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Shehena mafuta ya kula yatua

…Waliotelekeza 
hati za ardhi 
kupigwa faini
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, imesema in-
aandaa utaratibu wa kuwatoza faini 
watu wote ambao watashindwa 
kwenda kuchukua kwa wakati hati 
miliki za mashamba na majengo, 
ili kupunguza mrundikano wa hati 
hizo katika ofisi za msajili wa hati.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Kam-
ishna wa Ardhi Msaidizi, Shamimu 
Hoza, alipowasilisha mada kwenye 
mkutano wa Sekta ya Ardhi Mkoa 
wa Singida.

Shamimu alisema kulikuwa na 
tatizo katika uandaaji wa hati na 
watu kupata hati zao za umiliki 
baada ya kusubiri kwa muda mefu, 
lakini kwa sasa tatizo hilo limek-
wisha.

Alisema kuwa kwa sasa hati 
zinatengenezwa ndani ya muda 
mfupi, lakini wananchi hawaendi 
kuchukua hati zao.

“Kwa hiyo, kwenye masjala zetu 
za msajili wa hati unakuta tuna 
hati nyingi sana. Mkoa wa Singida 
hatuna hati nyingi sana kama mikoa 
mingine, lakini hata hizo chache 
tukiendelea kwa hali hii ya watu 
kusuasua kuchukua hati, ina maana 
zitakuwa nyingi,” alisema.

Kwa mujibu wa kamishna huyo, 
utaratibu uliopo sasa ni kwamba 
kila Ijumaa wanazisambaza hati 
kwenye mitaa kupitia kwa watend-
aji wa mitaa na kuwajulisha kwa 
njia ya simu watu wote ambao hati 
zao zipo tayari, lakini pamoja na 
jitihada zote hizo, bado uchukuaji 
wa hati unasuasua.

Akifungua mkutano huo kwa 
niaba ya Katibu Tawala Mkoa wa 
Singida, Dk. Anjelina Lutambi, 
Katibu Tawala Msaidizi (Utawala na 
Menejimenti ya Rasilimali Watu), 
Deogratius Yinza, alisema wakati 
wa kampeni za uchaguzi mkuu 
mwaka jana, kilio kikubwa cha 
wananchi kilikuwa katika sekta ya 
ardhi.

Na Munir Shemweta, SINGIDA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amepiga 
marufuku viongozi wa vijiji na vitongoji 
nchini kujihusisha na uuzaji ardhi ikiwamo 
mashamba.

Amesema viongozi hao hawana mamla-
ka ya kufanya hivyo kwa mujibu wa Sheria 
ya Ardhi ya Vijiji ya mwaka 1999.

Akizungumza wakati akikagua shamba 
la mikorosho la Mkwese-Masigati wilaya-
ni Manyoni mkoani Singida juzi, alisema 
viongozi wa wilaya na halmashauri wana-
paswa kukomesha tabia ya baadhi ya vion-
gozi wa vijiji na vitongoji kuuza ardhi kwa 

wananchi.
Kwa mujibu wa Lukuvi, ugawaji ardhi 

kwenye vijiji lazima ufuate sheria iliyowek-
wa ikiwamo kuitisha mkutano na si kion-
gozi kujiamulia kugawa ardhi kwa niaba ya 
kijiji kizima.

“Kijiji kugawa ardhi lazima iwe kwe-
nye mkutano siyo mtu anagawa. Mkuu 
wa Wilaya pita kote na elekeza mikutano 
ya kugawa ardhi isiitishwe kinyemela na 
wewe ukasimamie kujua wananchi wata-
pata faida gani kwa ardhi itakayotolewa,” 
alisema Lukuvi.

Waziri Lukuvi alisema mtu yeyote ata-
kayenunua ardhi kwa mwenyekiti wa ki-
jiji au kitongoji, ajue kuwa ni kinyume cha 

sheria  kwa kuwa ardhi inatakiwa kuam-
uliwa katika mkutano.

Lukuvi aliipongeza Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni kwa uamuzi wa kugawa 
mashamba kwa ajili ya kilimo cha korosho 
na kueleza kuwa uamuzi huo unaifanya 
Manyoni kusonga mbele na kushauri ku-
pewa muda ili kuona matokeo.

Aliitaka halmashauri hiyo kuhakikisha 
eneo la shamba la mikorosho, linapangwa 
kimji kwa kubuni mpango wa maende-
leo na kufurahishwa   na uamuzi wa hal-
mashauri  kuwa na mpango wa kumiliki-
sha ekari 22,000 na kusisitiza kuwa wote   
watakaomilikishwa lazima wapatiwe hati 
za ardhi.

Lukuvi apiga marufuku viongozi 
wa vijiji, vitongoji kuuza ardhi

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi (kulia), akiangalia korosho zilizovunwa kwenye 
shamba la Mkwese-Masigati, wilayani Manyoni,  mkoani Singida katika ziara ya kikazi juzi.  Kushoto ni Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Manyoni, Charles Fussi. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, 
Geoffrey Mwambe, amesema hali 
ya upatikanaji wa mafuta ya kula 
inatarajiwa kutengemaa hivi kar-
ibuni baada ya meli ya pili iliyobeba 
shehena ya tani 26,450 kutua katika 
Bandari ya Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Waziri Mwambe, meli 
hiyo ilitia nanga Januari 5, mwaka 
huu na ratiba ya ushushaji wa she-
hena inaonyesha Januari 19 hadi 22 
mwaka huu, Mwambe akiahidi ku-
wasiliana na Waziri wa Uchukuzi ili 
shehena hiyo ipakuliwe haraka.

Aliwahakikishia Watanzania 
kuwa serikali itaendelea kuhakiki-
sha mafuta yanapatikana kama am-
bavyo imepangwa.

“Hii meli ya pili inayoshusha 

mafuta hivi karibuni nimesha-
wasiliana na waagizaji wake, meli 
zingine zitakuja siku 45 zijazo.

“Kwa mwezi, tunatumia Metric 
Tonne 30,000 kama nchi tunay-
oagiza kutoka nje, acha tunayozali-
sha huku ya alizeti, karanga na nazi, 
tutahakikisha mafuta yanakuja, 
hatukwami,” alisema.

Alisema suala lingine ni kutoa 
upendeleo kwa meli zinazokuja za 
mafuta ili yasiadimike kwa sababu 
ya kuchelewa kutia nanga.

“Tutatengeneza ratiba ya kuwez-
esha kushushwa mafuta ya kula 
mapema maana gati linalotumika 
kushusha ndilo linalotumiwa kush-
usha petroli, dizeli,” alisema.

Waziri huyo alisema tayari ame-
zungumza na waagizaji wa mafuta 
kuhusu uwezo wa kuzalisha mafuta 
nchini na wamekubali kuandika 

barua ya kupatiwa mashamba 
makubwa ya kulima michikichi, ku-
nunua karanga na nazi, ili kuzalisha 
mafuta ya kutosha ndani ya nchi na 
kuondokana na uagizaji wa mafuta 
nje ya nchi.

“Kuna tofauti kati ya uhaba wa 
mafuta na kupanda kwa bei, mafuta 
yapo isipokuwa bei zimeongezeka 
kidogo, imetokana na hali halisi ya 
uzalishaji na usambazaji wa mafuta 
duniani, tumeona tangu Julai 2020, 
bei zimekuwa zikipanda katika 
soko la dunia.

“Oktoba bei ya mafuta ilifikia 
Dola za Marekani 786 kwa tani moja 
hadi inafika nchini. Kwa mwezi 
huu Januari, imefika Dola za Mare-
kani 1,075 kwa tani moja na imeto-
kana na sababu nyingi, kubwa ni 
ugonjwa wa corona licha ya nchini 
kwetu kutokuwapo,” alisema.

Alibainisha kuwa Tanzania kwa 
kiasi kikubwa inaagiza mafuta hayo 
kutoka Malaysia ambako uzalishaji 
wake umepungua kutokana na 
kujifungia ndani kuhofia maam-
bukizo ya corona.

“Kuanzia Julai 2020, mafuta ya-
nayokuja nchini, yamesafishwa 
tayari. Kwa hiyo, viwanda vya 
kusafisha vile havifanyi kazi kama 
kawaida, wanafanya kazi wachache 
kuchukua tahadhari za corona.

Waziri huyo pia alisema kuna 
kero kwenye usafirishaji kwa kuwa 
wasafirishaji nao wanahangaika na 
tatizo la corona.

Alibainisha kuwa hadi sasa, zime-
fika meli mbili ambapo ya kwanza 
iliwasili Desemba 10 mwaka 2020 
yenye shehena ya tani 21,800 na 
nyingine iliwasili Januari 5 mwaka 
huu.

“Hii ya kwanza tayari imeshaka-
milisha kupakua na mzigo upo 
sokoni tangu Januari 3 mwaka huu, 
hii ya pili inatarajiwa kuanza kupa-
kua Januari 19, mwaka huu, lakini 
tunawasiliana na Waziri mwenzan-
gu wa Uchukuzi ipangiwe kushusha 
mapema zaidi kama stoo zao zina 
nafasi ili kuingiza mafuta kwenye 
soko kwa uhakika,” alisema.

Pamoja na hayo, waziri huyo 
alisema wizara imewekeza nguvu 
katika Mkoa wa Kigoma kupitia 
agizo la Waziri Mkuu kuhusu ush-
iriki wa taasisi za umma katika 
uzalishaji wa mchikichi kwa ajili 
ya usindikaji wa mafuta ya kula na 
kuhamasisha uanzishwaji wa vi-
wanda vikubwa, vya kati na vidogo 
vya kusindika mbegu za mafuta, ili 
kutatua tatizo la uhaba wa mafuta 
ya kula nchini.



Prof. Kanywanyi 
aagwa, azikwa Dar

Sakata la mwalimu kubaka latua kwa DC
Na Ahmed Makongo, BUNDA 

SAKATA la Mwalimu wa Shule ya 
Msingi  ya Namibu B katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bunda 
mkoani Mara, kumbaka mwa-
nafunzi wake, limeingia katika 
sura mpya baada ya wazazi kulala-
mika kwa Mkuu wa Wilaya. 

Wazazi hao wamefikia hatua 
hiyo baada ya mtuhumiwa ku-
kamatwa na kisha kupewa dhama-
na katika mazingira yanayodaiwa 
ni ya kutatanisha. Mtuhumiwa 
huyo anadaiwa kumbaka wanafun-
zi huyo ndani ya ofisi ya mwalimu 
mkuu wa shule hiyo.

Wazazi hao wanalalamikia 
uchunguzi wa vipimo alivyo-
fanyiwa mtoto wao na daktari 
mmoja ( jina tunalo) wa Hospitali 
ya Misheni Kibara na kujaza fomu 
namba tatu (PF-3) ya polisi kwam-
ba hajabakwa huku mtoto mwe-
nyewe akithibitisha kufanyiwa 
unyama huo.

Kutokana na hatua hiyo, wazazi 
wanadai kwamba kuna mazin-
gira ya rushwa na sasa wameamua 
kwenda kwa Mkuu wa Wilaya ya 
Bunda, Lydia Bupilipili, na kisha 
kutoa taarifa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU)  wilayani hapa, wakilalamikia 
kitendo hicho.

Mzazi wa mwanafunzi huyo, Lu-
sia Kabuche, akiwa na mtoto wake 
huyo, juzi  walifika ofisini kwa 
mkuu wa wilaya hiyo, kulalamikia 
kitendo hicho na kuomba msaada 
kutoka serikalini ili haki itendeke.

“Tumeamua kumuona mkuu 
wetu wa wilaya ili aweze kutusaid-
ia maana daktari ameamua kupin-
disha ukweli. Lakini tumeamua 
kwenda TAKUKURU kutoa taarifa 
ili uchunguzi zaidi ufanyike maana 
tunasikia kwamba imetolewa mil-
ioni moja  huyo mwalimu akad-
haminiwa,”   alisema mmoja wa 
mzazi wa mwanafunzi huyo.

“Mtoto anasema amebakwa na 

mwalimu wake, lakini ushahidi 
unapindishwa. Hivi ni kweli mtoto 
wangu amsingizie  mwalimu wake 
kwa kipi hasa? Kwani  ana ugomvi 
naye mbona hatujawahi kusikia 
huo ugomvi? “ Alihoji mzazi huyo 
na kuongeza kuwa:

“Tunaiomba serikali yetu inay-
oongozwa na rais wetu, mtetezi 
wa wanyonge, iingilie kati ili liwe 
fundisho kwa walimu na watu 
wengine wenye tabia kama hiyo 
maana tunawapatia watoto wetu 
ili wawafundishe wapate maarifa 
na siyo wawageuze kuwa wake 
zao.”

“Kwa kitendo hicho hata ku-
soma hawezi kuwa makini kwa 
kumsikiliza mwalimu wakati wa 
masomo maana akimwona mwal-
imu huyo au mwalimu yeyote yule 
wa kiume atashtuka kwa hofu. Tu-
naomba msaada zaidi wa serikali,” 
alisema.

Mwalimu Victor Magaji anatuhu-
miwa  kwa kosa la kumbaka mwa-

nafunzi wake ( jina limehifadhiwa).
Inadaiwa kuwa siku hiyo, mwa-

nafunzi huyo alikuwa akitoka 
kumsindikiza mama yake mzazi 
aliyekuwa anakwenda safarini na 
kwamba alipopita katika eneo la 
shule, ndipo mwalimu huyo al-
ipomwita na kumwamuru aingie 
katika ofisi hiyo.

Pia inadaiwa kwamba baada ya 
mwanafunzi huyo kuingia nda-
ni,  mwalimu alifunga mlango na 
kumvua nguo kwa nguvu na kisha 
akaanza kumbaka huku akiwa am-
emziba mdomo kwa mikono yake 
na kumtaka asimwambie mtu yey-
ote vinginevyo atamuua.

Baada ya kufanyiwa ukatili huo, 
inadaiwa mwanafunzi huyo alion-
doka eneo hilo na kwenda nyum-
bani kwao kisha akaamua kutoa 
siri hiyo kwa ndugu zake.

Kutokana na kutoa taarifa hizo, 
ndugu zake walimpeleka katika 
Hospitali ya Misheni ya Kibara kwa 
ajili ya uchunguzi na daktari  al-

iyemfanyia uchunguzi anadaiwa 
kupindisha ukweli na kujaza fomu 
kwamba hajabakwa kitu ambacho 
kinalalamikiwa na wazazi wake, 
huku mtoto huyo akisisitiza kwam-
ba amefanyiwa unyama huo.

Baada ya mwalimu huyo ku-
kamatwa  na askari wa kituo ki-
dogo cha polisi Kibara, alipelekwa 
katika kituo kikuu cha polisi wilaya 
mjini Bunda na kupewa dhamana 
ambayo inalalamikiwa na wa-
zazi kwamba kuna mazingira ya 
rushwa.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia 
Bupilipili, jana alipoulizwa kuhusu 
sakata hilo, alikiri kuwaona wazazi 
wa mwanafunzi huyo wakiwa na 
mtoto anayedaiwa kufanyiwa uka-
tili huo na kwamba wanafuatilia 
suala hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mara,   Daniel Shilla, jana, alith-
ibitisha kuwapo kwa tukio hilo   
na kwamba uchunguzi   unaen-
delea.

Uhaba mafuta wapaisha bei samaki

Dereva wa bodaboda akiwa amepakia wanafunzi kwa mtindo maarufu kama mshikaki katika eneo la Tegeta A, jijini 
Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MIRAJI MSALA
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 Na Christina Mwakangale

WAZIRI Mkuu mstaafu, Jaji Joseph 
Warioba, jana, aliongoza umati ulioku-
sanyika kuuaga mwili wa mwanasheria 
nguli nchini na mkongwe wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. 
Josephat Kanywanyi (82), aliyefariki 
dunia Jumapili.

Tukio hilo lililofanyika jana asubuhi 
kwenye ukumbi wa Nkrumah wa 
UDSM,  lilikusanya umati wa wasomi 
na wanasheria, wakiwamo mawaziri 
na majaji.

Miongoni mwa mawaziri waliohud-
huria ni Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, Waziri wa 
Katiba na Sheria, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, aliyeambatana na Jaji Mkuu, Prof. 
Ibrahim Juma.  Waziri Kabudi, ambaye 
miaka michache iliyopita, alikuwa 
mwanazuoni wa UDSM, aliwasilisha 
salamu maalum za majonzi kutoka kwa 
Rais John Magufuli.

Hadhira hiyo ambayo maziko yake 
yalifanyika katika makaburi ya Kinon-
doni, pia iliwakusanya Naibu Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson, na wakongwe 
wa sheria UDSM, ambao sasa ni 
wastaafu akiwamo Prof. Issa Shivji na 
Dk. Ringo Tenga.

Ibada ya maziko ya msomi huyo 
ambaye pia amewafundisha wanashe-
ria wengi nchini na nje ya nchi katika 
miaka yake 50 ya utumishi UDSM, 
iliongozwa na Askofu Mkuu wa Jimbo 
Kuu Kanisa Katoliki Dar es Salaam, 
Thaddaeus Ruwa’ichi.Askofu Ruwa’ichi 
alimsifu Prof. Kanywanyi kwa mchan-
go wake mkubwa nchini katika fani 
ya sheria na maboresho mbalimbali, 
sambamba na kanuni zake, akitaja 
baadhi ya maeneo yanahusu sekta za 
fedha na sheria ya bima katika kipindi 
cha mageuzi ya kiuchumi.

Na Christina Mwakangale

KUPANDA kwa bei ya mafuta katika maeneo 
mbalimbali nchini kumesababisha kitoweo 
cha samaki kuuzwa kati ya Sh. 1,500 hadi 
2,000 kwa fungu moja kutoka Sh. 1,000 
hapo awali, katika Jiji la Dar es Salaam.

Nipashe ilitembelea maeneo tofauti ya jiji 
hilo, ambako huuzwa samaki waliokaang-
wa na kuuzwa kwa mafungu, ikiwamo Soko 
Kuu la Samaki la Kimataifa la Feri, Bugu-
runi, Gongo la Mboto, Tegeta, na kukuta bei 
imepanda tofauti na wiki chache zilizopita.

Wakizungumza na Nipashe, mmoja wa 
wauzaji wa samaki hao, Musa Halfan, am-
baye ni mkazi wa Mombasa alisema jana 
alinunua mafuta pamoja na samaki kwa bei 

ya juu, tofauti na wiki moja iliyopita.
Halfani alisema: “Jana nimekutana na 

kitu ambacho sikukitarajia, nimekuta sa-
maki wanauza bei ya juu na mafuta pia. 
Imenibidi nami nipandishe bei, fungu moja 
la samaki waliokaangwa nauza kati ya Sh. 
1,500 hadi 2,000 kulingana na aina,” alise-
ma Halfan.

“Ndoo ndogo ya mafuta ambayo yana-
toka nje, inauzwa Sh. 80,000 kwa hiyo 
jana kama ningekuwa na mtaji wa kutosha 
ilipasa niwe na Sh. 160,000 kupata samaki 
na mafuta kwa ujazo unaolingana yaani 
kipimo cha ndoo ya lita 10,” alisema Halfan.

Mkazi mwingine wa Buguruni, Mwanai-
sha Kombo, anayefanya biashara ya kuuza 
samaki waliokaangwa kwa zaidi ya miaka 

10 alilieleza Nipashe kwamba kupanda 
kwa bei ya mafuta kumemlazimu naye 
apandishe bai ya samaki.

“Mafuta hayashikiki, wiki hii tangu il-
ipoanza nauza fungu la samaki kati ya Sh. 
1,500 au 2,000 kutegemeana na aina, hii in-
atokana na mafuta ninayonunua kwa ujazo 
wa lita tatu kuuzwa Sh. 15,000,” alisema 
Mwanaisha.

Kwa mujibu wa taarifa za Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, Tanzania hutumia Sh. 
bilioni 400 kwa ajili ya kuagiza mafuta ya 
kula.

Kadhalika, mahitaji ya mafuta hayo 
nchini ni tani 500,000 kwa mwaka, huku 
uwezo wa nchi kuzalisha mafuta ni tani 
200,000.
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Ummy aionya NEMC 
kufanya kazi kipolisi 

Mauzo madini 
Kahama yapaa
Na Mohab Dominick, KAHAMA

MAUZO ya dhahabu katika soko 
la Mwime, wilayani Kahama, ya-
meongezeka kutoka gramu 167 kwa 
mwezi hadi kilo moja, imefahamika. 

Hatua hiyo inatokana na Waziri wa 
Madini, Dotto Biteko, kufanya ziara 
katika soko hilo na kubaini utoshaji 
wa madini hayo, hivyo kuwawaji-
bisha wahusika ikiwamo kusimam-
ishwa kazi kwa mwenyekiti wa soko, 
Samuel Nalimi.

Katika ziara hiyo, watuhumiwa 11 
wa utoroshaji wa dhahabu ambao ni 
wanunuzi, walikamatwa na kufik-
ishwa katika vyombo vya sheria.

Mwenyekiti mpya wa soko hilo, 
Bahati Makaya, alisema juzi kwamba 
kwa sasa ununuzi wa madini hayo 
umeongezeka kutokana na hatua 
zilizochukuliwa pamoja na udhibiti. 

Makaya ambaye ni dalali katika 
soko hilo, alisema tukio la kukamat-
wa watoroshaji hao lilitokea baada 
ya Waziri wa Madini kufanya ziara 
katika soko hilo na kubaini madudu 
yalikokuwa yakifanyika ikiwamo 
utoroshaji wa madini.

Alisema baada ya kukamatwa kwa 
watuhumiwa hao, mauzo ya dhahabu 
katika soko hilo yamepanda kutoka 
gramu 167 kwa mwezi hadi kilo 
moja hali ambayo inaleta matumaini 
makubwa ya kupanda kwa mauzo.

Makaya alisema kwa sasa ofisi ya 
madini haina budi kuongeza watumi-
shi katika machimbo ya Mwime Ilindi, 
ili kutoa elimu ya madini hali ambayo 
itatoa uelewa mkubwa kwa wamiliki.

Kuhusu hali ya miundombinu ka-
tika soko hilo, alisema hali ya bara-
bara zinazokwenda katika machimbo 
hayo ni mbovu na zinahitaaji maten-
genezo makubwa na kuongeza kuwa 
wachimbaji wamekuwa wakilipa tozo 
nyingi kwa halmashauri, lakini hali 
hiyo bado si nzuri.

“Tunaomba halmashauri ielekeze 
nguvu zake katika kutengeneza 
miundombinu ya barabara za kuingia 
katika machimbo kwani tunachangia 
tozo mbalimbali za serikali,” alisema.

Mwenyekiti huyo alimpongeza Rais 
John Magufuli na Waziri wa Madini,  
Biteko, kwa kuwathamini wachimbaji 
wadogo tofauti na ilivyokuwa katika 
kipindi cha nyuma kwa kuwa wali-
kuwa wakigundua madini na baadaye 
kunyang’anywa maeneo na watu 
wenye fedha.

Na Thobias Mwanakatwe

ZAIDI ya wakazi 600 wa kitongoji 
cha Isela, Kijiji cha Ndolezi wilayani 
Mbozi, wameingia katika mvutano 
mkali na serikali baada ya kutakiwa 
kuhamishwa kupisha Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ku-
chukua eneo hilo, ili kukiboresha 
kivutio cha utalii cha kimondo kili-
choko kijijini hapo.

Mpango huo wa NCAA una lengo 
la kutwaa ardhi hiyo yenye ukubwa 
wa ekari 600 na kuhamisha zaidi 
ya kaya 200, ili kukitanua kituo ki-
mondo na kuwa hifadhi ndogo kwa 
kuongezea wanyama watakaoham-
ishiwa hapo kutoka mamlaka hiyo.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara ulioitishwa na 
Mbunge wa Vwawa, Japhet Hasun-
ga, na kuhudhuriwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Mbozi,  John Palingo na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama pamo-
ja na viongozi wa NCAA, wananchi 
hao walishikilia msimamo wa ku-
toondoka kwa madai uhamishaji 
huo unafanyika kibabe bila kuwa-
shirikisha na kuwapatia elimu.

Wananchi hao walilalamikia 
hatua ya Jeshi la Polisi kufika katika 
kitongoji hicho na kutumia nguvu 
kwa kurusha mabomu ya machozi 
kwa lengo la kuwatisha baada ya ki-
kao cha awali kuvurugika kutokana 
na kugoma kutia saini fomu za kuri-

dhia kufidiwa.
Katika mkutano huo, zaidi ya wa-

nanchi 20 wakiongozwa na kion-
gozi wao wa   kimila,  Chifu Mtazi 
Mwamengo, walieleza sababu 
kadhaa zinazofanya wasiwe tayari 
kuachia eneo lao, ikiwamo kutope-
wa elimu ya kutosha wala kuam-
biwa wapi watapelekwa baada ya 
kutolewa hapo.

Chifu Mwamengo alisema yeye 
yuko upande wa wananchi kwa 
kuwa hawakupewa elimu ya kuto-
sha juu ya kuondolewa kwao, lakini 
ni wapi watapelekwa licha ya ku-
pewa fidia.

Mmoja wa wananchi hao, Junes 
Kayala, alisema baada ya kuonye-

sha msimamo wake wa kugoma ku-
tia saini fomu hizo za Ngorongoro, 
amenyimwa mgawo wa fedha za 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF),

Katika hali isiyo ya kawaida, Kay-
ala baada ya kumaliza kutoa malala-
miko hayo mbele ya mbunge, 
ghafla alidondoka chini na kuangua 
kilio kikali huku akiungwa mkono 
na baadhi ya wanawake waliokuwa 
kwenye eneo la mkutano na kumla-
zimu mbunge na viongozi wengine 
kutumia nguvu ya ziada kuwatuliza.

Baada ya kuwasikiliza wananchi 
hao, Hasunga aliitaka NCAA kusi-
tisha mpango huo na kuanzisha 
mchakato upya wa kutoa elimu, 

ikiwamo kuangalia njia nyingine 
itakayowezesha kuliendeleza eneo 
hilo ili liendelee kuleta manufaa 
kwa jamii na wananchi.

Naye Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu  ya Taifa (NEC) ya CCM,  Stan 
Mwamsojo, alisema uhamishaji 
huo unakwenda  kinyume cha il-
ani ya chama hicho inayotaka wa-
nanchi walio karibu na maeneo 
ya uwekezaji wawe wanufaika wa 
kwanza.

Naibu Kamishna wa Uhifadhi wa 
NCAA, Dk. Christopher Timbuka,  
alisema amepokea ushauri wa 
mbunge wa kuanza upya mchaka-
to ili pande zote kuwa na uelewa 
mmoja.

Wagoma kuhamishwa eneo la kimondo

Ofisa Misitu na 
Uhifadhi Mazin-
gira wa Wakala 
wa Huduma za 
Misitu (TFS), 
Kanda ya Kusini, 
Kelvin Lilai, 
akiwaonyesha 
wananchi wa 
Kijiji cha Mi-
jelejele, jinsi ya 
kupanda miti ya 
mitiki kwa kuzin-
gatia kanuni za 
upandaji miti, 
wakati wa uzin-
duzi wa kampeni 
ya upandaji miti 
kijijini hapo, 
wilayani Masasi, 
mkoani Mt-
wara jana, zaidi 
ya miti 6,000 
inatarajiwa ku-
pandwa. PICHA: 
HAMISI NASRI

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Muungano na Mazingira, Ummy Mwalimu, 
amelitaka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) kuacha ku-
fanya kazi kama polisi badala yake lishiriki-
ane na wawekezaji.

Pia amelitaka baraza hilo kukaa na 
wawekezaji na kuwasaidia katika azma 
yao ya ujenzi wa viwanda badala ya kuwa 
kikwazo katika kutekeleza azma hiyo ya 
serikali. 

Ummy alisema hayo juzi alipotembe-
lea kiwanda cha BTY cha kurejeleza betri 
za magari kwa ajili ya kupata malighafi za 
kutengeneza betri na bidhaa zingine za 
plastiki, Buguruni jijini Dar es Salaam. 

Katika ziara hiyo, Ummy aliambatana na 
Waziri wa Viwanda na Biashara, Geoffrey, 
na uongozi wa NEMC ukiongozwa na Mwe-
nyekiti wa Bodi, Prof. Esnath Chaggu na 
Mkurugenzi Mkuu, Mhandisi Dk. Samuel 
Gwamaka.

Waziri Ummy alisema mwekezaji 
hakuandaa mpango wa usimamizi wa ar-
dhi kulingana na bidhaa anazozitengeneza 

kama vile utiririshaji wa majitaka, vumbi 
wakati wa uzalishaji hali inayopelekea 
uchafuzi wa mazingira.

Kutokana na hali hiyo, Ummy aliagiza 
NEMC kukaa na mwekezaji kuangalia ni 
namna ya kuepuka madhara yanayotoka-
na na uchafuzi wa mazingira na kwamba 
uwekezaji uende sambamba na kuhakiki-
sha Sheria ya Mazingira inafuatwa ili kulin-
da afya za wananchi na mazingira kwa 
ujumla.

Alisema kiwanda cha BTY kinahitajika  
lakini ni lazima kizingatie mifumo ya usi-
mamizi wa mazingira kwa sababu madini 
yanayotokana na urejelezwaji wa betri 
yana athari kwa mazingira na yanaweza 
kusababisha saratani na magonjwa men-
gine iwapo hakutakuwa na udhibiti ende-
levu katika usimamizi wa mazingira.

“Kiwanda kinalipa kodi za serikali na 
kimeajiri Watanzania wengi, lakini hiyo 
haitoshi kama hakizingatii sheria za mazin-
gira zinasemaje katika uwekezaji,” alisema. 

Naye Waziri Mwambe alisema uwapo wa 
kiwanda cha BTY ni muhimu kwa sababu 
unasaidia kusafisha mazingira kwenye 
ukusanyaji wa betri mbovu kwa ajili ya 

kurejeleza, lakini uchakataji wake una-
fanyika katika hali ambayo si rafiki kwenye 
mazingira na hakijafuata taratibu za usi-
mamizi wa mazingira kama inavyotakiwa.

“Kiwanda cha BTY kina faida hasa katika 
kupunguza takataka za betri kwenye maz-
ingira yetu kwa sababu wanazikusanya na 
kuzirejeleza, lakini wanapaswa kueleke-
zwa namna bora ya utendaji kazi wao ili 
wasiharibu mazingira. 

“Nchi yetu inahitaji viwanda vingi ili 
viendelee kutoa ajira kwa vijana wetu na 
pato letu la taifa liongezeke kwa sababu 
wanalipa kodi. Pamoja na hayo, suala la 
utunzaji wa mazingira ni lazima lifuatwe 
kwa faida ya kizazi hiki na kijacho,” alise-
ma.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk.  
Gwamaka, alisema wamiliki wa viwanda 
Tanzania wajitahidi kupata wataalamu ele-
kezi wa mazingira wenye uwezo wa kuwa-
saidia kuwashauri vizuri kuhusu mazingira 
wakati wa uwekezaji. 

Aliwataka wawekezaji hao kufika NEMC 
pale wanapopata changamoto za kupata 
wataalamu elekezi wa mazingira ili kue-
puka kufungiwa au kutozwa faini.



Tanzania, China 
zazindua 
programu 
kuongeza 
watalii

Waziri: Wawekezaji wadaiwa
katika ranchi wanyang’anywe 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba 
Ndaki, ameiagiza Bodi ya Kampuni ya 
Ranchi za Taifa (NARCO) kuwanyang’anya 
wawekezaji ranchi zote walizokodishwa 
na kushindwa kulipa madeni.

Ndaki alitoa maagizo hayo jana, akiwa 
wilayani Mbarali mkoani Mbeya wakati 
akizungumza na wakulima na wafugaji ka-
tika Bonde la Usangu. 

Alisema serikali inahitaji ranchi zote zil-
ipe madeni  kuanzia Januari 12 hadi Feb-
ruari 15, mwaka huu na kwamba zitakazos-
hindwa kulipa, zinyang’anywe na kupewa 
wawekezaji wengine.

Pia alipiga marufuku  kufanyika kwa 
shughuli za kilimo kwenye maeneo ya 
ranchi kwa madai kuwa ni kwenda kiny-

ume cha makubaliano ya mkataba.
“Nimetoa muda wa kuanzia Januari 

12 hadi Februari 15 majira ya saa saba 
mchana, Bodi ya NARCO iwe imekusanya 
madeni yote wanayoyadai kwenye ranchi 
mbalimbali nchini, lakini pia wawekezaji 
kufuata makubaliano ya mikataba ili kila 
upande unufaike na ranchi hizo,” alisema.

Katika hatua nyingine, Ndaki aliwa-
hakikishia wawekezaji katika wa ranchi 
mbalimbali nchini kwamba serikali im-
ewaandalia mazingira mazuri ya kufanya 
shughuli zao na kuomba waendelee kush-
irikiana.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. 
Elisaante ole Gabriel, aliwaomba wamiliki 
wa ranchi kutumia maeneo hayo kwa ajili 
ya mifugo tu na shughuli zingine ambazo 
ni kinyume cha makubaliano.

Baadhi ya wakulima wa Bonde la Us-
angu walioomba serikali kuwagawia 
eneo kwa ajili ya kilimo kuliko ilivyo sasa 
ambapo wanakodishwa   kwa gharama 
kubwa.

Ulia Mahenge aliiomba serikali kupitia 
Wizara ya Mifugo na Uvivu kupewa eneo 
kwa ajili ya kilimo na kwamba yuko tayari 
kulipia gharama za vitalu.

Juzi,  Mwekezaji wa Ranchi ya Usangu, 
Basil Mramba, alimhakikishia Waziri Nda-
ki, kulipa madeni yote ndani ya muda uli-
opangwa.

Alipongeza hatua ya Waziri Ndaki 
kutembelea eneo lake ambalo lina ukubwa 
wa hekta 43,727, huku wakimiliki ng’ombe 
531 na kwamba tayari walikwishaanza kuli-
pa deni tangu awali ambapo ng’ombe 100 
waliuzwa.

Katibu Mwenezi na Itikadi wa CCM ambaye ni Mbunge wa kuteuliwa na Rais, Humphrey Polepole, akizungumza na 
wananchi mbalimbali wa Mkoa wa Dar es Salaam, wakati akisikiliza kero zao katika Mtaa wa Lumumba, juzi. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Na Elizabeth Zaya

TANZANIA na China zimezindua 
programu ya kutangaza utalii kwa 
kutumia kadi maalum (Post Cards), 
lengo kuu ni kuongeza idadi ya 
watalii.

Akizungumza wakati wa kusaini 
makubaliano ya kuendesha pro-
gramu hiyo jijini Dar es Salaam, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB), Jaji mstaafu, Thomas Mihayo, 
alisema lengo ni kuhakikisha ifi-
kapo mwaka 2025, idadi ya watalii 
watakaofika nchini iwe milioni 
tano.

Alisema katika programu hiyo 
watashirikiana na kampuni 17 
kutoka China zinazojihusisha na 
usafirishaji watalii wa ngazi za juu.

Jaji Mihayo alisema: “Programu 
hii pia inaashiria kuonyesha up-
endo na kujali watu, katika kipindi 
cha mwaka 2020 ambacho Wachina 
hawajasafiri nje ya nchi yao kuto-
kana na mlipuko wa ugonjwa wa 
corona.”

Aliongeza: “Tunaamini kwamba 
‘post cards’ hizi zitaleta matumaini 
mapya hususani kwa mwaka mpya 
wa Kichina, kwamba utakuwa ni 
wa baraka na watasafiri nje ya nchi 
yao.”

Zaidi Jaji Mihayo alisema: “Na 
upongeza ubalozi wa Tanzania 
nchini China kwa juhudi wanazoen-
delea nazo za kuvumbua mbinu 
mbalimbali za kutangaza utalii wa 
nchi yetu, huu ni mfano wa kuigwa 
na balozi zingine, jumuiya na 
taasisi pia.”

Naye Mwakilishi wa Balozi wa 
China nchini, Wang Siping, alisema 
pamoja na kutokea kwa mlipuko 
wa ugonjwa wa corona duniani 
kulikowazuia Wachina kusafiri, 
wanaamini mwaka huu utakuwa 
na matumaini mapya kwa watalii 
kutoka katika nchi hiyo kuja 
Tanzania.

“Na tunaamini kwamba kupitia 
kadi hizi maalum zitasaidia ku-
tangaza kwa kiwango kikubwa 
utalii wa Tanzania katika soko la 
China, tuna idadi kubwa ya watu 
ambao wameonyesha kuvutiwa 
kuitembelea baada ya dunia ku-
rudi katika hali yake ya kawaida,” 
alisema Siping na kuongeza:

“Na tunaamini kwamba Wachina 
watafurahia kuona uzuri wa Tanza-
nia, hivyo kuwavutia watu wengi 
zaidi kuitembelea nchi hiyo.”

Alisema Tanzania ni miongoni 
mwa nchi ambazo zinaibuka kwa 
kasi katika kuwavutia watalii 
kutoka katika nchi mbalimbali duni-
ani, kwamba kupitia programu hiyo 
italeta mafanikio makubwa katika 
sekta ya utalii.

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Viwanda na Biashara,  Geoffrey 
Mwambe, amelitaka Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) kupunguza muda wa kuan-
daa viwango kutoka miezi tisa hadi mitatu 
na muda wa usajili wa  bidhaa na kutoa 
alama ya ubora kutoka miezi mitatu hadi 
mmoja. 

Amesema hatua hiyo itawarahisishia wa-
jasiriamali kufanya na kukuza biashara zao 
kwa urahisi.

Akizungumza juzi alipofanya ziara katika 
shirika hilo, alisema muda uliowekwa na 
TBS katika kuandaa viwando na kusajili ala-
ma ni mrefu na unakwamisha wafanyabi-
ashara na nchi kwa ujumla. Pia alitembelea 
na kufanya mazungumzo na menejimenti 

ya Wakala wa Vipimo (WMA).
  Waziri Mwambe aliliagiza shirika hilo ku-

fanya ukaguzi wa bidhaa kwa kushirikiana 
na taasisi zingine zinazohusika na ukaguzi 
wa mizigo bandarini  na mipakani ili ku-
punguza muda unatumika kukagua bidhaa 
hizo, kupunguza mianya ya rushwa na kura-
hisisha utoaji wa mizigo hiyo kwa haraka.

Sambamba na hilo, alihimiza TBS kufan-
ya kazi kwa karibu na maofisa biashara wa 
halmashauri ili kurahisisha utoaji wa elimu 
na usimamizi wa viwango kwa wajasiri-
amali, ili kupanua uwigo wa utoaji huduma 
na kuwafikia wajasiriamali wengi walioko 
katika halmashauri hizo. 

Aidha, aliielekeza TBS kufanya kazi kwa 
pamoja na Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO)  na  Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) katika 
kuandaa viwango na miongozo yenye vige-
zo rahisi vitakavyowawezesha wajasiriamali 
kuanzisha viwanda vidogo  ili kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa, kukuza biashara 
kuongeza ajira na pato la taifa. 

Naye Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, alizitaka  TBS na 
Wakala wa Vipimo (WMA) kuhakikisha zi-
nasimamia viwango na ubora na vipimo sa-
hihi vya bidhaa za Tanzania ili kuziwezesha 
kuingia katika soko la ushindani ndani na 
nje ya nchi.

Aidha, aliziagiza taasisi hizo kuendelea 
kuimarisha ukaguzi wa bidhaa zinazotoka 
nje ya nchi zinakuwa na viwango na vipimo 
sahihi ili kuiepusha Tanzania kuwa dampo 
la bidhaa hafifu.

Mwambe aitaka TBS kupunguza
muda kuandaa viwango na usajili
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MAONI & UCHAMBUZI

TATIZO la ujenzi holela limeonekana kuwa sugu nchini 
kutokana na kutofuatwa utaratibu wa mipango miji na 
baadhi ya watu kujijengea nyumba ovyo.

Ujenzi holela husababisha miundombinu muhimu 
kushindwa kupitishwa katika baadhi ya maeneo kwa 
sababu ya kukosa njia za kupita.

Inapotokea majanga makubwa kama ya moto, mafuriko 
uokoaji hushindwa kutekelezwa kwa wakati kutokana na 
kukwama kufika eneo husika kwa kukosa barabara.

Tatizo hili la ujenzi holela chanzo kikubwa ni baadhi ya 
watu kununua ardhi kienyeji kwa kukatiwa vipande bila 
kujali mpangalio wa kuwezesha miundombinu ya bara-
bara, umeme na maji kupitishwa maeneo yanayohusika.

Ujenzi holela pia umechangia maeneo mengi ya miji 
kukumbwa na mafuriko kwa sababu njia zinazotakiwa 
kupita maji hayo kuzuiwa na ujenzi.

Juzi Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
William Lukuvi, akiwa katika ziara yake mkoani Singida, 
aliwaagiza wakurugenzi wa halmashauri nchini kusima-
mia ardhi kuanzia ngazi za mitaa na vijiji ili ziweze kuepu-
ka na ujenzi holela na kurahisisha ufuatiliaji makusanyo 
ya kodi ya pango la ardhi.

Akitoa agizo hilo Lukuvi alisema ni vyema wakurugenzi 
katika halmashauri nchini wakawapa wajibu watendaji 
wa mitaa na vijiji kwa barua kusimamia misingi ya ardhi 
yenye lengo la kusimamia sheria katika masuala ya ardhi.

Hata hivyo, akatoa tahadhari kuwa watendaji wa mitaa 
na vijiji watakaokasimia mamlaka ya usimamizi ardhi 
katika maeneo yao hawatakuwa na jukumu la kugawa, 
kupanga, kupima na kumilikisha ardhi, bali kuangalia 
yanayoendelea katika mitaa yao na wakikuta ukiukwaji 
wowote wa ujenzi holela watakuwa na wajibu wa kusiti-
sha.

Ufafanuzi huo umeweka wazi mipaka ya watendaji hao 
katika kusimamia suala la ardhi katika vijiji na mitaa yao.

Ni jambo jema kwa watendaji wa mitaa kuzungukia 
maeneo yao na kusitisha ujenzi holela ambao husaba-
bisha kero na migogoro kwa wakazi kwa sababu tu mtu 
ameamua kuziba njia kwa kujenga ukuta kuzunguka ny-
umba yake bila kujali wenzake watapita wapi.

Waziri Lukuvi katika agizo hilo amewataka watendaji 
hao kutengeneza majedwali maalum yenye orodha inay-
oonyesha kila mmiliki wa kiwanja kwa lengo la kuwawez-
esha watendaji wa mitaa kuwajua katika maeneo yao.

“Kumbukumbu zote za masuala ya ardhi wajulishwe 
watendaji wa mitaa na vijiji ili waweze kufuatilia katika 
mitaa yao,” alisema Lukuvi.

Ofisi za ardhi za mikoa pia zimetakiwa kutoa elimu kwa 
watendaji wa mitaa na vijiji ili kuwajengea ufahamu wa 
masuala ya ardhi na kuwawezesha kusimamia vyema 
masuala hayo katika maeneo yao.

Kwa mujibu wa Lukuvi, hata kama manispaa ime-
panga matumizi bora ya ardhi ni vyema matumizi yake 
yakawekwa kwenye vipande vya ngazi ya mitaa na kuwa 
kazi hiyo ni ya halmashauri kwa kuwa mitaa ni jicho lake 
la kutoa taarifa katika masuala mbalimbali yakiwamo ya 
ardhi.

Halmashauri zote zimepewa wajibu wa kusimamia ar-
dhi katika maeneo yao na ilichofanya Wizara ya Ardhi 
ni kuwapatia wataalamu watakaowasaidia kujua namna 
bora ya kutumia ardhi vizuri.

Na Sabato 
Kasika

BUNGE ndilo linalohusika na 
maamuzi muhimu yahusuyo 
nchi kuanzia kutunga sheria, ba-
jeti za serikali, sera, mipango na 
mambo mengine muhimu kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa.

Wanaoingia bungeni hupati-
kana kwa njia tatu, mosi kuch-
aguliwa majimboni kwenye 
kura, wanawake wanaoingia 
kupitia viti maalumu na 10 wa-
naoteuliwa na rais.

Hata hivyo, kwa muda mrefu, 
wanawake wamekuwa wakipiga 
kelele wakitamani kuwapo kwa 
uwiano kati yao na wanaume, 
katika nafasi za uongozi uki-
wamo ubunge wa majimboni 
badala ya viti maalumu.

Kilio chao kinatokana na uk-
weli kwamba, tangu nchi ipate 
uhuru, ushiriki wa wanawake 
katika bunge haujafikia asilimia 
50 kwa 50 kwa kuchaguliwa 
majimboni, ambayo wamekuwa 
wakiitamani.

Ili kufanikisha lengo lao hilo, 
wamekuwa wakihamasishwa 
kuwania nafasi za uongozi, kwa 
kuwa wanayo fursa katika kuku-
za hata uchumi wa nchi.

Kwa mfano, kabla ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka jana, kuliku-
wapo na majukwaa mbalimbali 
ya kuhamasisha wajitose ku-
wania ubunge kwenye majimbo 
mbalimbali na udiwani katika 
uchaguzi.

Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), ulifikia kuandaa ilani 
ya uchaguzi ya wanawake na 
kuisambaza katika vyama mbal-

imbali vya siasa, ili viwateue ku-
wania urais, ubunge na udiwani.

Ilani hiyo ya kuendeleza ma-
dai ya wanawake watetezi wa 
haki za ushiriki katika uongozi 
wa kisiasa, ilibeba madai yao, 
kwa kuwa ni wadau na washiriki 
wakuu katika michakato mbal-
imbali ya uchaguzi. 

Pamoja na juhudi zao hizo, 
hakujawa na la kujivunia bado 
asilimia 50 kwa 50 hasa kwe-
nye ubunge haijafikiwa ni kuto-
kana na ukweli kwamba, katika 
uchaguzi mkuu uliopita ni wa-
nawake wachache wamepata 
ubunge wa majimbo.

Katika majimbo zaidi ya 250 
ya uchaguzi, wanawake wali-
opata ubunge wa majimbo ha-
wazidi 20, hali inayoonyesha 
kuwa bado wana safari ndefu 
ya kufikia malengo yao wanay-
otamani.

Ipo mikoa mingi ambayo 
haina wabunge wanawake wa 
majimbo kama Mara wenye 
majimbo 10, ambayo yote yana 
wabunge wanaume, kana kwam-
ba hakukuwa na wanawake wal-
iojitokeza. Umefika wakati sasa 
wa wanawake kujiuliza wanak-
wama wapi na hadi lini wasifikie 
kile wanachokitamani? Je, ni 
mfumo dume au ni vyama vyao 
kutokuwaamini au kuna sababu 
nyingine wanazozijua, zinazok-
wamisha?

Kwa kauli zao kuna wakati 
wanasema wamechoka kuwa 
wabunge ama madiwani wa viti 
maalum na wanatamani kuch-

aguliwa majimboni na kata, 
lakini wameendelea kushinda 
wachache.

Wakati mwingine mila na 
utamaduni hasa mfumo dume, 
fedha za kugharamia uchaguzi, 
utekelezaji mdogo wa sera za ki-
mataifa na kitaifa kuhusu usawa 
wa kijinsia na vyama kutowapa 
nafasi huenda vikawa vikwazo 
kwao.

Ubunge kupitia majimbo ni 
wa muhimu, katika baadhi ya 
vyombo vya serikali ambavyo 
vinashughulika na kuandaa sera 
na mipango ya maendeleo, kwa 
kuwa wana uwezo kama walivyo 
wanaume.

Wanawake ndiyo wapigakura 
wakuu, wanatambua kuwa ni 
wadau muhimu katika shughuli 
zote za kisiasa na maendeleo ya 
jamii, wasikate tamaa, badala 
yake waendelee kupaza sauti ya 
kudai asilimia wanazotaka.

Lakini pamoja na hayo, suala 
ya kukaa na kutafakari ni wapi 
wamekosea, ni la muhimu, kwa 
kuwa litawasaidia kuibuka na 
mikakati zaidi ya kufanikisha 
ajenda yao ya kutaka asilimia 50 
kwa 50 ifikapo 2025.

Yawezekana mfumo dume, 
unachangia kutokuwapo kwa 
usawa katika uwiano wa wa-
nawake na wanaume kwenye 
uwanja wa siasa, hasa wakati 
huu wa mfumo wa vyama vingi 
vya siasa hivyo wajitahidi kupitia 
majukwaa yao kupambana na 
utamaduni huo unaowakwami-
sha.

Sasa ushindi jimboni uviondoe viti maalum

Hili la ujenzi holela ni 
muhimu kuangaliwa

 Muungwana Lazima Nilonge
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SHEREHE ZA MAADHIMISHO MIAKA 57 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

Askari wa Vikosi vya Ulinzi wakipita na vifaru wakati wa maadhimisho hayo. PICHA: OMR

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akijadiliana jambo 
na Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Maalim 
Seif Sharif Hamad, katika maadhimisho ya miaka 57 
ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.  PICHA: OMR

Magari maalum ya Jeshi la Polisi yakipita katika maadhimisho hayo. PICHA: 
OMR

Wanachama wa vyama mbalimbali vya siasa wakiwa katika maadhimisho hayo. 
PICHA: OMR

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi (kushoto), akisalimiana na Rais mstaafu Mzee Ali Hassan Mwinyi, 
baada ya kuwasili katika kilele cha maadhimisho ya miaka 57 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar katika viwanja vya Mnazi Mmoja jana. Wa (pili kushoto) 
ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdalla na Rais 
mstaafu wa Zanzibar, Amani Abeid Karume. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Wafanyabiashara wadogo wakiwa na bango la kumpongeza Rais Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, wakati wa maandamano ya maadhimisho hayo. PICHA: OMR
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habari kitaifa

TRC yatakiwa kudhibiti 
upotevu mapato

Mtaaluma 
alia na utoro 
wanafunzi
Na Elizabeth John, Njombe

MWALIMU wa Taaluma katika 
Shule ya Sekondari Ulayasi 
wilayani Ludewa,  Timoth Haule, 
amelalamikia utoro kwa wa-
nafunzi wa kiume takribani 27 
wa kidato cha kwanza hadi cha 
nne ambao wamepangiwa na 
wazazi wao mitaani kutokana na 
kukosa bweni.

Pia mwalimu huyo ameelezea 
uhaba wa walimu wa Hisabati na 
Fizikia, huku akibainisha kuwa 
mwalimu wa Fizikia aliyepo 
anafundisha kidato cha kwanza 
hadi cha sita. 

Haule aliyasema hayo juzi ka-
tika kikao cha walimu, mbunge 
wa jimbo hilo na kubainisha 
kuwa utoro wa wanafunzi hao 
unasababishwa na wazazi  ku-
wapangia nyumba mitaani.

‘’Kwa sababu hakuna bweni 
la wanafunzi wavulana, wame-
pangiwa nyumba mitaani. Kwa  
sababu huko mitaani wanakaa 
wengi, wanamtuma labda mwa-
nafunzi mmoja aje aangalie nini 
kinaendelea shuleni. Hali hii si 
nzuri hata kidogo kwa sababu 
wakati wa kufundisha, wanafun-
zi wa kiume wanakuwa hawapo,” 
alisema Haule.

Pia alisema wakiona wanafun-
zi hawajatokea kabisa, hulazimi-
ka kwenda kuwawinda  mitaani 
ili kuwaleta shuleni.

‘’Tunalazimika kuwawinda 
kuwarudisha shuleni ili waingie 
darasani. Sasa hii inatupatia shi-
da kwa sababu tunaacha vipindi 
kwenda kuwatafuta watoto kwa 
kuwa nusu ya darasa liko nje. 
Wazazi nao kama wamewatupa 
watoto wao,’’ alisema Haule.

Mbunge wa Ludewa, Joseph 
Kamonga, alisema suala la ku-
winda wanafunzi si la walimu, 
hivyo linapaswa kufuatiliwa na 
kamati ya maendeleo ya kata.

‘’Si kazi ya mwalimu kugeuka 
mgambo kwa kufukuza wanafun-
zi anaweza hata akauawa, hii ni 
kazi ya kamaka kuitisha kikao 
kujadili hili na mimi nitashiriki, 
kazi ya mwalimu ni kufundisha 
si kukimbiza watoto,’’ alisema 
Kamonga.

Naye mmoja wa wanafunzi, 
Gladness Kilonge, alisema li-
cha ya changamoto shuleni hapo 
wanaomba kuongezewa mwal-
imu wa Fizikia kwani aliyepo 
amezidiwa kutokana na kufundi-
sha kidato cha kwanza hadi cha 
sita.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Soko la Mnarani, 
maarufu kama Loliondo, lililoko katika  
Halmashauri ya Mji wa Kibaha, Mohamed 
Mnembwe, amesema mfanyabiashara ata-
kayebainika eneo lake kuwa chafu, atato-
zwa faini ya Sh. 50,000.

Akizungumza na waandishi wa habari 
sokoni hapo jana, Mnembwe alisema faini 
hiyo ni moja ya kanuni za soko hilo zi-
lizowekwa kuimarisha usafi wa mazingira 
kwa wafanyabiashara na wateja.

Mnembwe alisema lengo la kuweka 
faini hizo ni kupambana na magonjwa ya 
mlipuko ambayo yakitokea, shughuli zote 

za kijamii zitasimama ikiwamo biashara 
na kurudi nyuma kiuchumi.

“Kila mfanyabiashara anatakiwa kuwa 
msafi kwenye eneo lake la biashara na ku-
hakikisha takataka zinahifadhiwa katika 
sehemu maalumu zilizotengwa sokoni 
kwani hapa kuna vitu vingi vinauzwa vya 
kula, hivyo usafi unatakiwa kuwa wa hali 
ya juu na ni wajibu wa kila mmoja kuzin-
gatia hili,” alisema.

Mnembwe alisema mfanyabiashara ata-
kayetozwa faini na kukaidi kulipa anaweza 
kupata adhabu ya kuondolewa sokoni kue-
ndelea na biashara  katika eneo hilo kwa 
kwenda kinyume cha kanuni zilizowekwa.

Mwenyekiti huyo alisema wako pia 

mgambo katika soko hilo ambao moja ya 
kazi yao ni kusimamia usafi na kuwabana 
wafanyabiashara ambao wanatupa taka 
ovyo.

Kuhusu mitaro iliyoko sokoni hapo, 
Mnembwe alisema uongozi wa soko ume-
omba halmashauri kufunika mitaro kwa 
usalama wa wafanyabiashara na wanunu-
zi wa bidhaa katika soko hilo.

Hata hivyo, alisema katika upande wa 
ukusanyaji taka wanakabiliwa na kikwazo 
cha gari kutopita kwa wakati kukusanya 
taka, hivyo kusababisha baadhi ya mae-
neo taka kuzagaa ovyo na kusababisha 
hofu ya magonjwa ya mlipuko hususani 
katika kipindi hiki cha mvua.

Mfanyabiashara kutozwa 50,000/- kwa uchafu

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu, Wakala wa Maabara ya Veterinari (TVLA), Dk. Stella Bitanyi (kulia), akifafanua jambo 
kwa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (katikati), alipotembelea kituo cha wakala hiyo wilayani 
Kibaha, mkoani Pwani juzi.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Tiganya Vincent, TABORA

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC) limetaki-
wa kutoa mafunzo kwa watumishi wake, 
ili  kusimamia vyema mapato kwa ajili 
ya   kuliwezesha kujiendesha kwa faida 
bila kutegemea fedha kutoka serikalini.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Godfrey Kasekenya, alisema hayo juzi,  
wakati wa ziara yake ya kukagua miun-
dombinu ya TRC na Chuo cha Reli Tabora.

Alisema TRC inatakiwa kutengeneza 
mfumo wa kisasa na kuachana na mfumo 
wa kizamani wa ukusanyaji mapato kwa 
njia ya mkono ambao unaruhusu upotevu 
wa fedha za umma kwa kuwa hautoi taar-
ifa sahihi ya fedha zilizokusanywa katika 
vituo husika na vile vya njiani.

Kasekenya alisema serikali imewekeza 
fedha nyingi katika ujenzi wa miundom-
binu ya reli, hivyo  ni lazima shirika hilo 
lihakikishe linakuwa na wataalamu wazal-
endo na waadilifu ambao watakuwa tayari 
kufanya kazi kwa maslahi ya nchi na kwa 
kutumia mfumo wa kisasa wa ukusanyaji 

mapato ambao unatoa uwazi.
Naibu Waziri aliagiza wataalamu wa 

chuo cha reli kuhakikisha wanawasaidia 
watumishi wa shirika kutengeneza mfumo 
ambao utawezesha mapato yote yanayo-
patikana kwenda sehemu husika na si 
kuishia mifukoni mwa watu wasio waadili-
fu.

Kasakenya alisema fedha nyingi zinazo-
tokana na usafirishaji wa abiria na mizigo, 
zinapotea na kuishia mifuko kwa watu 
wachache kwa sababu ya kutumia mfumo 
wa zamani wa ukusanyaji wa mapato kwa 
njia ya mikono.

“Unaweza kukuta msafiri amepandia 
hapa Tabora Mjini na anakwenda Kigoma, 
lakini nauli atakayetozwa ni ya kuanzia Ka-
zulamimba huko ya kuanzia Tabora hadi 
Kazulamimba haijulikani. Lazima mje na 
suluhisho la tatizo hili ambalo limechangia 
kudhoofisha shirika.

Shirika hili ni lazima lifanye kazi kwa 
ufanisi ili kujiendesha na lisaidie katika 
kuokoa barabara zinazojengwa kwa ku-
chukua jukumu la kusafirisha mizigo miz-

ito ambayo ikipita katika barabara zetu, 
inasababisha zisidumu kwa muda mrefu,” 
alisisitiza.

Kasekenya pia aliwataka watendaji 
wakuu wa wilaya Tabora kufanya safari za 
kushtukiza katika njia za reli ya kwenda 
Tabora, Mpanda, Mwanza na Dodoma ili 
kujionea hali halisi ya mapato yanayoku-
sanywa kutoka kwa abiria na mizigo ya 
vituo vya njiani.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuwabana 
watumishi wa magari ya abiria na yale 
ya mizigo ambao si waaminifu kuchukua 
abiria na mizigo ya njiani na fedha kuweka 
mifukoni mwao.

Katika hatua nyingine, Kasekenya aliwa-
taka wananchi wanaoishi kandokando ya 
miundombinu ya reli na barabara kuwa 
walinzi ili kuhakikisha inadumu kwa muda 
mrefu na kuleta tija kwa wananchi wengi.

Kasekenya alisema uharibifu wa miun-
dombinu ya teli na barabara umekuwa 
ukisababishia Taifa hasara kubwa na ku-
rudisha nyuma maendeleo ya jamii inay-
ozunguka maeneo hayo.

Licha ya changamoto shu-
leni hapo wanaomba 
kuongezewa mwalimu 
wa Fizikia kwani aliyepo 
amezidiwa kutokana na 
kufundisha kidato cha 
kwanza hadi cha sita.
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HABARI kitaifa

Waziri aiagiza WMA 
ukaguzi wa kushtukiza

Halmashauri 
yatamba 
kukamilisha 
madarasa
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

HALMASHAURI ya Wilaya ya Tun-
duru mkoani Ruvuma, imesema 
itakamilisha  ujenzi wa madarasa 
yanayohitajika  kwa ajili ya wa-
nafunzi waliofaulu kujiunga na 
masomo ya kidato cha kwanza 
mwaka huu katika muda uli-
opangwa. 

Ofisa Mipango wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Jumanne 
Mwankoo, alisema hayo juzi 
wakati akitoa taarifa ya ujenzi 
huo kwenye kikao cha Kamati 
ya Ushauri Wilaya (DCC) kili-
chofanyika kwenye ukumbi wa 
Cluster ya Walimu wa Tarafa ya 
Mlingoti mjini hapa.

Alisema halmashauri imejipan-
ga kuhakikisha ujenzi huo unaka-
milika kabla ya muda uliopangwa 
na serikali ili wakati shule zitaka-
pokuwa zinafunguliwa, watoto 
wote waliofaulu kuanza masomo 
ya sekondari. 

Mwankoo alisema mwaka huu 
halmashauri yake ilikuwa na 
upungufu wa vyumba vya 15 
kutokana na kufanya maandalizi 
makubwa mwaka 2019/20 am-
bapo walijenga zaidi ya vyumba 
vya madarasa 40.

Alisema awali halmashauri 
ilijipanga kukamilisha idadi hiyo 
kabla ya muda uliopangwa na 
serikali ili wakati shule zitaka-
pokuwa zinafunguliwa, watoto 
wote waliofaulu kujiunga na 
masomo ya sekondari mara moja.

Mwankoo alisema tayari hal-
mashauri imekwishapeleka  Sh. 
milioni 157 kwa ajili ya kuka-
milisha ujenzi wa vyumba vya 
madarasa na ukamilishaji wa ofisi 
na madarasa ambayo ujenzi wake 
ulianza mwaka jana. 

Hata hivyo, alisema ujenzi huo 
unakabiliwa na ukosefu wa saruji, 
lakini unaendelea katika Shule 
ya Sekondari Muhuwesi ambako 
shule imeazima saruji kutoka 
shule nyingine ambayo ilinunua 
kabla bidhaa hiyo haijaadimika.

Alisema eneo lingine ambako 
ujenzi unaendelea kwa sasa ni 
katika shule tarajali za sekondari 
za kata za Mindu na Misechela 
ambako wanaendelea na ujenzi 
wa madarasa matano kila shule 
kwa kufanya shughuli ambazo 
hazihitaji saruji na ukamirishaji 
utaendelea kwa kupiga plasta 
baada ya kupata saruji.

 Ili kupunguza gharama za 
ujenzi huo, alisema tayari wame-
agiza mifuko 1,200 ya saruji ku-
toka kampuni ya Dangote pamoja 
na kuagiza mabati bando 84  
sawa na mabati 1,008 kwa ajili ya 
ukamilishaji wa ujenzi huo.

Kuhusu madawati, alisema 
halmashauri inaendelea na 
utengenezaji wa seti 542 za 
viti na meza vilivyogharimu Sh. 
milioni 29 kwa ajili ya matumizi 
ya wanafunzi hao wanaotarajia 
kujiunga na kidato cha kwanza. 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKURUGENZI wa Halmashauri ya Manis-
paa ya Shinyanga, Geofrey Mwangulumbi, 
amewaagiza watendaji wa kata, kusima-
mia ukusanyaji mapato ili kupata fedha za 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo iki-
wamo ujenzi wa vyumba vya madarasa.

Mwangulumbi atoa agizo hilo juzi kwe-
nye kikao cha watendaji wa kata cha ku-
jadili vipaumbele vya mapendekezo ya 
bajeti ijayo (2021/22) ngazi ya kata kabla ya 
kuanza kwenda uongozi wa juu.

Alisema ili mapendekezo ya bajeti ya-
fanikiwe kutekelezwa ikiwamo miradi ya 

maendeleo, ni lazima kuwapo na kasi ya 
ukusanyaji mapato na kuwaagiza watendaji 
wa kata wakasimamie kwa ukamilifu hilo 
kwenye maeneo yao.

“Tunapozungumzia masuala ya bajeti na 
utekelezaji wa vipaumbele vilivyoibuliwa 
ikiwamo miradi ya maendeleo, hapa tuna-
zungumzia pesa, hivyo kama hakuna pesa 
ya kutosha utekelezaji wake utakuwa mgu-
mu na miradi mingi haitatekelezwa.

“Hivyo nawaagiza sasa watendaji wa kata, 
mkaongeze kasi ya ukusanyaji mapato kwe-
nye maeneo yenu, pamoja na kuibua vyan-
zo vipya, ili zipatikane fedha za kutekeleza 
haya tunayoyajadili ikiwamo ujenzi wa vy-

umba vya madarasa kila mwaka,” alisema.
Mchumi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Shinyanga, Gwakisa Mwasyeba, aliwataka 
watendaji wa kata, vipaumbele vya map-
endekezo yao ya bajeti ambavyo wanavitoa 
viguse maslahi mapana ya wananchi.

Mtendaji wa Kata ya Kitangili, Rose Ma-
tunda, akizungumza kwa niaba ya wen-
zake, alisema watakwenda kusimamia 
ukusanyaji mapato, huku akitoa wito kwa 
wafanyabiashara kujenga utamadunia wa 
kilipa mapato kwa hiari, ili serikali ipate 
fedha za kutekeleza miradi ya maendeleo 
na kuwaboreshea miundombinu imara ya 
kufanyia biashara zao.

Mkurugenzi asisitiza ukusanyaji mapato 

Waziri wa Viwanda na Biashara, Geoffrey Mwambe (kushoto), akipokelewa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakala wa 
Vipimo (WMA), Dk. Adelhem Meru, alipofanya ziara katika ofisi za wakala huo, jijini Dar es Salaam jana. Wa (pili kulia) 
ni Mjumbe wa Bodi ya wakala huo, Cosmas Ngangaji na (wa tatu kulia) ni Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, Stella 
Kawa. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

kuwa wakiweka vipimo ambavyo si 
sahihi na kuwaibia wateja.

“Wako wafanyabiashara ambao siyo 
waadilifu, unakuta mfuko wa saruji 
wa kilo 50 wanaweka kilo 49 au 47 
na zile zinazopungua wanaweka kwe-
nye mifuko mingine wanauza na hata 
kwenye nondo ile ya futi 40 unaweza 
kukuta wameweka futi 39 sasa lazima 
tukomeshe hali hii,” alisema.

Alisema wamekubaliana na WMA 
kwenda kufanya ukaguzi wa kush-
tukiza kwenye viwanda ili kuwabaini 
wafanyabiashara wasio waadilifu 
wanaopunja vipimo ili wachukuliwe 
hatua kali.

Alisema kuna umuhimu kwa WMA 
kwenda kuhakiki bidhaa hizo huko 
huko viwandani badala ya kusubiri 
ziiingie sokono ndipo wakamate wa-
fanyabiashara hao na kuwatoza faini 
wakati wananchi wameshaibiwa.

Mwambe alisema amefurahishwa 

na namna WMA inavyofanya kazi 
kwa weledi katika kuhudumia wateja 
wake, lakini alisema ni vyema ikazidi 
kuwa na ubunifu zaidi kila wakati.

“Wamejitahidi kusambaa nchi 
nzima pamoja na uchache wao na 
pia wamejitahidi sana kukomesha 
lumbesa wote mnajua lumbesa wakati 
ule ilikuwa maarufu sana sasa wawe 
wabunifu waje na mbinu mpya kila 
wakati,” alisema.

“Sisi wizara ni walezi wa viwan-
da tungependa kuona viwanda 
vinaongezeka kwa kasi na bidhaa zi-
nazalishwa hapa ndani kupunguza 
uagizaji wa bidhaa kutoka nje na 
kuongeza ajira kwa vijana na kuongeza 
wigo wa walipa kodi,” aliongeza. 

Alisema kuna umuhimu kwa WMA 
kuwa na majengo yake na kuachana 
na utaratibu wa kupanga hali inayo-
sababisha kutumia fedha nyingi kuli-
pia majengo hayo.

Kuna 
umuhimu 
kwa WMA 
kuwa na 
majengo 
yake na 
kuachana na 
utaratibu wa 
kupanga hali 
inayosababi-
sha kutumia 
fedha nyingi 
kulipia ma-
jengo hayo.

Na Joseph Mwendapole

W
AZIRI wa Viwanda 
na Biashara, Geof-
frey Mwambe, ameu-
taka Wakala wa Vipimo 

(WMA) kufanya ukaguzi wa kushtukiza 
wa mara kwa mara ili kuwabaini wafan-
yabiashara wanaopunja vipimo.

Aliyasema hayo jijini Dar es Salaam 
juzi, alipofanya ziara kwenye ofisi za 
(WMA) zilizoko Ilala kwa ajili ya kujio-
nea shughuli zinazofanywa na wakala 
na kuzungumza na wafanyakazi.

Mwambe alisema amebaini changa-
moto kwenye viwanda kwa kuwa baa-
dhi ya wazalishaji ambao si waamini-
fu,  wamekuwa wakifungasha bidhaa 
pungufu kinyume na ilivyoandikwa 
kwenye vifungashio.

Alisema hata kwenye uzalishaji wa 
nondo kumekuwa na changamoto ya 
kusema ukweli kwa kuwa wengi wame-



Na Yasmine Protace, MKURANGA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani, imetenga 
zaidi ya ekari 50 kwa ajili ya 
kuanzisha mradi wa kimkakati wa 
mabasi yaendayo mikoa ya kusini na 
nchi za  jirani.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Mhandisi 
Mshamu Munde, aliyasema hayo 
juzi alipokuwa akizungumzia mradi 
huo wa stendi ya kisasa, ambayo 
itajengwa Mwandege.

Munde alisema kujengwa kwa 
stendi hiyo, kutasaidia kuondoa 
kero ya stendi ya Mbagala ambayo 
wanaipata abiria waendao mikoa ya 
kusini.

“Stendi itakuwa na ukubwa wa 
ekari 50 na huduma mbalimbali 
za kijamii zitatolewa ikiwamo na 
maegesho ya magari,” alisema.

Aliongeza kuwa baada ya 
kukamilika, malori, mabasi madogo  
na magari ya watu binafsi  yatapaki 
katika stendi hiyo.

Munde alisema pia huduma 
za mabasi ya mwendokasi 
zitatolewa na kuongeza kuwa 
waliishazungumza na Wakala wa 
Mabasi ya Mwendokasi (DART) na 
wamekubaliana mabasi ya 
mwendokasi  yatatoa huduma katika 
stendi  hiyo.

Aliongeza kuwa stendi hiyo 
itakuwa na bustani ya kisasa 
ambapo watu wataitumia kukaa 
na kupiga picha na pia kutakuwa 
na wamachinga ambao watafanya 
biashara zao katika maeneo ambayo 
watatengewa.

“Kwa sasa mradi huo uko 
katika hatua za usanifu na mpaka 
mwishoni mwa mwezi huu, kazi za 
uchambuzi zitakuwa zimekamilika 
ikiwamo kukamilika kwa ramani,” 
alisema.

Sambamba na hilo, alisema ramani 
zitapelekwa kwa taasisi za kuombea 
fedha, lakini si benki kutokana na 
kukatwaza na serikali kuomba fedha 
katika katika taasisi hizo. 
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DC ataka benki kuelimisha
wananchi mikopo ya nyumba

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAKAZI wa Kata ya Soga wilay-
ani Kibaha, wako kwenye hatari 
ya kupata magonjwa ya mlipuko 
kutokana na kukosa majisafi ya 
bomba hali inayosababisha kutu-
mia kisima kifupi cha maji ambayo 
si salama.

Kutokana na hali hiyo, wanan-
chi hao wameiomba serikali ku-
wakamilishia   mradi wa maji un-
aojengwa na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira (DAWASA), 
ili kuokoa maisha yao kwa kuwa 
kisima wanachotumia   wakati 
mwingine kinakauka na kusababi-
sha kukosa maji.

Akizungumza juzi mbele ya 
waandishi wa habari, mmoja wa 
wananchi hao, Halima Saidi, alise-
ma kabla ya mradi huo kuanza, wa-
likuwa wanapata maji ya DAWASA 
kupitia miundombinu ya zamani, 
lakini utekelezaji wa mradi mkub-
wa ulipoanza walivunja mradi wa 
zamani, hivyo kukosa maji.

Saidi alibainisha kuwa   uhaba 
wa maji ulianza Novemba, mwaka 
jana, kipindi ambacho serikali ku-
pitia DAWASA ilianza kutekeleza 
mradi wa maji kutoka Kongowe-
Soga ambao mpaka sasa haujaka-
milika. 

Naye Sophia Kassim alisema ka-
tika kata hiyo kisima kipo kimoja, 

hivyo kuwalazimu kuamka saa 11 
alfajiri kwenda kisimani na kure-
jea nyumbani saa nne asubuhi ku-
tokana na foleni ya watu.

Alisema mbali na hofu ya ku-
pata magonjwa ya mlipuko, pia 
wanashindwa kufanya kazi za 
maendeleo kwa wakati kutokana 
na kutumia muda mwingi kusaka 
maji.

Diwani wa Soga, Shomari Juma, 
alisema tatizo  la maji ni kubwa 
hasa katika vijiji vya Soga na Kip-
angege ambavyo walikuwa wanat-
egemea maji ya DAWASA.

Alisema Kata ya Soga kwa sasa 
inakuwa kwa kasi kutokana na 
ongezeko la wananchi kujenga 

nyumba bora za kisasa zenye uhi-
taji wa maji mengi, lakini inakarib-
ia miezi miwili sasa hawana maji 
jambo ambalo ni hatari kwa afya 
za wakazi wa maeneo hayo.

Juma alisema tayari ame-
wasiliana na DAWASA ili wa-
fanye uharaka kukamilisha mradi 
huo ili wananchi wapate maji. Pia 
aliomba kutumia njia mbadala ya 
kutatua kero hiyo.

Mbunge wa Kibaha Vijijini, Mi-
chael Mwakamo, alikiri kuwapo 
kwa tatizo  hilo na tayari ametem-
belea mradi Kongowe -Soga na 
kusema uko katika hatua za kuka-
milika.

Mwakamo alisema kwa mujibu 

wa wataalamu kutoka DAWASA 
wananchi wa Soga wataanza ku-
pata maji Februari, mwaka huu, 
lakini muda huo bado mrefu. 

Aliishauri DAWASA kuona 
namna ya kusukuma maji kupitia 
mtambo wa zamani kwa kuwa 
miundombinu yake iko vizuri ili 
wananchi wapate maji wakati 
utekelezaji wa mradi mpya ukien-
delea.

Hivi karibuni, Mtendaji Mkuu 
wa DAWASA, Mhandisi Cyprian 
Luhemeja, akiwa katika ziara ya 
kukagua mtambo wa Ruvu Chini 
ulioko Mlandizi, alisema   mradi 
wa Kongowe -Soga umefikia asil-
imia 95.

watajitokeza kukopa na kuanza ujenzi 
kwa ajili ya kuishi na familia zao.

Hata hivyo, alisema kabla ya kuanza 
kutoa mikopo hiyo, lazima waende vi-
jijini ambako ndiko wananchi wengi 
wana uhitaji wa nyumba bora za kuishi 
na kutoa elimu ya mikopo.

“Nawashauri taasisi za fedha nendeni 
vijijini huko mkawape elimu wananchi 
juu ya mikopo ya ujenzi nyumba, ili 
kila mwananchi awe na nyumba bora 
ya kuishi. Kwa kweli mkianzisha huu 
mpango, utawainua wengi ambao wa-
nahitaji nyumba, lakini hawana fedha 
taslimu,” alisema.

Mzee alisema iwapo taasisi hizo, 
zikiwamo benki za CRDB, TPB, NBC na 
NMB zitaanzisha mpango huo wa kutoa 
mikopo ya ujenzi na kwa kwenda mbali 
zaidi katika mpango huo, wangeweka 
vifurushi vya mikopo hiyo ya ujenzi wa 
nyumba ili kila atakayehitaji kuingia 
kwenye mkopo huo aangalie kifurushi 

kipi kinamfaa kuendana na nyumba 
anayehitaji kujenga.

Alisema idadi ya wananchi kuhitaji 
kujenga nyumba wilayani Masasi ni kub-
wa, lakini kikwazo ni kuwa na fedha ta-
slimu za kujenga, hivyo kupitia mikopo 
kama taasisi hizo zitaamua kuitoa, wa-
nanchi wengi watajenga nyumba na 
kurejesha mikopo hiyo.

Katika kutoa mikopo hiyo ikiwamo 
hiyo ya ujenzi wa nyumba pia kuna jam-
bo la msingi la kuzingatia katika kutoa 
mikopo hiyo kwa wananchi ni suala la 
riba nafuu, ili kila atakayekubali kukopo 
arejeshe bila masikitiko ya kwa nini 
alikopa fedha hizo.

Mzee alisema iwapo taasisi hizo zikiz-
ingatia suala la riba wananchi wengi 
ambao wana uhitaji wa kukopa fedha 
kwa ajili ya shughuli mbalimbali kama 
vile biashara, kilimo na ujenzi, hawa-
takuwa na hofu ya kwenda kuchukua 
mikopo.

Nawashauri 
taasisi 
za fedha 
nendeni 
vijijini huko 
mkawape 
elimu wa-
nanchi juu 
ya mikopo 
ya ujenzi ny-
umba, ili kila 
mwananchi 
awe na ny-
umba bora 
ya kuishi.

Na Hamisi Nasri, MASASI 

M
KUU wa Wilaya ya Masasi, 
Selemani Mzee, amezitaka 
taasisi za fedha wilayani 
hapa kwenda kwa wa-

nanchi kutoa elimu ya mikopo ya 
ujenzi wa nyumba ili kila mwananchi 
mwenye kuhitaji apatiwe mkopo.

Mzee alitoa agizo hilo jana mjini 
hapa alipokuwa akifungua kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya Wilaya (DCC) kil-
ichofanyika katika ukumbi wa zamani 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Masasi.

Alisema kuna uhitaji mkubwa kwa 
wananchi wa Masasi katika ujenzi wa 
nyumba za makazi, hivyo taasisi za 
fedha ziwe na ubunifu katika kujiende-
sha kwa kuwapatia mikopo  wananchi 
ikiwamo mikopo ya ujenzi wa nyumba.

Mzee alisema iwapo taasisi hizo zi-
tawapatia wananchi mikopo ya ujenzi 
wa nyumba, idadi kubwa ya wananchi 

Hatarini kukumbwa na magonjwa ya mlipuko

Sehemu ya kinamama 50 wa kiislamu kutoka Kata ya Muhungula, Halmashauri ya Mji wa Kahama, mkoani Shinyanga, 
wakiwa wamekalia vyereheni 10 vilivyotolewa bure na Jumuiya ya Kimataifa ya Istaqaama Muslimu Community jana, 
kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi. PICHA: SHABAN NJIA

Mkuranga 
kujenga 
stendi ya 
kisasa



Na Ani Jozeni

W
AKATI Marekani inapata 
taabu kungoja Rais Donald 
Trump, amalize muda wake 
Jumatano ijayo, ili kuap-

ishwa mteule Joseph Biden, tayari China 
imetanguliza agenda za kuafikiana na 
Afrika kabla utawala mpya wa haujaingia 
ikulu.

Tanzania inakuwa ya kwanza kupokea 
ujumbe huo wa China baada ya Waziri 
wa Mambo ya Nje, Wang Yi, wiki iliyopita 
kuanzia kazi Chato alipokutana na Rais 
John Magufuli, ukiwa ni mwanzo wa sa-
fari ya siku tano.

Wang Yi amekaa nchini siku mbili ik-
ionyesha kuwa, alikuwa na upana zaidi 
wa mazungumzo na Rais John Magufuli 
kuliko taifa jingine.

Kwa miaka mingi inaeleweka kuwa 
Tanzania ndiyo nchi ya kwanza kwa uhu-
siano na China, ikiendana pengine na 
Zimbabwe.

Hata mwaka 2013 Rais wa China Xi 
Jinping, alizuru Tanzania likiwa ni taifa la 
kwanza tangu alipoapishwa kuwa kion-
gozi wa nchi hiyo.

Rais John Magufuli, akizungumza 
kwenye mkutano na Waziri wa Mambo 
ya Nje wa China Wang Yi, aliomba China 
iisamehe Tanzania madeni ya dola takrib-
ani dola milioni 167.7zilizokopwa kujenga 
reli ya TAZARA, kiwanda cha nguo cha 
Urafiki na nyumba za wanajeshi. 

Ni suala ambalo China haikulitolea 
maelezo, lakini Waziri Yi, alilipokea.

Aidha, China imekubali kusaidia uka-
milishaji wa ujenzi wa reli ya kisasa SGR 
ulioafikiwa kwa kujenga kipande kina-
choanzia Mwanza hadi Isaka mkoani 
Shinyanga chenye urefu wa kilomita 341.

Baada ya Tanzania Waziri Yi aliende-
lea na safari kuelekea Seashells, Nigeria, 
Botswana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo.

AJENDA YA CHINA 
Itachukua miezi kadhaa kwa serikali 

mpya Washington kujipanga na kuanzi-
sha sera zinazoeleweka, ingawa sasa kuna 
picha kuwa Biden atakuwa na nguvu zai-
di kuliko ilivyotazamiwa hapo awali. 

Ni baada ya Chama cha Democratic 
cha Biden kushinda uchaguzi wa viti vya 
Senate Jimbo la Georgia ambako wakati 
wa uchaguzi mkuu wa Novemba hakuna 
aliyefikia asilimia 50, kati yake na Donald 
Trump.

Yako maeneo ambayo China inaweza 
kuhitaji kufahamu, kwa mfano kuanza 
kutumika kwa Mkataba wa Soko Huria 
Afrika (CAFTA) ambao umeanza rasmi 
kutumika Januari mosi baada ya nchi 33 

TEHAMA jukwaa jipya
demokrasia, uwajibikaji 

Habari bora na kamilifu Jumatano januari 13, 2021

Ukurasa 14

kuupitisha bungeni.
Tanzania ilitia saini, lakini 

bado ulikuwa haujaingia ka-
tika sheria, ila unaweza kuwa wa 
manufaa kwa China katika uen-
delezaji wa ule mkakati wa ‘belt 
and road,’ (ukanda na barabara) 
yaani kwa uwekezaji na uuzaji 
wa bidhaa zake.

Kwa upande wa China mk-
wamo wa kisiasa Marekani kuna 
faidi kwani sura ya Marekani nchi 
za nje imekuwa na mkanganyiko 
wa Rais Trump kuwahamisha 
wafuasi wake kushambulia 

bunge na kuua polisi.
Rais mteule wa Marekani alise-

ma katika hotuba kuhusu tukio 
hilo kuwa ingekuwa ni maanda-
mano ya ‘Black Lives Matter,’ ya-
mefikia hatua ya kuvuruga kina-
choendelea bungeni, kujaribu 
kuzuia kumthibitisha rais mteule 
kuwa ameshinda uchaguzi 
mkuu, ‘wangepata taabu sana.’

Lakini kwa vile ilikuwa ni kun-
di kubwa la weupe (Wazungu) 
wanaoapa kwa jina la Trump 
polisi hawakufanya linalotakiwa, 
walikuwa wachache na mmoja 
akapoteza maisha.

Ni jambo ambalo limevuruga 
sura ya Marekani mbele ya du-
nia na itachukua muda kiasi kwa 
serikali mpya kuingia madaraka-
ni na kila kitu kionekane kinaen-
da sawa dunia ianze kuisikiliza 
Marekani.

Ni kawaida katika uhusiano 
wa nchi za nje kuwa kiwango cha 
umoja ndani ya nchi kina athari 
kubwa katika uwezo wa kuende-
sha siasa au uhusiano na nchi za 
nje.

Pale ambako kuna mianya ya 
wazi katika utii kwa utawala uli-
opo madarakani, nchi kama hiyo 
haiwezi kuendesha uhusiano wa 
nje kwa urahisi, kwani nchi ny-
ingine (serikali zao) hazitaamini 
au kutilia maanani serikali hiyo 
iliyoko mashakani inachoongea.

Kwa mfano Ijumaa iliyopita, 
asubuhi kwa saa za Marekani, 
Spika wa Baraza la Wawakilishi, 
Nancy Pelosi, aliongeza na mkuu 
wa majeshi wa Marekani, kuhofia 
Trump,’ akatoa amri ya kusham-
bulia mahali fulani, hata kutumia 
bomu la nuklia.

Taarifa zilisema Spika haku-
jibiwa.

ZIARA YA WANG YI
Ziara ya Waziri wa Mambo 

MUSEVENI KUISHI 
MIAKA 40 IKULU?
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ya Nje wa China haikufuatana na 
mkasa huo jijini Washington, lakini 
ni wazi ungechangia hoja za Wang 
Yi kwa nchi za Afrika kuwa China ni 
nchi thabiti yenye sera zinazoelewe-
ka inayoweza kufanya mikataba ya 
muda mrefu na Afrika kuliko taifa 
jingine.

Marekani, kwa upande wa pili, 
hivi sasa imegubikwa na sintofa-
hamu ya kuwa na pande mbili za 
kisiasa zinazohasimiana, na hivyo 
kujiweka njia panda ikingoja lini 
utawala uliopo madarakani utaisha, 
uingie mwingine, tofauti na uliotan-
gulia.

Wakati Rais Barack Obama alitaka 
‘mabadiliko,’ Trump aliingia kama 
kinyume cha Obama na sasa Biden 
kama kinyume cha Trump.

Pia kuna uhusiano kwa kiasi fu-
lani kati ya mahitaji ya China kwa 
nchi za Afrika hivi sasa na historia ya 
uhusiano ya pande hizi mbili, kuwa 
Afrika ilikuwa ndiyo kundi kubwa 
zaidi Baraza Kuu la Umoja wa 
Mataifa kutaka China ichukue nafasi 
ya Taiwan, kisiwa kinachojitawala, 
lakini kwa jadi ni sehemu ya China.

KUIPINGA CHINA
Utawala wa Trump umejitahidi 

kuitenga China katika maeneo to-
fauti ya kibiashara na hasa matumizi 
ya teknolojia au vifaa vya kisasa vya 
mawasiliano kutoka China (5G) vya 
kampuni ya Huawei, ukisema kam-
puni hiyo ina uhusiano wa karibu na 
Jeshi la China na inaweza kuitumia 
kijasusi.

Ni eneo ambalo Trump alishind-
wa kuwaridhisha kihoja hata wa-
shirika wake wa karibu zaidi, nchi 
za Ulaya.

Maeneo ya ushindani kati ya 
Marekani na China kibiashara ba-
rani Afrika yanapungua au labda 
hayapo kwani ni kampuni chache 
za Marekani zinafanya biashara kub-
wa na hata kwingineko Afrika siyo 
kampuni nyingi. 

Ila Marekani ni kitovu cha bi-
ashara ya fedha duniani na kila nchi, 
hata China inategemea soko la hisa 
na fedha la Marekani iinue mikopo 
kutumia katika ustawishaji wa vi-
wanda au teknolojia.

Inatazamiwa kuwa kampuni za 
China zilizoondolewa katika soko 
la mitaji New York zinaweza kurud-
ishwa kama sehemu ya kupangua 
sera za Trump.

WAZIRI WA CHINA AFRIKA
•Ni kutanguliza agenda kabla Marekani kuzinduka
•Tanzania ya kwanza, ilianza 2013 na Rais Jinping 

Rais John Magufuli, akimsikiliza Mjumbe wa Baraza la Taifa 
na Waziri wa Mambo ya Nje ya China, Wang Yi, baada ya 
kufanya mazungumzo na kushuhudia utiwaji saini wa mka-
taba wa ujenzi wa reli ya Mwanza-Isaka katika Ikulu ndogo ya 
Chato mkoani Geita Januari 8, 2021. PICHA: IKULU
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Mbunge anapotangaza 
kujichimbia jimboni 

Na Sabato Kasika

H
OFU ya wananchi na 
kilio cha kukimbiwa na 
wabunge waliowacha-
gua kwa awamu kadhaa 

imemlazimisha Mbunge Jumanne 
Sagini, kupinga kambi jimboni Bu-
tiama kuwahudumia wapigakura 
wake.

Anaiambia Nipashe kuwa hat-
ua hiyo inalenga kuwaondolea 
hofu wananchi, ambao walidhani  
huenda baada ya kumchagua an-
geingia mitini.

“Wakati wa kuomba kura nilia-
hidi kuwa karibu tena kushirikiana 
nao kutatua kero zao na kuwaletea 
maendeleo na hilo nimeanza ku-
litimiza kwa kuwatembelea kila 
kata,” anasema Sagini.

Katika uchaguzi mkuu wa Ok-
toba 28, Sagini ni miongoni mwa 
wana CCM, waliopita bila kuping-
wa na kuwa mbunge wa Butiama, 
akitanguliwa na Nimrod Mkono, 
aliyeongoza jimbo hilo kwa miaka 
20 ambalo awali lilikuwa Musoma 
Vijijini, lakini 2015 liligawanywa na 
kupatikana jingine la Butiama.

Anasema baada ya kiapo ame-
piga kambi jimboni mwake, ili 
kusikiliza kero za wananchi na 
kushirikiana nao kuzitatua ikiwa 
ni moja ya ahadi zake alizoahidi 
wakati wa kampeni na anatarajia 
kuzuru kata zote zikiwamo Bisum-
wa, Buhemba, Bukabwa, Buruma 
na Busegwe.

“Nimefanya ziara katika jimbo 
langu ili pia kuhamasisha jamii 
katika shughuli za maendeleo, 

kwani ushirikishwaji ni muhimu, 
mbunge kukaa mbali na wananchi 
wangu kwa muda mrefu si jambo 
jema,” anasema.

KERO ALIZOTATUA
Anasema: “Butiama kama yal-

ivyo majimbo mengine, inaka-
biliwa na matatizo mbalimbali 
ambayo yanahitaji utatuzi mfano 
kilimo cha mihogo kinakabiliwa na 
ugonjwa unaosababisha wakulima 
wasipate tija,” anasema mbunge 
huyo.

Anasema, hali hiyo imemfanya 
anunue magunia 80 ya mbegu ya 
mihogo aina ya mkombozi yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. 2,000,000 
na kuwagawia wakulima na kwam-
ba Butiama inategemea mihogo, 
viazi vitamu na viazi lishe, mahin-
di, mpunga na mtama, lakini mata-
tizo yanabakia kwenye mihogo.

“Wataalamu wa kilimo wanase-
ma, mbegu ya mkombozi inahi-
mili magonjwa na inaweza kutoa 
magunia kati ya 16 hadi 20 katika 
ekari moja, tofauti na nyingine 
zinazotoa magunia matano hadi 
sita kwa ekari,” anasema mbunge 
huyo.

Aidha, anafafanua kuwa mich-
ezo kwa sasa ni ajira, na kwamba 
ameshagawa mipira 40 kwa timu 
mbalimbali katika kata 18 za 
jimbo hilo ikiwa ni maandalizi ya 
mashindano ya mpira wa miguu ili 
kuinua vipaji vya soka.

“Nitaendelea kuibua michezo 
mbalimbali jimboni, kwa kuwa 
michezo kwa sasa ni ajira, na ni-
tatafuta baiskeli 20 kwa rafiki zan-
gu ili kuanzisha mashindano am-

bayo ni sehemu ya ajira,” anasema.
Anataja ujenzi wa shule ambao 

ameshirikiana na wananchi akitoa 
mifuko 255 za saruji kwenye kata 
za Kamugegi na Nyamimange ili 
kuboresha miundombinu ya shule 
kata hizo.

VIPI MAJI JIMBONI?
Anasema, Wizara ya Maji im-

esaini mkataba wa kujenga mradi 
mkubwa wa maji kutoka Mugango 
Musoma Vijijini hadi Kiabakari 
jimboni humo unaotarajia kuka-
milika baada ya miezi 24 na kuan-

•Aahidi hatawaacha ‘yatima’ wapigakura 

za kuhudumia wananchi 200,000 
kwenye vijiji 19 vilivyopo wilaya za 
Musoma na Butiama.

“Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Antony Sanga, ameshasema 
kuwa mradi huo ukikamilika 
utatoa huduma ya maji kwa wa-
nanchi kwa miaka 20 kwa utoshel-
evu, na utazalisha lita zaidi ya mil-
ioni 17 kwa siku katika awamu ya 
kwanza,” anasema mbunge huyo.

Anamkariri Katibu Mkuu kuwa 
mahitaji ni lita milioni 12 kwa siku, 
na kwamba kwa awamu ya pili 
uzalishaji utakuwa lita zaidi ya 
milioni 35, huku baadhi ya vijiji vi-
kiongezwa kwenye mradi huo.

“Baadhi ya vijiji vya jimbo langu 
vitanufaika na mradi huo, wakazi 
wa Butiama wataondokana na 
adha ya maji inayowakabili kwa 
sasa baada ya mradi huo kukami-
lika,” anasema.

Anafafanua kuwa ilikuwa ni aibu 
kuona maji yanakwenda mbali zai-
di ya kilometa 400 mikoa ya mbali, 
huku wananchi wa Butiama na 
Musoma wanakosa huduna hiyo 
wakati wanazungukwa na Ziwa 
Victoria.

“Nimshukuru Rais Dk. John 
Magufuli kwa uamuzi wake wa 
kuleta mradi huu haraka iweze-
kanavyo baada ya kuapishwa, 
hakika amejibu ombi na kilio cha 
wananchi, niombe pia kata zinazo-
pakana na mto Mara ikiwamo kata 
ya Buswahili na Bukabwa ikiweze-
kana ziangaliwe nazo ziwekwe 
kwenye mradi awamu nyingine, 
wananchi wapelekewe huduma ya 
maji,” anasema.

HISTORIA YA BUTIAMA
Sagini anatamani kuiona Butia-

ma mpya akieleza kuwa ni sehemu 
muhimu kwa taifa kwani ndiko 
kilipo Kijiji cha Mwitongo alipozal-
iwa Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Nyerere mwaka 1922 na ni wilaya 
ilioanzishwa rasmi Machi 2012 
ikiwa ni sehemu ya kuvutia utalii 
hasa wanaozuru Makumbusho ya 
Mwalimu Nyerere pamoja na kuji-
funza historia yake.

Anakusudia kushirikiana na 
wapigakura wake ili kuifanya iwe 
ya kisasa na yenye maendeleo 
makubwa. Sensa ya mwaka wa 
2012, inataja idadi ya wakazi kuwa 
ni 241,732 wanaojishughulisha na 
kilimo cha mazao ya chakula na 
biashara.

Mbunge wa Butiama (mwenye miwani), akikabidhi moja ya magunia yenye vipande vya miti ya mihongo aina ya mkombozi, kwa 
ajili ya kuboresha kilimo cha zao hilo jimboni mwake.

Mbunge wa Butiama (katikati), akiwa katika moja ya mikutano yake jimboni. 
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TEHAMA jukwaa jipya
demokrasia, uwajibikaji 
Na Mwandishi Wetu

E
KNOLOJIA ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) in-
atajwa kuwa ni moja ya ny-
enzo zinazoweza kuongeza 

uwajibikaji na demokrasia barani 
Afrika wakati uhusiano baina ya 
serikali na wadau wa kiraia un-
apokuwa na ukakasi.

TEHAMA inakuwa mbadala pale 
serikali zinabana uhuru wa asasi 
za kiraia, vyombo vya habari na 
kutumia sheria kandamiza ku-
dhibiti uhuru wa maoni, kuhoji na 
kukosoa mienendo ya dola.

Hayo ni baadhi ya masuala ya-
nayoelezwa Asasi za Kiraia (azaki) 
za Afrika Mashariki kwenye mku-
tano wa kujadili namna ya kufiki-
sha ajenda zao kwenye maendeleo 
ya mataifa yao, kupitia uwanja wa 
vyama vya kiraia.

Wafula Nafula kutoka Baraza 
la Vijana la Jumuiya ya Madola 
(Common Wealth Youth Council), 
anasema TEHAMA ni njia bora ya 
kuzibana serikali kusikiliza raia, 
kuongeza uwajibikaji, kuheshimu 
haki za binadamu na kuwa karibu 
na wananchi.

Anatoa mfano wa vuguvugu 
la kutaka kulinda maisha ya 
Waamerika Weusi la ‘Black Lives 
Matter’ kuwa limekuwa mtandao 
wa kimataifa, unaounganisha se-
hemu kubwa ya dunia kudai haki 
na ulinzi wa raia bila kujali kaliba 
wala rangi.

Wafula kutoka Kenya anasema 
TEHAMA ni uwanja mpya wa ku-
dumisha uhuru wa maoni, kudai 
haki, kupinga ukandamizi, kupiga 
vita uongozi wa mabavu na kila 
aina ya dhuluma.

“Kupitia mitandao ya kijamii wa-
nanchi wanaongea bila kubanwa, 
kutumia picha na sauti za video, 
hotuba, kuuliza maswali na ku-
peana taarifa muhimu ambazo 
awali wasingezipata kutoka na 
kudaiwa kuwa ni za siri,” anasema 
Wafula.

TEHAMA ndiyo mitandao ya ki-
jamii ndilo jukwaa jingine la raia 
kufanyakazi za maendeleo am-
bazo serikali imeshindwa au imek-
wama, akitoa mfano:

“Watu wanachanga fedha ku-
fanikisha matibabu ya wagonjwa, 
nje na ndani ya nchi. Wanasaidia 
waathirika wa majanga. Wanawa-
patia huduma mbalimbali kuan-
zia vyakula na dawa. Yote hayo ni 
mshikamano wa kiraia ambao ni 
fursa zinazoweza kutumiwa na 
asasi za kiraia uwanja unapoban-
wa.” 

Akitoa mchango wake Rich-
ard Ssewakiryanga Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya Mafunzo 
ya MS TCDC ya Arusha, anaye-
zungumzia uzoefu wa azaki za 
Uganda, anasema ni jukumu la 
vyama hiuvyo kushauri serikali, 
kusimamia matumizi ya rasilimali 
za taifa kwa umakini, kuongeza 
uwajibikaji na kufuatilia mienendo 
ya uongozi wa umma.

“Zinawajibika kuhoji matumizi 
ya fedha za umma mathalan, Af-
rika ina wanasiasa ambao wakiwa 
kwa wapigakura ni kama malaika 
wanahimiza na kuchangia maen-
deleo na kusaidia wananchi ku-
tatua matatizo. Hata hivyo, wakiwa 
ndani ya ofisi za umma ni waba-

dhirifu, bungeni wanapitisha 
mikataba tata na kutunga sheria 
kandamizi zinazoumiza raia.” 
Anasema na kuongeza:

“Hii ni ajabu ni kuwaibia wapi-
gakura ambao wakiwa nao jimboni 
wanawapenda na kuwasikiliza, la-
kini wakiondoka wanawahujumu 
na kuwaongezea umaskini.” Ana-
kumbusha kuwa wajibu wa azaki 
katika hilo ni kuibua tuhuma zao 
na kudai uwajibikaji na utumishi 
wenye maadili kwa vile mganga 
hajigangi, serikali zinahitaji jicho 
la pembeni kuzisimamia na hiyo 
ndiyo demokrasia.

Anasema kila wakati serikali 
zinakuwa na hofu dhidi ya azaki 
kutokana na kufikiri kuwa zina-
kosolewa na huenda zikakataliwa 
na wananchi, lakini sivyo, nia ni 
kuongeza uwajibikaji na kuleta 
maendeleo na kwa vile serikali 
zenyewe haziwezi kufanya kila 
jambo ni lazima zipate washirika 
ambazo ni taasisi za kiraia.

Washiriki wa jukwaa la azaki 
wakiwamo kutoka Kenya, Uganda, 
Tanzania na Rwanda, wanagusia 
kuwa mwaka 2020 ulikuwa wa 
uchaguzi kwa nchi nyingi za Afrika 
kama Tanzania, Burundi na sasa 
ni zamu ya Uganda, lakini muda 
wa uchaguzi dola linadaiwa ku-
weka mazingira yanayopunguza 
kukosolewa na wakati mwingine 

kubana wadau wanaofuatilia ziki-
wamo azaki na wakati mwingine 
kuzifuta au hata kuziwekea sheria 
na mazingira magumu, zikichuku-
liwa kama maadui wa taifa.

Lakini, taasisi hizo za kiraia zi-
nazikumbusha serikali kuacha 
malumbano baina yao kwa vile 
azaki zinatimiza jukumu la kusaid-
ia kuhudumia raia kwa kushiriki-
ana na vyombo vingine kufikisha 
huduma muhimu ambazo dola 
peke yake lisingeweza.

Wakijadili nafasi ya mashiriki ya 
kiraia katika nchi zao wanasema 
kumekuwa na msuguano kati ya 
serikali na wadau hao jambo lin-
alofanya uwanja na nafasi za kiraia 
kusinyaa licha ya kwamba katiba 
zinaruhusu na kutoa haki kwa raia 
kufanya majukumu yao.

Mathalani sura ya kwanza, ya 
Katiba ya Tanzania ibara ya 12 hadi 
24 zinaelezea haki za muhimu za 
binadamu na ibara ya 25 hadi 28 
inazungumzia wajibu wa muhimu 
kwa raia ambazo zinahusiana na 
tamko la haki za binadamu vyote 
hivyo wanaeleza kuwa vinaonye-
sha kuwa taifa linaheshimu haki 
za binadamu na kuenzi kuwapo 
demokrasia na ustawi wa raia.

Kwa mfano, raia wana haki na 
uhuru wa kukusanyika, kuwa wa-
nachama wa vyama wanavyovi-
penda, kutoa na kupokea maoni, 

kuabudu na kufanyakazi hivyo 
kwa mujibu wa sura ya tatu ya 
katiba ya vyama vya kiraia ni haki 
ya wananchi, hivyo uwapo wake 
ni muhimu kusaidia serikali kwe-
nye maeneo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kutoa huduma pale 
wanapoona zinahitajika, kuelimi-
sha na kuhamasisha jamii kuhusu 
kampeni za haki za binadamu 
na kupinga ukatili ukiwa kijin-
sia, kuondoa uonevu kwa watoto 
kama kuhamasisha kuepuka mim-
ba na ndoa za utotoni, kupinga 
mila na utamaduni wa kudhalili-
sha na kukandamiza wanawake na 
mabinti.

Kwa hiyo azaki zinataka uwanja 
mpana ili zisaidie kufikisha elimu 
kwa wanaoikosa, kuwapa chakula, 
makazi na vifaa muhimu, kuhu-
dumia wahitaji, kutoa tiba, kuhu-
dumiwa wanaotumia dawa za 
kulevya kuachana na mihadarati 
kwa kuwatunza ndani ya nyumba 
za mabadiliko (sober houses), 
kuwaondoa watoto kwenye kazi 
hatarishi mfano ‘nyoka’ wanao-
tumiwa kuchimba madini migodi, 
kukemea ajira mbaya za watoto, 
kuwanyanyasa kingono hasa kwe-
nye madanguro na nyumba za 
kuonyeshea picha za video mi-
taani.

Kwa mtizamo huo azaki zinataja 
kuwa zina umuhimu na mchango 
mkubwa kwa jamii na ni wakati 
wa serikali kuthamini umuhimu 
wake badala ya kuzichukulia kama 
maadui wa taifa na au mawakala 
wa mataifa ya kigeni wanaofan-
yakazi kwa niaba ya serikali zao.

Israeli Ilunde, Youth Partner-
ship Countrywide, anazikumbu-
sha azaki kushirikiana na serikali 
na kutimiza wajibu kwa misingi 
ya kisheria kwa mfano kuwasili-
sha taarifa za mkutano mkuu wa 
mwaka, ripoti za fedha, kutii na 
kuieleza serikali kile wanachofan-
ya na mafanikio wanayopata.

Uhuru wa kiraia wa kila mwa-
nanchi kuwa na maoni yake, kuju-
muika na wengine na kuwa mwa-
nachama wa asasi, au jumuiya 
yoyote anayoipenda ndiko kuna-
koupa mashirika yasiyo ya kiseri-
kali kufanyakazi kwa mujibu wa 
katiba ni suala ambalo limekuwa 
likishindaniwa baina ya serikali 
(dola) na asasi za kiraia na kwamba 
hakuna taifa ambalo litawaachilia 
wadau kufanya wapendavyo.

Lakini wadau hao wanaona 
kuwa wakati umefika kwa serikali 
kufahamu kuwa kila raia ana haki 
kwa mujibu wa katiba na mikataba 
ya kimataifa na kwamba kushiriki-
ana kufikia azma hiyo ndilo ju-
kumu la kila mmoja kwa vile wote 
wanategemeana.

Kepta Ombeti kutoka Kenya 
anakumbusha kuwa ili kuwa na 
demokrasia serikali na dola vina-
hitaji kusikia sauti za wananchi 
ambazo hupazwa kupitia asasi za 
kiraia zikizungumzia upatikanaji 
wa dawa hospitalini, elimu bora, 
maji safi na salama, barabara na 
haki zote za msingi.

Mengine ni masuala ya sheria 
kandamizi, uharibifu wa maz-
ingira na serikali kuficha taarifa 
muhimu ambazo zinahitajika kwa 
wananchi, kudai katiba mpya, 
tume huru za uchaguzi, uhuru wa 
kisiasa na kuheshimu maoni na 
haki za raia na kwamba kuwa na 
uwanja wa kumulika serikali ku-
pata majibu iwapo malengo yake 
yanafanana na kile kinachofanywa 
na vyombo vya dola, haukwepeki.

Wadau wa AZAKI za Afrika Mashariki kwenye jukwaa la kutathimini mchango wa taasisi za kiraia 
lililofanyika Arusha. PICHA: MWANDISHI WETU.

“Watu wa-
nachanga fedha 
kufanikisha matib-
abu ya wagonjwa, 
nje na ndani ya 
nchi. Wanasaidia 
waathirika wa ma-
janga. Wanawa-
patia huduma 
mbalimbali kuan-
zia vyakula na 
dawa. Yote hayo 
ni mshikamano wa 
kiraia ambao ni 
fursa zinazoweza 
kutumiwa na asasi 
za kiraia uwanja 
unapobanwa.” 



Na Mwandishi Wetu

L
EO ndio leo siku ambayo mas-
wali hayo yatakapojibiwa. Wa-
pigakura wataamua iwapo Rais 
Yoweri Museveni, ambaye ni 

miongoni mwa marais wa Afrika wal-
ioongoza muda mrefu atafanikiwa kui-
tawala Uganda kwa miaka 40.

Akiwa amechukua nchi mwaka 1986 
kutoka Chama cha National Resistance 
Movement (NRM), ameliongoza taifa 
hilo kwa miaka 35 na endapo atafani-
kiwa kushinda uchaguzi wa leo na ku-
kaa ikulu kwa miaka mingine mitano 
ataandika historia ya kuwa rais wa nchi 
aliyeongoza kwa nusu karne.

Mpinzani wake mkuu ni Bobi Wine 
au Robert Kyagulanyi Ssentamu, am-
baye kwa mara ya kwanza amekuwa 
tishio kwa kiongozi huyo, anayeamini 
kuwa ndiye pekee anayeweza kulion-
goza taifa hilo la Afrika Mashariki, an-
amtikisa akijiita ‘rais wa ghetto’.

Anajiamini kwa sababu anaungwa 
mkono na vijana wengi aliowahama-
sisha kuwa wanahitaji mabadiliko na 
kuwa na kiongozi anayetoka kwenye 
umaskini ili kuwakomboa.

UCHAGUZI KUWA HURU?
Ni swali linalojibiwa na Makala ya 

DW, likisema kuwa Waganda wana 
mashaka kama uchaguzi huo utakuwa 
wa huru na haki.

Licha ya kwamba joto la uchaguzi 
nchini Uganda ni kali kila mahala ku-
tokana na matamshi ya wanasiasa 
pamoja na askari wa jeshi na polisi wa-
naonekana kila mahala wakiwa wame-

jihami kama ambao wanaelekea vitani, 
hakuna Imani kuwa utakuwa huru.

Wananchi wenyewe wanaonekana 
kujiandaa kwa hali ambayo wengi wa-
nahisi uchaguzi utakuwa wa ushindani 
mkali nap engine wenye vurugu na 
machafuko.

Sheikh Abdallah Sabiila Kadhi wa Se-
bei, ananukuliwa akisema vyombo vya 
dola vimetumiwa kupindukia kukan-
damiza wapinzani na upinzani ume-
jaribu kukabiliana nao kulinda maslahi 
yao.

Anasema kwa hali hiyo patakuwa na 
mapambano kwa sababu kuna msemo 
kuwa mgombea wa NRM lazima ashin-
de kwa vyovyote vile.

DW inaeleza kuwa upinzani unalau-
mu utawala wa Rais Museveni kwa ku-
leta sintofahamu na kusababisha hofu 
nchini Uganda.

Viongozi wa upinzani wana mtazamo 
kuwa utawala wa Rais Museveni ndiyo 
ulaumiwe kwa hali hii ya taharuki ili-
yotanda na kuwasababisha wananchi 
kuingiwa na hofu.

“Uchaguzi usichukuliwe kuwa vita 
ili tutazamane kama watu walio katika 
uwanja wa mapigano kwani majeshi 
yamedhibiti kila suala la uchaguzi huo 
na kwa hiyo hauwezi kuwa huru wala 
haki,” anasema Winnie Kiiza Mratibu 
wa Kampeni wa Chama cha ANT

Wanaharakati wa haki za binadamu 
kwa upande wao tangu wiki iliyopita 
walianza kueleza kuhofia usalama wao 
nchini Uganda.

Wanasema kinachoshangaza ni 
kwamba hata Rais Museveni mwe-
nyewe anashuku kwamba kuna njama 
za udanganyifu kufanyika ili kumsaba-

bisha asishinde katika uchaguzi huu. 
Museveni anasema kuna watu wanao-
panga kuiba kura wakiwamo maofisa 
wa uchaguzi ambao watapewa rushwa 
kubadili matokeo.

Lakini baadhi ya wapinzani, wanam-
taka Rais Museveni akubali matokeo 
ya uchaguzi endapo atashindwa na 
aonyeshe uzalendo kwa kukabidhi ma-
daraka kwa amani.

La sivyo, itamaanisha kuwa yeye ha-
jali kama nchi itatumbukia katika hali 
ya sintofahamu wakimkumbusha kuwa 
mwaka 1980, Museveni ndiye aliitum-
bukiza Uganda katika sintofahamu ili-
yodumu miaka mitano na kusababisha 
vifo vya mamia ya watu pale alipopin-
ga matokeo ya uchaguzi na kuanzisha 
harakati za kumwondoa Rais aliye-
tangazwa mshindi, Milton Obote.

KANUNI MPYA ZAHOJIWA
Wakati huo huo, upinzani na baadhi 

ya wagombea kwa upande wa utawala 
aidha wameikosoa Tume ya Uchaguzi 
kwa kanuni mpya ambazo imezitoa 
hivi karibuni.

Tume hiyo imetishia kufutilia mbali 
matokeo ya uchaguzi ya kituo chocho-
te ambacho watu watakataa kuondoka 
baada ya kupiga kura na pia hakuna 
mtu atakubaliwa kwenda na simu kwe-
nye vituo hivyo.

Wadau wanaelezea kuwa simu zita-
saidia katika kuwasilisha na hata kuhi-
fadhi ushahidi wa vitendo vyovyote 
vitavyoweza kuathiri matokeo ya uch-
aguzi.

VUGUVUGU LA BOBI WINE
Bobi Wine au Robert Kyagulanyi 

Ssentamu, mwaka 2008, aliachilia 
kibao maarufu kama 

‘Kiwani’ na hakuna aliyekuwa na 
mawazo kwamba mbunge huyu wa 
Jimbo la Kyadondo Mashariki, angekuja 
kuwa mwanasiasa mashuhuri na kum-
kalia kooni Rais Yoweri Museveni.

Mwanamuziki huyo amekuwa 
mshindani namba moja wa Rais Yoweri 
Museveni na chama chake cha NRM ka-
tika uchaguzi mkuu wa Uganda ambao 
leo unaamua hatima ya mahasimu hao.

Miaka kadhaa iliyopita, Bobi Wine 
alikuwa akijulikana kwa kuimba nyim-
bo zinazoeleza maisha ya watu maskini 
yeye mwenyewe akiwa amezaliwa na 
kukulia katika mazingira ya kimaskini 
huko Kamwokya.

Hilo ndilo jambo lililompa umaarufu 
mkubwa miongoni mwa wananchi wa 
taifa hilo ambao wengi wao ni masikini.

Ni dhahiri kuwa wengi wamepigwa 
na butwaa walipoanza kusikia habari 
za Bobi Wine kuwa ni mwana siasa 
aliyepamba moto na kushangaa zaidi 
waliposikia amefanikiwa kuwa mbunge 
mwaka 2017; akiwa mgombea binafsi 
huku akiwabwaga wagombea wa vy-
ama vikuu vya NRM cha Museveni na 
FDC vilivyokuwa na wagombea maaru-
fu kwenye jimbo hilo.

UMAARUFU 
Nini hasa kimemfanya mwanamuziki 

huyu mashuhuri aliyekuwa akisifika 
kwa kuimba nyimbo za kimapinduzi 
na kujiita ‘’Rais wa ghetto’ kubadilika 
na kuwa mshindani wa kipekee dhidi 
ya utawala wa takribani miongo minne 
wa NRM.

Pengine ni kuwatetea na kuwazun-
gumzia maskini ambao ni vijana.

Bobi Wine ni miongoni mwa wagom-
bea 10 wanaochuana na Museveni.

Akiwa na miaka 38 na kujibandika 
jina la “rais wa ghetto”, ni mwana muzi-
ki maarufu Afrika Mashariki ambaye 
ameng’ara vikali na amefanikiwa kisia-
sa baada ya kuwahamasisha vijana na 
wengi kumkubali na kumuunga mkono 
na kutaka awe rais wao.

Bobi Wine amekuwa mkali na mko-
soaji mkali wa Museveni akimwambia 
kuwa anawaogopa wananchi na kwam-
ba yeye hamhofii.
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Mahasimu Yoweri Museveni (kulia) na Bobi Wine, wanachuana leo kwenye uchaguzi mkuu wa Uganda. PICHA ZOTE: MTANDAO 

jukwaa la UONGOZI

•Bobi Wine ‘rais wa ghetto’ kumbabua?

MUSEVENI KUISHI 
MIAKA 40 IKULU?



Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI wa Taasisi isiyo 
ya kiserikali ya Endless Success, 
amewataka vijana kutumia fursa 
ya mikopo inayotolewa na hal-
mashauri nchini, ili kujikwamua 
kiuchumi badala ya kukaa vijiweni 
na kujiingiza kwenye uhalifu.

Amina Feruz alitoa rai hiyo jana, 
wakati wa warsha iliyoandaliwa na 
taasisi hiyo jijini hapa, akisema hal-
mashauri zinatoa fedha hizo ili ku-
wasaidia vijana kupanua wigo wa 
kuendeleza shughuli za ujasiriama-

li badala ya kutegemea ajira pekee.
Aliwataka vijana kuunda vikundi 

kuchangamkia fursa hiyo ambayo 
itawasaidia kuwapa mwongozo wa 
kubadili fikra potofu ya kusubiri 
kuajiriwa.

“Vijana tumieni fursa ya 
mikopo inayotolewa na serikali 
kupitia halmashauri, kubuni 
miradi ya kufanya, hii itawasaidia 
kujikwamua kiuchumi badala ya 
kusubiri ajira.

“Awali, sheria ya utoaji mikopo 
ya asilimia 10 katika halmashauri 
wakopaji walilazimika kuwa na bi-

ashara, lakini hivi sasa sheria hiyo 
inaelekeza mtu kuwa na andiko la 
mradi anaotaka kufanya kupitia 
mkopo anaotarajia kukopa, lakini 
awapo kwenye kikundi,” alisema.

Alisema taasisi yao ipo kwa ajili 
ya kuwapa mwongozo vikundi vya 
vijana ya namna ya kupata mikopo 
hiyo ikiwamo kuwakutanisha na 
wataalamu kulingana na mradi wa-
naohitaji kufanya.

Mkurugenzi huyo alisema taasisi 
yao pia hufanya kazi ya kutoa elimu 
ya usimamizi wa fedha kwa vikundi 
vya vijana ambao wako katika tara-

tibu za uchukuaji mikopo ya ku-
fanyia biashara zao.

Mmoja wa washiriki wa warsha 
hiyo, Juma Mrisho, aliishukuru hal-
mashauri kwa kubadili sheria ya 
utoaji mikopo kwa vijana, akisema 
itachangia vijana kubuni miradi ya 
biashara yenye matokeo chanya.

Mrisho alisema vijana wengi 
wana uwezo wa kufanya biashara 
katika maeneo wanayotoka, lakini 
tatizo kubwa linalowakabili ni uko-
sefu wa mitaji.

Mikopo ya serikali 
imewarahisishia badala ya kuwa 

na biashara zisizo na mwongozo 
mzuri, sasa wanawasilisha wazo 
lenye michanganuo iliyojadiliwa na 
kupitishwa.

“Mabadiliko ya sheria hii yatawa-
saidia sana vijana kuendesha uja-
siriamali badala ya kukaa vijiweni,” 
alisema Mrisho.

Alisema hakuna sababu ya vijana 
kulalamika ugumu wa maisha na 
ukosefu wa ajira, akisisitiza kuwa 
kinachotakiwa ni kubuni wazo le-
nye tija ambalo litawasaidia kupata 
mkopo na kuendesha biashara wal-
izokusudia kufanya.

Na Renatha Msungu, DODOMA

S
HIRIKA la Umeme (TANESCO) 
Mkoa wa Dodoma, limesema 
kukatika kwa umeme mara 
kwa mara kwenye baadhi ya 

maeneo kumetokana na wananchi 
kuchoma nguzo za umeme wakati wa 
kiangazi.

Kutokana na kikwazo hicho, shirika 
hilo limewataka wananchi kuhakikisha 
wanapochoma nyasi, wazingatie um-
bali wa hatua 10 kutoka kwenye nguzo.

Meneja wa TANESCO mkoani hapa, 
Frank Chambua, aliyasema hayo jana 
alipozungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa.

Alisema baadhi ya wananchi wakati 
wa kiangazi wamekuwa wakichoma 
nyasi karibu na nguzo za umeme, jam-

TANESCO yataja kiini 
umeme kukatika

Kituo cha 
NARCO 
Kongwa 
kikika-
milika na 
kuanza ku-
fanya kazi, 
kitasaidia 
kupunguza 
tatizo la 
kukatika 
umeme 
mara 
kwa mara 
katika njia 
hiyo.

bo linalochangia nguzo nyingi kupata 
hitilafu na kuliwa na mchwa.

“Unakuta nguzo zaidi ya 40 kwa 
siku zimedondoka chini katika mae-
neo mbalimbali, suala hilo linachangia 
tatizo la umeme kukatika katika eneo, 
husika kwa sababu tayari kunakuwa 
na uharibifu wa miundombinu hiyo,” 
alisema.

Alisema TANESCO itaendelea kutoa 
elimu kwa wananchi katika maeneo 
mbalimbali ili kuhakikisha wanajua 
umuhimu wa kutoharibu miundom-
binu hiyo, ili wasisababishe hitilafu za 
umeme.

Aliwataka wananchi walio pembe-
zoni kuhakikisha kila mmoja anakuwa 
mlinzi wa mwenzake ikiwamo kutoa 
taarifa pale wanapoona kuna uharibi-
fu wa miundombinu inayojengwa na 

shirika kwa ajili ya kusambaza umeme.
Akizungumzia shida ya njia ya Mp-

wapwa kukatika umeme mara kwa 
mara, meneja huyo alisema inatumia 
kituo cha kupoza umeme cha Zuzu, 
hivyo kila kunapohitajika kufanya 
matengenezo, lazima umeme ukatwe 
kwa muda.

“Kituo cha NARCO Kongwa kikikami-
lika na kuanza kufanya kazi, kitasaidia 
kupunguza tatizo la kukatika umeme 
mara kwa mara katika njia hiyo,” alise-
ma Chambua. 

“Mpwapwa kuna njia moja inatoka 
Kilolo mkoani Iringa na inatoa hudu-
ma baadhi ya maeneo pamoja na kituo 
kingine kidogo cha kusambaza umeme 
kinajengwa Mtera, vyote vipo katika 
hatua za mwisho, vitasambaza umeme 
katika Wilaya ya Mpwapwa,” aliongeza. 
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Halmashauri 
yabaini shida 
machinga 
stendi ya 
mabasi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma imemwagiza Meneja 
wa Kituo Kikuu cha Mabasi 
Dodoma, kuweka utaratibu 
mzuri kwa ajili ya wajasiri-
amali kufanya shughuli zao 
kituoni huko.

Agizo hilo lilitolewa jana 
na Meya wa Jiji hilo, Profesa 
Davis Mwamfupe, alipotem-
belea kituo hicho kwa lengo 
la kujionea hali ya huduma.

Profesa Mwamfupe alisema 
amebaini kuwapo mrundi-
kano wa bidhaa katika eneo 
la kituo hicho, jambo ambalo 
linapaswa kuwekewa utara-
tibu.

Alimtaka meneja wa kituo 
hicho kuweka utaratibu 
mzuri kwa ajili wajasiriamali 
kutokana na kufanya biasha-
ra kwenye kumbi za abiria.

“Kuna mrundikano wa bid-
haa za wajasiriamali katika 
maeneo mbalimbali kituoni 
hapa, hasa katika kumbi za 
kukaa na kusubiria mabasi 
abiria na bidhaa zilizoenea 
katika njia zilizotengwa 
kwa ajili ya abiria kupita ni 
tatizo,” alisema.

Mmoja wa abiria waliozun-
gumza na Nipashe kituoni 
huko, Juliana Nyoni, alisema 
utaratibu mzuri unatakiwa 
kuandaliwa ili abiria wasi-
pate bugudha na kulinda 
usalama wa mali zao.

“Utaratibu huo uende sam-
bamba na wafanyabiashara 
wadogo kufanya biashara 
zao katika maeneo wali-
yotengewa ili kutosababisha 
adha kwa watumiaji wen-
gine wa kituo cha mabasi,” 
alishauri. Msukuma toroli akipita kwa shida kwenye soko la Sabasaba, jijini Dodoma jana, kutokana na kujaa maji machafu na 

tope, lililosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika Jiji hilo. PICHA: PETER MKWAVILA

‘Vijana changamkieni mikopo ya halmashauri’

HABARI dodoma



Na Grace Mwakalinga, MBARALI

M
KUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, ame-
sisitiza kusimamia agizo 
lake la kuwapa siku sita 

wafugaji kuondosha mifugo kwenye 
ranchi za Usangu, mashamba ya Ihefu 
na Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Chalamila alitoa agizo la kuwataka 
wafugaji kuondoka katika ranchi hiyo 
mwishoni mwa wiki akiwa wilayani 
Mbarali mkoani Mbeya.

Hivyo, ikiwa kesho ndiyo siku ya 
mwisho wa agizo hilo, Chalamila ame-
watahadharisha wafugaji hao kuon-
doka mapema katika ranchi hizo kab-

RC akomaa wafugaji kutoa 
mifugo kwenye ranchi

la hatua za kisheria hazijachukuliwa.
Chalamila alifikia hatua hiyo 

baada ya kupokea malalamiko kwa 
wawekezaji ambao wamekuwa wak-
ilalamika kwamba wafugaji hao 
wamevamia mashamba yao wakiwa 
na mifugo ikiwamo ng’ombe na mbu-
zi.

“Nitasimamia agizo hili kuhakikisha 
hakuna mifugo yoyote kwenye Hifa-
dhi ya Ruaha na maeneo mengine ya 
uwekezaji, msihoji ni kwa namna gani 
nitaondoa ila mtakiona Alhamisi,” 
alisema Chalamila.

Awali Mhifadhi Mwandamizi Hifa-
dhi ya Taifa Ruaha, Sharif Abdul, al-
imweleza Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 

Albert Chalamila, kuna wimbi kubwa 
la wafugaji ambao huingiza mifugo 
kwenye hifadhi hiyo.

Alisema hali hiyo inahatarisha afya 
na usalama wa wanyamapori katika 
hifadhi hiyo, pindi wanapoingiliana 
na mifugo ya wananchi.

Aliongeza wamekaa vikao vya ku-
jadili tatizo hilo mara tatu ikiwajumui-
sha viongozi wa vijiji pamoja na wafu-
gaji, lakini hakuna suluhisho lolote.

Katibu Mkuu wa Chama cha Wafu-
gaji Tanzania, Matagili Mbigili, aliahidi 
kutekeleza agizo la Mkuu wa Mkoa 
kuondosha mifugo kwenye maeneo 
ya uwekezaji na hifadhi, huku aki-
waomba wafugaji kuacha tabia hiyo.

Hali hiyo 
inahatari-
sha afya 
na usalama 
wa wany-
amapori ka-
tika hifadhi 
hiyo, pindi 
wanapoin-
giliana na 
mifugo ya 
wananchi.
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Waziri aagiza 
wawekezaji 
wenye madeni 
wapokwe ardhi
Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, ameiagiza 
Bodi ya Kampuni ya Ranchi za 
Taifa (NARCO) kunyang’anya 
ranchi zote zilizokodiwa na 
wawekezaji ambao wameshind-
wa kulipa madeni.

Alitoa agizo hilo akiwa 
Wilaya ya Mbarali mkoani 
Mbeya wakati akizungumza na 
wakulima pamoja na wafugaji 
wa bonde la Usangu. 

Alisema serikali inahitaji wa-
milikiwa wa ranchi zote walipe 
madeni yote kuanzia Januari 
12 hadi Februari 15, majira 
ya saa saba mchana, kwam-
ba zitakazoshindwa kulipa 
zinyang’anywe na kupewa 
wawekezaji wengine.

Aidha, alipiga marufuku ku-
fanyika kwa shughuli za kilimo 
kwenye maeneo ya ranchi kwa 
madai kuwa ni kwenda kinyume 
na makubaliano ya mkataba.

“Nimetoa muda wa kuanzia 
Januari 12 hadi Februari 15 
majira ya saa saba mchana 
Bodi ya NARCO iwe imekusanya 
madeni yote wanayodaiwa 
kwenye ranchi mbalimbali 
nchini, lakini wawekezaji kufua-
ta makubaliano ya mikataba ili 
kila upande unufaike na ranchi 
hizo,” alisema Waziri Ndaki.

Katika hatua nyingine ali-
wahakikishia wawekezaji wa 
ranchi mbalimbali nchini 
kwamba serikali imewaandalia 
mazingira mazuri ya kufanya 
shughuli zao na kuomba waen-
delee kushirikiana.

Katibu wa Wizara hiyo, 
Profesa Gabriel Ole Sante, 
aliwaomba wamiliki wa ranchi 
kutumia maeneo hayo kwa 
ajili ya mifugo na shughuli 
zingine ambazo ni kinyume na 
makubaliano.

Baadhi ya wakulima wa 
bonde la Usangu walioomba 
serikali kuwagawia eneo kwa 
ajili ya kilimo kuliko ilivyo sasa, 
ambapo wanakodishwa kwa 
gharama kubwa.

Ulia Mahenge aliiomba seri-
kali kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvivu kupewa eneo kwa 
ajili ya kilimo na kwamba 
yuko tayari kulipia gharama za 
vitalu.

Juzi, mwekezaji wa ranchi ya 
Usangu, Basil Mramba alim-
wakikishia Waziri Ndaki kulipa 
madeni yote ndani ya muda 
uliopangwa.

Alipongeza hatua ya Wa-
ziri Ndaki kutembelea eneo 
lake ambalo lina ukubwa wa 
hekta 43,727 ambao amefuga 
ng’ombe 531.

Wazee waomba dawa kuongezwa hospitalini

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, akizungumza na wafugaji, wakulima na wawekezaji wa Bonde la Usangu, 
wilayani Mbarali, mkoani Mbeya jana. PICHA GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

WAZEE kutoka Kata ya Rujewa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali mkoani 
Mbeya, wameiomba serikali kupitia Wizara 
ya Afya kuongeza kasi ya upatikanaji wa 
dawa hospitalini kwenye madirisha maal-
um yaliyotengwa kwa ajili yao.

Wamesema kwa kufanya hivyo watakuwa 
na uhakika wa kupata matibabu, kuliko hivi 
sasa wanavyokosa dawa.

Katibu wa wazee Rujewa, Christina 
Mwalyaje, aliyasema hayo kwa niaba ya wa-
zee wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wa-
zee iliyoadhimishwa katika Kata ya Rujewa.

Walisema wanapofika kwenye vituo vya 
kutolewa huduma za afya, wahudumu hu-
dai dawa zimekwisha hivyo wakanunue 
kwenye maduka, hali ya kuwa baadhi yao 
hawana uwezo wa kumudu gharama za ku-

nunua.
Kutokana na hali hiyo, wazee hao wali-

iomba ofisi ya Mganga Mkuu wa Wilaya, 
kumteuwa mtu maalum ambaye atashu-
ghulikia suala hilo, ili kuwasaidia kupata 
matibabu ya uhakika.

Pia walitaka mtu huyo ahakikishe anawe-
ka utaratibu wa kupunguza foleni na milo-
longo mingine ili watibiwe haraka.

Mwalyaje alisema moja ya vikwazo wa-
navyokabiliana navyo wazee ni pamoja na 
baadhi ya wagonjwa wengine kutumia diri-
sha hilo kupata matibabu.

“Naamini suala la upatikanaji wa dawa 
likishughulikiwa kwa ufanisi, wakaweka ut-
aratibu wa utoaji huduma hakika afya zetu 
sisi wazee zitaimarika jambo la msingi ni 
kuwaomba watendaji wanaotoa huduma za 
afya kutomwangusha rais wetu kwa sababu 
amewekeza fedha nyingi,” alisema Mwalya-

je.
Akizungumzia suala La uwakilishi wa wa-

zee kwenye vikao vya maamuzi, Mwalyaje 
aliomba wazee washirikishwe kwenye vikao 
vya mbalimbali vya maamuzi.

Miongoni mwa wazee hao, akiwamo 
Juma Michael. alisema  kundi hilo linapaswa 
kuangaliwa kwa jicho la kipekee kwa saba-
bu wanamchango mkubwa  katika kuliletea 
maendeleo taifa la Tanzania.

Alisema miongoni mwa masuala yanay-
otakiwa kuboreshwa ni uhakika wa upati-
kanaji wa huduma za afya na maji kwa saba-
bu ni maeneo yanayogusa maisha ya watu 
moja kwa moja.

Aidha, alitoa ushauri kwa serikali kuwa 
sera ya wazee ya mwaka 2003 itungiwe she-
ria ili wazee wapewe kutunzwa kama sera 
ilivyoandikwa.

habari mbeya
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habari zanzibar

Dk. Mwinyi: Fedha sherehe za 
Mapinduzi zipelekwe elimu, afyaRC aita 

wadau shida 
upatikanaji 
wa maji 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini Magharibi, 
Idrissa Kitwana Mustafa, amese-
ma watashirikiana na taasisi za 
ndani ya nchi kutatua kero zina-
zowakabili wananchi, ikiwamo ya 
upatikanaji wa majisafi na salama.

Kitwana alitoa ahadi hiyo 
wakati akizindua kisima cha 
majisafi na salama katika 
Shule ya Msingi Muungano, 
kilichojengwa kwa ufadhili wa 
Taasisi ya Al- Amin Relief katika 
Shehia ya Muungano, Wilaya ya 
Mjini Unguja.

Alisema kutokana na umuhimu 
wa huduma hiyo kwa jamii, lazi-
ma serikali ishirikiane kwa karibu 
na wadau mbalimbali kusaidia 
wananchi kuimarisha ustawi wa 
jamii.

“Ninatumia nafasi hii ku-
upongeza uongozi wa Al- Amin 
kwa uamuzi wenu wa kusaidia 
huduma hii ya maji katika shule 
yetu, hatua ambayo inaonyesha 
moja kwa moja kuunga mkono 
jitihada za serikali za kuwaletea 
maendeleo wananchi wake,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa alizitaka taasisi 
mbalimbali na wananchi wenye 
nia ya kuchimba visima, kufuata 
taratibu na sheria za Mamlaka ya 
Maji Zanzibar (ZAWA), ili kuepuka 
madhara kwa jamii.

“Ninaomba niwakumbushe 
kwamba tunapotaka kusaidia 
jamii katika masuala ya maji, 
lazima tupate ushauri wa kitaal-
amu kutoka mamlaka husika, ili 
huduma hii iwe safi, lakini salama 
kwa afya zetu,” aliagiza.

Mwalimu wa Shule hiyo, Zawadi 
Saleh Ali, alisema ujenzi wa ki-
sima hicho, utaongeza ufanisi wa 
kazi na kuleta maendeleo zaidi 
kwa kuwa suala la ukosefu wa 
maji lilikuwa tatizo la muda mrefu 
kwao.

“Shule yetu ilikuwa na tatizo la 
ukosefu wa maji kwa muda mrefu, 
hatua ambayo ilikuwa ikirudi-
sha nyuma jitihada zetu za utoji 
wa elimu kwa wanafunzi wetu,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Al – 
Amin Relief, Abdulhamid Shaali 
Makame, alisema taasisi yao 
imekuwa ikijisaidia jamii katika 
sekta mbalimbali.

Alisema kwa sasa taasisi hiyo 
imeanzisha mpango maalum wa 
kusaidia wanawake wajane na 
watoto yatima katika maeneo 
mbalimbali ya Zanzibar na ku-
uomba uongozi wa serikali kuwa-
saidia kupata wafadhili kwa kuwa 
taasisi yao inategemea misaada 
kutoka kwa wahisani.

Ofisa Elimu wa Manispaa ya 
Mjini, Ali Omar Ali, aliushukuru 
uongozi wa taasisi hiyo kwa 
msaada huo na kuahidi kukitunza 
kisima hicho ili kitoe huduma kwa 
muda mrefu, ujenzi wake ukigha-
rimu Sh. milioni nne.

kuyalinda Mapinduzi kwa kuleta 
maendeleo kama yalivyokusudiwa 
na Rais wa Kwanza wa Zanzibar, 
Hayati Abeid Amani Karume.

Alisema wakati umefika wa ku-
hangaika na uchumi wa mapinduzi 
kama ilivyokusudiwa katika sekta 
mbalimbali ikiwamo afya na kwa 
kutoa huduma bora katika maeneo 
mbalimbali ya Zanzibar na kutoa 
elimu bora kwa wanafunzi nchini.

Alisema serikali yake pia inaku-
sudia kuleta mapinduzi sekta ya 
kilimo, ili wakulima wa Zanzibar 
walime mazao yenye tija na kuon-
doa utegemezi wa kuagiza chakula 
kutoka nje ya nchi.

Dk. Mwinyi pia alisema wanaku-
sudia kuleta mapinduzi katika sekta 
ya uvuvi ili wavuvi wavue kwa dha-
na za kisasa na kufaidika na bahari 
kuu. Dk. Mwinyi alisisitiza watumi-
shi wa umma kujenga uwajibikaji 
na serikali kuboresha huduma na 
maslahi yao.

Alisema sekta ya sanaa na mich-
ezo itapewa kipaumbele ili wasanii 

na wanamichezo wafanye kazi zao 
kwa ufanisi na kutengeneza ajira 
kupitia sekta hiyo.

Dk. Mwinyi alikemea udhalil-
ishaji wa kijinsia visiwani Zanzibar, 
akisisitiza umekuwa ukitia doa na 
aliagiza wahusika wote wa jinai hiyo 
kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa 
sheria zilizopo na kuachana na mu-
hari.

Maadhimisho hayo yalihud-
huriwa na  viongozi mbalimbali wa 
kitaifa, kisiasa na viongozi wakuu 
wastaafu.

Viongozi hao ni pamoja na Maka-
mu wa Rais wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan,  marais wastaafu wa 
Zanzibar: Dk. Ali Mohamed Shein; 
Amani abeid Amani Karume, Dk. 
Mohammed Gharib Bilali, Makamu 
wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman na 
Makamu wa Kwanza wa Rais, Maal-
im Seif Sharif Hamad. 

Sherehe hizo pia zilipambwa na 
shangwe za wafuasi wa vyama vya 
siasa ikiwamo Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na ACT-Wazalendo.

Wakati 
umefika wa 
kuhangaika 
na uchumi 
wa mapin-
duzi kama 
ilivyoku-
sudiwa 
katika sekta 
mbalimbali 
ikiwamo 
afya na kwa 
kutoa hu-
duma bora 
katika mae-
neo mbal-
imbali ya 
Zanzibar na 
kutoa elimu 
bora kwa 
wanafunzi 
nchini.

Na Hawa Aabdallah, ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, ameagiza 
fedha za sherehe ya maadhim-

isho ya Miaka 57 ya Mpinduzi ya Zanzi-
bar, zielekezwe katika kuboresha  hu-
duma za kijamii ikiwamo elimu na afya.

Dk. Mwinyi alitoa agizo hilo jana, ka-
tika hafla ya kuadhimisha miaka 57 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwenye Viwanja 
vya Mnazimmoja, alipopokea maanda-
mano yaliyofanywa na vikosi vya ulinzi 
na usalama na vyama vya kisiasa.

Alisema fedha ambazo zilipangwa ku-
tumika katika sherehe hizo, ni vyema zi-
kaelekezwa katika huduma muhimu ku-
tokana na hali ya uchumi iliopo hivi sasa.

“Kwa kuwa hizi ni sherehe zangu za 
kwanza nikiwa Rais wa awamu ya nane, 
nilitamani sana kufanya sherehe za aina 
yake, lakini hali ya kiuchumi imechangia 
sherehe zetu mwaka huu kuzifanya ka-
tika utaratibu tofauti na ilivyozoeleka,” 
alisema.

 Dk. Mwinyi aliwataka Wazanzibar 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia wananchi wakati wa 
sherehe za kilele cha maadhimisho ya miaka 57 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar  katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Na Hawa Aabdallah, ZANZIBAR 

KAMPUNI ya Kimataifa ya Semcrete ya 
Misri, inayojihusisha na miundombinu na 
uwekezaji katika miradi ya bandari, bara-
bara, afya, maji, elimu na umeme, imeonye-
sha utayari kuwekeza visiwani Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni hiyo, 
Sherif Nazmy, alibainisha kusudio lao hilo 
wakati ujumbe aliouongoza upofanya ma-
zungumao na Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, ofisini 
kwake Vuga mjini Zanzibar.

Nazmy alisema kutokana na mazingira 
rafiki ya uwekezaji yanayokwenda sam-
bamba na ukarimu wa watu wa Zanzibar, 

uongozi wa Samcrete uko tayari kuanzia 
sasa kuwekeza katika mradi utakaochaguli-
wa kwa awamu ya mwanzo.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ina 
fursa ya kuchagua miundombinu yoyote 
ambayo kampuni yetu itakuwa tayari kuan-
za nayo katika mwelekeo wa kuzitumia 
fursa za uwekezaji,” alisema.

Mkurugenzi huyo alimweleza Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar kwamba, kam-
puni yao inalenga kuimarisha ustawi wa 
wananchi wa Zanzibar.

Sherf Sabry, mmoja wa maofisa wa 
ngazi za juu katika kampuni hiyo, alisema 
kampuni yao iko tayari kutoa utaalamu na 
fedha kukamilisha mradi wowote wataka-

okubaliana.
Sabri alisema Kampuni ya Semcrete 

tayari imeshajipatia uzoefu wa kutosha kwa 
miaka mingi, ikiendelea kusambaa katika 
pembe mbalimbali za dunia.

Akitoa shukrani zake kwa kampuni hiyo, 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Ab-
dulla, alisema serikali imejizatiti kuhakiki-
sha kunakuwa na uwekezaji wenye tija.

Ndani ya mazungumzo yao, kiongozi 
huyo wa serikali alilazimika kuwasiliana 
moja kwa moja kwa njia ya simu na Wa-
ziri anayesimamia masuala ya Uchumi na 
Uwekezeaji Zanzibar,  Mudrik Suleiman 
Soraga, akimwagiza kukutana na uongozi 
wa kampuni hiyo.

RC aita wadau shida upatikanaji maji
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NAFASI ZA SHULE
Keland Nursery and 
Primary School iliyopo 
Salasala Rtd inatangaza 
Nafasi Za Awali Na Msingi. 
Mawasiliano : 0713327613.

ANATAFUTWA DEREVA
Anatafutwa dereva wa kike 
mwenye uzoefu wa kuendesha 
Magari Mjini Dar es Salaam.
Mwenye nia na kazi hiyo apige 
namba 0784691605/0715691605.
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Wanajeshi wadaiwa kuvamia
 makazi ya Bobi Wine

					   

Jengo la Capitol eneo linalotarajiwa Rais mteule, Joe Biden na Makamu wa Rais, Kamala Harris, kula kiapo wiki ijayo.  
Usalama umeimarishwa kuelekea hafla hiyo kufuatia wiki iliyopita wafuasi wa Rais Donald Trump, kuvamia eneo hilo na 
kusababisha vifo. PICHA/REUTERS

Kampala, UGANDA

MGOMBEA wa urais nchini Uganda, 
Robert Kyagulanyi maarufu ‘Bobi Wine’, 
amekatiza mahojiano yake redioni, baada 
ya wanajeshi kuvamia nyumba yake mjini 
Kampala.

Vyombo vya habari nchini Uganda 
vinaripoti kuwa leo asubuhi wanajeshi 
walizingira nyumba yake na kuwakamata 
walinzi wake wote na wote waliokuwa ka-

tika eneo la makazi ya mwanasiasa huyo 
wa upinzani.

Hata hivyo hakuna sababu iliyotolewa 
juu ya uvamizi huo.

Bobi Wine, alikuwa akihojiwa katika 
kipindi cha redio kiitwacho Kenya HOT 
96 cha kila asubuhi, na kusema kuwa 
anawaona maofisa wa kijeshi wakiwapiga 
walinzi wa usalama wake.

Sauti zilisikika kwa mbali kupitia redio 
wakati wa tukio hilo, kabla ya Bobi Wine 

kukata simu ya mahojiano.
Wakati hayo yakijiri, Rais Yoweri Mu-

seveni, ambaye anawania muhula wa sita 
madarakani, alitarajiwa kulihutubia taifa 
jana, kupitia vyombo vya habari vya ki-
taifa. 

Waganda wanatarajia kufanya uchagu-
zi wa wabunge na urais kesho.

Kampeni za uchaguzi nchini Uganda, 
zimekuwa zikigubikwa na ghasia zilizos-
ababisha mauaji.		  BBC

Washington, MAREKANI  

IDARA ya upelelezi nchini Marekani (FBI), 
inaonya kuwa huenda kukashuhudiwa maan-
damano yenye ghasia nchini humo, kuelekea 
kuapishwa kwa rais mteule na makamu wa 
rais.

FBI inasema katika ripoti yake kuwa, kuna 

makundi yenye silaha yanayopanga maanda-
mano hayo yenye fujo katika majimbo yote 
50 nchini humo.

Idara hiyo ilifafanua inatokana na kukar-
ibia siku ya kuapishwa kwa Joe Biden na Ka-
mala Harris, Januari, 20, mwaka huu.

Ripoti ya FBI, imezua wasiwasi wa usalama 
kuelekea shughuli za kula kiapo zitakazo-

fanyika katika eneo la Capitol Hill.
Biden alisema haogopi kuapishwa katika 

eneo hilo, ambalo lilishuhuhudia vurugu wiki 
iliyopita, baada ya wafuasi wa rais anayeo-
ndoka madarakani, Donald Trump, kuva-
mia majengo ya bunge la Congress na lile la 
wawakilishi kujaribu kuzuia kuidhinishwa 
kwa ushindi wa Biden.

Wakati hayo yakijiri, Trump alitangaza hali 
ya hatari katika jiji kuu Washington na kua-
muru usalama kuimarishwa, wakati Kaimu 
Waziri wa Usalama wa Ndani, Chad Wolf, aki-
jiuzulu na kufikisha idadi ya mawaziri walio-
jiuzulu katika serikali ya Trump tangu kuzuka 
kwa fujo hizo, kufikia watatu.		

			   RFI

FBI yahofia usalama Biden, Kamala 
wakijiandaa kuapa wiki ijayo

Bajeti yatia fora 
ununuzi wa maua 
Ikulu ya Ufaransa 
Paris, UFARANSA

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Ma-
cron, ametenga bajeti ya fedha ya euro 
600,000 kwa ajili ya maua ya Ikulu ya 
Elysee.

Fedha hizo, ni kwa ajili ya maua ya 
mkewe, Brigitte Macron katika Ikulu ya 
Elysee, umezua utata katika vyombo 
vya habari vya Kifaransa.

Kulingana na taarifa kutoka Shirika 
la Utangazaji la kisiasa la Kifaransa la 
Politis, iliarifiwa kwamba Macron na 
mkewe walitumia euro 600,000 kwa 
ajili ya maua katika Jumba la Ikulu ya 
Elysee.

Elysee ni makao makuu rasmi ya rais 
katika mji mkuu wa Paris.

Matumizi kama hayo yalitafsiriwa 
kama aibu kwa umma wa Ufaransa, 
wakati nchi hiyo ilikuwa ikijitahidi 
kupata ahueni, kutokana na mzigo wa 
kifedha uliotumika kwa ajili ya janga la 
corona.

Serikali ya Macron, ilikuwa imeahidi 
kutenga euro bilioni 100, ili kuharaki-
sha mchakato wa kufufua uchumi wa 
nchi.

Baada ya taarifa hiyo, wananchi wa 
Ufaransa walidhihirisha hisia na maoni 
yao kwenye mitandao ya kijamii.

Mmoja wa watumiaji wa mitandao ya 
kijamii alisema, “Tunahimizwa kulinda 
pesa zetu, tunatozwa ushuru zaidi na 
yeye anajifurahisha.”

Hii inamaanisha kuwa bajeti za maua 
ni karibu mara tano zaidi, kuliko zile za 
marais waliotangulia ambao ni Fran-
cois Hollande na Nicolas Sarkozy.

Bajeti ya maua pia ilibainika 
kuongezeka haraka wakati wa Ikulu 
ya Elysee ilipofungwa kwa umma na 
mapokezi machache yaliyofanyika ku-
tokana na vizuizi vya Covid-19.

Septemba, mwaka jana, ilitangazwa 
ukarabati wa chumba cha Dhahabu cha 
Elysee, uligharimu euro 927,000.

Ikulu hiyo, gazeti la Le Canard En-
chaine, lilitangaza kwamba imenunua 
sahani mpya zenye thamani ya euro 
498,000.

Ikulu ya Elysee, ilipinga kiwango hi-
cho cha fedha na kusema kuwa bei ili-
kuwa karibu na fedha euro 49,000.

			   TRT

Jerusalem, ISRAEL

IMEELEZWA kuwa Israeli, itajenga kiny-
ume cha sheria nyumba 850 kwa walowezi 
wa Kiyahudi katika Ukingo wa Magharibi, 
uliokaliwa kimabavu.

Mamlaka ya Israel, imeidhinisha uamuzi 
wa kujenga makazi mengine 850 katika 

Ukingo wa Magharibi kwa ajili ya walowezi 
wa Kiyahudi wiki ijayo.

Taarifa hiyo ni kulingana na Shirika la 
Utangazaji la Umma la Israel (KAN).

Katika ripoti hiyo, imebainika kuwa 
Waziri wa Ulinzi wa Israel, Benny Gantz, 
aliagiza Baraza la Mipango ya Juu la Kiten-
go cha Utawala wa Kiraia Ndani ya Kitengo 

cha Uratibu wa Shughuli za Serikali (CO-
GAT), kujenga nyumba zaidi eneo hilo.

Hakuna taarifa rasmi, iliyotolewa kutoka 
mamlaka ya Israel juu ya suala hilo.

Inafahamika kuwa, Israel imechukua 
hatua kama hiyo muda mfupi kabla ya 
Rais mteule, Joe Biden, kuchukua wadhifa 
wake.			   TRT

Israel kujenga nyumba 850 ukingo wa 
magharibi makazi ya Wapalestina
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ana nguvu za asili
Lukaku

MILAN, Italia 

KIUNGO wa Inter Milan, Nicolo Barella, amesema 
wanahitajika wachezaji wawili au watatu kuweza 
kumzuia Romelu Lukaku kwa sababu nyota huyu ni 
“Nguvu ya Asili”.

Kiungo huyu amefanikiwa kuweka wavuni mabao 
12 kwenye mechi 16 za Serie A msimu huu na amewa-
saidia Inter kuwa nafasi ya pili baada ya mechi 17 za 
ligi.

Barella, nyota wa kimataifa wa Italia, alizungumzia 

kasi na nguvu za mwili wa straika huyo wa kati huku 
akimsifu Mbelgiji huyo.

Lukaku amechangia mabao 50 na pasi za mwisho 
tisa katika michezo 72 tangu kuhamia kwake akitokea 
Manchester United.

“Lukaku na Shaquille O’Neal hufanya nguvu ya 
mwili kuwa nguzo yao kubwa, Lakini Romelu pia ni 
zaidi,” alisema Barella akinukuliwa na Sky Sport Italia. 

“Hata kwenye mazoezi, tunahitaji wachezaji wawili 
au watatu kumzuia. Yeye ni nguvu ya asili.”

Upamecano mlango 
wazi kuondoka Leipzig 
LEIPZIG, Ujerumani

RB Leipzig wamefungua milango yao 
kwa beki kisiki, Dayot Upamecano kuon-
doka klabuni hapo. 

Upamecano ni miongoni mwa walinzi 
wanaotajwa kama lulu kwenye soka la Ul-
aya kwa sasa. 

Akiwa na umri wa miaka 22, anawindwa 
na timu kadhaa barani Ulaya ikiwamo 
Manchester United, Liverpool na Chelsea.

Japokuwa usajili wa Upamecano kwe-
nye dirisha la usajili la Januari hii hauone-
kani, mchezaji huyo raia wa Ufaransa 
ataweza kuondoka Leipzig kuanzia Julai, 
na ili kumtoa Ujerumani, timu yoyote ita-

kayosogelea milango ya Leipzig iwe na dau 
la pauni milioni 40.

Mkurugenzi wa Leipzig, Oliver Mintzlaff  
amesema. “Tuna kikosi ambacho kimejaa 
ubora kwenye kila nafasi, kwa hiyo tutauza 
baadhi ya wachezaji wazuri kama itakuwa 
na faida ya kiuchumi.

“Na tutaendelea kuuza pale tu tutaka-
poona inafaa na si kwa sababu mchezaji 
fulani anatakiwa sehemu basi sisi tutamto 
tu kirahisi.

Nyota huyo amekuwa akiwindwa sana 
na klabu kubwa na sasa ni wazi kwamba 
majaliwa yake nchini Ujerumani yako sha-
kani, kwani anaweza kuondoka wakati wa 
kipindi cha majira ya joto kijacho.

Dybala kukosa mechi 
muhimu za Juventus
TURIN, Italia

PAULO Dybala atazikosa mechi muhimu 
za Juventus za Januari hii dhidi ya Inter Mi-
lan na Napoli, huku kukiwa na changamo-
to za kupata mbadala wake kutoka kikosi 
cha vijana wa chini ya umri wa miaka 23.

Kikosi hicho kwa sasa kimewekwa kar-
antini baada ya visa vitatu vya maambuzizi 
ya virusi vya corona.

Dybala alipata jeraha la goti kwenye 
mechi dhidi ya Sassuolo Jumapili, na taar-
ifa ya kitabibu inaonekana bado ana shida 
kidogo kumkwamisha kuingia dimbani.

Staa huyu wa Argentina anatarajiwa 
kuwa atakuwa nje ya dimba kwa takribani 
siku 15 hadi 20, ikiwa inamaanisha kuwa 
nyota huyu atalazimika kuzikosa mechi 
dhidi ya Inter na Napoli.

Juventus wanasafiri kwenda San Siro 
kwenye mechi dhidi ya Nerazurri, wakati 
watakutana na Napoli pale dimba la Mapei 

kwenye mechi ya fainali ya Kombe la Italia 
Supercup Januari 20.

Dybala ataendelea kuuguza jeraha 
lake na kwa mujibu wa taarifa za kitabibu 
anaweza kuanza kurejea katika hali yake 
taratibu angalau baada ya siku 15.
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Sancho: 
Mambo magumu kwangu
DORTMUND, Ujeru-
mani 

WINGA wa Borus-
sia Dortmund, Jadon 
Sancho, mwenye umri 
wa miaka 20, amekiri 
kwamba amekuwa na 
msimu mbaya yeye bin-
afsi, hasa baada ya tetesi 
kumhusisha kujiunga na 
Manchester United.

Sancho alifunga ma-
bao 17 kwenye Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundesliga, 
na kuisaidia Dortmund 

kushika nafasi ya pili ka-
tika msimamo wa msimu 
wa 2019-20, hivyo ku-
jiweka katika nafasi ya 
mchezaji mdogo mwe-
nye gharama zaidi.

Man United walijaribu 
kumsajili mchezaji huyo 
katika majira ya kianga-
zi, lakini ilishindikana 
baada ya kushindwa ku-
fikia dau la euro milioni 
100 zilizokuwa zinataki-
wa na Dortmund, katika 
mazungumzo yaliyodu-
mu kwa mwezi mzima.

“Ni wazi msimu huu 
umekuwa mgumu sana 
kwangu binafsi,” alisema 
mchezaji huyo katika to-
vuti ya BVB.

“Kwa hivyo nilijua 
nilipokwenda, nilizin-
gatia tu mchezo wangu 
na nikarudi nikitamani 
kwenda.

“Ninafanya kazi kwa 
bidii kila siku kwenye 
mazoezi na uwanjani 
kwa hivyo ninafurahi 
kupata mabao na kutoa 
pasi za mwisho.”

LIVERPOOL, England 

LIVERPOOL imefanya mazungumzo na klabu 

tatu kuhusu uwezekano wa uhamisho wa mkopo 

kwa beki mchanga, Sepp van den Berg.

Wekundu hao wanamtaka kijana huyo wa mia-

ka 19 kupata uzoefu wa kikosi cha kwanza, na kwa 

hivyo watamruhusu aondoke mwezi huu licha ya 

ukosefu wa chaguzi za klabu katika beki ya kati.

Majadiliano tayari yamefanyika na klabu za 

nchini Ubelgiji, Ujerumani na Uswisi, na kwa mu-

jibu wa Goal.com makubaliano yanaweza kumalizika 

wiki hii.

Van den Berg alihamia pale Merseyside kutoka PEC Zwolle 

Juni 2019, na Liverpool ililipa pauni milioni 1.3 kupata huduma 

yake.
Tangu wakati huo amecheza mechi nne za kikosi hicho cha 

cha Jurgen Klopp, zote zikiwa kwenye mashindano ya kombe 

la ndani, lakini hajaonekana kabisa kwenye kikosi cha kwanza 

msimu huu licha ya shida za majeraha za mabingwa hao wa 

Ligi Kuu England.
Uamuzi wa mwisho sasa utafanywa, na Liverpool inataka 

kuhakikisha Van den Berg ana nafasi ya kucheza michezo ya 

kawaida kwa kiwango ambacho kitamruhusu kukuza maeneo 

muhimu ya mchezo wake.

Liverpool kumtoa Den Berg kwa mkopo

LONDON, England 

WAKATI dunia ikiendelea ku-
pambana na mlipuko wa virusi 
vya corona, Ligi Kuu England 
(EPL), itaweka kipengele cha 
Covid-19 kwenye mikataba ya 
wachezaji.

Klabu za EPL na EFL zinajar-
ibu kuhakikisha kunakuwa na 
kipengele cha kisheria kwenye 
mikataba ya wachezaji (wapya 
na waliopo), ambacho kitawa-
taka kujigharamia kama Covid-19 
itaendelea kuwa changamoto na 
mashabiki wakiendelea kuzuiwa 
kuingia viwanjani.

Kupitia Sky Sports, imeri-
potiwa kuwa mikataba mingi ya 

usajili wa mkopo imejumuisha 
kipengele cha Covid-19 na kwam-
ba usajili unaweza kusitishwa en-
dapo hali itazidi kuwa mbaya na 
kuharibu msimu mzima wa soka.

Sambamba na kipengele hi-
cho, klabu pia zinajitahidi ku-
hakikisha kunakuwa na msi-
mamo wa kisheria kwenye 
suala la kupunguza mishahara 
ya wachezaji kama mchezo wa 
soka utaendelea kuchezwa bila 
mashabiki kuanzia msimu ujao 
na kuendelea.

Uwapo wa vipengele hivi una-
sababisha majadiliano kati ya 
klabu na wachezaji kuwa magu-
mu zaidi kuliko ilivyowahi kuwa 
hapo awali.

Wachezaji kujilipia 
wakipata corona
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  Kwa upande wangu, inavutia, kwa mashabiki 
ndio inafurahisha zaidi, kwa namna yoyote kila...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, amesema 
anafurahishwa sana na mbio za wazi 
za ubingwa wa Ligi Kuu ya England 
(EPL), msimu huu, wakati ‘Mashetani 
Wekundu’ hao wakisaka taji.

United jana Jumanne ilikuwa 
ikicheza na Burnley huku wakiwa 
pointi sawa, 33, na bingwa mtetezi 
Liverpool kileleni mwa msimamo na 
wana nafasi ya kupaa zaidi kwa saba-
bu wana mchezo mmoja mkononi.

Liverpool ilitwaa ubingwa wa ligi 

hiyo msimu uliopita kwa kuongoza 
kwa pointi 18 kileleni mwa msimamo, 
lakini kwa sasa wamewapita pointi 
moja tu Leicester City wanaoshika na-
fasi ya tatu, huku Chelsea wakipitwa 
saba baada ya kushuka dimbani mara 
17.

Solskjaer ana amini United ime-
onyesha ushindani mkubwa katika 
mbio za kuwania taji lake la kwanza la 
Ligi Kuu tangu msimu wa 2012-13.

“Nafikiri timu zote zinataka ku-
chukua pointi kwenye Ligi Kuu, bila 
shaka yoyote,” alisema Solskjaer aki-
waambia waandishi wa habari.

“Lakini nafikiri ni aina ya msimu 
wenyewe, aina ya mwaka, aina ya hali 
halisi ambapo kumekuwa na kupanda 
na kushuka, kutokuwa na matokeo 
mazuri mfululizo na kiwango cha ku-
vutia.

“Kwa upande wangu mimi, inavu-
tia. Kwa mashabiki ndio inafurahisha 
zaidi, kwa namna yoyote kila mmoja 
anafurahia zaidi msimu huu tofauti na 
msimu uliopita.

“Umekuwa na mambo mengi, lakini 
sasa tunasahau na kuendelea na rati-
ba zetu kama kawaida, ingawa mambo 
yalianza kwa ugumu sana.”

Spurs kumsajili Militao
TOTTENHAM Hotspur huenda ikamsajili kwa 

mkopo mlinzi wa Brazil, Eder Militao, mwenye 
umri wa miaka 22, anayesakwa na AS Roma, AC 
Milan na Inter Milan kutoka Real Madrid kukiwa 
na kipengele cha kumnunua kwa mkataba wa ku-
dumu. (Corriere dello Sport)

Mourinho amtaka Gonzalez
JOSE Mourinho ameiingiza Tottenham Hot-

spur kwenye mbio moja na Leeds pamoja na Ju-
ventus katika kumsaka winga wa klabu ya Stutt-
gart, Nicolas Gonzalez, mwenye umri wa miaka 
22, huku mchezaji huyo wa Argentina akilengwa 
katika dirisha la uhamisho la kipindi cha majira 
ya joto kijacho. (The Athletic)

Winks atakiwa Valencia
KLABU ya Valencia inawania kumsajili kiungo 

wa kati wa Tottenham Hotspur, Harry Winks, 
mwenye umri wa miaka 24 kwa mkopo. (Foot-
ball London)

Brighton yaipiku Newcastle
KLABU ya Brighton ina imani kuwa wameishin-

da Newcastle United katika mbio za kumsajili ki-
ungo wa kati wa Ecuador, Moises Caicedo, kuto-
ka klabu ya Indipendiente del Valle. Kinda huyo 
mwenye umri wa miaka 19, alikuwa akilengwa na 
klabu ya Manchester United. (Talksport)

N’Zonzi ahusishwa Arsenal
KIUNGO wa Ufaransa na mshindi wa Kombe 

la Dunia, Steven N’Zonzi, huenda mkataba wake 
wa mkopo katika klabu ya Rennes ukakatishwa 
baada ya kuhusishwa na uhamisho wa kwenda 
Arsenal na Everton. (Foot Mercato)

Dembele huyo Atletico
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa na Lyon, Moussa 

Dembele, mwenye umri wa miaka 24, anakaribia 
kukamilisha uhamisho wa kuelekea Atletico Ma-
drid baada ya kukataa kwenda West Ham. (Tel-
efoot via Sky Sports)

Bakayoko kubaki Napoli
NYOTA wa Chelsea, Tiemoue Bakayoko, anata-

rajiwa kuondoka moja kwa moja katika klabu 
hiyo ya Stamford Bridge, huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 26, akitaka kubaki Napo-
li ambapo anacheza kwa mkopo. (Star)

Willmes kurudi Newcastle
MLINZI wa Uholanzi, Jetro Willems mwenye 

umri wa miaka 26, anaonekana huenda akarudi 
katika klabu ya Newcastle United kutoka Eintra-
cht Frankfurt. (Chronicle)

Leeds wamtaka Bjorkan
KLABU ya Leeds United imehusishwa na beki 

wa Norway anayetafutwa sana na Sampdoria 
mwenye umri wa miaka 22, Fredrik Andre Bjor-
kan. (La Repubblica via Yorkshire Evening 
Post)

Arsenal kumtosa Buendia
ARSENAL haina tena mpango wa kumsajili ki-

ungo wa kati wa Norwich, Emi Buendia, baada 
ya klabu hiyo kuweka dau la pauni milioni 40 ili 
kumwachia mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina. (Express)

Burnley wajitosa kwa Kenny
KLABU ya Burnley inatarajiwa kuwasilisha 

ombi la kumsajili mlinzi wa Everton, Jonjoe 
Kenny, mwenye umri wa miaka 23, baada ya 
hapo awali kushindwa kumsajili nyota huyo wa 
zamani wa timu ya Taifa ya England ya wachezaji 
chini ya umri wa miaka 21. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Solskjaer avutiwa 
na mbio ubingwa EPL
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kufurushwa nje na timu ya 
Simba katika hatua ya nusu fainali ya mi-
chuano ya Kombe la Mapinduzi juzi, Kocha 
Mkuu wa Namungo FC, Hemed Morocco, 
amesema makosa madogo waliyoyafanya 
pamoja na kucheza mechi mfululizo ka-
tika mashindano hayo ni miongoni mwa 
sababu zilizochangia kutolewa.

Aidha, Morocco alisema hii ni mara ya 
kwanza kwa Namungo kushiriki Kombe 
la Mapinduzi, hivyo kukosa uzoefu wa 
michuano hiyo pia ni sababu nyingine ya 
kutolewa na Simba baada ya juzi kukubali 

kipigo cha mabao 2-1 kwenye Uwanja wa 
Amaan. 

“Kama mwalimu sikufurahia matokeo 
hayo, lakini nawapongeza wachezaji kwa 
kujituma na kufanya vizuri pale walipopa-
ta nafasi za kufunga na hata kuokoa ila hai-
kuwa bahati kwao. 

“Wachezaji wamejituma, wameonyesha 
uwezo wa kufanya vizuri katika michezo 
yote tuliyocheza, naamini tutafanya vi-
zuri zaidi katika michuano mingine na 
ijayo iwapo tutapata nafasi ya kushiriki,” 
alisema.

Akizungumzia suala la waamuzi wali-
ochezesha mchezo baada ya wachezaji 

wake kuonekana wakiwalalamikia mara 
kwa mara hususan mwamuzi wa kati, 
Mohamed Kassim, Morocco alisema wali-
chezesha vizuri ila malalamiko hayo yali-
changiwa na ugumu wa mchezo huo na 
kama kuna upungufu kidogo ni makosa ya 
kibinadamu ambayo ni kawaida kutokea 
mchezoni.

Kwa matokeo hayo, Simba itashuka 
dimba la Amaan leo saa 2:15 usiku dhidi 
ya Yanga katika mechi ya fainali baada ya 
watani zao hao wa jadi kuwatoa Azam FC 
kwa changamoto ya mikwaju ya penalti 
5-4 kutokana na dakika 90 za mchezo ku-
malizika zikiwa sare ya bao 1-1.  

Morocco atoa sababu 
Simba kuitoa Namungo

Manyara kupata 
viongozi Februari 
Na Shufaa Lyimo

UCHAGUZI wa viongozi wa Chama cha 
Soka Mkoa wa Manyara (MARFA), unata-
rajiwa kufanyika Februari 12, mwaka huu, 
baada ya uongozi uliokuwapo mwanzo ku-
tupiliwa mbali.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Michezo wa mkoa huo, Charles Maguzo, 
alisema mkoa huo umeshindwa kupata 
timu inayoshiriki Ligi Kuu kutokana na 
uongozi uliopita kukiuka sheria na taratibu 
za mpira.

Alisema uchaguzi wa awali ambao uon-
gozi wao umetupiwa virago, ulifanyika 
kinyemela Septemba 5, mwaka jana, hivyo 
baada ya uchunguzi wamebaini kuwapo 
kwa kasoro nyingi hivyo kuamua kuuvunja 
na kutangaza kufanyika upya.

“Tumeshindwa kuwa na timu inayoshiri-
ki Ligi Kuu kwa sababu ya uongozi ulioku-
wapo ulikuwa haushirikiani na wananchi 
wala walikuwa hawajui mapato yanapati-
kana kiasi gani, tukaitisha mkutano wetu 
kila mdau aliona dosari zilizokuwapo,” 
alisema Charles.

Alisema kwa sasa wanaamini watapata 
viongozi waadilifu ambao wataleta maen-
deleo ya michezo katika mkoa wao huo 
na kwamba jana ndio walifunga mchakato 
wa kuchukua fomu za kugombea nafasi ya 
mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu 
mkuu na msaidizi wake, mweka hazina 
pamoja na mjumbe wa mkutano mkuu.

Mchezaji wa timu ya JKT Queens, Zabela John (kulia), akimiliki mpira huku akipata upinzani mkali kutoka kwa mchezaji wa Ruvuma 
Queens, Swaumu Salum, kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Wanawake uliopigwa Uwanja wa Karume jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Miraji anukia Kiatu 
Mapinduzi Cup
Na Mwandishi Wetu

WAKATI michuano ya Kombe la Map-
induzi ikimalizika leo kwa Simba na Yan-
ga kucheza fainali, straika wa ‘Wekundu 
wa Msimbazi’ hao, Miraji Athuman, ndiye 
anayeongoza katika mbio za kuwania Ki-
atu cha Dhahabu cha mashindano hayo.

Simba ambayo imetinga fainali kwa 
kuitoa Namungo FC kwenye mechi ya 
nusu fainali iliyopigwa juzi katika Uwan-
ja wa Amaan, inakutana na Yanga leo 
ambayo nayo juzi iliitoa Azam FC kwa 
changamoto ya mikwaju ya penalti 5-4 
baada ya sare ya bao 1-1 ndani ya dakika 
90.

Hadi sasa kabla ya mechi ya leo, Miraji 
amecheka na nyavu mara nne kwenye 
michuano hiyo iliyoshirikisha timu tisa 
zikiwa katika makundi matatu mwaka 
huu huku Simba ikiwa Kundi B sam-
bamba na Chipukizi ya Pemba na bingwa 
mtetezi, Mtibwa Sugar.

Miraji alianza kucheka na nyavu dhidi 
ya Chipukizi, akifunga mabao mawili 
Simba ikishinda 3-1 na kisha kutupia 
moja wakati wakiibuka na ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar kabla 
ya juzi kuziona nyavu tena wakishinda 
2-1 dhidi ya Namungo FC.

Mchezaji anayemfuata kwa karibu ka-
tika mbio hizo za kuwania ufungaji bora 
wa Kombe la Mapinduzi ni mshambu-
liaji mwenza wa Simba, Meddie Kagere 
pamoja na Steven Sey wa Namungo FC 
ambao kila mmoja amezifumania nyavu 
mara mbili.

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wapya walioletwa klabu ya 
Simba kufanya majaribio, ni kama tayari 
wameshindwa baada ya kushindwa kuo-
nyesha ubora wao kwenye michuano ya 
Kombe la Mapinduzi, imeelezwa.

Wachezaji hao ni Benard Agele ‘Couli-
baly’ kutoka Sudan Kusini, Kelvin Moyo 
na Ian Nyoni wote kutoka Zimbabwe, am-
bao wameshindwa kuwaridhisha mabosi 
wa klabu hiyo, benchi la ufundi na hata 
wanachama na mashabiki wa timu hiyo.

Habari za ndani kutoka Zanzibar zi-
naeleza wachezaji hao ambao walishiriki 
michuano ya Kombe la Mapinduzi in-
ayomalizika leo kwenye fainali kati ya 

Simba na Yanga, wameonekana kutokidhi 
matakwa ya benchi la ufundi.

“Imeonekana kuwa viwango vyao ni 
vya kawaida sana, ni kama vya wachezaji 
tulionao tu kwenye klabu ya Simba na 
hata hapa Tanzania, kwa hiyo sidhani 
kama kuna hata mmoja atakayesajiliwa,” 
kilieleza chanzo chetu.

Lakini Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, 
Selemani Matola, aliwatetea akieleza 
wachezaji huko walikotoka ligi zao zi-
mesimama kwa hiyo hawana utimamu wa 
mwili.

“Unajua wengi wa wachezaji wanaoku-
ja kwa majaribio ligi zao kwenye nchi wa-
nazotoka zimesimama kwa hiyo hawako 
fiti, hawana utimamu wa mwili kwa sasa. 

Hata mechi nilizowapa walikuwa wanal-
alamika misuli na mpaka sasa hawako 
vizuri sana, nikaona bora niwapumzishe 
kwenye mechi ya Namungo na kuwa-
tumia zaidi wachezaji ambao wako tayari 
kucheza mashindano hayo. 

Hata hivyo, Matola hakusema kama 
watasajiliwa au wataachwa, lakini taarifa 
zinadai kuwa wameonekana hawatoshi 
kuichezea klabu kama Simba inayotaka 
wachezaji ambao wako tayari kwa mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Baadhi ya mashabiki wa klabu hiyo 
wameonyesha wasiwasi wao juu ya vi-
wango vya wachezaji hao na kusema 
kuwa viongozi wanapaswa kuwa makini 
na wasisajili wachezaji wa majaribio.

Nyota wa majaribio Simba washindwa kutoboa

NAMILIKI...
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`Stars, DR Congo
zatoshana nguvu

HABARI UK   22Solskjaer avutiwa na mbio ubingwa EPL

Na Saada Akida 

MIAMBA ya Ligi Kuu Bara na watani wa jadi 
nchini, Simba na Yanga, leo inashuka katika 
dimba la Amaan visiwani hapo, kwenye mechi 
ya fainali ya Kombe la Mapinduzi itakayoiku-
tanisha katika hatua hiyo kwa mara ya pili tan-
gu ilipoanza kufanyika kwa mara ya kwanza 
mwaka 2007.

Yanga ndiyo ilikuwa ya kwanza kulibeba taji 
hilo mwaka 2007, michuano hiyo ikifanyika 
kwa mara ya kwanza, lakini miamba hiyo ya 
Bara ilikutana kwa mara ya kwanza katika 
mechi ya fainali mwaka 2011 na Simba kulibe-
ba taji hilo baada ya kuibuka na ushindi. Hata 
hivyo, leo timu hizo zinakutana, Simba iki-
wania kulitwaa kwa mara ya nne wakati Yanga 
ikiwania kulibeba kombe hilo kwa mara ya pili.

Simba ililitwaa kwa mara ya kwanza mwaka 
2008 baada ya kuifunga Mtibwa Sugar kwe-
nye mechi ya fainali, kisha ikalibeba 2011 kwa 
kuichapa Yanga kabla ya kulinyanyua tena 
kombe hilo mwaka 2015 kwa kuifunga Mtibwa 
Sugar.

Wakati zikishuka dimbani leo, Azam FC 
waliotolewa na Yanga kwa changamoto ya 
mikwaju ya penalti 5-4 juzi baada ya sare ya 

bao 1-1 ndani ya dakika 90, wanabaki kuwa ma-
bingwa wa kihistoria wa michuano hiyo baada 
ya kulitwaa mara tano ikifuatiwa na Simba 
mara tatu na Mtibwa Sugar mara mbili, timu 
zingine zilizosalia, Yanga, Miembeni na URA, 
zimelibeba mara moja moja.

Hata hivyo, neno ushindi ndilo pekee linalo-
tajwa na viongozi, makocha wa timu zote 
mbili, Yanga na Simba pamoja na mashabiki 
wa timu hizo kila mmoja akitamba timu yake 
kulitwaa leo katika mechi hiyo itakayopigwa 
majira ya saa 2:15 usiku.

Kuelekea fainali hiyo timu hizo mbili tayari 
zinaelezwa kuingia mchecheto wa ushindi 
huku zikiwaita wachezaji wao ambao walibaki 
jijini Dar es Salaam kwa sababu mbalimbali iki-
wamo mapumziko.

Taarifa zilizolifikia gazeti hili zinaeleza nyota 
wa Simba akiwamo Luis Miqussoine, Clatous 
Chama na Rally Bwalya walitarajiwa kuungana 
na kikosi hicho jana jioni kwa ajili ya kuongeza 
nguvu katika fainali hiyo.

“Wanakuja leo (jana) kwa ndege tayari ku-
ungana na wenzao, unajua mechi ya watani 
haina cha udogo wa mashindano, ukifungwa 
inaingia tu kwenye rekodi,” alisema mtoa 
habari wetu, huku uongozi wa Simba ukikataa 

katu katu kuweka wazi kuhusu suala hilo.
Lakini kwa upande wa Yanga ambao nao 

kuna baadhi ya nyota akiwamo Said Ntiba-
zonkiza, Lamine Moro nao wanaelezwa tayari 
wameungana na wenzao ikiwa ni pamoja na 
usajili mpya Dickson Job ambaye amesajiliwa 
juzi na Yanga akitokea Mtibwa Sugar.

Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, alisema 
baada ya kumaliza nusu fainali dhidi ya Azam 
FC wamejipanga kuwakabili Simba katika fain-
ali hiyo, huku akieleza ataendelea kutumia 
wachezaji wake waliokuwapo tangu awali.

“Utakuwa mchezo wa ushindani mkubwa 
kwa sababu ni fainali, kila mmoja anahitaji 
kupata matokeo mazuri kwa upande wetu, 
tumejiandaa kutwaa ubingwa huo licha ya ku-
wakosa baadhi ya nyota wangu,” alisema Kaze.

Kwa upande wa Kaimu Kocha Mkuu wa 
Simba, Selemani Matola, alisema fainali ni fain-
ali, mchezo utakuwa wa ushindani mkubwa 
na anawaheshimu wapinzani wao.

“Ni mechi ya ushindani, hii ni fainali ila zaidi 
ya fainali kutokana na upinzani wa timu hizi 
mbili, tunaingia kwa tahadhari na kuhakiki-
sha wachezaji wetu wanafuata maelekezo na 
kushinda,” alisema.

Simba, Yanga fainali 
ya kibabe Mapinduzi

  Kuutapisha Uwanja wa Amaan leo, tambo zatawala 
kila mastaa waliobaki Dar waitwa...

Na Adam Fungamwango

BAO la dakika ya 51, lililofungwa 
na Ayoub Lyanga, limeikoa timu 
ya Taifa ya Tanzania kwa kipigo 
kutoka timu ya Taifa ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo na kutoka 
sare ya bao 1-1 kwenye mechi ya 
kirafiki ya kimataifa iliyopo kwe-
nye Kalenda ya FIFA, iliyochezwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salaam jana.

Lyanga, alifunga bao hilo kwa 
kichwa, akiunganisha krosi iliyo-
pigwa na Ditram Nchimbi aliyeingia 
kipindi cha pili kuchukua nafasi ya 
Adam Adam, akimzidi mbio Lusolo 
Ernest na kumimina krosi iliyotua 
kwa mfungaji.

Kwenye mechi hiyo ni kama timu 
hizo ziligawana vipindi, kwani DR 
Congo, ilitawala zaidi kipindi cha 
kwanza na Taifa Stars iling’ara cha 
pili.

Fiston Mayele aliipatia DR Congo 
bao dakika ya 19 baada ya kupata 
mpira akiwa nje ya lango, akageuka 
na kuachia shuti kali lililomchang-
anya Juma Kaseja ambaye aliteleza 
na mpira kujaa ndani ya wavu.

Kipindi cha pili Stars ilifanya 
mabadiliko kadhaa ambayo 
yaliichangamsha timu na ku-
fanya mashambulizi kadhaa, lakini 
washambuliaji hawakuwa makini. 
Kwenye mechi hiyo, beki wa Taifa 
Stars Aggrey Morris aliagwa rasmi 
kuichezea timu hiyo huku akika-
bidhiwa hundi ya Sh. milioni tano 
kwa mchango wake ndani ya timu 
hiyo.

Wachezaji wa Taifa Stars (kulia) na DR Congo, wakimpa heshima kwa kumpigia makofi Aggrey Morris (anayepita katikati), wakati 
akiaga rasmi kutundika daluga la kuichezea Stars, kwenye mechi ya kirafiki ya kimataifa iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana 
na timu hizo kutoka sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

KWAHERI...
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