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M
AUA Sama ni mmoja wa wasanii wa kike nchini ambaye hana mambo mengi katika njia ya kujiongezea umaarufu.

Kutokana na tabia yake hiyo, amekuwa akijiepusha na mambo mbalimbali yanay-ofanywa na wasanii maarufu wa muziki, hasa kujichora mwilini maarufu kama tattoo.Mwili wa Maua Sama umekuwa na mwone-kano wa kiasili, kiasi ambacho kila nguo 

anayovaa au pambo analotumia linamkaa vyema.
Hata hivyo, hivi karibuni mwanamuziki huyo ameibua mjadala mkali baada ya ku-waomba mashabiki zake kumsaidia kutaja sehemu gani ya mwili wake anaweza kuchora Tatoo. Hata hivyo, mashabiki wengi walim-taka kuacha kufuata mkumbo na badala yake kusimama kama alivyo, kwani mwonekano wake ni utambulisho tosha.

Mmoja wa mashabiki hao alimtaka kutoku-rupuka na kujichora tatoo, kwani jinsi alivyo sawa na anakubalika.
 “Usiweke, uko vizuri na upo wa kipekee jinsi ulivyo, msanii pekee wa Tanzania asiye na uchafu mwilini mwake, heshima kubwa sana,” ameandika mmoja wa mashabiki hao.Wanamuziki wengi wamejichora tattoo katika miili yao, lakini wataalamu wanaonya kwamba 
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JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania, Mustapher Siyani, 
amewaagiza maofisa wa ma-
hakama, wakiwamo majaji...

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa 
amesema serikali imeandaa mradi 
mkubwa wa maji wenye thamani...

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega, amekutana na wadau 
wa maendeleo kutoka taasisi na 
kampuni mbalimbali Italia na...

JaJi kiongoZi atupia 
JiCho MaShauri Ya 
Muda MrEfu 

Mradi Wa Bilioni 119/- 
kupunguZa kiu Ya MaJi 
ruangWa, naChingWEa

ulEga anadi furSa 
Mifugo, uvuvi ughaiBuni 
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ChadEMa kulam-
ba ruzuku Bil. 3/-...

Rais mstaafu, Dk. Jakaya kikwete, akizungumza na waandishi wa habari baada ya kutoa maoni yake mbele ya Tume 
ya kuboresha Mifumo ya Haki Jinai,  Dar es Salaam jana. PICHA: RESTUTA JAMES
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Watu 300 
wadai 
kuibiwa 
bil. 16/-
YuMo Mchungaji KKKT, 
alitoa neno, mstaafu alamb-
wa mil. 300/- za mafao … 
Endelea ukurasa wa 2

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akiwa na mkewe, Mbonimpaye Mpango, wakimuaga Makamu wa Rais 
wa Marekani, kamala Harris na mumewe, Douglas Emhoff, kabla ya kuondoka katika Uwanja wa Ndege wa 
kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA), Dar es Salaam jana, baada ya kuhitimisha ziara nchini. PICHA: OMR
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Makandarasi 500 
wafutiwa usajili
kwa kukosa sifa,
kukiuka maadili 
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HABARI KITAIFA

Na Mary Kadoke

ZAIDI ya Watanzania 300, aki-
wamo Mchungaji wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Mashariki na Pwani 
(DMP), Joseph Maseghe, wamed-
aiwa kutapeliwa zaidi ya Sh. Bilioni 
16 walizokuwa wamewekeza kupitia 
kampuni ya  BestWay Capital Man-
agement (BCM) Limited. 

Baadhi ya wawekezaji hao, kwa 
niaba ya wenzao, waliwasilisha ma-
dai hayo jana katika mkutano na 
waandishi wa habari, uliofanyika 
Dar es Salaam. 

Charles Kapongo, mmoja wa 
wawekezaji wa kampuni hiyo, alise-
ma alifikia uamuzi wa kuwekeza 
pesa zake BCM mwaka 2020 baada 
ya  kujiridhisha uhalali na utendaji 
kazi wa kampuni hiyo katika mam-
laka mbalimbali.

“Nilikuwa mwekezaji katika kam-
puni ya BestWay Capital Manage-
ment Limited (BCM) tangu mwaka 
2020. Kabla ya kufikia hatua ya ku-
wekeza, awali nilifanya jitihada bin-
afsi na kujiridhisha na kuhakikisha 
walikuwa wanafanya kazi kihalali. 
Mimi pamoja na mke wangu, tume-
poteza Sh. milioni 100,” alisema Ka-
pongo.

Alisema moja ya masharti katika 
uwekezaji kwenye kampuni hiyo 
ilikuwa kuwekeza si chini ya Sh. mil-
ioni 23, kufungua akaunti pamoja 
na kujaza fomu, baada ya kutimiza 
masharti hayo, mhusika alipata 
mkataba wa mwaka au miaka mi-
wili na kupewa asilimia sita ya pesa 
aliyokuwa amewekeza kama faida 
waliyokuwa wanalipwa kila mwezi.

Licha ya kuwepo kwa utara-
tibu huo, alisema Mkurugenzi wa 
Mtendaji wa BCM,  Steven Ndaula, 
raia wa Tanzania, alibadilisha mfu-
mo wa malipo na kuanzisha mfumo 
mbadala wa malipo, maarufu kama  
‘wallet payment’.

“Baada ya mfumo mpya wa 
malipo kuanzishwa ndipo changa-
moto zilipoanza, tumejaribu kuan-
dika barua kama 10 kwa Wizara ya 
Mambo ya Ndani (ya Nchi)  na kuli-
husisha Jeshi la Polisi lakini harakati 

zimekuwa zikiishia njiani,” alisema. 
Kwa mujibu wa Kapongo, Ndaula 

kwa sasa ni mwekezaji katika mji wa 
Dubai na kwamba licha ya kufanya 
mazungumzo na bodi ya wakuru-
genzi ili kutoa msaada wa nini ki-
fanyike, mwisho wake haukuwa na 
majibu.

“Tunaomba Bwana Steven aje 
nchini tunajua yuko Dubai. Tu-
naomba pia Rais Samia Suluhu Has-
san achukue jitihada za kusaidia 
maana asilimia 80 ya wawekezaji 
ni wazee na miongoni wako serika-
lini,” alisema.

Joseph Missana, mwekezaji 
mwingine katika kampuni hiyo, 
alisema alijiridhisha na uhalali wa 
utendaji kazi wa kampuni (BCM) na 
kuamua kuwekeza Sh. milioni 300 
alizokuwa amelipwa kama mafao.

“Baada ya kustaafu nilitaka ni-
pate sehemu ya kuwekeza ili nipate 
faida. Katika kutafakari, ikaja BCM 
niliyohakikishiwa na kujiridhisha 
kuwa ilikuwa sehemu salama ya 
kuwekeza pesa zangu maana iliku-
wa imesajiliwa na walikuwa wana-
lipa kodi ikiwamo ‘withholding tax’ 
(kodi ya zuio) Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA),” alisema.

Missana alisema anakumbuka 
baada ya kuwekeza fedha hizo, al-
ilipwa Sh. milioni 30 katika awamu 
ya kwanza na Sh. milioni 14 awamu 
ya pili ndani ya miezi sita baada ya 
kujiunga. Alisema baada ya hapo, 
mambo  yalianza kwenda kombo 
baada ya kutafuta kila njia kukutana 
na Ndaula bila mafanikio. 

Kutokana na kukumbwa na 
mkasa huo, Missana aliiomba seri-
kali kuingilia kati kutokana na ku-
wepo kwa vielelezo vya uhalali wa 
utendaji kazi wa BCM pamoja na jiti-
hada zilizofanywa awali za kupeleka 
malalamiko Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi Agosti, mwaka jana 
lakini mpaka sasa bado haijatoa 
tamko lolote. 

Mchungaji Maseghe,  ambaye 
ametajwa kuwa alikuwa mmoja wa 
wakurugenzi katika kampuni hiyo, 
alikataa kuwa alikuwa na wadhifa 
huo licha ya kukiri kwamba jina lake 
liliandikwa tu.

“Hiyo ni kampuni ya kitapeli 
tu haipo. Mimi siyo mkurugenzi, 
niliandikwa tu walitumia ‘pro-
file’ (wasifu)  yangu (wangu). Nili-
wekeza Sh. milioni 200 ambazo 
nimepoteza,” alisema Mchungaji 
Maseghe ambaye alikuwa anamiliki 
hisa 139.

Kutokana na mkasa huo, Mchun-
gaji Maseghe aliwataka Watanzania 
kutokudanganywa kirahisi na wizi 
huo unaoendelea nchini na ku-
waomba wapeleke fedha zao katika 
mifuko iliyohalalishwa kama UTT 
AMIS na kwenye hatifungani za seri-
kali au benki zinazotambulika.

KAULI YA MKURUGENZI
Badaye,  Ndaula alipotafutwa, 

kwa ujumbe mfupi wa WhatsApp 
kwamba: “Please share the names 
and contacts of those people com-
plaining to the media. Then I will 
answer them for any information 
required.  Otherwise, I am commu-
nicating with my clients through-
out. They know what is going on all 
my stakeholders.”

Kwa tafsiri isiyo rasmi ya Kiswahi-
li alimaanisha; “ Tafadhali Naomba 
unitumie majina na namba za hao 
watu wanaolalamika kupitia vy-
ombo vya habari ili nijibu hoja zao. 
Vinginevyo, ninawasiliana na wateja 
na wanajua kinachoendelea kwa 
wadau wangu.”

YALIYOTOKEA AWALI 
Madai ya watu kutapeliwa kupi-

tia kampuni kama hiyo, yaliwahi 
kufanywa na kampuni ya upatu ya 
Development Entrepreneurship 
for Community Initiative (DECI) 
mwaka 2009 na kwamba Watanza-
nia wengi walipoteza mamilioni ya 
shilingi kwa kile kilichodaiwa ‘ku-
panda mbegu na kuvuna’. 

Pia kampuni ya Mr. Kuku ambaye 
alikuwa akiendesha biashara ya 
upatu na kupokea miamala ya fedha 
bila ya kuwa na leseni, alisababisha 
Watanzania kuingia katika mkumbo 
wa kuibiwa fedha. Pia wengine wal-
iliwa fedha zao kupitia kampuni ya 
Idea Debater kwa lengo la kuvuna 
fedha na kujikuta wakiambulia ma-
chungu.

Rais wa 
Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali 
Mwinyi aki-
zungumza na 
Rais mstaafu 
wa Zanzibar, 
Dk. Salmin 
Amour Juma, 
alipofika 
nyumbani 
kwake Migom-
bani Wilaya ya 
Mjini Unguja, 
jijini Zanzibar 
jana, kwa ajili 
ya kumsalimia 
na kumjulia 
hali. PICHA:  
IKULU

Watu 300 wadai kuibiwa bil. 16/-

Na Restuta James

RAIS Mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, amependekeza 
baadhi ya sheria nchini zifutwe na zingine zifanyiwe ma-
boresho ili kuendana na mazingira ya sasa.

Kadhalika, amependekeza vyombo vinavyosimamia 
utoaji wa haki ikiwamo Jeshi la Polisi, Mamlaka ya Ku-
dhibiti, Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA), Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Ma-
hakama na Magereza, vitathminiwe na kufanyiwa ma-
boresho yanayokidhi hali ya sasa.

Aliyasema hayo jana Dar es Salaam baada ya kutoa 
maoni katika Tume ya Kuboresha Mifumo ya Haki Jinai 
inayoongozwa na Jaji Mkuu Mstaafu, Othman Mohamed 
Chande.

 “Ziko sheria nyingine zinahitaji kuboreshwa, zipo ny-
ingine zinazohitaji kutokuwepo, hao (Tume), ndiyo wa-
takaoangalia sheria ipi, kwa sababu ipi ifanyiwe mareke-
bisho,” alisema. 

Bila kuzungumzia kwa undani, alisema kuna haja ya 
kutazama mfumo wa vyombo vinavyoshughulikia mfu-
mo wa haki na kupima penye madhaifu ili paboreshwe 
na panapofanya vizuri paongezwe nguvu zaidi.

“Mambo yanakwenda, lakini siyo vibaya kuboresha 
kile kinachofanyika sasa hivi. Kwanza, nimpongeze Rais 
(Samia Suluhu Hassan), ameteua watu ambao ni ‘com-
petent’ (wenye uwezo), ambao watatoa ushauri makini 
kwa sababu ni watu ambao wanauzoefu,” alisema Dk. 
Kikwete.

Dk. Kikwete ambaye alitumia takribani saa mbili kutoa 
maoni yake mbele ya tume,  alisema mfumo huo una-
paswa kuangaliwa kuanzia kwenye sheria hasa vyombo 
vinavyozuia na kushughulikia wahalifu kama polisi, 
TAKUKURU, DCEA hadi Mahakama na Magereza.

“Kuna haja ya kutazama vyombo hivi hao tume ndiyo 
wana kazi maana wanasikiliza maoni ya wengi, wanaen-
da wanapima,” alisema.

Alisema ametoa maoni kwa kuzingatia uzoefu wake 
wa urais, akieleza kuwa tume ina uhuru wa kuzingatia 
au kuacha maoni yake kwa manufaa ya nchi.

“Nimeangalia mifumo ya taasisi hizi na nimezun-
gumza zaidi kwa uzoefu wangu nilivyokuwa rais, nili-
vyoshughulikia vyombo hivi na ninavyoona mazingira 
yalivyo sasa ni eneo gani nadhani wanaweza kuimarisha 
zaidi na waliimarishe vipi. Wao ndio watakaoamua yale 
waliyoyasikia kwangu na kwa mwingine na hatimaye 
wapendekeze kwa rais,” alisema.

Alisema ana imani kwamba tume ya Jaji Chande itatoa 
mapendekezo mazuri yatakayoimarisha mifumo ya haki 
jinai, likiwamo jeshi la polisi.

“Tume itaangalia kwa upana wake mambo yalivyo 
sasa, ubora ukoje na kwa kiasi gani na itaangalia mae-
neo yenye udhaifu. Kwa yale yenye ubora ni namna gani 
yaboreshwe zaidi na yale yenye udhaifu, ni namna gani 
masahihisho yafanyike ili  kufanya mambo yawe mazuri 
zaidi. Matumaini yangu ni kwamba baada ya kazi ya 
tume hii, mifumo na utendaji wa vyombo hivi yatabore-
ka,” alisema.

“Yatatoka mapendekezo ambayo yatatusaidia kubore-
sha na kuimarisha yale ambayo yanafanyika vizuri 
kuyafanya yawe mazuri zaidi, kurekebisha makosa am-
bayo yatakuwa yamejitokeza kwa sababu wanakutana 
na watu wengi,” aliongeza. 

MAGEREZA
Kuhusu Magereza, Dk. Kikwete alisema mapendekezo 

yataamua aina ya mafunzo kwa wafungwa ili wataka-
pomaliza kutumikia vifungo vyao wasirudie tena ma-
kosa.

Alitoa mfano kwamba nchini Uingereza, Magereza wa-
naita ‘correction service’ (huduma ya marekebisho) na 
visiwani Zanzibar wanaita chuo cha mafunzo kwa lengo 
la kuwatengeneza wafungwa kuwa raia wema wana-
pomaliza vifungo.

“Haya maeneo matatu makubwa wametaka nitoe 
maoni yangu. Nimezungumzia  uzoefu wangu kwenye 
hayo, nimewaachia watu wa tume watapima kama nili-
yoyasema yana maana au hayana mashiko,” alisema.

JK: Baadhi ya sheria zimepitwa 
na wakati, zifutwe, zibadilishwe
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Jaji Kiongozi 
atupia jicho 
mashauri ya 
muda mrefu 
Na Mwandishi Wetu 

JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania, Mustapher Siyani, amewaa-
giza maofisa wa mahakama, wakiwa-
mo majaji, naibu wasajili na mahakimu 
kutoa kipaumbele katika kushughu-
likia mashauri ya muda mrefu.

 Siyani alisema hayo juzi alipofanya 
ziara ya kikazi katika Gereza la Maha-
busu Segerea, Dar es Salaam, ambako 
alipata fursa ya kusikiliza kero za ma-
habusu hao.          

“Kesi iliyotangulia kuja iwe ya 
kwanza kupangiwa tarehe kwa ajili 
ya kusikilizwa na hata mashauri yali-
yorudi kutoka Mahakama ya Rufani 
na kupata namba mpya nayo yapewe 
kipaumbele,” alisisitiza.

Kwa upande wa mahakimu, Jaji 
Kiongozi  aliwataka kuchapa kazi na 
kuhakikisha kila mmoja anamaliza 
kiwango cha mashauri aliyopangiwa 
kwa mwaka.

Pia, aliwasisitiza mahakimu wa 
mahakama  za mwanzo  kumaliza 
mashauri  260 na wale wa mahaka-
ma  za wilaya mashauri 250.  Majaji 
wa Mahakama Kuu kwa upande wao, 
wanapaswa kumaliza mashauri 220.

Akiwa katika ofisi ya Mkuu wa Ger-
eza hilo, Jaji Kiongozi alipokea taarifa 
na baadaye alikagua maeneo mbal-
imbali ya gereza, vikiwamo vyumba 
wanavyolala mahabusu na jikoni wa-
napoandaliwa chakula.

Mahabusu wa kike na wa kiume wa 
gereza hilo, walimwomba Jaji Kiongozi 
kuwa mashauri yaliyokaa muda mrefu 
mahakamani yapewe kipaumbele na 
upepelezi ukamilishwe kwa wakati.

Katika ziara hiyo, Jaji Kiongozi Siyani 
aliambatana na Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya 
Dar es Salaam, Salma  Maghimbi  na 
viongozi wa Mahakama ya Tanzania 
kutoka makao makuu, akiwamo Msa-
jili Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, 
Wilbert Chuma  na  Msajili wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania, Sharmillah 
Sarwatt.

Makandarasi 500 wafutiwa usajili

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, wakizima moto uliokuwa unawaka kwenye nyumba namba 28 iliyopo 
kwenye ghorofa katika makutano ya Mtaa wa Hindi na Morogoro, jijini Dar es Salaam jana. Hakuna majeruhi.  
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Rose Jacob, MWANZA

BODI ya Usajili wa Ma-
kandarasi (CRB) imewafutia 
usajili zaidi ya makandarasi 
500 kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo kukosa sifa na 
wengine kuacha kazi hiyo.

Akizungumza juzi katika 
mkutano wa mashauriano 
na wadau wa sekta ya ujenzi 
uliofanyika jijini Mwanza, Msa-
jili wa CRB, Mhandisi Rhoben 
Nkori, alisema mwaka jana 
bodi ilifanya tathmini kubaini 
baadhi ya makandarasi ambao 
walikuwa wamekosa sifa na 

kuwafutia usajili.
“Wengine wamekatisha bi-

ashara, hivyo bodi tuliamua 
kuwaondoa  makandarasi 
520 ili kubakiza wanaokidhi 
vigezo waweze kuendelea na 
kazi vilevile tulifanya usajili wa 
miradi 4,013 yenye thamani 
ya Sh. trilioni 6.1 na asilimia 
50.1 ilifanywa na makandarasi 
wa ndani na asilimia 49.9 ma-
kandarasi wageni,” alisema.

Kadhalika, alisema bodi 
hiyo ilikagua miradi 3,728 na 
kati ya hiyo miradi 2,494 am-
bayo ni asilimia 67 haikuwa na 
kasoro na miradi 1,236 sawa na 

asilimia 33 ilikuwa na kasoro 
mbalimbali, hivyo bodi ilitoa 
maelekezo stahiki kwa mujibu 
wa sheria. 

Aidha, Nkori aliomba  seri-
kali kutatua adha ya utekelezaji 
wa kifungu cha Sheria ya Un-
unuzi wa Umma pamoja na 
kanuni zake katika eneo la dha-
mana za zabuni na dhamana za 
utekelezaji.  Nkori alisema kwa 
mujibu wa sheria hiyo, mwa-
jiri ndiye amepewa uwezo wa 
kuamua aina ya dhamana ita-
kayotumika ambayo ni lazima 
itumike kwa wazabuni wote.

Naibu Waziri wa Ujenzi na 

Uchukuzi, Godfrey Kasekenya, 
alisema matumizi ya ‘force 
account’ yataendele kupun-
gua, huku akiitaka bodi hiyo 
kuongeza bidii kwenye usa-
jili, kudhibiti na kuendeleza 
makandarasi.   Kuhusu ku-
weka mfumo wa kuhakikisha 
wataalamu wa ngazi za kati ka-
tika fani mbalimbali za ujenzi 
kwa kuboresha miundombinu, 
aliagiza kuanzishwa  progra-
mu za kupokea wanafunzi wa-
naofanya mafunzo kwa viten-
do, huku akiahidi kufanyia kazi 
shida zingine zilizowasilishwa 
kwenye mkutano huo.

Na Joseph Mwendapole,   
MOROGORO

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF),   
umesema viwanda vyake vinne 
ambavyo umewekeza kwa ubia, 
vitagharimu Sh. bilioni 164 mpa-
ka kukamilika na vitazalisha ajira 
3,313 za moja kwa moja.

 Maneja wa Uwekezaji wa PSSSF, 
Herman Goodluck, alisema hayo 
jana mjini hapa  wakati akiwasili-
sha mada kuhusu uwekezaji un-
aofanywa na  mfuko huo wakati 
wa mkutano wa Jukwaa la Waha-

riri (TEF) unaoendelea mkoani 
hapa.

  Alivitaja viwanda hivyo kuwa 
ni Nguru Hills Ranch kilichoko 
Morogoro, Mponde Tea Tanga, 
Karanga International Leather In-
dustries Limited kilichoko Moshi, 
Kilimanjaro na Mamba Miamba 
Ginger kilichoko Same, mkoani 
Kilimanjaro.

Goodluck alisema viwanda 
hivyo viko katika hatua mbal-
imbali za ukamilishaji wake 
na kwamba vitasaidia kuwapa 
wakulima uhakika wa masoko 
ya bidhaa zao hivyo kuwaondoa 

kwenye umaskini.
Pia alisema  mfuko huo 

umewekeza kwenye masoko 
ya fedha na mitaji na kwamba 
uwekezaji huo umekuwa na 
mchango mkubwa sana kwenye 
kuchochea uchumi na kuongeza 
ajira. Alisema asilimia 60 ya 
uwekezaji wa mfuko huo ume-
fanywa kwenye hati fungani am-
bako uwekezaji huo umeonyesha 
mafanikio makubwa kwa mfuko 
huo.

Pia alisema PSSSF imewekeza 
asilimia 15 kwenye ujenzi wa ma-
jengo na nyumba za kuuza na ku-

pangisha na kwamba uwekezaji 
huo umekuwa ukiusaidia mfuko 
kwa kiwango kikubwa kukabili-
ana na mfumuko wa bei.

“Uwekezaji huu wa majengo na 
nyumba ingawa ni uwekezaji wa 
muda mrefu lakini unatusaidia 
sana kufikia malengo yetu na 
kutunza thamani ya mfumo pia 
kukabiliana na mfumuko wa bei 
ingawa baadhi ya hasara zake ni 
kwamba ukihitaji fedha ya haraka 
haraka huwezi kuipata, yaani hu-
wezi ukauza sehemu ndogo ya 
jengo ili upate fedha za haraka,” 
alisema.

Mfuko huo, alisema umenunua 
viwanja kwenye maeneo mbal-
imbali kama akiba na kwamba 
baada ya kuona mfuko unaingia 
gharama kubwa za kuvitunza na 
kuvilinda wameamua kuvipangi-
sha kwa wafanyabiashara mbal-
imbali ambao wamekuwa waki-
fanya shughuli ambazo hazihitaji 
majengo ya kudumu.

Alisema wamenunua hisa kwe-
nye taasisi mbalimbali za kifedha 
kama benki ya Azania ambako 
wana asilimia 50, Benki za CRDB, 
ACB, TCB na amana za kudumu 
(fixed deposit) asilimia 5.1.

Uwekezaji viwanda PSSSF kutoa ajira 1,300 

Askari wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji, wakizima moto 
uliokuwa unawaka kwenye 
nyumba namba 28 iliyopo 
kwenye ghorofa katika ma-
kutano ya Mtaa wa Hindi na 
Morogoro, jijini Dar es Sa-
laam jana. Hakuna majeruhi.  
PICHA: JUMANNE JUMA
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Mradi wa bilioni 119/- kupunguza 
kiu ya maji Ruangwa, Nachingwea
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majali-
wa amesema serikali imeandaa 
mradi mkubwa wa maji wenye 
thamani ya Sh. bilioni 119 ambao 
utahudumia vijiji 34 vya wilaya 
ya Ruangwa na 21 vya Naching-
wea mkoani Lindi.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Ofisi ya Waziri Mkuu ilisema Ma-
jaliwa alisema hayo jana  wakati 
akizungumza na wakazi wa Ru-
angwa waliohudhuria hafla ya 
kutambulisha mafanikio ya mi-
aka miwili ya Rais Samia Suluhu 
Hassan madarakani, iliyofanyika   
kwenye ghala la Lipande, wilay-
ani humo.

“Mradi huu utaanzia Nyangao, 
kuja Nanganga hadi Ruangwa 
kisha utaenda Chiola hadi Nach-
ingwea. Mkandarasi ameshapa-
tikana na mkataba umeshatiwa 
saini, kwa hiyo mradi utaanza 
wakati wowote,” alisema.

“Dhamira ya Rais wetu Dkt. Sa-

mia Suluhu Hassan ni kuongeza 
uwezo wa upatikanaji wa maji 
kwenye miji yetu na vijiji vinavy-
ozunguka miji hiyo, “ alisisitiza.

Waziri Mkuu ambaye pia ni 
Mbunge wa Ruangwa, alitumia 
fursa hiyo kuelezea mafanikio 
yaliyopatikana kwenye sekta za 
elimu, afya, maji, barabara, ma-
dini na michezo.

Kuhusu elimu kwenye wilaya 
hiyo,  alisema miundombinu 
imeboreshwa kwa kujenga shule 
mpya za sekondari na za msingi, 
ufundishaji umeimarika na ufau-
lu kuongezeka na kufikia asilimia 
98.  Alisema Ruangwa kuna baa-
dhi ya kata ambazo zina shule za 
sekondari mbili ambapo kata ya 
Likunja ina sekondari za Likunja 
na Kitandi.

“Kata nyingine ni Narungombe 
kuna ambako kuna sekondari 
za Liugulu na Narungombe. Liu-
gulu  tumeamua iwe maalumu 
kwa wasichana na Narungombe 
iwe maalumu kwa wavulana,” 

alisema. 
Waziri Mkuu aliwapongeza 

walimu na wazazi kwa kuweza 
kudhibiti utoro wa wanafunzi na 
aliwapongeza wazazi kwa kusi-
mamia nidhamu ya watoto wao 
na kufuatilia masomo yao.

“Tukifanya haya, tutaongeza 
nguvu ya walimu na azma yetu 
ya kutoka asilimia 98 kwenda 
100 itafikiwa,” alisema.

 Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) , Abuu Jumaa, 
ambaye alikuwapo kwenye hafla 
hiyo, aliwataka wazazi wachukue 
tahadhari kwa watoto wao katika 
kipindi hiki ambacho kinakabili-
wa na mmomonyoko wa maadili.

“Dunia imeharibika. Sasa hivi 
kuna jambo la ushoga linaende-
lea. Nawaomba wazazi na wa-
nanchi wa Ruangwa tukae na 
watoto wetu na tulisemee jambo 
hili. Pia Ukimwi bado upo, tatizo 
la dawa za kulevya lipo, yote 
haya lazima tuyaseme kwa vijana 

wetu,” alisisitiza.
Naye Naibu Waziri wa Afya, Dk. 

Godwin Mollel, alikabidhi nyara-
ka za ununuzi wa dawa za mkoa 
mzima zenye thamani ya Sh. bil-
ioni mbili kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Lindi, Zainab Tellack,  ili kuzifua-
tilia kwa makini kwa kila wilaya. 
Alisema mgawo wa mkoa mzima 
ulikuwa Sh. bilioni sita lakini 
hadi sasa mkoa umeshatumia Sh. 
bilioni 4.

 Naibu Waziri wa Nchi (OR-
TAMISEMI), Dk. Festo Dugange, 
alisema serikali inatambua kuwa 
halmashauri hiyo ina upungufu 
wa magari ya wagonjwa na ime-
shalifanyia kazi suala hilo.

“Serikali imenunua magari ma-
tatu kwa ajili ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruangwa.  Mawili  kati 
ya hayo ni ya kubeba wagonjwa 
na gari moja ni la kusafirisha 
chanjo. Pia watumishi wa afya 
tumewaleta wako 67 na walimu 
walioletwa hapa wako 91,” alise-
ma.

Bunge latoa 
siku 30
utatuzi soko 
Mabibo

Na Mary Geofrey

MWENYEKITI wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge, Hesabu 
za Serikali za Mitaa (LAAC), 
Halima Mdee, ameiagiza Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
kutafuta suluhu ya mgogoro 
wa umiliki wa ardhi katika 
soko la Mabibo ndani ya mwe-
zi mmoja.

Alitoa agizo hilo wakati 
kamati hiyo ilipofanya zi-
ara katika halmashauri hiyo 
kutembelea mradi wa soko na 
nyumba za Oysterbay.

Mdee aliutaka uongozi wa 
TAMISEMI kukaa pamoja 
kutafuta umiliki wa eneo la 
hekari tisa kutoka kwenye 
kiwanda hicho kinachomiliki-
wa kati ya Tanzania na China.

“Naomba niwape mwezi 
mmoja TAMISEMI mtakuwa 
mmeshakaa na kamati in-
ayoshughulikia kero hii na 
Bunge litakuwa limeshaanza, 
hivyo nitaomba kukutana 
nanyi kujua mmefikia wapi 
kwa hatua zaidi,” alisema 
Mdee.

Hata hivyo kamati hiyo il-
ishindwa kutembelea soko 
hilo kwa kile kilichodaiwa 
kuepuka taharuki ya wa-
fanyabiashara hao ambao 
wanaamini viongozi na wa-
tumishi wa serikali wanaowa-
tembelea wana lengo la ku-
taka kuwanyang’anya umiliki 
wake.

Naibu Katibu Mkuu TAMI-
SEMI, Dk. Charles Mahera, 
aliomba kamati hiyo kumpa 
muda kwa ajili ya kukaa na 
Waziri, viongozi wengine na 
kamati kutafuta suluhu ya 
kero hiyo.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mkoa wa Dar es 
Salaam, Rehema Madenge, 
alisema awali wakati soko 
hilo likiwa linamilikiwa na   
halmashauri, walikuwa wa-
nakusanya Sh. milioni 90 hadi 
100 kwa mwezi lakini sasa ha-
wapati mapato yoyote kutoka 
soko hilo.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Ubungo, Beatrice 
Dominic, alisema soko hilo li-
likuwa likipatia halmashauri 
makusanyo Sh. bilioni 900 
kwa mwaka, lakini kwa sasa 
hawana uhalali wa kuhoji wa 
kufuatilia makusanyo yake.

Alisema wanafuatilia ili ku-
pata uhalali wa umiliki eneo 
la hekari tisa ili walikarabati 
soko lote na halmashauri ip-
ate uhalali wa kukusanya ma-
pato. Kuhusu eneo la nyumba 
za Oysterbay kamati hiyo il-
ishindwa kujadili kwa sababu 
kesi yake ipo mahakamani. 

H/shauri yataja chanzo kupata hati chafu makusanyo
Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI mkoani Shinyanga 
imetaja moja ya sababu iliyoya-
sabaisha Halmashauri ya Ushetu 
kupata hati chafu ni kuharibiwa 
kwa mashine zaidi 100 za uku-
sanyaji wa mapato (POSI) na mi-
fumo yake.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme aliyabaini-
sha hayo juzi akizungumza na 
watumishi wa halmashauri hiyo 
wakati wa ziara ya Kamati ya 
Siasa ya Chama cha Mapinduzi 
(CCM) ya kukagua utekelezaji wa 
ilani ya chama.

Alisema, uzembe huo hatauvu-
milia na amebaini watumishi ha-
wajitumi katika utendaji wa kazi.

Mndeme alisema watumishi 

waliohusika kuchezea mashine 
hizo na mifumo yake lazima wa-
chukuliwe hatua kali za kisheria 
kwani ni uzembe na kutia doa 
Mkoa wa Shinyanga.

Mndeme alisema wameanza 
uchunguzi maalumu ili kuwa-
baini waliosababisha halmashau-
ri hiyo kupata hati chafu, huku 
akiagiza kufanyika ukaguzi wa 
mifumo ya kielekroniki ya uku-
sanyaji wa mapatao na wahusika 
kuwajibishwa.

“Watumishi mmefanya 
matumizi ya hovyo na kusaba-
bisha halmashauri kupata hati 
mbaya na baadhi yenu mme-
kuwa mkificha vocha kwa maku-
sudi. Tutawachukulia hatua kali 
za kisheria wale wote watakao-
tajwa na kamati ya uchunguzi 

iliyoundwa ili tukomeshe tabia 
hii,” alisema.

 
Mbunge wa Ushetu, Emma-

nuel Cherehani, alisema kupata 
hati mbaya kwa halmashauri 
hiyo kumesababishwa na idara 
ya uhasibu kwa kushindwa kusi-
mamia majukumu yao ipasavyo 
na kuahidi suala hilo halitaweza 
kutokea tena katika siku za 
baadaye.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Verena Ntulo 
alisema, kitendo cha halmashau-
ri kupata hati mbaya kinawapa 
fursa ya kufanya uchunguzi ili 
kuwabaini watumishi wote wali-
ohusika. 

Diwani wa Nyamilangano, Rob-
ert Mihayo alisema wamesikit-

ishwa na kitendo cha baadhi ya 
watumishi wasiokuwa waadilifu 
kuchezea mifumo ya ukusanyaji 
wa mapato. 

Alisema kwa sasa halmashauri 
inataswira mbaya kwani imetia 
doa halmashauri nyingine za 
Mkoa wa shinyanga zilizofanya 
vema na kuomba wale wote wali-
osababisha wachukuliwe hatua 
kali za kisheria.

Hivi karibuni Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za 
serikali (CAG), Charles Kichere 
aliitaja Halmashauri ya Ushetu 
iliyopo wilayani Kahama Mkoa-
ni Shinyanga kuwa imepata 
hati chafu na kuifanya kuwa ya 
mwisho kati ya 184 zilizopo hapa 
nchini katika hesabu za serikali 
kwa mwaka 2022/2023.

Wanafunzi wa 
Shule ya Msin-
gi Goba Tegeta 
A, mkoani Dar 
es Salaam, 
wamepanda 
kwenye bajaji 
wakiwa zaidi 
ya 15 jana, ili 
dereva ap-
ate nauli ya 
3,000/- na 
awasafirishe 
zaidi ya kilo-
meta 3, kuto-
kana na eneo 
hilo kutoku-
wepo daladala 
za kutosha. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA
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Ulega anadi fursa mifugo, uvuvi ughaibuni 
Na Mwandishi Wetu,                   
ROME, ITALIA 

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega, amekutana na wadau wa 
maendeleo kutoka taasisi na kampuni 
mbalimbali Italia na kujadiliana nao 
fursa mbalimbali ambazo wanaweza 
kuzitumia kuwekeza Tanzania hususan 
katika sekta za mifugo na uvuvi.

Ulega alikutana na wadau hao juzi ji-
jini hapa wakati wa ziara yake ya kikazi 
nchini Italia.

Akizungumza na wadau hao kwa 
nyakati tofauti, Ulega alisema kwa sasa 
serikali  imedhamiria kubadilisha mfu-
mo wa uzalishaji wa sekta za mifugo na 
uvuvi kutoka katika kufanya shughuli 
za kiasili na kujiendesha kibiashara ili 
kuongeza uzalishaji.

Katika kuhakikisha sekta hizo mbili 

zinabadili mfumo wa utekelezaji kuwa 
wa kibiashara, alisema serikali in-
atekeleza Mpango wa Mabadiliko wa 
Sekta ya Mifugo wa Mwaka 2022/23-
2026/27 na Mpango Kabambe wa 
Maendeleo wa Sekta ya Uvuvi wa Mwa-
ka 2021/22-2036/37.

“Rais wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
amedhamiria kubadilisha mfumo wa 
uzalishaji wa sekta za mifugo na uvuvi 
kutoka katika kufanya shughuli zake 
kiasili na kujiendesha kibiashara, hivyo 
kukutana kwetu leo ( juzi) ni fursa nzuri 
ya kujadiliana nanyi ili kuona fursa za 
uwekezaji katika sekta hizo mbili am-
bazo kufanikiwa kwake kunahitaji ush-
iriki wenu,” alisema Ulega

Waziri Ulega alitumia fursa hiyo pia 
kuwaeleza wadau hao kuwa serikali 
ingependa kupata wawekezaji mahiri 
katika sekta ya mifugo hususan eneo la 

biashara ya nyama kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO), 
kuwekeza kwenye mnyororo wa tham-
ani katika sekta za mifugo na uvuvi hu-
susan dagaa kutoka Ziwa Victoria.

Mkurugenzi wa Italia, anayeshughu-
likia nchi za Afrika, Balozi Giuseppe 
Mistretta, alikubali ombi la Waziri Ul-
ega la kuiweka Tanzania kuwa mion-
goni mwa nchi za kipaumbele katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Aidha, Waziri Ulega alisema anatam-
bua ushirikiano uliopo baina ya seri-
kali na wawekezaji kutoka Italia katika 
kusaidia kukuza uchumi wa Tanzania 
huku akiwakaribisha wawekezaji wengi 
zaidi kufanya uwekezaji Tanzania.

Katika ziara yake hiyo, Waziri Ul-
ega alikutana na viongozi wa taasisi 
ya SACE, Benki ya Uwekezaji ya Italia 
(CDP), Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Madereva 
daladala mbaroni 
kukatisha safari

Na Vitus Audax, MWANZA

MADEREVA 11 wa mabasi ya abiria 
maarufu kama daladala, jijijni Mwan-
za, wamekamatwa kwa tuhuma za 
kukatisha safari na wanatarajiwa ku-
fikishwa mahakamani wakati wowote 
kuanzia sasa. 
Madereva hao wamekamatwa na 

Jeshi la Polisi kutokana na  operesh-
eni  ya kamatakamata iliyoanzishwa 
kwa lengo la kudhibiti madereva hao 
kukatisha safari katika njia walizo-
pewa wakati wa kuomba leseni za 
uendeshaji. 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwan-

za, kamishna msaidizi Mwandamizi 
(SACP) wilbroad Mutafungwa, alisema 
jana kuwa madereva hao wamekuwa 
sugu katika uvunjaji wa sheria bara-
barani, hivyo jeshi hilo limeamua 
kukomesha vitendo hivyo. 
Inadaiwa kuwa kesi nyingi za ku-

katisha safari zimeripotiwa katika 
magari yenye safari za Kisesa –Nyan-
shishi, Airport-Nyanshishi, Ilalila-
Nyanshi na kwamba  madereva hao 
wamekuwa wakiacha kuendelea na 
safari na kuwashinikiza abiria kushu-
ka na kutafuta usafiri mbadala.
Kamanda Mutafungwa alisema 

baada ya kuona kesi hizo zimekuwa 
nyingi, wameanzisha oparesheni 
ambayo imefanikisha kuwanasa ma-
dereva hao 11 na kusema mchakato 
huo ni endelevu.
Alisema madereva hao ambao tayari 

wamekamatwa wanatarajia kuwafiki-
sha mahakamani hivi karibuni ili 
sheria ichukue mkondo wake. Pamoja 
na kupelekwa mahakamani,  jeshi 
litaendelea na kampeni hiyo mpaka 
litakapohakikisha tatizo hilo halien-
delei tena.
“Hatutachoka kuwapeleka ma-

hakamani haijalishi wameenda wa-
maliza adhabu yao wakirudi mtaani 
wakarudia tabia hizo tunawapeleka 
tena mpaka akili itawakaa sawa na 
kuacha vitendo hivyo,” alisema SACP 
Mutafungwa
Mkuu wa Kikosi cha Usalama Bara-

barani Mkoa wa Mwanza, Mrakibu 
Msaidizi (ASP)  Sunday Ibrahim, 
akieleza mikakati waliyoiweka ku-
dhibiti vitendo hivyo, alisema kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri Ardhini (LATRA) tayari 
wameweka mpango wa kubandika 
namba za viongozi mbalimbali katika 
daladala zote ili abiria watakaofanyi-
wa vitendo hivyo watoe taarifa moja 
kwa moja.
Nao baadhi ya madereva wa dalada-

la mkoani hapa, waliahidi kutokue-
ndekeza vitendo hivyo walivyokuwa 
wakifanya kutoka na kuwa na abiria 
wachache waliosalia katika daladala 
zao ili kuepusha adhabu kali kutoka 
kwa mamlaka husika.
“Ujumbe huu utawafikia madereva 

wote wa mkoa wa Mwanza lengo 
likiwa ni kuhakikisha watu tunaowa-
hudumia hawakumbani na adha kama 
hizi sambamba na kufuata sheria 
zilizowekwa,” alisema Mrajifu Man-
yani, Mwenyekiti wa Madereva wa 
Daladala Mkoa wa Mwanza.
Vitarino Ngonyani, mwakilishi wa 

LATRA, alisema kwa mujibu wa sheria 
na kanuni za mamlaka hiyo, kitendo 
cha dereva kutokufika mwisho wa sa-
fari ni kinyuma cha Sheria ya Kanuni 
namba 24 b (i) na faini yake si chini 
ya Sh.100,000

DAWASA yachochea utalii pori la akiba Pande
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
imefikisha huduma ya maji katika kituo 
cha utalii Pori la akiba Pande hatua am-
bayo imelifanya eneo hilo kuwa na maji 
ya uhakika wakati wote, hivyo kucho-
chea ukuaji wa utalii.

Msimamizi wa miradi ya DAWASA 
Mabwepande, Mhandisi Adam Makin-
dai,  alisema jana kuwa mradi wa ku-
unganisha huduma katika Pori la Akiba 
Pande limekamilika na sasa huduma 
itapatikana kwa uhakika.

“Tulipokea maombi ya uhitaji wa 
huduma kutoka katika uongozi wa 
Pori la Pande na baada ya kukamilisha 

taratibu zote za kuunganishwa na hu-
duma ya maji kazi hiyo imefanyika kwa 
haraka na sasa huduma inapatikana 
ambayo ilihusisha uchimbaji na ulazaji 
wa bomba zenye ukubwa wa inchi nne 
na mbili kwa umbali wa Kilomita 1.3,” 
alisema. 

Kamanda wa Uhifadhi Pori la Akiba 
Pande, Honest Bureta, alisema hatua ya 
kuunganishwa na huduma ya DAWASA 
itasaidia kukuza utalii na kuongeza 
idadi ya watalii watakaotembelea pori 
hilo.

“Huduma hii kwetu ni faida, utalii 
unaenda kukua kwa kasi, wageni wengi 
walishindwa kufika hapa na kupata hu-
duma za malazi katika kambi zetu ku-
tokana na changamoto ya huduma ya 

maji, jambo hili sasa limekwisha.
“Awali huduma tulikuwa tunaipata   

kwa kununua maji ya watoa huduma 
binafsi (Boza) kwa gharama kubwa na 
mara tatu hadi nne kwa siku hivyo hu-
duma hii ya dawasa itapunguza sana 
gharama za uendeshaji,” alisema Bu-
reta.

Pori la Akiba Pande lililoko katika 
Wilaya ya Kinondoni ni miongoni mwa 
vivutio muhimu vya utalii mkoani Dar 
es Salaam ambalo linahusisha vivutio 
mbalimbali vikiwamo wanyama wa-
dogo wadogo.

Pia lina mimea pekee inayopatikana 
pori la Pande pekee duniani pamoja na 
utalii wa ndege, bonde lililojaa uoto wa 
asili ndani yake na utalii wa picha.

Waziri wa Mifugo Uvuvi, Abdallah Ulega (kulia), akizungumza na Mkurugenzi wa Italia anayeshughulikia 
nchi za Afrika, Balozi Giuseppe Mistretta, wakati wa kikao jijini Rome, Italia juzi. Kikao hicho, kililenga 
kujenga uhusiano kati ya Tanzania na Italia na kuangazia fursa za uwekezaji kwa Sekta ya Mifugo na Uvuvi. 
PICHA: WMU
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MAONI & UCHAMBUZI

ZIKIWA zimepita siku chache tangu mechi kati ya Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars), dhidi ya Uganda (The Cranes), kusimama kwa zaidi 
ya dakika 30 kutokana na changamoto ya taa kuzimika kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, Serikali imetangaza itanunua je-
nereta mpya mbili ili kukabiliana na tatizo hilo siku za usoni.

Mechi hiyo iliyomalizika na Taifa Stars kufungwa bao 1-0 na The 
Cranes, ilinusurika kuvunjika kutokana na umeme kuchelewa kurejea 
kwa wakati na ilibainika uwanja huo unatumia jenereta moja tu, tofauti 
na hali ilivyo katika viwanja vingine vya nchi zilizoendelea.

Wamiliki wa viwanja hutumia jenereta ili kuonyesha mechi kwa 
sababu ya kutokuwa na imani na umeme wa kawaida kwenye mch-
ezo huo muhimu ambao hushuhudiwa mubashara na idadi kubwa ya 
mashabiki.

Ikumbukwe Uwanja wa Benjamin Mkapa si tu unatumiwa na timu za 
Simba, Yanga, Taifa Stars na klabu nyingine zinapokuwa na majukumu 
ya kimataifa, pia imeshapokea klabu kutoka Burundi, Sudan Kusini 
ambazo zimekosa vibali vya kutumia viwanja vya nyumbani kwao ku-
tokana na sababu mbalimbali.

Baada ya janga hilo kutokea, Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dkt. Pindi Chana, mwishoni mwa wiki hii ametangaza serikali ime-
shaanza mchakato wa kununua jenereta mpya mbili ili kumaliza tatizo 
hilo lililojitokeza kwenye uwanja huo mkubwa na wa kisasa nchini.

Tatizo la umeme lilitokea tena mbele ya Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ambaye alikuwa mgeni rasmi katika mchezo huo wa kusaka 
tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2023). 
Hakika lilikuwa jambo la kuhuzunisha,pia limesaidia kuwafumbua ma-
cho wahusika.

Kabla ya tukio hilo, tayari Shirikisho la Soka Afrika (CAF), lilishatoa 
maelekezo kuhusiana na marekebisho muhimu yanayotakiwa ku-
fanyika kwenye uwanja huo ili uendelee kupata baraka ya michezo ya 
kimataifa kufanyika.

Katika macho ya kawaida, unaweza kusema marekebisho hayo ya-
naanza kufanyika, zaidi ya kushuhudia Simba na Yanga zikihamisha 
michezo yake ya Ligi Kuu Tanzania Bara na kuupunguzia matumizi 
uwanja huo hasa kwenye eneo la kuchezea ambalo ‘vipara’ vilianza 
kuonekana kwa nyasi zake kushindwa kuota vizuri.

Lakini, maofisa wa CAF walitoa maelekezo kwa maandishi, hivyo 
tunawaomba wahusika kuhakikisha wanakamilisha maboresho yote 
katika kiwango cha juu na kuufanya uwanja huo unaopendwa kurejea 
katika hadhi yake.

Tunawakumbusha wasimamizi wa uwanja kuhakikisha wanalifanyia 
kwa vitendo suala la kupata umeme wa uhakika kwenye uwanja huo 
ili mashindano makubwa ya Super Cup ambayo yanatarajiwa kufanyi-
ka baadaye mwaka huu na Simba ikipata tiketi ya kushiriki yachezwe 
hapo na si kuhamishiwa kwingine.

Mbali na suala la umeme, Waziri Chana amesema pia serikali itaanza 
mchakato wa kufanya matengenezo katika viwanja vingine vya soka 
vilivyoko mikoani (Dodoma, Tanga, Mwanza na Arusha), ili miundom-
binu hiyo irejee kwenye ubora unaotambulika.

Ni vyema maandalizi ya ukarabati huo yakaanza sasa wakati msimu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2022/2023 unaelekea ukingoni, kila timu 
imeshacheza mechi 24 na zimebakia michezo sita ili kumaliza msimu.

Viwanja hivyo vikifanyiwa ukarabati mapema, tunaamini msimu 
ujao vitasaidia kutumika katika michezo mbalimbali na kuupa ‘ahueni’ 
Uwanja wa Benjamin Mkapa ambao umekuwa ukitumika mfululizo.

Umefika wakati Tanzania tukajifunza kutoka kwa wenzetu ambao 
uwanja wao mkubwa hutumika kwa michezo mikubwa ya Timu za 
Taifa au klabu zake zinapokabiliwa na mechi kubwa na si kila mchezo 
kufanyika hapo.

Utafutwe mwarobaini, Stars ‘kulala’ nyumbani
 Muungwana Lazima Nilonge

Ukarabati wa viwanja Bara
ufuate mwongozo wa CAF
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ILIKUWA kama ndoto Ju-
manne iliyopita pale mwa-
muzi, Ahmad Heeralall, ku-
toka Mauritius alipopuliza 
kipenga kuashiria kumal-
izika kwa mechi ya raundi 
ya nne ya kusaka tiketi ya 
kufuzu Fainali za Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2023), 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), ikiwa imepoteza kwa 
bao 1-0 dhidi ya Uganda 
(The Cranes).

Si mashabiki waliokuwa 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, 
waliokuwa wakiangalia 
kupitia televisheni au wal-
iokuwa wakisikiliza kwenye 
redio walioamini Taifa Stars 
imechapwa bao 1-0 kwa 
sababu kadhaa.

Kwanza kabisa ni bao 
lililokuja ghafla sana, na 
likafungwa mwishoni mwa 
mchezo, dakika ya 90. Ha-
likuwa ni shambulizi lil-
ilotengenezwa kwa muda 
mrefu, hivyo kulionekana 
hakuna hatari yoyote.

Wakati Stars ikisaka kwa 
nguvu bao kwani mpaka 
wakati huo mambo yaliku-
wa suluhu, huku mashabiki 
uwanjani wakishinikiza 
kwa kushangilia, mpira 
uliokolewa na katikati ya 
uwanja ulimkuta Farouk 
Miya ambaye alipiga pasi 
moja ndefu, lakini iliyokati-
za eneo hatari na kuwaacha 
mabeki na viungo wakip-
otezana na kumkuta, Rodg-
ers Mato, aliyeukwamisha 
wavuni.

Uwanja ukawa kimya, na 
kila mtu hakuamini kilicho-
tokea. Kingine ambacho 
mashabiki wa Kibongo wa-
likuwa na furaha ya ushin-
di walioupata Misri siku 
chache zilizopita.

Kwenye Uwanja wa Suez 
Canal, Ismailia nchini Mis-

ri, Stars ilishinda bao 1-0 
dhidi ya Uganda ambayo 
iliutumia uwanja huo kuto-
kana na Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF) 
kuvifungia viwanja vyao 
kutokana na kukosa ubora 
unaohitajika.

Ushindi huo wa bao la 
Simon Msuva, wengi wali-
weka uhakika kama ugenini 
Tanzania imeshinda basi 
nyumbani si tu kama ita-
pata ushindi lakini wa ma-
bao mengi pia. Haikuwa 
hivyo. Mechi tangu mwan-
zo ilionekana ngumu ku-
liko hata ilivyokuwa ile ya 
kwanza.

Pamoja na ugumu huo 
lakini bado haikuonekana 
inakaribia kufungwa. Wengi 
baada ya Stars kupoteza 
walianza kuongea maneno 
mengi ya kuiponda timu. 
Wapondani ni wale wale 
ambao waliisifia iliposhin-
da nchini Misri.

Mashabiki wengi na hata 
wachambuzi wamekuwa 
wakiikosoa Stars inapopot-
eza bila kuangalia takwimu 
kwanza zinasemaje.

Takwimu, wakati mwing-
ine zinasaidia kuangalia 
timu ifanye nini. Kama tak-
wimu zinaonyesha timu 
inashinda sana nyumbani 
na kupoteza ugenini huwa 
inawasaidia makocha kujua 
nini wafanye ili kushinda 
ugenini.

Tanzania haina timu 
mbaya, au wachezaji wana 
matatizo la hasha, ndiyo 
maana huwa inafanya vy-
ema sana inapocheza nje ya 
ardhi ya nyumbani. Tatizo 
la Stars ni pale inapokuja 
kucheza kwenye ardhi yake 
ya nyumbani. Na wala hili 
si la mwaka huu au mwa-
ka jana. Lilianza mwaka 
2007, wakati Stars ikiihitaji 

ushindi ili kufuzu fainali za 
AFCON mwaka 2008 na 
ilikuwa ikicheza dhidi ya 
Msumbuji. Kilichotokea 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa wakati huo uki-
itwa Uwanja wa Taifa, Stars 
ilifungwa bao 1-0 lililowek-
wa wavuni na straika hatari 
wakati huo Tico Tico. Ki-
pigo hicho kilitokea wakati 
Stars ikiwa imetoa suluhu 
ugenini, hivyo kila shabiki 
alijua Stars itashinda.

Mwaka 2021 kwenye 
mechi za kusaka tiketi ya 
kwenda kucheza Fainali 
za Kombe la Dunia nchini 
Qatar mwaka jana, Stars 
iliichapwa bao 1-0 na Benin 
nyumbani, lakini ilipoenda 
ugenini ikashinda bao 1-0.

Kwenye michuano hiyo, 
ilitoa sare ya bao 1-1 nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo dhidi ya timu yao 
ya taifa, lakini ikachapika 
nyumbani magoli 3-0. Hiyo 
ni mifano michache tu. 
Sasa cha kujiuliza. Ni kwa 
nini Stars haifanyi vyema 
ikicheza nchini? 

Wachezaji wanapata pre-
sha gani wakicheza mbele 
ya mashabiki wao? Je huwa 
wanacheza vyema ugenini 
kwa sababu wanakuwa ha-
wana presha ya mashabiki 
wa nje? Kwa nini timu za 
Simba na Yanga ambazo 
zina baadhi ya wachezaji 
walio Taifa Stars wanau-
tumia vizuri Uwanja wa 
Benjamin Mkapa na kuu-
fanya machinjio wakati 
Stars inakuwa kinyume. 
Hapa kuna kitu cha kujadili 
na kukifanyia kazi  ili tatizo 
lijulikane kwa ajili ya mus-
takabali wa mechi zijazo.

Hata hivyo, tusiache, 
tuendelee kuiunga mkono 
Taifa Stars katika mechi zi-
nazofuata.

Na Adam 
Fungamwango
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Mfumo mpya upimaji wa utendaji 
kazi kuwabana maofisa utumishi 
Na James Mwanamyoto, 
DODOMA

MFUMO mpya wa kupima 
utendaji kazi wa watumishi 
wa umma utatumika kubaini 
mikoa na halmashauri amba-
zo zinaongoza kukwepa kutoa 
ufafanuzi wa masuala ya kiu-
tumishi, imeelezwa. 

Halmashauri hizo badala 
ya kutatua masuala hayo, 
huwasilisha barua kwa Ka-
tibu Mkuu UTUMISHI kuomba 
ufafanuzi wa masuala ambayo 
mikoa na halmashauri zina 
uwezo wa kutoa ufafanuzi kwa 
kuzingatia sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo iliyopo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mhe. 
Jenista Mhagama alisema 
hayo juzi jijini hapa wakati 
akizungumza na wanasheria 
na maofisa utumishi kutoka 
katika sekretarieti za mikoa na 
mamlaka za serikali za mitaa 
kabla ya kufungua kikao kazi 
cha maofisa hao kilicholenga 

kuzitafutia ufumbuzi changa-
moto wanazokabiliana nazo 
katika utekelezaji wa Sheria ya 
Utumishi wa Umma na kanuni 
zake. 

Mhagama alisema mfumo 
huo utawaweka kwenye kun-
di la kutowajibika watumi-
shi wote watakaosababisha 
mikoa na halmashauri zao 
kukwepa kutoa ufafanuzi wa 
masuala ya kiutumishi kwa 
kusingizia kuwa masuala hayo 
yanapaswa kutolewa ufanuzi 
na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma.

Waziri Mhagama alihoji kwa 
nini mwajiri amemwandikia 
barua Katibu Mkuu - Utumishi 
kuomba ufafanuzi wa jambo 
wakati mwajiri huyo anaye ofi-
sa utumishi ambaye akishiriki-
ana vizuri na mwanasheria, 
kwa kutumia nyaraka zilizopo, 
wana uwezo mkubwa wa ku-
litolea uamuzi jambo husika.

“Maofisa utumishi na wa-
nasheria mnapaswa kushiriki-
ana katika kutoa ufafanuzi 

na kufanya uamuzi wa masu-
ala ya kiutumishi kwa mujibu 
wa kanuni, sheria, taratibu 
na miongozo ya kiutumishi  
badala ya kukwepa jukumu 
hilo,” alisema.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Sheria, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Hilda Ka-
bissa, alisema kikao kazi hicho 
kimelenga kuibua na kuzitafu-
tia ufumbuzi changamoto za 
utekelezaji wa Sheria ya Utum-
ishi wa Umma na kanuni zake 
hususani wakati wa kushughu-
likia masuala ya kinidhamu.

Mmoja wa washiriki wa ki-
kao kazi hicho, ambaye ni Ofi-
sa Utumishi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mvomero, Alice 
Lunyata, alisema amejipanga 
kutekeleza maelekezo ya Wa-
ziri ya kupunguza kuwasili-
sha maombi Utumishi ya ku-
patiwa ufafanuzi wa masuala 
ya kiutumishi kwa kuwaele-
keza, kuwapatia ufafanuzi na 
kuwaelimisha watumishi wa 
umma kuhusiana na masuala 

yao kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni, taratibu na miongozo ya 
utumishi wa umma.

Mshiriki mwingine, Ofisa 
Sheria wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Tandahimba, Zuberi 
Sarahani, alsiema yeye pamoja 
na wanasheria wenzake wata-
shirikiana na maofisa utumi-
shi katika kutoa tafsiri sahihi 
ya sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo    ili kupunguza 
idadi ya barua za kuomba 
ufafanuzi.

Naye Mkuu wa Idara ya 
Utawala na Utumishi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya,  
Tamko Ally, alisema baada ya 
kupokea maelekezo ya Waziri, 
watashirikiana na wanasheria 
kusoma nyaraka na kucham-
bua hoja zilizowasilishwa ka-
tika taaasi zao. 

Kikao kazi hicho kilichoan-
daliwa na Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, kilihudhuri-
wa na maafisa utumishi na wa-
nasheria kutoa sekretarieti za 
mikoa 16 na halmashauri 84.

Vifaa kielektroniki 
vitakavyoingizwa 
nchini kukaguliwa
Na Mary Geofrey

KUTOKANA na kuwapo kwa ongezeko 
la taka zitokanazo na vifaa vya kielek-
troniki nchini, serikali imetangaza kuan-
zia Mei 23, mwaka huu vifaa vyote vya 
aina hiyo vinavyoagizwa kutoka nje ya 
nchi vitaanza kukaguliwa.

Hatua hiyo imefuatia maazimio ya 
Mkutano wa Taasisi za Mawasiliano Af-
rika Mashariki (EACO), nchi wanachama 
kuchukua hatua madhubuti za kudhibiti 
uingizaji wa vifaa vya kielektroniki vili-
vyoisha muda wake na ongezeko la taka 
hizo.

Takwimu za mwaka 2019, zinaonye-
sha nchini kuna tani 19,000 za taka 
zitokanazo na vifaa vya kielektroniki 
ambazo nyingi zinakuja kama msaada 
wa vifaa vya mawasiliano nchini kumbe 
vimeisha muda wake na zinazotokana 
na vifaa hivyo kuisha muda wa matumi-
zi. Hatua hiyo ya serikali, ilitangazwa 
jana na Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Mawasiliano (TCRA), John Daffa, 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari.

Aidha, aliwataka watengenezaji na 
waingizaji wa vifaa hivyo, kulipa ada ya 
usimamizi wa taka za kielektroniki kwa 
kila kifaa kinachoingizwa kama gharama 
za usimamizi wa vifaa hivyo vinapofika 
mwisho wa matumizi.

Alisema kuwa kanuni za ubora wa vi-
faa vya mawasiliano ya kielektroniki na 
usimamizi wa taka za kielektroniki za 
mwaka 2020 zinaelekeza kuhakikisha 
vifaa vyote vinavyoingia nchini havijafi-
ka mwisho wa matumizi.

Daffa, alisema kanuni hizo zinataka 
kuhakikisha kuwa vifaa vyote vilivyofika 
mwisho wa matumizi vinapelekwa kwa 
watoa huduma wenye leseni za kuku-
sanya, kukarabati au kuendesha mitam-
bo ya kuchakata vifaa vya mawasiliano 
pale vinapofika mwisho wa matumizi.

Daffa alisema TCRA ina jukumu la 
kusajili taarifa za vifaa vya mawasiliano 
ya  kielektroniki ambavyo vimeingizwa 
au kutengenezwa nchini pamoja na ku-
weka makubaliano na watoa huduma 
waliopewa leseni kwa ajili ya kukusanya 
na kuendesha mitambo ya kuchakatwa 
taka za kielektroniki.

Alisema baada ya maombi yao 
kupokelewa, uchambuzi na tathmini 
kuhusiana na vifaa vitakavyoingizwa 
pamoja na ada ya usimamizi wa taka 
za kielektroniki itafanyika ili kuruhusu 
hatua za utekelezaji.

Uingizaji wa vifaa vya mawasiliano 
nchini, alisema unahitaji leseni tofauti 
yaani Importation License na vifaa vy-
ote vitakavyoingizwa nchini vinatakiwa 
kuhakikiwa ili kutathmini ulinganifu na 
mwingiliano wakati wa matumizi.

Hata hivyo, alisema kuwa mtumiaji 
wa vifaa vya mawasiliano ya kielektron-
iki hatahusika katika gharama hizo na 
kwamba hakutakuwa na ongezeko la 
gharama za ununuzi wa vifaa hivyo hapa 
nchini.

Alisisitiza kuwa TCRA itashirikiana na 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), katika usimamizi wa taka 

Botswana waja kujifunza  kuhusu TEHAMA
Na Frank Monyo

WATAALAM kutoka Ofisi 
ya Kumbukumbu na Nyaraka  
Botswana wametembelea  
Ofisi za Wakala wa Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 
kwa lengo la kujifunza taasisi 
hiyo inavyotumia mifumo ya 
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA).

Kaimu Mkurugenzi wa Idara 
ya Kumbukumbu na Nyara-
ka za Serikali wa Botswana, 
Gopolang Maakwe, alisema 
jana kuwa nchi yake iko katika 
mchakato wa kutengeneza 
mfumo wake wa ofisi mtandao 
kwa ajili ya kurahisisha utoaji 
huduma kwa wananchi.

Akizungumza alipotembe-
lea Ofisi za OSHA na kufanya 
kikao na menejimenti,  alise-
ma wameona ni muhimu kuji-

funza kwa nchi ambazo zime-
piga hatua katika matumizi ya 
mifumo hiyo.

“Tumekuja hapa kujifunza 
namna ambavyo Tanzania im-
efanikiwa kujenga na kutumia 
mfumo wa ofisi mtandao ka-
tika taasisi zake zaidi ya 200. 
Tuliposikia Tanzania wame-
fanikiwa katika eneo hili, tu-
kaona ni vyema akawa mshiri-
ka wetu katika azma yetu ya 
kuhakikisha serikali nzima 
ya Botswana inaingia katika 
matumizi ya ofisi mtandao 
kuanzia mwaka 2024/25,” 
alisema Maakwe.

“Katika ziara hii tumefurahi 
kusikia kwamba mfumo unao-
tumika Tanzania umeandali-
wa kwa kutumia wataalam wa 
ndani, hivyo hata uangalizi na 
matengenezo yake hayataku-
wa na gharama kubwa kwani 

mara nyingi uundaji wa mi-
fumo ya TEHEMA umekuwa 
ukitegemea watoa huduma 
wa nje ya serikali jambo amba-
lo limekuwa likiongeza ghara-
ma za uendeshaji,” aliongeza. 
Aliishukuru OSHA na serikali 
ya Tanzania kwa ujumla kwa 
ukarimu na kuahidi kwamba 
wataendelea kuja kujifunza 
zaidi hadi hapo watakapoka-
milisha mfumo wa nchi yao.

Kaimu Mkurugenzi wa Us-
alama wa OSHA, Dk. Jerome 
Materu, alimshukuru Rais  Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuiwezesha OSHA kutumia 
mfumo wa ofisi mtandao na 
mifumo mingine ya serikali 
ambayo imesaidia kuongeza 
ufanisi katika utendaji wa 
OSHA.

“Mfumo wa ofisi mtandao 
pamoja na mifumo mingine 

iliyoandaliwa na serikali yetu 
imesaidia sana kupunguza 
urasimu na kutuongezea kasi 
ya kuwahudumia Watanzania. 
Sisi OSHA tunao mfumo wetu 
wa ndani wa usimamizi wa 
taarifa za maeneo ya kazi nchi-
ni ujulikanao kama WIMS am-
bao tunautumia sambamba 
na mfumo wa ofisi mtandao 
na mifumo mingine ya serikali 
katika kuwahudumia wadau 
wetu,” alisema. 

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, kabla ya kuanza ku-
tumia mifumo hiyo kulikuwa 
na changamoto katika upati-
kanaji wa huduma za OSHA. 
Cheti cha usajili wa eneo la 
kazi kilikuwa kinapatikana 
baada ya siku saba huku cheti 
cha kukidhi viwango vya us-
alama na afya kikiandaliwa 
kwa mwezi mzima.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Dodoma, 
Rosemary 
Senyamule 
akizun-
gumza 
wakati 
akifun-
gua kikao 
kazi cha 
wadau wa 
elimu jijini 
Dodoma 
juzi. PICHA: 
PETER MK-
WAVILA
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Watalii wamiminika Hifadhi ya Serengeti
Na Mary Mosha, HAI

WATALII 298 kutoka India, 
Israel na Ethiopia, wametua 
nchini jana, kupitia Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Kil-
imanjaro (KIA), kwa ajili ya ku-
fanya utalii wa siku tisa katika 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
na eneo la Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCAA).

Wageni hao walipokewa na 
Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Uendelezaji na Uendeshaji 
wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KAD-
CO), Christine Mwakatobe.

Akizungumzia ugeni huo, 
Mwakatobe alisema watalii 

hao waliingia nchini kwa ku-
tumia ndege aina ya Boeing 
757 yenye abiria 65 kutoka  
India, Boeing 738 Max, yenye 
abiria 158 ikitokea moja kwa 
moja Israel na Boeing 787-800 
iliyokuwa na abiria 75 ikitokea 
Addis Ababa, Ethiopia ikiwa 
imebeba raia wa Marekani.

“Kimsingi, ujio wa ndege 
hizi ni matokeo ya utangazaji 
wa vivutio vyetu vya utalii nje 
ya nchi, kupitia filamu ya The 
Royal Tour.

“Kwa sasa kumekuwa na 
mafuriko ya watalii, ongeze-
ko la wawekezaji pamoja na 
wafanyabiashara. Tanzania 
tumekuwa wasambazaji 

wakubwa wa mboga na ma-
tunda katika nchi mbalim-
bali duniani, ndiyo maana un-
awaona wanavyovutiwa kuja 
kuona hifadhi zetu.”

Baadhi yao watalii hao, aki-
wamo Karoly Nikoliche (59), 
alisema kuja kwao Tanzania 
kunatokana na utajiri na urithi 
wa wanyamapori adhimu wa-
liko katika eneo la Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro na 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

“Tumekuja nchini Tanzania 
kwa ajili ya kufanya ziara ya 
siku tisa katika mbuga za wan-
yama, hii ni mara yangu ya 
kwanza kufika nchi hii, nikion-
gozwa na bibi na babu yangu,” 

alisema Yael Yanger (12).
Raia wa Marekani, Gag Seav 

(19), alisema kuwa matembezi 
hayo yatawasaidia kujionea 
yale waliyojifunza kwenye vi-
tabu, hasa kuhusu wanyama 
na tabia zao.

Wakati huo huo, jana Tanza-
nia ilisafirisha kwa Shirika la 
Ndege Qatar Airways, nyama 
tani 17 na maua na mboga 
tani mbili kwenda Mashariki 
ya Kati (Falme za Kiarabu) na 
Ulaya.

Alisema walipokuwa wa-
nafunga mwaka 2021/22 ku-
likuwa na abiria zaidi ya 620, 
hadi kufikia Februari 2023, 
walifika abiria 659.

Wakulima 
wadogo
kujengewa 
uwezo, 
uhakika 
wa soko
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la Mpan-
go wa Chakula Duniani (WFP) kwa kush-
irikiana na Shirika la Maendeleo la Korea 
(KOICA), wamezindua mradi wa kuwa-
saidia wakulima wadogo katika wilaya 
tatu za Mkoa wa Kigoma kulima kilimo 
biashara na kuwapa uhakika wa soko.

Mradi huo uliopewa jina la Kilimo Tija 
Kigoma (KiTiKi) utatekelezwa kwenye 
Wilaya ya Kasulu, Kibondo na Kakonko 
huku KOICA ikitoa Dola za Marekani mil-
ioni sita kutekeleza mradi huo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa 
mradi huo juzi, Mwakilishi Mkazi na 
Mkurugenzi wa WFP nchini Tanzania, 
Sarah Gordon-Gibson, alisema mradi 
huo una lenga kuwainua wakulima wa-
dogo na kukuza uchumi wao pia kuwez-
esha wakimbizi kwenye kambi za Nduta 
na Nyarugusu kupata mahitaji sahihi ya 
Chakula.

“Mradi huu utawapa fursa wakulima 
wadogo wa mazao kama maharage, 
mihogo na mahindi kulima kisasa na 
kuwa na soko la uhakika, mazao yata-
kayonunuliwa yatatumika kwenye kambi 
za wakimbizi za Nduta na Nyarugusu,” 
alisema Sarah.

Aidha, Mkurugenzi wa KOICA nchini 
Tanzania, Manshik Shin alisema ushiriki-
ano kwenye mradi huo ni muendelezo 
wao wa ushirikiano na WFP.

“Zaidi ya wakulima 20,000 katika 
wilaya hizi tatu wataenda kunufaika na 
mradi huu, lakini pia wakimbizi zaidi ya 
200,000 wataenda kunufaika kwa kupa-
ta chakula cha uhakika,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya Wizara ya 
Kilimo,  Monica Kwanara, alisema seri-
kali inawapongeza WFP kwa kuzindua 
mradi huo ambao utawasaidia wakulima 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya kim-
kakati yanayotumiwa na shirika hilo kwa 
ajili ya wakimbizi.

“Wizara inasimamia ajenda ya kilimo 
ya 10/30 ambapo kilimo kitakuwa kin-
achangia asilimia 10 kwenye pato la taifa 
ifikapo mwaka 2030, lakini pia mradi huu 
unaenda kuongeza tija kwa wakulima 
wa Mkoa wa Kigoma, kuongeza uzal-
ishaji huku wakiwa na uhakika wa soko, 
tunawapongeza sana WFP na KOICA,” 
alisema  Kwanara.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Kigoma, Thobias Andeng-
enye ambaye aliwataka wananchi wa 
mkoa huo kutumia fursa ya uwepo 
wa mradi huo kujiongezea kipato kwa 
kuongeza uzalishaji zaidi.

Mradi huo utatekelezwa kwa kipindi 
cha miaka mitatu kuanzia 2023-2027.

Wataka muswada mabadiliko Sheria
ya Ndoa 1971 kuwasilishwa bungeni
Na Elizabeth Zaya

MASHIRIKA ya kutetea haki 
za wasichana Tanzania, ya-
meitaka serikali kuwasilisha 
muswada wa mabadiliko ya 
Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 
katika Bunge la bajeti lijalo.

Wamesema wanataka ka-
tika muswada wa mabadiliko 
hayo utambue kuwa umri wa 
chini wa msichana kuolewa 
au mvulana kuoa ni miaka 18.

Wakitoa tamko hilo juzi Dar 
es Salaam, wadau wa mashiri-
ka hayo walisema ni miaka 
minne tangu Mahakama ya 
Rufani ilipotoa amri kwa seri-

kali kufanyia marekebisho 
sheria hiyo, lakini mpaka sasa 
hakuna hatua iliyofanyika.

Akizungumza kwa niaba ya 
mashirika hayo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Msi-
chana Initiative, Rebeca Gyu-
mi, alisema vifungu ambavyo 
vilitolewa amri na Mahakama 
ya Rufani kufanyiwa mareke-
bisho ni vya 13 na 17 ambavyo 
vinaruhusu mtoto wa miaka 
14 kuolewa kwa kibali cha ma-
hakama na 15 kwa ridhaa ya 
wazazi.

“Tunataka serikali kuwasili-
sha muswada na ambao una-
zingatia ushiriki wa wadau wa 

maoni yaliyotolewa ili kuwa 
na sheria ambayo haitakuwa 
na vifungu vinavyoendeleza 
ndoa za utotoni nchini na 
kubariki ukatili kwa watoto,” 
alisema Gyumi.

“Kwa miaka minne seri-
kali sasa kupitia muhimili 
wa Bunge na Wizara ya Kat-
iba na Sheria, imeshindwa 
kutekeleza kwa wakati na 
kuchukua hatua stahiki za 
haraka kufanya marekebisho 
ya sheria hiyo ya ndoa, licha 
ya Mahakama ya Rufani kutoa 
amri ya kufanya hivyo kupitia 
kesi ya Rebeca Gyumi.”

Aliwakumbusha wabunge 

kuwa wajibu wa kuwalinda 
watoto na ndoa za utotoni 
bila kujali kama wanasoma au 
hawasomi ni la kila mtu kwa 
kuwa bado ni watoto.

“Hakuna maendeleo tu-
takayoyafikia kama nchi bila 
kutokomeza ndoa za utotoni 
maana zinaathiri wasichana 
wengi na tabaka la chini am-
balo ni maskini, kuwa na she-
ria inayohamasisha ndoa za 
utotoni ni kuendeleza mzun-
guko wa umaskini katika taifa 
na kuwanyima wasichana 
hasa wanaotoka familia mas-
kini au vijijini,” alisema Gyu-
mi.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU),  Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Joseph 
Mkumbi (kushoto), akizungumza na wananchi wa kata ya Kwafungo, wilayani humo hivi karibuni, wakati akitoa elimu 
ya mapambano dhidi ya rushwa na programu  mpya ya TAKUKURU Rafiki. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

N
AIBU Waziri wa Ni-
shati, Stephen Bya-
bato  amewaagiza 
viongozi wa Shirika la 

Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuhakikisha wanaunda dawati 
na  kitengo maalumu  kitaka-
chokuwa kinasikiliza na kush-
ughulika kero za kijinsia kwe-
nye shirika hilo.

Alitoa agizo hilo jana kwe-
nye uzinduzi wa programu ya 
mpango wa jinsia wa miaka 
minne  2023-2027 wa  kuha-
masisha masuala ya kijinsia 
kwenye shirika hilo wakati 
wa utekelezaji wa mradi wa 
umeme wa Tanzania  hadi 
Zambia uliofanyika jijini hapa.

Naibu Waziri huyo aliwa-
taka TANESCO kuhakikisha 
wanaunda dawati  na kitengo 
cha kijinsia kitakachoshughu-

lika  na mambo yote kero za ki-
jnsia kwenye eneo  lao la kazi .

Alibanisha kuwa mpango 
huo wa kijinsia ni sehemu ya 
kipengele kwenye utekelezaji 
wa mradi wa ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme mkubwa 
kuanzia Tanzania hadi Zam-
bia ujulikanao kama Tanzania 
-Zambia Transmission Inter-
conector Project (TAZA).

Hata hivyo, alitaka watu wa-
takaosimamia dawati na kiten-
go hicho kuwa waadilifu ili 
kutunza siri za watumishi wa-
takaofika hapo kutoa malala-
miko yao ya kijinsia.

Alisema, lengo la uwepo wa 
kitengo hicho itasaidia kupun-
guza malalamiko ya kijinsia 
kwa upande wa kike na kiume 
kwenye eneo hilo la shirika na 
kuleta masuala ya usawa katika 
ngazi za uongozi na sehemu ya 
maamuzi ya shirika hilo.

Aidha, alisema programu 

ya kijinsia inatekelezwa kupi-
tia mradi huo wa nia kubwa 
ya umeme kuanzia Tanzania 
mkoani Iringa hadi nchini 
Zambia  na inatarajiwa kugha-
rimu Dola za Marekani milioni 
600.

Alisema, kutakuwepo kwa 
nafasi za mafunzo ya ukuzaji 
wa taaluma kwa wafanyakazi 
wanawake waliopo kazini ili 
kuwajengea uwezo wa kuele-
kea kwenye ajira kamili.

Mkurungenzi Mkuu wa Shiri-
ka hilo, Maharage Chande alise-
ma TANESCO wanatekeleza 
mradi wa ujenzi wa  upanuzi 
wa njia ya kusafirisha umeme 
wa kilovoti 400 kutoka    ka-
tika kituo  cha kupokea, kupo-
za  na kusafirisha umeme cha 
Tagamenda Iringa  kwenda 
kwenye nchi zilizopo kusini 
mwa Tanzania.

Chande alisema umeme huo 
utapitia Kisanda Iringa, Iganjo 

mkoani Mbeya na Nkanga-
mo  Tuduma mkoani Songwe, 
kwamba unafadhiliwa na Ben-
ki ya Dunia (WB), IDA kwa 
mkopo wa Dola za Marekani 
milioni 455.

Mkopo mwingine ni kutoka 
Mfuko wa Maendeleo wa Ufar-
ansa (AFD) wenye thamani 
ya    Dola za Marekani milioni 
30 pamoja  na Tanzania iliyo-
toa mkopo wa Dola za Mare-
kani milioni 10.

Aidha, alisema kituo  cha 
Tagamenda pia ni kitovu cha 
kusafirisha  umeme mkub-
wa wa kilovoti 220 kwenda 
kwenye mikoa   18 nchini na 
kimeunganishwa na kituo cha 
umeme cha  Zuzu mkoani Do-
doma.

Alisema, sababu ya kungan-
ishwa na kituo hicho cha Zuzu 
ili kusafirisha umeme mkubwa 
kwenda nchi za Kenya, Uganda 
na Ethiopia.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, 
Dk. Jim Yonazi amesema ameri-
dhishwa na maendeleo ya mi-
radi ya ujenzi inayosimamiwa 
na ofisi hiyo.
Amesema itakapokamilika 

itawawezesha watumishi 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi zaidi.
Dk. Yonazi aliyasema hayo 

alipokuwa akizungumza na 
wakuu wa idara na wakurugenzi 
wa ofisi hiyo kwenye ziara ya 
kukagua ujenzi wa maeneo 
yenye miradi iliyopo chini ya 
ofisi hiyo.
Alisema kuwa uamuzi wa seri-

kali chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, wa kutekeleza miradi 
hiyo mikubwa ni kuhakikisha 
shughuli za serikali zinafanyika 
katika mazingira yenye ubora 
na kuhudumia wananchi kwa 
weledi.
Dk. Yonazi pia alihimiza ma-

kandarasi kuhakikisha wana-
pata vifaa kwa wakati ili ujenzi 
huo ukamilike ndani ya muda 
uliopangwa pamoja na wasi-
mamizi kusimamia kikamilifu 
majengo hayo yanakuwa na 
ubora unaotakiwa.
Aidha, aliwataka watumishi wa 

ofisi hiyo pia kuongeza ubunifu 
wa utendaji kazi hatua ambayo 
itasaidia  kuhamasisha kazi ku-
fanyika kwa mwamko na ubora 
zaidi .
Mkadiriaji Ujenzi kutoka Chuo 

Kikuu cha Ardhi, Mhandisi Sau-
deni Anania, aliishukuru serikali 
kwa kuendelea kushirikiana 
nao, huku akisema kuwa wa-
nakabiliwa na tatizo la vifaa 
vya umaliaziaji ujenzi.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu,  Patrobas 
Katambi, amezionya halmashau-
ri za wilaya na manispaa nchini 
kuacha urasimu wa kutoa fedha 
zilizotolewa kwa vikundi vya vi-
jana, wanawake na watu wenye 
ulemavu. 

Alitoa maagizo hayo juzi ka-
tika ziara ya kukagua miradi 
inayotekelezwa inayotokana 
na asilimia 10 za mapato ya hal-
mashauri wakati akizungumza 
na viongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi mkoani hapa.

Hatua ya Katambi kutoa maa-

gizo hayo ilifuatia baada ya 
Mwenyekiti wa kikundi cha Vi-
jana Chapa Kazi, Mwanahamisi 
Omari, kulalamikia kuchelew-
eshewa kupatiwa fedha za kuli-
pia tripu 50 za mchanga wanao-
tumia kufyatua matofali baada 
ya halmashauri hiyo kuwapa 
mkopo wa Sh. milioni 25.

“Mheshimiwa Naibu Waziri 
tunatatizo kubwa ambalo inatuk-
wamisha na kushindwa kuen-
delea na ufyatuaji wa matofali 
fedha yetu       tuliyopewa awali 
imekwisha sasa ni siku ya tatu 
kila tukienda pale halmashauri 
tunapigwa danadana hasa pale 
ofisi ya maendeleo ya jamii 
mara tunaambiwa hela hizo zi-
tatolewa mpaka mhandisi aje 

kwenye mradi kuhakikisha kama 
mchanga    huo upo, mara tum-
subiri mkurugenzi jambo am-
balo linatuchelewesha,” alisema 
Omari.

Katambi baada ya kupokea 
malalamiko hayo akazitaka hal-
mashauri zote kuacha kufanya 
urasimu huo akisema fedha hizo 
zinatolewa na halmashauri kwa 
lengo la kuyasaidia makundi 
hayo na unapojitokeza urasimu 
huo unarudisha nyuma maende-
leo ya walengwa hao.

Aidha, Katambi aliagiza taasisi 
zote za serikali zinapotekeleza 
miradi ikiwemo ya maji na ujenzi 
wa       madarasa na miundom-
binu mbalimbali itoe kazi hizo 
kwa kununua matofali, vifaa vya 

chuma   na vifaa vingine kutoka 
katika vikundi hivyo ili vikuze mi-
taji yao.

Katambi alisema, taasisi hizo 
zinapofanya sherehe zao hasa 
katika mikoa ambayo ina vyuo 
vya ufundi ziwe zinakwenda ku-
nunua keki, upambaji na sare zi-
nazotengezwa na wanafunzi wa 
vyuo hivyo ikiwamo za Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) pamoja na 
bendera ya taifa ili kuviinua kiu-
chumi badala ya kwenda kuagiza 
nje.

Aidha, aliwataka walengwa 
hao kuondoa dhana ya kuwa 
wajasiriamali badala yake wawe 
wafanyabiashara wa kati na hata 
kufikia hatua ya kufungua kam-
puni zao kubwa. 

Katambi pia aliziagiza hal-
mashauri kuviongezea vikundi 
vinavyofanya vizuri kurejesha 
mikopo inayokopeshwa akiki-
tolea    mfano kikundi cha vijana 
cha St.Vidicon Manyoni Com-
puter      Workshop ambacho 
kilianzishwa     Julai 2020 chini 
ya umoja wa mafundi       wenye 
ujuzi wa fani    mbalimbali    wal-
iokubaliana kufanya kazi kwa 
kushirikiana.

Alisema, wanafunzi wanaopata 
fursa ya mafunzo ya miezi mitatu 
yanayowezeshwa bure na Ofisi 
ya Waziri Mkuu wanapomaliza 
mafunzo yao halmashauri iwe 
inawapa mikopo kwa ajili ya ku-
fungua viwanda vidogo badala ya 
kukaa mtaani na ujuzi wao.

Halmashauri zaonywa urasimu fedha za asilimia 10

Dk. Yonazi 
akunwa 
utekelezaji 
miradi ya 
ujenzi

TANESCO waagizwa kuanzisha dawati la jinsia

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Dk. Jim Yonazi (kulia), akikagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la 
ofisi ya mpiga chapa mkuu wa serikali, eneo la Kisasa, Jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA
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Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi imetiliana 
saini mkataba wa usi-
mamizi wa eneo la Hifadhi 
ya Kisiwa cha Mnemba na 
Kampuni ya Beyond ambao 
utasaidia kuongeza maku-
sanyo.
Akizungumza jana baada 

ya utiaji wa saini wa 
makubaliano hayo Waziri 
wa wizara hiyo, Masoud 
Suleiman Makame, alisema 
makubaliano hayo yat-
aongeza idadi ya maku-
sanyo ya idara ya uhifadhi 
wa bahari kutoka Sh.bilioni 
1.2 hadi Sh.bilioni tatu kwa 
mwaka 2023/2024.
Alisema kwamba mapato 

hayo yataongezeka kama 
serikali itaridhia upitiaji 
upya wa tozo kutokana 
na shughuli mbalimbali na 
michezo ya watalii yanay-
ofanyika baharini.
Aidha, alisema tozo am-

bazo zinatolewa kwa sasa 
ni ndogo ikilinganishwa na 
tozo za nchi nyingine kwe-
nye ukanda wa magharibi 
mwa Bahari ya Hindi.
“Ongezeko hili la mapato 

litakalotokana na mkataba 
huu lina faida kubwa kwa 
jamii iliyo ndani ya Hifadhi 
ya Mnemba (MIMCA), kwa 
sababu asilimia 30 ya ma-
pato yatakayokusanywa 
inarudi kwao kutatua 
changamoto zao mbali 
mbali za kimaendeleo na 
za uhifadhi wa rasilimali 
Bahari,” alisema Makame.
Hata hivyo alisema ma-

pato hayo yataongezeka 
iwapo watapata ushiriki-
ano wa wananchi wanao-
fanya shughuli zao ndani 
ya bahari. Aidha, alisema 
itaandaa utaratibu maalu-
mu kuhakikisha mapato ya 
nchi hayapotei kiholela na 
kila kampuni kuona inalipa 
kwa mujibu wa sheria.
Katibu Mkuu wa Wizara 

hiyo, Dk.Aboud Sulaiman 
Jumbe alisema hifadhi 
ya bahari ni muhimu kwa 
mazingira ya nchi na ndiyo 
chachu ya falsafa ya uchu-
mi wa buluu na maendeleo 
yake.
Alisema mkataba huo 

utaongeza mnyororo wa 
thamani pamoja na pato la 
taifa na itakuwa na chanzo 
chake kipya cha mapato. 
 Mwakilishi kutoka Kam-

puni ya Beyond, Jane 
Brack, alisema kuwa ush-
irikishwaji huo unaenda 
kutoa tija za utunzaji wa 
mazingira katika maeneo 
ya bahari ya Kisiwa cha 
Mnemba.

Viongozi 
mabaraza 
wahimizwa 
kutoa maoni 
kuhusu 
udhalilishaji 
wanawake, 
watoto

Serikali kuimarisha miradi ya maendeleo Pemba 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inaendelea na dhamira yake 
ya kupeleka usawa wa maen-
deleo kisiwani Pemba katika 
nyanja zote ikiwamo kuimarisha 
miundombinu ya barabara na 
ujenzi wa uwanja wa ndege wa 
kimataifa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi aliyasema hayo Ikulu 
Zanzibar wakati akifanya mazun-
gumzo na Balozi wa Uingereza 
nchini Tanzania, David Concar, 

Ikulu Zanzibar.
Dk. Mwinyi,   alisema serikali 

imedhamiria kuifungua Pemba 
kwa maendeleo makubwa baada 
ya kukamilika kwa  ujenzi mpya 
wa uwanja wa ndege wa kimataifa 
ili kuweka uwiano sawa na man-
dhari ya Kisiwa cha Unguja kwa 
kuondoa utofauti wa maendeleo 
uliopo baina yao.

“Kimaendeleo Unguja na Pem-
ba hazipo sawa tunataka kuibadil-
isha Pemba kuwa sawa na Unguja 
kimaendelo,” aliahidi Dk. Mwinyi.

Aidha, alisema ujenzi wa bara-

bara kutoka Chakechake hadi 
Mkoani na Ujenzi wa uwanja wa 
ndege mpya kwa sasa ni miradi 
mikubwa ya maendeleo kisiwani 
humo ambayo ni muhimu kwa 
Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema tayari 
serikali imefikia hatua nzuri ya 
mazungumzo baina yao na wa-
kandarasi wa ujenzi huo .

Alisema, kukamikika kwa mi-
radi hiyo kutaifungua zaidi Pem-
ba kimaendeleo kwa kuruhusu 
ndege kubwa za kimataifa kutua 
kisiwani humo.

Balozi David Concer alisema 
dhamira ya Uingereza kwa Seri-
kali ya Zanzibar ni katika ushiriki-
ano wao wa miradi hiyo iliyopo 
Pemba.

Alisema mchakato wa fedha 
upo na kusisitiza matarajio yake 
ya kuanza haraka kwa ujenzi huo.

Aidha,  Balozi Concer  alimua-
hidi Rais Mwinyi kwamba Seri-
kali ya Uingereza wataendeleza 
ushirikiano uliopo katika kukuza 
sekta za maendeleo na kuimari-
sha uhusiano wao kidiplomaisia 
uliopo baina ya nchi hizo.

Hospitali yaomba msaada chakula 
kufuturisha wagonjwa, madaktari
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa 
Idara ya Mipango 
Hospitali ya Mnazi 
Mmoja Zanzibar, 

Abdallah Khamis Haji, amese-
ma hospitali hiyo inauhitaji wa 
chakula hasa katika mwezi huu 
wa Ramadhani kwa ajili ya wag-
onjwa na madaktari hospitalini 
hapo.

Aliyasema hayo jana ofisini 
kwake baada ya kupokea msaada 
wa vyakula mbalimbali kutoka 
taasisi ya Vigor Zanzibar.

Alisema, ingawa uongozi wa 
hospitali hiyo umeweka bajeti 
kwa ajili ya chakula lakini bado 
wanauhitaji.

“Kutokana na uhaba wa watal-
amu wa afya wapo baadhi ya 
madaktari ambao wanafanya 
kazi kwa zaidi ya saa 12, hivyo 
msaada huu utasaidia kwa wag-
onjwa wetu na madaktari kupata 
chakula hasa kipindi hiki cha 
Ramadhani”alisema.

Aidha, alisema wakijitokeza 
wahisani kujitolea kusaidia in-
awaongezea nguvu badala ya 
kupata chakula kidogo cha futari 
ikiwezekana kupata na chakula 
cha daku.

Balozi wa taasisi hiyo, 
Khaitham Salum Turkey, alisema 
wameamua kutoa msaada huo 
kwa sababu madaktari wana-
fanya kazi muda mwingi wakiwa 
hospitalini hapo na wanahitaji 
chakula cha kufuturu. 

Alisema, chakula hicho siyo 
kwa ajili ya madaktari pekee pia 
kwa wagojwa waliolazwa hospi-
talini hapo wakiendelea kupata 
matibabu.

Taasisi hiyo pia, ilitoa msaada 
huo wa chakula kwa nyumba ya         
kurekebisha tabia kwa vijana 
walioacha       matumizi ya dawa 
za kulevya iliyopo Bububu Un-
guja na kwa          watoto   yatima 

wa Shehia ya Chuwini visiwani 
humo.

Msimamizi wa nyumba hiyo, 
Fauzi Khamis alisema wanaishuk-
uru taasisi hiyo kwa msaada huo 
wa chakula akisema itapunguza 
changamoto inayowakabili ya 
kumudu gharama za uendeshaji 
ikiwamo chakula.

Sheha wa Chuwini, Mu-
hammed Shehe Kheri, alisema 
msaada huo utasadia familia 
zenye watoto yatima ili kupata 
chakula hasa katika kipindi hiki 
cha Ramadhani na kuzitaka taasi-
si zingine kuzifikia familia zenye 
mazingira magumu na watoto 
yatima ili kujisikia faraja.

Katibu wa Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu Taifa (NEC), Idara ya Itikadi na Uenezi CCM Zanzibar, Khamis Mbeto 
Khamis (wa pili kushoto), akikagua samaki aina ya pweza, katika soko la Darajani Zanzibar, wakati wa ziara yake ya 
kuangalia hali ya upatikanaji wa chakula kisiwani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Rayvanny

M
AUA Sama ni mmoja wa wasanii wa 
kike nchini ambaye hana mambo 
mengi katika njia ya kujiongezea 
umaarufu.

Kutokana na tabia yake hiyo, amekuwa 
akijiepusha na mambo mbalimbali yanay-
ofanywa na wasanii maarufu wa muziki, hasa 
kujichora mwilini maarufu kama tattoo.

Mwili wa Maua Sama umekuwa na mwone-
kano wa kiasili, kiasi ambacho kila nguo 

anayovaa au pambo analotumia linamkaa 
vyema.

Hata hivyo, hivi karibuni mwanamuziki 
huyo ameibua mjadala mkali baada ya ku-
waomba mashabiki zake kumsaidia kutaja 
sehemu gani ya mwili wake anaweza kuchora 
Tatoo. Hata hivyo, mashabiki wengi walim-
taka kuacha kufuata mkumbo na badala yake 
kusimama kama alivyo, kwani mwonekano 
wake ni utambulisho tosha.

Mmoja wa mashabiki hao alimtaka kutoku-
rupuka na kujichora tatoo, kwani jinsi alivyo 
sawa na anakubalika.

 “Usiweke, uko vizuri na upo wa kipekee 
jinsi ulivyo, msanii pekee wa Tanzania asiye 
na uchafu mwilini mwake, heshima kubwa 
sana,” ameandika mmoja wa mashabiki hao.

Wanamuziki wengi wamejichora tattoo 
katika miili yao, lakini wataalamu wanaonya 
kwamba 

HAPO INATOSHA 



MFALME wa 
muziki wa Bongo 
Fleva, Ali Kiba, 
anafikiria kuacha 
kuimba nyimbo 
za mahaba kuto-
kana na kumfilisi 
kifedha.

Akizungumza ka-
tika kituo cha redio 
cha East Africa,Ali 
Kiba amesema 
kwamba yeye 
ameanza kufanya 
video za muziki wa 
kuchezeka ili kupunguza zinazotokana na kuwekeza katika 
video za nyimbo za mapenzi ambazo hazimpi faida.

 “Ni kweli tunafanya video lakini ukweli video zina-
chukua pesa nyingi sana kwa wasanii, na wanasubiri pesa 
zirudi. Unajua muziki ni biashara, mimi nimejaribu kufanya 
mwaka huu lyrics video au hata dance video ili waone jinsi 
nilivyoimba muziki wangu kupitia huko,” alisema Alikiba.

MWIGIZAJI na mtayarishaji 
wa filamu nchini, Chuchu 
Hans, amesema amekumbana 
na matatizo mengi wakati 
akiandaa tamthilia ya Jeraha, 
mpaka ilipokamilika.

Amesema moja ya tatizo 
lilokuwa likimsumbua ni 
kumpa nafasi baba mtoto 
wake Ray Kigosi, ili aweze 
kushiriki kwenye tamthilia 
hiyo.

Chuchu amedai kuwa kwa 
sasa wawili hao hawana uhusiano wa kimapenzi, badala 
yake wanasaidiana wanalea mtoto wao na kufanya kazi 
pamoja.
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na adam Fungamwango

MTAKA yote hukosa yote, na mtaka 
nyingi nasaba hupata mwingi msiba. Ni 
methali za watu wa zamani waliokuwa na 
hekima. 

Walikuwa na maana kuwa siku zote 
ukitaka mambo mawili mazuri kwa wakati 
mmoja ni tabu hutapata kutokana na asili 
ya dunia jinsi ilivyo. Acha moja, tafuta 
moja. Nyingine ina maana mtu yeyote 
mwenye ndugu wengi, kwake inakuwa ni 
rahisi kupata matatizo mengi kutokana na 
wingi wa ndugu alionao. 

Kesho ataambiwa huyu anaumwa, kesho 

yule ana tatizo fulani, kesho kutwa msiba, 
hii ni tofauti na mwenye ndugu wachache.

Mifano hii inakwenda kwenye hali halisi 
ya dunia. Hebu tuiangalie filamu hii yenye 
mafundisho makubwa. Inaitwa ‘Bado 
Nadanga.’

Baadhi ya wasanii waliocheza ni Verena 
Mathayo, Nassor Chilumba, Rayuu Chande, 
Hawa Ramadhani na wengineo.

Nassor na Radhia ni wapenzi wa muda 
mrefu na wapo kwenye mikakati ya ku-
funga ndoa. Nassor akamwambia Radhia 
kuwa yeye tayari amekamilisha kila kitu, 
hivyo anataka ajiandae kwa hilo.

Radhia anaruka futi mia. Anamwambia 

mpenzi wake kuwa kwa sasa hana mpango 
wa kuolewa na waendelee tu kuwa wap-
enzi.

Akaulizwa sababu akasema majukumu 
ya ndoa anayajua, hivyo hayupo tayari 
kwa sasa. Akili yake ilienda mbali. Ujana 
atamuachia nani? Kudanga nako je? Bado 
anadanga, hivyo akiolewa itakuwa ni kama 
kifungo.

“Kama unataka kuoa, basi tafuta mwan-
amke mwingine, siyo mimi, kama unataka 
kunioa mimi, subiri nikiwa tayari nitak-
wambia.

Nassor akaamua kufanya kama alivy-
oambiwa. Akatafuta mwanamke mwingine 

akaoa. 
Siku zikapita sasa Radhia akawa anaita-

ka ndoa. Wa kumuoa hakuna. Akamtafuta 

Nassor na kuanza kumlaumu kwa nini 
ameoa mapema? Nassor akamkumbu-
sha alivyokuwa anambembeleza lakini 
akakataa.

Moyo wa Radhia ukavunjika, akaapa 
kuisambaratisha ndoa yenyewe hadi yeye 
arejee kwenye mamlaka.

Akatinga nyumbani kwa mke wa Nassor 
na kumwambia kuwa yeye ni msichana 
mzuri mdogo, kwa nini ameamua kuolewa 
mapema vile. Akamshawishi aondoke kwa 
mwanaume. Pia akamwambia mumewe ni 
mhuni na ana wanawake wengi.

Akarejea kwa Nassor na kumwambia 
mkewe anamsaliti na amemfuma laivu na 
mabwana.

Ameshakaanga mbuyu, anawaachia 
wenye meno watafune. Nassor na mkewe 
Shakira wanaanza kushutumiana. Lakini 

shoga yake Shakira, Tunu anaufahamu 
mchezo mzima kwa sababu ana ubia na 
Radhia. Ni yeye ndiye aliyemfuata mmoja 
mmoja, Nassor na Shakira na kuwaambia 
kuwa anayewagombanisha ni Radhia.

Ndipo Nassor anapomueleza mkewe 
kuwa kabla yake alikuwa na uhusiano wa 
kimapenzi na Radhia, lakini ngoja ngoja 
yake ndiyo iliyomfanya amuoe yeye na 
wala kwa sasa si mpenzi wake kama ilivy-
okuwa inavumishwa.

Mke naye akamwambia mumewe kuwa 
hana mabwana nje, na yote ni uchokonozi 
wa Radhia ambaye huko nyuma alishawa-
hi kumfuata kutaka aondoke.

Baada ya kujulikana njama zake, Radhia 
anakwenda kuomba radhi kwa Nassor na 
mkewe akiapa hatorudia tena.

BaSi SaWa

Chuchu kwa hili huwezi

Ali Kiba hatakagi hasara

MWANAMUZIKI mwenye vituko 
kutoka Kenya, Esther Akoth, almaarufu 
kama Akothee, amefichua kwamba kuna 
uhusiano mzuri kati ya watoto wake 
watano na mchumba wake Omosh.

Akizungumza hivi karibuni, amesema 
kuwa mpenzi wake  huyo mzungu 
anaelewa jinsi ya kuwasiliana vizuri na 

watoto wake.
“Watoto wangu wanampenda, wan-

ampenda sana. Omosh anajua jinsi ya 
kushughulikia watoto wangu,” amesema.

Hata hivyo, mwanamuziki huyo mwe-
nye umri wa miaka 43 alifichua kwamba 
watoto wake huwa hawamuiti mpenziwe 
‘baba’.

   

MWANAMUZIKI na CEO wa 
lebo ya muziki ya Next Level, 
ametoboa siri yake ya kutumia 
zaidi ya milioni 70, kwa ajili ya 
kurekodi  video ya wimbo wake 

mpya.
Mkali huyo amesema kwa 

siku saba alikuwa akichukua 
picha ya video hiyo na kila siku 
ilimgharimu kiasi cha shilingi 

milioni 10.
Amesema anatarajia wimbo 

huo utawaunganisha mashabiki 
zake kutokana na kuwa kali na 
ubora unaokubalika kimataifa.

Rayvanny majigambo mengi

Akothee haambiwi 
kitu kwa mzungu

na adam Fungamwango
WAKATI Afrika na dunia nzima ilikuwa ikiomboleza kifo cha 

mwanamuziki mpiga gitaa la kati rhythm, Lokasa ya Mbongo, 
mashabiki wa muziki ukanda wa Afrika Mashariki ulipata pigo 
baada ya kuondokewa na mmoja wa waimbaji bora kuwahi 
kufika nchini Tanzania, Bobo Sukari.

Mwanamuziki huyo mwinbaji wa sauti tamu ya kwanza, 
alifariki dunia ghafla usiku wa kuamkia Machi 20 nyumbani 
kwake Mwananyamala, jijini Dar es Salaam kwa kile kilichota-
jwa kuwa ni shinikizo la damu.

Kwa mujibu wa mchumba wa Bobo, ambaye ni binti wa 
kiongozi wa zamani  bendi ya Maquis Original, Mbuya Ma-
konga Adios alisema mwanamuziki huyo hakuugua chochote 
kabla ya umauti.

“Bobo alikuwa mzima kabisa na amefanya shughuli zake 
kama kawaida, lakini alipoenda kujipumzisha ndiyo ikawa 
hivyo,” alisema binti huyo.

Bobo ambaye alirejea Tanzania mwaka jana kutoka Sweden 
alikokuwa akiishi na kupiga muziki kwa muda mrefu baada 
ya kuondoka Maquis Original yeye na Dekula Kahanga vumbi, 
mwishoni mwa miaka ya 1990.

Jina lake halisi ni Luhembwe Mwanavita, lakini Bobo Sukari 
lilikuwa ndiyo jina lake la kimuziki, akiwa mzaliwa wa Kisan-
gani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hadi anafariki 
alikuwa na miaka 67.

Alihamia nchini mwaka 1990 na kujiunga na bendi za Carni-
val na Lulu, kabla ya mwaka 1991 kujiunga na Maquis Original 
na kuichangamsha sana akiwa na wenzake wawili ambao ni 
marehemu Fredito Butamu na Kivukutu wakitumia mtindo 
ulioondokea kuwa maarufu wa ‘washawasha’.

Alizikwa kwenye makaburi ya Kinondoni jijini Dar es 
Salaam. Hizi ni baadhi ya nyimbo zake tano bora alizowahi 
kuimba akiwa Maquis.

‘BaBa Willy’
 Wimbo huu ulitungwa na mwamuziki Kaumba Kalenga, 

lakini marehemu Bobo Sukari alikuwa mmoja wa waliouimba 
kwa ustadi wa hali ya juu.

‘Msaada siyo deni’
Ni moja kati ya nyimbo zilizopendwa miaka hiyo alipoji-

unga, na yeye mwenyewe sauti yake inasikika vizuri kwenye 
wimbo huo, kwani kuna vipande alipamba peke yake.

‘ntuMBa’
Ulitungwa na Tshimanga Kalala Assosa, lakini ukaimbwa 

kwa ustadi mkubwa na Bobo Sukari kwa kupokezana na 
mwenzake huyo kwa lugha ya Kilingala.

‘Mayanga’
Ni moja kati ya nyimbo maarufu za Maquis Original ambazo 

marehemu aliziimba na umempatia umaarufu mkubwa.

‘sultan QaBoos’
Tofauti na nyimbo nne za juu zilikuwa na Maquis Original, 

wimbo huu uliimbwa na Bobo Sukari akiwa nchini Sweden 
na Dekula walipoondoka nchini Tanzania. Ulikuwa ni maalum 
kwa kumsifu mfalme aliyetawala nchi ya Oman kuanzia 
mwaka 1970 hadi alipofariki dunia mwaka 2020 Qaboos bin 
Said Al Said. Uliimbwa kwa lugha ya Kiarabu na hadi leo ni 
mtamu mno masikioni kuusikia, hasa sauti ya Bobo.

5 zinAzomnogeshA
 hAyAti  BoBo suKARi

Bado nadanga: utamu wa ndoa iliyoyeyuka

===================

=====================

=========================

================================

Baba Levo amfariji Diamond
MWANAMUZIKI na 

mchekeshaji, Baba Levo, 
amesema kuna hujuma 
zimefanyika na kusaba-
bisha bosi wake Diamond 
Platnumz, kutoingia katika 
orodha ya wanamuziki 
wanaopendwa na Makamu 
wa Rais wa Marekani, 
Kamala Harris.

Baba Levo ameeleza 
Diamond ndio msanii pekee kutoka Tanzania anayesiki-
lizwa zaidi huko  Marekani  hivyo anashangazwa kuona 
jina lake limekosekana.

Ameongeza kuwa kwa upande wake yeye anahisi kuna 
mchezo wa kisiasa ambao umeleta maajabu hayo.
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MSHINDI wa Big Brother 
Naija, ‘Shine Ya Eyes’, White-
money, amedai kusumbuliwa 
na washiriki wenzake wa kike 
ambao wanatafuta wanaume 
matajiri.

Whitemoney amesema kuwa 
wanawake wengi kwenye shoo 
hiyo, baada ya kuondoka, wa-
nakuja kwake ili kuwaunganisha 
na marafiki zake matajiri.

Mwimbaji huyo alifichua 
kuwa wengi wa wanawake 
wa rika lake huingia kwenye 
shindano hilo la televisheni ili 
kujitangaza badala ya kutafuta 
fursa.

MWANAMUZIKI anayependwa 
na vijana wa mitaani, Naira 
Marley, amewahimiza waumini 
wa Kiislam, kuacha michezo ya 
kamari  wakati wa mfungo wa 
mwezi wa Ramadhani.

Mwimbaji huyo aliandika haya 
kupitia ukurasa wake wa  Twit-
ter, ambapo alionya mashabiki 
zake kuacha kucheza mchezo 
huo ambao ni kinyume na imani 
yao.

Amesema kipindi hiki kimet-
engwa kwa ajili ya kujiepusha na 
chakula, vinywaji, kuvuta sigara, 
na ngono ili kuboresha uhusiano 
wa mtu pamoja na Mungu.

Marley mwezi 
Ramadhani 

umekubadilisha

MWIGIZAJI kutoka Nollywood 
Mercy Aigbe, amezungumzia 
uzoefu wake wa kuwa mke  wa 
kiislam katika kipindi hiki cha 
mwezi wa Ramadhani.

Aigbe, ambaye ni mke wa pili 
wa mfanyabiashara Kazeem 
Adeoti, alisema ni wajibu wake 
kuamka asubuhi kwa ajili ya 
kuandaa futari ya jioni.

Msanii huyo amefafanua 
kwamba anakabiliana na uchovu 
wa swaumu, hata hivyo bado 
anahangaika kuwaandalia wana-
familia futari nzuri.

Mercy yote 
kuomba toba

Whitemoney huo 
ni ushauri tu

JESHI la Polisi nchini Nigeria, 
linamchunguza mwanamuziki 
Habeeb Okikiola, maarufu kama 
Portable, kwa madai ya kuwatu-
kana polisi walioko kazini.

Msemaji wa Kikosi hicho, CSP 
Olumuyiwa Adejobi, alithibitisha 
hilo katika taarifa yake aliyoitoa 
juzi.

Adejobi alilaani kitendo cha 
mwanamuziki huyo kwa kuweka 
video mtandaoni, ambapo alione-
kana akiwatolea maneno machafu 
askari polisi ambao walikuwa 
wanatekeleza wajibu wao wa 
kisheria.

Alisema kuwa kitendo chake 
kilikuwa cha uhalifu na kinaa-
dhibiwa kwa sheria za uhalifu za 
nchi hiyo.

Portable 
umeshindikana

MKALI wa Afrobeats David 
Adeleke, maarufu kama Davido, 
amethibitisha kuwa amemuoa 
mpenzi wake, Chioma Rowland.

Mwimbaji huyo alithibitisha 
hayo katika mahojiano na mwan-
ahabari Kiekie,  amesema ukimya 
wake ulikuwa na mambo mengi 
ikiwamo harusi yake na Chioma.

Kulingana na Davido, alipumzi-
ka na kujiondoa katika mitandao 
ya kijamii baada ya kumpoteza 
mwanawe, Ifeanyi, na kuhitaji  
muda wa kutafakari.

“Sijawahi kuchukua mapumziko 
ya aina hii. Ilikuwa wakati wa ku-
pumzika, kutafakari, muda mwingi 
wa familia, Tayari nilikuwa na 
ziara, nilisafiri na kuoa.”

alisema.
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Kama kweli 
ni kheri
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DC aagiza viongozi kata, kijiji kusimamia uhifadhi chakula
 

Na Oscar Assenga, TANGA

SERIKALI mkoani Tanga 
imekabidhi pikipiki 198 
kwa ajili ya maofisa 
ugani wa Wilaya ya 
Lushoto, Handeni na Ko-
rogwe, huku ikielekeza 
zitumike kutoa huduma 
kwa wakulika.
Kaimu Mkuu wa Mkoa 

huo, Hashimu Mgan-
dilwa alitoa agizo hilo 
alipomwakilisha Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga, 
Waziri Kindamba katika 
makabidhiano ya pikipi-
ki hizo.
Mgandilwa aliwaa-

giza maofisa ugani hao 
kwamba wasizigeuze 
pikipiki hizo kama boda-
boda, bali wawafikie 
wakulima kwa wakati 
na kuwaelimisha kulima 
kilimo chenye tija
“Ni marufuku kumpa 

pikipiki mtu yeyote yule 
ambaye hausiki, hizi 
pikipiki zimenunuliwa 
kwa fedha ya umma, 
hivyo mnatakiwa mzi-
tunze na kuzihifadhi se-
hemu nzuri. Msizigeuze 
kama bodaboda, ama 
msizitumie kwa mambo 
ya anasa, tumieni kwa 
masilahi ya wananchi na 
taifa,”alisema
Mgandilwa aliwataka 

maofisa hao kuhakikisha 
kuwa kilimo kinachangia 
asilimia 10 katika pato 
la taifa ufikapo mwaka 
2023.
Kadhalika, alisema len-

go la kutolewa vitendea 
kazi hivyo ni kuimarisha 
kilimo biashara.
Alisema kuimarisha 

huko kilimo biashara ni 
kulisaidia taifa kupata 
tija na manufaa kwa 
wakulima, ikiwamo 
kuimarisha uchumi wa 
nchini kupitia kwenye 
sekta hiyo.
Kaimu Katibu Tawala 

wa Mkoa wa Tanga, 
George Mbaga, alisema 
kuwa mkoa huo unapas-
wa kupokea pikipiki 377, 
lakini awamu ya kwanza 
Wizara ya Kilimo, im-
ewapa pikipiki 198.
Mkuu wa Idara ya Kili-

mo, Umwagiliaji na Ush-
irika wa Wilaya Handeni, 
Chiza Kamele, alisema 
pikipiki hizo zinakwenda 
kumaliza tatizo la uhaba 
wa vitendea kazi kwa 
maofisa ugani ngazi ya 
kata na vijiji.

Maofisa ugani 
wilaya tatu 
wakabidhiwa 
pikipiki

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA), Jaji 
Mstaafu Joseph Warioba, amewa-
taka wajumbe wa baraza la chuo 
hicho kuhakikisha utafiti un-
aofanywa kuhusiana na misitu, 
kilimo na uvuvi, unaendana na 
mabadiliko ya tabianchi ili uweze 
kutatua matatizo yanayotokana 
na mabadiliko hayo.

Jaji Warioba ambaye aliwahi 
kuwa Waziri Mkuu aliyasema 
hayo jana Jijini Arusha wakati wa 
kufungua mafunzo yaliyowahusi-
sha wajumbe wa baraza la chuo 
hicho. 

Mafunzo hayo yalifanyika kati-
ka Msitu wa Mafunzo wa Olmoto-
nyi uliopo chini ya Ndaki ya SUA.

Pamoja na mambo mengine, 
mafunzo hayo yaliambatana 
na uzinduzi wa mashine ya 
kuchakata mazao ya msitu aina 
ya Slidetec Sawmill 2020 yenye 
thamani ya Sh.milioni 200.

Alisema tafiti zao wanazofanya 
lazima ziendane na mabadiliko 
ya tabianchi, ili kuleta tija na kasi 
ya maendeleo kutokana na hali 
halisi ya mazingira.

“Lakini nasisitiza nidhamu ka-
tika matumizi ya fedha, pamoja 
na ufanisi wenye tija na weledi 
katika kuchochea maendeleo ya 
chuo hiki. 

“Mafunzo yanayotolewa 
yawabadilishe katika kuleta 
ufanisi zaidi sanjari na kuwa 
na nidhamu ya fedha, lakini 
nawapongeza kwa kununua 

mashine hii ya kisasa, inay-
otoa mafunzo kwa vitendo 
kwa wanafunzi katika sekta za 
misitu,”alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo cha 
SUA, Prof. Raphael Chibunda, 
alisema kuwapo wa mashine 
hiyo kumesaidia kuboresha 
mafunzo na kuwa ya kisasa kwa 
vitendo. Mashine hiyo ina uw-
ezo wa kuchakata mita za ujazo 
10 hadi 15 kwa saa nane, tofauti 
na awali ambapo kulikuwapo na 
mashine ya mbao inayochakata 
mbao mita za ujazo 5 hadi 7 kwa 
saa 11

Alisema msitu huo wa mafun-
zo ya Olmotonyi unasaidia pia 
uhifadhi wa Mlima Meru na kwa 
mwaka mapato ya Sh. milioni 
700 hadi Sh. bilioni moja hupati-

kana kutegemea na miti ilivyoku-
wa. Pia, hutoa ajira  kwa vibarua 
zaidi ya 60 katika msitu au katika 
kuchakata mbao na wanufaika 
wakubwa wananchi wanaozun-
guka msitu.

Kaimu Rasi wa Ndaki ya Misitu, 
Wanayamapori na Utalii, Dk. Ag-
nes Shirima, alisema mashine 
hiyo mpya iliyozinduliwa lengo 
ni kuongeza uzalishaji ikiwemo 
kufundisha wanafunzi wa sha-
hada ya misitu na wale wanao-
chukua teknolojia ya misitu na 
uongezaji wa samani.

Alisema chuo kilikuwa na 
mashine mbili aina ya Kara, iliyo-
nunuliwa mwaka 1981 na Laimet 
1998 zenye uwezo wa kuchakata 
mbao ujazo wa mita tano hadi 
saba kwa saa.

Warioba ataka utafiti uendane na mabadiliko tabianchi

Na Allan lsack, SIMANJIRO

M
KUU wa Wilaya 
ya Simanjiro, 
mkoani Manyara, 
Dk.Suleiman Serera, 

amesema angalizo lake kuhusu 
umuhimu wa wananchi kuhifa-
dhi akiba ya chakula walichona-
cho linapaswa kutekelezwa na 
viongozi wote kuanzia ngazi za 
vitongoji, vijiji na kata.

Kwa mujibu wa Dk. Serera an-
galizo hilo linalenga kuhakikisha 
wananchi wa wilaya hiyo wa-
napambana na baa la njaa kwa 
kuwa na uhakika wa usalama wa 
chakula. 

“Tunzeni sana chakula mli-
chonacho, kwa sababu kwa zaidi 
ya miaka mitatu sasa wilaya yetu 
imekumbwa na ukame. Naru-
dia, suala la usalama wa chaku-

la ni muhimu katika maeneo 
yetu,”alisema

“Simanjiro tujipange sasa kwa 
mazao ya kuhifadhi ghalani, iwe 
ni mahindi, maharagwe, vitun-
guu maji, alizeti au mengineyo, 
tukakae na wakulima na kujadili 
hili,”alisema Serera.  

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro, Samwel Gunza, alise-
ma suala la kuwapo kwa stakaba-
dhi ghalani ni jambo muhimu 
kwa wakulima, hivyo wanapas-
wa kutekeleza.

“Stakabadhi ghalani itawa-
saidia wakulima kwa kuwa kule 
Mtama mkoani Lindi nilikuwa 
mkurugenzi kabla sijahamia 
Simanjiro, walifanikiwa ku-
waepuka walanguzi maarufu 
kama kangomba,”alisema Gun-
za.

 Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, Baraka Kanunga, alisema 
uwepo wa mizani katika minada 
kutasaidia tija kwa wafugaji na 
wakulima kwa kuwa watapima 
kwa uhakika mifugo yao.

“Mnapokuwa na mizani 
kwenye minada kutamnufai-
sha mfugaji kwa kuwa atatam-
bua ng’ombe wake ana kilo 
ngapi na siyo kupima kwa 
macho na mkulima atabaini 
uzito wa mazao yake badala ya 
rumbesa,”alisema Kanunga.

Diwani wa Kata ya Terrat, 
Jackson Materi, alisema ku-
fanyika kwa biashara kwa njia 
ya mtandao ni jambo zuri kwa 
kuwa wakulima au wafugaji wa-
naweza kuuza mazao yao bila 
kuonana na mnunuzi.

“Japokuwa hilo litakuwa jam-

bo geni hapa kwetu Simanjiro 
ila ni zuri kwa kuwa dunia inak-
wenda kasi mno kwa kuwa kupi-
tia mtandao mnaweza kufanya 
biashara bila kuonana,”alisema 
Materi.

Hata hivyo, Meneja Mipango 
na Uhamasishaji wa Bodi ya Usi-
mamizi wa Stakabadhi Ghalani, 
Sura Ngatuni, alisema sasa hivi 
walanguzi wanaingia shambani 
na kurubuni wakulima, hivyo 
wanapaswa kupewa elimu ya 
stakabadhi ghalani ili wahifadhi 
mazao yao na kubakiza ya ku-
tumia.

“Mfano, mtu amelima gu-
nia zake 100, anapaswa ku-
jipanga kuwa ataweka ya 
chakula gunia ngapi za kula na 
familia na nyingine ahifadhi 
ghalani na kuepuka kurubuniwa 
na walanguzi,”alisema Ngatuni.

Mkuu wa Mkoa wa 
Tabora, Balozi Dk. Ba-
tilda Buriani (kulia), ak-
ipokea msaada wa moja 
ya kompyuta na vifaa 
vingine vya TEHAMA 
vyenye thamani ya Sh. 
milioni 150 kutoka kwa 
Meneja Mauzo Mwan-
damizi wa Vodacom 
Tanzania Plc Kanda ya 
Ziwa, Ahmed Akbarali 
(katikati) katika Shule 
ya Sekondari Kariakoo, 
mkoani humo,  kwa ajili 
ya shule za sekondari 
20, ikiwa ni sehemu 
ya mradi wa uungan-
ishwaji wa shule za 
sekondari unaolenga 
kuziunganisha shule 
300 Tanzania kwa 
kushirikiana na ‘African 
Child Projects’ na Mfuko 
wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF). Kushoto 
ni Kaimu Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Tabora, 
Neema Kapesa. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Adam Fungamwango

U
NAFUNGUA gazeti, una-
kutana na picha ya mtu 
mmoja mrefu, aliye-
jengeka vema na kujaa 

misuli mikononi na kifuani. Mtu 
huyo ana nywele nyingi zenye 
rasta mbili ndefu, kiunoni hadi 
kwenye mapaja amevaa kitu mfa-
no wa ngozi, akijifunga mithili ya 
msuli mfupi mgumu na kuacha 
eneo kubwa la mwili wake wazi. 
Chini alikuwa amevaa viatu virefu 
kuanzia chini hadi karibu kabisa 
na magoti.

Halafu unakutana na maandi-
shi ya ‘Kutana na jitu lishibalo 
Power Mabula.’

Lilikuwa ni tangazo la mbabe 
huyo likionyesha ni wapi siku 
hiyo atafanya maonyesho yake. 
Huyu ndiye Power Mabula am-
baye hakuna mtoto, mzima, au ki-
jana wa kuanzia miaka ya mwan-
zoni mwa 1980 hadi mwanzoni 
mwa 1990 ambaye hamfahamu.

Alikuwa maarufu sana kwa 
michezo ya kutumia nguvu. 
Baadhi walimuona laivu aki-
fanya maonyesho hayo, akizun-
guka Tanzania nzima. Wengine 
walimsoma na kuona picha zake 
kwenye magazeti na wengine 
wakasimuliwa na waliomuona.

Alikuwa na uwezo wa kuizua 
gari aina ya Land Rover lision-
doke, akitumia kamba kubwa 
ya katani au mnyororo kuizuia. 
Alikuwa pia ana uwezo wa ku-
zuia magari mawili aina ya na 
404 Peugeot au 505 wakati huo 
yasiondoke kwa wakati mmoja, 
mmoja ilifungwa upande huu na 
lingine upande mwingine, yeye 
akiwa katikati. Wakati mwingine 
aliweza kulivuta gari kwa kamba 
akitumia meno.

Power Mabula pia, alikuwa 
na uwezo wa kuizuia pikipiki 
ishindwe kuondoka kwa kutumia 
nywele zake. Akifunga kamba ili-
fungwa kwenye pikipiki kwenye 
rasta zake, huku mwendashaji 
akijitahidi kutia gia na kuondoka, 
lakini wapi.

Jitu hilo, pamoja na michezo 
mingi, ikiwemo kubeba mifuko 
kadhaa ya simenti kwa kutumia 
meno, alikuwa na uwezo  wa 
kupitisha gari kifuani kwake, bila 
kupata madhara yoyote.

Usisahau pia na kuvunjiwa jiwe 
kubwa kama yale yanayopatikana 
Kunduchi kifuani kwa kutumia 
nyundo. Aliweza pia kunyanyua 
matofali kadhaa makubwa yali-
yofungwa kwa kamba, akitumia 
meno.

Ilikuwa ni kitu cha hatari kukio-
na, lakini ni kama watu walikuwa 
hawaamini macho yao, lakini 
ni kweli mwamba huyo alikuwa 
anafanya kwa malipo madogo tu 
wakati huo, kwani hata wanafun-
zi walikuwa na uwezo wa kwenda 

kulipa na kuangalia michezo hiyo.
Wakati mwingine aliweza ku-

fika hadi mashuleni na kufanya 
michezo yake hiyo.

Huyu ndiye aliyekuwa mcheza-
ji wa kutumia nguvu maarufu 
zaidi nchini Tanzania wakati huo.

Baadaye walikuja wengine, lak-
ini hawakuweza kumfikia mwam-
ba huyu, kwa kile alichokuwa aki-
fanya kwenye maonyesho yake 
na hata umaarufu.

Baadaye kukaja michezo ya ku-
pigana, maarufu kama mieleka. 
Power Mabula yeye hakujishu-
ghulisha kabisa na michezo hiyo. 
Yeye aliendelea na michezo yake 
ya nguvu tu ambayo baadaye il-
ianza kushuka chati, michezo ya 
mieleka  nafasi yake.

Ikaanza kutoa wanamieleka 
wazuri na waliotokea kuwa 
maarufu nchini Tanzania wanao-
kumbukwa mpaka sasa.

Kwanza walitaka kupigana, ma-
tangazo yanaanza kutoka kwenye 
magazeti. Kunakuwa na picha 
zao, halafu kila mmoja anampa 
‘mkwara’ mwenzake.

Yale maneno wanayotishana 
ndiyo yanayovuta mashabiki 
wengi kujazana kwenye kumbi 
mbalimbali kushuhudia mapam-
bano yao.

“Njoo na jeneza kabisa, hau-
torudi nyumbani ukiwa hai”. 
Mwinngine naye anajibu “Leo 
nitakutwanga hadi ndugu zako 
wakuulize, umegongwa na treni 
au umepata ajali ya ndege kuan-
guka na wewe ukiwemo?”

Haya yalikuwa ni baadhi ya ma-
neno ambayo mashabiki na waso-
maji walikuwa yakiyapenda sana 
kuyasoma kwenye gazeti kabla ya 
mapambano.

Kuna mtu aliniambia siku hizi 
michezo hiyo haipo kwa sababu 
kila mtu anataka kujifanya ‘sharo-
baro.

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

- Alizuia gari kwa mikono, bodaboda
  kwa nywele, jiwe kuvunjwa kifuani 

Kutana na jitu lishibalo, Power Mabula

Land Rover na magari mengine 
madogo ambayo yanaendana na 
uzito wa mhusika.

Kuhusu chakula alisema kuli-
kuwa na uvumi kuwa wanakula 
chakula kingi zaidi kama vile 
mbuzi mzima peke yao na kilo 
tano za ugali, kitu ambacho si 
kweli.

“Huo ni uroho. Power anakula 
chakula cha kawaida ambacho 
wengine wanakula, ila anashau-
riwa ale nyama kwa wingi, mboga 
za majani, mahagare, japo ataku-
la kwa kipimo cha juu zaidi kwa 
sababu anafanya kazi za nguvu 
na mazoezi magumu, lakini si 
kwa kiwango kinachozungumzi-
wa mtaani. Maharage na mboga 
za majani zinajenga na kulinda 
mwili na hiyo ndiyo inashauriwa 
zaidi,” alisema Power huyo am-
baye  kwa sasa ni mwanajeshi 
Mstaafu. Unafahamu nini kuhusu 
watu hawa wa kazi?

Tuma meseji 0716 350534

Akasema, hata wale wachache 
wanaokwenda ‘gym’ wanafanya 
hivyo ili watishe na kupiga watu 
mitaani, wakae milangoni kwe-
nye kumbi ya starehe au kwenye 
vituo mbalimbali vya mabasi kwa 
ajili ya kukatia watu tiketi.

Baadhi ya wanamieleka maaru-
fu waliopata kutokea nchini 
ni Power Vuru Mroma, Power 
Bukuku ‘Sumu ya Mamba’, Power 
Savimbi, Power Tx Chaka, Power 
Banardo ‘Tai Kichaa’, Power Nge-
ta ‘Super Kibonge’, Power Iranda, 
Power Mwanakulya.

Wengine ni Power Sangandele, 
Power Nyati, Power Mwanza, 
Power Nassor, Power Liston Dudu 
na Power Masai ambaye ni mmo-
ja wa waanzilishi wa michezo hii 
ya mieleka nchini. 

Mmoja wa wanyanyua vitu 
vizito ambaye ameshastaafu na 
hakutaka jina lake lichapishwe, 

alisema  hakuna ushirikina wow-
ote kwenye mchezo huo wa ku-
tumia nguvu isipokuwa ni sayansi 
ya akili na nguvu ndiyo inayosaba-
bisha waonekane wao ni watu 
tofauti.

Anasema, ndiyo maana hakuna 
aliyesikia ‘power’ yoyote anapiti-
sha lori kifuani kwake, mara zote 
ni magari ya kawaida kama vile 
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Finland ruksa kujiunga Nato
 

HELNSIKI, UJERUMANI

NCHI ya Finland itakuwa 
mwanachama wa 31 wa Ju-
muiya ya kujihami ya mataifa 
ya Ulaya (Nato) baada ya 
bunge la Uturuki kupiga kura 
kuidhinisha ombi lake.

Uturuki ilikuwa im-
echelewesha ombi la Fin-
land, la kujiunga na muun-
gano huo, kwa miezi kadhaa  
ikilalamikia taifa hilo la Nor-
dic kuunga mkono magaidi.

Sweden, ambayo iliomba 
kujiunga na Nato, mwezi Mei 

mwaka jana, bado inazuiwa 
kutokana na malalamiko 
kama hayo.

Upanuzi wowote wa Nato 
unahitaji kuungwa mkono 
na wanachama wake wote.

Finland sasa itakubaliwa 
rasmi kujiunga Nato katika 
mkutano wake utakaofanyi-
ka Julai nchini Lithuania.

Katibu Mkuu wa Nato, Jens 
Stoltenberg, alisema kwe-
nye Twitter kuwa anatarajia 
kuinua bendera ya Finland 
katika Makao Makuu ya Nato 
katika siku zijazo.

Katika taarifa iliyotolewa 
kufuatia upigaji kura wa Utu-
ruki, serikali ya Finland ilise-
ma kujiunga na muungano 
huo kutaimarisha usalama 
wa nchi hiyo, na kuimarisha 
utulivu na usalama katika 
eneo hilo.

“Kama washirika, tuta-
toa na kupokea ulinzi. Tut-
alindana. Finland inasimama 
na Uswidi sasa na siku zijazo 
na inaunga mkono maombi 
yake,” Waziri Mkuu Sanna 
Marin aliandika kwenye 
Twitter. 

Rais wa Uturuki Recep 
Tayyip Erdogan, aliidhinisha 
ombi la Finland mapema 
mwezi huu, na kusifu hatua 
halisi na madhubuti za nchi 
hiyo kuhusu usalama wa 
Uturuki.

Lakini uadui wake un-
aoendelea dhidi ya Sweden 
ulikuwa wazi  kwani aliishu-
tumu tena nchi hiyo kwa ku-
wakumbatia wanamgambo 
wa Kikurdi na kuwaruhusu 
kuandamana katika mitaa ya 
Stockholm.

BBC

KAMPALA, UGANDA

WAASI wa M23 wamesema wanaon-
doka katika mji wa Bunagana mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go, na kuwaachia wanajeshi wa kulinda 
amani wa Uganda.

Msemaji wa kundi hilo Meja, Willy 
Ngoma, amesema kuondoka kwao katika 
eneo hilo la mpakani ni utekelezaji wa 
mazungumzo ya amani yaliyofanyika 
nchini Angola, mwaka jana.

Wanajeshi wa Uganda, walionekana 
wakivuka katika mji wa mpaka wa Buna-
gana juzi mchana.

Msemaji huyo wa kundi la M23, alise-
ma mji huo ulikabidhiwa jana asubuhi.

“Waasi wanatekeleza makubaliano ya 
mikutano ya wakuu wa nchi na wakuu 
wa majeshi huko Luanda, Bujumbura na 
Nairobi,” alisema Meja Ngoma.

Bunagana ulitekwa na  waasi  Juni 
mwaka jana, iliwahi kuwa makao makuu 
ya kundi hilo ambalo linatakiwa kujion-
doa katika maeneo yote ya Rutshuru, 
Masisi na Nyiragongo ambalo limekaliwa 
tangu mapigano yalipoanza tena mwaka 
jana. Katika taarifa ya  Rais wa Uganda, 
Yoweri Museveni, alisema wanajeshi 
wao wanaenda Bunagana kufanya kama 
jeshi lisiloegemea upande wowote huku 
Wakongo wakitumia muda huo kutatua 
matatizo yao ya kisiasa.

Burundi, Kenya tayari wamepeleka 
wanajeshi katika maeneo ambayo M23 
wamekuwa wakiondoka, Sudan Kusini 
pia inatarajiwa kutuma wanajeshi.

Hali ya utulivu imetawala katika eneo 
lenye vita mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, ambapo zaidi 
ya watu laki tano wameyakimbia makazi 
yao.

BBC

Waasi M23 
waondoka 
Bunagana

NAIROBI, KENYA

KIONGOZI wa upinzani 
na waziri mkuu wa zamani 
wa Kenya, Raila Odinga, al-
idai kulikuwa na jaribio la 
kumuua baada ya gari lake 
kupigwa risasi saba siku ya 
Alhamisi wakati wa maanda-
mano ya kuipinga serikali.

Katika kikao na wana-
habari,  Odinga alisema poli-
si walilenga gari lake na vion-
gozi wengine wa upinzani 
wakati wa maandamano ka-

tika eneo la Eastlands, viun-
gani mwa mji mkuu, Nairobi.

Pia alishutumu polisi kwa 
kuwalenga wanahabari 
wakati wa maandamano 
dhidi ya serikali na kudai ku-
likuwa na mipango ya kush-
ambulia ofisi za Royal Media 
Services jijini Nairobi.

Odinga alikosoa jumuiya 
ya kimataifa kwa madai ya 
kupuuza ukiukaji wa haki za 
binadamu unaofanywa na 
mamlaka wakati wa maan-
damano hayo.

Alisema upinzani utafanya 
maandamano makubwa 
tarehe 3 Aprili kuishinikiza 
serikali kupunguza gharama 
ya maisha na kufanya ma-
geuzi ya uchaguzi, miongoni 
mwa matakwa mengine.

Waandishi sita walijeruhi-
wa wakati wa maandamano 
ya Alhamisi, na kuongeza 
idadi ya wafanyakazi wa 
vyombo vya habari wal-
iojeruhiwa kufikia  22 
tangu maandamano hayo 
yalipoanza wiki iliyopita.

Hata hivyo, ubalozi wa 
Marekani umetoa masikitiko 
yake kuhusu kinachoende-
lea. 

“Marekani inasikitishwa 
sana na ripoti za hivi karibu-
ni za mashambulizi dhidi ya 
waandishi wa habari. Kulin-
da uhuru na usalama wa 
vyombo vya habari ni msingi 
wa demokrasia,” Balozi Meg 
Whitman alitweet Ijumaa 
asubuhi.

BBC

Odinga adai kunusurika kuuawa

Msemaji wa kundi la waasi la M23, Meja Willy Ngoma (kulia) akikumbatiana na mwanajeshi wa Uganda 
kwenye eneo la mpaka la Bunagana jana. PICHA:  GETTY IMAGES.

Papa Francis kutoka 
leo hospitalini
ROMA, VATCAN

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki Duniani, 
Papa Francis anatarajiwa kutoka hospi-
talini leo na huenda akashiriki sherehe 
za wiki takatifu kuelekea maadhimisho 
ya Sikukuu ya Pasaka.

Hayo yamesemwa jana na mmoja wa 
makadinali wakuu.

Awali taarifa zilisema kwamba Papa 
alikuwa na usiku wa pili mtulivu hospi-
talini akipokea matibabu ya ugonjwa wa 
mapafu.

Vatican ilisema kiongozi huyo wa 
dini anaweza kula, kusali na kufanya 
kazi katika chumba chake maalum cha 
matibabu kilichoko ghorofa ya kumi ya 
hospitali ya Gemelli mjini Roma.

Awali ilikuwa imesemekana kwamba 
Papa Francis alipelekwa hospitali kwa 
ajili ya uchunguzi baada ya kulalamikia 
matatizo ya kupumua.

Hata hivyo, wahudumu katika hospitali 
hiyo walisema alikuwa ameambukizwa 
ugonjwa huo wa mkamba.

DW



KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA 
WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI NA. 106 YA 2023
GEORGE SEULE ………………..…………………MDAI 

VERSUS
PETRO ALEX ..…………….………..…………MDAIWA 1
DAMIANI MLULA …….……………………. MDAIWA 2

KWA:
DAMIANI MLULA
POPOTE ULIPO.  
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo 
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi 
ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili 
wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye 
anaruhusiwa kisheria tarehe 25.04. 2023 saa 3:00 
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa 
kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa 
hapo juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati 
ya Wito, Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri 
wa Baraza hili leo tarehe 31 ya mwezi wa MACHI, 
2023. 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JUSTUS MBERWA 
BASHARA, Anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
aina ya ISUZU BIGHORN 
yenye namba za usajili 
T378AUQ. kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 
Kituo chochote cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DOD/DOD/RB/114937/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

MESHAKI CHARLES anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha sita chenye index 
namba S0145/0521/2020 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia NYAKATO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2020. Kwa 
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MAN/HAY/RB/318799

KUPOTEA KWA CHETI

CHRISTINA SEVERINE JOSEPH anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S0496-0039 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia  JITEGEMEE SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:DAR/MBA/RB/115776/2023
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI 
Mkoa D’SALAAM

Usimamizi wa mirathi na 524 /2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU  TAUSI ABDALLAH SEKE WA……
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 

MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA MWANAIDI RAMADHANI MZARA

TANGAZO
( Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote 
wowote/ maslahi yoyote na mirathi ya marehemu 
tajwa hapo juu, wnaalikwa kuja na kuhudhuria katika 
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo 
tarehe 02 mwezi 05 mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo
Zingatia 
Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 30 mwezi 03 mwaka 2023

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO 32 OF 2023

In the Matter of the Estate of the Late: 
DANIEL ABEL CHUMA

By 1. JOSEPHINE NICHOLAUS BANZILA
     2. ………………………………..

All persons claiming to have any interest in 
the estate of the above named deceased are 
hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant 
of probate (or letter of administration) is 
made to the above – named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or 
before the 03 day of 04.2023
Dated at MOROGORO this 28  day of 03..2023

RESIDENT MAGISTRATE

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA CHETI

SWALEHE IBRAHIM NG’UNGU anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S0675/0156 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia MBUGWE SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: ARU/ARU/RB/62347/2023

KUPOTEA KWA CHETI

ANNA AKYOO anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S.0672/003 kilichotolewa na baraza 
la mitihani la taifa kupitia MKWAKWANI 
SECONDARY SCHOOL mwaka 1999. Kwa 
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: IGU/RB/461/201

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 0677020701

E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  

Website:  www.ippmedia.com
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Kazi nitakayowapa ni ya kuchunguza au 
kupeleleza juu ya tukio la kuuawa kikatili 
kwa mwanamke mfanyabiashara Tessy.

Tukumbuke wiki hizi mbili kumefu-
luliza mambo ambayo yamezua taharuki 
kwa wananchi, sasa imefika wakati wa 
kuwarejeshea mrejesho. Wanataka ku-
jua kina nani wamefanya haya matukio. 
Mengine nimewapa maafande wengine, 
na hili ambalo limesababisha vilio na 
malalamiko makubwa si kwa wananchi 
tu, lakini kinamama wameonekana ku-
guswa sana linahitaji upelelezi wa kina 
na wa haraka kujua nani amefanya uka-
tili huu. Nadhani mnanisikia!”

Kwa kawaida kwenye kazi hii mkubwa 
hapingwi, ila anapewa ushauri tu wa 
kuboresha kile ambacho amekiainisha.

“Sawa afande.” Akaitikia Moses. Ben al-
iitikia pia, lakini kuna kitu kama kilikuwa 
kinamtatiza, akamuuliza bosi wake.

“Bosi tunakwenda kuifanya kazi hii, 
lakini labda kama kuna muongozo wa 
wapi tuanzie?”

“Upo, ni kwamba mtaanzia pale pale 
kilipokutwa kiroba cha maiti ya mare-
hemu. Mtaanzia kumhoji mwenye ny-
umba wa nyumba ambayo kiroba kili-
kuwa kimeegemezwa kwenye nyumba 
yake. Baada ya hapo nyumba zinazopa-
kana nayo. Nadhani baada ya hapo kwa 
uzoefu wa kazi yenu mtakuwa tayari 

mmeshapata angalau mwanga wa picha 
nzima ilivyo kabla ya kusonga mbele 
kumsaka muuaji. Halafu pia nimeongea 
na askari wengine itakuwa ni kazi ya 
kwenda Kinondoni Msisiri, kuwakamata 
vijana wote ambao wanaokota chupa 
za plastiki kwa ajili ya kuziuza, pamoja 
na wale ambao wanapita mitaani na ku-
chukua viroba vya taka kwenye nyumba 
ili kwenda kuzitupa. Tukumbuke kuwa 
hawa wanaochukua taka ndiyo hawa 
hawa ambao huwa wanatelekeza viroba 
vya taka upenuni au kwenye vichochoro 
vya nyumba nyingine kama watu hawa-
jawaona. Inaonekana vijana hawa wapo 
baadhi ambao watakuwa wamefanya 
uhalifu huu. Tutawachukua, tutawaweka 
ndani na tuwahoji. Najua kabisa kuwa 
hatutokosa kitu, Tukiunganisha na mael-
ezo ya wenye nyumba hizo, na wapangaji 
wao, tunaweza tukawa tupo mbali kwa 
asilimia nyingi ya jambo hili kubwa.” Ins-
pekta Frank aliwapa ramani askari wake 
ambao walimpigia saluti.

“Haya nendeni, nataka kazi hii mui-
anze kesho asubuhi, msivae unifomu 
kwa sababu imeshakuwa ni ya kipelelezi 
zaidi. Hii nyingine ya kuwasomba hao vi-
jana itaanza usiku huu huu.” Akamalizia.

***************************************
“We mama Mage wee, njoo umchukue 

“
Tessy ni mfanyabiashara, ana 
maduka ya nguo Ukonga na Bu-
guruni, huwezi kujua, lakini sid-
hani kama inaweza kuwa hivyo. 

Ila nikiri tu siyo kifo cha kawaida, inabidi 
uchunguzi wa kina ufanyike.”

Waandishi wakamuuliza mume wa 
marehemu, akawajibu kuwa alikuwa 
amezirai, na sasa fahamu ndiyo zinam-
rudia, hivyo hawezi kuongea wamuache 
apumzike.

Wakati amepotea kwa siku hizo 
tatu mumewe hakuwepo. Mumewe ni 
mfanyakazi, alikuwa Dodoma, mara 
nyingi hurejea wikiendi, mume wiki 
nzima anakuwa Dodoma na mke Dar 
es Salaam, Ijumaa anarejea, na Jumapili 
anarudi Dodoma. Unajua alipotoweka 
siku ile ya kwanza mumewe alikasirika 
sana, unajua tena mambo ya wivu, lakini 
siku ya pili akanywea, akaona hii sasa 
siyo kawaida. Bahati nzuri siku ya pili 
ilikuwa Ijumaa, akatuagiza tu kwanza tu-
katoe taarifa polisi, siku ya tatu bado tuli-
kuwa tunahangaika huku na huko, simu 
yake haipatikani, kila tunapoenda hata 
kwenye biashara zake hayupo hadi tuli-
popata hiyo taarifa. Naweza kusema sisi 
ndugu wa marehemu tumefiwa, lakini 
aliyepata pigo zaidi ni mumewe. Kwanza 
ni jinsi alivyoishi kwa amani na mkewe. 
Aina ya kifo cha mkewe pia kimezidi 
kumtia simanzi, sijui baada ya hapo atai-
shi vipi. Tunaomba tu Jeshi la Polisi ku-
fanya kila njia kuwakamata watu hawa.”

Maongezi ya mjomba Peter yalichap-
ishwa kwenye magazeti pamoja na 
kwenye mitandao ya kijamii. Watu wa-
kaendelea kuhuzunika. Wakitaka wauaji 
watafutwe haraka ili sheria ichukue 
mkondo wake.

**********************************

Inspekta wa Polisi Frank,  alikuwa 
amekaa kwenye kiti chake kikubwa cha 
kunesanesa ofisini, pembeni kushoto na 
kulia walikuwa wamekaa wafanyakazi 
wenzake wenye vyeo vya chini. Koplo 
Ben na Sajenti Moses. Alikuwa amewatoa 
ofisi kwake kwa kazi maalum. Aliwaan-
galia kwa zamu. Jinsi alivyowakodolewa 
macho, wenyewe walijua kuna kazi nzito 
kama ilivyo kawaida yake. Ila hawakufa-
hamu ni kazi gani. Hata hawakuwa wan-
ahisi ni nini. Wiki mbili sasa karibuni kila 
baada ya siku mbili tatu kumekuwa na 
matukio mbalimbali ya kutisha, ajali na 
mauaji. Kwa vyovyote vile walijua moja 
ya tukio watapewa hao ili walifanyie 
uchunguzi.

“Nimewaita hapa kwa kazi moja tu. 

“Ka-
ribu Mgeni.” 
akamkaribi-
sha akiwa am-
embeba mtoto 
wa mmoja 
wa wapangaji 
wake.

Maiti kwenye kiroba-2

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba 
moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu na 
kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita vichochoroni na kama hajaonekana anautupa 
mzigo na kuendelea na safari yake. Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. Akinamama wakiangua vilio. Viungo 
vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka na waokota chupa za 
kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda 
mmoja wao au zaidi kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima 
ulivyokuwa.

Itaendelea JumamosI

Na adam Fungamwango
(0716 350534) mtoto wako anatupigia kelele hapa, 

hatusikilizani mimi na mgeni wangu.”
Bi. Mkali, mama mwenye nyumba 

namba 68, Kinondoni Msisiri, akiwa 
na umri wa miaka 80 sasa. Ni mmiliki 
wa nyumba hiyo kwa miaka 20 sasa 
tangu mumewe alipofariki dunia na 
kumuachia urithi huo. Kwa sasa wato-
to wake wote hawapo.Wameshaoa na 
kuolewa. Hata wajukuu zake kwa sasa 
wameshakuwa watu wazima, nao baa-
dhi wameoa na kuolewa na wengine 
wako vyuoni.

Vitukuu walikuwa wakija nyakati za 
likizo na baadaye watakuja kuchuku-
liwa na wazazi wao. Kwa muda mwingi 
alikuwa akiishi na wapangaji wake. Bi. 
Mkali alikuwa kinyume na jina lake. 
Hakuwa mkali. Badala yake alikuwa 
mcheshi na mkarimu. Alikuwa na ma-
neno mengi na utani juu.

Saa tatu asubuhi alijiwa na mgeni 
ambaye hakumfahamu. Kwa sababu 
anajulikana sana na watu wengi mpa-
ka wengine yeye mwenyewe hawajui, 
alijua ni mmoja kati ya wale ambao 
hawamfahamu.

“Karibu Mgeni.” Akamkaribisha ak-
iwa amembeba mtoto wa mmoja wa 
wapangaji wake.

“Ahsante sana bibi shikamoo.” Mgeni 
akamwamkia.

“Marahaba mwanangu, vipi unataka 
tukae hapa, au tuingie ndani?”

“Nadhani tuingie ndani, itakuwa vi-
zuri zaidi.”

Kutokana na ucheshi wake na ku-
pendwa na watu wengi, na utu uzima 
ulionao, hakuwa na wasiwasi wa 
kuwa na adui, au mtu yoyote ambaye 
angeweza kuwa mbaya kwake, hivyo 
hakuwa na shaka kumuingiza varan-
dani.

Kabla mazungumzo hayajaanza, 
mtoto akaanza kulia ndipo alipomwita 
mama yake aende kumchukua.

Mama mtoto alipotoka, Bi. Mkali na 
mgeni wake wakapeana muda wa ku-
tulia kwanza, kila mmoja akimtazama 
mwenzake.

Bi.Mkali ndiye alikuwa na maswali 
zaidi kichwani,”huyu ni nani?”

“Bibi samahani kwa kukuvunjia shu-
ghuli zako. Mimi naitwa Sajenti Moses, 
nimetoka Makao Makuu ya Polisi. Usi-
hofu, nimekuja hapa kwa nia ya kuuli-
za maswali kadhaa kuhusiana na tukio 
lililotokea hapa wiki mbili zilizopita 
la kukutwa na kiroba kilichokuwa na 
maiti iliyokatwa viungo upenuni mwa 
nyumba yako.”



Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuburuza mkia ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania, Kocha Mkuu 
wa Mkwawa Queens, Miraji Fundi, 
amesema kikosi chake hakitashuka 
daraja msimu huu kwa sababu 
kuna mabadiliko makubwa ya ku-
panda kwa viwango ameyaona 
kwa wachezaji wake.

Fundi, kocha wa zamani wa Sa-
yari Queens, alisema kikosi chake 
kimebadilika tofauti na kilivyoku-
wa katika mechi za mzunguko Ko-
cha huyo alisema timu yake imei-
marika na hiyo imeonekana baada 
ya ‘kuzinduka’ katika michezo ya 
mzunguko wa pili iliyoanza.

 “Kwa sasa tumeimarika sana, tu-
lianza na timu kubwa, Yanga Prin-
cess na Fountain Gate Princess zote 
ni timu kubwa. Fountain walitufun-
ga mabao mawili lakini kila mmoja 
aliona utofauti na mzunguko wa 
kwanza na huu, Yanga princess 
tumetoka nao suluhu, hii ni kuo-
nyesha sasa wachezaji wameshika 
mafunzo vizuri,” Fundi alisema.

Kuhusu mchezo ujao dhidi 
ya Amani Queens, kocha huyo 
alisema wanaendelea kulifanyia 
kazi eneo la ushambuliaji ambalo 
kwake anaona ndilo bado lina  ma-
tatizo.

“Tunawatengeneza, kama kocha 
naelekeza njia za kufunga lakini 
hakuna yoyote duniani anaweza 
kumwambia mchezaji afunge vipi,” 
aliongeza kocha huyo.

Wakati Mkwawa Queens inabu-
ruza mkia ikiwa na pointi mbili, 
Amani Queens ipo juu yake ikishi-
ka nafasi ya tisa na pointi zake nne.
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Serikali kuSaka wadhamini
wa ligi kuu ya wanawake

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaskazini 
Unguja, Ayoub Mohamed, amese-
ma ofisi yake itashirikiana na 
viongozi wa Chama cha mpira wa 
miguu mkoani hapa ili kuhakikisha 
wanapata timu bora zitakazotoa 
ushindani katika mashindano 
mbalimbali watakayoshiriki.

Mohamed alisema hayo jana ka-
tika kikao kilichohudhuriwa pia na 
Rais wa Shirikisho la Soka Zanzi-
bar (ZFF), Abdul-Latif Ali, kwenye 
ofisi za kiongozi huyo zilizoko  
Mkokotoni.

Alisema, anatambua ushindani 
wa soka uliopo ndani ya mkoa 
huo dhidi ya timu zinazoshiriki 
ngazi ya wilaya na anahitaji kuona 
hamasa inaongezeka.

Alisema timu za Mkoa wa Kaska-
zini Unguja zimefanya vizuri ka-
tika Ligi Daraja la Kwanza Kanda 
katika msimu huu hali iliyopelekea 
tata timu moja kutoshuka.

Naye Abdul-Latif alisema wa-
taendelea kushirikiana na viongozi 
wote kwa ajili ya kutaka kufikia 
malengo.

“Dhamira yetu ni kuona soka la 
Zanzibar linakua kuanzia ngazi za 
wilaya, mikoa na Taifa kwa ujumla 
ili kupata vijana na timu zitaka-
zoweza kushindana,” alisema 
kiongozi huyo.

Mipango yasukwa
Kaskazini Unguja 

Mtibwa Sugar 
yaipania Azam

Na Saada Akida 

WIZARA ya Utamaduni Sanaa na Mich-
ezo imepanga kushirikiana na Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), katika mchakato 
wa kusaka wadhamini mbalimbali kwa 
ajili ya kusaidia kuinyanyua Ligi Kuu ya 
Wanawake, imeelezwa.

Lengo ya ushirikiano huo ni kuhakiki-
sha ligi hiyo inatangazwa vyema na ku-
wavutia wafanyabishara na makampuni 
mbalimbali kuwekeza.

Hayo yalisemwa katika mkutano wa 
majadiliano kati ya Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo na wadau wa 
sekta binafsi yaliyofanyika kwenye 
Ukumbi wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam juzi.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dkt. Pindi Chana, alisema anaamini 
ushirikiano huo utaiwezesha ligi hiyo 

kupata wadhamini wengi na hatimaye 
kuchezwa kwa ufanisi zaidi.

Chana pia, alisema ametoa agizo kwa 
Naibu wake, Hamis Mwinjuma ‘Mwana 
FA’, kufikisha ombi la ongezeko la ba-
jeti katika sekta ya michezo kwa mwaka 
mpya wa fedha.

Alisema, wizara hiyo imejipanga ku-
hakikisha maendeleo katika kila sekta il-
iyopo chini yao inafanya vyema ikiwamo 
kuwapa nafasi makocha kupata elimu ya 
juu nje ya nchi ili kuja kufundisha Timu 
za Taifa pamoja na kutengeneza fursa za 
kwenda kufundisha nje.

“Tunahitaji kuona Utamaduni na San-
aa nao hawako nyuma kufanya maende-
leo katika taifa letu, kufikia huko lazima 
tuwe na fungu la kutosha, nimemwagiza 
naibu wangu kupeleka bungeni maombi 
ya kuongezewa bajeti yetu kwa mwaka 
huu wa fedha. Tunahakikisha wizara ha-

tui vikwazo vya kukwamisha sekta hii,” 
alisema waziri huyo.

Naye Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), Neema Msitha,  
alisema inasikitisha Ligi Kuu ya Wa-
nawake inakosa wadhamini wakati ka-
tika sekta ya michezo, soka la wanawake 
ndio linafanya vizuri kimataifa.

Msitha alisema BMT wanaliangalia 
soka la wanawake kwa jicho la tatu na 
wanaendelea kushirikiana na TFF ili 
kuitangaza ligi hiyo kwa kuyashawishi 
makampuni makubwa kudhamini ligi 
hiyo.

Aliongeza Ligi Kuu ya Wanawake im-
ekuwa kivutio kikubwa na kwa sasa 
zinapokutana timu pinzani ( Simba 
Queens na Yanga Princess), wanaonye-
sha kandanda safi zaidi ya mpira wa wa-
naume.

Wachezaji wa timu ya maveterani  wakifanya mazoezi ili kujiweka fiti kwenye 
Uwanja wa Jakaya Kikwete Youth Park,  Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Mkwawa 
Queens: 
Hatushuki 
daraja

------------------------------

------------------------------

--------------------------------

---------------------------------

Na Shufaa Lyimo

MABOSI wa Mtibwa Sugar 
wamesema timu yao imejipanga 
kuvuna pointi tatu katika mch-
ezo wa hatua ya robo fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Azam utaka-
ochezwa keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam.

Pia, Mtibwa Sugar imetamba 
itaondoka na ushindi katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
wenyeji wao itakayofanyika  Aprili 
8, mwaka huu.

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Salum Mayanga, alisema lengo 
lake ni kusonga mbele katika 
mashindano hayo na kujiimarisha 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambayo itaendelea 
tena kuanzia wiki ijayo.

“Malengo yangu ni kushiriki 
mashindano ya kimataifa msimu 
ujao, tutapambana kuhakikisha tu-
fanya vizuri katika Kombe la FA ili 
tutimize malengo yetu,” Mayanga 
alisema.

Aliongeza anafahamu mechi 
hizo zitakuwa ngumu kwa sababu 
wapinzani wao pia wanahitaji ku-
maliza msimu kwa heshima lakini 
akifurahia kuimarika kwa afya ya 
mlinda mlango wake, Mohamed 
Makaka.



THAMANI YA MOUNT YATAJWA
CHELSEA inataka kitita cha pauni milioni 70 ili ku-

muuza kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya England, 
Mason Mount, mwenye umri wa miaka 24, licha ya 
kubakia kwa mwaka mmoja wa kwenye mkataba wake. 
(Athletic)

BARRY KUTUA BAYERN
MABINGWA wa Ligi Kuu Ujerumani, Bayern Munich 

wanakaribia kukamilisha dili la kumchukua Kocha 
Msaidizi wa Chelsea, Anthony Barry. (90Min)

MESSI MSHAHARA MNONO
KLABU ya Al Hilal ya nchini Saudi Arabia inataka 

kumfanya mshambuliaji wa Paris St-Germain na Timu 
ya Taifa ya Argentina, Lionel Messi, mwenye umri wa 
miaka 35, kuwa mchezaji anayelipwa fedha nyingi zaidi 
duniani. (Mirror)

MESSI ATAJWA MIAMI
KLABU ya Ligi Kuu Soka ya Marekani, Inter Miami ina 

matumaini ya kumsajili mshambuliaji wa PSG, Lionel 
Messi, na kiungo wa kati wa Barcelona na Timu ya Taifa 
ya Hispania, Sergio Busquets, mwenye umri wa miaka 
34 katika msimu ujao. (Sport)

UNITED YAKOMAA NA KANE
MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na Timu ya 

Taifa ya England, Harry Kane, mwenye umri wa miaka 
29 anasakwa na Manchester United, hata hivyo msham-
buliaji wa Ajax, Mohammed Kudus (22) na mchezaji wa 
kimataifa wa Ureno anayeichezea Benfica, Goncalo Ra-
mos (21) ni miongoni mwa chaguzi zao nyingine. (Man-
chester Evening News)

DE JONG AKARIBIA UNITED
MATUMAINI ya Manchester United ya kumsajili ki-

ungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Frenkie de 
Jong, mwenye umri wa miaka 25 yameongezeka baada 
ya Barcelona kutaka kumnunua kiungo wa kati wa Man-
chester City na Ujerumani, Ilkay Gundogan (32). (Mir-
ror)

WAKALA WA GUNDOGAN AFUNGUKA
WAKALA wa kiungo wa Ujerumani, Ilkay Gundogan 

amekanusha kuwa nahodha huyo wa Manchester City 
ameshafanya uamuzi kuhusu mustakabali wake, ingawa 
yuko tayari kuhama. (Guardian)

MOYES MAMBO MABAYA
KLABU ya West Ham huenda ikaachana na Kocha, Da-

vid Moyes, mwishoni mwa msimu huu, bila kujali kama 
klabu hiyo itaepuka kushushwa daraja. (90Min)

VIEIRA ATAJWA LEEDS
LEEDS United inaweza kumgeukia kocha wa zamani 

wa Crystal Palace, Patrick Vieira, katika majira ya joto, 
ikiwa bosi wa Hispania, Javi Gracia - aliyeteuliwa kama 
mrithi wa Jesse Marsch hadi mwisho wa msimu ataon-
doka. (TalkSPORT)

LAPORTE KUTUA PSG
MLINZI wa Manchester City na Timu ya Taifa ya His-

pania, Aymeric Laporte, mwenye umri wa miaka 28 
analengwa na Paris St-Germain ya Ufaransa. (Football 
Insider)

BASTONI ATAKIWA SPURS
CHELSEA na Tottenham Hotspur wako tayari kupam-

bana kumsajili beki wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya 
Italia, Alessandro Bastoni, mwenye umri wa miaka 23, 
katika msimu huu wa joto. (Fichajes)

zISIKUPITE
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DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

DAVID de Gea ameridhika na 
Manchester United na anaanga-
lia zaidi kuwasaidia Mashetani 
Wekundu hao kufuzu kushiriki 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku ma-
zungumzo kuhusu mkataba mpya 
wa golikipa huyo yakiendelea.

Mkataba wa De Gea na United 
unatarajiwa kumalizika mwishoni 
mwa msimu huu, ingawa raia huyo 
wa Hispania amerudia kueleza 
matumaini yake ataongeza muda 
wake wa kukaa hapo Old Trafford, 
akiwa tayari amekaa kwa miaka 12.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32 alielezea nia yake ya ku-
maliza soka yake United mapema 
mwaka huu, ingawa ripoti kutoka 
The Athletic wiki hii ilidokeza 
amekataa ofa ya kwanza ya klabu 

hiyo ya kutaka kumwongezea 
mkataba mpya.

Ingawa ripoti hiyo ilipendekeza 
matokeo chanya bado yanaweze-
kana, De Gea ameweka wazi kuhu-
su mustakabali wake, huku United 
ikitarajia kuzishinda Tottenham, 
Newcastle United na Liverpool 
kumaliza katika nafasi nne za juu 
katika Ligi Kuu England.

“Nimekuwa hapa kwa miaka 
mingi, nikifurahia kila wakati ka-
tika klabu hii na kucheza michezo 
mingi,” alisema De Gea akiiambia 
Sky Sports.

“Bila shaka ni furaha kuwa hapa, 
na klabu kubwa. Naipenda klabu 
na nina furaha sana.

Imekuwa hivyo kwa miaka 
mingi. Kuna kelele nyingi kuhusu 
kila kitu katika klabu hii, lakini 
wachezaji wanazingatia tu mich-

ezo, hasa ile tuliyo nayo, ni mikub-
wa kwetu kwa sababu tunataka 
kumaliza kwenye nne bora.

Tuna michezo mingi kwa hiyo 
nadhani lazima tujali sana mazoe-
zi, kupona vizuri, kusaidia timu na 
hilo ndilo jambo muhimu zaidi, 
zaidi ya mikataba au kitu chocho-
te.”

United itacheza na Newcastle 
United kesho, huku Magpies hao 
walio katika nafasi ya tano wak-
ipitwa pointi tatu na timu hiyo ya 
Erik ten Hag iliyopo nafasi ya tatu.

United wameshinda mechi ny-
ingi za Ligi Kuu England ugenini 
dhidi ya Newcastle kuliko dhidi ya 
timu nyingine yoyote (14), ingawa 
wamepoteza mara mbili kati ya 
tano za mwisho walizocheza kwe-
nye Uwanja wa St James’ Park (W2 
D1).

   Aeleza kipaumbele chake ni kusaka matokeo 
mazuri na anafurahia...

Jumamosi Aprili 1, 2023

HABARI MIcHEzO
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,096,041,286/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER CITY

LIVERPOOL

1|1.64
x|3.77
2|4.68

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 01/04/23 17:00 AFC Bournemouth vs Fulham FC 2.45 3.10 2.80

02. 01/04/23 17:00 Crystal Palace vs Leicester City 2.46 3.10 2.75

03. 01/04/23 17:00 Nottingham Forest vs Wolverhampton Wanderers 2.85 3.00 2.45

04. 01/04/23 19:30 Cadiz CF vs Sevilla FC 3.05 3.00 2.33

05. 01/04/23 21:00 SC Cambuur vs FC Emmen 2.30 3.15 2.95

06. 01/04/23 22:00 RKC Waalwijk vs Vitesse Arnhem 2.55 3.25 2.60

07. 01/04/23 22:00 Stade Rennes vs RC Lens 2.36 3.25 2.80

08. 02/04/23 13:30 Bologna FC vs Udinese Calcio 2.23 3.15 3.10

09. 02/04/23 13:30 Umraniyespor vs Konyaspor 2.90 3.50 2.24

10. 02/04/23 15:15 Grasshopper Club Zurich vs FC Lugano 2.47 3.15 2.41

11. 02/04/23 16:00 FC Nantes vs Stade Reims 2.90 3.20 2.33

12. 02/04/23 16:00 Stade Brest 29 vs Toulouse FC 2.80 3.30 2.34

13. 02/04/23 16:00 Giresunspor vs Alanyaspor 2.33 3.20 2.50
14. 02/04/23 17:30 Maritimo Madeira vs Boavista Porto 2.55 3.10 2.70
15. 02/04/23 18:30 Newcastle United vs Manchester United 2.39 3.20 2.80
16. 02/04/23 18:30 Werder Bremen vs TSG Ho�enheim 2.23 3.45 2.85
17. 02/04/23 19:30 Villarreal CF vs Real Sociedad San Sebastian 2.28 3.05 3.10

14:30 5646 Manchester City vs Liverpool 1.64 3.77 4.68

15:00 3283 Girona vs Espanyol 1.90 3.30 3.85

16:00 1376 Richards Bay FC vs Orlando Pirates 3.35 2.99 2.19

16:00 1576 Cremonese vs Atalanta 4.89 3.74 1.62

16:00 3384 Trabzonspor vs Kayserispor 1.49 4.20 5.67

16:30 1059 RB Leipzig vs Mainz 1.48 4.31 5.42

16:30 1115 Union Berlin vs Stuttgart 2.01 3.19 3.58

16:30 2730 VfL Wolfsburg vs Augsburg 1.58 3.95 4.90

16:30 3444 Schalke 04 vs Bayer Leverkusen 3.65 3.55 1.87

16:30 3982 Spartak Moscow vs Akhmat Grozny 1.56 4.08 4.92

16:30 5268 SC Freiburg vs Hertha BSC 1.61 3.79 4.89

17:00 2299 West Bromwich vs Millwall 1.85 3.39 3.94

17:00 3054 Nottingham vs Wolverhampton 2.85 2.95 2.49

17:00 3133 Coventry vs Stoke City 2.30 3.21 2.91

17:00 3173 Bournemouth vs Fulham 2.47 3.10 2.75

17:00 3721 Hibernian vs Motherwell 1.79 3.52 4.12

17:00 3773 Crystal Palace vs Leicester 2.44 3.10 2.80

17:00 4114 Kilmarnock vs Hearts 2.86 3.36 2.29

17:00 4151 Cardi� vs Swansea 2.41 3.07 2.86

17:00 4518 Bristol City vs Reading 1.77 3.40 4.31

17:00 4608 Arsenal vs Leeds 1.31 4.96 7.90

17:00 4645 Rangers vs Dundee Utd 1.11 7.82 17.05

17:00 4652 Wigan vs QPR 2.34 3.10 2.95

17:00 5264 Brighton vs Brentford 1.63 3.80 4.70

17:00 5338 St Johnstone vs Aberdeen 2.88 3.13 2.39

17:00 5405 Norwich City vs She�eld Utd 2.42 3.20 2.75

17:00 5609 Huddersfield vs Middlesbrough 4.49 3.59 1.70

17:15 2155 Athletic Bilbao vs Getafe 1.57 3.55 5.81

17:30 4234 FC Vizela vs Casa Pia Atletico 2.19 3.06 3.31

18:00 3484 AJ Auxerre vs Troyes 1.85 3.39 3.94

18:00 4143 Shirak Gyumri vs Van Yerevan 2.59 2.91 2.70

18:30 1764 Chippa Utd vs SuperSport Utd 3.77 3.09 2.00

18:30 1964 Kaizer Chiefs vs Stellenbosch 1.97 3.19 3.71

18:30 5276 ND Gorica vs Maribor 4.07 3.50 1.73

18:30 5479 Djurgardens IF vs Brommapojkarna 1.23 5.31 9.40

19:00 1451 Inter vs Fiorentina 1.71 3.65 4.31

19:00 3328 Zenit St Petersburg vs Ural Yekaterinburg 1.31 5.01 7.72

19:00 3499 Red Star Belgrade vs FK Mladost Gat 1.09 7.40 17.48

19:30 3921 Cadiz CF vs Sevilla FC 3.15 3.00 2.28

19:30 4394 Chelsea vs Aston Villa 1.63 3.66 4.91

19:30 5514 Bayern Munchen vs Borussia Dortmund 1.50 4.61 4.89

19:45 4279 SBV Excelsior vs Twente 5.02 4.11 1.54

20:30 3029 Samsunspor vs Pendikspor 1.75 3.49 3.95

20:30 5632 Budapest Honved vs Paksi FC 2.26 3.48 2.70

21:00 2041 Amazulu vs Moroka Swallows FC 2.04 2.97 3.81

21:00 3431 Cambuur vs Emmen 2.30 3.15 2.95

21:00 3514 Al Wasl Dubai vs Jazira Abu Dhabi 2.34 3.33 2.62

21:45 2352 Juventus vs Verona 1.45 3.84 7.13

22:00 1278 Elche vs Barcelona 7.59 4.45 1.36

22:00 4935 Rennes vs Lens 2.45 3.30 2.65

MANCHESTER, England 

HATIMA ya Ilkay Gundogan bado 
ipo “wazi” licha ya ripoti kudai kiungo 
huyo wa Manchester City anataka ku-
jiunga na Barcelona baada ya kumal-
izika kwa mkataba wake, kwa mujibu 
wa wakala.

Gundogan, anaingia miezi mitatu ya 
mwisho ya mkataba wa miaka minne 
aliotiasaini mwaka 2019, na mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ujerumani bado 
hajakubali masharti mapya.

Gundogan amecheza mechi 24 
kati ya 27 za Ligi Kuu England msimu 
huu, lakini ripoti zinadai ana nia ya 
kuhamia Camp Nou mwishoni mwa 

msimu huu.
Licha ya 

m a p e n d e -
kezo Barce-
lona wako 
tayari kumpa 
G u n d o g a n 
mkataba wa 
miaka miwili, 
wakala wa 
mchezaji huyo 
na mjomba 
wake, Ilhan Gun-
dogan, amesema 
hakuna kilicho-
amuliwa.

“Hakika hakuna 

makubaliano bado na klabu 
yoyote,” alisema akiiambia 
The Guardian. 

“Lengo la Ilkay katika 
wiki za hivi karibuni lili-
kuwa tu kwa Manchester 
City na kuzaliwa kwa mto-
to wake wa kiume.

“Sasa yuko katika 
awamu ya mwisho na 
muhimu ya msimu na 
anaangazia hilo kabisa. 
Wapi Ilkay atacheza 
msimu ujao bado iko 
wazi.”

habari michezo
22 Jumamosi Aprili 1, 2023

Gundogan bado kizungumkuti

LIVERPOOL, England 

A
NDREW Robertson amewaonya 
wachezaji wenzake wa Liverpool 
kuwa hawawezi kumudu kufanya 
makosa yoyote zaidi ikiwa wana-

taka kufikia matarajio yao ya kufuzu Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Wekundu hao wamekuwa na msimu 
mgumu, huku juhudi za Kocha, Jurgen 
Klopp, zikishindwa kusaidia kutokana na 
msururu wa majeraha makubwa ya wa-
chezaji muhimu.

Msimu uliopita, Liverpool walishinda 
Kombe la EFL na Kombe la FA, walifika 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, na wali-
maliza kwa pointi moja tu nyuma ya wash-
indi wa Ligi Kuu England, Manchester City.

Hata hivyo, msimu huu umewafanya 
washindwe kutetea taji lolote, waliondole-
wa katika Ligi ya Mabingwa Ulaya katika 
hatua ya 16 bora na wanakabiliwa na vita 
ya kumaliza ndani ya nne bora.

Liverpool walio katika nafasi ya sita 
wamepitwa pointi saba na Tottenham 
Hotspur iliyopo katika nafasi ya nne, in-
gawa Wekundu hao wana mechi mbili 
mkononi.

Hali mbaya ya msimu wa Liverpool hai-
japotea kwa Robertson, ambaye anadhani 
wako katika nafasi ya kuzishinda Spurs 
na Newcastle, na sasa wanakabiliwa na 
mechi mfululizo dhidi ya City, Chelsea na 
Arsenal.

“Motisha ni sawa kabisa,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari kabla ya 
mchezo wa leo Jumamosi dhidi ya City. 

Tunataka kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, na kwa hiyo motisha ni sawa na 
kwamba tulikuwa tunatafuta mataji.”

RobeRtson awaonya 
wachezaji LiveRpooL

--------------------------
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-----------------------
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA
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SUPA JACKPOT
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KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER CITY

LIVERPOOL

1|1.64
x|3.77
2|4.68

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 01/04/23 17:00 AFC Bournemouth vs Fulham FC 2.45 3.10 2.80

02. 01/04/23 17:00 Crystal Palace vs Leicester City 2.46 3.10 2.75

03. 01/04/23 17:00 Nottingham Forest vs Wolverhampton Wanderers 2.85 3.00 2.45

04. 01/04/23 19:30 Cadiz CF vs Sevilla FC 3.05 3.00 2.33

05. 01/04/23 21:00 SC Cambuur vs FC Emmen 2.30 3.15 2.95

06. 01/04/23 22:00 RKC Waalwijk vs Vitesse Arnhem 2.55 3.25 2.60

07. 01/04/23 22:00 Stade Rennes vs RC Lens 2.36 3.25 2.80

08. 02/04/23 13:30 Bologna FC vs Udinese Calcio 2.23 3.15 3.10

09. 02/04/23 13:30 Umraniyespor vs Konyaspor 2.90 3.50 2.24

10. 02/04/23 15:15 Grasshopper Club Zurich vs FC Lugano 2.47 3.15 2.41

11. 02/04/23 16:00 FC Nantes vs Stade Reims 2.90 3.20 2.33

12. 02/04/23 16:00 Stade Brest 29 vs Toulouse FC 2.80 3.30 2.34

13. 02/04/23 16:00 Giresunspor vs Alanyaspor 2.33 3.20 2.50
14. 02/04/23 17:30 Maritimo Madeira vs Boavista Porto 2.55 3.10 2.70
15. 02/04/23 18:30 Newcastle United vs Manchester United 2.39 3.20 2.80
16. 02/04/23 18:30 Werder Bremen vs TSG Ho�enheim 2.23 3.45 2.85
17. 02/04/23 19:30 Villarreal CF vs Real Sociedad San Sebastian 2.28 3.05 3.10

14:30 5646 Manchester City vs Liverpool 1.64 3.77 4.68

15:00 3283 Girona vs Espanyol 1.90 3.30 3.85

16:00 1376 Richards Bay FC vs Orlando Pirates 3.35 2.99 2.19

16:00 1576 Cremonese vs Atalanta 4.89 3.74 1.62

16:00 3384 Trabzonspor vs Kayserispor 1.49 4.20 5.67

16:30 1059 RB Leipzig vs Mainz 1.48 4.31 5.42

16:30 1115 Union Berlin vs Stuttgart 2.01 3.19 3.58

16:30 2730 VfL Wolfsburg vs Augsburg 1.58 3.95 4.90

16:30 3444 Schalke 04 vs Bayer Leverkusen 3.65 3.55 1.87

16:30 3982 Spartak Moscow vs Akhmat Grozny 1.56 4.08 4.92

16:30 5268 SC Freiburg vs Hertha BSC 1.61 3.79 4.89

17:00 2299 West Bromwich vs Millwall 1.85 3.39 3.94

17:00 3054 Nottingham vs Wolverhampton 2.85 2.95 2.49

17:00 3133 Coventry vs Stoke City 2.30 3.21 2.91

17:00 3173 Bournemouth vs Fulham 2.47 3.10 2.75

17:00 3721 Hibernian vs Motherwell 1.79 3.52 4.12

17:00 3773 Crystal Palace vs Leicester 2.44 3.10 2.80

17:00 4114 Kilmarnock vs Hearts 2.86 3.36 2.29

17:00 4151 Cardi� vs Swansea 2.41 3.07 2.86

17:00 4518 Bristol City vs Reading 1.77 3.40 4.31

17:00 4608 Arsenal vs Leeds 1.31 4.96 7.90

17:00 4645 Rangers vs Dundee Utd 1.11 7.82 17.05

17:00 4652 Wigan vs QPR 2.34 3.10 2.95

17:00 5264 Brighton vs Brentford 1.63 3.80 4.70

17:00 5338 St Johnstone vs Aberdeen 2.88 3.13 2.39

17:00 5405 Norwich City vs She�eld Utd 2.42 3.20 2.75

17:00 5609 Huddersfield vs Middlesbrough 4.49 3.59 1.70

17:15 2155 Athletic Bilbao vs Getafe 1.57 3.55 5.81

17:30 4234 FC Vizela vs Casa Pia Atletico 2.19 3.06 3.31

18:00 3484 AJ Auxerre vs Troyes 1.85 3.39 3.94

18:00 4143 Shirak Gyumri vs Van Yerevan 2.59 2.91 2.70

18:30 1764 Chippa Utd vs SuperSport Utd 3.77 3.09 2.00

18:30 1964 Kaizer Chiefs vs Stellenbosch 1.97 3.19 3.71

18:30 5276 ND Gorica vs Maribor 4.07 3.50 1.73

18:30 5479 Djurgardens IF vs Brommapojkarna 1.23 5.31 9.40

19:00 1451 Inter vs Fiorentina 1.71 3.65 4.31

19:00 3328 Zenit St Petersburg vs Ural Yekaterinburg 1.31 5.01 7.72

19:00 3499 Red Star Belgrade vs FK Mladost Gat 1.09 7.40 17.48

19:30 3921 Cadiz CF vs Sevilla FC 3.15 3.00 2.28

19:30 4394 Chelsea vs Aston Villa 1.63 3.66 4.91

19:30 5514 Bayern Munchen vs Borussia Dortmund 1.50 4.61 4.89

19:45 4279 SBV Excelsior vs Twente 5.02 4.11 1.54

20:30 3029 Samsunspor vs Pendikspor 1.75 3.49 3.95

20:30 5632 Budapest Honved vs Paksi FC 2.26 3.48 2.70

21:00 2041 Amazulu vs Moroka Swallows FC 2.04 2.97 3.81

21:00 3431 Cambuur vs Emmen 2.30 3.15 2.95

21:00 3514 Al Wasl Dubai vs Jazira Abu Dhabi 2.34 3.33 2.62

21:45 2352 Juventus vs Verona 1.45 3.84 7.13

22:00 1278 Elche vs Barcelona 7.59 4.45 1.36

22:00 4935 Rennes vs Lens 2.45 3.30 2.65
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MjasiriaMali TabaTa alaMba
kiTiTa jackpoT ya sporTpesa

Gundogan bado kizungumkuti

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Tabata Kimanga, Deus 
Msigwa, amebahatika kushinda ki-
tita cha Sh milioni 5.6 baada ya ku-
patia kubashiri kwa usahihi mechi 
12 kati ya mechi 13, kama bonus ya 
Jackpot ya SportPesa.

Akizungumza katika ofisi 
za SportPesa, Oyesterbay Jijini, Dar 
es Salaam, Deus, anasema alianza 
kucheza SportPesa miaka miwili 
iliyopita, baada ya mshikaji wake 
wake wa karibu, Ezra kushinda Sh. 
milioni 31 za Jackpot Bonus.

‘’Mimi nilianza kucheza na Sport-
Pesa kama miaka miwili iliyopita. Si 
kwamba ni mgeni wa michezo hii 
kabla sijaanza kucheza na SportPe-
sa bali wakati ule nilikuwa nacheza 
na kampuni nyingine. Sasa kuna 
mambo hayakwenda sawa, hivyo 
niliacha kwa muda.

Ilipotokea jamaa yangu Ezra 
ameshinda Sh. milioni 31, nilian-
za kuifutailia  SportPesa kupitia 
mitandao ya kijamii na baada ya 
muda nilipakua app yao na kuanza 
kujifunza taratibu taratibu namna 
ya kucheza,’’ alisema Deus.

Aliongeza tangu ameanza 
kucheza na SportPesa kiwango 
cha juu kuwahi kula ni Sh. 3,000 
kwenye mechi za kawaida ambazo 
tayari ameshacheza. Kuhusu mke-
ka huu wa Jackpot ya kati kati ya 
wiki ulioshinda, Deus alisema, kwa 
kawaida yeye huwa anaweka mike-
ka sita ya  Jackpot  za  SportPesa, 
kila wiki. Huwa naanza na mikeka 3 
ya Jackpot ya kati kati ya wiki na pia 
pale mikeka ya Supa Jackpot inapo-
toka huwa naweka mikeka mingine 
mitatu.

Kwa mkeka huu wa ushindi 
niliweka mkeka siku ya Jumatatu, 
ambapo baada ya kuziona mechi 
nilichukua masaa kadhaa kabla ya 
kuuweka na kusubiria matokeo. 
Kwa namna ambavyo niko na pre-
sha, nikisha weka mkeka huwa sian-

galii au sifuatilii matokeo.
‘’Matokeo ya  Jackpot  bonus hii 

mimi wala sikuyafuatilia, sasa nili-
juaje kama nimeshinda. Nilikuwa 
zangu kwenye mishe mishe zangu, 
nakumbuka, ilikuwa majira ya saa 
5 asubuhi, nikiwa nafanya mitikasi 
yangu ikaingia sms ikinipa Hongera.

Nashukuru Mungu juhudi zangu 
japo kwa kiwango hichi zimefanya 
kazi na nimeweza kushinda za Jack-
pot bonus.

Kwa sasa najipanga kuona nita-
fanyia nini fedha hii, lakini kitu cha 
kwanza ambacho hakina mjadala ni 
kupeleka fedha hii kwenye maten-
genezo ya nyumba yangu ambayo 
ujenzi bado unaendelea.

Akimalizia Deus anawashuku-
ru SportPesa kwa fursa ya Jackpot 
bonus kwani ni SportPesa pekee 
ambapo mchezaji anashinda hela 
tena nyingi hata kama hakushinda 
Jackpot yenyewe. ‘’Lazima niwe mk-
weli katika kutoa shukrani zangu.

Jukumu letu ni moja tu, Kuweka 

pesa nakucheza!
Akimpongeza Deus kwa ushindi 

wa Jackpot Bonus ya katikati ya 
wiki, Mkuu wa kitengo cha ma-
wasiliano SportPesa Sabrina Msuya 
aliwataka watanzania kuendelea 
kuiunga mkono  SportPesa, kuto-
kana na fursa ambazo zipo kwa 
wachezaji.

Nafikiri mtakuwa mnakumbuka 
wiki iliyopita alipatikana mshindi 
wa Supa Jackpot bonus wa Mil 56, 
ambaye anatokea Bagamoyo. Leo 
nipo hapa kumpongeza Deus kwa 
ushindi wake alioupata baada ya 
kupatia mechi 12 kati ya 13 kwa usa-
hihi.

Ni juhudi yako kama mchezaji, 
kuendelea kucheza kila Jackpot 
zinapotoka, ili uweze kucheza na 
kujaribu fursa ya kuwa bilionea au 
milionea kama Deus alivyojishindia 
mkwanja huu wa Sh 5,615,992.

Supa Jackpot  ya wiki  kuanzia 
13 hadi 17 imesimamia   shilin-
gi 1,096,041,286 .

Simba kurejea Ligi Kuu kitemi
INATOKA  UK. 24

tukifanya hivyo, hakika tutakaribia 
au tutatimiza malengo yetu, bado 
ubingwa wa ligi uko wazi, tunahita-
ji kushinda mechi ya FA ili tusonge 
mbele, lakini kuna mchezo wa 
robo fainali Afrika, mechi zote hizi 
tunatakiwa kupata matokeo bora,” 
alisema Mgunda.

Aliongeza kurejea kwa nyota 
waliokuwa majeruhi, kumeongeza 
nguvu hasa wakati huu ambao kila 
timu inahitaji kupata ushindi na 
kujiimarisha katika msimamo.

“Hakuna mechi rahisi, hakuna 
mteremko, kila timu sasa inashuka 
uwanjani ikiwa na malengo yake, 
walioko juu wanataka ubingwa na 
walioko chini pia wanahitaji kuji-

nasua, tofauti ya pointi ni ndogo, 
hivyo lolote linaweza kutokea,” 
kocha huyo wa zamani wa Coastal 
Union ya Tanga alisema.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba yenye pointi 
57 iko katika nafasi ya pili nyuma 
ya mabingwa watetezi Yanga we-
nye pointi 65 huku Polisi Tanzania 
yenye pointi 19 ikiburuza mkia.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Mayele asema anataka 
kutimiza ndoto ya kutetema 
katika ardhi mama...
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Na Mwandishi Wetu

HATUPOI, hayo ni maneno ya Wekundu 
wa Msimbazi kuelekea lala salama ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya ku-
maliza michezo ya hatua ya makundi 
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, imefahamika.

Joto la kwanza la kimataifa kutoka kwa 
Simba linawavaa Ihefu FC, katika mechi 
ya michuano ya Kombe la FA itakayoche-
zwa Aprili 7, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Siku tatu baadaye, Ihefu itaikaribisha 
Simba katika mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara utakaofanyika kwenye Uwanja 
wa Highlands Estates ulioko Mbarali, 
Mbeya.

Kocha Msaidizi wa Simba, Juma Mgun-
da, amesema kikosi chao kimeendelea 
kuimarika kutokana na ushindani walio-
kutana nao katika michezo mbalimbali ya 
kimataifa na Ligi Kuu Bara waliyocheza.

Mgunda alisema wamejipanga kuvuna 
pointi tatu katika kila mechi watakay-
ocheza na wanaamini bado mbio za 

ubingwa wa Ligi Kuu Bara ziko wazi kwa 
sababu idadi ya mechi zilizobakia ni 
nyingi.

Kocha huyo alisema wakifanikiwa 
kupata ushindi katika mechi zilizosalia, 
watakuwa wamejiweka katika nafasi 
nzuri na hawataki kuangaliwa wapinzani 
wao wanafanya nini.

“Tunahitaji kupambana ili kuvuna 
pointi tatu katika kila mechi tunayocheza, 

Yanga 
Yaahidi 
furaha 
Congo

Na Saada Akida 

AKIWA na kumbukumbu ya 
ushindi katika mechi yao ya 
kwanza ya hatua ya makundi, 
mshambuliaji Mkongomani, Fis-
ton Mayele, amewahakikishia 
furaha mashabiki wa timu hiyo 
kwa sababu amejiandaa ‘kute-
tema’ ili atimize ndoto za kuifun-
gia Yanga mabao akiwa kwenye 
ardhi ya nyumbani kwao.

TP Mazembe itaikaribisha 
Yanga katika mechi ya kuka-
milisha ratiba ya mashindano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika ita-
kayochezwa kesho mjini Lubum-
bashi, DRC.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mayele, alisema licha ya 
Congo ni nyumbani kwao, lakini 
kazi iliyompeleka ni moja am-
bayo ni kuitumikia Yanga na ku-
fikia malengo ya kuvuna alama 
tatu muhimu.

Mayele alisema wanahitaji ku-
pata ushindi katika mechi hiyo 
na kuonyesha ubora wa kikosi 
chao pamoja na kumfurahisha 
mdhamini wao Gharib Said 
(GSM) ambaye ameambatana na 
timu huko Lubumbashi.

“Bosi wangu amekuja katika 
ardhi ya nyumbani kwangu, ana-
hitaji kupata furaha katika mch-
ezo wetu dhidi ya TP Mazembe, 
timu kubwa kwa hapa Congo 
lakini Yanga ni kubwa Tanzania, 
malengo yetu ni kusaka pointi 
tatu muhimu katika mchezo 
wetu wa Jumapili.

Sasa tunataka kushinda mechi 
hii ili kuonyesha ukubwa wa Yan-
ga katika michuano ya kimataifa, 
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Simba kurejea Ligi Kuu kitemi

nimewaahidi mashabiki 
kutetema katika uwanja 
uliopo nyumbani kwangu” 
alisema mshambuliaji huyo 
mwenye mabao matatu ka-
tika hatua ya makundi.

Aliongeza benchi la ufundi 
limefanyia kazi mapungufu 
yaliyojitokeza katika mechi 
iliyopita na sasa kazi kubwa 
imebaki kwa wachezaji ku-
pambana kutafuta matokeo 
chanya ili kumaliza wakiwa 
kinara kwenye kundi lao.

Naye Meneja wa Yanga, 
Walter Harryson, aliliambia 
gazeti hili kikosi chao kiko 
vizuri na wamekwenda 
Congo kwa lengo la kusaka 
ushindi.

Meneja huyo alisema maandalizi 
yote kuelekea mchezo huo yanak-
wenda vyema na wao wanatambua 
umuhimu wa kupata pointi tatu 
na hatimaye kujiweka imara kwa 
hatua inayofuata.

“Kikosi kiko katika hali nzuri 
kuhakikisha tunapata pointi tatu 
na kujiweka kwenye nafasi nzuri 

kuelekea hatua ya robo fainali, 
mchezo huu tunauhitaji kwa 
malengo makubwa, tunajua na 
tunatambua mashabiki wetu 

wanaosafiri na walioko hapa 
Congo wanahitaji ushindi,” 
alisema meneja huyo.

Ofisa Habari wa Yanga, 
Ali Kamwe, ametamba 
kikosi chao kiko kamili ku-
saka ushindi na kuendeleza 
shangwe lao la kufanya vy-
ema kwenye mashindano ya 

kimataifa.
Kamwe alisema wanajisikia 

fahari kuona timu yao imepata 
mafanikio makubwa katika 
msimu huu.

“Tunaongoza katika hatua 
ya makundi, tunaongoza katika 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, tumefuzu hatua ya robo 
fainali ya mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika,” alitamba 
Kamwe.

Yanga inaongoza katika msi-
mamo wa Kundi D ikiwa na 

pointi 10 sawa na US Monastir 
ya Tunisia, Real Bamako ya Mali 

inashika nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi tano wakati mabingwa hao 
wa zamani wa Afrika, TP Mazembe 
wanaburuta mkia wakiwa na pointi 
tatu.

Baada ya kumaliza mechi hiyo, 
Yanga itarejea nyumbani kuji-

andaa kuwakaribisha Geita Gold 
FC kwa ajili ya mechi ya hatua ya 
robo fainali ya michuano ya Kombe 
la FA itakayochezwa Aprili 8, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Wachezaji wa Yanga, Dickson Job (kushoto) na Denis 
Nkane, wakiwa kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam saa chache kabla ya kue-
lekea Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
kwa ajili ya mechi ya mashindano ya kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika itakayochezwa kesho. PICHA: MTANDAO
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