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HABARI KITAIFA

.
Mdee asimamishwa
tena, amponza Lema

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Kawe, Halima Mdee
(Chadema), amefungiwa kuhudhuria
mikutano miwili ya Bunge kuanzia jana
kutokana na kuunga mkono kauli ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad,
kwamba chombo hicho cha kutunga
sheria ni dhaifu.

Vilevile, Mbunge wa Arusha Mjini,
Godbless Lema (Chadema), ametakiwa
kufika mbele ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Haki, Maadili na Madaraka ya
Bunge kuhojiwa kutokana na kuunga
mkono kauli hiyo iliyotafsiriwa kuwa
inalenga kulidhalilisha Bunge.

Bunge lilitumia dakika 42 kuanzia saa
5:19 asubuhi kusikiliza uwasilishaji wa
namna shauri hilo lilivyoendeshwa na
kamati hiyo na kujadili mapendekezo ya
kamati.

Akiwasilisha taarifa ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Haki, Maadili na
Madaraka ya Bunge, kuhusu shauri hilo,
MwenyekKiti wa kamati hiyo, Emmanuel
Mwakasaka, alisema Mdee alifika mbele
ya kamati Januari 22 kwa mujibu wa
hati ya wito aliyopewa.

Alisema Mdee alikuwa anakabiliwa
na tuhuma za kulidharau na kulidhal-
ilisha Bunge kutokana na kauli yake ya
Januari 2, mwaka huu aliponukuliwa
na kusikika kwenye mitandao ya jamii
akipongeza kauli za Prof. Assad kuhusu
“udhaifu wa Bunge”.

Mwakasaka alinukuu kauli ya Mdee
akisema: “Kitendo cha CAG kusema
kwamba hali si nzuri halafu chombo
kinachotakiwa kusimamia haki haki-
fanyi hivyo, ni cha kijasiri na nina imani
wanaoongoza huo mhimili watakuwa
wavumilivu. Hawatafikiria kumwita
kwenye Kamati ya Maadili kwa sababu
tumeitwa dhaifu, kwa sababu kweli ni
dhaifu...
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Ajira CAG Assad yawekwa mtegoni

Na Sanula Athanas, DODOMA

AJIRA ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, iko
shakani kutokana na Bunge kuazimia kutofan-
yakazi naye.

Bunge lilipitisha azimio hilo bungeni jijini Do-
doma jana, baada ya Kamati yake ya Kudumu
ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge kuwasil-
isha taarifa kuhusu shauri dhidi ya Prof. Assad
aliyefikishwa mbele yake mwanzoni mwa
mwaka akikabiliwa na tuhuma za kudharau,
kudhalilisha na kushusha heshima na hadhi ya
chombo hicho cha kutunga sheria.

Kutokana na uamuzi huo, hatima ya ajira ya
Prof. Assad sasa iko mikononi mwa Rais John
Magufuli kwa kuwa tayari kumeibuka utata wa
namna Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ambayo CAG
ni bosi wake, itakavyotekeleza majukumu yake
bila kulishirikisha Bunge.

Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya Mwaka 1977, inamtaka

CAG kuwasilisha kwa Rais kila taarifa atakay-
otoa.

Kwa mujibu wa ibara hiyo, baada ya kupokea
taarifa hiyo, Rais atawaagiza watu wanaohusika
wawasilishe taarifa hiyo kwenye mkutano wa
kwanza wa Bunge utakaofanyika baada ya Rais
kupokea taarifa hiyo na itabidi iwasilishwe kati-
ka mkutano huo kabla ya kupita siku saba tangu
siku ulipoanza.

MASHARTI KUMFUKUZA KAZI CAG

Ibara ya 144(1) ya Katiba hiyo inaeleza kuwa
bila ya kuathiri masharti mengine yaliyomo
katika ibara hiyo, CAG atalazimika kuacha kazi
yake atakapotimiza umri wa miaka 60 au umri
mwingine wowote utakaotajwa na sheria iliyo-
tungwa na Bunge.

Ibara ya 144 (2) ya Katiba inaeleza kuwa CAG
aweza tu kuondolewa katika madaraka ya kazi
yake kwa sababu ya kushindwa kutekeleza kazi
zake (ama kutokana na maradhi au sababu ny-
ingine yoyote) au kwa sababu ya tabia mbaya,

au kwa kuvunja masharti ya Sheria ya Maadili
ya Viongozi wa Umma.

Ibara ya 144 (3) ya Katiba hiyo inaeleza kuwa
iwapo Rais anaona kwamba suala la kumwon-
doa kazini CAG kwa mujibu wa masharti ya
ibara hii lahitaji kuchunguzwa, basi katika hali
hiyo mambo yatakuwa ifuatavyo:

(a) Rais atateua tume maalum ambayo itaku-
wa na mwenyekiti na wajumbe wengine wa-
siopungua wawili. Huyo mwenyekiti na angalau
nusu ya wajumbe wengine wa tume hiyo itabidi
wawe watu ambao ni majaji au watu waliopata
kuwa majaji wa Mahakama Kuu au Mahakama
ya Rufani katika nchi yoyote iliyomo kwenye Ju-
muiya ya Madola.

(b) Tume hiyo itachunguza shauri lote hala-
fu itatoa taarifa kwa Rais kuhusu maelezo ya
shauri lote na itamshauri Rais kama huyo CAG
aondolewe kazini kwa mujibu wa masharti ya
ibara hii kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi
kutokana na maradhi au sababu nyingine yoy-
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Rais Dk. John Pombe Magufuli akiwa na mkewe Mama Janeth Magufuli, Mbunge wa Mtwara Vijijini, Hawa Ghasia pamoja na viongozi mbal-

imbali wa mkoa wa Mtwara wakivuta utepe kuashiria uwekaji wa jiwe la msingi la mradi wa upanuzi wa uwanja wa ndege wa Mtwara jana.

PICHA: IKULU

Simu: +255 26 2324455 "
Fax: +255 26 2323233 @
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

usajili:
T116DCG/T901 CZT

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu -mita  19.50
Upana -mita  2.70
Kimo -mita  4.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,

Magufuli awatangazia kiama
wapotoshaji malipo korosho

S.L.P 2888,
40470 DODOMA, Na Romana Mallya
02-04- 2019 RAIS John Magufuli amemkabidhi

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano
Tarehe 3/4/2019 kampuni ya EFFCO SOLUTION LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwakutoka DAR
ES SALAAM kuelekea NAIROBI, gari hilo lenye namba za

115153002

3. Njia itakayotumika DAR ES SALAAM mpaka NAIROBI
Kupitia MOSHI, gari litasafii muda wa mchana tu
(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius
Byakanwa, boksi lenye orodha ya
majina ya watu waliolipwa fedha zao
za korosho na kuwataka wale wata-
kojitokeza na kudanyanya kwamba
hawajalipwa wakati wapo kwenye
orodha hiyo, wawekwe ndani.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo jana
mkoani Mtwara wakati wa uwekaji
wa jiwe la msingi wa upanuzi wa
uwanja wa ndege mkoani humo, am-
bao unatarajiwa kukamilika mwezi
Septemba mwakani na ujenzi wake
unagharimu Sh. 50.366.

Akizungumza kwenye sherehe
hizo akiwa katika ziara yake ya siku
tatu, Rais Magufuli alisema serikali
imeshalipa watu waliokuwa na koro-
sho chini ya kilo 1,500.

“Nataka niwaambie orodha yao
ninayo, leta lile limfuko langu hapa,
weka hapo vitabu vyote, nataka
niwaambie kila aliyelipwa orodha
ninayo, kila wilaya, kila mkoa, kila
yolipwa,” alisema Rais Magufuli na
kuongeza:

“Majina yote ya wale waliolipwa

haya hapa, ninamuachia Mkuu wa
Mkoa ili mshirikiane na Wakuu wa
Wilaya kuhakiki wale waliokwishalip-
wa awali.

“Kukata mzizi wa fitina nimekuja
na boksi lenye orodha ya majina ya
watu waliolipwa fedha zao za koro-
sho zilizokuwa chini ya kilo 1,500.”

Rais Magufuli alimuagiza Mkuu wa
Mkoa akawaumbue wale wote wana-
osema hawajalipwa, wakati wame-
shapewa fedha zao.

“Akisema hajalipwa na kwenye
orodha yupo mshike mpeleke ndani,
pia kuna wale waliokuwa na kilo zaidi
ya 1,500 uchambuzi yakinifu ulikuwa
unafanyika, ya kwanza ni wale wal-
iokuwa chini ya kilo 1,500 na ucham-
buzi ulioendelea sasa hivi na umeka-
milika ni wa kilo 1,500 au zaidi, hao
walikuwa 18, 103 ambao wamepati-
kana na hawajalipwa,” alisema.

Alisema wenye kilo zaidi ya 1,500
waliolipwa ni wachache ambao
uchambuzi wake umekamilika na
kwamba serikali isingeweza kutoa
fedha bila kufanya uchambuzi.

“Humo yamepatikana majina 780
ya ambao hawana mashamba wala
mkorosho, lakini walikuwa wanadai
nao walikuwa na kilo zaidi ya 1,500,

hawa wenye majina 18,103 Waziri wa
Kilimo yupo hapa, Waziri wa Biasha-
rayupo hapa.

“Nimeshatoa maagizo wakati nina-
toka Dar es Salaam ziletwe Sh. bil-
ioni 50 kuanzia kesho au keshokutwa
hawa nao waanze kulipwa, na zikii-
sha tutaleta nyingineyule mkulima
ambaye ana korosho zake ameuza na
ni halali siyo za kughushi nawahakiki-
sha wote watalipwa,” alisema.

Rais Magufuli alisema katika hilo
wapo waliokuwa wakinunua koro-
sho zikiwa shambani, wengine wali-
nunua maua kwamba yakichanua ni
yao.

“Kukiri ni kitu kizuri sana, sasa
wale watakaokiri kwamba walikuwa
makangomba walinunua korosho na
serikali ilizichukua muwaangalie nao
walipwe,” alisema.

Rais Magufuli alisema anafahamu
waliofanya biashara hiyo ni wengi
akiwamo Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mtwara.

“Nikawa namwangalia tu nasema
wewe Mwenyekiti wewe ninafahamu
kufanya kosa siyo kosa ila kurudia
kosa ndiyo kosa, wapo watu waliku-
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e MIDOWeE: Adhabu
‘ilipangwa kabla ya azimio

mavuaji aiomba
mahakama
kumwandikia
Rais Magufuli

Na Sanula Athanas, DODOMA

PRAIVETI Ramadhani
Mlaku (28) wa Jeshi la
Wananchi Tanzania (JWTZ),
ameiomba mahakama kum-
ruhusu kuandika barua va
wazi kwa Rais Dk. John
Magufuli kupitia vyombo
vya habari kwamba siku ya
tukio alipigwa risasi mbili
na kujeruhiwa.

Mlaku anayekabiliwa na
shtaka la mauaji ya askari
mwenzake, ametoa malala-
miko hayo juzi kwamba
pamoja na kushtakiwa na
kuendelea kukaa mahabusu,
l[akini hafahamu hatima ya
aliyempiga risasi na kum-
jeruhi ikiwezekana apewe
dhamana.

Mshtakiwa alitoa malala-
miko hayo mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Kevini Mhina, kesi yake
ilipopangwa kwa ajili ya
kutajwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu,

Wakili wa Serikali Patrick
Mwita, alidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo umeka-
milika na kwamba jalada
linaandaliwa kwenda kwa
Mkuu wa Upelelezi (RCO),
Mkoa wa Kipolisi llala kwa
maandalizi ya mwisho.

Hata hivyo, mshtakiwa
aliomba ruhusa kwa hakimu
ya kutoa malalamiko yake.

“Mheshimiwa hakimu
mimi ninaandaa barua ya
wazi kwa Mheshimiwa Rais
Magufuli kupitia vyombo
vya habari kuhusu suala la
kujeruhiwa kwangu,” alidai
na kuongeza:

“Mimi hapa nilipo nil-
ishambuliwa kwa kupigwa
risasi mbili na mpaka sasa
sijui nani alinipiga risasi
hizo, nataka kesi hii iishe
nitoke nikajue nani mhusi-
ka au la naomba dhamana
nikafuatilia haki yangu,”
Mlaku alidai.

Hakimu alisema kwa
bahati mbaya kesi inayom-
kabili ni ya mauaji haina
dhamana.

“Kesi inayokukabili haina
dhamana wasiliana na
Mkuu wa Gereza ambalo
uko mahabusu atakusikiliza
kuhusu malalamiko yako
na malengo yako,” alisema
Hakimu Mhina.

Alisema kesi hiyo itata-
jwa tena Aprili 12, mwaka
huu.

Machi 14, 2018 Mlaku ali-
fikishwa katika mahakama
hiyo kwa mara ya kwanza
akiwa chini ya ulinzi wa
Jeshi la Polisi (MP) na
askari polisi akiwa ame-
bebwa juu ya kitanda cha
wagonjwa (machela).

KIONGOZI wa Kambi Rasmi
Bungeni, Freeman Mbowe, amedai
uamuzi kuhusu Bunge kutofanya
kazi na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof.
Mussa Assad, ulikuwa umefanyika
hata kabla ya kamati husika ya
Bunge kupendekeza chombo hi-
cho kitoke na azimio hilo.

Jana, Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge iliwasilisha bun-
geni jijini Dodoma shauri dhidi ya
CAG Assad na kupendekeza Bunge
kutofanya kazi na mtaalamu huyo
wa ukaguzi aliyekuwa anakabiliwa
na tuhuma za kulidharau na kulid-
halilisha Bunge kutokana na kauli
yake ya mwanzoni mwa mwaka
kuhusu kile alichodai “udhaifu wa

Bunge”.

Akichangia hoja ya kamati hiyo,
Mbowe alisema inaonyesha wazi
kwamba azimio hilo lilikuwa lime-
shafanyiwa uamuzi na kuamua
kutumia vifungu vya katiba kutoa
ushauri kwa Bunge hata kabla ya
wabunge kuamua adhabu dhidi ya
Prof. Assad.

“Kwa kuwa azimio hili lime-
shafanyiwa maamuzi, sitaongea
mengi, nitaongea kwa kifupi sana,
historia ambayo mnaiandika leo
(jana), Bunge mnalipa upungufu.

“Mnataka kuwaziba Watan-
zania midomo, watu wasiseme
wakati sisi hapa bungeni tunafanya
maamuzi kwa niaba ya Watanza-
nia, mnataka tudhulumu haki za
msingi za watu kwa sababu tuna
mamlaka ya kufanya hivyo.

“Ibara ya 18 ya Katiba ya nchi

inasema ‘kila mtu ana uhuru wa
kuwa na maoni, anayo haki ya
kutafuta kupokea na kutoa habari
bila ya kujali mipaka ya nchi, anao
uhuru wa kufanya mawasiliano
na haki ya kutoingiliwa katika ma-
wasiliano yake.

“Katiba ni sheria mama, Sheria
ya Kamati ya Bunge haiwezi kuvun-
ja sheria mama, kifungu kilichom-
tia hatiani Prof. Assad, kinavunja
Katiba ya nchi,” Mbowe alisema.

Mwenyekiti huyo wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), pia alilishauri Bunge kuanga-
lia upya muundo wa kamati zake,
akieleza kuwa kamati iliyomtia ha-
tiani Prof. Assad haiwezi kutenda
haki dhidi ya vyama vya upinzani
na watu wanaoonekana kwenda
kinyume cha mtazamo wa serikali.

“Na katika siku za usoni,

va CAG

mnapounda kamati ya maadili,
kama tuna nia njema na nchi yetu,
muangalie ‘composition’ (muundo)
ya kamati za maadili, kwa sababu
‘composition’ ya kamati ya maadili
leo haiwezi ikafanya ‘justice’ kwa
vyama vya upinzani au kwa watu
wanaoonekana pengine wanaik-
waza serikali,” Mbowe alisema.

Alilishauri Bunge, Spika na
wabunge wote kusimamia vizuri
na kwa haki na uangaliwe uweze-
kano wa kufanya usawa katika
kamati.

Mbowe alisema kuendelea ku-
weka wajumbe wengi kwenye
kamati hiyo kutoka CCM, kutatoa
mtazamo kwa umma kuwa Kamati
ya Maadili ni kamati ya chama na
uamuzi unafanyika nje ya Bunge
kwa kuwa watu wanakuwa wa-
nafuata maelekezo waliyopewa.

[ ==+ Korti yatupa maombi
I | wanachama wa DECI

Vijana wakishusha shehena ya miwa kutoka kwenye lori kwa
ajili ya kuuzwa katika Soko la Tandale, Manispaa ya Kinon-
doni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

REQUIREMENT

WAREHOUSE

OF

lease with below specifications

feet containers 24/7

Middlemen not entertained

We urgently require spacious warehouse for immediately long term

Capacity — 3000 to 5000 square meters

Location — Along Nyerere/Pugu Road and/or Chang'ombe
Accessibility — Should be accessible by road throughout the year
Entrance - Entrance to containerized cargo is a must for both 20 & 40

Space - Should have sufficient space to carry out both offloading from
containers and loading customer’s vehicles simultaneously

Ownership — The owner should possess sufficient and credible
evidence regarding title, registration and other statutory requirements

Interested parties to call
+255 784 /620 305 085; +255 713 254 912
Or send email to info@diy.co.tz

115146302

Ne

Na Hellen Mwango

MATUMAINI ya wanachama
18 wa Kampuni ya Development
Entrepreneurship for Community
Initiative (DECI), kuvuna mabilioni
ya fedha yametoweka baada ya
maombi yao kwa Mahakama Kuu,
Kanda ya Dar es Salaam kutupiliwa
mbali kutokana na kuwa na upun-
gufu wa kisheria.

Uamuzi huo ulitolewa jana na Jaji
Stephan Magoiga, baada ya kusikili-
za hoja za walalamikaji 18 akiwamo
Andrew Tungaraza na wenzake 17
dhidi ya Mkurugenzi wa Mashtaka

nchini (DPP), Waendesha Mash-
taka wa Serikali, Jackson Mtales,
Domonick Kigendi, Timotheo
Loitig'nye na Samwel Mtares.

Alisema mahakama baada ya
kupitia hoja za walalamikaji na
walalamikiwa, inatupilia mbali
maombi hayo baada ya kubainika
kwamba hayakuwa yameandikwa
tarehe.

“Nayaondoa maombi haya
baada ya kuonekana yana upungu-
fu ya kisheria chini ya kifungu cha
8 sura ya 12 cha Sheria ya Makam
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wakwe zako PROf. GODWILL MREMA, RUBEN MWEGOHA,
MOSES LUKUMAY na wajukuu zako.

Tuendeleza daima Upendo aliotuachia Baba yetu .

Zaburi 133:1- TAZAMA JINSI ILIVYO VEMA NA KUMPENDEZA,
NDUGU WAKAE PAMOJA KWA UMOJA

g“
X

S

KUMBUKUMBU

Ni miaka ishirini (20)imepita
tangu ulipotutoka baba yetu
mpendwa AARON  ESLI
MUNHAMBO. Unakumbukwa
na mke wako mpendwa
MARGARET HELLINA, watoto
wako  FAITH, DOROTHY,
GLORIA, EMMANUEL NA
GRACE. Dada vyako LOI,
Mdogo wako NUHU shemeji
yako GERSHON MGWENO,

115152802
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HABARI KITAIFA

Wenye saratani ya matiti
kupasuliwa bila kukatwa

Na Beatrice Shayo

TANZANIA kwa mara ya kwanza imeanza
kufanya upasuaji wa kuondoa uvimbe kwa
mgonjwa mwenye saratani ya titi bila kulikata.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH), Profesa Lawrence Museru,
alisema jana wakati akifungua mkutano
wa wataalamu kutoka Kenya walioungana
na wataalamu wa hospitali mbalimbali za
Tanzania ili kujifunza njia mpya za tiba ya
saratani ya matiti kwa upasuaji.

Alisema dunia nzima saratani ya matiti ndiyo
inayoongoza kwa vifo vya wanawake ambao ni
sawa na asilimia 25 hadi 35 ya saratani zote na
kwamba saratani inayoongoza kuua wanawake
ni ya matiti.

“Ingawa wagonjwa wengi wako katika nchi
zilizoendelea, lakini vifo vingi vinatokea katika
nchi zinazoendelea na hii ni kwa sababu sisi
hatuna nyenzo za kugundua saratani mapema,
lakini pia wapo wagonjwa wetu wanakuja
wakiwa wamechelewa kufika hospitali kwa

sababu mbalimbali ikiwamo kukosekana
kwa huduma za afya na vifaa vya uchunguzi,”
alisema.

Profesa Museru alisema wagonjwa wengi
wanafika hospitali wakiwa kwenye hatua ya
tatu na ya nne ambayo ni mbaya zaidi.

“Ingawa duniani saratani inayoongoza kwa
kuua wanawake ni ya matiti, lakini kwa hapa
Tanzania inayoongoza kuua wanawake ni ya
shingo ya kizazi,” alisema na kuongeza:

“Asilimia 80 ya wagonjwa wote Tanzania
wanakuja wakiwa wamechelewa hili ni tatizo,
hivyo ni vizuri watu wakawa wanaangalia afya
zao ili mtu akibainika atibiwe mapema.”

Aidha, alisema wanachojifunza ni upasuaji
kwa mgonjwa aliye katika hatua za kwanza.

Alisema katika siku mbili za mafunzo hayo
watajifunza upasuaji upi unaweza kuondoa
saratani ili usimpe mwanamke msongo wa
mawazo kwa sababu ya kuondolewa titi.

Alisema wamekutana na wataalamu kutoka
Kenya, Hospitali ya MNH, Bugando, KCMC,
Mbeya Ocean Road na Mloganzila na watapeana

Mabweni hosteli Magufuli bil. 10/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, William Ole Nasha, ameli-
hakikishia Bunge kuwa ujenzi wa ma-
bweni ya Chuo Kikuu cha Dar es

Salaam yajulikanayo kama hosteli za
Dk. John Magufuli uligharimiwa na seri-
kali kwa Sh. bilioni 10.

Ole Nasha aliliambia Bunge jana al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa Viti

Maalum (Chadema), Susan Lyimo, aliye-
taka kujua ni kiasi gani kilitumika kujenga
mabweni hayo.

Akijibu swali hilo, Ole Nasha, alisema
mradi wa ujenzi wa mabweni hayo ul-
janza rasmi Julai mosi, 2016 na mabweni
hayo yalikamilika na kukabidhiwa rasmi
Aprili 15, 2017. “Ujenzi huo ulifanywa na
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), kama
mkandarasi na kusimamiwa na Wizara ya
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,” alisema.

uzoefu ili wataalamu wapate uwezo wa kutibu
kwa njia mpya ya kisasa bila kuondoa titi.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili-Mloganzila, Julieth Magandi,
alisema saratani ya matiti bado ni tatizo kubwa
katika hospitali ya MNH.

Alisema kwa takwimu za Julai mwaka 2012
hadi Juni 2013, wagonjwa 856 waliofanyiwa
upasuaji asilimia 20 walikuwa ni wagonjwa wa
saratani ya matiti, hivyo wadau na wataalamu
wanatakiwa kuchukua hatua mapema na
wananchi kupima afya zao kwa wakati.

Daktariwa upasuajiwamatitikatika hospitali
ya MNH, Casper Haule, alisema wamefanya
mkutano wa kwanza ambao wanajengeana
uwezo kwa wataalamu katika kutoa huduma
bora za kisasa za tiba ya saratani ya matiti.

Alisema katika mkutano huo, watafanya
upasuaji kwa wagonjwa wanne wenye saratani
ya matiti bila kuondoa ziwa.

“Huu ni upasuaji wa kwanza ambao tunaanza
kuufanya katika hospitali yetu kwa wagonjwa
ambao wamekuja wakiwa na dalili za mwanzo
za saratani ya matiti,” alisema.

Dk. Haule alisema upasuaji huo unatokana
na upatikanaji wa tiba za kisasa za mionzi
katika Hospitali ya Ocean Road.

Alisema mgonjwa akionekana na dalili
za kwanza za saratani ya matiti walikuwa
wanaondoa titi kwa sababu hawakuwa na
mionzi ya kisasa. “Kilichokuwa kinatuzuia
kufanya upasuaji ni upatikanaji wa mionzi
ya kisasa hali ambayo ilisababisha hata kwa
mgonjwa mwenye dalili za awali anakatwa
matiti, hivyo kwa sasa hatutakata matiti kwa
yule mwenye dalili za awali tutafanya upasuaji
wa kuondoa uvimbe katika matiti,” alisema.

Aidha, alisema saratani ya matiti inatibika
endapo mtu atafika hospitali mapema na
kubainika ana dalili za kwanza na kuwaasa
wananchi kufika hospitali kucheki afya zao.
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lenye namba za usajili:
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1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa tarehe
05/04/2019 kampuni ya S.S.F Co.LTD itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR  kuelekea KAGERA gari
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2.Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

MWENDAKULIMA gari litasafii muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

LHRC yajana
mwarobaini
Kudhibiti
uchaguzi mdogo

Na Salome Kitomari

KITUO cha Sheria na Haki za
Binadamu Tanzania (LHRC),
kimesema bado ipo haja ya
kufanya mabadiliko ya katiba ili
kuondoa au kupunguza gharama
za uchaguzi wa marudio.

Aidha, kimesema fedha
zinazotumika kwenye uchaguzi
huo zielekezwe kwenye shughuli
za maendeleo kama ujenzi wa
shule, miundombinu na kupeleka

vifaa tiba na dawa kwenye
hospitali, vituo vya afya na
zahanati.

Akizungumza na  Nipashe,
Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, alisema uchaguzi
unagharimu fedha nyingi
ambazo zingeelekezwa kwenye
maendeleo zingesaidia kutatua
matatizo ya jamii.

Nipashe iliuliza maoni ya
LHRC kuhusiana na chaguzi
ndogo unazofanyika nchini kwa
sababu mbalimbali kwa lengo la
kukidhi matakwa ya kikatiba.

Kauli ya Mkurugezi huyo
imetolewa siku chache baada ya
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kutangaza uchaguzi mdogo wa
jimbo la Arumeru utafanyika
Mei 19, mwaka huu, baada ya
mahakama kutoa uamuzi wa
kuunga mkono uamuzi wa Spika
kumsimamisha ubunge, Joshua
Nassari, kutokana na utoro.

“Kwa kweli inatuuma sana
kodi ya Watanzania maskini
ambao wanaishi chini ya Dola
moja, mwaka jana ilifika wakati
kila mwezi kuna uchaguzi mdogo
sehemu na unagharimu fedha
nyingi,” alisema.

Alisema amekuwa mwangalizi
wa uchaguzi kwa muda mrefu na
anaona gharama zinazotumika,
lakini changamoto kubwa ni
katiba haitoi jibu la moja kwa
moja katika kushughulikia hilo.

“Haisemi kama atafariki
anayefuata kwa kura awe mbunge,
au akihama chama basi aahame
na ubunge wake, lakini katiba
imekaa kimya. Naona suluhisho
la jambo hili ni kubadili katiba
ili kupunguza gharama nyingi
zinazoletwa na chaguzi ndogo za
kila mara,” alisema.

Kwa mujibu wa Henga, ilifanya
tathmini mwaka jana na kubaini
kuwa gharama za uchaguzi mmoja
ni nyingi ambazo zingeelekezwa
kwenye maendeleo zingefanya
kazi kubwa.

“Kwa kweli fedha zinazotumika
ni nyingi sana kama zingetumika
kujenga shule tungejenga nyingi
sana, kama ni kugawa madaftari
kwa wanafunzi wengi wangepata,
kama ni kujenga visima vya maji
tungewaondoa watu kwenye
shida ya magonjwa yatokanayo na
maji,” alisema.

“Ilifika mahali tukaona kila
mwezi kuna uchaguzi, tukafanya
tathmini tukaona gharama ni
kubwa sana ambazo zingefanya
maendeleo makubwa  sana,”
alisema.
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Kesi mauaji ya mwanafunzi yaanza kunguruma

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania, Kanda

huku upande wa utetezi ukiwa najopo

la Mawakili Elikunda Kipoko, David
Shilatu, Gwakisa Sambo na Patrick

VA “Nilijiandaa
ya Moshi imeelezwa kuwa wataalamu Paul na ku-
wa Hospitali ya Rufani ya KCMC Mahakama hiyo ilianza kusikilisza toka ndani
waliouchunguza mwili wa mwanafunzi wa  shauri hilo kwa kusikiliza ushahidi katika
kidato cha pili wa Sekondari ya Scolastica, wa shahidi wa kwanza wa upande Cchumba
Humphrey Makundi, hawakuweza kutumia  wa mashtaka, Mkuu wa Kitengo cha n::ho na
. - .. . o . - . po
kipimo cha Cabon 14 ili kubaini umri sahihi  Mophologist ~ambaye ni Daktari pijliukuta
wa mwanafunzi huyo kwa sababu kipimo  bingwa wa upasuaji katika Hospitali mwili wa
hicho kina gharama kubwa. ya Rufani ya KCMC, Dk. Alex Mremi  marehemu
Kesi hiyo inayovuta hisia za wakazi wengi  (36). ambao
wa ndani na nje ya Mkoa wa Kilimanjaro, Alieleza mahakama kuwa mnamo ;’."k“wa. ka-
. - ATns . . ika hali ya
inamkabili mmiliki wa shule hiyo, Edward  tarehe 19/11/2017 majira ya saa gyharibika
Shayo, mwalimu wa nidhamu Labani tano asubuhi akiwa ofsini kwake pawenye
Nabiswa na mlinzi wa shule, Hamis Chacha.  akitekeleza majukumu yake, harufu Kali,
Mwanafunzi huyo alitoweka shuleni alipokea simu iliyomtaka kufika Inspektawa
Novemba 6, 2017 na baadaye kubainika katika chumba cha kuhifadhia maiti, g°"s' ?m
ameuawa na watu wasiojulikana na mwili  kwa ajili ya uchunguzi zaidi. taa%gglilka
wake kukutwa Novemba 10, 2017 katika Mto “Niliiandaa na kutoka ndani kwa jinala
Ghona mita 300 kutoka shuleni hapo. katika chumba hicho na hapo Agustino na
Kesi hiyo inasikilizwa na Jaji Mfawidhi wa  niliukuta mwiliwamarehemuambao DK. Peter
Mahakama Kuu, Divisheni ya Rushwa na ulikuwa katika hali ya kuharibika na MIlungwa
Uhujumu Uchumi Kanda ya Dar es Salaam, wenye harufu kali, Inspekta wa t::ﬁ('?
Firmin Matogolo. Polisi ambaye alitambulika kwa jina Hospitali ya
Wakili Mwandamizi wa Serikali, Joseph  la Agustino na Dk. Peter Mlungwa Rufani ya
Kande wakati anasoma maelezo kuhusu kesi ~ kutoka katika Hospitali ya Rufani ya Mawenzi.”

hiyo namba 48 ya mwaka 2017, alidai kuwa
upande wa mashtaka utawaita mahakamani
mashahidi 34 kutoa ushahidi wao kuhusu
shauri hilo na kwamba katika siku ya kwanza
mahakama hiyo itasikiliza mashahidi wawili.

Mawakili wengine wa serikali wanaounda
jopo la upande wa mashtaka ni Abdala
Chavula, Omary Kibwana na Lucy Kyusa,

Mawenzi.”

Aliendelea kudai kuwa akiwa
katika chumba cha upasuaji pamoja
na Samwel Victor ambaye ni Mkuu
wa Kitengo cha Meno wa Hospitali
ya KCMC, walianza uchunguzi na
kubaini kuwa marehemu

alikuwa ni wa
jinsia ya kiume, aliyevalia t-shit, bukta na

soksi.

Kichwani kwake kulikuwa
kumepigwa na kitu kizito katika
paji la uso na kupasuka fuvu ja
kichwa na jeraha hilo lilikuwa
linaurefu sentimita sita kwa tano,
michubuko katika maeneo ya
mapaja, mabega, mgongoni na
majeraha yote hayo aliyapata kabla
ya kifo chake na upo uwezekano
mkubwa wa jeraha kubwa kwenye
pagi la uso ndicho chanzo cha kifo
chake.

Alidai mahakamani kuwa mwili
huo wa marehemu ulikuwa ni
miaka 15-17 kutokana na magego
yake yaliyokuwa yanaendelea kuota
ambayo yalikuwa hayajatoka licha
ya kuwapo kwa meno mengine

Mbaroni tuhuma za
kumnyonga mwanawe

Na Futuna Seleman, PWANI

JESHI la Polisi mkoani Pwani, linamshikilia
fundi ujenzi Robison Ernest (33), mkazi
wa mtaa wa Vitendo, tarafa ya Misugusugu
wilayani Kibaha kwa tuhuma za kumnyonga
mtoto wake mwenye umri wa miezi sita
Modesta Robison kwa madai kuwa si
mwanawe.

Kamanda wa Polisi mkoani Pwani, ACP
Wankyo Nyigesa, alisema chanzo cha mauaji
hayo ni mtuhumiwa kumtuhumu mke wake
kuwa na uhusiano na mwanaume mwingine
ambaye anamtuhumu kuwa ndiye baba
halali wa marehemu mtoto huyo.

Alisema hali hiyo ilileta mgogoro wa mara
kwa mara kati yao na kusababisha tukio hilo.

“Jeshi la Polisi lilimuhoji mama mzazi
wa marehemu mtoto, alitueleza kuwa

yaliyokuwa tayari yametoka mtuhumiwa aliwahi kufanya jaribio la
kutokana na mwili huo kuharibika. kumuua mtoto wake kwa kumnywesha
“Pia tulilazimika sumu ya vidonge, lakini alimuwahi mtoto

kumpima vinasaba ili kubaini mwili
ule ulikuwa una uhusiano na kina
nani, ambapo tulichukua mifupa
katika maeneo mbalimbali ya mwili
mapaja na mbavu, nyama katika
sehemu za siri, kipande cha mfupa
kwenye jeraha la paji la uso, na
upande wa pili tuliotambulishwa
kuwa ni baba wa marehemu Jockson
Makundi tulikuchukuwa sampuli ya
damu na ute wa mate na kuhifadhiwa

vizuri katika kupeleka kwa mkemia mkuu
wa serikali,”alisema

na mara ya pili alinoa panga kwa nia ya
kumkata mtoto, lakini hakufanikiwa,
pia mpaka tarehe 1/4/2019, mtuhumiwa
alifanikiwa kumnyonga mtoto hadi kufariki
dunia,” alisema Kamanda.

Alisema polisi inamshikilia mtuhumiwa
huyo na mwili wa marehemu umehifadhiwa
Hospitali ya Rufani ya Tumbi.

“Tunatoa rai kwa wananchi wanapoona
jambo la uharibifu, watoe taarifa mapema
ili hatua ziweze kuchukuliwa kabla
madhara zaidi hayajatokea na watuhumiwa
wadhibitiwe.
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Familia ya Marehemu Mzee Ali Tukai wa Kibamba Dar-es-salaam inatoa shukrani za dhati kwa

ndugu, jamaa, majirani, marafiki na wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine kufanikisha msiba

na mazishi ya Mpendwa wao Thomas Mgante Tukai aliyefariki jijini Calgary, Canada tarehe 4/12/2018
|| na kuzikwa Kibamba Dar-es-salaam tarehe 15/1/2019. Upendo mliouonyesha hauna kipimo na
umetupatia faraja isiyoelezeka.

Ni vigumu sana kumshukuru mtu mmoja mmoja kwani walioshiriki ni wengi mno. Pamoja na hayo,
shukrani za kipekee ziwaendee Umoja wa Watanzania waishio Canada, hasa Familia za Dr. Kachua,
Raymond Njiku, Immanuel Kijazi na Anthony Semesi; Askofu Bernadin Mfumbusa na Fr. Richard wa
Jimbo Katoliki Kondoa; Fr. Prijo Joseph, Paroko wa Parokia ya Kibamba; Crimson Travel (T) Ltd;
Marafiki wa Mgante wa Aga Khan Primary na Mzizima Sekondari; Marafiki wa karibu na washirika wa
|| Mama Mgante katika mashirika mbalimbali; wafanyakazi na marafiki wa karibu wa kaka na dada wa
Mgante; kamati ya mazishi na wana jumuiya.

Mwisho, familia inatoa shukrani za dhati kwa ndugu na marafiki wa karibu walioratibu shughuli za
msiba kwa ujumla na mazishi.

Familia inawakaribisha kwenye Misa ya Shukrani itakayofanyika Jumapili tarehe 7/4/2019
katika Parokia ya Kibamba kuanzia saa 2:30 asubuhi na baadae kukutana nyumbani.

“Kwa maana kwangu kuishi ni Kristo na kufa ni faida” (Wafilipi 1:21)
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Iwe bajeti inayolinda haki,
maslahi ya wanyonge

MSINGI mkuu wa haki za binadamu ni kwamba kila
mtu anastahili mbalimbali si kwa kutegemea cheo, wala
taifa, tabaka,jinsia, diniau sababunyingine yoyote bali
ni kwa kuzaliwa binadamu. Hivyo ni mambo anayostahili
kuyafurahia bila kipingamizi.

Haki hizi zipo katika Tamko la Kimataifa la Haki za Bin-
adamu lililotolewa na Umoja wa Mataifa (UN), mwaka 1948.
Tamko hilo ni kamilisho la majadiliano kuhusu haki kwa
wanadamu wote.

Hoja ya msingi ni kwamba, “watu wote wamezaliwa
huru, hadhi na haki zao ni sawa. Wote wamejaliwa akili na
dhamiri, hivyo yawapasa watendeane kindugu.

Tanzania inalinda na kuheshimu haki za binadamu. Uk-
weli huu unadhihirika inaporidhia mikataba mbalimbali
ya kimataifa, yakiwamo ya matamko ya kimataifa yanay-
olenga makundi maalum. Imeridhia Tamko la Kimataifa
la Haki za msingi za Binadamu la mwaka 1948, kadhalika
mikataba kama ule wa haki za kiraia na kisiasa wa mwaka
1966 kulinda haki za kiuchumi na kijamii. Mikataba ya haki
za wanawake, haki za mtoto pia za watu wenye ulemavu.

Pamoja na mikataba hiyo ya kimataifa suala la haki za
binadamu bado ni tatizo nchini, ukatili wa kijinsia ume-
shamiri kiasi kwamba mabinti wanakosa haki ya kukua
na kufikia utimilifu, wanabakwa na kupata mimba za uto-
toni, watoto hunajisiwa na kulawitiwa, wanawake kuuawa
kwa kisingizio cha uchawi, wenye ulemavu kama albino
huuawa, na kwa ujumla kundi hili hukosa haki za msingi
kama elimu, ajira na huduma nyingine za kijamii.

Ndiyo maana wadau kama Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Mfuko wa Wanawake wa Umoja wa Mataifa (UN
Women), Chama cha Wanahabari Wanawake (Tamwa),
mara nyingi wanahimiza kuwa ni jukumu la serikali kulin-
da na kudumisha haki za binadamu na kuondoa aina zote
za ukatili kwa kuandaa bajeti jumuishi yenye sura ya kijin-
sia na inayonufaisha watu wote.

Huu ndiyo wakati ambao bajeti ya serikali inatarajiwa
kujadiliwa bungeni Dodoma, ni fursa ya kuwasilisha bajeti
inayomgusa kila mtu kwa kumpaka haki na huduma ana-
zostahili kama binadamu.

Tunategemea bajeti itakayojadiliwa itasimamia haki za
binadamu kwa kuwajali wanawake na kupunguza kama si
kuondoa vifo vya wajawazito na watoto wachanga. Ni ba-
jeti itakayowagussa watu wanaoishi na ulemavu, mabinti,
watoto wachanga na wazee. Tunategemea itatoa fedha
na ruzuku zitakazojibu changamoto hizo. Aidha, itajenga
mabweni ili mabinti wawe na haki ya kusoma na kulindwa
dhidi ya wabakaji.

Ni imani yetu kuwa, bajeti hii itawalinda wazee na
makundi ya wanyonge kwa kuwapa matibabu bure na hu-
duma muhimu ili kuishi. Itawahudumia wanawake kwa
kutoa huduma salama za uzazi ili kulinda haki ya afya ya
mama na mtoto na kuzuia vifo na magonjwa ili kuwahakik-
ishia haki za kuishi.

Tunategemea kuwa pamoja na kubainisha vipaumbele
kama ujenzi wa miundombinu, iwe bajeti itakayosimamia
miradi ya kusambaza maji na kuwatua wanawake ndoo
kichwani ili kuwaepusha na kuvamiwa na kuuawa na wan-
yama usiku wa manane wakati wakisaka maji maporini.

Watanzania wanategemea bajeti yao itakuwa na mafun-
gu ya kutosha ya kuwasaidia wananchi kupata dawa na
matibabu ya kuridhisha hospitalini, huduma za misaada
ya kisheria wanapokuwa na mgogoro wa kisheria na kwa
ujumla huduma zote za msingi ambazo ni haki zao kwa
kuwa wamezaliwa binadamu wanaoishi Tanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
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Idara ya Matangazo: 0745 700710
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B Muungwana Lazima Nilonge

Wananchi watimize wajibu wao
NEC ikitekeleza majukumu yake

UANDIKISHAJI wa wapigakura kwa ma-
jaribio kwa mfumo wa kielektroniki (Biomet-
ric Voter Registration (BVR), umeanza katika
kata ya Kibuta Wilaya ya Kisarawe mkoani
Pwani na Kihonda Manispaa ya Morogoro,
mkoani Morogoro.

Uandikishaji huo unafanywa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), yenye jukumu la
kisheria la kusimamia uchaguzi unaofanyika
nchini.

Ni wa majaribio kabla ya kuanza rasmi kwa
uandikishwaji wa wapigakura kwenye mae-
neo mbalimbali nchini, ikiwa ni pamoja na
uhakiki wa daftari la wapigakura ili waweze
kushiriki kikamilifu uchaguzi mkuu wa mwa-
kani.

Kwa mara ya kwanza mwaka 2015, Watan-
zania waliandikishwa kwenye mfumo wa BVR
na walipiga kura kwa kutumia vitambulisho
maalum, lengo ni kuondokana na matumizi
ya karatasi na changamoto zozote zinazoweza
kujitokeza ikiwamo kuchelewesha matokeo
ya kura.

Moja ya changamoto zilizojitokeza wakati
wa uhakiki wa daftari la wapigakura ni majina
kuingiliana, kukosekana, picha za wahusika
kuonekana tofauti na kuwapo kwa picha za
vitu badala ya watu.

Katika kipindi hiki cha uandikishaji wa
majaribio na uhakiki, Muungwana ana imani
kuwa kutakuwa na umakini mkubwa ili mare-
hemu wasiwe wapigakura.

Jambo ambalo limekuwa likilalamikiwa
kwa mfumo huo kwa nchi za Afrika ni kuwa
na majina ya wapigakura ambao wapo kwe-
nye daftari, lakini walishafariki.

Kwamba walistahili kuondolewa lakini
wakati wa uchaguzi mkuu, majina yao huen-
delea kuwepo kwenye daftari.

Wanakuwa na nafasi ya kupigakura, jambo
linaloacha maswali kwamba iweje marehemu
awe na uwezo wa kupigakura au kushiriki kwa
namna yoyote mchakato wa uhakiki, mbali na
jina lake kuendelea kubaki kwenye daftari!

Hadi kufikia uchaguzi mkuu mwakani, im-
ebakia mwaka mmoja na miezi sita, muda
ambao ni wa kutosha kabisa kuhakiki daftari,
kuandikisha wapigakura wapya ambao wam-
ekidhi vigezo kwa mujibu wa katiba, sheria na
taratibu za Tanzania.

Pia, muda huo unatosha kwa maana kwam-

ba hata hatua ya kubandika majina ya wapi-
gakura kwenye mbao za matangazo katika vi-
tuo vya uandikishaji ili watu wahakiki majina
yao utakuwa mwingi.

Yaani kwa waliojiandikisha na kukosa maji-
na, hatua zitachukuliwa, lakini pia majina ya
wasiostahili kuwapo yataondolewa na kasoro
zingine kurekebishwa ili inapofika wakati wa
uchaguzi mkuu, kusiwe na zima moto.

Hata hivyo, Muungwana ana imani kuwa
zima moto itajitokeza pale ambapo panabaki
miezi michache ndipo hatua za uandikishaji
zinaanza kuchukuliwa na wakati huo huo
kuna ulazima wa kuhakiki daftari ili kuon-
doa makosa ya kibinadamu yanayoweza ku-
jitokeza.

Aidha, Muungwana anaona kwamba huu
pia ni wakati mwafaka wa kutolewa kwa elimu
ya uraia ili wananchi wenye sifa ya kupigaku-
ra wajiandikishe na kupata vitambulisho am-
bavyo umuhimu wake si katika kupigakura tu,
bali kama moja ya vitambulisho muhimu.

Nyaraka hizo zinakubalika kama kitam-
bulisho rasmi kwenye maeneo mbalimbali
ikiwamo benki, polisi, na ofisi zingine, in-
gawaje umuhimu wake wa kwanza ni katika
kutekeleza haki ya msingi ya kupigakura kum-
chagua rais, wabunge, madiwani na viongozi
wa serikali za mitaa.

Katika uchaguzi uliopita kitambulisho hi-
cho kilipewa majina mengi likiwamo la kichin-
jio au kisu kwa kuwa kilikuwa kinakwenda
kufanya maamuzi ya nani awe kiongozi katika
nafasi mbalimbali.

Ni wajibu wa kila mwananchi kupata ki-
tambulisho hicho kwa ajili ya kupigakura
katika uchaguzi mkuu wa mwakani na uch-
aguzi mwingine, hivyo ni vyema watu wakaji-
tokeza kwa wingi kupata vitambulisho hivyo
muhimu kwao.

Wakati Nec ikitekeleza wajibu wake, wa-
nanchi nao wanapaswa kutekeleza wajibu
wao kwa kujitokeza kujiandikisha na kuwa
na uhalali wa kuchagua viongozi wanaoona
watafaa kuwaongoza kwa miaka mingine mi-
tano.

Wakati wa uhakiki wa taarifa za wapigaku-
ra, na kujiandikisha utakapowadia wananchi
wajitokeze kwa wingi ili kupata vitambulisho,
lakini zaidi kupata haki ya kupigakura wakati
wa uchaguzi mkuu mwakani.
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Mdee asimamishwa tena, amponza Lema
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Roho ya mwenendo wa nchi in-
ategemea uimara wa Bunge, sasa
amesema Bunge ni dhaifi, ni kweli, na
mimi kama mbunge wa vipindi vitatu
nathibitisha hilo”.

Mwakasaka alibainisha kuwa hati
yawito ilimtaka Mdee kueleza kuhusu
maneno aliyoyazungumza ambayo
maudhui yake yalilalamikiwa kukiuka
masharti ya Kifungu cha 26(e) cha
Sheria ya Haki, Kinga na Madaraka ya
Bunge Sura 296 kinachoeleza kuwa
mtu yeyote atakuwa ametenda kosa
endapo kwa makusudi atafanya ki-
tendo chochote cha kudharau Bunge.

Aliongeza kuwa Mdee alifika mbele
ya kamati akiwa na nyaraka mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na taarifa
yake kuhusu kuunga mkono kauli
ya CAG Assad kuwa Bunge ni dhaifu
iliyopokewa kama kielelezo ‘A’ na Ri-
poti ya CAG Kuhusu Ukaguzi wa Ma-
shirika kwa Mwaka wa Fedha 2014/15
iliyopokewa kama kielelezo ‘B'.

Mwakasaka alilieleza Bunge kuwa,
akiwa mbele ya kamati, Mdee alikiri
wazi kutamka maneno kuwa Bunge
ni dhaifu ambayo ndiyo yanalala-
mikiwa, lakini alitoa maana ya neno
udhaifu kwa mujibu wa Kamusi Kuu
ya Kiswahili kuwa ni “hali ya kukosa
nguvu kimaumbile, kifedha, kiuwezo
na kiutendaji”.

Hata hivyo, kiongozi huyo wa
kamati alisema walifanya utafiti kwa
kuangalia maana ya neno ‘dhaifi’
katika Kamusi Kuu ya Kiswahili iliyoi-
dhinishwa na Baraza la Kiswahili Tan-
zania na Baraza la Kiswahili la Taifa
Kenya (KICD) inayotafsiri neno hilo
kuwa ni “isiyokuwa thabiti kiafya,
nyonge, yenye kutokuwa na mashiko,
goigoi, legevu, hafifu, isiyo imara, sa-
hihi, thabiti, kiimbe kama vile mtu au
mnyama asiye na nguvu, dhuli”.

Mwakasaka ambaye pia ni Mbunge
wa Tabora Mjini (CCM), alisema Mdee
aliiambia Kamati kuwa aliunga mkono
kauli ya CAG Assad kwa kuwa ni haki
yake kikatiba (Ibara ya 18 na 30) kutoa
maoni, lakini akakiri kukosea kutumia
neno ‘udhaifu’ dhidi ya Bunge baada
ya kuelezwa maana yake kwa mujibu
wa kamusi.

Alisema kuwa katika utetezi wake,
Mdee alitoa mifano mbalimbali ili-
yomsukuma kutoa kauli yake kuwa
Bunge ni dhaifu ikiwa ni pamoja na
kuongezeka kwa Deni la Taifa, hasara
ya Shirika la Ndege (ATCL), serikali ku-
kopa fedha katika mifuko ya hifadhi
ya jamii na kutorejesha kwa wakati,
kuondolewa kwa matangazo ya moja
kwa moja ya Bunge, utunzi wa Sheria
ya Makosa ya Mitandao na ile ya Hu-
duma za Habari alizodai “zinazokan-
damiza na kupunguza uhuru wa raia”
na shinikizo la wenyeviti wa kamati
walio mwiba kwa serikali kujiuzulu.

Kiongozi huyo wa Kamati alieleza
kuwa baada ya kumweleza Mdee
maana ya neno ‘dhaifu’ lililotumiwa
na Prof. Assad dhidi ya Bunge kwam-
ba ni ‘legelege, goigoi, isiyo imara’ kwa
mujibu wa kamusi ya Kiswahili Sanifu,
alikiri kufanya makosa kuunga mkono
kauli ya CAG, lakini hakuonyesha ku-
jutia.

Kutokana na mbunge huyo kuto-
juta mbele ya kamati kitendo chake
cha kumuunga mkono CAG Assad,
Mwakasaka alisema kamati iliona
alikuwa na dhamira ovu ya kulidha-
rau na kulidhalilisha Bunge mbele ya
umma.

Mwakasaka alisema kamati yake in-
apendekeza Mdee afungiwe kushiriki

mikutano miwili ya Bunge kuanzia
jana, huku akidokeza kuwa mbunge
huyo alitakiwa kupewa adhabu kub-
wa zaidi kutokana na rekodi yake ya
kufanya makosa mara kwa mara, hiyo
ikiwa ni mara yake ya nne kufikishwa
mbele ya kamati hiyo katika kipindi
chake cha miaka 14 bungeni.

Alisema wamependekeza adhabu
hiyo ya kukosa mikutano miwili kwa
kuzingatia kwamba Bunge la 11 lime-
bakisha muda mfupi kufika ukomo.

Baada ya kujadili pendekezo hilo,

Bunge liliazimia kumfungia Mdee
kushiriki mikutano miwili ya Bunge
kuanzia jana. Kwa mujibu wa Kanuni
za Kudumu za Bunge Toleo la Januari
2016, mbunge aliyefungiwa, kwa kip-
indi chote cha adhabu atapokea nusu
mshahara na posho zote za kibunge.

LEMA KIKAANGONI

Kabla ya Bunge kuridhia pendeke-
zo la Bunge kumfungia Mdee, Mbunge
wa Arusha Mjini (Lema), wakati ak-
ichangia hoja, alinukuu maneno yali-
yomponza mbunge wa chama chake

7’

Badilisha fedha kirahisi,
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(Mdee) kisha akaunga mkono kuwa
Bunge ni dhaifu.

“Mheshimiwa Naibu Spika, sidhani
kama ninaweza kushawishi Bunge
kuondoa adhabu ambayo imeshap-
endezwa na Mwenyekiti wa Kamati.
Maneno yafuatayo ndiyo yanamfanya
Halima apendekezewe adhabu kub-
wa kiasi hicho, nayanukuu

‘Kitendo cha CAG kusema kwamba
hali si nzuri halafu chombo kina-
chotakiwa kusimamia hali hakifanyi
hivyo, ni cha kijasiri na nina imani
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wanaoongoza huo mhimili watakuwa
wavumilivu. Hawatafikiri kumwita
kwenye Kamati ya Maadili kwa saba-
bu tumeitwa dhaifu kwa sababu kweli
ni dhaifu.

‘Roho ya mwenendo wa nchi in-
ategemea uimara wa Bunge, sasa
amesema Bunge ni dhaifu, ni kweli, na
mimi kama mbunge wa vipindi vitatu
nathibitisha hilo’.

“Mheshimiwa, na mimi mbunge
wa vipindi viwili, nathibitisha Bunge
hili ni dhaifu,” Lema alisema.
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Ajira CAG Assad yawekwa mtegoni
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ote au kwa sababu ya tabia mbaya.

Ibara ya 144(4) ya Katiba hiyo
inaeleza kuwa ikiwa tume iliyoteuli-
wa kwa mujibu wa masharti ya ibara
ndogo ya tatu (3) itamshauri Rais
kwamba huyo CAG aondolewe kazi-
ni kwa sababu ya kushindwa kufanya
kazi kutokana na maradhi au sababu
nyingine yoyote au kwa sababu ya
tabia mbaya, basi Rais atamwondoa

Ibara ya 144(5) ya Katiba hiyo
inaeleza kuwa ikiwa suala la kum-
wondoa kazini CAG limepelekwa
kwenye tume kwa ajili ya uchunguzi
kwa mujibu wa masharti ya ibara hii,
Rais ataweza kumsimamisha kazi
huyo CAG, na Rais ataweza wakati
wowote kufuta uamuzi huo wa kum-
simamisha kazi, na kwa hali yoyote
uamuzi huo utabatilika ikiwa tume
itamshauri Rais kwamba huyo CAG
asiondolewe kazini.

Ibara ya 144(6) ya Katiba hiyo
inaeleza kuwa mtu ambaye ni CAG
au aliyepata kuwa CAG hawezi ku-
teuliwa kushika au kushikilia ma-
daraka ya kazi nyingine yoyote katika
utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano.

ILIVYOKUWA BUNGENI
Kupitishwa kwa azimio la Bunge
kutofanya kazi na CAG kumetokana
na uamuzi wa Spika Job Ndugai, kui-
agiza Kamati ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge, kufanya uchunguzi
kubaini kama CAG Assad alihusika
kusema kuwa Bunge ni dhaifu alipo-
hojiwa na Idhaa ya Kiswahili ya Umo-
jawa Mataifa Januari 9, mwaka huu.
Akiwasilisha taarifa ya shauri hilo
bungeni jana, Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Emmanuel Mwakasaka, alisema
kwenye mahojiano hayo, mtangazaji
alimhoji CAG Assad: “Naona Ofisi ya
CAG kwa upande wa Tanzania ina-
fanyakazi nzuri sana ya kutoa ripoti
kila mwaka zinazoonyesha ubadhiri-
fu wa fedha, lakini hawaoni hatua
zinazofuata baada ya hapo..”
Mwakasaka alisema kufuatia swali
hilo, Prof. Assad alijibu: “Kimsingi ni
kazi ya Bunge, kama tunatoa ripoti
kuna ubadhirifu lakini hatua hazi-
chukuliwi, huo kwangu ni udhaifu wa

Bunge. Bunge linatakiwa lisimamie
na lihakikishe kuwa pale penye mata-
tizo hatua zinachukuliwa, kazi yetu ni
kuripoti tu na huo udhaifu ni jambo
la kusikitisha.

“Lakini tatizo kubwa nahisi Bunge
linashindwa kufanya kazi yake ina-
vyotakiwa, labda nasema jambo hili
kwa sababu kuna husisha watu fula-
ni, lakini nafikiri Bunge likifanya kazi
yake vizuri hata udhaifu unaoone-
kana..”

Kiongozi huyo wa kamati alisema
kutokana na kauli hizo za CAG As-
sad, Spika kwa niaba ya Bunge aliona
maelezo hayo yana walakini na dalili
za dharau kwa chombo hicho ndiyo
maana akaelekeza kamati ikutane ili
kuchunguza kauli hizo na kutoa map-
endekezo kwa mujibu wa kanuni.

Alisema baada ya maelezo hayo,
Prof. Assad alipewa hati ya wito kwa
mamlaka ya Bunge chini ya vifungu
vya 15 na 16 vya Sheria ya Kinga, Haki
na Madaraka ya Bunge, Sura ya 296
ya kuamuru mtu yeyote kufika mbele
ya Bunge au kamati kutoa ushahidi
kuhusu jambo lolote kama litakavyo-
fafanuliwa katika hati ya wito.

“Hati ya wito ilimtaka shahidi (CAG
Assad) kutoa maelezo ya kuhusika au
kutohusika kwake kwenye tuhuma
zinazomkabili na kama ikibainika,
aeleze kwanini asichukuliwe hatua
kwa kukiuka Kifungu cha 26(e) cha
Sheria ya Kinga, Haki na Madaraka ya
Bunge,” alisema.

Mwakasaka alilieleza Bunge kuwa
Januari 21, mwaka huu, CAG Assad ali-
fika mbele ya kamati na alipohojiwa,
alithibitisha kuwa Januari 9, mwaka
huu, akiwa Marekani, kupitia Idhaa
ya Kiswahili ya Umoja wa Mataifa, ni
kweli yeye ndiye aliyetoa kauli zina-
zolalamikiwa.

“Ni kweli nilifanya mahojiano na
UN Radio, New York, Marekani. UN
Radio ipo ndani ya makao makuu
ya UN, ni chombo cha Umoja wa
Mataifa ikiwamo Tanzania. Niliho-
jiwa na mtangazaji Arnold Kayanda,
aliniuliza swali ambalo mmelisikia
au kulisoma na nililijibu kitaaluma...
Maneno yaliyotumiwa ni udhaifu wa
Bunge,” Mwakasaka alinukuu mane-
no yaliyotolewa na CAG Assad mbele
ya kamati.

Alisema CAG aliieleza kamati kuwa
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Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali, Profesa Musa Assad
hakuwa na nia ya kudharau Bunge,
bali tatizo lililopo ni tofauti ya tafsiri
ya maneno aliyoyatumia.

“CAG alisema maneno aliyoya-
tumia katika mahojiano “udhaifu wa
Bunge” ni maneno ya kawaida kwa
kuwa neno dhaifu ni neno la kawaida
katika lugha ya ukaguzi wa hesabu,”
Mwakasaka alisema.

Alimnukuu CAG akisema: “Majibu
yangu katika mahojiano, hayakuwa
na nia ya kudhalilisha Bunge hata ki-
dogo. Katika lugha ya kikaguzi, udhai-
fu huja kwa namna mbili, kwanza ni
katika tathmini za taasisi na mifumo
na pili ni katika kukazia hoja kuonye-
sha kiwango cha upungufu ndani ya
taasisi moja.

“Hapa nashadadia kuwa neno
dhaifu ni neno la kawaida sana ka-
tika mazungumzo yetu ya kazi ya
kikaguzi. Tukizungumzia udhaifu wa
Bunge, tulikuwa tunaongelea udhai-
fu katika utekelezaji wa mapendek-
ezo ambayo tumeyatoa. Si jambo jin-
gine katika utekelezaji wa majukumu
ya Bunge.”

Mwakasaka ambaye pia ni Mbunge
wa Tabora Mjini (CCM), alisema CAG
alipohojiwa kuhusu maana ya neno
‘udhaifu’ kwa wananchi wa kawaida
na watu ambao taaluma yao siyo wa-
hasibu wa wakaguzi, alijitetea kuwa
alikuwa na maana ya upungufu na si
vinginevyo.

Alisema alipoonyeshwa tafsiri ya
neno dhaifu kama lilivyotafsiriwa
kwenye Kamusi ya Kiswahili Sanifu
inayoeleza kuwa ni ‘goigoi au gonjwa’,
CAG Assad alionyesha kutounga

mkono tafsiri hiyo ya kamusi.

Mwakasaka alieleza kuwa kuto-
kana na ushahidi wa CAG wa kukiri
kutoa kauli zinazolalamikiwa na jam-
bo hilo kuthibitishwa na ushahidi wa
video iliyosambaa kwenye vyombo
vya habari na mitandao ya kijamii,
ikimwonyesha Prof. Assad akihojiwa,
kamati ilimtia hatiani kwa kutoa kauli
hiyo dhidi ya Bunge.

“Kwa sababu hiyo, kamati imejiri-
dhisha ni kweli Prof. Assad alitamka
maneno yaliyolalamikiwa kuwa
yanaonyesha dharau na yanadhalili-
sha Bunge,” Mwakasaka alisema.

Kiongozi huyo wa kamati alisema
kauli hiyo ni dhahiri ililenga kul-
ishushia hadhi Bunge na hivyo kulid-
harau na kulidhalilisha Bunge mbele
ya umma na duniani ambako taarifa
hizo zitakuwa zimefika kwa kuwa
CAG alihojiwa nje ya nchi na chombo
cha habari cha kimataifa.

Alisema utetezi na ushahidi kuwa
alipohojiwa  alimaanisha udhaifu
wa Bunge hakuwa na maana kama
Bunge ni dhaifu hauna mashiko kwa
kuwa maana ya neno dhaifu haibadili
udhalilishaji uliofanywa kwa chom-
bo hicho cha kutunga sheria.

“Neno udhaifu ni mnyumbulisho
tu wa neno dhaifu ambalo vyovyote
litakavyotumika katika matumizi ya
lugha ya Kiswahili linaeleza na kuleta
hadhi hasi ya kitu kinachozungum-
Zwa.

“Mazingira aliyotumia neno dhaifu
hayakuwa katika kutekeleza kazi za
kihasibu au kikaguzi, bali aliongea na
ulimwengu mzima ambao si wote ni
wahasibu au wakaguzi,” Mwakasaka
alisema.

Aliongeza kuwa kamati iliridhika
kuwa shahidi (CAG Assad) hakutoa
angalizo lolote kuwa anazungumza
katika tafsiri za kihasibu ili kuzuia taf-
siri ya kawaida ya lugha.

“Akiwa kwenye kamati CAG, alikiri
kuwa maneno aliyoyatumia yame-
leta tafrani na malumbano makali
hasa kwenye magazeti na mitandao
mbalimbali ya kijamii.

“Kamati iliona kuwa ujumbe
uliotolewa haukuwalenga wakaguzi
wala wahasibu, bali yeyote aliyem-
sikiliza. Kushindwa kwake kuchukua
tahadhari, kunadhihirisha kuwa
alidhamiria kufanya kitendo hicho
chenye kudharau na kudhalilisha
Bunge na shughuli zake,” Mwakasaka
alisema.

“CAG alipoulizwa kama kuna ka-
musi ya kiuhasibu inayoeleza kuwa
neno ‘dhaif’ ni upungufu, alijibu

kuwa hakuna mahali palipoandikwa
tafsiri hizo. Aliulizwa pia kama ame-
wahi kuiita ofisi yake kuwa dhaifu
kwa kuwa ni neno la kawaida, pia
alikana kuwa hajawahi.

“Pamoja na shahidi kukiri neno
dhaifu alilolitumia halikupokelewa
vema na umma, lakini hakuwa
tayari kukiri kukosea au kuacha ku-
tumia neno hilo lenye kudhalilisha,”
Mwakasaka alisema.

MAPENDEKEZO YA KAMATI

Mwakasaka alisema kamati inaona
CAG alikusudia kufanya udhalilishaji
na alikuwa na nia ovu dhidi ya Bunge
kwa kuwa alipohojiwa, aliithibitishia
kamati kwamba aliyapima maneno
aliyoyatumia kabla ya kufanya ma-
hojiano husika na alijiridhisha kuwa
yote ni sahihi, hivyo ni wazi hata
athari zilizojitokeza alizijua.

Kiongozi huyo wa kamati alisema
kamati pia imejiridhisha pasipo sha-
ka kuwa CAG hakuwahi kujutia kauli
yake akiwa mbele ya kamati au nje ya
kamati.

“Hakuwa tayari kuona kuwa, ki-
tendo alichofanya kina dosari licha
ya kuwa wakati wote wa mahojiano
kamati ilijitahidi kumfahamisha juu
ya madhara ya kauli yake kwake
kama kiongozi.

“Kitendo cha CAG kushindwa
kuona tatizo alilosababisha kwa
kauli yake, madhara aliyosababisha
kwa Bunge, wabunge kwa watu wa-
naowawakilisha, kushindwa kuomba
radhi na kusahihisha kauli yake, hayo
yote yameifanya kamati kuona kuwa
hilo ni tatizo kubwa la kiongozi huyo,”
Mwakasaka alisema.

Baada ya maelezo hayo, mwe-
nyekiti huyo alisema kamati yake im-
ejiridhisha bila kuacha shaka kuwa
kauli za Prof. Assad zililenga kudha-
rau Bunge, kudhalilisha na kushusha
heshima na hadhi ya chombo hicho.

“Kitendo cha Prof. Assad kutumia
chombo ambacho kinasikilizwa ul-
imwengu mzima kutamka maneno
yanayodhalilisha na kushusha hadhi
heshima ya Bunge, si kitendo cha ku-

“Hivyo basi, kamati inatoa rai
kwa wananchi, viongozi wa seri-
kali kuheshimu Bunge na sheria za
nchi tulizojiwekea ili kulinda hadhi
na heshima ya Bunge,” Mwakasaka
alisema na kuhitimisha kwa kutoa
hoja Bunge liazimie kutofanya kazi
na CAG, hoja ambayo iliungwa mko-
no na wabunge wengi baada ya ma-
jadiliano.

Magufuli awatangazia kiama wapotoshaji
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wa na kilo chache ni kawaida katika
maisha ya kawaida. Nafikiri wataku-
wa ni hawa 780, ila wasirudie kwenye
msimu unaokuja kuwaumiza wa-
nanchi wadogo,” alisema.

Rais Magufuli alisema vyama vya
msingi vimekuwa vikighushi kwa
kuandika majina ambayo hayapo.

“Nataka Mkuu wa Mkoa, OCD, na
Kamanda wa Polisi Mkoa na Wakuu
wa Wilaya muwashughulikie hawa
wanaoorodhesha majina ambayo
hayapo, wanatucheleweshea kwenye
zoezi hili ambalo tunataka tuwalipe
wananchi mapema waanze kuandaa
msimu unaokuja,” alisema.

“Hatuwezi kuendekeza maovu

haya na Mkuu wa Mkoa siku nyingine
nikija uniambie hawa tayari wame-
shahukumiwa miezi kadhaa, viongo-
zi wa vyama vya shirika warudishieni
wananchi korosho zao mnazotaka
kuzidhurumu, kangomba jisalim-
isheni mseme mna kilo ngapi,” alise-
ma.

FEDHA ZILIZOLIPWA

Rais Magufuli alisema fedha za
malipo ya korosho ambazo zime-
shalipwa ni Sh. Bilioni 5787, malipo
mengine usafiri ni Sh. bilioni 5.1,
magunia Sh. bilioni 64, Amcom
Shbilioni 3, vyama vikuu vya ush-
irika Sh. bilioni 670, waendeshaji wa
maghala Sh. bilioni 6.6, uratibu Sh.
bilioni 1. 3.

“Tulianza wa wananchi 390,765
wenye korosho chini ya kilo 1,500
waliokuwa na tani zaidi ya 160,669.3
ambazo gharama yake ni Sh. bilioni
521.8, wakulima wengine waliolipwa
ni 373,146 walikuwa na tani 156, 865.2.

“Wakulima 170,616 waliokuwa na
kilo 1500 hawajalipwa kwa sababu
mbalimbali, wapo waliowekewa
fedha kwenye benki lakini majina ya
akaunti ni tofauti na lake wengine wa-
likuiwa hawana akaunti na niwaam-
bie fedha ya serikali haiendi hivyo.
Mpaka sasa asilimia 99 waliokuwa na
kilo chini ya 1500 tumeshawalipa,”
alisema.

Rais Magufuli alisema wameanza
kazi ya kubangua korosho kwa tani
15,000 na baadaye wataendelea.
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HABARI KITAIFA

Watatu mbaroni kwa
tuhuma za mauaji

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

JESHI la Polisi wilayani Tunduru mkoani
Ruvuma linawashikilia watu watatu kwa
tuhuma za mauaji ya mwanafunzi wa dara-
sa la sita katika Shule ya Msingi Muhuwesi,
Tariki Issa Mohamed, yaliyotokea Machi 28,
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvuma,
Simon Marwa, aliwaambia waandishi wa
habari kwamba watuhumiwa hao walikamat-
wa kufuatia jeshi hilo kupokea taarifa kutoka
kwa msiri.

Aidha, katika taarifa hiyo Kamanda Marwa
alisema miongoni mwa watuhumiwa hao

yupo mnunuzi wa baiskeli aina ya Apolo
namba M.990026507 yenye rangi ya bluu
na thamani ya Sh. 150,000 ambayo wali-
chukua kwa marehemu baada ya kutekeleza
mauaji hayo.

Kamanda Marwa aliwataja watuhumiwa
hao kuwa ni Bakari Omari Said (21), ambaye
kabla ya kukamatwa alionekana kuwa na
baiskeli aliyoporwa marehemu katika tukio
hilo.

Alimtaja mtuhumiwa wa pili ambaye alita-
jwa kushirikiana na mtuhumiwa namba moja
kuwa ni Sadid Mtila Said (26), aliyetajwa na
mtuhumiwa namba moja kuwa alishirikiana
naye katika tukio hilo na kueleza eneo am-

bako walikwenda kuiuza baiskeli hiyo.

Alisema baada ya ufuatiliajai wa taarifa
hizo pia walifanikiwa kumnasa Thabit Mo-
hamed Makunula (23), akiwa na baiskeli
hiyo aliyodai kuuziwa na watuhumiwa hao
mama Amidu Matola.

Alisema baada ya tukio hilo baiskeli hiyo
ilichukuliwa na kupelekwa katika Kituo cha
Polisi Wilaya ya Tunduru na baadaye ku-
tambuliwa na baba mzazi wa marehemu Isa
Mohamed, kuwa ni mali yake.

Alisema watuhumiwa wote wanatarajiwa
kufikishwa mahakamani baada ya taratibu za
awali za upelelezi kukamilika.

Mhandisi kutoka Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi), kitengo maalum cha ushirikishwaji wa wanawake katika
kazi za barabara, Upendo Sanze, akielekeza jambo kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Kwa Mtoro, wilayani Chemba mkoani Do-
doma, kuhusu umuhimu wa masomo ya Sayansi na Hisabati. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wananchi waomba 50%

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WANANCHI mkoani Mwanza wameomba
mabadiliko ya ongezeko la bei za huduma
za majisafi nyumbani iwe kwa asilimia 50 na
siyo 100 kama Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mwanza (Mwauwasa) ilivyo-
pendekeza.

Wananchi hao walisema hawakubaliani na
pendekezo la ongezeko la bei la asilimia 100
kwa matumizi ya maji nyumbani kwa kuwa
gharama hiyo ni kubwa ikilinganishwa na
maisha ya Watanzania wengi ambao wanaki-
pato cha chini.

Miongoni mwa wananchi hao akiwamo
Omary Masanja, Sabina Haruni na Jerome
James, walitoa ombi hilo katika mkutano
(taftishi) wa wadau wa kutoa maoni kuhusu
maombi ya marekebisho ya bei za Mwau-
wasa ulioandaliwa na Mamlaka ya Udhibiti
Nishati na Maji(EWURA), jijini Mwanza.

Walisema hawaoni sababu ya ongezeko la
bei kwa asilimia 100 wakati Mwanza chanzo
chake cha maji ni Ziwa Victoria tofauti na
mikoa mingine, hivyo wanapendekeza ghara-

ma iongezeke kwa asilimia 50, pia waongeze
uniti za ujazo kutoka 0-10 kwa matumizi ya
nyumbani hadi 0-20 huku wakiipongeza
mamlaka hiyo kwa kuondoa tozo za huduma
(service charge).

Pia waliomba mamlaka hiyo kuangalia
taasisi kama shule na nyumba za ibada ziwe
zinalipa katika viwango maalum, kwa kuwa
zinasaidiwa na jamii na ikizingatiwa uhitaji
wa maji ni mkubwa hususani shule nyingi za
msingi kukatiwa maji na kufanya utaratibu
wa kuweka mita za Luku kama za Shirika la
Umeme nchini (Tanesco), ambayo unalipia
kwa kadiri ya unavyotumia.

Aidha, walisema mamlaka hiyo inapaswa
kudhibiti upotevu wa maji mitaani ambao
unasababisha kukusanya fedha kidogo, huku
gharama za uendeshaji zikiwa kubwa na kui-
omba serikali kuondoa tozo kwenye vifaa
vyote vinavyotumika katika suala la maji.

Meneja Ewura Kanda ya Ziwa, George
Mhina, ambaye alikaimu nafasi ya Mkurugen-
zi Mkuu wa Mamlaka hiyo, alisema mkutano
huo ni sehemu ya uchunguzi unaofanywa na
Ewura kupata maoni ya wadau wa huduma

beil ya maji

ya maji kabla ya kutoa maamuzi kuhusu
maombi yaliyowasilishwa na Mwauwasa ya
kurekebisha bei na wanaamini kupitia tafti-
shi hiyo yatasaidia kufikia uamuzi wa haki wa
maombi hayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa  Mwauwasa,
Anthony Sanga, alisema sababu ya kuomba
mabadiliko hayo ya bei ni kutokana na watu
kuongezeka na uhitaji kuwa mkubwa.

Alisema, mamlaka hiyo inakusudia maom-
bi ya ongezeko bei na gharama itawasaidia
kuboresha huduma ya majisafi na taka ka-
tika jiji hilo kwa kufanya matengenezo na
kuongeza mtandao wa maji kwa maeneo
yasiyokuwa na huduma hiyo.

Pia alisema, mabadiliko ya bei wanay-
opendekeza kwa matumizi ya nyumbani ni
asilimia 100 ambayo sawa na Sh. 1,400 kwa
matumizi ya nyumbani kwa kundi linalo-
tumia uniti za ujazo 0-10 na iliyopo ni Sh.
700, kwa kundi la pili linalotumia uniti za
ujazo 11-25 ni asilimia 95 sawa na Sh. 1,690 ili-
opo ni Sh. 865, huku kundi la tatu linalotumia
uniti za ujazo 25 na kuendelea ni asilimia 94
sawa na 1,745 huku iliopo ni 900.

Wanafunzi wa
kike watakiwa
kuchangamkia fursa

Na Siti Said

WAHANDISI wa kike wa
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi),
kupitia kitengo maalum cha
ushirikishwaji wa wanawake
katika kazi za barabara, wame-
wataka wanafunzi wa kike
mkoani Dodoma, kuchangamkia
fursa za usomaji wa masomo
ya Sayansi na Hisabati ili
kuongeza wataalamu katika
fani ya uhandisi.

Akizungumza kwa niaba ya
wahandisi hao katika Shule
ya Sekondari ya Kwa Mtoro,
wilayani Chemba mkoani Do-
doma, Mhandisi Rahma Mwinyi,
amesema kuwa sekta hiyo bado
ina uhaba wa wataalamu wa
kike, hivyo inahitaji wanafunzi
kusoma masomo hayo ili
kuongeza idadi ya wataalamu
hao na kufikia uchumi wa vi-
wanda ifikapo 2025.

“Hakikisheni mnasoma maso-
MO ya Sayansi na Hisabati kwa
bidii, ufaulu wa masomo haya
utategemea ufanyaji wa mas-
wali na mazoezi ya kujipima
mara kwa mara ambayo yata-
wajengea uelewa na kupelekea
kufaulu vizuri, serikali bado
inahitaji wataalamu wa fani
hii na pia fursa za ajira kupitia
fani hii zipo nyingi, kazi kwenu
kujipanga ili mfikie malengo
venu,” alisema.

Aidha, Mhandisi Mwinyi
aliwataka wanafunzi hao
kuachana na dhana potofu ya
kuwa masomo hayo ni magumu
na badala yake kutafuta njia
mbadala ikiwamo ya kupanga
ratiba ya masomo yao vizuri
na kuzingatia yale wanay-
ofundishwa na walimu dar-
asani.

Kwa upande wake, Mwalimu
wa Shule ya Sekondari ya Kwa
Mtoro, Neema Muna, kwa niaba
ya walimu wenzake ameishauri
serikali kuhakikisha wana-
peleka vifaa vya maabara kwa
shule ambazo hazina vifaa hu-
wa masomo hayo hutegemea
mazoezi kwa vitendo.

Alisema ipo haja kwa serikali
kuajiri na kupeleka walimu wa
kutosha katika shule zilizopo
vijijini kulingana na idadi ya
wanafunzi na pia huduma za
maji na umeme ziboreshwe ili
kukidhi mahitaji ya ufanyaji wa
mazoezi kwa vitendo kupitia
katika maabara zao.

Mwanafunzi Siminza Mambo
wa shule hiyo, ameiomba
serikali kuongeza walimu wa
kike wa sayansi shuleni hapo
kwa kuwa kwa sasa shule hiyo
ina mwalimu mmoja pekee wa
jinsia hiyo, hali inayowakatisha
tamaa wanafunzi wa kike kuji-
UnNga na masomo hayo.

Pia, mwanafunzi Lucy Isack,
kutoka shule hiyo ameiomba
serikali kuongeza walimu wa
Sayansi na Hisabati, vitabu
na kuboreshea miundombinu
ya maabara ikiwamo vifaa vya
kupimia kemikali.

Ziara ya wahandisi hao katika
shule mbalimbali za sekondari
za mkoa wa Dodoma ina-
lenga kuhamasisha usomaji wa
mMasomo ya Sayansi na Hisabati
kwa wasichana.
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Serikali imetwaa viwanda
14 vilivyobinafsishwa

Mbunge
ataka maji
valipwe
kwa mfumo
wa Luku

SERIKALI imeagiza mamlaka
zote nchini kuendelea kuwafun-
gia wananchi dira za kulipa maji
kadiri utumiavyo ili kupunguza
malalamiko ya wananchi.

Hatua hiyo pia imeelezwa
kuwa itapunguza tatizo la mal-
imbikizo ya madeni ya matumizi
ya maji.

Naibu Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, alitoa kauli hiyo jana
bungeni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Dk. Jasmine Bunga.

Alisema kumekuwapo na
malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi dhidi ya mamlaka za
maji katika halmashauri kwa
kuwapatia wananchi bili kubwa
za maji ambazo haziendani na
uhalisia.

“Je, ni lini serikali itaanzisha
utaratibu wa kulipa maji kadiri
utumiavyo katika utoaji wa
huduma za maji kama ilivyo
kwenye umeme,” alihoji.

Aweso akijibu swali hilo, alise-
ma serikali imeshaanza kutumia
utaratibu wa kulipa maji kadiri
unavyotumia katika maeneo
mbalimbali nchini.

“Kwa sasa utaratibu huo
umeanza kutumika katika mae-
neo yanayohudumiwa na Mam-
laka za Arusha, Iringa, Songea,
Dodoma, Tanga, Mbeya, Tabora,
Mwanza, Moshi na Dawasa,”
alisema.

“Kwa sasa utaratibu
huo umeanza kutu-
mika katika maeneo
yanayohudumiwa na
Mamlaka za Arusha,
Iringa, Songea, Do-
doma, Tanga, Mbeya,
Tabora, Mwanza,
Moshi na Dawasa,”
alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa hadi ku-
fikia Februari 2019, serikali imetwaa
viwanda 14 vilivyobinafsishwa kuto-
kana na kutoridhishwa na baadhi ya
wawekezaji ambao hawakutekeleza mi-
kataba ya mauzo.

Hayo yalibainishwa jana bungeni
na Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Stella Manyanya, alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Devotha Minja.

Minja alihoji bungeni ahadi ya Rais
aliyoitoa wakati wa kampeni mkoani
Morogoro kuhusu kumaliza tatizo

la ajira kwa vijana kwa kuhakikisha
anarudisha viwanda vilivyokufa na ku-
washughulikia walioviua ili kurudisha
ajira kwa vijana na wanawake.

Akijibu swali hilo, Manyanya alisema

kati ya viwanda hivyo viwili ni vya Mkoa
wa Morogoro ambavyo ni Mang’ula Me-
chanical and Mashine Tools na Dakawa
Rice Mill Ltd.

“Kwa sasa viwanda vyote 14 vilivyor-
ejeshwa serikalini vinaandaliwa uta-
ratibu wa kutafuta wawekezaji wenye
uwezo wa kuvifufua,” alisema.

Hata hivyo, alisema kiwanda cha Mo-
rogoro Canvas Mill Ltd ambacho nacho
kimefungwa, majadiliano yanaendelea
kati ya mwekezaji na Ofisi ya Msajili wa
Hazina.

Aidha, alisema wizara hiyo kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Msajili wa Hazina
inaendelea kufuatilia kwa karibu vi-
wanda vilivyobaki ambavyo havifanyi
kazi vikiwamo viwanda vya Mkoa wa
Morogoro ili kuchukua hatua stahiki.

Alifafanua kuwa mpango wa serikali
ni kuhakikisha kuwa viwanda vyote

vilivyobinafsishwa visivyofanya Kkazi
vinafufuliwa na kuanza kazi ili vichang-
ie katika uchumi na kutoa ajira kwa vi-
jana.

Aidha, alisema serikali inahamasisha
ujenzi wa viwanda vipya kutegemeana
na fursa zinazopatikana nchini.

“Mkoa wa Morogoro una jumla ya vi-
wanda 14 vilivyobinafsishwa kati ya vi-
wanda hivyo, viwanda nane vinafanya
kazi na viwanda sita havifanyi kazi,”
alisema.

Manyanya alisema wizara kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Msajili wa Hazina
imefanya tathmini ya viwanda vilivyo-
binafsishwa nchini vikiwamo vya Mkoa
wa Morogoro na kubaini kuwa baadhi
ya wawekezaji hawajatekeleza kikamili-
fu makubaliano ya mikataba ya mauzo
ikiwa ni pamoja na kutofanya uwekezaji
kulingana na mpango uliokubaliwa.
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Mbunge wa Viti Maalum kundi la wanawake kutoka mkoani Mara, Agnes Mathew wa pili kutoka kulia, akikabidhi mchango wa Sh.
500,000 kwa mchungaji wa kanisa la A.l.C. Ezron Shimba, kwa ajili ya uzinduzi wa albamu ya pili ya kwaya ya A.l.C. Neema.

PICHA: AHMED MAKONGO

Vibali wasafirishaji mazao misitu usiku kuanza kutolewa

WIZARA ya Maliasili na Utalii ime-
tangaza kuanza kutoa vibali maalum kwa
wasafirishaji wa mazao ya misitu ya ku-
pandwa kusafirishwa saa 24.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na
Naibu Waziri wa Wizara hiyo Constan-
tine Kanyasu, alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Mafinga Mjini (CCM), Cosato
Chumi. Chumi alihoji kama serikali iko
tayari kubadilisha sheria au kanuni ili
kuruhusu mazao ya misitu kusafirishwa
usiku na mchana (masaa 24).

Akijibu swali hilo, Kanyasu alisema
Sheria ya Kuzuia Kusafirishwa kwa
Mazao ya Misitu Namba 68 ya Mwaka
2000 iliwekwa kutokana na changamoto
za usafirishaji haramu wa mazao ya mis-
itu na kwa wakati huo ilikuwa ni vigumu
kudhibiti uhalifu huo wakati wa usiku.

Alieleza kuwa ukaguzi wa kina wa
mazao ya misitu hufanyika kwenye kituo

cha mwanzo cha safari na vituo vya uk-
aguzi vilivyoko barabarani kwa kukagua
nyaraka mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kibali cha usafirishaji na kuangalia aina
ya mazao, jamii ya miti na kiasi kinacho-
safirishwa.

“Kutokana na ugumu wa ukaguzi
nyakati za usiku serikali ilitunga she-
ria kuzuia kusafirisha mazao ya misitu
nyakati za usiku,” alisema.

Alitaja sababu nyingine ya kuwapo
kwa zuio la kusafirisha mazao ya misitu
usiku wakati huo ni pamoja na uhaba wa
watumishi, udanganyifu na ubadhirifu
hali ambayo kwa sasa imeimarika.

“Hivyo, wizara itaanza kutoa vibali
maalum kwa wasafirishaji wa mazao ya
misitu ya kupandwa kusafirishwa saa
24,” alisema.

Alitoa mfano kuwa mwaka 2018 kupitia
Tangazo la Serikali namba 478, serikali

imetoa kibali cha kusafirisha usiku nguzo
za umeme kwa saa 24 ili kuharakisha us-

Katika swali la nyongeza, Chumi alise-
ma kama hali imeimarika kwanini seri-
kali isiruhusu mazao hayo kusafirishwa
muda wote.

Akitoa majibu ya nyongeza, Waziri DK.
Hamis Kigwangala alisema wapo kwenye
mchakato wa kuruhusu usafirishaji huo
na kwamba yeye sio muumini wa kuzuia
watu wasifanye kazi usiku.

“Mabasi hayasafiri usiku, malori
hayasafiri usiku, mbao hazisafiri usiku
tunakwamisha ukuaji wa uchumi, lazima
watu wafanye kazi mchana na usiku ndio
maana nimetoa agizo kwa wataalamu
wa wizara walete ushauri wa namna
gani tutaweza kudhibiti uhalifu na vitu
vingine, lakini watu wasafirishe mazao
usiku,”alisema.
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]
Wanafunzi
wapewa
elimu

va fedha

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SHIRIKA la Maendeleo la
Brac Tanzania, limetoa elimu
ya fedha kwa wanafunzi na
kutembelea wakopaji walioji-
funza shughuli wanazofanya
zikiwamo za kupunguza umas-
kini na kuwawezesha watu
maskini.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Fedha wa Kanda wa shirika
hilo, Mohamed Madati, walipata
elimu ya fedha na shughuli wa-
nazofanya mwishoni mwa wiki.

Alizitaja shughuli wanazo-
fanya na ambazo wakopaji
walijifunza kuwa ni Mpango wa
Usalama wa Chakula, Programu
ya Elimu, Uwezeshaji na Uishi
kwa Vijana (ELA) zote zikiwa
na lengo kuu la kupunguza
umaskini na kuwawezesha watu
maskini.

Alisema wanafunzi kutoka
Shule ya Kimataifa ya St' Con-
stantine walitembelea tawi la

na ambako walijifunza elimu va
fedha. Alisema elimu kama hiyo
itatolewa pia kwa Shule ya St’

Aidha, alisema waliwa-
tembelea wakopaji ambapo
waliwafundisha shughuli
wanazofanya za kuwapunguzia
umaskini.

Mwaka jana Brac ilihusika na
kufanya shughuli kadhaa chini
va Microfinance, programu
ndogo ya biashara na programu
za elimu.

Kwa mujibu wa Meneja
Mawasiliano wa Brac, Cesilia
Bosco, utaratibu huo ume-
fanyika ikiwa ni kuadhimi-
sha mpango wa kila mwaka
wa kampeni ya ufahamu wa
kifedha (GMW) unaoongozwa
na Shirika la Kimataifa la Wa-
toto na Vijana linaloshughulika
na Fedha (CYFI) na hufanyika
mwezi Machi kila mwaka.
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Nyara za serikali zawatupa
watatu lupango miaka 30

Na Mwandishi Wetu, BABATI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Babati, im-
ewahukumu watu watatu kwenda jela
miaka 30 baada ya kutiwa hatiani kwa
uwindaji haramu na kukutwa na silaha
haramu.

Akisoma hukumu hiyo jana Hakimu
Neema Gabasile, alimhukumu mkazi wa
Magugu wilayani hapa, Seleman Abdalah,
kutumikia jela miaka 20.

Aidha, washtakiwa wengine, John Ju-
manne na Samwel William, walihukumi-
wa kwenda jela miaka mitano kila mmoja.

Katika usikilizaji wa kesi hiyo, mawakili
wa serikali walidai kuwa Abdalah alikutwa
na nyara za serikali, Novemba 20, mwaka
2017 kinyume cha sheria.

Pia walisema katika kesi hiyo namba
12/2017 Abdalah alikutwa na ngozi ya fisi,
kucha ya simba, kwato ya pundamilia na
mafuta ya simba.

Mtuhumiwa alikamatwa na askari wa
wanyapori wa Tarangire akiwa na nyara
hiyo kwenye Hifadhi ya Taifa ya Tarangire.

Waendesha mashtaka walimuomba
hakimu atoe adhabu kubwa kwa mshtak-
iwa ili iwe fundisho na hakimu akaamuru

aende jela miaka 20.

Hakimu Neema aliamuru nyara hizo
kurejeshwa serikalini kwa kuwa ni mali
yake. Pia Hakimu Neema alimuhukumu
John Jumanne na Samwel William kwen-
da jela miaka mitano kila mmoja kwa kosa
la kukutwa na bunduki iliyotengenezwa
kienyeji aina ya gobore bila kibali.

Alisema washtakiwa hao walikamatwa
na silaha hiyo inayodaiwa kutumika kwa
uwindaji haramu, hivyo akatoa hukumu
hiyo ili iwe funzo kwa wengine.

Aliamuru bunduki hiyo aina ya gobore
kutaifishwa na kuwa mali ya serikali.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Manyara, Ester Mahawe (CCM), akishiriki kujenga msingi wa madarasa mapya ya Shule ya Sekondari
Kiru, wilayani Babati mkoani humo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wauza pombe, baruti wapigwa marufuku Mirerani

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

OFISI ya Madini ya Mkoa wa Kimadini
wa Simanjiro, imepiga marufuku uuzwaji
wa pombe, vibanda vya kuuza baruti
ndani ya ukuta unaozunguka migodi ya
tanzanite.

Ofisa Madini wa mkoa huo, Daudi Ntal-
ima, alipiga marufuku hiyo juzi, wakati
akizungumza na wamiliki wa migodi
pamoja na wanaapolo juu ya utaratibu
mpya wa kuingia kwenye machimbo ya-
nayozunguka ukuta huo.

Aidha, aliwaagiza wamiliki wote wa
migodi iliyopo ndani ya ukuta huo kuzun-
gushia uzio wa mabati kwenye migodi yao
ndani ya miezi miwili kuanzia sasa pamo-
ja na kambi wanazolala wachimbaji kuwa
ndani ya uzio.

Alisema watakaoshindwa kutekeleza
agizo hilo watafutiwa leseni zao za uchim-
baji.

Alisema utaratibu huo mpya ulianza

kutumika rasmi Aprili Mosi, mwaka huu,
kwamba watu wasiokuwa na kazi maal-
um hawataruhusiwa kuingia ndani ya
eneo hilo lililozungushiwa ukuta.

Kuhusu machinga wasiokuwa na vi-
tambulisho vya JPM, Ntalima alisema ni
marufuku kuingiza kwenye eneo hilo na
kwamba machinga wenye vitambulisho
watafanya biashara zao maeneo mapya
ya masoko yaliyotengwa kwa kupewa
namba maalum ya kufanya biashara na
siyo kuzunguka ovyo kwa kutembeza bid-
haa zao maeneo ya migodi.

Alisema vibanda vya biashara na maka-
zi yoyote nje ya uzio wa mgodi husika
hayaruhusiwi tena na wenye vibanda,
hivyo wanatakiwa kuwa na vitambulisho
vya wamachinga vilivyotolewa na Rais.

Lakini alisema biashara zao wanatak-
iwa kuzihamishia maeneo maalum yali-
yotengwa kwa ajili ya soko na wasiokuwa
na vitambulisho watatakiwa kuondoka
eneo hilo mara moja.

“Kuanzia Aprili Mosi wafanyabiashara

wote humu ndani ya ukuta huu lazima
tuwatambua kwa kujua ni aina gani ya bi-
ashara wanayoifanya ikiwa ni pamoja na
kuwa na kitambulisho cha machinga na
wale wote wanaofanya biashara ya kuuza
aina zozote za pombe ikiwamo pombe
haramu ya gonga na vibanda vya kuuza
baruti hatutawaruhusu kuingia ndani ya
ukuta huu,” alisema.

“Watu wote ambao hawana kazi maal-
um wanaorandaranda kwenye migodi na
siyo wachimbaji pia hawaruhusiwi kuone-
kana humu ndani, waondoke wakatafute
kazi nyingine ya kufanya kabla hatujaan-
za kuwachukulia hatua kali za kisheria,”
alisema.

Ntalima alitumia fursa hiyo kuwaonya
watu wanaokata miti ovyo ndani ya mae-
neo ya machimbo ya madini kuacha tabia
hiyo mara moja na yeyote atakayetaka ku-
kata mti ni lazima aeleze sababu za kuka-
ta mti huo ili kama kuna umuhimu apewe
kibali maalum.

Baadhi ya wananchi walipongeza

hatua hiyo kutokana na wingi wa watu
wasiokuwa na kazi maalum wakiwamo
wauza pombe haramu ya gongo, dawa za
kulevya kama bangi na mirungi ambayo
inachangia kuharibu vijana wao kwa
kuanza kutumia aina hizo za vilevi am-
bavyo siyo salama.

Hassan Juma alisema hivi sasa kuna
ongezeko kubwa la watu maeneo ya mi-
godini, huku huduma za vyoo zikiwa ni
changamoto kubwa hali ambayo inaweza
kusababisha magonjwa ya mlipuko.

Alisema biashara nyingine ambazo haz-
ina umuhimu wa ndani ya ukuta huo zi-
napaswa kukomeshwa mara moja haswa
machinga na wanawake wanaojiuza kwa
wana apolo.

“Watu ni wengi migodini na huduma za
vyoo hazikidhi mahitaji, lakini pia idadi ya
wanawake wanaojiuza ni kubwa hivyo ni
lazima udhibiti uwepo na vumbi la ulanga
linatimka mno na tunahofia maradhi ya
vifua,” alisema.
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DC atoa siku
7 Kumsaka
anayedaiwa
kubaka

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, ametoa siku
saba kwa Jeshi la Polisi liwe
[imemtia mbaroni Makamu Mkuu
wa Shule ya Sekondari ya Sawe
anayetuhumiwa kumtia mimba
mwanafunzi wake wa kidato cha
nne.

Alitoa agizo hilo jana, wakati
akizungumza na wanafunzi wa
Shule ya Sekondari ya Wasichana
ya Machame.

“OCD Z.A Zahoro (Mkuu wa
Polisi wa Wilaya) nawapa tena
siku saba kuanzia leo muwe
mmemkamta huyo mwalimu na
mnieletee taarifa ofisini kwangu
kwamba mmemfungulia mash-
taka ya ubakaji,” alisema.

Kamanda wa Polisi mkoani
humo, Kamishna Msaidizi, Hamisi
Issah, amethibitisha kuwa jeshi
hilo kwa sasa linamsaka mwal-
imu huyo kwa udi na uvumba,
baada va kudaiwa kutokomea
kusikojulikana.

“Ni kweli hilo tukio limeripoti-
wa na tunamtafuta lakini siwezi
kulizungumzia kwa sasa kwa
sababu va upelelezi,” ameeleza
Kamanda Issah.

Juzi, baada ya taarifa hizo
kuzagaa, Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi
na Usalama ya wilaya hiyo, alise-
ma kwa mwaka huu peke yake,
mwanafunzi huyo ni kati ya
wanafunzi watatu waliokatisha
masomo yao kutokana na kupata
ujauzito wakiwa shuleni.

“Jumla ya wanafunzi watatu
katika Shule ya Sekondari ya
Sawe, wamefukuzwa shule baada
ya kugundulika kuwa ni wajawa-
zito. Wanafunzi waliofukuzwa
shule ni wa kidato cha pili, tatu
na nne,” amesema Ole Sabaya.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya,
baada va polisi kupokea taarifa
hizo za mwalimu huyo, Machi
mosi mwaka huu, saa 10:00 jioni,
walikwenda shuleni hapo na ku-
kuta mwalimu huyo ameondoka
na kwenda kusikojulikana na
mpaka sasa hajulikani alipo.

Alipotafutwa Mwenyekiti wa

manuel Mushi, kuzungumzia mdai
hayo, alisema wanafunzi wa kike
katika shule hiyo kupewa ujauzi-
to, ni matendo yasiyokubalika na
ni fedheha kubwa kwao na hivyo
akatoa rai kwa vyombo vya dola
kuongeza juhudi kuwasaka wote

waliohusika.

Mkuu wa shule hiyo, Cecilia
Kulawa, ameeleza kuwa maka-
mu mkuu wa shule alitoweka
tangu Machi mosi mwaka huu
na kwamba mpaka sasa hawana
taarifa zake mahali alipo.

Alisema wanafunzi watatu
wa kidato cha pili, tatu na nne,
waligundulika kuwa ni wajawa-
zito Februari 28, mwaka huu
na kusimamishwa kuendelea na
masomo.

Kikao cha Bodi ya Shule hiyo
kilichofanyika Machi 22, mwaka
huu, Kiliridhia kufukuzwa shule
kwa wanafunzi hao.

Serikali yaagiza wananchi
wapewe ekari 100 za ardhi

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI imeagiza wananchi zaidi
Hai, kumegewa ardhi kiasi cha ekari
100 katika eneo ambalo wawekezaji
wameshindwa kuliendeleza kwa miaka
mitatu sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, ametoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na wananchi wa Foo ka-
tika Shule ya Sekondari ya Wasichana
ya Machame.

“Mkurugenzi Mtendaji, Katibu Tawala

wa Wilaya na Ofisa Ushirika na Mwe-
nyekiti wa wakulima, naomba mkae
mjadiliane kesho (leo) muone mnawa-
gawiaje ekari 100 katika eneo walilope-
wa watu wa EPK (wawekezaji waliopo
katika Shamba la Lambo Estates),”
alisema Ole Sabaya.

Aidha, katika mkutano huo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Hai, Yohana Sintoo, alisema
tatizo kubwa la mabadiliko ya tabianchi
na uharibifu wa mazingira linatishia
zaidi maeneo ya ukanda wa tambarare.

Amesema suala la kupanda miti mil-

ioni 1.5 katika ukanda huo ili kukabili-
ana na uharibifu huo sio la lelemama,
isipokuwa watajifunga kibwebwe kila
mwananchi kupanda walao miti 10.

Foo kilichopo Kata ya Machame Kaska-
zini uongozi wa wilaya hiyo umeshiriki
zoezi la kupanda miti 3000.

“Hali ni mbaya sana katika ukanda wa
tambarare wa Wilaya ya Hai na kama
viongozi tumeliona hilo na tumeamua
kuzunguka kuhamasisha wananchi
kukabiliana na hali mbaya ya hali ya
hewa,” alisema Sintoo.

Same yaongoza kwa migogoro ya ardhi

Na Godfrey Mushi, SAME

MIGOGORO ya ndoa, ardhi na matunzo
ya watoto inaongoza kusumbua wananchi
wa Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro,
huku ikielezwa kuwa kuongezeka kwa
mashauri hayo kunaonyesha jinsi wa-
nanchi wengi wanavyohitaji huduma ya
msaada wa kisheria.

Ofisa utunzaji wa data na tathmini wa
Shirika la Wasaidizi wa Kisheria la Wilaya
hiyo, Hassan Seleman, alisema kanzi data
ya SPO, inaonyesha kukua kwa uhitaji wa
huduma za msaada wa kisheria na kwam-
ba migogoro hiyo ni tatizo linalokuwa kwa
haraka na limejitokeza katika maeneo
mengi.

“Migogoro iliyokithiri sana kwenye
wilaya yetu ya Same ni migogoro ya ardhi,
ndoa na matunzo ya watoto, ambapo kati-
ka kipindi cha mwaka 2017/2018 tulipokea
mashauri mengi zaidi. Mpaka sasa tuna-

kisheria hususani sheria ya ndoa, mirathi,
matunzo ya watoto na ardhi,” alisema.

Alisema baadhi ya wataalamu wa elimu
ya jamii wamewashauri katika eneo hilo
kwamba wanandoa wanaweza kutumia
njia moja kuu ili kudhibiti migogoro isi-
wapeleke kuvunja ndoa zao, kuwa ni lazi-
ma kutambua hasira ni hisia au mihemko
ya kawaida tu katika maisha.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary
Senyamule, akizungumzia kazi inay-
ofanywa na kada hiyo alieleza: “Hawa
Wasaidizi wa Kisheria wanahitaji kujenga
movement (harakati) ya para legal am-
bayo itaisaidia zaidi jamii kwa kiwango
kikubwa kupaza sauti zao katika yale ya-
nayowasumbua hasa migogoro ya ardhi,
ndoa, ukatili wa kijinsia, mirathi na umi-
liki wa mali. Ni kweli Same inahitaji nguvu
kuyakabili haya katika jamii.”

Pamoja na hali hiyo, wasaidizi wa kishe-

ria katika wilaya hiyo wamedai kuwa
hadi sasa wameweza kuwapa faraja wan-
yonge na kufanikiwa kutimiza malengo ya
utekelezaji wa mpango kazi wa taifa wa
kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake
na watoto (Mtakuwwa), hasa kutokana na
kusaidia zaidi watu wasio na uwezo wa
kumudu gharama za mawakili.

Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma ya
Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2017 na
Kanuni zake za Mwaka 2018, ushauri wa
msaada wa kisheria maana yake ni ushauri
na msaada unaotolewa kwa mtu asiye na
uwezo katika mashauri ya jinai na madai
kuhusu sheria husika, taratibu za kisheria
na uandaaji wa nyaraka za kisheria.

Kazi ya kuwanoa wasaidizi hao wa
kisheria katika mkoa wa Kilimanjaro, im-
ekuwa ikitekelezwa na Shirika la Kwieco
kwa ufadhili wa Shirika la Legal Service
Facility (LSF).
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Kenyatta atamudu kuwasuluhisha
‘mahasimu’ Kagame na Museveni?

Na Mashaka Mgeta

WA hali ya uhusiano wa kidi-
plomasia uliopo kwa baadhi
yanchi Wanachama wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC),
ni sawa na kusema, bundi anaendelea
kuunyemelea ushirikiano huo.

Mgogoro kati ya Uganda inayoongo-
zwa na Yoweri Museveni na Rwanda
iliyo chini ya Rais Paul Kagame, un-
aongeza wigo wenye kufifisha uhusiano
katika nyanja tofauti hasa biashara.

Ikumbukwe kwamba mgogoro huo
unatokea wakati Rwanda ikiwa inaka-
biliwa na mgogoro mwingine kati yake
na Burundi.

Hivi sasa Rwanda kupitia Rais Kag-
ame, ndio Mwenyekiti wa EAC yenye
nchi wanachama sita ambao ni Tanza-
nia, Kenya, Uganda, Burundi, Sudani
Kusini na Rwanda yenyewe.

Wakati mgogoro kati ya Rwanda na
Burundi ukionekana kama ‘kupoteze-
wa’, mvutano mkubwa unaohusisha
kauli za mafumbo za marais wa nchi
mbili hizo unaelekea kuhatarisha zaidi
ushirikiano na uhusiano wa kikanda
uliopo kwa miongo kadhaa sasa.

Hivi karibuni, Uganda iliishutumu
Serikali ya Rais Kagame kwa kuzuia
malori ya mizigo na magari mengine
kutoka nchini humo kuingia Rwanda,
kufuatia hatua ya kuufunga mpaka wa
Gatuna.

Pia Uganda ‘ikainyooshea mkono’
serikali hiyo kwa kuwazuia raia wake
wasivuke mpaka kuingia nchini humo
(Uganda) kwa sababu ya usalama wao.

Taarifa ya utawala wa Rwanda
kuyazuia maroli na magari mengine
kutoka Uganda kuingia chini humo ika-
tolewa na Msemaji wa Serikali ya Rais
Museveni, Ofwono Opondo.

Kwa mujibu wa Opondo, maroli ya
mizigo yanayofikia 129 kutoka Uganda
yalikuwa ‘yamekwama’ kwenye mpaka
wa Gatuna kwa wakati huo.

Hata hivyo, serikali ya Rais Kagame
kupitia kwa Waziri wa Mambo ya Nje
ya Nchi, Richard Sezibera, ilikanusha
shutuma hizo na kufafanua kwamba
magari hayo yalielekezwa kupitia mpa-
ka wa Kagitumba ulioko Kaskazini mwa
nchi hiyo ili kupisha ujenzi wa barabara
yenye shughuli nyingi katika mpaka wa
Gatuna.

“Walioitikia wito wa kupitia mpaka
wa Kagitumba wameingia Rwanda na
kuendelea na shughuli zao,” akasema
Sezibera.

Kwa upande mwingine, Mamlaka ya
Mapato Rwanda (RRA) ilisema hatua
hiyo iliyofikiwa kwenye mpaka wa Ga-
tuna unaojulikana pia kama Katuna,
ilikusudia kupisha ujenzi wa jengo la
kituo kimoja cha mpakani.

Ikaelezwa kuwa barua iliyoandikwa
na RRA kwenda kwa Kamishna wa
Forodha wa Mamlaka ya Mapato Ugan-
da (URA) ilifafanua kuhusu hatua ya
kuyahamishia magari hayo kupita kwe-
nye mpaka mwingine.

Barua hiyo iliyosainiwa na Kamishna
wa Forodha wa RRA, Rosina Uwamari-
ya ilisomeka, “Tumefikiria kwa makini
kupunguza msongamano na foleni za
malori ili kufanikisha ujenzi wa kituo
hicho cha pamoja.”

Pia Sezibera anasema zuio la raia
wa Rwanda kuingia Uganda linatokana
na kukamatwa kwao kwa kuhisiwa
kuwa ni mashushushu wanaokwenda
kufanya shughuli za upelelezi na ki-
tendo cha kutopewa huduma muhimu
walipokamatwa.

Rais Paul Kagame wa Rwanda (kushoto), akiwa na Rais U

Kwa nam-
na ana-
vyofanya
kazi huko
Kenya,
anaweza
kutumia
uzoefu huo
na ku-
washawi-
shi kirahisi
Rwanda na
Uganda
waondo-
kane na to-
fautl wali-
Z0Nazo kwa
maslahi ya
wananch
Wao na
ukanda wa
FAC”
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Sezibera akaongeza, “Si juu yetu
(Rwanda) kulitatua hilo, bali lipo
kwa upande wa Uganda. Kwa maana
Waganda wanakaribishwa kwetu
(Rwanda) na hatuna matatizo kwenye
upande wa mpaka wetu.”

Aidha, Msemaji wa Serikali ya
Rais Museveni anakanusha madai ya
kushikiliwa kwa raia wa Rwanda kuto-
kana kwa tuhuma za ushushushu.

Badala yake anasema kama wapo
Wanyarwanda kwenye magereza ya
nchi hiyo watakuwa wanatokana na
makosa yaliyoshughulikiwa kupitia
Jeshi la Polisi na mfumo wa Mahakama
nchini Uganda.

KAULI ZAKUZA MGOGORO

Mgogoro umezidi kukua katika siku
za karibuni hasa baada ya marais Mu-
seveni na Kagame kukaririwa wakitoa
kauli zinazotafsiriwa kuwa ni masham-
bulizi kati yao.

Rais Museveni alikaririwa akiwaonya
wenye kupanga njama za kuihujumu
Uganda kwamba wanajua uwezo wa
taifa hilo kuwa ni mkubwa na kwamba
hawawezi wakaumudu.

Lakini Rais Kagame naye akaka-
ririwa akisema amewasikia watu wa-
naotangaza kwamba hawataki kubu-
ghudhiwa na hivyo akawasihi nao
wasiwabughudhi wenzao.

KENYATTA

Katikati ya mzozo huo, ndipo Rais
Uhuru Kenyatta wa Kenya anapoji-
tokeza kuwa msuluhishi wa mgogoro
huo, hivyo kutoa tumaini jipya la ku-
patikana kwa suluhu kati ya nchi mbili
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hizo.

Francis Mgaya ni mfuatiliaji na
mchambuzi wa masuala ya siasa katika
EAC, anasema ushiriki wa Rais Keny-
atta unaweza kuleta matumaini ikiwa
marais Museveni na Kagame wataku-
wa tayari kuweka kando tofauti zao.

Mgaya anasema ingawa Rais Keny-
atta hana historia ya kusuluhisha
migogoro ya kidiplomasia, lakini zaidi
akitoka katika taifa lenye historia ya
mizozo kama hiyo na mingine ikim-
husisha mwenyewe, bado ana nafasi
kubwa ya kuzileta pamoja Rwanda na
Uganda.

Kwa Mgaya, stadi alizozitumia ku-
punguza kiwango cha uhasama wa
kisiasa hasa kati yake na kiongozi wa
upinzani nchini Kenya, Raila Odinga,
zinaweza kuwa nyenzo za kumsaidia
kusuluhisha mgogoro huo.

“Ingawa hana historia ya usuluhishi,
lakini namna alivyofanikiwa kuwaun-
ganisha Wakenya hasa baada ya Ma-
hakama ya Juu kutengua ushindi wake
kabla ya kushinda tena katika uchaguzi
wa marudio, kunaleta matumaini ya
kupata mafanikio katika jukumu hilo,”
anasema.

Kiongozi mmoja wa masuala ya vija-
na katika Taasisi ya Okoa Kizazi Chako
Tanzania (Sageta), Isdory Mkwama
anasema ukiondoa mzozo uliopo kati
ya Kenya na Uganda kuhusu kisiwa cha
Migingo, Rais Kenyatta anaonekana ku-
tokuwa na upande aliouegemea kati ya
Rwanda na Uganda.

“Viongozi wanaozozana (Kagame
na Museveni) ni waandamizi katika
utawala wa nchi zao, wamewahi kuwa

marafiki, wakakwaruzana pia kwa
nyakati tofauti, lakini Kenyatta hajafikia
kiwango chao hivyo ni rahisi akakuba-
lika na kusikilizwa,” anasema Mkwama.

Kiongozi mmoja wa kisiasa nchini
ambaye hataki jina lake kuandikwa
gazetini anasema, Rais Kenyatta ame-
jijengea heshima katika utatuzi wa
migogoro nchini mwake na kujielekeza
katika ujenzi wa miradi na maendeleo,
biashara na kukuza uchumi kwa kuwa-
shirikisha raia wake.

“Kwa namna anavyofanya kazi huko
Kenya, anaweza kutumia uzoefu huo
na kuwashawishi kirahisi Rwanda na
Uganda waondokane na tofauti wali-
zonazo kwa maslahi ya wananchi wao
na ukanda wa EAC,” anasema.

AKUTANA NA

MUSEVENI, KAGAME

Tayari Rais Kenyatta ameshafanya
gumza na Rais Kagame ikiwa ni moja
ya jitihada za kuupatia suluhu mgogoro
huo.

Wakati akiondoka nchini humo, Rais
Kenyatta alipitia Uganda na kufanya
mazungumzo na Rais Museveni kwe-
nye Ikulu ya Entebbe.

Akiwa nchini Rwanda, Rais Kenyatta
alikaribishwa na mwenyeji wake, Rais
Kagame kuhutubia mkutano wa vion-
gozi uliofanyika Gabiro na kusisitiza
umuhimu wa ushirikiano wa kikanda.

“Tunakabiliwa na changamoto tuki-
wa nchi majirani na wanachama wa
umoja wa kikanda. Lakini kutokana na
dhamira na nia njema, tutapata suluhu

Inaendelea Uk.15
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ya mgogoro huu,” Rais Kenyatta alise-

Akihutubia kwenye mkutano wa
viongozi wa Rwanda huko Gabiro, Rais
Kenyatta alisema uhusiano wa nchi
yake na Rwanda upo katika kiwango
cha juu na akaongeza:

“Mara nyingi tunapokutana ndi-
vyo tunavyoingiliana mara nyingi na
tunawafungamanisha watu wetu.”

Akahimiza kuwapo ushirikiano
mkubwa kati ya wananchi wa nchi
mbili hizo.

“Serikali zote mbili zimefanikiwa
katika hilo kwa kiwango kikubwa...
tumerahisisha wananchi wetu na bid-
haa kuvuka mipaka yetu... tumeungan-
ishwa na mtandao wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (ICT) na katika
maeneo mengine,” alisema Rais Keny-
atta.

Hata hivyo, Rais Kenyatta akaeleza
kutambua tofauti zilizopo kwa baadhi
ya viongozi wa nchi wanachama wa
EAC na kuwasihi kuzipatia suluhu.

KAGAME AMUITA KAKA

Naye Rais Kagame anamtambuli-
sha Rais Kenyetta kama kaka na rafiki
yake, akisema kuna uwezekano wa
mtu kuwa na kaka asiye rafiki yake.
marais Museveni na Kenyatta Waka-
zungumzia masuala ya utengamano
wa EAC, kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Ikulu ya Entebbe.

EAC NAYO YAINGILIA KATI
Baada ya kuibuka mgogoro huo,
EAC ilituma ujumbe kwenda Rwanda

Tumek-
wenda kwa
nyakati to-
fauti kwa
wakuu wa
nchi wa
Rwanda na
Uganda kwa
ajill va ku-
wajulisha
nia yetu vya
kuwasu-
luhisha,”

na Uganda kubaini chanzo chake.

Katibu Mkuu wa Sekretarieti ya
EAC, Liberat Mfumukeko, akaahidi
kuyahusisha mataifa hayo katika jiti-
hada za kutafuta suluhu ya mgogoro
huo uliodhoofisha biashara kwenye
eneo la mpaka wa nchi hizo.

“Wataalamu wetu wapo Rwanda na
Uganda katika jitthada za kuutafuta
ukweli na tutatoa ripoti itakayotuwez-
esha kuyahusisha mataifa hayo... Siwe-
zi kusema itafanyika kwa muda gani,
lakini itakuwa ndani ya siku chache zi-
jazo,” Mfumukeko anakaririwa Machi
19, mwaka huu baada ya 1<uh0]1wa na
Kenya akisema.

Mfumukeko akalaumu kuibuka kwa
mgogoro huo uliosababisha, pamoja
na mambo mengine, kuanguka kwa
ushirikiano wa kibiashara katika ukan-
dawa EAC.

Kwa mujibu wa Mfumukeko, pande
mbili hizo zinapaswa kupata suluhu
vinginevyo, kama usafirishwaji wa
bidhaa utakwama (mpakani mwa nchi
hizo), basi biashara zitayumba.

“Wajibu wetu ni kuhakikisha nchi
zinatekeleza ahadi zao.. kwa mfano
nchi wanachama zimesaini Itifaki ya
Soko la Pamoja na Umoja wa Forodha.
Tunawakumbusha kwamba bidhaa
zinapozuiwa wanakuwa wamevunja
itifaki hizo,”anasema Mfumukeko.

ATHARI ZA KIBIASHARA

Tofauti  zinazojitokeza kati ya
nchi wanachama wa EAC, zinaathiri
mtengamano unaohusisha muin-
giliano wa kibiashara.

Mwenyekiti wa Baraza la Biashara

za Afrika Mashariki (EABC), Nick
Nesbitt, amekaririwa akisema, ku-
napotokea mgogoro kwenye eneo la
mpaka mmoja, hali hiyo inawaathiri
wanapokuwa kwenye mipaka min-
gine.

“Tunahitaji kujua nini kinachotokea
na masuala ya kisiasa yanayohusika...
EABC inataka mgogoro huo upatiwe
ufumbuzi kwa maslahi ya kulinda
mkataba ulioanzisha EAC pamoja na
itifaki ya soko la pamoja ya jumuiya
hiyo vinavyotoa fursa ya usafirishaji
huru wa bidhaa, watu na huduma,”
akasema.

Hatua ya kuondokana na migogoro
inachochea kuwapo sera rafiki zina-
zochagiza kasi ya ukuaji wa biashara
kwenye ukanda huo.

ZIARA YA KAGAME TANZANIA

Kabla ya ziara ya Rais Kenyatta
nchml Rwanda, Rais Kagame ahﬁka
mbili ambapo pia alifanya mazun-
gumzo na Rais John Magufuli.

Ziara ya Rais Kagame ilitafsiriwa
kama sehemu ya jitihada za Rwanda
kutafuta fursa ya kupitishia bidhaa
zake kwenye bandari ya Dar es Sa-
laam.

Rwanda ambayo ni nchi ndogo isi-
yokuwa ama kuzungukwa na bahari,
inatumia bandari za Dar es Salaam na
Mombasa.

Hata hivyo, bidhaa zinazopitia
Mombasa  zinasafirishwa  kupitia
nchini Uganda kabla ya kuingizwa
Rwanda.

Takwimu zinaonyesha kuwa takrib-
ani asilimia 80 ya bidhaa za Rwanda

zinaingizwa kupitia bandari ya Dar es
Salaam, lakini sehemu kubwa ya bid-
haa inayosafirishwa nje kama madini,
chai na kahawa vinapitia Uganda hadi
bandari ya Mombasa.

Ni dhahiri kwamba kushamiri kwa
mgogoro huo kunaibua hisia za ku-
wapo uwezekano wa kufutwa kwa njia
ya Uganda hivyo kuiathiri Kenya inay-
otumia bandari ya Mombasa kusafiri-
sha bidhaa za Rwanda.

TAASISI ZA KIJAMII

Mgogoro huo haujawagusa wana-
siasa tu, bali pia taasisi mbalimbali
za kijamii ikiwa ni pamoja na Chama
cha Wanasheria wa Afrika Mashariki
walioonyesha nia ya kuzisuluhisha
Uganda na Rwanda.

Gazeti la Monitor la nchini Uganda
liliandika kuwa EALS ilijitolea ku-
watafuta wanadiplomasia wakongwe,
wanasheria waandamizi, asasi za
kijamii zenye ushawishi na wawak-
ilishi wa jumuiya za wafanyabiashara
kuunda jopo la watakaoshiriki kuleta
suluhu hiyo.

“Tumekwenda kwa nyakati tofauti
kwa wakuu wa nchi wa Rwanda na
Uganda kwa ajili ya kuwajulisha nia
yetu ya kuwasuluhisha,” anasema Rais
wa EALS, Wllly Rubeya na kukaririwa

Makala haya yameandikwa kwa
msaada wa vyanzo mbalimbali.
Mwandishi anapatikana kupitia
simu namba 0754691540 ama
barua pepe:mgeta2000@yahoo.
com
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kukijenga chama.

“Si lazima Maalim Seif agombee.
Yeyote anayepewa ridhaa na wanacha-
ma atagombea iwe urais wa Zanzibar,
Tanzania Bara na nyinginezo. Lakini
niseme mipango ya kugombea kwenye
uchaguzi mkuu ipo, kubwa zaidi wana-
chama wataamua. Ni suala la siku zijazo L]
na liko mikononi mwa wanachama... nia
ni kuwaletea Watanzania maendeleo.”
anasema.

7 ™

UKAWA

Anapoulizwa juu ya hatma ya umoja
wa upinzani unaoundwa na ushiriki-
ano wa Umoja wa Katiba ya Wananchi
(Ukawa) na iwapo ACT-Wazalendo ina
mpango wa kujiunga, Maalim Seif, anaji-
bu:

“Ni lazima kuendeleza ushirikiano wa
vyama vya upinzani..hili halikwepeki ili
kutimiza kazi zetu na kufikia lengo... ni
lazima kuunganisha nguvu.”

Anasema hata kama hawatatumia
jina la Ukawa kwenye jukwaa la ushiriki-
ano, lakini wana nia ya dhati na wataun-
da ushirika kwani haiwezekani kwenda
mbele bila ushirika wa vyama.

Anasema kuwa umuhimu umeanza
kuonekana wakati huu wa kujadiliana
athari za sheria mpya ya vyama vya sia-
sa ambayo inawafanya wapinzani kuwa
makini zaidi, kuamka na kushirikiana
kikamilifu.

Maalim Seif, anasema hadi sasa ush-

Leo chuki zipo
zinatokana na
mfumo, kwa
mfano vijana
wanadai hawa-
pati kazi wala
fursa za kuende-
lea na masomo
va elimu ya juu
kama si wana-
chama wa CCM.
Kuna fomu maal-
UMU UNajaza na
eneo mojawapo
unaulizwa kuhu-
su chama chako.
Ukijitetea kuwa

—--. -lul' v

Z
1
{

irika upo na kwamba vyama nane kati ~ 1UN3 Cha ma

ya 10 viko pamoja na kuongeza kuwa unaulizwa Vi DI

ADC cha Hamad Rashid na CUF vime- familia va ko ni
jiweka pembeni, lakini wapinzani wen-

gine watashirikiana na kujiimarisha =~ \WaNacha Ma Wd
kwenye uchaguzi mkuu mwakani na =~ Chama gan 7"

katika mikakati ya maendeleo.

HUJUMA Vs CUF

Maalim Seif akijibu swali kuhusu
malalamiko ya mali za CUF, mfano
bendera na kadi kuchomwa na hata
ofisi kubadilishwa rangi na mali kumi-
likishwa ACT-Wazalendo, anasema ni
jambo linalokuzwa na si kweli kwa jinsi
ambavyo linatangazwa.

“Kwa hili nasema kwamba kuna agen-
da nyingine... naomba iwekwe wazi, ifa-
hamike,” anabainisha.

Kiongozi huyo anafafanua kuwa in-
awezekana wapo wanaochoma bend-
era, lakini ni binadamu wenye hasira.

“Labda si wanachama wa CUF wala si
ACT-Wazalendo, ni wavurugaji. Hivyo ni
jukumu la polisi kuwasaka watuhumi-
wa na kuwafikisha mahakamani
na si kukiadhibu chama,”
anasema.

Anasema nyumba ni mali zao na
haiwezekani kuwa na mali za chama
kingine kwa vile wameshageuka na

kuwa wanachama wa ACT-Wazalendo.

“Hivyo hawawezi kubaki na ala-
ma za chama wasichokitumikia...
isitoshe hizo ni mali zao, chama
hakimiliki ni mapenzi yao kwa

Anafafamua kuwa ni »
kama wahalifu wen- chama,” anafafanua. .
gine. Anasisitiza, ~ watuhumiwa
“Mfano mwanafun- binafsi wasakwe na si chama
kwani hakihusiki.

zi ameharibu mazao

yaliyoko jirani na “Kama ni suala la kushu-

sha na kuchoma bendera

shule, haiwezekani . )
kuiadhibu shule anayehusika asht.::lklwe
nzima.. anasakwa na adhabu yake inafa-

hamika miezi sita ger-
ezani au faini ya Sh. 1,
000,000,” anase-
ma.

mhalifu na ku-
chukuliwa  hat-
ua.. hilo ndilo
polisi  wanalo-
takiwa kulifanya
sasa,” anasema

Anamtaka
Msajili wa

na kuongeza: Vyama, kuj

“ L a waba ini
pili  nise- watuhumiwa
me, kuna na kukiarifu
waiiokuwa chama kuwa wa-
wana- nachama kadhaa

wameharibu mali
za CUF, kwa sababu
ana uwezo wa kuwafutia uanachama
na kuwachukulia hatua badala ya kukit-
isha chama.

chama

wa CUF,
ambao
walitoa  mali
zao kama nyum-

ba na vifaa wakaiazima CUF ich-

ore nembo na kuweka bendera :lli_lfll)ile 0 :
zake, sasa hawaitaki tena kutuﬂiiau \;liOEjS(l)l 0{’1;;) " nz}
CUF. Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mutungi. kwenye mikusanyiko ya ACT-

ima higom
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Wazalendo kwa mfano Takbir, anaishau-
ri Ofisi ya Msajili kuangalia zaidi kuhusu
masuala ya salamu za kidini kwenye
jamii, kwani Watanzania wana imani
zao na wanazitumia kusalimiana, hivyo
ni jambo linaloweza kuleta changamoto
sana kwa vile Takbir ni sawa na Wakristo
kusema Bwana Yesu asifiwe, Tumsifu
Yesu Kristo. Na Takbir ni Mungu Mkuu si
kitu kigeni.

Anasema kwa Wazanzibari ambao
asilimia zaidi ya 90 ni Waisalamu, hu-
tumia salamu hiyo.

“Zanzibar shughuli zote zinaanzishwa
kwa jina la Mwenyezi Mungu, harusi,
misiba, dua na hata serikalini. Kila jambo
linaanzia kwa dua. Leo wanachama wa
ACT-Wazalendo kusema Mungu Mkuu
inakuwa shida?” anahoji na kuongeza
kuwa wataendelea kumtukuza na kum-
shukuru Mungu.

Anataja mikusanyiko ya kiserikali
kuwa ina maombi na viongozi wa kidini
wanashirikishwa kumsifu na kumuomba
Mungu.

Hata hivyo anashauri kuwa iwapo sal-
amu hizo zinaonekana kuibua mijadala
ni vyema kukawa na orodha ya mambo
ya maadili ya kitaifa ili kuchambua na
kukubaliana yanayokubalika na yasiyo-
takikana ikiwamo kutumia salamu za
kidini.

MUUNGANO

Anapoulizwa iwapo kabla ya kuji-
unga na ACT-Wazalendo walijadiliana
kuhusu Muungano kwa vile CUF ili-
kuwa na msimamo wa Muungano wa

bee u

Maalim Seif Sharif Hamad (kushoto), akiwa na Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mkataba, wakati chama alichojiunga
nacho kinasimamia muundo wa serikali
tatu-ya Muungano, ya Tanganyika na ya
Zanzibar, Maalim Seif, anasema suala la
Muungano halijajadiliwa kwani CUF ili-
kuwa na msimamo wa serikali tatu tangu
mwanzo.

“Msimamo wa CUF ni serikali tatu,
muungano wa mkataba ni maoni na
mapendekezo yangu binafsi si ya cha-
ma.. Mimi ndiye niliyependekeza...”
anasema mwanasiasa huyo ambaye ali-
wahi kuwa Makamu wa Kwanza wa Rais
kwenye Serikali ya Umoja wa Kitaifa Zan-
zibar (SUK]) iliyowaleta pamoja CCM na
CUF kuongoza serikali kwa kipindi cha
miaka mitano hadi 2015.

Anaongeza: “Wakati wa kukusanya
maoni ya wananchi kuunda rasimu,
Tume ya Warioba ilifika Zanzibar na
kukusanya maoni. Wapo waliokuwa na
msimamo wa serikali moja, kuna wali-
otaka mfumo wa sasa wa serikali mbili
uendelee, wapo wa serikali ya shirikisho
na wengine kama mimi waliotaka mka-
taba. Lakini Tume, ilileta mapendekezo
ya kuwa na serikali tatu. CUF ilikubali na
tangu mwanzo ilikuwa na nia ya kuwa na
muundo huo.”

KILIO CHA PEMBA

Mara kadhaa Wana CUF walidai
Wapemba hawashirikishwi kwenye uon-
gozi na kuachwa nyuma kimaendeleo
ikilinganishwa na Unguja, je, hali ikoje
leo?

Ni swali jingine analoulizwa, akijibu,
Maalim Seif anasema wakati akiwa SUKI
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kulikuwa na mafanikio mengi, mo-
jawapo ni kuinua hali za wakulima wa
karafuu ambao wengi wako Pemba.

Anasema SUKI iliongeza bei kutoka
Sh. 2,500 hadi 15000 kwa kilo. Yote
hayo yalibadilisha mno maisha ya
Wapemba.

Aidha, anasema CUF iliishawishi
serikali kubadili na kuimarisha baadhi
ya mambo ambayo yameleta tija kwa
Wazanzibari kwani pamoja na kwam-
ba SUKI ilikuwa na upinzani na CCM
hakukuwa na ubaguzi wala itikadi za
kichama.

Anasema matokeo yake waliondoa
uhasama, ubaguzi na chuki, yote hayo
yaliakisiwa kwenye jamii ambayo il-
ianza tena kushirikiana hasa kisiwani
Pemba.

“Leo chuki zipo zinatokana na mfu-
mo, kwa mfano vijana wanadai hawa-
pati kazi wala fursa za kuendelea na
masomo ya elimu ya juu kama si wana-
chama wa CCM. Kuna fomu maalumu
unajaza na eneo mojawapo unaulizwa
kuhusu chama chako. Ukijitetea kuwa
huna chama unaulizwa vipi familia yako
ni wanachama wa chama gani?” anase-
ma na kuongeza:

“Hayo yanaongeza mpasuko na kuz-
idisha uhasama.”

Anasema kuwa ndani ya SUKI, CUF
iliongoza wizara saba, kati ya hizo nyeti
zilikuwa nne- afya, utalii, mawasiliano
na biashara.

“CCM ilikuwa na wizara 11 na kila kitu
kilifanywa kwa umoja na ushirikiano
ulioleta mabadiliko makubwa kwa Wa-

Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini. PICHA: MTANDAO

Rais Cyril Ramaphosa ashutumu
mashambulizi dhidi ya wageni

AlS wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa,

ameshtumu ghasia za mashambulizi

dhidi ya wageni yanayofanywa na raia

wake na kutoa wito kwa taasisi za Ki-
usalama kuwakamata wanaotekeleza vitendo
hivyo.

Amesema kuwa ghasia hizo, ambazo zime-
kuwa zikiwalenga raia wa Malawi na raia
wengine wa Afrika katika jimbo la Kwazulu
Natal, ni suala la kujutia hususan katika mke-
sha wa siku ya mwezi wa uhuru ambapo taifa
hilo linaadhimisha miaka 25 tangu uchaguzi
wa kidemokrasia nchini humo.

Wiki iliyopita, raia wengi kutoka nje ya nchi
hiyo walilazimika kutoka katika nyumba zao
baada ya waandamanaji waliojawa na hasira
kuwashambulia na kufanya wizi kwenye
maduka wanayoyamiliki.

“Leo uchumi wetu na faida za jamii yetu
zinatokana na biashara na uwekezaji kutoka
kwa washirika wetu katika bara la Afrika na
wengi wanaishi hapa nchini Afrika Kusini,
ambapo wanachangia pakubwa maendeleo ya
taifa hili,” anasema na kuongeza:

“Maendeleo ya Afrika yanatokana na
ongezeko la watu na mizigo kutoka eneo
moja hadi jingine kati ya mataifa tofauti ili
sote tuweze kufaidika..hatutakubali kuwaacha
wahalifu kurudisha nyuma hatua zilizopigwa.”

Kwa mujibu wa Egbert Mkoko ambaye
ni raia wa Tanzania anayeishi katika jimbo
la kwazulu Natal, hali si shwari hususan
miongoni mwa raia wa Zimbabwe, Malawi
na Ethiopia ambao ndio wengi wanaotafuta
maisha katika eneo hilo.

Mkoko anasema kuwa kuna baadhi ya watu
wanaodaiwa kuuawa katika eneo hilo.

“Vurugu zilizotokea hapo awali zimeibuka
tena na chanzo ni kwamba raia wa kigeni
wanaoishi nchini humo wanadaiwa kuchukua
kazi za raia wa taifa hilo,” anabainisha.

Anasema kuwa bado hakuna suluhu yoyote
iliyotolewa na serikali, hatua ambayo imewa-

fanya raia wengi wa kigeni kuamua kusalia
majumbani.

Anaongeza kuwa hali ni ngumu kwa raia
wengi wa Kigeni kwa kuwa wanaishi pamoja
na raia wa kipato cha chini.

Mkoko anasema kuwa katika kipindi cha
siku mbili zilizopita, raia wengi wa kigeni
walijaa katika vituo vingi vya polisi katika mji
wa Durban.

WAATHIRIWA

Takriban watu 100 walishambulia maduka
va vyakula siku ya Jumapili usiku na Jumata-
tu alfajiri, wakiiba na kuchoma majumba.

Mwanamke mmoja alifariki wakati alipoan-
guka kutoka kwenye paa la nyumba wakati
alipokuwa akiwatoroka waandamanaji hao.

Watu wengine wawili walivawa kutokana
na majeraha ya risasi, baada ya mwenye
duka moja kudaiwa kuwapiga risasi.

Juzi, wageni walianza kutafuta hifadhi
katika misikiti na vituo vya polisi.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa, Lindiwe Sisulu, aliwaagiza maofisa
wa polisi kuwakabili watu wanaowashambu-
lia wageni.

“Vitendo vyovyote vya kihuni pamoja na
wizi wa mali ya raia wa kigeni havitakubalika
na maofisa wa polisi na taasisi za kiusalama
zinafaa kuchukua hatua za dharura bila
kupendelea upande wowote,” alisema katika
taarifa.

Baadhi ya watu wamekuwa wakiwalala-
mikia wageni wanaofanya kazi nchini humo
ambapo ukosefu wa ajira uko juu ukiwa asil-
imia 72 mwisho wa mwaka uliopita.

Mwaka 2015, ghasia katika miji ya Johan-
nesburg na Durban zilisababisha mauaji ya
watu saba, baada ya wahamiaji kuwindwa na
kushambuliwa na magenge.

Afrika Kusini ilikumbwa na ghasia mbaya
zaidi dhidi ya wageni mwaka 2008 ambapo
zaidi ya watu 60 waliuawa. BBC

zanzibari, lakini mgogoro ulioon-
doa SUKI madarakani umesababi-
sha kurudisha nyuma juhudi hizo,”
anasema.

KUFURAHIA KUJIONDOA

Maalim Seif anapoulizwa ku-
jibu madai ya mahasimu wake
akiwamo Hamad Rashid, anaye-
daiwa kumwondoa CUF, anajibu
akijitetea kuwa kama Katibu Mkuu
hakufukuza mtu, bali ni maamuzi

ya wanachama.

Anakumbusha kuwa Mwenyekiti
mwanzilishi James Mapalala alisu-
sia mkutano mkuu ambao Msajili
wa Vyama Jaji George Liundi (mare-
hemu), alishuhudia, alidai hakutoa
udhuru wala kujali kikao hicho
ambacho wanachama waliridhia
kumuondoa.

“Hamad Rashid, alichukuliwa
hatua na Baraza Kuu la Chama,
lililojiridhisha kuwa anaelekea

kuleta mgogoro ndani ya CUF,
hivyo likamfukuza si Maalim Seif.
Vikao vya chama uwe mkutano
mkuu, baraza kuu, halmashauri
kuu vinaongozwa na mwenyekiti
au makamu wake kama hawapo
kikao kinamchagua mwenyekiti
mwingine na si Katibu Mkuu wala
mjumbe wa sekretarieti, kwa hiyo
nasema mimi sijaosha mtu, chama
ndicho kiliwaosha wanachama
hao,” anasema.



®
1 8 SIasa JUMATANO APRILI 3, 2019

Mkutano wa Kilimani ulivyosababisha
vuta nikuvute kuhusu hoja Tanganyika

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kundi la wabunge 55

maarufu kama G55 kuwasili-

sha hoja ya kutaka kuundwa

kwa serikali ya Tanganyika
na hatimaye Bunge kupitisha azimio,
mwasisi wa taifa la Tanganyika na
baadaye Tanzania, Mwalimu Julius
Nyarere, aliingilia kati kutaka jambo
hilo lisiendelee kujadiliwa na hatimaye
kutekelezwa.

Katika kutimiza azma hiyo, Nyerere
alitumia vikao halali vya CCM ikiwamo
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) kwa
kuitisha mkutano uliofanyika kweye
ukumbi wa Kilimani, Dodoma.

Licha ya kwamba mkutano huo wa
NEC mwenyekiti wake alikuwa Rais
Ali Hassan Mwinyi ambaye alikuwa
pia Mwenyekiti wa Taifa wa CCM,
mzungumzaji mkuu alikuwa Nyerere
ambaye alitumia muda mrefu kupinga
azimio la bunge la kuanzishwa kwa
Tanganyika.

Katika hotuba yake hiyo, aliyekuwa
Mbunge wa Chunya na Mratibu wa G55
aliyewasilisha hoja hiyo, Njelu Kasaka,
anasema Nyerere alidai kuwa azimio
la bunge kuhusu Tanganyika lilifikiwa
kutokana na chuki dhidi ya Waislamu
hasa Wazanzibari.

Sambamba na hilo, Kasaka anasema
Nyerere pia alimlaumu aliyekuwa Wa-
ziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa
Rais, John Malecela, kwa kushindwa
kuishauri vyema serikali na pia kuto-
zuia hoja hiyo akiwa kiongozi wa shu-
ghuli za serikali bungeni.

Akisimulia katika kitabu chake cha
‘Njelu Kasaka- Maisha, Siasa na Hoja ya
Tanganyika’, mwanasiasa huyo anase-
ma wabunge walishangazwa na kauli
ya Nyerere kwa sababu hakukuwa na
ajenda yoyote ya siri wala ubaguzi wa
kidini.

“Walimu Nyerere alileta hoja ile juu
ya ubaguzi na udini kwa lengo la ku-
ungwa mkono na Wazanzibari kwa
upande mmoja na Waislamu kwa
upande wa pili.. Wajumbe wa G55
walitoka dini zote, yaani Wakristo na
Waislamu na wabunge katika mkutano
wa Kilimani walielewa hivyo,” anasema
Kasaka.

Kwa mujibu wa Kasaka, baada ya ho-
tuba ya Mwalimu Nyerere, Rais (mstaa-
fu) Mwinyi aliahirisha mkutano na
kuwataka wajumbe kupata muda wa
kutafakari hotuba ya Mwalimu na pia
kuisoma hotuba ya aliyekuwa Katibu
Mkuu wa CCM, Horace Kolimba.

KAWAWA ATIBUA MAMBO

Baada ya kuahirishwa kwa mkutano
siku ya kwanza, mkutano huo uliende-
lea siku ya pili kwa aliyekuwa Makamu
Mwenyekiti wa CCM na mwanasiasa
mkongwe, Mzee Rashidi Kawawa kutoa
hotuba. Ambayo pamoja na mambo
mengine ilieleza kuwa wabunge wam-
ekiuka sera ya CCM kwa kuwasilisha
hoja hiyo ya Tanganyika.

Katika hotuba hiyo, Kawawa alisema
Nyerere alikuwa amemaliza mambo
hivyo mkutano huo ulipaswa kufung-
wa huku akisisitiza kuwa mbunge ali-
yekuwa hakubaliani na hilo, arudishe
kadi ya CCM kwa hiari na asipofanya
hivyo atafukuzwa uanachama.

Kasaka anasema Kawawa alitoa ho-
tuba hiyo bila kujua hali halisi ilivyoku-
wa ndani ya mkutano huo kwani ha-
kutarajia kilichotokea baada ya kutoa
hiyo.

“Hotuba ya Mwalimu Nyerere haiku-

Baada va
mkutano

wa Kilimani,
CCM iliende-
sha kura va
maoni ndani
va chama il
kupata mao-
ni ya wana-
chama kuhu-
SU azimio

la bunge la
kuanzishwa
kwa serikali
va Tanganyi-
ka. Hatua
niyo, Kasaka
anasema
kwa kuz-
Ingatia up-
Inzani wa
azimio hilo
kutoka kwa
Nyerere,
G55 walita-
biri matokeo
ambavyo
vangekuwa.

wafurahisha wabunge wengi na hata
baadhi ya wajumbe wa mkutano na
kusema kweli iliimarisha msimamo
wao wa kutetea azimio la bunge. Baa-
dhi ya wajumbe waliteta na mimi nje
ya mkutano kuonyesha kuwa wali-
kuwa hawakubaliani na mtazamo wa
Mwalimu Nyerere.

“Hata wabunge waliopata ku-
zungumza katika mkutano huo,
walisisitiza utekelezaji wa azimio la
bunge. Hali ya upinzani ilijitokeza
pale Mwenyekiti, Rais Mwinyi, ali-
poelekeza kwamba mkutano ujadili
hotuba ya Nyerere ambayo imeonye-
sha kuwa bunge lilikuwa limekiuka
mipaka yake kwa kukubali sera ya
serikali mbili bila kibali cha chama-
CCM,” anasema Kasaka.

Kutokana na kauli hiyo ya Mwinyi,
Kasaka anasema alinyoosha mkono
kutaka kuungumza na kupewa nafasi
na kuweka bayana kwa kumwam-
bia Mwenyekiti (Mwinyi) kwamba
alikuwa anayumbisha mkutano na
kuwaondoa wajumbe kutoka katika
suala lililowaleta na kutaka wajadili
jambo tofauti.

Anazidi kubainisha kuwa alim-
weleza Mwenyekiti kwamba kama
anataka kujadili hotuba ya Nyerere
wakubaliane kuwa uongozi wa CCM
ni dhaifu na kwamba Waziri Mkuu
Malecela na Kolimba wameshind-
wa kumpa ushauri mzuri kuhusu
hoja ya Tanganyika.

“Pia nilisema ili kujiepusha
na uwezekano wa mkutano
kujiingiza kwenye mambo
yasiyohusika ni vyema tu-
kazingatia ajenda za mku-
tano. Pia nilikataa pende-
kezo la Kawawa kwamba
wabunge wasiokubaliana
na msimamo wa Mwal-
imu Nyerere wajitoe CCM,”
anasema.

Baada ya kusema hayo,
Kasaka anasema Mwinyi al-
imkatisha na kusema aanze
kujadili hoja ya mkutano
jambo ambalo anasema lilim-
furahisha kuona kwamba Mwe-
nyekiti huyo alikubaliana naye
kutoifanya hotuba ya Nyerere
kuwa moja ya ajenda kuu za mku-
tano.

Kwa mantiki hiyo, kwa mujibu wa
Kasaka, hotuba ya Nyerere ambayo
ingewagawa wajumbe kutokana
na kusisitiza kuwa kulikuwa kume-
pandikizwa chuki na ubaguzi wa
kidini, iliwekwa kando na haikujadil-
iwa kabisa.

Wajumbe kadhaa walipewa nafasi
ya kuzungumza huku baadhi wak-
idai kuwa Nyerere alikuwa na hoja
kuhusu azimio la bunge la kuundwa
kwa serikali ya Tanganyika lakini
hawakulikataa azimio hilo.

Hata hivyo, Kasaka
anasema wabunge
Edward Ayila (Ro-
rya) na Mussa
Nkhangaa (Sin-
gida  Mjini),
walikataa
katakata
kuhusisha
Uislamu na
azimio la
bunge kwa
kuweka
msimamo
kuwa haku-
na wakati

Njelu Kasaka

wowote suala la udini lilijadiliwa
kupitia azimio la bunge.

“Abel Mwanga (Musoma Mjini)
akirejea tishio la Kawawa kwamba
wabunge wa G55 warejeshe kadi za
CCM kama hawakubaliani na msi-
mamo wa Nyerere, alimtaka yeyote
aliyefikiria kwamba yeye ni CCM
asimame mbele ya mkutano ili
wabunge wa G55 wamkabidhi kadi.
Hakuna aliyejitokeza,” anasema.

AZIMIO LAFUTWA

Baada ya mkutano wa Kilimani,
iliundwa kamati ya wawakilishi wa
G55 na NEC kwa ajili ya kuandaa
makubaliano ya mkutano huo. G55 il-
iwakilishwa na Kasaka, Mateo Qaresi,
Mussa Nkhangaa, Arcado Ntagazwa
na Kasaka.

Kimsingi, Kasaka anasema mkuta-
no ulikubaliana CCM iendeshe kura
ya maoni kubaini kama wanachama
wake walikuwa tayari kuachana na
sera ya serikali mbili, hivyo kutoa
mwanya wa kuundwa kwa serikali
ya Tanganyika na kwamba baada ya
kukamilika, ndipo azimio la bunge
litekelezwe.

Kuwapo kwa maridhiano hayo
yaliyotokana na mkutano wa
Kilimani, Kasaka anasema: “Kwa
makubaliano hayo, nilielewa wazi
kwamba huo ulikuwa ndio mwisho
wa azimio la bunge.”

Baada ya mkutano wa Kilimani,
CCM iliendesha kura ya maoni
ndani ya chama ili kupata maoni ya
wanachama kuhusu azimio la bunge
la kuanzishwa kwa serikali ya Tang-
anyika. Hatua hiyo, Kasaka anasema
kwa kuzingatia upinzani wa azimio
hilo kutoka kwa Nyerere, G55 walita-
biri matokeo ambavyo yangekuwa.

Hatimaye Agosti, 1994 viongozi wa
CCM walitoa matokeo kuhusu kura
hiyo ya maoni ambayo ilionyesha
wana CCM Tanzania Bara, asilimia
31.17 walitaka serikali moja, asilim-
ia 57.72 serikali mbili na asilimia 8.91
walitaka serikali tatu.

Kwa upande wa Zanzibar, asilimia
0.52 walitaka serikali moja, asilimia
98.78 serikali mbili na asilimia 0.45
serikali tatu. Kwa mantki hiyo, asil-
imia kubwa ya wana CCM wa pande
zote walitaka serikali mbili.

Kutokana na matokeo hayo, kabla
ya mwisho wa bunge la bajeti la
1994/95, Waziri wa Sheria na Mambo
ya Katiba, Samuel Sitta, aliwasilisha
bungeni hoja ya kutaka bunge kuli-

futa azimio la bunge la mwaka 1993
lililokuwa na lengo la kuanzishwa
kwa serikali ya Tanganyika.

Hata hivyo, kundi la G55 am-
balo wakati huo lilikuwa lime-
kimbiwa na wabunge wengi,
lilisimama kidete kupinga

hoja hiyo lakini lilizidiwa na
hatimaye azimio hilo likaf-

utwa kwa njia ya kura.
Haya ni mambo
machache yanay-
oeleza mchakato
mzima juu ya hoja ya

Tanganyika.  Undani

kamili umo ndani ya

kitabu hicho ambacho
kimesheheni  mambo
mbalimbali  yakiwamo
mafunzo kwa viongozi.

Mwendelezo zaidi wiki

ijayo.
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Na Sabato Kasika

IWAPQO taifa litasimamia

mifumo imara ya kisheria

na taratibu zinazoongoza

masuala ya utawala wa
umma na uongozi itakay-
ofuatwa na kila kiongozi, nchi
haiwezi kutumbukia kwenye
mijadala ya kutaka kubadili
katiba ili kuwaongezea mi-
hula marais wanapokuwa
madarakani.’

Ni msimamo wa mwa-
nasheria na mwanaharakati
mbobezi Dk. Hellen Kijo-
Bisimba, anapozungumza na
Nipashe kuhusu kuibuka kwa
mjadala unaotaka kubadili
katiba ili kuongeza muhula
wa uongozi wa serikali ya
awamu ya tano.

“Hao walioanzisha mjadala
ni haki yao, lakini pia uwezo
wao wa kufikiri hatuupingi...
pengine wanatakiwa kupewa
elimu waelewe zaidi kwamba
katiba iko wazi kuhusu
ukomo wa muhula wa rais
madarakani. Katiba inasema
muhula ni miaka mitano na
iwapo rais atachaguliwa tena
ataongoza miaka mingine
mitano tu ,” anasema DKk.
Bisimba, ambaye ni mwasisi
na mkurugenzi mstaafu wa
Kituo cha Sheria na Haki za
Dar es Salaam.

Anasema, kila baada ya
miaka mitano nchi inafanya
uchaguzi na kama rais ali-
yeko madarakani anashinda,
anaongoza miaka mingine
mitano na muhula huo
ukiisha, katiba haimruhusu
kuendelea.

Anasema miaka 10 im-
ewekwa ili kuepuka kiongozi
kukaa madarakani kwa muda
mrefu na kwamba anaweza
kujisahau na kwenda kiny-
ume na matarajio ya wale
anaowaongoza.

“Nisema wanaotaka
kuongeza muhula ni haki yao
kikatiba kuzungumza, lakini
watambue kwamba katiba
iko wazi kuhusu ukomo wa
rais madarakani, ambao ni
miaka 10 tu baada ya hapo
anakaa pembeni,” anakum-
busha.

Anasema badala ya kujadili
kuongeza muda wa urais ma-
darakani, ingependeza kama
wangesaidia kupatikana kwa
mfumo wa kudumu, ambao
kila rais atakayekuja atafuata
kama ilivyo kwa Marekani.

“Nirudie tena kwamba
umefika wakati sasa kuweka
mfumo imara, ambao uta-
dumu badala ya kuhangaika
kushawishi watu kubadili
katiba ili viongozi wakae ma-
darakani kwa miaka mingi,”
anaonya.

UDHIBITI UNAHITAJIKA

Mwanasiasa Thomas
Ngawaiya, ambaye amewahi
kuwa mbunge kupitia chama
cha TLP na pia mwanachama
wa NCCR-Mageuzi kabla
va kurejea CCM, anasema
wanaohamasisha kampeni
za kubadili katiba kuongeza
muhula wa viongozi wa-
dhibitiwe.

Ngawaiya aliye Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Utawala
Bora na Maendeleo (CEGO-
DETA), anasema ili Tanzania
iendelee kujiwekea mazingira

Wadau, CCM wahitimisha

mjadala wa muhula urais

tiba ni

Dk. Hellen Kijo-Bisimba. PICHA:MTANDAO

ya kudumisha amani, utawala
bora, ni vyema walioanzisha
mjadala wa kuongeza muda
wa rais wakadhibitiwa.

Mwanasiasa huyu anahofia
kwamba wanaoibua mijadala
hiyo wanaweza kuiingiza
nchi kwenye malumbano na
mabishano kwasababu ya
‘kujikomba’ ili watimize haja
binafsi badala ya kuangalia
maslahi makubwa ya nchi.

“Utawala wa sheria maana
yake ni kuheshimu katiba...
wanapotokea watu wana-
shawishi muhula wa urais
uongezwe, hawa hawait-
akii mema nchi, wanajikomba
kupata vyeo... lakini wajue
wanaweza kuiingiza nchi ka-
tika machafuko na mabishano
yasiyo na sababu,” anasema
Ngawaiya.

Anaonya kuwa kuwashawi-
shi wabunge na wananchi
kuvunja katiba kuna madhara
yakiwamo kuongoza kwa
mabavu na matokeo yake ni
kusababisha uvunjaji sheria na
misingi ya utawala wa sheria.

Ngawaiya anasifu hatua ya
Rais John Magufuli kukataa
mapendekezo hayo.

Anamsifu kuwa ni mwanad-
emokrasia asiyetaka ku-
vunja katiba na kwamba hilo
alishaliweka wazi, lakini ni
ajabu kusikia baadhi ya watu
hadi kwenye mitandao vya
Kijamii wanashawishi jambo
ambalo ni kinyume na katiba
liendelee.

Anasema zipo baadhi ya
nchi za Afrika ambazo viongo-
Zi wake wamejaribu kuongeza
muda wa kukaa madarakani
na kusababisha machafuko,
lakini Tanzania ina utamaduni
na kubadilishana viongozi bila
kuongeza muda.

MKkurugenzi huyu anasema
utamaduni huo ni muhimu na
ni vyema uheshimiwe na watu
wote ili Tanzania iendelee
kuwa kisiwa cha amani na
kwamba wasiirudishe nchi
kwenye enzi za ujima, ambayo
nchi ilishatoka miaka mingi.

“CEGODETA tunasema hao
wanaojipendekeza ili kuvunja
katiba hawaitakii mema nchi
hii, wanafikiria mambo binafsi,
hivyo wasipewe nafasi na kwa
kuwa serikali na chama vil-
ishakataa, basi wanyamaze,”
anashauri mwanasiasa huyo.

Anasema Rais Magufuli ame-
fanya mambo mengi mazuri
na anaendelea kudhihirisha
zaidi kuwa ni kiongozi thabiti
wa Watanzania.

“Pamoja na kwamba wa-
natamani aongozewe hata
miaka 20, lakini kwa sababu
katiba hairuhusu, inabidi
wakae kimya na kuiheshimu,”
anasema na kuongeza:

“Jambo la kuzingatia ni
kwamba viongozi watapita,
lakini nchi itaendelea kuwapo,
ndiyo maana kumekuwapo na
utaratibu wa kuachiana vijiti
katika uongozi, hivyo tunata-
mani utaratibu huo uendelee.”

KUIBUKA MJADALA

Mwaka 2017 mbunge wa
Chemba (CCM), Juma Nkamia,
alikaririwa na vyombo vya
habari akisema ameshawasili-
sha kwa Katibu wa Bunge
barua ya kutaarifu kuhusu
mpango alionao wa hoja yake
binafsi ya kutaka muda wa
rais kukaa madarakani uonge-
zwe kwa miaka miwili zaidi.

Lengo lake lilikuwa kama
mpango huo ungepita, basi
vandaliwe muswada wa

mabadiliko ya 15 ya Katiba
ili uchaguzi uwe unafanyika
kila baada ya miaka saba,
huku moja ya sababu kubwa
va kutaka kufanyika kwa
mabadiliko hayo ikiwa ni
gharama za kuendesha
uchaguzi kwa wakati mmoja,
yaani uchaguzi wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu.

Nkamia anasema hoja
yake haimaanishi kuwa rais
aliye madarakani ndiye
aanze kwenda miaka saba,
bali ni kwa viongozi wote,
na kwamba kama wazo lake
lingetimia wakati Rais John
Magufuli, akiwa madarakani,
nayo si vibaya.

Hoja hiyo iliungwa mkono
na baadhi ya wanasiasa
akiwamo aliyewahi kuwa
mbunge wa Korogwe Viji-
jini mkoani Tanga, Stephen
Ngonyani (marehemu), am-
baye naye aliwahi kuomba
rais aongezewe muda.

Hata hivyo, Rais Magu-
fuli alikataa ombi la mbunge
huyo aliyekuwa maarufu
kama ‘Profesa Maji Marefu,’
alilolitoa kwenye mkutano
wa hadhara na kusema hayu-
ko tayari kuvunja katiba.

Rais Magufuli alikemea na
kusema amefunga mjadala
huo usio rasmi, lakini inaone-
kana kulikuwa bado kuna
watu wanauendeleza.

Ilikuwa Januari 2018,
alipokutana na kufanya
mazungumzo na Katibu wa
Halmashauri Kuu ya CCM,
Itikadi na Uenezi, Humphrey
Polepole, Ikulu Jijini Dar es
Salaam na kumpa maelekezo
kuhusu mjadala huo.

Polepole alikaririwa na
vyombo vya habari akisema
Rais amemuelekeza kuwa-
julisha wana CCM na umma
kwamba anasikitishwa na
hafurahishwi na mjadala
unaoendelea juu kuongezwa
kwa Kkipindi cha urais kutoka
miaka mitano iliyowekwa
kwa mujibu wa katiba, hadi
miaka saba.

CCM YANENA

Kwa upande wake chama
tawala, yaani CCM, kimepuu-
za matakwa hayo na kuwata-
ka Watazania kutupilia mbali
mjadala unaohusu kuongeza
kipindi cha urais.

Katibu Mkuu wa CCM,

Dk. Bashiru Ally, amefunga
mjadala huo na kwamba
kulingana na utaratibu wa
chama hicho, Rais Magu-
fuli hawezi kuongeza muda
baada ya mwaka 2025.

Anasema atamaliza muda
wake na kupumzika, anawa-
taka wanaodai ataongeza
muda waachane na kauli
hizo.

“Rais Magufuli atamaliza
muda wake na ataenda
kumpuzika na tutapata rais
bora, naomba kuhitimisha
mjadala huu,” Bashiru anaka-
ririwa na vyombo vya habari
akisema hayo.
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MAKALA

Uhuru atafuta muafaka na Ruto

Na Ani Jozeni

IASA za Kenya sasa zimeanza

kufanana na za Tanzania kwa

miaka kadhaa kabla ya uchagu-

zi mkuu wa 2015 na kwa Kkip-
indi fulani baada ya hapo, huku masu-
ala kadhaa yakiendana, ila mifumo ya
ushindani ni tofauti.

Kuanzia mwaka 2007 hadi takriban
2015 aliposhindwa katika uchaguzi
mkuu, jina la Edward Lowassa lilita-
wala katika medani ya siasa, wakati
wanaomuunga mkono wakijitahidi ku-
wasiliana na kuondoa shaka miongoni
mwa wapiga kura wao kuhusu hatma
ya kiongozi huyo, huku wapinzani
wake wakitumia kila mbinu kumuon-
doa katika kinyang’anyiro cha kugom-
bea urais 2015.

Ni uasi dhidi yake uliomwondoa Lo-
wassa CCM.

Kama ilivyokuwa kwa Lowassa, uasi
dhidi ya Naibu Rais William Ruto ume-
jikita katika kundi la vyama vya siasa
lililoko madarakani, kwa jina la Jubilee
(kutokana na kuundwa mwaka 2013,
ambako Kenya ilisherehekea miaka 50
ya uhuru wake).

Harakati hiyo imejipambanua kwa
vita dhidi ya rushwa, ambako wakuu
wa wizara na mamlaka kadhaa seri-
kalini wanaotuhumiwa kwa matumizi
mabaya ya fedha za umma, zabuni
feki, ujenzi wa miundombinu chini
ya kiwango au makisio ya gharama
yanayoleta kigugumizi serikalini, wa-
naondolewa katika nyadhifa zao.

Hakuna ubishi wowote nchini humo
kuwa wengi wao wana uhusiano wa
karibu na Naibu Rais.

Nafasi ya Naibu Rais nchini Kenya
inafanana kiasi fulani na Waziri Mkuu
hapa nchini, kwani Makamu wa Rais
hapa ni cheo chenye ladha ya Muun-
gano na siyo mifungamano ya vyama
na makundi ndani ya chama tawala,
kama ilivyo nafasi ya Waziri Mkuu au
Naibu Rais kwa upande wa Kenya.

Ushindani kuhusu Lowassa ulijikita
katika kampeni ya ‘kujivua gamba’
ambayo ni lugha ya kiitikadi wakati
hakuna suala kama hilo Kenya, ila ni
kampeni halisi serikalini ya kukagua
na kugundua mapungufu, kama ilivyo
kampeni dhidi ya rushwa katika awa-
mu ya tano.

Ukinzani wa ‘kujivua gamba’ ulilen-
ga uhalali wa anayelengwa kuongoza,
na siyo kubadili nchi.

Tofauti ya msingi kati ya mielekeo
hiyo tofauti ya ‘vita dhidi ya rushwa’
ni kuwa harakati ya kiitikadi inajikita
katika uhalali au kukubalika kwa mtu
mmoja na baadhi ya watu wake wa
karibu (kwa mfano aliyekuwa mbunge
wa Igunga, Rostam Aziz) kushika ma-
daraka au kurudi madarakani.

Vita halisi dhidi ya rushwa inato-
kana na sintofahamu ya chama tawala
kwa mustakabali wa kukubalika kwake
na wananchi, hasa kuhusiana na uch-
aguzi mkuu unaofuata, na kwa maana
hiyo inatekelezwa na serikali iliyoko
madarakani ili kukifagilia chama ta-
wala katika uchaguzi mkuu unaokuja.

CCM iliingia katika hali hiyo baada
ya uchaguzi 2015, na Jubilee mwaka
jana.

Hatua ya utawala wa Rais Uhuru
Kenyatta kuingia katika vita dhidi ya
rushwa, hivyo kuumiza vigogo marid-
hawa wenye uhusiano wa jadi na vion-
gozi waandamizi wa Jubilee ulifuatia
‘kupeana mkono’ Rais Kenyatta na
kiongozi wa upinzani Raila Odinga.

Ni pale sokomoko ya nini kilitokea
katika uchaguzi mkuu 2017 ilipofikia

m \Vafuas
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Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya (kushoto) akiwa na Naibu Rais William Ruto. PICHA: MTANDAO

Baadhi ya
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nabari ka-
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suala hilo,
MOoJjawdpo
ikiwa n
Citizen TV
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Uhuru
Raila wa-
washutumu
wafuasi wa
Ruto kwa
Siasa za Ku-
gawa watu.

kuapishwa nje ya katiba kwa Odinga,
viongozi wa kundi lake la Orange
Democratic Movement (ODM) kuanza
kutishiwa maisha (na huko Kenya su-
ala hilo si utani, viongozi wa upinzani
au mawaziri wasio watiifu wanapigwa
risasi mchana kweupe).

Akijua kuwa kundi lake litalengwa
zaidi kwa hujuma, Raila ‘alibadili gia
angani,” wakaafikiana.

Ni kuanzia hapo ambapo moto
wa kisiasa ukawa unawakia kambi
ya Naibu Rais, kwani Uhuru na Raila
walianza kuwa ‘kitu kimoja’ katika
mapambano dhidi ya rushwa, watu
waking'olewa na kufikishwa ma-
hakamani, huku maumivu ya wazi
yanasikika kambi ya Ruto katika mku-
sanyiko wa Jubilee.

Hivi karibuni mvutano ndani ya Ju-
bilee ukafikia hatua ngumu ambako
Kenyatta amekosana waziwazi na
wafuasi wa Jubilee eneo la katikati ya
nchi hiyo (maskani yake kiasili ya ki-
siasa) ambako wengi wao wanamuun-
ga mkono Ruto.

Pia aliwatingisha wafuasi wa Jubilee
eneo la Bonde la Ufa anakotoka Ruto,
alipomteua Fred Matiang’i kuwa ‘Wa-
ziri Kiongozi.’

Ni katika mazingira hayo ambako
sasa Uhuru amejikuta akihitaji kupa-
tana angalau kwa kiasi fulani na Ruto,
huku wafuasi wa Raila wakiwa hawa-
na mpango wa kusikia ‘la mwadhini
au la mteka maji’ kuhusu kampeni ya
kumwondoa Ruto madarakani kuto-
kana na kuhusishwa na watajwa wen-
gi katika kampeni dhidi ya rushwa.

Hilo si jambo geni nchini humo
na hasa katika siasa za vyama bun-
geni, kwani kiongozi au msemaji wa
masuala ya sheria wa upinzani, Sen-
eta James Orengo (wa jimbo la Siaya,
Nyanza anakotoka Raila) aliwahi
zamani kuitisha kura ya kutokuwa na
imani na Rais Daniel arap Moi akiwa
madarakani, na Ruto alipigiwa kura
kama hiyo wakati mmoja, akiwa Wa-
ziri wa Kilimo. Ila ni mchecheto kwani
mjadala wenyewe unaondoa sifa kwa
mhusika.

Ndiyo hapo tunaingia katika
matukio ya hivi karibuni ambako
mkutano wa Uhuru na Ruto ni kama
umebadili upepo wa kisiasa nchini
humo, ikielezwa kuwa walifanya ma-
zungumzo ya saa tano katika ofisi ya
Naibu Rais, hali inayoashiria kuwa
ni Uhuru aliyekuwa akitafuta maele-
wano kiasi fulani.

Hata hivyo, alisisitiza baada ya
maongezi hayo kuwa Naibu Rais naye
achukue nafasi yake katika vita dhidi
ya rushwa, hali ambayo iliwashtua
baadhi ya wafuasi wa karibu wa Raila,
kuwa badala ya kuendesha kampeni
hiyo na Raila, inaelekea Uhuru anaru-
di nyuma, kuifufua Jubilee kama mku-
sanyiko.

Orengo akataka Ruto apigiwe kura
ya imani, kabla hali haijaharibika
zaidi, kwani kwa wakati uliopo Uhuru
ameonyesha waziwazi kutokuwa na
imani na Naibu Rais.

Hatua hiyo ya Orengo ilimuundhi
Raila kwani inakuwa ni kutingisha ki-
beriti na kuhatarisha uwezo wa kufan-
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ya kazi pamoja kati ya rais na kiongozi
wa upinzani, kwa kuheshimu kuwa
Uhuru bado ni kiongozi wa Jubilee na
kuwa Ruto ni naibu wake.

Kufanyia mchezo jambo hilo
kutaondoa ‘kupeana mikono’ kutoka
katika mkataba wa kisiasa na kugeu-
ka urafiki binafsi ambao hautabiriki,
wakati mkataba wa kisiasa lazima uwe
na mipaka ili uweze kufanya kazi ip-
asavyo.

Orengo alivuruga mikakati ya Uhuru
na Railaambao walilenga kuunganisha
nchi nzima katika vita dhidi ya rushwa,
kwani kutaka Naibu Rais aondolewe ni
kumtaja kuwa ni mla rushwa kiongozi.

Baadhi ya vichwa vya habari katika
magazeti na televisheni za Kenya hivi
karibuni vinaonyesha upana wa siasa
kizungumkuti kuhusu suala hilo, mo-
jawapo ikiwa ni Citizen TV ikisema
‘Uhuru, Raila wawashutumu wafuasi
wa Ruto kwa siasa za kugawa watu.’

Kichwa kingine cha mblogi binafsi
Lee Makwiny kilisema Uhuru atoa
somo kwa hasira kwa wafuasi wa Ruto
kuhusu muafaka na Raila, wakati king-
ine kinatoa majibu makali ya Ruto kwa
pendekezo la Seneta Orengo la kura ya
kutokuwa na imani naye.

NTV Kenya ikatoa nafasi ndefu
kiasi kwa mada ya ‘Uhuru amtembe-
lea Ruto kwa chakula cha mchana:
Waliongea nini?” Citizen TV ikaja na
kichwa kingine “Naibu Rais Ruto, wa-
shirika wake wamshambulia kiongozi
wa ODM Raila Odinga,” halafu mblogi
Lee Makwiny akatoa uchambuzi, ‘Un-
dani wa Mkutano.
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Wananchi
wadaiwa
kuleta
vharibifu
mazingira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi wanaoishi
katika eneo lenye mgogoro kati ya
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
na Jiji la Mbeya, wanadaiwa
kufanya vitendo vya uharibifu wa
mazingira, huku halmashauri zote
mbili zikishindwa kuwachukulia
hatua.

Inadaiwa kuwa wananchi
hao wakiguswa na viongozi wa
halmashauri moja wapo wanadai
kuwa wao hawapo kwenye utawa-
la wa eneo husika na badala yake
vv_fl'qo ni wakazi wa halmashauri ya
pili.

Hayo yalisemwa na Diwani wa
Kata ya Nsalala katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mbalizi, Kissman
Mwangomale, wakati wa mkutano
wa hadhara wa wananchi wa kata
hiyo uliofanyika katika Mtaa wa
Mapinduzi.

Alisema wananchi hao wanalima
kwenye maeneo yasiyoruhusiwa
na kukata miti ovyo, lakini kila
wakiguswa wanadai wamer-
uhusiwa na viongozi wa Kata ya
lwambi, hivyo akadai kuwa hali
hiyo inasababisha hali ya utawala
kuwa ngumu.

Alisema wananchi hao wameli-
ma mahindi na wanachimba mawe
na kokoto kwenye mlima, hali
inayolifanya eneo hilo kuwa wazi
bila miti na baadhi yao wameanza
kujenga makazi ya kudumu kwe-
nye eneo hilo bila kuwa na vibali.

“Tuna shida ya mpaka kati yetu
na wenzetu wa Jiji sasa kuna baa-
dhi ya watu ambao wapo ndani
ya eneo la mgogoro wanafanya
mambo ambayo ni kinyume na
sheria, lakini tunashindwa kuwa-
zuia kutokana na wao kuutumia
mgogoro huu kutuvuruga,” alisema
Mwangomale.

Aliwaomba wananchi wa kata
hiyo kutowafanya chochote watu
hao na badala yake wasubiri
mpaka mgogoro huo utakapokuwa
umepatiwa ufumbuzi wa kudumu.

Kwa upande wao baadhi ya
wananchi wa kata hiyo wal-
idai kuwa mpaka kati ya Jiji na
Mji wa Mbalizi upo katika eneo
ambalo pana kibao lakini watu
wa Jiji wamehamisha mpaka na
kuusogeza katika eneo la reli ya
Tazara.

Baadhi ya wananchi hao walit-
ishia kwenda kufyeka mahindi
yaliyolimwa na wenzao hao ili
kuokoa mazingira, lakini wakazuil-
iwa na viongozi wao kwa madai
kuwa hali hiyo inaweza kuzua
mgogoro zaidi.

“Tuna shida ya mpaka
kati yetu na wenzetu wa
Jiji sasa kuna baadhi ya
watu ambao wapo ndani
ya eneo la mgogoro wa-
nafanya mambo ambayo
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Chalamila anusa ufisadi
ujenzi wa vituo vya afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, amesema kituo kimoja kati
ya vitatu vilivyojengwa na serikali ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
kina harufu ya ubadhirifu wa fedha za
umma ambao umefanywa na baadhi ya
wajanja.

Chalamila aliyasema hayo alipokuwa
anazungumza na wananchi wa kata za
Ilembo na Santilia ambako alitembelea
na kukagua maendeleo ya ujenzi wa vi-
tuo vya afya vilivyojengwa kwa ushiriki-
ano kati ya wananchi na serikali.

Alisema wilaya hiyo ilipewa zaidi ya
shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa
vituo vya afya vitatu vya Illembo, Ikuk-
wa na Santilia, lakini kituo kimoja wapo
wanjanja wamepiga fedha hizo, hivyo
akasema uchunguzi unafanyika na
kwamba watakaobainika watachukuli-
wa hatua. “Serikali ya sasa sio ya mche-
70, hivyo sisi tunaendelea na uchunguzi
wa kituo hicho ambacho sitakitaja na
ikibainika kuwa ni kweli kuna ufisadi ni
lazima watu wachukuliwe hatua kali za

kisheria ili iwe fundisho kwa wengine,”
alisema Chalamila.

Aidha, alisema Serikali Kuu imetoa
zaidi ya shilingi bilioni 6.7 kwa ajili ya
ujenzi wa vituo vya afya katika wilaya
zote za mkoa huo, ambavyo baadhi
vimekamilika na vingine vipo katika
hatua mbalimbali za umaliziaji.

Chalamila alisema Mkoa wa Mbeya
umepata sifa nzuri kwenye usimamizi
wa ujenzi wa vituo hivyo ambavyo vina-
jengwa kwa kutumia mfumo wa akaunti
ya dharura (Force account) na kuufanya
mkoa kuwa wa mfano.

Alisema kituo cha kwanza cha mfano
kilijengwa katika Kata ya Ikuti wilayani
Rungwe na kituo ambacho ni bora ku-
liko vyote nchini ni Kituo cha Afya cha
Ipinda wilayani Kyela, hivyo akawataka
wachache wasichafue sifa hiyo.

Aliwapongeza wananchi wa kata zote
ambazo zilipatiwa fedha kwa ushiriki
wao katika ujenzi wa vituo hivyo am-
bavyo vitachangia kupunguza tatizo la
huduma ya afya mkoani humo.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Mwalin-

go Kisemba, alisema vituo vyote vitatu
vilivyojengwa ndani ya halmashauri
yake vina hadhi ya hospitali isipokuwa
havina majengo ya huduma za mionzi.

Alisema Kituo cha Tkukwa kilijengwa
kwa zaidi ya shilingi milioni 800, Kituo
cha Afya cha Ilembo milioni 400 na cha
Santilia kimejengwa kwa zaidi ya shilin-
gi milioni 560.

Alisema wananchi wa maeneo yote
vilikojengwa vituo hivyo walishiriki ku-
changia nguvu zao kwa kufyatua tofali,
kubeba mawe na mchanga pamoja na
kushirikiana na mafundi kwenye ujenzi
hasa kwa kuwasogezea vifaa.

“Mbali na vituo hivi Mkuu wa Mkoa,
pia wilaya yetu imepewa na mheshim-
iwa Rais shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ambayo
tunaijenga katika eneo la Inyala am-
bako wananchi wamejitolea eneo lenye
ukubwa wa zaidi ya ekari 32,” alisema
Kisemba. Alisema hospitali hiyo pia ita-
jengwa kwa kutumia mfumo wa Force
account ambao unaruhusu kuwatumia
mafundi wa mitaani ili kuharakisha na
kwamba watazingatia ubora.

Meneja Masoko
wa Benki ya

NBC, Alina Maria
Kimaryo (kushoto),
akikabidhi pikipiki
kwa mmoja wa
washindi wa
kampeni ya Shika
Ndinga inayod-
haminiwa na benki
hiyo, kwa upande
wa wanaume, Ally
Rashidi, wakati

wa kampeni
iliyofanyika katika
Uwanja wa Kibaha
stendi ya zamani,
mkoani Pwani
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Madereva waungana TBS vilainishi feki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya madereva jijini Mbeya,
wameiomba serikali kupitia Shirika la Vi-
wango nchini (TBS) kuendelea kufanya
operesheni za mara kwa mara kwenye
maduka yanayouza vilainishi ili kudhibiti
uuzwaji wa vilainishi feki.

Walitoa ombi hilo jana walipokuwa
wanazungumza na Nipashe kwa nyakati
tofauti kuhusu matumizi ya vilainishi vi-
navyouzwa kwenye maduka mbalimbali
jijini hapa, ambapo walisema vilainishi
hivyo vinasababisha magari kuharibika
mara kwa mara.

Mmoja wa madereva hao, Juma Mwam-
wenda, alisema vilainishi hivyo visivyoki-
dhi ubora huwa vinatumika zaidi maeneo
ya karakana za kutengeneza magari, am-
bapo mafundi huwa wanavinunua kwa
gjili ya kukwepa gharama kuwa kubwa.

Alisema ili kuepuka kuwekewa vilaini-
shi hivyo ni lazima madereva na ma-
kondakta wawe wanawasimamia mafun-
di wanapotengeneza magari hayo ama
waende wakavinunuwe wenyewe badala
ya kuwaachia jukumu hilo mafundi.

“Vilainishi hivyo huwa vinauzwa kwa
bei ya chini na kwenye maduka huwa

vinafichwa, kwa hiyo hata wanaouza wa-
nawauzia watu wanaofahamiana nao ili
wawafichie siri, sasa njia pekee ya kuk-
wepa ni mwenye gari kwenda kununua
mwenyewe,” alisema Mwamwenda.

Alisema mfundi wa magari huwa wa-
navinunua kwa bei ya chini, lakini kwa
mwenye gari wanataja bei ya vilainishi
vinavyokidhi vigezo ili wapate faida zaidi.

Aliwaomba maofisa wa TBS kufanya uk-
aguzi wa mara kwa mara kwenye maduka
na kuviondoa vilainishi hivyo visivyokidhi
viwango ili kuvikomesha kabisa.

Naye Lazaro Mbilinyi ambaye ni dereva
wa malori yanayosafirisha mizigo kwenda
nchi za nje alisema vilainishi visivyoki-
dhi viwango hasa vya breki husababisha
kuharibika kwa mifumo ya gari na hivyo
kusababisha ajali.

Alisema mbali na TBS kuvikamata vi-
kiwa madukani lakini pia wahakikishe
wanadhibiti maeneo ya bandarini ili visi-
ingizwe kabisa sokoni na kuwaletea watu
shida. Alidai kuwa vilainishi hivyo viki-
dhibitiwa nchini na elimu ikatolewa kwa
wananchi juu ya matumizi ya vilainishi
hivyo, ajali za barabarani zinazogharimu
maisha zitapungua na hata kuisha kabisa.

“Mtu anayeweza kuepuka kununua

vilainishi hivyo ni yule ambaye amepewa
elimu na anavielewa lakini wengine wa-
nanunua tu, lakini pia Watanzania tunap-
enda vitu vya bei ndogo na ndio maana
vilainishi hivyo vinauzwa,” alisema Mbil-
inyi.

Hivi karibuni, Maofisa wa TBS kutoka
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, walifanya
ukaguzi wa kushtukiza kwenye maduka
yanayouza vilainishi jijini Mbeya na ku-
kamata shehena kubwa ya vilainishi feki
na kuvikusanya kwa ajili ya kwenda ku-
viteketeza.

Mkaguzi Ubora wa TBS kutoka Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Mhandisi Yeko-
nia Sanga, alisema vilainishi hivyo vinain-
gizwa nchini kwa njia za magendo na vin-
auzwa madukani bila kuwa na nembo ya
ubora inayotolewa na shirika hilo.

Alisema wananchi wanatakiwa waache
kuvitumia kutokana na kuwa hatari kwa
maisha yao kwa maelezo kuwa havina
uwezo wa kufanya kazi inayokusudiwa
kwa ufanisi.

Alisema shirika hilo litaendelea kufanya
kaguzi mbalimbali za kushtukiza kwenye
maduka na kuviondoa ikiwa ni pamoja na
kuwatoza faini wahusika.
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Wachinjaji
Kuku
wapewa
ushauri

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WACHINJAJI wa kuku na wau-
zaji wa samaki wabichi waliopo
kwenye masoko ya Jiji la Dodo-
ma wametakiwa kuzingatia usafi
katika maeneo yao wanayofanyia
kazi, ili kujilinda na milipuko ya
magonjwa ambayo yanayoweza
kuleta madhara kwao pamoja na
walaji.

Ushauri huo ulitolewa na Ofisa
Masoko wa Jiji la Dodoma, James
Yunah, alipokuwa akizungumza
na wachinjaji na wauzaji wa kuku
wa soko la Miembeni jijini katika
kampeni yake ya kukagua na ku-
hakikisha masoko yote yanakuwa
safi kwa matumizi.

Yuna alisema kuwa ili kuondo-
kana na madhara kwenye maeneo
hayo ya kuchinja na kuuza ni
muhimu wahusika wakazingatia
vigezo vya kujilinda na maam-
bukizi yanayoweza kujitokeza
kama vile magonjwa kwa kuweka
mazingira katika hali ya usafi.

Aidha, aliwataka kuhakikisha
vifaa vinavyotumika kuchinjia
vinakuwa katika hali ya usafi, hii
ikiwa na pamoja na mavazi yao.

“Ushauri wangu huu ni kwa
na yazingatie huo usafi ili kue-
pukana na milipuko inayoweza
kujitokeza kwa wafanyabiashara
na walaji wa nyama hiyo ya kuku
na samaki,” alisema.

Hata hivyo aliwataka wafanya-
biashara kwenye masoko mbal-
imbali kushirikiana na jiji katika
suala zima la usafi kwa kuunga
mkono serikali ambayo imekuwa
ikisisitiza kila Mtanzania kufanya
usafi kwenye eneo lake.

Ofisa masoko huyo pia ali-
wataka wafanyabiashara ndani
ya masoko hayo kuhakikisha
wanalipa ushuru ili yaweze
kuboreshwa kutokana na fedha
hizo wanazozitoa.

“Pamoja na Halmashauri ya
Jiji kwa kushirikiana na serikali
kuhusika katika maboresho ndani
ya masoko lakini kwa upande
wa wafanyabiashara wanastahili
kuwa waaminifu katika suala la
utoaji wa ushuru,” alisema.

Hata hivyo alisema kutokana
na ujio wa makao makuu ya
serikali ni muhimu wakabadilisha
biashara zao kwa kuwa wabunifu
ili kujiongezea kipato zaidi na ku-
wawezesha kumudu maisha yao
ya Kila siku.

“Ushauri wangu huu

hi kwa masoko yote
yaliyopo jijini hapa na
yazingatie huo usafi ili
kuepukana na milipuko
inayoweza kujitokeza
kwa wafanyabiashara
na walaji wa nyama
hiyo ya kuku nha sama-
ki,” alisema.
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wawekezaji kutumia ATCL

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amewataka wawekezaji
kutumia fursa za kutangaza bidhaa zao
kupitia Shirika la Ndege Tanzania ATCL ili
kujiongezea kipato.

Dk. Mahenge alitoa wito huo jijini Do-
doma baada ya kutembelea wajasiriamali
wadogo wanaojishughulisha na uten-
genezaji wa bidhaa mbalimbali ikiwamo
vyakula na vinywaji, ambapo amesema
bidhaa hizo zinaweza kutumika kama
viburudisho wakati wa safari za anga
kupiti Shirika la Ndege la ATCL.

Alisema watengenezaji wa bidhaa
mbalimbali nchini wanatakiwa kuitumia
fursa hiyo ili kuweza kujitangaza ndani
na nje ya nchi kupitia safari mbalimbali
za anga.

“Rais wetu ametengeneza fursa hii
kwa kulifufua shirika letu la ndege kwa
kununua ndege zaidi ya sita, lakini pia

ametoa fedha kwa ajili ya ukarabati wa
viwanja vya ndege, hivyo wazalishaji wa
bidhaa mbalimbali za vinywaji pamoja na
vyakula wanatakiwa kuitumia fursa hii ili
kuweza kujiongezea kipato,” alisema Dk.
Mahenge.

Aidha, alisema kuwa haitakuwa jambo
jema kama shirika hilo katika ndege zake
litaweka bidhaa za mataifa ya nje badala
ya kuzitumia za ndani ya nchi ili kuweza
kujitangaza kimataifa.

Aliwataka wajasiriamali ambao wata-
pata fursa ya kuweka bidhaa zao kwenye
ndege za ATCL kutengeneza bidhaa ze-
nye ubora chini ya uangalizi wa mamlaka
husika zinazosimamia viwango kama vile
shirika la viwango nchini TBS.

Kwa upande wake Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano na Uhusiano wa Shirika
la Ndege nchini ATCL, Josephat Kagirwa,
alisema lengo lao ni kuona bidhaa zinazo-
tumika ndani ya ndege ni zile za kutoka
nchini na siyo vinginevyo.

Alisema kuwa wamekuja Dodoma ku-
kutana na wazalishaji wa bidhaa mbalim-
bali ili kuweza kuona zile bidhaa ambazo
shirika hilo linaweza kuzitumia katika
kutoa huduma ndani ya ndege zake.

“Tayari tulishaanza na bidhaa kama
vile mvinyo katika ndege zetu, mvinyo
unaotumika hivi sasa ni kutoka hapa
Dodoma, lakini pia bado zipo huduma
ambazo sisi tunazitoa katika ndege zetu
kama vile vyakula pamoja na mablan-
keti kwa ajili ya zile safari za mbali hivyo
tumekuja kuona hizi bidhaa ili tuweze
kutoa uamuzi wa kuzitumia,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Kiwanda cha
Mvinyo (SETAWICO) kilichopo jijini hapa,
Catherine Mwimbe, alitoa wito kwa wa-
nanchi kupatiwa elimu ya utambuzi wa
fursa kufuatia uwepo wa safari za anga.

Alisema fursa nyingi zipo, lakini bado
wananchi wamekuwa waoga kujitokeza
katika kuthubutu kuzitumia kila zinapo-
jitokeza.
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Mkurugenzi wa Huduma za Afya, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Kapologwa Ntuli (kushoto), akikata

utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa kampeni ya kuzuia ugonjwa wa sikoseli, itakayoendeshwa kwenye shule za sekondari nchini, uli-

Wananchi walalamikia diwani wa CCM

Na Peter Mkwavil, DODOMA

WANANCHI wa mtaa wa Mkalama Kata
ya Kikuyu Kusini jijini Dodoma wamem-
lalamikia diwani wao (CCM), Anselim Ku-
tika, pamoja na watendaji wake wa chini
kutokana na migogoro ya ardhi isiyoisha.

Wakizungumza kwenye mkutano wa
hadhara ulioandaliwa na Katibu wa CCM
Wilaya ya Dodoma Mjini, Grace Shindi-
ka, kwa lengo la kutaka kusuluhisha
mgogoro huo, wananchi hao walisema
kuwa mgogoro huo umekuwa wa muda
mrefu toka mwaka 2015, wakati huo
ikiwa chini ya Mamlaka ya Ustawishaji
Makao Makuu (CDA).

Javan Majen, mmoja wa wananchi wa
kata ya Kikuyu Kusini akiongea kwa nia-
ba ya wananchi wenzeke katika mkutano
huo alisema kuwa kudumu kwa mgogoro
huo kumesababishwa na uongozi mzima
wa kata chini ya diwani huyo pamoja na
watendaji wake.

Alieleza kuwa wakati wanapimiwa vi-

wanja na manispaa wakati huo kabla hai-
jawa jiji upimaji wa makazi ulifanyika vi-
zuri na hata kwenye mashamba, ila zoezi
lilikuja kubadilika baada ya uongozi wa
kata kutaka kuhakiki wao wenyewe bila
ya kuwashirikisha wananchi.

Alisema pamoja na jitihada za kulipele-
ka suala hilo kwa ngazi mbalimbali iki-
wamo kwa Waziri Mkuu wa wakati huo
Mizengo Pinda ambaye naye aliamuru
wapatiwe haki yao na kupatiwa viwanja,
lakini hata hivyo mpaka sasa wamegon-
ga mwamba.

“Sisi wakazi wa mtaa huu wa Kikuyu
kwa kupitia mkutano huu mbele ya kati-
bu wetu huyo wa CCM wilaya tunaiomba
serikali yetu tukufu inayojali wanyonge
na sikivu kuingilia kati, ili tatizo hili tu-
patiwe haki yetu ya msingi ya madai ya
viwanja vyetu, ikumbukwe tulifika hadi
kwa Waziri Mkuu wa zamani Mizengo
Pinda na tukamwelezea na yeye aliagi-
za mradi huo ufuatiliwe kwa makini
na iliyokuwa CDA kwa wakati huo juu

ya wananchi kupewa haki zetu, lakini
mpaka leo bado tuna mgogoro,” alisema
Magdalena Mathias.

Kwa upande wake Katibu wa CCM,
Grase Shindika, akizungumza na wa-
nanchi hao kwenye mkutano huo alise-
ma kuwa mgogoro huo umejitokeza ku-
tokana na wananchi hao kutopata haki
7a0 za msingi pamoja na kutoelewa mka-
taba wa upimaji wa ardhi kwenye makazi
yao na mashamba.

Shindika alisema kutokana na wa-
nachi hao kutopata mkataba huo ambao
walitakiwa waupate kabla ya kufanyiwa
uhakiki wa kuboreshewa maeneo yao
au kupimiwa, hivyo kushindwa kuelewa
asilimia ngapi zitakwenda kwa serikali
na ngapi zinazobaki kwa wananchi.

Akijibu tuhuma hizo dhidi yake Di-
wani wa Kata hiyo, Anselim Kutinka, al-
idai yeye viwanja anavyomiliki ni vinne
tu na kama kuna zaidi vingine ambavyo
anavyovimiliki wananchi wanatakiwa
kuleta vithibitisho.
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Waajiri wakumbushwa
kufuata sheria za ajira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Vvyama vya Wafanyaka-
zi Zanzibar limewataka waajiri kuzijua na
kuzifuata sheria za kazi ili wafanyakazi
waweze kupata haki zao.

Akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu Siku ya Wafanyakazi Duniani,
Katibu Mkuu wa shirikisho hilo, Khamis
Mwinyi, alisema baadhi ya waajiri wame-
kuwa na matumizi mabaya ya sheria kwa
kuwasimamisha au kuwaachisha kazi wa-
fanyakazi bila ya sababu za msingi.

Katibu huyo aliiomba serikali kuwa-
chukulia hatua za kisheria waajiri hao
wanaokiuka sheria za kazi kwa kuwatu-
mikisha wafanyakazi katika mazingira
magumu bila kuwalipa stahiki zao kwa
wakati.

Alisema bado zipo baadhi ya taasisi
zinawakandamiza wafanya kazi ikiwamo

kuwalipa maslahi madogo, kuwatumiki-
sha kwa muda mrefu bila ya mishahara
pamoja na malimbikizo ya posho ya
likizo.

Alieleza kuwa wafanyakazi wa taasisi za
serikali na binafsi wanafanyakazi katika
mazingira magumu na hatarishi bila ya
kuwa na bima za afya.

Katibu huyo aliiomba serikali kufanyia
mapitio na marekebisho ya sheria ya kazi
kutokana na upungufu uliyopo ambao
unasababisha kuminya haki za wafan-
yakazi hasa katika upatikanaji wa maslahi
yao katika sehemu zao za kazi.

Aidha, alisema kuwa ushirikishwaji
mdogo wa vyama vya wafanyakazi katika
vikao vya maamuzi sehemu za kazi kume-
kuwa kukiwanyima fursa wafanyakazi
kutoa maoni yao.

“Changamoto katika sekta za ajira ni
nyingi miongoni mwa hizo ni mazingira

hatarishi kwa baadhi ya wafanyakazi
wanaotumia mashine za mionzi bila ya
kulindwa kiafya na kiusalama,” alisema.

Hata hivyo katibu huyo aliipongeza
serikali kwa kufanya ugatuzi kwa baadhi
ya taasisi, lakini kumekuwa na athari
katika ugatuzi huo ikiwamo uhaba wa
wafanyakazi wa afya na elimu katika
halmashauri, wafanyakazi kuhamishwa
kiholela, makato yasiyo ya kisheria ya
mishahara kwa wafanyakazi.

Alieleza kuwa jumla ya malalamiko
na migogoro 500 ya wafanyakazi yame-
wasilishwa katika kamati ya utatuzi na
usuluhishi wa migogoro ya wafanyakazi,
ambapo malalamiko zaidi ya 100 yame-
shughulikiwa. Maadhimisho ya Siku ya
Wafanyakazi hufanyika Mei mosi kila
mwaka na kwa mwaka huu kwa Zanzibar
yanatarajiwa kufanyika Mkoa wa Kusini
Unguja, ambapo kauli mbiu ni kuima-

Wafanyabiashara wazungumzia sakata la rushwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANACHAMA wa Jumuiya ya Wafanya-
biashara na Viwanda Zanzibar, wamese-
ma kuwa vitendo vya rushwa vimekuwa
vikiongozeka kwa sababu kumekuwa na
vikwazo katika upatikanaji wa huduma
muhimu za kijamii.

Wakizungumza katika mkutano wa ku-
jadili vitendo vya rushwa, ulioandaliwa na
mamlaka ya kuzuwia rushwa na uhujumu
wa uchumi Zanzibar,(ZAECA), wafanyabi-
ashara hao walisema kuwa iwapo hudu-
ma muhimu za kijamii zitapatikana bila
ya vikwazo vitendo vya rushwa vinaweza
kutoweka.

Akizungumza katika mkutano huo,
mfanyabiashara Abdulmalik Haji Jecha,
alisema kuwa licha ya kwamba serikali
imeunda taasisi ya kupambana na rushwa
lakini hakuna mtu aliyehukumiwa kuto-

kana na rushwa.

“Sio kama vitendo vya rushwa havipo,
vipo vingi tu, lakini tangu ianzishwe taasi-
si hii hatujasikia mtu kuhukumiwa kwa
rushwa,” alihoji mfanyabiashara huyo.

Alieleza kuwa rushwa ndogo ndogo in-
awaumiza sana wafanyabiashara hali am-
bayo inasababisha serikali kulalamikiwa.

Alieleza kuwa bila ya kuwa wazazi na
kuwakamata wala rushwa vitendo vya
rushwa havitoweza kuondoka na vitazidi
kuongezeka kila siku.

“Rushwa ni sawa na donda ndugu na la
muda mrefu, hivyo kama halitapatiwa tiba
stahiki tutaendelea kuuguza,” alisema.

Naye mjasiriamali Mayasa Sadi Sulei-
man, alisema kuwa vitendo vya rushwa
vimekuwa vikiwakandamiza wajasiriama-
li na kushindwa kufikia malengo yao.

Alieleza kuwa baadhi ya watu ambao
wamekuwa na nyadhifa kubwa serikalini

wamekuwa wakiingiza bidhaa mbalim-
bali bila ya kulipia ushuru hali ambayo
imekuwa ikiwaumiza wafanyabiashara
wadogo.

Naye Ofisa Elimu wa Mamlaka ya Ku-
zuia Rushwa, Yussuf Juma Silim, alisema
kuwa rushwa imekuwa ikirudisha nyuma
maendeleo ya wajasiriamali wadogo wa-
dogo, kuua viwanda vya ndani na kuha-
tarisha ustawi wa maendeleo ya jamii.

Alisema kuwa uchumi wa dunia utaen-
delea kushuka iwapo vitendo vya utaka-
sishaji fedha na rushwa vitaendelea hali
inayochangia kudumaa uchumi wa dunia.

Akifunga mafunza hayo mkurugenzi wa
mamlaka hiyo Mussa Haji, alisema, amei-
taka jamii kuacha kulalamika pembeni
kuhusu vitendo vya rushwa na badala
yake kuripoti katika sehemu husika ili
hatua ziweze kuchukuliwa.

Waziri
awafunda
masheha
kufuata sheria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa
na ldara Maalumu za SMZ, Haji
Omar Kheri, amewataka masheha
kufanya kazi kwa kufuata sheria,
taratibu na miongozo ya nchi ili
kuepusha migogoro katika jamii.

Alisema ni wajibu wao masheha
kufuata kanuni na taratibu zilizopo
katika kusimamia na kutekeleza
majukumu yao vya kila siku kwa
kuwa wao ni wasimamizi wa sheria
katika maeneo yao.

Waziri huyo alitoa kauli hiyo
wakati akifungua mafunzo ya
maadili na kuwajengea uwezo
masheha wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharib katika ukumbi wa Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere
Bububu.

Aliwataka viongozi hao wa
shehia kutojihusisha migogoro
ya ardhi badala yake kusimamia
na kutoa elimu kwa jamii juu ya
matumizi bora na kuepusha uki-
ukwaji wa sheria katika mambo
mbalimbali kwa wananchi wa-
Naowaongoza.

Waziri huyo alikemea vitendo vi-
navyofanya na baadhi ya masheha
Vvya migogoro ya ardhi na kuwata-
ka kuwacha mara moja kabla seri-
kali haijawachukulia hatua iwapo
watabainika kutenda jambo hilo.

Aidha, aliwataka viongozi hao
kuzingatia mafunzo ya maadili
wanayopatiwa kwa lengo la kuto-
jihusisha katika matatizo ndani ya
jamii na ukiukwaji wa haki.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mjini
Magharib, Ayoub Mohammed
Mahmoud, alisema serikali ya mkoa
wake imeamua kutoa mafunzo ya
maadili na uongozi kwa viongozi
hao wa shehia ili kuona masheha
wanawajibika ipasavyo katika ku-
fuata miongozo ya uongozi pasi na
kujihusisha na masuala ya uvunjifu
wa sheria katika maeneo yao.

Ayoub aliwataka masheha hao
kuendelea kuwa karibu na wa-
nanchi ili kuweza kufanya kazi na
kuwatatulia changamoto mbalim-
bali zinazowakabili na kutimiza
malengo ya serikali ya kuwaletea
maendeleo wananchi iweze ku-
fikiwa.

Alieleza kuwa mafunzo hayo
kwa ngazi za awali za uongozi ni
kutekeleza maagizo na miongozo
ya serikali kuu juu ya kujengewa
uwezo kwa viongozi hao wa shehia
ili waweze kutekeleza majukumu
yao kwa ufanisi.

Kwa upande wake Kaimu Mkuu
wa Chuo hicho, Jason Nkyabonaki,
alisema wameanza kutoa mafunzo
ya uongozi na maadili kwa vion-
gozi wa kada mbalimbali ili ku-
wajenga uwezo mzuri wa uongozi
na utawala bora na kuzitumikia
vyema dhamana zao.

Jumla ya masheha 121 wa shehia
zote za Mkoa wa Mjini Magharib
wamepatiwa mafunzo ya maadili
kwa viongozi.
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 01 April
Al jazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt : Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto
Al Jazeera

2 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt

Aibu Yako

Series rpt: Grapes

of justice

Series rpt: lljimae

Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt

Meza huru

Innovation

Ripoti Maalum

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 203 April
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae

Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
15:15 Capchat rpt
16:15 CNN International
17:00
17:30

Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

04 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

13:45
14:30
15:00

16:00
17:00
17:30
19:00
19,30
20:00
20:45
21:30
22:00
23:00

Series rpt: Grapes
of Justice

Series rpt: lljimae
Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape
Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae
Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 05 April

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

16:00
16:30
17:30
19:00
19:30
20:00
20:15

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: lljimae

Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 06 April

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

14:30
17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30
23:00
01:00

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: lljimae
Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n” about

Movie: Dead silence
Grapes of Justice rpt

Al Jazeera

Sun 07 April

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

TRV
I dexirna
MONDAY 01 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
: Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45
Kipindi Maalum: True Vision
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
er Base
lazeera
CNN International TH_gR
TUESDAY 02 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu
Korean drama rpt: The Great
Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo
Habari
Kipindi maalum: True Vision
Kipindi Maalum:
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 03 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo

Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up

Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa

Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Uongozi
Kipindi Maalum : Tanesco
Kipindi Maalum: Tatu mzuka
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

SDAY 04 April

0 Uwanja wa Mazoezi

HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Elininyo
Habari za saa

Igizo: Elininyo

Kesho leo rpt

Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Kipindi Maalum rpt: Uongozi
Kipindi Maalum: TFDA
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Igizo: Riziki

Usafiri wako

Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

FRIDAY 05 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
|

HABAR

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo

JUMATANO .

10:5% Jikoni Na Jane
1100 DADAT (live)
1500 FUMGUEMA
1620 #HASHTAG
1700 SSELEKT

1755 Kurasg

1800 eNewsz

18: 30 Music

200 EATV SAA 1
1230 MIADALA
2500 Mid Week Movie

Habari za saa

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Mijue Zaidi rpt

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Habari za saa

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Shamba shape up

Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 06 April
05:30

Su
05:;

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mijue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

INDAY 07 April
3

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: lllegal
sisters 2

Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: Magic house
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

DADAT Kipindi
kingchempofio mwanarmke
nafasi ya kuzungumza
maswala va kilomil, afya,
siasa na vchumi ambayo
yanayoizunguka jamii

RADIO

eastafrica

05:00 EA Breakfast
88.1M
DAR ES SALAAM

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Wasiojulikana
waua 15
Burkina Faso

Kigogo Umoja wa Ulaya
aikoromea Uingereza

BRUSSELS, Ubelgiji mpango wa kujitoa un- - ba kwenye baraza la
apaswa kuendelea ku- ' # _-‘ wawakilishi umeiweka
OUAGADOUGOU, Burkina Faso KIONGOZI mkuu wa majadiliano wa fanywa kuwa mjadala serikali katika wakati

Umoja wa Ulaya (EU), katika suala la

wa wazi kwa watu.

;‘-ﬂ-."l

mgumu.

WATU 15 wameuawa ndani ya kipindi Brexit Michel Barnier (pichani), ame- Kwa sasa Kwa mujibu wa Barni- e Hata hivyo May, am-
cha saa 24 nchini Burkina Faso katika onya kwamba kadri siku zinavyozidi ku- Uingereza er, kwa kuwa hapaku- - -~ baye anajulikana kwa
Kile serikali inachosema ni mapam- sogea mbele Uingereza inazidi kujiweka inatakiwa wana mtizamo chan- et nia yake thabiti huenda
bano kati ya machifu wa kimila. katika hatari ya kuondoka Umoja wa Ul- 1WelImeon- v, w3 walio wengi juu ‘ - ,ﬂ akajaribu  kurudisha
Taarifa ya jana iliyotolewa na Wa- aya bila makubaliano doka kwe- Uingereza kujiondoa ] tena mpango wake wa
ziri wa Utawala, Simeon Sawadogo, Barnier aliyasema hayo mjini Brussels, :,‘;eu":?gja kabla ya Machi 29, ki- makubaliano ya kujitoa
ilisema kuwa kundi la watu wenye siku moja baada ya wabunge wa Uin- ifikapoyApriIi fungu cha 50 kimeongezwa muda Umoja wa Ulaya kwa mara ny-
silaha kutoka vijiji vya mpakani gereza kushindwa kuungana ili kupitisha 45 (ljumaa hadi l[jumaa Aprili 12, 2019. ingine baadaye wiki hii. Kujitoa
mwa nchi hiyo na Ghana waliivamia mpango wa kujitoa uliofikiwa na Waziri  jjayo), lakini Akitoa ushauri iwapo Waziri kwa Uingereza katika EU bila
nyumba ya chifu wa Zoaga, mapema Mkuu Theresa May mwaka uliopita. hadi sasa, Mkuu May atakwama tena, na makubaliano, kutaathiri biashara
jana na kuua watu wanane, eneo hilo Mjumbe huyo wa majadiliano wa wabunge atashindwa kupitisha mpango na safarikatika vituo vya ukaguzi
lililoko umbali wa kilomita 250 Kusini Umoja wa Ulaya alisema, umoja huo Wwamey- wake kwa Bunge, basi Uingereza na maeneo ya mipaka pamoja na
Mashariki mwa mji mkuu, Ouagadou- lt)leiuna ?i% yla kutenge;na nal lljingerelza ::‘:&::a“ano ijtaialia Ea} njia mlbﬂli) plekee, kuon- l<a?1uni mpya kati ya Uingereza na
g0u. ila makubaliano maalumu, lakini wako " Y doka bila makubaliano ama nchi27za Umoja wa Ulaya.
Mbali na watu hao wanane tayari kufanya hivyo kutokana na hali kati ya Wazi- |, 1, upya kuongezewa muda Kwa sasa Uingereza inatakiwa
kuuawa, wavamizi waliwajeruhi wen- ilivyo hivi sasa. Barnier aliongeza kuwa :"a“f,'::g.:‘ay kupitia kifungu cha 50 na kwam- iwe imeondoka kwenye Umoja
gine wanne na kuiba mali pamoja na ingawa mchakato wa Brexit umekuwa o Ula);a ba hatua hiyq itapaswa ku_fanyika wa Ulaya i'ﬁl'<apo {\prili 12 (ljumaa
kulichoma moto soko kabla ya kukim- mgumu kutekelezeka, Umoja wa Ulaya marayataty kabla ya Uingereza kujiondoa ijayo), lakini hadi sasa, wabunge
bia. Kwenye uvamizi mwengine jana, uko imara. mfululizo. Umoja wa Ulaya kabla ya ama ifi- wameyakataa makubaliano kati

watu saba walivawa katika Jimbo la
Sahel linalopakana na Mali.

Mwishoni mwa mwezi Janu-
ari mwaka huu, mapigano kati ya
makundi hasimu yalisababisha watu
watatu kuuawa, kwa mujibu wa meya
kama haya yanatajwa kupunguza uw-
ezo wa jeshi la nchi hiyo kupambana
na wapiganaji wa siasa kali, ambao
kwa miaka minne sasa wamelivamia
eneo hilo la magharibi mwa Afrika.
DW

Kenya yakopa
bilioni 48/-
kila siku

NAIROBI, Kenya

KASI ya ukopaji wa serikali nchini
Kenya, inaelezwa kuwa ni wastani wa
shilingi bilioni 2.1 kwa siku.

Fedha hizo ambazo ni takribani Sh.
bilioni 48.39 za Tanzania, hukopwa
kila siku kwa mujibu wa gazeti moja
lililoinukuu taarifa ya Benki Kuu va
Kenya (CBK).

Sambamba na hilo, inaelezwa
wastani wa jumla ya deni la nchi kati
ya Januari na Februari, sasa imefikia
Sh. bilioni 126.4 na deni la taifa jumla
yake imefikia Sh. trilioni 5.4.

Kwa mujibu wa taarifa hizo kutoka
CBK, serikali imekuwa ikikopa fedha
za ndani kupitia hati fungani za seri-
kali, ambazo wawekezaji wamekuwa
wakihamasika kuzinunua kwa wingi.

Pia, gazeti hilo linaeleza eneo
lingine ambalo serikali inakopa ni
katika mfumo wa kibenki nchini
Kenya na taarifa ya mwaka mmoja
katika kipindi kilichoishia Februari
iliyopita, kiwango cha ukopaji katika
sekta binafsi inatajwa imeongezeka
kwa asilimia 3.4, huku kitaalamu
kunaelezwa haijafikia wastani unao-
takiwa wa kati ya asilimia 12 hadi 15,

Akizungumzia mchakato huo Barnier
alisema, Bunge la Uingereza limekuwa
likikataa kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya
bila makubaliano. Hata hivyo alisema
njia pekee ya kuepukana na kujitoa bila
makubaliano ni kupitia fikra chanya za
walio wengi.

Barnier alieleza kuwa mjadala wa

kapo Aprili 12.

Bunge la Uingereza limekuwa
likikataa mara kadhaa mipango
mbadala ya ule wa Waziri Mkuu
Theresa May wa kujiondoa EU
likiwa limekwisha piga kura mara
tatu bila matokeo yenye mafani-
kio, mpango huo kugonga mwam-

ya Waziri Mkuu May na Umoja wa
Ulaya mara ya tatu mfululizo.

Hoja za kufanyika kura nyingine
ya maoni na mipango miwili ya
kuibakisha Uingereza kwenye
muungano wa forodha wa Umoja
wa Ulaya zilishindwa hapo jana
bungeni. DW

I - i

i

Baadhi ya waathiriki wa mafuriko nchini Msumbiji wakipokea chakula na huduma za msaada. PICHA; MTANDAO

Kipindupindu chaibuka Msumbiji

BEIRA, Msumbiji

amabayo ni sahihi katika ukuzaji wa
uchumi Kitaifa.

Pia, mikopo ya benki za biashara
katika mifumo wa kiserikali nchini
Kenya ndani ya mwaka huo mmoja
imeongezeka kwa wastani wa asil-
imia 13. BBC

Mkurugenzi wa Idara ya Afya ya Taifa,
Ussen Isse, amenukuliwa kwenye Tel-
evisheni ya Taifa (TVM), kwamba kuna
vituo vya afya vya dharura vilivyoundwa
kudhibiti mlipuko huo mjini hapa.

Inaelezwa kasi ya mlipuko iko juu, ku-
toka wagonjwa watano wiki iliyopita na
ongezeko sasa limezidi asilimia 100.

Kimbunga kilichopita, kiliripotiwa ku-
haribu vibaya mfumo wa maji wa mjini
Beira, tangu kwa mara ya kwanza, tarehe
14, mwezi uliopita.

Hadi sasa inaelezwa kunatarajiwa ku-
fanyika chanjo kwa watu 900,000, kwa
mujibu wa taarifa ya Shirika la Afya Duni-
ani (WHO). BBC

SIKU chache baada kimbunga kuathiri na
kuua watu nchini Msumbiji, taifa hili lime-
pata pigo jingine kufuatia mlipuko wa kip-
indupindu kuripotiwa nchini humo.

Ugonjwa huo umeua mmoja na wen-
gine 517 wameambukizwa.



26 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Sekondari Dar yapania
kuondoa darajala3 |

Na Yasmine Protace

UONGOZI wa Shule ya Sekondari Wazo
mkakati wa kuondoa daraja la tatu katika
matokeo ya mitihani ya kidato cha nne na
chasita mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa shule hiyo, Ve-
nance Msaki, alieleza katika mahafari ya
pili ya kidato cha sita shuleni hapo.

Alisema hayo baada ya shule yao ku-
fanya vizuri katika mitihani ya kidato cha
nne na sita mwaka jana, na kufanikiwa
kushika kiwilaya nafasi ya pili na kimkoa
nafasi ya 29.

“Katika matokeo ya kidato cha nne
mwaka jana kulikuwa na daraja la kwanza
hadi la tatu katika ufaulu, katika kidato
cha sita ufaulu ulikuwa wa daraja la kwan-
za hadi la pili,” alisema.

Aliongeza kuwa ufaulu huo umetokana
na ushirikiano uliopo baina ya wazazi,
walimu, wanafunzi na uongozi wa shule.

Alisema kama ushirikiano haupo vizuri
hata matokeo hayawezi kuwa mazuri.

Alisema palipo na mafanikio hapakosi
changamoto na kudai kuwa maji yame-
kuwa yakikatika mara kwa mara na ku-
sababisha shule kuingia gharama za ku-
nunua maji. Aliongeza kuwa hata suala la

umeme kukatika ni changamoto na shule
huingia gharama kubwa kununua mafuta.
Aliitaja changamoto nyingine kuwa ni
dawa na vifaa vya maabara kuuziwa bila
kupunguziwa bei na akaiomba serikali
iwasaidie kuziondoa changamoto hizo.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Kitengo cha Saikolojia, Dk. Eduid
Shuki, aliyemwakilisha Katibu Mkuu
Wizara ya Maji Profesa Kitila Mkumbo,
alisema kuwa wazazi ni viongozi muhimu
katika maendeleo ya mtoto.

Aliahidi kulifanyia utatuzi suala la maji
ili wanafunzi waendelee kupata huduma
hiyo kwa uhakika na salama.

Kaimu Mkurugenzi

wa Idara ya Elimu na
Mafunzo ya Lishe kutoka
Taasisi ya Chakula na
Lishe Tanzania (TFNC),
Sikitu Simon, akiongea

na watoa huduma katika
vituo vya kutolea hu-
duma za afya wa mikoa
ya Dodoma na Singida
wakati wa mafunzo ya
virutubishi mchanganyiko
yanayoendeshwa na
Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP)
kwa kushirikiana na TFNC

Polisi yakemea
madereva
bodaboda wasio
na weledi

Na Anthony Gervas, TARIME

JESHI la Polisi Mkoa wa Polisi Tarime
na Rorya limesema kuwa pamoja na
serikali kuwa na nia njema ya kuruhu-
su biashara ya wasafirishaji wa pikipi-
ki maarufu bodaboda, kumekuwapo
na changamoto kubwa za usalama
barabarani kwa madereva wake.

Kamanda wa Polisi mkoani humo,
SACP Henry Mwaibambe, alizitaja
changamoto hizo kuwa ni pamoja na
ukosefu wa weledi na wengi wao ku-
tovaa kofia ngumu wakati wanapoku-
wa wakitoa huduma kwa vyombo
hivyo.

“Zipo changamoto nyingi zinazos-
ababishwa na madereva waendesha
pikipiki hao, kwanza kutovaa kofia
ngumu, kutopata elimu ya udereva
na leseni za udereva, kubeba abiria
zaidi ya mmoja “mishikaki” pamoja
na kutokuwa na weledi,” Mwaibambe
alisema.

Alisema waendesha pikipiki hao
wamekuwa ni chanzo kikubwa katika
suala la usalama barabarani ambao
wanasababisha kuwapo na matumizi
holela ya barabara na kuongezeka
kwa ajali za barabarani.

TUNAKUFIKIA POPOTE ULIPO TANZANIA
TANGAZA NASI SASA!!
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INATOKA UK.3

ishna wa viapo,” alisema Jaji.

Alisema kwa mujibu wa sheria hiyo ni la-
zima kiapo kionyeshe tarehe na mahali gani
muapaji ameapa.

Maombi hayo namba 65/2019
yalifunguliwa mahakamani hapo na
wanachama hao akiwamo Tungaraza Frida
Msuva, Imelda Tarimo, Jackson Nyella,
Thadeo Mgoso na Philemon Mwaluko
ambao juzi walikamatwa kwa mahojiano na
baadaye waliachiwa na Jeshi la Polisi.

Wengine ni Joseph Kessy, Samwel Tarimo,
Nobel John, Aden Kimambo, Jacline Chacha,
Vincent Chacha, Christina Mkundi, John
Kulwa, Joseph Mnangu, Oliver Ndanshau,
Omary Kimossa na Energy Petroleum (T)
LTD.

Katika maombi yao ya msingi, walalami-
kaji waliwasilisha maombi hayo wakitaka
walipwe Sh. bilioni 2.4 ikiwa ni sehemu ya
fedha zilizotokana na mchezo wa upatu
wakati DPP anaomba zitaifishwe na kuwa
mali ya serikali.

Mapema mahakamani hapo, wakili wa
walalamikaji, Charles Mutakyawa, aliomba
kesi hiyo kuahirishwa kusikilizwa kwa
kuwa ameshindwa kuwasilisha majibu
ya nyongeza ya kiapo kinzani kutokana
na kushughulikia baadhi ya wateja wake
waliokamatwa jana (juzi) na polisi.

Hata hivyo, jaji alikataa ombi hilo, alim-
hoji kama hati ya kiapo aliyoiwasilisha ma-
hakanani hapo imekidhi vigezo vya kisheria
kutokana na kutokuwa na tarehe iliyoan-
daliwa.

“Wakili, je, unadhani maombi haya ya-
mekamilika kisheria? Kabla hatujaendelea
angalia kiapo ulichowasilisha mbele yangu,”
alisema Jaji Magoiga.

Wakili Mutakyawa alikagua kiapo na
kubaini kwamba kina upungufu kwa kuwa
hakuna tarehe na hakionyeshi mahali
kilipoapwa.

Korti yatupa maombi wanachama

DPP Biswalo Mganga aliunga mkono hoja
kwamba kiapo kina upungufu na kuomba
mahakama kutupilia mbali maombi hayo.

Wakati huohuo, jaji aliitisha maombi
namba 42/2019 yaliyofunguliwa na DPP
dhidi ya waliokuwa viongozi wa DECI Jack-
son Mtares, Dominick Kigendi, Timotheo
Saiguran Ole Loitg'nye na Samwel Mtares.

Katika maombi hayo DPP Mganga akisaid-
iana na Wakili wa Serikali Mkuu, Mawakili
wa Serikali Waandamizi, Shadrack Kimaro,
Theophil Mutakyawa, anaiomba mahakama
kutaifishwa mali mbalimbali pamoja na Sh.
bilioni 14.1 kuwa mali ya serikali.

Aidha, Kimaro alidai wanaomba mali na
fedha hizo zitaifishwe kwa kuwa zimeto-
kana na uhalifu kwa kuendesha mchezo wa
upatu kinyume cha sheria.

Alidai kwamba, kosa hilo ni moja ya ma-
kosa ambayo sheria inayachukulia kama
moja ya makosa yenye nguvu (serious of-
fence) na ndiyo maana Mahakama ya Rufani
ilimwelekeza DPP kuwasilisha Mahakama
Kuu maombi hayo.

Kimaro alidai, utaifishaji wa mali zina-
zotokana na uhalifu sio jambo geni nchini
kwa hiyo wanaomba wahalifu wasinufaike
na mali walizopata kutokana na uhalifu.

Kuhusu fedha Sh. bilioni 14.1 alidai, kuna
ushahidi wa kutosha kwamba pia zilitokana
na upatu kupitia michango waliyokuwa
wakiitoa wanachama wa DECI na katika
kiapo chao hawajaeleza chanzo kingine to-
fauti cha upatikanaji wa fedha hizo, hivyo
haipaswi kuwanufaisha wajibu maombi.

Naye Kadushi aliiomba mahakama hiyo
ikubali maombi yao kwa sababu ushahidi
walioupeleka na vielelezo vyake umethibiti-
sha maombi hayo yana mashiko kisheria.

Katika maombi ya msingi, DPP Mganga
aliwasilisha mahakamani hapo, akiiomba
itoe amri ya kutaifishwa kwa mali za kam-
puni hiyo yakiwamo magari 11, nyumba na
viwanja vinane na fedha ziwe mali ya Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KADI YA GARI CHETI KIMEPOTEA
IMEPOTEA

HUSSEIN A.GULAM HUSSEIN
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.822 BFU
AINAYATOYOTAHIACE
CHASSIS NAMBA
LH1231008236.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI.

TAARIFA POLISI:
IYU/RB/560/2019

115153602

™

BETHORD STEPHEN KILINDO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $0183/0005 kilichotolewa na
LIGHANO SEMINARY mwaka 2009.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa

kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: SO/RB/1237/2018.

115155002

HATI YA KIAPO

Mimi HASSAN SALIMU wa Tanganyika
Muheza, nikiwa na akili zangu timamu naapa
nakuthibitisha haya yafuatayo.

(1) Mimi ndiye Mmiliki wa nyumba Kiwanja No.
14 Kitalu 6 eneo la barabara ya 3 hapa Tanga
Mjini.

(2) Kwamba kwa bahati mbaya hati ya kumiliki
kiwanja hicho imepotea na juhudi za kuitafuta
zimefanyika lakini hadi sasa haijapatikana.

(3) Kwamba nia na madhumuni ya kiapo hiki
nikuomba Ofisi ya Ardhi inipatie hati nyingine
kwa jina hilo hilo.

Mimi  HASSAN SALIMU nathibitisha kuwa
maelezo yote niliyotoa hapo juu ni kweli tupu na
kwa kutia nguvu kiapo hiki nimefika Mahakamani
na kutia sahihi yangu kuwa ni kweli.
MBELE YA A. YUSUPH

CHEO HAKIMU

215153302

CHETI KIMEPOTEA

ATHUMANI A. MCHOLI anatangaza kupotelewa na
cheti cha KIDATO CHA NNE chenye No S0140-0008
kilichotolewa na NECTA TANZANIA mwaka 2007. Cheti
cha DIPLOMA YA WANDISI MITAMBO NO.1005017783
Kilichotolewa na DIT.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi:DOM/RB/117/2019.

215151702

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Remmy Mwarika anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya Suzuki EScudo yenye namba
za usajili T964 AUL. Chassis
namba TD1W225719. Engine
NO.G16A409715.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115154202

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/717/2018.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JULIUS NGADI WEBBO
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOYA VITZ
yenye RANGI SILVER namba za
usajili T758 BCM. Chassis
namba 3CP100266640. Engine
NO. 1SZ0647368.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

1115154302

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/29180330/4/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BARAGASH G. KHALID
ANATANGAZA KUPOLELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T. 813 AWM
AINA LANDCRUISER RANGI YA
LIGHT BROWN,CHASSIS
NAMBA JTELB71J407022366.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI.

TAARIFAYA POLISI
SMT/RB/4481/2019.

115154602

KUPOTEA KWA VYETI
[

SIMON GEORGE METHUSELA anatangaza kupotea
kwa vyeti cha kidato cha nne chenye index namba S
1437-0082 na School Leaving  Certificate,
kilichotolewa na FILBERT BAYl SECONDARY
SCHOOL mwaka 2012,

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi .

Polisi Taarifa:
STK/RB/2558/2019

215151702

CHETI KIMEPOTEA

215151702

IRENE CHARLES MALACHA anatangaza
kupotelewa na BASIC CERTIFICATE yenye
namba. BTCA/0298/T.2012 ,iliyotolewa na
INSTITUTE OF ACCOUNTANTY ARUSHA
mwaka 2013.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi: CD/IR/763/2019

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHIFORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa mirathi Ombi la MIRAJI YUSUFU SEFU
kuteuliwa Msimamizi wa mirathi Marehemu ABDALLAH
YUSUFU SEFU

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na Mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 16/4/2019 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.
Tarehe 2/4/2019

115152002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;76/2019

Ombi la ASHA RASHIDI MKWAMA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SALUMU KONDO
ZEVE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 04/04/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 14/03/2019

215153102

CHETI KIMEPOTEA

LAMECK KAKULU anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S343/0096 kilichotolewa na Shule ya sekondari
SIHA mwaka 1996.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:

CD/RB/2120/2019.

115152302

KADI YA GARI
MUHAMAD DILAWAR
KHAN anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
T NOAH yenye namba za
usajili T 226 BWB . Chassis
namba SR 40-0081765.
Engine namba
3SFE7420243.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KJN/RB/1586/2019

115152402

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
KATIKA MAHAKAMA KUU YA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA
ARUSHA
SHAURI LA MIRATHI NAMBARI 04 LA MWAKA 2019
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRTHI YA

VALDEZ ESSAU MOSHL............... MAREHEMU
VICKY VALDEZ MOSHL............... MSIMAMIZI
TAARIFA YA KAWAIDA

(KANUNI YA 75).

Watu wote wanadai kuwa na haki katika mirathi ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji aliyetajwa hapo
juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 13 mwezi
wa Mei mwaka wa 2019.

Imewasilishwa Arusha leo terehe 14 Mwezi Februari
mwaka 2019

]
——e

215152602

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
KATIKA MAHAKAMA KUU YA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA
ARUSHA
SHAURI LA MIRATHI NAMBARI 10 LA MWAKA 2019
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRTHI YA
MATILDA ALEX
MADYANE........ccoiiiinriinninnianns MAREHEMU

ALEX STANISLAUS MADYANE .......... MSIMAMIZI

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75).

Watu wote wanadai kuwa na haki katika mirathi ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaiji aliyetajwa hapo
juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 10 mwezi
wa Juni mwaka wa 2019.

Imewasilishwa Arusha leo terehe 28 Mwezi wa Machi
mwaka 2019

AN M
LT
amalind

215152502

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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CEREZO: GRIEZMANN
HAONDOKI ATLETICO

MADRID, Hispania

AIS wa Atletico Madrid, En-

rique Cerezo  amesisitiza

kwamba Antoine Griezmann

tabakia klabu hapo msimu

huu wa kipindi cha majira ya joto, licha

ya mshambuliaji huyo wa kimataifa wa

Ufaransa kuhusishwa na mpango wa
kwenda Barcelona.

Griezmann alikuwa kwenye nafasi
nzuri ya kujiunga na Barcelona kabla ya
Fainali zilizopita za Kombe la Dunia, la-
kini uhamisho huo ulishindikana dakika
za mwisho.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 28 alibainisha wazi wazi kukataa ku-
jiunga na Blaugrana hao na akaongeza
mkataba wa kukaa hapo Atletico hadi
mwaka 2023.

kuna uwezekano wa Barcelona kum-
sajili mchezaji huyo kwa siku za uzoni,
na sasa Griezmann amebainisha
wazi kuwa anaweza kutua kwa
miamba hao wa Katalunya.

Hata hivyo, Cerezo amekanu-
sha taarifa hizo akisema
kwamba Mfaransa huyo
hataondoka hapo Atletico kipindi
cha majira ya joto kinachokuja.

“Antoine hataondoka,”alisema akil-
iambia gazeti la Mundo Deportivo.

“Antoine ataendelea kukaa na Atleti-
¢o, hilo ni kwa uhakika kabisa.”

Kocha wa Atletico, Diego Simeone pia
amesema kwamba Griezmann thamani
yake inaweza kuwa euro milioni 120
kipindi cha majira ya joto kutokana na
mkataba wake wa sasa.

“Kiukweli, sina hofu na suala la Griez-

Lakini bado uvumi “§€ 4 mann,” Simeone alisema akinukuliwa

umeenea kwamba

4 na Goal.com.

Ole Gunnar Solskjaer:
Nimezungumza na Pogba

MANCHESTER, England

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer ame-
bainisha kwamba amezungumza na
nyota wa Manchester United, Paul
Pogba kuhusu uvumi unaozungumzia
majaliwa ya baadae ya mchezaji huyo.

Pogba alibainisha kwenye mechi za
kimataifa kwamba angependa kuji-
unga na Real Madrid kwa siku za usoni
huku kocha wa Los Blancos hao, Zin-
edine Zidane akisema kuwa angepen-
da kumchukua kiungo huyo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa gazeti
la Daily Mail, Solskjaer amesisitiza
kwamba kabla ya mchezo wa jana Ju-
manne dhidi ya Wolves alizungumza

na Pogba.

“Kwa sasa hakuna kinachonisum-
bua kuhusu yeye, nimeshazungumza
na Paul. Hakuna kinachoweza kubadi-
lika na kwa sababu anajua kwamba
yeye ni muhimu zaidi kwetu.”

Aliongeza: “Na ana furaha hapa,
atakuwa sehemu yetu. Mara zote
nimesema atakuwa sehemu ya timu
yetu na hakuna kilichobadilika.

“Paul ni mchezaji mzuri na mtu
mpole ambaye anajibu vizuri mas-
wali. Zidane ni alama ya Ufaransa, na
kocha mzuri ambaye mchezaji yoyote
angependa kuwa naye, hivyo hata yeye
kuonyesha kutamani kuwa chini yake
ni sawa tu.”

De Gea azidi
kuivuruga Utd

MANCHESTER, England

DAVID De Gea, mlinda mlango namba moja wa Man-
chester United kwa sasa amebakiza mkataba wa
mwaka mmoja ndani ya kikosi hicho hivyo uamuzi ni
wa mabosi wake kuamua kumpa mkataba mpya au
kumruhusu aondoke klabuni hapo.

Mpaka sasa De Gea mwenye umri wa miaka 28
amekuwa katika mvutano mkubwa na mabosi zake
hao akihitaji kulipwa fedha nyingi zaidi ya wachezaji
wengine jambo ambalo limekuwa likileta mkang-
anyiko ndani ya klabu hiyo.

Imeelezwa kuwa klabu ya Paris Saint German
(PSG) imeanza kumvutia kasi mlinda mlango huyo
huku ikitenga kiasi cha Sh. bilioni 180 kunasa saini
yake.

Pia mlinda mlango huyo amekuwa akiwaniwa
na Real Madrid hali ambayo inaongeza ugumu na
ushindani wa kuipata saini ya mlinda mlango.
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Man United
hati hati
kumpoteza
Herrera

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United huenda ikapata
pigo kwa kumpoteza kiungo wake muhimu ka-
tika kikosi chao, Ander Herrera.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, nyota
huyo anaweza akaihama United, kwani tayari
yeye mwenyewe ameonyesha nia ya kutaka ku-
jiunga na miamba wa Ligi Kuu Ufaransa, Paris
Saint Germain.

Mkataba wa Ander Herrera na United una-
malizika Juni mwaka huu, licha ya klabu hiyo
kuwa na matumaini ya kumbakiza kikosini.

Herrera hadi sasa bado hajakubali kusaini
mkataba mpya utakaoendelea kumweka
klabuni hapo kwa kuwa bado hawajafikia
makubaliano.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, Herrera
analipwa mshahara wa pauni 80,000 kwa wiki
hapo United hivyo anashinikiza mkataba mpya
aongezewe hadi 150,000.

Huku vyanzo mbalimbali baadhi yao vikiri-
poti kuwa nyota huyo anataka kulipwa pauni
200,000 kwa wiki.

Herrera mwenye umri wa miaka 29 ameku-
wa na uhakika wa namba tangu kuwasili kwa
Ole Gunnar Solskjaer kuonekana kumwamini
zaidi toka amepewa Man United, hivyo wengi
hawaamini kama itamuachia kirahisi aende
kucheza kule League 1.

- =
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PAPA
AWAONYA
MASHABIKI
WA MESSI

MADRID, Hispania

IONGOZI Mkuu wa Kanisa
Katoliki ~ duniani, Papa
Francis, amewaonya

ashabiki wa mshambu-
liaji wa Barcelona, Lionel Messi kwa
kuwataka waache kumfananisha
mchezaji huyo na Mungu.

Mashabiki wa Messi hasa wale
wa Klabu ya Barcelona wamekuwa
wakimtaja mchezaji huyo kama
‘Mungu’ wao kwenye soka na katika
kuibeba timu hiyo kwenye nyakati
ngumu.

Papa Francis akihojiwa kwenye
kituo kimoja cha televisheni cha
nchini Hispania wakati alipoulizwa
na mtangazaji wa kituo hicho, Jordi
Evole kwenye kipindi cha ‘Salvados’
kuwa, ‘kuna baadhi ya watu wa-
namuita Lionel Messi ‘Mungu’ wa
mpira duniani, je, wewe unaweza
kumuita ‘Mungu’.

Papa Francis alijibu, ‘Kumfanani-
sha Mungu na Messi sio sawa kabisa,
nadhani mashabiki wanatakiwa ku-
jua namna ya kutumia vizuri jina la
Mungu,” alisema Papa Francis.

“Watu wengi wanamtaja Mungu
kama wanavyotamka ‘Nakupenda
sana’, jambo hilo limesababisha
hadi waone jambo la kawaida
kusema ‘Messi ni Mungu wa mpira’,
lakini huo ni utovu wa nidhamu na
haikubaliki,” amesema Papa.

Lionel Messi na Papa Francis wote
ni raia wa nchi moja ya Argentina
na kipindi cha nyuma Papa Francis
aliwahi kumpongeza Messi kwa ku-
washawishi vijana wengi kupenda
mpira wa miguu.

Chelsea, Malmo
zapigwa faini

LONDON, England

SHIRIKISHO la Vyama vya Soka Ulaya (Uefa), lime-
tangaza kuipiga faini ya pauni 11,100 klabu ya Chelsea
kufuatia tukio lililotokea wakati wa mchezo wa Kombe
la Ligi ya Europa Februari mwaka huu.

Chelsea katika mchezo wake wa Europa ugenini
dhidi ya Malmo, shabiki wao alifanya tukio la utovu wa
nidhamu kwa kufanya fujo na hivyo kupigwa faini hiyo
sawa na zaidi ya Shilingi milioni 33 za Tanzania.

Shabiki huyo wa Chelsea aliyesababisha faini hiyo
aliingia uwanjani wakati wa mchezo, tukio hilo lilitokea
katika mchezo wa hatua ya 32 dhidi ya Malmo ambapo
Chelsea walishinda kwa magoli 2-1.

Klabu zote mbili, Chelsea na Malmo vimepigwa faini
kwa mashabiki wao kutupa vitu uwanjani wakati wa
mechi.

Malmo nao wamekutwa na adhabu ya kupigwa faini
ya pauni 49,000 ambazo ni zaidi ya Shilingi milioni 148
kwa makosa ya mashabiki wao kurusha miale ya moto
uwanjani wakati mchezo ukiendelea.
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VARANE AJIANDAA
KUONDOKA MADRID

® ® @ Juventus, United njia nyeupe kumwania
beki huyo aliye katika ubora wa juu...

MADRID, Hispania

YOTA Raphael Varane am-

baye ameitumikia Real Ma-

drid kwa muda wa miaka

nane anajiandaa kuondoka
kwa vigogo hao La Liga, amesema
wakala wa soka Ufaransa, Bruno
Satin.

Wakala huyo amesema
kuwa amefanya mazun-
gumzo na Anthony
Varane, ambaye ni kaka
wa Raphael na kueleza
kwamba beki huyo wa
kati Mfaransa ambaye
alishinda taji la Kombe la
Dunia mwaka jana anahi-
taji kupata changamoto

mpya.
Varane ambaye kwa sasa ni beki wa

kati bora duniani amezivutia klabu
mbalimbali za Ulaya, ikiwamo Man-

chester United, anatakiwa katika kip-
indi cha majira ya joto.

Akizungumza na kituo kimoja cha
televisheni cha Ufaransa cha soka:
“Nimetoka kuzungumza na Anthony
na kujadiliana mambo mbalim-
bali lakini kubwa ni kuhusu soko la
mchezaji huyo, kwa hiyo tumezun-
gumza.

“Nafikiri kwa kipindi hiki kuhusu
uchezaji wake anahitaji kubadilika,
sifikirii kama atakuwa na uamuzi wa
mwisho wa kuondoka Real Madrid,
lakini amekuwa akifikiria kuhusu hilo
kwa sababu ameshashinda mataji
yote akiwa na Real.”

“Kwa sababu anaona ameshapata
kila ambacho alifikiria atakipata ak-
iwa hapo, na sasa anaweza akaenda
kwingine. Mahali kwingine kutoka
hapa, binafsi sijazungumza moja kwa
moja na Raphael.”

Tangu mwaka 2011 alipojiunga
na klabu hiyo, beki huyo wa kati
ameshinda mataji 16 akiwa Bernabeu,
yakiwamo manne ya Ligi ya Mabing-

wa Ulaya na mawili ya La Liga.

Varane ambaye ana umri wa miaka
25 alikuwa mchezaji muhimu katika
kikosi cha Ufaransa ambacho kilifani-
kiwa kutwaa taji la dunia katika fain-
ali zilizopita ambazo zilifanyika Urusi
katika kipindi cha majira ya joto.

Kocha wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, ameshaweka wazi
kwamba anajiandaa kutumia kiasi
kikubwa cha fedha katika kipindi cha
majira ya joto kwa gjili ya kukamilisha
malengo ya kuimarisha safu yake ya
ulinzi.

Timu nyingine ambayo Varane
anaweza kutua ikiwamo Juventus,
klabu ambayo ataungana na mchezaji
mwenzake wa zamani wa Real, Cris-
tiano Ronaldo.

Varane anatajwa kutaja kiasi ki-
kubwa cha fedha katika kukamilisha
uhamisho wake kokote atakapok-
wenda, akiwa ni mchezaji muhimu
wa kikosi cha kwanza wa Madrid na
mkataba wake na klabu hiyo utamal-
izika mwaka 2022.

HERRERA AMFUATA ZIDANE

KIUNGO wa Manchester United Mhispania, Ander
Herrera (29) amesaini mkataba wa awali na Paris St-
Germain, huku akisubiri kujiunga na klabu hiyo akiwa
mchezaji huru katika majira ya joto. (Daily Record)

UNITED YAMGOMEA HERRERA

MABOSI wa Manchester United wamegoma kumpa
mshahara mkubwa kiungo, Herrera kama alivyopende-
keza, licha ya kuwapo kwa tetesi za Mhispania huyo
kutaka kuondoka akiwa mchezaji huru. (Telegraph)

KEANE ANUKIA SPURS

TOTTENHAM inajipanga kuweka rekodi kwa kum-
sajili beki wa Timu ya Taifa ya England na Everton,
Michael Keane (26), kwa dau nono la pauni milioni 50.
Beki huyo pia anawindwa na Arsenal.(Express)

COSTA AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Tottenham imeingia katika vita ya
kuwania saini ya mshambuliaji wa Juventus, Douglas
Costa (28) katika kipindi cha majira ya joto. Mbrazili
huyo pia anatakiwa na Manchester United na Man-
chester City, wakati Chelsea na Paris St-Germain nazo
zilionyesha kuvutiwa na nyota huyo. (Tuttosport, via
Metro)

FRASER ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imeweka wazi nia yake ya kumbhitaji winga
wa Bournemouth, Ryan Fraser ambaye ana umri wa
miaka 25, katika kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

MARTINELLI SOKONI

MABOSI wa Arsenal wako katika hatua za mwisho
za mazungumzo na klabu ya Ituano ya Brazil kwa ajili
ya kumwania winga, Gabriel Martinelli (17) kwa dau
la pauni milioni 6.5. Chipukizi huyo ambaye aliwahi
kufanya majaribio Manchester United, anawindwa na
klabu zaidi ya 20 za Ulaya. (Sun)

UNITED YAZIDI KUJIPANGA

MANCHESTER United inakaribia kukamilisha
mazungumzo ya kuajiri Mkurugenzi wa Ufundi wa
kwanza, huo ni mwanzo wa mchakati wa Kocha Mkuu,
Ole Gunnar Solskjaer kukamilisha benchi lake la
ufundi. (London Evening Standard)

TOURE AFUNGUKA

KIUNGO wa zamani wa Manchester City, Yaya Toure
(35), amewatupia lawama viongozi mbalimbali wa
vyama vya soka duniani kwa kushindwa kuwalinda
wachezaji weusi kutokana na changamoto ya ubaguzi.
(Mirror)

AGUERO APUMZISHWA LEO

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anaji-
andaa kumpumzisha straika wake, Sergio Aguero
katika mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Cardiff
utakaochezwa leo na kuongeza kuwa nyota huyo raia
wa Argentina atakuwa fiti kiwavaa Tottenham katika
mchezo wa kwanza wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya utakaopigwa Aprili 9 mwaka huu. (Telegraph)

ZUBIZARRETA KUTUA ARSENAL

ARSENAL imemtaja Mkurugenzi wa Michezo wa
Marseille na golikipa wa zamani wa Barcelona, Andoni
Zubizarreta (57) kuwa ndiye mtu sahihi anayefaa katika
nafasi hiyo kutua. (UEquipe)
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HABARI MICHEZO

IS KINDOKI AFUNGUKA KUHUSU

Baseball UBINGWA WA KOMBE LA FA
waenda

Kenya

wakijiamini

Na Renatha Msungu

uru tunaongoza ligi, lakini pia kwenye FA
tunaenda vizuri na tumefika hatua ya nusu
fainali, tunachotaka ni kuona wachezaji
wetu wanahakikisha tunashinda Kombe la
FA na pia tunaendelea kufanya vizuri kwe-
nye Ligi Kuu,” alisema Kindoki.

Alisema anafahamu mechi na Lipuli
haitakuwa nyepesi lakini wamejipanga ku-
hakikisha wanashinda mchezo huo dhidi
ya wenyeji wao, Lipuli FC na kusonga
mbele katika michuano hiyo.

“Lipuli walitufunga kwenye mchezo
wa Ligi Kuu, lakini hiyo sio sababu ya sisi
kushindwa kupata ushindi katika mchezo
unaokuja dhidi yao, hatuwezi kukubali ku-
fungwa tena na wao),” alisema.

Lipuli FC itawakaribisha Yanga katika
mchezo wa hatua ya nusu fainali ya
Kombe la FA kwenye Uwanja wa Samora
Mjini Iringa, baadaye mwezi huu.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
wametinga hatua hiyo baada ya. kuwafun-

AADA ya kuisaidia timu yake
kutinga hatua ya nusu fainali ya
mashindano ya Kombe la FA, go-
likipa wa Yanga, Klaus Kindoki,
amesema hawapo tayari kuliacha kombe
la michuano hiyo ambayo inatoa mwakili-
shi wa Tanzania Bara kushiriki mashinda-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika hapo
mwakani.
Kindoki alisema kuwa
wachezaji wa Yanga wame-
jiandaa kupata ushindi ka-
tika mechi mbili zilizosalia
katika mashindano hayo.
Kipa huyo raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) alisema
kuwa pia Yanga ambayo inaongoza
katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, haiko tayari kupoteza taji hilo
linaloshikiliwa na watani zao, Simba.
“Kwenye ligi tunapambana na tunashuk-

KIKOSI cha wachezaji 14 wa Timu

ya Taifa ya WS Baseball inatarajia
kuondoka nchini leo kuelekea Nairobi,
Kenya ili kushiriki mashindano ya
kimataifa kwa ajili ya kutafuta nafasi
va kufuzu Michezo ya Olimpiki.

Akizungumza wakati wa hafla ya
kuwakabidhi bendera, Katibu wa
Baraza la Michezo la Taifa (BMT), Alex
Nkeyenge, alisema timu hiyo inak-
wenda kupambana kuhakikisha ina-
pata nafasi ya kushiriki michezo hiyo
ya Olimpiki itakayofanyika mwakani
huko Tokyo, China.

Nkeyenge alisema kuwa anaamini
wachezaji watafanya vema na
kutimiza malengo ya kuona Tanzania
inapata wachezaji wengine wataka-
oshiriki michezo hiyo ya kimataifa
hapo mwakani.

“Tunaamini hii timu ina kila sababu
va kupata ushindi kwa sababu wame-
fanya mazoezi ya kutosha, wameji-
andaa kwenda kushindana, hakuna
kuleta visingizio,” alisema Nkeyenge.

Aliwaambia kuwa michezo ni ajira
na watakapopeperusha vema bendera
ya Tanzania, watajiweka katika nafasi
va kupata mikataba ya kibiashara
kutoka kwa kampuni mbalimbali.

“Mnaona Taifa Stars ilivyotutoa
kimasomaso, nanyi igeni mfano wao,”
Nkeyenge alisema.

Kiongozi huyo aliwataka viongozi
wa Chama cha Baseball kusaka vipaji
vya wachezaji chipukizi ili kuuende-
leza mchezo huo.

penalti 4-3.

SportPesa

PAY = =il

SHILLINGS  Simnt e e g
“ITHTE B H 8

MSIMAMO LIGI KUU BARA
i

oL Meneja Masoko wa Kampuni ya Michezo ya Kubahatisha ya SportPesa, John Mwakangale (kushoto), akimkabidhi hundi ya
1. Yanea 28 21 4 3 45 19 67 1 shilingi milioni 29.5 mshindi wa bonasi ya Jackpot, Joseph Hugo. PICHA: SPORTPESA
2. Azam 28 17 8 3 46 18 59
3.Simba 218 3 148 7 57 M’ Saca l’ h -4 d ¢ ’ t B L
T s x| [VIJASIFIAMALN ASNINAQ JacKkpotl bonus
5. Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41
6.MtibwaSugar 29 12 5 12 30 23 41 Na Mwandishi Wetu “Mimi ni mjasiriamali mdogo mdogo nyingine ni malipo papo hapo, ambapo
7.7Z Prisons 309 11 10 24 25 38 ninayejishughulisha na biashara za ukishinda tu hela inaingia muda huo
8. Coastal Union 308 14 8 27 30 38 MJASIRIAMALI, Joseph Elipidy Hugo wa uwakala na uuzaji wa vifaa vya simu, huo. Huhitaji kwenda kwa wakala kutoa
9. Mbeva City 29 10 7 12 30 32 37 | jijini Arusha, ameibuka mshindi wa ki- nimeanza kucheza na SportPesa kwa naunaipata popote ulipo bila usumbufu.
10. Alliance 309 10 11 23 30 37 | tita cha shilingi milioni 29.5 cha Bonus mwaka mmoja na nusu sasa na kina-
11. Mwadui 31 10 6 15 35 39 36 | ya Jackpot ya SportPesa ya wikiendi ili- chonivutia kucheza Jackpot ya Sport- KUBORESHA BIASHARA
12.KageraSugar 29 8 12 9 23 27 36 yopita. Pesa ni kiasi kikubwa cha shilingi milioni Mwisho wa siku, Hugo kama wajasiria-
13JKTTanzania 31 8 12 11 18 26 36 Hugo ambaye ni mkazi wa Ngarenaro 585.2,” alisema Hugo. mali wengine amepanga kukitumia kiasi
14. Mbao 319 9 13 19 32 36 amebashiri kwa ufasaha mechi 11 kati ya hicho cha pesa kuboresha na kuiongezea
15. Stand Utd 31 10 6 15 29 40 36 | 13 za Jackpot ya wiki iliyopita ambayo MALIPO PAPO HAPO ufanisi biashara yake.
16.Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35 iliyokuwa na thamani ya Shilingi milioni Licha ya kuvutiwa na kiasi hicho “Ushindi huu utanipa mabadiliko kwe-
17. Singida Utd 308 9 13 20 31 33 570.3. cha pesa cha Jackpot, Hugo anapenda nye biashara yangu kwa kuwa hela hii
18. Ndanda 28 8 9 11 17 29 33 Hugo alianza kucheza na SportPesa kucheza na SportPesa kutokana na hu- itaingia kwenye mzunguko wa biashara
19.Biasharaltd 29 7 9 13 21 29 30 | mwaka mmoja na nusu uliopita, huku  duma bora za malipo papo hapo baada yangu, hivyo nathubutu kusema kuwa
20.Africanlyon 31 4 10 17 19 39 22 akivutiwa zaidi na kiasi kikubwa cha ya mechi kuisha. SportPesa imenibadilishia maisha yan-

Jackpot kinachotolewa wiki hadi wiki. “Utofauti wa SportPesa na kampuni

gu.
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Straika Mfaransa wa Arsenal, Alexandre Lacazette (kushoto), akijiandaa kupiga shuti huku beki wa
Newcastle, Jamaal Lascelles (katikati) akijaribu kumzuia katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa
juzi usiku. Arsenal ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

SIMBA YAWAZA
POINTI 3 BARA

® ® ® Ni katika mchezo dhidi ya JKT Tz

wakati TP Mazembe wakitua nchini...

Na Isaac Kijoti, MOROGORO

AKATI mabingwa wa

zamani wa Afrika, TP

Mazembe wakitarajiwa

kutua nchini leo mchana,

Kocha Mkuu wa Simba, Patrick Aus-

sems, amesema kuwa kikosi chake

kiko tayari kuendelea na kasi ya ushin-

di katika mechi zake Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Simba inatarajia kuikari-

bisha JKT Tanzania katika

mchezo wake wa 23 wa Ligi

Kuu Tanzania Bara utaka-

ochezwa kwenye Uwanja

wa Jamhuri mkoani hapa.

Aussems aliliambia gazeti hili kuwa
wachezaji wake wote wako kambini na
walishiriki kikamilifu katika mazoezi
ya jana, ili kujiandaa na mchezo huo
muhimu.

Mbelgiji huyo alisema kuwa bado

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9

benchi lake la ufundi linaendelea ku-
wapa nafasi nyota wote waliosajiliwa
kuitumikia timu yao na wanafahamu
ushindani uliopo katika vita ya ku-
wania ubingwa wa ligi hiyo.

“Tuko tayari, kila mchezaji anajua
tuko katika ushindani, kesho (leo)
tunacheza mechi ya Ligi Kuu na Juma-
mosi tutakuwa katika mchezo mwing-
ine wa kimataifa wa Ligi ya Mabingwa
Afrika, hakuna mechi rahisi, tukimal-
iza mchezo huu, tunaanza kujipanga
kwa ajili ya TP Mazembe,” alisema
Aussems.

Naye Kocha Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Abdallah Mohamed, alisema kuwa
mechi zote za ligi hiyo ni ngumu na kwa
upande wake hana hofu kwa sababu
anaifahamu Simba.

“Tumeiangalia katika mechi zake
za ligi na za kimataifa, wakifuata vema
maelekezo na kila mmoja kutimiza ju-
kumu lake, ninaamini tutapata matokeo
mazuri,” alisema kocha huyo mpya.

MAZEMBE WAWASILI

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alise-
ma jana kuwa TP Mazembe kutoka
Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo itawasili nchini leo saa
saba mchana kwa ajili ya mechi yao ya
hatua ya robo fainali itakayochezwa
Jumamosi kwenye Uwanja wa Taifa ji-
jini Dar es Salaam.

Manara alisema tiketi kwa ajili ya
mchezo huo zimeshaanza kuuzwa,
huku akieleza kuwa shabiki atakay-
enunua mapema atalipa Sh. 4,000
badala ya Sh. 5,000 kwa tiketi za eneo
la mzunguko.

Aliitaja kauli mbiu ya mechi hiyo ni
ile ile ya “YES WE CAN” ambayo wali-
itumia katika michezo yake iliyopita
katika mashindano hayo yanayoandal-
iwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).
Imeandaliwa na Somoe Ng'itu, Dar es
Salaam.
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Uchagi Yanga
kizungumkuti

Na Faustine Feliciane

WAKATI Kamati ya Uchaguzi ya Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF) likitangaza tarehe rasmi ya uchaguzi wa Yanga
kuwa ni Mei 28 mwaka huu, baadhi ya wanachama wa
klabu hiyo wameendelea kuupinga uchaguzi huo wakid-
ai katiba inayotumika kuendesha mchakato huo ni batili.

Kamati ya Uchaguzi ya TFF ilitangaza kuwa katiba ita-
kayotumika katika uchaguzi huo ni ya mwaka 2010 na
wanachama watakaoshiriki ni wale ambao majina yao
yapo kwenye leja ya klabu hiyo.

Akizungumza katika ofisi za gazeti hili jana kwa niaba
ya wanachama wenzake, Juma Mwambelo alisema kuwa
katika hiyo wanayotaka kuitumia haitambuliki kwa
Msajili wa Vyama na Klabu za Michezo nchini.

Mwambelo ambaye pia alijitambulisha kuwa ni mmoja
wa wadhamini wa Yanga alisema kuwa katiba halali ya
klabu yao ni ya mwaka 1968 ambayo ilifanyiwa mabadi-
liko 2011.

“Kuna mchezo mchafu unachezwa ndani ya klabu
yetu, huu uchaguzi unafanyika kwa katiba ya 2010, ina-
tambulika wapi katiba hii? Katiba iliyopo kwa msajili
ni ya mwaka 1968, uchaguzi huu ukifanyika ni batili,”
alisema Mwambelo akiungwa mkono na mwanachama
mwingine, Geofrey Mwaipopo mwenye kadi ya Yanga
namba 248I1.

Aliongeza kuwa barua iliyotolewa Novemba Mosi
mwaka jana na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA) yenye kumbukumbu namba ADG/T.I/596/12 in-
aitambua katiba ya mwaka 1968 na si nyingineyo.

“Uchaguzi huu hautafanyika, tunajiandaa kwenda ma-
hakamani kuupinga kwa kigezo cha katiba inayotumika,”
alisema Mwambelo.

Pamoja na tishio hilo, Mwenyekiti wa Kamati ya Uch-
aguzi ya TFF, Ally Mchungahela, alisema kuwa uchaguzi
huo wa Yanga utafanyikia kama ilivyopangwa kutokana
na makubaliano yaliyofikiwa.

Mchungahela alisema kuwa viongozi waliokuwa
wamesalia madarakani wameshatangaza kujiuzulu ili
kupisha mchakato huo ambao sasa utahusisha nafasi
zote na si uchaguzi mdogo kama ilivyokuwa awali.
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