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Wanaharakati wang’aka,
wakitaka Polisi iwajibike
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Majaliwa ataka
wizara kudumisha

ubia sekta binafsi

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amezitaka wizara na taasisi za serikali
kuendelea kupokea maoni ya...
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ACT Wazalendo yalia
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CHAMA cha ACT-Wazalendo kimezidi
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abili wananchi kutokana na...
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Simulizi aliyeahidiwa
ajira hoteli ughaibuni,
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USAFIRISHA]JI haramu wa binadamu
tatizo kubwa la kimataifa ambalo lin-
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Taarifa hizo zimekuwa
zikileta taharuki, usumbufu

Wanaoteka wapo mtaani. Hii taharuki imepanda kwa na mshtuko kwa waza-
Tunasikia watoto wametek- sababu tayari kuna matukio zi, walezi na watoto. Tabia
wa na wengine wamechin- ya kweli yametokea. Ufua- hiyo pamoja na kwamba ni
jwa. Hii imeamsha kitu gani tiliaji wa polisi haukuwa kosa la jinai ni ya kulaani
kitaifa? Nani amewajibish- wa weledi ndio maana hofu na kukemewa kwa nguvu
wa? imezidi. kubwa.
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Madhila unyanyapaa wenye ualbino kujifungua

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya Watanzania wenye
ualbino wamelalama kunyanya-
paliwa wanapokwenda zahanati,
vituo vya afya na hospitalini ku-
pata huduma za uzazi.

Tazama mkasa huu unaosim-
uliwa na Clara Majaliwa (34), mka-
zi wa Kinondoni, Dar es Salaam
ambaye ni miongoni mwa wenye
ualbino nchini:

“Siku niliyokwenda katika jengo
la kuhudumia wajawazito kuanzia
kliniki katika hospitali ya... (ana-
taja jina la hospitali), nilikuwa na
shauku kubwa, lakini nilikumba-
na na unyanyapaa wa hali ya juu
ambao sikuutarajia.

“Nilipoingia tu katika lile jengo,
kundi kubwa la kinamama wa-
jawazito lilinigeukia, kila mmoja
ananiangalia na kunishangaa
huku wakinong'onezana na wen-
gine kutikisa vichwa, wakionesha
ishara zote za kunionea huruma.

“Nilijisikia vibaya lakini nikaji-
kaza, ikabidi nitembee huku niki-
wa nimeinamisha kichwa changu
mpaka alipokuwa mtoahuduma
za afya ya uzazi ili kuelekezwa
utaratibu.”

“Muuguzi aliponiona, naye aka-
hamaki na kuniambia maneno
yaliyogeuka maumivu makubwa
moyoni mwangu.

“Alitamka ‘yaani na wewe ume-
beba mimba? Haujihurumii kwa
hali yako ya ualbino? Hivi huwa
mnafikiria nini nyie watu? Sasa
wakati wa kujifungua itakuwaje?””

Mama huyo wa watoto watatu
ambao hawana ualbino, anasema
kauli ya muuguzi ilimfanya ao-
gope na kujutia uamuzi wake wa
kubeba ujauzito, hata akahisi yeye
kubeba ujauzito ni kukaribisha
kifo.

Clara anasema mama yake
mzazi alifanya kazi kubwa ya
kumweka sawa kisaikolojia ili aen-

NOTISI YA KULIPA DENINA TANGAZO LA
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delee na safari yake ya kliniki.

“Mama yangu aliniambia kuwa
si kweli kwamba kwa kubeba
ujauzito ningekufa kwa sababu
alikuwa ameshuhudia wanawake
wengi wenye ualbino wakijifun-
gua salama, hivyo akanitaka nisio-
gope,” Clara anasema.

Clara anasema kuwa mwezi
uliofuata aliamua kubadili hospi-
tali, alikwenda hospitali nyingine
ya serikali kuanza upya kliniki ili
kuepuka maneno ya kuudhi yali-
yotolewa dhidi yake alipokwenda
hospitali ya awali, lakini huko
kwenye hospitali ya pili nako
mambo yakawa hivyo hivyo.

“Baada ya kukumbana na ma-
dhila hayo, niliamua kujikaza, ni-
kaendelea na kliniki katika hospi-
tali hiyo ya pili hadi nilipojifungua.

“Cha ajabu ni kuwa, baada ya
kujifungua, manesi waliitana
na kuzunguka kitanda changu,
wakimshangaa mtoto wangu ali-
yetoka na rangi nyeusi ilhali mimi
nina ualbino.

“Tle siku niliyojifungua niliku-
wa kama kivutio cha hospitalini.
Kila baada ya dakika chache, nesi
mpya anakuja kumwangalia mto-
to na kuniuliza maswali ya karaha
kama vile ‘mume wako ni kama
wewe (yaani mwenye ualibino)?
Clara anasimulia.

Clara anasema alipitia madhila
ya aina hiyo katika miaka minane
ya safari yake ya uzazi wa watoto
watatu iliyoanza mwaka 2014 hadi
2022.

Mama huyo anaeleza kuwa
kama asingekuwa na mshauri wa
mama yake mzazi, pia elimu ya
darasani (msomi mwenye Sha-
hada ya Uzamili katika Usimamizi
wa Miradi), asingehudhuria kliniki
na angejifungulia nyumbani.

Si Clara tu aliyekumbana na
unyanyapaa huo. Asha Boniface,
mwenye ualbino, anasema ha-
tosahau siku aliyokwenda kutoa
kijiti cha uzazi ili kubeba ujauzito
wa mtoto wake wa pili katika moja
ya hospitali za serikali mkoani Dar
es Salaam.

Asha anadai kuwa nesi aligoma
kumpa huduma kwa maelezo
kuwa amsubiri nesi mkuu “kwa
kuwa ngozi yake ni nyeti sana”.

Mama huyo wa watoto wawili
anasimulia, “Siku hiyo nilikwenda
kwa ajili ya masuala ya uzazi wa
mpango, nesi niliyemkuta alin-
iambia ‘suala lako ni tofauti na
wengine kwa sababau ngozi yako
ni ‘sensitive’ (nyeti), ngoja mkuu
wa kitengo aje kunisaidia kwa
sababu sitaki kesi.

“Nilikwenda kusubiri kwenye
benchi kwa saa tatu bila msaada
wowote mpaka mume wangu
alipokuja na kunishauri twende
hospitali binafsi.”

Patrick Leonard, mkazi wa
Dar es Salaam anayejitambulisha
kuwa mkewe anayemtaja kwa
jina moja la Dorice, ana ualbino,
anasema maneno ya manesi ana-
pomsindikiza kliniki mkewe huyo,
yanafanya ajisikie vibaya.

Leonard anasema kila wanapo-
hudhuria kliniki, anahisi kuhuku-

miwa kana kwamba amemwingi-
za mkewe huyo katika shida.

“Mfano, niliwasikia wakimwuli-
za mke wangu, ‘mtoto amefanana
na baba yake? Baba yake rangi
gani?” Walikuwa wanauliza tu kin-
afiki ili kujua rangi ya baba yake.
Kama ningekuwa simpendi mke
wangu ningeshamkimbia,” anal-
alama Leonard.

Mary Kijagwa, mkazi wa Dar es
Saalam, pia analalamika kunyan-
yapaliwa kutokana na kuwa na
ualbino alipokwenda hospitalini
hihi ya uzazi wa mpango atumie.

“Maneno ya ajabu yalitolewa
dhidi  yangu. Tulishazoesha
akili zetu kuvumilia maneno ya
unyanyapaa mitaani kwetu, si-
kutegemea yatolewe katika vituo
vya afya ambako kuna wahudu-
mu wasomi,” anasema.

Shirikisho la Vyama vya Watu
Wenye Ulemavu Tanzania (SHIVY-
AWATA) linasema si hao tu walio-
pitia changamoto hiyo ya kunyan-
yapaliwa katika vituo vya kutolea
huduma za afya.

Utafiti wake uliofanywa kwa
kushirikiana na Shirika la Handi-
cap International kuhusu Hali
ya Haki za Watu Wenye Ulemavu
nchini, ulibaini mambo linay-
oyaita “ya kushangaza”.

Kwa mujibu wa ripoti ya utafiti
huo, katika mikoa 13 ukiwamo wa
Dar es Salaam, asilimia 55 ya watu
wenye ulemavu walikiri hukum-
bana na changamoto wanaposaka
huduma za afya, wanawake wak-
iongoza kwa kunyanyapaliwa.

Hali hiyo inakinzana na Sheria
ya Watu Wenye Ulemavu ya Mwa-
ka 2010 ambayo katika kifungu
cha 26(2) inaelekeza kutoa haki
kwa kundi hilo kupata huduma za
afya bila kubaguliwa au kunyan-
yaswa.

Vitendo hivyo pia vinakiuka
Ibara ya 13(1) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977, inaelekeza kuwa,
“Watu wote ni sawa mbele ya she-
ria, na wanayo haki bila ubaguzi
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wowote kulindwa na kupata haki
sawa mbele ya sheria.”

Vilevile, Katiba hiyo, Ibara ya
13(4) inaelekeza kuwa, “ni maru-
fuku kwa mtu yeyote kubaguliwa
na mtu au mamlaka yoyote ile
inayotekeleza madaraka yake
chini ya sheria yoyote au katika
utekelezaji wa kazi au shughuli
yoyote ya mamlaka ya nchi.”

Mweka Hazina wa Chama cha
Watu Wenye Ualbino Tanzania
(TAS), Abdilah Omary, anathibiti-
sha kuwa na taarifa kuhusu kundi
hilo kunyanyapaliwa katika baa-
dhi ya maeneo ya kutolea hudu-
ma, hasa kwenye hatua ya uzazi.

Anasema wengi wao wanapok-
wenda hospitalini, wanachuku-
liwa katika dhana tofauti kwamba
hawakustahili kubeba ujauzito au
kutumia njia za uzazi wa mpango
kutokana na hali yao ya ngozi.

“Kauli nyingine zinakatisha
tamaa kwa watu wenye ualbino,
‘mwanamke atajifunguaje ngozi
yake laini, atachanika mwili mzi-
ma’,” Omary anasema akinukuu
baadhi ya dhana dhidi ya kundi
hilo.

Alisema kuwa hali hiyo inawa-
tia hofu baadhi yao, akionya kuwa
ni kauli zinazovunja na kukiuka
haki za msingi za binadamu.

Omary anashauri serikali iende-
lee kutoa elimu dhidi ya mitazamo
hasi kwa watu wenye ualbino na
isisitize watu kuchangamana bila
kubaguana kutokana na maum-
ndiko watu wanabhitaji zaidi elimu
hiyo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Mai-
sha ya Amani kwa Watu Wenye
Ulemavu, Sofia Mbeyela, anasema
malalamiko mengi wanayopokea,
yanatoka vituo vya kutolea hu-
duma za afya, hasa huduma za
uzazi.

“Baadhi ya madaktari na watoa-
huduma wengine wa afya wana
mtazamo hasi kuhusu watu we-
nye ualbino, lakini nilichogundua
wengi wao hawana elimu, na wa-
nafanya kazi hiyo pasi na kuwa na

Wwito au wanapuuzia miongozo ya
Wizara ya Afya, hivyo niwaombe
tu wabadilike,” Amani anasema.

Daktari katika Hospitali ya Ma-
gomeni, Patric Boniface, anan-
yooshea vidole baadhi ya wa-
tumishi wenzake wa kada hiyo,
akieleza kuwa wapo baadhi ya
wauguzi wenye tabia ya kunyan-
yapaa wagonjwa, akionya kuwa
ni vitendo hivyo kinyume cha
maadili yao ya kazi.

“Tunapokuwa tunasoma kum-
hudumia binadamu, tunafundish-
wa kwa kila aina ya mgonjwa.
Mimi nipo tayari kuhudumia mtu
wa kundi lolote, inapotokea muu-
guzi anamnyanyapaa mwenye ul-
emavu, hiyo inakuwa ni tabia yake
binafsi,” anasema Dk. Boniface.

Mratibu Huduma za Afya ya
Uzazi Mama na Mtoto Mkoa wa
Dar es Salaam, Agnes Mgaya,
anasema wameweka mfumo wa
kupokea malalamiko dhidi ya
mienendo ya watoahuduma za
afya, ukijumuisha mabango yenye
namba za mganga mfawidhi wa
kituo na namba ya simu ya hu-
duma kwa wateja inayopokewa na
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) moja

kwa moja.
Hata hivyo, Agnes anasema
hajapokea malalamiko rasmi

kuhusu mtu mwenye ualbino ku-
nyanyapaliwa na watoahuduma.

“Inapotokea mtu yeyote, bila
kujali rangi yake ya ngozi, anan-
yanyapaliwa, ana haki ya kufikisha
malalamiko sehemu husika ili ku-
saidiwa na hatua stahiki kuchuku-
liwa dhidi ya aliyemnyanyapaa,”
anasema Agnes.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Dk. Anna Henga, anaun-
gana na TAS kushauri serikali
na wadau wa haki za binadamu
waendelee kutoa elimu kwa wa-
toahuduma na jamii kuhusu ul-
emavu.

Dk. Anna pia anashauri ku-
fanyike ufuatiliaji wa vitendo vya
unyanyapaa katika vituo vya ku-
tolea huduma za afya na kuwafiki-
sha wahusika katika vyombo vya
haki ili wengine waone mfano na
kubadilika.

“Sera ya Afya izingatie haki na
mabhitaji ya kundi hili (watu wenye
ulemavu). Tatizo kubwa ni jamii
kutokuwa na uelewa kuhusu haki
za watu wenye ulemavu, ikiwamo
uzazi kwa wanawake wenye ul-
emavu. Pia kuna utekelezwaji
hafifu wa sheria zinazohusu kundi
hilo.

“Kisheria mwanamke mwenye
ulemavu ana haki kama mwan-
amke mwingine yeyoye. Tofauti ni
kuwa wanawake wenye ulemavu
wana changamoto nyingi zaidi,”
Dk. Anna anasema.

Matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2012, yaliyone-
sha kuwa Tanzania ina watu we-
nye ulemavu 2,641,802. Kati yao,
wenye ualbino ni 16,477 sawa
na asilimia 0.04; Dar es Salaam
ikiongoza kwa kuwa na na wenye
ualbino 1,637.
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Wanaharakati wahadharisha
matukio ya watoto k kutekwa

Na Restuta James

WAKATT hofu ya kuibwa na kute-
ka watoto ikitanda, wanaharaka-
ti wa haki za binadamu wameli-
taka Jeshi la Polisi kufanyia kazi
taarifa za kupotea, kutoa mreje-
sho mapema na kuweka bayana
matukio hayo.

Vilevile, wamelitaka jeshi hilo
kuepuka kukanusha kwa haraka
taarifa zinazotolewa badala yake
lichunguze na kueleza ukweli ili
kuondoa lawama kuwa linatetea
na kujiosha linapotuhumiwa.

Akizungumza na Nipashe jijini
Dar es Salaam juzi, mwanaha-
rakati wa haki za binadamu, Dk.
Hellen Kijo-Bisimba, alisema
kumekuwa na matukio ya kweli
ya kuibwa watoto huku baadhi
ya taarifa zikiwa za uzushi.

“Hii taharuki imepanda kwa
sababu tayari kuna matukio ya
kweli yametokea. Ufuatiliaji wa
polisi haukuwa wa weledi ndio
maana hofu imezidi.

“Ningeshauri polisi wawe wak-
weli, waeleze kile kilichotokea
na hatua zilizochukuliwa kuliko
kusema hakuna hayo matukio
wakati yapo,” alisema.

Dk. Hellen alishauri watu wa-
naotoa taarifa za upotoshaji,
wakemewe na Jeshi la Polisi ku-
wachukulia hatua ili kupunguza
uzushi.

“Matukio yakitokea polisi wa-
toe taarifa sahihi, yale ambayo
hayajatokea wanaozusha wa-
chukuliwe hatua. Hii itawatoa
hofu wazazi.

“Kukanusha tu wakati tumeo-
na mtoto akiwa amewekwa
katika kiroba huko Kijichi na tu-
naona wazazi wakivamia shuleni
kudai watoto si sawa. Polisi wa-
chunguze haraka na kuchukua
hatua stahiki,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha
Solidarity for Women and Child
with Disability (SOWOC), Adeline
Mluge, alisema Jeshi la Polisi li-
mechangia kuongeza hofu kwa
madai kuwa limechelewa kutoa
taarifa sahihi kwa umma.

“Hakuna mzazi ambaye
anaweza kutulia, akisikia kuna
watu wanaiba watoto. Wa kuitu-
liza jamii ni Jeshi la Polisi ku-
hakikishia wananchi kwamba
lipo macho na ionekane hivyo
kwa kuimarisha ulinzi,” alisema.

Alishauri viongozi wa dini

kukemea ukatili huo kwa watoto
kupitia misikiti na makanisa kwa
kuwa ni vitendo vilivyo kinyume
cha uumbaji wa Mungu.

“Yote haya yanatokea kwa
sababu watu hawana hofu ya
Mungu na watu wamepoteza
sana imani. Tumrudie Mungu
Watanzania,” alisema Mluge.

Mwenyekiti wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Gema
Akilimali, alisema matukio hayo
“yamekuwa na kigugumizi”.
Jamii inapaswa kuwajibika kuan-
zia ndani ya familia hadi Jeshi la

Polisi.

“Wanaoteka wapo mtaani.
Tunasikia watoto wametekwa
na wengine wamechinjwa. Hii
imeamsha kitu gani kitaifa? Nani
amewajibishwa? Tumesikia Rais
amekemea, lakini ninafikiri an-
gewajibisha watu wa chini yake,”
alisema.

Alishauri jamii iimarishe ul-
inzi shirikishi kwa kupitia polisi
jamii ili kuongeza nguvu ya ulinzi
mchana na usiku badala ya sasa
inavyofanyika usiku pekee.

TEF YAONYA

Katika taarifa yake kwa vyom-
bo vya habari juzi, Mwenyekiti
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF), Deodatus Balile, alitaka
jamii iepuke kusambaza taarifa
za uongo na potofu mitandaoni.

“Tabia hii ya kupokea na
kusambaza taarifa ambazo haz-
ina uhakika au ukweli, husababi-
sha taharuki, usumbufu na msh-
tuko kwa wazazi, walezi, watoto
na wananchi kwa ujumla.

“TEF inaomba Watanzania ku-
toa taarifa ambazo wana uhakika
nazo ili kuepuka kusababisha ta-
haruki na hofu kubwa,” alisema

Balile.

Mwenyekiti huyo pia ali-
omba wananchi wasisambaze
taarifa ambazo hawana uhaki-
ka nazo kwa kuwa ni kosa lajinai
kisheria na si maadili ya uandishi
wa habari kuisumbua jamii.

“Tunatoa wito kwa wa-
zazi na walezi kutimiza waji-
bu wao wa kuwatunza na ku-
walinda watoto wao. Polisi nao
wakati tunawasihi kuchunguza
matukio yanayotajwa, tunawata-
ka waongeze ulinzi katika mae-
neo mbalimbali nchini ili kuen-
delea kuaminika kwa wananchi
na wajione wako salama,”
alisema.

Wiki iliyopita, Msemaji wa
Jeshi la Polisi, DCP David Mi-
sime, alikemea kutolewa taarifa
kuhusu watoto kuibwa na kutek-
wa, akiitaka jamii izipuuze.

Katika taarifa yake kwa umma,
DCP Misime alisema mwezi
huu kuna watu wametengen-
eza taarifa za uongo kuwa eneo
fulani watoto wa shule fulani
wamechinjwa kisha kusambaza
katika mitandao ya kijamii.

“Taarifa hizo zimekuwa ziki-
leta taharuki, usumbufu na
mshtuko kwa wazazi, walezi na
watoto. Tabia hiyo pamoja na
kwamba ni kosa la jinai ni ya ku-
laani na kukemewa kwa nguvu
kubwa,” alisema DCP Misime.

Alisema kupokea na kusamba-
za taarifaambayo haina uhakika
ni kosa la jinai kwa mujibu wa
Sheria ya Makosa ya Mtandao ya
Mwaka 2015.
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bonyea na kuafuatisha hatua
zote 1-5

For more Information Contact 0677 020 701 | Subscription: 0625174 714 | Email: customerrelations@guardian.co.tz
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Viwanda kipaumbele Dira Maendeleo 2050

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema katika maan-
dalizi ya Dira ya Maendeleo ya
Taifa 2050, imeweka kipaumbele
kikubwa kwenye sekta ya viwan-
da lengo kubwa likiwa kuondoa
utegemezi wa kununua bidhaa
nyingi nje ya nchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
(Mipango na Uwekezaji), Prof.
Kitila Mkumbo, alisema hayo
juzi wakati akizungumza kwenye
mkutano wa wadau wa viwanda.

Mkutano huo ulioandaliwa
na Shirikisho la Wenye Viwanda
(CTI), pia ulizindua tuzo za Rais
za Mzalishaji Bora Viwandani
(PMAYA) ambazo hufanyika kila
mwaka kwa wenye viwanda.

Prof. Mkumbo alisema wasomi
mbalimbali wamesema kwenye
maandiko yao kuwa tofauti kub-

wa baina ya nchi zilizoendelea
na zinazoendelea zinatokana na
maendeleo katika sekta ya viwan-
da. Alisema nchi zilizoendelea
kwamba nchi tajiri zina viwanda
vingi wakati nchi zinazoendelea
hazina viwanda na zinategemea
kuagiza bidhaa nje ya nchi.

“Ttakuwa vigumu sana kuten-
geneza Dira ya Taifa bila kuweka
viwanda katikati ya dira hiyo kwa
sababu hilo ni la msingi na tafiti
nyingi zinaonyesha kuwa hatu-
wezi kuendelea kwa kuendelea
kununua bidhaa nje ya nchi. La-
zima tuwe na viwanda vingi tu-
uze nje,” alisema.

Alisema katika utafiti ambao
umefanywa na serikali Kkatika
maandalizi ya dira hiyo uliohusi-
sha watu 7,668 nchi nzima, wali-
ochaguliwa kisayansi walitaka
vipaumbele vitano viwapo kwe-

nye dira hiyo.

Waziri Mkumbo alitaja moja ya
vipaumbele vilivyotajwa na wa-
nanchi hao kuwa ni viwanda na
kwamba asilimia 65 ya malighafi
zinazotumika viwandani zina-
tokana na kilimo, hivyo kilimo
nacho kitaendelea kuwa kipaum-
bele kwenye dira hiyo.

Alisema kipaumbele kingine
kilichotajwa kwenye utafiti huo
ni uwekezaji mkubwa kwenye
rasilimali watu kwa kuwa uchumi
wa viwanda unahitaji watu wali-
oelimika vyema katika taaluma
mbalimbali.

“Lazima dira yetu ituelekeze
kuwekeza kwenye elimu na si
elimu tu bali elimu iliyo bora,”
alisema Prof. Mkumbo.

Mkurugenzi Mtendaji wa CTI,
Leodegar Tenga, alisema wadau
wa viwanda wamekutana kujadili

Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050
na kuzungumzia maendeleo ya
viwanda kwa ujumla ili kuhakiki-
sha maendeleo ya sekta hiyo
hayasahauliki kwenye dira hiyo.

“Tunashukuru  Waziri ame-
zungumza kwamba bila viwanda
hakuna maendeleo na ametoa
mifano ya nchi nyingi zilizoen-
delea zilivyopiga hatua kwenye
viwanda.

“Hakuna nchi duniani hata
moja ambayo iliwahi kupiga
hatua kubwa kiuchumi bila ku-
wekeza kwenye viwanda, hivyo
lazima tuwe na mikakati mad-
hubuti. Kuna msemo wa Kiswahi-
li kwamba kupanga ni kuchagua,
hivyo tuchague kuwekeza kwe-
nye viwanda ili tusonge mbele,”
alisema.

Aidha, alisema ili viwanda vi-
fanye kazi vizuri lazima serikali

iwekeze pia kwenye ujenzi wa
miundombinu ya barabara na reli
na kwenye rasilimali watu.

“Maono ya nchi ni kujipanga
ili tutimize tulichopanga kwa
hiyo CTI tunaamini viwanda ni
muhimu na ili kupata rasilimali
lazima tuwe na kilimo kwa hiyo
lazima tuwekeze pia kwenye kil-
imo.

“Tumefungua masoko mengi
upande wa Afrika Mashariki
(EAC), kusini mwa jangwa la
sahara (SADC) sasa tujipange
kuuza bidhaa zetu za viwanda nje
ya nchi badala ya sisi kuwa soko
la bidhaa za wenzetu,” alisema
Tenga.

Mwenyekiti wa CTI, Paul Ma-
kanza, alisema Tanzania ina-
paswa kuwa na viwezeshaji vina-
vyofaa kama teknolojia, rasilimali
watu na miundombinu.

doma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Rais Dk Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri kilichofanyika Ikulu Chamwino mkoani Do-

JKCI kujenga kituo cha matibabu Zambia

Na Frank Monyo

TAASISI ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), inatarajia ku-
jenga kituo cha matibabu ya
magonjwa ya moyo Zambia,
ikiwa ni hatua na mikakati
kuelekea kuwa kitovu bora
cha matibabu ya moyo na mi-
shipa Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa
JKCI, Dk. Peter Kisenge, ali-
yasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari wa Tanzania na China
waliotembelea taasisi hiyo
katika kuadhimisha miaka 16
tangu kuanzishwa kwa taasisi
hiyo.

Dk. Kisenge alisema taasisi
hiyo pia ina mpango wa kuan-
zisha vituo katika nchi za Ma-
lawi na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).

Alisema ushirikiano kati ya
China na Tanzania umeiwez-
esha kwa kiasi kikubwa taasisi
hiyo kujenga miundombinu,
ununuzi wa vifaa, kujenga

uwezo kwa hospitali na mat-
ibabu kupitia kuongeza wingo
wa uelewa katika matibabu
ya moyo kwa kubadilishana
ujuzi na kufanya taasisi hiyo
kupokea wagonjwa kutoka Af-
rika Mashariki na Kati.

“Ushirikiano wa serikali za
China na Tanzania umechang-
ia katika mafanikio. Bado tu-
nahitaji wataalamu kutoka
China katika wakati huu ili
kuhakikisha lengo letu kuu
la kuwa kitovu cha bara la
moyo na mishipa linafikiwa,”
aliongeza.

Alisema JKCI ilijengwa kwa
uhusiano mzuri uliokuwapo
awali kwa waasisi na zaidi ya
Sh. bilioni 16 zilitolewa na seri-
kali ya China. Alisema mwan-
zoni kulikuwa na vitanda 152
na kwamba hivi sasa kuna
vitanda 252, ikiwa ni pamoja
na kutoa hela ya vifaa tiba ku-
tibu magonjwa ya moyo.

Alisema JKCI ni taasisi bora
na ya kwanza Afrika Mashariki
na Kati katika kutoa huduma

bora ya upasuaji na tiba ya
moyo.

“Taasisi inatibu wagonjwa
wengi sana ukilinganisha na
taasisi yoyote Afrika Mashariki
na Kati kwani tunafanya zaidi
ya operesheni 700 kwa mwa-
ka. Hakuna taasisi nyingine
Afrika Mashariki na Kati yenye
uwezo huo kupasua ma-
gonjwa ya moyo zaidi ya wag-
onjwa 700.

“Pia katika mtambo unao-
tumia tundu dogo matibabu
ya watoto na watu wazima
tunatibu zaidi ya wagonjwa
3,000 kwa Afrika Mashiriki na
kati,” alisema.

Alisema taasisi hiyo pia ina
mpango wa kupanua huduma
kwa kuanzisha matawi katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Chato, Kanda ya Magharibi
na Arusha mjini kwa Kanda ya
Kaskazini.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Moyo kwa Watoto,
Zhao Lijian, alipongeza uhu-
siano wa nchi hizo mbili na

kuongeza kuwa umechangia
kwa kiasi kikubwa kuboresha
huduma za afya.

Alisema wakati wa ushiriki-
ano huo, timu ya madaktari
ilitoa uzoefu pamoja na ku-
toa mafunzo kwa kizazi cha
madaktari wa ndani jinsi ya
kutumia vifaa vipya kutoa hu-
duma bora za afya.

Katika miaka ya hivi karibu-
ni, serikali ya China ilizindua
mpango wa ushirikiano wa
matibabu kati yake na Afrika,
kuruhusu madaktari wengi
wa Tanzania kupata mafunzo
ya matibabu nchini humo, ku-
tuma timu za matabibu katika
nchi za Afrika kufanya uchun-
guzi wa bure, programu za
matibabu, kambi za mafunzo
na kuchangia idadi kubwa vi-
faa vya matibabu kwa watu wa
Tanzania.

Kwa sasa, Tanzania ni timu
ya 27 ya madaktari wa China
yenye watu 11, iliyowasili Dar
es Salaam Januari, mwaka
huu.

TCRA vyajivunia
TEHAMA Kkatika
ukuaji uchumi

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), imesema uchumi wa
Tanzania umekua kwa kasi kubwa
katika kipindi cha miaka mitatu
kutokana na kukua kwa matumizi
ya teknolojia ya habari na mawasi-
liano (TEHAMA) katika maeneo
mengi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TCRA ambaye ni Mkurugenzi wa
Masuala ya Kisekta, Mhandisi
Mwesigwa Felician, aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na maofi-
sa wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi
Tanzania (JWTZ) waliotembelea
ofisi kuu za TCRA, Dar es Salaam,
ikiwa ni ziara ya mafunzo kuhusu
masuala ya usalama mtandaoni.

Maofisa waliotembelea mamlaka
hiyo wanahudhuria mafunzo hayo
ni maofisa wanafunzi wa Chuo
cha Ulinzi na Intelijensia Tanzania
(TDIC) walioko kwenye wiki ya
mwisho ya mafunzo ya wiki 10 ya
masuala mbalimbali ya kijeshi.

Kati yao walikuwa wakufunzi
wanane (8) na maofisa 31, sita
wanawake. Alisema TEHAMA
imechangia maendeleo ya sekta
mbalimbali zikiwamo elimu, afya,
ulinzi na uchumi wa nchi.

Aidha, alitoa mifano wa namna
TEHAMA ilivyowezeshi kwenye
huduma za kifedha na miamala ya
simu, matumizi ya pesa mtandao
kwa benki, na ukuaji wa uchumi
kidijitali.

Takwimu za hali ya mawasiliano
robo mwaka ya Aprili-Juni 2024
iliyotolewa na TCRA inaonesha
kuwa akaunti za pesa kwa simu
ziliongezeka kutoka 25,864,318
mwaka 2019 hadi 52,875,129
mwaka 2023 na kufikia 55,523,067
Juni, mwaka huu.
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ACT vyalia

ongezeko

UgUmu wa
maisha

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimezidi kulia na ugumu wa maisha
unaowakabili wananchi kutokana na
kupanda kwa bei za bidhaa, utitiri
wa kodi, tozo, ushuru na mazingira
magumu ya kujipatia kipato.

Kilio hicho kilitolewa juzi na vion-
gozi wakuu wa chama hicho walio
katika ziara kwenye mikoa tofauti
nchini huku wakifanya mikutano ya
hadhara.

Akiwa Kondoa Mjini, Kiongozi wa
ACT - Wazalendo, Dorothy Semu,
alisema kupanda kwa gharama za
maisha kumeathiri uwezo wa wa-
nanchi kupata mahitaji ya msingi.

“Tunaona mafuta ya petroli na
diseli kwa miaka mitatu imepaa
sana kutoka wastani wa Sh.2,040
mwaka 2021 hadi kufikia Sh.3,270
kwa Dodoma. Nauli za mabasi
zimepanda na mbolea nazo hazi-
kamatiki, ruzuku kwenye mbolea
haiwafikii wakulima,” alisema.

Semu, alisema suala la gharama
kubwa za bidhaa mbalimbali
l[inawaingiza wananchi kwenye
umaskini kwa sababu wanashindwa
kununua chakula, kugharamikia
afya, maji na umeme.

Akiwa Madaba mkoani Ruvuma,
Makamu Mwenyekiti wa chama
hicho, Isihaka Mchinjita, alisema
wananchi mkoani humo wanapi-
tia maisha magumu kutokana na
kupanda kwa bei ya mbolea tangu
mwaka 2021.

“Usambazaji wa mbolea za
ruzuku kwa wakulima hauwanufai-
shi wakulima walio wengi, hivyo
kuwafanya wakulima kushindwa ku-
zalisha na hatimaye kuingia katika
umaskini. Tunafahamu kuwa Kilio
chenu kikubwa ni kuona mnaipata
mbolea kwa wakati na kwa bei
nafuu ikiwa na ubora.

Kwa mujibu wa Mchinjita, bei ya
mahindi wanayouza wananchi wa
mkoa wa Ruvuma ni Sh.370 hadi
Sh.400 kwa Kilo.

Naye Katibu Mkuu wa chama
hicho, Ado Shaibu, akiwa Busega

mkoani Simiyu, alisema kuporomoka :

kwa bei ya pamba kutoka kuuzwa
Sh.2,000 mwaka 2022 hadi Sh.1,060
kwa kilo mwaka jana, kumeongeza
maumivu na hali ngumu ya maisha
kwa wananchi wa mkoa huo.

Kiongozi mstaafu wa chama hicho
na Mbunge wa zamani wa Kigoma
Kaskazini, Zitto Kabwe, akiwa
mkoani Kigoma alisema kuna mikoa
saba nchini ambayo wananchi
wanaishi chini ya mstari wa umasi-
Kini na hawana uwezo wa kutumia
Sh.1,700 kwa siku.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akimkabidhi Ripoti ya Mchango wa Sekta Binafsi katika Uchumi wa Nchi kuanzia
mwaka 1992 - 2023, MwenyeKiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), Angelina Ngalula, baada ya kuizindua
katika maadhimisho ya Wiki ya Sekta Binafsi 2024 na miaka 25 va taasisi hiyo, Dar es Salaam juzi usiku. Kulia ni
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila. PICHA: JOHN BADI

Majaliwa ataka wizara
kushirikisha sekta binafsi
kuleta mazingira wezeshi

Na Faustine Feliciane

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amezitaka wizara na
taasisi za serikali kuendelea
kupokea maoni ya sekta bi-
nafsi na kuyafanyia kazi ili
yaingie kwenye maboresho
ya sera na sheria za biashara.

Kwa kufanya hivyo, itasaid-
ia kuondoa vikwazo vya ur-
asimu na kuboresha taratibu
za usajili na uendeshaji wa
biashara nchini kwa kuwez-
esha upatikanaji wa vibali na
leseni kwa haraka zaidi.

Aidha, akizungumza juzi ji-
jini Dar es Salaam katika hafla
ya ufunguzi wa Wiki ya Sekta
Binafsi nchini na maadhim-
isho ya Miaka 25 ya Taasisi
ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF), Waziri Mkuu alisema
wizara zinazohusika na vi-
wanda, biashara na uwekeza-
ji zihakikishe zinabuni mbinu
bora za kukuza na kusaidia
biashara ndogondogo na za
kati ili ziwe na manufaa kwa
taifa huku wakishirikiana na
sekta binafsi.

“Naagiza kuwe na mazin-
gira mazuri ya upatikanaji
wa mikopo nafuu na mafun-
7o pamoja na ufikiaji wa
masoko, ili kusaidia biashara
ndogondogo na za kati kukua

na kuchangia katika uchumi
kwani ni wazi biashara hizi ni
sehemu muhimu ya kuima-
risha sekta binafsi,” alisema
Waziri Mkuu.

Akieleza jitihada zilizo-
chukuliwa katika kukuza
sekta binafsi na uwekezaji
nchini, Waziri Mkuu alisema
serikali imeimarisha mazin-
gira ya biashara kwa kufanya
marekebisho kwenye sera na
sheria za biashara ili kuweza
kuondoa vikwazo vinavy-
owakabili wafanyabiashara
na wawekezaji nchini.

“Aidha, hatua hizi zimeju-
muishwa katika uboreshaji
taratibu za usajili wa biasha-
ra, kupunguza urasimu na
kuongeza uwazi, kutoa fursa
za uwekezaji katika sekta
mbalimbali kama vile kilimo,
nishati, miundombinu, utalii,
viwanda na kuanzisha mae-
neo maalum ya uwekezaji,”
alisema.

Pia alisema serikali ya awa-
mu ya sita imewekeza katika
miundombinu ya usafirishaji,
nishati, maji na mawasiliano
ambayo ni muhimu kwa shu-
ghuli za uwekezaji na biasha-
ra ili kuimarisha mazingira ya
biashara na kuvutia uwekeza-
ji wa ndani na nje ya nchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu anayeshughulikia
Sera, Bunge na Uratibu, Jeni-
sta Mhagama, wakati akimka-
ribisha Waziri Mkuu, alisema
mafanikio ya sasa Kkatika
sekta ya biashara yanatokana
na uamuzi wa Rais Samia Su-
Iuhu Hassan ya kuasisi falsafa
mpya ya kushirikiana na sek-
ta binafsi ikiwamo kuondoa
ukiritimba (vikwazo).

Mwenyekiti wa Bodi ya
TPSF, Angelina Ngalula,
alisema serikali imeendelea
kutambua mchango wa sekta
binafsi kama injini ya kukuza
uchumi wa nchini.

“Kwa pamoja kwa kush-
irikiana na serikali tunataka
kufikia malengo ya dira ya
taifa ya maendeleo kufika
mwaka 2050,” alisema Ange-
lina.

Alisema kuwa wanatamani
kuona Tanzania inakuwa kito-
vu cha biashara na uwekezaji
kwa bara la Afrika kutokana
na rasilimali ilizonazo.

“Pia, tunatamani kuona bi-
ashara nyingi zinarasimishwa
ili kuongeza wigo wa walipa-
kodi,” alisema.

Aidha, alisema wakati TPSF
inaanzishwa, ilikuwa na wa-
nachama 33 lakini sasa im-
efikisha wanachama zaidi ya
500 ambao wanajumuisha

vyama vya wafanyabiashara
na kampuni makubwa.

Naye Mkuu wa Mkoa
wa Dar es salaam, Albert
Chalamila, alionya kamata
kamata ya watu wanaoegesha
magari sehemu mbalimbali
zinazoitwa sehemu zisizosa-
hihi (wrong packing).

“Huwezi kukamata ‘wrong
packing’” wakati huna ‘right
packing’ (maegesho sahihi),
nimewaita wenzetu wa Waka-
Mijini (TARURA) tuangalie
jinsi ya kuliweka sawa hili,”
alisema Chalamila.

Aidha, alisema wanataka
kuandaa mkakati kwa kush-
irikiana na sekta binafsi
kuibadilisha Dar es Salaam
kimwonekano kwa kukubali-
ana kuwa na barabara za kuli-
pia ili kuondokana na tatizo
la foleni.

Alisema pamoja na kuwa
na Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Mwalimu Julius
Nyerere (JNIA), lakini pemb-
ezoni hakuna mandhari ma-
zuri ya kuvutia wawekezaji
hivyo ni vyema kushirikiana
na sekta binafsi ili kuweza
kutapata wawekezaji wa-
takaojenga majengo ya kisasa
ya biashara kama hoteli na
makazi ya muda mfupi.
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Wasiowajibika katika
majukumu yao wawajibishwe
badala ya kukumbushwa

SERIKALI kila mwaka imekuwa ikipeleka fedha katika mikoa
na wilaya kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maendeleo kama vile afya, elimu, maji, miundombinu ya
barabara na madaraja. Pamoja na miradi hiyo, fedha hizo pia
hutolewa kwa ajili ya ujenzi wa masoko na majosho kwa ajili
ya mifugo na mazao ya wakulima na wafugaji.

Fedha hizo ambazo hutolewa baada ya kupitishwa bajeti ya
serikali na mamlaka za serikali za mitaa, hulengwa mahususi
kutatua kero mbalimbali zinazowakabili wananchi hususani
ukosefu wa huduma muhimu katika maeneo wanayoishi.

Katika maeneo mengi, kwa mfano, kilio kikubwa cha wa-
nanchi ni ukosefu wa huduma za maji na afya. Kutokana na
kilio hicho, serikali hupeleka mabilioni ya shilingi ili kujenga
miundombinu na kuboresha huduma ili watu wapate matib-
abu na vipimo bila kutembelea umbali mrefu na baadhi yao,
hasa wanawake na watoto kupoteza maisha au maji kwa kile
kinachoelezwa katika kampeni ya kumtua mwanamke ndoo
kichwani.

Licha ya serikali kupeleka fedha hizo, miradi mingi imeku-
wa ikitekelezwa kwa mwendo wa kinyonga, hivyo kusuasua
kukamilika au kufanyika kwa viwango hafifu kutokana na
baadhi ya watendaji kutokuwa waaminifu kwa kufuja sehe-
mu ya mabilioni hayo. Wakati mwingine, baadhi ya miradi
inayotekelezwa haiendani na thamani halisi ya fedha zinazo-
tajwa kutumika katika mradi husika.

Hivi karibuni, mathalani, baada ya Paul Makonda kuteuli-
wa kuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, alifanya ziara kwenye
wilaya zote za mkoa huo na kubaini madudu katika baadhi
ya miradi. Katika Wilaya ya Longido, kwa mfano, Makonda
alipokea taarifa ya ujezi wa kituo cha afya ambacho thamani
yake ilionekana kuwa tofauti na hali halisi. Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, pia katika baadhi ya ziara zake kwenye mikoa
ya Ruvuma na Mara, alishuhudia miradi kadhaa kutekelezwa
katika viwango vya chini. Katika Wilaya ya Tunduru, alishuhu-
dia kituo cha afya kimekabidhiwa huku kikiwa katika viwango
duni. Miongoni mwa vitu vilivyomshangaza ni kuona milango
ikiwa imeanza kuharibika kabla ya kituo kuanza kutumika.

Hiyo ni mifano michache inayoonyesha kuwa kuna
madudu mengi katika miradi ya serikali inayotekelezwa
kwenye ngazi za halmashauri, mikoa na wilaya ilhali kuna
viongozi waliopewa dhamana ya kusimamia na kuhakiki-
sha inatekelezwa kwa viwango vinavyotakiwa kulingana na
thamani ya fedha zilizotengwa. Kila mara viongozi hao wa
ngazi za mikoa na wilaya, wakiwamo wakurugenzi na wa-
tendaji katika halmashauri, wamekuwa wakisisitizwa kuhusu
umuhimu wa kusimamia miradi ili ikamilike kwa wakati na
kwa viwango.

Juzi pia Waziri Mkuu Majaliwa aliwaagiza wakuu wa mikoa
kuhakikisha wana taarifa za utekelezaji wa miradi iliyotekele-
zwa tangu mwaka 2021. Pia aliwataka wajiridhishe kama ime-
kamilika au la na ile ambayo haijakamilika, zijulikane sababu
za kutokukamilika.

Kuwapo kwa maagizo hayo mara kwa mara kutoka kwa
viongozi wakuu wa serikali, kunaonyesha dhahiri kuwa
wakuu wa mikoa, wilaya, wakurugenzi wa halmashauri na
watendaji kuwa wengi hawajui wajibu wao katika nafasi zao
ndiyo maana kuna udhaifu mkubwa katika utendaji wao. Ni
wazi kwamba mtu anayetambua wajibu wake, vigumu ku-
kumbushwa mara kwa mara na viongozi wa juu yake kuhusu
majukumu yake ya kila siku.

Ni wakati mwafaka sasa viongozi hawa wakakumbushwa
mara moja hasa kuhusu kujua wajibu wao badala ya hali ilivyo
sasa. Ni vyema wale wanaoshindwa kusimamia utekelezaji
wa miradi katika maeneo yao wakachukuliwa hatua zikiwa-
mo za sheria kwa kuwa kushindwa kwao ni ishara ya uzembe
na uhujumu wa fedha za umma.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Maofisa Afya tujipange na kipindupindu,
tusingoje madhara ndio tunakurupuka

UNAPOTAJWA ugonjwa wa
kipindupindu, katika lugha
ya mtaani tunatamka ‘habari
nyingine.” Kwa waliokuwapo
zama hizo nchini mwaka 1979,
Jiji 1a Dar es Salaam, lilivamiwa
na kipindupindu na kilichotu-
fika, hakifai hata kukumbuka.

Wakiwapo wanafunzi, shule
zilifungwa kwa miezi kadhaa,
hata baadhi ya wanafunzi hao
hawakurejea. Ndio hadithi
kama hiyo miaka 11 baadaye,
katika kambi moja ya kijeshi
mkoani Tanga, afande mmoja
siku ya Jumapili akachukua
baiskeli kwenda nayo eneo la
mjini kwa safari binafsi akivaa
kiraia.

Alionekana yu kachangamka
anapoondoka, lakini kilichom-
kuta baadaye kupitia maradhi
hayo ya kuharisha na kutapika
na kasi ya maambukizi yatoka-
nayo na uchafu, naye hakurudi,
baada ya kupatikana habari
kuzidiwa na maradhi hayo.

Alipoteza naisha akiwa hos-
pitalini siku hiyo hiyo, hata
maziko yake yakawa kiserikali,
maana taratibu za sheria ya
afya hazikuruhusu kushiriki
umma, wakidhibiti maambuki-
7i zaidi.

Hadi tunapoweka nukta ka-
tika utangulizi wetu huo, ina-
toa ushuhuda namna mgonjwa
anadhurika kwa kasi na athari
kubwa.

Msingi wa shida ya kipin-
dupindu unatajwa sababu
kubwa ni kula vyakula vichafu,
sambamba na kuishi katika
maeneo yenye uchafu.

Mtu anapolazwa katika kituo
cha afya na wanapomgundua
anakipindupindu  wanasema
kimetokana na chakula amba-
cho amekula hakikuwa kizuri,

anawahiwa kwanza na kinga
inayofafanana na vita vya kip-
indupindu.

Dawa kukabili maambukizi
ya wadudu mwilini, huku maji
mengi yanakuwa yamepotea.

Tumeona namna ugonjwa
huo unavyoripotiwa kuingia,
tunaambiwa hali inayohusish-
wa na ulaji vyakula visivyo sala-
ma, ndio inachangia ugonjwa
kumwingia mtu.

Tatizo ni kula vyakula visivyo
salama ndio sababu ya mtu
kupata ugonjwa huo. Hatua za
kuikabili kiserikali, makundi
muhimu kijamii kama wafan-
yabiashara, hupewa elimu ya
kuhifadhi vyakula sehemu
salama, maji ya kunywa yawe
salama na maeneo ya biashara
nazo ziwe katika hali ya usafi.

Mbali na wafanyabiashara
wanaouza vyakula, pia hata
wale wauzaji wa matunda
yaliyokatwa, vitafunwa, juisi,
hutakiwa vitu vyao kuwa ka-
tika hali ya usafi ngazi ya juu.
Hiyo ni moja ya namna za ku-
pambana na ugonjwa wa kipin-
dupindu.

Elimu imekuwa ikitolewa
kwa jamii jinsi ya kujikinga kwa
ugonjwa huo; kuhifadhiwa vy-
akula vilivyopikwa kwa usafi,
kunywa maji yaliyo salama,
kunawa mikono na kufanyika
usafi wa mazingira yanayotu-
zunguka.

Ni kipindi kinasikika hata
mbiu za mgambo au maofisa
afya kuwakamata watu wa-
naotiririsha maji machafu ovyo
pale ugonjwa unapozuka, wa-
naokiuka sheria wakikabiliwa
na hatua za kisheria.

Hiyo ndio pia inawafika wa-
fanyabiashara na wajasiriamali
wasiohifadhi vizuri mabhitaji

yao. Hiyo nguvu inatumika sa-
wasawa kusaidia sana baadhi
ya mikoa iliyokuwa na wag-
onjwa wa kipindupindu, idadi
yao kutoongezeka kutokana
na kuyafanyia yale waliyotaki-
wa kuyafanya kupitia wataala-
mu wa afya.

Niseme tunachokiona, kwa
sasa, biashara za vyakula zi-
nazidi kuongezeka vituo vya
daladala na pembezoni mwa
barabara. Unakuta biashara
ya matunda yaliyokatwa haya-
jafunikwa vitafunwa.

Hapo tena kama ni biashara
kwa watoto wa shule, kuna
mazingira wapo wanaojazana
kuzishika na mikono vitafun-
wa, kisha wanakula hapohapo,
lakini hakuna hata maji ya
kunawa. Wapo baadhi ya wa-
fanyabiashara wa matunda na
vitafunwa wanahifadhi vitu ka-
tika makabati, lakini wengine
wanahifadhi katika sinia au
beseni na hazijafunikwa.

Pembezoni mwa barabara
nako, biashara zikiendelea,
kuna mitaro michafu, sasa kwa
kufanya biashara ziko wazi afya
ya walaji usalama wake uko
wapi?

Ushauri wa bure ni kwamba,
kunatakiwa kuwapo elimu ya
usafi inayotolewa kila mara na
watu wa afya kwa wafanyabi-
ashara kutokana na wafanyabi-
ashara kuongezeka katika mae-
neo ya stendi na pembezoni
mwa barabara.

Jamani kinga ni bora ku-
liko kuisubiri ajali! Ni vyema
tusisubiri kipindupindu hadi
kinaingia, ndio nguvu kubwa
itumike kuwafukuza watu was-
ifanye biashara katika maeneo
hayo na hatua zinazofanana na
hizo.



Alhamisi Julai 25, 2024 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Moto wateketeza

vibanda 10 vya
wafanyabiashara

Na Idda Mushi, MOROGORO

MOTO ambao chanzo chake haki-
jajulikana, umeteketeza vibanda
10 kati ya 60 vya wafanyabiashara
wadogo kando ya Kituo cha Mabasi
Msamvu, Manispaa ya Morogoro.

Mwandishi alifika eneo hilo juzi
saa nne usiku na kushuhudia moto
huo ukichochewa zaidi na mbao na
fito zilizotumika kujenga vibanda
hivyo huku askari wa Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji wakiwa katika
harakati za kuuzima.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio
hilo, wakiwamo Mohamed Ally na
Freddy Makungu, walisema moto
huo ulianza saa tatu usiku.

“Tulianza jitahada za kuuzima na
kutoa taarifa kwa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji ambao walifika
eneo la tukio kusaidia kuudhibiti,”
alisema Makungu.

Mashuhuda hao pia walidai Kili-
chosababisha moto huo ni jiko la
mkaa lililoachwa likiwaka katika
moja ya vibanda hivyo. Hii si mara
va kwanza kwa tukio la moto kuri-
potiwa maeneo hayo.

Mwenyekiti wa Mtaa wa White
House, Kata ya Mafisa, Manispaa
ya Morogoro iliko stendi hiyo, Saidi
Yasini Daudi, alisema kuwa hadi
jana, walikuwa hawajajua hasara
iliyosababishwa na moto huo.

Ofisa Operesheni kutoka Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji Mkoa
wa Morogoro, Mrakibu Msaidizi,
Daniel Myalla alisema wamefani-
kiwa kuudhibiti moto huo usiku wa
kuamkia jana kwa kutumia askari na
Vijana wa kujitolea.

Alisema walidhibiti moto huo
kabla haujaleta madhara kwa bin-
adamu na bidhaa zaidi kwa wafan-
yabiashara ingawa baadhi ya mali
na vibanda vimeteketea.

Tulianza jitahada za Kuu-
zima na kutoa taarifa kwa
Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji ambao walifika
eneo la tukio kusaidia
kuudhibiti.

LA TAUFA LA MEALIH s
1WA MATINGINA (WELg

~ita za Hutu@® = &
MazingRed =

o

Mkurugenzi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), DK. |

mmaculate Semesi (wa tatu

kulia), akipokea cheti cha tathmini ya athari ya mazingira (EIA) kutoka kwa Meneja wa Usimamizi wa Matumizi
ya Zebaki wa Baraza hilo, Dk. Betrina Igulu, Dar es Salaam jana, kwa ajili ya ujenzi wa jengo la baraza hilo Geita.
Wengine ni wafanyakazi wa NEMC. PICHA JOSEPH MWENDAPOLE

KESI KUUA MKE KISHA KUMCHOMA MOTO

Mshtakiwa akataa kupelekwa
Mirembe kupimwa akili

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA Khamis
Luwonga (38) anayeshtakiwa
kumuua mkewe, Naomi Mari-
jani na kumchoma moto kwa
kutumia magunia mawili ya
mkaa amekataa mbele ya
mahakama kupimwa akili
katika Hospitali ya Taifa ya
Magonjwa ya Afya ya Akili
Mirembe, akidai kuwa siku ya
tukio alikuwa na akili timamu.

Katika kesi hiyo ya mauaji
namba nne ya mwaka 2019,
mshtakiwa Luwonga ambaye
ni mkazi wa Kigamboni, Dar
es Salaam, anadaiwa Mei
15, 2019, akiwa Gezaulole,
wilayani Kigamboni, alimuua
Naomi.

Luwonga alidai hayo jana
mbele ya Jaji Elizabeth Mk-
wizu wa Mahakama Kuu Kan-
da ya Dar es Salaam wakati
kesi hiyo ilipoitwa kwa ajili
ya ombi lililotolewa na Wakili
wa Mshtakiwa, Mohamed Ma-
jaliwa la kutaka mteja wake

KABWELA

akapimwe akili katika hospi-
tali hiyo - Mirembe.

Mshtakiwa huyo alifikia
hatua hiyo ya kukataa kwen-
da kupimwa akili baada ya
upande wa mashtaka kuso-
ma ombi la Wakili Majaliwa
mbele ya mahakama ndipo
akanyoosha mkono wake na
kutaka kuzungumza.

Jaji Mkwizu alimpatia na-
fasi hiyo ambapo Luwonga al-
idai kuwa yeye hayuko tayari
kwenda Mirembe kupimwa
akili kwa kuwa ana akili tima-
mu, haumwi wala hajisikii to-
fauti katika mwili wake.

“Mimi siko tayari kwenda
Mirembe, nina akili zangu
timamu, labda kama nitalazi-
mishwa nitakwenda, lakini si
kwa hiari yangu mwenyewe
kwa sababu siumwi wala si-
jisikii tofauti yoyote,” alidai
mshtakiwa huyo.

Baada ya mshtakiwa kudai
hayo, Jaji Mkwizu alitumia
muda wake kumwelewesha
na kumpa elimu mshtakiwa

kuhusu utaratibu wa kisheria

katika suala hilo.
“Mshtakiwa hata kama
wakili wako asingeomba

wewe kwenda kupimwa, ma-
hakama yenyewe lazima inge-
jiridhisha kutokana na tukio
lililotokea, lazima uende ku-
fanyiwa uchunguzi kwamba
siku ya tukio ulikuwa katika
hali gani,” alisema Jaji Mk-
wizu.

Jaji huyo pia alimweleza
mshtakiwa kuwa mtu yeyote
hawezi kujijua kama ana uto-
fauti au hana utofauti kiakili
ndiyo maana anatakiwa aka-
pimwe. Pamoja na maelezo
hayo, Jaji Mkwizu alitoa amri
mshtakiwa kwenda kupimwa
Mirembe, huku mshtakiwa
huyo akidai kushikilia msi-
mamo wake kwamba yupo
timamu, akitaka kesi iendelee
kusikilizwa.

Mshtakiwa anasubiri amri
ya mahakama itoke ili ioneshe
atakaa Mirembe kwa muda
gani kisha tarehe ya kesi ita-

tolewa.

Awali mshtakiwa baada ya
kumaliza kusomewa maelezo
ya mashahidi 28 na vielelezo
14 na upande wa mashtaka,
alidai kuwa hakuua kwa
makusudi na kwamba hata
akinyongwa hadi kufa, ukweli
ni huo, ataangamia kimwili,
siyo kiroho.

Pia alidai kuwa haogopi
kunyongwa wala haogopi ad-
habu yoyote ile, lakini anata-
ka kama akinyongwa, basi ni
anyongwe kwa haki kwamba
aliua bila kukusudia, “kwa
sababu ni ajali tu ilitokea”.

Kwa mujibu wa Sheria ya
Kanuni za Adhabu (Penal
Code), adhabu ya kuua bila
kukusudia si kunyongwa.

Luwonga aliendelea kudai
kuwa, msingi wa kesi hiyo
ni maelezo yake baada ya
kuwaambia polisi kwamba
yeye ndiye aliyeua na ndiye
aliyekuwa anajitumia ujumbe
mfupi kutoka simu ya mkewe
kwenda simu yake.

Na Fadhil Mohammed

OA WAKE WAWILI,
UPATE UTULIVU WA KUTOSHA KAMA

MIMI NINR?UPHTA! B |

TWENDE UKANISHAURI
HIVYO MBELE YA MWANA-
— SHERIA WANGU.
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HALI YA VYOMBO VYA HABARI

Wataﬁtl Walchambua watoa mapendekezo
‘:”'i"?"m Vf._. @‘{,.

Na Salome Kitomari

RIPOTI ya Hali ya Vyombo vya
Habari ya 2022/2023, imekuja
na mapendekezo matano yanay-
ogusa maeneo ya marekebisho
ya sheria, kuongeza uraghibishi,
kuwa na mijadala ya kitaaluma,
vyombo vya habari kuwa na sera
yajinsia na mabadiliko ya sera ya
habari na utangazaji itungwe kwa
pande zote za Muungano.

Ripoti hiyo iliyozinduliwa
mwezi uliopita na Waziri Mkuu
mstaafu, Jaji Joseph Warioba,
ilihusisha upande wa Tanzania
Bara na Visiwani, ikihusisha
mahojiano na wadau wa sekta
ya habari na nyaraka mbalim-
bali zinazohusika na uhuru wa
kujieleza, upatikanaji wa taarifa
na uhuru wa vyombo vya habari.

Katika utafiti huo wanapende-
keza Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Zanzibar,
zinapaswa kufanya mabadiliko
ya sheria zinazosimamia sekta ya
habari kwa ajili ya kutengeneza
mazingira wezeshi kwa waandishi
wa habari kutekeleza taaluma yao
ipasavyo.

Aidha, wadau wa habari na
wanaharakati wengine waima-
rishe uraghibishi kwa kusukuma
mabadiliko ya sheria za habari,
ikiwamo kutungwa kwa sheria
rafiki kwa mazingira ya utendaji
wa vyombo hivyo.

Pia, taasisi za kitaaluma za
waandishi wa habari zikiongo-
zwa na Baraza la Habari Tanza-
nia (MCT), waanzishe mjadala

na Tume ya Vyuo Vikuu Tanza-
nia (TCU) na vyuo vya uandishi
wa habari kwa ajili ya kupata
suluhisho la kwanini kunakuwa
na wanataaluma ‘wasioiva’ vyema
ambao wengi wameshindwa
kuhamisha walichofundishwa
kwenye vitendo.

Matokeo ya utafiti kwa Tan-
zania Bara, yanaonyesha kuwa
tangu kuingia madarakani kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, Machi
2021, amekuwa na maneno na
matendo yaliyoifanya tasnia ya
habari kuaminiana na kufan-
yakazi katika mazingira rafiki
yasiyoumiza waandishi wa
habari.

“Ingawa maneno na matendo
ya Rais Samia ni rafiki kwa
waandishi wa habari, lakini bado
sera, sheria na kanuni ni zile zile,
bado kuna matukio ya waandishi
wa habari kukamatwa na kunyan-
yaswa na mamlaka, kunyimwa
taarifa. Tunaona kwa mazingira
haya kama sheria zitaendelea
kuwa zile zile na kukwaza uandi-
shi wa habari,” ilisema sehemu
ya ripoti hiyo.

Aidha, ripoti hiyo inabainisha
kuwa pamoja na hatua chanya
zilizopigwa ikiwamo kufunguliwa
magazeti yaliyokuwa yame-
fungiwa, kukutana na wahariri,
na licha ya kauli za matumaini
za Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari (wakati
huo), Nape Nnauye.

Kwa sasa Sera ya Habari na
Utangazaji ya mwaka 2003 iko

katika mapitio huku kukiwa na
matumaini chanya kwa wadau
kwa kuwa itasaidia kuwa na
sheria nzuri.

Kuhusu uwekezaji na umiliki,
hakuna uwekezaji mpya kwa
kuwa bado umiliki uko mikon-
oni mwa wachache na kuwa na
nguvu ya ushawishi huku waki-
furahia mazingira wezeshi yali-
yowekwa na Rais Samia, kukiwa
na tatizo kubwa la uendelevu kwa
vyombo vyote vya mtandaoni,
magazeti, radio na TV.

“Utafiti unaonyesha kuwa
kasi ya ukuaji wa tekonolojia,
kubadilika kwa sheria na kanuni,
ushindani kwa walaji uliosaba-
bishwa na kuwapo kwa mitandao
ya kijamii, kubadilika kwa maz-
ingira ya biashara na walaji,
uwekezaji mdogo na matan-
gazo kutumika kama mbinu ya
kuumiza uandishi wa habari.
Tunaona ni muhimu vyombo
vya habari vikawa na ubunifu
kwa kuwa na vyanzo tofauti vya
mapato,” inabainisha ripoti hiyo.

Aidha, vyombo vya habari
vimekuwa vikipata msaada
kutoka kwa wadau mbalimbali
huku wengi wakiwa na vipaum-
bele vyao na mahali wanakoele-
keza fedha wanazotoa.

Jingine ni mafunzo kwa
waandishi wa habari ilibainika
bado haviwapiki waandishi wa
habari wakaiva inavyotakiwa kwa
kuwa wanapokwenda kwenye
vyombo vya habari wanashindwa
kuhamisha walichosoma kwenye
vitendo, huku wadau wakiomba

1

Waziri Mkuu mstaafu Jaji Joseph Warioba (wa pili kushoto), Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Ernest
Sungura (kushoto), Mjumbe wa Bodi ya MCT, Dk. Joyce Bazira (wa pili kulia) na aliyekuwa Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi
Mukajanga, wakizindua Ripoti ya Hali ya Vyombo vya Habari Tanzania. PICHA: MCT

hatua zaidi kutatua tatizo hilo.

Pia, imebaini kuwa waandishi
wa habari hawaandiki kwa kina
baadhi ya habari kama sakata
la DP World (Mwekezaji katika
Mamlaka ya Bandari Tanzania),
vyama vya upinzani kama Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), na kuhamishwa
kwa wananchi katika Mamlaka
ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro
(NCA).

Matokeo ya utafiti kwa upande
wa Zanzibar, walaji wa habari
wanapendelea zaidi habari
zilizopo kwenye dijitali huku
vyombo vya habari kama maga-
zeti, TV na redio huku vikionye-
sha kutegemeana jambo ambalo
linaonyesha kuwa dijitali sio
tishio kwa uendelevu na ukuaji
wa vyombo vilivyokuwapo.

Aidha, wadau wanaamini kuwa
vyombo vya habari kama maga-
zeti, TV na redio, ni muhimu kwa
watu hasa kizazi cha zamani na
kwamba ni muhimu vikatafuta
kutumia fursa ya ujio wa
mitandao ya kijamii.

Pia, ripoti hiyo ilibaini kuwa
vyombo vya habari visiwani
Zanzibar vinatoa huduma
zaidi kuliko biashara kwa kuwa
wanashindwa kupata fedha za
kutosha kutokana na kukosekana
watangazaji wakubwa.

“Mtangazaji mkubwa ni seri-
kali ambao hatangazi kwenye
vyombo vya habari binafsi, hali
inayosababisha vingi kushindwa
kumudu gharama za uendeshaji
na hivyo kujiendesha kwa shida,”

alisema.

Kwa upande wa sera, sheria na
kanuni, wadau wanaona kuna
ukandamizwaji na nyingine
zimepitwa na wakati na zina-
takiwa mpya ambazo zitakuwa
rafiki kwa utendaji wa vyombo
vya habari.

Ripoti hiyo imerejelea kauli ya
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi ambaye Machi 2022,
aliagiza sheria zote za vyombo
vya habari kubadilishwa, ili
kujenga mazingira salama kwa
waandishi wa habari kutekeleza
wajibu wao wa kitaaluma.

Aidha, akijibu jambo hilo
Machi 2023, Waziri wa Habari
Zanzibar, Tabia Mwita Maulid,
alisema wako kwenye mchakato
wa kutunga Sheria ya Huduma za
Habari ambayo imefikia asilimia
80 kwa wakati huo.

“Ingawa hadi wakati tunaka-
milisha sehemu ya kwanza ya
ripoti hii mwaka huu, muswada
ulikuwa haujafikishwa Baraza la
Wawalkilishi licha ya jitihada za
uragibishi uliofanywa na wadau
ambao umechukua muhongo
mmoja,” alisema.

Kwa upande wa jinsia na
maudhui, ripoti hiyo imebaini
kuwa Zanzibar imekuwa kikwazo
kwa muda mrefu kwenye sekta ya
habari, na kwamba kwa mujibu
wa utafiti uliofanywa na wadau
mbalimbali huku waandishi wa
habari wanawake wataende-
lea kuwa kwa wakati mgumu
kuvunja mizizi iliyopo.

“Katika mazingira ambayo
waandishi wa habari wanawake
Zanzibar wametokana na
mfumo dume uliopo kwenye
visiwa hivyo, kukata mizizi hii
ni muhimu sana, waandishi wa
habari wanawake wataendelea
kuongezeka kwa idadi, lakini
kuna ukandamizaji na kuachwa
nyuma,” alisema.

Kuhusu msaada wa kuende-
leza vyombo vya habari, ripoti
hiyo imebaini kuwa baadhi ya
vyombo vya habari vinapokea
msaada wa fedha na rasilimali
nyingine kutoka kwa wafadhili
wa ndani na nje ya nchi, kwa ajili
ya kuendeleza wafanyakazi wao
na taasisi zao katika programu za
miaka miwili.

“Msaada wa raslimali ni vifaa
wa kazi kama laptop, ipads,
rekoda, viyoyozi na vifaa vya
kurusha matangazo, msaada wa
kifedha umesaidia waandishi
kupata mafunzo na utafiti licha
ya kwamba hakuna matokeo
makubwa,” inaainisha ripoti
hiyo.

Kuhusu dijitali, waandishi wa
habari wamekuwa tegemezi
kwenye mitandao ya kijamii kuji-
patia taarifa huku wadau waki-
taka kutumika kwa mitandao
hiyo kutengeneza maudhui nzuri
itakayowezesha kupata fedha
kutoka facebook, YouTube na x
(zamani Tweeter).



KANDA KASKAZINI
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Walioambukizwa
vikope waanza

kutibiwa

Na Allan Isack, KITETO

WATU zaidi ya 400 waliobainika
kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa
vikope (trakoma) katika Wilaya ya
Kiteto mkoani Manyara, wameanza
kupatiwa matibabu kupitia mpango
maalumu wa kutokomeza ugonjwa

huo.

ya macho.

Akizungumzia ugonjwa huo jana,
akiwa katika Zahanati ya Dongo
wilayani humo, Daktari wa Macho wa
Wilaya hiyo, Enock Awary, alisema
baada ya kugundulika kwa maam-
bukizi hayo, serikali imeanzisha
mpango huo kwa ajili ya kutokomeza

ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Dk. Awary, wag-
onjwa hao ni kati ya wagonjwa 1,768
wanaokadiriwa kupatiwa tiba kupitia

mpango huo.

Alisema utekelezaji wa mpango 5
huo, ulianza mwishoni mwa mwaka
2022 na unatarajiwa kukamilika |

Desemba mwaka huu.

Mpango huo unatekelezwa kwa
ushirikiano, kati ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kiteto na Shirika la

Kimataifa Helen Keller.

Ofisa mradi kutoka Helen Kel-
ler, Allen Lemilia, alishukuru kwa
ushirikiano kutoka Ofisi ya Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Manyara na
Ofisi ya Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Kiteto kwa kutoa nafasi kwa timu ya

kutoa huduma ya mat|babu

Aliongeza kwa kusema, uchunguzi
wa awali unaonesha kuwa katika
Mkoa wa Manyara kuna wagonjwa
2,441 wanaohitaji huduma za usawa-
zishaji wa vikope ili wasipate upofu
wa kudumu huku Halmashauri ya
Kiteto ikiongoza kuwa na wagonjwa

wapatao 1,768.

Utekelezaji wa mpango

huo, ulianza mwishoni mwa :
mwaka 2022 na unatara-
jiwa kukamilika Desemba

mwaka huu.

Magonjwa tishio ya macho yanayo-
sababisha upofu; ni vikope (trakoma), :
mtoto wa jicho (cataract) na presha

wenzake.
Kombo,

hakama  hiyo

Shauri hilo

maombi ya shauri
dogo la jinai, lililofunguliwa
na Kombo Mbwana dhidi ya
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini
(IGP) Camillius Wambura na

kupitia mawakili
wake wawili anaiomba ma-
iilazimishe
mamlaka husika au wanaom-
shikilia kwa muda mrefu kum-
fikisha mahakamani na kue-
leza mashtaka yanayomkabili.

Na Oscar Assenga, TANGA ba 2024071820000236
iloko mbele ya Jaji Happyness
AHAKAMA Kuu, Ndesamburo, lililotakiwa
Kanda ya Tanga, lianze kusikilizwa jana kabla
imeweka ‘kiporo® ya kutolewa amri hiyo limea-

Shauri hilo,

Nyaki.
Aidha,

nam- wao anataka

hirishwa hadi Julai 27 mwaka
huu kutokana na Jaji huyo ku-
tokuwapo mahakamani hapo.
liliahirishwa
hadi Julai 27, mwaka huu na
Naibu Msajili wa Mahakama
hiyo aliyefahamika kama P.

jana  Wakili
Utetezi, Peter Madeleka, aki-
zungumza nje ya mahakama
hiyo baada ya shauri hilo kua-
hirishwa alidai kuwa, mteja
mahakama
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kwa muda wote huo?

wahusika kueleza,

gani?
mahakamani

wa  mawakili

jinai

saruji na Sillo mn‘uko 50 ya saruji. PICHA: GIFT THADEY

Hata hivyo, aliendelea kuse-
ma kuwa mteja wao anaiom-
ba mahakama iwalazimishe
Kombo
ana makosa gani? na wao wa-
nafanya hivyo kwa mamlaka

Kwa mujibu wa Wakili
Madeleka, Kombo alikwenda
hapo kupitia
wake, akafungua
maombi ya shauri dogo la
akiiomba mahakama
iillazimishe mamlaka au watu
wanaomshikilia kinyume na
sheria impeleke mahakamani.

Mahakama yaweka ‘Kiporo’
shauri dhidi ya IGP Wambura

lil- iibane mamlaka husika ieleze
kwa nini imekuwa ikimshikilia

Alisema: “Wanasema
Kombo ana makosa, waje wa
mwambie Jaji, sisi tupo tayari
kuionesha mahakama kwam-
ba alichofanyiwa Kombo ili-
kuwa siyo haki na hakikuwa
sahihi?

Aliongeza: “Ndio maana
tumekuja kumwakilisha mte-
jawetu ambaye kwa takribani
mwezi mmoja hajaonekana
kwenye jamii na baadaye tu-
kataarifiwa kuwa Jeshi la Poli-
si lilimkamata na kumpeleka
mahakamani kwa njia am-
bazo wao mawakili wake
hawazijafahamu. Na sasa
tunaambiwa amehifadhiwa
gerezani.”

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendlga (wa tatu kulia) na Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Daniel Sillo (wa
pili kulia), wakmokewa baada ya kuwasili kwa ajili ya kuzindua mradi wa maji na kufanikisha mchango wa ujenzi

Wafurika Hospitali ya Mount Meru kuchangia damu

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

TAASISI ya WHOISHUSSAIN, im-
eongoza zoezi la upimaji wa ma-
cho na ukusanyaji wa damu kwa
wakazi wa Arusha ili kukabiliana
na upungufu wa damu salama
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Arusha (Mount Meru).

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa
huo, Dk. Omary Chande, alisema
Arusha ni miongoni mwa mikoa
ambayo katika uchangiaji wake
wa damu ni mdogo kutokana
na wananchi wachache wanaoji-
tokeza kuchangia damu.

Dk. Chande, aliyemwakilisha
Mkuu wa Mkoa huo, Paul Makon-

da, ameagiza waganga wakuu wa
halmashauri zote za mkoa huo
kutengeneza mpango wa kuku-
sanya damu kila halmashauri
na kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Hivyo, aliishukuru taasisi hiyo
ambayo hujihusisha na kusaidia
jamii katika nyanja mbalimbali
ikiwamo kutoa misaada inayogu-
sa jamii kama vile kufanya kam-
bi za matibabu, kuchimba visima
kwenye uhaba wa maji na kutoa
vyakula kwa wasiojiweza.

Mratibu wa damu salama
mkoani Arusha, Warda Kaita
alisema mahitaji ya damu salama
kwa mwaka katika mkoa huo ni

lita 18,851 ambapo kila mwezi ni
chupa 1,576.

Aidha, mmoja wa wadau wa
maendeleo Ghullam Mukhtar,
alitoa rai kwa wananchi ku-
penda kujitolea kutoa damu ili
kuokoa maisha ya wengine huku
akiipongeza taasisi hiyo kwa kazi
zuri ya kusaidia jamii wanayoi-
fanya.

Kwa upande wake, Mratibu
wa WHOISHUSSAIN, Dk. Hamza
Sajan alisema katika kutoa damu
husaidia kuimarisha mwili kwa
mtu anayetoa kwa kutengeneza
damu mpya, huzuia magonjwa
kama shinikizo la damu pamoja
na magonjwa ya moyo.

Kadhalika, alisema zoezi hilo
hufanyika mara nne kwa mwaka
kwa uratibu wa taasisi hiyo.

Alisema: “WHOISHUSSAIN
inaamini katika kusaidia kwani
tumefundishwa na mjukuu wa
Mtume kutoa msaada kwa wen-
gine. Vilevile, tulivyozawadiwa
na Mwenyezi Mungu tunapaswa
kutoa kwa wengine kwa manu-
faa mapana zaidi.”

Nao baadhi ya waliojitokeza
kujitolea damu walisema utoaji
wa damu kwa ajili ya kusaidia
wengine ndio zawadi pekee
ambayo wamejaliwa na Mungu
kuweza kusaidia wahitaji. Hivyo
ni furaha kwao kuweza kutoa

msaada kwa wengine.

Abdulaaziz Hamisi, alisema
kutoa damu hakuna madhara
yoyote isipokuwa ni kuimarisha
mwili kwa kuepukana na mara-
dhi kama shinikizo la damu,
magonjwa ya moyo na faida ny-
ingine kubwa ni kutoa msaada
kwa wengine pamoja na kuwa
na uhakika wa afya baada ya vi-
pimo.

Vilevile, mmoja wa wachangia-
jidamu, Juma Mbaringo alisema
zawadi pekee anayoiona iliyo-
toka kwa Mungu ni kutoa damu
kwa ajili ya wengine ambapo ni
zawadi ya asili huku akisema
damu haiuzwi wala kuzalishwa.
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HABARI KANDA ZIWA

Wafanyabiashara watishia kuhamia Uganda

Na Restuta Damian, MISSENY]

AFANYABIASHARA
wa nafaka na bidhaa
za viwandani wa-
naotumia mpaka wa
Mutukula unaoitenganisha Tanza-
nia na Uganda wamelalamikia ku-
wapo kwa utitiri wa tozo na ushuru
upande wa Tanzania.
Wamesema hali hiyo inasababi-
sha baadhi yao kuamua kuwekeza
mitaji yao katika nchi hiyo jirani.

Walitoa kero hiyo juzi kwa nyaka-
ti tofauti katika mpaka uliopo wilay-
ani Missenyi mkoani Kagera na kue-
leza kuwa, utitiri huo wamekuwa
wakikumbana nao zaidi forodhani
upande wa Tanzania tofauti na ili-
vyo katika upande wa Uganda.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Wilbrod Sprian alisema vikwazo
hivyo ni chanzo cha kuwafanya ku-
tokuwa na maendeleo wao na nchi
kwa ujumla kwani inawakatisha
tamaa wale wanaohitaji kufanya

biashara na kuamua kwenda ku-
wekeza Uganda.

Alisema wingi wa tozo unawa-
fanya wafanyabiashara kuchukua
mitaji yao kwenda kufungua bi-
ashara upande wa pili wa Uganda
na kutochangia tena mapato kwe-
nye nchi yao.

Wakala wa forodha mpakani
hapo, Linus Mhando alisema ipo
haja ya kufanya mabadiliko katika
taratibu za ukaguzi kwa kuwa na
mawasiliano baina ya nchi hizo

mbili kwani taratibu zilizopo kwa
sasa zinawalazimu kulipia ushuru
na kukaguliwa mara mbilimbili.

Naye Mkuu wa Kituo cha Forod-
ha mpakani hapo, Elpidius Bigil-
wamunguy, alisema wingi wa tozo
umesababisha  kupungua kwa
wafanyabiashara hali iliyokifanya
kituo hicho kutokufikia malengo ya
ukusanyaji mapato.

Alisema pamoja na hali hiyo pia
kituo kutokuwa na mashine ya uk-
aguzi wa mizigo ni sehemu ya saba-

bu iliyofanya wapate makusanyo ya
Sh. bilioni 32 kwa mwaka 2023/24
nyuma ya makadirio yao ya Sh. bil-
ioni 36.3.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Viwanda na Biashara, Balozi Dk.
John Simbachawene akizungumza
baada ya kutembelea mpaka huo,
aliahidi kufanyia kazi uwepo wa
matatizo yanayohusu biashara hasa
katika suala la ushuru, tozo na vi-
zuizi ili kuwezesha biashara kusta-
wi eneo hilo.

T.A.G
vamkana
mchungaji
anayedaiwa
Kuua na
Kupora gari

Na Vitus Audax, MWANZA

ASKOFU wa Kanisa la Tanzania Assem-
bles of God (T.A.G), Jimbo la Mwanza
Kusini, Isack Gwalalika, amesema kani-
sa hilo halimtambui wala halihusiki
na tuhuma za mauaji zinazomhusu
Mchungaji John Masanja.

Mchungaji Masanja anatuhumiwa ku-
muua Majuto Seif ambaye alitambuliwa
kama mchungaji wa kanisa hilo.

Alitoa kauli hiyo juzi katika kanisa
la TAG lililopo maeneo ya Nyegezi
Kona alipozungumza na waandishi wa
habari walioitwa kwa ajili ya tamko la
kukanushwa kwa hatua ya mtuhumiwa
huyo kujitambulisha kama mchungaji
wa kanisa hilo. Askofu Gwalalika alise-
ma kanisa hilo liliona taarifa zilizotole-
wa na Jeshi la Polisi Julai 5 mwaka huu
kuwa mtuhumiwa huyo alijitambulisha
kuwa ni mchungaji wa Kanisa la TA.G,
ikiwa siyo sahihi hivyo kumtaka mtuhu-
miwa huyo kutojitambulisha kuwa ni
mchungaji wa kanisa hilo.

Hivyo, alilisihi Jeshi la Polisi kujiri-
dhisha kwanza na taarifa zinazotolewa
na watuhumiwa kabla ya kuzitoa kwa
umma na kuwa baadhi ya watuhumi-
wa hutoa taarifa za uongo.

Alisema T.A.G lenye washirika 193,741
nchini, likiwa na majimbo matatu mkoa-
ni Mwanza, makanisa 131 na washirika
zaidi ya 13,000 linatambua weledi wa
Jeshi la Polisi, akisema wataendelea
kushirikiana nao katika kujenga taifa.

Julai 5, 2024 Jeshi la Polisi Mkoa wa
Mwanza lilitoa taarifa ya kukamatwa
kwa George Masangya (35) Mchungaji
wa TAG lillopo Kata ya Buhongwa,
Wilaya ya Nyamagana ambaye alikamat-
wa Julai 3, 2024 kwa tuhuma za kuhusi-
ka na mauaji ya Majuto Seif (38) mkazi
wa Mtaa wa Usagara. Akitoa taarifa hiyo
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza
DCP Wilibroad Mutafungwa alisema
baada ya mauaji hayo mtuhumiwa
huyo pamoja na wenzake walipora gari
lenye namba T.851 ECU mali ya Bertha
Yohana.
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Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi, akionesha POS
Mashine kwa waandishi wa habari, mkoani humo jana, iliyokuwa ikitumiwa na
watumishi wanne wa Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga kuiibia mapato serikali,
ambapo wametiwa mbaroni. PICHA: MARCO MADUHU

Kanda va Ziwa Kkinara
ukiukwaji haki ya Kuishi

Na Vitus Audax, MWANZA

MRATIBU wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Bin-
adamu Tanzania (THRDC),
Onesmo  Ole  Ngurum-
wa, amesema tathmini iliyo-
fanywa na mtandao huo im-
ebaini kuwa, mikoa ya Kanda
ya Ziwa inaongoza kwa uki-
ukwaji wa haki ya kuishi.
Alitoa kauli hiyo jana

zungumza na vyombo vya

habari.

Alisema miongoni mwa
viashiria vya ukiukwaji huo
ni pamoja na vifo vya watu
wanaodaiwa kuvamia mi-
godi mkoani Mara, mauaji ya
watu wenye ualbino.

Viashiria vingine alisema
ni pamoja na matukio ya
utekaji na upotevu wa watu
akitaja matukio yaliyotokea
hivi karibuni mkoani Geita
pamoja na Ngara mkoani
Kagera. Hivyo kanda hii in-

aongoza kwa uvunjifu wa
haki hiyo kulinganisha na
kanda zingine.

Mratibu wa mtandao huo,
Kanda ya Ziwa Magharibi,
Madage Joseph, alisema ku-
fuatia juhudi za mtandao
huo kwa kushirikiana na vy-
ombo vya usalama na utetezi
wa haki za binadamu wame-
fanikiwa kudhibiti vitendo
vya unyanyasaji na mauaji
mkoani Shinyanga kwa asil-
imia kubwa.

ouT
yapendekeza
maboresho
mfumo wa elimu

Na Halfani Chusi

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania (OUT), Prof.
Elifas Bisanda ameshauri kufanyi-
ka kwa mabadiliko katika mfumo
wa elimu ili uwe wa kisasa.

Alitoa ushauri huo juzi mkoani
Dar es Salaam wakati wa sherehe
ya kutimiza miaka 30 tangu chuo
hicho kilipoanza kutoa mafunzo
nchini.

_Prof. Bisanda alisema kitu
Kibaya ambacho wakoloni wali-
fanya ni kuua mfumo wa elimu
ya kujitegemea na kurithisha
mfumo wao ambao kila mwaka
mwanafunzi anasoma darasa
moja. o

“Mtu anakaa shuleni miaka 18
akitoka hawezi kufanya chochote,
zamani kama baba yako ni mfin-
vazi anakufundisha kufinyanga
ukiolewa baada ya mwezi mmoja
wewe m mfinyanzi na utapata
wateja,” alisema Prof. Bisanda
huku akiahidi kuendelea kuishau-
ri serikali kufanya mabadiliko
zaidi katika sekta ya elimu.
~ Pia alishauri mitaala ya walimu
iendane na maudhui yaliyoko
katika mitaala mipya ya elimu
ambayo imejikita zaidi katika
elimu ya mafunzo kwa vitendo.

Aidha, alisema: “Mitaala ya
kwenda kwenye hatua ya sha-
hada tumeshauri ibadilishwe iwe
ya amali ili wahitimu wawe watu
wa kuanzisha fursa za ajira na
biashara, siyo kusubiri ajira kwa
kuzunguka na kukaa barabarani”.

Aliongeza: “Leo tunahangaika
lakini bado tunatoa wahitimu wa-
sioweza kufanya chochote. Aidha,
serikali ni sikivu na hayo yote
tunayozungumza inasikia hivyo
mfumo wa elimu ya Tanzania
utabadilika na kuwa chanya zaidi.

Akitolea mfano, alisema Nigeria
kuna jimbo moja Gavana aliagiza
walimu wote wa sekondari wa-
fanye mtihani wa kidato cha nne,
matokeo yake walimu 20,000
walifeli akawafukuza kazi akaajiri
wengine.

Alisema anauhakika ikifanyika
hapa nchini walimu wengi
watafeli kwa kuwa hawajiende-
lezi kwa sababu akishajua yeye
ni mwalimu kazi yake ni kufuga
kuku, mbuzi na kutembea na
kiboko.
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Siku Rais aliponadi Bima Afya, huku
akionya kuoza watoto zao lake ‘njiti’

Na Mwandishi Wetu

lhamisi wiki iliyopita,
safu hii iliripoti ziara
ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, katika
mradi wa kujengwa Hospitali
ya Rufani Katavi, hapo akaacha
na salamu. Fuatilia kijichojiri:

AKIWA ziarani mkoani Katavi,
Dk. Samia Suluhu Hassan, akanadi
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote
iloyopitishwa hivi karibuni, akitoa
wito kwa wakazi wa Katavi na Wa-
tanzania wote, kila mmoja kuwa na
bima ya afya.

Hapo akafafanua kwamba, ni ny-
enzo itakayomsaidia kupata matib-
abu, yeye na familia yake, ili kuepu-
sha usumbufu wakati wa kupatiwa
huduma za matibabu kipindi mtu
atakapougua.

Ilikuwa Julai 14, wakati akizun-
gumza na watumishi wa afya wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Katavi mjini Mpanda, akiwaambia:

“Niwaombe sana watakapokuja
Mfuko wa Bima ya Afya, kila mwa-
nanchi anunue bima yake na fa-
milia yake. Maana yake, unakata
bima yako mara moja kwa mwaka,
unatibiwa mwaka mzima.

“Mtusaidie kununua bima ya
afya, ili tuweze kujenga na kutoa
huduma za afya katika hospitali
kama hii na hata hospitali za taifa,
kanda, mikoa, wilaya na kata,” ana-
sisitiza Rais Dk. Samia.

Akaelekeza wito kwa Watan-
zania wakate bima ya afya, ili kila
Mtanzania afya yake iweze kuima-
rika, kwa kujiimarisha na uhakika
wa matibabu wakati atakapokuwa
ameugua.

Anasema serikali imedhamiria
kupeleka huduma bora za afya
karibu na wananchi, kwa kufanya
uwekezaji mkubwa katika hospi-

BT

Rais DK. Samia Suluhu Hassan akiwa katika Hospitali ya Rufani Katavi, mjini Mpanda Julai 14, mwaka huu. PICHA: MTANDAO.

tali zote nchini, kuhakikisha vifaa
tiba vya kisasa, dawa na vitengani-
shi, pamoja na miundombinu.

Anasema inakuwa jambo jema
kwa wananchi kupata huduma
bora katika maeneo yao, akitoa
ufafanuzi unaowahusu:

“Hii ni Hospitali ya Rufani ya
Mkoa. Lakini, ndani ya mkoa tu-
mefanya kazi kubwa ya kuwekeza
idadi kubwa ya vituo vya afya, hos-
pitali za wilaya na vituo vya kata na
kule chini kwenye zahanati.”

Rais Samia akaeleza masikitiko
yake, baada ya kutembelea wodi ya
kinamama, alikokuta idadi ya wal-
iojifungua wengi wao ni mabinti
wa umri kati ya miaka 14 hadi 19.

Kutokana na hali hiyo, ame-

waomba wazazi hao kuwapa muda
wa kusoma watoto wao, badala ya
kuwaozesha na kuzaa katika umri
mdogo, kunakochangia kujifungua
mabinti hao wakijifungua katika
watoto ‘njiti’.

Vilevile, akawataka waganga
wakuu wa mikoa na watumishi
wote wa afya nchini, kutoa hu-
duma bora kwa wananchi kama
walivyoapa katika viapo vyao vya
taaluma.

SHERIA YA BIMA

Msingi wa Sheria ya Bima ya
Afya Kwa Wote, inafafanua kwam-
ba imeundwa kwa ajili ya kuweka
masharti ya kuwezesha upatikanaji
wa huduma za afya kwa wananchi

wengi kupitia bima ya afya.

Aidha, inatajwa kutoa nafasi ya
kuanzisha mfumo wa Bima ya Afya
kwa Wote, kuweka masharti ya
kupanua wigo wa huduma mbal-
imbali za afya na kuweka masharti
mengineyo yanayohusiana nayo.

Akitoa ufafanuzi bungeni, Naibu
Waziri wa Afya Dk. Godwin Mol-
lel, akasema Sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote, kwenye kikao cha
Bunge la 12, kwamba, serikali ime-
anza maandalizi ya kutumika kwa
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote.

Dk. Mollel akaahidi hatua ya
kuanza, kuna uwezekano wa ku-
teua Kifungu cha Sheria ya Bima
ya Afya kwa Wote, vya kuanza ku-
tumikia.

“Baadhi ya vifungu ambavyo
vinaweka mifumo imara ya
kutekeleza Bima ya Afya kwa Wote
vimeshaainishwa na kuwasilish-
wa kwa Mwanasheria Mkuu wa
Serikali na Sheria itatangazwa...,”
akatamka Dk. Mollel.

Anasema kuwa, serikali ime-
shaainisha vyanzo vitakavyo-
hudumia watu wasio na uwezo
wakiwamo wajane na watoto wa
mitaani.

Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote ilipitishwa na Bunge No-
vemba Mosi mwaka jana na Rais
Dk. Samia akaidhinisha na sheria
hiyo Novemba 19, mwaka jana na
kuchapishwa katika Gazeti la Seri-
kali Desemba, Mosi.
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Simulizi aliyeahidiwa ajira hoteli ughaibuni,

Na Flora Wingia

USAFIRISHAJI haramu wa binada-
mu tatizo kubwa la kimataifa ambalo
linaendelea kuathiri mamilioni ya
watu, licha ya juhudi kubwa za kuka-
biliana nalo.

Usafirishaji huo kwa ajili ya biasha-
ra ya ngono bado ni tatizo katika nchi
nyingi ikiwamo Tanzania. Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango mwaka
jana katika kongamano la mashauri-
ano la maaskofu, wachungaji na vion-
gozi wakuu Kanisa la

Anglikana akisema: “Tanzania ime-
jitolea kuzuia biashara ya usafirishaji
wa binadamu.”

Uhalisi wake uko katika simulizi
iliyoripotiwa katika televisheni, kwa
magumu yaliyomkuta, ikianza na
ahadi ya rafiki yake kufanya kazi
ughaibuni, kumbe alikuwa ananadi-
wa kujiunga na biashara ya ukahaba.

Aliyempeleka alimwambia huko
yupo shangazi yake atakayemsaidia
na asihofu, lakini alipofika huko
akapelekwa kwenye nyumba moja
ghorofani aliko mwenyeji huyo, ali-
yejitambulisha kuwa ndiye shangazi
nwenyeji wake.

Mgeni alikaa hapo pasipo kupele-
kwa kokote, hata alipouliza kazini ho-
telini, akaambiwa subiri. Hapo nyum-
bani walikuwapo wasichana wanne

waliokuwa wakitoka jioni, wanarejea
asubuhi.

KAZI HOTELINI

Mwenyeji wake akamwambia
binti huyo awasikilize wenzake wa-
takalomwambia, huku akianikwa”
hakuna kazi ya hotelini, bali ni kazi
ya kwenda kutafuta hela kwenye ny-
umba za ukahaba (madanguro).”

Binti akamwambia hajawahi kufan-
ya mambo hayo, akataka mbadala wa
kurudi nyumbani Tanzania.

Akamtaka ampatie pasipoti yake
na simu amuandalie usafiri kurudi,
kumbe ilikuwa mbinu ya kumkatia
mawasiliano na nyumbani kwao.

Baada ya hapo, akamwelekeza
afuate maelekezo ya kwenda na wen-
zake kwenye madanguro na kurudi
pale nyumbani.

Bado akaendelea kukataa. Hata
akaachwa nyumbani bila chakula
huku milango imefungwa, wanaporu-
di wanamuuliza “bado hujakubaliana
na utaratibu huo wa ukahaba?”

Akawa anakataa. Siku iliyofuata
wakamletea chakula, kilichotiwa
dawa za kulevya, pasipo kujua akiwa
na njaa, akala, ghafla akapatwa na us-
ingizi mzito.

Kumbe waliandaliwa wanaume
wawili waliofika nyumbani kumfany-
ia tendo la ngono na wakati kitendo

hicho kikifanyika, wenyeji walikuwa
wakichukua picha za video.

Alipozinduka  akajikuta  ana
maumivu makali na ndipo akaanza
kuonyeshwa zile picha, huku akitishi-
wa kama hataambatana na wenzake
kwenda kwenye biashara, basi picha
hizo zitarushwa mitandano aone-
kane kila mahali. Binti huyo alilia
sana. Fuatilia mazungumzo:

MWANDISHI: Kwa hiyo wakakuo-
nyesha picha vile ulivyofanyiwa
ukiwa hujitambui baada ya kuletewa
genge la uhalifu?

BINTIL: Ndiyo. Basi nikawa nalia
pale

wakaniambia sisi siyo mama yako
wala shangazi yako. Kinachotakiwa
hapa ukubaliane nasi.

Nikawaambia, basi nimekubali
nawaombeni mfute hizo picha. Wa-
kaniambia siyo kufuta tu, tutaziweka
mitandaoni. Nikapiga saluti, nikaom-
ba msamaha.

Wakasema, umekubali? Nikawaam-
bia ndionimekubali nitafanya.

MWANDISHI: Waliokufanyia ki-
tendo hicho walikuwa zaidi ya mwa-
naume mmoja?

BINTI: Walikuwa wanaume wawili

walioletwa pale pale ndani
nilipokuwanaishi. Basi, nikawaomba
msamaha. Nikawaambia nitafanya.
Wakaniambia yaani ulitaka hadi tu-
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Mwanamke mkulima wa Kiafrika, akiendelea na jukumu lake nchini Nambia.

tumie nguvu? Nikawaambia nimeele- mkono wangu.

wal Wakaniambia haina shida mpaka
Nikawaambia ili mimi nifanye, ukubali kwanza, uende tujue kweli

naombeni simu nifute hizo pichakwa kwamba umekubali. Kwa sababu

mtihani ‘kufa kupona”!

tayari wale nilikuwa nimeshaelewa
akili zao nikasema nitakwenda.

Basi hiyo siku wakanibeba kuni-
peleka kwenye madanguro. Lakini,

pamoja na kwenda nikawa namuom-
ba sana Mungu.

‘Nikamwambia Mungu naomba
usiruhusu mtu yeyote au mwanaume
yeyote anifuate.’

Na kweli ndivyo ilivyotokea. Ni-
karudi nyumbani wakasema, kweli
leo umekubali.

Nikawaambia naomba basi nifute
hizo picha, nitakuwa naenda bila ubi-
shi. Basi wakanipa simu zao nikafuta!
Baada ya kufuta, sasa tukawa tunaon-
doka wote.

Kwa sababu sikai na funguo wala
kadi za milango. Ili mlango ufunguke,

- lazima kadi.

Hivyo hunibeba tunaenda wakati
wa kurudi, tunarudi wote.

Basi tukienda huko kwenye ma-
danguro naenda kujificha, wak-
inikosa wananipigia simu, uko wapi?
Nakimbia haraka haraka nawaambia
nipo sehemu fulani na wakija pale
wananikuta.

NATAFUTA MSAADA:

Wananiuliza vipi? Bado, nawaam-
bia bado. Wananiambia changamka,
zunguka huku.

Nazunguka nao hivyo hivyo.
Baadaye nikaanza kutafuta msaada.
Simu yangu alipoichukua walifuta
hadi namba zangu za mawasiliano.
Zikabaki zile meseji za kawaida am-

bazo nimechat na watu wa kawaida.

Yupo kaka mmoja ambaye ni rafiki yangu sana
hapa Tanzania. Nikaja kutafuta namba yake ni-
kaipata. Kumbuka huwezi kuongea mbele yao.
Ilibidi hapo nichukue simu yangu niifiche nikaingia
chooni ambako lipo bafu kubwa. Nikafungulia maji
na kumpigia yule kaka simu.

Nikamweleza, nikamwambia, kaka yangu nina
changamoto moja mbili tatu.

Akaniambia wewe nimeshakutafuta sana siku-
pati. Nikamwambia ni kweli, nikamwelezea yote.
Akaniuliza uko wapi?

Nikamwambia hata mazingira niliyopo, ili niweze
kuongea kwa mazingira nilipo nimejifungia chooni.
Nikamwambia hebu nikupigie ‘video call’ kama
kweli upo chooni akanipigia nikamwonyesha. Aka-
niambia nitakutafuta baadaye nikusaidie.

Namshukuru Mwenyezi Mungu, baada ya siku
mbili akawa amenirejea tena.

NATISHIWA NIJIRUSHE DIRISHANI:

Katika zile siku mbili, nikawa nimegoma tena
kwenda. Nikawa sikubali. Walikuja takribani wada-
da 40 wakaniambia sasa wewe utachangua mawili;
ujirushe mwenyewe dirishani au tukupige.

Nikawauliza kwa nini mnipige? Na kwa nini ni-
jirushe? Wewe unakaidi, kwanza tunakudai pesa
nyingi sana. Nikawaambia niliomba nitafutiwe kazi
yoyote tofauti na hii ambayo ninaweza kufanya
nikawalipa pesa zenu halafu mimi nikabaki kuwa
huru.

Wakaniambia huku hakuna kazi nyingine tofauti
na hii, hivyo lazima uifanye.

Wakaanza kunishambulia, wakanipiga wakaon-
doka wameniacha mle ndani.

Nilikaa wiki nzima nina maumivu makali.

NILIVYOKULA MAKOMBO

YA CHAKULA:

Muda huo, nakula chakula cha makombo (hapa
akalia). Wakimaliza kula ndio wananitengea hayo
makombo wakiniambia ni ili niendelee kujifikiria.
Siku sita nikawa nakula. Wiki ilivyoisha wakaniam-
bia bado hujafanya uamuzi?

Nikawaambia nihurumieni siwezi, sijawahi ku-
fanya na sitegemei. Wakasisitiza itabidi ufanye
umeshafika katika nchi ya watu utaishije na nani
atakulisha! Haya, hutaki kufanya, utarudije kwenu?
Fanya upate nauli urudi kwenu. Nikawaambia hap-
ana.

Nikaendelea kumtafuta yule kaka rafiki yangu,
mtandao huku Tanzania ukawa haupatikani ni
kama vile hajaingia online. Ikawa kama vile ndoto
yangu ya kupata msaada imepotea.

UAMUZI WA KUJIRUSHA AFE:

Nikachukua simu yangu nikawa nimeandaa
meseji nikasema hapa nilipo sina uwezekano wa
kupata nauli kurudi Tanzania, wazazi wangu we-
nyewe ni masikini. Nikawa nimechukua uamuzi wa
kujirusha nife (akaangua kilio).

Nilijiona nimefika mwisho, sina mtu wa kunisaid-
ia. Siku ambayo niliamua kufanya uamuzi, usiku,
nahisi huku Tanzania ilikuwa ni mchana. Yule kaka
alinitafuta akaniambia Rukia Shekauti (siyo jina
halisi), kuna mtu atakupigia simu atakuelekeza.

Hivyo, fuata maelekezo yake atakusaidia utarudi
nyumbani. Hapo ndipo nilipoanza kuona kumbe
lipo tumaini kwani nilikuwa nimeshakata tamaa.

Akaniambia usifanye kitu chochote wala ku-
fikiria kitu chochote.

Nilikuwa sipo na nilipokuwa mtandao ulikuwa
haupo ndio maana ulikuwa hunipati.

Nikamwambia sawa. Kweli haikuchukua muda,
yule mtu kweli akanitafuta. Akajitambulisha aka-
niambia ndio mimi.

Akaniuliza upo karibu na wapi

nikamwelekeza mahali nilipokuwa naishi. Aka-
niambia, basi sawa.

Akaniambia shuka chini. Nikamwambia siwezi
kushuka chini kwani sina funguo wala sina kadi.
Naishi kwa kufungiwa ndani.

Akaniambia sasa usilie jikaze. Muda huu ni muda
wa kufikiria wewe ufanyeje ili uweze kutoroka.
Maana siyo kuondoka bali kutoroka!

Nikamwambia sawa. ITkabidi sasa nianze tena
kuwa mtumwa, niwe ndio wa kupika.

Uchafu tulikuwa tunaweka nje. Unafungua mlan-
go kidogo unaweka nje na kwenye hilo jengo wapo

wafanyakazi wanapitia.

Kwa hiyo nikaanza kuwabembeleza nakwenda
kumwaga uchafu. Nikaanza kutengeneze mazingira
yangu kuwaomba waanze kunituma kwenda super-
market kununua vitu nipate mwanya wa kuondoka.

Mmoja wa wadada akasema huyo asiwe ana-
toka nje. Mwingine akasema mwacheni tu aende
nje atakwenda wapi wakati hana pasipoti, mji we-
nyewe haujui, hawezi hata kupanda gari. Mwacheni
tu awe anaenda.

Basi kila ninapoenda kumwaga uchafu nilikuwa
nakariri jinsi ya kutoroka. Siku moja nakwenda
kumwaga uchafu, kwenye hicho chumba, pembeni
ipo lifti ambayo ni kwa ajili ya kushusha uchafu.
Nikashuka nayo nikaona kumbe chini ni kule huwa
tunapita kwenda barabarani.

NATOROKA KWA LIFTI

Ile lifti ya taka huwa haitumii kadi. Nikaingia tena
kwenye ile lifti nikafika tena kwenye kile chumba
cha kuishi. Nikajua kuwa kumbe naweza kutoroka
kupitia ile lifti.

Nikampigia tena yule mtu aliyenitafuta nikam-
wambia nimeshapata namna ya kuweza kutoroka.
Akasema weka mazingira kisha nijulishe nami sita-
lala hadi nihakikishe upo mikononi mwangu.

Siku ya kwanza nikashindwa, siku ya pili na ya
tatu nakumbuka walirudi asubuhi. Kila wakiondo-
ka wananifungia. Walivyorudi wakasema tuna njaa.
Wakaanza kuzozana wenyewe kwa wenyewe kuwa
mimi sili, mimi sipiki. Nikawaambia nitawapikia.
Shika hela nenda supermarket ukaleta vitu.

Nikashuka wakanifuata nyuma. Nikarudi nikase-
ma jinsi nilivyovaa watashtuka. Acha nivae nguo la
kulalia nikavua suruali na tisheti nikavaa nguo ya
kulalia.

Nikaendelea kupika wakawa wanaendelea ku-
vuta ‘shisha’ na kunywa pombe. Baadaye wakawa
wamechoka wamelala. Wengine wakapanda juu
kulala wengine wakabaki pale sebuleni wamelala.

Nikaanza kutikisa mmoja mmoja, kila ninayem-
gusa anasema niache nimechoka. Nikaenda kule
juu nikaiba ile kadi ya mlango nikachukua na fun-
guo. Niliporudi nikawaongezea ‘A/C’ (kiyoyozi).

Ilivyokuwa kali, mmoja akaniita Rukia tuwekee
mablanketi nami nikawaletea. Nikajua tayari usin-
gizi umekolea. Kabla ya kutoroka nikaingia chooni
nikampigia yule mtu kumwambia hapa wamelala
na leo ndio Mungu amenisaidia naweza kuondoka.

Akaniambia hivi nakutumia gari linakufuata
hapa ulipo nakutumia picha ya gari na namba zake
kwenye ‘whatsApp’. Akaniambia usitoke nje mpaka
nikupigie simu kwani hiyo gari ikifika yeye kule
ataiona.

Ilipofika akanipigia simu gari ipo chini. Ile lifti
wanapita wengi na walishajua kuwa huyu dada
anaishi kwa fulani. Hivyo, nikatoka vile vile na nguo
yangu ya kulalia mtu asinishtukie kwamba natoro-
ka. Ndivyo nilivyoondoka!

Nikafika nikapanda kwenye gari nikapelekwa
mpaka kwa huyo mtu akanipokea na nashukuru
huyo mtu alikuwa ni mtu wa serikali ya Tanzania.

Baada ya kufika pale nikawa nimemwelezea nili-
vyokuwa nalishwa makombo na kupigwa. Akani-
tafutia sehemu akanihifadhi ili afanye mawasiliano
na ndugu zangu.

Na kwamba kupitia yeye, pia watu wengine wa
serikali, watanisaidia niweze kurudi nyumbani.
Baada ya hifadhi nikaweza kuwasiliana na familia
yangu kupitia yule mtu wa serikali na kuwaeleza
kilichonipata.

Akapambana kunitafutia msaada katika ma-
shirika hadi mimi kuweza kurudi nyumbani. Ku-
rudi Tanzania nilishikwa mkono kwa asilimia 75
na mkono wa serikali na shirika ambalo lilinisaidia
hadi kuifikia tena familia yangu.

MWANDISHi: Kwanza nakupa hongera nau-
jasiri, uvumilivu hadi kufika nyumbani. Pili, pole
kwa yote yasikuvunje nguvu yasikukatishe tamaa,
madamu umerudi wewe songa mbele!

Mazingira haya ya kazi wanaweza wakajikuta wa-
natumikishwa kijeshi huko kwa ahadi labda waki-
shika uongozi, watapewa nafasi.

Wengine husafirishwa nje, wanajikuta wanatu-
mikishwa katika kazi mbalimbali. Wengine hupele-
kwa kwenda kuchukuliwa baadhi ya viungo vyao
vya mwili, mfano figo ambazo ni tatizo kubwa duni-
ani na zinauzwa kwa pesa nyingi sana.
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Chuo Kikuu Dar wabuni ‘energy
drink’ isivo na kafeini pia ni tiba

Na Beatrice Philemon

ATIKA jamii ya leo yenye
shughuli nyingi, watu
wamekuwa  wakitafu-
ta njia mbalimbali za
kuboreshanguvu zao na kuongeza
utendaji wao wa kazi kwa kutumia
vinywaji vya kuongeza nguvu
mwilini yaani (Energy Drinks).

Hiyo inatokea bila kufahamu ni
vinywaji vya kuongeza nguvu (en-
ergy drinks) zenye ‘caffein’ zina-
leta madhara kama vile wasiwasi,
kukosa usingizi, shinikizo kubwa
la damu, mirija ya damu kuziba,
uraibu na matatizo ya mmengenyo
wa chakula.

Kutokana na madhara hayo ku-
sababishwa na kafeini, Idara ya Say-
ansi ya Chakula na Teknolojia kati-
ka Ndaki ya Kilimo na Teknolojia
ya Chakula, Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM) imetengen-
eza kinywaji cha kuongeza nguvu
(energy drink).

Hicho ni kisichotumia vichoche-
zi vya ‘Caffein’ ili kusaidia Watan-
zania kuepuka maradhi ya moyo
yasababishwayo na matumizi yake
kwenye vinywaji vyenye kuongeza
nguvu.

Kinywaji hicho kimetengenezwa
kwa kutumia matunda asilia yenye
virutubisho mbalimbali  kama
vile madini ya chuma ambavyo
damu, Vitamini B9, vinavyozuia
ambayo huzuia watoto kuzaliwa
na mgongo wazi, madini ya Potas-
sium, Manganese na Amino Acid.

Katika utengenezaji kinywaji
hicho, wameongeza matumizi ya
vinywaji vya kuongeza nguvu kwa
kina mama wajawazito na watoto
kwa kutumia matunda mbalimbali
ya asilia.

Akizungumza na  Nipashe,
Masunga Maganga, mwanafun-
zi kutoka Ndaki ya Kilimo
na Teknolojia ya Chakula, Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, anase-
ma kabla ya kutengeneza kinywaji
hiki, alifanya utafiti kwa muda wa
miezi nane juu ya vichochezi
vingine vinavyopatikana kwenye
matunda asilia yanayolimwa hapa
nchini.

Baada ya hapo, akagundua
kuwa vichochezi vinavyopatikana
kwenye matunda  mbalimbali

asilia, ikiwamo ‘maca, beet root’
yanayolimwa nchini yana uwezo
wa kuupa mwili nguvu bila kuleta
maradhi ya moyo.

Anasema kinywaji hiki kilicho-
tengenezwa kwa mchanganyiko
wa maca na ‘beetroot’ kinachoitwa
‘beet-maca energy drink’, aki-
itaja mfano bora wa kinywaji cha
kuongeza nguvu mwilini kisicho
na kafeini kinachoweza kutoa faida
mbalimbali za kiafya.

Pia, utafiti huo umechochewa
na taarifa iliyotolewa na Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete mwaka
jana mwezi wa pili kuhusu mara-
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ya Kilimo na Teknolojié ya Chakula

katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, akifafanua kuhusu Kinywaji kipya kisicho na caffein katika Maonesho ya 48 ya Biashara ya
Kimataifa (DITF) ‘Sabasaba’, Dar es Salaam. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

dhi ya moyo hasa mishipa ya
damu kuziba kutokana na matumi-
Zi ya vinjwaji vya kuongeza nguvu
mwilini vyenye ‘caffein’.

Baada ya kijana aliyepata mad-
hara ya mishipa ya damu inay-
oelekea kwenye moyo kuziba
hali ambayo kitaalamu inayoit-
wa (Myocardial Infarction) baada
yakunywa vinywajivya kuongeza
nguvu (energy drinks) vyenye vi-
chochezi vya ‘caffein.’

Pia, viwanda vingi vinavyozali-
sha vinywaji vya kuongeza nguvu
mwilini (energy drinks) hutumia
‘caffein’ kama kichochezi kwa
sababu utafiti mdogo uliofanyika
juu ya aina nyingine ya vichochezi.

Anasema, kinywaji hiki ni kwa
ajili ya watu wote ikiwamo wajawa-
zito na watoto kwa sababu hakina
‘caffein’ na kwa wananchi au wa-
fanyabiashara ambao wapo tayari
kupata kinywaji hiki wanaweza
kutembelea Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Ndaki ya Kilimo na
Teknolojia ya chakula kwa ajili ya
manunuzi.

FAIDA ZAKE

Kinatajwa na wabunifu kuwa ni
kinywaji cha kuongeza nguvu  ki-
sicho na kafeini kilichotokana na
mchanganyiko wa ‘maca na beet-
root, ikitajwa chaguo bora kwa
watu wanaotafuta njia ya asili na
yenye afya ya kuboresha nguvu ka-
tika utendaji kazi wao.

Pia, ni chanzo bora cha viru-
tubisho na ina faida mbalimbali
za kiafya ikiwa unatafuta njia ya
kuongeza viwango vyako vya ngu-
vu/ nishati bila madhara mabaya
ya kafeini, kinywaji cha nishati.

Vinywaji ~ hivyo  vinatajwa
kuongeza madini ya chuma kwa
wingi wa damu mwilini na hivyo
kuifanya kuwa na umuhimu
mkubwa kwa wajawazito ambao
hupoteza damu nyingi wakati wa
kujifungua.

Pia husaidia kuepuka maradhi
ya moyo, kuongeza matumizi ya
vinywaji hivi kwa mama wajawazi-
to na watoto kwa sababu yana ma-
dini ya chuma, kuongeza matumizi
ya vinywaji vya kuongeza nguvu
kwa watu wenye shida na caffein.

MAANA YA MACA

Maca inatajwa ni mmea wa An-
des unaotumiwa kwa karne nyingi
kuboresha afya ya uzazi, kuongeza
viwango vya nishati, na kupunguza
mfadhaiko. Inayo kiwango cha juu
cha virutubisho, ikiwa ni pamoja
na vitamini B, madini, na asidi ya
amino. Maca pia ina misombo (in-
gredients) inayoitwa macamides,
ambayo inaongeza viwango vya
nishati na kuboresha hisia.

FAIDA BEET ROOT
Beetroot ni mboga yenye viru-
tubisho vingi yenye faida nyingi za

kiafya. Ni chanzo bora cha nitrati,
ambayo mwili hubadilisha kuwa
nitriki oksidi, molekuli inayopanua
mishipa ya damu na kuboresha
mtiririko wa damu.

Hiyo inaweza kusababisha
kuboresha utendaji wa riadha,
kupunguza shinikizo la damu, na
kuboresha afya ya moyo. Beetroot
pia ni chanzo kizuri cha vitamini
na madini, ikiwa ni pamoja na chu-
ma, potasiamu, na vitamini C.

“Mtu anayetumia kinywaji hiki
ataweza kuboresha mtiririko wa
damu na utendaji wa riadha na
kuongezeka kwa viwango vya ni-
shati,” anasema.

Mbali na hilo kinywaji hiki ki-
naongeza nguvu na kupunguza
uchovu. Hii ni kwa sababu ma-
tunda ya asili yaliyowekwa yana
misombo (ingredients) ambayo
inaaminika kuongeza uzalishaji wa
nguvu kwenye seli.

Pia matunda yaliyowekwa
kwenye kinywaji hiki yanauwezo
wa kuboresha hisia na kupunguza
dalili za mfadhaiko na wasiwasi. Hii
ni kwa sababu matunda hayo yana
athari chanya kwenye mfumo wa
neva.

Kuboresha utendaji wa riadha:
Beetroot inaweza  kuboresha
utendaji wa riadha kwa kuongeza
mtiririko wa damu na usafirishaji
wa oksijeni kwenye misuli. Hii ni
kwa sababu beetroot ni chanzo

Mtuhumiwa wa mauaji, akiwa chini ya ulinzi.

bora cha nitrati, ambayo mwili hu-
badilisha kuwa nitriki oksidi.

KUPUNGUZA SHINIKIZO

Beetroot pia inatajwa kuweza
kupunguza shinikizo la damu, kwa
kupanua mishipa ya damu. Hiyo ni
kwa sababu ya nitrati katika beet-
root, ambayo hubadilishwa kuwa
nitriki oksidi.

Aidha inaboresha afya ya moyo,
kwamba ‘Beetroot’, ni chanzo ki-
zuri cha vitamini na madini, ikiwa
ni pamoja na chuma, potasiamu,
na Vitamini C. Virutubisho hivi
vinaweza kusaidia kuboresha afya
ya moyo kwa kupunguza choles-
terol na kuzuia magonjwa ya moyo.

Kinywaji cha nishati kisicho na
kafeini kilichotokana na mchang-
anyiko wa matunda mbalimbali
ikiwamo beetroot na maca ni
chaguo bora kwa watu wanao-
tafuta njia ya asili na yenye afya ya
kuboresha nishati na utendaji wao.

Ni chanzo bora cha virutubisho
na ina faida mbalimbali za kiafya.
Ikiwa unatafuta njia ya kuongeza
viwango vyako vya nishati bila
madhara mabaya ya kafeini, kiny-
waji cha nishati.

Vilevile vinywaji hivi vinaongeza
madini ya chuma ambayo
yanaongeza wingi wa damu
mwilini na hivyo kuifanya kuwa na
umuhimu mkubwa kwa wajawa-
zito ambao hupoteza damu nyingi
wakati wa kujifungua.



HABARI DODOMA

Kamati ya bajeti vasisitiza

CMAyaanzisha \\a i ihimu wWa takwimu

mfumo dijitali

kuondoa
migogoro

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMATI ya Kudumu

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
VU, Mary Maganga, amesema mfumo
mpya wa kusajili migogoro kwa njia
ya mtandao uliondaliwa na Tume ya
Usuluhishi na Uamuzi (CMA), utaepu-
sha malalamiko na ucheleweshwaji
wa haki pamoja na kuongeza ufanisi

kwa watumishi wake.

Dodoma wakati akifungua mafunzo
maalum kuhusu mfumo huo kwa

watumishi wa ofisi ya CMA kutoka
mikoa mbalimbali na kuwapongeza

kwa ubunifu huo.

Maganga alisema: “Mara nyingi
tukiwa tunataka kuongeza ufanisi
pakwenda ni kwenye mifumo kwa
sababu mifumo tunaweza kuitumia
popote pale tulipo na bila kuhitaji
kwenda kwa uhalisia. Kwa hiyo
tuna imani kubwa itaenda kuongeza

ufanisi wa tume yetu”.

Pia alisema majukumu waliyopewa
watumishi hao ni kusimamia haki
katika ajira na kuhakikisha wanatat-
ua migogoro kwa njia ya usuluhishi
bora ili kufikia asilimia 81 licha ya

sasa kuwa asilimia 76. )
Hivyo ingekuwa ni shuleni
napewa alama ingekuwa ni A

wamepata. Hivyo, wataendeleza |
vyema kutelekeza mpango mkakati |

wao waliyojiwekea,” alisema.

Mkurugenzi wa CMA, Usekelege
Mpulla, alisema mfumo huo ukianza
kutumika utatekeleza lengo la tume
kufikia wadau wao ambao ni waajiri
na waajiriwa popote walipo kwani
wapo Kila mahali lakini ofisi zao

hazipo kila pa hala.

“Kwa msingi huo tunatarajia
kutumia mfumo huo ili tuweze

kuwafikia na kuweza kusajili
migogoro yao kwa kutumia

kompyuta, simu janja na sisi tuweze
kuzishughulikia kwa haraka kwani
hili ni takwa na ombi la muda mrefu
la wadau wetu hasa wawekezaji
kutaka huduma za tume ziende kwa

haraka,” alisema.
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ya mafunzo kwa wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi
wa Kamati hiyo pamoja

1 ya Bajeti ya Baraza Takwimu  na watendaji kutoka Ofisi
la Wawakilishi sahihi ni ya Rais Fedha na Mipango
1 Zanzibar imesema mMuhimu Zanzibar.
| matumizi ya takwimu ni Kwamaen-  Alisema: “Takwimu
i muhimu kwa maendeleo deleoya  sahihi ni muhimu kwa
¢ ya wananchi na taifa kwa wananchi  maendeleo ya wananchi
' ujumla. na taifa na taifa kwa ujumla hivyo
Aidha,  imewapongeza KWaUjum- pi myuhimu  kuendelea
! Rais Samia Suluhu Hassan MhiV¥oni yzicumia kwa maslahi
! na DkHussein Ali Mwinyi mMuhimu mapana ya taifa”.
! kwa kazi kubwa wanazozi- Kuendelea | i, g e 7 a .
. fanya katika kuwaletea wa- kuzitu- “Tunawapongeza  vion-
jijini ¢ nanchi maendeleo. mia kwa gozi wetu wakuu Rais Dk.
: Mwenyekiti wa kamati maslahi Samia na Dk. Hussein kwa
' hiyo, Mwanaasha Khamisi 'r:giafgana Y@ maono yao na kazi kubwa

Juma alibainisha hayo juzi

wa-
au B

Baadhi ya madereva wa bajaji wakiwa kwenye foleni y

wanazozifanya kwa ma-
slahi mapana ya wananchi

, x

na taifa letu kwa ujumla”.
Naibu Waziri, Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango
wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, Juma Makun-
gu Juma, alisema takwimu

ni muhimu kwa maende-
leo ya nchi.
Aliendelea kusema

kuwa, ukosefu wa tak-
wimu sahihi ni sawa na
kwenda vitani bila si-
laha lazima utashindwa
ndiyo maana viongozi
wetu wakuu wanasisitiza
matumizi yake.
“Tunapoenda kuelimi-
sha umuhimu wa takwimu
itasaidia kutoa elimu kwa
wananchi. Na kumekuwa

< S

na ushirikiano mzuri kati
ya Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu ya Tanzania bara
(NBS) na Zanzibar kwa
maslahi ya taifa,” alisema.

Naye Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Dk. Albina
Chuwa, alisema ni maono
ya Rais Samia na Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi kwa kue-
ndelea kutoa kipaumbele
katika kuendeleza tak-
wimu rasmi nchini.

Alisema: “Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022
imeleta heshima kwa
sababu ilifanyika kisasa
na kwa ufasaha wa hali ya
juu kutokana na maono ya
viongozi wetu”.

‘o rﬁz

kuweka mafuta kwenye kituo cha Puma jijini Dodoma jana,
kwa ofa ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (hayupo pichani), ambapo kila Bajaji iliwekewa lita tano
ikiwa ni sehemu ya kuhamasisha Maonesho ya Nanenane Kitaifa yanayotarajiwa kuanzia Agosti 1 hadi 8 mwaka huu,
mkoani humo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TFS, TAA kupanda miti milioni moja kila mwaka

Na Thobias Mwanakatwe, SIN-

GIDA

TAASISI isiyokuwa ya kiserikali ya
TAA kwa kushirikiana na Wakala
wa Huduma za Misitu nchini
(TFS), zimeanzisha kampeni ya
kupanda miti milioni moja kila
mwaka mkoani Singida.

Kampeni hiyo inajulikana
kama ‘Singida Mpya ya Kijani In-
awezekana’ ambapo lengo lake ni
kuunusuru mkoa huo katika hali
ya kutokuwa na mvua ya kutosha
(ukame).

Mkurugenzi Mtendaji wa TAA,
Suphian Juma Nkuwi, alisema
hayo juzi wakati wa zoezi la

upandaji miti 800 katika Shule
ya Msingi Unyianga na Shule ya
Sekondari Unyianga katika Man-
ispaa ya Singida.

Nkuwi, alisema kampeni hiyo
ambayo imeshaanza kutekele-
zwa na kufanikisha kupanda
miti isiyopungua 5,000 Kkatika
Halmashauri ya Wilaya za Tkungi,
Mkalama na Itigi ambapo lengo
ni kupanda miti milioni moja kwa
mwaka.

“Tumeamua kuanzisha
kampeni hii ya kupanda miti hii
kutokana na Mkoa wa Singida
kujulikana duniani kwa miaka
mingi kama eneo lenye ukame
kutokana na ukataji miti una-
osababishwa na shughuli mbal-

imbali za kibinadamu kwa hiyo
tunataka kuondoa dhana hiyo,”
alisema.

Naye Naibu Meya wa Manis-
paa ya Singida, Geofrey Mdama,
akizungumza wakati wa zoezi
hilo aliwataka wananchi hasa wa
mkoani humo kumuunga mkono
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ka-
tika utunzaji wa mazingira na ku-
hakikisha wanapanda miti kadiri
wawezavyo.

“Tumuunge mwanamazingira
namba moja Dk. Samia Suluhu
Hassan, kwa sababu anapenda
mazingira na anafanya kazi kub-
wa sana kuleta maendeleo kwe-
nye nchi yetu,” alisema.

Kwa upande wake Ofisa

Mtendaji Kata ya Unyianga, Has-
sani Wongoyo, alisema wameji-
panga kusimamia sheria zilizopo
za usimamizi wa mazingira na
kuwahamasisha zaidi wananchi
kushiriki kupanda miti ili kuu-
fanya mkoa huo kuwa wa kijani.

Aidha, Mkuu wa Shule ya
Sekondari Unyianga, Martin
Mwamlima na Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Unyianga, Ruth
John waliishukuru TAA na TFS
kwa kuwezesha zoezi la upandaji
miti katika shule zao wakisema ni
jambo litakalosaidia shule hizo
kuwa na hewa nzuri na mazingira
ya kuvutia.

“Tuwape pongezi sana kwa
kulifanya hili kwa moyo lakini

pia tunawaahidi tutaendelea kui-
tunza ili ilete faida katika maisha
yetu ya kila siku, tunafanya hivyo
tukitambua kuwa tunaboresha
mazingira yetu ya nchi nzima
hasa mkoa wetu wa Singida,”
alisema Ruth.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi
Unyianga, Rehema Ezekia na
Abdulhalim Mohamed alisema
wataitunza miti hiyo.

Alisema: “Miti inazuia mmomo-
nyoko wa udongo, inaleta mvua,
tunapata hewa safi lakini pia
inatupatia kivuli kizuri cha ku-
pumzikia wakati wa jua, sisi wa-
nafunzi tunashukuru sana kwa
kutuletea hii miti tunaahidi tutai-
tunza kwa umoja na kwa nguvu”.
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DCEA: Matumzi dawa za kulevya
husababisha machafuko

Na Nebart Msokwa, TUNDUMA

ATUMIZI ya dawa za
kulevya yametajwa
kuwa miongoni mwa
vitu vinavyohatarisha
usalama wa taifa, kwamba wa-
tumiaji wanakuwa na ujasiri uli-
opitiliza na kuwa na uwezekano
wa kusababisha machafuko.
Kamishna Jenerali wa Mamla-
ka ya Kudhibiti Dawa za Kulevya
(DCEA), Aretas Lyimo, aliyase-
ma hayo juzi kwenye kikao kazi
cha wadau wa kupambana na
dawa za kulevya mkoani Song-
we, vikiwamo vyombo vya dola
kilichofanyika katika Mji wa Tun-
duma mkoani Songwe.
Kamishna Lyimo alisema utafi-
ti unaonyesha kuwa kiwango
cha uhalifu kwenye mataifa yali-
yoruhusu matumizi ya dawa za

B

kulevya kimeongezeka ikiwamo
mauaji, uporaji na maandamano
yasiyokuwa na sababu.

Alisema taarifa zilizopo zinao-
nyesha kuwa Tanzania ni nchi
ambayo kwa sasa inaongoza
barani Afrika kwa kupambana
na dawa za kulevya na kwamba
hata hali ya usalama inachangi-
wa pia na udhibiti wa dawa hizo.

Aliwataka wadau mbalim-
bali wa mapambano ya dawa za
kulevya kushirikiana hasa katika
kipindi hiki cha kuelekea kwenye
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na
Uchaguzi Mkuu wa mwakani ili
kuepusha vurugu.

“Mataifa mengi yaliyoruhusu
matumizi ya dawa za kulevya
usalama umeshuka kwa kiwango
kikubwa sana, lakini sisi tume-
fanikiwa sana kudhibiti matumi-
zi ya dawa hizi na kumekuwa

na msukumo mkubwa sana wa
kututaka turuhusu uzalishaji wa
baadhi ya dawa ikiwamo bangi
kuwa kama zao la biashara,”
alisema Kamishna Lyimo.
Alisema wamekuwa wak-
ishirikiana na wadau mbalimbali
kudhibiti mianya yote ya uingi-
zaji wa dawa za kulevya ikiwamo
kuwakamata wasafirishaji na ku-
wachukulia hatua za kisheria.
Alisema moja kati ya hatua
ambazo wahusika wamekuwa
wakichukuliwa ni pamoja na
kufungwa kifungo cha kati ya
miaka 30 na kifungo cha maisha
pamoja na kutaifishiwa mali zao.
Alisema hivi karibuni walifani-
kiwa kukamata zaidi ya kilo mil-
ioni 2.5 pamoja na kuwakamata
watu mbalimbali wakiwamo
mapapa wa dawa za kulevya
waliokuwa wameunda mtandao

nchi nzima.

Mkurugenzi wa Mradi wa
HJFMRI Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Dk. Emmanuel Ba-
hemana, alisema mikoa hiyo ni
miongoni mwa maeneo ambayo
yana idadi kubwa ya waathirika
wa dawa za kulevya ambao pia
wako katika hatari ya kupata
maambukizi ya Virusi Vya Ukim-
wi (VVU).

Alisema jukumu kubwa la
Shirika la HJFMRI ni kupambana
na maambukizi ya VVU lakini ku-
tokana na ongezeko la waathiri-
ka wa dawa za kulevya lilianza
kushirikiana na serikali kukabili-
ana na janga hilo.

Alisema shirika hilo lilianza
mapambano hayo mwaka 2017
ambapo lilishiriki katika kuan-
zisha kliniki mbili za kuwahu-
dumia waraibu wa dawa za

kulevya ambazo moja iko katika
Mji wa Tunduma mkoani Song-
we na nyingine iko katika Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Daniel Chongolo, aliwataka wa-
dau wote wanaoshiriki kwenye
mapambano ya dawa hizo kush-
irikiana kukabiliana na wimbi la
usafirishaji wa dawa hizo.

Alisema wapo baadhi ya wasa-
firishaji wa dawa hizo kutoka
katika mataifa mengine wame-
kuwa wakitumia hati za kusafiria
za Tanzania hali ambayo inali-
chafua taifa pale wanapokamat-
wa kwenye mataifa mbalimbali.

Alisema watu hao wanapata
hati hizo kwa njia mbalimbali
ikiwamo kughushi ama kukaa
kwa muda mrefu nchini na hivyo
kuanza kuonekana kuwa ni Wa-
tanzania.

-a...\h\ /

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti Dawa za Kulevya (DCEA), Aretas Lyimo, akiwasilisha taarifa ya utendaji
kazi wa mamlaka hiyo kwenye kikao cha wadau wa kupambana na dawa za kulevya katika Mkoa wa Songwe juzi. PI-
CHA: NEBART MSOKWA

Mamia wamzika mfanyabiashara Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAMIA ya wakazi mkoani
Njombe wamejitokeza kwenye
mazishi ya mfanyabiashara wa
huduma za kifedha, Godfrey
Ndambo (45) aliyefariki wakati
akipatiwa matibabu Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Mbeya.

Mfanyabiashara huyo alifariki
dunia baada ya kuvamiwa na
majambazi na kupigwa na kitu
kizito kichwani akiwa nyumba-
ni na kisha kupora zaidi ya Sh.
milioni 47.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka ambaye ali-
waongoza waombolezaji hao
alisema Mkoa wa Njombe ume-

pata simanzi kubwa kwa saba-
bu umepoteza mfanyabiashara
mkubwa ambaye alikuwa ana-
fanya vizuri kwenye sekta bin-
afsi.

Alifafanua kuwa matukio ya
aina hiyo hayafanywi na watu
wa mbali isipokuwa ni wa-
toto, ndugu na marafiki, hivyo
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe achukue simu za wana-
familia na watumishi wa mare-
hemu ili kufanyiwa uchunguzi.

Pia alitoa wito kwa wananchi
mkoani Njombe kutoa ushiriki-
ano wa taarifa ambazo itasaidia
kukamatwa kwa wahusika
wa mauaji ya mfanyabiashara
huyo.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Njombe, Deo Sanga aliiagiza
kamati ya ulinzi na usalama
Mkoa wa Njombe kuhakikisha
waliohusika na tukio la uvamizi
na kusababisha kifo cha Ndam-
bo wanakamatwa ndani ya siku
mbili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Kamishna Msaidizi Ma-
hamoud Banga alisema katika
kipindi cha muda mfupi kuna
matukio matano yamejitokeza
ya mauaji kwenye maeneo to-
fauti ya mkoa huo likiwemo la
mfanyabiashara huyo.

Alisema katika matukio hayo
yote ni tukio mmoja pekee lin-

alomuhusu  mfanyabiashara
aliyefariki ndiyo watuhumiwa
bado hawajapatikana lakini
yaliyobaki kuna watuhumiwa
wanashikiliwa.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ra-
mandhani, Evaristo Mwimba,
alisema wapo vijana ambao
wanafanya uhalifu  kwenye
maeneo ya mtaa huo ambao
umri wa ni kati ya miaka 48 na
kushuka chini.

Mwakilishi wa familia ya
mfanyabiashara huyo, Me-
shack Ndambo aliwashukuru
wananchi mkoani Njombe kwa
kuacha shughuli zao na kuji-
tokeza na kushiriki kwenye
mazishi ya ndugu yao.

Viziwi waomba
msaada wa
alama maalumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wenye ulemavu wa
kusikia (viziwi) mkoani Mbeya,
wameiomba serikali kuwatafu-
tia alama maalumu ya utambu-
lisho wanapokuwa barabarani,
ili kuwaepusha na ajali zina-
zoweza kugharimu maisha yao
ama kuwasababishia ulemavu
mwingine wa Viungo.

Mwenyekiti wa Chama cha
Viziwi Mkoa wa Mbeya, Tusajig-
we Mwalweja, alitoa ombi hilo
juzi kwenye mkutano ulioan-
daliwa na Chama cha Watu we-
nye Ulemavu mkoa wa Mbeya
(SHIVYAWATA) uliofanyika
katika Hospitali ya Kanda ya
Rufani ya Mbeya.

Alisema serikali imefanya
maboresho mbalimbali ya hu-
duma kwa watu wenye ulemavu
ikiwamo kuajiri wakalimani wa
lugha ya alama na fimbo nye-
upe kwa watu wasioona.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wasioona mkoa wa Mbeya na
Songwe, Yohana Mwonga, ali-
omba walemavu kushirikishwa
kwenye mikutano inayofanyika
katika maeneo yao kwa maelezo
kuwa wana haki ya kutoa maoni
na kufahamu yanayoendelea
katika jamii zao.

Akifungua mkutano huo, Mku-
rugenzi wa Hospitali ya Kanda
ya Rufani ya Mbeya, Dk.Godlove
Mbwanji, alisema serikali inaen-
delea kufanya uboreshaji wa
miundombinu rafiki kwa ajili ya
utoaji wa huduma za afya kwa
makundi maalumu.



Serikali
yawatangazia
kiama mawakala
makanjanja

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na Mafunzo
va Amali Zanzibar, Ali Abdulgulam
Hussein amesema serikali itawa-
chukulia hatua za kisheria mawaka-
la walioshindwa kujisajili, vyuo
vyao kushindwa kutambullka

Aliyasema hayo juzi wakati aki-
funga maonesho ya tano ya wiki ya
elimu ya juu, yaliyofanyika viwanja
vya Maisara Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja.

Alisema hivi sasa kumeibuka
vijana wengi kukusanya wanafunzi
na kuwasafirisha kwenye vyuo
ambavyo havina sifa na vyeti vyao
havitambuliki nchini, jambo ambalo
ni Kinyume na taratibu za nchi.

Aidha, aliwataka wazazi, walezi
na wanafunzi wanaotafuta fursa za
masomo kutumia mawakala wa-
naotambulika na serikali sambamba
na kuwafichua mawakala waba-
baishaji.

“Nasema wazi jambo hilo hali-
kubaliki na sisi kama serikali tu-
nalifuatilia kwa karibu kuwakamata
watu hao, ni vyema wazazi na
walezi kufuatilia kwa karibu
mawakala kabla ya kulipia fedha
nyingi b|la va kujua kuwa wapo
kisheria,” allsema

Hata hivyo, alisema serikali itaen-
delea kushirikiana na wadau ku-
tumia fursa zinazopatikana nchini
kwa lengo la kuboresha sekta ya
elimu ikiwamo kuongeza fedha
katika mfuko wa elimu ya juu.

Kadhalika, alisema wizara
itaongeza maboresho kwa maone-
sho yanayokuja katika eneo la
huduma, kupunguza bei ya maban-
da na kutoa matangazo zaidi kwa
vyombo vya habari ili wananchi
wengi wapate uelewa.

Alisema kuwa serikali imejipanga
kufanyia kazi changamoto zote zi-
lizojitokeza katika maonesho hayo,
ili yanayokuja kuwa na mafanikio
zaidi na kuleta manufaa makubwa.

Mkuu wa Kitengo cha Uratibu
Elimu ya Juu Zanzibar, Aida Maulid,
alisema miongoni mwa mafanikio
yaliyopatikana katika maonesho
hayo ni kuongeza idadi ya wa-
shiriki kutoka 54 ya mwaka jana
hadi 77 mwaka huu.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRT wa Uchu-

mi wa Bluu na

Uvuvi, Shaban Ali

Othman, amese-
ma kuwapo kwa sera nzuri ya
zao la mwani ndiyo chanzo
cha kuliongezea thamani zao
hilo.

Akizungumza jana Kkatika
kilele cha siku ya mwani visi-
wani hapa, waziri huyo alise-
ma licha ya kuwapo kwa sera
ya uchumi wa bluu na uvuvi,
lakini sera hiyo imeonekana
kulibagua zao la mwani.

Alisema kuwa wakulima
wa zao hilo wamekuwa
wakithamini  juhudi zina-
zofanywa na serikali za
kuongeza bei na thamani ya
zao ili wakulima kupata tija
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kupitia zao hilo.

Alisema katika kuhakikisha
kuwa zao hilo linakuwa mhi-
mili mkubwa kwa wakulima
Serikali ya Zanzibar tayari
imeshaanzisha kampuni ya
mwani pamoja na kujenga ki-
wanda cha kusarifu zao hilo.

Waziri Shabani alisema
kuwa katika  kuhakikisha
mnyororo wa thamani un-
aongezeka kwa wakulima wa
mwani tayari serikali ime-
shafungua njia kwa kujenga
kiwanda cha kusarifu mwani
eneo la Chamanangwe Pemba,
ambacho kitaanza kazi hivi ka-
ribuni.

Alisema kuwa wakati ume-
fika kwa wadau wa sekta ya
mwani kuelekeza jitihada za
kuzalisha kwa ngazi ya vi-
wanda ikiwamo chakula cha

HABARI ZANZIBAR

Waziri Othman ataja siri
kulifufua zao la mwani

mifugo na mbolea.

Alisema hatua hiyo itanu-
faisha mazingira ya baharini
kwa kusaidia kuondoa viru-
tubisho, kutoa makazi na
chakula cha samaki, kusaidia
kupunguza hewa ukaa.

Aidha, alisema kuwa mbe-
gu za zao la mwani zimeathiri-
wa na mabadiliko ya tabianchi,
hivyo wanaendelea na utafiti
ili kupata vitalu vya mbegu zi-
nazohimili changamoto hiyo.

Alisema kuwa zao la mwani
linakabiliwa na changamoto
ya athari ya mabadiliko ya
tabianchi katika ukuaji wake,
hivyo ni wajibu wa kila mtu
kuilinda bahari na kutunza
mazingira.

Alisema kuwa wadau wa
sekta ya mwani wanapaswa
kuendelea kuwahamasisha vi-

jana wa kiume kujiajiri katika
sekta hiyo, ili kupunguza tati-
7o la ajira kwasababu asilimia
kubwa ya waliomo kwenye
sekta hiyo bado ni wanawake
watu wazima.

Mwenyekiti na mwezeshaji
wa kongamano la mwani Zan-
zibar, Dk. Flower Msuya, alise-
ma hivi sasa wanawake wengi
wanamwamko wa kulima
kilimo hicho kwa vile wame-
jengewa uwezo na taasisi
mbalimbali za ndani na nje ya
Zanzibar.

Ofisa miradi wa Taasisi ya
Milele Foundation, Khadija
Shariff, alisema wataendelea
kutoa elimu kwa wakulima
wa zao hilo hasa kwa vijana
ili kuongeza ushiriki wao ka-
tika kilimo hicho badala ya ku-
waachia wanawake pekee.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk Mohamed Said Dimwa (katikati vva||05|mama) aki—
kagua zoezi la usajili katika mfumo wa kielektroniki wa kadi za uanachama wa CCM katika Tawi la CCM Muembeshauri
Unguja juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Rais mstaafu Karume asisitiza uwekezaji katika vijana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

(MUST), Taasisi ya Sayansi na

vyuo hivyo katika masuala ya

vyuo hivyo utasogeza karibu

Kaimu Makamu

Mkuu wa

RAIS mstaafu wa Zanzibar, Dk.
Amani Abeid Karume, amesema
ili kwenda sambamba na kasi
ya mabadiliko ya sayansi na
teknolojia duniani kunahitajika
uwekezaji utakaowawezesha vi-
jana kuwa na ujuzi.

Dk. Karume alisema hayo
katika hafla ya utiaji saini hati
za makubaliano ya ushirikiano
katika masuala ya sayansi na
teknolojia kati ya Chuo Kikuu
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya

Teknolojia ya Karume (KIST) na
Chuo Kikuu cha Teknolojia IIT
Madras cha India, Kampas ya
Zanzibar.

Dk. Karume ambaye ni Mkuu
wa MUST, alisema hatua hiyo
itasaidia vyuo hivyo kuwa na
ushirikiano katika masuala ya
utoaji wa taaluma ya teknolo-
jia ili kwenda sambamba na
dunia.

Alisema ulimwengu sasa una-
tawaliwa na sayansi na teknolo-
jia, hivyo kuunganishwa kwa

taaluma itasaidia vijana kuwa na
uelewa mpana katika masuala ya
teknolojia na kufanya mageuzi
makubwa ya kiuchumi nchini.

Aidha, alitumia fursa hiyo ku-
vitaka vyuo hivyo kufundisha
vijana kuwa wavumbuzi na ku-
jitegemea wenyewe badala ya
kuwa mzigo kwa taifa na familia
zao pindi wanapohitimu maso-
mo yao.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Lela Muhamed
Mussa, alisema ushirikiano wa

fursa za kupata wataalamu am-
bao watatumika katika viwanda
ubunifu na miundombinu ndani
ya nchi na Afrika.

Alisema Chuo cha IIT ni wa-
bobezi katika fani ya teknolojia
na uvumbuzi hivyo hatua hiyo
itasaidia kuzaa matunda chanya
ndani na nje ya Tanzania am-
bapo miongoni mwa malengo
na mikakati ya serikali ni ku-
fanya Zanzibar kuwa kituo cha
vyuo vikuu vya kitaifa na ki-
mataifa.

Chuo Kikuu cha Sayansi na
Teknolojia Mbeya (MUST), Prof.
Aloys Mvuma, alisema ushiriki-
ano huo unaenda sambamba
na makubaliano na mabhitaji ya
nchi kwa kuwa itasaidia kuimari-
sha huduma za teknolojia katika
utoaji wa elimu nchini.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuboresha mifumo ya ku-
fundishia katika masuala ya
teknolojia na utafiti ili kuendana
na mabadiliko ya teknolojia du-
niani.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT

ASMAA KHAMSWAN KIMARO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
PASSPORT NO, TAE 279223

ILIYOTOLEWA NA OFISI YA UHAMIAJI 13

JAN 2020 DAR ES SALAAM. YEYOTE

ATAKAYE IONA ATOE TAARIFA KITUO

CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA: PHQ/ KIL/M0S/16539/2024
—

KUPOTEA NYARAKA

UMILIKI VIWANJA

MUSA JIHANGO TUNGU
anatangaza kupotelewa na
nyaraka za umiliki wa viwanja
namba 82 na 84 Kitalu "NN"
vilivyopo Ndala Manispaa ya
Shinyanga
kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/SHI/SHI/5946/2024

JAMUHURI YA MUUNGANO TANZAMIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
JESHI LA POLISI TANZANIA

(9 fool

NDUGU SALIM SHAIR AHMADA
WA KIJICHI
22/07/2024

Husika na mada tajwa hapo juu, " [
Unatakiwa kufika kituo cha polisi Madema siku
Alhamis ya tarehe 25/7/2024 majira ya saa
8:00 wakati wa ASUBUHI na ukifika kituoni
hapo unatakiwa kuonana na 0CD wa MADEMA
polisi  Madema. Kufika kwako ni muhimu
kwasababu kuna jambo muhimu linalohusika
na MAD/RB/110/2024 ambalo linakuhusu.

Ni wajibu wako kutii sharia ya shurti.

kU0 RAKITUO CHAFALIS

M
Kitux

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA RUFAA YA ARDHINA 13 LA MWAKA2023

(Asilia kutoka Baraza la Ardhi,Nyumba na Maendeleo LA
Wilaya ya Mbeya,Maombi Nambari 198 ya mwaka2019)

GODWIN MASAGA........ccevrrensarenaareensd MRUFANI

BAHATI MWATEGA.........cervurerenensnnenenl MRUFANIWA WA 1
HOMANGE CASTORY (msimamizi wa Mirathi ya
CHARLES NGAQ)......coevrmrnennrnnend MRUFANIWA WA 2

KWA: BAHATI MWATENGA

POPOTE MLIPO
KUITWA SHAURINI

Unaarifiwa na Mahakama hiikuhudhuria hapa Mahakamani
binafsi au Wakili wako tarehe 22/08/2024 siku ya Alhamisi
saa3:00 kamili asubuhi,ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.
ELEWA KWAMBA, ukikosa kufika siku hiyo,shauri
litapangwa kusikilizwa bila wewe kuwepo.
Hati  imetolewa kwa Mkono wangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 17/ 07/2024.

/ &4,

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO

WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA MJINI, MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......42/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: IDD KASSIM Wa K/NDEGE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA: HANIFA AZIZI

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 05 Mwezi 09 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehem anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosiawa huyo upo

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 07 mwaka 2024

nawaweza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NAMBA 81YA 2024

ABDALLAH JUMA MIKONZI (Msimamizi wa mirathi ya Juma Abdalla
Mikonzi). MLETA MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

NEMESI VICTORY MKUDE

. SARAMTAMBUKA

. PASKARI BLASI KENGE

. ASMA MKEYE

CENTER FOR COMMUNITY INITIATIVE

. TANZANIA FEDERATION FOR URBAN POOR

IMANI DAUDI

. NEEMA SALUM

. MAMELTA JOHN....coeeturansnnnssssesssssssssneed MJIBU MAOMBI

Popote mlipo mnaarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 07/08/2024 mbele ya
Mwenyekiti M.KHASIM nyie wenyewe au mtume muwakilishi
wenu bila kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.
Endapo hamtahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yenu na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo tarehe
23 mwezi July, 2024.

CONPAD AN

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI.
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA.
LILILOPO MASWA.

MAOMBI MADOGO NA. 37 YA MWAKA 2024
{Arising from DLHT at Maswa Appl no 44/2023}

KATI YA THE BOARD OF TRUSTEES OF ISLAM
BAKWATA........o0ee MLETA MAOMBI

DHIDI YA
SULEIMAN LUGWISHA......MJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA
Kwa: SULEIMAN LUGWISHA POPOTE ALIPO KATIKA JAMHURI
'YAMUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yako
katika Baraza hili la wilaya ya Maswa,maelezo ya madai yanaweza
kupatikana hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani
utetezi wako wa maandishi kabla ya tarehe 16.08.2024.

Pia unajulishwa kuwa shauri hili limepangwa kutajwa siku ya
tarehe 26.08.2024 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kushindwa kuleta utetezi wako wa maandishi kwa muda
uliopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza shauri hili upande
mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili leo
tarehe 16.07.2024

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 17105 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
SAMWEL MDOE MAGEMBE

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY VALENTINO SAMWEL MAGEMBE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 22" day of August, 2024.

Dated at Korogwe this 22 day of July, 2024.
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Kamala Harris afufua
matumaini va Democrat

WASHINGTON, MAREKANI

MAKAMU wa Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris, amefu-
fua matumaini ya Chama cha
Democrat, baada ya kufanya
kampeni yake ya kwanza iliyo-
wasisimua wapigakura wengi.

Harris alimrushia maneno
mgombea wa Republican, Don-
ald Trump, akimuita mnyan-
yasaji wa kijinsia na kueleza
uchaguzi mkuu utakaofanyika
Novemba mwaka huu watu wa-
tachagua kati ya mwendesha
mashtaka wa zamani na mhali-
fu aliyepatikana na hatia.

Akizungumza na umati wa

watu wapatao 3,000 katika
eneo la jimbo lenye ushindani
la Wisconsin, Harris alimfa-
nanisha mpinzani wake huyo
ambaye alikuwa rais wa taifa
hilo, kuwa ni mlaghai aliyowahi
kumfungulia mashtaka.

Hata hivyo, Trump, alijibu
mapigo kwa kumshambu-
lia Harris kwa rekodi yake ya
utendaji kwenye mpaka.

Trump alichapisha kwenye
mtandao wa kijamii wa X kuwa
Kamala Harris anaharibu kila
kitu anachogusa!

Kampeni ya Harris ilianza
baada ya kupata uungwaji
mkono wa wajumbe wengi wa

chama chake cha Democrat, na
kumtengenezea njia ya kuwa
mgombea mteule wa chama
hicho.

Kampeni ya Harris ilichangi-
sha kiasi cha dola milioni 100
katika muda wa saa 36 baada ya
Rais Joe Biden kutangaza kujiu-
zulu.

Katika matokeo ya kura za
maoni kuhusu uchaguzi uli-
ofanywa na mashirika ya habari
la Reuters na Ipsos zinamwo-
nyesha Harris akiwa mbele kwa
asilimia 44 dhidi ya Trump, ali-
yepata 42.

Utafiti huo ni wa kwanza ku-
fanywa tangu Rais Joe Biden

alipojiondoa katika kampeni
ya kugombea muhula wa pili.
Kura hiyo ya maoni ilifanyika
kwa siku mbili baada ya Biden
kutangaza kujiondoa kwenye
kinyang’anyiro na kumpende-
keza makamu wake wa rais.

Katika uchunguzi wa maoni
wa wiki iliyopita, Harris mwe-
nye umri wa miaka 59, na
Trump (78), walikuwa wote na
asilimia 44.

Makamu huyo wa rais anaye-
pigiwa upatu na Wanademocrat
wengi anaendelea kuungwa
mkono na vigogo na kupata
michango mingi.

BBC

Raia wa Nepal wakiangalia mabaki ya ndege iliyoanguka na kuua watu 18 jana. PICHA: REUTERS

Wanahabari waandamana Kenya

NAIROBI, KENYA

WAANDISHI wa habari nchini Kenya,
wamefanya maandamano kupinga vitendo
vya ukatili, vitisho vinavyofanywa na polisi
na kusababisha maisha yao kuwa shakani.

Maandamano hayo yamefanyika ka-
tika Jiji la Nairobi na yameandaliwa chini
ya mwamvuli wa Chama cha Wahariri wa
Kenya (KEG), pamoja na Muungano wa Wa-
nahabari wa Kenya (KUJ) na wadau wengine
20 wa sekta ya habari.

“Wanahabari wote na watetezi wa haki
za binadamu wanalaani mashambulizi na
unyanyasaji unaowalenga wanahabari na
vitisho vyote kwa uhuru wa vyombo vya
habari kama inavyothibitishwa na Katiba
yetu,” ilisema taarifa ya wahariri hao.

Walieleza kukamatwa kwa mwanahabari
mkongwe Macharia Gaitho, Julai 17, mwaka
huu na baadaye polisi ilikiri kumshikilia ni

jambo lisilo sahihi.

Pia waandishi hao walipinga kitendo cha
kupigwa risasi kwa Catherine Wanjeri Kari-
uki, ambaye ni mtangazaji wa televisheni na
redio mjini Nakuru.

“Leo, wafanyakazi wa vyombo vya habari
wanatumia haki zao kama raia na wanataal-
uma kujumuika pamoja na kuonyesha ha-
sira zetu kuhusu unyanyasaji wa polisi dhidi
ya waandishi wa habari, “Alisema Ruth
Nesoba ambaye ni naibu rais wa chama cha
wahariri nchini humo (KEG).

Aliongeza “Vitisho vya kufunga makam-
puni ya vyombo vya habari, na mbinu ny-
ingine za kizamani zinazotumiwa na ma-
shirika ya serikali na wanasiasa wanaotaka
kuzuia uhuru wetu tulioupata kwa bidii ni
jambo lisilokubalika,” Maandamano hayo
yaliishia katika jengo la Jogoo House na
kuwasilisha malalamiko yao kwa Kaimu
Inspekta Jenerali Douglas Kanja na kisha

kuelekea Teleposta Towers kuwasilisha
ombi kama hilo kwa Wizara ya Habari na
Mawasiliano.

Wakati huo huo, Rais William Ruto aliwa-
tangaza mawaziri wengine 10 wakiwamo
viongozi wa kambi ya upinzani kuunda seri-
kali mpya.

Rais Ruto aliwarejesha mawaziri wa zam-
ani wanne ambao waliokuwa katika baraza
lake la hapo awali ambalo alilivunja.

Walioteuliwa kushika nafasi hizo ni John
Mbadi (Wizara ya Fedha), Salim Mvurya
(Uwekezaji), Rebecca Miano (Utalii), Opiyo
Wandayi (Nishati), Kipchumba Murkomen
(Vijana na Michezo), Hassan Joho (Madini)
na Alfred Mutua (kazi).

Wengine ni Wycliffe Oparanya (Vyama
vya Ushirika),Justin Muturi (Utumishi wa
Umma) na Stella Langat (Jinsia).

TRT.

Kiongozi DRC
atenguliwa

- baada
kukutana

na M23

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DROQ),
Felix Tshisekedi, ametengua
nafasi ya Jean-Bosco Bahala,
kuwa mratibu wa Mpango wa
Kupokonya Silaha na kuwareje-
sha wapiganaji katika maisha
va kiraia (PDDRC-S).

Hatua hiyo ilichukuliwa juzi
baada ya kiongozi huyo kush-
iriki katika mkutano wenye
utata wa kutafuta amani nchini
Uganda.

Mkutano huo ambao ulifanyi-
ka siku moja kabla, uliwahusi-
sha wajumbe kutoka jukwaa la
Alliance Fleuve Congo (AFC) na
waasi wa M23.

Ingawa Jean-Bosco Bahala
alikanusha kushiriki mkutano
wowote na wajumbe wa juk-
waa la Alliance Fleuve Congo,
AFC, akidai kwamba alikuwa
Uganda kwa ajili ya kuwareje-
sha makwao watoto wa DRC
walioachiliwa na waasi wa
LRA Serikali ya DRC ilisema
haijaagiza mtu yeyote kwenda
Entebbe kujadiliana na AFC.

Kulingana na taarifa kutoka
RFI, Jean-Bosco Bahala alishiri-
Ki katika mkutano huo chini
ya uwezeshaji wa serikali ya
Uganda.

Mkutano uliisha bila kupata
muafaka, na Bahala aliondoka
katikati ya majadiliano.

Hata hivyo, kesi dhidi ya
kiongozi wa AFC, Corneille
Nangaa, na washirika wengine
wa mwenyekiti wa zamani
wa Tume ya Uchaguzi (CENI),
ilifunguliwa jana katika Ma-
hakama ya Kijeshi ya Gombe.

Kulingana na Wizara ya
Sheria, kesi hiyo ambayo
watuhumiwa hawakuwapo
mahakamani wanakabiliwa na
mashtaka ya kufadhili ugaidi,
uhalifu wa Kivita na uhaini
dhidi ya serikali.

RFI

Mkutano huo ambao
ulifanyika siku moja
kabla, uliwahusisha
wajumbe kutoka
jukwaa la Alliance
Fleuve Congo (AFC)
na waasi wa M23.
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HABARI MICHEZO

Tuzo wachezaji
bora Ligi Kuu
Agosti Mosi

Na Adam Fungamwango

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF) kwa kushirikiana na
Bodi ya Ligi wanatarajia kutoa tuzo
za wachezaji bora kwa timu zilizo-
fanya vizuri msimu uliopita, zitakazo-
fanyikia ji

Taarifa |I|yotolevva jana na TFF,
inaeleza kuwa tuzo hizo zitatolewa
kwa mujibu wa uteuzi wa Kamati ya
Tuzo ambayo imeshafanya kazi hiyo
kwa kuchagua wachezaji na timu
zinazostahili kupata tuzo hizo.
Taarifa imesema kwa mara ya kwan-
za, kamati hiyo imeongeza tuzo tatu
ambazo hazikuwapo kabla ambazo ni
tuzo ya mchezaji bora wa Kitanzania
anayecheza nje ya nchi kwa upande
wa wanaume, mchezaji bora wa kike
anayecheza soka la kulipwa nje ya
nchi, pamoja na mchezaji bora wa
soka la ufukweni.

Baadhi ya walioteuliwa kuwania tuzo
hizo kwa mujibu wa Kamati ya Tuzo
ni tuzo ya golikipa bora ambayo
itawaniwa na Ayoub Lakred kutoka
Simba, Djigui Diarra wa Yanga na Ley
Matampi wa Coastal Union. Tuzo ny-
ingine ni beki bora ambayo itawaniwa
na Kouassi Yao na Ibrahim Hamad
Bacca’ kutoka Yanga na Mohamed
Hussein ,Tshabalala' kutoka Simba.
Upande wa kiungo bora walioteuliwa
ni Stephane Aziz Ki wa Yanga, Feisal
Salum na Kipre Junior wote kutoka
Azam FC.

Nafasi ya mchezaji bora wa mwaka
wapo, Aziz Ki, Diarra na Bacca wote
wa Yanga, Tshabalala wa Simba, Fei
Toto na Kipre (Azam), Matampi wa
Coastal, huku tuzo ya Kocha Bora
ikiwaniwa na David Ouma wa Coastal
Union, Bruno Ferry wa Azam FC na
Miguel Gamondi wa Yanga.

Aidha, kwenye soka la wanawake
nafasi ya mchezaji bora inawaniwa
na Ausha Mnunka, Vivian Corazone
na Vaileth Nicholaus (Simba Queens),
Stumai Abdallah kutoka JKT Queens,
na Kaeda Willson wa Yanga.

Kipa bora wa wanawake inagomban-
iwa na Najath Abbas wa JKT Queens,
Caroline Rufa wa Simba Queens na
Mariam Shaaban wa Bunda Queens,
huku Juma Mgunda wa Simba Queens,
Ester Chabruma wa JKT Queens

na Burito Mgosi wa Bunda Queens
wakiwania tuzo ya ukocha bora wa
mwaka.

UONGOZI wa klabu ya Dodoma Jiji FC,
umesema kuwa unatarajia kucheza mich-
ezo mitano ya kirafiki katika maandalizi
yao ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
Mkuu wa Klabu hiyo, Johnson Fourtna-
tus amesema michezo hiyo itawasaidia
kukiimarisha kikosi chao pamoja na kutoa
fursa kwa benchi la ufundi kuona mapun-
gufu na kuyafanyia kazi.

Michezo cha Jakaya Kikwete ji

,Timu yetu kwa sasa ipo mkoani Arusha
kwa ajili ya kambi, malengo yetu tunataka
kabla msimu haujaanza tucheze michezo
hiyo kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa
wachezaji wetu,” alisema Fourtnatus.

Aidha, alisema wamejiwekea malengo
ya kumaliza katika nafasi nne za juu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu na kuomba
mashabiki wao waendelee kuiunga mko-
no timu yao.

Katibu huyo alisema wiki ijayo wata-
tangaza wachezaji ambao wamewasajili
pamoja na wale watakaowaacha kwa ajili

T

DODOMA JLJI FCYATAKA
MECHI TANO ZA KIRAFIKI

ya kuboresha kikosi chao kuelekea msimu
ujao.

Kwa upande wake Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Mecky Maxime, alisema timu yake
inaendelea vizuri na mazoezi kuhakikisha
msimu ujao wanatimiza malengo waliyo-
jiwekea.

Aliongeza kwa kusema kuwa, kila
mchezaji ana morali ya juu na anachoki-
fanya kwa sasa ni kuwapa mbinu ambazo
zitawasaidia kupambana na wapinzani
ndani ya uwanja.

” 1
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Kocha wa mpira wa kikapu, Hadija Karambo (kulia), akimwonesha mfano wa kurusha mpira kwa mkono mmoja mchezaji
wa timu ya mpira wa kikapu ya Vi'ana Gradnes Komba vvakati wa mazoezi yaliofanyika kwenye Uwanja wa Kituo cha

SHIME ATANGAZA KIKOSI CHA WACHEZAJI 30

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya
Wasichana wenye umri chini ya miaka
17, Bakari Shime, ametangaza kikosi
cha wachezaji 30 kitakachoingia kam-
bini Julai 29 kwa ajili ya kujiandaa na
mashindano ya UNAF yatakayofanyika
nchini Tunisia.

Shime, aliwataja wachezaji hao kuwa
ni Mariam Shabani, Melkia William, Kur-
wa Rocket, Semeni Juma, Ester Maseke
na Jamila Selestine wote kutoka klabu ya
Bunda Queens.

Wengine ni Jamila Rajab, Winfrida Ger-
ald, Mwatima Mwarabu, Yasinta Mitoge
na Lydia Maximillian kutoka klabu ya
JKT Queens.

Wachezaji wengine ni Sarah Joel, Man-
ka Richard na Merry Siami kutoka Foun-
tain Gate.

+Wachezaji wengine ambao nimewaju-
muisha kwenye kikosi ni Masika Mwakis-
ua, Winfrida John kutoka Yanga Princess
na Odiliya Bakajibana na Sundi Ramad-
hani kutoka The Tiger Queens®, alisema
Shime.

Aliwataja wachezaji wengine kuwa ni
Mtundagi, Jesca Jeremia, Furaha Kifaru
(Bilo Queens), Naomi Charles, Sabina
Alex, (Geita Queens).

Bahati Hamis (Umiseta Mara), Neema
Thomas (Singida), Nusra Hamis (Alli-
ance Girls), Agatha Lupembe (Mlandizi
Queens), Nora Mushi (Oysterbay) na De-
votha Julius (Umiseta Tabora).
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MOUNT KUPIGWA BEI

KLABU ya Manchester United ipo tayari kumuuza ki-
ungo wa kati wa England, Mason Mount mwenye umri
wa miaka 25, msimu huu wa majira ya joto. (HITC)

RABIOT KUTUA MAN U

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwe-
nye umri wa miaka 29, anakaribia kusaini Manchester
United baada ya kuondoka Juventus mwishoni mwa
mkataba wake. (Mail)

SETFORD AWANIWA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumsajili mlinda mlango wa
Uingereza, Tommy Setford mwenye umri wa miaka 18
kutoka Ajax kabla ya ziara yao ya kwenda Marekani.
(Evening Standard)

LINDSTROM KWA MKOPO

KIUNGO wa kati wa Denmark, Jesper Lindstrom
mwenye umri wa miaka 24, yuko tayari kucheza kwa
mkopo wa msimu mzima pale Everton kutoka Napoli.
(CalcioMercato)

DIEGO GOMEZ AWINDWA

KLABU ya Brighton imefanya mazungumzo na Inter
Miami kuhusu mpango wa kumnunua kiungo wa kati
wa Paraguay, Diego Gomez mwenye umri wa miaka
21.(Sky Sports)

HARRIS AWANIWA BIRMINGHAM

KLABU ya Birmingham City imeelekeza macho yao
kwa kiungo wa Fulham na Wales, Luke Harris mwenye
umri wa miaka 19. (Football Insider)

ARSENAL YAKOMAA NA CALAFIORI

ARSENAL imeongeza juhudi zao za kumsajili beki wa
Italia, Riccardo Calafiori mwenye umri wa miaka 22,
kutoka Bologna. (The Athletic)

KANTE KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham imefikia makubaliano ya mdo-
mo ya kumsajili kiungo wa kati wa Ufaransa, N‘Golo
Kante mwenye umri wa miaka 33 kutoka Al Ittihad.
(The Athletic)

LUCAS DIGNE KUUZWA

ASTON Villa inajiandaa kumuuza mlinzi wa Ufaran-
sa, Lucas Digne mwenye umri wa miaka 31. (Football
Insider)

UGARTE SAFI NA MAN

KIUNGO wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte mwe-
nye umri wa miaka 23, amekubaliana maslahi binafsi
na Manchester United, ambao wanaendelea kufanya
mazungumzo na PSG. (Fabrizio Romano)

MCTOMINAY AWEKEWA BEI
MANCHESTER United imeweka bei ya pauni milioni

30 kwa kiungo wa kati wa Scotland, Scott McTominay

mwenye umri wa miaka 27. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARSENAL KUMBAKI

SMITH ROWE EMIRATES

LONDON, England

ARSENAL inajiandaa kumbaki-
sha nyota wake, Emile Smith Rowe
msimu huu wa majira ya joto baada
ya kukataa ofa kutoka kwa Fulham,
lakini inasemekana hawatamzuia
mchezaji huyo ikiwa ataonesha nia ya
kuondoka kama itapata ofa inayofaa.

David Ornstein aliripoti kuwa kla-
bu hiyo ya Kaskazini mwa London ina
wachezaji ambao wangependelea ku-
wauza mbele ya kiungo huyo, ingawa
hakuweza kumtaja mtu yeyote.

Kulingana na Ornstein, ,Arteta
anasalia kuwa shabiki mkubwa wa
mchezaji huyo, na klabu haijavutiwa
sana na viungo wanaopatikana soko-
ni msimu huu wa majira ya joto.“

,Matakwa ya mchezaji yanaweza

kuwa sababu ya kuamua. Ikiwa Smith
Rowe ataonesha nia thabiti ya kuon-
doka na Arsenal ikapokea ofa inay-
ofaa, klabu haitaweza kumzuia.”

Arsenal ilikataa ombi la Fulham
kwa Smith Rowe wiki hii huku
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23 akiripotiwa kufikiria mustaka-
bali wake.

Matatizo ya jeraha la kiungo huyo
yamemfanya ashindwe kupata daki-
ka za kutosha, gazeti la The Athletic
liliripoti kwamba uhamisho ungeto-
kana na nia ya mchezaji huyo kutaka
kucheza kikosi cha kwanza.

Mashabiki wanampenda Smith
Rowe sio tu kama bidhaa ya Hale
End Academy, lakini pia kwa uchezaji
wake katika msimu wa Ligi Kuu wa
2020/21.

® ® ®Washikabunduki hao wamekataa ofa ya Fulham ya
kutaka kumnunua mchezaji huyo lakini...

Arteta alimleta mchezaji huyo
kwenye kikosi chake dhidi ya Chelsea
wakati timu ilipopitia kipindi kibaya
cha Krismasi.

Smith Rowe alikuwa sehemu
muhimu ya timu hiyo ya Arsenal
msimu uliofuata kabla ya majeraha
na usajili wa wachezaji wapya wali-
osajiliwa vimechangia kwa kiasi ki-
kubwa kuporomoka kwa mchezaji
huyo katika ubora wake.

Smith Rowe amecheza mechi 25

Smith Rowe alitajwa kwenye k1k0$1
cha wachezaji 26 cha Arsenal kwa aji-
li ya ziara yao ya kujiandaa na msimu
mpya Marekani pamoja na Reiss
Nelson na Eddie Nketiah ambao pia
wamehusishwa kuondoka Arsenal.
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BENZEMA
AMPA

VINICIUS
BALLON
D'OR 2024

PARIS, UFARANSA

o

f,

MCHEZAJI wa zamani wa Real Madrid, Karim
Benzema, amesema nyota wa timu ya taifa ya Bra-
zil na Real Madrid, Vinicius Junior ‘Vini Jr’ anas-
tahili kushinda tuzo ya mchezaji bora wa mwaka
2024 ‘Ballon d’or’ inayotolewa na gazeti la Ufar-
ansa.

Kupitia Marca, Benzema alisema Vini Jr alikuwa
na msimu mzuri na mabingwa hao wa Ulaya na
Hispania.

“Ninaweza kusema Vini Jr anastahili kubeba
tuzo ya Ballon d’or kwa mwaka huu, kwa sababu
amekuwa na mchango mkubwa katika timu yake,”
amesema Benzema.

Msimu wa 2023/24 katika Ligi Kuu ya Hispania
Vini Jr alifunga mabao 15 katika mechi 26 na akiwa
amefunga mabao sita na kupiga pasi nne za ma-
bao katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Benzema ambaye anacheza katika timu ya Al It-
tihad ya Saudia Arabia aliwahi kushinda tuzo ya
Ballon d’or mwaka 2022 baada ya kuisaidia Real
Madrid kushinda Kombe la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na Ligi Kuu nchini Hispania.

NORTH CAROLINA,
MAREKANI

KLABU ya Manchester
City ilipoteza kwa mabao
4-3 kutoka kwa Celtic ka-
tika mchezo wa kwanza wa
ziara yao ya kujiandaa na
msimu mpya nchini Mare-
kani Jumanne usiku.
Kocha Pep Guardiola
aliwachagua Erling
Haaland na Jack Greal-
ish katika timu yake,
lakini mabingwa hao
wa Ligi Kuu England
walifungwa na ma-
bingwa wa Scotland
huko North Caro-
lina.

Celtic, ambao
walimchezesha
kwa mara ya kwan-
za mlinda mlango
Kasper Schmeichel,

Man City yaanza
ziara na kKichapo

walitumia fursa ya kuwa mbele zaidi
katika maandalizi ya msimu mpya kwa
kuongoza kwa bao lililowekwa kimiani
na Nicolas-Gerrit Kuhn.

Oscar Bobb aliisawazishia City kabla
ya Celtic kufunga mabao mawili kue-
lekea mwisho wa kipindi cha kwanza
yakifungwa na Kuhn na Kyogo Furu-
hashi.

Muajentina Maximo Perrone akitokea
benchi kwa City wakati wa mapumziko
na alifunga bao kwa timu ya Guardiola
sekunde chache tu baada ya kipindi cha
pili.

Bobb alitoa asisti nyingine alipopiga
krosi kwa Haaland, ambaye alianza
usiku kama nahodha na kufunga bao
la tatu la City kabla ya Luis Palma ali-
yetokea benchi kufunga bao la nne na
kuwafanya Celtic kuwa mbele.

City wana mechi zaidi Marekani dhidi
ya AC Milan na Barcelona huku Celtic
wakianza kampeni yao ya Ligi Kuu ya
Uskoti kwa mchezo wa nyumbani dhidi
ya Kilmarnock Agosti 4.

Williams
aonywa usajili
kwenda Barca

BARCELONA, HISPANIA

MCHEZAJI anayesakwa zaidi na
Barcelona, Nico Williams ameony-
wa dhidi ya uhamisho wa hadhi ya
juu kwenda Camp Nou na mchezaji
mwenzake wa Athletic Club, Oscar
de Marcos, akisisitiza kwamba
anahitaji kufanya uamuzi wake
mwenyewe na sio kuongozwa na
shinikizo au matarajio.

Williams amekuwa mchezaji wa
kikosi cha kwanza huko Bilbao
kwa miaka mitatu, lakini maisha
yake ya soka valizidisha kasi
katika michuano ya hivi majuzi ya
Ulaya akiwa na Hispania.

Arsenal na Chelsea zimehusishwa
na mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 ambaye upatikanaji
wake unawezekana kwa dau la
euro milioni 58, lakini ni Barcelona
ambao ndio wenye nafasi kubwa.
Rais wa Barca, Joan Laporta
tayari amekejeli kwa kuwaambia
mashabiki “tutajaribu” alipoulizwa
kama klabu hiyo itamsajili Wil-
liams.

“Inaonekana kama kuna wimbi
kwamba wakati Barca inakuhitaji,
lazima uende, vinginevyo una-
fanya makosa, lakini mara nyingi
unapaswa kukumbuka kuwa sio
kila kitu kinachong'aa ni dhahabu,”
alisema De Marcos kupitia Mundo
Deportivo.

“Lazima ujitathimini ulipo, kwa
Nico ni hali tete, kuna kelele nyingi,
inaonekana shinikizo hili linaweza
kukupata, lakini kila mmoja ana-
takiwa kufanya maamuzi kivyake,
ni mchezaji wa Athletic, atakuwa
na neno la mwisho, tunaamini
kwamba atakaa pamoja nasi.”

De Marcos aliendelea, “Lazima
ufanye maamuzi mwenyewe. Sijui
anachofikiria. Lazima atakuwa an-
apitia mambo kichwani mara elfu.
Maoni yangu ni kwamba jambo
bora kwake ni kuendelea.

“Ana umri wa miaka 22, yuko ma-
hali sahihi kuendeleza maendeleo
bora kwa mwanasoka. Kila mwaka
anazidi kuwa bora, yuko na kocha
ambaye amepata mengi zaidi ku-
toka kwake na ambaye ataendelea
kwa mwingine.

“Amekwenda timu ya taifa, ame-
kuwa mmoja wa wachezaji bora
katika michuano ya Ulaya, yuko
mahali pazuri, kwenye chumba cha
kubadilishia nguo cha ajabu, kaka
yake Inaki yupo pamoja naye.

“Ni mahali pazuri pa kuendelea
kukomaa na ana hisia za kuwa wa
Athletic. Natumaini ataweka kila
kitu kwenye mizani, lakini kitu
pekee tunachotaka ni bora kwake.
Kinachonitia wasiwasi zaidi ni
kwamba anafanya uamuzi mgumu,
mwenyewe nina mapenzi mengi
kwake, nataka afanye uamuzi kwa
uhuru na kwa njia hiyo atafanya
sahihi.
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WAZIRI MKUU MAJALIWA AITA
WAFANYABIASHARA AFCON

Na Faustine Feliciane

KUFUATIA Tanzania kuwa mwenyeji
mwenza wa fainali za Mataifa ya Afri-
ka AFCON mwaka 2027, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, amewataka wafan-
yabiashara kuchangamkia fursa ya ku-
wapo kwa fainali hizo hapa nchini.
juzi, Majaliwa alisema kuwapo kwa
fainali hizo ni fursa kibiashara na ku-
wataka wafanya biashara wa sekta
binafsi kuwekeza kwenye maeneo
mbalimbali ili kuzishawishi nchi ny-

—_PREMIUM ¢

TY - - PREMIUM.f

ingi kuja kukaa Tanzania kwa ajili ya
fainali hizo.

“Fainali hizo pamoja na mambo men-
gine lakini hii ni fursa ya kibiashara,
wenzetu nao tunaoandaa nao pamoja
wanafanya mipango ya kuvutia nchi
nyingi kwenda kwao, nitoe wito kwa
wafanyabiashara wetu kuchangamkia
fursa hii,” alisema Majaliwa.

Aidha, alisema serikali inajithaidi
kuboresha miundombinu ya uwanja ili
kuweza kushawishi timu kuja kufanya
mazoezi hapa nchini wakati wakiji-
andaa na fainali hizo.

“Tutaboresha uwanja wa CCM
Kirumba, Uwanja wa Majimaji Songea,
Uwanja wa Uhuru na Fumba Zanzibar,
lengo ni tuvutie mechi nyingi ziche-
zwe Tanzania,” alisema.

Alishauri ~ wafanyabiashara  ku-
wekeza kwenye sekta ya hoteli, chaku-
la na usafirishaji kwa kuwa fainali hizo
ni fursa kubwa ya kibiashara.

Tanzania itashirikiana kwa pamoja
na nchi za Kenya na Uganda kuandaa
fainali hizo za mwaka 2027 ambazo
kwa mara ya kwanza zitafanyika Af-
rika Mashariki.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Mati Super Brands Limited, David Mulokozi (kushoto), akipeana mkono na Mkurugenzi
Mkuu wa Timu ya Fountain Gate FC, Japheth Makau, baada ya kutia saini mkataba wa udhamini wa mwaka mmoja wa timu

hiyo jana. PICHA: JALIWASON JASSON

Meneja aonya watovu wa nidhamu
Simba, iKizindua jezi mpya mbugani

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa klabu ya Simba, ume-
tangaza kumrejesha Patrick Rweyema-
mu kwenye nafasi ya Meneja wa timu
hiyo, huku mwenyewe akisema amere-
jea kusimamia nidhamu ndani ya timu
hiyo.

Rweyemamu aliwahi kushika nafasi
hiyo ndani ya Simba kabla ya msimu
uliopita kupelekwa kuwa kiongozi
kwenye soka la vijana ndani ya Simba.

Rweyemamu ameteuliwa kuchukua
nafasi ya aliyekuwa meneja wa timu
hiyo, Mkenya Mikael Igendia.

Akizungumza akiwa Ismailia nchini
Misri ambako alikwenda baada ya
uteuzi, meneja huyo alisema kuna baa-
dhi ya wachezaji huwa na dharau na
mameneja kutokana na mishahara yao
mikubwa, lakini yeye hufanya kila njia

ili kurekebisha mambo.

,Mpira una vitu viwili au vitatu, ko-
cha lazima aandaliwe mazingira rafiki
ambayo ni nidhamu kwa wachezaji,
kuna idara ya kitabibu, ukishaungani-
sha hivi vitu viwili ndiyo unakuwa
umemrahisishia kocha kazi.

“Daktari atamwandaa mchezaji kim-
wili na kiakili, sisi mameneja nao lazi-
ma tumwandalie mazingira rafiki yaani
kambi na nidhamu, bila hivyo huwezi
kufanikisha kile ambacho unakitaka,
vinginevyo kocha hawezi kupata kitu
bora.

Nikisema nidhamu inajumuisha vitu
vingi, kulala, kunywa, kula, starehe,
mazoezi kwa hiyo inahitaji lazima Me-
neja uwe na Mamlaka, uwe na uamuzi
mgumu unaoeleweka na usiopinda,”
alisema Rweyemamu.

Alisema kuna baadhi ya wachezaji

ambao wanalipwa pesa nyingi lakini
baadhi yao wanatumia hilo kudharau
viongozi wao lakini kwake ni tofauti
kwa kuwa atasimimamia nidhamu kwa
kila mchezaji.

Wakati huo huo, klabu hiyo jana im-
ezindua jezi zake za msimu ujao kwe-
nye Hifadhi ya Wanyamapori mkoani
Morogoro.

Viongozi wa klabu hiyo, wakiongo-
zwa na Ofisa Mtendaji Mkuu, Imani
Kajula, walionyesha jezi tatu za rangi
nyekundu, nyeupe na bluu ambazo
timu yao itazivaa kwenye mashindano
mbalimbali pamoja na kuuzwa kwa
mashabiki wake.

Jezi hizo zimezinduliwa wiki chache
kabla ya kufanyika kwa tamasha la kla-
bu hiyo maarufu ,Simba Day‘ ambalo
litafanyika Agosti 3 kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Meneja
amkana

Kibu Denis
INATOKA UK. 24

mwaliko kutoka Norway ambapo kuna
timu inayoshiriki Ligi Kuu nchini humo
inambhitaji.

,Ninafahamu Kibu yupo Norway alipata
mwaliko huo kutoka kwenye timu moja
inayoshiriki Ligi Kuu nchini humo, masu-
ala mengine siwezi kuyazungumzia zaidi
ya hayo,“ alisema meneja huyo.

Alisema sakata hilo limeanza baada
ya mchezaji huyo kwenda mapumzikoni
nchini Marekani.

Alisema yeye kama meneja wa mcheza-
ji huyo anamtaka kukaa meza moja na
uongozi wa Simba kama anataka kujiunga
na timu hiyo ya Norway.

“Kibu anapaswa kufahamu, hakuna
namna anaweza kuikwepa Simba kwani
ana mkataba nao kama kuna jambo lolote
ni vizuri kukaa mezani azungumze na
viongozi wake kusudi jambo hili lifikie
kikomo kabla timu haijarudi Dar es Sa-
laam kutoka Misri,“ alisema.

Klabu ya Simba ilimwongezea mka-
taba wa miaka miwili nyota huyo ambao
utafikia mwisho mwaka 2026 huku ikiwa
imemlipa stahiki zake zote.

Katika taarifa ya Simba iliyotoka jana,
imesema itamchukulia hatua za kinidha-
mu mchezaji huyo kwa utoro wake licha
ya kutakiwa kuripoti kwenye kambi ya
timu hiyo.

Kikosi cha Simba ambacho kipo Misri
kwa zaidi ya wiki tatu sasa, kinatarajiwa
kurejea nchini siku chache kabla ya kilele
cha tamasha la ,Simba Day" litakalofanyika
Agosti 3 kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa

Dube afungua
akaunti ya
mabao Yanga

INATOKA UK. 24

Yanga nusura iandike bao dakika ya
25, kama mpira wa kichwa uliopigwa
na Clement Mzize usingekwenda nje
kidogo ya lango la wapinzani wao.
Mzize alikuwa ameruka juu kuun-
ganisha kwa kichwa, mpira wa krosi
iliopigwa na Mudathir Yahaya.
[likuwa ni dakika ya 37, wakati
Qobolwakhe Sibande alipokosa bao
la wazi baada ya kubaki na kipa
Khomein, lakini mpira ulitoka nje
kidogo ya lango.

Kipindi cha pili Yanga iliingia kwa
nguvu ikiwa na mastaa wake wote
na kufanikiwa kupata bao hilo lililo-
dumu hadi mwisho wa mchezo.

Hata hivyo TS Galaxy itabidi ijilaumu
yenyewe kwani ilikosa mkwaju wa
penalti kupitia kwa mchezaji wake,
Siphesihle Maduna dakika ya 68
baada ya Duke kuunawa mpira ndani
ya eneo la hatari.
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Wanamitindo wakionesha mwonekano wa jezi mpya za klabu ya Simba zilizozinduliwa jana kwenye Hifadhi ya
Taifa Mikumi, Morogoro. PICHA: MTANDAO WA SIMBA

Meneja amkana
Kibu Denis

® ® ® Asema Simba walimlipa pesa zote na kusaini
mkataba wa miaka miwili, ashangaa kwa nini...

Faustine Feliciane na Shufaa Lyimo

IKU moja baada ya uongozi wa Sim-

ba kutoa taarifa kwa umma juu ya

utoro wa mchezaji wao, Kibu Denis,

Meneja wa mchezaji huyo, Carlos
Silyvester, ameibuka na kumkana mcheza-
ji huyo kutokana na kile alichokifanya.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Akizungumza jana kwa njia ya simu,
Carlos, amesema kuwa hafahamu mcheza-
ji wake kwa nini ameshindwa kuungana na
timu huku akiwa amelipwa pesa zake zote
za usajili na kusaini mkataba wa miaka mi-
wili kuitumikia timu hiyo.

Alisema amesikitishwa na kitendo cha
mchezaji wake huyo kuonyesha utovu wa
nidhamu kwa waajiri wake hao.

“Kwa hilo la utovu wa nidhamu siwezi
kuiingilia maamuzi yatakayofanywa na
Klabu ya Simba, binafsi sipendi kuona
mchezaji wangu anakuwa hana nidhamu
kwa viongozi wake,” alisema Silyvester.

Meneja huyo aliweka wazi kuwa ana-
chokifahamu mchezaji wake huyo alipata

INAENDELEA UK. 23

Arsenal kumbakiza Smith Rowe

UKURASA 21

Dube afungua
akaunti ya
mabao Yanga

Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI mpya wa Yanga,
Prince Dube, jana alifungua akaunti
ya mabao katika timu hiyo alipopa-
chika bao pekee katika mechi ya
kuwania Kombe la ,Mpumalanga’
dhidi ya TS Galaxy kwenye Uwanja
wa Kanyamanzane, Afrika Kusini.
Akiwa ameingia Kipindi cha pili,
alitumia dakika 10 tu kupachika
mpira nyavuni na kuipatia Yanga
ushindi wa bao 1-0 ukiwa ushindi
wa kwanza wa timu hiyo tangu itue
Afrika Kusini kwa ajili ya michezo
ya Kimataifa ya michuano hiyo
maalum ikiwa ni sehemu ya maan-
dalizi yao kuelekea msimu mpya.
Dube, akiwa wingi ya kushoto,
aliukimbilia mpira mrefu wa chini
chini uliopigwa toka nyuma na
kumuhadaa beki wa kulia wa timu
hiyo, Nkosikhona Radebe, kabla ya
kuujaza mpira wavuni kwa mguu
wa kushoto.

Mechi hiyo ilionekana kuchangam-
ka kipindi cha pili hasa baada ya
Yanga kuingiza wachezaji wake
tegemeo, Stephane Aziz Ki, Maxi
Nzengeli, Khalid Aucho na nyota
wapya Duke Abuya na Clatous
Chama.

Mechi ilianza taratibu na kwa kiasi
kikubwa kipindi chote cha kwanza
haikuwa ya kuvutia, na huenda

ni kwa sababu ya Yanga kutumia
wachezaji wengi ambao hawawa-
tumii sana kwenye michezo yake
muhimu.

Dakika ya 19, Aboutwalim Mshery
alilazimika kufanya kazi ya ziada
alipotoka langoni ili kutompa nafasi
Siphesihle Maduna kuyaona ma-
pana ya goli, na akafanikiwa kwani
shuti la mchezaji huyo liliishia
mikononi mwake.

Hata hivyo, Kocha wa Yanga,
Miguel Gamondi kama alivyoahidi
kuwachezesha karibuni wachezaji
wake wote, alilazimika kumfanyia
mabadiliko kipa huyo dakika ya

33 na nafasi yake ikatwaliwa

na Khomein Aboubakar ambaye
amesajiliwa msimu huu akitokea
Singida Black Stars na hata yeye
pia dakika ya 61 akatoka na kumpi-
sha Diarra.
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