba wakati haya mengine manne ya-
nayoendelea kuchunguzwa, hayo 
yaliyoruhusiwa yatafanya vizuri 
kwa sababu kama mamlaka hatuko 
tayari kuona maisha ya Watanzania 
wanaotumia huduma yao yanakuwa 
hatarini,” alisema.

Baadhi ya makosa ambayo yali-
bainika kufanywa na mabasi hayo 
ni pamoja na kuondoa kifaa kilicho-
fungwa na LATRA katika mabasi na 
kufanya ujanja wa kufunga kifaa 
chao kingine cha kutuma taarifa zi-
sizo sahihi kwa Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS). 

“Pia yalibainika kufanya vurugu 
barabarani kwa mwendo kasi na 
kung’oa sehemu ya kifaa kinacho-
tuma taarifa ya mwenendo wa ma-
basi na kubadilisha kifaa cha antena 
na hivyo kutuma taarifa zisizo sahihi 
kwa mamlaka,” alisema.

Pazzy alisema mamlaka inaende-
lea kufuatilia mabasi yote yanayo-
vunja sheria na haitosita kuchukua 
hatua kwa wasafirishaji wote wa-
naokiuka sheria na taratibu za usa-
firishaji.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Balozi Dk. John Simbachawene (kushoto), akiangalia bid-
haa ya nguo iliyotengenezwa na Mkurugenzi wa Beta More Production, Tatu Mpogo (kulia), wakati wa uzinduzi wa 
Siku ya Viwanda Vidogo na Wazalishaji wadogo Tanzania, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL 

21 wakamatwa kwa tuhuma za mauaji 
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Singida linawashikilia watu 21 
kwa tuhuma za makosa mbal-
imbali ya mauaji.

Kati yao, 13 wameungan-
ishwa katika kesi ya mauaji 
inayomkabili mganga wa kie-
nyeji aliyetuhumiwa kuua 
watu 10 na kuwazika katika 
makazi yake. Mganga huyo, 
Kamba Kasubi, anadaiwa kuua 
watu hao na kuwazika katika 
makazi yake kijijini Makuro, 
wilayani Singida na katika Ki-
jiji cha Porobanguma, wilaya-

ni Nchemba, mkoani Dodoma 
kwa nyakati tofauti.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Singida, Mayunga 
Mayunga, akizungumza na 
waandishi wa habari juzi mjini 
hapa, alisema kuwa katika 
kipindi cha Julai hadi Agosti 
mwaka huu, jeshi hilo lime-
wakamata watuhumiwa 137 
wa makosa mbalimbali katika 
doria na misako ya kubaini, 
kuzuia na kutanzua uhalifu.

“Watuhumiwa hao wame-
kamatwa baada ya kutenda 
makosa tofauti yakiwamo ma-
kosa ya mauaji (watuhumiwa 
21), watuhumiwa 34 kwa kuku-

twa na pikipiki zinazodhaniwa 
kuwa ni za wizi na watuhu-
miwa 21 wa dawa za kulevya 
aina ya bangi gramu 8,773,” 
alisema.

Kaimu Kamanda Mayunga 
alisema watuhumiwa wengine 
wanne walikamatwa na dawa 
za kulevya aina ya mirungi 
zenye uzito wa gramu 19,842, 
mmoja akiwa dawa aina ya 
Heroin uzito wa gramu 0.5, 
wakati wengine 15 walikutwa 
na pombe haramu ya moshi 
lita 78.

Aliongeza kuwa watuhumi-
wa watano walikamatwa kwa 
makosa ya kubaka, watatu kwa 

tuhuma za wizi wa kompyuta, 
watano kwa tuhuma za wizi 
wa simu ndogo, wanne kwa 
tuhuma za wizi wa mitungi 
midogo ya gesi, mmoja kwa 
wizi wa TV mbili na wengine 
walikamatwa kwa tuhuma za 
wizi wa redio, mifugo huku 
watatu wakidaiwa kukutwa na 
nyara za serikali.

“Jeshi la Polisi linawashuk-
ru wananchi kwa kuende-
lea kutoa ushirikiano katika 
kubaini na kuzuia uhalifu na 
linawaomba kufika mahakam-
ani kutoa ushahidi ili kesi za 
mauaji hayo ziweze kupata 
mafanikio,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

VIGOGO wa kandanda nchini, Simba  na Yanga zote kutoka jijiji, 
Dar es Salaamzinatarajia kupeperusha bendera ya Tanzania katika 
mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na kusimamiwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wao wa-
nashuka kwenye uwanja wa Amaan Complex Zanzibar kuwakaribi-
sha CBE kutoka Ethiopia katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika wakiwa na kumbukumbu ya ushindi wa bao 1-0 wakati Wekundu 
wa Msimbazi wao watawakabili Al Ahly Tripoli kutoka Libya kwenye 
michuano ya Kombe la Shirikisho, mechi ya kwanza wakitoka suluhu.

Wawakilishi hao pekee wa Tanzania waliobakia katika mashindano 
ya kimataifa walianzia ugenini na wikendi hii watamalizia vibarua 
hapa nyumbani, Yanga wakicheza leo huko Visiwani Zanzibar na 
Simba yenyewe itakuwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa hapo 
kesho.

Kwa namna mpira wa miguu ulivyo sasa, hakuna timu ambayo un-
aweza kusema iko katika nafasi nzuri ya kusonga mbele kutinga hatua 
ya makundi, wawakilishi hawa wawili wanatakiwa wafahamu bado 
wana jukumu la kwenda kupambana kusaka ushindi wa aina yoyote 
ili kusonga mbele katika mashindano hayo ya CAF yanayofanyika kila 
mwaka.

Simba na Yanga hawatakiwi kuwadharau wapinzani wao kwa saba-
bu yoyote ile, wasiwe na mawazo kwamba wao majina yao ni makub-
wa au wanajivunia wanacheza kwenye ardhi ya nyumbani kwa Mama 
Samia Suluhu Hassan na Dk. Hussein Mwinyi.

Wachezaji wetu wa Simba na Yanga wanatakiwa kuingia uwanjani 
wakifahamu wamebeba furaha ya Watanzania na wanatakiwa kuilin-
da kwa ‘Jasho na Damu’ na si vinginevyo.

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi na Kocha Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davis, wanatakiwa kukamilisha vyema tathmini na kupanga 
wachezaji ambao wataingia uwanjani kusaka ushindi huku wakitu-
mia mapungufu ya wapinzani ambayo waliyabaini katika michezo ya 
awali na hatimaye kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele.

Viongozi wa Simba na Yanga, huu ni wakati mwingine muhimu 
wa kutimiza majukumu yenu kwa kufanya kila kinachotakiwa na 
kinachowezekana ili kupata ushindi na hatimaye kutinga hatua ya 
makundi huku Azam FC na Coastal Union ambazo zimetolewa na 
timu nyingine za Tanzania kuendelea kujifunza namna ya kupam-
bana kimataifa.

Tunahitaji kuona viongozi wanazidisha umoja na ushirikiano 
bila kuwaweka pembeni ‘wakubwa’ wa soka Tanzania (TFF), katika 
kuhakikisha ushindi unapatikana na malengo ya kutinga hatua ya 
makundi kwa mara nyingine yanatimia.

Lakini ili haya yote yatimie, huu ni wakati muhimu kwa mashabiki 
wote wa soka Tanzania kuungana pamoja katika kutoa sapoti ku-
washangilia wachezaji wetu wa Simba na Yanga wanapokuwa dim-
bani wakipeperusha bendera ya nchi katika mashindano hayo ya 
kimataifa. Mashabiki ni sawa na mchezaji wa 12 uwanjani, hawa ni 
kiungo muhimu katika kufikia malengo ya timu iwe klabu au timu ya 
taifa, mashabiki wanatakuwa kuwa kitu kimoja kwa sababu kufanya 
vyema kwa timu zote mbili, kutaipa Tanzania nafasi ya kutoa wawak-
ilishi wanne kwenye michuano hiyo ya CAF.

Umefika wakati ile tabia ya kuwapa ushirikiano wapinzani na ku-
toa ‘siri’ ili upande wa pili ufungwe, usichukue nafasi kwa maslahi 
makubwa ya nchi na si jambo lingine lolote.

Tanzania inahitaji kuendelea kupeperusha bendera yake katika 
mashindano hayo huku tukiwa na kiu ya kuliona taji la Ligi ya Ma-
bingwa Afrika au Kombe la Shirikisho Afrika linatua nchini, na ili tu-
fike huku ni lazima tuonyeshe mabadiliko kwa kushangilia wachezaji 
wetu na kuweka pembeni ushindani wetu uliopo tunapokutana kwe-
nye mechi za Ligi Kuu Bara.

Kila la heri Yanga, kila la heri Simba katika mechi za CAF.

Wachezaji wa CHAN 
waanze kuangaliwa sasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Mashabiki nchini zipeni nguvu 
Simba, Yanga michuano CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

TAYARI Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF) limetangaza tarehe za 
Fainali za Mataifa ya Afrika kwa 
wachezaji wa ndani (CHAN) 2025, 
itakayofanyika Tanzania, Kenya na 
Uganda.

Makamu wa 4 wa Rais wa CAF, 
Seidou Mbombo Njoya, ambaye pia 
anahudumu kama Mwenyekiti wa 
kamati ya maandalizi ya Michuano 
ya Mataifa ya Afrika (CHAN) ndiye 
aliyetamka rasmi, Jumatatu iliyopi-
ta, mchana wakati wa mkutano na 
waandishi wa habari baada ya ki-
kao cha Kamati ya Utendaji ya CAF 
jijini Nairobi nchini Kenya.

Itafanyika Februari 1 hadi 28 
nchini Kenya, Uganda na Tanzania. 
Pia ilithibitishwa kuwa mechi za ku-
fuzu kwa CHAN zitaanza kati ya Ok-
toba 25-27 na kumalizika Desemba 
mwaka huu kabla ya fainali hizo.

Nchini Tanzania serikali inaone-
kana kujiandaa kwa vitendo kwani 
tayari imeanza kujiandaa kwa mi-
undombinu kwa kujenga viwanja 
vipya, kukarabati vilivyopo, kukara-
bati na baadhi ya viwanja ambavyo 
vitatumika kwa mazoezi.

Pamoja na baadhi ya viongozi wa 
serikali kuzungumzia hilo, Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Damas Ndumbaro, na naibu wake 
Hamisi Mwinjuma, lakini hata kwa 
macho vitendo vinaonekana kuwa 
nchi inapambana kwa ajili hiyo.

Na hii ya CHAN ni kama majar-
ibio ya michuano ya AFCON am-
bayo Tanzania ni mwenyeji wake 
2027, kwa ushirikiano wa Kenya na 
Uganda.

CAF wamezipa nchi hizi CHAN, 
ikiwa ni kama majaribio ya AFCON, 
ambayo huchezwa kwa wachezaji 
wote wanaocheza ndani na nje ya 
nchi.

Wakati serikali ikipambana, 
upande wa ufundi nao inabidi 
upambane kuangalia wachezaji 
bora ambao wanaweza kuiwak-
ilisha   nchi katika michuano ya 
CHAN.

Na Adam 
Fungamwango

Kwa sababu CHAN ni mi-
chuano ya wachezaji wa ndani, 
ina maana inawashirikisha 
wachezaji wale tu wanaocheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara, au 
Championship.

Ushauri wangu ni kwamba 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Nchini (TFF), linatakiwa ku-
wawezesha makocha wa timu za 
taifa, Hemed Suleiman ‘Moroc-
co’ na mwenzake Juma Mgunda 
kuzunguka nchi nzima kuanga-
lia michezo mbalimbali ya Ligi 
Kuu ili kuangalia wachezaji wa-
takaokuwa kwenye kikosi hicho.

Pamoja na kwamba klabu za 
Simba, Yanga na Azam wana 
wachezaji wa Kitanzania bora, 
lakini tusiendelee kukariri 
kwamba katika klabu zingine 
hakuna wachezaji wazuri.

Kwa sababu michuano ya 
CHAN haiwahusu wachezaji wa 
nje, kuwe na wigo wa kuwapata 
wachezaji wengine bora kutoka 
klabu zingine.

Ukitaka kujua wachezaji wa-
zuri wapo, ila kuna tatizo la ku-
watambua, kila msimu klabu 
za Simba na Yanga zinasajili 
kutoka klabu hizo hizo za chini. 
Wakati mwingine mpaka zile 
timu ambazo zimeshuka daraja.

Sasa unashangaa Kamati za 
Ufundi za TFF inashindwa vipi 
kuwawezesha makocha wake 
kusaka wachezaji wengine 
wazuri mikoani kutoka klabu 
mbalimbali nchini badala ya 
kujaza wa Simba na Yanga na 
Azam tu kwenye kikosi.

Februari mwakani si mbali, 
hivyo kazi hiyo ianze sasa. 
wakati serikali inaendelea na 
mchakato wa viwanja na miun-
dombinu, TFF nayo ianze kazi 
ya kuanndaa wachezaji kwa ku-
waangalia wanaofaa kuchezea 
timu ya taifa kwenye michuano 
ya CHAN, wakati Ligi Kuu Tan-
zania Bara inaendelea.

Pamoja na 
baadhi ya 
viongozi 
wa serikali 
kuzungum-
zia hilo, 
Waziri wa 
Utama-
duni, 
Sanaa na 
Michezo, 
Damas 
Ndumbaro, 
na naibu 
wake 
Hamisi 
Mwinjuma, 
lakini 
hata kwa 
macho 
vitendo 
vinaone-
kana kuwa 
nchi ina-
pambana 
kwa ajili 
hiyo.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, 
amewataka wafugaji kuishi 
kwa amani na kuheshimu 
sheria za nchi ikiwamo 
kuacha tabia ya kuingiza na 
kulisha mifugo yao katika 
mashamba ya wakulima.

Waziri Ulega alisema 
hayo wakati wa kikao cha 
kusikiliza kero na chan-
gamoto za wafugaji wa 
Wilaya ya Namtumbo, kili-
chofanyika wilayani humo 
Septemba 19.

“Wafugaji muishi na watu 
vizuri, acheni ubabe, fuate-
ni sheria, msiingize mifugo 
katika mashamba ya watu 
kwa makusudi, ni jambo 
baya sana, msipofuata 
sheria kila mtu mtamuona 
mbaya,” alisema.

Aidha, aliwataka wafuga-
ji hao kuunda mabaraza ya 
wazee ya wafugaji ili yasai-
die kusuluhisha migogoro 
na kukemea wachache wa-
naotaka kuharibu taswira 
ya ufugaji nchini.

Aliwahimiza wafugaji 
hao kuweka utaratibu wa 
kuvuna mifugo yao na kuiu-
za, kwa kuwa kutawasaidia 
kujipatia kipato na pia ku-
punguza wingi wa mifugo 
ili kujiepusha na migogoro 
baina yao na watumiaji 
wengine wa ardhi.

Katika hatua nyingine, 
Waziri Ulega amewaele-
keza wataalamu kutoka 
wizarani kwake kwenda 
kutoa elimu ya ufugaji bora 
na fursa zilizopo kwenye 
ufugaji kwa viongozi, wa-
fugaji na makundi mengine 
katika wilaya hiyo ili wajue 
umuhimu wa uchumi ju-

Ulega 
awataka 
wafugaji 
kufuata 
sheria

Baadhi ya wafugaji wakimsikiliza Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (hayupo pichani) wakati wa kikao chake cha kusikiliza kero 
na changamoto zao katika wilaya ya Namtumbo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kafulila akoshwa ujenzi mabweni kwa PPP
Na Joseph Mwendapole

KAMISHNA wa Ubia Kati ya Sekta ya 
Umma na Binafsi (PPP), David Kafulila, 
amevitaka vyuo nchini kuiga mfano wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) ku-
jenga mabweni kwa ubia bila kutegemea 
fedha za serikali.

Amesema miradi ya ubia inanufaisha 
zaidi serikali kwa kuwa inapata teknolo-
jia mpya na za kisasa kutoka sekta binafsi 
na kusaidia uchumi wake kuendeshwa 
kisasa zaidi na kwa ufanisi.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati anazungumza kwenye mku-
tano wa wadau wa chuo hicho kilicho-
jadili utekelezaji mradi wa ubia wa ujenzi 
wa mabweni yatakayokuwa na uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 12,000.

“CBE imeonesha njia, imetengeneza 
mwongozo  ambao vyuo vingine vi-

napaswa kuiga kwa kujenga mabweni  
kwa ubia bila kuomba Hazina fedha za 
uendeshaji,” alisema Kafulila.

Alisema mamlaka zote za serikali zin-
azotekeleza miradi mbalimbali, ziangalie 
uwezekano wa kuhusisha sekta binafsi 
kwenye utekelezaji miradi hiyo badala ya 
kusubiri fedha za serikali.

Alisema kila mradi ambao sekta bin-
afsi inaweza kuutekeleza ni vyema taasisi 
za serikali zikaingia ubia ili kuharakisha 
utekelezaji wake na kuokoa fedha za seri-
kali ambazo zingetumika.

“Kila mradi ambao sekta binafsi inawe-
za kuutekeleza kwa teknolojia ya hali ya 
juu kuliko serikali, basi apewe autekeleze 
ili tujenge uchumi wa kisasa ambao sekta 
binafsi ndiyo ina nafasi kubwa ya kuten-
geneza ajira nyingi,” alisema.

Alipongeza Menejimenti ya CBE kwa 
kuratibu mradi wa ujenzi wa mabweni 
hayo ambayo yatakapokamilika yataon-

KABWELA                             Na Fadhili Mohammed                                  

doa uhaba wa malazi kwa 
wanafunzi kwenye kampasi 
ya chuo hicho jijini Dar es 
Salaam.

Kafulila alisema serikali 
iliamua kuweka utaratibu 
wa kuweka miradi kwa ubia 
ili kunufaika na mambo 
manne, ikiwamo kutekeleza 
miradi yake bila kutumia 
fedha zake au mikopo ku-
toka mataifa ya nje.

“Utaratibu wa ubia un-
aleta unafuu kwa serikali 
kwa sababu miradi inajen-
gwa bila kutegemea fedha 
zake, utaratibu huu wa ubia 
pia unafanya serikali ivute 
teknolojia ya kujenga baa-
dhi ya miradi, teknolojia 
ambayo kwa kiasi kikubwa 
inapatikana sekta binafsi,” 
alisema.

Alisema kwa utaratibu wa 
ubia serikali inanufaika na 
teknolojia ya kisasa ambayo 
inapatikana kwenye sekta 
binafsi na kupata fursa ya 
kuleta weledi kwenye taasisi 
zake kama CBE.

“Kwa mfano, mabweni 
haya yatakapojengwa na 
kukamilika, mwekezaji at-
alipa kodi kwa serikali lakini 
kama ingejenga yenyewe, in-
gekuwa huduma tu na haku-
na kodi ambayo serikali in-
gepata, hivyo utaratibu huu 
unainufaisha sana serikali,” 
alisema.

Mkuu wa chuo hicho, 
Prof. Edda Lwoga, alisema 
kushirikiana na Kituo cha 

Ubia wa Sekta za Umma 
na Binafsi (PPP) wanatata-
rajia kujenga mabweni ya 
wanafunzi kwa ubia utaka-
ogharimu Sh. bilioni 20.7.

Alisema mabweni hayo 
yatakayojengwa kwenye 
kampasi kuu ya Dar  es Sa-
laam, yatakuwa na uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 
12,728, hivyo  kupunguza 
pengo kubwa la malazi kwa 
wanafunzi.

Alisema kuwa hivi sasa 
kampasi ya CBE Dar es Sa-
laam ina jumla ya wanafunzi 
12,000, ambapo kwa upande     
wa malazi, kampasi ina        
majengo mawili tu ya   bweni    
yenye      uwezo wa kuchu-
kua vitanda 160 pekee vya 
malazi kwa wanafunzi wa 
kike na kiume, hivyo vinaki-
dhi uhitaji wa malazi      kwa     
asilimia 1.3 tu.

Mkuu wa chuo alisema 
mradi huo utakapokami-
lika unatarajiwa kupunguza 
changamoto ya malazi ku-
toka            asilimia      1.34 
iliyopo  mpaka asilimia 30 ya 
mahitaji ya wanafunzi kwa 
bweni.

“Hali iyopo imesababisha 
uhitaji mkubwa wa malazi 
ya wanafunzi kwa asilimia 
98.6, hivyo wengi wanalaz-
imika kutafuta malazi nje ya 
chuo kwa gharama kubwa, 
jambo linalosababisha baa-
dhi ya wanafunzi kushindwa 
kumudu gharama hizo,” 
alisema.
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Na Robert Hokororo

NAIBU Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Khamis Hamza Khamis 
amesema usafi wa mazingira ni 
jukumu la kila mmoja ambalo 
anapaswa kulitekeleza.

Khamis alitoa kauli hiyo jana 
wakati akiongoza wananchi wa 
kufanya usafi katika eneo la 
Soko la Mavunde, Chang’ombe, 
jijini Dodoma kuadhimisha Siku 
ya Usafi Duniani.

Aliwahimiza wananchi ku-
fanya usafi katika makazi yao 
na maeneo ya biashara, jambo 
alilosisitiza ni muhimu kwa 
ustawi wa afya ya binadamu ili 
kukabiliana na maradhi.   

Naibu Waziri Khamis alisema 
kuwa si vizuri kuacha taka zika-
zagaa ovyo kwa kuwa huzalisha 
bakteria na kusababisa changa-
moto mbalimbali, bila kusahau 
uzalishaji kemikali hatarishi 
kwa binadamu na viumbe hai 
wengine.

Aliwaomba wananchi kuun-
ga mkono maelekezo ya serikali 
kufanya usafi wa mazingira hu-
susan kila Jumamosi ya mwisho 
wa mwezi na siku zingine ili ku-
weka miji katika hali ya usafi.

“Mnakumbuka Rais wetu kila 
anaposimama kuzungumza 
na wananchi katika maeneo 
mbalimbali, anazungumzia 
usafi wa mazingira, hivyo nasi 
hatuna budi kumuunga mkono 
katika jitihada hizo,” alisisitiza 
Naibu Waziri Khamis.

Alisema watalii wanaokuja 
nchini kuangalia vivutio wana-
hitaji kukuta hali ya usafi, hivyo 
kuvutiwa na kutangaza zaidi 
nchi, hatua itakayohamasisha 
watalii kuja kwa wingi. 

Mratibu wa Kampeni ya Mtu 
ni Afya kutoka Wizara ya Afya, 
Anyitike Mwakitalima, alisema 
Siku ya Usafi Duniani inahusi-
ana moja kwa moja na Wizara 
ya Afya ambayo ina dhamana 
ya kudhibiti magonjwa.

Alisema, “kaulimbiu ya maad-
himisho hayo isemayo ‘Uhai 
hauna mbadala, zingatia usafi 
wa mazingira’, inadhihirisha 
kuwa ili tuwe hai tusipate mara-
dhi, lazima watu wazingatie us-
afi wa mazingira.”

Mwakitalima alipongeza Ofisi 
ya Makamu wa Rais, serikali 
kwa ujumla na wananchi wa 
eneo la Chang’ombe kwa kush-
iriki katika usafi kuzunguka 
soko hilo, hatua aliyoitaja ita-
amsha ari kwa wananchi wen-
gine kufanya usafi. 

Alitoa wito kwa wananchi 
kuhakikisha usafi hauishii Siku 
ya Usafi Duniani, bali uwe en-
delevu.

Mkurugenzi wa taasisi isiyo 
ya kiserikali ya GoPlant, Em-
manuel Likuda alisema Siku ya 
Usafi Duniani inatambuliwa na 
Umoja wa Mataifa na inafanyika 
katika nchi nyingine duniani.

Naibu Waziri 
ahimiza usafi 
mazingira 
kuvutia watalii 

Atiwa mbaroni kwa tuhuma za kumtoboa macho mtalaka wake
Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Shinyan-
ga linamshikilia Paulo Shija (19), 
mkazi wa Kata ya Ndala, Manispaa 
ya Shinyanga kwa tuhuma za kum-
jeruhi na kumtoboa macho yote 
mtalaka wake, Ester Mataranga 
(25), mkazi wa Ndala.

Akithibitisha kukamatwa kwa 
mtuhumiwa huyo, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Shinyanga, SACP 
Janeth Magomi alisema walipokea 
taarifa ya tukio hilo Agosti 13 mwa-
ka huu kuwa Shija alimtoboa ma-
cho yote mawili kisha kutokomea 
kusikojulikana.

“Baada ya kupokea taarifa hiyo, 
tulifika eneo la tukio na kumchu-
kua majeruhi huyo na kumpeleka 
katika Hospitali ya Kolandoto ili-
yoko Halmashauri ya Kishapu kwa 
ajili ya kupewa matibabu,” alisema 
SACP Magomi.

Alisema kuwa baada ya hatua 
hiyo, jeshi hilo liliendelea kumta-
futa mtuhumiwa huyo kwa kush-
irikiana na wananchi na kufani-
kiwa kumtia mbaroni Septemba 17 
mwaka huu.

“Tulimkamata akiwa maeneo ya 
Masekelo, Manispaa ya Shinyanga 

na kumfikisha kituoni kwa tara-
tibu zaidi za kisheria na upelelezi 
ukikamilika atafikishwa mahaka-
mani. Tunakemea vikali wananchi 
wote wanaojichukulia sheria mko-
noni,” alisema Kamanda.

Akizungumza na Nipashe hos-
pitalini hivi karibuni, Ester (25) ali-
dai kutobolewa macho na mtalaka 
wake huyo (Shija), wakati wakiele-
kea kwenye nyumba walikokuwa 
wanaishi awali kwenda kuchukua 
mizigo yake na talaka iliyokuwa 
imeandaliwa baada ya mtalaka 
wake kuoa mwanamke mwingine.

Alisema kuwa tukio hilo lili-
tokea Agosti 13 mwaka huu saa 12 
asubuhi na kuwa awali walikuwa 
wanaishi vyema katika ndoa yao 
na walibahatika kupata watoto 
wawili, lakini baadaye walikoro-
fishana kutokana na kile alichodai 
“wivu wa mapenzi”.

Alidai kuwa mtalaka wake huyo 
alikuwa akimtuhumu kutoka nje 
ya ndoa na kulazimika kurejea 
nyumbani kwao katika Kijiji cha 
Kundikiria-Ukeme na kuendelea 
na maisha mengine pamoja na wa-
zazi wake. Ester alidai kuwa akiwa 
nyumbani kwa wazazi wake, wa-
likuwa wakiwasiliana mara kwa 

mara na Shija kumwomba arejee 
Ndala walikokuwa wanaishi kwen-
da kuchukua mizigo yake baada 
ya mtalaka wake huyo kuoa mwa-
namke mwingine.

“Nilianza safari Agosti 10 kwen-
da kuchukua mizigo na talaka pia. 
Siku ya Jumapili ya tarehe 11 Agos-
ti, nilimpigia simu mtalaka wangu 
na kumwambia ningefika Ndala 
tarehe 12 Agosti mwaka huu na 
tulikubaliana na nilipofika Kituo 
cha Mabasi Shinyanga (Manyoni), 
alinipokea vyema.

“Nilipatiwa chakula na kupele-
kwa nyumba ya kulala wageni kwa 
ajili ya kupumzika kusubiria siku 
iliyokuwa inafuata tuelekee nyum-
bani,” alidai. Ester anaendelea 
kusimulia kuwa siku hiyo walilala 
pamoja na ilipotimu saa 10 alfajiri 
ya tarehe 13 Agosti, mtalaka wake 
huyo alimlazimisha waondoke 
lakini alikataa kwa maelezo kuwa 
aliona ilikuwa usiku sana na ili-
potimu saa 12 asubuhi walitoka na 
kungozana pamoja.

“Tulipofika sehemu ya kichaka, 
barabara ya Musoma Food, mtala-
ka wangu alidai anataka kujisaidia 
haja ndogo. Mimi nikatangulia 
mbele, ghafla nikakabwa.

“Alinivuta kwa nguvu kanga 
niliyokuwa nimejitanda shingoni. 
Nikaanza kukimbia huku nikipiga 
kelele kuomba msaada.

“Baada ya kuona viashiria viba-
ya, alinikaba shingo na kuishiwa 
nguvu na kuanguka chini na alijua 
ameniua na kunitoa macho. Nime-
kuja kushtuka niko hospitalini ni-
kipatiwa matibabu,” alidai Ester.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Kolandoto aliyempokea mgon-
jwa na kuanza kumpatia mati-
babu, Dk. Wallace Sahani alisema 
Ester ametobolewa macho yote, 
lakini jicho moja limeharibika 
kabisa na lingine linahitaji ma-
tibabu ya kibingwa na wanatara-
jia kumpatia rufani apelekwe ka-
tika Hospitali ya Kanda ya KCMC, 
mkoani Kilimanjaro.

“Jicho lake moja halioni vi-
zuri, kuna damu imevujia ndani, 
hivyo talazimika kumpatia rufani 
akapate matibabu ya kibingwa ili 
aweze kuona vizuri, kwani alifika 
akiwa na hali mbaya akiwa na ma-
jeraha makubwa lakini kwa sasa 
tumeyaweka sawa,” alisema Dk. 
Sahani.

*Imeandaliwa na Vitus Audax 
na Shaban Njia

‘Wanaohamasisha mmomonyoko wa maadili mtandaoni washughulikiwe’
Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro 
ameagiza Mamlaka ya Mawasilia-
no Tanzania (TCRA) kuwashughu-
likia wale wote wanaohamasisha 
mmomonyoko wa maadili kupitia 
mitandao ya kijamii na kusigina 
mila na tamaduni za kitanzania.

Dk. Ndumbaro alielekeza ku-
chukuliwa hatua hiyo jana wakati 
akifungua Tamasha la Kitaifa la 
Utamaduni mjini Songea, mkoani 
Ruvuma lililobebwa na kaulimbiu 
‘Utamaduni wetu ni utu wetu, tu-
uenzi na kuuendeleza.’

Alisema hakuna taifa lolote du-
niani lisiloheshimu na kuthamini 
mila, desturi na tamaduni zao na 

kwamba ni jukumu la TCRA ku-
washughulikia ipasavyo wale wote 
wanaotumia vibaya mitandao 
hiyo. “TCRA mna jukumu kubwa 
la kuhahikisha wale wanaokiuka 
mila na desturi za kitanzania, kuzi-
sigina na kuhamasisha mambo 
yanayochangia kuleta mmomon-
yoko wa maadili katika nchi yetu 
wanashughulikiwa ipasavyo.

“Tusipokuwa na utamaduni 
wetu, hatuna utu na tusipouenzi, 
hatutauendeleza na ili taifa liwe 
hai, lazima kuenzi na kuendeleza 
utamaduni wake, lazima turithishe 
utamaduni kwa watoto na vijana. 

“Tuwafundishe mila na desturi 
za kitanzania, Lugha ya Kiswahili, 
miiko yetu na ndipo taifa litaende-
lea kuwa hai,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema wapo 

baadhi ya watu wamekuwa wa-
natumia vibaya tafsiri ya haki za 
binadamu kuingiza tamaduni za 
kigeni ambazo ni kinyume cha 
zile za kitanzania, akisisitiza kuwa 
suala hilo halikubaliki.

“Haki za binadamu ni suala 
muhimu sana ambalo tunahitaji 
kuliheshimu na kulizingatia, lakini 
baadhi tunatumia haki za binad-
amu vibaya kwa kuingiza tamad-
uni za kigeni zisizofaa katika jamii 
yetu.

“Tusitumie kisingizio hicho 
kukiuka miiko, maadili na desturi 
zetu kwa kuwa tukifanya hivyo tut-
akuwa tunaua nchi yetu, nchi yetu 
itakuwa mfu.

“Waswahili wanasema ‘mkataa 
kwao ni mtumwa na sisi tusika-
tae kwetu’. Katika kuenzi mila 

na desturi, lazima tutambue taa-
sisi muhimu ambazo zinaweza 
kufanikisha jambo hilo, tukianza 
na familia, taasisi za dini, vyombo 
vya habari, shule na nyinginezo,” 
alisema.

Dk. Ndumbaro alisema maadili 
mazuri ndio yatasaidia taifa kuon-
doa mmomonyoko wa maadili.

“Tunaamini kwamba taasisi za 
dini zina mchango mkubwa ka-
tika kulinda maadili ya nchi yetu. 
Watengenezaji maudhui katika 
mitamdao ya kijamii na vyombo 
vya habari, nao wana umuhimu 
mkubwa, ninavihi watusaidie ka-
tika hilo,” alisema Dk. Ndumbaro.

Klele cha tamasha hilo ni Sep-
temba 23 mwaka huu, likitarajiwa 
kufungwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Naibu Mkurugenzi 
wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA), 
Juma Kajavara (kati-
kati) akitoa maelezo 
ya ufafanuzi wa 
ramani ya ujenzi wa 
bandari mpya ya 
Mbamba Bay, wilay-
ani Nyasa, mkoani 
Ruvuma kwa Waziri 
wa Uchukuzi Prof. 
Makame Mbarawa 
(kulia), alipofanya 
ziara bandarini 
hapo, jana. PICHA: 
JOSEPH MWEN-
DAPOLE



HABARI DODOMA
  9Jumamosi Septemba  21, 2024

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
BUNGE wa Dodoma 
Mjini, Anthony Ma-
vunde, ameanza 
ujenzi wa jengo la 

kisasa la kupumzikia wananchi 
wanaouguza wagonjwa katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Dodoma.

Ni baada ya kubaini wanakum-
bana na adha mbalimbali wan-
apolala na kuishi kwenye banda 
la nje ya geti la hospitali hiyo.

Banda hilo limewekwa na uon-
gozi wa hospitali hiyo mahali pa 
kupumzika watu wanaokwenda 
kuwaona wagonjwa, wakisubiri 
muda wa kuingia wodini ufike.

Watu ambao wanatoka mikoa-
ni na ambao hawana ndugu jijini 
Dodoma, wamekuwa wakitumia 
banda hilo kujihifadhi katika kip-
indi chote wanapouguza ndugu 
zao. 

 Akizungumza jana wakati wa 
uzinduzi wa ujenzi wa jengo hilo, 
Mavunde ambaye pia ni Waziri wa 
Madini, alisema jambo hilo lilim-

wumiza kwa muda mrefu   
na kuamua kusaidia ujenzi 
huo kama sadaka kwa wa-
nanchi wa ndani na nje ya 
Mkoa wa Dodoma.

“Ujenzi huu ni sehemu 
ya utatuzi wa changamoto 
zinazowakabili wananchi, 
hapo nje ya eneo la hos-
pitali kuna jengo ambalo 
wanakaa wananchi am-
bao asilimia kubwa hawai-
shi katika Jiji la Dodoma 
na wanatumia sehemu 
ile kama sehemu ya ku-
pumzikia kusubiri muda 
wa kuwaona wagonjwa 
wao,” alisema. 

“Kuna baadhi yao ambao hawa-
na sehemu ya       kulala na hawana 
makazi    Dodoma   na hawawezi 
kurudi   walipotoka kutokana na 
umbali na gharama za usafiri.

“Kuna wakati mwingine ki-
namama, kinababa na watoto 
wanachanganyikana na kulala se-
hemu moja,  kulingana na maadili 
ya kitanzania si vyema sana ku-
changanyika watu wa jinsi tofauti 

sehemu moja na hasa 
ambao kwa namna moja 
au nyingine hawana 
uhusiano wowote.

“Jambo hili lilinigusa 
sana nikasema moja 
ya sadaka, Mungu ak-
inijalia na nitapenda 
niache kama alama ni 
kuwahifadhi na kuwa-
sitiri wananchi wangu 
ambao wanakaa katika 
eneo lile ambalo lipo 
wazi,” alisema.

Mavunde alisema ka-
tika jengo hilo litaten-
ganishwa eneo la wa-
nawake na wanaume 

na huduma zote walizotegemea 
kuzipata ndani ya hospitali.

“Jengo hili tumeanza ujenzi 
leo na litajengwa kwenye mfumo 
nadhifu wasipate adha wakati 
wa baridi na mvua, nitafunga 
TV ya kisasa, nitajenga choo na 
sambamba na hilo nafahamu wa-
naokaa pale hawamudu vyakula 
vya hotelini na kuna mamantilie 
wamekuwa wakiondolewa.

“Ninachoomba jiji lisiwaondoe 
wale mamalishe na kama kuna 
namna yoyote ya kuweka maz-
ingira mazuri kulinda afya, mta-
niambia nipo tayari kuweka eneo 
zuri pia kwa ajili yao ili watoe 
huduma kwa hawa wananchi,” 
alisema. 

Kaimu Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali hiyo, Dk. Sarah Lu-
dovick alisema hospitali hiyo ina 
miaka 104 na ilianza kama kituo 
cha   afya  na imekua na kufikia 
hadhi    ya  kuwa hospitali ya 
mkoa.

Alisema hospitali inatoa hu-
duma kwa kuzingatia sera, mion-
gozo na taratibu zilizowekwa 
na Wizara ya Afya na kutumia 
fursa hiyo kumshukuru Mbunge 
Mavunde kwa moyo wake wa 
kutatua changamoto iliyokuwa 
inawakabili wananchi.

Mwenyekiti wa Dodoma Leg-
ends , Ahmad Toufiq ameonesha 
kufurahishwa na kuanza ujenzi 
huo na kuahidi wao watachangia 
mifuko 100 ya saruji kuunga mko-
no juhudi hizo.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) Naliendele 
imeanza kutoa mafunzo kwa 
wakulima na maofisa ugani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida kuhusu kilimo cha korosho 
ili kuongeza uzalishaji wa zao 
hilo litakalowasaidia kujikwa-
mua kiuchumi.

Mafunzo hayo yalianza ku-
tolewa juzi katika shamba la 
mkulima Mustapha Mwangi 
lililoko Kata ya Ilongero, lengo 
likiwa kupunguza athari za 
wadudu na magonjwa yanay-
oweza kupunguza uzalishaji na 
tija ya zao hilo.

Akizungumza wakati wa 
mafunzo hayo, Mtafiti kutoka 
TARI, Gaspar Mgimiloko alise-
ma wameanza kutoa mafunzo 
hayo kwa wakulima ili kutam-
bua umuhimu wa matumizi 
sahihi na salama ya viwatilifu 
ili kudhibiti visumbufu vya ko-
rosho.

Alisema wakulima hao 
watafundishwa namna ya up-
uliziaji viwatilifu, matumizi 
ya mavazi kinga, mbegu bora, 
utunzaji shamba, uchanganyaji 
mazao na upogoleaji.

Mgimiloko alisema mafunzo 
haya ni muhimu kwa maofisa 
hao hasa wale waajiriwa wapya, 
ili kuongeza uelewa wao kuhu-
su uzalishaji korosho, hususan 
wanaotoka maeneo ambayo 
hayana uzoefu na zao hili.

“Lengo la kuwajumuisha 
wakulima na maofisa ugani, 
tunaamini maofisa ugani tayari 
wana mafunzo walioyapata vy-
uoni, lakini kuna maofisa ugani 
ambao ni waajiriwa wapya yam-
kini wanatoka sehemu au kan-
da ambazo hazilimi korosho, 
lengo pia ni kuwaongezea wigo 
wa uelewa juu ya uzalishaji zao 
la korosho,” alisema.

Mkulima Emiliana Lisu ku-
toka Kata ya Kinyagigi, aliahidi 
kuyafanyia kazi mafunzo ali-
yoyapata ikiwa ni pamoja aina 
na matumizi sahihi ya viuatilifu, 
namna nzuri ya upandaji ko-
rosho pamoja na ujuzi kuhusu 
udongo unaofaa.

Mmiliki wa shamba lililotu-
mika kwa mafunzo, Mwangi, 
alieleza namna mafunzo yalivy-
omsaidia kufahamu thamani ya 
kilimo cha korosho na kubore-
sha shamba lake ambalo awali 
halikutoa mavuno mazuri.

Na Peter Mkwavila,  
CHEMBA

MWAKILISHI wa Ubalozi wa 
Ireland nchini ameshauri wazazi 
na walezi  ilayani Chemba, mkoa-
ni Dodoma kuwekeza kwenye 
elimu ya watoto wao ili wafikie 
ndoto zao na kupata viongozi wa 
baadaye.

Suzanne Keatinge alitoa rai 
hiyo alipozungumza na wakazi 
wa Kijiji cha Makamaka, wilayani 

Chemba wakati wa ziara yake ya 
kutembelea miradi mbalimbali ili-
yofadhiliwa kwa kushirikiana na 
mashirika ya Counsenuth, Agha 
Khan Foundation na TGNP.

Alisema ili waweze kufanikiwa 
katika kujiletea maendeleo, wa-
natakiwa kuwekeza kwa watoto 
wao kielimu kwa  kuwasomesha 
na kuwaendeleza.

“Mtaji wa maendeleo kwa nchi 
yoyote ni pale unapowapata wasi-
mamizi wenye elimu na taaluma. 

Ili kufikia malengo hayo, wazazi 
na walezi ni muhimu mkawekeza 
kwa watoto wenu kielimu badala 
ya kuwaacha bila kusomeshwa,” 
alisema.

Mwakilishi huyo pia aliwaomba 
wananchi hao kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa mashirika na 
taasisi zinazowekeza miradi ya 
maendeleo katika maeneo yao ili 
iwaletee maendeleo kiuchumi.

Aliwaomba taka wananchi 
hao kuendelea kushirikiana na 

wawekezaji kufanya kazi kwa 
pamoja ili kuleta tija kimaendeleo 
kwa pande zote.

Awali, Mkuu wa Shule ya Msingi 
ya Makamaka, Yahaya Kimolo, ak-
itoa taarifa ya shule hiyo ambayo 
ni moja ya zilizopata ufadhili na 
ubalozi huo kwa kuwekewa ma-
tangi ya kuvunia maji kwa ajili ya 
matumizi    mbalimbali, alisema 
shule hiyo bado inakabiliana na 
uchakavu   wa baadhi ya madar-
asa.

‘Wekezeni katika elimu ya watoto 
wenu kupata viongozi wa baadaye’

TARI yatoa 
mafunzo 
kwa 
wakulima, 
maofisa 
ugani

Mbunge achukua hatua wananchi 
kupumzika katika banda hospitalini 

“Ujenzi huu 
ni sehemu ya 
utatuzi wa 
changamoto 
zinazowaka-
bili wa-
nanchi, hapo 
nje ya eneo 
la hospi-
tali kuna 
jengo ambalo 
wanakaa wa-
nanchi am-
bao asilimia 
kubwa...

Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tan-
zania, Prof. Elisante 
Ole Gabriel (katikati), 
akizungumza wakati 
wa ufunguzi wa semina 
kuhusu Maboresho 
na Uongozi wa Kim-
kakati katika Mnyororo 
wa Utoaji Haki kwa 
Baraza la Uongozi la 
Chama cha Mawakili 
Tanganyika (TLS), jijini 
Dodoma mapema wiki 
hii. Kushoto ni Rais 
TLS, Wakili Boniface 
Mwabukusi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa 
Chama hicho, Mariam 
Othman. PICHA: RE-
NATHA MSUNGU
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Tume ya 
Ukimwi Z’bar 
yatengewa 
bil. 33.4/-

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar kupitia 
Wizara ya Habari, Vijana, Utam-
aduni na Michezo, imesema 
itaendelea kuweka mazingira 
bora ya kuendeleza sanaa na 
utamaduni wa Mzanzibari kwa 
maslahi mapana ya vizazi vya 
sasa na baadaye. 

Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla aliyasema hayo wakati 
akisoma hotuba kwa niaba ya 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, katika hafla ya ufunguzi 
wa Tamasha la 29 la Utamaduni 
wa Mzanzibari lililofanyika 
uwanja wa Misuka, Mahonda 

Mkoa wa Kaskazini Unguja.
Alisema serikali imeanza 

ujenzi wa nyumba ya Sanaa 
Mwanakwerekwe kwa lengo la 
kuviendeleza vipaji vya wasanii 
na wajasiriamali wanatengen-
eza bidhaa za utamaduni na 
itakapomalizika itatumika kwa 
kufundishia sanaa na vitu vya 
utamaduni ambavyo vitasaidia 
kuitangaza Zanzibar nje ya nchi 
sambamba na kutoa fursa kwa 
wahitimu kujiajiri wenyewe.

Hemed alisema sekta ya utalii 
inaendelea kukua kwa kasi kub-
wa visiwani Zanzibar na kutoa 
nafasi kwa Wazanzibari kuzi-
tumia bidhaa za kiutamaduni 
na vyakula vya asili ambavyo 

vinawavutia watalii wengi wa-
naongia na kutoka Zanzibar na 
kuchangia kuongezeka kipato.

Aidha, alitaka Wizara ya 
Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo kuwaandaa walimu 
wenye sifa na uwezo ambao 
watakaoutumia kuwafundisha 
vijana na kutambulika duniani 
kote pamoja na kuajiriwa ka-
tika hoteli, kampuni binafsi na 
serikalini. Hemed aliwahakik-
ishia wazanzibari kuwa serikali 
itaendelea kutoa kila aina ya 
ushirikiano katika kufanikisha 
maadhimisho ya Tamasha la 
Utamaduni wa Mzanzibari na 
matamasha mengine ili kuenzi 
na kudumisha fikra na falsafa za 

waasisi wa taifa.
Naye waziri wa Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, alisema wizara 
yake kupitia Idara ya Utama-
duni na Sanaa, ikitoa elimu ya 
kulinda utamaduni wa Mzanzi-
bari kupitia vyombo vya habari 
kwa lengo la kuhakikisha mila, 
silka na utamaduni wa Mzanzi-
bari unaendelea kulindwa na 
kudumishwa vizazi na vizazi.

Alisema Wizara ya Habari 
haitasita kuwachukulia hatua 
wote watakaobainika kutokulin-
da na kuvunja utamaduni za 
Mzanzibari ambao umekuwa 
ukiitangaza Zanzibar kupitia 
sanaa mbalimbali.

Serikali kuendelea kuweka mazingira bora ya sanaa

Mwinyi ajivunia ajira za sekta isiyo rasmi 
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema sekta isiyo 
rasmi inaendelea kutoa 

mchango mkubwa katika kuzali-
sha ajira nchini ili kufikia lengo la 
kuimarisha uchumi wa nchi.

Alisema hayo jana wakati aki-
funguwa Tamasha la Pili la “FA-
HARI YA ZANZIBAR” lilofanyika 
katika viwanja vya biashara vya 
Nyamanzi, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja.

Alisema ni jambo la kutia 
moyo kuona kuwa serikali tayari 
imeshajenga masoko katika 
Mamlaka zote za Serikali za Mi-
taa Unguja na Pemba pamoja na 
kuendelea kukamilisha ujenzi 
wa masoko mengine makubwa 
katika Mkoa wa Mjini Magharibi, 
hatua ambayo itaongeza ajira.

Alisema yote hayo lengo lake 
ni kuwawekea wajasiriamali na 
wafanyabiashara mazingira ma-
zuri ya kufanyia shughuli zao ili 
kujikwamua kiuchumi.

“Nimejulishwa pia kwamba 
hatua za kuwapatia mikopo 
wafanyabiashara kwa ajili ya 
kukuza mitaji yao tayari zime-
anza kutekelezwa,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Alisema serikali anayoongoza 
imekuja na utaratibu mpya wa 
kutumia asilimia 10 ya mapato 
ya ndani ya Mamlaka ya Seri-
kali za Mitaa kutoa mikopo kwa 
makundi maalum (asilimia nne 
kwa wanawake, asilimia nne vi-
jana na silimia mbili watu wenye 
ulemavu).

Alisema pamoja na kuchelewa 
kuanza kwa programu hiyo ku-
tokana na utunishaji wa mfuko 
huo na kuweka utaratibu mzuri 
wa kibenki katika kusimamia 
ukopeshaji fedha hizo, tayari vi-
kundi mbalimbali vimeanza ku-
faidika na mikopo chini ya pro-
gramu hiyo ambayo inatolewa 
kupitia Benki ya TCB.

Dk. Mwinyi alisema lengo kuu 
la mpango huo ni kuwawezesha 
wananchi kiuchumi ili wajiajiri 
na kuzalisha ajira kwa wengine.

Alisema kuwa katika 
utekelezaji dhamira ya kuima-
risha mazingira ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi, serikali im-
etekeleza miradi ya maendeleo, 
ukiwamo ujenzi wa barabara za 
mijini na vijijini ili kurahisisha 
usafiri wa watu na bidhaa na 
kuyafikia masoko kwa urahisi na 
haraka.

Alisema kutekelezwa kwa mi-
radi hiyo kumechangia kwa kiasi 
kikubwa kuwavutia wawekezaji 

wa ndani na nje ya nchi na kuku-
za sekta ya utalii.

“Sekta ya Utalii ina mchango 
mkubwa katika kuzalisha ajira 
hasa kwa vijana pamoja na ku-
toa soko la uhakika kwa bidhaa 
zinazozalishwa na wajasiriamali 
wetu,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa 
katika kipindi kifupi cha kuan-
zishwa kwa Wakala wa Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi Zan-
zibar (ZEEA), kuna upatikanaji 
mitaji pamoja na marejesho 
yake yakiimarika sambamba 
na utoaji mafunzo kwa waja-
siriamali pamoja na juhudi za 
kuwaunganisha na masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Alisema kuwa katika pro-
gramu ya Inuka, serikali iliweka 
Sh. bilioni 15, lakini kutokana na 
juhudi za usimamizi na ufuatilia-
ji wa karibu katika marejesho ya 
fedha hizo, zimewezesha kutole-
wa mikopo yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni 30.2 ambayo 
ni zaidi ya mara mbili ya fedha 
iliyowekwa awali.

“ZEEA imekuwa mstari wa 
mbele katika kubuni na kutafuta 
miradi mbali mbali kwa lengo la 
kuongeza nguvu katika mikakati 
ya kuwawezesha wananchi kiu-
chumi. 

“Tumefahamishwa hapa 

kwamba ZEEA inaingia katika 
utekelezaji mradi wa pamoja 
wenye thamani ya Sh. bilioni 13 
kwa ufadhili wa Benki ya Dunia 
ambao utatekelezwa kwa ush-
irikiano na Wizara ya Ustawi wa 
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Air Pay Tanzania ambao 
ndio wadhamini wa tamasha 
hilo, Yasim Chali alisema kwa 
kushirikiana na ZEEA wameazi-
sha mfumo wa kuwawezesha 
wajasiriamali kupata mkopo 
kwa njia ya kidigitali.

Alisema hatua hiyo inasaidia 
kuharakisha upatikanaji mikopo 
na kuachana na utamaduni wa 
zamani wa kuomba mkopo kwa 
kuandika katika karatasi kisha 
kupeleka katika taasisi zinazotoa 
mikopo, zikiwAmo benki.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ZEEA, Juma Burhan alisema 
wanaendelea kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi kwa kuweka 
mazingira rafiki ili kufikia lengo 
la kupunguza umaskini kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Alibainisha kuwa hadi kufikia 
Agosti 31 mwaka huu, wakala 
kupitia mfuko wa uwezeshaji, 
umetoa mikopo yenye thamani 
ya Sh. bilioni 33.1 kwa wajasiri-
amali.

Wadau wa maen-
deleo wa Wilaya 
ya Rorya, mkoani 
Mara, akiwamo 
mbunge wa zamani 
wa Rorya Lameck 
Airo (wa tatu kulia), 
wakiangalia mabati 
100 yaliyotolewa 
na Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu 
CCM Taifa, Sango 
Gungu wilayani 
humo juzi, kwa 
ajili ya kuezekea 
madarasa mawili ya 
Shule ya Sekondari 
Kirongwe. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Jumamosi Septemba  21, 2024

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

JUMLA ya Sh. bilioni 33.4 
zimetengwa na Serikali ya 
Zanzibar kwa ajili ya kui-
wezesha Tume ya Ukimwi 
kuongeza kasi ya mapambano 
dhidi ya ugonjwa wa Ukimwi 
pamoja na kufuatilia makundi 
maalumu ikiwamo vijana kuo-
na yanadhibitiwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harusi Said Suleiman, alisema 
hayo wakati akijibu swali la 
Mwakilishi wa Jimbo la Mwa-
nakwerekwe, Ameir Abdalla 
Ameir, katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi Chukwani jana, 
aliyetaka kujua mikakati ya 
kupambana na Ukimwi kupi-
tia Tume ya Taifa ya Kudhibiti 
Ukimwi ikoje.

Suleiman alisema Tume 
hiyo imepewa majukumu 
mengi ikiwamo kuhakikisha 
maambukizi yanayotokana 
na ugonjwa huo yanapungua 
kwa kiasi kikubwa.

Aidha, aliitaja mikakati 
mengine ikiwamo kutoa elimu 
ya kupambana na Ukimwi 
kupitia makundi mbalimbali 
hatarishi ambayo yanaongoza 
kwa maambukizi mapya.

Akitoa takwimu, alisema 
maambukizi mapya yame-
pungua kwa kiasi kikubwa 
kuanzia mwaka 2005 na ni 
mwaka ambao serikali ilianzi-
sha huduma za matibabu kwa 
waathirika wa ugonjwa wa 
ugonjwa huo ikiwamo kuwa-
patia dawa kwa watu wanaoi-
shi na VVU.

Alisema kwa miaka minne 
iliyopita maambukizi ya 
ugonjwa huo yamepungua 
kutoka watu 519 waliopata 
maambukizi mapya kwa mwa-
ka 2020 hadi 362 kwa mwaka 
2023.

Alisema kwa mwaka 2024 
hadi kufikia Julai ni watu 213 
ambao waligundulika na 
maambukizi mapya ya virusi 
vya Ukimwi ambao tayari wa-
natumia dawa za kufubaza 
maradhi hayo.

‘’Mheshimiwa Spika tak-
wimu hizo zinaonesha kwam-
ba idadi ya watu wanaopata 
maambukizi mapya mwaka 
hadi mwaka inaendelea ku-
pungua ikiwamo wananchi 
wenyewe kuwa tayari ku-
jitokeza kupima afya zao,” 
alisema.

Aliyapongeza mashirika ya 
kimataifa yanayopambana na 
ugonjwa wa Ukimwi kwa mis-
aada yao mikubwa ambayo 
imesaidia kupunguza kasi ya 
ugonjwa huo.
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 DIAMOND, MAVOKO 
KUMBE HAWANUNIANI
S

TAA wa muziki wa bongo 
fleva nchini, Rich Mavoko 
amesema hana mawasiliano 
kwa muda mrefu na Dia-

mond Platnumz kwa sababu siyo 
washkaji, lakini kama ikitokea 
wakakutana hawatonuniana, bali 
watasalimiana.

Mavoko ambaye kwa sasa ana-
tamba na goma lake ‘Kill my Self’, 
akimshirikisha Chinno, alisema 
tangu alipomaliza biashara yake 
pale WCB hawajawa na mawasi-
liano, ingawa haiwafanyi kutosal-
imiana wakikutana.

“Hatujawahi kuwa washkaji , tu-

likuwa tunafanya biashara ambayo 
ndiyo ilitukutanisha,imeisha kila 
mtu anafanya mambo yake, maisha 
yanaendelea,” alisema Mavoko.

Akaongeza kuwa ingawa hana 
urafiki wa kihivyo na Diamond 
Platnumz, lakini wakikutana wana-
salimiana kama kawaida.

“Tulikutana kazini sisi ni watoto 
wa kiume, hatuwezi kununiana 
tunaongea tunasalimiana, hata 
tukikutana leo, kesho tunasalimi-
ana tunaongea lakini kusema eti 
ushkaji kinomanoma, hapana ni 
kama tu wafanyakazi wanavyoku-
tana ofisini,” alisema.



Msanii wa muziki wa bon-
go fleva, Tundaman, ametoa 
ngoma yake mpya aliyoipa 
jina la ‘Chamoto’, na ime-
shaanza kunyanyasa kwenye 
vyombo vya habari.

Tundaman, ambaye ni 
mmoja wa wasanii wach-
ache wanaopiga muziki wa 

aina nyingi, ikiwemo bongo 
fleva, R&B, singeli, mduara na 
staili zingine aliipua ngoma 
hiyo siku sita zilizopita kwa 
mfumo wa audio, ambapo 
bado yupo kwenye mchakato 
wa kuitoa kwa mfumo wa 
video.

“Kumbe upo macho, napiga 
hujapokea, sasa kifuatacho 
kuna kitu kitatokea, kama 
kiendacho kwa mganga 
hakitarejea. Hela nalipa mimi 
unanilaza nje, kweli samaki 
mbichi ndiyo inatakiwa um-
kunje, kwa usingizi gani hai-
japita sekunde. Leo cha moto 
utakiona, kule ushebe mama 
, leo cha moto utakiona.” 
Inasikika baadhi ya mistari 
ya ngoma hiyo.

Baada ya kupiga onye-
sho lililofana sana wiki 
iliyopita, msanii Billnas 
amesema anatamani 
kurudi tena Mwanza.

Alisema kwa jinsi 
walivyopafumu, walivy-
opokelewa na kush-
angiliwa, anatamani 
kufanya tena onyesho 
katika jiji hilo.

“Yaani ilikuwa balaa, 
natamani kurudi tena 
Mwanza.” Alisema 
Billnass. Maneno hayo 
yalishawahi kusemwa 
miaka mingi iliyopita 
na mwanamuziki, Dk. 
Remmy Ongalla, katika 
wimbo wake wa Mwanza.

Baada ya kufunya 
onyesho kubwa, alire-
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Na Adam Fungamwango  

KUNA mila za Kiafrika ambazo 
bado zipo zinaendelea kufuatiliwa 
na ni nzuri kwa sababu zinautam-
bulisha utu na heshima yake, lakini 
zipo zilizopitwa na wakati.

Hapa leo tutaiangalia filamu ya 
‘Sauna’, ambayo inamhusu jamaa 
mmoja aliyepewa mke wa mare-
hemu kaka yake, lakini kilichokuja 
kutokea ni msukosuko kwenye 
familia yake.

Wakati mwingine hao wanapewa 
wake za marehemu wanakuwa na 
wachumba zao ambao wamea-

hidiana kuona, hivyo kunakuwa na 
mvutano, kisasi na mambo mengine 
yanayofanana na hayo.

Imechezwa na wasanii wengi sana, 
kina Walykister Michael, Salum 
Nambende, Rikia Mkalomba, Aloyce 
Joseph, Cauthly Amir na wengineo 
wengi.

Nambende na mpenzi wake Za-
kia ambaye waliahidiana kuwa 
wataonana. Hata hivyo mipango si 
matumizi.

Kaka yake anafariki, hivyo ndugu 
na wazee wanataka amrithi mkewe. 
Pamoja na Nambende kukataa, 
lakini anaambiwa mila ndivyo ili-

vyo, hivyo hakuna atakachoweza 
kubadili.

Kabla ya kutekeleza hilo anak-
wenda kumwambia mpenzi wake 
Zakia. Inakuwa ni huzuni kubwa kwa 
mpenzi wake, kwani analia na kuona 
ndoto zote walizopanga zimepotea.

Nambende anamrithi mke wa kaka 
yake na katika ndoa yao, wanabaha-
tika kupata mtoto aitwaye Sauna.

Sauna anakuwa msichana, lakini 
Zakia bado alikuwa na lake rohoni. 
Bado alimpenda Nambende na 
alikuwa hajakata tamaa ya kutaka 
kuolewa naye.

Anakwenda kwa mganga na kupe-

wa vitu ambavyo vingeweza kum-
saidia kuifanya ndoa ya Nambende 
na mkewe isambaratike.

Pamoja na kwamba Nambende 
ameoa, lakini mapenzi yao yanaone-
kana kuwa yalikuwa yanaendelea 
kama kawaida.

Kuna siku walikutana sehemu na 
Zakia akamweleza mpenzi wake 
kuwa mkewe na binti yake ni 
wachawi.

Nambende akaonekana kupinga 
kitu hicho, lakini mpenzi wake 
anampa uthibitisho na kumwambia 
aende kwa mganga ili akathibitishe 
hilo.

Nambende na rafiki yake wanak-
wenda huko, na wanaambiwa kama 
Zakia alivyosema. Kumbe Zakia 
tayari ameshaongea na mganga 
kuhusu kitu hicho.

Kilichotokea ni kwamba wana-
pewa dawa ili wakampe mtu fulani. 
Wanapofika njiani wanakutana na 
mtu huyo. Wanampa dawa ambayo 
wamepewa na mganga. Hata hivyo 
walivyompa tu, mtu huyo aligeuka 
kuwa Sauna.

Baada ya hapo Sauna hakuwa tena 
kama mtu wa kawaida, bali kama 
nusu binadamu na nusu mzimu.

BASI SAWA

Billnas kama Dk. Billnas kama Dk. 
Remmy OngalaRemmy Ongala

Tundaman atakiona Tundaman atakiona 
ChamotoChamoto

Msanii Ruby, amefunguka na kuweka 
kazi kwa mara ya kwanza ni kweli 
ameacha na mzazi mwenzake, lakini 
akamtuhumu kuwa amemtapeli.

“Mimi na huyu kama tumeachana 
sijawahi kuleta mambo yasiyofaa, kulea 
mtoto shida, sapoti mkono wa dirisha, 
sikutaka kabisa tuwe maadui, nime-
kuheshimu sana, lakini naona heshima 
haikupendezi. Nikuvumilia sana mwisho 

imetosha, unafikia hata kunitapeli mimi 
mzazi mwenzako, ama kweli duniani 
kuna vitu na vituko.” Haya ni baadhi ya 
maneno ambayo yamemtoa mwanadada 
huyo kwenda kwa mzazi mwenzake.

Wazee wa zamani walisema mki-
achana msiseme yote na wala msimalize 
maneno, huwezi jua, ipo siku mnaweza 
kurudiana, kwa sababu dunia ni duara.

   

Diamond Platnumz ametoa 
kiojo cha ngoma yake mpya am-
bayo haijatoka. Ameshea ngoma 
hiyo kwenye mtandao wake wa 
instagram. Akiwa kwenye gari na 
mtayarishaji wa muziki, S2Kizzy 
walionekana wakiimba ngoma 

hiyo.
“Waliona mwaka happy new 

year, kula pombe mpaka upande 
juu ya meza, chezea juu, leta 
misosi kula, maisha yenyewe 
wanga ni wengi,” ni baadhi ya 
mashairi yaliyokuwa kwenye 

ngoma hiyo ambayo bado hata 
jina lake haijulikani na lini itaachia 
kwa mashabiki.

Baada ya kionjo hiyo, mashabiki 
wengi wanaonekana kulisubiri 
kwa hamu pini hilo ambalo lin-
aonekana ni la kuchezesha zaidi.

MAPRODUZYA 
WALIOTISHA  

BONGO FLEVA

Sauna, mke wa kurithiSauna, mke wa kurithi

DIAMOND AONJESHA 
NGOMA YAKE MPYA

FILAMU

Ruby usiseme yoteRuby usiseme yote

Na Adam Fungamwango

KWA sasa muziki wa bongo fleva hapa nchini umekuwa 
ukitamba kimataifa. Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo 
muziki wa kizazi kipya umekuwa ukipendwa na kuheshimi-
wa sana nje ya mipaka yake.

Wasanii mbalimbali kwa sasa wamekuwa maarufu na wa-
napiga pesa ndefu kutokana na ngoma zao mbalimbali.

Mwanzo haikuwa rahisi. Muziki wa kizazi kipya ulionekana 
kuwa ni wa kihuni wakati unaanza kutanua mbawa zake 
mwishoni mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa miaka ya 
2000.

Kuna watu wanapaswa kupewa heshima zao kwa kuuon-
doa kuonekana kuwa ni wa kubuni na kuufanya wa heshima 
kupendwa na hata watu wazima.

Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu na Joseph Haule, 
Profesa Jay ni moja kati ya wasanii wachache walioigeuza 
bongo fleva kutoka ilikotoka na kuwa hapa leo ilipo.

Hiyo ni kwa upande wa uimbaji, lakini pia wapo watu 
nyuma yao, wanaitwa maproduzya. Hawa ni watayarishaji 
wa muziki.

Ndiyo wanaowatafutia wasanii hao mirindimo kwenye 
nyimbo zao wanazotambia.

Wakati wa kupigania mapinduzi ya bongo fleva kukiwa na 
nyimbo za hip hop, R&B, zouk miaka hiyo, wapo maproduzya 
ambao nao walikuwa na mchango mkubwa kwenye kuifanya 
tasnia hiyo kukubalika.

Mika Mwamba

Jina lake kamili ni Miikka Aleksanteri Kari raia na Finland. 
Wasanii na mashabiki wa muziki wanamtabua kama Mika 
Mwamba.

Anatajwa kuwa ndiye mtayarishaji muziki bora zaidi 
kwenye muziki wa kizazi kipya. Umaarufu wake ulikuwa 
mkubwa kuanzia miaka ya 2000, alipofatengenezea ngoma 
kali wasaa kama Dully Sykes, Inspector Haroun, Lady Jay 
Dee, Mad Ice, Chegge, Mandojo na Domo Kaya, Solid Ground 
Family, Complex, Zahrani (maarufu kama Big Punisher wa 
Bongo), Only Face, Dknob, Daz Nundaz na wengineo.

P Funk

Huyu ni mtayarishaji muziki na mmiliki wa Studio ya Bon-
go Records. Jina lake kamili ni  Paul Matthysse. Ni mmoja 
wa maproduzya waliowapandisha chati wasanii wengi kama 
Solo Thang, AY, Zay B, Sista P, Mike T, Ze Pungu, Jay Mo, 
Chege, Temba, na baadhi ya wasanii wa TMK, pia alishawahi 
kufanya kazi na Profesa Jay, Afande Sele, Ferouz.  Wengine 
ni Mr ll Sugu, Monduli Mobb, Gangwe Mobb, Hop Pot Family 
ikiongozwa na Soggy Doggy, na Manyema Family.

Master J

Anaitwa Joachim Kimario, maarufu kama Master J. Ni mta-
yarishaji aliyewekeza kwenye studio kadhaa tofauti, na moja 
ya sifa zake ni kwamba mbali na bongo fleva, lakini pia mta-
yarishaji wa muziki wa kwaya, pamoja na muziki wa dansi 
pia. Bendi nyingi za dansi kipindi hicho kama FM Academia, 
African Stars ‘Twanga Pepeta’, TOT Plus zilikuwa zikienda 
kurekodi kwenye studio zake, chini yake mwenyewe. Moja 
ya studio zake maarufu ni MJ Production.

Henrico

Ni mmoja wa watayarishaji maarufu wa muziki wa bongo 
fleva ambaye naye huwezi kumuacha kwenye orodha ya 
watayarishaji walioibeba tasnia ya muziki wa kizazi kipya, 
akifanya kazi na wasanii wengi nchini.

Henrico alikuwa kinara studio ya Soundcrafters.

Said Comorien

Wasanii wa zamani wa bongo fleva na mashabiki wake 
hawawezi kumsahau Said Comorien. Alikuwa mtayarishaji 
muziki alifanya kazi na wasanii mbalimbali, akiwemo Re-
hema Chalamila, maarufu mama Ray C na wengineo.

Metro Studio, ndiyo alikuwa akiimiliki.

jea Dar es Salaam na kutunga 
wimbo uliokuwa na mashairi 
kuwa anarejea tena Mwanza 
kama alivyosema Billnas.
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MSANII wa filamu wa Nol-
lywood IK Ogbonna, amesema 
anakerwa na wachungaji feki 
kutokana na vitendo vyao 
vinavyokejeli Ukristo.

Kupitia chapisho lake kwe-
nye Instagram, Ogbonna 
amesema wachungaji wanaoji-
husisha na vitendo vya ula-
ghai vya kutoa miujiza bandia 
inadhihaki dini hiyo yenye 
waumini wengi nchini humo.

“Matendo haya yanatia doa 
kiini cha kweli cha Ukristo, 
yakigeuza imani kuwa tama-
sha kwa ajili ya kujinufaisha 
ubinafsi. Matokeo yake? Ua-
minifu uliovunjwa unapoteza 
maisha, na imani inabadilish-
wa kwa faida,” amesema.

HATIMAYE rapa mkong-
we kutoka Marekani, Sean 
Combs, maarufu kama Diddy, 
amepandishwa kizimbani na 
kusomewa mashtaka ya kue-
ndesha biashara ya ngono na 
ulaghai.

Waendesha mashtaka 
waliiambia mahakama kuwa 
rapa huyo alifanya biashara 
hiyo kuanzia 2008, ambayo 
ilichanganyika na dawa 
za kulevya na kuwafanyia 
unyanyasaji wanawake ka 
kuwalazimisha kufanya ngono.

Kulingana na CNN, Combs 
atakuwa mahabusu ya peke 
yake katika kitengo maalum 
cha kizuizi cha Metropolitan 
jijini New York, hadi kesi yake 
itakapoanza kusikilizwa.

P Diddy 
katengwa 
mahabusu

IK awajia juu 
wachungaji 

feki

MWIGIZAJI na mchekeshaji 
kutoka Nigeria, Broda Shaggi 
amefichua kuwa ameponea 
chupuchuku kukatisha maisha 
yake katika tukio la kutisha.

Shaggi alitumia ukurasa wake 
wa Instagram kuandika ujumbe 
mzito katika siku yake ya ku-
zaliwa ambao alisema kwamba 
usiku wa kuamkia siku hiyo 
alipata tukio hilo la kutisha na 
kusababisha kukata tamaa.

“Lakini siku hii ya kuzaliwa 
ni tofauti kwa sababu zawadi 
ya uhai ilikaribia kuchukuliwa 
kutoka kwangu hivi majuzi 
lakini Mungu alijidhihirisha na 
kunipa nafasi nyingine.” ame-
andika bila kutaja tukio hilo.

Shaggy hana 
furaha tena

Portable 
kalizua tena

MWANAMUZIKI mwenye 
utata,  Portable, ameibua gumzo 
baada ya kukumvamia mchun-
gaji ambaye alikwenda kuhubiri 
mbele ya baa yake.

Katika klipu iliyosambaa 
mtandaoni, Portable alionekana 
akimpiga kofi mchungaji huyo 
aliyekuwa akihubiri karibu na 
baa ya mwimbaji huyo ka-
tika mji wa Sango Ota jimbo la 
Ogun.

Kitendo hicho kilikosolewa na 
watu mbalimbali hasa kutoka 
kwa waumini wa dini ya Kikris-
to ambao walieleza sawa na ku-
fanya shambulio katika  mwili 
wa Yesu.

JUMAMOSI SEPTEMBA 21, 2024

Oxlade kumbe 
mwoga
MWANAMUZIKI wa Nigeria Oxlade, 

amesema aliacha masomo yake ya 
chuo kikuu na kutoroka nyumbani ku-
tokana na vitisho kutoka vikundi vya 
wahuni.

Akizungumza hivi karibuni, Oxlade 
katika chuo yeye alikuwa mvulana 
mtanashati na kusababisha magenge 
ya wahuni kumlenga na kutaka kuji-
unga nao,

“Niliacha chuo kikuu katika mwaka 
wangu wa mwisho kwa sababu ulikuwa 
wakati mgumu kwangu. Kulikuwa na 
magenge ambayo walitaka nijiunge 
nao, kuwa mvulana mzuri hukufanya 
kuwa shabaha. Ni ama ujiunge nao 
au wanakuacha ukiwa taabani. Kwa 
hivyo ilibidi niache mazingira hayo,” 
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HABARI KASKAZINI

Na Mary Mosha, MOSHI 

MWENYEKITI wa Maofisa 
Ustawi wa Jamii nchini, Mar-
tin Chuwa, ameshauri serikali 
kufuatilia nyimbo za wasanii 
nchini na mavazi yao na kuweka 
msimamo wa aina za nyimbo zi-
nazopaswa kupigwa nchini.

Alitoa rai hiyo juzi wakati wa 
ufunguzi wa mkutano wa mwa-
ka wa maafisa ustawi wa jamii 
uliofanyika katika Shule ya Polisi 
Tanzania, mkoani Kilimanjaro.

“Iko haya ya serikali kuangalia 
upya nyimbo pamoja na wasa-
nii wetu, hali yao ya mavazi na 
kuweka msimamo rasmi wa ny-
imbo hizo kutopigwa kwenye 
maeneo, kama magari, TV, redio 
na badala yake ziwe zinapigwa 
maeneo ya kumbi za starehe tu 
ili kuepusha kuendelea kuhari-
bu jamii,” alisema.

Chuwa pia alisema maofisa 
ustawi wa jamii wanakabiliwa 
na changamoto ya bajeti kidogo 

inayokwamisha utendaji kazi 
wao.

Naibu Waziri wa Fedha, 
Hamad Hassan Chande, alisema 
kuna haja Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kuelekeza kila ofisi 
ya maofisa ustawi wa jamii in-
ayojengwa kuanzia sasa, iwe na 
miundombinu rafiki.

Pia alimwagiza Naibu Katibu 
Mkuu - TAMISEMI anayeshu-
ghulikia miundombinu, Rogatus 
Mativila, kuhakikisha wanaten-
ga vyumba vya ofisi za ustawi 
wa jamii vyenye miundombinu 
rafiki katika halmsahuri nchini 
ambavyo vitazingatia faragha za 
wateja wanaowahudumia.

Naibu Waziri alisema kuwa 
hivi sasa maofsa hao wanafanya 
kazi kwenye vyumba visivyo na 
staha wala faragha, jambo am-
balo wakati mwingine wateja 
hao kushindwa kujieleza na ku-
pata msaada uliotarajiwa.

“Ninyi TAMISEMI mnasima-

mia haya mambo, hakikisheni 
kila halmashauri kunakuwa na 
eneo la kutosha lenye faragha ya 
kutosha kusikiliza wateja wao, ili 
iwasaidie  kutoa huduma katika 
mazingira mazuri na yatakay-
oweza kuleta matokeo chanya 
kwa jamii tunazozihudumia kwa 
kuzingatia ramani inayotolewa 
na wizara,” alisema.

Chande alisema maofisa hao 
wanafanya kazi katika mazingira 
magumu na kutaka TAMISEMI  
kuangalia namna ya kusaidia 
kwa haraka utatuzi wa changa-
moto hiyo.

Naibu Waziri Chande pia ali-
wataka wazazi na walezi kush-
irikiana na maofisa ustawi wa 
jamii katika malezi na makuzi ya 
watoto ili kuondoa tatizo la uka-
tili kwa watoto.

“Katibu Mkuu TAMISEMI 
hakikisha unatoa maelekezo 
kwa makatibu tawala wa mikoa 
nchini kuelekeza halmshauri ku-
tunga sheria ndogo za kuwawa-

jibisha wazazi au walezi ambao 
hawatoi malezi kwa watoto 
wao,” aliagiza.

Alisema kuwa matukio ya uka-
tili kwa watoto yanaongezeka 
ambapo asilimia 60 ya matukio 
hutokea katika ngazi za familia 
huku asilimia 40 ya matukio 
yakitokea ndani na nje ya shule, 
hali inayorudisha nyuma Maen-
deleo.

Awali, Naibu Waziri wa 
Maendeleoya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, 
Mwanaidi Ally Hamis, aliele-
keza halmashauri zote kutenga 
asilimia tatu ya mapato kwa 
ajili ya maofisa ustawi wa jamii 
ili waweze kutoa huduma kwa 
ufanisi.

“Kazi wanayofanya maofisa 
hawa ni ngumu, na wateja 
wao ni sisi sote, tunatofautiana 
nyakati, hivyo tuweke mazin-
gira salama na kutenga bajeti 
ili iweze kusaidia katika kufikia 
jamii,” alisema

Mbunge 
apongeza 
halmashauri 
kubana matumizi 
kujenga uwanja
Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

MBUNGE wa Babati Mjini, 
Pauline Gekul, amesema mra-
di wa ujenzi wa uwanja wa 
kisasa wa mikutano na mich-
ezo uliotekelezwa Kwaraa, 
umetokana na halmashauri 
hiyo kubana matumizi.

Amesema uwanja huo ul-
iobatizwa jina la ‘Tanzanite 
Kwaraa’, wakati wa ujenzi 
wake, kuna wakati walibana 
matumizi hata kusababisha 
miradi ya maendeleo kusima-
ma ili wafanikisha mradi huo.

Gekul alisema hayo jana 
wakati akikabidhi jezi na mi-
pira kwa kata zote nane za 
halmashauri hiyo ili kuruhusu 
kuanza michuano ya Samia 
Cup na Gekul Cup katika Jimbo 
la Babati Mjini.

“Kuna wakati tulisimamisha 
miradi mingine ili uwanja huu 
ujengwe, tulipambana madi-
wani mpaka ukajengwa na 
sasa umeanza kutumika ila tu-
naendelea na ujenzi,” alisema 
Gekul.

Aliongeza kuwa katika ligi 
hiyo atakayoanzisha, zaidi ya 
tim 86 zitachuana kwa lengo la 
kuibua vipaji vya vijana ili wan-
ufaike na kuanza kwa michua-
no ya ligi kuu kupitia uwanja 
wa kisasa uliojengwa Babati.

Mbunge huyo alisema wana-
tamani michezo hiyo ifanyike 
kila mtaa na kila kijiji ili wa-
shiriki hata watoto wadogo na 
vipaji vyao viibuliwe.

Gekul alisema kuwa kupitia 
kujengwa kwa uwanja huo wa 
kisasa na ligi kuu kuutumia, 
Halmashauri ya Mji wa Babati 
itaanza kupata asilimia 15 ya 
mapato kutoka kila mechi ya 
Ligi Kuu itakayochezwa.

Vilevile, alieleza kuwa 
mashindano hayo yatatumika 
kuhamasisha wananchi kush-
iriki Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na kujiandikisha kwenye 
Daftari la Wakaazi.

Mmoja wa viongozi wa 
Chama cha Mpira wa Miguu la 
Wilaya ya Babati, Gerald Mtui, 
alisema michezo ni ajira, ndio 
maana wameamua kuibua 
vipaji vya vijana kuanzia ngazi 
za vijiji na mitaa.

Katibu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Babati 
Mjini, Cholaje Cholaje, alisema 
vikiibuliwa vipaji vya vijana 
vitasaidia kupunguzia mzigo 
serikali wa kutafuta ajira.

Cholaje alisema michezo 
hiyo itatumika kuhamasisha 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na aliahidi kuendelea kusima-
mia serikali ili itenge maeneo 
ya wazi kwa ajili ya michezo.

Maofisa Ustawi wa Jamii wabaini tatizo katika nyimbo, mavazi ya wasanii nchini

Laini za simu milioni 35 zaunganishwa intaneti
Na Allan Isack, ARUSHA

W
AZIRI wa Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari, Jerry Silaa 

amesema laini za simu za mkon-
oni zaidi ya milioni 75 zinatumi-
wa na Watanzania kwa ajili ya 
mawasiliano, huku laini milioni 
35 zikiunganishwa moja kwa 
moja na huduma ya mtandao 
wa intaneti.

Waziri Silaa alibainisha hayo 
jana jijini Arusha wakati akifun-
gua Kongamano la Connect 2 
Connect lililowakutanisha wa-
dau wa sekta ya mawasiliano wa 
ndani na nje ya nchi.

Alisema kuwa kupitia kon-
gamano hilo, watajadiliana ku-
unganishwa kidigiti kusiwe tu  
kupata Intaneti, bali kuwapo 
uhakika wa huduma yenye kasi, 
isiyokuwa na hitilafu na kwa 
gharama nafuu kwa watumiaji.

“Tumewakutanisha wadau 
kujadiliana kuhusu mafanikio 

tuliyoyapata kwa kuwaun-
ganisha wananchi na itaneti, 
pia kuangalia njia za kufikia 
muunganiko bora zaidi ya huu 
tuliokuwanao sasa ili kucho-
chea shughuli za kiuchumi na 
kijamii,” alisema Waziri Silaa.  

Waziri huyo alisema kuwa 
kutokana na kazi iliyofanywa na 
serikali, wamefanikiwa kufiki-
sha huduma za mawasiliano ya 
intaneti kwenye maeneo mbal-
imbali nchini kwa mfumo wa 3G 
kwa asilimia 89, 4G kwa asilimia 
83 na 5G kwa asilimia 15.

Alisema kwa hali ya dunia hivi 
sasa intaneti imebeba maisha ya 
watu kwa kuwa shughuli nyingi, 
zikiwamo za kilimo na biashara 
zinafanyika huko.

Alisema kwa maeneo ambayo 
hayajafikiwa na mawasiliano, 
serikali imejipanga kuhakiki-
sha minara ya mawasiliano 
inasimikwa ili kurahisisha upa-
tikanaji huduma hiyo kwa wa-
nanchi.

“Serikali Mei 2023 ilizindua 

mkakati wa ujenzi wa minara 
758 kupitia Mfuko wa Mawasi-
liano kwa Wote (UCSAF) ili tu-
peleke huduma kwenye mae-
neo ambayo hayana,” alisema.

Waziri Silaa alisema mbali na 
minara 758, kuna minara min-
gine 636 inajengwa na mradi 
utaanza Oktoba mwaka huu 
kuhakikisha maeneo yote nchi 
yanapata mtandao wa simu, in-
taneti, redio na televisheni.

Kuhusu hali ya usalama 
wa kimtandano, waziri huyo 
alisema Tanzania iko vizuri 
kwa kuwa ni moja ya nchi zi-
lizowekeza vizuri kwa kuwa 
kuna kitengo cha kudhibiti 
uharamia wa mawasiliano 
ndani ya      Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) 
kinachosimamia    masuala  ya    
kimtandao na kuratibu   masu-
ala ya usalama wa kimtandao 
katika kila sekta.

“Serikali itahakikisha Watan-
zania wanafanya shughuli zao 
za kiuchumi na kijamii kupitia 

kwenye mitandao wanakuwa 
salama kwa kuwa tuna mifumo 
imara ya kimtandao,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Helios Towers, 
Gwakisa Stadi, alisema kampuni 
hiyo nchini inasimamia minara 
zaidi ya 400 na wana wateja 
zaidi ya 10,000 ambao ni wa-
tumiaji wa minara hiyo.

Alisema kazi kubwa ya mi-
rana hiyo ni kuunganisha hu-
duma za mawasiliano na wateja 
wao wakubwa ni kampuni za 
mawasiliano ya simu, kampuni 
za usambazaji intaneti na tel-
evisheni zilizoweka vifaa vyao 
vya mawasiliano kwenye mi-
nara hiyo.

“Kazi yetu kubwa tunaun-
ganisha, kujenga na kusimamia 
minara na tumedhamini kon-
gamano hili, kwa kuwa maono 
ya kampuni yetu ni kuwaun-
ganisha Watanzania na mataifa 
mengine ya Bara la Afrika na 
nchi za Mashariki ya Kati,” alise-
ma mkurugenzi huyo.

Mkuu wa 
Polisi kikosi cha 
usalama bara-
bara Wilaya 
ya Simanjiro, 
mkoani Manyara, 
Mkaguzi Msaidizi 
wa Polisi, Wilfred 
Natale (kulia), 
akitoa elimu 
ya usalama 
barabarani kwa 
madereva wa 
pikipiki na bajaji 
wanaobeba abiria 
wa mji mdogo 
wa Mirerani, juzi. 
PICHA: GIFT 
THADEY
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni Jumamosi, Mei 
12, 1979, hali ya hewa ya jiji 
la Dar es Salaam haikuwa 
na jua na joto kama ilivyo 

kawaida.
Jua lilimezwa na mawingu 

kwa muda mwingi siku hiyo, 
huku kukiwa na manyunyu ya 
mvua. Siku hiyo kulikuwa na 
mechi ya mkondo wa kwanza, 
raundi ya pili ya Klabu Bingwa 
Afrika, ambalo kwa sasa linaitwa 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wakati huo lilichezwa kwa 
mtoano kuanzia mwanzo mpaka 
mwisho anapopatikana bingwa.

Mechi iliyokuwa ichezwe siku 
hiyo ilikuwa ni kati ya Simba 
dhidi ya Racca Rovers kutoka 
Nigeria.

Tangu enzi na enzi, mashabi-
ki wa Simba wakishaona hali 
hiyo ya hewa na wakati wana 
mechi    basi furaha moyoni, 
wimbo mdomoni kwani wana-
jua watashinda mchezo huo.

Simba ilikuwa imeingia hatua 
hiyo baada ya kufanya maajabu 
kwa kuiondoa kwenye michua-
no hiyo, Mufulira Wanderers ya 
Zambia kwa jumla ya mabao 5-4. 
Ni baada ya kufungwa mabao 
4-0 Uwanja wa Taifa, Dar es sa-
laam (sasa Uhuru), na kwenda 
kuisambua timu hiyo nyumbani 
kwao, mabao 5-0 katika mchezo 
wa marudiano.

Wakati mchezo unaendelea, 
beki wa kati, Hussein Tindwa ali-
ruka juu na mchezaji mmoja wa 
Racca Rovers, kuupiga kichwa 
mpira wa krosi kuondoka hatari 
langoni mwake, mara baada ya 
kucheza mpira huo, alidondoka 
chini na hakuinuka tena.

Mwamuzi wa mchezo, alipuli-
za filimbi kusimamisha mchezo 
ili kumwangalia alikuwa amepat-
wa na masahibu gani,  alimkuta 
mchezaji huyo amepoteza fa-
hamu, inadaiwa damu zilikuwa 
zikimtoka masikioni, puani na 
mdomoni.

ALIFIA UWANJANI

Mchezaji wa kwanza wa Sim-
ba kufika eneo la tukio, alikuwa 
ni Mohamed Kajole (naye sasa 
ni marehemu)  ambaye wakati 
tukio hilo linatokea alikuwa ka-
ribu yake kwa sababu wote ni 
mabeki katika fikra zake, Kajole 
alidhani Tindwa alikuwa ame-
poteza fahamu tu.

Tukio hilo lilitokea katika 
dakika za mwisho kabla ya 
mapumziko. Tindwa alitolewa 
uwanjani kwa kubebwa na ma-
chela na baada ya kuonekana 

-Alianguka ghafla mechi ikiendelea, hakuinuka tena
-Ndiye mchezaji pekee wa Simba aliyekufa akiipigania nembo

tatizo lake lilikuwa kubwa, aliin-
gizwa kwenye gari la wagonjwa 
kupelekwa hospitali. Ukweli ni 
kwamba tayari alikuwa ame-
shafariki dunia pale pale uwan-
jani.

 Lakini pia kuna wengine wali-
odai kuwa alifia njiani kabla ya 
kufikishwa kwenye Hospitali ya 
Taifa Muhimbili, wengine wak-
idai baada ya kufikishwa. 

Ukweli alifariki akiwa uwan-
jani, na wachezaji wa Simba 
wakafichwa     taarifa hiyo kwani 
bado walikuwa na kibarua cha 
dakika 45     zingine, kipindi cha 
pili. Mchezo      huo uliisha kwa 
suluhu. Na baada ya mchezo ku-
malizika ndipo kifo chake kika-
tangazwa.

KILITIKISA NCHI

Kusema kweli kifo chake kili-
tikisa nchi, wanamichezo wengi 
walipatwa na simanzi, ambapo 
klabu mbalimbali pamoja na 
Chama cha Soka Nchini wakati 
huo kikiitwa (FAT), vilisikitishwa, 
vikatoa salamu za rambirambi 
na michango mbalimbali ilitole-
wa ambapo  Baraza la Michezo la 
Taifa limetoa shilingi 2,000, FAT 
shilingi 1,500, Wafanyakazi wa 
Wizara ya Utamaduni na Vijana 
shilingi 685, klabu ya Chui Shilin-

gi 300, Coastal Union ya Tanga, 
Yanga na Chama cha Kandanda 
mkoani Dar es Salaam shilingi 
500, kila moja na Wafanyakazi 
wa Bandari walichanga shilingi 
131 wakati huo zilikuwa pesa ny-
ingi sana.

MAZISHI YAKE

Mazishi yake yalifanyika siku 
tatu baada ya kifo chake, Ju-
manne, Mei 15, 1979, ambapo, 
Waziri wa Utamaduni wa Taifa 
na Vijana Chadiel Mgonja, alion-
goza maelfu ya waombolezaji na 
wanamichezo kumzika mchezaji 
huyo.

Balozi wa Nigeria nchini Tan-
zania, Kamisaa wa pambano 
kati ya Simba na Raccah Rov-
ers, Tambwe Mgandelu kutoka 
Zaire (sasa DRC) na viongozi wa 
vyama mbalimbali vya michezo, 
walionekana kujawa na huzuni 
wakati maiti ya marehemu il-
ipokuwa mazishini.

Wachezaji wote wa Simba 
walifika kwenye mazishi hayo na 
walilia waziwazi wakati maiti ya 
marehemu ikiteremshwa kabur-
ini, wakiwa na majonzi makubwa 
ya kumpoteza rafiki na mchezaji 
mwenzao. 

Kekeke za vilio vilisikika kuan-
zia nyumbani kwa akina mama 

na kila jeneza lilipopita, hadi 
makaburini, na kila sehemu hali  
ilikuwa ya majonzi makuu.

Alizikwa kwenye makaburi ya 
Mwinyimkuu, Magomeni Mapi-
pa, jijini Dar es Salaam.

Mbali na Waziri Mgonja, wali-
opatoa hotuba zao siku hiyo 
mazishini ni Mwenyekiti wa Sim-
ba Luka Luhui. 

Mwenyekiti wa FAT, Said El 
Maamry, Mwakilishi wa Balozi 
wa Nigeria, kiongozi wa Racca 
Rovers, na Katibu Mkuu wa Yan-
ga Christopha Mahimbo.

UGONJWA WA MOYO

Kifo cha mchezaji huyo kilizua 
maneno mengi, kila mtu alikuwa 
akizungumza lake.Beki huyo 
wa kati, ndiyo kwanza alikuwa 
ameanza kuaminiwa, akiwa 
bado kinda, akisajiliwa kutoka 
Majimaji ya Songea na kupoteza 
maisha uwanjani kwa kiasi ki-
kubwa lilihusishwa na imani za 
ushirikina.

Wapo waliodai mganga wa 
Simba alimkabidhi hirizi Tindwa 
kwa niaba ya timu kwa ajili ya 
kuweza kusaka ushindi katika 
mchezo huo na kuna wanaoam-
ini mambo hayo wanasema, 
mganga wa Simba alizidiwa na 
ndumba za Racca Rovers na ku-

sababisha kifo cha Tindwa.
Hata hivyo, ripoti ya madaktari 

walioufanyia uchunguzi mwili 
wa marehemu ikabainisha kuwa 
marehemu Tindwa alifariki kuto-
kana na maradhi ya moyo.

MAISHA YAKE

Alizaliwa jijini Dar es Salaam 
na kuzichezea klabu za Tam-
baza, baadaye Breweries, kabla 
ya kwenda Majimaji ya Songea. 
Jina lake halisi ni Hassan Tindwa, 
lakini Simba walimbadilisha jina 
na kumwita Hussein ili kutofau-
tisha yule wa Majimaji na Simba 
kwani angefungiwa kwa kusaini 
timu mbili.

Hii ya kubadilisha majina kwa 
mchezaji yule yule ilitumika sana 
na klabu mbalimbali miaka ya 
nyuma ili kukwepa adhabu hiyo 
na anachofanya ni kubadili jina la 
timu ambalo anataka kuichezea 
kuwa ndiyo la kwake halisi.

Imetimia miaka 45 sasa baada 
ya kifo hicho kilichotikisa, in-
gawa klabu ya Simba haifanyi 
kumbukumbu, na mashabiki 
wake hawaelimishwi, wala ha-
wakumbushwi kuhusu kuwepo 
kwa mchezaji huyo, ili kumuenzi 
mchezaji huyo pekee wa klabu 
hiyo, aliyefia uwanjani akiipiga-
nia nembo ya klabu hiyo.

Miaka 45 ya kifo cha Tindwa beki
kitasa wa Simba aliyefia uwanjani

Kikosi cha Simba cha Katikati ya miaka ya 1970.
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NEW DELH, India

INDIA imepuuzilia mbali ri-
poti ya habari inayodai kuwa 
serikali ilishindwa kuwazuia 
wanunuzi wa Ulaya kuhamisha 
makombora yaliyotengenezwa 
na India hadi Ukraine.

Katika taarifa iliyochapishwa 
Alhamisi, Reuters ilidai kwam-
ba makombora yaliyouzwa na 
watengenezaji silaha wa India 

kwa wateja wake wa Ulaya 
yalielekezwa kwenda Ukraine.

Ripoti hiyo ilidai kuwa 
uhamishaji wa silaha ume-
kuwa ukiendelea kwa zaidi 
ya mwaka mmoja, huku Delhi 
ikiwa haichukui hatua yoyote 
kukomesha hilo licha ya maan-
damano ya mara kwa mara ku-
toka Moscow.

Wizara ya mambo ya nje ya 
India imeita ripoti hiyo kuwa 

ni uvumi na ya kupotosha.
Ripoti hiyo inamaanisha uki-

ukaji wa India, ambako hakuna 
kitu kama hicho kilichotekele-
zwa, na kwa hivyo, sio sa-
hihi na ni yenye nia mbaya,” 
Randhir Jaiswal, msemaji wa 
wizara hiyo aliandika kwenye 
mtandao wa X (zamani uliju-
likana kama Twitter). 

Jaiswal aliongeza kuwa India 
ina rekodi inayoweza kufua-

tiliwa kikamilifu na majukumu 
yake kimataifa juu ya kutoen-
eza silaha na ina sheria zake 
dhabiti za usafirishaji. Iliele-
zwa kuwa Moscow bado hai-
jajibu ripoti hiyo au taarifa ya 
Delhi. Huku Ukraine, ambayo 
inapambana na mashambulizi 
mapya kutoka kwa Russia, in-
aripotiwa kukabiliwa na uhaba 
wa risasi na silaha zingine.

BBC

India yakanusha kuipa Ukraine silaha

Rwanda yaanza kutoa chanjo ya mpox
KIGALI, Rwanda

RWANDA imeanza kampeni ya 
kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa 
wa mpox kwa kutumia dozi 
1,000 iliyopokea kutoka Nigeria 
chini ya makubaliano kati ya nchi 
hizo mbili.

Hayo yalibainishwa jana na 
kituo cha kuzuia na kudhibiti ma-
gonjwa barani Afrika, Afrika CDC.

Daktari Nicaise Ndembi kuto-
ka kituo cha Afrika CDC alisema 
kuwa zoezi hilo la kutoa chanjo 
lilianza siku ya Jumanne na lili-
lenga wilaya saba zenye watu 
walio katika hatari kubwa wa-
naoishi kwenye mipaka jirani 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).

Nigeria ilitoa dozi 1,000 kwa 
Rwanda kutoka kwenye mgao wa 
dozi 10,000 ambazo ilipokea ku-
toka Marekani.

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo imekuwa kitovu cha mli-
puko wa ugonjwa wa mpox ba-
rani Afrika ambako wagonjwa 
wapya 2,912 na vifo 14 vimeripoti-
wa katika muda wa wiki moja ili-
yopita, na kupelekea idadi jumla 
ya wagonjwa wa mpox kuwa 
6,105 na vifo 738 tangu mwan-
zoni mwa mwaka huu.

“Lazima tuzuie mlipuko wa 
ugonjwa wa mpox haraka sana,” 
alisema mkurugenzi mkuu wa 
kituo cha kuzuia na kudhibiti ma-
gonjwa barani Afrika, Afrika CDC 
Daktari Jean Kaseya.

Kasema alieleza kuwa Rwanda 
na nchi nyingine zimetoa wito wa 
kutolewa kwa dozi zaidi tofauti 
na ya walizozihitaji awali.

Wataalamu wa afya barani Af-
rika wamekadiria kuwa bara hilo 
litahitaji takriban chanjo milioni 
10 ili kuzuia mlipuko wa mpox.

Ilielezwa kuwa serikali ya Ja-
pan imesaini makubaliano na 
serikali ya Kongo kutoa dozi mil-
ioni 3 za chanjo dhidi ya mpox.

Mkurugenzi mkuu wa shirika 
la afya duniani (WHO) Tedros 
Ghebreyesus alizihimiza nchi 
zaidi kuchangia katika kukabili-
ana na kusambaa kwa mpox.

“Ushirikiano wa kimataifa na 
msaada unahitajika ili kuzuia 
kuenea kwa virusi vinavyo-

sababisha ugonjwa wa mpox,” 
Ghebreyesus aliandika kwenye 
mtandao wa kijamii wa X zamani 
ukijulikana kama Twitter.

Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo inatarajiwa kuanza 
kampeni ya kutoa chanjo katika 
wiki ya kwanza ya mwezi Oktoba.

Ilibainishwa kuwa takriban 
dozi 165,000 zimewasili nchini 
humo, huku nchi kadhaa za Ul-
aya zikiahidi kutoa chanjo zaidi 
kwenda Kongo.

“Tunahitaji chanjo dhidi ya 
mpox ianze kutengenezwa ba-
rani Afrika, na tunafanya kazi 
kwa karibu na kampuni za kuten-
geneza chanjo na washirika wetu 
ili chanjo zitengenezwe katika 
moja ya nchi za Afrika,” Kaseya 

alisema.
WHO siku ya Ijumaa imei-

dhinisha kwa mara ya kwanza 
matumizi ya chanjo dhidi ya 
mpox kwa watu wazima, ikieleza 
kuwa ni hatua muhimu katika ku-
pambana na ugonjwa huo barani 
Afrika.

Kuidhinishwa kwa chanjo 
iliyotengenezwa na kampuni ya 
Bavarian Nordic A/S kunamaani-
sha wafadhili kama vile Gavi na 
UNICEF wanaweza kuinunua 
chanjo hiyo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
usambazaji bado ni mdogo kwa 
sababu ni kampuni moja tu ndio 
inayotengeneza chanjo hiyo.

DW

Pande 
hasimu 
Sudan 
ziko 
tayari 
kutafuta 
suluhu
KHARTOUM, Sudan

KIONGOZI wa kijeshi wa Sudan 
pamoja na hasimu wake kamanda 
wa vikosi vya msaada wa haraka 
(RSF), kwa pamoja wamesema 
wako tayari kutafuta suluhu ya vita 
inayoendelea nchini humo kwa 
miezi 17 hivi sasa.

Msingi wa kauli na msimamo huo 
ulitokana na kujibu wito wa Rais wa 
Marekani Joe Biden, alioutoa siku 
chache zilizopita.

Hata hivyo, majenerali hao wawili 
wameendelea kulaumiana kwa 
kushindwa kumaliza mapigano na 
ukiukaji wa haki za binadamu dhidi 
ya raia, bila yao kuweka bayana, mi-
kakati ya kufikia mwafaka kwa njia 
ya amani.

Wapatanishi katika mazungumzo 
yaliyoratibiwa na Marekani jijini 
Geneva, waliripoti makubaliano ya 
kuimarisha upatikanaji wa msaada 
wa binadamu, japo upande wa jeshi 
ambao haukuwakilishwa katika 
mazungumzo hayo, ulitajwa kuwa 
kikwazo.

Ilielezwa kuwa watu zaidi ya 
12,000 wamewauwa katika mapiga-
no hayo ambayo pia yamesababish-
wa watu zaidi ya milioni 10 kuwa 
wakimbizi.

RFI

Muuguzi nchini Rwanda akimchoma chanjo mwananchi. PICHA: MTANDAO
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HABARI KITAIFA

Wengine ni Daudi Nyakon-
go (34), mkazi wa Mkonze 
jijini na Rajabu Rashidi 
(45), mkazi wa Mkonze 
jijini. Wote kwa pamoja 
wanashtakiwa kwa kosa la 
kuwaua watu hao wawili. 

Polisi yazuia mkutano wa Lissu

Mwigulu ahimiza matumizi 
nishati safi ya kupikia Afrika

Na Paul Mabeja, 
DODOMA 

WATU watatu wame-
fikishwa katika Ma-
hakama ya Wilaya ya 
Dodoma na kusomewa 
mashtaka ya kuua 
mama na mwanawe 
mkoani Dodoma.

Akisoma hati ya 
mashtaka mbele ya 
Hakimu Mkazi wa ma-
hakama hiyo, Dennis 
Mpelembwa, Wakili 
wa Serikali Mwan-
damizi Patricia Mkina 
alidai washtakiwa hao 
wakabiliwa na kosa la 
kuwaua Salma Rama-
dhani (11) pamoja na 
mama yake mzazi, 
Mwamvita Mwakibasi 
(33).

Katika kesi hiyo ya 
mauaji namba 26982 
ya mwaka 2024, 
Wakili Mkina aliwata-
ja washtakiwa hao 
kuwa pamoja na ni 
Fikiri Senyagwa (35), 
maarufu Baba Chichi, 
mkazi wa Ipagala, ji-
jini Dodoma.

Wengine ni Daudi 
Nyakongo (34), mkazi 
wa Mkonze jijini na 
Rajabu Rashidi (45), 
mkazi wa Mkonze ji-
jini. Wote kwa pamoja 
wanashtakiwa kwa 
kosa la kuwaua watu 
hao wawili. 

Wakili Mkina al-
idai kuwa tukio hilo 
lilitokea Septemba 
6 mwaka huu katika 
Kata ya Mkonze, jijini 
Dodoma ambapo watu 
hao wanadaiwa ku-
vamia na kuwafanyia 
vitendo vya ukatili ki-
sha kuwaua mama na 
mwanawe.

Kesi hiyo imea-
hirishwa hadi Oktoba 
4 mwaka huu itaka-
potajwa mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Zabibu Mpangule 
wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Dodoma.

Iwapo watathibitika 
kutenda mauaji hayo, 
adhabu yake ni ki-
fungo cha maisha kwa 
mujibu wa Sheria ya 
Kanuni, Sura 16. 

Watatu 
wapandishwa 
kizimbani shtaka 
kuwaua mama, 
mwanawe

 Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Tanga 
limezuia mkutano wa had-
hara wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) 
uliopangwa kuhudhuriwa na  
Makamu Mwenyekiti wake, Tun-
du Lissu kwa madai kuwa una 
dalili kubwa za kuleta uvunjifu 
amani.

Kutokana na zuio hilo, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Wilaya ya 
Tanga, Rashid Jumbe, alisema 
jana kuwa Jeshi la Polisi haliku-
tenda haki kwa kuzuia mkutano 
huo ambao ulitakiwa kufanyika 
jana kwa kigezo kwamba vion-
gozi wao walisema watafanya 
maandamano.

Zuio hilo lilitolewa juzi kupi-
tia barua iliyotolewa na Mkuu 

wa Polisi Wilaya ya Tanga, 
D. Mwambigiri, huku nakala 
ikielekezwa kwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Tanga, Mkuu wa 
Wilaya ya Tanga na Mkuu wa Us-
alama Wilaya ya Tanga.

Barua hiyo yenye kumbu-
kumbu namba GB.774/795/01/71 
iliyotolewa kwenda Ofisi za 
CHADEMA Wilaya, imerejea 
barua ya chama hicho kiliyo-
liandikia Jeshi la Polisi yenye 
kumbukumbu 25/MH/CDM/9/24 
ya Septemba 18 mwaka huu 
kuhusu mkutano wa hadhara 
utakaohudhuriwa na Lissu.

Taarifa ya polisi ilieleza kuwa 
imepiga marufuku mkutano 
huo kutokana na sababu za ki-
usalama.

“Ikumbukwe kwamba 
viongozi wa CHADEMA taifa 

wametangaza nia ovu ya  
kufanya maandamano siku Sep-
temba 23 mwaka huu, jijini Dar 
es Salaam.

“Kutokana na taarifa tulizon-
azo ni kwamba, mkutano wa 
hadhara unaotakiwa kufanyika 
kesho ( jana Septemba 20) ni 
maandalizi ya kufanya maanda-
mano mara baada ya kumaliza 
mkutano huo.

“Kwa mujibu wa mamlaka nili-
yonayo kutokana na K/f 44 cha 
Sheria ya Jeshi la Polisi na Polisi 
Wasaidizi Sura 322, ninazuia ku-
wapo mkutano huo, kwani una 
dalili kubwa za kuleta uvunjifu 
wa amani ndani ya wilaya na 
kuhatarisha usalama wa rai ana 
mali zao,” ilielezwa katika taari-
fa hiyo ya Jeshi la Polisi.

Kutokana na hilo, Jeshi la 

Polisi limesema kukiukwa kwa 
maelekezo hayo ni kosa la jinai 
kwa mujibu wa K/f 45 cha Sheria 
cha Jeshi la Polisi na Polisi Wa-
saidizi na kwamba, watashughu-
likiwa kwa mujibu wa kanuni 
ya adhabu Sura 16, marejeo ya 
mwaka 2022.

KAULI YA CHADEMA
Jumbe alisema lengo lao ha-

likuwa maandamano bali mku-
tano pamoja na kwenda kutoa 
pole kwa kada wa CHADEMA, 
marehemu Ally Kibao nyumbani 
kwake maeneo ya Makorora, ji-
jini Tanga.

“Sisi kama CHADEMA Wilaya 
ya Tanga tumelaani kitendo hiki 
na hii inaonesha kwamba, seri-
kali yetu haijatenda haki kwa 
jambo hili,” alisema.

Meneja 
Masoko wa 
Taasisi ya Ka-
rimjee Foun-
dation, Cobus 
Zyl (katikati), 
akiwakabidhi 
tuzo ya ushin-
di wa jumla 
wanafunzi 
wa Shule ya 
Sekondari 
Lumumba ya 
mjini Zanzibar, 
Salha Khamis 
(kulia) na Ram-
lat Abdulla, 
wakati wa 
hafla ya kuka-
bidhi tuzo za 
wanasayansi 
vijana chipuki-
zi yaliyoandal-
iwa na Taasisi 
ya Wanasay-
ansi Chipukizi 
Tanzania (YST), 
jijini Dar es 
Salaam juzi. 
PICHA: JU-
MANNE JUMA

Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba ametoa wito kwa nchi 
za Afrika kutafuta njia na mikakati 
ya kuboresha uchumi na maisha 
ya wananchi wake kwa kutumia 
nishati safi ya kupikia.

Amesema hatua hiyo pia ita-
saidia kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi yanay-
ochangiwa na uharibifu wa maz-
ingira.

Dk. Nchemba alitoa wito huo 
mjini Antananarivo, Madagascar 

juzi kwa niaba ya Rais Samia Su-
luhu Hassan wakati akihutubia 
katika Mkutano wa Mwaka wa 
Wanahisa wa Taasisi ya Africa50 
(General Shareholders Meeting - 
GSM) na Jukwaa la Miundombinu 
la Afrika (Infra for Africa Forum 
meeting). Tanzania ni mwanacha-
ma wa Taasisi ya Africa50 

Waziri Nchemba alishauri nchi 
hizo kuwekeza katika kutoa elimu 
kwa umma kuhusu umuhimu wa 
wananchi wao kutumia nishati 
safi ya kupikia pamoja na faida zi-
nazoambatana na utunzaji mazin-

gira kiuchumi na kijamii.
Dk. Nchemba pia alitoa wito 

kwa taasisi za fedha na sekta bi-
nafsi kushiriki katika kampeni ya 
matumizi ya nishati safi ya kupikia, 
ikiwamo gesi iliyosindikwa, nisha-
ti ya jua na umeme wa joto ardhi 
kwa kuwezesha upatikanaji fedha 
na pia kuzalisha vifaa ama majiko 
yanayotumia nishati hiyo.

Katika msafara huo, Dk. Nchem-
ba aliambatana na Naibu Katibu 
Mkuu anayesimamia Fedha za 
Umma, Amina Khamis Shaaban 
na Balozi wa Tanzania Madagas-

car, Mwenye makazi Maputo, 
Msumbiji, Faustine Kasike.

Mkutano wa Wanahisa wa Af-
rica50 unatarajiwa kuwakutani-
sha wadau mbalimbali kutoka 
Bara la Afrika na duniani kwa 
ujumla wakiwamo wawekezaji 
kutoka taasisi za umma na sekta 
binafsi, wakopeshaji, wataalamu 
wa ujenzi wa miundombinu na 
kuwawezesha kutafuta suluhisho 
la changamoto za miundombinu 
katika Bara la Afrika pamoja na 
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi.



kuchukua wake za watu, vy-
ote hivyo unaweza ukapata 
uwendawazimu.”

Wiki iliyofuata akaanza 
kukaa karibu na jengo hilo 
lililopo maeneo ya Makum-
busho.

Haikuwa tatizo kwao 
kwani walionekana kama 
kumzoea na hakuwa 
mwendawazimu mgomvi. 
Ingekuwa mtu mwenye akili 
timamu kwa kazi yao ya ul-
inzi wasingeweza kumuweka 
ndani ya mita 100 kutoka 
kwenye jengo wanalolinda, 
lakini mtu ambaye hana akili, 
hawakuwaza hata siku moja 
mtu mwenye taahira ya akili 
anaweza kufanya chochote, 
au kuwazuia wasiendelee na 
kazi yao, ya kuiba kitu cho-
chote.

Kabla hakujakucha, Ka-
mal kuondoka kwenda eneo 
ambalo anavua nguo zake 
za uendawazimu na kurejea 
nyumbani kwa afande Willy 
ambako amehamia.

******************************
Siku ya kazi ambayo we-

nyewe waliamua kuifanya 
baada ya kujidhihirisha kuwa 
mambo yote yamekwenda 
kama yalivyopangwa, wali-
fanya kitu kama mazoezi hivi 
ili kutofanya makosa.

Katika kazi yake ya upolisi, 
afande Willy alifanikiwa ku-
pata funguo tatu za bandia 
ambazo zingefungua mlango 
mkuu wa jesho hilo, mlango 
namba 15 ambao ni ofisi ya 
Materu na ufunguo mmoja 
wenye uwezo wa kufungua 
droo zote zilizomo ndani ya 
ofisi hizo.

Ulikuwa usiku mtulivu. Il-
ionekana ingepita kama siku 
zingine. Kamal na afande 
Willy walikuwa wakiwasili-
ana kwa meseji tu. 

Awali, kama kawai-
da, alivaa nguo zake za 
kiwendawazimu. Akawaza 
kuwa siku hiyo ndiyo ili-
kuwa anazivaa kwa mara 
ya mwisho. Lakini hakujua 
kuwa yote hayo waliyoyafan-
ya yatazaa matunda au vipi. 
Ulikuwa ni usiku muhimu, na 
mzito kwao. Kama wakifani-
kiwa, basi kazi yote ambayo 
walikuwa wanaifanya itaku-
wa imefika asilimia 90, na 
itabaki 10 tu ili kukamilika. 

Kujulikana kwa muuaji 
halisi ya Mariamu na wana-
nachi waamini yote yatato-
kana na ufanisi wa kazi am-
bayo wanakwenda kuifanya. 
Kama haitofanikiwa, mawili, 
wapoteze maisha wote 
wawili, mmoja, au hata kama 
wasipopoteza, wataishia 

HADITHI

19Jumamosi Septemba 21, 2024

B
aada ya kuridhika usiku wa 
kwanza alifanya majaribio na 
kupita kwenye jengo la ofisi 
hizo.

Afande Willy alimwambia anacho-
takiwa kukifanya ni kuingia ndani ya 
jengo hilo, ghorofa ya pili, chumba 
namba 12, ambamo ndimo zilimo ofisi 
za Materu. Afande huyo alisema kuto-
kana na intelejensia yake inaonesha 
kuwa ndani humo, kuna droo ambayo 
ina siri zote za mazungumzo pamoja 
na baadhi ya picha za video za mauaji 
ya Mariamu.

Hivyo akamwambia anatakiwa ku-
ingia humo kwa hila. Na hawezi ku-
ingia kabla ya kukabiliana na walinzi 
wanaolinda hapo ambao wana silaha 
nzito. Kuingia kwa kuvamia ndani ya 
ofisi ya Materu haiwezekani kiusala-
ma kwani wanafanya kazi ambayo 
Jeshi la Polisi haiitambui.

Kwa maana hiyo wanatengen-
eza mpango na Kamal kujifanya 
mwendawazimu anayepita hapo 
mara kwa mara ili kuwapumbaza 
walinzi wasiwe naye makini kabla ya 
kuwavamia. Kamal alipewa bastola na 
daktari Shija kaka yake afande Willy, 
kwani afande huyo hakutaka kutoa 
ya kwake. Lakini Willy akamsisitizia 
kuwa aitumie pale tu  itakapolazimika 
na aamini sana nguvu zake za mwili.

Masizi aliyojipaka, vumbi, kiroba 
cha makopo aliyobeba, na nguo 
chakavu alizovaa, zilimfanya aone-
kana mwendawazimu. Alionekana ni 
mwenzawazimu ambaye ndiyo kwan-
za uamuanza. Bado hajakuwa mchafu 
zaidi. Bado hajaanza kukimbiza na 
kupiga watu. Alionekana mpole, asiye 
machachari, mkali na makeke mengi.

Akaanza kujipitapitisha na kwenda 
mbali zaidi ya jesho hilo. Kwa muda 
wa wiki moja alikuwa anapita hapo 
kwa saa tofauti kiasi cha kuanza ku-
zoeleka na walinzi.

“Wewe si unatabia za kuchukua 
wake za watu. Unamuona mwenzake 
huyo. Wamemtegeneza. We angalia 
bado kijana tu huyu, lakini keshaha-
ribikiwa.” Mlinzi mmoja alimwam-
bia mwenzake baada ya kumuona 
akipita maeneo hayo na haikuwa 
mara ya kwanza. Kamal mwenyewe 
alisikia maongezi hayo. Akatabasamu 
kimoyomoyo. Alijua tayari somo lili-
kuwa limewaingia. “We unaona hilo 
tu, inawezekana kapata uchizi kwa 
sababu ya kula ‘ndumu’, ujue bangi 
nayo inaweza kumfanya mtu akawa 
mwendawazimu, siyo mke wa mtu 
tu.” Akajibu mwingine na kusaba-
bisha mwenzake aangue kicheko. 
“Unakwepa eee, maana una tabia 
hiyo, sasa namwambia iwe bangi, au 

Yote hayo 
hayakuwa-
fanya waache 
walichoki-
kusudia. 
Walibebwa 
na dhamira. 
Waliona wa-
nachofanya 
si uhalifu bali 
ni kutafuta 
haki. Kuu-
saka ukweli 
uliofichwa na 
watu wabaya 
kwa makusudi 
ili watu wema 
wateseke.

Damu ya Mariamu-31

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kifungoni kwa kujaribu kuvunja na 
kuingia kwenye jengo hilo. Si hivyo 
tu, Kamal atakuwa amejiingiza mwe-
nyewe kwenye mdomo wa mamba, 
kwani alikuwa anatafutwa kwa kesi 
ya kumuua mpenzi wake, Mariamu, 
huku afande Willy akipoteza kazi ya 
uaskari kwa kosa la wizi na kushiriki-
ana na muuaji.

Yote hayo hayakuwafanya waache 
walichokikusudia. Walibebwa na 
dhamira. Waliona wanachofanya si 
uhalifu bali ni kutafuta haki. Kuusaka 
ukweli uliofichwa na watu wabaya 
kwa makusudi ili watu wema wa-
teseke.

Alifika maeneo yale saa nne usiku 
na kutembea kama kawaida yake. 
Awawapita walinzi na kwenda kukaa 
eneo ambalo huwa anakaa. Lakini 
siku hiyo alikaa mbali kidogo ili ku-
poteza lengo. Wakati huo alikuwa 
akimtumia meseji afande Willy aanze 
kusogea eneo la tukio. Walikuwa 
wamepaki gari lao nje ya kituo cha 
mabasi Makumbusho. Afande alili-
acha gari na kuanza kusogea taratibu, 
akilizunguka jengo la kituo cha ma-
basi ambalo pembeni yake kulikuwa 
na wauza chips, kuku, sambusa, na 
vitafunwa vingine.

Saa nane usiku ndiyo muda am-
bao walipanga kazi ianze kwani mji 
ulikuwa umetulia sana na hakukuwa 
tena na pilikapilika za watu. Kamal 
alipokea meseji kutoka kwa afande 
Willy kuwa aanze kazi na yeye yupo 
jirani kuja kumsaidia.

Akiwa na nguo zake zile zile na 
kuonekana kama mwendawazimu. 
Alisogea kwa kunyata. Kwake ilikuwa 
rahisi zaidi kuliko alivyodhani kwani 
tayari walinzi wake wawili walikuwa 
wameanza kusinzia. Hakuna yoyote 
aliyefikiri kuwa kuna hatari inaweza 
kutokea muda ule. Alinyata kama 
mwanajeshi vitani. Alifika nyuma ya 
mlinzi mmoja aliyekaa kwenye kiti. 
Pigo moja la ngumu lililotua kichogo-
ni lilimfanya mlinzi kuzirai bila kujua 
nini kimetokea. Wakati mwingine ak-
ishtuka kwa kishindo kilichotokea, ka-
mal alirusha teke lililomkata kwenye 
taya na kusababisha apepesuke. Huyu 
alikuwa amesimama mbali kidogo na 
mwenzake. Alipogeuka ndipo alipo-
kutana na kipigo hicho. Wakati akiha-
manika na kutaka kuweka silaha yake 
vizuri ili aitumie, alijikuta akipigwa 
kabali ya nguvu iliyomfanya asalimu 
amri na kwenda chini taratibu. Aliku-
wa afande Willy ndiye aliyefanya kazi 
ile baada ya kuwasili na kukuta tayari 
mwenzake ameshaanza kazi.

Itaendelea Jumamosi



Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya mchezo 
wa mpira wa kikapu kwa 
Vijana (JMK Open Tourna-
ment) yanatarajiwa ku-
fanyika Desemba 11 hadi 14 
mwaka huu kwenye viwanja 
vya JMK vilivyopo jijini Dar 
es Salaam. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mratibu wa program 
za vijana katika kituo cha 
JMK, Bahati Mgunda alise-
ma mashindano hayo yata-
shirikisha vijana wenye umri 
kuanzia miaka 14 hadi 18. 

''Mashindano hayo yata-
shirikisha wasichana na 
wavulana kutoka mikoa 
mbalimbali ya Tanzania 
Bara pamoja na Zanzibar 
huku baadhi wakitoka nje ya 
nchi,” alisema Mgunda. 

Aliitaja baadhi ya mikoa 
itakayoshiriki kuwa ni Kigo-
ma, Mwanza, Arusha, Sin-
gida, Tanga, Unguja na kwa 
upande wa nje ya nchi ni 
Kenya na Malawi. 

Alisema kwa sasa mchezo 
huo unazidi kushika kasi to-
fauti na miaka iliyopita kwa 
vijana wengi kuonesha nia 
ya  kujifunza mchezo huu. 

''Kwa sasa mchezo huu un-
azidi kukua tofauti na miaka 
iliyopita kwa vijana kwani, 
wengi wanajifunza mchezo 
huu jambo ambalo linatupa 
matumaini ya kuona Tanza-
nia inaendelea kujiimarisha 
kwenye michezo,” aliongeza 
kusema Mratibu huyo. 

Aidha aliwataka vijana 
kuwa na mazoea ya kufanya 
mazoezi mara kwa mara kwa 
kuwa yanaimarisha afya zao 
pamoja na kuwasaidia ku-
pata ajira. 

Kikapu 
ya Vijana 
kutimua 
vumbi 
Desemba

Na Adam Fungamwango

MECHI ya dabi ya soka kwa 
upande wa wanawake, Simba 
Queens na Yanga Princess ili-
yokuwa ichezwe Jumanne ijayo 
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Mwenge, Dar es Salaam, 
imesogezwa mbele hadi Oktoba 
2.

Taarifa iliyotolewa na Shiriki-
sho la Mpira wa Miguu Tanzania 

(TFF), imesema mchezo huo wa 
Ngao ya Jamii, sasa utapigwa Ok-
toba 2 kwenye uwanja huo huo 
wa KMC.

Hata hivyo, Idara ya Habari na 
Mawasiliano ya TFF, haikuweka 
sababu ya kuahirishwa kwa 
mchezo huo, na mwingine am-
bao ulikuwa kati ya JKT Queens 
dhidi ya Ceasiaa Queens ulio-
kuwa uchezwe Septemba 24 saa 
7:00 mchana, kabla ya mechi ya 

watani wa jadi, Simba Queens na 
Yanga Princess.

Ratiba ya mechi hizo imebaki 
kama ilivyo, badala yake kilicho-
badilika ni tarehe ambapo sasa 
Oktoba 2 kutakuwa na michezo 
miwili, JKT Queens ikianza saa 
7:00 mchana dhidi ya Cea-
siaa Queens na saa 10:00 jioni  
ndipo utakapokuja mtanange 
huo.

Timu hizo nne zitacheza mi-

chezo hiyo ya mtoani ya Ngao 
ya Jamii, kuashiria kuanza kwa  
Ligi Kuu ya Wanawake msimu 
huu.

Ratiba inaonyesha kuwa wash-
indi katika michezo hiyo mi-
wili watacheza fainali ya Ngao 
ya Jamii itakayopigwa, Oktoba 
5, Uwanja wa KMC Complex, 
Mwenge, Dar es Salaam saa 10:00 
jioni, na kabla ya hapo timu am-
bazo zitapoteza katika michezo 

hiyo, zitacheza mechi ya kusaka 
mshindi wa tatu.

Timu zote mbili kwa sasa 
zipo kwenye maandalizi makali, 
Mabingwa wa Tanzania Bara,  
Simba Queens baada ya kuondo-
ka wka Juma Mgunda, ipo chini 
ya Mussa Hassan Mgosi, huku 
Yanga Princess ikiamua kum-
rejesha kocha wake wa zamani, 
Edna Lema kwa ajili ya kurejesha 
heshima ya klabu hiyo.

Na Shufaa Lyimo

M
CHEZAJI wa timu 
ya Azam FC, Feisal 
Salum ‘Fei Toto’ ame-
sema malengo yake 

ni kupambana kwa nguvu zote 
kuhakikisha anaipa ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania timu yake 
msimu huu kwa kucheza kwa 
kujituma kwenye kila mchezo. 

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam mara baada ya kumal-
izika kwa mchezo wao dhidi ya 
KMC ambao walishinda mabao 
4-0, alisema licha ya kuwepo na 
ushindani wa namba ndani ya 
kikosi hicho anaamini hakuna 
linaloshindikana. 

“Ushindani wa namba kwenye 
timu yetu ni mkubwa isipokuwa 
nitajituma ili niweze kuipa ma-

fanikio timu yangu,” alisema Fei 
Toto. 

Aidha alisema amefurahi ku-
pata tuzo ya kuwa mchezaji bora 
katika mchezo huo na hiyo ilito-
kana na ushirikiano aliopewa na 
wachezaji wenzake uwanjani. 

“Ninawashukuru wachezaji 
wenzangu kutokana na ush-
irikiano walionipa tulipokuwa 
uwanjani hadi nikafanikiwa ku-
pata tuzo hii,” alisema. 

Aliongeza siri ya mafanikio 
yake imetokana na nidhamu ali-
yonayo pamoja na kufuata vizuri 
maelekezo anayopewa na ben-
chi lake la ufundi nje na ndani ya 
uwanja. 

Na aliweka wazi kuwa msimu 
huu una ushindani mkubwa 
kwani kila timu imejipanga vi-
zuri. 

Simba Queens, Yanga Princess kuvaana Oktoba 2

FEI TOTO ATAKA 
UBINGWA AZAM

HABARI MICHEZO
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Bendi ya Jeshi la Polisi ikitumbuiza wakati wa hafla ya Maadhimisho ya Siku ya uchunguzi wa Kisayansi Duniani, 
katika Chuo cha Taaluma ya Polisi Dar es Salaam, Kurasini jana. PICHA:JUMANNE JUMA 

Na Adam Fungamwango

BEKI wa zamani wa klabu 
za Mbeya City na Azam FC, 
Hassan Mwasapili, amejiun-
ga na klabu ya Mbuni FC kwa 
ajili ya kuichezea timu hiyo 
kwenye Ligi ya Champio-
ship, ambayo imefanya 
usajili mkubwa kwa lengo la 
kucheza Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

Mwasapili amejiunga na 
timu hiyo, baada ya wache-
zaji wengine wawili walio-
wahi kuichezea Ligi Kuu kwa 
mafanikio, golikipa Manyika 
Peter na Miraji Athumani 
‚Sheva‘ waliowahi kuichezea 
Simba kusajiliwa na timu 
hiyo.

Taarifa iliyotolewa na kla-
bu hiyo ya maafande yenye 
maskani yake Arusha, ime-
sema imefanya usajili ambao 
inaamini utafanikisha azma 

yao ya kupanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao.

Mwasapili anayecheza 
beki wa kushoto, ni mmoja 
wa wachezaji walioipandi-
sha Mbeya City na kucheza 
Ligi Kuu kwa mafanikio 
makubwa msimu wa 2013/14.

Mbali na wachezaji hao, 
klabu hiyo imetangaza wa-
chezaji wengine iliyowasa-
jili ambao ni, Ayoub Laizer, 
kutoka TMA,  Julius John, 
Danford Kasiwa aliyewahi 
kuzichezea klabu za Kagera 
Sugar na Mashujaa, Nasri 
Daud kutoka Pan African, 
Mahmoud Juma akisajiliwa 
kutoka JKU, Juvemtus Fa-
bian kutoka Fountain Gate, 
Bestie Eliud akitokea Gwam-
bina FC, Khalfan Mohamed 
kutoka Geita Gold, na Ally 
Shomari, aliyewahi kuziche-
zea klabu za Kagera Sugar, 
Mtibwa Sugar na Simba.

Mwasapili aibukia Mbuni FC
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

W
INGA wa Arsenal, 
Raheem Sterling 
ameweka rekodi ya 
kuwa Mwingereza wa 

kwanza kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya akiwa na timu nne tofauti za 
Ligi Kuu England.

Sterling sasa amezichezea timu 
za Arsenal, Manchester City, Liver-
pool na Chelsea kwenye michuano 
hiyo. 

Sterling mwenye miaka 29 ali-
yejiunga Arsenal akitokea Chel-
sea mwanzoni mwa msimu huu 
aliweka rekodi hiyo katika mchezo 
wa klabu yake hiyo mpya dhidi ya 
Atalanta kwenye Ligi ya mabingwa 
Ulaya juzi, alipochukua nafasi ya 
Bukayo Saka dakika ya 73.

Winga huyo alicheza mchezo 
wake wa kwanza wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya Septemba 17, 2014 

    Awa Mwingereza wa 
kwanza kuchezea timu nne 
tofauti za England katika…

HABARI MICHEZO

STERLING AWEKA 
REKODI YAKE UEFA

akiwa kule Anfield wakati Liverpool 
ikiichapa Ludogorets Razgrad ma-
bao 2-1. 

Kisha kucheza tena akiwa na 
kikosi cha Man City Septemba 15, 
2015 ambapo walipoteza 2-1 mbele 
ya Juventus.

Akiwa Chelsea Sterling ali
cheza mchezo wake wa 

kwanza wa Ligi ya Mabing
wa Ulaya Septemba 6, 2022 

dhidi ya Dinamo Zagreb,
 Chelsea ikichapwa 1-0

 ugenini.
Hata hivyo, hakuna timu kati ya 

hizo zilizotwaa ubingwa wa Ligi 
hiyo Sterling akiwa sehemu ya  

kikosi katika msimu wake wa kwan-
za.

Akiwa Liverpool msimu wa 2014-
2015 Liverpool waliondolewa katika 
hatua ya makundi. 

Msimu uliofuata (2015-2016)  
akiwa Man City klabu hiyo ilion-
doshwa na Real Madrid kwenye 
nusu fainali.

Baada ya kuhamia London msimu 
jana akiwa na Chelsea, klabu hiyo ili-
ishia hatua ya robo fainali kwa kufu-
rushwa na Real Madrid. 

Msimu huu yupo Arsenal na 
tayari amecheza mchezo wake wa 
kwanza na Arsenal wamepata sare 
ya bila kufungana.
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GORETZKA ATAKIWA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United inaweza kum-

nunua kiungo wa kati wa Bayern Munich, Leon 
Goretzka mwenye umri wa miaka 29, huku mus-
takabali wa kiungo wa kati wa Denmark, Chris-
tian Eriksen mwenye miaka 32 na Mbrazil Ca-
semiro mwenye miaka 32, ukiwa bado shakani. 
(Manchester Evening News)

MAINOO MKATABA MPYA
MANCHESTER United inatazamia kumpa mka-

taba mpya kiungo wa kati wa England Kobbie 
Mainoo mwenye umri wa miaka 19 ili kuonesha 
hadhi yake kama nyota wa kikosi cha kwanza. 
(Fabrizio Romano via YouTube)

GYOKERES AGOMBEWA
KLABU za Tottenham Hotspur, Chelsea na Par-

is St-Germain zinaongoza katika kinyang‘anyiro 
cha kumsajili mshambuliaji wa Sweden, Viktor 
Gyokeres mwenye umri wa miaka 26, kutoka 
kwa wababe wa Ureno Sporting. (Caught Offside)

BREMER KUMRITHI DIJK
LIVERPOOL inamfikiria beki wa kati wa Juven-

tus na Brazil, Gleison Bremer mwenye umri wa 
miaka 27, kama mbadala wao bora wa Mholan-
zi Virgil van Dijk mwenye umri wa miaka 33. 
(Teamtalk)

EGELI AFUATILIWA MAN
KLABU ya Newcastle United inamfuatilia 

mshambuliaji wa Norway, Sindre Walle Egeli 
mwenye umri wa miaka 18, anayeitwa ‘Erling 
Haaland ajaye’, huku West Ham, Crystal Palace, 
Brighton na Brentford pia zikimtaka mchezaji 
huyo anayekadiriwa kuwa na thamani ya pauni 
milioni 25. (Daily Mail)

FRIMPONG ATAKIWA CHELSEA
MLINZI wa pembeni wa Bayer Leverkusen, 

Jeremie Frimpong mwenye umri wa miaka 23, 
yuko kwenye orodha ya wachezaji watano wali-
oteuliwa na Chelsea kuchukua nafasi ya beki 
wa pembeni wa England, Reece James mwenye 
umri wa miaka 24. (TBR Football)

WILLIAN ATAJWA PIA
 Chelsea haitamtoa kwa mkopo winga wa Bra-

zil, Estevao Willian mwenye umri wa miaka 17 
atakapojiunga na klabu hiyo kutoka Palmeiras 
msimu ujao wa joto. (Mail)

TOMIYASU AWANIWA INTER
INTER Milan inataka kumsajili beki wa Arse-

nal na Japan, Takehiro Tomiyasu Januari huku 
Washikabunduki wakitaka pauni milioni 25 kwa 
mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 25. (Daily 
Mirror)

EDERSON MKATABA MPYA
MANCHESTER City ina nia ya kuanza mazun-

gumzo ya mkataba mpya na golikipa, Ederson 
mwenye umri wa miaka 31, huku mkataba wa 
Mbrazil huyo ukitarajiwa kukamilika msimu wa 
joto 2026. (TBR Football)

JOELINTON KUMALIZIA SOKA BRAZIL
KIUNGO wa kati wa Newcastle United, Joelin-

ton mwenye umri wa miaka 28, anataka kumali-
zia soka yake katika nchi yake ya asili ya Brazil. 
(Mail)

DIBLING KWENYE RADA ZA MAN
FOWADI wa Southampton mwenye umri wa 

miaka 18, Tyler Dibling yuko kwenye rada za 
Manchester United baada ya kumvutia mkuru-
genzi wao wa michezo, Dan Ashworth. (Sport)
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Odobert aipa pigo Spurs
LONDON, England

KOCHA wa Totten-
ham Hotspur, Ange 
Postecoglou amekiri 
kuwa ni pigo kubwa 
baada ya kuumia  
kwa winga Wilson Odo-
bert.

Spurs walifikia 
makubaliano yenye 
thamani ya pauni mil-
ioni 30 kumsajili Odo-
bert mwenye umri wa 
miaka 19 kutoka Burn-
ley wakati wa majira 
ya joto, lakini alikubwa 

na jereha la misuli ka-
tika mechi yake ya tatu 
kuanza kwa klabu hiyo 
na kumfanya atoke nje 
ya uwanja dakika 18 tu 
baada ya mechi ya Ju-
matano ya ushindi wa 
2-1 dhidi ya Coventry 
City.

Alipoulizwa kuhusu 
hali ya Odobert baada 
ya mchezo, Posteco-
glou alikiri: „Ni vigumu 
kusema.

“Wilson anaonekana 
ameumia, hivyo tutasu-
biri tu na kuona.“

Odobert hakuwa 
majeruhi pekee ka-
tika mchezo huo kwani 
Spurs pia ilimpoteza 
winga mwenzake Timo 
Werner kutokana na 
jeraha mwishoni mwa 
kipindi cha pili.

“Timo, tena sina 
uhakika kama ili-
kuwa ni uchovu tu,“  
alisema Postecoglou 
baada ya kipenga cha 
mwisho. 

“Kwa bahati mbaya 
wote wawili, wanache-
za katika nafasi sawa.”

Eriksen alitakiwa 
Anderlecht
MANCHESTER, England 

KIUNGO wa kati wa Man-
chester United, Christian 
Eriksen amethibitishwa kuwa 
alikuwa analengwa na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Ander-
lecht ya Ubelgiji.

Eriksen alicheza juku-
mu muhimu katika msimu 
wake wa kwanza huko Old 
Trafford, lakini alikua hana 
nafasimsimu wa 2023/24 
kufuatia kuibuka kwa 
Kobbie Mainoo. 

Manuel Ugarte sasa 
amewasili pia, laki-
ni Mdenmark huyo 
alifunga mara mbili 
katika mechi ya hivi 
majuzi ya Kombe la Ca-
rabao dhidi ya Barnsley.

Alihusishwa na kuondoka, 
ikiwa ni pamoja na kuripo-
tiwa kutakiwa na Real Betis, 
ingawa klabu hiyo ya Hispa-
nia iliachana nae na kumsa-
jili Giovani Lo Celso kutoka 
Tottenham Hotspur badala 
yake.

Anderlecht ilimtaka Erik-
sen, lakini haikuwezekana.

Ofisa huyo, Jesper Fred-
berg alimweleza Voetbal 
Nieuws: „Tulimleta Leander 
Dendoncker, katika nafasi 
ambayo ushindani wa kweli 
ulihitajika. Ndio maana hatu-
kuhitaji mchezaji mwingine 
mwenye uzoefu katika safu 
ya kiungo, ingawa Eriksen 
alikuwa fursa kabisa, ambayo 
haikuwezekana. .“

Eriksen amekiri kwam-
ba angekuwa tayari 

kuondoka Old 
Trafford kama 
klabu ingem-
wambia haku-
na matarajio 
yoyote kwake 
hapo United, 

lakini haikuwa 
hivyo.

''Kama wangeniam-
bia niondoke, ningeondoka,“ 
alisema akiiambia Manche-
ster Evening News. 

''Bado mwaka mmoja katika 
mkataba wangu kwa hiyo 
mwelekeo wangu utakuwa 
mwaka huu, kwenda nje na 
kuona nini kitatokea baa-
daye.“

ALEXANDER-
ARNOLD: NINA 

FURAHA LIVERPOOL
LIVERPOOL, England

T
RENT Alexander-Arnold 
‚anafuraha‘ kuendelea 
kucheza Liverpool, licha 
ya tetesi zinazomhusisha 

na kuhamia Real Madrid.
Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa England alizivutia timu kad-
haa za Ulaya kipindi cha ma-
jira ya joto baada ya kujumuish-
wa katika kikosi cha Gareth  
Southgate kilichoshiriki Euro 
2024. 

Mabingwa watetezi wa LaLiga 
Madrid wamekuwa mstari wa 
mbele kwa kiungo Alexander-
Arnold huku beki huyo wa kulia 
akikaribia mwisho wa mkataba 
wake msimu ujao wa joto.

Hata hivyo, sasa inaonekana 
kama mhitimu huyo wa akademi 
ya Liverpool anaweza kubaki 
Anfield kwa muda mrefu, baada 

ya kushiriki furaha yake kuhusu 
mustakabali wake na Wekundu 
hao.

“Kwangu mimi, ilikuwa furaha 
tu kufanya kazi chini ya kocha 
mpya ambayo sijawahi kuwa 
nayo hapo awali,“ alisema baada 
ya kikosi chake kupata ushindi 
wa ufunguzi wa Ligi  ya mabing-
wa Ulaya dhidi ya AC Milan.

“Baada ya kuzungumza na ko-
cha, nilifurahishwa na mipango 
na jinsi wanavyozungumza kui-
husu.“

Beki huyo pia alichukua muda 
kutathmini mwanzo wa mai-
sha ya kikosi chake kwenye Ligi 
Kuu England na ushiriki wao  
katika Ligi ya Mabingwa msimu 
huu.

“Nadhani klabu hii ni ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ikiwa na histo-
ria ambayo imekuwa nayo na il-
isikitisha mwaka jana kutokuwa 

sehemu yake,“ aliiambia CBS 
Sports. 

“Lakini tumerudi tunaposta-
hili na hakuna njia bora zaidi ya 
kuanza kampeni hii kuliko ku-
pata ushindi San Siro.

“Kuna mabadiliko mengi ya 
kimbinu ndani ya michezo: wapi 
pa kwenda, wapi usiende, wakati 
wa kukaa nje, wakati wa kushuka 
kwenye safu ya nyuma, wakati 
wa kwenda katikati ya uwanja, 
wakati wa kuwa kama namba 
nane, au wakati Mo Salah anain-
gia ndani na mimi ni winga wa 
juu.”

Alexander-Arnold ameichezea 
Liverpool mechi tano hadi sasa 
msimu huu, akisajili asisti moja 
- katika ushindi wao dhidi ya 
Milan. Wekundu hao watarejea 
uwanjani leo Jumamosi wataka-
powakaribisha Bournemouth 
kwenye Ligi Kuu England.
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Wasanii wa kikundi cha ngoma za utamaduni Vipaji Group, kikitoa burudani wakati wa hafla ya kukabidhi tuzo za wanasayansi vijana chipukizi 
yaliyoandaliwa na Taasisi ya Wanasayansi Chipukizi Tanzania (YST), iliyofanyika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mpanzu awasili nchini 
kumalizana na Simba

Mgoyi achaguliwa kuiongoza Kigoma
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Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

AHMED Mgoyi amechaguliwa 
tena kuwa Mwenyekiti wa Chama 
cha Mpira wa Miguu Mkoa wa 
Kigoma (KFA), katika uhaguzi 
mkuu uliofanyika kwenye ukum-
bi wa hoteli ya Lake Tanganyika 
jana.

Akitangaza matokeo ya uch-
aguzi, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchaguzi ya KFA, Wakili Sadiki 

Aliki, alisema Mgoyi ameibuka 
mshjndi baada ya kupata kura 
zote za ndio.

Aliki alimtangaza Mbuya Kilima 
amekuwa Makamu Mwenyekiti 
baada ya kupitishwa na wajumbe 
wa Mkutano Mkui wa KFA huku 
Issa Bukuku akichaguliwa kuwa 
Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Shirikisho cha Soka Tanzania 
(TFF).

Aliwatangaza waliochaguliwa 

kuwa wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji ni pamoja na Issaya 
Manega na Denissa Buberwa.

Wakati huo huo Mgeni rasmi 
katika mkutano huo, Katibu 
Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao, 
aliwapongeza KFA kwa kufanya 
mashindano mbalimbali na kua-
hidi shirikisho litaendelea ku-
waunga mkono katika shughuli 
zote za maendeleo ya mpira wa 
miguu.

Kidao kwa upekee alitangaza 
kuipatia wilaya ya Kakonko mi-
pira 50 kutokana na juhudi zao 
za kusimamia na kuendesha 
mashindano mbalimbali ambayo 
yameongeza hamasa mkoani 
humo.

Alisema pia TFF imepanga ku-
wekeza katika miundomimbu 
mkoani humo na itaanza na ku-
jenga uwanja bora kwa ajili ya 
mashindano ya soka la ufukweni.

upande wa pembeni, kwa 
hiyo mazungumzo yakaanza 
tena, lengo ni kumsajili ili 
atusaidie tukishaingia hatua 
ya makundi,“ alisema mtoa 
taarifa huyo.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, 
akikiri kuwa Mpanzu yupo 
nchini, lakini hakuwa tayari 
kusema kama ameletwa na 
timu hiyo.

''Sipapata mrejesho ku-
toka kwa mabosi wangu 
kam amekuja Simba au 
kwenye michakato yake, ila 
wote tunatambua dirisha 
la usajili limefungwa, lita-
funguliwa mwezi Desemba, 
ila ni jambo zuri kumpata 
mchezaji aina ya Mpanzu ili 
kuboresha maeneo yetu ya 
pembeni kulia na kushoto, 
waliopo waongeze juhudi 
zao, lakini kama kuongeza 
mtu mwingine kwa ajili ya 
kulifanya eneo hilo liwe 
hatari zaidi.

Ukiangalia kwenye soka la 
kisasa mabao mengi yana-
patikana kutoka pembeni, 
ukiwa na watu makatili eneo 
la mawinga, unakuwa na ma-
tegemeo ya kupata mabao 
muda wowote ule,“ alisema 
Ahmed.

Taarifa zinasema kuwa 
bado wachezaji kama Jos-
hue Mutale, Edwin Balua, 
Kibu Denis, bado hawajams-
hawishi kocha Fadlu Davids, 
akiwataka waongeze juhudi, 
lakini pia akiwaambia ma-
bosi kuwa kama wanaweza 
kuongeza winga ambaye ana 
uwezo wa kupachika mabao 
wafanye hivyo.

Gamondi: Tumejiandaa 
kuingia makundi...

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC Rachid Taoussi, ame-
onesha kuridhishwa na 
kiwango cha wachezaji 

wake walichokionesha juzi jioni 
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Mwenge, Dar es Salaam, 
ilipoisasambua KMC mabao 4-0, 
akisema hicho ndicho kiwango 
alichokuwa akikihitaji.

Raia huyo wa Morocco, mara 
baada ya mchezo huo, alisema 
katika mchezo dhidi ya Pamba 
Jiji ambao uliisha kwa suluhu, 

alibainisha timu yake kucheza 
vyema lakini wanashindwa ku-
funga mabao, lakini juzi alicheza 
vizuri na kupachika mabao, kitu 
kinachoonesha kuwa mafunzo 
yanawaingia vizuri wachezaji 
wake.

“Ndicho tulichokuwa tuna-
hitaji, nilisema wakati mwingine 
unaweza ukacheza vyema lakini 
usipate mabao kama tulivyofanya 
katika mchezo dhidi ya Pamba, 
lakini unaweza ukacheza vibaya 
ukapata mabao, na unacheza 
vizuri ukapata mabao vile vile, 
leo tumecheza vizuri na kupata 

mabao mengi, hivi ndivyo nina-
vyohitaji na nahitaji muendelezo 
katika hili,“ alisema kocha huyo.

Yalikuwa ni mabao ya Idd Sulei-
man ‚Nado‘, akiwa ndiye mchezaji 
wa kwanza wa Azam kupachika 
bao msimu huu, akifunga dakika 
ya 19, Lusajo Mwaikenda, dakika 
ya 55, Nassor Saadun dakika ya 
60 na Fredy Tangalo wa KMC  
alijifunga katika harakati za 
kuokoa.

Kwa upande wa  kocha wa 
KMC, Abdihamid Moallin alisema 
wamefungwa mabao yote hayo 
kutokana na kufanya makosa 

mengi upande wa ulinzi.
“Tumefanya makosa mengi ya 

kiulinzi, lakini hatuwezi kuende-
lea kulia, badala yake tukakwen-
da kwenye uwanja wa mazoezi 
kuangalia nini tutafanya kwenye 
mchezo wetu unaofuata dhidi 
ya JKT Tanzania,“ alisema kocha 
huyo raia wa Somalia.

Kwa matokeo haya, Azam ina-
panda kuyoka nafasi ya 10 hadi ya 
sita, ikiwa na pointi tano, ukiwa ni 
ushindi wao wa kwanza baada ya 
kusuluhu mbili, huku KMC, ikiwa 
kwenye nafasi ya nane na pointi 
zake nne.

Bacca.
Kwa upande wake, Kocha wa 

CBE, Leulelsegd Betsalot, alisema 
mchezo utakuwa mgumu kwa 
kuwa wanacheza na timu kubwa 
na yenye uzoefu wa kutosha lakini 
watajaribu kucheza kwa utulivu na 
akili kubwa.

“Dakika 90 ndizo zitakazoamua, 
Yanga ni timu kubwa na kwetu 
tunaona tuna mlima mkubwa wa 
kuupanda kuweza kuwatoa, lakini 
kwenye mpira lolote linawezekana, 
tutapambana kwa akili kubwa ku-
jaribu kuwarudisha nyuma na iki-
wezekana kupata ushindi,“ alisema 
Betsalot.

Endapo Yanga watafanikiwa ku-
watupa nje CBE, watakuwa wame-
fuzu hatua ya makundi ya michua-
no hiyo kwa mara ya pili mfululizo 
baada ya mwaka jana kufika mpaka 
hatua ya robo fainali na kutolewa 
kwa mikwaju ya penalti ya Mam-
elod Soundowns.

KOCHA: HII NDIYO 
AZAM NINAYOITAKA
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Na Adam 
Fungamwango

WAKATI timu yao 
ikitarajia kucheza 
mchezo wa maru-
diano wa Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi 
ya Al Ahli Tripoli 
kesho, klabu ya Simba 
imemshusha winga, 
Elie Mpanzu nchini 
kwa ajili ya kumali-
zana naye kabla ya 
kumtangaza kipindi 
cha dirisha dogo la 
usajili.

Habari kutoka ndani 
ya klabu hiyo zina-
sema kuwa Mpanzu 
aliwasili nchini juzi 
na tayari baadhi ya 
makubaliano yamefi-
kiwa.

Imeelezwa kuwa 
Simba imekubali 
kutoa kiasi cha Dola 
za Marekani 200,000 
ambazo ni sawa na 
kiasi cha Sh. Milioni 
544 na atalipwa ms-
hahara wa Sh. Milioni 
27 kwa mwezi.

Awali mchezaji 
huyo ambaye anai-

chezea AS Vita ya 
Jamhuri ya Kidemo-
krasi ya Congo, iliku-
wa asajiliwe kipindi 
cha dirisha kubwa 
la usajili, lakini dili 
lilishikwa kufanikiwa, 
alipotimkia Klabu 
ya Genk ya Ubelgiji 
kwa majaribio, laki-
ni mwisho wa siku 
alifeli.

Mtoa taarifa ndani 
ya klabu hiyo amese-
ma baada ya kurejea 
nchini mwao, Mpan-
zu aliwasiliana na 
viongozi wa Simba 
ambao walionekana 
kutomhitaji tena, laki-
ni kutokana na wa-
navyoiona timu yao, 
wanadhani wanahitaji 
winga wa aina yake.

''Mpanzu alikuwa 
akiihitaji sana Simba 
na alikuwa akipiga 
simu kwa viongozi 
kuwa sasa yupo taya-
ri, lakini walimtolea 
nje, baadaye ikao-
nekana bado kikosi 
kina mapungufu hasa 

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

K
OCHA wa Yanga, Miguel Gamon-
di, amesema wamejipanga ku-
hakikisha wanatinga hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Af-

rika kwa kishindo kwenye mchezo wa leo 
wa marudiano raundi ya kwanza dhidi ya 
CBE ya Ethiopia.
Kwenye mchezo wa leo, Yanga 

inahitaji sare au ushindi wa 
aina yoyote kuweza kusonga 

mbele kufuatia ushindi wa bao 
1-0 walioupata ugenini kwe

nye mchezo wa kwanza.
Akizungumza mjini hapa jana, Gamon-

di, alisema wamejiandaa vizuri na wapo 

tayari kwa ajili ya mchezo huo ingawa 
ameutabiri utakuwa mchezo mgumu na 
wenye upinzani.

Alisema anataka kuona kile alichoki-
fanyia kazi mazoezini kinamletea ma-
tokeo chanya kwenye mchezo wake na 
amewataka wachezaji wake kuhakikisha 
wanatumia vizuri kila nafasi wanayoipata 
kwenye mchezo huo.

“Nimekuwa nikifanyia kazi tatizo la ku-
kosa magoli, kwa siku za karibuni tunaten-
geneza nafasi nyingi lakini hatuzitumii 
na kujikuta kama tunashinda tunashinda 
kwa magoli machache, naamini kwenye 
mchezo wa kesho hali haitakuwa hivyo, tu-
nataka kuona tunatinga hatua ya makundi 
kwa kishindo,“ alisema Gamondi.

Pamoja na hayo, Gamondi amesema 
hataki wachezaji wawe na presha kwa 
kuwa tayari watanguliza mguu mmoja 
na wanachotakiwa ni kuwa na utulivu na 
kucheza soka lao la kila siku akiwasisitiza 
zaidi kutumia vizuri nafasi.

“Wapinzani wetu hawana cha kupoteza, 
wapo nyuma kwa bao moja hivyo wataku-
ja kwa kasi na kutaka kutushambulia 
kuweza kusawazisha bao tulilowafunga, 
nimewataka wachezaji wangu kuwa maki-
ni nao na kucheza kwa tahadhari licha ya 
kuwa  tupo nyumbani,“ alisema Gamondi.

Wakizungumza juu ya mchezo huo, 
nyota wa Yanga, Dikson Job na Ibrahim 
Baka, wamesema wanajiandaa vizuri na 
mchezo huo na wapo tayari kuhakikisha 

Mpanzu awasili nchini 
kumalizana na Simba
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Gamondi: Tumejiandaa vizuri 
kuingia makundi kwa kishindo

    Kocha huyo amesema anatarajia ushindi mzuri 
baada ya kufanyia kazi upungufu ingawa.....

wanaipeleka Yanga hatua ya makundi ya mich-
uano hiyo kwa mara ya pili ndani ya kipindi cha 
miaka miwili.

“Yapo makosa madogo madogo ambayo 
yalionekana kwenye mchezo uliopita, benchi 
letu la ufundi limefanyia kazi na tupo tayari 
sasa kwa mchezo huu,“ alisema Job.

“Tunaomba mashabiki wetu wajitokeze kwa 
wingi kutupa sapoti, tunaamini hatutawaangu-
sha, mashabiki wamekuwa wakitusapoti sana 
na hii ni nafasi nyingine ya kuwashukuru kwa 
kuhakikisha tunapata ushindi mzuri,“ alisema 

Wachezaji wa Yanga wakijifua kabla ya mchezo wa leo wa Ligi ya mabingwa Afrika dhidi ya 
CBE kwenye uwanja wa Amaan, Zanzibar. PICHA: YANGA


