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n a b a Sto I a Rais wa Zanzibar, Dk. Husséin Ali Mwinyi, akikabidhi cheti cha pongezi

H 3 3 - M 3 3 cha ushindi wa mlipakodi bora kilichotolewa na Mamlaka ya Mapato
o Pla alll<uwa Ila HlagaZIIle Hlblll, I'lSElSl Tanzania (TRA), kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zai-
puna, wakati wa ufunguzi wa kongamano la wawekezaji kiuchumi

21 na zaidi ya simu 10... Endelea ukurasa 2 | kvadhimisha miaka 66 ya Uhuru wa Tanzania Bara, jijini Zanzibar jana.

el ALIYOMO _

UKURASA WA 3
MAREKANI YATOA
MABILIONI MRADI
‘WAACHE WASOME'’

SERIKALI ya Marekani, kupitia Shirika
lake la Maendeleo ya Kimataifa (USAID),
imesherehekea miaka mitano ya mradi
wa ‘Waache Wasome’ wenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 14.75 (sawa na...

‘Wagonjwa
msikubali
kuuziwa

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji wakishirikiana na vikosi vingine jana kuondoa mabaki katika ghorofa lililoan-
guka juzi Goba, mkoani Dar es Salaam. Watu wanne walikufa na wengine kujeruhiwa. PICHA: MIRAJI MSALA
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Wanaume
walalamikia
ukatili, wake
zao kuwanyima
unyumba

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BAADHI ya wanaume mkoani Shin-
yanga, wamelalamika kufanyiwa uka-
tili wa Kijinsia na wake zao ikiwamo
kunyimwa unyumba.

Walibainisha hayo jana wakati
dawati la jinsia la Jeshi la Polisi
wilayani Shinyanga, lilipokuwa likitoa
elimu ya ukatili wa kijinsia katika
stendi ya mabasi wilayani hapo.

Mmoja wa wanaume hao, Peter
Makalanga, alisema wanawake
wamekuwa wakiwafanyia ukatili
mkubwa waume zao, kwa kuwanyi-
ma unyumba hata ndani ya wiki mbili
kwa madai ya kuchoka na kazi.

“Tunashukuru kwa elimu hii ya uka-
tili wa kijinsia kutuletea hapa stendi,
lakini wanaume tunanyanyasika sana
siku hizi. Wake zetu wanatunyima
unyumba, lakini akijua unachepuka
ndipo Mgogoro unapoanzia Na
kufikia hatua ya kupigana,” alisema
Makalanga.

“Waambieni na wake zetu wasitu-
fanyie ukatili lakini wao ukiwagusa tu
tayari wanakimbilia polisi kushtaki.
Hiyo si sawa lakini ukiangalia chanzo
cha yote hayo ni yeye mweyewe
kuninyima unyumba,” aliongeza.

Pia alisema na migogoro inapo-
tokea ndani ya familia, ndiyo chanzo
cha kuachana na kusababisha watoto
kukosa malezi bora na hata kuwa ma-
chokoraa mitaani na wa kike kujiuza.

Mkuu wa Dawati la Jinsia kutoka
Jeshi la Polisi wilayani Shinyanga,
Brightone Rutajama, aliwataka
wanaume kufika kwenye dawati hilo
kutoa taarifa za kufanyiwa vitendo
vya ukatili na wake zao badala ya
kunyamaza kwa kuhofia aibu.

Alisema kwenye dawati hilo, wan-
apokea malalamiko ya watu wote bila
ubaguzi kisha kuyatafutia ufumbuzi
ikiwamo kutatua migogoro ya ndoa.
Hata hivyo, alisema wanaotoa taarifa
za kufanyiwa ukatili wengi huwa
wanawake.

Katika hatua nyingine, aliwataka
wafanyabiashara wa stendi ya ma-
basi wilayani Shinyanga, bodaboda,
bajaji na mawakala kuacha kufanyi-
ana vitendo vya ukatili wa kijinsia,
ikiwamo kutoleana lugha chafu za
matusi ya nguoni.

Naye Mratibu wa Polisi Jamii
wilayani Shinyanga, Magesa Marwa,
akizungumza na madereva wa bajaji
na bodaboda kwenye stendi hiyo,
aliwataka kuwa mabalozi wazuri
katika kupinga vitendo vya ukatili wa
kijinsia.

Pia aliwataka madereva hao wa
bajaji na bodaboda katika msimu huu
wa sikukuu za mwisho wa mwaka,
wazingatie sheria za usalama bara-
bara ili kutosababisha ajali ambazo
hugharimu maisha ya watu na wen-
gine kupata ulemavu.

Rais Samia Suluhu Hassan, akikabidhi Tuzo ya Heshima ya Utatuzi wa Migogoro, Demokrasia na Haki za Binadamu kwa Waziri Mkuu mstaafu,
Dk. Salim Ahmed Salim (katikati), aliyotunukiwa na Taasisi ya Kemet Butros Ghali ya nchini Misri, nyumbani kwake Masaki, mkoani Dar es
Salaam jana. Anayepokea tuzo hiyo kwa niaba yake ni mtoto wake, Ahmed Salim Ahmed. PICHA: IKULU

Shahidi adai kumkamata
Sabaya na bastola, simu 10

Na Allan Isack, ARUSHA

OFISA Uchunguzi wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), Shaban
Hemed (41), amedai walimkama-
ta aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai
Ole Sabaya, akiwa na bastola
aina ya Glock 17 ikiwa na maga-
zini mbili zenye risasi 21.

Vilevile, shahidi huyo amedai
mahakamani kuwa mbali na bas-
tola hiyo, walimkamata mshtaki-
wa huyo akiwa na simu zaidi 10
na Ipad moja katika chumba am-
bacho alikuwa amelala.

Akisilisha ushahidi wake jana,
shahidi huyo alidai walimkama-
ta Sabaya usiku wa manane
baada ya kugoma kwenda katika
ofisi za taasisi hiyo kwa ajili ya
kufanyiwa mahojiano.

Ofisa huyo ambaye ni shahidi
wa 11 katika kesi ya uhujumu
uchumi namba 27 inayomka-
bili Sabaya na wenzake sita,
alitoa madai hayo jana mbele
ya Hakimu wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha, Patricia
Kisinda.

Mbali na Sabaya washtakiwa
wengine katika shauri hilo ni Sil-
vester Nyengu (26), Enock Togo-
lani (41), Watson Mwahomange
(27), John Odemba, Jackson Ma-
cha (29) na Nathan Msuya (31).

Shahidi huyo alidai alihusika
katika uchunguzi wa jalada la
kesi hiyo ambalo lilikuwa la Sa-
baya kulazimisha kupewa rush-
wa ya Sh. milioni 90 kutoka kwa
Francis Mroso.

Alidai tuhuma zilikuwa za
matumizi mabaya ya madaraka,
utakatishaji wa fedha, kujihu-
sisha na vitendo vya rushwa,
kuongoza genge la uhalifu na ku-
jihusisha na vitendo vya rushwa.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Filex
Kwetukia, shahidi huyo al-
idai Mei 19, mwaka huu, akiwa
ofisini kwake makao makuu ya
TAKUKURU, majira ya mchana,
bosi wake alimtaka ajiandae,
kulikuwa na safari ya kwenda
mikoa ya Arusha na Kiliman-
jaro na kwamba Mei 20, mwaka
huu, akiwa na maofisa wa taasisi
hiyo, waliondoka makao makuu
kwenda mkoani Kilimanjaro
kwa kazi hiyo.

“Uchunguzi wetu ulikuwa ka-
tika sehemu kuu mbili, ambazo
ni Wilaya za Hai na Moshi, na
tulichunguza taarifa fiche na
kuzichakata kwa kuwahoji watu
mbalimbali na baada ya hapo
Mei 23 mwaka huu, tulikwenda
Arusha na kutoa taarifa kwa
Mkuu wa TAKUKURU Arusha na
tulimweleza sababu ya kwenda
na alitueleza kwamba ana jalada
la tuhumu hizo ambalo lilihama
kutoka polisi.

“Nanukuu maneno ya mkuru-
genzi alipozungumza na Sabaya
kuna uchunguzi unafanyika
mikoa ya Arusha na Kilimanjaro,
hivyo anatakiwa kufika katika
ofisi za mikoa hiyo, na alikubali
kwenda lakini hadi kufikia Mei
24, mwaka huu, hakufika.

“Kutokana na kutompata kwe-
nye simu Mei 25, mwaka huu,

mkurugenzi alitoa kibali cha
kumtafuta na kumkamata.

“Baada ya kupewa kibali cha
kumkamata tulianza kukusanya
taarifa za kiintelijensia kujua
wapi muhusika yupo na tuli-
baini kwamba miongoni mwa
watuhumiwa  tunaowatafuta,
wapo kituo Kikuu cha Polisi Aru-
sha, ambao ni John Odemba na
Daniel Mbura,” alidai.

Aliendelea kudai kuwa baada
ya kuwachukua watuhumiwa
hao kituo cha polisi, waliwahoji
na walikiri tukio na Mei 22 na
walikubali kupata mgawo wa
fedha zilizochukuliwa kupitia
maelezo waliyoandika.

“Baada ya kutoka Arusha, tu-
likwenda Moshi, tulipata mwan-
ga Sabaya anapatikana Dar es
Salaam. Na nilitoa taarifa kwa
bosi wangu na nilipata kibali cha
kwenda kumkamata huko.

“Na kwa mujibu wa taarifa
za kichunguzi walikuwa ‘Beach
Kindimbwi, Mtaa Kolele katika
nyumba za malazi za ‘MG and
Home Estate’. “Tulifika chumba
cha Sabaya namba 101 na 102,
sikufanikiwa kuwakuta, walisha-
toka na baada ya kuwakosa na
kujiridhisha, nilifanya mazun-
gumzo na meneja wa apartment
hizo, kama anamfahamu alikiri
kuwa alikuwapo na vijana wake.

“Meneja huyo alitueleza an-
amfahamu Sabaya kwa kuwa
alimwona katika mitandao na
kijamii na alifanya malipo ya
kwanza kwa simu yenye jina
lake, kiasi cha Sh. 580,000, simu
ambayo ilikuwa imebebwa na

Silvester Nyegu na malipo ya pili
yalikuwa ya Sh. 246,000, ilitu-
mika namba ya Enock Togolani
Mkeni na malipo ya tatu yaliku-
wa ya Sh. 968,000,” alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa
baada ya kujiridhisha walikuwa
wameshaondoka eneo hilo, al-
ipitia kitabu cha kumbukumbu
za magari yanayoingia na kutoka
katika hoteli hiyo, akabaini wali-
tumia gari aina ya Toyota Land
Cruser V8 lenye namba za usajili
T222 BDW.

Alidai kwamba kwa mujibu
wa uchunguzi wao, walibaini
walihamia eneo la Oasisi Village
kwenye apartment ya Mount
Uluguru na walipofika huko
waliwakamata watu wanne ka-
tika chumba kimoja ambao ni
Silvester Nyegu, Watson Mwa-
homange, Enock Togolani na
Onjung’ Saitabau na chumba
kingine walimkamata Sabaya
na mwanamke anayetambulika
kwa jina la Jesca Thomas.

“Niliwaeleza dhumuni la ku-
wakamata ni kuwapeleka ka-
tika ofisi za TAKUKURU zilizoko
Upanga, Dar es Salaam na wa-
likubali kuongozana na mimi,”
alidai.

Akihojiwa na Wakili wa Utete-
zi, Mosses Mahuna, shahidi huyo
alidai mahakamani huko kwam-
ba alidai shauri hilo lilikuwa na
wapelelezi wengi na kila mmoja
alikuwa na nafasi yake ya ku-
peleleza katika kesi hiyo.

Alidai kuwa kabla ya kufika
TAKUKURU, jalada hilo lilikuwa
polisi kwa hatua za kiuchunguzi.
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Marekani yatoa mabilioni
mradi ‘Waache Wasome’

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani, kupitia Shirika lake la Maendeleo ya
Kimataifa (USAID), imesherehekea miaka mitano ya mradi wa
‘Waache Wasome' wenye thamani ya Dola za Marekani milioni
14.75 (sawa na Sh. 33,979,520,140).

Mradi huo ulioanza Desemba 2016 hadi Februari 2022,
umeongeza uandikishaji na ubakishaji wa wasichana katika
elimu rasmi ya sekondari na elimu mbadala.

Hafla hiyo iliadhimisha na kuangazia mafanikio na uende-
levu wa uwekezaji wa Serikali ya Marekani katika mradi wa
vijana wa Waache Wasome katika kuimarisha wafanyakazi,
wanafunzi na nafasi muhimu ya uwezeshaji wa wasichana
katika kuboresha maendeleo ya Tanzania.

“Mtindo huu umewawezesha wasichana walio katika rika
balehe kuunda na kufikia malengo ya maisha yao ya baadaye
huku wakishughulikia kanuni za kijamii na vikwazo vya kiu-
chumi ambavyo vimezuia uwezo wao wa kubaki na kufaulu
shuleni,” ilisema taarifa iliyotolewa na Ubalozi wa Marekani
nchini.

Mwongozo wa kuzuia Unyanyasaji wa Kijinsia Unaohusi-
ana na Shule wa Waache Wasome (SRGBV) na mwongozo wa
mafunzo ya rika wa Protect Our Youth (Linda Vijana Wetu)
utatolewa na Serikali ya Tanzania kwa matumizi ya nchi nzima.

Taarifa hiyo ilisema ni hatua muhimu kwa nyenzo za
mafunzo za mradi kupitishwa na serikali kwa matumizi katika
shule zote. Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) pia imepitisha rasmi na kuunganisha moduli ya
Mfumo wa Tahadhari ya Mapema kwa wanaoacha shule
(DEWS) katika Mfumo wake wa Taarifa za Shule. Shule zote za
elimu ya msingi, zikiwamo za kibinafsi na za serikali, zitatumia
DEWS kufuatilia na kusaidia wanafunzi walio katika hatari ya
kukatisha masomo.

Waache Wasome walifikia zaidi ya wanafunzi 50,000,
walimu 1,300, wazazi na walezi 6,000 katika mikoa ya Arusha
na Mara. Akizungumza katika hafla hiyo, Balozi wa Marekani
nchini,Dk. Donald Wright, alisifu mradi huo kwa mafanikio yake
na kubainisha kuwa kuondoa vikwazo kwa elimu ya mtoto wa
kike kuna manufaa mengi chanya katika jamii. “Kwa kutatua
vikwazo vinavyowakabili wasichana wa Kitanzania wakiwa
shuleni na katika jamii zao, wana uwezekano mkubwa wa
kumaliza masomo yao. Balozi Wright pia aliipongeza Seri-
kali ya Tanzania kwa mabadiliko ya hivi karibuni ya sera ya
kuruhusu wasichana wa shule wanaopata ujauzito kuendelea
na Masomo..

MERES
TAARIFA YA KUFUNGWA/

KUFUTWA KWA KAMPUNI

Imetolewa taarifa kuwa katika mkutano wa ziada wa
Meres limited namba ya usajili 130459 uliofanyika
tarehe 5 Disemba 2021 azimio maalum lililo chapishwa
kwa pamoja na wamiliki wa kampuni la kufunga
kampuni kwani haikuweza kufanya shughuli zake, ikiwa
mtu ana madai yoyote au maslahi dhidi ya kampuni
wanashauriwa kuwasiliana na kampuni kwenye anwani

iliyo chini ndani ya siku 7 za taarifa hi.

Mawasiliano: Sinza, Ubungo
info@meres.co.tz,0657724026,
P.0.Box 62156,Dar Es Salaam
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‘Wagonjwa msikubali
kuuziwa damu ni bure’

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI ~ wametakiwa  ku-
waripoti wauguzi wa hospitali wa-
naouza damu kwa wagonjwa ili ku-
komesha tabia hiyo inayosababisha
baadhi kupoteza maisha kwa kushind-
wa kununua na kudhoofisha uchangi-
aji damu kwa hiari.

Akitoa mafunzo kwa wahariri wa
vyombo vya habari katika kampeni
Salaam, Dk. Avelina Mgasa wa Mpango
wa Taifa wa Damu Salama, alisema
kumekuwapo na malalamiko ya watu
kuuziwa damu, lakini hawawaripoti
wauguzi wenye tabia hiyo, hali inayo-
sababisha kutotatua tatizo.

Mpango wa Damu Salama upo chini
ya Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto.

Dk. Mgasa alisema wananchi wana-
potakiwa kununua damu ya mgonjwa
wanapaswa kuripoti kwa mganga
mkuu wa hospitali husika ili aweze ku-
chukua hatua ya kumwajibisha muu-
guzi huyo.

Akifafanua, Dk. Mgasa alisema

mpango wa damu salama kazi yake
ni kukusanya damu kwa kuhamasisha
wananchi kuchangia damu kwa hiari
na kuipeleka hospitali kusaidia wag-
onjwa bila gharama yoyote.

“Sisi tunatoa damu bure kwa hos-
pitali zote ili wananchi wapatiwe
bila kulipa, kwa sababu mwananchi
hawezi kumudu gharama ya kuinunua
kwa kuwa kuna gharama kubwa ya
kuichakata,” alisema.

Vile vile, alisema mpango wa damu
salama hauwajibiki kufuatilia wag-
onjwa wanaouziwa damu hospitali,
kwa kuwa jukumu lao ni kukusanya
kuichakata na kuisambaza.

“Kama kuna malalamiko ya watu
kuuziwa damu, wananchi wanapaswa
kuiripoti hospitali husika ili tabia hiyo
iweze kukomeshwa,” alisema.

Wakitoa maoni yao kuhusu tatizo
la wagonjwa kuuziwa damu, baadhi
ya wahiriri akiwamo Gloria Tesha,
alisema hali hiyo inadhoofisha watu
kujitokeza kuchangia damu kwasaba-
bu mtu anapochangia halafu akapata
tatizo na kutakiwa kununua haileti pi-
cha nzuri.

Aidha, Stella Aron, alisema baadhi
ya watu wanashindwa kuripoti kwa
kuhofia mgonjwa wao kutelekezwa
na kupoteza maisha kwa kitendo cha
kumripoti muuguzi.

Akielezea mafanikio ya Mpango wa
Taifa wa Damu Salama, Dk. Wilhelmus
Mauka, alisema kwa mwaka 2021/2022
Mpango umeweka malengo ya kuku-
sanya chupa za damu 375,000 sawa na
asilimia 75 ya mahitaji ya damu nchini
ambayo ni 550,000.

Dk. Mauka alisema kumekuwa na
ongezeko la makusanyo ya damu kila
mwaka na mpaka kufikia mwaka wa
fedha wa 2020/2021 damu salama
ilikusanya jumla ya chupa za damu
331,279, ikilinganishwa na chupa
12,597 zilizokusanywa kwa 2005 waka-
ti mpango huo unaanzishwa.

Vilevile, alisema timu za uhama-
sishaji, ukusanyaji damu zimeongeze-
ka kutoka saba mwaka 2015 hadi ku-
fikia 286.

Dk. Mauka alisema kwa upande wa
Bara asilimia zaidi ya 60 zinakusany-
wa na timu za halmashauri.

Butiku asema Katiba ni jambo la lazima

Na Thobias Mwanakatwe

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi
ya Mwalimu Nyerere na mwanasiasa
mbkonge nchini, Joseph Butiku, amese-
ma kuiboresha katiba na hata kuiandi-
ka upya ni jambo la lazima.

Alisema hayo juzi akihojiwa kwenye
kipindi cha Dakika 45 kinachorushwa
na runinga ya ITV kuhusu tathmini ya
hali ilivyokuwa baada ya Tanganyika
kupata uhuru na hali ilivyo sasa miaka
60 baada ya uhuru.

Butiku alisema suala la mareke-
bisho ya katiba haliepukiki. “Mimi
nasema katiba ni muhimu kuiboresha,
ni lazima na hata mkitaka mpya ni la-
zima, hii katiba tuliyonayo iliboreshwa
tu wala mambo yake hayakuwa mengi,
iliboreshwa katika mambo ya madara-
ka ya Rais na madaraka ya wabunge na
haki za wananchi,” alisema Butiku.

Hata hivyo, alisema Watanzania
wawe na tabia ya kutii kwani Rais
Samia Suluhu Hassan alishasema su-
ala la katiba ni muhimu, lakini apewe
muda kwanza ashughulike na suala la
kuboresha uchumi wa nchi.

“Tunaye Rais, anasema ni jambo
jema, lakini tujipe muda tushughulike
na uchumi wetu, mimi nadhani tu-
jenge tabia ya utii na kusikiliza, itafika
mahali kama Rais Kikwete alivyoona...
Rais huyu wa sasa au mwingine atao-
na, katiba na yaliyomo inajipima vizuri
katika matendo sio katika kelele ya
kudai.”

“Ni lazima tukubali nafasi ya uhuru
wa kuzungumzia katiba yetu na tuki-
taka kuibadili tuwe huru kuzungumza
na vile vile tuwe taifa ambalo tuna
mwafaka wa kufanya hivyo kwani tu-
rijaribu tukaishia njiani.

“Kwanza katiba tunayo, wanaotaka
sana sababu zao, ipo katiba mpya im-
etengenezwa tunayoitwa katiba pen-
dekezwa ila haikwenda kwenye stage
(hatua) ile ya mwisho kwamba iende
kwa wananchi waipigie kura tuseme
hii ndio katiba yetu,” alisema Butiku.

Butiku alisema katiba pendeke-
zwa ilipitishwa na Bunge Maalum la
Katiba baada ya kufanyiwa kazi na
tume iliyoteuliwa kikatiba na kwa mu-
jibu wa sheria, na kwamba hiyo kazi
ilishafanyika.

“Kikubwa zaidi muwe tayari kujen-
ga tabia ya kutekeleza na kutii yale yal-
iyomo katika katiba, kama mnaandika
kitabu halafu hamtekelezi kwanini
mnataka kuandika vitabu vipya? Ali-
hoji.

Alisema katika katiba kuna mis-
ingi na utaratibu kwa ajili ya utendaji,
hivyo viongozi na wananchi lazima
wakubali kutenda kwa mujibu wa
katiba na kama hawataweza kufaulu
hayo hakuna sababu ya kuwa na kat-
iba mpya.

“Mnataka katiba ya vyeo au mnata-
ka katiba ya kuwatafutia kazi, kama ni

katiba ya kusaidia kuimarisha misingi
yetu ya maisha ambayo inatambua
utu wetu na haki zetu zote na maisha
bora kwa kila mtu... katiba hii tuliyo-
nayo hatujaanza kutekeleza ipasavyo,”
alisema.

VYAMA VYA SIASA

Akizungumzia kuhusu vyama vya
siasa kama vinafanya siasa inayokidhi
mahitaji ya wananchi kwa wakati huu,
alisema vinajitahidi kwasababu vina-
tambua kuwa kuna siku vinakwenda
kuwaomba wananchi kura japo vion-
gozi wanatumia muda mwingi kubis-
hana kuhusu nafasi zao.

“Sina uhakika kama wanatumia
muda mwingi leo kushughulikia
maendeleo na hali za wananchi, naona
kama wanatumia muda mwingi kubis-
hana kuhusu nafasi zao, nani atakuwa
rais, nani atakuwa hiki,” alisema.

Butiku aliongeza kuwa kutokana na
mabishano hayo yaliyopo ndani ya vy-
ama ndio maana wakati wa uchaguzi
kunakuwa na vurugu wakati wote
na huwezi kujua lini uchaguzi ume-
kwisha na lini tuendelee na kazi ya
maendeleo na watu wawape nafasi ya
kuwapima kama kweli wanashughu-
lika na mambo yako,” alisema.

Kuhusu mfumo wa vyama vingi vya
siasa alisema bado haujaeleweka kwa
wananchi na viongozi wa vyama vya
siasa.

“Viongozi wa vyama wengi hawa-
jaelewa kwamba mifumo hii sio ugom-
vi, mifumo hii ni ya kukoleza utaratibu
wa kujadili namna ya kusaidiana na
wananchi wakishiriki katika mazun-
gumzo hayo hasa jinsi ya kuendesha
nchi,” alisema.
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‘Malkia wa Tembo’ ahukumiwa upya

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu
imemhukumu upya kifungo cha miaka 9
jela malkia wa meno ya tembo, Yang Feng
Glan na wenzake wawili baada ya kuwatia
hatiani kwa makosa matatu ya kujihusisha
na biashara haramu ya meno ya tembo
yenye thamani ya Sh. bilioni 13.9.

Washtakiwa hao walihukumiwa kwa
mara ya kwanza na kupewa adhabu ya mi-
aka 15 jela kuanzia Februari mwaka 2019,
Mahakama Kuu ilifuta adhabu na kua-
muru jalada kurudi Mahakama ya Kisutu
kwa kuandika hukumu upya ambapo jana
walisomewa hukumu yao.

Mbali na Malkia wa meno ya tembo,
washtakiwa wengine katika kesi hiyo ya
uhujumu uchumi ni Salvius Matembo na
Philemon Manase.

Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi
alisema hukumu dhidi ya washtakiwa hao
ilishatoa mwaka 2019, walikata rufani
Mahakama Kuu ambapo katika uamuzi
wake iliamuru jalada lirejee Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu.

Alisema Mahakama Kuu ilielekeza hu-
kumu iandikwe upya na ielezwe washtaki-
wa walitiwa hatiani kwa makosa gani.

“Washtakiwa walikuwa wakikabiliwa
na mashtaka matatu, kujihusisha na
mtandao wa uhalifu makosa mawili na ku-
jihusisha na biashara haramu ya meno ya
tembo.

“Hoja iliyopo kuangalia je, washtakiwa
wanajuana? Kutokana na ushahidi ulio-
tolewa na upande wa Jamhuri imethibitika
kwamba washtakiwa wanajuana.

“Mashahidi walielezea mshtakiwa wa
kwanza na wapili walivyofahamiana kati-
ka biashara ya meno ya tembo, ilionyesha

walikuwa wanakusanya na kupeleka kwa
malkia.

“Mshtakiwa watatu, Malkia ushahidi ul-
ionyesha alipokea, alipima na kuficha na
kati ya mshtakiwa wa kwanza na wapili
kulikuwa na miamala ya kutumiana fedha,
walishindwa kueleza fedha hizo zilikuwa
za nini,” alisema Hakimu Shaidi.

Alisema kuhusu kufahamiana, ushahidi
umebainisha kuwa walikuwa wanafaha-
miana washtakiwa wote watatu.

“Mahakama imejiridhisha kwamba ma-
kosa yalithibitika bila kuacha shaka yoy-
ote, Mahakama inamtia hatiani mshtakiwa
wa tatu Malkia kwa kosa la kujihusisha na
genge la uhalifu, inawatia hatiani mshtak-
iwa wa kwanza na wapili kwa kosa la ku-
jihusisha na genge la uhalifu na inawatia
hatiani washtakiwa wote kwa kosa la ku-
jihusisha na biashara ya meno ya tembo,”
alisema.

Baada ya washtakiwa kutiwa hatiani,
Wakili Nehemiah Nkoko aliomba mahaka-
ma iwapunguzie adhabu kwa kuzingatia
tayari walishatiwa hatiani, walianza ku-
tumikia kifungo kabla ya Mahakama Kuu
kufuta adhabu hiyo.

Alidai Mahakama Kuu ilisema washtaki-
wa walikaa gerezani miaka sita, lakini kwa
kuangalia mwaka wakioshtakiwa 2014,
walikaa miaka zaidi ya saba.

Wakili Nehemiah alidai Malkia kwa sasa
ana miaka 70 na mgonjwa, hivyo aliomba
apunguziwe adhabu kutokana na umri
wake mkubwa.

Wakili wa Serikali, Faraja Nguka, aliom-
ba pamoja na kupewa adhabu inayostahi-
li, shamba la Malkia lililopo Muheza Tanga
litaifishwe na kuwa mali ya serikali.

Akitoa adhabu Hakimu Shaidi alisema
alizingatia hoja za pande zote mbili, ni

kweli walikaa gerezani muda mrefu,
walianza kutumikia kifungo kabla Ma-
hakama Kuu haijatoa hukumu.

“Mliwakosea Watanzania wote, mliua
au kusababisha tembo wengi kuuawa,
tembo ni chanzo cha mapato ya fedha za
kigeni, mshtakiwa wa kwanza na wapili ni
Watanzania, lakini mliamua kujinufaisha
wenyewe.

“Mshtakiwa watatu, wewe ni raia wa
kigeni ulikaribishwa na uliamua kufanya
ulichofanya kana kwamba nchi iliko-
sea kukukaribisha, chezeni mziki wenu,
mlioupiga wenyewe,” alisema Hakimu
Shaidi.

Baada ya kusema hayo alitoa adhabu,
kwa kosala kwanza la kujihusisha na genge
la uhalifu Malkia atakwenda jela miaka 15,
kosa la pili kama hilo, washtakiwa wawili
waliobakia watakwenda jela miaka 15.

Katika kosa la tatu washtakiwa wote
watalipa faini mara mbili ya thamani
ya meno ya tembo Sh. bilioni 13.9 am-
bayo ni sawa na Sh. bilioni 27.8, endapo
watashindwa watakwenda jela miaka mi-
wili na adhabu zinakwenda kwa pamoja.

Alisema Mahakama inatoa amri ya kuli-
taifisha shamba la malkia lililoko Muheza
Tanga kuwa mali ya serikali.

Washtakiwa wanadaiwa kutenda ma-
kosa hayo kati ya Januari mosi na Mei 22,
mwaka 2000, maeneo mbalimbali nchini.

Wanadaiwa kujihusisha na biashara
haramu ya meno ya tembo 860 ambayo ni
sawa na tembo 430 yenye kilo 15,900 bila
kuwa na kibali.

Mahakama imepunguza miaka sita ku-
toka 15 ambayo hakimu huyo, aliwahuku-
mu jana kabla ya kupunguza, hivyo kuwa
miaka tisa imezingatia ukweli kwamba
walikaa muda mrefu gerezani miaka sita.

Balozi wa Qatar
nchini Tanzania,
Hussain Ahmad
Al-Homaid
(katikati),
akikata utepe
kuzindua ofisi
za taasisi ya
kutoa msaada
ya Qatar Char-
ity, Masaki,
mkoani Dar es
Salaam jana.
Kulia ni Mkuru-
genzi Mtendaji
wa taasisi

hiyo, Jassim

Al Jassin na
(kushoto) ni
Meneja Mkaazi
wa taasisi hiyo,
Mhandisi Omar
Saleh. PICHA:
MIRAJI MSALA

. Taharuki ujambazi
yatikisa D'Salaam

Na Elizabeth Zaya

TAHARUKI miongoni mwa wakazi
wanaoendesha shughuli zao katika
Salaam ilizuka jana baada ya eneo
hilo kudaiwa kuvamiwa na watu
waliodhaniwa majambazi.

Watu hao walidaiwa kuvamia moja
va nyumba za ghorofa katika mtaa
huo wa Lumumba majira ya saa tano
asubuhi mpaka saa sita mchana.

Baadhi ya mashuhuda wa taharuki
hiyo walidai kuwa baada ya watu
hao waliodhaniwa kuwa majambazi
kuvamia, askari wa Jeshi la Polisi
walifika na kuzingira eneo hilo huku
wakirusha risasi.

Baadhi ya picha za video za
tukio hilo zilizosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii zilionyesha
askari wakiwa wamezingira eneo hilo
wakiwa na silaha za moto.

Hata hivyo, Kamanda wa Polisi
Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alisema jana kuwa
tukio hilo halikuwa la ujambazi bali
Vijana wawili ambao siyo wenyeji
katika eneo hilo, walipanda ghorofani
na hivyo wenyeji kushtuka na kuzua
taharuki hiyo.

“Siyo majambazi, bali kuna vijana
wawili ambao siyo wenyeji wali-
panda katika ghorofa hilo, na wakiwa
huko, mwanamke mmoja anayeishi
hapo aliwaona na hivyo akashtuka
na kupiga kelele, akiomba msaada
na vijana hao wakakimbia,” alisema
Muliro.

“Kwa hiyo baada ya kelele hizo,
mkazi mwingine anayeishi katika
ghorofa hilo aliyejulikana kwa jina la
Amour Juma ambaye ni raia mwema,
alifyatua risasi tatu hewani na ali-
fanya hivyo baada ya kusikia kelele
kuomba msaada,” alisema.

Kamanda Muliro alisema tukio hilo
lilitokea majira ya saa tano asubuhi
mpaka saa sita mchana katika jengo
lenye ghorofa zaidi ya sita lenye
mchanganyiko wa watu wengi.

“Kimsingi hakuna ujambazi uli-
ofanyika eneo lile licha ya kufyatu-
lia risasi hizo tatu kutoka kwa mtu
anayemiliki silaha kihalali.

“Uchunguzi unafanyika kujua wale
vijana walikuwa kinanani, nia yao
ilikuwa ni nini na kimsingi hawakuwa
na bunduki wala panga licha ya
kwamba walifika na kuingia mpaka
juu ghorofani kwenye eneo hilo,”
alifafanua.

Kampeni matumizi ya mashine EFD yarindima

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato (TRA)
imeanza kampeni ya kuhama-
sisha matumizi ya mashine za
kielektroniki za kutolea risiti
(EFD) na kuwahimiza wanunuzi
kudai na kukagua risiti kila wa-
naponunua bidhaa na huduma
mbalimbali.

Akizungumza  wakati wa
kampeni hiyo iliyoanzia Ka-
riakoo, Msimamizi wa Kitengo
cha EFD wa Mkoa wa Kikodi
Kariakoo, Hamidu Shaban,
alisema jana kuwa kampeni

hiyo ni endelevu na inafanyika
katika maeneo yote ya Dar es Sa-
laam.

“Tunafanya zoezi hili katika
mkoa mzima wa Dar es Salaam
kwa kuhakikisha wafanyabi-
ashara wanatoa risiti kuanzia
kwenye mizigo yote inayozal-
ishwa viwandani na kupelekwa
madukani, inauzwa kwa risiti na
kuhakikisha wale wanaonunua
bidhaa wanadai risiti,” alisema
Shaban.

Alizitaja adhabu za kutokutoa
na kudai risiti kuwa ni faini ya Sh.
milioni 1.5 hadi milioni 4.5 kwa

wafanyabiashara wasiotoa risiti
za EFD na wanunuzi wasiodai
risiti adhabu ni Sh. 30,000 hadi
milioni 1.5.

Rehema Mbilinyi, mfanyabi-
ashara wa Kariakoo, alibainisha
kufurahishwa na kampeni hiyo
ya kuhamasisha matumizi ya
EFD, akiiomba serikali kugawa
makundi ya wafanyabiashara wa
Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) kwa kuweka viwango to-
fauti vya kodi ili kuondoa tatizo
la baadhi ya wafanyabiashara
kutoa risiti pungufu au kuto-
kutoa kabisa kwa kuogopa kuin-

gia kwenye VAT.

“Kampeni hii ni nzuri lakini
mimi ninaona kuna haja ya seri-
kali kutoza kodi ya VAT kwa
kugawa makundi. Kwa mfano,
wale wafanyabiashara wakubwa
wawe na asilimia 18 kama kawai-
da, wafanyabiashara wa kati wa-
tozwe asilimia 10 na wasajiliwa
wapya wa VAT waanze kwa asil-
imia tano.

“Hii itasaidia kupunguza tatizo
la kutokutoa risiti au kutoa risiti
pungufu,” Rehema aliwasilisha
ushauri wake huo kwa TRA.
Sylivanus  Nyigu, mfanyabi-

ashara wa Kariakoo, mbali na
kuipongeza TRA kwa kampeni

hiyo, alisema elimu hiyo
itasaidia kuondoa upungufu
unaojitokeza kwe-
nye kutoa na kudai

risiti na kuutafutia ufumbuzi.

TRA imekuwa na utaratibu wa
kufanya kampeni za mara kwa
mara kwa lengo la kuwaelimisha
wafanyabiashara kuhusu masu-
ala yanayohusu kodi, kuhamasi-
sha matumizi sahihi ya mashine
za EFD pamoja na kuwakumbu-
sha walipakodi kulipa kodi kwa
wakati.
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Matangazo tiba asili
yapigwa marufuku

Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA 1la Tiba Asili na Tiba Mbadala
limepiga marufuku matangazo yote ya
tiba asili na tiba mbadala katika vyombo
vya habari na mitandao ya kijamii.

Vilevile, baraza hilo limezuia uuzaji wa
dawa za tiba asili na tiba mbadala kihole-
la kwenye vyombo vya usafiri, nyumba za
ibada na sokoni.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Prof.
Hamisi Malebo, alitangaza uamuzi huo
jana jijini hapa alipotoa tamko la baraza
kuhusu usajili wa dawa, waganga wa tiba
asili na tiba mbadala pamoja na vibali vya
matangazo.

“Matangazo yote ya tiba asili na tiba
mbadala ni lazima yapate kibali cha
baraza kabla ya kurushwa katika vyombo
vya habari na mitandao ya kijamii.

“Hivyo, matangazo yote ambayo hay-
akupitishwa na baraza yamesitishwa
kuanzia leo, kwa pamoja tuhakikishe
huduma zote zinatolewa kwa kuzingatia
sheria, kanuni, taratibu na miongozo,”
alisema.

Prof. Malebo pia aliwataka waganga
wote ambao wanatoa huduma bila us-
gjili, kila mmoja kukamilisha usajili wake
ifikapo Machi 31, mwakani.

“Tunatoa miezi mitatu ya msamaha
kwa wote ambao bado hawajafanya us-
ajili, baada ya hapo hatua kali za kisheria
zitachukuliwa dhidi yao ikiwa ni pamoja

AFF, SUA zaandaa mwongozo tabianchi

Na Mwandishi Wetu

JUKWAA la Misitu Afrika (AFF)
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Kilimo cha Sokoine (SUA),
wameandaa mwongozo maalum
wa kufundisha kozi fupi za ma-
badiliko ya tabia nchi kwenye
misitu.

Akizungumza juzi wakati wa
ufunguzi wa mkutano wa wataal-
amu na wadau wa misitu wa nchi
za Cameroon, Uganda, Kenya,
Msumbiji, Tanzania, Zambia na
Zimbabwe, Katibu Mtendaji wa
Jukwaa hilo, Prof. Godwin Kow-
ero, alisema mwongozo huo
utahusisha maeneo manane
muhimu.

Aliyataja maeneo hayo kuwa
ni mafunzo ya sayansi ya awali
ya mabadiliko ya tabia nchi kwa
wanataaluma, kiufundi, misitu
ya Afrika, soko na biashara ya
kaboni kwa wananchi na wataal-
amu, mifano ya hali ya hewa na
maendeleo, mijadala ya kimataifa
na mchakato wa kusukuma mbele
hoja za nchi duniani, pamoja na
mbinu mbalimbali.

“Mwongozo huu wa mafunzo
umetafsiriwa pia kwa lugha ya
Kifaransa. Zaidi umejikita kwenye
maeneo matatu ya kukabiliana na
mawili ya kupunguza mabadiliko
ya tabia nchi kwenye misitu, tupo
hatua ya mwisho ya kukamilisha
MWwWONgozo wa Kupunguza ma-
badiliko ya tabia nchi kwenye
misitu kwa ajili ya wanataaluma,”
alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Kowero,
matarajio ni kuwa mwongozo
huo utaleta mabadiliko ya namna

na kuwafikisha katika vyombo vya she-
ria,” alionya.

Pia aliwataka waganga wote kujiepu-
sha na vitendo vinavyokinzana na she-
ria, kanuni na taratibu zilizopo, ikiwa ni
pamoja na kuacha mara moja tabia ya
kuweka mabango yenye ujumbe unaopo-
tosha jamii.

“Kurusha matangazo kwenye vyombo
vya habari na mitandao ya kijamii bila
kupata kibali kutoka baraza, kuuza dawa
kiholela kwenye vyombo vya usafiri,
nyumba za ibada na sokoni, dawa zote
zitauzwa katika maduka ya dawa za asili
yaliyosajiliwa,” alisema.

Alikumbusha kuwa ni kosa na
hairuhusiwi  kuhusisha tiba asili na
uchawi au mambo yote ya kishirikina
kama vile upigaji ramli, matumizi ya vi-
ungo vya binadamu katika tiba, mauaji
ya wenye ualbino, mauaji ya vikongwe na
kufichua wachawi, maarufu lambala-
mba.

“Napenda kuwakumbusha kuwa ni
marufuku kutumia mashine za Quantum
pamoja na zile zinazodaiwa kutoa sumu
mwilini, utakapokutwa na vifaa hivyo
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi
yako,” alisema.

Alisema usajili wa waganga ulianza ras-
mi mwaka 2010 na hadi kufikia Novemba
30, 2021 waganga 29459, vituo 1,077,
dawa za asili 67 zilikuwa zimesajiliwa na
baraza hilo.

elimu na mafunzo yanatolewa na

vyuo vikuu vingi Afrika, vyuo vya :

kati na taasisi za ufundi kuhusu
mabadiliko ya tabia nchi kwenye
misitu.

“Tunaamini mwongozo huu
wa kozi fupi utakuwa ufunguo
wa haraka kuwajengea uwezo
makundi mbalimbali kwenye
mabadiliko ya tabianchi kwenye
misitu kwa mashirika yasiyo ya
kiserikali, wataalamu wa ugani
wa misitu na wafanyakazi kwe-
nye taasisi za elimu na utafiti
ambao hawajapata uelewa wa
jambo hili,” alibainisha.

Akiwasilisha mwongozo huo
kwa washiriki wa mkutano huo,
Katibu Mkuu wa AFF, Prof. Marie
Louise Avana, alisema kila somo
litakuwa na matokeo maalum
ya namna ya kutunza misitu na
kupunguza mabadiliko ya tabi-
anchi kwenye misitu ambayo ni
muhimu kwa maisha ya watu,
viumbe na maendeleo.

Mathalani, alisema katika
mafunzo ya biashara na masoko
va kaboni, watakuwa na uelewa
na kuchambua mbinu, uhusiano
wake na kuuza mazao ya misitu,
kutambua rushwa na mambo
yaliyo kinyume cha sheria kwe-
nye biashara hiyo.

Kwa mujibu wa Prof. Avana,
MwOongozo huo utasambazwa
kwa nchi zote zinazozungumza
Kiingereza na Kifaransa na lengo
la mafunzo hayo ni kuwajengea
uwezo washiriki wanaofanyakazi
na jamii waiwezesha jamii kutam-
bua fursa zilizopo kwenye misitu,
sera, mipango na shughuli mbal-
imbali.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AliLl YA UTOAJI WA HUDUMA
SHUGHULI ZA MAZINGIRA KATIKA MRADI WA EACOP TANZANIA.

KUMBUKUMBU:10007246

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TolalEnergies East Africa Midstream
B.V. inaalika taasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya
shughuli za mazingira katika mradi wa EACOP Tanzania.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini
a ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo
Yo Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa il
Yo kusafirisha mafuta goyo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili
itaanzio Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani,
Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba nikilomita 1,443, kati ya hizo,
kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

Miundo mbinu itakayojengwa juu ya ardhi kwa Tanzania itghusisha vituo 4 vya
Eompu vituo 2 vya kupunguzia ‘kasi ya mtiririko wa mafuta; kituo kikuu cha
uhifadhia mafuta "karibu na bahari (Marine Storage Tank) na kituo cha kupakilia
mafuta (Load Out Facility); kambi 12 za wafanyakazi na kuhifadhia mabomba,
barabara za kuelekea kwenye vituo na makambi; na vituo vya kuvunia mwanga
wa jua [solar farms).

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unahitaji watoa huduma wenye uzoefu na uwezo yakinifu wa
kutoa huduma za shughuli' za mazingira katika mawanda mbohmboYi ya mradi
ambayo yatahusisha:

® Tathmini ya athari za mazingira na jomiii pamoja na kuandaa taarifa za
madhara hayo.

e Utafiti wa taarifa za msingi za mazingira-nchi kavu na baharini.

* Kutengeneza na kuwasilisha mpango mbadala wa bicanuai pamoja na tathmini
na usimamizi wa pamoja wa_huduma za mfumo wa ikolojia wa nchi kavu no
baharini, ukusanyaji wa foarifa na maendeleo ya mkakati wa usimamizi.

* Kutengeneza na kutekeleza programu za kutunza na kuhifadhi mali asili za
kijamii.

e Ufuatilioji na uthibiti wa taarifa za mazingira kufuatana na sheria zilizopo.

* Kuandaa leseni na vibali vya mazingira.

¢ Huduma ya kuwasilisha taarifa za mazingira.

e Ukaguzi wa kuangalia utaratibu na utekelezaiji wa sheria za mazingira.

e Ushauri wa jumla kuhusu mada mbalimbali za mazingira.

VIGEZO MUHIMU:

e Uthibitisho wa uzoefu, utendaiji, na uwezo kafika kutekeleza kazi za huduma
za kimazingira katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini Tanzania,
kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango
vya Shirka la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 5 katika
utendaiji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa watendakazi husika wenye vigezo na uzoefu wa hali ya juu
katika kufanya fathmini ya athari za mazingira na jamiii pamoja na kuandaa
faarifa za madhara hayo katika miradi ya mafuta na gesi.

* Uzoefu wa kufanya tathmini ya athari za mazingira na jamiii ambao unakidhi
vigezo na mahifaji ya IFC and EP V.

* Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma inayotakiwa ikihusishwa na mawasilisho
ya taarifa ya kifedha (financial accounts) kwa Mwaka 2020.

® Inashauriwa, muonesha nia atume maombi ya kusaijiliwa na kanzi dafa ya
EWURA (LSSP) kama mioaiji na msambazaji'wa huduma ndani ya nchi wakai
wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za progamu.

® Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri
ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Ubora, Alya, usalama na Mazingira, faratibu
na mchakato kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya Eozi husika.

e Uthibitisho wa usaiili katika mamloka husika ndani ya nchi kwa qiili ya utoaii
wa huduma husika.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania {TRA) pamoja na cheti
cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao kwa lugha
ya Eiingerezo pamoja na kuambatanisha nyaraka zi\izofoLwo hapo juu kupitia barua
ﬁ)ﬁpe kwa eacoptz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe 20

b) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 20 Disemba 2021.
Kichwa cha barua pepe kiwe ni 10007246.

Muhimu: Mradj wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na faasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya faasisi za awali zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iv ndiyo zitapokea na kusaini Makubdliano

Eo Utunzaji wa Taarifa [NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika
vendeleza mchakato wa zabuni.
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Mawaziri wazibane bodi
za mashirika ya umma

KUFANIKIWA au kufeli kwa mashirika au taasisi za umma katika utendaji wa
majukumu yake kwa kiwango kikubwa ni matokeo ya namna gani bodi za
wakurugenzi zinavyosimamia.

Mchango wa bodi hata kwa uendeshaji wa kampuni au shirika binafsi ni
mkubwa, kwa kuwa bodi ndizo zinazopanga/kuweka malengo ya kutekelezwa
na menejimenti (uongozi), kufuatilia utekelezaji wake na mwishowe kupima
matokeo kama malengo yaliyowekwa yametekelezwa.

Kwa majukumu zilizonayo bodi tunaweza kuona kwamba ndizo zenye waji-
bu katika kuhakikisha kwamba mashirika na taasisi yanafikia malengo kwa tija
na ufanisi, kinyume chake bodi zinapaswa kuwajibika.

Ndiyo maana pale shirika au kampuni inapofanya vibaya katika utendaji,
bodi inakuwa ya kwanza kuwajibika au kuwajibishwa, ikiwamo kuvunjwa.

Tumeshuhudia mashirika na taasisi nyingi za umma zikifeli katika utekelezaji
wa majukumu yake na matokeo yake ni kuisababishia hasara serikali. Matukio
haya mara nyingi yamekuwa yakihusishwa na bodi kushindwa kuwajibika ka-
tika usimamizi.

Kwa bahati mbaya sana pamoja na mashirika yetu kadhaa ya umma kutofan-
ya vizuri na mengine kufa na kuiachia serikali madeni ya mabilioni pamoja na
hasara, chanzo chake hakielezwi wala wajumbe wa bodi hawachukuliwi hatua
za kisheria zaidi ya bodi kuvunjwa.

Tunampongeza sana Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa,
kwa ujasiri wake wa kuliweka sawa jambo hili. Juzi Prof. Mbarawa alifichua
jinsi gani wajumbe wa bodi wanavyochangia utendaji mbovu wa mashirika ya
umma kutokana na kutowajibika katika kutanguliza maslahi ya umma.

Akizindua Bodi mpya ya Shirika la Ndege Tanzania (ATCL), juzi jijini Dar
es Salaam, Prof. Mbarawa alisema bodi za mashirika hayo yanapaswa kutan-
guliza maslahi binafsi na kwamba ndio maana nyingi zinavunjwa kutokana na
kushindwa kusimamia ununuzi, maslahi binafsi pamoja na kuendekeza urafiki.

Kwamba nyingi zinashindwa kutimiza majukumu ziliyopewa kutokana na
baadhi ya maofisa watendaji wakuu wa mashirika ‘kuwashika’ wajumbe wa
bodi, hali inayosababisha kila jambo wanalopelekewa kulipitisha pasipo kuhoji.

Alisema wajumbe wa bodi wengi wanakuwa na maslahi binafsi, hali inayowa-
sababishia kujisahau kutimiza majukumu waliyopewa.

Kwa mujibu wa utaratibu, mwenye mamlaka ya kuteua wenyeviti wa bodi za
taasisi na mashirika ya umma ni Rais, huku waziri husika akiwa na mamlaka ya
kuteua wajumbe. Kwa misingi hiyo, tunaona kwamba mawaziri wana wajibu
wa kusimamia na kuzifuatilia kwa bodi kama zinatimiza wajibu wake sawasawa
na inavyotakiwa. Alichokisema Waziri Mbarawa ndicho kinachoendelea katika
mashirika mengi, kutokana na watendaji wakuu ‘kuwashika’ wajumbe kwa
maana ya kuwapa ‘bahasha’ na takrima nyingine nyingi ambazo ni kinyume cha
utaratibu ili wasifurukute.

Alichokisema Prof. Mbarawa kinaakisi uhalisia wa hali ilivyo kwenye ma-
shirika hayo. Itakumbukwa jinsi baadhi ya mashirika katika miaka ya nyuma
yalivyokuwa yakipeleka mikutano ya bodi kufanyikia Afrika Kusini, Dubai na
nchi zingine, hivyo kuigharimu nchi mabilioni ya shilingi!

Pamoja na Rais kuwa ndiye mwenye mamlaka ya kuzivunja bodi, tunaona
kwamba njia pekee ya kuyanusuru mashirika yetu na taasisi ni mawaziri husika
kuwa wakali na kumshauri Rais kuzivunja bodi inapobainika utendaji unay-
umba.

Ili wajumbe kuwafanya wajumbe wa bodi wawajibike kulinda na kutanguliza
mbele maslahi ya umma, serikali ifikirie pia kuweka taratibu za kuwawajibisha
kisheria pale wanapobainika kuzembea au kuhusika katika kuisababishia nchi
hasara.

Pia tunaona kuwapo haja ya kubadili mitazamo katika uteuzi wa wajumbe
wa bodi zetu kwa kuangalia uwezo wa wajumbe ukiwamo ubunifu badala ya
kuteua watu kwa ajili ya kuwapa zawadi hata kama umri umewatupa mkono au
kuwapa shukrani, vinginevyo hakutakuwapo na tija wala ufanisi katika utend-
aji.
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Na Sabato
Kasika

MIONGONI mwa sifa ambazo
Tanzania inapata katika mi-
aka ya mwanzo ya uhuru, ni
kwenye diplomasia ya ukom-
bozi Kusini mwa Afrika hat-
ua hiyo ikihusisha mikakati
ya kushawishi kuwapo na
mtangamano wa Afrika.

Wakati huo Mwalimu Ju-
lius Nyerere, akijikita kuen-
deleza mshikamano, kutatua
migogoro katika nchi hizo na
kusimamia sera zake za nje na
kufanikiwa kuzifanya kuwa
karibu.

Tanzania inapotimiza mi-
aka 60 ya uhuru, ina mengi
iliyofanya hata nje ya mipaka,
ikiwamo kuhifadhi wapigania
uhuru na kuongoza mapam-
bano ya uhuru Kusini mwa Af-
rika; Msumbiji, Afrika Kusini,
Zambia, Zimbabwe na Namib-
ia na Angola.

Si hapo tu, bali pia imepi-
gania umoja wa Afrika kwa
kuanza na mtangamano wa
kikanda kama kuanzishwa Ju-
muiya ya Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC)
na pia kurejesha Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) iliyo-
vunjika mwaka 1977.

Pamoja na hayo, katika kip-
indi cha miaka 60 ya uhuru,
Tanzania imepokea na kuhifa-
dhi wakimbizi kutoka mataifa
jirani ambao nchi zao zime-
kumbwa na migogoro na vita
vya wenyewe kwa wenyewe.

Kesho Watanzania wataku-
wa wanahitimisha kilele cha
maadhimisho ya miaka 60 ya
uhuru wa nchi yao, uliopati-

Miaka 60 ya Uhuru
na kazi ziendelee

kana Desemba 9, mwaka 1961,
wakiwa wamoja na wenye
kuvumiliana katika mambo
mbalimbali kama itikadi to-
fauti za kisiasa.

Hali hiyo inatokana na
misingi ya amani ambayo im-
ekuwapo kabla na baada ya
uhuru, ambayo imesimamiwa
na viongozi waliopita na sasa
inaendelezwa na waliopo ma-
darakani kwa manufaa ya Wa-
tanzania.

Lakini, Tanzania ni miongo-
ni mwa nchi zilizopokea ma-
geuzi ya kisiasa mwaka 1992
na inayaendeleza kwa amani
ingawa zipo kasoro kadhaa zi-
nazolalamikiwa na vyama vya
upinzani.

Pamoja na kuwapo kwa
kosoro bado kumekuwapo
na umoja, huku viongozi wa
vyama hivyo wakitafuta zaidi
kuwapo kwa meza ya mazun-
gumzo ili kupata muafaka ku-
maliza tofauti.

Wakati huu ambao nchi in-
aadhimisha miaka 60 ya uhu-
ru, ni vyema kuendelea kuwa
na utaratibu wa majadiliano
ili kuapata mufaka kwa njia
ya mazungumzo ambao kim-
singi unaendelea kuwafanya
Watanzania kuwa wamoja.

Wakati wa kusherehekea
uhuru pale panapohitajika
kuongeza kasi kwa ajili ya ku-
maliza malalamiko ya kisiasa
au kero za Muungano, basi
ingependeza kama itaonge-
zwa ili kuendelea kuimarisha
umoja wa Watanzania wote.

Kwa kuwa nchi imetimiza

miaka 60 huku watu wake
wakiwa wamoja, basi si vibaya
kama kasoro ndogo ndogo
ambazo zimekuwa zikilala-
mikiwa kwenye siasa na hata
katika muungano zikafanyiwa
kazi.

Ninaamini kwamba, kila
Mtanzania kwa nafasi yake,
ana mchango katika kuhakiki-
sha mambo ambayo anadhani
yanaweza kusababisha umoja
ukasambaratika yanapatiwa
ufumbuzi.

Kila mmoja anaweza kush-
irikiana na viongozi wa umma
kwa kutoa ushauri au mchan-
go wa kumaliza tofauti za ki-
siasa kati ya vyama vya upin-
zani na serikali, kutokana na
kwamba wote wanajenga ny-
umba moja ambayo ni Tanza-
nia. Hivyo, kwa hali hiyo haina
haja kugombea fito na kusaba-
bisha kutokuwapo kwa umoja
ambao umedumu kwa miaka
60 ya uhuru sasa bila kuwapo
vurugu za kisiasa.

Kama ambavyo nchi il-
ipokea mageuzi ya kisiasa bila
vurugu, ni vyema kuyaende-
lezwa, na ndivyo hata katika
suala la muungano kama am-
bavyo umewafanya Watanza-
nia kuwa wamoja, nao uend-
elee kuimarishwa.

Jambo la muhimu katika
kufanikisha hayo yote ni kila
mmoja kufanya sehemu yake
kwa kuepuka kugawanywa
kwa tofauti za kisiasa au kwa
namna yoyote ile inayoweza
kusababisha watu kutokuwa
wamoja.
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Diwani aonya
mikopo umiza

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAKAZI wa Kata ya Tumbi
Wilaya ya Kibaha wametakiwa
kujiridhisha na riba kutoka kwe-
nye taasisi zinazotoa mikopo ili
kuondoa usumbufu unaoweza
kutokea pindi wakishindwa
kurejesha kwa wakati.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana
mjini hapa na Diwani wa Tumbi,
Raymond Chokala, alipokuwa
akifungua mafunzo kwa waja-
siriamali ambayo yameandaliwa
na Shirika la Elimu Kibaha kwa
kushirikiana na Halmashauri ya
Mji Kibaha.

Chokala alisema ziko baadhi ya

taasisi badala ya kuwa mkom-
bozi zinekuwa zikichangia kudi-
dimiza wajasiriamali kutokana
na riba walizo nazo.

“Kabla ya kukopa tujiridhishe
kama utamudu riba. Wako am-
bao wakikwama kurejesha na
Vitu vyao vinachukuliwa hali
ambayo inawarudisha nyuma,”
alisema.

Pia alizitaka serikali za mitaa
kufuatilia taasisi za fedha zina-
zotoa mikopo kwenye maeneo
yao ili kuepuka kuruhusu zenye
riba kandamizi kutoa mikopo
kwa wananchi ambao baadaye
wanaathirika.

Katika hatua nyingine, Diwani
huyo alitoa wito kwa Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
kufikisha elimu kwa wananchi
hususani wanufaika wa Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
ili kukata bima na kuondokana
na adha wanayokumbana nayo
kwa sasa wanapohitaji huduma
za afya kipindi ambacho hawana
fedha.

Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara wadogo (machinga) Mkoa
wa Pwani, Philemon Maliga,
aliishukuru serikali kwa kuwa-
tengea maeneo ya biashara.

Maliga alisema awali walikuwa
wanafanyabiashara kila mmoja
na eneo lake ambalo sio rasmi
hali ambayo ilikuwa kikwazo
kwao kupata mikopo fursa zina-
potokea kutokana na kutokuwa
na maeneo maalumu.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Kata ya Tumbi, Clara Mwingira,
alisema katika mwaka wa fedha
2020/2021 vikundi 25 vya kata
hiyo vimenufaika na mikopo
inayotolewa na halmashauri.

amanda atangazia kiama

wanaofanyia ukatili watoto

Na Elizabeth Zaya

KAMANDA wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro, amewatanga-
zia kiama wale wote watakao-
bainika kuwafanyia ukatili
watoto katika mkoa huo.

Kamanda Muliro alisema
hayo jana alipokaribishwa
kuwa mgeni rasmi katika kon-
gamano la kujadili namna
ya kukomesha vitendo vya
ukatili lililoandaliwa na Kituo
cha Msaada wa Kisheria kwa
Wanawake na Watoto (WLAC)
ikiwa ni mwendelezo wa Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijin-
sia.

Alisema pamoja na jitiha-
da zinazofanywa na wadau
mbalimbali wakiwamo WLAC,
wanasheria na Jeshi la Polisi
kupambana na vitendo hivyo,
bado vinaendelea kufanywa
hususani kwa watoto.

“Tumeshuhudia juhudi
kubwa zinazofanywa na wa-
dau mbalimbali, WLAC, wa-
nasheria, Jeshi la Polisi nalo

kupitia dawati la jinsia, wame-
kuwa wakielimisha sana na
kupambana na vitendo hivi
vya ukatili hasa vinavyoen-
delea kufanywa kwa watoto,
lakini bado hawasikii wanaen-
delea kushupaza shingo na
kuwakatili watoto hawa, sasa
mimi nasema hivi, niko tayari
kumtia mtu kwenye tanuri la
kisheria, yeyote anayendelea
kuendekeza vitendo hivi, ha-
tabaki salama,” alisema Muliro.

“Si wakati wa kuoneana hu-
ruma tena kwa sababu watu
hawa wanatuharibia watoto na
ambao ndiyo viongozi wajao,
wanatengeneza taifa ambalo
limeharibiwa na kwa namna
hii siko tayari kuendelea ku-
vumilia wahalifu wa namna
hii kama ambavyo sijawahi
kumvumilia mhalifu yeyote,
lazima wakutane na tanuri la
sheria na nitasimamia kwa
nguvu zote mMuongozo Wwa
kisheria kuhakikisha kwamba
wanawajibishwa.”

Aliwaomba wananchi kush-
irikiana na jeshi hilo katika

kuwabaini watuhumiwa wa-
naofanya vitendo hivyo vya
ukatili kwa watoto ili kuhakiki-
sha wanavikomesha na ku-
jenga watoto walio bora na sio
walioharibiwa.

“Hatuwezi kutarajia kupata
miujiza ya kuwa na watoto
wazuri kwenye jamii wakati
sisi wenyewe ndiyo tunaanza
kuwajengea ubaya kuanzia
kwenye familia, hakuna mtoto
ambaye anaweza kuwa bora
kwenye jamii wakati ubora
huo hakuonyeshwa tangu
mwanzo, hatuwezi kukubali
hali hii iendelee,” alisema Mu-
liro.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Dawati la Jinsia Kanda hiyo,
Mrakibu Mwandamizi wa Poli-
si, Leah Mbunda, alisema uka-
tili unaongoza kufanyiwa wa-
toto hao ni wa ulawiti, ubakaji
pamoja na vipigo.

Alisema miongoni mwa wa-
naowafanyia watoto vitendo
hivyo ni watu waliokaribu nao
wakiwamo wazazi, ndugu na
wanaoaminiwa au kuwa ka-

ribu zaidi na watoto hao.

Kwa upande wake Mku-
rugenzi Mtendaji wa WLAC,
Theodosia Muhulo, alisema
changamoto kubwa iliyo ka-
tika kushughulikia mashauri
yanayohusu ukatili huo ni ku-
kosa ushirikiano wa ushahidi
kutoka kwa wazazi, walezi na
wale ambao wanaripoti viten-
do hivyo hususani wanapofan-
ya michakato ya kuwafikisha
watuhumiwa katika vyombo
vya dola.

“Tatizo kubwa linalokwa-
misha mapambano dhidi ya
vitendo hivi ni kukosa ush-
irikiano kutoka kwa ndugu
iwe wazazi, walezi au wale wa-
naoshuhudia na kutoa taarifa
juu ya vitendo hivi, mwanzoni
huwa wanatoa ushirikiano
mzuri, lakini ~mnapoanza
mchakato wa kufikisha kwe-
nye vyombo vya dola kuan-
zia kwenda polisi hadi ma-
hakamani, huwa wanakimbia
na kwenda kumalizana na
watuhumiwa,” alisema Muhu-
lo.

Mkuu wa Kitengo cha Ukagu2| wa Ndam wa Benk| ya Exim, Colman Riwa (kulia), akipokea tuzo kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa
Serikali, Leonard Mkude, baada ya benki hiyo kuibuka mshindi wa tatu katika tuzo ya ‘Muwasilishaji Bora wa Taarifa za Fedha’
kwa mwaka 2020, zilizoandaliwa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA), mwishoni mwa wiki. Katikati ni
Mkurugenzi Mtendaji wa NBAA, Pius Maneno. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wenye ulemavu wa macho wafaulu masomo

Na Mary Geofrey

ASILIMIA 70 ya watoto wenye
ulemavu wa macho waliosaidi-
wa kupatiwa vifaa vya kusomea
na kupewa kipaumbele shuleni,
walifaulu elimu ya msingi na ki-
jiunga na sekondari.

Hayo yalisema jana na Mku-
rugenzi wa Shirika la Light For
The World, Joseph Banzi, wakati
akizungumza na waandishi
wa habari, katika mkutano wa
wadau mbalimbali wa kujadili
namna ya watu wenye ulemavu

wanapata fursa ya kuendelea na
masomo.

Alisema taasisi hiyo yenye
miaka mitano tangu kuanzishwa
kwake, iliwasaidia watoto wenye
ulemavu kupata elimu na asil-
imia 30 pekee kati ya idadi yote
ndio walioshindwa kuendelea na
masomo ya sekondari.

Taasisi hiyo kwa sasa ina jumla
ya watoto wenye ulemavu wa
macho 311, kutoka katika mikoa
ya Mororogo na Dodoma.

Alisema lengo la mkutano huo
ni kubadilisha uzoefu kulingana

na changamoto za watoto wenye
ulemavu na namna kuwasaidia
watoto hao.

Alisema yapo mashirika mbal-
imbali yanayofanya kazi tofauti
hivyo wamekutana kuona nam-
na ya kushirikiana katika kuwa-
saidia watoto hao.

Aidha, alitaja aina ya changa-
moto zinazowakabili watoto we-
nye ulemavu ni kukosa matibabu
na kukosa vifaa vya kuwasaidia
kupata elimu.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Watu Wenye Ulema-

vu Tanzania (SHIVYAWATA), Er-
nest Kimaya, alisema wanaanga-
lia njia bora zaidi ya kupata
elimu jumuishi.

Alisema utafiti unaonyesha

kuwa changamoto bado ziko
zinazofanya  watoto  wenye
ulemavu  kushindwa kupata
elimu.

Alizitaja baadhi ya changamo-
to kuwa ni ukosefu wa walimu
wenye taaluma ya ulemavu na
vifaa vya kufundishia na kwam-
ba kuna sera za kuwajumuisha
wanafunzi wote kupata elimu

hata walio na changamoto za ul-
emavu bila ya ubaguzi.

Pia alisema jamii ina nafasi
kubwa ya kuhakikisha inawatam-
bua watoto wenye changamoto

ya ulemavu.
“Mara nyingi wanaachwa
nyumbani na wengine wa-

nafungiwa ndani. Jamii inaweza
kuwasaidia kwa kuwapazia
sauti na pia inaweza kuchangia
kwenye miundomboni kupitia
kamati za shule,” alisema
Kimaya.
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Makinda kuwatunuku wahitimu 309 Kairuki

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Chuo Kikuu cha Kumbu-
kumbu ya Hubert Kairuki (HKMU), Spika
Mstaafu Anne Makinda, anatarajiwa
kuwatunuku wahitimu 309 wa fani
mbalimbali wakiwamo madaktari na wau-
guzi.

Makamu Mkuu wa HKMU, Prof. Charles
Mgone, alisema jana kuwa miongoni mwa
wahitimu hao ni madaktari 171, wahitimu
84 wa stashahada ya uuguzi, 43 wa shaha-
dayauuguzi namadaktari bingwa saba

wa watoto.

Alitaja wengine wanaotarajiwa kuhit-
imu mwishoni mwa wiki hii kwenye chuo
hicho kuwa ni mhitimu mmoja wa sha-
hada ya umahiri ya ustawi wa jamii na wa-
hitimu watatu wa shahada ya uzamili wa
afya ya jamii.

Prof. Mgone alisema kwa mwaka huu
wa masomo, chuo hicho kimedahili wa-
nafunzi 237 wa fani ya udaktari, wanafun-
zi 59 shahada ya uuguzi, tisa wa shahada
ya ustawi wa jamii na madaktari bingwa
saba afya ya kinamama.

Makamu mkuu huyo alisema wame-
dahili pia wanafunzi madaktari bingwa 14
wa fani mbalimbali.

Katika hatua nyingine, Prof. Mgone
alisema tayari HKMU imeshaanza ujenzi
wa kampasi ya Boko ili kukiwezesha chuo
kuchukua idadi kubwa ya wanafunzi wa
fani mbalimbali.

Alisema HKMU iliamua kujipanua
baada ya kuona idadi ya wanafunzi in-
aongezeka mwaka hadi mwaka na uhitaji
wa wananchi kwenye wataalamu wa sekta
ya afya unaozidi kuongezeka.

Katika mpango wake wa miaka mi-
tano, alisema HKMU imeanza kuwekeza
kwenye matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ili
kukiwezesha chuo kufundisha kwa njia ya
mtandao.

“Wakati wa janga la corona tulifundi-
sha kwa njia ya mtandao na sasa tunataka
kuimarisha mifumo yetu kuhakikisha
tunachanganya, tunafundisha mafunzo
ya ana kwa ana na yale ya mtandaoni na
tunataka hata shughuli zingine za kiuta-
wala zifanyike online,” alisema.
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Mshindi wa bodaboda ya Biko, Abbas Mwinyimkuu
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(katikati), akipokea karatasi za umiliki wa chombo hicho kutoka
kwa waendeshaji wa bahati nasibu ya Biko, katika Tamasha la Komaa Concert, lililodhaminiwa na Biko, mkoani Dar es
Salaam juzi. Kulia anayekabidhi nyaraka hizo ni Meneja Masoko wa Biko, Goodhope Heaven. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wapatiwa mafunzo udhibiti sumukuvu

Na Mwandishi
Wetu, KILOSA

WAFANYABIASHARA
500 wanaosafirisha na
kusindika mahindi, ka-
ranga na bidhaa mbalim-
bali wamepatiwa mafunzo
kupitia Mradi wa Kitaifa wa
Kudhibiti Sumukuvu (TANI-
PAC).

Wajasiriamali hao ni ku-
toka katika wilaya za Kiteto
mkoa wa Manyara, Kongwa
mkoani Dodoma, Gairo na
Kilosa mkoani Morogoro.

Mafunzo hayo yalitolewa
hivi karibuni kwa lengo
la kudhibiti sumukuvu ili

kulinda afya za binadamu,
kuwezesha biashara ya ma-
hindi na karanga, kulinda
afya za mifugo na kuweze-
sha utoshelevu wa chakula
salama.

Akizungumza  wilayani
Kilosa wakati wa kufungua
mafunzo hayo jana, Mwak-
ilishi wa Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Viwango Tan-
zania TBS, Jabir Saleh Abdi,
alisema  serikali kupitia
TBS ilianza kutoa mafunzo
hayo kupitia Mradi wa Ki-
taifa wa Kudhibiti Sumuku-
vu wilayani Kiteto Novem-
ba 24, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Abdi,

mradi huo uko chini ya
Wizara ya Kilimo na TBS
imekabidhiwa jukumu la
kutoa mafunzo hayo.

Alisema mafunzo hayo
yanatarajiwa  kuendelea
kutolewa katika wilaya za
Kondoa, Chemba, Bahi,
Babati, Namtumbo, Newa-
la, Nanyumbu, Nzega,
Urambo, Kibondo, Kasulu,
Buchosa, Bukombe na It-
ilima.

Kuhusu mikoa ambayo
mafunzo hayo yatatolewa,
Abdi alisema ni Dodoma,
Manyara, Ruvuma, Mtwara,
Tabora, Kigoma, Mwanza,
Geita, Simiyu na Morogoro.

Abdi alitaja faida za
mafunzo kuwa yamelenga
kulinda afya za binada-
mu, kuwezesha biashara
ya mazao ya mahindi na
karanga, kulinda afya za

mifugo na kuwezesha
utoshelevu wa chakula
salama.

Alitaja faida zingine kuwa
kuhimili ushindani katika
masoko ya ndani, kikanda
na nje ya nchi na aliwasihi
washiriki kuwa mabalozi
wazuri wa mafunzo hayo
na kuzingatia mambo
muhimu  yanayoshauriwa
na wataalamu ili kudhibiti
sumukuvu.

Taasisi yataka
elimu ya uzazi
kwa vijana

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi in-
ayojishughulisha na kuwajengea uelewa
vijana kuhusu masuala ya uzazi salama
(HCCGWT), Halima Lila, amesema kuna
umuhimu kwa kuendelea kutoa elimu
kwa kundi hilo kuhusiana na namna ya
kutambua mabadiliko yao kimwili ili
kuwasaidia kufahamu mbinu za kuepu-
kana na maambukizi ya maradhi iki-
wamo Virusi vya UKimwi.

Lila alitoa kauli hiyo wakati akitoa
semina kwa vijana mkoani Katavi iliyo-
lenga kuelimisha na kuwajengea uwezo
vijana kutoka katika kata 15 mkoani
humo namna ya wao kutambua haki
zao za msingi katika masuala ya uzazi
wa mpango na kuepukana na maam-
bukizi ya maradhi ya Ukimwi pamoja
na mimba zisizotarajiwa.

Pia, alisema vijana kuwa na elimu ya
kutosha kuhusu masuala ya uzazi wa
mpango, kunawasaidia kupunguza na
kuepukana mimba za utotoni.

“Pia inawasaidia kuelewa haki ny-
inginezo ikiwamo namna ya kuchagua
mwenza, kuingia katika mahusiano ya
kimapenzi ambayo ni salama na haki
ya kuchagua wenzi na idadi ya watoto
wanaohitaji kwa wakati sahihi,” alisema
Lila.

Pia alisema ni muhimu kwa vijana
wa kike na wanawake, kujitambua kwa
kukemea na kukataa kuingia kwenye
mtego wa kimapenzi bila kinga pale
ambapo inahitajika kufanya hivyo.

“Vijana wa kike na wanawake kuwa
na uelewa wa kutosha na kujitambua
kunawasaidia hata kuwa na ujasiri wa
kusema hapana kuingia katika mtego
wa kimapenzi ambao ni hatari kwao
haijalishi wako katika mazingira gani
na hii ndio elimu ambayo tunasisitiza
waipate kwa sababu pia inasaidia ku-
punguza mimba zisizotarajiwa na hata
kuepukana na magonjwa,” alisema Lila.

Ofisa Afya ya Uzazi na Watoto wa
Wilaya ya Mpanda, Muna Mpanda,
alisema ni vema vijana wakatambua
kwamba mahusiano salama ni yale
ambayo yanalenga kuwalinda wapenzi
wote wawili wa kike na wa kiume.

Aliwashauri kwamba kwa Kijana
anayemthamini na kumlinda mpenzi
wake ni lazima atumie kila mbinu za
kumlinda anapoona kuna dalili ya
hatari iwe kwenye maambukizi ya
maradhi au mimba zisizo tarajiwa kwa
kutumia kinga ikiwamo kondomu.
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Wajasmamall
wapewa Siri
kujijenga
kKiuchumi

Na Sabato Kasika

WAJASIRIAMALI wametakiwa
kujipanga kwa ajili ya uchumi wao
wa kesho ikiwamo kuwekeza katika
jambo ambalo litawasaidia na ku-
wapa matunda hata wakati uchumi
wake utakapokuwa umeyumba.

Hayo yalisemwa na mwezeshaji
Emilian Busara, katika kongamano
la kuwajengea uwezo wajasiriamali,
mwishoni mwa wiki likishirikisha pia
wasomi wa kada mbalimbali.

“Jijengeeni utaratibu wa kuweka
mipango endelevu ya maisha yenu
kwa miaka kumi ijayo, namna gani
mtaishi, uchumi wenu utakuwaje kib-
iashara ili hata ukiyumba, mtakuwa
bado mna akiba ya kutosha,” alisema
Busara.

Aidha, aliwataka wazazi kufundi-
sha watoto wao wa kike kuanza
kujitegemea na kutosheka katika hali
zote ikiwa ni pamoja na kuwasikiliza
ili kuwajenga kifikra hasa kiuchumi,
na kwamba hatakiwi kuwa tegemezi.

Mkurugenzi wa kampuni ya Alaska
iliyoratibu mafunzo hayo, Jennifer
Bash, alisema, kongmano hilo lime-
pata mafanikio makubwa kutokana
na wingi wa washiriki waliojitokeza
kupata mafunzo.

DCB ilivyojipanga
kutoa huduma bora

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mtendaji wa
Benki ya Biashara ya DCB, Godfrey
Ndalahwa, amesema wamejipanga
kuwekeza katika kutoa huduma
bora na zenye viwango vya juu kwa
wateja, wanaamini mteja ndio mtaji
wao mkubwa katika maendeleo ya
benki yao.

Ndalahwa aliyasema hayo Dar es
Salaam alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu maen-
deleo ya benki pamoja na ushindi
walioupata hivi karibuni kwa kutwaa
tuzo ya benki pendwa Tanzania
inayotoa huduma bora kwa wateja
katika kinyang'anyiro cha mwaka
huu cha Tuzo za Chaguo la Mtumiaji
Afrika (CCAA).

Alisema ushindi wa DCB ka-
tika kipengele cha benki inayotoa
huduma bora kwa wateja ni faraja
kubwa sana kwa benki hiyo kwani
ushindi wa tuzo hizo unapatikana
kwa kupigiwa kura na wateja, hii
imeonyesha imani kubwa walionayo
wateja wao.

“Hii ni mara ya kwanza DCB
kushiriki katika kinyang'anyiro Kile,
Tanzania ina idadi ya benki nyingi
tu, kwa benki yetu kupata ushindi
huu si kitu kidogo kwetu, ni imani
yetu wateja wetu na watanzania
kwa ujumla wataendelea kutuunga
mkono ili tuweze kufanya vizuri
zaidi,” alisema Ndalahwa.

'Nipashe yasaidia daraja
'kukarabatiwa Irmga

Na Halfani Chusi

ERIKALI imeanza ku-

karabati daraja katika

ya Nyanzwa, wﬂayam
Kilolo mkoani Iringa, baada ya
miezi minne iliyopita kuripoti-
wa kukwamisha usafirishaji wa
abiria na mizigo kutokana na
ubovu.

Daraja hilo ni kiunganishi
Mgowelo na Mtandika na 11-
nategemewa na wakazi wa
na shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo.

Akizungumza kwa njia ya

simu na mwandishi wa gazeti
hili, Diwani wa Kata ya Nyan-
zwa, Bonifas Mgwale, alisema
tangu taarifa za daraja hilo
ziripotiwe na gazeti la Nipashe
kumejitokeza watu mbalimbali
kutoka wilayani kukagua na
sasa ujenzi umeanza.

“Tunalishukuru gazeti la Ni-
pashe kwa kututolea habari ya
ubovu wa daraja letu na kilio
kikafika mbali hatimaye leo
daraja la kiwango cha juu lime-
anza kujengwa,” alisema.

“Pia Nipashe limekuwa
miongoni mwa chombo cha
habari cha msaada kwetu hata
kipindi tulipokuwa tunazong-
wa na tembo kwenye kuharibu

mazao ilitoa habari na tatizo
likashughulikiwa.”

Mbunge jimbo hilo, Lazaro
Nyamoga, alipotembelea dara-
ja hilo alibainisha kuridhishwa
na kasi ya ujenzi huku akiwa-
taka wasimamizi kuongeza
spidi kukamilisha kazi hiyo
mapema.

“Leo nimefika hapa kujio-
nea ujenzi wa daraja hili la
waombe malnjmla mnaosi-
mamia daraja hili mfanye kazi
kwa spidi ya ajabu kwa sababu
msimu wa mvua upo jirani
kwa hiyo mkilemaa mvua iki-
anza itawatesa mtashindwa
kufanya kazi kwa ufanisi mkub-

Mwanakijiji Ziaka Geda,
alieleza kufurahishwa na kiten-
do cha serikali kuchukua hatua
katika ujenzi huo wa daraja
ambalo lilikuwa likikwamisha
shughuli za kiuchumi.

“Tangu daraja hilo libomoke
mambo mengi yamelala kama
kuvusha malishamba kupeleka
sokoni.”

Mwanahamisi Omari mkazi

Kamimu Ofisa Mtendajl ki-
jiji hicho, Kumbuka Malenda,
aliishukuru serikali kwa ku-
chukua hatua.

Mtaalamu wa
Makazi na
Ardhi, Pro-
fesa mstaafu
Joseph Ki-
ronde, akitoa
mada kwenye
kongamano
la kitaaluma
lililofanyika
kwenye Chuo
. Kikuu cha
Ardhi (ARU),

Salaam mwis-
honi mwa
wiki. Kulia

ni Dk. Tatu
Limbumba na
Dk. Elinorata
Mbuya wote
wa chuo
hicho. PICHA:
MIRAJI MSALA

Wanasiasa kikwazo shirikisho EAC

Na Richard Makore,
MWANZA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo,
amesema wanasiasa wanachang-
ia kukwamisha uundwaji wa
shirikisho la kisiasa kwa nchi
zinazounda Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) kwa kuhofia ku-
poteza nafasi walizonazo.

Kwa mujibu wa makubaliano,
nchi hizo zinatakiwa kuwa na
shirikisho la pamoja la kisiasa
ambalo litawezesha pia kuwa na
rais mmoja wa kutawala eneo
hilo lote.

Aidha, kulikuwa na
makubaliano katika nchi hizo
kuwa na sarafu moja na soko la
pamoja.

Akizungumza katika uzinduzi
wa maonyesho ya wajasiriamali
wadogo na wakati kutoka nchi
sita za  Afrika Mashariki, Prof.
Mkumbo alisema, wananchi kati-
ka nchi hizo hawana shida katika
uundwaji wa shirikisho la kisiasa
bali wanasiasa ndiyo wamejawa
na hofu.

Alisema wananchi wakiwamo
wajasiriamali wadogo wao ni

wapigakura, lakini wanasiasa
ndiyo wanakwamisha kufikiwa
na mpango huo kwa kuhofia ku-
poteza nafasi zao walizonazo.

“Leo hii likiundwa shirikisho
hilo, sina hakika kama nitateuli-
wa kuwa waziri tena, hiyo ndiyo
hofu kubwa kwa wanasiasa wen-
gi katika nchi hizo,” alisema.

Aliwataka wafanyabiasha-
ra hao kutoka nchi za Afrika
Mashariki ~ kuboresha  shu-
ghuli zao na kuwa wabunifu ili
kuongeza tija.

Aidha, alisema lengo la seri-
kali ni kuwawezesha wafanya-
biashara wadogo na wa kati ili
wazalishe bidhaa za kutosheleza
mahitaji yanchi hizo sita.

“Tumeona namba kubwa ya
wanawake na vijana wamejitolea
kuzalisha bidhaa za ubunift,
serikali itahakikisha inawekeza
nguvu katika uwezeshaji wao
ili kuhakikisha viwanda vyetu
vinapata malighafi ya kutosha
inayozalishwa na wazalishaji wa-
dogo na wa kati,” alisema Prof.
Mkumbo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Shirikisho la wajasiriamali
wa EAC, Josephat Rweyemamu,

alisema maonyesho hayo yalian-
zamwaka 1999 yakiwa na wa-
shiriki 59 nasasawameongeze-
ka hadi kufikia 1400.

Aidha, alisema bidhaa
zimeongezeka na zingine zime-
pata nembo za ubora na hivyo
kutambulika kimataifa.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, alisema jumla ya
wajasiriamali 1,304 wamethibit-
isha ushiriki na kati ya hao 794
wametoka katika nchi za Kenya,
Uganda, Sudan ya Kusini, Burun-
di, Rwanda na 510 kutoka mikoa
ya Tanzania Bara na Zanzibar.

“Maonyesho haya kwetu sisi
kwa Wanamwanza ni fursa ya
kipekee ya kuandika historia ya
mkoa wetu wa Mwanza, yame-
saidia kukuza pato la taifa na
wajasiriamali pia kupitia mzun-
guko wa fedha utasaidia mkoa
kuongeza mapato,” alisema.

Gabriel alisema kuwa Mwanza
ni eneo lenye ardhi nzuri na
uchumi mzuri na kwamba kuna
maeneo mbalimbali ya uwekezaji
na ya kibiashara hivyo wafanya-
biashara wajitokeze kuwekeza.

Aliongeza  kuwa  hakuna
rushwa wala kuzungushana ka-

tika upatikanaji wa maeneo huku
akitoa wito kwa wananchi kuji-
tokeze katika maonesho hayo ili
kukuza uchumi na kuzitangaza
bidhaa mbalimbali za Afrika
Mashariki..

Awali Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu( (Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Walemavu), Jeni-
sta Mhagama, alisema tatizo la
ajira lipo kwa nchi zote na kwam-
ba maonyesho hayo ni ufunguo
wa ajira, kukuza uchumi pia ni
nyenzo ya kubadilishana ujuzi
ambao unaweza kutengeneza
fursa nchini.

Naibu Waziri wa Viwanda, Bi-
ashara na Maendeleo ya Wajasiri-
amali Kenya, David Osiany, alise-
ma anafarijika kuona kinamama
na vijana wajasiriamali kwenye
maonyesho ya mwaka huu am-
bapo nchini Kenya sekta hiyo in-
achangia asilimia 83 ya ajira.

Alisema maonyesho ya waja-
siriamali yanatoa fursa kuonye-
sha dunia kuwa wananchi wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki si
watu wa kununua bidhaa za nje
ya nchi zao bali wanao ujuzi wa
kutengeneza za kwao wenyewe
na kuuziana.
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Maeneo hatarishi watoto
kufanyiwa uKkatili yatajwa

Na Mary Geofrey

MEELEZWA kuwa watoto

wapo katika hatari ya ku-

fanyiwa vitendo vya ukatili

kwenye mazingira ya nyum-
bani na shuleni kwa sababu ndio
maeneo wanapoishi kwa muda
mrefu.

Aidha, unyanyasaji unaoon-
goza kufanyiwa watoto ni ukatili
wa kisaikolojia, kimwili, kingono
na kutelekezwa.

Ofisa Ustawi wa Jamii, Mkoa
wa Dar es Salaam, Florah Masue,
aliyaeleza hayo mwishoni mwa
wiki, jijini Dar es Salaam, katika
tathmini ya programu ya ku-
walinda watoto kupitia Mradi wa

Kuelimisha Umma juu ya Haki
za Watoto unaotekelekezwa na
Kanisa Katoliki duniani.

Mradio huo nchini unatekele-
zwa kupitia Redio Maria ya Kani-
sa Katoliki.

“Utafiti mbalimbali kimataifa
nchini kuhusu unyanyasaji wa
watoto, unaonyesha kuwa ni wa
kwanza na wa aina yake katika
Bara la Afrika.

Matokeo ya utafiti yanaonye-
sha kuwa, mara nyingi watoto
wanakabiliwa na unyanyasaji na
matukio mengi yanayojumuisha
ukatili,” alisema Masue.

Alieleza kuwa, serikali im-
eamua kushughulikia matukio
hayo kwa kuridhia mikataba ya

kutokomeza aina zote za uba-
guzi dhidi ya wanawake mwaka
1985 ambao umekuwa chombo
cha kupambana na matukio ya
ubaguzi.

Naye Mratibu wa Mradi huo,
Antipacy Shinyambala, alisema
wazo la kuanzisha vipindi vya
haki za watoto, limetokana na
mkutano ulioitishwa na Papa
Francis Februari mwaka 2019
huko Vatican.

Katika mkutano huo, maasko-
fu wote  Wakatoliki duniani
kupitia mabaraza ya nchi zao,
kuandaa mpango kabambe wa
mafundisho ya haki za watoto ili
kumlinda mtoto dhidi ya vitendo
vya ukatili kuanzia anapotungwa

>

mimba, kuzaliwa na makuzi
yake.

Alitaja malengo mengine ya
mradi ni kuelimisha umma juu
ya haki na nafasi ya mtoto katika
jamii. Hii inafanyika kwa kuan-
daa programu elimishi juu ya
umuhimu wa kuwalinda watoto.

Jambo lingine ni kuwachagiza
wazazi kuwa wadadisi kwa mab-
adiliko yoyote wanayoyahisi kwa
watoto wao na kubaini madhara
ya mabadiliko hayo na watoto
wanavyopaswa kufanya wana-
popatwa na madhila hayo.

Alisema pia kupaisha sauti
za vilio vya watoto visikike kwa
sauti ya juu, kwa utulivu na kwa
umbali mrefu.

Mhasibu Mkuu wa Serikali, Leonard Mkude (kushoto), akimkabidhi Mkurugenzi wa Fedha wa Vodacom Tanzania Plc, Hilda Bujiku, tuzo ya
mshindi wa kwanza kwa uandaaji bora wa taarifa za fedha kwa mwaka 2020 kwa taasisi, makampuni pamoja na mashirika zinazotolewa na
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA), mkoani Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shirika Marekani lafadhili wanafunzi masomo

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Marekani PEP-
FAR kupitia Asasi ya Datalab ya
Tanzania limetoa ufadhili kwa
wanafunzi wanne wa Tanzania
kusomea Shahada ya Uzamili ka-
tika takwimu (data).

Wanafunzi hao wameanza
masomo yao mwaka huu ka-
tika Chuo cha Mawasiliano na
Teknolojia (CoICT) cha Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Walionufaika na ufadhili hao
ni Saimon Machera, Nurat Kara-
magi, Rachel Butoto na Mwan-
tumu Mbaga ambao tayari wa-
likuwa na Shahada ya kwanza
waliyoipata chuoni hapo kuhusu

masuala ya TEHAMA.
Naibu Waziri wa Fedha,
Hamad Masauni, aliwakabidhi

wanafunzi hao vyeti vya ufa-
dhili huo jana kwenye ufunguzi
wa tamasha la kitakwimu (Data
Tamasha 2021), huku akiwataka
kusoma kwa bidii kwani nafasi
walizopata zimekuwa zikitafut-
wa na watu wengi.

Alisema wanafunzi hao wame-
bahatika kupata ufadhili huo
hivyo wanatakiwa kuwa na bidii
katika masomo yao ili kuwavu-
tia waliowafadhili ili waweze
kusaidia wenzao kupata ufadhili
kama huo.

Alisema akiwa na wajibu wa
kusimamia sekta ya fedha na
mipango angependa kuona

asasi ya Datalab pamoja na asasi
zingine zinafuata miongozo hiyo
ipasavyo ili kuondokana na upo-
toshaji wa kutumia takwimu am-
bazo zinatoa hali halisi ya nchi.

Alisema katika kipindi cha
miaka kumi iliyopita, matumizi
ya huduma za mitandaoni Tan-
zania yaliongezeka sana ambapo
wazalishaji wengi katika sekta
zote za kiuchumi walitumia na
zimesaidia sana kukuza uchumi
wanchi kwa kipindi chote hadi
kufikia wastani wa asilimia 7.0
kwa mwaka.

“Haya ni mafanikio makubwa
sana katika kuinua uchumi wa
nchi na kwa sasa tunatakiwa
kufikiria na kuumiza vichwa vy-
etu ni kwa namna gani tunaweza

kufufua  (revamp)  uchumi
wetu ambao kwa kiasi kikubwa
umeathiriwa na janga la ugonjwa
wa UVIKO-19,” alisema.

“Kumbe matumizi ya takwimu
katika vyanzo vipya na vya zam-
ani yatatupatia majawabu ya
kutumia mitandao ili itupeleke
mbele zaidi kutumikia wananchi
wetu kwa ajili ya kuwaletea
maendeleo endelevu. Hivyo
basi, hatuna budi kujifunza ku-
tokana na uzoefu katika mataifa
yaliyoendelea duniani na kuanza
utekelezaji wake hapa nchini,”
alisema.

Alizitaka asasi nyingine za
kiraia nchini kuiga mfano mzuri
wa asasi ya Datalab kwa ushiriki-
ano walio nao na serikali.

- Mkakati waja
- kukabili uhaba
- mafuta ya kula

Na Dinna Maningo, TARIME

BAADHI ya wakulima
wilayani Tarime mkoani Mara
wameanzisha mkakati maalum
wa kulima zao la alizeti ili ku-
kabiliana na uhaba wa mafuta
va Kupikia.

Wakulima hao kwa sasa
wanalima mazao mbalimbali
yakiwamo ya mahindi, mtama,
mihogo, viazi vitamu, mboga
na matunda.

Wakizungumza na Nipashe
wilayani Tarime, wakulima hao
walisema kuwa wameamua
kutenga sehemu ya mashamba
yao kulima zao hilo kama
njia ya kunusuru ukosefu wa
mafuta ya kula.
tika Kata ya Sirari wilayani
Tarime, Amos Sagara, alisema
baada ya mafuta ya kula
kukosekana aliamua kutenga
shamba ekari 8 kwa ajili ya
kulima zao la alizeti.

“Mbali na kazi yangu ya
udiwani mimi ni mkulima
nimelima shamba la ekari 8
zao la alizeti lengo langu
nilitaka kujua kama zao hilo
linakubali kwenye ardhi ya
Tarime baada ya kuona kuna
shida kubwa ya upatikanaji
wa mafuta ya kula na bahati
nzuri zao hili limestawi sana,”
alisema
Ng'ereng'ere Kata ya Regicheri
Marwa Bhoke, alisema ana
shamba la alizeti lenye uku-
bwa wa ekari 8, na kwamba
anapovuna huuza mbegu kwe-
nye kiwanda kinachokamua
mafuta.

“ Mimi nilikuwa msimamizi
wa shamba la Sagara nime-
shawishika na mimi kulima
baada ya kuona zao hilo
limekubali nami nimelilima na
limestawi na ninaandaa sham-
ba lingine la ekari 20.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri
va Wilaya ya Tarime, Sylva-
nus Gwiboha, alisema kuna
viwanda vinavyokamua alizeti
vipatavyo vinne kati ya hivyo
viwili vinafanya kazi na viwili
vipo katika hatua ya ukamil-
ishaji ili mwakani 2022 vitaan-
za kufanya kazi.

“Viwanda viwili vipo Kata ya
Susuni na kimoja kipo Mtana
ambavyo vimetokana na ma-
pato ya ndani ya halmashau-
ri na kiwanda kingine kimoja
ni cha mtu binafsi kipo kata ya
Gwitiryo,” alisema Gwiboha.

Kwa sasa bei ya mafuta va
alizeti mjini Tarime yanauzwa
lita 20 kwa Sh. 90,000 hadi Sh.
93, 000, lita 10 ni Sh. 52,000,
lita 5 ni Sh. 25,000 hadi
26,000, lita 3 ni Sh. 16,000 na
nusu lita 1.5 Sh. 7,000 hadi Sh.
8,000.
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Azimio Arusha lilivyotumika kuibua
utitiri mipango maendeleo endelevu

Na Peter Orwa

ATIKA mfumo wa uongo-
zi wa miaka 24 ya kwanza
ya uhuru wa nchi, kuna

jambo linaloachwa kama
marejeo kuhusu staili iliyoshi-
ka mfumo ulioamua mambo
makubwa, hata kuwa mwenendo
wa mipango na matendo ya nchi.

Ni baada ya kuwapo mfumo
wa chama kimoja kitaifa mwaka
1964, chimbuko la uamuzi wa ki-
taifa muundo wake ukianzia kwe-
nye chama wakati huo TANU na
baadaye Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Mkutano Mkuu wa chama ul-
ipitisha ama azimio au uamuzi,
kisha kuiachia serikali kutekeleza
ukiwa ni mwelekeo wa nchi.

Baada ya kuandaliwa Mpango
wa Maendeleo ya Nchi (1964 hadi
1969), ni miaka mitatu badaaye
TANU ilipitisha Azimio la Aru-
sha, lililotafsiriwa “namna nchi
itakavyotawaliwa kwa kutumia
siasa ya Ujamaa na Kujitegemea,
ilivyokwishatambulishwa miaka
kabla.

Kupitia hilo kulishuhudiwa
mabadiliko ya asilimia zote miliki
binafsi ikiachwa kuhamia katika
kwenye umma kupitia utaifishaji,
vivyo hivyo kuma kwa kasi ma-
shirika mapya ya umma na hasa
viwanda.

Mpango huo wa maendeleo
wa kwanza, mbali na mengine
mengi, ulisimama katika falsafa
ya mageuzi kutoka “kuzalisha
tuzichotumia, huku tukitumia
tusichozalisha” hadi “kuzalisha
tunachotumia.”

AZIMIO ARUSHA

Zao la mpango huo na Azimio
la Arusha la mwaka 1967 ndio
mizizi wa kuzalishwa sheria il-
iyosimamia sheria ya mashirika
ya umma -SCOPO iliyodumu
kwa zaidi ya mashirika ya umma
kabla ya mageuzi makubwa ya

kisheria na kisiasa kuanzia miaka
1990, baada ya uhuria wa biasha-
ra kuanza mwaka 1985.

Pia, mwaka 1970 kulikuwapo
mwongozo mwingine wa TANU
ulioibua hoja kuagiza mabaraza
ya wafanyakazi katika maeneo
ya waajiriwa, hoja iliyodumu
kisheria hadi sasa kuwa nyenzo
muhimu katika Sheria ya Ajira na
Uhusiano wa Kazi inayotumika
sasa.

Mwaka 1971, TANU ilitoa mwon-
gozo wake unaohimiza sera ya
Ujamaa Vijijini ikilenga kubore-
sha maisha ya wananchi kwa mu-
jibu wa Azimio la Arusha na siasa
ya Ujamaa na Kujitegemea

AZIMIO LA IRINGA
Katika utekezaji wake ndipo

HABARI BORA NA KAMILIFU #~

mwaka uliofuata 1972 Azimio la
Iringa lililokuwa na kaulimbiu
‘Siasa ni Kilimo’ lilizaliwa, baada
ya Rais Julius Nyerere kwa ko-
fia zote za serikali na chama,
alifafanua mahitaji makuu ya
maendeleo kwamba vinahitajika
vitu vinne; watu, ardhi, siasa safi
na uongozi bora.

Siasa ni kilimo iliwataka wa-
maendeleo yao yangeletwa na
kilimo ambacho kingewawez-
esha kupatikana chakula cha ku-
tosha na ziada kuwapatia fedha
za matumizi mengine.

Ilieleza changamoto za kilimo
na jinsi ya kuzishughulikia kwa
kutumia kanuni za kilimo bora.
Sera ilitoa majukumu ya usima-
miaji chakula na kwamba vion-

ll‘"“*
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REA chombo kinachotimiza

ndoto ya umeme 1964

na mikakati yake

gozi wawe mfano wa utekelezaji
husika.

Chama kilitakiwa  kujadili
usimamizi na utekelezaji sera
hiyo katika vikao vyake na ku-
hakikisha utaalamu unatumika
kutekeleza ‘Siasa ni Kilimo'.
Baadaye mwaka 1974 iliboreshwa
kwa kupitishwa Sera ya Kilimo
cha Umwagiliaji.

AZIMIO LA MUSOMA

Mwaka 1974 TANU ilipitisha
tena Azimio la Musoma lililoku-
wa na kazi katika elimu kwa
wote ikihimiza zaidi elimu ngazi
ya msingi, mkakati ulioanza
kuchukua sura mara tu baada
ya Uhuru wa mwaka 1961, ki-
sha mwaka 1964 ikaingia katika
mpango endelevu hadi kuku-

tana na azimio tajwa baada ya
muongo mmaoja.

Ni azimio lililochukua hatua
nyingi kisekta, mfano hai mwa-
ka mmoja kabla kulianzishwa
Baraza la Mitihani la Taifa na
mwaka mmoja baadaye, ikaan-
zishwa Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima.

Pia Azimio la Musoma liliweka
sharti serikali itekeleze kwa vi-
jana wa kiume wanaonuia kue-
ndelea na elimu ya juu, wafanye
kazi miaka miwili baada ya ku-
toka Jeshi la Kujenga Taifa (JKT),
ndipo waliruhusiwa kuendelea
masomoni kwa idhini ya mwajiri
ikiwa namna kuwanoa kifalsafa
kutumikia nchi.

INAENDELEA UK.12
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Milima, mabonde ya safari ilikotoka
Katiba inayotoa jukwaa la kujifunza

« Simulizi wagombea huru, Sarawat hadi Mtikila

Mchungaji Christopher Mtikila, katika harakati zake za kisiasa, enz

Na Pasience Miowe

NI miaka 60 tangu kupatikana
Uhuru kutoka kwa wakoloni wa
Kiingereza mwaka 1961. Katika
kipindi hicho hadi sasa imepitia
vipindi tofauti vilivyoamua siasa
na mweleko wa taifa uwe na sura
gani.

Ulipopatikana Uhuru wa nchi
ya Tanganyika na baadaye Tan-
zania, ilikuwa na katiba yake ya
kwanza. Mwaka mmoja baadaye
ikawa Jamhuri, hivyo ikaandikwa
Katiba ya Jamhuri ya Mwaka 1962.

Miaka miwili baadaye, Tang-
anyika ilipoungana na Zanzibar
ikapatikana katiba ya tatu iliyo-
julikana Katiba ya Muungano ya
Mwaka 1964.

Itakumbukwa kuwa baada ya
Muungano huo taifa liliendelea

Mwaka 1965
kapatikana
katiba va
nne iliyoju-
lIkana kama
Katiba va
Mpito (Inter-
'm Constitu-
tion).

i za uhai wake. PICHA: MTANDAO

kuwa na vyama viwili vya siasa
yaani Tanganyika African Nation-
al Union (TANU) na upande wa
Zanzibar walikuwa bado wame-
baki na Chama cha Afro-Shiraz
Party (ASP).

Hivyo basi, mwaka 1965 ikapa-
tikana katiba ya nne iliyojulikana
kama Katiba ya Mpito (Interim
Constitution) na miaka 12 na
baadaye ikaandikwa katiba ya
kudumu ya mwaka 1977, ambayo
inatumika mpaka sasa. Ni zao lin-
aloendana na utashi wa karibu
kuungana kwa vyama vya ASP na
TANU, hata kukazaliwa Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Hivyo, Watanzania wanapo-
zungumzia miaka 60 ya Uhuru
kisiasa, kimsingi hata vyama vya
siasa vilivyopo vimekuwa na ma-
geuzi ya kuleta mabadiliko ndani

ya katiba ya nchi.
Maana yake ni kwamba hata

leo hii wananchi wanapojadili
upatikanaji katiba mpya, ni vy-
ema pia kuanza kuangalia ma-
pana ya mfumo wa vyama na
itikadi zake, unavyoweza kuleta
mabadiliko makubwa au wataal-
uma, wanasheria hutamka ‘trans-
formation’.

Vyama kwa kawaida hushiriki
mara nyingi katika mabadiliko
hayo, kuliko nafasi ya wananchi
wenyewe kwa ujumla wao, uki-
wavua uanachama.

Kumekuwapo uzito  siasa
inaendelea kubeba kura turufu
kushinikiza mabadiliko ya kikat-
iba, uhalisia hata kushuhudiwa
misukumo ya karibuni kuhusiana
na madai ya katiba kitaifa na hat-
ua na yaliyojiri kuhusiana nayo.

1li kuingia kwa wananchi kuwa
wabadilishi wa katiba ya watu,
kwanza inapaswa kutolewa
elimu ya uhakika ya uraia, kisha
uandishi wa katiba unaangukia
ushirikishwaji umma ambao kwa
kiasi kikubwa uwe unajua kile un-
achofanya, ili kufungua ukurasa
mpya katika kujadili maudhui ya
katiba hiyo.

MGOMBEA HURU

Suala kuwa na mgombea huru
si dhana ngeni nchini Tanzania,
ndani ya miaka 60 ya Uhuru.
Wananchi walishuhudia katika
uchaguzi mkuu wa TANU jim-
boni Karatu, alitokea mgombea
huru baada ya chama chake cha
TANU kumuengua, alishiriki uch-
aguzi kama mgombea binafsi na
kuibuka mshindi.

Huyo ni Herman Sarwatt, aliy-
emwangusha mgombea aliyepit-
ishwa na TANU, Amri Dodo. Ni
jambo linabaki katika vitabu vya
historia.

Kwa mfano huo wa Herman
Sarwatt kushinda kwa kishindo
dhidi ya pendekezo la chama, in-
atoa funzo kwamba kiongozi wa
watu ni lazima atokane na wa-
nanchi wenyewe au wapigakura.

Mara nyingine  inaweze-
kana viongozi bora wa watu
wakashindwa  kujitokeza na
kushiriki uchaguzi kwa sababu
ya mifumo ya kitaasisi iliyowek-
wa na vyama.

Hivyo basi, katika miaka 60 ya
Uhuru inayosherehekewa kwa
kurejea mfano ya karibuni, mwa-
nasiasa marehemu Christopher
Mtikila, alipigania sana haki ya
Tanzania kuwa mgombea huru
kushiriki uchaguzi katika kipindi
cha mfumo wa vyama vingi, ul-
iorejeshwa nchini mwaka 1992,
baada ya kufutwa wastani wa
miaka 28 kabla.

Hivyo, katika kuenzi harakati
hizo na kupanua wigo wa vion-
gozi wanaotokana na watu katika
miaka 60 ya uhuru, ipo haja ya
kutungwa sheria itakayoruhusu
mgombea huru.

Mwandishi ni mwanasheria
kutoka asasi, LawAge Consult
& Advocates

Maoni: pasience@gmail.
com/ pasiencem@lawage.co.tz

Azimio Arusha lilivyotumika kuibua utitiri mipango maendeleo
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Inatajwa matunda ya
vandikishaji wanafunzi
katika shule ya msingi
valipanda kutoka wastani
asilimia 25 mwaka 1960,
hadi asilimia 72 wakati
anaondoka madarakani
mwaka 1985.

Kwa siasa za nje ya nchi,
nako katika mwaka 1974
kukashuhudiwa tena namna
msukumo kutoka ndani ya
chama- TANU ilipopitisha
azimio mwaka huo 1974
kuhusu ukombozi Afrika,
hata katika utekelezaji
wake, Tanzania ikawa
mwenye mkubwa wa nchi
zilizopigania uhuru wake.

Nadharia inaweka kum-
bukukumbu namna azimio
hilo lilivyohalalishwa kwa
makambi ya wakimbizi
kama vile Mpwapwa Do-
doma, mkoani Morogoro,
Kikwa Tabora na Kigoma,
pia Nachingwea kwa wa-
tokao Msumbiji, yakawa
makazi yao, hadi ahueni
ilipokuwa shwari makwao.

VIJIJIVYA UJAMAA
Katika mfumo wa uon-
g0zi na siasa zilizopita,

ujamaa, kulikuwa na shu-
ghuli za pamoja.
Utekelezaji wa mfumo

Ujamaa, ulianza mwaka
1967 kutokana na maelek-
ezo ya Azimio la Arusha.

Serikali iliwahamisha
watu katika sehemu nyingi
na kuwaandalia maeneo
mapya panapowekewa
huduma nyingi za pamoja
kama vile shule na vituo
vya afya.

Katika kutafuta msu-
kumo zaidi, mwaka 1974
kuliandaliwa operesheni
ya Ujamaa Vijijini ambayo
watu hawakutakiwa kuishi
mijini bila kazi na waka-

Dar es Salaam, likaandaliwa
vijiji vyake, nje ya mji, am-
bavyo sasa ni mijini.

Hapo panatajwa maeneo

kama vile Kibugumo na
Gezaulole (sasa Kigamboni
wilayani Temeke) na Tegeta
wilayani Kinondoni.
Mwaka 1976 ilipitishwa
sera inayohimiza Azimio
[a Arusha ikitamka kazi ni
kipimo cha utu cha kujivu-
nia, ikishanulia uvivu, ulevi
na uzururaji ikitaja kuwa
‘lambo la aibu’ sambamba
na dhana ya kujitegemea.
Hata kwa kurejea kitabu
kilichoandikwa na Dk.
Wilbrod Slaa kuna wakati
serikali ilitamka kuchukua
uamuzi mzito kuhusu idadi
ya watoto nchini, uamuzi
uliojadiliwa kwa kina ndani
ya chama - CCM, yeye
akijumuishwa kushiriki kwa

kofia ya uongozi wa kanisa.

Mageuzi ya uamuzi mzito
wa mengi ya karibu kuan-
zia ndani ya baraka ya
chama ilipunguza makali
baada ya nchi kuingia ka-
tika mfumo huria kisiasa na
kiuchumi.

Hata inaposhuhudiwa
sasa, Katibu Mkuu wa
CCM, Godfrey Chongolo,
akifanya ziara ya kukagua
utekelezaji wa llani ya
Uchagzui iliyoko katika
maeneo mbalimbali na timu
yake na ikiambatana na
maagizo, iko wazi ina una-
saba na mfumo wa utendaji
waliorithi tangu zama hizo,
chama kuielekeza na kusi-
mamia serikali yake.
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KABUDI AWAAMBIA WASOMI:

Utafiti ni muhimu kuandika,

kuhifadhi historia ya uhuru

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKATI taifa linaa-
dhimisha miaka 60
ya Uhuru wa Tang-
anyika, wataalamu na

wasomi wanasema wakati ume-
fika kufanya utafiti wa historia
ya uhuru kwa faida ya vizazi vya
sasa na vijavyo.

Wanasisitiza umuhimu wa
utafiti kwa maelezo kuwa uhuru
huo ndiyo uliofungua milango ya
demokrasia Tanzania na Afrika
Mashariki, kwa vile ndilo taifa
la kwanza kupata uhuru kutoka
kwa Mwingereza.

Harakati za kudai uhuru huo
zilihamasisha kupatikana uhuru
wa Kenya mwaka 1963, Uganda
1962 na Mapinduzi ya Zanzibar
mwaka 1964.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Profesa Palamangamba Kabudi,
anasema hayo wakati wa Konga-
mano la Uhuru wa Tanganyika lil-
ilofanyika katika Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA).

Anakumbusha kuwa historia ni
muhimu kufahamika kwa kundi
kubwa la vijana ambao wasipoi-
fahamu kikamilifu wanaweza
kubeza na kudharau juhudi zi-
lizofanyika hadi kupatikana uh-
uru wa Tanganyika na Zanzibar.

“Wakati umefika sasa kwa
watafiti wetu wakiwamo wa
historia kufanya kazi ya kue-
lezea umuhimu wa Uhuru wa
Tanganyika ambao ndiyo uliol-
eta Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar mwaka 1964 kufuatia
Zanzibar kufanya mapinduzi na
kuungoa utawala wa kisultani
wa Oman na wananchi wazal-
endo kuwa huru katika nchi yao,”
anasema.

Anakumbusha kuwa uhuru
umeleta matukio mbalimbali
muhimu kama kuzaliwa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania inay-
ounganisha Watanzania wa Bara
na Visiwani.

Anaeleza kuwa matunda ya
Muungano ni kuwaungaanisha
wananchi wa pande mbili na kui-
shi kwa amani na utulivu huku
wakifanya shughuli zao za kuji-
letea maendeleo.

Anaeleza katika kipindi cha mi-
aka 60, Tanzania imekuwa imara
katika amani na utulivu huku
ikiwa kimbilio kwa raia wa nchi
jirani waliokumbwa na misuko-
suko ya kisiasa, vita vya wenyewe
kwa wenyewe na uasi.

“Unapoyataja mafanikio ya
miaka 60 ya Uhuru wa Tang-
anyika unazungumzia amani na
utulivu ambao umekuwa dira ya
maendeleo ya nchi na wananchi
wake,” anasema.

Anaeleza kuwa maendeleo
makubwa yamepatikana Tan-
zania na Zanzibar kutokana na
kuwapo uhuru wa Tanganyika
hivyo kuna kila sababu ya ku-
ulinda ili vizazi vya sasa na vya
baadaye vijivunie.

Kabudi anawataka wananchi
wa pande mbili hizo kushere-
hekea Uhuru wa Tanganyika un-
aotimiza miaka 60 kutokana na
mambo mengi yaliyopatikana ka-
tika kipindi hicho ikiwa ni pamo-
ja na Tanzania kuwa na utaifa
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Waziri wa Katiba na Sheria, Profesa Palamangamba Kabudi. PICHA: MAKTABA

wake na kuheshimika ndani na
nje ya nchi.

Anasema jambo jingine la kuji-
vunia ni kuwepo kwa Muungano
imara kwa nchi mbili hizo ambao
hauyumbishwi  na zimeweza
kuingia katika uchumi wa kati
ndani ya miaka 60 kutokana na
kuwepo amani na utulivu katika
pande zote za Jamhuri.

Hata hivyo, Kabudi anasema
Tanzania ni nchi inayojitahidi
kujitegemea yenyewe ya kutumia
rasilimali za nchi kama madini,
milima na ardhi kujiletea maen-
deleo hivyo ni jambo la kujivunia.

Anaeleza kuwa uhuru wa
Tanganyika umeweza kukifanya
Kiswahili kuwa ni lugha ya taifa
ambayo pia imetumika kwenye
ukombozi inayokubalika na ku-
tumiwa popote ndani na nje ya
nchi bila hofu.

Kiswahili ni lugha ya Afrika
Mashariki, Muungano wa Afrika
(AU) na pia inatumiwa kwenye
Ushirikiano wa Maendeleo wa
Kusini mwa Afrika (SADC).

“Ukomavu wa kisiasa na umad-
hubuti wa katiba umeleta maen-
deleo na kupatikana Rais mwa-
namke nchini Tanzania na hiyo
ni moja faida za uhuru wetu.”
Anasema Waziri wa Sheria.

Anasema uhuru umeleta
maendeleo katika harakati za
mageuzi ya maendeleo Tanzania
hasa kwenye kuimarisha miun-

dombinu kwenye sekta mbalim-
bali ikiwamo elimu, afya, kilimo
na sekta nyingine muhimu kama
ya teknolojia ya mawasiliano.

Akizungumzia kero za Muun-
gano anasema serikali itaweka
mbele maslahi ya wananchi na
kuzifanyia kazi kero zote zinazo-
husu Muungano na kukumbusha
kuwa zipo ambazo zimeshatatu-
liwa na zilizobaki zitakwisha ili
kupata maendeleo kwa Watan-
zania wa pande zote mbili za
Muungano.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Dk. Khalid
Mohamed Salum, anasema
Watanzania wana kila sababu
ya kusherehekea miaka 60 ya
Uhuru kwa sababu uhuru huo
umeleta heshima na maendeleo
makubwa kwa wananchi wake.

Anasema viongozi walioshiriki
katika kupatikana kwa uhuru
Mwalimu Julius Nyerere na
Sheikh Abeid Amani Karume,
walifanyakazi kubwa hivyo
waendelee kukumbukwa na
kuenziwa ili vizazi vya baadaye
viweze kujua chanzo cha Uhuru
wa Tanganyika, Zanzibar pamoja
na Muungano.

Anaongeza kuwa Tanganyika
na Zanzibar zina maingiliano
tangu awali kabla ya Muungano
na mapinduzi ya mwaka 1964
walioana, kutembeleana na ma-
husiano ya kiuchumi.

Makamu Mkuu wa Chuo Ki-

Mball na
hilo, Nyerere
Dia akaamua
kuungana na
makundi ya
watu maaru-
fu katika
Jamii, hali
kadhahka
mijumuiko
va makundi
Kijamii.

kuu cha Taifa Zanzibar, Profesa
Makame Haji, anawataka wa-
nanchi hususan vijana kwenda
sambamba na viongozi wao kati-
ka kulinda na kutetea maendeleo
yaliyopatikana baada ya Uhuru
wa Tanganyika pamoja na Map-
induzi ya Zanzibar.

Anasema elimu mbalimbali zi-
natolewa kwa vijana ili kujua his-
toria na mambo yaliyotendeka
katika nchi ambayo faida yake ni
kubwa katika taifa kwa vizazi vya
sasa na vijavyo.

Mkuu wa Chuo anasema
kuna kila sababu ya wananchi
kuheshimu uhuru huo kuto-
kana na maendeleo yaliyofikiwa
ikiwamo kuimarika kwa sekta
mbalimbali  kama vile elimu
hasa ya elimu ya juu, miundom-
binu na utalii.

Anasisitiza kuwa ni vyema
elimu na historia ya Tanzania na
Zanzibar zikaendelea kutolewa
katika maeneo mbalimbali ili
kuvifahamisha vizazi vya sasa vi-
javyo kujua uhuru na muungano
ni nini katika maisha yao ya sasa
nﬁl jinsi ya kuuenzi na kuudum-
sha.

Anasema haipendezi wengi
kuendelea kuubeza bila ya ku-
jua umuhimu wake katika nchi
hizo kwa vile yanayoonekana leo
ni matokeo ya kazi Muungano
na Uhuru wa Zanzibar na Tang-
anyika.
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JUKWAA LA VIONGOZI

REA, chombo kinachotimiza ndoto
va umeme 1964 na mikakati yake
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Makazi yaliyonufaika na huduma za umeme wa REA vijijini. PICHA: MTANDAO

Na Sanula Athanas

IAKA mitatu baada
ya Uhuru wa Tang-
anyika, kulishuhudiwa

uamuzi wa aina ny-

ingi unaoshikilia historia ya nchi

hadi sasa, kisiasa na kiutendaji
serikalini.

Eneo mojawapo linaloendelea

kufanyiwa kazi katika mwenen-

do endelevu ni kuharakisha

Watanzania wengi wanaishi na
kuna mifano kadhaa kama ka-
tika sekta za elimu, maji na afya.

Mpango wa Maendeleo wa
kwanza nchini, 1964 hadi 1969,
mwaka 1974, chini ya uongozi
wa Rais Julius Nyerere, seri-
kali iliendesha Operesheni Vi-
ujamaa, lengo ni kufikisha na
kuboresha huduma kwa wa-
nanchi.

Mwaka 2005 ilichukuliwa ua-
muzi mzito wa kisheria, kuen-
deleza fikra na mipango ileile ya

ka 2005 iliyoanzisha Wakala wa
Nishati Vijijini (REA), ingawa
utendaji wake ulianza rasmi
2007.

Kuanzishwa wakala huo ni se-
hemu ya utekelezaji wa iliyoku-
wa Sera ya Taifa ya Nishati ya
Mwaka 2003. Sheria ya Nishati

Wakala huo ulianzishwa kwa
nia ya kuhamasisha, kuratibu na
kuwezesha uanzishwaji na uen-
delezaji miradi ya nishati bora
wapo nishati bora vijijini inay-
ochangia katika ukuaji uchumi
na kuboresha huduma za jamii.

Mikakati
mingine Ni
Kushiriki-
ana Na Asasi
7a Kiraia

na 7Isizo zZa
Kiserikali
(NGO) katika
utekelezaji
wa miradi va
nishati bora
maeneo Vva

Pia kuna kuboresha maisha ya
endelevu; na uendelezaji wa mi-
radi ya nishati unaozingatia hi-
fadhi za mazingira na usawa wa
kijinsia.

MAJUKUMU YAKE
Majukumu ya REA yameain-
ishwa katika Sheria ya Nishati
kutoa misaada ya kitaalamu kwa
waendelezaji miradi ya nishati
miradi ya nishati inayostahili
ufadhili wa Mfuko wa Nishati Vi-
delezaji wa miradi ili kutekeleza
mipango endelevu ya nishati vi-
Pia, inahamasisha na kuweze-
sha utekelezaji miradi ya nishati
ya nishati bora katika shughuli za
uzalishaji mali, kilimo, viwanda
vidogo na vya kati na biashara,
wezesha upatikanaji matumizi
ya nishati bora kwa huduma za
afya, elimu, maji na mawasiliano.
Sheria ya Nishati Vijijini in-
pamoja na kuainisha majukumu
yake, ikiundwa na wajumbe ku-
toka Wizara ya Nishati, Wizara
ya Fedha na Mipango, Ofisi ya
Rais (TAMISEMI), sekta binafsi,
Shirikisho la Benki Tanzania,
asasi za kiraia, washirika wa
maendeleo na Ushirika wa Wa-
tumiaji Huduma za Nishati.

MKURUGENZI REA

Mkurugenzi Mkuu wa
REA, Hassan Saidy, anasema
lengo la kuanzishwa kwa mfuko
huo ni kuhamasisha na kuwez-
esha upatikanaji na matumizi ya

kwa lengo la kukuza maendeleo
ya kijamii na kiuchumi. Mfuko
unatoa ruzuku kwa waendelezaji

niaba ya serikali.

Anasema vyanzo vya mapato
ya mfuko huo ni serikalini; tozo
ya asilimia tatu kwenye uzalishaji
umeme wa biashara;  tozo kwe-
nye mafuta; ambayo kwa sasa ni
Sh. 100 kwa lita; kwenye mauzo
ya mafuta ya petroli na dizeli;
Sh. 150 kwa lita ya mafuta ya taa;
michango kutoka wakala taasisi
za fedha kimataifa na washirika
wa maendeleo.

Mkurugenzi huyo anasema,
REA imeendelea kuhamasisha
na kuwezesha utekelezaji miradi
mbalimbali ya mikoa yote nchini.

Anaitaja miradi hiyo ina-
juimuisha kuongeza wigo wa Gri-
di ya Taifa, miradi ya nje ya Gridi
ya Taifa iilkwamo mifumo mido-
go ya kuzalisha na kusambaza
umeme katika maeneo ambayo
yana vyanzo vya nishati jadidifu.

Mingine ni kufunga mifumo ya
umeme jua katika taasisi za seri-
kali na huduma za jamii zilizoko
ya umeme.

Anasema tayari miradi hiyo
imewezesha ujenzi wa kilomita
38,296.56 za umeme wa msongo
wa kati; kilomita 35,253.43 za
umeme msongo mdogo; ufungaji
wa transfoma 13,700; uungan-
ishwaji wa wateja 716,847 kwa
gharama ya Sh. bilioni 2,661.93.

MAFANIKIO

Mkurugenzi anataja mafanikio
ya REA ni pamoja na upatikanaji
wa umeme Tanzania Bara, mwa-
ka jana ukifikia asilimia 69.6 na
anabainisha lengo lao ni asilimia
75 ifikapo mwaka 2025 na asil-
imia 100 mwaka 2030, ambao ni

mwaka wa ukomo wa Maende-
leo Endelevu.

Anazitaja taasisi zilizopata
umeme  vijiji zinajumuisha
pampu za maji, taasisi za elimu,
afya, biashara na nyumba za iba-
da ambazo jumla yake ni 39,921.

“Mafanikio mengine yali-
yopatikana baada ya usanifu,
utekelezaji na usimamizi bora
kutengezea masoko kwa vi-
wanda vya ndani vinavyozali-
sha vifaa vinavyotumika katika
ujenzi wa miradi ya umeme na
kufikisha na kusambaza umeme
katika makao makuu ya wilaya
zote nchini.

“Mengine ni kufunga mifumo
ya umeme katika nyumba za
wafanyakazi takriban 831 kwe-
nye sekta ya afya na elimu katika
mikoa ya Shinyanga, Kigoma,
Kagera, Pwani, Lindi, Mtwara,
Ruvuma na Tabora.

“Pia uboreshaji wa kilimo cha
umwagiliaji katika mashamba
likiwamo shamba la Mtakuja
(Kilimanjaro) na Zuzu (Dodoma).
Kupunguza uhamaji wa vijana

tumia kwa shughuli za uzalishaji
mali.

“Kuanzishwa kwa viwanda vi-
dogo na vya kati; mfano mashine
za kusaga, uchomeleaji, saluni za
kiume na za kike, viwanda vya
useremala; upatikanaji wa bu-
ya televisheni, redio na disko,”
anasema.

Mkurugenzi huyo anataja
ujenzi wa mitambo ya bayogesi
nishati ya kupikia na kuimarika
ujasiriamali, mfano uanzishwaji
wa vioski vya vinywaji baridi na
uzaji mitandao.

KAMISHNA UMEME

Kamishna Msaidizi Maendeleo
ya Umeme, Stuyden Rwebangila,
anaitaja mikakati ya REA kuen-
delea kufikisha umeme sehemu
ambako hakujafikiwa, ikihami-
sha na kuwezesha ushiriki wa
sekta binafsi katika kutekeleza
miradi ya nishati na umeme vi-

Rwebangila anaitaja mikakati
mingine ni kushirikisha taasisi
za fedha kuwekeza katika miradi
sha utekelezaji miradi ya nishati
jadidifu kutoka vyanzo vya asili
vinavyopatikana katika maeneo

“Mikakati mingine ni kush-
irikiana na Asasi za Kiraia na
zisizo za Kiserikali (NGO) katika
utekelezaji wa miradi ya nishati

“Kuendeleza upanuzi wa mi-
fumo ya umeme ya Gridi ya Taifa
kufikia maeneo mengi zaidi ya vi-
asi binafsi wenye uwezo wa
kutekeleza miradi kwa kiwango
kinachotakiwa.

“Pia kuibua na kupanga mae-
neo yatakayopelekewa miradi
kutokana na vipaumbele vya
taasisi pamoja na taifa kwa kuz-
ingatia mikoa ambayo imefikiwa
na huduma ya umeme kwa vi-
wango vidogo,” anabainisha.
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Wauguzi,
wakunga 1,224
kuapishwa leo

Na Paul Mabeja, DODOMA

JUMLA ya waauguzi na wakunga
1,224 leo wataapishwa na kupewa
vyeti vya usajili na leseni ambavyo
watavitumia kwenda kutoa huduma
katika maeneo.

Aidha, Baraza la Uuguzi na Ukun-
ga Tanzania, limewaonya waauguzi
kuacha kufanya kazi bila kuwa na
leseni kwani kufanya hivyo ni kosa
kisheria na yeyote atakayebainika
hatua kali zitachukuliwa dhidi yake.

Msajili wa Baraza la Uuguzi na
Ukunga Agnes Mtawa, alibainisha
hayo jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu ma-
jukumu va baraza hilo kwa mujibu
wa sheria.

Alisema wauguzi hao pamoja na
wakunga watakula kiapo cha utiifu
na kutoa huduma kwa maadili na
pia watafundishwa mambo mbal-
imbali ikiwamo sheria ya uvuguzi na
kanuni zake, maadili, uwajibikaji na
mMiongozo mingine.

Pia Mtawa alisema ni takwa la
kisheria muuguzi kuwa na leseni
kwani bila kufanya hivyo atakuwa
nafanya kosa.

“Baraza linatoa rai kwa wauguzi
wote lazima wawe na leseni na
waajiri wahakikishe kuwa wanatoa
ajira kwa wauguzi wenye leseni
tuu na siyo vinginevyo,” alisema
Mtawa.

Akizungumzia kuhusu vitendo
vya uvunjaji wa maadili vinavyo-
fanywa na wauguzi alisema katika
mwaka wa fedha uliopita kulikuwa
na kesi nane zilizoripotiwa.

“Vitendo vya uvunjaji wa maadili
ya uuguzi vipo kama ilivyo katika
kada zingine lakini kwa Kipindi cha
mwaka wa fedha uliopita jumla ya
kesi nane zililipotiwa na kati ya
hizo mbili walisimamishwa kutoa
huduma za uuguzi mmoja kwa kip-
indi cha mwaka moja na mwingine
miaka miwili waliobaki walipatiwa
kalipio,"alisema.

Vilevile, alisema Baraza linawaha-
masisha wauguzi na wakunga wote
nchini kuhakikisha popote wataka-
pokuwa wanajisomea ili kuwa na
elimu endelevu ili kuendana na ma-
badiliko mbalimbali ya teknolojia.

“Hili ni takwa la kisheria ambalo
ni lazima lifanyike hili linamweze-
sha muuguzi na mkunga kuhuwisha
leseni yake kila baada ya miaka
mitatu. Muuguzi anapokiuka maadili
ya kitaaluma kwa mujibu wa sheria
ya uuguzi na ukunga anachukuliwa
hatua,” alisema Mtawa.

Alisema Baraza pia limejikita
katika kusimamia maadili ambayo
yanaongozwa Na misingi saba
ikiwemo kuheshimu utu wa mtu
na uhai, kuomba ruhusa kabla ya
kutoa huduma.

Pia kudumisha weledi wa ki-
taaluma, wajibu wa uwajibikaji
kwa lolote utakalolifanya, kuwa
mwaminifu na kuzingatia usawa,
kushirikina na watendaji wengine
na kulinda siri ya wateja.

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AIBU Katibu Mkuu

Ofisi ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI),
Gerald Mweri, amezitaka kamati
za Tume ya Utumishi wa Wal-
imu (TSC) kutoa mafunzo kwa
walimu wapya ili kuwajengea
uwezo kutekeleza majukumu
yao kwa weledi.

Aidha, ameziagiza kamati
hizo kutoa mafunzo kwa wal-
imu ambao wanaokiuka maadili
ya taaluma hiyo na kufanya ma-
kosa ya mara kwa mara ili waru-
di kwenye mstari na kutekeleza
majukumu yao ipasavyo.

Akizungumza na Kamati hizo
kutoka Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini na Kanda ya Magharibi,
Mweri alisema mafunzo hayo
yatasaidia makundi hayo kufan-
yakazi yao kwa kufuata miongo-
70, sheria na taratibu zilizowek-

wapya kupewa mafunzo

wa kwa ajili ya utekelezaji wa
majukumu ya kada hiyo ya ual-
imu.

“Mafunzo haya mnayoyapata
na ninyi mkayatoe kwa wal-
imu wapya huko katika mae-
neo yenu, lakini wapo walimu
ambao walishapewa mafunzo,
lakini bado wamekuwa waki-
fanya makosa ya kujirudia nao
nendeni mkawaite na kuwapa
mafunzo badala ya kukimbilia
kuwapa adhabu,”alisema Mw-
eri. Aidha, alisema kamati hizo
zimepewa jukumu la kufua-
tilia maadili ya walimu huku
akisema wanapaswa kuliangalia
suala hilo kwa umakini mkubwa
na kutoa adhabu inayomstahili
mwalimu kulingana na kosa al-
ilolitenda.

“Mkumbuke mmepewa juku-
mu na mustakabali wa ajira za
walimu upo mikononi mwenu,
maamuzi mnayoyafanya ni ya
kutazamwa na kuyafanya kwa
kutenda haki, kwenye kosa

mwalimu apewe adhabu anay-
ostahili lakini, msisubiri watu
wafanye makosa ili wawaadhi-
bu.

“Muwajengee walimu wapya
uwezo, pia na walimu am-
bao hawaendi sawasawa mu-
wape mafunzo, maana serikali
haipendi mwalimu afukuzwe
kazi maana unakuta wengine
tayari wana uzoefu wa miaka
kumi, kwa hiyo tunapenda wa-
baki shuleni,”’alisema Mweri.

Mweri, alizitaka kamati hizo
kuhakikisha chombo hicho ki-
nakuwa baraka katika kutatua
na kupunguza changamoto za
walimu badala ya chombo hi-
cho kugeuka laana.

Alisema, kwa upande wa
TAMISEMI itaendelea kushiriki-
ana na TSC katika kuhakikisha
mnapata vitendea kazi.

Mwenyekiti wa TSC, Prof.
Willy Komba, alisema mafun-
zo hayo yatawawezesha wa-
tendaji hao kusimamia sharia,

kanuni na taratibu kama zilivy-
owekwa katika ajira zao.

“Tume hii imeamua kuende-
lea kuwapatia watendaji mafun-
zo ili wajitambue wao ni wakina
nani na si kuwaacha wafanye
makosa ndipo waadhibiwe au
kufukuzwa kazi, ukishamfukuza
mwalimu kutafuta pengo lingine
la kuziba ni kazi, hivyo tutaen-
delea kutoa mafunzo haya kwa
awamu kutokana na upatikanaji
wa fedha,” alisema Prof. Komba.

Aidha, alisema tangu waanze
kuwawezesha watendaji hao
wa kamati za wilaya malala-
miko yamepungua kwa kiasi ki-
kubwa na tayari wameshazifikia
kanda tano kwa ajili ya utoaji
mafunzo hayo.

Awali, Katibu wa TSC, Pauli-
na Nkwama, aliwataka wa-
jumbe wa kamati hizo za wilaya
kuwa wasikivu kwa kuwa wataji-
funza mafunzo ambayo yata-
saidia kutekeleza majukumu
yao kwa ufanisi.

Waziri aagiza msako silaha zisizosajiliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
ameliagiza Jeshi la Polisi kufanya
msako kwa kutumia taarifa za
kiintelijensia ili kuwabaini na
kuwakamata wanaomiliki silaha
kinyume na sheria.

Simbachawene  alibainisha
hayo ijini Dodoma alipokuwa
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
tangazo la serikali la msamaha
wa usalimishaji silaha haramu
kwa hiari.

“Mtakumbuka kwamba Ok-
toba 30, 2021 nilitangaza msa-
maha wa kutoshtakiwa kwa
yeyote atakayesalimisha silaha
kwa hiari kuanzia Novemba
1-30, mwaka huu.

“Hii ilitokana na tangazo
la serikali Na. 774 la tarehe
29/10/2021 ambalo liliainisha
masharti ya usalimishaji wa si-
laha kwa hiari,” alifafanua Sim-
bachawene.

Alisema hatua hiyo ya ku-
tangaza msamaha wa usalim-
ishaji wa silaha zinazomilikiwa
kinyume na sheria ilitokana na
mamlaka aliyonayo chini ya ki-
fungu cha 64 cha sheria ya usi-
mamizi na udhibiti wa silaha na
risasi ya mwaka 2015.

“Masharti yaliyoainishwa ka-
tika Tangazo la Serikali kuhusu
msamaha wa usalimishaji wa si-
laha haramu kwa hiari yalikuwa
kama ifuatavyo usalimishaji wa
silaha ufanyike kuanzia tarehe
1/11/2021 hadi 30/11/2021 silaha

hizo zisalimishwe kwenye kituo
chochote cha Jeshi la Polisi.
“Ofisi za serikali za mitaa, ofisi
za watendaji wa kata muda wa
kusalimisha silaha ni kuanzia
saa mbili kamili asubuhi hadi
saa 10:00 jioni,” alisema.
Kadhalika, alisema katika ku-
ratibu zoezi hilo, Jeshi la Polisi
liliendelea kutoa elimu na kuha-
masisha wananchi kusalimisha
silaha za moto zinazomilikiwa
kinyume cha sheria kupitia
vyombo vya habari vikiwamo
redio, televisheni na mikutano
ya hadhara. Hata hivyo, alisema
matokeo ya usalimishaji wa si-
laha hadi kufikia Novemba 30,
2021 zilizosalimishwa ni 228.
“Pistol tano sawa na asilimia
2.2 ya silaha zote zilizosamil-

ishwa, magobore 174 sawa na
asilimia 76 ya silaha zote zilizo-
salimishwa, Shortgun 38 sawa
na asilimia 167 ya silaha zote
zilizosalimishwa, Rifle 10 sawa
na asilimia 4.4 ya silaha zilizos-
alimishwa na SMG moja sawa na
asilimia 0.4 ya silaha zote zilizos-
alimishwa,” alisema.

Pia alisema imesalimishwa
jumla ya mitutu 12 ambapo mi-
tutu 11 imesalimishwa Mkoa wa
Tanga na mtutu mmoja umesal-
imishwa Mkoa wa Mbeya.

Alisema Kkati ya silaha zilizo-
salimishwa imeonekana kuwa
magobore ni asilimia 76.3, jam-
bo linaloonyesha kuwa tatizo la
utengenezaji wa silaha za kie-
nyeji yakiwamo magobore ni
kubwa nchini.



16 Nipashe ..o

HABARI MBEYA

Ukosefu wa virutubisho udongo
chanzo kupungua tija uzalishaji

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

DONGO wa masham-
ba mengi ya wakulima
nchini  hauna viru-
tubisho muhimu kwa
ajili ya ustawi wa mazao na baa-
dhi ya mashamba yana tindi-
kali ambayo inapunguza tija
kwenye uzalishaji wa mazao.

Utafiti maalum wa afya ya
udongo ambao umefanywa
na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Kituo cha
Uyole kwa kushirikiana na
Kampuni ya Usambazaji wa
Mbolea ya OCP, umebaini hali
hiyo na kupendekeza hatua
za  kitaalamu  zichukuliwe
haraka ili kuongeza tija kwenye
kilimo.

Mkurugenzi wa TARI Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, aliyase-
ma hayo wakati wa kukabidhi
ripoti ya utafiti huo kwa Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya. Alisema
utafiti huo ulifanyika Kkatika
mikoa ya Rukwa, Mbeya, Iringa

na Morogoro.

Alisema katika kila mkoa,
walipima afya ya udongo kwe-
ba 30 na kuwafundisha wakuli-
ma namna na kukabiliana na
matatizo yaliyomo kwenye
udongo wa mashamba yao.

Dk. Bucheyaki alisema ka-
tika mikoa hiyo walibaini kuna
upungufu wa madini mbalim-
bali yakiwamo ya phosphorus,
boron, zinki na salfa ambayo ni
muhimu kwa ukuaji wa mazao
na kwamba kwa mkoa wa Ir-
inga mashamba mengi yana
tindikali.

“Katika kila eneo tume-
washauri wakulima aina ya
mbolea wanayostahili kuitu-
mia kwenye mazao yao na kiasi
cha kutumia. Pia kwenye kila
kilimo 30 kwa ajili ya kusaidia
kuwafundisha wakulima na
tumewafundisha  wakulima
10,000 kwenye kila mkoa,”
alisema Dk. Bucheyeki.

Mkurugenzi wa Kampuni ya

OCP Tanzania, Dk. Mshindo
Msolla, alisema kampuni hiyo
iliamua kushirikiana na TARI
kufanya utafiti ili kuwasaidia
wakulima kutambua afya ya
udongo wa mashamba yao
na wawe na chaguo sahihi la
mbolea za kutumia.

Alisema lengo kuu ni
kuongeza tija kwenye uzal-
ishaji wa mazao ili kuliwez-
esha taifa kuwa na uhakika wa
chakula pamoja na kuuza ziada
nje ya nchi na kuongeza kipato
kwa wakulima na taifa.

Dk. Msolla alisema awali
walishirikiana na TARI ku-
fanya utafiti ili kubaini mbolea
zinazosambazwa na kampuni
hiyo kwa wakulima kama zina
ufanisi unaostahili hasa kwe-
nye kilimo cha mahindi na
mpunga.

Alisema kwa sasa wamepata
maombi mengine kutoka seri-
kalini kwa ajili ya kufanya utafi-
ti wa namna ya kuongeza tija
kwenye uzalishaji wa korosho
na kwamba watashirikiana na

TARI Kituo cha Naliendele, Mt-
wara.

“Lakini tumeombwa tush-
irikiane na serikali kufanya
utafiti kwa ajili ya kuongeza
tija kwenye uzalishaji wa
michikichi. Tunashukuru Wazi-
ri Mkuu anatupatia ushirikiano
mkubwa na tutafanya hivyo
maana serikali inatumia zaidi
ya Dola milioni 400 kuagiza
mafuta nje ya nchi,” alisema
Dk. Msolla.

Akipokea taarifa ya utafiti
huo, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwataka
wakuu wa wilaya za mkoa huo
kuitumia ripoti hiyo kuwa-
hamasisha wakulima aina ya
mazao wanayostahili kuzalisha
kulingana na afya ya udongo
Wwao.

Homera aliziomba taasisi
hizo kuendelea kufanya tafiti
za aina hiyo ili kuwasaidia
wakulima kuongeza tija kwe-
nye uzalishaji huku akiahidi
ofisi yake kuwapatia ushiriki-
ano kwenye kazi hiyo.
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Mkurugenzi wa
Kampuni ya
Usambazaji wa
Mbolea ya OCP
Tanzania, Dk.
Mshindo Msolla
(kushoto), akim-
kabidhi Mkuu
wa Mkoa wa
Mbeya, Juma
Homera, taarifa
ya utafiti wa
afya ya udongo
katika mkoa
huo jana,
uliofanywa kwa
ushirikiano kati
ya kampuni
hiyo na Taasisi
ya Utafiti wa
Kilimo nchini
(TARI) Kituo cha
Uyole. Kulia ni
Katibu Tawala
wa Mkoa huo,
Dk. Angelina
Lutambi.
PICHA: NEBART
MSOKWA
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T-MARC yageukia
maambukizi ya VVU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la T-MARC
Tanzania limesema litaendelea kush-
irikiana na serikali kupambana na
maambukizi ya virusi vya Ukimwi
kwa kuhamasisha wananchi hasa vi-
jana kutumia kondomu ili kujikinga.

Pia shirika hilo linalosambaza kon-
domu nchini, limeipongeza serikali
kwa jitihada mbalimbali ambazo inazi-
chukua ili kuhakikisha inafikia malen-
g0 ya dunia ya kumaliza maambukizi
va VVU ifikapo mwaka 2030.

Mwakilishi wa T-MARC Tanzania,
Oliveria Tarimo, aliyasema hayo juzi
alipokuwa anazungumza na waandishi
wa habari mkoani Mbeya kwa lengo la
kutoa tathmini ya ushiriki wa shirika
hilo kwenye maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani ambayo Kitaifa yali-

Alisema kwenye maadhimisho hayo,
shirika lilijikita kwenye utoaji wa
mafunzo ya matumizi sahihi ya kon-
domu za Dume Classic, Dume Desire
na Dume Extreme ambazo alisema
zinawafaa watu wa rika mbalimbali na
kipato tofauti.

Tarimo alisema msisitizo zaidi wa
elimu hiyo ulikuwa kwa vijana na
watu walio kwenye maeneo hatarishi
huku akidai kuwa waliwalenga vijana
kwa sababu takwimu za maambukizi
mapya zinaonyesha ndilo kundi lin-
aloathirika zaidi.

“Sisi kama shirika ni washirika wa
karibu wa serikali ya Tanzania katika
vita dhidi ya Ukimwi. Kupitia mao-
nyesho ya safari hii tulipata nafasi ya
kuihudumia jamii kama sehemu ya
mchango wetu na vijana wakiwa kwe-
nye kundi tunalolilenga zaidi,” alisema
Tarimo.

Alisema maonyesho ya mwaka huu
valikuwa rafiki na yenye kuwezesha
taasisi zilizoshiriki kupata nafasi ya
kufanya kile walicholenga ikiwemo
kutoa elimu kwa wadau mbalimbali
waliotembelea mabanda na kupata
ushauri.

Kuhusu hali ya utoaji wa huduma
kwa jamii kwenye mapambano dhidi
ya maambukizi mapya ya VVU alise-
ma katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita shirika hilo lilisambaza nchini
kondomu milioni 60.

Mjadala waliokatisha masomo wapamba moto

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAZAZI na walezi wilayani Chu-
nya. wameliomba Bunge kutunga
sheria ya kusimamia uamuzi wa
kuwarejesha shuleni watoto wa
kike waliokatisha masomo kwa
sababu ya ujauzito ili kudhibiti
ongezeko la mimba na nidhamu
ya watoto.

Ombi hilo lilitolewa juzi na wa-
zazi katika mahafali ya shule ya
awali na msingi ya Kengold huku
wakisema licha ya serikali kuwa
na nia njema ya kuwasaidia wato-
to wa kike, suala hilo lisipotungiwa
sheria linaweza kuwa na madhara
makubwa.

Mmoja wa wazazi hao, Alfred
Kaminyoge, alisema waliupokea
kwa hofu uamuzi wa serikali wa
kuwarejesha shuleni wanafunzi
waliokatisha masomo kwa ku-
pata mimba kwa vile wanaamini
uamuzi huo unaweza kuchochea
vitendo vya watoto kupata mimba
katika umri mdogo.

“Uamuzi wa serikali ukiutazama
kwa haraka haraka utaona kuwa
ni wenye nia njema ya kuwasaid-
ia watoto wa kike kupata elimu.
Lakini kiukweli kama hakuna
utaratibu maalum wa kusimamia
suala hili, inawezekana ukaha-
ribu watoto wengi zaidi,” alisema
Kaminyoge.

Alisema kutokana na hali hiyo,
wanaliomba bunge kutunga sheria
ya kusimamia eneo hilo ili kuweka
utaratibu wa namna ya wasichana
waliokatisha masomo kwa kupata
mimba kurejea masomoni.

“Kama hakutakuwa na sheria
mahsusi, kuna hatari ya wasi-
chana wengi kuacha masomo na
kuendekeza vitendo vya ngono
wakijua hata wakipata mimba wa-
taendelea na masomo. Pia kuna
uwezekano wa msichana mmoja
kupata mimba zaidi ya mbili kabla
ya kumaliza masomo jambo amba-
lo pia sizuri, hivyo uwepo washeria
ni  muhimu,” alisema
Kaminyonge.

Naye Hekta Siame alisema kuwa
sheria inahitajika kusimamia suala
hilo ili kudhibiti hata wanaume
wanaowapa mimba wanafunzi
ili kuwalinda watoto wa kike na
mimba za utotoni.

Alisema endapo hakutakuwa
na sheria, wanaume wenye tabia
ya kufanya mapenzi na wanafunzi
wataendelea wakijua kuwa hata
wakipata mimba watarejeshwa
shuleni.

“Kutokana na uamuzi huu wa
serikali, hakuna yeyote atakayeku-
wa na hofu ya kumpa mimba
mwanafunzi. Vitendo hivyo vi-
taongezeka, maadili yatashuka na
hata maendeleo ya elimu yatapor-

omoka. Ni lazima itungwe sheria
ambayo itasimamia suala hili na
kuwalinda watoto wetu,” alisema
Siame.

Mmiliki wa Shule ya Kengold,
Kenneth Mwambungu, alisema
kwa kawaida mwanafunzi akipata
mimba akajifungua na kurejeshwa
tena shuleni, kunakuwa na uweze-
kano mkubwa wa kuporomoka
kitaaluma.

Aliwaomba wazazi kwamba
pamoja na uamuzi huo wa seri-
kali, lakini kila mmoja anatakiwa
kuhakikisha anashiriki kuwalinda
watoto hao dhidi ya mafataki ili
kuepusha ongezeko la mimba shu-
leni.
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Kaya 1,050
kunufaika na

biashara

Na Rahma Suleiman, PEMBA

KAYA 1,050 nchini zinatarajiwa
kufaidika na mradi wa Kkilimo hai
cha mazao ya biashara ya viungo
kupitia mradi wa Agri-Connect
unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya
(EV).

Akizungumza jana wakati wa
ufunguzi wa Kongamano la Kilimo
hicho Chakechake, kisiwani Pem-
ba, Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo Zanzibar, Soud
Nahoda Hassan, alisema ushiriki-
ano wa taasisi za kilimo hicho kwa

Zanzibar na Tanzania Bara utakuza :

maendeleo ya Tanzania.

Soud alisema Zanzibar lazima
iendane na mchakato wa kuende-
leza kilimo hai ili kutoa tija kwa
wazalishaji na kuleta ustawi kwa
wananchi na serikali kwa ujumla.

Alisema kilimo hai ni moja ya
mambo ambayo yatasaidia kuin-
gia katika sekta ya utalii kwa vile
itakuza uingiaji wa wageni kufika
nchini kuangalia na kununua bid-
haa hiyo baada ya kujionea uzal-
ishaji wa viungo hivyo.

Waziri Soud alisema Tanzania
ina aina 30 ya viungo hao viki-
wamo karafuu, pilipili manga,
tangawizi, vanila, pilipili kichaa,
mdalasini, iliki na mchaichai am-
bavyo vinatumika kwa chakula na
dawa.

“Kihistoria uzalishaji wa viungo
kwa Tanzania uko vizuri hasa vile

vinavyotoka Pemba, hivyo naomba

ushirikiano baina ya taasisi hizi
vendelee kwa kuleta faida kwa

wazalishaji na serikali kwa ujumla,” :

alisema Soud.
Alisema mwaka 2015 Zanzibar

ilikuwa ikizalisha tani 8,609 na tani :

396 (asilimia 4.29) ilitumika kwa
usafirishaii , lakini mwaka 2019
usafirishaji uliporomoka licha ya
kuongezeka kwa uzalishaji kwa
tani 38,987 kwa mwaka.

Waziri alisema karafuu ni zao
pekee ambalo lilikuwa likichukua

zaidi ya asilimia 90 katika kusafiri-

sha kwenye soko la viungo duni-
ani ingawa Tanzania ina mpango

wa kuongeza usafirishaji wa viungo

katika miaka 10 hadi 15 ijayo.

Akitoa maelezo ya mradi huo
kwa wafadhili kutoka EU, Colin
Scott alisema mpango huo unaofa-
dhiliwa na jumuiya hiyo utabore-
sha maisha ya wakulima wa-
dogo katika Nyanda za Juu Kusini
mwa Tanzania na Zanzibar.

Alisema kuwa utachangia
ukuaji wa uchumi, maendeleo
na uwekezaji katika sekta bin-
afsi, utengenezaji wa ajira na
kuboreshwa kwa usalama wa
chakula na lishe.

Hata hivyo, alisema utasaidia
uboreshaji wa sera zinazojenga
mazingira wezeshi na uwekezaji
zaidi wa sekta binafsi, kuendeleza

minyororo ya thamani kwa kubore-

sha uzalishaji, usindikaji na uuzaji.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAJIS wa Mahaka-

ma Kuu Zanzibar,

Muhamed Ali Mu-

hamed, amesema
Mahakama inahitaji mabore-
sho makubwa hasa katika
uendeshaji wa kesi kutokana na
kulalamikiwa katika utendaji
wake.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana mjini hapa
baada ya mkutano wa majaji,
mahakimu na wakuu wa Chuo
cha Mafunzo (Magereza) ulioan-
daliwa na Mtandao wa Watetezi
wa Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC), alisema malalamiko
hayo yamejikita zaidi katika
uendeshaji wa kesi, uchewe-
leshaji wa hukumu, uchewe-

leshaji wa uendeshaji wa
kusikiliza mashahidi na
rushwa.

Mrajis huyo alisema mfumo
wa mahakama ni mchanga,
hivyo unahitaji kuendelezwa ili
mahakama ionekane kikanda,
kitaifa na kimataifa.

Alisema kuna wimbi kubwa
la kesi za udhalilishaji na kwam-
ba kwa mwaka huu, Mahakama
ya Mkoa Vua ilipokea kesi 543
wakati Mahakama ya Mkoa wa
Kaskazini Unguja ilipokea 55 na
ile ya Mkoa wa Kusini Unguja
kesi 62.

Licha ya kuongezwa ma-
hakimu 13 wa mkoa kwa ajili ya
kusikiliza kesi za udhalilishaji,
alisema bado kasi ya usikilizaji
wa kesi ni mdogo kwa sababu
matukio ni mengi na ma-
hakimu ni wachache.

Mrajis: Maboresho .
yanahitajika mahakamani

mazao viungo

“Azma ya Kaimu Jaji Mkuu wa
Zanzibar ni kuhakikisha wali-
opangiwa kesi za udhalilishaji
yaani, mahakimu maalum
kusikiliza kesi hizo pekee, zi-
nasikilizwa kwa haraka na ku-
tolewa uamuzi.

Pia alisema bado hali si
shwari ~ Zanzibar  kuhusu
matukio ya udhalilishaji na
dawa za kulevya, hivyo elimu
inatakiwa kutolewa kwa jamii
ili kuzuia mambo hayo katika
jamii.

“Hali ya gereza si nzuri kwa
kuwa mrundikano wa watu ni
mkubwa kutokana na matukio
hayo kuongezeka na kesi hizo
hazina dhamana. Kwa siku ger-
eza hupokea wastani wa watu
saba,” alibainisha.

Mrajis alikiri kuwa kuna kesi
nyingi za kusingiziwa baada

ya kuwa kesi za udhalilishaji
kutokuwa na dhamana, hivyo
baadhi ya familia hulipizana
visasi kwa kusingiziana ndiyo
maana baadhi ya kesi zinakosa
ushahidi.

Naye Mkuu wa Sheria Chuo
cha Mafunzo, Mrakibu Mwan-
damizi Seif Maabadi Makungu,
alisema hatua mbalimbali zina-
chukuliwa ili dhana ya haki za
binadamu kutekelezwa kwa
vitendo na kuna baadhi ya ma-
jengo ya magereza yanaruhusu
kupata huduma za kibinadamu
wafungwa wakiwa katika vy-
umba vyao.

Alisema wafungwa wana-
pata fursa ya kufanya ibada na
hupatiwa elimu angalau kujua
kusoma na kuandika kwa wale
ambao hawajapata elimu ya la-
zima.

\—r/,

Mkuu wa Mkoa Kaskazini Unguja, Ayoub Mohamed Mahmoud, akizungumza na maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB), mkoani humo jana. PICHA: TRA

Bidhaa za ndani zapigiwa debe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
WATANZANIA wametak-

iwa kujenga utamaduni wa
kuthamini bidhaa zinazozal-
ishwa nchini ili kuwapa nguvu
wawekezaji wa ndani katika
kuzalisha na kuinua sekta ya
viwanda.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dull, alisema hayo jana wakati
wa ufunguzi wa maonyesho
ya sita ya bidhaa za viwanda
uliofanyika katika viwanja vya
Maisara, mjini hapa.

Alisema Tanzania ina kila

aina ya bidhaa zenye sifa na
ubora, hivyo katika kuunga
mkono jitihada za wazalishaji,
hakuna budi kutumia bidhaa
zinazozalishwa nchini.

Hemed aliwataka washiriki
wa maonyesho hayo kushiriki
katika matukio mbalimbali iki-
wamo mikutano ya kibiashara
na kongamano la viwanda.
Alisema kufanya hivyo kuta-
wasaidia kujifunza, kubadilis-
hana uzoefu na kukutana na
wanunuzi wa bidhaa wanazo-
zalisha.

Alisema Serikali ya Muun-
gano na ya Zanzibar ziko katika
mchakato wa kuimarisha maz-

ingira mazuri ya viwanda kwa
lengo la kuhimili ushindani wa
masoko kwa kuwa na bidhaa
bora zenye viwango.

Katika kuhakikisha lengo hilo
linafanikiwa, alisema serikali ya
Zanzibar imetenga Sh. bilioni
84.5 kwa ajili ya kuwawezesha
wajasiriamali  kuimarisha bi-
ashara zao.

“Na kwa vile serikali imejikita
katika kuendeleza uchumi wa
buluu, kati ya fedha hizo, Sh.
bilioni 36.5 zitaelekezwa katika
sekta ya uvuvi na mazao ya ba-
harini hususani mwani na da-
gaa,” alisema.

Hemed alisema  serikali

inaendelea na ukamilishaji wa
ujenzi wa kiwanda cha mwani
Pemba ambacho kitasaidia
kuongeza thamani ya zao hilo
na pato la wananchi.

Naye Waziri wa Biashara na
Maendeleo ya Viwanda Zan-
zibar, Omar Said Shaaban,
alisema tangu kuasisiwa kwa
maonyesho hayo mwaka 2016,
wenye viwanda 500 wameshiri-
ki na kwa mwaka huu wamesh-
iriki 113 vikiwamo viwanda 10
vya Zanzibar na 23 kutoka Tan-
Zania Bara.

Kauli mbiu ya maonyesho
hayo ni “Tumia Bidhaa za Tan-
zania, Jenga Tanzania”.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

11604002

PASCHAL MASHAKA SHIJA

Mwenye picha hapo juu anatafutwa kwa
tuhuma za wizi wa fedha na mali. Jalada

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA WA TANZANIA
HII NI TAARIFA KUWA:
‘

SYLVIE MARIE ANGE NIYITEGEKA

S.L.P 5111, DAR ES SALAAM.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mhe.
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni
RWANDA. Nchi atokayo ni RWANDA. Shughuli zake ni MAMA WA
NYUMBANI na anwani yake ni S.L.P 5111, Dar es salaam. Yupo hapa
nchini tangu 2010. Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA

MISC. LAND APPLICATION NO 58 OF 2020

(C/f The High Court of Tanzania Land Apeal No 20 of 2017 and Original
Karatu District land Housing Tribinal application No 22 of 2008)

JOSEPH LOHAY AKONAAY.............omreseomeene- APPLICANT
VERSUS
PASKALI CLETI MAGWAY......ceocovs e v oo RESPONDENT
NOTICE OF MENTION

TO: PASKALI CLETI MAGWAY.

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention
in the High court at Arusha on 14th day of DECEMBER,2021 AT
09:00am in the forenoon. You may appear in person

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance

on that day and time for mention, the court may proceed in

your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 10th day

of NOVEMBER, 2021
"

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya Mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi......242/2021

Ombi la APATAE BOZENI JUMA kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehem BOZENI JUMA
ISMAIL MLAHI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
na kuhudhuria shaurini mnamo 7/9/2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.185 OF 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
JENEPHA YOHANA MWILAWI

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY NEEMA
DANIEL RAPHAEL

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or
before the 14/12/2021.

la ripoti KMR/RB/9185/2021. Yeyote | | mwombaji asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa kwa e Dated at Dodoma this 01/12/2021.
. . maandishi kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es { . .
atakayemuona atoe taarifa  kituo | | salaam. kumb Na. DN. 137602 ~ - N y B 4%% o
chochote cha polisi au apige simu Az g S § g i g
SR s g DEPUTY REGISTRAR § 2 SUDENT AT Te 4 a
namba 0718 933 780 / 0685 990 087. 2 g - g H g

KUPOTEA KWA CHETI

116604302

MASHAKA EMMANUEL MKAMA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1803/0135 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia LOWASSA
SEKONDARI  mwaka 2017. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi.Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/626803/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JUSTINA WILLIAM EDWARD

anatangaza kupotea kwa kadi

ya gari yenye namba za usajili
T 826 BSK — NISSAN
CARAVAN. Chassis namba
CQGE2400607. Engine
namba 0032003993. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo

cha polisi. Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/570219/2021.

116605102

KUPOTEA KWA BARUA YA
TOLEO YA KUMILIKI ARDHI

HADIJA A NG’ADOA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA BARUA
YA TOLEO LA KUMILIKI ARDHI YENYE

KUMB.NA.MG/MG/LD/17153
MMILIKI ALIOANDIKWA: ALLY SAIDI
NGADOA S.L.P 214 MOROGORO.

NA MSIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU HADIJA ALLY NGADOA
S.L.P 166, MOROGORO, NAMBA YA
SIMU: 0652944455
ARDHI: KIWANJA NA154 KITALU “A”
MSAMVU MANISPAA YA MOROGORO
MORO/MORO/RB/565017/2021

-~
o

e

Valeney H L\.uﬂ“

. MEURUGENZIWA MANISPAA
MORBGO

116605802

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

SIMONI MUSSA SHEDAFA
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya pikipiki
(haujue) yenye namba za
usajili MC851BRR yeyote
atakae iyona atoe taarifa
kituo cha polisi au piga
simu namba 0717196289
DSM
/PHQ/RB/578723/2021

116596302

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

LAURENT VENANCE
MSINZO anatangaza
kupotelewa na kadi ya

Pikipiki yenye jina
KAZIMOTO COMPLEX
namba za usajili MC 421 BVJ
aina ya BOXER.Kwa yeyote

116606502

atakayeiona atoe taarifa cha
Polisi. Taarifa ya Polisi.
DOD/DOD/RB/576661/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA

SHAURI LA MADAI NA: 190/2021
MDAI: GROUP 12 SECURITY SERVICE LTD
DHIDI YA
MDAIWA: GWANCHELE GREEN VIEW HOTEL
WA
TANZANIA BARA NA VISIWANI

AMRL:

Unaamriva na Mahakama uhudhurie hapa

Mahakamani mnamo tarehe 16/12/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa. Usipohudhuria shauri hili
laweza kusikilizwa upande mmoja bila ya wewe
kuwepo na kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
mahakama leo JUMANNE tarehe 07 mwezi wa 12, 2021.

116596202

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Polisi aua
mke, wengine
watano, ajiva

Nairobi, KENYA

POLISI nchini Kenya, amemuua mke :

wake na kuua watu wengine watano
kabla ya kujiua.

Tukio hilo la kusikitisha limesaba-
bisha vifo vya watu saba, wakiwamo

majirani na waendesha bodaboda, Ka- :
manda wa Polisi wa Kaunti ya Kabete, :

Francis Wahome, alithibitisha.

Majibizano ya risasi yalisikika majira:

va alfajiri katika eneo la nyumba ya
ghorofa na soko.

Muda mfupi baada ya saa sita usiku,

ofisa huyo akiwa na bunduki aina ya

AK 47, alivamia na kumuua mkewe na §

wengine watano wakiwamo waende-
sha bodaboda wawili, mmoja kati
yao, anaendelea na matibabu katika
Hospitali ya Taifa ya Kenyatta.

Wakazi wa ghorofa hilo, walisema
walisikia kishindo kikubwa kutoka
kwa nyumba ya wanandoa hao usiku
wa manane.

Dakika chache baadaye, waliripoti

kile kilichoonekana kama moto kutoka

kwa nyumba hiyo hiyo na kuripoti
tukio hilo katika Kituo cha Polisi cha
Kabete.

Walipofika, maofisa kutoka kituo
hicho waligundua kuwa polisi huyo
alimuua mkewe kwa kumpiga risasi
na kwamba baadaye alienda kwenye
mashambulizi ya risasi ambayo vyali-
sababisha vifo zaidi.

Haikuweza kufahamika mara moja
ni nini Kilisababisha kurushiana risasi
kwa ofisa huyo. BBC

WHO yaonya
waliopona corona
kuchangia damu

Geneva, USWISI

SHIRIKA [a Afya Duniani (WHO), lime-
washauri wale wote waliougua Covid-19
na kupona, kutochangia damu hususan
kwa wagonjwa wanaougua ugonjwa huo,
kutokana na utafiti kuonyesha damu
hiyo haimsaidii mgonjwa.

Ushauri huo umetolewa na WHO,
baada ya jopo lake la kimataifa Ia
wataalamu wa miongozo kuchambua
matokeo ya majaribio 16, yaliyohusisha
wagonjwa 16,236 ambao wana maam-
bukizi na hawako mahututi na wale
wagonjwa wa Covid-19 walio mahututi.

Hatua za wali za utafiti huo, zilionye-
sha matumaini, utafiti wa sasa unao-
nyesha dhahiri kwamba mtu aliyeugua
na kupona ugonjwa huo, akimwongezea
damu mgonjwa anayeugua haimsaidii
kupata nafuu.

Pia ripoti ilisema mgonjwa anayeugua
ugonjwa huo, hawezi kupunguza uhitaji
wake wa kuwekwa kwenye mashine
ya kusaidia kupumua na zaidi ya yote
unaongeza gharama na kuchukua muda
mrefu kumwekea damu mgonjwa.

WHO imepinga vikali matumizi ya
damu kwa mtu aliyeugua na kupona
kuwekewa wagonjwa wanaugua sasa
wasio mahututi na wale walio mahututi,
isipokuwa damu hiyo inaweza kutumika
katika muktadha wa kufanya majaribio
yaliyodhibitiwa bila mpangilio kwa ki-
taalamu ukifahamika kama RCT. UN

Ethiopia yadai kuidhibiti miji
miwili kutoka kwa waasi

Addis Ababa, ETHIOPIA

SERIKALI ya Ethiopia im-
etangaza kuidhibiti tena miji
miwili ya kimkakati ya Dessie na
Kombolcha, mwezi mmoja baada
ya kushikiliwa na wapiganaji wa
Tigray.

Hatua hiyo ni ya hivi karibuni
katika mfululizo wa ushindi wa
haraka katika uwanja wa vita un-
aotangazwa na vikosi vitiifu vya
Waziri Mkuu Abiy Ahmed.

Idara ya Mawasiliano ya seri-
kali ilisema katika tangazo kupitia
Twitter kwamba miji ya Dessie na
Kombolcha, imekombolewa na
vikosi vya usalama vya pamoja,
ambavyo pia vilichukua udhibi-

ti wa miji kadhaa upande wa
mashariki.

Shirika la Utangazaji la Taifa
Ethiopia, limemnukuu Waziri
Mkuu Abiy akisema kwamba,
waasi wameshindwa vibaya na
hawakuweza kuhimili masham-
bulizi ya vikosi vya pamoja, ak-
iongeza kuwa adui atashindwa na
ushindi utaendelea kupatikana.

Waziri Mkuu Abiy, aliamua ku-
ungana na wanajeshi wake katika
uwanja wa mapambano mwezi
uliopita, baada ya wapiganaji wa
Tigray kudai kuwa wanayashikilia
maeneo makuu wakati wakizidi
kusonga kuelekea mji mkuu wa
Addis Ababa.

Serikali yake wiki iliyopita il-

idai kwamba, jeshi lilidhibiti eneo
la Lalibela, ambalo liliangukia
mikononi mwa waasi mwezi
Agosti na vilevile mji wa Shewa
Robitambao, uliopo kilometa 220
kutoka Addis Ababa.

Msemaji wa TPLF, Getachew
Reda aliandika kupitia Twitter
juzi jioni kwamba, vikosi vya
waasi vimeondoka katika miji
ikiwamo Kombolcha na Dessie,
kama sehemu ya mkakati.

Siku moja kabla kiongozi
wake Debretsion Gebremichael,
alikanusha madai ya serikali
kupata ushindi mkubwa, akise-
ma waasi walikuwa wakifanya
marekebisho ya kimkakati na ha-
wajashindwa.

Wakati huohuo, nchi sita iki-
wamo Marekani zimeelezea wasi-
wasi juu ya ripoti za ukamataji
mkubwa wa Watigrinya kwa
kuzingatia misingi ya ukabila
kuhusiana na mgogoro wa Tigray,
uliodumu kwa mwaka mmoja na
kuitaka serikali kukomesha viten-
do vinavyotajwa kuwa ukiukaji
wa sheria za kimataifa.

Nchi hizo zimenukuu ripoti
za tume ya haki za binadamu ya
Ethiopia na kundi la kimataifa la
haki za binadamu Amnesty Inter-
national, kuhusu kukamatwa kwa
watu wengi wa kabila la Tigrinya,
sambamba na padri wa kiortho-
doksi, wazee na kinamama we-
nye watoto. DW

-

Vikosi vya usalama vya nchini Iraq, vikikagua gari lililoathiriwa na mlipuko wa bomu mjini Basra, jana na kuua watu wanne, huku Islamic
State (1S) ikishukiwa kuhusika. PICHA: REUTERS

Iran yabuni mpango madhubuti
kukabili vikwazo dhidi nchi yake

Dar es Salaam, TANZANIA

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
Jambhuri ya Kiislamu ya Iran, Hos-
sein Amir-Abdollahian, amesema
nchi yake imebuni mpango mad-
hubuti wa kuondoa vikwazo sam-
bamba na mpango wa maende-
leo endelevu kiuchumi.

Hayo yalibainishwa juzi katika
taarifa yake, iliyotolewa na Kituo
cha Utamaduni cha Iran, hapa
nchini kwa vyombo vya habari.

Alisema mwelekeo kwa awa-
mu sita za mazungumzo ya Vi-
enna hayakuleta mafanikio, kuto-

kana na madai ya kupindukia ya
Marekani na misimamo isiyo ya
kweli.

“Sasa tunaanza duru mpya ya
mazungumzo, lengo kuu la ma-
zungumzo hayo ni kurejesha haki
za taifa la ITran na kuondolewa
vikwazo vyote vilivyowekwa Iran
kwa upande mmoja na nje ya mi-
paka yake na Marekani ambayo si
mshirika wa Mpango wa Pamoja
wa Utekelezaji (JCPOA) tangu
Mei, 2018.

Alisema Jamhuri ya Kiislamu ya
Iran, licha ya kutofanya kazi kwa
kiasi kikubwa kwa nchi za Ma-

gharibi katika JCPOA, iko tayari
tena, kwa nia njema, kwa mazun-
gumzo yenye matokeo ili kufikia
sehemu nzuri na ina imani na
azma ya kufikia makubaliano ma-
zuri huko Vienna.

“Azimio nambari 2231 la Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa
linazitaka nchi zote wanachama
kuchukua hatua zinazofaa ili
kuunga mkono utekelezaji wa
JCPOA, ikiwa ni pamoja na ku-
chukua hatua zinazolingana na
mpango wa utekelezaji ulioain-
ishwa katika JCPOA na azimio hili
na kujizuia kutokana na hatua

zinazodhoofisha utekelezaji wa
ahadi chini ya JCPOA.

“Ningependa kusisitiza kwa
mara nyingine kwamba fursa hii
si dirisha ambalo linaweza kubaki
wazi milele na Marekani na nchi
tatu za Ulaya lazima zilielewe hili
vizuri.

Alisema timu ya mazungumzo
yanyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu
ya Iran, inashiriki kikamilifu na
kwa dhati katika mazungumzo
ya Vienna kwa nia njema, ikifuata
mantiki ya mazungumzo ambayo
yanalinda maslahi na haki za taifa
la Tran.
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Na Saada Akida

IMU za Taifa za Tanzania, Taifa
Stars na Tanzanite zitashuka
dimbani kesho dhidi ya Timu ya
Taifa ya Uganda ‘The Cranes’ wa-
naume na wanawake, katika mchezo wa
kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya
Uhuru huku viingilio kushuhudia mechi
hizo vikiwa ni Sh. 2,000 kwa 5,000 tu,
imeelezwa.
Michezo hiyo ya kirafiki itaan-
za kupigwa saa 11:00 jioni
kwa timu ya Twiga Stars iki-
wakaribisha timu ya Taifa ya
Wanawake Uganda na kisha
kufuata mechi ya Taifa Stars
dhidi ya The Cranes saa 2:00
usiku, zote zikipigwa katika
Uwanja wa Benjamini Mkapa.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Slaam jana, Mkurugenzi wa Idara ya

, UGANDA
BUKU 2 KWA

Maendeleo ya Michezo Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Yusuph Singo,
alisema tayari timu za Tanzania zimeingia
kambini na zinaendelea vizuri na maan-
dalizi ya michezo hiyo.

Alisema timu hizo za Uganda zitawasili
nchini leo tayari kwa mechi hizo za kilele
cha maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru,
ambazo zitafanyika katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

“Maandalizi yanaendelea vizuri na
tunatarajia mechi hizo zitachezwa jioni
kuanzia saa 11:00, kwa wanawake na Taifa
Stars itacheza saa 2:00 usiku dhidi ya The
Cranes,” alisema Singo.

Singo aliwataka Watanzania kujitokeze
kwa wingi kusapoti timu za Tanzania kwa
sababu viingilio ni rafiki na kila Mtanza-
nia anaweza kununua tiketi ili kuingia
uwanjani kushuhudia timu zao zikicheza
mechi hizo za kirafiki.

Alivitaja viingilio vya mchezo huo kuwa
mzunguko ni Sh. 2,000 na Sh. 5,000 tu

- "’J':

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na baadhi ya viongozi wa timu ya Taifa ya Mpira wa Miguu kwa Watu wenye

kwa VIP A na B.

Wachezaji wa Taifa Stars walioitwa kwa
ajili ya mechi hiyo ni Metacha Mnata (Poli-
si Tanzania), Haroun Mandanda (Mbeya
City), Musa Mbisa (Coastal Union), Nath-
aniel Chilambo (Ruvu Shooting), Kelvin
Kijiri (KMC), Hans Masoud (Coastal Un-
ion), Nickson Kibabage (KMC) na Oscar
Masai wa Geita Gold.

Wengine ni Abdulrazack Mohamed
(KMC), Lusajo Mwaikenda (Azam), Abdul-
majid Mangalo (Biashara United), Nashon
Naftali (Geita Gold), Tariq Simba (Polisi
Tanzania), Sospeter Bajana (Azam), Has-
san Nassor (Dodoma Jiji) na Abdul Hamis
Suleiman kutoka Coastal Union.

Wachezaji wengine ni Meshack Abra-
ham (Kagera Sugar), Cleophace Mkan-
dala (Dodoma Jiji), Denis Nkane (Biashara
United), Rashid Juma (Ruvu Shooting),
Vitalis Mayanga (Polisi Tanzania), Anu-
ary Jabir (Dodoma Jiji) pamoja na Reliants
Lusajo wa Namungo FC.

Tigo yatia neno Kilimanjaro Marathon

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo, ambayo
inadhamini mbio za Km. 21
za Kilimanjaro Marathon, im-
etoa wito kwa washiriki wa
kinyang’anyiro hicho kwenda
kujisajili kwa wingi wakati
huu zikiwa zimebaki takriban
miezi miwili na nusu kabla ya
kufanyika mashindano hayo
maarufu mjini Moshi.
Akizungumza jijini Dar
es Salaam jana, Meneja Ma-
wasiliano wa Tigo, Woinde
Shisael, alitoa wito kwa wa-
shiriki kutumia fursa ya pun-
guzo la asilimia 20 kujisajili ili

kuepusha usumbufu dakika
za mwisho.

“Maandalizi yamepamba
moto na usajili unaendelea,
tunawaomba watumie Tigo
Pesa kujisajili kwa kubonyeza
“149*20# kisha wataulizwa
maswali machache ili kuka-
milisha usajili baada ya kuli-
pia,” alisema Woinde.

Aliendelea kueleza kuwa,
kwa mujibu wa waandaaji
punguzo la bei hiyo litaende-
lea hadi Januari 7, mwakani
ambapo bei zitapanda.

Alisema Tigo inaendelea
na maandalizi vizuri ili ku-
wapa washiriki wenye uzoefu

kamili na kuhakikisha kuwa
mbio za Km. 21 zinaendelea
kuwa maarufu wakati mbio za
Kilimanjaro Marathon zikia-
dhimisha miaka 20 mwakani.

“Huu ni mwaka wetu wa
saba tangu tuanze kudhamini
mbio hizi na msukumo mkub-
wa ni namna mbio hizi zina-
vyohamasisha utunzaji wa
mazingira katika Mlima Kili-
manjaro ili kuhakikisha the-
luji ya mlima huo haiyeyuki.
Namna mbio hizo zinavyoku-
za vipaji, utalii na biashara
kwa ujumla katika Mkoa wa
Kilimanjaro na mikoa jirani
unakua pia,” alisema.

Alibainisha kuwa Tigo pia
itaendelea na kampeni ya
upandaji miti maarufu kama
‘Tigo Green for Kili’

Wadhamini wengine wa
mbio hizo ni pamoja na Kili-
manjaro Premium Lager wa-
naodhamini mbizo za Km. 42,
Grand Malt (Km. 5), Unilever,
TPC Sugar, Simba Cement,
Kilimanjaro Water huku meza
za maji wadhamini wakiwa
ni Absa, wasambazaji maal-
umu Kilimanjaro Leather In-
dustries Company Limited,
GardaWorld Security, Keys
Hotel, Kibo Palace Hotel na
CMC Automobiles.

]
Mbeya City
yvazipiga bao
Simba, Yanga

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City imefikisha
mechi ya nane mfululizo za Ligi
Kuu bila kupoteza, ikipaa hadi na-
fasi ya tatu kwa kufikisha pointi
14, baada ya ushindi wa mabao
2-0 juzi dhidi ya Dodoma Jiji,
hivyo kuzipiku Simba na Yanga
ambazo zimecheza mechi saba
bila kupoteza.

Simba na Yanga zinatarajiwa
kucheza Jumamosi na ili zote
kuweza kufikia rekodi hiyo ya
Mbevya City, labda mechi hiyo im-
alizike kwa sare, vinginevyo moja
ikifungwa itaendelea kufunikwa
na miamba hiyo ya Mbeya.

Mbeya City, ambayo ni kama
imekuwa ikifukuza mwizi kKimya
kimya, imekuwa ni timu isi-
yoongelewa sana, lakini ni moja
kati ya timu tatu ambazo hazija-
poteza mechi yoyote ya Ligi Kuu
mpaka sasa, zikiwamo Simba na
Yanga.

Kocha Mkuu wa Mbeya City,
Mathias Lule, ameonyesha ku-
furahishwa na ushindi wa mabao
2-0 ambao timu yake imeupata
Uwanja wa Sokoine Mbeya, ak-
isema wamejifunza kwenye mechi
iliyopita walipokuwa wakiruhusu
mabao yao kurudishwa.

Harerimana
kusajili wanne
dirisha dogo

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mbeya Kwanza,
Haruna Harerimana, amesema
tayari ameona udhaifu wa kikosi
chake na kufanyia kazi baadhi ya
maeneo, hivyo kilichobaki sasa

ni kufanya usajili wa nafasi nne
wakati dirisha dogo litakapofun-
guliwa Desemba 15, mwaka huu ili
kukiboresha zaidi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Harerimana alisema kulingana na
ugumu wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
anahitaji kufanya maboresho
katika kikosi chake ili kupambana
kutafuta matokeo mazuri katika
michezo iliyo mbele yao.

“Baada ya hizi mechi chache
kuona mapungufu yetu, tuna-
takiwa kuboresha zaidi kikosi
ikiwamo kupata wachezaji ambao
watacheza nafasi hizo na watale-
ta ushindani kwa waliopo.

“Katika msimamo tuko kwe-
nye nafasi mbaya na tunatakiwa
kupambana kutafuta matokeo
mazuri mechi zilizopo mbele yetu,
lakini kuboresha kikosi katika
nafasi hizo,” alisema Harerimana
ambaye timu yake hiyo ipo nafasi
va 14, baada ya mechi nane hadi
sasa.
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AZPILICUETA KUTUA BARCA

MLINZI wa Chelsea, Cesar Azpilicueta, 32, anafanya
mazungumzo na Barcelona juu ya uhamisho msimu
huu. (EI Nacional, via Daily Mail)

ATAKIWA NEWCASTLE
KOCHA wa Newcastle, Eddie Howe,

taka mshambuliaji wa Stoke City, Tyrese
Campbell, 21. (Sun)

DEMBELE AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United imeungana na New-

castle United katika kumsaka winga wa Barcelona, Ous-

mane Dembele, 24, huku mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa, akiwa amefanya uamuzi juu ya hali yake
ya baadaye. (Mundo Deportivo, via Express)

MEE KUONGEZEWA MSHAHARA

KLABU ya Newcastle inajiandaa
kuongeza mshahara mara dufu kwa
mlinzi wa klabu ya Burnley, Ben Mee,
32 na James Tarkowski, 29, kujaribu
kuwashawishi kujiunga na Newcastle.
(Mirror)

RANGNICK AMTAKA JONG
s KOCHA mpya wa Manchester United,
* Ralf Rangnick anafuatilia kwa karibu kwa
“% &' lengo la uhamisho wa kiungo wa kati wa

' &  Uholanzi, Frenkie de Jong, 24, ambaye
At kwa sasa yuko Barcelona huku akianza
mchakato wa kujenga upya kikosi chake
pale Old Trafford. (El Nacional, via Daily Star)

SZALAI AKARIBIA FENERBAHCE

HATUA ya Chelsea ya kumchukua
mlinzi wa Fenerbahce, 23, Attila Szalai ni
“mpango uliokamilika”, kwa mujibu wa
kocha Marco Rossi. (Mirror)

WINGA wa Norway ambaye
analengwa na Arsenal, Mohamed
Elyounoussi mwenye umri wa miaka
amesisitiza kuwa yeye na familia yake
wanafurahia maisha katika klabu ya
Southampton. (Sun)

IBRAHIMOVIC ANOGEWA MILAN

MSHAMBULIAJI wa AC Milan, Mswe-
den Zlatan Ibrahimovic, 40, ameelezea
matamanio yake ya kuendelea kubakia
katika klabu hiyo ya Serie A. (Star)

DALOT KUBAKI UNITED

MLINZI wa Ureno, Diogo
Dalot, 22, amekuwa akitoa
jumbe za kusisitiza kuwa yuko
tayari “kutoa kila kitu” kwa
Manchester United katika kile
kinachoonekana kuwa ni pigo
kwa klabu nyingine zinazom-
taka. (Daily Mail)

amemworodhesha katika nyota anaowa-

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ARTETA:

ma

[ysenal

Emirat?

FLY BETI

BADO

® @ ® Ninachotaka ni zaidi kutoka kwa timu yangu,
leo (juzi), mchezo haukuwa mzuri kwetu na lazima...

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta amekubali ‘Washi-
kabunduki’ hao hawakuwa
vizuri vya kutosha kwani
waliteseka kwa dakika za lala sala-
ma dhidi ya Everton kwenye mche-
zo wa Ligi Kuu England, juzi Jumata-
tu wakati wakifungwa mabao 2-1.
Arsenal ya Arteta ilipata
kipigo chake cha tatu katika
mechi nne za Ligi Kuu
msimu huu baada ya juhudi
nzuri za Demarai Gray kuona
wenyeji wakinyakua ushin-
di huo mnono dakika ya 92.

Martin Odegaard alikuwa ame-
wapa wageni bao la kuongoza kwa
muda wa mapumziko kwa pasi
kutoka kwa Kieran Tierney katika
Uwanja wa Goodison Park.

Richarlison alisawazisha kabla
ya Gray kukamilisha mabadiliko
katika dakika ya pili ya muda wa
mapumziko.

Arteta anahisi wachezaji wake
waliadhibiwa kwa kukosa umakini
wa mchezo baada ya kushindwa
mara tatu mfululizo kwenye ligi na
Everton kwa mara ya kwanza tangu
1986.

“Katika kipindi cha kwanza, tuli-
kuwa hatuendani na mpira,” Arteta
alilambia Sky Sports.

“Sikupenda. (Hatukuwa na) uw-
ezo wa kupenya, mara chache tu-
lipofanya hivyo, tulifunga.

“Kipindi cha pili, tulijaribu ku-
fanya zaidi, tukatengeneza nafasi
nne kubwa, lakini tukaruhusu bao
la ovyo.

“Ninachotaka ni zaidi kutoka
kwa timu yangu. Leo (juzi), mche-
70 haukuwa mzuri kwetu na lazima
utafute njia ya kushinda.

“Ingeweza kuwa tofauti sana,
lakini ~ hatujaweza  kufanya
hivyo.”

Odegaard alikubaliana na Arteta
kwamba Arsenal walio katika na-
fasi ya saba lazima waboreshe ki-
wango chao cha uchezaji.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT ™

OCHA Jurgen Klopp amekiri
kuwa uvumilivu unahitajika
huku Liverpool wakiendelea

ufanya mazungumzo ya
mkataba mpya na Mohamed Salah.

Mkataba wa sasa wa Salah na
‘Wekundu” hao unamalizika Juni
2023 na mustakabali wake umekuwa
gumzo kwa muda mrefu.

Mshambulizi huyo mahiri am-
etangaza kwamba, anataka kubaki
Anfield, lakini hakuna makubaliano
ambayo yamefikiwa kati ya klabu
hiyo na mchezaji huyo wa kimataifa
wa Misri. Inasemekana kwamba,
Salah aliiambia MBC Masr TV kwam-
ba mustakabali wake uko “mikononi
mwa wasimamizi na wanapaswa ku-
tatua suala hili”.

Klopp Jumatatu alisema kuwa msi-
mamo wa klabu hiyo haujabadilika.

Alisema katika mkutano na
waandishi wa habari usiku wa
kuamkia mechi ya Ligi ya Mabingwa
huko Milan: “Tunajua hasa anacho-
husu na tunazungumza.

“Kuongeza mkataba na mchezaji
wa aina ya Mo si jambo unalofanya
pale mnakutana kwa kikombe cha
chai mchana na kupata muafaka, hilo
ni jambo la kawaida kabisa.

“Kwa kweli hakuna kitu kingine
' cha kusema juu ya Mo. Anazungumza

juu yake wakati anaulizwa juu yake,
naweza kusema machache tu kwa sa-
babu mengine yote si ya umma.

o T
Perisic njiapanda Inter

MILAN, Italia

mwisho mbili katika mechi 19
msimu huu, anasema anavutiwa tu
na nia ya mabingwa wa Serie A, In-

b,

4

WINGA wa Inter Milan, Ivan Peri-

sic, hatazungumzia mustakabali
wake kwa “wiki kadhaa”.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Croatia ana mkataba hadi mwisho-
ni mwa msimu huu na imeripotiwa
kuwa Kocha wa Tottenham, Anto-
nio Conte, anataka kuungana tena
na mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32.

Perisicc, ambaye amefunga
mabao matatu na kutoa pasi za

ter kushinda mataji zaidi kwa sasa.

Alisema katika mkutano na
waandlshl wa habarl siku ya Ju
ekuwa ya ajabu kwangu, lakini h11
ni siku zilizopita.

“Nina njaa, tunataka kushinda
tena mwaka huu.” “Tuna wakati na
katika wiki kadhaa tutazungumza
(kuhusu mustakabali wake). Hebu
tuone nini kinaweza kutokea.”
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TAMASHA LA

Na Mwandishi Wetu

ENYE]I na wageni wanao-
tarajiwa kutembelea Mkoa
wa Kilimanjaro kwa ajili ya
mapumziko ya mwishoni
mwa mwaka, wameandaliwa burudani
mbalimbali kwenye tamasha kubwa
linalojulikana kama ‘Twenzetu Kili-
manjaro’ linalotarajiwa kufanyika De-
semba 26, mwaka huu, katika Chuo cha
Usimamizi wa Wanyamapori Mweka
na Hoteli ya Marangu, mkoani humo.
Akizungumza jijini Dar es Salaam
jana, Mratibu wa Tamasha hilo kutoka
Kampuni ya Real PR Solutions, Irene
Lyimo, alisema tamasha hilo ni sehemu
ya mkakati wa kufanikisha mpango wa
kuendeleza utalii wa ndani na linata-
rajiwa kupambwa na matukio mbalim-
bali ikiwamo maonyesho ya Utalii na
Biashara, Burudani na viburudisho
mbalimbali ikiwamo vyakula vya asili,
michezo ya watoto pamoja na muziki
huku likitarajiwa kuhusisha mbio za
kujifurahisha.

) S

-
HUGOS

LAIVA

“Mbio hizo zitahusisha kilometa
tano, Km. 10 pamoja na mbio za baiske-
li za Km. 42, zinazotarajiwa kuanza ma-
jira ya saa 12:00 asububhi.

“Pia, siku tatu kabla ya mashindano
hayo (Desemba 23) kutakuwa na zoezi
la kutoa misaada mbalimbali kwenye
huduma za afya Kibosho na Marangu,
na mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro
atawaongoza wafanyakazi wa umma,
viongozi mbalimbali pamoja na wa-
nanchi, kutoa misaada kwenye hospi-
tali zetu.

“Tunatumia fursa hii kuwaomba
wafanyakazi pamoja na watumishi
wengine katika mikoa hiyo, kujisajili ka-
tika mbio hizo pamoja na shughuli ny-
ingine zinazoambatana na tamasha hili
la Twenzetu Kilimanjaro mwaka 2021
ikiwamo utoaji msaada katika hospitali
zetu,” alisema.

Akizungumzia zaidi kuhusu mbio za
Capital Mountain Run zitakazopamba
tamasha hilo, mtaalamu wa mbio hizo,
Joshua Kayombo, alisema kwa kuwa
tamasha hilo linalenga kutangaza utalii

ili kuunga mkono jitihada za Rais Samia
Suluhu Hassan, njia zitakazotumika
zinazohusisha maeneo yenye vivutio
ili kutoa nafasi kwa washiriki kupata
fursa ya kujionea mandhari nzuri za
asili katika mkoa huo.

“Mbio hizi zitafanyika kwa wakati
mmoja katika maeneo mawili tofauti
yaani Marangu Hoteli na Chuo cha
Usimamizi wa Wanyamapori Mweka
kilichoko Kibosho. Baada ya mbio
hizi washiriki watapata fursa ya kue-
ndelea na burudani mbalimbali kwa
ajili yao na familia zao ikiwamo vyakula
vya asili, ngoma za asili na vinywaji
mbalimbali,” alisema.

Akizungumzia kuhusu usafiri wa
kuelekea kwenye tamasha hilo kutokea
genzi wa Kampuni inayotoa huduma
za usafiri wa abiria ya Wonderland
Afrika, Saidi Lukemo, alisema wameji-
panga kuhakikisha washiriki wanapata
usafiri wa uhakika kwa bei nafuu kuan-
zia Desemba 24 na kurudi Desemba 27,
mwaka huu, baada ya tukio hilo.

R bbbl ==\ atibu wa Tamasha la

Twenzetu Kilimanjaro,
Irene Lyimo (kulia), sam-
bamba na mtaalamu wa
mbio zitakazopamba ta-
masha hilo zinazofahamika
kama Capital Mountain Run,
Joshua Kayombo (katikati)
pamoja na mwakilishi wa
wadau wa mbio hizo kuto-
ka Kampuni ya Matangazo
ya Al Outdoor, Cassan-
dra James, wakionyesha
medali na fulana maalum
zitazotolewa kwa washiriki
wa mbio hizo zinazota-
rajiwa kufanyika Desemba
26, mwaka huu, katika
Chuo cha Usimamizi wa
Wanyamapori Mweka na
Hoteli ya Marangu mkoani
Kilimanjaro, zikilenga ku-
tangaza utalii wa ndani. NA
MPIGAPICHA WETU

Mbombo aipania Kagera Sugar

Na Dennis Fussi

TIMU ya Azam FC, imedhamiria
kuirarua Kagera Sugar katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaochezwa kesho, Alhamis ka-
tika Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es
salaam.

Azam iliyoanza kurejea kwenye
makali yake, baada ya kuanza Ligi

Kuu msimu huu kwa kusuasua,
imeonyesha dhamira hiyo kupitia
kwa mshambuliaji wake kutoka DR
Congo, Idriss Mbombo.

Mbombo ambaye alifunga bao la
ushindi kwenye mchezo uliopita
dhidi ya Mtibwa Sugar, amesema
wamejipanga kuwamaliza Kagera
Sugar kwenye mchezo huo ili kuipa
timu yao alama tatu muhimu.

“Kikubwa  kuelekea  kwenye

mchezo wetu, maandalizi yapo
sawa na tunahitaji kupata alama
tatu ili kuweza kuendelea kwenye
kasi yetu ambayo tumeanza nayo,”
alisema.

Azam imeshajikusanyia alama 10
zinazoiweka katika nafasi ya saba
katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu wa 2021/22,
huku Kagera Sugar ikishika nafasi
ya 12 kutokana na alama zake nane.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.11/12/21

MUDA

MICHEZO

Peterborough vs Millwall

1 X 2

02.11/12/21

Derby vs Blackpool

03.11/12/21

Alaves vs Getafe

04.11/12/21

Athletic Bilbao vs Sevilla FC

05.12/12/21

Torino vs Bologna

06.12/12/21

Lille vs Lyon

07.12/12/21

Brighton vs Tottenham

08.12/12/21

Metz vs Lorient

09.12/12/21

Strasbourg vs Marseille

10.12/12/21

Crystal Palace vs Everton

1.12/12/21

Sassuolo vs Lazio

12.12/12/21

Alcorcon vs FC Cartagena

13.12/12/21

Betis vs Real Sociedad

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 08 - DESEMBA 2021

TAREHE GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Prison Leopards vs Konkola Blades

SARE  UGENINI

1 X 2

Red Arrows vs Kabwe Warriors

Al-Sailiya SC vs Al Gharafa SC

Lusaka Dynamos vs Zesco United

Power Dynamos vs Kansanshi Dynamos

Nkwazi vs Indeni FC

Tenisca vs CD Tenerife B

Mamelodi Sundowns vs Bloemfontein Celtic

Persib Bandung vs Persebaya Surabaya

Hyderabad FC vs Bengaluru FC

Kazma SC vs Al Shabab Kuwait

AL Nahdha vs AL Draih

AL Adalh vs Alshoulla

Cfc-Cf Canelas 2010 vs AD Sanjoanense

AD Fafe vs Anadia FC

SC Vianense vs Maritimo B

Atzeneta UE vs Atletico Saguntino

Baroka FC vs Moroka Swallows FC

Stellenbosch vs SuperSport Utd

Sekhukhune United vs Tshakhuma

Al Arabi Doha SC vs Qatar SC

Amazulu vs Orlando Pirates

Vllaznia vs Partizani Tirana

Skenderbeu vs Egnatia Rrogozhine

Barakaldo vs Pasaia KE

HNK Rijeka vs NK Osijek

Felgueiras vs CDC Montalegre

NK Celje vs Olimpija Ljubljana

Felanitx vs Santanyi

SD Deusto vs Leioa

UD San Pedro vs CF Malaga B

Al Fehahee vs AL Arabi

Golden Arrows vs Kaizer Chiefs

Zenit St Petersburg vs Chelsea

Juventus vs Malmo

Alverca Futebol vs Vitoria Setubal

FSV Luckenwalde vs Lokomotive Leipzig

Livingston vs Hibernian

Bradford City vs Colchester

MK Dons vs Plymouth

Barrow vs Salford City

Wigan vs Shrewsbury

Hartlepool vs Rochdale

Bayern Munchen vs Barcelona

Benfica vs Dynamo Kiev

Atalanta vs Villarreal

RB Salzburg vs Sevilla FC

VfL Wolfsburg vs Lille

Berazategui vs Argentino Merlo

Manchester Utd vs BSC Young Boys

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Rais Samia aituma kazi
Tembo Warriors Uturuki

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, ameitaka Timu ya Taifa ya Tanzania ya
Watu wenye Ulemavu, Tembo Warriors’, ikaendeleze
moto uleule Kombe la Dunia nchini Uturuki, kama ili-
youonyesha kwenye michuano ya mpira wa miguu ya
Afrika (CANAF), iliyomalizika wiki iliyopita hapa nchini.
Katika michuano hiyo ya CANAF, Tanzania ilikata
tiketi ya kushiriki Kombe la Dunia kwa wenye Ul-
emavu mwakani nchini Uturuki baada ya kutinga nusu
fainali sambamba na Angola, Liberia na Ghana ambayo

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Mpira wa Miguu ya Tanzania ya Watu wenye Ulemavu ‘Tembo War-
riors’, wakimsikiliza kwa makini Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan,
wakati akizungumza nao katika hafla ya kuwapongeza pamoja na viongozi wao baada ya kufuzu kush-
iriki fainali za Kombe la Dunia kwa Watu wenye Ulemavu 2022 nchini Uturuki Hafla hiyo iliyoambat-

kani.

ilitwaa ubingwa huo.
Akizungumza kwenye hafla aliyoiandaa ya ku-
wapongeza vvachezaji wa Tembo Warriors benchi

jana, Rais Samia alisema kltendo cha timu hiyo kufuzu
kwenda kucheza Kombe la Dunia kwa watu wenye
ulemavu ni sifa kubwa kwa taifa na kuwataka kwenda
pia kuipeperusha vema bendera ya Tanzania nchini
Uturuki ambako fainali hizo zitafanyika Oktoba mwa-

“Nendeni mkafanye kama ndiyo kwanza mnaanza,
mafanikio haya yasiwafanye mjione sisi ndiyo sisi,
mnakokwenda ni ugenini, huko nako kuna saikolojia
yake, hapa mlishangiliwa vizuri kwa sababu mlikuwa
na mashabiki, huko hakuna. Mimi nitakuwa pamoja
nanyi, nitawapa mlezi mzuri wa kuwasimamia,”
alisema Rais Samia akiwaasa na kuwakumbusha nini
wanatakiwa kwenda kufanya kwenye fainali hizo.

Simba, Yanga ‘litakufa jitw’

® ® ® Pablo awatoa wachezaji presha, Nabi yeye
amtaja Fei Toto, Aucho, asema...

Na Waandishi Wetu

IKIWA zimesalia siku mbili kabla
ya Jumamosi mechi ya watani
wa jadi, Simba na Yanga kupigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, kwa
namna tambo zilivyotawala huenda kuna
timu itakufa kwa mabao mengi.
Wakati klabu ya Yanga ikisema
kuwa inajiamini kutokana na
kuwa na kikosi kizuri zaidi,
Simba imesema imejipanga
kupata ushindi kwenye mechi
hiyo.

Ofisa Habari wa klabu ya Yanga, Has-
san Bumbuli alisema kuwa kikosi chao
kilianza rasmi mazoezi ya gym Jumatatu
asubuhi na jioni wakahamia mazoezi ya
uwanjani, tayari kwa ajili ya mechi hiyo.

“Hali inakwenda vizuri, lakini hatuji-
amini kama tunakwenda kushinda mechi
hiyo, hapana, ila tunajimini kwa sababu
tunakikosi kizuri ambacho kinaweza ku-
tupa matokeo ya ushindi. Kocha Mkuu
Nasreddine Nabi aliwapa mapumziko
vijana wetu baada ya mechi ya Mbeya
Kwanza, [jumaa wakarejea, Jumamosi
tukacheza mechi ya kirafiki dhidi ya
Friends Rangers na tukashindabao1-0,na
wachezaji waliocheza mechi hii ni wale

ambao hawakucheza mechi ya Mbeya na
kwa kifupi tu ni kwamba hatuna majeruhi
kwenye kikosi chetu,” alisema Bumbuli.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, ameliambia Nipashe
kuwa mbali ya ubora wa wachezaji wake
kwenye maeneo mengine kama Feisal
Salum, Yannick Bangala, Khalid Aucho,
Djigui Diarra wanaotazamwa kutoa bu-
rudani, lakini bado anahitaji kujiimarisha
zaidi kuelekea mchezo huo.

“Kama nilivyosema awali kwamba
hakuna mechi iliyo rahisi kwetu, tuna-
takiwa kujiimarisha zaidi katika kila idara
hasa safu ya ulinzi na ushambuliaji kulin-
gana na tulivyoona ubora wa wapinzani
wetu,” alisema Nabi.

Wakati Yanga ikisema hayo, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco yeye
amesema ameridhishwa na namna
wachezaji wake wanavyojiandaa na mch-
ezo huo, lakini kurejea kwa kiungo mka-
baji Thadeo Lwanga aliyekuwa akiuguza
majeraha ya goti.

“Sisi tunaendelea na maandalizi yetu,
mchezo dhidi ya Yanga ni kama michezo

mingine, nafahamu katika nchi yoyote
mchezo wa dabi unavuta hisia za watu
wengi na wenye upinzani, lakini hatut-
aki kulichukulia hilo ndani ya uwanja,
tutapambana kama tunacheza mechi
nyingine na hatuna sababu ya kuwapa
wachezaji presha,” alisema Pablo.

Naye Ofisa Habari Msaidizi wa Klabu ya
Simba, Ally Shatry maarufu ‘Chico’, alise-
ma kikosi cha Simba kilitarajiwa kurejea
jana jioni kutoka nchini Zambia, tayari
kwa ajili ya mechi hiyo.

“Tunajua ni mechi ngumu, ni ‘dabi’, la-
kini tutaingia kama tunakwenda kucheza
mechi nyingine yoyote ya Ligi Kuu, nia ni
kusaka pointi tatu ili kujiweka vizuri kwe-
nye msimamo wa ligi kwa sababu lengo
letu ni ubingwa,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Simba, Salim
Abdallah ‘Try Again’ amewatoa hofu wa-
nachama na mashabiki wa Simba kue-
lekea mechi hiyo ya Jumamosi, akisema
bado wana timu nzuri inayoweza kupam-
bana na timu yoyote ile, huku akiichuku-
lia mechi hiyo ya ‘dabi’ ni kama nyingine
za Ligi Kuu.

GAZETIT HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Hiyo ni mechi kama mechi nyingine ya
kawaida, wala hakuna sababu ya kuhofia,
sisi Simba si watu wa tambo, lakini nina-
chosema ni kwamba tunakwenda kushin-
da mechi hiyo,” alisema Try Again.

Bodi ya Ligi tayari imewatangaza
waamuzi watakaochezesha mechi hiyo
ambao wamechaguliwa na Kamati ya
Waamuzi.

Waamuzi hao ni Herry Sasii mwamu-
zi wa kati kutoka Dar es Salaam, huku
waamuzi wasaidizi wakiwa ni Kassim
Mpanga wa Dar es Salaam, na Hamdani
Said kutoka Mtwara.

Mechi ya mwisho ya Ligi Kuu kati ya
timu hizo mbili ilichezwa Septemba 25,
mwaka huu Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Yanga ilishinda bao 1-0, lililofungwa na
Mkongomani Fiston Mayele.

Imeandaliwa na Adam Fungamwan-
8o, Saada Akida na Faustine Feliciane
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