
SIMBA KAMILI KUIVAA CS CONSTANTINE UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

Dereva wa pikipiki maarufu bodaboda, akiwa amebeba wanafunzi wanne, mtindo maarufu kama mshikaki, kitendo 
ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MTANDAOPICHA: MTANDAO

Hatari watoto kubebwa 
wanne kwenye bodaboda

• Lasema ni chanzo cha laana katika ardhi, jamii ijita-
fakari… Endelea ukurasa 2

Kanisa lashtushwa Kanisa lashtushwa 
kasi ya mauaji kasi ya mauaji 

RIPOTI MAALUM

Jumapili Desemba 8, 2024 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581884
0745 700710

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital
epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.comThe Nipashe Digital

MIAKA

UK. 4

UKURASA WA 3

UKURASA WA 3

UKURASA WA 3

WABUNGE WANNE 
WA AJALI YA BASI 
WARUHUSIWA 

TRC YAONGEZA 
SAFARI MIKOA YA 
KASKAZINI  
MSIMU SIKUKUU

MIRADI YA UCHUMI
YACHOCHEA Z’BAR
KUSAKA UMEME 
WA UHAKIKA 

PSG HAINA MPANGO PSG HAINA MPANGO 
NA MO SALAHNA MO SALAH
RAIS wa klabu ya PSG, Nasser 
Al-Khelaifi amesema...

UKURASA WA 22

UKURASA 2

Wanne 
mbaroni 
tuhuma 
mauaji

mtumishi 
TRA 



Jumapili  Desemba 8,  20242

HABARI KITAIFA

Wanne mbaroni 
tuhuma mauaji 
mtumishi TRA
Na Romana Mallya

SIKU mbili baada ya watumishi wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), kujeruhiwa 
kwa kipigo kutoka kwa wananchi na mmoja 
kuripotiwa kufariki dunia, Jeshi la Polisi Kan-
da Maalum Dar es Salaam, limetangaza kuwa-
shikilia watu wanne kwa tuhuma za mauaji.

Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo, Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, aliwataja wanaowashikilia ni Deogratius 
Massawe (49) na Iddi Bakari (30), wote wakazi 
wa Tegeta kwa Ndevu, wote makuli.

Wengine aliwataja ni Omar Issa (47) ambaye 
ni mpiga debe wa bodaboda, mkazi wa Bunju, 
Kinondoni, Dar es Salaam na Rashid Mtonga, 
(29) dereva wa bodaboda mkazi wa Bunju, 
Dar es Salaam. 

Kamanda Muliro alisema wanatuhumiwa 
kufanya mauaji ya mtumishi TRA, Amani Sim-
bayao na  kumjeruhi Adriano Fredrick.

“Watuhumiwa hao na wengine ambao bado 
wanahojiwa kwa kina, walikamatwa baada ya 
kuwashambulia maofisa hao wa TRA wakati 
wakitekeleza majukumu yao ya kisheria.

“Waliliharibu pia, gari namba STL 9923 aina 
ya Toyota Land Cruiser Hardtop jeupe mali ya 
TRA. Tukio lilitokea Desemba 5, mwaka huu, 
saa 3 :00 usiku, Tegeta kwa Ndevu, Kinondo-
ni, baada ya maofisa hao wa  TRA kukamata 
gari namba T 529 DHZ aina ya BMW rangi nye-
upe lililodaiwa kuwa na makosa ya kikodi,” 
alisema.

Kamanda Muliro alisema Jeshi la Polisi lin-
aonya vikali na kwamba halitavumilia watu 
ambao wanataka kujenga tabia ya kuwasham-
bulia watumishi wa serikali wakati wak-
itekeleza majukumu yao, licha ya kuwa wa-
nakuwa wamefuata taratibu zote za kisheria.

Alisema jeshi halitasita kuchukua hatua kali 
za haraka na  za kisheria dhidi ya wahusika 
kwa kuwafikisha kwenye mamlaka zingine za 
haki.

Taarifa  iliyotolewa juzi usiku na TRA, iliu-
tangazia umma kwamba mfanyakazi wake, 
Simbayao, amefariki dunia juzi mchana ak-
iendelea na matibabu katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH).

“Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wa-
tumishi wa TRA inasikitika na kutoa pole kwa 
familia, ndugu na jamaa, kutokana na kifo cha 
mtumishi wetu wa TRA Amani Simbayao.

“Kifo hicho kilitokea juzi (Desemba 6) mcha-
na  Hospitali ya Muhimbili alikolazwa baada 
ya tukio la shambulio akiwa katika majukumu 
yake ya kiazi kwa maslahi ya taifa eneo la Teg-
eta kwa Ndevu,” ilisema taarifa hiyo.

Watumishi hao wanadaiwa kushambuliwa 
na wananchi wakati wanatimiza wajibu wao 
wakihusishwa na kitendo cha utekaji, kilicho-
sababisha wao na gari kushambuliwa.

Gari lililokuwa likifuatiliwa ni namba T 229 
DHZ aina ya BMW X6 linalodaiwa kuingizwa 
nchini kinyume bila kulipa kodi za serikali sta-
hiki kwa mujibu wa sheria, hivyo watumishi 
hao walikuwa wakiifuatilia kwa lengo la kui-
kamata, ili kuchukua hatua stahiki kwa mu-
jibu wa sheria za kodi.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Kanisa lashtushwa na kasi ya mauaji  
Na Mary Mosha, MOSHI 

PAROKO wa Parokia Teule ya Ki-
funi,  Padri Timoth Tingo, amese-
ma  mauaji yamekuwa tatizo  Tan-
zania, hivyo kuna haja ya jamii 
kujitafakari kwa sababu husababisha 
laana katika ardhi.

Alisema hayo jana katika ibada ya 
maziko ya  Isaack Mallya, ambaye 
ni kaka wa Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kili-
manjaro, Patrick Boisafi, aliyeuawa 
kikatili kwa kucharangwa mapanga 
kichwani na shingoni baada ya ku-
vamiwa nyumbani na watu wasioju-
likana.

“Kila siku ukifungua vyombo vya 
habari hapa nchini   utakutana na 
mauaji. Mume  kumuua mke, mke 
kamuua mume, watoto kuua wazazi, 
jirani kuuawa. Hii yote ni kutokana 
na chuki,  hasira na kutaka kulipiza 
kisasi,” alisema.

Desemba 2, mwaka huu, majira ya 
asubuhi, watu wasiojulikana wali-
vamia nyumbani kwa Mallya wakati 
akijiandaa   kwenda ibada ya misa 
takatifu katika Kijiji cha Umbwe 
Onana, Kata ya Kibosho Magharibi, 
mkoani Kilimanjaro na kumpiga 
maeneo mbalimbali ya mwili ikiwa-
mo kichwani. 

Kutokana na hali hiyo, alisema 
kuna  haja ya jamii kujitafakari kwa 
sababu mauaji hayo huleta laana ka-
tika ardhi na hivyo kuleta madhara 
makubwa kwenye vizazi vyao.

“Kila mmoja aliyefika hapa (kwe-
nye maziko) ajitafakari amekuwa 
muuaji mara ngapi kwa kulipiza kisa-
si,  kujenga chuki,  hasira, kutamka 
maneno ya uongo na matamshi  ya 
kuuwa kwa watu wetu wa karibu.

“Kuhusu tukio hili, polisi tunaami-
ni mtatenda haki na ninyi mtoe ush-
irikiano ili haki itendeke lakini ni-
wasisitize tutoe ushirikiano. Tuache  
kutaka fedha za haraka bila kufanya 
kazi, “alisema Padri Tingo.

Aliwataka vijana kupenda kufanya 
kazi na kuridhika na wanachopata 
na kuhakikisha wanakuwa na nid-
hamu  ili kuleta  mabadiliko  katika 
maisha yao.

“Vijana fanyeni kazi. Akili  isiyofan-
ya kazi ni karakana ya shetani. Pen-
daneni, heshimianeni, msitafutane 
tu kwa vikao vya send off (sherehe 
ya kumuaga binti anayeolewa), haru-
si, msiba na sherehe. Badala yake 
itaneni   msaidiane, onyaneni, saidi-
aneni na hakikisha mnaleta mabadi-
liko ya kifikra, 

“Na nyinyi wanandoa, hakikisheni   
ndoa zetu zinakuwa mifereji ya 
kwenda mbinguni.  Acheni  kutu-
kanana na kutishiana  kila siku ni-
takuuwa, Hebu waombeeni baraka,” 
alisema.

Akitoa salama za pole kwa familia, 
mwanaharakati Vick Massawe, ali-
taka viongozi wa serikali  kuchukua 
hatua   hasa kwa baadhi ya vijana 
wanaofanya uhalifu na   wanao-
tumia dawa za kulevya aina ya bangi, 
pombe   kupitiliza walioko kati-
ka Kata ya Kibosho Magharibi. 

“Katika kata hii, bangi inauzwa 
kama njugu. Ukienda  kuripoti polisi 
kabla hajafika tayari mtuhumiwa 
kashafika hali  inayofanya watu kut-
ishwa ndiyo maana ndani ya nyumba 
yake mmekuta RB nyingi  kwani ali-
kuwa anatoa taarifa kila wakati.

“Katika kata hii, hiki ni kifo cha 12 
kwa muda mfupi tu. Polisi   mtusai-
die kupata haki na matukio haya ya-

geuke kuwa historia,”alisema. 
Katibu Tawala Mkoa Kiliman-

jaro, Kiseo Nzowa,   alilitaka Jeshi 
la Polisi   kuhakikisha watuhumiwa 
wanakamatwa na kuwaomba wa-
nanchi kutoa taarifa ili zisaidie upa-
tikanaji wa haki.

“Wananchi ni lazima tutunze 
amani, tutoe taarifa tunajua kuwa 
mnawajua na mnaishi nao,  na tujue 
kuwa kutoa taarifa ni kumaliza tatizo.

“Haya mambo ya mauaji tusiyaone 
ya kawaida hata kidogo, tujiepushe 
na migogoro, chuki, na visasi haviwe-
zi kutusaidia chochote katika maisha 
yetu, na tutambue tusipotoa ushiriki-
ano  kesho litakuja kwako, hawa ni 
vijana wetu wanaotekeleza matukio 
hayo,” alisema. 

Kamanda wa Polisi Mkoa Kiliman-
jaro, Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) Simon  Maigwa, alisema 
tayari wamewakamata watu wanne 
kuhusiana na tukio hilo na kuitaka 
jamii kama ina taarifa yoyote ya zia-
da iwasilishwe kituoni.

“Tangu tulipopata taarifa hizi, 
tumefanya msako mkali na tume-
wakamata watu wanne na tunaen-
delea kwa uchunguzi, tunawaomba 
yeyote   mwenye taarifa ya ziada 
asisite kuitoa.

“Ila jamiii   tunaomba ushiriki-
ano wenu. Vijana  hawa ni wetu na 
hapa nimesikia kuwa huyu ni mtu 
12 kuuawa,   sijui ni kabla sijaja au 
la. Ila    ninaomba  vyombo vyangu 
tutayafanyia kazi, haki itapatikana, 
niwahakikishia mkoa uko salama 
sana,”alisema Kamanda Maigwa.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Wakazi wa Monduli Juu, wilayani Monduli, mkoani Arusha, wakipata elimu kuhusu uboreshaji Daftari 
la kudumu la Mpiga Kura kutoka katika gari la Elimu ya Mpiga Kura la Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC), wilayani humo, jana. Uboreshaji wa daftari hilo kwa mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na baadhi ya 
Halmashauri za Chemba, Kondoa na Kondoa mji, mkoani Dodoma, unatarajia kuanza Disemba 11 hadi 17 
mwaka huu. PICHA: INEC
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TRC 
yaongeza 
safari za
treni mikoa 
ya kaskazini
Na Grace Mwakalinga

SHIRIKA la Reli Tanza-
nia (TRC), limetangaza 
ongezeko la safari za treni 
kwenda mikoa ya Tanga, 
Kilimanjaro, na Arusha 
katika kipindi cha sikukuu 
za mwisho wa mwaka. 

Kwa miaka mingi, 
wakati wa msimu wa si-
kukuu za Krismasi na 
Mwaka Mpya, kumekuwa 
na mahitaji makubwa ya 
usafiri kwa mikoa hiyo. 
Kutokana na hali hiyo, 
TRC kwa miaka ya kar-
ibuni imekuwa ikiongeza 
safari za treni kwa abiria 
wanaokwenda na kutoka 
katika mikoa hiyo.

Kwa mantiki hiyo, TRC 
imesema hatua hiyo ina-
lenga kukidhi mahitaji ya 
usafiri kwa abiria wengi 
wanaosafiri kuelekea 
Kaskazini Mashariki mwa 
Tanzania.

Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano wa TRC, Fredy 
Mwanjala, katika taarifa 
yake jana, alisema safari 
mpya ya treni itaongezwa 
siku ya Jumatano, hivyo 
kufanya jumla ya safari 
tatu kwa wiki kwenda na 
kutoka katika mikoa hiyo. 

“Kuanzia Jumatatu 
mpaka mwanzoni mwa 
Januari 2025, treni zitaku-
wa zikibeba mabehewa 
18 kwa safari moja, zenye 
uwezo wa kubeba abiria 
kati ya 1,000 na  1,200 
kwa wakati mmoja,” alise-
ma Mwanjala.

Alisema licha ya 
ongezeko la safari hizo, 
TRC haitakuwa na 
ongezeko la nauli katika 
kipindi hiki cha sikukuu, 
bali zitasalia kama zilivyo 
sasa.

“Safari za Moshi, nauli 
zitakuwa Sh. 16,500 kwa 
daraja la tatu, 23,000 kwa 
daraja la pili kukaa na 
39,000 kwa daraja la pili 
kulala. Vilevile, kwa safari 
za Arusha, nauli zitakuwa 
Sh. 18,700 kwa daraja 
la tatu, Sh.   26,700 kwa 
daraja la pili kukaa na Sh. 
44,400 kwa daraja la pili 
kulala,” alisema Mwan-
jala.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions @guardian.co.tz

Mdau Maendeleo 
Jimbo la Vunjo, 
mkoani Kiliman-
jaro, Enock Koola 
a k i w a o n g o z a 
wananchi katika 
zoezi la upandaji 
miti, shule ya 
seminari Agape, 
kata ya Mamba 
Kusini, wilayani 
Moshi jana, kue-
lekea sherehe 
za maadhimisho 
ya miaka 63 ya 
Uhuru wa Tan-
ganyika. PICHA: 
ASHRACK MI-
RAJI

Miradi Uchumi yachochea Zanzibar kusaka umeme
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema 
Zanzibar inadhamiria kuwa na 
umeme wa uhakika kutokana 
na kupanuka kwa shughuli za 
uchumi, miradi mikubwa ya 
maendeleo, ongezeko la hoteli 
za kitalii na kasi ya uwekezaji 
inayokua kila siku.

Dk. Mwinyi ameyasema hayo 
Ikulu, Zanzibar, wakati aki-
zungumza na ujumbe kutoka 
Kamisheni ya Umoja wa Ulaya 
ukiongozwa na Rita Laraujinha, 
Mkurugenzi Mwendeshaji wa 
Masuala ya Nje, Kanda ya Afrika 
baada ya kumtembelea.

Taarifa ya Idara ya Mawasi-
liano Ikulum Zanzibar ilimka-
riri Rais Mwinyi akisema kwa 
muda mrefu Zanzibar imeku-
wa ikipokea megawati 100 za 
umeme kutoka Tanzania Bara 
kupitia waya za chini ya bahari 
ambao kwa sasa hautoshelezi.

Alisema kuna kila sababu ya 
kupata umeme mbadala na ku-
fikiria kuwa na umeme wa jua, 

mawimbi au upepo na kuomba 
Umoja wa Ulaya (EU) kuangalia 
uwezekano wa kuisadia Zanzi-
bar kwenye eneo hilo.

Dk. Mwinyi alisema serikali 
inafikiria kuzisarifu taka kwaaji-
li ya kupata umeme mbadala, 
hatua ambayo itadhibiti taka 
zinazozalishwa kila siku.

Kuhusu uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi, Rais Mwinyi 
alisema nia ya serikali ni ku-
waongezea nguvu, uwezo na 
utaalamu wakulima wa mwani 
ambao asilimia 90 ni wa-
nawake.

Kadhalika alisema kuliinua 
zao hilo pamoja na kuanzisha 
viwanda vidogo na vya kati ili 
kuusarifu na kuzalisha bidhaa 
zinazotokana na zao hilo kwa 
kuziongezea thamani badala ya 
kuuza mwani kama malighafi.

Rais Mwinyi alisisitiza Umo-
ja wa Ulaya kuiunga mkono 
Zanzibar katika azma yake ya 
kukuza uchumi kupitia sekta za 
kimkakati ikiwamo Uchumi wa 
Buluu na utalii ambazo ni sekta 
za kipaumbele kwa serikali 

anayoiongoza.
Alisema hivi sasa Zanzibar 

inafanya utalii wa kisasa una-
oshajihisha utalii wa kumbi za 
mikutano, utalii michezo na 
wa afya, ambapo awali ilijikita 
zaidi kuendesha utalii wa fuk-
we na maeneo ya urithi, ambao 
umezoeleka kwa muda mrefu.

Rais Mwinyi azikaribisha 
nchi za Umoja wa Ulaya, husu-
san sekta binafsi kuja Zanzibar 
kubaini fursa za uwekezaji zil-
ioko, kwani kuna maeneo men-
gi hayajafikiwa hasa kwa sekta 
ya Uchumi wa Buluu kupitia 
utalii, bandari, mafuta na gesi 
pamoja na sekta ya usafirishaji 
wa majini. 

Kadhalika aligusia masu-
ala ya jinsia na kueleza kuwa, 
serikali inafanya kila juhudi 
kuhakikisha inaweka uwiano 
sawa kwa wananwake na wa-
naume kwa nyanja zote.

Aliuomba Umoja wa Ulaya 
kuunga mkono kwenye mae-
neo ya taaluma, kuwajengea 
uwezo wanawake kwa dhamira 
ya kuwainua kiuchumi.

Wakati huo huo, Rais Mwinyi 
ameushukuru Umoja wa Ulaya 
kwa ushirikiano ulioko baina 
yao na misaada wanayoita kwa 
Tanzania hususani Zanzibar 
kwa sekta za jamii hasa kwa 
elimu, afya na ustawi wa jamii 
na kuwaomba kuendeleza mis-
aada hiyo.

Rita Laraujinha, 
ameipongeza Zanzibar kwa 
ushirikiano wanaoutoa kwenye 
miradi inayosimamiwa na EU 
na kumwakikishia Rais Mwinyi 
kuwa wataendelea kuiunga 
mkono Zanzibar wa kuleta 
maendeleo hasa kwa masuala 
ya afya, elimu na Uchumi wa 
Buluu. Alisema EU imerishwa 
na hali ya amani na utulivu 
ulioko Zanzibar na kwamba 
utaendelea wakati wote kuun-
ga mkono juhudi za kuimarisha 
amani hiyo na kuona demokra-
sia inafuata mkondo wake 
kwaajili ya maendeleo ya nchi 
jamii kwa ujumla.
Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations @
guardian.co.tz

Wabunge waliopata ajali majina yatajwa, wanne waruhusiwa 
Agusta Njoji na Renatha 
Msungu, DODOMA 

WABUNGE wanne kati ya 17 
waliolazwa katika Hospitali ya 
Benjamini Mkapa (BMH) wa-
meruhusiwa, huku majina yao 
yakitajwa.

Majeruhi hao walipata ajali 
juzi eneo la Mbande wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma wak-
ienda Mombasa, Kenya kwenye 
mashindano ya 14 ya Mabunge 
ya Afrika Mashariki.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, George Katabazi, jana 
alitaja majina ya wabunge wal-
iojeruhiwa kuwa ni, Mbunge 
wa Nkenge (CCM), Florent Ky-
ombo, Mbunge wa Viti maalum 
(CCM), Asia Halamga, Mbunge 
wa Mbogwe (CCM), Nicodemas 

Maganga, Mbunge wa Viti maal-
um (Chadema), Grace Tendega, 
Mbunge wa Viti maalum (CCM), 
Suma Fyandomo.

Wengine aliwataja ni Mbunge 
wa Viti maalum (CCM), Zulfa 
Mmaka Omar, Mbunge wa Ig-
unga (CCM), Nicholaus Ngassa, 
Mbunge wa Viti maalum (CCM), 
Juliana Shonza, Mbunge wa 
Viti maalum (CCM), Catherine 
Magige na Mbunge wa Mtwara 
Vijijini (CUF), Shamsia Mtamba.

Mbunge wa Amani (CCM), 
Abdul Yussuf Maalim, Mbunge 
wa Iringa Mjini (CCM), Jesca 
Msambatavangu, Mbunge wa 
Hai (CCM), Saashisha Mafu-
we, Mbunge wa Vitimaalum 
(CCM), Furaha Butondo, 
Mbunge wa Magomeni (CCM), 
Mwanakhamis Kassim Saidi, 

Mbunge wa Wingwi (CCM), 
Omar Issa Kombo na Mbunge 
wa Tabora Mjini (CCM) Ema-
nuel Mwakasaka.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mkuu wa Idara ya Ma-
gonjwa ya Dharura wa BMH, 
Dk. Winnie Msangi, alisema 
kati ya wabunge hao, wanne 
wameruhusiwa baada ya ku-
fanyiwa uchunguzi na madak-
tari bingwa hospitalini hapo na 
afya  zao kuonekana kuimarika.

Dk. Msangi alisema majeruhi 
wengine waliosalia wanaende-
lea kupatiwa matibabu chini ya 
uangalizi wa madaktari, ili ku-
hakikisha afya zao zinaimarika 
na kuendelea na shughuli zao 
za kila siku. 

Ajali hiyo ilitokea juzi na ku-
sababisha majeruhi 23 ambao 

walipelekwa katika mospitali 
mbalimbali ikiwamo BMH kwa 
ajili ya kupatiwa matibabu.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Katabazi juzi, ajali hiyo ilitokea 
saa 2:00 asubuhi katika bara-
bara kuu ya Dodoma- Moro-
goro eneo la Mbande, Kongwa 
na kusababisha majeruhi am-
bao ni wabunge 17, askari wawi-
li, maofisa wa bunge wawili, 
dereva na kondakta.

Katabazi alisema chanzo cha 
ajali hiyo ni uzembe wa dereva 
aliyekuwa anaendesha basi la 
kampuni ya Shabiby, kushind-
wa kuchukua tahadhari wakati 
akitaka kulipisha gari lililokuwa 
mbele yake alilotaka kulipita.
Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations @
guardian.co.tz
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Hatari watoto kubebwa wanne kwenye bodaboda
Na Waandishi Wetu

TAZAMA ulimwengu wa-
nafunzi wanaobebwa kwe-
nye bodaboda kwa mtindo wa 
mishikaki kuwahi shuleni. Huu 
ni utaratibu wa muda mrefu 
ambao sasa umechukuliwa 
kama wa kawaida, huku baadhi 
wakiishia kupata majeraha na 
wengine kuwa katika hatari ya 
kupoteza maisha.

Akiwa na  miaka saba, mtoto 
wa  Alex Simon, mkazi wa Mtaa 
wa Wigehe, Kata ya Zongomela, 
Kahama mkoani  Shinyanga, 
wakati akirejea nyumbani aki-
toka shuleni, akiwa kwenye 
pikipiki aliunguzwa na bomba la 
kutolea moshi (exhaust). 

Anasema licha ya mtoto huyo 
kupiga kelele kutokana na mau-
mivu ya moto,  dereva  aliyem-
beba hakusikia kutokana na 
upepo mkali na   kofia ngumu 
aliyokuwa amevaa hadi walipo-
fika nyumbani.

  “Nilitumia gharama kubwa 
kumtibu mtoto. Alikosa  maso-
mo kwa mwezi mzima. Binafsi 
siwezi kurudia tena kutumia us-
afiri huu wa pikipiki kumpakia 
mtoto wangu,” anasema Simon.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani nchini, Naibu Ka-
mishna wa Polisi (DCP) Rama-
dhan Ng’anzi, anasema licha ya 
kutokuwapo kwa ripoti za hivi 
karibuni zinazohusu matukio 
ya ajali za watoto wanaobebwa 
katika pikipiki, ni kosa kisheria 
kubeba abiria zaidi ya mmoja 
katika vyombo hivyo na pia, 
kumbeba mtoto mwenye umri 
chini ya miaka tisa.

SHERIA
Kanuni za usafirishaji kwa njia 

ya bajaji na pikipiki ya mwaka 
2010 zilizofanyiwa marejeo 
mwaka 2017, zilizotungwa kupi-
tia Sheria ya Utoaji Leseni za Us-
afirishaji ya Mwaka 2010, kanuni 
namba 14 (2) imepiga marufuku 
mtoto mwenye umri wa chini 
ya miaka tisa asibebwe kwenye 
pikipiki peke yake kama abiria.

Sheria ya Barabarani Kifungu 
cha 168 iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2002, kuhusu Sheria 
za Abiria anayetumia mabasi, 
daladala, teksi na pikipiki, 
imepiga marufuku kupanda 
pikipiki ambayo tayari imebeba 
abiria.

Kadhalika, imezuia mtoto 
mdogo kukaa mbele ya pikipiki 
au gari pamoja na mtu yeyote 
aliyebeba mtoto mdogo kukaa 
mbele.

Sheria hiyo pia imepiga maru-
fuku kubeba zaidi ya abiria 
mmoja, ikishauri waendesha 
pikipiki au skuta pamoja na 
abiria wake, lazima wavae kofia 
ngumu  iliyothibitishwa ambayo 
imefungwa kiusalama.

Pia imemtaka abiria wa kiti 
cha nyuma kukaa kwa kutanua 
miguu kwenye kiti halisi na ku-
weka miguu yote miwili kwenye 
sehemu ya kukanyagia.

Ukiukwaji wa sheria na kanuni 
hizo, mhusika anayekamatwa na 
kutiwa hatiani, atatozwa faini na 
kuzuiwa kuendesha na anaweza 
kupelekwa jela kwa miaka hadi 
mitano.

WANANCHI
Mmoja wa wananchi kutoka 

mikoa ya Kanda ya Ziwa, akiwa-
mo mkazi wa Kata ya Nyasubi, 
Emmanuela Gwamagobe, anas-
ema alfajiri na jioni wanafunzi 
hupakiwa kwenye pikipiki waki-
wa wanne au zaidi.

Kutokana na hali hiyo, Gwa-
magobe anakishauri kitengo cha 
usalama barabarani kuwachu-
kulia hatua madereva pikipiki 
wanaobeba wanafunzi kwa 
mtindo wa ‘mishikaki’ ambao 
huhatarisha maisha yao.

Anashauri wanaokutwa na 
makosa hayo walipishwe fani ya 
Sh. 30,000 badala ya Sh. 10,000 
ya sasa na kuwabana wazazi 
ambao watoto wao wamepaki-
wa   mtindo wa mishikaki kwe-
nye bodaboda.

 Mkazi wa Sengerema, mkoani 
Mwanza, Eugenia Lameck, anas-
ema wakati mwingine watoto 
wanapakiwa kwenye vyombo 
hivyo, huku wanakokwenda ni 
karibu.

Mkazi wa Majengo, wilayani 
Magu, Godfrey Kweka, anas-
ema kinachosababisha wazazi 
kuwapakia watoto wao kwenye 
pikipiki ni kurahisisha usafiri.

“Ukimwacha mtoto aende 
kupanda daladala analazimika 
kuamka saa 11 alfajiri na kufika 
shuleni saa tatu hadi saa nne 
asubuhi,” anasema.

KAULI ZA BODABODA
Mwendesha bodaboda mkazi 

wa Mtaa wa Majengo, Magu, 
Jotham Kennedy, anasema 
sababu kubwa ya wazazi wa-
naowapa bodaboda watoto 
wao ili kuwapeleka shuleni na 
kuwarejesha nyumbani ni ku-
tokana na kutokuwa na uwezo 
wa kugharamia magari ya shule 
na kukwepa usafiri wa umma 
kuepuka watoto wao kuchelewa 
shuleni.

Kennedy anasema kupitia kazi 
hiyo, wazazi wanawalipa kwa 
mwezi lengo likiwa ni kupun-

guza hatari ya mtoto kupotea 
kutokana na watoto wao kuwa 
wadogo.

Anasema huwalazimu kubeba 
watoto wengi katika pikipiki ili 
kuwasaidia kuongeza pato la 
mwisho wa mwezi.

“Ili kuingia makubaliano ni 
lazima awe anakufahamu vi-
zuri. Mtoto mmoja kumpeleka 
na kumrudisha kwa kila siku ni 
Sh. 2,000 na kwa shule zilizoko 
karibu, wakiwa wawili ni sawa 
na Sh.4,000.

“Lakini mnaweza kufanya 
maelewano ukabeba Watoto 
wawili kwa Sh.3,000 kwa siku, 
hivyo unakuwa na uhakika wa 
Sh. 90,000 kwa mwezi. Ukion-
geza  watoto wengine wawili wa 
mzazi mwingine, inakuwa Sh. 
180,000 hivyo inatusaidia kum-
aliza majukumu muhimu nyum-
bani,” anasema Kennedy.

Anasema usafiri huo ni salama 
na unasaidia kumwepusha mto-
to na vitendo vya ukatili njiani 
lakini tatizo lililoko ni kwa baa-
dhi ya  bodaboda  kutokuzinga-
tia sheria na usalama wa mtoto, 
hivyo kuhatarisha maisha yao 
kwa asilimia kubwa.

CHANZO CHATAJWA
Baadhi ya wazazi ambao wato-

to wao hubebwa katika pikipiki 
hizo, wanataja ugumu wa mai-
sha kama chanzo cha wao ku-
ruhusu watoto wao kubebwa 
katika usafiri huo wa pikipiki.

Mzazi na mkazi wa Senger-
ema, mkoani Mwanza, Peter 
Marco, anasema analazimika 
kuwapakiza watoto wake ka-
tika pikipiki moja kutokana na 
uwezo wa kifedha wa kumudu 
kuwalipia usafiri wa gari kuwa 
mdogo.

Anasema wazazi wamekuwa 
wakiungana ili Watoto wao wa-
bebwe kwenye pikipiki moja 
kuepuka gharama.

Marco anasema kwa wastani 
kwa watoto wawili, hubebwa 
kwa gharama ya Sh. 3,000 
(kwenda na kurudi nyumbani) 
kila siku.

Uchunguzi uliofanywa na 
Nipashe kupitia shule moja ya 
mchepuo wa Kiingereza mkoani 
Mwanza, imeonesha  kwa miezi 

mitatu kwa mtoto anayetumia 
basi la shule ni Sh. 100,000 
ambapo kwa usafiri wa pikipiki 
anachokwepa ni Sh. 10,000.

Fomu ya shule hiyo imebaini-
sha kuwa kwa kila miezi mitatu 
mzazi atalipa fedha za usafiri 
Sh.100,000 na kuwa kwa vip-
indi vyote vine, mzazi atalipa 
Sh.400,000 ambako kwa was-
tani wa watoto wawili wanao-
bebwa katika pikipiki moja wan-
alipa Sh.3,000, sawa na Sh. 1500 
kwa mtoto mmoja.

Kwa maana hiyo, mtoto anay-
etumia pikipiki kwa mwezi hu-
tumia Sh. 30,000 na kwa miezi 
mitatu ni Sh. 90,000, tofauti 
ikiwa ni Sh.10,000 kulinganisha 
na mtoto anayetumia usafiri wa 
basi la shule.

Mzazi mwingine na mkazi wa 
Sengerema, Jenifer Christopher, 
maarufu kama Mama Petu, anas-
ema anapoingia makubaliano 
na mtu wa pikipiki ili kumbeba 
mtoto wake, hafahamu kama 
mtu huyo ana makubaliano 
kama hayo sehemu nyingine.

“Shida ni kwamba, yule unay-
emwamini, kuna mzazi mwing-
ine naye anamwamini, siwezi 
kumkatazamtu wa pikipiki kum-
beba mtoto wa mwingine, ana 
haki ya kuwahi shuleni. Nina-
chowaomba bodaboda ni kuwa 
makini huko barabarani ili kue-
pusha ajali,” anasema.

WADAU WANENA
Baadhi ya wadau wa elimu 

akiwamo, Diwani wa Kinamap-
ula, Sharifu Samweli, anasema 
ubebaji wa abiria zaidi ya wawili 
katika pikipiki ni uvunjifu wa 
sheria za usalama barabarani.

Anasema wazazi wanaokodi-
sha pikipiki ili kubeba watoto 
wao wanapokwenda shuleni 
na kurejea nyumbani hasa ni 
wale kutoka katika shule binafa-
si.  Anasema katika kuondokana 
na tatizo hilo ni vema Jeshi la 
Polisi likashirikisha viongozi wa 
vyama vya waendesha pikipiki 
na bajaji kukabiliana ubebaji 
usiozingatia sheria.

Meneja wa Shule ya Sekondari 
Rwepa’s, Frank Samweli, anakiri 
baadhi ya shule binafsi, wazazi 
wengi wamekuwa wakiwapele-
ka watoto wao kwa kutumia us-
afiri wa pikipiki na bajaji, waki-
wa wamekaa zaidi ya wawili.

Samweli alishauri wazazi 
pamoja na madereva wanaocho-
chea kuvunjwaji wa sheria za us-
alama barabarani, kuwajibishwa 
kisheria.

KAULI YA POLISI
Mkuu wa Kitengo cha Usala-

ma Barabara Wilaya ya Kahama, 
Mrakibu Msaidizi (ASP) Flora 
Nangawe, anasema amefanya 
utafiti wake na kubaini wazazi 
na walezi wanaungana kukodi-
sha pikipiki moja na kubeba 
watoto wao, jambo ambalo ni 
hatari.

Nangawe anasema wame-
jipanga kuchukua hatua za 
kisheria kwa dereva pikipiki 

atakayebainika amebeba wana-
funzi kwa mtindo wa mishikaki, 
atatozwa faini ya Sh. 10,000 na 
makosa yanapojirudia atafutiwa 
leseni yake na mzazi atawaji-
bishwa kisheria.

  Askari wa usalama baraba-
rani, Sajenti Mswadiku Kem-
pantu, anasema mara kwa mara 
hutoa elimu kuhusu changa-
moto hiyo, lakini baadhi hu-
kaidi na wanapokamatwa hu-
tozwa faini na wakati mwingine 
hunyang’anywa pikipiki kwa 
muda ili wajirekebishe.

Mswadiku anasema pia, 
hairuhusiwi mtoto chini ya mi-
aka tisa kubebwa na bodaboda 
kwa kukaa mbele kwenye tanki 
la mafuta.

KANUNI YAJA
DCP Ng’anzi, akizungumza na 

Nipashe, anasema licha ya ku-
tokuwa na ripoti za hivi karibuni 
zinazohusu matukio ya ajali  za 
watoto, lakini anakiri hilo ni 
kosa kisheria.

Anabainisha kwamba ni kosa 
si kwa dereva wa pikipiki kube-
ba abiria zaidi ya mmoja na pia 
kubeba mtoto mwenye umri wa 
chini ya miaka tisa katika vyom-
bo hivyo.

Anasema operesheni ya ku-
kamata madereva  pikipiki wa-
naokiuka sheria hiyo inaende-
lea katika vituo vyote vya polisi 
nchini.

“Tumeliona tatizo hilo na tu-
naendelea kulidhibiti, wito wan-
gu kwa wazazi na walezi waache 
tabia ya kuruhusu watoto wao 
kubebwa katika pikipiki chini ya 
miaka tisa.

“Watoto kama ni wakubwa, 
abebwe mmoja. Tutawakamata 
wote wanaobeba abiria zaidi 
ya mmoja, kwani huo ni ukiuk-
waji wa sheria, hatutowafumbia 
macho, kila mara tunatoa elimu 
kuhusu suala hiya,” alisema 
Ng’anzi.

Kuhusu sheria dhidi ya wazazi 
wanaoruhusu watoto wadogo 
kubebwa katika pikipiki na 
wakati mwingine zaidi ya mmo-
ja, Ng’anzi anafafanua kwamba, 
sheria iliyoko haimuweki hatiani 
mzazi.

Anasema kutokana na chan-
gamoto hiyo, wanatazama nam-
na ya kuweka kanuni zitakazom-
bana na mzazi moja kwa moja ili 
kuleta fundisho kwa wengine.

Hata hivyo, Ng’azi anasema 
kwa kuwa sheria inamzung-
umzia mwenye pikipiki, wa-
taendelea kushughulika nao 
kwa sababu wanajua kanuni za 
uendeshaji barabarani na wa-
nazikiuka kwa kujua.

Imeandaliwa na Vitus Au-
dax (MWANZA), Neema Em-
manuel (MWANZA), Shaban 
Njia(KAHAMA), Elizabeth Se-
leman (SENGEREMA)

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations @
guardian.co.tz
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Halmashauri zaagizwa 
kuhamasisha wananchi 
kutumia miradi kwa tija
Na James Mwanamyoto,                 
SUMBAWANGA

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia afya, Dk. Festo Du-
gange, amezitaka halmashauri zenye 
miradi yenye kujiendesha kama maso-
ko na stendi kuwahamasisha wananchi 
kuitumia ili iwe na tija na manufaa kwa 
jamii na taifa.

Dk. Dugange ametoa maelekezo 
hayo mjini hapa kwenye ukumbi wa 
Nazareti, wakati wa hafla ya utiaji 
saini mkataba wa ujenzi wa soko kuu 
la mazao ya nafaka ambalo litajengwa 
eneo la Kanondo kupitia fedha za mra-
di wa TACTIC.

Alisema wakulima wengi wameku-
wa wakipata changamoto ya kutunza 
mazao  katika maeneo ambayo yana-
haribika, hivyo ujenzi wa soko hilo 
na masoko mengine kupitia mradi wa 
TACTIC umekuja wakati mwafaka.

“Soko hili likikamilika muwe na 
mpango wa kuwahamasisha na ku-
waelimisha wananchi na wakulima ili 
kulitumia kufanya biashara na kujipa-
tia faida itakayowawezesha kujijenga 
kiuchumi na kuchangia pato la taifa,” 
alisisitiza.

Dk. Dugange ametaka wakurugenzi 
wa halmashauri wanaotekeleza miradi 
ya TACTIC, kuhakikisha mikataba ya 
utekelezaji inatiwa saini kwa wakati na 
kusimamia kikamilifu utekelezaji wake.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan 
ametoa kipaumbele kwa makandarasi 
wazawa kupatiwa miradi ya TACTIC, 
hivyo makandarasi hao wanapaswa 
kutekeleza miradi hiyo kwa ufanisi na 
uzalendo ikiwa ni sehemu ya kuunga 
mkono uamuzi wa Rais kuwapatia mi-
radi. 

Jumla ya Sh. bilioni 7.4 zitatumika 
katika ujenzi wa soko kuu la mazao 
ya nafaka ambalo litajengwa eneo la 
Kanondo, Manispaa ya Sumbawanga, 
kwa mujibu wa  mkataba uliotiwa saini 
na linatarajiwa kukamilika Desemba, 
mwakani.

Majaliwa asisitiza miiko, maadili kwa wahandisi

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu

Waziri wa Mifu-
go na Uvuvi 
na Mbunge 
wa Mkuranga, 
Abdallah Ul-
ega (mwenye 
kipaza sauti), 
akizungumza 
na wananchi 
waliojitokeza 
kupata huduma 
ya matibabu 
ya macho bure, 
iliyoandaliwa 
na taasisi ya 
Bilal Mission 
kwa kushiriki-
ana na kampuni 
ya Yas, jimboni, 
jana. PICHA: 
FAUSTINE FELI-
CIANE

Othman: Wanawake mhimili kupigania mageuzi ya kisiasa
Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Taifa wa 
Chama cha ACT Wazalendo, 
Othman Masoud Othman, 
amesema wanawake ndio 
mhimili muhimu katika ku-
pigania mageuzi ya kisiasa na 
kiuchumi Zanzibar kwa vile 
wao ndio waathirika wakub-
wa katika masuala ya kupiga-
nia demokrasia nchini.

Othman ambaye pia ni 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar aliyasema hayo 
Gombani, Chake Chake, kisi-
wani  Pemba wakati akizun-
gumza katika ufunguzi rasmi 
wa Kongamano la Wanawake 
wa chama hicho wa mikoa 
minne ya chama kisiwani 
Pemba.

Alisema hatua hiyo inatoka-
na na ukweli kwamba, mbali 
na madhara yanayowakumba 
wanawake katika harakati za 
maisha na kisiasa, changa-
moto nyingi za kiuchumi na 
kisiasa zinazotokea, wao ndio 
watu wa mwanzo kupamba-
na nazo, hivyo ni wajibu wao 
kushirikiana katika kupamba-
nia mageuzi kwa maendeleo 
endelevu kwa wao na taifa 
kwa jumla.

Aliwataka wanawake hao 
kutimiza wajibu wao wa ku-
ongoza katika harakati za 
chama hicho za kupigania 
kuleta mageuzi, ili kuwapata 
viongozi bora wenye maono 
na kuwajibika ipasavyo kwa 
wananchi na taifa liweze ku-
piga hatua kimaendeleo.

Othman alisema Zanzi-
bar ni nchi        iliyojaaliwa 
kuwa na rasilimali   nyingi 
zinazoweza kusaidia    kuon-
dosha umasikini na    jambo 
muhimu ambalo   pia, ma-
taifa kadhaa yamefanikiwa 
ni kuwapo uongozi bora we-
nye    maono makubwa katika  
kuzitumia vyema    rasilimali 
zake zilizoko kwa maendeleo 
ya taifa.

Kwa mujibu wa Othman, 
dhamira ya chama hicho sio 
kutafuta vyeo au maendeleo 
ya chama chao, bali ni kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi na 
kimaendeleo kwa maslahi ya 
nchi.

Aliwataka wanawake hao 
kutochoka na kuhakikisha 
wanafuatilia vitambulisho 

vya Mzanzibari kwa mamala-
ka husika, kwani ndio silaha 
itakayosaidia kuleta mabadi-
liko ya kidemokrsia wanayoy-
ataka ndani ya Zanzibar.

Mwenyekiti wa Ngome 
ya Wanawake ACT Waza-
lendo, Janeth Rithe, alise-
ma wanawake wanapaswa 
kuendelea kujituma na ku-
hamasisha wengine wote na 
kuutumia wingi wa idadi yao 
katika kufanikisha kupamba-
nia mageuzi yanayohitajika 
nchini, ili taifa liweze kupata 
maendeleo ya kweli.

Aliwataka wanawake wa 
chama hicho kujitahidi ku-
chukua hatua stahiki katika 
kuimarisha umoja na uwajibi-
kaji ili kuleta matokeo chanya 
ya harakati zao za kisiasa.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, awataka wahandisi 
wote kuzingatia miiko na 
maadili ya taaluma hiyo iki-
wamo kutekeleza miradi ya 
ujenzi kwa ubora unaoen-
dana na thamani ya fedha 
halisi iliyotolewa.

Majaliwa aliyasema hayo 
juzi kwenye Kongamano la 
Kimataifa la 14 la Taasisi ya 
Wahandisi Tanzania (IET) ka-
tika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha (AICC), 
jijini Arusha.

“Sote tunatambua kwam-
ba wako   wachache katika 
taaluma yenu ya uhandisi 
ambao wanaichafua kwa ku-
fanya matendo ambayo ni 
kinyume cha taaluma lakini 
pia ni kinyume cha maadili. 
Matendo hayo ni pamoja 
na rushwa, ubadhilifu, na 
ukosefu wa weledi. Hii si tu 
kwamba inachafua taaluma 

ya uhandisi, bali pia inahari-
bu taswira ya nchi,” alisema.

Majaliwa pia aliiagiza Bodi 
ya Usajili wa Wahandisi 
(ERB) Kusimamia maadili 
ya kihandisi na kampuni za 
kihandisi kwa mujibu wa 
sheria ili kulinda hadhi ya 
uhandisi nchini.

Waziri Mkuu alitoa rai pia 
kwa Taasisi ya Wahandisi 
Tanzania (IET) kuendelea 
kushirikiana na vyombo 
mbalimbali kuwabaini wana-
okiuka maadili na sheria na 
kuchukua hatua stahiki kwa 
kuwa   taaluma ya uhandisi 
ni   muhimu na inapaswa   
kutunza na kulinda heshima 
yake. Katika hatua nyingine, 
Majaliwa alizielekeza mam-
laka za serikali za mita na us-
alama barabarani kuhakiki-
sha kuwa vizuizi na vituo vya 
ukaguzi vinazingatia usalama 
wa watumiaji na tahadhari 
zote za kiusalama.

“Wahandisi na wataalamu 

wetu mna wajibu wa kuen-
delea kubuni na kupende-
keza mifumo bora ya alama 
za barabarani, usimamizi wa 
miundombinu ya barabarana 
uwekaji wa vituo vya ukaguzi 
ili kupunguza ajali na mad-
hara yake,” alisema.

Naye Waziri wa Ujenzi, In-
nocent Bashungwa, alisema 
serikali imeendelea kufanya 
maboresho ya kanuni ili 
kusaidia wakandarasi na 
wahandisi wazawa kush-
iriki katika ujenzi wa miradi 
mbalimbali inayotekelezwa 
na serikali nchini.

“Kwa sasa thamani ya mira-
di ambayo haizidi Sh. bilioni 
50 inakwenda kwa wazawa 
na hili kwa kiasi kikubwa 
imeleta mabadiliko makub-
wa kwenye sekta ya ujenzi. 
Pia   tumelegeza masharti 
ya TANROADS (Wakala wa 
Baranara Tanzania)   kwe-
nye ununuzi ili kanuni hii 
iendane na masharti rafiki 

pamoja na kuimarisha Kiten-
go cha usimamizi wa miradi 
cha TECU kilichoko TAN-
ROADS ambapo wameende-
lea kusimamia miradi kwa 
viwango na ubora badala ya 
kutegemea utegemezi wa 
kampuni za nje,” alisema.

Rais wa Taasisi ya Wa-
handisi Tanzania (IET), 
Mhandisi Dk. Gemma Modu, 
alipongeza serikali kwa juhu-
di   za kuongeza ushiriki wa 
wazawa katika utekelezaji   
wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo ambayo kwa kiasi 
kikubwa   inafungua fursa 
kwa wahandisi wazawa na 
mafundi wote nchini.

“Kutokana na kasi ya 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali, tutaendelea 
kushirikiana na serikali na 
tunaahidi kuendeleza na ku-
kuza kiwango cha ujuzi na 
kusisitiza uzalendo na uadili-
fu katika utekelezaji   wa mi-
radi,” alisema. 
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MAONI & UCHAMBUZI

KILIMO huwa kinatajwa kuwa ndicho 
uti wa mgongo wa taifa, ingawa ni cha 
kutumia jembe la mkono, huku asilimia 
kubwa ya Watanzania wakijishughulisha 
na kilimo maeneo ya vijijini.

Wakati kilimo chenyewe kikiwa bado 
ni cha kusuasua, kimeingiwa na hujuma 
ambazo kama hazidhibitiwi haraka, 
wakulima wataendelea kuumia, kwa ku-
tumia nguvu na kujikuta wasipate mazao 
ya kutosha.

Serikali imejitahidi kusaidia wakulima 
kuzalisha kwa ufanisi kwa kuipa jukumu 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA) jukumu la kutoa bei elekezi 
kwa wafanyabiashara wa mbolea.

TFRA inafanya kazi hiyo ikitegemea 
kuwa wafanyabiashara watatimiza ju-
kumu hilo kikamilifu kama inavyotakiwa, 
lakini baadhi yao wanatuhumiwa kuk-
wepa bei elekezi.

Kitendo hicho cha kukwepa bei elekezi 
ni sawa na kuwaumiza wakulima ambao 
kimsingi maisha yao yanategemea kili-
mo, lakini mazao yanayotokana na kilimo 
hicho wanayotumia wakazi wa mijini.

 Maeneo mbalimbali ya nchi, kumeku-
wa na malalamiko kutoka kwa wakulima 
kuhusu bei kwamba wanabambikiwa bei 
kubwa isiyoendana na ile iliyoelekezwa 
na serikali ambayo hawawezi kuimudu.

Wafanyabiashara wenye mchezo 
wangedhibitiwa ili wasiendelee kuumiza 
wakulima, kwani kuendelea kwao ku-
naumiza nchi nzima wakiwamo wale 
ambao si wakulima lakimi wanategemea 
kununua mazao.

Serikali imebeba dhamana ya ruzuku 
ya mbolea ya wakulima lakini wanaji-
tokeza wajanja wachache na kuhujumu 
dhamana hiyo ya kusaidia wakulima ili 
wazalishe mazao mengi shambani.

Kama ambavyo serikali iliweza kuwa-
dhibiti wafanyabiashara waliokuwa wak-
iuzia wakulima mbolea feki, ifanye hata 
kwa hao wanaowapandishia wakulima 
bei kwa lengo la kujinufaisha.

Nakumbuka miaka ya nyuma kulikuwa 
na malalamiko kutoka kwa wakulima 
kuwa wanauziwa mbolea feki kama saru-
ji, majivu na vitu yakiwa yamechangany-

wa na mbolea kidogo.
Matokeo yake ikawa inaharibu mazao, 

sasa wamekuja na mtindo mwingine wa 
kuacha bei elekezi na kuweka wanayojua 
wenyewe.

Yote hayo ni kutaka kujipatia fedha ny-
ingi kwa mbinu ovu.

Ikumbukwe serikali inasema mipango 
na mikakati yake ni  kutaka ifikapo mwa-
ka 2030, sekta ya kilimo iwe imesonga 
mbele   kwa asilimia 30, ikilinganishwa 
na ya sasa ambayo ni asilimia 3.6.

Baadhi ya mambo ambayo Rais Samia 
Suluhu Hassan anayaainisha na yanay-
otazamwa kama nguzo katika kuchochea 
ukuaji huo, ni pamoja na mageuzi yanay-
oendelea kufanywa ndani ya sekta ya 
kilimo kama vile uanzishwaji mpango wa 
vijana kujikita kwenye kilimo na ongeze-
ko la kiwango cha bajeti katika sekta hiyo.

Kwa mujibu wa Rais, bajeti hiyo ya 
kilimo kwa mwaka wa fedha 2022- 2023 
iliongezeka mara nne ikilinganishwa na 
ile iliyopita. Ongezeko hilo limeifanya 
serikali kuwa na uwanja wa kuanza kutoa 
ruzuku ya mbolea kwa wakulima.

Wakati serikali ikitoa ruzuku ya mbolea 
kwa wakulima, ni vyema mbinu zote 
za wanaokwepa bei elekezi zidhibitiwe 
na ikiwezekana wanyimwe vibali vya 
kusambaza mbolea hiyo kwa wakulima.

  Lakini pia wale ambao huwa wa-
natuhumiwa kuvusha mbolea na kwenda 
kuiuza katika nchi za jirani, nao wafuatil-
iwe, kunaswa na wadhibitiwe ili wasiend-
elee kuumiza wakulima.

Kwa miaka mingi sekta ya kilimo im-
ekuwa ikijikongoja, kutokana  uwekezaji 
mdogo, lakini safari hii wakulima wame-
pata matumaini mapya kutokana na jiti-
hada zilizofanywa na serikali.

Jitihada za serikali zisivurugwe na 
wafanyabiashara wachache wenye nia 
mbaya ya kutaka utajiri wa haraka bila 
kujali madhara yatokanayo na mchezo 
wao huo ambao ni hatari kwa kilimo.

Hivyo, wanaokwepa bei elekezi ya 
mbolea waendelee kubanwa hadi 
waachane na mchezo wao, au wale wa-
naobainika kujihusisha na hujuma hiyo 
wanyang’anywe leseni.

Wanaokwepa bei elekezi 
ya mbolea wabanwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Suala la wasichana kuwa juu kuliko
wavulana lisichukuliwe kwa wepesi 
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VUGUVUGU la mageuzi na harakati za usawa wa kijinsia zimekuwa 
zikiendelea duniani kote na matokeo makubwa yameonekana huku 
wanawake wakionekana kuwa katika nafasi za juu za uongozi kwe-
nye serikali, taasisi za serikali na mashirika ya taasisi binafsi. 

 Hatua hizo za kuwawezesha wanawake kwenye nafasi za uongozi 
na vyombo vya uamuzi zilianza katika muktadha wa usawa wa kijin-
sia baada ya kundi hilo kusetwa kwa karne nyingi. Jambo la kwanza, 
wanawake walikuwa hawahesabiwi wakati wa sense za enzi hizo 
na hata katika baadhi ya mataifa walikuwa hawaruhusiwi kupiga 
kura. Hali hiyo ilisababisha mwanamke aonekane kiumbe dhaifu na 
msaidizi tu wa mwanamume. 

Lakini kuanzia mwishoni mwa miaka ya 1940 ndipo lilipotolewa 
azimio la kimataifa la haki za binadamu ambalo lilisisitiza usawa bai-
na ya wanaume na wanawake. Baada ya hapo wanawake walianza 
kufikiriwa na kuruhusiwa kushika nafasi za uongozi kwenye serikali 
na taasisi za kitaifa na kimataifa. Mpango huo ulishika kasi zaidi na  
hatimaye Mkutano wa Beijing wa mwaka 1995 ulikoleza moto na 
kuhimiza kuwe na usawa wa kijinsia unaozingatia nafasi sawa katika 
uongozi kwa maana ya asilimia 50 kwa 50.  

Mpango huo ulianza kutekelezwa kwenye mataifa mbalimbali, Tan-
zania ikiwamo, kwa wanawake kupewa nafasi za juu katika vyombo 
vya uamuzi. Tangu wakati huo, imeshuhudiwa wanawake wakipewa 
nafasi kubwa zikiwamo za urais na umakamu wa rais. Katika harakati 
hizo, hivi sasa Tanzania inaongozwa na Rais mwanamke, Samia Su-
luhu Hassan ambaye kabla ya hapo alikuwa Makamu wa Rais. 

 Licha ya nafasi ya Rais, kuna nafasi nyingi ambazo zinashikwa na 
wanawake katika mihimili ya Bunge na Mahakama. Hivi sasa Bunge 
linaongozwa na mwanamke ambaye ni Dk. Tulia Ackson akiwa mwa-
namke wa pili baada ya Anne Makinda. Wawili hao kabla ya kushika 
nyadhifa hizo, waliwahi kuwa manaibu spika. 

 Pia katika mahakama idadi ya wanawake imeendelea kuongezeka 
hali inayoonesha kuwa usawa wa kijinsia unazingatiwa. Pamoja na 
kuwapo kwa idadi kubwa ya wanawake katika uongozi, pia wengi 
wao wameonekana kufanya vizuri hata kuwashinda baadhi ya wa-
naume.    Jambo kubwa ambalo pia linasisitizwa kuhakikisha wa-
nawake wanafanya vizuri ni katika elimu ambako watoto wa kike 
wamekuwa wakipewa nafasi kubwa pamoja na ufadhili katika mas-
omo mbalimbali hususani ya sayansi. Huku nako wameonekana ku-
fanya vizuri na katika matokeo ya mitihani ya sekondari hadi elimu 
ya juu, wasichana wameanza kuwashinda wavulana. 

Suala hilo limeibua mjadala hadi Spika Mstaafu Makinda, kutaka 
utafiti ufanyike ili kujua sababu za watoto wengi wa kiume kuachwa 
nyuma kitaaluma na wenzao wa kike. 

 Makinda ambaye pia ni Mkuu wa Chuo Kikuu cha Kairuki, alitoa 
hoja hiyo juzi wakati wa Kongamano la Sita Kitaaluma lililoandaliwa 
na chuo hicho, kujadili namna sekta ya afya inavyoweza kufanya ma-
badiliko kwa huduma hizo kutolewa kidijitali. Aliweka bayana kwam-
ba siku za karibuni watoto wa kike wameonekana kuongoza kitaaal-
uma na kuwaacha mbali wenzao wa kiume jambo ambalo alisema 
jamii haipaswi kulifumbia macho na kuliona kama la kawaida.

 Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, alisisitiza kufanyika kwa utafi-
ti ili kupata sababu maridhawa na kuhimiza kwamba hali hiyo isiwe 
ya kuifurahia kwa sababu kuna mambo yanayoweza kujitokeza na 
kuleta athari kubwa kwa jamii kwa miaka ijayo. 

Wazo lililotolewa na Makinda ni la muhimu kwa sababu tangu ku-
umbwa kwa misingi ya dunia, mwanamume amepewa majukumu 
makubwa kuanzia ngazi ya familia hadi taifa lakini matokeo yake hivi 
sasa kuna mabadiliko makubwa. Ni ukweli usiopingika kwamba hata 
baadhi ya majukumu ya wanaume ndani ya familia yameshikwa na 
wanawake. 

Kama alivyosema Makinda, jamii isilichukulie kwa mtazamo 
mwepesi suala hilo kwa sababu athari zake mbele ya safari ni kubwa. 
Ni heri kukinga kuliko kuponya.

Na Sabato 
Kasika



Jumapili  Desemba 8,  2024 7

MAKALA

Viongozi zingatieni kitu kinachoitwa kibali FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

H
ABARI zenu Watanza-
nia wenzangu na wa-
zalendo kwa nchi yetu. 
Leo nimeona vyema 

niendeshe somo la kitu kina-
choitwa “Kibali”.

  Katika somo hilo, jambo la 
kwanza tujifunze nini maana ya 
kibali. Pamoja na kujua maana 
ya neno hilo, pia tutaona kibali 
kina kazi gani, kibali kina sifa 
gani na mtu akikitumia vyema 
atapata matokeo gani na pia 
mtu asipokitumia vyema nini 
kitamtokea.  

Mambo mengine ya kujifun-
za ni je, kibali kinatolewa kwa 
nani?Anayepewa kibali anajua 
kuwa ana kibali? Na utamjuaje 
mtu mwenye kibali?

  Kwanza kabisa, kibali ni 
ruhusa ya kufanya jambo fulani 
ambalo ili ulifanye ni lazima 
uruhusiwe na mamlaka husika. 
Kibali kikuu cha kwanza kwa 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Maswali yanayoulizwa zaidi kuhusu shinikizo la damu

S
HINIKIZO la damu ni 
moja ya magonjwa yasi-
yo ya kuambukiza am-
bayo yanaisumbua jamii 

kwa kiasi kikubwa kwa sasa. 
Kutokana na kutamalaki kwa 
ugonjwa huo, kumekuwa na 
maswali kadhaa yanayoulizwa 
na watu. Maswali hayo ni;-

Mosi, Mambo gani yanayo-
sababisha kupata shinikizo la 
damu? Sababu halisi   haiju-
likani lakini mambo kadhaa hu-
weza kuchangia. Mambo hayo 
ni vinasaba vya mwili, yaani 
kurithi shinikizo la damu kuto-
ka kwa wazazi kama wana tati-
zo hilo; kutokufanya mazoezi; 
unene uliopitiliza; kuvuta siga-
ra; kunywa pombe; kula chaku-
la chenye chumvi nyingi; umri 
mkubwa; msongo wa mawazo 

wa muda mrefu; na magonjwa 
mengine pia kama tatizo la figo, 
sukari na hata vichochezi mwili 
yaani homoni. 

Pili, dalili gani huashiria kuwa 
na shinikizo la damu? Shinikizo 
la damu (presha) huitwa muua-
ji wa kimya kimya kwa sababu 
halina dalili za moja kwa moja 
zinazoweza kuashiria kwamba 
sasa umeshapata tatizo hilo. 

Mara nyingi mtu mwenye 
shinikizo la damu huwa ha-
jisikii vizuri ndiyo maana 
ni   muhimu kupima presha 
kama una viashiria vya kupata 
tatizo hilo. 

Baadhi ya dalili zinaweza 
kuwa kichwa kuuma sana, ki-
fua kuuma, kupoteza uwezo 
wa kuona, yaani uoni hafifu, 
kushindwa kupumua na kutapi-
ka. Lakini  si siku zote na kwa 
wakati wote dalili hizi hutokea.

Tatu, nawezaje kugundua 
kama nina shinikizo la damu? 
Jibu ni kwamba shinikizo la 
damu huweza kugunduliwa 
kwa kupima presha mara 
kwa mara kwa wataalamu wa 
afya angalau mara mbili kwa 
saa tofauti tofauti au kupima 
mara kadhaa ndani ya majuma 
machache.

Nne, je, presha ya kawaida ni 
ipi? Katika Jarida la Umoja wa 
Mataifa (UN) kuhusu kuzuia, 
kutambua na kutibu, suala la 
shinikizo la damu limegawany-
wa katika makundi kadhaa. 

Kundi la kwanza ni presha ya 
kawaida ambayo presha ya juu 
ya kipimo cha presha ni 120 na 
ya chini ya kipimo kuwa 80. 
Kundi la pili, presha iliyopanda, 
yaani presha ya juu, kuwa 120 
hadi 129 na presha ya chini 
kuwa chini ya 80.

Hatua ya kwanza ya shinikizo 
la damu, presha ya juu kuanzia 
130-139 na presha ya chini kuwa 
80-89. Hatua ya pili ya shinikizo 
la damu, presha ya juu huwa 
140 au zaidi na presha ya chini 
kuwa 90 au zaidi.

Tano, vyakula gani napas-
wa kutumia katika shinikizo 
la damu? Mfumo wa ulaji wa 
chakula husaidia kupunguza 
hata kuzuia tatizo la shinikizo la 
damu kama hujapata. Kula ma-
tunda zaidi, mboga na vyakula 
vyenye mafuta kidogo kama 
maziwa, mayai na karanga.

Pia kupunguza au kuacha ku-
tumia mafuta yanoweza kugan-
da katika joto la chumba yaani 
mafuta ya wanyama na lehemu 
vinavyopatikana kwenye vy-
akula vya kukaangiza zaidi.

Punguza nyama nyekundu 
na vitu vitamu, kula chakula 
kilicho na viwango vingu vya 
maginiziamu, potasiumu na 
kalisiumu. Pia Punguza ulaji wa 
chumvi kwenye chakula.

Sita, je, naweza kupunguza 
presha bila kutumia dawa? Ni 
kweli. Unaweza   kupunguza 
tatizo la kupaunda kwa presha 

kwa kubadili mfumo wa maisha 
kama kuacha kunywa pombe, 
uvutaji wa sigara, kufanya ma-
zoezi, kupunguza ulaji chumvi 
na pia kupunguza msongo wa 
mawazo. Hii hutumika pekee 
pekee kwa watu ambao hawa-
na kiwango kikubwa cha pre-
sha na kwenye hatua za awali 
za shinikizo la  damu.

Kwa wale wenye presha 
kubwa huhitajika kutumia vy-
ote kwa pamoja, yaani kubadili 
mfumo wa maisha na matumizi 
ya dawa ili kuzuia madhara 
yanayoweza kusababishwa na 
tatizo hilo.  Saba, je, naweza 
kupona shinikizo la damu 
kama nikitumia dawa? Shini-
kizo la  damu(presha) huweza 
kudhibitiwa na kumudiwa na 
madadiliko wa mfumo wa mai-
sha unaoendana na shinikizo la 
damu pamoja na matumizi ya 
dawa. 

Hata hivyo, hakuna tiba 
inayoweza kuponya kabisa 
shinikizo la damu. Inakupasa 
kutumia dawa vizuri na kufata 
kufanya kama ulivyoelekezwa 
na mtaalamu wa afya.

Nane, ni salama kumeza 
dawa za presha na hakuna 
madahara yanayosababishwa 
na dawa hizo>? Ndiyo. dawa 
ulizopewa na dakitari kwa 
ajili ya kudhibiti shinikizo la 
damu ni salama na njia sahihi 
ya kuimudu presha yako kwa 
punguza uwezokano wa kupa-

ta madhara yanayosababishwa   
na shinikizo la damu.

Tisa, , nifanyeje kama presha 
yangu iko juu au imepanda?

Kama presha yako iko juu 
au imepanda sana, ni vyema 
umwone mtaalamu wa afya 
akushauri na kutoa uamuzi sa-
hihi kuhusu matibabu. Hii in-
aweza kuhusiha kubadili dawa, 
kuongeza dozi kwa pale inapo-
takiwa ili kuzuia madhara kama 
kiharusi, matatizo ya moyo na 
kushindwa kuona.

Kumi, je, naweza kuishi mai-
sha ya kawaida nikiwa na shini-
kizo la damu?

Ndiyo, kwa kufuata mfumo 
wa maisha unaotakiwa na mat-
ibabu   sahihi unaweza kuishi 
maisha ya kawaida. Muhimu 
ni kufuatilia presha yako kwa 
kupima mara kwa mara,   ku-
tumia dawa na kubadili mfumo 
wa maisha. 

Pia jaribu kuwa karibu na 
mtaalamu wako wa afya, yaani 
dakitari kwa ajili ya kupata 
ushauri sahihi wa tatizo lako 
la shinikizo la damu. Kubwa 
Zaidi, fuata ushauri wa dakitari 
na matumizi mazuri ya dawa 
pamoja na kufanya mazoezi ya 
mara kwa mara. 

•  Dk. Budodi ni daktari 
jijini Dar es Salaam. Anapa-
tikana kwa namba ya simu  
0710980096 na baruapepe:   
” mabilabudodi@gmail.com 

binadamu baada ya kuumbwa 
ni uhai，kibali cha kuishi na cha 
kuumba binadamu wengine. 

Baada ya hapo ni kibali cha 
kufanya kila kinachofanyika. 
Kibali kwa mwanamke kuwa 
mama na mwanamume kuwa 
baba ni kupevuka na kibali cha 
kujenga familia ni kuoa. Kiba-
li  cha kujenga nyumba ni ku-
miliki ardhi，kufanya biashara 
ni kuwa na leseni，kusafiri nje 
ni kuwa na pasipoti na kuin-
gia nchi fulani ni kuwa na visa. 
Hivyo ni baadhi ya vibali lakini 
viko vya aina nyingi. 

  Kibali ninachokizungumza 
kwenye uga huu ni cha uongozi 
na utumishi wa watu, hivyo 
nawazungumzia viongozi. 
Kuwa na kibali ni cha kutimiza 
lile jukumu la kibali ulichope-
wa. Kama ilivyooneshwa katika 
maana ya kibali, kuna aina to-
fauti ambavyo vinaruhusu ku-
fanya mambo tofauti tofauti. 
Ukipewa kibali cha ndoa，huna 
budi kutimiza majukumu ya 
ndoa na ukipewa kibali cha 
kufanya biashara，unafanya bi-
ashara kwa mujibu wa leseni 
yako.

 Kwa maana hiyo, hata kibali 
cha uongozi wa nchi，kiongozi 
anatakiwa kutawala kwa mu-
jibu wa kibali alichopewa. 
Japo kibali cha kutawala nchi 
kimetolewa kwa mujibu wa 
katiba，kwa kiongozi kuch-
aguliwa kwa kupigiwa kura, 
anayeshinda anakuwa ame-

pata kibali kutoka kwa YEYE 
(Mungu) na anapaswa si tu ku-
fuata katiba，bali pia kutimiza 
madhumuni ya YEYE aliyempa 
kibali hicho. Pia anatakiwa ku-
tambua   amepewa kibali cha 
nini, ili afanye nini na kibali 
chake ni cha muda gani. 

Sifa za Kibali
Kibali kina sifa kuu tano am-

bazo ni kwamba kinatolewa 
na Mungu, kina kazi mahsusi,   
kina muda maalum, kikitumika 
ipasavyo aliyepewa kibali ana-
fanikiwa na mwisho, kisipo-
tumika kwa madhumuni yali-
yokusudiwa kinafutwa.  

Musa, kwa mfano,   kibali 
chake kilikuwa kuwakom-
boa tu wana wa Israel kutoka 
utumwani Misri. Alipokamili-
sha   kazi ya kuwaondoa na 
kuwasafirisha kwenda nchi ya 
ahadi, kibali chake kikakami-
lika.   Musa hakuingia nchi ya 
ahadi, alitwaliwa, na kibali cha 
kuwaingiza nchi ya ahadi, kika-
tolewa kwa mtu mwingine. 

Kwa vile kibali ni cha kazi 
maalum kwa mtu maalum, kwa 
muda maalum, ukiwa na kibali, 
usipokitumia kikamilifu, kibali 
hicho kinafutwa na usipoka-
milisha kazi ya kibali chako 
katika muda uliopangwa, kibali 
hicho kinakwisha muda wake. 

 Kibali kinatolewa na nani，
Vibali vinatolewa na mam-

laka husika kutegemeana na 
aina ya kibali chenyewe na cha 
aina gani. Kama nilivyosema 

awali, kuna vibali vya aina 
mbili, vya shughuli za kidunia, 
vinavyotolewa na mamlaka za 
kidunia, na vibali vya mambo 
makuu, vinatolewa na mam-
laka kuu ambayo ni Mungu. 
Mtu  unakuwa umepata kibali 
machoni mwake. Vibali vya 
YEYE mwenyewe, mtu haombi, 
anazaliwa nacho au unapewa 
na YEYE mwenyewe kwa mad-
humuni mahususi.

 Mfano, urais wa nchi hupa-
tikana kwa kuomba kuteuliwa. 
Waombaji   wanakuwa   wengi 
lakini   anayepata ni mmoja.   
Huyo   mmoja anayefanikiwa 
kupata, anakuwa ndiye mwe-
nye kibali kutoka kwa YEYE. 
Mungu anakuwa na madhumi-
ni fulani kwa nini amempa 
kibali huyo aliyempa.   

Kati   ya wagombea wote 
wanaogombea, mwenye kibali 
ndiye hushinda. Kwa vile kibali 
kinatolewa na Mungu mwe-
nyewe, kinatolewa kwa yule 
Mungu aliyemchagua.

 Mara nyingi kwenye familia 
zetu, kwa mfano, baba ndiye 
huhesabika ni kichwa cha fa-
milia. Tangu   Mungu alipom-
wumba Adam, alimpa kibali 
cha kutawala viumbe vyote 
vya dunia hii.  Japo baba ndiye 
anapaswa kuwa kichwa cha 
familia, kuna familia nyingi, 
mama ndiye anakuwa amepe-
wa kibali, hivyo ndiye kichwa 
cha familia.

  Familia nyingi pia huwa 

zinapenda mtoto wa kwanza 
awe mwanamume ili apewe 
kibali cha mzaliwa wa kwanza 
lakini kuna nyingi mzaliwa wa 
kwanza ni mtoto wa kike, hivyo 
anapata kibali cha uzaliwa wa 
kwanza.

  Kwa vile kibali kinatolewa 
na Mungu mwenyewe, si lazi-
ma mzaliwa wa kwanza apate 
kibali. Mungu anaweza kum-
teua mtoto yeyote na kumpa 
kibali. Mfano, japo mzaliwa wa 
kwanza wa Adam ni Kaini, kiba-
li kilitolewa kwa mdogo wake 
Abeli (Habili), Japo mzaliwa 
wa kwanza wa Nabii Ibrahim 
ni Ismail, aliyepewa kibali ni 
mzaliwa wa pili Isaka. Na kwa 
Isaka, japo mzaliwa wa kwanza 
alikuwa Essau, aliyepata kibali 
ni Yakobo. Yakobo yeye alipata 
watoto 12, mtoto mwenye kibali 
alikuwa Yusufu, mzaliwa wa 11. 
Na Daudi katika familia ya Yese 
ndiye alipewa kibali.

  Kwa hiyo,   kibali kinaweza 
kutolewa kwa yeyote, ana-
yeamua nani apewe kibali ni 
YEYE. Hata kwenye imani zetu 
za kiasili, watoto wanakuwa 
na vipawa mbalimbali na 
anayechaguliwa kurithi miko-
ba, anaweza kuwa   mtoto wa 
mwisho. Hicho ndicho kibali.

  Tukutane wiki ijayo kwa 
mwendelezo wa somo hili. 

 
Wasalaam,
 Paskali
0784270403
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HABARI KITAIFA

ACT - Wazalendo yataka wanachama wake waachiwe huru
Wataka utafiti 
bidhaa mazao 
uvuvi kuongeza 
thamani zaidi

Na Romana Mallya

SERIKALI imeelekeza Chuo 
cha Mipango ya Maendeleo Vi-
jijini kufanya utafiti wa bidhaa 
za mazao ya uvuvi, hususani 
kwa Ziwa Victoria ambalo kwa 
sehemu kubwa linagusa wanan-
chi wengi wa Kanda ya Ziwa, ili 
kuibua miradi ya kuongeza tha-
mani ya mazao ya uvuvi. 

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Fedha, Elijah Mwan-
dumbya, aliyasema hayo kwa 
niaba ya Waziri wizara hiyo, Dk. 
Mwigulu Nchemba,  katika Ma-
hafali ya 38 ya chuo hicho, duru 
ya pili Kituo cha Mafunzo cha 
Kanda ya Ziwa, Kisesa, mkoani 
Mwanza, yanayofanyika kwa 
mara ya 12 katika Kituo hicho.

Alisema serikali itaendelea 
kuwajengea uwezo wavuvi 
na wafugaji wa samaki ili wa-
ongeze uzalishaji, kuzalisha 
ajira, kuimarisha usalama wa 
chakula, kuongeza  kipato cha 
wavuvi na watu walioko katika 
mnyororo wa thamani na hivyo 
kuchangia kwenye Pato la Taifa. 

“Eneo linalopewa uzito wa 
hali ya juu na serikali ni pamoja 
na elimu biashara, ufugaji wa 
nyuki, uvuvi, ufugaji wa mifugo, 
kilimo cha mazao ya nafaka 
pamoja na uongezaji wa tha-
mani ya bidhaa zikiwamo za 
uvuvi, kilimo, mifugo pamoja 
na  madini’’, alisema.

Mwandumbya aliuagiza uon-
gozi chuoni hapo kuangazia 
sekta ya madini hasa ikizingati-
wa kuwa ukuaji wa sekta hiyo 
umeongezeka na kuajiri vijana 
wengi.

Alisema kwa mujibu wa Dira 
ya Maendeleo ya Taifa 2025, 
inakadiriwa mchango wa sekta 
ya madini katika Pato la Taifa, 
utaongezeka na kufikia asilimia 
10 au zaidi kufikia mwaka 2025. 

Alisisitiza kuwa madini ni 
eneo ambalo chuo kinapaswa 
kuliangalia kwa jicho la aina 
yake na kushiriki kuchagiza 
uchumi wa taifa kupitia utafiti 
endelevu na shirikishi za uon-
gezaji wa thamani ya madini. 

Alilipongeza Baraza la Uon-
gozi wa Chuo kwa kuende-
lea kukisimamia vyema chuo 
kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi mkubwa.

Mwandumbya aliwaeleza wa-
hitimu kwamba, ujuzi walioup-
ata watautumia katika kuleta 
ufumbuzi wa changamoto 
mbalimbali za maendeleo zin-
azoikabili jamii. 

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. 
Hozen Mayaya, alisema chuo 
kimejizatiti katika kuandaa 
wataalamu wenye weledi wa 
kutosha katika fani za mipango 
ya maendeleo, kujenga moyo 
wa uzalendo na uadilifu kwa 
wataalamu hao ambazo ni ny-
enzo za msingi wa maende-
leo na ustawi wa nchi.

Na Restuta James

WAKATI Chama cha ACT-Wa-
zalendo, kikitaka viongozi na 
wanachama wake zaidi ya 38 
waliokamatwa katika Uchaguzi 
Serikali za Mitaa kuachiwa bila 
masharti, Jeshi la Polisi limejibu 
kwamba, watu hao wanashi-
kiliwa kwa kutenda uhalifu wa 
kijinai.

Jana, Naibu Katibu wa Haki 
za Binadamu na Vyombo vya 
Uwakilishi wa Wananchi wa 
chama hicho, Mbarala Maha-
ragande, alisema wanachama 
wake wananyanyaswa kisiasa, 
kwa kunyimwa uhuru wa ma-
oni.

Alimwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kulielekeza Jeshi 
la Polisi kuwaachia viongozi na 
wanachama wanaoshikiliwa, 
bila masharti ya kutakiwa kuri-
poti vituoni mara kwa mara.

Kadhalika chama hicho ki-
kataka   Jeshi la Polisi liwaka-
mate makada wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), waliohusika 
kuwapiga baadhi ya wafuasi wa 

ACT-Wazalendo.
Maharagande alisema kume-

kuwa na matukio ya ukiukwaji 
na uvunjifu wa haki za binad-
amu nchini kabla na baada ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
Vijiji na Vitongoji uliofanyika 
mwishoni mwa mwezi uliopita, 
ikiwamo makada wake kuka-
matwa, kupigwa, kuteswa na 
kuumizwa.

Alidai Jumanne wiki hii, 
watu wasiojulikana, waliban-
dika barua za vitisho katika 
maeneo mbalimbali ya Kata 
ya Ruhuhu, wilayani Ludewa, 
Mkoa wa Njombe, lakini katika 
hali ya kushangaza, viongozi 
saba wa ACT-Wazalendo, wa-
likamatwa kwa kuhusishwa na 
vitisho hivyo. “Askari walivamia 
Kata ya Ruhuhu  na kukamata 
watu kwa kuvunja milango ya 
nyumba za wananchi na zaidi 
kuwalenga wafuasi wetu na 
kuwalazimisha kuvaa sare za 
chama kabla ya kuwapeleka 
kituoni,” alidai Maharagande.

Alisema katika tukio lingine, 
wanachama wake 10 kutoka 

Kata ya Kagunda, jimbo la 
Kigoma Kaskazini na 20 kutoka 
Kata ya Rugongwe, jimbo la Mu-
hambwe, mkoani Kigoma, wa-
nashikiliwa tangu siku ya ucha-
guzi, Novemba 27, 2024.

Alisema wanachama na vi-
ongozi hao wanashikiliwa kwa 
tuhuma za kuharibu nyaraka za 
Mtendaji wa Kijiji cha Kaguna.

“Aidha, zaidi ya wanachama 
na viongozi wetu 200 wame-
kimbia makazi yao katika Kata 
za Pamila, Matendo, Nkun-
gwe, Mgaraganza na Kigoma 
Mjini kutokana na kuogopa vi-
tisho, kupigwa na kukamatwa 
na askari wa Jeshi la Polisi,” 
alifafanua. Alisema matukio 
mengine ni kukamatwa na ku-
pigwa kwa viongozi wa chama 
hicho ngazi mbalimbali, aki-
wamo Mwenyekiti wa chama 
hicho, Mkoa wa Songwe, Ezekia 
Zambi, Makatibu wa majimbo 
ya Igunga, Elick Yugalila, na 
Ulyankulu, Zakaria Lugembe, 
pamoja na uharibifu wa mali 
za wanachama katika maeneo 
mbalimbali.

 MAJIBU YA POLISI
Akizungumza jana na 

mwandishi wa Habari hii, 
Msemaji wa Jeshi la Polisi, Nai-
bu Kamishna (DCP) David Mis-
ime, alisema polisi hawamka-
mati mtu kwa sababu za rangi, 
dini wala ufuasi wa chama cha 
siasa.

“Mtu hukamatwa kwa sababu 
ya tuhuma za jinai zilizowasil-
ishwa kituoni dhidi yake au 
kama atakuwa anatenda uhali-
fu akakamatwa eneo la tukio. 
“Waliokamatwa kutoka katika 
wilaya zilizotajwa kulikuwa na 
malalamiko dhidi yao ya ku-
tuhumiwa kutenda uhalifu wa 
kijinai,” alisema DCP Misime.

“Baadhi walishafikishwa ma-
hakamani na wengine wapo nje 
kwa dhamana wakisubiri tara-
tibu za kukamilisha upelelezi 
zikamilike ili hatua zingine za 
kisheria zifuate.

“Tunatoa wito kwa baadhi ya 
viongozi wa kisiasa wanapotoa 
taarifa zao watoe ufafanuzi wa 
kueleweka na wa ukweli,” ali-
sisitiza DCP Misime

Sehemu ya vijana  wa Tanzania walioshiriki kambi ya utafiti, Shenzhen, China. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wanafunzi  Tanzania washiriki kambi ya utafiti China
Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI   wa Tanzania 
wameshiriki kambi ya utafiti 
wa vipaji vya kidijitali ya Hua-
wei Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara nchini China.

  Shenzhen, China Huawei 
kwa mara nyingine imed-
hihirisha dhamira yake ya 
kuwawezesha vijana wenye 
vipaji katika nyanja za Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi na Hisa-
bati (STEM) kwa kuandaa Kam-
bi ya Utafiti wa Vipaji vya Kidi-
jitali ya Huawei kutoka nchi za 
Afrika.

  Nchi hizo ni zile  zilizoko 
Kusini mwa Jangwa la Sahara 
(LEAP) lililofanyika kuanzia No-
vemba 18 hadi 22, 2024 nchini 
China .

  Mpango huo wa kidijiti   
umedhamiria kutoa maarifa ya 

uongozi na kutoa uwezekano 
wa fursa za kuajiajiri  ukilenga 
zaidi   (LEAP) kukuza stadi za 
juu katika tasnia ya kidijitali 
na kukuza uvumbuzi miongoni 
mwa vipaji vya vijana kutoka 
kanda ya Afrika.

Kambi hiyo  iliyofanyika ka-
tika makao makuu ya kimataifa 
ya Huawei huko Shenzhen, ni 
sehemu ya dhamira pana ya 
Huawei ya kuendeleza wafan-
yakazi wenye ujuzi  katika anga 
za kidijitali kote barani Afrika.

Aidha, kambi hiyo ilileta 
pamoja wanafunzi wenye vip-
aji vya kipekee   kutoka nchi 
17 za Afrika zilizopo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, ikiwa 
ni pamoja na Tanzania, Nige-
ria, Afrika Kusini, Mauritius na 
Kenya.

 Kambi hiyo ya utafiti iligusa 
ajenda muhimu za kidijito iki-
jumuisha kozi za ICT  kuhusuc 

teknolojia ya kisasa kama vile 
Akili Mnemba  (AI), mawasilia-
no ya mtandao wa 5G, nguvu 
za kidijitali, teknolojia za ma-
safa  pamoja na kongamano la 
uongozi.

  Tukio hilo la wiki moja 
lilifikia   kilele   kwa kuanda-
liwa shindano la Tech4Good 
na washiriki kutoka nchi to-
fauti waliunda  timu ili kuja na 
majawabu kupitia teknolojia 
yanayojibu changamoto   za 
kijamii.

  Tanzania iliwakilishwa   na 
wanafunzi 10 bora kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo 
Kikuu cha Dodoma na Taasisi 
ya Teknolojia ya Dar es Salaam 
(DIT). Huawei ilitoa ufadhili 
kamili kwa safari za ndege za 
kwenfa na kurudi, malazi, na 
mafunzo kwa washiriki wote, 
ili kuhakikisha kwamba uma-
kini wao unabaki kwenye kuji-

funza 
Kambi ya Utafiti wa Vipaji 

vya Kidijitali ya LEAP, ilizindu-
liwa na Huawei katika   nchi   
za Afrika zilizoko Kusini mwa 
Jangwa la Sahara mwaka 2022 
ikiwa ni sehemu ya mpango 
wake mpana wa kukuza wa-
fanyakazi  wenye ujuzi  katika 
anga za kidijitali kote barani 
Afrika.

  Huawei inatazamiwa kui-
nua dhamira yake ya kuendele-
za vipaji vya kidijitali katika Af-
rika nchi za Kusini mwa Jangwa 
la Sahara kwa kutoa mafunzo 
kwa vijana 150,000 kupitia 
mpango wake wa kukuza ujuzi 
wa kidijitali wa LEAP katika 
miaka mitatu ijayo.

  Mpango huo ni sehemu ya 
mkakati mpana wa Huawei wa 
kuwekeza katika rasilimali za 
kimataifa zinazolenga kukidhi 
mahitaji mahususi ya vipaji vya 
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M
TOTO John alikuwa na kaweaida ya kwenda 
mtoni kuoga peke yake. Siku moja akiwa njiani 
alikutana na bibi mmoja akiwa anaokota kundi 

kando ya barabara akiwa peke yake.
John alimuhurumia yule bibi na kuanza kumuuliza
John: bibi shikamoo
Bibi: Marhabaa mjukuu wangu
John: Mbona unaokota kuni katika pori hili peke 

yako, wajukuu zako wako wapi wakusaidie?
Bibi: Mjukuu wangu niko hapa porini peke yangu, 

kama wewe unavyokwenda mtoni ukiwa peke yako
John: Ulijuaje bibi kama naenda mtoni kuoga?
Bibi: Nimejua kama wewe ulivyojua naokota kuni 

hapa, lakini sisi wote tunafanya vitendo vya hatari
John alishtka na kuangalia nguo zake alizoweka 

begani, kisha akakimbia kurudi nyumbani

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI DESEMBA 8, 2024 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena masomaji 
wangu  Maisha Ndivyo 
Yalivyo, tuendelee  na 
vimbwanga vya safu  hii.                                                                                                                                             
Ujumbe katika makala ya leo 
unajaribu kuonyesha jinsi 
mtu anavyoweza kuoa au ku-
olewa na mtu anayerudisha 
nyuma maendeleo ya familia 
badala ya kuinyanyua kiu-
chumi.

K
wa mfano, yuko jamaa 
yangu mmoja alikuwa 
na maendeleo mazuri 
sana katika shughuli 

zake za biashara. Mama ali-
kuwa mfanyabiashara za nguo 
na mume alikuwa mhandisi wa 
ujenzi.  Jamaa huyu alichoamua  
na mkewe ni kununua viwanja 
na kujenga nyumba kadhaa za 
kupangisha.

Alikuwa na mkewe aliyem-
penda sana. Walibahatika kuzaa 
watoto watatu. Ni familia ili-
yoanza maisha katika mazingira 
magumu ya kuhangaika lakini 
kutokana na jitihada kubwa za 
kutafuta, Mungu akawafungulia 
na kujikuta shughuli zao za bi-
ashara zikishamiri.

Kutokana na hatua mbalimba-
li za mafanikio,  wakabuni mradi 
wa kununua viwanja na kujenga 
nyumba za kupangisha. Wali-
weza kujenga nyumba tatu za 
kupanga na ya nne wakawa wa-
naishi wenyewe na watoto wao.

Baba huyu mhandisi alipata 
kazi nyingi za ujenzi, fedha nazo 
zikakubali. Akaanza kuisahau 
familia yake na kuanzisha mahu-
siano holela na wanawake nje ya 
ndoa. Unajua tena mtu mwenye 
fedha anavyonaswa na ibilisi 
ndani ya moyo wake. kila mwa-
namke apitaye mbele yake anao-
na ni halali yake kwani anaweza 
kumnunua kijumla jumla.

Naam. Taratibu baba huyu 
akaanza vituko, mara anarudi 
nyumbani mlevi, tena usiku wa 
manane na wakati mwingine 
hurejea asubuhi. Ugomvi ndani 
ya familia hii ulikuwa mkubwa 
hata kufikishwa kwenye baraza 
la usuluhishi.

Hata hivyo, kutokana na mke 
huyu kuathirika kisaikolojia, ali-
omba kwenye usuluhishi aten-
gane na mumewe na kugawana 
mali. Suala hili liliamuriwa lifik-
ishwe mahakamani. Huko ma-
hakamani, baada ya ushahidi wa 
pande zote mbili kutolewa, hati-
maye mama alipata talaka yake   
wakagawana mali.

Mama alipata nyumba moja, 
nyingine iliamuliwa iwe mali ya 
watoto. Kuanzia wakati huo, kila 
mtu akawa na hamsini zake ila 
malezi ya watoto kila upande ul-
ipewa jukumu lake.

Tokea hapo baba yule inase-
mekana alianza kubadilisha wa-
nawake kama nguo za kuvaa. 
Hatimaye alitulia na mmoja. Si 

unajua tena ule msemo kwamba 
‘ukichagua sana nazi utaambulia 
koroma’. Wengine husema, ‘ad-
hanie amepata kumbe amepati-
kana’.

Akaishi na mwanamke yule   
miaka miwili bila dalili ya ku-
pata mtoto. Tenda za shughuli za 
ujenzi zikaanza kupungua. Kazi 
zikitoka akiomba anaenguliwa. 
Huo ukawa mwanzo wa kupo-
romoka kiuchumi kwa baba 
huyu. Akaanza kutumia akiba 
zake za benki kutanua na mwa-
namke.

Haukupita muda, wawili hawa 
wakaanza kugombana kuto-
kana na mahitaji kupungua kwa 
kasi. Fedha za benki zinatoka tu 
hakuna zinazoingia ziongezeke. 
Jamaa akaanza kutafuta mnunu-
zi wa nyumba mojawapo, akai-
uza mil.19/= ghafla akawa tena 
tajiri.

Hata hivyo, fedha hizi hakuzi-
ingiza kwenye mradi wa maen-
deleo, yeye na mkewe wa pili 
wakawa wanafanyia matanuzi, 
nazo zikaisha. Akageukia ny-
umba anayoishi nayo akaiuza. 
Akaenda kuomba hifadhi kwa 
kaka yake mkubwa. Kaka huyu 
alimhifadhi kwa muda lakini 
napo akaona ni mzigo kutokana 
na nduguye kutochangia cho-
chote hata chakula alichokuwa 
anakula na mkewe.

Kutokana na masimango 
kuzidi,   jamaa inasemekana 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unamwacha mke wa ngekewa, unaoa mke nuksi

U
NAPOZUNGUMZA na 
mtu yeyote ambaye 
ameathiriwa na masuala 
ya ukatili wa kijinsia, tilia 

mkazo sana lugha yake ya mwili 
(body language).

Aidha, sikiliza kwa makini 
zaidi midondoko ya sauti yake 
au msikilize kwa umakini, huku 
ukielekeza macho yako kwake 
muda wote.

Vilevile, uruhusu mwili wako 
na akili yako, ikupe sura ya upole 
unapofanya kazi hiyo ya mahoji-
ano na mtu au watu walioathiri-
wa na ukatili wa kijinsia. Hapo 
utagundua au kubaini vitu vingi 
kwa haraka hata kama hawezi 
kuvisema au kutamka moja kwa 
moja.

Ndiyo! Kuna utafiti unaonesha 
kwamba hisia, kupendwa au ku-
chukiwa vinawasilishwa kwenye 
mazungumzo kwa asilimia 38. 
Lakini maana zisizoelezwa kwa 
maneno ni asilimia 55 na asilimia 
saba, ndiyo yale maneno ambayo 
sisi sote huongea na kujifanya 
ndio uhalisia wenyewe.

Tuko kwenye siku 16 za uana-

harakati kupinga ukatili wa kijin-
sia lakini yako mambo yameji-
tokeza mengi, ikiwamo hoja ya 
kutaka kuanzishwa  Mahakama 
Maalum itakayokuwa na jukumu 
la kushughulikia kesi pekee zina-
zohusu ukatili wa kijinsia.

  Lakini pia limejitokeza suala 
la watoto wengi wa umri wa 
kwenda day care (vituo vya kut-
wa vya kulea watoto) kufanyiwa 
ukatili kwa sababu unakuta wa-
zazi wanakimbizana na kazi za 
ofisini ili wasifuikuzwe kwenye 
vibarua vyao.

Ni wajibu wa serikali, kuifu-
mua Sheria ya Ajira na Uhusiano 
Kazini, Sura 366, ili kuongeza 
muda wa kumwezesha mama 
kukaa nyumbani hata kwa miezi 
sita, badala ya siku 84.

Ni vyema familia zichukue 
nafasi katika makuzi na malezi 
sahihi ya watoto. Tunaamini 
kwamba familia inayofanya 
parentive care, kuanzia walivy-
ompata mtoto mpaka umri wa 
mtoto kujitambua, inasaidia sana 
kuotesha mbegu na maadili yata-
kayomsaidia mtoto katika kukua 

na kuondokana na suala zima la 
ukatili unaotokea ndani ya jamii.

Kwa hiyo, wazazi waache kazi 
nyingi ambazo zinawakimbiza 
huku na kule za kutafuta kipato. 
Wajue kwamba wana jukumu 
la msingi la kulea watoto kwa 
sababu suala la kulea watoto ni 
la msingi.

Watoto umewaleta duniani ha-
wakuomba, umewaleta ukiwa na 
nia na makusudi ya kuwaweka 
waendelee kuishi vizuri. Ni vizuri 
pia kutenga muda mkubwa sana 
wa kuangalia majukumu ya wale-
zi ya kulea hawa watoto.

Tunaona sasa hivi matukio pia 
ya ukatili wa kingono yanatokea 
sana hasa katika ngazi za familia. 
Hii inatokana na wale wamama, 
wadada wanaopata watoto ka-
tika umri ambao bado hawana 
nguvu za kufanya kazi za kiu-
chumi.

Kuhusu mahakama maalum 
za kushughulikia kesi za ukatili, 
mwanaharakati na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Maende-
leo la TUSONGE CDO, Aginatha 
Rutazaa, anasema kesi hizo kwa 

Ukatili huu ni janga jipya nchini
sasa zinashughulikiwa katika 
mahakama za kawaida na mara 
nyingi hazipati ule uzito wake wa 
kufanyiwa kazi kwa haraka, kwa 
ajili ya kusaidia wale waathirika 
waliofanyiwa matukio hayo.

“Tunajua kesi hizi zinashu-
ghulikiwa katika mahakama za 
kawaida na mara nyingi hazipati 
ule uzito wake wa kufanyiwa kazi 
kwa haraka kwa ajili ya kusaidia 
wale wahanga   waliofanyiwa 
matukio haya.

“Kwa hiyo tunatamani sana 
kuishawishi na kuendelea ku-
ungana na wanaharakati wen-
gine duniani  kuomba serikali 
ya Tanzania, tukiihimiza tuweze 
kuwa na mahakama maalum, 
itakayokuwa inashughulikia tu 
masuala ya ukatili wa kijinsia,” 
anasema. 

Anasema wanatamani pia mi-
fumo ile ya kisheria inayohusika 
na utatauzi, iangalie suala zima la 
ukatili wa kijinsia.

“Tuiombe jamii iache kutumia 
ile mifumo ya kijamii au ile ya 
mila ambayo inazidi kuendelea 
kukuza usawa na kupinga ukatili 

wa kijinsia ndani ya jamii. Kwa 
mfano kukaa kwenye ukoo, ku-
jadiliana wazazi, ndugu, walezi 
mnaacha mhanga aliyefanyiwa 
tukio lile bila kujua mustakabali 
wa haki zake zikoje.

“Kwenye jamii mfano ya mkoa 
wa Kilimanjaro, kuna suala zima 
la kutumia masale, lile jani la am-
ani ambalo pia wazazi wanakuja 
nalo kama alama ya kuomba 
msamaha baada ya mtu kufany-
iwa tukio kubwa na lenye ma-
jeraha makubwa katika maisha 
yake,” anasisitiza.

“Kwa hiyo tunatamani kwam-
ba jamii nayo ichukue jukumu 
la kutumia ile mifumo sahihi ya 
kuripoti matukio ya ukatili am-
bayo ni mifumo ya kisheria, ili 
sheria zile zilizowekwa zichuk-
ue hatua na zichukue mkondo 
wake,” anaongeza.

•   Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua pepe:  
ghandsome79@gmail.com 

Mama ali-
pata nyumba 
moja, ny-
ingine ilia-
muliwa iwe 
mali ya wa-
toto. Kuan-
zia wakati 
huo, kila mtu 
akawa na 
hamsini zake 
ila malezi 
ya watoto 
kila upande 
ulipewa ju-
kumu lake.

hivi karibuni na amahemia kwe-
nye chumba ndani ya nyumba 
ya wageni (gesti). Kama siyo 
kuchezea shilingi choo ni kitu 
gani? Mungu anakupa mke au 
mume mwema lakini wewe un-
aona kama siyo kitu kwako.

Angalia baba huyu alivyoanza 
na neema enzi mke wa kwanza. 
Yule ndiye aliyekuwa mke kwa 
maisha yake na wala siyo huyu 
wa pili ambaye baada ya kumu-
oa hata vile alivyokuwa navyo 
vikatoweka vyote kwa mfululizo. 
Unatoa neema na baraka nyum-
bani unakaribisha nuksi!

Je, baba huyu ataomba msaada 
kwa nani wakati hata mkewe wa 
kwanza aliyemfungulia riziki al-
imdharau? Mkewe mambo yal-
imyookea tokea alipoachana na 
mumewe. Yeye ndiye anayetun-
za watoto kutokana na shughuli 
zake kushamiri. Hakika jambo 
usilolijua ni kama usiku wa kiza.

Wachagga wanao msemo 
kuwa ‘Samanya ekesonguo pfo’, 
yaani jambo litakalokutokea 
mara nyingi huwezi kulijua 
kabla. Laiti angelijua kuwa mke 
wa riziki alikuwa ni yule aliyem-
taliki, asingechukua uamuzi wa 
kuoa mwanamke mwingine. Tu-
jifunze kutokana na makosa ya 
wenzetu. Maisha Ndivyo Yalivyo.

Je, una maoni, kisa cha 
kimaisha? Ujumbe mfupi 
0715268581. namba hii ipo 
WhatsApp.
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HARUSI

Ilikuwa Ilikuwa 
siku ya furaha siku ya furaha 

kwa Frorah Nkunda kwa Frorah Nkunda 
wakati alipofanyiwa wakati alipofanyiwa 

sherehe ya kipekee ya sherehe ya kipekee ya 
kuagwa kabla ya kufunga kuagwa kabla ya kufunga 

ndoa na mume wake ndoa na mume wake 
Paul Kwayu jijini Dar es Paul Kwayu jijini Dar es 

Salaam hivi karibuni. Salaam hivi karibuni. 
PICHA: MC GaraB.PICHA: MC GaraB.
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Tamba na         Tamba na         
  Mama Samia  Mama Samia

S
UTI anayovaa Rais Samia Suluhu Hassan, 
maarufu kama Suti ya Mama Samia ni moja ya 
vazi linalozidi kupendwa nchini huku likipigi-
wa chapuo na wasanii na watu maarufu ambao 

wamejitokeza wakiwa wamevaa.
Hivi karibuni kumekuwa na kampeni ya kulitan-

gaza vazi hilo, huku wasanii mbalimbali wanawake 
wakionekana wamevaa suti hiyo ikiwa na rangi to-
fauti.

Suti ya Mama Samia ambayo imetengenezwa 
kwa koti refu lenye vifungo mbele na kuambat-
ana na suruali ndefu ni mtindo unaohifadhi 

heshima, unaovutia  na wa kipekee pale mtu an-
apovaa kwa ajili ya shughuli mbalimbali.

Kupata umaarufu wa vazi hilo, linaleta shauku kwa 
wanawake wengi kwenda kununua au kushona ili anga-
lau kuwa miongoni mwa wanaovaa.

Kimsingi suti hiyo inatumia vitambaa vya aina mbal-
imbali kama vitenge, Hariri, Khaki au Bazee na ni chaguo 
la mtu husika kitambaa gani anachopenda.
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Na Mary Geofrey
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UTAMU wa tunda la nanasi una-
jifaidi kwa kunywa kama juisi 
au kula lenyewe, lakini watu hu-
sahau kuwa maganda yake yana 
faida nyingi.

Watu  hawafahamu kama 
maganda ya nanasi yana faida 
lukuki mwilini na yana ladha ya 
kipekee.

Maganda ya nanasi yanaweza 
kutoa juisi tamu pengine hata 

M
IKUNJO au makunyanzi yanato-
kana na kudhoofika kwa ngozi ni 
miongoni mwa matatizo yanay-
owakabili wanawake wengi.

Tofauti na mikunjo ya uzee, makunyanzi 
hutokana na kuchoka kwa ngozi kunako-

sababishwa na mambo mbalimbali.
Katika kupambana na tatizo 

hilo, wadau wa urembo wa asili 
wamegundua njia mbalimbali 

zinazoweza kutumika kutat-
ua tatizo hili.

Karoti
Tumia juisi ya karoti 

kwa kupaka katika ngozi 
yako, hasa katika maeneo 
yaliyoathirika.

Karoti ina virutubisho 
muhimu kwa ngozi yako. 

Pia ina uwezo mkubwa wa 
kuondoa sumu ndani ya ngo-

zi. Si hivyo tu, karoti inaweza 
kuondoa kabisa tatizo la mikunjo 
ya ngozi hasa sehemu za pembeni 

ya macho, shingo na maeneo 
kama hayo.

Namna ya kufanya
Chukua karoti, saga 

kwenye mashine kisha ka-
mua ili kupata juisi yake.

Tumia pamba kupaka 
katika maeneo yali-
yoathirika, fanya hivyo 

mara kwa mara, itakusaid-
ia kupunguza ama kuondoa 

kabisa tatizo hilo.

Maziwa
Maziwa yana virutubisho vinavyo-

chochea kunawiri kwa ngozi. Pia yana 
chembechembe za ‘Alfa-Hydroxide Acid’ 
ambazo zina uwezo mkubwa kuondoa seli 
zilizokufa mwilini.

Yote haya husaidia kwa kiasi kikubwa 
kuondoa tatizo la mikunjo katika ngozi.

Namna ya kufanya
Kuchukua maziwa kiasi na chovya pamba 

ndani yake, kisha paka maeneo yaliyoathiri-
ka. 

Makunyanzi sio 
tatizo ukifuata 
njia hizi za asili

UREMBO

kulizidi tunda la nanasi lenyewe.

Mahitaji
Maganda ya nanasi kiasi cha 

juisi unayotaka, sukari kutokana 

na kiwango cha juisi na unavyo-
pendelea, maji safi na sufuria 
itakayoweza kuhifadhi kiwango 

cha juisi utakayoten-
geneza, jiko, chujio, 

tangawizi na 
ndimu au 
limao.

Maan-
dalizi
Osha magan-

da ya nanasi na 
tangawizi kwa maji 
safi kisha katakata 

na uweke kwenye 
sufuria tayari kwa 

kuchemsha.
Washa jiko, bandika 

sufuria yenye maganda ya 

nanasi na tangawizi. Weka maji 
kiasi chako kutokana na wingi wa 
maganda ya nanasi kwenye sufu-
ria kisha ufunike uache ichemke 
kwa dakika 30 hadi maji yataka-
pobadilika na kuwa na rangi ya 
njano.

Maandalizi ya juisi hii ni rahisi 
hayahitaji blenda inayotumika 
wakati wa kusaga aina nyingine 
za juisi, hivyo hata kama umeme 
umekatika bado unaweza kuten-
geneza juisi   hii na kufurahia 
pamoja na uwapendao. 

Ikichemka hadi kiwango una-
chohitaji ipua juisi yako na uache 
ipoe vema. Baada ya hapo ichuje 
na uweke kwenye jagi, ongeza 
maji ya limao au ndimu na sukari 
na tayari kwa ajili ya kunywa.

Juisi ya 
maganda 
ya nanasi
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N
I msimu wa sikukuu, kipindi 
ambacho kinakuwa na 
pilikapilika  za  hapa na 
pale katika nyumba, kukiwa 

kunaonekana kutawala mapambo 
yanayoshabihiana na msimu 
wenyewe.

Katika ofisi na sehemu mbalim-
bali ukipita au kuingia, unakutana 
na mapambo ya sikukuu, ukiwamo 
mti wa Krismasi ukiwa ndio umeta-
wala.

Katika  makala  hii  ya  ny-
umba,  tunakupa dondoo kidogo 
kukuongezea baadhi  ya  vitu am-
bavyo vitachagiza msimu wako wa 
mwaka huu kuwa mzuri zaidi na 
ukaufurahia ukiwa nyumbani kwa-
ko.

Naamini kwamba katika kipindi 
hiki, familia nyingi huwa zinaunga-
na katika mapumziko  ya  mwisho 
wa mwaka, hivyo ni muhimu kuki-
fanya kipindi hiki kikawa   cha 
furaha zaidi  kwa mapambo tofau-
ti ya sikukuu ndani ya nyumba.

Mbali na mti wa Krismasi, pia 
yako mapambo mengine tofauti. 
Kama   hutoweza kupata mti, 
unaweza pia kutafuta aina ny-
ingine    ya  mapambo ambayo 
huenda yasikugharimu kabisa au 
ukayapata kwa gharama kidogo.

Lengo ni kuhakikisha  nyum-
ba  yako inachangamka na kuipa 
raha familia ambayo imekusanyika 
nyumbani kwa ajili ya mapumziko 
ya mwisho wa mwaka.

Unaweza kuchanganya na ma-
pambo mengine tofauti kama ‘wall 
papers’ na maua mengine kwa kuz-
ingatia rangi zinazoshabihiana na 
msimu wenyewe.

Kwa mfano, mapambo men-
gine ambayo yanaweza kutumika 
Krismasi ni pamoja na karata-
si za rangi, taa za kung’aa, mapam-
bo  ya  karatasi yanayotengenezwa 
kwa mtindo wa nyota.

Mengine ni kengele  za  Krisma-
si, picha  za  kondoo, farasi, mipi-

Na Elizabeth Zaya

Teknolojia inatosha 
kunogesha nyumba
TEKNOLOJIA imesaidia mageuzi katika 
utengenezaji wa samani, kuanzia muundo 
hadi umaliziaji (finishing), kiasi kwamba 
hakuna kitu kinachotengenezwa nchi yoy-
ote kisichopatikana hapa nchini.

Hayo ni maneno ya fundi seremala, 
Ismail Mchambe, anayefurahia ulimwengu 
wa dijitali, unavyowarahisishia mafundi 
kubuni kazi mbalimbali za sanaa.

“Uzuri ni kwamba mteja akija na picha ya 
kiti, meza, kabati au chochote anachotaka, 
sisi tunakitengeneza. Tunazo samani za 
nyumbani, ofisini, shuleni, za nje na ndani. 
Ubunifu unakwenda kasi na sisi tunajitahidi 
hivyo hivyo,” anasema.

Mchambe anasema amekuwa akibuni sa-
mani kwa kutumia mbao ngumu, japokuwa 
hivi sasa matumizi ya mbao laini yame-
ongezeka.

Anasema kinachotofautisha samani za 
ndani na zile za nje, ni ubora wa mbao 
ngumu ikilinganishwa na mbao laini zinazo-
tumiwa na mafundi wa nje ya nchi.

Anasema matumizi ya mashine za kisasa 
unafanya ukamilishaji mzuri wa samani 
na kwamba kwa mafundi wa nje, mashine 
zinawapunguzia matumizi ya mbao.

“Sisi bado tunatumia mbao nyingi ndio 
maana samani zetu ni bora japokuwa 
mwonekano unaweza usiwe mzuri sana. 
Za nje mwonekano ni mzuri, ubora ndio 
changamoto. Sisi tunaona kwamba badala 
ya kuagiza samani nje, tutafute sample tu-
watumie mafundi wa ndani kuzitengeneza 
kwa mbao ngumu,” anafafanua.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI DESEMBA 8, 2024

Nyumba yako inaonekanaje Nyumba yako inaonekanaje 
msimu wa sikukuu?msimu wa sikukuu?

ra  ya  kung`aa, wanyama wadogo wa 
kutengenezwa kama kondoo.

Mapambo mengine ambayo unaweza 
kutengeneza ni ya maua ya asili kwa 
kuyaweka katika chombo au chupa 
maalumu ambacho kinaweza  kuwek-
wa hata juu ya meza.

Pamoja na kupendezesha  nyumba, 
pia hewa na harufu hubadilika na kuwa 
nzuri zaidi kutokana na maua yanay-
owekwa ndani.

Unaweza kupamba pia maneno 
yenye ujumbe maalum ambayo un-

aweza kuyaandika mwenyewe ya kue-
ndana na msimu au ukayanunua katika 
sehemu maalumu yanapopatikana.

Hakikisha unaweka mapambo se-
hemu ambayo ni salama na hayawezi 
kuharibika kwa namna yoyote au ku-
haribiwa na watoto.

Pia nyumba katika musimu huu ina-
takiwa iwe inapigwa nyimbo zinazos-
habihiana na msimu wenyewe.

Baada  ya  kuisha kwa msimu una-
takiwa uyaondoe na kudizaini upya 
muonekano wa nyumba yako.
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HABARI KIMATAIFA

PARIS, UFARANSA

VIONGOZI mbalimbali 
duniani, akiwamo rais 
mteule wa Marekani, Don-
ald Trump, wamehudhu-
ria sherehe za kufunguli-
wa rasmi Kanisa Kuu la 
Notre-Dame la mjini Paris.

Rais wa Ufaransa Emma-
nuel Macron, aliwaalika 
viongozi 50 kutoka pande 
zote za Dunia kushiriki 
ufunguzi wa kanisa hilo 
ambalo lilichomwa moto 
wakati wa moto mkubwa 
mwaka 2019.

Kanisa hilo ambalo liko 
katikati ya mji mkuu wa 
Paris, limekuwa nembo ya 
taifa na kivutio kwa watalii 
wanaotembelea nchi hiyo.

Viongozi wengine wali-
ohudhuria tukio hilo ni 
pamoja na Rais wa Uje-
rumani Frank-Walter 
Steinmeier, Rais wa Kam-
isheni ya Ulaya Ursula von 
der Leyen na Rais wa Italia 
Sergio Mattarella.

Trump alitangaza 
kuhudhuria tukio hilo siku 
chache zilizopita kwenye 
mtandao wake wa kijamii 
wa  Truth na kuwa sa-
fari yake ya kwanza nje 
ya Marekani tangu apate 
ushindi katika  uchaguzi 
uliofanyika  Novemba 5, 
mwaka huu.

DW

Waasi Syria wachanja mbuga 
kumwangusha Rais Al Assad
HAMA, SYRIA

VIKOSI vya waasi nchini 
Syria, vimeripotiwa kuteka se-
hemu kubwa ya eneo la Deraa, 
ambalo lilikuwa chanzo cha 
maasi dhidi ya Rais Bashar Al-
Assad mwaka 2011.

Wachunguzi wa vita wenye 
makao yake nchini Uingereza 
walisema vikundi vya ndani 
vya wapiganaji viliweza ku-
chukua udhibiti wa maeneo 
mengi ya kijeshi kufuatia ma-
pigano makali na vikosi vya 
serikali.

Kulingana na shirika la 

habari la Reuters, vyanzo vya 
waasi vilisema kuwa wame-
fikia makubaliano na jeshi la 
serikali kuondoka na maofisa 
wa kijeshi  ili wapewe njia 
salama kuelekea mji mkuu, Da-
mascus, ambao uko umbali wa 
kilomita 100.

Hata hivyo, hakuna uthibiti-
sho kutoka chanzo huru kuhu-
su taarifa hizo.

Waasi hao wanaoongozwa 
na Waislamu kutoka kaskazini 
mwa Syria, wanadai  kufika vi-
unga vya mji wa Homs.

Katika hatua nyingine, sana-
mu la mwanzilishi wa taifa hilo 

marehemu Hafez al-Assad, am-
baye ni baba yake Rais Bashar 
al-Assad, ambayo iliwekwa ka-
tika mji wa Homs iliangushwa 
jana na waasi hao.

Katika taarifa ya waasi hao 
ilisema wamechukua udhibiti 
kamili katika mji huo wa pili 
kwa ukubwa nchi humo, baada 
ya jeshi kuondoka. 

Kiongozi wa kundi la wan-
amgambo wa Kiislamu Hayat 
Tahrir al-Sham (HTS), Abu Mo-
hammed al-Jawlani, alitangaza 
ushindi jana akiwa katika mji 
wa Hama na kueleza hakutaku-
wa na kisasi.

Hapo awali, wapiganaji wa 
HTS na washirika wao wali-
liteka gereza kuu la Hama na 
kuwaachilia wafungwa wakati 
kukiwa na vita vikali, Jeshi la 
Syria lilisema kuwa liliwarudi-
sha nyuma wanajeshi wake nje 
ya mji huo. 

Hama ni makazi ya watu 
milioni moja na iko kilomita 
110 kusini mwa jiji la Aleppo, 
ambalo waasi waliliteka wiki 
iliyopita baada ya kufanya 
mashambulizi ya kushtukiza 
kutoka ngome yao kaskazini-
magharibi. 

BBC

Wabunge waondoka bungeni, kumlinda  Rais kung’olewa
SEOUL, KOREA KUSINI

WABUNGE wa chama tawala 
cha Korea Kusini cha People 
Power Party (PPP), wameoon-
doka ndani ya bunge, kabla ya 
kufanyika upigaji kura ya ku-
muondoa madarakani Rais wa 
nchi hiyo, Yoon Suk Yeol.

Kundi la wabunge 107 kati ya 
108 wa chama tawala, walion-
doka bungeni na kusababisha 
kuwepo kizaazaa cha baadhi ya 
wabunge wa upinzani kutaka 
kuwazuia.

Hata hivyo, wabunge wal-
iobaki ndani ya bunge walien-
delea na taratibu za kumuon-
doa madarakani Rais Yoon Suk.

Huenda wawakilishi wa cha-
ma hicho walitumia mkakati 
huo wa kususia upigaji kura ili 
kuzuia watu kuasi, kwani kura 
ya kumuondoa hupatikana kwa 
upigaji wa kura za siri.

Ahn Cheol-soo, profesa ali-
yegeuka kuwa mwanasiasa 
ambaye aliwania urais mwaka 
wa 2012, 2017 na 2022, ndiye 
mbunge pekee wa PPP ambaye 
amebaki katika kiti chake.

Ahn amekuwa akisema mara 
kwa mara kuwa atapiga kura ya 
kufunguliwa mashtaka ikiwa 
rais hatajiuzulu kwa hiari kabla 
ya upigaji kura.

Wabunge wengi wa vyama 
vya upinzani wamekusanyika 

bungeni wakijaribu kukimbilia 
mlangoni wakati wabunge 
wa chama tawala walipoanza 
kuondoka, wakijaribu kuwa-
zuia. Wakati wa pilikapilika 
hizo, wabunge wa upinzani wa-
likuwa wakiimba “wasaliti” na 
“rudi tena kupiga kura”.

Mwandishi wa BBC alisema 
ndani ya bunge kulikuwa na ha-
sira kutokana na mwanachama 
mmoja tu au wawili wa chama 
tawala ambao bado wamesalia 
ndani ya ukumbi.

Nje ya bunge, kulikuwa na 
umati wa watu huku Wakorea 
wengi zaidi wakikusanyika 
kwenye barabara ya bunge, 
huku polisi wakiimarisha ulin-

zi. Maandamano hayo yalikuwa 
yakifanyika karibu na kituo cha 
treni ya chini ya ardhi, waan-
damanaji wakiweka vizuizi  ku-
zuia treni.

Mamlaka iliamua kufunga kit-
uo hicho, na polisi wamepanga 
mistari kwenye maeneo mbal-
imbali kuongoza umati wa 
watu wanaoandamana.

Wakati huo huo, Rais Yoon 
Suk, ameomba radhi kwa taifa 
lake kutokana na amri yake ya 
kutangaza sheria ya kijeshi, 
hatua ambayo ilizua ukosoaji 
kutoka kwa raia na mataifa ya 
nje.

Katika hotuba aliyoitoa 
muda mfupi kabla ya kikao 

cha bunge, Rais Yoon alisema 
anatambua kuwa uamuzi wake 
wa kutangaza sheria hiyo uli-
sababisha mtafaruku kwenye 
nchi na amewaomba raia wam-
samehe. 

Huku akiinamisha kichwa 
chake chini, rais Yoon alisema 
anakiachia chama chake kua-
mua hatima yake, ikiwa aend-
elee au aondoke madarakani.

Awali, mkuu wa chama kina-
chotawala, Han Dong-hoon, 
alisema kwamba kujiuzulu 
kwa rais huyo ni jambo lisi-
loepukika, kwani hana nafasi 
ya kutekeleza majukumu yake 
kwa umma.

BBC

Kifaru cha jeshi la serikali kikiwa kimetelekezwa katika barabara inayoelekea mji mkuu wa Syria wa Damascus juzi. PICHA: 
Reuters

Viongozi 
duniani 
washiriki 
uzinduzi 
kanisa 
kongwe
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Visa, mikasa ya michepuko ya zamani BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

H
AKUNA kitu chochote 
kinachofanywa kwe-
nye kizazi cha sasa 
ambacho huko nyuma 

hakikuwepo. Kizazi cha sasa ki-
nanufaika zaidi na teknolojia tu 
ambayo imekuwa kubwa sana na 
kurahisisha kazi na vitu vingi, la-
kini kwenye maisha ya kawaida 
kwenye jamii kila kitu kilikuwepo 
na watu walifanya zaidi kuliko wa 
sasa.

Watu wenye akili walikuwepo 
tangu enzi hizo na ndiyo wengi 
wao ni wavumbuzi wa kila kitu, 
hata herufi hizi tunazotumia. Watu 
wenye roho mbaya unaowajua 
wewe hivi sasa hakuna kitu, kuna 
watu walikuwa na roho mbaya 
miaka hiyo ya nyuma kuliko sasa.

Ndipo kulikuwa na hukumu 

Othman awatwisha zigo 
wazee mmomonyoko maadili 

za kunyonga watu hadharani, 
kuwambwa kwenye miti na hata 
kuchomwa moto, adhabu ambazo 
kwenye ulimwengu wa sasa haz-
ipo tena.

Dunia imestarabika sana, na 
sheria zinazowekwa sasa ni kwa 
sababu huko nyuma ilikuwa ni ha-
tari sana. Mwenye nguvu aliweza 
kufanya vyovyote vile na asifany-
we lolote.

Tunasikia eti kwa sasa watu 
wamebadilika, hasa wanaume 
wamekuwa na wanawake wengi 
nje, maarufu kama michepuko.

Inawezekana ikawa ni kweli, 
lakini ukiangalia sana unagundua 
kuwa hakuna kilichobadilika. Mai-
sha ni yale yale tu. Hata zamani 
watu walikuwa na michepuko, si 
wanawake wala wanaume.

Hizi ni tabia za mtu binafsi, 
kwani kwenye maisha ya kawaida 
huwezi kukuta watu wanafanana 
tabia hata kama wamezaliwa baba 
na mama mmoja.

Wakati hata zamani kulikiwa 
na watu wenye tabia njema na 
waadilifu, lakini ambao hawakuwa 
waadilifu nao walikuwapo.

Ushahidi wa hili umo kwenye 
baadhi ya nyimbo ambazo tuna-
ziangalia hapa. Kwa kawaida wa-
namuziki hasa wa zamani hutunga 

nyimbo kutokana na kile anachok-
iona kikifanyika, au kilichotokea 
ndani ya jamii. Na ndiyo maana 
wakaitwa kioo cha jamii.

Tuanze na wimbo wa ‘Edita’ uli-
otungwa na Hassan Rehani Bitchu-
ka mwanzoni mwa miaka ya 1980.

“Kipenzi changu Edita sikia 
ukweli niliokuwa nao, kusema 
kweli nimechoka na tabia yako. 
Ni siku nyingi nimelezwa mengi 
niliopuuza, nilijua ni fitina za ma-
jirani tu, wanataka kututengani-
sha. Lakini leo nimeamini, kipenzi 
Edita, methali ya kiswahili yasema 
kwamba lisemwalo lipo. Nikitoka 
kazini sikukuti, nikuulizapo uliku-
wa wapi? Nilikuwa kwa shangazi 
Kariakoo, kumbe una wako wa 
pembeni, kipenzi Edita. Hukuri-
dhika mpaka umemleta kwako, 
wakati sipo niko kazini, waweza 
kuchukua kila chako, uende zako, 
kipenzi Edita.”

Wimbo ni ushaidi tosha kwam-
ba haya mambo yalikuwepo enzi 
na enzi na si kusema eti kizazi hiki 
cha sasa kimezidi.

Kama dunia inaendelea na 
watu wanazidi kuzaliwa, na ki-
zazi kinakuja, kinaondoka na kuja 
kingine, haya yataendelea tu kwa 
sababu maisha ni mzunguko.

Hicho ni kisa cha mwanamke 

aliyekuwa akimzunguka mume 
wake na kumleta mchepuko wake 
ndani. Ni hatari sana na inaumiza.

“Kila siku mke wangu unarudi 
saa za usiku ufikapo nyumbani 
macho yau yau, nimevumilia sasa 
nimechoka, leo nataka unieleze 
ukweli, wapi unapochelewa.

Nachelewa stendi ya basi bwana 
ee, tabu ya mabasi waijua mume 
wangu, nihurumie bwana.”

Wimbo huu unaitwa ‘Stendi 
ya Basi’ ulitungwa na Adam Ba-
kari katikati ya miaka ya 1980 ak-
iwa na Orchetra Tomatoma. Mke 
anachelewa kurudi nyumbani, 
mumewe akimuuliza anamwam-
bia kachelewa stendi ya basi.

Hapa tunaona hata uongo nao 
unakwenda na wakati. Zamani 
kulikuwa na shida ya mabasi, aka-
tumia uongo huo. Hivi sasa asin-
geeleweka. Mabasi yako mengi 
tu tena wanakaa mpaka foleni 
kusubiri abiria.   Dada kwa sasa 
angesema kulikuwa na foleni ya 
magari. Uongo lazima uendane pia 
na wakati.

Huyu alikuwa anachelewa kwa 
mchepuko wake, halafu anaku-
ja   ‘kumfunga kamba’ mumewe. 
Hemed Maneti naye katikati ya mi-
aka ya 1970 akiwa na Vijana Jazz, 
alitunga wimbo unaitwa ‘Niliruka 

Ukuta’.
Jamaa ana mke, akakutana na 

mwanamke ambaye naye ana 
mume lakini amesafiri. Hapo kila 
mtu akawa mchepuko wa mwen-
zake. Mwanamke akamdanganya 
mwanaume kama hajaolewa, 
hivyo akaenda kwake. Kilichom-
kuta huko ni hatari tu.

“Nenda upesi nenda kamwam-
bie, tokea leo asinifuatefuate, ki-
tendo alichonitenda, kingenifanya 
nipoteze maisha. Kuniambia 
kwamba hajaolewa, na kile chum-
ba amekipanga yeye, kumbe uon-
go amenidanganya, ikipofika saa 
nane ya usiku, nikasikia hodohodi 
fungua, bahati nzuri, kikaruka 
ukuta.

“Kama ukifika mwambie ajireke-
bishe, mambo kama yale mabaya 
na yana hatari. Kusema kweli si 
vibaya na wala dhambi, ya nini 
sasa kunificha na kunidanganya. 
Maisha yangu yangekwisha saba-
bu ya yeye. Nimeponea chupu-
chupu nashukuru Mungu, kama si 
kuruka ukuta ingekuwa hatari.”

Wimbo huu unaonyesha hasara 
ya michepuko, unaweza kudang-
anywa na kuingia mkenge, hivyo 
kuwa makini au salama zaidi ni 
‘kubaki njia kuu.’

Tuma Meseji 0716 350534

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman (pichani), 
amesema wananchi hasa 
wazee wana jukumu kubwa 
la kuitathmini jamii kutafu-
ta mahali walipokosea na 
kurekebisha ili kuiokoa Zan-
zibar kuendelea kuharibika 
kimaadili. 

Othman ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Taifa wa 
Chama cha ACT Wazalendo, 
ameyasema hayo juzi katika 
msikiti wa   Ibadhi,   Mtem-
ani. 

Wete kisiwani Pemba alip-
owasalimia waumini wa dini 
ya Kiislamu baada ya kuun-
gana nao kukamilisha ibada 
ya swala ya Ijumaa.

Alisema jamii yote ya 
Zanzibar ina jukumu la 
kutekeleza katika kuhakiki-
sha   maadili katika kizazi 
kilichopo na kijacho yana-
lindwa na hayaporomoki, 
hivyo   kuifanya Zanzibar 
kuendelea kubaki na sifa nje-
ma iliyopo kwa muda mrefu 
na kuheshimika sana duni-
ani kote.

Taarifa iliyotolewa na 
Kitengo cha Mawasiliano 
Ofisi ya Makamu wa Kwnza 
wa Rais ilisema, Othman ali-
bainisha kwamba hivi   sasa 
jamii imejisahau na kudhani 
kwamba jukumu la malezi 

bora kwa watoto linapaswa 
kutekelezwa na viongozi wa 
serikali pekee. Alisema  fikra 
hizo zinazaweza kuchangia 
kuongezeka kwa tatizo la 
maadili kuporomoka nchini.

Alisema   katika miaka ya 
nyuma suala la malezi na 
kusaidia  uongofu kwa mto-
to halikufanywa na mzazi 
aliyemzaa mtoto pekee bali 
jamii yote ilihusika kwa kua-
mini kuwa jukumu hilo ni la 
wote na kwamba utaratibu 
huo u;lisaidia sana maadili 
kulindwa.

Pia aliwakumbusha 
waumini na wanajamii wote 
kwamba jambo   linaloweza 
kuchagia hali hiyo ni watu 
kutokumwogopa Mwenyezi 
Mungu na kuhimiza kuwapo 
amani bila ya kuitetea haki 
ndani ya jamii kwa kuwa   
pasipo haki   na amani pia 
hutoweka.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, Wazanzibari wame-
kuwa wakitendeana maovu 
miongoni mwao na kutama-
ni kupata zaidi hata kwa njia 
ya haramu jambo ambalo li-
naivunjia heshima kubwa ya 
kimaadili iliyokuwapo Zanzi-
bar kwa muda mrefu.

Othman  aliwataka wana-
jamii kujitahidi kwa pamoja 
kurejesha tabia njema  Zan-
zibar ili kuifanya kubaki na 
sifa njema kama ilivyowahi 
kupigiwa mfano wa kuitwa 

Wafanyabiashara 
kortini madai 
biashara dawa 
za kulevya

Na Grace Gurisha 

  MFANYABIASHARA Geofrey Barnabas (29) na 
wenzake wawili, wamepandishwa kizimbani wakika-
biliwa na mashtaka ya kufanya biashara ya dawa ya 
kulevya aina ya codeine kilogramu 53.93 katika ofisi 
ya DHL zilizoko Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere.

 Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni mfanya-
biashara Isaya Japhet (30) na mfanyabiashara Jovistus 
Butatondewe (27) wote wakazi wa Mongolandege, 
Dar es Salaam.

  Wakili wa Serikali, Tumaini Mafuru, alid-
ai juzi  mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Gwantwa Mwankuga, kuwa 
washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka mawili. 

Alidai kuwa Barnabas, anashtakiwa kujihusisha na 
dawa za kulevya na kwamba  Oktoba 9, mwaka huu, 
katika ofisi za DHL zilizoko JNIA, alikutwa akifanya bi-
ashara ya dawa za kulevya aina ya codeine kilogramu 
14.52

 Wakili Mafuru alidai kuwa shtaka la pili la kufanya 
biashara ya dawa za kulevya linalowakabili washtaki-
wa wote kwa pamoja.

Iliadaiwa kuwa katika tarehe hiyo hiyo eneo la 
Ukonga Mongolandege ndani ya wilaya, Ilala mkoa-
ni  Dar es Salaam, kwa pamoja walikutwa wakifanya 
biashara ya dawa za kulevya aina ya Codeine kilogra-
mu 39.41. 

Hakimu Mwankuga alisema kutokana na aina ya 
shauri wanaloshtakiwa nalo washtakiwa hawatakiwi 
kujibu chochote.

 Wakili Mafuru alida kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
bado unaendelea na kuomba washtakiwa wasipewe 
dhamana kwa kuwa kiasi cha dawa wanachoshtakiwa 
nacho hakiruhusu dhamana kwa kuzingatia sheria. 

Kesi hiyo iliahirisha hadi Disemba 17, mwaka huu, 
kwa ajili ya kutajwa.

kuitwa Andalosi ya Afrika 
ambao mji maarufu sana 
ulioko Hispania   unaosifika 
kwa kila sifa njema miaka 
kadhaa iliyopita hadi sasa. 

Akitoa   hotuba ya swala 
ya Ijumaa, Shehe Ali Issa 
Khamis wa Msikiti huo, alii-
kumbusha jamii na viongozi 
kujitahidi katika malezi ili 
kurejesha heshima ya Zanzi-
bar kimaadili kwa kuwa hivi 
sasa maadili kwa kiasi kikub-
wa yanaporomoka.

Amekemea tabia ya wa-
nawake na wasichana kuvaa 

nguo zisizositiri vyema miili 
yao kwa mujibu wa mwon-
gozo wa dini ya Kiislamu na 
kuitaka jami kuhakikisha 
jambo hilo inalikemea kupi-
tia malezi bora ya watoto 
wao.

Othman alitarajia jana 
kumaliza ziara yake ya wiki 
moja kisiwani Pemba iliyohu-
sisha shughuli za chama na 
serikali na alitarajiwa kurejea 
Unguja baada ya kuhudhuria 
Kongamano la Ngome ya Wa-
nawake wa  ACT Wazalendo 
lililofanyika Chakechake.
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sakata hili. Hapa sasa alikuwa anawa-
tenganisha Macky na mzazi mwen-
zake Dora. 

Nia ni ile ile kutaka kujua kwa nini 
siri inatoka? Nani atatoa siri? Pia ku-
wanasa watuhumiwa.

Mpaka hapo alikuwa amefaulu, 
kwani aliongea na Macky kama 
mwandishi wa habari. Na tayari 
alishamwambia atamkopesa kiasi 
cha Sh. Miliono 15 kutoka kwa rafiki 
yake kwa ajili ya kumkomboa mtoto. 
Hakutaka kumuunganisha na mzazi 
mwenzake Dora. 

Kwa upande wa Dora naye alit-
ambua kama Eddy ni mwandishi wa 
habari. Yeye aliambia atasaidiwa kwa 
asilimia 100 kupewa kiasi hicho cha 
ajili ya kumkomboa mtoto.

Kwa maana hiyo, Macky na Dora 
kila mmoja alijua ameongea peke 
yake na mwandishi huyo, na kila 
mmoja akaambiwa asimwambie 
mwenzake ili kulinda usiri.

“Mimi nina wazo!” Alisema Eddy 
baada ya kuwaza kwa dakika kadhaa. 
“Mimi simjui huyo mzazi mwenzako 
na sitaki tumuunganishe kwa hili. Ila 
unaweza kufanya kazi moja ukafani-
kiwa.” “Kazi gani?” Akauliza huku aki-
tabasamu. “Wewe ni mtoto wa kike. 
Nikisema hivyo unajua. 

Yule ni mzazi mwenzako. Unaweza 
kumshawishi ili kujua siku na wapi 
hiyo pesa watekaji wanataka iende 
ikawekwe sawa?” Dora alitulia kidogo 
kama anafikiri kitu, halafu akasema. 
“Nitajaribu.” 

“Ninavyojua mwanamke akitaka 
jambo lake hakuna anayeweza kum-
zuia.

 Tunachotaka sisi kujua tu lini ni 

wapi ameambiwa akaweke hizo pesa, 
halafu uje kwangu ili sisi ndiyo tu-
kaweke hizo pesa kwa sababu yeye 
siku zote pesa zake ni za mtego wa 
polisi, sisi tutakwenda kuweka mape-
ma zaidi kuliko yeye ili wazichukue 
kabla za mtego hazijaja. Nadhani tu-
naelewana hapa.” 

“Nimekuelewa baba. Nitafanya kila 
linalowezekana kwa ajili ya mtoto 
wangu, Macaire,” alisema Dora.

Eddy alisema hivyo wakati alim-
wambia Macky asitoe siri hiyo kwa 
mtu yoyote, si askari polisi wala 
mzazi mwenzake Dora. Hapo tayari 
alikuwa ameshauweka mtego. Nani 
atatoa au kuvujisha siri. 

Ameongea na wote wawili kila 
mmoja kivyake. Je maneno ya 
upande huu yatavuja upande wa pili?

*************************************
Ilikuwa saa 10 jioni Eddy aliposikia 

moja kati ya simu zake za mkononi 
zikilia. 

Ni ile ambao namba yake alimpa 
Dora, mama wa mtoto Macaire aliy-
etekwa. 

Alikuwa anajiandaa kutoa ofisini. 
Alitoa namba hiyo ili kama akifani-
kiwa mpango waliopanga. “Enhee 
niambie shemeji.” Eddy akadakia. 
“Bwana we, ile ishu yetu hatimaye 
imefanikiwa!” Eddy akenua meno. 
Akataka kucheka, lakini hakuwa na 
kicheko chochote wala sababu ya ku-
fanya hivyo.

 “Imekuwaje rahisi kiasi hiki sh-
emeji, kweli we siyo mtu mzuri!” 
“Si ulisema mwenyewe wanawake 
hatushindwi kitu. Nimefanikiwa 
nilipotoka saa nne asubuhi ofisini 

S
ASA unasikia dada yangu, 
achana na hao askari, maana 
inaonekana kuna mtu anatoa 
anawapa taarifa, mimi na-

taka kukusaidia mtoto wako aachie 
huru. Nataka nikusaidie kiasi cha 
Sh. Milioni 15 ambazo nitazikopa 
kutoka kwa rafiki yangu.” Macho 
yalimtoka pima Dora na kumuuliza 
Eddy,”unasema kweli?” “Ni kweli 
kabisa.” “Mbona nitashukuru maa-
na nina hamu na mwangu ndugu 
mwandishi.”

Ilikuwa ni siku ya pili baada ya 
Eddy kuongea na baba wa mtoto ali-
yetekwa, na sasa alikuwa anaongea 
na mama yake mzazi. 

Ikumbukwe wote wawili walion-
gea kwa nyakati tofauti na Eddy, bila 
kujua kuwa ni mpelelezi anayetaka 
kuwakamata waliomteka mtoto wao, 
lakini kujua ni kitu gani kinakwami-
sha wahusika watiwe mbaroni kwani 
wanaonekana wanajua kila kinacho-
fanyika kutoka kwa maafande na 
wazazi.

“Hizi ni mimi mwenyewe nime-
amua kukupa, nitazilipa mwenyewe 
taratibu. 

Ninachotaka kufanya ni kwamba 
tukaweke sehemu ambayo wao 
wataamua ili mtoto wako apatikane 
arudi nyumbani. na Hili hatuishiriki-
shi polisi. 

Ni kwamba nataka watekaji wa-
chukue pesa ili wamuachie mtoto na 
si mtego kama wanavyofanya polisi.” 
Dora alionekana kupatwa mshagao 
asiamini anachokisikia. “Unasema 
kweli?” “Kweli bibie!” 

“Mbona nitashukuru sana jamani, 
mtoto wangu sijamuona siku nyingi.” 
Alisema na kuanza kulia.

 Eddy alipata kazi ya dakika kama 
tano hivi ya kumbembeleza. Alipo-
kaa sawa akamuuliza. “Enhe sasa 
tutajuaje kama watekaji hao ni lini 
watautaka mzigo huo kwa sababu 
anayepigiwa siku zote na kuamrish-
wa ni mzazi mwenzako tu?” Lilion-
ekana ni swali muhimu mno kwa 
Dora. 

“Sasa hapo!” Dora kachagiza. “Sasa 
tunafanyaje?” Eddy akamuuliza 
Halafu akauliza tena. 

“Au tumshirikishe?” “Mhh sijui, 
wewe ndiyo mpanga plani. Mimi na-
fuatisha tu. Na hapa ni lazima tujue 
ni lini ameambiwa.” 

Eddy tayari alishaambiwa na 
Macky kuwa ni kesho kutwa. Lakini 
hakutaka kabisa kumwambia Dora. 
Nia ni ile ile. 

Kuwatenganisha. Tayari alikuwa 
amewatenganisha askari polisi na 

Mpaka hapo 
alikuwa ame-
faulu, kwani 
aliongea na 
Macky kama 
mwandishi 
wa habari. 
Na tayari 
alisham-
wambia 
atamkopesa 
kiasi cha Sh. 
Miliono 15 
kutoka kwa 
rafiki yake 
kwa ajili ya 
kumkomboa 
mtoto. 

Nyuma ya Pazia-12

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) kwako, nilijaribu kuwasilia naye. 

Akawa anapingapinga...” “Shemeji, 
naomba usiendelee kuongea kwe-
nye simu, kuna masikio ya watu 
humu, nataka leo hii hii uje ofisini 
kwake tupange mipango. 

Nitakutumia pesa sasa hivi ili 
akodishe gari kwa njia ya mtandao 
ufika hapa mara moja kwa ajili ya 
mazungumzo uniambie ilikuwaje 
hadi mambo yameenda vizuri hivi, 
lini, wapi na saa ngapi.” 

“Sawa shemeji.” Eddy alijua kabi-
sa kama Dora amejua ni sehemu 
ambayo matekaji wanataka pesa 
ipelekwe, basi Macky amevujisha 
siri kwa mzazi mwenzake. Kwa 
maana hiyo amekiuka makubaliao 
baina yake kuwa asimwambie mtu 
yoyote.

Masaa mawili baadaye Dora 
aliingia ofisini kwa Eddy. “Habari 
yako shemeji.” Akamsalimia kwa 
tabasamu. 

Tayari Dora alionekana kumzo-
ea Eddy. Na hii ni kwa sababu 
mpelelezi huyo ni mtu wa utani na 
kuzoeleka kwa urahisi. Pia haku-
jua kama ni mpelelezi, ila mwandi-
shi wa habari, kazi ambayo ndiyo 
alijitambulisha nayo.

“Nipe habari shemeji. Nadhani 
umefanya kazi nzuri.” “We acha 
tu, haikuwa rahisi ndugu yangu, 
mbishi yule baba!” “Enhe ulipo-
fika ulimfanya nini hadi akakubali 
na amesema kama amesiliana na 
watekaji?” Akauliza na kumuacha 
kwanza akae kwenye kochi la ofi-
sini. 

“Mwenzako nilipotoka hapa ni-
kampigia simu tukutane kwa ajili 
ya kutafakari jamabo hili kwa saba-
bu mtoto ni wangu mimi na yeye. 
Akawa mgumu, lakini nimemdan-
ganya kuwa nina wazo ambalo 
linaweza kusababisha mtoto apati-
kane kwa haraka.

 Akaniuliza tukutane wapi, maa-
na kwake hataki, mchumba wake 
anaweza kufika muda wowote. 

Nikamwambia tukutane far-
agha, kwenye hoteli yoyote kwa 
sababu wote wawili tuna mahu-
siano, hakuna yoyote anayetaka 
kuyavunja. 

Akaniambia niende kwenye 
hoteli ya Malimba kule Sinza. Ni-
kaenda tukakutana. 

Ilikuwa ndani tukaongea, Nika-
mdanganya. Mimi mtoto wa kike 
bwana, nikamlegeza pale akalegea 
mwenyewe. Akaingia laini. Baada 
ya kumaliza nikamuuliza, enhee 
walikupigia simu watekaji, wanas-
emaje? Na wapi safari hii?”

Itaendelea Jumapili
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HABARI BURUDANI

R
APA mwenye utata, 
Roma Mkatoliki, ha-
timaye amewageuka 
kuwa mwalimu wa uja-

siriamali na kuwahamasisha vi-
jana kutengeneza pesa.

Jumapili Desemba 8, 2024

Monalisa 
kawa 
mwigizaji 
msomi
MWIGIZAJI mkongwe wa filamu za 
Bongo Muvi, Monalisa, amewajibu 
kwa vitendo watu waliokuwa wak-
isema ameisha kisanaa, akisema 
kwa sasa amekuwa msomi wa bi-
ashara baada ya kuhitimu masomo 
ya chuo kikuu.

Kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram, Monalisa amesema kuna watu 
walikuwa wakimbeza kwa hatua 
yake ya kwenda kusoma, kutokana 
na uvumilivu wake amepata cheti 
na kuwa mwanafunzi bora katika 
fani ya biashara na usimamizi wa 
miradi.

“Walisema nimeshazeeka kwanini 
nirudi shule? Kufanya nini? Na 
wengine walinicheka sana kuniona 
naingia darasani na hawakuamini 
kwenye dhana ya kuanza upya. Huu 
ni ushuhuda wa uvumillivu, ujasiri 
na uthubutu” ameandika Monalisa.

ROMA AAMUA ROMA AAMUA 
KUGEUKIA UALIMUKUGEUKIA UALIMU

Roma amesema katika mai-
sha kuwa tajiri ni jambo rahisi 
kama utaweza kuchagua bi-
ashara na kupanga mapato na 
matumizi kwa usahihi.

Kupitia ukuyrasa wake wa In-

stagram, msanii huyo amesema 
kwamba uthubutu ni jambo 
linalotakiwa katika kuanza kwa 
kila biashara.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

R
AIS wa klabu ya PSG, Nasser 
Al-Khelaifi amesema “an-
ampenda” winga wa Liver-
pool, Mohamed Salah lakini 

akabainisha kwamba hakuna ukweli 
wowote kuhusu uvumi unaomhu-
sisha na uhamisho wa kujiunga na 
wababe hao wa Ufaransa.

Mustakabali wa Salah
 ndani ya Anfield bado

 haujulikani huku mkataba
 wake wa sasa ukitarajiwa

 kumalizika mwishoni mwa
 msimu huu. 

Mmisri huyo ana mabao 21 kwenye 
Ligi Kuu hadi sasa msimu huu, sita 
zaidi ya mchezaji anayemfuata na 
ametaja hadharani kuchanganyikiwa 
kwake juu ya hali hiyo.

PSG ilitajwa kama mahali pazuri pa 

    Rais wa timu hiyo licha 
ya kuweka wazi mapenzi yake 
kwa nyota huyo, amesema...
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PSG HAINA MPANGO 
NA MOHAMED SALAH

MADRID YAMTAKA DALOT

REAL Madrid imewasiliana na beki wa Ureno, Diogo 
Dalot mwenye umri wa miaka 25 na wameambiwa 
Manchester United inataka pauni milioni 41.5. Hata 
hivyo, beki wa Liverpool na England, Trent Alexander-
Arnold mwenye umri wa miaka 26, atabakia kuwa 
kipaumbele cha mabingwa hao wa Hispania. (Relevo)

SALAH YUPO TAYARI KUBAKI

WINGA wa Misri, Mohamed Salah yuko tayari 
kusaini mkataba mpya wa mwaka mmoja katika klabu 
ya Liverpool lakini mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32 anazidi kukasirishwa na jinsi klabu hiyo 
inavyoshughulikia mazungumzo. (Athletic)

CONCEICAO AWANIWA EPL

KLABU ya West Ham inamfikiria kocha wa Porto, 
Sergio Conceicao kuchukua nafasi ya Julen Lopetegui, 
ambaye mustakabali wake kama kocha unakabiliwa na 
shinikizo kubwa. (Guardian)

DIALLO KUSAINI MAN UNITED

KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim 
anatazamiwa kufanya mazungumzo kuhusu mkataba 
mpya na winga wa Ivory Coast, Amad Diallo mwenye 
umri wa miaka 22, ambaye mkataba wake unakamilika 
msimu wa majira ya joto. (Telegraph)

SANE KUPEWA MKATABA 

KLABU ya Bayern Munich imeanza mazungumzo 
ya kuongeza mkataba wa winga wa Ujerumani, Leroy 
Sane mwenye umri wa miaka 28. (Sky Germany)

KUSITISHIWA MKATABA

KLABU ya Leicester City inafikiria kusitisha mkataba 
wa mkopo wa msimu mzima wa mshambuliaji wa 
Crystal Palace, Odsonne Edouard mwenye umri wa 
miaka 26 Januari. (Football Insider)

MAMBO MAZURI MADRID

REAL Madrid wanapanga kumpa beki wa Hispania, 
Raul Asencio mkataba mpya wenye masharti bora 
zaidi. (Fabrizio Romano)

ASTON VILLA KUSAKA BEKI  

KLABU ya Aston Villa italenga beki mpya wa kulia 
kwenye dirisha la usajili la Januari. (Football Insider)

EDERSON AGOMBEWA EPL

KLABU za Manchester United, Manchester City na 
Liverpool zote zinamtaka kiungo wa kati wa Atal-
anta na Brazil, Ederson, lakini itahitaji ofa kubwa 
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25. 
(TeamTalks)

KIWIOR KUONDOKA ARSENAL 

FIORENTINA na Napoli zinatazamia mkataba wa 
mkopo kwa mlinzi wa Arsenal, Jakub Kiwior lakini 
kuna uwezekano kocha Mikel Arteta atamruhusu 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland mwenye umri 
wa miaka 24 kuondoka Januari. (Tuttomercato)

ZISIKUPITE

kutua Salah iwapo ataondoka Liver-
pool, ingawa Al-Khelaifi tayari ame-
zima habari zinazodai kuwa ana nia 
ya kutaka kumnunua mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32.

Wakati akihudhuria droo ya 
Kombe la klabu bingwa ya  Du-
nia rais huyo wa PSG aliiambia 
GIVEMESPORT: “Nampenda Salah, 
pia kwa sababu alitoka sehemu yetu 
ya dunia. Ninajivunia sana, kusema 
ukweli, kwa kile alichokifanya ka-
tika Ligi Kuu ya England akiwa na 
Liverpool.

“Na nina heshima kubwa 
kwake na kwa Liverpool. Kwa 

hivyo hatukuwahi kuzungumza 
naye. Naiheshimu Liverpool, na-
muheshimu mchezaji, ana mkataba 
na Liverpool na hatukuwahi kuzun-
gumza naye.”

Kocha wa Liverpool, Arne Slot 
tayari amekiri ni “ngumu kutabiri” 
ikiwa Salah atasalia Merseyside zai-
di ya msimu huu. 

Liverpool wako katika nafasi nzuri 
kwenye Ligi Kuu na Ligi ya Mabing-
wa lakini wana matatizo mengine ya 
mikataba huku nyota wengine Virgil 
van Dijk na Trent Alexander-Arnold 
pia wakiwa na mikataba ambayo in-
aisha msimu wa majira ya joto.
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JEDDAH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo na Karim 
Benzema kila mnoja aliifungia 
bao timu yake katika mpam-
bano wa Al Ittihad dhidi ya Al 

Nassr kwenye ligi Kuu Saudia Ijumaa, 
lakini ni timu ya fowadi wa Ufaransa 
iliyopata bao la dakika za mwisho la 
ushindi na kuimarisha matumaini 
yao ya ubingwa.

Ushindi wa Al Ittihad wa 2-1 wa 
tisa mfululizo katika Uwanja wa King 
Abdullah Sports City huko Jeddah uli-
wafanya wasogee kileleni kwa pointi 
tano, kabla ya Al Hilal iliyo nafasi ya pili 
kucheza jana Jumamosi.

Bao la Benzema dakika ya 55 likiwa ni la 
10 katika mechi 10 za ligi -liliwapa wenyeji 
bao la kuongoza kabla ya Ronaldo kupiga 
shuti lililompita Predrag Rajkovic dakika 
mbili baadaye na kusawazisha.

Mshambuliaji wa zamani wa Tottenham 
Hotspur, Steven Bergwign aliipatia Al Itti-
had pointi zote tatu kwa shuti kali kutoka 
pembeni ya eneo la goli lililoingia kwenye 
kona ya mbali katika kipindi cha pili.

Al Nassr watamenyana na Al Akhdoud 
katika mechi yao inayofuata Januari 9, 
huku Al Ittihad wakimenyana na Al Hilal 
ya Neymar katika robo fainali ya Kombe la 
Mfalme Januari 7.

MANCHESTER, England

RUBEN Amorim 
amesema amerithi nafasi 
ngumu Manchester 
United na akaelezea timu 
yake mpya kama “klabu 
kubwa lakini si timu 
kubwa.”

Baada ya kunyakua 
mataji 20 ya Ligi Kuu, 
United ndio klabu yenye 
mafanikio zaidi katika 
soka la England.

Lakini historia yao 
ya kuvutia imeathiriwa 
na matokeo mabaya ya 
uwanjani katika muongo 
mmoja uliopita.

Amorim amewasili 
United, ambao hawajash-
inda taji tangu mwaka 
2013.

“Sisi ni klabu kubwa la-
kini sisi sio timu kubwa,” 

alisema Amorim aki-
waambia  waandishi wa 
habari.

“Wachezaji wetu wa-
napaswa kuelewa kwam-
ba ni nafasi ngumu sana.

“Sisi sio moja ya timu 
bora kwenye ligi na tu-
napaswa kusema na 
kufikiria hilo waziwazi, 
lakini ubora wetu haupo 
tena kwenye ligi.

“Kwa hiyo hapa tuna 
tatizo na tunapaswa kuz-
ingatia mambo madogo 
na maelezo madogo.”

Amorim amekuwa 
na muda mchache kwe-
nye uwanja wa mazoezi 
tangu achukue mikoba 
kutoka kwa Erik ten Hag 
kwa sababu ya orodha ya 
wachezaji.

Kocha huyo mwenye 
umri wa miaka 39 ame-

kuwa mwangalifu ku-
punguza matarajio yake 
wakati kikosi kikikabiliwa 
na mpangilio mpya wa 
kimbinu.

Hata hivyo, anasisitiza 
jambo lisiloweza kujadili-
wa ni kiasi cha juhudi zin-
azowekwa na wachezaji 
wake na kuwaonya kuwa 
wanapaswa “kukimbia 
kama mbwa wenye waz-
imu” ikiwa wanataka ku-
fanikiwa.

“Nadhani jinsi tuna-
vyorudi nyuma, jinsi 
tunavyokimbia mbele, 
jinsi tunavyopigana, 
tunapaswa kuwa wazi 
na timu, hii ni hatua ya 
kwanza tunapaswa kush-
ughulikia kisha masuala 
ya kimbinu na kiufundi 
yanakuja baadaye,” alion-
geza Amorim. 

Amorim: Manchester Utd ni 
klabu kubwa, si timu kubwa

MILAN, Italia

NAHODHA wa timu ya taifa ya Mare-
kani, Christian Pulisic alilazimika 
kutoka nje ya uwanja kutokana na 
jeraha la mguu wa kulia wakati wa 
kipindi cha kwanza huku AC Milan 
ikichapwa 2-1 na Atalanta, Ijumaa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 nafasi yake ilichukuliwa 
na Ruben Loftus-Cheek dakika ya 
38 ya mechi kwenye Uwanja wa 
Gewiss wa Atalanta baada ya kuone-
kana kuteleza baadae ya kuchezewa 
vibaya na Mario Pasalic.

Mmarekani huyo, ambaye shuti 
lake lililookolewa mapema kwenye 
mechi hiyo, alikaa chini kwa maumi-
vu, akishika kifundo cha mguu. 

Licha ya kujaribu kucheza huku ak-
iwa na maumivu,  alitoa ishara kwa 

benchi kwamba alihitaji kutoka. 
Kisha Pulisic alisaidiwa kutoka nje 
ya uwanja. Baada ya mechi, kocha 

wa Milan, Paulo Fonseca alitoa 
taarifa ya kutia moyo kuhusu 
jeraha la Pulisic.

“Ni shida ndogo, hakuna 
kitu kikubwa,” alisema katika 
mkutano wake na wanahabari 
baada ya mchezo.

Katika msimu wake wa pili 
akiwa na Milan, Pulisic amefun-
ga mabao nane na kutoa asisti 
sita katika mechi 19. Jeraha la 
Pulisic ni wasiwasi kwa klabu 
yake kabla ya mechi muhimu 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Red Star Belgrade 

siku ya Jumatano.
Ademola Lookman alifungia Ata-

lanta bao la ushindi la dakika za lala 
salama ambalo liliwapeleka wenyeji 
kileleni mwa Serie A na kurefusha 
mfululizo wao wa ushindi hadi mich-
ezo tisa katika mashindano yote.

Fonseca pia alimshutumu mwamuzi 
Federico La Penna kwa kutoonyesha 
heshima ya kutosha kwa upande 
wake baada ya kuchapwa na Atal-
anta.

“Siogopi kusema ukweli. Siku zote 
niliheshimu kazi ya waamuzi, natam-
bua wana kazi ngumu, lakini kila wiki 
huwa ni sawa,” Fonseca aliiambia 
Sky Sport Italia.

“Jinsi mwamuzi alivyochezesha 
jioni hii ilikuwa ni ukosefu wa hes-
hima kwa Milan.”

Pulisic azua 
hofu Milan

RONALDO RONALDO 
MAMBO MAMBO 
MAGUMU AL MAGUMU AL 
NASSRNASSR
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JKT TANZANIA YATOA 
ONYO KOMBE LA FA
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya JKT Tanza-
nia imekuwa timu pe-
kee iliyopata ushindi 
mkubwa zaidi katika 

mechi za raundi ya tatu ya 
Kombe la Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF), 
maarufu Kombe la FA katika 
mechi sita zilizopigwa juzi 
kwenye viwanja mbalimbali 
ikiikandamiza Igunga FC ma-
bao 5-1.

Baada ya ushindi huo, Ofisa 
Habari wa klabu hiyo, Masau 
Bwire alisema hilo ni onyo 

kwa timu zingine zinazoshiri-
ki michuano hiyo.

Masau amesema
 msimu huu wamed-
hamiria kufanya vy-

ema kweli Ligi Kuu na
 Kombe la Shirikisho

 hivyo kuzitahad-
harisha timu itakazo-
pangwa nazo kwenye
 Kombe la FA kutara-

jia kipigo kama hicho.
“Ni kipigo tulichotarajia ku-

wapiga, kwa sasa hatuna sha-
ka, timu yoyote itakayopata 
bahati mbaya ya kukutana na 

sisi itarajie kuwakuta kilichow-
akuta Igunga FC,” alisema Ma-
sau.

JKT Tanzania ilikuwa kwe-
nye uwanja wake wa nyum-
bani, Meja Jenerali Isamuhyo, 
Mbweni, Dar es Salaam, ikipa-
ta ushindi huo na kufanikiwa 
kutinga hatua ya 16 bora.

Nahodha wa kikosi hicho, 
John Bocco aliwaongoza vy-
ema wenzake, akiwa mmoja 
wa waliofunga mabao hayo, 
dakika ya 14, likiwa ni bao la pili 
kwenye mchezo huo, likitan-
guliwa na bao la Wilson Nangu 
dakika ya 12, Mohamed Bakari, 

akifunga mabao mawili, da-
kika ya 16 na 30, huku Dany 
Lyanga akipigilia msumari wa 
mwisho kwenye jeneza la wa-
geni wao kutoka Tabora.

Timu zingine zilizopata ush-
indi na kutinga hatua hiyo, ni 
Cosmopolitan iliyoichapa Nyo-
ta Academy mabao 2-0, Stand 
United nayo ikapata ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Don 
Bosco, Polisi Tanzania ilipata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Bukombe Combine huku, Na-
mungo nayo ikipata ushindi 
nyumbani wa mabao 2-0 dhidi 
ya  Tanesco FC.

Simba kamili 

Yanga SC pointi 
nyingi ugenini...

Mdhamini wa pambano la ngumi la ‘Fight for Change’, Abdulrahim Noray (kulia) akikabidhi msaada kwa mlezi wa kituo 
cha Malaika, Neema Mohamed, jana jijini Dar es Salaam, kulia ni bondia Karim Bhaloo. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Bondia, mdhamini watoa msaada watoto yatima
Na Faustine Feliciane

BAADA ya kufanyika kwa 
pambano la ngumi la ‘Fight 
for Change’ wiki iliyopita 
waandaaji wametimiza ahadi 
kwa kutoa msaada kwa kituo 
cha kulelea watoto yatima na 
wanaoishi katika mazingira 
magumu cha Malaika, jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza wakati wa kuk-

abidhi msaada huo, muandaaji 
wa pambano hilo ambaye pia ni 
bondia, Karim Bhaloo, amese-
ma wametimiza ahadi waliyoi-
toa kabla ya pambano hilo kwa 
kutoa msaada huo.

“’Figt for Change’ ina lenga 
kusaidia zaidi jamii, tulipanga 
kutoa msaada huu na leo tu-
metimiza, tutakuwa tukifanya 
hivi kila tunapoandaa pamba-
no,” alisema Bhaloo.

Alisema msaada walioutoa ni 
pamoja na vyakula, mafuta ya 
kupika, sabuni, sukari, mitungi 
ya gesi na bidhaa nyinginezo.

Aidha, mmoja wadhamini 
wa pambano hilo, Abdulrahim 
Noray ambaye ni mkurugenzi 
w akampuni ya Oscon Build-
ers, alisema wataendelea kud-
hamini kuunga mkono juhudi 
za waandaaji wapambano hilo 
katika kusaidia jamii.

“Nifahari kwetu kuona wan-
amichezo wanakumbuka jamii, 
msaada huu ni chachu kwa 
mabondia na wanamichezo 
wengine kuwasaidia watanza-
nia wenzetu pale wanapopata 
nafasi kama walivyofanya hawa 
wenzetu,” alisema Noray.

Kwa upande wake, mlezi wa 
kituo hicho, Neema Mohamed, 
alishukuru kwa msaada huo na 
kutoa wito kwa watu wengine 

kuwasaidia kwa kuwa watoto 
wanaolelewa katika kituo hicho 
wana uhitaji mkubwa.

“Kituo hiki cha Kinondoni 
kuna watoto 32 ambao wapo 
wanafunzi kuanzia chekechea 
mpaka wengine ngazi ya vyuo, 
uhitaji ni mkubwa sana kwe-
nye eneo la elimu na afya, tu-
waombe watanzania wenzetu 
kuendelea kutusaidia,” alisema 
Neema.

bao mengi ikicheza uwanja wake 
wa nyumbani.

Simba imepachika mabao 16, kati 
ya 22 ambayo imeyafunga mpaka 
sasa, ikicheza nyumbani ambapo 
imeshuka dimbani mara sita, ik-
ishinda nne, sare moja na kupoteza 
mchezo mmoja dhidi ya Yanga.

Timu ya Fountain Gate inafuatia 
kwa kupachika mabao mengi ikiwa 
nyumbani, ikifanya hivyo mara 12, 
kati ya 20 iliyofunga kwenye Ligi 
Kuu mpaka sasa.

Timu hiyo inafuatiwa na Yanga 
pamoja na Azam zinashika nafasi 
ya tatu ambazo zote zimepachika 
mabao manane kila moja ikicheza 
viwanja vya nyumbani.

Timu za JKT Tanzania, Dodoma 
Jiji, Singida Black Stars, na Coastal 
Union zipo kwenye nafasi ya nne 
kwa kufunga mabao mengi nyum-
bani, zikifunga mabao saba mpaka 
sasa.

tatu muhimu katika mchezo wa leo. 
Wachezaji hao ni kiungo mshambulia-
ji, Abdennour Iheb Belhocini mwenye 
mabao mawili na asisti’ moja katika 
michezo 10,  kiungo mkabaji Salifou 
Tapsoba aliyetumika katika michezo 
sita ya timu hiyo na straika, Mounder 
Temine.

“Tamine na Belhoussini hatutakuwa 
nao kutokana na majeraha, Tapsoba 
ameondoka kwa ajili ya majukumu 
ya kimataifa, tunapokosa wachezaji 
muhimu tunajua kuwa tutakutana na 
changamoto kubwa. Hii ni hali inay-
otufanya tuwe na wasiwasi,” alisema 
Madoui

Hata hivyo, alisema anatarajia 
wachezaji waliopo watapambana kwa 
nguvu kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri.

“Simba ni timu inayoheshimiwa 
sana katika mashindano ya kimataifa 
kutokana na uzoefu wake, tunahitaji 
kujiandaa kwa umakini, tunajua kuwa 
mchezo huu ni muhimu sana kwetu 
kwa sababu pointi zake zitakuwa na 
maana kubwa katika safari yetu ya 
kufika mbali katika michuano hii,” 
alisema kocha huyo.
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Na Mwandishi Wetu

K
IKOSI cha Simba leo 
saa 1:00 usiku kwa saa 
za Tanzania, kitashu-
ka kwenye Uwanja wa 

Mohamed Hamlaoui kwenye 
mji wa Constantine nchini 
Algeria, kucheza dhidi ya CS 
Constantine katika mchezo wa 
raundi ya pili Kombe la Shirik-
isho Afrika hatua ya makundi, 
huku Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Fadlu Davids, amesema 
watacheza mchezo huo kim-
kakati, huku wapinzani wao 
wakilia kuwakosa wachezaji 
watatu muhimu.

Katika mchezo huo wa 
Kundi A, timu zote zitaingia 
uwanjani zikiwa na kumbu-
kumbu ya kushinda mechi zao 
za raundi ya kwanza, Simba 

Ronaldo mambo magumu Al Nassr UKURASA  22

Na Adam Fungamwango

WAKATI zikiwa zimesimama 
kwa muda kucheza mechi za 
Ligi Kuu wiki hii kutokana na 
kuwa na majukumu ya mechi za 
kimataifa, Mabingwa Watetezi 
Yanga wameonekana kuvuna 
pointi nyingi ikicheza ugenini, 
huku Simba ikipachika mabao 
mengi ikicheza nyumbani.

Kwa mujibu wa takwimu za 
dawati la michezo la gazeti hili, 
Yanga pamoja na kushika nafasi 
ya tatu kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara, ikiwa na pointi 27, 
inaongoza kwa kuzoa pointi ny-
ingi ugenini, ikiwa imekusanya 
pointi 18.

Timu hiyo imekusanya pointi 
tisa tu ikicheza kwenye uwanja 
wake wa nyumbani.

Yanga imecheza michezo sita 
ikiwa ugenini, ikishinda yote, 
ikifunga mabao manane, na 
kutoruhusu bao lolote.

Imecheza michezo mitano ny-
umbani, ikishinda mitatu na ku-
poteza miwili, ikifunga mabao 
manane na kuruhusu manne.

Yanga inafuatiwa na Azam 
FC, ambayo imekusanya pointi 
17 ikicheza ugenini, imecheza 
mechi saba, imeshinda michezo 
mitano, sare mbili na haija-
poteza mechi yoyote.

Katika michezo yake ya ny-
umbani, Azam, imeshuka dim-
bani mara sita, ikishinda mara 
nne, sare moja na kupoteza 
mmoja mbele ya Simba kwa 
mabao 2-0, mechi ikichezwa, 
Uwanja wa New Amaan Zanzi-
bar, Septemba 26, ambapo Wa-
nalambalamba waliutumia kama 
uwanja wao wa nyumbani.

Simba inashika nafasi ya tatu 
ikizoa pointi 15 ugenini, Singida 
Black Stars ni ya nne ikiwa 
imekusanya pointi 13.

Wakati hayo yakiendelea, 
timu ya Simba inaongoza kwe-
nye Ligi Kuu kwa kufunga ma-

Yanga pointi 
nyingi ugenini,
Simba mabao 
mengi 
nyumbani
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Mabeki wa Simba, Shomari Kapombe (kushoto) na Che Malone wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo jana kwenye mji 
wa Costantine, Algeria. PICHA: SIMBA SC

    Kocha Fadlu anasa faili la wapinzani 
wao hao, atamba kila kitu kwa sasa.... 

ikishinda nyumbani bao 1-0 
dhidi ya Bravo do Maquis ya 
Angola na CS Constantine ik-
ishinda bao 1-0 dhidi ya CS 
Sfaxien ya Tunisia.

Timu yoyote ita-
kayoshinda mchezo

 wa leo itakaa juu ya
 kilele cha msimamo

 wa kundi hilo.
Kocha Fadlu amesema 

maandalizi ya mchezo huo ya-
mekamilika, ikiwemo kuwaso-
ma wapinzani wake, jinsi wa-
navyocheza na wachezaji wao 
bora na hatari na amewaele-
keza wachezaji wake jinsi gani 

ya kukabiliana nao.
“Mandalizi yamekamilika, 

nimefurahi kuja kwa golikipa 
Hussein Abel ili kuongeza 
idadi yao kama lolote liki-
tokea, natarajia mechi itakuwa 
ngumu na ya kasi sana, tume-
jiandaa kwa hilo, nimewaona 
wana mabeki wazuri, lakini 
katika mchezo huu ni muhimu 
kwetu kupata bao ili kutuweka 
mchezoni,” alisema.

Fadlu, raia wa Afrika Kusi-
ni, alisema katika mechi ya 
leo, wachezaji wake wana-
takiwa kuwa na kasi waka-
ti wanashambulia, lakini 
wanaponyang’anywa mpira 

amewaelekeza kuwa na nidha-
mu ya kurudi nyuma haraka ili 
kusaidia ulinzi.

“Tunatakiwa kucheza mechi 
hii kimkakati, siyo ili mradi 
tunacheza, kwa sababu tuna 
machaguo mawili, kushinda 
au kutoa sare, hivyo hatut-
akiwi kufunguka sana, ila tu-
napokuwa na mpira tunatak-
iwa tuwe na kasi na maamuzi 
ya haraka,” alisema Fadlu.

Kocha Mkuu wa CS Constan-
tine, Kheireddine Madoui, 
ameonekana kuhuzunika ku-
wakosa wachezaji wake wa
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