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Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, akitoa ufafanuzi
kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni
ya Saturn, Rahmarul-
lah Habib (kushoto),
alipokagua ujenzi wa
Kiwanda cha kuun-
ganisha malori aina
ya HOWO, kilichoko
K|gambon| jijini

Dar es Salaam ana.
Katikati ni Mbunge
wa Kigamboni, Dk.
Faustine Ndugulile na
Mkurugenzi Mtendaji
mwenza wa Kampuni
hiyo, Chirag Tanna.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Samia kumsaidia |
Profesa Jay

Na Beatrice Shayo

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema yupo tayari kulipia
gharama za upandikizaji figo kwa
aliyekuwa Mbunge wa Mikumi,
Joseph Haule, maarufu Profesa Jay,
kokote atakakotaka kwenda kupa-
ta matibabu hayo ya kibingwa.

Vilevile, Rais Samia amechangia
Sh. milioni 50 kwenye Taasisi ya
Profesa Jay, ikiwa ni sehemu ya ku-
unga mkono jitihada anazozifanya
katika taasisi yake hiyo
es Salaam, Naibu Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel, alieleza hayo
alipozindua Taasisi ya Profesa
Jay, akisema tayari wameshapewa
maagizo toka kwa Rais Samia
kuhusu msanii huyo wa nyimbo za
kizazi kipya aliyetamba na nyimbo
mbalimbali zikiwamo “Zali za Men-
tali’ na ‘Nikusaidiaje’.

Dk. Mollel alisema kuwa Rais
Samia alihoji baada ya Profesa Jay
kwenda India kwa ajili ya mat-
ibabu na kurudi Tanzania anahu-
dumiwaje.

“Ametuelekeza  kuanzia Ju-
manne (leo) tukutane pale Muhim-
bili tujadili namna nzuri ya ku-
hakikisha kwamba wewe (Profesa
Jay) upo salama.

“Hayo ni maelekezo, Rais
akishauliza Profesa Jay tulim-
pompeleka nje ya nchi kutibiwa,
amesindikizwa na daktari, ameru-
di yupo hapa Tanzania.

“Hivi huduma nyingine ana-
zoendelea, anapata matatizo,
maana yake tunakutana ili tuweze
kuja na mwafaka mzuri ili wewe
unayeendesha hii foundation
(taasisi) salama na maono yako
yaweze kufikiwa kwa ajili ya watu
wengine,” alisema.

Naibu Waziri Mollel alisema Rais
Samia amewataka kuendelea ku-
harakisha mchakato wa upandiki-
Zzaji figo.

“Tanzania tunaweza kufanya,
Mlongazila (Hospitali ya Taifa
Muhimbili) wanafanya na (Hospi-
tali ya) Benjamin Mkapa wanafan-
ya, lakini ikitokea kuna jambo am-
balo teknolojia yake haipo nchini,
usiogope Profesa Jay, Rais wetu
yupo pamoja na wewe, utakwenda
kokote duniani kutibiwa na wewe
mwenyewe unalijua hilo,” aliahidi.

Dk. Mollel alisema ni vigumu
kupata fedha kwa ajili ya matibabu

ya maradhi hayo, akisisitiza kuwa
alichokianzisha Profesa Jay kwa
kuanzisha taasisi ni jambo zuri na
wote wanapaswa kumpa ushiriki-
ano.

Alisema atakuwa pamoja na Pro-
fesa Jay kwa ajili ya kutafuta fedha,
wakishirikiana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed
Janabi ambaye kupitia maandiko
yake, watapata mchango na ku-
unga mkono jambo hilo ili kuwa-
saidia wenye hilo tatizo.

Dk. Mollel alisema ni vizuri watu
kuwa na bima ya afya, akibainisha
kwa kuwa serikali inaingia ghara-
ma ya kusamehe matibabu ya wag-
onjwa; wastani wa Sh. bilioni 667
kwa mwaka.

“Ndio maana tunasema twende
kwa Bima ya Afya Kwa Wote, tuwe
tunachangiana. Kwenye eneo la
figo na moyo pekee, Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ume-
tumia Sh. bilioni 789 kutibu ma-
gonjwa hayo mawili, maana yake
tiba ni gharama,” alifafanua.

Profesa Jay ambaye kabla ya
kuibuka na wazo la kuanzisha
taasisi hiyo, alilazwa siku 462
MNH, aliwashukuru Watanzania
kwa kuendelea kujitoa, Rais Samia
akiwa mstari wa mbele kumpiga-
nia. Aliweka wazi kuwa amepokea
ujumbe kutoka kwa katibu wake
kwamba atachangia Sh. milioni 50
katika taasisi yake.

“Rais Samia anaendelea ku-
tushika mkono na inaonesha jinsi
gani jambo hili ni la kitaifa na lin-
awahusu watu wote bila kuangalia
vyama, itikadi na dini.

“Ninawashukuru nyote mlio-
jitoa bila kumsahau Waziri Mkuu,
Kassimu Majaliwa, ujumbe wake
nimeupata,” alisema.

Prof. Jay alisema kuwa juzi ili-
kuwa siku muhimu kwa uzinduzi
wa taasisi hiyo kwa ajili ya kushu-
ghulika na mambo mbalimbali na
walipanga waanze na maradhi ya
figo kwa kuwa ni ugonjwa uliom-
sumbua kwa miaka miwili.

“Nimeshuhudia Watanzania
wengi wakiteseka na wengi wak-
ishindwa kumudu gharama za
matibabu ya ugonjwa wa figo. Wag-
onjwa wengi wanarudi nyumbani
wakiwa wamekata tamaa.

“Hii programu yetu mpya ya
kurudisha tabasamu kwa wale
waliokata tamaa, wanaoumwa na

wale ambao hawana uwezo, tuwa-
shike mkono,” alisema.

Prof. Jay alisema walipanga kuku-
sanya Sh. milioni 800 kwa kuanza na
wagonjwa 50 ambao kwa wiki moja,
mmoja anapatiwa matibabu mara
nne ambayo kwa siku ni Sh. 300,000.

“Tunawaomba Watanzania waen-
delee kutushika mkono ili tuweze
kuwafikia watu wengi zaidi. Mpaka
sasa tuna watu 600 wanatuomba
msaada, wako mikoani wanatege-
mea Taasisi ya Profesa Jay kama
mwokozi wao,” alisema.

Profesa Jay aliweka angalizo kuwa
kuna watu wanadhani ugonjwa wa
figo unawapata watu wazima, hasa
wazee, lakini ana ushuhuda wa wa-
toto ambao wanazaliwa figo zikiwa
hazifanyi kazi. Mkurugenzi Mtendaji
wa MNH, Prof. Janabi, alisema zipo
dalili 15 za ugonjwa huo na wengi
wao wanazisubiri hadi wazione
ndipo watambue wana tatizo la figo.
Wanakuwa wameshachelewa kuan-
za matibabu.

“Dalili hizo ni kuchokachoka am-
bapo huwezi kuelezea, kulala usiku
inakuwa shida, huwezi kufikiria,
mwili kuwasha, miguu kuvimba un-
apoamka asubuhi tazama kwenye
kioo unaweza kuona uso wako upo
wa duara na siku zinavyokwenda
unapotea,” alisema.

Prof. Janabi alitaja dalili zingine ni
kukosa uwezo wa kutambua ladha
ya chakula, harufu ya kinywa kuwa
mbaya, tumbo kuuma, kwenda haja
ndogo mara kwa mara usiku na haja
ndogo kuwa na povu ama rangi ya
brauni.

Pia alisema kisukari ni ugonjwa
unaosababishwa na ulaji mbaya wa
chakula, pia husababisha ugonjwa
wa figo, akihimiza kila mmoja kuji-
tahidi kupima afya yake na kubadili
mfumo wa vyakula ili kujiepusha na
magonjwa.

“Watoto wadogo tunawapandikiza
figo mtoto amezaliwa na kilo nne,
ndugu wakija wanasema mashallah,
hakuna!” alionya.

Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, alise-
ma alitegemea kuona Profesa Jay
anatembea, lakini alishtuka kumwo-
na akiwa anasukumwa kwenye Kkiti
mwendo.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John
Mnyika, alisema alipokuwa an-
amtembelea Muhimbili alikolazwa
kwa muda mrefu, “aliona ukuu wa
Mungu “, akisisitiza Mungu amem-
fanyia wema mpaka kufikia katika
hali hiyo.

]
Nape atangaza msako wa
wazushi kifo cha Mpango

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia
yva Habari, Nape Nnauye,
amesema serikali imeanza
kuwatafuta waliohusika
kuzua taharuki katika
mitandao ya kijamii na
kutoa taarifa za uongo
kumhusu Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango.
Vilevile, Jeshi la Polisi
l[imesema linaendelea na
uchunguzi dhidi ya wali-
ohusika kumzushia kifo
kiongozi huyo, huku lik-
jonya wanaotumia vibaya
mitandao ya kijamii.

Kwa zaidi ya mwezi
mmoja hadi juzi Makamu
wa Rais alipojitokeza
kanisani, kumekuwa na
mjadala katika mitandao
va Kijamii, wengi wakihoji
kutoonekana kwa kion-
gozi huyo.

Akizungumza juzi baada
va kumalizika ibada va
Jumapili kwenye Kanisa
Katoliki Parokia ya Mwe-
nyeheri Maria Theresa Le-
dochowska huko Kiwanja
cha Ndege mkoani Do-
doma, Dk. Mpango alise-
ma alikuwa nje ya nchi
kutekeleza kazi maalum
huku akionesha kukerwa
na baadhi ya watu ku-
tumia mitandao vibaya
kwa kuzua taharuki, wak-
idai amefariki dunia.

Makamu wa Rais alisema
matumizi yasiyofaa ya
mitandao ya kijamii ya-
mekuwa yanaumiza watu
wengi, hivyo yampasa kila
mmoja kutumia vyema
mitandao hiyo na kuwa na
hofu ya Mungu.

Waziri Nape katika
akaunti yake ya mtandao
wa Kijamii wa X, alisema
jana kuwa waliohusika
kuzusha taarifa hizo za
uongo kumhusu Makamu
wa Rais, watachukuliwa
hatua kwa mujibu wa she-
ria ili kudhibiti matumizi
mabaya ya mitandao hiyo.

“Pole sana Mhe. Makamu
wa Rais. Tumekusikia.
Kwa kuwa tuna sheria
zinazoelekeza mitandao
itumike vizuri na kwa
kuwa tuna taasisi na watu
wa kusimamia sheria hizi,
bila kuathiri uhuru wa
mtu, tutachukua hatua
kutokomeza matumizi
haya mabaya ya mtandao!
Naamini wote watat-
uelewa.

“Nimeelekeza vyombo
vyote vinavyohusika, ku-
chukua hatua za mfano,
ili tujenge jamii inay-
oheshimu uhuru wa kila
mtu. Uhuru wowote unao-
ingilia uhuru wa mwingine
ni uvunjaji wa sheria,
hatuwezi kujenga jamii
inayoona hilo ni jambo la
kawaida,” alisema.
Akizungumza na

wapo.
“Matumizi mabaya va
mtandao yanaweza ku-
sababisha taharuki na
hata kuhatarisha amani
na utulivu wa nchi. Kutoa
taarifa za uzushi wa kifo
kwa wananchi kunaweza
kuchochea hofu na wasi-
wasi kwa jamii,” alisema.
Nape alisema kutoa taar-
ifa na kuzusha kifo kwa
mtu yeyote ni ukiukwaji
wa heshima na utu wa
mtu na kunaweza kuathiri
maisha na kuleta mta-
faruku Usio na sababu.
“Matumizi mabaya va
mitandao ya kijamii
yanaweza kutumiwa kwa
urahisi kutengeneza na
kusambaza habari potofu
na za uongo. Kumzushia
mtu kifo ni mojawapo ya
mbinu zinazoweza kutu-
mika kudanganya umma
na kusababisha machafu-

ko.

“Tunalazimika kama seri-
kali kuchukua hatua za
kisheria dhidi ya wanao-
vunja sheria za matumizi
salama ya mtandao.

“Kwa kufanya hivyo,
tutajenga jamii inay-
oheshimu mawasiliano
na inayofanya kazi kwa
pamoja kwa ajili ya maen-
deleo na amani ya nchi,”
alisema.

Nape ambaye ni Mbunge
wa Mtama, alisisitiza
umuhimu wa kuheshimu
na kulinda usalama wa
Vviongozi na wananchi kwa
kuhakikisha watumiaji
mitandao ya kijamii wa-
naheshimu maadili, sheria
na kanuni za matumizi
ya mawasiliano ikiwamo
mitandao hiyo ya kijamii.

“Matumizi mabaya va
mtandao yanaweza kuwa
tishio kwa usalama wa
wananchi. Kutoa taarifa
Za uongo za kifo cha mtu
kunaweza kusababisha ta-
haruki kwa familia, ndugu
na jamaa zake na wa-
nanchi kwa ujumla, hivyo
ni muhimu kuchukua
hatua za kuzuia matendo
kama haya,” alisema.

Waziri huyo alisisitiza
umuhimu wa serikali ku-
weka mazingira salama
ya mawasiliano nchini ili
kuhakikisha kunakuwa
na matumizi salama ya
mtandao.

“Tunaweza kujenga
mazingira salama ya
mawasiliano ambayo
yanawawezesha wananchi
kutoa maoni yao kwa
uhuru bila kutumia njia
Za uongo na chuki kwa
nia ya kudhalilisha na ku-
leta taharuki kwa jamii,”
alihitimisha mazungumzo
hayo na mwandishi wa
Nipashe.

Msemaji wa Jeshi la
Polisi, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP), Da-
vid Misime, alisema tayari

mwandishi wa habari hizi jambo hilo linaendelea ku-

kwa simu jana baada ya
kutafutwa kujiridhisha
kuhusu taarifa yake hiyo,
Waziri Nape alisema
matumizi salama va
mtandao ni muhimu ka-
tika kuhakikisha amani na
usalama wa nchi vinaku-

fanyiwa kazi na jeshi hilo.
“Tunatoa wito kwa

wale wenye nia zao ovu,
waache kutumia vibaya
mitandao ya kijamii kwani
mkono wa sher|a [azima
utawafikia,” alionya Kam-
ishna Misime.
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Afariki kwa kujimwagia
mafuta na kujichoma moto

Na Paul Mabeja, DODOMA

MTU mmoja mkazi wa Mtaa wa
doma, Rehema Shabani (41), amefarlkl
duniani kwa kujimwagia mafuta ya taa
na kujiwasha moto akiwa amejifungia
chumbani kwake.

Tukio hilo lilitokea jana majira ya saa
nne asubuhi huku chanzo kikiwa bado
hakijafahamika.

Akizungumza na waandishi wa
habari, mama wa marehemu Suzana
David, alisema jana asubuhi aliamka
mapema kwa ajili ya kutekeleza maju-
kumu yake ya nyumbani.

Alisema mtoto wake kabla ya umauti
kumfika alikuwa akiumwa kwa muda
mrefu hali ambayo wakati mwingine
ilikuwa ikimfanya kuchanganyikiwa.

“Alikuwa anaumwa kabla ya tukio
hili hali ambayo ilikuwa inamfanya
wakati mwingine kuwa kama mtu ali-
yechanganyikiwa na wakati mwingine
kuwa sawa.

“Leo niliamka asubuhi yeye akiwa
amelala, lakini badaye aliamka na kuni-
uliza mama unapika uji nikasema ndi-
yo akasema sawa akaondoka akaenda
dukani baadaye akarudi baada ya ku-
kuta duka limefungwa na kisha kurejea
tena dukani,” alisema.

Alisema aliporudi toka dukani alia-
mua kumpelekea uji chumbani kwake,
lakini jambo la kushangaza alikuta
mlango umefungwa.

“Baada ya kumaliza kupika uji nil-
impelekea chumbani kwake lakini
kufungua mlango ukawa umefungwa
nikaanza kugonga mlango na kuita
baadaye mpangaji wetu akatoka

akasema mama mbona kuna moshi
unatoka chumbani ndio kuanza kupiga
makelele na kuita watu kuja kutusaidia
kuvunja mlango,” alisema.

Shuhuda wa tukio hilo, Issa Jafari,
alisema baada ya kuvunja mlango wali-
ingia ndani, lakini walishindwa kuona
kitu kutokana na moshi mzito.

“Tuliamua kutoka nje na kupanda
juu ya paa ili kungoa bati ndipo moshi
ulipopungua na kumwona Rehema ak-
iwa ameungua moto ndani ya chumba
akiwa bado hajakata roho, lakini tu-
kaogopa kuutoa nje mwili kwa sababu
polisi walikuwa hawajafika,” alisema
Jafari.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Nduka, Mo-
hamed Pampai, alisema alifika eneo
la tukio baada ya kupigiwa simu kuwa
kuna tukio la moto katika moja ya ny-
umba zilizopo katika mtaa wake.

“Nilipigiwa simu hapa kuwa kuna
tukio la moto limetokea, lakini nilivy-
ofika nilikuta tayari watu wa Jeshi la
Zimamoto wameshafika na nilipoingia
ndani tuliukuta mwili wa marehemu
ukiwa umeungua kwa moto,” alisema.

Akielezea tukio hilo Ofisa Operesh-
eni wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Dodoma, Deogratius
Inano, alisema walipata taarifa
kuna nyumba inaungua na ku-
fika kwa wakati huku wakikuta
nyumba ya vyumba tisa ikiwa inaun-
gua.

“Uchunguzi wa awali unaonyesha
kuwa mwenzetu huyu amejichoma
moto mwenyewe kutokana na ushahidi
tulioukuta ndani ya chumba ikiwamo
kiberiti na yeye mwili wake unanukia
mafuta ya taa aliyojimwagia,” alisema.

STRENGTH WITHIN

CAUTIONARY NOTICE TO MEMBERS

PBPA yaokoa bilioni 425/-
msongamano meli za mafuta

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Uagizaji wa
Mafuta kwa Pamoja (PBPA)
umesema umeokoa zaidi ya
Sh. bilioni 425 kwa kupun-
guza msongamano wa meli
bandarini baada ya kuimarisha
Mfumo wa Uingizaji Mafuta
kwa Pamoja wa Mafuta nchini
(BPS).

Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Uagizaji wa Mafuta Pamoja
(PBPA), Erasto Simon, alisema
hayo jana wakati wa kikao kazi
na waandishi wa habari na
Dar es Salaam, chini ya Ofisi
ya Msajili wa Hazina kuulezea
umma, mafanikio na changa-
moto katika utelekezaji wa ma-
jukumu yao.

Alisema kila mwezi wana-
okoa Sh. bilioni 41 kwa ku-
dhibiti upotevu wa mafuta
kwenye meli na mahala ya
kuhifadhi nishati hiyo nchini.

“Mfumo huu umesaidia ku-
punguza msongamano wa meli
bandarini katika hili wastani
wa Sh. bilioni 425 huokolewa
kila mwaka ikilinganishwa na
gharama za zilizokuwa kabla
BPS kuanza kutumika,” alise-
ma.

Kuhusu uwezo wa maghala
ya kuhifadhi mafuta, alisema
Tanzania ina maghala 22 yenye
uwezo wa kuhifadhi mafuta ya-
nayoingia nchini.

Alisema maghala hayo yana

uwezo wa kupokea takribani
lita bilioni 1.31 za mafuta ya di-
zeli, petroli, ndege na ya taa.

Alifafanua  kuwa  katika
Bandari ya Dar es Salaam kwa
upande wa Kurasini kuna
maghala 11 yenye uwezo wa
kupokea takribani lita milioni
570, Kigamboni manane, lita
milioni 522.

Katika Bandari ya Mtwara
mawili yenye uwezo wa
kupokea takribani lita milioni
35 na Bandari ya Tanga moja le-
nye uwezo wa kupokea takrib-
an lita milioni 182.

Alisema serikali, inaendelea
kuhamasisha wawekezaji kwa
ajili ya kujenga miundombinu
ya kuhifadhi mafuta ili kuhifa-
dhi kiwango kikubwa cha ni-
shati hiyo nchini.

Alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Mafuta nchini, ni lazima
kuwe na hifadhi ya mafuta ya
siku 15 ili inapotokea tatizo
lolote nchi isiweze kupata
mtikisiko.

Alisema katika mikataba
ya uagizaji wa mafuta nchini,
wakala hutumia tathmini ya
bei ya soko inayofanywa Kam-
puni ya S&P Global yenye
ofisini yake nchini Afrika Kusi-
ni ambayo hutumiwa na nchi
za Mashariki na Kusini mwa
Afrika kupata tathmini bei ya
mafuta katika Soko la Dunia.

“Kampuni zote zinazofanya
biashara ya mafuta nchini na
nchi jirani hutumia tathmini ya

kampuni hii katika kujua bei za
mafuta kwenye Soko la Dunia,”
alisema na kuongeza:

“Pia kampuni mbalimbali
zinazoendesha biashara au
kutegemea kuwekeza katika
Soko la Afrika hutumia tath-
mini za S&P Global kupima ki-
wango cha mitaji ya uwekezaji
wao.”

Alisema pamoja na mafani-
kio makubwa ya mfumo wa
uagizaji mafuta kwa pamoja,
kuna changamoto kadhaa
katika uendeshaji wake, iki-
wamo wakati wa kipindi cha
UVIKO-19, mahitaji ya mafuta
yalipungua kutokana na kusi-
mama shughuli nyingi za kiu-
chumi na kusababisha meli
kutumika kama hifadhi za
mafuta, hali ilileta uhaba wa
meli za usafirishaji kuongezeka
na bei ya nishati hiyo kupor-
omoka kwa kiwango kikubwa.

Hata hivyo, alisema wakala
wake kupitia Wizara ya Nishati
imekuwa ikishirikiana na Wiz-
ara ya Fedha na Benki Kuu Tan-
zania (BoT), kupunguza makali
ya uhaba wa Dola za Marekani
kwa kufanya baadhi ya maamu-
zi na na kuleta unafuu.

Maamuzi hayo ni pamoja
na Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA), kump-
ata mkandarasi atayeboresha
miundombinu ya upokeaji
mafuta katika Bandari ya Dar
es Salaam na kutarajia kusaini
mkataba mwezi huu.

TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY (DSE: TCPLC)
(Incorporated in the United Republic of Tanzania) (“Tanga” or “the Company”)

In accordance with the rule 74(6) of the Dar es Salaam Stock Exchange Rules,
companies are required to publish a cautionary notice as soon as they are satisfied that
a reasonable degree of certainty exists that the financial results for the period to be
reported upon next will differ by at least 25% from the financial results for the previous
corresponding period.

Accordingly, shareholders are advised that Tanga Cement PLC expects that the
Operating Profit before Interest and Tax for the quarter ended 30 September 2023 to be
between 300% and 280% higher than that achieved in the comparative quarter ended
30 September 2022.

The contributing factors to this movement were the diligent implementation of
cost-cutting strategies in maintenance and operations management, in line with the
company's drive for enhanced efficiency.

The Group also expects a loss before tax for the three months ended 30 September
2023 to be between 905% and 920% higher than that achieved in the comparative
quarter ended 30 September 2022. The contributing factors to this movement being
higher interest expenses on term loans and foreign exchange losses, influenced by the
weakening Tanzanian Shilling against the US Dollar

The company expects to publish its unaudited financial results for the quarter ended 30
September 2023 by no later than 11 December 2023.

Shareholders are accordingly advised to exercise caution when trading with the
company’s securities.

The financial information on which this trading statement is based has not been audited
by Tanga Cement PLC’s auditors.

On behalf of the Board.

an Gurdal
Chairman of the Board

Jali AFYA yako
Hakiki kinywaiji
chako kwa
kutumia App

1N 'l
Ilwn‘!'['ﬂ"“" T|'|'|||

T

I ﬂ”l'

1 Kwa maelezo zaidi piga simu bure
1 0800-780078/0800-750075
amm' /0800-110016




(]
4 NlpaSh Jumanne Desemba 12,2023

RIPOTI MAALUM

Maisha mapya ya Ukerewe makazi,

mashamba yao yakimezwa na ziwa

eKina cha maji chaongezeka kwa mita 1.6
eNi| rekodi ya Juu zaidl tangu mwaka 1965

ZOTE: SANULA ATHANAS

Na Sanula Athanas
aliyekuwa UKEREWE

TAZAMA maisha mapya ya
wakazi wa kisiwa cha Ukerewe,
mkoani Mwanza:

Mahali walipolima mahindi,
mpunga, viazi na mihogo, sasa
maji ya Ziwa Victoria yanakup-
wa na kujaa; waliokuwa wana-
pata milo mitatu kwa siku, sasa
hawana uhakika wa kupata
hata mmoja.

Miti ya machungwa na
maembe iliyoiingizia  hal-
mashauri Sh. milioni 103 mwa-
ka 2021/22 kutokana na tozo za
mazao, imenyauka. Wakulima
wameikata na kutengeneza
kuni na mkaa. Halmashauri
imelazimika kuwagawia miche
mipya inayovumilia ukame.

Wilaya yao ambayo milongo
mitatu iliyopita ilikuwa inalisha
Jiji la Mwanza na miji ya Bunda
na Musoma kwa nafaka na
matunda, sasa imegeuka tege-
mezi; kila siku kuna wastani
wa malori matatu hadi manne
yanayopeleka nafaka kisiwani
Ukerewe.

Makazi yaliyokuwa karibu
na mwalo, sasa ‘yamemezwa’
na maji ya ziwa ambalo kina
chake nacho kimepanda kwa
mita 1.6; rekodi ya juu zaidi ya
ongezeko la maji ziwani tangu
mwaka 1965.

Yustina Mafuru (38), mama
wa watoto wanane wanaoju-
muisha mabinti watatu, pia
mtoto mkubwa ana miaka 17
na mdogo wao wa mwisho
ana miaka mitatu, ni miongoni
mwa wakazi wa Ukerewe wali-
opoteza mashamba.

Sababu kuu inatajwa ni
kuongezeka kina cha maji zi-
wani. Mama huyo, mkazi wa

Masonga, kata ya Kakukuru,
anaifafanulia Nipashe kwa sau-
ti ya upole na uso uliokosa
tabasamu:

“Nilipoolewa mwaka 2002,
nilianza kulima hapa (anaone-
sha kwa ishara ya mkono).
Tulikuwa na shamba hapa la
eka(ri) mbili na nusu. Tulikuwa
tunalima mahindi, mihogo na
viazi. Kwa kweli tulivuna mno,
lakini mwaka juzi (2021), sham-
ba lilimezwa na maji.

“Sasa tumeathirika sana
kiuchumi, tumekosa chakula!
Kama unavyoona ninatanga-
tanga tu kupata chakula kwa
ajili ya familia.

“Mume wangu ni mvuvi, hata
sasa yuko ziwani na wenzake
wanatafuta samaki. Akipata
fedha ananipatia, ninakodi hili
shamba dogo hapa (Sh. 70,000
kwa ekari), ninalima na kupata
chakula kidogo kwa ajili ya wa-
nangu.

“Kwa kifupi, maisha yetu
hapa kwa sasa ni magumu
mno. Wewe (mwaandishi wa
Nipashe) uko karibu na seri-
kali huko, waambie watusaidie
huku. Hali ni mbaya.

“Zamani nilikuwa ninalima
na kupata mazao mengi, nin-
auza baadhi ya mazao kupata
fedha za kununulia mahitaji ya
shule ya wanangu, lakini sasa
sina tena cha kuuza.”

Masonga, Richard Msafiri am-
baye wajihi wake kiumri ni
kama Yustina, anatoa ufafanuzi
kuhusu adha hiyo, akitumia
mfano hai wa shamba la mkuli-
ma, Mzee Musomi Lusato,
aliyestawisha migomba ekari
moja kwenye mazingira ya
mwaloni, lakini sasa eneo hilo
halina mazao. Limegeuka sehe-
mu ya mwalo usiokuwa na kitu.

“Baada ya mvua kubwa ku-
nyesha mwaka 2020 na 202I,
shughuli za uzalishaji shamba-
ni hazipo tena. Shamba lime-
mezwa na maji ya ziwa.

“Kulikuwa na majirani zake
wengine waliokuwa wanalima
mahindi, viazi na bustani
ya mboga lakini ndio
hivyo tena, masham-
ba yamemezwa na
ziwa,” Msafiri anase-
ma.

Ndio hadithi anay-
oendelea kusimulia ya
ekari kadhaa za mpunga, ma-
hindi na viazi, hali kadhalika
mgahawa na miundombinu ya
wavuvi waliyoitumia kukutana
na kupumzika, vyote vime-
toweka kwa nguvu ya maji.

“Hapa (akionesha kwa mko-
no) palikuwa na kambi za wa-
vuvi, walijenga vibanda vyao
vya muda. Pia palikuwa na
mgahawa pale, wavuvi wali-
pata huduma katika mgahawa
huo, lakini sasa huwezi kua-
mini kwamba pale palikuwa na
mgahawa.

“Kuna mti huu wa kihistoria,
ulipandwa miaka ya 1980 na
Mzee Joshua Kabuche (mare-
hemu). Ulikuwa mbali mno na
ziwa, lakini mwaka juzi (2021),
maji yaliufikia, ukaanguka,”
anasimulia.

Mwenyekiti Msafiri anaeleza
hatua za kujihami kwa mai-
sha yajayo, wametoa hadhari
vitongoji vitano vya Azimio,
Bugando, Kirumba, Maendeleo
na Butiama, wasiendeshe tena
kilimo kwenye eneo hilo la kar-
ibu na mwalo kwa maana kuna
ishara ya hasara zijazo.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Kakukuru, Obadia Maega,
anaeleza jitihada za ofisi yao

kiserikali ni tahadhari ya ku-
tojenga kwenye maeneo ya
karibu na mwalo, wakiwa na
ushuhuda wa yaliyojiri.

Joshua Kayumba (53) ni
mvuvi aliyefikwa na mkasa
wa makazi kumezwa na ziwa
. ya Bwiro. Yu mwandamizi

5 wa shughuli za ziwani.
Hata makazi yake

iwani, hatua kadhaa toka
barazani.

Leo analalama makazi yao
ya ufukweni yamebaki hadithi.
Nyumba moja imetolewa na
kishindo hicho cha mwaka
2021, nyingine aliyoijenga kwa
Sh. milioni 22, hata inamtoa
machozi, imebakia nusu na
kwa hatari iliyopo, amekwisha-
hama mahali hapo.

Akigeuka nyuma, ana famil-
ia. Ni baba wa watoto 23. Kati
yao, 15 anaishi nao alikopanga
hivi sasa katika makazi salama
lema.

Kwa hadhi yake ya baba wa
familia, anapaswa kuwawez-
esha wote dhidi ya magumu
yote ya kimaisha anayotamka
ni mizani nzito inayotitirisha
machozi yake.

Nini kilitokea? Bila kutaja
siku wala tarehe, Kayumba
anakumbuka ilikuwa majira
ya jioni, alisikia kitu mithili ya
dhoruba ziwani, upepo una-
vuma na dalili zote za hali ya
hewa kutokwenda sawa, kigezo
kikuu ni uzoefu wake ziwani.

Hatua ya kwanza ya ‘zimam-
oto’ ilikuwa kuhamisha wana-
familia waliokuwamo katika
nyumba zote mbili, wakatafuta
mahali pengine pa kujisitiri. Na

kadri muda ulivyosonga, maji ya ziwa
yalizidi kusogelea nyumba zake, am-
bazo awali zilikuwa umbali wa mita 70
toka mwaloni.

Kayumba anasema hali ya dhoru-
ba ilizidi kusonga nyumbani kwake,
mwisho wa hadithi makazi na vifaa vya
uvuvi alivyoviacha ndani ya nyumba vi-
kasambaratishwa.

Anasema hata ahueni ilipopatikana,
akarejea mahali hapo kutoka ‘uhamis-
honi’ kukagua kilichojiri mwaloni, aka-
kumbana na jibu la uhalisia kuharibika
kwa nyumba zake na vifaa vyake vya
uvuvi, mtaji unaompa maisha ya kila
siku.

Anaisimulia Nipashe, hata kilimo cha
magimbi na matikiti wastani wa ekari
moja na nusu karibu na makazi yake,
ambacho mapato yake yalikuwa si haba
kwa familia, nacho kikafika mwisho.
Wamehamia rasmi kwenye maisha
magumu.

“Kwa ujumla, hali imebadilika. Utafu-
taji umekuwa mgumu kwenye maji.
Maisha yetu yanazidi kuwa magumu.
Maji nayo yameingia ndani ya nyumba
na kuondoka na kila kitu,” analalama
Kanumba.

Adha hiyo haiko kata ya Bwiro pekee.

nacho kimekumbwa na adha hiyo. Vy-
ote viko karibu na ziwa.

Mtaki anasema kitongoji cha Maku-
tano kimeathiriwa zaidi. Nyumba nne
zimeanguka pamoja na vibanda vya
wafanyabiashara. Soko la Samaki la

Inaendelea uk. 10

Mkazi wa Kijiji cha Masonga, Uk-
erewe, Yustina Mafuru, akionesha
lililokuwa shamba lake, baada ya
kuharibiwa na maji ya ziwa.
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HABARI KITAIFA

Makamu wa Rais Z’bar apigia chapuo Kiswahili kimataifa

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, amesema di-
plomasia ni mlango mkubwa
na muhimu katika kuendeleza
na kukuza lugha ya Kiswahili
kimataifa.

Othman  aliyemwakilisha
Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Mwinyi,
aliyasema hayo alipokuwa aki-
funga kongamano la saba la ki-
mataifa la lugha ya Kiswabhili.

Alizitaka taasisi zanazo-
simamia lugha ya Kiswahili
Tanzania Bara na Zanzibar
kutumia vyema diplomasia ili
isaidie kuimarisha lugha hiyo.

jenga uhusiano na ushirikiano
wa kukuza lugha hiyo katika
mataifa mbalimbali duniani.
Aidha, alisema Kaulim-
biu ‘Kiswahili ni Zaidi ya
Lugha tukitumie kuimarisha
demokrasia,” hakuna budi
kutumika kuimarisha diplo-
masia inasisitiza haja kwa
jamii ya watumiaji wa lugha
hiyo duniani kuungana na
mabaraza ya Kiswahili Tanza-
nia ili kuendeleza, kukuza na
kuisambaza zaidi lugha hiyo.
Aliyataka Baraza la Kiswa-
hili Zanzibar (BAKIZA) na
Baraza la Kiswahili Tanzania
(BAKITA), kuendelea kutoa
mafunzo ya Kiswahili kwa
wageni ndani na nje ya nchi
kwa kuwa hatua hiyo itasaidia

zilizopo nje kuhamasisha usome-
shaji wa lugha ya Kiswahili katika
mataifa wanayowakilisha nchi hat-
ua ikayosaidia waliopatiwa mafun-
zo kuzitumia fursa za kusomesha
Kiswahili ndani ya nchi hizo.

Alisema ni wajibu wa serikali
kujitahidi kuunga mkono juhudi
za kuendelezwa lugha ya Kiswa-
hili zinazofanywa za usomeshwaji
ndani na nje ya nchi ambazo kuna
wazungumzaji zaidi ya milioni
200 duniani na kwamba lazima
diplomasia itumike katika kukiima-
risha.

Alitoa wito kwa vyombo mbal-
imbali kuhakikisha vinakitumia
Kiswahili katika uasili wake pamo-
ja kuienzi lugha hiyo ambayo ni
jukwaa na ukumbi wa pekee wa

hadhara ya Waafrika wote ili kue-
ndelea kuutunza na kuuhifadhi
utamaduni wa Waswahili na Waaf-
rika kwa jumla.

Aidha, aliwataka wasomi na wa-
bobezi na wataalamu wa lugha ya
Kiswahili nchini kuweka mkazo
kwa kufanya utafiti ili pamoja na
mambo mengine kubaini iwapo
kuna tishio, mkwamo na changa-
moto zozote dhidi ya Kiswahili
pamoja na kufikiria suluhisho au
njia bora za kuendeleza lugha hiyo.

Waziri wa Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo, Tabia Maulid
Mwita, alisema kuna haja ya kuzi-
fanyia kazi changamano za misa-
miati ya Kiswahili zinazojitokeza
kwa watumiaji mbalimbali wa
lugha hiyo ili iweze kutumika kwa

ufasaha.

Alitaka kuendelezwa vijana wa-
naojifunza ushairi ili kuwa wenye
ujuzi na utaalamu zaidi kuitumia
vyema lugha hiyo kwa mazingira
tofauti.

Katibu Mtendaji wa BAKIZA,
Dk. Mwanahija Ali Juma, alisema
kongamano hilo lililowashirikisha
wahadhiri wa vyuo vikuu, wanadi-
plomasia kutoka ndani na nje ya
Tanzania pamoja na wanafunzi wa
vyuo limeazimia kutumia Kiswahili
katika maandishi mbalimbali na
kutafsiri kazi za lugha nyingine ku-
saidia ajira na wasiojua Kiingereza
wapate kupitia tafsiri pamoja na
kuajiri walimu wa Kiswahili ku-
wapeleka nje wafundishe lugha
hiyo.

Pia aliyataka mabaraza kupata walimu wenye uzoefu
hayo kutumia mbinu nzuri na utaalamu utakaorahisisha
ya kusambaza Kiswahili kwa lugha hiyo kufundishwa kwa
kuandaa na kuchapisha vita- umahiri ziadi. A \
buvyalugha hiyo na kuifundi- ~ Aidha, alisema umefika .y JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

sha kwa weledi pamoja na ku-  wakati kwa Balozi za Tanzania

I
NEMC yaonya ‘

wanaoishi pembeni
mwa fukwe, mito

Na Joseph Mwendapole

BARAZA l|a Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), limewataka wananchi kuepuka
maeneo va fukwe za bahari, mito na maziwa ili
kuepuka madhara ya mvua.

WIZARA YA UJENZI
BODI YA MFUKO WA BARABARA

laam na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa baraza hilo,
Menan Jangu, wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mvua inayoendelea kunyesha.

Alisema wananchi wanaoishi kando ya milima
wanapaswa kuchukua tahadhari kubwa kwa
kuwa kuna uwezekano wa kutokea maporomoko
ya tudongo na kusababisha athari kwa maisha ya
watu.

Aliwataka madereva wa vyombo vya moto ku-
chukua tahadhari wakati wa safari kwa kuzinga-
tia kuwa maeneo ya barabara yanaweza yakawa
siyo salama.

Pia, wamiliki wa maeneo ya uchimbaji na uchen-
juaji wa madini kwenye mabwawa ya majitaka
yenye tope sumu na maeneo ya kutunzia miam-
ba ya sumu kuhakikisha maeneo hayo hayaleti
madhara kwa jamii na vyanzo vya habari.

Kwa Kipindi cha miezi miwili maeneo mbalimba-
li yamekumbwa na mvua ambazo zimeleta athari
kubwa ikiwa ni pamoja na maafa yaliyojitokeza
katika maeneo ya Katesh, wilayani Hanang katika
Mkoa wa Manyara.

Aidha, alisema taarifa kutoka katika Mamlaka ya
Hali ya Hewa (TMA) zinaonesha kuwa mvua ya
viwango tofauti itaendelea katika maeneo mbal-
imbali nchini na imekuwa kubwa na kuendelea
kusababisha madhara.

Alisema mvua hiyo imesababisha mafuriko
kwenye maeneo mbalimbali hali iliyosababisha
madhara kama vile makazi kuharibiwa na wa-
nanchi kukosa maeneo ya kujisitiri na wananchi
kupoteza maisha na wengine kuumia baada ya
kuchukuliwa na mafuriko.

“Miundombinu ya maji na barabara kwenye baa-
dhi ya maeneo imeathirika na kupelekea huduma
za usafiri kukwama, usalama wa maji kuathiriwa
kutokana na mW|ng|I|ano wa maji yasiyo salama
yanayotokana na mafuriko na majl ya matumizi
ya nyumbani hivyo kusababisha magonjwa ya
kuambukiza ikiwa ni pamoja na magonjwa vya
mlipuko,” alisema .

Alisema eneo lingine la kuzingatiwa ni miun-
dombinu ya kuhifadhi majitaka na topesumu
kwenye migodi na kwamba mvua inayoende-
lea kusababisha miundombinu husika kujaa na
mingine kuvujisha maji yenye sumu na kuathiri
mazingira na hata mifugo kupoteza maisha kwa
baadhi ya maeneo.

Bodi ya Wakurugenzi,
Menejimenti na
Wafanyakazi wote wa
Bodi ya Mfuko wa
Barabara tunaungana
na Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya
Muungano wa
Tanzania na
Watanzania wote
katika Kumbukizi ya
Miaka 62 ya Uhuru wa
Tanzania Bara.

Miaka 62 ya

/4
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*Umoja na mshikamano ni chachu
ya maendeleo ya taifa letu.”

MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Baruapepe: info@roadsfund.go.tz
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Tovuti: www.roadsfund.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uamuzi wa kujengea
nyumba waathirika
ni wa kupongezwa

WAATHIRIKA wa maafa ya maporomoko ya tope yaliyosaba-
bishwa na mvua wilayani Hanang’, mkoani Manyara, sasa wata-
jengewa nyumba ili warejee katika maisha yao ya awali.

Uamuzi huo wa serikali umetokana na michango inayoendelea
kukusanywa kutoka kwa mashirika ya umma na wadau mbalim-
bali waliojitokeza kutoa misaada ya hali na mali kuwasaidia wa-
nanchi hao waliopata madhara.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotangazwa, jumla ya kaya 107 zi-
lizokuwa na wakazi 322 zimepoteza makazi katika mji wa Katesh,
Arukushay na Sebasi baada ya maporomoko ya mawe, magogo na
matope yaliyosababishwa na mvua iliyonyesha usiku wa kuamkia
Desemba 3, mwaka huu.

Juzi Rais Samia Suluhu Hassan, alikabidhiwa hundi ya Shilingi bil-
ioni mbili kutoka kwa Msajili wa Hazina, Nehemia Mchechu, kwa
ajili ya msaada kwa waathirika hao.

Moyo wa Watanzania kusaidia wenzao waliokumbwa na
mafuriko hayo, unawapa imani na matumaini ya kuendelea na
maisha baada ya baadhi ya waathirika hao kupoteza kila kitu na
kuachwa wakiwa hawana mahapa pa kuishi.

Utaratibu wa kuwajengea nyumba utawapa faraja kubwa kutoka-
na na maafa waliyoyapata kuanza kujenga makazi mapya yange-
wachukua muda mrefu na wengine wasingeweza kumudu.

Hata hivyo, angalizo katika kuwafariji waathirika hao, kusiwe na
upendeleo kwasababu hakuna aliyetarajia kuwa angepatwa na
maafa hayo.

Wakati akipokea msaada wa hundi hiyo, Rais Samia alisema ujen-
zi wa nyumba na misaada mingine inayotolewa ikiwamo vifaa vya
ndani, vyakula na huduma za afya ni faraja kubwa kwa wananchi
hao wanaopitia kipindi kigumu cha kupoteza ndugu na mali zao.

Rais Samia amesema kwa michango hiyo hakuna kitakachozuia
kwenda kujenga nyumba kwa operesheni za haraka nyumba za
Shilingi milioni 25 au milioni 30 ili waathirika hao warudishwe ka-
tika maeneo yao.

Majanga yanatokana na mazingira hayawezi kuzuilika na hakuna
mtu anayeweza kumlaumu mwingine cha msingi ni kuishi kwa ta-
hadhari huku wananchi wakipewa elimu ya kuepuka kuishi karibu
na maeneo yanayoonekana kuwa hatarishi kwao.

Vilevile, ni muhimu kwa wananchi kujifunza kutunza mazingira
badala ya kuyaharibu ili kuepuka majanga ambayo yanaweza ku-
zuilika.

Pale inapotolewa elimu kuwa sehemu ambazo hazitakiwi wa-
nanchi kujenga basi isichukuliwe kuwa wananyanyaswa hiyo ni
kwa faida yao ili kuepuka na majanga yanayoweza kudhibitiwa.

Kuna maeneo ambayo yalikuwa njia ya kupita maji, lakini wa-
nanchi wameyavamia kwa kujenga nyumba jambo ambalo ni
hatari kwasababu kwa mvua hii inayoendelea kunyesha ambayo
tangu mwezi wa nane, Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini (TMA) il-
itoa tahadhari, yanaweza kuamua kupitia kwenye ushoroba wake
na kusababisha majanga makubwa.

Tumeshuhudia maeneo kadhaa nchini yakiathirika kutokana na
wananchi kuamua kuvamia na kujenga makazi ya kudumu. Jambo
hili ni hatari kwasababu maji yana nguvu kubwa na yanatisha.

Wananchi pia ni lazima wawe makini wanapokatazwa wasipite
eneo fulani kwa tahadhari ya maisha yao wasikilize badala ya kula-
zimisha na matokeo yake ni kusababisha vifo.

Ni matumaini yetu kuwa faraja hii ya kujengewa nyumba wa-
nanchi waliopoteza makazi yao itawarudishia matumaini ya kuen-
delea na maisha kama kawaida.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Hii imulikwe kukomesha
mimba kwa wanafunzi

MIKOA ya Songwe, Ruvuma, Kata-
vu, Mara na Rukwa, inatajwa kuwa
na viwango vikubwa vya mimba za
utotoni, hatua hiyo inaweza kuwa ni
tishio kwa maendeleo ya elimu kwa
wanafunzi wa kike iwapo jitihada
zaidi za kukabiliana na mimba hizo
hazitachukuliwa.

Kwa mfano, wakati akizindua Ripoti
ya Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto
na Viashiria vya Malaria Tanzania
ya mwaka 2022 hivi karibuni, Rais
Samia Suluhu Hassan, anaweka wazi
kila kitu.

Anasema, pamoja na Tanzania
kupunguza viwango vya mimba za
utotoni, kutoka asilimia 27 mwaka
2015/16 hadi asilimia 22 mwaka 2022,
bado kuna haja ya kuongeza jitihada
za kupunguza viwango hivyo, ili ku-
walinda watoto wa kike.

Rais Samia anasema, Mkoa wa
Songwe una asilimia 45 ya kiwango
cha mimba za utotoni, ukifuatiwa na
Ruvuma kwa asilimia 37, Katavi asil-
imia 34, Mara asilimia 31 na Rukwa
asilimia 30.

Wakati mikoa hiyo ikiwa na kiwango
hicho, Rais anasema mkoa wa Dar es
Salaam mimba zimeongezeka kutoka
asilimia 11.9 hadi asilimia 18.1, huku
mkoa Njombe nao ukitajwa kuwa na
kasi ya mimba hizo kutoka asilimia
19.7 za awali hadi kufikia 25.5.

Ninadhani kwa takwimu hizo, kuna
haja mikoa hiyo kumulikwa zaidi kwa
kuchukua hatua mbalimbali zitaka-
zosaidia kukomesha mimba kwa wa-
nafunzi, ili waweza kutimiza ndoto
zao katika elimu.

Kwa ujumla ni kwamba, mimba
shuleni limekuwa ni tatizo sugu, wa-
nafunzi wamekuwa wakirubuniwa
na vijana wa mtaani, wazee na hata
walimu wao na kusababisha wakat-
ishe ndoto zao katika somo.

Tatizo hilo linatajwa kuchangia
zaidi na mmomonyoko wa maadili
ndani ya jamii kuanzia ngazi ya fa-
milia, kutokana na baadhi ya wazazi
na walezi kushindwa kuwapa malezi
bora watoto wao tangu hatua ya
awali hivyo kukosa msingi bora wa
maadili.

Ninad-
hani kwa
takwimu
hizo,
Kuna
haja
mikoa
hiyo ku-
mulikwa
zaidi
Kkwa ku-
chukua
hatua
mbal-
imbali
zitaka-
zosaidia
kuko-
mesha
mimba
kwa
wanafun-
zi, ili
waweza
kutimiza
ndoto
Zao
katika
elimu.

Lakini wanafunzi wa kike nao wa-
natajwa kusumbuliwa na tamaa ya
kutaka kumiliki vitu vizuri na kuji-
kuta wakijiingiza katika mahusiano
ya kimapenzi katika umri mdogo na
watu mbalimbali ili kutimiza haja
7ao.

Vilevile jamii inayowazunguka,
nayo imekuwa ikitamani kutem-
bea na watoto wa shule ikiamini
wao ndio wako salama na hawana
maambukizi ya magonjwa ya zinaa
ukiwamo UKIMWI.

Aidha, tamaa ya walimu kwa wa-
nafunzi au wanafunzi kwa walimu
pia. Ninadhani njia mojawapo ya
kudhibiti hayo yote, ni wadau wa
kupinga ukatili wa kijinsia kuende-
lea kushirikiana na serikali katika
vita hiyo.

Wakati mwingine kumekuwapo
taarifa za walimu kuoa wanafunzi
wao mara tu baada ya kuhitimu
elimu ya msingi au sekondari. Ki-
tendo ambacho ni mwendelezo wa
mmomonyoko wa maadili ndani ya
jamii.

Hivyo mikoa yenye kiwango ki-
kubwa cha mimba kwa wanafunzi
na mazingira yote hatari kwa wa-
nafunzi au watoto wa kike yange-
mulikwa zaidi kwa kuwekewa mi-
kakati ya kudhibiti ukatili huo wa
kijinsia.

Njia mojawapo zinazoweza kutu-
mika, ni serikali kutoa adhabu kali
wale wanaobainika kuwapa ujauz-
ito wanafunzi, lakini pia ni vyema
wanafunzi wakapewa elimu ya jin-
sia na mahusiano shuleni.

Hatua hiyo inaweza kusaidia wal-
imu kuwa na ujasiri wa kutoa elimu
hiyo, kwani baadhi yao husita waki-
hofia jamii kuipokea vizuri kutoka-
na na imani kwamba kuwafundisha
elimu hiyo ni kuwachochea kuingia
masuala ya mahusiano ya kimap-
enzi.

Kuendelea kuwapo kwa mimba za
utotoni au kwa wanafunzi, ni sawa
na kuendeleza ukatili wa kijinsia
ambao umetengewa siku 16 kila
mwaka kwa ajili ya kupambana nao
lakini bado hauishi.




Jumanne Desemba 12, 2023 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Serikali kusikiliza
malalamiko ya kodi

(TRA) tangu kuwasilisha lala-

Balozi Ufaransa asifu
mradi kuwabaini
wenye saratani

Na Maulid Mmbaga Kadhalika, sababu nyingine
ni kuhakikisha kwamba ukiuk- miko lake, na endapo mlalami- : Na Beatrice Shayo hilo.
SERIKALI imewaita wadau waji wa taratibu za usimamizi kaji hakuridhishwa na majibuya : Mkurugenzi Mkazi wa Shirika

mbalimbali wakiwamo wafanya-

wa sheria za kodi unaodaiwa

TRA.

BALOZI wa Ufaransa nchini,

la Maendeleo ya Ufaransa (AFD)

biashara na Watanzania wenye kufanywa na mamlaka za “Lalamiko lazima liwe lime- : Nabil Hajlaoui, amesema Celine Robert, alisema wame-
matatizo ya kikodi kuyapeleka kodi unaangaliwa na taasisi tokea ndani ya siku 90 na en- : kuanzishwa mradi wa Tan- kuwa wanafanya kazi bega kwa
kwenye Taasisi ya Usuluhishiwa huru kwa nia ya kumshauri daponizaidiyamudahuomlala- : zania Comprehensive Can- bega kuwajengea uwezo wadau

Malalamiko na Taarifa za Kodi
(TOST) ili wapatiwe suluhu.

Taasisi hiyo mpya ilian-
zishwa 2019 kwa marekebisho
yaliyofanywa katika Sheria ya
Usimamizi wa Kodi ya Mwaka
2015, ambayo ujenzi wa mifumo
yake ulianza Februari, mwaka
huu. Sasa ni chombo huru
kilichoundwa chini ya Wizara ya
Fedha.

Akizungumza jana mkoani
Dar es Salaam wakati wa utam-
bulisho rasmi wa TOST, Mkuu
wa taasisi hiyo, Robert Many-
ama, alibainisha kuwa sababu
ya kuanzishwa chombo hicho ni
kutoa jukwaa huru lenye usawa
wa kutatua malalamiko dhidi ya
usimamizi wa sheria za kodi kwa
njia ya majadiliano na upatani-
shi.

“Kuharakisha utatuzi wa
malalamiko kwa kutumia tara-
tibu zisizo na gharama kubwa au
kuhitaji utumiaji wa wanasheria.
Na kujenga imani ya walipakodi
kwa mfumo wa usimamizi na
ukuusanyaji wa kodi nchini ili
kuchochea utii wa hiyari wa she-
ria na taratibu za kodi,” alisema
Manyama.

Waziri wa Fedha hatua za kureke-
bisha. Nyingine ni kutumia mbi-
nu za upatanishi katika kutatua
changamoto za malalamiko ya
kodi ambazo huimarisha uhusi-
ano baina ya walipa kodi na wa-
toza kodi, na kuhakikisha uwazi,
na urahisi katika kushughulikia
malalamiko ya kodi, hivyo kutoa
mazingira rafiki kwa ajili ya ku-
tatua malalamiko ya kikodi.

Aidha, ushirikishaji wa pande
zote zenye mgogoro kwa kiwan-
go cha juu zaidi cha kuheshimi-
ana na kuaminiana kwa nia ya
kufikia muafaka kwa malalamiko
ya kodi.

Alisema sababu nyingine
ni kushirikisha mamlaka ka-
tika jithada za kuzuia kwa
kupitia ukiukwaji wa taratibu
za kodi na malalamiko ya kodi
yaliyotolewa taarifa kwa nia
ya kuwa makini na kuwezesha
usimamizi thabiti wa sheria za
kodi.

Aidha, alibainisha kuwa vig-
ezo vya kuwasilisha malalamiko
TOST, ni pamoja na mlalamikaji
awe hakupokea majibu yoyote
ndani ya siku 30 kutoka kwa
Mamlaka ya Mapato Tanzania

mikaji anatakiwa kutoa sababu :
msuluhishi :
kabla ya kupokelewa,” alisema :

zitakazomridhisha

Manyama.

Hata hivyo, alisema shauri :
linalolalamikiwa halihusiani na :
lililowahi kusuluhishwa na ofisi :
ya usuluhishi isipokuwa kama :
kuna ushahidi au taarifa mpya :
zinazoweza kuathiri uamuzi wa :

awali.

Vile vile, alibainisha kuwa :
malalamiko ya kodi yanayoshu- :
ghulikiwa na TOST ni yanayohu- :
su taratibu, huduma na masuala :
ya kiutawala ambayo yalikuwa :
yanadaiwa kinyume na utaratibu :
katika usimamizi wa sheria za :

kodi.

Alisema kingine ni mamlaka
kukiuka wajibu wake katika mka- :
taba wa huduma kwa mlipa kodi :

wakati wa kutoa huduma.

Mkuu wa Kitengo cha Ma- :
wasiliano wa TOST, Edwini :
Iwato, alisema taasisi hiyo pia :
ina jukumu la kuzingatia usawa :
na haki kwa wote. Pamoja na :
kudumisha usiri, kuhusiana na :
kila malalamiko yaliyopokelewa, :
isipokuwa inapohitajika na she- :

ria.

cer Care (TCCP) kumesaidia
kwa kiasi kikubwa kuwabaini
wenye ugonjwa wa saratani na
kuanza matibabu kwa wakati.
Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam alipoku-
tana wadau wa huduma ya afya
Aga Khan Tanzania (AKHS-T) na
Taasisi ya Curie ya Ufaransa, wa-
kiadhimisha miaka minne ya ush-
irikiano katika mradi wa TCCP.
Alisema watu 700,000 wame-
pimwa ili kugundua kama wana
saratani katika hatua za awali
ambapo asilimia 28 ya wag-
onjwa wamegundulika mape-
ma na kupatiwa matibabu kwa
wakati.“Kuanzishwa kwa huu
mradi, watumishi wa afya 330
wamepatiwa mafunzo ya hu-
duma ya saratani, na wananchi
milioni 4.5 wamepatiwa elimu ili
kuongeza uelewa kuhusiana na
ugonjwa wa saratani,” alibainisha.
Balozi huyo alisema kuwa
tangu kuanzishwa mradi huo
unaolenga kukabili changamoto
inayoongezeka ya magonjwa yasi-
yoambukiza nchini, ifilkapo mwa-
kani kituo kipya cha matibabu ya

Salaam ili kukabiliana na tatizo

wote hasa kwenye ugonjwa wa
saratani kwenye tiba ya mionzi,
mipango ya uchunguzi na kuzi-
wezesha hospitali za umma na
binafsi za saratani nchini.

Mkurugenzi wa Tiba katika
Hospitali ya Agakhan, Dk. Har-
rison Chuwa, alisema mradi huo
umesaidia kwa kiasi kikubwa ku-
waibua wenye saratani na kuwa-
patia matibabu.

“Mradi huu umenipa fursa ya
kuwaibua wagonjwa wenye sara-
tani. Changamoto iliyopo ni uele-
wa. Baadhi yao wanadhani wam-
erogwa na kujikuta wakiendelea
kupata madhara zaidi,” alisema.

Dk. Chuwa alisema mradi huo
ulipoanza mwaka 2020, asilimia
85 ya wagonjwa walikuwa kwe-
nye hatua ya tatu na ya nne. Wali-
chelewa kuanza matibabu.

Alisema takwimu za hadi Ok-
toba 30, mwaka huu, zinaone-
sha asilimia 31 ya wagonjwa
wa saratani wanafika hospi-
tali wakiwa kwenye hatua ya
kwanza na ya pili na kuanzishi-
wa tiba, hivyo ni muhimu wa-
nanchi kupima afya zao na
kuanza matibabu kwa wakati
badala ya kuchelewa kuanza tiba.

TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD; TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED na MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD, kwa idhini na mamlaka
tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa
kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku Kumi na nne (14) na Siku Saba(7) kama rudio la tangazo kuanzia
tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA KAMPUNI/DALALI HUSIKA
NYUMBA YENYE HATI YA MWANDEGE, VIKINDU KATAYA | 21/12/2023, SAA 04:00 ASUBUHI NA
1 |SALUMOMARIAMIRI  |SALUM OMARIAMIRI MAUZIAND SERIKALI YA MTAA | MKURANGA CUENDELEA LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD
YUSUPH MWINULA GEORGE |C.T NO. DSMT 1027706 06/01/2024 KUANZIA SAA 10:00
PLOT NO P31713 GOBA AREA, KINONDONI ASUBUHI NA KUENDELEA
2 |NOBLE REAL ESTATE .
YUSUPH MWINULA GEORGE (C.TNO. DSMT 1005641 P5401  NYAKASANGWE KINONDONI 06/01/2024 KUANZIA SAA10:00 TWINS AUCTION MART COMPANY
ASUBUHI NA KUENDELEA LIMITED
PATRICIA ANURUPHUS NYUMBA YENYE HATI YA MADALE, WAZO MANISPAAYA  |19/12/2023, SAA 04:00 ASUBUHI NA
3 |MPANJU ANURUPHUS MPANJU MAUZIANO SERIKALI YAMTAA | KINONDONI KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14)
toka tarehe ya mnada.

4, Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za
mnunuzi.

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD
P.0.Box 12943

Arusha, Tanzania

Tel: 0752 632 033/ 0628512033
Email: mangwembe@gmail.com

TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED
P.0.BOX 1305

Songea, Ruvuma

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298 / 0784 718 734
Email: twinscoltd5@gmail.com

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD P.0.Box 68172
Dar es Salaam, Tanzania

Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559

Email: lehalelglc@gmail.com

177535
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Samaki wapandikizwa katika
bwawa la mgodi lililobomoka

Na Marco Maduhu,
KISHAPU

BWAWA jipya la Mwang’olo
lililojengwa na mgodi wa ma-
dini ya almasi (WDL) wilayani
Kishapu, mkoani Shinyanga
limepandikizwa  vifaranga
5,000 vya samaki aina ya sato
ikiwa ni sehemu ya kurejesha
hali ya awali ya bwawa lililo-
bomoka kingo zake mwishoni
mwa mwaka jana.

Awali bwawa lililobomoka
lilikuwa na mazalia ya samaki,
waliowasaidia wakazi wa mae-
neo hayo kujishughulisha na
uvuvi. Mgodi huo umeamua

kupandikiza samaki wen-
gine ikiwa ni utekelezaji wa
agizo la serikali la kurudisha
bwawa hilo katika hali yake ya
awali.

Meneja Uhusiano mgodi
huo, Bernard Mihayo, akizun-
gumza wakati wa upandiki-
zaji huo, alisema agizo la
serikali ni kurudisha kila kitu
ambacho kiliharibika baada
ya kupasuka kwa bwawa la
majitope la mgodi wao No-
vemba mwaka jana na kuleta
madhara kwa wananchi.

“Tayari tumekamilisha
ulipaji fidia kwa waathirika.
Tunachokifanya sasa ni ku-

hakikisha tunarudisha hali ya
mazingira kama ilivyokuwa
awali ikiwa ni pamoja na ku-
panda miti.

“Vilevile,  tunapandikiza
vifaranga hawa ili wananchi
waendelee na shughuli zao
kama kawaida ikiwamo
uvuvi wa samaki na kuinuka
kiuchumi na kupata kitoweo
kama ilivyokuwa awali,” alise-

ma Mihayo.
Alitaja  vifaranga 5,000
vimepandikizwa. Katika

kuhifadhi mazingira ya eneo
hilo, tayari wamepanda miti
10,000 na wupandaji miti
utakuwa endelevu kuhakiki-

sha eneo hilo linarejea katika
asili yake.

Ofisa Uvuvi Halmashauri
ya Wilaya ya Kishapu, Moses
Ng'winza, aliwataka wakazi
wa eneo hilo kusubiri hadi
miezi sita ipite ndipo samaki
hao wawe tayari kwa shughuli
za uvuvi. Serikali itatoa elimu
na maelekezo kuhusu uvuvi
katika eneo hilo.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Kishapu, Fatma Mohamed,
aliwata wananchi kuende-
lea kulitunza bwawa hilo na
kila mmoja awe mlinzi wa
mwezake, pia akikemea Kkili-
mo karibu na bwawa hilo.

Ofisa Uendeshaji Mkuu Benki ya CRDB, Bruce Mwile, akipokea Cheti cha Ubora cha Usimamizi wa Huduma za
TEHAMA cha 1SO 20000-1:2018 kutoka kwa Mkurugenzi Mkaazi na Mkuu wa Sera za Biashara na Uwekezaji,
British High Commission, Anna-Maria Mbwette, ambaye amekabidhi kwa niaba ya Shirika la Viwango la U|n—

MPIGAPICHA WETU

Bilioni 6/-
zakarabati
miundombinu
ya elimu

Na Halima Ikunji, URAMBO

WILAYA ya Urambo, mkoani

Tabora imepaokea Sh. bilioni sita
kwa ajili ya ujenzi wa miundom-
binu ya elimu ya awali, msingi na
sekondari.

Fungu hilo limetolewa na serikali
kwa lengo la kukabili uhaba un-
aotishia ustawi wa elimu wilayani
humu.

Mkuu wa Wilaya ya Urambo, Eli-
bariki Bajuta, ofisini kwake juzi
allmwamb|a mwandishi wa habarl
hizi kuwa fedha hizo zilipokewa
kwa bajeti ya mwaka wa fedha
2022/23.

Alisema fedha hizo zimetumika
katika ujenzi wa mabweni kwa aji-
li ya wasichana, nyumba za wal-
imu na Shule mpya Msingi Samia,
inayoanzia elimu ya awali.

“Mabweni manne yamejengwa
katika Shule ya Sekondari Urambo
na nyumba nne za walimu katika

Shule ya Sekondari Kasisi.

“Ni uamuzi ambao umeendelea
kuboresha elimu ya msingi na se-
kondari wilayani hapa huku kazi
ikibaki kwetu kama jamii kuitunza
miundombinu hii,” alisema Bajuta.

Kuhusu sekta ya afya, Mkuu wa
Wilaya alisema huduma zime-
boreshwa kwa serikali kutoa zaidi
ya Sh. bilioni 2.5 kusogeza hudu-
ma za afya karibu na wananchi na
kudhibiti vifo vya mama na mtoto.
Alisema kwa sasa vituo vya afya
vitatu viko katika hatua tofauti
ambavyo ni Kituo cha Afya Vumil-
ia, Songambele na Ukondamoyo
ambayo vinatarajiwa kuanza
kutoa huduma mwakani.
Alibainisha kuwa wilaya ina za-
hanati 18 zinazofanya kazi, sita
zingine ziko katika hatua mbalim-
bali za ukamilishaji ujenzi wake
na tayari fedha Z|metolevva na
serikali kuhakikisha zinakamilika
na kuanza kutoa huduma.
Vilevile, alisema kuwa katika
Hospitali ya Wilaya walipokea Sh.
milioni 900 kwa ajili ya kubore-
sha miundombinu yake ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa majengo
ya huduma za dharura, mionzi,
mama, baba na mtoto, na jengo la
upasuaji.

CRDB vyapata cheti cha ISO usimamizi huduma TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya ya CRDB imekabi-
dhiwa cheti cha viwango vya Usi-
mamizi wa Huduma za TEHAMA
cha ISO 20000-1:2018 kilicho-
tolewa na Shirika la Viwango la
Uingereza (BSI).

Cheti hicho kilikabidhiwa jana
katika hafla fupi iliyofanyika
makao makuu ya benki yaliyoko
barabara ya Ali Hassan Mwinyi

Akipokea cheti h1ch0 kutoka
kwa Mkurugenzi Mkaazi ambaye
ni Mkuu wa Sera za Biashara na
Uwekezaji Ubalozi wa Uingereza,
Ofisa Uendeshaji Mkuu wa Benki
ya CRDB alisema cheti hicho ni
ishara ya dhamira ya dhati ya
benki yao katika kuhakikisha
mifumo, taratibu na huduma za

TEHAMA za benki zinakidhi ub-
ora wa kimataifa.

Mwile alisema benki ya CRDB
imekuwa inawekeza katika mifu-
mo ya kisasa na hivyo kupelekea
mabadiliko makubwa katika hu-
duma zake za TEHAMA kufikia
viwango vya kimataifa.

Alisema mazingira ya biashara
yamekuwa yanabadilika kwa kasi
kutokana na ukuaji wa teknolo-
jia, jambo ambalo limepelekea
benki hiyo kufanya mchakato wa
kuboresha viwango vyake.

“Tukitambua umuhimu wa
kuwa na mifumo ya utoaji hudu-
ma iliyo na viwango bora, benki
ilifanya mchakato wa kupata
cheti cha ubora wa ISO 20000
cha usimamizi wa huduma. Tu-
lipitia mchakato mrefu uliohu-
sisha uboreshaji michakato yetu

ya usimamizi wa huduma za
TEHAMA,” alisema.

Mwile aliongeza kuwa benki
hiyo pia iliwekeza mipango ya
kina ya mafunzo na uhama-
sishaji ili kuhakikisha wafanyaka-
zi wanaelewa mabhitaji ya viwan-
go vya ISO 20000 na kutambua
majukumu yao muhimu katika
michakato ya usimamizi wa hu-
duma za TEHAMA. Ilikwenda
sambamba na kuanzishwa utam-
aduni wa kuboreha mifumo ya
TEHAMA mara kwa mara.

Akielezea faida za kupata
uthibitisho wa kiwango hicho
cha kimataifa cha ISO, Mwile
alisema kunasaidia kuchochea
michakato na taratibu zinazo-
hakikisha huduma za TEHAMA
zinatolewa kwa ufanisi na kuki-
dhi viwango vya kimataifa, hivyo

kutoa uzoefu ulio bora kwa wa-
teja.

“ISO 20000 pia inakuza utam-
aduni wa kuboresha mara kwa
mara. Cheti hiki kinatuhimiza
kutathmini na kurekebisha mara
kwa mara michakato yetu ya usi-
mamizi wa huduma za TEHAMA,
kuhakikisha tunaendana na ma-
badiliko ya mahitaji ya wateja na
maendeleo ya teknolojia,” alise-
ma.

Akikabidhi cheti hicho, Mku-
rugenzi Mkaazi na Mkuu wa Sera
za Biashara na Uwekezaji Uba-
lozi wa Uingereza, Anna-Maria
Mbwette, aliipongeza Benki ya
CRDB kwa cheti hicho cha ubo-
ra wa kimataifa na kusema ku-
naonesha dhamira yake katika
ubora, usalama na usimamizi
madhubuti.

Anna-Maria alisema kupata
ISO 20000 katika huduma za
TEHAMA kutasaidia benki hiyo
kujenga imani si tu kwa wateja
wake, bali pia wawekezaji na wa-
shirika wa kimataifa kwa kuwa
viwango hivyo vinatambulika na
kutumika kote duniani.

Kiwango cha ubora wa ISO
20000 katika usimamizi wa
huduma za TEHAMA ni mwen-
delezo wa jitthada za benki ya
CRDB katika kufikia viwango
vya kimataifa kwa kuwa benki
hiyo tayari imepata vyeti vya
ubora vya ISO/IEC 27001:2013
cha usimamizi wa usalama wa
taarifa na ISO 22301:2019 cha
mipango, mifumo na michakato
ya uendeshaji biashara yenye
ufanisi.
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memamu . Wachimbaji wazipa msaada familia

Mkemia Mkuu
ahadharisha
wadau uhifadhi
wa kemikali

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKEMIA Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Fidelice Mafumiko,
ameagiza wadau wote wa-
naojishughulisha na kemi-

vvaJ|bu wa kulinda afya za
binadamu na mazingira.
_Alitoa maagizo hayo jana
mafunzo va siku tatu yal-
iyoshirikisha viongozi wa
sekta binafsi na taasisi za
serikali 148 wanaojishu-
ghulisha na kemikali.

Dk. Mafuniko alisema
mafunzo hayo yametolewa
na ofisi yake kwa lengo la
kujenga ufahamu kuhusu
Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali
inavyoendesha shughuli za
usimamizi na udhibiti wa
kem|kal|

“Tunachosisitiza kwao hasa
kwa hawa viongozi tu-
naowapatia mafunzo haya,
wafahamu vizuri Sheria ya
Usimamizi na Udhibiti wa
Kemikali pamoja na kanuni
zake za mwaka 2020, ili
watimize wajibu wao bila
kuleta madhara kwa afya
za binadamu na mazingira,
sababu watakuwa wanafa-
hamu sheria inataka nini,”
alisema.

Aliongeza kuwa endapo
kila mdau atafuata na kuz-
ingatia vizuri sheria hiyo,
itawasaidia kuchochea bi-
ashara zao kufanyika kwa

ufasaha na kwa kulinda afya

za binadamu na mazingira.
“Hapa tuna maana hata
wale wanaosafirisha kemi-
kali kutoka nje yva nchi na
wasambazaji wote lazima
wawe na kibali, ili wafanye

shughuli za kemikali bila ku- :
leta athari na hili ndilo lengo F

letu sisi katika ofisi yangu,”
alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Hu-
duma za Udhibiti, Ofisi ya
Mkemi Mkuu wa Serikali,
Magdalena Mtenga, alisema
mafunzo hayo yanashiriki-
sha washiriki 148 kutoka
sekta binafsi na taasisi za
serikali, wakiwamo wadau
kutoka nchi jirani ya Kenya
na Uganda.

Alisema kuwa mbali na
kuwaelimisha kuhusu sheria
ya kemikali na kanuni zake,
pia wamezungumzia masu-
ala mbalimbali ya mikataba
ya kimataifa na kuhimiza
umuhimu wa kufanya bi-
ashara hiyo kwa kufuata
sheria na kanuni zake, ili
kuepuka athari kwa afya ya
binadamu na mazingira.

“Pia tumewakumbusha
umuhimu wa kusimamia

utekelezaji salama wa maka- :

sha ya kuhifadhi kemikali

pale kemikali zinapoisha ku- §
tumika na kuhakikisha haya- :

tumiki kwa kuweka bidhaa
zingine ili kulinda afya za
binadamu,” alisema.

“Tunachosisitiza kwao hasa
kwa hawa viongozi tunaowa-

patia mafunzo haya, wafahamu jumla.

vizuri Sheria ya Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikali
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zilizokumbwa na mafuriko Mirerani

© Na Allan Isack, SIMANJIRO

ACHIMBAJI wakub-
wa wa madini ya
Tanzanite wa-
metoa misaada kwa

: waathirika wa mafuriko ya mvua
: zaEl-Nino katika kata za Msitu wa
: Tembo na Shambarai zilizoko miji
kali, kuhakikisha wanatimiza : mdogo wa Mirerani, Wilaya ya
: Simanjiro, mkoani Manyara.

Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya Azania wakiwa kwenye Kilele cha Mlima Kilimanjaro kua-
dhimisha Siku ya Uhuru wa Tanzania Desemba 9. Lengo ni kufikisha huduma za Azania kwenye
Kilele cha mlima huo na kuleta chachu katika sekta ya utalii nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Misaada hiyo ya kibinadamu
ikiwamo vyakula vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 31, imetolewa
na Kampuni ya Franone Mining
LTD inayomiliki kitalu C katika
machimbo ya Tanzanite, Mir-
erani.

Jana, Mkurugenzi wa Kampuni
ya Franone Mining LTD, Ones-
mo Mbise, kabla ya kukabidhi
msaada huo kwa Mkuu wa Wilaya

ya Simanjiro, Dk. Suleiman
Serera, alisema wametoa msaada
huo baada ya kusikia waathirika
hao wanahitaji msaada. Mbise
alivitaja vyakula walivyotoa ni
magunia 200 ya mahindi, katoni
40 za mafuta ya kupikia, magunia
40 ya maharage na mifuko 20 ya
sukari.

“Mheshimiwa DC (Mkuu wa
Wilaya), sisi kama Kampuni ya

A7ANIA BANK

Franone, tunashirikiana na
jamii inayotuzunguka, ndio
sababu tuliposikia watu wa
Msitu wa Tembo na Sham-
barai wamekumbana na adha
hii ya mafuriko, tukaona tu-
saidie vyakula hivi,” alisema
Mbise.

Baada ya makabidhiano
hayo, Mkuu wa Wilaya, Dk.
Suleiman Serera, aliishukuru
kampuni hiyo kwa kutoa
msaada huo kwa waathirika
wa mafuriko yaliyotokea
eneo hilo.

Alisema baadhi ya waathiri-
ka nyumba zao zimebomoka
kutokana na mafuriko hayo
na wengine vyakula vyao
vimeharibika. Msaada huo ni
faraja kwao.

“Maeneo yalioathirika sana
vitatu vya Shambarai, Orbili
na Kilombero katika kata ya
doto kilichoko Kata ya Msitu
wa Tembo,” alisema Dk.
Serera.

Akitoa shukrani kwa niaba
ya wananchi wake, Mbunge
wa Simanjiro, Christopher
Ole Sendeka, alipongeza kam-
puni hiyo kwa kuwachangia
waathirika wa mafuriko hayo.

Ole Sendeka alisema Fra-
none Mining LTD imekuwa
msaada mkubwa kwa jamii
kwa kuwa hivi karibuni waka-
ti wa ukame ilisaidia chakula
kwa shule mbili za kata ya
Naisinyai.

“Franone Mining LTD tuna-
washukuru kwa mengi, pia
mlisaidia kutoa Sh. milioni
60 kwa kata za Endiamtu na
Naisinyai na mmetumia Sh.
milioni 140 kwa jamii, hon-
gereni kwa moyo wenu wa
kujitolea,” alipongeza Ole
Sendeka.

Kwa mujibu wa Kaimu
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Simanjiro, Asia
Ngaliwason, waliokumbwa
na mafuriko hayo ni watu 126
kutoka kaya 49.

Tarehe kuanza sera mpya ya
elimu, mafunzo yatangazwa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SERIKALI imetangaza rasmi
kuwa kuanzia Januari 8 mwaka
ujao, Sera ya Elimu na Mafunzo
ya Mwaka 2014, Toleo la Mwaka
2023 iliyofanyiwa mabadiliko na
kuridhiwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, itaanza kutumika.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. James Mdoe, alisema
elimu ya lazima ya miaka 10,
itaanza kuhesabika kuanzia Jan-
uari mwaka 2024 kwa ngazi ya
darasa la awali (chekechea),
darasa la tatu na kidato cha
kwanza ambacho kitakuwa na
mikondo miwili ya amali (ufun-
di) na mkondo wa kawaida wa

Prof. Mdoe alikuwa anazun-

gumza na wanazuoni na wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MoCU) wakati
wa hafla ya kukabidhi tuzo
kwa waliofanya vizuri zaidi
kwenye masomo, uongozi na
michezo.

Akifafanua  zaidi  kuhusu
elimu ya lazima ya miaka 10,
Naibu Waziri huyo alisema:
“Sasa hivi tuna sera mpya inay-
oitwa Sera ya Elimu na Mafunzo
2014, Toleo la Mwaka 2023. Kui-
dhinishwa kwa sera hii, maana
yake tunakuja na mabadiliko
ya mitaala, ambayo tulikuwa
tunaiandaa kwa ajili ya kuanzia
elimu ya awali, elimu ya msingi,
elimu ya sekondari ya chini,
elimu ya sekondari ya juu na
vyuo vya ualimu.

“Elimu ya lazima ya miaka

10, maana yake ni kwamba, ni
miaka sita ya elimu ya msingi,
na miaka minne ya elimu ya se-
kondari ya chini. Januari 2024,
chekechea wataanza na mtaala
mpya, darasa la tatu wataanza
na mtaala mpya, kidato cha
kwanza itakuwa na mikondo
miwili ya mkondo wa amali
(ufundi) na mkondo wa kawaida
wa jumla.

“Mwaka 2024, hatutaanza
na mkondo wa jumla, kwa ki-
dato cha kwanza ila tutaanza na
amali kwa shule chache, na ny-
ingine ni zile ambazo sasa hivi
zinafanya mafunzo haya yanay-
oendana na amali, kwa mfano
Tanga Technical School, Moshi
Technical School, Ifunda Tech-
nical Shool na Mbeya Technical
School.

“Lakini, ikifika 2025, tut-
aongeza tena shule nyingine
na kadhalika. Na ikifika 2025,
tutaanza sasa hata mtaala
mpya kwa kidato cha kwanza.”

Kuhusu tuzo hizo, Prof. Mdoe
alisisitiza kwa menejimenti
ya MoCU kuweka malengo na
kuyasimamia vizuri.

Pia  alishauri  wanafunzi
kutambua kwamba wao ni
watu wa kuigwa na wenzao
walioko madarasa ya nyuma,
hivyo wayaishi mafanikio wali-
yoyafikia.

Makamu Mkuu wa MoCU,
Prof. Alfred Sife, alisema katika
tuzo hizo, mwanafunzi bora ali-
yefanya vizuri katika masomo ya
Shahada ya Udaktari wa Falsafa
(Phd), Dk. Petro Nzowa, amepe-
wa zawadi ya Sh. 700,000.
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RIPOTI MAALUM

Maisha mapya ya Ukerewe makazi,

mashamba yao yakimez

Inatoka uk. 4

Kata ya Kakukuru nalo limepo-
molewa upande na maji ya ziwa yali-
wahame kwenye maeneo hayo.

“Tumewashauri wakajenge kwenye
maeneo ambayo hayawezi kuathiriwa
kiurahisi. Lile eneo (kitongoji cha Ma-
kutano) lina ardhi oevu, linatuamisha
maji. Wengi wameanza kuhama kue-
lekea ardhi ya juu.

WATAALAMU SERIKALINI

Akianza na ushuhuda, mwandishi
alipotua kisiwani Ukerewe tarehe 7
ya mwezi uliopita, alikutana na tukio
lililotikisa kisiwani; mkazi mwanamke
kufariki dunia Novemba 4, mwaka
huu kutokana na kupigwa radi katika
Nduruma.

Ofisa Mazingira wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ukerewe, Elias Maziku,
anatoa tafsiri pana ya mazingira kisi-
wani humo, akisema mvua kubwa isi-
yoendana na kalenda inayojulikana,
ikimbatana na radi na upepo mkali,
imekuwa na athari ya moja kwa moja
kwao.

Anasema hali hiyo imedhuru uchu-
mi wa wakazi, ikiwamo kusababisha
mafuriko yanayobomoa nyumba na
mazalia ya samaki ziwani, ilhali uvuvi
ndio mwajiri mkuu wa wakazi.

Pia anafafanua kuwa baada ya
mvua kubwa kunyesha katika kalenda
isiyotarajiwa, kumekuwa kukitokea
ukame unaoathiri shughuli za kilimo
ambacho ni mwajiri namba mbili na
mlishaji mkuu wa wakazi, akiyataja
maeneo ya Gana, Maliasili, Monarch,
Bwiro, Masonga, Kamasi na Muritili-
ma kuathiriwa zaidi na mafuriko ya
mwaka 2021.

Maziku anasema imefikia hatua Uk-
erewe sasa ndio inayolishwa badala
ya sifa yake ya awali kulisha Jiji la
Mwanza kwa nafaka na matunda,
hata miji jirani ya Bunda na Musoma.

Anatumia mfano wa kielelezo ki-
dogo namna utajiri wa kuzalisha na-
faka Ukerewe kulisha majirani, sasa
yenyewe inalishwa kwa wastani wa
malori matatu hadi manne yanay-
ogonga hodi kisiwani kila siku yakibe-
ba nafaka kwa ajili ya wenyeji.

Ofisa Mazingira huyo anathibitisha
kile anacholalamika mvuvi Kayumba
kwamba wakazi wengi sasa hawana
uhakika wa lishe, pia sifa ya milo mi-
tatu kwa binadamu kwa siku, wasifu
huo unahama rasmi Ukerewe.

Maziku anasema hayo ni matokeo
ya athari za mabadiliko ya tabianchi,
waathirika wakuu wakiwa ni wa-
nawake na watoto.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ukerewe, Hermina Minja,
katika hilo analalamika kuwapo up-
ungufu wa chakula kama vile mahi-
ndi, mihogo, mpunga na viazi vitamu
ambavyo awali vilizalishwa kwa win-
gi.
Kukabiliana na tatizo lililojitokeza
mwaka jana la wakazi kukata miti
ya maembe na machungwa iliyon-
yauka kutokana na ukame, Hermina
anasema halmashauri imegawa kwa
wananchi miche mipya inayovumilia
ukame huku yenyewe ikianzisha
shamba lake, ikipanda miche 10,000.
Uwekezaji huo umegharimu Sh. mil-
ioni 30.

MZIZ1 WA TATIZO

Mtaalamu Mbobezi wa Jiolojia, Dk.
Peter Kafumu, anaanza kwa kutam-

bulisha silaha ya kwanza kuka-
bili matatizo kama hayo ya Uk-
erewe, ni kuzingatia hatua zote
za tahadhari zinazowasilishwa
na mamlaka husika kitaifa na
kimataifa.

Anafafanua kwamba kina-
chojiri Ukerewe na kwingineko
Afrika Mashariki, ni matokeo
ya ongezeko la joto juu ya
wastani katika eneo la kati la
Bahari ya Pasifiki.

Kijiografia bahari hiyo iko
kati ya Amerika upande wa
mashariki na Bara la Asia/ Aus-
tralia upande wa magharibi.
Ina ukubwa wa kilometa za
mraba milioni 179.7 ambazo si
tu ni bahari kubwa, bali pia ni
eneo kubwa kuliko nchi kavu
yote duniani; ni karibu nusu ya
uso wa dunia.

Katika ufafanuzi wake, Dk.
Kafumu anasema panapoku-
wapo ongezeko la joto kwenye
bahari hiyo, athari zake kijiolo-
jia huangukia zaidi Ukanda wa
Afrika Mashariki na kwingine-
ko jirani. Ni sehemu ya sababu
zinazozua balaa sasa Ukerewe
na kwingineko.

Mwandishi  anafika
Mwanza mezani kwa Jamson
Edwin (pichani) Mhaidrolojia
katika Kitengo cha Usimamizi
wa Rasilimali Maji cha Bodi ya
Maji Bonde la Ziwa Viktoria
(LVBWB), anayetoa ufafanuzi
wa kinachoendelea Ukerewe,
akitaja chanzo kikuu ni mvua
kubwa iliyonyesha mwaka 2021
na kufurika mito inayoingiza
maji ziwani ambayo ni pamoja
na: Kagera, Mara, Mbarageti,
Simiyu, Gurumeti, Nzoia na Ka-

tonga.

Athari yake, Edwin anaitaja ni
kuongezeka maji ziwani; kimo
kikipanda kwa mita 1.6, kikivun-
ja rekodi zote zilizokuwapo za
ongezeko la kina tangu mwaka
1965, yaani miaka 58 iliyopita.

“Kwa Ziwa Victoria tuna vi-
tuo vinne vya ufuatiliaji. Tuna
kituo katika bandari za Bu-
koba, Mwanza, Nansio na Mu-
soma. Katika kituo cha Bandari
ya Mwanza, tuna takwimu za
kuanzia mwaka 1965 mpaka
sasa ambazo zinatusaidia kura-
tibu hali ya kina katika ziwa.

“Kina kikubwa zaidi kuwahi
kutokea ni mwaka 2021 mwezi
Mei, inaonesha Kkilifikia mita
1,134.84 kutoka usawa wa ba-
hari ambacho kilikuwa ni sawa
na ongezeko la mita 1.6 kutoka
wastani wa muda mrefu uliore-
kodiwa mwaka 1965.

“Kutokana na ongezeko hilo
lililotokea mwaka 2021, kuli-
kuwa na madhara mbalimbali
yaliyojitokeza kuzunguka Ziwa
Victoria.

“Inaonekana watu wengi wal-
ijisahau, wakasogea karibu na
chanzo hiki cha maji na kufanya
shughuli zao ikiwamo kujenga
nyumba, hoteli na kuanzisha
mashamba ya kilimo.

“Kina kilipoongezeka mwaka
2021 kilisababisha maeneo yao
mengi kumezwa na maji na
hivyo kupata hasara kubwa.
Sababu kubwa kulingana na
rekodi zetu inaonekana mvua
iliongezeka,” anafafanua.

Mtaalamu Edwin, akiwa na
mifano hiyo ya kilichotokea
mwaloni; hoteli, nyumba na
mashamba kumezwa na maji,
anatoa ushauri kwamba wote
wanaotaka kuwekeza miun-
dombinu, iwe ya huduma,
makazi au biashara, ni vyema
wakaonana na wataalamu wa
bodi hiyo kwanza kabla ya kue-
ndelea na hatua zaidi.

WASIMAMIZI MAENDELEO

Ofisa Mapato wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ukerewe, Longino
Ondole, anaeleza mabadiliko
hayo ya tabianchi yaliwapatia
makadirio tata katika maku-
sanyo yao.

Anasema mazao ya matunda
kama maembe na machungwa
‘yalifurahia’ ongezeko la mvua,
hata mapato yake yakapanda.
Mathalani mwaka wa fedha
2021/22, makadirio yalikuwa
Sh. milioni 32, lakini yakawa Sh.
milioni 103.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Wilaya ya Uk-
erewe, Wanchoke Chinchibera,
anaungana na mtangulizi wake
mwanamazingira Maziku, pia
Ofisa Kilimo Hermina, kwamba
kuna ugumu wa maisha, hata
hesabu ya kupitisha siku kwa
mwana Ukerewe sasa imekuwa
ngumu.

Chinchibera anaeleza kwam-
ba ofisi yake imekuwa inapata
kesi nyingi za wazazi wa kiume
na kinamama vijana waliotele-
keza watoto wao, hata baadhi
yao kupelekwa katika kambi
maalum za kulea watoto.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama Ukerewe, Mkuu
wa Wilaya Hassan Bomboko,
anasema hakuna fidia kwa
waathirika, lakini anaorodhe-
sha mikakati kukabili athari:

Mosi, wakazi wanapewa
elimu upya kuhusu shughuli za
ujenzi ufukweni, umbali usio-
pungua mita 60 toka majini.

Pili, utunzaji mazingira kwa
kupanda miti, huku wilaya
ikibuni mradi wa kupanda miti
milioni mbili kufikia mwaka
2025. Hadi sasa miti 900,000
imeshaoteshwa.

Bomboko anataja  hatua
zingine kwamba kati ya visiwa
38 vya Ukerewe, 15 vyenye
makazi ya watu vimeshaotesh-
ewa miti ya michikichi kwa ajili
ya uzalishaji mafuta.

Vilevile, Bomboko anasema
wilaya yake imeanzisha mradi
wa biashara ya kuvuna hewa
ukaa kwa kuwa na shamba lake
la miti.

Kiuchumi, Mkuu wa Wilaya
Bomboko anasema kuwa baada
ya kubaini wananchi wamei-
haribu miti yao ya matunda
iliyokumbwa na ukame mwaka
jana, hususan maembe na ma-
chungwa, uongozi wa wilaya
umewapatia mbegu himilivu zi-

wa na ziwa

takazokuwa na manufaa kwao
na wilaya kwa ujumla. Ni mbe-
gu zilizozalishwa na wataalamu
wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA).

RIPOTI LHRC

Kile kinachojiri hivi sasa
Ukerewe, kimo Kkatika tafsiri
pana ya Mkataba wa Paris 2015
ulioandaliwa na Umoja wa
Mataifa (UN), ambao mkono
wa utekelezaji wake ndio miku-
tano ya kimataifa ya mabadiliko
ya tabianchi inayofanyika kila
mwaka.

Ndiyo mwongozo mkuu
duniani hivi sasa. Namna ya
utekelezaji wake inachukua
sura tofauti kulingana na maz-
ingira na wakati.

Katika hilo, Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC),
kina angalizo lake kupitia Ripoti
ya Athari za Mabadiliko ya Tabi-
anchi kwenye Haki za Kijamii,
Uchumi na Mazingira Tanzania
kiliyoitoa Machi mwaka huu.

Kimsingi, ripoti hiyo inabaini-
sha kuwa afya, chakula, elimu,
maji safi na salama, mazingira,
faragha na familia, ni haki zina-
zoathiriwa zaidi na mabadiliko
hayo; wanaoumia zaidi ni wa-
nawake na watoto.

Mkurugenzi Mtendaji wa
LHRC, Dk. Anna Henga, anataja
utafiti uliozaa ripoti hiyo, uli-
fanywa katika wilaya 10 za Tan-
zania Bara, ikiwamo Ukerewe,
kati ya Julai na Novemba 2022.

Ripoti hiyo inataja mabadi-
liko hasi yako zaidi kwenye
sekta za kilimo, ufugaji na uvu-
vi, yakisababisha upatikanaji
hafifu wa chakula na maji safi
na salama, pia mabhitaji ya shule
kwa watoto.

Kuhusu nini kifanyike, Dk.
Anna anashauri: “LHRC inatoa
rai kwa serikali, taasisi na jamii
ya Watanzania kwa umoja wetu
tuchukue hatua itakayotuwez-
esha kutunza mazingira na
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.”

Utafiti huo ulifanywa na

wilaya 10 za mikoa sita: Mwan-
za, Kagera, Manyara, Dodoma,
Mbeya na Pwani.
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Kilio cha mvvanamke mgumba
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Wenye ulemavu pia huhitaji

Vyo0 maalum shul_em

NAPOMWONA mwa-

nafunzi mwenye ulemavu

wa miguu anayetembea

kwa mikono, unaona
huruma na kuwaza usumbufu
anaoupata vyooni, kwenye usafiri
na njia zenye matope.

Umeona, lakini hujachukua
hatua una nafasi bado kwa sababu
katika maeneo mengi hasa shule
hakuna vyoo rafiki kwa wenye
mahitaji.

Hawana namna hutumia
huduma ya choo kwa kuchanga-
mana na wengine wenye viungo
kamili na kwenye mazingira
yasiyo rafiki.

Wenye ulemavu katika Sekond-
ari ya Jangwani, Dar es Salaam,
waliokuwa katika changamoto
hiyo, na sasa mambo yamebadi-
lika.

Ni baada ya kujengewa vyoo
rafiki, kazi inayofanywa na Taasisi
ya Maisha ya Amani kwa Watu
Wenye Ulemavu.

Shirika hilo linakabidhi vyoo
rafiki vinne vilivyojengwa kwa
gharama ya Shilingi milioni 20.

Mkuu wa shule hiyo, Bhoke
Nyaiburi anasema ujenzi wa vyoo
hivyo ni hatua nzuri ya kuwakom-
boa wanafunzi wenye mahitaji
maalumu ambao awali walikuwa
wakichangamana na wengine
wasio na changamoto za kimaum-
bile kwenye huduma ya choo.

Mwalimu Bhoke anasema
shule hiyo ina wanafunzi wenye
ulemavu zaidi ya 100 na kwamba
wana vyoo vinne vinavyoendana
na hali yao.

“Vimejengwa kulingana na hali
zao, wanaweza kuvitumia kirahisi

bila kutishia usalama wala afya
7a0.”

Awali walikuwa wakichanga-
mana na wenzao wenye viungo
kamili jambo ambalo halikuwa
rafiki kwa wakati wote, anaongeza.

Anafurahia kuwa ni msaada
unaoondoa changamoto kwa
wanafunzi wenye ulemavu wa
viungo ambao walikuwa wana-
pata kero zilizowasababishia
karaha za kimwili na kiafya.

“Taasisi iliangalia zaidi sehemu
zenye uhitaji maalum, kama kuna
wanafunzi wenye ulemavu wa
viungo, hivyo ujenzi wa vyoo hivi
ni huduma stahiki kulingana na
maumbile yao,” anasema.

Anaiambia Nipashe wakati
wa kukabidhiwa huduma hiyo
kuwa uwapo wa vyoo hivyo
unawaongezea utulivu na kuji-
amini, wanafunzi wenye ulemavu

kwa kuachana na fikra na hisia
za mazingira yasiyowapendeza
na hata kuwanyongonyeza wan-
apofikiria suala la kwenda mali-
watoni.

HAMASA KWAO

Katibu Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto ya Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Abeida Rashid Abdal-
lah ambaye anaishi na ulemavu,
anawataka wanafunzi wa kike
wenye ulemavu wasiuchukulie
kuwa ni kikwazo.

Abeida mgeni rasmi katika mak-
abidhiano hayo, anawakumbusha
wasiione hali hiyo kama kikwazo
cha kutosoma na kukatisha
ndoto zao za maisha, badala yake
wafanye bidii zaidi wasijinyanya-
pae.

Anasema serikali za Muungano

Bwawa I|I|Iofun|kwa
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Katibu Mkuu, Abeida Rash|d Abdallah ak wa na wanafunzi vvenye ulemavu wa Shule ya Sekond-
ari Jangwani baada ya hafla ya kukabidhi vyoo vya wenye ulemavu. PICHA: SABATO KASIKA

ya Mapinduzi Zanzibar zinafua-
tilia na kuweka mazingira bora ya
wenye ulemavu kwenye vyombo
vya uamuzi, na kwamba wenye
mahitaji maalumu wasikate
tamaa, kwa kuwa hawajaachwa
nyuma.

“Tanzania ni nchi inayotekeleza
miongozo mbalimbali inazun-
gumzia masuala ya watu wenye
ulemavu ikiwamo UN Covection
on the right of People with dis-
abilities,” anasema Abeida.

Anafafanua kuwa kuna sheria
ya Tanzania Bara ya mwaka 2010
wakati  Zanzibar kuna sheria
namba 9 ya mwaka 2006, iliyo-
fanyiwa marekebisho mwaka jana.

Anawaambia kuwa zote zina-
zungumzia wajibu wa utambuzi
wa haki kwa watu wenye ulemavu,
usawa na kutokubaguliwa na
kukuza uelewa.

7 kisima cha fursa

Aidha, anatoa wito kwa walimu
katika shule mbalimbali kuweka
vyoo rafiki kwa wanafunzi wenye
ulemavu, na sio vyoo tu, bali pia
mazingira yawe bora kwa kundi
hilo.

Kadhalika Mkurugenzi wa
Taasisi ya Maisha ya Amani kwa
Wenye Ulemavu, Sofia Mbeyela,
anasema ujenzi wa mradi wa
vyoo rafiki kwa wanafunzi wa
kike wenye ulemavu ulianza
Julai mwaka jana na umegha-
rimu Shilingi milioni 20.

Sofia anasema mbali na vyoo
hivyo vinne, kuna chumba kwa
ajili ya wenye ulemavu kujisitiri
wakati wa hedhi bila usumbufu
wa kuchangamana na wengine.

“Tunawashukuru wadau walio-
jitolea kwa hali na mali kuchangia
ujenzi huu, kwani awali shule
hii ilikuwa na vyoo rafiki vitatu
huku wanafunzi wakiwa 110, hali
ambayo ilileta matatizo kwao, “
anasema Sophia.

Anaongeza kuwa mradi huo
wa ujenzi wa vyoo rafiki kwa
wanafunzi walemavu utaendelea
katika shule zote za sekondari
za Dar es Salaam, huku akiomba
wananchi, viongozi, mashirika na
taasisi za umma na serikali kuen-
delea kuchangia.

Kuchangia ni muhimu ili
kuwaondolea wanafunzi wenye
ulemavu changamoto inayoto-
kana na ukosefu wa huduma ya
vyoo rafiki, anasisitiza.

Mkurugezi huyo ambaye pia
ni mwenye ulemavu, anasema
anaelewa changamoto zinazowak-
abili wanafunzi wenye ulemavu na
kwamba ataendelea kupambana
ili kundi hilo lisiachwe nyuma
kwenye huduma muhimu.

Mmoja wa wanafunzi wale-
mavu wa shule hiyo, Zulfa Swaleh,
anayesoma kidato cha kwanza,
anasema amefarijika na ujenzi wa
vyoo hivyo, lakini pia anaomba
wananchi kujitokeza kuwasaidia.
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Kilio cha mwanamke mgumba,
akiomba huruma na msaada

« Wagumba huuliwa, kuporwa mali, wapo gerezani kisa kuiba watoto

WAKA 1973 katika

Wilaya ya Malinyi,
Mkoa wa Morogoro,
anazaliwa Shamira Mwakwen-
jula (50).

Kama ilivyo ada kupata
mwenza na kufunga ndoa ni
jambo la kijamii na ilipofika
1997 Shamira anaolewa, akiwa
na mumewe wanatarajia kuwa
na familia, japo haikuwezekana.

Baada ya miaka 11, ilipofika
2006, mumewe anamweka
pembeni, akidai ameshindwa
kumzalia watoto na kujenga
familia, kwa vile ni mgumba.

Ripoti ya Shirika la Afya
Duniani ya Aprili mwaka
huu, inasema idadi kubwa ya
watu duniani wameathiriwa
na ugumba, takriban asilimia
17.5 ya watu wazima ambao ni
sawa na mtu mmoja kati ya sita
duniani hawawezi kuzaa.

WHO inasisitiza upatikanaji
wa huduma za upandikizaji kwa
gharama nafuu lakini za hali ya
juu kwa ajili ya kuwasaidia wan-
aohitaji watoto ambao hawa-
shiki mimba wala hawawezi
kumpa mwanamke ujauzito.

Shamira anajua tatizo hilo ni
kubwa, hayuko peke yake, hivyo
anavunja ukimya na akisema
mgumba si mnyonge ana haki
na zaidi imetokea ni lazima aan-
galie mbele na kuishi maisha
yake.

Anaamini kuwa katiba
inasema wote ni sawa na wana
haki zote kuanzia kuishi, elimu
na kushiriki siasa.

“Niliposema niingie kwenye
siasa nitetea haki za wasio na
watoto bila kujali wanawake
au wanaume, ndipo nilipofa-
hamu kuwa mgumba hakuba-
liki. Niliamini wote tuna fursa
sawa, lakini kumbe wapo
wengine wasiotakiwa,” Shamira
anasema.

Anaeleza kuwa hatasahau
alipokutana nacho alipoomba
na baadaye udiwani wa kata
hiyo.

“Niliomba uenyekiti mwaka
2018 na ilipofika 2010 niliomba
kuchaguliwa diwani wa kata ya
Mtimbila, nilichokutana nacho
ni kejeli, kudharauliwa na
kebehi nyingi,” anasema.

Mfano, anaulizwa: “Unag-

Shamira akizungumzia haki za wagumba na tasa. PICHA: MWANDISHI WETU

Huyu
ameshindwa
kumpa heshi-
ma mumewe,
siku hizi
anaitwa baba
fulani. Zam-
ani akiwa na
wewe aliba-
kia na jina la
ujana.

ombea udiwani, mtoto huna,
una uchungu gani na sisi hata
utake kutuongoza? Huzai huna
mume wala mtoto utatueleza
nini mgumba wewe?”

“Tuambie utazungumziaje
watoto au matatizo ya uzazi
wakati hujazaa?” Ni baadhi
ya ‘zawadi’ anazokutana nazo
ambao anasema aliwekwa
pembeni.

Hakukata tamaa, anaingia
kwenye mchuano wa udiwani
wakati wa uchaguzi mkuu
wa 2010, jina lake linapotoka
kwenye mchujo wa wagombea
anashika nafasi ya tano, hata
hivyo hakuna aliyempa kura.

Anapozungumza na Nipashe
wakati wa Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia na miaka 36

ya TAMWA, anasema kukosa
mtoto kumemletea unyanyapaa
na kudharauliwa.

“Wanaume wananifuata kila
mahali kunikebehi kuanzia
majukwaani hadi nyumbani
naulizwa unagombea nini,
hivi hujijui? Huna familia wala
hadhi.”

Anasema yote hayo yalim-
letea ‘presha’ shinikizo la damu,
kuanguka jukwaani wakati aki-
jieleza ili kuomba kura, lakini
nyumbani alidondoka kwenye
kiti na kuanguka kutokana na
shinikizo hilo kumbana, aki-
fikiria anavyodharauliwa.

Anapoulizwa iwapo aliri-
poti manyanyaso hayo kwenye
uongozi wa chama au watetezi
wa haki za binadamu, jibu ni
hakujisumbua.

Anasema kwa miaka mingi
ameishi na donda moyoni na
sasa amefunguka, akiunda
Chama cha Wagumba na Tasa
Tanzania (CCWT), ambacho
kina wanachama 459 kutoka
mikoa mbalimbali, pia wapo
wanaume 39 japo wengi hawa-
jitokezi, wanaficha siri.

Anasema amenyanyaswa
kwenye majukwaa ya kisiasa
lakini kuna ukatili mwingi dhidi
ya wagumba, akisema kwenye
familia wakwe, waume pia wake
wenza na jamii nzima, ikiwa-
chukulia kama wasiostahili.

“Ukiwa sokoni, njiani na
popote ndani ya jamii unaone-
kana kama hujatimia. Mfano
nyumbani, mume akikufukuza
akaoa, mke mwenzako atakusi-
manga mbele za watu, akisema.

“Huyu ameshindwa kumpa
heshima mumewe, siku hizi
anaitwa baba fulani. Zamani
akiwa na wewe alibakia na jina
la ujana.”

“Tumepoteza heshima
kwenye jamii na mali nyingi,
kwani hata kama umechuma
utajiri na mumeo ukikosa
mtoto anakufukuza na kubakia
na kila kitu, akiwa na pesa au
ujanja ukienda mahakamani
unashindwa pia.”

Wagumba wanazidi kuwa
maskini na hata ukiumwa
unakosa msaada, wanatuhu-
miwa uchawi kuroga familia
za waume zao, wake na watoto
wao, anasema.

“Ilwapo wataumwa au
kufariki lawama wanaele-
kezewa wagumba hata kama
umeachwa,” kwa mujibu wa
Shamira wunyanyasaji huo
mji au mkoa kulinda maisha
huku wakipoteza mali zao.

Chama cha Wagumba na Tasa
Tanzania kinajitanua sehemu
mbalimbali akisema kina
matawi Morogoro, Dodoma,
Mwanza na Dar es Salaam.

ANACHOTAMANI

Shamira anatamani watam-
bulike rasmi na kutajwa kwenye
wizara, halmashauri na hata
katiba. Mfano, Kuna Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum.

Katika makundi hayo kama
walivyo wazee, wagane, wajane
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TESA

pengine watu wanaoishi na
VVU na UKIMWI na wagumba
watajwe kisheria kuwa ni
sehemu ya ‘makundi maalumu.’

“Tunatamani pia katiba mpya
ianishe kuwa Tanzania kuna
makundi maalumu wakiwamo
wagumba ili nasi tuheshimike
na kupata huduma.”

Anazungumzia fedha za
4:4:2 ambazo ni asilimia nne ya
wanawake, vijana na asilimia
mbili kwa wenye ulemavu,
akisema mgumba anaishi na
upungufu kimaumbile ndiyo
maana hawana watoto, lakini
unapokwenda kuomba fedha
hizo hapati kwa kigezo hicho
hapati.

“Kama tungetambuliwa kuwa
nasi ni sehemu ya makundi
maalumu tungesaidiwa.”
Anasema.

Anahofia wagumba wanan-
yanyapaliwa sehemu za kazi
inawezekana wakaachwa
kupewa baadhi ya majukumu
kwa imani kuwa kwa sababu
hawana watoto wanaweza
kuharibu mambo.

Inawezekana hospitalini
mkunga mgumba asikuba-
like kwa imani kuwa anaweza
kufanya ‘mabaya’ wodi za
wazazi kwasababu hana mwana.

SHERIA YA NDOA

Sakina Isalwa ni mwanaha-
rakati kutoka kituo cha Sauti
es Salaam, kinachofanyakazi
na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP)anayeeleza kuwa
huenda wagumba wengi
wameuawa ili kuwapora mali.

Japo, haijathibitika kiutafiti,
anasema unyanyapaa kwenye
jamii ni mwingi na wakati
mwingine huishi peke yao
na baadhi ya ndugu huwa-
fanyia visa hata kuwamaliza ili
kuchukua mali zao.

Wapo waliouwa na waume
zao, wanafamilia kama ma
shemeji, lakini kuna baadhi
wanajiua kwa kuchoshwa na
unyanyapaa na wengine kupata
sonona na kurukwa na akili.

“Wanaharakati walishinda
kesi waliyotaka sheria ya ndoa
itambue kuwa mwenye miaka
14 ni mtoto hivyo hastahili kuoa
wala kuolewa na sasa tunasubiri
marekebisho. Kadhalika sheria
hiyo tunatamani izungumze
kitu kuhusu wagumba.”

Sakina anasema sheria hiyo
inatakiwa kuwazungumzia na
kuziainisha haki za wanandoa
wagumba kwa kuwa wanan-
yanyaswa kijinsia, kiuchumi na
kihisia.

WIzZI WA WATOTO

Mwanaharakati  Sakina

anasema magerezani kuna
wagumba  wanaotumikia

adhabu kutokana na wizi wa
watoto yote hayo yamewavu-
rugia maisha yao.

“Wanaiba watoto ili kutaka
kuwa na heshima kwenye jamii.
Jamii inaamini kuzaa mtoto
ndiyo heshima ya mwanamke.
Kuitwa mama fulani ndicho
wanachotaka kwani ndivyo
jamii inavyoamini,” anasema
Sakina.

Anaungwa mkono na Latifa
Somji mwanachama wa chama
cha wagumba, anayesema seri-
kali imeyatazama makundi
mbalimbali ni vyema pia
iwaainishe wagumba na stahili
Zao.

Aidha, masuala ya uchaguzi
yakiainisha kuwa wagombea
kama wanaoishi na ulemavu,
wanawake, vijana na wagumba
wajitokeze na haki zipatikane ili
kuibua changamoto zao kwenye
vyombo vya uamuzi.

Latifa anaamini wanawake
wengi wagumba wanapitia
matatizo mengi yakiwamo
kupoteza maisha, kuporwa
mali, kusingiziwa uchawi na
sasa ni wakati wa kuwazun-
gumzia.

KOSA LA NANI?

Licha ya wanaume kuwa-
laumu wanawake kwa ugumba,
wataalamu wanaeleza kuwa
zaidi ya asilimia 50 ya matatizo
ya kukosa watoto yanatokana
na wanaume.

Wanaume ndiyo wahusika
wakuu wa kufanikisha kupati-

kana ujauzito, anasema Mkuu
wa Kitengo cha Uzazi Saidizi na
upandikizaji katika Hospitali ya
KCMC Dk. Tom Kikumbi.

Kikumbi mbobezi wa
magonjwa ya kinamama na
upandikizaji mimba, anasema
licha ya ugumba kuwa tatizo
kubwa nchini, kwasababu haliui
(kusababishi kifo), watu hawali-
jali.

Anaeleza kuwa takwimu za
WHO zinaonyesha kuwa zaidi
ya asilimia 50 ya matatizo ya
kukosa watoto kwenye ndoa
au watu wenye uhusiano
kwa muda mrefu linawahusu
wanaume na si wanawake kama
jamii inavyoamini.

Anasema ni kweli ugumba
kwa wanawake umechukuliwa
kama fimbo ya kuwanyanyasa
kijinsia, kiuchumi, kifursa na
hata wengine hujiua lakini
hakuna sababu ya kuishi kwa
mazoea na kuwataka wanaume
na wenzao wafike hospitalini
kuchunguzwa.

CHANZO UGUMBA

Bingwa wa tiba ya magonjwa ya
kinamama na uzazi saidizi pamoja
na upandikizaji, anasema kwa
wanawake tatizo ni magonjwa
yanayoathiri viungo vya vya uzazi.

Matatizo yanayoweza kuleta
ugumba ni maradhi ya ngono
kama kaswende na kisonono,
lakini kukosekana uwiano wa
vichocheo mwilini (hormonal
imbalances), kuwa na vivimbe
kwenye kizazi na mirija (fibroids).

Wanaume
wanakuwa
Wagumu
kutafuta
matibabu
mfano uta-
sikia nina
UTI sugu,
Inawezekana
NI Maam-
bukizo ya
magonjwa
va zinaa. La-
kini hayati-
biwi yana-
fichwa.

Dk. Tom anazungumzia mata-
tizo ya kuzaliwa nayo mfano
kizazi kidogo, wengine wana
vizazi viwili, kutoa mayai yasi-
yopevuka wala yasiyo na ukubwa
uliokamilika ili kurutubishwa na
kupata mimba.

“Kwa ujumla matatizo karibu
yote yanatibika ni vyema kufika
hospitali na kujua sababu na
kutibu.” Anasema Dk. Kikumbi.

Ugumba kwa wanaume
unaweza kutokana na mifumo ya
maisha kama ulevi kupindukia,
sigara, kutofanya mazoezi lakini
pia kazi mfano za viwandani zina-
zotoa mionzi, pia kuna maradhi
yangono.

“Wanaume wanakuwa wagumu
kutafuta matibabu mfano utasikia
nina UTI sugu, inawezekana ni
maambukizo ya magonjwa ya
zinaa. Lakini hayatibiwi yana-
fichwa,” anaonya mtaalamu huyo.

Anawakumbusha kinababa
kuwa kufanya tendo la ndoa na
kufikia kileleni au kuwa na nguvu
nyingi za kiume, siyo uwezo wa
kumpa mwanamke ujauzito.

Inawezekana manii zinazo-
toka hazina vichwa, haziwezi
kukimbia, kuelea wala hazina
nguvu, hivyo wasijiamini kwa vile
wanaweza kujamiiana, anaonya.

KUPANDIKIZA MIMBA

Dk. Kikumbi anasema kliniki
ya kuchunguza na kupandikiza
mimba KCMC inafanyika
Jumanne na Alhamisi na wastani
wa wateja 20 wanachunguzwa,
wakati wa kliniki.

Anasema ili kusaidia wateja
wagumba KCMC hutoa huduma
mbili upandikizaji mdogo na
mkubwa, mdogo unahusisha
kusafisha manii kuondoa seli za
magonjwa na zilizo hitilafu kama
zisizo na kasi na vichwa.

Baada ya kupata mbegu zenye
sifa zinaingizwa kwenye kizazi
kwa kutumia mrija, upandiki-
zaji unaogharamu Shilingi
milioni 1.5. Aidha, mteja hahitaji
kulazwa, anaeleza.

Kadhalika, anasema upandiki-
zaji mkubwa unahusisha mbegu
za baba na mayai ya mama
kupimwa na kupata sifa zina-
zostahili, huunganishwa na
kuwekwa maabara kwa siku
tano, kisha kuhamishiwa kwenye
kizazi, mchakato ambao mama
analazwa hospitalini, ukigha-
rimu kati ya milioni 10 hadi 12.

Unaweza kupandikiza mimba
mara ngapi? Ni swali analouli-
zwa Dk. Kikumbi, anayeeleza
kuwa isizidi mara tatu au nne,
kuepusha athari za kiafya kuto-
kana na mchakato huo wa kisay-
ansi.

Anashauri wanaume na
wanawake kuchunguzwa hali
za uzazi hospitalini ili kutiba
tatizo la ugumba, unyanyasaji
na unyanyapaa.
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tope mwaka jana. PICHA: MARCO MADUHU

WAKA mmoja umetim-
ia, ilikuwa Novemba 7,
2022 kingo za bwawa
la kuhifadhia majitope
katika mgodi wa almasi Mwadui
uliopo wilayani Kishapu, Mkoa wa
Shinyanga, zilibomoka na kusam-
baza tope kwenye makazi na ku-
leta madhara.

Wakazi wa vijiji viwili ambavyo
vipo jirani na mgodi huo, kiki-
wamo cha Nyenze na Mwangolo
viliathirika baadhi ya nyumba
kufunikwa, tope kuharibu mali,
kufukia mashamba, visima vya
maji na bwawa ambalo wananchi
walikuwa wakilitumia kuvua sa-
maki na kuendesha maisha yao
lilifukiwa.

Baada ya kufukiwa na tope la
Mwadui, shughuli za uvuvi kwa
wananchi zimekoma hadi sasa.

Ofisa Uhusiano Mgodi, Benard
Mihayo, anasema baada ya ku-
maliza kulipa fidia, wanachoki-
fanya sasa ni kurudishia kila kitu
ambacho kiliharibiwa na tope
katika hali yake, ukiwamo ujenzi
wa bwawa jipya na kuweka mi-
undombinu ya kupandikiza vifa-
ranga vya samaki.

Anasema baada ya ujenzi wa
bwawa jipya kukamilika lenye
urefu wa mita za ujazo 270, am-

wamepandikiza vifaranga vya
samaki 5,000 vya aina ya sato, ili
wananchi warudi katika maisha
yao ya kawaida na kuendelea na
shughuli za uvuvi.

ELIMU WATAKAYOFAIDI
Mihayo anaeleza kuwa ujio
wa bwawa hilo ni fursa kwa wa-

Wavuvi tu-
nashukuru
megodi wa
Mwadui

kwa kujen-
ga bwawa
hili jipya,

na sasa
wamepandi-
kiza vifaran-
ga vya sato
na matarajio
yvetu baada
ya muda tu-
tarudi kwe-
nye uvuVvi Na
kuinuka tena
kiuchumi.

maana watapata elimu za aina
mbalimbali.

Anasema watafunzwa kutunza
bwawa, mbinu za kupata mbegu
au vifaranga, kujua mbegu bora,
ili kuvuna mavuno bora.

Aidha, Mihayo anasema watae-
limishwa kuhusu usafi wa ndani
na nje, kuondoa majani ili kuepu-
sha wadudu na viumbe wengine
kama vyura, nyoka, na kenge kula
au kudhuru samaki.

Kadhalika mafunzo ya chakula
jinsi ya kuandaa, kulisha samaki
vyakula mbalimbali kama pumba
ya mahindi, mashudu ya pamba,
au alizeti, soya, mabaki ya dagaa
au ya chakula kama ugali na wali.

Aidha, watafahamu magonjwa
mfano ya vimelea au bakteria,
virusi, minyoo, au magonjwa ya-
tokanyo na lishe duni.

Elimu nyingine ni kuvuna sa-
maki kupata wa kutosha na faida
yote hayo yakitegemea kuzinga-
tia aina ya samaki, kasi ya kukua
ubora wa chakula na ulinzi wa
bwawa, anaongeza.

Anaamini kuwa iwapo wa-
tatumia ujuzi huo wanaweza
kubadilisha maisha na kuwekeza
tumia mafunzo na elimu hiyo.

Laurent Fabiani ni miongoni
mwa waathirika wa tope hilo
ambaye alikuwa akijishughulisha
na uvuvi katika bwawa la zama-
ni kabla ya kufunikwa na tope,
anasema kwa sasa maisha yake
ni magumu kwa sababu kazi yake
kubwa ilikuwa ni uvuvi lakini ni
jambo lililotokea kwa ghafla na
kuwaacha na mshangao.

Fabiani baba wa familia ya wa-
toto tisa, anasema tangu aache

'M'y

shughuli za uvivu mwaka jana
baada ya bwawa kufunikiwa na
tope, ameamua kujikita kwenye
kilimo, ambacho ni matatizo kwa
vile hutegemea mvua, mazao
hukomaa baada ya muda mrefu
na kipato hupatikana baada ya
mavuno, hali ambayo anasema
imeendelea kusababisha maisha
yake kuwa magumu na yenye
usumbufu kwa watoto wake.

Anasema zamani kabla ya
bwawa kufunikwa na tope, kila
kukicha akiwa na wenzake wali-
kuwa wakienda kuvua na kuuza
kwa wateja wa aina mbalimbali
kukidhi mahitaji ya familia yake
lakini pia akiwa na uhakika wa
mboga, lakini sasa pesa hizo
zimepotea na kumfanya kuwa na
maisha magumu.

“Wavuvi tunashukuru mgodi
wa Mwadui kwa kujenga bwawa
hili jipya, na sasa wamepandikiza
vifaranga vya sato na matarajio
yetu baada ya muda tutarudi
kwenye uvuvi na kuinuka tena
kiuchumi,” anasema Fabiani.

Perepetua Bundala mkazi wa
wamekuwa wakila mboga 7a ma-
jani kila siku, kutokana na kukosa
samaki, kitoweo ambacho wali-
kuwa wamezoa kula kila wakati
na kilio chao ni tope lililofunika
bwawa.

“Sisi wanawake ndiyo walinzi
wa familia mboga ikikosekana
inabidi twende mashambani
kutafuta mboga za majani, na
zamani tulizoea kila siku tu-
nakula samaki, lakini siku hizi ni
mwendo wa mboga za majani
tukibadili ni dagaa na maharage,”
anasema Perepetua.

Ofisa Uvuvi wilayani Kishapu
Moses Ng'winza, anawasihi wa-
nanchi kwamba wasije wakaanza
kuvua samaki hao, kwani ndiyo
kwanza wamepandikizwa mwezi
huu, ambapo wanapaswa kusubi-
ri hadi miezi sita ndipo watakuwa
wakubwa na tayari kwa kuvuliwa.

“Samaki hawa bado wadogo na
miezi sita ikifika hakuna kuanza
kuwavua mpaka pale mtaka-
popewa maelekezo na serikali
pamoja na elimu ya uvuvi, ili
samaki hawa waendelee kuzali-
ana na kuwa uchumi endelevu
kwenu,”anasema Ng'winza.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kishapu, Fatma Mohamed, aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Wilaya Joseph Mkude, an-
apongeza mgodi kwa kuendelea
kutekeleza maagizo ya serikali,
na kurudisha kila kitu ambacho
wananchi walikipoteza.

Fatma, anawasihi wananchi
walitunze bwawa hilo la ufugaji
samaki, na kuacha pia kulima
kando yake, ili wakue na kuende-
lea kuzaliana, ambao watawainua
kiuchumi na hata kuanza kuuza
katika masoko makubwa, tofauti
na zamani walikuwa wakiuziana

“Nawasihi Wananchi hii bahati
msije ichezea, kila mmoja ana-
paswa kuwa mlinzi wa mwenzake
kulilinda na kulitunza bwawa
hili na samaki wake, na mtu ata-
kayeonekana kulihujumu tupeni
taarifa tutamchukulia hatua,”
anaagiza Fatma.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Mwangolo, William Burugu,
anasema wananchi kwa sasa
waaanza kupata matumaini ya
kulea familia zao na kuinuka kiu-
chumi kupitia uvuvi wa samaki,
na kueleza kwamba wataitisha
mkutano wa hadhara kuzun-
gumza na wananchi na kupewa
elimu namna ya kulitunza bwawa
hilo pamoja na kuweka ulinzi.

Anasema kila penye mafanikio
hapakosi changamoto, kwamba
wapo tu baadhi ya watu ambao
ni wakorofi, hivyo ni lazima wali-
wekee ulinzi bwawa hilo ambalo
limeshapandikizwa samaki ili
kuwa mkombozi kwao kiuchumi.

Mwaka jana Novemba kingo za
bwawa la kuhifadhia majitope ka-
tika mgodi wa almasi Mwadui lili-
bomoka na tope kuharibu mkazi
na mali ya wananchi takribani
Mwangolo ambao tayari wame-
shalipwa fidia za fedha ikiingizwa
kwenye akauti zao ikifikia Shilingi
bilioni 1.8.

Mbali na ulipwaji fidia hizo za
fedha, wananchi ambao wali-
poteza thamani za ndani viki-
wamo vitanda, magodoro, vy-
akula, majembe na pikipiki nao
wamshalipwa fidia ya vitu hivyo,
pamoja na waathirika 47 am-
bao walipoteza nyumba wame-
shajengewa nyumba zao na sasa
wanasuburi kukabidhiwa.
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Wizara va
Elimu, SUA
kushirikiana
kuongeza
mavuzo va
mazao hje
va nchi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WIZARA ya Kilimo imeingia

makubaliano na Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine (SUA) ili
kuongeza mauzo ya mazao
nje ya nchi kutoka Dola za
Marekani Bilioni 1.2 hadi
Bilioni tano ifikapo 2030.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Dk. Hus-
sein Omar, akizungumza
katika hafla ya kusaini
makubaliano hayo, alisema
wamekubaliana ushirikiano
kati ya Wizara na SUA ili
kuhakikisha wizara inafikia
malengo iliyojiwekea.

Alifafanua kuwa miongoni
mwa makubaliano hayo
ni kuzalisha wataalamu
wa ugani watakaosaidia
wakulima kuongeza uzal-
ishaji utakaochangia mauzo
ya mazao nje ya nchi na
kuwakwamua kiuchumi
wakulima.

Alibainisha kuwa ushiriki-
ano huo utasaidia kufikia
lengo la Wizara ya Kilimo
kuongeza ajira milioni tatu
kupitia kilimo ifikapo mwa-
ka 2030.

Naye Makamu Mkuu wa

Chuo cha SUA, Prof. Raphael

Chibunda, alisema wame-
jipanga kUhakikisha ufani-
kishwaji wa makubaliano
hayo unafanyika kwa ki-
wango cha juu.

“Sisi kama chuo tuko tayari
kwenda zaidi ya hiki tuli-
choandika katika ushiriki-
ano wetu”, alisema.

Alibainisha kuwa
ushirikiano huo
utasaidia kufikia
lengo la Wizara ya
Kilimo kuongeza
ajira milioni tatu
kupitia kilimo ifi-
kapo mwaka 2030.

‘Serikali kufanya utafiti kushuka
viwango wahitimu elimu msingi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ERIKALI imejipanga ku-

fanya utafiti kwa ajili ya

kuchunguza mwenendo

wa kushuka kwa viwango
vya wanafunzi kuhitimu elimu
ya msingi na wanaojiunga elimu
ya sekondari.

Ridhaa ya kufanya utafiti huo
ilitolewa wakati wa mkutano wa
mwaka wa Mpango wa Elimu
wa Lipa Kulingana na Matokeo
awamu ya Pili (EPforR II) ulioan-
daliwa na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia.

Utafiti huo utachunguza saba-
bu kuu za kushuka kwa viwango
hivyo na kupendekeza mikakati
mahsusi na mbinu zinazofaa
kushughulikia tatizo hilo.

Wakati huo huo, kulizinduliwa
ripoti ya Novemba 2023 iliyo-
tolewa na Programu ya Shule
Bora inayolenga kuinua ubora

wa elimu jumuishi kwenye maz-

ingira salama ya kujifunzia kwa
wasichana na wavulana katika
shule za umma Tanzania kwa
ufadhili wa Shirika la Msaada la
Uingereza (UKAID).

Ripoti hiyo ilieleza kuwa Pro-
gramu ya Shule Bora hivi karibu-
ni ilishiriki kwenye kongamano
la kimataifa la elimu lililofanyika
Cambridge, Uingereza ambapo
Naibu Katibu Mkuu (Elimu), Dk.
Charles Msonde aliongoza wa-
jumbe kutoka Tanzania ambao
ni Dk. Anneth Komba, Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Elimu
Tanzania (TIE), Maofisa kutoka
Shirika la Maendeleo ya Ki-
mataifa la Uingereza (FCDO) na
baadhi ya viongozi wakuu wa
kiufundi wa programu ya Shule
Bora.

Kongamano la Elimu na Maen-
deleo la Kimataifa la Uingereza
UKFIET) ambalo hufanyika kila
mwaka lilibeba mada inayose-
ma elimu kwa haki ya jamii na
mazingira, utofauti, uendelevu,

wajibu na kuwaleta pamoja wa-
dau mbalimbali wa elimu, waki-
wamo watendaji sekta ya elimu,
watafiti, wawakilishi wa wafa-
dhili na watoa elimu.

Wadau walishiriki kwenye
mijadala muhimu kuhusu hali
ya sasa ya elimu, athari zake, na
ushawishi wake kwenye utungaji
wa sera. Shule Bora iliwasilisha
ubunifu wa kutoa motisha ya
ugawaji wenye usawa wa walimu
na zana za kufundishia kupitia
Mpango wa Elimu wa Lipa Kulin-
gana na Matokeo (EPforR) Tan-
zania.

Aidha Timu ya Shule Bora
pia ilipata fursa ya kutembelea
Shule ya Sekondari ya OakGrove
na Chuo Kikuu Huria cha Uin-
gereza ili kutazama fursa ya ku-
jenga ubia wenye malengo ya
kuboresha ufundishaji wa lugha
ya Kiingereza nchini Tanzania.

Aidha, ripoti hiyo imebainisha
kuwa walimu 479 kutoka Wilaya
ya Kisarawe, mkoani Pwani wa-

menufaika na mbinu ya mafun-
70 ya jumuiya za ujifunzaji
iliyotekelezwa kupitia programu
ya Shule Bora kwa walimu 50 wa
hisabati.

Chini ya uongozi wa Maofisa
Elimu Kata na walimu wakuu,
kila kata imejiwekea utaratibu
wake wa kuhakikisha kwamba
walimu wanakutana na kubadil-
ishana ujuzi na maarifa muhimu.

Walimu 50  waliopatiwa
mafunzo hayo walishirikishana
na walimu wenzao ujuzi huo wa
kufundisha aljebra, jiometri na
vipimo na hivyo, kuwafikia jum-
la ya walimu 497 kupitia mbinu
hii ambapo, mfano walimu 120
walifikiwa huko Kiluvya, 70
Kisarawe, 63 Msimbu, 45 Masaki
na 19 wa Vikumburu.

Tathmini ya awali na baada ya
mafunzo iliyofanywa kwa wal-
imu hao ilionesha kuwa kuna
ongezeko la umabhiri kutoka asil-
imia 60.54 hadi kufikia asilimia
66.5.

Dodoma juzi. Kulia kwake ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Sim-
bachawene na kushoto kwake ni Waziri wa Katiba na Sheria, Balozi Dk. Pindi Chana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Malecela asisitiza umuhimu wa elimu kwa kila Mtanzania

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, John
Malecela, amesema kuwa kwa
ulimwengu wa sasa ni lazima kila
Mtanzania kuwa na elimu kwa
ajili ya kujipatia maendeleo yake
ya kiuchumi na kiroho.

Malecela aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki kwenye hafla ya
kutunukiwa Shahada ya kwanza
ya Theologia na Maendeleo
ya Jamii aliyetunukiwa Askofu
Mkuu wa Kansa la Covenant
Faith Church Tanzania (Baba

wa Matendo) Damas Thadey ali-
yeipata kutoka Chuo cha Rhema
Bible Training College USA/Tan-
Zania.

Mwanasiasa huyo mkongwe
alisema kuwa kwa ulimwengu
wa sasa kila Mtanzania anataki-
wa kuwa na elimu bora ikiwemo
ya kijamii na kiroho ambayo ita-
mwezesha kufanya mambo ya
maendeleo badala ya kuwa na
elimu ya ubabaishaji.

Alisema kuwa iwapo watu
watajikita kuwa na elimu bora
itawezesha kufanya mambo ya
kimaendeleo na kila watakacho

kifanya kuwa watafanya kwa
uweledi wa hali ya juu kuliko
mtu ambaye hana elimu ya kuto-
sha.

Alibainisha kuwa hata wa-
tumishi wa Mungu kwa maana
ya viongozi wa madhehebu ya
dini wasiishie kwenye kutoa
huduma ya kiroho tu bali pia wa-
natakiwa kuwa na elimu ya juu
ambayo itawawezesha kuwa na
uelewa wa mambo mbalimbali
ya kijamii.

Alisema kuwa iwapo viongozi
watakuwa wamepata elimu ni
wazi kuwa watakuwa chachu ya

kuwafanya watu wengine kupata
elimu ambayo itawasaidia ku-
waondolea ujinga na umaskini
na kuwafanya waishi maisha am-
bayo kimsingi yanakubalika kwa
viwango vinavyostahili.

“Mtu mwenye elimu tayari
anakuwa ameshaondoa ujinga
na umaskini kwani kila ataka-
chokifanya kitakuwa na faida
zaidi kwa manufaa yake na jamii
inayomzunguka kwani mawazo
yake yana upeo mkubwa wa ku-
tambua ni wapi kuna fursa ya
kumwezesha kujikwamua kimai-
sha.

Askofu Mkuu wa Kanisa la
Covenant Faith Church Tanzania
Damas Thadey, aliwaomba vion-
gozi wa madhehebu ya dini kuo-
nyesha mfano kwa kuhamasisha
waumini kujiendeleza kielimu
zaidi ili waweze kupata uwelewa
na maarifa.

Thadey alisema kuwa vion-
gozi wakionyesha mifano katika
maendeleo taifa linaweza kuwa
na faida kwa kuwa watu wake
walio wengi watakuwa waso-
mi na wabunifu katika kuleta
maendeleo ya kiuchumi na ki-
roho.
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Wazazi wanyooshewa kidole ongezeko
matukio va ulawiti, mimba za utotoni

Na Elizabeth John,
NJOMBE

TENDO vya ukatili

hasa ulawiti na mim-

ba kwa wanafunzi

vimetajwa kuongeze-
ka katika Halmashauri ya Mji
Makambako Wilaya ya Njombe,
huku sababu ikitajwa kuwa ni
wazazi kutokuwa karibu na wa-
toto wao.

Hayo yalielezwa na Ofisa
Ustawi Jamii Halmashauri ya
Mji wa Makambako, Masinde
Masinde, wakati akizungumza
na wazazi wa wanafunzi wa
Shule ya Msingi za Mwembe-

togwa A, Azimio na Shule ya
Sekondari ya Mukilima mjini
hapa. Alisema asilimia 90 ya
matukio ya ukatili yanagunduli-
wa na walimu na kueleza kuwa
hiyo ni ishara ya kuwa wazazi
hawapo karibu na watoto wao.

“Wazazi mtambue majuku-
mu yenu, mnajisahau, nyinyi
mnafikiri mkimpa mtoto hu-
duma mmemaliza sasa mnam-
pa kazi mwalimu, kinamama
nyinyi mnayo nafasi pekee ya
malezi na nyie wababa dunia
sasa hivi imebadilika usiogope
kuongea na mtoto wako,” alise-
ma Masinde.

Masinde, alisema kwa Kata

ya Majengo pekee wamepokea
kesi zaidi ya tatu za ulawiti kwa
kipindi cha miezi mitatu huku
wanafunzi watatu wa Mukilima
Sekondari wamepata ujauzito
kwa kipindi cha miezi miwili.

“Na shule hii ya Mukilima
kuna mimba tatu tena wa-
nafunzi walikuja kwa mpigo
watatu, mmoja mara ya kwan-
za alishakuwa na kesi alilala
kwa mwanaume shida ni waza-
zi hatuzungumzi nao, kaa zun-
gumza na mwanao mjengee
ujasiri,” alisema Masinde.

Ofisa wa Jeshi la Polisi Kiten-
go cha Dawati la Jinsia na Wa-
toto Makambako, Nsajigwa

Andondile, aliwataka wazazi
kutenga muda wa kuzungumza
na watoto wao ili kubaini
changamoto zinazowakabili.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Sekondari Mukilima, Grasiano
Sanga, alisema changamoto za
kimalezi zimechangia kwa kiasi
kikubwa kushuka kwa taaluma
kwa wanafunzi.

Mmoja wa wazazi Nichoraus
Nzaligo, alikiri kutumia muda
mwingi kwenye shughuli za
kiuchumi badala ya kukaa na
kuzungumza na watoto na
kueleza kuwa migogoro ya
ndoa pia inachangia watoto ku-
fanyiwa ukatili.

SIKU

ZAUANAHARAKATI
DHIDI YA UKATILI WA KIJINSIA

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Barrick North Mara, Apaolinary Lyambiko, akiongea katika hafla ya kufunga maadhimisho
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia yaliyofanyika kitaifa katika viwanja vya Shule ya Sekondari Nyamongo
wilayani Tarime Jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakiri kuwaficha watoto wenye
vulemavu wakiogopa kuchekwa

Na Elizabeth John,
NJOMBE

BAADHI ya wananchi wa
Mtaa wa Idofi Halmashauri ya
Makambako, mkoani Njombe,
wamekiri kuwapo kwa changa-
moto ya baadhi ya wazazi ku-
waficha na kuwafungia ndani
watoto wenye ulemavu badala
ya kuwaendeleza kielimu.

Wakizungumza na Nipashe
katika halfa ya watoto wenye
mahitaji maalumu ambayo
ilifanyika Shule ya Msingi Idofi
wananchi hao, walisema saba-
bu kubwa ya kuwaficha watoto
hao ni kuhofia kuchekwa ama
kudharauliwa katika jamii kwa
kuamini kuwa na mtoto mwe-
nye ulemavu ni kama laana.

Mmoja wa wananchi hao,
Maria Kinyunyu alisema ni baa-
dhi ya wazazi wenye watoto

hao kuwapeleka kanisani au
kwenye vituo vya kulelea wa-
toto na kuwatelekeza bila ya
msaada wowote.

“Wengine wanaficha ndani
wanasema mtoto huyu aoni
mlemavu, yeye anamfungia tu
ndani mwingine anazaliwa na
kichwa kikubwa yaani mzazi
anaona kama amekosea kumbe
ni Mungu amempa,” alisema
Kinyunyu.

Naye Cosmas Sambala alise-
ma kuwa tabia inayofanywa na
baadhi ya wazazi ya kuwaficha
watoto ndani sio nzuri kwa
sababu hawakupenda kuzaliwa
hivyo.

“Niombe wazazi wenzangu
waweze kuwapeleka watoto
shule ili wapate elimu kwa
sababu na wenye ulemavu wa-
nayo haki ya kusoma,” alisema
Sambala.

Awali Ofisa Elimu Maalumu
Msingi na Awali katika Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako, Exavelia Mtega, alisema
moja ya changamoto inayoika-
bili shule hiyo ni uhaba wa ba-
jeti ya chakula kwa wanafunzi
wenye uhitaji maalumu kwani
serikali inatoa chakula cha
wanafunzi 22 pekee lakini wa-
nafunzi waliopo ni 65.

“Shule hii pia inakabiliwa na
uhaba wa walimu wa kufundi-
sha wanafunzi wenye uhitaji
maalum, pamoja na kukose-
kana kwa bima za afya kwa
wanafunzi wote wa vitengo na
jumuiya,” alisema Mtega.

Kaimu Ofisa Elimu Msingi
Halmashauri ya Mji Makam-
bako, Yusto Nyamle, alitoa
rai kwa wazazi kuhakikisha
wanaandikisha watoto wao
ili wajiunge darasa la kwanza

mwakani.

Kwa upande wake Diwani
wa Kata ya Mahongole, Mario
Kihombo, alisihi wazazi kuacha
dhana potofu juu ya watoto we-
nye ulemavu na kusema kuwa
Baraza la Madiwani litahakiki-
sha serikali inatatua changa-
moto ya upungufu wa chakula
kwa halmashauri kutenga ba-
jeti.

“Kwa yeyote mwenye mtoto
nyumbani haruhusiwi kumua-
cha eti kwa sababu hatembei,
eti kwa sababu haoni, eti kwa
sababu hasikii, ulemavu wa
aina yeyote utakiwa kumleta
shule ili aweze kupata kipaji
chake,” alisema Kihombo.

Kihombo alisema ipo haja ya
halmashauri kupitia mapato ya
ndani kutenga bajeti ya kusaid-
ia kutatua changamoto kwenye
shule zenye uhitaji maalum.

Wakulima

parachichi

waomba

bei elekezi

NA Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA wa parachichi

Wilaya ya Njombe, mkoani

Njombe wameiomba serikali
kuweka bei elekezi ya zao
hilo sambamba kuwaungani-

sha na masoko ya moja kwa

moja ili kuwadhibiti madalali.
Wamesema zipo kampuni

za kinyonyaji zinazokwenda

mashambani kwa wakulima
na kununua parachichi kwa
bei ndogo zaidi ili kujiten-

genezea faida kubwa hatua
ambayo inawafanya wakuli-

ma kukosa fedha za kuhu-

dumia mashamba.

Changamoto hizo walizitaja
baada ya kutembelewa kwe-
nye mashamba yao katika
Njombe na Muungano wa
Wakulima wa Miti Tanzania

TTGAU pamoja na maofisa

wa Shirika la Chakula Duni-
ani FAO.

Mkulima Batweli Peter
alisema licha ya zao hilo
kuvutia wawekezaji wengi
na kubadili maisha ya jamii
nyingi za wakulima shida
kubwa inayokwamisha ku-
piga hatua ni unyonyaji
unaofanywa na madalali na
kampuni kandamizi.
Alisema ili kukomesha
unyonyaji huo ni vyema
serikali ikaunda vyama vya
wakulima wa parachichi na
kuwaunganisha masoko ya
moja kwa moja na kuwajen-
gea wakulima mifumo ya
wango cha mazao yenye tua
sokonL

“Wale wanakuja bila ya ku-

jua mkulima amegharamia

kiasi gani, yeye anakuja tu na
bei zake zile ambazo na yeye
anataka apate kwa hiyo wa-
natuyumbisha kwenye bei,”
alisema Peter.

Laurent Mfugale alisema
kwa sasa hakuna soko la zao
hilo na likipatikana wanauza
kwa bei wanazotaka madalali

jambo ambalo halina faida

kwa mkulima ukilinganisha
na gharama za uendeshaji.
Mkurugenzi wa TTGAU, Cas-

tory Timbula alisema ma-
fanikio wanayoyapata hivi

sasa wakulima ni kutokana
na mfunzo waliowajengea
kupitia mradi wa FFF unaofa-
dhiliwa na Shirika la Chakula
FAO wenye lengo la kutunza
mazingira na kuwaongezea
Kipato.

Naye Mratibu wa mradi
wa FFF, Godfrey Bakanga,
alisema ili mradi huo ulete
mageuzi kwa wakulima wa
parachichi ni lazima kuunda
vikundi kote nchi ambavyo
vitakuwa na sauti ya kupan-
ga bei ya pamoja.

“Mradi umekuwa ukisaidia
katika mwelekeo wa vikundi
na wabaki kwenye mwelekeo
huo maana yake hata bei ya
soko waijadili kubaki na sauti
moja kama kikundi isiwe mtu
mmoja mmoja, mtu mmoja
atakuja dalali atampa kwa
bei ya chini ataharibu soko,”
Bakanga alisema.
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Rais Mwinyi

mgeni

Taasisi za Klswahlll Zaagizwa
kuongeza kasi ya ufundishaji

rasmi Siku
yva Maadili
na Haki za
Binadamu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Dk. Hussein Ali Mwinyi
anata- rajiwa kuwa

megeni katika
. Maadhim-
isho vya
Siku ya

Maadili na
Haki za Bi-
nadamu
yatakay-
ofanyika
leo )
visiwani
Zanzibar
katika
Ukumbi wa Shekhe Idrisa
Abdulwakil Kikwajuni.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais Katiba,
Sheria, Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, alisema maadhim-
isho hayo yanatokana na
tamko la kimataifa lililoidhin-
ishwa mwaka 2003 na siku
va haki za binadamu duniani
ambayo hufanyika Desemba
10 vya kila mwaka.

Alisema tamko la kimataifa
liliidhinishwa na kupitiwa
na Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa mwaka 1948, hivyo
serikali zote mbili nchini
Tanzania zimekubaliana kua-
dhimisha siku ya maadhili na
haki za binadamu kimataifa.

Waziri Haroun alisema
tangu Zanzibar kuadhimisha
siku hiyo mafanikio makub-
wa yamepatikana ikiwemo
kuongezeka kwa uadilifu
kwa viongozi katika kufanya
majukumu yao.

Waziri huyo alisema katika
kufikia maendeleo ya Zanzi-
bar lazima wananchi wana
wajibu katika kutoa maoni
juu ya mambo mbalimbali na
huo ndiyo utawala bora na
haki za binadamu.

Alisema wizara imefanya
kazi kubwa kuwaelimisha
wananchi kutambua wajibu
wao hasa katika haki za bi-
nadamu. Kauli mbiu katika
maadhimisho hayo ni tuima-
reshe utawala bora na haki
za binadamu kwa kuondoa
ubadhirifu na kukuza maadili
kwa ustawi wa jamii.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar
imesema lugha ya
Kiswahili inamchango
mkubwa katika kukuza
diplomasia ya uchumi hivyo ni
wajibu kwa taasisi zinazofundi-
sha lugha hiyo kuongeza kasi ya
kuikuza na kuieneza duniani.
Waziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, alisema hayo

: jana wakati akifungua konga-

mano la saba la Kiswahili la
Kimataifa lililofanyika katika
ukumbi wa Shekh Idrisa Abdul-
wakili Kikwajuni Zanzibar.
Alisema  katika  kukabili-
ana na hatua hiyo ni jambo la
msingi kuongeza programu
za ufundishaji kwa walimu wa
ndani na nje kuifundisha lugha
hiyo katika maeneo mbalimbali
ili kuongeza mapato na kukuza

SOK(

uchumi wa nchi.

Waziri Tabia alisema lugha
hiyo moja ya zinazotumika
Afrika  na inasaidia kusu-
kuma mbele ajenda ya Afrika
Mashariki ambayo ni moja ya
kipaumbele cha uchumi wa Af-
rika na duniani kote.

Alisema katika kuthamini
lugha hiyo, sasa hivi kuna
mwamko mkubwa kwa wa-
nafunzi kujifunza katika vyuo
vikuu na vya ualimu kutokana
na kupewa kipaumbele kikub-
wa duniani.

Tabia alitumia fursa hiyo
kuwataka washiriki wa konga-
mano hilo kulitumia ipasavyo
ili iwe kichocheo cha bidhaa
bora zinazosambaza matumizi
ya Kiswahili fasaha na sanifu
katika shughuli mbalimbali.

Hata hivyo aliwataka
waandaaji wa kongamano hilo
kuhakikisha wanatanua wigo
ili kongamano lijalo kuwafikia

wataalamu kutoka nchi mbal-
imbali ili kutoa michango yao
juu ya kuikuza zaidi lugha hiyo.

Katibu Mkuu Wizara ya
Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo, Fatma Hamad Rajab
alisema lugha hiyo hivi sasa
imekuwa kutokana na baadhi
ya wageni kununua kamusi za
Kiswahili na kwenda kufundi-
sha ndani ya nchi zao.

Alisema hatua hiyo imesaidia
kukifanya Kiswahili kupiga hat-
ua kubwa ya kimaendeleo kwa
mustakabali mwema wa nchi
na taifa kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Baraza la
Kiswahili, Dk. Saade Said Mba-
rouk, alisema baraza linaen-
delea kutoa mafunzo kwa wal-
imu wa lugha ya Kiswahili ili
kuwafundisha wageni kutoka
nchi mbalimbali kwa lengo la
kueneza lugha hiyo duniani.

Akiwasilisha makala elekezi

juu ya Kiswahili na diplomasia
duniani Suleiman Hukum Said
alisema lugha ya kiswahili ina
wazungumzaji zaidi ya milioni
200 dunia nzima kutokana
na jitthada zinazofanywa na
Baraza la Kiswahili Tanzania
(BAKITA) na Baraza la Kiswahili
Zanzibar (BAKIZA).

Akichangia katika kongama-
no hilo Mhadhiri Msaidizi Ku-
toka Chuo cha Catholic Mbeya
(CUCoM, Sebastian Nyerere
Mbwillow, alisema kuwepo
kwa vilabu vya wanafunzi ka-
tika vyuo vikuu vinavyozun-
gumza kiswahili itakuwa cha-
chu ya kukuza maendeleo ya
lugha hiyo.

Alisema katika kukuza lugha
hiyo pia kuna haja ya kutoa
kipaumbele kwa wataalamu
wa lugha ya alama ili iweze ku-
wafikiwa watu mbalimbali iki-
wamo wenye mahitaji maalum.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro (wa pili kushoto), akimkabidhi tuzo ya shukrani Mkuu wa
Kitengo cha Bima wa Benki ya NMB, Martin Massawe (wa tatu kulia), kwenye hafla ya Uzinduzi wa Taarifa ya Utendaji wa

Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) na Balozi wa Bima, Zena Saidi na kushoto ni l\/lvvenyek|t|

wa Bodi ya Bima, Moremi Marwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uhaba wa ajira chanzo wasomi kutorejea Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali wa
Serikali ya Zanzibar, Ali

Abdulgulam Hussein,
amesema kuchelewa
kupatikana  ajira kwa

wataalamu waliokwenda
kusoma nje ya nchi ni
miongoni mwa sababu
baadhi yao kushindwa
kurudi au kutafuta ajira
sehemu nyingine ikiwamo

Tanzania Bara.

Gulam alisema hayo
jana katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la
Mwanakwerekwe, Ameir
Abdalla  Ameir, aliye-
hoji sababu za baadhi ya
wataalamu wanapomaliza
masomo yao kutafuta
3jira nyingine au wengine
kubaki nje ya nchi.

Alisema wataalamu wa-
naporudi nje ya nchi wiz-

Alisema Serikali
ya Mapinduzi ya
Zanzibar im-
eweka mkazo wa
kutoa ajira kwa
fani za sekta ya
afya ikiwamo
madaktari
bingwa kutokana
na mahitaji yake
makubwa.

ara husika huandika barua
kwenda utumishi kuwajuli-
sha kuhusu kumaliza maso-
mo kwa mwanafunzi husika
kwa ajili ya kupatiwa ajira.
Alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar imeweka
mkazo wa kutoa ajira kwa
fani za sekta ya afya ikiwamo
madaktari bingwa kutokana
na mahitaji yake makubwa.
Aidha alisema Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu
inahakikisha wanafunzi
wote wanaokwenda nje ya

nchi kwa ajili ya masomo ya
elimu ya juu wanarudi nchi
mara wanapomaliza mas-
omo yao kwa ajili ya ajira
na kulipa mikopo wanayo-
daiwa.

Naibu huyo alisema jumla
ya wanafunzi 1,177 wame-
patiwa udhamini wa mas-
omo ya elimu ya juu katika
fani ya udaktari katika vyuo
vikuu vya ndani na nje ya
nchi kuanzia mwaka 2019-
2023.

Alisema matarajio ya

serikali ni kuona wanafunzi
wote wanaokwenda kuso-
ma nje ya nchi mara wana-
pomaliza wanarudi nchini
kwa ajili ya kuanza utumishi
wa serikali pamoja na kulipa
mikopo ya elimu ya juu.

“Hayo ndiyo matarajio
yetu kuona wanafunzi wa-
naokwenda kusoma nje ya
nchi wakipata ufadhili wa
serikali wanarudi nchini na
kufanya kazi pamoja na kuli-
pa mikopo ya elimu ya juu,”
alisema Gulam.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA
NA VYETI

MARIAMU PETRO NG'ENI anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye Index No. S1861/0012/2017
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia MERYA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2017, Cheti cha kidato cha
sita chenye No. S0281/0654/2020 kilichotelewa na CHIEF
IHUNYO GIRLS HIGH SCHOOL mwaka 2020. Yeyote
atakaye kiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DOD/DOD/11137/2023

Taarifa ya polisi: PHQ/DOD/DOD/11135/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHINA 7 YA MWAKA 2023
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
APAEL HEZRON NGURE.
EBENEZER H.NGUR

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 18 Mwezi wa
Disemba, Mwaka 2023.
Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 20 Mwezi wa Novemba
Mwaka 2023.

Magistrute

WIZARA YA ARDHI,NYUMBA NA MAKAZ|
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA.
LILILOPO MASWA.
MAOMBI MAKUBWA NA.58 YA MWAKA 2023
KATIYA
HUMU MAHU PUNDU............MLETA MAOMBI
(Msimamizi wa mirathi ya Marehemu Mahu Pundu Ng'humbe)
DHIDI YA
PENDO NG'HABI
MBALU MSOMA.

WITO/TAARIFA

Kwa: MBALU MSOMA POPOTE ALIPO KATIKA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yako na
wenzako Katika Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya madai
yanaweza kupatika hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani
utetezi wako wa maandishi(WSD)kablaya tarehe 14.12.2023.

Pia unajulishwa kuwa Maombi haya yamepangwa kutajwa siku ya
tarehe 14.12.2023 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya-Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na kushindwa
kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza Maombi haya
upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili leo tarehe

30.11.2023
L=

JT.KAARE
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA(W)
MASWA

ljibu Maombi
jibu Maombi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Maswa Kituo cha
NYABUBINZA Mkoa SIMIYU
Shauri la Madai No.16 2023
Jina la Mdai NGONYIWA NKOBA MATABA
Jina la Mdaiwa SHILINDE BUKOYE MATABA.
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama ya Mwanzo
kwa SHIKINDE BUKOYE MATABA

Mkazi wa kitongoji cha Bukingwaminzi Kijiji cha Shishiyu Kata ya
Shishiyu Wilayani Maswa Mkoani Simiyu.

K.K VEO-SHISHIYU
MASWA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
madai yake ni (Sh.2,500,000/) tu Million mbili na laki tano tu

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 13
Mwezi 12 Mwaka 2023 Saa 02:30 asubuhi kwa mujibu wa Madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hii ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hii kwa
ajili ya kujitetea

ANGALIZO: kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila ya wewe kuwepo

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 24
Mwezi 11 Mwaka 2023.

) HRAKIMU MR
MAHAKAMA YA "xf*“z” - NaARKANA (A MWANZO
MBS o NYRBUBINZ ~

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA HANDENI
MAOMBINA...43... .MWAKA ....2023
RIZAO ABDALLAH ... MWOMBAJI
DHIDI YA
GODFREY VICTOR NYANGE ........coovunuc MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: .......GODFREY VICTOR NYANGE ...C/0 ...WEQ
KATA YA KIDELEKO.

Fahamu Kwamba shauri hili limepangwa kutajwa
desemba 12, 2023 saa 8:30 asubuhi mbele ya

Mh. Ngonyani K.C, Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

Unatakiwa kufika wewe mwenyewe au wakili wako pasipo
kukosa.

Amri hii inatolewa kwa mkono wangu na lakiri/ muhuri wa
Baraza hilileo 14/11/2023.

N

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA.
HANDENI.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HATIBU HASSANI ATHUMANI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajiliMC 932 CAC.
Chassis namba
LTBPK8BG912K02985.
Engine namba
KL162FMJ18J02985. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHO/ARU/ARU/1407/2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF GEITA
AT GEITA

MISC. CIVIL APPLICATION No. 09 of 2023
(Original from Civil Case No. 02 of 2023)

EVARISTA NJILEKIRO KALALU......APPLICANT
VERSUS
SALAGO KISABO @ KIJA.. ...RESPONDENT

NOTICE OF DATE FOR HEARING

TAKE NOTICE THAT, the above case has been
fixed for Hearing on the 08" day of January, 2024
at 08:00 am.

YOU ARE required to appear in this court without
fail and you must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in
support of your case.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the Court
this 11th day of December, 2023.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO, KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......121/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ALDO CHESAM wa TUNGI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MIKIDADI CHESAM

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 15 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombayji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza kuuleta

Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo ina waweza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
MJINI kituo
Cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 96/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ELIZABETH ERASTO MSEMNE WA IPAGALA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA RICHARD JOSHUA KAMUNYA
TANGAZO

(Kanuniya5(2) ya
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa huyo upo ina waweza

* Marehemu hakuacha wosia

+ Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 6 mwezi 12 mwaka 2023
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* Futaisioy
Imetolewa leo Tarehe 08 Mwezi 12 Mwaka 2023
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA Kituo
cha MJINI Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na 127/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SALEHE SAIDI ATHUMANI KATIKA SHAURI
LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA
MOHAMED SALEHE SAID
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 20 Mwezi 12 Mwaka
2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.
Zingatia
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa huyo upo mahak i na waweza
* Marehemu hakuacha wosia
* Futa isioyohusika
Imetolewa leo Tarehe 05 Mwezi 12 Mwaka 2023
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Usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

www ippmedia com

Tupigle

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Vifaa vya uchaguzi vyawasili DRC

KINSHASA, DRC

TUME Huru ya Uchaguzi
(CENI) nchini Jamuhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
imesema vifaa vyote vya uch-
aguzi vilivyoagizwa kutoka
China tayari vimewasili na
kuthibitisha kufanyika kwa
uchaguzi mkuu Desemba 20,
mwaka huu.

Mmoja wa wasemaji wa
CENI, Jean-Claude Munganga,
alisema tume hiyo ilipokea
zaidi ya kilo 92,000 za vifaa

Zelenskyy
kukutana
na Joe
Biden leo

WASHINGTON, Marekani

RAIS Joe Biden atakuwa mwe-
nyeji wa Rais wa Ukraine,
Volodymyr Zelenskyy huko
White House leo wakati uta-
wala wa Marekani ukiongeza
msukumo wake kwa bunge
kuidhinisha msaada wa ziada
kwa Ukraine katika vita vyake
vya kujihami dhidi ya Russia.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na White House
ziara hiyo ya Rais Zelenskyy
inalenga kusisitiza dhamira ya
Marekani ya kuwasaidia watu
wa Ukraine wakati wakijitetea
dhidi ya uvamizi wa Russia.

Ofisi ya Zelenskyy ilithibiti-
sha kuwa amekubali mwaliko
wa Biden. Pia alialikwa kuzun-
gumza kwenye mkutano wa
maseneta wote.

Ilielezwa kuwa Rais Biden
anawaomba wabunge katika
Bunge la Marekani kutoa dola
bilioni 110 za mfuko wa fedha
wa vita kwa Ukraine (dola bil-
ioni 61.4) na Israel, pamoja na
vipaumbele vingine vya usala-
ma wa taifa.

Aidha, ilielezwa kuwa Wa-
Republican katika bunge la
seneti la Marekani walizuia
mswaada huo, wakisema ma-
badiliko makubwa ya usalama
wa mpaka wa Marekani yalihi-
tajika. VOA

Tuko
wakati wa
kampeni za
uchaguzi
katika nchi
kubwa am-
bako ndege
ndiyo njia
pekee ya
kupitia ili
kufika ka-
tika mikoa.

vya uchaguzi mwishoni mwa
wiki ambavyo ni mzigo wa
mwisho unaojumuisha hati
nyeti pamoja na karatasi za
matokeo na zile za maelezo
kuhusu uchaguzi.

“Tarehe 20 kutakuwa na
uchaguzi kwa sababu vifaa vy-
ote kwa ujumla vipo tayari na
kweli vimesambazwa. Vifaa
hivyo kwa mfano ni karatasi
za matokeo, karatasi za mael-
ezo, wino usiofutika, vyeti vya
kura, yaani karatasi zote zipo
na vifaa tayari viko hapa,”

alisema Munganga.

Aidha, ilielezwa  kuwa
wakati uchaguzi huo ukith-
ibitishwa, baadhi ya wagom-
beaurais hawana tena jinsiya
kuendelea na ziara mikoani.
Na kwamba wamekwama ku-
tokana na ukosefu wa mafuta
ya ndege.

Kutokana na hali hiyo
inaelezwa kuwa wanaulaumu
utawala wa Rais Félix Tsh-
isekedi kwa kuzuia mafuta
katika kila uwanja ili kuwak-
wamisha wapinzani.

Miongoni mwa  walio-
kumbwa na kadhia hiyo ni
mgombea Martin  Fayulu
aliyekwama mkoani Equa-
teur wakati  akisubiriwa
huko Lubumbashi.

Katibu mkuu wa chama
cha siasa cha Fayulu, Devos
Kitoko, alisema “Tuko wakati
wa kampeni za uchaguzi kati-
ka nchi kubwa ambako ndege
ndiyo njia pekee ya kupitia ili
kufika katika mikoa. Lakini
serikali ya nchi inayojiita Jam-
huri ya Kidemokrasia inazuia

ndege za kibinafsi kununua
mafuta. Kwa hiyo nalaani
vitendo hivyo visivyo vya
kidemokrasia”.

Mgombea Dénis Mukwege
pia alitoa malalamiko hayo
hayo akiilaumu serikali kwa
kuzuia upatikanaji wa mafuta.

Malalamiko hayo yanatole-
wa chini ya siku kumi kabla
ya uchaguzi mkuu ambao Wa-
kongo watamchagua Rais wa
Jamhuri, wabunge wa kitaifa
na wale wa mikoa, pamoja na
washauri wa manispaa. DW
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Wapigakura nchini D
PICHA MTANDAO

TEL AVIV, Israel

BODI ya Wizara ya Ulinzi
ya Israel inayosimamia sera
kwa maeneo ya Palestina,
(COGAT), imesema Umoja
wa Mataifa (UN) lazima
ufanye vyema zaidi katika
kupeleka misaada kwa watu
huko Ukanda wa Gaza.

Chapisho kwenye
mtandao wa X, zamani Twit-
ter, lililowekwa jana lilisema
Israel imepanua uwezo
wake wa kukagua misaada
inayotolewa kupitia kivuko
cha mpaka cha Rafah kina-
chodhibitiwa na Misri, na
kwamba kivuko cha bidhaa
cha Kerem Shalom kinacho-
dhibitiwa na Israel kitafun-
guliwa kwa mara ya kwanza
tangu vita vilipoanza.

“Msaada unaendelea
kusubiri kwenye lango la
Rafah. Umoja wa Mataifa
lazima ufanye vyema zaidi,
misaada ipo na watu wa-
naihitaji,” ilisema sehemu

ya taarifa hiyo.

RC wakiangalia majina yao
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UN vasisitizwa
Kuongeza uwezo
wa misaada Gaza

Katika muhtasari wake wa
hivi karibuni, ofisi ya Umoja
wa Mataifa ya masuala ya
kibinadamu inasema uwezo
wa wafanyakazi wake huko
Gaza kupokea misaada in-
ayokuja umeharibika kwa
kiasi kikubwa katika siku
chache zilizopita kutokana
na mambo kadhaa.

“Hizi ni pamoja na uhaba
wa malori ndani ya Gaza,
kukatika kwa mawasiliano
ya simu, na kuongezeka kwa
idadi ya wafanyakazi am-
bao hawakuweza kusafiri
kwenda kwenye kivuko cha
Rafah kutokana na uhasama
mkubwa,” ilisema.

Umoja wa Mataifa pia un-
asema usambazaji wa mis-
aada pia umesimama kwa
kiasi kikubwa nje ya eneo
la Rafah katika siku chache
zilizopita kutokana na mapi-
gano makali na vikwazo vya
kutembea kwenye barabara
kuu, hasa ndani na karibu
na mji wa karibu wa Khan
Younis. BBC

|

kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Desemba 20, mwaka huu.

UN kuondoa

BAMAKO, Mali

MSEMAJI wa Umoja wa
Mataifa (UN) Fatoumata Kaba,
amebainisha kuwa ujumbe wa
walinda amani wa umoja huo
nchini Mali umemaliza muda
wake baada ya kuhudumu kwa
kipindi cha miaka 10.

Kwa mujibu wa taarifa
yva UN, hatua hiyo imekuja
baada ya utawala wa kijeshi
nchini humo kutaka Umoja wa
Mataifa kuwaondoa walinda
amani wake.

Kaba alisema ujumbe huo
ambao unafahamika kama
MINUSMA, umeshusha ben-
dera za Umoja wa Mataifa
Bamako.

“Tukio hilo linaashiria ku-
malizika rasmi kwa muda wa
ujumbe huo japokuwa baadhi
ya maofisa wake wangali kwe-
nye taifa hilo,” alisema Kaba.

Utawala wa kijeshi nchini
Mali ambao ulichukua ma-
daraka Juni 2020, ulitoa wito
kwa UN kuwaondoa wanajeshi
wake katika ardhi yake ambao
walitumwa huko mwaka wa
2020 kwa lengo la kudumisha
amani.

Aidha, ilielezwa kuwa hatua
ya kuondoka kwa wanajeshi
hao inakuja licha ya nchi hiyo
va Sahel kuendelea kukabiliwa
na tishio la makundi yenye
silaha.

Hata hivyo ilibainishwa
kuwa kumekuwapo na hofu
kuwa kuondoka kwa wa-
najeshi wa UN, kutasababisha
kuongeza kwa makabiliano ya
kudhibiti baadhi ya maeneo
kati ya wanajeshi na makundi
ya watu wenye silaha.

MINUSMA ilikuwa na maofisa
wa usalama karibia 15,000
nchini Mali ambao karibia 180
wameuawa wakiwa kazini
katika mazingira hatari.

Vile vile inaelezwa kuwa
tangu watakiwe kuondoka,
walinda usalama wa MINUSMA
wameondoka katika maeneo
13 nchini Mali na wanatarajiwa
kufunga kambi zao katika miji
wa Gao na Timbuktu kaskazini
mwa taifa hilo.

Juma lililopita, ujumbe huo
wa UN ulikabidhiana kambi ya
Mopti katikati mwa Mali kwa
mamlaka mojawapo ya mae-
neo ambayo yanakabiliwa na
utovu wa usalama kutoka kwa
wanajihadi. RFI
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SIMBA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Yan-
ga Princess, Charles
Haalubono, amekiri
kukosa mshambuliaji
halisi imekuwa tatizo kwenye
timu yake kushindwa kufanya
vizuri mechi ya nusu fainali ya
Ngao ya Jamii dhidi ya Simba
Queens.
Yanga Jumamosi wal-
ishindwa kusonga
mbele kwenda kucheza
fainali kutokana na
kuondolewa kwenye
hatua ya nusu fainali
kwa mikwaju ya penalti
5-4 baada ya kutoka
suluhu ndani ya dakika
90 katika Uwanja wa
Azam Complex, uliopo
Chamazi Dar es Salaam.

Baada ya mchezo huo, Kocha
huyo wa Yanga Princess, Haal-

4
4

YAANIKA

YANGA

ubono, alisema mechi ilikuwa
nzuri na amependa ushindani
kutoka kwa Simba Queens kwa
sababu amekutana na timu
nzuri na bora.

Alisema suala la penalti ni ba-
hati ambayo haikuwa upande
wao na walifanya kazi kubwa
katika ukabaji kwa sababu wal-
iwasoma vizuri Simba Queens,
lakini kukosa mshambuliaji
halisia ilikuwa tatizo kwao.

“Tumecheza  vizuri na
hatukuweza kutumia nafasi ka-
tika dakika 90 za mchezo licha
ya kutengeneza nafasi nyingi,
lakini tumekosa mshambuliaji
halisia na kushindwa kufanya
vizuri, hivyo tunaenda Kkuji-
andaa kwa mechi ya mshindi
wa tatu,” alisema Haalubono.

Naye Kocha Msaidizi wa
Simba Queens, Mussa Hassan
‘Mgosi’, alisema wachezaji wao
walipambana pia mabadiliko
ya benchi la Simba kume-
wawezesha kuimarisha timu

hiyo kuwa imara zaidi.

Pia alisema Yanga wame-
fanya mabadiliko nao kwenye
benchi la ufundi na wamejita-
hidi kuonesha ubora na kuleta
ushindani ndani ya dakika 90
kwa kucheza mpira mzuri.

“Tumefanikiwa kusonga
mbele kwenda kucheza fain-
ali, Yanga wamefanya ‘sapraizi’
hatukutegemea, hatukuwa na
muda wa kujiandaa kwa saba-
bu tumekua tunafanya maan-
dalizi kimafungu kutokana na
wachezaji wetu kuwapo kwe-
nye majukumu ya kimataifa.

“Ukiangalia mfumo tuli-
ocheza leo (Jumamosi) ni to-
fauti kwa sababu wachezaji
waliokuwa mbele hawajawahi
kufanya mazoezi pamoja,”
alisema kocha huyo msaidizi.

Aliongeza kuwa wameona
mapungufu ya kikosi chao na
wanaenda kufanyia kazi kwa
ajili ya mchezo wa fainali dhidi
ya JKT Queens na wamefani-

kiwa kuwaona wapinzani wao
hao.

“JKT ya hivi sasa ndio asilia
kwa hiyo fainali itakuwa nzuri,
kuna nafasi ya kuchukua ub-
ingwa wa Ngao ya Jamii na
kurejesha ufalme wetu,” alise-
ma mchezaji huyo wa zamani
wa Simba.

Simba Queens itashuka
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam leo kumenyana
na JKT Queens katika fainali ya
Ngao ya Jamii kwa Wanawake
ikiwa ni baada ya kuiadhibu
Yanga Princess kwa mikwaju
ya penalti 5-4 katika mchezo
wa nusu fainali wakati JKT
Queens yenyewe iliichapa
Fountain Gate Princess mabao
5-0 na kutinga fainali.

Matokeo hayo yanaifanya
Yanga Princess kuwania nafasi
ya tatu dhidi ya Fountain Gate
Princess, mechi zote zikitaraji-
wa kuchezwa leo katika Uwan-
jawa Azam Complex.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Tigo Kanda ya Ziwa, Joseph Mutalemwa (kushoto), akimkabidhi mshindi wa Magift Dabodabo
mfano wa hundi ya shilingi milioni tano, mkazi wa Kidinda mkoani Simiyu, Robin Brasio, alipomtembelea kwenye duka
lake la spea za pikipiki eneo la Njiapanda ya Ngulyani mjini Bariadi mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU

Mkaczi Simiyu akabidhiwa ‘Magift Dabodabo’

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Huduma za Ma-
wasiliano ya Tigo, imekabidhi
zawadi kiasi cha shilingi mil-
ioni tano kwa Robin Brasio wa
mkoani Simiyu ambaye aliibu-
ka mshindi wa Kampeni yao ya
‘Magift Dabodabo.
Akizungumza katika hafla
ya makabidhiano iliyofanyika
eneo la Njiapanda ya Nguly-
ati Simiyu, Mkurugenzi wa
Tigo Kanda ya Ziwa, Joseph
Mutalemwa, aliwakumbu-

sha wakazi wa mkoani humo
na nchi nzima kuchangam-
kia fursa ya kampeni hiyo
ili waweze kushinda zawadi
mbalimbali.

“Kampuni yetu inawajali na
kuwapenda wateja wake, mna-
chotakiwa kufanya ni kufanya
miamala na kujiunga na vifu-
rushi kila wakati ili kubahatika
kujishindia zawadi mbalim-
bali hata ile zawadi kubwa ya
magari mawili, ambapo moja
utampa umpendaye,” alisema
Mutalemwa.

Aidha, Diwani wa Kata ya
Bariadi, Kija Bulenya, ali-
ishukuru Tigo kwa kumpatia
zawadi kijana wa Bariadi am-
bapo kwake imekuwa mara ya
kwanza kushuhudia mshindi
akipewa zawadi.

“Ni furaha ilioje kwangu
kuona mkazi wa hapa Bari-
adi akipewa pesa alizoshinda,
huwa nasikia tu matangazo ya
Magift Dabodabo kwenye run-
inga na redio, nichukue fursa
hii kuwahamasisha wakazi wa
Bariadi na nchi nzima kuende-

lea kutumia huduma za Tigo
kwa wingi,” amesema Bulenya.

Kwa upande wa mshindi
wa Magift Dabodabo, Robin
Brasio, alisema hakuamini al-
ipoambiwa ameshinda katika
kampeni hiyo na kuishukuru
Tigo.

“Pesa hii nitanunua boda-
boda moja na kufanya biashara
ili iniingizie kipato, pesa zi-
takazobaki nitaongeza spea za
pikipiki hapa katika duka langu
ili niuze na kupata faida,” alise-
ma Brasio.

Uhamiaji FC
kuongeza nguvu
dirisha dogo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU va Uhamiaji FC imesema

inaendelea na mipango yake

va kukiboresha kikosi chake ili

kuweza kupata matokeo ma-

zuri kwenye Ligi Kuu Zanzibar

ihnayoshirikisha timu 16 msimu
uu.

Uhamiaji FC, juzi ilitoka sare
va bila kufungana dhidi ya
Maafande wa Mafunzo SC ka-
tika mwendelezo wa ligi hiyo
ikiwa ni mchezo wa mwisho
wa mzunguko wa 14, ambao
ulichezwa katika Uwanja wa
Mau A majira ya saa 10 alasiri,
matokeo ambayo yanaifanya
hadi sasa kukusanya jumla ya
pointi 18 katika nafasi ya saba.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Abdu-salehe Abdallah,
alisema awali timu hiyo ili-
fanya maandalizi yake mazuri,
lakini kutokana na ushindani
uliopo katika ligi hiyo kwa
sasa, bado anadhani mabore-
sho yanahitajika ili kuwa na
kikosi bora utakapoanza mzun-
guko wa lala salama.

Alisema ingawa hawapo kati-
ka nafasi ya hatari zaidi, lakini
wanahitaji kupata alama tatu
hasa katika michezo yake ya
nyumbani ili kujiweka katika
nafasi za juu kwenye msimamo
wa ligi hiyo.

“Mapumziko ya dirisha dogo
tunatakiwa kuyatumia vizuri
kwa kukiboresha kikosi chetu
katika nafasi zote ambazo
tunaomba zinamapungufu, hii
itatufanya mzunguko wa lala
salama tuwe bora zaidi na
kuhakikisha kwanza michezo
va nyumbani tunapata alama
tatu,” alisema.

Singida kusaidia
waathirika wa
mafuriko Hanang

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Sin-
gida Fountain Gate umesema
mapato waliyoyapata katika
mchezo wao waliocheza jana
dhidi ya KMC watayapeleka
kwa waathirika wa mafuriko
valiyotokea katika wilayani
Hanang mkoani Manyara.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Msemaji wa timu hiyo,
Hussein Masanza, alisema
wameamua kutoa mapato
hayo ili kuiunga mkono Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania katika jitihada za
kuwasaidia waathirika hao wa
mafuriko.

Alisema wamepotea Watan-
zania wengi katika mafuriko
hayo, hivyo kuwataka Watan-
zania kuendelea kuwasaidia
wale wote walioathirika kwa
nyumba zao kusombwa na
mafuriko pamoja na wali-
opoteza ndugu zao.

Katika hatua nyingine
Masanza alikiri ligi msimu huu
ina ushindani kwani kila timu
inataka ishike nafasi ya juu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.
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VARANE KUKIMBIZWA

RAPHAEL Varane huenda akaondoka Manchester
United Januari kwa vile beki huyo wa zamani wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 30, hana uhusiano mzuri
na Kocha Erik ten Hag. (Nicolo Schira)

SAMUELE ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika
mbio za kumsajili winga Mwingereza Samuel Iling-
Junior kutoka Juventus, mwenye umri wa miaka 20.
(Football Insider)

SANGANTE AWINDWA FULHAM

KLABU ya Fulham inaimarisha mpango wake wa
kumnunua kiungo wa Le Havre raia wa Senegal,
Arouna Sangante, 21. (Sun)

ANDRE KUTIMKA FLUMINENSE

FULHAM pia imeonesha nia ya kutaka kumsajili
kiungo wa Fluminense raia wa Brazil, Andre mwenye
umri wa miaka 22. (Nicolo Schira)

BERGKAMP KUREJEA ARSENAL

KOCHA Mikel Arteta amemwalika gwiji wa Arsenal,
Dennis Bergkamp, kurejea katika klabu kama sehemu
ya wakufunzi wa chuo chao cha soka. (Football trans-
fers)

BEIER KUONDOKA LIVER

LIVERPOOL ni miongoni mwa klabu za Ligi Kuu
England zinazomtaka mshambuliaji wa Ujerumani,
Maximilian Beier mwenye umri wa miaka 21, ambaye
anatarajiwa kuondoka Hoffenheim msimu ujao. (Sky
Sports)

GODFREY ASIKILIZIA SPURS

KLABU ya Everton iko tayari kumuuza beki wa
England, Ben Godfrey mwenye umri wa miaka 25, kwa
Tottenham Hotspur Januari iwapo dau litawasilishwa.
(Football Insider)

ARAUJO AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imetoa ofa ya kumpa
mshahara mnono zaidi beki wa Barcelona, Ronald
Araujo, 24. (Mundo Deportivo)

TEL KUBAKI BAYERN

MSHAMBULIA]JT wa Ufaransa, Mathys Tel mwenye
umri wa miaka 18, ameamua kubakia Bayern Munich
hadi msimu ujao, licha ya klabu kadhaa kutaka kumsa-
jili kwa mkopo, ikiwa ni pamoja na Manchester United.
(Sky Sports Germany)

WILLIAN ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA imefanya mazungumzo na Palmeiras
kuhusu dili la kumsajili winga wa Brazil, Estevao Wil-
lian mwenye umri wa miaka 16, anayejulikana kama
‘Messinho’, ambaye pia anavutiwa na Barcelona. (Goal,
via Mundo Deportivo)

TODIBO ANYATIWA EPL

KLABU ya Manchester United ipo kwenye mbio
moja na Tottenham Hotspur katika mbio za kuwania
saini ya mlinzi wa Nice na Ufaransa, Jean-Clair Todibo
mwenye umri wa miaka 23. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, amewataka
wachezaji wake kuwafunga
domo wakosoaji wao
wakati walipotoka nyuma na kupata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Luton
Town Jumapili.
Luton walipata bao la
mapema lililofungwa
kwa Kichwa na Elijah
Adebayo, lakini Man City
walipambana nakufunga
mabao mawili kutoka
kwa Bernardo Silva na
Jack Grealish na sasa
wamepitwa pointi nne na
vinara wa Ligi Kuu Eng-
land, Liverpool.

“Hawahitaji kunithibitishia kile
wanachoweza,” alisema Guardiola

KWA

® ® @ Niliwaambia tunapas-
wa kufanya nini, kujisikitikia?
Hatupaswi kujihurumia...

katika mkutano na waandishi wa
habari baada ya mechi.

“Hili ni kundi la ajabu la wacheza-
ji. Lakini ushindani na mahitaji ni
kuthibitisha tena.

“Kwa ujumla, ni kawaida. ‘Ndio,
Jiji haliko sawa, Jiji limekwisha.
‘Hiyo ni nzuri. Wacha wathibit-
ishe kuwa wamekosea. Tunataka
kushindana, nataka kuwa huko. Ni
nzuri sana. Nilisema hapo awali, tu-
nabhitaji hiyo.”

Matokeo hayo yalimaanisha City
kumaliza rekodi ya kutoshinda
mechi nne mfululizo ambayo ilit-
ishia kuharibu msimu wao huku
washindi hao mara tatu wakiwinda

taji la nne mfululizo la Ligi Kuu Eng-
land.

Guardiola alifichua jinsi alivyoipa
hamasa timu yake kwenye vyumba
vya kubadilishia nguo wakati wa
mapumziko.

“Niliwaambia tunapaswa kufanya
nini? Kujisikitikia? Hatupaswi ku-
jihurumia. Ni soka. Hii hutokea,”
alisema Guardiola.

“Sasa tunapaswa kufanya nini?
Tucheze mchezo? Tujilalamikie?
Washambuliaji tuwe wakali zaidi,
tufunge mabao. Tulinde vema krosi
dakika za mwisho na tuwe chanya.
Tunapaswa kudai zaidi kutoka kwe-
.
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MANCHESTER, England

Pochettino
alia na
majeruhi
Chelsea

LONDON, England

ANCHESTER United imethibiti-
sha kuwa kiungo wake, Casemi-
ro amerejea mazoezini baada ya
kukaa nje ya uwanja kwa muda

MAURICIO Pochettino ametoa
taarifa za majeraha ya Reece
James, Robert Sanchez na Marc
Cucurella baada ya Chelsea ku-
fungwa na Everton Jumapili.

Wachezaji wote watatu walila-
zimika kutolewa nje wakati wa
kichapo cha mabao 2-0 katika
Uwanja wa Goodison Park, huku
nahodha James akitolewa kipindi
cha kwanza kabla ya Sanchez na
Cucurella kubadilishwa dakika
kumi za mwisho za mchezo.

Majeraha hayo yanaongeza
kwenye orodha ndefu ya
wachezaji ambao hawajaicheza
Blues.

Wesley Fofana, Romeo La-
via, Christopher Nkunku na
Ben Chilwell ni miongoni mwa
wachezaji wengine kumi wa
kikosi cha kwanza ambao hawa-
jacheza kwa sasa kutokana na
majeraha.

“Reece alihisi kitu kwenye
misuli yake ya paja. Hakika
ameumia, lakini hatujui ni mbaya
Kiasi gani.

“Kwa kweli kwetu sisi ni
mchezaji muhimu, mmoja wa
mabeki bora wa pembeni du-
niani. Inasikitisha sana kwa
sababu baada ya dakika 15 au
20 tulikuwa tunacheza vizuri na
nadhani hali ya aina hii inatufan-
va tubadilike, kwa kweli. Malo
Gusto anapata nafuu kutokana
na jeraha lake.

“Hatukuwa tumetoa nafasi
nyingi na unahitaji kuhamisha
mambo ili kufanya mabadiliko.

! . o g Hata Reece alipotoka nje timu
. : ilikuwa ikisukuma na kucheza
:ovizuri.
4 e e J2 © “Lakini tunasikitishwa kwa
OoNn aAiaica 1o0tiennam isninae 2auaa1 - s vnaoemini unavezs
: kujenga kitu na mchezaji kama
LONDON, England “Kushinda Newcastle 4-1 si : yeye ambaye anafaa kuwa
rahisi. Ni timu yenye nguvu : muhimu kwetu hawezi kuisaidia
sana, kwa hivyo wapeni sifa : timu, tunarudi na kutathmini
wachezaji na mashabiki wote. : tena siku chache zijazo nini
“Tunacheza Ligi Kuy, lazima : kinaendelea kwenye misuli yake
tudaiane zaidi na zaidi. : yapaja.”
“Haitoshi. Timu hizoza :
ajabu daima zinaende-
lea. Inapaswa kuwa ta-
bia kwetu.

“Tkiwa tutaende-

lea kuwa na nguvu

mrefu.

Kiungo huyo amekosa mechi nane hadi
sasa kutokana na jeraha la misuli ya paja
alilopata wakati wa kichapo cha mabao 3-0
kutoka Newcastle United kwenye Kombe la
Carabao Novemba Mosi, mwaka huu.

Katika taarifa iliyotolewa kwenye tovuti
rasmi ya klabu, Man Utd ilitangaza kwamba
hatimaye Casemiro amerejea mazoezini:
“Casemiro ameanza mazoezi ya uwanjani,
huku Mbrazil huyo akiongeza ahueni kwa
Manchester United.”

Siku ya Jumapili, kiungo huyo alionekana
akifanya mazoezi peke yake kwenye Uwan-
jawa Carrington.

Jeraha hilo la msuli wa paja lilikuwa la pili
kuugua kwa mchezaji huyo wa zamani wa
Real Madrid huku pia akiumia kifundo cha
mguu alipokuwa akiichezea Brazil dhidi ya
Venezuela.

Akiwa amekosa mechi tatu za klabu kuto-
kana na jeraha la kifundo cha mguu, kiungo
huyo alirejea uwanjani dhidi ya Newcastle,
lakini akaambulia patupu tena wakati wa
mapumziko kwenye mechi iliyopigwa Old
Trafford.

Kurejea kwa Casemiro mazoezini, inga-
wa bado hajakichezea kikosi cha kwanza,
ni habari njema kwa ‘Mashetani Wekundu’
na kunaweza kumaanisha kwamba Mbrazil
huyo anaweza kurejea dimbani mapema
kuliko ilivyotarajiwa.

Akizungumza mapema Novemba kuhusu
ni lini alitarajia Casemiro na Lisandro Mar-
tinez kurejea dimbani, kocha Erik ten Hag
alisema kwamba hakuwategemea wawili
hao kurejea uwanjani kabla ya Krismasi.

HEUNG-Min Son aliitaka Tot-
tenham Hotspur kuwa na
mazoea ya kushinda baada ya
ushindi mnono dhidi ya New-
castle United Jumapili.

Son mwenye umri wa miaka
31, alifurahi kurejea kwenye
mstari wakati timu yake iki-
songa mbele na kupitwa
pointi tano na vinara

wa Ligi Kuu England, kama hii, tutakuwa
Liverpool. - b ~ upande mzuri
. Aliiambia USky = \ 3? ssgla.” "

ports: “Un- = . nge osteco-
aposhinda = e 2 " ! glou alifurahishwa
unafurahia —= ¥ /' na jinsi timu yake
zaidi. Kurudi = Py . 4 ilivyocheza kwenye
kama hivyo ni \J ] .;?h ncha zote za uwanja.

Aliongeza: Siwezi kuwako-
sea vijana. Wameweka juhudi
kubwa leo (juzi).

muhimu sana.
“Hatutaki kufanya makosa
zaidi kama tulivyofanya. Nilid-

hani leo (juzi) ilikuwa nzuri. \ - “Tulikuwa waangalifu zaidi

“Natumaini tunaweza kue- katika safu ya tatu ya mbele,
ndelea kufanya hivi na kukaa nilidhani Son alikuwa bora na
wanyenyekevu. wakorofi zaidi. Tulikuwa wa- natengeneza nafasi. Tulifanya jambo kama hilo linawavutia

“Tulisema tunapaswa kuwa  korofileo (juzi) na tulikuwa tu-  kazi nzuri sana. watu wengine.”
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HABARI MICHEZO

I SIMBA,

SportPesa
yazindua
kampeni
maalumu
msSimu wa
Krismasi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI namba moja va
Michezo ya Kubashiri Tan-
zania, SportPesa, imezindua
kampeni mahususi, ambayo
inalenga kuwazawadia wateja
wake zawadi mbalimbali iki-
wamo fedha ijulikanayo kama
‘KrismasiNaSportPesa’.

KrismasiNaSportPesa,
inawapa nafasi wateja wa
SportPesa kujishindia zawadi
za pesa kila siku, wiki, bila
kusahau kutakuwa na washin-
di kutoka mtaani kila wiki.

Mkuu wa Kitengo cha
Uhusiano na Mawasiliano
SportPesa, Sabrina Msuya,
akielezea kampeni hiyo,
alisema inatoa nafasi kwa Kila
mteja wa SportPesa kujishin-
dia zawadi hata kama atakosa
matokeo ya bashiri zake.

Alisema mteja akishajire-
kodi kupitia simu yake janja
akielezea KrismasiNaSport-
pesa ina maana gani kwake
msimu huu, ataipost video
hiyo kisha anatakiwa ‘ku-
watag' marafiki zake 10, na
kuwatumia DM numba yake
ambayo amejisajili kwenye
akaunti ya SportPesa na
kwamba kila mshiriki ni la-
zima awe ameweka beti siku
14 zilizopita.

“KrismasiNaSportPesa”
itadumu kwa muda wa siku
21, na kila siku watapati-
kana washindi wanne ambao
watajishindia Sh. 100,000,
pia kutakuwa na washindi
wa wiki ambao watajishindia
vocha ya Sh. 500,000 ili ku-
fanya manunuzi kwa ajili ya
Sikukuu ya Krismasi, na kila
Alhamisi kutatolewa washindi
wawili kutoka mtaani ambao
hawa pia watajishindia vocha
yva kufanya manunuzi ya Sh.
100,000.

“SportPesa inatoa rai kwa
wateja wake wote kushiriki
kampeni hii ili waweze Kkuji-
zawadia zawadi hizi ambazo
wataweza kufurahia msimu
huu wa sikukuu na familia
za0,” alisema Sabrina.

Kampeni hii imeanza tangu
Desemba 4 na itadumu hadi
Desemba 22, mwaka huvu.

“Ili kuweka bashiri yako na
SportPesa tembelea tovuti
yvetu ya www.sportpesa.co.tz
au piga *150*87# au wasiliana
na huduma kwa wateja +255
764 115588, alihitimisha
Sabrina.

Na Saada Akida

IKU iliyosubiriwa na
wadau wa soka la wa-
nawake kwa hamu
kubwa kuona nani
atakuwa bingwa wa kwanza
katika Shindano la Ngao ya
Jamii imewadia ambapo leo
watajua ni JKT Queens ama
Simba Queens, zitakapomen-
yana katika Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi Dar es Sa-
laam kwenye mechi ya fainali
kuwania taji hilo.
JKT Queens ambao ni
Mabingwa Watetezi
wa Ligi ya Wa-
nawake Tanzania,
watakawakaribisha
Simba Queens katika
fainali ya kwanza ya
mchuano huo.
Mchezo huo wa fainali una-
tarajia kucheza saa 12:00 jioni,
ukitanguliwa na mechi ya

QUEENS

NGAO

mshindi wa tatu kati ya Foun-
tain Gate Princess dhidi ya
Yanga Princess katika dimba
hilo la Azam Complex majira

ya saa 9:00 alasiri.
Kocha Mkuu wa JKT Queens,
Esther Chabruma, alisema

kubwa kwao wachezaji wana
morali nzuri na wako tayari
kwa ajili ya fainali hiyo kwa
kukabiliana na wapinzani wao,
Simba Queens.

Alisema maandalizi yako
vizuri na baada ya fainali
mechi ya robo fainali dhidi ya
Fountain Gate Princess, wali-
fanyia kazi mapungufu yao na
ubora wa Simba Queens, hivyo
mechi ya leo itakuwa ngumu
na yenye ushindani mkubwa
kwa kuwa ni fainali.

“Hii itakuwa ni fainali na
fainali haina dogo, tumewaona
Simba katika mchezo wa nusu
fainali dhidi ya Yanga Princess,
lakini tunaenda kwa tahadhari
kubwa kuhakikisha tunapata

matokeo mazuri na kutwaa taji
hili 1a Ngao ya Jamii,” alisema
Chabruma.

Kwa niaba ya wachezaji wa
JKT Queens, Stumai Abdallah
alisema kuelekea mechi ya
leo wako tayari kisaikolojia na
kimwili kuwavaa wapinzani
wao, Simba Queens.

Kocha Msaidizi wa Simba
Queens, Mussa Hassan ‘Mgosi’,
alisema wanaelekea mwan-
zoni mwa msimu na ikumbuke
mechi ya msimu uliopita wali-
poteza dhidi ya JKT Queens na
kushindwa kufikia malengo
yao.

Alisema utakuwa mchezo
mgumu kwa sababu wanabhita-
ji kulipa kisasi cha kuhakikisha
wanafanikiwa kupata matokeo
mazuri na kwamba waliona
ubora wa JKT Queens hivyo
watacheza kwa tahadhari kub-
wa ili kufikia malengo yao.

“Hii ni fainali mbili, moja ni
kutaka Ngao ya Jamii, lakini pia

JAMII

Simba kufuta ufalme wa JKT
Queens ambao walikuwa nao
kwa msimu uliopita,” alisema
Mgosi.

Aliongeza kuwa wamejipan-
ga vizuri na wanatarajia kuona
ushindani mkubwa kwa saba-
bu msimu huu wamejipanga
kuhakikisha wanafanikiwa
kurejesha heshima ya Simba
kwa kuanza kutwaa taji hilo
la Ngao ya Jamii kwa mara ya
kwanza.

Naye Mchezaji wa Simba,
Vivian  Corazon, alisema
wamefanya maandalizi ma-
zuri na mpira ni dakika 90,
hivyo wamejipanga vizuri
kushindana vya kutosha dhidi
ya JKT Queens.

“Tunaenda kushindana ip-
asavyo kuhakikisha tunafanya
vizuri na kutwaa ubingwa,
sawa tunajuana, lakini tunawe-
ka pembeni kujuana na ku-
pambana dakika 90 kutafuta
ushindi,” alisema Corazon.

Yanga SC, Chivaviro
sasa kimeeleweka

INATOKA UKURASA 24

“Kwa sasa hatua msham-
buliaji mzoefu halisia na
Kocha Gamondi amewataka
viongozi kuanza na jambo
hilo na tayari Hersi alifanya
kikao na viongozi wa Kaizer
Chiefs kwa ajili ya kumali-
zana na Chivaviro.

“Kikao hicho kimeenda
vizuri na sasa imebaki hatua
chache, ila haijafahamika
vizuri ukubwa wa mkataba
wake aliomalizana na Yan-
ga na muda atakaojiunga
nao kambini, ila taarifa za
uhakika ni kwamba Chiva-
viro atakuwa miongoni mwa
nyota atakayecheza Yanga,”
alisema.

Kwa mujibu wa Ofisa
Habari na Mawasiliano wa

Yanga, Ally Kamwe, zoezi
la usajili wa dirisha dogo
wameshakamilisha na sasa
wanasubiri kazi ya kutam-
bulisha.

Alisema Kocha Gamondi
tayari amekabidhi ripoti na
tayari imeshafanyiwa kazi
kwa kusajili mchezaji am-
baye atakuja kuwa msaada
kwenye timu ikiwamo safu
yao ya ushambuliaji ambayo
imefanyiwa kazi.

“Ni  kweli  tutafanya
usajili kulingana na map-
endekezo ambayo ameya-
omba Gamondi, tayari kazi
imefanyika, kwa rais wetu,
Hersi kufanya kazi ya usajili
mapema sana na tutashusha
mtu hatari ambaye atakuja
kukata kiu cha mashabiki
wetu,” alisema Kamwe.

Benchikha abakiza kazi
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kuwa tutakuwa nyumbani
kama ilivyokuwa kwao,”
ameongea kocha huyo.
Benchikha alilalamikia
kitendo cha mwamuzi
wa mechi hiyo kuongeza
dakika tatu baada ya tatu
za majeruhi kumalizika.
“Aliongeza dakika tatu
tukacheza hadi dakika ya
96, si kitu cha kawaida
sijui kwa nini alifanya
hivyo, lakini ndio hivyo,”
alilalamika Benchikha.
Naye Meneja Habari na
Mawasiliano wa Klabu
hiyo, Ahmed Ally, hakusi-
ta kumpa sifa kocha huyo
akisema ni mwanamapin-
duzi aliyefanya mapinduzi
makubwa ndani ya kikosi
hicho kwa muda mfupi tu.
“Ndani ya muda mfupi

amefanya mapinduzi
makubwa ndani ya kikosi
chetu, utimamu wa mwili
kwa vvachezan umepanda
maradufu, ukabaji wa hali
ya juu, ufundi umeongeze-
ka kwa baadhi va
wachezaji wetu, kiwango
cha mchezaji mmoja
mmoja Kimepanda, hali ya
kujiamini meongezeka na
morali iko juu,” alisema.
Simba imerejea nchini

jana alfajiri na wachezaji

kupewa mapumziko ya
siku moja kabla ya leo
kuanza mazoezi kwa

ajili ya mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya
Kagera Sugar na kisha Ju-
manne ijayo kuikaribisha
Wydad katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa kwenye
mechi ya marudiano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.
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Ranga Chivaviro

Yanga, Chivaviro
sasa kimeeleweka

Na Saada Akida ® ® ® Uongozi wasema

Ziﬁi!ﬁﬁﬁ‘}:;ﬁf;‘;;aﬁ&‘gﬁg tayari kazi imefanyika na
o e wamemaliza usajili mape-

ma, kilichobaki...

si wa Klabu ya Yanga wamefikia
Hata hivyo, licha ya uongozi

hatua nzuri ya mazungumzo na

uongozi wa Kaizer Chiefs ya Af-
wa juu wa klabu hiyo kuweka
bayana kuwa suala la usajili

rika Kusini juu ya uwezekano wa

kuinasa saini ya mshambuliaji

wa timu hiyo, Ranga Chivaviro,
ndani ya timu hiyo kwa sasa lipo
chini ya Kocha Mkuu, Miguel
Gamondi, lakini Nipashe lime-

imefahamika.
fahamishwa kwamba tayari ma-

Yanga imekuwa iki-
tafuta mbadala wa Fiston

bosi wa timu hiyo wamekuwa na
mawasiliano mazuri na viongozi

Mayele aliyetimkia Misri
katika Klabu ya Pyra-
mid ambapo nafasi yake , maz
ilitarajiwa kuzibwa na @ Kaizer Chiefs juu ya uwezeka!j
Hafiz Konkoni, ambaye Eo wa kur{munua rilsham})ullajl
: ! i uyo ama kumpata kwa mkopo.
h?(tjowgs‘ﬁ)a al‘nmaeksah|=ndav|v(g Chanzo cha kuaminika kutoka
s . Iy ndani ya klabu hiyo kimeliambia
.'!(!a“' ya k'!(05| hicho Nipashe kuwa kwa sasa wapo
hali iliyosababisha klabu  ;ika mazungumzo ya kuona
wanalimaza vipi na kumpata
mshambuliaji huyo wa kati raia

hiyo kuelekeza nguvu
zao katika kuisaka saini saini ya nyota huyo.
wa Afrika Kusini.
“Ni kweli tumekuwa na ma- INAENDELEA UKURASA 23

ya Chivaviro mwenye

Zungumzo na viongozi wa timu
ambayo anacheza huyo mcheza-
ji kwa sababu bado nafasi ya
mshambuliaji wa kati imekuwa
tatizo na huyo mtu tunaona
anaweza kutusaidia katika eneo
ambalo tumeshindwa kupata
dawa, kama kila kitu kikienda
sawa basi tunategemea kuwa
naye hapa,” alisema mtoa taarifa
wetu.

Mtoa habari huyo alisema
baada ya kufikia mapendekezo
hayo, viongozi kupitia rais wa
klabu hiyo, Hersi Said, alikuwapo
Afrika Kusini kuzungumza na
Kaizer Chiefs kwa ajili ya kuinasa

umri wa miaka 31.

Casemiro aipa matumaini

Benchikha abakiza
kazi moja tu Simba

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba,
Abdelhak Benchikha,
amekiri kuwa kikosi chake
kinazidi kuimarika ila kuna
tatizo moja la ufungaji
ambalo ameahidi kuli-
fanyia kazi, akisifu kiwan-
go cha wachezaji wake,
lakini akilia na mwamuzi
aliyechezesha mechi ya
raundi ya tatu ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya
Wydad Casablanca Ju-
mamosi iliyopita, akisema
aliongeza dakika tatu
zaidi kitu ambacho si cha
kawaida.

Akizungumza jana baada
va kuwasili nchini aki-
tokea, Morocco ulipoche-
zwa mchezo huo Kkatika
Uwanja wa Marrakech na
Simba kufungwa bao 1-0
lilillowekwa wavuni dakika
za majeruhi, Banchikha
alisema mechi ilikuwa
nzuri ingawa ilikuwa na
baadhi ya changamoto
zilizosababisha wakose
matokeo mazuri.

“Tulicheza vizuri,
tuliwafanyia Wydad

——

Mshambuliaji wa Simba,
Jean Baleke akiwa kazini
dhidi ya Wydad Jumamaosi
iliyopita nchini Morocco.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

‘pressing’ hadi dakika
ya 90, tukafungwa goli
dakika za mwisho ambalo
ni kama tulikosa umakini
hadi mwisho wa mchezo.
“Ninachofurahia kwenye
timu yangu ni kuweza
kuzuia na kushambulia
kwa kasi, eneo la ku-
weka mpira nyavuni ndilo
tumeshindwa kufanikisha,
nadhani kuna haja ya
kukaa na kulifanyia kazi,
lakini nimeridhishwa na
timu ilivyocheza,” alisema
kocha huyo raia wa Al-
geria ambaye hana muda
mrefu tangu aitwae timu
hiyo kutoka kwa Mbrazili
Robertinho Oliveira.
Alisema kwa sasa
wamerejea nyumbani kuji-
andaa na mechi ya maru-
diano ambayo atataka ku-
jipanga vizuri kuhakikisha
Simba inaibuka na ushindi.
“Mechi ya marudiano
tutajipanga vizuri na ku-
hakikisha tunakuwa
sahihi zaidi ili nasi
tushinde kwa
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