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Samia aonya majaji,

mahakimu kujifanya

miungu utoaji haki

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewataka majaji
na mahakimu nchini, kuacha kuwa miungu watu
katika utoaji wa hukumu na kuwataka watende
haki kwa misingi ya sheria na Katiba ya nchi.

Pia, amewasihi wakati huu wanapoanza mwa-
ka mpya wa mahakama, wazikague nafsi zao na
dhamira kwa kudhamiria daima kukaa kwenye
upande wa haki.

Rais Samia, alisema hayo jana jijini hapa,
wakati akifunga maadhimisho ya Siku ya Sheria
Tanzania, yaliyofanyika kwenye viwanja vya Chi-
nangali.

“Niwakumbushe mwaka 1984 Mwalimu Julius
Nyerere akihutubia kwenye mkutano wa majaji
na makimu, aliwaasa watumishi kwa wakati huo
kwa kuwaambia kwamba jaji au hakimu ni dha-
mana ambayo inataka uadilifu na nidhamu yako
isitiliwe shaka hata kidogo hiyo ndio sifa ya kuwa
jaji au hakimu.

“Nami niungane na kauli hiyo na niseme
kwamba kazi ya kutoa haki ni kazi ya Mwenyezi
Mungu, ambaye mbali na utoaji haki yeye ana jaa-
la na kudra ambavyo pia huvitumia kumkadiria
mwanadamu,” alisema Rais Samia.

Aidha, alisema majaji na mahakimu ni mawaka-
la wa utoaji haki duniani, lakini wamenyimwa
jaala na kudra na kwamba wanapaswa kufanya
kazi zao kwa kufuata makubaliano ya Katiba na
Sheria za nchi kama zilivyowekwa.

“Niwasihi sana, niwaombe sana tusiwe mungu
watu hatuna sifa ya kudra wala jaala tutoe haki
kwa misingi ile ambayo tumekubaliana na tumei-
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alisisitiza Rais Samia.

Aidha, alisema kutokana na kazi nzuri :
iliyofanyika hivi sasa kwenye haki ji- :
nai ipo haja ya kuweka nguvu kwenye :
: zotegemea misaada hiyo.

Alisema kuwekeza nguvu kwenye haki :
madai kutasaidia serikali kutekeleza kwa :
ufanisi Dira ya Maendeeo ya Taifa ya :
¢ amesema tangu Oktoba, 2024, walianza

Alisema ili kufanyika hilo mahakama :
pamoja na wadau wengine wanapaswa
kujipanga kwenye utekelezaji wa dira :
: kuanza dawa, mradi ambao ungekami-

Pia, alisema kutokana na uwekezaji :
kwenye haki jinai kwa mwaka 2024, :
jumla ya mashauri 172,301 yalisajiliwa :

upande wa haki madai.

Mwaka 2050.

hiyo.

na kumalizika kwa kutumia mfumo wa

Mwanzo.

mtandao katika mahakama za wilaya

alisema.

mashauri ya jinai nchini.

go mahakama nchini.

Hamza Johari,

mwaka 2050 ili zikidhi mahitaji ya sasa.

Hamza alisema ili Dira ya Maendeleo
ya Taifa ya 2050, ifanikiwe ipo haja ya :
kuboreshwa kwa sheria ili ziendane na :

kasi ya dira hiyo.

alisema Hamza.

siri kutoka lugha ya Kingereza kwenda
Kiswahili.

Mwabukusi alisema chama hicho kitaen-
jalamba asali.

Mwambukusi,

wamepewa rushwa ama pesa ili ku-
wafunga midomo.

jenga taifa na kumhudumia Mtanzania.

: nye hii miradi,
: wataalamu wa afya na wamekuwa wak-

Naye Rais wa Chama cha Wanashe- :
ria Tanganyika (TLS), Wakili Boniface :

Wadau wataja athari

miradi ya afya kusitishwa

Na Christina Mwakangale

WADAU wa afya nchini wametaja

makundi yatakayoathirika na uamuzi
: wa kusitishwa ufadhili wa miradi ya
weka kisheria na kikatiba, niwasihi mna- :
vyo anza mwaka mpya wa mahakama :
kagueni nafsi zenu na dhamira zenu :
daima chagua kukaa upande wa haki,” :

afya, ukiwamo wa Mpango wa Dharura
wa Rais wa Marekani wa kukabiliana
na Ukimwi (PEPFAR), ni wanaoishi na
maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi.
Wengine ni waraibu wa dawa za
kulevya pamoja na kudorora kwa uchu-
mi wa sekta binafsi, kutokana na kundi
kubwa kuajiriwa na taasisi na asasi zili-

Akizungumza na gazeti hili, Mkuru-
genzi wa Kituo cha Life and Hope So-
ber House (LHRO), Al-Karim Bhanji,

kutekeleza kuwaibua waraibu wa dawa
za kulevya, kuwapeleka kliniki za metha-
done, kupima VVU, Kifua Kikuu (TB) na

lika Septemba, mwaka huu.
“Sisi LHRO, kwa mradi tulioyoitekeleza
upande wa Dar es Salaam, tuliyofanya na

: MDH na Bagamoyo THPS imetuathiri,
mtandao katika ngazi ya Mahakama za :
: mpya ambao ulianza mwezi wa 10, 2024.

“Aidha, jumla ya mashauri 17714 yal- :
isikilizwa na kumalizika kwa njia ya :
: rugenzi.
hadi mahakama kuu ambapo baadhi ya :
wadaiwa na mashahidi walitoa ushahidi :
wao kwa njia ya mtandao jambo am- :
balo hapo zamani ilikuwa kama ndoto,” :
: kabla ya taasisi hizo kujiandaa na kwam-

Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibra- :
him Juma, alisema migogoro ya ardhi :
imekuwa ni sehemu kuu inayozalisha :
¢ husika.

Alisema kama eneo la ardhi litawekwa :
sawa litasaidia kupunguza mashauri ya :
jinai nchini, lakini pia kuipunguzia mzi- :

kwa sababu tulikuwa katika mkataba

“Kusitishiwa ina maana wafanyakazi
wote pamoja na mimi mwenyewe mku-
Unakuta hatuwezi kwenda
kuibua waraibu wapya kwenye maskani,
ili tuwapeleke katika kliniki za ‘metha-
done’.

Alisema hatua hiyo imekuja ghafla

ba ipo haja ya uamuzi kama huo kufikiri-
wa mara mbili hasa mfadhili ambaye
ni Marekani, pamoja na serikali za nchi

“Kuna wenzetu ambao wanakunywa
dawa za ARVs, hatujui hatima itakuwaje,
jjapokuwa wamesema watatoa nafuu.

: Vilevile tunaamshwa kwamba kuwa na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, :
alisema watafanya :
marekebisho ya sheria zote ambazo haz- :
iendani na Dira ya Maendeleo ya Taifaya :

mpango B kuwa na vyanzo vya mapato
kwa masuala haya, ili kupata ufadhili
kutoka ndani, tukopeshwe, tuendelee na
kazi tuliyoianza,” alisema.

Paul Makuri, mdau wa afya, alisema
eneo la huduma za afya mfadhili mkub-
wa ni PEPFAR, kwa ajili ya VVU, TB na
Malaria katika utoaji wa dawa, huduma

: za upimaji na ufuatiliaji wa wagonjwa

“Ili kufikia malengo ya Dira ya Maen- :
deleo ya Taifa ya 2050 ipo haja kufanyi- :
ka kwa maboresho ya sheria ili zikidhi :
matakwa na dira badala ya kukidhana,” :

pamoja na kufanyika utafiti.
“Akisimamisha msaada huduma zi-

tasimama hasa za kitaalamu, ili watu

wafikiwe, sasa zitapatikana huduma kwa

¢ gharama kubwa, ambazo wengi hawata-

Kadhalika, alisema katika kipindi cha :
kuanzia Julai hadi Desemba, mwaka :
jana, Sheria Kuu 300, zimefanyiwa taf- :

mudu.

“Ajira pia zitaathirika kutokana na
wengi wamejiriwa kutoa huduma kwe-
kama vile wauguzi,

ilipwa mishahara kupitia hiyo miradi.
“Watu wenye VVU wako milioni 1.5

¢ nchini, wanahudumiwa na kupatiwa
delea kujenga na kuimarisha ushirikiano :
na serikali, na kwa kufanya hivyo hawa- :

dawa. Pia kuna watu wameajiriwa
kutafuta ambao wanapotea katika orod-

* ha ya kutumia dawa, wanawafuatilia
pia alisema wana- :
poshirikiana na serikali haimaanishi :

kujua wako wapi, wanaendeleaje. Hata
waliokuwa kwenye dawa wanajulishwa,

¢ wanaowajulisha watashindwa kufanya
- kazi,” alieleza.

Hata hivyo, alisema TLS sio kikundi :
cha magaidi bali ni ‘Statutory body’ :
(chombo cha sheria), katika sehemu :
za kuonya kitaonya na kupongeza ki- :
tapongeza kwa haki na kama kushiriki :
kazi za nchi kitashiriki pamoja ili kuli- :
: nawake Wanaoishi na Maambukizi ya

Aliongeza kwamba watoa huduma
za Kituo cha Udhibiti wa Magonjwa
(CDC), wameathiriwa pia kutokana na
kusimamishwa kwa sababu fedha zili-
zotegemewa kutoka Marekani.

Neema Khalid kutoka Shirika la Wa-

Virusi vya Ukimwi Tanzania (DWWT),
alisema kuzuia utoaji wa fedha kwa
eneo la VVU na TB kunaathari kwa nchi
na watu, hasa katika nchi zinazoende-
lea ambazo hutegemea msaada wa ki-
mataifa kwa huduma za afya.

“Baadhi ya athari kuu ni kupungua
kwa huduma za afya, vituo vya afya ku-
pungukiwa na rasilimali za msingi, kama
dawa za kufubaza makali ya virusi vya
UKIMWI (ARVs), matibabu ya kifua kikuu
(TB), vipimo na vifaa vya kinga.

“Wagonjwa wanaweza kukosa hu-
duma za mara kwa mara, na hii inaweza
kusababisha kuzorota kwa hali zao za
kiafya; kuongezeka kwa vifo; kukose-
kana kwa dawa na huduma za kuzuia
maambukizi mapya kunaweza kusaba-
bisha vifo vya watu wanaoishi na HIV au
TB, hasa wale walioko katika hatua za
mwisho za ugonjwa.

“Kuvurugika kwa programu za kuzuia
VVU na TB hutegemea ufadhili wa nje.
Kuzuia fedha kutasababisha programu
hizi kusimama na hii inaweza kuvunja
maendeleo yaliyofikiwa katika miaka
iliyopita.

“Kwa ujumla, hatua kama hii inaweza
kurudisha nyuma mafanikio makubwa
yaliyopatikana katika kupambana na
HIV na TB na kusababisha madhara
makubwa kwa watu.”

TAMKO RASMI

Tamko rasmi la kusitishwa kwa shu-
ghuli zote zilizo chini ya PEPFAR/CDC
katika miradi ya Afya Hatua, lilitolewa
mwishoni mwa wiki na Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Tanzania Health Pro-
motion Support (THPS), Dk. Redempta
Mbatia.

Pamoja na huduma za maambukizi
kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto,
ikijumuisha na matibabu ya VVU, ushau-
ri, kinga na tiba ya magonjwa nyemelezi
ikijumuisha TB.

Akifafanua zaidi katika taarifa yake,
Mkurugenzi Mkuu THPS, Dk. Redempta,
ulisaidia kuwapo maafikiano na Hospi-
tali za Rufani za Mikoa na Wakurugenzi
Watendaji wa Halmashauri, rasilimali
watu 1,465 katika halmashauri 34, sam-
puli za usaidizi na kutoa usafiri kwa vituo
vya afya 364.

Alisema kuwa mradi wa Afya Hatua
(2021-2026), umekuwa ukiiunga mkono
serikali katika juhudi za kufikia udhibiti
wa janga la UKIMWI, kwa kusaidia hu-
duma za kinga, matunzo na matibabu
katika jamii katika mikoa ya Kigoma,
Pwani, Shinyanga na Tanga, huduma
maalum za kinga dhidi ya VVU katika vi-
tuo mbalimbali.

Alisema kwamba mradi ulisaidia mat-
ibabu ya methadone kwenye kliniki za
MAT Pwani na Tanga, pia ulisaidia toha-
ra ya hiari kwa wanaume (VMMC) katika
mikoa ya Kigoma na Shinyanga.

Kwa mujibu wa Shirika la Kupambana
na Ugonjwa wa Ukimwi la Umoja wa
Mataifa (UNAIDS), nchi za Botswana, Es-
watini, Rwanda, Tanzania na Zimbabwe
zimefikia lengo la ‘95-95-95’.

Nchi zingine 16 zinakaribia kufikia len-
go hilo, zikiwamo nane zaidi katika eneo
la Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga/sms / WhatsApp : +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Vifurushi vipya
NHIF vyapokewa
kwa hisia tofauti

Na Elizabeth Zaya

VIFURUSHI vipya vya matibabu vili-
vyotolewa na Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF) vimepokewa kwa hisia
tofauti mitaani, baadhi ya wananchi
wakidai ni ghali kwao.

Wamiliki wa vituo binafsi vya kutolea
huduma za afya wamesema hawana
shida na vifurushi hivyo vipya, wak-
ishauri mfuko utoe elimu kwa wana-
chama wake kuhusu vifurushi hivyo.

Mwenyekiti wa Umoja wa Vituo Binaf-
si vya Utoaji Huduma za Afya Tanzania
(APHFTA), Dk. Egina Francis, alisema
hawana tatizo na vifurushi hivyo vipya,
akishauri NHIF kutoa elimu kwa wateja
wake ili kupunguza lawama ambazo
zinaweza kujitokeza wanapokwenda
hospitalini kutibiwa.

Alisema wanachotaka ni kuhakikisha
vivurushi hivyo vipya vinawekwa ka-
tika mfumo ili mgonjwa anapokwenda
hospitalini asihangaike.

Kukiwa na mapokeo hayo ya wa-
dau hao, baadhi ya wananchi wali-
ozungumza kwa nyakati tofauti jana na
mwandishi wa habari hi, walidai kuwa
kwa namna gharama za matibabu zi-
navyopanda nchini, kuna hatari kubwa
baadhi ya watu wakaamua kutafuta
mbadala wa matibabu, ikiwamo kukim-
bilia kwa sangoma.

“Hii hali ya kila siku vifurushi hivi ku-
panda kila siku inatisha... kuna wakati
walitangaza ile inaitwa Bima ya Afya
kwa Wote, tunafikiri kwamba huenda
hii ikasaidia kuleta ahueni kidogo, la-
kini tunaona kama hali inazidi kuwa
mbaya. Sasa NHIF wanatutanga-
zia vivurushi vipya, tena ghara-
ma yake inazidi kupanda juu.

“Yaani ukiangalia hivi vya
sasa ndio kama wanatu-
changanya kabisa hadi
unatamani kwamba an-
galau mara mia wangeacha
kama vile vilivyokuwapo awali kuliko
huku wanakoelekea... wanachotutafu-
tia kwa sasa ni magonjwa ya akili,” al-
idai Anna Joel, mamalishe katika eneo
la kibiashara Mwenge, wilayani Kinon-
doni.

Christopher Thomas, mfanyabiasha-
ra wa nguo katika eneo hilo, alisema:
“Vifurushi vipya vya NHIF vinamtupa
mbali na matibabu mtu mwenye hali
ya chini kwa sababu katika mazingira
ya kawaida kati ya watanzania milioni
60, ni wachache wenye uwezo wa ku-
pata milioni moja kila mwaka kwa ajili
ya tiba.

“Yaani eti mwaka huu nitafute Sh.
milioni moja au zaidi hata kama ni Sh.
500,000 halafu mwaka ukiisha nitafute
tena nyingine nilipe tena, wakati hata
kodi ya nyumba yenyewe ninahangaika
nayo kwa tabu kuilipa. Ninaona wana-
taka tuwe tunajinywea miti shamba tu
nyumbani ambayo hatujui hata kama
inatibu au inatuua, hebu watuonee hu-
ruma.

“Tatizo ni kwamba wanaweka hivi

viwango kwa kuwaangalia watu wenye
vipato vyao, wakurugenzi, wabunge,
watu wenye nafasi zao kubwa maofisi-
ni, wanasahau kwamba kuna sisi wa
huku tunaodunduliza.. wanasahau
kwamba kuna mtu anauza karanga kut-
wa nzima hata kuipata hiyo Sh. 5,000
ni shida halafu eti huyo ndiye apate Sh.
200,000, 500,000 au Sh. milioni 1.5 au
na zaidi kwa ajili ya matibabu yake yeye
na watoto wake, hii inatisha sana,” ali-
lalama.

Judith Kimario, mwanafunzi wa
mwaka wa tatu katika moja ya vyuo
vikuu vilivyoko Dar es Salaam, alisema
ameshangaa kuona katika vifurushi
hivyo vipya, hata wazee kuanzia miaka
60 nao wanatakiwa kulipia.

“Nilijua kwamba sheria inasema wa-
zee kuanzia umri huo wanatakiwa wat-
ibiwe bure, kwenye vivurushi hivi wa-
natakiwa walipie, sasa kundi hili wengi
wao si ni wastaafu, hizo fedha zote wa-
nazitoa wapi?

“Mbona hii ni hatari, tunaomba vi-
pitiwe upya na ikiwezekana watafute
njia nyingine ya kurahisisha huduma
za tiba kwa mtanzania, si kwa namna
hii ya sasa,” alidai Judith.

Mwanaharakati Alfred Mwaijonga
alisema kuendelea kupanda kwa ghara-
ma za maisha pamoja na kutokuwa
na uhakika wa matibabu kwa kukosa

bima ya afya ni miongoni mwa

vitu vinavyoowaongezea watu
maradhi.

“Mnasema watu wanapata

= vichaa, haya yanasababish-
e wa na mengi, mtu akigeuka

huku vifurushi havishiki-
ki, bado hajalipa pan-
go la nyumba, mara
sijui bili gani hujali-
pa, kwa nini usipate
kichaa?

“Mimi ningeshauri
kwamba serikali ian-
galie upya namna ya kupanga vifurushi
hivi kulingana na vipato vya watu wake
ili kila mtanzania awe na uhakika wa
matibabu.

“Mimi ninaamini wangetumia hata
ule mfumo wa kuchangisha kwa lazima
kila mtanzania mwenye simu wamkate
hata Sh. 500 kwa mwezi ile fedha inge-
tosha sana kuwatibu watu wote tena
bila tabu,” alishauri Mwaijonga.

Vifurushi hivyo vipya ambavyo vime-
tangazwa na NHIF, viko katika makun-
di ya aina mbili; Serengeti Afya na
Ngorongoro Afya. Kifurushi cha ghara-
ma ya chini ni Sh. 240,000 na cha juu
ni Sh. 6,388,400.

Kwa mujibu NHIF, watoto wa kuanzia
miaka 0-17, mmoja analipa Sh. 240,000
kwa kifurushi cha Ngorongoro na Sh.
660,000 kwa kifurushi cha Serengeti.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/sms
/ WhatsApp : +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.
co.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA R

MAMLAKA YA UDHIBITI WA NAFAKA NA MAZAO MCHANGANYIKO

TAARIFA KWA UMMA

UFUNGUZI WA MSIMU WA UNUNUZI WA ZAO LA CHOROKO KWA MSIMU
2024/2025 NA UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI MAZAO,

WAKULIMA WAKUBWA NA VITUO VYA KUKUSANYIA MAZAO

Msimu wa ununuzi wa zao la choroko kwa mwaka 2024/2025 utafunguliwa rasmi tarehe 29
Januari 2025. Minada itaanza kufanyika kwenye Mikoa ya Mwanza, Simiyu, Shinyanga,
Mara na Geita. Taarifa zaidi za minada zitatangazwa kwenye tovuti na kurasa za mitandao ya
kijamii za Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) na Soko la Bidhaa
Tanzania (TMX).

Kwa mujibu wa Vifungu vya 4(1), na 4(2) (e), (f), (i), (j) vya Sheria ya Usalama wa Chakula ya
Mwaka Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
Sura ya 249 , Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko kwa kushirikiana na
Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
(TCDC)na Soko la Bidhaa Tanzania(TMX) wametoa Maboresho ya Mwongozo wa Biashara kwa
Mazao ya Dengu, Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 3 -2025. Mwongozo huo pamoja na
mambo mengine unalenga kulinda ubora wa mazao ya dengu, choroko, mbaazi, soya na ufuta
pamoja na kuongeza wigo wa ushiriki na ushindani kupitia minada. Mwongozo huu
unapatikana kwenye kiunganishi https://www.copra.go.tz/publications/guidelines.

MATAKWA YA USHIRIKI WA WAKUSANYAJI MAZAO NA WAKULIMA WAKUBWA

Mwongozo huo umeainisha ukusanyaji wa mazao kwa Njia kuu mbili ambapo mazao
yatakusanywa kupitia ushirika au kupitia wakusanyaji /wakulima wakubwa waliosajiliwa na
COPRA. Ili washiriki kwenye biashara ya mazao hayo, wakusanyaji mazao/wakulima
wakubwa, mwongozo umeweka taratibu zifuatazo.

1. Kuwa na leseni ya biashara;

2. Kujisajili na COPRA kupitia kiunganishi cha asds@kilimo.go.tz au maafisa wa COPRA
walio katika ofisi za mikoa/kanda husika

3. Kutambulisha vituo vya kukusanyia mazao watakavyovitumia kwa COPRA;

4. Kununua mazao kutoka kwa wakulima kwa bei isiyopungua bei elekezi itakayokua
inatangazwa na COPRA kila wiki; na

5. Kufuata taratibu zote zilizowekwa kwenye Mwongozo wa Biashara kwa Mazao ya Dengu,
Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 3 - 2025 pamoja na kiambatisho chake Na. 1
vinavyopatikana kupitia kiunganishi cha
https://www.copra.go.tz/publications/guidelines.

URASIMISHAJI WA GHALA

Wakusanyaji wa mazao na wakulima wakubwa wataruhusiwa kurasimisha ghala zao ili
zitumike kama ghala kuu za minada iwapo zitakidhi vigezo vilivyowekwa na Bodi ya
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala. Vigezo hivyo vinapatikana kupitia kiunganishi
https://www.wrrb.go.tz/publications/forms.

Wakulima na wadau wengine watakaoendelea kutumia mfumo wa ushirika wataendelea
kukusanya mizigo yao kupitia Vyama vya msingi (AMOCs) na baadae kwenda ghala kuu
ambapo minada itafanyika.

MATAKWA KWA WANUNUZI

Kwa upande wa wanunuzi watakaoshiriki kwenye minada, watatakiwa kujisajiliwa na
COPRA na kuweka kinga ya dhamana kama ilivyoainishwa katika Maboresho ya Mwongozo wa
Biashara kwa Mazao ya Dengu, Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 3 - 2025, kupitia
Soko la Bidhaa Tanzania TMX kwa utaratibu utakaowekwa na Soko hilo. Wanunuzi wadogo
wanaweza kushiriki minada kwa kupunguziwa dhamana ili kuchochea ushiriki wa
wazawa kwenye biashara hiyo ya mazao.

KUKIDHI MATAKWA YA KUSAFIRISHA MAZAO NJE YA NCHI

Kupitia mwongozo huo itambulike kuwa vibali vya kusafirishia mazao nje ya nchi (Export
Permit) vitakatolewa kwa mizigo ambayo mauzo yake yamepita kwenye mfumo wa
stakabadhi za ghala na minada ya kidijitali pekee.

Kwa muktadha huo, umma unatangaziwa kuwa ni marufuku kununua zao la choroko pasipo
kufuata taratibu zilizowekwa katika Mwongozo wa Biashara kwa Mazao ya Dengu,
Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 3 - 2025. Aidha, msafirishaji wa zao la Choroko
atatakiwa kuwa na Hati ya utoaji wa mazao ghalani inayopatikana mara baada ya mnada
kufanyika na malipo kwa wakulima kufanyika.

Kwa maelezo ya ziada tafadhali wasiliana nasi kupitia barua pepe: info@copra.go.tz.
Imetolewa na:

Irene M. Mlola
MKURUGENZI MKUU

o W\
WIZARA YA KILIMO ( b Y

Jengo la Kahawa Plaza, Mtaa wa Njedengwa, S.L.P 2780, Dodoma -Tanzania.
Simu: +255 26 2310225, Barua pepe: info@copra.go.tz.

183594
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MAKALA MAALUM

Neema yvaja shule
jirani na makaburi

@®DED atoa fungu la dharura kujenga miundombinu mipya

Na Sanula Athanas

SIKU chache baada ya Ni-
pashe kuchapisha ripoti kuhu-
su madhila yanayowakumba
wanafunzi na walimu wa Shule
ya Msingi Lipumba kutokana
na kujengwa jirani na maka-
buri, uongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbinga, mkoani
Ruvuma umechukua hatua za
dharura kukabili hali hiyo.

Kwa siku tatu mfululizo kuan-
zia Desemba 16 hadi 18 mwaka
jana, gazeti hili lilichapisha ri-
poti maalumu ikiangazia mad-
hara ya shule hiyo kujengwa

Mwenyekiti Msaidizi wa
Kamati ya Shule hiyo, Remista
Ndunguru, katika mazungum-
zo na mwandishi wa habari
hii juzi, alisema kuwa Januari
17 mwaka huu, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbinga, Joseph
Kashushura alizuru shuleni Li-
pumba kujionea kilichoripoti-
wa na Nipashe.

“Mkurugenzi alikuja  shu-
leni akiwa na wasaidizi wake.
Walipofika, walikagua mazin-
gira ya shule kisha wakawa na
mazungumzo na uongozi wa

aliagiza wafike kumweleza his-
toria ya makaburi yaliyo jirani
na shule,” alisema.

Mwenyekiti Msaidizi Remista
alisema kuwa baada ya mazun-
Mkurugenzi Kashushura alitoa
maagizo matano kwa uon-
Kamati ya Shule hiyo ambayo
alielekeza utekelezaji wake
uanze siku hiyo hiyo (Januari
17,2025).

Mosi; Uzikaji katika eneo la
makaburi karibu na mpaka wa

shule usifanyike tena. Miili izik-
we katika makaburi hayo, lakini
mbali na mpaka wa shule hiyo.
shuleni wakati wa kwenda
makaburini na wakati wa ku-
toka makaburini.

Tatu; madarasa mawili ya
Shule ya Msingi Lipumba yenye
uchakavu mkubwa yasitumike
tena kwa sababu yanaweka ha-
tarini usalama wa wanafunzi
na walimu.

Nne, ujenzi wa madarasa
mawili na ofisi ya walimu uanze
mara moja shuleni Lipumba na
miundombinu hiyo ijengwe
mbali na mpaka wa makaburi
na shule.

Tano; mkutano wa dharura

ujenzi huo (madarasa na ofisi
ya walimu). Halmashauri in-
achangia Sh. milioni 50.

“Muda mfupi baada ya mku-
rugenzi na timu yake kuon-
doka shuleni, sisi Kamati ya
Shule tuliona kumewekwa Sh.
milioni 50 katika akaunti ya
shule,” alisema Remista huku
akipongeza Nipashe kwa kuri-
poti kilichokuwa kinajiri shu-
leni Lipumba.

Remista aliendelea kueleza
kuwa siku mbili baadaye (Janu-
ari 19, 2025) kuliitishwa mku-

walipewa taarifa kuhusu ziara
ya uongozi wa halmashauri
na hoja ya ushiriki wao katika
ujenzi wa miundombinu mipya
ya Shule ya Msingi Lipumba.
Alisema iliridhiwa katika
mwenye umri wa kuanzia mi-
aka 18 hadi 50, ashiriki ujenzi
huo kwa kununua matofali ma-
tano ya saruji, matofali 3,500
yanatarajiwa kununuliwa na
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Mchanga uliopelekwa shuleni Lipumba jana

JINSI A
WAS 0
WAV 0
JUMLA 0
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12 15 1
3 18 3
15 33 4

Mchanganuo wa matokeo ya Mtihani wa Taifa wa
Upimaji Darasa la Nne Mwaka 2024 katika Shule ya
Msingi Lipumba. CHANZO: NECTA, Januari 4, 2025

ba wenye umri wa kuanzia
miaka 18 hadi 50.

Kwa mujibu wa Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka

2,198 (wanaume 1,071 na wa-
nawake 1,127), lakini kwa tath-
mini ya mkutano wa dharura

e a7
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kama ilivyotolewa ufafanuzi na Remista, ni
wakazi 700 pekee wanaopaswa kununua
matofali hayo, vigezo vikuu vilivyozingati-
wa ni umri na uwezo wa kufanya kazi.

“Nguvu ya wananchi inahitajika kufani-
kisha ujenzi huu maana Sh. milioni 50 zi-
lizotolewa na halmashauri, kwa hesabu
ionekana zinatosha kununua vifaa vya
viwandani tu. Mchanga, kokoto na mbao
lazima nguvu za mwananchi zitumike.

“Tumekubaliana matofali yanunuliwe

kwa mzalishaji mmoja ili yasipishane
mkubwa na ubora. Utaratibu unaotu-
mika sasa, wananchi wanaungana, wak-
ishafika 20 wanapeleka fedha kwa mzal-
ishaji, matofali yao yanaletwa shuleni.
Kwa huyo mezalishaji tofali moja anauza
Sh. 2,300 pamoja na usafiri kutoka mjini
Mbinga hadi hapa shuleni. Mwisho wa ku-
leta matofali shuleni ni Februari 10, mwaka
huu,” Remista alisema.
Mathias Mpangala, alithibitisha taarifa
iliyotolewa kwa Nipashe na Mwenyekiti
Msaidizi Remista na kuongeza kuwa mbali
na kuwekwa Sh. milioni 50 katika akaunti
ya shule, Halmashauri ya Wilaya ya Mb-
inga pia imewapatia vifaa vya kumalizia
mradi wa darasa lenye vyumba viwili na
shuleni Lipumba.

“Juzi (Jumamosi) mkurugenzi alileta mi-
fuko 70 ya saruji, mabati matano ya kumal-
izia kofia ya darasa linalojengwa kwa ngu-
vu za wananchi. Pia ameleta mchanga laini
tripu mbili za lori na tripu mbili zingine za
mchanga mgumu kwa ajili ya kumalizia
kupiga lipu lile darasa na ofisi.

“Wananchi wameupokea vizuri mradi
huu wa ujenzi wa madarasa. Zilipotolewa
zile Sh. milioni 50, hesabu ilionesha ku-
jenga madarasa mawili na ofisi ya walimu,
zile fedha zisingetosha. Zingeishia kwenye
baadhi ya vifaa tu, ndiyo maana
wameamua kuchangia ujenzi wa madar-
asa hayo kwa kununua matofali yote ya
ujenzi,” alisema.

Katika kusimamia ujenzi huo wa ma-
darasa na ofisi ya walimu, Mpangala alise-
ma wana kamati mbili: Kamati ya Shule
inasimamia matumizi ya Sh. milioni 50
zilizotolewa na halmashauri na Kamati
ya Kijiji iliyoundwa ikiwa na wawakilishi
wawili kwa kila kitongoji; wanasimamia

“Tunatarajia kuanza ujenzi wa madar-
asa mapya muda wowote. Kinachosub-
iriwa sasa ni taarifa ya wahandisi kutoka
halmashauri ambao hivi karibuni walikuja
shuleni kupima eneo la shule ili kuchagua
eneo sahihi la kujenga madarasa hayo.
Lengo letu ni kuondoka kule karibu na
makaburi na mkurugenzi amesisitiza tu-
jenge mbali zaidi na makaburi,” Mpangala
alisema katika mazungumzo na mwandi-
shi wa habari hii jana.

UFAULU DUNI

Kama ilivyokuwa kwa matokeo ya Mti-
hani wa Darasa la Saba mwaka jana, Shule
ya Msingi Lipumba haijafanya vizuri katika
Mtihani wa Taifa wa Upimaji Darasa la Nne
Mwaka 2024.

Kwa mujibu wa matokeo hayo yaliyotan-
gazwa Januari 4, 2025 na Katibu Mtendaji
wa Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA),
Dk. Said Mohamed, Shule ya Msingi Li-
pumba ilikuwa na watahiniwa 52. Kati yao,
hakuna aliyefaulu kwa daraja “A” wala “B”,
15 wamepata daraja “C”, 33 daraja “D” na
wamefeli, kwa maana wamepata daraja
“E”, hivyo wanapaswa kukariri darasa.
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HABARI KITAIFA

Injini za Airbus zaitia
hasara ya bilioni 127/-
ATCL kila mwaka

Na Augusta Njoji,
DODOMA

LICHA ya mafanikio
yanayopatikana kwenye
Shirika la Ndege Tanzania
(ATCL), Kamati ya Bunge
ya Miundombinu imese-
ma matatizo ya kiusanifu
ya injini za Airbus A220-
300 ambazo zimekuwa
zinapata hitilafu mara
kwa mara, yanasababisha
kukosa mapato wastani
wa Sh. bilioni 127.3 kwa
mwaka.

Akiwasilisha  bungeni
jana taarifa ya mwaka ya
kamati hiyo kwa kipindi
cha Februari 2024 hadi
Januari 2025, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Moshi
Kakoso, alishauri serikali
iharakishe upatikanaji in-
jini mbadala za ndege aina
ya A220-300 na pia itafute
namna bora ya kuhakiki-
sha ndege hizo zinaleta
faida kwa nchi.

Mwenyekiti huyo alitaja
changamoto nyingine ni
upatikanaji vipuri kuto-
kana na kushuka kwa uzal-
ishaji vipuri hivyo duniani
kutokana na athari za
UVIKO-19.

Alisema ATCL pia inaka-
biliwa na uhaba wa maru-
bani, hususan marubani
viongozi, na wahandisi
wenye leseni ya kuruhu-

su ndege kuruka baada ya
matengenezo kukamilika.

Vilevile, kiongozi huyo
wa kamati alisema kuna
madeni yanayotokana na
mkataba wa ukodishaji
ndege kati ya ATCL na
TGFA. Deni ya nyuma la
TGFA ni Sh. bilioni 429
hadi Juni, 2024 na deni
la taasisi za serikali ni Sh.
bilioni 64 huku madeni ya
wazabuni yakiwa Sh. bil-
ioni 18.

“Serikali ifute deni la
TGFA la Sh. bilioni 429, isi-
mamie taasisi nyingine za
serikali kulipa Sh. bilioni
64 kwa ATCL na kulipa
madeni ya  wazabuni
Sh. bilioni 18 ili kuondoa
changamoto ya madeni
ya nyuma yanayolikabili
shirika,” alisema.

Mwenyekiti huyo
alishauri serikali iendelee
na mchakato wa kuhami-
sha ndege kutoka TGFA
kwenda ATCL na isimam-
ie kuboreshwa sheria ya
uanzishwaji ATCL ili itam-
bulike kama kampuni
badala ya shirika la umma.

UTAPELI MTANDAONI

Vilevile, alisema suala la
utapeli na uhalifu mwing-
ine wa kimtandao limeen-
delea kuwa tatizo nchini,
jambo linalopaswa kupati-
wa ufumbuzi wa kina.

“Serikali iimarishe
udhibiti wa uhuru wa
mitandao kwa kuzingatia
umuhimu wa demokrasia
yenye mipaka; ihakikishe
TCRA kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi, inaweka mi-
kakati madhubuti inayozi-
husisha kampuni za simu
kukabiliana na uhalifu wa
kimtandao,” alisema.

Aliongeza kuwa ka-
tika kudhibiti uhalifu wa
mitandao ya mawasiliano,
serikali inapaswa kuhakik-
isha kampuni za simu
zinawajibika ipasavyo kati-
ka kutoa nafuu za kisheria
kwa waathirika wa uhalifu
wa kimtandao.

MADENI POSTA

Kakoso pia aliitaka
serikali ibebe deni inalo-
daiwa na Shirika la Posta
Tanzania la Sh. bilioni 54
ili kusafisha mizania ya
shirika na kuliwezesha ku-
kopesheka.

Alisema serikali inapas-
wa pia kuongeze kasi ya
kutekeleza ujenzi wa mi-
nara ya mawasiliano, hasa
maeneo yaliyoainishwa
kuwa na mahitaji maalum,
akitolea mfano barabara
kuu, mbuga za wany-
ama, mipakani na mapori
tengefu ili kukuza shughuli
za utalii na kuboresha us-
alama.

Miaka 48 ya CCM kutumika_
mkakati wa wagombea urais

Na Augusta Njoji,
DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimesema katika
maadhimisho ya miaka
yake 48 yatakayofanyika
kesho jijini Dodoma, wag-
ombea wa nafasi ya urais
watatambulishwa kwa wa-
nachama wake, huku kiki-
wa na turufu ya ushindi
mnono Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa na utekelezaji
wa Ilani yake.

Wagombea hao wali-
opitishwa kwenye Mku-
tano Mkuu Maalum hivi
karibuni ni Samia Suluhu
Hassan kwa nafasi ya Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Mgom-
bea Mwenza, Balozi Dk.
Emmanuel Nchimbi na
kwa upande wa Zanzibar
atatambulishwa Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi.

Chama hicho kimese-
ma kinaamini falsafa ya
4R ambazo ni Resilience

(ustahimilivu), ~ Rebuild
(kujenga upya), Reform
(mabadiliko), Reconcilia-
tion (maridhiano) itasaidia
vyama vya siasa kufanya
siasa hata kama wanato-
fautiana kiitikadi, lakini
nchi itaendelea kubaki
salama.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari ji-
jini hapa, Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM
Taifa, Itikadi, Uenezi na
Mafunzo, Amos Makalla,
alisema pamoja na shu-
ghuli zilizopangwa ku-
fanyika watatumbulisha
wagombea wao watakao-
peperusha bendera ya
CCM katika  uchaguzi
mkuu na kueleza mafani-
kio yaliyopatikana.

“Tunajua muda hau-
jafika wa kuwatambu-
lisha kwa wananchi, hapa
tunawatambulisha  kwa
wanachama wa CCM kuto-
kana na sherehe hizi za ku-
zaliwa CCM wanachama

watatambulishwa wagom-
bea wao,” alisema.

Makalla alisema chama
hicho kinaadhimisha
miaka 48 kikiwa ni imara
chenye wanachama mil-
ioni 12 na chenye serikali
na kikiwa kimeshinda uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa
uliofanyika mwaka 2024
kwa asilimia 98.

“Tunajivunia ama-
ni na utulivu chini ya
serikali mbili zilizopo, nchi
yetu ina amani na utu-
livu pamoja na uwapo wa
vyama nchi yetu tunaen-
delea  kuongozwa na
falsafa ya 4R katika ku-
fanya siasa. Ndio maana
chama cha Mapinduzi
kinaamini kuwa 4R zita-
saidia sana kwa vyama
vya siasa kuendelea ku-
fanya siasa tukitofautiana
kiitikadi, lakini nchi yetu
ikibaki kuwa salama,”
alisema.

Alisema sherehe hizo zi-
taongozwa na Rais Samia.

ZOEZI LA UHAKIKI WA WASTAAFU NA WATEGEMEZ

TAARIFA
KWA UMMA

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) unawatangazia wastaafu na wategemezi
wote wanaolipwa pensheni ya kila mwezi kuwa, kutakuwa na zoezi la uhakiki
litakaloanza tarehe 3 Februari, 2025 hadi 30 Aprili, 2025. Zoezi hili litafanyika
Jumatatu hadi ljumaa kuanzia saa 2:30 asubuhi hadi saa 10:30 jioni kwenye ofisi zote
za NSSF. Kwa wastaafu waliopo Unguja na Pemba, uhakiki wao utafanyikia ofisi ya
ZSSF. Aidha kwa wastaafu waliopo Dar es Salaam, uhakiki wao utafanyika katika ofisi
za mikoa ambazo ni ILALA, TEMEKE, KINONDONI, UBUNGO, MBEZI BEACH na
KIGAMBONI

Mstaafu ambaye atatembelea ofisi za NSSF anatakiwa kufika na nyaraka zifuatazo:

i)
ii)

iii)

Kwa wastaafu ambao wameshawasilisha namba za NIDA katika Mfuko wanaweza
kujihakiki wenyewe kupitia simu zao za kiganjani

Kitambulisho cha NSSF au kuponi ya pensheni,

Kitambulisho cha Taifa au namba ya NIDA,

Picha moja ndogo ya sasa (passport size) kwa wale ambao hawakufanya

uhakiki kwa mwaka 2024,

Kwa wategemezi (Watoto) tafadhali fika na cheti cha kuzaliwa na

kitambulisho cha shule

Kwa wastaafu wagonjwa au wazee wasiojiweza taarifa itolewe kupitia barua
pepe customercare@nssf.go.tz au kwa kupiga simu ya bure 0800116773 au
kuwasilisha taarifa husika kwenye ofisi ya NSSF iliyo karibu

ANGALIZO:

Malipo ya pensheni ya mwezi Julai 2025 yatafanyika kwa wastaafu na wategemezi ambao

wamehakiki tu

ATAKAYESIKIA TANGAZO HILI AMTAARIFU NA MWENZAKE

Imetolewa na:

Kitengo cha Uhusiano na Elimu kwa Umma

MY
s

"

e | Ceshen vo
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o ® o @NssfTanzania

www.nssf.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kamati kuchunguza wageni
wanaofanya ‘umachinga’
Kariakoo taarifa ije kwa wakati

KUMEKUWA na malalamiko ya wageni wanaoingia nchini kwa
lengo la kufanya uwekezaji, lakini huishia kufanya kazi za uchu-
uzi zinazofanywa na wazawa ikiwamo kuuza biashara ndogo
ndogo maarufu ‘machinga’.

Wageni hao wamekutwa maeneo mbalimbali ya majiji nchini,
likiwamo la Kariakoo wakitangaza biashara zao ambao hutan-
dazwa chini kama wanavyofanya wafanyabiashara wazawa, hali
inayozua maswali iweje watu wanaojiita wawekezaji kufanya bi-
ashara ndogo ndogo.

Kutokana na malalamiko hayo, hivi karibuni Waziri wa Viwanda
na Biashara, aliunda kamati maalumu ya watu 15 kuchunguza
wimbi la wageni kufanya biashara za uchuuzi ‘Umachinga’ katika
Soko la Kariakoo, Dar es Salaam na maeneo mengine.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alisikia kilio cha Watanzania hu-
susan wafanyabiashara wa Kariakoo, kuhusu kero hiyo.

Kamati hiyo itafanya kazi hiyo ndani ya mwezi mmoja na ku-
wasilisha taarifa yake.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokea kilio cha wananchi
wa Kariakoo, Dar es Salaam na Watanzania hususan wafanya-
biashara, suala la hivi sasa kuwapo kwa mwingiliano wa wageni
wengi ambao huwa wanakuja na ajenda ya uwekezaji, kwa bahati
mbaya uwekezaji wao hauakisi suala zima la uwekezaji.

Baadhi ya shughuli hizo hususan ni kufanya biashara za rejareja
za kimachinga, mwisho wa siku huathiri mwenendo wa biashara
kwa Watanzania.

Hali hiyo inaathiri biashara zao huku ikizingatiwa Tanzania
inaendeshwa kwa mujibu wa sheria, taratibu na kanuni ambapo
mgeni yeyote au mtu anapaswa kufanya biashara kulingana na
maelekezo ya serikali.

Kuna wimbi la wageni ambao wanafanya biashara tofauti na
utaratibu wa kisheria, hivyo huleta kero kwa wafanyabiashara
wazawa na kuathiri mitaji yao na kuwa na vijana waliofilisika ku-
tokana na wengine kuanzisha magodauni na kuleta biashara na
kuuza rejareja.

Miongoni mwa hadidu za rejea ni utafiti wa kina Soko la Kari-
akoo likiwa kama la mfano, kubaini ukubwa wa tatizo la wageni
kufanya biashara nchini ambalo linaathiri ajira kwa Watanzania.

Pia, watakagua vibali vya wageni na uhalali wake, kuchunguza
wageni kupewa vibali na leseni za biashara zinazofanywa na Wa-
tanzania.

Kamati hiyo itaangalia masuala ya dharura ni nini kifanyike kwa
haraka kutatua tatizo hilo kwa kuainisha njia za haraka na muda
mfupi, chanzo cha tatizo na namna ya kuepuka.

Wakati kamati hiyo ikifanyakazi yake wafanyabiashara wam-
etakiwa kuwa watulivu ili matokeo ya kazi hiyo yasaidie sio tu
sekta ya biashara bali na nyingine kuweka misingi ya utekelezaji.

Mwenyekiti wa Soko la Kariakoo, alisema kutokana na maelek-
ezo ya Rais Dk. Samia changamoto ya uwapo wa wageni kufanya
biashara za uchuuzi itapatiwa ufumbuzi.

Hatua hii ya kufanya uchunguzi wa malalamiko ya wafanyabi-
ashara haina budi kuungwa mkono kwa kuwa serikali imechukua
uamuzi ndani ya muda mfupi baada ya kutolewa kwa maelekezo
na kuundwa kamati hiyo ambayo imepewa siku 30 kuwasilisha
mapendekezo ya nini kifanyike.
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B Muungwana Lazima Nilonge

wa Jamii

CHUO cha Ustawi wa Jamii,
kinaendesha programu
mbalimbali ikiwamo ya ku-
tatua matatizo yanayoikabili
jamii, hasa kwa upande wa
malezi na makuzi ya watoto
na vijana.

Hatua hiyo inatokana na
kile kinachoelezwa na uon-
gozi wa chuo kuwa ni baada
ya kuona kuna hitaji hilo, ku-
fuatia kuwapo kwa matukio
ya ukatili wa kila aina kuan-
zia mauaji, ulawiti, ubakaji
na vipigo.

Ili kupunguza au kumali-
za matatizo hayo ndani ya
jamii, chuo kinaona njia mo-
jawapo ya kuyakabili ni pro-
gramu ya malezi na makuzi
ya watoto kwa lengo la
kuwa na kizazi bora cha
baadaye.

Kinachoelezwa na uongozi
wa chuo ni sahihi, kwani sio
siri kwamba maadili ndani
ya jamii yameporomoka,
matukio ya ukatili yameku-
wa kama sehemu ya mai-
sha ya kila siku.

Hivyo, programu hiyo ime-
kuja wakati sahihi ili kusaid-
ia kuelimisha vijana na jamii
kwa ujumla kujua umuhimu
wa maadili mema ili kuon-
dokana na vitendo hivyo
vinavyohatarisha maisha ya
watu.

Mkuu wa chuo hicho,
Dk. Joyce Nyoni katika
maelezo yake, anasema
utaratibu unaotumiwa na
chuo ni ushirikishwaji wa
jamii kwa kuchangamana

Hongera Chuo cha Ustawi

kwa programu hii

nayo ili kujifunza na kufanya
kazi nayo.

Anafafanua kuwa utaratibu
huo una mchango mkubwa
wa wahitimu wa chuo ku-
pata nafasi ya kuunganisha
nadharia ya darasani na
uhalisia kwenye jamii ili ku-
pata jibu la kumaliza mata-
tizo hayo.

Kama anavyoeleza mkuu
wa chuo, kuwa kutokana na
mahitaji hayo, wameamua
kujikita katika kuandaa
wataalamu ambao ni sehe-
mu muhimu ya makuzi na
malezi ya watoto na vijana,
hiyo ni hatua nzuri.

Sio siri kwamba ndani
ya jamii kuna mmomonyo
mkubwa wa maadili, kama
nilivyoeleza, hivyo, bila ku-
wapo jitihada mbalimbali
za kunusuru kizazi kijacho,
taifa la baadaye linaweza
kuwa la watu wa ajabu.

Ninadhani ni vyema jamii
ikawa tayari kuungana na
wasomi wa chuo hicho
watakaowafikia huko mi-
taani ili kusaidia kuelezea
changamoto zinazochangia
kuwapo kwa vitendo vya
ukatili katika jamii.

Kwa njia hiyo, inaweza
kuwa rahisi au kusaidiwa
jamii kurudi kwenye mstari
na kuzingatia malezi na
makuzi ambayo hayaendi
kinyume na mila na desturi
za Kitanzania ambazo zime-
anza kuharibiwa.

Kuvunjika kwa maadili ka-
tika familia na ndani ya jamii

kwa ujumla, ni mojawapo
ya sababu zinazotajwa ku-
changia kwa kiwango kikub-
wa kutokea kwa wimbi la vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia
na unyanyasaji.

Imekuwa ni jambo la
kawaida kwa baadhi ya watu
wazima na vijana kusam-
baza picha za ngono kupitia
mitandao ya kijamii ambazo
wakati mwingine zinatazam-
wa na watoto wadogo.

Hivyo, kwa kuwa chuo hi-
cho kimeamua kutojikita
katika taaluma ya darasani
na pia kwenda kufanya kazi
ndani ya jamii, ninadhani ni
vyema programu hiyo iung-
we mkono ili ilete matokeo
chanya.

Ni vyema wazazi, walezi
na jamii kwa ujumla, wawe
tayari  kushirikiana  na
wataalamu kutoka chuo hi-
cho, ili kile ambacho kime-
kusudiwa kufanywa kiweze
kuwafikia walengwa wote ili
kuokoa kizazi kijacho.

Inawezekana wazazi, wale-
zi wameshindwa kuchukua
hatua za kusimamia malezi
mema na kusabisha watoto
wao wajiingize katika vi-
tendo vya mmomonyoko wa
maadili.

Lakini kupitia programu ya
Chuo cha Ustawi wa Jamii,
inawezekana kuwa na ma-
badiliko makubwa ya ku-
rudisha jamii kwenye mstari
iwapo jamii itaipa uzito wa
kutosha kwa kutoa ushiriki-
ano.
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Kampeni

ya msaada

wa Kisheria
yamaliza
MEgogoro wa
ndoa uliodumu
miaka minne

Na Elizabeth Zaya

KAMPENI ya Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia ambayo
imefanyika kwa siku tisa katika
mikoa sita imetatua changamoto
mbalimbali katika jamii, ikiwamo
kumaliza mgogoro wa ndoa ulio-
dumu kwa miaka minne wilayani
Kakonko, mkoani Kigoma.

Wanandoa hao kutoka kijiji cha
Rumashi wilayani humo wali-
ingia katika mgogoro huo huku
chanzo kikitajwa kuwa ni mmoja
wao kushindwa kutoa huduma
ya msingi ya ndoa kwa mwen-
zake. o )

Maofisa wa kampeni hiyo wali-
fanikiwa kutatua mgogoro huo
baada ya mmoja wa wanandoa
hao, Dativa Kachira kujitokeza
mbele yao akiomba msaada huo
wa Kisheria.

Dativa alidai kuwa kutokana
na mgogoro huo uliodumu wa
muda mrefu, amekuwa anapitia
madhila ikiwamo mume wake
kushindwa kumpatia mahitaji ya
nyumbani na ya watoto shuleni.
Alidai kuwa kutokana na hali
hiyo, yeye na wanawe walikuwa
wanapitia wakati mgumu kwa
miaka yote hiyo na hata kuk-
wamisha na kurudisha nyuma
maendeleo ya watoto wao ki-
Masomo.

“‘Mume wangu ana uwezo
mzuri tu wa kuhudumia familia
na ikaishi vizuri, lakini kwa
kipindi chote hicho hafanyi
chochote kwa makusudi tu na
ndiyo maana niliposikia kuna
msaada wa kisheria, ikanilazimu
nije nimshtaki kwa sababu hali
imezidi kuwa mbaya kwenye fa-
milia yangu,” alidai Dativa.

Alidal amekuwa anakwenda
mara kwa mara kumshtaki kwe-
nye mamlaka za serikali katika
eneo hilo wanaloishi, lakini haja-
pata ufumbuzi. _

Akizungumza mbele ya maofisa
kwenye kampeni hiyo, mume wa
Dativa, Stides Stephano, alimtu-
pia lawama mkewe huyo, akidai
ndiye alianzisha mgogoro huo
kwa kuwafukuza nyumbani wa-
toto aliokuwa amezaa na mwan-
amke mwingine. _

Stephano alidai kuwa alikuwa
anamnyima chakula na huduma
nyingine nyumbani ambazo
ni haki yake kupewa. Alidai
mkewe huyo, aliuza mazao yote
waliyolima na hakumpatia fedha
yoyote. )

Mratibu wa Kampeni ya
Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia Wilaya ya Kakonko, Jack-
line Kulwa, alisema kuwa baada
ya mazungumzo na usuluhishi,
wanandoa hao walisameheana
na kukubaliana kuishi kwa ama-
ni na kutunza familia yao.

Mkurugenzi wa
Tasisisi ya Sibusiso
Foundation, Mar-
tha Lukas, akitoa
shukrani kwa Benki
ya Stanbic Tan-
zania, baada vya
kupokea msaada
wa meza 20 kwa
ajili ya kituo hicho,
kinacholea watoto
wenye ulemavu wa
mtindio wa ubongo
Msaada huo, ni
sehemu ya mpango
wa benki hiyo
kurudisha kwa jamii
utawawezesha wa-
toto hao kuwa na
mazingira mazuri
ya kujisomea. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Serikali yaongeza vituo
maalum vya selimundu

e\\Valiopandikizwa uloto nchini wafikia 27

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeliarifu Bunge
kuwa imeongeza vituo maal-
um vya selimundu (sikoseli)
kutoka vituo vinane mwaka
2021 hadi vituo 45 Januari
2025.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel alibainisha
hayo jana bungeni jijini Dodo-
ma alipojibu swali la Mbunge
wa Mwanakwerekwe (CCM),
Hassan Haji Kassim aliyetaka
kujua lini serikali itaongeza
kasi ya upatikanaji huduma
kwa watu wenye magonjwa
ya

damu kama vile himofilia
na selimundu.

Himofilia ni ugonjwa wa
kutokwa damu bila kukoma
unapopata jeraha wakati
selimundu ni ugonjwa wa
kuzaliwa nao kutokana na
kuurithi kutoka kwa wazazi
kupitia vinasaba ambapo
baadhi ya seli nyekundu za
damu huwa na umbo lisilo la

kawaida. Badala ya kuwa na
umbo linalofanana na diski,
zinakuwa na umbo kama la
nusu mwezi ambalo husaba-
bisha seli nyekundu za damu
kuvunjika kwa urahisi na zisi-
toshee vizuri katika mishipa
midogo ya damu ili kusafiri-
sha oksijeni.

Akijibu swali la mbunge
huyo, Dk. Mollel alisema vit-
uo hivyo vinajumuisha Hospi-
tali ya Taifa ya Taifa Muhim-
bili (MNH), hospitali sita za
kanda, hospitali 28 za mikoa
na hospitali 10 za wilaya.

Naibu Waziri Dk. Mollel
alisema kuwa hadi kufikia
Januari 2025, jumla ya vituo
13 vimewezeshwa kutoa hu-
duma za himofilia kutoka
vituo saba mwaka 2021,
sawa na ongezeko la asilimia
49.5.

Pamoja na hayo, Dk. Mollel
alisema serikali imewajengea
uwezo madaktari bingwa wa
watoto (324), madaktari bing-
wa wa magonjwa ya ndani

KITAMBI KITA-
ONDOKA KWA MAZOEZI
SIYO KUANDIKIWA.

na madaktari bobezi wa ma-
gonjwa ya damu (60) ambao
ni sehemu muhimu katika
utoaji huduma za sikoseli na
himofilia.

“Serikali imeanzisha hu-
duma za upandikizaji uloto
kwa wagonjwa wa sikoseli
katika Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Benjamin Mkapa
(BMH). Hadi kufikia Januari
2025, jumla ya wagonjwa 27
walipatiwa huduma hiyo,”
alisema.

Alisema wagonjwa wote
hao wamepatiwa huduma
kwa ufadhili kupitia Mfuko
wa Rais Samia Suluhu Has-
san. Gharama za upandikizaji
uloto katika hospitali hiyo ni
kati ya Sh. milioni 50 na mil-
ioni 55 kwa mgonjwa.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge  Kassim  alihoji
mkakati wa serikali kufanya
uchunguzi kwa wajawazito
kama ilivyo kwa magonjwa
mengine ili kujua chanzo cha
ugonjwa husika kwa kuwa

magonjwa hayo ni ya kurithi.

“Kwa kuwa kuna ongezeko
la magonjwa hayo, ni upi
mkakati wa serikali kuongeza
huduma ya dawa ili kuwa-
hudumia wagonjwa hao?”
Mbunge Kassim alihoji.

Dk. Mollel, akijibu maswali
hayo, alisema serikali im-
eendelea kuwajengea uwezo
madaktari bingwa wa watoto
ili kutoa huduma bora kwa
wajawazito na kuwafuatilia
watoto wanapozaliwa na uku-
aji wao ili kubaini ugonjwa
huo.

Alisema dhamira ya serikali
ni kuhakikisha huduma hizo
zinafika kwenye hospitali za
wilaya zote na baadaye kwe-
nye vituo vya afya.

Takwimu za Wizara ya
Afya zinaonesha kila mwaka
kuna wastani wa watoto
14,000 wanaozaliwa wakiwa
na selimundu nchini, nusu
yao hufariki dunia ndani ya
miaka mitano ya kuzaliwa
kwao.

KABWELA FADHILI MOHAMED

WE NIANDIKIE TUU,ILA
TUMIA LUGHA YA KICHUNGAJL
NIMUOGOPE MUNGU.
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Daktari aliyesimamishwa kazi

miaka saba arejeshwa kazini

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

OFISI ya Rais - Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora imeamuru kurejeshwa
kazini Dk. John Amita wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni,
mkoani Singida aliyesimam-
ishwa kazi miaka saba iliyopita
kwa tuhuma za kuchelewa kum-
fanyia upasuaji mjamzito na ku-
sababisha kifo chake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Simbachawene, akizungumza
juzi mjini Singida, alisema ame-
chukua vamuzi huo baada ya
kujiridhisha kusimamishwa kazi
kwa daktari huyo hakukuzinga-
tia taratibu.

“Tupo kwenye mchakato wa
kumwombea Dk. Amita arejesh-

we kwenye utumishi wa umma,
lakini sasa amekaa benchi
miaka saba, hivyo tutamwom-
bea kwa Katibu Mkuu Kiongozi
aingie kwenye ajira kwa mka-
taba,” alisema.

Simbachawene, akizungum-
zia sakata la mtumishi huyo,
alisema alituhumiwa kuchelewa
kumfanyia operesheni mama
mjamzito na kusababisha kifo
chake kisha mwajiri wake am-
baye ni Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni
kuamua kumsimamisha kazi.

Alisema mkurugenzi huyo
alichukua uamuzi huo bila kuz-
ingatia kwamba suala hilo ni la
kitaaluma. Alipaswa kuvishiriki-
sha vyombo vya kitaaluma
au Bodi ya Madaktari, lakini
akaamua kumsimamisha kazi
bila hata Mkuu wa Wilaya na
Katibu Tawala Wilaya kufahamu

kama linawahusu.

Simbachawene alisema kuwa
baada ya uamuzi huo wa mku-
rugenzi, Dk.Amita alikata rufani
Tume ya Utumishi wa Umma;
nayo ilipitia nyaraka ilizopele-
kewa ikarudisha suala hilo
kwa Halmashauri ya Wilaya ya
Manyoni kushauri iundwe timu
kuchunguza ili mtuhumiwa
(Dk. Amita) apate haki ya kusiki-
lizwa.

Hata hivyo, mwajiri ambaye ni
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Manyoni alipopata
taarifa kwamba Tume ya Utumi-
shi wa Umma haikuridhia ua-
muzi wake wa kumsimamisha
kazi mtumishi huyo, alikata ru-
fani kwa rais.

“Nilikuwa ninajaribu  kuji-
uliza wakati nimeunda kamati
ya kunishauri jambo hili, ni-
kauliza madaktari wa upas-

uaji ukishakuwa kwenye jopo
kwamba huyu mgonjwa afany-
iwe operesheni, wewe unayek-
wenda kumfanyia una haki zipi?
Wakasema unaweza kwenda
kwenye chumba cha operesh-
eni na ukaamua kuahirisha
kutokana na hali ya mwisho ya
mgonjwa,” alisema.

Simbachawene alisema katika
sakata hilo, hakuna aliyemsaidia
Dk. Amita (mtuhumiwa) na
badala yake mwajiri akaona ku-
kata rufani ndiyo njia mwafaka
na kusababisha lichukue muda
mrefu kutokana na kuwapo
mvutano kati ya mkurugenzi na
Dk. Amita.

Alisema kuwa kwenye nga-
zi za mikoa na mamlaka za
serikali za mitaa, watumishi
wanaonewa sana, jambo am-
balo serikali haipendi kuona
linaendelea.

Mkurugenm Mtendau wa Crystal Human Capital, Kabeho Solo (kushoto), akikabidhi msaada wa vitabu vya elimu ya
biashara kwa Kaimu Amidi wa Shule Kuu ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), Dk. Patrick Mbwile
chuoni hapo, jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Wealth Capital Fund, Paul Mashauri. PICHA: MIRAJI MSALA

‘Masharti
kuasili

watoto ni
magumu’

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maal-
um (CHADEMA), Hawa
Mwaifunga, ameitaka seri-
kali kufanya marekebisho
va sheria za kuasili watoto
kwa kuwa imekuwa ngumu,
hata kusababisha watu
washindwe kuasili watoto
na kuchangia ongezeko la
watoto mitaani.

Akiuliza swali la nyongeza
bungeni jana, mbunge huyo
alihoji kama serikali haioni
jambo hilo linahitaji kura-
hisishwa ili kuwasaidia wa-
toto hao walioko mitaani.
Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Maendeleo va
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Mwanaidi
Ali Khamis, alisema seri-
kali inawajali watoto katika
malezi na makuzi na inavyo
vituo viwili vya kulelea wa-
toto Kikombo na Kurasini
na vya binafsi.

Alisema wale wote wenye
changamoto na watoto za
kulelewa, wafike ofisi za
ustawi kwa kuwa sheria na
miongozo ipo. Watapata
haki zao za msingi.

Katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji lini
serikali italeta mabadiliko
ya sheria ya kuasili watoto
kwa kuwa iliyopo imepitwa
na wakati.

Naibu Waziri huyo, akijibu
swali hilo, alisema kuwa
mwaka jana serikali ime-
fanya mabadiliko ya Sheria
va Ulinzi wa Mtoto kuhusu
masuala ya uasili wa mtoto
kwa kuboresha mifumo
na kuimarisha taratibu za
kuasili nchini.

Alisema mabadiliko hayo
valipitishwa na Bunge na
kusisitiza kuwa serikali
itaendelea kufanya mapitio
ya sera na sheria mbalim-
bali kwa kadri itakavyohi-
tajika kwa lengo la kuima-
risha ulinzi na ustawi wa
mtoto.

TLP yapata mrithi wa Mrema, 21 wafukuzwa uanachama

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Tanzania Labour
Party (TLP) kimemchagua Rich-
ard Lyimo kuwa mwenyekiti
mpya wa chama hicho atakayeo-
ngoza kwa miaka mitano ijayo
huku wanachama 21 wakifuku-
zwa uanachama.

Tangu kufariki dunia Agustino
Mrema mwaka 2022, nafasi hiyo
ilikuwa inakaimiwa na Hamad
Mkadamu. Lyimo alichaguli-
wa katika Mkutano Mkuu wa
Chama hicho uliofanyika mwis-

honi mwa wiki mkoani Dar es Sa-
laam, ukihudhuriwa na wajumbe
84.

Katika uchaguzi huo, Lyimo ali-
kuwa mgombea pekee katika na-
fasi hiyo ya mwenyekiti na kabla
ya kuchaguliwa katika nafasi hiyo,
alikuwa Katibu Mkuu wa TLP. Wa-
jumbe wa mkutano huo walimch-
agua Johari Hamis kuwa Makamu
Mwenyekiti Bara. Alikuwa mgom-
bea pekee.

Mkutano huo kwa kauli moja
uliridhia kuwafuta uanachama,
wanachama 21 wa chama hicho,

wakiwamo viongozi wanaodaiwa
kufanya majaribio ya kuandaa
mikutano miwili ya kuchaguana
kinyume cha katiba ya chama
chao. Walitaka kujaza nafasi ili-
yokuwa imeachwa wazi na Mre-
ma.

Miongoni mwa wanachama
na viongozi waliofukuzwa ni
Dominata Rwechangura aliyeku-
wa Makamu Mwenyekiti Bara,
Ivan Maganza aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Vijana Taifa na Mariam
Kassin.

Wengine waliofukuzwa ni

Riziki Nganga, Stanley Nduma-
goba, Mary Mwaipopo, Mohamed
Mwinyi, Laurian Kazimiri, Nataria
Shirima, Kinanzaro Mwanga,
Godfrey Stivin na Rashid Amiri.
Pia wamo Twaha Hassan, Tunu
Kizigo, Damari Richard, Hamad
Alawi, Mohamed Hemed, Mariam
Hamis, Mussa Fundi, Mwajuma
Mussa na Osward Nyoni.

Naibu Msagjili wa Vyama vya
Siasa, Sisty Nyahoza alithibiti-
sha mkutano huo uliomchagua
Lyimo na wenzake pamoja na ku-
wafukuza baadhi ya wanachama

hao ulifanyika kihalali. Aliwataka
wenye malalamiko kuhusiana
na chochote kilichofanyika ka-
tika mkutano huo, wampelekee
malalamiko yao.

“Mkutano ulifanyika kihalali
na aliyepitishwa anatambuliwa
kikatiba na taratibu za chama
chao na walishatoa taarifa, kwa
hiyo yote yaliyofanyika ni ha-
lali na yana baraka kutoka kwa
wajumbe wa mkutano, wenye
malalamiko waniletee kwa kufua-
ta utaratibu, nitayashughulikia,”
alisema Nyahoza.
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Mahakama
yaomba upya
orodha mali
Zza marehemu

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya Moshi
imeamuru msimamizi wa mirathi
ya mfanyabiashara maarufu mjini
Moshi marehemu, Paul Njau, aliye-
fariki mwaka 2002, kupeleka upya
orodha ya mali za marehemu,
baada ya kubaini mgawanyo wa
mali haukufuata taratibu.

Kumbukumbu zinaonyesha kuwa
msimamizi wa mirathi, Emmanuel
Kyauka Njau hakuwa amegawa
mali kwa usawa.

Amri hiyo imo katika maele-
kezo ya Jaji Safina Semfukwe,
anayesikiliza shauri hilo la mi-
rathi lililofunguliwa na baadhi ya
ndugu wakiongozwa na Catherine
Kyauka.

Baadhi ya ndugu wanalalamikia
mgawanyo wa mali na kutofungwa
kwa mirathi ya marehemu baba
yao.

Jaji, alimtaka msimamizi huyo
kwenda kukaa na wakili wake
pamoja na ndugu zake na kuandaa
upya orodha ya mali za marehemu
na kuiwasilisha mara moja ma-
hakamani.

“Haiwezekani msimamizi wa mi-
rathi ukawa huna nyaraka zinazo-
onesha orodha ya mali za marehe-
mu ulizodai umegawa , nakuagiza
kakae na ndugu zako pamoja na
wakili wako muandae upya ‘Inven-
tory’ na kuiwakilisha mahakamani
siku ya Alhamisi (Februali 6) ili
ndugu waipitie na kesi ya msingi
ianze kusikilizwa siku ya Jumatatu
(Februari 10), “ alisisitiza.

Adha, alikataa ombi la msimamizi
huyo wa mirathi la kutaka kuon-
doka na kurejea nchini Uingereza
kwa madai ya kuwahi majukumu
yake va kazi.

Hivyo, alimtaka kukamilisha
kwanza jambo hilo la kuorod-
hesha mali za marehemu kwani
kesi hiyo imedumu kwa miaka 23
tangu (Paul) alipofariki dunia Feb,
17 mwaka 2002 na akiondoka
atakuwa amejikosesha haki yake
va kusikilizwa.

“Tulichobaini hapa inventory
haikuwahi kufailiwa kilichokuwa
kimefailiwa hapa ni valuation
hivyo natoa amri kwa msimamizi
wa mirathi nenda ukatuletee in-
ventory mpya,” alisema.

Pia Jaji Semfukwe aligoma
kuahirishwa kesi hiyo na kui-
sogeza hadi Juni mwaka huu kama
alivyoiomba msimamizi wa mi-
rathi ili aweze kujiandaa vizuri.

Baadhi ya ndugu waliofika ma-
hakamani akiwemo Richard Kyau-
ka Njau, aliishukuru mahakama
kwa uamuzi wa kumzuia msimam-
izi wa mirathi asiondoke nchini
mpaka ahakikishe amekamikisha
kuandaa orodha ya mali za mare-
hemu kwani imekuwa vigumu
kumpata.

Awali kabla ya kusikilizwa kwa
shauri hilo, Jaji Semfukwe aliagi-
za kuitwa kwa msimamizi huyo
wa mirathi aliyekuwa Uingereza
baada ya kukosekana kwa nyaraka
muhimu ikiwamo orodha ya mali
za marehemu. Kesi hiyo imepang-
\r/]va kusikilizwa Februari 10, mwaka

uu.

Na Mwandishi Wetu
AZIRI wa
Maendeleo  ya
Jamii, Jinsia,

Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doroth
Gwajima, amesema maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Ki-
taifa yatakayofanyika mkoani
Arusha, Machi 8 mwaka huu,
yatakuwa mahususi kwa ajili
ya kutathmini hatua iliyofiki-
wa na wanawake katika ujenzi
wa taifa.

Amesema  maadhimisho
hayo yatafanyika mkoani Aru-
sha kwa sababu mkoa huo
unamatukio mengi kandamizi
ya mila, desturi dhidi ya wa-
nawake.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Dk. Gwajima alise-
ma licha ya matukio ya ukatili
wa kijinsia kushuka nchini ku-
toka asilimia 10 mwaka 2016
hadi nane mwaka 2023 mikoa
ya Arusha na Manyara bado
inaongoza kwa matukio ya
ukatili wa kijinsia.

Dk. Gwajima alisema kauli
mbiu ya mwaka huu inasema;
‘Wanawake na wasichana
2025 tuimarishe haki, usawa
na uwezeshaji’ kwamba ina-
lenga kuhamasisha wanawake
wajitokeze kushiriki nafasi
za uongozi katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu.

Wakati Dk Gwajima
akieleza hayo, Mkoa wa Aru-
sha umeanza maandalizi,

huku Mkurugenzi Mtendaji
wa Jiji hilo, John Kayombo,
akidokeza kuchinjwa ngombe
50 kwa ajili ya kusherehesha
maadhimisho hayo.

“Huko mitaani kuna wa-
nawake wanafanya vizuri, tu-
kawaibue wajulikane na hata
kufahamu changamoto zao
kupitia jukwaa la maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Ki-
taifa yatakayofanyika Arusha,”
alisema Gwajima.

Maadhimisho hayo ni
fursa ya kuwakutanisha wa-
dau mbalimbali wa uwez-
eshaji wanawake kujadili
hatua zilizofikiwa  katika
utekelezaji wa mikakati ya ku-
wainua.

Mkurugenzi Mtendaji wa

~hatua, mafanikio katika ujenzi wa taifa

Jiji 1a Arusha, John Kayombo,
amewasihi wananchi waji-
pange kwa ajili ya shughuli
hizo, ambazo zitakuwa na

matukio mbalimbali kwa
takribani siku nne.

Kwa mujibu wa Kayombo,
huduma mbalimbali zita-

tolewa ikiwamo huduma ya
matibabu kwa wagonjwa wa-
siojiweza.

Alisema maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Kitaifa
yatafanyika kwa utofauti na
miaka mingine, ambapo kwa
mwaka huu yatahusisha shu-
ghuli za siku nne, yakiwamo
maonyesho ya biashara za wa-
nawake, michuano ya mpira
wanawake na burudani mbal-
imbali.
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Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Tanga, Rajabu Abdulrahman (wa tatu kushoto), akikagua utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa madarasa, mabweni na matundu ya vyoo, katika Shule ya Sekondari Makose, Kata ya Malindi, Halmashauri
ya Wilaya ya Lushoto, mwishoni mwa wiki, akiwa katika ziara yake kuelekea maadhimisho ya Miaka 48 ya chama hicho. Wa

tatu kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, Zephania Sumaye. PICHA: ASHRACK MIRAJI

Wajengewa daraja baada ya miaka 64

Na Godfrey Mushi, HAI

MFANYABIASHARA na
mdau wa maendeleo wa
Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, Shaaban Mwanga,
amemaliza changamoto
ya miaka 64 ya ukosefu wa
daraja dogo la Kibohehe
katika Kata ya Machame
Romu.

Waathirika wakuu walio-
kumbana na adha ya kuko-
sekana kwa kivuko hicho ni
wananchi, waendesha pikipi-
ki na wanafunzi wa shule za
msingi Roo, Kibohehe, Tolu
na Shule ya Sekondari Kibo-
hehe.

Akizungumza na waandishi
wa habari alipokwenda kuzin-
dua daraja hilo dogo lililogha-

rimu zaidi ya Sh. milioni 4.15,
Mwanga, alisema eneo hilo
ambalo limeinuka mara nyin-
gi wakati wa mvua wananchi
hupata adha kubwa ya ku-
vuka upande wa pili kwenda
upande mwingine.

Alisema kabla ya ujenzi wa
daraja hilo dogo wananchi
walikuwa wakitumia gharama
kubwa za usafiri, usafirishaji
wa mazao yao kutoka sham-
bani na majumbani kwenda
katika Soko la Kimataifa la
Mazao la Kwa Sadala.

“Kubwa lililotukutanisha
hapa ni uzinduzi wa daraja
letu (kivuko), ambalo baada
ya kuanza ujenzi wake Ok-
toba 06 mwaka jana. Eneo
hili limekuwa ni korofi kama
mnavyoona.

“Sio wananchi wa kawaida
tu, hata waendesha pikipiki
kwa maana ya bodaboda na
wanafunzi, wakati wa mvua
kubwa mawasiliano yanakati-
ka kutoka eneo moja kwenda
jingine na hawawezi kuende-
lea na safari.

.Wananchi walikaa waka-
ona kwamba iko haja kun-
ishirikisha mimi kama mdau
wa maendeleo, tukakaa nao
tukaangalia ni jinsi gani ku-
saidiana kujenga hilo daraja,”
alisema.

Akisoma risala ya wananchi
wa Kibohehe, David Shuma,
alisema mradi huo wa ujenzi
wa daraja dogo umetumia Sh.
milioni 4.15, huku deni linalo-
tokana na gharama za ujenzi
likiwa Sh. 564,000.

Kutokana na deni hilo,
mfanyabiashara huyo
Shabaan Mwanga, ameahidi
kulilipa, kwa sharti la wa-
nanchi nao kuchangia Sh.
64,000.

Mmoja wa wakazi wa Ki-
bohehe na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM, Wilaya
ya Hai, Sadaat Kweka, alisema
wanaoujua ukweli na ma-
chungu ya kukosekana kwa
kivuko hicho, tangu kupati-
kana kwa uhuru ni wananchi
wa Kibohehe.

Alisema: “Hiki kivuko (dara-
ja dogo) katika korongo la Ki-
bohehe, limepunguza utoro
kwa wanafunzi wa shule za
msingi Roo, Kibohehe, Tolu
na Shule ya Sekondari Kibo-
hehe”.
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Wachimbaji wahofiwa kufia mgodini

Na Shaban Njia, KAHAMA

ACHIMBA]JI wa-
dogo watatu katika
mgodi wa dhahabu
wa Nkandi uliopo
mtaa wa Ilindi-Mwime Kata ya
Zongomela Manispaa ya Kaha-
ma, wanahofiwa kufariki dunia
baada ya kufukiwa na kifusi cha
udongo katika duara walilokuwa
wakichimba madini.

Tukio hilo limetokea Februari
Mosi, mwaka huu majira ya saa
nne asubuhi wakati wachimbaji
hao wakiendelea na shughuli za
uchimbaji wa madini.

Baadhi ya mashuhuda wa

tukio hilo akiwamo Meneja
wa Mgodi huo, Mdaki Shabani,
alisema mpaka kufikia Februari
2 jioni wachimbaji hao walikuwa
hawajaokolewa kutokana na
maduara hayo kujaa maji kuto-
kana na mvua inayoendelea ku-
nyesha.

Aidha, alisema chanzo cha
duara hilo kumeguka na ku-
wafunika wachimbaji ni ukosefu
wa umeme kwa muda wa wiki
mbili na kuchelewesha uondoaji
wa maji ndani ya maduara
hayo.

Alisema walitoa taarifa kwa
Meneja wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) na mpaka

sasa hakuna jitahida zilizofanyi-
ka.

Shabani alisema, wameshind-
wa kuwaokoa kwa wakati kuto-
kana na duara kuwa limejaa maji
mengi na kuwa wanaendelea
kuondosha maji ili kupata njia ya
kuingia na kuwatoa.

“Umeme ungekuwapo
tungekuwa tayari tumewaondoa
tangu Februari Mosi kwasababu
maji hayo yanatolewa kwa kuvut-
wa kupitia mashine za umeme,”
alisema Shabani.

Mchimbaji na mwokoaji katika
tukio hilo, Joseph Marco aliyeza-
ma ndani ya duara alieleza hali
ya maji ndani ya duara kuwa ni

mbaya kwani maji ni mengi na
hivyo kuwapa changamoto ya
kuwafikia na kushauri kuangalia
namna ya kuyaondoa ili kupata
njia ya kuwafikia.

Hata hivyo, aliwaomba wami-
liki wa leseni na msimamizi wa
duara hilo kuhakikisha wachim-
baji wanaoingia duarani wanaku-
wa na vifaa kinga vinavyotakiwa
kwa ajili ya usalama wao.

“Kunagema la udongo lilishu-
ka likaziba njia na tukiyaondoa
au kuyapunguza maji yaliyopo
duarani tutafanya utaratibu wa
kuitoa miti iliyokuwa imelishi-
kilia na kuwatoa ndugu zetu, tu-
natakiwa kuongeza kasi ya ukoaji

ili tuweze kuwasaidia,” alisisitiza
Marco.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Mkuu wa Zimamoto
na Ukoaji Wilaya ya Kahama,
Mkaguzi Msaidizi, Hafidhi Omary
alisema juhudi za ukoaji zinaen-
delea na kuwa mpaka sasa ha-
wajawafikia kwasababu ya duara
kuwa na maji mengi.

Aidha, alisema uokoaji
unaendelea kwa kushirikiana
na wachimbaji na kwamba
wameshindwa kuendelea na shu-
ghuli za uokoaji na badala yake
kuanza kutoa maji ndipo waweze
kuendelea na ndiyo sababu inay-
owachukulia muda.
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Mkuu wa Wilaya ya llemela, Hassan Masala (wa pili kushoto), akiongozana na wakazi wa Mtaa wa Buyobe,
Kata ya Kahama juzi, kufanya uhakiki wa eneo linalodaiwa kuwa na mgogoro baina ya wananchi na Mfuko wa
Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), unaodaiwa kuuza maeneo yao bila kuwalipa fidia. PICHA: VITUS AUDAX

Waomba kumalizwa mgogoro
wa ardhi uliodumu miaka 19

Na Vitus Audax, M\WANZA

WAKAZI wa Mtaa wa Buy-
ombe Manispaa ya Ilemela
mkoani Mwanza wameiom-
ba serikali kumaliza mgogoro
wa ardhi uliodumu kwa zaidi
ya miaka 19 kati yao na Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF).

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti baadhi
ya wananchi hao akiwamo,
Suleiman Sabuli alisema
mgogoro huo ulianza baada
ya halmashauri kuuza viwan-
ja vyao kwa NSSF bila wao
kupata fidia.

“Juzi tumeletewa barua
na NSSF tunaambiwa kuwa
watu wote wa Buyombe tu-
livamia maeneo yao, kwa
hiyo wanatutaka kila mmoja
tununue tena kiwanja katika
eneo lake kwa kila mita ya

mraba moja Sh.15,000,” alise-
ma Sabuli.

Sabuli aliongeza: “Sasa
maajabu ni kwamba mimi
eneo ni langu na sijalipwa fid-
ia halafu tena uniuzie wewe,
sasa hii ni kwa maana gani?...
Tunamwomba Rais Samia
Suluhu Hassan atusaidie ka-
tika suala hili.”

Mkazi mwingine wa mtaa
huo, Rehema Idd alisema
kwa sasa ombi lao ni kwa
serikali pamoja na Rais Samia
kulitazama suala hilo kwani
limekuwa likiwazuia kufanya
shughuli za maendeleo.

“Tumeteseka vya kutosha,
tumezuiliwa kumalizia ny-
umba zetu, mbao zinapinda,
saruji zinaganda kisa ni kutii
na kufuata sheria ya zuio
tulilopewa,” alisema mkazi
huyo.

Akijibu madai hayo Me-

neja Miliki wa NSSF Mkoa
wa Mwanza, Jofrey Timothy
alisema mfuko huo una mae-
neo nchi nzima na kwamba
kitendo cha kuruhusu watu
kuvamia maeneo yake ki-
naruhusu wakazi wa maeneo
mengine kufanya hivyo.

Baada ya kilio hicho, Mkuu
wa Wilaya ya Ilemela, Hassan
Masala, alifika katika eneo
hilo na kutumia muda wa
zaidi ya saa tatu kuzungukia
maeneo yote ya mtaa huo
yanayotajwa kuwa katika
mgogoro wa kutokulipwa
fidia.

“Awali nilifika hapa na ku-
toa maelekezo lakini baada
ya maelekezo hayo kuna
vitu ambavyo baadhi ya wa-
nanchi hawakuridhika na-
vyo, hivyo ikanibidi nirudi
kufanya ukaguzi na kupita
eneo kwa eneo ili kubaini

tatizo lilipo,” alisema Masala.
Aliongeza: “Baada ya kuunda
timu tumebaini nyumba 175
zimejengwa katika maeneo
yaliyonunuliwa na NSSF
pamoja na mwendelezo
mpya wa nyumba 22, huku
viwanja 230 vikiwa bado
havijaguswa kabisa. Tume-
kubaliana viwanja ambavyo
havijaguswa viendelee kuwa
mali ya NSSF na hivi vilivyo-
jengwa tunaweka utaratibu
mzuri kati ya wananchi na
NSSF”.

Alisema baada ya maelek-
ezo hayo baadhi ya wananchi
walionesha  kutokuridhika,
hivyo kumlazimu (DC) ku-
rudi na kuzunguka maeneo
yote kufanya uhakiki, kua-
hidi kurejea tena wiki hii ku-
toa uamuzi wa mwisho juu
ya mgogoro huo baada ya
uchunguzi kukamilika.

RC atangaza ‘vita’
dhidi wanaochunga
mifugo mjini

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Anamringi Macha, amewaagiza
wakuu wa wilaya na wakuru-
genzi, kuwachukulia hatua wafu-
gaji wa maeneo ya mjini, ambao
wamekuwa wakichunga mifugo
vao kiholela na kuharibu miti.
Alitoa agizo hilo juzi wakati wa
kupanda miti 500 katika Shule
va Msingi Mapinduzi ikiwa ni
sehemu ya kutekeleza kampeni
ya utunzaji wa mazingira katika
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi. _

“Miti hii 500 ambayo tumei-
panda naagiza itunzwe vizuri
pia kwa wananchi, taasisi na
halmashauri zote sita za mkoa
endeleeni kupanda zaidi katika
maeneo yenu, pamoja na mae-
neo ya machimbo ya madini ili
kuifanya Shinyanga ya kijani,”
alisema Macha.

Katika hatua nyingine Macha
alimpongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa utendaji wake
mzuri, akitaja mchango wake
katika uongozi wa kimataifa hata
kuongoza mkutano wa nishati.

Alisema masuala ya nishati ya-
nasaidia pia katika matumizi ya
nishati safi ya kupikia na kuon-
dokana na utegemezi wa mkaa
na kuni ambazo husababisha
uharibifu wa mazingira kwa ku-
kata miti ovyo. i

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Julius Mtatiro, alisema maele-
kezo yote ambayo yametolewa
na Mkuu wa Mkoa wataya-
fanyia kazi pamoja na kuendelea
kutekeleza maagizo ya kampeni
ya kupanda miti. )

Meya wa Manispaa ya Shin-
vanga, Elias Masumbuko, alisema
wataifuatilia miti hiyo 500 am-
bayo imepandwa katika shule
hiyo pamoja na kuhamasisha
jamii kupanda miti na kuifanya
shinyanga kuwa ya kijani.

Mmoja wa wanafunzi wa shule
hiyo, Godfrey Mgeta, alisema
wao kushiriki katika upandaji
miti kumewasaidia kuelewa
umuhimu wa miti na watakuwa
mabalozi wazuri wa kuhama-
sisha upandaji miti majumbani
kwao.
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Ni msako nyumba kwa nyumba
kufikisha wenye ulemavu darasani

UWATUMIA watu wa-

naoishi na ulemavu ili

kujinufaisha mfano ku-

waweka barabarani na
bakuli kuomba fedha ni mambo
yanayofanyika kwenye miji na
majiji mengi.

Inasikitisha kuona wengine
wanaungua jua kutwa na baadhi
wakinyeshewa na mvua, wak-
ishinda kutwa wamelowana ili
mradi wamewekwa kuwatafutia
Jjamaa zao mapato.

Pamoja na kutumiwa kuomba
fedha barabarani, zipo familia
zinazowaficha ndani wakiwaona
kuwa ni mkosi, bila kujua kuwa
watoto hao wana mchango wa
maendeleo kama watapewa
maarifa na vipaji vyao kuende-
lezwa.

Baadhi ya wadau wa watetezi
haki za watoto likiwamo Shirika
la Kaya Foundation, limeanza
kupunguza ukubwa wa tatizo la
wenye ulemavu kukosa elimu na
huduma muhimu, likiwasaka na
kuwafikisha shuleni.

Kaya imejikita kuwasaka
nyumba hadi nyumba na
kuwapeleka shuleni kwenye
maeneo likifanya kazi hiyo
Chamazi, Vingunguti, Segerea na
Kinyerezi jijini Dar es Salaam.

Aidha, linawahudumia pia
wanawake 20 wenye ulemavu,
anasema Annapili Ngome, Mku-
rugenzi wa Kaya Foundation.

Katika mazungumzo na
gazeti hili wakati wa kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Elimu
Duniani jijini Dar es Salaam,
Annapili, anasema licha ya jiti-
hada mbalimbali za serikali na
wadau kutaka watoto wenye
ulemavu wapate elimu, bado
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Baadhi ya watoto wanaohudumiwa na Kaya Foundation. PICHA. SABATO KASIKA

kuna kukwama.

Matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi iliyofanyika 2022 yana-
taja idadi ya watu wanaoishi na
ulemavu kuwa ni milioni 5.34
karibu sawa na asilimia 11.2 ya
Watanzania.

Annapili anataja baadhi ya
wazazi walezi wanaowaficha
majumbani na kuwakosesha
fursa ya kusoma kuwa ni kikwazo.

“Shirika letu linajishughulisha
na watoto wenye ulemavu na
mahitaji maalum, lilianzishwa

mwaka 2023 kwa lengo la kuibua
watoto hao kutoka majumbani na
kuwapeleka shuleni. Tumekuwa
tukishuhudia hali hiyo katika
baadhi ya familia,” anaongeza.
Akielezea jinsi anavyofanya
kazi, anasema huwatembelea
wananchi wakianzia kwenye ofisi
za serikali za mitaa mbalimbali
kuelezea lengo lake ili kujua idadi
ya watoto aina hiyo katika mtaa
ambao hawapelekwi shule.
“Kwa njia hiyo tumepata
watoto 35 wanaoshi na wazazi

na walezi, 15 kati yao sasa wana-
soma katika shule mbalimbali za
msingi za umma wilayani Temeke
na Ilala, na tisa kati yao walianza
darasa la kwanza mwaka huu,”
anasema.

Mkurugenzi huyo anafafanua
kuwa wanachokifanya ni kufika
katika nyumba zenye watoto
walemavu na kutoa elimu kwa
wazazi au walezi kuhusu haki
za watoto hao ikiwamo kupata
elimu.

Anasema

mlemavu ana

haki zote ikiwamo ya kusoma,
kulindwa, kutunzwa na kupewa
matibabu, kuishi, kuheshimiwa
na kutokubaguliwa, kupewa jina,
utaifa na kuwafahamu wazazi
wake, kutoa mawazo na maoni,
kuepushwa na mateso na udhal-
ilishaji na kurithi mali za wazazi
wao wapofariki.

“Kwa miaka miwili tuna-
jishughulika na watoto wenye
ulemavu na mahitaji maalum,
hivyo tuna uzoefu na kile nina-
chokieleza hasa vitendo vya
kuwaficha, kutojua haki zao na
kuwatenga,” anasema.

Hata hivyo, anasema wapo
baadhi ya wazazi na walezi
ambao hupeleka watoto hao
shule na kukataliwa, na kwamba
shirika hilo linawaelekeza njia ya
kufanya ikiwa ni pamoja na kujua
kuwa kuna elimu jumuishi.

“Elimu jumuishi inahusisha
watoto wasio na ulemavu na
wenye ulemavu, hivyo wan-
apokutana na changamoto ya
kukataliwa, tunaingilia kati
kuhakikisha wanapokelewa
katika shule za umma,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema,
kwa kuwa shirika lake linatoa
pia msaada wa kisheria kwa
watoto na wanawake na makundi
mengine yaliyotengwa kwenye
jamii linahakikisha watoto wenye
ulemavu wanapata haki zao.

Anasema ingawa bado wapo
wazazi na walezi wanaowaficha
watoto wao wenye ulemavu,
wanajitahidi kuwaelimisha
watambue kuwa watoto wenye
ulemavu wana haki kama
wengine wenye viungo kamili.

INAENDELEA UK.14
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ELIMU

NA ELIZABETH ZAYA,
ALIYEKUWA TANCA

Mradi mageuzi ya usawa K

kwenye elimu unapoanzia

UKOSA ufahamu wa mas-

uala ya usawa kijinsia na

uhaba wa miundom-

binu muhimu shuleni ni
miongoni mwa vichocheo vina-
vyowarudisha nyuma wasichana
na kukwamisha maendeleo yao
kielimu.

i kufikia usawa wa kijinsia
kwenye elimu, wadau wameanzi-
sha mkakati wa kuboresha miun-
dombinu ya maji, usafi wa mazin-
gira, kuondoa ukatili wa kingono
na kijinsia shuleni ili wasichana
wasikatishe masomo.

Taasisi ya HakiElimu imezindua
mradi wa Mageuzi ya Usawa wa
Kijinsia katika Elimu (MMUKE),
mkoani Tanga utakaofikia shule
za msingi 16 na za sekondari
24 za mikoa minane ya Bara
kwa gharama ya Sh.bilioni
7.8, ikishirikiana na Serikali ya
Canada.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo, Mkurugenzi wa HakiE-
limu, Dk.John Kalage, anasema
lengo ni kuwekeza vifaa vya maji,
usafi wa mazingira na wa mtu
binafsi ili kufanikisha jitthada za
wasichana kuendelea na masomo.

Anasema wanaotarajiwa
kufikiwa ni wasichana 12,240 na
wavulana 11,760 wenye miaka 10
hadi 19, walengwa wakuu kwenye
wa mradi huo utakaofanyika kwa
miaka minne.

Kwenye maji, anasema shule
nyingi hazina vyanzo vya maji na
mifumo ya uhakika, vifaa vya usafi
wa mazingira na wa mtu binafsi.

“Kwa ushirikiano wa jamii,
HakiElimu inaboresha mifumo
hii ikizingatia mahitaji ya kijin-
sia kwenye shule 40 za mradi,
kwa manufaa ya wanafunzi
24,000 wavulana na wasichana.
Tunawekeza katika ujenzi wa
visima vya maji na kujenga vyoo
vya wasichana vilivyo na vyumba
maalumu vya kubadilishia taulo
na kujisitiri wakati wa hedhi,”
anasema Dk.Kalage.

“Pia HakiElimu, tunaende-
sha mafunzo na kutoa elimu ya
umuhimu na matumizi sahihi ya
miundombinu ya usafi inayozin-
gatia mabhitaji ya kijinsia katika
jamii za shule ikiwamo walimu,
wanafunzi na wazazi.”

Dk.Kalage anasema lengo la
kufanya hivyo ni ili kuwapo na
ushiriki wa jamii yote na kwamba
katika kufanikisha hili pia inawez-
esha vikao vya majadiliano katika
jamii hiyo kwa lengo la kuhama-
sisha watu wa maeneo husika
kuhusu usafi wa mazingira na
usafi binafsi unaozingatia mahi-
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radi wa Mageuzi yalj,
katika Elim
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Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, William Mwakilema (mwenye tai

.-
) na Mkuu wa Shirika la

Maendeleo la Canada, Carol Mundle (kulia), wakizindua mradi wa mageuzi ya usawa Kijin-

sia. PICHA: ELIZABETH ZAYA

Kwa ushiriki-
ano wa jamii,
HakiElimu
Inaboresha
mifumo hii
Ikizingatia
mahitaji ya
kijinsia kwe-
nye shule

40 za mradi,
kwa manufaa
ya wanafun-
Zi 24,000
wavulana na
wasichana.

taji ya kijinsia.

Jambo jingine ambalo anasema
mradi huo utazingatia ni pamoja
na kuimarisha klabu za jinsia
kwa ajili ya kuwajengea uwezo
wasichana walio katika umri wa
kijalunga.

Kupitia klabu hizo, uelewa
miongoni mwa wavulana na wasi-
chana kuhusu haki zao sawa na
usawa wa Kkijinsia utaongezeka
na kuwa jukwaa la kuwaelimisha
vijana kuhusu afya ya uzazi, hedhi
na ukatili dhidi ya watoto.

Anasema klabu hizo zitakuwa
na kazi ya kuhakikisha kwamba
wasichana wanajua jinsi ya
kujilinda na kwamba pia kutaku-
wapo na mafunzo ya kujenga
uwezo kwa makundi hayo
ambayo yatafanyika kwa ushiriki-
ano na wauguzi wa eneo husika
pamoja na dawati la jinsia la Jeshi
la Polisi.

“Zaidi ya hayo, unalenga kui-
marisha uwezo wa waangalizi
wa wanafunzi shuleni (matroni)
na walimu ili waendelee kutoa
mwongozo kwa klabu za jinsia
kuhusu mada kama za afya
ya uzazi, namna ya kufanya
maamuzi, haki za wasichana,
shinikizo la rika, mipango ya
maisha ya baadaye na mwongozo
wa taaluma,” anasema Dk.Kalage.

“Tunaamini mambo yote haya
yatawajenga wasichana kuji-
amini na kuwawezesha kufanya
maamuzi sahihi. Kwa hiyo wasi-
chana wa klabu za jinsia, wana-

himizwa kutumia mbinu ya rika
katika kujifunza, kushirikiana
walichojifunza na vijana wengine
kupitia mikutano iliyoandaliwa,
ziara za kielimu, matukio mbal-
imbali pamoja na shughuli zina-
zojumuisha michezo na maigizo.”

Anasema kupitia mradi huo,
HakiElimu inandaa kampeni za
kujenga uelewa wa jamii kwa ajili
ya kuongeza ufahamu wa jamii
zinazozunguka shule kuhusu
madhara na athari za ukatili wa
kijinsia na kingono shuleni kupitia
sanaa za maonesho ya jukwaani,
ujumbe mfupi wa maandishi,
ujumbe wa sauti na vipindi vya
redio za kijamii.

Katika kuimarisha mbinu za
kuzuia ukatili dhidi ya watoto
katika shule za mradi, Dk.Kalage
anasema shule zote zinazoshiriki
zinakuwa na mifumo inayofanya
kazi ya kuzuia ukatili huo wa kijin-
sia na kingono na ukatili dhidi ya
watoto.

“Hii inajumuisha usimikaji,
wa masanduku ya kutoa taarifa
yanayoitwa ‘sauti yangu’ katika
maeneo yanayofikika kwa urahisi
ndani ya shule. Masanduku
haya hufungwa kwa usalama na
hufunguliwa kila wiki na timu
ya marafiki wa elimu, matroni
patroni na angalau wasichana
wawili wa vilabu vya jinsia.

“Kwa pamoja wanapitia taarifa
wanakubaliana hatua zinazo-
takiwa kuchukuliwa na kufuatilia
maendeleo ya utekelezaji, iwapo

Tanga

tukio la unyanyasaji linaripotiwa
mamlaka husika hujulishwa mara
moja kwa hatua zaidi, tunatam-
bua kazi inayofanywa na marafiki
wa elimu katika kufuatilia mara
kwa mara kesi zinazoripotiwa,”
anasema Dk.Kalage.

Anasema katika kufanikisha
kazi ya kupambana na vitendo va
ukatili, wamekuwa wakishiriki-
ana kwa karibu na vyombo vya
usalama pamoja na mashirika
mengine katika kuhakikisha
kwamba kesi za watoto dhidi ya
ukatili zinashughulikiwa ipasavyo
na kufikia tamati kwa kupata
suluhisho stahiki.

Anasema wanaunga mkono
ujenzi na ukarabati wa hosteli za
wasichana katika shule zilizoch-
aguliwa ili kupunguza changa-
moto ya kutembea umbali
mrefu na kuhakikisha wasichana
wanakuwa katika mazingira
salama.

Katika ngazi za wilaya anasema
utatekelezwa wilayani Mkuranga
mkoani Pwani, Kilosa Morogoro,
Mpwapwa Dodoma, na Babati
mkoani Manyara.

Dk Kalaghe anazitaja wilaya
nyingine kuwa ni Iramba mkoani
Singida, Muleba Kagera, Musoma
Mara na Korogwe mkoani Tanga.

Kadhalika, aansema utawafikia
wanajamii 140 na maofisa 320
wa mamlaka za serikali za mitaa
kupitia mijadala ya kijamii na
mafunzo ya kujenga uwezo
yenye lengo la kuongeza uelewa
kuhusu kuzuia ukatili wa kijinsia
na umuhimu wa kukuza usawa
wa kijinsia katika elimu.

Mkuu wa Shirika la Maende-
leo la Canada, Carol Mundle,
anasema wanajivunia kuwa
sehemu ya mafanikio ya uanzish-
waji wa mradi huona kwamba
wanaamini mradi huo utasaidia
kongeza ufaulu wa wanafunzi
katika maeneo unakotekelezwa.

Anaipongeza Tanzania kufikia
usawa wa kijinsia kwenye maeneo
ya kuandikisha wanafunzi shuleni
na kuwahimiza wazazi na walimu
kushirikiana na HakiElimu kwa
sababu na wao ni sehemu ya
uendeshaji wa mradi huo.

Mkuu wa Wilaya Korogwe,
William Mwakilema, anasema
wataendelea kutoa ushirikano
kupitia mradi huo ili kufanikisha
utekelezaji na upatikanaji wa
matokeo yaliyokusudiwa.

Anasema ni muhimu kwa
wananchi na halmashauri hiyo
kuuelewa na kuendelea kufua-
tilia na kutoa ushirikano katika
maeneo unakotekelezwa.
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ELIMU
NA KHALED
GWIJI

ATOKEO ya mtihani

wa kidato cha nne

Zanzibar yanaashiria

changamoto kubwa
na ya dharura katika mfumo wa
elimu, ambayo haipaswi kupuu-
Zwa.

Hali hii inapaswa kutazamwa
kama janga la kitaifa linalohitaji
juhudi za pamoja kutoka kwa
viongozi wa kisiasa, walimu,
wazazi, walezi na jamii nzima.

Takwimu zilizopo zinathibiti-
sha kuwa hata skuli au shule zili-
zoongoza Zanzibar hazikuweza
kushindana ipasavyo katika ngazi
ya shule za Muungano.

Kwa mfano, Shule ya Fidel
Castro, ambayo ni ya kwanza Zan-
zibar, imekuwa nafasi ya 26 ndani
ya Muungano, huku nyingine
nyingi za Zanzibar zikiwa nafasi
za chini ya 200.

Tofauti hii inaonyesha hitaji
kubwa la mageuzi ya haraka ili
kuboresha ubora wa elimu Zan-
zibar.

CHANZO CHA TATIZO
Changamoto za elimu Zanzi-
bar zinaweza kufungamanishwa
na mambo yafuatayo, ubora wa
walimu na mafunzo, walimu
wengi hawapati mafunzo ya mara
kwa mara yanayolenga kuboresha
mbinu za kisasa za ufundishaji.
Nyingine ni mishahara duni na
mazingira magumu ya kazi yanad-
hoofisha ari na motisha ya walimu.
Miundombinu duni, wakati
shule au skuli nyingi zinakabiliwa
na changamoto ya ukosefu wa
madarasa ya kutosha, maabara
za kisasa, maktaba bora, na vifaa
vya kufundishia, ni changamoto

nyingine.
Baadhi ya skuli zimejaa
wanafunzi kupita kiasi, hivyo

kupunguza ubora wa mazingira
ya kujifunza.

Tatizo jingine ni upungufu wa
bajeti fedha za elimu bado ni
ndogo mno, ikilinganishwa na
mahitaji ya sekta hiyo muhimu.
Hali hii inakwamisha uwekezaji
wa muda mrefu katika vifaa, miun-
dombinu na miradi ya kielimu.

Mtazamo wa jamii kwa elimu
nijambo jingine na kwamba katika
baadhi ya jamii, elimu haijapewa
uzito unaostahili, hususan kwa
watoto wa kike. Hali hii inazuia
ushiriki sawa wa wanafunzi wote.

Kutokuwapo kwa mikakati ya
kujifunza kutoka mafanikio ya
wengine: Ni kwa sababu Zanzi-
bar haijachukua hatua za maku-
sudi za kujifunza kutoka mifano
ya kimataifa kama Singapore na
Finland, ambako elimu imekuwa
nguzo kuu ya maendeleo ya
kijamii na kiuchumi.

KUIGA SINGAPORE

Singapore, ni kisiwa Kkili-
choko Kusini Mashariki mwa
Asia ambayo ni jirani na mataifa
ya Thailand na Indonesia. Inasifika

MATOKEQO IV ZANZIBAR:
Lazima kuchukua hatua

haraka kmmarlsha ellmu

kielimu na inaweza kutoa somo
muhimu kwa nchi kama Zanzibar.

Pamoja na kukosa rasilimali
nyingi za asili, nchi hii imefanikiwa
kwa sababu ya kuwekeza katika
rasilimali watu kupitia mfumo
bora wa elimu.

Mafanikio ya Singapore yanato-
kana na ubora wa walimu. Seri-
kali inawekeza kwa kina katika
mafunzo ya walimu na kuwalipa
mishahara minono, hatua inay-
oongeza ari ya kazi.

Jambo jingine ni matumizi ya
teknolojia, kila mwanafunzi Singa-
pore ana fursa ya kutumia teknolo-
jia ya kisasa kumsaidia kujifunza.

Mfumo bora wa upimaji wa
matokeo ni jambo jingine lin-
aloipa Singapore mafanikio ina-
tilia mkazo ujuzi wa vitendo na
ubunifu badala ya nadharia pekee.

CHA KUFANYA

Mapendekezo ya hatua za
kutatua tatizo la Zanzibar, ili
kuinua kiwango cha elimu ina-
takiwa kwa haraka iongeze bajeti
ya elimu.

Serikali inapaswa kuongeza
bajeti ya elimu kwa kiwango kina-
choruhusu uboreshaji wa miun-
dombinu, vifaa, na kuimarisha
maslahi ya walimu.

Aidha, kuwekeza katika
mafunzo ya walimu ni lazima,
ianze na programu za mafunzo
endelevu zinazopaswa kuan-
zishwa ili kuhakikisha walimu
wanaendana na mabadiliko ya
kielimu na teknolojia.

Jingine ni kuboresha miun-
dombinu kwa kujenga madarasa
mapya, kuanzisha maabara bora,
na kuhakikisha skuli zina vifaa vya
kisasa vya kufundishia na kujifun-
zia.

Kutumia teknolojia ni
jambo muhimu kwa Zanzibar
ambayo inapaswa kuanzisha
programu za elimu za kidijitali,
ikiwemo mafunzo ya mtandaoni
na matumizi ya vifaa vya kisasa.

Suala jingine muhimu ni kuji-
funza kutoka mataifa mengine.
Kuweka sera za elimu zinazoji-
funza kutoka kwa nchi zilizofani-
kiwa kama Singapore na Finland.

Ni muhimu kuhamasisha
ushiriki wa jamii, ni pamoja na
kampeni za kuwashirikisha wazazi
na jamii ili kuimarisha mtazamo
wa jamii kuhusu umuhimu wa
elimu bora kwa watoto wote, bila
ubaguzi wa kijinsia.

Kufanya tathmini ya kina ni
hatua muhimu Zanzibar inapaswa
kuunda chombo huru cha kufanya
tathmini ya mfumo wa elimu na

T

Kuwekeza kwenye elimu ya nguvu kazi ili kuipa maarifa

ndiko kunakoleta maendeleo.

kuunda mpango wa mageuzi wa
muda mrefu.

KUSAHAU VIPAJI

Mfumo wa elimu, kutotam-
bua vipaji mapema ni tatizo
na suluhisho lake ni muhimu. Ni
ukweli kwamba mfumo wa elimu
wa sasa umekuwa ukijikita zaidi
katika kupima uwezo wa kukariri
maarifa kwa njia ya mitihani ya
darasani, huku ukipuuza vipaji na
uwezo wa kipekee wa kila mwa-
nafunzi.

Hali hii imesababisha kuwepo
kizazi kikubwa cha vijana
wanaofeli skuli, ilhali ukweli ni
kwamba wengi wao wana vipaji
adimu na adhimu ambavyo
vingeibuliwa vingechangia kwa
kiwango kikubwa maendeleo yao
binafsi na ya jamii kama vingeen-
delezwa mapema.

Mfumo wa elimu wa sasa
hauwezi kufanikisha maendeleo
ya wanafunzi wote kwa sababu
haujawekwa kutambua wala
kukuza vipaji vya asili. Katika

Kwa mfano,
wanasoka
kama Lionel
Messi Ku-
toka Argen-
tina walianza
kufundwa
Vipaji vyao
mapema
kupitia mifu-
Mo bora ya
kuwatambua.
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kundi la wanafunzi wanaoitwa
waliofeli, kumbukeni wapo
wanasoka mahiri wanaoweza
kushindana kimataifa.

Aidha, wapo mafundi stadi
wa magari, waashi, na seremala
wenye ustadi wa kipekee.

Ndiko wanapopatikana wana-
muziki, wachoraji, na wabunifu
wa mavazi ambao wangeweza
kufanikisha kazi za sanaa zenye
mafanikio makubwa.

Kadhalika kuna wavuvi,
mabaharia na wakulima ambao
wangekuwa mifano ya kuigwa
katika ujasiriamali wa uzalishaji
mali.

Imefeli wapi? Ni swali ambalo
Zanzibar inatakiwa kujiuliza. Je,
tatizo liko kwao au kwa mfumo
ambao umeshindwa kuwatam-
bua na kuwaendeleza? Jibu liko
wazi ni mfumo wetu wa elimu
hauwatambui na kwa kufanya
hivyo, tunawapotezea muda na
kuwakatisha tamaa mapema.

VIPAJIMAPEMA

Umuhimu wa kutambua vipaji
mapema unafanikisha haya,
kuwajengea maisha bora, watoto.
Mwanafunzi ambaye kipaji chake
kinatambuliwa mapema hukuzwa
katika eneo analolipenda na
kulimudu, kutamwezesha kufani-
kisha maisha yenye tija na furaha.

Jambo jingine ni kuchangia
maendeleo ya jamii, vipaji vili-
vyotambuliwa na kuendelezwa
huweza kuchangia uchumi na
maendeleo ya kijamii.

Kwa mfano, wanasoka kama
Lionel Messi kutoka Argentina
walianza kufundwa vipaji vyao
mapema kupitia mifumo bora ya
kuwatambua.

Kupunguza ukosefu wa ajira.
Ikumbukwe elimu inayotambua
vipaji hutengeneza wataalamu
katika kila sekta, badala ya vijana
wengi kusoma kwa lengo la ajira
zisizoendana na uwezo wao.

Jambo jingine ni kutoa nafasi
ya ubunifu: Mfumo wa kutam-
bua vipaji hujenga jamii yenye
watu wabunifu, mathalani, kama
Finland, ambapo elimu haina
mtihani wa mwisho wa kufeli au
kufaulu, huwatambua wanafunzi
kulingana na uwezo wao wa
kipekee na kuwapa mwelekeo
bora.

MATAIFA YALIYOFANI-
KIWA

Finland ina mfumo wa elimu
unaolenga kugundua uwezo wa
kipekee wa kila mwanafunzi,
huku ikijikita katika mafunzo
ya vitendo na ubunifu. Hakuna
mesisitizo wa kupimwa kwa miti-
hani ya darasani pekee.

Singapore nayo imefanikiwa.
Wanafunzi hutambuliwa mapema
na kuelekezwa katika maeneo
wanayopenda. Kwa mfano,

INAENDELEA UK.14
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wanafunzi wenye uwezo wa kiu-
fundi hupewa nafasi za kujifunza
fani hizo kupitia maabara za
kisasa na programu za mafunzo
kwa vitendo.

Ujerumani mfumo wa “dual
education” wa Ujerumani unaun-
ganisha masomo ya darasani na
mafunzo ya vitendo. Wanafunzi
wenye vipaji vya kiufundi hupewa
mafunzo maalum ya kazi kama
uhandisi, useremala, au ufundi
magari na wanapoingia kwenye
soko la ajira wanakuwa na ujuzi
wa moja kwa moja.

MAPENDEKEZO KWA
Z'BAR

Kuanzisha mfumo wa kutam-
bua vipaji mapema. Kila shule au
skuli iwe na mfumo wa tathmini
unaotambua vipaji vya kipekee
vya wanafunzi tangu wakiwa
wadogo.

Aidha, walimu wapewe mafunzo
maalum ya jinsi ya kutambua
uwezo wa kipekee wa wanafunzi,
iwe ni sanaa, michezo, ufundi, au
sayansi.

Jambo jingine ni kuboresha
elimu ya ufundi na vitendo,kwa
kujenga skuli za ufundi na vyuo
vya mafunzo vinavyokidhi mahi-
taji ya vipaji tofauti kama michezo,
sanaa na ufundi.

Pia, kuanzisha mashindano ya
kitaifa ya vipaji kwa wanafunzi ili
kuwahamasisha na kuwatambua
mapema.

Kuanzisha programu za ushiriki-
ano, ili ushirikiana na sekta binafsi
na za umma kuwapa wanafunzi
nafasi za mafunzo kwa vitendo
(internship) katika maeneo yanay-
ohusiana na vipaji vyao.

Jingine ni kutoa fursa kwa
wanafunzi kufuata fani wanazo-
penda. Hapa mfumo wa elimu utoe
uhuru kwa wanafunzi kuchagua
fani kulingana na vipaji na shauku
zao badala ya kulazimishwa
kufuata masomo yanayokaririwa.

Ni muhimu kuhakikisha kuwa
ushauri nasaha unapatikana kwa
wanafunzi wote ili kuwapa mwon-
g0zo bora wa maisha na kazi.

Kuhamasisha familia na jamii
kuheshimu vipaji ni jambo
muhimu: Aidha, programu za
elimu kwa wazazi na walezi
kuhusu umuhimu wa kuwatam-
bua na kuwaendeleza watoto wao
kulingana na vipaji vyao.

Mafanikio ya elimu Singapore,

Lazima kuchukua hatua
haraka kuimarisha elimu
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akifungua Skuli ya Sekondari Makoba, Zanzibar kwenye maa-
dhimisho ya miaka 61 ya Mapinduzi. PICHA: OWM

Finland, Ujerumani na Korea
Kusini: Mifano, vielelezo na map-
endekezo kwa Zanzibar

Singapore, elimu ya kukuza
ubora wa wanafunzi na ushindani
wa kimataifa. Imeweka mfumo wa
elimu unaojikita kwenye ubora wa
masomo ya sayansi, teknolojia,
uhandisi, na hisabati (STEM).

Kuna mchakato wa mapema wa
kugundua uwezo wa kila mwa-
nafunzi na kuwagawa katika ngazi
tofauti za masomo kulingana na
uwezo wao.

Aidha, mMfumo wa “Teach Less,
Learn More” fundisha kidogo,
jifunze zaidi’ umeimarishwa ili
walimu waweze kufundisha kwa
undani na kutumia muda mrefu
kushughulikia uelewa wa kina wa
wanafunzi badala ya kufundisha
vitu vingi kwa haraka.

MAFANIKIO:

Inashika nafasi ya juu duniani
katika mitihani ya (Programme
for International Student Assess-
ment (PISA) na mpango wa
tathmini ya mwanafunzi wa
kimataifa. Mfumo wa elimu ume-
wakuza wataalamu wa teknolojia
na uhandisi, na kuchangia moja

kwa moja ukuaji wa uchumi wa
nchi hiyo.

Mfano: Mfumo wa kitaaluma
wa Singapore hutoa wanafunzi
wenye maarifa ya kimataifa kama
vile binti wa Singapore, Lim Ding
Wen (9), ambaye akiwa na miaka
tisa alitengeneza programu ya
teknolojia inayotumika duniani
kote.

2. Finland: Elimu isiyo na
mashindano na inayojali usawa.

Mfumo wake hauna mitihani
ya kitaifa kwa wanafunzi wadogo;
badala yake, hupimwa kwa miradi
na mawasilisho ya ubunifu.

Walimu wanachaguliwa kwa
umakini na kufundishwa katika
ngazi ya juu wana elimu ya
shahada ya uzamili.

Masomo ni bure, na kila mwa-
nafunzi ana haki sawa ya elimu
bora.

Mafanikio: Finland ni mion-
goni mwa nchi zinazoongoza kwa
usawa wa elimu duniani. Hakuna
pengo kubwa kati ya wanafunzi
wa hali ya juu na wa kawaida.

Mfumo huu unatoa wanafunzi
wabunifu, wenye furaha, na
wenye uwezo mkubwa wa kuhi-
mili changamoto za dunia ya

Mafanikio
va elimu
Singapore,
Finland, Uje-
rumani na
Korea Kusi-
ni: Mifano,
vielelezo na
mapendeke-
Z0 kwa Zan-
Zibar

kisasa.

Mfano: Mfumo wa Finland
unahamasisha ubunifu, na hii
imeonekana kwa miradi mbalim-
bali ya wanafunzi wao, kama vile
matumizi ya roboti kwa kazi za
kijamii.

UJERUMANI: Mfumo wa
ufundi na elimu ya kujifunza kwa
vitendo.Mfumo wa “dual educa-
tion” elimu pacha unaojumuisha
elimu ya darasani na mafunzo ya
vitendo kazini.

Wanafunzi wana uwezo wa
kuchagua kati ya masomo ya
kitaaluma na ya ufundi tangu
wakiwa vijana wadogo.

Serikali inashirikiana na sekta
binafsi kutoa nafasi za mafunzo
kwa wanafunzi katika sekta kama
uhandisi, teknolojia, na biashara.

MAFANIKIO: Ujerumani ina
kiwango cha chini cha ukosefu
wa ajira kwa vijana kwa sababu
mfumo wa ufundi unawaandaa
moja kwa moja kwa kazi.

Taifa hili limefanikiwa kuandaa
na kutoa mafundi stadi na wataal-
amu wa sekta mbalimbali, na
uchumi wa viwanda umeimarika
kutokana na mchango wa mfumo
wa elimu.

Mfano: Mfumo wa ufundi wa
Ujerumani umewasaidia vijana
kuingia kwenye soko la ajira
moja kwa moja, kama vile kuwa
mafundi magari kwa kampuni
kubwa kama Mercedes-Benz.

4. KOREA KUSINI: Mfumo
mkali wa nidhamu, mfumo, unao-
julikana kwa mfumo wake wa
nidhamu. Kuna msaada mkubwa
kutoka kwa wazazi, jamii, na seri-
kali kuhakikisha watoto wanapata
elimu bora. Serikali inawekeza
sana katika teknolojia ya elimu
na miundombinu ya kisasa.

MAFANIKIO:

Wanafunzi wa Korea Kusini
hushika nafasi za juu duniani
katika masomo ya hisabati na
sayansi. Taifa hilo limefanikiwa
kuwa miongoni mwa viongozi wa
dunia katika teknolojia, viwanda,
na ubunifu, likichangiwa na elimu
yao bora na nidhamu ya hali ya
juu.

Mfano: Kampuni kama
Samsung na LG zimefanikiwa
kwa sababu ya mfumo wa elimu
unaotoa na kuandaa wataalamu
wa teknolojia na uhandisi.

ITAENDELEA

Maoni +14374316747

Khaleed _ihaab@yahoo.com

Ni msako nyumba kwa nyumba kufikisha wenye ulemavu darasani

INATOKA UK.11

“Sisi tunashughulika na
watoto wenye ulemavu
karibu wa aina zote na wale
ambao wanahitaji miwani,
viti mwendo na mahitaji
mengine, huwa tunawatafu-
tia kutoka kwa wafadhili wa
ndani,” anasema.

Zunufa Nyasi ni mzazi
wa mtoto mwenye ul-
emavu mwenye miaka tisa

ambaye ni miongoni mwa
waliohamasishwa kupeleka
shule mtoto wake am-
baye sasa anasoma Shule
ya Msingi Rufu iliyoko
Mbande Temeke.

Anasema alikata tamaa
kumpeleka mtoto shule ku-
tokana na ulemavu wake,
[akini shirika hilo lilipom-
hamasisha ndipo akaamua
kumpeleka na sasa anaen-
delea na shule ingawa

kuna changamoto.

“Mtoto wangu hawezi
kuongea wala kutembea,
amepewa Kiti mwendo,
niliambiwa kuwa ingawa
hawezi kuongea, akiwa
shuleni kuna kitu anaweza
kukipata, hivyo kila ninay-
empeleka shule anakuwa
chini ya vangalizi wa wal-
imu kwenye mazingira ya
shule,” anasema Zunufa.

Zunufa anasema kuwapo

kwa mfumo wa elimu
jumuishi kunasaidia mtoto
wake kuwa katika mazin-
gira ya shule huku yeye
mzazi akiendeela na shu-
ghuli nyingine za kujitafu-
tia riziki.

Shirika la Maendeleo
yva Watoto la Umoja wa
Mataifa (UNICEF) lin-
atekeleza kuwa idadi
ya watoto wanaoishi na
ulemavu duniani ni milioni

240.

Vilevile, ripoti hiyo ya
UNICEF ya mwaka 2021
inaeleza kuwa watoto hao
wanakosa fursa ikilingan-
ishwa na wenzao wasio
na ulemavu katika hatua
nyingi za ustawi wa jamii.

Pia mtoto mmoja kati
va 10 anakosa mahitaji
ya msingi ikiwamo elimu,
ulinzi, chakula na tiba, kwa
mujibu wa UNICEF.
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Mkakati kudhibiti
utupaji taka ovyo
mitaani waiva

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira),
imeandaa Mkakati wa Usi-
mamizi wa Taka wa Mwaka
2025-2030 unaolenga kui-
marisha miundombinu ya
usimamizi wa taka katika
maeneo yote nchini.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Makamu wa Rais, Ab-
dallah Mitawi, alisema
hayo juzi JIJII’]I hapa wakati
akifungua kikao cha wa-
dau kuhusu kubadilishana
uzoefu wa udhibiti wa taka
za plastiki nchini.

Alisema kKiwango kikubwa
cha taka zinazozalishwa
hutupwa ovyo isipokuwa
katika halmashauri saba
zenye madampo vya kisasa
ambazo ni Arusha, Tanga,
Mwanza, Mbeya, Dodoma,
Kigoma na Mtwara.

Aidha, alisema katika
maeneo makubwa ya mi-
jini, ardhi inayofaa kwa
ajill ya kutupa taka inazidi
kuwa adimu na ghali.

“Inakadiriwa kuwa takrib-
ani hekta 200 za ardhi
zitahitajika kila mwaka ili
kuhifadhi tani milioni 26 za
taka kufikia mwaka 2030,
alisema na kuongeza:

“Hii inaonesha umuhimu
wa kuzingatia dhana ya
3Rs kwa kuanzisha vituo
rejeshi vya taka ambavyo
vitasaidia kutengenesha
taka, kuhifadhi na kure-
Jeleza ili zile zinazozalish-
wa zisiathiri mazingira bali
ziongeze tija katika uchumi
wa nchi yetu,” alisisitiza.

Kadhalika, aliziagiza mam-
laka za mikoa na serikali
za mitaa kushirikiana na
sekta binafsi kuandaa na
kutekeleza mikakati mad-
hubuti va urejelezaji wa
taka ikiwamo kuanzisha
vituo rejeshi vya taka na
kutumia fursa ya uwekezaji
wa viwanda vya kuchakata
taka kama chanzo cha ma-
pato kwa halmashauri.

“Mamlaka za serikali za
mitaa kuhakikisha zinaten-
ga fedha na kutumia fedha
hizo kwa ajili ya shughuli
za usimamizi wa mazin-
gira,” alisema.

Vile vile, aliziagiza mam-
laka za serikali za mitaa
kuhakikisha zinatenga
maeneo kwa ajili ya
utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za mazingira
ikiwamo ujenzi wa miun-
dombinu ya usimamizi wa
taka kama vituo rejeshi
(MRF) na viwanda vya
kurejeleza taka.

Hata hivyo, baadhi ya wa-
dau wa mazingira nchini,
walishauri katika kiako
hicho serikali kujikita ka-
tika kutafuta ufumbuzi wa
taka za plastiki ambazo
hazirejeshwi ili kusaidia
kupunguza kuzagaa mi-
taani na kuwa tishio kwa
mazingira.

NEMc vabaini ongezeko la kelele Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

ARAZA la Taifa la Hi-

fadhi na Usimamizi

wa Mazingira (NEMC),

Kanda ya Kati lime-
baini ongezeko la uzalishaji wa
sauti zilizozidi kiwango katika
Jiji la Dodoma, zinazotokana
na uendeshaji wa maeneo ya
starehe, viwanda na nyumba za
ibada.

Kaimu Meneja wa NEMC
Kanda ya Kati, Novatus Mushi
aliyasema hayo jana jijini hapa
alipokuwa akizungumzia shu-
ghuli zilizofanywa na ofisi hiyo
kwa kipindi cha Julai 2024 hadi
Januari 2025.

Alisema kutokana na hali

hiyo malalamiko kuhusu athari
za sauti hizo yamekuwa yak-
iongezeka na kwa kuzingatia
afya na usalama wa wakazi
wanaoishi karibu na maeneo
hayo NEMC limekuwa likiaini-
sha maeneo yaliyo katika hatari
ya kupata athari zitokanazo na
viwango vikubwa vya sauti ili
kushauri namna bora ya kuyasi-
mamia na kuyafuatilia.

Aidha, alisema kati ya malala-
miko yaliyowasilishwa, malala-
miko yaliyohusu kelele chafuzi
yalikuwa ni 14 sawa na asilimia
58 ya malalamiko yote ni ya
kelele chafuzi yalihusu kelele
zinazotokana na uendeshaji wa
maeneo ya starehe, viwanda na
nyumba za ibada na mengine

10 yalihusiana na uchafuzi na
uharibifu wa mazingira ka-
tika maeneo mbalimbali ya
mikoa ya Dodoma, Singida na
Iringa.

Kuhusu ukaguzi wa miradi,
alisema kwa kipindi cha Ju-
lai, 2024 hadi Januari, 2025,
NEMC wametembelea na ku-
kagua miradi 603 ya uwekezaji
katika mikoa ya Dodoma, Ir-
inga na Singida ikiwa ni asilimia
75 ya makadirio kwa mwaka
2024/25.

Alisema kwa kipindi hiko
NEMC imegundua na kufanya
tathmini shirikishi za kufuatilia
uzingatiaji wa sheria ya mazin-
gira katika miradi ya kimkakati
ikiwamo Reli ya Kisasa (SGR),

Mji wa Serikali - Mtumba, Bara-
bara ya Mzunguko - Dodoma,
miradi ya kilimo ya BBT, ujenzi
wa Bwawa la Maji-Farkwa na
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Msalato.

Kuhusu Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM), alisema
kwa kipindi hicho Ofisi ya Kan-
da ya Kati imesajili miradi ya
maendeleo 105 na kati ya hiyo
51 imefanyiwa mapitio na ku-
wasilishwa kwa ajili ya kupewa
vyeti vya mazingira.

Aidha, alisema vyeti 30
vilitolewa sawa na asilimia
59 ya miradi iliyowasilishwa
na kufanyiwa tathmini kwa
ajili ya kupewa vyeti vya mazin-
gira.

Mkuu wa
Kitengo cha
Mawasi-
liano na
Masoko wa
Chuo cha
Mipango na
Maende-
Dodoma,
Godrick
Ngolly,
akimwagilia
mti, baada
va kuupan-
da kwenye
eneo la
Shule ya
Msingi ya
Buigiri Wa-
sioona ya
Chamwino
jana, ikiwa
sehemu ya
maadhim-
isho ya
miaka 45
tangu kuan-
zishwa kwa
chuo hicho.
PICHA:
PETER MK-
WAVILA

PPAA yataka wadau ununuzi kushiriki mafunzo ya moduli

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MAMLAKA ya Rufani ya
Zabuni za Umma (PPAA) im-
ewataka wadau wa ununuzi wa
umma mikoa ya Kanda ya Ziwa
kushiriki mafunzo ya matumizi
ya moduli ya kuwasilisha na
kushughulikia rufani na malala-
miko kwa njia ya kielektroniki
katika Mfumo wa Ununuzi wa
Umma (NeST).

Mafunzo hayo yenye lengo la
kuwanoa wanunuzi wa umma
kuhusu kuufahamu mfumo
huo, ili waweze kuutumia
kwa ajili ya kuwasilisha malala-
miko yao yamepangwa ku
Mwanza.

Rai hiyo imetolewa jana na
Katibu Mtendaji wa PPAA,
James Sando wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
katika maonesho ya Wiki ya

Sheria yanayoendelea Kkatika
Viwanja vya Nyerere Square

Sando, alisema mafunzo
hayo yatakayoambatana na
tamko rasmi la kuanza kwa
matumizi ya moduli hiyo, lengo
lake ni kutaka wadau wa un-
unuzi kuelewa mfumo huo iki-
wamo kuutumia.

Alisema kuwa, Mamlaka ya
Rufani ya Zabuni za Umma
(PPAA) kwa kushirikiana
na Mamlaka ya Udhibiti wa
Ununuzi wa Umma (PPRA)
imekamilisha moduli ya ku-
wasilisha na kushughulikia ru-
fani na malalamiko kwa njia ya
kielektroniki katika nfumo wa
NeST.

“Mafunzo ya matumizi ya
moduli kwa Kanda ya Ziwa
yanawalenga wazabuni na wa-
tendaji wa taasisi nunuzi wa
mikoa ya Mwanza, Shinyanga,
Kagera, Musoma, Geita na Simi-

yu. Mafunzo yatafanyika Feb-
ruari 04 hadi 06 mwaka huu

Pamoja na mambo men
gine Katibu Mtendaji Sando
aliongeza kuwa mafunzo hayo
kuhusu matumizi ya moduli ya
kuwasilisha na kushughulikia
rufani na malalamiko kwa njia
ya kielektroniki katika mfumo
NeST yataendelea kwa kanda
nyingine za Kaskazini, Kati,
Nyanda za Juu Kusini pamoja
Kusini.

Aidha, Sando alitoa wito kwa
wadau wa kanda nyingine am-
bazo hazijapatiwa mafunzo
kujiandaa kwani watafikiwa
na kupatiwa mafunzo kuhusu
matumizi ya moduli hivi kar-
ibuni katika kanda husika.

Akizungumzia kuhusiana
na mfumo huo alisema, awali
malalamiko na rufani zilikuwa
zinawasilishwa na mzabuni

Dodoma.

Aidha, kutokana na mabadi-
liko ya Sheria ya Ununuzi wa
Umma ya mwaka 2023 kuwe-
ka sharti la lazima la kufanya
ununuzi wa umma Kieletro-
niki, PPAA kwa kushirikiana na
PPRA imejenga moduli itakay-
otumika kuwasilisha malala-
miko na rufani kieletroniki bila
kuwa na ulazima wa kufika ka-
tika ofisi za PPAA.

Hata hivyo alisema kabla ya
mfumo huo kuanza walikuwa
wakiskiliza malalamiko Kwa
siku 45,]akini hivi sasa siku
hizo zimepungua hadi kufikia
40 jambo ambalo ni hatua
nzuri.

Mei 28 - 29, 2024 mafunzo ya
matumizi ya moduli ya uwasil-
ishaji wa malalamiko/rufaa kwa
njia ya kieletroniki yaliandali-
wa na PPAA kwa mikoa ya Dar
es Salaam, Tanga Morogoro na
Pwani.
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Tume: Ukusanyaji mapato
mkoani Mbevya bado tatizo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KOA wa Mbeya
umetajwa  kuwa
miongoni mwa

mikoa yenye ki-
wango kidogo cha ukusanyaji
wa kodi licha ya kuwa na idadi
kubwa ya wananchi pamoja na
shughuli nyingi za uzalishaji
mali.

Mwenyekiti wa Tume ya Rais
ya Maboresho ya Kodi, Balozi
Ombeni Sefue aliyasema hayo
cha wadau wa kodi kilichoku-
wa na lengo la kukusanya
maoni ya kuboresha mifumo
ya kodi.

Alisema Mkoa wa Mbeya
una shughuli mbalimbali za
uzalishaji mali ikiwamo kilimo,
uchimbaji madini, ufugaji, usa-
firishaji, biashara na shughuli
zingine, lakini kiwango cha

ukusanyaji wa mapato kiko
chini hali ambayo inaashiria
kuwapo kwa ukwepaji wa
kodi.

Alisema mkoa huo unashika
nafasi ya 12 kitaifa ukipitwa
na mikoa mingine ambayo
haina vyanzo vingi vya mapato
na hivyo akawataka wadau
kubadilika na kuanza kulipa
kodi kwa maelezo kuwa kodi
hizo ni kwa ajili ya maendeleo
ya taifa.

“Lakini pamoja na hali hii
Mkoa wa Mbeya ni miongoni
mwa mikoa ambayo inachang-
ia kwa kiasi kikubwa ukuaji wa
pato la taifa, mkoa huu unashi-
ka nafasi ya tatu na unachangia
Sh. trilioni 10.75 kiwango am-
bacho ni kikubwa,” alisema
Balozi Sefue.

Aliwataka wadau wa kodi
kuwasilisha maoni ya namna
ya kuboresha kodi kwa njia

mbalimbali ikiwamo barua
pepe, kupiga simu na ama ku-
wasilisha maoni kwa njia ya
maandishi.

Baadhi ya wadau waliomba
serikali kupunguza utitiri
wa kodi kwenye biashara ili
biashara ziendelee kustawi
na ukusanyaji wa mapato
uongezeke.

Mwenyekiti wa Chemba ya
Wafanyabiashara, wenye Vi-
wanda na Wakulima (TCCIA),
Erick Sichinga alisema kuna
baadhi ya taasisi za serikali
na mamlaka ambazo kwa mu-
jibu wa sheria zilitakiwa kutoa
huduma kwa wananchi lakini
zimegeuka zikitoza kodi.

Alisema baadhi ya taasisi
hizo ni Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji ambalo limekuwa liki-
watoza wafanyabiashara ma-
pato yanayohusu huduma ya
zimamoto kila mwaka pamoja

na kuwauzia wafanyabiashara
baadhi ya vifaa vya kuzimia
moto.

Vilevile alisema jeshi hilo
limekuwa likiwatisha wafan-
yabiashara wakati wa kukagua
vifaa hivyo na kuwatoza faini
inapotokea taasisi zao hazina
vifaa vya kuzimia moto.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Chama cha Wachimbaji Mkoa
wa Mbeya (MBEREMA), Leon-
ard Manyesha, alisema kwenye
sekta ya madini wamekuwa
wakitozwa kodi nyingi ambazo
baadhi zimegeuka kuwa kero
kwa wachimbaji.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wafanyabiashara Mkoa wa
Mbeya, Pascal Mahuve, alise-
ma baadhi ya wafanyabiashara
wamekuwa  wakifunga  bi-
ashara zao kutokana na utitiri
wa kodi kutoka kwa taasisi za
serikali.

Mwenyekiti wa Tume ya Rais ya Maboresho ya Kodi, Balozi Ombeni Sefue akizungumza na wadau wa kodi wa Mkoa

wa Mbeya jana, wakati wa kikao cha kukusanya maoni ya namna va kuboresha kodi.

Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya

Mbeya, Beno Malisa na (kushoto) ni Mjumbe wa Tume hiyo, David Tarimo. PICHA: NEBART MSOKWA

.|
- Wapatiwa elimu

- kutokomeza
- udumavu kwa

g watoto

© Na Nebart Msokwa, MBEYA

* kilichoko Halmashauri ya Wilaya
: ya Mbeya, wameanza kupatiwa
: elimu ya kukabiliana na tatizo la
¢ udumavu kwa watoto kwa lengo
: la kupunguza tatizo hilo.

Elimu hiyo inatolewa na shirika

. lisilokuwa la kiserikali la ADP

: Mbozi ambapo wananchi hao
: wanapatiwa elimu kuhusu uan-
: daaji wa chakula kwa ajili ya

: watoto.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo

¢ ya Jamii wa shirika hilo, Ma-

: neno Uledi alisema elimu hiyo
 inalenga kuwasaidia wakulima
¢ kujua namna ya kuandaa lishe
¢ kwa watoto, ili kupunguza ki-
: wango cha udumavu ndani ya
¢ wilaya hiyo.

Alisema elimu hiyo mbali na

¢ kutolewa kwa wananchi pia

: wanaitoa kwenye maeneo men-
: gine ikiwamo kwenye taasisi za
: elimu ili kuhakikisha elimu hiyo
: inasambaa kwa kasi zaidi.

“Tunashirikiana kwa kiwango

: kikubwa na serikali kutoa elimu
: hiii na lengo ni kupunguza tatizo
¢ hili la udumavu pamoja na ku-

! punguza matatizo yanayotokana
* na udumavu kwa watoto,” alise-
: ma Uledi.

Ofisa Lishe wa Wilaya ya

¢ Mbeya, Namkundaelly Mmbaga,
¢ alilishukuru shirika hilo kwa

¢ kujitolea kutoa elimu kwa wa-

: nanchi hao akidai kuwa itasaidia
: kutimiza malengo vya serikali ya
: kupunguza tatizo la udumavu

: kwa watoto.

Alisema udumavu kwa watoto

i unasababisha matatizo mengine
¢ ikiwamo magonjwa kwa watoto,
¢ kupungua kwa uzalishaji pamoja
: nla kupungua kwa kiwango cha
telimu.

“Sisi kama halmashauri tuna

¢ mikakati yetu ambayo tu-

¢ natekeleza ya kupunguza udu-

* mavu, lakini huu utaratibu wenu
: mlioanzisha utatusaidia kufikia

¢ malengo yetu,” alisema Mmbaga.

Hivyo, aliwataka wananchi

¢ kuendelea kufuata taratibu

: zote ambazo wataalamu hao

: wamewaelimisha ili kuhakikisha
: watoto wao wanakuwa na afya
: njema.

Matumaini mapya mradi wa maji ukikamilika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Mjele
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, wameondokana na
adha ya kutembea umbali mre-
fu kwenda kutafuta huduma ya
maji baada ya serikali kukamili-
sha mradi wa maji wa Mshewe-
Mjele.

Wakizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki, wananchi
hao walisema kabla ya mradi
huo kukamilika walikuwa wa-
natumia muda mrefu kwenda
kutafuta maji kwenye ma-

korongo na kwenye mito, hali
ambayo ilikuwa inasababisha
washindwe kutekeleza baadhi
ya majiukumu.

Shupati Sinkwembe alisema
walikuwa wanakwenda kuchota
maji usiku kwenye makorongo
ambako walikuwa wanakoswa
kung’atwa na nyoka na wany-
ama wengine wakali wakiwamo
fisi.

Alisema kwa sasa maji yana-
patikana kwa wingi katika eneo
hilo na kwamba baadhi ya wa-
nanchi wenye uwezo wame-
ingiza kwenye nyumba zao na

hivyo tatizo la kupoteza muda
kwenda kutafuta huduma hiyo
limepungua.

Alisema uwepo wa huduma
hiyo umesaidia hata wananchi
kuanza  kujenga nyumba
nzuri kwa maelezo kuwa wa-
nayatumia maji hayo kufyatua
matofali kwa ajili ya kujenga ny-
umba.

Alisema wakazi wa vitongoji
vya pembezoni ambavyo bado
havijafikiwa na huduma hiyo
wanalazimika kubeba maji hayo
kwa kutumia pikipiki, kichwani
na kusafirisha kwa kutumia

wanyamakazi hasa punda.

Upendo Emmanuel alisema
walikuwa wanapata shida zai-
di kipindi cha kiangazi akidai
kuwa hata maji ya kwenye ma-
korongo huwa yanakauka na
hivyo kusababisha wagombanie
maji ya kwenye visima ambavyo
vimechimbwa kwenye chem-
chemi.

Alisema eneo hilo ni kame na
kwamba ndiyo sababu iliyoi-
fanya serikali kuchukua maji
ambacho kipo umbali wa zaidi
ya kilomita 20 kutoka katika ki-

jiji chao.

Mmoja wa vijana wanaoende-
sha pikipiki katika kata hiyo,
Nijalie Gunza alisema kutokana
na uwepo wa mradi huo ame-
pata ajira ya kupeleka maji kwa
baadhi ya wananchi kila siku na
hivyo kujipatia kipato cha kue-
ndeshea maisha.

Diwani wa Kata ya Mjele, Tati-
zo Gunza alisema kata yake ina
shaunganishiwa huduma hiyo
ya maji na hivyo kuwapunguzia
wananchi shida ya upatikanaji
wa maji.
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Waziri apendekeza

vanzishaji miamala

fedha za kigeni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezau Sharif
Ali Sharif, amesema umefika wakati
sasa Igu_v\(a na miamala ya fedha za
Kigeni, ili Watanzania wanaoishi nje
ya nchi kutuma fedha kwa ajili ya
kusaidia katika sekta za maendeleo.
Alitoa rai hiyo juzi wakati akizin-
dua huduma ya miamala ya fedha
kwa njia ya kidigitali visiwani hapa.

Alisema kuna Watanzania wapo nje :

ya nchi na wanataka kutuma fedha
kwa ndugu zao hapa nchini kupitia
miamala ya Kidijitali.

Hivyo kunapaswa kuwa na mia-

mala ya fedha za kigeni kwa sababu

Watanzania hao wanamsaada
mkubwa Kkatika nchi, jamii, familia
zao na kwa ajili va uwekezaji.
“Nishauri kwamba mfanye bidii ya
kuhakikisha na wao wanaguswa na
wanaweza kutum|a fursa hii tuliyo-
nayo dunia nzima,” alisema Sharif.
Sharif alisema dunia inapiga vita
utakatishaji wa fedha hivyo ni vye-
ma huduma hiyo kuhakikisha jambo
hilo halitatokea.

Aidha, alisema huduma hiyo va

miamala inatoa fursa kwa vijana ku- :

pata ajira na kuendana na mipango
na dira ya Serikali ya Zanzibar na
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Naibu Kamishna Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) Zanzibar, Saleh
Haji Pandu, alisema dunia ya sasa
Siyo salama kuwa na pesa mkononi
kwa sababu ya uwepo wa matukio
mengi ya ujambazi na majanga ya
moto.

Hivyo, huduma hiyo ni nafasi nzuri
ya kuitumia ili kuhakikisha fedha
zinakuwa salama.

Mjumbe wa Bodi wa Azam Pesa,
Khalfani Abdallah, alisema sekta
ya fedha ina maendeleo makubwa
katika kuchangia uchumi wa nchi na
kuwawezesha wananchi kupata hu-
duma mbalimbali za kifedha.
Alisema katika kupanuka kwa
huduma za kifedha Tanzania, wa-
nanchi wengi wanaweka fedha zao
katika simu (pochi la kidigital) lakini
kumekuwa na ukosefu wa huduma
ambazo wananchi wanaweza ku-
tumia wakiwa na faraja na amani.
Alisema kuwa teknolojia hiyo wa-
nanchi watakuwa na uhakika wa
usimamizi wa fedha zao ambao
unasimamiwa kwa misingi ya sheria
na uadilifu.

Ofisi

va AG yatafuta dawa

kumaliza ukatili kijinsia

Na Mwandishi Wetu

FISI ya Mwanashe-

ria Mkuu Zanzibar

imesema inaendelea

na kutafuta njia bora
za kudhibiti ukatili wa kijinsia,
ikiwa ni pamoja na kuanzisha
sheria mpya ili kushughulikia
changamoto za matukio hayo
yanayoendelea kujitokeza
nchini.

Wakili wa Serikali, Dk. Ab-
dulnasser Hikmany alisema
hayo juzi visiwani Zanzibar
wakati akifungua kikao cha
kukusanya maoni kuhusiana
na utafiti wa masuala ya ukatili
wa kijinsia.

Alisema hatua hiyo inato-
kana na vitendo hivyo kukosa
sheria na miongozo ya moja
kwa moja ya kuvidhibiti na
kusababisha kushamiri kwa
matukio hayo siku hadi siku.

Dk. Abdulnasser alisema
baada ya kufanyika utafiti wa
kuangalia mifumo ya kisheria
inayohusiana na udhibiti wa
masuala ya ukatili wa kijin-
sia na kubaini changamoto
mbali mbali, Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu imekuja na
mapendekezo ya kisheria na
kiutendaji ili kudhibiti vitendo
hivyo.

Aidha, aliwataka wadau hao
kutoa michango yao katika
mapendekezo hayo na kua-
hidi kupokelewa na kufanyiwa
kazi.

Akiwasilisha ~ mapendek-
ezo hayo, Wakili wa Serikali
Mkuu, Dk. Mahfoudha Masoud
Ali, alisema mapendekezo
hayo yametokana na masu-
ala yaliyoibuka kwenye utafiti
uliofanywa kuangalia sheria
zilizopo, uzoefu wa sheria za
nchi mbalimbali, mikataba

ya kimataifa, sheria za ndani,
sera, miongozo na maoni ya
wadau.

Alisema kuwa Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu imepende-
keza kuanzishwa kwa vituo
vya waathirika wa ukatili wa
kijinsia, kuwafanyia tathmini,
kuwarekebisha pamoja na
kuwapo wajibu wa kuwajuuli-
sha haki zao ili kukabiliana na
janga hilo.

Baadhi ya wadau wa masu-
ala ya ukatili wa kijinsia wali-
oshiriki kikao hicho walisema
kupatikana kwa sheria mpya
ya kudhibiti vitendo vya ukatili
wa kijinsia kutasaidia kupun-
guza vitendo hivyo endapo
sheria hiyo itatekelezwa ip-
asavyo.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya
Wajane Zanzibar (ZAWIO),
Tabia Makame Mohammed,
alisema uzoefu unaonesha

kuwa hakuna usimamizi ka-
tika sheria zilizopo jambo lin-
alopelekea vitendo hivyo kuto-
isha na kushauri kutekelezwa
ipasavyo sheria, huku wak-
isubiria sheria yenye nguvu
dhidi ya janga hilo.

Mtabibu wa Saikolojia ku-
toka Kitengo cha Afya ya Akili,
Mohammed Sharif Haji, alise-
ma sheria zilizopo zilijikita
kuwafikisha waathirika katika
vyombo vya sheria na kupata
haki zao bila kuzingatia mat-
ibabu ambayo huathirika zaidi
kutokana na matendo hayo.

Meneja  Uendeshaji  wa
Umoja wa Watu wenye Ul-
emavu  Zanzibar,  Donal
Godwin Naveta, aliwashauri
kuliangalia suala la kupewa
kipaumbele kwa waathirika
kwani linaweza kuchangia
kuongeza kwa kesi za kusin-
giziwa.

BANK

E,, EXIM BANK

EXIM BANK

Mkurugenm Mtendan wa Benki ya Exim, Jaffari Matundu (katikati), ak|zungumza na waandishi wa habari, jijini
Dar es Salaam hivi karibuni, wakati akltangaza Ripoti ya Fedha ya 2024 ya benki hiyo, ikionesha mafanikio

makubwa ya kifedha na ukuaJ| endelevu. Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Rejareja, Andrew Lyimo,
na Ofisa Mkuu wa Fedha, Shani Kinswaga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yataja lengo vuanzishaji mfuko huduma afya kwa wote

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Nassor Ah-
mmed Mazrui amesema malengo
ya serikali ya kuanzisha Mfuko wa
Huduma ya Afya kwa Wote ni ku-
wapatia wananchi huduma bora
ya afya na ya uhakika.

Alisema hayo juzi Darajani Visi-
wani Zanzibar wakati akizindua
usajili wa sekta isiyo rasmi na
makundi mengine katika Mfuko wa
Huduma za Afya Zanzibar.

Alisema kuwa mwaka 2023 seri-
kali ilianzisha mfuko huo kwa len-

go la kuhakikisha kuwa upatikanaji
wa huduma bora za afya zinakuwa
endelevu kwa wananchi wote wa
Zanzibar.

Mazrui alisema tayari mfuko huo
umeshakamilisha usajili wa wana-
chama kutoka sekta za umma na
upo katika hatua za kukamilisha
kwa sekta binafsi, ili kuendana na
sera ya serikali ya afya bora kwa
wote.

“Hakuna mtu au kikundi cha
watu wasiofahamu kuwa sera ya
serikali ni kutoa huduma bora kwa
wote na sisi tunalitekeleza hilo kwa
vitendo,” alisema.

Alisema serikali inafahamu kuwa
afya za wananchi wake ni muhimu,
ndiyo maana wakaanzisha mfuko
huo ili kila mwananchi mwenye
uwezo kujiunga na waliokuwa
hawana uwezo serikali kuwasaid-
ia.

Alisema suala la kujiunga na mfu-
ko huo lina umuhimu mkubwa na
hata mataifa yaliyoendelea wame-
kuwa na mifuko kama hiyo, hivyo
ni wajibu wa wanajamii kujiunga ili
kupata afya bora katika vituo.

Alisema kuwa mfuko huo utawa-
husu watu wote hata wageni wa-
naoishi Zanzibar kwa zaidi ya miezi

sita. Alisema serikali imedhamiria
kujenga hospitali za mikoa kwa Un-
guja na Pemba na Hospitali ya Taifa
ya Binguni kwa lengo la kuhakiki-
sha wananchi wake wanapata hu-
duma bora za afya.

Mkurugenzi Mkuu wa mfuko
huo, Yassin Ameir Juma alisema
kuwa malengo ya kuanzishwa kwa
mfuko huo ni kuwapatia huduma
bora za afya wananchi wote wa
Zanzibar.

Alisema kuwa mfuko huo ume-
toa rukhsa kwa wanajamii ku-
wasajili watoto wao na wazee wao
tofauti na mifuko mingine, hivyo

wakati umefika kwa wanajamii
kuona umuhimu wa kujiunga na
mfuko huo.

Alisema kuwa licha ya mfuko
huo kuonekana kwenda vizuri na
kufikia malengo yake lakini bado
kuna changamoto kwa baadhi ya
vituo vya afya vya hospitali binafsi
kufanya udanganyifu katika utoaji
wa huduma zao za kiafya.

Kaimu Meneja mradi wa GI2
Health Programme, Erick Masoffe,
alisema kupitia Serikali ya Ujerum-
ani na Uswiss wataendelea kuunga
mkono jitihada za Serikali ya Zanzi-
bar kupitia mfuko huo.
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KASAPILA,

THADEUS
Anatangaza kupotelewa na cheti cha

MAGRETH

kidato cha Nne chenye Index namba
S0549-0063 Kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia shule ya secondari
Lugoba Mwaka 2016. Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHQ/DOD/D0D/3922/2025

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

f"\

4@9, e

WER N8

OMARI HUSSEIN MKAMBARA anatangaza
kupotelewa na cheti cha darasa la saba
chenye index namba PS 0204086/019
kilichotolewa na GRACE PRIMARY SCHOOL
mwaka 2021. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/7896/2025.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

CHARLES AKWILINE MAKOI, naomba
kutangaza kupotelewa na hati yangu ya
kusafiria namba TAE353312 tarehe ya
kutolewa  sijui  imeibiwa  tarehe
12/12/2024. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/KIL/M0S/2421/2025.

HAMISI ALLY MZAVA
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya
Fekon yenye nambaya
usajili T132 CJW. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi kilichopo karibu nae.
TAARIFA YA POLISI:
PHO/TAN/LUS/801/2025

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI § KADI YA PIKIPIKI

JOVITH LUGOSHOLA
BYARUGABA
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya pikipiki,
yenye namba za usajili
MC 926 ECT. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu nayeye.
PHO/MOR/MOR/3027/2025

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

CATHERINE BARAKA ARON
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T.286 CSL yenye Chassis No.
RZH1241002160 na Engine
No.1RZE1002160, Model No.
RZH124 aina ya TOYOTA HIACE
yenye rangi MULTICOLOUR.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo jirani
yake.

Taarifa ya Polisi:

PHQ/SHI/KAH/80/2025.

LETSHEGO FAIDIKA BANK
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 587 EBE.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/12786/2025.

LETSHEGO FAIDIKA
BANK inatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 233 CVL. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/12814/2025.

RAMADHAN SAIDI SIMBA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 701 CUZ
- TOYOTAIST. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/KIL/HAI/2311/2025.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA TARIME
KITUO CHA SIRARI MKOA WA MARA
SHAURI LA MIRATHI NAMBA 01/2025
JOSEPH NYAMGINI NYABAGAKA NA

STELLA WILLIAM MUNISL.......coeeerrrrnnnenecd WAOMBAJI
DHIDI YA
ALFRED JOHN SAGHL......ooconnserrrmssnserrsesnend] MAREHEMU
KWA: YEYOTE ANAYEHUSIKA
KUITWA SHAURINI

WAOMBAJI TAJWA HAPO JUU WAMEFUNGUA SHAURI LA MIRATHI
YAMAREHEMU ALFRED JOHN SAGHI KATIKA MAHAKAMA HII. HATI
ZAMIRATHI ZINAPATIKANA KATIKA MAHAKAMA HII.

TUNAOMBA YEYOTE MWENYE PINGAMIZI KATIKA MIRATHI HIl
ANATAKIWA ~ KUHUDHURIA  MAHAKAMANI - TAREHE ~ 21/02/2025.
MNATAKIWA KUHUDHURIA NYINYI BINAFSI AU WAKILI WENU KISHERIA.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWENU KWA TAREHE
TAJWA, KESI HIl ITAENDELEA KUSIKILIZWA BILA NYINYI
KUWEPO MAHAKAMANI NA KUTOLEWA MAAMUZI.

IMETOLEWA KWA MKONO WANGU NA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 21/01/2025

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO
SIRARI

IN THE DISTRICT DELEGETE COURT OF LONGIDO
AT LONGIDO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5873 OF 2025

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
LOISHIYE EMMANUEL LUKA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
YESE EMMANUEL LUKA

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of the Probate Rules)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate of
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters
of Administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the
26 day of February, 2025.

Dated at LONGIDO this 28 day of January, 2025.

PRINCIPAL RESIDENT
MAGISTRATE
LONGIDO DISTRICT COURT

RESIDENT MAGISTRATE.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRTHINA. 560 YA MWAKA 2025
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

ELIUD GURISHAEL MSUYA.............. MAREHEMU
LILIAN ELIUDY MSUYA............... MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 17 Mwezi
FEBRUARI Mwaka 2025.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 28 Mwezi JANUARI

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

]
INEC yaonya

wanasiasa
uandikishaji
wapigakura

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

TUME Huru ya Uchaguzi (INEC)
imewataka viongozi wa vyama vya
siasa kutoingilia utekelezaji maju-
kumu ya watendaji wa vituo wakati
wa uandikishaji wapigakura.

Mjini Kibaha juzi, Kaimu Mkuru-
genzi wa INEC, Mtibora Selemani,
alitoa onyo hilo alipozungumza
kwenye mkutano wa tume hiyo na
wadau wa uchaguzi kuhusu ubore-
shaji Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura.

Selemani alisema tume inat-
egemea kuona viongozi wa vyama
vya siasa wakiwahamasisha wa-
nachama, wafuasi na mashabiki
kujitokeza kwa siku saba zilizopang-
wa kuhakiki taarifa zao badala ya
kuanza kulalamikia kuongezwa kwa
siku zaidi.

Kaimu Mkurugenzi huyo alibaini-
sha kwamba wapigakura 594,494
wanatarajiwa kuondolewa kwenye
daftari kwa kukosa sifa za kuende-
lea kuwa kwenye daftari hilo.

Pia alieleza kwamba baada ya
uboreshaji wa daftari, kutakuwa na
wapigakura 34,746,638 kwa kuz-
ingatia matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022 ambapo
wapigakura wapya 5,586,433 wana-
tarajiwa kuandikishwa sawa na asil-
imia 18.7 ya wapigakura 29,754,433
waliokuwa kwenye daftari baada ya
uboreshaji mwaka 2019/20.

Pia alisema wapigakura 4,369,531
wanatarajiwa kuboresha taarifa zao
katika maeneo mbalimbali nchini.
Tume hiyo imeridhia mabadiliko
ya idadi ya vituo vya kuandikisha
wapigakura kutoka 40,126 hadi
40,170 kwa kurejeaha vituo 44 vya
kata 11 za Halmashauri ya Wilaya ya
Ngorongoro.

Tume hiyo ambayo imewakutani-
sha wadau mbalimbali wa uchaguzi
mkoani Pwani kushiriki uboreshaji
Daftari la Kudumu la Wapigakura
katika utekelezaji unaotarajia kuan-
za Februari 13 hadi 19 mwaka huu.

Awali akifungua mkutano huo,
Makamu Mwenyekiti wa Tume Huru
ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji Mstaafu
Mbarouk Mbarouk, alisema lengo la
mkutano huo ni kuanza maandalizi
ya uboreshaji daftari hilo mkoani
Pwani. Mbarouk alisema kuwa kwa
sasa tume imeanza maandalizi ya
mzunguko wa 11 kati ya mizunguko
13 ya uboreshaji daftari ambapo
mzunguko wa 11 unahusisha mikoa
ya Pwani na Tanga.

Mbarouk alisema zoezi hilo lil-
ianza na mikoa mitatu ya Kigoma,
Tabora na Katavi, lakini mpaka sasa
tayari tume imeshakamilisha ubore-
shaji huo katika mikoa 25, ikiwamo
mitano ya Zanzibar.

Sababu Trump kuzuia

misaada

Na Maulid Mmbaga

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, amedai kuwa kume-
kuwa na vitendo vya ku-
wadhulumu wakulima wa
kizungu nchini Afrika Kusini,
huku akisema atakata ufadhili
wowote kwa nchi hiyo hadi
hapo suala hilo litakapochun-
guzwa.

Kwa mujibu wa Reuters
Rais Trump alichapisha jana
kwenye mtandao wake wa
Truth Social Post akiandika
“Afrika Kusini inanyakua ar-
dhi, na inawatendea watu wa
tabaka fulani vibaya sana”.

Saa chache baada ya kauli
hiyo, Rais wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa alimjibu ak-
isema taifa hilo linaongozwa
kwa demokrasia ya kikatiba
ambayo imekita mizizi kwe-
nye utawala wa sheria, haki
na usawa. Na kwamba serikali
yake haijanyakua ardhi yoy-
ote.

Rais Ramaphosa alimtaka
Trump aache kuingilia masu-
ala ya ndani ya Afrika Kusini
kwa kuwa hayamhusu. Aki-
sisitiza kuwa ardhi ya Afrika
Kusini ni ya raia wa nchi hiyo,
na Trump hana mamlaka ya
kuwapangia cha kufanya.

“Hii ni ardhi yetu, sijui
Donald Trump anahusika
vipi au atafanya nini kuhusu
ardhi ya Afrika Kusini kwa
sababu hajawahi kuwa hapa.
Aitunze Marekani yake, nasi
tutaitunza Afrika Kusini yetu.
Afrika Kusini ni ardhi yetu na
inamilikiwa na watu wote wa-
naoishi hapa, siyo ya Trump,”
alisema Ramaphosa.

Rais Trump alisema, “Mare-
kani haitanyamaza wala kusi-
mama kwa hilo, tutachukua
hatua. Pia, nitakata ufadhili
wote ujao kwa Afrika Kusini
hadi uchunguzi kamili wa hali
hii utakapokamilika”.

Data ya hivi karibuni ya
serikali ya Marekani ilionye-
sha kuwa Marekani ilitoa ka-
ribu dola milioni 440 zaidi
ya Sh. Trilioni 1.1 kwa ajili ya
msaada kwa Afrika Kusini
mwaka 2023.

Kwa sasa Afrika Kusini ina-
shikilia wadhifa wa urais kwa
muungano wa nchi zenye
nguvu duniani G20, na kwam-
ba baada ya hapo Marekani
itachukua madaraka.

Kathalika mwezi uliopita,
Rais Ramaphosa alisema hana
wasiwasi kuhusu uhusiano wa
nchi hiyo na Trump. Akisema
alizungumza na Trump baada
ya ushindi wa uchaguzi mkuu
na anatazamia kufanya kazi
na utawala wake.

frika Kusini

:

Kushoto ni Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, kulia Rais wa Marekani, Donald
Trump. PICHA: MTANDAO

“Tunatazamia kushirikiana
na utawala wa Trump kuhusu
sera yetu ya mageuzi ya ardhi
na masuala ya maslahi ya nchi
mbili,” alisema Rais Ramapho-
sa.

Pia alisema wakati Mare-
kani ilikuwa mshirika mkuu
wa kimkakati wa kisiasa na
kibiashara, haikutoa ufadhili
mkubwa kwa Afrika Kusini
kando na mpango mkubwa
wa misaada ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) na Ukimwi.

Malalamiko ya muda mrefu
ya Trump, ambayo pia ali-
kuwa ametoa mwaka 2018
wakati wa muhula wake wa
kwanza, yanarudi kwenye
mageuzi tata ya ardhi nchini
Afrika Kusini.

Awali, sera za kibaguzi za
zamani ziliwaondoa kwa ngu-
vu Waafrika Kusini weusi na
wasio weupe kutoka kwenye
ardhi kwa matumizi ya Wa-
zungu.

Ilielezwa kuwa kumekuwa
na kipengele cha ugawaji na
urejeshaji ardhi katika katiba
ya nchi hiyo tangu Afrika Kusi-
ni ilipoibuka kutoka enzi ya
ubaguzi wa rangi na kufanya
uchaguzi wake wa kwanza wa
kidemokrasia mwaka 1994.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
ukosefu wa ajira na umaskini
unasalia kuwa mbaya miongo-
ni mwa Waafrika Kusini weusi,
ambao ni karibu asilimia 80
ya wakazi, lakini wanamiliki
sehemu ndogo ya ardhi.

Januari mwaka huu, Rais
Ramaphosa alitia saini mswa-
da kuwa sheria ambao unawe-
ka miongozo mipya ya umiliki
wa ardhi, ikiwa ni pamoja na
kuwezesha serikali kuchukua
ardhi bila fidia katika baadhi
ya kesi.

Katika chapisho lake la X
jana, Rais Ramaphosa alisema
sheria hiyo sio chombo cha

kutaifisha, lakini ni mchakato
wa kisheria unaohakikisha
upatikanaji wa ardhi kwa
umma kwa njia ya usawa na
haki kama inavyoelekezwa na
katiba.

Vile vile, ilielezwa kuwa
ulinzi wa kikatiba dhidi ya
uchukuaji wa ardhi bila fidia
bado unabaki pale pale, na
wataalam wanaamini kuwa
chama tawala cha Afrika Kusi-
ni kitakabiliwa na changamo-
to za kisheria ikiwa kinataka
kutekeleza sera hiyo.

MAJADILIANO

Kwenye taarifa iliyotolewa
na ofisi ya Rais Ramapho-
sa alisemaserikaliyake itafun-
gua milango ya majadiliano na
utawala wa Rais Trump kuhu-
siana na sera ya mageuzi ya
usimamizi wa ardhi na masu-
ala mengine ya pamoja baina
ya nchi hizo mbili.

Alisema anatumai kupitia
mazungumzo pande hizo
mbili zitafikia mwafaka na
maelewano kuhusu masuala
hayo.

Trump aliituhumu Afrika
Kusini kutumia sera ya usi-
mamizi wa ardhi kutaifisha ar-
dhi ya makundi fulani ya watu
nchini humo na kusema ame-
fikia uamuzi wa kulichukulia
hilo hatua.

Mgawanyo wa ardhi ni moja
ya masuala yanayodaiwa
kuwa na mkanganyiko nchini
Afrika Kusini huku raia wengi
weusi wakilalamika kuwa
makundi ya raia wachache wa
kizungu wanamiliki sehemu
kubwa ya ardhi ya nchi hiyo.

MAONI YA WANANCHI
Mtumia mtandao aliye-
someka kama Contrarian
Owl, alieleza mtazamo wake
kuhusiana na suala hilo ak-
isema, ikiwa serikali inataka

kuchukua ardhi, njia sahihi ni
kulipa thamani ya soko la haki
kwa mwenye mali. Na kwam-
ba hivyo ndivyo inafanywa
ulimwenguni kote.

“Umeanzisha mfumo wa
ukandamizaji wa ngazi mbili
katika jimbo lako. Sera zako
zitafukarisha taifa lako na un-
ajua hilo. Haihitaji kufikiri kwa
kiwango cha juu kutambua
kuwa unafuata hatua za ku-
haribu usambazaji wa chakula
katika taifa lako. Unaigeuza Af-
rika Kusini kuwa Rwanda.

“Serikali ya Marekani ina-
paswa kukata mara moja
misaada yote, kila senti, na
kuweka vikwazo vikali kwa Af-
rika Kusini kwa chuki yake ya
rangi na kukataa kuheshimu
haki za kumiliki mali kwa mis-
ingi ya rangi,” aliandika Owl.

Naye, Mulungisi Dube
alisema wana dhuluma za
kihistoria ambako mababu
wa binamu wao kutoka Ulaya
walikuja Afrika, Amerika ya
Kusini na Kaskazini, Australia
na sehemu nyingine za dunia
na kunyakua ardhi iliyokuwa
inashikiliwa na wakazi wa
eneo husika.

“Sasa tunakubali kuwa sisi
ni watu wamoja, tugawane, sio
lazima tuwafukuze waliorithi
ardhi ya wizi. Ardhi inaweza
kuwa na tija tu ikiwa inashi-
kiliwa na wale walioichukua
miaka 300 au 400 iliyopita?
Ikirudishwa kwa vizazi vili-
vyokuwepo hapo miaka elfu
moja kabla, je, ni dhulma?”
alihoji.

“Trump ni mkorofi tu na
mbaguzi wa rangi sawa na
yule anayeshikilia ardhi, ni
wakati wa chochote ambacho
wenyeji watafanya na ardhi
ni hadithi ya siku nyingine
kwa sasa waache ni yao kwa
kuanzia,” alisema. Chanzo
mtandao
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ZIMAMOTO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ARE zimetawala katika

michezo miwili ya Ligi

Kuu Zanzibar iliyoche-

zwa juzi Jumapili kati-
ka Uwanja wa Cairo, Kiweng-
wa Kisiwani hapa.

Majira ya saa nane
mchana vinara wa
Ligi Kuu Zanzibar,
Mlandege FC, wal-
ilazimisha sare ya

bao 1-1 dhidi ya
Maafande wa Zima-
moto SC.

Katika mchezo mwing-

FCLIGI KUU

ine uliopigwa majira ya saa
10 alasiri majirani wawili
Mwembe Makumbi City na
JKU SC nao walipimana ngu-
vu kwa kutoka sare ya bao 1-1.

Akizungumza na gazeti
hili, Kocha Mkuu wa vinara
wa ligi hiyo, Mlandege FC,
Hassan Ramadhan, alisema
hayakuwa matokeo waliyoy-
atarajia, lakini hawayabezi
kutokana na ugumu wa mch-
ezo ulivyokuwa uwanjani.

Alisema mchezo huo uli-
kuwa mgumu kwa dakika
zote 90 na timu zote ziliku-
wa imara hadi mwisho wa
mchezo huo.

Alisema wachezaji wake
walicheza vizuri na licha
ya kutanguliwa kufungwa,
waliendelea kujituma mpa-
ka walipofanikisha kusawa-
zisha.

“Mchezo ulikuwa mgumu
na upinzani mkali sana, ka-
tika mzunguko wa kwanza
walitufunga, hivyo leo wap-
inzani wetu walikuja wakiwa
na ari ya kuhakikisha wa-
natufunga pia,”alisema.

Alisema kumalizika kwa
mchezo huo ni kuanza kuji-
andaa kwa mechi ya mzun-
guko unaofuata ambao
watakuwa ugenini Kisiwani

KASI

Pemba dhidi ya Chipukizi
FC.

Kwingineko katika Uwanja
wa Finya, Kisiwani Pemba,
timu ya Junguni United
ilifanikiwa kujinasua katika
mstari wa hatari wa kushuka
daraja baada ya kutoka na
ushindi wa bao 3-2 dhidi ya
Chipukizi FC.

Ligi Kuu Zanzibar mzun-
guko wa 17 utaendelea ke-
shokutwa, Alhamisi kwa
kupigwa michezo miwili am-
bapo waburuza mkia, Inter
Zanzibar FC, watawavaa JKU
SC, wakati Pemba Junguni
FC watawaalika Uhamiaji FC.

JKT Tanzania
haitaki ‘play

off’ msimu
huu

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya JKT Tanzania, imese-
ma imedhamiria kufanya vema
kwenye mzunguko wa pili wa
michezo ya Ligi Kuu, ikisisitiza
kuwa haitaki tena yaliyojitokeza
msimu uliopita, ilipofanya vibaya
hadi kuponea kwenye tundu la
sindano kwa kucheza mechi za

‘play off’.

Meneja wa timu hiyo, Ashraf
Omari (pichani), amesema lengo
mama msimu huu ni timu kusalia
kwenye Ligi Kuu bila kucheza
‘play off” au kuwa na wasiwasi
kwenye michezo ya mwisho,
badala yake wanataka washinde
mechi ambazo zinaweza kuifanya
kuwa eneo salama zaidi.

Timu hiyo ipo kwenye maan-
dalizi ya kuivaa Coastal Union
ljumaa ijayo kwenye Uwanja wa
Sheikh Amri

MAGIFT YA KUGIFT... &

e

Arusha, am-
bao utakuwa
mchezo wa
raundi ya 17
va Ligi Kuu
Tanzania
Bara.

“Mwalimu
anaende-
lea kusuka
kikosi chake,
malengo yetu
msimu huu
ni kubaki Ligi
Kuu, lakini
tubaki tukiwa
hatuna wasiwasi, tukusanye
pointi za kutosha hata mwishoni
tuwe salama, si tunaanza kupiga
hesabu za vidole,” alisema me-
neja huyo.

Msimu uliopita timu hiyo ilipo-
nea kwenye hatua ya mchujo,
ilipoifunga Tabora United ma-
bao 4-0 Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, na kulazimisha sare
nyumbani katika Dimba lao la

e 7 / L B
Mkulima kutoka Manyara, Ibrahim Njeja, akiwa na mkewe ndani ya gari aina ya Kia Seltos aliloshinda katika

Kampeni yva ‘Magift ya Kugift’, inayoendeshwa na Kampuni ya Mawasiliano ya Yas Tanzania. Gari hilo alikabidhiwa
mwishoni mwa wiki akiwa Msitu wa Tembo, Manyara. NA MPIGAPICHA WETU

Kipa Kagera Sugar ataja kinachowatafuna

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa Kagera Sugar,
Ramadhani ~ Chalamanda,
amesema timu yao imeku-
wa ikifanya vibaya kwenye
mechi za Ligi Kuu kuto-
kana na makosa binafsi ya
wachezaji na si kitu kingine.

Kipa huyo namba moja wa
timu hiyo, aliyasema hayo
siku moja tu baada ya mch-
ezo wa Ligi Kuu kati ya timu
yake na Yanga, uliochezwa
Uwanja wa KMC Complex,
Dar es Salaam, ambapo
alikaa langoni na kulambish-
wa mabao 4-0.

Alisema si mechi dhidi ya

Yanga tu, bali michezo mingi
wamekuwa wakifungwa ku-
tokana na makosa binafsi na
si ya kimfumo, hivyo anadha-
ni walimu wake wataendelea
kulifanyia kazi suala hilo.

“Mechi nyingi tunapoteza
kutokana na makosa binafsi,
makosa ya mchezaji mmoja
mmoja, ndiyo yaliyotufiki-
sha hapa, ukiangalia kwenye
mchezo wetu dhidi ya Yanga
ni vile, tumefungwa kwa ma-
kosa yetu wenyewe, kila bao
lilitokana na makosa tunay-
oyafanya.

Kwenye mpira wa miguu
makosa huwa hayakosekani,
ndiyo maana kila siku kuna

mazoezi na si kila mkifanya
mtayamaliza, ila mtayapun-
guza tu, mnaweza kupun-
guza kosa hili likazaa lingine
jipya, lakini inabidi tuyapun-
guze sana kwenye timu yetu,”
alisema kipa huyo ambaye
alifanya kazi kubwa sana ya
kuokoa hatari zilizoonekana
kuzaa mabao, huku pia akip-
angua mkwaju wa penalti wa
Stephane Aziz Ki.

Kagera Sugar iko nafasi
ya 15 ya msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, ikiwa na
pointi 11 tu, kwa michezo 16
iliyocheza, ikishinda miwili
tu, sare tano na kupoteza tisa.

Akizungumzia  kiwango

chake bora, Chalamanda
ambaye alichaguliwa kwenye
kikosi cha Kilimanjaro Stars
kilichocheza michuano ya
Kombe la Mapinduzi mwezi
uliopita, Zanzibar, alisema
anajaribu kuzikimbilia ndoto
zake za kufika mbali kwenye
mchezo huo.

“Najaribu kuzikimbilia
ndoto zangu, siyo kuishia
hapa Kagera Sugar, nataka
kufika mbali zaidi kwenda
timu kubwa zaidi ya hapa,
kwa sababu hii ndiyo kazi
yangu niliyoichagua, shule
sina, kwa hiyo nitafanya vi-
zuri ili nipate riziki,” alisema
kipa huyo.

Meja Jenerali Isamuhyo, hivyo
kufanikiwa kubaki kwa jumla ya

mabao 4-0.

Tabora United nayo ilienda
kuponea kwenye ‘play off’ ya pili
kwa Biashara United, ikishinda
mabao 2-0 nyumbani na kufung-
wa bao 1-0 ugenini, ikafanikiwa
kubaki kwa jumla ya mabao 2-1.

Kwa sasa JKT Tanzania ipo
kwenye nafasi ya nane ya msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ikiwa na pointi 19, kwa kucheza
michezo 16, ikishinda minne, sare
saba na kupoteza mitano, ikifun-
ga mabao 10 na kuruhusu wavu

wake kuguswa mara 12.
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TEL BASI TENA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Mathys Tel, 19, anataka
kujiunga na Manchester United, lakini mazungumzo
ya kufanikisha azma hiyo na Bayern Munich yametibu-
ka kwa sasa, huku klabu hiyo ya Bundesliga ikimtaka
kwa uhamisho wa kudumu. (Sky Germany)

DISASI ANAITAKA VILLA

TOTTENHAM Hotspur imekubali Chelsea kumsajili
kwa mkataba wa mkopo mlinzi Axel Disasi, 26, lakini
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ufaransa, anataka
kuhamia Aston Villa. (Fabrizio Romano)

CHILWELL HUYOOO PALACE

MLINZI wa kushoto wa Chelsea na England, Ben
Chilwell mwenye umri wa miaka 28, jana alifanyiwa
uchunguzi wa kimatibabu katika Klabu ya Crystal
Palace, kabla ya kuhamia klabu hiyo kwa mkopo siku
ya mwisho wa uhamisho wa wachezaji ambayo ilikuwa
jana saa sita usiku. (Telegraph)

JORGINHO KUTIMKA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Italia,
Jorginho mwenye umri wa miaka 33, anakaribia kuku-
baliana na mkataba wa kujiunga na Klabu ya Brazil,
Flamengo msimu wa ajira ya joto. (Sky Italy, via Sky
Sports)

KELLY KURUHUSIWA KUSEPA

NEWCASTLE United itamruhusu mlinzi wake, Lloyd
Kelly mwenye umri wa miaka 26, kuelekea Juventus
katika mkataba ambao utafanywa wa kudumu msimu
wa majira ya joto. (Mail)

FELIX AONDOKA CHELSEA

JOAO Felix jana, Jumatatu alitarajiwa kuondoka Chel-
sea ikiwa ni siku ya mwisho ya uhamisho wa wachezaji
huku Klabu za AC Milan na Aston Villa zikiwa na nia ya
kumsajili mshambuliaji huyo wa Ureno mwenye umri
wa miaka 25. (Sky Germany)

DELAP NA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imejitosa kwenye
kinyang’anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa Ipswich
na England, Liam Delap mwenye umri wa miaka 21,
ambaye pia amekuwa akihusishwa na Tottenham
Hotspur. (Express)

HENDERSON AZUIWA AJAX

AJAX imekataa kumruhusu kiungo Jordan Hender-
son mwenye umri wa miaka 34, kuhamia Monaco
kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili. (Mail)

TRUFFERT ANUKIA EVERTON

KLABU ya Everton inashughulikia mpango wa kum-
sajili beki wa kushoto wa Rennes na Ufaransa, Adrien
Truffert, 23. (Mail)

GLASNER ATAKIWA PALACE

KOCHA wa Crystal Palace, Oliver Glasner, anataka
kumsajili kiungo wa AC Milan na Serbia, Strahinja Pav-
lovic, 23, kwa mkataba wa pauni milioni 25. (Sun)

IiICE:

LONDON, England

RSENAL imebakia nyuma
ya viongozi wa Ligi Kuu ya
England (EPL), Liverpool
icha ya ushindi mnono wa
mabao 5-1 dhidi ya Manchester City
juzi, Jumapili, lakini kiungo wa kati
Declan Rice amesema wapo kwenye
nafasi ya kuwawindwa ‘Wekundu’
hao kuelekea ubingwa msimu huu.
Rice alitoa pasi mbili za
mabao huku Arsenal ikitu-
ma salamu kwa Liverpool
kwamba ‘Washikabun-
duki’ hao hawako tayari
kuvacha kuwawinda.

Liverpool wako pointi sita mbele
ya Arsenal wanaoshika nafasi ya pili
wakiwa mbele kwa mchezo mmoja
na miamba hiyo ya Anfield imeone-
sha dalili ndogo ya kuteleza katika
harakati zao za kutwaa tajilao la 20 la
Ligi Kuu England.

DONDOO ZA SOKA
MAGAZET] YA ULAYA

INAIWINDA
UBINGWA

® ® ® Tutaendelea kusukuma,
tunahitaji wengine wa kutusaidia,
lakini tunajua lengo kuwawinda...

Lakini Rice alisema bado kuna sa-
fari ndefu.

“Liverpool bado wako mbali sana
mbele, haswa wakiwa na mchezo
mkononi na unajua kwenda kwenye
mchezo ni lazima ushinde,” alisema
Rice akiiambia Sky Sports.

“Inasikitisha zaidi katika michezo
kama dhidiya Aston Villa, tulipokuwa
mbele kwa mabao 2-0 na tukapoteza
pointi, kwa sababu tungeweza kuwa
karibu na Liverpool.

“Lakini tutakuwapo, na tutaende-
lea kusukuma. Tunahitaji wengine
wa kutusaidia, lakini tunajua lengo ni
kuwawinda na kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu msimu huu.

“Tunabhitaji kukaa chanya, na nina

uhakika tutakuwa sawa.”

Katika mchezo huo, mabao ya
Martin (@degaard, Thomas Partey,
Myles Lewis-Skelly, Kai Havertz na
Ethan Nwaneri yaliiacha mbali City
kwenye mbio za ubingwa.

“Ni siku nzuri kwetu, haswa kuto-
kana na hitaji ambalo tulilazimika
kushinda mchezo. Namna tulivyo-
fanya nimefurahishwa sana,” alisema
Arteta.

“Kwa ujumla, tulifunga mabao ma-
zuri, na timu ilionesha kiwango cha
juu cha ushindani.”

Arteta alimsifia kijana Lewis-Skel-
ly, ambaye onesho lake la kuvutia
lilinogeshwa na bao lake la kwanza
la Arsenal.




22 Nipashe ...
) HABARI MICHEZO

5 T

o =

o

e B

=k

MANCHES-
TER, Eng-
land

UBEN
Amorim amesema
anahofia mlinzi
wa Manchester United, Lisandro
Martinez, alipata jeraha “baya” baada
ya kutolewa nje kwa machela wakati
wa mechi ya Jumapili ya kipigo cha
mabao 2-0 kutoka Crystal Palace pale
kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Martinez mchezaji wa Kimataifa
wa Argentina alitolewa dakika ya 82,
baada ya matibabu ya muda mrefu
uwanjani kutokana na changamoto
iliyoonekana kuwa mbaya dhidi ya
fowadi wa Palace, Ismaila Sarr.

Mchezaji huyo wa zamani wa Ajax,
aliwasili United mwaka 2022 na sasa
anatarajia kukabiliwa na kipindi kire-
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fu zaidi cha kukaa nje ya uwanja.
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uongo wa uhamisho

AMSTERDAM, Uholanzi

KIUNGO wa kati wa Ajax, Jor-
dan Henderson, amesema
kulikuwa na “uongo” kuhusu
uhamisho wake uliokwama
kutoka klabu hiyo ya Uholan-
zi kwenda AS Monaco baada
ya timu yake kuziba pengo
la PSV Eindhoven Kkileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu
Uholanzi, Eredivisie, kwa
kuwashinda wapinzani wao,
Feyenoord.

Ripoti  ziliibuka nchini
Ufaransa na Uholanzi wiki
iliyopita kwamba mchezaji
huyo wa zamani wa Liver-
pool aliomba kuondoka Ajax
ili ajiunge na Ligue 1 - jambo
ambalo Mwingereza huyo
alikanusha vikali katika ma-

hojiano na ESPN baada ya
mechi.

“Kila mtu anajua hali ya
kifedha ya klabu. Fedha laz-
ima iundwe na hilo linaweza
kufanywa kwa kuwaacha
wenye mapato makubwa
kuondoka,” alisema Hender-
son.

“Mimi ni mmoja wa watu
wanaolipwa fedha nyingi.
Mara nyingi huwa juu ya
mshahara wangu kwenye
vyombo vya habari. Hali ili-
kuwa kwamba tulilazimika
kuamua ikiwa inafaa kuz-
ingatia au kuweka mshahara
wangu katika kesi hii.

“Hayo yalikuwa mazun-
gumzo magumu, nilisema
nilichofikiria, lakini kwa

pamoja tukafikia uamuzi
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kwamba nibaki, nimefura-
hishwa na hilo, nitatoa kila
kitu kwa ajili ya klabu.

“Ni kweli nimefurahi kuba-
ki, mpango wangu ulikuwa
ni kubaki hapa angalau hadi
mwisho wa msimu ndipo
nijitathmini tena, mambo
mengi yalitolewa kwenye
vyombo vya habari. Hiyo ili-
kuwa ni dharau na uongo.

“Ukweli ulisemwa juu
yangu kama mtu. Nilijaribu
kuzingatia, lakini ninahisi
uchungu. Watu wanaweza
kunikosoa kwa sababu ya
mchezo wangu, lakini lin-
apokuwa jambo la kibin-
afsi ... mimi ni binadamu na
nina familia, wazazi, mke na
watoto na wanasoma kwe-
nye magazeti mambo am-
bayo si ya kweli, sijui vyanzo
vyao ni nini, lakini si kweli.”

Henderson alihamia mji
mkuu wa Uholanzi baada
ya kukaa bila mafanikio kwa
miezi sita kwenye Ligi Kuu
ya Saudia Arabia akiwa na
Klabu ya Al Ettifaq.

Henderson amekuwa na-
hodha wa Ajax kwa muda
mrefu wa msimu huu, in-
gawa kabla ya mchuano wao
wa Ligi ya Europa Alhamisi
dhidi ya Galatasaray alimpa
kitambaa, Remko Pasveer.

Katika mkutano tofauti wa
waandishi wa habari baada
ya mechi Jumapili, alijiingiza
katika mabishano makali na
waandishi kadhaa ambayo
yalichukua takriban dakika
10.

.- “kuteseka,
A tungeweza kuepu-

“Martinez ni muhimu sana kwetu, si
tu kama mchezaji,” alisema Amorim.

“Nadhani hali ni mbaya, tusubiri
tuone na daktari, lakini nadhani ni
mbaya.

“Tutaona katika siku zijazo, lakini
nadhani ni hali mbaya. Alihisi hivyo
na unapokuwa mchezaji, unajua
wakati ni jambo zito. Tuko hapa kum-
saidia katika wakati huu mgumu.”

United walipokea kichapo cha saba
cha Ligi Kuu msimu huu - idadi sawa

ya kupoteza nyumbani kama wakati
klabu hiyo iliposhushwa daraja
msimu wa 1973-74 - na sasa ipo nafasi
ya 13 kwenye jedwali.

Amorim alisema kupoteza dhidi
ya timu ya Oliver Glasner kungeweza
kuepukika kutokana na makosa ya
ulinzi kwa mabao yote mawili.
“llikuwa siku ngumu kwa

timu na mashabi-

ki,” alisema. “Tu-
—_ >

napoteza tena na
lakini

o ka kichapo hiki.
“Ni kawaida kwa mashabiki
kujisikia vibaya, ni msimu mgumu
kwao, lakini soka linaweza kubadi-
lika kwa nyakati fulani. Nitatayarisha
mchezo unaofuata na kusonga mbele.
Mambo mazuri yatakuja.”

RuUdiger hatihati kuikosa City

MADRID, Hispania

MLINZI wa kati wa Real Madrid,
Antonio Rudiger, amegundulika
kuwa na jeraha la misuli ya mguu
baada ya mchezo wa Ligi Kuu
Hispania Jumamosi.

Madrid ilisema juzi kwamba
RuUdiger ana “jeraha kwenye
misuli” katika mguu wake wa
kulia, ambalo huenda likamfanya
kukosa mechi yao ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Man-
chester City Februari 11.

Mchezaji huyo wa Ujerumani
mwenye umri wa miaka 31,
alilazimika kubadilishwa katika
dakika ya 15 ya mchezo ambao
Madrid walichapwa bao 1-0 na
Espanyol.

Madrid haikutoa ratiba ya

kurejea kwa Rudiger, lakini
vyombo vya habari vya Hispania
vilisema anatarajiwa kuwa nje
kwa wiki mbili hadi tatu.

Madrid itacheza na Leganes ka-
tika robo fainali ya Copa del Rey
kesho Jumatano, na Jumamosi
itawakaribisha Atletico Madrid
kwenye Ligi ya Hispania kisha
itaifuata Manchester City kwa
mchezo wa mchujo wao Ligi ya
Mabingwa Ulaya Jumanne ijayo.

Tayari Real Madrid haina Dani
Carvajal na Eder Militdo katika
safu ya ulinzi - wakati David
Alaba amerejea tu baada ya ku-
kosekana kwa muda mrefu - na
dirisha la uhamisho limefungwa
jana, Jumatatu.

Madrid iko pointi moja mbele
ya Atletico kwenye LaLiga.
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HABARI MICHEZO

I ATEBA

Ramovic afunguka

mazito ya Mwenda :
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ikishinda mabao 5-0, akitoa pasi
mbili za mwisho za mabao.

Katika mchezo dhidi ya Kagera
Sugar, ambapo timu yake ilishinda
mabao 4-0, Mwenda alilazimika
kufanyiwa mabadiliko mwanzoni
tu mwa kipindi cha pili baada ya
kupata majeraha.

Akiuzungumzia mchezo wa
keshokutwa dhidi ya KenGold
utakaopigwa kwenye Uwanja wa
KMC Complex, Dar es Salaam, Ra-
movic, alisema wataingia uwanjani
kwa lengo la kuendeleza ubora
walionao kwa sasa na kukusanya
pointi tatu.

“Lengo letu ni kukusanya pointi
tatu kwenye kila mchezo ulio
mbele yetu, tunafanya hivyo ili
kuhakikisha tunafanikiwa kuubaki-
sha ubingwa wetu,” alisema kocha
huyo raia wa Ujerumani.

Fadlu: Simba hii
ndio kwanza...
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asilimia 58, na bado anaendelea
kukijenga ili kiwe imara zaidi.
“Bado kikosi hakijakamilika kwa

asilimia zote, tunaendelea kukijenga

taratibu na nina imani kitafikia kule
ambapo tunahitaji,” alisema.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Klabu hiyo, Ahmed Ally, yeye
alisema wametimiza azma yao ya
kuzilipia kisasi timu zote za Dar
es Salaam zilizofungwa na Tabora
United.

“Haiwezekani timu ya Dar es
Salaam ikafanywa mnyonge, kwa
hiyo tumemlipia kila Mwana-Dar ,
ambaye alidhuriwa kwenye mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu, kwa
hiyo jukumu hilo tumelimaliza,
inafaa sasa tupongezwe kwa hilo,”
alisema Ahmed.

Tabora United iliifunga Yanga ma-

bao 3-1, mechi iliyochezwa, Novem-
ba 7, Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam, ikapata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya KMC, Novemba
29, Uwanja wa KMC Complex, Dar
es Salaam, Desemba 13, mwaka
jana, iliichapa Azam FC mabao 2-1,
Uwanja wa Ali Hassan Mwinvyi,
Tabora. Timu zote hizo maskani
yake ni Dar es Salaam.

Kocha wa Tabora United, Anicet
Makiadi, yeye alimpongeza Ko-
cha Fadlu pamoja na timu yake
kwa ushindi walioupata, akisema
kupoteza mchezo huo ni sehemu ya
soka, akijipanga upya kwa michezo
mingine.

Ushindi huo umeifanya Simba
kurejea kileleni ikiwa na pointi 43,
ikifuatiwa na Yanga yenye pointi
42. Simba inashuka tena uwanjani
keshokutwa, Alhamisi katika Uwan-
ja wa Tanzanite Kwaraa, Babati,
mkoani Manyara kucheza dhidi ya
Fountain Gate.

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Simba raia
wa Cameroon, Leo-
nel Ateba, anaongoza
kwa kufunga mabao
ya penalti kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara inayoendelea,
huku kiungo mshambuliaji
wa Yanga, Stephane Aziz Ki,
akiongoza kwa kukosa.
Penalti aliyofunga juzi kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, Tabora dhidi ya Tab-
ora United, akiiongoza Simba
kushinda mabao 3-0, imem-
fanya straika huyo aliyesajili-
wa mwanzo mwa msimu huu
akitokea USMA Alger ya Al-
geria, afikishe mabao manne
aliyoyafunga kwa njia hiyo.
Kwa mujibu wa Kitengo

cha Takwimu cha Dawati la
Michezo, Nipashe (KTDMN),
straika huyo, amewapiku
viungo washambuliaji wa
Simba, Jean Ahoua na Feisal
Salum wa Azam, ambao wote
wamefunga penalti tatu kila
mmoja. Ateba akiwa ame-
funga penalti zote alizopewa
kupiga na timu yake.

Alianza kukwamisha pen-
alti zake wavuni, Oktoba 4,
mwaka jana, wakati Simba ili-
potoka sare ya mabao 2-2 dhi-
di ya Coastal Union, mechi
ikichezwa Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam,
baadaye aliweka nyingine,
Novemba 22, mwaka jana,
Uwanja wa CCM Kirumba,
Mwanza, Simba ikishinda
bao 1-0, Desemba 18, mwaka

KUFUNGA
, AZIZ KI KWA

jana, alifunga ya tatu, katika
mchezo kati ya timu yake na
KenGold, Uwanja wa KMC uli-
opo Mwenge, Dar es Salaam,
kabla ya kufanya hivyo tena
juzi.
Kwa mujibu wa
KTDMN, inaone-
sha kuwa mchezaji
anayeongoza kwa
kukosa penalti nyin-
gi mpaka sasa ni Aziz
Ki, ambaye ameiko-
sesha timu yake ya
Yanga mabao mara
mbili kwenye mechi
tofauti.

Aliingia kwenye rekodi
hiyo, Jumamosi iliyopita, al-
ipokosa mkwaju huo dhidi

ya Kagera Sugar, licha ya
timu yake kupata ushindi wa
mabao 4-0, mechi ikichezwa
KMC Complex.

Raia huyo wa Burkina
Faso, alikosa penalti ny-
ingine, Novemba 7, mwaka
jana, katika mchezo kati ya
Yanga na Tabora United, uli-
ochezwa Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam, ak-
ichangia timu yake kupoteza
mchezo huo kwa mabao 3-1.

Hata hivyo, Aziz Ki katika
penalti tatu alizopiga, ame-
pata moja, ambayo aliifun-
ga, Oktoba 3, mwaka jana,
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam, wakati timu
hiyo ilipochezwa dhidi ya
Pamba Jiji na kushinda ma-
bao 4-0.

BAO SIMBA, YANGA...

Spika wa Bunge
la Tanzania,
Tulia Ackson
(wa pili kushoto)
na Mkuru-
genzi Mtendaji
wa Benki ya
Azania, Esther
Mang'enya (wa
pili kulia wali-
osimama), waki-
fuatilia mchezo
wa karata ukiwa
ni miongoni
ya michezo
iliyochezwa
na wabunge
wa Bunge la
Jamhuri ya
Muungano wa
Tanzania katika
bonanza kabam-
be lililohusisha
wabunge ambao
ni mashabiki
wa timu za
Simba na Yanga
lililoandaliwa na
Benki ya Azania
katika viwanja
- vya John

2 Merlini, jijini Do-
doma, Jumamo-
si. MPIGAPICHA
WETU

Yanga Princess, Simba Queens kazini leo

Na Adam Fungamwango

TIMU za soka za Wanawake,
Yanga Princess na Simba
Queens, leo zitashuka kwenye
viwanja tofauti Dar es Salaam,
kusaka pointi tatu ili kujiweka
kwenye mazingira mazuri ya
mbio za umalkia wa mchezo
huo nchini.

Mabingwa Watetezi wa ligi
hiyo, Simba Queens, watashu-
ka Uwanja wa KMC Complex,
Dar es Salaam, maeneo ya
Mwenge, kucheza dhidi ya
Ceasiaa Queens, katika mche-

7o wa raundi ya 12 ya ligi hiyo.
Katika mchezo huo, Simba
Queens itahitaji pointi tatu
ili kuendelea kujikita kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo,
wakiwa na lengo lao la kutaka
kulitetea tena taji hilo.

Timu hiyo iko kileleni mwa
msimamo ikiwa na pointi
31, ambapo kama ikishinda
itafikisha pointi 33, ikibakisha
michezo sita tu ili kujua ha-
tima yao.

Inacheza na  Ceasiaa
Queens, ambayo ipo nafasi ya
saba kwenye msimamo ikiwa

na pointi 10.

Kwenye Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo, kutakuwa
na mchezo mwingine wa ligi
hiyo ya wanawake ambapo
Yanga Princess, itakuwa
mgeni wa Mashujaa Queens.

Mechi hiyo inatabiriwa
kuwa ngumu zaidi kutokana
na timu zote kuwa na pointi
18, hivyo yoyote itakayoshin-
da itakaa juu ya mwenzake.

Yanga Princess, inashika
nafasi ya tatu, huku Mashujaa
Queens ikiwa ya nne, zikito-
fautiana mabao ya kufunga na

kufungwa.

Mbali na mechi hizo, JKT
Queens inayoshika nafasi ya
pili kwenye msimamo, itashu-
ka Uwanja wa Kituo cha TFF
Kigamboni, kucheza dhidi ya
Mlandizi Queens, huku Bun-
da Queens ikiwa nyumbani
Uwanja wa Karume, Musoma
mkoani Mara, kucheza dhidi
ya Gets Program, na wakati
huo huo katika Uwanja wa
Nyamagana jijini Mwanza, Al-
liance Girls itakuwa na shu-
ghuli pevu dhidi ya Fountain
Princess.
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Mshambuliaji wa Simba, Leonel Ateba, akiachia shuti kali kuifungia timu yake bao la

il X

kwanza dhidi ya Tabora United wakati wakishinda 3-0, katika mechi ya Ligi Kuu Bara
iliyopigwa Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mjini Tabora juzi. Kulia kwake anayeomba
awekewe pasi kabla ya uamuzi wake sahihi wa kupiga ni kiungo mshambuliaji, Denis Kibu.

MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Yanga,
Sead Ramovic, amese-
ma ameamua kumtumia

beki wake wa kulia,

Israel Mwenda kama winga ku-
tokana na kasi aliyonayo am-
bayo inaweza kuwa na manufaa
makubwa kwenye kikosi chake.
Kocha huyo amesema hayo
kutokana na kuonekana kuwa-
tumia mabeki wawili upande
na kulia, ambao ni Kibwana
Shomari na Mwenda mwe-
nyewe kwenye mchezo wa Ju-
mamosi dhidi ya Kagera Sugar,
kitu ambacho kimewashangaza
wengi, kuanzia mashabiki hadi
wachambuzi wa soka, wakiwa

RAMOVIC AFUNG
MAZITO YA MWENDA

® ® ® Sasa kumgeuza kuwa winga ‘teleza’

Fadlu: Simba hii ndio
Kwanza ipo asilimia 58

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na ushindi wa
mabao 3-0, ilioupata ku-
toka kwa Tabora United
juzi, Kocha Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amesema kikosi
chake sasa kimeimarika kwa
asilimia 58, akifafanua kuwa
bado anaendelea kukijenga ili
kifike pale anapohitaji, huku
akiwapongeza wachezaji
wake kwa kazi nzuri walioi-
fanya kwenye mchezo huo.
Akizungumza baada ya ku-
malizika kwa mchezo huo wa
raundi ya 16 ya Ligi Kuu dhidi
ya Tabora United, uliochezwa,
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
mjini Tabora, Fadlu alisema
wachezaji wake walifanya
kile ambacho aliwaelekeza
kwa asilimia nyingi sana.
“Tulitaka kucheza kama hivi
tulivyocheza, tulipata bao la
mapema, tukaongeza men-
gine, tumeondoka na ‘clean
sheets’ nyingine pia.
“Tunachokifanyia kazi kwa
sasa ni jinsi gani ya kuzifun-
gua timu ambazo zina tabia
ya kukaa nyuma ya mpira na
tumeanza kufanikiwa tangu

kwenye mchezo wa Kombe
la Shirikisho, dhidi ya CS
Constantine, nadhani kipindi
cha pili ndiyo Tabora United
walianza kufunguka.
“Nawapongeza wachezaji
wangu kwa kile walichokifan-
yva mbele ya Tabora United,
sasa tunajiandaa na mchezo
dhidi ya Fountain Gate ambao
ni miongoni mwa mechi
NguMU za ugenini,” alisema.
Fadlu aliingia ndani kiufun-
di, akisema waliweza kui-
dhibiti Tabora United sehemu
zote za ubora wao.
“Hatukuruhusu masham-
bulizi yao ya kushtukiza,
tukaziba mianya yote pembe-
Zoni mwa uwanja, tukaubana
uwanja tukiwa kwenye eneo
letu kuhakikisha washambu-
liaji wao wanakosa uhuru.
“Pia hatukuruhusu mipira
va pili, inayoanguka kwe-
nye eneo letu, tukapunguza
makosa yetu ya kiulinzi na
kuboresha zaidi katika eneo
la ushambuliaji,” alisema.
Alisema kwa sasa kikosi
chake kimeimarika kwa
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huku akitoa

sababu nzito kuwa ni kutokana na uwezo wake wa...

hawaelewi lengo ni kuzuia zaidi
au kushambilia.

Ramovic, alimpongeza
Mwenda kwa dakika
chache alizocheza
kuwa alifanya vizuri
mno na anatarajia ata-
fanya vema zaidi kwe-
nye mechi nyingine zi-
nazokuja.

“Nilimtumia kama winga kuto-

kana na kasi aliyonayo, natamani
kuona anawakimbiza wapinzani

kwa kasi kupitia pembeni waki-
saidiana na mabeki wa pembeni
ambao wana uwezo wa kukim-
bia.

“Natamani kuwa na wachezaji
wenye uwezo wa kucheza nafasi
zaidi ya moja uwanjani, nikifani-
kiwa kwenye hilo nitakuwa na
urahisi katika machaguo yangu,
nampongeza Mwenda kwa daki-
ka chache alizocheza kafanya vi-
zuri,” alisema.

Alisema  anapenda mno
wachezaji ambao muda wote
wanatafuta nafasi ya kupenyeze-

wa mpira nyuma ya migongo ya
wapinzani, kitu ambacho anao-
na Mwenda anamudu, hivyo
kuendelea kumchezesha nyuma
ni kama kumchelewesha.

Hata hivyo, alisema siyo kama
amemhamisha  kabisa, bali
ataendelea kumchezesha kama
beki wa kulia au winga kutokana
na mabhitaji ya timu au mechi
husika.

Ulikuwa ni mchezo wa kwan-
za wa Ligi Kuu kwa Mwenda
kuichezea Yanga tangu asajiliwa
kipindi cha dirisha dogo aki-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tokea Singida Black Stars, lakini
ukiwa wa pili tangu ajiunge na
timu hiyo.

Mchezo wa kwanza ulikuwa
ni wa Kombe la FA, ambapo
Yanga ilikipiga dhidi ya Copco,
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