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Mbaroni kwa 
tuhuma 
kujiita bosi 
Takukuru 
Na Mwandishi Wetu

MKAZI  wa Mbagala wilayani Temeke 
jijini Dar es Salaam, Hussein Hassani 
(43), ametiwa mbaroni na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru) kwa tuhuma za kughushi kitam-
bulisho, kutapeli kwa kujiingizia kipato 
kwa kujifanya ofisa wa taasisi hiyo.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Ilala, 
Christopher Myava, aliyasema hayo 
jana jijini wakati akitoa taarifa kwa 
waandishi wa habari kuhusu kukamat-
wa kwa mtuhumiwa huyo.

Alidai Hassani alighushi kitambulisho 
chenye utambulisho wa taasisi hiyo 
kilicho na namba PCCB 1565 na jina 
Hussein M. Mhando kilicho na cheo 
‘Principal Investigation’.

“Taarifa ilipotufikia Takukuru De-
semba 12, mwaka huu, tulimwekea 
mtego maeneo ya Pachoto, Mwanany-
amala. Kwa bahati mbaya, alikimbia 
baada ya kuwaona watu asiowafahamu, 
alikimbia kwa kutumia gari namba T618 
DMS,” alidai. Myava alidai walifanikiwa 
kumkamata baada ya kumwekea mtego 
wa pili Desemba 16, mwaka huu, baada 
ya maofisa wa taasisi hiyo kuliona gari 
lenye namba hizo na kulikamata na 
baadaye yeye mwenyewe kujisalimisha 
baada ya kuona gari lake linashikiliwa 
bila kujua tuhuma zinazohusishwa na 
gari hilo.

“Uchunguzi utakapokamilika, hatua 
stahiki zitachukuliwa dhidi ya mtuhu-
miwa kwa mujibu wa sheria. Takukuru 
inatoa rai kwa wananchi kuendelea 
kutoa taarifa kuhusu matukio hayo 
kupitia namba 113 bure,” alisema.
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Waziri wa 
Mambo ya Nje 
na Ushiriki-
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Prof. 
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Kabudi, 
akimuelezea 
jambo Balozi 
wa Ufaransa 
nchini, Fred-
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naye jana kati-
ka ofisi ndogo 
za wizara jijini 
Dar es Salaam. 
PICHA: 
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Aliyetimuliwa UDSM awatuliza wanafunzi
Na Salome Kitomari

KATIBU wa Mtandao wa Wa-
nafunzi Tanzania (TSNP), Joseph 
Malekela, amewatuliza wanafunzi 
wenzake katika Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) kutofanya 
vurugu au kuandamana kwa kuwa 
serikali imeshughulikia malala-
miko yao ya fedha za mikopo kwa 
kiwango kikubwa.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Malekela ambaye ni miongoni 
mwa wanafunzi watano waliosi-
mamishwa kwa muda usiojulika-
na na uongozi wa UDSM, alisema 
yaliyotokea dhidi yao ni wajibu 
wa kiuongozi na wanabeba jambo 
hilo.

Aliwataka wanafunzi kuende-
lea na masomo yao huku akieleza 
kuwa hawakuwa na lengo la ku-
fanya vurugu, bali kuiamsha Bodi 
ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HES-
LB).

“Naombeni niwaweke wazi 
kwamba, hakuna aliyekuwa na 
nia mbaya ya kuleta vurugu. 
Amani ni kitu cha msingi katika 
nchi yetu. Lakini kwa kiongozi, 

maslahi ya anayewaongoza, ni 
jambo muhimu zaidi kuliko ma-
slahi yake. Kiongozi hawezi kulala 
wakati watu wake wanataabika,” 
alisema.

Kiongozi huyo wa wanafunzi pia 
aliandika kwenye ukurasa wake 
wa Twitter jana kuwa: “Kwa kuwa 
suala la msingi lilikuwa maslahi ya 
wanafunzi, na tayari serikali kupi-
tia Wizara ya Elimu wamesha-
chukua hatua za haraka kutatua, 
huku viongozi tumeshabeba huu 
mzigo kwa kuhatarisha masomo 
yetu, hakuna umuhimu wa wa-
nafunzi kuleta vurugu, tuachieni 
sisi na mtulie,

“Ninaamini CKD italitazama hili 
suala kwa kina. ‘All ni all’ (yote kwa 
yote), lipo jambo la kujifunza kati-
ka haya yote na kwa yeyote. Watu 
ambao wana nafasi kama yangu 
msiogope. Watumikieni watu, 
uongozi siyo jambo ‘simple’ (ra-
hisi). Simamieni haki na muhimu 
zaidi lindeni amani.

“Kimsingi, uongozi siyo kazi 
rahisi. Nilikubali kuwa kiongozi, 
tena katika nafasi ngumu kuliko 
zote, na nyie ni mashahidi, mimi 

pamoja na wenzangu tumejita-
hidi sana kusimama kwa ajili yenu 
na kupambania maslahi yenu. Na 
kubwa zaidi tumeyavaa maumivu 
ya maslahi yenu.”

Malakela pia alihojiwa na vyom-
bo vya habari vya kimataifa juzi jio-
ni na kueleza kuwa kabla ya kutoa 
siku tatu kwa HESLB, walikuwa 
wameshafanya mazungumzo na 
uongozi wa bodi hiyo tangu vyuo 
vilipofunguliwa Novemba 4, mwa-
ka huu na hakukua na mafanikio.

“Serikali ya wanafunzi ilibaini 
baadhi ya wanafunzi wana madai 
na kutoa uamuzi wake ndani ya 
muda fulani mambo yawe yam-
etekelezwa, lengo si kuleta vurugu 
au kuandamana kwa sababu kuli-
kuwa na mazungumzo.

“Pamoja na hatua za kusimami-
sha baadhi ya wanafunzi, yale 
madai ya msingi yametekelezwa 
na serikali imeahidi kutekeleza 
baadhi ndani ya wiki hii. Hizi hatua 
pamoja na kwamba zimekuja ka-
tika hali isiyo nzuri, wanafunzi 

Mbowe atangaza dawa 
wasaliti wa Chadema  
Na Waandishi Wetu

SHANGWE na nderemo zililipuka 
ukumbini mara tu baada ya Freeman 
Mbowe kutangazwa kurejea kwe-
nye uenyekiti wake wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema) 
jana alfajiri.

Ni tukio lililokuwa sehemu ya kuka-
milisha mchakato mrefu wa uchaguzi, 
Msajili Msaidizi wa Vyama vya Siasa, 

Sisty Nyahoza, akiwa miongoni mwa 
mashuhuda waliokesha kulisimamia. 

Hoihoi na nderemo ziliutawala 
Ukumbi wa Mlimani City jijini Dar es 
Salaam, kidokezo kikuu kikimpamba 
Mbowe kwa kauli ‘mwamba tuvushe’ ili-
yoendana na kumnyanyua kwa furaha.

Mwenyekiti mkongwe ndani ya 
Chadema, alitumia fursa hiyo ku-
tangaza rasmi viti dhidi ya alichokieleza 
kuwa ni usaliti ndani ya chama na waka-

ti huohuo kumpelekea salamu Msajili wa 
Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mutungi, 
akidai asipende kuwatia hofu wanasiasa.

“Ndani ya chama chetu wamekuwapo 
wasaliti wa njia mbalimbali, wa staili 
mbalimbali na hawakuisha juzi wala jana 
na hawataisha leo wala kesho, wajibu 
wetu kama wana Chadema ni kukipenda 
chama chetu kwa wivu uliokithiri.

“Lakini, pale yeyote atakapojaribu kwa 
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Ofisi ya Rais yashtukia 
matumizi ya bil. 100.5/-
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Jo-
seph Nyamuhanga, amesema Ofisi ya Rais 
inaendelea kufanya tathmini kwa hospi-
tali zote 67 kuhakikisha kama Sh. bilioni 
100.5 zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa 
hospitali hizo zimetumika vizuri.

Taarifa iliyotolewa jana na ofisi hiyo, 
ilieleza kuwa serikali ya awamu ya tano 
imejenga hospitali 67 nchini na mkoa 
wa Rukwa umejengewa hospitali tatu za 
wilaya zilizotembelewa na Nyamuhanga.

Katibu Mkuu huyo ametembelea na ku-
jionea maendeleo ya ujenzi wa Hospitali 
ya Wilaya ya Kalambo, unaotekelezwa 
katika mji mdogo wa Matai na tayari Sh. 
bilioni 1.5 zimepokewa, lakini hakuri-
dhishwa na ujenzi wa hospitali hiyo.

 “Kwa halmashauri ambazo fedha hizi 
zitakuwa hazijatumika vizuri, kwa kweli 
tutachukua hatua na katibu tawala wa 
mkoa kama nilivyoagiza jana, najua kuna 
vifaa ambavyo tayari vimeshanunuliwa 
pale ambavyo bado havijawekwa, uhakik-
ishe kwamba kazi hiyo inaendelea ili 
vifaa hivyo vikishawekwa tuvitathmini,” 
aliagiza.

Aliongeza kuwa Halmashauri ya Kal-

ambo imetaja mahitaji ya Sh. milioni 700 
ili kukamilisha ujenzi wa hospitali hiyo, 
jambo ambalo hakukubaliana nalo kuto-
kana na tathmini iliyofanywa ya mahitaji 
ya fedha walizotoa kwa ajili ya ujenzi wa 
hospitali hizo kuwa yangebaki mambo 
machache ambayo yasingeweza kuzidi 
Sh. milioni 300. Aliagiza kupewa mael-
ezo ya kina kutoka kwa halmashauri hiyo 
ambayo ujenzi wa hospitali yake umefikia 
ukamilifu wa asilimia 76, kiwango amba-
cho alidai ni cha chini.

Alibainisha kuwa Aprili mwaka huu, 
Ofisi ya Rais Tamisemi ilitoa Sh. milioni 
400 kwa ajili ya upanuzi wa Zahanati ya 
Kijiji cha Samazi katika halmashauri hiyo 
na zahanati hiyo inapandishwa hadhi na 
kuwa kituo cha afya, lakini amesikitishwa 
na malumbano yanayoendelea katika ki-
jiji hicho juu ya eneo la ujenzi wa kituo 
hicho na hivyo kukwamisha ujenzi huo.

“Ofisi ya Rais Tamisemi imetoa maele-
kezo kwamba upanuzi ufanyike katika 
eneo la zahanati, iliyopo iongezewe ma-
jengo ili kiwe kituo cha afya cha Samazi.

“Tusiendelee na malumbano tena, 
tumeshatoa uamuzi kwamba upanuzi 
ufanyike pale kwenye zahanati ili tuki-
pandishe hadhi kiwe kituo cha afya, tu-
nategemea kazi hiyo ianze mara moja na 
ikamilike ndani ya miezi mitatu,” aliagiza.

Wadhamini wabanwa kumpeleka 
Lissu makamani vinginevyo…
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam, imewasisitiza wad-
hamini wa Mbunge wa zamani wa  Singida 
Mashariki (Chadema), Tundu Lissu, anayek-
abiliwa na kesi ya uchochezi wampeleke 
mshtakiwa huyo vinginevyo fungu lao la 
dhamana litafyekwa.

Kadhalika, mahakama hiyo imewaagiza 
wadhamini hao, Ibrahim Ahmed na Ro-
bart  Katula kuhakikisha mshtakiwa anak-
wenda kwa ajili ya kuendelea kusikiliza kesi 
hiyo ushahidi wa Jamhuri.

Amri hiyo ilitolewa jana na Hakimu Mka-
zi Mkuu, Thomas Simba, baada ya kumhoji 
mdhamini kuhusu amri yake ya awali iliyo-
wataka kumpeleka Lissu mahakamani.

Alisema wadhamini waongeze jitihada 

wampeleke mshtakiwa kabla sheria haija-
chukua mkondo wake dhidi ya wadhamini 
hao.

Awali, Wakili wa Serikali, Silvia Mitanto, 
alidai kuwa upande wa Jamhuri unashind-
wa kuita mashahidi kwa sababu mshtakiwa 
wanne hayupo mahakamani.

Alidai kuwa wanashindwa kuelewa 
mshtakiwa yuko wapi, bado mgonjwa au 
anafanya nini kinachomkwamisha kufika 
mahakamani.

Ahmed alidai kuwa Lissu amepona, lakini 
ana shaka kurudi nchini.

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa Janu-
ari 20, mwakani na wadhamini wampeleke 
mshtakiwa huyo.

Mbali na Lissu, washtakiwa wengine ni, 
WA Hariri  Simon Mkina, Jabir Idrisa na
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TCRA yafunguka kuzimwa 
laini za simu Desemba 31
Na Salome Kitomari 

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), imefunguka kuhusu kufungwa kwa 
laini za simu ambazo hazijasajiliwa kwa 
mfumo wa vidole Desemba 31, mwaka huu.

Mamlaka hiyo imesema kwamba hakuna 
laini ya simu itakayofungwa kabla ya tarehe 
hiyo.   Aidha, imesema wananchi wanataki-
wa kwenda kusajili laini zao kwa kutumia vi-
tambulisho vya uraia, na kuthibitisha usajili 
huo kabla ya muda uliowekwa kwa kuwa 
hakutakuwa na mabadiliko ya kuzifunga.

  Akizungumza na Nipashe kwa njia ya 
simu, Kaimu Meneja Mawasiliano wa TCRA, 
Semu Mwakanjala, alisema hadi sasa laini za 
simu milioni 20 zimesajiliwa.

“Hakuna mabadiliko yaliyotolewa ikifika 

Disemba 31, mwaka huu, laini zote ambazo 
hazijasajiliwa kwa namba ya Nida (Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa) na kuthibitisha 
kwenye mifumo zitafungwa, tunawakata 
wananchi wasajili haraka,” alisema.

  Aidha, alisema hakuna mtoa huduma 
atakayeruhusiwa kufunga au kukatisha ma-
wasiliano ya mtumiaji yeyote kabla ya muda 
uliopangwa.

Jana kwenye baadhi ya makundi songezi 
(WhatsApp) baadhi ya watumiaji wa laini za 
simu walilalamika kukosa mawasiliano kwe-
nye baadhi ya laini kwa kile kilichoelezwa 
kuwa zimezimwa kwa kuwa hawajasajili.

 Mei mwaka jana, serikali ilitangaza ula-
zima wa usajili wa laini za simu, na kwamba 
ifikapo mwishoni mwa mwaka huu zitafung-
wa.

Kaimu Mkurugenzi wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Agnes Kuhenga na 
kiongozi wa timu ya madaktari kutoka China wanaofanya kazi nchini, Dk. Quin 
Chengwei, wakiweka saini makabidhiano ya dawa na vifaa tiba vyenye  thamani 
ya shilingi milioni 15 zilizotolewa na China kwa ajili ya wagonjwa wasiokuwa na 
uwezo wa kuchangia gharama za matibabu wanaotibiwa katika Taasisi hiyo jijini 
Dar es Salaam, jana. PICHA: ANNA NKINDA
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Sababu kupigwa kalenda
mahojiano ya Bulaya kortini 

Wadaiwa  sugu umeme 
kuonja joto  la Tanesco

Na Hellen Mwango

MAHOJIANO katika kesi ya uchochezi 
inayowakabili vigogo tisa wa Chama Cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), kati 
ya upande wa Jamhuri na Mbunge wa Bun-
da, Ester Bulaya, yamepigwa kalenda mpa-
ka Desemba 23, mwaka huu atakapowasili-
sha hati yake ya kusafiria mahakamani.

Mbali na ubunge, Bulaya ambaye ni 
mshtakiwa wa tisa, upande wa Jamhuri ul-

Mratibu wa Vipindi wa EATV, Sophia Proches ( kulia), akimkabidhi zawadi Mkuu wa Idara ya Wateja wa 
Rejareja wa Benki ya I & M, Lilian Mtali, baada ya kumaliza mahojiano kuhusu huduma zitolewazo na 
Benki hiyo, kupitia kampeni ya Kibiashara Zaidi. . PICHA: EATV

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme 
(Tanesco) limetangaza 
kusitisha huduma ya 
umeme kwa wateja 
wake ambao ni wadaiwa 
sugu.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo iliyotolewa jana 
na Ofisi ya Uhusiano 
wa Umma Tanesco 
Makao Makuu, wateja 
wote, zikiwamo taasisi 
za serikali na binafsi, 
mashirika ya umma, 
viwanda na watu binafsi, 
wenye madeni ya bili za 
umeme, watakumbwa na 
operesheni hiyo.

Katika taarifa yake 
hiyo, Tanesco ilieleza 
kuwa wateja wote we-
nye madeni wanatakiwa 
kulipa bili zao haraka 
ili kuepuka kukatiwa 
umeme msimu huu wa 
sikukuu.

“Tanesco haitatoa 

taarifa nyingine zaidi ya 
tamko hili, hivyo wa-
daiwa wote wajitahidi 
kulipa bili za umeme 
wanazodaiwa kabla ha-
wajasitishiwa huduma,” 
Tanesco ilitahadharisha 
kupitia taarifa yake.

Ilielezwa zaidi katika 
taarifa hiyo kwamba 
Tanesco itaendelea kue-
ndesha operesheni hiyo 
ya kusitisha huduma ya 
umeme kwa wadaiwa 
wote watakaokaidi agizo 
lake hilo.

Ripoti za miaka ya 
karibuni za Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), 
zimekuwa zikilitaja shiri-
ka hilo kuwa miongoni 
mwa taasisi mbili za 
umma (pamoja na Jeshi 
la Polisi) zenye mad-
eni makubwa huku pia 
zikiongoza kwa kufanya 
ununuzi wa gharama 
kubwa.

Muuguzi atuhumiwa kumbaka
mjamzito akisubiri kujifungua

isitisha kumhoji Desemba 6,mwaka huu 
katika shahidi wake baada ya kutakiwa 
kuwasilisha mahakamani hati yake ya 
kusafiria.

Kesi hiyo inasikilizwa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi 
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na 
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Na Gurian Adolf, KATAVI

MUUGUZI wa Kituo cha Afya Mamba, 
wilayani hapa, Abednego Alfred (32), ana-
daiwa kumbaka mjamzito aliyekuwa kwe-
nye chumba cha kujifungulia, akisubiri 
kujifungua.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Katavi, 
Benjamin Kuzaga,  alisema tukio hilo lil-
itokea Desemba 18, saa mbili usiku, katika 
kituo hicho cha afya.

Alisema siku ya tukio, mwanamke huyo 
alipatwa na uchungu na kwenda kupata 
huduma ya kujifungua kwenye kituo hicho 
cha afya huku akiwa amesindikizwa na 
mama yake mzazi.

Alisema mjamzito huyo alipokelewa kit-
uoni hapo na mtuhumiwa huyo ambaye 
alikuwa zamu kwenye wodi hiyo ya kuji-
fungulia. Kamanda Kuzaga alieleza, wakati 
mtuhumiwa akimpatia huduma ya uzazi 
mgonjwa, alihisi hali isiyo ya kawaida ka-

tika sehemu zake za siri hali iliyomfanya 
ashtuke.

Alieleza kuwa mgonjwa huyo alijiinua na 
kumuona muuguzi Alfred akiwa anamwin-
gilia katika sehemu zake za siri bila kujali 
hali aliyokuwa nayo.

Kamanda aliendelea kueleza mgonjwa 
baada ya kuona hivyo, aliinuka kitandani 
na kwenda moja kwa moja kutoa taarifa 
kwa mama yake mzazi ( jina linahifadhiwa) 
ambaye naye alitoa taarifa kwa uongozi wa 
kituo hicho cha afya.

Vile vile, Kamanda alisema mtuhumiwa 
baada ya kufanya kitendo hicho aliondoka 
ndani ya chumba hicho cha kujifungulia na 
kisha kukimbia na kutokomea kusiko ju-
likana. Hata hivyo polisi kwa kushirikiana 
na wananchi walifanikiwa kumkamata.

Alisema mtuhumiwa huyo anaendelea 
kushikiliwa na anatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani wakati wowote ili kujibu tuhuma 
zinazomkabili.
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Prof. Mbarawa 
akwama kutoa 
ushahidi kesi 
udanganyifu

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, Dar es Salaam, jana 
ilishindwa kusikiliza ushahidi 
wa Jamhuri wa Waziri wa Maji, 
Prof. Makame Mbarawa, baada 
ya mshtakiwa Wilfred Massawe 
kuruka dhamana dhidi ya kesi 
ya kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu.

Hata hivyo, mahakama hiyo 
imetoa hati ya kukamatwa 
mshtakiwa huyo ambaye pia ni 
mfanyabiashara wa jijini Dar es 
Salaam.

Hati hiyo ilitolewa na ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Salum Ally.

Wakili wa Serikali, Janeth Ma-
goha, alidai kesi hiyo ilipangwa 
kwa ajili ya kusikiliza ushahidi 
wa Jamhuri kutoka kwa Waziri 
Mbarawa, na kwamba waliku-
wa tayari kuendelea.

Hata hivyo, Magoha alidai 
mshtakiwa Massawe hakufika 
mahakamani bila taarifa, hivyo 
upande wa Jamhuri uliomba 
hati ya kukamatwa.

“Mheshimiwa hakimu, kwa 
kuwa mshtakiwa hajafika ma-
hakamani na hakuna taarifa 
yoyote, Jamhuri tunaona 
anachelewesha kesi…shahidi 
wangu ana majukumu mengi ya 
kitaifa, hivyo tunaomba hati ya 
kukamatwa kwa mshtakiwa na 
tunaomba mahakama imuonye 
shahidi,” alidai Magoha.

Hakimu Ally alisema ma-
hakama imemuonya shahidi 
wa Jamhuri na kumwagiza afike 
mahakamani  Januari 14, 2020.

Pia, ilitoa hati ya kukamatwa 
Massawe kwa kuruka dhamana 
pamoja na wadhamini wake ku-
fika mahakamani.

Katika kesi ya msingi, Mas-
sawe anakabiliwa na mashitaka 
manne ikiwamo ya kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu, 
kujifanya yeye ni Prof. Mbarawa, 
kipindi hicho akiwa Waziri 
wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano.  

Mashtaka mengine yanay-
omkabili ni kujitambulisha kwa  
Waziri Kindamba, ambaye ni 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya 
Mawasiliano Tanzania (TTCL) 
kuwa ni Prof. Mbarawa.

Katika kesi hiyo namba 
3/2017, Massawe anadaiwa No-
vemba 25, 2016 akiwa maeneo 
ya Yombo Buza Temeke jijini 
Dar es Salaam, alijitambulisha 
kwa Alfred Samson kwamba ni 
Prof. Makame Mbarawa.

Katika shitaka la pili, inadai-
wa Novemba 26, mwaka na ma-
hali hapo, Massawe alijitambuli-
sha kwa Izack Mwawima kuwa 
yeye ni Prof. Mbarawa.

Inadaiwa mshitakiwa huyo 
pia alijitambulisha kwa Wa-
ziri Kindamba kuwa ni Prof. 
Mbarawa.

Makandarasi miradi 159 hatarini
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imeagiza makandar-
asi wote waliotekeleza miradi ya 
maji 159 nchini ambayo imekami-
lika lakini haitoi maji na iliyojeng-
wa chini ya viwango, wachukuliwe 
hatua kali ikiwamo kutopewa tena 
tenda serikalini.

Hatua hizo pia zimeelekezwa 
kwa makandarasi ambao miradi 
imechukua muda mrefu kukami-
lika, hivyo kuisababishia hasara 
serikali.

Agizo hilo lilitolewa jana jijini 

hapa na Naibu Waziri wa Maji, 
Jumaa Aweso, wakati akifungua 
mkutano  mkuu wa mwaka wa 
Sekta ya Maji Tanzania Bara.

Alisema kuna miradi 159 am-
bayo ni chechefu kutokana na 
kukamilika lakini haitoi maji na 
mingine inachukua muda mrefu 
kukamilika.

“Sehemu nyingine unakuta 
mradi umejengwa chini ya kiwan-
go na watalaamu wa maji wapo, 
lakini ukiuliza utagundua kuwa 
fedha zimeliwa kwa kugawana 
mtalaamu wetu na mkandarasi,” 
alisema. Naibu Waziri huyo alise-

ma wakati wa kufanya miradi ya 
maji kuwa kichaka cha kuiba fed-
ha, umekwisha na atakayegundu-
lika hataonewa huruma.

Aliwataka wakurugenzi na wata-
laamu wa wizara kufuatilia miradi 
hiyo 159 ambayo ni chechefu na 
kuwachukulia hatua watalaamu 
wote waliohusika kuhujumu fedha 
za serikali. Alisema miradi 153 ipo 
vijijini na mingine sita iko mijini.

“Niwaombe sasa, tutoke maofisi-
ni twende kuangalia mitandao ya 
maji kama ni imara na mara ny-
ingine taarifa zinakuja lakini mna-
chukua muda mrefu kutengen-

eza,” alisema. Awali, akizungumzia 
hali ya upatikanaji wa maji nchini, 
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Pro-
fesa Kitila Mkumbo, alidai ni nzuri, 
akibainisha kuna takriban mita 
za ujazo bilioni 126 za maji huku 
mahitaji yakiwa ni mita za ujazo 
bilioni 40.

Mkutano huo pamoja na mam-
bo mengine, una lengo la kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa bajeti 
ya nusu mwaka 2019/2020 na ku-
jipanga kwa ajili ya bajeti ijayo ya 
2020/2021 ambayo ni ya mwisho 
katika awamu ya kwanza ya seri-
kali ya awamu ya tano.
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UNYANYASAJI kijinsia unaohusisha kutelekeza familia, vipigo, 
watoto kuozwa, kupewa mimba na kugeuzwa kuwa wakazi wa 
mitaani ni  jambo lililoibuka wiki hii kwenye mjadala ulioibua 
taarifa kuwa  takribani watoto 800,000 wanaishi katika mazin-
gira magumu au mitaani.

Tunashukuru kuwa kasoro za kisheria ni moja ya matatizo 
yanayochangia matatizo kwa watoto kwa mfano, sheria ya ku-
tunza mtoto inazungumzia zaidi kumtunza mtoto lakini haim-
jali mama anayetelekezwa.

Sheria ya Mtoto Namba 21 ya mwaka 2009,  sura ya 4(2) in-
asema kuwa maslahi ya mtoto yatakuwa ndiyo msingi wa kuz-
ingatiwa katika masuala yote yanayohusiana na mtoto. Aidha, 
yatakuwa yanashughulikiwa na taasisi za umma au taasisi za bi-
nafsi za Ustawi wa Jamii, mahakama au mamlaka za kiutawala. 
Sheria hii haijamgusa mama ambaye ni mzazi wa mtoto.

Sura ya 26:1(a),(b),(c) inaongelea haki ya mtoto  wazazi wana-
potengana, upungufu unaoonekana hapa ni kwamba , mama 
anayetelekezwa, pamoja na mtoto wake hawajahusishwa moja 
kwa moja kisheria. Inakuwa kama sheria haimfahamu mama 
mzazi, ndiyo maana inahitaji kufanyiwa marekebisho ili mama 
na familia inapotelekezwa kuwe na sheria za kumuwajibisha 
na kumwadhibu baba anayehusika na uvunjaji wa sheria ya 
kukataa familia yake inayomtelekeza mototo ambaye huishia 
mitaani.

Huenda kwa kutumia mwanya au udhaifu huo wanaume 
hupuuza kuwatunza watoto na hata kama wataitwa kwenye 
mashauri ya ustawi wa jamii hawaitikii wito na hawajali kutele-
keza wanawake na watoto wao. Kutelekeza watoto takribani 
1,000,000 na kuwaacha waishi mitaani ni jambo ambalo seri-
kali inatakiwa kulitafutia ufumbuzi haraka. Kama suala ni she-
ria zirekebishwe ili kuzuia idadi hiyo isiongezeke.

Pamoja na vipengele vya sheria ya ndoa vinavyohusu umri 
wa kuolewa kufutwa na mahakama ya rufani, kuna haja pia ya 
sheria hiyo inapoandaa vipengele vipya vya kuiboresha itoe ut-
aratibu wa ndoa za kimila ambazo nazo zina masuala yanayota-
tiza hatma ya watoto. Mara nyingi ndoa za kimila ni kama zina-
fanyika kwa utaratibu holela hivyo kuna haja ya kuuchunguza 
na kuuboresha kwa ajili ya ustawi wa watoto na mama zao.

Tunaiomba serikali kuzitazama ndoa za kimila ambazo mara 
nyingi zinasababisha familia kushindwa kutunza watoto am-
bao wengine huishia mitaani.

Hata hivyo, zama hizi kuna utaalamu na teknolojia ya kupi-
ma vinasaba polisi wanaweza kuutumiwa kutambua familia na 
wazazi wa watoto hao wanaoishi mitaani.

Tunaamini huu ndiyo wakati wa kufikiria namna ya kutumia 
kipimo cha DNA na kupata utambuzi wa watoto ili kuwawajibi-
sha wazazi au walezi wa jeshi kubwa la watoto karibu 1,000,000 
wanaoishi mitaani. Tunashangaa na kusikitika kusikia kuwa  
serikali inatumia mabilioni kila mwezi kusomesha wanafunzi 
elimu ya msingi hadi sekondari wakati watoto wengine karibu 
milioni moja wanakosa huduma hiyo na wanaishi katika maz-
ingira magumu.

Tunaona kuwa kuna haja ya kuitazama pia sheria ya  mahu-
siano kazini ya 2004 ili kuondoa eneo la kuwanyanyasa watoto 
hasa mabinti na kusababisha kupata mimba wakiwa watumishi 
wa ndani ambao pia watoto wao huishia kuishi mitaani.

Sheria ya kazi ya 2004 inaruhusu watoto wenye miaka 14 ku-
pata ajira na kufanyakazi nyepesi, lakini binti wa miaka 14 au 
15 anapokuwa mtumishi  wa ndani hunyanyaswa kupindukia.

Ajira haramu kama hizi zinatakiwa pia kumulikwa na sheria 
kwa vile huchangia kuongeza watoto wa mitaani ambao idadi 
yao sasa inaelekea kufikia milioni. Tunaona kuwa sheria hizi 
zikitazamwa upya zinaweza kupunguza  unyanyasaji watoto na 
kusababisha madhila kama kuishi kwenye mazingira magumu.

Na Yasmine 
Protace

USAFIRI wa bodaboda upo takrib-
ani kila kona ya nchi na umekuwa 
ukitumiwa na watu mbalimbali.

Hata hivyo, kuna baadhi ya 
maeneo ambako bodaboda hizo 
zilianza mbali zaidi, nikiutaja 
mkoa jirani wa Kagera, hasa mjini 
Bukoba. 

Usafiri wa bodaboda umekuwa 
ukitumiwa na watu mbalimbali 
ukiwawezesha watu kufika kwa 
urahisi katika  maeneo waendayo, 
kwani hayapotezi muda katika fo-
leni, hasa katika maeneo ya mijini.

Usafiri huo, pia umekuwa uki-
tumiwa na baadhi ya wazazi kwa 
kuwapeleka watoto shule, kuto-
kana na wengi kushindwa kulipia 
usafiri wa mabasi ya shule.

Katika kufuatilia, nimebaini 
jambo moja kwamba, madereva 
wanaoendesha bodaboda, wengi 
hawana elimu inayojitosheleza 
kwa ajili ya kutumia vyombo 
hivyo.

Serikali imekuwa ikizungumzia 
hilo kila mara, kwamba kila anaye-
tumia usafiri wa aina yoyote, ni la-
zima azingatie sheria, itakayomu-
wezesha kufika safari yake salama, 
katika sehemu aendayo

Kuna baadhi ya watu wanao-
vunja sheria kupitia vyombo vyao 
na wanapokamatwa, wanajihisi 
sheria imewaonea, wakati katika 
ukweli si sahihi, bali inakuwa kiny-
ume chake.

Mtu anapoambiwa anapoanza 
safari yake, baadhi ya mambo ya 
msingi kama vile kufunga mkanda 
ni ya kuzingatia.

Pia, hata wale wenye watoto 
wanatakiwa wawaweke katika 
viti vyao, lengo ni kuwanusuru na 
uwezekano wa madhara safarini, 
hasa pale ajali inapotokea.

Lakini, mtu akiangaliwa katika 

Elimu duni, uzembe chanzo 
kikubwa janga ajali pikipiki

 Muungwana Lazima Nilonge

Tutizame sheria kuokoa 
watoto 800,000 mitaani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Kuna baa-
dhi ya watu 
wanaovunja 
sheria kupitia 
vyombo vyao 
na wan-
apokamatwa, 
wanajihisi she-
ria imewao-
nea, wakati 
katika ukweli 
si sahihi, bali 
inakuwa kiny-
ume chake.

magari binafsi, baadhi yake haz-
ingatii hilo, watoto hayo wanaka-
lishwa kwenye viti vya mbele na 
hawana vizuizi vyovyote.

Hapo ajali ikitokea mtoto kupona 
ni shida.

Ukija upande wa bodaboda am-
bao nazungumzia ni kila bodaboda 
ibebe abiria mmoja na kuwapo ko-
fia ngumu mbili za dereva na abiria 
wake 

Lakini, cha kushangaza unakuta 
baadhi ya bodaboda hawazingatii 
hilo na kuamua kufanya watakavyo 
wao.

Unakuta abiria wapo watatu ka-
tika bodaboda na aliyevaa kofia 
ngumu ni dereva pekee je ajili ina-
potokea nani wa kulaumiwa.

Kwa nini sheria tunazivunja 
wenyewe,wakati tunajua bodaboda 
moja inabeba mtu mmoja? Tujue, 
bila ya 

kufuata sheria za usalama bara-
barani, bodaboda zitaendelea ku-
sumbua na kuifanya serikali iingie 
gharama kubwa kuhudumia maje-
ruhi ikiwamo matumizi makubwa 
ya damu.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa 
Kamati ya kimataifa ya Masuala 
ya Usalama  Barabarani, Fotuna-
tusi Sokoni, anatoa mfano ajali za 
pikipiki         kwa   miaka miwili 
tofauti, zilisababisha jumla ya vifo 
2,953.

Anaainisha, mwaka 1997 zili-
sababisha vifo vya watu 990 na 
majeruhi 1,997; huku mwaka 2017 
kulitokea 1,584 zilizosababisha vifo 
763 na majeruhi 1,224. 

“Ukiangalia mwaka 2016 na 2017 
kuna tofauti ya ajali 1,019, yaani 
zilipungua kwa kiwango cha asil-
imia 22.9 na waliojeruhi ilikuwa ni 
pungufu ya watu 773 katika kipindi 
hicho,” anasema.
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Makosa ya jinai yapungua kwa 2%
Na Peter Mkwavila,DODOMA.

JESHI la Polisi nchini limesema 
kuwa makosa makubwa ya jinai 
yamepungua kwa asilimia 2.0 
ambapo ni sawa na makosa 1,082 
kwa kipindi   cha Januari hadi 
Novemba 2019, ambapo yalikuwa 
53,685,huku mwaka 2018 yalikuwa 
makosa 54,867.

Pia ajali za barabarani zime-
pungua kwa asilimia 26.2,ambapo 
mwaka 2018 majeruhi walikuwa 
3689 na mwaka 2019 majeruhi 
2722 .

Hayo yalibainishwa jana jijini 
Dodoma na Msemaji wa Jeshi la 
Polisi nchini, David Misime, al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari ambapo alisema 
kuwa asilimia 75 ya ajali zinasaba-
bishwa na uzembe wa binadamu.

“Hii ni hatua kubwa hivyo Jeshi 
la Polisi linaendelea kutoa wito 
kwa wananchi na wadau wote 
waendelee kutoa ushirikiano 

kwani swala la ulinzi na usalama 
ni letu sote,”alisema Misime.

Akizungumzia jeshi lilivyoji-
panga katika kuelekea kipindi cha 
sikukuu za Krismasi na Mwaka 
Mpya 2020, alisema kuwa nchi ni 
shwari na inaendelea kuwa ya am-
ani, utulivu na usalama, nkusema 
kuwa ushwari huo umetokana na  
na ushirikiano mkubwa ambao 
Jeshi la Polisi linaendelea kupata 
kutoka  kwa wananchi na kuwez-
esha uhalifu wa kijinai na ajali za 
barabarani kuendelea kupungua.

“Niwafahamishe kwamba Jeshi 
la Polisi maeneo yote tumejipanga 
ipasavyo kuzuia na kupambana 
na uhalifu na wahalifu katika kip-
indi hiki, kwani doria za miguu, 
magari, helikopta, pikipiki, mbwa 
na farasi katika mikoa na vikosi vy-
ote zimeimarishwa ili kuhakikisha 
maandalizi na kusherehekea ku-
nafanyika kwa amani, utulivu na 
usalama,” alisema.

Aidha, alisema kuwa kinacho-

takiwa ni ushirikiano kutoka kwa 
wananchi hususani katika kuzuia 
kwani kwa kufanya hivyo kwa 
pamoja watakuwa wanawanyima 
wahalifu fursa ya kutenda uhalifu 
waliokusudia, na kusema kuwa 
wahalifu wanaishi ndani ya jamii 
kwani anaweza kuwa mwanafa-
milia, ndugu, rafiki, jirani au mkazi 
wa eneo moja.

“Tukishirikiana kupeana elimu 
juu ya ubaya wa uhalifu, kuchukia 
uhalifu na kuishi kwa uadilifu tut-
akuwa tumeshirikiana sote kuzuia 
uhalifu,” alisema.

Vile vile, Misime alisema jeshi 
hilo linatoa wito na kusisitiza kila 
mmoja kutii sheria bila kushurut-
ishwa kwani atakayekiuka wame-
jiandaa katika nyanja zote kum-
shughulikia mtu kama huyo kwa 
mujibu wa sheria, kanuni na tara-
tibu na asiwepo wa kumlaumu.

“Kila mmoja ajihadhari kuwa 
chanzo  cha kuvunja sheria kwani 
hata onewa huruma atashughu-

likiwa ipasavyo”alisema.
Aliwataka wamiliki wa maeneo 

ya sherehe kuzingatia sheria na 
taratibu walizopewa katika mae-
neo yao za kuhakikisha usalama 
unakuwepo, jeshi la polisi linataka 
wageni na wananchi wote wa-
fanye maandalizi na washerekee 
sikuu hizo kwa amani, utulivu na 
usalama.

“Ndiyo maana tumesema tume-
jiandaa ipasavyo kuwashughulikia 
wale wachache watakao jaribu 
kuvunja sheria yoyote iwe inayo-
husiana na jinai au usalama bara-
barani”, alisema misime.

Pia aliwaonya watu wanaok-
wepa kusafiri mchana na badala 
yake kusafiri usiku kwa kudhani 
kuwa kwa kufanya hivyo wanak-
wepa mkono wa sheria.

“Jeshi la polisi linatoa wito kuwa 
hata kama mtu atasafiri usiku ana-
takiwa kuzingatia sheria, kuthami-
ni maisha yake, familia yake na 
wategemezi wake,” alisema.

JKCI 
yatumia 
bi. 2/- 
kulipa 
gharama
Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo 
Jakaya Kikwete (JKCI), 
imetumia zaidi ya Sh.  
bilioni 1.2 kwa mwaka 
2019 kwa ajili ya kulipa 
gharama za matibabu 
ya moyo kwa wagonjwa 
wanaotoka katika fa-
milia maskini na  wa-
siokuwa na uwezo wa 
kulipia gharama hizo.

Hayo yalisemwa jana 
na Kaimu Mkurugenzi 
wa Taasisi hiyo, Agnes 
Kuhenga wakati aki-
zungumza na waandishi 
wa habari baada ya  
kupokea msaada wa 
vifaa tiba pamoja na 
dawa kutoka Ubalozi wa 
China kupitia Timu ya 
madaktari kutoka nchini 
humo wanaofanya   kazi 
hapa nchini.

Agnes alisema asilimia 
10 hadi 15 ya wagonjwa 
wanaotibiwa katika 
Taasisi hiyo hawana 
kadi za bima ya afya 
na hawana uwezo wa 
kulipia gharama za 
matibabu na kwamba 
wagonjwa wa aina hiyo 
wanapata huduma za 
matibabu kwa Taasi-
si   kugharamia mat-
ibabu yao.

“Januari mwaka 
huu hadi siku hii ya 
leo (jana) tumetumia 
zaidi ya Sh. bilioni 1.2 
kwa ajili ya matibabu 
ya wagonjwa ambao 
hawakuwa na uwezo wa 
kuchangia gharama za 
matibabu. Ninaiomba 
mifuko ya bima za afya 
iweze kutoa elimu kwa 
Watanzania  ili wajiunge 
na bima hizo ambazo zi-
tawapunguzia wananchi 
gharama ya kulipia 
fedha za matibabu pindi 
watakapougua”, alisema 
Agnes.

Agnes aliishukuru 
Serikali ya Jamhuri ya 
watu wa China kwa 
misaada mbalimbali ya 
huduma za afya wanay-
oitoa katika Taasisi hiyo 
na kwa upande wa vifaa 
tiba pamoja na dawa 
walizozitoa alisema zi-
tatumika kwa wagonjwa  
wasiokuwa na uwezo 
wa kuchangia gharama 
za matibabu.

Kwa upande wake, 

INAENDELEA  UK. 8
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jopo la mawakili sita wakiwamo, 
mawakili wa Serikali Wakuu, 
Paul Kadushi, Faraja Nchimbi, 
Pendo Makondo, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Wankyo Simon, 
Mawakili wa Serikali, Jaqline Nyan-
tori na Salimu Msemo.

Upande wa utetezi, uliongozwa 
na jopo la mawakili watatu, John 
Mallya, Hekima Mwasipo na Fredy 
Kihwelo. Nchimbi alidai kesi hiyo 
ilipangwa kwa ajili kuhojiwa na 
upande wa Jamhuri mshtakiwa 
Bulaya.

Hata hivyo, Mallya alidai kuwa 
upande wa utetezi hauko tayari 
kuendelea kwa sababu   Wakili 
Peter Kibatala aliyewaongoza 
washtakiwa kutoa ushahidi ame-

pata udhuru wa kifamilia akiwa 
katika viunga vya mahakama hiyo.

“Shahidi aliandaliwa na Ki-
batala, lakini amepata dharura ya 
kifamilia akiwa hapa eneo la ma-
hakama… utaratibu wetu utetezi 
Kibatala aliwaandaa shahidi wa 
kwanza mpaka wa tisa na sisi 
mawakili wengine tutawaandaa 
mashahidi,” alidai Mallya.

Akijibu hoja za utetezi, Kadushi 
alidai  ni hatari kama mahakama 
ikijiingiza katika mtego wa utetezi 
kwamba kesi isiendelee na ma-
hojiano kwa sababu mmoja wa 
mawakili katika jopo lao amepata 
dharura.

“Mheshimiwa hakimu, mimi 
nilimuandaa shahidi wa sita wa 
Jamhuri, Koplo Charles, lakini nili-
popata udhuru mawakili wengine 

katika jopo la Jamhuri waliendelea 
na shahidi huyo hivyo hoja hiyo si 
ya kisheria itupiliwe mbali,” alidai 
Kadushi. Alidai  jambo la pili kuhu-
su amri ya mahakama iliyomtaka 
mshtakiwa Bulaya kuwasilisha 
hati yake ya kusafiria litekelezwe.

Hata hivyo, upande wa utetezi 
ulidai washtakiwa wamekesha 
kwenye mkutano, hawakupata 
nafasi ya kurudi nyumbani kwa 
sababu ya kuwahi mahakamani.

Hakimu Simba alisema amesiki-
liza hoja za pande zote mbili kesi 
hiyo itaendelea kusikilizwa De-
semba 23, mwaka huu na Bulaya 
awasilishe hati yake ya kusafiria 
saa 2:30 asubuhi siku hiyo.

Awali Bulaya alidai siku ya tukio 
alikaribishwa kusalimia wananchi 
jukwaani, aliondoka eneo hilo 

kwenda Mbweni kujiandaa na sa-
fari ya kumsindikiza rafiki yake 
Mbunge wa Kawe, Halima Mdee, 
kwenye matibabu Afrika Kusini.

Akihojiwa na Wankyo, shahidi 
huyo alidai Februari 16, 2018 aliku-
wapo katika viunga vya Buibui, na 
kwamba mshereheshaji wa mku-
tano wa kufunga kampeni, Meya 
wa Ubungo, Boniface Jacob al-
ipomkaribisha jukwaani, alipanda 
na kuwasalimia wananchi.

Hata hivyo, ilipofika saa 11 al-
iongozana na Mdee kwenda ny-
umbani Mbweni, na kwa sababu 
alimweleza anaumwa alilazimika 
kusafiri naye Afrika  Kusini kwa 
matibabu.

Mbali na Bulaya na 
Mdee,  washtakiwa wengine ni 
Mwanyekiti wa Chadema, Free-

man Mbowe; Katibu Mkuu Taifa, 
Dk. Vincent Mashinji; Naibu Ka-
tibu Mkuu Zanzibar, Salum Mwal-
imu;   Mbunge wa Tarime Vijijini, 
John Heche; Mbunge wa Kibamba, 
John Mnyika na  Mbunge wa Bun-
da, Esther Bulaya.

Pia wamo Mbunge wa Iringa 
Mjini,  Peter Msigwa na  Mbunge 
wa Tarime Mjini, Esther Matiko.

Washtakiwa hao kwa pamoja 
wanakabiliwa na mashitaka 13, 
ikiwamo kula njama,  kufanya 
mkusanyiko wenye ghasia, kuha-
masisha hisia za chuki, kushawishi 
hali ya kutoridhika, uchochezi na 
kushawishi utendaji jinai kati ya 
Februari Mosi na 16, 2018, Dar es 
Salaam.

Kesi inaendelea leo kusikilizwa 
ushahidi wa utetezi.

Sababu kupigwa kalenda mahojiano ya Bulaya kortini 

INATOKA UK. 3

Mchapishaji wa Kampuni ya Jamana, Ismail Me-
hbooh.

Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka matano 
ikiwamo  kuandika habari za uchochezi kinyume 
na Sheria ya Magazeti ya Mwaka 2002.

Ilidaiwa kati ya   Januari 12 hadi 14, 2016 jijini 
Dar es Salaam, washtakiwa Jabir, Mkina na Lissu, 
waliandika na kuchapisha taarifa za uchochezi ze-
nye kichwa cha habari kisemacho ‘Machafuko yaja 
Zanzibar.’

Katika shtaka la pili, wanadaiwa kuwa Januari 14, 
2016 walichapisha habari hizo ili kuleta chuki kwa 
wananchi wa Zanzibar.

Mshtakiwa Mehboob anadaiwa kuwa Januari 
13, 2016 katika jengo la Jamana lililopo Manispaa 
ya Ilala, alichapisha gazeti la Mawio lililokuwa na 
taarifa za uchochezi.

Ilidaiwa mshtakiwa huyo pia alichapisha gazeti 
hilo bila ya kuwasilisha hati ya sheria ya kiapo kwa 
Msajili wa Magazeti.

INATOKA UK. 2

wamepata stahiki zao, jambo tulilopigania,” 
alisema.

Juzi uongozi wa UDSM ulitangaza kuwasimami-
sha masomo wanafunzi na viongozi watano wa 
serikali ya wanafunzi kwa kile ulichoeleza kuwa 
ni kuvunja kanuni na sheria za chuo kikuu hicho 
kikongwe zaidi nchini.

Kusimamishwa kwa wanafunzi hao kulikuja 
siku moja baada ya Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako, kutoa saa 24 
kwa uongozi wa UDSM kueleza hatua ulizochukua 
dhidi ya wanafunzi waliotishia kuandamana huku 
wakitoa saa 72 kwa HESLB kuwapa madai ya 
mikopo na stahiki nyinginezo.

Awali, wanafunzi hao walitoa tamko la kutishia 
kuandamana Desemba 19, mwaka huu, kushiniki-
za bodi hiyo kuwapa mikopo wanafunzi kwa kuwa 
toka vyuo vimefunguliwa, hawajapata fedha yoy-
ote, hali inayowafanya waishi kwa shida.

Aliyetimuliwa UDSM 
awatuliza wanafunzi

Wadhamini wabanwa 
kumpeleka Lissu 
makamani vinginevyo… 

INATOKA UK. 7

mwakilishi wa Balozi wa Jamhuri ya watu wa 
China hapa nchini Yuan Lin alisema msaada wa 
vifaa tiba pamoja na dawa walizozitoa katika 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI) kupitia 
madaktari wa Kichina wanaofanya kazi hapa 
nchini unathamani ya Sh. milioni 15. 

“Ninaamini msaada huu ambao ni moja ya 
kuimarisha uhusiano kati ya Tanzania na China 
katika sekta ya afya utasaidia katika matumizi ya 
kila siku ya Hospitali na utachangia katika kutoa 
huduma ya matibabu kwa wagonjwa”, alisema 
Lin.  Naye Kaimu Mkurugenzi wa Kurugenzi ya 
Tiba Shirikishi, Dk. Delilah Kimambo alisema 
uhusiano wa Taasisi hiyo na Serikali ya watu wa 
Jamhuri ya China ulianza miaka mingi iliyopita 
ambapo hata  Jengo la Taasisi hiyo lilijengwa 
kwa msaada wa Serikali hiyo. 

Alisema Taasisi hiyo pia imekuwa ikipokea 
madaktari kutoka nchini China ambao wanatoa  
huduma za matibabu ya moyo pamoja na ku-
fanya kambi maalum za matibabu ya moyo pia 
madaktari na wauguzi kutoka JKCI wanakwenda 
nchini humo  kwa ajili ya kupata utaalamu zaidi 
wa magonjwa ya moyo.

INATOKA UK. 2

malengo yoyote binafsi au ya kad-
amnasi, akaona nia yake binafsi inazidi 
nafasi na uhalisia wa uwapo wa chama 
chetu, hakika tutampinga,” Mbowe al-
ionya huku akizungumza kwa upole na 
umakini mkubwa.

Aliwataka wanachama wa chama hi-
cho kukipenda chama chao kwa wivu 
mkubwa na kuonya wanaofikiri kukisal-
iti chama hicho kuwa watapingwa kwa 
nguvu zote.

MATOKEO YA KURA
Mbowe amefanikiwa kutetea kiti 

chake baada ya kupata kura 886, sawa 
na asilimia 93 dhidi ya mpinzani wake, 
Cecil Mwambe, aliyepata kura 59 (asil-
imia sita) huku kura tatu zikiharibika.

Wakati hali ni hiyo, Mbowe akisomba 
idadi hiyo kubwa ya kura, makamu wake 
upande wa Tanzania Bara, Tundu Lissu, 
naye alitikisa matokeo kwa kuchukua 
asilimia 98 pasipo kuwapo mkutanoni.

Katika uchaguzi huo, Lissu aliye-
wania nafasi ya Makamu Mwenyekiti wa 
Chadema Tanzania Bara, alipata ushin-
di wa kishindo wa kura 930, sawa na 
asilimia 98 licha ya kutokuwapo nchini 
na hivyo kulazimika kupiga kampeni 
kwa njia ya video, akimshinda mpinzani 
wake, Sophia Mwakagenda aliyepata 
kura 11.

Kwa upande wa Makamu Mwenyekiti 
Zanzibar, Said Issa Mohammed aliye-
gombea peke yake, alipata kura 839 za 
ndiyo, sawa na asilimia 88.7 na kura 95 
za hapana (asilimia 10) huku kura 12 
(asilimia 1.3) zikiharibika.

Kumalizika kwa uchaguzi huo kume-
hitimisha rasmi mchakato mrefu wa 
uchaguzi wa ndani wa Chadema ulioan-
za mwezi Novemba 18, mwaka huu kwa 
ngazi ya viongozi wa kitaifa.

PONGEZI ZA ZITTO
Muda mfupi baada ya kutangazwa 

kwa matokeo ya uchaguzi huo, Kiongozi 
Mkuu wa Chama cha ACT-Wazalendo, 

Zitto Kabwe, aliwapongeza viongozi 
wapya wa Chadema waliochaguliwa 
katika mkutano mkuu wa chama hicho.

Zitto aliandika kwenye ukurasa wake 
wa Twitter, akiwapongeza viongozi hao 
kwa kushinda katika uchaguzi huo, hasa 
Mbowe, aliyechaguliwa tena kuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho kikuu cha up-
inzani nchini. “Nakupongeza Freeman 
Mbowe kwa kuchaguliwa tena kuwa 
Mwenyekiti wa Chadema Taifa, tush-
irikiane kuweka mikakati ya pamoja 
kuhami demokrasia yetu,” Zitto alisema.

Mwanachama huyo wa zamani wa 
Chadema pia aliwapongeza wanachama 
wa chama hicho kwa kumaliza mkutano 
mkuu na kuchagua safu ya uongozi kwa 
miaka mitano ijayo.

Aliwahakikishia viongozi hao kwam-
ba, ACT iko tayari kuendelea kushiriki-
ana na Chadema na viongozi wengine 
wa upinzani katika harakati za kuiende-
leza demokrasia nchini.

*Imeandikwa na Enock Charles na 
Maulid Mmbaga 

Mbowe atangaza dawa wasaliti wa Chadema  

JKCI yatumia bi. 2/- 
kulipa gharama

Na Catherine Sungura, 
Dodoma

Kiwango cha maambikizi 
ya ugonjwa wa malaria nchini 
kimepungua zaidi ya asilimia 50 
ndani ya miaka miwili kutoka 
asilimia  14 mwaka 2015   hadi 
asilimia  7.3 kwa mwaka 2017.

Hayo yalibainishwa jana   na 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Kinga wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. Leonard Subi, 
wakati wa kikao kazi cha kanda 
kinachojumisha,waganga wakuu 
wa mikoa, wilaya, wafamasia 
na waratibu wa malaria kutoka 
kanda tano za mikoa ya Dodoma, 
Singida, Njombe,Iringa na Moro-
goro.

Dk. subi alisema  mkutano 
huo una lengo la kutathmini 
utekelezaji wa shughuli za ma-
laria kupitia Mpango wa Taifa wa 
Kudhibiti Malaria (NMCP).

 “Tumedhamiria kuitokomeza 

na kuondoa kabisa malaria Tan-
zania na mafanikio yameanza 
kuonekana kwa kipindi cha mia-
ka kumi sasa kwani mwaka 2010 
kiwango cha malaria   kilikuwa 
asilimia 18, lakini hivi sasa tu-
naongelea asilimia 7.3,” alisema.

Amesema  vifo vitokananvyo 
na malaria navyo vimepungua 
kwa zaidi ya asilimia 75 kwa zaidi 
ya miaka kumi, na  vile vile watu 
wanaougua malaria na maam-
bukizi mapya nao wamepungua 
kwa zaidi ya asilimia 67.

“Lakini Tanzania bado tuna-
tajwa kama nchi yenye kiwango 
kikubwa chenye  malaria katika 
nchi za Afrika mojawapo kati ya 
nchi kumi, ila bado tunayo fursa 
ya kuiondosha malaria nchini,” 
aliongeza.

Aidha, Dk. Subi alisema kama 
kwa sasa wanataka kuwa na 
mpango endelevu wa kuondoa 
malaria ambao utasaidia kuon-
dosha ugonjwa huo kuanzia  vi-
luilui pamoja na mbu wapevu.

Maambukizi malaria yapungua
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Kesi kumwingilia 
mwenye ulemavu
yapigwa kalendaNa Daniel Limbe, CHATO

R
AIS John Magufuli 
amekumbusha namna 
serikali ilivyotaifisha 
shamba la baba yake 

mzazi pasipo kulipwa fidia.
Shamba hilo lililoko Kijiji cha 

Mlimani, Kata ya Muungano 
wilayani Chato mkoani Geita, 
lilitaifishwa na serikali mwaka 
1968 na hakuna malipo yoyote 
yaliyofanyika licha ya kuwapo 
mazao, miti na malisho ya mifu-
go. Rais Magufuli alikumbusha 
mkasa huo juzi wakati wa uzin-
duzi wa jengo la mahakama na 
ofisi ya Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji wilayani Chato ambazo 
zimejengwa kwenye maeneo 
ambayo awali yalimilikiwa na 
wananchi akiwamo baba yake 
mzazi, Joseph Magufuli.

“Bahati nzuri ofisi hizi zime-

jengwa eneo hili la Mlima am-
bao ninalifahamu vizuri sana... 
mimi nilichunga ng’ombe hapa, 
maana pale pembeni lilikuwa 
shamba la baba yangu.

“Serikali ililitaifisha mwaka 
1968 na hakulipwa hata senti 
moja ya fidia. Mzee wangu ali-
fuatilia sana haki yake, lakini ali-
jibiwa kwa barua kutoka Ikulu 
kuwa ardhi ni mali ya taifa, kwa 
hiyo, hakupata chochote licha 
ya kwamba kulikuwa na mazao 
mbalimbali pamoja na miti,” 
alisema.

Mbali na baba yake, Rais 
Magufuli aliwataja wazee wen-
gine waliokuwa wakimiliki 
mashamba hayo kuwa Nikasi 
Mayala, Costantine Misungwi 
na mwingine aliyemtaja kwa 
jina moja la Tangawizi (wote 
marehemu).

Rais Magufuli aliipongeza 

Idara ya Mahakama kwa kujen-
ga jengo kubwa la mahakama 
litakalosaidia kutoa haki kwa 
wananchi na kuwataka baadhi 
ya wananchi wanaodhani ujen-
zi huo umefanyika Chato pekee, 
kuondoa dhana hiyo kwa kuwa 
uboreshaji na ujenzi wa majen-
go ya mahakama unaendelea 
maeneo mbalimbali nchini.

“Wananchi walikuwa waki-
teseka sana maana mahakama 
ya wilaya ilikuwa Biharamulo, 
wakati mwingine hata mahabu-
si walikuwa wanataabika sana 
kukaa gerezani zaidi ya miaka 
miwili pasipo kuletwa kwenye 
Mahakama ya Mwanzo Chato 
kusikiliza kesi zao kutokana na 
visingizio mbalimbali.

“Kwa hiyo, uwapo wa ma-
hakama hii pamoja na gereza 
lililopo nyuma ya mlima huu 
itasaidia sana kupunguza mson-

gamano wa mahabusi gereza-
ni,” alisema.

Awali alitoa taarifa ya utend-
aji wa mahakama nchini, 
Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahimu Juma, mbali na kui-
pongeza serikali kwa kuongeza 
bajeti ya utendaji wa idara ya 
mahakama kila mwaka, alisema 
bado wanakabiliwa na uchaka-
vu wa majengo ya mahakama 
katika baadhi ya maeneo nchini 
na baadhi ya majengo haya-
fai kabisa kutolea huduma za 
utoaji haki.

“Tunatambua kazi kubwa 
ulizozifanya kwa kuboresha 
majengo ya mahakama nchini 
maana ni muda mrefu sana 
idara ya mahakama ilisahau-
lika sana kiasi kwamba tuna 
majengo mengine hayafai hata 
kutolea huduma kutokana na 
uchakavu,” alisema.

JPM akumbusha shamba la 
baba yake lilivyotaifishwa

Na Mwandishi Wetu

TAASISI za bima zimetakiwa ku-
fika mikoa mbalimbali ambayo hai-
jafikiwa na huduma za bima ili ku-
hakikisha inaondokana na uhaba 
wa huduma hizo kila sehemu kwa 
kutoa fursa zaidi kwa wakulima na 
watu wenye kipato cha chini.

Wito huo ulitolewa leo Desemba 
juzi na Mwenyekiti wa Chama cha 
Wamiliki wa Kampuni ya Bima 
nchini (ATI), Khamis Suleiman, 
wakati wa hafla ya kuuaga mwaka 
2019 na kuukaribisha mwaka 2020 
jijini Dar es Salaam.

Khamis alisema mwaka 2020, 
Taasisi hiyo na Mamlaka husika im-
etenga bajeti kubwa kuhamasisha 
wananchi kupata elimu ya bima.

 Aidha, alisema kuwa taasisi hizo 
zinapaswa kufika mikoa ambayo 
ina uhaba wa huduma za bima ili 
kuwa na uwiano sawa na mikoa ya 
Dar es Salaam, Mwanza, Arusha na 
Mbeya.

Alisema kazi kubwa ya Chama 
cha Wamiliki Bima kinahakikisha 
huduma za bima zinawafikia wa-
nanchi kwa gharama nafuu, pamo-
ja na kutoa mchango

mkubwa kwenye uchumi wa 

nchi ambao kwa sasa   ni asilimia 
moja ya pato la Taifa na lengo ni 
kutoa asilimia tati katika miaka mi-
tatu ijayo.

Alisema chama hicho kimepata 
mafanikio mwaka 2019 kwenye 
kusimamia bei sahihi za bima hizo 
kwa wananchi, kuzuia hasara kwa 
kampuni hizo, kuchangia kodi seri-
kalini.

“Mwaka 2018 kulikuwa na 
changamoto nyingi sana, nafikiri 
mahesabu yatakuwa mazuri zaidi 
mwaka 2019, lakini changamoto 
bado zipo tunajitahidi kuzitatua 
changamoto hizo,” alisema na 

kuongeza:
“Na changamoto kubwa ni elimu 

ya bima kwa wananchi hawaelewi 
kuhusu faida za bima, mwaka 2020 
kutakuwa na mafanikio zaidi ku-
liko 2019.”

Mkurugenzi wa Leseni na Usi-
mamizi wa Mwenendo wa Soko 
kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima nchini (TIRA), Samwel Mwi-
ru, alisema wananchi wamezidi 
kuwa na hamasa katika huduma 
za bima mwaka hadi mwaka licha 
ya kuwa na uboreshaji kwenye ha-
masa hiyo.

 Mwiru alitoa wito kwa wananchi 

kuchangamkia fursa kukata bima 
kwa manufaa yao, na kwamba 
Watanzania wana kila sababu ya 
kuchangamkia fursa hiyo kuto-
kana na uwapo wa kampuni 32 
za utoaji huduma za bima, mada-
lali wanaotoa huduma hizo 130 na 
mawakala zaidi ya 600 kote nchini.

Alisema changamoto kubwa ka-
tika sekta ya bima, wananchi wengi 
hawana elimu kuhusu bima.

Alieleza kuwa TIRA na kampuni 
yana wajibu wa kuelimisha wa-
nanchi hao kuhusu umuhimu wa 
huduma hizo na kuwafikishia kwa 
njia mbalimbali.

Taasisi za bima zaombwa maeneo yasiyo na huduma

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa ‘A’ 
Chakechake, Pemba chini 
ya Hakimu Abdullarzak Ab-
daullkadir Ali, imeipiga kalenda 
kesi inayomkabili mtuhumiwa 
Abduraham Maulid Rashid, 
anayetuhumiwa kumwingilia 
mlemavu wa akili, kutokana na 
upande wa mashtaka kutopokea 
mashahidi.

Baada ya mtuhumiwa huyo 
kuwasili kortini, huku akiwakil-
ishwa na Wakili Zahran Moham-
ed Yussuf, mwendesha mashtaka 
kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP), Mohamed Ali 
Juma, alidai kuwa shauri hilo 
lilitarajiwa kuwasikiliza masha-
hidi, ingawa hawajawapokea 
mashahidi.

Alidai mbele ya hakimu huyo 
kuwa kutokana na kutopokea 
mashahidi hao, ni vyema ma-
hakama hiyo ikalipangia tarehe 
nyingine.

Baada ya Juma kukamilisha 
maelezo yake, ndipo hakimu 
alipomuuliza wakili wa mtuhu-
miwa kama ana dai lolote.

Wakili Yussuf, alimweleza 
hakimu kuwa hana pingamizi na 
maelezo ya upande wa mash-
taka na kuiomba mahakama hiyo 
kulipanga shauri hilo hadi tarehe 
nyingine.

Hivyo hakimu huyo alisema 
shauri hilo litarudi tena ma-
hakamani Januari 28, mwaka 
2020, na kuagiza upande wa 
mashtaka kupeleka  mashahidi 
siku hiyo.

Awali mwendesha mashtaka 
alidai mtuhumiwa huyo alim-
wingilia  mwanamke mwenye 
ulemavu wa akili mwenye miaka 
18, mkazi wa mjini Chakechake.

Ilidaiwa mtuhumiwa huyo 
alifanya tendo hilo Julai 27, 
mwaka huu, majira ya usiku 
eneo la Mtoni Chakechake.

Kufanya hivyo ni kosa kiny-
ume cha kifungu cha 116 (1) cha 
Sheria ya Adhabu Namba  6 ya 
Mwaka 2018.

Baadhi ya 
wanachama 
cha wamiliki 
wa kam-
puni ya bima 
nchini
(ATI), waki-
furahia na 
Mkurugenzi 
wa Leseni na
Usimamizi wa 
Mwenendo 
wa Soko ku-
toka Mamlaka 
ya Usimamizi 
wa Bima
Tanzania 
(TIRA), Sam-
wel Mwiru, 
wakati wa 
hafla ya 
kuaga Mwaka 
2019 na
kuukaribisha 
Mwaka 2020 
jijini Dar es 
Salaam, juzi. 
MPIGAPICHA 
WETU
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Na Sabato Kasika 

WILAYA ya Musoma mkoani 
Mara yenye halmashauri mbili, 
inatarajia kumaliza tatizo la 
uhaba wa vyumba vya ma-
darasa katika shule za sekond-
ari ifikapo Februari 15, mwaka 
ujao wa 2020.

Akizungumza na gazeti hili 
kwa njia ya simu kutoka mjini 
Musoma jana, mkuu wa wilaya 
hiyo, Dk. Vencent Anney, 
alisema tatizo la uhaba wa 
vyumba vya madarasa lipo 
katika Halmashauri Musoma.

“Halmashauri hii yenye 
jimbo la Musoma Vijijini, ina 
uhaba wa vyumba 13 vya 
madarasa, juhudi zinafanyika 
ili kuhakikisha kwamba tatizo 
hilo linaisha ifikapo Februari 
15 mwaka ujao,” alisema Dk. 
Anney.

Alisema, serikali kwa kush-
irikiana na wananchi wa mae-
neo husika na wadau wengine 
wa elimu, wanaendelea na kazi 
ya ujenzi na ukamilishaji wa 
vyumba hivyo, ili wanafunzi 
wote waliofaulu mwaka huu 
waweze kuanza masomo.

“Wanafunzi waliochaguliwa 
kuanza kidato cha kwanza 
mwaka ujao ni 3, 498, lakini 
619 kati yao watasubiri kuka-
milika kwa ujenzi wa vyumba 
vya madarasa ndipo waungane 
na wenzao,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya 
alisema, Musoma Vijijini ina 
sekondari 18 na kwamba 
nyungine zinaendelea ku-
jengwa na huenda zikaanza 
kupokea wanafunzi wa kidato 
cha kwanza mwaka ujao.

Alizitaja sekondari mpya, 
ambazo ziko hatua za mwisho 
za ujenzi kuwa ni   Mapi-
gano Memorial na Busambara, 
kwamba zina vyumba vya ku-
tosha vya madarasa, madawati 
na nyumba za walimu.

“Ujenzi wa shule  hizi 
ukikamilika kabla ya Januari 
15 mwaka 2020, utapunguza 
mrundikano wa wanafunzi 
madarasani uliopo kwenye 
sekondari za kata za jirani 
zisizokuwa na shule,” alisema.

Alisema, wakazi wa kata 
Bugoji na Busambara wamed-
hamiria zianze kuchukua 
wanafunzi mwaka ujao, na 
kwamba madarasa ya kidato 
cha kwanza, madawati na ofisi 
za walimu.

Mkuu huyo wa wilaya alise-
ma, kinachoendelea sasa ni 
ujenzi wa vyoo vya wanafunzi 
na walimu, ambao utakamilika 
kabla ya Desemba 24, huku 
ujenzi wa majengo mengine 
muhimu nao ukiendelea.

Wahangaikia 
ujenzi
vyumba 13 
madarasa

Waziri aagiza wataalamu andiko maporomoko kuwa chanzo maji
Na Frank Monyo,  ali-
yekuwa MOROGORO

NAIBU Waziri wa Maji, Juma 
Aweso, amewataka wataalamu 
wa ndani wa Wizara wa Maji 
kuandika andiko la mradi li-
takalofanya maporomoko ya 
Ululu katika mto Mgeta wilayani 
Mvomero kuwa chanzo kikuu 
cha maji.

Maporomoko hayo yatamal-
iza kero ya muda mrefu katika 
Mkoa wa Morogoro na mikoa 
ya jirani. Alitoa maelekezo hayo 
alipotembelea na kukagua 
maporomoko hayo yenye urefu 
wa mita 1,500 kutoka usawa wa 
bahari ambayo ni chanzo kina-
chopeleka maji yake mto Mg-
eta ambao nao unamwaga maji 
yake mto Ruvu unaohudumia 

Pwani na Dar es Salaam.
“Huwa nasikitika sana kuona 

wananchi wa Morogoro na 
wilaya zake wanapata shida ya 
maji, niliwauliza wataalamu 
wetu wa ndani kwanini Mo-
rogoro kuna shida ya maji,?..
tunaona ongezeko la watu, 
tunaona ongezeko la viwanda 
haiwezekani  shida hii, tuon-
dokane na bwawa la Mindu tu-
hakikishe tunaandaa andiko lin-
alokwenda kutatua tatizo la maji 
katika mkoa huu kwa kutumia 
maporomoko haya,” alisema 
Aweso.

Alisema katika suala la utun-
zaji wa vyanzo vya maji, ofisa wa 
maji Bodi ya Bonde hilo, Simon 
Ngonyani, anastahili pongezi 
kwa kuhakikisha chanzo hicho 
kinalindwa, kutunzwa na  kuwa 

endelevu kwani andiko litaka-
pokamilika mradi huo utaanza 
kusaidia wakazi wa Kijiji jirani 
cha Bunduki na wakazi wa 
mkoa huo na jirani.

Ngonyani, alisema kufuatia 
ukubwa wa maporomoko hayo 
ana uhakika yatasaidia kwa kiasi 
kikubwa kutatua changamoto 
ya maji katika Mkoa wa Moro-
goro na mikoa ya jirani.

Ngonyani, aliwakumbusha 
wamiliki wa viwanda kwenye 
ukanda wa Bonde la Wami 
Ruvu kuunganisha nguvu na 
kuchangia fedha kidogo katika 
utunzaji wa vyanzo vya maji na 
uhifadhi ili viendelee kuwapo 
kwa faida yao katika uzalishaji 
pamoja na vizazi vijavyo.

Naye Kaimu Meneja Wakala 
wa Maji Vijijini na Usafi wa Maz-

ingira (Ruwasa), John Msengi, 
alisema hali ya upatikanaji wa 
maji kwa mkoa huo wapo chini 
ya kiwango cha kiilani pamoja 
na malengo ya milenia kwani 
kwa mjini upatikanaji maji ni 
asilimia 77 na vijijini ni asilimia 
69.

“Tunatakiwa ifikapo 2020 
hali ya upatikanaji maji kwa 
mjini iwe ni asilimia 90 na vi-
jijini iwe asilimia 85, kwa hapa 
Morogoro tatizo tulilonalo ni 
uwekezaji katika miundom-
binu kwani tumetoka kutembe-
lea chanzo cha maporomoko ya 
Ululu katika mto Mgeta ambao 
utaisaidia kumaliza tatizo la 
maji katika wilaya ya Mvomero 
na Morogoro andiko litakapoka-
milika kwani maji ni mengi,” 
alisema Msengi.

Halmashauri yapewa siku 90 za kituo afya
Na Gurian Adolf, KALAMBO

K
ATIBU Mkuu Ofisi ya 
Rais (Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Joseph Ny-

amuhanga, ametoa siku 90 kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kal-
ambo mkoani Rukwa kuhakiki-
sha inaanza ujenzi wa  Kituo 
cha Afya, Samazi, vinginevyo 
itanyang’anywa fedha zilizotole-
wa kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
hicho. Agizo hilo alilitoa hivi ka-

ribuni katika ziara ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa vituo 
vya afya  pamoja na  hospitari za 
wilaya katika mkoa wa  Rukwa.

Alisema serikali ilitoa  fedha 
muda mrefu kiasi  cha  Sh. milio-
ni 400 kwa ujezi wa kituo hicho, 
lakini mpaka sasa ujenzi wake 
haujaanza, kitendo ambacho ni 
kuchelewesha huduma kwa wa-
nanchi. “Serikali imetoa maelek-
ezo na sio muanze tena malum-
bano ya wapi kijengwe kituo 
hicho,” alisema na kuongeza:

“Kama mtaendelea na hali 
hii mtanyang’anywa fedha hizo 
wapewe wengine wanaozihitaji, 
na wako tayari kutekeleza maele-
kezo ya serikali kwa wakati.”

Katibu Mkuu huyo wa Tami-
semi alielekeza kuwa kwa kuwa 
katika kijiji hicho  kuna kituo cha 
afya, kisijengwe kipya badala 
yake kilichopo kipanuliwe ili 
kiwe na majengo mengi ambayo 
yatakidhi mahitaji ya sasa. 

Nyamuhanga alifafanua kuwa 
kituo kilichopo kimeonekana 

ni kidogo kutokana na idadi ya 
watu waliopo wakati huu.

Aidha, alisema serikali  inat-
egemea kutoa fedha kiasi  cha Sh. 
milioni 300 kwa  kila hospitali ya 
wilaya kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi, na aliwaagiza wakuru-
gezi nchi nzima  kuzitumia fedha  
hizo vizuri ili zikidhi mahitaji.

Imeelezwa  kuwa zaidi ya vi-
tuo vya afya 350  vipya vimejeng-
wa nchi nzima, na vituo vingine 
67 vinatarajiwa kujengwa ifikapo  
mwakani.

Mkazi wa Kijiji cha Masinono, Kata ya Bugwema, Musoma Vijijini mkoani Mara, Francis Owiya na familia yake, wakihu-
dumia shamba lao la dengu, ambalo ni miongoni mwa mazao mapya ya biashara yaliyoanzishwa miaka ya hivi karibuni 
katika wilaya hiyo. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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HABARI ARUSHA

Kijiji 
chanufaika 
bweni,
nyumba bora 
za walimu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANAKIJIJI cha Khusumay  
wilayani  Karatu wamenufaika  na 
mradi wa bweni la wasichana na 
nyumba za walimu  unaofanywa 
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tasaf).

Kufuatia mafanikio hayo 
wameishukuru serikali na Mpango 
wa Kunusuru Kaya Maskini un-
aofanywa na Tasaf ulioiwezesha 
kuwajengea  bweni moja la wasi-
chana na nyumba mbili za kisasa 
kwa ajili ya familia nne za  walimu 
wa  Sekondari ya Baray.

Kazi hizo ziligharimu zaidi ya 
Sh. milioni 343.8.

Akizungumza mbele ya Mkuu wa 
Wilaya ya Karatu Theresia Mahon-
go, Yustina Indoy, mwakilishi wa 
wanakijiji hicho, alisema kijiji kina 
kaya 430 zenye wakazi zaidi ya 
2,000, hivyo kitendo cha kuimari-
sha shule hiyo, kutawainua wakazi 
hai wa pembenzoni kielimu.

Alisema kabla ya kujengewa 
bweni na nyumba hizo wanaki-
jiji hicho walifanya mkutano na 
kuibua mradi huo ambao Tasaf 
iliutekeleza.

“Sisi wananchi tulichanga Sh. 
milioni 49.3 kati ya hizo na Tasaf 
alitoa milioni 294.4, lakini nasi tu-
lijitolea nguvu zetu kama kubeba 
mawe na kusaidia kazi ndogon-
dogo za mafundi,”alisema.

Alimwambia Mkuu wa Wilaya 
kuwa ujenzi wa bweni  hilo ume-
kamilika na wanafunzi  wa kike 
waliopo kwa  sasa ni 76 ambao 
mahitaji yao mabweni yame-
tosheleza .

Alisema bweni hilo ni  mkombozi 
kwa watoto wao wa kike ambao 
baadhi yao walikuwa wakitembea 
umbali mrefu kufika shuleni hapo 
na kukutana na vishawishi njiani 
vilivyosababisha kupata ujauzito 
na utoro.

Akiwajibu wananchi Mkuu wa 
Wilaya, Theresia Mahongo, ali-
waomba wanakijiji hao na wa-
nafunzi kutunza miundombinu ya 
shule hiyo ili isaidie wanafunzi wa 
vizazi vya sasa na vijavyo kupata 
elimu.

Mahongo alisema Tasaf imekom-
boa wananchi wake wa maeneo 
mbalimbali ya wilaya hiyo kwa ku-
wasaidia mambo mengi yakiwamo 
kuwakwamua kiuchumi baada ya 
kuwapatia fedha za kusaidia famil-
ia masikini.

“Sasa ninachotaka nyie wanafun-
zi hasa wa kike msiiangushe seri-
kali ambayo imefanya juhudi hizi 
kupitia mpango huu, kuwajengea 
bweni safi, someni na achaneni 
na watu wanaowadanganya kwani 
wanaume hao watawakatisha 
ndoto zenu,”alisema.

DC awakanya viongozi 
CCM kuingilia watendaji
Na Jaliwason Jasson,      
manyara

M
KUU wa Wilaya ya 
Simanjiro, Zephania 
Chaula, amewataka 
viongozi wa Chama 

cha Mapinduzi (CCM) kuacha 
kuingilia viongozi wa serikali wa-
napotekeleza majukumu yao.

Chaula alitoa onyo hilo hivi ka-
ribuni mkoani Manyara, wakati 
akizungumza kwenye Kamati ya 
Ushauri ya Mkoa (RCC).

Alisema shida iliyopo Siman-
jiro ya migogoro ya ardhi hai-
sababishwi na wananchi bali ni 

viongozi.
“Viongozi wa CCM watuache 

tufanye kazi, wakati mwing-
ine wanatuingilia majukumu 
yetu, watuache tufanye kazi 
kutekeleza ilani yao,”alisema 
Chaula. Alisema changamoto wa-
nayoipata wakati wanatekeleza 
majukumu yao hasa ya kutatua 
migogoro ya ardhi ni kuingiliwa 
na viongozi wa chama badala ya 
kuwaacha wakatekeleza maju-
kumu yao.

Aidha, Chaula alisema katika 
kumaliza migogoro hiyo, ame-
jipanga kuzunguka kata zote 18 
za wilaya yake kutoa semina kwa 

viongozi wa serikali za vijiji ili 
wasaidiane kudhibiti migogoro 
hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Alexander Mnyeti alikiri kuwa 
Wilaya ya Simanjiro na ya Kiteto 
zina migogoro mingi ya ardhi.

“Huko Simanjiro na Kiteto 
wakuu wa wilaya, nataka muwe 
wakali sana ikiwezekana muwe 
mnawakutanisha viongozi wa 
vijiji,”alisema Mnyeti.

Aidha, alisema wilaya hizo 
kuna migogoro ya ardhi ambayo 
viongozi wa vijiji wanauza mae-
neo ya wananchi bila wananchi 
kujua. Mbunge wa jimbo la 

Kiteto, Emmanuel Papian, alise-
ma kwa kuwa viongozi wa vijiji 
waliokuwapo kabla ya uchaguzi 
wa hivi karibuni waliokuwa wa-
natafuna fedha za michango 
na kujenga urafiki na baadhi ya 
viongozi wa CCM, aliwashauri 
kutoendekeza urafiki huo.

“Nashauri nyie viongozi 
kama Mkuu wa Wilaya au 
Mkoa, msiogope kutimiza ma-
jukumu yenu na msiendekeze 
viongozi wa CCM wanaotaka 
kuona kuwa maslahi yao yana-
lindwa. Bali wakiharibu muwa-
timue ili watakaobaki wasonge 
mbele,”alisema Papian.

Kutokana na mvua kubwa iliyonyesha jijini Dar es Saalam baadhi ya mito ilifurika mchanga na hivyo kutoa fursa  ya ajira kwa vijana. 
Pichani vijana wakizoa mchanga na kwenda kuuza kando ya daraja la Mbezi Beach jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Mwenyekiti mpya wa kijiji atema cheche
Na Cynthia Mwilolezi,    
MANYARA

MWENYEKITI mpya wa Kijiji 
cha Mbuguni wilayani Arumeru 
mkoani Arusha, Hosea Palangyo, 
ameanza kazi na kuonya ku-
washughulikia wananchi na wa-
jasiriamali wasio na vyoo.

“Kwenye hili nitasimama ki-
dete kwani kuna baadhi ya wa-
fanyabiashara wenye baa, mama 
lishe, saluni hawana vyoo tutaku-
la nao sahani moja ili wawe na 
vyoo bora tuepuke magonjwa,” 
alisema Palangyo.

Palangyo aliyasema hayo 
juzi kwenye mkutano wake wa 
kwanza wa kijiji tangu achaguli-
we kuongoza kijiji hicho hivi ka-
ribuni.

Alisema wanakijiji hicho wan-
apaswa kufungua ukurasa mpya 
wa maendeleo kwa kupanda miti 
hiyo, kwenye taasisi mbalimbali 
za serikali ikiwemo shule, vituo 
vya afya na polisi.

Alisema kupitia kamati ya afya, 
mazingira na usafi wananchi wa 
kijiji hicho wanapaswa kutunza 
mazingira yao ikiwamo kila 
mfanyabiashara awe na eneo la 

choo.
Aliwataka wananchi wa eneo 

hilo, kuanza ukurasa mpya 
wakubadilisha mazingira yao 
kwa kupanda miti 100.

Mkazi wa Kijiji cha Mbuguni, 
Steven Melanyi, alisema japoku-
wa viongozi wa kijiji hicho ni 
wapya lakini wangepaswa kutoa 
idhini ya kujadili taarifa ya ujenzi 
wa madarasa ya shule ya sekond-
ari Mbuguni.

“Ni kweli ninyi hamhusiki na 
matumizi ya fedha hizo ila wa-
nanchi wangeachwa wajadili fed-
ha zao zilizochangwa na wao we-

nyewe kwani wana haki ya kujua 
matumizi ya namna ya fedha zao 
zilivyotumika,” alisema Melanyi.

Mmoja kati ya wajumbe wa 
kamati ya ujenzi wa shule hiyo, 
Msafiri Mkali alisema walifanya 
kazi hiyo kwa kujitolea bila kulip-
wa na ukaguzi ulifanyika ikaone-
kana hakuna ufujaji wa fedha.

“Tunapaswa kupongezwa 
kwani tumefanya kazi yetu kwa 
uadilifu hivyo hatupaswi kube-
zwa kwani tulijitolea kwa hali na 
mali katika kusimamia ujenzi wa 
madarasa hayo hadi kufikia hapa 
tulipo,”alisema Mkali.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SIHA

NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdalah Ulega, amewataka 
vijana wilayani Siha, kujikita ka-
tika kuanzisha miradi ya kiuchumi 
inayoakisi sera ya Rais John 
Magufuli ya kuifanya Tanzania 
kuwa nchi ya uchumi wa kati na 
wa viwanda.

Ulega alitoa rai hiyo jana, 
wakati alipotembelea na kukagua 
miradi ya uzalishaji wa vyakula 
vya mifugo inayoendeshwa na 
kikundi cha vijana cha MKAF cha 
Wilaya ya Siha.

“Sera ya serikali ni kuibadilisha 
Tanzania kuwa taifa la uchumi wa 
kati wa viwanda ifikapo mwaka 
2025. Ushiriki wa vijana katika 
kilimo na uzalishaji ni muhimu 
kufikia azma hiyo”, alisema.

Alikipongeza kikundi cha vijana 
cha MKAF kwa kuanzisha mradi 
wa kutengeneza chakula cha 
mifugo kikiwamo cha ng’ombe wa 
maziwa.

Kwa mujibu wa Ulega, chakula 
hicho bora cha mifugo kinaongeza 
mnyororo wa thamani wa maziwa 
ya ng’ombe wa Tanzania.

“Mradi mzuri wa maziwa ni dha-
hiri utaboresha sekta ya mifugo 
nchini na  hatua hii inaakisi dhana 
na dhamira ya Rais wetu Dk. 
John Magufuli ya kukuza sekta 
ya mifugo nchini ikiwamo kupata 
bidhaa bora zitokanazo na mifugo 
kwa ajili ya kuuza nje ya nchi”, 
ailsema.

Aidha, Naibu Waziri Ulega pia 
aliwapongeza wadau mbalimbali 
wakiwemo SNV na Match Maker 
Associates (MMA) ambao alisema 
wanafanya kazi zinazohakiki-
sha ya kuwa MKAF wanatimiza 
malengo yao wakati wakitekeleza 
miradi yao.

Awali, wakati akiwasilisha 
taarifa yake kwa Naibu Waziri Ul-
ega, Katibu wa Kikundi cha Vijana 
cha MKAF, Alfred Peter, alisema 
kikundi hicho kilianzishwa baada 
ya vijana kushiriki mafunzo 
yaliyolenga kubaini fursa zilizoko 
kwenye mnyororo wa thamani wa 
Maziwa.

Akizungumzia changamoto 
wanazopitia katika kutekeleza 
majukumu yao, Peter alisema ni 
pamoja na upungufu wa ardhi ya 
kulima mimea ya ziada na am-
bayo alisema ndiyo malighafi kuu 
katika utengenezaji wa chakula 
cha mifugo.

“Hivi sasa tuna ekari tatu tu 
ikilinganishwa na ekari 30 am-
bazo tunahitaji kufikia malengo 
yetu ambayo tumejiwekea hadi 
sasa; tunaiomba serikali itusai-
die kuboresha uzalishaji wetu na 
kuongeza fursa za kazi na ma-
pato”, alisema.

Wakati wa ziara hiyo, mbali na 
kutembelea mradi wa vijana wa 
kikundi cha MKAF, Naibu Waziri 
Ulega pia alikagua mradi wa ATM 
ya maziwa pamoja na wa maziwa 
ya Nronga Women Group kikundi 
kilichoko wilayani Hai pia.

Serikali yawataka 
vijana kuanzisha
miradi ya sura ya 
uchumi wa kati

Mabogini waanza vita dhidi ya ukatili kijinsia

Wahoji iko wapi serikali 
watoto wakicheza kamari?

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi, Vijana, na wenye Ulemavu,  Jenista Mhagama, akihutubia wageni waalikwa 
wakati wahafla ya Tuzo ya mwaajiri  bora wamwaka 2019 iliyoandaliwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE) katika Hotel ya Serena 
jijini Dar es Salaam juzi hafla hiyo iliyoudhuriwa na wadau mbalimbali wakiwemo Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, 
Kazi, Vijana, na wenye Ulemavu, Stella Ikupa pamoja na Taasisi mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Godfrey Mushi, SIHA  

J
UKWAA  la vuguvugu 
la ukombozi wa mwa-
namke kimapinduzi 
(Tapo) la Wilaya ya Siha, 

limehoji sababu za serikali ku-
kaa kimya badala ya kudhibiti 
watoto wanaoshiriki michezo 
ya kubahatisha maarufu kama 
korokoro.

Tamko la wanaharakati hao 
wilayani humo lililotolewa jana, 
idadi ya watoto wanaocheza 
kamari ya  korokoro katika miji 
midogo ya Sanya Juu na Kirua 
(Lawate) inahatarisha hatima 
yao kimasomo.

Mwenyekiti wa Tapo  Christina 

Kavishe, alisema ukimya wa seri-
kali ya Wilaya ya Siha, kudhibiti 
watoto kushiriki korokoro, ndio 
uliowafanya kujitokeza hadha-
rani kukemea kucheza  mchezo 
huo, kwa kuwa ni kinyume cha 
sheria.

Akieleza namna watoto wa-
navyotoroka shuleni na kwen-
da mtaani kucheza mchezo 
huo, mmoja wa wazazi, Victo-
ria Mbando  mkazi wa Kirua, 
alisema aligundua mwanaye 
anacheza korokoro baada ya 
kumkamata na Shilingi 6,000 
mfukoni.

“Nilimkuta na 6,000 baada 
ya kumpekua, nilipomchapa 
na kumtaka aniambie kazipata 
wapi, ndio akasema anacheza 

korokoro,” alisema Mbando.
Jukwaa hilo lipo chini ya 

mradi wa majaribio wa mwaka 
mmoja wa nguvu ya pamoja ka-
tika kupambana na ukatili wa ki-
jinsia unaotekelezwa na Shirika 
la Kwieco kwa kushirikiana na 
WFT.

Mkazi mwingine wa Kijiji cha 
Fuka, Magdalena Magoma, alise-
ma mwanae wa darasa la pili   
aliiba fedha za mauzo ya mayani 
Sh.1,000 na kwenda kucheza 
korokoro na aligundua mchezo 
huo baada ya tabia ya wizi kush-
amiri ndani kwake.

Sheria ya Michezo ya Kubahat-
isha inakataza mtu yeyote aliye 
chini ya miaka 18 kushiriki iki-
wamo kamari au kubeti, inaku-

waje watoto wanaachiwa.
Alipotafutwa kuzungumzia 

madai ya wanaharakati hao 
kuhusu watoto kucheza ko-
rokoro wakati hawaruhusiwi, 
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Wilaya            ya Siha, Marko Mas-
ue,                 alisema  mamlaka ya 
kudhibiti vitendo hivyo yanaan-
zia kwa maofisa watendaji wa 
vijijiji.

“Nimepokea malalamiko hayo 
na tutayafanyia kazi, lakini nata-
ka niseme kwamba mamlaka ya 
kudhibiti kamari hizo iko chini 
kabisa kule kwa watendaji wa 
vijijiji. Kama hali iko hivyo muan-
dikieni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Siha ili achukue 
hatua zaidi,” alieleza.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

BARAZA la Maendeleo la Kata 
ya Mabogini katika Wilaya ya 
Moshi, limeridhia kuanza kwa 
kampeni maalum ya kukabiliana 
na vitendo vya ukatili wa jinsia.

Kata ya Mabogini inaun-
dwa na vijiji nane vya Mtakuja, 
Mabogini, Mji Mpya, Mvuleni, 
Mserekia, Chekereni, Muungano 
na Maendeleo.

Uamuzi huo ulitangazwa jana 
na ofisa mtendaji wa kata hiyo 
Ramadhan Ramadhan, wakati 
wa semina ya mafunzo kuhusu 
ukatili yanayotolewa kupitia 
Mradi wa Paza Sauti kwa wazazi 
na wanafunzi wa shule za kata 

hiyo.
Alisema mafunzo hayo yana-

lenga kutoa elimu ya jinsi ya ku-
pambana na ukatili wa kijinsia. 

Mradi wa Paza Sauti un-
atekelezwa na Shirika la kiraia 
la Tusonge kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Foundation for Civil 
Society (FCS). Akisoma hotuba 
ya kuridhia ofisa mtendaji wa 
Kijiji cha Mtakuja, France Las-
way, alitoa rai kwa wazazi na wa-
nafunzi kutumia mbinu walizo-
jifunza kutoa taarifa za vitendo 
vya ukatili vinavyofanyika katika 
maeneo wanayoishi.

“Uongozi wa kata umed-
hamiria kukabiliana na vitendo  
vya ukatili wa kijinsia kwa watu 

wa jinsia zote pamoja na ukatili 
kwa watoto ifikapo mwaka 2022.
Tunahitaji kushirikiana ili ku-
fikia azma hii”,  alisema 

Kwa upande wake, mjumbe 
wa kamati ya mpango kazi wa 
taifa wa kutokomeza ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
(Mtakuwwa) katika kata hiyo, 
John Donald, aliwataka wa-
nanchi na taasisi nyingine kui-
unga mkono Tusonge katika ma-
pambano yake dhidi ya ukatili 
wa kijinsia.

 Taarifa ya Mkurugenzi Mtend-
aji wa  Tusonge, Agnatha  Zuta-
zaa, iliyosomwa na Mratibu wa 
Mradi wa Paza Sauti, Joyce Kessy, 
ilieleza kuwa wanatekeleza mra-

di huo baada ya maeneo hayo 
kukabilwa na tatizo la ukatili wa 
kijinsia.

“Nitoe wito kwa nyinyi 
mliobahatika kushiriki katika ta-
masha hili kwenda kutoa elimu 
kwa wenzenu kuhusu faida na 
Mtakuwwa ili watoe ushirikiano 
kwa kamati hizo  kufanikisha 
vita dhidi ya ukatili wa kijinsia 
na ukatili kwa watoto”, alisema 
Kessy.

Katika tamasha hilo washiriki 
walipata fursa ya kupata ujumbe 
mbalimbali uliotolewa na wa-
nafunzi wa Shule za Msingi za 
Benjamini Mkapa, Fedrick Su-
maye na Mserekia.
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Waja na Veta mahsusi kwa ajili
‘kunusa’ fursa za uchumi jirani

UCHUMI
Na Sabato Kasika 

KILIMO, ufugaji na uvuvi ni mion-
goni mwa shughuli za kiuchumi zi-
lizopo katika maeneo mbalimbali 
nchini, zinazofanywa na asilimia 
kubwa ya Watanzania, kwa ajili ya 
kujiletea maendeleo.

Ili kuwepo matokeo mazuri zaidi 
kiuchumi, jamii inapaswa kuzin-
gatian utaalamu, ambao kimsingi 
unatokana na uwekezaji wa elimu 
kwa vijana, inayoendana na fursa 
za kiuchumi za maeneo husika.

Serikali imekuwa ikishawashauri 
Watanzania kuachana na mtindo 
wa kufuga, kulima na kufanya uvu-
vi wa mazoea, badala yake iwe ya 
kiitaalam, ili fursa hizo za kiuchumi 
ziweze kuwanufaisha.

Kimsingi, kilimo, ufugaji na 
uvuvi ni shughuli za binadamu 
zinazomsaidia kupata mazao ya 
chakula na mengine, kwa ajili ya 
biashara inayomuingizia kipato na 
kukuza uchumi wake na kujikom-
boa kiuchumi.

Kwa kutambua umuhimu wa 
utaalam kwenye sekta hizo, hivi 
karibuni, Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Musoma, lilipitisha 
hoja ya ujenzi wa vyuo vya Mamla-
ka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA), kitakachojikita kwe-
nye fursa za kiuchumi za eneo hilo.

UAMUZI ULIVYO
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Musoma, Charles Magoma anase-
ma, wilaya ya Musoma ina hal-
mashauri mbili na majimbo mawili 
na chuo kimoja chaVeta, kilichopo 
Musoma Mjini. Sasa wanataka 
kujenga kingine Musoma Vijijini, 
kitakachojikita katika fursa za kiu-
chumi.

Magoma anasema, baraza hilo 
liliombwa na mbunge kupiti-
sha uamuzi wa kujenga Veta na 
kwamba fedha za ujenzi wa chuo 
hicho atatafuta kwa wafadhili, ili 
kuhakikisha kinajengwa haraka 
iwezekanavyo.

“Mbunge wetu Profesa Sospter 
Muhongo, alitoa ombi hilo muda 
mrefu na sasa madiwani wamepiti-
sha uamuzi huo, tunaamini ujenzi 
utafanyika, kwani ndivyo alivyo-
ahidi,” anasema Magoma.

Baada ya kufikia uamuzi huo, 
anasema wamewatuma wataalamu 
kutoka idara ya ardhi kutafuta eneo 
la kutosha kwenye moja ya vijiji 
jimboni humo, ili baadaye taratibu 
za ujenzi wa chuo hicho zianze.

Anasema, madiwani wameweka 
mkakati huo wa kujenga chuo cha 
Veta aina hiyo, ili kuwaisadia vijana 
ujuzi wa kuwawezesha kutumia na 
kunufaika na fursa za kiuchumi ka-
tika maeneo yao.

“Kwanza kabisa, Musoma Vijijini 
kuna shule za msingi za serikali ni 
111, na za binafsi tatu na shule shiki-
zi ni 10, sekondari za serikali ni 18 
na za binafsi mbili, wakati mpya zi-
nazojengwa zikiwa tisa,” anasema.

Anasema, wingi wa wahitimu ku-
toka shule zote hizo unahitaji fursa 
zaidi za kujiendeleza kwa kupata 
utaalam unaohusiana na kilimo, 
ufugaji na uvuvi ili wanapohitimu 
wafanye shughuli hizo kitaalam ku-
jiletea maendeleo.

VIJANA NA VETA
Sitta Peter ni Meneja Uhusiano 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Musoma, John Kayombo (kulia), akizungumza kwenye kikao cha Baraza la Madiwani wa Halamshauri 
hiyo.

wa Veta, anayesema bado kuna tati-
zo kwa vijana nchini linalowabaki-
sha nyuma na wanashindwa kwen-
da kwenye vyuo vya ufundi kupata 
ujuzi zaidi, kwa kutotambua fursa 
za maendeleo kupitia miradi mbal-
imbali inayowahitaji wenye ujuzi.

“Asilimia 90 ya wanafunzi wal-
ioko vyuo vyetu si wazawa wa 
mikoa ya Shinyanga, Mara na 
Mwanza, ispokuwa wanaotoka 
mikoa ambayo haina vyuo, tu-
naomba jamii iwe na mwamko wa 
kuwapeleka watoto veta,” anatam-
ka Sitta, alipikuwa Kahama.

Meneja huyo anasema, hamasa 
ya kujiunga na mafunzo Veta ni 
ndogo, huku fursa nyingi zimeku-
wa zikichukuliwa na watu kutoka 
mikoa mbalimbali, ambayo haina 
vyuo vya ufundi.

“Fursa nyingi, ambazo zinatoka-
na na ujuzi zimekuwa zikichangam-

kiwa na wageni kutoka nje ya nchi, 
hali inayowafanya wenyeji wak-
ibaki nyuma wakiilalamikia serikali 
juu ya ukosefu wa ajira,” anasema 
Peter.

FURSA VIJIJINI
Ripoti ya Shirika la Chakula Du-

nia (FA0-2017) inasema, ili Tanza-
nia na nchi nyingine za Afrika zi-
fikie Malengo Endelevu ya mwaka 
2030, ni muhimu zigeukie jamii 
zinazoishi vijijini kuboresha mfu-
mo wa uzalishaji mazao yao ya 
kilimo.

FAO inasema, shughuli nyingi 
za kilimo zinafanywa na wananchi 
wanaliokoi vijijini, ambao wa-
naotakiwa kujengewa uwezo wa 
kiujuzi na teknolojia ili waweze 
kuongeza uzalishaji wa mazao na 
kukuza uchumi wa kaya.

Hiyo, inajemnga mtazamo 

kwamba, iwapo Tanzania itafani-
kiwa kufanya mapinduzi ya kilimo 
vijijini, ni wazi itachochea maen-
deleo ya viwanda na kutengeneza 
ajira nyingi kwa vijana na hasa wa 
vijijini.

FAO inasema, licha ya kuwapo 
kwa mikakati ya kuzikwamua 
jamii za watu waishio vijijini, 
kutoka kwenye umaskini, lakini 
zinakwamishwa na ongezeko kub-
wa la idadi ya watu hasa vijana.  

Ripoti ya FAO inabashiri kwam-
ba, kati ya mwaka 2015 na 2030, 
idadi jumuishi ya wakazi wa Afri-
ka na Asia inatarajiwa kuongeze-
ka kutoka bilioni 5.6 hadi zaidi ya 
bilioni 6.6.

Hivyo, katika nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, idadi ya vi-
jana walio na umri wa miaka kati 
ya 15 na 24 inatarajiwa kuongeze-
ka kwa zaidi ya bilioni 90 ifikapo 

 • 
 • 
 • 

“Asilimia 90 ya wa-
nafunzi walioko vyuo 
vyetu si wazawa wa 
mikoa ya Shinyanga, 
Mara na Mwanza, 
ispokuwa wanaotoka 
mikoa ambayo haina 
vyuo, tunaomba jamii 
iwe na mwamko wa 
kuwapeleka watoto 
veta,” anatamka Sitta, 
alipikuwa Kahama.

MADIWANI WAKUNA VICHWA...



mwaka 2030 na zaidi ni katii-
ka maeneo ya vijijini.

Inaelezwa kuwa, ongezeko 
la vijana linaweza kutengen-
eza tatizo kubwa la ukosefu 
wa ajira kwa karne zijazo, ku-
tokana na uzalishaji mdogo 
kwenye sekta ya kilimo na 
viwanda.

Katika mazingira hayo, 
iwapo vijana watapambana 
kutafuta ajira, matokeo yake 
ni kwamba wanaokimbia 
kutoka vijijini kwenda mjini, 
wataongezeka na kuzidi-
sha umasikini katika maeneo 
hayo.

FAO inashauri, wanaoi-

shi vijijini waondokane na 
umaskini, azma ikianzia 
mna kubaki huko waliko, ua-
muzi unaopaswa kwenda na 
mabadiliko ya sera zinazo-
simamia kilimo na kuongeza 
uwekezaji wa teknolojia, 
utakaowawezesha vijana 
kulima kilimo cha kisasa.

SHIRIKA la Umoja wa 
Mataifa linalojihusisha na 
masuala ya watoto Unicef, 
limesema katika ripoti yake 
mpya kwamba kiasi ya wa-
vulana milioni 115 duniani 
kote waliingia katika ndoa za 
mapema. 

Ndoa za utotoni ni tatizo 
linalowakumba wasichana 
kwa wavulana na kuathiri 
fursa ya wanandoa hao wa-
toto kupata elimu sahihi na 
fursa za kazi. 

Kuna wavulana milioni 115 
duniani kote walio na umri 
wa kati ya miaka 20 na 24 
walioa kabla ya kufikisha 
umri wa miaka 18 kwa mujibu 
wa ripoti ya Unicef.  Mvulana 
mmoja kati ya watano kati ya 
idadi hiyo alikuwa chini ya 
miaka15.

Utafiti huo wa kwanza, 
kuangazia ndoa za mapema 
kwa upande wa wavulana, 
uliendeshwa katika jumla ya 
nchi 82 na ulibaini kuwa Jam-
huri ya Afrika ya Kati inaon-
goza kwa ndoa za aina hiyo 
kwa asilimia 28 ikifuatiwa 
na Nicaragua asilimia 19 na 
Madagscar iko nafasi ya tatu 
na asilimia 13.

Bwana harusi miaka 16 na 
bibi harusi mwenye miaka 11 
baada ya kufunga ndoa India.

Kwenye taarifa yake, 

Mkurugenzi Mkuu wa Unicef, 
Henrietta Fore, alisisitiza juu 
ya athari za ndoa za mapema 
katika ustawi wa wavulana, 
na kusema kwamba kitendo 
hicho kinapora utoto wao. 

“Mabwana harusi wavulana 
wanalazimika kuchukua maju-
kumu ya kiutu uzima ambayo 
wengi bado wanakuwa ha-
wako tayari. 

“Ndoa za mapema zinaleta 
majukumu ya mapema ya uba-
ba na kuongeza shinikizo la 
kuihudumia familia, na hivyo 
kupunguza fursa za elimu 
na kazi.” Naye mkurugenzi 
wa chama cha waandishi wa 
habari Tanzania 

Aidha, Unicef inadai kuwa 
wasichana wameendelea 
kuolewa katika umri mdogo 
ambapo binti mmoja kati ya 
watano katika umri wa kati ya 
miaka 20 na 24 aliolewa kabla 
ya kufikisha miaka 18 ukil-
inganisha na mvulana mmoja 
kati ya 30.

Ripoti inataja jumla ya wa-
toto milioni 756 duniani kote 
wavulana kwa wasichana wal-
ioingia katika ndoa za umri 
mdogo na ilibaini  watoto 
wanaoa au kuolewa mapema, 
wanashindwa kuendelea na 
shule, hivyo kukosa fursa za 
kiuchumi na hatari ya kunyan-
yaswa.   DW
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Waja na Veta mahsusi kwa ajili
‘kunusa’ fursa za uchumi jirani

Unicef: Ndoa za 
utotoni balaa na 
hodi ya umaskini

Mkazi wa kijiji cha Murangi, Musoma Vijijini, Simon Kujerwa, akimwagiilia shamba lake 
la mahindi. Kilimo cha umwagiliaji ni moja ya fursa za kiuchumi katika eneo hilo. PICHA 
ZOTE: MPIGAPICHA WETU

 Ndivyo ilivyo harusi ya watoto. PICHA:MTANDAO.

*Afrika Kati, Magadacar, Nicaragua balaa

Mfugaji katika halmashauri inayohitaji Veta. 
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Kampuni za uchimbaji kikaangoni DRC
kutumikisha watoto, kuhatarisha maisha

Na Mwandishi Wetu

APPLE, Google, Tesla na Micro-
soft ni baadhi ya kampuni ziizota-
jwa katika kesi ya madai ya fidia 
ya vifo na majeraha ya wachimbaji 
watoto wa migodi nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Ni kesi iliyofunguliwa na Mawak-
ili wa Kimataifa wa Haki za Binada-
mu kwa niaba ya familia 14 za nchini 
DRC, wakizishutumu kampuni hizo 
kwa kujua kwamba madini aina ya 
kobalti yanayotumiwa katika bid-
haa zao, yanatokana na ukiukwaji 
wa sheria kwa kuwaruhusu watoto 
wadogo kuchimba madini hayo. 

DRC inazalisha asilimia 60 ya 
kobalti inayosambazwa duniani 
kote. Madini hayo yanatumiwa 
kutengenezea betri aina ya ‘lithium-
ion’ zinazotumika kuwasha magari 
ya umeme, kompyuta mpakato na 
simu janja.

Lakini, hatua za uchimbaji zime-
kuwa zikizua wasiwasi kuhusu 
uchimbaji haramu, ukiukwaji wa 
haki za binadamu na ufisadi.

Kesi hiyo iliyofunguliwa nchini 
Marekani, madai yao ni kwamba 
kampuni hizo za teknolojia zili-
kuwa na ‘‘uelewa wa kutosha’ kuwa 
kobalti inayotumika katika bidhaa 
zao inaweza kuhusishwa na kufany-
ishwa kazi kwa watoto kinyume cha 
sheria. 

Wanasema kampuni hizo 
zimeshindwa kudhibiti mifumo ya 
usambazaji wa bidhaa zao na bada-
la yake, zina faidika kutokana na ku-
watumikishwa wa watoto hao.

Kampuni zingine zilizotajwa ka-
tika kesi hiyo, ni pamoja na kam-
puni ya kutengeneza kompyuta 
mpakato ya Dell na kampuni mbili 
za uchimba madini za Zheijang 
Huayou Cobalt na Glencore, amba-
zo zinamiliki migodi ambayo kwa 
mujibu wa familia za waathirika, 
ndiko watoto hao walipokuwa wa-
nafanyia kazi.

Glencore iliiambia gazeti la Tel-
egraph nchini Uingereza kuwa: 
‘Hainunui, kusindika, wala kufanya 
biashara yoyote ya madini yali-
yochimbwa na wachimbaji wado-
go.’’

Ikafafanua kwanba, haiungi 
mkono utumikishwaji wowote wa 
watoto, uwe wa kulazimishwa au 
hata ule wa kujitolea.’’

Gazeti la Guardian la Uingereza, 
limechapisha taarifa ya  mifano 
kadhaa ya wachimbaji watoto wali-
ozikwa wakiwa hai na wengine ku-
umizwa vibaya baada ya mabomba 
kuanguka.

Familia hizo 14 zinataka kampuni 
hizo  ziwalipe watoto wao kufany-
ishwa kazi kwa nguvu, kuumizwa 
kihisia na kutokuwa na usimamizi 
makini. 

Katika majibu yao, ambayo gazeti 
la Telegraph, imechapisha, kampu-
ni ya Microsoft inasema kuwa wao 
wamejikita katika kununua madini 
ambayo wanafanya uchunguzi wa 
kutosha wa yanakotokea na kama 
kuna ukiukwaji wa taratibu na she-
ria wanachukua hatua.

DHAHABU INAVYOCHIMB-
WA

Ili kupata madini kamili yanay-
ohitajika kwa matumizi, kuna hatua  
zaidi ya tisa zinapitiwa.

Kazi ya kupasua; Akiwa chini, 

BIASHARA
BIASHARA KATIKA PICHA 

Mfanyabiashara wa nguo akipanga nguo zake kusubiri wateja katika Mtaa wa Pamba, eneo la Posta 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Katikati ni Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali ya Bugando, Profesa Abel Makubi,(aliyevaa traksuti ya ma-
baka ya njano) katika maandamano kuelekea uwanja wa CCM Kirumba, kuadhimisha Siku ya Bugando.
PICHA: ANTHONY GERVAS.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi, Vijana, na wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, 
akitoa Tuzo kwa mwajiri bora wa mwaka 2019, David Magese (kulia), wa Kampuni ya Bia Tanzania 
(TBL), wakati wa hafla ya Tuzo ya mwaajiri bora wa mwaka 2019 iliyoandaliwa na Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE) Dar es Salaam juzi, kushoto ni Mkurugenzi wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), Dk. 
Aggrey Mlimuka na Mwenyekiti wa bodi wa Chama hicho, Jayne Nyimbo.PICHA: NA MPIGAPICHA 
WETU

Uchimbaji dhababu.

mchimbaji katika machimbo hutumia 
kifaa cha kuchimba mawe ya dhahabu 
kutoka kwenye udongo. 

Timu ya uchimbaji huwa na wachim-
buaji na wabeba mifuko ya michanga na  
wachimbaji hutumia saa sita hadi nane 
chini ardhini kila siku. 

Ni kazi inayohitaji nguvu na kwenye 
machimbo kiasi ya kilo 200 za mchanga 
hutakiwa kuchimbuliwa ili kupata gra-
mu moja ya dhahabu.

Mifuko ya mawe; Mchimbaji anapi-
tia njia nyembamba, wakati mwenzake 
akimsubiri. Mifuko ya mawe ambayo 
husongamana kuelekea upande wa 
kuingilia machimboni, huwa iko mbele 
yake. 

Machimbo ya dhahabu kama Arti-
sanal huwa ni muhimu zaidi kiuchumi 
kwa maisha ya binadamu katika eneo la 
Mashariki mwa DRC. 

Kilo 30 kwa mzigo mmoja; Wabeba 
magunia ya michanga huipeleka kiwan-
dani kwa ajili ya kusafishwa na wanalip-
wa Faranga za DRC 500, ambayo ni sawa 
na Euro 0.29, kwa kiwango cha sasa cha 
kubadilisha fedha Mashariki mwa Kon-
go kwa gunia moja na wanaweza kuten-
geneza kiasi cha pesa kwa siku. 

Ni miongoni mwa wanaopata kiasi 
kidogo zaidi cha fedha kwenye machim-
bo, na katika machimbo haya mara ny-
ingi ni wale walitokea maeneo mengine. 

Kufunikwa miamba; Mtu huyu anapi-
ga magoti mbele ya mwamba huku aki-
pasua mawe ya dhahabu kwa kutumia 
jiwe la kupasulia. Baadaye mawe ya-
nayobaki huvunjwa kwa njia ya kawaida 

katikati ya miamba ili kupata dhahabu. 
Njia hii huchukua muda mrefu, in-

aweza kuchukua masaa kadhaa kul-
ishughulikia basini moja la plastiki. 
Wabebaji maji na mawe ya dhahabu 
huonekana wakipanda na kushuka kwe-
nye machimbo

Udongo wa thamani; Anayemimina 
udongo wa dhahabu kwenye mtaro we-
nye kifaa cha kudhibiti kasi. Madini safi 
huletwa na wataalamu wa kifaa na wa-
nachanganywa na maji na kumwagwa 
kwenye mtaro wenye udongo. 

Kutokana na uzito mkubwa, mawe 
ya dhahabu yanayosalia huganda kwe-
nye blanketi lililokwa mtaroni, wakati 
masalia humwagikia chini. Mawe huku-
sanywa na kuchujwa kwenye beseni la 
plastiki kwa kutumia mercury.

Mauzo ya awali; Mfanyabiashara ku-
toka machimbo hayo hukagua kiasi cha 
dhahabu aliyoletewa. Dhahabu na ma-
dini ya mercury yanayoonekana kwe-
nye ndoo ya plastiki ya muuzaji, yakiwa 
na rangi ya chuma na kijivu kabla ya 
kusafishwa kiwandani. 

Wachimbaji wengi hutarajia kuuza ki-
wango kidogo cha dhahabu kwa wafan-
yabiashara wa eneo la machimbo.

Usafishaji dhahabu;Wafanyabiashara 
wakubwa huunguza dhahabu na tin-
dikali ya Nitric kwenye moto mkali, ili 
kuondoa masalia yote. Wafanyabiashara 
hao hushughulika na kiwango kikubwa 
sana cha dhahabu kuliko wafanyabi-
ashara wa ndani. 

Mara nyingi huuza nyingi zaidi kwa 
wiki. Ziada ya faida yao ni ndogo kuliko 
wafanyabiashara wa ndani, ingawa huu-
za kwa kiasi kikubwa na kujihakikishia 
kipato kikubwa. 

Poda thamani & uyeyushaji; Baada ya 
kuichoma, dhahabu inapimwa kwenye 
mzani wa umeme. Katika hatua hiyo 
dhahabu hufikia kati ya asilimia 92 hadi 
98 ya uhalisia wake, kwa kutegemea asili 
yake.  Baada ya kuyeyushwa, dhahabu 
huwekwa kwenye chombo cha kuten-
genezea umbo. Chombo hicho kikisha-
tolewa kwenye moto mkali wa tanuru, 
mchimbaji kwenye eneo la kuyeyusha 
humimina dhahabu iliyoyeyuka kwe-
nye kaboni nyeusi au grafiti kwa ajili ya 
kutengenezwa umbo. 

Ndani ya tanuru, dhahabu hufikia 
kipimo cha joto la digrii 1,500, Celcius. 
Huchukua takriban dakika 20 kuyeyu-
sha kilo kadhaa za dhahabu.

Kipindi cha upoozaji; Dhahabu am-
bayo tayari imeundwa hutolewa kwe-
nye chombo na kuwekwa na wachim-
baji kwenye eneo la wazi na wakati huo 
bado hutoa mvuke wa moto.

Ikiwa na kiwango cha dhahabu cha 
kilo 4.163 kipisi hiki kina gharama ya 
takriban dola za Marekani 167,056 kwa 
bei ya soko la jijini London, Uingereza 
katika siku iliyozalishwa.

 Uzalishaji wa dhahabu kwa mwaka 
Mashariki mwa DRC unakadiriwa kuwa 
zaidi ya tani 11, lakini dhahabu nyingi 
inaendelea kuuzwa bei ya ulanguzi nje 
ya nchi. Mwaka 2015, wauzaji rasmi wa 
dhahabu nje ya nchi walirekodi kiasi 
cha kilo 254. 

•	 Kwa	 mujibu	 wa	 taarifa	 za	
mitandao.

• Pata mchakato uchimbaji A hadi Z

Kilo 30 kwa mzigo 
mmoja; Wabeba 
magunia ya 
michanga huipele-
ka kiwandani kwa 
ajili ya kusafishwa 
na wanalipwa Fa-
ranga za DRC 500, 
ambayo ni sawa 
na Euro 0.29, kwa 
kiwango cha sasa 
cha kubadilisha 
fedha Mashariki 
mwa Kongo kwa 
gunia moja na wa-
naweza kutengen-
eza kiasi cha pesa 
kwa siku. 

 Wakulima wakivuna kahawa 
zao. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Dhahabu udongo wa thamani.

 Dhahaba iliyokamilika. Poda ya dhahabu.

Mchimbaji akitoboa miamba. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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UCHUMI

Ongezeka la magari ya 
aina hiyo, kiuchumi ni 
kielelezo cha ongezeko 
la ajira kwa upande 
mmoja na ongezeko la 
kipato kwa upande wa 
pili. Pia, ni kielelezo 
sahihi cha ufanisi katika 
sekta ya fedha na up-
enyo mikopo.

‘Pesa zimepotea’ na magari 
haya kibao yanayoongezeka?

Ongezeko la magari, kielelezo cha kuwapo fedha. PICHA: MTANDAO.

KIELELEZO

Na Nimi Mweta

MOJA ya maeneo yaliyotawala 
mijadala mitaani sasa, hadi katika 
baadhi ya majukwaa rasmi ya ki-
serikali, ni dai la ‘pesa zimepotea 
mitaani.’ Hapo inatajwa kuwa 
chanzo baadhi ya biashara ndogo 
kwa kubwa, kuwa taabani.

Kwa kipindi kilichopita (mwaka 
2016 hadi 2017) Benki Kuu ili-
chukua hatua ya kufunga benki zi-
nazotajwa zilielemewa na madeni. 
Hatua ya kiserikali, ilikuwa ni ku-
ziunganisha na benki kubwa zaidi. 

Viko vielelezo vya fedha kupotea 
mitaani na kwa jumla ni dhana 
ambayo hata Rais John Magufuli, 
huzijibu hoja hizo kwamba “fedha 
za ujanja ujanja ndiyo zimepotea 
mitaani.”

FEDHA HALALI?
Anasema, vipato halisi vya halali 

bado zipo bila ya matatizo yoyote. 
Mtu anaweza kujiuliza, kuwa fedha 
halali zimeongezeka sana? Hiyo iki-
angaliwa upande wa pili wa shilin-
gi, matumizi ya miradi ya maende-
leo ambayo kwa jumla yanagusa 
watu wengi yamepanuka sana. Ni 
jambo lisilo na mjadala

Mfano hai uko katika Sekta ya 
Afya, ambayo matumizi yalipanda 
kufikia zaidi ya mara nane, ikilin-
ganishwa na miaka 2014/2015. 

Hiyo inajenga dhana kwamba 
katika baadhi ya maeneo ambako 
fedha zimepungua tangu mwaka 
2016, utawala uliopo baada ya ku-
ingia madarakani, kuna maeneo 
kunakoonekana  hakuna afueni 
kwa kipindi chote hicho.

Ni maeneo ambako hakuna 
sababu za wazi zinazotoa ufafanu-
zi, ili kupambanua kichwani kwa 
kutafuta vishikizo vya ishara na 
mpangilio wa matumizi au upati-
kanaji wa fedha.

MAGARI KIELELEZO
Katika mazingira ya kawaida, 

mtu anaweza kusema kuwa ku-
nunua gari ni kielelezo kimo-
jawapo cha anasa, yaani kuwa na 
fedha za ziada, kwani wengi tu 
wananunua kwa mikopo wakiwa 
na uhakika wa kipato hadi mkopo 
umalizike. 

Ongezeka la magari ya aina hiyo, 
kiuchumi ni kielelezo cha ongeze-
ko la ajira kwa upande mmoja na 
ongezeko la kipato kwa upande 
wa pili. Pia, ni kielelezo sahihi cha 
ufanisi katika sekta ya fedha na up-
enyo mikopo.

Kuna wakati, Rais Mstaafu Ja-
kaya Kikwete katika zama za uon-
gozi wake, alipojadili adha ya fo-
leni, kwamba katika sura ya pili ni 
kielelezo cha kuboreka maisha ya 
umma, akimudu kumiliki magari 
mengi.

Hivi sasa mtu anaweza kujiuliza 
swali, inakuwaje kuwapo ura-
hisi wa kukopa fedha za kununua 
magari kwa wingi wakati fedha 
zimepungua sana mitaani na bi-
ashara ziko taabani? 

Ni dhana inayofungua njia mbili 
za kujibu swali hilo. Hiyo inajenga 
taswira inayohoji usahihi wa swali 
lenyewe, kwa maana ya kiuchumi

Kuna suala la msingi la kujiuli-
za, linaloendana na takafakari ya 
kiuchumi, kama kuna ukweli ka-
tika hisia fedha zimepotea mitaani, 
halafu nusu ya magari yote baraba-

rani sasa hayana zaidi ya miaka mi-
tatu au minne tangu yaandikishwe, 
inakuwaje?

Nje ya magari, mtu anaweza 
kuangalia upatikanaji wa pikipiki za 
abiria. Sasa zimesambaa hadi vijijini 
na si ajabu hata ni vijiji vyote nchini.

Jinsi barabara za lami zinavy-
oongezeka katika wilaya na hata 
baadhi ya vijiji, ndivyo usafiri wa 
aina hiyo unazidi kuwa ‘bei poa’ na 
rahisi, kwani haziharibiki upesi.

MKWAMO UKOJE?
Kwa kujibu swali la dau la ku-

potea fedha, kuna majibu ya viele-
lezo vya kupotea biashara zilizoku-
wa zinajimudu na kupata wateja 
kabla ya Januari 2016, baada ya aina 
fulani ya fedha kuondolewa katika 
mzunguko. 

Mtu anaweza kusema mk-
wamo huo endelevu ni sehemu ya 
mashindano, kupotea kwa fedha za 

ujanja, malipo ya ubabaishaji kwa 
wafanyakazi na wakala wao, hali in-
ayopunguza matumizi ya kawaida 
na si anasa peke yake, kama baadhi 
ya watu wanavyodai.

Ina maana, pia ongezeko la fedha 
linaloonekana katika ununuzi wa 
magari halijazi pengo hilo. Ili kupa-
ta ufafanuzi wake, kuna njia mbili 
za kuangalia kutojazwa kwa pengo 
la mahitaji ya kawaida mitaani, li-
cha ya magari na pikipiki kununuli-
wa kwa wingi barabarani. 

Moja ni mtazamo chanya usio-
angalia ‘sura ya mtu’ ni kutaka kila 
biashara ipate wateja, kwa hiyo un-
atoa tathmini ya masikitiko kuwa 
kuna ongezeko la tofauti au pengo 
la mapato kati ya watu, ikidaiwa 
maendeleo yaliyopatikana tangu 
mwaka 2016 yamewaacha wengi 
‘solemba.’ Ni mtazamo unaoanzia 
katika haki ya kila biashara kufa-
nana na watu kupata mahitaji yao.

Mtazamo mwingime ni un-
aoendana na uhalisia wa matumuzi 
ya fedha serikalini, hivyo kupata 
kielelezo cha kupungua fedha mi-
taani.

Fedha za ‘ujana’ zilisambaa  na 
kuwafikia wengi, wakiwamo wasio-
husika nazo moja kwa moja, kama 
wapambe.

Athari ikaja zilipofutwa fedha 
hizo, matumizi ya bajeti (maende-
leo bajeti ilikuwa asilimia 26 kabla 
ya Juni 2016 ikapanda  na kufika 
asilimia 40.

Ni maelezo yanayoendana na 
kuongezeka magari bila ya fedha 
kurudi mitaaani kwa wingi, kwani 
ufanisi na ukopeshaji umeendelea 
kukua kwa wenye ajira au biashara 
na vipato halisi. 

Ni kichekesho  na si sahihi uchu-
mi wa nchi kuwa wizi na ubadhirifu 
serikalini.
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BIASHARA

Kihistoria, baadhi 
ya nchi zimeshaanza 
kutumia magari 
yenye maboresho 
ya kiteknolojia na 
katika matumizi ya 
awali, wameshaona 
adha ya kutegemea 
mifumo hiyo.

Na Nimi Mweta

WAZALISHAJI nchini Israel wam-
etengeneza magari ‘yanayojitibu’ 
endapo hitilafu inatokea, likiwa 
barabarani. Hiyo inafanyika kwa 
kuwapo mfumo unaowezesha ku-
dodosa mashine na kisha kumaliza 
tatizo hilo.

Hicho ni Kikundi cha Ujasiriama-
li na Ubunifu cha Aurora Laborato-
ries (Maabara Alfajiri) cha jijini Tel 
Aviv, ambako wanasema kuna kifaa 
muhimu cha kutoa huduma hiyo, 
kikianza na kukagua gari kwa nje, 
licha ya kwamba kifaa kimepachik-
wa ndani ya gari.

Inapotokea kinahisi tatizo, hara-
ka kinashughulikia hitilafu kabla ya 
gari halijafikia hatua ya kukwama 
au  kusuasua.

Pia, mtambo huo wa ziada una-
fakinisha ufanyaji kazi wa mitambo 
ya kuendesha gari na kutoa ju-
muisho la kinachosababisha kaso-
ro hiyo, bila ya gari kusimama.

Hata hivyo magari hayo haya-
jaanza kuonekana barabarani, lak-
ini tayari kuna zinazofanana nazo, 
ambazo zina mitambo ya kidigi-
tali inayofanana na kubadili gari, 
ikifanya kazi mfano wa kompyuta 
yenye magurudumu. 

WATAALAMU
Wataalamu wanasema, mifumo 

Waleta  sokoni gari linalogundua
na kumaliza kasoro kieletroniki

ya kuendesha gari la aina hiyo ni 
mingi sana, ikikadiriwa inafika 
milioni 150 ya inavyoingiliana, pia 
kuoanishwa.

Nchini Marekani, kipo chombo 
kilichotua mwezini mwaka 1969 
na kuna mifumo 145,000 katika 
zama hizo kompyuta zilikuwa ka-
tika hatua ya kufikirika. 

Wanasema magari yanayobuni-
wa sasa kujiendesha yenyewe 
yanaweza kuhitaji vijifumo vya 
aina hiyo bilioni moja.

Gazeti la Israel la Jerusalem 
Post lilisema kuwa kwa waten-
genezaji wa magari, wasafiri na 
gereji au maduka ya vifaa vya 
magari, kuanza kwa magari ya-
nayotumia teknolojia ya kompyu-
ta au magari ya kidigitali yatazua 
maswali mengi ya kisaikolojia 
kwa watumiaji.

Kikubwa bwana siyo yanay-
oendeshwa kwa mashine za 
kawaida ambazo hakuna suala 
la kujitegemea yenyewe, miin-
giliano imekuwa mingi kiasi cha 
kushangaza. 

Hakuna tena suala la kuanga-
lia injini, matairi na breki kuona 
kama kuna tatizo, kwani kutaku-
wa na mlolongo mrefu wa ‘vi-
pimo,’ yaani viashiria vya digitali 
kama kuna tatizo linalojengeka 
jipya. 

Ni mapinduzi mapya yanayo-

ingia katika mifumo ya magari 
na baadhi ya wataalamu wanatia 
shaka itakuwa rahisi watumiaji 
kuamini kama mifumo hiyo ina-
faa na inawalinda kimaslahi.

WABUNIFU AURORA
Wabunifu kutoka kampuni ya 

Aurora Labs, waliofanya mapitio 
kwa mifumo hiyo ya magari kuji-
tibu, wanaona kuna tatizo, kwani 
watu wanataka kujua nafasi ya 
mtu kukaguana kuangalia kama 
kila kitu kiko sawa, badala ya ju-
kumu kuachiwa digitali kuhakik-
isha kila kitu kiko salama.

Kihistoria, baadhi ya nchi 
zimeshaanza kutumia magari 
yenye maboresho ya kiteknolo-
jia na katika matumizi ya awali, 
wameshaona adha ya kutegemea 
mifumo hiyo.

Nchini Marekani, walikoshaan-
za, kuna jumla ya magari milioni 
nane yaliyorudishwa kwa waten-
genezaji mwaka jana, kutokana 
na ubovu au udhaifu wa mifumo 
ya kidigitali iliyowekwa. 

Kulikuwapo tukio la kuanguka 
ndege mbili kwa tatizo la kuk-
wama mfumo uitwao ‘autopilot’ 
unaotumika katika ndege inay-
ojiendesha yenyewe baada ya 
kupaa. 

Wataalamu wa Aurora Labs 
wanafananisha mfumo huo na 

Maabara ya kisasa ya kukagua magari ya kampuni ya Aurora, jijini Tel Aviv, Israel. PICHA: MTANDAO.

• 9GP\ao Yatia Uhaka uHaPiUi YakG jinsi mwili wa binadamu ulivyo 
na uwezo wa kugundua tatizo na 
kulifanyia kazi, bila ya kuwapo 
msaada kutoka nje, yaani bila 
daktari au kununua dawa.

Moja ya njia hizo ni kupanda 
joto mwilini au kuongezeka 
haraka wa chembe nyeupe (za 
kupambana na viluwiluwi hasi 
kwenye damu), licha ya kuwa 
mara nyingi tu jitihada hiyo ya 
mwili haitoshi na lazima kuwe na 
uingiliaji kutoka nje ya mwili. 

Wanasema mfumo huo wa gari 
unajaribu kuiga kile mwili una-
chofanya, kugundua palipo na 
tatizo na kulifanyia kazi na kuna 
teknolojia iitwayo ‘line of code 
behaviour’ ikimanaisha, jinsi 
mtiririko unavyotakiwa kuone-
kana, gari likiwa linaendeshwa 
kidigitali.

Hiyo inaelezwa inajengwa 
katika mfumo wa mashine kuji-
tambua na kuangaliwa na kifaa 
kilichojengewa ndani ya gari. Ni 
teknolojia inayowezesha kuele-
wa kwa kina mifumo ya kidigitali 
iliyojengewa, katika sehemu zaidi 
ya 100 zinazodhibiti au kusimam-
ia ufanyaji kazi wa injini  na jinsi 
vinavyohusiana. 

Teknolojia inaenda mbali kwa 
kugusa hitaji la uboreshaji mifu-
mo ya kidigitali inayotumika kwa 
wakati huohuo inapotokea hitaji 
au tatizo, bila hata ya tathmini 
halisi ya awali.

Wataalamu wanasema, 
teknolojia waliyoiunda inatokana 
na hitaji la kusahihisha makosa 
ya mfumo katika kurekebisha 
uendeshaji mtambo wowote ki-
digitali, kwani hitilafu inayoan-
gukia eneo hilo ndiyo chanzo cha 
kurudishwa kwa watengenezaji 
magari milioni nane nchini Mare-
kani. 

Kampuni hiyo, inatajwa kupata 
dola za Marekani milioni 11.5 za 
michango kwa ujasiriamali husi-
ka tangu iundwe mwaka 2016 na 
sasa inafuatwa na watengenezaji 
wakubwa wa magari kutoka Uje-
rumani, Marekani, Korea na Ja-
pan. 

Imefungua ofisi maeneo tofau-
ti ikiwamo Michigan nchini Mare-
kani na Macedonia ya Kaskazini 
(Ugiriki), pia tawi lake karibu na 
Munich, Ujerumani. 

Wanasema kwa hatua, wanunu-
zi wa magari watataka kujua ki-
wango cha mifumo ya kugundua 
matatizo kwenye gari na kuyaon-
doa bila ya kupoteza muda. 

Mwanzilishi wa kampuni hiyo 
anaamini, teknolojia hiyo itampa 
mtumiaji uhakika zaidi wa us-
alama wa gari analotumia, hivyo 
kupunguza wasiwasi mtu akiwa 
safarini na familia yake.

Kwa inaelezwa kiufundi, ku-
tumia gari kwa muda mrefu, chan-
zo cha makosa ya kibinadamu na 
hata uchovu wa mashine. 
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UCHUMI 
Na Christina Haule, Morogoro

HAPANA shaka harakati za 
kuwainua kinamama duniani zi-
mechachamaa. Wana mbinu za 
kupeana msukumo na kuamshana 
namna ya kupiga hatua.

Ni mara kadhaa Makamu wa 
Rais, Samia Suluhu Hassan, katika 
nyendo zake za kampeni anawa-
himiza wajiinue na kujiamini, pia 
kutobaki nyuma katika masuala 
yao ya maendeleo.

Upo ushahidi nchini wa maen-
deleo ya hali ya juu kuwa na safu 
kubwa ya wabunge na madiwani, 
mawaziri kinamama, wakiongo-
zwa na Makamu wa Rais, Mama 
Samia wanachapa kazi katika ulin-
go wa juu wa usukani unaoliletea 
taifa maendeleo.

MORO JE?
Mjini hapa Morogoro, katika 

kutafuta kujikomboa kiuchumi 
na kimaendeleo, kunatolewa wito 
kwa kinamama kuupuza msemo 
‘Adui wa Mwanamke ni Mwan-
amke’ na kuimarisha msemo na 
‘ushindi wa mwanamke unatoka-
na na mwanamke. ‘

OFISA MAENDELEO
Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilay-

ani Morogoro, Florence Mwam-
bene, anasema hiyo inasaidia 
kuua mfumo dume ulioanzishwa 
unaorudisha nyuma juhudi za 
wanawake kupiga hatua kwenye 
kushika nyadhifa mbalimbali za 
uongozi, zikiwamo za kisiasa.

Anatoa historia ya msemo ‘Adui 
wa Mwanamke ni Mwanamke, 
unatokana na historia ndefu ya 
mfumo dume, ili kumuaminisha 
mwanamke hawezi kushirikiana 
kati yao na wakafanikisha lililo la 
kwao.

Ofisa huyo wa Ustawi wa Jamii, 
anasema kinamama wengi wana 
uwezo wa kushirikiana pasipo 
kuwapo uadui kwenye siasa ya 
walau kufanya vitu vingi, kama 
inavyojionyesha kwenye mambo 
mbalimbali.

Kwa mujibu wa Florence, wa-
nawake wanapokuwa wengi  ka-
tika kutimiza jambo, ndio wanaji-
jengea nafasi ya kufaulisha azma 
zao, zikiwamo katika ulingo wa 
kisiasa na upigaji kura.

Mama huyo mtaaluma wa 
maendeleo ya jamii, anahimiza 
kwamba kinamama wanapaswa 
kujitokeza kwenye uchaguzi ku-
gombea na wana fursa ya ushindi, 
kwani wanawake wengi waliopo 
watamuunga mkono na unakuwa 
ushahidi wa wazi kuonyesha wa-
naweza kupeana heshima hiyo.

M/KITI HALMASHAURI
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Morogoro, Kibena 
Kingo, anawataka Madiwani wa-
nawake nchini kuzidisha upendo 
baina yao na kuacha na kujifunza 
kukaa kimya, ili kuhakikisha wa-
nashika nyadhifa mbalimbali za 
uongozi kwenye chaguzi mkuu 
ujao wa viongozi wa kisiasa mwa-
kani. Kingo ambaye pia ni Diwani 
wa Kata ya Ngerengere wilayani 
Morogoro, anaungana kupinga 
dai “Adui wa Mwanamke ni Mwan-
amke’ akitoa historia yake.

Anasimulia kwamba, katika na-
fasi zake zote za uongozi, kuanzia 

udiwani viti maalum, udiwani wa 
kuchaguliwa na hadi sasa Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya, 
ni wanawake ndio waliomuunga 
mkono.

Kibena anaendelea kwamba, ka-
tika chaguzi zilzopita, mwaka 2010 
hadi 2015, aligharamiwa kwa men-
gi, ikiwemo kuchukuliwa fomu na 
wanawake wapiga kura wake wa 
Kata ya Ngerengere.

Anawapa mbinu kinamama 
wenzake, kwamba suala la kuwa 
na upendo na kutokuwa na un-
afiki, linamfanya kiongozi azidi 
kukua katika nyadhifa zake za 
uongozi, itakayowasaidia kufiki-
sha idadi sawa ya wanaume na ka-
tika uongozi, maarufu ‘50 kwa 50.’

“Ni namna gani ukiwa kiongozi 
unavyopaswa kufanya, ikiwemo 
unapopata nafasi, unaungana nao 
katika shida na raha na ukiwaten-
ga nao watakutenga” anasema.

Anafafanua Wilaya ya Morogoro 
ina jumla ya kata 31 za uchaguzi na 
mpaka sasa kinamama wameshika 
kata sita tu, akitarajia katika Uch-
aguzi Mkuu ujao wa mwaka 2020, 
wanawake madiwani kinama awa-
taendelea kushika nafasi, idadi ya 
nafasi yao kuanada hata akikaridia 
walau 10.

Hata hivyo, anakumbusha ni 
matarajio yasiyokuja kwa kusub-
iriwa, bali kuidai na kuitafuta na 
katika kufanikisha hilo. Hivyo, ana-
wataka kinamama wenzake ku-
tokubali kubaguliwa kwa msemo  
uliopo, ili waweze kufikia lengo 
wanalokusudia.

Mama huyo anawapa mbinu ny-
ingine wenzake wavunje makundi 
baada ya uchaguzi na kurudi kuwa 
wamoja katika maeneo waliopo, 
iwe jimbo, kata, kijiji au kitongoji, 
hali inayosaidia kiongozi aliyepo 
kupiga hatua zaidi bila ya kujali 

jinsia au atokako.
Anasema, wanawake wanau-

wezo wa kushika nafasi zilizopo 
bali iliyotumika ambapo anasema 
hakuna mtu anayetaka kuachia na-
fasi kirahisi hasa wanaume, hivyo 
wameamua kutengeneza hofu 
kwa wanawake ili kuwawekea 
ugumu waache kugombea.

 “Nilishawahi kuwa diwani viti 
maalum kwa vipindi vitatu na udi-
wani wa kata vipindi viwili, yaani 
nimekuwa kiongozi kama diwani 
kwa miaka 25. Sasa, wanawake 
wenzangu msikate tama,” anase-
ma Kingo.

MTAALAMU MWANAZUONI
Mwezeshaji wa elimu ya Uon-

gozi na Jinsia kutoka Mtandao wa 
Jinsia Tanzania (TGNP- Mtandao), 
Dk. Consolata Sulley, anawashauri 
kinamama wasIhofu misemo in-
ayonuIa kuwavunja moyo, kwani 
yaliyopo hata katika familia kwa 
malengo yake kufaidisha wach-
ache. 

Dk. Sulley, Mhadhiri kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
anasema mara nyingi kuna upo-

toshaji kwamba  wigo wa kisiasa 
unaaminika kuwa wa mwanaume 
pekee, jambo ambalo si sahihi na 
ukweli uliopo, wigo ni wa wote.

Anasema, kuna aina nyingi za 
kuvunjana moyo kwa misemo, 
pia kukatishwa tamaa na kunyan-
yaswa, kudhalilishwa, kutolewa 
habari au taarifa  za kuvunja moyo 
kupitia vyombo vya habari.

Dk. Sulley anataja mbinu ny-
ingine ya kukatishana tamaa ni 
kupitia vurugu, hivyo anawaasa 
wanawake kutovunjika moyo na 
wasitorudi nyuma, bali wahakik-
ishe wanatimiza malengo walioku-
sudia binafsi au kikundi.

“Msemo wa Adui wa Mwan-
amke ni mwanamke usiwagawe 
wanawake kwenye nafasi za uon-
gozi sababu hauna nguvu yoyote 
kwa wanawake bali ni msemo wa 
kisiasa” anafafanua.

Dk. Sulley anaongeza, kwamba 
haamini dhana hiyo iliyotengen-
ezwa kuwakatisha tamaa kinama-
ma, hivyo hawapaswi kuingia ka-
tika mtego wa kimsemo, wakipitia 
silaha ya kujihami kwa kushiriki-
ana na kufikia malengo yao.

Ilivyokuwa darasa la kinamama 
kushika usukani wa maendeleo

“Msemo wa Adui wa 
Mwanamke ni mwa-
namke usiwagawe 
wanawake kwenye na-
fasi za uongozi sababu 
hauna nguvu yoyote 
kwa wanawake bali 
ni msemo wa kisiasa” 
anafafanua.

Rais Mstaafu Jakaya Kik-
wete, katika maadhimisho ya 
Siku ya Mwanamke Duniani, 
katika zama za uongozi wake 
mjini, morogoro, mwaka 
2015.

KUTOKA MORO… 

• /�kiti *aNmaUhauTi aHuPIuka miaka ��
• 7UGmi uPaoYaRotoUha  UaUa ÓmIuu juuÔ

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro, Kibena Kingo, 
akiwa kazini. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI kupitia Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano im-
etangaza  kuwa kuanzia sasa itakuwa 
inawatumia makandarasi wazawa 
kwenye kazi zote zenye thamani ya 
chini ya Sh. Milioni 15 kwa lengo la 
kutoa ajira vijana wa Kitanzania wali-
opata mafunzo ya Teknolojia stahiki.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi wa 
Utawala na rasilimali watu wa Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, 
Zaina Mlawa alipomwakilisha Ka-
tibu Mkuu wa Wizara hiyo kufunga 
mafunzo ya kutumia Teknolojia Stahiki 
ya Nguvu katika Chuo cha Ujenzi wa 
Miundombinu ya barabara kwa ku-
tumia Teknolojia Stahiki ya Nguvu kazi 
(ATTI) kilichopo wilayani Rungwe.

Alisema Wizara itaanza utekelezaji 
wa utaratibu huo hivi karibuni na 
hivyo akawataka vijana wanaohitimu 
mafunzo waunde vikundi ambavyo 
vitawawezesha kupata mikopo kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli hizo.

“Sheria ya manunuzi inazitaka 
taasisi za Serikali kutenga angalau 
asilimia 30 ya fedha za miradi ya 
barabara kwa ajili ya makundi 
maalumu ambayo ni ya wanawake na 
vijana kutekeleza kazi za ukarabati 
wa miundombinu,” alisema Mlawa na 
kuongeza:

“Sasa ni wakati wenu wahitimu wa 
mafunzo haya kuchangamkia fursa 
kwa kuunda vikundi maana hizi fedha 
hatakiwi kupewa mtu mmoja mmoja 
na badala yake ni vikundi.”

Alisema mbali na serikali kusimamia 
Sheria hiyo, pia itaendelea kutekeleza 
sheria zingine ambazo zinataka 
wazawa wapewe kipaumbele kwenye 
miradi ya maendeleo.

  Mkuu wa Chuo cha ATTI, Maham-
oud Chamle, aliiomba Serikali kuwala-
zimisha wadau wa ujenzi wa barabara 
nchini kuwatumia vijana wanaopitia 
mafunzo chuoni hapo ili kuwasaidia 
kupata ajira.

Aliwataja baadhi ya wadau hao 
ambao wanatakiwa kulazimishwa 
kuwa ni Wakala wa Barabara nchini 
(Tanroads) na Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (Tarura) ambazo ndio 
taasisi ambazo zimepewa jukumu la 
ujenzi wa barabara.

Alisema endapo serikali itafanya 
hivyo idadi kubwa zaidi ya vijana 
watajiunga na chuo hicho kupata 
mafunzo hayo wakiwa na uhakika wa 
kuajiriwa baada ya kuhitimu mafunzo 
hayo.

“Kila mwaka wanahitimu vijana 
hapa na kwa mwaka huu tupo nao 
vijana 11 ambao wanahitimu, sasa ili 
kuwa na uhakika wa chuo chetu kuwa 
endelevu ni lazima wahitimu wawe na 
uhakika wa ajira na ajira zao ni shu-
ghuli za barabara,” alisema Chamle.

Mmoja wa vijana hao, Anitha Gwam-
aka alisema mafunzo waliyopata yana 
manufaa makubwa kwao kwa maelezo 
kuwa yamewapatia ujuzi mkubwa am-
bao endapo watapewa miradi wataitu-
mia kwenye utekelezaji.

Serikali 
yawakumbuka
makandarasi 
wazawa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

H
OSPITALI za binafsi 
zimetakiwa kuongeza 
ubora wa huduma 
zake kama kivutio kwa 

wananchi ili kumudu ushindani 
unaosababishwa na Serikali ku-
jenga zahanati, vituo vya afya na 
hospitali nyingi nchini.

Wito huo umetolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, wakati wa ziara 
yake kwenye hospitali za binafsi 
mkoani Mbeya yenye lengo la 
kujionea huduma zinazotolewa 
na hospitali hizo kwa wananchi.

Alisema Serikali imefanya 
kazi kubwa ya kujenga vituo 
vya afya kila kona nchini hali 
ambayo inasogeza huduma za 

afya kwa wananchi ambao awali 
walikuwa wakipata huduma za 
matibabu kwenye hospitali za 
binafsi zilizo jirani na makazi 
yao.

Alisema ujenzi wa vituo vya 
afya kila kona nchini unakwen-
da sambamba na uboreshaji wa 
huduma za afya kwa kuhakiki-
sha dawa, vifaa tiba na wauguzi 
wanapatikana kwenye vituo 
hivyo, na kuwafanya wananchi 
wasione sababu tena ya kwenda 
kupata huduma kwenye hospi-
tali za watu binafsi.

Alisema  wananchi wanap-
enda kupata huduma nzuri na 
za uhakika, hivyo hiyo ni fursa 
nzuri kwa Hospitali za binafsi 
kuwekeza kwenye ubora wa hu-
duma ambao utakuwa ni kivutio 

cha wananchi kwenda kupata 
huduma kwenye hospitali hizo.

Alisema endapo huduma za 
afya zitaboreshwa mpaka kwe-
nye hospitali za binafsi, itakuwa 
ni faraja kubwa kwa Serikali ya 
Awamu ya Tano ambayo inataka 
wananchi wake wapate huduma 
bora bila kujali nani katoa hudu-
ma hizo.

Alisema sasa serikali kupitia 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
imeanza mikakati ya kuhakiki-
sha Watanzania wengi zaidi 
wanakuwa na bima ya Afya na 
hivyo kigezo cha wananchi ku-
tokwenda kwenye hospitali za 
binafsi kwa kuogopa gharama 
hakitakuwapo na badala yake 
endapo huduma zinazotolewa 
huko zitakuwa nzuri wananchi 

watakwenda kutibiwa kwenye 
hospitali hizo kwa kutumia 
bima ya afya.

Akizungumza kwa niaba ya 
wamiliki wa Hospitali za Binafsi, 
mmiliki wa Hospitali ya Keys, 
Dk. Kanama, alisema hatua ya 
Serikali kuanzisha Bima ya Afya 
kwa Watanzania imekuwa ni 
chachu ya Watanzania wengi 
kupata huduma bora kwenye 
hospitali yoyote nchini wanay-
ohitaji kutibiwa.

Alisema kwa sasa asilimia 80 
ya wagonjwa wanaokwenda 
kutibiwa kwenye hospitali za bi-
nafsi ni wale wenye kadi za bima 
ya Afya na hivyo kuwapatia 
wawekezaji wa kwenye sekta ya 
afya uhakika wa kipato kwenye 
biashara yao.

Hospitali binafsi zapewa changamoto

Na Mwandishi Wetu, 

TAASISI ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
Mbeya, inaendelea kufanya 
utafiti 11 wa ugonjwa wa kifua 
kikuu (TB) ikiwamo chanjo ili 
kudhibiti ugonjwa huo kupitia 
utafiti huo.

Mkurugenzi NIMR 
Mbeya,  Dk. Nyanda Ntinginya, 
aliwaambia wanahabari wa 
kampeni ya ‘Tumeboresha sek-
ta ya afya’ kuangalia mafanikio 
ya kipindi cha miaka minne ya 
Serikali ya awamu ya tano chini 
ya Rais John Magufuli.

Alisema kwa kipindi cha 
mwaka 2015 hadi 2019 kituo hi-
cho kimeendelea kufanya tafiti 
hizo ambapo kati ya hizo nne zi-
nahusu kugundua vimelea vya 
kifua kikuu kwa kutumia ma-
kohozi, damu, mkojo na choo 
hususan kwa watoto kutokana 
na changamoto ya vipimo vili-
vyopo na pia ugumu wa watoto 

wadogo kutoa makohozi.
Aidha alisema utafiti mwing-

ine unalenga kufupisha matib-
abu ya kifua kikuu ikiwezekana 
hadi miezi minne ukilinganisha 
na miezi sita au zaidi ya sasa.

“Pia utafiti mwingine ni wa 
chanjo ya kifua kikuu na pia 
tafiti zingine mbili zenyewe zi-
nalenga kuelewa na kutathmini 
madhara ya muda mrefu ya 
kifua kikuu cha mapafu kiafya, 
kiuchumi na maendeleo mbal-
imbali,” alisema.

Alisema pamoja na shughuli 
zinazoendelea za kitafiti kituo 
kimekuwa kikitoa mafunzo ya 
upimaji na matibabu ya kifua ki-
kuu kwa wahudumu wa afya ka-
tika mikoa ya Mbeya na Songwe.

Aidha, alisema kituo kime-
saidia kutoa na kutengeneza 
mashine za GeneXpert katika 
baadhi ya vituo na hospitali za 
Mkoa wa Mbeya kama vile kituo 
cha Afya Ruanda, kituo cha Ger-
eza la Ruanda, Hospitali ya Ru-

faa ya Mkoa wa Mbeya.
Akizungumzia kuhusu 

uchunguzi wa sampuli kwa 
maabara ya NIMR Mbeya, Dk. 
Ntinginya alisema kituo kina 
maabara kuu mbili za kutafiti 
kifua kikuu na magonjwa men-
gineyo ikiwemo maambukizi ya 
virusi vya ukimwi(VVU), utam-
buzi wa mwenendo wa mat-
ibabu ya ukimwi, ufanyaji kazi 
wa ini na figo, minyoo, malaria, 
kisukari na kemikali kwenye 
damu.

Alisema kwa kipindi cha mia-
ka minne NIMR imeongeza uku-
sanyaji na upimaji wa sampuli 
za tafiti kutoka sampuli 30, 000 
kwa mwaka 2015 hadi kufikia 
sampuli 40,000 mwaka 2019 
sawa na ongezeko la asilimia 25.

“Zaidi ya asilimia 50 za sam-
puli zilizopimwa zilikuwa ni za 
damu kwa ajili ya utambuzi wa 
VVU na magonjwa mengineyo 
na asilimia 30 zilikuwa za ma-
kohozi kwa ajili ya utambuzi wa 

kifua kikuu,”alisema
Alisema sampuli hizo ziliku-

sanywa kutoka katika kliniki za 
tafiti za VVU na magonjwa men-
gine pamoja na kliniki za kifua 
kikuu zinazoratibiwa na kituo 
hicho. Alisema NIMR Mbeya 
ilipatiwa ithibati ya ubora na 
Shirika la Ithibati za Ubora la 
Kimataifa la Marekani liitwalo 
College of American Patholo-
gists (CAP) na kimelinda na kue-
ndeleza ubora huo wa maabara 
zake kwa kupata cheti cha ithi-
bati kwa miaka minne mfululizo 
ndani ya awamu hiyo.

“Mwaka 2016 NIMR Mbeya 
ilifanikiwa kupata fedha kutoka 
serikali ya Ujerumani takrib-
ani Sh. Milioni 150 kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu ya 
maabara ya kifua kikuu ikiwa 
ni hatua ya kuelekea kuipatia 
maabara hiyo ithibati ya ubora, 
na mchakato huu unatarajiwa 
kukamilika mwaka 2020,”alise-
ma.

NIMRI yafanya utafiti 11 wa kifua kikuu

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na maji (Ewura), Titus Kaguo (kulia), akifungua mafunzo ya namna ya kuuza gesi 
kwa kufuata taratibu kwa wauzaji wa bidhaa hiyo wa mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, mafunzo ambayo yalitolewa jijini 
Mbeya. PICHA NA NEBART MSOKWA.
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Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

ILI kuondokana na  changa-
moto ya watoto wengi wa-
naoishi katika mazingira ha-
tarishi   hasa mitaani, wadau 
wametakiwa kuwa na mi-
kakati ya pamoja ya kuwapa-
tia waathirika hao haki zao za 
msingi ikiwamo elimu, afya 
,malazi na chakula.

Mratibu wa Shirika la kuhu-
dumia watoto la Kisedet la Dar 
es  Salaam,  Mandogo Mukama,  
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na wadau wanaoshu-
ghulikia             haki za watoto 
waliohusisha mahakimu, 
polisi, magereza   na maofisa 
ustawi          wa jamii     kwenye 
mafunzo yaliyofanyika jijini 

Dodoma.
Alisema ili   watoto hao 

wanaoishi mitaani waondo-
kane na      changamoto hiyo 
wanatakiwa         kukaa kwa 
pamoja na kuwasaidia kutatua 
kero walizonazo  na hatimaye 
wakanufaika na mpango wa 
elimu, afya ,ulinzi, malazi na 
chakula. 

Pamoja na wadau kuhusika 
pia kwa upande wa serikali 
Wizara ya        Afya inatakiwa 
kuwa na fungu la bajeti ita-
kayosaidia watoto wanaoishi 
mitaani kujitamubua kuwa 
na wao        hawastahili kukaa 
huko.

Mratibu huyo alisema kwa 
upande wao shirika hilo lime-
fanya kazi kwa kuwasaidia wa-
toto wa mitaani kuanzia miaka 

6   hadi 15   kwa kuwapeleka 
shule na wa miaka 16 hadi 
17 ambao walioacha shule 
na  wapo mitaani kuwaungan-
isha kwenye vyuo vya        ufun-
di   vitakavyowasaidia kupata 
ujuzi wa maisha yao.

Aidha shirika pia limekuwa 
likitoa vifaa vya kujifunzia 
ufundi kama vile vya userema-
la ushonaji ususi na vya ufundi 
mwingineo lengo ni kuhakiki-
sha wanapomaliza mafunzo 
hayo wanajitegemea badala ya 
kurudi mitaani tena.

Awali akitoa elimu ya mafun-
zo kwa wadau kwenye semina 
hiyo iliyoandaliwa na  Kisedet 
mkufunzi wa masuala ya haki 
za binadamu kutoka chuo cha 
taaluma ya polisi jijini Dar -es- 
Salaam,  Manyama Wambura, 

alisema kuwa mafunzo hayo 
yatawapa uelewa zaidi ya ku-
fanya kazi kwa pamoja. 

“Ni matumaini yangu 
mafunzo   hayo yatawajengea 
uwezo wa kufanya kazi kwa 
ushirikiana wa pamoja ukiz-
ingatia kuwa wote hao ni wa-
dau      katika kumlinda mtoto 
katika kupata haki yake dhidi 
ya ukatili wanaofanyiwa pale 
inapotokea”alisema

Alisema mafunzo hayo kwa 
upande wao yatawasaidia ku-
peana mbinu za ufuatialiaji wa 
kesi mbalimbali zinazohusiana 
na ukatili wanaofanyika kwa 
jamii mbalimbali wakiwemo 
watu wazima na watoto am-
bao walio wengi wamekuwa 
wakikosa haki zao za kimsingi 
za kisheria.

Wataja mbinu kuokoa watoto mazingira duni

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

W
ATENDAJI serika-
lini wametakiwa 
kuwapa ushiriki-
ano watoa hu-

duma za msaada wa kisheria 
katika maeneo yao ili wananchi 
wanufaike na uwepo wa wa-
saidizi hao.

 Mratibu wa  asasi za 
kiraia  Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi),Dens Londo, alise-
ma wakati wa ufunguzi wa kon-
gamano la wasaidizi wa kishe-
ria lililoandaliwa na Mtandao 
wa Msaada wa Kisheria Nchini 
(LSF) lililofanyika jijini hapa 
jana .

Londo alisema:”Mpo kishe-
ria na kama kuna watendaji 
wa serikali wanawakwami-
sha mnatakiwa kuripoti Ofisi 
ya Tamisemi ambayo ndio 
wasimamizi ,   ikitokea hu-
japata ushirikiano      wasili-
ana nasi tutamwajibisha              
mhusika,”alisema

Hata hivyo, aliwataka wa-
saidizi hao wa kisheria kufuata 
taratibu na sheria katika utend-
aji  na kuonyesha thamani ya 
elimu waliyopewa ya msaada 
wa kisheria ili wananchi wa-
naonyanyaswa kwa kutokujua 
haki zao wasaidiwe kuzipata.

Aidha, aliwataka LSF kufua-
tilia utendaji wa wasaidizi wa 
msaada wa kisheria ili kuonye-
sha thamani ya mafunzo na 

elimu wanayopatiwa.
“Ikiwezekana kuwapima 

kutokana na utendaji wa kila 
mtu ili thamani ya fedha in-
ayotumika kuwapa mafun-
zo ionekane kwenye jamii 
wanayoishi,”alisema Londo.

Musa Magulu kutoka Wilaya 
ya Mbalizi anasema wanakabil-
iwa na changamoto ya uelewa 
mdogo wa baadhi ya viongozi 
kutowatambua kwenye mae-
neo ya utendaji kazi

Magulu alisema kazi yao ya 
kuelimisha jamii imesaidia 
kupunguza migogoro midogo 
midogo iliyokuwa ikijitokeza 
kwenye jamii na kuimarisha 
mahusiano   bora  kati ya wa-
tendaji wa serikali katika ngazi  
ya vitongoji  hadi taifa kuhusu  

maamuzi ya kisheria .
Kwa upande wake ofisa kuto-

ka Mtandao wa Kisheria (LSF), 
Fortunata Kitokesya , alisema 
kongamano hilo limeshirikisha 
wasaidizi wa kisheria zaidi ya 
400 kutoka Tanzania Bara.

Alibainisha kuwa LSF kwa 
kupitia   wasaidizi wa msaada 
wa kisheria wamehudumia  
kisheria wananchi   zaidi ya 
27,500 kwa nchi nzima mpaka 
mwaka huu.

Alisema lengo la kuwafikishia 
wananchi elimu ya kisheria ni 
kuondoa migogoro iliyokuwa 
ikiwasumbua wananchi na 
hasa akinamama wajane wal-
iokuwa wakinyang’anywa mali 
walizochuma na wenzao wao 
kabla ya kufariki dunia.

Waagizwa  kushirikiana
na wasaidizi wa kisheria

Wapigwa 
msasa kudaka
mikopo ya 
halmashauri
Na Renatha Msungu, DODOMA 

WADAU wa kutetea maendeleo 
ya vijana wameanzisha kampeni 
ya  kuwasaidia vijana kupata asil-
imia 10 ya  mikopo inayotolewa 
katika halmashauri mbalimbali  
nchini kwa ajili ya maendeleo 
yao.

Mikopo hiyo hutolewa kwa 
vijana, wanawake na watu wenye 
ulemavu kuwawezesha kuanzisha 
miradi ya kujitegemea.

Jitihada hizo zinafanywa 
na taasisi ya Endless Success 
Foundation kwa kushirikiana na 
Actioncharge , wanaoshirikiana 
katika kampeni ya ijue nuru yako 
ya kesho.

 Mkurugenzi wa Endless Suc-
cess Foundation Amina Feruz, 
alisema hayo  katika warsha ya 
kiwajengea uwezo wanafunzi wa 
vyuo vya elimu ya juu iliofanyika 
jijini yenye lengo la kuondoa 
dhana potofu ya kusubiri ajira 
serikali badala ya kutumia fursa 
zilizopo. 

Alisema lengo la kuanzisha 
kampeni hiyo ni kutaka kuwapa 
muongozo wanafunzi namna ya 
kupata asilimia 10 ya mikopo 
inayotolewa na serikali katika 
makundi ya vijana wanawake na 
watu wenye ulemavu, ili  fedha 
hizo ziwasaidie kuendesha uja-
siriamali.

Vilevile alisema vijana wengi 
hawajui kama kuna fedha hizo na 
badala yake wengi wanabweteka 
mitaani kusubiri ajira serikalini 
wakati fursa zipo.

Amina aliongeza kuwa   taasisi 
hiyo imeanzisha kampeni ya ijue 
nuru yako ya kesho ili kuwajen-
gea uwezo vijana pale wanapo-
hitimu vyuo kuacha kubweteka 
badala yake wafanye kazi ili 
kusonga mbele.

 “Kampeni hii ina lengo la ku-
wafumbua macho vijana ambao 
wanalenga kuajiriwa badala ya 
kutazama fursa zikizopo kujiajiri 
wao wenyewe,”alisema Amina.

 Mkurugenzi wa Action for 
Charge Organization, Samad Em-
manuel alisema  imekuwa  ndoto 
yao ya kila siku  kuona wanawai-
nua vijana  wenzao kuziona 
fursa  na  kuzifanyia malengo  
ambayo yatawawezesha kujikwa-
mua kimaisha. 

 Alisema taasisi yao  imekuwa 
ikipambana  na  umaskini hasa  
kwa  vijana wenzao na imekuwa 
ikijikita katika  kutatua  chan-
agamoto ili  kila  kijana awe  na  
maisha bora kupitia ujasiriamali. 

 Mnufaika  kutoka Chuo  cha  
Mipango  Shamimu  Mwanga, 
alisema kupitia  kampeni  hiyo  
amejifunza mambo  mengi na 
kwa  hivi sasa ambapo  bado 
wapo vyuoni, baada  ya kuhit-
imu  chuo watatumia warsha hiyo 
iliyobeba ujumbe wa ijue nuru 
yako ya kesho kujiajiri badala ya 
kusubiri ajira.  

“Warsha hii imetufungulia  njia  
ya  nini  cha kufanya  ili kuweza 
kumuda  maisha yetu  endapo  
ikatokea  tumekosa ajira  serika-
lini,” alisema Shamimu.

Mratibu wa 
shirika lisilo 
la kiseri-
kali Kisedet 
lililopo 
mkoani 
Dodoma, 
Madango 
Mukama, 
akizun-
gumza na 
wadau 
mbalimbali 
wakiwamo 
mahakimu, 
polisi 
magereza 
na maofisa 
ustawi wa 
jamii, kwe-
nye semina 
ya utetezi 
wa haki 
ya watoto 
wanaofany-
iwa ukatili 
iliyofanyika 
jana jijini 
Dodoma. PI-
CHA PETER 
MKWAVILA
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ACT Wazalendo walia rafu usajiliWahimizwa 
kurejesha 
mikopo 
kunufaisha 
wanafunzi 
wengine    

Na Rahma Suleiman,                 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Riziki 
Pembe Juma, amewataka 
wahitimu wa Chuo Kikuu cha 
Tunguu (ZU) waliopata mkopo 
wa elimu ya juu kurejesha 
mkopo huo ili unufaishe wen-
gine wengi wanaohitaji fedha 
za kusoma elimu ya juu.

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza katika mahafali 
ya 17 ya chuo hicho yaliyo-
fanyika huko Tunguu.

Waziri alisema Serikali ya 
Zanzibar na Serikali ya Tanza-
nia inaufahamu umuhimu wa 
elimu ya juu  ndiyo maana ya 
kukawekwa kwa mikopo hiyo.

Alisema kuwa wakati ume-
fika sasa kwa wahitimu  wa 
vyuo vikuuu waliopatiwa 
mikopo kulipa kwa wakati ili 
kukopesha wengine.

Alisema iwapo wahitimu 
hawatoweza kulipa mikopo 
waliopatiwa kwa wakati mua-
faka, watasababisha wengine 
kukosa  fursa ya mikopo hiyo 
jambo ambalo ni kinyume na 
utaratibu wa  bodi hiyo.

Alisema kuwapo kwa 
Chuo Kikuu Zanzibar  kume-
leta maendeleo ya kiuchumi   
Zanzibar,Tanzania na Afrika 
kwa ujumla na kumeongeza 
wingi wa wanafunzi  katika 
mwaka huu ikilinganishwa 
na mwaka uliopita ambao 
ulikuwa na  wahitimu  9,344  
katika kada tofauti 4,516 
wanaume na 4,828 wanawake 
kutoka  serikalini na sekta 
binafsi.

Mkuu wa Chuo Profesa, 
Mustapha Adullrahman Ro-
shashi,  alisema chuo hicho 
kinajivunia mafanikio makub-
wa yaliyopatikana katika chuo 
hicho. Alieleza kuwa hivi sasa 
chuo hicho kimekuwa na idadi  
kubwa ya wahitimu kutoka nje 
ya Tanzania jambo ambalo ni 
muhimu sana kwa mafanikio 
ya kitaaluma ya chuo hicho.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali  
Idriss Muslih Hijja, alisema 
Chuo Kikuu cha Zanzibar ni 
chuo cha mwanzo kinachoon-
goza katika kada za masomo 
mbalimbali  na wanatarajia 
kuongeza miundombinu ya 
vifaa vya masomo ili kuleta 
maendeleo kwa wanafunzi 
waliopo hapo.

Hata hivyo, alisema kuwa 
mpango uliopo kwa sasa ni 
kujenga jengo jipya na kuwe-
ka ofisi mbalimbali  ili kutatua 
tatizo  hilo na kutafuta miradi 
mbalimbali ya kuongeza kip-
ato kwa wanafunzi na walimu 
jambo ambalo litasaidia ufan-
yaji kazi kwa ufanisi mkubwa

Kwa upande wa wahitimu 
wa chuo hicho waliiomba 
serikali kuwapatia ajira ili 
waweze kulipa mkopo wali-
opatiwa.

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk Ali Mo-
hamed Shein, amesema  wataal-
amu na wanaotumia  Kiswahili 
wana nafasi ya kuwekeza kwe-
nye njia za kisasa za mawasiliano  
ili kuchangamkia fursa zilizopo 
kwenye soko la lugha hiyo.

Alisema fursa hizo ziko  
upande wa fasihi katika mataifa 
mbalimbali duniani kwa lengo la 
kujiongezea kipato.

Akizungumza kwa niaba yake 
katika kongamano la tatu la Ki-
taifa la Kiswahili, Makamu wa 
Pili ya wa Rais Balozi Seif Ali Iddi,  
alisema,   hadhi ya Kiswahili hivi 
sasa ni bidhaa muhimu katika 

kukuza maendeleo ya kiuchumi 
na kiutamaduni duniani.

Alisema kinachopaswa kuz-
ingatiwa  ni jinsi gani itakavyo-
pangwa mikakati ya kuzitumia 
fursa zinazotokana na Kiswahili 
duniani.

Alieleza kuwa Serikali ya Zan-
zibar imekiagiza Chuo Kikuu cha 
Taifa cha Zanzibar (suza) kifanye 
maandalizi ya kuanzisha shule 
ya tafsiri na ukalimali.

Alisema hatua hiyo itawez-
esha kuandaliwa mapema 
wataalamu waliobobea wa fani 
za tafsiri na ukalimali wanaohi-
tajika kwa wingi katika maende-
leo mbalimbali ya mawasiliano 
ikiwemo katika mikutano ya ki-
mataifa ambako Kiswahili kina-

tambulika hivi sasa.
“ Serikali pamoja na kuongeza 

vifaa na vivutio vyengine maal-
um vya kuwafanya wageni ime-
shakiagiza Chuo Kikuu cha Suza 
kuiimarisha shule ya Kiswahili 
na Lugha za Kigeni kuwa Kitivo 
cha kuifanya Zanzibar kuwa 
‘center of excellence’ kituo cha 
umahiri wa  wanaotaka kuji-
funza lugha washawishike kuji-
unga,” alisema.

Akitoa taarifa ya kongamano 
hilo  Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Kiswahili Zanzibar,   Mwana-
hija Ali Juma, alisema baraza hilo 
limekuwa likithamini waandishi 
wakongwe     wa vitabu na ku-
waonyesha mwanga wa ukoma-
vu.

Mwanahija, alisema mfumo 
huo ulioanzishwa na Uongozi wa 
Baraza la Kiswahili Zanzibar kwa 
kushirikiana na lile na Tanzania 
pamoja na taasisi zinazosimam-
ia Kiswahili kimataifa utasaidia 
kuijengea uwezo na uimara 
mkubwa lugha ya kimataifa kwa 
vile tayari imeshaingia ndani ya 
lugha kubwa duniani.

Mwenyekiti wa Baraza la 
Kiswahili Zanzibar Dk. Moham-
ed Seif Khatibu, alisema ushiriki 
wa viongozi wakuu sambamba 
na waandamizi wa serikali, taasi-
si za umma wakiwamo  mashiri-
ka kiraia kwenye makongamano 
ya Kiswahili umeonyesha haiba 
katika muendelezo wa lugha 
hiyo.

Dk. Shein akipigia chapuo Kiswahili

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar,  Riziki Pembe Juma, akimkabidhi Cheti cha Shahada ya Uzamili, Muhitimu Khamisuu 
Hamid Mohamed, katika Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar, Tunguu, Wilaya ya Kati Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu,         
ZANZIBAR

C
HAMA Cha ACT Wazalen-
do kimeilalamikia Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC) kwa kuweka sharti 

ambalo huenda litakwaza wa-
nanchi wanaotaka kujisajili.

ACT Wazalendo inalalamikia 
uandikishaji wananchi kwenye  
Daftari la Wapigakura Unguja na 
Pemba,  unaotarajiwa kufanywa 
mwanzoni mwa mwaka 2020.

Ilisema  kigezo kikubwa ali-
chokitaja Mwenyekiti wa ZEC 
kwa wapiga kura wanaohakiki 
taarifa zao na wanaoandikishwa 
upya ni lazima wawe na kitambu-
lisho cha Mzanzibari Mkazi am-
bacho kimehakikiwa na Ofisi ya 
Usajili wa Matukio Kijamii jambo 
ambalo ni gumu kwani baadhi ya 
vijana wamenyimwa fursa hiyo.

Akizungumza na wanahabari 

Mwenyekiti wa Kamati ya Itika-
di, Uenezi na Mawasiliano kwa 
Umma wa ACT, Salum Bimani, 
alisema kitambulisho cha Mzan-
zibari Mkazi kimekuwa ni sharti 
la msingi kushiriki katika siasa za 
nchi kuchagua au kuchaguliwa.

“Hivyo haishangazi kuona ZEC 
Ofisi ya Msajili wa Matukio ya Ki-
jamii zinafanya kazi kwa karibu 
katika kufanikisha dhamira ovu 
ya kuwanyima wananchi vitam-
bulisho ili washindwe kushiriki 
katika ujenzi wa nchi yao na hasa 
kuchagua kiongozi na utawala 
wautakao,”alisema Bimani.

Bimani alieleza kuwa kume-
kuwa na viashiria na taarifa ny-
ingi za uhakika juu ya yale yanay-
ofanywa na mawakala wa msajili 
wakiwamo masheha kuwanyima 
wananchi na hasa vijana barua 
za kwenda kujisajili katika vituo 
vya afisi hapo wilayani. 

Alisema vijana wengi walio-

nyimwa wamekwamishwa kwa 
hisia za kisiasa au ubaguzi wa 
aina nyingine. Bimani alieleza 
kuwa matendo hayo yanay-
otokea yamekusudiwa kukijen-
gea mazingira ya ushindi Chama 
Cha Mapinduzi katika uchaguzi 
wa mwaka 2020.

“Ndugu wanahabari kwa usiri 
mkubwa ofisi hiyo ya usajili wa 
matukio ya kijamii imeanza 
kutoa  vitambulisho vipya kwa 
wananchi ambao walikwenda 
kuhakiki taarifa zao na wale 
wapya ambao hawajawahi kuwa 
na vitambulisho.” 

Alisema waamenza kutoa vi-
tambulisho hivyo  Jumatatu De-
semba 16, 2019 katika Wilaya ya 
Micheweni, Mkoa wa Kaskazini 
kisiwani Pemba.

Alieleza kuwa njama hizo 
za kupunguza wapiga kura zi-
nazoratibiwa na ofisi hiyo ya 
matukio ya kijamii zilianzia mba-

li ikiwamo kutowapatia vitam-
bulisho vijana ambao wamefikia 
umri wa miaka 18 waliotimiza 
matakwa ya kisheria ya kuwa na 
kitambulisho cha ZAN ID.

Wamekwama kwani  masheha 
hawakuwapatia fomu na kuwa-
punguza wale waliokuwa na vi-
tambulisho kwa hoja ya kuleta 
uhakiki na kuvifanyia mabadiliko 
vitambulisho hivyo.

Akijibu malalamiko ya ACT 
Wazalendo, Mkurugenzi wa 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar, 
Idarous Fauna, alisema ZEC  in-
atarajia kuandikisha wapiga kura 
204,752 na kuhakiki 503,580  na 
kuvitaka vyama vya siasa kuacha 
kutoa taarifa kienyeji.

Alisema  katika uandikishaji 
huo  hakutakuwa na udanganyi-
fu na kila aliyetimiza masharti, 
mwenye haki na anayekidhi vig-
ezo atasajiliwa na kuhakikiwa na 
hakuna atakayekwamishwa.

Ijumaa Desemba 20, 2019
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Na Elisante John, SINGIDA

S
ERIKALI imetenga zaidi 
ya Sh. bilioni 10.590 kwa 
ajili ya  miradi mikubwa 
ya maendeleo mkoani 

Singida, kwa mwaka wa fedha 
2019/2020, ikiwamo ujenzi wa 
barabara ya Karatu-Mbulu-Hay-
dom-Sibiti-Lalago hadi Maswa 
(Serengeti bypass) kilomita 389, 
kwa kiwango cha lami. 

 Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Barabara (Tanroads) Mkoa wa 
Singida,  Matari Masige, alisema 
hayo wakati akitoa taarifa ya 
utekelezaji, wa miradi ya bara-
bara kwa mwaka wa fedha 
2019/2020 Julai hadi Novemba, 

mwaka huu.
  Akizungumzia mradi wa 

Serengeti bypass, alisema 
utekelezaji wake utaanzia bara-
bara ya Mbulu-Haydom (Man-
yara) yenye urefu wa kilomita 
50, huku ikiwa serikali imetenga 
zaidi ya Sh. bilioni 1.45, za kuanza 
ujenzi huo.

 Alisema katika Mkoa wa Singi-
da barabara hiyo inapitia Wilaya 
ya Mkalama kwenye eneo lenye 
urefu wa kilomita 78, na itaka-
pokamilika itakuwa kichocheo 
kikubwa kwa maendeleo ya wa-
nanchi wake. 

Alibainisha kuwa barabara 
hiyo inayoanzia Karatu (Arusha)-
Mbulu-Haydom (Manyara)-Sibiti 

(Singida)-Lalago- Maswa (Simi-
yu), ujenzi wake unatarajiwa 
kuanza katika mwaka huu wa 
fedha wa 2019/2020.

  Katika hatua nyingine 
Mhandisi Masige alisema kipindi 
cha mwaka huu wa fedha serikali 
imetenga Sh. bilioni 1.45, kuanza 
kazi ya mradi wa barabara mpya 
kwa kiwango cha lami, inayotoka 
Tanga hadi Singida. 

Aliitaja barabara hiyo ni 
Handeni (Tanga)-Kibereshi-
Kijingu-Kibaya-Njoro-Olboloti 
(Manyara)-Chemba-Kwamtoro 
(Dodoma) hadi Singida, yenye 
urefu wa kilomita 460, huku ka-
tika Mkoa wa Singida ikipita kwe-
nye eneo la urefu wa kilomita 

47.1.
 “Serikali imetenga Sh. bilioni 

4.310, za ujenzi wa kituo cha uk-
aguzi wa magari (Osis) kilichopo 
Muhalala wilayani Manyoni, na 
Sh. Bilioni 1.5 zingine za ujenzi wa 
kilomita 25 za barabara ya main-
gilio kwenye daraja mto Sibiti, 
kwa kiwango cha lami, lililopo 
wilaya Mkalama,” alisema.  

Akizungumza kwenye kikao 
hicho, Mkuu wa Mkoa wa Singi-
da, Dk. Rehema Nchimbi, alisema 
miradi hiyo yote ikikamilika, hu-
susani ule wa Serengeti bypass, 
itafungua fursa kiuchumi kwa 
wananchi wa mikoa inayopitiwa 
na mradhi huo, kutokana na 
umuhimu wake kiuchumi.

Singida kutumia mabilioni ujenzi barabara DCB yawakumbuka 
wenye watoto shule

Na Mwandishi Wetu

WAZAZI wenye watoto 
wanaosoma, wamepata fursa 
baada ya huduma ya kuzin-
duliwa mkopo maalumu wa 
ada ya shule.

Uzinduzi huo uliofanywa na  
benki ya biashara ya DCB ni 
fursa nyingine itakayowawez-
esha wateja wa benki hiyo 
kulipa ada za watoto wao kwa 
wakati na uhakika.

Mkopo wa ada ni mwen-
delezo wa mkakati wa benki 
kubuni huduma na bidhaa 
bora zinazowanufaisha wateja. 

Benki hiyo imekuja na bid-
haa hii ya mkopo wa ada ka-
tika harakati ya kuwaondolea 
hofu wazazi linapokuja suala 
zima la elimu kwa watoto 
wao sambamba na akaunti 
ya DCB Skonga inayomuwez-
esha mtoto kusomeshwa pale 
mzazi anapopata ulemavu wa 
kudumu ama kifo.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, wakati wa uz-
induzi rasmi wa mkopo huu, 
Mkuu wa kitengo cha Masoko 
na Mawasiliano, Rahma 
Ngassa, alisema DCB inaende-
lea kuleta kwenye soko bidhaa 
zinazokidhi maisha ya Watan-
zania.

Mkurugenzi wa Biashara wa 
benki hiyo,  James Ngaluko 
aliongeza: ‘’Mkopo huu ni wa 
dharura na ni suluhisho kubwa 
kwa wateja wetu, siku hazilin-
gani na kama benki tunataka 
watoto wetu wasome, elimu 
ndio ufunguo wa maisha, 
hivyo tunampa mzazi fursa 
ya kupata mkopo wa dharura 
ndani ya saa 48 kwa ajili ya 
ada ya mtoto  anapokwama.

“Tunaendelea kusherekea 
sikukuu za mwisho wa mwaka 
na kukaribisha mwaka 2020, 
benki tumeona tuwazawadie 
zawadi ya kipekee kabisa 
wateja wetu kwani ni jambo 
lililo dhahiri kuwa suala la ada 
ni moja ya changamoto kubwa 
inayowakabili wazazi wengi 
kila ifikapo mwanzoni mwa 
mwaka.

 Mkopo wa Ada wa DCB una 
riba ya chini sana na utalipwa 
moja kwa moja kwenye shule 
ya mtoto. Mkopo huu unakupa 
fursa ya kukopa hadi Sh. 
milioni tano ndani ya masaa 
48 na muda wa marejesho 
unachagua mwenyewe hadi 
miezi sita.” 

Mkuu wa kitengo cha Wateja 
Binafsi, Fortunata Benedict 
alisema: ‘’Wazazi wengi kwa 
kutambua umuhimu wa elimu 
kwa watoto wao wamejikuta 
wakihangaika kutafuta fedha 
za ada kwa njia zozote, hivyo 
kujikuta kuingia katika mata-
tizo. Mzazi sasa huna haja ya 
kupata stress za kulipa ada, 
acha DCB ikufikirie masu-
ala ya elimu ya mtoto wako 
hii ni suluhisho la uhakika la 
kifedha.” 

Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya Biashara ya DCB, James Ngaluko (wa pili kulia), akizungumza na waandishi wa habari wakati wa 
uzinduzi rasmi wa huduma ya mkopo maalumu wa ada ya shule jijini Dar es Salaam jana. Wengine kutoka kushoto ni Balozi wa DCB Skonga, 
Zamaradi Mketema, Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa DCB, Rahma Ngassa na Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi, Fortunata Ben-
edict. PICHA MPIGAPICHA WETU

Na Hamisi Nasiri, MTWARA 

WIZARA ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
imetoa msaada wa masinki ya  
vyoo 359 kwa wilaya ya Newala 
mkoani Mtwara ili yasaidie ku-
wekwa kwenye baadhi ya vyoo 
vya shule zinazokabiliwa na tati-
zo la uhaba wa matundu ya vyoo.

Akikabidhi msaada huo 
mkoani Mtwara kwa Mkuu wa 
Wilayani ya Newala, Aziza Man-
gosongo  kwa niaba ya wizara, 
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mt-
wara, .Dk. Sivia Mauke, alisema 
katika msaada huo wizara imetoa 

msaada jumla ya masinki ya sato 
2357 kwa Mkoa Mtwara.

 Alisema wizara  iliahidi ku-
tatua changamoto za uhaba wa 
matundu ya vyoo katika Mkoa wa 
Mtwara ikiwa ni kuunga mkono 
kampeni ya Mkuu wa Mkoa huo, 
Gelasius Byakanwa ya ‘shule ni 
choo’.

Dk. Mauke alisema katika ma-
sinki hayo, 359 yametolewa kwa 
Wilaya ya Newala ambapo ni 
miongoni mwa wilaya inayoka-
biliwa na changamoto ya uhaba 
wa matundu ya vyoo.

Alisema wizara imeamua 
kutekeleza ahadi yake kwa vi-

tendo kwa kutoa msaada wa 
masinki hayo kwa Wilaya ya 
Newala ili yasaidie kupunguza 
uhaba huo wa matundu ya vyoo 
hasa vyoo vya kisasa.  Alisema 
wizara iliamua kutoa ahadi hiyo 
baada ya kuguswa na kampeni 
ya ‘shule ni choo’ inayoendeshwa 
na Mkuu wa Mkoa na kuona kwa 
sasa itowe masinki hayo ya sato ili 
yakutumike kwenye shule zenye 
changamoto hiyo. Akizungumza 
baada ya kupokea msaada huo 
Mkuu wa wilaya ya Newala, DC 
Mangosongo aliipongeza wizara  
kwa kutoa msaada huo.

   Alisema masinki hayo yata-

saidia kwa kiasi kikubwa kutatua 
changamoto ya matundu ya vyoo 
kwa shule za wilaya hiyo ambazo 
zinamahitaji makubwa ya matun-
du ya vyoo.

“Naipongeza sana wizara ya 
afya kwa kuwa na jicho la tatu la 
kutuangalia Newala na kutupatia 
msaada huu ambao utasaidia ku-
punguza tatizo hili la matundu ya 
vyoo,” alisema Mangosongo 

  Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Byakanwa, aliipongeza wizara ya 
afya kwa kuendelea kuunga mko-
no jitihada zake hasa za shule ni 
choo na sekta ya afya mkoani 
humo.

 Serikali yasaidia wilaya mamia masinki ya vyoo
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New Delhi, India

WAANDAMANAJI  mjini 
New Delhi nchini India, 
wameapa kuendelea na 
maandamano  wakati polisi 
ikipiga marufuku miku-
sanyiko katika mji mkuu na 
majimbo mengine. 

Maandamano kadhaa 
yamepangwa kufanyika 
kupinga sheria mpya ya 
uraia ambayo inawapatia 
fursa watu wasio Waislamu 
kutoka mataifa jirani kupati-
wa uraia wa India. Sheria 
hiyo inawagusa Wahindu, 
Wakristo na wafuasi wa 
dini nyingine ndogo, ambao 
wanaishi India kinyume cha 
sheria lakini wakikabiliwa 
na mateso katika nchi zilizo 
na jamii kubwa ya Waislamu 
za Bangladesh, Pakistan na 
Afghanistan. 

Sheria hiyo iliyopitishwa 
wiki iliyopita bungeni 
inafuatia mchakato uli-
ogubikwa na ubishani katika 
jimbo la Kaskazini Mashariki 
la Assam ambalo linalenga 
kuwaondoa watu wote wal-
ioingia kinyume na sheria. 

Karibu watu milioni 2 ka-
tika jimbo hilo waliondolewa 
kwenye orodha ya uraia 
na hivyo kutakiwa kuomba 
upya uraia huo au kuchuku-
liwa kama wageni.

   
   DW

Waandamanaji 
wapinga marufuku  
ya polisi  

JUZI Marekani imeweka 
historia nyingine baada ya 
Donald Trump kuingia katika 
orodha ya rais wa tatu kupigi-
wa kura ya matumizi mabaya 
ya madaraka, hatua ambayo 
atakabiliana na kesi dhidi yake 
itakayoamua ikiwa atabakia 
au kuondolewa madarakani.

Bunge la Wawakilishi (Kon-
gresi) lilipigia kura mashtaka 
mawili  ikiwamo rais huyo 
alitumia vibaya mamlaka yake 
na kwamba alizuia shughuli za 
Bunge hilo. 

Kura zote zilipigwa kulinga-
na na mitazamo ya vyama, ka-
ribu wabunge wote wa chama 
cha Democtrats walipiga kura 
kuunga mkono ashtakiwe 
huku Republican wakipinga 
kura hiyo.

Wakati kura ilipokua inapig-
wa, Trump alikuwa akihutubia 
mkutano wa wafuasi wake. 

Trump aliwaambia watu wa 

Michigan kuwa wabunge hao 
wamejawa na wivu na chuki 
kwa kile kinachoendelea 
nchini humo.

“Wakati tunabuni ajira 
na kupambana kwa ajili ya 
Michigan, wenye itikadi kali 
za mrengo wa kushoto katika 
Kongresi wamejawa na wivu 
na chuki na hasira kubwa, 
unaona kile kinachoendelea.” 
Trump aliwaambia wafuasi 
wake. 

Ikulu ya White House ilitoa 
taarifa inayosema kuwa rais 
ana imani kwamba atasa-
fishwa na tuhuma zote kwe-
nye kesi hiyo wakati Bunge la 
Seneti litakapoitishwa.

Vikao vya Jumatano vya 
Kongresi vilianza kwa wa-
jumbe  wa chama cha Republi-
can kuomba kwanza wapewe  
utaratibu wenyewe wa siku 
upigiwe kura wakiwa na nia ya 
kuvuruga.

Hiyo ilifuatiwa na kura juu 
ya sheria zitakazotumiwa kwa 
ajili ya uchunguzi, mchakato 
uliochukua muda wa saa sita 
za mjadala wa wabunge wa 
pande mbili juu ya uhalali, 
umuhimu na uzito wa mash-
taka mawili dhidi ya Trump. 

Baada ya majadiliano hayo 
Bunge la Wawakilishi likaiti-
sha kura kwa ajili ya mashi-
taka mawili. Shitaka la kwanza 
likiwa kutumia vibaya mam-
laka aliyonayo lililotokana 
na madai ya kwamba Trump 
alijaribu kuishinikiza Ukraine 
kutangaza uchunguzi dhidi 
ya hasimu wake wa kisiasa 
Joe Biden, kutoka chama cha 
Democrats. , 

Shitaka la pili ni kuzuia shu-
ghuli za bunge la Kongresi 
kwasababu rais anadaiwa ku-
kataa kutoa ushirikiano katika 
uchunguzi dhidi yake, kwa ku-
kataa kutoa nyaraka za usha-

hidi na kuwazuwia wasaidizi 
wake kutoa ushahidi katika 
uchunguzi huo. 

Kura katika kipengele cha 
kwanza cha uchunguzi, cha 
kutumia vibaya mamlaka zi-
likuwa 230 ndiyo na hapana 
197. Kipengele cha pili cha 
kuzuwia utendaji wa Kongresi 
waliokubali 229 na 198 wa-
likataa.

Kuchuguzwa kwa Trump 
kunamfanya aungane na 
marais wengine wawili wa 
taifa hilo walioshtakiwa am-
bao ni Andrew Johnson na Bill 
Clinton.

Hata hivyo chama cha Re-
publican kina wawakilishi 
wengi katika Bunge la Seneti 
na hivyo anatarajiwa kushinda 
kesi hiyo na kusalia madara-
kani.

  BBC 

Hatima ya Trump yabakia 
mikononi mwa Seneti

Raia wa mji wa South Wales huko Australia, akiangalia moto ukiteketeza sehemu kubwa ya mji huo jana (PICHA: REU-
TERS)

RAIS wa Lebanon, Michel 
Aoun ameanza mashauriano 
na bunge  kumteua waziri 
mkuu, ikiwa ni siku moja baada 
ya waziri mkuu wa zamani Saad 
Hariri kutangaza kujiondoa ka-
tika kinyang’anyiro hicho.

 Mazungumzo hayo awali 

yalipangwa kuanza siku ya Ju-
matatu, lakini yalicheleweshwa 
hadi jana kutokana na ombi la 
Hariri.

 Hariri ambaye ni kiongozi 
wa kundi kubwa la Waislamu 
wa Kisuni bungeni, alikataa 
kutoa maoni alipokutana na 

rais Aoun jana mjini Beirut.
 Lebanon imetumbukia kati-

ka maandamano ya nchi nzima 
tangu mwezi Oktoba yaliyo-
sababisha kujiuzulu kwa Hariri 
kama waziri mkuu, wiki mbili 
baadae. Waandamanaji wana-
taka uongozi mzima kuondoka 

madarakani wakiwatuhumu 
kwa utawala mbovu na ufisadi. 

Kulingana na katiba ya nchi 
hiyo, rais anashauriana na 
bunge kabla ya kumpatia wazi-
ri mkuu majukumu ya kuunda 
serikali mpya

  DW

Lebanon yaanza mchakato 
wa kumpata waziri mkuu 

Mpinzani wa Netanyahu 
‘achemka’ kuunda serikali

MWANASHERIA mkuu 
wa Bolivia, ameamuru ku-
kamatwa kwa rais wa zamani 
aliyekimbilia uhamishoni Evo 
Morales, baada ya serikali ya 
muda kumtuhumu kwa uasi na 
ugaidi. 

Waendesha mashitaka mjini 
La Paz wametia saini waranti 
ya polisi ya kukamatwa Mo-
rales ambaye kwa sasa anai-
shi Argentina. 

Kiongozi huyo wa zamani 
aliikimbia Bolivia mwezi uli-
opita, baada ya ghasia kuzuka 
kufuatia kuchaguliwa kwake 
tena katika uchaguzi wa 
mwezi Oktoba. 

Morales aliitawala Bolivia 
kwa miaka 14 kabla ya kujiu-
zulu mwezi uliopita na kukim-
bia. 

Awali alipata hifadhi katika 
nchi ya Mexico na baadae ku-
wasili Argentina wiki iliyopita. 

Waziri wa mambo ya ndani 
wa serikali ya muda, Arturo 
Murillo, ametoa mkanda 
ambao inadaiwa ilirekodiwa 
ikimuonesha Morales anamu-
eleza mmoja wa wafuasi wake 
kuzuia magari na kuingilia 
usambazaji wa chakula katika 
miji kadhaa.

   DW

Bolivia yatoa waranti 
kumkamata Morales
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Na Mary Geofrey

BODI ya Usajili wa Ma-
kandarasi (CRB), imewa-
taka makandarasi wazawa 
nchini kuungana ili kuwa 
na mitambo ya kisasa na 
uwezo wa kufanya kazi za 
miradi mikubwa ya ujenzi 
inayoendelea nchini.

Wito huo ulitolewa na 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
CRB, Consolata Ngimbwa, 
mudai baada ya kukamili-
sha ziara ya bodi hiyo ya 
kukagua miradi mikubwa 
ya ujenzi wa daraja la Sal-
ender, Upanuzi wa Bandari 
ya Dar es Salaam na bara-
bara ya njia nne kuanzia 
Morocco hadi Mwenge.

Alisema katika ziara hiyo 
wamebaini kuwa, kampuni 
nyingi za makandarasi wa 
nje hawashirikishi ma-
kandarasi wazawa kwa 
sababu walizodai ni ha-
wana mitambo ya kisasa ya 
kutekeleza miradi hiyo na 
uzoefu wa kutosha.

“Bodi ya CRB tumefanya 
ziara ya kutembelea mi-
radi mikubwa ya ujenzi 
katika jiji la Dar es Salaam 
ili kuona kama kazi zina-
fanyika kwa usahihi na ku-
saidia kukuza makandarasi 
wadogo kwa sababu licha 
ya kuwa wasajili pia tuna 
jukumu la kukagua kazi 
wanazofanya,” alisema   
Ngimbwa.

Alieleza kuwa wana-
tambua changamoto zina-
zowakabili makandarasi 
wazawa na ndio sababu 
wamekuwa wakiwahimiza 
kuungana kwa pamoja 
ili kuunganisha nguvu ili 
kushirikishwa katika miradi 
mikubwa inayotekelezwa 
na Serikali.

Alisema katika mi-
radi waliyotembelea am-
bayo mingi inatekelezwa 
na kampuni za nje ya 
nchi, makandarasi wazawa 
hawajashirikishwa licha ya 
sheria kuwaelekeza kufan-
ya hivyo.

Alisema wataendelea 
kuhimiza utekelezaji wa 
suala hilo kwa sababu 
awali walikuwa hawashirik-
ishwi kabisa lakini sasa 
wanashirikishwa kwa kiasi 
na mpango uliopo ni ku-
hakikisha wanashirikishwa 
kwa asilimia 25.

Naye Mhandisi mzawa 
katika mradi wa ujenzi wa 
daraja la Salender, John 
Shula, alisema ujenzi wa 
daraja la muda umekami-
lika na sasa wanaendelea 
na kazi ya ujenzi wa daraja 
la Salender linalojengwa 
ndani ya maji lenye urefu 
wa Kilometa 1.03.

CRB yataka 
makandarasi
kuungana Na Mwandishi Wetu

SERIKALI na wadau wa 
maendeleo   wameombwa 
kutoa msukumo mkubwa ili 
vijana ambao wamemaliza 
vyuo vya juu na ambao ha-
wana ajira  wafuge samaki ili 
kuinua kipato na kuinua ki-
wango cha lishe nchini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ambao wametem-
belea   shamba la samaki   la 
Wilolesi,   katika Kijiji cha Li-
tuta  Halmashauri ya Madaba 
mkoani Ruvuma, Mkurugenzi 
Mtendaji wa halmashauri 
hiyo,   Lucius   Luoga,   amei-
omba   serikali kulipa uzito 
suala ufugaji wa samaki, hasa 
katika mikoa ya kusini na 
kusema ufugaji huo una nafasi 
kubwa ya kuwakomboa kiu-
chumi na kilishe wananchi wa 
Wilaya ya Madaba.

“Halmashauri ya Madama 

ina sifa tosha za kukuza kil-
imo cha samaki. Tumegun-
dua kwamba kufuga samaki 
kutainua wananchi kiuchumi, 
kutaboresha lishe na kilo ya 
samaki sasa hivi ni Sh. 8,000. 
Tunashauri mkazo uwekwe 
kwa vijana waliomaliza vyuo 
kwa

sababu wamekomaa kuele-
wa hoja hii. Wanaweza kufan-
ya mawili: ama kufuga samaki 
wakati wanasubiri ajira wana-
zotaka au kuufanya ufugaji sa-
maki kuwa  ajira yao ya kudu-
mu,” aliwaambia wandishi wa 
habari, na kuongeza kwamba 
katika  mabwawa manne yali-
yopo shambani yanalea vifar-
anga 4,000 wa samaki aina ya 
sato, na kwamba  kila bwawa 
lina samaki 1,000.

Mkurugenzi huyo alisifu 
juhudi za sasa za serikali za 
kuinua kipato cha wananchi 
vijijini, na kusema  serikali ya 

awamu ya tano imeshajipam-
banua kuwa ni ya wanyonge 
na imejipanga kuwaletea Wa-
tanzania wote maendeleo. 

Kadhalika alisifu kazi inay-
ofanywa na   Kituo cha Kuen-
deleza Kilimo Nyanda za Juu 
Kusini mwa Tanzania (SAG-
COT) katika kubadilisha mai-
sha ya wananchi.

“Maendeleo yanakuja kwa 
mikakati. Katika ufugaji wa 
samaki kuna fursa kubwa ya 
utajiri. Wananchi wa Mada-
ba wakiamua na kusaidiwa 
kufuga samaki maisha yao 
kiuchumi yatabadilika. Ufu-
gaji wa samaki ni biashara 
nzuri ambayo haina  hasara,” 
alisema, na kuongeza kwamba 
vijana wa Lituta wanaanza 
kuona kwamba kufuga samaki 
ni kwepesi na kunaweza kutoa 
ajira. Alisema pia kwamba 
akiungwa mkono yuko tayari 
kulitoa shamba litumike kama 

shamba darasa kwa wananchi 
wa Madaba.

Kadhalika amesifu kazi in-
ayofanywa na   Sagcot katika 
kubadili maisha ya wananchi.

Alisema ana imani sana na 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Luhaga Mpina na anafura-
hishwa na mkakati wake wa 
kuinua sekta ya uvuvi nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Sag-
cot, Geoffrey Kirenga, alisema 
serikali imeanzisha dawati la 
sekta binafsi katika Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kwa lengo ku-
leta mageuzi katika sekta hizo.

“Sagcot ni mdau muhimu 
katika Dawati hilo. Waziri 
Luhaga Mpina anafanya kazi 
kubwa sana kuhakikisha sekta 
ya uvuvi inatoa mchango sta-
hiki katika maendeleo ya wa-
nanchi,” alisema na kuongeza 
kuwa ufugaji wa samaki un-
aweza kutoa  ajira nyingi kwa 
wananchi.

Wahitimu wa vyuo vikuu 
waonyeshwa ajira samaki

Mkuu wa Wilaya ya Masasi mkoani Mtwara, Selemani Mzee (aliyevaa kofia), akizungumza na wananchi wa Kijiji cha 
Miungo wilayani humo jana, alipotembelea kuangalia ujenzi wa daraja katikati ya kijiji hicho na Kijiji cha Mbuyuni. 
MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya, KIGOMA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari 
(TPA) inaboresha Bandari za Sibwesa na 
Lagosa zilizoko wilayani Uvinza mkoani 
Kigoma ili kurahisisha usafirishaji na ku-
dhibiti bandari bubu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
waliokuwa katika ziara ya Bandari za Ziwa 
Tanganyika, Meneja wa bandari hizo, Per-
cival Salama, alisema ujenzi wa bandari 
hizo ni miongoni mwa miradi minne 
mikubwa   inayotekelezwa na mamlaka 
mkoani Kigoma.

Alisema miradi hiyo iko katika mpango 
wa mamlaka hiyo kuwa na bandari kubwa 
katika kila mkoa na wilaya inayopitiwa na 
maziwa. Akiizungumzia Bandari ya Sibwe-
sa, Salama alisema mradi huo umekamilika 

kwa asilimia 100, ukihusisha ujenzi wa gati, 
jengo la abiria, ghala na vyoo.

Alisema kwa sasa meli kubwa inatia nan-
ga katika gati hilo, hivyo kurahisisha usa-
firishaji wa mizigo mingi pamoja na abiria 
kwa wakati mmoja.

“Gati la Sibwesa lipo umbali wa saa tatu 
hadi nne kwa boti kufika nchi jirani ya DRC, 
mashariki mwa Jimbo la Karemi, hivyo lita-
rahisisha ufanyaji biashara na usafirishaji 
kati ya Tanzania na DRC,” alisema.

Aliyataja mazao yatakayosafirishwa 
kupitia bandari hiyo kuwa ni pamoja 
na mpunga, mazao ya uvuvi na mafuta 
ya mawese ambayo hulimwa kwa wingi 
mkoani Kigoma. Kuhusu ujenzi wa Bandari 
ya Lagosa, Salama alisema mradi huo ume-
fikia asilimia 85, ukihusisha ujenzi wa gati, 
ofisi, jengo la abiria, ghala, vyoo na kibanda 

cha walinzi.
Meneja wa mradi huo unaotarajia ku-

tumia Sh. bilioni 12.5, Pantaleo Mosha, 
alisema mradi unaendelea vizuri na kazi 
kubwa iliyobaki ni kumalizia ujenzi wa gati 
litakalokuwa na urefu wa mita 180.

Alisema awali eneo hilo halikuwa na 
bandari rasmi na badala yake wananchi 
waliegesha boti zao katika sehemu zisizo 
salama na kufanya biashara bila kuzingatia 
sheria na usalama wa nchi na  hivyo ujenzi 
wa gati hilo utaondoa matumizi ya bandari 
bubu.

Alisema bandari hiyo ina uwezo wa 
kuhudumia eneo la Lagosa na nchi jirani 
za DRC, Burundi na Zambia, hivyo itafun-
gua fursa kubwa kwa wafanyabiashara 
wakubwa kusafirisha mizigo yao kwa ura-
hisi zaidi.

TPA yaboresha bandari za Uvinza 
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LONDON, England 

KLABU ya Manchester City bado haijafikia 
makubaliano ya fidia na Arsenal ambapo inaelezwa 
ina hitaji kulipwa pauni milioni moja ili kumruhusu 
Mikel Arteta kwenda kuwa kocha wao mpya.

Arsenal wanamalizia makubaliano ya mkataba na 
kocha huyo msaidizi wa City mwenye umri wa miaka 
37, ili kwenda kuchukua mikoba ya Unai Emery.

Arteta alikuwa Oxford Jumatano kwenye mchezo 
wa robo fainali ya Kombe la Carabao akiwa na City, 
lakini anatarajiwa kutangazwa kuwa kocha wa Arse-
nal baadaye wiki hii.

Hata hivyo, City wameweka ngumu kidogo ku-
muachia kirahisi mchezaji huyo wa zamani wa ‘Wa-
shika Bunduki’ hao.

Inaeleweka kwamba hadi sasa bado makubaliano 
kamili hayajafikiwa kati ya klabu hizo mbili.

Arteta amekuwa kocha msaidizi wa Manchester 
City chini ya Pep Guardiola.

CITY WAMUWEKEA 
NGUMU ARTETA

TURIN, Italia 

KIPA Gianluigi Buffon 
amefikia rekodi ya Paolo 
Maldini ya kuwa mchezaji 
aliyecheza mechi nyingi 
zaidi kwenye Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, wakati Juventus 
ikirudi kileleni mwa msi-
mamo baada ya ushindi wa 
2-1 dhidi ya Sampdoria.

Buffon mwenye umri wa 
miaka 41, sasa amefikisha 
mechi 647 alizocheza kwe-
nye Ligi Kuu ya Italia.

Pia amemzidi Alessandro 
del Piero kama mchezaji ali-
yecheza mechi nyingi zaidi 
kwa Juve akifikisha mechi 
479.

Paulo Dybala na Cristiano 
Ronaldo kila mmoja ali-
funga bao moja na kuifanya 
Juve kukaa kileleni mbele ya 
Inter Milan kwa tofauti ya 
pointi tatu.

Dybala alianza kufunga 
dakika ya 19 na Gianluca 
Caprari akasawazisha kabla 
ya Ronaldo kufunga bao la 
ushindi.

Caprari alitolewa nje kwa 
kadi nyekundu baada ya 
kuonyeshwa kadi ya njano 
mara mbili.

Buffon alianza kucheza 
soka la ushindani akiwa na 
Parma, ambako alishinda 
taji la Uefa na Coppa Italia 
mwaka 1999 kabla ya kuha-

mia Juventus miaka miwili 
baadaye.

Akiwa pale Turin, alishida 
mataji tisa ya Serie A, Coppa 
Italia mara nne na mara 
mbili alimaliza nafasi ya pili 
kwenye Ligi ya Mabigwa Ul-
aya akiwa chini ya Massimil-
iano Allegri.

Aliondoka na kwenda ku-
jiunga na Paris St-Germain 
mwaka 2018, akishida taji 
la Ligue 1 kwa msimu wake 
mmoja aliokaa hapo kabla 
ya kurudi Juventus.

Nahodha huyo wa zamani 
wa Italia alishida Kombe la 
Dunia mwaka 2006.

BUFFON
AWEKA REKODI YAKE SERIE A

LONDON, England

KLABU za Chelsea, Arsenal na 
Everton zitalazimika kutoa pauni 
milioni 80 kupata saini ya nyota wa 
Crystal Palace, Wilfried Zaha.

Zaha amekuwa akisisitiza ana-
taka kuondoka Palace katika usajili 
wa dirisha dogo mwezi ujao baada 
ya kucheza kwa kiwango bora kwa 
takribani misimu miwili.

Hata hivyo, Palace imetoa mashar-
ti kwa klabu inayomtaka inatakiwa 
kuvunja benki kutoa kiasi hicho cha 
fedha vinginevyo hatauzwa. 

Miamba hiyo mitatu ya England 
imekuwa ikiwinda saini ya mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ivory Coast 
bila mafanikio.

Arsenal ilimtengea mshambuliaji 
huyo pauni milioni 40 katika usajili 

wa majira ya kiangazi, lakini Palace 
ilikataa kabla ya ‘Washika Bunduki’ 
hao kumsajili Nicolas Pepe akitokea 
Lille ya Ufaransa.

Zaha, mwenye mkataba unaomal-
izika mwaka 2023, amekuwa ak-
iwindwa na Chelsea ambayo ipo 
chini ya kocha Frank Lampard.

Mshambuliaji huyo mwenye miaka 
27, amefunga mabao 34 katika mechi 
164 alizocheza Palace tangu alipoji-
unga na klabu hiyo mwaka 2015 aki-
tokea Cardiff City.

Mwaka 2017 alianza kuitumikia 
Ivory Coast baada ya kucheza timu 
ya taifa ya vijana chini ya miaka 19 
tangu mwaka 2011. 

Zaha amefunga mabao matano ka-
tika mechi 17 alizocheza.

WANAOMHITAJI ZAHA WATANGAZIWA BEI

***

***

---------------------
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TURIN, Italia 

KOCHA w Juventus, Maurizio Sarri 
amewasifia Paulo Dybala na Cris-
tiano Ronaldo kwa mabao yao dhidi 
ya Sampdoria, akisema “yalikuwa ya 
kuvutia.”

Dybala alifunga bao la aina yake na 
Ronaldo akifunga kwa kichwa wakati 
wakiibuka na ushindi wa 2-1 na kui-
peleka Juve kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Juma-
tano.

Sarri alisifia mabao ya washambu-
liaji wake hao ambapo alisema wali-
cheza kwa kiwango cha kuvutia zaidi.

“Wakati Ronaldo alipofunga niliona 
sawa na Dybala kwa hakika walicheza 
kwa kiwango cha kuvutia zaidi,” alise-
ma akiwaambia waandishi wa habari.

“Kwa hakika yalinivutia, wote wali-
funga mabao ya kufurahishwa zaidi 
na ushindi ulikuwa ni wa muhimu 
zaidi.”

Ronaldo, Dybala sasa wamchanganya Sarri

MANCHESTER, England 

OLE Gunnar Solskjaer amesema 
wachezaji wa Manchester United wa-
naangalia mbele kuwa na “droo nzuri” 
baada ya kupangiwa na Manchester City 
kwenye mchezo wa nusu fainali ya Kombe 
la EFL baada ya ushindi wao wa 3-0 dhidi 
ya Colchester United.

Mabao kutoka kwa Marcus Rashford 
na Anthony Martial na lile la kujifunga la 
Ryan Jackson yaliwawezesha ‘Mashetani 
Wekundu’ hao kupata ushindi dhidi ya 
wapizani wao hao kutoka Ligi Daraja la Pili 
pale kwenye dimba la Old Trafford, lakini 
Solskjaer anahisi wachezaji wake walikuwa 
na kiwango bora zaidi.

“Tulitawala mchezo, tulitengeneza nafa-
si, lakini huwezi kuwa na uhakika hadi bao 
la kwanza,” alisema mshambuliaji huyo wa 
zamani wa United.

“Walitoka 0-0 dhidi ya Palace na Totten-
ham, ni wazuri, timu ngumu. Tulitengen-
eza nafasi za kutosha kipindi cha kwanza 
na kuwafanya wawe katika wakati mzuri.

“Endapo tukicheza kama vile kipindi cha 
kwanza na nina furaha kwamba tulicheza 
vizuri vipindi vyote.

“Tulitengeneza nafasi nyingi kipindi cha 
kwanza na tulitawala mchezo tulivyotaka.”

United itacheza na Man City kwenye 
nusu fainali mara mbili kati ya Januari 6 na 
27, mwakani.

Man United inajua 
jinsi ya kuifunga 
City - Solskjaer

KLOPP:
DOHA, Qatar

JURGEN Klopp amepaza sauti kuhusu Naby Keita na anaamini kuna mengi yanakuja kutoka 
kwa kiungo huyo wa Liverpool baada ya kufika fainali ya Klabu Bingwa Dunia.

Keita alianza kuifungia bao Liverpool katika ushindi wa 2-1 kwenye mchezo wa nusu fainali 
dhidi ya Monterrey juzi Jumatano na kuendeleza rekodi ya kiwango chake bora.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Guinea amefunga mara tatu mfululizo, huku tayari akiwa 
amefikia mabao aliyofunga msimu uliopita.

Klopp alimsifia Keita na kusema mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, anaweza kuwa 
bora zaidi kwenye Ligi Kuu England.

“Naby, ni mchezaji wa aina yake, alifunga bao la maamuzi, alitumia nafasi vizuri,” alisema 
kocha huyo wa Liverpool akiwaambia waandishi wa habari.

“Hii ndio nguvu, alitumia nafasi vizuri, hivyo imetusaidia sisi. Anakimbia na mpira pale inapo-
hitajika, hiyo ndio tofauti yake.

“Tayari alishafunga bao, na alikuwa na nafasi. Lakini Naby ni mchezaji ambaye anaweza ku-
funga mabao. Si kwamba ana mechi nyingi alizocheza kwetu sisi, lakini anafunga mabao mengi, 
na mabao muhimu.

“Kwa uhakika ni mchezaji mwenye uwezo wa kufanya lolote wakati wowote, na kuna mengi 
zaidi yanakuja. Pengine kama unamjua Naby unaweza kuzungumza mengi zaidi.”

MENGI ZAIDI YANAKUJA KWA KEITA
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  Tuliona wakati wa mapumziko na zote zilikuwa penalti, 
lakini hatuwezi kulibadili hilo kwa sasa...

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania

NAHODHA wa Real Madrid, Sergio 
Ramos, amehoji kwa nini Teknolojia 
ya Kumsaidia Refa kwa njia ya Video 
(VAR), haikutumika kutazama faulo 
mbili za “wazi” alizochezewa Raphael 
Varane katika eneo la penalti wakati 
wakitoka sare tasa kwenye mechi yao 
ya Clasico [dhidi ya Barcelona].

Katika kipindi cha kwanza kwenye 
Uwanja wa Camp Nou, Varane alishik-
wa na raia mwenza wa Ufaransa, Clem-
ent Lenglet wakati wa pilikapilika kali 
na kisha alivutwa jezi na Ivan Rakitic 
wakati akiwania mpira wa kona.

Refa Alejandro Jose Hernandez 
hakuwazawadia penalti na wala haku-
na tukio lolote kati ya hayo mawili 
lililotazamwa kupitia VAR uwanjani 
hapo.

Nahodha huyo wa Madrid, Ra-
mos alibaki akiumizwa kwa nini VAR 
haikuhusishwa, baada ya kutazama 
matukio hayo wakati wa mapumziko.

“Tuliwaona wakati wa mapumziko 
na wanaonekana wazi.  Na zote ziliku-
wa penalti, lakini hatuwezi kulibadili 
hilo sasa,” aliiambia Movistar.

“VAR ipo hapa kusaidia. Ilikuwa 
ni bahati mbaya. Kwa siku nyingine, 
itakuwa zamu yetu kuwa na penalti 
ambayo hawatachunguza.”

Gareth Bale alifunga bao kipindi 
cha pili la wazi ambalo lilikataliwa 
kwa kuelezwa aliotea baada ya VAR 
kutazamwa, wakati Madrid iliposhind-
wa kutawala mapema na washambu-
liaji watatu wa Barca walihaha kurejea 
mchezoni.

Matokeo hayo yanamaana ma-
bingwa hao watetezi, Barca wana-
baki kuwa kileleni mwa LaLiga la-
kini wakiwa pointi sawa na Madrid, 
ambayo kwa sasa haijapoteza mechi 
yoyote kati ya 12 ilizocheza kwenye 
mashindano yote.

Ramos, ambaye katika mchezo huo 
alikuwa aliweka rekodi ya kucheza 
mechi nyingi zaidi kwenye historia ya 

mahasimu hao akiichezea Madrid kwa 
mara 43, alichanganyikiwa hasa kwa 
kutambua kibarua kilichopo mbele 
yao dhidi ya Athletic Bilbao.

“Huwezi kuwa na furaha wakati 
hushindi, bali kupata kitu fulani hapa 
mara zote ni chanya,” alisema.

“Tumeiona Real Madrid kubwa leo, 
na utu mwingi, katika uwanja mgumu. 
Tulienda kuiba mpira, ambao ulitu-
saidia kutengeneza nafasi nyingi. Ku-
likuwa na makosa machache na ndiyo 
matokeo ya mwisho.

“Tulimiliki mchezo vizuri sana. Tu-
likuwa na nafasi nyingi kuliko wao. Si 
rahisi kupata mpira mbali nao. Mkaka-
ti wa kusukuma mbele zaidi ulifanya 
kazi vizuri.

“Tunapitia nguvu kubwa katika 
suala la kucheza na sisi pia ni wazuri 
kiutimamu wa mwili. Ni aibu mwaka 
unaisha tungependa hili lisisite.

“Sasa, tunayo Athletic na tunatumai 
tutaendelea kama hivi baada ya ma-
pumziko.”

ARTETA KUIGHARIMU ARSENAL
MANCHESTER City inataka kulipwa pauni 

milioni moja kutoka Arsenal ili kumwachia 
kocha msaidizi Mikel Arteta katika mkataba 
wake, wakati huu ‘Gunners’ hao wakitaka kum-
tangaza kiungo huyo wa zamani kuwa kocha 
wao mpya. (Mail)

ANCELOTTI, EVERTON WAMALIZANA
CARLO Ancelotti anajiandaa kutangazwa 

kuwa kocha wa Everton baada ya kusaini mka-
taba utakaomuwezesha kulipwa pauni milioni 
11.5 kwa mwaka. (Mirror)

SPURS KUMUUZA ERIKSEN EPL 
MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy 

amesema klabu hiyo haina “hofu” ya kumuuza 
kiungo Mdenmark Christian Eriksen, 27, kwa 
wapinzani wao wa Ligi Kuu England kwenye 
dirisha la usajili la Januari. (Evening Stand-
ard)

LIVER YAMGEUKIA MINAMINO
LIVERPOOL inajiandaa kuachana na 

mpango wa kumfuata straika wa RB Leipzig, 
Mjerumani Timo Werner, 23, katika dirisha 
la Januari baada ya kukubali dili la kumsajili 
straika wa Red Bull Salzburg, Mjapan Takumi 
Minamino, 24. (Star)

GUARDIOLA AWINDWA PSG
PARIS St-Germain itajipanga kuipata hudu-

ma ya Pep Guardiola na kuihamishia Uwanja 
wa Parc des Princes kuchukua nafasi ya Thom-
as Tuchel. (Le 10 Sport via Daily Mail)

SANE ATAKA KUTUA BAYERN
WINGA wa Ujerumani, Leroy Sane, 23, anata-

ka kujiunga na Bayern Munich na anatafakari 
kuondoka Manchester City dirisha la usajili la 
Januari. (Bild via Mirror)

MOURINHO KUJAZWA NOTI
SPURS itampa kitita cha usajili kocha Jose 

Mourinho, lakini Mreno huyo hatarajii kuingia 
sokoni Januari, na wakati beki wa West Brom, 
Nathan Ferguson na mlinzi wa kushoto wa Nor-
wich, Max Aarons, kila mmoja akiwa na miaka 
19, wakiwa ni miongoni mwa wanaowawinda. 
(Mail)

LIVER, CHELSEA VITANI
LIVERPOOL, Chelsea na Tottenham ni mion-

goni mwa klabu zinazomfuatilia mshambuliaji 
wa Lille, Mnigeria Victor Osimhen, 20. (Sky 
Sports)

JUVE KUMBAKISHA DEMIRAL
JUVENTUS inajiandaa kumbakisha beki Mtu-

ruki Merih Demiral, 21, huku kukiwa na tetesi 
kutakiwa na klabu kadhaa za Ligi Kuu England 
pamoja na AC Milan. (Calciomercato)

ATLETICO YAMBANIA LLORENTE 
KIUNGO Mhispania Marcos Llorente, 24, ana-

takiwa na klabu kadhaa Januari lakini Atletico 
Madrid haitaki kumuuza. (AS - in Spanish)

LIVER YAMVIZIA GONCALVES
LIVERPOOL inamfuatilia kwa karibu beki 

wa kushoto wa Toulouse, Mfaransa Mathieu 
Goncalves, 18. (L’Equipe via Talksport)

ARTETA KUANZA NA ZARZANA
MIKEL Arteta ataanza na kiungo wa Sevil-

la, Antonio Zarzana, 17, kama usajili wake wa 
kwanza endapo atateuliwa kuwa kocha mpya 
wa Arsenal. (Estadio Deportivo via Mirror)

SSEMEDO AZINGIRWA BARCA      
 NYUMBA ya beki wa kulia wa Barcelona, 

Nelson Semedo ilizilingirwa wakati akijiandaa 
na mechi ya El Clasico Jumatano. (Cadena 
SER via Marca)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RAMOS ALILIA VAR 
REFA KUIBEBA BARCA
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MAKALA MAALUM

Na Shufaa Lyimo

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Bara, 
Simba wanaendelea na mazoezi kwa ajili ya 
kujiandaa na Kombe la Shirikisho la Soka 
nchini maarufu FA Cup dhidi ya Arusha 
United pamoja na michezo ya Ligi Kuu.

Kutokana na mabadiliko ya ratiba ya Ligi 
Kuu Bara yaliyofanywa na Bodi ya Ligi hivi 
karibuni, Simba itacheza mechi tatu Uwanja 
wa Uhuru kabla ya Januari 4, mwakani ku-
vaana na Yanga katika Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam.

Baada ya kuikaribisha Arusha United kwe-
nye mechi ya Kombe la FA, Desemba 25 ita-
vaana na Lipuli FC huku siku tatu baadaye 
ikiwa na kibarua kigumu dhidi ya KMC FC 
kabla ya kufunga mwaka kwa kuikaribisha 
Ndanda FC hapo Desemba 31, mwaka huu.

Akizungumza na mwandishi wetu jijini 
Dar es Salaam jana, Kocha Msaidizi wa Sim-
ba, Selemani Matola alisema wachezaji wa 
kikosi hicho wapo vizuri wakati huu wak-
iendelea na mazoezi na kufafanua kuwa kila 
kitu kinakwenda sawa.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi kwa 
ajili ya Kombe la Shirikisho pamoja na 
mashindano ya Ligi Kuu,” alisema Matola 
ambaye ataanza kukiongoza kikosi hicho 
kwa mara ya kwanza msimu huu akiwa na 
Kocha Mkuu, Mbelgiji Sven Vandenbroeck 

baada ya Patrick Aussems kutimuliwa.
Naye msemaji wa klabu hiyo, Haji Manara 

akizungumzia usajili wa dirisha dogo, alise-
ma kwa upande wao hawana pupa na ku-
dai watasajili kwa matakwa ya kocha wao 
ambaye anaendelea kukisoma kikosi hicho 
baada ya kukikabidhiwa hivi karibuni.

Alisema endapo kocha atahitaji kuongeza 

au kupunguza mchezaji yeyote, watasajili na 
kudai wapo imara idara zote kwa sasa.

“Sisi hatuna pupa ya usajili tutasajili kwa 
matakwa ya kocha wetu hatusajili kwa ajili 
ya kufurahisha watu,” alisema Manara.

Aliendelea kusema wanaendelea kujipan-
ga kwa ajili ya kukutana na mahasimu wao 
Yanga, Januari 4 Mwakani.

Ijumaa Desemba 20, 2019

HABARI MICHEZO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MIAMBA ya soka nchini, Simba na 
Yanga imetenganishwa kwenye michua-
no ya Kombe la Mapinduzi iliyopangwa 
jana huku ikiangukia kuvaana na Mtibwa 
Sugar na Azam FC.

Katika ratiba hiyo iliyotolewa jana na 
waandaaji wa michuano hiyo inayota-
rajiwa kuanza Januari 5 hadi 13, mwaka-
ni, Yanga imepangwa Kundi A pamoja na 
mabingwa watetezi Azam FC, Jamhuri ya 

Pemba na Mlandege ya Unguja.
Wanafainali wa msimu uliopita, Simba 

wapo Kundi B pamoja na Mtibwa Sugar, 
Zimamoto na Chipukizi za Zanzibar.

Katika taarifa iliyotolewa jana na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Vijana, Utama-
duni, Sanaa na Michezo Zanzibar, Omar 
Hassan Omar ‘King’, pia imetangaza 
kamati ya kusimamia mshindano hayo 
ambayo ni sehemu ya maadhimisho ya 
Sherehe za Miaka 56 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Kombe la Mapinduzi 
ametajwa kuwa ni Sharifa Khamis Salim 
na Katibu wa Kamati hiyo ni Khamis 
Abdulla Said. Wajumbe wa Kamati ya 
michuano hiyo itakayofanyika visiwani 
Zanzibar, ni Khamis Mussa Omar, Issa 
Mlingoti, Seif Kombo Pandu, Mohamed 
Ali Hilali (Tedy), Aiman Othman Duwe, 
Fatma Hamad Rajab, Salum Ubwa Ali 
Khalil, Juma Mmanga na Suleiman Pandu 
Kweleza.

YANGA NA AZAM, SIMBA  
VS MTIBWA MAPINDUZI

Matola: Wachezaji Simba wapo vizuri

Na Mwandishi Wetu

WAPENZI wa filamu nchini 
sasa watanufaika na huduma 
ya ‘T-Burudani’ kutoka TTCL ita-
kayomwezesha mteja kupakua, 
kuhifadhi pamoja na kuangalia 
filamu aipendayo bila ya kuwa 
na mtandao wa intaneti.

Akizungumza juzi jijini Dar es 
Salaam, wakati wa kutambulisha 
huduma hiyo ambayo kwa sasa 
inatolewa bure, Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL), Waziri Kin-
damba alisema kampuni hiyo 
imeamua kutoa zawadi ya T-
Burudani kwa wateja wake hasa 
wapenzi wa filamu.

“T-Burudani ni huduma itole-
wayo na TTCL itakayomuwez-
esha mteja kupakua filamu bila 
kutumia kifurushi cha intaneti, 
mteja ataweza kuangalia filamu 
zote za ndani ya nchi pamoja 
na kimataifa. Katika huduma hii 
mteja ataweza kupakua kupitia 
simu janja ya mkononi pamoja 
na kompyuta ya kiganjani ‘Tab-
let’,” alisema Kindamba.

Akifafanua zaidi Kindamba 
alisema TTCL katika huduma 
hiyo imeweka mfumo rahisi 
utakaomuwezesha, mteja kupa-
kua filamu aitakayo kutokana 
na maudhui kutoka kote duniani 
ikiwa ni pamoja na Hollywood, 
Nollywood, Bollywood, HBO, 
hata Bongo movies.

Aidha, aliongeza kuwa mteja 
ataweza kuangalia kwa kipindi 
atakachohitaji, lakini vile vile 
ataweza kupakua na kuhifadhi 
kwa gharama nafuu kupitia 
‘App’. Sanjari na huduma hiyo 
alibainisha TTCL imeamua 
kuwafuata wateja wake mae-
neo yao kwa kuwatakia heri na 
sikukuu kupita kampeni yake 
ijulikanayo kama ‘MTAA KWA 
MTAA’, pia kuwahudumia zaidi.

TTCL 
yawakuna 
wapenzi 
wa filamu

Kipa wa Simba C, Abdallah Omary, akidaka mpira huku akizongwa na mchezaji wa JKT, Bilal Hussein, wakati wa mchezo wa kirafiki 
uliopigwa viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Friday Simbaya, Iringa

Wadau wa Kareti wameiomba 
serikali itambue mchezo huo pamo-
ja na kuweka mitaala yake katika 
shule za msingi, sekondari na vyuo 
ili kuweza kuleta nidhamu, kujiami-
ni na kujenga miili kwa vijana.

Aidha, wamesema mchezo huo pia 
ukitumika vizuri utasaidia kupun-
guza vitendo vya ukatili na ubakaji 
kwa watoto wa kike kwa sababu 
watakuwa na mbinu za kujisaidia 
pindi wanapokumbana na vitendo 

hivyo.
Akizungumza mkoani hapa jana 

wakati mashindano ya kareti, Naibu 
Meya wa Manispaa ya Iringa, Jo-
seph Lyata Nzalla, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi alisema wameweka 
bayana mbinu na mikakati ya kui-
marisha mchezo huo ili uweze ku-
saidia kupunguza tatizo unyanyasaji 
kijinsia katika jamii.

Alisema kuwa mchezo huo uki-
tumika vizuri unaweza kuwa njia 
mbadala ya kupunguza viboko 
mashuleni kwa sababu watoto 

watajenga nidhamu, unyenyekevu, 
usikivu na kutotumia hasira kupitia 
mchezo wa karate.

Mashindano hayo yaliyoandaliwa 
na Chama cha Karate Mkoa wa 
Iringa (IKASHOA) na kushirikisha 
mikoa 12 na klabu zaidi ya 50, 
yalifanyika kwenye Ukumbi wa CCM 
Mkoa na kudhaminiwa na Kampuni 
ya Maziwa ya ASAS, ambapo Mkoa 
wa Dar es Salaam uliibuka mshindi 
katika Bonanza la mchezo wa Kareti 
na kwa ujumla mikoa iliofanya vi-
zuri ni Singida na Iringa.

WADAU WAITAKA KARETI SHULENI

NADAKA...



Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na juhudi kubwa za Kaimu Kocha 
Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa kuende-
lea kuiunganisha, timu hiyo, bado anaweza 
kukabiliwa na kuanza upya jukumu hilo ku-
tokana na ingizo jipya la wachezaji watano 
wanaotarajiwa kusajiliwa katika dirisha hili 
dogo, imeelezwa.

Moja ya matatizo makubwa yaliyoelezwa 
kuigharimu Yanga kwenye michuano ya 
kimataifa pamoja na Ligi Kuu Bara wakati 
huu ikiwa nafasi ya tisa na alama 17 baada ya 
kushuka dimbani mara nane, ni kukosekana 
kwa muunganiko wa wachezaji dimbani, 
tangu ikiwa chini ya Kocha Mkuu, Mkon-
gomani Mwinyi Zahera aliyetimuliwa.

Yanga ilitolewa kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa na kisha kuangukia mechi 
ya mchujo ya kuwania kushiriki hatua ya 
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika 
ambapo ilitolewa na Pyramids FC ya Misri, 
hatua iliyosababisha Zahera kutupiwa virago 
vyake kwa madai ya timu hiyo kucheza ovyo 
na kukosa muunganiko.

 Jambo ambalo wadau wa soka walimtetea 
Zahera kuwa alihitaji muda zaidi kwa kuwa 
wachezaji wengi wa kikosi chake walikuwa 

ni wapya, hivyo alihitaji muda kuiunganisha 
timu uwanjani.

Hata hivyo, wakati huu dirisha dogo la us-
ajili likiwa wazi hadi hapo Januari 15, mwa-
kani, Yanga ipo sokoni kukisuka kikosi chake 
upya na tayari imeshanasa wachezaji wawili 
huku wengine watatu wakitarajiwa kutanga-
zwa kesho, Jumamosi na Jumanne.

Tayari Yanga imekamilisha usajili wa 
wachezaji wawili, mshambuliaji Tariq Seif 
aliyekuwa akicheza soka la kulipwa nchini 
Misri pamoja na beki wa kushoto kutoka JKT 
Tanzania, Adeyun Saleh Ahmad, huku Dit-
ram Nchimbi anayeichezea Polisi Tanzania 
kwa mkopo akitokea Azam FC pamoja na 
kiungo aliyeichezea Simba msimu uliopita, 
Mnyarwanda Haruna Niyonzima yakiwa ni 
majina mengine yanayotarajiwa kutangazwa 
rasmi hadi ifikapo Jumanne.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Ofisa Habari wa Klabu Yanga, Hassan Bum-
buli, alisema wanatarajia kusajili jumla ya 
wachezaji watano na kwamba nyota wen-
gine watatu watatangazwa kuanzia kesho, 
Jumamosi kabla ya Jumanne kuhitimisha 
mchakato huo.

“Tumesajili wawili bado watatu kulingana 
na idara ambazo mwalimu ametaka tuzi-

boreshe, vuteni subra kuna usajili mwingine 
wa kishindo unakuja Jumamosi na Jumanne 
tutamaliza. Kuhusu Niyonzima, amesemwa 
sana lakini subirini tukikamilisha tutawaju-
lisha,” alisema.

Hata hivyo, wadau wengi wanaamini ku-
tokana na maingizo hayo matano ambayo 
wanaeleza ni mapendekezo ya Kaimu Ko-
cha Mkuu, Mkwasa, maana yake ni kwamba 
ni wachezaji ambao wanatajiwa kuingizwa 
moja kwa moja kikosi cha kwanza.

“Timu ilipofanya vibaya, Zahera alidai 
wachezaji wengi ni wapya hawajaelewana 
jambo ambalo limeendelea kumtesa Mkwa-
sa, sasa wanasajiliwa wapya watano ambao 
ni chaguo la kocha wa sasa, hii ina maana 
wataingia kikosi cha kwanza, hivyo kuhitaji 
muda tena kuzoeana na wenzao wakati huo 
ligi ikiendelea, sasa nafasi ya kufanya vizuri 
itatoka wapi?” alihoji Jumanne Almasi wa 
Mabibo jijini Dar es Salaam.

Naye Cosmas Charles wa Kibaha, Pwani 
alisema: “Wachezaji watano ni usajili mkub-
wa sana kwa dirisha dogo, hiyo ni idadi ya 
kuboresha kikosi katika dirisha kubwa, na 
kama ni pendekezo kweli la kocha, basi tu-
naanza kuijenga timu upya, tutarajie timu 
kumaliza msimu huu vibaya.”
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya soka ya Tanzania Bara, 
Kilimanjaro Stars, jana ilishindwa 
kupata hata nafasi ya tatu ya mi-
chuano ya Kombe la Chalenji kwa 
Ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kati, baada ya kuchapwa mabao 
2-1 dhidi ya Kenya, huku Uganda 
ikitwaa kombe hilo nyumbani.

Mabingwa waliopita Kenya 
ambao walilitwaa kombe hilo 
mwaka 2017, walifanikiwa ku-
pata ushindi wa pili dhidi ya Kili 
Stars kwenye michuano hiyo kwa 
kuifunga mabao 2-1 ikiwa ni baada 
ya hatua ya makundi kuichapa 1-0. 
Mabao hayo ya jana yaliyofungwa 
na Kenneth Muguna dakika ya 15 
na Hassan Abdallah dakika ya 35, 
huku la kufutia machozi la Kili 
Stars likifungwa kwa mkwaju wa 
penalti na Gadiel Michael dakika 
ya 85 baada ya beki mmoja wa 
Kenya kuunawa mpira ndani ya 
eneo la hatari.

Uganda imefanikiwa kuli-
bakisha kombe nyumbani kwa 
kuichapa Eritrea mabao 3-0, timu 
iliyoshangaza wengi kwa kufika 
hatua ya fainali.

Yalikuwa ni mabao ya Anukani 
Bright dakika ya 32, Kizza Musta-
pha akifunga bao dakika ya 68, 
kabla ya Joel Madondo kuhitimi-
sha ushindi kwa kutupia la tatu 
dakika ya 88.

Kwa matokeo 
hayo,Uganda imetwaa

 kombe hilo ikiwa
 imeshinda mechi zote

 sita  tangu makundi
 hadi fainali. Ilianza kwa

 kuifunga Burundi mabao
 2-1, Ikaichapa Somalia

 2-0, ikaifunga Eritrea
 2-0, kabla ya kuifumua

 Djibouti 4-1. Kwenye
 hatua ya nusu fainali 
ikaichapa Kilimanjaro

 Stars bao 1-0.

Kili Stars 
si riziki, 
Uganda 
bingwa
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USAJILI YANGA KAMA 
WA DIRISHA KUBWA 

  Yatangaza kumaliza na watano, kishindo kikubwa 
Jumamosi na Jumanne, huku Niyonzima...

Ramos alilia VAR refa kuibeba Barca

Gareth Bale akiifungia Real Madrid bao la wazi kabisa kwenye EL Clasico, lakini VAR ikalikataa kwa madai aliotea katika mechi hiyo 
iliyopigwa Uwanja wa Camp Nou usiku wa kuamkia jana na kumalizika kwa sare tasa. HABARI UK. 30

NO GOAL...!


