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Samia awatoa hofu
wananchi wa Chato

e Kuhusu miradi iliyoanzishwa na JPM, ibada kumbukizi yafanyika, Mwinyi,
wadau Waeleza atakavyokumbukwa... Endelea ukurasa 2&4
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Rais Sam uhu Hassan, akimfariji Mama Janeth Magufuli, baada ya kuweka shada la maua katika kaburi la
aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dk. John Pombe Magufuli, wakati wa Misa Takatifu ya kumbukizi ya

mwaka mmoja tangu afariki, Uwanja wa Michezo wa Magufuli, wilayani Chato mkoani Geita jana.

Picha ndogo: Rais Samia, akisaini kitabu cha kumbukumbu kabla

ya kuweka shada la maua. PICHA: IKULU MI ar i
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Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan Zungu (wapili kushoto), akikabidhi moja kati ya kompyuta mpakato tano kutoka kwa
Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, zilizotolewa na benki hiyo, kwa ajili ya Shirik-

Maloka na Meneja Uhusiano Biashara za Serikali wa benki hiyo, Mkunde Joseph. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia awaondoa hofu Chato

Na Lilian Lundo, MAELEZO

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewatoa hofu wananchi wa
Chato kwamba miradi yote
iliyopangwa  na iliyoanza
kutekelezwa wilayani hapo
itakamilika kama ilivyopang-
wa.

Miradi hiyo ni ile iliyoan-
zishwa na serikali ya awamu
ya tano chini ya Hayati Rais
John Magufuli kama vile
uwanja wa ndege, stendi ya
mabasi hospitali ya rufani ya
kanda na uwanja wa mich-
ezo.

Samia aliyasema hayo
jana mjini hapo wakati wa
kumbukizi ya mwaka mmoja
wa kifo cha Hayati Magufuli
iliyofanyika uwanja wa mich-
ezo Chato iliyoambatana na
ibada maalum iliyoongozwa

na Askofu wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Geita, Flavian Kasala.

“Kwa hapa Chato nataka ni-
wahakikishie kwamba miradi
yote tuliyopanga na ambayo
tumeshaanza kutekeleza,
tutaikamilisha hata ile mi-
dogo midogo,” alisema Rais
Samia huku akisisitiza kuwa
itakapokamilika atakwenda
kuifungua.

Alisema anafahamu juu ya
ujenzi wa kivuko cha Hapa
Kazi Tu kinachofanya kazi
kati ya Chato na Nkome am-
bacho kimekamilika kwa asil-
imia 100 na kimegharimu Sh.
bilioni 3.1.

Miradi mingine ni ujenzi
wa kiwanja cha ndege cha
Chato ambao umefikia asil-
imia 95 kwa gharama ya Sh.
bilioni bilioni 58.9 na stendi
mpya ya Chato ambayo

imegharimu Sh. bilioni 13.2
na ujenzi wake umefikia asil-
imia 90 na mabasi madogo
yameshaanza kuingia.

Pia alisema amearifiwa
kuwa ujenzi wa hospitali ya
rufani ya kanda inayojengwa
kwa Sh. bilioni 34 unaendelea
vizuri na baadhi ya huduma
zimeanza kutolewa.

“Nataka niwaahidi Wa-
nachato, miradi hii itaka-
pokamilika kabisa, nitakuja
mwenyewe kuifungua kama
ambavyo angefanya Dk
Magufuli kama angekuwapo,”
alisisitiza Rais Samia.

Pia alisema serikali im-
eendelea kuboresha na
kuendeleza huduma za jamii
zikiwamo afya, maji, elimu
na umeme kama inavyoele-
kezwa TIlani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

S.L.P. 2888,
DODOMA,
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Mtaa wa Moshi,

17 - 03 - 2022

(CCM) na kama walivyojipan-
ga kutekeleza.

“Mtakumbuka katika ho-
tuba yangu ya mwanzo ka-
bisa baada ya kuapishwa
nilisisitiza kwamba nitayaen-
deleza mema yote aliyotu-
achia Hayati Magufuli na ku-
leta mema mengine mapya,”
alisema.

Pia alisema wanataka ku-
jenga Tanzania ya kisasa na
kuboresha maisha ya Wa-
tanzania wote na hayo yote
yatafanikiwa ikiwa, umoja,
amani na mshikamano
miongoni mwa Watanzania
vitadumishwa.

Katika hatua nyingine, Rais
Samia aliwashukuru vion-
gozi wa dini kwa kuendelea
kuliombea taifa na kuliweka
mikononi mwa Mwenyezi
Mungu.

- Mradi umeme Nyerere
- waleta matumaini

Na Mwandishi Wetu

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi

mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano tarehe

23-03-2022 hadi 26-03-2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd.
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM
kuelekea JNHPP SITE, gari hilo lenye namba za usajili:

T 836 DSC /T 777 AQR

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.5
Upana - mita 7.20
Kimo - mita 4.60

216757302

Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE

kupitia KILWA ROAD, KIBITI, MLOKA. Gari litasafii muda wa usiku
(Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar es Salaam
Port mpaka Bungu. Kutoka Bungu kwenda JNHPP Site gari litasafiri muda
wa mchana ( kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Waziri wa Nishati, January Makamba, amesema
utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa Bwawa la Julius :

Nyerere (JNHPP) umefikia asilimia 56.

Mradi huo utakapokamilika utazalisha umeme

wa megawati 2,115.

Makamba aliyasema hayo juzi Rufiji mkoani Pwani  :
wakati wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya :
Nishati na Madini iliyolenga kukagua utekelezaji wa :

mradi huo.

Alisema mradi wa JNHPP kwa sasa unatekelezwa :
kwa kasi kutokana na maboresho mbalimbali yali- :
yofanyika katika usimamizi na uendeshaji wa mradi :
huo. Makamba alitaja baadhi ya maboresho hayoni :
kuongeza utaalam na wataalam, kwamba mkandar- :
asi anayetekeleza mradi huo, Kampuni ya Elsewedy :
Electric amehimizwa kuongeza wataalam wenye ‘:

uzoefu wa usimamizi.

Alitaja maboresho mengine kuwa ni mabadiliko
ya uongozi katika mradi, kubadili mfumo wa ma- :
wasiliano kati ya Wizara na Shirika la Umeme Tan- :

zania (TANESCO).

]
JPM akumbukwa
kwa ibada maalum

Na Richard Makore, CHATO

HUZUNI na simanzi vilitawala jana katika misa
maalumu ya kumbukizi ya mwaka mmoja tangu kifo
cha aliyekuwa Rais wa Tanzania wa Awamu ya Tano,
Hayati Dk. John Magufuli, wilayani Chato, mkoani
Geita.

Misa hiyo maalumu iliongozwa na Askofu wa Jim-
bo Katoliki la Geita, Flavian Kasala.

Wananchi walionekana wakiwa na nyuso za huzu-
ni na simanzi huku baadhi yao wakilia kimya kimya
na kufuta machozi.

Wananchi hao walianza kuingia uwanja wa Magu-
fuli nje kidogo ya mji wa Chato saa 12 asubuhi.

Wakati mahubiri yakiendelea, wananchi walione-
kana kutulia wakitafakari huku wengine wakitokwa
machozi.

Katika mahubiri yake, Askofu Kasala alitaka watu
kutenda haki kwa wenzao bila kujibakiza.

Aliwauliza wananchi waliofika uwanjani hapo
kama mtu akifa leo ataingia mbinguni?

Alisema watu wakipata majibu ya swali hilo,
watambue hayati Magufuli anahitaji huruma na
msamaha wa Mungu.

Alisema katika ubinadamu ni ngumu ukawa
mpole mpaka kumridhisha Mungu, inawezekana
ikawa ngumu.

“Watu watende haki kwa watu wote bila kujibaki-
za katika maisha yao hapa duniani,” alisema Askofu
Kasala. Kadhalika, alisema ili mtu asimamie haki
mpaka akaudhi wenzake ni lazima kujitoa sadaka na
kipimo hicho ndicho kinachowapa walio hai nguvu
za kuwaombea marehemu.

Askofu Kasala alisema mema ya marehemu Magu-
fuli yawe dira kwa maisha ya waliobaki duniani.

Alisema wamekusanyika jana wakiwa wanam-
wombea marehemu Magufuli apate huruma za
Mungu na sio vinginevyo.

“Magufuli aliishi katika ubinadamu, amekuwa
kiongozi ametuongoza, katika uongozi wake huo
hakuna hata heri moja tuliyoona?” Alihoji Askofu
Kasala. Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary Seny-
amure, akizungumza katika kumbukizi hiyo, alisema
kwa sasa hawafanyi tukio hilo wakiwa na huzuni
kwa kuwa wanaye mtu anayewafariji.

Alisema Rais Samia ameendelea kuwashika mko-
no wananchi wa Geita pamoja na Wilaya ya Chato
kwa kuwapa fedha nyingi za miradi ya maendeleo.

Pia amekuwa mfariji wao tangu kifo cha hayati
Magufuli hadi sasa jambo ambalo linawaondolea
huzuni.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Ibrahim Juma, alisema
hayati Magufuli alisaidia mhimili huo kuhamia Do-
doma. Alisema hayati Magufuli hakupata muda wa
kutosha kuandika historia ya maisha yake hapa du-
niani.

Rais Samia Suluhu Hassan aliingia uwanjani hapo
saa 10.02 asubuhi na kuongoza wananchi kutoka
maeneo mbalimbali ya nchi katika kumbukizi hiyo.

Akizungumza katika kumbukizi hiyo, Rais Samia
aliahidi kujenga Tanzania ya kisasa na kuwa miradi
yote iliyoanzishwa na hayati Magufuli itakamilika.

Aliwaomba Watanzania kushiriki uwekaji wa an-
wani za makazi katika maeneo mbalimbali hapa
nchini huku akitoa wito mwaka huu kuhesabiwa.

Aliitaka jamii kufichua watu wenye ulemavu ili
wahesabiwe huku akiwaomba viongozi wa dini ku-
saidia jambo hilo.

Akitoa salamu kwa niaba ya familia, mjane wa
hayati Magufuli, Janeth Magufuli, alisema siku ya
jana ilikuwa ni maalum kwa ajili ya kumwombea
mpendwa wao.

Alisimulia namna alivyompigia simu Rais Samia
kumualika kushiriki misa hiyo na ombi lake lilikubal-
iwa. Kumbukizi hiyo iliambatana na mvua kubwa ili-
yonyesha katika maeneo mbalimbali wilayani Chato
ikiwamo katika viwanja vilivyofanyika kumbukizi
hiyo.

Hayati Magufuli alifariki dunia Machi 17, mwaka

kwake wilayani Chato, mkoani Geita.
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Mfalme Zumaridi
aingia kortini kwa
staili mpya

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

MUNGU chini ya jua, Mchungaji Diana
Bundala maarufu Mfalme Zumaridi, jana ali-
ingia katika Mahakama ya Hakimu Mkazi ya
mkoani Mwanza na staili mpya ya kujifunika
uso.

Mfalme huyo anayekabiliwa na mashtaka
matatu ambayo ni kufanya kusanyiko lisi-
lokuwa halali, kuzuia maofisa wa serikali
kutekeleza majukumu yao na usafirishaji
haramu wa binadamu, jana alifikishwa ma-
hakamani hapo pamoja na wafuasi wake
majira ya asubuhi na kupandishwa kizim-
bani majira ya mchana, huku ulinzi ukiima-
rishwa ipasavyo na askari wa Jeshi la Polisi
nje ya majengo ya mahakama ya hakimu
mkazi ikiwa ni tarehe ya kutajwa kwa kesi
yao.

Mfalme huyo ambaye ana wafuasi wengi
mahakamani hapo mwenye huzuni na sura
iliyokosa matumaini ambapo washtakiwa
wote walisomewa mashtaka yao na mawak-
ili wa serikali, Dorcas Akyoo na Merito
Ukongoji mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Mwandamizi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Mwanza, Monica Ndyekub-
ora.

Baada ya washtakiwa hao kufikishwa ma-
hakamani hapo ili kusomewa maelezo ya
awali ya makosa yanayowakabili, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Dorcas Akyoo, aliiom-
ba mahakama kuahirisha kusikiliza maelezo
ya awali kwa madai kuwa upande wa Jam-
huri kutokamilisha upelelezi na mahojiano
ya mashtaka ya makosa yanayomkabili Di-
ana Bundala na wenzake katika mashtaka
yote yanayowakabili.

Hivyo wakili huyo wa serikali akaiomba
mahakama kuruhusu kusomewa mashtaka
kwa washtakiwa wawili katika shauri namba
10 linalomkabili Diana Bundara la kum-
shambulia na kumjeruhi askari wa Jeshi la
Polisi mwenye namba PF19154 Mkaguzi wa
Polisi James Mgaya kosa wanalodaiwa kuli-
fanya washtakiwa hao kinyume na kifungu
namba 241(46)cha sheria ya kanuni ya ad-
habu sura ya 46 iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2019.

Pia katika kosa la pili washtakiwa hao wa-
nashtakiwa kwa kosa la kumzuia ofisa wa
polisi kutekeleza majukumu yake kosa wa-
nalodaiwa kulitenda tarehe 23/2/2022 kwa
askari huyo kutekeleza amri ya Mahakama
ya Mwanzo Mkuyuni kinyume na kifungu
cha 243 b cha kanuni ya adhabu sura ya 16
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2019.

Katika shtaka la tatu washtakiwa hao wa-
nashtakiwa kwa kosa la kumzuia ofisa wa
umma kutimiza majukumu yake kinyume
na kifungu cha 114a(b) cha sheria ya kanuni
ya adhabu iliyofanyiwa marekebisho 2019
washtakiwa wote walikana mashtaka yanay-
owakabili.

Katika hatua nyingine wakili wa utetezi,
Erick Muta, aliiomba mahakama kuruhusu
washtakiwa wengine 34 kupewa dhama-
na ombi ambalo lilikubaliwa na Hakimu
Ndyekubora na kuagiza taratibu zote ku-
fuatwa ikiwamo kufika mahakamani hapo
kila shauri linapotajwa.

Hata hivyo, wakili huyo amelalamikia
hatua ya wateja wake kutopewa chakula
wakati wakiwa mahakamani, na akaiomba
mahakama kutoa amri ya kuruhusu kupewa
chakula ombi, ambalo Ndyekubora alilitolea
ufafanuzi kwa kueleza kuwa utaratibu wa
chakula kwa mahabusu uko chini ya Jeshi la
Magereza kwa mujibu wa sheria na taratibu.

Mbaroni tuhuma kusambaza

‘video ya mgonjwa Muhimbili

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maal-
umu ya Dar es Salaam kwa
kushirikiana na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA)
limemshikilia Allen Mhina (31)
mkazi wa Temeke Mwembey-
anga na wenzake 13 kwa tuhu-
ma za kusambaza video katika
mitandao ya kijamii kinyume
na sheria.

Kamanda wa Polisi wa
Kanda hiyo, Jumanne Muliro,
laam kuwa Allen ambaye ni
Mkurugenzi wa mtandao wa
kijamii wa U-turn Collection
na wenzake, walihusishwa

na kusambaza video ikimwo-
nyesha mmoja wa wagonjwa

aliyekuwa amelazwa kwenye
chumba cha uangalizi maalum
(ICU) katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili.

Alisema suala la kusambaza
video hizo lilileta taharuki kwa
hospitali hiyo na wafanyakazi
wake huku akibainisha kuwa
watuhumiwa hao walikut-
wa na vifaa mbalimbali vya
kielektroniki vya kiuchunguzi
vikiwamo kamera, kalamu,
saa, funguo, miwani, kofia,
kompyuta mpakato (laptop)
na ‘memory card’ ambavyo
vyote vinachunguzwa

“Kitendo kinachotuhumiwa
kufanywa na watuhumiwa hao
kililenga kudhalilisha, kutia
hofu au kuleta taharuki suala
ambalo linalazimisha mam-

laka hizi mbili za kisheria ku-
chunguza kwa kina jambo
hilo. Uchunguzi  unaendelea
na pindi ukikamilika watafik-
ishwa kwenye vyombo ving-
ine vya kisheria,” alisema Mu-
liro.

Pia alisema Januari na Feb-
ruari, mwaka huu, jeshi hilo
liliwakamata watu wengine 11
kwa tuhuma za utapeli wa vi-
wanja na kujipatia Sh. milioni
100 kwa njia ya udanganyifu,
wakijifanya wanamiliki na
kuuza viwanja vya makazi am-
bavyo si vyao.

Alisema watuhumiwa hao
walikamatwa Goba, Dar es Sa-
laam baada ya kuwatapeli ma-
sista wa Kanisa Katoliki Shirika
la Mabinti wa Mtakatifu Maria

Kipalapala. Alisema watuhumi-
wa hao watafikishwa kwenye
vyombo vingine vya kisheria
kwa hatua zaidi.

Pia alisema kuwa jeshi
hilo bado linaendelea na op-
eresheni kali dhidi ya vikundi
mbalimbali  vinavyojihusisha
na uhalifu vikiwamo wizi wa
pikipiki, bajaji na magari.

“Pia  jeshi limefanikiwa
kuwakamata watuhumiwa
41 katika maeneo mbalimbali
ya Jiji la Dar es Salaam wakiwa
na pikipiki 29 za wizi na zingine
zinazotumika kufanyia uhalifu.

Jeshi linawaomba wananchi
waendelee kutoa taarifa mbal-
imbali ili zifanyiwe kazi ili vi-
tendo vya kihalifu viweze ku-
pungua,” alisema Muliro.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), Suzanne Ndoma, akizungumza katika uzinduzi wa awamu ya nane vya

programu ya mafunzo kwa wanawake viongozi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Sangoma asakwa madai ya kumpa ujauzito mwanafunzi

© Na Said Hamdani, LINDI

: MGANGA wa kienyeji mkoani
: hapo, Juma Kipanya anatafutwa
: na polisi kwa tuhuma za kumpa
: ujauzito mwanafunzi wa shule
ya msingi na kukatisha ndoto ya
: kuendelea na masomo.

¢ Kaimu Kamanda wa Polisi
: mkoani hapo, Foka Dinya,
akizungumza na mwandishi
* wa habari ofisini kwake, alise-
: ma wanaendelea kumtafuta
- mtuhumiwa huyo ili afikishwe
: mahakamani kujibu mashtaka
¢ yanayomkabili, likiwamo la
: kumkatisha masomo mwa-
¢ nafunzi huyo.

: Mwanafunzi huyo mwenye
¢ umri wa miaka 15 alikuwa anain-
: gia darasa la saba na inadaiwa
. kupewa ujauzito na mganga

huyo mwishoni mwa mwaka
2021, baada ya kuitwa na mgan-
ga huyo kusaidia kutengeneza
dawa za kutibu ugonjwa ulioku-
wa unamsumbua babu yake.

Kaimu Kamanda Dinya aki-
zungumzia taarifa za mganga
huyo, alisema wanaendelea
kumtafuta mtuhumiwa ili afik-
ishwe kwenye vyombo vya
sheria kujibu mashtaka yanay-
omkabili, likiwamo la kubaka,
kumpa ujauzito na kukatisha
ndoto za mwanafunzi huyo.

Alisema mtuhumiwa alitor-
oka baada ya kupata taarifa ya
kutafutwa kujibu mashtaka ya-
nayomkabili.

Kamanda Dinya alisema
mwanafunzi huyo akiwa ny-
umbani kwa mtaalamu huyo
kutekeleza majukumu aliyope-

wa, mganga alianza kumtaka
kimapenzi mwanafunzi huyo
na alipomkatalia, alimpa vitisho
kuwa atamwadhibu.

“Mwanafunzi huyu kwa sasa
ana ujauzito wa miezi saba,
na yupo nyumbani chini ya
uangalizi wa mama yake mzazi
akisubiri kujifungua,” alisema
Kamanda Dinya.

Akizungumza na mwandishi
habari hizi nyumbani kwao,
mwanafunzi huyo alisema, yeye
na mama yake walikataa kwen-
da kwa mganga huyo kwa kile
walichodai amekuwa na tabia
chafu ya kuwataka kimapenzi
wateja wanawake wanaofika
kupewa tiba.

Naye mama mzazi wa mwa-
nafunzi huyo (jina linahifadhi-
wa), alisema mwezi Juni mwaka

jana alipokea simu kutoka kwa
mkwewe, akimtaka mtoto huyo
kwenda kwa mganga kumfany-
ia dawa babu yake, lakini alim-
katalia kutokana na tabia chafu
aliyonayo mganga huyo.

“Siku moja tukiwa nyumbani
hapa nikapigiwa simu na babu
yake akimtaka mtoto kwenda
kwa mganga akamtengezee
dawa, lakini kwa vile tabia ya
mganga yule inafahamika ni-
likataa asiende,” alisema mama
huyo.

Hata hivyo, alisema kaka zake
wawili walifika nyumbani waki-
wa na pikipiki na kumlazimisha
mtoto aende kwa mganga
huyo na asipokubali watamwa-
dhibukwa  kumpa kipigo,
hali iliyomlazimu  mama am-
ruhusu na kuondoka kwa shin-
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Rais Mwinyi ataja alama
za kumkumbuka Magufuli

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema
Watanzania wataendelea
kumkumbuka na kumuenzi
Hayati Dk. John Magufuli kwa
kuendeleza falsafana maono
yake pamojana mambo ma-
zuri aliyoyafanya kwa ajili ya
maendeleo ya taifa.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana katika uwanja wa Magufu-
li, Chato mkoani Geita, wakati
akitoa hotuba yake katika
kumbukizi ya mwaka mmoja
wa kifo cha Hayati Dk. Magu-
fuli, aliyekuwa Rais wa Awamu
ya Tano wa Tanzania. Tukio
hilo la kumbukizi liliongozwa
na Rais Samia Suluhu Hassan
ambalo liliambatana na Ibada
ya Misa Takatifu iliyoongozwa
na Askofu wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Geita, Flavian Kasala.

Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi,
Watanzania wataendelea ku-

kumbuka uongozi wa Hay-
ati Dk. Magufuli  uliokuwa
umetawaliwa na busara, uma-
hiri na ujasiri.

Katika hotuba yake hiyo,
Rais Dk. Mwinyi aliwafikishia
wanafamilia, ndugu, jamaa,
marafiki, wananchi wa Chato
na Watanzania wote salamu
za upendo kutoka kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Alisema kutokana na alama
alizoziacha Magufuli  kwa
maendeleo ya taifa pamoja na
namna kifo chake kilivyo-
gusa na kusononesha nyoyo
za Watanzania, inaonekana
kama vile kimetokea wiki
chache zilizopita na si mwaka
mmoja uliopita kama ilivyo
katika uhalisia.

Kwa mujibu wa Rais Mwinyi,
Watanzania  wataikumbuka
kwamajonzi makubwa Machi
17, mwaka jana, walipopokea
kwa mshtuko taarifa ya kifo
chake na majonzi makub-

wa wakati wa mazishi yake
Machi 26, mwaka jana.

“Tutaendelea kujifunza ku-
tokana na historia yake kwa
kutumia nadharia mbalimbali
alizotuachia katika nyanja za
kisiasa, kiuchumi na ustawi
wa jamii,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema wakati
Magufuli anakumbukwa na
kuenziwa na kumwombea
dua, Watanzania wanam-
shukuru Mwenyezi Mungu
kwa  kuwapa mrithi mad-
hubuti, shupavu, mwenye nia
thabiti, uoni na ujasiri wa
kuendeleza mambo mazuri
aliyoyaacha marehemu pamo-
ja nma viongozi wengine wa
taifa wa awamu zilizotangulia
katika pande zote za Muun-
gano.

Alisema kauli mbiu ali-
yokuja nayo Rais Samia baada
ya kurithi kiti cha marehe-
mu inayosititiza kwamba
‘Kazi Tendelee’ ni ushahidi wa

dhamira yake ya kuendeleza
mambo mazuri yaliyoachwa
na Magufuli pamoja na vion-
gozi walioongoza kabla yake.

Rais Dk. Mwinyi alisema ni
jukumu la Watanzania wote
kuendeleza kazi hiyo kwa
kadri ya uwezo wa kila mtu
na ni wazi kuwa kaulimbiu
hiyo ni njia bora ya kumuenzi
Hayati Dk. Magufuli ambaye
ametimiza mwaka mmoja tan-
gu kifo chake.

Alisema  njia bora kwa
Watanzania ni kuendelea
kuchapa kazi kwa kuzingatia
misingi ya uwajibikaji, uzalen-
do na uadilifu.

Alisisitiza kwamba kazi ien-
delee kwa kuendeleza yote
mazuri yaliyofanywa na mare-
hemu katika masuala muhimu
na mazito yanayohusu maen-
deleo na kuendelea kuhakiki-
sha kuwa kunakuwa na
matumizi bora na endelevu
yarasilimali zilizoko.

Wajumbe wa Bodi ya
DAWASA wakiongo-
zZwa na Mwenyekiti
wao, Jenerali mstaafu
Davis Mwamunyange
(wapili kulia), wakipa-
ta maelezo ya uende-
shaji wa mtambo wa
kuzalisha maji wa
Ruvu Juu kutoka kwa
Ofisa Mtendaji Mkuu
wa DAWASA, Cyprian
Luhemeja (watano
kulia), walipofanya
ziara kutembelea
miradi ya majisafi
inayosimamiwa na
kutekelezwa katika
Jiji la Dar es Salaam
na Pwani, jana. PICHA:
JOSEPH MWENDAPOLE

Anusurlka klfungo cha maisha jela

Na Kulwa Mzee
MFANYABIASHARA Remina
Abdul, amenusurika kutu-

mikia kifungo cha maisha jela
kwa kosa la kusafirisha dawa
za kulevya baada ya Mahaka-
ma ya Rufani Tanzania kuku-
bali hoja za kupinga adhabu
na kwamba hakukuwa na ush-
ahidi wa kutosha kumtia ha-
tiani na kumpa adhabu hiyo.

Hukumu hiyo ilitolewa
juzi mbele ya jopo la majaji
watatu, Shaaban Lila, Jaji Lu-
gano Mwandambo na Jaji Lil-
ian Mashaka, baada ya kupitia
sababu za kupinga hukumu
ya Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi.

Katika hati ya mashtaka
ilidaiwa kuwa Remina, mwa-
nawe, Maemba Jonathan na
kaka yake Saidi Kitalo, wa-
likamatwa maeneo ya Kinon-
doni, Mtaa wa Ufipa Agosti 29
mwaka 2017, wakituhumiwa
kufanya biashara ya kusafiri-
sha dawa za kulevya.

Washtakiwa wanadaiwa ku-
kutwa na dawa hizo aina ya
heroine hydrochloride gramu
201.38.

Kesi hiyo ilisikilizwa na Jaji
Elinaza Luvanda, washtakiwa
wengine waliachiwa mwaka
2020 na mrufani akatiwa ha-
tiani na kuhukumiwa kifungo
cha maisha jela.

Upande wa Jamhuri uliku-
wa na mashahidi wanane na
vielelezo vya nyaraka halisi
ambavyo walitoa mahakam-
ani. Inadaiwa msiri alitoa
taarifa kwa SSP Salmini kuwa
kuna washukiwa wa biashara
ya dawa za kulevya maeneo ya
Kinondoni, mtaa wa Ufipa.

Askari sita  walikwenda
katika nyumba ya Remina,
washtakiwa walikuwa nje ya
nyumba kwenye baa, lakini
hakukuwa na wateja.

Upekuzi ulifanyika katika
chumba cha kulala na sebu-
leni ambako dawa hizo zina-
daiwa kukutwa.

Mlalamikaji Remina alidai
ni mfanyabiashara wa duka,

anapika chakula na saluni na
alikamatwa usiku na polisi
waliokuwa na silaha.

Alidai kuwa baada ya ku-
jitambulisha alipigwa na ku-
pelekwa katika gari la polisi
pamoja na watuhumiwa wen-
gine na kufikishwa Kituo cha
Polisi cha Kati Dar es Salaam
ambako walilala hadi siku ili-
yofuata walipopelekwa mae-
neo ya Upanga, ambako alidai
kuwa aliteswa ili akiri.

Mrufani alidai kulazimishwa
kusema kwamba mwanawe
Maemba anajihusisha na bi-
ashara ya dawa za kulevya.

Alidai kuwa alipokiri alipig-
wa picha na baadaye walirud-
ishwa polisi kisha kufikishwa
mahakamani Oktoba 12, 2017.

Mrufani akiwakilishwa na
Wakili Nehemiah Nkoko, al-
itoa sababu kadhaa za kupinga
adhabu ikiwamo Jaji alijiele-
keza vibaya katika kupokea
vielelezo ambavyo havikuta-
jwa katika orodha ya vielel-
ezo wakati Jamhuri wanasoma
maelezo ya mashahidi katika

mahakama ya chini.

Ilidaiwa jaji alishindwa ku-
chambua vizuri ushahidi wa
Jamhuri kabla ya kutoa ua-
muzi kwamba Jamhuri wame-
thibisha makosa dhidi ya mru-
fani bila kuacha shaka.

Wakili Nehemia alidai hati
ya mashtaka haikuwawezesha
wahusika kujitetea na hoja ny-
ingine, mrufani hakutendewa
haki kutiwa hatiani na kupewa
adhabu hiyo. Upande wa Jam-
huri uliwakilishwa na Waziri
Magumbo ambaye alipingana
na hoja za upande wa mashta-
ka, akisisitiza kwamba makosa
dhidi ya mrufani yalikuwa ya-
methibitika bila kuacha shaka.

Jopo hilo lililoongozwa na
Jaji Lila katika uamuzi wake
lilisema hakuna ushahidi wa
kutosha kumtia hatiani na
kumpa adhabu ya kifungo cha
maisha mrufani.

“Mahakama imekubali ru-
fani, hatia na adhabu dhidi
ya mrufani vinaondolewa na
Mahakama inaamuru mrufani
aachiwe huru.”

5 : Dar wamkumbuka

: JPM mapambano
- dhidi ya UVIKO-19

5 Na Jenifer Gilla

KATIKA kuadhimisha mwaka mmo-

¢ ja tangu Rais wa Awamu ya Tano,

: Dk. Joseph Magufuli afariki dunia,

: baadhi ya wakazi wa Jiji la Dar es

: Salaam wamesema watamkumbuka
: kwa ujasiri wake katika kupambana
: na UVIKO-19.

Rhoda Nyambuya (35), mkazi wa

: kuwa ujasiri wa hayati Magufuh

¢ wakati ugonjwa huo unaingia nchini
* kwa mara ya kwanza umechangia

+ watu kuondoa hofu, kuudhibiti na

+ kuwafika walipo.

“Ugonjwa huu ulipotangazwa

¢ kuingia nchini kwa mara ya kwanza
: Machi, 2020, Watanzania tulipata

: uoga kutokana na tulivyoshuhudia

: mataifa yaliyotangulia kuupata

: kama vile China, Italia watu wake

: walivyokuwa wanakufa, lakini alitu-
: fundisha kuwa tukiuogopa ugonjwa
: huo ndiyo utatumaliza hivyo tu-

¢ chukue tahadhari huku tukimwa-

: mini Mungu,” alisema Rhoda.

Alisema ujasiri huo pamoja na

: utamaduni wa kufuata maagizo ya

¢ kujikinga na ugonjwa huo kutoka

* Wizara ya Afya, ikiwamo kuvaa

* barakoa, kuepuka mikusanyiko isio
S vya Iazima_vi_li_saidia.kwa kiasi kikub-
©wa kuudhibiti ugonjwa huo.

“Katika kukabili janga lolote la

¢ kitaifa Rais anapoonyesha uoga

* mwanzoni basi ujue hata wananchi
: watakuwa hivyo h|vyo tunamshuk-
: uru Magufuli alivaa ujasiri na ku-

: tuaminisha kuwa tukiamua ugonjwa
: huu tunaweza kuudhibiti mapema

: na ndivyo ilivyokuwa,” alisema.

Naye Doris Peter (43), fundi

¢ cherehani wa Ubungo, alisema

: anamkumbuka Hayati Magufuli kwa
¢ kuwaonyesha fursa ya kibiashara

¢ iliyoletwa na janga la UVIKO-19.

_“Kupitia mafunzo vya Rais nili-
jifunza kutengeneza barakoa za

¢ kushona na kuwauzia watu kwa
¢ Sh. 2,000 hali iliyoongeza kipato
: changu biashara ambayo mpaka
: sasa naifanya ingawa mauzo sio
* makubwa kama hapo mwanzo,’

¢ alisema Doris.

Akizungumzia mafanikio yaliyo-

: letwa na biashara ya barakoa, Doris
: alisema alikuwa akiuza kila barakoa
: kwa Sh. 1000 na kuwa na uhakika

: wa kupata Sh. 5,000 kwa siku.

Naye Peter Mmari (50), mkazi

: wa Tabata, Dar es Salaam alisema,

: anamshukuru Rais kwa kuwaruhusu
¢ Watanzania watumie njia za asili

¢ katika kupambana na ugonjwa huo
¢ kwa kuwa ilisaidia kupunguza kasi

fvya maambukizi.

“Ule mpango wa kutumia dawa

: za asili za kujifukiza, ulisaidia kwa
¢ Kkiasi kikubwa kudhibiti maambukizi
* ya ugonjwa huo kwa sababu watu

: walikuwa wanajihudumia wenyewe
: Balke_ wanapohisi wamepata maam-
: bukizi,

alisema na kuongeza:
“Nakumbuka mtaani kwetu baa-

¢ dhi ya shughuli za kijamii kama

: misiba ilikuwa sio rahisi kukwepa

: kushiriki, basi mtu akitoka pale

: msibani anakata mti wa mwarobaini
: anajifukiza usiku na asubuhi maisha
¢ yanaendelea, hii ilisaidia sana ku-

i punguza kuenea kwa ugonj jwa huu

* maana tungekufa wengi sana.’

Naye Richard Philemon, mfanya-

: biashara wa nguo Kariakoo, alisema
¢ kuwa kitendo cha rais kutofunga

¢ shughuli za kibiashara na kazi licha
¢ kuwapo wa ugonjwa huo ni cha

¢ kishujaa kwa kuwa kimewasaidia

¢ Watanzania na nchi kwa ujumla

: kutoathirika sana kiuchumi.
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HABARI PICHANI

KUMBUKIZI YA MWAKA MMOJA

WA HAYATI DK. JOHN MAGUFULI

: \ Wananchi
g —ﬁ mbalim-
s bali wakiwa
/ katika ibada
ya kumbukizi

W

ANO WA TANZANIA
KUMBUKIZI YA MYAKA MMOJA WA KIFO CHA HAYATI

s, JOHN JCSEPH POMBE MAGUFUL
S ]

N deh VAGEIETVA W s VoA TANZAN
. B

OB ¢, AN AMU YR T2 us
1

ya mwaka
mmoja wa
Hayati Dk.
John Magufu-
li, iliyofanyika
jana katika
Uwanja wa
Michezo wa
Chato, mkoani
Geita.

C———

Rais Samia Suluhu Hassan akiweka shada la
mava katika kaburi la Hayati Dk. Magufuli.
Picha kulia ni Makamu wa Rais, DK. Philip
Mpango, akiweka shada la maua.

PICHA ZOTE:
MPIGAPICHA

Rais Samia Suluhu Hassan akiteta jambo na
mjane wa Hayati Magufuli, Mama Janet.

Rais wa Zanzibar, DK. Hussein Ali Mwinyi, akiwasili mjini Chato kwa ajili ya kushiriki
kumbukizi ya mwaka mmoja ya Hayati Dk. Magufuli.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wito wa Samia
mmomonyoko wa
maadili uzingatiwe

CHANZO cha vitendo vya ukatili wa kijinsia vinavyoendelea kushamiri
kwa wanawake na watoto nchini, kinatajwa kuwa ni kasi ya mmomo-
nyoko wa maadili katika jamii, ambapo wazazi na walezi wanatakiwa
kupaza sauti na kuvifichua.

Rais Samia Suluhu Hassan aliyabainisha hayo wakati akizungumza
na watu wenye ulemavu Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma, huku
akionyesha kukerwa na jinsi ambavyo jamii inavyozidi kuharibika.

Kwa mujibu wa Rais, tatizo linaanzia ndani ya familia, na anawataka
wazazi watimize wajibu wao wa kusimamia maadili mema ili tatizo
hilo likifika ngazi ya taifa liwe limeshafanyiwa kazi kwa kiasi kikubwa.

Sisi tunaungana na Rais kwa kukemea hadharani mmomonyoko wa
maadili katika jamii, ili kujenga taifa la watu wanaheshimiana na kuz-
ingatia maadili mema ni chanzo cha kuepuka vitendo vya ukatili wa
kijinsia.

Tunatambua kuwa maadili yanasaidia kumwelekeza mtu katika njia
sahihi ambayo humwezesha kutenda matendo mema katika jamii in-
ayomzunguka, hivyo kumjengea uaminifu na kuepuka migongano.

Kimsingi, maadili mema kwenye jamii tunatambua kuwa ni msingi
mzuri ambao kwa namna moja au nyingine humfanya mtu kuwa mwe-
ma, hivyo ni vyema kila mmoja aungane na Rais kukemea mmomo-
nyoko wa maadili.

Tujuavyo ni kwamba, suala la malezi mema kwa watoto ni jukumu la
kwanza la wazazi, ambalo hawanabudi kulitimiza kwa kushirikiana na
jamii na tena kwa ustahimilivu mkubwa.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba, watoto wanapitia hatua mbalim-
bali za ukuaji hadi ujana ambao ni kipindi cha mabadiliko ya haraka
katika mfumo mzima wa maisha, hivyo tunaona suala la malezi ni la
muhimu.

Kwa maana hiyo, tunakubaliana na Rais kuhamasisha jamii kuwa
makini katika malezi, kwani siyo siri kuwa watu wanaishi katika
mchanganyiko wakiwamo wasiojali hali ambayo inaweza kusababisha
mmomonyoko wa maadili.

Hatua ya Rais kutaja chanzo cha ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na watoto, ni wazi ipo haja kwa jamii kurejea kwenye malezi ambayo
yanazingatia maadili mema ili vitendo au viashiria vya mmomonyoko
wa maadili visiwepo nchini.

Kwa kauli hiyo ya Rais, tunadhani ungekuwa ni wakati sahihi kwa
Watanzania kila mmoja kwa nafasi kukaa na kutafakari ni wapi ame-
kosea katika malezi ili kusaidia kupunguza kama siyo kumaliza kabisa
ukatili huo katika jamii.

Iwapo wazazi na walezi watakaa kimya bila kusimamia malezi
mema, tunaona kuwa watakuwa wanachangia kwa kiasi kikubwa
mmomonyoko wa madili kwa watoto wao, hivyo ushauri wetu ni
kwamba jamii ibadilike.

Labda tuwakumhushe kuwa katika dunia ya leo kumekuwapo na
mabadiliko mengi katika nyanja za mbalimbali kuanzia elimu, afya,
uchumi, mawasiliano, hali ambayo wazazi wanakuwa mbali na watoto.

Katika mazingira hayo, watoto wanaweza kujifunza tabia ambazo zi-
nakwenda kinyume na maadili mema, hali ambayo ni rahisi kujiingiza
kwenye vitendo visivyofaa vilivyosababishwa na yale waliojifunza nje
ya nyumbani kwao.

Pamoja na hayo, tunaamini kuwa wazazi au walezi wanaweza ku-
changia watoto kuingia katika vitendo visivyofaa, hivyo tunaamini
kuwa kila mzazi akifanya sehemu inavyotakiwa, anaweza kusaidia
kuwapo kwa maadili mema katika jamii, ambayo yatawafanya watoto
wetu kuwa raia wema watakaochangia katika maendeleo ya taifa.
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UMETIMIZA MWAKA MOJA
SASA TANGU UTUACHE
| TUTAKUKUMBUKA DAIMA

Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

LEO ndiyo Rais Samia Su-
luhu Hassan anatimiza
mwaka mmoja tangu aap-
ishwe kushika nafasi hiyo
Machi 19 mwaka jana, akiwa
amechukua hatua mbalim-
bali zenye lengo la kuiletea
maendeleo nchi.

Miongoni mwake ni
kutafuta kila njia ya ku-
wezesha nchi inaimarika
kiuchumi. Hapo akasafiri
katika nchi mbalimbali, ak-
ilenga kuimarisha diploma-
sia ya kiuchumi, pamoja na
kutafuata wawekezaji kuja
nchini mwake.

Ni wazi kwamba Rais Sa-
mia, anataka kuifikisha nchi
mbali hasa kwa kutumia
msemo wa wahenga kwam-
ba “Kama unataka kwenda
haraka, tembea pekee yako
na kama unataka kwenda
mbali, nenda na wenzako.”

Kwa maana hiyo, kiten-
do cha kuzunguka katika
nchi mbalimbali na kupata
mikopo ya riba nafuu, ni
wazi anataka kuhakikisha
nchi inafika mbali kimaenel-
eo, hivyo ninadhani jambo
la msingi ni kumuunga mko-
no kwa juhudi hizo.

Kwa kutambua umuhimu
wa ushirikiano na mataifa
mengine, Rais Samia ame-
shatembelea nchi kadhaa
za Afrika, Ulaya na Amerika,
ikiwa ni harakati za kuimari-
sha diplomasia ya uchumi ili
kuineemesha Tanzania.

Anachukua hatua hizo
kutokana na ukweli kwam-
ba, nchi maskini kama Tan-
zania, njia yake pekee ya

Mwaka mmoja wa Rais Samia
anakwenda mbali kuleta maendeleo

kupiga hatua ni kutumia
diplomasia ya uchumi vizuri
katika uhusiano na taasisi na
nchi nyinginezi.

Ninaamini kuwa, wanao-
fuatilia kile anachokifanya,
watakubaliana nami kuwa
juhudi zake za kuimarisha
uchumi zimemfanya atumie
majukwaa ya kimataifa ili
kuiweka nchi katika ramani
ya utalii kupitia programu
ya kimatataifa iitwayo Roy-
al Tour. Siyo siri kwamba,
katika kipindi cha mwaka
mmoja, Rais ameshiriki ma-
jukwaa mbalimbali ya ki-
mataifa yanayoweza kuleta
wawekezaji kwa ajili ya ku-
chochea ukuaji wa uchumi
wa Tanzania.

Katika mwaka unaotimu
leo, Rais amewezesha utiaji
wa saini makubaliano ya
uwekezaji wenye thamani
ya Sh. trilioni 19, ambazo zi-
naelezwa kutarajiwa kuzali-
sha ajira kwa zaidi ya watu
200,000.

Ajira hizo zinatajwa kuwa
ni kupitia taasisi za serikali
na binafsi nchini, kwa kush-
irikiana na wadau mbal-
imbali wa kimataifa, hatua
ambayo ni wazi kwamba,
inaendelea kusaidia kuin-
yanyua Tanzania kiuchumi.

Pia viongozi wa serikali
wamewahi kueleza kuwa,
wakati anaingia madara-
kani Machi 19, mwaka jana,
ukuaji wa uchumi ulikuwa
umeshuka kutoka asilimia
saba mwaka 2019 hadi hadi
asilimia 4.8 mwaka 2020.

Hapa inatajwa sababu

kubwa ya kushuka kwa
uchumi wakati huo kuwa
ni kutokana na janga la du-
nia la ugonjwa wa corona,
na kwamba hadi Septemba
mwaka jana, uchumi ulipan-
da hadi kufikia asilimia 4.9.

Vile vile mwisho wa mwa-
ka jana, Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), ilitangaza
kukusanya Sh. trilioni 2.5
kiasi ambacho mamlaka
hiyo ilieleza kuwa ni kikub-
wa kilichoashiria kuendelea
kuimarika kwa uchumi.

Pia Wizara ya Fedha,
ilishawahi kuweka wazi
kuwa, kati ya Julai mwaka
jana na mwezi uliopita, seri-
kali imeshapokea Sh. trilioni
3.1 kutoka kwa washirika wa
maendeleo ukiwa ni mis-
aada ya mikopo nafuu.

Kama ambavyo wataala-
mu wa uchumi wamekuwa
wakisema kuwa njia pekee
kwa Tanzania kupiga hatua
ni diplomasia ya uchumi ka-
tika uhusiano mzuri na nchi
nyingine, ninaamini ndivyo
alivyofanya kwa mwaka
mmoja. Wakati anatimiza
mwaka mmoja, ni vyema
aachwe aendelee kwenda
mbali na wenzake kwa lengo
la kuiletea maendeleo nchi,
kwa kuwa kama alivyokariri
msemo wa wahenga, “Uki-
taka kwenda mbali nenda
na wenzako”.

Ninaamini kwamba, ana-
shirikiana na viongozi wen-
zake wa mataifa mengine
kuhakikisha nchi inaende-
lea kupiga hatua za kimaen-
deleo.
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HABARI KITAIFA

Ushirika wajielekeza
vita dhidi ya corona

Na Sabato Kasika

KATIKA kampeni za kupambana na
ugonjwa wa UVIKO- 19, Chama Kikuu
cha Ushirika cha Mkoa wa Lindi kina-
choundwa na wilaya tatu za Ruangwa,
Nachingwea na Liwale (RUNALI), ki-
meelekeza wanachama wake kupam-
bana na vita dhidi ya ugonjwa huo
kama moja ya ajenda ya mkutano wao
mkuu.

Mwenyekiti wa chama hicho, Odas
Mpunga, alisema jana kuwa, kwa sasa
vyama vinavyounda RUNALL kila kimo-
jakinafanya mkutano mkuu wa mwaka
baada ya kumalizika kwa msimu wa ko-
rosho wa mwaka 2021/2022.

“RUNALI inaundwa na vyama 105
na kila kimoja kinafanya mkutano wa
mwaka, tumeelekeza suala la kupam-
bana na corona liwe ni mojawapo ya
ajenda katika mikutano hiyo,” alisema
Mpunga.

Mpunga alisema, Ruangwa ina vy-
ama 27, Nachingwea vyama 39 na Li-
wale vyama 39, ambavyo vinaendelea
na mikutano ya kujadili mafanikio na
matatizo yaliyojitokeza katika msimu
ulioisha.

“Katika kila mkutano wa chama
huwa yupo mjumbe kutoka RUNALI
ambaye hupewa nafasi ya kuzungum-
zia umuhimu wa kujikinga na ugonjwa
huo kwa kufuata maelekezo ya Wizara
ya Afya,” alisema.

Alisema, mara baada ya vyama vyote

vinavyounda RUNALI kumaliza miku- :
tano yake ya mwaka, utafuata mku- :
tano mkuu wa RUNALI mwezi ujao na :
kwamba utaratibu utakuwa ni huo wa :

kuchukua tahadhari ya UVIKOI9.

Alisema, yeye na wajumbe wa bodi :
ya RUNALI walishapata chanjo, na :
kuhakikisha :
wanachama wa chama hicho kwa hiari :
yao nao wanajitokeza kupata huduma :

kwamba hawana budi

hiyo.

ni kuhimiza tu ili kila mmoja

dhidi ya ugonjwa huo, alisema.

Alisema, Mkoa wa Lindi siyo kisiwa
kisichofikika, bali una mwingiliano na :
watu kutoka maeneo mbalimbali ya :
ndani na nje ya nchi, na kwamba wana- :
chama wao kuchukua hatua ni jambo :

la muhimu.

Mpunga alisema, kwa kuwa yeye na

viongozi wenzake wa chama hicho wal-

ishaonyesha mfano kwa kuchanja, ha- :
wana budi kuhamasisha wanachama :
wao ili kila mmoja kwa nafasi yake ata- :

fakari kisha achukue hatua sahihi.

“Kwa njia hiyo, wanachama wa :
inawezekana :
iwapo kila mmoja atazingatia maele- :
kezo ya wataalamu wa afya ya kuvaa :
barakoa na kunawa mikono kwa maji :
tiririka na pia kutumia vitakasa miko- :

RUNALI bila corona

no,” alisema.

“Sisi si wataalamu wa afya, kazi yetu :
awe :
tayari kupata elimu kutoka kwa wataal- :
amu wenyewe ili hatimaye achukue :
hatua za kuhakikisha anakuwa salama

| Tungu aifagilia benki kukumbuka machinga

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Spika wa Bunge,
Mussa Azzan Zungu ambaye
pia ni Mbunge wa Jimbo la
ameishukuru Benki ya NMB
kwa kulikumbuka kundi la
wafanyabiashara wadogo
nchini maarufu wamachinga
na kuwasaidia kukua.

Zungu alitoa kauli hiyo
tika ofisi za makao makuu ya
benki hiyo wakati akipokea
kompyuta mpakato (Laptop)
tano zilizotolewa na Benki ya
NMB kwa ajili ya Shirikisho la
Umoja wa Machinga Tanza-
nia (SHIUMA).

Baada ya kupokea vifaa
hivyo Zungu alizikabidhi kwa
viongozi wa SHIUMA kwa
ajili ya matumizi ya Kkiofisi
ikiwemo kuweka Kanzi Data,
ili iwe rahisi kutambulika na
kujua shughuli wanazofanya
popote walipo nchini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya
kupokea na kukabidhi vifaa
hivyo, Zungu alisema NMB
ilionyesha kwa vitendo kujali
maisha ya wafanyabiashara
wadogo, kwa kuwasaidia mi-
taji na pia kushiriki katika
ukuaji wao.

“Naipongeza benki ya NMB
kwa vifaa hivi, hii ni hatua
kubwa na mnaonyesha wazi
namna mnavyoungana na

Rais Samia Suluhu Hassan
kusaidia wamachinga. Sote
tumeona namna Rais Samia
alivyofanikiwa kuwaweka wa-
machinga daraja la juu, nanyi
mnatembelea eneo hilohilo.

“Mbali ya misaada hii
pamoja na mikopo mnay-
owapa wafanyabiashara
wadogo, naomba niwakum-
bushe kuwa mikopo si suluhu
ya matatizo bali Wamachinga
wanahitaji elimu ya ujasiri-
amali.

Mara kwa mara huwa
ninasema kundi la Wamach-
inga wakiwa milioni moja,
kila mmoja akitoa Shilingi
300 kwa siku hiyo ni Sh. mil-
ioni300, kwa mwezini Sh.
bilioni 9.

Wanaweza kabisa kuchang-
ia ukuaji wa uchumi wan chi,”
alisema Zungu.

Afisa Mkuu wa Wateja Bi-
nafsi NMB, Filbert Mponzi,
alisema vifaa hivyo ni mwen-
delezo wa makubaliano wali-
yoingia kati yao na SHIUMA,
lengo ni kutengeneza Kanzi
Data itakayowasaidia kuju-
likana kirahisi na kufikika.

“Tunataka ~ Wamachinga
wasajiliwe, wawe rahisi ku-
fikika. Tunashukuru Naibu
Spika Zungu aliliona hili
akaamua kutushirikisha, leo
hii tumekabidhi kompyuta
mpakato tano zenye thamani
ya shilingi milioni 7.5, alise-
ma Mponzi.

Alisema pamoja na maka-
bidhiano ya vifaa hivyo, NMB
imeendelea kushirikiana
na kundi hilo la wafanyabi-
ashara wadogo tangu mwaka
2000. Kwa wastani, benki ya
NMB hutoa mikopo ya thama-
ni ya Sh, bilioni 50 kila mwezi
kwa kundi hilo la wafanyabi-
ashara wadogo wakiwemo

Wamachinga.
Katibu wa wamachinga
Kariakoo, Thabit Maloka

aliyemwakilisha Mwenyekiti
wa SHIUMA Taifa, alisema
wamepata faraja kubwa kwa
msaada huo kutoka NMB, wa-
naamini hayo ni matunda ya
Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan kutokana na ahadi ali-
yowapa ya kuwashika mkono.

“Hatujawahi kuthaminiwa
kwa kiwango hiki, tumefari-
jika sana kwa msaada huu wa
vitendea kazi kutoka NMB,
kwa sasa wamachinga tuta-
juana kwa majina, maeneo
na aina ya biashara tunazo-
fanya na hata itakuwa rahisi
kupeana ushauri na misaada
mingine,” alisema Maloka.

Alibainisha kuwa wanaami-
ni huo ni mwanzo tu, kwani
wanajua mazuri yanakuja.
Aliuomba uongozi wa NMB
kufikiria kuongeza msaada
zaidi ikiwemo kufanya ukara-
bati wa majengo ya ofisi zao
pamoja na kuwapa mafunzo
ya ujasiriamali.

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

TMDA'"
PONGEZI

MWAKA 1 .@
v, _

e
MADARAKANI Kuongeza bajeti kulikowezesha utoaji huduma
kwa ufanisi na kutoa gawio kwa Serikali kiasi
o cha Tsh bilioni 5.9
Kuendelea kutoa msaada wa kiufundi kwa
viwanda vipya 15 vya dawa na 24 vya vifaa tiba

Kusajili dawa 724 ,vifa tiba 305 na vitendanishi 138
baada ya kujiridhisha na ubora, usalama na ufanisi
wake

Kuendelea kushikilia cheti cha ithibati cha ISO
9001:2015 na ithibati kwa Maabara kiwango cha
ISO/IEC 17025:2005

- nchini

ongezeko la Watumishi kufikia 293

Matumizi ya mifumo ya kieletroniki katika utoaji
huduma za vibali ambapo sasa vinatolewa

ndani ya saa 24

\ Kuidhinishwa kwa Muundo wa TMDA na
}.

Kuendelea kushikilia ngazi ya Tatu ya WHO ya
ubora wa mifumo ya udhibiti(Maturity Level 3)

Kusogeza huduma kwa wananchi kwa
kujenga ofisi ya kanda ya kati

Kuanzishwa kwa Maabara za tumbaku na dawa za
mitishamba mkoani Dodoma na Maabara ya

#Samia 365
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Wateja
Tigo
Kuvuna
mapesa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya utoaji wa
huduma za kidigitali nchini
Tigo Tanzania, kupitia mfumo
wake wa huduma za kifedha
wa Tigo Pesa, imezindua
promosheni mpya ya wiki
tano inayojulikana kwa jina
la “Pesa Mwaa Mwii na Tigo
Pesa”.

Promosheni hiyo
itawawezesha wateja wa Tigo
Pesa kuondoka na zawadi za
fedha taslimu hadi Sh. milioni
325.

Kwa mujibu wa Tigo,
promosheni hiyo inatokana
na mafanikio ya ofa ya Tigo
Pesa ya kutimiza miaka 10
iliyozinduliwa mwaka jana ili
kuwahimiza wateja kutumia
suluhu za malipo ya kidijitali
katika miamala yao va kila
siku.

Taarifa ya Tigo ilisema
wateja wa Tigo Pesa
wanastahili kuingia kwenye
droo na kujishindia zawadi za
fedha taslimu kwa kufanya
miamala tofauti tofauti kama
vile Lipa Kwa Simu, Malipo
va Bili, Malipo ya Serikali,
miamala ya mtandaoni na
kupokea pesa kutoka kwa
mtandao mwingine wa simu.

“Tigo Pesa kwa miaka mingi
imechangia katika ajenda
va kitaifa ya ujumuishi
wa kifedha na kupitia
bidhaa na huduma zetu za
Kibunifu zinazomlenga mteja
tumefikisha huduma thabiti
za kifedha kwa zaidi ya
wateja milioni tisa, alisema
Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa,
Angelica Pesha, wakati wa
uzinduzi wa promosheni
hiyo.

“Tumeona ukuaji wa
utegemezi wa huduma za
kifedha kwa simu za mkononi
nchini kote na promosheni
ya Pesa Mwaa Mwii na Tigo
Pesa inajikita katika dhamira
yetu ya kukuza malipo va
kidijitali nchini kote kwa
kutumia suluhu mbalimbali
za kidijitali zinazowezesha
watumiaji katika ulimwengu
unaozidi kuwa wa kidijitali,”
aliongeza.

Pia alisema promosheni
hiyo ya ‘Pesa Mwaa Mwii
na Tigo Pesa’ ni maalum
kwa wateja wa Tigo Pesa na
kwamba kupitia promosheni
hiyo, kutakuwa na washindi
111, kati yao 20 wakishinda
milioni kila wiki kwa
wiki tano na washindi 10
Kupata zawadi mwisho wa
promosheni huku mshindi
wa jumla akipata Sh. milioni
25.

[li kushinda, alisema
wateja wanahimizwa
kufanya miamala mingi
iwezekanavyo kutoka kwa
huduma zilizotajwa hapo
juu ili kupata nafasi ya kuwa
mamilionea.

Mafanikio 15 ya MNMA mwaka 1 wa Samia

Na Romana Mallya

CHUO cha Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere (MNMA)
kimetaja mafanikio 15 ambayo
wameyafanya katika kipindi cha
mwaka mmoja wa Rais Samia
Suluhu Hassan tangu alipoingia
madarakani.

Mojawapo ni  kukamilisha
kuandaa mitaala mipya na kui-
husisha ya zamani na kuliin-
giza somo la uongozi maadili na
uzalendo katika mitaala yote.

Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Shadrack Mwakalila alieleza
wakati akizungumzia na waha-
riri na waandishi wa habari.

Alisema wameingiza somo

hilo katika mitaala ili kila mwa-
nafunzi apate ufahamu wa kuto-
sha kuhusu uongozi, maadili na
uzalendo.

Prof. Mwakalila alisema sera
ya udhibiti ubora imehuishwa

ili kuhakikisha kuwa mafunzo
yanayotolewa ni bora na yenye
viwango vinavyokubalika kitaifa
na kimataifa.

“Chuo kimetenga bajeti kwa
ajili ya kuwawezesha wahadhiri
kufanya utafiti wenye maslahi
kwa chuo na wamejengewa uw-
ezo wa kuandika maandiko ya
utafiti  na machapisho,” alise-
ma.

Pia alisema chuo kinatoa
mafunzo ya uongozi na maadili
kwa viongozi na watendaji kuto-
ka taasisi mbalimbali pamoja na
wanafunzi wa chuo na kufanya
idadi ya waliofuzu kuwa zaidi ya
4,000.

Alitaja mafanikio mengine ni
uboreshaji wa miundombinu
kampasi ya Kivukoni kwenye ma-
bweni, madarasa na ofisi ikiwa ni
pamoja na kuweka umeme jua
na kuboresha barabara za ndani.

Kadhalika, alisema katika kam-
pasi hiyo mshauri elekezi kwa
ajili ya ujenzi wa maktaba kubwa

yenye uwezo wa kuchukua zaidi
ya watu 2,500 pamoja na ukum-
bi wa mihadhara utakaochukua
watu 1,000 ameshakamilisha
michoro yake na mchakato wa
kumlata mkandarasi unaende-
lea.

Alisema kwa upande wa tawi
la Pemba, mshauri elekezi tayari
ameshaandaa mpango wa eneo
la chuo, usanifu wa majengo kwa
ajili ya madarasa, mabweni na
jengo la utawala.

Prof. Mwakalila alisema kam-
pasi ya Kivukoni imeongeza
udahili kutoka wanafunzi 9,754
mwaka 2020/21 hadi 11,184 mwa-
ka 2021/22 na idadi ya wahitimu
imeongeza kutoka 3,154 mwaka
2019/20 hadi 4,330 mwaka
2020/21.

“Chuo kimewezesha wahadhi-
ri 56 kwenda kwenye mafunzo
kwa ngazi ya Shahada ya uzami-
vu, shahada ya uzamili, shahada
ya awali na stashahada. Idadi ya
wahadhiri wenye Shahada ya

Uzamivu imeongezeka hadi 40.

Prof. Mwakalila alisema ndani
ya mwaka mmoja wa Rais Samia
amewezesha kujenga uhusiano
wa Taifa na nchi nyingine du-
niani kwa sababu Tanzania siyo
kisiwa.

“Lazima tufahamu kwamba
misingi iliyojengwa na Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere ili-
kuwa misingi ya kuleta uhusiano
na mataifa mengine. Katika sekta
ya elimu zipo jitihada zilizofanyi-
ka katika ujenzi wa madarasa,
pia tumeshuhudia utulivu amani
na furaha Kwa Watanzania na
limechochea maendeleo,” alise-
ma.

Kaimu Naibu Mkuu wa Chuo
(Utawala, Fedha na Mipango),
Ukende Mkumbo, alisema mwa-
ka mmoja wa Rais Samia amed-
hihirisha kuwa mwanamke siyo
kigezo cha kuwa legelege bali
ni mjenzi wa Taifa na amefanya
nchi kutulia na kuruhusu watu
kufanya kazi.

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Prof. Shedrack Mwakalila (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana, kuhusu chuo hicho, kufungua tawi katika Wilaya ya Tanganyika mkoani Katavi. Kulia ni Kaimu Mkuu wa Chuo hicho (Mipa-

ngo na Fedha na Utawala), Ukenda Mkumbo. PICHA: JUMANNE JUMA

SUA kuwanoa waganga tiba asili

Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

CHUO Kikuu cha Sokoine
cha Kilimo (SUA) kupitia mradi
wa VaSPHARD kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, kimeendesha mafunzo
kwa waganga wa tiba asili na ki-
sha kupima dawa zao ili kubadili-
sha mtazamo na tabia  katika
kuzalisha dawa.

Lengo la kufanya hivyo ni ku-
wawezesha wataalamu hao wa
tiba asilia kutengeneza dawa
salama, safi na zenye viwango
vya juu na kupata usajili.

Mkuu wa Mradi wa VaS-

PHARD, Dk. Faith Mabiki,
alisema mafunzo hayo yaliwa-
kutanisha waganga wa tiba asili
na watengenezaji wa dawa 35
kutoka katika mikoa mbalimbali
ya Tanzania ambao wamekuja
na zaidi ya dawa 100.

Alisema baada ya majadil-
iano na Kkujengeana uelewa,
dawa hizo zitapimwa na kisha
kupewa majibu kujua ubora na
kuwashauri namna bora za ku-
zalisha na kufungashaiili kukidhi
viwango vya kimataifa.

“Kwa hiyo sasa hivi tuna-
jadiliana nao baada ya kuwa-
jengea uelewa, tunaingia nao
makubaliano kisha tutakwenda

maabara kufanya vipimo viwili
ambavyo vimewekwa na serikali
ili kutengeneza dawa kiusalama
zaidi,” alisema Dk. Mabiki.
Alisema ili serikali izitangaze
dawa hizo, lazima wapelekwe
kwa Mkemia Mkuu wa Seri-
kali kuangaliwa vipimo kadhaa
kama vile sumu kuvu, vipimo
vya wadudu wanaosababisha
magonjwa au dawa kuwa chafu,
vipimo vya madini tembo na
kemikali iliyo ndani ya dawa.
“Kwa bahati nzuri vipimo
hivyo vyote SUA tunaweza ku-
vifanya ndiyo maana Mkemia
Mkuu wa Serikali ametupa ku-
fanya baada ya kupata fedha

kutoka Jumuiya ya Wanataaluma
wa Sayansi Afrika,” alisema.

Mtaalamu wa tiba asili kutoka
Njombe, Flavian Nyakeji, alisema
wamefurahi kupata nafasi hiyo
ya kipekee ya kuelimishwa na
kujua namna ya kutengeneza
dawa zenye ubora.

Alisema ameleta dawa 10 kwe-
nye mchakato huo ili kujua nini
kimo kwenye dawa zake hasa
kwa kujua ubora na yuko tayari
kupata ushauri wa kitaalamu wa
namna ya kuboresha dawa hizo
ili kuwa na viwango badala ya ku-
zalisha bila viwango hali ambayo
itatunyima usajili na kutofikia
soko la nje.
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]
RC aunda kamati :
kukagua eneo
ujenzi sekondari

Na Frank kaundula, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Mar-
tine Shigela, ameunda kamati ya watu
saba kwa ajili ya kukagua eneo la ku-
jenga Sekondari ya Kata ya Homboza,
iliyopo wilayani Mvomero baada ya
eneo la awali lililokuwa limekubaliwa
kuwa sio salama.

Shigela alilazimika kuunda kamati
hiyo wakati akikagua matumizi ya fed-
ha zaidi ya Sh. milioni 470 zilizotolewa
na serikali na kutofanyiwa kazi kwa
zaidi ya miezi miwili kwa sababu ya
mivutano ya wapi shule hiyo ijengwe.
Manza, eneo ambalo shule inatakiwa
kUJengvva alijiridhisha kuwa hakuna
mgogoro wowote wa ardhi na kama
kuna mwananchi ana mgogoro na eneo
hilo aende mahakamani.

“Yako maeneo saa yote ni mgogoro
tu, hata ardhi isiokuwa na mgogoro
wanataka watengeneze mgogoro na
wengine wanataka ardhi sio kwa ajili
va kujiendeleza, wanataka wachukue
i Wakauze kwa watu wengine kwa
hiyo suala la ardhi tumefunga, Kamish-
na wa Ardhi kama kutatokea mgogoro
mwingine mwambie aende mahakama-
ni,” alisema Shigela.

Alisema kamati aliyoiunda itaenda
kukagua eneo ambalo limekubaliwa na
wananchi kujenga shule ya sekondari
baada ya awali kuonekana kutofaa kwa
kuwa ni chepe chepe na hatarishi kwa
wanafunzi watakaosoma shuleni hapo.

Aliwataja wajumbe hao pamoja na
Ofisa El|mu wa Mkoa wa Morogoro,
Ofisa Mazingira wa Mkoa, Kamishna
wa Ardhi wa Kanda ya Mashariki na
Ofisa Elimu wa Wilaya ya Mvomero.

Wengine ni Ofisa Tarafa ya Mlali na
Ofisa Ardhi wa Wilaya ya Mvomero,
wote wameagizwa kuambatana na
Diwani wa Kata ya Homboza, Hamidu
Kalungwana, kupitia eneo ambalo
wananchi wameliteua kuwa mbadala
wa eneo la awali ili kuona endapo eneo
hilo linafaa kwa ujenzi huo na kama
halitafaa kamati hiyo itafute eneo
lingine lisilo na mgogoro.

Kwa upande wake diwani wa kata
hiyo, Mamidu Kalungwana, alithibiti-
sha kuwa eneo hilo halina mgogoro na
uvumi kuwa eneo hilo lina mgogoro
uliotungwa na baadhi ya wananchi
wasiotakiwa mema serikali yao ambao
muda wote wanatamani kuchochea
VUrugu.

Bil. 174/-

Na Jumbe Ismailly,
IKUNGI

1ZARA ya Elimu
inatarajia  ku-
tumia zaidi
ya Dola za Ki-
marekani milioni 75 (Sh.
174,431,585,606) kukamilisha
ujenzi wa vyuo vya umabhiri
vilivyoko katika kanda mbal-
imbali nchini kwenye mikoa
ya Arusha na Dodoma.
Naibu Waziri wa Elimu, Dk.
Omari Kipanga, aliyasema
hayo alipokuwa akitembelea
na kukagua maendeleo ya
ujenzi wa majengo ya Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA) kin-
achojengwa katika Wilaya
ya Ikungi, mkoani Singida.
“Rais ametoa Dola milioni
75 za Kimarekani kwa ajili ya
ujenzi wa vituo vya umabhiri
ambavyo vimejengwa katika
kanda mbalimbali,” alisema.

Home M\

Internet
by £iGO

Alisema, Kanda ya Arusha
watajenga chuo cha umabhiri
katika uzalishaji au ufundis-
haji wa wataalamu sekta ya
uzalishaji wa umeme wa ku-
tumia maji mkoani Arusha.

Kadhalika chuo kingine
kikubwa kinajengwa Dodo-
ma na asilimia 40 ya ujenzi
umekamilika, zaidi ya Sh.
bilioni 179 zimetolewa kwa
ajili ya ujenzi wa kituo hicho
mkoani humo.

Alisema mkoani Mwanza
kitajengwa Chuo cha DIT
kitakachoshughulika na
uongezaji thamani ya ngozi
nao baada ya ujenzi huo
kukamilika watafundishwa
wataalamu wa sekta ya ngo-
zi wakati kwenye Chuo cha
DIT kilichoko mkoani Dar
es Salaam kitakuwa ni kituo
cha masuala ya TEHAMA.

Alisema wizara hiyo im-
epokea zaidi ya Sh. bilioni

20 kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa vyuo vya ufundi
stadi katika mikoa ya Simiyu,
Geita, Njombe pamoja na
Rukwa ili kuhakikisha mikoa
yote 25 ya Tanzania Bara
inakuwa na vyuo hivyo.
Alifafanua katika fedha
za UVIKO-19 zilizopokelewa
Oktoba, mwaka jana, zaidi ya
Sh. bilioni 64 zilizopokelewa,
Sh. bilioni 20 zilielekezwa
kwenda kukamilisha ujenzi
wa vyuo vyote vya ufundi.
Katika sekta ya elimu
alisema kwa ujumla wali-
patiwa zaidi ya Sh. bilioni
304 na dhamira kuu ni
kuhakikisha watoto wote
walioko katika mikoa 25,
ifikapo Juni, mwaka huu
wanakuwa darasani wak-
iendelea na masomo yao.
Mpaka sasa alisema, Wizara
ya Elimu imeshapokea zaidi
ya Sh. bilioni 8.7 kwa ajili ya

) _AMSU

i a

Kukamilisha vyuo vya umahiri

kununua thamani ili vyuo
hivyo vitakapokamilika wa-
toto waanze kupata masomo
katika majengo hayo na ku-
tokuwa na ukosefu wa vifaa
vya kusomea na kujifunzia.

Akitoa taarifa za maende-
leo ya mradi huo wa ujenzi
wa Chuo cha VETA Wilaya
ya Ikungi mkoani Singida
kwa Naibu Waziri wa Elimu,
Mkurugenzi Mkuu wa VETA,
alimhakikishia Naibu Waziri
kwamba wamejipanga ki-
kamilifu kuhakikisha chuo
hicho kinakamilika kwa
wakati uliokusudiwa.

Alisema maagizo yaliyo-
tolewa na Naibu Waziri ni
pamoja na kuwa na mpango
kazi kwa kila jengo, ununuzi
wa vifaa vya mradi wa ujenzi
huo, kuwe na mikataba na
mafundi pamoja na kuwa
na genge la mafundi wa kila
jengo.

Ofisa Mkuu wa Ubunifu na Mikakati wa Bidhaa za Tigo, David Umoh (kulia), akipongezana na Mkurugenzi Mkuu wa
Samsung Afrika Mashariki, Tae Sun Lee, baada ya kuzindua huduma va intaneti majumbani kwa watumiaji wa tel-

Wachimbaji watangaziwa kiama wizi wa kaboni

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama
imetangaza kiama kwa wachim-
baji wadogo wanaojihusisha na
vitendo vya wizi wa kaboni zina-
zosadikiwa kuwa na madini ya
dhahabu na kusababishia seri-
kali kuendelea kukosa mapato.

Imesema pia, mchimbaji ata-
kayebainika kutorosha kaboni
hizo atachukuliwa hatua za
kisheria ikiwa ni pamoja na ku-
futiwa leseni yake ya uchimbaji
kwa sababu atakuwa mhusika
moja kwa moja katika kuikose-
sha serikali mapato kupitia ma-
dini.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kahama, Timoth Ndanya, alise-
ma hayo jana wakati akifungua
mafunzo ya kuwajengea uwezo

makundi mbalimbali ya wachim-
baji wadogo namna bora ya ku-
fanya shughuli zao katika hali
ya usalama yaliyoendeshwa na
Tume ya Madini.

Alisema, serikali inataka kila
mchimbaji mdogo apate haki
yake kwa kile ambacho atakuwa
amekitumikia na kama kuna
wachimbaji wenye tabia hiyo
katika maeneo yake ni bora
akaacha kujishughulisha na wizi
huo ambao upo kwa sasa kwa
kiasi kikubwa ikilinganishwa na
hapo awali. Alisema, serikali ime-
jipanga vizuri kuhakikisha kuwa
wanaojihusisha na tabia hiyo ya
wizi wa kaboni wanatafuta kazi
zingine za kufanya ili waweze ku-
jiingizia kipato chao kwa kuwa
watakapobainika wataondolewa
katika maeneo ya uchimbaji na

watakuwa hawana nafasi ya ku-
fanya shughuli hizo tena.

Ndanya alisema, mafunzo
hayo yatakwenda sambamba na
usalama mahali pa kazi, usimam-
izi wa baruti, uendeshaji wa mi-
tambo ya uchenjuaji pamoja na
sheria za madini ambazo zime-
kuwa zikifanyiwa marekebisho
mara kwa mara.

Aliwataka wachimbaji wadogo
kuzingatia taratibu za uchimbaji
wa madini ambazo zipo ili kue-
pukana na ajali kazini na kujenga
utaratibu wa kutoa taarifa kwa
viongozi juu ya wachimbaji am-
bao wamekuwa wakijihusisha na
vitendo vya wizi na kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Awali akitoa taarifa ya maku-
sanyo ya maduhuli ya serikali,
Ofisa Madini Mkazi mkoa wa

kimadini Kahama, Mhandisi Jer-
emiah Hango, alisema mwaka
2021/2022 walikusanya Sh. bil-
ioni 95 ambazo ziliongezeka ku-
toka Sh. billioni 79 kwa mwaka
2020/ 2021 licha ya mgodi mkub-
wa wa Buzwagi kufungwa.

Alisema, hadi kufikia Februari
28, mwaka huu walikuwa wame-
shakusanya maduhuli ya serikali
Sh. bilioni 69.81 sawa na asilimia
110 ya lengo la kipindi husika ya
asilimia 73.48 la mwaka wa fedha
2021/2022 na jumla ya tani 2.3 za
madini ya dhahabu zilipelekwa
sokoni.

Hango alisema, jumla ya dha-
habu yenye kilogramu 1,564.83
yenye thamani ya Sh. bilioni
178.23 iliuzwa katika masoko ya
dhahabu kwa kipindi cha Julai
mosi, mwaka 2021 mpaka Feb-

ruari 2022, mrabaha na ada ya
ukaguzi ilikuwa Sh. bilioni 12.48
huku kodi ya huduma ikiwa Sh.
milioni 534.70.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Mi-
godi na Mazingira kutoka makao
makuu, Mhandisi Henry Mditi,
alisema nia ya mafunzo hayo ni
pamoja na kuhakikisha wachim-
baji wanafanya kazi zao katika
hali ya usalama wakati wote
wawapo kazini.

Alisema kuwa mafunzo hayo
yamekuwa yakiendelea katika
maeneo mbalimbali nchini na
hawapaswi kuona kuwa wachim-
baji wanapoteza maisha kwa ajili
ya kupigania uchumi wa nchi na
wakati wanauwezo wa kuwafikia
na kuwapatia elimu ya usalama
mahala pa kazi.
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Dangote kusafirisha

Na Abdallah Khamis,
MTWARA
AMLAKA ya
Bandari Nchini

(TPA), imekabidhi

hati ya kibiashara
kiwanda cha kuzalisha saruji
cha Dangote mkoani Mtwara,
itakayoiwezesha kusafirisha
tani 43,000 za saruji kwa
mwezi kutoka Bandari ya Mt-
wara, Dar es Salaam na Tanga

kwenda nje ya nchi.
Kaimu Meneja Masoko
wa Bandari, Lydia Malya,

aliyemwakilisha Mkurugenzi
Mkuu wa Bandari nchini, Eric
Hamissi, akikabidhi hati hiyo,
alisema kabla ya makubaliano
hayo Dangote walikuwa wak-
isafirisha tani 13,000 kwa
mwezi kutoka Bandari ya
Mtwara kwenda Zanzibar na
Comoro.

Alisema majadiliano ya kui-
fanya Kampuni ya Dangote,
kutumia bandari za TPA kusa-
firisha mizigo yake yalianza
Juni, mwaka jana kabla ya
kufikiwa muafaka mapema

mwaka huu.

“Lengo la makubaliano haya
ni kuongeza tija kwa pande
zote na sisi Bandari baada ya
makubaliano haya tutakuwa
tumeongeza shughuli zitaka-
zokuwa zinafanyika katika
bandari zetu na watu wetu wa-
naofanya shughuli mbalimbali
bandarini,” alisema Malya.

Alisema kabla ya
makubaliano hayo, Dangote
walikuwa wakitumia Bandari
ya Mtwara kusafirisha wastani
wa tani 13,000 kwenda Zanzi-
bar na Comoro.

Meneja wa Bandari Mtwara,
Norbet Kalembwe, alisema
makubaliano hayo yatasaidia
kupunguza uharibifu wa mi-
undombinu ya barabara kwa
kuwa kiasi kikubwa cha saruji
kilichokuwa  kinasafirishwa
kwa njia ya barabara kitasa-
firishwa kutumia njia ya maji.

Makubaliano hayo yatatoa
fursa mbalimbali kwa wakazi
wa Mtwara ikiwa ni pamoja na
kuongezeka kwa ajira kupitia
bandari hiyo kwa kile alich-
oeleza mizigo yote kwenda

katika bandari zingine itaanzia
kwenye Bandari ya Mtwara.

“Hii ni fursa mpaka kwa
wakazi wa Mtwara, kwani ngu-
vu kazi itahitajika tofauti na
awali tulipokuwa tukisafirisha
kiasi kidogo cha saruji, lakini
itaongeza tija kwenye bandari
yetu na kukuza uchumi wa
nchi,” alisema Kalembwe.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
kiwanda cha Dangote, Abdul-
lahi Baba, akizungumza baada
ya kupokea hati hiyo, alisema
kwa kiasi kikubwa watapun-
guza gharama walizokuwa
wakitumia wakati wa usafiri
wa njia ya barabara.

Aliongeza  kuwa  kwa
sasa wana nafasi kubwa ya
kuyafikia masoko mengine ya
nje kwa kutumia bandari za
TPA, ikiwamo masoko ya nje
ya nchi waliyokuwa wakila-
zimika kuyafuata kwa njia ya
barabara.

Alisema mwanzo walikuwa
wanapata shida kushindana
kwenye masoko ya ndani ku-
tokana na kusafirisha bidhaa
zao kwa umbali wa zaidi ya

kilometa 600 kutoka Mtwara.

“Ukiangalia sisi tunazalisha
tukiwa huku mbali tunasa-
firisha kwenda mikoa tofauti,
lakini kwanza ni lazima tusa-
firi zaidi ya kilometa 600,
walipo wazalishaji wengine,
naamini kwa utaratibu huu
tunaweza kushindana na hata
wakati mwingine tukawa na
bei nafuu zaidi kwenye bid-
haa zetu zinapoingia sokoni,”
alisema Baba.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Mt-
wara, Brigedia Jenerali Marco
Gaguti, aliyekuwa mgeni ras-
mi katika tukio hilo, alisema
mafanikio ya Dangote katika
uwekezaji nchini, yatawavuta
na wawekezaji wengine na
kuinua hali ya uchumi wa
taifa.

Alisema serikali baada ya
kuwekeza Sh. bilioni 157 kwa
ajili ya maboresho ya Bandari
ya Mtwara, Rais Samia Suluhu,
alitoa maelekezo ya kuhakiki-
sha bidhaa zote zinazoingia
na kutoka katika ukanda wa
kusini zipitie Bandari ya Mt-
wara.

Rais wa Rotary
Eklabu ya Masaki,
Akshay Vithlani
(kulia), pamoja

na Diwani wa
Kata ya Kivukoni,
Sharik Choughule
(wapili kulia),
wakishirikiana

na wana Ro-
tariani kukabidhi
msaada wa viatu
kwa baadhi ya
wanafunzi wa
Shule ya Msingi
es Salaam jana.
Eklabu imetoa
jozi za viatu

372 kwa ajili ya
wanafunzi hao.
Watatu kushoto
ni Mwalimu Mkuu
' wa Shule hiyo,
Leonida Mulekuzi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

)

Madiwani wapinga uamuzi wa kuondoa magari madogo stendi

Na Happy Severine,
BARIADI

MADIWANI wa Halmashauri
ya Mji wa Bariadi mkoani Simi-
yu, wameendelea kupinga ua-
muzi uliofanywa na Mkuu wa
Wilaya ya Bariadi, Lupakisyo
Kapange, pamoja na kamati
kuu ya siasa ya wilaya kwa
kuondoa magari madogo ya
abiria (Mchomoko) ndani ya
stendi kuu (Somanda), hali
iliyosababisha  halmashauri
hiyo kushuka kimapato.

Maamuzi hayo ambayo
madiwani wameendelea
kulalamikia ni kuyaondoa

magari madogo yaliyokuwa
yakipaki ndani ya stendi hiyo
na kuyaruhusu kuingia katika-
ti ya mji wa Bariadi na kuege-
sha eneo la sokoni ilipokuwa
stendi ya zamani.

Wamesema kuwa kitendo
hicho kilichofanywa na Mkuu
huyo wa wilaya na kamati ya
siasa ni kuingilia mamlaka ya
halmashauri na kimefanywa
kisiasa zaidi bila kuzingatia
maslahi ya serikali.

Madiwani hao walisema
wanashangazwa na uamuzi
huo kwa kuwa lengo kuu la
kujengwa kwa stendi hiyo ya
Somanda ni kuhudumia ma-

basi makubwa na madogo ya
abiria yaendayo nje na ndani
ya mkoa huo.

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya mji wa Bari-
adi ambaye ni Mwenyekiti
wa Kamati ya Fedha, Kija Bu-
lenya, alisema stendi ya So-
manda imejengwa kwa lengo
la kuhudumia mabasi pamoja
na kuiingizia halmashauri
mapato kupitia ushuru wa
mabasi hayo, lakini kwa sasa
yameendelea kushuka kwa
kasi kutokana na uamuzi uli-
ofanyika bila kushirikishwa
wao na wataalamu wa  seri-
kali.

Vilevile, alisema hapo awali
kabla ya kuhamishwa kwa
magari hayo, halmashauri
hiyo ilikuwa ikikusanya kiasi
kikubwa cha fedha kuanzia
Sh. milioni 28 hadi Sh. milioni
25 kwa mwezi, lakini kwa sasa
yameshuka na kufikia milioni
15.

Samola Nola, Diwani wa
Kata ya Buhnamala, alisema
stendi ya Somanda imetumia
Shilingi bilioni saba hadi ku-
kamilika chini ya ufadhili wa
Benki ya Dunia na itashangaza
kama miundombinu iliyo-
jengwa haitatumika kuipatia
mapato halmashauri.

DC azionya

tani 43,000 saruji nje

: NaMarco Maduhu, SHINYANGA

kamati za maji
ubadhirifu

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,

Jasinta Mboneko, amezionya kamati
* za maji kutofanya ubadhirifu wa
: fedha kwenye miradi ya maji, am-

: vyao kuwa fedha wanazozikusanya
: za mauzo ya maji wazipeleke benki
 na sio kukaa nazo na kuzitafuna.

Mboneko alibainisha hayo juzi

wakati alipofanya ziara ya kukagua
: baadhi ya miradi ya maji wilayani
: Shinyanga, ambayo inatekelezwa na

: kuwa miradi mingi imekamilika na
: kuanza kutoa huduma ya majisafi

: na salama kwa wananchi na kutaka
* kuona miradi hiyo inadumu kwa

: muda mrefu.

Alisema hataki kusikia fedha za

! mauzo hayo ya maji zinakaa majum-
 bani, bali zipelekwe benki kuhifadhi-
¢ wa ili kusije tokea tatizo la ubadhirifu
: wa fedha hizo na kusababisha miradi
: kukwama kuhudumia wananchi
 baada ya kushindwa kujiendesha

: kutokana na ukosefu wa fedha za

¢ kulipia bili za maji na matengenezo

: ikiharibika.

“Nimekagua miradi mingi ya maji

: na yote inatoa huduma, pongezi

¢ nyingi ziende kwa RUWASA, kwa

: kuzitumia fedha hizi vizuri za miradi
: ya maji ambazo zilitolewa na Rais

* Samia Suluhu Hassan kupitia Wizara

¢ ya Maji, na ndiyo kiu kubwa ya Rais

: kuona wananchi wanapata majisafi

! na salama,” alisema Mboneko.

“Kwenye usimamizi wa miradi

: hii ya maji nazionya kamati katika

: maeneo yote wilayani Shinyanga,

¢ sitaki kusikia kuwapo na ubadhirifu
* wa fedha za mauzo, mtazitapika

: hizo fedha sitaki miradi hii ikwame
: kuhudumia wananchi sababu ya

: kuendekeza matumbo yenu, nataka
: fedha zote ziwe zinapelekwa benki,”
: aliongeza.

Aliwataka pia watu ambao wata-

¢ teuliwa kusimamia kuuza maji kwe-
: nye vituo vya maji, wawe waaminifu
: pamoja na kuwapo muda wote

¢ vituoni ili wananchi wapate huduma
: stahiki ya majisafi na salama na sio

: wakuanza kutafutwa, na hatimaye

* wananchi kurudi kutumia maji yasi-
¢ yofaa tena kiafya.

Katika hatua nyingine, aliwataka

: wananchi waitunze miundombinu

* ya miradi hiyo kusiwapo na wizi wa
: mabomba ili iendelee kuwahudumia
: vizazi na vizazi na kuondokana na

: adha ya kufuata maji umbali mrefu
: au kutumia ya kwenye mabwawa

: ambayo sio salama.

Naye Mwenyekiti wa Chama Cha

Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Shin-

¢ ipongeza utekelezaji wa miradi ya

: majisafi na salama kwa wananchi

: na kubainisha kuwa huo ndiyo

: utekelezaji wa ilani ya chama hicho
* kwa vitendo.

Baadhi ya kinamama, Rebeka

: Mpuya na Jesca Masanja, kwa nyaka-
¢ ti tofauti walisema huduma hiyo

: kuwa karibu imewaondolea adha ya

: kufuata maji umbali mrefu na kutou-
i gua magonjwa.



Ukurasa 12

ldara Kumbukumbu na
Nyaraka za Taifa inavyobeba
hadhi mdau wa tija serikalini

IJUMAA MACHI 18, 2022

Nlpas @ BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

O Ukurasa 13

Hili la Russia vs Ukraine

l[inatufunza nini masikini?

MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA

Kinamama wakutana Dar na
Kumpongeza, wakijipanga zaidi

o Waalmsha Mmianya yao ya maendeleo

Na Yasmine Protace

ARAKATI za wanawake
kushika nafasi za juu
katika uongozi zina his-

toria ya miaka mingi na
kadri muda unavyosonga, ndi-
vyo mafanikio yanavyoshuhudi-
wa, kipindi kilichoko kikiwa
marejeo makuu.

Katika kupigania harakati
hizo matunda yameonekana
kwa kushuhudiwa viongozi wa
nafasi za juu wanawake kuwa na
ushindi mkubwa katika kiti hi-
cho cha kileleni. Ni hali inayotoa
ishara bado mapambano ya wa-
nawake kusaka uongozi kunao-
nyesha nuru njema ya ufanisi.

Hivi karibuni, wanaharakati
wametoa pongezi zao kwa Rais
Samia Suluhu Hassan, wakitam-
bua mchango wake katika ku-
leta maendeleo. Sasa ni dhahiri
kunashuhudiwa hata katika safu
ya utendaji kiserikali, kumeku-
wapo ongezeko la wanawake
katika uongozi.

Ni hatua inayochukua nafasi
yake, kesho ikiwa kilele unatim-
ia mwaka mmoja madarakani,
akiwa katika ulingo wa mafani-
kio ya mwaka mmoja madara-
kani.

Balozi Mstaafu  Nyasuga-
ra Kadege, anazungumza ka-
tika maadhimidho ya Siku ya
Wanawake Duniani katika hafla
iliyoandaliwa na taasisi ya TGNP
Mtandao, akitumia umri na
uzoefu wake kazini kufafanua
mantiki iliyopo, kwamba seri-
kali sasa inawatambua . Alikuwa
mgeni rasmi kwenye hafla hiyo .

“Serikali ya Awamu ya Sita

I‘ Ukurasa 14

Staili ya uchuml wa Rais
. Samia, ina nuru leo,
‘matarajio kesho

Mkuu wa Nchi, Samia Suluhu Hassan, alipokutana na kinamama katika hafla iliyofanyika katika
ukumbi wa taasisi ya TGNP Mtandao, Dar es Salaam, wakati huo akiwa Makamu wa Rais. PICHA:

MAKTABA

kumekuwa na ongezeko la wa-
nawake katika uongozi,” anase-
ma Balozi Kadege, akisifu hatua
ya TGNP Mtandao kuzindua
mfumo wa kazi data, utazisaidia
mamlaka za serikali kutambua
wanawake kuzifahamu kazi zao
wanazozifanya.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP Mtandao, Lilian Liundi,
anasema kazi data wakiwa nayo
itawasaidia wanawake kujitam-

bua, kwani huwa mtu anaan-
daliwa kuanzia umri mdogo na
katika muundo wa maisha ni
vigumu kumtenganisha mwan-
amke na uwekezaji.

Anasema, suala la usawa wa
kijinsia ni la maendeleo na
wanawake wasiposhiriki kika-
milifu, kunawachangia kurudi
nyuma kimaendeleo na mara
zote, vikwazo vinavyomrudisha
nyuma mwanamke ni kutoku-

wapo usawa katika maendeleo.
Gema Akilimali ni mwenyeki-
ti wa sasa wa TGNP Mtandao,
akisema pamoja na kuwapo
siku ya harakati za kumkomboa
mwanambke, bado kuna kinama-
ma wameachwa nyuma ilhali ni

wazalishaji wakubwa.
Mwanaharakati wa haki za
kinamama, Shamim Khan,

anasema wanaume, wanatakiwa
kuwasaidia wanawake katika

maendeleo ili wasiteseke.

Palagia Kijuu, ni mwakili-
shi kutoka asasi ya wanawake
ya Umoja wa Mataifa nchini (UN
Women), ana maoni yake katika
haﬂa 111y0fany11<a viwanja Vya
fafanua: “Tanzania bado inaka-
biliwa na mfumo dume na mila
kandamizi na hali hiyo imekuwa
ikisababisha wanawake kuzidi
kukandamizwa.”

Ofisa huyo wa UN Women
anaongeza kwamba, sauti zina-
paswa kuendelea kupazwa ku-
zuia mila kandamizi na mfumo
dume, ili kuwezesha kumtoa
mwanamke asiendelee kukan-
damizwa zaidi, huku akiahidi
ifikapo mwaka 2030 kunatakiwa
kungolewe mizizi yote inayowa-
kandamiza wanawake.

“Mfumo wa sheria tunataka
usimamie, ili kumkomboa mwa-
namke ili asibaki nyuma,” anase-
ma Palagia.

Mwakilishi  kutoka ubalozi
wa Norway nchini, Anette Otille
anatoa uzoefu wake, kwamba
nchi yao ina kawaida kuwa-
shirikisha wanaume katika
kukuza usawa wa kijinsia, ikizin-
gatia mamlaka makubwa aliyo-
nayo mwanaume katika familia.

Anasema katika miaka 15
iliyopita, maazimio yalikuwa ni
kuhakikisha asilimia 45 ya kam-
puni zote duniani, ziwe na wa-
nawake katika nafasi za juu.

Kwa mujibu wa ofisa huyo wa
ubalozi, nchi yao Norway hivi
sasa ipo tayari kushirikiana na
Watanzania katika kuleta ma-
geuzi ya usawa wa Kkijinsia ki-
taifa.
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Idara Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa

inavyobeba hadhi mdau wa tija serikalini

« Mpango mkakati kutoka maagizo ya Rais « Ofisi matawi, teknolojia
kidigitali kitaifa « Mtaji mpya wa nyaraka, fikra za waasisi taifa

Na Mary Mwakapenda

UMBUKUMBU n
nyaraka mara zote zina-
julikana kuwa nyenzo
uhimu, katika utendaji
kazi serikalini na taasisi zake. Bila
ya kuwa na kumbukumbu na
nyaraka sahihi, hatuwezi kujua
tunakotoka na tunakokwenda
hata tunashindwa kufikia uamuzi
sahihi kwa wakati. Kumbukum-
bu na nyaraka huwa zinatumika
kama kielelezo cha uwajibikaji
na nguzo muhimu katika utawala
bora.

Kutokana na umuhimu wa
kumbukumbu na nyaraka, seri-
kali chini ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, imeiwez-
esha Idara ya Kumbukumbu na
Nyaraka kuimarisha mifumo ya
ukusanyaji na utunzaji nyaraka
muhimu kwa maendeleo ya taifa.

Uwezeshaji huo unatajwa
kuchangia kwa kiasi kikubwa
kwenye ufanisi wa serikali, ni
mafanikio kwenye eneo la utun-
zaji kumbukumbu na nyaraka za
taifa katika kipindi cha mwaka
mmoja.

Baadhi ya mafanikio hayo ni
pamoja na kuhuisha mifumo ya
utunzaji wa kumbukumbu za
utendaji (keyword filing system)
na mahsusi Mfumo wa Masi-
jala Mtandao (e-File Manage-
ment System) katika taasisi za
umma, ambako ufanisi na tija
katika utoaji huduma serikalini,
umeongezeka kwa kiasi kikubwa.

Idara hiyo imeendelea kuku-
sanya nyaraka kutoka Kkatika
taasisi za umma zenye umuhimu
na kuziweka katika hifadhi sala-
ma na mifumo wezeshi, kwa
lengo la kurahisisha upatikanaji
wake pale zinapohitajika, kwa
ajili ya rejea serikalini, ili kuwez-
esha kufanyika uamuzi sahihi na
kwa wakati.

Ni hatua inayosaidia kutambua
kumbukumbu muhimu kama
"Urithi Andishi wa Taifa® kwa
ajili ya kuhifadhi historia ya nchi,
kusaidia ufanyaji utafiti mbal-
imbali na kurahisisha marejeo,
pale zinapohitajika ili kuwezesha
kufanyika uamuzi sahihi na kwa
wakati.

O

WAJIBU WAKE ULIKO-
JIKITA

Kwa mujibu wa Sheria ya Kum-
bukumbu na Nyaraka za Taifa
ya mwaka 2002 na Sheria ya
Kuwaenzi Waasisi wa Taifa ya
mwaka 2004, Idara ya Kumbu-
kumbu na Nyaraka za Taifa, im-
epewa mamlaka kusimamia na
kuratibu shughuli za utunzaji wa
kumbukumbu na nyaraka katika
Taasisi za Umma.

Katika hili inawajibika kushau-

Kazi ya uhifadhi wa Nyaraka kwenye Mifumo ya kielektroniki kwa kutumia vifaa vya Kisasa ili kutunza na kulinda historia andishi kitaifa. PICHA

ZOTE: MARY MWAKAPENDA

66

Hadi sasa
Idara ya Masi-
jala imek-
wishakamili-
sha ujenzi
wa Kituo cha
Kumbukum-
bu cha Kan-
da yaZiwa

- Mwanza,
ikiwa na uw-
ezo wa kuhi-
fadhi takrib-
ani jumla

ya majalada
117,600 yali-
yoko kwenye
mfumo wa
karatasi.

ri, kuratibu na kusimamia
mifumo ya utunzaji kum-
bukumbu katika taasisi za
umma, pia ikiwa na jukumu
la kubaini, kukusanya na
kuhifadhi nyaraka ambazo
ni urithi andishi kwa lengo
la kuhifadhi historia ya Taifa
letu. Aidha, idara hiyo in-
awajibika na kuelimisha na

kuhamasisha umma ndani
na nje ya nchi, kuhusu nyara-
ka ili wazitumie katika utafiti
mbalimbali.

Eneo lingine inalowa-
jibika nalo ni katika kukara-
bati nyaraka kongwe na
kuziweka katika mifumo
ya kidigitali, ili kurahisisha
upatikanaji wake pindi zi-

napohitajika na watumiaji,
huku nakala halisi zikilindwa
katika kuziwezesha kudumu
muda mrefu.

Vilevile, Idara ya Kumbu-
kumbu na Nyaraka za Taifa
inashughulika na usimamizi,
ukusanyaji na uhifadhi wa
kumbukumbu na vitu vya
waasisi wa taifa, ambao ni

Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere na Sheikh Abeid

Amani Karume, vyenye
umuhimu wa Kkihistoria ki-
taifa.

Ukosefu wa kumbukumbu
na nyaraka, inaelezwa kutoa
mianya ya rushwa na uba-
dhirifu wa mali ya umma,
matumizi mabaya ya ma-

Rais Samia Suluhu Hassan

daraka na hata kuchelewesha au
kuzuia haki kutendeka.

HALI YA KUMBUKUMBU

Idara ya Kumbukumbu na
Nyaraka za Taifa katika kipindi
cha mwaka mmoja wa serikali ili-
yoko imefanikiwa kukusanya ma-
jalada muhimu 6,413 katika histo-
ria ya nchi, kutoka katika ofisi za
wakuu wa wilaya 23, mamlaka za
Serikali za mitaa 19 na taasisi za
umma mbili.

Ili kuzisaidia taasisi za umma
kuondokana na mrundikano wa
kumbukumbu ambazo muda wa
matumizi yake umekwisha na
kutunza zile zenye umuhimu wa
kudumu (urithi andishi) kwa ajili
ya kusaidia rejea, tafiti na kutun-
za historia ya nchi, idara imera-
tibu na kusimamia ukamilishaji
miongozo ya hifadhi na kuteket-
eza kumbukumbu kisheria. Hadi
sasa jumla ya taasisi za umma
nne zimeshatengeneza mion-
gozo ya kuhifadhi na kuteketeza
kumbukumbu.

Utunzaji sahihi wa kumbu-
kumbu unachangia huduma
bora kwa wananchi, kuimarisha
utawala bora na uwajibikaji seri-
kalini. Hivyo, katika kufikia lengo
hilo katika kipindi cha mwaka
mmoja ujao, serikali imeiwez-
esha Idara ya Kumbukumbu na
Nyaraka za Taifa kufanya miku-
tano kazi 14 na mafunzo kwa wa-
dau wa menejimenti, waratibu
na watunza kumbukumbu.

Maeneo mengine ni kwenye
taasisi za umma ikigusa sheria,
kanuni, taratibu na miongozo ya
utunzaji taarifa, kumbukumbu
na nyaraka za serikali, ili kuwa-
jengea uwezo watumishi hao
katika utumiaji na utunzaji wa
kumbukumbu wanapotekeleza
majukumu yao.

HATUA ZA MABORESHO

Kwingineko  kunajumuisha
sasa serikali inapojielekeza na
kujinufaisha katika kuwaenzi

waasisi wa taifa letu; Mwalimu
Julius Nyerere na Sheikh Abeid
Amani Karume.

Hapo, idara hiyo imeweza ku-
tambua, kukusanya, kutunza na
kuhifadhi kumbukumbuku na
vitu vya waasisi hao wa taifa ku-
toka katika taasisi za umma na
watu binafsi.

Katika mwaka mmoja uliopita,
idara hiyo imekusanya jumla ya
kumbukumbu 821 za waasisi wa
taifa, ambazo ni vielelezo vya
fikra na falsafa zao kwa ajili ya
matumizi ya vizazi vya sasa na
vijavyo katika kujiletea maen-
deleo na serikali imekuwa iki-
sisitiza kila mara katika utunzaji
wa siri za serikali kwa viongozi
na watumishi katika taasisi za
umma.

Akizungumza na mawaziri,
pia manaibu wao mnamo Janu-
ari 13 mwaka huu, Rais Samia
Suluhu Hassan, anasema mara
kadhaa kumeonekana baadhi ya
nyaraka za serikali zikitumwa na
kujadiliwa katika mitandao ya
kijamii, kitu ambacho ni kiny-
ume na taratibu.

Hivyo, Rais anawaelekeza
viongozi na watumishi wa
umma kurekebisha kasoro hizo,
kwa lengo la kuziba mianya in-
ayotumika kutoa taarifa za siri
za serikali.

Katika utekelezaji agizo hilo,
idara husika ya kumbukumbu,
imefanya tathmini na ufuatil-
iaji mifumo ya utunzaji kumbu-
kumbu katika taasisi za umma
152, lengo ni kufahamu undani
na hali halisi ya utunzaji kum-
bukumbu za serikali, ili kubaini
kasoro zilizopo kwa ajili ya ku-
fanyiwa maboresho kwa mifu-
mo na kutoa elimu ya utunzaji
kumbukumbu.

Idara hiyo ya Masijala, im-
epiga hatua katika kusogeza
huduma za kukusanya na kuhi-
fadhi kumbukumbu na nyaraka,
kutoka taasisi za umma zilizopo
Kanda ya Ziwa.

Hadi sasa Idara ya Masijala
imekwishakamilisha ujenzi wa
Kituo cha Kumbukumbu cha
Kanda ya Ziwa - Mwanza, ikiwa
na uwezo wa kuhifadhi takrib-
ani jumla ya majalada 117,600
yaliyoko kwenye mfumo wa
karatasi.

Rai inayowekezwa wakati
wote, kutokana na umuhimu wa
utunzaji kumbukumbu, ni vye-
ma taratibu za utunzaji wa kum-
bukumbu ukazingatiwa katika
taasisi za umma ili kupatikana
huduma bora kwa maendeleo
ya taifa.

* Mwandishi wa makala
hii ni Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano, Ofisi ya Rais;
Utumishi.

TAFAKURI YA MLALAHOI

VITA HIVI VINA NINI
MBONA SIVIELEWI!?

Hili la Russia Vs Ukrame linatufunza nini masikini?

TUKIWA bado wadogo,
tukiishi na wazazi wetu, tu-
lizoea kumwona baba kila
siku za Jumapili jioni aki-
toka nyumbani akimuaga
mama anakwenda kwenye
kikao cha mtaa.

Na kila akirejea alimsim-
ulia mama nini Kilijiri na
mijadala ilihusu nini, lakini
tukawa tukisikia kuwa ili-
husu usalama wa mtaa na
Mipango ya maendeleo
mtaani kwetu.

Lakini, wakati huo tukijua
kuwa katika mtaa ule, kuli-
kuwa na familia iliyokuwa
ikijiweza kidogo ikilin-
ganishwa na familia zetu,
[akini ilikuwa na mtoto wao
ambaye tulizoea kumwita
Jabali.

Mtoto huyo wa kiume,
alikuwa mkubwa kwetu
na hakuwa anasema kama
sisi, pia kila siku aliondoka
nyumbam na baiskeli yake
ya kifahari hivi akizunguka
mitaani na kutamba.

Pamoja na kufanya
ubabe huo, lakini hata siku
moja hatukusikia amea-
dhibiwa, kwani ilikuwa
kawaida yake kama si ku-
tupora vitu vidogo vidogo
ikiwamo mipira ya soka,
alitukong'ota makonzi kila
alipojisikia.

Mbaya zaidi alikuwa aki-
vuta sigara na pengine hata
bangi, kwani nyakati hizo
alikuwa akitutuma maduka-
ni kumnunulia sigara, lakini
siku ambazo hakututuma
tulimwona akivuta sigara
aliyosokota mwenyewe.
Tulipoendelea kutambua
mambo tukaja kugundua
kuwa kumbe hata bangi ali-
kuwa akivuta. Hatukusikia
hata siku moja kapigwa na
wazazi, kajadiliwa kwenye
kikao cha kina baba au
hata polisi tu.

Pamoja na udogo wetu,
tukawa tunashindwa
kuwaelewa wazazi wetu,
kwamba kwanini hawaku-
wa wanaliona tatizo hilo
mtaani kwetu na kuchukua
hatua ya kutunusuru sisi

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

kuonewa na jabali hilo?

Hatimaye, tukawa tunaji-
aminisha kuwa pengine umasi-
kini wetu ndio uliofanya hata
wazazi wasimwambie mzazi
mwenzao tajiri kumkemea
kama si kumchukulia hatua
mwanawe. Tukahisi pengine
wazazi wetu, kuna kitu wali-
kuwa wananufaika kwa jirani
yao huyo aliyemiliki duka, na
magari kadhaa hivi. Hivyo,
wakimwogopa kumkemea sem-
buse kumshitaki mtoto wake!

Yawezekana utajiri wake
pia aliupata kwa njia haramu
za dhulmat au hata ujambazi
na njia zingine za aina hiyo,
zisizokubalika hata kwa Mwe-
nyezi Mungu.

Nimekumbuka haya kutoka-
na na hiki kinachoendelea kwa
wenzetu wa Ukraine, ambao
wanavurumishiwa makom-
bora kila kukicha, yakiua na
kuharibu majengo na miun-
dombinu. Ukraine hivi sasa
wanachachafywa na Russia
kila kona, wananchi wake wa-
napoteza maisha na wengine
wanakimbia. Wageni wakazi
wa nchi hiyo nao wanatafuta
pa kutokea na wanaofanikiwa
wanaondoka.

Hamkani si shwari tena ka-
tika taifa hilo, ambalo lilijiten-
ga kutoka kwa Mrusi, ambaye
kumbe hataki likajiunge na
Umoja wa Kujihami wa Mataifa
va Ulaya (NATO) pia Umoja wa
Ulaya (EU).

Jabali Russia anaingia
Ukraine anavyotaka na

kufanya mauaji na uhar-
ibifu kwa kiwango cha juu.
Ukraine na Rais wake wa-
napiga makelele ya kuomba
msaada, huku na kule duni-
ani, lakini inaonekana kama
sauti inagonga mwamba.

Marekani wanapiga
kelele wakiwa chumbani
kama ambavyo sisi viji-
taifa vidogo tunavyopiga
makelele sawa na ule usemi
wa Kifaransa kuwa ‘Le chien
abois la caravane passe!”
Yaani, kubweka kwa mbwa
hakuzuii lori kupita.

Unajiuliza sasa hivi
inakuwaje, hata mataifa
makubwa yanayoweza
kuvimbishiana vifua na
Russia nayo yanaonekana
kuingia uvunguni na kukia-
cha Kitaifa hiki cha Ukraine,
kikijililia chenyewe?

Kuna vyombo vya ki-
mataifa kama Umoja wa
Mataifa (UN), mbona nayo
iko pembeni inapiga ukelele,
tu huku moja ya mataifa
vake ||k|nyanyaswa na Taifa
lingine? HUU ni sawa kabisa
na jinsi tulivyokuwa tukiishi
na familia ya Jabali mtaani.
Tukitazama ulimwengu
unavyokwenda, tunapata
ukakasi kuona hata nyimbo
kama Umoja wa Afrika
(AU) yanapotokea matatizo
katika baadhi ya mataifa,
hatuoni ukijikusanya kuka-
biliana nayo.

Tunaona kinachoendelea
Cabo Delgado, Msumbiji
ambako magaidi wa Taifa
la Kiislamu (IS) wameweka
makazi na kushambulia
taifa hilo masikini kama sisi
tu. Hivi AU haijaliona hilo
ikaingia kusambatarisha
huko?

Je, jabali Russia anatu-
peleka wapi sisi walimwen-
gu? Je tuendelee kumtaza-
ma tu akiharibu maisha
ya binadamu wenzetu na
kutafuta kuifuta Ukraine?
Kama Vladmir Putin hataki
mazungumzo, anataka nini?
UN, AU, NATO na EU? Bila
shaka wana majawabu.
Alamsiki!
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MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA

MTAALAMU UCHUMI:

Staili va uchumi wa Rais Samia,
ina nuru leo, matarajio kesho

« Anaona uhal wa diplomasia uchumi « Fedha zinasogea
‘inalipa’

mkononi mwa mtu - Staili yake kuwa msikivu

Na Sabato Kasika

ANA umma wa Watanzania
wakiongozwa na Rais wa sasa,
Samia Suluhu Hassan, waliku-
wa mjini Chato kwenye tukio
maombolezo na kumbukizi ya
mwaka mmoja kukamilika tangu
kifo cha Rais Dk. John Magufuli,
umma ulikusayika mjini Chato,
katika tukio la kumbukizi ya mwa-
ka huo mmoja wa kifo chake.

Pia, kesho unatimu mwaka
mmoja wa uongozi wa Rais Sa-
mia. Naam! Kumekuwapo mi-
jadala kutoka kwa watu wa kada
mbalimbali, wakitathmini utenda-
jiwake na alikoifikisha nchi tangu
aliposhika nafasi hiyo.

Nipashe ikaamua kuzungumza
na mtaalamu wa uchumi na
mshauri wa mambo ya fedha,
Marko Sillayo, anayefanya shu-
ghuli zake binafsi jijini Dar es Sa-
laam, ambaye anaanika mengi ya-
nayokua kiuchumi katika mwaka
huo mmoja wa kiutawala.

Silayo anafafanua kuwa ma-
fanikio ya kiuchumi yanaone-
kana kibiashara kwa mtu mmoja
mmoja au kiujumla katika nchi na
kwamba, huenda ikawa si rahisi
kuelezea mafanikio ndani ya kip-
indi kifupi cha mwaka mmoja, ila
anataja dira na mwelekeo wa nchi
kuimarika kiuchuni unatia matu-
maini.

“Kama unakumbuka kuliku-
wapo miradi mingi mikubwa
alilacha Rais Dk. John Magufuli
na mingi imekuwa ikiendelezwa
na mingine mipya kuanzishwa. Ni
kipindi kifupi kwa kiongozi yeyote
kuweza kuleta mageuzi ila hatua
za awali zinaonyesha uelekeo si
mbaya,” anasema Sillayo.

Mtaalamu huyo anasema,
pamoja na wimbi la corona ku-
tikisa, Rais Samia ameweza ku-
leta matumaini makubwa kwa
kuwa kwenye sekta ya uwekezaji,
viwanda vipya vingi vinaendelea
kuanzishwa.

“Mama (Rais Samia ) amekuwa
mstari wa mbele kufungua milan-
go kwa mataifa makubwa kuja ku-
wekeza nchini. Hii inaleta matu-
maini makubwa kwa nchi, japo
ina gharama zake ila inaonyesha
nuru ya tuendako,” anafafanua.

Anakieleza kitendo cha kuvunja
ukimya na kuamua kufunga sa-
fari kwenda kutia saini mikataba
ya miradi mkubwa, ni ishara ya
mafanikio katika uchumi nchini
ndani ya uongozi wake ndani ya
mwaka mmoja.

Mbali na hayo, anataja misa-
maha au punguzo la kodi kwenye

giji tarehe 15, mwezi uliopita. PICHA: IKULU
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Yapo mam-
bo yanay-
ozingatiwa
yakijumui-
sha kuvutia
wawekezaji,
kukuza bi-
asharana
kuimarisha
ushirikiano,
pia utendaji
wa mabalozi
wa Tanzania
unapimwa
jinsi wana-
vyotekeleza
dhana hii.

miradi mikubwa na ya muda mre-
fu kuwa ni kitu ambacho kime-
shaanza au kipo mbioni, kuanza
na kwamba kitafungua milango
mingi zaidi ya uwekezaji.

ANAFANANA NA
WENZAKE

Mtaalamu Sillayo anasema,
tangu Rais aingie madarakani
ameshafanya mikutano kwa njia
ya mtandao, kusafiri katika nchi
mbalimbali na kuzungumza na
viongozi wengi wa taasisi za ki-
mataifa kwenye maeneo ya uchu-
mi, uhusiano kimataifa, fedha
huku akitembelea nchi mbalim-
bali.

“Kwa nchi maskini kama Tan-
zania, njia pekee ya kupiga hatua
ni kutumia diplomasia vizuri ka-
tika uhusiano na taasisi na nchi
nyingine. Rais aliwahi kutumia
msemo kwamba ‘Kama unataka
kwenda haraka, tembea peke
yako. Kama unataka kwenda mba-
li, nenda na wenzako'...” anasema
Sillayo.

Katika ufafanuzi wake mtaala-
mu huyo wa uchumi anafafanua
maana ya usemi huo wa Rais,
kwamba ili Tanzania ipige hatua
mbalimbali za kimaendeleo, ni
muhimu ikashirikiana na nchi ny-
inginezo na siyo kujitenga.

Sillayo anafafanua kwa kina
maeneo ambayo Rais Samia ame-
shatembelea ni nchi nyingi za Af-
rika, Ulaya na Amerika na kwam-
ba, pia ameshahutubia Mkutano
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, kikao
ambacho kina hadhi kubwa sana
kimataifa.

Anasema, kwa sasa dunia inak-
abiliwa na changamoto nyingi iki-
wamo janga la maradhi ya corona,
namna bora zaidi ya kukabiliana
nao, ni kwa ushirikiano kupitia
nchi za jumuia za kimataifa.

DIPLOMASIA YA UCHUMI

Rais Samia anasema hadi sasa
diplomasia ya uchumi ni dhana
inayojiegemeza kwenye uwekeza-
ji na biashara na Rais anautilia
mkazo, huku wanadiplomasia wa
Tanzania nje ya nchi wakitegeme-
wa kukuzwa kwa diplomasia hiyo.

“Yapo mambo yanayozingatiwa
yakijumuisha kuvutia wawekezaji,
kukuza biashara na kuimarisha
ushirikiano, pia utendaji wa ma-
balozi wa Tanzania unapimwa
jinsi wanavyotekeleza dhana hii,”
anasema.

Lingine, anataja baadhi ya
mambo yanayopaswea kuzingati-
wa kwenye diplomasia ya uchumi
ni kuvutia uwekezaji kutoka nchi
nyingine, huku ujuzi maalumu

ukipewa umuhimu, kama vile
kuwa na namna ya kujua fursa za
uwekezaji zilizopo nchini.

“Fursa hizo zinaambatana na
miradi inayoweza kutekelezwa,
lakini fursa na miradi hiyo ina-
paswa kubainishwa katika mikoa
na wilaya zote na maeneo ya kip-
aumbele,” anasema.

Lingine, mchumi Sillayo ana
hoja kwamba, dhana nzima ya
diplomasia uchumi inahusika na
biashara na mambo ya kipaum-
bele kuwezesha biashara na nchi
za nje, ili ifanyike kwa urahisi, iki-
wamo kununua na kuuza bidhaa
na huduma kati ya nchi husika na
mustakabali mpana kwa uchumi
wa nchi.

“Ni muhimu kujua wawekezaji
wanataka nini kabla hawajafanya
uamuzi ili kurahisisha juhudi za
kuwavutia, na ukiangalia ziara za
Rais zimekuwa zikijikita katika
hayo ili wawekezaji wanapokuja,
kuwe na mkakati wa kuhakikisha
wanaendelea kuwepo nchini,”
anasema.

MAKALI YANAPUNGUA

Sillayo anasema, kwa sasa upa-
tikanaji tenda za kazi kwa wafan-
yabiashara wadogo umeibuka
na anaamini kuwapo kwake
kunaweza kuwa kipimo cha ma-
fanikio kwa watu wenye maisha
ya kawaida, jambo linaloonekana
kwa kipindi cha mwaka mmoja
wa Rais Samia madarakani.

“Ukweli ni kwamba ‘vijitenda’
(kandarasi) vimekua vinapati-
kana, tofauti na miaka ya nyuma.
Pia, misamaha au punguzo la
kodi kwenye miradi mikubwa
na ya muda mrefu, ni jambo am-
balo limeshaanza kutekelezwa au
lipo mbioni kuanza... kutafungua
milango mingi zaidi ya uwekeza-
ji,” anasema.

Kwa mujibu wa Sillayo,licha
ya kuwapo vilio vya kukosekana
fedha za kutosha mikononi mwa
umma, lakini maoni yake ni
kwamba, mwendo wa kiuchumi
ulioko sasa, kuna dira ya kwamba
uchumi utaimarika zaidi.

“Pamoja na hayo, nina ombi
kwa Rais kwamba, aendelee ku-
kutana na wadau wengi wakiwa-
mo wa upinzani kuweka mambo
mezani na kuruhusu mijadala ien-
delee ili kuiendeleza nchi. Hili ni
kubwa kuliko yote kwani ndiko
maoni, ushauri vinakotoka,”
anasema.

Anamtetea Rais Samia, kwam-
ba ni mtu wa kupokea mawazo
kutoka pande mbalimbali na
baadhi ameyafanyia kazi papo
kwa hapo, huku mengine anaya-
tolea ahadi kuyafanyia kazi, ikiwa
inaleta matumaini kwa wananchi
na kuweka mazingira mazuri ya
ujenzi wa taifa.
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Tiba mbadala
yaikosha serikali
vita vya corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

maslahi ya watumishi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeitaja tiba asili
na mbadala kuwa moja ya
sababu iliyochangia kuion-
dolea mzigo serikali ya kuwa
na idadi kubwa ya wagonjwa
wa Vvirusi vya corona kwenye
mlipuko wa kwanza mwaka
2020.

Kutokana na hali hiyo, ime-
ahidi kuandaa mashamba ya
miti tiba kila kanda nchini
ambayo vatatumika kutoa
dawa za kutibu magonjwa
mbalimbali.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu alibainisha hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mwenendo wa UVIKO-19 na
tishio la mlipuko wa Kirusi
Kipya.

Alisema katika mlipuko wa
kwanza wa UVIKO-19 nchini
hali ilikuwa mbaya lakini njia
zilizotumika zilisadia kupun-
guza idadi ya wagonjwa. )

“Ugonjwa huu ulipoingia hali
ilikuwa mbaya sana lakini tu-
nashukuru hatua tulizochukua
kama taifa ikiwemo matumizi
ya tiba asili zilituokoa sana
katika mapambano dhidi ya
UVIKO-19" -

“‘Matumizi va tiba asili
yalisaidia kuboresha afya za
wananchi wetu na valitubeba
sana bila tiba asili hali ingeku-
wa mbaya sana maana tuli-
kuwa tunaambiwa tungekuwa
na wagonjwa hadi 50,000 kwa
siku lakini hali hiyo haikufika
kutokana na matumizi ya tiba
asili,"alisema Ummy.

Alisema kutokana na tishio
hilo serikali iliandaa uwanja
wa saba saba kwa ajili ya
kupokea idadi kubwa ya wag-
onjwa iliyokuwa ikitarajiwa.

“Lakini kutokana na tiba asili
hali hii hatukuweza kuifikia
kama ambavyo mataifa ya
wenzetu walivyopata shida
ya mlundikano wa wagonjwa
pamoja na vifo vingi,"alisema.

Kadhalika, alisema hatua
nyingine ambazo zilisadia nchi
kupunguza taharuki ni va-
muzi wa kutowafungia ndani
wananchi. ‘

“Kama kuna kitu ambacho
kilitusaidia ni kutoweka ‘lock
down’ kama mataifa ya wen-
zetu hali hii ilisadia kulinda
uchumi wa mtu mmoja na
taifa kwa ujumla, hali zetu
tunazifahamu kama tungefun-
gia watu ndani hali ingekuwa
ngumu sana”alisema

Vilevile, alisema hatua
nyingine ni kuwaondolea hofu
wananchi na kuwajengea ima-
ni kuwa UVIKO-19 ni ugonjwa
kama ilivyo magonjwa men-
gine..

“Hii ndiyo maana unaona
leo pia mataifa mengine
yameachana na utaratibu
wa kufungia watu ndani na
kama mnavyoona hadi leo
hii ugonjwa bado upo hivyo
inabidi kuendelea kuishi nao
na shughuli nyingine kuende-
lea kama kawaida,"alisisitiza
ummy.

ERIKALI imetumia zai-

di ya Sh.bilioni 139.81

ndani ya mwaka mmoja

kwa ajili ya kulipa ma-
slahi ya watumishi wa umma
ikiwamo upandishaji vyeo na
mishahara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jeni-
sta Mhagama, aliyasema hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari jijini
hapa kuhusu mafanikio yali-
yopatikana ndani ya mwaka

mmoja wa uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Alisema watumishi 190,781
wenye sifa stahiki wame-
pandishwa vyeo na madaraja
huku Sh.bilioni 91.08 zikitu-
mika kulipa madeni ya misha-
hara ya Watumishi wa Umma
65,394. “Kuwabadilisha kada
Watumishi wa Umma 19,386
na kuwalipa mishahara mipya
yenye thamani ya Sh.bilioni
1.33, kutoa vibali 12,336 vya
ajira mpya na mbadala am-
bapo Sh.bilioni 7.76 zimelipwa
na pia tumewapunguzia kodi
watumishi wa umma ku-

toka asilimia tisa mpaka
nane,”alisema.
Kadhalika, alisema ka-

tika kipindi hiko cha mwaka
mmoja, Ofisi hiyo imefanikiwa
kuanza kujenga Mfumo mpya
wa Usimamizi wa Utendaji
Kazi kwa Watumishi wa Umma
(PEPMIS) ili kuondokana na
kero za usimamizi wa utend-
aji kazi zilizojitokeza katika
utekelezaji wa mfumo wa awa-
li wa OPRAS.

“Mfumo wa OPRAS hauku-
akisi hali halisi ya utendaji
kazi wa watumishi hali iliyo-
leta hisia za kupendeleana au

kuoneana na kutokutumika
kwa matokeo ya utendaji kazi
katika kufanya maamuzi ya
kiutumishi, alisema.

Akizungumzia uhuishaji wa
Sera, Kanuni za Utumishi wa
Umma na Kanuni za Kudumu
katika Utumishi wa Umma,
Mhagama alisema Ofisi hiyo
imeanza kufanya tathmini ya
Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma
ya Mwaka 2008 kwa lengo la
kuihuisha ili kuendana na ma-
hitaji na mazingira ya sasa ka-
tika usimamizi wa utawala na
utumishi wa umma.

_—
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Wanawake watakiwa kuitumia fursa ya ardhi

Na Renatha Msungu
DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Wanawake, Jinsia na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amewataka wa-
nawake kuchangamkia fursa
zilizopo za ardhi kujikwamua
kiuchumi.

Dk. Gwajima alitoa ushauri
huo wakati akifungua mku-
tano wa 66 wa kimataifa wa
kuangalia kamisheni ya hali
ya wanawake hususani ka-
tika masuala ya umiliki wa
ardhi(CSW 66),uliofanyika
kwa njia ya mtandao akiwa
nchini Marekani.

Mkutano huo umeratibiwa
na Shirika lisilo la kiserikali la
Landesa, Oxfam kwa kushiriki-
ana na serikali.

Alisema serikali imekuwa
ikihamasisha wanawake wa-
sibaki nyuma na badala yake
wajiinue kiuchumi kutokana
na fursa zitokanazo na ardhi.

“Serikali iko makini ku-
hakikisha usawa unakuwepo
kwa wanawake kushirikishwa
katika kutoa maamuzi kwe-

kuhakiki-
anayeachwa

na mijini ili
sha  hakuna
nyuma,”alisema.

Alisema wamekuwa wakitoa
na mijini ya kuwafanya kutam-
bua haki yao ya ushirikishwaji
wa utoaji maamuzi katika mas-
uala muhimu ya ardhi na haki
nyingine za msingi.

“Sote tunaamini kwamba
wanawake hawawezi kuten-
ganishwa na ardhi endapo
ardhi imepangwa kuwa kitega
uchumi kwa jamii kwa ajili ya
kujikwamua kiuchumi,” alise-
ma Dk. Gwajima.

Awali, Balozi wa Tanzania
nchini Marekani, Prof. Gaston
Kenned, alisema mkutano huo
ni muhimu na ni nafasi nzuri
kwa Tanzania kuwasilisha
ajenda zao ambazo zitasikili-

zwa na kujadiliwa.

Kwa upande wake, Ofisa
Maendeleo ya Jamii Mwan-
damizi kutoka Wizara hiyo,
Rennie Gondwe alisema huwa
wanashiriki mkutano kama
huo kila mwaka kwa ajili ya
kujua kamisheni ya hali ya
wanawake duniani hususani
katika suala zima la umiliki wa
ardhi.

Alisema mwaka huu mku-
tano huo umefanyika nchini
Marekani na Waziri Gwajima
amewakilisha huku wao
kama wadau wa maende-
leo wameshiriki kwa njia ya
mtandao nchini.

“Tunafurahi hivi sasa wa-
nawake wengi wanashirik-
ishwa katika masuala ya

umiliki wa ardhi na hii
inatokana na sheria kubadi-
lika ambayo inaondoa suala
la. mfumo dume na kuwa
mwanamke hapaswi kumiliki
ardhi,”alisema Gondwe.

Gondwe alisema wadau wa

maendeleo ya jamii wameku-
wa wakisaidia kuelimisha jamii
kuhusu haki za wanawake ka-
tika kumiliki na kushirikishwa
kwenye utoaji wa maamuzi.

Kwa upande wake, Dk. Mon-
ica Mhoja ambaye ni Mkuru-
genzi wa Shirika la Landesa
Tanzania, alisema kume-
kuwapo na mila na desturi
potofu na zinazomkandamiza
mwanamke hivyo wadau wa
maendeleo wamekuwa waki-
saidia kupiga vita mifumo
dume kwa jamii.

Alisema Shirika hilo lime-
jikita katika kuangalia masu-
ala ya ardhi na usalama wa
ardhi hususani kwa wanawake
wa wakitoa elimu ya ushirik-
ishwaji wa maamuzi kwenye
masuala ya ardhi.

Alisema baadhi ya makabila
kumekuwa na mifumo dume
ambayo inawakandamiza wa-
nawake jambo ambalo sio sa-
hihi.
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HABARI MBEYA

Mbeya-WSSA kupanda miti 1,500

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AMLAKA ya Ma-

jisafi na Usafi wa

Mazingira Mbeya

(Mbeya-WSSA),
inakusudia kupanda  miti
1,500 kwenye vyanzo vitatu
vya maji ndani ya wiki moja ili
kuvilinda visikauke pamoja na
kuongeza kiwango cha upati-
kanaji wa huduma hiyo kwa
wananchi.

Aidha, mamlaka hiyo inaku-
sudia kutoa elimu ya mazin-
gira na upandaji wa miti kwa
wananchi wa mkoa huo ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
Wiki ya Maji Duniani.

Kaimu Mkurugenzi wa
Mbeya-WSSA, Simon Bukuku,
alibainisha mpango huo juzi
wakati wa uzinduzi wa zoezi
la upandaji wa miti katika
chanzo cha maji cha Mwashali
kilichoko katika Kata ya Isye-

fanyakazi wa mamlaka hiyo
na wadau wengine walipanda
miti 500.

Alisema mbali na chanzo
hicho pia watapanda miti
katika chanzo cha maji cha
Tlunga kilichoko Kata ya Uten-
gule - Usongwe na chanzo cha
maji cha Itangano ambacho
kipo Uyole na kwamba katika
kila chanzo watapanda miti
500.

Bukuku alisema miti wanay-
opanda ni ile ambayo ni rafiki
kwenye vyanzo vya maji, huku
akidai kuwa mbali na miti hiyo
pia watawahimiza wananchi
kupanda miti kwenye maeneo
yao ili kutunza mazingira.

“Tutatoa pia elimu kwa wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa
kutunza vyanzo vya maji hasa
kwa kuwahimiza kupanda
miti, mbali na hiyo pia tutafan-
ya mambo mengine ya kijamii
ikiwamo kurejesha sehemu
ya mapato tunayopata kwa
kuwasaidia wabhitaji,” alisema

Bukuku.

Alisema katika kipindi hiki
cha maadhimisho ya Wiki
ya Maji, mamlaka hiyo im-
etoa ofa maalumu kwa wa-
nanchi ambao walisitishiwa
huduma ya maji kutokana na
kutolipia huduma hiyo kwa
kuwaruhusu walipe nusu ya
fedha walizokuwa wanadaiwa
ili warejeshewe huduma.

Akizindua zoezi la upandaji
wa miti kwenye vyanzo vya
maji, Mwenyekiti wa Bodi ya
Maji ya Mbeya-WSSA, Edna
Mwaigomole, aliwataka wa-
dau kushiriki katika utunzaji
wa vyanzo vya maji ili hudu-
ma hiyo iwe endelevu.

Alisema mbali na upandaji
huo wa miti, pia wanatakiwa
kuitunza ili isikauke na kwam-
ba wanatakiwa wawe wana-
fanya tathmini kila mwaka ili
kujua kama miti wanayopan-
da inaendelea vizuri.

Aliwataka wananchi wa
mkoa huo pia kupanda miti

kwenye makazi yao ikiwamo
ya matunda, kuni na kwamba
kwenye vyanzo vya maji kuna
miti maalumu inayostahili
kutumika kwenye vyanzo vya
maji.

“Tupande miti kwenye
maeneo yote ya vyanzo vya
maji, pembezoni mwa mito
na kwenye maeneo yenye ar-
dhioevu, lakini tupande miti
ya matunda ili itusaidie sisi na
vizazi vyetu,” alisema Mwaigo-
mole.

Kwa upande wake Kaimu
Meneja wa Wakala wa Maji
aliwataka wananchi kuhakiki-
sha wanalipia huduma za maji
ili kufanikisha utekelezaji wa
miradi mingine ya maji.

Vilevile aliwataka wananchi
kutoa taarifa za upotevu wa
maji ili wataalamu wa mamla-
ka wafike na kudhibiti upote-
vu huo akidai kuwa uzalishaji
wa maji unatumia gharama
kubwa.

Mwenyekiti
wa Bodi va
Wakurugenzi
wa Mamlaka
ya Majisafi
na Usafi

wa Mazin-
gira Mbeya
(Mbeya-
WSSA), Edna
Mwaigomole,
akijiandaa
kupanda
mti katika
chanzo cha
maji cha
Mwashali,
Kata ya
Isyesye,
jijini Mbeya
Juzi, ikiwa
ni ishara

ya uzinduzi
wa Wiki ya
Maji. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Machinga Mbeya wamkumbuka JPM

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WAFANYABIASHARA wado-
go maarufu machinga katika
Mkoa wa Mbeya wamesema
wanamkumbuka  aliyekuwa
Rais wa awamu ya tano, Hay-
ati Dk. John Magufuli, wakidai
kuwa aliwasaidia kufanya kazi
zao kwa uhuru.

Dk. Magufuli alifariki dunia
Machi 17, mwaka jana, wakati
alipokuwa anaendelea kupati-
wa matibabu katika Hospitali
ambapo kifo chake kilizua
simanzi na majonzi miongoni
mwa Watanzania.

Wakizungumza na Nipashe
jana ikiwa ni mwaka mmoja
tangu alipofariki Dk. Magu-
fuli, machinga wa Jiji la Mbeya
walisema utaratibu wake wa
kuwaruhusu kufanya biashara
mahali popote bila kutozwa

ushuru uliwasaidia kuinuka
kiuchumi.

Mmoja wa wamachinga
hao, Timothy Mwalunyasi,
alisema awali walikuwa wa-
nafukuzwa kwenye maeneo
waliyokuwa wakifanyia shu-
ghuli zao lakini, Dk. Magufuli
alipotangaza kwamba wasi-
sumbuliwe walikuwa huru.

Alisema Dk. Magufuli ndiye
mwanzilishi wa vitambulisho
vya machinga ambavyo vime-
kuwa vikiwasaidia kufanya
shughuli zao bila kusumbuli-
wa na maofisa wa serikali hasa
wanaokusanya mapato.

“Lakini kwa hapa Mbeya
alitupatia eneo la Uwanja
wa Ndege wa Zamani ili tu-
litumie kwa ajili ya biashara
zetu na sasa hivi tunaendelea
kuboreshewa miundombinu
ili tufanye shughuli kwenye
mazingira rafiki,” alisema
Mwalunyasi.

Ipyana Mbilinyi, mfanyabi-
ashara wa viatu, alisema kwa
mara ya kwanza machinga
walianza kutambulika wakati
Dk. Magufuli alipoingia ma-
darakani kwa madai kuwa
shughuli yao ilianza kuone-
kana kuwa ni kazi rasmi.

Alisema kabla ya hapo shu-
ghuli hiyo ilikuwa inaonekana
kama ya wahuni, lakini Hayati
Magufuli akaondoa hiyo hali
na wao wakawa wanaonekana
kama watu wanaofanya kazi
rasmi.

“Tunashukuru mama yetu,
Samia Suluhu Hassan naye
ameendeleza utaratibbu wa
kututambua sisi na kazi yetu,
tunaamini ataendelea nasisi
mpaka atakapomaliza muda
wake,” alisema Mbilinyi.

Naye Nyoni Sumbuko alise-
ma Dk. Magufuli mbali na
kuwasaidia wao pia aliifanya
Tanzania itambulike zaidi

kimataifa kutokana na mi-
simamo yake kwenye mambo
mbalimbali ikiwamo mapam-
bano dhidi ya mafisadi na
uhujumu uchumi.

Alisema baada ya kifo cha
Dk. Magufuli walikuwa na
wasiwasi kwamba Rais Samia
asingeweza kuiongoza vizuri
nchi, lakini kwa mwaka mmoja
ambao ameongoza wameanza
kuwa na imani naye.Jana kum-
bukizi ya mwaka mmoja wa
kifo cha Dk. Magufuli ilifanyika
katika Wilaya ya Chato mkoa-
ni Geita ambapo Rais Samia
Suluhu Hassan aliwaongoza
Watanzania.

Dk. Magufuli alijizolea
umaarufu duniani kutokana
na usimamizi wa miradi na
kupambana na mafisadi na
wahujumu uchumi, lakini
alijipatia umaarufu zaidi kwe-
nye vita dhidi ya ugonjwa wa
corona.

]
Benki ya EXim
yatoa msaada
madawati 100

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya Exim Tanzania imeika-
bidhi Serikali ya Mkoa wa Mbeya
msaada wa madawati 100 yenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 20
ili kusaidia kukabiliana na tatizo la
upungufu wa samani hizo kwenye
shule za serikali.

Makabidhiano ya msaada huo
yalifanyika katika Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya na kuhudhuriwa
na maofisa mbalimbali wa benki
hiyo na wa ofisi ya Mkuu wa
Mkoa.

Mkuu wa Idara ya Masoko na
Mawasiliano wa Benki ya Exim,
Stanley Kafu, alisema madawati
hayo ni sehemu ya 1000 ambayo
benki hiyo inaendelea kuyatoa kwa
mikoa mbalimbali nchini ili kusaidia
kuboresha sekta ya elimu.

Alisema msaada huo unatolewa
kupitia mpango wa Benki hiyo
wa uwajibikaji kwa jamii (CRS)
ujulikanao kama Exim Cares na
kwamba kwa mwaka huu mpango
huo unalenga kusaidia kwenye
uboreshaji wa sekta ya elimu.

“Mpango huu ni wa nchi nzima
ambapo mbali na mkoa wa Mbeya
pia tunaendelea kukabidhi mada-
wati haya katika mikoa yote
nchini, lengo letu ni kufikisha mad-
awati 1000 nchi nzima,” alisema
Kafu.

Aliserna msaada huo ni sehemu ya
ahadi ambazo benki hiyo ilimwa-
hidi Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
wakati wa uzinduzi wa mpango
huo mkoani Mtwara mwishoni mwa
mwaka jana.

Akizungumza baada ya kupokea
msaada huo, Mkuu wa Mkoa, Juma
Homera aliishukuru Benki ya Exim
kwa msaada huo ambapo alisema
msaada huo unakwenda sambamba
na jitihada za serikali za kuboresha
sekta ya elimu mkoani humo.

Alisema msaada huo utasaidia
kupunguza tatizo la upungufu wa
madawati katika mkoa huo unaoto-
kana na ongezeko la miradi mingi
ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa inayoendelea mkoani humo
kwa sasa.

“Msaada huu utasaidia kupunguza
tatizo la uhaba wa madawati katika
baadhi ya shule zetu, tunashukuru
sana wenzetu wa Benki ya Exim
kwa msaada huu na tunaomba
mwendelee kusaidia kwenye mae-
neo mengine ikiwamo sekta ya
afya,” alisema Homera.

Alisema Rais Samia Suluhu Has-
san anapambana kutafuta fedha
kwa ajili ya miradi mikubwa in-
ayoendelea nchini hivyo ni jambo
linalotia moyo kwake kuona wadau
kama benki wakiendelea kumuunga
mkono.

Katibu Tawala wa Mkoa Mbeya,
Angelina Lutambi, alizitaja baa-
dhi ya shule zitakazonufaika na
msaada huo kuwa ni Shule ya
Msingi Mwenge na Shule ya Msingi
biliwa na uhaba mkubwa wa mada-
wati.
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Mwakilishi ashauri
wanawake kuwania
nafasi za uongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Baraza la
Wawakilishi, Mwanaasha Khamis
Juma, amewataka wanawake ku-
jitokeza kuwania nafasi za juu za
uongozi kwa sababu mfumo dume
umeanza kuondoka, ikiwamo wa-
pigakura kuwakubali wanawake.

Alitoa ushauri huo katika konga-
mano kuhusu Siku ya Wanawake
Duniani lililofanyika juzi Mjini
Unguja ambalo liliandaliwa kwa
pamoja na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) Zanzibar kwa kush-
irikiana na Jumuiya ya Wanashe-
ria Wanawake Zanzibar (ZAFELA).

Alisema ni wakati wa wanawake
kujitokeza kuwania nafasi za uon-
gozi kutokana na jamii yenyewe
kubadilika na kuona juhudi zinazo-
chukuliwa na wanawake kwa wale
waliopata nafasi ya kuongoza ka-
tika majimbo ya uchaguzi.

Alitoa mfano kwamba mwaka
2015-2020 alikuwa Mwakilishi wa
Jimbo la Chukwani wa kuchaguli-
wa na wananchi na kuongoza kwa
miaka mitano, lakini wakati akiji-
tayarisha kugombea tena alijikuta
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC)
ikifanya marekebisho makubwa
ya mgawanyo wa majimbo na
kulifuta jimbo hilo na kuanzisha
Jimbo la Kiembesamaki.

Alisema mabadiliko hayo yalim-
changanya kwa sababu jimbo am-
balo amewekeza kwa Kipindi cha
miaka mitano halipo tena, hivyo
analazimika kutafuta jimbo jingine
hali, ambayo ilimlazimu kuanza
upya harakati za siasa.

“Nilibabaika kidogo, lakini siku-
kata tamaa...niliamua kujitosa ka-
tika jimbo jingine la Dimani Mkoa
wa Mjini Magharibi kwa nafasi
yva uwakilishi na kupambana na
zaidi ya wagombea 11 wanaume
na kufanikiwa kuibuka na ushindi,”
alisema. Aliwataka wanasiasa
wanawake wasiogope kugombea
katika majimbo ya uchaguzi na
kupambana na wanaume, ambapo
uzoefu unaonyesha wanawake
wameanza kukubalika kutokana
na uaminifu wao na utiifu katika
kuwatumia wapigakura.

Aliyekuwa mgombea wa na-
fasi ya ubunge Jimbo la Malindi,
Halima Ibrahim kutoka Chama
cha ACT-Wazalendo aliwataka
wanawake kuungana na kuweka
pembeni tofauti za vyama ili
majimbo ya uchaguzi yanashi-
Kiliwa na wanawake.

Mwakilishi wa Viti Maalum,
Salma Mussa Bilali, alisema yapo
mabadiliko makubwa katika
mwenendo wa siasa nchini am-
bapo wanawake wameanza kuku-
balika na kushika nafasi nyingi
za uongozi na kuchaguliwa katika
majimbo ya uchaguzi.

“Sina wasiwasi matarajio yangu
makubwa kuona idadi ya wa-
nawake katika majimbo ya uch-
aguzi itaongezeka kwa kiwango
kikubwa katika uchaguzi mkuu
ujao kwa sababu wanawake sasa
wapo juu,” alisema.
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- Othman ahimiza jamii kufanya kazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwan-
za wa Rais wa
Zanzibar, Othman
Masoud Othman,
amesema pamoja na changa-
moto nyingi zinazoikabili
ustawi wa jamii nchini, katiba
inasema ni wajibu wa kila mtu
kujenga utamaduni wa kupen-
da kufanyakazi kwa moyo wa
uzalendo na kuzingatia fursa
ili kufanikisha maendeleo.
Othman aliyasema hayo
katika maadhimisho ya Siku
ya Ustawi wa Jamii, ambayo
yalifanyika katika viwanja vya
Kariakoo, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Unguja.
Alisema kuwa kifungu cha
10 cha Katiba ya Zanzibar

ya mwaka 1984, kinaeleza
mambo muhimu ambayo ina-
takiwa kuyafuata ili kulinda
na kuendeleza ustawi wa
jamii, kwa madhumuni ya
kujenga umoja, maendeleo
ya watu na wajibu wa serikali
katika kuchukua hatua kad-
haa zilizoelezwa, ambazo ni
kuhakikisha kwamba msaada
unatolewa kwa wale wasio-
jiweza, wazee, wagonjwa,
watoto na watu wenye ulema-

vu.

Aidha, Othman alieleza
kwamba kipimo cha nchi au
taifa lolote linalojali maen-
deleo ya kweli, ni pamoja na
kuangalia mafanikio yake
katika kujenga ustawi bora
wa jamii, na wala si ving-
inevyo.

Hivyo alihamasisha haja

ya kuitumia siku hiyo ya ki-
mataifa ya ustawi wa jamii,
kuhakikisha umma unapima
na kuhamasisha wanaustawi
kila mmoja kutekeleza wajibu
wake kwa maslahi ya maende-
leo ya Taifa.

Othman alieleza pia wajibu
kwa vijana kupenda kujishu-
ghulisha na harakati mbalim-
bali halali za heshima na zina-
zostahiki, ili kuondokana na
matatizo yatakayowapelekea
kupoteza mwelekeo wa mai-
sha yao ya baadaye, huku ak-
itoa wito kwa maofisa, wazee,
wanawake, watoto na wadau
wote kushirikiana na kuun-
ganisha nguvu za pamoja bai-
na yao, jumuiya na taasisi zote
katika kupambana na mata-
tizo ya udhalilishaji.

“Nataka niwahakikishie

kwamba serikali itaendelea
kuwa mstari wa mbele kup-
inga udhalilishaji, mnaelewa
kazi imeanza ikiwamo kuan-
zishwa kwa Mahakama Maal-
um ya kupambana na vitendo
hivyo,”alisema.

Naye Waziri wa Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Riziki Pembe Juma, alisema
kuwa maadhimisho hayo yan-
alenga katika kutambua na
kutathmini juhudi na michan-
go inayotolewa na maofisa
na wadau wote wa ustawi
jamii ili kufanikisha utoaji wa
huduma, misaada na maen-
deleo.

Kaulimbiu ya maadhimisho
hayo ni “kufanya kazi kwa
pamoja, kutoa huduma bora
za ustawi dhidi ya ukatili na
udhalilishaji”.

Baadhi ya vijana wakionyesha umahiri wao wa kuogolea kwenye Bahari ya Hindi, Forodhani, Mjini Unguja juzi.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Taasisi za huduma zatakiwa kumlinda mtumiaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, amezitaka taasisi zi-
nazohusika na kutoa huduma
kuhakikisha zinashirikiana na
majukwaa ya watumiaji ka-
tika kutoa ufafanuzi wa masu-
ala mbalimbali ili kumlinda
mtumiaji.

Hemed alitoa  maelek-
ezo hayo katika kilele cha
maandimisho ya Wiki ya
Mtumiaji ~ yaliofanyika ka-
tika Ukumbi wa Sheikh Idriss
Abdulwakil Kikwajuni Zanzi-
bar.

Alisema ni vyema kwa
taasisi hizo kuzifanyia kazi
kwa vitendo sheria na kanuni
zilizopo ili kumsaidia mtumiaji
kupata huduma bora bila viik-
wazo.

Alieleza kuwa wapo baadhi
ya watumishi hawawajibiki
ipasavyo na kusababisha wa-
nanchi kuumia kutokana na
uzembe wa watumishi hao,
hivyo aliwataka viongozi kusi-
mamia sheria ili kufikia lengo
la serikali kurahisisha huduma
kwa wananchi wake.

Aidha, Makamu wa Pili
wa Rais alizitaka mamlaka
husika kuangalia njia bora
za kiuendeshaji kwa lengo la

kuwalinda watumiaji wa hu-
duma mbalimbali.

Pia alizitaka taasisi hizo
kuandaa malengo madhubuti
ya kila mwaka kuwafikia wa-
nanchi kujua haki na wajibu
wao na kusimamia kutoingi-
zwa nchini bidhaa zisizokidhi
vigezo ili kuwapunguzia wa-
fanyabiashara wadogo kuingia
katika hasara zinazoweza kue-
pukika.

Kwa upande wake Waziri wa
Maji, Nishati na Madini, Shaibu
Hassan Kaduwara alieleza
kuwa katika kujali na kuzin-
gatia hali za wananchi wizara
imeweza kushusha bei ya wa-
tumiaji wa umeme kwa asilim-

ia 50 ili kurahisisha huduma
kwa wananchi wa Zanzibar.

Kaduwara alieleza kuwa
Baraza la Kuwawakilisha Wa-
tumiaji wa huduma za maji
na nishati Zanzibar (CRC) wa-
naendelea kutoa elimu kupi-
tia njia mbalimbali kwa wa-
nanchi ili watumiaji kujua haki
na wajibu wao katika matumi-
Zi.

Naye Mwenyekiti wa Juk-
waa la Watumiaji Tanzania,
Leo Ngowi, alieleza kuwa
jukwaa hilo humlinda mtoaji
na mpokeaji katika kupata
huduma kwa kuweka sera na
sheria madhubuti ya kulinda
haki hizo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 30 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
HARRIS CHRISTOPHER GARDIAS
By1.EVAN HARRIS GARDIAS.

2.

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letter of administration) is made to the above
—named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
05day of April...2022

Dated at Morogoro this 15 day of March..2022

(LU

REFIDENT MAGLS FI'{I':\.'I.:E

KUPOTEA KWA PASIPOTI

MANUEL

ALEXANDER
anatangaza kupotea kwa pasipoti yake
yenye namba za usajili TAE125638
iliyotolewa na Jamhuri ya Muungano wa

GOMES

Tanzania kupitia PCO ZANZIBAR
iliyotolewa July 02 mwaka 2019

Kwa yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. POLISI
TAARIFA:DSM/PHQ/RB/108825/2022

MIJNET COMPANY LIMITED
AUCTION MART MOROGORO

TANGAZO LA MNADA

KWA NIABA YA NEEMA GROUP
TUNAUZA DHAMANA YA
GEORGE STEVEN MKANGA
KAMA DHAMANA YA MKOPO
ALIYOKOPA.DHAMANA
YENYEWE NI KIWANJA PLOT NO
319 BLOCK Y MKUNDI KWA
CHAULA  MOROGORO.MNADA
UTAFANYIKA TAREHE
19/03/2022.

SAA 5:00 ASUBUHI SIKU YA
JUMAMOSI  FIKA' MAPEMA

UKAKAGUE ENEO HUSIKA.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABUBAKAR MOHAMED YUSUPH
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya GARI (toyota hilux)ya

bulldozer PLATE NUMBER T 812

DRH (CHASSIS NO:
AHTFR22GX06063631)/PLATE
NUMBER T 433 DKC(CHASSIS
CATOODSRC9EMO1951) yeyote
atakae iyona atoe taarifa kituo
cha polisi au piga simu namba
0677082401
MOR/MOR/RB/97499/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KILIFLORA C LIMITED
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariainaya
LANDROVER yenye USAJILI
NAMBA T605 AJC, CHASSIS
NAMBA salldhac8aa238577.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/108943/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu BENJAMIN MAHUNDA
RWAITAMA anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari aina ya Isuzu lenye
namba za usajili T 578 DBS, Injini
namba 4JA1593214 na Chassis
namba NHR54C7112090,
linalomilikiwa na RWAITAMA SPIRIT
COMPANY LIMITED.
Ametoa taarifa polisi na kupewa
namba
KAG/BUK/RB/108670/2022. Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi au apige
simu namba 0754367365.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
Njombe
Kituo cha Njombe myjini
Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa mirathi na 11/2022

SIMONI ELIEZERI MGENL........c0ovuu..l Marehemu
FURAHA JOSHUA MGENIL..............| Mwombaji
ANGAZO KWA UMMA

Kwa wote wanaodai kuwa na haki na Marehemu
aliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya Mali za Marehemu na
hesabu za mirathi katika katika jalada la mirathi.
Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya Mali na
au hesabu za mirathi hii yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya siku ya tarehe 10 ya mwezi
wa April mwaka 2022.

Imetolewa na Hakimu Mkazi leo siku ya
tarehe 10 March mwaka 2022.

Habmu Micazi
X '1} o

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GALEN GAUDANCE
SILIVESTER anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajiliMC 427 CTM -
TVS. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
MSS/RB/12/2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
40 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
PASCAL HERMENEGILD ISUJA OF MEMBE
WARD CHAMWINO DISTRICT WITHIN
DODOMA REGION.
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY FLORA
JOSEPH MAGORI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
28 Day of 4/2022.

Dated at Dodoma this 17 day of 3/2022.

Presented for filling this 17 Day of 3/2022.
™ L:} z

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MAOMBI YA GHARAMA NA.36/2021
PROSPER EVARISTO SANGA......ccccvseuued MWOMBAJI
DHIDIYA
SINA WILISON WALONDE MJIBU MAOMBI WA 01
JOB MWINUKA. MJIBU MAOMBI WA 02
CHRISTOPHER KINYUNYU........ MJIBU MAOMBI WA 03
'YONO AUCTION MART & CO LTD..MJIBU MAOMBI WA
04
KWA: 1.CHRISTOPHER KINYUNYU
2.YONO AUCTION MART & CO LTD
POPOTE MLIPO---TANZANIA

KUITWA SHAURINI

Unaamuliwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani tarehe 24/03/2022 siku ya Alhamisi saa 3:00
asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA,ukikosa kufika mahakamani siku
hiyo,shauri litasikilizwa upande mmoja bila wewe
kuwepo na uamuzi kutolea.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa
ehe 07 Machi,2022.
7
(= Hotaichoon ¥ ¥ TAKZANEA
EL ] mnrYA
&
NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

Mahakama leo hi

KUPOTEA KWA CHETI

——

DECAS  BALTAZARY  NYANZARA
anatangaza  kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye INDEX NAMBA
S.1635/0034 kilichotolewa na Baraza La
Mitihani La Taifa mwaka 2016 kupitia
shule ya sekondari GWANUMPU . Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KSD/RB/57/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JAMES CRISTOPHER BROWN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari ainaya TOYOTA

RAV 4 yenye namba za usajili

T 602 DEU, Engine No:
1CD0489660, Chassis No:

JTEHG20VX00088475,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa

kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
TUN/RB/569/2022

KUPOTEA

KADI YA GARI

HASSAN HASSAN
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya GARI(ALFAD)
yenye namba za usajili T784
DKH Chassis namba:
ANH100048662
Injini namba : 2AZ1289826
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/98224/2022

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

_ MV Mw

MKuranga
yaanzisha
programu

afya shuleni

Na Jenifer Gilla

SHIRIKA |la Maendeleo la Ki-
mataifa la Japan (JICA), kwa
kushirikiana na Wilaya ya
Mkuranga, limeanzisha progra-
mu va afya shuleni kwa kuzipa-
tia shule vyumba vya huduma
maalum za afya ili kuangalia hali
za afya za wanafunzi wanapoku-
wa shuleni.

Ofisa Elimu wa Wilaya Se-
kondari, Benjamin Majoya, alise-
ma jana kuwa takribani shule
22 kati ya 30 za sekondari za
umma katika wilaya zinafanya
programu hiyo inayotolewa
na walimu wa afya waliohitimu
mafunzo hayo.

“Wazo la asili la kuanzishwa
kwa mfumo wa huduma za
afya lilitoka lililetwa kwa mara
ya kwanza na Azusa OSAWA
ambaye alikuwa mtaalamu wa
kujitolea kupitia Mpango wa
Wataalamu wa Kujitolea kutoka
Japan (JOCV) ambaye alihudu-
mu hapa nchini kutoka 2011 hadi
2013," alisema.

Alisema mpango huo una-
saidia wanafunzi hasa wa kike
kufahamu hali zao za kiafya
wanapokabiliwa na changamoto
mbalimbali wakati wa ujana
wao kwa huwa Halmashauri
va Wilaya ya Mkuranga inatoa
huduma ya kwanza ikiwa ni
pamoja na ushauri na elimu ya
afya va uzazi kwa vijana ili ku-
fahamu mabadiliko ya kibaiolojia
katika maisha yao na miili yao.

Kupitia programu hiyo, maofisa
watatu wa Mkuranga walipata
mafunzo nchini Japan kupi-
tia mpango wa ushirikiano wa
mafunzo ya JICA na kujiunga na
kozi ya afya shuleni.

Mmoja wa wanufaika wa
mafunzo hayo, Halima Omary,
mwalimu wa sayansi katika Shule
ya Sekondari Kiparang'anda,
alipongeza mpango huo akisema
unalenga kuwawezesha wa-
nafunzi kujua namna ya kuka-
biliana na changamoto mbalim-
bali katika ukuaji wao na hivyo
kuweza kusimama kidete kufikia
malengo yao ya kikazi ili kuka-
milisha masomo yao Vizuri.

Programu hiyo ni zao la Mpan-
go wa Ushirikiano katika Kukuza
Maarifa wa JICA katika nchi ya
tatu au mtandaoni.

Baadhi ya maarifa ambayo
jamii ya kijapani imekusanya,
ikiwa ni pamoja na uzoefu wake
katika maeneo kama vile ujuzi
wa shirika na mifumo ya kijamii,
yanaweza kueleweka kwa ufanisi
zaidi kupitia uzoefu wa kibin-
afsi. Mipango ni njia muhimu ya
ushirikiano wa kiufundi ambayo
inasaidia maendeleo ya rasilimali
watu na kutatua masuala katika
nchi zinazoendelea.

anza, Umoja

mkomboz1 usafiri Victoria

Na Waandishi Wetu

KUKAMILIKA kwa ujenzi
wa meli ya MV Mwanza na
ukarabati wa meli ya MV
Umoja kutarahisisha shu-
ghuli za usafiri na usafirishaji
kwa mikoa inayozunguka
mkoa wa Mwanza pamoja na
nchi jirani zinazotumia Ziwa
Victoria

Mwanza na Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Atupele
Mwakibete, baada ya kuka-
gua maendeleo ya ukarabati
na ujenzi wa meli hizo huku
akiahidi kuwa serikali itaen-
delea kutenga fedha ili kuka-
milisha miradi yote ya kam-
puni ya huduma za meli.

“Nipende kuwahakikishia
kuwa kukamilika kwa ujenzi
wa meli ya MV Mwanza Kku-
tatochea sana uchumi na
kuongeza pato kwa mikoa
inayozunguka Ziwa, lakini
kukamilika kwa ukarabati
wa MV Umoja kutarahisisha
sana usafiri wa abiria na miz-
igo,” alisema.

Naibu Waziri Mwakibete
aliitaka Kampuni ya Huduma
za Meli (MSCL) kuhakikisha
inawasimamia kwa karibu
makandarasi wote wawili
wanaotekeleza mradi wa
ujenzi na ukarabati ili waka-
milishe miradi hiyo kwa
kuzingatia thamani ya fedha,
lakini kuongeza ujuzi kwa
wataalamu wa ndani.

Aidha, Mwakibete ali-
ihakikishia =~ MSCL  kuwa
changamoto mbalimbali wa-
nazokabiliana nazo ikiwamo
upungufu wa watumishi
wa fani za uhandisi kuwa
litashughulikiwa na  ku-
patiwa ufumbuzi ili kufanya
taasisi hiyo iweze kuwa ima-
ra kiutendaji.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa MSCL, Philemon
Bagambilana, alimhakikishia
Naibu Waziri huyo kuwa
taasisi imejipanga na inasi-
mamia kwa karibu miradi
hiyo ili kuleta matokeo ya
uwekezaji unaofanywa na
serikali katika ukanda huo.

Bagambilana aliishukuru
serikali kwa kuendelea ku-

wekeza kwenye taasisi hiyo
na kusema moja ya ma-
tokeo ya uwekezaji kwenye
ukarabati wa meli hasa za
MV Victoria na MV Butiama
ni kuongezeka kwa mapato
kutoka Sh. bilioni moja kwa
mwaka 2019 hadi kufikia Sh.
bilioni 4.5 mwaka 2021.
Mradi wa ujenzi wa meli ya
MV Mwanza unatekelezwa
na Kampuni ya Gas Entec
Company Limited na Kam-
puni ya KANGNAM Corpo-
ration kwa kushirikiana na
SUMA JKT kwa gharama ya
Sh. bilioni 96.9 na ukarabati
wa meli ya MV Umoja un-
atekelezwa na SM Solution
Co Ltd ya nchini Korea na
unagharimu Sh. bilioni 19.

t

Mkurugenzi Mkuu wa TBL Plc, Jose Moran, akizungumza na wafanyakazi, wauzaji na wasambazaji wakuu wa
bidhaa za kampuni hiyo, katlka hafla ya uzmdu2| wa huduma ya kununua bidhaa kwa njia rahisi ya programu ya

mtandaoni ijulikanayo BEES, j

tumiwa na vvateja zaidi ya m|||om 2. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati Bunge Mazingira ziarani Z'bar

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Uwekezaji, Viwanda, Biashara na Maz-
ingira imefanya ziara Zanzibar na ku-
kutana na kamati ya kusimamia ofisi za
viongozi wakuu wa kitaifa wa Baraza la
Wawakilishi.

Katika ziara hiyo iliyofanyika jana,
kamati iliambatana na Naibu Waziri
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Khamis Hamza Khamis,
Naibu Katibu Mkuu (Mazingira), Ed-
ward Nyamanga na wataalamu kutoka
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Akizungumza wakati wa kikao hicho,
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Uwekezaji, Viwanda, Biashara
na Mazingira, David Kihenzile, alisema
ziara hiyo inalenga kukagua miradi ya
mazingira inayotekelezwa na Ofisi ya

Makamu wa Rais.

Kihenzile pia alisema wajumbe wa
kamati yake wanakutana na kamati
hiyo kwa lengo la kufahamiana na ku-
jitambulisha kwa vile kamati hizo mbili
zina majukumu ya kuisimamia serikali
katika sekta ya mazingira.

Naibu Waziri Khamis alisema ziara ya
kamati hiyo pamoja na wataalamu ina-
lenga kukagua miradi ya kimazingira.

Khamis alisema suala la mazingira
hususan katika kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi linagusa serikali zote
mbili za Muungano na ile ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ). Alisema kutokana na
changamoto hizo za kimazingira serika-
li hizi mbili zinafanya jitihada za dhati
katika kukabiliana nazo.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya
Kusimamia Ofisi za Viongozi Wakuu wa
Kitaifa ya Baraza la Wawakilishi, Mtum-

wa Pea Yussuf, alisema kamati yake in-
asimamia wizara nne ikiwamo Ofisi ya
Makamu wa Rais (inayoratibu masuala
ya mazingira), Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais, Tawala za Mikoa na Wizara ya
Katiba na Sheria.

Alipongeza jitihada za serikali katika
kushughulikia changamoto za kimazin-
gira zinazoyakabili maeneo mbalimbali
ya Unguja na Pemba zikiwamo ujenzi
wa kuta za kupunguza mwimbi ya ba-
hari katika ukanda wa pwani ya Bahari
ya Hindi.

Mtumwa alitoa rai kwa serikali
kuongeza kasi ya kutatua changamoto
za mabadiliko ya tabianchi huku akio-
nyesha wasiwasi wake kuhusu baadhi
ya visiwa kuliwa na maji ya bahari na
kupendekeza kamati hizi kutoka pande
mbili za Muungano kushirikiana ili ku-
nusuru mazingira.
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HABARI MICHEZO

DUBE AFUNGA .. KWANZA,
WALIKAMIWA

JULIO

Na Adam Fungamwango

AKATI  straika
Mzimbawe

wa Azam FC,

Prince Dube

akifunga bao lake la kwanza
msimu huu, Kocha Msaidizi
wa Namungo, Jamhuri Kih-
welo Julic amesema timu
yake ilikamiwa katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Ilulu, Lindi kwa wageni
kupata ushindi wa magoli 2-1.
Dube alifunga bao la ku-
sawazisha, likifuta lile la
uongozi lililofungwa na Mo-
hamed Banka wa Namungo,
kabla ya Aziz Ismail kupachi-
ka bao la ushindi. Akizun-
gumza na gazeti hili, Dube
alisema bao hilo amelitoa
zawadi kwa mashabiki wa
Azam na wachezaji wenzake

kwa sababu ni goli la kwanza
huku binafsi akifurahi kwa
sababu liliwapa faraja pia
mashabiki wake.

“Nimefurahi kufunga bao
langu la kwanza msimu huu,
ilikuwa siyo rahisi, bao hili
nalitoa kwa mashabiki wali-
osafiri kutoka kila sehemu
kuja kutushangilia, pamoja
na wachezaji wenzangu wa-
linipa sapoti hadi kufanya
hivi,” alisema Dube ambaye
msimu uliopita akishika na-
fasi ya tatu kwenye ufungaji
bora.

Straika huyo alifunga ma-
bao 14, akizidiwa mabao na
mshindi wa kiatu cha dhaha-
bu, John Bocco aliyekuwa na
mabao 16 huku Chris Mugalu
akiwa na mabao 15.

Kuhusu ufungaji bora,
Dube alisema kwa sasa ni
ngumu sana kufikiria kusaka

kiatu cha dhahabu msimu
huu baada ya kinara Fiston
Mayele wa Yanga na Reliants
Lusajo wa Namungo wenye
mabao 10 kila mmoja wak-
izidi kufanya vyema.

Naye Julio alisema ki-
pigo walichokipata kutoka
kwa Azam FC, kilitokana
na wachezaji wa timu hiyo
kuipania zaidi mechi baada
ya kupata matokeo mabaya
michezo yao iliyotangulia.

“Azam ni timu nzuri, hiyo
inaeleweka, lakini mechi hii
wameonekana kupambana
sana, wamejituma mno na
walionekana ~ wameipania
na hii yote imetokana na ku-
tokuwa na matokeo mazuri
kwenye mechi zilizopita,

kwa hiyo walicheza kwa ngu-
vu zaidi kuliko sisi,”
Julio.

Naye Kocha Mkuu wa

alisema

Azam FC, Abdihamid Moal-
lim, alisema amefurahishwa
na ushindi huo huku aki-
wapongeza vijana wake kwa
kupambana, licha ya kutan-
guliwa bao la mapema.

Ni mechi ya kwanza kwa
Azam kushinda tangu wali-
popata ushindi wa mabao
2-0 Februari 4, mwaka huu,
dhidi ya Dodoma Jiji, lakini
baada ya hapo ikachapwa
magoli 2-0 na Biashara Unit-
ed halafu ikatoka suluhu
na Coastal Union, kabla ya
kufungwa bao 1-O na Polisi
Tanzania.

Kwa matokeo hayo ya juzi,
Azam imepanda hadi nafasi
ya tatu kwa kuwa na pointi
28, ikiiacha hapo Namungo
yenye pointi 25, ikiwa kwe-
nye nafasi ya nne katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Msham-
buliaji wa
Azam FC,
Prince
Dube
(kulia),
akiwania
mpira dhidi
ya winga
wa Namun-
go, Shiza
Kichuya
katika
mechi ya
Ligi Kuu
Tanzania
Bara ili-
yochezwa
kwenye
Uwanja

wa lluly,
mkoani
Lindi juzi.
Azam
ilishinda
mabao 2-1.
PICHA:
MTANDAO

KMKM yaondolewa FA Cup

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

MAABARIA wa KMKM
wameondolewa ka-
tika kinyanganyiro cha
mashindano ya kuwania
ubingwa wa Kombe la FA
Zanzibar baada ya kukubali
kichapo cha mabao 4-0 kuto-
ka kwa Mafunzo katika mch-
ezo wa hatua ya robo fainali
uliochezwa juzi.

Mabao hayo ya Mafunzo

katika mechi hiyo yalifungwa
na Selemani Idrisa dakika ya
15, Abdulkarim Naim (dakika
ya 39), Jaku Joma (dakika ya
56) na Abdulrahman Seif
aliyemalizia msumari wa
mwisho dakika 89.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha wa KMKM,
Ame Msimu, alisema timu
yake haikuwa na bahati ka-
tika mechi hiyo licha ya kuji-
panga kufanya vizuri kwenye
michuano hiyo.

Msimu alisema baada ya
kuondolewa katika michua-
no hiyo, sasa hivi wataele-
keza nguvu kwenye michezo
ya Ligi Kuu Zanzibar ambapo
watahakikisha ~ wanapam-
bana kusaka ubingwa wa ligi
hiyo msimu huu.

“Tumeondolewa  katika
FA Cup, lakini tunaendelea
kujipanga na michezo ya Ligi
Kuu Zanzibar ili kuhakikisha
tunatwaa ubingwa msimu
huu, hatukufurahishwa na

matokeo ya FA lakini ndio
mchezo,” Msimu alisema.
Naye Kocha Msaidizi wa
Mafunzo, Abdallah Bakari,
alisema baada ya kuingia kwa
kishindo hatua ya nusu fainli,
timu yake itaendelea kujii-
marisha ili kuhakikisha wa-
nacheza fainali ya michuano
hiyo. Robo fainali ya pili ya
michuano hiyo itachezwa
Machi 23, mwaka huu, kwa
kuwakutanisha New King
dhidi ya Taifa Jang'ombe.

Dodoma Jiji FC
yatangaza hatari

Na Adam Fungamwango

ILI kujiweka salama, Kocha
Mkuu wa Dodoma Jiji, Masoud
Djuma amesema timu yake inaji-
panga imara kuhakikisha haipote-
zi pointi katika mechi zilizobakia
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo wa zamani wa Sim-
ba aliliambia gazeti hili amefanya
mMazungumzo na wachezaji wake
na kuweka mikakati ya ushindi
au kutoa sare lakini si kufungwa
katika michezo hiyo inayofuata na
hatimaye kumaliza msimu kwenye
nafa5| nzuri.

“Ligi ni ngumu sana na hilo lin-
awafanya hata wachezaji wangu
wazidi kupambana. Tumekubali-
ana kuanzia sasa tusikose pointi
yoyote kwenye mechi zilizobaki.
Ina maana tunatafuta ushindi ili
tuzipate pointi tatu, lakini hata
kama tukizikosa tatu, basi tupate
hata moja, tutakuwa tumepiga
hatua kubwa sana,” alisema Dju-
ma.

Kocha huyo alisema tayari
kikosi chake kimekuwa na umoja
baada ya kukuta kuna makundi
mawili ya wachezaji, hivyo
anaamini wataanza kuvuna pointi
kutokana na ushirikiano utaka-
oonyeshwa.

Djuma alijiunga na Dodoma Jiji
baada ya kuachana na Mbwana
Makata ambaye ndiye aliipandi-
sha timu kutoka Ligi Daraja la
Kwanza.

Serengeti Girls
yaenda Botswana

Na Saada Akida

TIMU ya Soka va Taifa ya Wa-
sichana wa umri chini ya miaka
17 (Serengeti Girls), iliondoka
nchini jana na kuelekea Botswana
ikiwa na matumaini makubwa ya
kufanya vyema katika mchezo
wa marudiano dhidi ya wenyeji
utakaochezwa keshokutwa nchini
humo.

Botswana itaikaribisha Serengeti
Girls katika mechi ya kusaka tiketi
va kushiriki fainali za Kombe la
Dunia za U-17 zitakazochezwa
baadaye mwaka huu nchini India.

Kocha Mkuu wa Serengeti Girls,
Bakari Shime, alisema wanak-
wenda Botswana kupambana na
kamwe hawatabweteka na ushindi
walioupata katika mechi ya awali
hapa nyumbani.

Shime alisema ari na morali ya
wachezaji iko vizuri na matarajio
yake ni kupata matokeo mazuri na
lﬁusonga mbele kwenye michuano

iyo

“Kila kitu kipo vizuri, wachezaji
wana ari na morali ya kufanya
vizuri katika mchezo wetu huo
wa marudiano dhidi ya Botswana,
utakuwa mchezo mgumu na
ushindani kwa sababu wenzetu
watakuwa nyumbani,”
Shime.

Serengeti Girls itashuka dimbani
keshokuwa ikiwa na kumbukumbu
yva ushindi wa mabao 7-0 wal-
ioupata Machi 6, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

alisema
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HAALAND KUTUA CITY

DONDOQ,

ZA SOKA

MSHAURI wa Borussia Dortmund, Matthias
Sammer amemgusia mshambuliaji wa Norway
wa timu hiyo, Erling Braut Haaland mwenye umri
wa miaka 21 ataondoka katika klabu hiyo ya Uje-
rumani na kujiunga na Manchester City. (Amazon
Prime, via Goal)

MSHAHARA WA HAALAND

ERLING Haaland anahusishwa pia Real Madrid,
lakini anapaswa kupunguza mshahara wake kama
atataka kujiunga na vigogo hao wa Hispania. (Mar-
ca)

CONTE ANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imewasiliana na
Kocha wa Tottenham, Antonio Conte, ambaye
ana kipengele katika mkataba wake wa sasa kina-
chomruhusu kuondoka Spurs mwishoni mwa
msimu. (Calciomercato, via Football Italia)

ARTETA NAYE SOKONI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta yuko katika
orodha ya majina ya makocha wanaowaniwa na
PSG kumrithi Mauricio Pochettino, lakini Mhis-
pania huyo amesema “ana furaha sana” pale kwa
washika bunduki hao wa London. (Mirror)

MESSI HAONDOKI PSG

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi
hana mpango wa kutimka PSG, ingawa nyota huyo
mwenye miaka 34 amekuwa akihusishwa na klabu
yake ya zamani Barcelona. (Mail)

TUCHEL ATAJWA UNITED

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel na bosi wa
Sevilla, Julen Lopetegui ni miongoni mwa mako-
cha wanaowaniwa na Manchester United wakati
huu klabu hiyo inasaka kocha mpya. (Guardian)

POCHETTINO APINDULIWA

THOMAS Tuchel amempiku Kocha wa PSG,
Mauricio Pochettino na kuwa chaguo la kwanza
la Manchester United katika nafasi ya kocha mpya
wa klabu hiyo ya Old Trafford na ingependa kum-
teua Mjerumani huyo kabla msimu kumalizika.
(Star)

WIJNALDUM KUREJEA EPL

CHAGUO la kiungo wa Timu ya Taifa Uholanzi,
Georginio Wijnaldum litakuwa ni kurejea katika
Ligi Kuu England kama nyota huyo mwenye umri
wa miaka 31 hayuko kwenye mipango ya muda
mrefu ya PSG. (Teamtallk)

LEWANDOWSKI MAMBO BADO

WAKALA wa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Poland, Robert Lewandowski amesema hakuna
mazungumzo Yyaliyofanyika kuhusu kuongeza
mkataba mpya wa kubakia kwenye klabu hiyo ya
Ujerumani. (Kicker; via 90 Min)

ORIGI KUTUA MILAN

KLABU ya AC Milan imeanza mazungumzo ya
kumsajili mshambuliaji mwenye umri wa miaka
26, Divock Origi kwa uhamisho wa bure pale mka-
taba wake na Liverpool utakapomalizika. (Calci-
omercato)

LACAZETTE HUYO WEST

KLABU ya West Ham inamtaka mshambuliaji
Mfaransa, Alexandre Lacazette mwenye umri wa
miaka 30 ambaye mkataba wake na Arsenal una-
malizika mwishoni mwa msimu. (Teamtalk)

MAGAZETE

NLAYA

KICHEKO KWA KLOPP

® @ @ Pia kocha huyo afurahia kiwango
kilichoonyeshwa na nyota wake huku...

LONDON, ENGLAND

URGEN Klopp amekisifia
kikosi chake cha Liverpool
baada ya ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya Arsenal mchezo
uliochezwa kwenye dimba la Emir-
ates juzi na kusema ni “maalumu”
wakati timu hiyo ikipunguza tofauti
ya pointi hadi moja dhidi ya vinara,
Manchester City katika msimamo
wa Ligi Kuu England.
Ushindi huo uliamuliwa na ma-
bao ya kipindi cha pili yaliyofungwa
na Diogo Jota na Roberto Firmino

wakati wekundu hao wakishinda
mchezo wao wa tisa mfululizo kwe-
nye ligi hiyo msimu huu.

Arsenal inayonolewa na Kocha
Mikel Arteta ilionyesha kiwango
cha kuvutia kipindi cha kwanza na
walikaribia kupata bao la uongozi
kabla ya Jota kufunga la ufunguzi,
baada ya shuti la Martin Odegaard
kuokolewa na golikipa Alisson.

Akizungumza na Sky Sports
baada ya mchezo huo, Klopp alise-
ma ameridhishwa na ushindi wa
kuondoka na pointi zote tatu na
alikisifia kikosi kwa ushindi huo.

“Kwa hakika ni maalumu,” alise-
ma. “Kuja hapa na hali yetu, na
hatukuwa na kiwango kizuri kipindi
cha kwanza na tukaubadilisha mch-
ezo kuwa wa aina yake.

“Unatakiwa kuwa kwenye

vidole vyao kwa sababu
walionyesha tishio kubwa.”

Tangu kuanza kwa mwaka huu,
Liverpool imeshinda pointi nyingi
zaidi kwenye Ligi Kuu England ku-
liko timu yoyote), na bado hawaja-
poteza mchezo wowote wa ligi kwa
mwaka 2022.
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TUCHEL
AWEKA
REKODI
ULAYA

PARIS, Ufaransa

HOMAS Tuchel aliweka
rekodi ya ushindi wa me-
chi nyingi kwenye Ligi ya

Mabingwa Ulaya baada
ya mechi 50 kama kocha wakati,
Chelsea ikiibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Lille.

Blues hao walipata ushindi pale
kwenye dimba la Pierre-Mauroy
katika mchezo huo wa pili wa hat-
ua ya 16 uliochezwa juzi na kum-
fanya Tuchel ashinde mechi 32.

Pia imemfanya kuipiku rekodi ya
Zinedine Zidane, ambaye alishinda
mechi 31 katika michezo yake 50
za kwanza kwenye ligi hiyo.

Chelsea ilitakiwa kutoka nyuma |
na kupata ushindi huo wa uwiano F— .
wa mabao 4-1 dhidi ya Lille.

Christian Pulisic na Cesar Azpili-
cueta walipindua meza kwa bao la
kwanza la Burak Yilmaz alilofunga |
kwa penalti. |

TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Massi-
miliano Allegri amesisitiza
angecheza kwa staili ile ile
licha ya timu yake kutolewa
katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya hatua ya
16 na Villarreal hapo juzi.
Bianconeri hao walifung-
wa mabao matatu ndani
ya dakika 12 za mwisho
na kikosi hicho cha Kocha
Unai Emery, huku mawili

yakipatikana kwa penalti,
na hivyo kukubali kichapo
cha mabao 3-0 pale kwe-
nye dimba la Allianz, ku-
fuatia sare ya 1-1 kwenye
mchezo wa kwanza wiki
tatu zilizopita.

Kilikuwa kipigo kikubwa
zaidi kwa Juve nyumbani
katika Ligi ya Mabingwa
Ulaya na kuwafanya wa-
tolewe kwenye hatua ya
16 kwa mara ya tatu mfu-
lulizo.

= ) \

Allegri hajutii Juve kutolewa Uefa

Licha ya kichapo hicho,
Allegri hajutii namna kiko-
si chake kilivyocheza na
alikataa kuwashutumu wa-
chezaji wake.

“Ningecheza kwa staili
ile ile, kwani wachezaji
walifanya vizuri kwa da-
kika 65,” alisema akiiambia
Amazon Prime Italia.

“Kwa wakati fulani, Vil-
larreal walicheza vizuri

kwenye safu yao ya ulinzi
na tulishinda kuipita.
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HITIMANA

KUVUNJA |

LIGI

Na Dennis Fussi

OCHA Mkuu wa KMC,
Thiery Hitimana amesema
mikakati yao ni kupata ush-
indi katika mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara uliopo mbele
yao ambao watavaana na Yanga,
zote za jijini Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili, Hiti-
mana amekiri mchezo huo utakuwa
mgumu, lakini wapo kwenye uwan-
ja wa mazoezi kuhakikisha wanavu-
ruga rekodi ya Yanga ya kutopoteza
mchezo mmoja kwenye ligi msimu
huu.

- O

“Tupo kwenye uwanja wa
mazoezi tukiweka mipango yetu
sawa, lengo ni kuhakikisha tun-
aifunga Yanga, najua hautokuwa
mchezo rahisi kutokana na ubora
wao, lakini dhamira yetu ni kuchu-
kua pointi zote tatu kwenye mchezo
huo,” alisema Hitimana.

Mchezo kati ya Yanga na KMC
utachezwa kesho kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jijini.

Yanga inaongoza katika msima-
mo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa
na pointi 45 baada ya michezo 17
huku KMC ikishika nafasi ya saba
kutokana na pointi zake 22.

.

Wachezaji wa Timu ya Soka va Taifa ya Vijana ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti
Girls), wakiwa kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere jana kabla ya kue-
lekea Botswana kuwavaa wenyeji katika mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe |la Dunia

za U-17. PICHA: TFF

Kocha Prisons

Na Dennis Fussi

BAADA ya kupokea kichapo cha
mabao 2-1 kutoka kwa Biashara
United katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa Machi
15, mwaka huu, Kocha Mkuu wa
Prisons, Patrick Odhiambo ame-
sema bado hajakata tamaa.
Akizungumza na gazeti hili, ko-
cha huyo raia wa Kenya amesema
yeye na msaidizi wake, Shabani Ka-
zumba, wamekuwa wakijitahidi ili

hajakata tamaa

timu iweze kupata ushindi, lakini
bado bahati haijawa upande wao.

“Tunapita katika kipindi
kigumu si kwamba tunafungwa
eti tunacheza vibaya, tunacheza
vizuri isipokuwa makosa madogo
ndio yanatuadhibu,” amesema
Odhiambo.

Maafande hao wa Jeshi la Mag-
ereza bado wapo katika nafasi ya
mwisho kwenye msimamo wa ligi
wakikusanya pointi 13 kwenye me-
chi 18 za ligi walizocheza.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.19/03/22 Huddersfield vs Bournemouth

02.19/03/22 Reading vs Blackburn

03.19/03/22 Eupen vs Mechelen

04.19/03/22 GO Ahead Eagles vs Cambuur

05.19/03/22 Nantes vs Lille

06.20/03/22 Venezia vs Sampdoria

07.20/03/22 Jahn Regensburg vs Paderborn

08.20/03/22 Gaziantep BB vs Galatasaray

09.20/03/22 Bordeaux vs Montpellier

10.20/03/22 Empoli vs Verona

1.20/03/22 Ponferradina vs Eibar

12.20/03/22 Celta Vigo vs Betis

13.20/03/22 Roma vs Lazio

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -18/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X =

MES Rafsanjan vs Zob Ahan

Al Salmiyah vs AL Tadamon

Valmiera Fk/Bjss vs Spartaks Jurmala

NK Radomlje vs ASK Bravo

Fatih Karagumruk vs Kayserispor

Backa Topola vs Proleter

Hrvatski Dragovoljac vs Istra

Miedz Legnica vs Korona Kielce

Zaglebie Lubin vs Warta Poznan

UCD Dublin vs Bohemians FC

Caykur Rizespor vs Trabzonspor

Fremad Amager vs Hobro

SV Horn vs SV Lafnitz

Austria Lustenau vs Rapid Vienna Il

Austria Vienna Il vs SKN St Polten

Vorwarts Steyr vs Liebherr Gak

Sassuolo vs Spezia

Kickers Wurzburg vs Viktoria Koln

Viseu vs Rio Ave

Neuchatel Xamax vs FC Winterthur

CA Fenix vs Defensores Unidos

Ferencvaros TC vs Mezokovesdi SE

Heerenveen vs Heracles Almelo

Telstar vs Dordrecht

Jong Utrecht vs Jong AZ Alkmaar

Almere City vs Den Bosch

Mouscron Peruwelz vs MSK Deinze

FC Vaduz vs FC Thun

Amstetten vs Wacker Innsbruck

Pogon Szczecin vs Wisla Krakow

VfL Bochum vs Monchengladbach

Widzew Lodz vs OKS Odra Opole

Wexford Youths vs Longford Town

Derry City vs St Patricks

Shelbourne vs Finn Harps

Union Saint Gilloise vs Oostende

Athlone Town vs Galway United

Carrick Rangers vs Larne

Newport vs Hartlepool

Edinburgh City vs Stranraer

Drogheda Utd vs Dundalk FC

Dunfermline vs Morton

Huesca vs Burgos

Genoa vs Torino

Wolverhampton vs Leeds

Athletic Bilbao vs Getafe

Shamrock Rovers vs Sligo Rovers

St Etienne vs Troyes

FC Vizela vs Famalicao

Univ San Martin vs Carlos Mannucci

() CHEZA KWA WAJBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Wachezaji, viongozi na benchi la ufundi la Yanga wakiwa katika Taasisi ya Saratani ya Ocean Road am-
bapo walikwenda kutoa misaada ya vitu mbalimbali kwa wagonjwa waliolazwa kwenye hospitali hiyo

Allegri hajutii Juve kutglewa Uefa

Yanga yaendelea
kuikumbuka jamii

Na Saada Akida

£

| A N

UKURASA 22

BAADA ya jana kuhamasisha wanachama na
mashabiki wake kote nchini kujitokeza ku-
changia damu, uongozi wa Yanga ulitembelea
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road na kutoa
misaada ya mahitaji muhimu kwa wagonjwa
waliolazwa katika hospitali hiyo.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara wame-
fanya ziara hiyo ikiwa ni maalumu katika kua-
dhimisha mwaka mmoja wa kifo cha aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
marehemu Dk. John Magufuli.

Misaada iliyotolewa ni pamoja na sabuni,
maji, mikate, dawa za meno na vitu vingine
mbavyo vinavyotumiwa na wagonjwa wa
saratani Kkila siku.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Mkuru-
genzi Mwekezaji wa GSM, Hersi Said, alisema
Yanga ni ya Wananchi na wao hawakuwa na
budi kufanya shughuli zinazohusu jamii.

Hersi alisema hayati Dk. Magufuli alikuwa
anagusa maisha ya kila Mtanzania, hivyo
wallamua kumwenzi kiongozi huyo kwa
namna hiyo, lakini wakimwombea kwa Mungu
apumzika kwa amani. Kocha Msaidizi wa
Yanga, Cedrick Kaze alisema vitu walivyotoa
msaada vinaweza kuwa ni vichache lakini ni
jambo kubwa kwa jamii inayowazunguka.

“Binafsi nawasifu sana viongozi wetu kutoka
Yanga na GSM kurudisha fadhila kwa jamii,
ni kitu kikubwa tunaomba Mvvenye2| Mungu
awape nafuu wagonjwa wote,” alisema Kaze.

Naye Msemaji wa Yanga, HaJ| Manara, alise-
ma kilele cha maadhimisho hayo kwa klabu
yao kitakuwa kesho kwa kuwataka wanachama
na mashabiki wote kufanya usafi katika mae-
neo ya karibu na matawi yao kwa nchi nzima.

Yanga itashuka dimbani kesho kuvaana na
KMC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
|takayochezvva kwenye Uwanja wa Benjamin

Simba kumaliza makundi kibabe

® ® ® Yatamba mikakati ya kuvuna pointi sita imeiva
kwa ajili ya kusonga mbele...

Na Saada Akida

Salaam umesema wamejlandaa
vizuri  kuhakikisha wanapata
ushindi katika mechi yao ya
Jumapili ili kujiondoa katika hali ya presha
wakati kwenye mchezo wao wa mwisho
wa hatua ya makundi katika michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika wanayoshiriki,
imefahamika.
Simba, wawakilishi pekee wa
Tanzania waliobakia kwenye
michuano ya kimataifa itashuka
vgenini keshokutwa kuwakabili
Asec Mimosas katika mchezo
wa tano wa Kundi D.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema wamejipanga imara
kwa kuweka mikakati mizito ili kuhakiki-
sha wanapata ushindi katika mechi ya
keshokutwa na ya mwisho ya hatua ya
makundi na hatimaye kusonga mbele
kwenye michuano hiyo.

Ahmed alisema Simba inahitaji kuvuna
pointi sita katika michezo hiyo miwili
iliyobakia na kumaliza hatua ya makundi
wakiwa wanaongoza Kundi D.

“Tumejipanga imara kuhakikisha tuna-
zipata alama sita ikiwamo mchezo wetu
wa Jumapili, tutaondoka nchini usiku wa
kuamkia kesho (leo), kuelekea Benin kwa
ajili ya mechi yetu dhidi ya Asec Mimosas
itakayochezwa Jumapili, tunazitaka pointi
ili kuziweka vizuri hesabu zetu,” alisema
Ahmed.

Kiongozi huyo alisema wanafahamu
haitakuwa kazi rahisi lakini lengo, ma-
tarajio na mipango yetu ni kupata pointi
hizo sita, tatu kwa mechi ya Jumapili lakini
mchezo mwingine ujao dhidi ya US Gen-
darmerie.

“Tunakwenda tukijiamini kwa hali ya
juu kutokana na ubora wa kikosi chetu,
kampeni yetu kwenye mchezo huu tuna-

taka kufuzu ugenini, hilo linawezekana
kwa ubora wa kikosi chetu.

“Wana-Simnba wenzangu, mechi ni
ngumu lakini kwa maombi yenu pamoja
na mapambano tutakayofanya, wachezaji
na benchi la ufundi kuendelea kuisuka
timu yake, kwa uwezo wa Mungu tut-
ashinda,” alisema Ahmed. Aliongeza mi-
pango ya Simba ni kuona wanarejea Tan-
zania wakiwa wamefikisha alama 10, na
ana imani ari ya morali waliyokuwa nayo
wachezaji watafikia malengo hayo.

“Wakati mashujaa wetu wakipambana
kutafuta pointi tatu huko Benin, mashabi-
ki wa Simba wanatakiwa kuomba dua
sana tupate ushindi, lakini kuanza maan-
dalizi ya kuivaaa US Gendarmarie Aprili 3,
mwaka huu hapa nyumbani, tunataka ku-
fanya balaa ambalo halijawahi kutokea,”
alisema meneja huyo.

Naye nahodha msaidizi wa Simba, Mo-
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hammed Hussein, alisema kikosi chao
kimejipanga kuweka rekodi mpya msimu
huu kwa kupata matokeo mazuri nyum-
bani na ugenini.

“Tunajua mechi haitakuwa nyepesi, la-
kini sisi tunakwenda kwenye vita, tume-
jlandaa kupambana na kamwe hatuta-
waogopa, watakuwa na presha zaidi kwa
sababu tuliwafunga wakiwa ugenini, sasa
wao watakuwa nyumbani,” alisema beki
huyo.

Simba inaongoza Kundi D ikiwa na
pointi saba wakifuatiwa na Asec Mimosas
wenye alama sita sawa na RS Berkane ya
Morocco wakati US Gendarmerie ya Niger
yenye pointi nne wakiburuza mkia katika
kundi hilo.
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