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isikupite
CHELSEA inakuwa klabu ya tatu 
England kutwaa ubingwa wa Klabu Bingwa Dunia baada ya Manchester United na Liverpool. Miamba hiyo ya ‘Darajani’ juzi iliichapa Palmeiras ya Brazil kwa mabao 2-1 kwenye mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja wa Mohammed Bin Zayed huko Abu Dhabi, Falme za Kiarabu.

NIPASHE jumAtAtu FEBRuARI 14, 2022

LONDON, England 

KLABU ya soka ni nzuri kama mashabiki wao na uwanja ni mzuri kama anga yake. Bila mashabiki kupiga kelele, hata uwanja wa kisasa zaidi wa mpira unaweza kujisikia usio na uhai. Bila kelele za sauti na nyim-bo zinazofuatana kutoka kwa mashabiki waaminifu, hakuna timu inayoweza kupata “faida ya kucheza nyumbani”.
Leo, tutaangalia viwanja vitano vya soka ambavyo vinaifanya timu kuonekana kama ina wachezaji 12 uwanjani. Viwanja hivi vitano vinaweza visiwe vya bei ghali zaidi, lakini ni jinsi zinavyopambania timu zao.

#5. Uwanjwa wa Ali Sami Yen Sports Complex NEF - Galatasaray A.S.Nyumbani kwa wababe wa Ligi Kuu ya Uturuki, Galatasaray A.S. Uwanja wa Ali Sami Yen Sports Complex NEF ni mo-jawapo ya viwanja vinavyovutia zaidi ba-rani Ulaya. Mashabiki wa klabu hii kubwa wamejiandaa kwenda kwa kiwango cho-chote kuishangilia klabu yao hivyo kufanya maisha kuwa magumu kwa timu ngeni.Wao ni wa kumetameta, wenye sauti kubwa, na wanaweza kuwa na maana ya kipekee kwa upande wa kutembelea, ku-hakikisha hakuna dhaifu anayeweza kusta-wi katika uwanja wao wa nyumbani. NEF, ambayo zamani ulijulikana kama Turk Telekom Arena, uliingia katika Kitabu cha Rekodi za Dunia cha Guinness kwa kuwa uwanja wa mpira wenye sauti zaidi.Wakati Galatasaray ilipokuwa ikicheza 

mwaka 2011, mashabiki kwenye uwanja walirekodi sauti ya juu ya desibel 131.76, ambayo bila shaka ilisikika kote jijini.Uwanja wa NEF, uliozinduliwa mwaka 2011, unaweza kuchukua hadi watu 52,223 katika usiku wa soka. Huku gharama za ujenzi zikifikia Euro milioni 128, uwanja huo umejaa vitu vya kisasa vya usalama.

#4. Celtic Park - Celtic
Ligi Kuu ya Uskoti mara nyingi huone-kana kama ligi ya farasi wawili, huku Rang-ers na Celtic zikiwania taji mara nyingi zaidi. Celtic, haswa, imekuwa na mafanikio makubwa katika muongo uliopita, ikishin-da taji la ligi kila msimu kati ya 2011 na 2020.Wamekuwa na baadhi ya wachezaji bora katika safu zao, bila shaka, lakini lazima pia wavue kofia yao kwa Celtic Park kwa usaid-izi usio na shaka.

Celtic Park, mojawapo ya viwanja bora zaidi duniani, unajua kila mbinu kwenye kitabu ili kuweka shinikizo kwa wapinzani. Kila mguso unazomewa, kila mchezaji ana-dhihakiwa. Haiwezekani kustawi kwenye uwanja huu isipokuwa uwe na ngozi nene.Mbinu zao za kutisha ni nzuri sana, wali-weza kuiongoza timu yao kupata ushindi wa kihistoria wa mabao 2-1 dhidi ya Bar-celona kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2012-13.
Uwanja wa Glasgow unachukua hadi watu 60,832 na una uwanja maalum wa kusimama kwa mashabiki walio na shauku kupita kiasi. Uwanja huo ulijengwa mnamo mwaka 1888 na kwa sasa una uso wa nyasi asili.

#3. Diego Armando Maradona Sta-dium - SSC Napoli
Timu ya Serie A Napoli iko mbali na kuwa miongoni mwa timu zilizopambwa zaidi nchini Italia. Wameshinda mataji mawili pekee ya Serie A katika historia yao, huku la mwisho likiwa mwaka 1990.

Licha ya uchezaji mdogo, mashabiki wa Napoli hujitokeza kila siku ya mechi, wakis-hangilia timu yao kwa nguvu zao zote.Uko katika kitongoji cha Fuorigrotta cha Naples, Uwanja wa Diego Armando Mara-dona ndio uwanja wa tatu kwa ukubwa. Umepewa jina la mchezaji wao wa zamani, Diego Maradona, una uwezo wa kuchukua watu 54,726, kati ya siti hizo 16,584 ni viti vilivyofunikwa.
Uwanja huo ambao hapo awali ulijulika-na kama Stadio San Paolo, unajulikana kwa sauti kubwa, na maonyesho ya moto.Msimu huu, wana nafasi ya kumaliza ukame wa taji la ligi na hatimaye kurudisha taji hilo nyumbani kwa mara ya kwanza baada ya miaka 22.

#2. Anfield - Liverpool
Uwanja wa kupendeza zaidi nchini Uingereza, Anfield, pia unatokea kuwa uliopambwa zaidi kwenye orodha yetu. Kwa hisani ya utamaduni wa soka wa Liv-erpool, Anfield imeshuhudia timu yake ikisherehekea mataji 19 ya Ligi Kuu, Ligi ya Mabingwa Ulaya mara sita, miongoni mwa mengine.

Tofauti na viwanja vingi, uwanja huo wa pale Merseyside hauzingatii kuwadhal-

Wachezaji 10 Wenye  ‘asisti’ nyingi duniani   uk. 1 2

ViWanja Vi5 Vinara kWaamshaamsha mashabiki

ilisha wapinzani. Badala yake, unatoa tu upendo usioyumba na usaidizi kwa ‘Wekundu’ hao.Anfield, makao ya wimbo maarufu “You’ll Never Walk Alone,” daima umekuwa kuhusu subira, uvumilivu, na matumaini, hata wakati hakuna kitu kinachoonekana kutokea.Hakuna mtu aliyeshangaa, kauli mbiu hiyo imeruhusu Anfield kushuhudia mabadiliko mengi. Mechi za hivi karibu kati ya hizo zilikuja dhidi ya Barcelona wakati Wekundu hao wali-popindua mabao 3-0 katika mechi ya mkondo wa kwanza kwa kuandikisha ushindi wa ajabu wa 4-0 kwenye Uwanja wa Anfield.Wakichochewa na ushindi huo maarufu kati-ka nusu-fainali, Liverpool hatimaye walifanikiwa kunyanyua Ligi ya Mabingwa msimu wa 2019-20, kwa kuwalaza Tottenham Hotspur 2-0 kwenye fainali.

#1. Signal Iduna Park - Borussia Dort-mund
Uwanja wa ajabu zaidi, unaoonyesha hisia, na wa kutisha kabisa barani Ulaya, Signal Iduna Park ya Borussia Dortmund ipo kileleni mwa orodha yetu.

Kwa hisani ya ubabe wa Bayern Munich, Borussia Dortmund hawajapata nafasi ya kushinda mataji mengi hivi karibu, lakini ukame wao umewafanya mashabiki wao kujitolea zaidi. Wanamiminika kila usiku, wakishangilia timu yao, bila kujali ubora wa upinzani.
Ukiwa na uwezo rasmi wa kubeba watazamaji 53,028, Signal Iduna Park sio tu moja ya viwanja vikubwa zaidi barani Ulaya, lakini pia ni wa kip-ekee. Upande wa kusini wa uwanja ni karibu na jukwaa moja kubwa, lenye uwezo wa kukaribi-sha mashabiki 24,000.

Upande wa kusini mara zote hukaliwa na wafuasi wakereketwa wa klabu hiyo, ambao huvaa bendera za jadi za njano na nyeusi. “The Yellow Wall” ya Dortmund imekuwa tama-sha maarufu katika soka, kitu ambacho hata mashabiki wa Bayern Munich wanakihusudu.

Anfield - Liverpool 
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akipokea maelezo kwa mmoja wa wajasiriamali waliohudhuria hafla ya uzinduzi wa ushirikiano 
kati ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Benki ya CRDB kupitia mikopo ya wajasiriamali ya ‘Inuka na Uchumi wa Buluu’. kulia ni Waziri 
wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omari Said Shaaban na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa 
tatu kulia). Habari Uk 5. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TMda YaOnYa 
uTaPeli 
MTandaOni

NI simulizi yenye ukakasi kusikia 
shule ambayo miaka mitatu 
iliyopita ilikuwa imetawaliwa na 
matokeo ‘divisheni ziro’ si chini 
ya wanafunzi 100 kila mwaka na 
katika nafasi ya tatu kutoka...

JESHI la Polisi Mkoa wa Njombe 
linamshikilia, Daniel Mwilango 
(42) kwa tuhuma za kumuua 
kwa kumkata mapanga, Nickson 
Myamba (48), aliyekuwa Katibu 
wa Baraza la Walei la Kanisa...

soko lingine
dar lateketea

kwa moto,
laleta hasara
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HABARI KItAIfA

Na Allan lsack, KITETO

MIFUGO zaidi ya 25,000 ya wafugaji 
wa Wilaya ya Kiteto mkoani Manyara 
ikiwamo ng’ombe imekufa kwa kukosa 
maji na malisho kutokana na ukame 
ulioikumba wilaya hiyo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya ya 
Kiteto, Mbaraka Batenga, kufa kwa 
mifugo hiyo kumeacha maafa makub-
wa kwa kaya, hasa zinazotegemea 
shughuli za ufugaji kuendesha maisha 
yao.

Batenga alitoa taarifa hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati wa hafla ya kupokea 
lambo kubwa la kisasa, lililojengwa 
kwa ufadhili wa Kampuni ya Sunset, 
katika Kijiji cha Katikati.

“Wilaya yetu imepoteza mifugo 
mingi kwa kuwa ilikosa maji na ma-
jani ya malisho kutokana na ukame 
uliokithiri,”alisema Batenga.

Vilevile, alisema kutokana na adhaa 
ya maji katika eneo hilo, wanyamapori 
wamekuwa wakivamia vijiji kutafuta 
maji huku wengine wamekuwa wakitu-
mbukia katika visima vya asili vilivy-
ochimbwa na wananchi.

Pia alisema kutokana na ukame 
kukithiri wanyamapori wamekuwa 
wakiingia katika mashamba ya wakuli-
ma na kuharibu mazao yaliyokuwa 
shambani.

Batenga alisema: “Kijiografia wilaya 
yetu ni kame, mvua hazinyeshi kwa 
kipindi chote cha mwaka, japokuwa 
ni wazalishaji wazuri wa mazao ya 
chakula na biashara. Hata hivyo, 
tumekuwa tukitumia vizuri mvua 
chache zinaponyesha.”

Baada ya makabidhiano hayo, 
Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha 
Katikati, Nongoyoo Lengobe, alisema 
lambo hilo, litasaidia kutatua adha 
hiyo kwa wananchi, mifugo na wany-
amapori, kwa kuwa watapata sehemu 
ya kwenda kunywa maji.

“Kabla ya kuchimbwa kwa lambo 
la mifugo na wanyamapori, mifugo 
ilikuwa ikiteseka na mingine ilikuwa 
ikitumbukia visimani,” alisema Len-
gobe.

Aidha, alisema kujengwa kwa lambo 
hilo wananchi zaidi ya 13,000 wa 
kijiji hicho watapata huduma ya maji 
nyakati za ukame.

Mwekezaji wa Kitalu cha Uwindaji 
cha Makame-WMA, ambaye ni Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Sunset, Saleh 
Alamry, alisema wametumia zaidi ya 
Sh. milioni 600 kutekeleza mradi wa 
kuchimba lambo hilo.

Alisema kampuni hiyo ilifikia hatua 
kusaidia uchimbaji wa mradi huo kwa 
kuwa wananchi wa eneo hilo walikuwa 
wanakabiliwa na tatizo la maji.

Kadhalika, alisema maji ya visima 
yaliyokuwa yanatumiwa na wananchi 
yalikuwa na kiwango kikubwa cha 
chumvi na hayafai kwa matumizi ya 
binadamu.

“Maji yakikauka wakati wa kiangazi 
wanawake wanachimba kwenye 
matope kwa ajili ya kutafuta maji na 
endapo ikitokea wananunua dumu 
wanauziwa Sh. 200 hivyo kampuni 
iliguswa kujitolea kuwasaidia.

Alisema upana wa lambo hilo ni 
mita 300 urefu ni wa kilomita moja 
na urefu wa kwenda chini ya ardhi ni 
mita 10.

Sakata Ngorongoro lawagawa wabunge
Na Salome Kitomari, DODOMA

  MVUTANO mkali umetokea kati  ya 
pande mbili za wabunge wanaounga 
mkono hatua ya kupunguza watu 
ndani ya Mamlaka ya Hifadhi Eneo la 
Ngorongoro (NCAA)  na wanaopinga ua-
muzi huo.

Aidha, wamemshauri Spika, Dk. Tulia 
Ackson, kuunda kamati teule kwenda ku-
chunguza jambo hilo.

 Hayo yalijitokeza mwishoni mwa wiki 
wakati wa semina ya wabunge iliyoandal-
iwa na NCAA kwa maelekezo ya Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa. 

Mbunge wa Viti Maalum, Riziki Lulida, 
alisema aliwahi kuwa mjumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi na Mali-
asili,  iliyokwenda a na kukuta zinajengwa 
hoteli karibu na eneo la creta waliagiza 
ujenzi usiendelee.

  Alisema wanaojenga nyumba za 
kudumu ndani ya hifadhi siyo wafugaji 
pekee, bali hata watumishi wastaafu wa 
hifadhi hiyo, na kwamba kuna maswali 
mengi kuwa wanatoa wapi vibali na vinai-
dhinishwa na nani, na ilipendekezwa 
waondolewe, lakini waliendelea kuwapo 
humo hadi sasa. 

Naye Mbunge wa Biharamulo Maghari-
bi, Ezra Chiwelesa, alisema nchi ni kubwa 
watu wanaweza kupunguzwa na ku-
pelekwa maeneo mengine, huku akihoji 
ukubwa wa kata zenye kijiji kimoja huku 
wakitumia zaidi ya Sh. bilioni 35 kupewa 
huduma zote muhimu. 

“Wenzetu wa Ngorongoro kata moja 
ina kijiji kimoja, mimi nina kata yenye 
watu 27,000, wanapewa fedha kila mwa-
ka, wanajengewa huduma zote muhimu 
za kijamii na bado watoto hawaendei 
shule wanafuga,” alisema. 

Naye Mbunge wa Viti Maalum na 
Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Ardhi, Maliasili na Utalii, Hawa Ba-
nanga, alisema walipoenda walijikuta 
kwenye mazingira magumu kwa kuwa 
wanafuatiliwa kila walipokwenda na 
wakiongea tofauti na matakwa ya wenyeji 
wanakuwa kwenye hali ngumu.

  “Ifike mahali serikali ifanye uamuzi, 
hali ni mbaya sana unapoingia tu una-
kutana na mifugo inaharibu mazingira, 
wanafuga kondoo ambao wanakula hadi 

mizizi na kung’oa uoto wa asili,” alisema.
  “Leteni sheria bungeni tubadilishe, 

wapo  waliotufuata wako tayari kuhama 
hata kesho, ila wanalazimishwa na wach-
ache wanaonufaika kuendelea kukaa 
mle.”

  Naye Mbunge wa Viti Maalum, So-
phia Mwakagenda, alisema kuna watu 
wachache wenye mifugo mle ndiyo wa-
nashinikiza wengine kukataa kuondoka, 
ila baadhi wako tayari, hivyo  ni bora 
ukaandaliwa utaratibu. 

“Ukishazaa mtoto siyo mali yako bali 
ya Tanzania, kule tuna watoto hawasomi 
wanachunga mifugo tu, wanaonufaika 
watoto wao wanasoma shule nzuri na 
wanatibiwa Ulaya na Marekani,” alisema. 

Naye Mbunge wa Kiteto, Edward 
Ole Kaita, alisema ni muhimu serikali 
ikaangalia sheria kwa kuwa haikusema 
idadi na hifadhi imepata sifa za kimataifa 
kwa kuwa na mchanganyiko wa binada-
mu na wanyama. 

“Wanaozungumzia Ngorongoro wa-
naeleza upande mmoja wa wanyama, 
mifugo, watu na uharibifu wa mazingira 
hakuna aliyeeleza faida ya watu walioko 
mle. Mmeacha yamejengwa maghorofa 
na nyumba za bati nani katoa vibali?” Ali-
hoji. 

Naye Mbunge wa Viti Maalum, Asha 
Abdallah Juma, alisema ni muhimu seri-
kali ikaharakisha kuleta Muswada wa 
Mabadiliko ya Sheria kwa kuwa hali ikii-
achwa ilivyo urithi wa dunia utapotea.

   Mbunge wa Korogwe, Timotheo 
Mzava, alisema Serengeti na Ngorongoro 
zinategemeana na unapoua mmoja la-
zima na mwingine afe, na kutaka hatua 
za haraka kuchukuliwa kuokoa maisha ya 
watu na maliasili. 

Mbunge wa Simanjiro, Chrostopher Ole 
Sendeka, alisema “Hakuna anayekataa 
ongezeko la wananchi, lakini hakuna 
anayeeleza ongezeko la hoteli na camp 
ambazo zinachukua maji Creta.”

  “Namwomba Spika aunde kamati 
teule iende Ngorongoro, Bunge lisifanye 
uamuzi wa upande mmoja. Sina tatizo 
watu kuhamishwa, ila lazima haki za bi-
nadamu zizingatiwe na tuelezwe kwanini 
watumishi wastaafu wa NCAA waliende-
lea kubaki na kujenga nyumba za kisasa 
na hawajachukuliwa hatua,” alisema. 

Mbunge wa Ngorongoro, Emmanuel 
Oleshangai, alisema ni muhimu wafugaji 
wakasikilizwa na kwamba wanaosema 
mifugo inatoka nje siyo kweli, huku 
akieleza     kuwa tembo waliokufa waliku-
la maboga     eneo la Karatu, na kwamba 
kesi za ujangili     zilizopo    mahakamani 
ni za watumishi wa NCAA na siyo wafu-
gaji. 

“Serikali isikilize wananchi na siyo ku-
peleka vifaru, lazima tujadiliane. Kuna 
hoteli ndani ya creta inatuchukulia maji 
kwenye creta, tunataka mkiondoa watu 
na hizi hoteli mziondoe,” alisema.

  Mbunge wa Ubungo, Prof.  Kitila 
Mkumbo, alisema mkataba wa UNESCO 
unataka kulinda binadamu na inapo-
tokea mgogoro atalindwa binadamu, 
na pia ilani ya CCM inasema ikitokea 
mgogoro kati  ya wanyama na binadamu 
haki ya binadamu italindwa. 

“Hapa kuna mambo matatu tu yaku-
fanyika ambayo ni kutumia mabavu ku-
waondoa, kuwalipa fidia waondoke na 
kuwahamasisha waondoke kwa hiari. 
Kwanini serikali inashindwa kutumia 
mbinu hizi?”

 Mbunge wa Viti Maalum, Ester Matiko, 
alisema inashangaza kuwa Baraza la Waf-
ugaji lina nguvu kuliko serikali licha ya 
kuwa chini ya waziri na linapewa fedha 
na kuzitumia litakavyo huku walengwa 
hawanufaiki.

 Mbunge wa Viti Maalum, Cecilia Pare-
so, alisema Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), il-
ieleza namna mimea vamizi inamaliza 
malisho ya wanyama na mazalia ya ny-
umbu yalivyoharibiwa.

  “NCAA inasomesha watoto hadi 
vyuo vikuu, mbona wa maeneo mengine 
hawasomeshwi, kila mara Manyara tu-
napokea wamama na watoto kutoka hi-
fadhini wanakuja kuomba chakula kwa-
sababu hali mbaya, fedha zinazotolewa 
zinamnufaisha nani?” Alihoji.

  Mbunge wa Rorya, Hassan Chenya, 
alisema wananchi hao wanakosa haki za 
huduma za jamii zinazotolewa na serikali 
kwa sababu hawana pa kuzijenga na mara 
kadhaa wamepelekewa fedha, na kwam-
ba ni aibu mbunge kuendelea kuongoza 
watu maskini, wasio na huduma za afya 
na mazingira magumu ya maisha.

Mifugo 25,000 
yafa kwa ukame 

Rais Samia Suluhu Hassan (katikati) akishuhudia Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), 
Frank Nyabundege (kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Maendeleo ya Ufaransa (AFD), Rioux Remy wakitia saini mka-
taba wa mkopo wa masharti nafuu wenye thamani ya Sh. bilioni 210 na msaada wa kiufundi wa Sh. bilioni 2.6 wenye lengo la 
kuimarisha TADB kufikia kutoa mikopo ya muda mfupi na mrefu katika sekta ya kilimo nchini. Hafla hiyo ilifanyika katika mji 
wa Brest nchini Ufaransa mwishoni mwa wiki. PICHA: IKULU
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Shahidi aliyeugua ghafla kizimbani kuendelea leo
Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 13 wa upande wa 
mashtaka katika kesi ya ugaidi 
inayomkabili Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Freeman Mbowe na 
wenzake watatu, Inspekta Tu-
maini Swila anatarajia kuendelea 
kutoa ushahidi leo.

Shahidi huyo aliugua ghafla 
akiwa kizimbani mwishoni mwa 

wiki, baada ya kuulizwa maswali 
na wakili wa upande wa utetezi, 
Peter Kibatala.

Inspekta Swila ataendelea kutoa 
ushahidi wake Mahakama Kuu Di-
visheni ya Makosa ya Rushwa na 
Uhujumu Uchumi mbele ya Jaji 
Joackim Tiganga.

Shahidi huyo alianza kutoa 
ushahidi  Februari 2, mwaka huu 
kwa kuongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Robert Kidando 

hadi Februari 9 alipoumwa ghafla 
wakati akihojiwa na wakili wa 
utetezi, Peter Kibatala.

Februari 9, mwaka huu, kesi 
iliahirishwa hadi  Februari 10, 
kwamba shahidi alitakiwa kufika 
mahakamani kuendelea na usha-
hidi lakini hakutokea kwa madai 
alishauriwa na daktari apumzike.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Nassoro Katuga, alidai shahidi  
hakuweza kufika mahakamani 

kuendelea na ushahidi, alishau-
riwa na daktari apumzike, hivyo 
hawataweza kuendelea kinyume 
na ushauri wa daktari.

Wakili Katuga aliomba kua-
hirisha kesi hadi leo kama sha-
hidi atakuwa hajapona wanaweza 
kutafuta shahidi mwingine.

Jaji Tiganga alisema mahakama 
ina nia ya kumaliza shauri hilo 
kwa haraka, mahakama iliahirisha 
shauri hilo hadi leo.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni 
Mbowe, Adamu Kasekwa, Moham-
med Ling’wenya na Halfani ambao 
wanakabiliwa na mashtaka sita iki-
wamo kula njama kufanya vitendo 
vya kigaidi kati ya Mei Mosi na Agosti 
5, mwaka 2020.

Na Mary Geofrey

WAFANYABIASHARA katika 
Soko la Karume jijini Dar es Sa-
laam, wamemwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuwapatia mitaji ili 
kukuza biashara zao.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari, mwenyejiti wa wafanya-
biashara hao, Jumanne Kongogo, 
aliwasilisha kilio hicho wakati wak-
itoa shukrani kwa serikali baada 
ya kuunguliwa na mali zao na ku-
ruhusiwa kujenga vibanda.

“Uamuzi wa Rais Samia tujenge 
maeneo yetu ya kufanyia biashara 
ulitupa amani sana wafanyabi-
ashara. Kweli tumejenga mabanda 
yetu wenyewe lakini changamoto 

ni kukosekana kwa mitaji kwa wa-
fanyabiashara,” alisema.

Alieleza kuwa, mabanda yote 
yameshajengwa kwa uratatibu 
mzuri wa kuacha nafasi za kupiti-
sha magari ili inapotokea dharura 
kuwa na njia ya kupita, lakini ma-
banda mengine hayana biashara 
kwa sababu watu hawana mtaji wa 
kuanza upya.

Aliomba serikali kuwashika 
mkono kwa kutoa kiasi chochote 
cha fedha kwa ajili ya kuwainua 
wafanyabiashara ambao wamet-
engeneza mabanda, lakini hawana 
fedha za kununua mizigo ya kuuza.

“Wengi walipata taarifa soko 
limeungua pengine hawajafa-
hamu bado kama soko limerejea 

ndiyo sababu bado wanasuasua 
kujitokeza kununua bidhaa hapa 
sokoni,” alisema Kongogo.

Aidha, alisema wafanyabiashara 
3,700 katika soko hilo, wamepata 
maeneo ya kufanyia biashara na 
wachache waliokosa bado wa-
naendelea kutafutiwa maeneo.

“Leo tumewaita waandishi wa 
habari ili kutoa shukrani zetu 
kwa Rais Samia kwa kutukubalia 
maombi yetu ya kurejea kwenye 
maeneo yetu ya biashara, kiten-
do hiki kiliwapa faraja sana kwa 
sababu walikuwa na huzuni mbili 
za kuunguliwa na biashara na ku-
toruhusiwa kuendelea kufanyabi-
ashara,” alisema Kongogo.

Alisema wafanyabiashara wali-

hofia kuwa huwenda soko hilo lin-
gesubiri kujengwa na serikali kwa 
muda mrefu na hivyo kuchelew-
esha biashara zao.

Naye mfanyabiashara wa batiki, 
kanga na vitenge katika soko hilo, 
Betty Mtewele, aliiomba serikali 
kuwasaidia kupata mitaji.

Mfanyabiashara mwingine, Her-
mina Kauka, alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kutambua kundi la wafan-
yabiashara kama kundi maalum 
linalotambulika rasmi.

Alisema biashara zao zimekwa-
ma wanashindwa kutoa marejesho 
ya vikoba, wanachama nao wa-
nashindwa kuendelea kuweka aki-
ba kwa sababu wanatafuta kwa ajili 
ya kujikimu na kuongeza mitaji.

Karume waomba mtaji  kwa Rais Samia

Moto wateketeza tena mali Soko la Mbagala
Na Jenifer Gilla

IKIWA imepita takribani mwezi mmoja 
tangu kuungua moto kwa Soko la Karume 
jijini Dar es Salaam na kuteketeza vibanda 
na mali za wafanyabiashara, tukio hilo 
limewakuta pia wafanyabiashara wa Soko 
la Mbagala Rangitatu.

Usiku wa kuamkia jana, moto mkubwa 
uliwaka katika Soko la Mbagala Rangitatu 
wilayani Temeke, na kuteketeza mali za 
wafanyabiashara wa soko hilo.

Hadi  kufikia jana mchana, bado moto 
huo ulikuwa unawaka kwenye baadhi ya 
maeneo ya soko hilo, huku Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji kwa kushirikiana na raia 
wakiendelea kuuzima.

Akizungumzia tukio hilo, Mkuu wa 
Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo, 
alisema chanzo cha moto huo bado haki-
jajulikana lakini wameunda kamati ita-
kayokuwa na jukumu la kufanya uchun-
guzi ili wafanyabiashara hao waendelee na 
biashara zao mapema.

“Tumeunda kamati kuchunguza chanzo 
cha moto huo na tumeipa siku tatu hadi 
nne, kikubwa tumetoa maelekezo  kwa 
manispaa kamati ya uchunguzi ikikamili-
sha kazi wafanyabiashara waruhusiwe ku-
rudi sokoni kufanyabiashara huku ikiwek-
wa mipango ya kukarabati na kuboresha 
soko hilo,” alisema Jokate.

Jokate aliwaomba wafanyabiashara hao 
kuwa na subira katika kipindi hiki amba-
cho kamati hiyo imeundwa kwa ajili ya ku-
chunguza chanzo cha ajali hiyo na kujua 
hasara iliyopatikana.

“Tunaomba muwe na subira kamati 
itafanya kazi yake kwa siku tatu kufanya 

uchunguzi wake pamoja na taratibu 
zingine za kuboresha soko ili kuruhusu 
shughuli zingine kuendelea katika soka 
hili,” alisema Jokate.

Alisema soko hilo lilikuwa na vizimba 
388 na vibanda 20 ambavyo vimeungua, 
kwamba wanalishukuru Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji waliwahi mapema na kusaidia 
kuokoa na walifanikiwa kutokana na mi-
undombinu ya soko kuwa mizuri ikiwamo 
barabara zinazopitika.

MATUKIO YA MOTO

Januari 16, mwaka huu Soko la Karume 
jijini Dar es Salaam liliteketea kwa moto na 
kusababisha hasara kwa wafanyabiashara, 
huku chanzo chake kikitajwa kuwa ni 
mshumaa uliowashwa na ‘mateja’.

Kadhalika, Februari mosi mwaka huu 
moto uliteketeza sehemu ya Soko la Mbu-
yuni lililoko katika Manispaa ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro na kusababisha 
hasara ya mali kwa wafanyabiashara wa 
soko hilo.

Vilevile, Julai 10, mwaka jana moto ul-
iteketeza Soko la Kimataifa la Kariakoo, 
jijii Dar es Salaam na kusababisha hasara 
kubwa kwa wafanyabiashara.

Akizungumza viongozi wa machinga wa 
Mkoa wa Dar es Salaam pamoja na vion-
gozi wa Mkoa wa Dar es Salaam, Ikulu jijini 
Dar es Salaam Januari 25, 2022, Rais Samia 
Suluhu Hassan aliwataka wamachinga 
kujisimamia na kuepukana na masuala 
yanayohatarisha usalama wa masoko na 
kuhakikisha ujenzi wa vibanda vipya vya 
Soko la Karume unazingatia uwapo wa na-
fasi zitakazowezesha magari ya zimamoto 
kupita wakati majanga yanapotokea. 
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MIAKA 2 YA MWL. ORONDE;

Aitoa sekondari mkiani na uhalifu 
kibao, hadi kung’ara na nidhamu

lMbondole; mtihani vinara daraja ‘0’ 
lWanafunzi ‘walioana’; vibaka porini
lAliwasoma mwezi mzima, akawaelewa

Na Salome Mwasamale

N
I simulizi yenye ukakasi 
kusikia shule ambayo 
miaka mitatu iliyopita 
ilikuwa imetawaliwa na 

matokeo ‘divisheni ziro’ si chini 
wanafunzi 100 kila mwaka na ka-
tika nafasi ya tatu kutoka mwisho 
kimkoa.

Pia ni jambo lililombatana na 
utovu wa nidhamu kufikia ki-
wango cha uhalifu hatari ngazi ya 
kumshikia silaha mkuu wa shule 
kwa lugha ‘nitakushikisha adabu’; 
wanafunzi kuporana baiskeli 
baadhi wanashinda porini waki-
jiunga na ‘vibaka’ kuvizia wapita 
njia na wenzao wanaoenda maso-
moni.  

Leo hii ni miaka miwili tu 
kupita, hadithi ya shule hiyo ina-
geuka ghafla upande wa pili sasa, 
ikivuta tabasamu ya wadau wake 
matokeo ya ‘diviseni ziro’ kwa 
waliofanya mtihani ni wanne tu 
kutoka miaka wastani wa 100 
awali, nidhamu bora imetawala 
shuleni… ajabu na kweli! 

Hapo ndipo inarejewa methali 
‘usione vinaelea vimeundwa’ aki-
tajwa Mkuu Mpya wa Shule ya Se-
kondari Mbondole iliyoko kata ya 
Msongola Wilaya ya Ilala jijini Dar 
es Salaam, umbali wa kilomita 
tatu kutoka barabara kuu ya lami 
kutoka Mbagala kwenda Chanika, 
Boniface Orenda, anayetwikwa 
ushujaa na kipenzi cha wazazi, 
majirani, hata uongozi wa kata.

Mwalimu Orenda anaisimulia 
Nipashe kwamba Sekondari ya 
Mbondole ilianzishwa Machi 
15, 2007 huku asilimia 80 ya 
wanafunzi wakitokea Shule ya 
Msingi Mbondole, sehemu kubwa 
ya wazazi wao wanatoka katika 
jamii ya wafugaji wanaoishi jirani.

Anarejea hali mbaya ya kitaalu-
ma iliyotokea ni kwamba mwaka 
2016 Mbondole haikuweza kupa-
ta mwanafunzi aliyefaulu daraja 
la kwanza wala la pili na la tatu 
walikuwa watatu, daraja la nne 18 
na daraja sifuri 102.

Pia anataja mwaka mmoja 
kabla ya kuja kwake mwaka 2019, 
shule haikupata daraja la kwanza, 
la pili na daraja la tatu, huku 10 
pekee wakiwa wa daraja la nne 
104 na wasioambulia kitu wali-
kuwa 124.

SIRI YA MAGEUZI
Ni swali la Nipashe ambalo 

Mwalimu Orenda, alianzia na 
majibu yake kuhusu uteuzi wake 
kutoka Shule ya Sabodo Sekond-
ari alikokuwa Makamu Mkuu wa 
Shule, akiwa na ufafanuzi: 

“Taarifa hii niliipokea kwa msh-
tuko hasa kutokana na taarifa za 
matukio mbalimbali ya kihalifu 
yaliyokuwa yakifanywa na wa-
nafunzi wa Mbondole ikiwamo 
matumizi ya silaha zenye ncha 

kali kama vile bisibisi, nyembe, 
visu, panga.”

 Pia anataja uhalisia wa ripoti 
zilizomfikia kuhusu shule hiyo 
ni namna ilikuwa taabani kwa 
ngazi ya taaluma kimkoa, ufaulu 
ikiburuza mkia, lakini akaamua 
kujikaza kuwajibika kwa kuripoti 
katika kituo kipya cha kazi. 

Hapo akajipa mwezi mmo-
ja  kuyasoma mazingira kabla 
kuanza ‘operesheni kurekebisha’ 
tangu aliporipoti kazini Januari 
Mosi mwaka 2020, akieleza hat-
ua ya kwanza ilikuwa kujifunza 
tabia ya wanafunzi ili kuthibitisha 
alichokisikia, kusoma tabia za wa-
tendaji wake, majirani wanaozun-
guka na ndipo akajiridhisha kwa 
ajili ya kuamua.

Anataja alianza kwa kufanya 
ubunifu ndani  ya shule kurejesha 
nidhamu, ikiwamo unadhifu wa 
wanafunzi na kufuatwa taratibu 
zote zas shule, huku nje ya mipa-
ka akiwafutilia wanafunzi wanao-
tajwa watukutu, wasiohudhuria 
masomo na wahusika wa uhalifu.

Baada ya kupata picha upana, 
Orenda anasema alianza kuka-
biliana na tatizo moja baada ya 
lingine, akianza na nidhamu kwa 
imani ndio penye suluhisho la 
vyote, ikiwamo matokeo mazuri 
shuleni, jambo analojivuna ame-
fanikiwa kukabiliana kwa asilimia 
100, hata kinachoongolewa leo 
kubaki historia.

Mkuu wa Shule anasimulia 
amelazimika kutumia ushirikiano 
wa mamlaka za kata, wakiwamo 

mgambo kukabili wanafunzi, pia 
wakazi majirani kuwasaidia kupi-
tia kamati za wazazi kila darasa 
akiweka viongozi wanane, yaani 
mwenyekiti, katibu na wajumbe 
sita.

WENYEJI WANENA 
Mkuu wa Shule anaungwa 

mkono na simulizi ya mama mka-
zi jirani, Rachel Sibusi maarufu 
kama mama John, anayeeleza  
kwa uchungu shule hiyo ime-
muumiza sana kimaisha, watoto 
wake wanne wamepita wakipata 
alama sifuri, kati ya mwaka 2016 
na 2020.

 “Mwaka huu 2022 chini ya 
Mwalimu Orenda ninaye mtoto 

wangu wa mwisho John Peter am-
baye anafanya mtihani naamini 
ataniletea japo cheti naanza kuya-
ona,” anasema.

Pia, analalamia kuwapo tabia 
wakati huo wanafunzi wanaokaa 
porini mithili ya mke na mume 
wanapika vyakula na baadaye wa-
naingia darasani, hata wanapouli-
zwa hujibu “yako yalikushinda 
acha tufanye yetu, hayakuhusu…”

Pia Mama Rachel anatoa ush-
uhuda wa walimu wakatio huo 
kupigwa na wanafunzi waliowavi-
zia njiani.

Wanafunzi Antony Chuhila 
na Naomi Fungo, walioko kidato 
cha tatu waliohojiwa na Nipashe 
wanakiri kushuhudia uhalifu 
uliokithiri shuleni kwao, hata 
mmoja akiwa na ushuhuda wa 
kunusurika kuporwa na wenzake 
baiskeli yake ya kuendea shule 
wakiwa kidato cha kwanza.

“Hali ilikuwa mbaya zaidi kwa 
kuwa tulikuwa tunazuiliwa njiani 
na wanafunzi wakubwa na ku-
tutishia kutupora wakati mwing-
ine wanakupiga na kukuacha na 
majeraha, lakini sasa uhalifu huo 
hakuna tuna amani ya kutosha,” 
anaeleza Antony.

Anasema kila timu ilihusika na 
kusimamia nidhamu, maendeleo 
ya taaluma pamoja na uboreshaji 
miundombinu ya kusoma, kwa 
kushirikiana na walimu. Pia, ku-
kawapo kamati mama ya shule, 
chini ya Mwenyekiti anayemtaja 
Komredi Nassoro Ally Nassoro.

Orenda anataja pia kuhusisha 
viongozi wa dini zote aliowapa 

nafasi kuwahudumia watoto ki-
roho, akiamini utii kwa Muumba 
kungewafikisha mbali, huku na-
fasi nyingine wakipewa viongozi 
wa Serikali Mtaa wa Mbondole.

Hapo anamtaja Mwenyekiti, 
Thomas Nyanduli na mgambo 
wake waliomsaidia kuingia porini 
na kuwakamata wanafunzi wal-
iokuwa wakitumia silaha na ku-
jificha huko, hata wakawafikisha 
katika vyombo vya sheria.

Pia anataja hatua ya kuwaha-
masisha wazazi na wananchi wa 
jirani kuitumia fursa ya shúle hiyo 
na mazingira yake, kuwa mkom-
bozi wa watoto wao familia zao, 
ambao anasema walimuwelewa 
kwa kutoa taarifa nyingi za uhali-
fu na kufanikisha kuwakamata na 
kisha kuwafikisha polisi.

ALIVYOONJA ‘JOTO YA JIWE’
Wakati akiwa katika mpango 

mkakati akiwa mgeni kukabili 
mazito ya kituo chake kipya, iki-
wamo kupambana na ‘wanafunzi 
wahalifu’ kumbe nao walijipanga 
kumkabili ‘adui’ mkuu huyo mpya 
wa shule.

Wanafunzi hao wengi wahitimu 
wa kidato cha nne mwaka 2020, 
anawataja walikuwa watukutu 
mno hata kufikia hatua kumvamia 
ofisini na silaha hata akatumia 
mbinu za medani zikamwokoa 
ilhali kaonja makali ya wanafunzi 
wake, aliokuwa na simulizi zao. 

l Ilikuwaje mkasa wake ofisi-
ni ‘hatua kwa hatua’ na maisha 
mapya shuleni? Endelea kesho.

Wanafunzi wa sasa wa Shule ya Sekondari Mbondole.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya 
Mbondole, Boniface Orenda. PI-
CHA ZOTE: SALOME MWASAMALE
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Mbaroni 
madai kuua 
mtumishi 
wa kanisa 
Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Njombe linamshikilia, 
Daniel Mwilango (42) 
kwa tuhuma za kumuua 
kwa kumkata mapanga, 
Nickson Myamba (48), 
aliyekuwa Katibu wa 
Baraza la Walei la Kanisa 
Katoliki Parokia ya 
Makambako.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Njombe, Hamisi 
Issah, alisema tukio hilo 
lilitokea Februari, 7 
mwaka huu, majira ya 
usiku, kwamba Nick-
son Myamba aliitwa na 
mtuhumiwa kwa ajili ya 
makabidhiano ya ofisi.  

Alisema mtuhumiwa 
alikamatwa eneo la Doma 
Wilaya ya Mvomero 
mkoani Morogoro akiwa 
njiani kuelekea Mkoa wa 
Njombe.

Kamanda Issah alisema 
mtuhumiwa huyo ame-
kamatwa akiwa na vitu 
mbalimbali vya mare-
hemu ikiwamo simu ya 
mkononi.

“Katika hali isiyo ya 
kawaida simu tuliyom-
kuta nayo mtuhumiwa ni 
simu ya marehemu ali-
kuwa bado anayo yeye, 
kitu kingine alichokutwa 
nacho cha marehemu 
ni funguo mbalimbali 
ikiwamo na ile chumba 
ambacho tukio lilitokea,” 
alisema Kamanda Issah.

Kamanda Issah alisema 
mtuhumiwa huyo am-
ekiri na kuonyesha vitu 
mbalimbali alivyotumia 
katika mauaji hayo iki-
wamo panga alilokuwa 
amelitupa katika choo, 
chuma alichotumia kum-
piga marehemu, ndoo na 
vitambaa vilivyotumika 
kwa ajili ya usafi wa 
damu kwenye chumba 
yalipotendekea mauaji.

Kamanda Issa alisema 
mtuhumiwa alijiandaa 
na kutumia chuma kizito 
kumpiga mwenzake eneo 
la kisogoni.

“Alipopoteza fahamu 
alimwongezea tena chu-
ma kingine pigo la pili na 
hili pigo la pili lilimsaba-
bishia huyu Nickson ku-
fariki, alichokifanya huyu 
Daniel alitumia panga 
kuutenganisha mwili, 
alitenganisha kiwiliwili, 
kichwa na kifua kilikuwa 
sehemu yake halafu na 
kiuno na miguu kilikuwa 
sehemu yake,” alisema 
Kamanda Issah.

Mkopo wa bil. 60/- kunufaisha 
wajasiriamali Z’bar bila riba 
Na Mwandishi Wetu

 SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kwa kushirikiana na Benki 
ya CRDB, wamezindua mpango 
wa kuwawezesha wajasiriamali 
700,000 kwa kuwapatia mkopo 
wa Sh. bilioni 60 kusaidia kuen-
deleza uchumi wa buluu visiwa 
humo. 

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, akizindua mpango huo 
mwishoni mwa wiki wa ‘Inuka na 
Uchumi wa Buluu’ katika hafla 
iliyofanyika Kikwajuni visiwani 
humo, aliishukuru Benki ya CRDB, 
akisema mikopo hiyo itachochea 
ukuaji wa uchumi. 

Alibainisha kuwa uwezeshaji 
huo wa kifedha, utakwenda sam-
bamba na mafunzo ya ujasiriamali 
kwenye mikoa yote visiwani humo, 

na kwamba wajasiriamali wa Un-
guja na Pemba wachangamkie fur-
sa hiyo ya kipekee ili kukuza mitaji 
na kuboresha biashara zao. 

“Juhudi zinazofanywa na Benki 
ya CRDB katika kujenga uchumi 
wa Zanzibar ni nyingi na ninaamini 
kwamba sasa zinafahamika vizuri. 
Serikali itaendelea kutoa ushiriki-
ano unaohitajika na kudumisha 
uhusiano mwema ulioko kwa faida 
ya pande zote mbili, pamoja na wa-
nanchi wote. 

“Mmedhihirisha uzalendo wa 
kweli kwa kuandika historia ya 
kuwa benki ya kwanza nchini, 
kutoa mikopo bila riba kwa waja-
siriamali. Hii inaonyesha dhamira 
ya kweli mliyonayo katika kubore-
sha maisha ya wajasiriamali hapa 
Zanzibar,” alisema Rais Mwinyi. 

Rais Mwinyi alisema  wajasiri-

amali wote wazingatie taratibu za 
mikopo, huku akisema mikakati 
ya serikali ya kuwawezesha waja-
siriamali, ni pamoja na utoaji wa 
vitambulisho, ujenzi wa masoko, 
utoaji wa mikopo yenye masharti 
nafuu, elimu, zana, mitaji pamoja 
na utaratibu mzuri wa kulipa kodi. 

  “Serikali itaendelea na juhudi 
za kuwapatia mitaji, masoko, elimu 
pamoja na kuweka mazingira rafi-
ki ili waweze kuendesha shughuli 
zao kwa ufanisi,”    alieleza Rais 
Mwinyi. 

Mkurugenzi Mtendaji wa benki 
hiyo, Abdulmajid Nsekela, alisema 
kundi la wajasiriamali ni kundi la 
kimkakati katika maendeleo ya 
taifa kutokana na kujumuisha asil-
imia kubwa ya wananchi na pia 
zaidi ya ajira 100,000 zinatarajiwa 
kuzalishwa. 

“Mheshimwa Rais utaratibu wa 
mikopo hii ni rahisi sana na tutaku-
wa tukiitoa kwa kushirikiana na 
serikali katika hatua zote za utam-
buzi na upitishwaji wa mikopo, ili 
kuhakikisha makundi yote stahiki 
ya wajasiriamali yananufaika,” 
alisema Nsekela. 

Alielezea utaratibu wa utoaji 
mikopo hiyo, kwamba utazingatia 
mazingira ya soko la Zanzibar na 
mikopo itatolewa kupitia mfumo 
wa kutoa huduma unaozingatia 
misingi ya dini ya kiislamu ‘CRDB 
Al Barakah Banking’, pamoja na 
mfumo wa kawaida kwa wahitaji. 

“Shughuli zilizopewa kipaum-
bele katika mpango huu, ni zile 
ambazo zimeainishwa katika sera 
ya uchumi wa buluu ikiwamo uvu-
vi, ufugaji wa samaki na kilimo cha 
mwani. 

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan Masala, akimkabidhi cheti kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Robert Gabriel, mmoja wa maaskari 
waliofanya vizuri kupambana na matukio mbalimbali ya kihalifu, katika hafla ya pongezi iliyoandaliwa na RPC wa Mkoa wa Mwanza, Ramadhan 
Ng’anzi. (kushoto). PICHA: ROSE JACOB

‘Crain’ yatumbukia Ziwa Victoria, dereva afa
Na Richard Makore, MWANZA

MASHINE ya kunyanyua vitu 
vizito  (Crain), yenye uzito  wa tani 
50 imezama Ziwa Victoria ikiwa na 
dereva wake katika Daraja la muda 
la JPM  lililoko  eneo la Kigongo 
-Busisi wilayani Misungwi mkoani 
Mwanza.

Tukio hilo lilitokea saa 8 usiku 
wa kuamkia jana katika daraja 
hilo lililojengwa katika eneo hilo ili 
kupitisha vifaa kwa ajili ya ujenzi 
wa daraja la kudumu la JPM.

Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji mkoani Mwanza,  
Ambwene Mwakibete, alithibiti-
sha kutokea ajali hiyo, na kuwa 
mashine hiyo ilitumbukia ziwani 
baada ya kupita pembeni, hivyo 
kutumbukia ikiwa na dereva wake.

Alimtaja dereva aliyefariki kuwa 
ni Abass Twalib (30), ambaye ali-
kuwa ni mfanyakazi wa kampuni 
ya China inayojenga daraja hilo.

Kamanda Mwakibete alifafanua 
kwamba, wakati kazi ya ujenzi ik-
iendelea usiku wa manane, dere-

va alikosea njia na kupita katika 
ukingo wa daraja la muda na hivyo 
mashine hiyo kumshinda na ku-
tumbukia ziwani.

Aliongeza kuwa baada ya ku-
pata taarifa za kuzama mashine 
hiyo ikiwa na dereva walianza 
kumtafuta ndani ya maji na kufani-
kiwa kumpata kesho yake asubuhi 
akiwa amekufa.  Alisema mwili wa 
marehemu baada ya kuopolewa  
ndani ya maji, ulikabidhiwa kwa 
ndugu zake kwa ajili ya maziko.

Kuhusu mashine hiyo,  alisema 

kuanzia kesho wataalamu wataan-
za kazi ya kuitoa ndani ya maji.

‘’Leo ( jana) tumeaicha humo 
ndani ya maji, kwa kuwa ipo chini 
na tutaanza kazi ya kuitoa humo 
kuanzia wiki ijayo (kesho) kwa 
kushirikiana na idara zingine.

Kamanda Mwakibete alisema 
kazi hiyo ya ujenzi inafanyika 
usiku na mchana na kwamba 
mafundi na wafanyakazi wengine 
wanatakiwa kuchukua tahadhari 
za kiusalama katika kipindi chote 
wanapokuwa kazini.
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LIGI Kuu Tanzania Bara inatarajiwa kuendelea tena mwishoni mwa wiki 
hii kwa kupigwa mechi nne na kisha wiki ijayo Jumatatu na Jumanne 
kuchezwa mechi nyingine za raundi ya 15.

Jumatano ya Februari 23, Mtibwa Sugar itakuwa mwenyeji wa vinara 
wa ligi hiyo, Yanga katika mchezo wa kuhitimisha mzunguko wa kwanza 
msimu wa 2021/22. Yanga ambayo ipo kileleni ikiwa na pointi 36, tano 
zaidi ya watani wao wa jadi, Simba ndiyo timu pekee ambayo haija-
poteza mechi hata mmoja msimu huu.

Hata hivyo, licha ya Yanga kuongoza ligi, imeongeza presha kubwa 
kwa waamuzi baada ya Simba kushinda mechi yake ya raundi ya 15 dhidi 
ya Mbeya Kwanza na kupunguza wigo wa pointi kuwa tano, lakini vinara 
hao wa Ligi Kuu wakiwa na mechi moja mkononi.

Kwa ujumla suala la waamuzi kushindwa kutafsiri vema sheria 17 za 
soka na kufanya makosa ama kwa kutokujua, kwa makusudi, makosa ya 
kibinadamu, mapenzi binafsi kwa timu moja au pengine kwa kurubuni-
wa limekuwa si jambo geni katika ligi hiyo.

Lakini si Simba, Yanga ama Azam pekee ambazo hazijawahi kunu-
faika na makosa ya waamuzi au kubinywa pale ambapo visivyo halali 
na mwamuzi kuamua vinginevyo. Lakini hofu inaonekana kuwa kubwa 
sana kuanzia kwa mashabiki wa Yanga, viongozi wa klabu hata wale wa 
serikali wenye mapenzi na klabu hiyo.

Hivi karibuni tulishuhudia Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu 
Nchemba ambaye ni mpenzi mkubwa wa Yanga, akitoa malalamiko yake 
kwa waamuzi kupitia mtandao wake wa kijamii wa Instagram huku ak-
iweka video fupi ya mshambuliaji wao, Fiston Mayele akinyimwa nafasi 
ya kufunga kwa madai ya kuotea.

Waziri Mchemba alienda mbali na kueleza kwamba atapendekeza 
bungeni serikali inunue mitambo ya Teknolojia Maalum ya Kumsaidia 
Refa uwanjani (VAR), ili kuondoa makosa kama hayo.

Fukuto hilo liliendelea kushika kasi kwa viongozi wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano ya Yanga, Hassan Bumbuli na Haji Manara kujitokeza 
mbele ya wanahabari wakilalamika kuwa Simba inabebwa kwa kupe-
wa penalti nyingi, wachezaji wa timu pinzani kuonyeshwa kadi nyingi 
nyekundu, lakini katika mechi zao ikipewa muda mwingi wa nyongeza.

Haikuishia hapo wazee wa klabu hiyo waliibuka na kilio kama hicho 
huku wakieleza wataandamana kwenda Ikulu kutoa kilio chao cha Yan-
ga kubinywa na waamuzi kwa Rais Samia Hassan Suluhu.

Kama hiyo halitoshi, presha hiyo kwa waamuzi ikaendea bungeni kwa 
wabunge mbalimbali sasa kufika mbali hadi kulitupia lawama Shirikisho 
la Soka nchini (TFF), kuwa linahusika na waamuzi kuboronga, jambo 
ambalo Nipashe tunalipinga kwa nguvu zote hasa tukizingatia namna 
ambavyo TFF imekuwa ikiwaadhibu.

Aidha, Nipashe pia tunawataka mashabiki, viongozi wa klabu na wa-
dau wote wa soka kupunguza presha kubwa ambayo imekuwa ikieleke-
zwa kwa waamuzi, kwani kwa kufanya hivyo kutawasababishia kuchez-
esha kwa hofu hususan zinazoihusu Simba.

Kwa mantiki hiyo, Nipashe tunawasisitiza waamuzi kuzingatia zaidi 
sheria 17 za soka hata kama patatokea mechi moja penalti nne ama kadi 
nyekundu tatu au zaidi endapo zinastahili zitolewe na si kushindwa ku-
fanya hivyo kwa sababu tu ya malalamiko yanayoelekezwa kwao.

Tunataka kuona mchezo wa kiungwana ‘Fair Play’ katika mechi zote 
za Ligi Kuu Bara na si waamuzi kujawa na hofu kutokana na presha kub-
wa zinazoelekezwa kwao na baadhi ya klabu, hivyo kushindwa kuzinga-
tia sheria 17 za soka.

Tunatambua wazi nguvu kubwa zilizonazo za kushawishi klabu hizi 
kongwe mbili; Simba na Yanga, hivyo tunachotaka kuona si klabu kupata 
matokeo kutokana na ukubwa wao, bali zote 16 zinazoshiriki ligi hiyo zi-
tendewe haki katika mechi zao ili mwisho wa msimu tupate bingwa ali-
yestahili atakayeiwakilisha vema Tanzania katika michuano ya kimataifa.

Na Adam 
Fungamwango

WALA si mtu wa kwanza kusema anaende-
sha klabu kwa hasara, bali wapo viongozi 
wengi huko nyuma wameshawahi kuongea 
jambo hilo.

Namzungumzia Mwekezaji wa Klabu 
ya Simba, Mohamed “Mo” Dewji ambaye 
wakati wa maandalizi ya mechi ya makun-
di ya Kombe la Shirikisho Afrika, pamoja 
mambo mengine alisema bado anaiende-
sha klabu hiyo kwa hasara.

Sitaki kuzungumzia mambo mengi ali-
yoongea, kuhusu kiasi cha pesa alizowekeza 
na kutoa kwa ajili ya mishahara, usajili, na 
kuendesha klabu hiyo, badala yake naun-
ganisha maneno yake kwa ujumla kuwa 
kuendesha klabu hiyo bado kunampa 
hasara. Pamoja na mambo mengine mazuri 
aliyoongea, lakini baadhi ya wachambuzi 
na mijadala yao ikajikita hapo hapo kwe-
nye kuiendesha klabu kwa hasara.

Baadhi walionekana kuwa na wasiwasi 
kwamba Simba inaendeshwa kwa hasara 
kwa madai kuwa yeye mwenyewe ana ma-
tangazo yake mengi kwenye klabu hiyo, ak-
iweka mabango uwanjani na kwenye jezi.

Wapo baadhi ya watu wakiwamo wa-
chambuzi wanaoamini kuwa klabu hiyo 
huenda inajiendesha kwa faida, lakini Mo 
hataki kusema ukweli.

Hata hivyo, kwa uchunguzi wangu mfupi 
nilichogundua ni kwamba mara nyingi 
anachoongea Mo, ndicho hujadiliwa zaidi, 
tena kwa asilimia kubwa ni hasi badala ya 
chanya.

Hilo hilo aliloongea Mo kwamba bado 
anaiendesha Simba kwa hasara, lakini 
wanajitahidi kuifanya baadaye iweze ku-
jiendesha yenyewe, limeshawahi kuzun-
gumzwa na Mkurugenzi wa Uwekezaji wa 
GSM ndani ya Klabu ya Yanga, ambaye ni 
Mjumbe wa Kamati ya Mashindano ya kla-
bu hiyo, Injinia Hersi Said.

Novemba mwaka jana, akihojiwa na 
chombo kimoja cha habari kwenye mahoji-
ano maalum, naye alisema kuwa klabu hiyo 
ya Yanga inajiendesha kwa hasara.

“Timu hizi zinajiendesha kwa hasara 
kwa miaka mingi, ndiyo maana zimek-
wama. Ukisema hivi mtu anaweza asikue-
lewe, lakini ukitazama mapato ya klabu na 
matumizi ndiyo utajua kwa nini zinajiende-
sha kwa hasara,” alisema Injinia Hersi bila 
kupepesa macho.

Cha ajabu sikuona mtu au wacham-
buzi kuweka mijadala ya kumpinga au 

kuwa na wasiwasi kwamba ni kweli Yanga 
inaendeshwa kwa hasara au la. Ukweli lazi-
ma usemwe, kuwa kuanzia klabu ya Simba, 
Yanga, Azam na zingine zote nchini, sidha-
ni kama kuna timu hata moja inajiendesha 
kwa faida.

Mashabiki wengi hudhani kuwa wingi 
wa wafuasi wa Simba na Yanga ndiyo un-
aoweza kusababisha klabu hizo kujiende-
sha kwa faida.

Ni kweli Simba na Yanga zina mashabiki 
wengi, lakini bado hakuna mifumo sahihi 
na ya moja kwa moja ya kuwatumia ili ku-
pata pesa za kuziendesha klabu hizi kwa 
sasa.

Bado klabu hizi hazijamaliza kwa asilim-
ia mia moja uwekezaji, hivyo bado wafan-
yabiashara na wawekezaji hawa wanatoa 
pesa zao mfukoni.

Kuna wanaojiuliza, mbona wanatoa tu 
pesa, wanafaidika na nini, au wanapata 
faida lakini hawasemi? Ukweli ni kwamba 
hawa waliowekeza ni wafanyabiashara 
wakubwa, ambao kwao kuwekeza pesa 
hata kwa miaka mitano siyo shida kwao, ili 
mradi wanajua kuwa hata baada ya miaka 
10 wanaweza kuanza kupata faida. Siyo wa-
chuuzi ambao wanauza bidhaa leo, jioni 
wanahesabu faida.

Kama wanaweza kujenga viwanda kwa 
muda mrefu na vikakamilika, wakavisajili, 
wakaanza kuajiri watu na kuanza uzal-
ishaji ambao hawana uhakika faida ita-
patikana baada ya muda gani, lakini wa-
najua baadaye itapatikana, iweje kwenye 
soka wasifanye hivyo. Huu ndiyo unaitwa 
uwekezaji. Unawekeza sehemu ambayo 
unajua utatoa pesa kwa muda mrefu, lakini 
mwisho wa siku isiyo na jina itaanza kulipa.

Mo na GSM wanaweka matangazo yao 
kwenye jezi ni kwa ajili ya kupunguza 
makali ya kile wanachokiweka hapo na 
wala hayawapi faida kama zile wanazotoa 
kwenye usajili wa wachezaji, mishahara, 
kuwaweka wachezaji kambi, kuwasafirisha 
na gharama zinginezo.

Tuliona timu hizi pamoja na kuwa na 
wafuasi wengi huko nyuma, lakini hawaku-
weza kuzifanya kuwa tishio, badala ya 
kuishia kuwa ombaomba tu.

Labda kuwe na ajenda nyingine dhidi 
ya Mo, lakini kama ni kuziendesha klabu 
hizi, ukweli hata kwa macho unaona kuwa 
klabu za Tanzania bado zinaendeshwa kwa 
hasara.

Kuendesha klabu kwa hasara
Mo Dewji hajapepesa macho 

 Muungwana Lazima Nilonge

Presha hizi sasa zitazidi 
kuwapoteza waamuzi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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Stempu ya kodi ya kielektroniki (ETS)  ni alama maalum 
(label)  inayobandikwa au kuchapishwa katika bidhaa ili 
kuonesha kuwa bidhaa hiyo imelipa kodi. 

Kwa kutumia App  iitwayo “Hakiki Stempu”  ambayo 
inapatikana kwa wenye simu janja (smart phones) aina 
zote mtumiaji wa bidhaa anaweza kuhakiki.

HATUA ZA KUFUATA
1.   Pakua (download) App yako ya “HAKIKI STEMPU” 
kwa watumiaji wa Android  kutoka (Google Play)  na 
kwa watumiaji wa iOS  kutoka (Apple Store)  kwa 
kuandika neno “HAKIKI STEMPU”  na kuinstall katika 
simu yako, kisha ukishakamilisha utaiona App husika 
katika simu yako.

2.   Baada ya kuipakua na kuinstall, moja kwa moja 
fungua App hiyo na kisha ukurasa wa mwanzo (Splash 
Screen) utatokea ambapo Vigezo na Masharti (Terms 
& Conditions)  zitaonekana ambapo utatakiwa 
kuzikubali (Accept)  ili kuweza kuendelea mbele zaidi.

3.   Kisha, App ya “Hakiki Stempu”  itapenda kupata 
ruhusa ya kutumia kamera ya simu yako ili iweze 
kuscan bidhaa husika, hivyo utapaswa kukubali kwa 
kubonyeza kitufe cha “OK”  na hapo App itakupeleka 
katika ukurasa wa KuScan  bidhaa hiyo, ndipo utaweza 
kuhakiki alama za usalama kwa kuscan stamp yako 
iliyobandikwa kwenye bidhaa husika.

4.   Eneo linalotakiwa kuwa scanned ni eneo namba 2 
kwenye QR Code  kama inavyoonekana katika picha 
hapa.

5.  Mara baada ya kulengesha kibox cha kuscan katika 
QR Code iliyo kwenye stempu, App itascan yenyewe 
na kukuuliza iwapo unaona mabadiliko ya rangi katika 
stempu iwapo ukiiangalia kwenye mwanga, na 
utabonyeza sehemu ya “YES”  kama inavyoonekana 
katika picha.

6. Hakiki Stempu  itakupatia majibu ya uhalali wa 
stempu iliyobandikwa katika bidhaa kama ifuatavyo,
    >> Iwapo Bidhaa ni halali, basi simu yako itaonesha 
namba  na kama zilivyo kwenye stempu yaani; 
jina la bidhaa, aina ya bidhaa, imezalishwa lini, jina 
la mzalishaji na namba ya Barcode.

NAMNA YA KUTAMBUA STEMPU HALALI 
ZA KODI ZA KIELEKTRONIK (ETS)
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47 waliwa na wanyama, 165 kujeruhiwa miaka 6
Na Salome Kitomari, DODOMA 

WATU 47 wameuawa na wany-
ama wakali ndani ya Mamlaka 
ya Hifadhi Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), kwa kipindi cha mwaka 
2015 hadi Septemba 2021.

Aidha, watu 165 wamejeruhiwa 
vibaya ndani ya mamlaka hiyo na 
wanyama kama fisi, chui, nyati na 
simba kwa kipindi hicho. 

Hayo yalielezwa mwishoni mwa 
wiki na Mtafiti Mwandamizi – Afya 
ya Mifumo ya Ikolojia Mstaafu wa 

Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania (TAWIRI), Dk. Robert Fy-
umagura, wakati akiwasiliha mada 
ya hali halisi ndani ya Ngorongoro 
kwenye semina ya wabunge iliyoit-
ishwa kwa maelekezo ya Waziri 
Mkuu. 

Pia alisema tukio la karibuni ni la 
watoto watatu walioliwa na simba 
na mmoja kujeruhiwa vibaya. 

Alisema ndani ya kipindi hicho 
pia ng’ombe 99, kondoo 444, mbuzi 
250, punda tisa ambao jumla ni 842 
waliliwa na wanyama mbalimbali.

  Alisema, idadi ya mifugo nda-
ni ya hifadhi hadi mwaka jana 
ilikuwa ni 1,074,000 ambao ni 
ng’ombe, mbuzi na kondoo, huku 
idadi ya watu ikiwa ni 110,000. 

Aliongeza kuwa wakati hifadhi 
hiyo inaanzishwa mwaka 1959 
watu walikuwa 8,000 na mifugo 
261,889 huku takwimu za mwaka 
2017 zikionyesha walikuwa watu 
93,136 na mifugo 831,563. 

“Changamoto za wenyeji wa 
eneo hilo ni asilimia 50 ni mas-
kini, asilimia 64 hawajui kusoma 
na kuandika, asilimia tatu pekee 
ndiyo wanamiliki mifugo, mwaka 
2021 uhaba wa chakula kwa we-
nyeji ulikuwa asilimia 75,” alifafan-
ua. 

Dk. Fyumagura alisema ny-
ingine ni ukame unaosababisha 
uhaba wa maji na malisho hasa 
uwanda wa chini, kuharibika kwa 
nyanda za malisho na kuenea kwa 
mimea vamizi aina 143 na kupun-
gua kwa faru weusi kutoka 108 
mwaka 1960 hadi 78 mwaka 2021.

Wanaodaiwa  
kuwa 
wahamiaji 
haramu 
wakamatiwa 
mlimani
Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma 
linawashikilia watuhumiwa 53 
wakiwamo wanaodaiwa kuwa wa-
hamiaji haramu 45 kutoka Ethio-
pia wakiwa wamejificha katika 
Mlima Kolo Wilaya ya Kondoa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Onesmo Lyanga, alise-
ma wahamiaji hao walikamatwa 
Februari 11, mwaka huu, saa tatu 
asubuhi kwenye mlima huo wak-
iwa wamejificha.

Alisema wahamiaji hao waliku-
wa na umri kati ya miaka 15 hadi 
25 na nia yao kubwa ni kusafiri   
kupita kwenda ughaibuni kiny-
ume cha sheria.

Kamanda huyo alisema waha-
miaji hao watafikishwa mahakam-
ani.

Kwa upande wake,  Ofisa Uha-
miaji wa Mkoa Kamishna Msaidizi 
wa Uhamiaji Bahati Mwaifuge, 
alisema  wahamiaji haramu 145 
kutoka nchi za Ethiopia, Somalia 
na Pakistani wanashikiliwa mkoa-
ni Dodoma kutokana na kuingia 
nchini kinyume cha sheria.

Alisema wahamiaji haramu ku-
toka Ethiopia ni 132, Somalia tisa 
na Pakistani wanne.
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TMDA yatoa 
msaada wa mil. 7/-
Na Salome Mwasamale

MAMLAKA ya Dawa 
na Vifaa Tiba (TMDA), 
imekabidhi msaada wa 
taulo za kike wenye 
thamani ya Sh. milioni 7 
kwa taasisi ya watu wenye 
ulemavu ya Disabilities 
Community Development 
Organisation (DCDO) ili 
kufanikisha mradi wao wa 
hedhi salama kwa watoto 
wenye ulemavu.

 Akikabidhi msaada 
huo Meneja Mawasiliano 
na Elimu kwa Umma 
wa (TMDA), Gaudensia 
Simwanza, aliwataka 
viongozi na wanachama 
wa taasisi hiyo kuhakikisha 
mradi huo unatumika 
kwa lengo lililokusudiwa 
na kuwafikia watoto hao 
kwa wakati.  “Tunaomba 
mjitahidi msaada huu 
uwafikie walengwa kama 
vile mlivyokusudia kwa 
kuwa tumeshuhudia 
baadhi ya taasisi zikipokea 
misaada na badala yake 
kutumia kwa ambalo 
halikukusudiwa, hivyo 
naomba ninyi msiige mfano 
huo,” alisema.

 Aidha, aliwapongeza 
kwa uamuzi wa kulisaidia 
kundi maalum la watu 
wenye ulemavu kwa kuwa 
linahitaji msaada huo 
kutokana na hali zao za 
kiuchumi kuwa duni. 

Alisema TMDA ipo tayari 
kuendelea kushirikiana na 
(DCDO) katika kuhakikisha 
mradi huo na miradi 
mingine itakayoandaliwa 
inafanya vizuri na kuigusa 
jamii moja kwa moja.

 Naye katibu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Kinondoni, James 
Mgego, aliyataka mashirika 
na jamii kwa ujumla 
kujitokeza kuunga mkono 
jitihada zinazofanywa na 
(DCDO) za kuwasaidia watu 
wenye ulemavu kwa kuwa 
ni kweli wanahitaji msaada 
kutoka kwa jamii.

Bunge lataka kasi Muswada wa Bima ya Afya kwa Wote 
Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limeitaka serikali kupele-
ka bungeni mapema iwezekanavyo 
Muswada wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote, ili kuharakisha upa-
tikanaji wa huduma hiyo muhimu 
kwa Watanzania. 

Mwenyekiti wa Kamati  ya Kudu-
mu ya Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii, Stanslaus Nyongo, 
aliyasema hayo bungeni wakati aki-
wasilisha maoni ya kamati hiyo.

 Alisema mpaka sasa asilimia 26 

tu ya Watanzania ndiyo wamefikiwa 
na huduma ya bima ya afya nchini.

  Kwa mujibu wa Nyongo, upati-
kanaji wa huduma za afya kwa wote 
ni haki ya msingi ya kila mwanada-
mu, lakini ni utekelezaji wa lengo 
namba tatu la Malengo ya Maende-
leo Endelevu ya Millenia (SDGs).

  Alisema Muswada wa kutunga 
Sheria ya Bima ya Afya kwa wote 
umechukuwa muda mrefu kutoka-
na na ugharamiaji wa bima ya afya 
kwa watu wasio na uwezo asilimia 
26.4 kupitia Mfuko wa Afya ya Jamii 

(CHF), ambalo lilihitaji kupata ufum-
buzi ndani ya

“Kamati imeelekeza serikali ku-
hakikisha sheria itakayotungwa 
ihakikishe kunakuwapo na ubore-
shaji upatikanaji wa huduma kama 
dawa, vipimo ili kuepuka usumbufu 
ambao wananchi wamekuwa waki-
pata hasa walio katika mfuko wa 
CHF,”alisema Nyongo. 

Aidha, alisema ili kuhakikisha hu-
duma zinaboreshwa, changamoto 
ya uhaba wa watumishi katika Sekta 
ya Afya lazima ipatiwe ufumbuzi. 

Alisema kamati imeona kuwa 
sheria iwe wazi kuhusu masuala ya 
udhibiti na usimamizi, kwa kuan-
zisha Mamlaka ya udhibiti ya Bima 
ya Afya badala ya kutumia Mamlaka 
ya Usimamizi wa Shughuli za Bima 
(TIRA). 

“Serikali ihakikishe kunakuwa na 
‘ring fenced’ budget’ ya Mfuko wa 
Bima ya Afya hasa ikizingatiwa kuwa 
kuna wengi hawana uwezo ili kue-
puka mfuko kufilisika,”alisisitiza.

  Pia wizara iendelee kuelimisha 
na kuhamasisha jamii umuhimu 

wa kuendelea kupata chanjo ya 
ugonjwa wa UVIKO-19.

 Aidha, kamati imetaka wizara ku-
ruhusu madaktari bingwa kutumia 
uzoefu wao kutoa dawa wanazoona 
zinafaa kwa wagonjwa bila ya kuwa-
pangia. 

Kwa upande wa sekta binafsi, 
alisema “ili kuboresha utoaji wa hu-
duma za afya, sheria itakapokuja, 
sekta binafsi ziruhusiwe na kuwapo 
na ubunifu utakaowezesha wa-
nanchi kuchagua vifurushi wanavy-
oona vinafaa.”

Madiwani wataka uwiano 
wa walimu shule za msingi
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

B
AADHI ya madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba mkoani Kagera, 
wamewataka watendaji 

wa halmashauri hiyo kupitia idara 
ya elimu kuweka uwiano wa wal-
imu wa kike na kiume katika shule 
zote za msingi na sekondari.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya 
madiwani wa viti maalumu kutem-
belea karibu shule zote za msingi 
na kubaini kuwapo  nyingi ambazo 
hazina walimu wa kike, huku baa-
dhi zikikutwa na mwalimu mmoja 
tu wa kike wakati zina idadi kubwa 
ya wanafunzi.

Wakizungumza katika kikao cha 

Baraza la Madiwani cha kujadili 
mapato na matumizi ya fedha ka-
tika robo ya pili inayoanzia mwezi 
Oktoba hadi Desemba 2021, madi-
wani hao walisema kuwa hali hiyo 
inawatesa watoto wa kike maana 
wanakabiliwa na mambo mengi ku-
tokana na maumbile yao, ambayo 
ni vigumu kumweleza mwalimu wa 
kiume. 

Mmoja wa madiwani hao, Zain-
abu Shakiru, alisema kuwa suala 
hilo linasababisha watoto wa kike 
kuathirika kisaikolojia kwa sababu 
muda wote wanakuwa wamezun-
gukwa na walimu wa kiume na ku-
kosa mtu wa kumweleza  matatizo 
yao kwa uhuru. 

“Sisi madiwani tunachoomba ku-

wapo uwiano wa walimu wa kike na 
kiume katika shule zote kuanzia za 
msingi hadi sekondari, kama tatizo 
ni shule kuwa vijijini, mbona huko 
kuna watendaji wa vijiji na kata 
ambao ni wanawake na wanaweza, 
kwa nini walimu ndio wasiweze,” 
amehoji Joyce Kahangwa Diwani 
Viti Maalumu.

  Akizungumzia suala hilo, Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Bukoba, Fatna Laay, alikiri ku-
wapo kwa tatizo hilo na kuahidi 
kulishughulikia, ili kuwapunguzia 
athari watoto wa kike zinazotokana 
na hali hiyo.

“Kuna changamoto kubwa ya 
uhaba wa walimu kwa ujumla na 
walimu wengi tulionao ni wa ki-

ume na ndio maana unaweza ku-
kuta kuna shule haina mwalimu wa 
kike,” alisema.

 Mkurugenzi huyo alisema kuwa 
kuna shule zaidi ya 30 hazina wal-
imu wa kike na zote ni za pembezo-
ni, lakini shule nyingi zilizoko mjini 
na ambazo ziko karibu na mjini 
zina walimu wengi wa kike. 

“Tunafanya utaratibu sasa ili 
kupunguza walimu wa kike katika 
shule hizo na kuwapeleka vijijini, 
lakini changamoto iliyopo shule 
nyingi zilizoko karibu na mjini, wal-
imu wengi wa kike walioko katika 
shule hizo ni wake wa wataalamu 
wanaofanya kazi makao makuu ya 
mkoa na wengine wana matatizo ya 
kiafya,” alisema.

Meneja 
wa Benki 
ya Absa 
Iringa, 
Sheilla 
Kajuna, 
pamoja 
baadhi 
ya wa-
teja na 
wafan-
yakazi 
wenzake 
waki-
kata keki 
kushere-
hekea 
miaka 
miwili 
tangu 
benki 
hiyo il-
ipobadil-
isha jina 
kutoka 
Barclays 
na kuwa 
Absa. 
mjini 
Iringa 
mwisho-
ni mwa 
wiki. 
PICHA: 
MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Salome Mwasamale

MAMLAKA ya 
Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA), imekabidhi 
msaada wa taulo za 
kike wenye thamani 
ya Sh. milioni 7 kwa 
taasisi ya watu wenye 
ulemavu ya Disabilities 
Community Development 
Organisation (DCDO) ili 
kufanikisha mradi wao 
wa hedhi salama kwa 
watoto wenye ulemavu.

 
Akikabidhi msaada 

huo Meneja Mawasiliano 
na Elimu kwa Umma 
wa (TMDA), Gaudensia 
Simwanza, aliwataka 
viongozi na wanachama 
wa taasisi hiyo 
kuhakikisha mradi 
huo unatumika kwa 
lengo lililokusudiwa na 
kuwafikia watoto hao 
kwa wakati.

 
“Tunaomba mjitahidi 

msaada huu uwafikie 
walengwa kama vile 
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Vijana wa kike waliosoma 
sayansi wapewa fursa zaidi
Na Mwandishi Wetu

I
KIWA ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Wanawake na 
Vijana wa Kike waliosomea 

masomo ya sayansi, Kampuni ya 
Bia ya Serengeti (SBL) imeweka 
wazi mpango wake wa kuwapa 
fursa na kuajiri vijana wa kike 
wanaomaliza vyuo katika fani za 
sayansi.

Fursa hiyo imetolewa kupitia 
programu yao inayojulikana kwa 
jina la STEM (Science, Technol-
ogy, Engineering, and Mathemat-
ics).

Imeelezwa kuwa hatua hii 
inaambatana na malengo ya ki-
mataifa ya maendeleo endelevu 
ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 
2030 yanayolenga kuhamasisha 
ushiriki wanawake na vijana wa 
kike kwenye sayansi. 

Pamoja na hayo, mpango huu 
kabambe wa SBL unaendana na 
mkakati wa Serikali ya Tanzania 

ya kuongeza idadi ya vijana wa 
kike kwenye fani za sayansi kwa 
kujenga zaidi ya shule za sayansi 
za wasichana kote nchini. SBL im-
eyasema haya katika taarifa yake 
kwa vyombo vya habari iliyotole-
wa jana.

Kwa mujibu was SBL, pogramu 
ya STEM inalenga kuajiri idadi 
kubwa ya vijana wa kike wa-
naotamani kujiunga na kampuni 
na watafanya kazi kwa muda wa 
miezi kumi na miwili wakiwa na 
Shahada ya Kwanza/diploma ya 
juu au inayolingana na shahada 
ya kwanza katika fani za uhandisi 
wa umeme, uhandisi wa kielek-
troniki, uhandisi wa umekanika, 
uhandisi wa mitambo, sayansi ya 
chakula na teknolojia.

Saraphina Mwamaso, msi-
mamizi wa programu hiyo wa 
SBL alizungumza kwenye warsha 
iliyohudhuriwa na vijana wa kike 
waliopo katika fani za sayansi, 
alisema:

 “Tangu kuanzishwa kwa pro-

gramu hii ya STEM mwaka ime-
shaajiri vijana kumi wanasayansi 
wa kike kutoka vyuo mbalimbali  
Tanzania. Programu hii pia im-
ewainua na kuwaelimisha vi-
jana wa kike kupitia ushauri na 
mafunzo. Lengo letu ni kuboresha 
na kuimarisha tofauti za kijinsia 
katika  SBL hasa katika idara ya 
ugavi.”

Mmoja wa wahitimu wa fani ya 
shahada ya elektroniki na TEHA-
MA kutoka Taasisi ya Teknolojia 
ya Dar Es Salaam (DIT), Flora 
Munuo, alizungumzia uzoefu 
wake kama mwanafunzi wa 
STEM, alisema:

 “Ni muhimu kutambua mchan-
go wa vijana wa kike katika say-
ansi kwa sababu ukiwa na uju-
muishwaji mkubwa huchangia 
uvumbuzi zaidi. Kuna idadi 
kubwa ya vijana wa kike ambao 
tuna uwezo wa kuvumbua dhana 
mpya na matumizi. Ninaishukuru 
sana SBL kwa kutambua uwezo 
wangu na kunipa nafasi kwenye 

programu hii.”
Rukia Tezura, mhitimu mwing-

ine wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam na Shahada ya Uhandisi wa 
Mawasiliano alielezea pia uzoefu 
wake kwa kusema ana imani kija-
na yeyote wa kike mwenye kipaji 
katika sayansi anaweza kufanya 
mambo makubwa sana. 

Ni lazima tuwe na ujasiri wa 
kuchangamkia fursa hizi ambazo 
zitatuwezesha kupanga safari ya 
mafanikio katika kupitia progra-
mu kama hii ya STEM. Nawaasa 
vijana wote wa kike mjitokeze na 
muonyeshe kile mnachoweza, ni 
matumaini yangu kuwa wasicha-
na wote watayapokea haya kwa 
furaha,” alisema.

Halikadhalika, SBL imesisitiza 
kuwa mkakati wake wa muda 
mrefu ni kukuza vipaji vya vi-
jana wa kike kuwa viongozi bora 
wa baadaye wa kampuni kupitia 
mafunzo mbalimbali ya kujenga 
nidhamu na uthamani katika kila 
kazi ndani ya kampuni.

Wateja 
100 zaidi 
wazoa mil. 
10/- NMB 
MastaBata
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB jana 
imechezesha droo ya sita ya 
kila wiki ya promosheni ya 
MastaBata-Kivyako Vyako 
ambapo wateja wake 100 zaidi 
wamenyakua zawadi za fedha 
taslimu zenye thamani ya Sh. 
milioni 10.

Akizungumza kabla ya 
kuchezeshwa droo hiyo jijini 
Dar es Salaam, ofisa kutoka 
Idara ya Kadi, Lightness 
Zablon, alisema katika droo 
tano zilizotangulia wateja 
500 wameshinda jumla ya Sh. 
milioni 50.

“Kama watangulizi wao, 
wateja watakaobahatika 
kushinda leo kila mmoja wao 
atashinda pesa taslimu Sh. 
100,000. Pia zipo zawadi za Sh.  
milioni moja kwa kila mteja kwa 
wateja 25 kila mwezi,”  Zablon 
alibainisha.

“Kwenye droo ya mwisho 
mwezi ujao, wateja 30 
watanyakua shilingi  milioni 3 
kila mmoja,” aliongeza.

Kufuatia kutolewa kwa 
shilingi milioni 10 baada ya droo 
ya hiyo mwishoni mwa wiki 
iliyofanyika Makao Makuu ya 
NMB, jumla ya Sh. milioni 85 
zimenyakuliwa na wateja 625 
wa taasisi hiyo ya fedha mpaka 
sasa.

Hiyo inatokana na Sh. milioni 
60 za kila wiki pamoja na Sh. 
milioni 25 za droo moja ya 
kila mwezi. Zaidi ya wateja 
1,000 wa NMB wanatarajiwa 
kushinda zaidi ya Sh. milioni 
200 zilizotengwa na benki hiyo 
katika msimu huu wa tatu wa 
kampeni ya MastaBata.

Zablon alisema promosheni 
ya NMB MastaBata-Kivyako 
Vyako ilizinduliwa mwishoni 
mwa mwaka jana kuwahimiza 
wateja wa benki hiyo kuongeza 
matumizi ya kadi za malipo za 
NMB Mastercard na Mastercard 
QR.

NMB pia inatumia kampeni 
hii ya kuchagiza maendeleo 
ya uchumi wa kidijitali 
kuwazawadia wateja wake 
waaminifu ambao wamekuwa 
sehemu muhimu ya mafanikio 
ya safari yake ya mabadiliko ya 
kidijitali.

Kwenye droo mbili za mwezi 
zitakazofanyika wakati wa 
shindano hili la wiki 10, jumla 
ya wateja 50 watashinda Sh. 
milioni 50 wakati wale 30 wa 
droo ya mwisho watanyakua Sh. 
milioni 90.

Benki ya NMB ilizindua 
promosheni ya MastaBata 
mwaka 2018 ikilenga zaidi 
kuongeza matumizi ya kadi 
za malipo kama sehemu yake 
ya kuunga mkono jitihada za 
kuifanya Tanzania kuwa uchumi 
wenye matumizi madogo ya 
fedha taslimu.

Bodaboda waonywa muziki sauti kubwa
Na Salome Mwasamale

DEREVA bodaboda hapa nchini 
wametakiwa kuacha tabia ya ku-
washa nyimbo kwa sauti kubwa 
wawapo barabarani hasa nyakati 
za kazi asubuhi na usiku kwa 
kuwa kelele zinachafua mazingira 
na kuleta kero kwa wananchi.

  Akizungumza na Nipashe 
mwenyekiti wa bodaboda stendi 
ya kona Mvuti Kata ya Chanika 
Wilaya ya Ilala jijini Dar es Salaam, 
Mohamed Mdogwa, alisema wao 
wameanzisha utaratibu maalum 
wa kuwapiga cheni na kuwatoza 

faini madereva wote watakao-
ingia katika kijiwe hicho huku 
wakipiga muziki. Mdogwa alisema 
wameanza utekelezaji huo ka-
tika kijiwe chao lakini nia yao ni 
kuhakikisha nchi nzima wanaiga 
mfano huo kwa kuwa kelele zina-
sumbua wafanyabiashara wen-
gine na wananchi kwa ujumla la-
kini ni uchafuzi wa mazingira. 

“Sisi mtu akikutwa anapiga mzi-
ki katika kijiwe chetu anapigwa 
cheni hadi alipe faini Sh. 3000 ndi-
po ataruhusiwa kuendelea na kazi 
vinginevyo tunaifungia pikipiki 
hiyo na kuiweka yadi huku akiilip-

ia Sh. 1000 kila siku mpaka ataka-
pokuja kuiokomboa,”alisema.

  Alisema wanaangalia 
utekelezaji katika kituo chao 
utakavyozaa matunda na wak-
iona inafaa wataandika barua 
na kuomba vikao katika matawi 
mengine ili kuliwasilisha hilo ili 
ikiwezekana na wengine waache 
tabia hiyo. 

Aliongeza kuwa kama mziki 
ulivyopigwa marufuku katika baa 
mida ya mchana vivyo hivyo mziki 
kwa madereva unapaswa kupig-
wa marufuku kwenye bodaboda 
kwa kuwa ni kero kwa wananchi 

hasa nyakati za asubuhi na usiku. 
“Utakuta mtu amepakia wa-

nafunzi asubuhi anawapeleka 
shule lakini kafungulia mziki mpa-
ka mwisho kiasi ambacho hata 
hao watoto wakipata shida huko 
nyuma hawezi kujua hivyo hili 
linapaswa kukomeshwa kabisa,” 
alisema. 

Wakizungumzia suala hilo 
baadhi ya wananchi wa Chanika 
waliipongeza hatua hiyo na kudai 
kuwa ni kero kubwa hivyo jitihada 
hizo zinapaswa kuungwa mkono 
na serikali ili ikiwezekana waache 
kabisa tabia hiyo.

Baadhi ya wasichana ambao ni wanufaika wa programu ya STEM kwa ajili ya wanaosoma sayansi na wenye uwezo mkubwa darasani inay-
oendeshwa na Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL) wakinyoosha mkono wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wanawake katika 
Sayansi. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
CHELSEA inakuwa klabu ya tatu 
England kutwaa ubingwa wa Klabu 
Bingwa Dunia baada ya Manchester 
United na Liverpool. Miamba hiyo 
ya ‘Darajani’ juzi iliichapa Palmeiras 
ya Brazil kwa mabao 2-1 kwenye 
mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja 
wa Mohammed Bin Zayed huko Abu 
Dhabi, Falme za Kiarabu.

NIPASHE jumAtAtu FEBRuARI 14, 2022

LONDON, England 

K
LABU ya soka ni nzuri kama 
mashabiki wao na uwanja ni mzuri 
kama anga yake. Bila mashabiki 
kupiga kelele, hata uwanja wa 

kisasa zaidi wa mpira unaweza kujisikia 
usio na uhai. Bila kelele za sauti na nyim-
bo zinazofuatana kutoka kwa mashabiki 
waaminifu, hakuna timu inayoweza kupata 
“faida ya kucheza nyumbani”.

Leo, tutaangalia viwanja vitano vya soka 
ambavyo vinaifanya timu kuonekana kama 
ina wachezaji 12 uwanjani. Viwanja hivi 
vitano vinaweza visiwe vya bei ghali zaidi, 
lakini ni jinsi zinavyopambania timu zao.

#5. Uwanjwa wa Ali Sami Yen Sports 
Complex NEF - Galatasaray A.S.

Nyumbani kwa wababe wa Ligi Kuu 
ya Uturuki, Galatasaray A.S. Uwanja wa 
Ali Sami Yen Sports Complex NEF ni mo-
jawapo ya viwanja vinavyovutia zaidi ba-
rani Ulaya. Mashabiki wa klabu hii kubwa 
wamejiandaa kwenda kwa kiwango cho-
chote kuishangilia klabu yao hivyo kufanya 
maisha kuwa magumu kwa timu ngeni.

Wao ni wa kumetameta, wenye sauti 
kubwa, na wanaweza kuwa na maana ya 
kipekee kwa upande wa kutembelea, ku-
hakikisha hakuna dhaifu anayeweza kusta-
wi katika uwanja wao wa nyumbani. NEF, 
ambayo zamani ulijulikana kama Turk 
Telekom Arena, uliingia katika Kitabu cha 
Rekodi za Dunia cha Guinness kwa kuwa 
uwanja wa mpira wenye sauti zaidi.

Wakati Galatasaray ilipokuwa ikicheza 

mwaka 2011, mashabiki kwenye uwanja 
walirekodi sauti ya juu ya desibel 131.76, 
ambayo bila shaka ilisikika kote jijini.

Uwanja wa NEF, uliozinduliwa mwaka 
2011, unaweza kuchukua hadi watu 52,223 
katika usiku wa soka. Huku gharama za 
ujenzi zikifikia Euro milioni 128, uwanja 
huo umejaa vitu vya kisasa vya usalama.

#4. Celtic Park - Celtic
Ligi Kuu ya Uskoti mara nyingi huone-

kana kama ligi ya farasi wawili, huku Rang-
ers na Celtic zikiwania taji mara nyingi 
zaidi. Celtic, haswa, imekuwa na mafanikio 
makubwa katika muongo uliopita, ikishin-
da taji la ligi kila msimu kati ya 2011 na 2020.

Wamekuwa na baadhi ya wachezaji bora 
katika safu zao, bila shaka, lakini lazima pia 
wavue kofia yao kwa Celtic Park kwa usaid-
izi usio na shaka.

Celtic Park, mojawapo ya viwanja bora 
zaidi duniani, unajua kila mbinu kwenye 
kitabu ili kuweka shinikizo kwa wapinzani. 
Kila mguso unazomewa, kila mchezaji ana-
dhihakiwa. Haiwezekani kustawi kwenye 
uwanja huu isipokuwa uwe na ngozi nene.

Mbinu zao za kutisha ni nzuri sana, wali-
weza kuiongoza timu yao kupata ushindi 
wa kihistoria wa mabao 2-1 dhidi ya Bar-
celona kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 2012-13.

Uwanja wa Glasgow unachukua hadi 
watu 60,832 na una uwanja maalum wa 
kusimama kwa mashabiki walio na shauku 
kupita kiasi. Uwanja huo ulijengwa mnamo 
mwaka 1888 na kwa sasa una uso wa nyasi 
asili.

#3. Diego Armando Maradona Sta-
dium - SSC Napoli

Timu ya Serie A Napoli iko mbali na kuwa 
miongoni mwa timu zilizopambwa zaidi 
nchini Italia. Wameshinda mataji mawili 
pekee ya Serie A katika historia yao, huku 
la mwisho likiwa mwaka 1990.

Licha ya uchezaji mdogo, mashabiki wa 
Napoli hujitokeza kila siku ya mechi, wakis-
hangilia timu yao kwa nguvu zao zote.

Uko katika kitongoji cha Fuorigrotta cha 
Naples, Uwanja wa Diego Armando Mara-
dona ndio uwanja wa tatu kwa ukubwa. 
Umepewa jina la mchezaji wao wa zamani, 
Diego Maradona, una uwezo wa kuchukua 
watu 54,726, kati ya siti hizo 16,584 ni viti 
vilivyofunikwa.

Uwanja huo ambao hapo awali ulijulika-
na kama Stadio San Paolo, unajulikana kwa 
sauti kubwa, na maonyesho ya moto.

Msimu huu, wana nafasi ya kumaliza 
ukame wa taji la ligi na hatimaye kurudisha 
taji hilo nyumbani kwa mara ya kwanza 
baada ya miaka 22.

#2. Anfield - Liverpool
Uwanja wa kupendeza zaidi nchini 

Uingereza, Anfield, pia unatokea kuwa 
uliopambwa zaidi kwenye orodha yetu. 
Kwa hisani ya utamaduni wa soka wa Liv-
erpool, Anfield imeshuhudia timu yake 
ikisherehekea mataji 19 ya Ligi Kuu, Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mara sita, miongoni mwa 
mengine.

Tofauti na viwanja vingi, uwanja huo 
wa pale Merseyside hauzingatii kuwadhal-

Wachezaji 10 Wenye  ‘asisti’ nyingi duniani   uk. 1 2

ViWanja Vi5 Vinara kWa
amshaamsha mashabiki

ilisha wapinzani. Badala yake, unatoa tu upendo 
usioyumba na usaidizi kwa ‘Wekundu’ hao.

Anfield, makao ya wimbo maarufu “You’ll 
Never Walk Alone,” daima umekuwa kuhusu 
subira, uvumilivu, na matumaini, hata wakati 
hakuna kitu kinachoonekana kutokea.

Hakuna mtu aliyeshangaa, kauli mbiu hiyo 
imeruhusu Anfield kushuhudia mabadiliko 
mengi. Mechi za hivi karibu kati ya hizo zilikuja 
dhidi ya Barcelona wakati Wekundu hao wali-
popindua mabao 3-0 katika mechi ya mkondo 
wa kwanza kwa kuandikisha ushindi wa ajabu 
wa 4-0 kwenye Uwanja wa Anfield.

Wakichochewa na ushindi huo maarufu kati-
ka nusu-fainali, Liverpool hatimaye walifanikiwa 
kunyanyua Ligi ya Mabingwa msimu wa 2019-20, 
kwa kuwalaza Tottenham Hotspur 2-0 kwenye 
fainali.

#1. Signal Iduna Park - Borussia Dort-
mund

Uwanja wa ajabu zaidi, unaoonyesha hisia, 
na wa kutisha kabisa barani Ulaya, Signal Iduna 
Park ya Borussia Dortmund ipo kileleni mwa 
orodha yetu.

Kwa hisani ya ubabe wa Bayern Munich, 
Borussia Dortmund hawajapata nafasi ya 
kushinda mataji mengi hivi karibu, lakini ukame 
wao umewafanya mashabiki wao kujitolea zaidi. 
Wanamiminika kila usiku, wakishangilia timu 
yao, bila kujali ubora wa upinzani.

Ukiwa na uwezo rasmi wa kubeba watazamaji 
53,028, Signal Iduna Park sio tu moja ya viwanja 
vikubwa zaidi barani Ulaya, lakini pia ni wa kip-
ekee. Upande wa kusini wa uwanja ni karibu na 
jukwaa moja kubwa, lenye uwezo wa kukaribi-
sha mashabiki 24,000.

Upande wa kusini mara zote hukaliwa na 
wafuasi wakereketwa wa klabu hiyo, ambao 
huvaa bendera za jadi za njano na nyeusi. “The 
Yellow Wall” ya Dortmund imekuwa tama-
sha maarufu katika soka, kitu ambacho hata 
mashabiki wa Bayern Munich wanakihusudu.

Anfield - Liverpool 
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Extra Time

“Wasiwasi wangu mkubwa sasa ni kile 
ulichosoma kuhusu Saka. Mara tu [Pierre-
Emerick] Aubameyang alipoondoka, wali-
paswa kwenda kwa Saka na kusema, ‘Hapa 
kuna mshahara wako wa pauni 50,000 kwa 
wiki. Huu hapa mkataba wa miaka minne/
mitano. Tafadhali usiingie tena katika hili, 
Arsenal. Mpe mkataba sasa,” Kiungo wa 
zamani wa Arsenal, Paul Merson  
akiitaka ‘Gunners’ kuwahi kumpa 
mkataba mpya Bukayo Saka.

“Nina uhakika Kombe la Dunia halitache-
zwa kila baada ya miaka miwili, kwa 
sababu ni wazo la kijinga. Inaonekana 
kwangu kuwa shirikisho la mpira lingekuja 
na wazo la kupunguza kalenda ambayo 
wachezaji wanahangaika nayo,” Rais wa 
Shirikisho la Soka la Ulaya (UEFA), 
Aleksander Ceferin, akipinga wazo 
la Kombe la Dunia kuchezwa kila 
baada ya miaka miwili.

“[Diogo Jota] alikuwa usajili mkubwa sana 
na hata Liverpool ilipomnunua unafikiri ‘oh, 
hiyo inavutia’. Ununuzi wa kuvutia, unaji-
uliza ni wapi atafaa, ataingiaje kwenye safu 
ya washambuliaji watatu?” Nguli wa soka 
wa England, Ian Wright akipende-
keza majira ya joto straika mmoja 
wa Liverpool kuuzwa majira ya joto 
kumpisha Jota na usajili mpya, Luis 
Diaz.

Nukuu“Wachezaji 10 Wenye 
‘asisti’ nyingi duniani

LONDON, England

W
AKATI wafungaji mabao wakipata sifa nyingi katika soka, juhudi za 
watengenezaji mabao haziwezi kupuuzwa. Mchezaji ana mzigo wa 
kuipita ngome ya wapinzani na kufunga.

Ni wachezaji wenye vipaji vya hali ya juu pekee ndio wameweza 
kuipa timu nafasi ya kufunga mabao kwa kasi inayotakiwa. Ingawa washambuliaji 
wana kazi muhimu zaidi katika soka, wao si lolote bila watengenezaji mabao ambao 
wanaweza kuleta mabadiliko katika mchezo.

Wachezaji wote kwenye orodha hii baadhi yao wamekuwa bora zaidi katika mia-
ka ya hivi karibuni, na wameburudisha kwa uchezaji wao wa hali ya juu.

Bila kuchelewa zaidi, wacha tuwaangalie wachezaji 10 wenye pasi nyingi zaidi za 
mabao ambao bado wanacheza soka hadi sasa...

#10. Neymar Jr. - 218
Akiwa na mashabiki wengi duniani kote, Neymar amekuwa 

mmoja wa wanasoka wenye vipaji vingi zaidi duniani. Mbra-
zil huyo aliondoka Barcelona mwaka 2017 na kujiunga na 
PSG kwa kitita cha euro milioni 222.

Miguu ya Neymar mara nyingi imeonekana kuwa 
mingi sana kwa upinzani kumudu, na anaendelea ku-
furahisha ulimwengu kwa ustadi wake. Neymar ana 
jumla ya asisti 218 hadi sasa. Ana mabao matatu na 
asisti tatu katika mechi 10 za Ligue 1 msimu huu.

Mbrazil huyo amekuwa akisumbuliwa sana na ma-
jeraha, yanayomzuia kufikia uwezo wake halisi. Ame-
kumbana na suala kama hilo msimu huu na hajashiriki 
katika mchezo wowote PSG tangu mwishoni mwa No-
vemba mwaka jana.

#9. Franck Ribéry - 248
Mmoja wa wanasoka bora wa kizazi hiki, Franck Ribery 

mara nyingi amekuwa akidharauliwa. Ribery aliunda ush-
irikiano mzuri sana na Arjen Robben kule Bayern na akaen-
delea kutawala mpira wa ndani na wa Ulaya. Alishinda tuzo 
ya Mchezaji Bora wa Mwaka wa UEFA mwaka 2013 na pia 
alishika nafasi ya tatu kwenye Ballon d’Or, nyuma ya Lionel 
Messi na Cristiano Ronaldo.

Ribery aliondoka Bayern na kujiunga na Fiorentina mwa-
ka 2019. Kwa sasa ana asisti 248 kwa jina lake. Ribery hakuwa 
na klabu mwanzoni mwa msimu wa 2021-22, lakini hatimaye 
alijiunga na ‘Salernitana’.

Mfaransa huyo alikuwa muhimu katika ushindi mkubwa 
wa Bayern katika miaka kadhaa iliyopita. Ameshinda mataji 
tisa ya Bundesliga, Ligi ya Mabingwa Ulaya moja, mataji sita 
ya Ujerumani, na mataji manne ya Super Cup akiwa na ‘Ba-
varia’ hao.

#8. Zlatan Ibrahimovic - 255
Zlatan Ibrahimovic ni mfano halisi wa maneno “kuzeeka 

kama divai nzuri”. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 40 
anaendelea kujituma uwanjani na anaendelea kuvunja rekodi 
katika klabu ya AC Milan. Ibrahimovic ni mmoja wa wanasoka 
waliotamba zaidi, akiwa ameshinda mataji zaidi ya 30 katika 
maisha yake ya soka.

Zlatan pia ndiye mchezaji pekee aliyeshinda mataji 11 ya ligi 
kwenye ligi nne, yaani Eredivisie (Uholanzi), Serie A (Italia), 
LaLiga (Hispania), na Ligue 1(Ufaransa). Ibrahimovic kwa sasa 
ana asisti 255 kwa jina lake. Raia huyo wa Sweden ana mabao 
manane na asisti mbili kwenye Serie A msimu huu. Hakuna sha-
ka kwamba ataendelea kuongeza idadi hii.

#7. Cesc Fabregas - 260
Cesc Fabregas amekuwa mchezaji bora wa kiungo wa kati, haswa 

wakati wa siku zake za mapema Arsenal. Raia huyu wa Hispania alikuwa na kipaji na 
alikuwa kiongozi uwanjani. Kwa hakika, Arsene Wenger aliamini uwezo wake kiasi 
kwamba alifanywa kuwa nahodha wa ‘Washikabunduki’ akiwa na umri wa miaka 
21.

Fabregas alisajiliwa na Barcelona mwaka 2011, hata hivyo, kwa sababu ya uwapo 
wa nyota Xavi na Andres Iniesta walikuwa wanatawala eneo la kiungo, alipata muda 
mfupi sana wa kucheza. Fabregas alirejea Ligi Kuu England mwaka 2014 na akasa-
jiliwa Chelsea. Alishinda taji la Ligi Kuu mara mbili, Ligi ya Europa moja, na Kombe 
la FA moja akiwa na Blues.

Fabregas ana asisti 260 katika maisha yake ya soka hadi sasa. Raia huyo wa His-
pania hajacheza vizuri msimu huu kutokana na jeraha la nyama ya paja alilopata 

Septemba.

#6. Mesut Özil - 261
Wachezaji wengi wamekuja na kuondoka, lakini wachache wameweza 

kuiga umahiri wa Mesut Ozil. Mjerumani huyo anaonekana ana macho 
nyuma ya kichwa chake kwa jinsi anavyotoa pasi za kuudhi.

Ozil alikaa Real Madrid kwa miaka mitatu na alijiunga na Arsenal mwaka 
2013. Amekuwa mmoja wa wachezaji waliosajiliwa vizuri zaidi Arsenal ka-
tika muongo mmoja uliopita. Ozil aliunda muunganiko mzuri na Olivier 
Giroud na Alexis Sanchez kule Arsenal, akitengeneza mabao kushoto, kulia 
na katikati. Msimu wa 2015-16, Ozil alitengeneza nafasi 146 na kumaliza 
kampeni hiyo akiwa na asisti 19 na mabao sita.

Ozil ana jumla ya asisti 261 kwa jina lake. Siku zake za mwisho akiwa na 
‘Washikabunduki’ hao aliacha ladha chungu katika vinywa vya mashabiki 

wengi, kwani aliwekwa kando kutokana na mabishano ya vyombo vya 
habari. Ozil alijiunga na Fenerbache katika dirisha la uhamisho la 

Januari mwaka 2021 na kwa sasa ana mabao manane na asisti 
mbili za klabu hiyo.

#5. Angel Di Maria - 269
Angel Di Maria alisajiliwa na PSG mwaka 2015 na amekuwa 

akitegemewa katika kikosi hicho. Michango ya Di Maria kutoka 
kwenye winga imekuwa mikubwa na ubunifu wake na maono 

yanamfanya kuwa mchezaji wa ajabu.
Di Maria ana jumla ya asisti 269 katika maisha yake ya soka 

hadi sasa. Pia anashikilia rekodi ya kutoa pasi nyingi zaidi 
katika historia ya PSG. Raia huyo wa Argentina alitoa 

pasi za mabao 18 katika msimu wake wa kwan-
za PSG.

Di Maria ana asisti nne na tatu kwenye 
Ligue 1 msimu huu. Ameshinda kiasi 

kikubwa cha mataji akiwa na Real 
Madrid na PSG. Hata hivyo, Ligi 

ya Mabingwa Ulaya mara zote 
imekuwa ikiikwepa PSG na ata-
jaribu kupata taji hilo linalota-
maniwa sana msimu huu.

#4. Cristiano 
Ronaldo - 
272

C r i s -
tiano Ronaldo 

aligonga vichwa vya habari aliposajiliwa 
na Manchester United mwanzoni mwa msimu wa 

2021-22. Akiwa na umri wa miaka 37 sasa,   wachezaji wengi kwa 
umri huo huwa wanatundika daluga zao, lakini Ronaldo anaendelea ku-
vutia.

Mshindi huyo mara tano wa tuzo ya Ballon d’Or ana jumla ya asisti 272 
na ana uhakika wa kuongeza zaidi kwenye mabao yake. Ndiye mwanasoka 
pekee aliyefunga mabao 800 katika karne hii.

Kurejea kwa Ronaldo Old Trafford hakujaenda kulingana na mpango, na timu 
yake imekuwa chini ya kiwango kwa muda mwingi wa kampeni za Ligi Kuu. La-
kini yeye ni miongoni mwa wafungaji wazuri wa mabao. Ana mabao nane na asisti 
tatu katika mechi 18 za Ligi Kuu England msimu huu.

#3. Luis Suarez - 277
Suarez aliondoka Barcelona mwaka 2020 na 

kujiunga na Atletico Madrid baada ya kukosana 
na Wakatalunya hao. Mchezaji huyo wa Uru-
guay alifunga mabao 21 na kuiongoza klabu 
hiyo kutwaa taji lao la kwanza la Ligi Kuu ya 
Hispania tangu 2013.

Ingawa Suarez amekuwa mfungaji ma-
bao hodari, ana sehemu yake nzuri ya ku-
toa pasi za mabao pia. Suarez ana jumla ya 
asisti 277 katika maisha yake ya soka hadi 
sasa. Inasemekana alihusishwa na kurejea 
kwa mshtuko Ligi Kuu England akiungana 
tena na Steven Gerrard huko Aston Villa. 
Hata hivyo, Atletico Madrid walitangaza ku-
tomruhusu kuondoka Januari.

Suarez ana mabao saba na asisti mbili 
katika La Liga msimu huu. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 35, hivi karibuni 
amefikia rekodi ya ufungaji ya Lionel Messi 
katika mechi za kufuzu Kombe la Dunia. 
Wote Messi na Suarez wamefunga mabao 
27 katika mechi za kufuzu. Bao pekee la 

mshambuliaji huyo limeweka hai matumaini 
ya Uruguay kwenda Kombe la Dunia nchini Qa-

tar.

#2. Thomas Muller - 283
Bayern Munich daima imekuwa 

moja ya timu kubwa barani 
Ulaya na Thomas 

Mu l l e r 

amekuwa na jukumu kubwa katika hilo. Muller amekuwa 
Bayern tangu akiwa kijana na ameshinda kila kitu. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 32, ameshinda mataji 10 ya Ligi 
Kuu Ujerumani, Bundesliga, Ligi ya Mabingwa Ulaya mara 
mbili, mataji sita ya Ujerumani, na Super saba akiwa na Bay-
ern.

Muller amekuwa na kipaji cha kutengeneza nafasi na ndiye 
anayeongoza kwa kutoa pasi za mabao Bayern. Muller ame-
toa jumla ya asisti 283 katika maisha yake ya soka. Mjerumani 
huyo ana mabao sita na asisti 18 katika mechi 20 pekee za 
Bundesliga msimu huu.

Muller alivunja rekodi ya Lionel Messi ya kutoa pasi nyingi 
zaidi za mabao kwa mwaka mmoja kwa kutoa asisti 32 mwa-
ka 2021. Hiyo ni mara saba zaidi ya mchezaji yeyote kutoka ligi 
tano bora za Ulaya.

 
#1. Lionel Messi - 357
Lionel Messi anachukua nafasi ya kwanza kwenye orodha 

hii na hiyo haishangazi. Raia huyu wa Argentina amekuwa 
mmoja wa wanasoka wakubwa ambao ulimwengu ume-
washuhudia. Mfungaji na muundaji mahiri wa mabao, Messi 
mara nyingi amekuwa akiibeba Barcelona peke yake kwa 
miaka 18 aliyokaa na klabu hiyo.

Messi ana jumla ya asisti 357, na inaonekana hakuna mtu 
atakayemkaribia Muargentina huyo. Messi aliondoka Barca 
baada ya kucheza mechi 778 kwa Wakatalunya hao na ku-
saini Paris Saint-Germain mwanzoni mwa msimu wa 2021-22.

Mshindi huyo mara saba wa tuzo ya Ballon d’Or, amekuwa 
na wakati mgumu akiwa na PSG na ana bao moja na asisti sita 
katika mechi 12 za Ligue 1. Messi ameungana tena na Neymar 
kwa mara nyingine na wawili hao wana uwezo wa kuipeleka 
PSG kwenye utukufu wa Ulaya wanaoutamani sana.

Messi



ZLATAN Ibrahimovic ameungana na  Cris-
tiano Ronaldo kuwa wachezaji wawili pekee 
ambao wamefunga mabao dhidi ya timu 
tofauti 80 katika ligi tano bora Ulaya tangu 
mwaka 2000.
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Na Adam Fungamwango

N
I wiki ambayo Ligi Kuu Tan-
zania Bara imesimama kupi-
sha michuano ya kimataifa, 
pamoja na Kombe la FA.

Wiki iliyopita Ligi Kuu ilikuwa kwe-
nye mshikemshike wa raundi ya 14, 
ikiwa imesalia raundi moja tu, kuka-
milika kwa mzunguko wa kwanza.

Ilikuwa ni raundi ambayo imekuwa 
na matukio mengi yakizungumzwa 
wiki nzima, hasa lawama kwa waamu-
zi.

Mashabiki wengi wa soka nchini 
wameonekana kulalamikia zaidi 

Mabao Ma 5 Makali 
raundi ya 14 ligi kuu

waamuzi, kuwaongelea na kuacha 
kuangalia baadhi ya matukio men-
gine mazuri michezoni yaliyofanywa 
na baadhi ya wachezaji.

Kuna baadhi ya wachezaji wameo-
nyesha ufundi na umahiri mkubwa 
wa kupachika mabao, lakini hayaku-
zunguzwa.

Kwenye makala haya, tunakuletea 
mabao matano yaliyofungwa kwa 
umaridadi mkubwa kwenye raundi 
ya 14 ya Ligi Kuu, twende sasa...

#1. George Pole - Geita Gold vs 
Polisi Tanzania

Ilikuwa ni katika dakika ya 23, 
alikwenda kupiga faulo nje kidogo 
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ya eneo la mita 18, aliachia shuti kali la 
juu lililokwenda kushoto kwa kipa Geo-
frey Mkumbo ambaye alijikuta akiruka 
kama ushahidi tu.

Lilikuwa ni bao la sita la mchezaji 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu, lakini ni la pili kwenye mechi hiyo 
iliyochezwa Februari 6, mwaka huu 
katika Uwanja wa Shule ya Sekondari 
Nyankumbu na kuongoza timu yake ku-
pata ushindi wa mabao 3-1.

#2. Habib Kyombo - Mbeya Kwan-
za vs Ruvu Shooting

Mbeya Kwanza ilipata faulo umbali 
upatao takriban mita 20 mpaka 25 hivi, 
ukaenda kupigwa na Habib Kyombo.

Wakati huo tayari Ruvu Shooting ili-
kuwa inaongoza kwa bao 1-0 na ilikuwa 
ni dakika ya 50 kwenye mechi hiyo ya 
Ligi Kuu iliyochezwa Februari 3 kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Ruvu waki-
wa wenyeji.

Kyombo alitandika mkwaju mkali 
ambao awali wakati anaupiga ulioneka-
na kama unakwenda kushoto kwa kipa 

Mohamed Makaka, lakini ulipofika 
karibu ukakatika na kupinda kulia, 
kitu kilichofanya kipa huyo kupotea 
maboya, na hata aliporuka ilikuwa 
ni ushahidi tu, timu hizo zikatoka 
sare ya bao 1-1.

#3. Reliants Lusajo - Namungo 
vs Mtibwa Sugar

Lilikuwa ni bao lake la nane 
msimu huu kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara. Huyu ni Reliants Lusa-
jo, straika hatari mzawa kwa sasa 
kwenye Ligi Kuu. Ilikuwa ni Febru-
ari sita, akipachika bao maridadi, 
akipata pasi kutoka kwa Hashim 
Manyanya likiwa la kwanza kwenye 
mechi hiyo. Pamoja na kwamba ali-
kuwa karibu na lango la wapinzani 
wake, lakini alikuwa eneo gumu la 
kufunga. Pasi haikuja pia vizuri, ali-
chofanya aliruka juu kidogo, mguu 
wa kushoto ukiuruka mpira na ku-
unganisha kwa mguu wa kulia, kitu 
ambacho kingewashinda mastraika 
wengi. Baadaye alifunga lingine na 
kuisaidia Namungo kushinda ma-
bao 3-1, na yeye kukaa kileleni mwa 
orodha ya wafungaji bora akiwa na 
mabao tisa.

#4. Collins Opare - Biashara 
United vs KMC

Ilikuwa ni dakika ya 74, wakati 
huo KMC ilikuwa inaongoza kwa 
bao 1-0. Opare alipata pasi ndefu ku-
toka kwa Christian Nzigah, ikamkuta 
akiwa katikati ya mabeki wawili. 
Alichofanya aliugusa na kuupeleka 
upande wa kushoto, na ikampoteza 
beki mmoja wa KMC, ambaye alirudi 
kulia kukabana na beki mwenzake, 
huku mfungaji akiwa upande wa 
kushoto peke yake. Kabla hawajajua 
nini cha kufanya, aliachia ‘fataki’ kali 
iliyomshinda kipa Juma Kaseja na 
kujaa wavuni na mechi kumalizika 
kwa sare ya bao 1-1 dhidi ya KMC 
kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam.

#5. Erick Mwijage - Kagera Sug-
ar vs Coastal Union

Aliuchukua mpira wa pasi ya kich-
wa, mita chache kutoka katikati ya 
uwanja. Akiwa kwenye kasi, akifuku-
zana na beki wa Coastal Union Jack-
son Shiga, aliupata mpira na kuu-
kokota kwa mita kadhaa hadi karibu 
na eneo la hatari, akapunguza spidi.

Erick Mwijage alipopunguza spidi, 
Shiga alimpita na kwenda kwa lengo 
la kumzuia. Alichofanya Erick na 
kuanza kuchanganya miguu kama 
Cristiano Ronaldo, halafu akamdan-
ganya kama anapita kulia. Haikuwa 
hivyo, ghafla akabadilisha uelekeo 
na kupita kushoto, na kumchang-
anya beki huyo akiwa ameshapotea. 
Hatua moja tu ambayo Erick aliipiga 
kwa kumpita Shiga aliachia shuti la 
mguu wa kushoto, lakini halikuwa 
kali sana, ila la kiufundi, mpira uka-
jaa ndani ya wavu.

Ilikuwa ni dakika ya 19, likiwa ni 
bao la kwanza kwenye mechi hiyo 
iliyochezwa Februari 5, Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera we-
nyeji wakishinda kwa mabao 2-1.

Lusajo
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Serikali na 
UNICEF
kupitia hali 
ya watoto
Na Augusta Njoji, DODOMA 

SHIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF) limesema 
lipo tayari kushirikiana na 
serikali kufanya mapitio 
ya hali halisi ilivyo sasa 
kwenye utekelezaji wa 
maendeleo na ustawi wa 
watoto. 

Mwakilishi Mkaazi wa 
UNICEF  nchini,  Shalini 
Bahuguna, aliyasema 
hayo  jijini hapa alipofanya 
mazungumzo na Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia Wanawake na 
Makundi Maaalum, 
Dk. Dorothy Gwajima, 
alipofika kujitambulisha 
na kuonyesha utayari wa 
kufanya kazi na serikali.

 Alisema UNICEF iko 
tayari kushirikiana na 
serikali na kwa pamoja 
watakuja na mkakati 
unaojibu mahitaji ya 
wakati wa sasa ili kutimiza 
matarajio ya Rais Samia 
Suluhu Hassan. 

Kwa upande wake, Dk. 
Gwajima alisema wizara 
hiyo iko tayari kufanya 
kazi nashirika hilo hasa 
kwa kuzingatia vipaumbele 
vya nchi katika mambo ya 
ustawi na maendeleo ya 
jamii ya kitanzania. 

“Nimekuwa nikifanya 
ziara za kikazi mikoani  
na kukutana na kamati 
za ulinzi wa wanawake 
na mtoto ngazi ya kata 
na mitaa ambapo, kilio 
chao kikubwa ni upungufu 
wa wataalamu wa 
maendeleo na ustawi wa 
jamii kwenye ngazi hiyo, 
hivyo sisi tunayo imani 
kupitia ushirikiano wenu 
changamoto hii itapata 
ufumbuzi,” alisema. 

Dk. Gwajima alisema 
wanatambua na kuheshimu 
kazi ambayo imeendelea 
kufanywa na shirika hilo 
nchini hususan katika ulinzi 
wa mtoto kabla ya kuundwa 
kwa wizara hiyo mpya.

Naibu Spika wa Bunge, Mussa Hassan Zungu (kulia), akikabidhiwa zawadi ya ua na Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule, ili kumpongeza 
kwa kuchaguliwa na wabunge kuwa Naibu Spika mwishoni mwa wiki jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mpango ulivyoongeza kasi
uandikishaji watoto shule
Na Augusta Njoji, DODOMA  

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 

Innocent Bashungwa, amesema 
Mpango wa Elimumsingi bila 
malipo umeongeza uandikishaji 
wanafunzi ambapo kwa mwaka 
huu wanafunzi 3,046,919 wamean-
dikishwa elimu ya awali, msingi na 
sekondari.

 Bashungwa aliyasema hayo juzi 
jijini hapa kwenye hafla ya utoaji 
wa Tuzo za Ubora wa Taaluma 
kwa matokeo ya mtihani wa ku-
maliza elimu ya msingi, kidato cha 
nne na kidato cha sita kwa mwaka 
2021 iliyodhaminiwa na Chama 
Cha Walimu Tanzania (CWT).

 Alisema tangu kuanza kutekele-
zwa kwa mpango huo mwaka 2015, 
mpaka sasa, serikali imepeleka Sh. 
trilioni 1.43, kwa ajili ya kughara-
mia Elimumsingi bila malipo.

  “Mpango wa Elimumsingi bila 
malipo umeleta fursa ya upati-
kanaji wa elimu kwa kuongeza 
uandikishaji wa wanafunzi, kuto-
kana na kuondolewa kwa vikwazo, 
katika mwaka 2016, jumla ya wa-
nafunzi 2,670,125 waliandikishwa, 
kati ya hao wanafunzi 917,137 wa 
elimu ya awali, 1,386,592 wa darasa 
la kwanza na wanafunzi 366,396 
wa kidato cha kwanza,” alisema. 

Alibainisha kwa mwaka 2022, 
jumla ya wanafunzi 3,046,919 
wameandikishwa, kati ya hao wa-
nafunzi 1,123,800 ni wa elimu ya 
awali sawa na asilimia 82, waki-

wamo wenye mahitaji maalum 
2,352, wanafunzi 1,454,544 ni wa 
darasa la kwanza sawa asilimia 91, 
na wanafunzi 664,698 wa kidato 
cha kwanza wameripoti shuleni, 
sawa na asilimia 73.2 ya wanafunzi 
waliochaguliwa kuanza kidato cha 
kwanza mwaka 2022. 

Waziri huyo alisema serikali im-
efanya jitihada kubwa kuongeza 
miundombinu ya shule kupitia 
programu na miradi mbalimbali 
inayotekelezwa nchini ikiwa ni 
jitihada    za kuboresha sekta ya 
elimu.

  Aidha, alisema serikali im-
epeleka fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya ujenzi 
wa shule mpya 235 za kata na shule 
10 za kitaifa za wasichana za mikoa 
kupitia mradi wa SEQUIP. 

 “Serikali ya awamu ya sita im-
eendelea kuboresha mazingira 
ya ufundishaji na ujifunzaji ka-
tika shule za msingi na sekondari 
nchini lwa mwaka 2021 ufaulu 
katika mtihani wa kumaliza elimu 
ya msingi umefikia asilimia 81.97, 
mtihani wa kumaliza kidato cha 
nne umefikia asilimia 87.30 na 
kidato cha sita asilimia 99.62, 
ninawapongeza kwa kuongeza 
na kuimarisha ufaulu. Hata hivyo, 
nina wahimiza kuongeza usimam-
izi wa shughuli za elimu na kuon-
doa changamoto zinazosababisha 
baadhi ya shule kutofanya vizuri,” 
alisema.

Aliagiza kuhakikisha wanafuata 
sheria, miongozo na taratibu ka-
tika usimamizi wa sekta ya elimu 
ili kufikia malengo ya serikali. 

TAWLA yajitosa udhibiti vifo vya uzazi
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

CHAMA cha Wanasheria Wa-
nawake Tanzania (TAWLA), kimeji-
panga kutoa elimu ya afya ya uzazi 
nchini ili kupunguza vifo vitokana-
vyo na uzazi.

Mratibu wa TAWLA, Wakili Jose-
phine Arnold, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akifungua 
mkutano wa siku moja wa wadau 
wa afya na sheria kutoka taasisi na 
wizara mbalimbali uliofanyika jijini 
hapa.

Arnold alisema TAWLA pamoja 
na kutoa masada wa kisheria pia 
inaendelea na utaratibu wa kutoa 
elimu ya afya ya uzazi hapa nchini 
kwa lengo la kuwasaidia jamii ku-
tambua umuhimu wa suala hilo.

Alisema     TAWLA inatekeleza 
mradi wenye lengo la  kuboresha 
afya ya uzazi kwa wanawake wenye 
umri wa uzazi uitwao (Advancing 
SRHR for women of reproductive 
age in Tanzania) ambao unakusu-
dia  kuchangia na kuboresha afya 
hiyo ili kuwa na mazingira rafiki ya 

kijamii, sera na sheria zinazozinga-
tia afya ya uzazi.

Aliongeza kuwa mradi huo un-
alenga kuongeza uelewa kwa jamii 
katika masuala ya afya ya uzazi na 
kuimarisha uwezo wa serikali za mi-
taa kwenye baadhi ya mikoa.

Aliwataja walengwa  katika ku-
hakikisha kwamba mradi unaleta 
matokeo tarajiwa, mradi huo una-
husisha wadau mbalimbali waki-
wamo wanawake na mabinti. 

“TAWLA ni shirika lisilo la kiseri-
kali, lisilojiendesha kwa faida, na 

lililojikita katika masuala ya haki 
za binadamu hususani haki za wa-
nawake kwa    kutoa msaada wa 
kisheria kwa wanawake na watoto 
wasio na uwezo kifedha,”alisema.

Aliitaja kazi nyingine kuwa ni ku-
fanya utafiti na utetezi, kutetea uta-
wala bora, uwajibikaji na kuleta us-
awa wa kijinsia.  

Kwa upande wake, Mhadhiri 
Msaidizi wa Chuo cha Serikali za 
Mitaa (LGTI) na mwanachama wa 
TAWLA, Wakili Penina Manyanki, 
alipongeza serikali pamoja na wa-

dau mbalimbali wa maendeleo kwa 
juhudi za kuendelea kupunguza 
vifo vya wanawake vitokanavyo na 
uzazi. 

Alisema hata takwimu zinaonye-
sha kwa sasa ni vifo ni 556 kati ya 
vizazi hai 100,000 kwa mwaka.

Kadhalika alisema katika kuunga 
mkono juhudi mbalimbali za ku-
kabiliana na tatizo hilo TAWLA im-
eendelea kutoa mafunzo na  semi-
na yenye lengo la kuongeza uelewa 
kwenye Jamii ili kupunguza tatizo 
hilo.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani Mbeya 
linamshikilia, Bahati Nduta 
(24), mkazi wa Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mbalizi, kwa 

tuhuma za kuwa kinara kuua watu 
kwa kukodiwa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi Ulrich Mate, ali-
yasema hayo juzi alipozungumza na 
waandishi wa habari hukusu msako 
wa watuhumiwa wa mauaji ya watu 
hivi karibuni.

Alisema kijana huyo alikodiwa 
na ndugu wa marehemu, Mkwaya 
Mwaibanje (65), mkazi wa Kitongoji 
cha Nkunga katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe ili amuue kuto-
kana na mgogoro wa mashamba 
uliokuwapo baina ya wana ndugu 
hao.

Alisema kijana huyo alikubali na 
kwenda kutekeleza mauaji hayo 
Novemba 28, mwaka 2020, ambapo 

alimuua mzee Mwaibanje kwa kum-
kata na shoka puani na kisogoni 
akiwa shambani mwake akiendelea 
na shughuli zake.

Alisema baada ya mtuhumiwa 
kutekeleza tukio hilo alitoroka na 
kutokomea kusikojulikana, hali il-
iyosababisha baadhi ya ndugu wa 
marehemu waliomkodi kukamatwa 
na kutiwa ndani mpaka atakapopa-
tikana muuaji.

“Tumemtafuta kijana huyo kwa 
zaidi ya mwaka sasa, tuliende-
lea kumsaka taratibu na ilipofika 
Februari 9,  mwaka huu, saa 11:00 
alfajiri tulifanikiwa kumkamata  
akiwa Mbalizi,” alisema Kamanda 
Matei.

Aliwataja ndugu wa marehemu 
waliomkodi mtuhumiwa huyo ni 
Mawazo Elisenjeli, Sijaona Mwai-
banje na Elijeseli Mwaibanje ambao 
walikamatwa na kufikishwa ma-
hakamani na kukiri kuwa walim-
kodi mtuhumiwa huyo kutekeleza 
mauaji hayo.

Alisema wanaendelea na upelele-
zi  ili kubaini matukio mengine am-
bayo kijana huyo ameshiriki pamo-
ja na kubaini endapo kuna wenzake 
anaoshirikiana nao ili hatua zaidi 
zichukuliwe ikiwamo kufikishwa 
mahakamani.

Katika hatua nyingine, Kamanda 
Matei alisema jeshi hilo linawashi-
kilia watu wawili kwa tuhuma za 
kumuua Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Mahabusu ya Watoto iliyoko Kabwe 
jijini Mbeya, Glory Kibra (38), kwa 
kumkaba shingoni.

Kamanda Matei aliwataja watuhu-
miwa wanaoshikiliwa  ni Nicolous 
Amani (18) ambaye ni miongoni 
mwa vijana waliokuwa wanalelewa 
kwenye mahabusu hiyo na Banda 
Mweupe (45), ambaye alikuwa mlin-
zi wa mahabusu hiyo.

Alisema watuhumiwa 
walitekeleza mauaji hayo Februari 
3, mwaka huu, ambapo walimvizia 
marehemu nyumbani kwake saa 
3:00 usiku na kumkaba shingoni 

mpaka kumuua.
Alisema watuhumiwa walipoho-

jiwa walikiri kumuua Ofisa Ustawi 
wa Jamii huyo kwa lengo la kujipa-
tia mali mbalimbali ikiwamo simu, 
kompyuta mpakato alizokuwa ana-
miliki pamoja na fedha za vikundi 
vya wanawake ambazo  alikuwa 
anakusanya.

“Huyu Nicolous ni miongoni mwa 
vijana wadogo wanaokabiliwa na 
kesi za mauaji, alishafanya mauaji 
huko Rungwe ndipo akaletwa pale 
sasa alibaini kuwa yule mama ali-
kuwa amekusanya fedha za vikundi 
mbalimbali vya wanawake wafan-
yakazi wa ile mahabusu, kwa hiyo 
akamshawishi mlinzi washirikiane,” 
alisema Matei.

Alisema katika msako ambao 
jeshi hilo lilifanya katika maeneo 
mbalimbali ya mahabusu hiyo, wali-
baini  watuhumiwa hao walitele-
keza kompyuta  na simu walizoiba 
kwa marehemu kwenye moja ya 
mabanda ya kuku.

Mbaroni madai ya kukodiwa kufanya mauaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetahadharisha kuan-
za kuwachukulia hatua za kisheria 
wazazi na walezi ambao wamekaidi 
kuwapeleka shule  wanafunzi wali-
ochaguliwa kujiunga na masomo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, aliyasema hayo juzi alipo-
zungumza na waandishi wa habari 
kuhusu shughuli mbalimbali za 
maendeleo ikiwamo uandikishaji 
wa wanafunzi wa darasa la awali, 
darasa la kwanza na kidato cha 
kwanza.

Homera alisema katika baadhi ya 
maeneo ya mkoa huo hasa Wilaya 
ya Mbarali idadi kubwa ya wa-
nafunzi bado hawajaripoti shuleni 
kutokana na visngizio mbalimbali 
vikiwamo vya kata zao kutokuwa na 
shule.

Aliwataka wanafunzi wote wali-

ochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza kuhakikisha wanari-
poti  kwenye shule walizopangiwa 
kabla  ya Machi Mosi mwaka huu 
na          kwamba baada   ya       hapo 
hatua zitaanza kuchukuliwa       kwa      
wazazi pamoja      na wanafunzi we-
nyewe.

Alisema katika wilaya ya Mbarali 
kuna baadhi ya kata ikiwamo Kata 
ya Luhanga ambayo ipo ndani ya 
mipaka ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
kwa mujibu wa Tangazo la Serikali 
namba 28 (GN.28) ya Mwaka 2008 
hazina shule za sekondari hivyo wa-
nafunzi wamepangiwa kwenye kata 
jirani.

Alisema wanafunzi wa kata hiyo 
wamepangiwa kwenda katika Shule 
ya Sekondari ya Kata ya Utengule-
Usangu lakini wengi wao hawajari-
poti kutokana na visingizio mbal-
imbali na hivyo akawataka kuripoti 

haraka kabla hatua hazijaanza ku-
chukuliwa.

“Nimeshaiagiza Halmashauri ya 
Mbarali kuboresha bweni lililoko 
katika Shule ya Sekondari Utengule-
Usangu kwa ajili ya watoto wanao-
toka Kata ya Luhanga, kwa hiyo 
hakutakuwa na kisingizio chochote, 
lakini hata wengine ambao hawa-
jaripoti naagiza waripoti haraka 
sana,” alisema Homera.

Alisema katika maeneo yote ya 
mkoa huo yenye migogoro ya mi-
paka na hifadhi, serikali haifanyi 
maendeleo yoyote mpaka mipaka 
migogoro iliyopo itakapokuwa im-
etatuliwa na kwamba endapo wa-
nanchi wataruhusiwa kuendelea 
kuishi miradi itapelekwa.

Katika hatua nyingine, Homera 
aliwataka wanafunzi wote walioa-
cha shule kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo kupata mimba warejee 

shuleni kutokana na serikali kuan-
zisha mpango maalumu wa kuwa-
saidia kutimiza malengo yao.

Alisema mpaka sasa wanafunzi 
waliorejea shuleni baada ya kuji-
fungua wapo 197 na kwamba wa-
naendelea na masomo katika shule 
mbalimbali zilizotengwa kwa ajili ya 
kundi hilo maalumu.

“Nilitembelea Shule ya Sekond-
ari ya Kutwa ya Kyela na kuzun-
gumza na baadhi ya mabinti ambao 
wamerejea shuleni baada ya kuji-
fungua, wengi wana ndoto nzuri 
sana na mmoja wapo anasema ana-
taka kuwa mwanasheria,” alisema 
Homera.

Alisema kwa wale ambao  hawa-
jarejea, lakini wanatamani kurejea 
ni vizuri wakarejea ili wanufaike 
na mpango huo maalumu ulioan-
zishwa na serikali kwa ajili ya kuwa-
saidia kutimiza malengo yao.

Barabara 
iliyosombwa
mafuriko 
yakarabatiwa

Na Nebart Msokwa, SON-
GWE

WAKALA wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARU-
RA) Mkoa wa Songwe, 
imeanza kuijenga upya 
barabara inayounganisha 
kata za Kanga na Ifwen-
kenya wilayani Songwe 
ambayo ilisombwa na 
mafuriko mwaka jana na 
kukata mawasiliano kati 
ya kata hizo.

Akizungumza wakati 
wa kukagua ujenzi wa 
barabara hiyo, Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Simon 
Simalenga, alisema hatua 
ya kuanza kuboresha 
barabara za ndani za 
wilaya hiyo inatokana na 
ongezeko la fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa 
miradi hiyo. 

Alisema ofisi yake 
itahakikisha inasimamia 
kwa nguvu mradi huo 
pamoja na miradi mingine 
inayotekelezwa ndani ya 
wilaya hiyo ili kuhakiki-
sha inatekelezwa kwa 
viwango vinavyostahili 
kwa mujibu wa taratibu.

“Tunaishukuru serikali 
imeongeza fedha kwa ajili 
ya miradi ya barabara 
ndani ya wilaya yangu, 
sisi kama serikali tuta-
hakikisha tunasimamia 
kwa nguvu zote miradi 
hii ili fedha zinazotolewa 
ziwasaidie wananchi,” 
alisema Simalenga.

Aliitaka TARURA ku-
hakikisha wanakamilisha 
mradi huo kwa wakati 
ili wananchi waendelee 
kunufaika kwa kusafiri-
sha mazao na bidhaa 
mbalimbali kwenda kuuza 
kwenye masoko ya ndani 
na nje ya wilaya hiyo.

Meneja wa TARURA 
Mkoa wa Songwe, 
Mhandisi Kilian Haule, 
alisema licha ya mvua 
inayoendelea kunyesha 
sasa hivi atahakikisha 
barabara hiyo inakamilika 
ndani ya muda mfupi na 
kwa kiwango kinachos-
tahili kwa mujibu wa 
mkataba.

Alisema lengo ni 
kuhakikisha mradi huo 
unaanza kufanya kazi 
kabla ya Juni mwaka huu 
wakati ambapo wakulima 
huwa wanasafirisha zaidi 
mazao yao.

Wazazi matatani kukaidi kupeleka watoto sekondari

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mbeya, Juma 
Homera, 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari 
juzi (hawapo 
pichani), 
kuhusu 
utekelezaji 
wa shughuli 
mbalimbali 
za maende-
leo ndani ya 
mkoa huo, 
ambapo 
alitahadhari-
sha wazazi na 
walezi ambao 
watoto wao 
hawajaripoti 
shuleni mpa-
ka sasa. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama 
cha ACT- Wazalendo Zanzibar, am-
baye ni  na Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amewataka wanachama 
wa chama hicho kuendelea ku-
waunga mkono viongozi walioch-
aguliwa hivi karibuni kwa kuwa 
wamechaguliwa kwa njia ya haki na 
demokrasia.

 Othman ametoa kauli hiyo Gom-
bani ya Kale, Pemba, alipowasili 

baada ya mapokezi na kutambul-
ishwa rasmi kwa viongozi wa chama 
hicho walichaguliwa kwenye mku-
tano mkuu maalum jijini   Dar es 
Salaam, mwezi uliopita.

Aidha, aliwataka wanachama ku-
tosikiliza kauli za baadhi ya viongozi 
waliopoteza mwelekeo kutokana 
na tamaa   na kusisitiza kwamba 
amani ya Zanzibar itajengwa na Wa-
zanzibari wenyewe. Alisema  kuwa 
wajumbe wa mkutano mkuu wa 
chama hicho walichambua kwa 
kina sifa za wagombea wote wal-

ioomba nafasi za mwenyekiti, maka-
mu mwenyekiti pamoja na mjumbe 
mmoja wa Halmashauri Kuu Taifa 
na kwamba   waliochaguliwa ndio 
waliokuwa na sifa zaidi na kupewa 
ridhaa na wanachama ya kushika 
dhamana hizo.

Naye Mwenyekiti wa chama hi-
cho Taifa, Juma Duni Haji, aliwaahi-
di wanachama hao kwamba atatu-
mikia kwa moyo nafasi aliyopewa 
na wanachama katika jitihada za 
kuendeleza maridhiano ya kitaifa 
ujenzi wa demokrasia na utetezi wa 

haki za binadamu.
 Naye Kiongozi wa Chama hicho, 

Zitto  Kabwe, alisema  chama hicho 
kimo katika serikali ya Umoja wa 
Kitaifa (SUK) kwa dhamira njema 
ya kujenga umoja na maridhiano ya 
kweli ndani ya Zanzibar.

Alisema chama hicho kinafaha-
mu   yapo baadhi ya mambo yali-
yokubaliwa kutekelezwa kwenye 
maridhiano hayo lakini hayatekele-
zwi ila chama hicho kinaendelea 
kuyafanyia kazi.

“Serikali ya Umoja wa Kitaifa ina-

paswa kuwa na faida kwa watu wote 
na   haipaswi kutengeneza mazin-
gira ya kuhalalisha upande mmoja 
kutawala bali ni kuwapo Zanzibar 
yenye mamlaka kamili,” alisema.

Aidha, alisema Tanzania bado in-
achangamoto kubwa ya maendeleo 
ya kiuchumi kwa kutokuwapo ajira, 
kupanda kwa gharama za maisha   
ya wananchi na kwamba ACT itaen-
delea kupigania haki ya wanyonge 
kupitia uchaguzi huru, tume huru 
ya uchaguzi pamoja na katiba mpya 
ya Tanzania.

Othman asisitiza ushirikiano kwa viongozi wapya wa ACT 

Serikali kuimarisha huduma Mnazi Mmoja 
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema itaendelea 
kuimarisha huduma zi-
nazotolewa katika Hos-

pitali Kuu ya Mnazi Mmoja na 
kutekeleza malengo   ya kujenga 
hospitali ya rufani na kufundishia 
katika eneo la Binguni pamoja na 
hospitali za wilaya katika mikoa 
yote Unguja na Pemba.

 Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi,   aliyasema hayo  ka-
tika hafla ya uzinduzi wa mradi wa 
kuimarisha huduma za majisafi 
na salama pamoja na chumba cha 
kuhifadhia maiti, katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja Zanzibar. 

“Ujenzi wa Hospitali ya Bin-

guni, hospitali ya mkoa   eneo la 
Lumumba pamoja na hospitali za 
wilaya utaipunguzia mzigo Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, hivi sasa 
wananchi wanalazimika kufuata 
huduma katika hospitali hii hata 
kwa huduma za tiba ambazo si za 
rufani,” alisema Rais Mwinyi. 

Aidha, Rais Dk. Mwinyi alisema 
kuwa miradi yote ya ujenzi wa 
hospitali za wilaya imeshaanza na 
inaendelea kwa kasi na dhamira 
ya serikali ni kuona kwamba hos-
pitali hizo zinakamilika na zinazin-
duliwa mwaka huu. 

Dk. Mwinyi pia alitumia fursa 
hiyo kumpongeza mwekezaji 
mzalendo Mohamed Abdallah 
Mohamed, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Zanzibar Cable TV kwa kuji-
tolea kujenga jengo la kuhifadhia 

maiti katika Hospitali ya Mnazi 
Mmoja.

“Juhudi za mwekezaji  huyu zin-
achochea ari na hamasa ya wafan-
yabiashara wenzake na wananchi 
wengine kujitokeza kutoa misaada 
kwa jamii. Na hii unadhihirisha 
usemi usemao mjenga nchi ni 
mwananchi,” alisema Dk. Mwinyi. 

Alisema kuwa hospitali hiyo ili-
jengwa zamani na mahitaji yake 
yalizingatia mahitaji halisi ya wa-
nanchi kwa wakati huo ambapo 
jengo la kuhifadhia maiti nalo lili-
kuwa na uwezo mdogo wa kuhifa-
dhi maiti sita pekee.

“Msaada huu wa chumba cha 
kuhifadhi maiti chenye majokufu 
ya kuhifadhia maiti 20 tunau-
thamini sana pia naipongeza 
Taasisi ya Lady Fatema Founda-

tion kwa msaada wake wa hudu-
ma ya maji katika hospitali hii ya 
MnaziMmoja,” alisema. 

Naye Waziri wa Afya, Ustawi wa 
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, Nas-
sor Ahmed Mazrui, alisema kuwa 
jengo hilo la kuhifadhia maiti lina 
majokofu ya kisasa yenye uwezo 
wa kuhifadhi maiti 20, pamoja na 
sehemu ya kuoshea maiti, sehemu 
ya kufanya uchunguzi wa maiti na 
vyumba vya kutoa huduma mbal-
imbali. 

Naye mwekezaji mzalendo 
Mohamed Abdallah Mohamed 
alieleza ushirikiano aliopata ka-
tika ujenzi wa mradi wa chumba 
cha kuhifadhia maiti na kuahidi 
kuendelea kujenga sehemu kwa 
ajili ya kubadilishia nguo kwa wa-
fanyakazi wa chumba hicho.

Kituo cha 
daladala sasa
afueni kwa 
wananchi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Rahma Kassim Ali, 
amesema kukamilika kwa kituo 
cha  daladala Kibweni kutara-
hisisha shughuli za wananchi 
hususani wagonjwa wanaofika 
kupata matibabu katika Hospitali 
ya Kikosi cha Kuzuia Magendo 
KMKM, Kibweni Zanzibar.

Waziri huyo alisema hayo 
wakati akikizindua rasmi kituo 
hicho cha Kibweni kilichofungwa 
kutumika kwa takribani miaka 
minne iliyopita kutokana na 
sababu za kiusalama kwa eneo la 
kambi ya kikosi hicho.

Alieleza kwamba, Wizara ya 
Ujenzi imefurahishwa na hatua 
iliyochukuliwa na kikosi hicho 
chini ya uongozi wa mkuu wa 
kikosi hicho, Komodoo Azani 
Msingiri, ya kuzungushwa ukuta 
katika eneo hilo sambamba na 
kuweka miundombinu maalum 
kwa ajili ya abiria.

Aidha, Waziri Rahma aliwaa-
giza viongozi kutoka wakala wa 
barabara pamoja na Mamlaka ya 
Usafiri na Usalama Barabarani 
kuchukua hatua za haraka kuwe-
ka alama kwa watu wanaovuka 
katika eneo hilo.

 Kutokana na kufunguliwa 
kwa kituo hicho Waziri Rahma 
alitangaza kufungwa  kwa kituo 
cha Bububu Silva kilichokuwa 
kikitumika kwa dharura.

Naye Mkuu wa Kikosi cha 
KMKM, Azani Hassan Msingiri, 
alisema kikosi hicho kimeamua 
kuchukua hatua ya kukirejesha 
kituo hicho ili kuwapunguzia 
wananchi wanaofika kupata 
huduma ya matibabu katika 
hospitali hiyo kutembea mwendo 
mrefu.

Alieleza kuwa kikosi chake 
ni rafiki mwema kwa wananchi 
hivyo watahakikisha wanakuwa 
karibu na wananchi katika kutoa 
huduma mbalimbali kwa maen-
deleo ya taifa.

Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk. Amani Abeid Karume, ambaye ni mwanzilishi wa gazeti la Zanzibar Leo akiangalia mwonekeno mpya wa gazeti 
hilo baada ya uzinduzi uliofanywa na   Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), katika sherehe za kutimia miaka 20, jana. 
PICHA: IKULU
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Kituo utafiti chasikitishwa mboga, matunda kutoliwa

Faidika yazindua
huduma ya LetsGo-
kidigitali zaidi

Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Taasisi ya kifedha ya 
Faidika wameboreshewa huduma, 
baada ya kuzinduliwa mfumo wa 
kisasa wa kidigitali ujulikanao LetsGo 
Digital Mall.

Mkurugenzi Mkuu wa Faidika Mi-
crofinance Tanzania, Baraka Munisi, 
alisema kuwa, wamefikia hatua hiyo 
ili kumwezesha mteja wao kupata 
huduma bora kwa njia rahisi na 
haraka zaidi.

Munisi alisema kuwa kupitia Lets-
Go Digital Mall, mteja anaweza ku-
pata mkopo mpya, kuongeza mkopo, 
taarifa za akaunti na huduma ny-
inginezo kwa njia ya simu ya mkon-
oni kupitia USSD namba *149*06#, 
mitandao na ‘App’ ya LetsGo pow-
ered by Letshego. Kwa mujibu wa 
Munisi, huduma ya LetsGO Digital 
Mall itatumika kama kichocheo cha 
kuwafikia wateja wengi ili kupata 
huduma za kisasa bila kutembelea 
ofisi zao.

“LetsGo Digital Mall ni jukwaa 
linalozingatia wateja na lenye kura-
hisisha mtumiaji kupata huduma 
mbalimbali kwa wakati muafaka bila 
ya usumbufu wowote. Kupitia LetsGO 
Digital Mall, wateja wetu watapata 
huduma bora zaidi za kifedha kwa 
kuzingatia falsafa ya LetsGO Nation 
bila ya usumbufu wowote katika 
wakati na eneo muafaka,” alisema 
Munisi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Faidika Mi-
crofinance Tanzania, Adam Mayingu, 
alisema kuwa huduma hiyo ni jukwaa 
bora kwa sasa na wakati ujao hasa 
kwa njia ya kidigitali.

Mayingu alisema  wametumia 
teknolojia ya hali ya juu ili kufani-
kisha huduma hiyo na lengo kuu ni 
kuwanufaisha na kuwaondolea wa-
teja wao usumbufu. Alifafanua kuwa 
huduma yao ya kigitali inadhihirisha 
jinsi gani walivyokuwa mstari wa 
mbele katika kuwajali wateja wao 
katika huduma za kifedha.

“Tunajisikia fahari kubwa ku-
wekeza shughuli zetu kwa Watanza-
nia na kuwapa huduma bora kwa njia 
ya kidigitali zaidi,” alisema Mayingu.

Alifafanua kuwa uwekezaji wa ki-
digitali unasaidia kuongeza viwango 
vya huduma bora katika huduma 
mbalimbali. “LetsGo” ni huduma 
mpya katika katika taasisi yetu  
yenye lengo la kuleta mageuzi ya 
huduma za kidigitali hapa nchini na 
kimataifa,” alisema.

Alisema  ni fursa kwa wafanya-
biashara na wajasiriamali kutumia 
huduma hii mpya ili kufikia malengo 
yao. “FaidikaMicrofinance inawaalika 
watu wote kujiunga na huduma ya 
LetsGoNation yenye lengo la kuleta 
mapinduzi ya kidigitali kwa Waafrika 
wenye lengo la kusaidia kukua kwa 
uchumi,” aliongeza.

Na Salome Kitomari, DODOMA

  BUNGE limeshtushwa na ongezeko la 
makosa ya usalama barabarani na dhidi ya 
maadili ya jamii, na kutaka hatua madhubuti 
kuchukuliwa.

 Akiwasilisha maoni ya Kamati ya Kudumu 
ya Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama, kwa 
niaba ya Mwenyekiti, Vita Kawawa, alisema 
walibaini idadi ya makosa dhidi ya binadamu 
yamepungua kwa asilimia 6.1 ikilinganishwa 
na mwaka 2020.

 Alisema makosa dhidi ya maadili ya jamii 
ikiwamo matumizi ya dawa za kulevya ya-
meongezeka kwa asilimia 29.2 ikilinganishwa 
na mwaka 2020 kwa kipindi cha Julai hadi 
Desemba; 

“Makosa haya yakiendelea kuongezeka ya-
nachangia pia ongezeko la makosa dhidi ya 
binadamu yakiwamo mauaji, kubaka, na ku-
lawiti, hali ambayo si nzuri kwa usalama wa 
raia,” alisema na kuongeza:

 “Bunge linaishauri serikali kuwa na mpan-
go mkakati wa kupunguza makosa dhidi ya 
maadili ili kupunguza matukio ya makosa 
dhidi ya binadamu ambayo yanaleta taharuki 
katika jamii na kuathiri usalama wa raia am-
bao ndio nguzo muhimu ya maendeleo.”

  Aidha, Kawawa alitaka kuwepo mkakati 
wa kuboresha vitendea kazi vya kiteknolojia 
kama vile kompyuta na mifumo mbalimbali, 
ili kwenda sambamba na kasi inayokusudiwa 
ya uzalishaji wa vitambulisho vya taifa. 

Pia alisema bunge limeona ni muhimu seri-

kali ikatenga fedha za maendeleo kulingana 
na mahitaji halisi ya Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (NIDA), ikiwamo kutengewa 
fedha za kutosha kwa ajili ya manunuzi ya 
kadi ghafi na ununuzi wa vyombo vya usafiri.

 Pi alitaka serikali kutoa fedha zinazoidhin-
ishwa na Bunge kwa wakati kwa ajili ya uzal-
ishaji wa Vitambulisho vya Taifa. 

“Uzalishaji wa Vitambulisho vya Taifa 
umeendelea kuwa changamoto ya muda 
mrefu, hivyo kufanya upatikanaji wa vitambu-
lisho hivyo kuwa chini ya lengo tangu kuanza 
kuzalishwa kwake mwaka 2013. Kutokuwa na 
Vitambulisho vya Taifa kunaathiri upatikanaji 
wa huduma mbalimbali zinazohitaji raia 
kuwa kama hati ya kusafiria,” alisema.

Mjumbe  wa Halmashauri Kuu ya  CCM Taifa (NEC)  Salim Abri  Asas (kulia) , akimkabidhi  Mwenyekiti wa UVCCM tawi la  Chuo Kikuu  cha 
Iringa, Daud  Lukanguji,  Sh. milioni 5  ambazo  alichangia kupitia mnada wa keki iliyoandaliwa na  UVCCM tawi  hilo  ili kuboresha mfuko  
wa  kusaidiana  chuoni hapo. PICHA: FRANCIS GODWIN

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KITUO cha Utafiti wa Mazao ya Mboga Du-
niani (World Vegetable)   tawi la Tanzania, 
kimeeleza kutoridhika kwake na tabia ya wa-
nanchi  katika ukanda wa Mashariki na Kusini 
mwa Afrika ya kutokula mboga na matunda, 
tabia ambayo inahatarisha afya zao, na hasa 
afya za watoto kwa kukosa milo kamili.

Akizungumza katika mahojiano maalumu na 
waandishi wa habari ofisi kwake jijini hapo jana, 
Mkurugenzi Kanda ya Mashariki na Kusini mwa 
Afrika wa World Vegetable Centre, Dk. Gabriel 
Rugalema, amesema kituo chake kina jukumu 
la kutafiti na kueleza  umuhimu wa matumizi 
ya mboga na matunda kwa lengo la kulinda na 
kuimarisha afya ya binadamu.

Amesema utafiti unaonyesha kuwa Afrika 
uzalishaji na ulaji vyakula vya wanga ni mkub-
wa mno, lakini watu hawajali kula mboga na 
matunda kwa hiyo kukosa milo kamili.

 

“Mikakati tuliyonayo ni kuhakikisha utafiti 
katika uzalishaji wa mbegu unaongezeka ili ku-
toa nafasi kwa watumiaji kupata mbegu bora 
ili wapate mazao mengi, wale mboga na pia 
kujiongezea kipato kwa kuuza mazao hayo,” 
amesema Dk. Rugemala.

Alisema mboga ina mchango mkubwa katika 
kuimarisha afya ya binadamu na kwamba ulaji 
wa mboga unatoa kinga kwa mwili wa binada-
mu asishambuliwe na magonjwa mbalimbali. 

  “Tatizo ni kwamba watu wanakula kwa 
wingi vyakula vya asili ya wanga na kutojali kula 
mboga na matunda. Kuna haja ya tabia hii ikab-
adilika haraka kunusuru afya za mamilioni ya 
watu, hasa watoto.”

Mazao ambayo kituo hicho   kinayafanyia 
utafiti ni pamoja  na nyanya, biringani, pilipili, 
bamia, roselle na amaranth.

Ameeleza kuwa kituo hicho kilianzishwa na 
watu wa bara la Asia mwaka 1971, kwa kufanya 
utafiti wa mboga  kutokana na Afrika kuzalisha 
na kula mazao ya wanga  kwa kiasi kikubwa to-

fauti na  ulaji wa mboga na matunda.
  “Tumeanza kufanya utafiti wa mbegu za 

mazao ya viungo.   Mazao haya yana soko 
kubwa ndani na nje ya nchi.  Soko ni kubwa 
likilinganishwa na upatikanaji wa mazao hayo,” 
amesema Dk. Rugalema na kuongeza:

“Ulimaji wa mazao hayo ni fursa kwa wajasir-
iamali wadogo na wakati kukuza biashara zao.  
Ulimaji mkubwa na wa umakini wa mboga na 
matunda utaibua ajira nyingi kwa wananchi.” 

Amesema kituo chao  kinapata ushirikiano 
mkubwa kutoka serikani na wadau wengine 
wa kilimo kama Kituo cha Kuendeleza Kilimo 
Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania (SAGCOT), 
katika  kuhakikisha mbegu bora za mboga na 
matunda zinapatikana.

Juma lililopita SAGCOT na Taasisi ya Alli-
ance for a Green Revolution in Africa (AGRA) 
zilishirikiana kuendesha mafunzo kwa wadau 
wa mbegu kwa lengo la kuinua kilimo nchini 
Tanzania na kunyanyua kipato cha wakulima.

Makosa usalama barabarani, 
maadili yalivyoshtua Bunge
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Wadau mabadiliko ya tabianchi
wakunwa sera mpya mazingira

MSD  kuwaletea
ahueni wananchi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya 
Habari (Maelezo) na Msemaji 
Mkuu wa Serikali,  Gerson  Msig-
wa, amesema kuwa  Bohari ya 
Dawa (MSD) imeingia mkataba na 
watendaji wa mashine na vitend-
anishi vya huduma ya kusafisha 
damu (Dialysis) ili kuleta ahueni 
kwa wananchi.

Aliyasema hayo jana Mjini Zan-
zibar akizungumza na waandishi 
wa habari wakati akitoa taarifa ya 
Serikali ya Tanzania kuhusu masu-
ala mbalimbali ya kimaendeleo.

Alisema baada ya majadiliano na 
wazalishaji MSD imeafikiana nao 
kwa bei ya Sh. 57,000 kwa seti 
ya moja ya vitendanishi ambayo 
hapo awali MSD ilikuwa inainunua 
kwa gharama ya Sh. 185,000.

“Sasa kutokana na kupungua 
kwa gharama za vitendanishi MSD 
itaweza kuwasambazia watoa hu-
duma kwa gharama ya Sh. 115,000 
kwa seti moja ya huduma iliyoka-
milika ikiwa imejumuisha gharama 
zote ikiwamo matengenezo ya 
mashine na usafiri wa kila kitu 
hadi katika hospitali husika tofauti 
na gharama ya awali ya kati ya Sh. 
200,000 na Sh. 250,000,” alisema.

Alieleza kuwa kwa sasa jumla ya 
mashine 10 kutoka kwa watengen-
ezaji watatu zimesimikwa katika 
Hospitali ya Chuo Kikuu Dodoma 
na zinaendelea vizuri.

Aidha, alisema serikali kupi-
tia wizara ya afya, inatekeleza 
mpango wa pili wa kuziwezesha 
hospitali za rufani za mkoa kuanza 
kutoa huduma hiyo ya Dialysis.

Alisema tayari hospitali 15 zime-
shafanyiwa uhakiki wa kuanza 
kutoa huduma hiyo na wataalamu 
wapo katika mafunzo ya jinsi ya 
kutoa huduma hizo na ukarabati 
wa majengo unaendelea.

Msigwa alisema MSD imesha-
nunua mashine 16 ambazo zitasi-
mikwa kwenye hospitali za rufani 
za mikoa na kila hospitali itafungi-
wa mashine 10 pamoja na mashine 
moja ya kusafisha maji.

Alieleza kuwa MSD imeajiri 
wataalamu wa vifaa tiba tisa am-
bao wamekwishapata mafunzo ya 
kufunga, kufundisha na kufanyia 
matengenezo mashine hizo na 
wataalamu hao watatumika kufun-
ga, kutoa mafunzo na sambamba 
na kuzifanyia matengenezo.

“Hizi ni habari njema sana kwa 
Watanzania, kwa sababu mahi-
taji ya huduma hii yameonekana 
kuongezeka kwa kasi kubwa, 
lakini gharama zake zimkuwa 
kikwazo kwa Watanzania. Na kuna 
kila dalili kuwa hata hiyo 150,000 
huenda ikapungua zaidi kwa kuwa 
wasambazaji wanaendelea ku-
zungumza na serikali ili kushusha 
zaidi,” alisema.

Na Allan Isack, ARUSHA 

MAHAKAMA Kuu Kanda  ya  Arusha, leo 
itakaposikiliza rufani ya kesi ya jinai namba 
105 iliyokuwa inamkabili aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya  ya  Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai 
Ole Sabaya na wenzake wawili.

 Sabaya kupitia kwa mawakili wake, walika-
ta rufani  kupinga hukumu ya kutiwa hatiani 
na kufungwa miaka 30 kwenda jela na hakimu 
aliyekuwa akisikiliza kesi hiyo.  

Oktoba 15, mwaka mwaka 2021, Hakimu Mka-
zi Mwandamizi wa Mahakama  ya  Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Arusha, Odira Amworo, alim-
tia hatiani Sabaya na wenzake kwa kutenda 
makosa matatu likiwamo la unyang’anyi wa 
kutumia silaha. 

Katika rufani hiyo, mawakili wa utetezi, wali-

wasilisha hoja 14 kupinga hukumu iliyotolewa 
na Amworo, kwa kuwa hawakuridhika nayo.

 Desemba 13, mwaka jana, Naibu Msajili wa 
Mahakama Kuu Kanda ya Arusha, Ruth Mas-
sam, alisema kuwa rufani hiyo namba 129 ilik-
wenda kwa ajili ya kutajwa tu. 

Naibu Msajili huyo  alisema  jaji atakayepang-
wa kusikiliza rufani hiyo dhidi ya Mkurugen-
zi wa Mashtaka nchini (DPP), atajulikana siku 
iliyopangwa ya kuanza kusikiliza, ambayo ni 
leo.

  “Ninaahirisha  kesi  hii  ya  rufani  hadi 
Februari 14, mwakani na siku hiyo kesi itaan-
za kusikilizwa mfululizo na Jaji atajulikana 
siku  ya  kuanza kwa kusikiliza shauri hilo,” 
alisema.

Mbali na Ole  Sabaya  washtakiwa wen-
gine ni Silvester Nyegu na Daniel Mbura na 

walikuwa wakikabiliwa na mashtaka mata-
tu ya unyang’anyi kwa kutumia silaha.

 Oktoba 15, mwaka 2021, wakati akitoa  hu-
kumu  hiyo, hakimu Amworo, alisema kuto-
kana na ushahidi uliotolewa mahakamani, 
imewatia hatiani na kuwahukumu miaka 30 
kwenda jela kwa kutenda makosa matatu.

  Alisema kosa la kwanza na la pili ni la 
unyang’anyi wa makundi pasipo kutumia si-
laha, na kosa hilo, lilifanywa na mashtakiwa 
wote kwa pamoja waliwatendea Numan Yasin 
na Ramadhani Rashi (mashahidi wa Jamhuri), 
katika duka la Mohame Saad lililoko Mtaa wa 
Bondeni jijini Arusha. 

Kosa la tatu  ni la unyang’anyi wa kutumia 
silaha ambalo washtakiwa hao, walimtendea 
Bakari Msangi, walimpiga, kumfunga pingu, 
kumtishia silaha na kumpora fedha.

Mwakilishi wa Ofisi ya Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) Kanda ya Kusini, akikata utepe kuzindua  rasmi matumizi ya thamani 
za ofisi ambazo ni viti 30 pamoja na meza tano zilizotolewa msaada na TFS kwa ajili ya Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Masasi (FDC), 
jana. PICHA: HAMISI NASRI

Na Jenifer Gilla 

JUMAMOSI Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango,  alizindua Sera 
mpya ya Taifa ya Mazingira ya 
mwaka 2021 jijini Dodoma.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Mary Maganga, akizungumzia   
sera hiyo, alisema inaongeza wigo 
wa   kushughulikia masuala na 
changamoto za mazingira zinazo-
paswa kufanyiwa kazi katika kip-
indi husika ili kuleta maendeleo 
endelevu.

  Ofisa Mazingira Mwandamizi 
kutoka Baraza la Taifa la Hifa-
dhi ya Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC),  Fredrick Mulinda, alise-
ma taasisi yao ilikuwa ni moja ya 
wadau walioshiriki katika kubore-
sha sera hiyo na kikubwa kilicho-
fanyika ni kuongeza vipengele 
muhimu vya kushughulikia katika 
mazingira ili viendane na kasi ya 
mabadiliko ya kimazingira iliyoko 

sasa.
“Sera mpya imejumuisha masu-

ala ya mazingira yaliyokuwamo 
katika sera ya mwaka 1977 na 
kuongeza mapya  sita  yakiwamo 
udhibiti wa taka za kielektroniki, 
uchafuzi katika shughuli za utafu-
taji na uchimbaji wa mafuta na 
gesi, usimamizi wa matumizi ya 
kemikali, mabadiliko ya tabia 
nchi, udhibiti viumbe hai na usi-
mamizi wa matumizi salama ya 
bioteknolojia ya kisasa” alisema 
Mulinda.

Kuhusu athari za mabadiliko 
ya tabianchi Mulinda alisema sera 
hiyo inaongelea hali halisi ilivyo 
katika nchi na uhitaji uliopo wa 
mwongozo wa  kushughulikia su-
ala hilo ili kuwezesha taifa kujenga 
uhimili wa mabadiliko hayo.

Mdau wa mazingira na Mku-
rugenzi wa Lady’s Shine Tanza-
nia,   Anita Kabwe, alipongeza 
uamuzi wa serikali wa kuifanyia 
mabadiliko sera ya mazingira kwa 

kuwa ilikuwa imeachwa nyuma 
na teknolojia ya ukuaji wa kasi wa 
athari ya mabadiliko ya tabianchi.

“Nimefurahi sana kuona serikali 
imeboresha sera na kuongeza kip-
engele cha   mabadiliko ya tabia 
nchi  na 3.7 kwa kuwa athari zake 
zinasambaa ni kubwa na zina-
sambaa kwa kasi, ukirudi miaka 
10 nyuma na sasa utaona hali ya 
hewa imebadilika sana, joto ni 
kali, mvua hazitabiriki, hali ya 
uzalishaji wa chakula imeshuka,” 
alisema Anita.

Naye Salum Kigungo, Mkuru-
genzi wa Taasisi   ya Mazingira 
Tanzania Cleanup and  Conserva-
tion  Initiative (TCCA),   alisema 
amefurahishwa kuona sera mpya 
ya mazingira imesisitiza ushiriki-
ano na sekta binafsi na wadau wa 
mazingira katika kupambana na   
athari za mabadiliko ya tabianchi.

“Kifungu namba 3.7 (iii) 
kimeongelea kukuza ushirikiano 
na juhudi za Sekta ya Kibinafsi za 

Mabadiliko ya Tabianchi, hii imeni-
furahisha zaidi kwa kuwa   hapo 
mwanzo hapakuwa na fair plan 
ya kuonyesha ni kwa jinsi gani sisi 
kama wadau tunaweza kushiriki-
ana na serikali katika kupambana 
na tatizo hili ili kufikia malengo 
ya maendeleo endelevu hasa lile 
namba 13 la mabadiliko ya tabia 
nchi,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si inayoshughulika na utunzaji wa 
mazingira ya  HUDEFO,   Sarah 
Pima, alipongeza serikali kujumui-
sha kundi la   wanawake katika 
usimamizi wa mazingira.

Kipengele namba 3.7   ka-
tika sera hiyo pamoja na mambo 
mengine   kinachoongelea   kui-
marisha uwezo wa kitaasisi na 
rasilimali watu juu ya mabadiliko 
ya tabianchi kukuza uelewa wa 
umma juu ya athari za mabadiliko 
ya tabianchi, kukuza ushirikiano 
wa kikanda na kimataifa ili kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi.

Usikilizaji rufani ya Sabaya kuanza
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Na Saada Akida 

UONGOZI wa timu ya Ilala Queens, 
umeeleza sababu ya kumfuta kazi Kocha 
Mkuu, Twaha Beimbaya, ni kukosa ma-
tokeo mazuri kwa timu hiyo katika mich-
ezo 10 ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania.

Katika idadi ya michezo 10 waliocheza 
Ilala Queens,  imeshinda mmoja na kuto-
ka sare mitatu huku ikipoteza sita, hivyo 
kujikusanyia pointi sita na zinazowake 
nafasi ya pili kutokana mkiani mwa ligi 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, mmi-

liki wa timu hiyo, Omary Kyoma, alisema 
mbali na kukosa matokeo mazuri, sababu 
nyingine ya kuondoolewa kwa kocha 
huyo ni kutokuwapo kwa maelewano ma-
zuri ndani ya benchi lake la ufundi.

Alisema kitendo cha kocha huyo ku-
tokuwa na maelewano na wenzake ndio 
sababu ya timu hiyo kupata matokeo ma-
baya katika michezo yao ya Ligi Kuu.

“Hali iliyofikia imetulazimu kufanya 
mabadiliko kwenye benchi la ufundi kwa 
kumwondoa Beimbaya na tukiendelea 
kutafuta kocha mwingine, timu kwa sasa 
itakuwa chini ya Omary Mbwezeleni,” 

alisema Kyoma.
Gazeti hili lilimtafuta Beimbaya, am-

bapo alisema hatambui lolote kuhusu 
kufutwa kazi kwa sababu yuko Morogoro 
anamalizia kozi ya ukocha ya  Diploma B, 
CAF.

“Sijui lolote, inawezekana maana si-
japewa taarifa, kama ni kweli sawa hii ina-
tokana na kutoridhishwa na matokeo ya 
timu ikiwa chini yangu.

“Nimeiongoza timu kwenye mechi 
tano, nimefungwa mechi mbili za ugenini, 
nimeshinda mechi moja na kutoka sare 
mbili nyumbani,” alifafanua Beimbaya.

Ilala Queens yafunguka 
kumfuta kazI BeImBaya

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya matajiri wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Azam FC imefanikiwa kutinga hat-
ua ya robo fainali ya michuano ya Kombe 
la Shirikisho la Azam (ASFC) maarufu FA 
Cup, baada ya kuitoa timu ya Baga  FC ya 
Bagamoyo kuisasambua kwa mabao 6-0.

Akizungumza na gazeti hili Jijini Dar 
es Salaam jana, Kocha Msaidizi wa klabu 
hiyo, John Yonatas, alisema amefura-

hishwa na ushindi huo na kuwapongeza 
wachezaji wake kwa kiwango bora wali-
chokionyesha.

“Tumefurahi kusonga mbele katika 
mashindano haya ya Kombe la Shirik-
isho la Azam licha ya mchezo kuwa na 
ushindani mkubwa,” alisema Yonatas.

Alisema baada ya matokeo hayo, kwa 
sasa wanasubiri kujua timu watakay-
ocheza nayo hatua ya robo fainali.

“Sasa hivi tunasubiri kujua tunacheza 

nani hatua ya robo fainali ili kuanza ku-
jipanga,” alisema.

Aidha, aliweka wazi baada ya mchezo 
huo wataendelea kujiandaa na mechi ya 
Ligi Kuu ya NBC dhidi ya Biashara United 
utakaopigwa Februari 22, mwaka huu, 
katika Uwanja wa Azam Coplex, Dar es 
Salaam.

Katika mchezo huo mabao ya Azam 
FC yalifungwa na washambuliaji Mzam-
bia, Justin Zulu kwa penalti dakika ya 15, 

Paul Peter matatu (hat-trick) dakika za 
18, 20 na 44, kiungo Mzambia Paul Kate-
ma dakika ya 54 na beki Mghana Daniel 
Amoah dakika ya 89.

Katika mchezo uliotangulia, Geita Gold 
walikuwa wa kwanza kwenda Robo Fain-
ali baada ya ushindi wa 1-0 dhidi ya Mbu-
ni FC, bao pekee la George Mpole dakika 
ya tatu Uwanja wa Ushirika mjini Moshi 
mkoani Kilimanjaro likiwavunja hatua 
hiyo.

Azam, Geita zatangulia robo fainali FA

Paul Peter akishangilia sambamba na wachezaji wenzake baada ya kuifungia timu yake hat-trick kwenye mechi ya 
Kombe la FA hatua ya 16-bora dhidi ya Baga Friends ya Bagamoyo iliyopigwa Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam jana na Azam FC kushinda 6-0. MPIGAPICHA WETU

Na Cheji Bakari, TANGA

TIMU ya Coastal Union 
‘Wagosi wa Kaya’, leo itashu-
ka katika Uwanja wake wa 
nyumbani, Mkwakwani kuika-
ribisha Mtibwa Sugar kwenye 
mechi ya hatua ya 16-bora 
ya Kombe la Shirikisho Azam 
(ASFC) maarufu FA Cup.

Coastal Union itawaka-
ribisha ‘Wanatamtam’ hao 
wa Manungu, Turiani katika 
mechi hiyo baada ya kuitoa 
timu ya Top Boys FC kwa 
mabao 8-1 katika hatua ya 
32 bora wakati Mtibwa Sugar 
yenyewe ikiitupa African 
Sports nje kwa mikwaju ya 
penalti 4-2.

Wagosi hao wanakutana na 
Mtibwa Sugar huku ikiwa na 
kumbukumbu ya kufungwa 
na bao 1-0 katika Uwanja 
wa Manungu, Turiani kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Bara 
msimu huu.

Mbali na kufungwa na Mtib-
wa Sugar iliyoko nafasi ya 14 
baada ya kuvuna alama 12 
kwenye mechi 14 za Ligi Kuu, 
huku Coastal Union ikiwa 
nafasi ya tisa kwa alama zake 
17, pia imepoteza mechi tatu 
mfululizo katika michezo ya 
ligi hiyo.

Michezo mingine iliyo-
poteza ni dhidi ya Yanga 
katika uwanja wa Mkwakani 
ambapo ilifungwa mabao 2-0, 
Namungo ikiifunga bao 1-0 
uwanjani hapo kabla ya kui-
fuata Mtibwa Sugar na kuan-
gukia pua kwa goli 1-0 na 
kisha kupokea kipigo cha 2-1 
dhidi ya ndugu zao, Kagera 
Sugar katika dimba la Kaita-
ba, Bukoba mkoani Kagera.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mwenyekiti wa Coastal 
Union, Steven Mnguto alise-
ma licha ya kupoteza mich-
ezo ya Ligi Kuu Bara, lakini 
watahakikisha hawakubali 
tena kufungwa na Mtibwa 
Sugar.

Coastal Union 
katika mtihani 
mgumu leo



Haaland na man cITY
KLABU ya Manchester City iko kwenye nafasi nzuri ya 

kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Erling 
Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21. (Football In-
sider)

azpIlIcueTa kwenda barca
MLINZI wa Chelsea, Cesar Azpilicueta mwenye umri 

wa miaka 32, ana mkataba wa kujiunga na Barcelona 
bure wakati mkataba wake wa sasa utakapomalizika kip-
indi cha majira ya joto. (Sport)

cavanI kuondoka unITed
MCHEZAJI Edinson Cavani anatarajiwa kuondoka 

Manchester United wakati mkataba wake utakapomal-
izika mwishoni mwa msimu na mshambuliaji huyo wa 
Uruguay mwenye umri wa miaka 34, angependelea 
kutimkia Hispania kuliko kurejea nyumbani Amerika 
Kusini. (Fabrizio Romano)

adIdas kuIsaIdIa real Haaland
DHAMIRA ya Real Madrid ya kumsajili Erling Haaland 

mwenye miaka 21 huenda ikapewa nguvu na Adidas, am-
bao wanafikiri kumwakilisha mshambuliaji huyo, baada 
ya kukamaliza mkataba wake na Nike, Januari. (Bild, via 
Marca)

Ten Hag aTakIwa unITed
MTENDAJI Mkuu mpya wa Manchester United, Rich-

ard Arnold anaunga mkono juhudi za Ralf Rangnick za 
kumnasa kocha wa Ajax, Erik ten Hag kuwa kocha mpya 
wa timu hiyo, licha ya wachezaji wengi kumtaka kocha 
wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino. (Sun)

FIrmIno kupewa mkaTaba
LIVERPOOL inatarajia kumpa mkataba mpya msham-

buliaji Mbrazil, Roberto Firmino mwenye umri wa mia-
ka 30. (Football Insider)

rodgers kuHamIa mancHesTer
KOCHA wa Leicester, Brendan Rodgers amezidi ku-

chochea uvumi kwamba kazi yake ijayo itakuwa kwenye 
mji wa Manchester, baada ya kutafuta makazi mapya ka-
ribu na eneo la soka la Cheshire. (Sun)

denaYer asubIrIwa lYon
KLABU ya Lyon inaendelea kusubiria majibu ya Jason 

Denayer mwenye umri wa miaka 26, kama atakubali 
ofa yao na mkataba mpya, huku Barcelona, Newcastle, 
Juventus na Napoli wakimfuatilia mlinzi huyo wa Ubel-
giji, ambaye mkataba wake unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu. (Het Nieuwsblad)

FekIr HuYooo barca
BARCELONA wanajiandaa kulipa pauni milioni 50.2 ili 

kumsajili mshambuliaji wa Ufaransa, Nabil Fekir, ingawa 
klabu ya zamani ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 
28, Real Betis inataka pauni milioni 66.2. (Sport)

adeYemI kuTua dorTmund
KLABU ya Borussia Dortmund inaamini itafikia 

makubaliano ya kumsajili mshambuliaji wa Ujerumani, 
Karim Adeyemi mwenye umri wa miaka 20, kwa mka-
taba wa miaka mitano kutoka Red Bull Salzburg. (Fab-
rizio Romano)

somons mkaTaba mpYa
KLABU ya Paris St-Germain haina shaka na iko tayari 

kumpa kiungo Mholanzi Xavi Simons mwenye umri wa 
miaka 18, mkataba mpya kabla ule wa sasa kumalizika 
mwishoni mwa msimu huu. (Mundo Deportivo)

zIsIkupITe

21

dondoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar 

THOMAS Tuchel amesema Chel-
sea ilistahili ushindi wa Klabu 
Bingwa Dunia na ametoa changa-
moto kwa timu yake “isiyochoka” 
kuendelea kuongeza mkusanyiko 
wao wa mataji katika kipindi kili-
chosalia cha msimu.

Kai Havertz alifunga penalti ya 
muda wa ziada na kupata ushindi 
wa 2-1 dhidi ya mabingwa wa Ligi 
ya Mabingwa Amerika Kusini, 
Copa Libertadores, Palmeiras.

Tuchel, ambaye hakuwapo 
benchi kwenye ushindi wa nusu 
fainali ya timu yake dhidi ya Al Hi-
lal baada ya kukutwa na COVID-19, 
lakini akaweza kusafiri hadi Falme 
za Kiarabu kwa fainali hiyo.

Huku akikiri kwamba Chelsea 
ilihitaji bahati kidogo ili kuepuka 

mikwaju ya penalti, bosi huyo wa 
zamani wa Paris Saint-German al-
iona kuwa huo ni ushindi walios-
tahili.

“Unahitaji bahati ili kupata bao 
la kuchelewa, lakini hatukuchoka, 
na hatukuacha kujaribu”, alise-
ma Tuchel akiiambia Channel 4, 
baada ya kuona bao la kwanza la 
Romelu Lukaku likisawazishwa 
kwa mkwaju wa penalti na Raph-
ael Veiga.

“Hatukukubali. Tulikuwa na bao 
la kuongoza, kisha tukapoteza, la-
kini hatukusimama. Tulistahili, la-
kini ni bahati unapopata bao kwa 
kuchelewa.

“Penalti (kutoka kwa Havertz) 
haikuonekana kuwa na wasiwasi, 
lakini kwa hakika alikuwa imara

“Huwezi kuwa na wasiwasi kati-
ka hali hii. Tuliamini takwimu, na 

nina furaha kwa ajili yake.”
Kwa mkwaju wake wa mafani-

kio, Havertz amekuwa mchezaji 
wa kwanza kufunga bao la ushindi 
katika fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na Klabu Bingwa Dunia tan-
gu Lionel Messi alipofanya hivyo 
mwaka 2011.

Ingawa Tuchel alikuwa na hamu 
ya kufurahia taji la kwanza la du-
nia la Chelsea, alisisitiza kwamba 
bado kuna mengi ya kukamilisha 
pale Stamford Bridge.

“Ninaweza kuwa sehemu yake 
(kushinda mataji) na nina furaha 
kupata nafasi. Tulisema hapo awa-
li kwenye chumba cha kubadil-
ishia nguo ‘ni fursa gani’,” alisema.

“Sote tuna ndoto ya kuwa na 
fainali kama hizi. Hakuna majuto. 
Bado kuna mambo ya kushinda, 
na haikomi.”

   Sote tuna ndoto ya kuwa na fainali kama hizi, bado 
kuna mambo ya kushinda na haikomi...

Jumatatu Februari 14, 2022

HabarI mIcHezo

Tuchel apagawa chelsea 
kubeba kombe la Dunia



JUMATATU - 14/02/2022

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MALLORCA

ATHLETIC BILBAO

1|3.30
x|3.05
2|2.33

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:15 4265 Persepam MU vs Persiraja Banda 1.38 4.34 6.94

15:00 2726 Spartak Subotica vs Radnik Surduluca 1.96 3.32 3.46

16:00 3324 El Ittihad Alexandria vs Eastern Company SC 1.46 4.14 6.71

16:00 5112 AL Khlood vs Al Khaleej Club 3.23 2.99 2.19

16:05 4390 Najran SC vs Hajer Club 2.46 2.79 2.99

16:55 4663 East Ri�a vs Najma Manama 1.45 4.32 5.57

17:00 1531 Ruzomberok vs MSK Zilina 2.36 3.36 2.64

17:00 3597 Kerala Blasters FC vs East Bengal 1.60 3.86 4.63

17:00 4825 Vojvodina vs FK Napredak 1.56 3.85 5.01

18:10 1355 AL Jeel vs AL Adalh 2.51 2.85 2.85

18:15 1091 Persebaya Surabaya vs Persija Jakarta 2.44 3.02 2.78

18:30 5931 Botosani vs Clinceni 1.16 6.49 15.73

18:45 2033 Din. Tirana vs Laci 3.67 2.80 2.13

18:45 5918 Skenderbeu vs Partizani Tirana 4.90 3.10 1.87

19:00 4645 Anorthosis Famagusta vs Olympiakos Nicosia 1.53 3.86 6.33

19:30 2567 NK Aluminij vs NK Radomlje 2.13 3.27 3.08

19:30 4331 AL Khalidiyah vs Ri�a Club 3.42 3.37 1.96

20:00 1068 Adana Demirspor vs Besiktas 2.40 3.31 2.81

20:00 3547 Hatayspor vs Goeztepe 2.46 3.20 2.81

20:00 4166 Gornik Zabrze vs Jagiellonia 2.03 3.37 3.22

20:30 2670 PAS Giannina vs Aris Salonica 2.85 3.00 2.56

20:30 4499 Hull City U23 vs Barnsley U23 1.89 3.97 3.14

20:30 5454 Baroka FC vs Mamelodi Sundowns 11.76 4.90 1.26

20:45 1823 Orleans vs Red Star 2.45 3.08 2.84

20:55 4254 Universitatea Craiova vs U Craiova SA 1.60 3.58 5.69

21:00 1727 Rio Ave vs CF Estrela 1.58 3.81 5.27

21:00 3551 Viktoria Koln vs Osnabruck 2.90 3.30 2.31

21:00 5690 GD Chaves vs Vilafranquense 1.78 3.48 4.22

21:00 5717 Misr Lel Makasa vs Talaea El Gaish 3.01 2.96 2.47

21:15 1206 Ironi Kiryat Shmona vs Maccabi Haifa 7.90 4.63 1.32

21:15 4901 Apoel Nicosia vs AEK Larnaca 2.27 3.13 3.23

21:30 2225 Zulte Waregem U21 vs Anderlecht U21 7.71 5.59 1.26

21:30 3814 Mouscron U21 vs AS Eupen U21 3.37 3.66 1.89

21:30 4837 Antwerp U21 vs Charleroi U21 3.25 3.65 2.09

21:30 4918 Kortrijk U21 vs Union Saint Gilloise U21 3.18 3.86 1.90

21:30 5497 KRC Genk U21 vs Mechelen  U21 1.08 8.84 17.30

21:45 2707 KF Tirana vs Egnatia Rrogozhine 1.28 4.72 9.25

22:00 3532 Westerlo U21 vs Lommel U21 1.50 4.44 4.83

22:00 4942 Kecskemeti TE vs Diosgyori Vtk 2.55 3.23 2.51

22:00 5527 Kmsk Deinze U21 vs Waasland Beveren U21 3.23 3.95 1.86

22:00 5576 Jong PSV vs Jong Utrecht 1.64 4.02 4.42

22:45 1193 Le Havre vs Bastia 2.54 2.89 2.94

22:45 1967 Spezia vs Fiorentina 3.80 3.70 1.90

22:45 2968 Peterhead vs Dundee FC 4.84 3.68 1.61

23:00 2083 AC Reggiana vs Pescara Calcio 1.70 3.61 4.85

23:00 4048 Ponferradina vs Real Sociedad B 1.86 3.29 4.22

23:00 4131 Orsomarso vs Universitario Popayan 1.69 3.46 4.52

23:00 4752 West Bromwich vs Blackburn 1.82 3.42 4.20

23:00 5834 Mallorca vs Athletic Bilbao 3.30 3.05 2.33

23:15 4455 FC Arouca vs Maritimo 2.46 3.15 2.85

Scholes amkataa Rangnick United
MANCHESTER, England 

PAUL Scholes anaamini, Ralf Rang-
nick sio kocha sahihi wa Manchester 
United, ambao kiwango chao kibaya 
kiliendelea dhidi ya Southampton 
Jumamosi.

United walitoka sare mechi ya 
pili mfululizo ya Ligi Kuu baada ya 
Che Adams kufuta bao la kwanza la 
Jadon Sancho kwenye Uwanja wa 
Old Trafford.

‘Mashetani Wekundu’ hao walishi-
kiliwa na Burnley katikati ya wiki, 
ambayo ilitokana na kushindwa 
kwa mikwaju ya penalti na Middles-
brough kwenye Kombe la FA mna-
mo Februari 4, mwaka huu.

United waliongoza hadi 
mapumziko katika mechi zote tatu, 
huku sare hizo mbili za Ligi Kuu 
ikiwa ni mara ya pili tu katika histo-
ria ya mashindano hayo kushindwa 
kushinda mechi mfululizo baada ya 
kuwa mbele wakati wa mapumziko.

United inashika nafasi ya tano na 
imewapa wapinzani wao nafasi ya 
kusonga mbele katika mbio za ku-

fuzu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Rangnick alichukua nafasi ya 

Ole Gunnar Solskjaer Novemba 
kwa muda hadi mwisho wa msimu, 
huku kocha huyo wa zamani wa RB 
Leipzig na mkurugenzi pia akita-
rajiwa kuchukua jukumu la ushauri 
hadi 2024.

Hata hivyo, United ina wastani wa 
mabao machache kwa kila mechi 
chini ya Rangnick kuliko ilivyokuwa 
chini ya kocha mwingine yeyote ka-
tika historia ya Ligi Kuu England.

Na nyota wa zamani wa United 
Scholes hajafurahishwa na kile ali-
chokiona hadi sasa.

“Hiyo ndiyo hisia ya mahali (tulivu 
ndani ya Old Trafford) kuna ukosefu 
wa nia sasa na jinsi msimu ulivyoku-
wa,” alisema Scholes akiiambia BT 
Sport.

“Imekuwa siku saba mbaya, kwa 
kweli imekuwa miezi sita au saba 
mbaya.

“Kufukuzwa kwa Ole kunakuja, 
sote tulijua hilo, lakini mpango uli-
kuwa wapi? Lazima kuwe na mpan-
go, lazima kuwe na wasomi, kocha 
wa juu katika klabu ya soka.

“Na Manchester United, wanapas-
wa kuwa na kila kitu bora zaidi, na 
kutokuwa na mpango na kuleta kile 
ambacho ni mkurugenzi wa miche-
zo ... amefundisha timu kwa miaka 
miwili kati ya 10 iliyopita.

“Usinielewe vibaya, napenda mtu, 
anakuja vizuri, lakini ameonekana 
kukosa kufundisha katika kipindi 
cha miaka mitano au sita iliyopita.

“Timu moja ina kocha mzuri, timu 
nyingine ina mkurugenzi wa miche-
zo, jambo ambalo si sahihi kwa Man-
chester United.”

habari michezo
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LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amedokeza 
kwamba, ana matumaini ya suala la mkataba 
mpya la Mohamed Salah litafikia suluhisho, huku 
akisema wachezaji wanaofikia umri wa miaka 30, 

wanakuwa kwenye kiwango chao bora zaidi.
Salah, ambaye anatimiza umri wa miaka 30 Juni mwaka 

huu, amebakiwa na miezi 18 katika mkataba wake wa sasa 
na Liverpool, lakini mazungumzo yanaendelea kuhusu 
mkataba mpya.

Nyota huyo wa kimataifa wa Misri aliwahi kudokeza 
kwamba anataka kubaki Liverpool ingawa kulikuwa na ri-
poti kwamba wawakilishi wake wanataka dili la mshahara 
wa pauni 300,000 kwa wiki.

Wamiliki wa Liverpool, Fenway Sports Group wameku-
wa  wakisita kutoa mkataba mnono kwa wachezaji ambao 
wanafikia umri wa miaka 30.

“Mwaka mmoja au miwili iliyopita wachezaji watatu wa 
mwanzo wa Ballon d’Or, pamoja na Salah ambaye alikuwa 
mdogo zaidi, wote walikuwa wakubwa wenye umri wa 
miaka 34 au zaidi,” alisema Klopp akiwaambia waandi-
shi wa habari kuelekea mchezo wa jana Jumapili dhidi ya 
Burnley.

“Lewandowski ana miaka 33, halafu Messi na Ronaldo 
wana 34 na 37 na kama una bahati zaidi ya kucheza bila 
ya kupata majeraha, unaweza kucheza kwa muda mrefu 
zaidi.

“Naamini suala la Salah litafikiwa tu makubaliano.”

Klopp: Salah ataSaini 
mKataba mpya liver

%%%%%
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE
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PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:15 4265 Persepam MU vs Persiraja Banda 1.38 4.34 6.94

15:00 2726 Spartak Subotica vs Radnik Surduluca 1.96 3.32 3.46

16:00 3324 El Ittihad Alexandria vs Eastern Company SC 1.46 4.14 6.71

16:00 5112 AL Khlood vs Al Khaleej Club 3.23 2.99 2.19

16:05 4390 Najran SC vs Hajer Club 2.46 2.79 2.99

16:55 4663 East Ri�a vs Najma Manama 1.45 4.32 5.57

17:00 1531 Ruzomberok vs MSK Zilina 2.36 3.36 2.64

17:00 3597 Kerala Blasters FC vs East Bengal 1.60 3.86 4.63

17:00 4825 Vojvodina vs FK Napredak 1.56 3.85 5.01

18:10 1355 AL Jeel vs AL Adalh 2.51 2.85 2.85

18:15 1091 Persebaya Surabaya vs Persija Jakarta 2.44 3.02 2.78

18:30 5931 Botosani vs Clinceni 1.16 6.49 15.73

18:45 2033 Din. Tirana vs Laci 3.67 2.80 2.13

18:45 5918 Skenderbeu vs Partizani Tirana 4.90 3.10 1.87

19:00 4645 Anorthosis Famagusta vs Olympiakos Nicosia 1.53 3.86 6.33

19:30 2567 NK Aluminij vs NK Radomlje 2.13 3.27 3.08

19:30 4331 AL Khalidiyah vs Ri�a Club 3.42 3.37 1.96

20:00 1068 Adana Demirspor vs Besiktas 2.40 3.31 2.81

20:00 3547 Hatayspor vs Goeztepe 2.46 3.20 2.81

20:00 4166 Gornik Zabrze vs Jagiellonia 2.03 3.37 3.22

20:30 2670 PAS Giannina vs Aris Salonica 2.85 3.00 2.56

20:30 4499 Hull City U23 vs Barnsley U23 1.89 3.97 3.14

20:30 5454 Baroka FC vs Mamelodi Sundowns 11.76 4.90 1.26

20:45 1823 Orleans vs Red Star 2.45 3.08 2.84

20:55 4254 Universitatea Craiova vs U Craiova SA 1.60 3.58 5.69

21:00 1727 Rio Ave vs CF Estrela 1.58 3.81 5.27

21:00 3551 Viktoria Koln vs Osnabruck 2.90 3.30 2.31

21:00 5690 GD Chaves vs Vilafranquense 1.78 3.48 4.22

21:00 5717 Misr Lel Makasa vs Talaea El Gaish 3.01 2.96 2.47

21:15 1206 Ironi Kiryat Shmona vs Maccabi Haifa 7.90 4.63 1.32

21:15 4901 Apoel Nicosia vs AEK Larnaca 2.27 3.13 3.23

21:30 2225 Zulte Waregem U21 vs Anderlecht U21 7.71 5.59 1.26

21:30 3814 Mouscron U21 vs AS Eupen U21 3.37 3.66 1.89

21:30 4837 Antwerp U21 vs Charleroi U21 3.25 3.65 2.09

21:30 4918 Kortrijk U21 vs Union Saint Gilloise U21 3.18 3.86 1.90

21:30 5497 KRC Genk U21 vs Mechelen  U21 1.08 8.84 17.30

21:45 2707 KF Tirana vs Egnatia Rrogozhine 1.28 4.72 9.25

22:00 3532 Westerlo U21 vs Lommel U21 1.50 4.44 4.83

22:00 4942 Kecskemeti TE vs Diosgyori Vtk 2.55 3.23 2.51

22:00 5527 Kmsk Deinze U21 vs Waasland Beveren U21 3.23 3.95 1.86

22:00 5576 Jong PSV vs Jong Utrecht 1.64 4.02 4.42

22:45 1193 Le Havre vs Bastia 2.54 2.89 2.94

22:45 1967 Spezia vs Fiorentina 3.80 3.70 1.90

22:45 2968 Peterhead vs Dundee FC 4.84 3.68 1.61

23:00 2083 AC Reggiana vs Pescara Calcio 1.70 3.61 4.85

23:00 4048 Ponferradina vs Real Sociedad B 1.86 3.29 4.22

23:00 4131 Orsomarso vs Universitario Popayan 1.69 3.46 4.52

23:00 4752 West Bromwich vs Blackburn 1.82 3.42 4.20

23:00 5834 Mallorca vs Athletic Bilbao 3.30 3.05 2.33

23:15 4455 FC Arouca vs Maritimo 2.46 3.15 2.85
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habari michezo
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Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Dodoma Jiji ime-
sema iko imara na tayari ku-
kutana na timu ya Pamba FC 
ya Mwanza kwenye mchezo 
wa hatua ya 16-bora wa Kombe 
la Shirikisho la Azam (ASFC) 
maarufu FA Cup utakaopigwa 
Jumatano wiki hii.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa klabu 
hiyo, Mbwana Makata, alisema 
mchezo huo utakuwa mgumu 
kwa sababu watakuwa ugenini, 
lakini watajitahidi kuhakikisha 
wanapata matokeo.

“Tunaendelea na maandalizi 
ya mchezo wetu huo, tunaami-
ni utakuwa mgumu na wenye 
ushindani mkubwa, lakini tu-
mejipanga,” alisema Makata.

Kocha huyo alisema 
anauheshimu mchezo huo kwa 
kuwa katika mashindano hayo 
timu zote zimejipanga vizuri 
hasa ukizingatia inayofungwa 

inatoka mashindanoni.
Aliongeza mikakati yao 

ni kushinda mchezo huo 
na kuingia kwenye hatua 
ya robo fainali, hivyo 
hatakuwa tayari kufanya 
makosa.

Alisema kikubwa 
anachofanya mbali na 
mazoezi ya kila siku ni 
kuendelea kuwajenga wa-
chezaji wake kisaikolojia 
pamoja na kurekebisha 
makosa madogo madogo 
ambayo ameyabaini kwe-
nye michezo iliyopita.

Kuhusu hali za wa-
chezaji kiafya, alisema 
wanaendelea vizuri isi-
pokuwa mchezaji Steven 
Mganga, ambaye anasum-
buliwa na goti.

Aliomba mashabiki wa 
timu hiyo kuendelea ku-
waunga mkono ili wafike 
mbali na kuzidi kulitan-
gaza Jiji lao la Dodoma.

Dodoma Jiji yainolea
makali Pamba FA Cup

Na Adam Fungamwango

KUHAMA kwa baadhi ya wa-
chezaji wa Polisi Tanzania kip-
indi cha dirisha dogo akiwamo 
beki Kelvin Yondani, kumeta-
jwa kuwa ni sababu ya timu 
hiyo kufanya vibaya kwa sasa.

Wakizungumza hayo kwe-
nye mazoezi ya timu hiyo, 
mashabiki wa timu hiyo wame-
dai kuondoka kwa wachezaji 
kadhaa muhimu ndiko kuliko-
sababisha timu hiyo kuwa na 
mwendo mbaya kwa sasa, huku 
baadhi ya wachezaji wakikosa 
utimamu wa mwili.

“Utimamu wa mwili walioan-
za nao wachezaji ni tofauti na 
sasa, mwanzoni walikuwa vi-
zuri wakati ligi inaanza, lakini 
naona kila mechi zinavyozidi 
kusonga mbele, wachezaji wa-
nakosa nguvu,” alisema Athu-
mani Sinundo shabiki wa timu 
hiyo mkoani Kilimanjaro.

Shabiki mwingine Haji Mi-
chael, alisema klabu ilishind-

wa kuwabakisha wachezaji 
muhimu kwa kuwaongezea 
mikataba, akiwamo Yondani, 
hivyo pengo lake na wengine 
ndilo linalowaathiri kwa sasa.

“Alipokuwapo Yondani, 
ulinzi kule nyuma ulikuwa 
madhubuti, lakini baada ya 
kuondoka unaona kule nyuma 
kulivyo?” Alilalamika.

Polisi Tanzania haijashinda 
mechi sita mfululizo za Ligi 
Kuu Tanzania Bara, huku mara 
ya mwisho kushinda ikiwa ni 
Desemba 4, mwaka jana ilipoi-
funga Prisons bao 1-0.

Kati ya mechi hizo sita mfu-
lulizo ambazo imeshindwa 
kupata ushindi, imetoka sare 
nne na kupoteza mechi mbili 
mfululizo ikifungwa bao 1-0 
dhidi ya Yanga Januari 23 na 
Februari 6 ikichapwa mabao 
3-1 dhidi ya Geita Gold.

Iko kwenye nafasi ya saba 
kwenye msimamo wa ligi, iki-
wa na pointi 18 kwa mechi 14 
ilizocheza.

Yondani atajwa sababu
vipigo kwa polisi tanzania

Kelvin Yondani

Mbwana Makata
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   Bocco arejesha makali Sakho akifunga bao la mwaka 
huku Banda akifanya yake kwa Asec Mimosas....
Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya haraka haraka 
yaliyofungwa ndani ya dakika tatu na 

Shomari Kapombe kwa mkwaju wa pen-
alti pia winga chipukizi raia wa Malawi, 
Peter Banda, yaliiwezesha Simba kuanza 
vema michuano ya Kombe la Shirikisho 

barani Afrika hatua ya makundi kwa 
kuichapa Asec Misosas ya Ivory Coastal 
3-1 kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jana na kukaa kileleni mwa Kundi D.

Mabadiliko mawili yaliyofanywa na 
Kocha Mkuu Pablo Franco kwa kuwa-
toa Meddie Kagere na Sadio Kanoute, 
akiwaingiza nahodha John Bocco na 
Yusuph Mhilu dakika ya 70, ndiyo yali-
yochagiza kwa kiasi kikubwa timu hiyo 
kuibuka na ushindi huo.

Wakati ikionekana kama Asec Miso-
sas ikitaka sare huku ikiutawala mch-
ezo, mpira wa krosi uliopigwa na Bocco 
ulizua kizaazaa kwenye lango la wageni 
na kusababisha kipa Abdulkarim Cisse 
kumkamata mguu Mhilu na kuzaa penal-
ti ambayo wachezaji wa Simba walione-
kana kuogopa kwenda kupiga wakikum-
buka ‘mzimu’ wao wa kukosa penalti 
nyingi kwenye Ligi Kuu na michuano ya 
kimataifa.

Beki wa kulia Kapombe alijitoa 
mhanga na kupiga penalti kwa ufundi, 
iliyokwenda wavuni na kuandika bao la 
pili dakika ya 77.

Shambulio lingine la kushtukiza lililo-

Jumatatu Februari 14, 2022

Tuchel apagawa Chelsea kubeba Kombe la Dunia

Simba yaanza kwa 
kukaa kileleni CaF

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Pape Sakho, akibinjuka na kuifungia timu yake bao la kwanza wakati ikishinda 3-1 
dhidi ya Asec Mimosas kwenye mechi ya hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jana. PICHA: SIMBA

fanywa na Simba liliiwezesha kupata bao la 
tatu, baada ya Bocco tena ambaye alikuwa 
katika kiwango cha juu jana, kupata mpira 
mrefu kulia mwa uwanja, akiwazidi mbio 
mabeki wa Asec Mimosas na kupiga krosi 
ya nyuma, iliyomkuta Banda akiwa kwenye 
mbio, bila kutuliza akaujaza wavuni dakika 
ya 80 na kuandika bao la tatu.

Ilikuwa ni ahueni kwake, kwani aliikose-
sha Simba bao la wazi dakika ya 44, akiwa 
amebaki yeye na kipa Cisse, na ilikuwa 
vigumu zaidi kukosa kuliko kupata, kiasi 
cha kuudokoa tu, lakini alipiga shuti kubwa 
mpira ukapaa juu kwa mshangao wa wengi.

Ilikuwa ni hoi hoi nderemo na vifijo kwa 
viongozi, wanachama na mashabiki wa 
Simba waliokuwa uwanjani na hata am-
bao walikuwa kimya wakisononeka, tangu 
lilipofungwa bao la kusawazisha dakika ya 
52 na Stephane Aziz Ki.

Kiungo huyo raia wa Burkina Faso aliu-
pata mpira uliombabua mchezaji mwen-
zake, kutokana na makosa ya Onyago aliye-
taka kupiga mbele, lakini ulirudi tena golini 
kwake, baada ya tukio hilo na kumkuta 
mfungaji aliyemzunguka Henoc Inonga na 
kuujaza wavuni.

Shambulio la kwanza la hatari ndilo lil-
ilozaa bao la kwanza kwa Simba dakika ya 
12, baada ya Msenegal Pape Sakho alipowai-
nua vitini mashabiki wa Simba waliokuwa 
uwanjani.

Ilikuwa ni krosi ya shomari Kapombe il-
ionekana kama haikuwa hatari sana, lakini 
Sakho kwa ustadi wa hali ya juu, alibinjuka 
na kupiga ‘tik-tak’ safi na mpira kujaa wa-
vuni, akimwacha kipa Abdulkarim Cisse 
asijue la kufanya.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana ku-
waamsha Asec Mimosas na pia kuwafanya 

Simba kupooza na kuwaacha wageni kuta-
wala soka kwa muda.

Dakika nne baada ya Simba kufunga 
bao, nusura Asec Mimosas wasawazishe, 
pale Anicet Oura alipoupata mpira umbali 
wa mita 35, akimvizia Aishi Manula akiwa 

ametoka kidogo langoni, lakini shuti lake 
lilipaa juu.

Simba ingeweza kuhesabu bao la pili 
dakika ya 22, pale straika wake Meddie 
Kagere alipotengewa mpira na Peter Ban-
da, lakini alipiga mpira uliogonga nguzo ya 
pembeni ya goli, kabla ya kurejea uwanjani.

Uzembe wa mabeki na viungo wakabaji 
wa Simba ulimfanya Karim Konate kubaki 
na kipa Manula dakika ya 37, lakini kwa ba-
hati shuti lake lilidakwa kwa ustadi na kipa 
Manula. 

Sakho ambaye alikuwa hatari zaidi kwa 
mabeki wa Asec Mimosas ilibidi atolewe 
kipindi cha kwanza baada ya kuumia, licha 
ya juhudi za kutaka aendelee na nafasi yake 
kuchukuliwa na Mzamiri Yassin.

Kwa matokeo hayo Simba iliyo kwenye 
Kundi D, imevuna pointi tatu na mabao ma-
tatu na kuiweka njia yake vema ya kuisaka 
robo fainali ya michuano hiyo.

Na Saada Akida 

KOCHA wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, amesema wataingia katika 
mchezo wa hatua ya 16-bora 
dhidi ya Biashara United kwa 
tahadhari kubwa kwani utatoa 
taswira ya wao kuendelea hatua 
inayofuata.

Yanga inashuka kwenye mechi 
hiyo ikiwa na kumbukumbu ya 
kupata ushindi wa mabao 2-1, 
mchezo wa mwisho waliokutana 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambao 
uliopigwa kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Yanga ilitinga hatua ya 16-

bora baada ya kuiondosha 
mashindanoni Mbao FC, kwa 
kuichapa bao 1-0, mchezo uli-
opigwa Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Nabi, alisema kila kitu kuelekea 
mchezo huo kimekamilika ingawa 
bado anaenda kuwakosa baadhi 
ya wachezaji wake muhimu Dick-
son Job na Shaban Djuma kuto-
kana na adhabu.

“Tutaingia kwa tahadhari kub-
wa, Biashara United ni timu nzuri 
ambayo kama tutafanya uzembe 
tunaweza kupoteza, sitaki hili 
litokee,” alisema Nabi.

Yanga na hesabu kali kwa Biashara

WAYA...
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