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SAMIA MMOJA WA WAGENI
MAALUM MAZISHI YA MALKIA

RAIS Samia Suluhu Hassan yuko jijini Lon-
don, Uingereza kwa ajili ya kushiriki...
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ASHIKILIWA KWA TUHUMA
MAUAJI YA ALIYELALA NAYE

Morogoro, Salipina Thomas (21), anashi-
kiliwa na polisi kwa tuhuma za mauaji...
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RIPOTI MAALUM -2

MTOTO ALIYEFUNGIWA
NDANI ALIVYONAJISIWA

NA KUAMBUKIZWA VVU

KATIKA sehemu ya kwanza ya ripoti hii
jana, kulikuwa na simulizi ya kijana aliyena-
jisiwa na baba yake mdogo na hata...

CHADEMA

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaarﬁ Jumanne Murllo akionyesha moja ya silaha Z|I|zokamatwa
katika msako wa wahalifu wa mitaani, maarufu Panya Road, alipotoa taarifa kwa waand|5h| wa habari jana.
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Polisi yaua ‘panya road’ sita

LHRC yashinda kesi kutetea

wanaopata ujauzito shuleni

Na Maulid Mmbaga

Elimu na sheria nyingine kan- :
damizi ikiwamo pia utungwaji :
wa sheria au sera ya kuwaruhu- :

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Saalam, limeua vijana sita
wanaosadikiwa kuwa ni ‘panya

buliwa na kujeruhiwa na baadaye
walipelekwa haraka hospitalini,
lakini kwa bahati mbaya walipoteza
maisha,” alisema na kuongeza:
“Wahalifu watatu katika puruku-

katika maeneo mbalimbali ya jiji la
Dar es Salaam, huku akiwaomba
wananchi kuendelea kutoa taarifa
za haraka ili wahalifu hao wadhibiti-
we haraka kabla ya kutenda uhalifu.

KITUO cha Sheria na Haki za  su watoto kurudi shule. road’ waliokuwa wanakwenda eneo  shani hizo walifanikiwa kukimbia “Polisi pia wanahimiza wananchi
Binadamu (LHRC), kimeshinda la Kinzudi, kufanya uhalifuwakuva- na Jeshi la Polisi linawasaka na  kuimarisha vikundi vya ulinzi
kesi iliyofungua mwaka 2019 MAPENDEKEZO YA KAMATI mia mtaa na kupora. litawakamata haraka iwezekana- shirikishi na jeshi linatoa tahadhari

dhidi ya serikali kwa Kamati ya
Afrika ya Wataalamu ya Haki
na Ustawi wa Mtoto, kuwatetea
wasichana wanaopata ujauzito
wakiwa shuleni na kunyimwa
nafasi ya kuendelea na maso-
mo.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi na Mkurugenzi
Mtendaji wa LHRC, Wakili Anna
Henga, katika shauri hilo wali-
wasilisha mambo matano ya-
nayovunja haki za wasichana
ikiwamo vipimo vya mimba vya
lazima kwa wasichana shuleni.

Mengine ni kufukuzwa kwa
wasichana wanaopata ujauzito
na walio kwenye ndoa shuleni,
kuwazuia wanaopata ujauzito
kurudi shule hata pale wanapo-
jifungua, kuwafunga watoto wa-
naopata ujauzito na kuendelea
kuwahukumu watoto ambao
wamenyanyaswa na kufanyiwa
ukatili na kutokuwa na elimu
na taarifa sahihi ya afya ya uzazi
shuleni. Alisema hayo yanasa-
babisha uvunjifu wa haki za
wasichana kama ilivyoainishwa
kwenye Mkataba wa Afrika wa
Haki na Ustawi wa Mtoto.

“Haki zilizobainishwa kwe-
nye mkataba huo ni ya elimu,
usawa na kutobaguliwa, haki ya
kulindwa dhidi ya masuala ya
kijamii yenye madhara, maslahi
mapana ya mtoto, afya pamoja
na upatikanaji wa afya ya uzazi,
faragha na haki ya kuwa huru
dhidi ya ukatili, unyanyasaji na
mateso,” alisema Anna.

Kamati hiyo ilidai mwongozo
ulioandaliwa na serikali hauku-
kidhi vigezo vya ulinzi wa haki
za wasichana kama ilivyoain-
ishwa kwenye mkataba wa Af-
rika wa haki na ustawi wa mtoto
ambao Tanzania iliridhia.

UPUNGUFU WA

MWONGOZO

Alisema kamati hiyo ilibaini-
sha upungufu wa mwongozo
kuwa haujazungumzia masu-
ala muhimu yaliyowasilishwa,
ikiwamo upimaji mimba wa
lazima na kufukuzwa kwa wa-
sichana shuleni wanapopata
ujauzito.

Mwongozo kutoweka wazi
kuhusu wasichana waliofuku-
zwa shuleni na umeelezea
kuhusu wanafunzi wanaoacha
masomo kwa sababu mbal-
imbali, ikizingatiwa kanuni za
elimu zinazoruhusu ufukuzwaji
wa wasichana kwa kigezo cha
maadili, ambazo bado zinatu-
mika.

Kuwa na ukomo wa muda
kwa kuwa unaruhusu wanafun-
zi walioacha shule miaka miwili
kabla ya mwongozo na haki za
wasichana  waliowakilishwa
katika kesi hiyo kuendelea ku-
vunjwa. Pia, haujasema lolote
kuhusu kufutwa kwa Sheria ya

Alisema, kamati hiyo iliamu- :
ru serikali kukomesha upimaji :
wa ujauzito wa lazima shuleni, :
kupitia Sheria ya Elimu ya
2002 pamoja na kanuni zake :
na kuondoa mimba pamoja na :
ndoa za utotoni kama vigezo :

vya kuwafukuza watoto shule.

Pia serikali kuchukua hatua :
stahiki kuzuia watoto wa kike :
kufukuzwa shule wanapoingia :
kwenye ndoa au kupata ujauzi-
to na badala yake kuwekwa she- :
ria mahususi na sera kuwalinda :
dhidi ya ndoa na mimba za :
utotoni. Kamati ilipendekeza :
kufutwa kwa sera zinazozuia :
watoto kurudi shule, ikiwamo :

sababu za mimba au ndoa.
Aidha, serikali

opoteza.

Iliomba serikali itoe mwongo- :
70 kwa wakuu wa shule na wasi- :
mamizi wa elimu wasichana :
wanaoacha shule kwasababu :
ya mimba au ndoa waruhusiwe :
kurudi shule na ifanyie uchun- :
guzi kesi za watoto wa kike wal- :
iowekwa gerezani kwa sababu :
ya mimba na kuhakikisha wa- :
naachiwa na kuacha kuwaweka :
ndani wasichana wanaopata :
ujauzito. Kadhalika, kamati hiyo :
ilipendekeza kutolewa huduma :
rafiki za elimu ya afya ya uzazi :
kwa wasichana balehe, kutoa :
elimu kwa walimu, wahudumu :
wa afya, polisi na watendaji :
wengine kuhusu wasichana wa- :
naopata ujauzito au walioingia :

kwenye ndoa.

Pia ilishauri kuchukua hatua :
za muhimu kuondoa ndoa za :
kuchukuliwa hatua :
stahiki kuhusu ukatili wa kijin- :
sia, ubaguzi, umaskini, mila na :
desturi zilizopitwa na wakati :
na kuweka mifumo ya utoaji :
taarifa kwa waathirika wa uka- :
tili wa kingono ikiwamo ndoa :
za utotoni na kutoa msaada wa :

utotoni,

kisaikolojia kwa wahusika.

Kamati hiyo vile vile, ili- :
pendekeza kufanya uchunguzi :
na kuwachukulia hatua wana- :
oshtakiwa kwa ndoa za utotoni :
na ukatili wa kingono na watu :
wote wanaohusika na upimaji :
wa mimba wa lazima na wa- :
naowabagua wasichana kuhu- :

su hali yao ya mimba na ndoa.

Pendekezo la mwisho ni :
kutoa huduma maalum kwa :
wasichana wanaopata ujauzito :
na walioingia kwenye ndoa kue- :
ndelea na elimu katika shule :
watakazopenda, pia imeitaka
Tanzania kuchukua hatua hizo :
ndani ya siku 180 tangu kutoka :
kwa hukumu hiyo na kuhakiki- :
inawasilisha taarifa ya :
utekelezaji wa hukumu katika :

sha

kamati.

iwaruhusu :
watoto walionyimwa nafasi ya :
elimu kwa sababu hizo kurudi :
shule haraka iwezekanavyo na :
kuwafidia kwa muda wote wali- :

Vijana hao ni kati ya tisa wal-
iokamatwa katika mapambano na
polisi, kati yao sita walijeruhiwa na
kufariki dunia wakati wakipelekwa
hospitalini kwa matibabu.

Akifafanua kuhusu tukio hilo
jana, Kamanda wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro,
alisema saa 4:15 usiku juzi, walipata
taarifa kutoka kwa wananchi kwam-
ba kuna kikundi cha wahalifu wal-
iokuwa kwenye Noah yenye namba
za usajili T 260 BEP wanaotoka Ma-
bibo wakiwa na silaha wakielekea
Goba Kinzudi kwa lengo la kufanya
uvamizi.

Alisema baada ya kupokea taarifa
hizo, ufuatiliaji wa haraka ulianza
na askari polisi walipofika eneo la
Makongo walikutana na gari hilo
na walipolizuia ili kuwakamata
wahalifu hao walishuka na kuanza
kuwatishia polisi kwa mapanga ili
wasikamatwe.

“Katika mazingira hayo askari
walijihami kwa kufyatua risasi kad-
haa hewani, lakini wahalifu hao
waliendelea kukaidi na kutaka ku-
wajeruhi polisi, ndipo walisham-

vyo, uchunguzi wa awali umebaini
kuwa watu wawili kati ya wahalifu
hao Salum Mkwama (30), mkazi wa
Mbagala na Khalfan mkazi wa Bugu-
runi, waliwahi kushtakiwa kwa kesi
ya unyanganyi wa kutumia silaha
mwaka 2021 na baadaye kuachiwa
kwa sababu mbalimbali za kishe-
ria,” alisema Muliro.

Kadhalika, Kamanda Murilo alise-
ma watuhumiwa hao walikutwa
na mapanga sita, visu viwili na vi-
faa vingine vya kuvunjia nyumba,
akibainisha kwamba upelelezi wa
awali pia umebaini kuwa watuhu-
miwa hao wanadaiwa kushiriki
tukio la mauaji lililotokea Kawe Sep-
temba 14, mwaka huu.

Alisisitiza kuwa jeshi hilo litaen-
delea kutekeleza maelekezo yaliyo-
tolewa na Mkuu wa Jeshi la Polisi
(IGP) Camillius Wambura ya kwam-
ba mifumo ya usalama na kisheria
inazingatiwa ili kuhakikisha hali ya
usalama inarejeshwa haraka iweze-
alisema Jeshi la Polisi linaendelea
kusimamia operesheni kali dhidi ya
vikundi vinavyojihusisha na uhalifu

kwa wahalifu kuacha mara moja
matukio ya kihalifu na watakaokai-
di watakamatwa kwa kadri mazin-
gira ya kisheria yatakavyoruhusu
na kushughulikiwa kwa mujibu wa
kisheria,” alisisitiza Muliro.

Kutokana na tishio la panya road
katika maeneo mbalimbali nchini,
Alhamisi iliyopita, wabunge wali-
itaka serikali kuchukua hatua mad-
hubuti kuyadhibiti makundi ya vija-
na yanayoendesha vitendo hivyo na
kutishia hali ya amani na usalama
wa raia na mali zao.

Wabunge hao waliomba Bunge
liahirishe ratiba yake na badala yake
lijadili jambo la dharura kuhusu
makundi hayo ambayo walisema
baadhi ya wabunge pia wamevami-
wa na kuathiriwa mali zao.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Akson,
aliiagiza serikali kushughulikia jam-
bo hilo kwa haraka.

Alisema serikali ina uwezo wa
kuchukua hatua kwa kuwa taifa lil-
ishapata hizo changamoto na seri-
kali ilifanyia kazi na hayo mambo
yakaisha kabisa na anaamini hata
hilo ina uwezo wa kulimaliza.
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Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Waliul ASR Boys Seminary Kibaha Mpakani mkoani Pwani, wakipanda mboga
katika bustani juzi baada ya kupata mafunzo ya kilimo cha mboga na matunda kwa Mkurugenzi wa Kampuni
ya Matungullu’s Mindset Changing And Entrepreurship, Amani Michael. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia mmoja wa wageni maalum magzishi ya Malkia

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan yuko
kushiriki mazishi ya Malkia Eliza-
beth IL.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais, Tkulu,
Zuhura Yunus, jana viongozi mbal-
imbali walioalikwa akiwamo Rais
Samia, walitoa heshima za mwisho
kwenye eneo la holi la Westminster
na kutia saini kitabu cha maombol-
€z0.

Kwa mujibu wa Yunus, baada ya
hapo, Rais Samia alitarajiwa kuhud-
huria hafla fupi iliyoandaliwa na

aliyetamkwa kuwa Mfalme Charles
Il ambaye amemrithi mama yake,
Malkia Elizabeth II.

Hafla hiyo ambayo pia iliandaliwa
na Malkia Mfariji, Camilla Parker
Bowles, ilifanyika katika Kasri ya
Buckingham katika jiji hilo la Lon-
don. Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
leo Rais Samia atahudhuria mazishi
ya kitaifa ya Malkia huyo yatakay-
ofanyika kwenye Kanisa la West-
minster Abbey na mwili wa Malkia
Elizabeth II utalazwa kwenye Kasri
la Windsor.

Malkia Elizabeth 1I anatajwa
kama kiongozi aliyetoa huduma
kwa muda mrefu zaidi nchini
humo na alipitisha Uingereza katika

nyakati ngumu na nyepesi katika
kipindi chote cha utawala wake wa
miaka 70.

Malkia alifariki dunia Septemba
8 mwaka huu akiwa na umri wa
miaka 96 na Kasri la Buckingham
ndiyo ilitangaza kwamba alifariki
dunia akiwa katika Kasri ya Balmor-
al huko Scotland ambako alikuwa
anapumzika katika majira ya joto.

Kabla ya kifo chake siku hiyo,
kuanzia mchana familia ya kifalme
ilianza kukusanyika kwenye kasri
hilo baada ya taarifa kutolewa
kwamba malkia alikuwa chini ya
uangalizi wa matabibu wake kwa
kuwa hali yake kiafya ilikuwa imed-
hoofika kwa kiwango kikubwa.
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Ndalichako ashtukia upigaji wa mamilioni

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako,
ameibua ubadhirifu wa mamilioni
ya shilingi yaliyotolewa kutokana
na mkopo wa UVIKO-19 kwa ajili
ya ukarabati wa Chuo cha Ufundi
Stadi na Marekebisho kwa Watu
Wenye Ulemavu Sabasaba.

Kufuatia ubadhirifu huo,
ameiagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU)
kufanya uchunguzi katika chuo
hicho kuangalia matumizi ya zaidi
ya Sh. milioni 800 zilizotolewa kwa
ajili ya ukarabati wa chuo.

Ubadhirifu alioubaini ni ka-
tika ununuzi wa vifaa vya ujenzi
ambavyo vimenunuliwa kwa bei
kubwa kuliko uhalisia, kuweka
makadirio makubwa ya mahitaji

ya vifaa vya ujenzi (BOQ) na ku-
topelekwa kwa baadhi ya vifaa ka-
tika chuo hicho wakati inaonyesha
fedha zilishatolewa kwa ajili ya ku-
vinunua.

Prof. Ndalichako aliibua uba-
dhirifu huo baada ya kufanya zi-
ara ya siku moja katika wilaya za
Manyoni, Ikungi na Singida juzi
kukagua miradi inayotekelezwa na
serikali kupitia wizara yake.

“Hapa kuna vimelea vya uba-
dhirifu kwa sababu mtu ana malen-
go gani kuweka mifuko 2,900 ya
saruji halafu hauleti chuoni? Kwa
hiyo, suala hili lazima lipelekwe
TAKUKURU lichunguzwe, haiweze-
kani vitu havijafika lakini fedha
yote imeshatumika,” aliagiza.

Prof. Ndalichako alitoa mchan-
ganuo wa vitu ambavyo vina utata
kuwa ni matofali yaliyokuwa yana-
takiwa katika ujenzi ni 7000 lakini
kwenye BOQ waliandika 14,700 na

fedha ilishatolewa.

Aliongeza kuwa bei ya saruji il-
iandikwa kuwa ni Sh.18,000 bila
Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) na pia kwenye BOQ iliandik-
wa itatumika mifuko 2,912 wakati
inayotakiwa kwa ajili ya kazi hiyo
ni mifuko 900 tu kwa mujibu wa
mkandarasi, lakini fedha ilishatole-
wa ya mifuko 2,912.

Kuhusu nondo, waziri huyo
alisema iliandikwa zinahitaji 1,198
lakini uhalisia zinazohitajika ni
nondo 50 tu, lakini pesa iliyotole-
wa ya nondo 1,198 na bei iliyowek-
wa kwa nondo moja ni Sh. 8,000
badala ya Sh. 5,000.

Alisema vioo vimenunuliwa kwa
Sh.120,000 lakini kwenye BOQ im-
eandikwa vimenunuliwa kwa Sh.
220,000, jambo ambalo linaondoa
maana halisi ya kutumia ‘force ac-
count’ (mfumo wa kutumia nguvu-
kazi ya ndani).

“Kwa ujumla kazi hii haifai hata
kidogo, vitu havipo katika uhalisia
kabisa na BOQ iliyotumika kwenda
kuombea fedha haiwiani na jinsi
vifaa vilivyonunuliwa, hapa ita-
bidi watu wa ununuzi watusaidie.
Je, huu mfumo wa ‘force account’
umezingatiwa?” alihoji.

Prof. Ndalichako alisema shida
kubwa katika mradi huu vitu vya
kununua viliwekwa vingi kuliko
uhalisia, mfano vikiwekwa vifaa
vya kuanzishia kazi kwamba ya-
tanunuliwa mashoka 22, majembe
22, makoleo 22, nyundo 22 na ma-
toroli 22 na fedha ilishatoka lakini
hakuna hata kitu kimoja kilicho-
toka.

Pia alisema marumaru zinazo-
hitajika kwa ajili ya kazi hiyo ni
maboksi 900 lakini fedha iliyotoka
ni ya maboksi 1,105 na pia bei ya
mabati imeandikwa kuwa yamen-
unuliwa kwa Sh. 99,120 lakini chuo

kilinunua kwa Sh. 60,000 tu.

Aliongeza kuwa katika mchan-
ganuo wa gharama za ukarabati
wa chuo hicho, ilikuwa ziletwe Sh.
milioni 812 lakini zimeongezwa na
kufikia Sh. milioni 862 na kwamba
jambo hili halikubaliki.

“Rais amekuwa  akisisitiza
watendaji kuwa makini katika
utendaji wetu kila senti ya seri-
kali tuilinde, lakini hapa unauliza
hakuna maelezo, kila unayem-
uuliza anasema ‘sijui’, sasa kwanini
anayejua asingekuja atoe maelezo
maana hii ziara yangu haikuwa ya
kushtukiza,” alisema.

Mkuu wa Chuo cha Ufundi Stadi
na Marekebisho kwa Watu Wenye
Ulemavu Sabasaba, Fatma Malen-
ga, kila alipoulizwa na waziri kuhu-
su utata wa ununuzi wa vifaa hivyo,
alisema mambo mengi yalikuwa
yanafanywa na watu wa wizarani
hivyo hajui lolote.

Ashikiliwa kwa tuhuma mauaji ya aliyelala naye

Na Idda Mushi, MOROGORO

wilayani ~ Morogoro,  Salipina
Thomas (21), anashikiliwa na polisi
kwa tuhuma za mauaji baada ya
mwanaume aliyekuwa amelala
nyumbani kwake, Rashid Maha-
ragande, kuuawa na mtu aliye-
toweka.

Tukio hilo limethibitishwa na
Kamanda wa Polisi wa Mkoa,
SACP Fortunatus Musilimu, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari. Alisema lilitokea Septemba
17, mwaka huu, majira ya saa nane
usiku kitongoji cha Temekero, Ki-
jiji cha Kiroka, Tarafa ya Mkuyuni.

“Kijana Richard Stephen Chan-
zila (23), mkazi wa kitongoji cha
anatuhumiwa kufanya mauaji
hayo kwa kumkata kwa kitu che-
nye ncha kali shingoni kijana Ma-
haragande, mkazi wa Sultan Area,
Manispaa ya Morogoro aliyekuwa
pia akijishughulisha na kazi ya
bodaboda,” alisema Musilimu.

Alisema chanzo cha mauaji
hayo ni wivu wa kimapenzi baada
ya Maharagane kukutwa amelala
ndani ya nyumba ya Salipina, ali-
yekuwa na mahusiano naye ya ki-
mapenzi.

Kamanda alisema baada ya

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Chanzi Edmund Makongoro Kaondo
mkazi wa Halmashauri ya mji wa
Bariadi Mkoani Simiyu anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari iliyopotea
nyumbani kwake, gari hilo ni ainaya
Toyota RAV4 yenye namba za usajili
T. 268 DBY. Hivyo yeyote atakayeiona
kadi hiyo apeleke taarifa katika kituo
chochote cha polisi kilichopo mkoani
Simiyu. Taarifa ya kupotea kwa kadi
hiyo, imetolewa septemba 16/2022
katika kituo cha polisi cha Maswa kwa
namba: SIM/MAS/RB/368781/2022.

mtuhumiwa kuwakuta wamelala,
aliamua kumkatakata kwa kitu
chenye ncha kali Maharagande se-
hemu ya shingoni.

Alisema wakati mwanamke
huyo akikimbia kutafuta msaada,
mtuhumiwa Chanzila aliubeba
mwili wa marehemu na kuondoka
nao kwenda kuutupa porini um-
bali wa karibu mita 100 kutoka
eneo yalikofanyika mauaji.

Kamanda alisema mtuhumiwa
anayedaiwa kuwa ni mzazi mwen-
kwenda kusikojulikana baada ya
mauaji hayo na polisi wanaende-
lea na msako ili kumtia mbaroni
na kufikishwa kwenye vyombo vya
sheria. Aliwasihi wananchi kuacha
kushiriki mauaji ya aina mbalim-
bali ikiwamo yanayosababishwa
na wivu wa kimapenzi, ushirikina
au migogoro mingine kwa kuwa-
taka wafuate njia sahihi za kupata
suluhisho la migogoro yao.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Temekelo ‘A Banzi Bonzo, aki-
zungumzia mauaji hayo, alisema:
“Yule binti ni jirani yangu na anai-
shi kwenye mtaa wangu, binti ali-
kuwa na mwanaume aliyekuwa
amezaa naye, lakini waliishi kwa
malumbano mara nyingi na mara
ya mwisho tuliwapeleka kituo cha
Polisi Mkuyuni baada ya mwa-
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Kituo cha MWANDIGA Mkoa wa KIGOMA

Usimamizi wa Mirathi Na. 35 /2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU JOSEPH LAZARO KASEBA WA KAGONGO
KATIKA SHURI LA MAOMBI YA KUMTEUA YALIYOLETWA
NA JULIETH KASEBA MATETE

TANGAZO

izi wa Mirathi Mahakama za M )

(Kanuni ya5(2) yak

Watu wote wanaodai kuwa nauhusiano wowote/ maslahi yoyoteya
mirathi ya marehemu tanjwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 20
Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na unaweza kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosig
« Futaisiyohusika

—
o
MAAKAMA YA MWANE

WILAVA YA KIGOMA |
Imetolewa leo Tarehe 16 Hwezi 8 Mwaka 2022}

MFAVIDHI

A5 W HARD!
WilAgh YA KIGO MR

naume kumtishia ~mwanamke

kisu.”

“Sijui kesi iliishaje, hadi usiku

Saa nane mzazi mwenzie naye

alikuwa bado anamuwinda huyu
binti bila kujua akamfuatilia na :

kuona ameingia na mwanaume
mwingine kutoka Sultan Area miji-
ni, ilikuwa hata hawajafanya kitu,

akawavamia na kuwalazimisha :
kuvua nguo na kuanza kuwapiga :

mapanga, mwanambke akakimbia,”
alisema Banzi Bonzo.

Alidai majira ya saa moja asu-
buhi alifika jirani anayekaa ka-

ribu na nyumbani kwake na kutoa

taarifa ya kuona damu nyingi nje

ya nyumba yake. Alisema, walipoi- :
fuatilia ilifika hadi mlangoni kwa :
binti, na walipomtafuta hakuwapo :
kwake na kuamua :
kwenda kwa mama yake mzazi :
anayeishi jirani na kumkuta binti :
aliyedai kuwa alikuwa anataka :
kwenda kwake kumjuza yaliyoji-

nyumbani

tokeza usiku.
“Nilimuuliza

lazima kwanza apite kwangu, la-

kini alianza kwa mama yake ndiyo
atake kuja kwangu?” Akasema
alichanganyikiwa baada ya kuona :

mwenzake waliyelala naye ana-
pigwa mapanga.”

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURI-(SUMMONS)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO- USHIROMBO
WILAYA YA BUKOMBE
SHAURI LA MADAI 43/2022

KWA PASTORY MADUHU
WA USHIROMBO-BUKOMBE
K.KM/KITI WA KITONGOJI

Kwa kuwa imelazimika uhudhurie ili FIKA KUJIBU
PINGAMIZI LA KUKAMATIWA MALI

Unaamriwa na JAMHURI uhudhurie mbele ya mahakama hii
siku ya [JUMAA tarehe 30/09/2022 saa Asubuhi na ukifika
na usitoke bila ruksa ya mahakama.

Unaonywa kwamba ikiwa utashindwa kufika/kupokea wito
huu au kupuuza bila udhuru wa maana. Hati itatolewa
kukulazimisha kuhudhuria na utashtakiwa kwa kosa hilo.

Hati hii imetolewa kwa AMRI yangu na MHURI wa
mahakama hii leo tarehe 16/09/2022

mbona hakuja
kwangu, kama aliweza kwenda
kwa mama yake? Kwa kuwa ni :

D

KO3

Together. Transferming Lives

KUPITIA KWA MAWAKALA.

11.00. UONGOZI

BAADA YA MUDA WA MABORESHO.

KILIMANJARO
CO-OPERATIVE BANK
LIMITED

TAARIFA KWA UMMA NA WATEJA WETU

UONGOZI WA BENKI YA USHIRIKA KILIMANJARO (KCBL) UNAWATANGAZIA
WATEJAWOTE JUU YAMABADILIKO YA TAREHE YA KUFANYA MABORESHO YA
MFUMO WAKE WA KIBENKI. MABORESHO YATAFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI
YA TAREHE 24-09-2022 BADALA YA TEREHE 17/09/2022 KAMA TULIVYO
TANGAZA HAPO AWALI. MABORESHO YATAFANYIKA KUANZIA SAA 2:00 USIKU
TAREHE 24/09/2022 HADI SAA10:00 ALFAJIRI YA TAREHE 25-09-2022.

MABORESHO HAYA YATAATHIRI MFUMO MKUU WA BENKI NA UPATIKANAJI
WA HUDUMA KWA WATEJA KUANZIA SAA 2:00 USIKU 24-09-2022 HADI
SAA 10:00 ALFAJIRI YA 25-09-2022. MIFUMO NA HUDUMA ZITAKAZO
ATHIRIKA NI PAMOJA NA MASHINE ZA KUTOLEA FEDHA (ATM) NA HUDUMA

HUDUMA ZOTE ZITAREJEA ALFAJIRI YA TAREHE 25 SEPT, KUANZIA SAA
UNAOMBA  RADHI
ULIOJITOKEZA. PIA TUNAWASHAURI WATEJA KUPATA HUDUMA KABLA AU

IMETOLEWA NA MENEJA MKUU WA BENKI YA USHIRIKA KILIMANJARO (KCBL)
16 SEPTEMBA 2022

KWA USUMBUFU WOWOTE

117051402

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

zenye namba za usajili:

Urefu - mita 22
Upana - mita 4.5
Kimo - mita5.0

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatano tarehe 21- 09 - 2022 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd . itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo

T203DYJ/T887DJBT135CCP /T 837DJB

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia
Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
19.09.2022

217051502

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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RIPOTI MAALUM -2

Mtoto aliyefungiwa ndani alivyonajisiwa, apata VVU

KATIKA sehemu ya kwanza ya ripoti hii jana,
kulikuwa na simulizi ya Kijana aliyenajisiwa
na baba yake mdogo na hata kupata maam-
bukizo ya VVU, pia athari wanazozipata wato-
to wanaofungiwa ndani kwa lengo la kukwepa
ukatili dhidi yao ulioko nje ya makazi yao.
Endelea kufuatilia mwendelezo wa ripoti hii.

Na Romana Mallya

KUTOKA KWA MWALIMU

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Tumaini Kawe A, Wilaya ya Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam, Al-
fonce Mwanyika, anashuhudia
ukatili kwa wanafunzi wake, baa-
dhi ndiyo hayo yenye ukakasi.

Mwanyika anasema wakati
akiwa Shule ya Msingi Kumbu-
kumbu alikokuwa anafanya kazi
kabla ya kuhamishiwa Tumaini,
alishuhudia hayo na ushawishi
mkubwa unaotumika kwa watoto,
ni zawadi ndogo ndogo kutoka
kwa wakubwa, lakini akionyesha
namna utamaduni umefika pa-
baya, hata mtoto kwa mtoto hu-
tendeana.

“Kesi za namna hii zinapotu-
fikia, huwa tunamwita mzazi na
kumshirikisha, lakini wakitoka na
kwenda kwenye Dawati la Jinsia
kinachofanyika ni kwamba una-
kuta kesi inaisha bila ya kuwa na
mwafaka.

Anaeleza mbinu binafsi inay-
omsaidia kuwagundua watoto
ambao ama wamefanyiwa uka-
tili wa kijinsia au binafsi wanapok-
wenda kinyume cha tabia, ni nam-
na wanapokuwa nao darasani.

“Wakati unafundisha unaona
mtoto amekaa upande. Ukimuuli-
za mtoto mbona hukai vizuri,
anakwambia ‘ninaumwa’, anasin-
gizia labda anaumwa mguu, lakini,
ukikaa naye kama rafiki, ukim-
nunulia vitu vidogo vidogo kama

andazi anaanza kukusimulia
‘mwalimu kuna mchezo mbaya
nimefanyiwa’.

“Mwingine anakwambia ‘kuna
babu mmoja huwa ananishika
na kunifanyia mchezo mbaya’,
mwingine anasema ‘mwalimu
fulani (anataja jina) ananifanyia
hivi’.

“Ukifuatilia uwaite wenzake
wakija, wanakataa lakini mwisho
wa siku wanakiri kwamba wao
walikuwa wanafanya hivyo, kama
sehemu ya michezo yao,” anasim-
ulia mwalimu huyo huku akibeba
hisia za wazi, amejawa na ukakasi
wa kinachotokea dhidi ya wa-
nafunzi wake.

Anaeleza pale wanapochukua
hatua ya kufuatilia pande zote
mbili za wazazi, siri inafichuka
kwamba ni matukio ya anayehar-
ibu na kuharibiwa wote ni maji-
rani na ndiyo mwanzo wa mjadala
kuondoa polisi na ukarejeshwa
mtaani walikotoka.

Hata hivyo, mwalimu huyo
anasimulia pindi wakiona dalili
za kukosekana hatua sahihi, na-
fasi ya shule hubeba dhamana ya
kuishirikisha polisi ili majibu ya-

patikane na wao kujivisha koti la
uzazi wakiwa mashahidi.

Hapo anatoa mfano alikokuwa
anafundisha kati ya mwaka 2016
na 2018, kulishawasilishwa polisi
matukio manne kwa wanafunzi
wenye umri wa miaka kati ya
miaka 10 na 13, kukiwapo mkasa
wa binti aliyetendewa na mzee wa
umri wa babu yake, aliyeishi jirani
na shule.

“Mtoto alitueleza kuwa huyo
babu alikuwa anampa Sh. 500
na wakati mwingine Sh. 1,000, na
alikuwa anakwenda kila siku na
mwisho wa siku akazoea. Kesi hizi
zote tulizifuatilia mpaka mwisho,
kesi hii ya babu ambaye alikuwa
mzaliwa wa Pemba, alitoroka na
kukimbilia ... ikaishia hewani.

“Hawa wengine ni watoto wali-
kuwa wakifanyiana wao kwa wao,
wazazi waliitwa wakakanywa na
walipelekwa kupimwa afya zao
na baada ya hapo wazazi waliwa-
hamisha shule,” anasimulia mwal-
imu huyo, huku akisisitiza haja ya
wazazi kuzidisha ukaribu na wa-
toto wao.

MKASA WA MJUKUU

Mratibu wa Kujitolea Kituo cha
Watoto cha Msongola Orphanage
es Salaam, Mch. Zacharia Maloba,
anasimulia moja ya matukio ni la
mtoto wa kike wa darasa la tatu
(jina linahifadhiwa) ambaye ali-
fanyiwa vitendo vya unajisi wakati
akienda kwenye masomo ya ziada
(tuition).

Anasema mtoto huyo alifany-
iwa madhila hayo wakati akiishi
na bibi yake maeneo ya Msongola,
baada ya mama yake mzazi kum-
wacha pamoja na mdogo wake
kutokana na vikwazo vya maisha
aliyonayo.

“Mama mzazi wa watoto hawa
alipowaacha hapo, aliondoka na
kwenda kutafuta maisha. Wakati
akiendelea na masomo na kuto-
kana na mazingira ya mtaani, bibi
aliamua kumwandikisha tuisheni.

“Kwa hiyo mtoto alipokuwa
akitoka shuleni badala ya kubaki
mtaani, bibi aliamua awe anak-
wenda kusoma masomo ya ziada
kwa mwalimu mmoja.

“Yule mwalimu akaanza kum-
najisi mtoto kidogo kidogo,
mwishowe mtoto alikuwa akitoka
shule moja kwa moja alikuwa
anakwenda kwa mwalimu hata
kama siyo muda wa masomo,”
anasimulia.

Mch. Maloba anasema wakati
anampokea mtoto huyo ili ahifa-
dhiwe kituoni hapo, kesi ya tukio
hilo ilikuwa Kituo cha Polisi Chan-

I

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, DKk. Dorothy Gwajima.

ika.

“Polisi waliona kwa sababu mto-
to huyu alikuwa na mdogo wake
na mazingira ya nyumbani kwa
bibi siyo salama, waliletwa hapa
kituoni kuishi. Kwa hiyo unaona
namna ukatili huu ulivyo hatari
kwa maisha ya watoto hawa, bada-
la ya kuishi kwenye familia zao wa-
naishi kituoni,” anasimulia.

ATHARI KISAIKOLOJIA

Mwanasaikolojia kutoka Hos-
pitali ya Kanda ya Mbeya, Mbuwi
Ndagamsu, anasema kesi nyingi
wanazokutana nazo hospitalini
hapo ni za watu wazima ambao
waliwahi kufanyiwa ukatili wakiwa
watoto.

“Mtu anakuja analalamika ‘nin-
aumwa kichwa kisichosikia dawa’,
mwingine analalamika ‘mimi
ninasahau mambo, ninatamani
kujiua muda wote’. Ukimhoji kwa
kina unagundua alifanyiwa ukatili
akiwa mdogo.

“Bahati mbaya kwa nchi yetu,
hawana elimu kuhusu masuala ya
saikolojia, mpaka mtu afike hos-
pitalini aambiwe ‘kamwone msai-
kolojia au ashauriwe na daktarf,
wengi wanakufa na tai shingoni,
watu wa namna hii tunaowapokea
wana umri unaoanzia miaka 15
hadi 30,” anafafanua.

Mwanasaikolojia huyo anasema
kesi nyingi huwa ni za ubakaji na
manyanyaso ya vipigo kutoka kwa
mama wa kambo.

“Juzi (Agosti 13, 2022), nilikuwa
na kesi ya binti ambaye alifunga
ndoa na ndani ya wiki mbili, akiwa
fungate akabakwa na wanaume
wanne, nilipomdadisi zaidi aka-
niambia akiwa mtoto aliwahi
kubakwa na wachunga ng'ombe,

kesi nyingi zinaumiza, ndiyo
maana tunashauri watu waend-
elee kupata elimu ya saikolojia tiba
na ya afya ya akili.

“Kuna watu wanapata ma-
gonjwa ya akili, ukimfuatilia ki-
undani aliwahi kufanyiwa uka-
tili akiwa mdogo, mwisho wa siku
amekua nao na anafikia umri wa
utu uzima anakuwa na tatizo la
ugonjwa wa akili,” anasema.

MKATABA KIMATAIFA

Mkataba wa Kimataifa wa Haki
za Mtoto unaoshughulikia haki
ya mtoto kote duniani uliopit-
ishwa na Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa Novemba 1989 na kuanza
kufanya kazi Septemba 2, mwaka
1990, Tanzania iliukubali Julai 10,
1991, unahimiza ulinzi wa haki za
watoto.

Kwa ujumla, haki za mtoto
zinazolindwa na mkataba huu
zinaweza kugawanywa Kkatika
makundi makuu manne, miongoni
ni haki ya kuishi kwenye mazingira
mazuri ikiwamo kupata lishe bora;
haki ya kuendelea, kukua, kupata
elimu, haki ya kucheza; haki ya
kulindwa na wazazi/walezi/jamii
au serikali dhidi ya madhara; na
haki ya kushiriki katika masuala
yanayomgusa.

Pia ipo Sheria ya Mtoto Na. 21 ya
Mwaka 2009 inashughulikia haki
za watoto Tanzania ambayo ndani
yake zipo haki za mtoto miongoni
ni; haki ya kushiriki michezo na
shughuli za kiutamaduni, haki ya
kulindwa dhidi kudhalilishwa ki-
jinsia na haki ya kuheshimiwa na
kuthaminiwa.

Pia sheria hiyo inazungumzia
wajibu wa mzazi/mlezi wa kutun-
za mtoto miongoni ikiwa ni uhuru,

haki ya kucheza na kupumzika na
elimu na malezi bora.

Katika kipindi cha Januari mpa-
ka Septemba mwaka 2021, ripoti
za Jeshi la Polisi nchini zinaonye-
sha watoto 6,168 kati yao, wasi-
chana ni 5,287 na wavulana 88,
wamefanyiwa vitendo vya ukatili
wa kijinsia.

Kati ya watoto hao, 3,524 wali-
bakwa, 637 walilawitiwa, 1,887
walipata mimba na 130 walichom-
wa moto baada kuchukua kitu ny-
umbani.

Kati ya visa hivyo, watuhumiwa
waliofikishwa mahakamani ni
3,800 tu, kesi zilizofanyiwa upele-
lezi ni 2,368 na zilizotolewa hu-
kumu ni 88.

Wakili wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) William
Maduhu, anakiri kuwa ukatili wa
watoto ni tatizo kubwa licha ya
kwamba kuna sheria na Tanzania
ni mwanachama wa mkataba wa
kimataifa wa kulinda mtoto.

“Serikali imezindua miongozo
miwili, moja wa kushughulika na
kesi za watoto na mwingine ni wa
kushughulikia malezi ya watoto,
hii inaonyesha kwamba serikali
imegundua kuna shida,” anasema.

Maduhu anasema ripoti zinao-
nyesha ukatili wa watoto kwa
mwaka 2020/21, ulikuwa mkub-
wa na ulichochewa na imani za
kishirikina.

Suala lingine analitaja ni maofi-
sa ustawi wa jamii kuwa wachache
na kwamba hata waliopo baadhi
hawana vitendea kazi yakiwamo
magari ya kuwafikisha maeneo ya
matukio.

“Tunaishauri serikali iwawez-
eshe watu wa ustawi wa jamii,
mwaka jana (2021) tuliwafundi-
sha maofisa ustawi wa jamii 153,
namna ya kushughulika na masu-
ala ya watoto na malezi, hawa wak-
iwezeshwa maana yake watasaidia
kwa kiwango kikubwa kuielimisha
jamii dhidi ya ukatili wa kijinsia.

“Sheria yetu ina kamati ya ulinzi
wa mtoto kila kata na kila mtaa,
huu ni muda mwafaka wa kamati
zile, serikali iziwezeshe ziwe na
nguvu na zifanye kazi, kupunguza
matukio ndani ya jamii,” anashau-
ri.

Maduhu anaikumbusha jamii
kuwa kosa la ulawiti na ubakaji
mtu anapokutwa na hatia huhu-
kumiwa kifungo cha miaka 30 jela
na cha juu zaidi ni kifungo cha
maisha.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
anabainisha kuwa wizara katika
kukabiliana na matatizo hayo, im-
eendelea kuelimisha jamii na baa-
dhi ya wananchi wameelewa na
kuhamasika kuhusu ukatili dhidi
ya watoto.

“Wizara  imeunga  mkono
kampeni ya Shujaa wa Maende-
leo na Ustawi wa Jamii Tanzania
(SMAUJATA) kwenye mikoa 26 ya
Tanzania, kampeni inaratibiwa na
kusimamiwa na wizara ikishiriki-
ana na wadau mpaka sasa wa-
nanchi 8,319 wamejiunga nayo.
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HABARI KITAIFA

Gari la Magereza ladaiwa chanzo kifo mkazi wajiji

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKAZI wa Miyuji jijini Dodoma,
Richard Bukombe maarufu Baba
Paroko amefariki dunia katika kin-
achodaiwa na ndugu zake kwam-
ba ni kugongwa na gari ambalo ni
mali ya Jeshi la Magereza.

Ndugu zake wamedai kuwa
baada ya kumgonga, mwili wake
umetelezwa katika chumba cha
kuhifadhi maiti cha Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

Mdogo wa marehemu, Bulole
Bukombe,  akizungumza  na
waandishi wa habari kwa niaba
wanaiomba Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi kulifuatilia suala
hilo na kuwapa majibu ili wauzike
mwili wa ndugu yao.

Bukombe alidai kuwa ndugu
yao aligongwa na gari hilo aina ya
Land Cruzer Pick Up Septemba
13, mwaka huu, jirani na eneo la
majira ya saa 12:30 jioni na kwam-
ba baadhi ya askari wa jeshi hilo,
baada ya ajali, walimchukua na

kuondoka naye.

“Tumepata taarifa kuwa baada
ya kugongwa na kuchukuliwa na
watu wa magereza, ikabidi mtoto
wa marehemu usiku wa Septemba
13 aende kufuatilia katika maeneo
mbalimbali na alipofika katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Do-
doma, aliuliza mapokezi, hakupata
taarifa zake.

“Hata hivyo, alipokwenda ka-
tika chumba cha kuhifadhi maiti,
aliukuta mwili wa baba yake
ukiwa umeandikwa “unknown”
(mtu asiyefahamika) ndipo akam-
weleza mtoa huduma kuwa yule
ni baba yake na hapo ndipo mwili
ukaandikwa jina lake,” alidai.

Aliendelea  kusimulia kuwa
baada ya tukio hilo kutokea, yeye
pamoja na wenzake walipatiwa
taarifa na mtoto wa marehemu
kuwa kaka yao amegongwa na gari
na mwili wake umekutwa kwenye
chumba cha kuhifadhi maiti ukiwa
umetelekezwa.

“Mimi nilikuwa Kaliua na mwen-
zangu alikuwa Kibaha, tulipigiana
simu kuhusu tukio hili na kuja

kufuatilia. Tulianzia polisi, hatuku-
kuta taarifa yoyote kuhusu mare-
hemu.

“Hospitalini kitabu cha mapoke-
zi tuliangalia taarifa za Septemba
13 hadi 15 hatukuzipata taarifa za
kupokewa kwa ndugu yetu. Tuli-
ulizia kwa mhudumu wa chumba
cha maiti, akasema kuwa ndugu
yetu aliletwa na watu wa Jeshi la
Magereza,” alidai.

Kutokana na hali hiyo, alisema
familia inachokitaka kwa sasa ni
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi
kuwapatia majibu ili kuiondolea
familia sintofahamu iliyotanda.

“Kama Magereza walimpeleka
ndugu yetu katika hospitali hii,
kwanini wanaficha utambulisho
wao? Na hali hii inatufanya sisi
familia kuamini kuwa ndugu yetu
kifo chake wao wanahusika na-
cho.

“Hakuna ripoti yoyote iliyotole-
wa na daktari wa kifo cha ndugu
yetu wala cheti cha uthibitisho
wa kifo cha ndugu yetu, hivyo tu-
naomba majibu ya maswali yetu
ili tuweze kuuchukua mwili wa

ndugu yetu kwa ajili ya maziko,”
alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma,
DKk. Ernest Ibenzi, alikiri kuwapo
mwili huo katika chumba cha
kuhifadhi maiti cha hospitali hiyo,
lakini hakuna taarifa zozote za
kupokewa kwake.

“Kweli mwili huu upo hapa
lakini hakuna taarifa zozote am-
bazo zinaonyesha kuwa ulipokewa
hapa. Huu ni uzembe wa watu wal-
iokuwapo wakati mwili wa mare-
hemu ukiletwa hapa,” alisema.
hapo, alipoulizwa kuhusu tukio
hilo, alikiri kuwa analifahamu
kama ambavyo watu wengine wal-
ivyolisikia lakini akasisitiza kuwa
watu wa kulitolea ufafanuzi ni
Makao Makuu ya Jeshi la Magereza.

“Watu  ambao  wanaweza
kulielezea suala hili vizuri ni watu
wa makao makuu, mimi ninalifa-
hamu kama ambavyo wewe unali-
fahamu, hivyo makao makuu ndi-
yo wanaweza kukupa hadithi yote
ya suala hilo,” alisema Mwambije.

Askari wakitoa elimu ya usalama barabarani kwa madereva wa bodaboda wa mjini Misungwi mkoani Mwanza juzi, kwa ajili ya usalama wao na
wa abiria. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtoto alivyookolewa katika uvungu wa basi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MTOTO wa kike mwenye umri
wa miaka 13 amenusurika kifo
baada ya kuokolewa na wasamaria
wakati akisafiri kutokea mkoani
Kagera kwenda Dar er Salaam
kwa mama yake mzazi anayeishi
chini ya uvungu wa basi.

Tukio hilo lilitokea Septemba 13
majira ya saa saba mchana wakati
basi alilopanda kutokea mkoani
Kagera Kampuni ya Frester lenye
namba za usajili T 244 DWF liki-
fanyiwa ukaguzi na mafundi baada
ya kufika wilayani Kahama mkoani
Shinyanga.

Akisimulia tukio hilo lilivyo-
tokea, Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama,
Abrahamani Nuru alisema mtoto
Kagya kwa baba yake mzazi aliye-
fahamika kwa jina moja la Godfrey
akielekea kwa mama yake mzazi
aliyedai anaitwa Julietha Tofilo.

Alisema kuwa baada ya kuokole-
wa na mafundi, walimkabidhi ka-
tika ofisini za ustawi wa jamii kwa
ajili ya taratibu zingine ikiwamo
kuwatafuta ndugu zake na hadi
jana walikuwa hawajapatikana na
alikuwa anaendelea kupatiwa hu-
duma kwa kuwa hali yake kiafya
haikuwa nzuri.

Nuru alisema kuwa wakati wa
mahojiano, mtoto huyo alikiri ali-
kuwa mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Kagya mkoani Kagera na
aliishia darasa la pili mwaka 2019
na aliamua kutoroka nyumbani
kwenda kwa mama yake Tabata

Mmoja wa abiria, Siliveri Samw-
el alisema alishangaa kuona mtoto
huyo akitolewa chini ya uvungu
wa gari na mafundi wakati wa
ukaguzi kwani kutoka Bukoba
mkoani  Kagera hadi Kahama ni
kilometa 292 nabarabara waliyo-
pitainashida nyingi na wasinge-
bainika mapema, angepoteza mai-
sha kwa kukanyagwa na gari.

Mkuu wa Kitengo cha Usalama
Barabarani Manispaa ya Kahama,
Flora Nangawe aliwaomba ma-
dereva wa mabasi kufanya ukaguzi
kwa kushirikiana na mafundi wao
ili kuzuia matukio ya watoto
wadogo wanaotumia mbinu
hiyo kusafiri kwa kujificha chini
ya magari na kuhatarisha usalama
wao.

Pia aliwataka wazazi na walezi
kuwa makini na watoto wao ka-
tika malezi ambayo yatawasaidia
kutokuingia katika makundi
mabaya wakiwa umri mdogo

yanahatarisha makuzi yao na
baadaye ukubwani  kuwa tishio
katika jamii.

Jela
miaka

30 kwa
kupora na
kujeruhi

Na Samson Chacha,
TARIME

MAHAKAMA ya Wilaya
ya Tarime imewahukumu
Gwitiryo kwenda jela kutu-
mikia kifungo cha miaka 30
baada ya kukutwa na hatia
ya kumvamia, kumjeruhi na
kumpora fedha jirani yao.

Wakazi hao ni Chacha
Getarenge na Jacob Saimon,
ambao walikuwa wakituhu-
miwa kutekeleza kosa hilo
dhidi ya Charles Ryoba.

Wakisomewa  hukumu
hiyo katika kesi ya jinai nam-
ba 301/2021 na Hakimu Mka-
zi wa Mahakama ya Wilaya
ya Tarime, Yohana Myombo,
wawili hao walikuwa wak-
itthumiwa kumnyanganya
Ryoba Sh. 83,000.

Mwendesha  Mashtaka
wa Jeshi la Polisi, Inspekta
Mhina Komba alidai kuwa
watuhumiwa hao wote ni
yo, Tarafa ya Inchugu wilay-
ani Tarime.

Alidai watuhumiwa hao
kwa pamoja usiku wa Janu-
ari 30, mwaka huu, wakiwa
na silaha za jadi, walimva-
mia Ryoba nyakati za usiku,
kumjeruhi kwa kumkata
na mapanga kichwani na
mikononi wakati akirejea
nyumbani kwake.

Katika shauri hilo, upande
wa mashtaka uliongozwa
na Inspekta Mhina, ulileta
mashahidi wanne akiwamo
mwathirika, daktari aliyem-
tibu, kibali cha matibabu kil-
ichotolewa na Jeshi la Polisi
(PF3) na askari wa upelelezi.

Washtakiwa  walijitetea
mwenyewe pasi na kuwa na
mashahidi wengine.

Inspekta Mhina aliiomba
mahakama hiyo kutoa ad-
habu kali kwa watuhumiwa
kwa sababu vitendo vya
uhalifu, ikiwamo watu ku-
katwa mapanga, vimekuwa
vikitokea mara kwa mara
katika wilaya za Tarime na
Rorya.

Akisoma hukumu ya kesi
hiyo, Hakimu Myombo alise-
ma: “Kulingana na ushahidi
uliotolewa bila ya kuacha
shaka yoyote, watuhumiwa
wote kwa pamoja nina-
watia hatiani kila mmoja
kwenda jela miaka 30 ili iwe
fundisho kwa watu wengine
wenye tabia ya kuwadhuru
watu wengine na

kuwapora mali na kuwa-
sababishia ulemavu wa ku-
dumu”.
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MWANGA WA JAMII

TAKUKURU mulikeni ahadi
za mil. 20/- ili Simba ifungwe

LIGI Kuu Tanzania Bara imeanza kwa ushindani mkubwa msimu huu
kila timu ikionyesha dhamira yake ya kuvuna pointi katika raundi hizi za
mwanzo wakati huu ambao wiki hii inaingia raundi ya tano, huku Yanga
ikiwa kileleni kwa idadi tu ya mabao kutokana na kuwa na pointi 10 sawa
na Simba na Namungo FC.

Tofauti na msimu uliopita, msimu huu klabu zimewekeza zaidi kwani
hata zile ambazo zilizozoeleka kwa kutokuwa na utamaduni wa kusajili
wachezaji kutoka nje kama Klabu ya Tanzania Prisons na zingine, na ze-
nyewe zimevuka mipaka ya nchi kufanya usajili.

Hii inaonyesha ni kwa namna gani kila timu ilivyodhamiria kufanya
makubwa katika mbio hizo ubingwa wa ligi hiyo, ambayo msimu huu bo-
nasi pamoja na zawadi zitaongezeka kutoka kwa wadhamini wa haki za
matangazo, Kampuni ya Azam Media, lakini kuwania kukata tiketi ya mi-
chuano ya kimataifa kwa ngazi ya klabu.

Hata hivyo, wakati mbio hizo zikiendelea kumezuka ahadi kwa timu
mbalimbali kuahidiwa Sh. milioni 20 kama zitaifunga Simba na zikitoka
sare Sh. milioni 10, zawadi ambazo tunazitilia mashaka na tunaona ipo haja
ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru), kuzimulika
zisije kuwa chanzo cha upangaji matokeo.

Kinachotufanya kutilia hofu ahadi hizi ni kwanza, kwa nini zimekuwa
zikitolewa kwa timu kutakiwa kuifunga Simba pekee na si zikicheza timu
nyingine katika ligi hiyo?

Ikumbukwe ahadi hizi zilianza tangu msimu uliomalizika ambao Klabu
ya Yanga ilitwaa ubingwa baada ya Simba kuubeba kwa misimu minne
mfululizo, jambo ambalo limeanza tena kwa timu zinazocheza dhidi ya
Simba. Kwa kukumbusha tu katika mchezo wa kwanza wa Simba msimu
wa 2021/22, wakati ikicheza ugenini dhidi ya Biashara United na mchezo
kumalizika kwa sare tasa Septemba 28, 2021, aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Mara, Ally Hapi, aliahidi kuipa timu hiyo Sh. milioni 20 endapo itaifunga
Simba na Sh. milioni 10 ikipata sare.

Ahadi kama hiyo pia ilitolewa kwa Dodoma Jiji FC na Mbunge wa Do-
doma Mjini, Anthony Mavunde, kabla ya timu hiyo kuchezea kichapo cha
bao 1-0 dhidi ya Simba kwenye Uwanja wa Jamhuri Oktoba Mosi, 2021.

Kama ilivyokuwa msimu uliomalizika kwa mechi hizo mbili za mwanzo,
ambazo wadau na mashabiki walianza kupaza sauti na kuhoji kwa nini
iwe dhidi ya Simba, na baadaye kimya cha ahadi za wazi kikatawala huku
kukiwa na madai kwamba ziliendelea kutolewa kimya kimya, msimu huu
tena zimeanza kusikika.

Katika mchezo wa kwanza msimu huu kwa Simba uliopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa Agosti 17, mwaka huu kabla ya kushinda mabao 3-0
dhidi ya Geita Gold FC, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Geita, Za-
hara Muhidin Michuzi, aliiahidi kuipa timu hiyo Sh. milioni 20 ikishinda na
ikitoka sare Sh. milioni 10.

Kadhalika, siku moja tu baada ya kuingia mkataba wa kuidhamini Tan-
zania Prisons, Kampuni ya usafirishaji mizigo kwa njia ya bahari ya Silent
Ocean, nayo ikatoa ahadi kama hiyo kwa klabu hiyo dhidi ya Simba ambayo
temba 14, mwaka huu. Kwa ujumla Nipashe tunapenda kuona ahadi kama
hizi zikizidi kutolewa kwa timu ama kwa wachezaji ili kuongeza ushindani
na ligi yetu kuzidi kuwa bora zaidi, lakini hofu na mashaka yetu kwa nini
zinatolewa dhidi ya timu inayocheza na Simba pekee na isiwe dhidi ya zi-
nazocheza na Yanga, Azam, Namungo, Mtibwa na nyinginezo?

Hofu yetu kubwa kusije kukawa na viongozi wa timu kubwa ambazo zi-
naihofia Simba katika mbio za kutwaa ubingwa hivyo kuwatumia viongozi
hao katika kuhakikisha wapinzani wao hawapati matokeo, na kwa njia hiyo
inafahamika wazi huo ni upangaji wa matokeo jambo ambalo ni haramu
na najisi kubwa katika soka duniani na ambalo litachafua ukuaji wa ligi
yetu na soka la Tanzania kwa ujumla.

Hiivyo, tunaiomba TAKUKURU, kwa kutumia mkono wake mrefu, kumu-
lika uhalali wa ahadi hizi ili kulinusuru soka letu lisitumbukie katika tuhu-
mu za upangaji wa matokeo, lakini wawakilishi halali wanaoweza kuleta
mafanikio chanya kwenye michuano ya kimataifa.
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Waamuzi wafanyie kazi ushauri wa Bodi ya Ligi

AKIZUNGUMZA na Kamati ya Waamuzi jijini
Dar es Salaam, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi
(TPLB), Almasi Kasongo, alisema baadhi ya
waamuzi wanaochezesha mechi za Ligi Kuu
wana mapungufu ya vitu kadhaa ambavyo
kama wakijirekebisha watakuwa ni bora na
wala hawatokuwa wakizungumzwa na ku-
laumiwa mara kwa mara.

Kwa niaba ya Bodi ya Ligi, Kasongo aka-
kumbusha kuwa ili mwamuzi awe bora kuna
vitu lazima awe navyo, lakini baadhi yao
wanavikosa hivyo kusababisha malalamiko
mengi kwenye baadhi ya mechi za Ligi Kuu.

Akazitaja sifa hizo kuwa ni mwendelezo
mzuri wa uchezeshaji kwa dakika zote 90
au mechi tofauti, ujasiri, ukosefu wa ma-
wasiliano na mwisho ni akili ya kuzaliwa.
Alisema malalamiko mengi yanayojitokeza
kwenye mechi mbalimbali ni mapungufu ya
vitu hivyo alivyoviainisha.

“Mwamuzi ni kama hakimu au jaji, ni la-
zima kwanza uwe jasiri, na mwamuzi mzuri
anapimwa kwa vitu kama hivyo.

Kuna baadhi ya waamuzi hapa wameka-
riri kuwa penalti haitoki dakika ya 94, au
dakika ya kwanza, huko ni kukosa ujasiri,
penalti inatoka dakika yoyote ile hata 97 na
kadi nyekundu inatoka muda wowote ule na
anaonyeshwa yeyote yule, usiangalie huyu
nani nimwonyeshe au huyu ni staa wa timu
unaogopa, unajiuliza nikimpa huyu mwezi
mzima nitakuwa na amani kweli, unatakiwa
utoe bila kujali ni nani, hivyo ni sifa ya ujasiri
anayotakiwa kuwa nayo mwamuzi,” akasema
Kasongo.

Ni kweli kabisa alichokisema Kasongo
hapa. Kumekuwa na tabia ya baadhi ya
waamuzi wa kizazi hiki kutoa maamuzi hasa
kwa timu kubwa zenye mashabiki wengi hu-
susan wa timu za Simba na Yanga.

Wengi wa waamuzi wanaweza kutoa kadi
nyekundu au penalti dhahiri kwa timu zi-
nazoitwa au kujiita ndogo, lakini inakuwa
ngumu sana kufanya hivyo inapotokea kosa
limefanyika kwa timu hizo mbili.

Hii tabia huwa inawapa nguvu baadhi ya
viongozi wa Azam FC kudai kuwa kuna mae-
neo huwa hawatendewi haki, au hawapati
faida ya makosa ya kibinadamu kama ina-
vyokuwa kwa timu za Simba na Yanga.

Wanadai makosa mengi ya kibinadamu
ya waamuzi hulalia kwa timu yao na timu
zingine, lakini huwezi kukuta kwa vigogo
hao, ndiyo maana wanaukosa ubingwa.

Mwamuzi anayeona kufanya maamuzi
sahihi kwa kuogopa kuwakera mashabiki,
kusemwa kwenye mitandao ya kijamii au
kutishiwa hana chembe ya ujasiri, hivyo
hafai kuwa mwamuzi kwa kuwa atakuwa
akizipa adhabu timu dhaifu tu zisizokuwa na

uwezo wa kusema au kwa kusemea.

“Kwenye vikao vya kamati hakuna timu
ambayo haijapigwa faini kwa mashabiki
wake kurusha chupa na mawe, tumefuatilia
msingi wake, imegundulika kuwa waamuzi
wanakosa muendelezo mzuri wa ucheze-
shaji na maamuzi. Kosa hilo hilo linafanywa
na timu A anaonya, likifanywa na timu B
anatoa njano, lingine likifanywa na timu A
anatoa njano, lakini hilo hilo likifanywa na
timu B anatoa nyekundu.

“Unawafanya mashabiki kuwa na hasira
kwa sababu wapo uwanjani na wanaona
matukio yote unavyoamua, kwa nini kosa
moja utoe maamuzi tofauti kwa timu hii na
hii? Akahoji Ofisa Mtendaji Mkuu huyo.”

Hapa ukiangalia ni kwamba msingi wake
ni mmoja tu. Ule ule wa kutokuwa na ujasiri.
Mchezaji wa Simba akifanya kosa ataonywa,
hilo hilo akifanya wa KMC atapewa njano,
kuna kosa akifanya wa Yanga anapewa kadi
ya njano, lakini linafanana hivyo hivyo, wa
Dodoma Jiji atapewa nyekundu. Ni woga ule
ule aliosema Kasongo ndiyo unasababisha
kutokuwa na mwendelezo mzuri wa uchez-
eshaji.

Mbali na kutumia akili ya kuzaliwa, Kason-
go alibainisha kuwa kuna kesi za waamuzi
wanaopelekwa kwenye kamati, lakini ukizi-
angalia unakuta tatizo ni dogo tu, kutokuwa
na mawasiliano.

Ni kweli, mawasiliano ni kitu muhimu
sana kwenye nyanja yoyote ile, hata kwenye
ngazi ya familia tu. Kuna makosa utayaona
mwamuzi msaidizi anatakiwa kumsaidia
mwamuzi lakini wa kati yeye ‘anauchuna’ tu
na kumwachia kazi kubwa mwenzake kiasi
kwamba likitokea tatizo yeye anakuwa kama
vile amejiondoa kwenye lawama.

Mwamuzi wa kati na wasaidizi wake wana-
takiwa wawe na mawasiliano, huku maeneo
yote ambao msaidizi anayatazama awe tayari
kumsaidia mwenzake ili kumrahisishia kazi.

Ni baadhi ya waamuzi wasaidizi wach-
ache tu wakiongozwa na Frank Komba na
Janeth Balama mara kwa mara ameonekana
kufanya kazi kubwa ya kuwasaidia waamu-
zi kwenye maeneo ambayo wao si rahisi
kung'amua, na wamekuwa wakiifanya kwa
usahihi mkubwa.

Hawa wanasababisha waamuzi kuchez-
esha wakiwa hawana presha kwa sababu
wanajua wana wasaidizi wazuri na si wa
kunyoosha tu kibendera mpira ukitoka, au
kuwekwa kona.

Nadhani imefika wakati alichokiona Ofisa
Mtendaji Mkuu wa TPLB kwa niaba ya Bodi
ya Ligi kifanyiwe kazi na waamuzi wote wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ili kuondoa malala-
miko yasiyo ya lazima.
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CHADEMA, wadau siasa wakumbusha katibampya

Na Jenifer Gilla

WADAU wa siasa wamesema
mwelekeo wa demokrasia nchini
uko katika hatua nzuri kutokana
na utashi uliopo wa kupata katiba
mpya.

Pia wamesema kufungiwa kwa
mikutano ya vyama vya siasa
nchini ni kikwazo kwa ukuaji wa
demokrasia nchini.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti kuhusu Wiki
ya Demokrasia Duniani iliyoad-
himishwa mwishoni mwa wiki,
wadau hao walisema ni lazima
marekebisho ya sheria yafanyike
na kuwa na katiba mpya inay-
oendana na mazingira ya sasa.

Mchambuzi wa Siasa, Gwadumi
Mwakatobe, alisema demokrasia
ya nchi kwa sasa inaelekea kuzuri
kwa kuwa ipo katika mchakato
wa kuanza kupata katiba ya
kidemokrasia ambayo ni mwon-
gozo unaotokana na uamuzi wa
wananchi.

Alisema msingi wa kidemokra-
sia ni kuheshimu uamuzi wa wa-
nanchi, hata kama viongozi wali-
opo madarakani hawatoupenda.

Alisema Tanzania haijafikia
kuwa na demokrasia kamili kwa
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kuwa katiba iliyopo siyo ya mfu-
mo wa vyama vingi, bali ilitokana
na katiba ya chama mwaka 1977
na kuongezwa kipengele cha vy-
ama vingi mwaka 1992.

“Mwaka 1977 hatukuwa na
vyama vingi na ninakumbuka
hata waliotunga katiba ya chama
walikuwa watu 20 tu, akiwamo
Pius Msekwa (aliyekuwa Spika wa
Bunge 1994-2005). Na hawaku-
zunguka nchi nzima kukusanya
maoni kama inavyofanyika sasa,”
alisema Gwandumi.

Katbu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), John Mnyika,
alisema Tanzania haijakomaa
kidemokrasia kutokana na baa-
dhi ya mambo yanaoendelea
nchini, ikiwamo kufungia miku-
tano ya hadhara.

“Kwanza, serikali inatakiwa
iondoe zuio la mikutano ya had-
hara bila kusubiri kikosi kazi au
mabadiliko ya sheria wala kanuni
kwa kuwa Sheria ya Vyama vya
Siasa na Jeshi la Polisi vinatoa
haki kwa vyama kufanya miku-
tano,” alisema.

Mnyika  aliongeza  kuwa
demokrasia ya nchi inaathiriwa
na kutokuwapo uchaguzi huru
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na haki, tume huru ya uchaguzi
na uchaguzi wa kisiasa, jambo
ambalo mwaka 1991 Tume ya
Jaji Francis Nyalali ilipendekeza
kuandikwe katiba mpya inayoele-
keza kuwapo mfumo wa vyama
vingi ili mambo hayo yawapo.

“Ili tujenge misingi imara ya
kidemokrasia na taasisi imara,
hatuna budi tuharakishe kuan-
dika katiba mpya. Kwa kuwa siku
ya kidemokrasia imepita siku
chache zilizopita, serikali itoe
kauli juu ya katiba, kauli ya ku-
kamilisha mchakato wa katiba
na waeleze ni lini utatungwa
muswada wa sheria ya kurejesha
mchakato wa katiba mpya, ili uka-
milike kwa wakati kabla ya uch-
aguzi wa mwaka 2025, alisema
Mnyika.

Mchambuzi wa siasa, Dk. Aza-
vel Lwaitama, alisema ili nchi
iwe na misingi ya kidemokrasia,
uamuzi juu ya maisha ya watu
unapaswa utolewe na wananchi
wenyewe, jambo ambalo hali-
jafanikiwa nchini.

“Kwa Tanzania upungufu
mkubwa ni hilo la kukosekana
ugatuzi wa mamlaka. Kama mtu
anajiita mkuu wa mkoa, basi
ukuu wake utokane na kuchaguli-

wa kwa utaratibu fulani. Huwezi
kusema kuna demokrasia halafu
mtu ambaye anashikilia maisha
ya watu hajachaguliwa na watu,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Antonio Guterres, aki-
zungumza kwa njia ya video
wakati wa kuadhimisha siku
hiyo, aliyataka mataifa kudumi-
sha demokrasia na kutilia mkazo
umuhimu wa uhuru wa vyombo
vya habari.

“Lakini  kote  ulimwenguni
demokrasia inarudi nyuma. Raia
hawashirikishwi, kutoaminiana
na taarifa potofu zinaongezeka.
Taasisi za kidemokrasia zinad-
hoofishwa.

“Sasa ni wa wakati wa kuzun-
gumza, sasa ni wakati wa kusima-
ma na demokrasia, maendeleo na
kutetea haki za binadamu. Vyote
hivyo vinategemeana na vinahi-
taji kuimarishwa,” alisema.

Septemba 15 mwaka huu, Tan-
zania iliungana na nchi zingine
ulimwenguni kuadhimisha
miaka 15 ya siku ya kimataifa
ya demokrasia iliyopitishwa na
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
mwaka 2007 kuhimiza serikali
duniani kuimarisha demokrasia.

Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa na Shughuli za Serikali wa NBC, James Meitaron, akizungumza na washiriki wa mkutano wa asubuhi
‘Power breakfast business meeting’ ulioandaliwa na benki hiyo ili kujadili fursa za biashara, kutambulisha huduma mpya sambamba na
kuwajengea uelewa zaidi wateja hao kuhusu faida na manufaa ya huduma hizo, mwishoni mwa wiki jijini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baba kortini tuhuma kumnajisi mwanawe

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kata ya Jamhuri, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Lindi,
Saidi Manduta (49), amefikishwa
Mahakama ya Hakimu Mkazi ya
mkoa huo, akikabiliwa na shtaka
la kumnajisi mwanawe wa kum-
zaa mwenye umri wa miaka 14
anayesoma darasa la tano.

Manduta alifikishwa mbele ya
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo, Con-
slata Singano. Akisomewa shtaka
linalomkabiri na Mwanasheria wa
Serikali, Godfrey Mramba, alidai
mshtakiwa alitekeleza unyama
huo kwa mtoto wake siku tofauti
mwezi Agosti, mwaka huu.

Mramba alidai kukamatwa kwa

mshtakiwa huyo kumetokana na
Jeshi la Polisi kupata taarifa ya
mshtakiwa kushiriki kitendo hi-
cho kutoka kwa wasiri wao.

Alidai, askari polisi walifanya
upelelezi ikiwa ni pamoja na ku-
muhoji mtoto na kupata ushahidi
wa kutosha uliowezesha kum-
kamata mshtakiwa na kumfikisha
mahakamani.

Kosa linalomkabili mshtakiwa
huyo liko chini ya Sheria ya Jinai,
kifungu cha sheria 158 (1) (a) ka-
nuni ya adhabu sura ya 16 rejeo la
mwaka 2019.

Mshtakiwa amekana kosa na
kupelekwa mahabusu hadi Sep-
temba 28, mwaka huu, baada ya
upande wa mashtaka kuzuia dha-
mana.

Jela miaka
30 kwa
kukutwa
na bangi

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Tandika
wilayani Temeke mkoani Dar
es Salaam, Hadija Chikundi
(31) amehukumiwa kwenda
jela kutumikia kifungo cha
miaka 30 baada ya kukutwa
na hatia ya kusafirisha dawa
za kulevya aina ya bangi kilo
13.7.

Hukumu hiyo iliyolewa na
Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa Mahakama ya Wilaya
ya Lindi, Muyonga Magara
baada ya kuridhishwa na
ushahidi uliotolewa na
mashahidi watano, ikiwamo
ripoti ya Mkemia Mkuu wa
Serikali Kanda ya Mtwara.

Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Magara alisema:
“Ripoti ya Mkemia Mkuu
kutoka Mtwara imeeleza
bayana madhara ya dawa
va kulevya va aina ya bangi,
inaharibu nguvukazi ya
taifa”.

Hakimu Magara akitoa
hukumu ya kesi hiyo namba
07/2022, kupitia kifungu
cha 15 ‘A’ (1) na (2) C She-
ria, Sura ya 95, marejeo la
mwaka 2019, alisema: “Sheria
imenifunga mikono, hivyo
ninakuhukumu kwenda jela
miaka 30".

Awali ilidaiwa mahakam-
ani huko na Mwanasheria
wa Serikali, Mramba kuwa
mshtakiwa huyo alikamatwa
Februari 27, mwaka huu
katika kizuizi cha polisi Kili-
choko eneo la SIDO, Manis-
paa va Lindi, akiwa anasa-
firisha dawa hizo akitokea
Nyangao, Halmashauri ya
Mtama kwenda mkoani Dar
es Salaam.

Kabla ya kutolewa hukumu
hiyo, mshtakiwa alipewa
nafasi ya kujitetea, akiiomba
mahakama kutompa adhabu
bali imwonee huruma na
kumsamehe kwa sababu
kosa hilo ametenda kwa
mara ya kwanza, pia ni
yatima.

Pia alijitetea kwamba ana
mtoto mdogo anayemlea
peke yake kulikosababishwa
na mwenza wake kufariki
dunia miaka miwili iliyopita.

Baada ya utetezi huo,
Hakimu Magara alimuuliza
Mwanasheria wa Seri-
kali, Godfrey Mramba kama
anazo kumbukumbu za
makosa ya zamani dhidi ya
mshtakiwa huyo, akijibu
hana na kudai kuwa upande
wa Jamhuri hauna pingamizi
na kuiomba mahakama hiyo
kumpa mshtakiwa adhabu
kwa mujibu wa sheria inavy-
oruhusu.
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Bunge lataka TBA iwe na kiwanda cha kokoto

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Miundombinu imeutaka Waka-
la wa Majengo (TBA) kuwa na
kiwanda cha kuzalisha kokoto ili
kupunguza gharama za utekelezaji
wa miradi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Selemani Kakoso, alitoa agizo hilo
jana wakati wa ziara ya kamati
yake kutembelea miradi mbalim-
bali inayotekelezwa na TBA jijini
Dodoma.

Alisema TBA ikifanikisha kuwa
na kiwanda cha kuzalisha kokoto,
itakuwa imepiga hatua kwa kiasi
kikubwa katika utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali inayoitekeleza

nchini.

“Zingatieni suala la kuwa na ki-
wanda za kuzalisha kokoto. Mki-
fanya hivyo, itawasaidia kupungu-
za gharama za utekelezaji miradi,”
Kakoso alishauri.

Alisema miradi iliyotembelewa
inagjumuisha ujenzi wa Ikulu ya
Chamwino, ujenzi wa Mji wa Seri-
kali Mtumba na mradi wa ujenzi
wa nyumba 3,500 Nzuguni B.

“Tumepata nafasi ya kutembe-
lea miradi inayotekelezwa na TBA
na tumeona kazi kubwa inafanyika
ikiwamo miradi hiyo, iko katika
hatua mbalimbali za utekelezaji
kuanzia eneo la Mji wa Serikali,
Nzuguni B pamoja na Ikulu ya
Chamwino. Jambo kubwa na zuri

miradi hiyo inatekelezwa na vijana
wengi wa Kitanzania,” alisema.

Kakoso alisema kuwa kutokana
na kasi ya utekelezaji wa miradi
iliyoko TBA kwa sasa, ni vyema
serikali ikauwezesha wakala huo
kwa lengo la kuongeza ufanisi na
tija kwa kuwa TBA inamiliki vi-
wanja vingi katika maeneo mbal-
imbali nchini. “Tunaamini serikali
ikibeba jukumu la kuiwezesha TBA
kwa kuipatia fedha za kuendeleza
maeneo wanayoyamiliki, wakala
huu utafanya uwekezaji mkubwa
kwa kufanya ujenzi wa nyumba za
makazi kwa viongozi na watumishi
wa umma,” alisema.

Kakoso alisema TBA inakabiliwa
na vikwazo kadhaa ikiwamo uhaba

-

wa watumishi, hivyo akaishauri
serikali kuhakikisha inausaidia
wakala huo katika kuongeza ki-
wango kikubwa cha watumishi ili
kuendana na mabhitaji ya sasa.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzu (Sekta ya Ujenzi), God-
frey Kasekenya, alisema amepokea
maelekezo na mapendekezo ya
kamati hiyo na kuahidi kuwa wiz-
ara itayafanyia kazi kwa lengo la
kuboresha utendaji kazi wa TBA.

Mtendaji Mkuu wa TBA, Daud
Kondoro, aliishukuru kamati hiyo
kuridhia kufanya ziara ya kutem-
belea na kukagua miradi inay-
otekelezwa na wakala na kuahidi
kuongeza ubunifu zaidi katika mi-
radi inayotekelezwa nchini.

=

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martin Shigella (kulia), akipanda mti na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Geita Gold Mining Limited, Terry Strong
mwishoni mwa wiki mjini humo katika uzinduzi wa kampeni ya kuifanya Geita kuwa ya kijani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

GGML, RC wazindua mpango upandaji miti

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Geita
na Halmashauri ya Mji wa Geita,
imezindua mpango wa upandaji
miti katika Mji wa Geita na kando
ya barabara ya Geita-Mwanza kwa
lengo la kuupendezesha na kuu-
fanya mji huo kuwa wa kijani.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi huo kwenye eneo la Bom-
bambili mjini Geita juzi, Mkuu wa
Mkoa wa Geita, Martin Shigella,
alitoa wito kwa wananchi wa Geita
kujenga hulka ya kupanda miti ili
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na kuifanya Geita kuwa ya

kijani.

“Ninaipongeza Kampuni ya Gei-
ta Gold Mining Limited (GGML),
taasisi za ulinzi na usalama na
viongozi wa serikali waliokusanyi-
ka hapa kutuunga mkono katika
mpango huu.

“Tumekubaliana kutekeleza kazi
hii kila mwezi ili kufikia malengo ya
kupanda miti katika maeneo men-
gi zaidi. Tungependa kuona Geita
ikibadilika kuwa ya kijani kwa
kuwa na bustani na miti ya kisasa
na iliyotunzwa vizuri.

“Leo (juzi) tumetembea kilo-
meta tatu na kupanda miti mingi
lakini mwezi ujao, tutaenda mbali
zaidi kuelekea eneo la Magogo il-
ipo ofisi yangu na ya Halmashauri

ya Mji wa Geita,” alisema.

Akizungumza kwa upande wa
GGML, Mkurugenzi Mtendaji, Ter-
ry Strong alibainisha furaha yao
kuwa sehemu ya mpango huo na
kuipongeza Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
kwa kuja na mpango huo muhimu
ambao umekuja wakati mwafaka
katika  kipindi cha msimu wa
mvua.

“Ninaipongeza Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa na Mkurugenzi wa Mji
kwa kuja na mpango huu. Anglo-
Gold Ashanti - Geita Gold Mining
Limited, tumedhamiria kuhifadhi
na kuboresha mazingira kwani hii
ni moja ya tunu zetu za msingi,”
alisema.

Aliongeza kuwa GGML imeku-

wa ikiendesha kampeni kadhaa
za mazingira tangu mwaka 2000
ilipoanza shughuli zake za uchim-
baji mkoani Geita.

“Ni vyema kutambua kuwa zaidi
ya asilimia 70 ya leseni yetu maal-
um ya uchimbaji madini ipo ndani
ya hifadhi ya msitu wa Geita am-
bayo inahitaji kupandwa miti mara
kwa mara ili kuilinda na kwa maen-
deleo endelevu ya Tanzania na
manufaa ya sasa na vizazi vijavyo.

“Nina matumaini yangu kuwa
kupitia shughuli hizo, jamii itaele-
wa athari za uhifadhi wa mazin-
gira na kuondokana na vitendo vya
ukataji miti ambavyo vina madha-
ra makubwa katika maisha yetu ya
kila siku,” alisema Strong.

- Maambukizi
. mapya VVU
g yalivyopungua

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MANYONI

MAAMBUKIZI mapya
va Virusi vya UKimwi
(VVU) yamepungua
nchini kutoka 81,000
hadi kufikia 54,000 kwa
mwaka.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Tume ya Taifa ya Ku-
dhibiti Ukimwi (TACAIDS),
Dk. Leonard Maboko,
alisema hayo juzi baada
ya kutembelea kituo cha
maarifa Manyoni akiwa
na wajumbe wa Bodi ya
TACAIDS.

“Mwaka 2017 tulipo-
fanya utafiti tuliona
kiwango cha maam-
bukizi mapya ya VVU
kilifikia watu 81,000 kwa
mwaka walioambukizwa,
[akini hadi kufikia 2021
tunakadiria watu 54,000
wanapata maambukizi
mapya ya VVU," alisema.

Dk. Maboko alisema
katika utafiti unaofanyi-
ka kila baada ya miaka
minne hadi mitano pia
imebainika hata maam-
bukizi ya vifo yamepun-
gua kutoka watu 32,000
waliokuwa wanakufa
kwa mwaka na kufikia
watu 29,000.

Vile vile, hali ya
unyanyapaa kwa watu
wanaoishi na VVU im-
epungua kutoka asilimia
28 mwaka 2013 hadi
kufikia asilimia tano.

Alisema malengo va
TACAIDS ni kuhakikisha
ifikapo mwaka 2030
Kiwango cha maambukizi
mapya va VVU, vifo na
unyanyapaa inakuwa ni
asilimia sifuri kwa kuwa
Tanzania bila Ukimwi
inawezekana.

Naye Mwenyekiti wa
Bodi ya TACAIDS, Hed-
wiga Swai, alisema Kituo
cha Maarifa Manyoni Kili-
funguliwa mwaka 2016 ili
kuwalenga madereva wa
malori ya masafa marefu
waweze kupata huduma
ya uhakika ya kupima
HIV na kupata dawa za
kufubaza VVU (ARV).

Alisema TACAIDS
imefanikiwa kuanzisha
vituo kama hivyo katika
kanda mbalimbali nchini
ikiwamo barabara kuu ya
Dar es Salaam- Tunduma,
Morogoro-Mwanza na
mpango uliopo ni kufun-
gua Vvituo vingi zaidi.

Swai alitoa wito kwa
madereva wa malori na
wananchi kufika katika
vituo hivyo kupima afya
Zao na kama wapo walio-
anzishiwa dawa za ARV
wakifika hapo watapata.
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Utalii wa picha
wavutia maelfu

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usimamizi wa Wanyamapori
(TAWA) imesema idadi ya watalii wa picha im-
eendelea kuongezeka na kufikia 158,108 mwaka
wa fedha uliopita, hivyo kuiingizia mamlaka
fedha nyingi.

Kaimu Kamishna wa Uhifadhi TAWA, Mabula
Nyanda, alibainisha hayo juzi alipozungumza na
wahariri na waandishi wa habari katika Msitu
wa Pande mkoani Dar es Salaam.

Alisema katika mwaka wa fedha 2021/22,
jumla ya watalii wa picha 158,108 walitembe-
lea katika maeneo yanayosimamiwa na TAWA,
ongezeko ambalo alisema ni kubwa kulingani-
sha na miaka mingine.

Alisema idadi hiyo ni ongezeko la asilimia 76.2
kulinganishwa na watalii wa picha 37,684 wali-
otembelea katika maeneo yanayosimamiwa na
TAWA kwa mwaka 2020/21.

Alisema kutokana na jitihada zinazoende-
lea kuchukuliwa na serikali ikiwamo utoaji wa
chanjo ya UVIKO-19, utangazaji wa utalii na ku-
vutia uwekezaji kupitia programu maalum ya
Tanzania - The Royal Tour, mwenendo wa utalii
wa picha umeanza kuimarika.

Alisema kutokana na shughuli za utalii wa pi-
cha na uwindaji, mamlaka imekuwa ikitoa gawio
Jumuiya za Hifadhi ya Wanyamapori (WMA).

Alisema kati ya mwaka 2016/17 na 2021/22,
mamlaka ilitoa Sh. bilioni 37.79 kwa wanufaika
hao.

Alisema sambamba na hilo, kanuni za
uwindaji wa Kkitalii zinaelekeza kampuni zi-
lizokodishwa vitalu vya uwindaji kuchangia shu-
ghuli za maendeleo kwa walau dola za Marekani
5,000 kwa kila kitalu kwa mwaka.

Kuhusu utalii katika eneo la Malikale na Urithi
wa Dunia Kilwa Kisiwani, Mabula alisema eneo
la Kilwa ni miongoni mwa fursa zilizoainishwa
katika Mkakati Endelevu wa Mamlaka.

Alisema kwa kuwa eneo hilo linapakana na
Pori la Akiba Selous ambalo linatoa fursa za
utalii wa wanyamapori, mamlaka inaendelea
kuweka mkazo katika kutangaza huduma hiyo
mpya ya utalii wa maeneo ya malikale na fukwe.

“Hii ni pamoja kukamilisha ujenzi wa miun-
dombinu wezeshi ya utalii ikiwamo jengo la
mapokezi, hoteli na njia za waenda kwa miguu,”
alisema.

Aliongeza kuwa TAWA imenunua boti ya kisa-
sa ya utalii ambayo ina uwezo wa kubeba abiria
30 kwa wakati mmoja kwa ajili ya shughuli za
utalii katika maeneo ya Malikale la Kilwa Kisi-
wani na Songo Mnara.

Alisema aina hiyo ya kipekee ya boti inawez-
esha watalii kuona viumbe bahari wakiwa ndani
ya boti hiyo.

Alisema kuwa sambamba na boti, ujenzi wa
njia za waenda kwa miguu na ukarabati wa gati
ulifanyika.

Alisema katika kuhakikisha kuwa mapato ya-
tokanayo na utalii yanaongezeka, mamlaka im-
eboresha miundombinu katika maeneo ya utalii
kwa kutumia fedha za bajeti ya maendeleo ya
mwaka 2021/22 na fedha za mradi wa Ustawi wa
Taifa na Mapambana dhidi ya UVIKO-19.

Alitaja miradi iliyotekelezwa kuwa ni ujenzi na
ukarabati wa barabara yenye urefu wa kilometa
4314, kukamilika kwa ukarabati wa kiwanja cha
ndege cha Lake Natron na katika Pori la Akiba
Maswa na ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Bu-
turi umekamilika kwa asilimia 50.

Alitaja mradi mwingine kuwa ni ujenzi wa
mabanda saba ya watalii, kambi sita za utalii, se-
hemu sita za kufanyia sherehe pamoja na ujenzi
wa malango na vituo saba vya kukusanyia ma-
pato.

wa kueleza hatua za utekelezaji mradi wa maji Chalinze awamu ya tatu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi: Ramli chonganishi
chanzo matukio ya ukatili

Na Neema Sawaka,
KAHAMA

AMANDA wa Jeshi la
Polisi mkoani Shin-
yanga, Janeth Ma-
omi, amesema ramli
chonganishi zinazofanywa na
baadhi ya waganga wa kienyeji,
ni chanzo cha kuendelea ku-
wapo vitendo vya ukatili ndani
ya jamii.

Alitoa angalizo hilo jana ka-
tika Kata ya Mondo wilayani
Kahama wakati wa mkutano
uliohudhuriwa na viongozi wa

Sangilwa, Penzi, Mwanzwagi,
Mondo na Bumbiti.

Kamanda Magomi aliwataka
waganga wa kienyeji kuacha

kufanya ramli chonganishi,
akitolea mfano tukio lililotokea
Ushetu la mzee kuuawa kikatili,
kwamba upelelezi ulipofanyika
ilibainika chanzo cha mauaji
hayo ni imani za kishirikina.

Alisema tangu amekuwa
kamanda wa mkoa huo, kwa
muda mfupi amekutana na vi-
tendo vingi vya mauaji ya wa-
zee, ubakaji, mimba za utotoni,
wivu wa mapenzi na vipigo kwa
wanawake.

“Ninachowaomba ninyi
Sungusungu ndiyo mpo kwe-
nye jamii, vitendo vya uhalifu
vikitokea mripoti mara moja
kwenye Jeshi la Polisi kwani
siku hizi siyo kama zamani
kwamba polisi wanaogopwa,
tuna polisi jamii kila kata, hivyo

fichueni uhalifu ili tuweze kuu-
tokomeza,” aliagiza.

Diwani wa Mondo, Peja Kija,
alisema vitendo vya ukatili vipo
na Sungusungu wamekuwa
wakisaidia katika kuhakikisha
kunakuwapo ulinzi, lakini nao
wakati mwingine wanajichuku-
lia sheria mkononi.

Mtemi wa sungusungu Kata
ya Mondo, Pondamali Maziku
aliwataka wananchi kutofanya
uhalifu, akisisitiza kuwa mila
na desturi zao kwa mwananchi
anayejihusisha na vitendo vya
uhalifu hutengwa.

Pia aliwataka viongozi serika-
lini kutowafumbia macho wa-
halifu pindi wanapopata taarifa
zao kutoka kwa rai wema.

Alisema kuna tatizo pindi

wanapowakamata wahalifu na
wanapowapa adhabu na kuwa-
tenga, kuna viongozi wanaoin-
gilia taratibu zao.

Mtemi alisema viongozi hao

hutoa maagizo ya kutaka wa-
halifu waachiwe, lakini wan-
apokaidi kutekeleza agizo hilo
hutishiwa kuwekwa mahabusu
na kupewa usumbufu wa mara
kwa mara, jambo ambalo lin-
awakatisha tamaa kutekeleza
majukumu yao.
Nestory Mohimu alisema ndugu
yake alitoa taarifa za mtuhu-
miwa wa ujambazi, lakini ame-
kuwa akipata usumbufu wa
kufuatwa mara kwa mara, hali
inayomwogopesha.

...400 wafuzu kozi uganga wa Kienyeji

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAGANGA 400 wamefuzu
mafunzo ya uganga wa kie-
nyeji katika Chuo cha Uganga
Kagongwa kilichoko mji mdogo
wa Kagongwa, Manispaa ya Ka-
hama huku wakiaswa kutoku-
jihusisha na vitendo vya ramli
chonganishi.

Wahitimu hao kutoka mikoa
mbalimbali ikiwamo Simiyu,
Shinyanga, Tabora, Katavi na
Singida wamefuzu masomo
mbalimbali yakiwamo mat-
ibabu ya dawa za asili aina ya
‘Modesta’ pamoja na usomaji
wa vitabu vya dini mbalimbali ili

kuisaidia jamii kuondokana na
magonjwa yanayowasumbua.

Akizungumza wakati wa
mahafali ya kwanza ya chuo
hicho Mkuu wa Chuo, Nyeshi
Ramadhani alisema wahitimu
hao wamehitimu kozi tofauti
zikiwamo za siku sita, miezi
tisa na mwaka mmoja na ku-
patiwa vyeti vinavyowawezesha
kutekeleza majukumu yao ya
uganga wa asili.

Vilevile, Ramadhani aliwa-
taka kuhakikisha wanasajiliwa
na Baraza la Tiba Asilia na Tiba
mbadala ili watambulike na
kufanya kazi kwa mujibu wa
sheria huku akiiomba serikali

kuwapatia vibali wahitimu hao
400 ili watekeleze majukumu
yao ipasavyo.

Samweli Sumuni, mhitimu
wa mafunzo na mkazi wa
Nzega mkoani Tabora, alisema
elimu aliyoipata itamwezesha
kuisaidia jamii kwa kutibu ma-
gonjwa mbalimbali. Mbunge
wa Kahama, Jumanne Kishimba
aliyekuwa mgeni rasmi katika
mahafali hayo, alisema serikali
inatambua kazi zinazotekele-
Zwa na waganga wa tiba asili na
tiba mbadala na yeye amekuwa
mstari wa mbele kuwatetea
bungeni ili serikali iendelee ku-
watengenezea mazingira rafiki

ya kufanya kazi.

“Kama sisi tusipoenzi mila
zetu za kuongeza na mizimu,
tutaendelea kubaki watumwa
ndani ya nchi yetu, niwaondoe
wasiwasi  serikali inatambua
matumizi ya dawa za miti sham-
ba na ndiyo maana kipindi cha
UVIKO-19, tulizitumia kujinga na
janga hili,” alisema.

Kishimba aliwahakikishia wa-
hitimu hao kuwa serikali itawa-
patia vibali vya kufanya kazi zao
na kuwataka kufanya kazi kwa
kuzingatia sheria na kutojihusi-
sha na vitendo vya kuichongani-
sha serikali na wananchi husu-
sani katika ramli chonganishi.



10 Nipashe

Jumatatu Septemba 19, 2022

HABARI KITAIFA

Mradiwa
maji Chalinze
awamu lll
wafikia
pazuri

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) imesema utekelezaji
wa mradi wa maji Chalinze
awamu ya tatu umefikia asil-
imia 90.

Msimamizi wa mradi huo,
Thadei Mwajombe, alibainisha
hayo mwishoni mwa wiki alipo-
cha Manga na Kimange wilaya-
ni Handeni mkoani Tanga.

Alisema mradi huo una-
jengwa na mkandarasi AFCON
na tayari ujenzi wa matenki 18
umekamilika, vioski vimekami-
lika na vimekabidhiwa pamoja
na ujenzi wa mtandao wa ma-
bomba kwa urefu wa kilomita
200 ambao tayari umekami-
lika.

“Tunatarajia ~ kukamilisha
utekelezaji wa mradi huu
mwezi Desemba mwaka huu
na huduma itaanza kupatikana,
hivyo wananchi muwe watu-
livu wakati mamlaka inakamili-
sha utekelezaji wa mradi huu,”
alisema.

Ofisa Mawasiliano DAWASA,
Elizabeth Eusebius, aliwataka
wanufaika wa mradi huo kuwa
waangalifu wa miundombinu
ya maji kwa kuepuka kuharibu,
kuhujumu na kuingilia ujenzi
unaoendelea kwenye maeneo
yao ili mkandarasi amalize kazi
kwa wakati na wananchi wa-
pate huduma.

“Mradi wa maji Chalinze
awamu ya tatu unaendelea
kutekelezwa kwa kasi uki-
husisha ujenzi wa vioski vya
maji kwenye eneo la Manga
ambavyo viko katika hatua ya
ukamilishwaji ili huduma ianze
kupatikana kwa uhakika,” alise-
ma.

Elizabeth aliongeza kuwa
mamlaka imejikita katika ku-
hakikisha wananchi wanapata
maji, hivyo kila mmoja ana
jukumu la kutunza miundom-
binu ya maji.
ga, Luhizo Rashid aliishukuru
serikali kwa kuwaletea mradi
mkubwa na wenye manufaa
kwa wananchi wa Chalizne na
kuwataka kutoa ushirikiano
kwa DAWASA ili mradi ukami-
like na maji yapatikane.
cha Manga kutoa ushirikiano
kwa watekelezaji wa miradi ya
maji.

Aliwataka kulinda na ku-
tunza miundombinu ya maji ili
mradi ulete manufaa kwa wa-
nanchi wengi na kuondokana
na shida katika upatikanaji wa
majisafi.

Barrick yapongezwa Kutekeleza

séra

Na Mwandishi Wetu

AMISHNA wa Tume ya

Madini, Janeth Lekashin-

go, ameipongeza Kam-

puni ya Madini ya Barrick
kwa kuhakikisha inatekeleza sera
ya ushirikishwaji wananchi katika
mnyororo wa sekta ya madini (Local
Content) kwa lengo la kuwanufaisha
Watanzania wanaoishi jirani na mi-
godi yake.

Akifunga semina ya siku mbili
iliyohusu ushirikishwaji wananchi
katika mnyororo wa sekta ya ma-
dini (Local Content) iliyoandaliwa
na Twiga Minerals Corporation na
kufanyika katika Mgodi wa Dhaha-
bu wa Bulyanhulu, kamishna huyo
alisema Barrick ni miongoni mwa
kampuni zilizotekeleza sera hiyo
kwa vitendo.
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Semina hiyo ilihusisha wafan-
yakazi wa Barrick na tume ambao
walitoa mada mbalimbali kuhusi-
ana na uendeshaji wa shughuli za
uchimbaji madini nchini kwa ku-
fuata sheria na miongozo ya serikali.

“Ninawapongeza sana kwa kuwa
mstari wa mbele katika kutekeleza
sera hii kwa vitendo na pia kufani-
kisha miradi ya maendeleo katika
maeneo yanayozunguka migodi
yenu kupitia fedha za uwajibikaji ka-
tika jamii (CSR),” alisema.

Lekashingo alisema moja yamaju-
kumu ya tume ni kusimamia wadau
katika sekta ya madini kuhakikisha
wanatekeleza sera hiyo hususani ka-
tika utoaji wa zabuni kwa kampuni
ya wazawa yaliyosajiliwa na tume
hiyo na kampuni za nje zinazos-
hirikiana na wazawa, ikiwamo suala
la kutoa ajira kwa wazawa.

Alisema tume iko tayari kutoa
ushauri wa kitaalamu bila malipo
kwa Barrick na wadau wengine kati-
ka sekta ya madini kuhakikisha sera
hiyo inatekelezwa kwa lengo la ku-
wawezesha Watanzania kunufaika
na sekta ya madini.

Akiwasilisha mada ya utendaji
wa shughuli za Barrick, Meneja wa
kampuni hiyo, Georgia Mutagahywa
alisema hadi kufikia sasa, asilimia 70
ya watoa huduma kwenye midogo
yake ni Watanzania.

“Kampuni imefanikiwa
kutekeleza sera hii kwa vitendo ka-
tika maeneo ya ajira, utoaji wa zabu-
ni, sambamba na kuendesha mi-
radi ya kusaidia jamii katika maeneo
yanazozunguka migodi yake nchini
kupitia fedha zilizotengwa kwa ajili
ya kutoa huduma kwa jamii (CSR),”
alisema.
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va ushirikishwaji wananchi

Mutagahywa alisema Barrick im-
eanzisha programu ya kuendeleza
wafanyabiashara wa ndani (Local
Business Development Programme
(LBD) inayosimamiwa na Mgodi wa
North Mara, ambayo ni mhimili wa
kusimamia kanuni hii na kuhakiki-
sha Watanzania wananufaika nayo
kwa asilimia kubwa kwa kubore-
sha maisha yao kupitia uwekezaji
sekta ya madini. Pia wanaelimishwa
kuhusu fursa zilizopo kwenye sekta
hiyo na tayari baadhi ya wafanyabi-
ashara wamepatiwa mafunzo katika
awamu ya kwanza.

Sera ya ‘Local content’ ilianza kazi
mwaka 2017 ikilenga sekta ya ma-
dini, mafuta na gesi ili kuhakikisha
uchimbaji wa madini na mapato
yake yanawanufaisha Watanzania,
kwa lengo la kupanua uwanda wa
kibiashara na kukuza ajira.
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Meneja wa Barrick nchini, Georgia Mutagahywa, akitoa mada katika semina ya ushirikishwaji wananchi kwenye mnyororo wa sekta ya madini iliyo-
fanyika mgodi wa Bulyanhulu mwishoni mwa wiki. Kulia ni Kaimu Meneja Mkuu wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Jan Jacobs.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wamiliki maduka dawa watakiwa kuvuta subira

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Umoja wa Wa-
miliki Maduka ya Dawa Muhimu
(UWAMADAMUDA), Dk. Juma Mgan-
ga, amewataka wanachama wa
umoja huo kuwa na subira, kufuata
sheria, taratibu na kanuni za nchi
wakati wanashughulikia tatizo lao la
kufanya biashara maeneo ya mjini.

Pia ametaka wanachama na wa-
sio wanachama waungane ili kilio
chao kisikike serikalini kwa kuwa
umoja wao ndiyo nguzo pekee ya
kufanikisha jambo hilo.

Kilio cha wamiliki wa maduka
hayo ni kuambiwa wahamie nje ya

mji ili mjini yabaki maduka makub-
wa ya dawa.

Aliyasema hayo katika maadhim-
isho ya miaka 10 ya umoja huo
kubainisha matatizo mbalimbali ya-
nayowakumba wanachama hao.

Alisema tatizo kubwa linalowa-
sibu ni kanuni iliyowekwa na Baraza
la Wafamasia kuondoa maduka ya
dawa muhimu yasikae mjini na ku-
tolewa vibali vya umiliki wa maduka
kwa ubaguzi.

“Nawaomba wamiliki wote wa
maduka ya dawa tufuate sheria na
taratibu za nchi yetu. Ninawaomba
mjisajili katika umoja huu ili mu-

weze kutambulika kisheria kama
wamiliki wa maduka ya dawa
muhimu nchini,” alisema Mganga.

Makamu Mwenyekiti wa UWAM-
ADAMUDA, Abdul Mwaijuma, alise-
ma kumekuwapo kundi la wakaguzi
feki wanaotumia matatizo yao kama
mtaji kwa kutembelea na kuwatape-
li.

Katika kupambana na matapeli
hao, alisema wanatoa elimu kwa
wanachama wao ya kuwatambua ili
kuepusha utapeli na udanganyifu.

“Tunahamasisha kuwa umoja
ni nguvu, tujiunge, lakini kuwapo
kwetu sio tunatetea maovu, asitoke
mtu akauza dawa za serikali, aka-

choma sindano kiholela kwa sababu
yupo kwenye umoja, umoja wetu
upo kwa ajili ya kutetea haki zetu na
kusimamia sheria,” alisema Abdul.

Sadati Kihindi, mmiliki wa duka
la dawa muhimu alisema umoja huo
unawasaidia mambo mbalimbali
ikiwamo kutetea watu waliofungiwa
maduka.

Pia kuwasaidia kutambuaa dawa
mpya za binadamu zinazoingia
sokoni, pamoja na kutambua sheria
zao kama wanunuzi na wamiliki wa
maduka za dawa muhimu.

EImeandaliwa na Owen Bariki
na Golden Kisapile (TUDARCo)



LONDON, England

IRISHA la uhamisho linaweza
kuwa kipindi kigumu sana kwa
baadhi ya klabu.

Ni wakati wa kubaini udhaifu
wa timu na jambo jingine kabisa kuush-
ughulikia kwa kuleta wachezaji wenye
hadhi sahihi. Kuondoka kwa wachezaji
ni sababu nyingine kuu ya wasiwasi kwa
timu na hii huathiri timu.

Wachezaji hawawezi kulaumiwa kwa
kutaka kuchezea klabu kubwa zaidi bara-
ni Ulaya au kutaka kujaribu changamoto
mpya au kufuata hundi nono ya malipo.
Lakini, kujaribu kuhakikisha kuwa kuon-
doka hakuathiri wimbo wa timu ni kazi
ngumu sana.

Wachezaji wengi wakubwa walibadili
upande msimu huu wa majira ya joto. Bila
kuchelewa zaidi, hebu tuangalie wacheza-
ji watano waliondoka kwenye timu zao
ambao wameziacha na udhaifu mkubwa,
haya sasa...

#5. Paulo Dybala - Juventus

Mkataba wa Paulo Dybala na Juventus
ulikuwa unamalizika msimu huu wa ma-
jira ya joto. Juventus na mchezaji huyo
wa kimataifa wa Argentina hawakufikia
makubaliano kuhusu suala la mkataba
mpya. Kuondoka kulisababishwa zaidi na
uamuzi wa ‘Bianconeri’ hao kukataa aha-
di waliyoitoa kwa Dybala Oktoba mwaka
jana.

Kwa mujibu wa Fabrizio Romano, Juven-
tus walikuwa wamekubali kumpa Dybala
mkataba wa miaka minne wenye thamani
ya Euro milioni 8 kwa mwaka. Hata hivyo,
Juventus walibadilisha masharti ya mkata-
ba huo na mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina hakufurahishwa na masharti
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hayo mapya.

Tangu wakati huo, amejiunga na AS
Roma kwa uhamisho huru. Kuondoka
kwa Dybala bila shaka kumeondoa ubuni-
fu mkubwa kwenye safu ya mashambulizi
ya Juventus. Kibibi Kizee” hicho kimeanza
kampeni mpya kwa kusuasua, kikishinda
mechi mbili na sare nne kati ya mechi sita
za Serie A hadi sasa.

Pia walianza kampeni yao ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa kupoteza 2-1 dhidi ya
Paris Saint-Germain.

#4. Erling Haaland - Borussia
Dortmund

Erling Haaland ni mmoja wa washam-
buliaji bora zaidi duniani akiwa na umri
wa miaka 22. Alifunga mabao 86 na kutoa
asisti 23 katika mechi 89 katika mashinda-
no yote akiwa na Borussia Dortmund kwa
misimu miwili na nusu. Kuondoka kwa
mshambuliaji huyo wa kiwango cha juu
wa Norway siku zote kungekuwa na atha-
ri kubwa kwa Dortmund.

Ili kuendana na Bayern Munich, Dort-
mund ilihitaji mchezaji wa ubora wa
Haaland. Wamepoteza kiungo muhimu
na wana uwezekano wa kupoteza mwele-
keo katika majaribio yao ya kuendelea
kuwa wapinzani wa Bayern kwenye Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Wakati huo huo, Haaland ameanza
vema maisha ya kule Manchester City.
Amefunga mabao 13 na kutoa asisti katika
mechi nane kwenye michuano yote kwa
upande wa kikosi hicho cha Pep Guar-
diola hadi sasa.

#3. Jules Kounde - Sevilla

Sevilla wako nafasi ya 16 kwenye jed-
wali la Ligi Kuu Hispania, LaLiga, baada
ya kucheza kwa wiki sita. Wamechinda
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mchezo mmoja msimu huu katika La-
Liga na kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
walipoteza mchezo wao wa kwanza kwa
mabao 4-0 dhidi ya Manchester City.

Safu yao ya ulinzi ni ya kusuasua na
inaweza kuhusishwa moja kwa moja na
kuwapoteza mabeki wao wa kati chaguo
la kwanza, Jules Kounde na Diego Carlos.

Kati ya hao wawili, kuondoka kwa
Kounde kwenda Barcelona kunaoneka-
na kuwasumbua zaidi. Sevilla, waliruhu-
su mchezaji mzuri kama huyo kuondoka
kwa kitita cha Euro milioni 55.

#2. Antonio Rudiger - Chelsea

Mwanzo mbaya wa Chelsea katika
msimu mpya umepelekea Thomas
Tuchel kutimuliwa kwenye nafasi ya
ukocha. Walitumia zaidi ya Euro milioni
180 kuimarisha safu yao ya ulinzi msimu
huu wa majira ya joto. Lakini ubora wa
safu ya ulinzi umeshuka tu msimu huu
na hiyo inazungumza juu ya uwezo wa
Antonio Rudiger.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uje-
rumani alikuwa ‘mnyama’ chini ya
Tuchel. Alikuwa na uimara katika safu
yanyuma ya Chelsea na hangewaruhusu
washambuliaji kupata muda wa amani
katika nafasi ya tatu ya mwisho.

Baada ya  kushindwa  kufikia
makubaliano na Rudiger kuhusu suala
la mkataba mpya, Chelsea walilazimika
kumtazama akijiunga na Real Madrid
kwa uhamisho wa bure. ‘The Blues’ hao
wameruhusu mabao tisa katika mechi
zao sita za kwanza za Ligi Kuu msimu
huu.

#1. Sadio Mane - Liverpool
Katika nusu ya kwanza ya msimu
wa 2021-22, Sadio Mane alikuwa nje ya

MSHAMBULIAJI mpya wa
Liverpool, Darwin Nunez, ali-
yesajiliwa majira haya ya joto
kwa pauni milioni 85 kutoka
Benfica ya Ureno, ndiye mche-
zaji ghali zaidi kuwahi kusa-
jiliwa katika historia ya klabu
hiyo.
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kiwango na alionekana kuwa mtu wa
kutengwa kabisa. Hata hivyo, alibadili-
sha mambo kwa kiasi kikubwa katika
nusu ya pili ya kampeni na alikuwa ka-
tika hali ya juu kwa klabu na nchi tangu
wakati huo.

Mane alifunga mabao 23 na kutoa pasi
tano za mabao katika mechi 51 katika
michuano yote aliyoichezea Liverpool
msimu uliopita. Baada ya kupata hudu-
ma za Luis Diaz kutoka FC Porto, Januari
2022, Liverpool walihisi kuwa hainge-
leta tofauti kubwa ikiwa wangemwacha
Mane kuondoka msimu wa majira ya
joto.

Wamemruhusu na wanaanza kujutia
uamuzi huo sasa na wameanza vibaya
msimu mpya. Wanakosa makali ambayo
Mane alileta kwenye mashambulio na
wanaonekana kutokuwa na meno ya
kwenda mbele mara kwa mara.

Wakati huohuo, mchezaji huyo wa
kimataifa wa Senegal anatamba katika
klabu ya Bayern Munich, akiwa ame-
funga mabao matano katika mechi nane
kwenye michuano yote.




U /

LONDON, England

UMEINGIA kwenye wiki ya

mechi saba za msimu wa Ligi

Kuu ya England (EPL) wa 2022-

23 na makocha wawili tayari
wamefutwa kazi.

Scott Parker alitimuliwa

na Bournemouth baada ya

kuchapwa mabao 9-0 na

Liverpool, Agosti 27, mwa-

ka huu.

Thomas Tuchel alitimuliwa kule
Chelsea baada ya kuwa na mwanzo
mgumu kwenye Ligi Kuu.

Katika hali fulani, mabadiliko ni su-
luhisho la wazi, lakini hiyo inaweza
isiwe hivyo kila mahali.

Kwa kuzingatia hilo, hebu tuwaan-
galie makocha watano wa Ligi Kuu
England ambao wanaweza kutimuliwa
msimu huu, twende sasa...

#5. Frank Lampard (Everton)

Kikosi cha Frank Lampard cha Ever-
ton (kabla ya mchezo wa jana dhidi ya
West Ham United), bado hakijashinda
mchezo hata mmoja katika msimu
mpya wa Ligi Kuu. Wametoka sare nne
na kupoteza mbili hadi sasa. Kocha
huyo wa zamani wa Chelsea aliteuliwa
kuchukua mikoba ya ‘Toffees’ hao kati-
kati ya msimu uliopita.

Hajaweza kuiboresha Everton wala
kupata matokeo mazuri. Walifanikiwa
kwa shida kunusurika kushuka daraja
msimu uliopita. Lampard amesima-
mia mechi 28 katika mashindano yote
kama kocha wa Everton. Ameshinda
mechi tisa pekee na kupoteza 13.

Iwapo matokeo ya Everton hayat-
aimarika kwa kiasi kikubwa katika
kipindi cha miezi michache ijayo, Lam-
pard ana uwezekano mkubwa wa ku-
futwa kazi.

#4. Bruno Lage (Wolverhampton
Wanderers)

Wolverhampton Wanderers
wameanza vibaya msimu wa Ligi Kuu
2022-23. Wameshinda mchezo mmoja
tu kati ya sita hadi sasa na wameshind-
wa kupata ushindi katika mechi zao
tano za kwanza za kampeni mpya.
Ushindi huo ulikuja dhidi ya South-
ampton na ulikuwa wa kwanza kwao

MAKOCHAS
WALIOKALIA
KUTI KAVUEPL

tangu Aprili.

Ulikuwa ushindi wa kwanza kwa
Wolves katika mechi 13 za Ligi Kuu Eng-
land. Kikosi hicho kimefunga mabao
matatu pekee katika mechi sita za ligi
hadi sasa msimu huu. Sasa watacheza
na Liverpool na Manchester City katika
mechi zao mbili zijazo.

Baada ya suluhu na Bournemouth,
Agosti 31 aliwataka mashabiki wao
kuwa na subira. Lakini wasipoona dal-
ili chanya zaidi katika wiki zijazo, kwa
kweli hawana sababu yoyote ya kubaki
na subira.

#3. Steven Gerrard (Aston Villa)

Aston Villa wameleta wachezaji
wachache wenye ubora ili kumuunga
mkono kocha wao Steven Gerrard. Kwa
bahati mbaya, hiyo haijatafsiri matokeo
kwenye uwanja na shinikizo linaanza
kuongezeka kwa Gerrard na wenzake.

Villa wameshinda mechi moja, sare
moja na kupoteza nne kati ya sita za
kwanza za Ligi Kuu England msimu
huu. Kuwashikilia mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu England, Manchester City
kwa sare yalikuwa matokeo mazuri.
Lakini Gerrard atasalia tu kazini ikiwa
timu yake inaweza kuendeleza uchezaji
huo.

Kufikia sasa, nahodha huyo wa zama-
ni wa Liverpool anaonekana kuwa kwe-
nye wakati mgumu.

#2. Brendan Rodgers (Leicester
City)

Inasikitisha kuona Leicester City
wakiwa katika nafasi ya 20 kwenye
jedwali la Ligi Kuu baada ya mechi
sita. Walikuwa wamejiimarisha kama
upande ambao ulikuwa wa nusu ya juu
ya jedwali katika misimu kadhaa iliyo-
pita. Lakini wanaonekana kupunguzwa
kasi.

Dirisha bovu kabisa la uhamisho
limekuwa na madhara kwao. Leicester
City waliamua kutotumia fedha nyingi
kununua wachezaji wapya msimu huu
wa majira ya joto huku Wout Faes ali-
yesajiliwa kwa pauni milioni 15.3 ndiye
mchezaji pekee aliyewagharimu fedha.

Rodgers ameonekana kuchukizwa
na ukosefu wa biashara ya uhamisho.
Baada ya kufungwa bao 1-0 na Man-
chester United, alisema (kupitia ESPN):

“Kwa heshima kubwa, hatujapata
msaada katika soko ambalo timu hii

KLOPP

ilihitaji. Ukiangalia klabu katika ligi tano
bora zote zimeongeza wachezaji na sisi
hatujaweza kufanya hivyo na imekuwa
ngumu kwetu. Tulihitaji msaada na hatu-
jaupata.”

Msimu wa Leicester unaelekea kwe-
nye eneo la ‘kitu lazima kitoe’. Iwapo ha-
wataweza kuboresha matokeo yao, kuna
uwezekano mkubwa wa Rodgers kufuku-
zwa hivi karibuni.

#1. Jurgen Klopp (Liverpool)

Mambo yanaweza kubadilika kwa
kupepesa macho katika soka la kisasa.
Thomas Tuchel aliiongoza Chelsea kut-
waa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka mmoja uliopita. Alitimuliwa (Sep-
temba 7, mwaka huu) baada ya Chelsea
kuanza vibaya kampeni mpya.

Liverpool walikaribia kutwaa mataji
manne msimu uliopita, lakini wakashin-
da Kombe la FA na Kombe la Ligi. Lakini
wapo katika msimu wa 2022-23, wakista-
himili mwanzo ambao bila shaka ume-
kuwa mbaya zaidi kuliko ule wa Chelsea.

Liverpool wako nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Ligi Kuu (kabla ya mechi
za jana) wakiwa na ushindi mara mbili
pekee katika mechi sita za kwanza. Pia
walipata kipigo cha aibu cha mabao 4-1
kutoka kwa Napoli katika mechi yao ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya (Sep-
temba 7).

Mradi wa Klopp wa Borussia Dort-
mund ulikwama katika mwaka wake
wa saba wa kuinoa klabu hiyo. Ndivyo
ilivyotokea kule Mainz, ambao walishuka
daraja katika msimu wa saba wa Klopp.
‘Laana ya msimu wa saba’ ya Klopp bado
inaonekana kuwa na athari.

Kumtimua Klopp kunaonekana ku-
towezekana baada ya aina ya uboreshaji
wa Liverpool chini yake. Lakini kutokana
na hali ya kusisimua ya soka la kisasa, ana
nafasi kubwa ya kutimuliwa pale Liver-
pool.
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ABINGWA wa Tanzania

Bara, Yanga, juzi wali-

fanikiwa kutinga raundi

ya kwanza ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika baada ya kuichapa

Zalan FC ya Sudan Kusini jumla ya

mabao 5-0 kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Yanga inatinga hatua

hiyo kwa jumla ya mabao

9-0, kwani wiki moja

iliyopita ilishinda mabao

4-0 kwenye uwanja huo

huo.

Zalan haikucheza mechi yoyote
nchini kwao, badala yake iliutumia
Uwanja wa Benjamin Mkapa kika-
nuni kama wa nyumbani Septemba
10 na kupoteza kwa mabao 4-0,
kabla ya mechi ya juzi.

Matokeo ya mechi hiyo yameifan-
ya Yanga kutinga raundi ya kwanza
ya Ligi ya Mabingwa baada ya miaka

mitano. Mara ya mwisho ilikuwa ni
mwaka 2017 ilipoifunga Ngaya Club
de Mde ya Comoro kwenye raundi
ya awali na kutinga hatua hiyo.

Pia, imeweka rekodi ya kutinga
hatua hiyo kwa kutoa vichapo vikali
kama ambavyo ilivyokuwa ikifanya
huko nyuma. Hii si mara ya kwanza
kwa timu hiyo kutinga hatua hiyo
kwa kishindo ikitoa adhabu kali
kwa timu ilizokutana nazo.

Katika makala haya tumekuku-
sanyia mechi za raundi ya awali
ambazo Yanga ilishinda kwa kishin-
do, ikitinga raundi ya kwanza, haya
sasa...

#1. Yanga 7-2 St. Louis (1992)

Ni mwaka ambao bado mechi za
mabingwa wa Afrika zilikuwa zina-
tambuliwa kama Klabu Bingwa Af-
rika. Ilikuwa ni 1992, Yanga ilipoan-
za raundi ya kwanza kwa kucheza
dhidi ya St Louis ya Shelisheli.

Kwenye mechi ya kwanza, Yanga
ilikwenda ugenini na kuikung'uta

timu hiyo mabao 3-1 na mchezo wa
marudiano nchini katika Uwanja
wa Taifa (sasa Uhuru), ilishinda
tena kwa mabao 4-1. Matokeo ya
jumla yakawa mabao 72, Yanga
ikatoka kwenye hatua ya awali na
kutinga raundi ya kwanza.

Hata hivyo, kwenye raundi hiyo
ilitolewa kwa jumla ya mabao 3-1
dhidi Ismailia ya Misri. Kwenye
mechi ya kwanza nchini, wageni
walishinda mabao 2-1 na Yanga
ikaenda kukomaa ugenini nchini
Misri na kutoka sare ya bao 11,
ukawa mwisho wao.

#2. Yanga 14-1 Etoile d’Or
(2009)

Hapa tayari ilianza kuitwa Ligi
ya Mabingwa Afrika, Yanga ilicheza
dhidi ya Etoile d’Or Mirontsy ya Co-
moro mwaka 2009. Mechi ya kwan-
za ilipigwa Uwanja wa Taifa Dar es
Salaam (Sasa Mkapa), Yanga ilipata
ushindi wa mabao 8-1.

Mkenya Boniface Ambani alipa-
chika mabao manne kwenye mechi
hiyo, Jerry Tegete akifunga mawili,
Mrisho Ngasa na beki raia wa Ma-
lawi Wisdom Ndlovu wakifunga

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, ndiye kocha anayelip-
wa mshahara mrefu zaidi kwa
Ligi Kuu England, akivuta Kitita
cha pauni milioni 19 kwa mwaka
akifuatiwa na Jurgen Klopp wa
Liverpool (pauni milioni 16 kwa
mwaka) na Antonio Conte wa
Tottenham (pauni milioni 15
kwa mwaka).

bao moja kila mmoja. Mechi ya
marudiano nchini Comoro, Yanga
tena ilifanya maangamizi, ikishinda
mabao 6-0. Ushindi huo iliifanya
kutinga raundi ya kwanza ya ligi
hiyo, ambapo ilikutana na Al Ahly
ya Misri.

Iliishia kwenye raundi hiyo baada

ya kuchapwa mabao 3-O nchini
Misri na kukubali kipigo cha bao
1-0 nchini, hivyo kutolewa kwa
jumla ya mabao 4-0.

#3. Yanga 12-2 Komorozine
(2014)

Yanga ilipata tena karamu ya
mabao na kufanikiwa kutinga
raundi ya kwanza kutoka ile ya
awali mwaka 2014 ilipocheza dhidi
ya Komorozine de Domoni ya Co-
moro. Iliitoa kwa jumla ya mabao
12-2, ikishinda mabao 7-0 nyum-
bani na ugenini 5-2.

Kwenye mechi ya kwanza, ma-
bao matatu yalifungwa na Mrisho
Ngassa, Didier Kavumbagu akifun-
ga mawili, Nadir Haroub Cannava-
ro na Hamisi Kiiza wakifunga bao
moja kila mmoja. Kwenye mechi ya
marudiano, yalikuwa tena mabao
matatu ya Ngassa ‘hat-trick’, Hami-
si Kiiza na Simom Msuva na kuifan-
ya kutinga kwa mara nyingine tena
raundi ya kwanza.

Kwenye mechi ya raundi ya
kwanza, Yanga ilicheza dhidi ya Al
Ahly ya Misri, kila timu ikishinda
bao 1-0 nyumbani, lakini ikatolewa
kwa mikwaju ya penalti 4-3.

#4. Yanga 6-2 Ngaya (2017)

Yanga ilicheza tena Ligi ya Ma-
bingwa Afrika mwaka 2017 na ku-
fanikiwa kutinga raundi ya kwanza
kwa idadi kubwa ya mabao, safari
hii zamu ikiwa ya Ngaya Club de
Mde ya Comoro.

Kwenye mechi ya kwanza ikiche-
mabao 5-1, yaliyofungwa na kiungo
Mzambia, Justin Zulu, Simon Msu-
va, Obrey Chirwa, Amissi Tambwe
na Thabani Kamusoko. Mechi ya
marudiano, Ngaya ilivimba na
kulazimisha sare ya bao 1-1 nchini,
Yanga ikasonga mbele raundi ya
kwanza kwa ushindi mnono wa
mabao 6-2.

Ilishindwa kuvuka hatua inay-
ofuata baada ya kutolewa na Za-
naco ya Zambia kwa bao la ugenini,
ikitoka sare nchini ya bao 1-1,

#5. Yanga 9-0 Zalan FC (2022)

Miaka mitano imepita, kabla ya
Yanga kutinga tena kwenye raundi
ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika ilipoichakaza Zalan FC ya Su-
dan Kusini mabao 9-0. Hii ni baada
ya msimu uliopita kutolewa dhidi
ya Rivers United kwenye hatua za
awali za michuano hiyo, ilipofung-
wa jumla ya mabao 2-0, bao 1-0 kila
mechi.

Straika Fiston Mayele alifunga
mabao sita kwenye idadi hiyo, kila
mechi akipiga ‘hat-trick’. Kwenye
mechi ya kwanza alifunga mabao
matatu, moja likifungwa na Fei-
sal Salum, na mechi ya marudi-
ano Mayele alifunga tena matatu,
Stephane Aziz Ki akifunga bao
moja na Farid Mussa.

Safari hii kwenye raundi ya
kwanza itacheza na mshindi wa
jumla kati ya St. George ya Ethiopia
au Al Hilal ya Sudan. Je, safari hii
itavuka na kutinga makundi kama
ilivyofanya mara ya mwisho 1998?
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Wananchi
waomba
polisi
Kuongeza
doria

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAKATI Jeshi la Polisi
limekamata wahalifu 126 wa
makosa mbalimbali mkoani
hapo, wakazi wa Mtaa wa
Relini, Kata ya Kizota wame-
liomba jeshi hilo kuongeza
doria ili kuwanusuru ku-
vamiwa na watu wasioju-
likana ambao walivamia
eneo hilo na kujeruhi watu
kwa mapanga na kupora
mali.

Akizungumza na Nipashe
Kamanda wa Polisi mkoani
hapo, Martine Otieno, alise-
ma wahalifu hao wame-
kamatwa katika maeneo
mbalimbali wakiwa na ma-
kosa tofauti.

Alisema operesheni en-
delevu ya kusaka wahalifu
inayoendelea mkoani hapo
ni kuhakikisha mji wa Do-
doma unakuwa salama na
wahalifu.

“Operesheni ya kusaka
wabhalifu inaendelea Jeshi la
Polisi hatuhitaji kuona uhali-
fu unaenea mkoani hapo,”
alisema Kamanda Otieno.

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kutoa taarifa ndani
ya jeshi hilo endapo wa-
naona kuna sehemu uhalifu
unafanyika na watu mbalim-
bali.

“Tunaomba  wananchi
mwendelee kutoa ushiriki-
ano mnapoona kuna uhalifu
unafanyika ili Jeshi la Polisi
liendelee kufanya kazi yake.

Kuhusu suala la watu wa-
naojiita panya road, alisema
kwa upande wa Dodoma
halina nafasi na kuwataka
wananchi kuendelea kuwa
watulivu wakati jeshi hilo
likiendelea na msako wa ku-
wasaka wahalifu.

Nelson Ivan, mmoja wa
majeruhi alisema Kkilitokea
kikundi cha watu na kuva-
mia Mtaa wa Relini uliopo
Kata ya Kizota na kuanza
kuwasachi watu na kupora
vitu vyao.

Alisema tukio hilo lililo-
tokea juzi limezua taharuki
kwa wananchi wa mtaa huo
ambao wameliomba Jeshi la
Polisi kuingilia kati.

“Tumekatwa mapanga na
watu wasiojulikana tunaom-
ba Jeshi la Polisi lifanyie kazi
suala hilo.

Naye Siwajibu Rajabu,
alisema watu walikuwa
wameshika mapanga am-
bayo walitumia kama silaha
za kuwajeruhi katika eneo
hilo.

Askofu Pentecostal aingilia
kati tatizo la ‘panya road’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

AKAMU Mkuu wa Kani-
sa la Pentecostal Holi-
ness Association Mis-
sion Tanzania PHAM
(T), Askofu Julias Bundala, ameitaka
jamii kutoa ushirikiano kwa viongozi
wa mitaa ili kukomesha vitendo vya
uhalifu vinavyofanywa na makundi
ya ‘panya road’.

Rai hiyo ya Askofu Bundala ali-

zungumza na waandishi wa habari
kutokana na kukithiri kwa matukio
yanayofanywa na panya road.

Alisema ni muhimu jamii hususan
wazazi na walezi kutoa ushirikiano
wa kukomesha uhalifu huo kutoka-
na na baadhi ya wanaofanya vitendo
hivyo wanaishi nao kwenye familia
Zao.

“Makundi haya wengi wao ni vi-
jana wenye umri mdogo, wanatoka
kwenye familia za wazazi na walezi
kwa maana hiyo wakitoa ushirikiano

panya road watadhibitiwa na kuko-
meshwa na hali inakuwa shwari kwa
raia wenyewe na mali zao,” alisema.
Alibainisha kuwa kutokana na
kukithiri kwa vitendo hivyo katika
maeneo mbalimbali, hivi sasa watu
wanaishi kwa mashaka makubwa
ya kupoteza maisha yao na kuporwa
mali zao. “Hivyo niombe kwa jamii,
walezi na wazazi tushirikiane na vy-
ombo vya dola kwa kutoa taarifa zi-
lizo sahihi zitakazokamata makundi
hayo na makundi mengine yata-

kayobainika kujihusisha na vitendo
hivyo vya kihalifu,” alisema.

Alisema msaada mkubwa utatoka
kwa jamii kubaini wahalifu.

Pia aliomba viongozi wa ngazi za
mitaa kuanzisha makundi ya ulinzi
shirikishi wa sungasungu ili kuima-
risha ulinzi kwenye maeneo mbal-
imbali.

Alisema jeshi hilo la sungusungu
limekuwa likisaidia kuimarisha ul-
inzi kwenye makazi ya watu na kuko-
mesha vitendo hivyo.

Programu maendeleo sekta maji yazinduliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezindua awamu ya
tatu ya programu ya maendeleo
ya sekta ya maji ya miaka mitano
kuanzia Julai, 2022 hadi Juni, 2026 ili
kufikia maendeleo endelevu ya usi-
mamizi wa rasilimali za maji nchini
inayokadiriwa kugharimu Dola za
Marekani bilioni 6.46.

Akizindua programu hiyo mwis-
honi mwa wiki, Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso, alisema utekelezaji
wa programu hiyo unalenga kushu-
ghulikia kero za awamu zilizopita ili
kufikia malengo ya maendeleo ya
programu kupitia usimamizi na uen-
delezaji wa rasilimali za maji.

Alisema serikali inatambua maji

kama rasilimali muhimu katika ku-
fikia Dira ya Maendeleo ya Tanzania
2025, Mpango wa Maendeleo wa Mi-
aka Mitano Awamu ya Tatu, Ilani ya
Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ya 2020 - 2025 na Malengo ya
Maendeleo Endelevu 2030.

Hata hivyo, alisema kwa kuzinga-
tia mifumo ya mipango ya kitaifa na
kimataifa, afua zote katika sekta ya
maji zinatekelezwa ndani ya progra-
mu ya maendeleo ya sekta ya maji
kwa kipindi cha mwaka 2006 hadi
2025 na inatekelezwa kwa awamu
tatu.

“Utekelezaji wa awamu ya kwanza
ulianza Julai 2009 na kumalizika Juni
2016, awamu ya pili ilianza Julai 2016
na kumalizika Juni 2022 na awamu

ya tatu na ya mwisho imeanza
kutekelezwa Julai 2022 na itakami-
lika 2026,” alisema.

Hata hivyo, alisema baada ya kuka-
milika kwa programu ya maendeleo
yasekta ya maji awamu ya kwanza na
awamu ya pili, wanajivunia mafani-
kio makubwa katika sekta hiyo ikiwa
ni pamoja na maboresho katika usi-
mamizi na uendelezaji wa rasilimali
za maji ikiwamo kuanzishwa kwa
Bodi tisa za maji za Mabonde, Ithibati
ya Maabara saba kati ya 17 za ubora
wa maji, kuimarika kwa kiwango cha
asilimia 72.3.

Alisema ili kuboresha kiwango cha
huduma ya maji mijini hadi kufikia
asilimia 86, uboreshaji wa usafi wa

mazingira wa kaya zilizounganishwa
na mifumo ya majitaka ya umma ka-
tika vituo vya kikanda hadi kufikia
asilimia 13 na uboreshaji wa huduma
za usafi wa mazingira kwa kaya za vi-

Waziri Aweso aliziomba asasi za
kiraia na wadau wote wa sekta ya
maji kuendelea kusaidia sekta ya
maji ambayo ni muhimu katika kue-
ndeleza na kuendesha uchumi wa
kijamii nchini.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga,
alisema pamoja na mambo mengine
programu hiyo inalenga kufikia asil-
ya wananchi wanaopata huduma ya
majisafi na salama ifikapo 2025.
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I
TIC yawahakikishia

leseni wachimbaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WACHIMBAJI wadogo wa
madini kutoka mikoa ya Nyan-
da za Juu Kusini wamehakik-
ishiwa na Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), kupewa leseni
kubwa za uchimbaji kwa wakati
endapo wataongeza nguvu ya
mitaji.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Meneja wa
TIC, Kanda, Venance Mashiba,
alipozungumza na Nipashe
kuhusu mikakati inayofanywa
na kituo hicho kuwawezesha
wachimbaji wadogo ili kunu-
faika na fursa zilizoko kwenye
kituo hicho.

Alisema TIC inaendelea kuwa-
hamasisha wachimbaji wadogo
kutafuta mitaji mikubwa ili
kupata sifa ya kusajiliwa kuwa
wafanyabiashara wakubwa
kama sharti ya kituo hicho ili
kunufaika na fursa mbalimbali
ikiwamo punguzo la gharama
Za Uagizwaji wa vifaa vinavyo-
hitajika kwenye shughuli za
uchimbaji wa madini.

“Mchimbaji mdogo wa madini
hawezi kunufaika moja kwa
moja na fursa zilizoko ndani
ya TIC hadi hapo atapokuza
biashara yake na kuwa mchim-
baji mkubwa, yapo mambo
mengi ambayo tunayasimamia
kwa mchimbaji mkubwa kama
vile kusimamia shughuli zake
za vibali na usajili ndani ya
muda mfupi pamoja na kupata
punguzo la asilimia kwenye
vifaa atavyoagiza nje ya nchi,”
alisema Mashiba.

Alisisitiza kuwa TIC bado
inaendelea kuwahamasisha
wachimbaji wadogo kujiunga
kwenye kituo hicho ili kunufai-
ka na fursa mbalimbali zilizoko
kwenye sekta ya madini kama
vile masoko na unafuu wa
uendeshaji shughuli hizo.

Baadhi ya wadau wa sekta ya
madini wamesema wachimbaji
wadogo bado wanafanya kazi
kwenye mazingira magumu iki-
wamo tozo kutoka mashirika na
taasisi mbalimbali na kusaba-
bisha wasipate faida kwenye
shughuli zao.

Amos Abraham, mchimbaji
mdogo wa madini wilayani
Chunya, alisema endapo seri-
kali itaondoa baadhi ya tozo
itawasaidia kupata faida kuliko
ilivyo sasa na faida yote in-
aishia kwenye kulipa gharama
hizo.

Alisema, Kilio kingine kwa
wachimbaji hao ni serikali
kuwajengea kituo kitakachoku-
wa na jukumu ya kuwasaidia
wachimbaji hao kupimiwa
maeneo yote yenye madini.

Alisema kufanya hivyo
itasaidia kurahisisha shughuli
za upatikanaji na uchimbaji wa
madini na kuokoa uharibifu wa
mazingira unaojitokeza wakati
wa kutafuta madini ya dhahabu
wilayani humo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Benjamin Kuzaga, akitoa ufafafuzi kwa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa, namna magari yatakavyo-
pita kwenye barabara ya mchepuko ya Inyala ambayo imejengwa kwa lengo la kupunguza ajali za mara kwa mara mwishoni mwa wiki. PICHA:

GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

hapo kwa kushirikiana na

wataalamu wa afya, wame-

chukua sampuli kwenye
mwili wa aliyekuwa mwalimu wa
shule ya msingi ya mchepuo wa
Kiingereza Mbuje, Saimon Mtam-
bo kwa uchunguzi kubaini kitu
alichokitumia hadi kukatisha uhai
wake baada ya kutekeleza mauaji
ya mke na watoto wake, hivi kar-
ibuni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Benjamin Kuzaga, alisema
hatua hiyo inalenga kubaini kitu
alichokitumia mwalimu Mtambo
kukatisha uhai wake kutokana na
mazingira ya kifo yalivyotokea.

Alisema sampuli kwenye mwili
wa Mtambo ilichukuliwa kabla
ya kufanya maziko ya mke wake,
Fortunata Abraham (36), aliyeku-
wa mwalimu wa Shule ya Msingi
Tkuti, jijini Mbeya na watoto wake
wawili.

“Licha ya miili ya marehemu
hao wanne kukutwa imeharibika

ndani ya nyumba yao eneo la
Kibumbe, Kata ya Kiwira, wilayani
Rungwe, mazingira ya vifo hivyo
yalionesha mke na watoto wali-
pigwa na vitu butu kwa sababu
tulikuta nyundo na mapanga pem-
beni ya miili hiyo huku kukiwa na
majeraha vichwani,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

“Vilevile, tulikuta kijiko na kitu
kinachodhaniwa kuwa ni sumu
pembeni ya mwili wa mwalimu
Mtambo hivyo katika kuthibitisha
hilo tumechukua sampuli kubaini
ukweli.”

Kuzaga alisema huenda sababu
ya mauaji hayo ni mgogoro wa
ndoa kutokana na kaka wa mare-
hemu Fortunata kudai kuwa mara
kwa mara walipata malalamiko
kuhusu ndoa hiyo.

Kutokana na hali hiyo alisema
uamuzi aliouchukua Mtambo ku-
katisha uhai wa mke na watoto
ni unyama kwa kuwa licha ya ku-
wapo kwa mgogoro wa ndoa yao,
angetumikia busara kushughulikia
suala hilo kuliko kukatisha uhai wa
watoto wake ambao hawakuwa na

hatia.

Aliishauri jamii hususani wana
ndoa wanapopitia nyakati ngu-
mu kwenye familia zao kutumia
wataalamu wa saikolojia ambao
watawasaidia namna ya kukabili-
ana na mambo wanayoyapitia na
kutumia madawati ya kijinsia.

Diwani wa Kata ya Kiwira, Mi-
chael Mwamwimbe, alisema huen-
da mauaji hayo yalitekelezwa wiki
tatu zilizopita kutokana na watu
hao kutoonekana kwa kipindi
kirefu.

Aidha, alisema chanzo kikubwa
cha mauaji hayo ni mgogoro wa
ndoa wa muda mrefu uliokuwa
ukisuluhishwa mara kwa mara
kutokana na tuhuma zilizokuwapo
kuhusu usaliti ndani ya ndoa hiyo.

Aliwashauri wanandoa wengine
endapo kumetokea mgogoro kwe-
nye familia kuhusu ndoa ni bora
ikavunjwa kuliko kuendelea kuvu-
milia na matokeo yake ni kufikia
hatua ya kutoana uhai.

“Ipo haja baadhi ya mitazamo
katika jamii kwamba wana ndoa
hawapaswi kutengana au kuacha-

Sampuli kuchunguzwa sumu
iliyotumika mwalimu Kujiua

na na endapo ikitokea jamii ita-
wachukulia tofauti ikapuuzwa ili
kuokoa maisha ya watu na kulinda
furaha zao kuliko kuvumilia mate-
so, majeraha na kutoana uhai,”
alisema Mwamwimbe.

Aliwataka wanandoa kuwa huru
endapo kuna vikwazo kwenye
ndoa zao ambavyo ni usaliti na
masuala mengine ambayo yana-
kosesha amani kuachana na kila
mmoja kuendelea na maisha yake
kuliko kuendelea kuvumilia au
kung’ang’ania ndoa ambayo tayari
imeingia doa.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Vicent Anney, alisema tayari miili
hiyo ilizikwa wilayani humo na
akatoa rai kwa wananchi kuacha
kujichukulia sheria mkononi ya
kujeruhi au kuua watu kutokana
na migogoro ya aina mbalimbali.

Alisema kila mwananchi anapas-
wa kuheshimu na kulinda haki ya
kuishi kwa mwenzake na kwamba
endapo kuna tatizo ni busara likiri-
potiwa kwenye vyombo vya sheria
kama vile polisi au mahakamani ili
hatua zaidi zichukuliwe.

Kaya 8,000 Mpandapanda zanufaika mradi wa majisafi

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

ZAIDI ya kaya 8,000 rzilizoko
Kata ya Kiwira, wilayani Rungwe,
zimeanza kunufaika na mradi wa
maji wenye thamani ya Sh. milioni
535 ambao unazalisha lita 19,000
kwa siku.

Kiongozi wa Mbio za Mwenge
wa Uhuru kitaifa mwaka huu, Sa-
hili Nyazabara, akizindua mradi
huo, alisema mradi huo unatokana
na fedha za UVIKO-19 ambazo seri-

kali ilitoa kwa ajili ya kukamilisha
miradi mbalimbali ya maendeleo.
Alisema mradi huo umetekele-
(RUWASA), ambao wamewasaidia
wananchi kupata uhakika wa maji
kwenye eneo lao ukilinganisha na
ilivyokuwa awali, licha ya wilaya
hiyo kubarikiwa vyanzo vingi vya
maji, lakini hakukuwa na miun-
dombinu rafiki ya kuweza kupata
majisafi na salama ya bomba.
Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi
Maryprisca Mahundi, alisema vi-
tuo 16 vitasaidia kusambaza hu-

vilivyopo kwenye Kata ya Kiwira.
“Nawasihi wateja wetu ambao
mtapata huduma hii ya maji kuwa
wepesi kulipia ankara zenu za
matumizi ya maji kwa sababu kuna
malalamiko kutoka kwa watendaji
wa hizi mamlaka za maji kwamba
hamlipi kwa wakati bili hali inayo-
sababisha baadhi ya huduma zisi-
boreshwe na kuanza kulalamika
tena,” alisema Mhandisi Mahundi.
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vicent Anney, alisema kuka-
milika kwa mradi huo kutasaidia

wananchi kupata kwa ukaribu
huduma za majisafi na salama ya
bomba na kuchochea shughuli
za kiuchumi kama vile kilimo
cha mboga. Tupelike Alinanuswe
alisema kukamilika kwa mradi huo
kutawezesha mamalishe kufanya
shughuli zao kwa urahisi.

Alisema ana uhakika kwamba
biashara yake itamletea manufaa
kwa kuwa muda mwingi atautumia
kuwahudumia wateja wake na ku-
pata fedha nyingi zitakazomsaidia
kuboresha biashara yake na ku-
tumiza malengo aliyojiwekea.
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‘Sekta binafsi ina mchango Kudhibiti biashara haramvy’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ENEJA wa Sekta Bin-

afsi kutoka Mradi wa

Tuhifadhi Maliasili,

unaoendeshwa na
Shirika la Msaada wa Marekani
(USAID), Elikana Kalumanga
Ngallaba, amesema sekta binafsi
ina mchango mkubwa  kudhibiti
biashara haramu ya rasilimali za
maliasili.

Aliyasema hayo jana Mjini Zanzi-
bar wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya mkutano wa
majadiliano kati ya sekta binafsi na
serikali kuhusu uhifadhi wa rasili-
mali ulioandaliwa na taasisi ya sekta
binafsi Tanzania.

Alisema sekta binafsi ushiriki
wake haukuwa wa wazi katika uhi-
fadhi wa maliasili hivyo wameamua
kuongeza ushiriki wa sekta hiyo
katika usimamizi wa rasilimali za
wanyamapori, msitu na viumbe vya

baharini.

Alisema lazima kuzijengea uw-
ezo taasisi za Kkiserikali na zisizo
za kiserikali katika usimamizi wa
rasilimali Tanzania na kuzuia uhar-
ibifu ikiwamo biashara haramu ya
wanyamapori, misitu na rasilimali
za bahari.

Alisema mkutano huo unaanga-
zia sera na sheria za nchi kwa nam-
na gani zinatumika kuhifadhi rasili-
mali na inapohitajika uboreshaji wa
sera na sheria kuhakikisha usimam-
izi wake unaenda vizuri.

Ngallaba alisema kitu chenye
athari kubwa katika usimamizi wa
rasilimali ni biashara haramu ya
wanyamapori, misitu na viumbe
vya baharini.

Alisema wameanza kutoa elimu
kwa wadau ikiwamo taasisi zinazos-
afirisha abiria na mizigo viwanja vya
ndege kufahamu biashara haramu
ya wanyamapori, misitu na viumbe
vya baharini na wadau hao wana

mchango katika kuzuia biashara
hiyo.

Alisema madhara ya biashara
haramu yapo kiuchumi mfano
utalii ambao zaidi ya asilimia 80
una hitaji viumbe  vya baharini,
misitu na wanyamapori, uharibifu
wa mazingira ya bahari ikiwamo
matumbawe ambayo ni mazalia ya
samaki.

“Baada ya mafunzo haya tunat-
egemea kuongezeka kwa mchango
wa sekta binafsi katika kuchangia
juhudi za serikali katika kupambana
na biashara haramu ili kizazi kijacho
kifaidike,” alisema.

Aidha, alisema biashara haramu
zinazosafirishwa kwa wingi ni kasa
kwa mazao ya baharini ambayo
ina madhara makubwa na viumbe
hivyo vipo katika hatari ya kutowe-
ka hasa ikizingatiwa kuwa viumbe
hivyo vinachangia kukuza sekta ya
utalii.

Alisema kwa upande wa misitu
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Mwenvyekiti wa Nuru Foundation, Zainab Kombo Shaib ambaye ni mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais akim-
beba mtoto Huldat Faki mwenye tatizo la kichwa kikubwa na mgongo wazi alipowatembelea katika nyumba
yao ya matumaini iliyoko Mwanakwerekwe, Wilaya ya Magharibi B Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wadau uchumi wa buluu watakiwa kujadili mafanikio

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu na
Uvuvi, Suleimana Masoud Makame,
amesema wadau wa uchumi wa
buluu wana wajibu mkubwa wa ku-
jadili rasimu ya uchumi huo pamoja
na mafanikio yake.

Aliwataka wadau hao wanaopi-
tia rasimu hiyo kuangalia maeneo
muhimu ambayo yataonyesha
matumizi bora ya bahari ili kuvutia
wawekezaji na kubadilisha uchumi
wa nchi.

Alisema hayo jana wakati akifun-
gua mkutano wa siku moja wa ki-
taaluma wa kupitia rasimu ya uchu-
mi wa buluu uliofanyika mjini hapa.

Alisema endapo rasimu hiyo
itaangalia vipaumbele muhimu
vya serikali kupitia uchumi huo
ikiwamo changamoto ya mabadi-
liko ya tabianchi, matumizi bora ya
nishati mbadala pamoja na kupun-
guza uchafuzi wa mazingira ya ba-
hari itasaidia kuongeza ajira kupitia
rasilimali za bahari.

Pia sera ya uchumi wa buluu

inakwenda kugawa maeneo ya
bahari juu ya mambo muhimu iki-
wamo maeneo ya uvuvi, upandaji
wa mwani na mambo mengine
ili kuifanya bahari kuu kuwa kitu
muhimu katika kufikisha maende-
leo ya uchumi huo.

Alisema kukamilika kwa rasimu
hiyo kutatoa tija na ufanisi wa
utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za matumizi ya rasilimali ya bahari
kupitia taasisi za serikali na binafsi.

Aidha, alisema licha kujadiliwa
kwa rasimu ya uchumi huo, bado
kuna umuhimu mkubwa wa kuitun-
za bahari ili kuiweka salama katika
hali ya uchafuzi wa mazingira na
lengo la uchumi wa buluu kukami-
lika. Kadhalika, alisema Shirika la
Maendeleo la UNDP, limeanza kuo-
na umuhimu wa kuwapo kwa sera
hiyo na ndiyo maana wakawakutan-
isha wadau mbalimbali kutoka Zan-
zibar na Tanzania Bara lengo likiwa
ni kujadili na kufikia mapendekezo
yake.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Aboud Suleiman Jumbe,
alisema sera ya uchumi wa buluu

chimbuko lake ni Zanzibar na ndiyo
maana mkutano huo umefanyika
mjini hapo kuonesha uhalisia wa
jambo hilo.

Alisema wizara yake imejipanga
kuwa na sera hiyo inajadiliwa na
kuwa bora zaidi kwa maendeleo
ya Zanzibar na Tanzania na wana
imani kuwa ikiwa bora maendeleo
makubwa ya uchumi wa buluu yat-
afikiwa.

Kwa upande wake Kaimu Mwak-
ilishi wa Umoja wa Mataifa (UN),
Ofisi ndogo ya Zanzibar, Ambrose
Mugisha, alisema mkutano huo un-
alenga kuleta maendeleo katika sek-
ta ya uchumi wa buluu Tanzania na
utatoa fursa kwa wananchi wanao-
tumia bahari kujua namna sahihi ya
matumizi ya bahari ikiwamo kulin-
da mazingira ya bahari ili kuepusha
kuua viumbe vya baharini.

“Kupatikana kwa sera mad-
hubuti inaenda kuleta mapinduzi
makubwa katika maeneo ya bahari
kulindwa na uchafunzi wa mazin-
gira, kudhibiti kwa viumbe hai vya
baharini na kufanya bahari kuwa
salama wakati wote,” alisema.

kuna milima ambayo ina viumbe
wengi na baadhi vinapatikana kati-
ka misitu ya hifadhi Tanzania pekee
ikiwamo vinyonga.

Alisema kuna ongezeko kubwa
la usafirishaji wa viumbe hao, iki-
wamo faru na meno ya tembo na
wanauawa na kwa sasa wapo katika
hatari ya kutoweka.

“Tuna viumbe wengi sana am-
bao tayari wameshatoweka  ku-
likochangiwa na biashara haramu
ya usafirishaji wa viumbe hivyo,”
alisema.

Hata hivyo, alisema athari ny-
ingine ni mabadiliko ya tabianchi
ambayo yamekwamisha shughuli
za kilimo na watu kujiingiza katika
biashara hizo haramu ili kujipatia
kipato.

Alisema mabadiliko hayo yame-
wafanya viumbe ambao waliokuwa
wakijificha kwenda katika sehemu
zenye harakati za watu na kuuliwa,
mahitaji mbalimbali ambayo vi-

umbe hao wanayahitaji ikiwamo
maji au malisho.

Naye mratibu wa mradi kutoka
sekta binafsi Tanzania, Max Ru-
gaimukamu, alisema sekta binafsi
zina umuhimu wa kuendelea kuz-
ilinda rasilimali ili kukuza utalii na
nchi kupata pato la taifa.

“Tunatarajia matukio makubwa
baada ya mafunzo haya ikiwamo
kuzuia usafirishaji haramu wa wan-
yamapori,” alisema.

Alisema vivutio vilivyopo Tanza-
nia ikiwamo wanyamapori, viumbe
vya bahari vikitoweka utalii utakufa
kwa sababu Tanzania inategemea
sekta ya utalii katika kukuza uchumi
wake.

Washiriki wa mkutano huo, wal-
isema elimu waliyopatiwa ni nzuri
kwa kazi zao hasa ikizingatiwa kuwa
viwanja vya ndege vinatumiwa na
watu mbalimbali na watajua uha-
lali wa usafirishaji wa rasilimali iki-
wamo viumbe hai.

TCRA yahakikisha upatikanaji
mawasiliano uhakika Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIKA kuhakikisha wananchi
wa Zanzibar wananufaika na
fursa zinazopatikana kwenye
mtandao na kukuza uchumi chini
ya falsafa ya kujenga uchumi wa
buluu; Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), imesema kuwa
upatikanaji wa mawasiliano ya
uhakika kwenye visiwa hivyo
utaendelea kuboreshwa ili wa-
nanchi wote wakiwamo wanaoishi
kwenye visiwa vidogo washiriki ki-
kamilifu kujenga uchumi.

Akizungumza jana wakati wa
kampeni ya kuelimisha wananchi
kuhusu fursa zinazopatikana kwe-
nye mawasiliano na matumizi sahi-
hi ya huduma hiyo “Kwea Kidijitali”
iliyofanyika viwanja vya Mapin-
duzi Square, Kisonge, Meneja wa
TCRA Ofisi ya Zanzibar, Esuvatie
Masinga, alisema mamlaka hiyo
imejizatiti upatikanaji wa huduma
za uhakika visiwani humo ili wa-
nanchi washiriki kujenga uchumi
wa buluu kupitia rasilimali zinazo-
patikana baharini.

“Tli wananchi wetu washiriki ku-
jenga uchumi wao binafsi, TCRA
tunasisitiza matumizi sahihi ya
huduma za mtandao kwa kuwa
kwenye anga la kimtandao kuna
fursa nyingi sana; nasi tumejiza-
titi kuhakikisha Zanzibar inapata
huduma zenye uhakika ili tujenge
uchumi wa buluu pamoja,” alise-
ma. Meneja huyo aliwataka wa-
nanchi kuhakiki usajili wa namba
zao za simu zilizosajiliwa kwa ku-
tumia *106# ili kujua uhalali wa
usajili wa laini zao za simu.

“Kukomesha utapeli kwa njia
ya simu, ukipokea ujumbe wa ki-
tapeli hasa ule ‘le pesa tuma kwe-
nye namba hii.. tuma namba ya
mshukiwa wa utapeli huo kwenda
namba 15040 na moja kwa moja
hatua zitachukuliwa,” alisema.

Aidha, alisema TCRA kwa kush-

irikiana na Jeshi la Polisi wanatoa
elimu kwa umma kwa kuwafikia
wananchi kwenye maeneo yenye
mkusanyiko hasa masoko ya
wazi na hadi sasa wamefika ka-
tika mikoa ya Mwanza, Mbeya,
Njombe, Zanzibar, Kilimanjaro na
kampeni hiyo inaendelea kuhakik-
isha wananchi wanatumia fursa
za mtandaoni, kujilinda dhidi ya
utapeli na matumizi yasiyo sahihi
ya mawasiliano.

Akizungumzia kuhusu vijana
wenye bunifu za TEHAMA, alisema
sasa wanaweza kupata rasilimali
adimu za mawasiliano ikiwamo
masafa, kikoa cha DOT TZ na nam-
ba fupi (short codes) bure kupitia
Tume ya Sayansi na Teknolojia,
lengo likiwa kutanua wigo wa vija-
na kushiriki katika kujenga uchumi
wa kidijitali.

“Tunawatolea wito vijana we-
nye bunifu za TEHAMA waji-
tokeze, bunifu hizi ni muhimu
sana katika kuisaidia jamii yetu
na kukuza uchumi wa Taifa letu,
mwenye bunifu asisite kujitokeza,
kwa sasa rasilimali hizi ambazo
awali usingezipata hadi ulipie
sasa watazipata bure, muhimu
COSTECH iwatambue, wasajiliwe
na wapate njia hizi muhimu za
kupitisha bunifu zao katika hatua
ya majaribio kabla hazijaidhin-
ishwa kutumika, wasikae nyuma,”
alisisitiza Masinga. Kwa upande
wao wananchi waliofika katika
eneo hilo, waliipongeza TCRA kwa
elimu waliyoitoa ambayo itasaidia
kukuza uelewa wa matumizi ya
mitandao ambao baadhi ya watu
wanaitumia kinyume na taratibu.

Asha Bakari, miongoni mwa wa-
nanchi hao, alisema elimu hiyo iwe
endelevu kwa sababu teknolojia ya
mawasiliano inaendelea kukua.

TCRA ni Taasisi ya Serikali ili-
yoasisiwa mwaka 2003 kwa lengo
la kusimamia mawasiliano katika
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.
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Mashirika yanayopinga ndoa
utotoni yatakiwa kufika vijijini

Na Julieth MKkireri

MASHIRIKA  yanayojihusisha
na mapambano ya kupinga
ndoa za utotoni yametakiwa
bako kuna matukio mengi ya
wasichana kuozeshwa wakiwa
na umri mdogo.

Wito huo umetolewa mwis-
honi mwa wiki mkoani Dar es
Salam na wadau waliohudhu-
ria uzinduzi wa kampeni ya
kutokomeza ndoa za utotoni
hapa nchini inayoendeshwa na
Shirika la Kuhudumia Watoto la
Umoja wa Mataifa (UNICEF).

Mwakilishi kutoka Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania

L

(BAKWATA), ambaye ni Mwa-
nasheria Mkuu wa Baraza hilo,
Hassana Fatiu, alisema bado
kuna mila na imani hazitambui
kuhusu kuozesha watoto.

“Hata ukitunga sheria namna
gani kama hujawabadilisha
watu kupitia elimu hawawe-
mkawaelimishe na kutokomeze
ndoa za utotoni,” alisema Fatiu.

Sophia Mbeyela, alisema
watu wenye ulemavu ni kati ya
waathirika wa ndoa za utotoni
na wengi wao wanaozeshwa
wakiwa ndani bila kujua hatua
za kuchukua.

Aliomba wataalamu wa
lugha za alama wafikishiwe

UTTITICTC 3
Bank {
Grewing stranger togefher o %

elimu ya kupinga ndoa za uto-
toni ili wakawafikie wenye ul-
emavu wa kusikia nao waweze
kuziepuka.

Mratibu Mkazi wa Umoja wa
Mataifa (UN) Tanzania, Zlatan
Milisic, alisema UN Tanzania
inasaidiana na serikali ku-
tokomeza ndoa za utotoni.

Alisema ni lazima jamii
ishiriki kukemea ndoa hizo
kwa kuwa zinaathiri kuyumba
kiuchumi na kudumu katika
umasikini, vifo vya watoto
wachanga na wa kike wanapo-
jifungua, pia inaongeza vifo vya
wajawazito na kuharibika kwa
mimba.

Katika kampeni hiyo iliyope-
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wa jina la ‘binti’ ambayo ina-
lenga kuungwa mkono kwenye
jamii ilielezwa kuwa msichana
mmoja kati ya watatu anaole-
wa kabla ya kufikisha umri wa
miaka 18.

Wadau waliohudhuria uzin-
duzi huo waliitaka serikali ku-
fanya marekebisho ya Sheria ya
Ndoa ya Mwaka 1971.

Mwakilishi wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF), ambaye
ni Mhariri wa habari, Gazeti la
Mwananchi, Lilian Timbuka,
alisema kampeni hiyo inataki-
mashirika yanayohusika yana-
takiwa kutumia zaidi vyombo
vya habari kuelimisha jamii.

Mkurugenzi wa Hazina wa Tanzania Commercial Bank (TCB), Wenceslaus Fungamtama (kushoto), akikabidhi msaada wa

viti vitano vya mbao pamoja na kompyuta kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani (RPC), Pius Lutumo, kwa ajili ya

kulisaidia Jeshi la Polisi kukabiliana na kudhibiti uhalifu wa makosa ya kimtandao. Wengine ni maofisa wa polisi kutoka

Daraja Wami
kutumika wiki
ijjayo

Na Beatrice Shayo, PWANI

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, amesema
serikali imeridhishwa na ujenzi
wa daraja la Wami mkoani
Pwani na magari yataanza
kupita mwishoni mwa Septemba,
mwaka huu.

Shaka aliyasema hayo jana
alipotembelea mradi wa ujenzi
wa daraja hilo linalogharimu Sh.
bri]l_ioni 75.13 na barabara ungani-
shi.

“Pongezi zetu ziwafikie ma-
kandarasi ndani ya kipindi kifupi
tuliambiwa daraja hili lingeanza
kazi Septemba 20, tukasema
haitawezekana lianze kazi kabla
ya chama kufika hili jambo ni
kubwa,” alisema.

Shaka alisema daraja hilo
limebeba maslahi ya Watanzania
kutokana na kuunganisha mikoa
yote ya Kaskazini na nchi jirani
ya Kenya.

Alisema watakwenda kufungua
uchumi wa ukanda huo kutoka
mikoa ya Kaskazini mpaka Mkoa
wa Dar es Salaam na fursa am-
bazo zitatokana na daraja hilo ni
nyingi hasa kiuchumi.

“Sekta ya usafiri na usafirishaji
itaimarika kuliko ilivyo sasa
kipindi cha nyuma madereva
walikuwa wakikatisha ruti zao
wakihofia usalama wa barabara
hii usalama wa mali zao na wa
watu wao ambao wamekuwa
wakiwatuma kazi,” alisema
Shaka.

Alisema kukamilika kwa daraja
hilo kunatoa uhakika wa maisha
ya wanadamu na wanyama wal-
iokuwa katika eneo hilo.

Vile vile, athari iliyopatikana
kutokana na ufinyu wa daraja
la awali ni mkubwa na Rais
Samia Suluhu Hassan alipoingia
madarakani kulikuwa na maneno
kuhusu daraja hilo na miradi ya

Kituo cha Polisi Kibaha mkoani humo. PICHA: JUMANNE JUMA

mikakati kutokuendelea.

Wenye valbino wapewa mbinu kuinuka kiuchumi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Ustawi wa Jamii Jiji la Do-
doma, Mboni Msantu, amewata-
ka watu wenye ualbino kutumia
fedha wanazosaidiwa kutoka ma-
shirika na taasisi zisizo za Kkiseri-
kali, kuanzisha miradi ili kuinuka
kiuchumi.

Mboni alitoa rai hiyo jana al-
ipozungumza na watu wenye
ualbino kutoka Jiji la Dodoma na

Chamwino wanaofadhiliwa na
Shirika lisilo la Kiserikali la Maen-
deleo na Msaada la Waadventista
Wasabato (ADRA) na mradi wa
ujasiriamali na ajira kwa watu
wenye ualbino (SEEPA).

Kundi hilo limesaidiwa zaidi ya
Sh. milioni 10 kwa ajili ya kuanzi-
sha miradi ya ujasiriamali.

Alisema fedha hizo hazina riba
na wamesaidiwa na wafadhili hao
kwa malengo ya kuwaondolea

ugumu wa kimaisha waliokuwa
nao, hivyo ni muhimu wakabuni
miradi yenye tija.

“Shirika la ADRA na mradi wa
SEEPA kwa pamoja wametoa fed-
ha kwenu ninyi watu wenye ual-
bino kutoka Chamwino na Jiji la
Dodoma, tumieni fursa hiyo kwa
kuzitumia kwa kuanzisha miradi
itakayowaondolea hali ngumu ya
kiuchumi,” alishauri.

Meneja wa Mradi Mikoa ya Do-

doma na Morogoro wa Shirika la
Maendeleo na Misaada la Waad-
vestista Wasabato, Denis Robert,
aliseme fedha zilizotolewa kwa
watu wenye ualbino ni kwa wale
wanaomba kupitia andiko ili wa-
saidiwe fedha kutoka kwao.
Alisema shirika hilo limekuwa
likisaidia kundi hilo kwa kuwapa-
tia elimu ya ujasiriamali ili iwab-
adilishe kimaisha. Mwenyekiti
wa Chama cha Watu Wenye Ual-

bino Mkoa wa Dodoma, Ludovick
Kowo aliwataka waliokabidhiwa
fedha na shirika hilo, kutoziingiza
kwenye bajeti ya matumizi ya
anasa kwa kuwa fedha hizo kutu-
mika kufanyia starehe ni kinyume
cha maelekezo yaliyokusudiwa.

Alisema fedha hizo zilenge ka-
tika kuibua miradi kutokana na
mafunzo waliyopewa ya ujasiri-
amali ili wabadilike na kuinuka
kimaisha.

HEBU KWANZA KABLA HATU-
JAENDA MBALIi, KiBABU KAMA
WEWE NAKUPELEKA WAPII?

DADA JIANDIKIE KAHISTORIA!
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IR Malkia Elizabeth II kuzikwa leo

Biden amwonya
Putin matumizi
va silaha za
nyuklia

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden,

ameionya Russia isitumie silaha za
kemikali au silaha za kimkakati za
nyuklia katika vita nchini Ukraine.

Akizungumza wakati wa maho-
jiano na CBC News, Biden alisema
hatua ya aina hiyo itabadilisha sura
va vita iliyokuwapo kati ya nchi
hizo, tofauti na kitu chochote kile
tangu vita ya pili ya dunia, japoku-
wa hakusema ni vipi Marekani
itajibu iwapo silaha za aina hiyo
zitatumika.

Inaelezwa kuwa Rais wa Rus-
sia Vladimir Putin aliviweka vikosi
vya nyuklia vya nchi yake katika
hali ya tahadhari kutokana na
uvamizi wake nchini Ukraine mwezi
Februari, huku ikidaiwa kwamba
aliwaambia wakuu wa ulinzi ni
kwasababu ya kauli za uchokozi za
Magharibi.

Aidha, kwa mujibu wa vyanzo
vya kuaminika, silaha za nyuklia
zimekuwapo kwa karibu miaka 80
na nchi nyingi tunaziona kama njia
inayotoa hakikisho kwa usalama wa
taifa husika.

Russia inakadiriwa kuwa na
vilipuzi vya nyuklia takriban 5,977,
kulingana na Shirikisho la wanasay-
ansi wa Marekani, ikielezwa kuwa
huwenda isiwe na uwezekano wa
kutumia silaha hizo.

Pia ilibainishwa kuwa silaha za

mbinu za nyuklia ni zile zinazoweza 1

kutumiwa katika masafa mafupi,
tofauti na za kimkakati za nyuklia
ambazo zinaweza kupiga katika
masafa marefu na kusababisha vita
kamili vya nyuklia.

Katika mahojiano aliyofanyiwa
na Shirika la Habari la (CBS) katika
Ikulu ya White House, Rais Biden
aliulizwa ni nini angemwambia
Putin iwapo anaangalia uwezekano
wa kutumia silaha za maangamizi
nchini Ukraine, ambapo alijibu kwa
msisitizo kwamba suala hilo lisi-
fanyike.

Biden aliulizwa pia ni athari zipi
zitakuwa kwa Putin iwapo mstari
huo utavukwa ambapo alijibu
kwamba, “Unafikiri nitakwam-
bia iwapo ninajua ni nini? Bilas
sitakuambia. Itakuwa na athari,”
alijibu. BBC

LONDON, Uingereza

MWILI wa Malkia Elizabeth II una-
tarajiwa kuzikwa leo Westminster
Abbey jijini London, ambapo Rais
Samia Suluhu Hassan na Rais wa
Marekani Joe Biden ni miongoni
mwa viongozi watakaoshiriki katika
mazishi hayo.

Inaelezwa kuwa zaidi ya viongozi
500 wa kigeni wako jijini London
kwa ajili ya kushiriki katika mazishi
hayo ya kitaifa, yanayowakutanisha
viongozi wa ulimwengu wengi zaidi
kuonekana kwa pamoja kwa mion-
go kadhaa.

naelezwa
kuwa zaidi
yavion-
£0zi 500
wa kigg_{li
London
kwa ajili
ya kush-
iriki katika
mazishi
hayo ya
kitaifa.

Kwa mujibu wa BBC, mawaziri
wakuu wa Canada, Australia na New
Zealand tayari wako Uingereza, na
kwamba viongozi wengine wa Ju-
muiya ya Madola wanaotarajiwa
kuhudhuria ni pamoja na Waziri
Mkuu wa Bangladesh Sheikh Hasina
na Rais wa Sri Lanka Ranil Wickrem-
esinghe.

Ilielezwa kuwa India itawakil-
ishwa na Rais Droupadi Murmu, na
kwamba viongozi walioalikwa jana
watapata nafasi ya kutoa heshima
zao za mwisho huko Westminster na
kutia saini kitabu cha maombolezo.

Malkia Elizabeth II, aliyehudumu

Mwili wa Malkia Elizabeth Il ukiagwa kwa mara ya mwisho. PICHA: MTANDAO

muda mrefu zaidi nchini Uingereza,
alifariki Balmoral akiwa na umri wa
miaka 96, baada ya kutawala kwa
miaka 70. BBC

Tanzania,

SERIKALI nchini Tanzania imese-
ma kwamba miradi yote mikub-
wa inayotekelezwa nchini humo
inafuata sheria na kanuni za ki-
mataifa ikiwamo za utunzaji wa
mazingira na kuheshimu haki za
binadamu huku ikifanya miradi
yake kwa manufaa ya wananchi
wake.

Hatua hiyo ilikuja baada ya
Bunge la Umoja wa Ulaya (EU)
kusema kwamba Tanzania na
Uganda zinapaswa kusitisha
mradi wake wa Bomba la Mafuta
Ghafi la Afrika Mashariki lenye
urefu wa kilomita 1,443 kutoka

Ugainda vaikana EU mradi bomba mafuta

Ziwa Albert, Uganda hadi Bandari
ya Tanga nchini Tanzania.

Waziri wa Nishati, Januari
Makamba aliieleza BBC kuwa
Tanzania inazingatia vigezo vya
kimataifa katika miradi yake iki-
wamo ule wa bomba la mafuta
kutoka Uganda mpaka Tanga
nchini Tanzania na kwamba
hakuna kinachokiukwa kama azi-
mio la bunge hilo linavyoeleza.

“Nimefuatilia mapendekezo na
azimio la Bunge la Umoja wa Ul-
aya kuhusu ukiukwaji wa haki za
binadamu na uharibifu wa mazin-
gira, ninaona wameshauri juu ya

mradi na athari zake, serikali ya
Tanzania imefuata taratibu zote
za kuhakikisha haki za watu na
mazingira zinalindwa lakini haku-
na kilichokiukwa.

“Tumelipa fidia wananchi wote
ambao maeneo yao yapo kwenye
eneo la mradi, hakuna yeyote al-
iyelazimishwa au kukamatwa kwa
nguvu, lakini tumefuata kanuni
zote zinazohusu mazingira ili
mradi huu usidhuru mazingira,”
alisema.

Aliongeza kuwa Tanzania ina
kila haki ya kuhakikisha wa-
nanchi wake wananufaika na

rasilimali zilizoko kama ilivyo
kwa nchi zilizoendelea ambazo
wananchi wake wananufaika na
miradi hiyo.

Rais wa Uganda, Yoweri Musev-
eni, alisema nchi hiyo itamtafuta
mwekezaji mwingine wa kufanya
naye kazi iwapo kampuni ya
mafuta ya Total Energies itacha-
gua kusikiliza Bunge la Umoja
wa Ulaya linalozitaka Uganda na
Tanzania kusitisha maendeleo ya
mradi wa bomba la mafuta na gesi
katika nchi hizo mbili za Afrika
Mashariki.

Museveni aliuambia mkutano

mjini Kampala mwisho wa wiki
iliyopita kuwa mradi wa mafuta
utaendelea kama ilivyoainishwa
katika mkataba na Total Energies
na Kampuni ya Kitaifa ya Mafuta
ya China (CNOOC), akieleza kuwa
pipa la kwanza la mafuta litatoka
mnamo 2025.

Bunge la Umoja wa Ulaya Al-
hamisi ya wiki iliyopita, lilionya
kuhusu ukiukwaji wa haki za bi-
nadamu pamoja na hatari ya ki-
jamii na kimazingira inayoletwa
na mradi wa Bomba la Mafuta la
Afrika Mashariki, (EACOP).

BBC
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IKOSI cha timu ya soka ya NMB,
kimeibuka wababe wa Tamasha
la NMB-Bunge Bonanza 2022
‘Kivumbi na Jasho, baada ya
kuichapa timu ya Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, ‘Bunge FC’' kwa
mabao 2-0 katika fainali ya bonanza hilo
iliyopigwa Jumamosi kwenye Uwanja wa
Kilimani jijini Dodoma.
NMB-Bunge Bonanza ni tama-
sha la siku moja la michezo
baina ya timu za Benki ya
NMB na Bunge, lililoanza
kwa matembezi yaliyoongo-
zwa na Spika DK. Tulia Ack-
son na Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Benki ya NMB (ilivoandaa
bonanza hilo), Ruth Zaipuna,
kabla ya timu za kila upande
kuchuana katika michezo
mbalimbali.

Baada ya Bunge SC kufanya vema ka-
tika michezo ya Kuvuta Kamba, Kukim-
biza Kuku, Mpira wa Wavu, Netiboli na
Kikapu kwenye viwanja vya Chinangali
Park, NMB ilikuja juu na kupindua meza
ya matokeo hayo kwa kushinda fainali
ya soka kwa mabao ya Alex Joseph na

UBINGWA

Laurent Kilumanga.

Ukiondoa ushindi huo, NMB-Bunge
Bonanza limefanyika kwa mafanikio
makubwa, huku kila upande miongoni
mwa timu shiriki, ukilitumia tamasha
hilo kufanya mazoezi ya ushiriki wa
matukio tofauti ya kimichezo, yanayo-
husisha timu za NMB na Bunge SC.

Wakati Bunge SC, ikilitumia bo-
nanza hilo kunoa makucha kuelekea
Mashindano ya tisa ya Mabunge ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EALA 2022),
timu za NMB wamelitumia kupasha mi-
suli moto, kujiandaa na Mbio za Hisani
za NMB Marathon 2022 ‘Mwendo wa
Upendo.’

Akizungumza wakati wa bonanza
hilo, Spika Dk. Tulia, alisema wanaami-
ni NMB-Bunge Bonanza 2022 litakuwa
na mchango chanya kwa timu zao, kue-
lekea EALA 2022 na kwamba walipanga
kulipa uzito mkubwa ili kuhakikisha li-
nanufaisha timu zao, kama ilivyokuwa
mwaka jana.

“Mwaka jana tulishiriki Mashindano
ya Mabunge na tuliongoza kwa ujumla,
mafanikio hayo yalitokana na ubora na
uimara wa timu zetu, ambao ulianzia ka-
tika NMB-Bunge Bonanza, na tunaamini
limetupa mazoezi ya kutosha mwaka
huu, kutuwezesha kufanya makubwa
zaidi ya msimu uliopita,” alisema Spika

BONANZA

Tulia.

Kwa upande wa Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Benki ya NMB, Zaipuna alisema
timu zake zimeshiriki bonanza hilo
kama sehemu ya uenyeji wao wa Mbio
za NMB Marathon, zitakazofanyika hivi
karibuni, Mgeni Rasmi akitarajiwa kuwa
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, zikilenga
kukusanya Sh. milioni 600 za kusaidia
matibabu ya kinamama wenye fistula.

“Siku chache zijazo tutakuwa wenyeji
wa NMB Marathon, ndio maana tunali-
tumia bonanza hili kufanya mazoezi,
huku tukiwaomba spika na wabunge
wote, mjitokeze kujisajili ili kushiriki
mbio hizo, zenye lengo la kukusanya
pesa za kutibia kinamama wenye fistula
katika Hospitali ya CCBRT,” alisema.

Licha ya NMB kuibuka na ushindi huo
katika soka, pia ilishinda mchezo wa
kufukuza kuku wanaume, huku timu za
Bunge zikitawala michezo mingine yote.

Katika kikapu wanaume, Bunge ili-
ibuka na ushindi wa pointi 44-40, huku
upande wa wanawake Bunge nao wak-
ishinda baada ya NMB kutoingiza timu
uwanjani.

Michezo Mingine ambayo Bunge
iliishinda NMB ni Kuvuta Kamba (wa-
nawake na wanaume), netiboli 29-4,
wavu wanawake na kufukuza kuku kwa
wanawake.

Spika wa Bunge, DK. Tulia Ackson, akikabidhi kombe kwa timu ya mpira wa miguu ya NMB baada ya kuifunga timu
ya Bunge Sports Club mabao 2-0 katika wa mchezo uliochezwa Uwanja wa Kilimani jijini Dodoma juzi kwenye Bo-
nanza la NMB Kivumbi na Jasho. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth Zaipuna. MPIGAPICHA WETU

Geita Gold:

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutolewa kwenye michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika kwa bao
la ugenini, timu ya Geita Gold imesema
imepambana kiasi cha kutosha na hai-
kutolewa kinyonge, huku ikjifunza vitu
vingi kwenye michuano hiyo.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Mathias
Wandiba, alisema makosa waliyoya-
fanya ya kuruhusu bao ugenini na pia
kuruhusu lingine nchini ndiyo yaliyowa-
gharimu, lakini akiwapongeza wachezaji
wao kwa kupambana hadi mwisho, iki-
toa upinzani mkubwa kwa Hilal Alsahil
SC ya Sudan.

Pamoja na ushindi wa mabao 2-1 kwe-

Tumejifunza kimataifa

nye Uwanja wa Azam Complex, Dar es
Salaam juzi, yakifungwa na Daniel Ly-
anga na Edmund John, haukuweza ku-
wavusha kwenye raundi ya kwanza ya
michuano hiyo, kwani wiki moja iliyopita
ikiwa nchini Sudan ilipoteza kwa bao 1-0,
hivyo matokeo ya jumla kuwa mabao 2-2,
hivyo Hilal Alsahil kunufaika na bao la
ugenini.

“Wachezaji wangu wamecheza vi-
zuri, wamepambana, lakini idadi ya
mabao ndiyo yametuhukumu na kutu-
toa, wachezaji wamejituma, wamefuata
maelekezo, lakini kukubali kuruhusu
bao kwao na hapa dakika ya nne tu ndiyo
imesababisha yote haya. Mwisho wa siku
nawapongeza vijana wangu, wameonye-

sha upinzani, basi tunakwenda kupam-
bana kwenye Ligi Kuu na Kombe la FA,”
alisema Wandiba.

Alisema katika mechi zote mbili, ya juzi
ilikuwa ngumu zaidi, akiongeza kuwa
kipindi cha kwanza vijana wake hawaku-
wa na kasi, lakini cha pili waliongeza kasi
na kuwaweka roho juu wapinzani wao,
ila kwa bahati mbaya imeshindikana.

“Tumejifunza kuwa michuano hii ni
mizito na inahitaji maandalizi makub-
wa kuanzia viongozi, makocha mpaka
wachezaji, angalia mechi hii Sudan si
nchi ndogo kwenye soka hata timu ya
taifa, kwa hiyo tunarudi kusaka tena na-
fasi ya kuiwakilisha nchi, tutarudi tukiwa
tumejifunza mambo mengi,” alisema.

Lusajo sasa
awakimbiza
Mayele, Phiri

Na Cheji Bakari, TANGA

STRAIKA wa Namungo FC, Reli-
ants Lusajo, ameendelea ku-
wakimbiza mastraika wa Ligi Kuu
Bara akiwamo Fiston Mayele wa
Yanga na Moses Phiri wa Simba.

Lusajo juzi alifunga bao pekee
wakati Namungo ikishinda 1-0
dhidi ya Coastal Union ya Tanga
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
iliyopigwa Uwanja wa Majaliwa
mkoani Lindi, hivyo mshambulia-
ji huyo kufikisha mabao matano,
moja mbele ya Mayele mawili
mbele ya Phiri wakati huu ligi
hiyo ikiwa raundi ya nne.

Katika michezo minne ili-
yocheza, Namungo FC imeshinda
michezo mitatu na kutoa sare
mchezo mmoja, hivyo kufikisha
pointi 10 sawa na Yanga iliyopo
kileleni mwa ligi hiyo na Simba
inayoshika nafasi ya pili, zote
zikizidiana kwa tofauti ya mabao
tu.

Mabao ya Lusajo, ndiyo yali-
yotoa mchango mkubwa katika
kuifikisha Namungo katika nafasi
hiyo ya tatu ikiwa na alama sawa
na vigogo hao wa soka nchini.

Lusajo alianza kutupia katika
mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu
Bara Agosti 15, mwaka huu ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam dhidi ya Mtibwa
Sugar wakati timu hizo zikitoka
sare ya mabao 2-2 huku msham-
buliaji huyo akicheka na nyavu
mara mbili dakika ya 33 na 82
ya mchezo huo.

Agosti 19, mwaka huu wakati
Namungo FC ikicheza dhidi ya
Mbeya City Uwanja wa Sokoine
kwa kuipa timu yvake bao pekee
wakati ikishinda 1-0.

Katika mchezo wa mzunguko
wa tatu wa Ligi Kuu Bara, Lusajo
alizichungulia tena nyavu na
kuipa Namungo FC ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting
katika Uwanja wa Majaliwa kabla
va juzi kuitungua Coastal Union.
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SKRINIAR AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City imejiun-
ga na Tottenham na Chelsea kumfua-
tilia mlinzi wa Inter Milan na Slovakia,
Milan Skriniar mwenye umri wa miaka
“ 27 (Sun)

JORGINHO AFIKIRIWA BARCA

BARCELONA wanafikiria kumsajili nyota wa Chel-
sea, Jorginho msimu ujao wa majira ya joto, wakati
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 raia wa
Italia atakapokuwa huru. (Mirror)

WALKER ASUBIRISHWA CITY

.o i

MANCHESTER City watasu-
biri hadi baada ya Kombe la Dunia
kufungua mazungumzo na mlinzi,
Kyle Walker mwenye umri wa miaka
32, ili kuongeza mkataba mpya.
(Star)

LUKAKU KUACHIWA CHELSEA

CHELSEA ipo tayari kufikiria dili la mshambuliaji
wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka
29, kuhusu kuhamia moja kwa moja Inter Milan,
ambako kwa sasa anacheza kwa mkopo. (CalcioMer-
cato)

FRANK KUMRITHI RODGERS

KLABU ya Leicester City inaweza ku-
fikiria kumchukua kocha wa Brentford,
Thomas Frank kama wakiachana na
Brendan Rodgers. (Telegraph)

TSYGANKOV AWINDWA

KLABU ya Newcastle United inafikiria kumsajili
winga wa Dynamo Kyiv, Viktor Tsygankov katika diri-
sha la Januari, lakini Borussia Dortmund, RB Leipzig,
Wolves na West Ham pia zinamwania mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 raia wa Ukraine. (Jeunes
Footeaux)

DIABY NA LEVERKUSEN

KLABU ya Bayer Leverkusen iko '
tayari kumwachia winga, Moussa Dia- (&
by mwenye umri wa miaka 23, ambaye
anawaniwa na Chelsea, Tottenham,
Arsenal, Manchester City na Newcastle
United. (90min)

i,

GRIEZMANN AMULIKWA UTD

MANCHESTER United inaweza kuangalia uwezeka-
no wa kumsajili fowadi wa Barcelona mwenye umri
wa miaka 31, Antoine Griezmann, Januari. (Daily
Express)

GOMES ATAJWA LIVERPOOL

KLABU za Liverpool na Manchester
United zinamwania kumsajili kiungo
wa Flamengo mwenye umri wa miaka
21, Joao Gomes katika dirisha la Janu-
ari. (CalcioMercato)

OBLACK KUMRITHI DE GEA

MANCHESTER United wanamtaka golikipa wa
Slovenia na Atletico Madrid, Jan Oblak, 29, ili kuziba
nafasi ya David de Gea. (Jeunes Footeaux via Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

-TRICK KWA

® @ @ llikuwa utendaji wa hali ya
juu, jinsi ninavyocheza, naweza
kufanya vizuri zaidi kuliko...

LONDON, England

ON Heung-min alihisi “ame-
wakatisha tamaa” wachezaji
wenzake wa  Tottenham
Hotspur kabla ya kufungua
akaunti ya mabao msimu huu kwa
hat-trick ya kuvutia dhidi ya Leices-
ter City, Jumamosi.
Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Korea
Kusini aliingia akitokea
benchi katika Kipindi
cha pili cha mchezo huo
wa Ligi Kuu England na
kufanya vema katika
mchezo ambao wali-
ibuka na ushindi wa
mabao 6-2 dhidi ya
‘Mbweha’ hao.

Baada ya kubadilishwa kwenye
kikosi cha kwanza na Dejan Ku-
lusevski, uchezaji wa Son kama
mbadala ulikuwa ukumbusho wa
kipaji chake kwa wakati unaofaa.

Katika mechi nane zilizopita
msimu huu, zikiwamo mbili za Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Son alishindwa

kufunga na alitoa pasi moja pekee.

Akizungumza baada ya mch-
ezo huo, alisema kitendo hicho
kilimuacha na hisia, baada ya wiki
kadhaa za kuhisi ameiangusha
klabu.

“llikuwa utendaji wa hali ya juu,”
alisema Son akiiambia Sky Sports.

“Jinsi ninavyocheza, naweza
kufanya vizuri zaidi kuliko nili-
vyofanya. Nilikata tamaa, nilitaka
kufanya kila niwezalo kwa ajili ya
timu. Nitajitahidi kufanya hivyo
ninapocheza.

“Ninapata hisia. Kumekuwa na
usaidizi wa ajabu, na mara zote
nimekuwa nikijisikia kama nime-
wakatisha tamaa wachezaji wen-
zangu na mashabiki kwa uchezaji
wangu. Wamekuwa wakiniunga
mkono kila mara.”

Mchezo huo wa Son ulimfanya
kuwa mchezaji wa saba katika his-
toria ya mashindano hayo kufunga
hat-trick baada ya kuingia kama

mchezaji wa akiba, na kuisaidia
Tottenham kuwa kileleni mwa jed-
wali na Manchester City, ingawa
wanatofautiana mabao.

Wakiwa na pointi 17 katika mechi
saba na rekodi ya kutopoteza ya
kuanza msimu huu, vijana hao wa
kocha Antonio Conte wamekuwa
na mwanzo wao bora wa msimu
wa Ligi Kuu England.

Na Conte raia wa Italia hakika
alifurahi kumuona Son akifungua
ukurasa, huku akisema: “Nina fura-
ha sana kwa Sonny leo (juzi), ana-
jua ninachofikiria kuhusu mchezaji
huyo.

“Nilimwambia, ‘ikiwa utafunga
mabao matatu ndani ya dakika 30,
labda tunaweza kuwa bora zaidi,
lakini nilikuwa natania.

“Nina bahati, nina kundi zuri la
wachezaji, ambao ni watu wazuri
sana. Inabidi tuanze kufikiria kwa
njia tofauti ikiwa tutapiga hatua in-
ayofuata.”
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MANCHESTER, England

ACK Jack Grealish alimshukuru Pep
Guardiola baada ya kufunga bao lake
la kwanza msimu huu katika ushindi
wa mabao 3-0 wa Manchester City

idi ya Wolves, akikiri wakosoaji wali-
kuwa sahihi kuhoji uchezaji wake.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England
alifungua akaunti yake kwa kampeni hiyo
baada ya sekunde 55 akiwa pale kwenye
dimba la Molineux alipotumia mguso wa
mwisho kwa krosi ya Kevin De Bruyne.

Grealish, ambaye alitikisa nyavu mara
sita katika msimu wake wa kwanza akiwa
City baada ya kuhama kutoka Aston Villa
kwa pauni milioni 100, alitolewa katika da-
kika ya 58 ya ushindi wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Borussia Dortmund katikati
ya wiki.

Alifurahi kuanza akifunga bao lake la
kwanza tangu sare ya mabao 2-2 na West
Ham Mei mwaka huu na anatumai kuen-
delea kulipa imani ya Guardiola.

“llikuwa ni muda mrefu kuja na ni nzuri
kutoka kwenye alama,” alisema Grealish
akiiambia BT Sport.

“Ni kweli, watu wamekuwa wakiuliza
maswali, natakiwa kufunga zaidi na ku-
pata pasi nyingi za mabao.

“Siku zote nitakuwa na watu wanaozun-
gumza juu yangu na fedha ambazo zilitu-
mika kuninunua, lakini kazi yangu yote
sijafunga mabao ya kutosha. Nataka kuon-
geza hilo kwenye mchezo wangu.

S\

KOCHA Mkuu wa Bar-
celona, Xavi anaamini
“kila mtu yuko tayari”
wakati  aliposhuhudia
umuhimu wa wachezaji
wa kikosi chake baada
ya ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Elche ili-
yokuwa na wachezaji
10 uwanjani pale Camp
Nou.

Bao la Memphis De-
pay na mabao mawili
ya Robert Lewandowski

yaliifanya Barca kuibuka
na ushindi wa tano kati-
ka mechi sita za kwanza
za LaLiga.

Pointi hizo tatu ziliwa-
fanya kuwa kileleni mwa
jedwali kabla ya mechi
ya jana Jumapili ya Real
Madrid na Atletico Ma-
drid na Xavi anaamini
kuwa kila timu imejian-
daa vema msimu huu.

“Sisi ni kikosi kipana,
ambacho kila mmoja
anafanya mazoezi vi-
zuri. Kila mtu amejian-

SportPesa | ®manp|

‘Kila timu imejiandaa kushinda’

BARCELONA, Hispania

daa na kuunganishwa
wakati timu inapohitaji,
na hilo ndilo muhimu,”
alisema Xavi.

“Ni mwaka wa
kawaida na ratiba ngu-
mu. Hatutapumzika kwa
wiki chache, na tunahi-
taji kila mtu. Ni juu ya
kuunda kikundi. Yeyote
anayecheza, timu iko
kwenye jukumu.

“Tuna mengi ya ku-
chagua na mwishowe
vikosi ndivyo vinashin-
da mataji.”
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KUTINGA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AADA ya kufanikiwa kutinga
raundi ya Kwanza ya Kombe
la Shirikisho Afrika kwa mara
ya kwanza katika historia
yake, timu ya Kipanga FC ya Zanzibar,
imesema lengo lake ni kufika hatua
ya makundi ya michuano hiyo msimu
huu.
Kipanga juzi iliitoa Al Hilal
FC Wau ya Sudan Kusini
kwa mikwaju ya penati 4-3
katika mchezo wa marudi-
ano wa michuano hiyo uli-
opigwa Uwanja wa Amaan,
Zanzibar.

Hatua hiyo ya mikwaju ya penalti
ilichukua nafasi yake baada ya mechi
kumalizika kwa sare bao 1-1 kama ilivy-
okuwa mchezo wa kwanza wa ugenini

kwa Kipanga uliopigwa Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam am-
bao Al Hilal FC Wau waliutumia kama
dimba lao la nyumbani kikanuni kuto-
kana na hali ya usalama nchini kwao
kutokuwa shwari.

Kipanga licha ya kushiriki michuano
ya kimataifa kwa miaka mingi, haijawa-
hi kuvuka hatua ya awali, hivyo msimu
huu kutinga raundi ya kwanza ni histo-
ria kubwa kwao.

Akizungumza na gazeti hili kwa
furaha, Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Khamis Hassan alisema ni furaha kwa
kutimiza lengo lao la kwanza, hivyo
watahakikisha wanasonga mbele kati-
ka michuano hiyo ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Alisema hatua ya kwanza wame-
maliza na sasa wanasubiri kukutana na
Club Africain ya Tunisia kati ya Oktoba
7-9, mwaka huu, ambapo wataanzia ny-

CAF

umbani katika Uwanja wa Amaan.

Hassan alisema malengo makubwa
ya timu hiyo ni kuhakikisha inafika
hatua ya makundi katika michuano
hiyo ya kimataifa ili kuzipa hamasa
timu nyingine za Zanzibar ziweze
kufanya vizuri zinapopata nafasi ya
kuiwakilisha nchi katika mashindano
hayo.

Aidha, alisema kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo imekuwa kama
mshtuko kwa mashabiki wa soka Zan-
zibar kwani mara nyingi walizoe kuona
timu zao zinazowawakilisha katika mi-
chuano ya kimataifa zikiishia hatua ya
awali.

Hata hivyo, alisema kwa sasa timu
hiyo inaendelea na maandalizi ya
mechi za Ligi Kuu Zanzibar pamoja
na mchezo huo dhidi ya Club Africain,
ambayo yenyewe imeanzia moja kwa
moja hatua ya Kwanza.

WETU HUU...

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele na kiungo Feisal Salum ‘Fei Toto' katika harakati za kuwania kufunga
dhidi ya wachezaji wa Zalan FC ya Sudan Kusini kwenye mchezo wa awali mkondo wa pili wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Yanga iliibuka na ushindi wa mabao

5-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbeya Kwanza yaanza vema Championship

h Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 2-1 ugenini dhidi ya

Gwambina, umeifanya timu ya Mbeya
i Kwanza iliyoshuka daraja msimu huu

kuanza vema Ligi ya Champioship kwe-
nye harakati za kutaka kurejea tena Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kwenye moja kati ya mechi za ufun-
guzi wa ligi hiyo iliyoanza juzi kwenye
viwanja mbalimbali nchini, Mbeya
Kwanza ilikuwa Uwanja wa Gwambina
juzi na kuwaduwaza wageni ikipata
ushindi huo, huku timu nyingine iliyo-
shuka daraja msimu huu Biashara Unit-
ed ikianza vibaya kwa kuchapwa bao

1-0 dhidi ya Fountaine Gate kwenye
Uwanja wa CCM Gairo, Morogoro.
Maafande wa JKT Tanzania ambao
nusura wapande Ligi Kuu msimu huu
kabla ya kutolewa kwenye mechi ya
mchujo dhidi ya Prisons, walianza
vema kampeni yao ya kutaka kure-
jea kwenye Ligi Kuu kama ilivyokuwa
miaka kadhaa iliyopita, ilipoiangamiza
Copco mabao 2-0, mechi ikichezwa
Uwanja wa Meja Isamuhyo, Dar es Sa-
laam.
Mwanza, Pamba 1hpata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya KenGold, African Sports
ikilazimishwa sare ya bao I-1 nyumbani,

Mkwakwani dhidi ya Green Warriors
na Mabingwa wa Jamhuri ya Muunga-
no mwaka 1982, Pan African, ikiwabana
mbavu nyumbani Ali Hassan Mwinyji,
Tabora mwenyeji Kitayosce.

Mashujaa ikiwa Lake Tanganyika,
Kigoma, ililazimishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya Transit Camp, huku Mbuni
FC ya Arusha ikiisasambua Ndanda FC
mabao 3-0 kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid.

Baada ya mechi za raundi ya kwanza
kukamilika, Mbuni FC iko kileleni ikiwa
na pointi tatu na mabao matatu, huku
Mbeya Kwanza ikishika nafasi ya pili
kwa pointi tatu na mabao mawili.

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -19/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID MICHEZO 1 X 2

KF Ferizaj vs KF Ballkani

Besa vs Apolonia Fier

CA River Plate (Arg) vs San Lorenzo de Almagro Res

Kukesi vs Partizani Tirana
NK Bistrica vs NK Rogaska

CA Aldosivi Reserve vs Arsenal FC Reserve

Velez Sarsfield Reserve vs CA Tigre Reserve

Atletico Tucuman Reserve vs Argentinos Juniors Reserve

Velez Mostar vs FC Sarajevo

Al-Yarmouk vs AL Karmel

Kolubara vs Novi Pazar

Urartu vs Pyunik Yerevan

Ullensaker/Kisa vs Valerenga IF 2

Ahi Nazareth vs Hapoel Acre
Rosenborg BK 2 vs Kolstad

Hapoel Rishon Lezion vs Ironi Tiberias
Aalesund 2 vs Molde FK 2

Lorenskog vs Stromsgodset 2

Sonderjyske vs Vendsyssel FF

FC Trollhattan vs Ljungskille

Sarpsborg Sparta 2 vs Follo

RW Essen vs Saarbrucken
Stabaek Fotball 2 vs Grei

CD Feirense vs Oliveirense

Urozhay Krasnodar vs Arsenal Tula
FK Haugesund 2 vs Djerv 1919
SC Kfar Qasem vs Maccabi Jaffa
Sandnes UIf 2 vs Viking FK 2
FC Rad vs Macva Sabac
Umea IK W vs Pitea W

Radnicki Nis vs Spartak Subotica

Vittsjo W vs Linkopings W
St Truiden U21 vs Westerlo U21
Oostende U21vs AS Eupen U21
Argesul Pitesti vs CFR Cluj

Waasland Beveren U21vs Kmsk Deinze U21
RWD Molenbeek U21vs Lommel U21

Deportivo Riestra vs Brown Adrogue

Ready vs Kjelsaas 2

Alessandria vs AC Reggiana
CA Fenix vs Los Andes

Lujan vs Deportivo Laferrere

Sportivo Barracas vs Deportivo Paraguayo

Tenerife vs Malaga

Concarneau vs FC Versailles 78
Stjarnan W vs Throttur Reykjavik W

Arsenal Sarandi vs Aldosivi

Real Santander vs Chico
CA Boston River vs Danubio FC

Ayacucho vs Alianza Atletico

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Augustine Okrah, akiwatoka mabeki wa Nyasa Big Bullets ya
Malawi kwenye mechi ya awali mkondo wa pili ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa jana na wenyeji kushinda 2-0, hivyo kusonga mbele kwa jumla ya mabao
4-0 kutokana na mchezo wa kwanza kupata matokeo kama hayo ugenini. PICHA: SIMBA

Phiri aivusha Simba CAF

Na Adam Fungamwango

TRAIKA raia wa Zambia, Moses
Phiri,
kutoka Zanaco amefunga mabao

UKURASA 21

Mayele aahidi makundi

CAF, Nabi awageukia

Na Saada Akida

LICHA ya kikosi chake
kutinga kwa kishindo
kwenye raundi ya
kwanza ya michuano ya

Ligi ya Mabingwa Afrika,

Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi amese-
ma hajaridhishwa na
kiwango kilichooneshwa
na safu yake ya ush-
ambuliaji, lakini straika
hatari wa timu hiyo,
Fiston Mayele, akaahidi
kuifikisha klabu hiyo
hatua ya makundi.

Yanga juzi iliibuka
na ushindi mnono wa
mabao 5-0 dhidi ya Za-
lan FC ya Sudan Kusini,
hivyo kuitoa timu hiyo
kwa jumla ya mabao
9-0 kutokana na ushindi
wao wa awali wa 4-0,
huku Mayele akifunga
hat-trick katika kila
mchezo wa mechi hizo
mbili.

Lakini Nabi amesema
ana kazi kubwa katika
hatua inayofuata kwa
wachezaji wake kuwa
makini kutumia na-
fasi wanazotengeneza

kulingana na wapin-
zani watakaokutana nao
katika hatua inayofuata
ya michuano ya Ligi ya
Mabingwa.

“Kama tungecheza na
timu imara zaidi halafu
tukafanya uzembe kama
huu lazima ingetugha-
rimu tumetengeneza
nafasi nyingi za wazi
hasa kipindi cha kwanza,
l[akini washambuliaji
wangu wameshindwa
kuzitumia hii ni mbaya
na haijanifuraisha tuna-
paswa kubadilika.

Lakini Mayele alisema:
“Nashukuru kwa kufunga
hat-trick mbili, nashuku-
ru Mungu na timu nzima,
benchi la ufundi pia, tu-
lipambana wote Mungu
akanisaidia, tutaendela
kupambana na mimi
nitaendelea kupambania
Yanga vetu ili isonge
mbele. Najua imebaki
mechi moja tuingie kwe-
nye makundi kwa hiyo
nawaomba Wanayanga
waje kwa wingi, mwaka
huu wachezaji tutapam-
bana sana ili kuweza
kupata kitu kizuri”.

® ® ® Ni wakati Chama na Okrah wakifanya makub-
aliyesajiliwa msimu huu Wa dhidi ya Big BUlletS 9 Sasa kllWElVaa...

mawili akiiwezesha Simba kutinga
raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Nyasa Big Bullets, mechi ikichezwa
jana Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.
Phiri, ndiye aliyefunga bao
la kwanza Septemba 10,
mwaka huu kwenye Uwanja
wa Bingu Mutharika, Lilongwe
nchini Malawi, Simba ilipopa-
ta ushindi kama huo na
kuifanya kusonga mbele kwa
jumla ya mabao 4-0.

Kwa ushindi huo, Simba sasa itacheza
mechi ya raundi ya kwanza na mshindi
kati ya Red Arrows ya Zambia na Primeiro
de Agosto ya Angola.

Ni matokeo yaliyofanya Tanzania iwe
na timu nne kwenye raundi ya kwanza,
baada ya Yanga kuitoa Zalan FC kwa jumla
ya mabao 9-0, Kipanga kuiondoa Al Hilal

Wau ya Sudan Kusini kwa mikwaju 4-3 ya
penalti, huku Azam yenyewe ikiwa im-
epita moja kwa moja kwenye raundi hiyo.

Dakika ya kwanza tu, tayari Simba ili-
kuwa imeshafika kwenye lango la Nyasa
Big Bullets, Chama akijichanganya mwe-
nyewe kutokana na pasi safi aliyopata
kutoka kwa Augustine Okrah, kabla ya
mabeki wa timu hiyo kuufagia mpira huo
kwenye neo la hatari.

Kibu Denis aliingia na mpira kwenye
eneo la hatari la wapinzani wao na kutoa
pande kwa Phiri ambaye shuti lake lili-
wababatiza mabeki wa Nyassa Big Bullets
na kutoka nje kuwa kona ambayo haiku-
zaa matunda.

Mohamed Hussein “Tshabalala’ angeku-
wa makini angeweza kuipatia Simba bao
dakika ya 15 baada ya kuupokea mpira
mrefu kwa kifua uliopigwa na Henock In-
onga, kabla hajamzidi mbio John Lenjesi,
lakini alipiga shuti ovyo ambalo lilitoka
nje ya lango.

Kuona mashambulizi yanazidi, Nyasa
Big Bullets ilifanya mabadiliko ya mapema
kwa kumtoa Alick Lungu na kumuingiza
Chimwemwe Idana.

Hata hivyo, bado haikuwa dawa kwani
Simba iliendelea na mashambulizi mfu-
lulizo, Kibu akipaisha mpira karibu na
lango baada ya krosi ya Okrah dakika ya
27, ndipo dakika moja baadaye bao lilipo-
patikana.

Mabeki waliokoa hatari kutoka kwa
Adepoju Babatunde, na mpira mrefu
ulipigwa kutoka langoni ulimkuta Cla-
tous Chama ambaye alipiga pasi mpeny-
ezo kwa Mzambia mwenzake iliyotangulia
mbele na akawazidi mbio mabeki wa
Nyasa Big Bullets kabla ya kuukwami-
sha mpira wavuni kulia kwa kipa Clever
Mkungula.

Dakika tano baada ya mapumziko, Phiri
alipachika bao la pili ambalo mazingira
yake yakifanana na la kwanza.

Baada ya kuokoa shambulizi la Idana,

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ulipigwa mpira mrefu ambao Okrah ali-
fanikiwa kuumiliki akiwa katikati ya ma-
beki, akamweka mfungaji ambaye naye
alimrudishia, kabla ya kumpasia tena.
Akiwa nje kidogo ya eneo la hatari, Phiri
aliingia ndani kidogo na kuachia shuti la
mguu wa kushoto lililokwenda moja kwa
moja wavuni.

Kocha Juma Mgunda alifanya mabadi-
liko kwa kumtoa Inonga, Phiri, Kibu na
Okrah, nafasi zao zikachukuliwa na Pape
Sakho, Dejan Georgijevic, Nelson Okwa na
Mohamed Ouattara.

Dakika za mwisho Nyasa Big Bullets
ilionekana kuamka na kufanya masham-
bulizi na kupiga mashuti kadhaa kupitia
kwa Ernest Peter na Antony Mfune, lakini
Aishi Manula alikaa imara na kuokoa ha-
tari hizo.
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