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HABARI KITAIFA

..Aagiza uchunguzi
posho za vigogo

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, ameitaka
Ofisi ya Msajili wa Hazina ichunguze posho
zote zinazolipwa katika taasisi mbalimbali
za umma baada ya kubaini uwapo wa Vigogo
wanaolipana posho kinyume cha taratibu.

Amesema amebaini wapo Vvigogo wa taasisi
Za umma wanaolipana posho kubwa kinyume
cha Waraka Namba Moja wa Mwaka 2010 uli-

otolewa na Msajili wa Hazina.

Prof. Assad amefichua changamoto hiyo
katika Ripoti Kuu ya Ukaguzi wa Mashirika ya
Umma kwa mwaka wa fedha 2017/18 iliyo-

wasilishwa bungeni juzi.

Katika ripoti hiyo, CAG Assad anabainisha
wakuu wa taasisi, wakurugenzi, wakuu wa
Vitengo na viongozi wenye ngazi ya mshahara
ya PUTS/PHTS/PGMS/PRSS 18-21 wanavyoli-
pana posho ambazo zimefikia asilimia 40 ya

mishahara yao.

Akifafanua zaidi kuhusu changamoto hiyo,
Prof. Assad anabainisha kuwa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) limeingia gharama va
Sh. bilioni 1.6 kulipa posho za nyumba.

Hata hivyo, mtaalamu huyo wa ukaguzi wa
hesabu anabainisha kuwa kiasi hicho kimelip-
wa kwa watumishi wasiostahili, wakiwamo
watumishi wa mkataba na wanafunzi, kinyume
cha Waraka wa Msajili wa Hazina na miongozo

ya TBS kuhusu posho ya nyumba.

Anabainisha kuwa Mamlaka ya Maji Safi na
Maji Taka Mkoa wa Dar es Salaam (Dawasa),
imelipa Sh. milioni 276.23 kama posho ya
nyumba, ikiwa ni asilimia 15 ya mshahara
kwa wafanyakazi wote, bila kujali nafasi zao,
kitendo ambacho ni kinyume cha Waraka wa

Hazina.

CAG aibua ufisadi polisi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa
fedha 2017/18, imefichua ‘madudu’ katika
ununuzi wa magari 777 uliofanywa na
Jeshi la Polisi.

Katika ripoti hiyo iliyowasilishwa
bungeni juzi, CAG Prof. Mussa Assad,
anabainisha kuwa ukaguzi maalum wa
ununuzi wa magari hayo aina ya Ashok
Leyland, ulifanywa na Jeshi la Polisi
nchini kwa ajili ya uchaguzi mkuu uli-
opita.

“Nilibaini kuwa hadi kufikia mwezi
Desemba 2018, gharama za kujitolea ya
mkopo (commitment charges) ya Dola
za Kimarekani 28708717 (Sh. milioni
642.257) zilizalishwa kwenye mkopo am-
bao haujatumiwa na serikali.

“Hakuna ushahidi uliowasilishwa
kuthibitisha kama mabhitaji ya magari
haya yaliibuliwa na mtumiaji. Pia, nili-
baini Ashok Leyland hakuwa na uw-
ezo wa kuleta magari yote kwani kati
ya magari 777, ni magari 507 (asilimia
65) yenye gharama ya Dola za Marekani
25,498,100 ndiyo yalitoka kwake.

“Magari 270 yaliyobakia (asilimia 35)
yenye gharama ya Dola za Kimarekani
4,103,000 yaliagizwa kutoka kampuni ya
Great Wall Motors (mtengenezaji kutoka
China),” Prof. Assad anabainisha katika
ripoti yake ya ukaguzi maalum.

Anabainisha kuwa mikataba yote ili-
yotiwa saini haikuwa na jedwali la uletaji
magari (delivery schedule) na muda wa
mkataba haukuonyeshwa wazi kwenye
mkataba wa awali, nyongeza na mwisho.

Anasema alibaini magari 497 yaliletwa
bila ya kuwapo kwa taarifa ya ukaguzi
kutoka kwa mtengenezaji. Hivyo, hakuna
uhakika kama magari hayo yalikaguliwa
kabla ya kuwasili kwenye Bandari ya Dar

es Salaam.

Anasema alibaini kabrasha la zabuni
na barua ya mwaliko vilitumwa kwa mz-
abuni kabla ya mkopo kuidhinishwa na
Wizara ya Fedha na Mipango.

“Pia, nilibaini magari yote yalikaguliwa
na Wakala wa Ufundi na Umeme (Te-
mesa), lakini magari 181 yenye thamani
ya Dola za Marekani 7447428 yalikuwa
na hitilafu.

“Shehena hiyo haikutoa uhakika kama
magari ni mapya au la. Pia, nilibaini
magari 22 yenye thamani ya Dola za Ki-
marekani 572,506 yalikuwa na kasoro, na
hayakupokewa na Jeshi la Polisi.

“Pia, nilibaini kuwa magari 497 yalitole-
wa bandarini bila ya hati ya kutolea miz-
igo (release order) toka Idara ya Forodha
na Ushuru, kinyume cha taratibu za Idara
ya Forodha na Ushuru CED-702-F.

“Hii pia ilisababisha taratibu za
bandari kukiukwa na kusababisha mad-
eni ya kodi na ada ya jumla ya Sh. bilioni
6.858 na Sh. bilioni 1.217 toka Mamlaka
ya Mapato (TRA) na Mamlaka ya Bandari
zikiwa ni kodi (Kodi ya Ongezeko la
Thamani -VAT na tozo za bandari na ada
za bandari (gharama za hifadhi na ube-
baji), mtawalia. Fedha hizi zilikuwa hazi-
jalipwa na Jeshi la Polisi hadi muda wa
ukaguzi mwezi Februari 2019,” Prof. As-
sad anabainisha katika ripoti yake hiyo.

CAG pia anabainisha kuwa ukaguzi
wake katika mfumo wa forodha na mfu-
mo wa utoaji wa mzigo TRA Mamlaka
ya Bandari (TPA) umethibitisha magari
yaliyotolewa bado yapo chini ya miliki
ya forodha licha ya kuwa yameondolewa
kutoka Bandari ya Dar es Salaam.

“Ununuzi wa magari 777 ulilenga ya-
tumike wakati wa Uchaguzi Mkuu wa
mwezi Oktoba 2015. Hata hivyo, nilibaini
magari 104 tu kati ya 777 yaliletwa hadi
kufikia mwezi Oktoba 2015.

“Magari mengine 393 yaliletwa kati ya
Aprili 2016 na Mei 2018. Hadi kufikia De-
semba 2018, nilibaini magari 280 yaliku-
wa bado hayajaletwa na Mzabuni Ashok
Leyland.

“Kutokana na upungufu wa magari,
mnamo mwezi Septemba 2015, Jeshi
la Polisi lilipatiwa fedha za ziada jumla
ya Sh. bilioni 42.931 ili kununua magari
mengine 276 ili kufuta upungufu ulioku-
wapo hadi kufikia Oktoba 2015.

“Hivyo, nimebaini hakuna tija yoyote
ya mkopo huu kwa serikali. Ununuzi wa
magari haya ya Ashok Leyland ulikuwa
ni wa gharama kubwa, isiyokuwa na tija
na ufanisi,” Prof. Assad anaeleza katika
ripoti hiyo.

Anasema malengo yaliyokusudiwa
hayakupatikana na  anapendekeza
magari 22 yenye thamani ya Dola za
Marekani 572,506 yaliyopatikana na
kasoro na kukataliwa na Jeshi la Polisi
yabadilishwe.

Pia anapendekeza magari 280 yenye
thamani ya Dola za Marekani 6,759,648
na vipuri vya thamani ya Dola za Mare-
kani 5,510,429 viletwe mara moja ili kue-
puka ongezeka la gharama za kujitolea
(commitment charges) za mkopo wa
Dola za Marekani 13, 477,570,30 ambao
haujatumika.

“Ninahimiza serikali daima ku-
chambua mikopo yote kwa ufanisi na
kuachana na mikopo yenye masharti ya
kibiashara ambayo inaonekana kuwa ya
gharama kubwa.

“Zaidi, ninahimiza Kamati za Usimam-
izi wa Madeni za Kitaifa kufanya kazi
kitaaluma na kutekeleza taratibu zote
kama zilivyoainishwa kwenye Sheria ya
Mikopo ya Serikali, Dhamana na Ruzuku
ya Mwaka 1974 (marekebisho ya mwaka
2003) na Kanuni zake,” CAG Assad anase-
ma katika ripoti yake hiyo.
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Kijana aibua kashfa nzito mbele ya JPM

Na Romana Mallya

KIJANA  Albert, mkazi
wa Makambako mkoani
Njombe, ameibuka shu-
jaa kwenye mkutano wa
Rais John Magufuli baada
ya kuibua kashfa ya mradi
wa maji iliyowapa wakati
mgumu Mhandisi wa Maji na
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo. Kijana huyo alifika kwe-
nye mkutano huo ambao
Rais Magufuli alikuwa kwe-
nye uzinduzi wa barabara ya
Mafinga-Nyigo-Igawa yenye
urefu wa kilometa 138.7.

Uzinduzi huo uliofanyika
eneo la Mtewele kwenye
uwanja wa polisi, Makam-
bako, ambako kijana huyo
ambaye alikuwa na bango
baada ya kubughudhiwa na
polisi ndipo Rais Magufuli
alipomuita mbele na bango
lake ili kuelezea kero aliyo-
nayo.

Alipofika mbele ya Rais
Magufuli, Albert alimweleza
kuwa eneo la Manga anako-
toka halina maji kwa muda
mrefu na viongozi wameku-
wa na kawaida ya kutoa maji
kila wanapofika viongozi wa
kitaifa.

“Nakushukuru Rais kwa
kuja, wewe ni Rais wa wan-
yonge sisi tunaumia tangu

20009, hatupati maji kila siku
wageni wakija wanaweka
maji, wakiondoka wanakata,
sasa hivi tuna miezi zaidi
ya sita hatujapata maji, ul-
ivyoahidi kuja matengen-
ezo yakafanyika wiki iliyo-
pita, tunaomba utusaidie
wanyonge,” alisema.

Baada ya maelezo hayo
Rais Magufuli alimwita me-
neja au mkurugenzi ili aende
kueleza kwa nini viongozi
wakienda huko ndipo maji
yanapatikana na wakion-
doka yanakatwa. Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji
Makambako akizungumzia
kuhusu suala hilo, alikiri
kuwa mradi huo wa Manga
una matatizo siku nyingi.

“Nimehamia hapa mwaka
2016 nikaukuta mradi ume-
kamilika, lakini ulikuwa na
matatizo kwenye usanifu
wake, kuna eneo la takribani
kilomita 1.6 ndilo linalosum-
bua, lakini tumewasiliana na
mkoa na mhandisi wa maji
alitutaka tulipitie eneo hilo
ili tuweze kubaini tatizo,”
alisema.

Alisema baada ya kupitiwa
lilionekana kuna changa-
moto ya mabomba na wali-
wasiliana na Wizara ya Maji,
na kuwa wiki mbili zilizopita
mhandisi wa maji wa wizara-

ni alifika na kuwataka waandike
tatizo hilo kimaandishi ili asaid-
ie. “Mara kwa mara kuna kupas-
uka kwa mabomba na viungio
vyake, tatizo hili hata Mkuu wa
Mkoa alishafika, siyo kwamba
yanapasuka wakati Rais akija,
mara kwa mara kuna usumbufu,
hayachukui wiki mbili yanaleta
shida, mradi uligharimu Sh. bil-
ioni 1.40,” alisema.

Mkandarasi aliyejitaja kwa
jina moja la Malisa naye alisema
mradi huo ulisainiwa mwaka
2009 wakati huo halmashauri
haikuwapo Makambako.

“Mradi wa awali uliosainiwa
ulikuwa ni wa Sh. milioni 467,
Mtaalamu Mshauri tuliyemkuta
alitoa mapendekezo kubadil-
ishwe kwa sababu kina cha
maji kilikauka na kusababisha
mradi uende kilometa 15 zaidi
huko Wilaya ya Njombe kutoka
ulikokuwa awali,” alisema.

Alisema walipoingia kwenye
mkataba, mradi ulikuwa ume-
shaanza na walipohama kilo-
meta na gharama ziliongezeka
kutoka Sh. milioni 467 hadi Sh.
bilioni 1.40.

Kitendo cha albert kuibua
sakata hilo kilimkuna Rais
Magufuli ambaye alimpongeza
kwa ujasiri wa kuwasemea wa-
nanchi wenzake kuhusu kero
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Watu 307 waugua dengue
Dar es Salaam, Tanga

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto imekiri kuwapo na
ugonjwa wa dengue nchini kwenye majiji ya
Dar es Salaam na Tanga na hadi sasa watu
307 wamethibitishwa kuwa na virusi vya
homa hiyo.

Kufuatia hali hiyo, wananchi watakaopata
dalili za ugonjwa huo wametahadharishwa
kutotumia dawa ya kutuliza maumivu aina ya
Diclopar, Brufen na Ibuprofen.
na Naibu Waziri, Dk. Faustine Ndugulile,
alipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu ugonjwa wa homa ya dengue
nchini.

Alisema kuanzia Januari mwaka huu,
ugonjwa huo umeibuka tena na kuendelea
kuthibitishwa kuwapo hapa nchini hususan
kwenye majiji hayo.

Dk. Ndugulile alisema dalili za ugonjwa
huo huanza kujitokeza kati ya siku ya tatu
hadi 14 tangu alipoambukizwa virusi vya
homa ya dengue na mbu aina ya Aedes.

“Wakati mwingine zinaweza kufanana na
za malaria hizi dalili, hadi Aprili 2, mwaka
huu, kati ya watu 470 waliopimwa, wagonjwa
307 wamethibitishwa kuwa na virusi au wa-
likwishapata ugonjwa huo na kati ya hao
252 ni kutoka Dar es Salaam na 55 ni kutoka
Tanga,” alisema.

Alifafanua kuwa katika Jiji la Dar es Salaam
wagonjwa wamethibitisha katika Hospitali
za Mwananyamala, Ilala, Temeke, Vijibweni,
Aga-Khan, Regency, IST na Ebrahim Haji.

Aidha, alisema kutoka Jiji la Tanga wag-

onjwa wamethibitisha katika Hospitali za
Bombo, Aga-Khan, Burhani Street 4 na Safi
Medics.

Alieleza kuwa ugonjwa wa homa ya den-
gue si mpya hapa nchini kwa kuwa umewahi
kuripotiwa miaka ya 2010, 2013, 2014 na 2018
hasa ikizingatiwa uwapo wa mbu aenezae
ugonjwa huo.

Aliwaasa wananchi kuwa makini kipindi
wapatapo homa na wahakikishe wanakwen-
da kupata huduma katika vituo vya kutolea
huduma za afya, ili waweze kupimwa na ku-
patiwa tiba sahihi.

Alieleza kuwa mbu huyo huwa ana tabia
ya kuuma zaidi wakati wa mchana hasa asu-
buhi jua linapochomoza na jioni linapozama,
huku akiasa wananchi kuwa na tabia ya ku-
vaa nguo za kuficha viungo vya mwili.

Alisema ugonjwa huo hauenezwi kutoka
kwa binadamu mmoja kwenda kwa mwing-
ine bila ya kuumwa na mbu mwenye vimelea.

Alisema hadi sasa hakuna chanjo ya homa
dengue nchini wala tiba ya moja kwa moja ya
ugonjwa huo.

“Mgonjwa mwenye homa hutibiwa kuto-
kana na dalili zitakazoambatana na ugonjwa
huo kama vile kupungukiwa maji au damu,”
alisema.

Alisema hatua ambazo zimechukuliwa
hadi sasa ni kupulizia dawa ya kuua mbu
katika mazingira ya Jiji la Dar es Salaam, kue-
ndelea kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa
ugonjwa uliopo kwenye vituo maalum Mkoa
wa Dar es Salaam katika Hospitali za Mwa-
nanyamala, Ilala na Temeke.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Mabasi Yaendayo
umeanza maandalizi ya utekelezaji
wa awamu va tatu ya mradi huo,
ambao mabasi yake yatakwenda
hadi Gongo la Mboto kupitia
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNIA).

Akiwasilisha bungeni mapitio,
makadirio ya mapato na matumizi
kwa mwaka 2019/20, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Selemani Jafo, alisema utekelezaji
huo utahusisha barabara ya
Azikiwe na Maktaba.

Pia alisema Barabara ya Bibi Titi
na Nyerere kupitia JNIA hadi Gongo
la Mboto, kituo kikuu cha mabasi
Kariakoo Gerezani kupitia Mtaa wa
Lindi, Shaurimoyo na Uhuru kupitia
Buguruni hadi Tazara zenye urefu
wa kilometa 23.6. “Serikali imetoa
eneo la Gongo la Mboto kwa ajili ya
ujenzi wa karakana ya mabasi, eneo
ndani ya JNIA kwa ajili ya kujenga
kituo cha mabasi kuunganisha
uwanja huo na huduma ya mabasi,”
alisema.

Alisema pia eneo la kujenga kituo
mlisho cha Banana karibu na eneo
zilizopo ofisi za TCAA na wananchi
wapatao 78 wanaoguswa na mradi
mali zao zimethaminiwa kwa ajili
va kulipwa fidia.

Kadhalika, alisema mwaka
2019/20 itafanyika tathmini ya
gharama za kuhamisha miundombi-
nu ya kijamii na fidia kwa wananchi
watakaopisha utekelezaji wa mradi
huo awamu ya nne.

“Awamu ya nne itahusisha bara-
bara za Bagamoyo hadi Tegeta,

Bibi Titi, Ali Hassan Mwinyi na Sam
Nujoma zenye urefu wa kilometa
25.9 na awamu ya tano itahusisha
ujenzi wa barabara za Mandela
kuanzia eneo la Ubungo kupitia
Tazara, Uhasibu kuungana na bara-
bara ya Kigamboni na barabara ya
kuanzia Tabata Relini hadi Segerea,”
alisema.

Akizungumzia awamu ya pili, Jafo
alisema wakala huo umekamili-
sha maandalizi ya utekelezaji wa
awamu va pili ya ujenzi wa miun-
dombinu itakayohusisha barabara
za Kilwa, Kawawa, Sokoine, Gereza-
ni, Bandari na Chang'ombe yenye
urefu wa kilometa 20.3.

Alisema mradi huo utahusisha pia
ujenzi wa barabara za juu (flyovers)
katika makutano ya Chang'ombe na
Uhasibu. “Utekelezaji wa mradi huo
unafanyika kwa mkopo wa mashar-
ti nafuu kutoka Benki ya Maendeleo
yva Afrika (AfDB),” alisema.

Waziri Jafo alisema wananchi na
taasisi 90 kati ya 105 wamelipwa
fidia ya Sh. bilioni 28.52 kati ya Sh.
bilioni 34.19 zilizopangwa kulipwa
ili kupisha utekelezaji wa mradi.

NATIONAL ENVIRONMENT MANAGEMENT COUNCIL (NEMC)
BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA

TAARIFA KWA UMMA

MKUTANO WA WADAU KUHUSU USIMAMIZI
NA UDHIBITI WATAKA HATARISHI

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) linawatangazia
wadau wote wanaofanya biashara ya Taka hatarishi (zenye madhara)-harzadous
waste, kuwa, utakuwapo mkutano wa wadau siku ya JumapiliTtarehe 14/ 04/2019
kuzungumzia na kujadili suala la usimamizi na udhibiti wa taka hizi hatarishi kwa
lengo la kuwa na uelewa wa pamoja.

Mkutano huu utafanyika katika ukumbi wa LAPF (Millennium Tower) Makumbusho,
Jijini Dar es Salaam kuanzia saa 4.00 kamili asubuhi, wadau wote ikiwa ni pamoja
na wakusanyaji , wanunuaji, wauzaji, wanaoingiza nchini ama kusafirishaji nje ya
nchi, warejereshaji na wateketezaji taka hizo, mnaalikwa na mnaombwa kuhudhuria
mkutano huu muhimu. Mamlaka mbalimbali za serikali zinazoshughulika na suala
hili la Taka hatarishi pia zimealikwa. Mgeni rasmi atakuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe.January Makamba (Mb)

Taka hatarishi (zenye madhara)-harzadous waste ni pamoja na vyuma chakavu,
taka za kieletroniki, dutu hatarishi, mafuta machafu, taka za hospitali, Betri na Tairi
zilizotumika na aina ya taka zote zinazotoka migodini. Taka hizi hatarishi zinaweza
kusababisha athari mbaya kwa afya ya binadamu, viumbe hai na mazingira. lli
kuzuia na kudhibiti athari mbaya zitokanazo na taka zenye madhara, mfumo
mahsusi unaofanya kazi kwa ufanisi wa kudhibiti taka hizi unapaswa ufuatwe kama
ulivyobainishwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 na
Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Usimamizi na Udhibiti wa Taka za Sumu) za
Mwaka 2009.

Ofisi ya Makamu wa Rais imepewa mamlaka ya kusimamia na kuratibu masuala
yote yanayohusu mazingira nchini kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira, 2004 na Kanuni zake. Aidha, usimamizi na udhibiti wa taka zenye
madhara umebainishwa kwenye Vifungu vya 133 -139 vya Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya mwaka 2004. Pia Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Usimamizi na
Udhibiti wa Taka za Sumu) za Mwaka 2009 zimetoa miongozo ya kudhibiti taka
sumu hapa nchini pamoja na mambo mengine yahusuyo uhifadhi wa mazingira.

Katika mkutano huo, mada inayohusu utaratibu wa kisheria kuhusu usimamizi wa
taka hatarishi na changamoto zake itawasilishwa na wadau watapata fursa ya
kuchangia maoni juu ya masuala ya ukusanyaji, usafirishaji, urejereshaji na
uteketezaji wa taka hatarishi ili kufikia uelewa wa pamoja juu ya suala hili.

Taarifa hii imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu ,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)

4 Na kusambazwa na: )
Kitengo cha Habari,Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Plot No. 28, 29 &30-35 Regent Street, P.O. Box 63154, Dar es Salaam.
Simu: +255 22 2774889, Direct line: +255 22 2774852
Mobile: 0713 608930/ 0692108566
Fax: +255 22 2774901, Email: dg@nemc.or.tz
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CITIBANK TANZANIA LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya
Mwaka 2014
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TANGAZO

e o . . . o o .o
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-DECEMBER 2018 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
(Kiasi kwa shilingi KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DECEMBER 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka Mwaka i
wa sasa uliopita Mwaka ya sasa  Mwaka linganishi
31-Dec-18 31-Dec-17 31-Dec-18 31-Dec-17
A. MALI I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1|Fedha Taslimu 1,844 2,457 Mapato/(Hasara) Halisi (5.779) (3.349)
2 [Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 4,879 2,794 Mcjrizfzrzhs;?:g f/\llcl;lrc. 244 517
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 41,308 34,584 - . . . . .
. K R . L - Badiliko Halisi Katika Mikopo iliyoharibika 434 285
4|Salio !(ohko'Benkl Nyingine na To.oAsm za Fedha 2,017 2,098 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mdli - (4,418)
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - - Mabadiliko Halisi ya riba (5.258) 2
6| Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (0) 2,183
7 | Bili Zilizoafikiwa - - - hasara ya mabadilisho ya mkopo 630 -
8 [Dhima za Wateja Zilizokubalika = - - Kodi lliyolipwa (24) (26)
9 |Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 40,347 32,626 - hosc.lr_c ya mob(idilisho ya mtaji 1
10| Uwskezaji Katika Amana Nyingine . ., " Mugggilllxt;Jc;i;ing;x:::;zno iliyobakizwa 2,243 1,903
:; m'kl‘.’ﬁ". Halisi lliyopo 3‘;'?12 si'gig - Badiliko Halisi Katika Mikopo 6,267 76,714
13l < 'k yingine i . . - Badiiliko Halisi Katika amana ya serikali (2.179) 339
\ge czajl Wc‘h s - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2,120) (854)
14(A Oiu'tﬁ_' za ud _Or_ﬂ'n' ) . B B - Badiliko Halisi Katika amana ya bank zingine 24,647 (7.573)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,203 266 - Badiiliko Halisi Katika amana ya mteja (8.121) (11,011)
16 |JUMLA YA MALI 130.420 122,972 -Riba iliyopokewa 9,662 9,173
-Riba iliyolipwa (4,920) (8.364)
B. DHIMA -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 2,086 1,155
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 44,553 41,898 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji Y 17.814 ‘4 56,677
18 | Amana za Wateja 44,455 31,540
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 1. Mt koAyva Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
20 | Amana Maalumu 8.757 6,258 S0 LoD Ko i 09) )
5; C{AOO(jg'iZO LO MC}l”DO/FKe_Shﬂkzi_IKUTOImWShG 2’65 - 5 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (593) (33¢)
undi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 2 2
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,225 2,587 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mengineyo (bainisha) - -
25 [Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaiji (604) (33%)
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 857 322
27 |Dhima Nyingine 1,363 1,843 111. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
28 |Madeni 10,587 17,092 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
29 |JUMLA YA DHIMA 112,063 101,551 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu (6.726) (62,461)
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 11,205 10,962
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 18,358 21,421 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine B B
Mengineyo (bainisha) - (1,520)
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha Halisi Zilizofolewa (zilizofumika) kwa Shughuli za Kifedha 4,479 (53.019)
31 [Mtaiji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420
32| Akiba ya Mtaiji 29,104 29,104 1IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
33 [Mapato Yaliyobakizwa = - Ongezeko / Punguzo Halisi Kafika Fedha fashimu na Mal
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (39.521) (33,649) Zinazofanana na Fedha Taslimy 21EES 7 3.322
35| Akaunti Nyingine za Mtaiji (3,048) (5.805) Fedha na Mal? Z?nazo;onono na Fedha Tosl?mu ngnzopi mwa Mwaka 22,452 19.130
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache 402 351 Fedha na Malli Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 44141 22,452
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 18,358 21,421
38 Dhima Zisizo Dhahiri - - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DECEMBER 2018
39 [Mikopo Chechefu 1,526 2,146 .. e e e .
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,526 2,195 (Kiasi kwa shilingi milioni)
41 [Mali Nyingine Chechefu = - Mtaji wa Malipo juu ya [Mapato Ziada ya Tengo la ziada [Mengineyo  Jumla
Hisa bei ya hisa yaliyobakizwa ~ |Kisheria ya jumla
) D. FAADHI YA VIASHIRIO VY;:\ HALI YA KIFEDHA ' Nwaka wa sasa 2078
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14.1% 16.8% Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (39,454) - 351 - 21,421
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.4% 5.7% Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - - - - - -
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 65.5% 99.7% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (3,048) - - - (3,048)
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 26.6% 27.9% zhamallal_‘nal wanahisa - - -
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 89.2% 80.7% s ya kihoria _ _ _ B _ _ _
(vi) |Ongezeko la Amana 40.8% -18.0% Tengo la ziada ya jumla - - (51) - - - (51)
(vii) |Ongezeko la Mali 6.1% 24.0% Mengineyo - - 16) - 51 - 35
Share issued - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (42,568) - 402 - 18,358
Mwaka uliopita 2017
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Salg) I/a( mwanz)o v ml:vab;a o 28,125 21,194 (3(3,285; 290 407 - 1(6,251)
.. e e Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 5,805 - - - 5,805
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DECEMBER 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni) Mapato mengine yaliyojumuishwa . . . B . B R
N N Miamala na wanahisa 3,296 7,909 - - - - 11,205
Limbikizo la Limbikizo la Gawio lililolipwa B - - - - - B
Mwaka wa sasa Mwaka linganishi Ziada ya kisheria - - 290 (290) - - -
31-Dec-18 31-Dec-17 Tengo la ziada ya jumla - - 56 - (56) - -
Mengineyo - - - - - - -
" Share issued - - - - -
gspofo ya R‘s‘; W(S'ZZ;) ](2'222) Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (39,454) - 351 7 31421
arama za Riba l 3
Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 5,258 4,418
Madeni Viza Yaliyofutwa - - Jina na Cheo Saini
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (434) (517)
Mapato Yasi Rib 50 Ta5d 1 1 Isiaka Usman Imesainiwa 12th April, 2019
apato Yasiyo ya Riba: 501 46 Ofisa Mtendaiji Mkuu
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 845 448
6.2 Ada na Kamisheni 2,122 2,360 . . "
6.3 Gawio . ) 2| Chomete Hussein Imesainiwa 12th April, 2019
6.4 Mapato Mengine 534 656 Mkuu wa Fedha
Gharama Zisizo za Riba: (14,103) (10,715)
7.1 Mishahara na Mafao (4,885) (4,185) ; e’ -
72 Ada ha Kamisheni 7 ” 3| Joseph R.\ngo . Imesainiwa 12th April, 2019
7.3 Gharama Nyingine (9.218) (6,530) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (5.779) (3.349)
Tengo la Kodi ya Mapato . = - Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandadii ni zlizile zilizotumika wakati wa uandaaiji wa Taarifa za
5‘;‘“’" / (’:‘:5“’?) """“_B“f'd“ ya Kodi Z“_Mf"f""c' - (5.779) > (3.349) Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika
L Yaliyoj wa ( ) (2¢) - kipindi cha robo mwaka yo/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa 1AS 34 na 1AS 8).
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (5.805) (3.349)
Idadi ya Wadijiriwa 85 85
Mapato kwa Hisa (924) (1,976) . -
Idadi ya Matawi 4 3 Jina na Cheo Saini
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1 1. Farhiya Hersi Warsame Imesainiwa 12th April, 2019
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -5.09% -7.69% Mkurugenzi
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -31.01% -75.48%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 103.72% 63.77% . L .
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.45% 3.56% 2 ;f&?fgznl:i/e”ebor imesainiwa 12ih Apri, 2019
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Serikali ijielekeze utafiti
kuelekea uchumi wa kati

UTAFITI ni suala lenye umuhimu mkubwa katika maendeleo
ya jamii. Utafiti kuwezesha kuibuliwa kwa changamoto kadhaa
na kutoa mapendekezo kuhusiana na hatua za kuchukua kwa
ajili ya kuzipatia ufumbuzi.

Utafiti pia huwezesha kuibua fursa mbalimbali za maende-
leo kama ugunduzi wa rasilimali mpya, dawa na mambo men-
gine.

Kutokana na umuhimu huo ndio maana nchi hususan zi-
lizoendelea hutenga fedha nyingi kwa ajili ya kufanya utafiti.
Pia kuanzisha taasisi za utafiti na kuziwezesha kwa njia ya kiba-
jeti. Kwa hiyo utafiti hutoa majibu ya kitaalamu kwa kwa masu-
ala yasiyoeleweka, hivyo ni muhimu kwa nchi zinazoendelea
kujenga utamaduni wa kuwekeza katika utafiti na kuutumia
katika masuala ya maendeleo.

Jambo linalotia moyo ni kuwa serikali yetu inatambua
umuhimu wa utafiti na kuutumia katika kuleta maendeleo
nchini.

Hilo linathibitishwa na kauli ya Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, ambaye amesema kuwa serikali inatambua na
kuthamini utafiti mbalimbali unaofanywa nchini na itautumia
kwa ajili kuboresha maisha ya Watanzania.

Makamu wa Rais alisema hayo juzi jijini Dar es Salaam, al-
ipofungua warsha ya 24 ya watafiti wa masuala ya uchumi,
watunga sera na viongozi wa serikali za mitaa iliyoandaliwa na
Taasisi ya Utafiti ya Kuondoa Umaskini (Repoa).

Kwa mujibu wa Samia, utafiti wowote unaolenga kubadilisha
maisha ya watu unafanyiwa kazi na serikali na kwamba bado
unahitajika katika kipindi hiki cha mabadiliko makubwa ya
kiuchumi.

Alieleza kuwa serikali inatambua na kuheshimu utafiti un-
aofanywa mara kwa mara na Repoa katika kukuza uchumi wa
nchi. Katika kulipa msukumo suala la utafiti, Samia aliahidi
kwamba serikali itaendelea kuweka mazingira bora ili kuwez-
esha watafiti kufanya kazi kwa ajili ya maendeleo ya Watanza-
nia na kwamba utafiti wowote ulenge kuonyesha njia bora ya
kufikia maendeleo ya kweli.

Kwa upande wetu tunaona kwamba kwa kuzingatia kuwa
visheni ya nchi yetu ni kufikia uchumi wa kati kupitia ujenzi
wa viwanda ifikapo 2025, ni wakati mwafaka kwa serikali yetu
kuweka kipaumbele maalum katika utafiti.

Tunasema hivyo kwa kuwa uchumi wa viwanda msingi wake
ni sayansi na teknolojia ambavyo vinategemea utafiti.

Kipaumbele hicho ni kwa kuwekeza katika utafiti kupi-
tia kuziwezesha taasisi za utafiti zilizopo kama Repoa, ESRF
pamoja na vyuo vikuu vyetu, ambavyo pamoja na majukumu
ya kufundisha na kutoa ushauri, pia vinafanya utafiti mbalim-
bali.

Vyuo vyetu vikuu vya umma kama UDSM, UDOM, Mzumbe,
OUT, SUA, Ardhi kwa kutaja baadhi, vinafanya utafiti wenye
matokeo chanya; tukimaanisha kuwa utafiti wao umeleta mab-
adiliko katika maendeleo ya nchi yetu, lakini kumekuwapo na
kilio cha bajeti finyu ya kuviwezesha kufanya utafiti zaidi.

Kutokana na changamoto hiyo, tunaona umuhimu wa vyuo
hivyo kuongezewa bajeti ya kufanya utafiti, hatua ambayo tu-
maamini italeta ufanisi katika safari yetu ya kuelekea uchumi
wa kati.

Aidha, kuna umuhimu wa kuwawezesha watafiti wetu kwa
njia mbalimbali, Ikiwezekana kuwazawadia wale watakaofan-
ya utafiti ambao utainufaisha nchi zaidi.

Kitu kingine ambacho ni muhimu ni watunga sera kuwa na
mahusiano ya karibu na wasomi pamoja na taasisi za utafiti, na
ikiwezekana wakutane mara kwa mara kubadilishana mawazo
na uzoefu kwa lengo la kufikia lengo ka uchumi wa kati.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’'souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Lazaro
Mateko

Tanzania inahitaji
kina Sokoine wengi zaidi

LEO ni kumbukumbu ya miaka 35 ya
kifo cha aliyekuwa Waziri Mkuu wa Seri-
kali ya Awamu ya Kwanza, Hayati Edward
Moringe Sokoine, alifariki dunia kwa ajali
ya gari mwaka 1984 mkoani Morogoro.

Katika uhai wake, yapo mambo mengi
ambayo aliyafanya na kujijengea umaaru-
fu mkubwa akiwa kama mtetezi wa wan-
yonge, hasa hatua yake ya kupambana na
wahujumu uchumi bila ya kuyumba.

Alisimama kidete kupinga dhuluma
na kufuatilia kwa karibu malalamiko ya
wananchi kwa karibu, kama ambavyo
inafanyika kwenye Serikali ya Awamu ya
Tano. Kwa kifupi ni kwamba, alionyesha
uzalendo wa hali ya juu.

Sokoine alikuwa muumini wa kina wa
haki, usawa na uwajibikaji, katika siasa
za Ujamaa na Kujitegemea na mabadi-
liko chanya. Aliamini kwamba, ili kuleta
maendeleo, ni lazima kujituma kwa bidii
katika kufanya kazi halali.

Aidha, marehemu Sokoine alikuwa
mzalendo kwa taifa lake, kwani alichukia
vitendo vya rushwa, hujuma, uhujumu
uchumi, ulanguzi na magendo, alikuwa
mtu wa vitendo na hakuwa mtu wa ku-
penda kulalamika.

Kwa wale walioshuhudia utendaji
wake, watakumbuka kwamba alikuwa
mpole, lakini pia alikuwa adui wa wa-
zembe wasiotimiza wajibu wao sehemu
ya kazi na hivyo walimuogopa.

Mtanzania huyo alipambana kuweka
usawa ndio maana wahujumu uchumi
walitupa vitu mbalimbali, ambavyo
walipata kwa njia zisizo halali, baada ya
kusikia akiwatangazia vita.

Alisimamia utekelezaji wa maagizo
Mwalimu Julius Nyerere ya kupambana
na wahujumu uchumi na kimsingi ndiye
alikuwa kinara wa kusimamia utekelezaji
wa maagizo hayo, waliotuhumiwa kuhu-
jumu uchumi watakuwa wanakumbuka
kibano walichokutana nacho.

Wapo waliotupa vitu ambavyo wali-
pata kwa njia zisizo halali, baada ya ku-
tangaziwa vita na kiongozi huyo aliyeji-
pambanua kama mtetezi wa wanyonge,
na kweli wanyonge walipenda.

Alisimamia
utekelezaji
wa maagizo
Mwalimu
Julius
Nyerere ya
kupam-
banana
wahujumu
uchumi na
Kimsingi
ndiye
alikuwa
kinarawa
kusimamia
utekelezaji
wa maagizo
hayo, wali-
otuhumiwa
kuhujumu
uchumi
watakuwa
wana-
kumbuka
kibano
walichoku-
tana nacho.

Kwa ujumla ni kwamba, wahujumu
uchumi na wazembe kazini waliipatapata,
kwani Sokoine hakuwa na msalie mtume,
alichotaka ni kila mmoja kutimiza wajibu
wake, siyo ubabaishaji.

Leo anatimiza miaka 35 mbele ya haki,
lakini mambo makubwa aliyofanya kwa
ajili ya nchi yake, bado yanaendelea ku-
kumbukwa. Kimsingi, ni kwamba wanahi-
tajika akina Sokoine wengine zaidi, ili kuli-
jenga taifa letu.

Habari njema ni kwamba, hata Serikali
ya Awamu ya Tano, hivi sasa inaonyesha
uhai wa kumuenzi Hayati Sokoine kwa
vitendo, kwani inapamba na kila aina ya
uozo ndani ya nchi, ikiwamo rushwa na
uhujumu uchumi.

Watanzania wamekuwa wakishuhudia
jinsi inavyopambana kwa vitendo ikiwan-
asa watu mbalimbali wanaotuhumiwa ku-
jihusisha na rushwa na uhujumu uchumi
kuwafikisha mahakamani.

Nidhamu na uwajibikaji kwa watumishi
wa umma vimejengwa, huku wale ambao
ni wazembe wakichukuliwa hatua za ki-
nidhamu na wengine kuondolewa kazini.

Ninadiriki kusema kuwa, huu ni mwen-
delezo wa kumuenzi Sokoine kwa vitendo,
ambaye katika uhai wake alifanya kila njia
kuhakikisha anapambana kwa nguvu zote
kuondoa kila aina ya uozo nchini.

Enzi za uhai wake, Sokoine aliamini
katika matumizi bora ya fedha za umma.
Hii pia inaonekana kwenye serikali iliopo
madarakani, kwa jinsi inavyosimamia
matumizi sahihi ya kodi kwa kupunguza
matumizi ya anasa na zisizo za lazima, kwa
kuongeza matumizi ya fedha za maende-
leo.

Hiyo ni mifano michache, ambayo inao-
nyesha jinsi gani Sokoine anaenziwa kwa
vitendo, Hivyo, ni vyema kuendelea kue-
nzi mambo makubwa ambayo kiongozi
huyo anaifanyia nchi, hii katika nafasi ya
uwaziri mkuu.

Sokoine alitangulize mbele taifa kuliko
ubinafsi na pia alifanya kazi kwa bidii aki-
tambua kwamba hakuna mtu kutoka nje
atakayeiendeleza nchi hii bali ni Watanza-
nia wenyewe.
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DECEMBER 2018 .. I KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DECEMBER 2 .. I
(Kiasi kwa shilingi milioni) ULIOIS 3 C 8 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita’
31-Dec-18 31-Dec-17 Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita|
A. MALI
1 Fedha Taslimu 14,823 12,444 TAARIFA 31-Dec-18 31-Dec-17
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 132.530 111,852 I: Metiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 69,112 56,484 —
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 119,874 45,703 Mapalo/(Hasara) H“}“f‘ 16,221 19314
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 296 473 Marekebisho lf“aAJllf ya - N
6 Miamala Baina ya Matawi ) i - Hasara Katika Mali 7.669 7,155
7 Bili Zilizoafikiwa ) i - Badiliko Halisi Katika Mikopo - 154295 |- 4461
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 35.743 21,168 - Faida ljlésara K\‘vaenye.Mauzo ya Mali - 215 2,462
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 76.591 50930 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 101,218 112,866
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 192,426 352,408 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 146,355 |- 196,690
11 Mikopo Halisi Iliyopo (‘7;899 533’ 178 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 10,847 6,187
12 Mali Nyingine 42’9](‘ 14’494 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,898.95 3,655
13 Uwekezaji wa Hisa " o - Kodi Iliyolipwa L 9886 |- 11,557
14 Akaunti za udhamini _ ) - Mengineyo (bainisha) 2,778 7,339
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 47,266 51,813 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 122,590 |- 53,731
16 JUMLA YA MALI 1,404,282 1,270,947 1I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na iza U ji - -
Gawio Lililopokewa o -
B. DHIMA L . Ununuzi wa Mali za Kudumu - 3590 |- 9,541
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 160,352 50,025 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 248 3,033
18 Amana za Wateja 851,380 876,289 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu 49911 48.687 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
21 Maag}lzo ya Mallpo/Feflha zg Kl{halnlsha 58 2,042 Mengineyo (bainisha) B ;
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 26 26
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 37.608 36.949 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji - 3342 |- 6,507
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 35,743 21,168 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 334 R Ulipaji wa Madeni ya Mu‘j"f‘ Mrefu ) - -
27 Dhima Nyingine 21,745 9,007 Mapato Kutokana na Uloajj wa Mac?%‘m ya Muda Mrefu B -
28 Madeni 18,502 R Mapéto ]‘(nvnol?ana na Utoaji wa M‘f’ll wa Hisa - -
29 JUMLA YA DHIMA 1,175,658 1,045,092 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 228,624 225,855 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 18,502 -
Mengineyo (bainisha) - 13,452 5,909
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 5,050 5,909
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 7390 7.390 v: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
32 Akiba ya Mtaji 75,487 75,487
33 Mapato Yaliyobakizwa 121,540 112,059 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 124298 |- 54,330
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 16,221 19,314 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka Mwaka 148,077 202,407
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 7,987 11,606 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 272,374 148,077
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache = -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 228,625 225,855
38 Dhima Zisizo Dhahiri 593,169 699,156
39 Mikopo Chechefu 56,488 33,680
T Mikopo Chechefu s BN TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DECEMBER 2018
41 Mali Nyingine Chechefu - - (Kiasi kwa shilingi milioni)
| Malipo juu yal Mapato|  Ziadaya| Tengola Ziada| ~Mabadiliko thamani Jumlal
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Meaji wa Hisal v hisa|  Valiyobakizwa Kisheria ya Jumla “‘:‘l',:‘:lfm‘“l‘:x
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16% 18%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8% 6% | Mwaka wa sasa
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80% 61% Salio la mwanzo wa mwaka 7,390 75,487 131372 2,49 4,648 4463 225,855
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 53% 46% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . 16221 - - X 16221
. . SUTR licha e P 15 o o Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - 2448 - 2,448
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 72% 78% Miamala na wanahisa R R ~ . R i
(vi) Ongezeko la Amana -1% 11% Gawio lililolipwa - - - -
(vii) Ongezeko la Mali 10% 13% Ziada ya Kisheria - - - - R R i
Tengo la Ziada ya Jumla - - 1424 - 2,496 1,072 - 0)
Mengineyo - - 11,256 - - 253 - 11,003
Salio la mwisho wa mwaka 7,390 75,487 137,761 0 5,719 2,267 228,624
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI * Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 7.390 75487 113,140 0 5,138 - 521 200,633
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DECEMBER 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . . 19314 - . . 19,314
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - 5,854 5,854
Miamala na wanahisa - - - - - g
Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita Gawio lililolipwa - - - -
Ziada ya Kisheria - - - - - i
TAARIFA 31-Dec-18 31-Dec-17 Tengo la Ziada ya Jumla - - 2,006 249 - 490 - 0
Mengineyo - - 925 - - - 871 54
1|Mapato ya Riba 93,005 95,130 Salio la mwisho wa mwaka 7,390 75,487 131,372 2,496 4,648 4,463 225,855
2|Gharama za Riba 10,588 15.603
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 82,417 79,527
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - -
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 7.940 4,563
Mapato baada ya tengo katika mikopo 74,477 74,964
6|Mapato Yasiyo ya Riba 52,745 56,055 BAADHI "{A MAELEZO
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo _na Miamala ya Fedha za Kigeni 28,492 31392 KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DECEMBER 2018
6.2 Ada na Kamisheni 23.482 21,854
6.3 Gawio o -
6.4 Mapato Mengine 771 2,809 . . . . . .
7 Gharama 70 7a Riba 102.683 101,339 Mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika yamesababishwa na kubadilika kwa faida Katika amana za serikali. Tengo kwa mikopo chechefu limekokotelewa kwa kutumia muongozo mpya wa utunzaji
2 K 533 .
7.1 Mishahara na Mafao 53019 52.013 fedha na mali wa kimataifa (IFRS 9)
7.2 Ada na Kamisheni 15,004 14,644
7.3 Gharama Nyingine 33,759 33,782
8|Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 24,539 29,680
9[Tengo la Kodi ya Mapato 8318 10,367
10| Faida / (Hasara) H. Baada ya Kodi ya Mapato 16,221 19,314
11 P ine Yaliyoj ishwa (bainisha) - -
i) Mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika - 3,488 8,363
ii) Kodi ya mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika 1,039 - 2,509 Taarifa hizi zimetoka katika hesabu ya Fedha ya Benki kwa mwaka 2018. Taarifa hizi zimekaguliwa kwa mujibu wa muongozo wa utunzaji fedha na mali wa kimataifa (International Financial
12[Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 13,773 25,168 Reporting Standards - IFRS). Hesabu hizi zimekaguliwa na Pricewaterhousecoopers (PWC) na kupata hati safi. Taarifa hizi zimepewa idhini na Bodi ya wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba ya
13[Idadi ya Waajiriwa 530 559 bodinz: ’
14| Mapato kwa Hisa 22 2.6 0dina:
15|Idadi ya Matawi 9 9 m ‘M Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
[©) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.2% 1.6% g
(i) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.3% 9.1% 1. Prof Marck Mwandosya 14Mar-19 §
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 70.5% 67.0% o ; |
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7.6% 8.4% (Mwenyekiti wa bodi) )
|
2. Ken Cockerill 14-Mar-19
Turakimu za wastani lewa kwa ku salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya L
miezi katika kipindi hicho (Ofisa Mtendaji Mkuu)
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TANZANIA REVENLE AUTHORITY
TAARIFA KWA UMMA

MWISHO WA KUUZA AU KUENDELEA
KUWEPO SOKONI KWA BIDHAA ZISIZ0
NA STEMPU ZA USHURU WA BIDHAA
ZA KIELEKTRONIKI

08 Aprili, 2019 — Dar es Salaam

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuutaarifu umma
kuwa, bidhaa zote ambazo ziko sokoni na zimebandikwa stempu za
zamani (zisizo za kielektroniki) na zile ambazo hazijabandikwa
stempu za ushuru wa bidhaa kabla ya kuanza kwa Mfumo wa Stempu
za Kodi za Kielektroniki (ETS), zinaruhusiwa kuendelea kuwepo
sokoni hadi tarehe 30 Aprili, 2019.

Ruhusa hii ni kwa mujibu wa matakwa ya Kanuni ya 44 (3) ya Kanuni
za Stempu za Kodi za Kielektroniki ya Mwaka 2018. Bidhaa husika ni
Sigara, Mvinyo, Pombe Kali, Bia na aina zote za Vileo
zinazozalishwa au zinazoingizwa nchini.

Baada ya tarehe hii ya ukomo kupita, bidhaa zote zenye stempu za
kodi za zamani zitatakiwa kuwa na stempu mpya za kielektroniki.
Hivyo, wasambazaji, wazalishaji na waingizaji wa bidhaa husika
wanatakiwa kufanya utaratibbu wa kuhakikisha kwamba bidhaa hizo
zinakuwa na stempu za kieletroniki kabla hazijaingia sokoni.

Kwa taarifa hii, wafanyabiashara na umma kwa ujumla wanajulishwa
kwamba, baada ya tarehe 30 Aprili, 2019, TRA itafanya operesheni
maalum ya kuondoa sokoni bidhaa zote zenye stempu za zamani na
zisizo na stempu za kielektroniki na hakuna fidia au marejesho yoyote
yatakayofanyika.

Ikumbukwe kwamba, tarehe 15 Januari, 2019, ilikuwa ni tarehe rasmi
ya kuanza kutumika kwa Stempu za Kodi za Kielektroniki kwa bidhaa
za awamu ya kwanza zilizoainishwa hapo juu, na tarehe nhii
litangazwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania katika vyombo
mbalimbali vya habari.

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na ofisi ya TRA iliyo karibu,
tovuti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania www.tra.go.tz au Kituo cha
Huduma kwa Wateja kwa namba za bure 0800 750 075 au 0800 780
078 au barua pepe; huduma@tra.go.tz. Pia, unaweza kutuma
ujumbe kwa njia ya WhatsApp kwenda namba 0744 — 233 333.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

Charles E. Kichere
KAMISHNA MKUU
MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

215172002

Watu 307 waugua dengue

INATOKA UK. 3

Nyingine ni kuimarisha ufuatiliaji wa ma-
gonjwa nchi nzima kwa kutumia mfumo
uliopo wa ukusanyaji wa taarifa na wa-
naendelea kupata taarifa za kila siku kuhusu
mwenendo wa ugonjwa huo na men-
gine.

“Kuimarisha uwezo wa utambuzi wa
ugonjwa katika maabara ili kuthibitisha
ugonjwa huo na kuhimiza ufuatiliaji wa
homa hiyo ni kwa mikoa yote nchini,” alise-
ma.

Aliwasihi wananchi kutokuwa na hofu,
bali kuwahi kwenda katika vituo vya kutolea
huduma za afya mara waonapo dalili za
ugonjwa huo kama zilivyoainishwa.

“Pia, jamii ihakikishe kuwa mazalio yote ya
mbu yanaangamizwa hasa kipindi hiki cha
mvua na kwamba hata maji yaliyopo kwe-
nye kisoda huweza kusababisha mazalia ya
mbu,” alisema.

Akizungumzia kuhusu dawa, Mganga
Mkuu wa Serikali, Prof. Mohamed Kambi,
alisema kuwa dawa hizo si salama mgonjwa
mwenye dalili au ayeugua ugonjwa wa den-
gue kwa kuwa inaweza kusababisha kutok-
wa damu sehemu mbalimbali za mwili.

“Hivyo anapozitumia zinaweza kumsaba-
bishia kupoteza damu nyinyi, na hii Diclopar
ina mchanganyiko wa Diclofenac na Par-
acetamol, hivyo dawa za aina hiyo zinaweza
kuwa tatizo kwa mgonjwa mwenye ugonjwa
huo inaweza kuchangia mtu kupoteza damu
nyingi,” alisema.

Alitaja dawa zingine mbali na Diclopar ze-
nye jamii ya Diclofenac, Brufen au Ibuprofen
hazitakiwi kutumia mgonjwa wa ugonjwa
huo.

“Mara chache hutokea mgonjwa wa homa
ya dengue kutokwa na damu sehemu za fizi,
mdomoni, puani, kwenye macho na pia kwe-
nye njia ya haja kubwa au ndogo akinywa hizi
dawa damu itazidi kutoka nyingi,” alisema.

Kijana aibua kashfa
nzito mbele ya JPM

INATOKA UK. 2

ya maji na kuwataka viongozi wa mkoa
huo wakiwamo askari kumlinda na kuhakiki-
sha hakuna mtu atayembugudhi.

Mbali na hilo, Rais Magufuli alimwita
kwenye jukwaa kuu kijana huyo na kupeana
mkono kisha kuagiza na yeye akae jukwaa
kuu wakati akiendelea na hotuba yake.

Awali, Rais Magufuli alisema uhakiki wa
miradi ya maji uliofanywa na wataalamu wa
fedha kutoka Wizara ya Fedha na Mipango
kuanzia mwaka 2013 hadi 2018, ilibainika
kati ya miradi iliyogharimu Sh. bilioni 119, mi-
radi ya Sh. bilioni 102 ilikuwa hewa.

“Kati ya Sh. bilioni 119, miradi ya kweli ni
ya Sh. bilioni 17 kwa hiyo mingine yote ili-
kuwa hewa, watu walikuwa wanadai fedha
kuwa wamefanya miradi ya maji, lakini maji
yalikuwa hayapo, hii maana yake ni kwamba
haina tofauti na kusema miradi hewa, hizi
fedha hazikulipwa,” alisema.

Rais Magufuli alimtaka Waziri wa Maji na
Umwagiliaji, Prof. Makame Mbarawa, aisi-
mamie vizuri miradi ya maji inayotekelezwa.

Rais Magufuli alitolewa mfano mradi
mmoja uliokuwa ukitekelezwa Kanda ya
Ziwa ambao zilitumika Sh. milioni 800, lakini
maji hayakuwapo.

“Wagziri na watendaji wako mkawe wakali,

kama  waziri

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA una uwezo wa

kuvuta  bangi

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO ya N!qmbe

. kaivute, ili uk-

Simu:  +255 26 2324455 @ Mtaa wa Moshi, ienda  kwenye

Fax: +255 26 2323233 S.L.P 2888, mradi wa maji

Barua Pepe: ps@mow.go.tz P 40470 DODOMA, makandarasi

Tovuti: www.mwtc.go.tz o Tarehe 11/04/2019. wafanye kazi.”
alisema.

B TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano
tarehe 14/4/2019 kampuni ya EFFCO SOLUTION LTD

12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)
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HABARI KITAIFA

Nyaya za kupitiwa mawasiliano marufuku

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS) limepiga marukufu kuuzwa
kwa nyaya za kupitiwa mawasiliano
(Data Cable) zilizokuwa zikiuzwa
kwenye baadhi ya maduka ya vifaa
vya kielektroniki baada ya kubaini-
ka hazikidhi viwango.

Marufuku hiyo ilitolewa na
maofisa wa shirika hilo kwenye
laam baada ya sampuli za nyaya
hizo kupimwa kwenye maabara na
kuthibitika hazikidhi viwango.

Mkaguzi wa TBS, Saimon Emma-
nuel, alisema wenye maduka yali-

yokuwa yakiuza nyaya hizo wame-
pewa siku 14 kujieleza ni kwa nini
wasichukuliwe hatua.

Emmanuel alisema baada ya ku-
jiridhisha kuwa nyaya hizo haziki-
dhi viwango, hatua ya kwanza
iliyochukuliwa ni kuzuia nyaya hizo
kuendelea kuuzwa na ametoa mwi-
to kwa Watanzania kutozinunua na
kigezo kimoja wapo wanachoweza
kutumia kuzitambua ni kuuzwa bei
ndogo. Alisema baada ya kupimwa
kwenye maabara za shirika pamoja
na kasoro nyingine, nyaya hizo
zilibainika kuwa na kiwango ki-
dogo cha madini ya shaba (copper)
na kwamba hata nguvu kinzani

kwenye nyaya hizo zilifeli kwenye
maabara.

“Hivyo  tumezizuia  kwenye
maduka tukisubiri hatua nyingine,”
alisema. Alitoa mwito kwa wafan-
yabiashara wanapotaka kununua
bidhaa kutoka nje ya nchi kuhakiki-
sha zinakaguliwa ubora wake nje
ya nchi kabla hazijaingia nchini,
mpangao ambao kitaalamu unaoju-
likana kama Pre-Shipment/Export
Verification of Conformity to Stand-
ards (PVoC). Alisema wanaoingiza
bidhaa kutoka nje ya nchi bila kuk-
aguliwa kupitia PVoC, bidhaa zao zi-
napofika nchini wanatozwa faini ya
asilimia 15 kulingana na thamani ya

mzigo, kulipia gharama za upimaji
kwenye maabara na kwamba zi-
napofeli kufikia viwango mwagizaji
anaamuriwa kuzirudisha alikozitoa
kwa gharama zake au kuteketezwa
hapa nchini pia kwa gharama zake.

Emmanuel alisema hiyo ni kwa
mujibu wa Sheria Na:2 ya Viwango
ya mwaka 2009. Alitoa mwito kwa
wafanyabiashara kuhakikisha wa-
zingatia sheria na taratibu ili kue-
puka hasara.

Shirika hilo linaendesha awamu
ya pili ya msako wa kushtukiza wa
bidhaa zilizopo sokoni ili kubaini
bidhaa ambazo hazina ubora na
kuziondoa kwenye soko.

Mamal-
ishe
akipeleka
chakula
kwa
mteja
wake
katika
eneo la
Mabibo,

es Salaam
jana.
PICHA:
JOHN

BADI

PM akerwa alikofia Sokoine Kutelekezwa

Na Beatrice Moses

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
ametembelea eneo alipopata ajali
Waziri Mkuu mstaafu wa awamu
ya kwanza, hayati Edward Moringe
Sokoine, Aprili 12, 1984, ambapo
ameonyesha kukerwa kwa jinsi
kulivyotelekezwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa Ofisi ya Waziri Mkuu Dodoma,
Waziri Mkuu kutokana na hali hiyo
ameuagiza uongozi wa Mkoa wa
Morogoro uhakikishe unabore-
sha eneo hilo la kumbukumbu ya
Sokoine lililoko Wami-Dakawa,
wilayani Mvomero mkoani Moro-

goro.

Alitoa maagizo hayo kwa Mkuu
wa Mkoa huo, Dk. Steven Kebwe,
Mkuu wa Wilaya ya Mvovero, Mo-
hammed Utali na Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo, Flor-
ent Kyombo, wasimamie haraka
uendelezaji na utunzaji wa eneo
hilo ili paanze kutumika kwa shu-
ghuli ya kumbukumbu.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa Ma-
jaliwa alitoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na viongozi wa
mkoa na watumishi wa Wilaya ya
Mvomero baada ya kukagua ujenzi
wa shule hiyo.

“Hili eneo ni maalum. Tulikubali-

ana ndani ya serikali liwe sehemu
ya kumbukumbu ya Mheshimiwa
Edward Moringe Sokoine, na ke-
shokutwa ni miaka 35 ya kum-
bukumbu yake, lakini hakuna
chochote ambacho kimeandaliwa
hapa kwa ajili hiyo,” alisema.
“Eneo hili liko jirani kabisa na
Makao Makuu ya Halmashauri ya
Mvomero. Mngekuwa mmepaen-
deleza tangu halmashauri ilipoan-
za, hata bustani mnayosema mna-
taka kuiweka ingekuwapo hapa.”
Waziri Mkuu aliweka wazi jinsi
anavyoshangazwa Kkuona eneo
hilo limetelekezwa, wakati Mkuu
wa Wilaya na Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya wapo.

“Hili eneo kama lingeendele-
zwa, naamini hata mbio za kum-
bukumbu yake zilizofanyika Aru-
sha mwishoni mwa wiki iliyopita,
zingefanyika hapa. Hata wanafa-
milia wangekuwa wanapita hapa
kwa ajili ya kumbukumbu hiyo,”
alisema.

“Mkurugenzi wa Halmashauri
hapa ni lazima pasafishwe, huku
mbele pawe na bustani na hii miti
ya mbele iachwe ili papendeze.
Mkuu wa Wilaya una Kamati yako
ya Ulinzi na Usalama, tumia watu
wako ili zoezi hili likamilike,” ali-
sisitiza.

]
Walimu,
wanafunzi
waokoa
fedha ujenzi
wa shule

Na Sabato Kasika

WALIMU na wanafunzi
wa Shule ya Sekondari
Mugango iliyoko Musoma
mkoani Mara, wameokoa
zaidi ya Sh. milioni mbili,
ambazo zingetumika kulipa
wasombaji wa mawe,
moramu, maji na miti ya
mbao kwa ya ujenzi wa
madarasa, ofisi ya walimu
na choo.

Mkuu wa shule hiyo,
Chacha Rugita, alisema juzi
wameamua kusomba vitu
hivyo badala ya kazi hiyo
kufanywa na watu wengine
na kutumia fedha ambazo
zingefanya kazi zingine.

Mwalimu huyo alisema
hayo alipokuwa akizun-
gumzia maendeleo ya
uboreshaji wa miundom-
binu ya shule hiyo.

“Walimu na wanafunzi
wamesomba moramu tripu
18 zenye thamani ya Sh.
900,000 na wamechangia
vipande vya miti ya mbao
88 vya Sh. 176,000,”
alisema.

Aliendelea kufafanua
kuwa wamesomba mawe
tripu 10 yeye thamani ya
Sh. 350,000 na wamesom-
ba maji kwa ajili ya ujenzi
yenye thamani ya Sh.
500,000. “Ukipiga hesabu
hiyo utagundua kwamba
tumeokoa zaidi ya Sh. mil-
joni mbili ambazo tunge-
wapa watu watusombee,
lakini tumefanya kazi hiyo
wenyewe ili fedha zitumike
kwa mambo mengine ya
shule,” alisema Rugita.

Aidha, mwalimu huyo
alisema wananchi nao
wakiongozwa na madiwani
wao, wamesomba mchanga
tripu 40, mawe tripu 15 na
kokoto tripu tisa.

“Kwa ujumla ni kwamba
hayo yote ni kuunga
mkono juhudi za serikali za
kuboresha elimu, kwa kuwa
tayari imetukabidhi Sh. mil-
ioni 66.6 kwa ajili ya ujenzi
wa madarasa matatu, ofisi
ya walimu na choo cha
matundu saba,” alisema.

Alisema mbali na ujenzi
wa madarasa, ofisi na
choo, pia wana mpango wa
kujenga jengo la maabara
ya baiolojia kwa vile vifaa
vya ujenzi ikiwamo saruji
wanavyo.

“Mbunge wetu Profesa
Sospeter Muhongo am-
baye pia ni mdau mkubwa
wa elimu, alishatukabidhi
mifuko 50 ya saruji, hivyo
itatumika kwa ajili ya
ujenzi huo,” alisema.
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]
Mbunge alilia
ruzuku va
maendeleo
jimboni

MBUNGE wa Nsimbo (CCM),
Richard Mbogo, ameitaka serikali
kuangalia suala la utoaji ruzuku za
maendeleo kwa Halmashauri ya
Wilaya ya Nsimbo ambayo im-
eathirika kwa kiwango kikubwa
kimapato.

Akiuliza swali bungeni jana,
mbunge huyo alisema mabadiliko
va sheria ya fedha ya serikali za
mitaa sura 290 yameleta nafuu sana
kwa wakulima, lakini wakati huo
huo halmashauri za wilaya zenye
wakulima wadogo wadogo zime-
athirika kimapato na kusababisha
kushindwa kutatua kero za wananchi
kwa wakati. “Je, serikali inaweza
kuangalia upya suala la utoaji ruzuku
za maendeleo? Maana Halmashauri
va Wilaya ya Nsimbo imeathirika
kiwango kikubwa. "Je, serikali iko
tayari kuipa ruzuku ili kutoa huduma
za elimu na afya?" Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Mwita
Waitara, alisema hadi Machi, mwaka
huu, serikali imepeleka Sh. milioni
416 katika Halmashauri ya Wilaya
yva Nsimbo kwa ajili ya kugharamia
elimu ya msingi bila malipo.

Pia alisema Sh. milioni 250 zime-
tolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa
maboma 20 ya shule ya sekond-
ari na Sh. milioni 411 kwa ajili ya
ununuzi wa dawa, vitendanishi na
vifaa tiba.

Alisema serikali itaendelea
kuongeza utoaji wa ruzuku kwa
mamlaka za serikali za mitaa kwa
kadiri ya upatikanaji wa fedha.

Awali, alisema sheria ya fedha
va serikali za mitaa sura 290 im-
efanyiwa marekebisho na bunge
Juni mwaka 2017 kwa kupunguza
kiwango cha ushuru wa mazao ku-
toka asilimia 5 hadi 3 kwa mazao ya
chakula na baishara.

Hata hivyo, alisema mamlaka
za serikali za mitaa zimeendelea
kubuni vyanzo vipya vya mapato
na kuimarisha makusanyo katika
vyanzo Vilivyopo ili kuongeza ma-
pato na kuboresha utoaji huduma
kwa wananchi. Alisema kutokana na
mikakati hiyo mapato ya ndani ya
halmashauri yameendelea kuongeze-
ka kila mwaka, huku akitolea mfano
katika mwaka wa fedha 2017/18,
halmashauri ziliidhinishiwa kukusan-
va Sh. bilioni 687 na zilikusanywa
Sh. bilioni 553.39 sawa na asilimia
81. Alifafanua pia katika mwaka wa
fedha 2018/19 halmashauri zimei-
dhinishiwa kukusanya Sh. bilioni
735.58 na hadi Februari mwaka huu,
zimekusanywa Sh. bilioni 401 sawa
na asilimia 55.

Aidha, katika mwaka wa fedha
2019/20 halmashauri zinakadiria
kukusanya Sh. bilioni 765.

Alisema hali halisi kwa ujumla in-
aonyesha makusanyo ya halmashau-
ri yameendelea kuongezeka pamoja
na kupungua kwa ushuru wa mazao
kutokana na kubuniwa kwa vyanzo
mbadala vya mapato.

‘Bil. 34/- kulipa fidia wananchi

waliopisha mradi wa umeme

WIZARA ya Nishati inatarajia
kutenga Sh. bilioni 34 kupitia ba-
jeti ya mwaka wa fedha 2019/20
kwa ajili ya malipo ya fidia
kwa wananchi wa maeneo ya
Chalinze na eneo la Kiluvya.

Sambamba na hilo, Sh. bil-
ioni 21.6 zinatakiwa kulipwa fidia
kwa wananchi katika maeneo
ya Halmashauri za Kisarawe,
Kibaha Mjini, Wilaya ya
Kibaha, Chalinze na Kiluvya na
taratibu zote za uandaaji taarifa
na majedwali ya malipo ya fidia
zimekamilika.

Naibu Waziri wa Nishati,

Subira Mgalu, alisema hayo
jana, bungeni, alipokuwa aki-

jibu swali la Mbunge wa Kibaha
Mjini(CCM), Silyvestry Koka.

Mbunge huyo katika swali
lake, alihoji serikali ina mpango
gani wa kulipa fidia wananchi
ambao maeneo yao yamechuku-
liwa kwa ajili ya mradi
mkubwa wa umeme wa mson-
go wa KVA 400 kutoka Kinyerezi
kupitia Pwani, Morogoro, Sin-
gida na Arusha.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Mgalu alisema wananchi hao
watalipwa baada ya kukamilika
kwa kazi ya kuhuisha upembuzi
yakinifu na gharama za mradi
kwa kipande cha kutoka Kiny-
erezi hadi Chalinze.

Aliomba wananchi

hao waendelee kuvuta subira
wakati serikali inaendelea kuka-
milisha taratibu za malipo yao ya
fidia. Mgalu alifafanua kuwa seri-
kali kupitia Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco) inatekeleza
mradi wa kusafirisha umeme wa
msongo wa kilovoti 400 kutoka
Kinyerezi jijini Dar es Salaam
na Rufiji mkoani Pwani kupitia
Chalinze hadi Dodoma.

“Malengo ya mradi huu ni
kuongeza upatikanaji wa umeme
katika ukanda wa mashariki, kati
na kaskazini mwa nchi kutoka
kwenye mitambo ya kuzalisha
umeme ya Kinyerezi na mradi
wa Rufiji,"alisema.

Mgalu alieleza awamu ya

kwanza ya upimaji njia na ku-
tathimini mali za wananchi
watakaopisha mradi kutoka
Kibaha hadi Chalinze ilikamilika
Desemba, 2017 na kuidhinishwa
na mthamini mkuu wa serikali
Novemba, mwaka jana.

Hata hivyo, alisema serikali
kupitia Tanesco Januari, mwaka
huu, ilitangaza zabuni kwa ajili
ya kumpata mtaalamu mshauri
wa kufanya upembuzi yakinifu
wa ujenzi wa njia ya umeme wa
msongo wa kilovoti 400 kutoka
Rufiji hadi Chalinze na kuhuisha
upembuzi yakinifu wa njia ya
umeme wa msongo wa kilovoti
400 kutoka Kinyerezi hadi Chal-
inze.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya, Robert Makaramba (wa tatu kulia), akifafanua jambo kwa Jaji Kiongozi wa Ma-
hakama Kuu Tanzania, Dk. Eliezer Feleshi (wa pili kulia), alipotembelea chumba cha Mahakama ya Watoto Mbeya, akiwa katika ziara
mkoani humo, jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Tathmini kufanywa mawasiliano Tabora

SERIKALI kupitia Mfuko wa
Mawasiliano kwa Wote (UC-
SAF) itafanya tathmini kamili
ya upatikanaji wa huduma za
vya majimbo ya Tabora Mjini
na [ramba Mashariki.

Hayo yalibainishwa bungeni
jana na Naibu Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi Atashasta Nditiye,
wakati akijibu swali la Mbunge
wa Tabora Mjini (CCM), Emma-
nuel Mwakasaka.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema maeneo mengi
katika Jimbo la Tabora Mjini
na Iramba Mashariki hayana
mawasiliano ya simu na kuhoji
serikali ina mpango gani wa ku-
jenga minara ya simu maeneo

hayo ili wananchi wa maeneo
hayo wapate mawasiliano.
Nditiye akijibu swali hilo,
alisema UCSAF itafanya tath-
mini kamili ya upatikanaji wa
huduma za mawasiliano katika

ka kukosa mawasiliano au
kuwa na mawasiliano hafifu
vitaingizwa katika orodha ya
zabuni zitakazotangazwa hivi
karibuni.

“Serikali kupitia UCSAF in-
asimamia utekelezaji wa sera
ya taifa ya Tehama ya mwaka
2016 inayoelekeza kufikisha
huduma za mawasiliano katika
maeneo yote yakiwamo yasiyo

na mvuto kibiashara, alisema.

Hata hivyo, alisema hadi
sasa kata 703 katika mikoa yote
nchini zimefikiwa na huduma
za mawasiliano kwa jitihada
za mfuko huo na Watanzania
zaidi ya milioni nne wamepata
huduma za mawasiliano.

“Tabora Mjini zaidi ya wakazi
12,992 wamefikishiwa huduma
za mawasiliano katika kata za
Kabila na kampuni ya Halotel,
Kalunde na Vodacom na Uyui
Vodacom,”alisema. Pia alisema
kwa Iramba zaidi ya wakazi
12,320 wamefikishiwa huduma
za mawasiliano katika kata za
Mtekente na kampuni ya Voda-
com na Urughu na TTCL kupi-
tia mfuko wa mawasiliano kwa
wote.

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA
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Mtaalamu mwez-
eshaji wa kunyu-
nyiza viuatilifu
kutoka TPRI, Jus-
tin Ringo (kulia),
akiwafundisha
baadhi ya wakuli-
cha Endadoshi,
Kata ya Qash,
kuhusu matumizi
sahihi ya viua-
tilifu, mabomba
va kunyunyizia na
vifaa vyake, usafi
wa vifaa na nam-
na va kuhifadhi,
ili kuepusha mad-
hara kwa walaji
katika mafunzo
yaliyofanyika
wilayani Babati
juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

ma wapewa mafunzo

matumizi bora ya vivatilifu

Na Mwandishi Wetu,
BABATI

AASISI ya Utafiti wa Vi-

uatilifu vya Kudhibiti Vi-

sumbufu katika Ukanda

wa Tropiki (TPRI), im-
etoa mafunzo ya matumizi sa-
hihi ya viuatilifu kwa wakulima
zaidi ya 200, ili kuepusha jamii
na magonjwa yatokanayo na
matumizi mabaya ya sumu za
kuulia wadudu waharibifu wana-
oshambulia mazao.

Alisema taasisi hiyo imekuwa
ikitoa mafunzo hayo kwa wakuli-
ma maeneo mbalimbali nchini.”

Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Matumizi kutoka TPRI, Dk.
Mwema Felix, alisema mafunzo
yaliyotolewa kwa wakulima hao
yatawawezesha kutumia kwa
usahihi viuatilifu na hivyo kuzuia
au kupunguza athari zake kwa
walaji na wakulima.

Mafunzo hayo yalifanyika kwa
wakulima wa maeneo ya Dareda,

Endanoga kilichopo Kata ya Gal-
lapo, wilayani Babati na kumal-
izika juzi.

Mtaalamu mwezeshaji wa
kunyunyiza viuatilifu masham-

bani kutoka TPRI, Justin Ringo,
aliwaeleza wakulima hao kuwa
matumizi ya sumu nyingi bila
kuzingatia vipimo inasababisha
magonjwa kwa walaji wa mazao
hayo.

Katika ufundishaji wake, Ringo
alipata maelezo ya aina ya mazao
wanayolima kama vile mahi-
ndi, mbaazi, maharagwe, alizeti,
ufuta, dengu, choroko, mtama na
mbogamboga, wadudu wasum-
bufu wanaoshambulia mazao
hayo na aina ya viuatilifu wana-
vyotumia.

Aliwataka wakulima kusoma
maelekezo yaliyomo kwenye
vibandiko vya chupa za sumu
vilivyoandikwa kwa lugha ya
Kiswahili na Kiingereza ili kujua
masharti na namna bora ya kuzi-
tumia.

Baadaye aliwafundisha kuhu-
su aina ya vifaa vinavyotumika
kunyunyizia, seti kamili ya ma-
bomba na namna ya kutayarisha
sumu na inavyotumika, muda
mzuri wa kunyunyia na namna
ya kusafisha na kutunza vifaa na
dawa baada ya kazi ya kunyu-
nyiza.

Aliwafundisha namna ya
uvaaji wa nguo maalum, miwani
ya kuzuia sumu kuingia ma-

choni, au mwilini na kuuzia pua
wakati wa kuchanganya, kukoro-
ga na kunyunyiza sumu kwenye
mazao.

Kwa upande wake, mtafiti
James Simon, alisema, sumu
inatengenezwa kuua, hivyo, isi-
potumika vizuri mashambani
inaweza kusababisha vifo kwa
walaji wa mazao hayo.

Alisema kwa mfano kume-
kuwa na ongezeko la magonjwa
kama ya saratani ambayo kwa ki-
asi yanasababishwa na matumizi
yasiyo sahihi ya viuatilifu na ya-
nayofanywa na baadhi ya wakuli-
ma.

Alisema wengi wanatunza
sumu vyumbani mwao au kwe-
nye dari baada ya kutumika
mashambani na kubaki, jambo
ambalo linahatarisha uhai wao.

Aliwafundisha kuhusu namna
ya kufanya usafi wa vifaa vili-
vyotumika kunyunyizia sumu
mashambani kwa kuwa na se-
hemu moja maalum ya kufanyia
usafi na siyo mtoni au kwenye
mifereji na chupa zilizokwisha-
tumika zisitupwe bali vichomwe
moto.

“Tusioshe mabomba mtoni
yaliyotumika kwa viuatilifu, cha-
gua mahali maalumu pa kuoshea

mabomba na vifaa vya viuatilifu
bali viondolewe na kuchomwa
moto,” alisema.

Kuhusu utumiaji wa sumu
hizo mashambani, alisema, wapo
wadudu waharibifu ambao wa-
nahitaji viuatilifu vinavyopenya
(vya mfumo) hadi ndani ya
mmea na kuua mdudu anapo-
gusa na zipo sumu zingine za
kawaida.

Alisema kwa wadudu wana-
okaa ndani ya mmea, wanataki-
wa kutumia sumu zinazopenya
na siyo za kawaida ambazo zina-
faa zaidi kwa wadudu wanaokaa
juu ya mimea au majani.

Kwa upande wake, Ofisa
Kilimo wa Kata ya Qash, Adelta
Macha, alisema wakulima wengi
wamekuwa na tabia ya kutotoa
taarifa mapema pale wadudu
waharibifu wanapozuka.

Alisema badala yake wanacho-
fanya ni kwenda kununua viua-
tilifu na kuvitumia kwa mazoea
pasipokujua vinatumikaje na
wanapoona tatizo linazidi kuwa
kubwa ndipo wanapowasilisha
malalamiko yao.

Aliwaomba waendelee kush-
irikiana mara kwa mara kuhusu
kilimo cha mazao na utunzaji
bora wa mazao.

Nipashe 11

Kituo

cha afya
kuhudumia
watu 10,000

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

KITUO cha Afya Many-
ire, katika Halmashauri ya
Arusha DC, kitakachotoa
huduma kwa watu zaidi ya
10,000 kilichojengwa na
Serikali kwa msaada wa
Serikali ya Japan, kimezin-
duliwa na Balozi wa Japan
nchini, Shinichi Goto.

Akizungumza wakati
wa kuzindua na kukabidhi
jengo hilo kwa Halmashauri
ya Arusha DC, Balozi Goto,
alisema Japan ilichangia
dola za Marekani 87,872
sawa na sh milioni 191.

Alisema Februari 22,
mwaka jana Ubalozi wa
Japan na Halmashauri
va Arusha DC, walisaini
makubaliano ya ujenzi wa
kituo hicho.

Alisema Japan, ilitoa
msaada huo, kutokana wa-
nanchi wa eneo hilo kuwa
na uhitaji mkubwa wa
huduma za afya na wali-
kuwa wakitembea umbali
wa zaidi ya kilomita 25,
kwenda maeneo ya mjini

kutafuta huduma za
matibabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Dk. Wil-
son Mahera, alisema hadi
kukamilika kwa ujenzi huo,
umegharimu fedha kiasi
cha sh 478, 643, 016.

Alisema wananchi wali-
changia sh. milioni 20 na
sh. 64,257,800 zilitolewa
na halmashauri hiyo wakati
sh milioni 120, zilitolewa
na mfanyabiashara Mathias
Manga mkazi wa eneo hilo
kama sehemu ya mchango
wake katika jamii.

Chanjo ya Kinga homa va ini kufanyika Julai Mosi

Na Zanura Mollel, LONGIDO

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, in-
atarajia kutoa kinga ya homa ya ini
kwa wananchi katika hospitali za
rufani mikoani, kuanzia Julai Mosi,
mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu juzi, Waziri Umnmy
Mwalimu, alisema kutokana na
kuonekana kuenea kwa kasi kwa
ugonjwa wa homa ya ini B na C
nchini, kinga hii imeanza kutole-
wa kwa baadhi ya hospitali hapa
nchini.

“Tunaanza kusambaza hospitali
zote za mkoa pamoja na vituo vya

forodha (OSBP) Julai, ila kwa sasa
kinga inatolewa Hospitali ya Taifa
Muhimbili, Taasisi ya Saratani
Ocean Road na Hospitali ya Benja-
min Mkapa,” alisema.

Alieleza ugonjwa wa homa ya
ini unatibika kama hatua zake ni
za awali, lakini kama umekomaa
hauwezi kutibika.

“Homa hii ya ini imegawanyika
kuna A, B, C, D, na E, ila unaosum-
bua hapa nchini ni B na C, chanjo
yake ipo, ni dozi ya mara tatu kila
baada ya miezi miwili, unatakiwa
kuchoma sindano, hivyo, chanjo
yake ni ndani ya miezi 6,” alieleza.

Aliwataka wananchi kujenga
utamadauni na desturi ya kupima

afya mara kwa mara, hususani,
kwa magonjwa ambayo si ya kuam-
bukiza. Akitolea mfano ugonjwa
wa kisukari, saratani, ugonjwa wa
moyo pamoja na shinikizo la damu
na kusema hata ufanyaji wa ma-
zoezi husaidia kujenga mwili.

Aidha, alisisitiza wananchi ku-
kata Bima ya Afya kwa ajili ya ku-
wasaidia kupunguza gharama za
matibabu na kuepusha usumbufu
nyakati za kuhudumiwa pindi
wawapo hospitali.

“Watanzania wengi wanapenda
kuchangia, kitchen party, harusi
na sherehe mbali mbali, lakini
panapo tokea tatizo la maradhi
hakuna aliyepo tayari kuchangia,

wajenge utamaduni wa kutumia
bima ya afya kuokoa maisha na ku-
punguza gharama za matibabu,”
alidai Ummy.

Ofisa Afya Mfawidhi OSBP, Dk
Gabriel Mdachi, alisema kazi
kubwa wanayoifanya katika eneo
hilo ni kudhibiti na kufuatilia ma-
gonjwa ya kuambukiza yanayori-
potiwa kitaifa.

“Tunadhibiti magonjwa ya mili-
puko, mfano homa ya manjano,
ebola na homa ya Bonde la Ufa,”
alisema.

Alisema hapa mpakani wanatoa
kinga ya homa ya manjano na
kinga hii inatolewa kwa wasafiri
wa EAC na wale wa nje ya EAC lak-

ini hata mwananchi ambaye yupo
mpakani na si msafiri anaruhusi-
wa kupata kinga hii.

“Gharama za matibabu kwa wa-
nanchi wa EAC kwa kinga ya homa
ya manjano, mtu mmoja ni ni sh
30,000 na wale wanaotoka nje ya
EAC dola 50,” alisema.

Hata hivyo, alisema kituo hicho
kinatarajia kuanza kutoa kinga ya
homa ya ini pindi Wizara ya Afya
itakapo kamilisha taratibu zake.

“Ugonjwa wa homa ya ini unae-
nea kwa kasi nchini na maam-
bukizi yake ni kugusana jasho na
hata kwa kufanya mapenzi, hivyo
kuna umuhimu wa kuthibiti kwa
haraka” alisema.
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Serikali yakiri wananchi vijijini
wanateseka kufuata matibabu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

IZARA ya Afya,
Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na
Watoto  imesema
wananchi wanaoishi maeneo ya
huduma za afya kwa njia za upas-
uaji, wanalazimika kutembea um-
bali wa kilometa 119 hadi 300.
Inaelezwa kuwa wananchi hao
hufanya hivyo ili kupata huduma
bora za afya kwa gharama nafuu
katika hospitali za rufani, jambo
ambalo limekuwa likichangia
wagonjwa wenye kipato cha chini
kushindwa kupata matibabu ku-
tokana na changamoto za upati-
kanaji wa huduma hizo maeneo
ya karibu.

Mkurugenzi wa Mafunzo na
Uendelezaji Rasilimali Watu wa
wizara hiyo, Dk. Saitore Laizer,
ameyasema hayo jana, wakati aki-
zungumza na wataalamu na wa-
nafunzi wa masomo ya udaktari
wanaobobea katika upasuaji kwa
njia ya matundu katika Hospitali
ya Rufani ya KCMC.

Dk. Laizer alisema asilimia
70 ya wananchi wanaoishi viji-
jini, wamekuwa hawapati huduma
bora za afya za upasuaji kwa
gharama nafuu. Kwa mujibu wa
mkurugenzi huyo, hali hiyo ime-
bainika baada ya utafiti kufanyika
mwaka 2012, ambapo taarifa hiyo
imeeleza bayana kwamba hudu-
ma bora za upasuaji ni changamo-
to kubwa. “Kwa sasa serikali im-
etenga shilingi bilioni 2.5 kwa ajili

ya kusomesha wataalamu wa afya
350 kila mwaka ili kukabiliana na
changamoto za upungufu wa rasil-
imali watu katika sekta ya afya.
Mimi niwashauri KCMC kutoa
huduma za upasuaji kwa njia ya
matundu kwa siku moja katika
hospitali mbalimbali zilizopo kati-
ka mikoa ya Kanda ya Kaskazini ili
kutoa fursa kwa wananchi kupata
huduma za upasuaji kwa karibu,”
alisema mkurugenzi huyo.

Katika mkutano huo wa wataal-
amu, Daktari Bingwa wa Upasuaji
wa Hospitali ya Rufani ya KCMC,
Dk. Kondo Chilonga, alisema upas-
uaji wa njia ya matundu umeanza
takribani miaka 15 iliyopita na
kwamba hadi sasa wamefanikiwa
kufanya upasuaji kwa njia ya ma-
tundu wagonjwa 150. Amesisitiza

kuwa idadi ya wagonjwa hao ili-
yofikiwa ni ya mwaka mmoja na
kuwa mpango huo umeweza ku-
punguza gharama za matibabu
kwa wagonjwa kukaa hospitalini
kwa mufa mrefu.

Hata hivyo, baadhi ya wanafun-
Zi wanaosoma masomo ya upas-
uaji kwa njia ya matundu KCMC,
wameeleza kuwa elimu inahitajika
zaidi kutolewa kwa jamii juu ya
faida za kutumia upasuaji kwa njia
ya matundu.

Wanafunzi hao wameeleza
kwamba faida za upasuaji kwa
njia ya matundu zinavyopunguza
gharama na kupunguza maumivu
kwa mgonjwa na hivyo kuondoa
msongamano kwa wagonjwa wa-
naofanyiwa upasuaji katika hospi-
tali hapa nchini.

Mjasiriamali Neema Moshi (kulia), akitengeneza mashada mbalimbali ya maua tayari kuwauzia wateja kwa shughuli mbalimbali za huduma ya
mazishi eneo la Manispaa ya Moshi juzi. PICHA: JAMES LANKA

Migogoro ya ndoa yatikisa Kwa miezi mitatu

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAKATI robo ya kwanza ya
mwaka ya Januari hadi Machi
ikiwa imemalizika, migogoro ya
mkoani Kilimanjaro ‘imetia fora’
kwa kuripotiwa mara nyingi zaidi
katika Shirika la Wasaidizi wa
Kisheria la Washemovi.

Hayo yamo katika ripoti ya
huduma za msaada wa kisheria,
elimu ya sheria na haki za bin-
adamu iliyotolewa jana na shirika
hilo katika mkutano wa wasaidizi
uliwashirikisha wadau mbalim-
bali kutoka Idara za Maendeleo
ya Jamii, Dawati la Jinsia la Jeshi la
Polisi na Ustawi wa Jamii.

Akiwasilisha taarifa za
kuongezeka kwa mashauri yanay-
ohusu migogoro ya ndoa, ardhi,

mirathi, matunzo ya watoto, madai
unyanyasaji, ukatili dhidi ya wa-
nawake, ubakaji, ulawiti, ukeketaji,
utumwa wa ngono na shambulio
la aibu, Mkurugenzi wa Shirika
hilo la Washemovi, Kasira Kasira,
alisema kesi nyingi zilizojitokeza
zinahusu misuguano ya maslahi
na mitazamo hasi katika ndoa.

“Mimi nawashukuru sana wen-
zetu wa Shirika la Kwieco kwa
kutukutanisha na wadau hawa
kujadili changamoto zinazotuka-
bili, kutafuta utatuzi wa baadhi ya
mashauri na kupeana uzoefu kati-
ka kushughulikia matatizo ya jamii
inayotuzunguka.

Matatizo ya ndoa ni kama mlivy-
osikia,” alisema.

Ofisa wa Kitengo cha Ufuatiliaji
na Tathmini wa Shirika la Kwieco
ambalo ni walezi wa mashirika
yote ya wasaidizi wa kisheria Mkoa

wa Kilimanjaro, James Zacharia,
wanategemea kujiimarisha katika
baadhi ya changamoto zilizowasil-
ishwa kwa kuhakikisha wanaten-
geneza uhusiano bora na wadau
hao ili kufikia malengo ambayo
wamejitengenezea na kuweza ku-
fikia watu wengi zaidi.

“Jamani wasaidizi wa kisheria,
moja ya majukumu yetu ni pamoja
na kuhamasisha suala la uchukuaji
wa mikopo ya uwezeshaji kiuchu-
mi inayotolewa na kila halmashau-
ri nchini, majukumu yetu sio tu
kufundisha na  kushughulikia
migogoro ya ndoa, mirathi, umiliki
wa mali na ukatili wa kijinsia.

Zaidi alisisitiza: “Watu watumie
fursa mbalimbali ambazo zinaji-
tokeza, ukimwelekeza yule mama
pale kwenye kikundi kwamba
kuna mikopo, halafu baadaye
akaenda akapata ule mkopo,

akashughulika, akafanya biashara,
utakuwa umemsaidia kiuchumi
na hata kama ana tatizo la kisheria
inakuwa ni rahisi kufuatilia kwen-
da kupata haki yake kwa sababu
atakuwa na nauli, ataacha chakula
nyumbani kizuri, atafanya na hu-
duma nyingine zitaenda vizuri,
kuliko mtoto analalamika njaa na
hana nauli ya kukufikia pale ofisini
kwako, lakini bado unamhubiria
akapate haki yake, ataipataje?

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi,
Habiba Bomu, akizungumza na
wasaidizi hao wa kisheria alisema
wakati Serikali ya Rais Dk. John
Magufuli ikijiandaa kuingia kwe-
nye uchumi wa kati wa viwanda,
halmashauri hiyo haitaki kuacha
wanawake na vijana nyuma, kwa
sababu wao ndio walezi wa familia
sasa.

]
Askari wasiofuata

- maadili wawashiwa

taa nyekundu

Na Godfrey Mushi,
MOSH |

KATIBU Mkuu wa
Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, Meja
Jenerali Jackob Kingu,
ameagiza Jeshi la Polisi
kuwaondoa kazini askari
polisi ambao watabaini-
ka kulichafua jeshi hilo
kwa kuwanyanyasa raia,
kushirikiana na wahalifu
na kuwabambikia kesi
wananchi.

Meja Jenerali Kingu
aliagiza hilo jana, wakati
wa hafla fupi ya maka-
bidhiano ya jengo la
kisasa litakalotumika ku-
fundishia askari mambo
mbalimbali ya uhalifu
wa kimtandao.

Makabidhiano hayo
kati ya Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mambo ya
Ndani na Ubalozi wa
China yalifanyika katika
Shule ya Polisi Moshi
(MPA).

“Askari yeyote ata-
kayewabambikia kesi
raia au kunyanyasa, RPC
(Kamanda wa Polisi wa
Mkoa) mwondoe kazini.
Wako askari wanali-
chafua Jeshi la Polisi,
hao hatutacheka nao,”
alisema Meja Jenerali
Kingu.

Awali wakati wa mak-
abidhiano hayo, Mwak-
ilishi wa Balozi wa China
nchini, Xu Chen, alim-
weleza Jenerali Kingu
kuwa kazi waliyoifanya
ilikuwa ni ujenzi wa
majengo saba ya kisasa
yatakayotumika kutoa
mafunzo mbalimbali
yakiwamo ya uhalifu wa
kimtandao.

Aidha, mwakilishi
huyo alisema ujenzi huo
umegharimu kiasi cha
Sh. bilioni 20.3

Katika makabidhiano
hayo, Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini (IGP), Simon
Sirro, alisema bado
kumekuwa na changa-
moto katika makosa ya
kimtandao kwa kuwa
Watanzania wengi
wameendelea kuibiwa
kupitia mtandao.

“Bado tuna tatizo
kubwa sana maana watu
wetu wanaibiwa kwa
njia ya mtandao, kwa
hiyo jengo hili litatu-
mika kufundishia askari
masuala ya cyber crime
(uhalifu wa kimtandao).
Hapa ndipo tutakapowa-
jengea uwezo askari
wetu kupambana na
wahalifu wa mtandao,”
alisema Sirro.
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Na Theodatus Muchunguzi

WAKATI bajeti ya Taifa ya mwaka
2019/20 inatarajiwa kuwasilishwa bun-
geni Juni 16, makundi kadhaa katika
jamii hususan ya watetezi wa usawa wa
kijinsia, yameanza kuichambua na kui-
fanyia tathmini, kuona kama itakuwa
yenye kukidhi mahitaji ya makundi yote
hususan ya wanyonge.
Tunapozungumzia wanyonge in-
amaanisha kuwa ni makundi ya pem-

Ukurasa 16 ==

Teknolojia mawasiliano
inavyoteka taaluma vya
fedha kila kona nchini

WA AL s

inayow

bezoni, wenye mabhitaji maalum kama
wanawake, watoto, wenye ulemavu na
watu wanaoishi maeneo ya pembezoni;
kwa lugha nyingine maskini.

Kutokana na hali hii, ni mategemeo
ya wengi kwamba ili kuondoa changa-
moto zinazowagusa wanyonge wengi,
bajeti hiyo ya Sh. trilioni 33.1 hainabudi
kuandaliwa kwa kulenga kuzitafutia
ufumbuzi changamoto hizo.

INAENDELEA UK.14

KIUCHUMI ZAIDI Ukurasa 19

Takwimu za Biashara ukurasa 20
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Muhtasari wa Soko

Biashara

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

. Mauzo
Kielezo Hisa
TSI 4,207.58 +0.00
DSEl 2,296.50 -37.11

109,584,255.00
58,317

ZILIZOPANDA

KAMPUNI  Bei Badiliko% KAMPUN| Bei Badiliko%
KA 180 =@ -2.70% TCCL 1,200 = -11.76%
JHL 9,500 = +1.06% ACA 5550 w» -263%
SWIS 3,760 & +7.43% NMB 1400 w»  -141%
EABL 5320 & -166% NMG 2510 = -157%

KCB 840 w  +2.44%

UCHUMI

Maprofesa Mb

ilinyi, Ngowi we

maudhui yva bajeti inayowafas

« \Watetezi jinsia walia walichokubaliana hakijatekelez

INATOKA UK.13

Tunategemea bajeti itakayoan-
daliwa, kuwasilishwa bungeni na
kujadaliwa itasimamia haki za bi-
nadamu kwa kuwajali wanawake
na kupunguza kama si kuondoa
vifo vya wajawazito na watoto
wachanga. Ni bajeti itakayowa-
gusa watu wanaoishi na ulemavu,
mabinti, watoto wachanga na wa-
zee. Tunategemea itatoa fedha na
ruzuku zitakazojibu changamoto
hizo. Aidha, itajenga mabweni ili
mabinti wawe na haki ya kusoma
na kulindwa dhidi ya wabakaji.

MDAHALO WA TGNP

Wiki iliyopita nilihudhuria ju-
jopo na wasomi na watatezi wa
usawa wa kijinsia walichambua na
kufanya tathmini kuhusu bajeti ju-
muishi, ambayo inazingatia usawa
wa kijinsia.

Katika mdahalo huo ulioandal-
iwa na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), ziliainishwa changa-
moto mbalimbali zinazoendelea
kuwa vikwazo kwa makundi ya
wanyonge, jambo linalodhihirisha
kuwa bado bajeti ya Taifa inay-
oandaliwa kila mwaka haijawa ju-
muisho; kwa maana ya kutokidhi
mabhitaji ya wanyonge.

Kwa mtazamo wake, Prof.
Marjorie Mbilinyi, mambo yote
muhimu yaliyobainishwa katika
mpango wa maendeleo endelevu
yanapaswa kuingizwa katika ba-
jeti yenye mlengo wa kijinsia kwa
lengo la kubomoa mfumo dume na
kuleta udawa wa kijinsia.

Prof. Mbilinyi anaona kuwa ina-
hitajika bajeti ambayo itakomboa
nguvu kazi ya wanawake na wasi-
chana, akisema wasichana wadogo
wamegeuka kuwa wafanyakazi
wa ndani wa kutunza watoto bila
kuwa na elimu, uzoefu. Hivyo,
anaeleza kuwa njia ya kuwakom-
boa wasichana na wanawake ni
kuwapa elimu.

“Tutatumiaje rasilimali zetu
kujenga mabweni kwa ajili ya wa-
sichana, ili wasikatishwe masomo
kwa kubakwa na baadaye kuny-
imwa fursa ya kuendelea na maso-
mo,” anasema na kuongeza:

“Tubomoe child labour (kazi za

N c L &
Prof. Marjorie Mbilinyi.

66

Je, sera

zetu za ba-
jeti tunazi-
fanya kuwa
shirikishi. Je,
tunashiriki-
sha katika
kuongeza
keki ya taifa
na katika
kuigawana?

utotoni), ndoa za utotoni na kuweka mfu-
mo rasmi wa uchumi ili kila mtu abaki na
heshima ya kuutunza mwili wake.”

Swamwely Mkatwa, mchambuzi wa
sera kutoka asasi ya Actionaid, anasema
kodi ndicho chanzo kikuu cha mapato,
hivyo fedha zitokanazo na kodi hizo
zipelekwe kutoa huduma kwa mujibu wa
mlengo wa kijinsia na kodi hiyo ugawiwe
sawa.

Mkatwa anaona kwamba ili kuhakiki-
sha kuwa kodi ya wananchi inanufaisha
watu wote na kwamba serikali iwaji-
bishwe kwa sababu kodi ni ya wananchi,
hivyo iangalie mlengo wa kijinsia.

Kwa upande wake Prof. Honest Ngowi,
anaiona bajeti shirikishi kuwa ni inay-
oangalia katika matumizi kama makundi
yote yanalengwa; kwa maana kila mmoja
anapata anachotarajia kupata.

“Tunapaswa kuangalia mapato kwanza
kwa mfano, kama watu wote wanaostahili

Prof. Honest Ngowi.

kulipa kodi wanalipa, bila hivyo tukikopa
tutarajue mzigo wa madeni (deni la taifa)
litakua, huduma zitakosekana,” anaeleza
na kuhoji:

“Je, sera zetu za bajeti tunazifanya
kuwa shirikishi. Je, tunashirikisha katika
kuongeza keki ya taifa na katika kuig-
awana?”

Lilian Liundi, Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP, anabainisha kwamba ulifanyika
utafiti ambao ulibainisha ngawo wa rasili-
mali haukidhi mlengo wa kijinsia, hivyo
ukafanyika uhamasishaji kwa kushiriki-
ana na serikali na wafadhili kuhusiana na
bajeti yenye mlengo wa kijinsia mwaka
2008, ambao sera, mipango na programu
zilizingatiwa serikalini.

Kwa mujibu wa Liundi, ni masikitiko
kwamba baadaye serikali ilionekana ku-
tochukua hatua kosonga mbele kwa mfa-
no, akitoa mfano ilipofika mwaka 2010,
mambo ya jinsia yalibakia kwenye wizara
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moja (Afya, Maendeleo ya Jam
Wazee na Watoto), badala ya kus
ya wizara nyingi kwa ni suala mt:

Anasema, ni hali iliyosababi
dhi ya nchi jirani za Rwanda na
zilizokuja kujifunza nchini, kwe
kasi na kuiacha nyuma Tanzan
suala la bajeti, yenye mlengo wa

Anaongeza kuwa mwaka 2015-
ionekana mageuzi kutokana ng
kuongeza masuala ya jinsia katil
ingawa utekelezaji wake haujaw
ridhisha.

Licha ya Wizara ya Fedha na
kuandaa kitini cha bajeti ya kijir
der bajeti manual), lakini Liundi
kilibaki katika karatasi.

Licha ya changamoto hiyo, bac
anaeleza matumaini ya kupatika
yenye mlengo wa jinsia. Anase
sasa kuna hali chanya kutokana
semi (Ofisi ya Waziri MKuu T:
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BIASHARA

Teknolojia
mawasiliano

inavyoteka taaluma ya
fedha kila kona nchini
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Ukurasa 18

BIASHARA

Ushirika wa kwanza
wa wafugaji, sasa
wakwepa mgogoro
malisho

lipotathmini
| wanyonge

Nd

ii, Jinsia,
va ndani
ambuka.
sha baa-
Uganda
nda kwa
ja katika
kijinsia.

2016 yal-
| serikali
a bajeti,
a wa ku-

Mipango
sia (gen-
nasema

o Liundi
na bajeti
ma, kwa
na Tami-
wwala za

Mikoa Serikali ya Mitaa), kwa ku-
ungana mkono na TGNP na Shiri-
ka la Chakula Duniani (WFP), am-
balo liko chini ya Umoja Mataifa.

Anafafanua kiwapo msukumo
mkubwa, ikiwamo kuandaliwa
kwa Kkitini cha bajeti ya kijinsia, ili
kuanza kutumika katika ngazi ya
wilaya.

MWELEKEO WA BAJETI

Kuhusu mwelekeo wa Dbajeti
ijayo ya mwaka 2019/20, Prof. Ngo-
wi anatathmini kwamba haitaku-
wa tofauti na zile za miaka miwili
iliyopita, ambazo zilijiekeleza ka-
tika miundombinu na miradi mi-
kubwa.
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Anasema, kwa kiasi kikubwa
itakuwa ya uchaguzi, kwa kuwa
mwaka huu, kuna uchaguzi wa
serikali za mitaa na mwakani
ni uchaguzi mkuu. Anaeleza
mtazamo wake:

“Ni fursa, ni wakati wa kudai zai-
di. Wakati wa uchaguzi wanasiasa
hujipendekeza kwa wananchi,
hivyo kuwapo kodi ndogo, chache
kwa lengo la kuwafurahisha wa-
nanchi.”

Kwa upande mwingine, Prof.
Ngowi na Mkwata wana mawazo
yanayofanana, kwamba ili kuwapo
bajeti ya kutosha inayoweza kuki-
dhi mabhitaji ya wengi wakiwamo
wanyonge, kuna haja kwa serikali

N\

Waziri wa Fedha na Mipango, DK. Philip Mpango, akionyesha
bungeni, begi lenye hotuba ya bajeti. PICHA ZOTE: MTANDAO

kupanua wigo wa makusanyo ya
mapato kwa kuacha kodi za ma-
zoea kama vinywaji na sigara,
badala yake ijielekeze katika kam-
puni kubwa, sambamba na kufuta
misamaha ya kodi ambayo ni mzi-
go kwa wananchi.

JICHO LA TAMISEMI

Dennis Londo, kutoka Tami-
semi, anaeleza kuwa serikali ina
dhamira ya dhati kuhakikisha rasil-
imali zinaelekezwa katika utoaji
huduma kwa watu wote.

Anafafanua kuwa, kwa sasa seri-
kali inachukua hatua kadhaa kuz-
irekebisha athari zilizosababishwa
na masharti ya nchi wafadhili,
hususan ya kuwataka wananchi
kuchangia huduma za jamii am-
bazo zilikuwa zikitolewa bure na
serikali.

Londo anatoa mfano wa elimu
bila ya malipo kwa shule za msingi
na sekondari, imepunguza athari
ya watoto wa kike waliokuwa wak-
ishindwa kwenda shule, badala
yake waliajiriwa kufanya kazi za
ndani, majumbani.

Anasema kutokana na hatua
hiyo katika sura chanya kwa
waathiriwa, kwamba hivi sasa
kuna malalamiko kuwa wasichana
wa kufanya kazi za ndani wamead-
imika, hali inayotoa ujumbe kwam-
ba wengi wako bado wako shuleni.

Kadhalika, anataja kushuka kodi
za viwanja na majengo kutaiwez-
esha serikali kupata kidogo, lakini
pia wananchi wananufaika kwa
kutoa kiasi kidogo cha fedha.

Mengi yalizungumzwa katika
mdahalo huo, lakini jambo Ia
msingi ni kufanyika ufuatiliaji ili
kuhakikisha yanapewa kipaum-
bele katika mipango na utekelezaji
wa bajeti.

Kuna baadhi ya halmashauri
zimeanza angalao kutenga bajeti
kwa ajili ya taulo za kike kwa ajili
ya wanafunzi. Pia hatua ya seri-
kali ya kufuta kodi kwa taulo za
kike katika bajeti ya mwaka huu
(2018/2019).

Kwa mwaka ujao wa fedha
2019/2020 bila shaka serikali
itakuwa imeyazingatia mahitaji ya
msingi ya makundi ya wanyonge
kama uwezeshaji (mikopo), miun-
dombinu (mabweni), kuongeza ba-
jeti ya kilimo ambacho ni tegemeo
kubwa kwa wanawake pamoja na
barabara katika maeneo ya kuingia
kwenye masoko.

SMZ: Marufuku
Mmapampo ya pesa
kwenye sherehe

-

Na Salma Said, Zanzibar

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), imepiga marufuku
matumizi ya fedha za noti kwenye mapambo ya harusi
na sherehe nyingine. Ni baada ya kuibuka taarifa juu ya
kikundi kinachotengeneza fedha bandia.

Maofisa waandamizi kutoka Benki Kuu ya Tanzania (BOT)
na Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharib, Ayoub Mohammed
Mahmoud, wamesema marufuku kutengeneza pesa bandia
na kuwa ni lazima kila mtu athamini pesa za nchi kwa kuz-
ingatia matumizi sahihi kwa sababu ni tunu ya taifa.

Pamoja na kuwa baadhi ya watu wasio waaminifu huten-
geneza fedha bandia na kuzisambaza kwa matumizi, lakini
kumeibuka tabia hivi karibuni ya kutumia fedha hizo za
noti.

Inadaiwa wanazitumia kama mapambano kwa kusho-
nea nguo, makoti, khanga, na kuzigandisha kwenye meza,
jt)ambo ambalo limeonekana kama ni kushindana na kutam-

iana.

Kwa mujibu wa sheria ya Tanzania, mtu yeyote, bila
mamlaka, kwa kunuwia anaeharibu, anayechana, anayeka-
ta au vinginevyo inatumika kihalali, atakuwa anatenda
kosa na anaweza kukuhumiwa au kutozwa faini.

Pia, Sheria ya SMZ, inapiga marufuku, mambo hayo pia
ikitaja kuiyeyusha au kuibandika alama au kuiwekea jina
au maneno au alama, ina adhabu tofauti, ikiwemo kifungo.

Kutokana na kuonekana bado matumizi sahihi ya fedha
hayapo sawia, Benki Kuu inasema imeanza kufundisha
matumizi sahihi ya fedha kwa maofisa wa serikali na wa-
nanchi wa ngazi mbali mbali. DW
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Teknolojia mawasiliano inavyoteka
taaluma va fedha kila kona nchini

Na Mwandishi Wetu

KADRI miaka inavyoenda, kuna
mabadiliko makubwa yanaende-
lea nchini katika mustakabali wa
uchumi ukipiga hatua kubwa.

Hapo katika sekta ya fedha,
kuna mageuzi makubwa yanay-
oshuhudiwa katika sekta ya fedha
na hasa teknolojia ya mawasiliano
ya habari, ikijikita zaidi katika
matumizi ya simu za mkononi.
Jamii inafikiwa kila kona na hasa
katika maeneo ambayo huduma
za kibenki hayajafikiwa.

Kadri kunavyoshuhudiwa ma-
geuzi hayo, kila asasi na hasa benki
na kampuni za simu ambazo sasa
zimeibuka kuwa mdau mkubwa
wa biashara za fedha, zimepiga
hatua kubwa.

Ni wastani wa miongo mwili
tu iliyopita, ripoti za taasisi hizo
za fedha, zilitawaliwa kwa njia
ya maandishi, huku kiwango cha
mawasiliano yake yakitawaliwa na
mfumo wa analoingia, ikiwemo ka-
tika benki.

Lakini ghafla, mageuzi makub-
wa yanayofanyika duniani, sasa
yameleta sura mpya katika mfumo
wote wa fedha umezaa tija yenye
sura nne kuu, ambazo ni: Usahihi,
haraka, salama na huduma nyingi
kama vile malipo kwa njia ya ‘ATM’
na mitandao ya simu.

Katika eneo hilo la mitandao ya
simu ambayo inashika kasi zaidi,
huduma za kuhifadhi, malipo
na mikopo rahisi imezidi kuta-
nuka, huku kukiwapo maendeleo
makubwa ya ufanisi, hasa katika
suala la malipo.

Ni moja ya maeneo yanayotiliwa
mkazo, kupitia vyombo mbalim-
bali vya elimu na asasi za kiseri-
kali, likiwemo jukwaa la ufundi
nchini (Costech).

Ikiwa ni mwendelezo wa elimu
hiyo, Nipashe inayapata kutoka
kwa watendaji wa kampuni ya
simu ya Tigo, inaeleza hatua inay-
ochukuliwa katika eneo la mabore-
sho hayo ya kiteknolojia, ambazo
kitaalamu zinaitwa ‘Application’
kazi zake ni nyingi zikiwemo us-
alama na ubora wake.

Jerome Albou, Ofisa Mkuu wa
Kitengo cha Ufundi, wa kampuni
ya Tigo, anasema usalama kwa
watumiaji wa huduma za kifedha
kwa njia mpya ya simu anayoitam-
bulisha kwa jina ‘Tigo Pesa App,
kwamba inasaidia kuharakisha
miamala ya kifedha, huku ikiwa
rahisi kutumia.

Albou anasema, ni mfumo uli-
otengenezwa kwa namna rafiki na
rahisi kila mtumiaji nchini. Ana-
fafanua: “Tunasikiliza na kupokea

« ATM, simu zachuana ufanisi wa kuhudumia
« Mapya va Tigo Pesa App’ kusalimisha fedha

Moja va wakala wa simu za mkononi, mjini Moshi. PICHA ZOTE: MAKTABA.
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Ili kumrahi-
sishia mteja
kutuma kwe-
nye namba
sahihi, tu-
namwonye-
sha jina la
anayetaka
Kkumtumia
kabla ya ku-
tuma.

Jerome Albou, Ofisa Mkuu, Kitengo cha Ufundi na Taarifa kampuni ya simu

Tigo: NA MPIGAPICHA WETU.

Huduma za ATM.

maoni yanayotolewa na watumi-
aji na huwa tunachukua maoni
pamoja na mapendekezo yanayo-
tolewa na watumiaji ‘App’ hii na
kuyaongezea kwenye mapitio ya
kila mwezi.

“Tumekuwa tukikidhi mahi-
taji ya matarajio ya wateja wetu,
kwa namna ambayo wanataka
mitandao yetu ya kijamii,” anase-
ma na kuongeza:

“ Pia, inatoa mchango mkubwa
kuongeza uelewa kuhusiana na
‘App’ hii na kuwezesha kuiweka
katika nafasi nzuri, huku tukien-
deleza utamaduni wa kidigitali na
kujenga ubunifu wa bidhaa zetu,
kama ailivyo kawaida ya kampu-
ni.”

USALAMA JE?

Kuhusu usalama wa mfumo huo
wa kiufundi, Albou anasema, im-
ewekwa kiufundi, katika namna
inayohakikisha taarifa zote za
mtumiaji zinabaki salama, dhidi ya
hujuma au kuingiliwa kwa namna
yoyote, kupata taarifa hizo au ku-
fanya muamala pasipo ruhusa ya
mtumiaji.

Pia, anadokeza umuhimu wa
mtumiaji  kuhakikisha anazi-
weka taarifa zake salama, dhidi
ya uwezekano wa kuingiliwa na
mtumiaji mwingine, huku bosi
huyo wa ufundi akitetea mfumo
wake una kinga na usalama, wenye
uhakikia wa ithibati ya kimataifa,
inayotambulika kama ‘GSMA' na
‘ISO.

“Kwa upande mwingine, pia tu-
nafuatilia ‘App’ hii saa 24 kila siku

T ] 1

ili kubaini majaribio yoyote ya hu-
juma au uhalifu kufanywa na tu-
napogundua uhalifu umefanyika,
tunachukua hatua kwa kuongezea
usalama zaidi,” anasema.

“Mbali na usalama eneo lingine
analolitaja kuwa ‘Tigo Pesa Apps’
ni rafiki kwa mtumiaji ni kile ana-
chokifatsiri ” inapatikana muda
wote kwa njia tofauti” akitoa mi-
fano mbalimbali.

Albou anaeleza nafasi ya mtumi-
aji wa kampuni yake ya simu, aki-
tumia kauli: “Anapotaka kutuma
pesa anaweza kutumia majina
ambayo yapo kwenye simu yake,
pasipo kulazimika kuandika nam-
ba pembeni.”

Anataja mustakbali huo, mbali
na mtu mmoja mmoja, pia kuna
njia za malipo ya simu na tele-
visheni.

INAPOKOSEWA JE?

Alipotakiwa na Nipashe kufafan-
ua namna panapotokea makosa,
Albou anasema, wanayarekebisha
katika njia kuu mbili za malipo
kurudisha fedha, wadau husika
wanatumia njia mbili, moja ikiwa
katika mfumo wa kawaida na ny-
ingine katika mfumo wa malipo
wa ‘Tigo Pesa App’kwa kuzizuia zi-
sitolewe na mtu aliyemtumia kwa
makosa.

“Pesa zinaweza kurudishwa
baada ya aliyetumiwa kukubali
kuzirudisha kwa aliyemtumia ki-
makosa. Hata hivyo, ni muhimu
kwa mteja kuhakikisha anakuwa
makini anapotuma pesa kwa ku-
hakikisha namba anayotaka kuitu-
mia pesa ni sahihi.

“Ili kumrahisishia mteja kutuma
kwenye namba sahihi, tunam-
wonyesha jina la anayetaka kum-
tumia kabla ya kutuma. Endapo
ataona jina ni sahihi, anaingiza
namba yake ya siri, ikiisha anatu-
ma,” anasema.

Anasema, huduma hiyo haifanyi
kazi katika maeneo yasiyokuwa na
mtandao wa intaneti kwa sababu
za kiusalama, lakini ikitumika am-
bako kuna mtandao wa simu hiyo
na hakuna ‘kifurushi’ husika, bado
aina hiyo ya simu hizo ina njia
mbadala iitwayo ‘zero rated” aki-
maanisha haitozi gharama yoyote.

“Inaweza kufanya kazi kwenye
mitandao mingine ya intaneti iki-
wa ni pamoja na ‘Wifi’ lakini, kwa
sababu za kiusalama, utahitajika
kuweka neno la siri litalothibitisha
kuwa wewe mtumiaji ndiyo mmi-
liki halali na ndiye anayetumia
“Tigo Pesa App’ kufanya muamala,”
anasema Albou

Huku akitumia tafsiri za kitaal-
amu, ofisa huyo wa ufundi, ana-
hitimisha kuwa ni huduma zina-
zopatikana katika mifumo ya aina
nyingi za simu ambazo zinaan-
gukia huduma azozitaja za 10S.’
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Wakazi wa jiji wakichagua nguo za mitumba katika soko la llala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:
GETRUDE MPEZYA
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Mchuuzi wa
mito akisaka
wateja kando
ya Barabara
va Mandela,
eneo la Bugu-
runi jijini Dar
es Salaam
mapema wiki
hii. Mto ali-
uza kwa bei
ya 5,000/-.
PICHA:
GETRUDE
MPEZYA
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AGOSTI 1938 - APRILI 1984

EDWARD MORINGE SOKOINE ALIVYOKUWA
KATIKA ZAMA ZAKE ZA ‘HAPA KAZI TU’

Na Peter Orwa

HAYATI Edward Sokoine ni mtu
mwenye historia kubwa kwa nchi.
Hayati Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere, alikuwa kipenzi
chake, akiwa na historia ya kip-
ekee. Siku ya kifo chake ni tarehe
kama ya leo, ambayo Rais Ny-
erere ni miongoni mwa waliopata
simanzi kubwa.

Ilikuwa mwaka 1984, majira ya
asubuhi nilimshuhudia mwalimu
wetu katika shule ya sekondari ya
ridi na unyevu wa mvua kama zi-
nazoendelea sasa nchini, Johnson
Mwakikali, katika sura ya upole na
yenye huzuni kubwa.

Huku akiwa amekumbatia redio
yake ya mkononi, ukali wake aliu-
weka kando akifuatilia kwa karibu
taarifa redioni. Nasi wanafunzi tu-
kajongea alikosimama, tusidadisi
kulikoni redioni? Ndipo tukasikia
sauti ya Rais Nyerere, akitangaza
taarifa ya kifo hicho.

Sisi tukaingia kwenye huzuni na
mijadala ya mino'ngono, hali kad-
halika walimu na ndicho kilikama-
ta taifa zima kwa wakati huo, kila
mahali kukazizima. Ni ishara to-
sha kwamba alikuwa kipenzi wa
wakubwa na wadogo, isipokuwa
mashabiki wa wizi, dhuluma na
maovu.

Ni msiba uliompata Mwalimu
Nyerere kwa kumgusa mtendaji
wake mkuu serikalini, uliomuumi-
za kisaikolojia, huku ikimkatisha
bashasha ya maandalizi ya saa 24
mbele, kuadhimisha siku ya kuzali-

Kwanini nchi ilizizima kwa kifo
hicho? Sokoine ana sifa nyingi. Ina-
jumuisha uzalendo, uchapakazi,
makini na mtu anayedai matokeo
ya kweli katika utendaji wake, kwa
maana ya kufanya ufuatiliaji wa
kila alichokitekeleza au kuahidiwa.

Hata kifo chake, alikuwa safa-
rini akitokea akiwa kwenye safari
ya gari eneo la Dakawa Morogoro,
akitokea Bungeni Dodoma kuele-
kea Dar es Salaam. Sababu kuu ya
kutumia barabara, ilikuwa haja ya
kukagua ustawi wa mazao sham-
bani, lakini bahati mbaya uwanda
wa mauti ukampata.

Dhana ya ubora wa utendaji
na umahiri wa kufuatilia mambo,
nilibahatika kupata ushuhuda kwa
marehemu Mzee Geofrey Mhaga-
ma, ambaye ana simulizi kubwa
ya uchapakazi wa Sokoine, bin-
afsi akajifunza muundo mpya wa
utendaji serikalini.

Anasema, akiwa naibu waziri
katika wizara mpya iliyoanzishwa
mwanzoni mwa miaka ya 1970,
Sokoine alimfunza kufanya kazi
kwa mipango, udhibiti na ufuatil-
iaji makini.

Kwa mujibu wa Mzee Mhagama,
alijikuta anaingia katika tabia na
utaratibu wa kuandika kila jambo

o

Gari alilopatia ajali Edward Sokoine (picha ndogo kulia)
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Mwaka 1970,

alipandish-
shwa, ak-
ishika nafasi
ya uwaziri
wa nchi na
miaka mi-
wili, 1972,
baadaye
aliteuliwa,
Waziri wa Ul-
inzi na Jeshi
la Kujenga
Taifa.
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Mnara wa kumbukumbu katika eneo alikopata ajali marehemu

Edward Sokoine, wilayani Mvomero, Morogoro.

la kikazi, ikiwamo ahadi wana-
zopewa kazini na namna ya kufua-
tilia matokeo yake, ili asiponyokwe
na ‘umakini’ na ‘ufuatiliaji.’
Anasema, kuna wakati alis-
hangazwa alipoitwa na bosi wake,
Waziri Sokoine, aliyemuuliza ma-
tokeo aliyopata kutokana na ahadi
walizopewa kote walikopita, iki-
wamo zile alizodhani ni ‘blabla’za
ziarani, jambo lillomfanya an-
yanyuke ofisini mara moja, kwen-
da kufuatilia majibu ya ahadi hizo.
Mbali na nafasi katika Baraza la
Waziri, Mhagama alikuwa mbunge
wa Songea na baadaye alikuwa
mkuu wa wilaya katika maeneo
tofauti nchini na katika maisha
yake ya ustaafu, alihitimshia na ue-
nyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), mkoa Ruvuma, kabla ya

umauti wake wastani wa muongo
mmoja sasa.

Ikirejewa hata katika vita dhidi
ya uhujumu uchumi, ufisadi na
rushwa, ilityofungiliwa mahakama
yake maalum ya uhujumu uchumi,
msukumo unaoendeshwa na seri-
kali iliyoko madarakani sasa, ina
wasifu wote wa kupokea kijiti cha
kazi nzuri iliyoanzia ngazi ya awa-
mu ya kwanza na kupitia awamu
nyinginezo.

Miongoni, inajumuisha hatua
ya maboresho ya kisheria; hu-
duma za kipolisi kuhamia Taasisi
ya Kuzuia Rushwa (Takuru), ili-
yoboreshwa zaidi kuwa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru).

Vivyo hivyo, huduma hiyo ya
polisi ilisafiri hadi kuanzishwa

Tume ya Kudhibiti Dawa za
Kulevya, iliyopitia hatua sasa kuwa
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya.

Mambo hayo yote na yale am-
bayo leo hii yana ubatizo wa
‘ufisadi’ huko nyuma yalibeba jina
la asili la ‘uchumu uchumi’ katika
hilo, Waziri Mkuu Sokoine, ana-
kumbukwa sana alivyopambana
katika nafasi ya utendaji mkuu wa
serikali.

Bado kumbukumbu imebaki,
kwamba mwanzoni mwa miaka
1980, anakumbukwa ukamanda
wake kupitia kioo cha ‘Vita ya Uhu-
jumu Uchumi’ ambayo hadi leo im-
ebaki mfano wa kuigwa na kwa ki-
asi kikubwa, kinachofanyika sasa
katika vita hivyo, kinashabiliana na
matendo ya zama za Sokoine.

HISTORIA YAKE

Sokoine, alizaliwa Agosti Mosi ya
mwaka 1938, huko Monduli mkoani
Arusha, Ilipofika mwaka 1948 alian-
za elimu ya Msingi kwao Monduli
na baadaye akafaulu darasa la nane,
akachaguliwa  kuendelea katika
Shule ya Sekondari Umbwe, iliyoko
Moshi, alikohitimu mwaka 1958

Mwaka 1961, ambao nchi ili-
pata uhuru, ikiwa ni miaka mitatu
baada ya kumaliza shule na alijiun-
ga na chama cha TANU na mwaka
mmoja baadaye, alipata fursa ya
kwenda mafunzoni nchini Uje-
rumani, alikohitimu mafunzo ya
miaka miwili mwaka 1963.

Baada ya kurudi masomoni,
aliteuliwa kuwa Ofisa Mtendaji
wa Wilaya ya Masasi na ndipo ak-
agombea na kupitishwa ubunge
kwao. Hapo ndipo neema ilimfun-
gukia, akiteuliwa Naibu Waziri wa
Mawasiliano, Usafirishaji na Kazi.

Mwaka 1970, alipandishshwa,
akishika nafasi ya uwaziri wa nchi
na miaka miwili, 1972, baadaye ali-
teuliwa, Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa, alikoendelea ku-
dumu hata katika baraza lingine
la mawaziri, baada ya uchaguzi wa
mwaka 1975.

Pia, wakati huo mwaka 1977, iki-
wa imeanzishwa CCM, aliteuliwa
kuwa Mjumbe wa Kamati Kuu ya
chama hicho, huku akipanda zaidi
kuwa Waziri Mkuu, alikodumu
hadi mwaka 1981 na kisha akateuli-
wa tena katika nafasi hiyo, mwaka
1983, hadi kifo chake, siku kama ya
leo miaka 34 iliyopita.

Wasifu huo wa maisha ya mare-
hemu Sokoine, haishangazi kuona
leo hii ni Siku ya Taifa, mahali aliko-
fia kunajengwa mnara maalum
wa kumbukumbu na Chuo Kikuu
cha Kilimo Mrogoro, kilichoanzia
kuwa kitivo cha Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, sasa ni Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine (SUA), sekta
‘iliyomkosha’ marehemu Sokoine,
hata kifo chake kilikuwa katika
mazingira ya kukagua maendeleo
ya kilimo nchini.
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Ushirika wa Kwanza wa wafugalji,
sasa wWakwepa mgogoro malisho

nanenartmsokwa, vesral o Y 3MVy/UtUla DK. Kamani, aahidi kuwa nao
- Waiweka sawa Mbarali vs Hifadhi Ruaha

MBARALI ni miongoni mwa wilaya
nchini, zinazokabiliwa na uhar-
ibifu wa mazingira, katika miaka
ya hivi karibuni, kutokana na shu-
ghuli za kibinadamu ikiwamo ufu-
gaji holela.

Kabla ya mwaka 2007, idadi
kubwa ya mifugo iliyoingizwa
wilayani humo mkoa wa Mbeya,
ilitokea mikoa ya Tabora, Shinyan-
ga, Mara, Singida na kwingine ku-
nakojishughulisha na ufugaji, hali
iliyosababisha kuharibiwa vibaya
kwa bonde la Thefu, lenye ardhi
owevll.

Hiyo inatajwa kuwa chanzo
kikuu cha Mto Ruaha Mkuu, ku-
pungua kwa kiasi kikubwa, hali ili-
yochangia serikali kuanza kutafuta
mbinu za kuyanusuru mazingira
hayo

Mwaka huo, serikali iliendesha
operesheni ya kuondoa mifugo
hiyo na kuipeleka maeneo men-
gine yaliyokuwa na malisho ya
kutosha, ikiwamo mikoa ya Lindi
na Mtwara, ili eneo hilo libaki na
mifugo iliyoendana na uwezo wa
malisho. Baada ya kupunguzwa,
mifugo iliendelea kuongezeka na
kuharibu mazingira kutokana na
wafugaji wengi kutumia njia ya
ufugaji wa kuhama, kutafuta mal-
isho na maji.

Pia ufugaji wa aina hiyo, ume-
sababisha migogoro kati ya
wakulima na wafugaji pamoja na
migogoro kati ya wafugaji hao na
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, kuto-
kana na wafugaji kuingiza mifugo
kwenye maeneo ya hifadhi.

Baadhi ya wafugaji wa wilaya
hiyo, wamekuwa wakikerwa na
uharibifu wa mazingira, pamoja
na migogoro ya kila mara, inayo-
sababishwa na ufugaji wao wa ku-
hama, hivyo kuanza kubuni njia za
kuondokana na matatizo hayo.

Wafugaji jamii ya Kimasai wali-
chopo katika Kata ya Chimala, ni
miongoni mwa makundi ya wafu-
gaji yaliyoamua kubuni mbinu za
kuondokana na tatizo hilo.

WABORESHA MALISHO

kina ukubwa wa hekta 32,000
zilizotengwa na wilaya hiyo, kwa
ajili ya wafugaji, ili kuepuka mwin-

na wafugaji zaidi ya 3500, ambao
kwa ujumla wana mifugo zaidi ya
5000 na kwa sasa wana mpango
wa kupunguza mifugo hiyo, ili
ibaki 5000 pekee, itakayoendana
na eneo lao la ufugaji.

.-‘ T
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Tunajua
wapo watu
waliokuwa
wakinufaika
na jasho lenu,
hawatap-
enda kuona
mnaungana
na kuwa na
nguvu, hivyo
wataanzisha
chokochoko...

...d’

Tisho anasema, ili kuepuka
ufugaji wa kuhama ambao una-
haribu mazingira na kusababisha
migogoro, wameamua kubore-
sha malisho ya mifugo yao, kwa
kuchimba kisima kirefu kwa ajili
ya kunywesha mifugo na hata
matumizi yao wenyewe.

Anasema wameamua kufanya
hivyo, ili kuepuka mifugo yao
kwenda kutafuta maji kijijini Igum-
bilo, ambacho wamekuwa wakiin-
gia kwenye migogoro isiyokuwa ya
lazima.

“Ufugaji wa kuhamahama, ume-
kuwa ukituletea matatizo kwa ku-
ingia katika migogoro na wenzetu
wakulima, lakini pia tumegundua
kuwa ufugaji wa aina hiyo un-
achangia kwa kiasi kikubwa ku-
haribu mazingira, hivyo tunataka
chetu,” anasema Tisho.

Vilevile, mwenyekiti  huyo
anaeleza kuwa wafugaji hao, pia

g Wi

wana mpango wa kupanda nyasi
katika maeneo yao, kwa ajili ya
mifugo na kwamba watakuwa
wanamwagilia kwa kutumia maji
hayo waliyochimba.

Anasema, walishapata utaalamu

wa kuboresha malisho kutoka kwa
wafugaji wenzao wa nchi jirani
ya Kenya na kwamba, watatumia
mbinu hizo katika kuboresha mal-
isho hayo.
Sitengas Satullo, anasema mradi
huo umegharimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 50, zilitokana na michango ya
wafugaji na baadhi ya wadau.

Anasema, mradi umehusisha
uchimbaji kisima kirefu na kuten-
geneza birika la kunyweshea
mifugo kwenye vituo mbalimbali,
ndani ya maeneo ya malisho yao.

Vilevile, Satulo anasema mbali
na mpango ya kuyatumia maji
hayo ya kunywesha mifugo, pia
wanakusudia kuyatumia majum-

Mwenyekiti wa Tume ya Ushirika nchini DK. Titus Kamani (kulia), akizungumza na baadhi ya watoto wa kijiji cha Matebete,
wilayani Mbarali, Mbeya wakati alipoenda kuzungumza na wanachama wa ushirika wa wafugaji. PICHA: NEBART MSOKWA.

bani pamoja na kuboreshea mal-
isho kwa kuwagilia nyasi.

Anasisitiza kuwa mradi utawa-
saidia zaidi kipindi cha kiangazi,
ambacho nyasi hukauka na ku-
sababisha mifugo kukosa malisho
na kwamba, hali hiyo husababishia
mifugo afya mbaya.

Satulo, anaishukuru serikali kwa
kuwawezesha wafugaji hao kumi-
liki kisheria eneo hilo kwa kuwapi-
mia eneo na kuwapatia hati miliki,
walio nayo hadi sasa pamoja na
kuipiga chapa mifugo yao.

WAUNDA USHIRIKA

Katika kuimarisha umoja wao na
kuhakikisha wanatimiza azma yao
ya kufuga kisasa kwa kuachana na
mfumo wa kuhama hama, wafu-
gaji hao wameanzisha chama cha

ushirika wa wafugaji, wanaodai
kitasaidia umoja wao.
INAENDELEA UK.20
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Takwimu za Biashara

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Aprili 1, 2019

Mkoa Arusha D’Salaam Dodoma Geita Morogoro Kagera Kilimanjaro Kigoma Lindi Manyara
Mahindi 57000 70000 53000 57000 48000 60000 40000 45000 80000 60000
Mchele 200000 210000 195000 130000 165000 185000 180000 160000 200000 200000
Mtama 40000 60000 35000 180000 71000 100000 80000 100000 150000 42000
Uwele 40000 60000 34000 180000 71000 110000 NA 100000 NA 100000
Ulezi 72000 140000 75000 NA 155000 150000 180000 150000 200000 120000
Ngano 87000 130000 160000 180000 163000 NA 98000 150000 NA 120000
Maharage 150000 220000 170000 170000 185000 150000 180000 140000 200000 130000
Viazi Mviringo 70000 80000 66000 70000 82000 75000 50000 90000 100000 60000
Mwenendo wa Shilingi
2,305
2,302
2,299
2,295
2,293
2,290
2-lamn 18-lan ZI-Feb 19-Feb F-Mar 23-Mar S-Apr
Mafuta
Bei : Kuanzia Machi 6,2019
MKOA DSM  Arusha Pwani Dodoma Geita IringaKagera (Bukoba)Katavi Kigoma Moshi
Petroli 2,098 2,191 2,102 2,157 2,263 2,162 2,313 2,306 2,329 2,181
Dizeli 2,131 2,195 2,135 2,189 2,296 2,195 2,346 2,339 2,362 2,185
M'Taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276
Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Aprili 10,2019
1
Muhtasari Zilizopanda na Zilizoshuka Viwango vya kubadilisha
-I;?EI gggggi +2_8§(53 Kampuni Bei Badiliko Fedha Nunua Uza
) SASe : DSE 1,260 -3.08%
Thamani za Hisa (bIn)20,129.19 | «a 130 +8.33% EUR 2,591.28 2,617.65
Mauzo 61,389,100.00 EABL 4,720 +1.29% USD 2,268.07 2,290.76
Hisa 157,800 JHL 9,250 +1.65% KES 22.38 22.56
— A SRR GBP 2,947.82 2,977.52
Bei za hisa hadi kikao cha Aprili 10, 2019
Kampuni Bei Bei Ba'liko% Kampuni Bei Bei Ba'liko % Kampuni Bei Bei Ba'liko %
ya ya ya
mwisho lliyopita mwisho lliyopita mwisho lliyopita
ACA 6,200.00 6,000.00 333 KCB 1,020.00 1,020.00 0 NMG 1,400.00 1,400.00 0
CRDB 125 125.00 0 MBP 490.00 490.00 0 PAL 400.00 400.00 0
DCB 340 340 0 MCB 500.00 500.00 0 SWALA 490.00 490.00 0
DSE 1260 1,300 -3.08  MKCB 800.00 800.00 0 Swis 1,700.00 1,700.00 0
EABL  4,720.00 4,660.00 129 MUCOB  400.00 400.00 0 TBL 11,400.00 11,400.00 0
JHL 9,250.00 9,100.00 165 NICO 170.00 170.00 0 TCC 17,000 17,000.00 0
KA 130.00  120.00 833 NMB 2,340.00  2,340.00 o TCCL 600.00 600.00 0
Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)
VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA ) o .
Tarehe Idadi Juu Chini Wastani
FEDHA KUNUNUA KUUZA (Mn USD)
KENYA SHS 2,256.52 2,274.57
U\?VQNBQE&SRANC 2;'92 221'}2 10/Apr/2019 1.65 2,310.00 2,298.50 2,300.96
BURUNDI FRANC 21812 219.77 pr . ’ . ’ . ’ :
9/Apr/2019 1.30 2,310.00 2,298.40 2,300.92
usD 227,817.82 230,096.00
POUND STG 298,076.84 301,172.65 8/Apr/2019 1.25 2,310.80 2,298.45 2,300.93
EURO 256,864.59 259,525.28
CANADIAN $ 170,867.64 172,524.56 5/Apr/2019 1.50 2,311.00 2,298.60 2,300.97
SWITZ. FRANC 227.817.82 230,004.00
JAPANESE 2,049. 2,069.58
TR e R
DANISH KRONOR 3441617 475508  Inter-bank Local Money Markets
AUSTRALI 162,639.14 164,311.55
PARISTAN RPS 123553 183036 asl in |
ZAMBIAN KWACHA  18,639.64 18,984.82 Tarehe Kiasi Juu Chini Wastani
MALAWIAN KWACHA 289.92 309.0 (million-TZS) (WAR)
MOZAMBIQUE-MET 3,537.54 3,567.38
ZIMBABWE $ 4256 4349
%%RLD (1/0) 20680798110 299,368:995.49 10/Apr/2019 43,300 6.00 4.90 5.18
pASENENe T lesiie Tl g, n ' ' ' |
SO il T Giem om g o
vt Hiks R oasols s e s s0s
SORMANAII el OB e | | | |
g/IALAYSIAéFI?INGGIT 55 gggﬁgg 55:38‘2‘:‘1‘? 4;2”231 9 4?’033 5'53 Z';S 5'22
NEWZEALAND 153,708.68 155,337.81 YAt 2 s S A2 S24Y

Ushirika wa kwanza wa
wafugaji, sasa wakwepa
Mgogoro malisho

Mwenyekiti wa ushirika huo, Philipo Kinei, anasema
wametenga ekari 10,000 kwa ajili ya nyanda za mal-
isho na kati ya hizo, wametenga ekari 1000 kwa ajili
ya kuanzisha mashamba darasa na kuanzisha majani
lishe ya mifugo.

Anasema, wanatarajia kuyatimiza hayo kufuatia
namna watakavyoshauriwa na wataalamu ili kuhakiki-
sha wanatekeleza kitaalamu na miradi yao inakuwa
endelevu.

“Lengo letu ni kuhakikisha tunaachana kabisa na
ule ufugaji wa kizamani uliokuwa unatuingiza kwenye
migogoro, kutokana na kwamba tulishaanza mipango
mikubwa muda mrefu hatukupata shida kuanza ush-
irika maana Kila kitu kilikuwepo,” anasema Kinei.

Anasema ushirika huo utakuwa unazalisha na kuuza
maziwa katika maeneo mbalimbali kulingana na
masoko yatakayokuwapo.

WAPATA WAFADHILI

Kufuatia maendeleo yanayofanywa na wafugaji hao
pamoja na mipango waliyonayo baadhi ya mashirika
na taasisi mbalimbali za serikali zimeanza kuwatem-
belea na kuonyesha nia ya kuwasaidia ili wafanikishe
malengo yao.

Mojawapo ni shirika la Heifer International Tanzania
kupitia mradi wake wa uendelezaji sekta ya maziwa
(EADD,) ambalo hivi karibuni liliwatembelea na kuahidi
kuwasaidia kuwapelekea wataalamu ambao wata-
waandalia mipango kazi mizuri.

Meneja wa mradi huo wa EADD, Mark Tsoso, anase-
ma ili wafugaji wafanikiwe, wanatakiwa kusaidiwa
utaalamu utakaowafanya wasiyumbe na kuhakikisha
mipango yao ifanikiwe.

Kaimu Msajili wa bodi hiyo, Jeremiah Temu, anase-
ma ushirika huo utakuwa na manufaa makubwa kwa
wafugaji, hivyo anawasisitiza waulinde.

“Tunajua wapo watu waliokuwa wakinufaika na
jasho lenu, hawatapenda kuona mnaungana na kuwa
na nguvu, hivyo wataanzisha chokochoko ili msam-
baratike, hivyo ni jukumu lenu kuulinda,” anawaasa
Temu.

WAMSHUKURU JPM

Mwenyekiti wa Chama cha Wafugaji Wilaya ya
Mbarali, Moses Fute, anamshukuru Rais Dk. John
vilivyodaiwa kuwa ndani ya hifadhi mbalimbali nchini.

Fute anasema, wafugaji wa Mbarali ni miongoni mwa
agizo la Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Anasema, ni muda mrefu wafugaji walilalamika
kuhusu tangazo la serikali la mwaka 2008, linalowaon-
do.? wafugaji na wakulima kwenye maeneo yao va
asili.

Anasema ushirika wa wafugaji ni miongoni mwa njia
za kuondoa migogoro isiyokuwa ya lazima na kuwa-
fanya wawe na sauti wakati wa kushughulikia maslahi
yao.

MWENYEKITI WA TUME

Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika
nchini, Dk. Titus Kamani, anafanya ziara mkoa wa
kuongea na wafugaji hao.

Anawataka wafugaji kuendelea kuungana na kui-
marisha ushirika, ili kuwavutia wadau wanaoweza
kuwasaidia kuimarisha na kuufanya uwe na manufaa
zaidi kwa kizazi cha sasa na kijacho.

DK. Kamani anasema Ushirika wa Wafugaji wa
Matebete ndio wa kwanza nchini kuanzishwa, hivyo
amewaahidi kuisaidia kumarika, ili uwe mfano kwa
wafugaji wa maeneo mengine.

“Wafugaji wa baadhi ya maeneo wanakuwa na
mawazo kwamba serikali ndio yenye jukumu la ku-
wapatia maeneo kwa ajili ya ufugaji na wasipopewa
wanaanza kuhama hama hali ambayo inapelekea
uharibifu wa mazingira sasa ninyi mmekuwa mfano,”
alisema Dk. Kamani.

Aidha alisema kitendo cha wafugaji kuhamahama
na kuharibu mazingira, kinawafanya waonekane ni
maadui wa kila wanakoenda, hivyo akawataka wafu-
gaji wa maeneo mengine waende kujifunza Matebete.
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Diwani wa CCM ashikiliwa
polisi kwa kudaiwa mauaji

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

IWANI wa Kata ya
Lusungo (CCM) ka-
tika Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela mkoa-
ni Mbeya, Veronika Kanyanyila,
anashikiliwa na Jeshi la Polisi
kwa tuhuma za kupanga njama
na kumuua mwanamke anaye-
fahamika kwa jina la Oliva Kyusa
(57), kwa sababu ya wivu wa
mapenzi.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich

Matei, Veronica Kanyanyila,
anatuhumiwa  kuhusika na
mauaji hayo kwa sababu alikuwa
anamtuhumu marehemu kuwa
na mahusiano ya kimapenzi na
mume wake Alfred Mwankenja,
hivyo kusababisha ugomvi wa
mara kwa mara.

Kamanda Matei alisema mare-
hemu, Oliva Kyusa mkazi wa
kitongoji cha Lukwego, aliuawa
nyumbani kwake kwa kupigwa
na kitu butu kichwani.

Matei alifafanua kuwa tukio
hilo lilitokea April 9 , majira ya
saa sita usiku, ambapo mare-
hemu alivamiwa na watu watatu

waliokuwa wamefunika sura zao
kwa kuvaa kofia aina ya mizura.

Alisema marehemu alikuwa
akiishi na mume wa mtuhumiwa
aitwaye Alfred Mwankenja (60)
ambaye naye katika shambulio
hilo alijeruhiwa kwa kuvunjwa
mkono wa kushoto na wauaji
hao.

“Mtuhumiwa Veronica ali-
kuwa anamtuhumu mara kwa
mara marehemu kwamba kum-
chukulia mume wake na kui-
shi naye jambo ambalo lilizua
ugomvi na kumshambulia kwa
kipigo,” alisema Kamanda Matei.

Kamanda Matei alisema

upelelezi wa mauaji hayo
unaendelea ikiwa ni pamoja na
msako mkali wa kuwasaka wale
wote waliohusika na tukio hilo.

Katika tukio lingine Matei
alisema wamekamata mabelo
14 ya mitumba ya nguo za ndani
zilizopigwa marufuku kuingizwa
nchini.

Alisema mabelo hayo yaliingi-
zwa nchini kinyemela yakitokea
nchi jirani ya Malawi na yali-
fichwa kwenye nyumba ya Hez-
ron Mwakalinga, ili kusafirishwa
na kwamba juhudi za kuwatafu-
ta watuhumiwa kwa hatua zaidi
za kisheria zinaendelea.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa Halotel, Mhina Semwenda, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, katika uz-
induzi wa huduma mpya iliyoboreshwa iitwayo Tomato Plus ambayo inamwezesha mteja kuongea bure dakika tano za mwanzo mitandao
yote. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jaji Feleshi atoa maagizo mazito kwa mahakimu

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

JAJI Kiongozi Dk. Eliezer Fe-
leshi amewataka viongozi wa
mahakama wanaotafsiri haki
na sheria kutembelea ma-
gereza mbalimbali nchini, ili
kujiridhisha kama kuna wa-
toto wanaokinzana na sheria
wameongezewa umri ili kutu-
mikia kifungo wakiwa na watu
wazima.

Jaji Feleshi alitoa kauli hiyo
mkoani Mbeya wakati wa zi-
ara yake ya kikazi ya kuangalia
utendaji kazi wa Mahakama ya

Watoto, ambapo aliwataka vion-
gozi kutembelea magereza ili
kubaini masuala mbalimbali am-
bayo yanawahusu watoto wal-
iokinzana na sheria.

Alisema miongoni mwa masu-
ala ambayo yanatakiwa kufany-
iwa kazi ni kuangalia umri wa
watoto waliopewa adhabu ya ku-
tumikia vifungo katika magereza
ya watu wazima.

“Jaji Mfawidhi, Hakimu Mkazi
Mfawidhi na wengine jengeni
utaratibu wa kutembelea ma-
gereza zetu na utaratibu huu
utasaidia  kubaini masu-
ala mbalimbali ikiwamo

uchepushaji na watoto ambao
wameongezewa umri ili kupata
sifa ya kuingizwa kwenye ma-
gereza za watu wazima alisema,”
Jaji Feleshi.

Alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Watoto, mtoto haruhusiwi
kuchanganywa gereza moja na
watu wazima, pia suala la mtoto
kuwekwa Kkizuizini ni hatua ya
mwisho kwa kuwa anaweza ku-
pewa dhamana.

Naye Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Mbeya,
Robert Makaramba, alishauri
kuanzishwa kwa Mahakama ya
Watoto na familia ili kuondoa

changamoto ya ukinzani kwa
baadhi ya sheria.

Jaji Makaramba alisema sheria
ya mtoto inakinzana na sheria
ya mirathi, hivyo kusababisha
watoto wanaozaliwa nje ya ndoa
kukosa haki zao.

Katika taarifa yake Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama ya
Watoto Mbeya, Zawadi Laizer,
alisema tangu mahakama hiyo
ianzishwe mwaka 2017, jumla ya
kesi za madai 29 na jinai 31 zili-
funguliwa na kwamba hadi sasa
kuna mashauri saba tu ambayo
yote yana umri wa chini ya miezi
sita.

]
Ujenzi wa
hospitali
kukamilika
Septemba

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

SERIKALI ya Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya, im-
ewahakikishia wananchi kuwa
ifikapo mwezi Septemba,
mwaka huu, ujenzi wa hos-
pitali ya wilaya utakamilika
na kwamba wataanza kupata
huduma bora za matibabu.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya wilaya hiyo, Kivuma
Msangi, aliyasema hayo juzi
alipofanya ziara pamoja na
wataalamu kwa lengo la kuka-
gua ujenzi. Msangi alisema ifi-
kapo mwezi Septemba mwaka
huu, hospitali hiyo itaanza
kutoa huduma mbalimbali za
matibabu ambazo zitatolewa
kwenye mazingira bora ukilin-
ganisha na ilivyo sasa ambapo
kuna changamoto ya uhaba
wa Vifaa tiba na majengo ya
kutolea huduma.

“Tumejipanga kuwa kufika
mwezi Septemba hospitali
mpya va wilaya itaanza kutoa
huduma katika mazingira bora
yenye vifaa tiba vya kutosha,
wataalamu na miundombinu
mingine ya afya ili wananchi
wafurahie huduma, lakini ili
tufikie hatua hiyo kila mwa-
nanchi kwa nafasi yake awe
sehemu ya kukamilisha ujenzi
huu,” alisema Msangi.

Mkuu wa ldara ya Ujenzi
wilayani humo, Abbas Kitali-
ma, alisema awamu ya kwan-
za walipokea jumla ya Sh.
bilioni 1.5, kutoka Serikali Kuu
ambazo zitakamilisha ujenzi
wa majengo saba mapya
sambamba na ukamilishaji wa
jengo la ghorofa moja am-
balo litatumika kwa shughuli
za utawala pamoja na kutoa
huduma kwa wagonjwa wa
nje (OPD) na kufanya jumla ya
majengo tisa yanayohitajika.

Kitalima aliongeza kuwa
kwa sasa ujenzi wa majengo
hayo yote yapo katika hatua
mbalimbali za ujenzi na ya-
natarajiwa kukamilika ifikapo
mwezi Septemba mwaka huu.

Wataalamu waliotembelea
mradi wa ujenzi huo, walim-
shauri Mhandisi Kitalima
pamoja na kamati mbalimbali
zilizoundwa kwa ajili ya usi-
mamizi, kuongeza kasi ujenzi
ili wananchi waanze kupata
huduma na kuhakikisha ubora
wa majengo unazingatiwa.

Majengo yanayojengwa
mpaka sasa ni pamoja na
wodi ya wazazi, maabara,
mashine za mionzi (X-Ray),
dawa za chanjo, kufulia nguo,
ghala la dawa, mifumo ya
umeme pamoja na ukara-
bati wa jengo la ghorofa moja
ambalo litatumika kwa ajili ya
wagonjwa wa nje pamoja na
shughuli za utawala.
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HABARI DODOMA

Wizara yaandaa kanuni

kupambana mifuko va plastiKi

Na Paul Mabeja, DODOMA

IZARA ya Muungano

na Mazingira imean-

daa kanuni rasmi zi-

takazotumika katika
kuwawajibisha  watakaoendelea
kutumia au kutengeneza mifuko
ya plastiki baada ya muda wa kata-
7o kuisha.

Hayo yamesemwa juzi na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira, Januari
Makamba, kufutia serikali kupiga
marufuku matumizi ya mifuko ya
plastiki ifikapo Juni 1, mwaka huu.

Makamba alisema maamuzi
yaliyotolewa na Waziri Mkuu ya
kupiga marufuku matumizi ya mi-
fuko hiyo, siyo ya kushtukiza kwa
kuwa tayari serikali ilishirikisha
wananchi pamoja na wadau mbal-
imbali.

Alisema baada ya serikali ku-

piga marufuku ya mifuko hiyo
wizara yake tayari imeshaandaa
kanuni ambazo zitatumika kusi-
mamia katazo hilo la serikali juu ya
matumizi ya mifuko ya plastiki.

“Tayari tumeshaandika kanuni
za katazo hili lililotolewa na Waziri
Mkuu na tayari tushazipeleka kwa
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG) na baadaye zitaletwa ili kuan-
za kutumika,” alisema Makamba.

Aidha, alisema kuwa kanuni
hizo zitaeleza adhabu ambazo zi-
tatumika wakati ambao mtu ata-
bainika kutengeneza, kutumia au
kusambaza mifuko hiyo iliyopigwa
marufuku.

“Kanuni hizi zimeweka adhabu
kwa watengenezaji pamoja na wa-
tumiaji kulingana na kosa, pia ka-
nuni hizo zitaonyesha ni aina gani
ya vifungashio havija pigwa maru-
fuku na havitahusika katika kanuni
hizo,” alisema Makamba.

Alisema baadhi ya vifungashio
vya plastiki vya dawa, vyakula
kama vile maziwa, mifuko ya pem-
bejeo na mbegu zinazotumika
kwenye kilimo pamoja na chupa
za plastiki havitahusika na kanuni
hizo. Aliongeza kuwa kanuni hizo
zitaundiwa kikosi kazi cha kuzisi-
mamia, ambapo wajumbe wake
watatoka katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo Baraza la Taifa la
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Mamlaka ya Mapato nchini (TRA)
pamoja na Uhamiaji.

Alisema wajumbe wengine ni
Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TAA),
Shirika la Viwango nchini (TBS),
Mamlaka ya Chakula na Dawa
(TFDA), Polisi, Wizara ya Viwanda
na Biashara pamoja na taasisi
zingine.

“Kwa hawa watu wa TAA wao
watakuwa na jukumu la kutoa
matangazo katika vyombo vyao

vya usafiri wa anga kuwatangazia
abiria kuwa wanapoingia katika
viwanja vyetu vya ndege kutoka
nchi nyingine wasije na mifuko ya
plasitiki,” alisema.

Alisema kuwa serikali tayari
imeshafanya utafiti na kujiridhisha
kuwa upatikanaji wa mifuko
mbadala ipo ya kutosha kwa kuwa
walishakutana na wazalishaji am-
bao walikuwa wanasubiri katazo
la serikali ili kuanza kuzalisha kwa
wingi.

“Suala la mifuko mbadala ipo
ya kutosha kwa kuwa wapo tayari
wazalishaji na wengine walikuwa
wanasubiri tu tangazo la serikali
waanze kuzalisha kwa wingi au
kuingiza mitambo, kwa nchi kama
Kenya na Rwanda ambao wao wal-
ishapiga marufuku matumizi ya
mifuko hii wanaitegemea kutoka
hapa Tanzania, hivyo sisi hatuta-
pata shida juu ya hili,” alisema.

juzi. Wengine wanaofuatilia ni Kamishna wa Madini, David Mulabwa na mmoja wa wajumbe wa chama hicho, Abe Latif. PICHA: WM

Serikali yazitaka taasisi za utafiti kujiamini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeitaka Bodi ya
Taasisi ya Utafiti Mifugo Tanzania
(TALIRI) kufanya utafiti wa kitaifa
ili kuondoa dhana kwamba we-
nye uwezo wa kufanya kazi hiyo ni
taasisi za kimataifa.

Hayo yalielezwa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina,
Dodoma.

Alisema bodi hiyo inatakiwa

kwenda kufanya mabadiliko ili
sekta ya mifugo ikue tofauti na ili-
VYO sasa.

“Naomba mkajikite kwenye
utafiti wa kitaifa, tunahitaji kupata
matokeo chanya,” alisema Mpina.

Alisema lengo ni kuzionyesha
taasisi nyingine ambazo hazina
mpango wa kufanya utafiti za
ndani ya nchi. Waziri Mpina alise-
ma lengo ni kuona wanakwenda
vizuri ili kuiaminisha jamii kuwa
wanaweza.

Alisema Tanzania ni nchi ya pili

Afrika kuwa na mifugo mingi, laki-
ni uzalishaji wa maziwa bado upo
katika kiwango cha chini, jambo
ambalo halileti picha nzuri.
Alifafanua kuwa pamoja na Tan-
zania kuwa na mifugo mingi, lakini
malisho mazuri yapo kwa hivyo
kwanini tushindwe na nchi jirani
kama vile Kenya katika uzalishaji.
Naye Mkurugenzi wa Idara ya
Utafiti Mafunzo na Ugani, Dk. An-
gelo Mwilawa, alisema bodi hiyo
iko kikazi na kuhakikishia kuwa
italeta matokeo chanya katika

utafiti wake. Dk. Mwilawa alisema
wanafurahi kuzinduliwa kwa bodi
hiyo, huku akisema watashirikiana
na wizara hiyo kuhakikisha wana-
leta tija kwa taifa.

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Bodi hiyo, Sebastian Cheny-
embuga, alisema kuteuliwa kwao
kutaleta manufaa makubwa kwa
wananchi.

Alisema walihitaji bodi hiyo na
wameipata na kuhakikisha wanai-
tendea haki nafasi hiyo ili kuleta
matokeo chanya.

I
NMB
yamwaga
madawati
shule mbili

Na Renatha Msungu,
ITIGI

BENKI ya NMB imezi-
taka shule mbalimbali
nchini kutunza misaada
va madawati inayoyatoa
kwa ajili ya kuzisaidia ili
kuinua elimu nchini.

Hayo yalisemwa na
Meneja wa Benki ya
NMB Kanda ya Kati,
Nsolo Mlozi, wakati wa
mwendelezo wa utoaji
wa msaada wa madawa-
ti katika shule mbili za
Mjini Mpya na Pentagon
zilizopo Itigi mkoani
Singida.

Madawati 100,
yalitolewa kwa shule
hizo ambayo yanagha-
rimu Sh. milioni 10, am-
bapo kila shule itapata
madawati 50.

Alisema NMB im-
eamua kushirikiana na
serikali ya awamu ya
tano katika suala zima
la kuinua elimu ikiwamo
utoaji wa msaada wa
madawati.

Alisema wanafanya
hivyo kwa sababu
wanajua umuhimu
wa elimu ndio maana
benki yao iko mstari wa
mbele kugawana faida
na wananchi kwa kutoa
msaada wa madawati.

“Tunaomba mtunze
haya madawati kwa
sababu wengine wataku-
ja kuyatumia,” alisema
Mlozi.

Alisema NMB im-
ejiwekea malengo ya
kusaidia maeneo ya
elimu, afya, mafunzo ya
kutunza fedha pamoja
na kilimo ambapo napo
kuna dawati la kusaidia
kipengele hicho.

Naye Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Itigi,
Doreen Lutahanamilwa,
aliishukuru NMB kwa
msaada huo, huku akia-
hidi kuyatunza mada-
wati hayo.

Alisema msaada
huo utasaidia kutatua
changamoto kubwa ya
madawati iliyokuwa
ikiwakabili kwa muda
mrefu.

“Tunaomba NMB isi-
choke kuziangalia shule
za halmashauri yetu
kwa sababu zina uhaba
wa madawati, tunazi-
omba na taasisi zingine
ziige mfano huu wa
kusaidia jamii," alisema
Doreen.
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Dar es Salaam jana. PICHA: NMB

Miche minazi sasa kusambazwa
nchi nzima Kuongeza vzalishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi inakusudia
kusambaza miche ya minazi
100,000 katika kipindi cha
mvua za masika ili kuimarisha
na kurudisha hadhi ya zao la
nazi Zanzibar ambalo hivi sasa
uzalishaji wake umepungua.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi wa Idara ya Misitu na
Mali zisizorejesheka, Soud Mo-

hamed, wakati akizungumzia
mikakati ya kuotesha miche ya
mazao mbalimbali katika kipin-
di cha mvua za masika ambazo
zimeanza kunyesha.

Alisema zao la minazi lime-
shuka uzalishaji wake kwa
sababu mbalimbali ikiwamo
ukataji wa miti hiyo kwa ajili ya
matumizi ya mbao na shughuli

za ujenzi.
Aidha, alisema miti hiyo
inaendelea kupunguwa kwa

kiwango kikubwa kutokana na

kasi ya ujenzi katika maeneo ya
kukata mnazi ili kupata nafasi ya
kujenga.

“Wizara ya Kilimo Maliasili
imejipanga vizuri kuotesha jum-
la ya miche ya minazi laki moja
ambayo itapandwa huko katika
shamba la serikali Selem,” alise-
ma.

Alisema wizara inatarajiwa
kusambaza miche ya mikarafuu
milioni moja ili kuimarisha zao
hilo.

Mkuu wa vitalu vya Idara ya
Kilimo, Khadija Mohamed Said,
alisema tayari miche ipo na kwa
sasa inasubiri kusambazwa kwa
wakulima.

Aliitaja baadhi ya miti am-
bayo pia itasambazwa kwa
wakulima ni ya matunda kama
miembe kwa lengo la kuongeza
uzalishaji wa matunda hayo.

Alieleza kwamba miche hiyo
inatarajiwa kusambazwa katika
mashamba ya serikali pamoja
na wananchi kwa ujumla.

Jamii yatakiwa kulea watoto ngazi ya familia

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Ustawi wa
Jamii, Wahida Maabadi, amei-
taka jamii kuacha kuwapeleka
watoto katika vituo vya kulelea
watoto yatima na wanaoishi ka-
tika mazingira magumu badala
yake walelewe na familia zao.

Alisema serikali imesitisha
kupokea watoto hao katika vit-
uo vya kulelea watoto, ili watoto
wapate malezi mazuri kutoka
kwa familia zao.

Akizungumza na waandishi

wa habari kuhusu maendeleo
ya mradi wa malezi mbadala
unaotekelezwa katika kisiwa
cha Tumbatu Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, alisema vituo vya
malezi ya watoto siyo suluhisho
la mwisho kwa kuwa mtoto ana-
takiwa kupata matunzo kutoka
kwa wazazi wake.

Aliitaka jamii kujenga utama-
duni uliokuwapo zamani ka-
tika kusaidia malezi ya mtoto wa
mwezio.

“Serikali imepiga marufuku
wazazi kuwapeleka watoto ka-
tika nyumba za kutunza watoto

kwa sababu mwelekeo wa seri-
kali ni kuona jamii inawajibika
na jukumu la kutunza matunzo
ya watoto katika familia,” alise-
ma.

Alizitaka familia zilizofaidika
na mradi wa malezi mbadala
huko Tumbatu kujituma na ku-
hakikisha watoto wanapata ma-
tunzo vizuri na malezi ikiwamo
kuhudhuria shule na kufuatilia
mwenendo wa masomo yao.

Naye Mratibu wa mradi wa
malezi mbadala unaoendeshwa
na Shirika la Kimataifa la Wa-
toto Wanaoishi katika Mazingira

Magumu (SOS), Nyezuma Simai,
alizitaka familia zinazofaidika na
mradi huo kuhakikisha kwamba
wanafuatilia vizuri mwenendo
wa watoto ikiwamo maendeleo
ya elimu.

Alisema yapo mafanikio
makubwa katika mradi huo tan-
gu kuanza, lakini juhudi zaidi
zinahitajika kwa wazazi katika
kufuatilia mwenendo wa watoto
wao. “Wapo wazazi katika mradi
huu bado hawawajibiki vizuri
ikiwamo kufuatilia mwenendo
mzima wa watoto katika ma-
hudhurio ya shule,” alisema.

]
Chama
cha ADC
chamwangukia
Rais Magufuli

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Chama cha
Alliance for Democratic Change
(ADC), Doyo Hassan Doyo, am-
emwomba Rais John Magufuli,
kuacha kudhibiti vyama vya
siasa kufanya kazi za kisiasa bali
awadhibiti wanasiasa wakorofi.

Akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari juu ya maandalizi ya
mkutano mkuu wa chama hicho,
alisema taarifa aliyoitoa rais ya
kuwa vyama vya siasa vinavy-
oruhusiwa kufanya mikutano ya
hadhara ni vile vyenye wabunge
na madiwani ni kauli inayoziba
haki za wasiokuwa na hatia.

Alisema chama chao hakina
mbunge wala diwani, lakini kwa
mujibu wa katiba kinaruhusiwa
kufanya kazi za kisiasa.

Akizungumzia kuhusu maan-
dalizi ya mkutano mkuu wa cha-
ma hicho, alisema madhumuni ya
kufanya mkutano mkuu Zanzibar
ni kuhuisha historia ya mapam-
bano ya kisiasa na kiuchumi.

Alisema katika mkutano huo
wanachama wa chama hicho
watapiga kura ya kuwachagua
viongozi ambao watakiongoza
chama hicho.

“Mfumo wa chama ni ku-
fanya uchaguzi ili kuwapa fursa
wanachama wengine kuweza
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi kwa maslahi ya chama,”
alisema.

Alieleza kuwa mkutano huo
utafanyika Aprili 14, mwaka huu
na watazindua mpango mkakati
wa chama hicho ambao utaju-
likana kwa jina la ADC kaya kwa
upande wa Bara na kwa upande
wa Zanzibar ADC Shehia.

Alisema mpango huo utazaa
matunda na kuweza kufanikiwa
kuchukua ushindi katika uchagu-
zi mkuu wa mwaka 2020.

Aidha, alisema katika mkutano
huo pia watafanya marekebisho
katika baadhi ya vipengele vya
katiba ya chama hicho ambavyo
vina upungufu.

Alisema miongoni mwa
vipengele vya katiba hiyo
ambavyo vitafanyiwa mareke-
bisho ya kipengele cha ulinzi na
usalama cha katiba ya chama
hicho.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
chama hicho, Queen Cuthbert
Sendinga, aliwataka wanawake
wa chama hicho kuwa mstari wa
mbele katika kuwania nafasi za
UONgOZi.

Alieleza kuwa katika kuhakiki-
sha wanawake wanakuwa na
ushiriki mzuri katika kuwania na-
fasi za uongozi ndani ya chama
hicho, kitaendelea na utaratibu
wa kutoa elimu kwa vijana na
wanawake na kuwajengea uwezo
wa kuwa viongozi bora.
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 8 April
Aljazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt : Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto
Al Jazeera

Tues 9 April
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt: Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: lljimae
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 10 April
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes
of Justice
Series rpt: lljimae
Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
15:15 Capchat rpt
16:15 CNN International
17:00 Innovation rpt
17:30 Meza Huru
Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice
Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:
The Décor

Al Jazeera

11 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Grapes

of Justice
13:45 Series rpt: lljimae
14:30 Business Edition rpt
15:00 Korean Drama rpt: Em-
peror of the sea
16:00 Dakika 45 rpt
17:00 In good shape
17:30 Meza Huru
19:00 Turning the spotlight
19;30 Usafiri wako
20:00 Series: Grapes of Justice
20:45 Series: lljimae
21:30 Capital Prime News
22:00 Capchat rpt
23:00 Al Jazeera

Frid 12 April
06:00 Al Jazeera
08:00 CNN International News
09:00 Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30  Kumekucha Kishindo
12:00 Innovation rpt
12:30 The Decor rpt
13:00 Series rpt: Grapes
of Justice
13:45 Series rpt: llimae
14:30 Ripoti Maalum rpt
15:00 Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
16:00 CNN International
16:30 The Monday Agenda rpt
17:30 Meza Huru
19:00 Drive it
19:30 Eco@Africa
20:00 Aibu yako
20:15 Local Pgm: Business
Edition
20:45 Series: lljimae
21:30 Capital Prime News
22:00 Malumbano ya hoja rpt
00:00 Al Jazeera

Sat 13 April

08:00 CNN International

09:00 Drive It rpt

09:30 Turning the Spotlight rpt

10:00 Culinary delight rpt

10:30 Innovation rpt

11:00 Out nabout rpt

11:30 Sports Gazette rpt

12:00 Usafiri wako rpt

12:30 Eco@Africa rpt

13:00 Business edition rpt

13:30 Korean Drama rpt:
Emperor of the sea

14:30 Telenovela rpt: lljimae

17:15 Ripoti Maaalum rpt

17:45 Bundesliga kick off

18:15 Capchat rpt

19:15 Mizengwe

19:30 The Decor

20:00 Iron Chef.

21:00 Out n’about

21:30 Movie: Night of terror

23:00 Grapes of Justice rpt

01:00 Al Jazeera

Sun 14 April
08:00 CNN International
09:00 In good shape
10:00 Capchat rpt
11:00 Sports Gazette rpt
11:30 Iron chef rpt
12:00 Out n about rpt
12:30 Bundesligga Kick Off rpt
13:00 Ripoti Maalum
13:30 Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt

TRV
I s
MONDAY 8 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
:00 Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
Al Jazeera
CNN International 05:30
TUESDAY 9 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu
Korean drama rpt: The Great
Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo
Habari
Kipindi maalum
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 10 April
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

10:5% Jikoni Na Jane
11:00 DADAZ [live)
13:30 Kali Ia Wana

14:00 Badio:PlanstBongo Live

15:00 FUNGUEA

1&6:30 #HASHTAG
17:00 S5ELEET

17:55 Furasa

18:00 e Nawz

18:30 Skonga

19:00 EATY Sa4 1
19:30 MAADALA

21:00 Friday Hight Live

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Documentary

Kipindi Maalum: Tatu mzuka
Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 11 April

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Elininyo
Habari za saa

Igizo: Elininyo

Usafiri wako

Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Kipindi Maalum: TFDA
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Igizo: Riziki

Usafiri wako

Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

FRIDAY 12 April
05:30 Uwanja wa MaOzoezi
ARI

HAB

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Miue Zaidi rpt

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Habari za saa

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Shamba shape up

Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 13 April
05:3

5:30
06:00

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 14 April

05:30
06:00
06:40
07:00
08:00

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: lllegal sisters
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: lllegal sisters 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

FRIDAY NIGHT LIVE (FNL)
ni miipuko wa burudani
unoounganisha EATV ng
Eost Africa Raodio
kukuletea Muziki mneane,
burudani va kupagowisha
na mahajiono na wogeni
wanaoalikwa kutoka
ndani no nje ya nchi.

RADIO

Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

eastafrica

05:00 EA Breakfast
DAR ES SALAAM

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

ISSUED PURSUANT TO REGULATIONS 7 AND 8 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014

T FROM AUDITED FINANCIAL STATEMENTS FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER

ATEMENT OF FINANCIAL POSITION

AS AT 31 DECEMBER 2018

STATEMENT OF CASH FLOWS FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2018

2018 2017 2018 2017
TZS '000 TZS '000 TZS '000 TZS '000
Cash flow from operating activities
Assets
Cash and balances with Bank of Tanzania 16,545,098 15,258,459 Profit before tax (288,256) 273,786
Balances with other banks 11,972,632 2,420,918 .
Cheques in the course of collection 441,010 318,015 Adjulstments for
Placements with other banks 10,374,852 15,622,361 Impairment of loans and advances 1,093,390 1,505,949
Loans and advances 53,296,307 50,276,963 Impairment of other risk assets 307,511 33,506
Government securities held to maturity 17,612,624 32,778,598 Depre_C'atllon of property aqd equipment 204,360 216,917
Other assets 172,548 502,358 Amort!sat!on of !easehold improvements 38,577 151,786
Property Plant and Equipment 730,136 400,622 Amortlsatlon of _mtanglble assets 106,103 119,816
Leasehold improvements 27,165 42,280 Gain 9" asset dBposa.l (1,290) B
Intangible assets 275,206 356,730 Foreign exchange gain (181,213) 96,419
Tax receivable 457,827 451,327 Cash flows from operating profits before working capital changes 1,279,182 2,398,179
Deferred tax asset 865,156 659,759
Total Assets 112,770,562 119,088,389 Changes in operating assets and liabilities:
Statutory Minimum reserve 1,515,788 1,139,839
Liabilities Loans and advances (4,112,735) 282,014
Deposits from banks 12,338,458 19,330,258 Government securities held to maturities over 90 days 15,215,987 2,133,450
Deposits from customers 78,821,287 77,973,813 Other assets 22,299 (66,045)
Other liabilities 569,657 546,790 Deposit from banks (6,991,800) 734,467
Total Liabilities 91,729,402 97,850,860 Deposits from customers 847,474 4,845,346
Other liabilities 22,858 (137,507)
Equity Net cash inflows from/(used in) operating activities 7,799,053 11,329,743
Issued capital 20,025,247 20,025,247
Accumulated losses (1,825,461) (2,392,549) Tax paid (120,000) (210,000)
Regulatory reserve 2,841,374 3,604,831 Net cash inflows from/(used in) operating activities 7,679,053 11,119,743
Total Equity 21,041,160 21,237,529
. ) Additions to leasehold improvements (23,462) -
Total Liabilities and Equity 112,770,562 119,088,390 Proceeds from assets disposal 1.200 ;
Purchase of property and equipment (533,875) (85,178)
Selected Financial Condition Indicators Purchase of intangible assets (24,579) B
Total issued capital to total assets 18% 17% Net cash used in investing activities (580,626) (85,178)
Non-performing loans to total advances 10% 9%
Gross Loans to total deposits 60% 55% Increase/(decrease) in cash and cash equivalents 7,098,427 11,034,565
Loans to total assets 47% 42% Foreign exchange gain 181,213 (96,419)
Cash and cash equivalents at the beginning of the year 40,781,927 29,843,781
Cash and cash equivalents at the end of the year 48,061,567 40,781,927

STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE
INCOME FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2018

2018 2017
TZS '000 TZS '000
Interest income 8,922,176 9,872,439
Interest expenses (3,498,714) (4,056,843)
Net interest income 5,423,462 5,815,596
Fees and commission 968,931 950,452
Foreign currency translation 181,213 96,419
Other operating income 387,599 304,114
Operating income 6,961,204 7,166,581
Recoveries made during the year 364,471 559,406
Total operating income 7,325,675 7,725,987
Impairment losses on loans and advances (1,093,390) (1,505,949)
impairment on other risk assets (307,511) (33,506)
Total impairment (1,400,902) (1,539,455)
Net operating income 5,924,774 6,186,532
Operating expenses
Personnel expenses (2,300,728) (2,259,821)
Depreciation and amortization (349,040) (488,519)
Other operating expenses (3,563,262) (3,164,406)
Total operating expenses (6,213,030) (5,912,746)
Profit/ (loss) before tax (288,256) 273,786
Income tax (expense)/credit 91,896 (87,810)
Profit/ (loss) for the year (196,360) 185,975
Other comprehensive income o -
Total comprehensive income/ (loss) for the year (196,360) 185,975
Selected Financial Performance Indicators
Return on total assets -0.17% 0.16%
Return on Equity -0.93% 0.88%
Non-interest income to net interest income 28.35% 23.2%
Operating expenses to total assets 5.51% 5.0%
Interest margin to average earning assets 6.67% 5.9%
Non-interest expense to gross income 59.40% 52.7%

STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY
FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2018

Share capital Accumulated)Regulatory reserve Regulatory reserve Re ?ﬁ:::al Total
P losses (Other Assets) 9 Y g "
reserve|
125000 TZS'000 TZ5000| TZ5'000 TZ5000| 125000
Balance as at 1 January 2017 20,025,247 (2,047,849) 9,022 3,516,723 453,894 | 21,957,037
Capital injection -
Profit for the year - 185,975 - - -
Transfer to regulatory reserve - 374,807 - (384,988) 10,180
Balance at 31 December 2017 20,025,247 (1,487,067) 9,022 3,131,735 464,074 22,143,011
EE——— — = e
Changes on initial application of IFRS 9 (905,482) (905,482)
Restated Balance as at 1 January 2018 20,025,247 (2,392,549) 9,022 3,131,735 464,074 | 21,237,529
Capital injection - - - - - -
Loss for the year - (196,360) - - - (196,360)
Transfer to regulatory reserve - 763,448 (9,022) (686,762) (67,673) 9)
Balance at 31 December 2018 20,025,247 (1,825,461 - 2,444,973 396,401 21,041,160
— = —

In preparation of the yearly financial statements, consistent accounting policies have been used as those applicable to the previous year
audited financial statements (Any changes during the period, shall be explained as per IAS 34 & IAS 8)

Signed By:
RAMA KRISHNA MARAKANI AMANI MWIDETE JOHN MWAKASONDA
Chief Executive Officer Finance Manager Head - Internal Audit

Date: 29 March 2019 Date: 29 March 2019 Date: 29 March 2019

The extract from audited financial statements of the Bank for the year ended 31 December 2018, which has been prepared in accordance
to International Financial Reporting Standard (IFRS). Financial Statements were audited by Ernst & Young Certified Public Accountants and
received a clean audit report

The financial statement were approved by Board of Directors and signed by:

LIM TEONG LIAT Chairman Date: 29 March 2019

CHARLES RWECHUNGURA Director Date: 29 March 2019

215173901
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TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

KWA MWAKA 2018

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita —
31-Dec-18 31-Dec-17 Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
? “F“Zh' Tasli 2,895 3,952 31-Dec-18 31-Dec-A7
edha Taslimu g y P .
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 18,426 15,232 | Mtiririko wa Fedha thokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 40,609 53,184 Mapato/(Hasara) Halisi (7,200) (3,326)
g Iﬁali%_Katil’:ﬁ_ Benlki Nyi;gin: nﬁ Tia_sisi za Fedha 77,894 96,:‘1‘193 Marekebisho kwa Ajli ya: S o
undi na Miamala ya Kushughulikiwa - H . n
) : . - Hasara Katika Mali 7,171 8,201
6 Miamala Baina ya Matawi - o ) B
7 Bili Zilizoafikiwa _ - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo 33,468 (13,207)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Faida/H K M Mali
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine o - - Faida ”aSHfa .\Allenyg auzo ya Mall - -
10 Uwekezaiji Katika Amana Nyingine = = - Mabadiliko Halisi Katika Amana (123,001) (24,905)
11 Mikopo Halisi liyopo 142,159 197,478 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa 14,378 2,762
12 Mali Nyingine 21,343 16,701 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,555 9
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (203) (605)
14 Akaunti za udhamini ) - - - Kodi lliyolipwa (135) (213)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 16,278 14,683 . L
16 JUMLA YA MALI 320,603 398,793 - Mengineyo (bainisha) ] i . 4,341 3,736
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (69,026) (27,549)
B DHIMA i i
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 92,378 145171 i MtII'IlI'IkO. wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
18 Amana za Wateja 107,641 177,848 Gawio Lillopokewa - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (5,746) (7,079)
20 Amana Maalumu o - . N )
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha = = Mapato .Kumkana na ‘M.auzo va Ma.“ za Kudumu
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa i _ Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na lMawakaIaA ‘ - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - i ) _ _
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengmeyo_(t_)al_n!Sha) - . . .
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - 1,551 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (5,746) (7,079)
27 Dhima Nyingine 5,302 2,478
28 Madeni 64,675 1,435 L . . .
29 JUMLA YA DHIMA 269,996 328484 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 50,607 70,309 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu = =
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mref 2,150. -
C FEDHA ZA WANAHISA apato Kutokana aUOﬁ]" a acjg ya| uda Mrefu 62,150.00
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 116,014 116,014 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa o 17,840.00
32 Akiba ya Mtaji 1,284 10,232 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - o
33 Mapato Yaliyobakizwa (67,756) (57,322) s . " . . : a
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 1,065 1,384 Mabaqlhko Ha!ls.l Katika Madeni Mengine
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache o = Mengineyo (bainisha) - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 50,607 70,309 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 62,150 17,840
38 Dhima Zisizo Dhahiri 2,225 4,524 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
39 Mikopo Chechefu 20,069 68,353 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana
R e A agpo Chechert Lo 2 na Fedha Taslimu (12.622) (16,788)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
(?) 3AADHI w’\: \QQSHT\/O VT‘A HALlJ YAIKIFEaH‘A - o Mwaka/Mwaka 85,402 102,190
wiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 5.8% 17.6% : . . .
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 12.6% 307% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 79.6% 68.8% Mwaka/Mwaka 72,780 85,402
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 44.3% 49.5%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81.3% 87.0%
(vi) Ongezeko la Amana -38.1% -6.0%

(1) Ongezeko a el N o TAARIFA YA UKAGUZI YA MABADILIKO YA MTAJI
KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2018

TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni

Mtaji wa Hisa| Malipo juu ya Mapato Ziada ya| Tengo la Ziada | Mengineyo Jumla
bei ya hisa Yaliyobakizwa Kisheria yaJumla
Ly TR L O L Z”“Ya k? o wan ki 116,014 (57,322) 9,119 1,114 1,384 70,308
alio la mwanzo wa mwaka ! - it )y’ ) ¥ 2
31-Dec-18 31-Dec-17 i na IFRS 9 - (17.181) . - - (17,181)
Tengo la kodi litokanalo na IFRS 9 - - 5,154 - - - 5,154
1 Mapato ya Riba 48,538 59,886 ga]tijo I/a ananonw? m;:al;a Iilm;:k:bisr;mwa ’ 116,014 - (63,3;2) 9,119 1,114 1,384 532852
2 Gharama za Riba (22,785) B0913)| | | apao mongo vyttt : : S I : N
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 25,752 28,974 Miamala na wanahisa
Gawio lililolipwa - - - -
g . Ziada ya Kisheria - - 9,118 (9,118) -
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (1,037) - Tengo la Ziada ya Jumla - - (170) - 170 - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,633) (5,397) Mengineyo - - - (320) (320)|
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 5,926 5,269 Salio la mwisho wa mwaka 116,014 . (67,756) 0 1,284 1,065 50,607
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,279 1,194 Mwaka Uliopita 2017
6.2 Ada na Kamisheni 4,648 4,076 s:; :a ml\:::;o wa mwaka 98,174 - (49,717) 2,387 1,265 346 52,456
6.3 Gawio _ _ Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (1,026); - - - (1,026)’
Mot e valivoiomuih ¥ ’
6.4 Mapato Mengine : | e
7 Gharama Zisizo za Riba: (34,209) (32,172) Sawlolilopna . : ©731) 6731
. iada ya Kisheria - - 3 3 -
7.1 Mishahara na Mafao (9,940) (13,106) Tengoy|a Ziada ya Jumla i i 152 A 152) . .
7.2 Ada na Kamisheni o - Mengineyo 17,840 - - - - 1,038 18,878
7.3 Gharama Nyingine (24,268) (19,066) Salio la mwisho wa mwaka 116,014 f (57,322) 9,119 1,114 1,384 70,308
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (7,200) (3,326)
9 Tengo la Kodi ya Mapato (154) 2,300
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (7,355) (1,026) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
i o . tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) (320) 1,038 kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki
. o na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha zimekaguliwa na KPMG,
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (7,675) 13 Certified Public Accountants (T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.
12 :\iz‘;;{::xzaﬂriis\";a (780.18507) 1.12592 Taarifa hizi za fedha ziliidhinishwa na bodi ya wakurugenzi siku ya tarehe 28 Machi 2019
15 - -
16 Idadi ya Matawi 7 6
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI L. John
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -2.00% -0.83% (Kaimu Mkurugenzi mtendaji) Imesainiwa tarehe 11 April 2019
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -11.91% -5.42%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi -107.99% -93.95% L ) o~
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 9.88% 8.35% x,?kﬁl',uDave. Imesainiwa tarehe 11 April 2019 §
genzi) IN
in
~
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

el NIPASHE NI JIBU
i "2 LAKO

Viwanja vilivyopimwa na
mashamba  vinavyofikika  kwa

urahisi. Vipo Kimbiji karibu na kwa NJ OO UTANGAZE BIDHAA YAKO KwA

Charle na Morris. Piga simu namba
0652 876 085 au 0745 665 955.

Etr el KUPOTEA Kwa bari
MAWASILIANO
s g T Kwa Habari Motomofto

Fax: +255 26 232233 : S.L.P 2888, . .
Barua Pepe ps@mow.gotz |y A7 40470 DODOMA, Evence Pius Moshi anatangaza

Tovuti: www.mwtc.go.tz i i
1110412019, kupotea kwa kadi ya gari yenye

TANGAZO usajilinamba T196 ABU aina

TOYOTA COROLA yenye chasis

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya namba EE1013004755, engine
kesho JUMAMOS] tarehe 13/04/2019 kampuni ya
MM CORP LTD itasafirsha mzigo wake wenye namba 4E1300860.
vipimo vikubwa Kutoka BAGAMOYO kuelekea

DAR ES SALAAM, Gari hilo lenye namba za Yeyote atakaeiona atoe taarifa
jili: . .
vl kituo chochote cha Polisi.

usikose
Gazeti lako la Nipashe kila

T898 APY HORSE/ T933 AFZ TRAILER

siku

115171902

Polisi Taarifa:

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
e CHA/131/20/VOL/CHA/113

Upana  -mita 3.50
Kimo -mita 4.80

3. Njia itakayotumika BAGAMOYO hadi DAR ES K wa mata n ga zo’

SALAAM kupitia BAGAMOYO ROAD. gari

115171802

Tupigie

litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni) madogo 0 7 6 7 2 2 3 3 ’ ’
Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. ma d OgO,

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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AMSTERDAM, Uholanzi

OCHA wa Juventus, Massi-

miliano Allegri, amebainisha

kwamba ameshtushwa baada ya

jax kusawazisha haraka katika

kipindi cha pili, lakini aliridhishwa na ki-
wango cha kikosi chake.

Juventus ilitoka sare ya kufungana bao
I-1 na Ajax kwenye mchezo wa kwanza
wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

Akicheza kwa mara ya kwanza tangu
alipoifungia Bianconeri hao ‘hat-trick’
kwenye mchezo wa hatua ya mtoano wa
timu 16 dhidi ya Atletico Madrid, Cris-
tiano Ronaldo aliiweka mbele timu yake
na kufukisha mabao 125 katika michuano
hiyo.

Sasa timu hizo zinarudiana katika mch-

huo,

hilo.

kuacha nafasi.

fiti kwa dakika zote 90.

zuri zaidi.”

1 Conte
akaribia

y Y kutua
Inter Milan

MILAN, Italia

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio
Conte anatarajiwa kuchukua nafasi ya
ukocha katika Klabu ya Inter Milan, huku
Nerazzurri wakitarajia kumfanya kuwa
kocha anayelipwa ghali zaidi kwenye Ligi
Kuu Italia maarufu Serie A.

Conte hajawa kwenye nafasi ya ukocha
tangu alipofukuzwa na Chelsea kipindi
cha majira ta joto, lakini alikuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuchukuliwa pale
Real Madrid, kabla ya Zinedine Zidane ku-
pewa nafasi hiyo.

Inaonyesha wazi kwamba, Inter ndio
inayoonekana kuwa ina nafasi kubwa ya
kumpa kibarua hicho, huku Luciano Spal-
letti akitajwa kuwa atatupiwa virago vyake.

Inter kwa sasa ipo nafasi ya tatu katika
msimamo wa Ligi Kuu na ina nafasi ya ku-
fuzu kucheza mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.

Hata hivyo, wamepitwa pointi 27 na
vinara wa ligi hiyo, Juventus na inaonyesha
kuwa na tofauti kubwa.

Gazeti la Daily Mail limeripoti kuwa rais,
Steven Zhang amempa maelekezo Meneja
Mkuu, Giuseppe Marotta kumchukua Con-
te kuwa kocha wa klabu hiyo wakati wow-
ote kuanzia sasa.

Imebainisha kwamba, Conte anataka
mshahara wa pauni milioni tisa baada ya
kodi na kama akipewa kitita hicho atamzi-
di kocha wa Juve, Massimiliano Allegri am-
baye kwa sasa ndiye anayelipwa mshahara
mkubwa zaidi nchini Italia.

ezo wa pili jijini Turin wiki fjayo na
mshindi atafuzu hatua ya nusu fainali.
Akizungumza mara baada ya mchezo

Allegri alisema kuwa Juventus wali-
cheza vizuri, lakini hakutarajia kama
Ajax wangeweza kusawazisha bao

Alisema: “Ajax ina ubora. Walicheza
kwa kutawala mchezo na hawakutaka

“Nafikiri tulijitahidi kulinda vizuri
katika mchezo na walionekana kuwa

“Tulikuwa kwenye wakati mgumu
kwa sababu tuliruhusu bao na wal-
ionekana walikuwa na uwezo wa
kuongeza bao jingine, hivyo katika
mchezo ujao tutatakiwa kujilinda vi-

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp
amesema ushindi alioupata dhidi ya
Porto sio mwisho wa vita kwani kikosi
chake kinatakiwa kujipanga kwa ajili
ya mechi ya marudiano.

Mechi za robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya zilizochwa Jumanne
usiku, Liverpool imeibuka na ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya FC Porto huku
Tottenham Hotspur ikiizamisha Man-
chester City bao 1-0.

Mabao ya Liverpool yalifungwa na
Naby Keita 1-O dakika ya 5 na Roberto
Firmino akiweka msumari wa mwisho
dakika ya 61.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp

baada ya mchezo huo alisema ushindi
huo dhidii ya Porto sio mwisho wa vita
kwani kikosi chake kinatakiwa kuji-
panga kwa ajili ya mechi ya marudi-
ano.

Kocha wa FC Porto, Sergio Concei-
cao alisema anaamni kikosi chake kil-
istahili kushinda licha ya kutundikwa
mabao 2-0.

Katka mchezo mwingine wa robo
fainali, Spurs waliibuka kidedea baada
ya kuitandika City, bao ambalo lilifung-
wa na Heung-Min Son dakika ya 78.

Hata hivyo Sergio Aguero alikosa
penalti dakika ya 13 kipindi cha kwan-
za huku wachezaji wa kikosi hicho Ay-
meric Laporte na Riyad Mahrez wakil-
imwa kadi za njano kila mmoja.
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Real Madrid
Kumuuza Bale

MADRID, Hispania

REAL Madrid inaweza kumwachia nyota wake
Gareth Bale kuondoka klabuni hapo wakati
kukiwa na uvumi kwamba raia huyo wa Wales
ataondoka kwenye dimba la Bernabeu kipindi
cha majira ya joto.

Wakala wa Bale, Jonathan Barnett, mapema
wiki hii alibainisha kwamba, mteja wake ana
furaha kubakia Madrid, huku akikanusha taari-
fakuwa ataondoka mwishoni mwa msimu huu.

Bale, ambaye atafikisha umri wa miaka 30
Julai mwaka huu, amekuwa akitajwa kuwa ni
mmoja wa wachezaji ambao Real watawauza
msimu huu.

Taarifa za hivi karibuni kutoka gazeti la AS
zimebainisha kwamba, Barnett na mshauri
wa Bale, Luis Alonso walikutana na mmoja wa
maafisa wa hapo Bernabeu, Luis Angel Sanchez
Jumatatu kwa ajili ya kujadili majaliwa yake ya
mshambuliaji huyo.

Katika kikao hicho hicho, Sanchez ali-
wathibitishia Barnett na Alonso kwamba, Real
Madrid wana mpango wa kumuuza Bale.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, Los Blancos
hao wapo tayari kumuachia Bale ili kuweza
kukiimarisha kikosi chao kwa kusajili wachezaji
wapya.

Gazeti la AS limezitaja Klabu za Manchester
United na Bayern Munich ndio zinawania saini
yake.

SOLSKJAER:
TUTAIFUNGA
BARCA KWAO

MANCHESTER,
England

ANCHESTER |
United in-
aweza kupata §
ushindi  dhidi
ya Barcelona
wakiwa ugeni-
ni, kwa mujibu
wa kocha, Ole
Gunnar Solskjaer.

Barca waliifunga
United 1-0 katika
mechi ya kwanza yarobo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwenye Uwanja wa Old
Trafford, bao likifungwa dakika
ya 12 baada ya mlinzi wa United,
Luke Shaw kujifunga.

Mechi ya marudiano itapigwa kwe-
nye dimban la Nou Camp, Jumanne ijayo
na mshindi atafuzu kucheza hatua ya
nusu fainali.

“Tumecheza na timu kubwa. Ni timu
ngumu, tutaenda nyumbani kwao tukijua
kuwa tutaweza kushinda kule,” alisema
Solskjaer wakati anazungumza na kituo
televisheni cha BT Sport.

“Tunaenda kule tukiwa na kitu kimoja
tu kichwani: tunatakiwa kushinda.”

Katika hatua ya mtoano, United
| walionekana kama  wameshayaaga
mashindano baada ya kupoteza mabao
2-0 dhidi ya Paris St-Germain wakiwa ny-
umbani, lakini wakawaacha watu mido-
mo wazi baada ya kwenda kupata ushindi
wa magoli 3-1 nchini Ufaransa, na kufani-
kiwa kufuzu robo fainali.

Neville ataka Mata,
Pogba waondoke Utd

LONDON, England

GWIJI wa Manchester United, Garry
Neville, ametoa orodha ya wachezaji
wanne akidai kwamba wakiondoka
hakuna hata mtu mmoja atakayetese-
ka.

Wakati kocha Ole Gunnar Solskjaer
akijiandaa kufanya usajili mkubwa
mwishoni mwa msimu huu kwa
kuwanasa mastaa kibao wanaota-
jwa kama Kalidou Koulibaly, Jadon
Sancho na Aaron Wan-Bissaka kuna
wachezaji wengine wataondoka kwe-
nye timu hiyo ya Old Trafford, lakini
Neville anadai kuna mastaa wanne
wakiondoka, hakuna atakayekuwa
amewamisi.

“Kuna wachezaji wengi Ole atahi-
taji kufanya uamugzi. Ni hasara Darmi-
an akiondoka? Sidhani kama itakuwa
mwisho wa dunia. Ni pigo Antonio
Valencia akiondoka? Anasumbuliwa
sana na majeruhi, nadhani United

inahitaji beki mpya wa kulia. Ashley
Young, ana nafuu na yupo kwa miezi
mingine 12,” alisema Neville.

“Nadhani Mata (Juan) na (Ander)
Herrera wanawindwa na timu ny-
ingine. Nadhani hao ni wachezaji wa-
naotakiwa na timu nyingine, kwangu
mimi sioni kama itakuwa mwisho wa
dunia kama wote wataondoka.”

Wakati huo huo, wachezaji wa Unit-
ed wameripotiwa kwamba watakat-
wa mishahara yao kwa asilimia 25 kila
mmoja kama timu hiyo itashindwa
kumaliza katika “Top Four” ili kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Taarifa za kutoka Old Trafford zina-
fichua hivyo, huku kukiwa na madai
kwamba mambo kama hayo ndiyo
yatakayomfanya “supastaa” Paul
Pogba kukusanya virago vyake na
kuondoka kuliko kubaki kwenye timu
hiyo akatwe mshahara na timu ikiwa
imekosa kufuzu kucheza michuano
ya Ulaya msimu ujao.
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DONDOO 2™
MAGAZET] YA

VIGOGO LA LIGA, EPL
WAMGOMBEA NIGUEZ

® ® @ Acleza hana furaha kubakia Atletico...

MADRID, Hispania

TLETICO Madrid inatarajia
kukutana na upinzani katika
kufanikisha mchakato wa
kumbakisha kiungo wake,
Saul Niguez, ambaye anawaniwa na
klabu mbalimbali za barani Ulaya.

Klabu za Manchester
City, Manchester Unit-

ed na Barcelona zote
zimetajwa kuonyesha

nia ya kumhitaji kiungo
huyo wa Timu ya Taifa

ya Hispania, gazeti ya AS
limeandika.

Gazeti hilo limeendelea kusema
kuwa kiungo huyo hana furaha kuto-

kana na tofauti ya kiwango cha msha-
hara anacholipwa yeye na msham-

buliaji nyota wa timu yake, Antoine
Griezmann.

Mwaka juzi, Niguez alisaini mkata-
ba mpya wa miaka tisa wa kuendelea
kuitumikia timu hiyo katika mkataba
huo inaonyesha kwamba anaweza
kuondoka kwenye klabu hiyo endapo
timu inayomtaka itatoa kiasi cha pau-
ni milioni 129.

Vigogo hao wa Hispania wanaji-
andaa kumpa ofa mpya kiungo huyo
endapo atafikia uamuzi wa kubakia
kwenye timu hiyo yenye makazi yake
Wanda Metropolitano.

Katika kipindi cha majira ya joto
mwaka jana, mshambuliaji nyota,
Griezmann alisaini mkataba mpya
wa kuendelea kuitumikia Atletico
Madrid ambao unamfanya alipwe
mshahara wa pauni 300,000 kwa
wiki baada ya kukubali kubaki klabu-
ni hapo.

Mfaransa huyo alikubali kubakia
Atletico Madrid ndani ya wiki moja
baada ya kukataa ofa ya kujiunga na
Barcelona.

Wakati huo huo, Niguez, anaamini
kuwa anaweza kulipwa mshahara wa
pauni 90,000 kwa wiki.

Imeelezwa kuwa nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 amebadilisha
wakala wake na sasa atakuwa chini
ya Kampuni ya Stellar, ambao pia ni
washauri wa mshambuliaji, Gareth
Bale.

Kwa kipindi fulani msimu huu,
Niguez alibadilishiwa majukumu na
kucheza nafasi ya beki wa kushoto
kutokana na wachezaji, Filipe Luiz na
Lucas Hernandez kuwa majeruhi.

Kwa ujumla, Niguez ameichezea
Atletico Madrid mechi 38 katika
mashindano mbalimbali msimu huu
na kufanikiwa kufunga mabao sita.

POGBA, SOLSKJAER KUMEKUCHA

UHUSIANO kati ya Paul Pogba na Kocha wa Manches-
ter United, Ole Gunnar Solskjaer umeanza kuingia dosari
na kiungo huyo Mfaransa mwenye umri wa miaka 26
anajiandaa kujiunga na Real Madrid. (Le Parisien via
AS)

FERNANDES KUTUA UNITED

MANCHESTER United imeonyesha nia ya kumsajili
kiungo wa Sporting Lisbon na Timu ya Taifa ya Ureno,
Bruno Fernandes ambaye ana umri wa miaka 24. (A Bola
- in Portuguese)

BALE KUONDOKA MADRID

IMEELEZWA kuwa mshambuliaji wa Wales, Gareth
Bale.(29), hayuko katika mipango.ya.msimu.ujac.ya Real
Madrid na klabu hiyo ya Hispania inatarajia kumruhusu
kuchagua timu ya kujiunga nayo wakati tayari Man-
chester United na Bayern Munich zimeonyesha nia ya
kumbhitaji. (AS)

MATA KUINGIA SOKONI

KIUNGO wa United, Juan Mata (30), anajiandaa ku-
fanya uamuzi kuhusu hatima yake ndani ya Old Trafford,
huku Mhispania huyo akipokea ofa kutoka klabu mbalim-
bali. (Manchester Evening News)

HAZARD AITAMANI MADRID

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya
Ubelgiji, Eden Hazard (28) anaamini kuwa ‘huu ndio
muda sahihi au ndoto zake kupotea’ za kujiunga na Real
Madrid. (Goal)

DRINKWATER MAMBO MAGUMU

KIUNGO raia wa England, Danny Drinkwater (29),
amesema hana nafasi katika kikosi cha Stamford Bridge
ambacho kiko chini ya Maurizio Sarri. (Guardian)

LIVERPOOL, EVERTON VITANI

LIVERPOOL imeweka wazi nia yake ya kumsajili
mshambuliaji wa Ajax, David Neres (22), huku watani zao
kutoka Merseyside, klabu ya Everton nao wameonyesha
kumbhitaji Mbrazili huyo. (Mirror)

CLYNE ANUKIA HAMMERS

WEST Ham inaongoza katika vita ya kuwania saini ya
beki wa kulia wa Liverpool, Nathaniel Clyne (28), ambaye
kwa sasa yuko kwa mkopo katika klabu ya Bournemouth.
(Football Insider)

NEIL KUTUA BROM

WEST Brom iko tayari kufanya mazungumzo na Kocha
wa Preston, Alex Neil ili kumshawishi atue katika klabu
yao. (Telegraph)

ERRAS KUHAMIA ENGLAND

NEWCASTLE imefanya mazungumzo na Nuremburg
kwa ajili ya kumsajili kiungo wake Mjerumani, Patrick Er-
ras ambaye ana umri wa miaka 24. (Bild via Newcastle
Chronicle)

NIASSE ATAKIWA BESIKTAS

KLABU ya Besiktas ya Uturuki imeweka wazi nia yake
ya kumsajili straika wa Everton na Timu ya Taifa ya Sen-
egal, Oumar Niasse (28), ambaye kwa sasa yuko Cardiff
kwa mkopo. (Fanatik - in Turkish)
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Malindi
vazinduka
Ligi Kuu Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi imerejea katika mbio
za ubingwa baada ya kupata ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya KMKM katika
mechi ya Ligi Kuu Zanzibar iliyoche-
zwa juzi kwenye Uwanja wa Amaan,
Visiwani hapa.

Kutokana na ushindi huo, Malindi
imepanda hadi katika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 19 huku KMKM yenye
pointi 65 wakifuatia.

Bao pekee katika mchezo huo
ambao ulihudhuriwa na idadi kubwa
ya mashabiki lilifungwa na Ibrahim
Abdalla dakika ya 24 baada ya kutokea
vuta nikuvute katika lango la mabaha-
ria wa KMKM.

Mechi nyingine ya ligi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Mau iliwaku-
tanisha Polisi ambao walipata ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Chuoni na
kufikisha pointi 46 wakati Jamuhuri
ilitoka sare ya bao 1-1 na Kizimbani
katika mchezo uliochezwa kwenye
Uwanja wa Gombani.

Mwenge yenye ilifanikiwa kutoka
ushindi mnono wa mabao 3-0 dhidi ya
Hard Rock.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena
kesho kwa KVZ kuikaribisha Zimamoto
huku Polisi wakivaana na Mlandege
wakati Chuoni watawavaa Malindi.

Wakati huo huo, Kamati ya
Mashindano ya Chama cha Soka Zanzi-
bar (ZFA) imeirejesha timu ya Ujamaa
katika hatua ya Sita Bora ya Ligi Dara-
ja la Pili Taifa baada ya kuitupa rufaa
iliyowasilishwa dhidi ya timu hiyo.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

DSTV YAJITOSA KUIBEBA
SERENGETI BOYS U-17

Na Mwandishi Wetu

ATIKA kuhakikisha kuwa Tan-
zania inaendeleza wimbi la
ushindi kwenye mashindano ya
kimataifa, DSTV imesema kuwa
itarusha mubashara mechi za Fainali za
vijana za Afrika za umri chini ya miaka
17 (AFCON U-17) ili kuongeza hamasa ya
ushindi kwa timu mwenyeji, Serengeti
Boys.
AKizungumza katika hafla ya
kuzindua kampeni hiyo ya
DStv ijulikanayo kama ‘DStv
Inogile’, Mkuu wa Masoko wa
MultiChoice Tanzania, Baraka
Shelukindo, alisema kuwa ka-
tika kuunga mkono kampeni
ya kuifanya nchi yetu ifanye
vizuri katika michezo mbal-
imbali, DStv itarusha fainali
hizo katika kifurushi cha
chini cha Sh. 19,000.

Shelukindo alisema kuwa wanaamini
uamuzi huo utawawezesha Watanzania
wengi kushuhudia timu yao ikicheza na
kuwaongezea ari ya kuwaunga mkono
kwa hali na mali.

“Hili ni suala la kitaifa, hivyo tuna-
taka Watanzania popote walipo waweze
kushuhudia timu yetu ikipambana kwa
ajili ya sifa ya nchi yetu” alisema Shelu-
kindo.

Aliongeza kuwa DStv inaonekana
kote barani Afrika na hivyo kitendo
cha kuonyesha michuano hiyo ambayo
inafanyika kwa mara ya kwanza hapa
nchini, kitaufanya ulimwengu kushuhu-
dia mashindano hayo na pia kutangaza
jina la Tanzania.

“Kwa michuano hii kuonekana DStv,
ina maana kubwa sana kwa nchi yetu,
hii ni njia moja wapo pia ya kuitangaza
nchi yetu Afrika na dunia nzima itambue
kuwa na sisi tuna uwezo siyo tu wa kuan-
daa mashindano haya bali pia wa kuyao-
nyesha,” alisema Shelukindo.

Naye Mkurugenzi wa Maendeleo wa
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na

Michezo, Omar Singo, alisema kuwa ki-
tendo cha DStv kuonyesha mubashara
michuano hiyo ni cha kupongezwa na ni
sifa kwa nchi.

“Serikali inathamini sana michango ya
aina mbalimbali inayotolewa na wadau
kama DStv katika kukuza michezo hapa
nchini. Tunaamini kuwa kwa ushirikiano
huu, mafanikio haya ambayo tumeanza
kuyapata yataendelea na tutafikia azma
yetu ya kuwa taifa kubwa kimichezo du-
niani,” alisema Singo

Amri Kiemba, akizungumza kwa
niaba ya wachezaji wenzake waliowahi
kuichezea Timu ya Taifa (Taifa Stars) am-
bao walishiriki katika hafla hiyo, alisema
ni wajibu wa Watanzania kuonyesha
uzalendo kwa nchi yao kupata heshima
ya kuwa mwenyeji wa fainali hizo.

Kiemba alisema kuwa Serengeti
Boys inatakiwa kuungwa mkono ili
ifanye vizuri katika michuano hiyo
na kupata tiketi ya kwenda kwenye
mashindano ya Kombe la Dunia la Vijana
yatakayochezwa baadaye mwaka huu
nchini Brazil.

Mkurugenzi wa Maendeleo wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Omar Singo (aliyevaa koti)
akimkabidhi mpira mchezaji wa zamani wa Taifa Stars, Amri Kiemba, wakati wa uzinduzi wa kampeni maalum
ya ‘DStv Inogile’ ambayo inalenga kuhamasisha umma kuishangilia Serengeti Boys ambayo inashiriki Fainali za
Vijana za Afrika (AFCON U-17) zinazotarajiwa kuanza Jumapili hapa nchini. NA MPIGAPICHA WETU

PWD L F A °

1.Yanga 30 22 5 3 48 20 71

=22 =2 0 Ngorongoro Race mambo yameiva
3.Simba 22 18 3 1 48 7 57

4. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48 | Na Renatha Msungu sha kwa ajili ya kushiriki mbio hizo, am- wanaotaka kushiriki mbio za kilomita 21
5. MtibwaSugar 31 13 6 12 32 24 45 bazo mwaka huu zimeboresha. zitatolewa kwa gharama ya Sh. 20,000
6.KinondoniMC 32 9 15 8 32 23 42 | FOMU kwa ajili ya kushiriki mbio za Alisema kuwa wameamua kuweka wakatizile za kilomita tano kila moja itau-
7.TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42 | Ngorongoro (Ngorongoro Race 2019) kituo kimoja cha usajili wa wanariadha zwa kwa Sh. 10,000 na Sh. 5,000 ni kwa
8 CoastalUnion 32 9 14 9 28 31 41 | mwaka huu zinatarajiwa kuanza kutole- ili kuhakikisha kila mwanariadha anay- wale watakaokimbia mbio za kilomita 2.5
9. Mbeva City 31 11 7 13 31 33 40 | wa kuanzia leo mjini Karatu, Arusha im-  enunua fomu anapewa risiti na fedha sta-  ambazo ni maalumu kwa watoto.
10.Singida United 33 10 10 13 24 32 40 | eelezwa. hiki inaingia katika Mamlaka ya Mapato Alitaja zawadi kwa mshindi wa kwanza
11. Ndanda 31 10 10 11 21 30 40 Mbio hizo zitafanyika Aprili 20 mwaka Tanzania (TRA) kupitia mashine ya ki- kwa mbio za nusu marathoni itakuwa ni
12.JKTTanzania 32 9 12 11 20 27 39 | huu kwa kushirikisha wanariadha kutoka  electoniki wanayotumia katika mchakato  Sh. milioni moja, mshindi wa pili ataon-
13. Stand Utd 33 10 6 16 30 41 39 | sehemu mbalimbali nchini. huo. doka na Sh. 500,000 wakati mshindi
14. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37 Mratibu wa mbio hizo, Meta Petro, “Tutaanza usajili [jumaa na kila mwa-  watatu atapewa Sh. 200,000 huku mshin-
15. Alliance 32 9 10 13 23 33 37 | alisema jana kuwa tayari baadhi ya wa- nariadha atakayenunua fomu atapewa di wa nne akipewa Sh. 100,000.

16. Mbao 339 1 13 19 33 37 | nariadha nyota wa hapa nchini na wen-  risiti ya TRA ili Serikali ipate fedha zake Naye Kaimu Meneja Mawasiliano wa
17.KageraSugar 31 8 12 11 24 31 36 | gine kutoka Kenya, wamethibitisha kush-  stahiki kwa ajili ya maendeleo ya taifa, Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, Joyce
18.RuvuShooting 33 8 12 13 28 39 36 | iriki katika mbio hizo zinazofanyika kila  “alisema Petro, ambaye ni kocha wa Timu  Mgaya, alisema washiriki 100 wa kwanza
19. Biashara Utd 31 8 10 13 22 29 34 | mwaka. ya Taifa iliyoshiriki mbio za dunia za nyi- wa mbio za kilomita 21 watapata ofa ya
20. Africanlyon 33 4 10 19 19 43 22 Petro alisema kuwa matarajio yake ni  ka. kutembelea hifadhi hiyo katika siku ya

kuona wanariadha wengi wanajiandiki- Aliongeza kuwa fomu kwa wanariadha  sikukuu ya Pasaka.
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Vigogo Ulaya wé_f‘h“gom

Beki wa Manchester United, Chris Smalling (kulia), akipambana kumkaba straika wa Barcelona, Luis Suarez
katika mechi ya kwanza ya hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi usiku, kwenye
Uwanja wa 0Old Trafford. Barca ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Yanga SC yazidi
kutakata Bara

® ® ® Yaichapa Kagera Sugar 3-2, Yondani
akionyeshwa kadi nyekundu...

Na Adam Fungamwango

KITOKEA nyuma, Yanga im-
eendelea  kujiimarisha  katika
kinyang’anyiro cha kuusaka ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kuifunga Kagera Sugar mabao
3-2 katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa
jana kwenye Uwanja wa CCM, Kirumba
jijini Mwanza.
Kutokana na ushindi huo,
Yanga ambayo imecheza
mechi 31 sasa imefikisha
pointi 74 wakati Kagera Sugar
yenye 36 bado imeshindwa
kujinasua kutoka katika janga
la kushuka daraja, ikiwa katika
nafasi ya tatu kutoka chini ya
msimamo wa ligi hiyo.
Iliwachukua dakika 30 Kagera Sugar

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wanaofundishwa na Mecky Maxime
kuandika bao la kwanza lililofungwa
kwa kichwa kupitia kwa straika wake
mkongwe, Paul Ngwai baada ya ku-
unganisha mpira wa kona iliyopigwa
upande wa kulia mwa goli la Yanga.

Dakika tano baadaye, Kassim Khami-
si ambaye alikuwa na matukio mengi
uwanjani, alijifunga mwenyewe katika
harakati za kutaka kuokoa mpira katika
lango lake na kuwafanya Yanga wapate
nguvu na kuongeza mashabulizi.

Mmshambuliaji raia wa Kongo, Heri-
tier Makambo alifunga bao la pili ka-
tika mchezo huo likiwa ni la 15 kwenye
orodha ya wafungaji bora wa Ligi Kuu
msimu huu.

Alilifunga kwa kichwa dakika ya ya
pili tu baada ya kuanza kwa kipindi cha
pili, kufuatia pasi ndefu ya beki mkong-
we, Kelvin Yondani.

Khamisi alisawazisha makosa yake
ya kujifunga, alipoipatia Kagera bao la
pili dakika ya 57, baada ya kupiga krosi
iliyokwenda moja kwa moja wavuni na
kumuacha kipa wa Yanga Klaus Kindoki
akigaagaa bila mafanikio.

Thabani Kamusoko aliihakikisha Yan-
ga kubaki na pointi zote tatu kwenye
mechi hiyo dakika ya 71, alipoandikisha
bao la tatu kwa mkwaju wa faulo karibu
kabisa na eneo la hatari.

Hata hivyo, nahodha wa zamani wa
timu hiyo, Kelvin Yondani alionyeshwa
kadi nyekundu dakika ya 82, baada ya
kumpiga kiwiko kwa makusudi, Kassim.

Kutokana na kadi hiyo nyekundu,
Yondani sasa atakosa mechi tatu na zi-
takuwa ni dhidi ya Mtibwa Sugar, Azam
FC, zote za Ligi Kuu na moja ya hatua ya
nusu fainali ya Kombe la FA dhidi ya Li-
puli FC ya Iringa.

INPEG UKURASA 30

Simba yaenda
Kongo kibabe

Na Somoe Ng'itu

WAKATI wawalikishi pekee wa Tanza-
nia waliobakia katika mashindano ya
kimataifa, Simba wakiondoka nchini leo
asubuhi kuelekea Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC), Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Patrick Aussems, amesema kuwa
kikosi chake kinakwenda Lubumbashi
huku kikiogopewa.

Simba inatarajia kuwavaa wenyeji
wao, TP Mazembe katika mchezo wa
marudiano wa hatua ya robo fainali ya
mashindano va Ligi ya Mabingwa Afrika
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Lubumbashi.

Aussems aliliambia gazeti hili kuwa
hatua ambayo Simba imefika msimu huu
ni ya kujivunia na bado wana nafasi ya
kufanya vizuri na kusonga mbele katika
mashindano hayo ya kimataifa yanay-
ofanyika kila mwaka.

Mbelgiji huyo alisema kuwa wanak-
wenda Lubumbashi kuendelea na kazi
waliyoianza katika mchezo wa kwanza
na kamwe hawafikirii kucheza kwa
mfumo wa “kupaki basi”.

Naye meneja wa timu hiyo, Patrick
Rweyemamu, alisema kuwa kikosi chao
kitaondoka nchini saa mbili asubuhi,
kikiwa na wachezaji 18.

“Leo (jana) tumefanya mazoezi asubunhi
tu, mchana wachezaji wamepata muda
wa kupumzika na jioni (jana jioni) tutaku-
wa na kikao, hapo ndio tutajua wachezaji
watakaosafiri, ila iko wazi Wawa (Pascal)
yeye alishajulikana mapema hayuko ka-
tika programu ya mchezo wa Jumamaosi,”
alisema meneja huyo.

Wapinzani wa
Stars AFCON
kujulikana leo

Na Mwandishi Wetu

WAPINZANI wa Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars) katika Fainali za Kombe la
Afrika zitakazochezwa Juni mwaka huu,
wanatarajia kujulikana rasmi leo baada ya
kufanyika kwa droo ya mashindano hayo

Fainali za Afrika (AFCON 2019) zinata-
rajiwa kufanyika kuanzia Juni 21 hadi
Julai 13 mwaka huu na zitashirikisha timu
24.

Hata hivyo, Jumapili iliyopita, Shirikisho
|a Soka Afrika (CAF) lilitangaza makundi
ya awali ya timu zote zilizofuzu kucheza
fainali hizo huku Morocco, Nigeria na Al-
geria zikiwekwa katika kundi moja.

Kundi la kwanza: Misri, Ghana, Tunisia,
Ivory Coast, Cameroon na Senegal wakati
Morocco, Nigeria, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC), Algeria, Mali na
Guinea wako katika kundi la pili huku
kundi la tatu likiundwa na Uganda, Afrika
Kusini, Guinea-Bissau, Zimbabwe, Angola
na Burundi.

Kundi la nne na la mwisho linaundwa na
Mauritania, Namibia, Benin, Kenya, Tanza-
nia na Madagascar.
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