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M CHAKATO wa kuan-dika katiba mpya ul-ianza baada ya Rais Jakaya Kikwete, ku-teua wajumbe wa Tume ya Mab-adiliko ya Katiba, ambao jukumu lao lilikuwa kukusanya maoni ya wananchi kuhusu muundo wa 

katiba wanayoitaka.Hata hivyo, mchakato huo haukuhitimishwa kwa kuipatia nchi katiba iliyopendekezwa na sauti za umma zinasikika kuuliza lini andiko hilo litapatikana?Wakati hayo yakizungumzwa, ni wazi kuwa mabilioni ya shilingi yalitumiwa na wajumbe wa tume, bunge la katiba na shughuli ny-ingine za kufanikisha suala hilo, 

lakini halikufanikiwa.Hivi karibuni Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi, Dk. Ba-shiru Ally, analipigilia msumari suala hilo, akieleza kuwa katiba mpya ni kiporo kilichochacha na hakifai kupasha moto kwa namna yoyote.
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Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Freeman Mbowe, akijadiliana jambo na Mshauri Mkuu 
wa chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, katika chumba cha Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es 
Salaam jana, kabla ya yeye na wenzake kusomewa hukumu ya kesi ya uchochezi, iliyokuwa ikiwakabili. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Askari Polisi wakiwafukuza waandishi wa habari katika eneo la Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kutolewa kwa hukumu ya kesi ya uchochezi ili-
yokuwa ikiwakabili Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Freeman Mbowe na wenzake. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Hellen Mwango

VIGOGO wanane wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), akiwamo Mwenyekiti, 
Freeman Mbowe na aliyekuwa 
Katibu Mkuu, Dk.Vincent Mashinji 
(sasa mwana CCM),  wamehukumi-
wa kulipa faini ya jumla Sh. milioni 
350 au kwenda jela miezi 5 kila 
mmoja, baada ya kukutwa na ha-
tia katika makosa 12 ya uchochezi.

Mahakama imewafutia kosa la 
kula njama na kuwatia hatiani ka-
tika makosa 12 ya uchochezi, huku 
Mbowe peke yake akihukumiwa 
kulipa faini ya Sh. milioni 70 na Dk. 
Mashinji Sh. milioni 30.

Hukumu hiyo ilisomwa jana kwa 
saa tatu na dakika 45 katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
jijini Dar es Salaam, iliyoketi chini 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba.

Hakimu alisema baada ya kupi-
tia ushahidi wa jumla ya mashahi-
di 13 wa pande zote mbili, mahaka-
ma yake imewaona washtakiwa 
wote wana hatia.

“Dk. Mashinji umeonekana 
kwenye maandamano, kwa hiyo 
mahakama hii imekuona wewe 
pamoja na wenzako mna hatia,” 
alisema.

Hakimu Simba alisema ma-
hakama yake imezingatia kwamba 
wapo washtakiwa waliofutiwa 
dhamana na kukaa mahabusu na 
washtakiwa ambao ni wakosaji wa 
mara ya kwanza.

“Mahakama hii inawahukumu 
washtakiwa wote kwa kosa la pili 
kulipa faini ya Sh. milioni 10 kila 
mmoja na wakishindwa watak-
wenda jela kutumikia kifungo cha 
miezi mitano,” alisema.

Katika kosa la tatu na la nne, 
Hakimu huyo alisema linawakabili 
washtakiwa wote, hivyo watalipa 

faini ya Sh. milioni 10 kila mmoja 
na wakishindwa, watakwenda jela 
miezi mitano.

“Mbowe utalipa faini ya Sh. mil-
ioni 10 kwa kosa la sita, Sh. milioni 
10 nyingine ya kosa la nane, Sh. 
milioni tano kwa kila kosa kwa 
kosa la 10 na 11 na Sh. milioni 10 
kwa kosa la tisa,” alisema Hakimu 
Simba wakati akiendelea kui-
chambua hukumu hiyo.

Alisema maneno yaliyotamkwa 
na washtakiwa kwenye kampeni 
na yalikuwa yameshazuiwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
iliyokuwa imekataza kauli zisizo-
faa kwa jamii.

Alisema washtakiwa ni vion-
gozi na walistahili kuwa mfano wa 
kufuata sheria kwa sababu wao 
wanashiriki moja kwa moja kuzi-
tunga.

“Mahakama hii inatoa adhabu 
kali ili iwe fundisho kwa viongozi 
kama ninyi mnaposimama kwa 
wananchi,” alisema.

Washtakiwa hao walishindwa 
kulipa faini hiyo, hivyo wote ku-
pelekwa gerezani.

Viongozi mbalimbali wa vyama 
vingine vya upinzani, walihudhu-
ria mahakamani hapo akiwamo 
Mshauri Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharif 
Hamad na Mwenyekiti wa NCCR-
Mageuzi, James Mbatia. 

Mbali na Mbowe na Dk. Mashin-
ji, washtakiwa wengine ni Katibu 
Mkuu John Mnyika, Naibu Katibu 
Mkuu wa Chadema Zanzibar, 
Salum Mwalimu na wabunge 
Mchungaji Peter Msigwa, Halima 
Mdee, Esther Matiko, John Heche 
na Esther Bulaya.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya hukumu hiyo, 
Mbatia alisema mahakama imewa-
toza faini kubwa, lakini akasisitiza 
kuwa hana uzoefu na masuala ya 

sheria. “Wanasheria watatuele-
keza nini kifanyike baada ya hu-
kumu, sisi wengine hatuelewi she-
ria, faini ni kubwa labda wakikata 
rufani, italeta nafuu kwa washtaki-
wa,” alisema.

Wakili wa utetezi, Peter Kibata-
la, alisema hawajaridhika na hu-
kumu hiyo kwa sasa wanashughu-
likia kulipa faini, lakini wana nia ya 
kukata rufani.

KESI YENYEWE
Katika kesi ha msingi, Mbowe 

na viongozi wenzake walishtakiwa 
kwa mashtaka 12 ya uchochezi na 
moja la kula njama.

Mashtaka 12 yaliyokuwa yaki-
wakabili katika shtaka la kula nja-
ma, wanadaiwa kati ya Februari 
Mosi na 16,  2018, wakiwa Kinon-
doni Dar es Salaam, kwa pamoja 
walikula njama na wengine am-
bao hawapo mahakamani kwa 
kutenda kosa la jinai na kuendelea 
na mkusanyiko isivyo halali na ku-
sababisha chuki na uchochezi wa 
uasi.

Bulaya alikuwa anakabiliwa na 
shtaka la kushawishi kutenda kosa 
la jinai, ikidaiwa kuwa Februari 
16, mwaka huo, katika viwanja 
vya Buibui, Kinondoni jijini Dar 
es Salaam, alishawishi wakazi wa 
Kinondoni kutenda kosa la jinai 
kwa kufanya maandamano yenye 
vurugu.

Katika shtaka ambalo lilikuwa li-
namkabili Heche peke yake, ilidai-
wa kuwa Februari 16 mwaka huo, 
katika Viwanja vya Buibui, Kinon-
doni, katika mkutano wa hadhara, 
Mbunge huyo wa Tarime Vijijini 
alitoa maneno ya chuki dhidi ya 
serikali. 

Upande wa Jamhuri uliongozwa 
na Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja 
Nchimbi na ulifunga ushahidi uki-
wa na mashahidi wanane.

 Upande wa Utetezi uliongozwa 
na Wakili Peter Kibatala na uliita 
mashahidi watano.

Hati ya mashtaka ya awali iliku-
wa na mashtaka 12 yakiwamo ya 
kufanya mkusanyiko usio halali, 
lakini hati mpya iliyokuwa kortini, 
ina mashtaka 13 likiwamo shtaka 
la kufanya maandamano yasiyo 
halali wakiwa na lengo la kuvamia 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Kinondoni. 

Nchimbi alidai shtaka la 
kwanza mpaka la nne linawaka-
bili washtakiwa wote, kwa madai 
kuwa walikula njama ya kutenda 
kosa kufanya mkusanyiko usio ha-
lali na wenye ghasia. 

Nchini alidai shtaka la tano, sita, 
tisa, 10 na 11 yanamkabili Mbowe, 
akidaiwa kuhamasisha hisia za 
chuki, ushawishi wa hali ya kutori-
dhika na uchochezi. 

Mbowe alinukuliwa katika mku-
tano huo wa Kinondoni akidaiwa 
kusema: “Tumejipa kibali cha ku-
tangulia mbele ya haki... haiweze-
kani wanaume wazima na akili 
zetu na wake zetu na watoto wetu 
tufanywe ndondocha. 

“Hii ni nchi ya ajabu. Mimi leo 
nipo hapa kuliandaa taifa... Kule 
Afrika Kusini juzi, jana aliyekuwa 
Rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma 
amelazimishwa kujiuzulu... Robert 
Mugabe wa Zimbabwe kang’olewa, 
Waziri Mkuu Ethiopia juzi ameon-
dolewa kwa people’s power, Magu-
fuli ni mwepesi kama karatasi’.

Nchimbi alidai shtaka la nane 
linamkabili Heche, aliyedaiwa 
kutoa maneno ya kuonyesha ku-
tokuridhishwa, alipotamka kuwa 
“kesho patachimbika, upumbavu 
ambao unafanywa kwenye nchi 
hii, wizi unaofanywa na serikali ya 
awamu ya tano... watu wanapotea.. 
watu wanauawa, wanaokotwa 
kwenye mitaro, lazima ukome”.

Mshtakiwa Msigwa anashtakiwa 
katika shtaka la 12, akidaiwa katika 
tarehe hiyo alishawishi wananchi 
wa Kinondoni kutembea na silaha 
mbele ya umma. 

Shtaka la 13 linamkabili Bulaya 
ambaye anadaiwa aliwashawishi 
wakazi wa Kinondoni kukaidi amri 
iliyowataka kutawanyika.

POLISI VS CHADEMA 
Kabla ya hukumu hiyo, jana 

mchana, Mbunge wa Arusha Mjini, 
Godbless Lema, alionekana ak-
iongea na polisi kuomba kwen-
da kuzungumza na wafuasi wa 
Chadema ambao walipomwona, 
walishangilia kisha akaanza kuon-
gea nao.

Lema alisema yeye siyo muoga 
na kwamba mtu hawezi kuwa ja-
siri bila nidhamu.

“Hapa ni mahakamani, kesi 
inaendelea sauti yenu inakuja 
sana, lakini hapa ni barabarani 
‘attention’ (utayari) walioyonayo 
polisi juu ya kelele na leo ni siku ya 
hukumu inayomhusisha Kiongozi 
wa Kambi ya Upinzani Bungeni, 
siyo wasiwasi mdogo ni wa msin-
gi,” alisema.

“Hili jambo (hukumu) litokee 
litakavyotokea hampaswi kuwa na 
hofu, safari ya ukombozi ina mata-
tizo na majaribu mengi,” Lema 
alisema kisha akakatisha na kion-
gozi wa polisi aliyemwondoa kwa 
madai anahutubia.

Lema alitii amri ya kiongozi 
huyo kwa kuondoka eneo hilo 
huku akiwasisitiza wafuasi hao wa 
Chadema kuondoka maana “wa-
taumia”.

Muda mfupi baadaye, askari 
polisi walianza kuwatawanya na 
kukamata watu kadhaa na kuwa-
pandisha kwenye magari ya polisi, 
huku wakitangaza hali ya hatari 
eneo hilo.==

Hukumu kina Mbowe jela
miezi 5 au faini mil.350/-
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Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA kada wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Membe, 
amehoji mchakato wa kumvua uanachama 
uliofanywa na Kamati Kuu (CC), badala ya 
Halmashauri Kuu (Nec) ya chama hicho.

Pia ameshangazwa na kauli ya Katibu 
Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. Bashiru Ally ya kutamani aombe radhi 
kama wengine huku akihoji afanye hivyo 
kwa kosa lipi.

Akizungumza na Nipashe, siku chache 
baada ya kurejea nchini akitokea Afrika 
Kusini alikokuwa anamuuguza mwanawe 
tangu uamuzi ulipotolewa dhidi yake wa 
kumfuta uanachama, alisema anashanga-
zwa uamuzi huo kufanywa na Kamati Kuu 
badala ya Halmashauri Kuu pamoja na wito 
wa kuomba msamaha.

“Halmashauri Kuu yaani Nec ndiyo pekee 
itakayopokea, kujadili na kuamua kama 
tuna makosa au la. Kamati Kuu haina mam-
laka hayo. Kamati Kuu inaweza tu kuweka 
mapendekezo yake, lakini siyo kutoa uamu-
zi, uamuzi ni wa Nec.”

“Kamati Kuu haikupaswa hata kutangaza 
mapendekezo yake yaliyowasilishwa kama 
maamuzi. Walipaswa kukaa kimya mpaka 
Nec ikutane. Haijakutana bado, lini itakaa, 
hatujui.”

“Kwa hiyo mtu kuniambia niombe radhi 
wakati najua mchakato haujakamilika watu 
mtanielewaje?” Alihoji.

Alipoulizwa kama ana mpango wa ku-
kata rufani kuhusu uamuzi huo, alisema: 
“Sijafanya kosa lolote la kustahili adhabu 
hiyo.”

Wakati akiongea na Nipashe juzi kuhusu 
wito wa Bashiru wa kuwa milango iko wazi 
kwa watu wanaotaka kuomba radhi na 
kama ameshafanya au anakusudia kufanya 

hivyo  alisema;
“Mlitakiwa kumuuliza Bashiru niombe 

radhi kwa kosa lipi? Au kwa kuwa nime-
fukuzwa basi nisijali sababu za kufukuzwa. 
Mimi niombe tu radhi yaishe?”

Februari 28, mwaka huu, Kamati Kuu ya 
CCM ilitangaza kumfukuza Membe ambaye 
amewahi kuwa waziri katika serikali ya 
awamu ya nne na Mbunge wa Mtama, kwa 
kile kilichoelezwa kwenda kinyume na ma-
takwa ya chama hicho.

Wakati Membe akivuliwa uanachama, 
Katibu Mkuu wa zamani wa chama hicho, 
Abdulrahman Kinana, alipewa karipio na 
kutakiwa kutogombea nafasi yoyote ndani 
ya chama hicho kwa miezi 18, huku aliyeku-
wa Katibu Mkuu mwingine wa chama hi-
cho, Yusuph Makamba, akiomba msamaha.

Machi 3, mwaka huu, akihojiwa na chom-
bo kimoja cha habari nchini, Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, alisema anasubiri 
kusaini barua ya kuomba radhi kutoka kwa 
Membe.

Alifafanua kuwa tangu awe Katibu Mkuu 
wa chama hicho ameshasaini barua 14 za 
wanachama waliofukuzwa na kuomba ra-
dhi, hivyo anasubiri ya 15 kutoka kwa Mem-
be kama akitaka.

“Namtakia maisha marefu matarajio yan-
gu atarudi CCM, nikiwa hai ama nimekufa 
kwa sababu milango ya kuwapokea wana-
chama wapya ipo wazi na milango ya wana-
chama kuondoka kwa hiari iko wazi, milan-
go wanachama waliofukuzwa na kuomba 
radhi ipo wazi.

“Nimeshasaini barua za wanachama wali-
ofukuzwa na kuomba radhi 14 ninasubiri ya 
15 ya Membe kama akitaka. Nitaisaini tu.”

“Nimempokea Lowassa (Waziri Mkuu 
mstaafu Edward Lowassa), Sumaye (Wa-
ziri Mkuu mstaafu Frederick Sumaye), siku 
moja ninaweza kuja kumpokea hata Mem-
be, nikianza kubwabwaja hapa ni kama sina 
picha pana.

Membe akosoa 
mchakato wa 
kufukuzwa CCM

Na Gwamaka Alipipi

MAWAZIRI wa Fedha, Mipango, Mambo 
ya Nje, Viwanda na Biashara wa nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), wanatarajia kujadiliana ajenda 
muhimu saba kwa njia ya video.

Hatua hiyo imetokana na Afrika Kusini, 
ambayo ni mmoja wa mwanachama wa 
jumuiya hiyo, kuathirika na ugonjwa wa vi-
rusi vya Corona.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, Katibu Mkuu 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Balozi Kanali Wilbert 
Ibuge, alizitaja ajenda hizo kwa ni pamoja 
na ya utekelezaji wa kaulimbiu ya mwaka 
ya SADC isemayo ‘mazingira wezeshi kwa 
ajili ya maendeleo endelevu na jumuishi ya 
viwanda, kukuza biashara na ajira ndani ya 
SADC’.

Nyingine ni masuala ya fedha na michan-
go ya jumuiya, tathmini ya utangamano 
itakayowezesha nchi wanachama kujipima 
kuhusu utekelezaji wa malengo ya jumui-
ya hiyo baada ya mwaka 2020, dhima ya 
SADC hadi kufikia mwaka 2050 na mpango 
mkakati wa maendeleo wa SADC kwa mwa-
ka 2020-2030.

“Ajenda nyingine ni maadhimisho ya 
miaka 40 ya SADC, upatikanaji wa fedha 
kwa ajili ya kugharamia ujumbe wa SADC 
wa waangalizi wa uchaguzi, hati za kusafiria 
za SADC na uanzishwaji wa shirika la utalii 
kwa nchi za kusini mwa Afrika,” alisema.

Kanali Ibuge alisema kutokana na ushau-
ri uliotolewa katika maazimio ya kikao cha 

Mawaziri wa Afya wa SADC juzi, kikao cha 
Baraza la Mawaziri wa jumuiya hiyo kilicho-
pangwa kutanguliwa na kikao cha maofisa 
waandamizi kuanzia machi 12-14, kime-
fupishwa na kitafanyika kwa njia ya video 
kuanzia Machi 16-18.

Alisema utaratibu wa mkutano wa Baraza 
la Mawaziri unaotarajiwa kufanyika Tan-
zania kama mwenyekiti wa jumuiya hiyo, 
utabadilika na utafanyika kwa njia ya video 
na kwamba mawaziri watafanya mkutano 
wakiwa katika nchi zao.

“Utaratibu wa kuendesha mkutano kwa 
njia ya video umeridhiwa na Sekretarieti 
ya SADC pamoja na nchi mwenyekiti kwa 
kuwa unalenga kuondoa hatari ya kuenea 
kwa Corona endapo mmoja kati ya washiri-
ki atakuwa amepata maambukizo,” alisema.

Alisema kikao cha Baraza la Mawaziri 
Machi 18, kitafunguliwa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, na kitaongozwa na Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi.

Kanali Ibuge alisema kukatishwa kwa 
mkutano huo nchini kutaleta athari kiu-
chumi kwa wafanyabiashara kutokana na 
wageni 250 waliotarajiwa kuingia nchini.

Naibu Katibu Mtendaji wa SADC anayes-
hughulikia utengamano, Dk. Thamba Mh-
longo, alisema suala la hati za kusafiria za 
kidiplomasia kwa maofisa wa SADC lita-
jadiliwa na Baraza la Mawaziri kwa kupiti-
sha bajeti ya kuzitengeneza.

Alisema mchakato wa kuziandaa hati 
hizo umechukua muda wa miaka minne na 
sasa umeshakamilika, kilichobaki ni kupit-
ishwa kwa bajeti.

Ajenda saba za SADC kujadiliwa kwa video

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Hellen Kijo-
Bisimba (kushoto), akichangia mada kwenye uzinduzi wa Mtandao wa Watetezi wa Wa-
nawake na Haki za Binadamu Tanzania, jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni Mkurugenzi wa 
Mfuko wa Wanawake Tanzania, Mary Rusimbi na Mkurugenzi Mtendaji wa KIWOHEDE, Justa 
Mwaituka. Habari Uk. 24. PICHA: SABATO KASIKA
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Na Mwandishi Wetu, TABORA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina, ametoa siku saba kwa uongozi 
wa Mkoa wa Tabora kufanya tathmini ya 
mpango wa uanzishwaji wa mamlaka za 
miji midogo na hatua zilizochukuliwa kwa 
mifugo iliyokamatwa ndani ya hifadhi za 
misitu na wanyama.

Amesema tathmini hiyo inapaswa ku-
fanyika ili kuondoa malalamiko makubwa 
ya wafugaji katika mkoa huo yanayoende-
lea bila msaada wowote.

Moja ya malalamiko ya wafugaji ka-
tika mkoa huo ni kutozwa faini kinyume 
cha taratibu, wakimwambia waziri huyo 
kuhusu mfugaji mwenzao kutozwa faini 
ya Sh. milioni 60 kionevu na mamlaka za 
kiserikali.

Vilevile, waziri huyo amemwagiza Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Tabora, Robert 

Makungu, kufuatilia na kuchukua hatua na 
kutoa taarifa katika maeneo yote ambayo 
sheria na taratibu zilikiukwa na baadhi ya 
watumishi wa serikali katika kutekeleza 
sheria kwa kutokujua au kwa makusudi na 
kuichafua serikali mbele ya wananchi.

Akizungumza kwenye mikutano ya 
hadhara katika Vijiji vya Nata wilayani 
Nzega, Kigwa wilayani Uyui, Ipole wilayani 
Sikonge na Mnada wa Ipuli Manispaa ya 
Tabora, Urambo na Kijiji cha Zugimlole 
Kaliua, Mpina alipokea malalamiko 
makubwa ya wafugaji dhidi ya mamlaka 
za serikali. 

Wafugaji wa miji midogo ya Nzega, Ig-
unga, Urambo na Manispaa ya Tabora, 
walidai mamlaka zimewakuta wakiwa na 
maeneo yao wanayoyamiliki kihalali na 
kufanya shughuli za mifugo na kilimo, 
lakini baada ya kuanzishwa mamlaka 
hizo, wanakamatwa na kuambiwa mifugo 
haitakiwi bila kuelezwa mahali pa kui-

peleka.
Walisema mifugo yao ikikutwa ikiwa 

inakwenda kwenye malisho,  minadani, 
maeneo ya majosho na chanjo, hukamat-
wa na kushikiliwa kwa muda mrefu na ku-
tozwa faini ya Sh. 50,000 hadi Sh. 100,000 
kwa ng’ombe na Sh. 20,000 kwa mbuzi, 
jambo ambalo linawapa usumbufu na ku-
watia umaskini.

Pia walilalamikia kukamatwa mifugo 
yao na kutozwa faini zisizo kwenye sheria 
pindi wanapokamatwa wakiingia kwenye 
hifadhi za misitu, wakimtolea mfano mfu-
gaji mwenzao aliyetozwa faini ya Sh. mil-
ioni 60.

Kutokana na malalamiko hayo, Mpina 
alimwagiza Katibu Tawala Mkoa wa Tab-
ora kupitia vielelezo vyote juu ya malala-
miko hayo kwa kupata majina ya wafugaji 
waliotozwa faini hizo pamoja na kupata 
majina ya viongozi waliohusika kwenye 
vitendo vya rushwa na kuchukua hatua 

dhidi yao. 
Pia aliagiza majosho yote 38 yasiyofanya 

kazi katika Mkoa wa Tabora, yakarabatiwe 
na kuanza kuogesha mifugo ifikapo Aprili 
na kwamba halmashauri itakayopuuza 
maagizo hayo ya serikali, majina ya vion-
gozi hao yawasilishwe wizarani kwa hatua 
zaidi.

Waziri Mpina pia alizitaka mamlaka 
za serikali za mitaa kufanya tathmini ya 
shughuli za kiuchumi katika maeneo yao 
ili kuzuia kamata kamata ya mifugo ka-
tika maeneo yao na kukinzana na sheria 
zingine.

Mkuu wa Wilaya ya Uyui, Gift Msuya, 
alimhakikishia Waziri Mpina kuwa wafu-
gaji wa Uyui kuanzia sasa, hawatatozwa 
faini kiholela na kwamba kama mfugaji 
atakamatwa asitozwe faini yoyote hadi 
kibali chake ili kuondoa rushwa kwa 
baadhi ya watendaji wa serikali wasio-
waaminifu.

Elimu rushwa 
ngono sasa 
mtaa kwa mtaa 

Mfugaji atozwa faini ya mil. 60/- kionevu 

Na Halfani Chusi

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
Kitengo cha Kupambana na 
Rushwa ya Ngono, imesema 
imejipanga kuanza kutoa elimu 
mtaa kwa mtaa ili kuhakikisha 
inawafikia watu wa rika zote.

Mkurugenzi wa Idara hiyo, 
Janeth Mawinza, aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam alipo-
fungua kikao cha mgawanyo wa 
majukumu na wadau mbalimbali 
katika taasisi hiyo pindi wataka-
poanza kutoa elimu hiyo.

“Leo (jana) tumeitana hapa na 
ninyi wadau katika taasisi hii ya 
kupambana na rushwa ya ngono 
ili kupeana mikakati ya kuanza 
kutoa elimu hii mtaa kwa mtaa, 
tutaanzia Wilaya ya Ilala siku ya 
Ijumaa,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
rushwa ya ngono ni hatari zaidi 
ya rushwa ya kawaida kwa kuwa 
madhara yake ni makubwa kwa 
mwili wa binadamu, ikiwa ni 
pamoja na kifo.

“Tumejitoa kukomboa hiki kiza-
zi ambacho kinaonekana kuanza 
kupotea kwa sababu ya rushwa 
ya ngono, rushwa hii ni hatari 
na inaua, ukiachana na kuua, pia 
inamweka mtu katika hatari ya 
kupata magonjwa hatarishi kama 
kaswende, na gono sambamba na 
kumharibu mtendwa kisaikolojia.

“Kikubwa tunaomba ushirikiano 
wa kutosha pindi mtakapoona 
tunapita mtaani kutoa elimu, tuna 
mambo mengi ambayo tunatama-
ni jamii ijue juu ya hii rushwa ya 
ngono hasa kwa hawa wanafunzi 
na watoto wa kike ambao ndiyo 
wahanga wenyewe,” alisema.

Ofisa kutoka Dawati la Jinsia 
la Jeshi la Polisi Ilala, Christina 
Onyango, alisema wako bega 
kwa bega na taasisi hiyo kuzuia 
rushwa ya ngono.

Na Idda Mushi, MOROGORO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema 
hajamfukuza kazi Mhandisi Godwin An-
dalwisye, anayekaimu nafasi ya Meneja wa 
Wakala wa Barabara (Tanroads) Mkoa wa 
Morogoro.

Kwa kuzingatia hilo, Majaliwa amemwagi-
za Mtendaji Mkuu wa Tanroads kuendelea 
kumtumia Andalwisye kama mtaalamu wa 
madaraja wakati wakiendelea na hatua za 
kumpata meneja wa mkoa.

Alisema hayo jana baada ya kutembe-
lea eneo unapoendelea ujenzi wa Daraja la 
Mkange Kiegeya na kupokea taarifa za ujenzi 
kutoka kwa Mtendaji Mkuu wa Tanroads, 
Mhandisi Patrick Mfugale, kabla ya kutembe-
lea makaburi ya Kolla, eneo ilipozikwa miili 
ya watu waliokufa kwa ajali ya moto wa lori la 
mafuta eneo la Msamvu.

“Sijasema mumfukuze ila nimesema na-
fasi ya umeneja haimfai, anafaa kuende-
lea kubaki kama mtaalamu wa madaraja, 
nilisikia bado yuko hapa nikajua ni mgomo 
baridi asiondoke, lakini nimeelewa ufafanuzi 
wako (Mhandisi Mfugale) kuwa ni mtaalamu 
wa madaraja na bado tunamhitaji kwa kazi 
hiyo,” alisema.

Waziri Mkuu pia aliwaagiza mameneja 
wa mikoa wa Tanroads kukagua makalavati 
na madaraja yaliyo kwenye barabara kuu ili 
kuchukua hatua haraka za matengenezo na 
kuondoa athari kama ilivyojitokeza kwenye 
barabara kuu ya Morogoro-Dodoma.

Alisema ni vyema mameneja hao waka-
jenga tabia ya kuchunguza madaraja hadi 
ndani badala ya kuangalia juu juu ili kuepu-
sha athari.

Pia, alisema serikali inafahamu uharibifu 
wa miundombinu unaoendelea katika mae-
neo mbalimbali nchini kutokana na mvua 
na kuagiza ukarabati wa dharura ufanyike ili 
wananchi waendelee kupata huduma wakati 
matengenezo makubwa na ya kudumu yak-
isubiri kipindi cha kiangazi.

Mfugale alimwambia Waziri Mkuu kuwa 
ndani ya wiki mbili zijazo, wanatarajia kazi ya 
ujenzi wa daraja iwe imekamilika isipokuwa 
uwekaji wa lami, ili magari yapishane juu ya 
daraja kama ilivyokuwa awali.

“Tunachokiomba ni mvua tu zisinyeshe, 
ikinyesha kazi inakuwa ngumu, kinachoen-
delea sasa ni kujenga hizo zege pembeni 
ili tukazisimamishe pembeni mwa daraja,” 
alisema. Aliahidi usiku wa kuamkia leo wa-
natarajia kuanza kumwaga zege upande wa 

pili wa barabara ya mchepuko ili kuwezesha 
magari yote kutumia njia hiyo wakati wataka-
pofunga kwa muda kipande cha barabara 
hiyo kuu ya Morogoro-Dodoma ili kuwezesha 
ujenzi wa daraja kufanyika kwa ukamilifu.

Alisema kwa sasa msongamano wa magari 
umekwisha, na mawasiliano yamerudi kama 
kawaida.

Akiwa makaburi ya Kolla alipokutana na 
viongozi wa serikali ya mkoa, viongozi wa 
dini na wananchi, Waziri Mkuu aliuagiza 
uongozi wa mkoa na Manispaa ya Morogoro 
kuendelea kuboresha eneo lote la ardhi ya 
makaburi kwa kuweka uzio na utaratibu wa 
kuzika kwa kuzingatia maeneo ya Waislamu 
na Wakristu pamoja na kuweka ulinzi katika 
eneo hilo.

Awali, Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro, 
Mhandisi Emmanuel Kalobelo, alisema uon-
gozi wa mkoa umeridhishwa na ujenzi huo 
na kwamba wataendelea kutekeleza maagizo 
yote yaliyotolewa, michango ya fedha taslimu 
iliyochangwa hadi kufikia Februari 28, mwa-
ka huu ilikuwa ni Sh. milioni 59.5, ambazo 
ziliwekwa benki kwenye akaunti maalumu 
na kiasi kilichotumika hadi sasa ni Sh. milioni 
19.8 huku salio lililobaki likiwa ni Sh. milioni 
39.6.

Waziri Mkuu: Sikumfukuza kazi 
Meneja Tanroads Morogoro 

Mkurugenzi wa Huduma za Kidijitali wa Vodacom Tanzania, Nguvu Kamando, akizungumza na waandishi wa habari kwenye maadhimisho 
ya wiki ya ubunifu, jijini Dar es Salaam jana. Vodacom, imetoa fursa kwa wanavyuo waliomaliza masomo na wenye uwezo wa ubunifu 
ili kuwawezesha kufikia malengo yao ya ubunifu kwa kushirikiana na SmartLab. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa Smartlab Tanzania, Edwin 
Bruno. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, ame-
watahadharisha wakuu wa mikoa 
nchini ambao watawasilisha ba-
jeti zao bila kutenga asilimia 10 ya 
vikundi vya vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu, kwa mujibu 
wa sheria hazitapitishwa.

Jafo alitoa angalizo hilo jana 
mjini hapa alipokuwa katika kikao 
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa wa 
Pwani ambacho kilijadili mpango 
wa bajeti ya mwaka 2020/2021 
kwa mkoa huo.

“Mkoa wowote, mkuu wake wa 
mkoa akileta taarifa ya mapende-
kezo ya mpango wa bajeti haita-
jadiliwa katika kikao cha kamati 
ya bajeti endapo haitaonyesha 
asilimia 10 iliyotengwa kwa mu-
jibu wa sheria,” alisema.

Alisema kwenye taarifa ya ba-

jeti kila Mkuu wa mkoa atatakiwa 
kuwa na jedwali linaloonyesha 
namna halmashauri zinavyotoa 
asilimia 10 kwa ajili ya mikopo ya 
makundi ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu.

Alisema, hatakubaliana na 
Mkuu wa Mkoa yeyote ambaye 
atakwamisha bajeti kwenye Wiz-
ara ya Tamisemi badala yake 
atapeleka majina kwa Rais kum-
weleza watu wanaokwamisha ba-
jeti katika ofisi yake.

Aliwataka wakurugenzi kuzin-
gatia sheria hiyo ili wasiwe chanzo 
cha kukwamisha bajeti ya mikoa 
yao.

Akizungumzia suala la ukusan-
yaji wa mapato, Jafo alisema Mkoa 
wa Pwani bado hali hairidhishi 
kutokana na halmashauri mbili 
pekee kati ya tisa ndizo zinazo-
fanyika vizuri.

Kufuatia hali hiyo ametoa agizo 
kwa wakurugenzi kuhakikisha 

Jafo awaweka mtegoni ma-RC mikopo ya makundi maalumu

Na Romana Mallya

TANZANIA inatarajia kuwasili-
sha kwa mara ya kwanza taarifa 
ya kitaifa ya utekelezaji mkataba 
wa Shirika la  Umoja  wa Mataifa 
la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(Unesco), inayohusu kulinda na 
kuendeleza uanuai wa kujieleza 
kiutamaduni.

Ripoti hiyo ambayo inatarajia 
kuwasilishwa Unesco wiki hii, ilik-
abidhiwa jana jijini Dar es Salaam 
kwa Waziri Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe.

Akizungumza kwenye mkutano 
huo, Dk. Mwakyembe alipongeza 
timu iliyohusika kuiandaa taarifa 
hiyo ya mkataba ya mwaka 2005.

Aliwaomba wadau wajiandae 
kupokea fursa mbalimbali za nda-
ni na nje kupitia mkataba huo.

“Ninasema hivyo kwa sababu 
tuna tatizo kubwa Tanzania la 
kushindwa kuziwahi na kutumia 
fursa zinazojitokeza. Huo ni 
ugonjwa, tunajua kulalamika, laki-
ni fursa zikijitokeza tunavuta sana 
miguu,” alisema.

Dk. Mwakyembe alitolea mfano 
Kiswahili na kusema imekuwa ni 
lugha kubwa duniani na fursa zake 
zipo kila sehemu.

“Sasa hivi ukimshauri mtoto 
wako kusoma Public Relations au 
International Relations unamsum-
bua mtoto kupata ajira baadaye.

“Kama mtoto wako ana kip-
aji cha lugha, mwambie asome 
Kiswahili hatakosa ajira… hii ndiyo 
kazi iliyopo sasa hivi, kati ya lugha 
6,000 kubwa duniani, Kiswahili ni 
lugha katika lugha 10 zinazoonge-
wa na watu wengi duniani.”

Alisema kila nchi kwa sasa iki-
anzisha televisheni au redio la-
zima iwe na Kiswahili ndani yake.

“Nikaamua na kusema hii ni fur-
sa ya Watanzania waliosoma lugha 
waanze kuitumia, tukaanzisha 
utaratibu wa kuwasajili kwenye 
kanzi data, ambalo tunasambaza 
kwenye balozi zetu malipo ni Sh. 

10,000,” alieleza.
“Kwa muda mrefu sasa tuna 

majina siyo zaidi ya 1,500, lakini 
maombi ninayopata kutoka Kenya 
na Uganda waingizwe kwenye 
mfumo huo ni mengi kuliko ya 
Watanzania, ndiyo maana ninase-
ma tunajua kulalamika.”

Alisema aliita Baraza la Kiswa-
hili Zanzibar (Bakiza) na Tanzania 
Bara (Bakita) na kuwaeleza badala 
ya kufanya ushindani kutafuta 
Kiswahili kilianzia wapi, washika-
mane kutafuta fursa. 

Kuhusu taarifa hiyo ya 
utekelezaji mkataba wa Unesco, 
Dk. Mwakyembe alisema amepata 
maelezo ya kutosha kuhusu taari-
fa hiyo, na kwamba hana sababu 
ya kurudia.

“Nimeridhika kazi hii inalenga 
kuendeleza sekta ya sanaa, utama-
duni na ubunifu Tanzania na nje 
ya mipaka. Ninajua mmeshiriki 
katika kujadili kuainisha fursa na 
changamoto na kutoa mapendek-
ezo ya uboreshaji wa sera kwenye 
mkataba huu,” alisema. 

Ofisa Programu wa Unesco, 
Nancy Angulo, akizungumza kwa 
niaba ya Mwakilishi wa Unesco, 
alisema taarifa hiyo inatarajia ku-
wasilishwa kwenye shirika hilo 
mapema wiki hii.

Kaimu Mkurugenzi msaidizi wa 
urithi wa utamaduni na maadili ya 
taifa, Boniface Kadili, alisema mka-
taba huo unatoa fursa ya kuwa na 
uhuru wa kujielezea kisanaa, kiu-
tamaduni, ubunifu, uandishi na 
filamu.

Alisema umeandaliwa kwa 
kukusanya taarifa mbalimbali za 
kisera na kimkataba zilizoridhiwa 
na nchi na kuziweka pamoja.

Mwenyekiti wa kamati ya uta-
yarishaji wa ripoti hiyo, Robert 
Mwampembwa, alisema ripoti 
hiyo ni ya miaka minne na jana 
walimkabidhi Waziri   Mwakyem-
be aipitie na akiiridhia itaingizwa 
kwenye mfumo wa kidigitali wa 
Unesco.

Mkataba Unesco 
kuleta fursa nchini

wanasimamia fedha zinazokusany-
wa kuingizwa katika mfumo wa 
serikali.

Alisema, mashine nyingi za kuku-
sanyia fedha bado zinachezewa na 
kusababisha makusanyo yanayopa-
tikana kutoingizwa katika mfumo 
wa serikali.

Katika hatua nyingine Jafo alitoa 
maelekezo kwa wakuu wa wilaya 
zote nchini kuainisha maeneo am-
bayo yameathiriwa na mvua na 
kusababisha baadhi ya shule ku-
fungwa.

Alisema, ni vyema maeneo hayo 
yakajulikana ili wanafunzi wanao-
soma katika shule hizo watafutiwe 
mbadala waendelee na masomo 
hususani wale ambao wanamitiha-
ni ya kitaifa.

Akifungua kikao hicho Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Mhandisi Evarist 
Ndikilo, alisisitiza kila halmashauri 
kusimamia ukusanyaji wa mapato 
kupitia vyanzo vya ndani.

Kikao hicho kilipitisha mapende-
kezo ya bajeti ya mwaka 2020/2021, 
Sh. 251,575,515,125.
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MAONI & UCHAMBUZI

KUVUMILIANA si suala linaloishia ndani ya familia kwani  ni 
kitu kinachohitajika zaidi kwenye kila  nyanja iwe siasa, imani na 
hata kwenye kuendesha miradi ya kiuchumi.

Uvumilivu ni muhimu iwe serikalini, ndani ya vyama vya siasa, 
asasi za kiraia na bungeni ili kuepusha mitafaruku na kuleta hofu 
kuwa pengine ukiwa kiongozi wa serikali, chama au taasisi hauko 
salama.

Ukosefu wa uvumilivu wa kisiasa unaweza kusababisha madha-
ra kwa baadhi ya viongozi kwa mfano, kutishiana maisha na hata 
kusababisha kudhuriana.

Tunasema haya kwa sababu taifa linaelekea kwenye uchaguzi 
mkuu Oktoba mwaka huu, pengine baadhi ya viongozi wanaweza 
kutumia majukwaa ya kisiasa kuwa eneo la kujibizana, kusema siri 
za ndani za vyama walivyohama na kunyoosheana vidole.

Tunakumbusha kuwa huo si wakati wa kuonyeshana siasa za 
chuki hasa kwa  mahasimu wa kisiasa ambao ni vyama vya upinza-
nia na chama tawala.

Wakati kampeni za kisiasa zinatarajiwa kuanza ni vyema kusiki-
liza mawazo ya wadau wote. Wapinzani wasikilize CCM na chama 
tawala kiwasikilize wapinzani.

Tunaona kuwa kusikiliza hoja za watu wengi ni njia ya kupa-
ta  maoni  mengi na mbalimbali ambayo yanasaidia kuboresha 
mipango na mikakati ya maendeleo inayopangwa.

Kampeni na harakati za uchaguzi zinapoanza uvumilivu wa ki-
siasa unahitajika zaidi ili kila mmoja atoe mawazo yake kwa ajili 
ya kutimiza jukumu la kuisimamia, kuikosoa na kuishauri serikali.

Bungeni ni vizuri serikali kusikiliza upinzani, lakini upinzani 
kusikiliza hoja za serikali zinazoukosoa na kuushauri  ili kupata 
mawazo mengi ambayo yanafanyiwa kazi kwa kuchambuliwa ili 
kusukuma maendeleo ya nchi.

Tunaona kuwa wakati huu wa kuelekea kwenye kampeni na 
uchaguzi mkuu, viongozi wafahamu kuwa jamii wanayoiongoza 
iko kwenye kiwango cha juu cha demokrasia na uhuru wa mawazo.

 Ni uwanja unaoruhusu kupata maoni na fikra nyingi, michan-
go ya mawazo ya kila aina na tofauti kutoka vyanzo mbalimbali.

Kwa hiyo, ni vyema serikali iyasikilize, kuyachambua na kuy-
achukua yale yanayofaa ili kupata  mchele na pumba. 

Wakati mwingine kupata mawazo ya wengi kunakuwa ni uwan-
ja mpana wa kujua vitu vingi zaidi na namna ya kutekeleza maju-
kumu muhimu ya maendeleo.

Pamoja na maoni ya wanasiasa ni vyema kusikia pia kutoka kwa 
wasomi kwani wao ndiyo kioo cha serikali cha kujitazamia, ili kila 
mmoja achangie namna ya kuendeleza viwanda, kuondoa umas-
kini na kuifanya Tanzania kuwa taifa la uchumi wa kati. 

Hata hivyo tunawakumbusha wanasiasa kufanya mambo kwa 
misingi na taratibu za kisheria badala ya kukurupuka.

Pamoja na kwamba uchaguzi, kuchaguliwa na kuchagua ni haki 
ya kila mtu, wanasiasa wakumbuke kuwa demokrasia si kitu cha 
kufikiria ni mienendo bayana na mambo yanayoonekana yakihu-
sisha watu, taasisi kama vyama vya siasa na wananchi.

Tunawakumbusha wanasiasa kuwa demokrasia zinazowapa 
nguvu za kujitutumua majimboni ni lazima izingatie, sheria, tara-
tibu na miongozo ili  kuwahakikishia uwepo wa nidhamu, amani 
na utulivu.

Wanasiasa, viongozi wa vyama na wabunge si wageni, kama 
wawakilishi wa wananchi wanazijua sheria na kanuni, hivyo wa-
zisimamie  ili kampeni na uchaguzi uwe wa tija na si kuvurugana.

Tunapokwenda kwenye kampeni tukubali kusikiliza sauti na 
matakwa ya wengi, wachache na makundi ya wanyonge kwa saba-
bu kila upande una umuhimu wake kwenye kudumisha demokra-
sia na kuisimamia serikali ili taifa lifikie maendeleo ya kisiasa, 
uchumi, kijamii na mengine mengi tunayoyatamani.

Na Sabato 
Kasika

KAMATI Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), imemfukuza ua-
nachama kada wake aliyewahi 
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje 
ya Nchi, Bernard Membe, kwa 
kukiuka maadili ya chama.

Mbali na kumfutia Membe  
uanachama, kamati hiyo pia 
ikatoa karipio kwa Katibu Mkuu 
mstaafu wa CCM, Abdulrahman 
Kinana, kwa kukiuka maadili ya 
chama, lakini kumsamehe Yusu-
ph Makamba kwa makosa kama 
hayo.

Wakati adhabu ya Membe ik-
iendelea, CCM inasema milango 
ya kuondoka kwa hiari yao, ku-
wapokea wanachama wapya na 
waliofukuzwa wakienda kuomba 
radhi, wote kwa pamoja iko wazi.

Kwa hatua hiyo, CCM inasema 
kuwa  kada wake huyo aliyefuti-
wa uanachama wa chama hicho, 
anaweza kuomba radhi akarud-
ishwa kundini kuungana na wa-
nachama wenzake.

Hiyo ni kauli ya Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, kwam-
ba chama kinasubiri kuona ba-
rua ya kuomba radhi kutoka 
kwa Membe, hivyo katibu huyo 
hawezi kuanza kubwabwaja kana 
kwamba hana picha pana.

Pengine kauli ya Dk. Bashiru 
inaonyesha kuwa anatambua 
kwamba kila binadamu ana up-
ungufu yake na kila mtu  ana 
maeneo, ambayo amebarikiwa 
kuwa na uwezo wa kuyaelewa na 
mengine hana.

Vilevile penye wengi ni lazima 
tofauti zitakuwapo tu ila jambo la 
msingi ni wahusika kusaidiana ili 
waendelee kuwa kitu kimoja, la-
kini suala la nidhamu ni muhimu 
zaidi ili kuwekana sawa.

Hali ikishafikia hapo kama 

hiyo ya kumfuta mtu uanachama, 
kama ana mapenzi na chama, 
kinachofuata ni kuomba radhi 
ili arudishwe kundini kama am-
bavyo katibu anasema.

Kwenye suala la kuomba ra-
dhi, wapo baadhi ya watu ambao 
wamejaliwa busara na hufikia 
kuomba hata kama hawajafanya 
kosa, lengo likiwa ni kuepusha 
malumbano yasiyo na msingi.

Hivyo ni nafasi ya kada huyo 
kutafakari kwa kina akitam-
bua kuwa hata vikombe havina 
miguu, lakini siyo ajabu vikagon-
gana kabatini, hivyo suala la kuto-
fautiana lipo, lakini lisipewe na-
fasi ya kugawa wanachama.

Ikumbukwe kuwa wapo baa-
dhi ya makada wa CCM ambao 
waliowahi kutimuliwa katika cha-
ma hicho, kisha wakaomba radhi 
na kurejeshwa kuendelea kukitu-
mikia chama kama kawaida.

Kuomba radhi na kusamehewa 
ni jambo muhimu, kwa sababu 
hakuna binadamu aliyekami-
lika, na kwa kutambua hilo, ndiyo 
maana katibu huyo anasisitiza 
kuwa milango iko wazi kwa 
makundi hayo yote.

Chama ni wanachama na bila 
wanachama hakuna chama, 
hivyo akiondoka mwanachama 
mmoja au kufukuzwa, idadi ya 
wanachama inapungua, hivyo si 
jambo la kufurahia pale mwana-
chama anapoondoka au kufuku-
zwa.

Kutokana na ukweli huo, Dk. 
Bashiru anakemea wanachama 
kutosherehekea hatua zilizo-
chukuliwa za kumfutia uana-
chama kada wao Membe   kwa 
vile kumpoteza mwanachama ni 
msiba.

Inawezekana kinachosemwa 
na katibu huyo ni ukomavu wa 
kisiasa na hasa kwa kutambua 

kuwa siasa siyo uadui na pia kuto-
fautiana kimtazamo, kimawazo ni 
jambo la kawaida.

Kwamba kada wao amekwen-
da kinyume na taratibu za chama 
na kufutiwa uanachama, lakini 
pia chama kimeweka milango 
wazi ili akitafakari kisha akarudi 
kuomba radhi, basi anapokelewa.

Hatua hiyo inaonyesha hakuna 
chuki yoyote, ila mara nyingi wa-
pambe ndiyo huwa wanadaiwa 
kushabikia na kuongeza choko-
choko pale tofauti kama hizo zi-
napojitokeza ndani ya chama.

Lakini inaonekana Dk. Bashiru 
amewashtukia, ndiyo maana 
anaweka wazi kwamba wana-
chama wasisherehekeee Membe 
kufutwa uanachama bali watam-
bue kuwa kuondokewa na mwa-
nachama ni msiba.

Matarajio yake ni kwamba ipo 
siku Membe atarudi CCM na ku-
ungana na wanachama wenzake, 
kwa vile  milango ya kuwapokea 
wanachama wapya,  walioondo-
ka kwa hiari na waliofukuzwa na 
kuomba radhi iko wazi.

Kauli ya katibu huyo inao-
nyesha kukomaa kisiasa juu ya 
uendeshaji wa chama, katika 
dhana na misingi ya demokrasia, 
uwazi kwenye ushiriki wa wana-
chama kukitumikia na kufanya 
maamuzi muhimu.

Utaratibu wa mwanachama 
kufutiwa uanachama, lakini 
bado akapewa nafasi nyingine ya 
kuomba radhi ili arejeshwe kun-
dini kuendelea kuwatumikia wa-
nanchi ni wa mfano wa kuigwa.

Wapo baadhi ya makada wa 
CCM ambao waliowahi kutim-
uliwa katika chama hicho, kisha 
wakaomba radhi na kurejeshewa, 
utaratibu kama huu inaimarisha 
umoja ndani ya chama.

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanasiasa wavumiliane
 kudumisha demokrasia

Huu unaweza kuwa
ukomavu wa kisiasa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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MHARIRI naomba nipongeze 
Nipashe kwa kazi kubwa ya kutu-
elimisha na kutusaidia wananchi ili 
tufahamu mambo yanayoendelea 
kwenye maeneo mbalimbali ya nchi 
yetu.

Pamoja na pongezi zangu naom-
ba kuuliza iwapo kuna jitihada za 
kuwaelimisha wananchi kuhusu 
matatizo ya kuendelea vyombo vya 
plastiki ambavyo tunaambiwa vina 
athari kiafya.

Binafsi natembelea shule za 
msingi na sekondari na kukuta 
wanafunzi wanalia vyakula kwenye 
vyombo vya plastiki kuanzia sahani 
hadi vikombe. Baadhi ya sahani 
zinaanza kuchubuka huku vikombe 
navyo vikiwa na hali kama hiyo.

Niishauri serikali itembelee shule 
na kushauri wamiliki na uon-
gozi wa shule kubadilisha kutumia 
vyombo hivyo ambavyo huenda 
vikichubuka husababisha watoto 
kulishwa sumu za plastiki tena 
katika umri mdogo.

Wakati wa kampeni ya kuondoa 
mifuko duni ya plastiki baadhi ya 
wataalamu walitangaza kuwa  vifaa 
na vyombo vya plastiki vina sumu 
kutokana na kemikali zinazotumi-
wa kuvitengeneza hivyo ni hatari 
kwa watu.

Tunaomba hata kama shule hazi-
wezi kununua vyombo vya plastiki 
vitumike vya bati ambavyo havina 
athari kwa watoto wala mazingira 
yetu.

Lakini tunashauri kuwa pamoja 
na kuzuia kuvitumia kulia chakula  
vyombo hivyo visitumike kuwekea 
vyakula nikimaanisha mabeseni au 
ndoo ambazo huwekea  vyakula na 
maji kwenye  shule hizo.

Tunaiomba serikali kuweka 
kiwango cha vyombo vya aina hiyo 
ambavyo vinafaa kutumiwa na 
wanafunzi na hata jamii nyingine 
ili kulinda afya.

Daudi Ndano
DSM.
 

Na Mwandishi Wetu

SUALA la watu kupewa sumu 
na kupoteza maisha  ni jambo 
linalofahamika katika jamii lakini 
hili la Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Bara, Philipo Mangula, 
kulishwa sumu linaendelea 
kugonga vichwa vingi vya 
Watanzania.

Poleni familia pamoja na 
Mongula kwa ajali hiyo ambayo 
inawafanya watu kuzidi 
kushangaa kuwa usalama uko 
wapi , kwa kuwa viongozi wa 
ngazi za juu kama hao walikuwa 
wanadhaniwa kuwa wako salama 
zaidi , lakini ukweli ni kwamba 
hata wao maisha yao yanatishiwa 
pia na maadui.

Inawezekana kuwekewa simu 
kwenye glasi ya mvinyo, kwenye 
chakula na vinywaji vingine 
kwenye sehemu za burudani 
ambako wakati mwingine si 
rahisi kugundua.

Ni wazi kuwa sumu 
zinasababisha kifo pengine 
kutokana na kukausha maji 
mwilini, au kufanya damu 
kuganda na wakati mwingine 
kuumiza mishipa ya fahamu na 
ubongo.

Yote hayo ni mambo 
yanayoweza kusababishwa na 
sumu mwilini lakini zipo nyingine 
zinazoua taratibu  ni wazi kuwa 
kiasi chochote cha sumu kikiingia 
mwilini kinaweza kuhatarisha 
maisha na afya ya aliyelishwa.

Pamoja na kwamba tatizo 
hilo la kulishwa sumu kiongozi 
huyo wa CCM limebainika, 
kuna haja ya viongozi wengine 
kuchukua tahadhari  kwa kuwa 
waovu wapo na wanafanya bidii 
kuhujumu maisha ya watu.

Kwa kilichompata Mangula 
ni kwamba inaweza kuelezewa 
kuwa pengine sumu ni kitu 
kinachowazunguka watu wengi, 
lakini jambo la msingi ni watu,  

KABWELA Na Fadhili Mohammed

Tutaacha 
lini kutumia
vyombo vya 
plastiki?

Unyama huu wa sumu 
umeshitua watu wengi

Wasiliana nasi:
TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

wasitumie sumu kutishia maisha 
ya wenzao.

Dunia imejaa sumu za aina 
mbalimbali mathalani, kuna 
nyoka wenye sumu kali, wapo 
samaki na viumbe wengine wa 
majini wenye sumu kali , si hivyo  
hata jamii za nge zinatajwa kuwa 
na sumu kali. Uyoga nao ni sumu, 
kama ambavyo hata ndege nao 
wanaelezwa kuwa wapo baadhi 
yao manyoya yenye  sumu na 
ni hatari iwapo vumbi lake 
litamwingia mwanadamu.

Kama huo ndiyo ukweli 
kuwa maisha ya mwanadamu 
yamezungukwa na sumu 
mbalimbali, kwanini watu 
watumie sumu kuangamiza 
maisha ya wenzao?  Ni ukweli 
kuwa kutumia sumu bila kujali ni 
ya aina gani kumdhuru Mangula 
ni jambo ambalo limeshangaza 
wengi.

Wakati Fulani Rais wa Marekani 
Donald Trump, alisema katika 
harakati za kazi zake kuna wakati 
alilazimika kula  mikate (burger)  
kutoka kampuni ya Mac Donald 
, ili kujiepusha na uwezekano wa 
kulishwa sumu.

Kwa viongozi wakuu  hatari 
za kushambuliwa na kuuawa 
kwa sumu zipo na kikubwa ni 
kuchukua tahadhari kwa kuwa 

maadui wako macho wakati wote 
na wanatumia mwanya  kutimiza 
azma zao. 

Kwa sababu polisi na wataalam  
wanaendelea na uchunguzi 
ni vigumu kuzungumzia 
kilichompata Mongula, lakini 
ukweli ni kwamba wengi 
wamepata kiwewe na taharuki 
na wangependa kufahamu 
kilichompata na wahusika wa 
mkasa huo.

Tatizo la viongozi kulishwa 
sumu lipo ndiyo maana hata 
Rais John Magufuli, wakati akiwa 
Waziri wa Ujenzi, anaeleza kuwa 
alilishwa sumu na wabaya wake, 
waliochukizwa na kazi alizokuwa 
anafanya na Rais wakati huo, 
Benjamin Mkapa, kumtaja kuwa 
mchapakazi bora na moja wa 
askari shujaa  wa miavuli. 

Kilichotokea kwa Makamu 
Mwenyekiti wa CCM Bara, 
kinaweza kutokea kwa yeyote kwa 
sababu wauaji mara zote wana 
sababu ya kufanya ukatili huo.

Cha msingi ni kuona umuhimu 
wa kuchukua tahadhari za hali 
ya juu ikiwamo pia kuwa makini 
na vyakula pia kushikana mikono 
na watu wengi. Ni vyema kunawa 
mara moja baada ya kushikana 
mikono ikibidi hata kutumia 
sabuni au dawa nyingine zenye 

nguvu na ukali zaidi.
Aidha, hata kupewa zawadi 

ni vyema pia kuwa makini ili 
kuepusha uwezekano  wa kushika 
sumu hasa wakati huu  wa 
uchaguzi au kwenye minyukano 
ya kisiasa. 

Pamoja na kuchukua tahadhari 
za vyakula pengine hata 
kusalimiana kwa kukumbatiana 
nako kunaweza kukuachia sumu 
. Mbinu ya kutumia kadi au maua 
viongozi wakiwa hospitalini au 
wakiumwa inaweza pia kutumiwa 
kwa hiyo ni vyema kuchukua 
tahadhari kuepuka uwezekano 
wa kudhuriwa na watu wenye nia 
mbaya.

Pamoja na kujikinga, 
wataalamu wa sumu wanaeleza 
kuwa miili ya binadamu ina 
namna ya kujiepusha na  sumu 
ili zisiingie mwilini na kuleta 
madhara moja kwa moja, kwa 
mfano ngozi inazuia mwili na 
sumu kwa kuizuia kupenya.

Wakati mwingine tumbo 
linakataa sumu kwa kufanikisha 
kuitoa kwa kuitapika au 
kuharisha. Aidha, nguvu ya hisia 
nayo inahusika kukataa sumu 
kuingia mwilini. Hata hivyo 
kikubwa  ni kwa kila mmoja 
kuchukua tahadhari . 
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Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), limepongezwa na wa-
dau kwa kupambana na taka zenye sumu ili 
zisitapakae nchini.

Hayo yalibainishwa jana jijini Dar es Sa-
laam katika mkutano wa wafanyabiashara 
ambao walijadili, pamoja na mambo men-
gine, mafanikio na matatizo ya utekelezaji wa 
marufuku ya mifuko ya plastiki.   Marufuku 
hiyo ilianza Juni 1, mwaka jana.

Wajumbe walisema moja ya tatizo kubwa 
linaloikabili dunia  ni namna ya kupambana 
na taka zenye sumu na taka za aina nyingine, 
ambazo huongezeka kwa wingi kila siku kwa 
sababu ya ongezeko la watu na shughuli zao. 

Baada ya kuliona hilo, Baraza hilo lilisisitiza  
kwamba kila kiwanda nchini kiwe na cheti 
cha tathmini ya athari kwa mazingira (TAM) 
na kufanya ukaguzi.  

Mbali ya cheti hicho, NEMC inafanya uk-
aguzi wa viwanda na maeneo ya biashara na 
kutoa elimu kwa umma. 

Mwishoni mwa wiki NEMC iliharamisha 

vifungashio vya tubing, ambavyo vinatumika 
kufungia karanga, barafu, korosho na ubuyu.

Juma Mohamed, ameishauri NEMC kuen-
delea na juhudi ya kupambana na mifuko am-
bayo hairuhusiwi nchini.  “Wananchi  wame-
sahau mifuko ya plastiki. NEMC wapambane 
na kasoro hizi: Mara watu wanaingiza nchini 
mifuko haramu tutawashtaki, wawakamate.   
Kadhalika wawasaidie kwa nguvu zote wa-
jasiriamali wadogo ili mifuko izalishwe kwa 
wingi na bei ishuke,” alisema na kuongeza:

 “Kwa mfano, wenye maduka hawana 
karatasi au magazeti ya kufungia bidhaa za 
wateja wao.” 

Mohamed alisema kupiga marufuku tu 
hakutoshi, bali jitihada iwe ni kuweka kitu 
mbadala ili wananchi wadogo wasifadhaike.

Jonathan Nathanael, mwenye kiwanda cha 
kutengeneza chakula cha kuku jijini Dar es Sa-
laam, aliisifu  NEMC kwa  kupunguza siku za 
kupata cheti cha TAM kutoka siku 140 mpaka 
siku 75, na kusema  jambo hilo  limewavutia 
wawekezaji wengi na ambao wanaunga mko-
no azma ya serikali ya ujenzi wa viwanda.

“Kwa sisi wawekezaji mambo yetu yameku-
wa mazuri, huko nyuma tulilazimika kutumia 

siku zaidi ya 140 kupata cheti cha TAM, lakini 
siku hizi ni ndani ya siku 75 tu tunapata cheti 
hicho,’’ alisema Nathanael.

Aliongeza kuwa kuwa NEMC imefanya 
kazi kubwa ya kuyafanya mazingira kuwa 
rafiki, na kuwa  baraza limechukua hatua 
mbalimbali ikiwamo kuvifunga au kuvipiga 
faini viwanda ambavyo vimekiuka kanuni za 
kulinda mazingira.  

Mussa Amrani, mjasiriamali wa Tegeta Ny-
uki, jijini Dar es Salaam, aliunga mkono hoja 
ya  Mohamed kwamba ni kweli mifuko ya 
plastiki imepotea, lakini amelalamika kwam-
ba   wenye magenge na wenye maduka ha-
wana karatasi za kufungia bidhaa.  “Karatasi 
za kusitiri bidhaa ni suala la usafi pia.  Tishu 
zipo, makasha yapo, lakini karatasi nyepesi za 
kusitiri bidhaa magengeni hakuna. Hii maana 
yake nini? alihoji.

Hivi karibuni NEMC ilitoa tathmini ya miezi 
11 utekelezaji wa katazo la mifuko ya plastiki 
na Mkurugenzi Mkuu, Dk. Samuel Gwamaka, 
alieleza kuwa utekelezaji umekuwa wa ma-
fanikio.   Hata hivyo alionya kwamba vita 
dhidi ya mifuko hiyo haijakwisha.

Vijana 
200 EA 
kujadili 
amani

W’biashara waipa tano 
NEMC vita taka sumu

Na Mwandishi Wetu

VIJANA wa nchi za Afrika 
Mashariki wanatarajia ku-
kutana jijini Arusha kujadili 
masuala ya amani na us-
alama, kama namna nzuri ya 
uwajibikaji kwa vijana.

Mratibu wa Mkutano huo 
chini ya Shirika lisilo la ki-
serikali la Power of Parent’s 
Voice (PPVO), Sharon John, 
alisema lengo ni kuwaleta 
vijana pamoja kujadiliana 
na kushirikishana mambo 
mbalimbali ya nchi zao na 
kujifunza.

 Alisema mkutano huo 
utafanyika mwishoni mwa 
Aprili, mwaka huu kwa siku 
tatu kukutanisha vijana zaidi 
ya vijana 200 kwa kujadili 
usalama kwa nchi na wajibu 
wa vijana katika migogoro 
na kuwa na amani endelvu, 
kwa maendeleo ya viwanda 
na jamii.

 “Tumelenga Malengo ya 
Dunia ya mwaka 2063 ya 
Afrika tunayoihitaji na zaidi 
kipengele cha nne kinacho-
zungumzia amani na us-
alama, kwanini tunahitaji 
amani na kwanini ni muhimu 
kwa maendeleo ya Afrika na 
dhumuni la kuwa na amani 
Tanzania,” alisema.

 “Tunataka kufungua 
mijadala kwa ngazi ya ki-
mataifa kutoka kufanyika 
ngazi ya shuleni, na vijana 
kueleza changamoto wanazo-
kumbana nazo vijana katika 
nyanja mbalimbali,” alibaini-
sha.

 Alisema: “Kazi ya kijana 
katika kujenga amani ya 
Afrika na kwanini waingizwe 
kwenye kutengeneza amani, 
vijana ndiyo nguvu kazi ya 
taifa ila wanaachwa nyuma 
katika kujenga amani.”  

“Tumeona tuwafundishe 
kwanini tunasema tu-
wafundishe amani maana 
bila hilo maisha hayataenda 
kwa kuwa hakutakuwa na 
uchumi wala maendeleo,” 
alisema.

 Kwa mujibu wa John, len-
go ni kuwaunganisha vijana 
zaidi ya 600 wenye fikra 
tofauti, kuwakuza katika 
elimu ili kupanua uelewa wao 
hivyo vijana wa hizo nchi 
wakikutana watajadiliana. 

Alisema baada ya mkutano 
huo vijana hao watatembelea 
hifadhi za taifa na kuchangia 
kwenye uchumi wa nchi.

 

Na Faustine Feliciane

UBALOZI wa Ufaransa nchini, umesema 
umetenga zaidi ya Sh. bilioni 10  kwa ajili 
ya kufundisha walimu na maprofesa wa 
kitanzania lugha ya Kifaransa ili watumike 
kufundisha  wanafunzi kuanzia ngazi ya 
shule za msingi mpaka vyuo vikuu.

Akizungumza kwenye mkutano wa 
pamoja wa mabolozi wa nchi zinazozun-
gumza Kifaransa wanaowakilisha nchi zao 
Tanzania, Balozi wa Ufaransa, Frederic 
Clavier, alisema lengo la Ufaransa kutenga 
fedha ni sehemu ya mpango wa kuhakiki-
sha lugha ya Kifaransa inazungumzwa na 
Watanzania wengi.

“Fedha hizi ni kwa ajili ya mkakati 
wa mwaka 2020/2021 na baada ya hapo 
zinaweza kuongezwa kulingana na mahi-
taji kwa kipindi hicho…tungependa kuona 
na Tanzania kama ilivyo kwa Morocco, 
DRC na Comoro nayo inaingia kwenye 
kundi la nchi zinazozungumza Kifaransa,” 
alisema Balozi Clavier.

Aidha, alisema katika maadhimisho ya 
miaka 50 ya umoja wa nchi zinazozun-
gumza Kifaransa, kutakuwa na matukio 
mbalimbali yatakayoadhimishwa kwa wiki 
moja kuanzia Machi 17 mpaka 28.

“Kama Ufaransa tungependa kuona Tan-
zania kama nchi inaingia kwenye kundi 
la nchi za Francphonie… hii ni sababu ya 

kutenga fedha kuendeleza Kifaransa Tan-
zania, tunaamini kuwapa elimu kundi la 
wasomi itasaidia kuwafundisha wengine,” 
alisema na kuongeza:

“Lugha ya Kiswahili ni lugha kubwa kama 
kilivyo Kiingereza na Kifaransa, tunaamini 
kama Tanzania pia itakuwa na watu wengi 
wanaozungumza Kifaransa itafungua njia 
nyingi za fursa za kiuchumi.”

Balozi wa Morocco nchini, ambaye ni 
Makamu wa Rais wa Francphonie, Abdeli-
lah Benrayane, alisema maadhimisho hayo 
yataenda pamoja na matukio mbalim-
bali ikiwamo kuwainua wanawake katika 
maendeleo.

Bil.10/- kunoa wataalamu 
wa kufundisha Kifaransa

Wachuuzi wa maturubai wakiwa wameyapanga kwenye eneo ambalo barabara inaendelea kujengwa, Mwenge, jijini Dar es Salaam jana, 
kitendo kinachoweza kuleta usumbufu kwa wajenzi. PICHA: SABATO KASIKA
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Na Christina Haule, MOROGORO

MVUA zinazoendelea kunyesha mkoa-
ni Morogoro, zimeendelea kusababisha 
mafuriko katika maeneo mbalimbali na 
kuleta madhara kwa wananchi na kusaba-
bisha kukatika kwa daraja la Mto Vbandani 
lililopo mtaa wa Mgonanzelu kata ya Mbu-
yuni Manispaa ya Morogoro.

Mvua hiyo imesababisha maji na tope 
kujaa kwenye nyumba za watu, mali ku-
haribika na wengine wakihama makazi 
yao.

Akizungumza na Nipashe, Meneja Waka-
la wa Barabara za Mijini na Vijijini (Tarura) 
Manispaa ya Morogoro, Mnene James, 
alisema daraja hilo lilibomoka majira ya 
asubuhi baada ya mvua iliyoanza kunye-
sha Machi 9 hadi saa 5.

Alisema, mvua hizo zimeendelea ku-

haribu miundombinu hiyo, na kwamba 
ofisi ya mkoa inafanya tathmini ili kuona 
umuhimu wa kuweka daraja lingine am-
balo litakamilika hivi karibuni na kureje-
sha mawasiliano vizuri kati ya wakazi wa 
maeneo ya Sabasaba na Boma.

James alisema chanzo cha maji na 
udongo kuingia kwenye nyumba za watu 
na kukatika kwa daraja ni mvua kubwa zi-
nayonyesha na kusababisha maji kwenda 
yakiwa na magogo makubwa na takataka 
kutoka maeneo ya Milima Uluguru.

Alisema, wanaendelea na jitihada za 
kutoa magogo na udongo kwenye madara-
ja ili maji yapite bila kusababisha madhara.

Naye Diwani wa  Mbuyuni, Samuel 
Msuya, alisema licha ya mvua hizo kuto-
leta maafa kwa binadamu, zimesababisha 
madhara kwa wakazi wa kata hizo, iki-
wamo kuharibiwa mali zao, huku nyumba 

sita zikipata athari ikiwamo kubomoka na 
mali kuibwa.

Msuya alisema, kubomoka kwa daraja 
hilo kunaweza kukaleta madhara kwa 
jamii kufuatia huduma za kijamii zikiwamo 
zahanati na shule.

Aidha, alisema ameshaanza kuchukua 
hatua ikiwamo kupiga dawa za kuzuia 
magonjwa ya milipuko, huku mkurugenzi 
ameshaomba ifanywe tathmini kujua kaya 
ngapi zimeathirika huku wakiendelea na 
juhudi za kurejesha daraja.

Mvua kubwa zilizoanza kunyesha tangu 
Machi 6, mwaka huu, zimesababisha vifo 
vya watu watatu Manispaa ya Morogoro 
waliosombwa na maji na kuharibu miun-
dombinu katika baadhi ya maeneo.

Mvua pia iliharibu daraja wilayani Gairo, 
na kuharibu daraja katika barabara kuu ya 
Morogoro-Dodoma.

Wanafunzi 
wataka elimu 
ya hedhi kwa 
walimu
Na Pendo Thomas, KIGOMA

WANAFUNZI wa kike katika Shule 
ya Sekondari Malagarasi Wilaya ya 
Kibondo, Mkoa wa Kigoma, wame-
omba elimu itolewe kwa walimu 
kuhusu hedhi ili kumwepusha mtoto 
wa kike na adhabu.

Ombi hilo limetolewa na wanafunzi 
wa kidato cha tano na sita katika 
shule hiyo wakati wa ugawaji wa 
taulo za kike zilizotolewa na Shirika 
lisilo la kiserikali la Oxfarm pamoja 
na Chama cha Wafanyakazi wa seri-
kali na afya (TUGHE).

Noela Alexander, mwanafunzi wa 
shule hiyo alisema, walimu wana-
paswa kutambua kuwa kuna baadhi 
ya wanafunzi wanapitia maumivu 
makali wanapokuwa katika mabadi-
liko hayo, hivyo utolewaji wa adhabu 
ni kama unyanyasaji dhidi yao.

“Ningeomba wawashauri walimu 
wawaeleze hili ni tatizo waelewe 
mabadiliko hayo hata kama wanase-
ma si ugonjwa ni hali ya kawaida ya 
mwili, lakini ni tatizo kwa wengine na 
ikitokea mtu ana tatizo hilo atiliwe 
maanani kama ruhusa apewe au 
dawa,” alisema.

Alisema baadhi yao wanapitia 
maumivu kipindi chote cha hedhi 
na kusababisha kukosa baadhi ya 
vipindi vya masomo licha ya wakati 
mwingine kulazimishwa  kuhudhuria 
darasani.

Mwanafunzi Anita Paulo, alisema 
inapaswa kuwekwa mpango wa ku-
saidia wanafunzi wa kike wanaotoka 
katika familia duni kupata taulo za 
kike kwa kuwa baadhi ya wanafunzi 
walio shule za bweni wanashindwa 
kumudu gharama hizo kutokana 
na wazazi wao kushindwa kuwapa 
fedha.

Glory Elirehema alisema, wa-
naomba uboreshwaji wa huduma za 
maji katika shule hiyo kwa kuwa ni 
kikwazo kutokana na kuwapo kwa 
uhaba wa huduma hiyo.

Kilio Nyoroka, Mwakilishi kutoka 
Oxfarm alisema, wanatoa elimu ya 
hedhi salama pamoja na kuwagawia 
taulo za kike zinazodumu kwa muda 
wa mwaka mmoja.

Jumla ya taulo za kike 170 na vifaa 
vingine vinavyotumika katika hedhi 
vimetolewa ikiwamo chombo cha ku-
fulia, sabuni, kanga na nguo za ndani 
vyenye thamani ya Sh. milioni tano.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo, akizungumza wakati wa uzinduzi wa mafunzo ya siku tano ya maadili kwa utumishi 
bora kwa watendaji wa wilaya hiyo, jijini Dar es Salaam juzi, yatakayotolewa na wakufunzi wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere, Kigamboni. Kushoto ni Mkuu wa Chuo hicho. Prof.  Shadrack Mwakalila. PICHA: JUMANNE JUMA

Mafuriko yakata 
daraja lingine Moro

Na Beatrice Shayo

MRATIBU wa Kituo cha Haki za Bin-
adamu (THDRC), Onesmo Olengurumwa, 
amesema hali ya watetezi wanawake ka-
tika kizazi cha leo imegubikwa na changa-
moto nyingi ikiwamo kuhofia usalama wa 
maisha yao.

Alibainisha hayo juzi jijini Dar es Salaam 
katika maadhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani ambayo THDRC iliwaalika wa-
nawake wakongwe na chipukizi katika 
utetezi wa haki za binadamu.

Alisema baadhi ya changamoto zina-
zodidimiza utetezi wa haki za binadamu 
kwa kundi hilo ni kutokuaminiana, kukosa 
umoja, mifumo kandamizi, uwoga kutoka-

na na changamoto za kiusalama.
“Wengine kuingia katika nafasi walizona-

zo kama ajira pekee na kukosa ari na moyo 
wa utetezi,” alisema Olengurumwa.

Aliongezea: “Tofauti kubwa kati ya utete-
zi wa kizazi cha kwanza na kizazi cha leo 
ni kuwa watetezi wanawake wa awamu 
ya kwanza waliingia katika utetezi kama 
harakati na wengi wa watetezi wa leo 
wameingia katika utetezi kama ajira.”

 Alisema kizazi cha leo wamejikita katika 
utetezi finyu wa makundi ya haki pekee na 
kuacha kuangalia haki za binadamu kwa 
ujumla kupitia makundi ya pamoja kama 
ilivyokuwa kizazi cha kwanza.

  “Kizazi cha leo kimeshindwa kuonye-
sha uhusiano kati ya haki wanazopigania 

mathalani haki za mtoto au wanawake na 
masuala ya utawala bora, utawala wa she-
ria na siasa safi,” alisema.

Aidha, alisema kutokana na sababu al-
izozitaja hali ya utetezi wa haki za binada-
mu Tanzania umezidi kushuka ukizingatia 
wanawake ndio jeshi nzuri na kubwa la 
utetezi wa haki za binadamu nchini.

 Olengurumwa alisema ili hali ya utetezi 
wa haki za binadamu irejee katika mstari 
wake ulionyooka hakuna budi kuhakikisha 
kundi la watetezi wanawake wanakum-
bushwa umuhimu wao katika sekta ya 
utetezi wa haki za binadamu nchini katika 
kutatua changamoto na kuboreshewa us-
alama wao wakati wa utetezi.

 Alisema takwimu zinaonyesha mashiri-

ka mengi ya haki za binadamu kwa sasa 
yanaongozwa na wanawake, hivyo wa-
tumie fursa hiyo kama taifa kuamsha hari 
na moto wa utetezi wa haki za binadamu.

Aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Dk. Hellen Kijo Bisimba, alisema 
wamefanya kampeni ya kubadilisha sheria 
kandamizi ingawa jambo hilo linaendelea 
mahakamani.

 “Utakuta mtu anafuatilia kesi yake aki-
karibia kushinda anapigwa chini hilo ni 
changamoto hasa sheria za mirathi ni kaa 
la moto,” alisema.

Alisema kwenye masuala ya ukatili wa 
kijinsia kila mmoja analipigia kelele, hivyo 
hilo ni jambo nzuri.

THRDC: Watetezi wanahofia usalama 



Na Neema Hussein, KATAVI

UPITISHWAJI wa mifugo katikati ya 
barabara za lami, umetajwa kuwa moja ya 
changamoto ya uharibifu wa barabara hizo 
katika Mkoa wa Katavi.

Changamoto ilitajwa juzi  na Kaimu Me-
neja wa Wakala wa Barabara   Tanzania 
(Tanroads) mkoani hapa, Mhandisi Martin 
Mwakabende katika kikao cha utekelezaji 
na ukarabati wa miundombinu ya barabara 
iliyoharibiwa na mvua zinazoendelea ku-
nyesha.

Mwakabende alisema wamewajulisha 
wafugaji kuhusiana na suala hilo, lakini  tati-
zo hilo linaendelea.

“Hii ni moja ya changamoto ambayo in-
achangia sana barabara zetu kuharibika 
ingawa kuna changamoto zingine ikiwamo 
mvua, ila niseme tu mfugaji atakayebainika 
kuchungia mifugo katikati ya barabara 
hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake,” alionya Mwakabende.

Kwa upande wake Mhandisi  Albert Ky-
ando, Kaimu Mratibu wa Wakala wa Bara-
bara za Mjini na Vijijini ( Tarura), alisema 
vigezo vinavyozingatiwa katika mgawanyo 
wa fedha za Mfuko wa Barabara katika 
halmashauri ni wingi wa watu,  wingi wa 
magari na sio wingi wa kilometa tu.

Aliyasema hayo kutokana na mjumbe wa 
kikao cha Bodi ya Mfuko wa Barabara kuuli-

za swali kuhusu ni vigezo vipi vinazingatiwa 
katika mgawanyo wa fedha za barabara, 
kutokana na Halmashauri ya Tanganyika 
kuonekana kuwa na kilometa nyingi za 
barabara na kiasi cha fedha ni kidogo.

Akijibu, Mhandisi Kyando alisema: 
Mbona Wilaya ya Tanganyika imetengewa 
fedha kidogo huku barabara yake ikiwa 
na kilometa nyingi tofauti na halmashauri 
zingine… vigezo sio kuangalia wingi wa kilo-
meta tu bali kunakuangalia wingi wa watu 
na wingi wa magari pia.”

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma Homera, 
aliitaka Tarura kuhakikisha barabara ya 
kutoka Ilembo kwenda Gpsa inakamilika 
ndani ya siku 30.
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HABARI KITAIFA

Sera ya 
ubunifu sasa 
yafanyiwa 
maboresho
Na Elizabeth Zaya 

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, William Ole Nasha, 
amesema serikali inafanya ma-
boresho ya sera ya ubunifu kwa 
ajili ya kuweka mazingira wezeshi 
kwa wadau wote wanaofanya shu-
ghuli hizo nchini.

Pia amewataka wabunifu ku-
fanya kazi za kibunifu zinazoleta 
mapinduzi  na zinazotatua kero 
mbalimbali nchini hususani vijijini.

Ole Nasha alitoa kauli hiyo jana 
jijini Dar es Salaam wakati akifun-
gua  Wiki ya Ubunifu ambayo ina-
shirikisha wabunifu zaidi ya 6,000 
kutoka mikoa mbalimbali nchini.

Alisema pamoja na kuwapo kwa 
sera hiyo inayosimamia masuala 
ya ubunifu, lakini kuna haja ya 
kufanyiwa maboresho ili kuendana 
na wakati uliopo.

“Ninafahamu tayari ipo sera ya 
ubunifu ambayo inafanya kazi 
mpaka sasa, lakini kutokana na 
mabadiliko ya kila siku ya  sayansi 
na teknolojia, kuna haja ya kufany-
iwa tena maboresho ili iendane na 
wakati wa sasa, na lengo tunataka 
kuweka mazingira wezeshi kwa 
wabunifu kufanya kazi bora zaidi,” 
alisema Ole Nasha.

Alisema pamoja na kuendelea 
kufanyika kwa kazi za kibunifu, 
kuna haja ya kuhakikisha kazi hizo 
zinaleta mapinduzi  katika teknolo-
jia kwa kuhakikisha zinafanya 
kazi ya kutatua matatizo yaliyopo 
kwenye jamii na katika kipindi hiki 
cha ujenzi wa Tanzania ya viwanda 
badala ya kubaki kuwa za  mao-
nyesho.

“Ninafahamu kwa sasa Tanzania 
tunaendelea kupiga hatua kubwa 
katika sekta ya ubunifu, kazi nyingi 
za kibunifu zinafanyika, lakini ny-
ingi bado hazijaanza kufanya kazi, 
tunaomba zote zinazobuniwa ziwe 
ni zile zinazofanya kazi,” alisema 
Ole Nasha na kuongeza:

“Tunataka ubunifu usaidie kutat-
ua changamoto za maji kule vijijini, 
kuleta majibu ya changamoto za 
afya, umeme na nyinginezo.”

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya 
Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(Costech), Dk. Amos Nungu, alisema 
kufikisha kazi za kibunifu kwenye 
jamii, ni kazi ya kila mtu isipokuwa 
na serikali kwa upande wake ina-
paswa kuweka mazingira wezeshi 
kufikia hatua hiyo kama ambavyo 
inafanya kwa sasa.

Mkurugenzi Mkazi wa Mfuko wa 
Ubunifu kwa Maendeleo ya Bin-
adamu (HDIF), Joseph Manirakiza, 
alisema hakuna mafanikio mazuri 
ya kibunifu yatakayoleta manufaa 
kama kazi za kibunifu zitakazoku-
wa zinafanyika ni zile zile.

“Hatuwezi kufanya kitu kile kile 
halafu tukategemea kupata ma-
tokeo mazuri, Tanzania ina changa-
moto nyingi ambazo tunahitaji 
kuweka ubunifu kuzitatua,” alisema 
Manirakiza.

Wiki hiyo ya ubunifu nchini 
imefanyika kwa miaka sita mfu-
lulizo na inaandaliwa na HDIF na 
Ukaid, kwa kushirikiana na Costech 
na kufadhiliwa na wadau wengine 
wa maendeleo wakiwamo, UNDP, 
Unicef, UN Women, UNCDF, na 
Vodacom Tanzania.

Mkuchika ataka wanawake 
kujitokeza kuwania uongozi

Wafugaji waonywa 
uharibifu barabara

Naibu Wa-
ziri wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Wil-
liam Ole Nasha 
(kulia), akipata 
maelezo ya 
namna ya 
kutumia mkaa 
mbadala, baada 
ya kuzindua 
wiki ya ubunifu 
katika eneo la 
Kijiji cha Ma-
kumbusho, jijini 
Dar es Salaam 
juzi. Kushoto 
ni Msimamizi 
wa Uzalishaji 
wa Dorcas Aid 
International 
Tanzania, Justin 
Bonto. PICHA: 
MIRAJI MSALA 

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
George Mkuchika, amesema 
uwapo wa Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, katika 
nafasi hiyo kumechangia ku-
leta hamasa kwa wanawake 
wengi kuingia katika nafasi za 
uongozi.

Pia alisema katika awamu 
hiyo, Tanzania imefanya ma-
geuzi makubwa ya kuwapatia 
nafasi wanawake na kuwaom-
ba kujitokeza kwa wingi katika 
uchaguzi mkuu mwaka huu 
kuwania nafasi mbalimbali za 
kisiasa.

Mkuchika alitoa kauli hiyo 
katika hafla ya kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani 
iliyoandaliwa na Chama cha 
Wanawake wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari Tanzania 

(TPA).
“Uwapo wa Makamu wa Rais 

wa Kwanza mwanamke Tan-
zania, umeleta hamasa kubwa 
kwa wanawake kuingia katika 
nafasi mbalimbali za uongozi, 
tumeshuhudia uwapo wa  
Naibu Spika wa Bunge ambaye 
naye pia ni mwanamke, mawa-
ziri, majaji wa Mahakama Kuu, 
Mahakama ya Rufani na wakuu 
wa mikoa,” alisema Mkuchika 
na Kuongeza:

“Wengine ni Makatibu 
Wakuu, Makatibu Tawala wa 
Mikoa na watendaji wakuu wa 
mashirika na taasisi za umma 
ikiwamo katika nyanja za 
Wakurugenzi.”

Mkuchika alisema kwa ku-
tambua uwezo mkubwa wal-
ionao wanawake katika kuleta 
mabadiliko katika jamii, ipo 
haja ya kuendelea kuwathami-
ni, kuwalinda na kuwaendeleza 
ili kuwa na uhakika wa ushiriki 

wao kikamilifu katika mchaka-
to wa maendeleo ya taifa.

Alisema takwimu za ulin-
ganifu katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita inaonyesha 
kuwa Tanzania inafanya vizuri 
katika kutoa nafasi za uongozi 
kwa wanawake.

Mkuchika alisema mawaziri 
na manaibu waziri walikuwa 
asilimia 24.5, mwaka 2019 (18.5) 
na mwaka huu (24.5).

Kwa upande wa Makatibu 
Wakuu, alisema mwaka 2018 
walikuwa asilimia 11, mwaka 
2019 (17) na mwaka huu asil-
imia 17.

Mkuchika alisema Makatibu 
Tawala wa mikoa walikuwa 
asilimia 31 mwaka 2018, mwaka 
jana asilimia 31 na mwaka huu 
asimilia 27.

Makatibu Tawala Wasaidizi 
alisema mwaka 2018 walikuwa 
asilimia 19, mwaka jana asilimia 
20 na mwaka huu asilimia 21.

Wakuu wa wilaya alisema 
mwaka 2018 walikuwa asilimia 
29, mwaka jana asilimia 29 na 
mwaka huu asilimia 33.

Makatibu Tawala wa Wilaya 
mwaka 2018 alisema walikuwa 
asilimia 16, mwaka jana (16) na 
mwaka huu (33).

Alisema Wakurugenzi wa 
halmashauri za serikali za 
mitaa mwaka 2018 walikuwa 
asilimia 17, mwaka jana (17) na 
mwaka huu (19).

Majaji alisema mwaka 2018 
walikuwa asilimia 37, mwaka 
jana (39) na mwaka huu (35), 
wakati mabalozi walikuwa (22) 
mwaka 2018, mwaka jana (22) 
na mwaka huu (25).

Mbali na nafasi hizo za juu, 
Mkuchika alisema pia serikali 
inazingatia kutoa kipaumbele 
cha ajira kwa waombaji wa kike 
ili kuhakikisha kunakuwapo na 
uwiano wa kijinsia katika ajira 
hizo serikalini.
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HABARI ARUSHA

Gambo 
ashtukia 
ubadhirifu 
utalii
Na Cynthia Mwilolezi, 
NGORONGORO

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Mrisho Gambo, amesema kuna 
ubadhirifu mkubwa wa fedha za 
umma, zinazotokana na maku-
sanyo ya ushuru wa watalii na 
magari yao, katika geti  lililopo 
eneo la Engasero wilayani 
Ngorongoro.

Geti hilo moja linakusanya 
ushuru kwa wilaya tatu za 
Mkoa wa Arusha, ambazo ni 
Ngorongoro, Monduli na Lon-
gido.

Gambo alisema hayo baada ya 
kuwasili  katika geti hilo, ikiwa 
ni siku ya kwanza ya ziara yake 
ya kikazi wilayani Ngorongoro.

“Kuna taarifa za uhakika za 
ubadhirifu wa fedha za mapato 
yanayotokana na ushuru wa 
watalii na magari yao, zinazoku-
sanywa kwenye geti hili, kwa 
sababu hii  iliyoundwa  Kamati 
na Katibu Tawala  Mkoa wa 
Arusha,

Richard Kwitega na wakuru-
genzi wa halmashauri hizi… sasa 
nawaagiza kaeni pamoja mje na 
njia sahihi ya kukusanya mapato 
haya kwenye geti hili,” alisema 
na kuongeza:

“Haiwezekani Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Ngorongoro, 
Raphael  Siumbu, akae hapa 
siku tatu akusanye zaidi ya Sh. 
milioni nne, halafu ninyi mnakaa 
hapa kwa siku tatu halafu 
mnakusanya Sh. 800,000,” 
alisema.

Kuhusu miundombinu ya bara-
bara kuharibiwa na mvua katika 
eneo la

Oldonyolengai, Gambo alim-
taka Mhandisi Ngeleja Joshua 
kumwagiza mkandarasi anay-
etengeneza barabara hiyo, 
kutengeza eneo hilo mara moja, 
kwa kuwa barabara  inameguka 
na magari yatashindwa kupita.

Awali Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Ngorongoro, Raph-
ael Siumbu, alisema mtandao wa 
wizi wa fedha hizo za ushuru ni 
mkubwa, kwa kuwa unahusisha 
pia watumishi wa ofisi yake, 
na kwamba  uchunguzi wa kina 
unaendelea na  baada ya siku 
tatu utakuwa umekamilika.

“Kwa mwaka halmashauri 
inakusanya  Sh. milioni 200 
pekee, na hii inatokana na 
mtandao huu wa wizi, ambao 
mpaka ofisini kwangu upo  na 
kwa sasa nimebadilisha utara-
tibu wa kutoa ‘control’ namba,” 
alisema.

Wakizungumza na gazeti hili, 
baadhi ya  watumishi wa hal-
mashauri hiyo, ambao hawaku-
taka kutajwa majina yao, wana-
okusanya ushuru katika geti hilo, 
walisema  mashine zao hazifanyi 
kazi kikamilifu, kutokana na 
shida ya mtandao katika eneo 
hilo, na wanawatoza watalii 
fedha taslimu ambazo hazilipwi 
kwa ‘control namba’.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, Theresia Mahongo (kulia mwenye miwani), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh.  milioni 80 kwa Mtendaji 
wa  Jinsia kutoka Shirika la World Education Inc (WEI) Bantwana, Grace Muro, kwa niaba ya vikundi vya wanawake, ili isaidie wa-
nawake katika vikundi vyao vya uzalishaji, zilizotolewa na Halmashauri ya Wilaya ya Karatu juzi, katika sherehe za kilele cha Siku 
ya Wanawake iliyofanyika katika viwanja vya Mazingira Bora. PICHA: WOINDE SHIZZA

Zahanati yawaletea 
ukombozi wafugaji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU  wa Wilaya ya Arusha, Gabriel 
Daqarro, amewaomba wanawake ku-
towaamini watoto wa kiume wa ndugu 
zao na kuwaachia watoto wao kulea, ili 
kupunguza idadi ya matukio ya ubakaji 
na ulawiti   vinavyoshamiri wilayani 
humo.

Ombi hilo alilitoa  jijini Arusha, wakati 
akizungumza na kinamama kwenye  Maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, 
ambayo kitaifa yalifanyika Jumapili, lakini 
Halmashauri ya Jiji la Arusha waliadhimi-
sha Jumatatu.

Alisema   familia nyingi zinakumbwa 
na matukio hayo kutokana na  kuwaamini

kupita kiasi watoto wa mjomba, dada 
na ndugu wengine, jambo ambalo kwa 
sasa kila mmoja anapaswa kuacha na ku-

chukua tahadhari.
“Mimi nawaomba kinamama acheni 

kabisa kuamini watoto wa ndugu, kwani 
matukio mengi ya ubakaji na ulawiti 
yanafanywa na watoto wa ndugu, ambao 
wa damu, tena ikiwezekana chukueni ta-
hadhari hata kwa baba wa  watoto wenu, 
maana wengine baadhi wanabaka na ku-
lawiti watoto wao wa kuwazaa, msiamini 
mtu kupita kiasi,” alisema.

Aidha, aliwasihi wanawake kusaidiana 
kurudisha jamii kwenye maadili, kwani 
yameporomoka kupita kiasi.

“Nawaomba tusaidiane kuwarudisha 
watoto wetu kwenye kuwajenga kiroho 
kwa kuwahimiza kwenda nyumba za 
ibada kanisani au msikitini kutegemea na 
imani ya kila familia… kwa kufanya  hivi 
itatusaidia sana kujenga taifa lenye hofu 
ya Mungu na kuwa na maadili mema ka-

tika jamii,” alisema.
Pia alikemea jamii za wafugaji pembe-

zoni mwa Jiji hilo kuacha kubagua watoto 
kwa kusomesha watoto wa kiume pekee 
na kudharau wa kike. Daqarro alisema 
ni vema kila mtu akafahamu mtoto wa 
kike akisoma jamii nzima imeelimika, na 
asilimia kubwa ndio viongozi wazuri wa 
baadaye na waangalizi wa familia, tofauti 
na watoto wa kiume.

Alisisitiza lazima kila familia ikazingatia 
usawa wa kijinsia na kukemea na desturi 
zilizopitwa na wakati.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake 
Chama Cha Mapimduzi (UWT) Mkoa 
wa Arusha, Jasmine Bachu, aliwaomba 
wanawake kupendana na kuacha chuki 
miongoni mwao, ili wasaidiane kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi kwenye 
uchaguzi mkuu mwaka huu.

DC ataja mwarobaini ubakaji watoto

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

JAMII ya wafugaji wa Kijiji cha Irkujit 
Kata ya Edonyongijape wilayani Siman-
jiro mkoani Manyara, inatarajia kuondo-
kana na adha ya kutembelea umbali wa 
kilomita 12 kufuata huduma ya afya Mji 
Mdogo wa Orkesumet, baada ya zahanati 
yao kukamilika.

Zahanati hiyo inatarajiwa kukamilika 
hivi karibuni, baada ya Mkuu wa Wilaya 
ya Simanjiro, Zephania Chaula,  kuende-
sha harambee juzi ya kukamilisha ujenzi 
huo   na kupata   Sh. milioni 2.4, huku 
Mkurugenzi wa Halmashauri  ya Siman-
jiro,  Yefred   Myenzi,   kuahidi kutoa 
mabati 66 ya kuezekea zahanati hiyo ili-
yofikia hatua ya lenta.

Chaula akizungumza juzi   katika Ki-
jiji cha Irkujit  wakati akiwapongeza wa-
nawake   ambao   ni watumishi wa hal-
mashauri hiyo, kwa kuanzisha wazo la 
umaliziaji zahanati hiyo, kwa kuchangia 

Sh. 200,000 za kununua mifuko ya saruji.
Alisema zahanati hiyo ikikamilika 

itakuwa msaada kwa jamii ya wafugaji, 
hasa wanawake na watoto waliokuwa 
wanafuata huduma ya afya Mji Mdogo wa 
Orkesumet.

“Binafsi nawachangia   Sh. 250,000, 
na nimeendesha harambee ya papo kwa 
papo ya kula keki  nimepata  Sh. milioni 
2.4  ambazo kati ya hizo  ahadi ni Sh. mil-
ioni 1.5  na fedha  taslimu Sh. 940,000… 
hii ni hatua kubwa nasema sasa  zahanati 
yetu itakamilika hivi karibuni,” alisema.

Myenzi alisema binafsi amechangia Sh. 
200,000 na halmashauri itatoa mabati 66 
ya kuezekea zahanati hiyo.

Myenzi alisema atahakikisha baada ya 
zahanati hiyo kukamilika watawaleta wa-
tumishi akiwamo mganga na wauguzi ili 
watu wakiugua wapatiwe  matibabu ka-
tika zahanati hiyo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Simanjiro, Asia 

Ngalison, aliwashukuru wanawake walio-
anzisha mchakato wa kuchangia zahanati 
hiyo kwani imeleta tija kwa jamii.

“Pia tunamshukuru mkuu wetu wa 
wilaya kwa kutuendeshea harambee 
ambayo imekuja na manufaa makubwa 
kwani zahanati hiyo itakamilika hivi kar-
ibuni,” alisema.

Mkazi wa Kijiji cha Irkujit, Joyce Mi-
chael, alisema ni muda mrefu wanapata 
adha ya kutembea umbali wa kilomita 12 
kwenda na 12 kurudi kufuata huduma ya 
afya Orkesumet.

Alisema kukamilika kwa zahanati hiyo 
ni ukombozi kwao hasa wanawake na wa-
toto, ambao ndiyo walikuwa waathirika 
wakubwa wa changamoto ya ukosefu wa 
zahanati.

Sera ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto inaelekeza 
kila wilaya iwe na hospitali, kila kata iwe 
na kituo cha afya na kila kijiji kiwe na za-
hanati.
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HABARI KILIMANJARO

Ajira 
zanukia 
kiwanda 
cha ngozi
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

MKUU wa Gereza la Karan-
ga lililopo Wilaya ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro, Rajab 
Igongi, ameweka wazi kuwa 
ajira za kiwanda cha bidhaa 
za ngozi kinachojengwa na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF), kwa ubia na jeshi 
hilo zitahusisha wataalamu 
mbalimbali ambao si askari.

Igongi aliyasema hayo 
juzi, wakati Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Dk. Anna 
Mghwira na kamati yake ya 
ulinzi na usalama walipotem-
belea na kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa kiwanda hicho 
kipya cha kwanza nchini.

“Mheshimiwa Mkuu wa 
Mkoa (Mghwira), wananchi 
wa Kilimanjaro ndio wataka-
onufaika kwa kupata ajira 
kwa sababu kiwanda hiki ki-
taajiri wataalamu mbalimbali 
ambao si askari kuja kufanya 
kazi hapa,” alisema.

Ujenzi wa kiwanda hicho 
utagharimu, zaidi ya Sh. 
bilioni 75.3 na unatarajia 
kukamilika mwezi Februari 
mwaka huu na ujio wake 
utafungua fursa za ajira kwa 
watu zaidi ya 4,000.

Akiwa katika eneo la 
ujenzi wa mradi huo, Mkuu 
wa Mkoa huo, Dk. Mghwira 
alipata fursa ya kuzungumza 
na uongozi wa Gereza la Ka-
ranga pamoja na kutembelea 
majengo mbalimbali yanay-
ojengwa katika eneo hilo la 
mradi.

Igongi alisisitiza kuwa 
kiwanda hicho kitakapoanza 
kazi kitachangia mapato kwa 
kuwa mamlaka mbalimbali 
za kukusanya mapato zi-
takusanya kodi kutokana na 
uzalishaji wa kiwanda hicho.

Mradi huo ulianza mwezi 
Oktoba, mwaka jana na ul-
itarajiwa kukamilika Machi, 
mwaka huu.

Kulingana na takwimu 
za Wizara ya Mifugo, ngo-
zi ghafi inayotokana na 
mazao ya mifugo, zaidi ya 
vipande milioni nane huwa 
vinapotea, kati ya vipande 
milioni 10 vinavyozalishwa 
nchini.

Ofisa mwezeshaji, Eliwilimina Buberwa kutoka Taasisi ya Maendeleo Uru ya Moshi, akitoa elimu ya namna ya kutengeneza taulo za kike 
kwa njia rahisi, kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Mangi Sabasi na Mawela Sekondari, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro, jana. PI-
CHA: GODFREY MUSHI

Na Mwandishi Wetu, HAI

WANAFUNZI 36 wa Seminari ya Kiisla-
mu ya Mudio iliyopo Wilaya ya Hai mkoa-
ni Kilimanjaro, wamenusurika kifo, baada 
ya bweni lao kuteketea kwa moto wakiwa 
wanasali sala ya magharibi.

Mkuu wa sekondari hiyo, Said Zuberi, 
alithibitisha jana kuwa bweni hilo liliwaka 
moto na kuteketea Machi 9, mwaka huu, 
majira ya saa 12:30 jioni na kusababisha 
baadhi ya wanafunzi wanaolala katika 
bweni hilo kupoteza vifaa mbalimbali.

“Ni kweli bweni hilo liliungua wakati 

wanafunzi wakiwa wamekwenda kusali 
swala ya Magharibi. Moto ulianza kwa 
kuteketeza chumba kimoja cha bweni hilo 
lililokuwa na wanafunzi 36, lakini hakuna 
mwanafunzi aliyejeruhiwa,” alisema.

Nipashe ilipomtafuta jana Kamanda 
wa Polisi mkoani Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi, Salum Hamduni, kuzungum-
zia ajali hiyo ya moto, alijibu kwa kifupi 
kwamba hana taarifa kamili kuhusu tukio 
hilo, ingawa anajua kuna moto ulitokea.

“Kuna vitu vingi vimetokea hapa kati-
kati, sasa ukinishtua kwa kutaka taarifa 
kwamba ni nini kinaendelea nitakuwa 

nakundanganya, lazima tuwe na uhakika 
na kinachosemwa tutawajulisha,” alisema 
Kamanda Hamduni.

Kwa mujibu wa Mkuu wa sekondari 
hiyo, chanzo cha moto huo bado hakijaju-
likana na kwamba kuna wanafunzi wanne 
wa kidato cha tatu wamehojiwa na polisi 
kuhusu tukio hilo.

Alisema baada ya kutokea ajali hiyo, 
wanafunzi, walimu pamoja na wananchi 
waliojitokeza katika hatua za awali na pia 
askari wa Kikosi cha Jeshi la Zimamoto na 
Ukoaji kiliwahi kufika kwenye eneo hilo 
na kukuta moto umezimwa na wananchi.

Wanafunzi wanusurika 
kifo wakisali wilayani Hai

Na Godfrey Mushi, MOSHI

BAADHI ya kaya katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro am-
bazo zinatishiwa na kipato duni, watoto 
wa kike wanaotoka kwenye familia hizo 
wanadaiwa kukosa vipindi 36 kila mwezi 
shuleni, kutokana na kushindwa kumudu 
gharama za kununua taulo za kike.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Mtend-
aji wa Taasisi ya Maendeleo ya Uru (UDF), 
Wakili Wilhard Kitali, utafiti unaonyesha 
kuwa wanafunzi wa shule za sekondari 
na msingi hasa eneo la Moshi Vijijini, wa-
nakosa vipindi si chini ya siku tisa kwa 
siku.

Wakili Kitali alitoa mrejesho huo jana 
mbele ya mahakimu wakazi, mawakili, 
wataalamu wa maendeleo ya jamii na 
wadau mbalimbali katika Sekondari ya 
Mangi Sabasi, iliyopo Kata ya Uru Kusini, 
wakati wa uzinduzi wa programu ya ‘Bin-
ti Baki Darasani.’

“Suala la hedhi salama tumeliona pia 
ni tatizo kubwa ambalo linawakumba wa-
nafunzi wengi. Baada ya kufanya utafiti, 
tumegundua kwamba wako wanafunzi 
ambao wanakosa vipindi si chini ya siku 

tisa, kwa maana kwa siku wanafundishwa 
vipindi tisa na wanafunzi wa kike wan-
apokuwa kwenye hedhi, wako baadhi 
yao wanakosa masomo kwa siku nne na 
wengine wanakosa hadi siku saba. Uki-
fanya hesabu ya nne mara tisa, unapata 
36.”

“Kwa mwezi, kuna mtu anapoteza vi-
pindi 36 kwa sababu tu amekosa Sh. 
2,000 ya kununua taulo za kike. Sasa Uru 
Development Foundation tukaguswa na 
tukaona tuje na kampeni hii ambayo in-
aitwa ‘Binti Baki Darasani’, ambayo lengo 
kubwa ni kuwasaidia wale wasiokuwa na 
uwezo kugawiwa taulo za kike bure ili 
waweze kubaki darasani, wapate elimu 
vizuri na wasome vizuri na siku moja 
wawe mahakimu, mawakili, walimu, 
madaktari na wakumbuke kurejesha fa-
dhila kwa wenzao wasiokuwa na uwezo 
wa kununua vitu hivi.”

Akizungumza na wanafunzi wa shule 
za sekondari za Mangi Sabasi na Mawela, 
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya Moshi, 
Julieth Mawole, alisema baadhi ya mila 
na tamaduni, suala la hedhi linapewa 
tafsiri potofu na hivyo kuongeza changa-
moto kwa watoto wa kike.

“Naamini mpango huu wa UDF, uta-
wasaidia sana watoto wa kike wasome 
wakitambua kuwa zipo taasisi na Wa-
tanzania wanaowajali na kutambua 
changamoto za kijinsia wanazopitia,” 
alisema Hakimu Mawole.

Meneja wa Chama wa Ushirika cha 
Akiba cha Kuweka na Kukopa Moshi Vi-
jijini (M.R.T Saccos), ambaye ni Mkuru-
genzi wa Hugos Garden, Bosco Simba, ali-
ishauri taasisi hiyo kuhakikisha taulo za 
kike inazotoa zinamaliza au kupunguza 
kabisa tatizo hilo Moshi Vijijini.

“Mmetueleza hapa kwamba shughuli 
zenu mmejikita zaidi kusaidia utoaji 
elimu, tunataka kuona ufaulu unaongeze-
ka, tunataka kuona hawa wanafunzi wa-
nafika mbali katika elimu.

“Kwa hiyo pamoja na mambo mengine 
mnayoyafanya kwa kushirikiana na jamii 
inayowazunguka, hamasisheni wadau 
mbalimbali kuchangia kwenye elimu iki-
wamo chakula shuleni, ujenzi wa vyoo 
bora, madarasa lakini kwa wale wanafun-
zi ambao hawana uwezo kabisa, taasisi 
yenu ifanye utaratibu wa kuwasaidia 
japo kuwachangia kidogo katika masuala 
mbalimbali shuleni.”

Wanafunzi familia duni 
wakosa vipindi 36

“Mheshimiwa Mkuu 
wa Mkoa (Mghwira), 
wananchi wa Kiliman-
jaro ndio watakaonu-
faika kwa kupata ajira 
kwa sababu kiwanda 
hiki kitaajiri wataala-
mu mbalimbali ambao 
si askari kuja kufanya 
kazi hapa,” alisema.
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walivyomuibua
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Na Mwandishi Wetu

M
CHAKATO wa kuan-
dika katiba mpya ul-
ianza baada ya Rais 
Jakaya Kikwete, ku-

teua wajumbe wa Tume ya Mab-
adiliko ya Katiba, ambao jukumu 
lao lilikuwa kukusanya maoni ya 
wananchi kuhusu muundo wa 

katiba wanayoitaka.
Hata hivyo, mchakato huo 

haukuhitimishwa kwa kuipatia 
nchi katiba iliyopendekezwa na 
sauti za umma zinasikika kuuliza 
lini andiko hilo litapatikana?

Wakati hayo yakizungumzwa, 
ni wazi kuwa mabilioni ya shilingi 
yalitumiwa na wajumbe wa tume, 
bunge la katiba na shughuli ny-
ingine za kufanikisha suala hilo, 

lakini halikufanikiwa.
Hivi karibuni Katibu Mkuu wa 

Chama Cha Mapinduzi, Dk. Ba-
shiru Ally, analipigilia msumari 
suala hilo, akieleza kuwa katiba 
mpya ni kiporo kilichochacha na 
hakifai kupasha moto kwa namna 
yoyote.

Mtendaji Mkuu wa CCM  ana-
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Na Ani Jozeni

J
ITIHADA ya kupata nafasi 
ya kuweka msingi wa ajenda 
za kutumia katika uchaguzi 
mkuu baadaye mwaka huu, 

ambao serikali imejitahidi kuya-
kinisha kuwa utakuwa huru na wa 
haki, zinaendelea kwa upande wa                                                                       
Chadema, ukiangalia wapi pa kuz-
ipenyezea.

Hali hiyo inatokana na mazin-
gira ya kutokuwapo mandhari ya 
kuanza shughuli halisi za kisiasa 
kitaifa nje ya maeneo ya uwak-
ilishi yaani ndani ya majimbo ya 
uchaguzi waliko wapiga kura wa 
mbunge husika.

Kwa njia hiyo, uwepo wa shu-
ghuli ya kitaifa iliyoruhusiwa kwa 
mfano wakati wa kuadhimisha 
Siku ya Kimataifa ya Wanawake 
Duniani, Jumapili Machi 8 kulitoa 
nafasi ya kuziainisha sera za uch-
aguzi za vyama vya siasa.

Mwenyekiti wa chama hicho ki-
taifa, Freeman Mbowe, anatumia 
nafasi aliyopewa kama mgeni 
rasmi wa adhimisho la Baraza la 
Wanawake la Chadema (Bawacha) 
kutoa salamu kadhaa zenye lengo 
la kutoa mwelekeo wa jumla   na 
hata majukumu ya makundi to-
fauti ya jamii kuelekea uchaguzi 
mkuu.

Kwa kutumia jukwaa hilo, 
Mbowe anaainisha umuhimu wa 
wanawake nchini ‘kuacha kulala-
mika na kuamka, kubadili mawazo 
na kupigania nafasi zilizoko kwa 
maendeleo yao.’

Wakati kimsingi hitajii hilo ni 
la maendeleo ya wanawake kiu-
chumi na kijamii kwa jumla, kuna 
mambo ya kuelekea uchaguzi 
mkuu yanayohitaji kuiainisha kwa 

undani zaidi.
Haikuwa ni mara ya kwan-

za kumsikia mwenyekiti huyo 
akieleza matumaini yake kuwa 
katika uchaguzi mkuu ujao chama 
hicho kinaweka mkazo sana kwa 
kundi hilo la wanawake.

Zipo sababu kadhaa za kufanya 
hivyo ambazo baadhi zilianza 
kuonekana mapema kabla hata 
mwaka haujaanza, yaani katika 
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi Mei Mosi, mwaka jana, ka-
tika mikusanyiko tofauti.

Ilikuwa kielelezo au kioo cha 
jamii, ni kundi gani katika jamii 
linaweza kukusanyika na kujenga 
uelekeo wa hoja, au ushiriki kisia-
sa wenye mwelekeo wa upinzani 
usiokuwa na mashaka mashaka, 
na ikaonekana kuwa labda kundi 
la wanawake lina uwezo huo.

Siku ya Wafanyakazi mwaka uli-
opita kulikuwa na maandamano 
tofauti kote nchini kwa ajili ya maa-
dhimisho hayo, ila ingawa kimsingi 
ni sikukuu ya kitaifa, hivyo inahi-
taji kuadhimishwa kiserikali, kwa 
jumla mwelekeo ulikuwa ni kuia-
dhimisha kichama.

Hata katika mkusanyiko ambao 
ni kama ulikuwa wa kitaifa mkoani 
Geita, wilayani Chato, mkutano 
mkubwa uliopangwa kiserikali uli-
kuwa na wajumbe wengi waliokaa 
jukwaani wakivalia magwanda ya 
chama tawala.

Hivyo ilikuwa wazi kuwa maa-
dhimisho yalikuwa yanafanyika 
kichama na siyo kiserikali, licha 
ya kuwa ndiyo mkutano pekee uli-
opewa kibali na polisi.

Kilichotokea ni kuwa kundi kub-
wa hasa la wanawake wanaounga 
mkono upinzani ambao wa-
liruhusiwa safari hii kuadhimisha 

Siku ya Kimataifa ya Wanawake 
kivyao walikusanyika eneo fulani 
halafu badala ya kufanya mkutano 
huo (ambao ungetawanywa kwani 
haukuwa na kubali) wakaenda 
kwenye mkutano mkubwa.

 Hawakufika tu kama watazamaji 
bali wakiingia pembeni ya mkuta-
no na hatua kwa hatua wakajiunga 
katika mkusanyiko wenyewe wak-
iwa bado kundi kubwa, wakiimba 
na kucheza.

Ilikuwa ni burudani ya muda 
mfupi na huyo aliyeweka mkanda 
huo kwenye mtandao wa You tube 
hakuweka kipande kinachoonye-
sha kilichofuata kilikuwa nini.

Ndiyo mandhari inayoeleza 
kuwa Chadema ina tumaini 
ambalo halijifichi kuwa ni katika 
kundi la wanawake kijamii na pia 
katika chama chenyewe kuwa 
labda huko wanaweza kupata 
msukumo unaohitajika kupeleka 
ajenda hii au ile wakati wa 
uchaguzi mkuu.

Suala la msingi la kuweka tege-
meo kwa kundi la kinamama ni 
la kijamii na kisaikolojia, licha ya 
kuwa mijadala inawezekana kama 
mwelekeo huo ni sahihi au la.

Ni jambo linalohitaji kutatuliwa 
na kujua kama katika mazingira 
ya kisiasa yaliyopo nchini, ni kun-
di gani linaloweza kutumainiwa 
kuwa ngome ya siasa za upinzani, 
kama ni vijana, watu wa kawaida 
(wanaume watu wazima) au ni wa-
nawake.

Kujibu swahi hilo katika man-
dhari mapana ya siasa nchini pia 
inawezesha kujibu hoja ya kuweka 
mikakati ya kundi gani linaweza 
kukisaidia chama, kama jumuia ya 
chama, katika uchaguzi mkuu.

Ziko tofauti za kijamii na pia 

katika chama kati ya makundi 
hayo matatu na lipi linaweza kutu-
mainiwa kuwezesha chama kufikia 
malengo, ambako maandamano 
ya Mei Mosi au ni mwaka uliotan-
gulia?) yaliweka bayana ni kundi 
lipi ambalo lina uwezo wa kudiriki 
kusimama kidete kutetea agenda 
za upinzani kwa jumla na Chade-
ma yenyewe.

Hilo ni tukio ambalo lilionyesha 
uthubutu na kudiriki kuwa katika 
mazingira ya sasa, inawezekana 
ni wanawake ndiyo wanaoweza 
kusimama kidete zaidi endapo 
kuna jumuiko limepangwa, 
au linahitaji kuendeshwa au 
kuelekezwa katika mpangilio 
fulani. Si rahisi kusema ni kwa njia 
gani jumuiya ya wanawake ndiyo 
ikawa na uwezo wa kujikusanya 
na kuingilia mkutano wa hadhara 
wa CCM uiokuwa na nembo ya 
mkutano wa kitaifa wa sikukuu ya 
wafanyakazi.

Wala siyo rahisi kueleza kama 
viongozi wa Chadema walipanga 
tukio hilo au ni viongozi wa jumuia 
hiyo wilayani Chato waliojituma, 
wakadiriki na kuwezesha uongozi 
kitaifa ugundue hilo.

Ukiangalia chama hicho katika 
miaka kadhaa iliyopita, unapata 
picha kuwa kimepoteza makada 
wengi zaidi kutoka kwa kundi la 
waliojiunga katika kipindi cha 
kuelekea uchaguzi mkuu uliopita 
pamoja na kundi la vijana.

 Chadema haijapoteza viongozi 
kutoka Bavicha hivyo ni wazi kuwa 
ni kundi lenye umoja zaidi katika 
chama ukilinganisha na mengine. 
Kwa njia hiyo,

Mwenyekiti Mbowe anakuwa 
‘nyumbani’zaidi akijenga hoja 
kwao kuliko ambavyo angejisikia 
akitaka kufanya hivyo kwa makun-
di yanayoyumba na kuangalia 
mambo mengine ya nje.

Hawaku-
fika tu kama 
watazamaji 
bali wakiin-
gia pembeni 
ya mkutano 
na hatua 
kwa hatua 
wakajiunga 
katika mku-
sanyiko 
wenyewe 
wakiwa 
bado kun-
di kubwa, 
wakiimba na 
kucheza.

Mwenyekiti  Mbowe akiwa na wanachama wa Bawacha kuadhimisha  Siku ya Wanawake Duniani,  Jumapili Machi 8, 2020.
PICHA: MTANDAO

Siku ya wanawake inapotumiwa
kuainisha ajenda za uchaguzi
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Na John Mapepele, SINGIDA

N
OVEMBA 2019, Chuo 
Kikuu cha Urbaniana, 
kilichoko mjini Roma 
Italia kilimtafakari Baba 

wa Taifa Julius Nyerere, ambaye 
ni Mwanamajumui wa Afrika 
(Pan Africanist) kuhusu fikra na 
mchango wake kwa maendeleo 
endelevu Tanzania, Afrika na du-
niani.

Shabaha yake ni kuchangia 
kumtambulisha kiongozi huyu 
aliyejibidiisha kusarifu kwamba 
siasa ni tunu faradhi ya upendo 
kwa sababu lengo lake ni kukuza 
faida na maendeleo ya wote.

Ukumbi mkubwa wa Papa 
Mstaafu Benedikto wa XVI ulifuri-
ka wahadhiri, wageni na wanafun-
zi kutoka ndani na nje ya chuo hi-
cho kufuatilia kwa makini mada 
na majadiliano kuhusu mchango 
wa Mwalimu Nyerere katika kusi-
mamia utu, heshima, haki, ustawi 
na maendeleo ya Watanzania na 
Afrika.

Katika hotuba yake, Balozi wa 
Tanzania nchini Italia, George Ka-
hema, alibainisha kwamba mai-
sha, fikra na mawazo ya Nyerere 
yamefumbatwa na uadilifu, bidii, 
usawa, mshikamano na uvumilivu 
usio na kipimo.

Kama mtumishi wa serikali, 
utendaji kazi wa Nyerere ulisadifu 
kwa dhati fadhila na tunu msingi 
za maisha ya imani, matumaini 
na mapendo kwa Mungu na uny-
enyekevu uliotukuka kwa watu 
aliowatumikia.

 Balozi Kahema anasema Ny-
erere alikuwa nguzo ya msingi ya 
kuwaunganisha Watanzania kati-
ka hekima, umoja na amani, tunu 
zilizowalea wote katika lugha 
moja ya Kiswahili na kuwawez-
esha kutambuana na kuishi kama 

ndugu licha ya wingi wa makabila 
yanayopatikana nchini.

Bidii yake ya kuwatumikia Wa-
tanzania kwa weledi na uadilifu 
mkubwa, itaendelea kumfanya 
Nyerere kuwa mwalimu marid-
hawa wa imani na siasa safi kwa 
vizazi vingo vya Tanzania na du-
niani kote.

KIU YA UKOMBOZI
Kahema anasema Mwalimu 

aliamini kuwa amani, maendeleo 
na salama ya Tanzania inahusi-
sha kwa karibu mataifa mengine, 
hivyo Nyerere alikuwa daima 
tayari kusaidia mataifa mengine 
ya Afrika kujikwamua katika ma-
dhila ya ukandamizaji na harakati 
ukombozi, umaskini, misukosuko 
na hali mbovu za kisiasa.

KUMUENZI MWALIMU 
Msimamo wa Mwalimu na 

makubwa aliyoifanyia Tanzania 
na Afrika umekuwa utangulizi 
wa kuakisi ziara ya hivi karibuni 
aliyoifanya Makamu wa Mwe-
nyekiti wa Chama cha Mapinduzi 
(Bara), Philipo Mangula kwa siku 
saba mkoani Singida na kutumia 
muda  mwingi kusisitiza  amani, 
upendo na mshikamano Nyerere 
aliwaachia Watanzania Baba wa 
Taifa.

Anadokeza kuwa maendeleo 
makubwa yaliyopatikana katika 
kipindi hicho ambacho aliitoa 
Tanzania chini na kuipandisha 
juu, akiiacha ikiwa na vyuo vikuu, 
shule za sekondari karibu kila 
mkoa na wilaya, hospitali za ru-
fani, barabara na mashirika mengi 
ya umma pamoja na viwanda vya 
kila aina si kazi ndogo.

Makamu Mwenyekiti anasisitiza 

Jumatano machi 11, 2020

Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Philipo  Mangula,  alipotembelea shamba na kukagua kilimo cha korosho kwenye mradi 
mkubwa wa shamba la pamoja lenye zaidi ya ekari 12,000 eneo la Masagati wilayani Manyoni . PICHA: JOHN MAPEPELE.

Nyerere 
alisisitiza 
kwamba 
watu wa-
siokubali-
ana na ku-
toelewana 
wanapaswa 
kujifunza 
kukubali 
na kuwa 
tayari kui-
shi pamoja, 
licha ya to-
fauti zao.

kuyatafakari kwa kina ili kulinda 
na kudumisha kazi ya Mwalimu 
katika kipindi hiki ambacho Tan-
zania inawindwa na maadui wa 
kutoka ndani na nje ya nchi kwa 
kujifunika mwavuli wa ukuzaji wa 
demokrasia.

Ziara ya Makamu Mwenyekiti, 
inaakisi maono ya Mwalimu Ny-
erere huku katika majumuisho 
ya ziara yake aliyoyafanya wilay-
ani Manyoni anasisitiza kwamba 
Nyerere ni mtu, kiongozi, nguzo 
na Mtanzania muhimu aliyetoa 
mchango wake mkubwa katika 
harakati za kuwaelimisha Watan-
zania na Afrika kwa ujumla ku-
tumia akili zao wenyewe kubuni 
mifumo ya kujitegemeza na ku-
jikwamua katika wimbi la umas-
kini, ujinga na maradhi; maadui 
wakubwa wanaoendelea kuliumi-
za taifa na bara hili hata sasa.

Anasema Mwalimu Nyerere 
alijaa busara na kujiepusha na 
hila za mataifa ya kigeni minta-
rafu amani, umoja na maendeleo 
fungamani ya Tanzania na Afrika 
katika ujumla wake.

Kama kiongozi makini Nyerere 
alisimama kidete kuunda umoja 
miongoni mwa Waafrika. Azma 
na bidii ya Baba wa Taifa na vion-
gozi wenzake wengine pia ilikuwa 
ni kuiunganisha Afrika nzima 
kuwa moja kwa kuunda Umoja 
wa Afrika ambao hata sasa licha 
ya kwamba haujatimiza malengo 
ya mtangamano ulianzishwa na 
Nyerere na Kwame Nkurumah wa 
Ghana.

Anakumbusha kuwa hili lili-
kuwa jambo muhimu lakini lenye 
changamoto kubwa na tete sana 
kwa sababu ya utofauti mkubwa 
wa lugha, tamaduni, dini, maka-

• Wanazuoni Italia wataja alivyosimamia utu, haki, maendeleo 
kwa Tanzania na Afrika

bila na hata ukomavu wa kifikra.
Mwalimu alikazia Afrika ku-

ungana hatua kwa hatua, lakini 
kwanza kuungana kikanda ili 
polepole nchi majirani zijilee na 
kuzoea kuungana kabla Afrika 
yote kiujumla haijaungana.

Ni katika muktadha huu, Mwal-
imu Nyerere na viongozi wengine 
walifanya makubaliano na kuji-
tuma kuunda jumuiya mbalimbali 
za kikanda Barani Afrika, kama 
vile Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) na Jumuiya ya Kiu-
chumi ya Nchi za Afrika Magharibi 
(ECOWAS). 

Mangula katika hotuba yake 
kwenye kila wilaya aliyopita 
hakuacha kusema kwamba Ny-
erere alikuwa nguzo muhimu ka-
tika juhudi za usuluhishi katika 
migogoro mbalimbali barani Af-
rika. 

Umahiri wake kama mwalimu, 
uling’aa katika mioyo na macho 
ya wengi. Aliwakutanisha wali-
otofautiana na kutumia muda 
kuwaelekeza na kuzungumza nao 
kwa busara, upole na utulivu wa 
hali ya juu.

Anaongeza kuwa Nyerere ali-
sisitiza kwamba watu wasiokubali-
ana na kutoelewana wanapaswa 
kujifunza kukubali na kuwa tayari 
kuishi pamoja, licha ya tofauti zao.

Kabla ya kupendekeza su-
luhisho Nyerere alizoea daima 
kuanza kwanza kubainisha ka-
nuni msingi za maisha ya mwa-
nadamu, kufafanua miongozo 
na taratibu na mwishoni aliweka 
mapendekezo suluhishi aliyoona 
yangefaa kuondoa migogoro.

Wasomi duniani, Mangula 
walivyomuibua upya Nyerere

Inaendelea uk.18
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Endapo 
kungekuwa 
na mazingira 
yoyote yale 
ya kuwa na 
mgombea 
wa pamoja, 
Membe an-
geweza kuwa 
chaguo ra-
hisi kufikia 
ila hilo hali-
wezekani 
kwa sasa.

KATIBA MPYA…

Kuitwa kiporo kilichochacha,
kwa nini kuruhusu kichache? 

 

Ghani aliahidi kwamba ata-
tangaza amri ya kuachiliwa 
wafungwa, baada ya Mare-
kani na maofisa kadhaa wa 
kigeni kuunga mkono juhudi 
hizo.”

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Marekani Mike Pompeo, 
anapongeza hatua hiyo 
ya Ghani ingawa “alipinga 
vikali” kuanzishwa kwa 
serikali mbili mjini Kabul. 

Pompeo anaonya juu ya 
“matumizi yoyote ya nguvu 
kusuluhisha tofauti za 
kisiasa”. Viongozi wote hu-
susan Abdullah wanaungwa 
mkono na wababe wa kivita 
na wanamgambo walioji-
hami kwa silaha na hivyo 
kuibua wasiwasi kwamba 
huenda watatumia nguvu 
kumlinda mgombea wao. 

Kundi la Taliban tayari 
limeyatuma magari ya-
takayowabeba wafungwa 
wanaotarajiwa kuachiwa, na 
pia wako tayari kuheshimu 
makubaliano kwa ku-
waachia maofisa karibu 1, 
000 wa serikali waliyokuwa 
wanawashikilia. 

Ofisa mwandamizi wa 
Taliban mjini Doha mji 
mkuu wa Qatar ambako 
majadiliano baina ya wa-
namgambo na maofisa 
wa Marekani yalifanyika, 
anayesema magari hayo 
yameelekea karibu na ger-
eza la Bagram ili kuwabeba 
wafungwa watakaochiwa. 
DW

Wanajeshi Marekani waanza
kuondoka nchini Afghanistan

inayofuata na hata kuha-
tarisha kutumbukia tena 
katika machafuko.

 Mvutano huo wa kisiasa 
umeyatia wasiwasi mazun-
gumzo ya ndani na kundi la 
Taliban ingawa Rais Ghani, 
ameanza kuunda timu ya 
majadiliano.

“Jukumu letu ni kuhakik-
isha amani na kumaliza 
miaka 40 ya vita. Nita-
hakikisha amani inarejea 
na ujasiri wa watu na mfu-
mo wa Jamhuri,” alisema 
Ghani wakati akiapishwa 
Jumatatu iliyopita.

Msemaji wa Jeshi la 
Marekani nchini Af-
ghanistan Sonny Legget, 
anasema kwenye taarifa 
yake kwamba jeshi lime-
anza “kutimiza sharti la 
kupunguza wanajeshi hadi 
8,600 ndani ya siku 135”.

Kati ya wanajeshi 
13,000 wa Marekani wal-
ioko Afghanistan, 8,000 
wanajihusisha na mafunzo 
na kuvishauri vikosi 
vya Afghanistan, wakati 
wengine 5,000 wakishiriki 
kwenye operesheni ya 
kupambana na ugaidi sam-
bamba kulisaidia jeshi la 
nchi hiyo wanapohitajika.

Ghani amekuwa akiji-
vuta kuwaachia wafungwa 
karibu 5,000 wa Taliban, 
kitu kilichokubaliwa kwe-
nye mkataba wa amani wa 
Taliban na Washington. 

Lakini  hivi karibuni 

Baadhi ya askari wa Marekani wakiwa kazini nchini Afghanistan.  PICHA: MTANDAO

MAOFISA wa Marekani 
wamesema baadhi ya 
wanajeshi wake wameanza 
kuondoka nchini Afghani-
stan, kama ilivyokubaliwa 
kwenye mazungumzo ya 
amani na kundi la Taliban.

Hatua hiyo inafikiwa  kati-
kati ya  mvutano wa kisiasa 
mjini Kabul.

Mamia ya wanajeshi 
wa Marekani wameanza 
kuondoka nchini Afghani-
stan kama ilivyokuwa 
imepangwa awali, lakini ha-
watobadilishwa kutokana na 
kwamba Marekani inataka 
kusonga mbele na mipango 
yake ya kupunguza idadi ya 
askari wake kutoka 13,000 
hadi 8,600.

Kazi ya  kuwaondoa 
askari wa Marekani inakuja 
wakati ambapo viongozi 
hasimu wa Afghanistan 
wote waliapishwa kuongoza 
nchi Jumatatu katika hafla 
mbili tofauti kama marais 
wa nchi.

Hatua hiyo imeibua wasi-
wasi kwa Marekani wa jinsi 
ya kuendelea na utekelezaji 
wa makubaliano ya kukome-
sha vita ya miaka 18.

Mvutano baina ya Rais 
Ashraf Ghani ambaye ali-
tangazwa kuwa mshindi wa 
uchaguzi wa mwezi Septem-
ba mwaka jana na hasimu 
wake Abdullah Abdullah am-
baye alielezea udanganyifu 
katika uchaguzi, unaongeza 
mashaka kwa hatua muhimu 

Baada ya kukabidhiwa kwa 
rasimu ya katiba, sheria ilitaja 
aina tatu za wajumbe wa Bunge 
la Katiba kuwa ni wabunge wote , 
wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi la Zanzibar na wajumbe 201 wa 
kuteuliwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Mabadiliko ya Katiba.

Wengine ni makundi 10 ziki-
wamo taasisi zisizokuwa za kiseri-
kali 20, za kidini 20, vyama vyote 
vya siasa vyenye usajili wa kudu-
mu 42, taasisi za elimu 20, watu 
wenye ulemavu 20, vyama vya wa-
fanyakazi 19.

Vyama vinavyowakilisha wafu-
gaji 10, wavuvi 10, wakulima 20 na 
vikundi vya watu wenye malengo 
yanayofanana 20.

Baada ya machakato wote 

rasimu iliwasilishwa kwenye 
Bunge la Katiba, na mjadala ul-
ianza na ilikuwa ni ichapisho, 
vijembe, maneno ya kuudhi ya 
mtaani kuliko kutengeneza katiba 
yenyewe, kiasi cha kugawanyika 
na kuunda kwa Umoja wa Katiba 
ya Wananchi (Ukawa).

Oktoba mwaka 2014, katiba in-
ayopendekezwa ilikabidhiwa kwa 
serikali kwa ajili ya kwenda kwe-
nye hatua ya kuipigia kura (kura ya 
maoni) kwa kuwa na timu mbili za 
wanaounga mkono na wanaoipin-
ga lakini yote hayakufanikiwa kwa 
kuwa kulikuwa na mkwamo, kwa 
kile kilichoelezwa kuwa katiba in-
ayopendekezwa ilikuwa ni sawa 
na kuweka viraka kwenye katiba 
ya sasa.

Ila kila 
chama 
kinawak-
ilishwa na 
watu kad-
haa wenye 
ushawishi 
katika vy-
ama hivyo.

Inatoka  Uk.13

Katibu Mkuu wa CCM, Bashiru Ally, akifanya mahojiano katika studio ya East Africa Radio, alipofanya ziara katika vyombo vya habari vya IPP. PICHA: JOHN BADI

ambavyo havijalimwa.
  “Meza hazijakosa chakula, tu-

nazo katiba za nchi mjadala uwe 
katika kutafuta mpya, lakini pia 
tuheshimu zilizopo na tatizo tu-
lilonalo siyo kwamba haifai bali 
ilivyopatikana haikuwa na ushirik-
ishwaji wa kuzingatia mawazo ya 
watu mbalimbali katika muktadha 
mpya,” anasema na kuongeza;

“Yawezekana hata tukipata ny-
ingine mpya  inaweza isiwe mpya 
kwa maudhui, tunaweza kukuta 
asilimia 80 ya vifungu ni vile vile, 
lakini angalau tubadilishe mchaka-
to na usiwe wa wanasiasa pakee 
yao na sauti zionekane zinasikika 
na siyo zinasemewa na wanasia-
sa…ni hatari kula kiporo hiki, tuki-
aza kuathirika na kiporo dhamana 
atabeba mwenye dhamana na tu-
naheshimu maoni ya wananchi,” 
anasema. 

MCHAKATO KATIBA MPYA
Itakumbukwa kuwa uteuzi wa 

wajumbe ulifanya kwa kutumia 
Sheria ya Mabadiliko ya Katiba, 
Sura ya 83 ya  mwaka 2012.

Jaji Joseph Warioba akiwa Mwe-
nyekiti na Makamu Mwenyekiti 
Jaji Augustino Ramadhani, wali-
iongoza tume iliyokabidhi rasimu 
ya pili ya katiba kwa Rais Kikwete 
Disemba mwaka 20013, kwa ajili 
ya kwenda kwenye hatua ya Bunge 
Maalum la Katiba.

Kazi kuu za tume hiyo ilihusisha  
mikutano ya kukusanya maoni, 
kuyaratibu na kuchambua maoni 
ya wananchi kuhusu mabadiliko 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na kuandaa ripoti in-
ayojumuisha rasimu hiyo. 

Tume hiyo ilianza kazi rasmi 
Mei mosi, 2012 na kwa mujibu wa 
Sheria ya Mabadiliko ya Katiba, ili-
takiwa kukabidhi kazi kipindi kisi-
chozidi miezi 20.

Wajumbe walikusanya maoni ya 
wananchi kutoka pande zote mbili 
za Jamhuri ya Muungano kupitia 
mikutano ya hadhara na faragha 
kuanzia Julai 2, 2012 hadi Disemba 
19 , mwaka 2012. 

Taarifa ya tume hiyo kwa wakati 
huo ilieleza kuwa jumla ya miku-
tano 1,763 iliandaliwa na kufanyika 
katika kila upande wa Jamhuri ya 
Muungano na  wananchi 1,365,337 
(wanawake 531,480 na wanaume 
833,857) walihudhuria. 

“Kati ya waliohudhuria, wa-
nanchi 323,001 walitoa maoni 
kwa maandishi na kuongea katika 
mikutano hiyo. Baada ya miku-
tano hii, tume ilipanga na kufanya 
mikutano na viongozi wa kitaifa 
waliopo madarakani na wastaafu 
pamoja na makundi mbalimbali 
ya kijamii ili kupokea maoni yao 
kuhusu katiba mpya,”ilisema taar-
ifa hiyo.

Mwenyekiti wa Tume wakati 
huo alieleza kuwa tume pia il-
ipokea maoni kwa njia ya barua 
pepe na ujumbe mfupi wa simu za 
mkononi, tovuti na mitandao ya 
kijamii, ikiwa ni pamoja na maoni 
yaliyotolewa na wananchi kupitia 
vyombo vya habari kama vile mag-
azeti, redio na runinga.

Tume hiyo ilikuja na rasimu 
ya kwanza ambayo ilikabidhiwa 
Juni 3 mwaka 2013 kwa aliyekuwa 
Makamu wa Rais Dk. Moham-
med Gharib Bilal, ambayo il-
ipelekwa kwa wananchi wakatoa 
maoni kupitia mabaraza ya katiba 
katika mamlaka za serikali za mi-
taa, pamoja na asasi, taasisi na 
makundi ya watu wenye malengo 
yanayofanana.

Mwenyekiti wa Tume, Jaji Warioba (kulia) na Makamu wake Jaji Ramadhani, katika moja ya mikutano  ya kufanikisha   
mchakato wa  katiba mpya. PICHA: MTANDAO.

peke yake, ni hasara pia ya kisiasa, 
kitaifa na muda uliotumiwa.

 
UKAWA IKO WAPI?
Katibu Mkuu wa CCM anasema 

kuwa mchakato wa katiba uli-
opelekea kuundwa kwa Umoja wa 
Katiba ya Wananchi (Ukawa), ul-
iokuwa tishio kwa CCM kwa kuwa 
kwa mara ya kwanza mgombea 
wake alishinda kwa kura chache 
kuwahi kupata wagombea wen-
gine.

Adha, kwa bendera ya Ukawa 
CCM ilipoteza majimbo mengi zai-
di tangu kuwepo kwa vyama vya 
upinzani nchini, anasema.

“Rais John Magufuli,  alipata 
kura ambazo mgombea wa CCM 
hajawahi kuzipata katika mfumo 
wa vyama vingi asilimia 58 na 
mgombea wetu hakuwahi kuwa 
chini ya asilimia 60, Rais Mstaafu 
Jakaya Kikwete wakati anaingia 
alifikia asilimia 80,”anakumbusha. 

“Kususiana kwa jambo kama 
hili si hasara ya fedha pekee bali 
ya kisiasa na waliotoka wakatoka 
wakidhani wanaweza kuendeleza 
mapambano kupitia uchaguzi wa 
mwaka 2015 na kuanzisha Ukawa 
na wananchi waliwaamini kuwa 
watakuwa ni mwarobaini wa mam-
bo yanayoendelea,”anaongeza 
Kiongozi huyo wa CCM.

 
KWA NINI NI KIPORO?
Dokta Bashiru anasema kina-

chomsikitisha ni kuwa chombo kil-
ichoaminiwa na wananchi ili  ku-
jenga muafaka kwa jina la Ukawa,  
alitamani kukiona kikiendeleza 
mapambano na kusukuma ajenda.

  “Ndiyo maana nakiita kiporo 
kilichochacha, Ukawa iko wapi?  
Wanaweza kuingia na agenda hiyo 
mwaka huu? Wanaweza kuamini-
ka mwaka huu? Walikuwa wana-
tafuta katiba mpya kweli? Haijapa-
tikana wamesambaratika…kumbe 
ilikuwa ni geresha ilikuwa ni kuteka 
mchakato wa katiba mpya kutafuta 
Ikulu, Ikulu haikupatikana Ukawa 
imeshasambaratika,”anasema.

Anaongeza: “Kuwa na wana-
siasa wa namna hiyo wa kuwavuta 
wananchi kutafuta jambo jema 
na kuwaacha solemba nacho ni 
kiporo kilichochacha. Sasa una-
taka kuumwa matumbo kwa kula 
kiporo cha namna hiyo hatuja-
maliza matatizo ya Corona, tuingie 
kwenye kuumwa matumbo. Rais 
Magufuli anasema hatuwezi kuwa 
na siasa za kinafiki watu wanatafu-
ta Ikulu kwa kisingizio cha katiba 
mpya.”

Anabainisha kuwa kwa sasa un-
apikwa mlo usiochacha kwa kuan-
zia chini na kwamba meza hai-
jakosa chakula kwa kuwa katiba 
za nchi zipo na kwamba mjadala 
uwe katika kutafuta katiba bora 
na mpya pamoja na kuheshimu 
zilizopo.

“Tatizo tulilonalo si kwamba 
iliyopo haifai ila ilivyopatikana 
haikuwa na ushirikishaji wa kuz-
ingatia mawazo ya watu …,” ana-
fafanua.

“Ni hatari kula kiporo kil-
ichochacha na kazi yangu kama 
kiongozi ni kutahadharisha, lakini 
bado tunaheshimu mawazo ya 
wananchi, mjadala tuendelee nao 
lakini tulinde dhamana na katiba 
yetu,”anaongeza Dk. Bashiru.

Anasema kwa sasa kinacho-
takiwa ni kuanza kupika chakula 
ambacho hakijachacha huku aki-
tolea mfano wa kuanza kukata vi-
tunguu, karoti na kuanza kulima 

potembelea vyombo vya habari 
vya IPP na kukukutana na wa-
nahabari, anaulizwa anamaanisha 
nini anaposema katiba mpya ni 
kiporo kilichochacha na hakifai 
kupasha moto kwa kuwa kikiliwa 
watu wataumwa tumbo?

Anasisitiza kuwa: “Hili jambo 
tuendelee kulijadili, tusifunge 
milango ya mjadala kwasababu 
ya uzito wa mjadala wenyewe, 
katiba ni chombo kizito na ku-
jenga utamaduni wa kuheshimu 
katiba ni moja ya wosia wa Baba 
wa Taifa, Mwalimu  Nyerere. Mwal-
imu hakuwa na tatizo na katiba 
iliyopo shida yake kubwa ilikuwa 
ni kutotekeleza katiba iliyopo,” 
anasema Dk. Bashiru.

“Hatukufika mwisho, na ni jam-
bo la bahati mbaya na hasara si ya 
fedha tu bali tuligawanyika zaidi 
kuliko wakati wowote, mjadala 
ilipoteza mwelekeo kutoka kwe-
nye kujenga muafaka wa kitaifa 
na kwenda kwenye masuala ya-
nayomomonyoa misingi ya utaifa. 
Kulikuwa na tishio la uimara wa 
Muungano mpaka watu wengine 
wakasusa, kundi moja likatoka na 
wengine wakabaki,”anasema Ka-
tibu Mkuu wa CCM.

Kwa mujibu wa katibu huyo, ku-
susiana kuhusu jambo la maana 
kama hilo siyo hasara ya fedha 
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Wasomi duniani, Mangula 
walivyomuibua upya Nyerere

Wana CCM waliokusanyika katika   mkutano wa Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Bara, Philipo  Mangula (hayuko 
pichani), ili kusikiliza majumuisho ya ziara yake mkoani Singida hivi karibuni. PICHA: JOHN MAPEPELE

Watanzania 
wanapaswa 
kuelewa 
kwamba am-
ani ikitowe-
ka hata kile 
kidogo am-
bacho  kila 
mmoja am-
ekihangaikia 
na kukitolea 
jasho, ki-
tatoweka 
kama “ndoto 
ya mchana.”

KUTUNZA AMANI
Mchango wa Mwalimu Nyerere 

katika kusuluhisha migogoro 
utabaki kuwa shule ya tosha ya 
demokrasia kwa dunia mzima, 
ambapo aliwataka Wanasingida 
kuishi kwa kuelewana na 
kudumisha amani aliyoijenga 
Mwalimu Nyerere.

Mangula anasema Watanzania 
wanapaswa kuelewa kwamba am-
ani ikitoweka hata kile kidogo am-
bacho  kila mmoja amekihangaikia 
na kukitolea jasho, kitatoweka 
kama “ndoto ya mchana”.

“Haya ndiyo yanayojitokeza se-
hemu mbali mbali za dunia. Katika 
kipindi hiki tete, Watanzania wawe 
makini zaidi, kwa kujikita katika 
umoja na mshikamano wa kitaifa, 
uzalendo, nidhamu pamoja na 
kutetea haki za binadamu ili ku-
jenga jamii inayoheshimu utu wa 
binadamu, heshima, haki msingi, 
amani na maridhiano.

AREJEA ZBAR
Akitolea mfano wa machafuko 

ya amani na kisiasa wakati wa uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2000, kip-
indi cha mstaafu Benjamin Mkapa 
visiwani Zanzibar, Mangula anase-
ma kazi ya maridhiano ilichukua 
zaidi ya miezi 10 ili kumaliza to-
fauti.

Ananukuu ripoti ya Global Peace 
Index (GPI) inayotolewa na taasisi 
ya uchumi na amani (IEP) yenye 
makao yake makuu mjini Sydney 
nchini Australia, ya mwaka 2019, 
ikionyesha kuwa  Tanzania imeon-
goza Afrika Mashariki kwa kuwa 
nchi yenye amani Zaidi.

Anasema imeshika nafasi ya 54 
kati ya nchi 163, zilizoorodheshwa 

kuwa na amani zaidi duniani.
Anawataka wananchi ku-

tochezea amani na  kuyumbishwa 
na wanasiasia badala yake  waione 
amani walio nayo kama mtaji 
mkubwa wa kuwaletea maende-
leo ya kweli kwa kizazi cha sasa 
na baadaye ambapo alisema 
kuwa   watu wengi hawapendi 
kuona Tanzania  ina amani na ku-
piga maendeleo ya haraka kama 
inavyofanya sasa.

“Ndugu zangu hata tukichukulia 
mfano mdogo tu, katika kipindi 
cha miaka 75 ambayo tulitawaliwa 
na Wajerumani na Waingereza 
kwenye wilaya yote ya Manyoni   
hatukuwa hata na shule mmoja 
ya iwe sekondari au msingi, lakini  
leo tuna zaidi ya shule 30 katika 
kipindi kifupi, je hayo siyo maen-
deleo makubwa ?” anahoji Man-
gula

Anasisitiza kuwa mapinduzi   
makubwa   ya kiuchumi yanay-
ofanywa  na serikali ya awamu ya 
tano inayoongozwa na Rais John 
Magufuli, yanatokana na msingi 
imara uliojengwa ambao ni amani 
na kwamba wachafuzi wa kubwa   
wa amani dunani kote ni wanasia-
sa   ambao wamekuwa wakisuku-
mwa na tamaa ya madaraka. Hata 
hivyo, wanaoumia ni  watoto, wa-
zee na kina mama.

Vilevile akitolea mfano wa 
machafuko ya kisiasa ya Rwanda 
ya mwaka 1994 anasema akiwa 
Mkuu wa Mkoa wa Kagera wakati 
huo,  alishuhudia wimbi kubwa la 
watoto na kinamama wakiteseka 
na kufa njiani wakati wakijaribu 
kukimbia nchi yao   kunuisuru 
maisha yao.

“Nilishuhudia wanawake na wa-
toto wamejitanda kanga na kum-
saidia mama mwenzao kujifungua 

mtoto pembeni mwa barabara 
na baada ya kujifungua tu wa-
kaendelea na   safari, kwa kweli   
huwa sipendi kukumbuka   hali 
ile maana  ni  hatari na uchungu 
usioelezeka” anaongeza Mangula.

 
UADILIFU UCHAGUZI
Akiwa katika mikutano anasisiti-

za suala la uadilifu na kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu za CCM 
na serikali zinazohusu masuala ya 
uongozi.

Anabainisha kuwa vitendo vy-
oyote vya rushwa na wagombea 
kuanza kujipitisha kabla ya kip-
indi rasmi cha kuchukua fomu za 
kugombea na kuanza mchakato 
wa uchaguzi wa mwaka huu haki-
kubaliki na kusisitiza kuwa chama 
kitachukua hatua kwa wote wa-
takaobainika kufanya hivyo na 
kwamba  chama  kipo makini haki-
tamwonea aibu wala kumbeba 
mwanachama yoyote.

Aidha, anazitaka Kamati za Siasa 
kwenye maeneo husika zitakazos-
hindwa kuwachukulia hatua wa-
nachama watakaofanya makosa 
kuadhibiwa.

Mzee Mangula anatamatisha 
ziara yake kwa kutembelea mradi 
wa shamba la pamoja la korosho 
lenye ukubwa wa zaidi ya ekari 
12,000 eneo la Masagati lililoko 
wilayani Manyoni na kusifu juhudi 
zinazofanywa na serikali katika 
kuleta mapinduzi makubwa ya 
kilimo kwa wananchi bila kujali 
itikadi ya vyama vyao.

Anasema alama ya Chama Cha 
Mapinduzi ni jembe na nyundo in-
ayosimamia wakulima  na nyundo 
kwa wafanyakazi hivyo CCM in-
aamini kuwa   wakulima   na wa-
fanyakazi wanamchango mkubwa 
kkwenye uchumi wa nchi yao.

MAELEZO YA RC
Anapomkaribisha Mangula 

mkoani Singida, Mkuu wa Mkoa, 
Dk. Rehema Nchimbi anam-
welezea kuwa shamba hilo lilian-
zishwa kwa kushirikisha wananchi 
wote bila kuzingatia itikadi za 
vyama vyao lengo likiwa ni ku-
wabadili mawazo na mtazamo na 
kutafuta maendeleo ya kweli kwa 
wananchi wote

“Kutokana na utafiti uliofanyika 
mwaka 2002, na Taasisi ya Utafiti 
wa Mazao ya Kilimo Naliendele na 
matokeo yanaonyesha kuwa hali 
ya hewa na udongo vinafaa kwa 
kilimo cha korosho hivyo tulianza 
kuwahamasisha wananchi kulima 
zao hilo” anaongeza Dk. Nchimbi

Katibu Tawala Mkoa wa Singida 
Dkt. Angelina Lutambi, anataja 
baadhi ya manufaa ya mradi huo 
kuwa ni pamoja na udhibiti wa   
visumbufu kama magonjwa na 
wadudu, utunzaji ubora wa ko-
rosho kutokana na usimamizi wa 
karibu, upatikanaji wa uhakika wa 
soko katika eneo la mradi, kuwa-
patia wakulima pembejeo na hu-
duma za ugani kwa wakati.

Lengo la shamba hilo kuhu-
dumia eneo kubwa la kilimo kwa 
wakati mmoja na kwamba linata-
rajiwa kuwa chanzo kikuu cha ma-
lighafi za viwanda vya kusindika 
korosho.

Lutambi anaeleza baadhi ya 
manufaa mengine ya mradi huo 
kuwa ni kuongezeka kwa mapato 
ya Halmashauri ya Manyoni kupi-
tia ushuru na kodi za biashara 
mbalimbali zitokanazo na ongeze-
ko la uchumi katika sekta mtam-
buka zinazoendana na zao hilo.

Nyingine anasema ni hali ya 
maisha ya wananchi  kuboreka iki-
wa ni  pamoja na ujenzi wa makazi 
bora, kuwapa watoto na watege-
mezi elimu na kuongeza  uhakika 
wa chakula  katika kaya bila kusa-
hau huduma za afya.

Inatoka uk.15
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Pérez de Cuéllar Katibu Mkuu 
aliyeacha alama zisizofutika UN

Katibu Mkuu Javier Perez de Cuella, akiwa nchini Namibia kulitembelea kundi la mpito la msaada wa jeshi la kulinda amani 
(UNTAG)  lililofanyakazi Namibia na Angola. De Cuella alikuwa kwenye makao makuu ya jeshi hilo nchini Namibia mwaka 1989. 
PICHA: MTANDAO UN

Umoja wa 
Mataifa uli-
kuwa ukien-
da sanjari na 
mabadiliko 
ya haraka 
ya kihistoria 
katika miaka 
ya karibuni 
na ulipata 
mafanikio 
makubwa 
katika ulinzi 
wa amani.

Na Mwandishi Wetu

K
IFO cha Katibu Mkuu 
wa Tano wa Umoja wa 
Mataifa, Javier Pérez   de 
Cuéllar, kimetangazwa 

wiki iliyopita, dunia ikiarifiwa 
kuwa amefariki akiwa na umri wa 
miaka 100.

De Cuéllar raia wa Peru ambaye 
aliaga dunia Jumatano ya Machi 
04, alikuwa kiongozi wa UN kwa 
miaka 10 au mihula miwili.

Kiongozi huyo alianza kuutu-
mikia Umoja wa Mataifa kuanzia 
1 Januari mwaka 1982 hadi 31 De-
semba mwaka 1991.

Kufuatia taarifa za kifo chake, 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres, anatoa salamu 
za rambirambi, akieleza masiki-
tiko  yake makubwa kufuatia kifo 
cha de Cuéllar.

“Alikuwa mwanasiasa mzoefu, 
mwenye stadi na mwanadiploma-
sia aliyejizatiti na mtu ambaye alia-
cha alama kubwa kwenye Umoja 
wa Mataifa na duniani kote,” 
anasema Guterres kwenye taarifa 
yake hiyo.

Anaendelea kusema kuwa mai-
sha ya Pérez  de Cuéllar, yame-
kuwa ya siyo tu karne moja bali 
pia historia nzima ya Umoja wa 
Mataifa kuanzia ushiriki wake kati-
ka mkutano wa kwanza wa Baraza 
Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 
1946.

VITA BARIDI
Akimuelezea Guterres anasema 

kipindi chake cha uongozi akiwa 
Katibu Mkuu kiliendana na zama 
mbili muhimu ambazo ni baadhi 
ya miaka migumu ya vita baridi 
na hatimaye mzozano wa kiiti-
kadi , kipindi ambacho Umoja wa 
Mataifa ulianza kutekeleza kwa 
dhati dhima iliyobuniwa na waasi-
si wa chombo hicho.”

MIZOZO ALIYOKABILI
Pérez  de Cuéllar alikuwa na 

dhima maalumu katika maeneo 
muhimu yaliyokuwa ni mafanikio 
kidiplomasia ikiwemo uhuru wa 
Namibia, kumalizika kwa vita kati 
ya Iraq na Iran, kuachiliwa huru 
kwa mateka wa Kimarekani wal-
iokuwa wakishikiliwa nchini Leba-
non, mkataba wa amani nchini 
Cambodia na katika siku zake za 
mwisho kabisa ofisini mkataba wa 
amani wa kihistoria nchini El Sal-
vador.

Katibu Mkuu, licha ya kutuma 
salamu zake za rambirambi kwa 
familia ya Pérez  de Cuéllar, ali-
wafariji pia wananchi wa Peru na 
watu wengine wengi duniani kote 
ambao maisha yao yaliguswa na 
kiongozi huyo wa kimataifa am-
baye ameaga dunia na kuiacha pa-
hala bora zaidi.

KUONGOZA UN
Safari hadi kuwa Katibu Mkuu 

wa Umoja wa Mataifa, De Cuéllar 
ambaye kitaaluma alikuwa mwa-
nasheria, tangu mwaka 1940 ka-
tika maisha yake alishika nyadhifa 
mbalimbali za kidiplomasia kuan-
zia kwenye Wizara ya Mambo ya 
Nje na kwenye Umoja wa Mataifa.

De Cuéllar aliwahi kuwa Balozi 
wa Peru nchini Uswisi, kwenye 
Muungano wa Kisovieti, Poland na 
Venezuela.

Kama miongoni mwa wajumbe 

wa Peru alishiriki kikao cha kwan-
za cha Baraza Kuu mwaka 1946. Na 
akawa Mwakilishi wa Kudumu wa 
Peru kwenye Umoja wa Mataifa 
mwaka 1971 na kuanzia hapo 
hakuondoka kwenye Umoja wa 
Mataifa.

Mwaka 1975 De Cuéllar aliteuli-
wa kuwa Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu nchini Cyprus na kushika 
nyadhifa nyingine mbalimbali 
mpaka Desemba 1977 na miaka mi-
wili baadaye alichukua wadhifa wa 
msaidizi maalum wa Katibu Mkuu 
kwenye masuala ya kisiasa.

Na kuanzia Aprili mwaka 1981 al-
ihudumu kama mwakilishi wa Ka-
tibu Mkuu katika kutatua mgogoro 
wa Afghanistan na hata aliporejea 
kufanyakazi kwenye Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Peru, Pérez de 
Cuéllar aliendelea kumwakilisha 
Katibu Mkuu katika masuala ya Af-
ghanistan.

Baada ya kuchukua madaraka 
rasmi kama Katibu Mkuu wa tano 
wa Umoja wa Mataifa, Januari 1, 
1982, miezi michache baadaye ka-
tika ripoti yake ya kwanza kuhusu 
kazi za shirika hilo, kiongozi huyo 

alitoa tathimini iliyokosoa vikali 
, kwa mujibu wake wakati huo 
Baraza la Usalama.

Alisema:“Haliwezi kuchukua 
maamuzi ya hatua za lazima ku-
tatua migogoro ya kimataifa. Na 
hata maamuzi hayo yanapofanyi-
ka matarajio ya utekelezaji wake 
katika mazingira ya mgawanyiko 
kwenye jumuiya ya kimataifa ni 
sifuri.”

Kipaumbele chake kilikuwa ku-
ubadilisha Umoja wa Mataifa kuwa 
shirika linaloweza kutimiza maju-
kumu yake ya kuhakikisha amani 
na usalama. 

Alisema “endapo hili halito-
fanyika jumuiya ya kimataifa 
itakuwa kazi bure katika masu-
ala ya migogoro ya kijeshi ambayo 
inatishia msingi wa amani ya ki-
mataifa.”

Akiondoka madarakani mwaka 
1991 de Cuéllar alitoa ripoti yake ya 
mwisho ambayo ilikuwa tofauti na 
ya kwanza safari hii aliandika kuhu-
su kufufua Umoja wa Mataifa, ku-
maliza mkwamo wa muda mrefu.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu 
…  “Umoja wa Mataifa ulikuwa 
ukienda sanjari na mabadiliko ya 
haraka ya kihistoria katika miaka 
ya karibuni na ulipata mafanikio 
makubwa katika ulinzi wa mani.” 

Licha ya kukosolewa hapa na 
pale mkuu huyo wa Umoja wa 
Mataifa alisema “hakuna mtu 
anayeweza kuongeza mara mbili 
utendaji wa Umoja wa Mataifa.

Alisema Umoja wa Mataifa 
unaingia katika zama mpya na 
unachukua majukumu ambayo 
hayakuwepo kwenye mipango ya 
awali ya kuanzishwa kwa umoja 
huu.”

HABARI ZA UN
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 Na Mwandishi Wetu 

U
TATA umeibuka kuhusu 
mazingira ya kifo cha 
mlinzi wa Makamu wa 
Rais wa Kenya, Dk. Wil-

liam, Ruto, ambaye alikutwa 
ameuawa nyumbani kwake, mwe-
zi uliopita.

Mlinzi huyo Sajenti Kipyegon 
Kenei, ambaye alikuwa mkuu 
wa usalama katika ofisi ya Ruto, 
kabla ya kufikwa na umauti, ali-
tangazwa kuwa ametoweka kwa 
siku kadhaa katika mazingira ya 
kutatanisha.

Sajenti Kenei, anatajwa kuwa 
alikuwa shahidi muhimu katika 
kesi ya utapeli ya dola milioni 
395 ambayo unamuhusisha rafiki 
wa karibu wa Makamu  wa Rais 
Rasheed Echesa.

Aidha, ofisi ya Ruto inatuhu-
miwa ndiko kulifanyika kwa kikao 
cha kusuka mpango huo ambao 
ni wa manunuzi ya silaha kutoka 
kwa wafanyabiashara wa Poland.

Katika kauli ya hivi karibuni 
ya Mkuu wa Mashtaka nchini 
Kenya, George Kinoti, amedai ku-
uawa kwa Kenei,  kunahusiana na 
matukio katika ofisi ya kiongozi 
huyo.

Anasema Sajenti Kenei aliuawa 
kikatili, kinyume na taarifa za 
awali kwamba alijiua mwenyewe.

Wakati wa mazishi ya polisi 
huyo, Makamu wa Rais Ruto, ali-
jaribu kupinga dhana kwamba 
aliuawa kutokana na kufuta usha-
hidi wa ofisi yake kuhusika na 
kashfa hiyo, badala yake alilaumu 
idara hiyo kwamba inatumika ki-
siasa.

Anasema anaamini kuwa 
kifo hicho kitatumika kumkan-

Mkuu wa Mashtaka nchini Kenya, George Kinoti. PICHA: BB

William Ruto anapokandamizwa
na utata wa kifo cha mlinzi wake

huyo wa Rais Ruto ameishutumu 
ripoti hizo kama porojo zenye 
hila.

 Ruto amejitetea vikali kwamba 
hakukutana na waziri huyo wa 
zamani wa michezo pamoja na 
wafanyabiashara wake waliotem-
belea ofisi yake na hakuhusika ka-
tika mkataba huo bandia uliodai-
wa kugharimu dola milioni 397.

Ingawa inaonekana kifo cha 
aliyekuwa mkuu wa usalama ka-
tika ofisi ya Naibu Rais wa Kenya 
kinachukuwa mkondo wa kisiasa, 
wengi wanafuatilia sakata hiyo 
kwa umakini mkubwa wakitarajia 
kwamba ukweli utapatikana.

Watu wengi wanafuatilia 
mwenendo mzima wa mauaji 
hayo kwa sababu alitakiwa kuan-
dika taarifa ya maelezo kwa polisi 
kuhusu washukiwa wa sakata ya 
zabuni hewa ya ununuzi wa silaha 
za mamilioni ya pesa walipotem-
belea ofisi ya  Ruto mjini Nairobi. 

Aidha, kuonekana kwake kwe-
nye kamera xa CCTV akifungua 
mlango nako kunaongeza hofu 
kuwa huenda aliuawa ili kuficha 
siri hiyo. 

RUTO AWAKA
Ruto amelalamikia Idara ya Jinai 

kuwa  inatumika kukabiliana naye 
kisiasa.

Akizungumza wakati wa ibada 
ya mazishi ya marehemu Kenei, 
Ruto alimtaka Mkurugenzi Kinei, 
kuacha kuingilia mambo ya kisiasa 
na badala yake abaki kufanya kazi 
ya polisi.

“Nataka kumwambia Mkurugen-
zi wa Idara ya Jinai DCI aachane 
na siasa, aangazie kazi ya polisi na 
kupata chanzo cha nani aliyemuua 
Kenei’’, anasema.

Anasema  binafsi yuko tayari 
kukabiliana na wale wanaopanga 
njama ya kumuangusha kisiasa.

Akikwepa kuzungumzia kashfa 
hiyo ya mabilioni alielekeza lawa-
ma ofisi ya DCI.

“Ofisi yangu haina uhusiano na 
Idara ya ulinzi DOD, hatununui 
bunduki katika ofisi yangu, hii ni 
njama ya kunikandamiza , hakuna 
anayewalenga wahusika kila kitu 
kidole kimeelekezwa katika ofisi 
yangu,’’ anaongeza.

Anaahidi hatopumzika hadi 
wauawaji wa Kenei wataka-
pokamatwa na kufunguliwa mash-
taka.

‘’Wale waliomuua Kenei hawa-
takuwa na amani , tutawasaka na 
wale walio na njama dhidi yangu, 
pengine mniue lakini sitatishika’’, 
anasisitiza.

Siku tatu kabla ya Kenei kuawa 
ofisa huyo , aliwaita walinzi wote 
kutaka ufafanuzi kuhusu wageni 
waliofika katika ofisi yake na kisha 
kupanga mpango huo.

“Jumatatu hiyo wakati nilipofika 
ofisini, nikamuita anayesimamia 
ulinzi katika ofisi ya majengo ya 
Naibu  Rais, Joseph Rop, ambaye 
ni Kamishna wa Police, anayesi-
mamia msafara, William Yampoi, 
wote wawili walikuja nikawauliza 
ni jambo gani lilitendeka Alhamisi 
iliyopita?,” anasema.

“Hawa wawili wakaniambia il-
itokea hivi, mpaka wakaniletea 
CCTV. Mimi nikamuita Kenei na 
wenzake wawili ambaye wana-
fanya kazi pamoja. Wakasimama 
mbele yangu na kuniambia ukweli 
wao,” Ruto anaongeza. BBC

Ofisi yangu 
haina uhu-
siano na 
Idara ya ul-
inzi DOD, 
hatununui 
bunduki ka-
tika ofisi 
yangu, hii 
ni njama ya 
kunikandam-
iza, hakuna 
anayewalen-
ga wahusika 
kila kitu 
kidole ki-
meelekezwa 
katika ofisi 
yangu.

damiza na kumuondoa katika 
kinyang’anyiro cha urais wa mwa-
ka 2022.

Anawataka watu kuacha kutoa 
dhana mbaya dhidi yake, kwani 
sura ya marehemu Sajenti Kenei, 
inajua wabaya wake, na kama an-
gekuwa hai angesema ukweli.

 
KIFO CHA I KINEI
Mwili wa Sajenti Kenei ulipa-

tikana nyumbani kwake ukiwa 
na majeraha ya risasi na haikufa-
hamika ulifikaje hapo ikiwa siku 
kadhaa alitoweka.

Awali polisi ilitangaza kwamba 
kachjero huyo alijiua mwenyewe, 
jambo ambalo liliibua mjadala 
mkali katika mitandao ya kijamiii.

Kifo cha askari huyo kilitokea 
wakati ambapo alitakiwa polisi 
kuandika maelezo yake kuhusu 
sakata ya zabuni hewa ya ununuzi 
wa silaha za mamilioni ya pesa 
walipotembelea ofisi ya Ruto mji-
ni Nairobi.

Baadhi ya watu wanasema 
huenda mlinzi huyo aliuawa 
sehemu tofauti na nyumbani 
kwake, na baada ya mauaji hayo 
mwili wake ulipelekwa nyumbani 
kwake kwa lengo la kuficha ukwe-
li na kupoteza ushahidi.

Kabla ya tangazo la kifo chake, 
ofisi ya Ruto ilitoa taarifa ikisema 
kwamba mlinzi huyo alitoweka.

Mkurugrnzi wa Mashtaka  
Kinoti anasema Sajenti Kenei 
, alitakiwa kuandikisha taarifa 
polisi kueleza jinsi aliyekuwa Wa-
ziri wa Michezo, Rashid Echesa 
na washukiwa wengine wanne 
walivyopanga zabuni ya kitapeli 
katika ofisi ya Ruto.

Wakiwa ofisini hapo walitili-
ana saini kandarasi feki ya kuuzia 

Wizara ya Ulinzi silaha, ambazo 
zingenunuliwa.

Kinoti alionyesha wanahabari 
picha zilizochukuliwa na camera 
za siri za CCTV, akionekana Sajen-
ti Kenei akiwafungulia mlango na 
kuwaelekeza Echesa na ujumbe 
wake katika ofisi ya Ruto.

Echesa, rafiki wa karibu wa 
mwandani wa karibu wa Dk. 
Ruto, ameshtakiwa kwa kujaribu 
kujipatia dola za Marekani 395, 
442,000 kutoka kwa wafanyabi-
ashara wa Poland kwa kuwaahidi 
zabuni ya kuiuzia Idara ya Ulinzi 
ya Kenya vifaa vya kijeshi.

Baada ya kuibuka sakata hilo, 
makamu huyo wa rais aliwashutu-
mu wabaya wake wa kisiasa kwa 
kumuingiza katika kasha huku 
akikiri kuwapokea wageni hao.

Anasema ripoti hizo ni kama 
porojo zenye hila na kwamba 
haziwezi kumuondoa katika mbio 
zake za kuelekea Ikulu.

Alipinga kukutana na waziri 
huyo wa zamani wa michezo 
pamoja na wafanyabiashara 
wake waliotembelea ofisi yake na 
kwamba hakuhusika katika mka-
taba huo bandia.

Ingawa inaonekana kifo cha 
aliyekuwa mkuu wa usalama ka-
tika ofisi ya Naibu Rais wa Kenya 
kinachukuwa mkondo wa kisiasa, 
wengi wanafuatilia sakata hilo 
wapo makini kujua ukweli ni nani 
yupo nyuma ya mauaji hayo.

RUTO AJITETEA 
Dk. Ruto ameshutumiwa sana 

kufuatia kesi hiyo, huku viongozi 
wengine wakihoji vipi ulaghai wa 
hali ya juu unaweza kufanyika ka-
tika 0fisi yake bila yeye kujua.

Kwa upande mwingine, Naibu 
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Wazazi watupiwa
lawama kikwazo 
elimu mtoto 
wa kike 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZAZI na walezi wamenyooshewa 
kidole kukwamisha jitihada za mabinti 
katika kutimiza ndoto zao kwa ku-
towapatia elimu ya mahusiano.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuru-
genzi wa Shirika la Youth Education 
Through Sports Tanzania (YES -TZ), 
Keneth Simbaya, wakati wa sherehe 
za Maadhimisho ya  Siku ya Wa-
nawake Duniani, ambapo shirika hilo 
liliwakutanisha wanafunzi wa shule za 
sekondari, mabinti  waliokabiliana na 
vikwazo mbalimbali na walimu  kwa 
lengo la kutafakari  siku hiyo muhimu.

Simbaya alisema elimu ya mahusi-
ano kwa watoto wa kike haijawafikia  
mabinti wengi, ndio maana walio 
wengi wanakubali kurubuniwa na 
wanaume na kukatisha ndoto zao.

Alisema miongoni mwa masuala 
ambayo yanapaswa kutiliwa mkazo 
kwa sasa ni kutoa elimu ya mahusiano 
kwa mabinti kuanzia nyumbani hadi 
shuleni ili kuepukana na vishawishi.

“Elimu ya mahusiano inamjenga 
mtoto wa kike kukabiliana na vishawi-
shi vyovyote kutoka kwa mwanaume 
pindi anapokuwa kwenye masomo au 
kwenye  shughuli nyingine, tunapota-
fakari sikukuu ya mwanamke  tubebe 
ajenga ya kuwafunda mabinti zetu,” 
alisema Simbaya.

Aidha, Simbaya alisema moja ya 
mikakati ya Shirika la (YES TZ) ni 
kuhakikisha watoto hususani mabinti 
wanatimiza ndoto zao kwa ku-
hakikisha wanakuwa na afya njema, 
wanapata elimu ya demokrasia na 
utawala bora sambamba na kujifunza 
ujasiriamali.

Mmoja wa walimu walioshiriki kilele 
cha sikukuu hiyo, Silos Mwaswale 
kutoka Shule ya Sekondari Ilomba, 
aliwashauri wazazi kutowapendelea 
watoto wa kiume katika mahitaji 
badala yake waweke usawa.

Alisema baadhi ya wazazi wame-
kuwa na utamaduni wa kuwasikiliza 
zaidi wavulana kwenye masuala 
mbalimbali kuliko binti, ambaye kim-
singi ana uhitaji mkubwa.

Mwanafunzi wa Shule ya Sekondari 
Ilomba, Christina Greyson, alisema 
miongoni mwa vikwazo wanavyoka-
biliana navyo  wazazi kutopawatia 
mahitaji muhimu ikiwamo nguo za 
ndani.

Ofisa Msimamizi wa Kodi Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),  Julius Mjenga, akitoa elimu kwa wafanyabiashara wa mji wa 
Tunduma mkoani Songwe jana, kuhusu madhara ya kufanya biashara za magendo mipakani wakati wa kampeni ya elimu ya mkoa kwa 
mkoa inayoendelea katika mikoa ya Songwe na Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mila potofu, ushirikina 
chanzo ukatili Kyela

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MKUU wa Wilaya ya Mbarali, Reuben 
Mfune, amewataka wanawake kuacha ku-
chukua mikopo kwa watu binafsi, wanao-
watoza riba kubwa kwa maelezo kuwa 
vitendo hivyo ni aina mpya ya ukatili wa 
kiuchumi.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati wa kilele 
cha maadhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani ambayo kiwilaya yalifanyika ka-
tika Kata ya Igurusi, na kusema mikopo 
hiyo inawasababishia mateso makubwa 
wanawake wakati wa kulipa.

Alisema wanatumia nguvu nyingi 
wakati wa uzalishaji, lakini wakati wa 
mavuno pesa zote zinaelekezwa kwenye 
kulipa madeni kwa watu ambao wanawa-
kopesha kwa riba kubwa, hivyo wanaji-
kuta hawaendelei kiuchumi.

Mfune aliwashauri wananchi wote wa-

naohitaji kukopa fedha kwa ajili ya kue-
ndeshea shughuli zao za kiuchumi iki-
wamo kilimo kwenda kwenye taasisi za 
fedha ambazo ni rasmi kwa kazi hiyo na 
zinatoa mikopo kwa riba nafuu.

“Mnazalisha sana, lakini mikopo mnay-
ochukuwa kwa watu binafsi inawafilisi 
unajikuta wakopeshaji wananeemeka, la-
kini nyie mnaendelea kuwa maskini, sasa 
nawashauri muache tabia hiyo badala 
yake chukueni mikopo kwenye benki,” 
alisema Mfune.

Alisema serikali itaendelea kukabiliana 
na wahuni hao ambao wanatajirika kupi-
tia migongo ya watu kwa maelezo kuwa 
biashara wanayofanya ni haramu na hais-
tahili kuendelea kufanyika.

Aidha, aliwatahadharisha wanaume 
ambao wanaendeleza vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake kuwa watachukuliwa 
hatua kali za kisheria ikiwamo kufikishwa 

mahakamani.
Akisoma risara ya wanawake wa Wilaya 

ya Mbarali, Stella Admin, alisema ili wa-
nawake wajikwamuwe kiuchumi, wana-
takiwa kupigania haki ya usawa kati yao 
na wanaume kwenye shughuli mbalim-
bali kuanzia ngazi ya kaya mpaka Taifa.

Alisema moja ya haki ambayo wa-
nawake wanatakiwa kuipigania ni kush-
iriki kwenye vikao vya maamuzi kuanzia 
ngazi ya vijiji hadi taifa ili mawazo yao 
yatambuliwe hasa kwenye shughuli za 
maendeleo.

Vilevile aliomba serikali kuweka 
msisitizo wa usawa kwenye sekta ya 
elimu, ajira na shughuli za kiuchumi kwa 
maelezo kuwa kuna baadhi ya tamaduni 
zinawabagua wanawake kwenye maeneo 
hayo.

“Tunapaswa kushirikishwa kwenye 
mipango ya maendeleo ili na sisi tutoe 

mawazo yetu ambayo yatasaidia kwe-
nye shughuli hizo… sasa ni wajibu wetu 
wanawake kuungana kupigania haki hii 
badala ya kulalamika,” alisema Stella.

Aliwataka mabinti wadogo kufanya 
kazi kwa kujiamini kwa maelezo kuwa 
kwa sasa kuna wanawake wanaofanya 
kazi serikalini, ambao ndio dira yao aki-
wamo Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan.

Diwani wa Igurusi, Hawa Kiwele, alise-
ma moja ya matatizo yanayowakabili wa-
nawake wa kata yake ni ukosefu wa hu-
duma za afya karibu na makazi yao hali 
inayowalazimu kusafiri umbali mrefu 
kwenda kutafuta huduma hiyo.

Aliiomba serikali iwaboreshee Kituo 
cha Afya kilichopo kwenye kata hiyo ili 
waondokane na tatizo hilo, ambalo alise-
ma wakati mwingine limekuwa likigha-
rimu maisha ya kinamama na watoto.

Wanawake waonywa mikopo watu binafsi

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, KYELA

MILA potofu na imani za kishirikiana 
wilayani Kyela, vimetajwa kuwa chanzo 
cha matukio mengi ya ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto wenye umri 
wa chini ya miaka 14 ambayo yanaathiri 
maendeleo ya makundi hayo.

Akizungumza kwenye kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani 
ambayo yamefanyika kiwilaya katika Kata 
ya Nkuyu wilayani hapa, Mkuu wa Wilaya 
ya Kyela, Cloudia Kitta, alisema takwimu 
alizonazo kuhusu matukio ya ukatili wa 
kijinsia unaosababishwa na imani za 
kishirikina wilayani humo zinatisha.

Ingawa hakutaja kiwango cha takwimu 
hizo, lakini alisema taarifa anazozipata ku-
toka Jeshi la Polisi na Idara ya Maendeleo 
ya Jamii wilayani Kyela kuhusu matukio 
ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto 
zinaonyesha  vitendo hivyo vimekithiri, 
na kwamba hali hayo haiwezi kuvumiliwa 
na serikali.

“Ninazo takwimu ofisini kwangu am-
bazo zinatokana na taarifa ninazopewa 

na Polisi na Idara ya Maendeleo ya Jamii, 
zinaonyesha kuwa ukatili wa kijinsia una-
osababishwa na imani za kishirikina na 
mila potofu uko juu sana, sasa serikali 
tumeamua kuchukua hatua kali kudhibiti 
hali hiyo,” alisema Kitta.

Alisema ukatili huo umezidi katika 
matukio ya ubakaji wa watoto wenye 
umri mdogo, wanawake kunyimwa haki 
ya kumiliki mali ikiwamo ardhi pamoja na 
vipigo kwa wanawake kutoka kwa waume 
zao.

Kitta alisema kuwa matukio kama ya 
ubakaji wa watoto wadogo yanatokana 
na imani za kishirikina ambapo baadhi ya 
watu wanadhani kwa kufanya kitendo hi-
cho wanaweza kupata utajiri au kuondoa 
mikosi.

“Haiwezekani mtu mzima aamue kum-
baka mtoto mwenye umri wa miaka 
saba… kwa vyovyote hapo kuna imani za 
kishirikina, na ndio sababu tumeamua sisi 
kama serikali kupambana na hizo imani 
pamoja na mila potofu kwa nguvu zetu 
zote,” alisema Kitta.

Katika kukabiliana na ukatili wa kijinsia 

wilayani Kyela, Shirika la Misaada la Watu 
wa Marekani (USAid) limeamua kufadhili 
mradi ujulikanao kama Feed the Future, 
advancing Youth Tanzania wenye lengo la 
kuwafanya vijana hasa wa kike wajitam-
bue na kuepuka ukatili wa aina hiyo.

Mkufunzi wa Mradi huo Feed the Fu-
ture, Masha Sanga, alisema kuwa lengo ni 
kuwezesha vijana kupata maarifa katika 
uongozi, ujasiriamali na namna ya kutun-
za afya ili waweze kujitegemea na kush-
iriki katika vyombo vya kutoa maamuzi 
kwenye jamii.

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), imesema nayo im-
eamua kuingilia kati kupambana na viten-
do vya ukatili wa kijinsia hususan rushwa 
ya ngono ambayo nayo inadaiwa kuanza 
kushika kasi wilayani Kyela.

Ofisa wa Takukuru Wilaya ya Kyela, 
Baraka Mungure, alisema wameamua 
kuanza kutoa elimu kwa wanafunzi ili wa-
zijue haki zao pamoja na kutambua wapi 
watoe taarifa wanapofanyiwa ukatili wa 
kijinsia.
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMISHNA Msaidizi wa Ustawi wa Jamii 
wa Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Mwanaisha 
Moyo, amewaonya wamiliki wa vituo vya 
kulelea watoto mchana nchini (Day Care), 
wanaoendesha shughuli zao bila kujisajili 
kisheria.

Moyo aliyasema hayo jana jijini hapa al-
ipokuwa akifunga mafunzo ya wiki mbili 
kwa walimu walezi wa watoto katika shule 
pamoja na vituo hivyo mkoani Dodoma 
yaliyoandaliwa na Chuo cha Utaratibu Vo-
cation Training College.

Alisema kumekuwapo na tabia ya baa-
dhi ya watu kuanzisha vituo hivyo ki-
holela na kutozingatia sheria na taratibu 
zilizowekwa na wizara hiyo.

“Sheria yetu inamtaka kila mtu kuende-
sha hivi vituo akiwa tayari amesajiliwa na 

kupatiwa cheti ambacho kitamtambuli-
sha siyo kuanzisha vituo kiholela bila ku-
fuata utaratibu uliowekwa kwa mujibu wa 
sheria,” alisema Moyo.

Alisema uwepo wa vituo hivyo am-
bavyo havijasalijiwa wala kufuata taratibu 
kutasababisha watoto kutolelewa kwenye 
malezi stahiki.

Alisema ni lazima kila kituo kinacho-
anzishwa kukaguliwa kwanza kabla 
hakijaanza kutoa huduma ili wataalamu 
wajiridhishe kama kina uwezo wa kutoa 
malezi ambayo yatawajenga watoto katika 
misingi bora.

“Kama leo hii tukaachia watu wakaan-
zisha vituo hivi vya watoto kiholela na 
wakawajenga katika misingi isiyo bora 
tunaweza kuwa na taifa ambalo ni hatari,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema kutosajiliwa na ku-
tambuliwa na serikali kutasababisha vituo 

kuwa chanzo kikubwa cha ukatili kwa wa-
toto.

Akisoma risala kwa niaba ya wahitimu 
wa mafunzo hayo, Richard Simba, alisema 
kuwa wanakabiliwa na kero mbalimbali 
ikiwamo waajiri wengi kutofuata kanuni 
na miongozo ya wizara husika katika 
utendaji wa kazi za kila siku.

“Tatizo jingine ni waajiri kutotupatia 
mikataba ya ajira kwa mujibu wa sheria, 
kutokuwa na vituo vya mfano vya Day 
Care vya serikali, kutokuwa na kituo cha 
mafunzo kazini kwa walezi wa watoto wa-
dogo mchana,” alisema.

Naye Mratibu wa mafunzo hayo, Elias 
Ntilambigwa, alisema jumla ya walimu 
walezi wa watoto 101, wamepatiwa mafun-
zo ya namna ya kuendesha vituo hivyo na 
uwezo wa kutengeneza zana za kujifunzia 
na kufundishia.

Ruwasa kufanya 
utafiti kwa h’shauri 
zinazofanya vibaya
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (Ruwasa), imejipanga 
kufanya utafiti ili kubaini sababu 
za baadhi ya halmashauri kufanya 
vibaya kwenye miradi ya maji.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mkurugenzi wa Ruwasa, Mhandisi 
Clement Kivegalo, katika mkutano 
wa mrejesho wa uhakiki na tathmini 
ya utekelezaji wa Mpango wa Malipo 
kwa Matokeo (PBR) awamu ya nne, 
uliofanyika jijini hapa.

Aliagiza wakala huo kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maji na Idara ya 
Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza 
(DFID) kufanya utafiti huo na ku-
chukua hatua stahiki.

Alisema katika kigezo cha vituo 
vya kuchotea maji vinavyofanya 
kazi Halmashauri ya Tandahimba DC, 
Chunya DC, Newala DC na Kondoa 
DC zimefanya vibaya kwa awamu ya 
tatu na nne.

“Zilizofanya vizuri ni Halmashauri 
ya Bariadi, Bumbuli na Mlele,” 
alisema.

Aidha, alisema kwa kigezo cha 
usahihi wa takwimu zilizowasilishwa 
Halmashauri zilizofanya vibaya ni 
pamoja na Kondoa TC, Songwe DC, 
Newala TC, Uvinza DC na Ubungo MC 
huku zilizofanya vizuri ni pamoja na 
Halmashauri ya Rorya, Buchosa na 
Sengerema.

Kuhusu kigezo cha kiutendaji, 
alisema Halmashauri zilizofanya 
vibaya ni Chunya DC, Ubungo MC na 
Momba DC.

Kwa upande wa mikoa, alisema 
Mkoa wa Mtwara, Dar es Salaam na 
Songwe umefanya vibaya kwenye 
utendaji huku mikoa ya Njombe, Simi-
yu na Kilimanjaro iking’aa kwenye 
utendaji.

Awali, alifafanua kuwa utekelezaji 
wa mpango unakwenda kwa mtindo 
wa motisha ambapo halmashauri 
inayofanya vizuri kwa maana ya 
kukidhi vigezo vilivyowekwa ndiyo 
inayopata fedha nyingi zaidi ikilin-
ganishwa na halmashauri isiyofanya 
vizuri kwa vigezo hivyo hivyo.

“Kiwango cha malipo ya motisha 
au bonasi kinategemeana na jinsi hal-
mashauri inavyokidhi hivyo vigezo 
baada ya uhakiki na tathmini inay-
ofanywa na timu ya wataalamu wa 
kujitegemea,” alisema.

Alitaja vigezo vikuu vinne vinavy-
ozingatiwa katika kupata bonusi au 
motisha ni uwepo wa vituo vinavyo-
fanya kazi na kutoa huduma ya maji 
safi na salama.

“Uwasilishaji wa takwimu na 
taarifa za huduma ya maji kila mwezi, 
usahihi wa takwimu na taarifa za 
huduma ya maji kila mwezi, usahihi 
wa takwimu na taarifa zilizowasil-
ishwa na uthibitisho wa uwepo wa 
mpango wa kuboresha huduma za 
maji,” alisema.

Alibainisha kuwa mpango huo 
umetengewa Sh. bilioni 194.5 na 
matumizi yake yatafikia ukomo 
ifikapo Machi 2022 na hadi sasa Sh. 
bilioni 107.3 zimetumika kwa kipindi 
cha miaka mitatu kuanzia Julai 2016 
hadi Juni 2019.

“Zingine zitatumika mwaka 2020 
sawa na asilimia 55 ya fedha zote za 
mpango huu na zimekuwa zikitolewa 
kwa kila awamu,” alisema.

Alieleza kuwa awamu ya kwanza 
halmashauri 57 zilikidhi vigezo na 
kupata Sh. bilioni 2.53, awamu ya 
pili ilikuwa mwaka 2017/18, ambapo 
halmashauri 72 zilifuzu na kupata Sh. 
bilioni 11.23.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika lisilokuwa la kiserikali la kusaidia watu wa makundi maalum la GFF, Aisha Msantu (mwenye miwani) na 
Mwenyekiti wa Bodi wa shirika hilo, Rehema Hamisi (kulia), wakikabidhi sehemu ya msaada wa vitu mbalimbali kwa watoto wa kituo 
cha kulelea watoto yatima na wale wa mazingira magumu cha nyumba ya matumaini Miyuji, jijini Dodoma jana. Wa pili kulia, ni mlezi 
wa kituo hicho, Sista Adelida Venanci. PICHA: PAUL MABEJA 

Wamiliki wa ‘Day 
Care’ waonywa

Na Paul Mabeja, DODOMA

JAMII imetakiwa kuacha tabia ya ku-
watenga watu wenye mahitaji maalum 
ili wafikie malengo yao ya kielimu na kiu-
chumi.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika lisilo la kiserikali la 
GFF, Aisha Msantu, linalojihusisha na 
kusaidia watu wenye mahitaji maalum 
katika sekta ya afya, elimu, mazingira, uja-
siriamali pamoja na kiuchumi alipokuwa 
akitoa msaada kwa watoto yatima wa ny-
umba ya matumaini Miyuji, jijini hapa.

Alisema jamii inapaswa kuacha viten-
do vya kuwatenga watu wenye mahitaji 
maalum bali wawasaidie ili kufikia ndoto 

zao.
“Jamii haipaswi kuwakwepa watu wa 

mahitaji maalum bali wawasaidie na ku-
wapa msaada wa kufikia mafanikio yao 
na siyo kuwa tenga na kuwanyanyapaa,” 
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya GFF, Rehe-
ma Hamisi, aliwataka watoto hao kusoma 
kwa bidii kwa kuwa elimu ndiyo urithi pe-
kee utakaowasaidia kwenye maisha yao.

Kuhusu msaada huo, Mkurugenzi huyo 
alisema hautakuwa mwisho bali wataen-
delea kusaidia kituo hicho ili kutatua kero 
zinazowakabili.

Naye mlezi wa kituo hicho cha nyumba 
ya matumaini, Sister Adelida Venanci, 
alisema hivi sasa kuna watoto 69, wa-

naowalea na wanakabiliwa na ukosefu wa 
fedha.

Alisema kituo hicho kinapokea watoto 
kutoka Mkoa wa Singida na Dodoma pia 
hakina vitanda vya kutosha kwa ajili ya 
watoto.

“Shida nyingine ni umeme hapa tuna-
tumia Luku na kutokana na kutokuwa na 
fedha imekuwa ni hatari sana kwa kuwa 
wakati mwigine hatuwezi kununua, pia 
tuna tumia kuni kupika na kupata ni kazi 
sana kwa kuwa lazima uwe na kibali na 
lori moja la kuni ni Sh. 400,000,” alisema.

Alisema ili kukabiliana na hali hiyo 
wameamua kufanya shughuli za kilimo na 
ufugaji ili kupunguza gharama za chakula 
pamoja na mahitaji mengine.

Watakiwa kuacha kuwatenga 
wenye mahitaji maalum



23Jumatano Machi 11, 2020

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar, imesema 
itaendelea kuimarisha mazingira ma-
zuri katika sekta ya elimu ili kuongeza 
kiwango cha ufaulu na kuleta mabadi-
liko ya elimu nchini.

Akifungua mkutano wa tatu wa ku-
tathmini maendeleo na changamoto za 
sekta ya elimu Zanzibar, Waziri wa Kili-
mo, Maliasili Mifumo na Uvuvi, Mman-
ga Mjengo Mjawiri, alisema, mabadiliko 
hayo yatafanikiwa iwapo ushiriki wa 
wazazi utakuwa mzuri katika kulipa 
umuhimu suala la elimu kwa watoto 
wao ili kuleta matokeo chanya katika 
sekta hiyo.

  Aidha, alisema maendeleo bora ya 
elimu ni mafanikio ya taifa, hivyo kuna 
umuhimu kwa wazazi kuongeza ushiri-
ki wao ili kufikia lengo la mabadiliko ya 
elimu Zanzibar.

  “Mbali na jitihada zinazochukuliwa 
na serikali yetu katika sekta hii, lakini 
ipo haja kuhakikisha wazazi wanaipa 
elimu umuhimu wa pekee katika maen-
deleo ya watoto wao,” alisema.

  Waziri Mmanga alieleza kuwa 
Serikali ya Zanzibar chini ya uongozi 
wa Rais Ali Mohamed Shein kuweka 
mwongozo mzuri wa kuimarisha elimu 

umeleta mafanikio makubwa ikiwamo 
kuongezeka kwa uandikishaji wapya 
wa wanafunzi na ufaulu mzuri.

  Alisema jumla ya watoto 85,974 
wameandikishwa katika ngazi ya elimu 
ya maandalizi mwaka 2019 sawa na asil-
imia 81.4, ambalo ni ongezeko la asilim-
ia 12 ukilinganisha na uandikishaji wa 
mwaka 2018.

  Alieleza kuwa kwa   upande wa 
elimu ngazi ya msingi, uandikishaji 
umeongezeka kutoka wanafunzi 
276,858 mwaka 2018 na kufikia wa-
nafunzi 290,510 mwaka 2019 .

  Hata hivyo, alisema kwa elimu ya 
sekondari jumla ya wanafunzi 130,711 
waliingia sekondari mwaka 2019 ukil-
inganisa na wanafunzi 122,323 walio-
andikishwa mwaka 2018.

 Aidha, alisema matokeo ya mitihani 
yameimarika na wanafunzi waliofanya 
mitihani ya kidato cha nne imeongeze-
ka na kufikia 1,808 mwaka 2019 ukilin-
ganisha na wanafunzi 1,070 waliofaulu 
mwaka 2018.    

    Waziri huyo aliwataka washiriki 
wa  mkutano huo kuhakikisha wa-
naendesha mijadala ya wazi ambayo 
itakuwa chachu ya kuimarisha maen-
deleo ya elimu Zanzibar kwa kutumia 
utafiti mbalimbali uliofanywa ili kupata 

suluhisho ya changamoto zinazokwa-
misha sekta hiyo.

  Naye Katibu Mkuu Wizara ya Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa, Serikali 
za Mitaa na Idara Maalum za SMZ, Ra-
dhia Rashid Haroub, alisema licha ya 
mafanikio makubwa yaliyopatikana 
katika sekta ya elimu, lakini bado kuna 
changamoto mbalimbali ikiwamo 
uchakavu wa majengo ya shule yaliyo-
jengwa kwa miaka mingi.

  Kwa upande wake Mwakilishi wa 
Jumuiya za elimu zisizo za serikali, 
Khamis Abdallah Said, aliishukuru seri-
kali kwa kutambua mchango wa taasisi 
binafsi katika elimu na kuomba kush-
irikiana katika kutatua vikwazo vinavy-
oikabili sekta hiyo ukiwamo uhaba wa 
vifaa vya kufundishia pamoja na uwele-
wa mdogo wa lugha ya Kiingereza kwa 
walimu.

Mkutano huo wa siku tatu umewa-
shirikisha wadau wa elimu wakiwamo 
washirika wa maendeleo, wakurugenzi 
wa idara mbalimbali za serikali, wawak-
ilishi wa asasi za kiraia, maofisa elimu 
wilaya na mikoa, kamati za shule, wa-
zazi, walimu na wanafunzi ambapo 
kaulimbiu ya mkutano huo ilikuwa 
“ushiriki wa jamii katika upatinaji wa 
matokeo chanya ya elimu ya mtoto”.  

SMZ kuongeza kiwango cha ufaulu

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WANANCHI wa Kijiji cha 
Ukongoroni Mkoa wa Kusini 
Unguja, wameiomba serikali 
kuharakisha ujenzi wa bara-
bara inayotoka Jozani hadi 
kijijini kwao ili kuondokana 
na usumbufu wanaoupata 
sasa.

 Wakizungumza na Nipashe 
kijijini hapo, wananchi hao 
walisema kuwa kutokami-
lika kwa ujenzi wa barabara 
hiyo, wanapata usumbufu wa 
usafiri wanapotaka kwenda 
nje ya kijiji hicho kwa ajili ya 
shughuli zengine zikiwamo za 
kiuchumi. 

Shauri Ali Makame, alisema 
kuwa kutokamilika kwa 
ujenzi wa barabara hiyo, wa-
nashindwa kusafirisha mazao 
yao kupeleka sokoni. 

“Kama ulivyojionea ndugu 
mwandishi, usafiri wa gari 
za abiria kwetu ni shida… 
tuna gari moja tu ya abiria 
ukiikosa hiyo huna safari 
au utembee kwa mguu hadi 
Jozani, wakati ni masafa 
marefu zaidi ya kilomita tano 
hadi kufika barabara kuu ya 
Jozani,” alisema.

 Naye Ushenza Mwita 
Makame, alisema kutokami-
lika ujenzi wa barabara hiyo 
wanapata usumbufu mkubwa 
hasa wakati kinamama wan-
apokuwa wajawazito  kuha-
rakishwa hospitali kwa ajili 
ya kujifungua.

 Alieleza kuwa kituo cha 
afya kilichopo kijiji hapo 
hakitoi huduma za mjamzito 
kujifungua, hivyo hulazimika 
kwenda Hospitali ya Makun-
duchi kwa ajili ya kupata 
huduma hiyo.

 “Tunasumbuka sana katika 
suala la usafiri hasa kwa 
wajawazito kuwatoa hapa na 
kuwapelekea hospitali kwa 
ajili ya kujifungua,” alisema.

 Kwa upande wake Naibu 
Sheha wa Shehia ya Ukon-
goroni, alieleza kuwa ujenzi 
wa barabara hiyo umeanza 
na serikali ipo katika hatua 
za kukamilisha ujenzi huo ili 
kuwaondoshea usumbufu wa-
nanchi katika suala la miun-
dombinu ya barababra.

Akizungumzia kuhusu kituo 
cha afya kijiji hapo, alisema 
kuwa kituo hicho kina uwezo 
wa kutoa huduma za uzazi, 
lakini tatizo hawana wataal-
amu kwa ajili ya kuwazalisha 
wajawazito.

Wataka 
kasi 
ujenzi 
barabara 
ya Jozani

“Sauti za vyombo 
vya habari ziki-
tumika ipasavyo, 
vitendo vya ujan-
gili kwa wanyama vi 
taondoka na watalii 
wataongezeka,” 
alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUTOKANA na upepo na mvua kub-
wa zilizoanza kunyesha alfajiri ya kua-
mkia jana, Mamlaka ya Usafiri Baharini 
(ZMA) imesitisha usafiri wa boti kwa 
muda hadi upepo ulipopungua. 

Akizungumza na Nipashe, Mkurugen-
zi wa Mamlaka hiyo, Abdallah Kombo, 
alisema kuwa jana hakukuwa na usa-
firi wa boti wa saa moja asubuhi kama 
ilivyozoeleka siku zote boti za abiria 
huanza safari zake hutoka Zanzibar na 
kuelekea Dar es Salaam saa moja asu-
buhi.

  Alieleza kuwa kutokana na upepo 
huo mkali walisitisha safari hiyo kwa 
muda ili kuokoa maisha ya wananchi 
na mali zao waliokuwa wasafiri wa 
boti ya Azam na Zanzibar One, ambazo 
huondoka saa moja asubuhi.

  Alisema baada ya upepo kupungua 
na kujiridhisha, waliziruhusu kuondo-
ka saa mbili asubuhi na kuelekea Dar 
es Salaam ili wasafiri waende kufanya 
shughuli zao.

“Tunaomba watuwie radhi wasafiri 
waliopanga kuondoka saa moja asu-
buhi leo ( jana) pamoja na wamiliki wa 
boti… tumefanya hivyo kwa usalama 
wao kwa sababu upepo ulimkuwa 
mkali ulioambatana na mvua kubwa na 
ngurumo za radi,” alisema.

 Aidha, aliwataka wananchi hasa wa-
vuvi kuchukua tahadhari katika kipindi 
hiki cha mvua na upepo, na kuwa na 
utamaduni wa kusikiliza taarifa zinazo-
tolewa na mamlaka ya hali ya hewa ili 
kuepukana na maafa ambayo yanaweza 
kuepukika.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Maafa 
Zanzibar, Makame Khatib Makame, 

alisema kuwa hawajapata taarifa kamili 
kuhusiana na maafa kutokana na mvua 
na upepo mkali ulioanza juzi usiku.

  “Zipo athari ndogondogo zilizo-
tokea kutokana na upepo kama miti 
kukatika, lakini bado hatujapokea taar-
ifa za maafa ya kifo au maji kujaa maji 
kutokana na mvua na upepo mkali…
hivi sasa ndio tunajiandaa kwenda kwa 
wananchi ili kama kuna athari zozote 
tuweze kuzijua,” alisema mkurugenzi 
huyo.

Aidha, alisema mamlaka hiyo imeiti-
sha kikao cha dharura cha mikakati ya 
maafa wilaya ili kuchukua tahadhari za 
kukabiliana nayo.

  Aliwataka wananchi kuchukua ta-
hadhari na wale ambao wanaishi ma-
bondeni kuhama ili kuepukana na atha-
ri ambazo zinaweza kujitokeza.

 

Upepo wasitisha safari za boti kwa muda

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Waziri wa Mambo ya Ndani, George 
Simbachawene, wakati alipofika kujitambulisha na kufanya mazungunzo, Ikulu Zanzibar, jana.  PICHA: WMNN 
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HABARI kitaifa

Wanawake 
wapewa
somo kuwa 
wathubutu
Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

BENKI ya NMB imewataka wanawake 
wote nchini kutumia nafasi na uwezo 
walionao kudhubutu katika kufanya jambo 
lolote la kujiletea maendeleo ikiwa pamoja 
na kujiamini kwa kile wanachoweza ku-
fanya.

Wito huo ulitolewa juzi na Kaimu Mku-
rugenzi wa Benki hiyo, Ruth Zaipuna, 
wakati akitoa salamu za benki hiyo kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake kitaifa 
yaliyofanyika mkoani Simiyu uwanja wa 
Halmashuari ya Mji wa Bariadi.

Zaipuna aliwasisitiza wanawake kue-
ndelea kuthubutu, kujiongezea maarifa, 
kuongeza ujuzi na uzoefu ili kuweza kufikia 
malengo yao, sambamba na kutiana moyo 
katika kujenga umoja wa kitaifa.

Alisema kuwa NMB imekuwa ikipata 
mafanikio makubwa hapa nchini kutokana 
na kutambua kuwa ajenda ya usawa wa 
kijinsia ni ajenda ya kibiashara ndani ya 
benki yenyewe na nje.

Alisema kuwa NMB iligundua kuwa kam-
puni nyingi kubwa duniani ambazo zimepa-
ta mafanikio makubwa, yaliweka ajenda ya 
usawa wa kijinsia kama ajenda kuu kwao 
katika kujiletea faida kwenye biashara yao.

“NMB tuligundua kuwa kampuni nyingi 
duniani zilipogundua hili na kulifanyia kazi, 
zilipata mabadiliko makubwa kwa namna 
wanavyofanyabiashara na maamuzi na 
kupata faida kubwa na jamii kwa ujumla,” 
alisema Zaipuna.

“Kama benki kubwa nchini nasi tulipo-
gundua hili tukaanza kulitekeleza, ambapo 
utekelezaji wake siyo ndani tu ya benki, 
lakini pia hata kwa wateja wetu na ndiyo 
maana tumekuwa na huduma rafiki kwa 
wanawake,” aliongeza.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi huyo alisema 
kuwa mbali na huduma hizo, benki hiyo 
imekuwa ikisaidia sekta ya elimu hasa kwa 
wasichana, lengo likiwa kuwafanya waweze 
kufikia malengo yao.

Alisema kuwa ili wanawake waweze ku-
fanikiwa na kufikia malengo lazima washi-
kane mikono, washirikiane katika nyaja za 
elimu, uongozi, malezi, biashara pamoja na 
mahusiano.

“Niwatie moyo wanawake wote nchini 
kuwa tunaweza, kama tutaamua kufanya 
kazi bila ya kubagua, kuangalia hali uliyo-
nayo, tutaweza kufikia malengo kikubwa 
tuwe na nia, hali na uwezo,” alisema Zai-
tuna.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (kulia), akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Serikali 
wa NMB Vicky Bishubo (kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo mjini Bariadi mkoani Simiyu kwenye maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani. Wa pili kulia ni Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bisimba awapasha watetezi haki wanawake

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA mtumishi wa Shirika 
la Elimu Kibaha, Mbwana Kilewa, 
amelalamika kunyimwa haki zake iki-
wamo mafao kwa madai kuwa hakuwa 
na sifa licha ya kuajiriwa kwa nafasi 
ya mlinzi akiwa na elimu ya darasa la 
saba.

  Akizungumza katika ofisi za Ni-
pashe, alisema aliajiriwa Desemba 
27 mwaka 2000 kwa mkataba wenye 
kumbukumbu namba 9212   wa miezi 
mitatu na kila ulipoisha aliongezewa 
muda   akiwa na elimu ya darasa la 
saba.

  Alisema kwa muda wote alilipwa 
kima cha chini cha mshahara wa taasi-
si za serikali na makato yake kupele-
kwa kwenye Shirika la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii (NSSF).

  Alisema Julai 18, mwaka 2017 
aliandikiwa barua ya kusimamishwa 
kwenye mfumo wa mishahara, ikiwa 
ni utekelezaji wa agizo la Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora).

 Kilewa alisema mwajiri alidai kuwa 
sheria imeweka masharti kwamba 

kiwango cha chini cha kuwezesha 
mtumishi kuajiriwa katika utumishi 
wa umma ni cheti cha kufaulu mtihani 
wa kidato cha nne, na kwamba licha 
ya kuandikiwa barua awasilishe vyeti 
hivyo, lakini hakuwa navyo.

  Alisema barua hiyo ilieleza kuwa 
amfukuzwa kazi kwa kuwa ameshind-
wa kupeleka vyeti hivyo, wakati wali-
jua kuwa ana elimu ya darasa la saba 
tangu anaajiriwa.

“Nimeajiriwa kwa mkataba toka 
wakati huo hadi mwaka 2010 nil-
ipewa ajira kamili, cha kushangaza 
wamenifukuza kazi kwa madai sina 
vyeti wakati nilianza kuajiriwa chini ya 
waraka wa utumishi namba 1 wa mwa-
ka 2004,” alisema.

 “Sikuajiriwa kwa vyeti feki bali nil-
iajiriwa kwa mkataba wakijua elimu 
yangu, lakini nimehukumiwa kama 
vyeti feki na nimekosa haki zangu 
ambazo sikustahili kukosa, mfano nili-
changia Sh. milioni 6 NSSF tangu mwa-
ka 2001 hadi 2017 nikichangia miezi 15, 
hizo fedha zimekwenda wapi?” Alihoji.

  Kwa mujibu wa barua ya Katibu 
Mkuu Utumishi ya Januari 31, mwaka 
huu, iliyosainiwa kwa niaba yake na 

Ibrahim Mahuni, yenye kumbukumbu 
namba FC.28/205/01/”Q”/127, suala 
lake halitekelezeki.

  “Ajira yako haikuwa mwendelezo 
wa ajira ya kwanza uliyoajiriwa kwa 
mkataba mwaka 2001,” ilisema sehe-
mu ya barua hiyo.

  Barua hiyo ilisema maombi yake 
ya kurejeshwa kazini hayatekelezeki 
kwasababu anakosa sifa kwa mujibu 
wa Waraka wa Utumishi  wa mwaka 
2004 ukisomwa pamoja na Kanuni 17 
(5) ya kanuni za utumishi wa umma za 
mwaka 2003.

  Aidha, aliiomba serikali kufuatilia 
suala hilo kwa kina ili apate stahili zake 
kwa kuwa aliajiriwa kwa mkataba kab-
la ya waraka wa utumishi wa mwaka 
2004.

  Mwaka jana, Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais (Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora), George 
Mkuchika, alikaririwa akisema wa-
tumishi wote waliokuwa na ajira za 
kudumu au za mikataba waliokuwa 
kazini kabla ya Mei 20, mwaka 2004 
walipoanza kutumikia waraka wa 
utumishi namba 1 wa mwaka 2004 
warejeshwe kazini.

Alalamika kufukuzwa 
kazi serikalini bila mafao

Na Sabato Kasika

WATETEZI wa wanawake na haki za 
binadamu, wamekumbushwa kuwa kazi 
hiyo siyo ya ajira, bali ni ya kujitolea na ni 
ya wito, hivyo waifanye kwa moyo wote. 

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Sa-
laam na Mkurugenzi Mtendaji mstaafu 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Hellen Kijo-Bisimba. 

Alikuwa katika uzinduzi wa Mtandao 
wa Watetezi wa Haki za Wanawake Tan-
zania na kusema, ajira ina saa za kufan-
ya kazi,  lakini suala la utetezi ni wakati 
wowote.

“Kama kuna mtu anadhani kuwa utete-
zi ni ajira, ni bora atafute kazi nyingine ya 
kufanya kwani hii ni ya wito, wakati wow-
ote unafuatwa na watu kusikiliza mata-
tizo yao,” alisema Kijo -Bisimba. 

Naye Mkurugenzi wa Women Fund 
Tanzania,  Mary Rusimbi, aliutaka 
mtandao huo kuhakikisha unasimama 
imara bila kuyumba. 

“Majukwaa yanayotuunganisha ni 
muhimu sana, katika kuleta mabadiliko 
yenye tija kwa wote, na kwamba Women 
Fund Tanzania unaunga mkono,” alisema 
Rusimbi. 

Alisema, anatarajia kuona mtandao 

huo haugawi watu katika makundi na 
badala yake bila kujali umri, wawe wamo-
ja na kuhakikisha lengo lao linatimia. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kiwohede, Justa Mwaituka, alisema 
utetezi wa haki za wanawake na haki za 
binadamu hawapaswi kuwa waoga. 

“Mnaweza kuitwa majina mengi ya ku-
katishs tamaa, lakini msirudi nyuma ka-
tika kazi hii kwani ina changamoto zake, 
na pia mjue mnachopambania, kiko eneo 
lipi kisheria au kikanuni, “ alisema Mwait-
uka.  Alisema, kwa miaka 20 wao Kiwo-
hede imepambania kutokomeza suala 
la changudoa bila kukata tamaa, hivyo 

mtandao huo ni muhimu uige mfano. 
“Kingine ni mitandao yote ya kutetea 

haki za wanawake na haki za Bunda 
kuwa kitu kimoja, wasiwepo wa kudhani 
kwamba wanaweza kufanya kazi peke 
yao bila ushirikiano,” alisema.

Akielezea uanzishwaji wa mtandao 
huo, katibu wake, Hilda Stuart, alisema, 
unaundwa na mashirika yasiyo ya kiseri-
kali zaidi ya 50.

“Lengo ni kuweka wazi majukumu ya 
mtandao, changamoto zake, kujengea 
wanawake uelewa kuhusu dhana za ki-
jinsia na ubaguzi wa kujinsia,” alisema 
Hilda. 

Aliwataka wanawake kuende-
lea kutumia benki hiyo kupi-
tia huduma zake mbalimbali, 
ikiwamo mikopo kwa ajili ya 
wanawake na wajasiriamali wa-
dogo ambayo imelenga kuinua 
biashara zao.

000000



Marekani yaanza kuondoa 
majeshi Afghanistan
KABUL, Afghanistan

MAOFISA wa Marekani wamesema 
baadhi ya wanajeshi wake wameanza 
kuondoka nchini Afghanistan, kama 
ilivyokubaliwa kwenye makubaliano 
ya amani na kundi la Taliban.

Mamia ya wanajeshi wa Marekani 
wameanza kuondoka nchini humo 
kama ilivyokuwa imepangwa awali, 
lakini hawatobadilishwa kutokana 
na kwamba Marekani inataka ku-
songa mbele na mipango yake ya ku-
punguza idadi ya askari wake kutoka 
13,000 hadi 8,600.

Hatua ya kuwaondoa askari hao 
imekuja wakati ambao  viongozi 
hasimu wa Afghanistan wote wakia-
pishwa Jumatatu  katika hafla mbili 
tofauti kama marais wa nchi, na 
hivyo kuibua wasiwasi kwa Marekani 
wa jinsi ya kuendelea na utekelezaji 
wa makubaliano ya kukomesha vita 
ya miaka 18.

Mvutano baina ya Rais Ashraf Gha-
ni ambaye alitangazwa kuwa mshin-

di wa uchaguzi wa Septem-
ba mwaka jana na hasimu 
wake Abdullah Abdullah 
ambaye alielezea udan-
ganyifu katika uchaguzi, 
unatoa mashaka kwa hatua 
muhimu inayofuata na hata 
kuhatarisha kutumbukia 
tena katika machafuko. 

Mvutano huo wa kisiasa 
umeleta shakani mazun-
gumzo ya ndani na kundi la Taliban 
ingawa Rais Ghani alisema kwamba 
alianza kuunda timu ya majadiliano.

“Jukumu letu ni kuhakikisha am-
ani na kumaliza miaka 40 ya vita. 
Nitahakikisha amani inarejea na uja-
siri wa watu na mfumo wa Jamhuri,” 
alisema Rais Ghani wakati akiap-
ishwa Jumatatu.

Msemaji wa jeshi la Marekani 
nchini Afghanistan, Sonny Legget 
(pichani)  alisema kwamba jeshi 
limeanza kutimiza sharti la kupun-
guza wanajeshi hadi 8,600 ndani ya 
siku 135.

Kati ya wanajeshi 13,000 
wa Marekani walioko Af-
ghanistan, 8,000 wanaji-
husisha na mafunzo na 
kuvishauri vikosi vya Af-
ghanistan, wakati wengine 
5,000 wakishiriki kwenye 
operesheni ya kupambana 
na ugaidi sambamba kuli-
saidia jeshi la nchi hiyo 
pindi wanapohitajika.

Ghani alikuwa akijishauri ku-
waachia wafungwa wapatao 5,000 
wa Taliban, kitu kilichokubaliwa 
kwenye mkataba wa amani wa Tali-
ban na Washington. 

Lakini Jumanne  Ghani aliahidi 
kwamba atatangaza amri ya kuachil-
iwa wafungwa, baada ya Marekani 
na maofisa kadhaa wa kigeni kuunga 
mkono juhudi hizo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Mike Pompeo, alipongeza hatua 
hiyo ya Ghani ingawa alipinga vikali 
kuanzishwa kwa serikali mbili mjini 
Kabul.  DW

Jukumu 
letu ni ku-
hakikisha 
amani na 
kumaliza 
miaka 40 
ya vita. 
Nitahakiki-
sha amani 
inarejea na 
ujasiri wa 
watu na 
mfumo wa 
Jamhuri.

Rais wa China, Xi Jinping akiongea na wakazi wa Beijing. PICHA: XINHUA
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NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya,  Uhuru Kenyatta, 
ambaye hivi karibuni aliteuliwa 
kuwa mwenyekiti wa Umoja wa 
Marais wa Afrika wanaopambana 
na malaria (ALMA), ametangaza 
vipaumbele vinne katika ku-
tokomeza malaria Afrika ifikapo 
mwaka 2030.

Vipaumbele hivyo vinatarajia 
kuleta mapinduzi vinalenga 
kutafuta suluhu dhidi ya changa-
moto za mapambano ya ku-
tokomeza malaria. 

Changamoto hizo ni pamoja 
na ushiriki hafifu wa wanawake, 
watoto na vijana, uhaba wa fedha 

toka sekta za ndani, za umma na 
binafsi pamoja na tishio la kudu-
maa kwa michango ya wahisani.

 Akizungumza na waandishi wa 
habari, Kenyatta alisema: “Pamoja 
na mafanikio makubwa yaliyopa-
tikana kwenye vita hii ndani ya 
miaka 10 iliyopita, ili kuwa na Af-
rika tunayoitaka  kama ilivyoele-
zwa kwenye  mpango wa 2063, 
tusijisahau, badala yake tutafute 
na kupata rasilimali zaidi zitaka-
zotusaidia kutokomeza malaria 
na kuokoa maisha.”

Alisema: “Na ndiyo maana 
tumeainisha maeneo ya vipaum-
bele yatakayokuwa msingi wa 
utendaji kazi wangu kama mwe-

nyekiti wa ALMA”.
Kenyatta alitaja mikakati hiyo 

ni uanzishwaji wa majukwaa ya 
kidijitali yanayofika katika mataifa 
mbalimbali ili kusaidia upati-
kanaji na uwazi wa takwimu za 
mapambano dhidi ya malaria.

Mkakati mwingine ni ushiriki-
ano na mashirika ya kikanda 
ndani ya Afrika kufanya kazi na 
mashirika ya kikanda ili kush-
irikiana na wakuu wa nchi na 
serikali katika kujadili na kutatua 
changamoto kubwa na kutafuta 
majibu ya namna ya kutokomeza 
ugonjwa wa malaria.

Mwingine ni kuanzishwa kwa 
mabaraza na mifumo ya ku-

tokomeza malaria, kuanzisha ma-
baraza mapya 15 ya kutokomeza 
malaria, kutafuta fedha zitakazo-
saidia kuongeza ushirikiano wa 
ngazi za juu wa sekta tofauti ili ku-
tia chachu juhudi za kupata fedha 
zaidi za ndani ikiwamo kutoka ka-
tika sekta binafsi.

Kenyatta alitaja mkakati mwing-
ine ni wa makundi ya ushauri ya 
vijana kwa kushirikiana na vion-
gozi vijana toka maeneo mbalim-
bali ya kiuongozi barani Afrika, 
kujenga “Jeshi la Vijana” dhidi ya 
malaria. 

“Kikosi-kazi hiki cha mabalozi 
vijana kitaanzisha ushirikiano wa 
kisiasa, utafutaji wa fedha, ubuni-

fu, utafiti na maendeleo na hata 
kuundwa kwa kada ya watu wa-
naopambana dhidi ya malaria,” 
alisema Kenyatta. 

Mtendaji Mkuu wa ushirikiano 
wa RBM wa Kutokomeza Malaria, 
Dk. Abdourahmane Diallo alise-
ma: “Uongozi toka kwa viongozi 
wa nchi na serikali barani Afrika 
ambao kutokomeza malaria ni 
moja ya sera zao muhimu za kisia-
sa, ni muhimu sana katika vita hii. 

Alisema vipaumbele vinne 
vya Rais Kenyatta, vikiongozwa 
na ubunifu na ushirikishwaji wa 
wadau wote ndio njia sahihi ya 
kufikia malengo ya kutokomeza 
malaria.  ALMA

Kenyatta aainisha vipaumbele vita dhidi ya malaria

BEIJING, China

RAIS wa China, Xi Jinping, ameutem-
belea mji wa Wuhan jana kwa mara 
ya kwanza tangu mji huo ulipokumb-
wa na janga la mlipuko wa virusi vya 
corona Januari mwaka huu.

Hatua ya Rais huyo wa China 
kwenda Wuhan ambako ni kitovu cha 
maradhi yanayosababishwa na virusi 
vya corona ni dalili kubwa inay-
owafanya maofisa kuamini kwamba 
mlipuko huo umedhibitiwa. 

Ziara ya Xi imekuja baada ya hatua 
ya mji wa Wuhan na Jimbo la Hubei 
kuwekwa kwenye karantini tangu 
mwishoni mwa Januari kuonyesha 
kufanikiwa na maambukizi mapya 
yamepungua kwa kiasi kikubwa. 

Hatua iliyopigwa na China ni ishara 
ya namna tatizo hilo linavyoendelea 
kuenea duniani ambapo sasa una-
sambaa kwa kasi kubwa nje ya China 
wakati ambao nchi ya Italy imeanza 
kutekeleza hatua ya karantini nchi 
nzima. DW

Rais Xi Jinping 
atembelea mji 
wenye corona



Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu), Jenista Mhagama, ame-
kagua hatua ya ujenzi wa jengo la Ofisi za 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), zilizopo 
eneo la Njedengwa jijini Dodoma, na kuse-
ma  serikali imedhamiria shughuli za ucha-
guzi mkuu mwaka huu kufanyika kwenye 
jengo hilo jipya la tume hiyo.

Alibainisha hayo jana alipofanya ukaguzi 
wa maendeleo ya ujenzi wa majengo ya 

tume hiyo, ambapo alikagua hatua za ujenzi 
wa ofisi za tume hiyo kwa kukagua   jengo 
kuu la ofisi, jengo la kutangazia matokeo na 
ghala la kuhifadhi vifaa.

Kukamilika kwa majengo hayo itakuwa ni 
utekelezaji wa maelekezo ya Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa aliyoyatoa Novemba mwa-
ka jana.

Waziri Mkuu aliitaka tume hiyo kuhakiki-
sha ujenzi wa ofisi zake, unakamilika  kwa 
wakati, ili shughuli za uchaguzi mkuu 
wa   mwaka huu zinafanyike kwenye ma-
jengo hayo.

Chuo Kikuu cha Ardhi na Kampuni ya 
Ujenzi ya Jeshi la Kujenga Taifa- SUMA JKT 
CCL ndio wanaohusika na shughuli za ukan-
darasi wa majengo hayo.

NEC idara huru iliyoanzishwa mwaka 
1993 kwa mujibu wa Ibara ya 74(1) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1997.

 Kwa kipindi chote hicho tangu kuanzish-
wa kwake tume hiyo haijawahi kumiliki 
jengo lake lenyewe, hivyo mwaka 2016, Rais 
John Magufuli alikubali ombi la tume hiyo 
kujenga jengo lake.
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Shule yaomba 
kutatuliwa 
miundombinu 
ya barabara
Na Mohab Dominick, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga imeombwa 
kutatua changamoto ya miun-
dombinu ya barabara katika 
eneo la shule mpya ya msingi 
Maila ili kuondoa usumbufu kwa 
wanafunzi.

Shule hiyo ilijengwa kwa 
nguvu ya wananchi wa mtaa wa 
Nyihogo, kitongoji cha Amani B 
Maila kwa lengo la kuepusha ajali 
kwa watoto kugongwa na magari 
wakati wakivuka barabara na 
Rais John Magufuli, aliunga 
mkono kwa kuchangia Sh. milioni 
tano.

Mwalimu Mkuu wa shule 
hiyo, Masula Japhet, alitoa kilio 
hicho baada ya kutembelewa na 
Mbunge wa Jimbo la Kahama 
Mjini, Jumanne Kishimba, kuka-
gua ujenzi wa majengo ya shule 
na kupata taarifa ya changamoto 
zinazoikabili.

Japhet alimweleza mbunge 
huyo kuwa shule hiyo yenye 
wanafunzi 621 na walimu saba 
ina vyumba vya madarasa vinane 
ambavyo havitoshelezi idadi ya 
wanafunzi ikiwamo ofisi moja ya 
walimu.

Alisema mahitaji ni vyumba 14 
na kukosekana kwa miundom-
binu ya barabara.

“Mheshimiwa Mbunge changa-
moto kubwa inayotukabili shuleni 
ni kukosekana kwa miundombinu 
ya barabara kipindi cha mvua 
za masika kama sasa wanafunzi 
wanaosoma hapa wanateseka 
hata wewe umeona gari ume-
liacha mbali na shule, tusaidie 
mheshimiwa tushirikiane na seri-
kali pamoja na wadau wengine 
kumaliza changamoto,” alisema 
Japhet.

Diwani wa Kata ya Nyihogo, 
Shadrack Mgwami, alimweleza 
mbunge kuwa wananchi waliha-
masika na ujenzi wa shule hiyo 
na kwamba hadi sasa masomo 
yanaendelea na kati ya vyumba 
vinane vilivyopo vinavyotu-
mika ni saba na kuongeza kuwa 
kunahaja ya kuongeza vyumba 
vingine vya madarasa.

Alisema fedha aliyotoa Rais na 
nyingine kutoka Mfuko wa Jimbo 
zipo katika akaunti ya kijiji na 
changamoto ni mfumo wa kuzi-
hamisha.

Kwa upande wa Kishimba alise-
ma kwa sasa hataweza kutatua 
changamoto ya barabara na kue-
leza cha muhimu kwa sasa nguvu 
kubwa iwekezwe katika ujenzi 
wa vyumba vya madarasa.

“Binafsi nimechangia shule hii 
zaidi ya Sh. milioni tano za kwan-
gu binafsi na za mfuko wa jimbo 
pamoja na matofali 2,000, kwa 
sasa sitaki kusikia suala la ujenzi 
wa barabara badala yake nguvu 
kubwa tuziweke kwenye madar-
asa ili watoto wetu wasome bila 
shida,” alisema Kishimba.

Muuguzi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya Mwananyamala, Rose Musa (wa tatu kushoto), akipokea msaada wa vitu mbalimbali 
vikiwamo sabuni, mashuka na mataulo ya kike vilivyotolewa na wafanyakazi wa kampuni ya Bima ya Jubilee Insurance, kwa 
kusaidia wanawake waliolazwa katika wodi ya wazazi ya hospitali hiyo ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani, jijini Dar es Salaam juzi. NA MPIGAPICHA WETU. 

Na Neema Emmanuel, MWANZA

UANGAMIZAJI wa viluwiluwi vya mbu 
waenezao malaria kwa kutumia viuadudu 
na upuliziaji wa dawa ya ukoko majumbani 
umezinduliwa ili kuangamiza mbu katika 
Wilaya ya Ukerewe.

Akizindua zoezi hilo, Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, John Mongella, aliwataka wa-
nanchi wilayani humo kupuuza uvumi 
kwamba dawa hiyo inasababisha kunguni 
na kupunguza nguvu za uzazi.

Alisema malaria ni ugonjwa unaosababi-
sha athari nyingi za kiafya na hata vifo kwa 
jamii hasa kwa watoto na wajawazito na 
kwamba utafiti wa viashiria vya ugonjwa 
huo uliofanyika mwaka 2017, Mkoa wa 
Mwanza bado unaonekana kuwa na kiwan-
go kikubwa cha maambukizi ya ugonjwa 
huo kwa asilimia 8.1 kikiwa juu ya kiwango 
cha taifa ambacho ni asilimia 7.3.

Upuliziaji huo utakaodumu kwa mwezi 
mmoja ulianza kutekelezwa Machi 3, mwa-

ka huu katika vijiji 76 vya wilaya hiyo, uki-
fadhiliwa na Serikali ya Marekani kupitia 
Shirika la Abt Associates.

“Matokeo ya upimaji wa vimelea vya 
malaria kwa watoto wa shule ya msingi 
uliofanyika mwaka 2017 na 2019 wilay-
ani humo, yalionekana kuwa na kiwango 
kikubwa cha watoto wenye malaria na 
mwaka 2017 ni kwa asilimia 51, huku mwa-
ka jana ikiwa ni asilimia 44.2, hivyo hivyo 
takwimu za afya zinazotokana na mfumo 
wa Wizara ya Afya katika kipindi cha miaka 
mitatu mfululizo wilaya hiyo imeonekana 
kuwa na kiwango kikubwa cha vimelea vya 
ugonjwa huo kwa asilimia 52.6 ya wagon-
jwa waliotumwa maabara kupima mwaka 
2017 walikutwa na vimelea vya malaria, 
asilimia 15.4 kwa mwaka 2018 na asilimia 
51.1 kwa mwaka jana,” alisema Mongella.

Dk. Godian Kikompolisi, ambaye ni mra-
tibu wa mkoa Abt Associates, alisema dawa 
hiyo inatumia wastani wa siku tano kuua 
mbu waenezao malaria kwenye ukuta wa 

nyumba.
Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Mwanza, Dk. Silas Wambura, alisema ili 
kuangamiza mbu waenezao malaria katika 
mazingira ya kisiwa cha Ukerewe, mbinu 
mbalimbali zinatumika kwa wakati mmoja.

“Tumeanza na mazoezi haya mawili, 
lakini lengo letu mbu anapozaliwa kwe-
nye madimbwi tunanyunyuzia dawa huku 
zoezi la kuwaua waliopo kwenye majumba 
linaendelea hivyo tuna tumia silaha mbili 
kwa wakati mmoja,” alisema Wambura.

Mashauri Saidi na Paskazia Masanga, 
wakazi wa kijiji cha Hamukoko, waliwaom-
ba wataalamu wa afya kuanza kuweka 
dawa kwenye madimbwi ndipo waingie 
kwenye nyumba zao.

Zaidi ya kaya 80,000 katika vijiji 76 vya 
wilaya hiyo zitapata huduma hiyo, huku 
zoezi hilo likitoa na ajira kwa wakazi wa 
Ukerewe, wananchi 622 na viongozi wa 
vitongoji 483 wamepatiwa ajira za muda 
mfupi.

Ukerewe kutokomeza malaria
kwa kuangamiza viluwiluwi

Mhagama asisitiza ofisi mpya 
NEC kuratibu uchaguzi mkuu
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MANCHESTER, England 

BEKI wa kushoto wa Manches-
ter United, Luke Shaw ameon-
ya kuna mambo mengi mazuri 
yanakuja kutoka kwa nyota 
Bruno Fernandes pale Old Traf-
ford.

Fernandes amekuwa nguzo 
muhimu tangu alipotua hapo 
kutoka Sporting CP Januari, aki-
funga mabao mawili na kutoa 
asisti tatu kwenye mechi tano 
za Ligi Kuu England. Mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ureno 
alitengeneza pasi nzuri kwa An-
thony Martial kwenye ushindi 
wa 2-0 Jumapili dhidi ya Man-
chester City – na shuti lake lili-
panguliwa kabla ya Scott McTo-

minay kufunga bao la ushindi.
Fernandes amesifiwa kwa 

kiwango alichoonyesha na 
mchezaji mwenzake Shaw 
ameungana na orodha ya 
wachezaji wengine kumsifia.

“Ni mchezaji mwenye uwezo 
wa aina yake tangu atue hapa 
na tayari amekuwa na asisti na 
magoli machache.

“Tutaendelea kushirikiana 
nae na kusukuma mafanikio ya 
klabu kwa sababu kuna mengi 
yanakuja kutoka kwake.”

United kwa sasa inaonekana 
kuwa kwenye kiwango bora 
chini ya kocha, Ole Gunnar Sol-
skjaer na haijapoteza mchezo 
wowote katika mechi 10 kwe-
nye mashindano yote.

28 Jumatano Machi 11, 2020

habari michezo

Arteta: Man 
City haina 
bahati
LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesisiti-
za Manchester City imekuwa “haina bahati” 
msimu huu huku ikitoka kucheza kichapo 
kwa dabi ya Manchester.

Kikosi hicho cha Pep Guardiola kili-
fungwa 2-0 na Manchester United Jumapili 
na kuwaacha vinara wa Ligi Kuu Liverpool 
wakihitaji pointi sita tu kushinda taji hilo.

Kwa ujumla kikosi cha Jurgen Klopp 
kinaweza kuwa bingwa kabla ya mechi 
yao ijayo kama City itapoteza mechi zake 
mbili za nyumbani dhidi ya Arsenal na 
Burnley wiki hii.

City imefungwa mara mbili na United 
na mara moja na Tottenham tangu Arteta 
aondoke kwenye nafasi yake ya kocha 
msaidizi kuchukua majukumu ya ukocha 
pale kwenye dimba la Emirates, na kuacha 
pengo kwa Guardiola, licha ya kushinda taji 
la EFL na kupata ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Real Madrid kwenye mchezo wa kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16 
bora.

Arteta anaamini bahati haijawa upande 
wao na hana shaka kwamba Arsenal lazima 
iwe katika ubora wake ili kupata matokeo 
pale kwenye dimba la Etihad.

“Wakati mwingine, mambo madogo 
yanatengeneza tofauti. Nafikiri wamekuwa 
hawana bahati,” alisema Jumatatu. “Huu ni 
mchezo wa soka. Inaweza kutokea.

“Tumekuwa kwenye ubora wetu, kwa 
uhakika kuwa na nafasi ya kushinda mch-
ezo.”

LONDON, England 

M
CHEZAJI anayecheza 
kwa mkopo Arsenal, 
Pablo Mari, anataka 
mkataba wa kudu-

mu kwa miamba hao wa Ligi 
Kuu England kutoka Flamengo 
mwishoni mwa msimu huu.

Mari aliondoka kwa mabing-
wa wa Brazil Flamengo na ku-
jiunga Arsenal kwa mkataba wa 
awali wa mkopo wakati wa dirisha 
dogo la Januari na beki huyo ame-
nogewa.

Katika mechi zake mbili al-
izoichezea Arsenal, mlinzi huyo wa 
kati Mhispania, Mari amekisaidia 
kikosi hicho cha Mikel Arteta kucheza 
mechi mbili bila kuruhusu bao.

“Ndio, bila shaka,” alisema Mari aki-
waambia waandishi wa habari wakati 
alipoulizwa kama anataka kujiunga kwa 
mkataba wa moja kwa moja Arsenal baada 
ya ushindi wa Jumamosi wa 1-0 dhidi ya 
West Ham.

“Nina furaha hapa. Nitajaribu kucheza 
kwa kiwango changu hadi mwisho wa 
msimu. “Natumaini pia klabu ina furaha 
na mimi na halafu tutatafuta kuwa na 
mwisho mzuri kwa kila mmoja.

“Nataka kucheza hapa katika moja ya 
ligi bora duniani na nipo hapa kwa sasa. 
Nitafanya kila linalowezekana kwa timu, 
kwa klabu, kushinda mechi na pia kwa 
mashabiki kufurahia na mimi.”

Arsenal wapo nafasi ya tisa kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu baada ya kucheza 
mechi 28, wakipitwa pointi nane na wap-
inzani wao wa jiji la London, Chelsea, 
ambao wapo nafasi ya nne ambayo ni ya 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Shaw: Kuna mengi 
yanakuja kwa 
Fernandes

Mari ataka 
mkataba 
wa kudumu 
Arsenal
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PARIS, Ufaransa

KLABU ya ​Paris Saint-Germain im-
ekumbwa na pigo kubwa kuelekea 
mchezo wa pili wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16 bora dhidi ya 
Borussia Dortmund baada ya fowadi 
wake, Kylian Mbappé kushindwa 
kufanya mazoezi Jumatatu.

Dortmund walipata ushindi wa 2-1 
pale kwenye dimba la Signal Iduna 
Park katikati ya Februari shukrani 
kwa mabao mawili ya Erling Haal-
and, lakini Neymar aliwafungia la 
kufutia machozi.

PSG bado inahitaji kubadilisha 
upepo Jumatano, lakini sasa itakuwa 
bila ya Mbappé leo Jumatano baada 
ya kushindwa kufanya mazoezi na 
wachezaji wenzake.

PSG walikuwa wakitarajia Mbappé 
kuwa fiti jana Jumanne kwa ajili ya 
mchezo huo wa leo, lakini yupo kwe-
nye hatihati ya kuukosa mchezo huo. 

Hata hivyo, Mbappé katika mechi 
za hivi karibuni hajawa kwenye 
kiwango chake na hivyo kukosekana 
kwake kunaweza kusiwe pigo kubwa 
kwa kikosi hicho.

Mfaransa huyo awali alikabiliwa na 
majeruhi kabla ya kurudi uwanjani 
na kuna uwezekano mkubwa akau-
kosa mchezo wa leo.

Mbappé 
hatarini 
kuikosa 
Dortmund

LONDON, England

K
OCHA wa Tottenham Hotspur, 
José Mourinho, amebainisha 
kwamba, Steven Bergwijn 
atakuwa nje kwa kipindi chote 

cha msimu kilichobaki baada ya ku-
umia enka wakati wa mchezo wa sare 
ya kufungana 1-1 dhidi ya Burnley.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi alimaliza dakika zote 90 kwe-
nye mchezo huo wa wikendi licha ya 
kuumia na ilionekana majeruhi yake sio 
makubwa.

Akizungumza kuelekea mchezo wa 
jana Jumanne dhidi ya RB Leipzig kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Mourinho 
alisema: “Simtarajii Steven kucheza tena 
msimu huu.”

“Naweza kuamini hilo? Ndio, naweza,” 
alisema Mourinho na kuongeza. “Siku-
jua kama hali itakuwa hivi, hasa kuto-
kana na namna alivyoumia. 

“Ni ​Harry Kane pekee ndio majeruhi 
yake yalionekana kuwa makubwa zaidi 
tangu Desemba kwenye Ligi Kuu.

“Hugo Lloris, (Moussa) Sissoko, Sonny 
(Son Heung-min), Steven Bergwijn wote 
ni majeruhi na hawatarajii kurudi dim-
bani hivi karibuni. 

“Hivyo ndio hali halisi ilivyo kwa 
sasa. Kisaikolojia tulikuwa na majeruhi 
mengi. Kwa hakika sasa tupo kwenye 
wakati mgumu kuelekea mwishoni 
mwa msimu.”

Bergwijn 
ampa pigo 
Mourinho

BARCELONA, Hispania

MCHEZO wa pili wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16 kati ya Barcelona 
na Napoli utachezwa bila mashabiki 
huku milango ikiwa imefungwa kuto-
kana na tishio la ugonjwa wa corona.

Serikali ya jimbo linalojitawala 
kisiasa la Katalunya limetangaza 
kwamba mchezo huo utakaopigwa 
Machi 18 pale kwenye dimba la Camp 
Nou hautaruhusiwa kuhudhuriwa na 
mashabiki.

Maamuzi yao yamethibitishwa na 
Barca baada ya kikao kati ya maofisa 
wa klabu na wa serikali ya Katalu-

nya, akiwamo Katibu Mkuu wa soka, 
Gerard Figueras. Taarifa hiyo ilise-
ma: “Maamuzi haya yamechukuliwa 
kwa sababu ya usalama wa afya.”

Tangazo hilo limekuja baada ya 
nchini Italia ligi zote kusimamishwa 
hadi Aprili 3 kwa sababu ya mlipuko 
huo wa ugonjwa wa corona.

Waziri Mkuu wa Italia, Giuseppe 
Conte, alisema Jumatatu kwamba, 
wananchi wote wa Italia hawa-
taruhisiwa kusafiri labda kwa dharu-
ra tu.

Hata mchezo wa jana Jumanne 
kati ya Atalanta na Valencia pia uli-
chezwa bila mashabiki.

Barcelona vs Napoli 
kucheza bila mashabiki



GREALISH AWINDWA

MANCHESTER United inajipanga kutoa kiasi cha 
pauni milioni 100 ili kumsajili kiungo wa Aston Villa 
na Timu ya Taifa ya England, Jack Grealish (24), na 
nyota anayekuja juu wa Birmingham, Jude Belling-
ham (16). (Star)

UNITED KUMUUZA LINGARD 

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya England, Jesse 
Lingard, ambaye ana umri wa miaka 27, anajiandaa 
kuuzwa na klabu yake ya Manchester United katika 
kipindi cha majira ya joto. (Goal)

WILLIAN NJIA PANDA

WINGA wa Chelsea Mbrazil Willian (31), ameweka 
wazi kuwa hafahamu hatima yake ndani ya kikosi 
hicho kutokana na kutokuwapo kwa mazungumzo 
yoyote ya kusaini mkataba mpya baada ya awali 
kumalizika mwishoni mwa msimu. (Evening Stand-
ard)

ZAKARIA ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inaongoza katika mbio 
za kuwania saini ya kiungo mkabaji wa Borussia 
Monchengladbach na Timu ya Taifa ya Uswiswi, 
Denis Zakaria, ambaye ana umri wa miaka 23. (Star)

AGUERO AIVURUGA CITY

MANCHESTER City bado inamatumaini straika 
wake raia wa Argentina, Sergio Aguero (31), ambaye 
anashikilia rekodi ya kuwa kinara wa mabao ndani 
ya timu hiyo hatafanya mchakato wa kuondoka 
katika majira ya joto, licha ya kuwapo kwa adhabu 
ya kutoshiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Evening 
Standard)

STEGEN KUBAKI BARCA

BARCELONA inataka kumpa mkataba mpya go-
likipa wake Mjerumani Marc-Andre ter Stegen (27), 
ili kumaliza tetesi za kuondoka klabuni hapo baada 
ya kuwindwa na timu mbalimbali za Ulaya ikiwamo 
Chelsea. (Sport)

FLOYD AITAKA NEWCASTLE 

BINGWA wa zamani wa ngumi za kulipwa, Floyd 
Mayweather ameweka wazi kwamba anataka kui-
nunua klabu ya Newcastle. (Newcastle Chronicle)

BEGOVIC ANUKIA INTER

INTER Milan inajiandaa kumsajili golikipa wa 
Bournemouth na Timu ya Taifa ya Bosnia, Asmir 
Begovic (32), ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo 
katika klabu ya AC Milan ili kurithi mikoba ya Samir 
Handanovic (35), katika msimu ujao. (La Repub-
blica, via Sempre Inter)

COURTOIS KUIKOSA UNITED

GOLIKIPA wa Real Madrid Mbelgiji Thibaut 
Courtois (27), huenda akawa nje katika mechi mbili 
ikiwamo ya hatua ya 16 Bora ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Manchester City kwa sababu ya 
kusumbuliwa na maumivu ya misuli kwenye mguu 
wake wa kushoto. (ESPN)

LEEDS, SOUTHAMPTON VITANI

LEEDS imeungana na Southampton kuwania saini 
ya beki wa Oxford, Rob Dickie, raia wa England am-
baye ana umri wa miaka 24. (Football Insider)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia

S
ERIKALI ya Italia imesimami-
sha michezo yote nchini humo 
kwa muda wa mwezi mmoja 
kufuatia kuenea kwa virusi 

vya ugonjwa wa corona. 

Kamati ya Olimpiki ya
 Taifa ilithibitisha katika

 taarifa yake juzi kuwa
 shughuli zote za mich-

ezo nchini humo iki-
wamo mechi za Ligi Kuu

 Italia maarufu Serie A,
 ambayo ndiyo ligi ya juu

 nchini humo, lakini hai
tahusisha klabu za Italia 
na timu za Taifa ambazo

 zinakabiliwa na mechi
 za mashindano ya ki-

mataifa kama Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Kamati hiyo ambayo inasimamia 
michezo yote nchini humo, ilisema 
katika taarifa yake kuwa agizo hilo 
la kusimamisha michezo litadumu 
hadi Aprili 3, mwaka huu na itasubiri 

tamko la serikali ili kutoa maelekezo 
mengine.

Italia sasa ni nchi ya tatu yenye idadi 
kubwa ya wagonjwa waliobainika 
kuwa na virusi vya corona, nyuma ya 
China na Korea Kusini, hali ambayo 
imesababisha kusimamisha michezo 
yote.

Zaidi ya watu milioni 16 wanaoishi 
eneo la Kaskazini mwa Italia wamewe-
ka katika uangalizi maalumu ili ku-
punguza maambukizi ya virusi hivyo.

Ligi Kuu ya nchi hiyo ilianza 
kutekeleza agizo la kupambana na 
maambukizi Jumapili iliyopita kwa 
mechi tano kuchezwa bila ya mashabi-
ki, ikiwamo mchezo kati ya mabingwa 
mara nane mfululizo wa ligi hiyo, Ju-
ventus dhidi ya Lazio, ambao ulimal-
izika kwa kugawana pointi moja moja.

Serie A ilikuwa haijawahi kusimama 
tangu kumalizika kwa vita vya pili vya 
dunia.

Taarifa kutoka kwa kamati hiyo 
ambayo inajulikana kwa jina la CONI, 
ilitolewa zikiwa zimebakia dakika 
chache kabla ya kuanza kwa mechi 
kati ya Sassuolo dhidi ya Brescia, 
mchezo ambao uliahirishwa kabla ya 
kuanza.

CONI ilifafanua katazo hilo hali-

tahusisha mechi za mashindano 
ya kimataifa na timu za Taifa kwa 
sababu hizo haziko chini yake. Juven-
tus, Napoli na Atalanta ziko katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, wakati Inter Milan na  Roma ze-
nyewe zinachuana kuwania ubingwa 
wa Ligi ya Europa.

Mapema wiki hii, Shirikisho la Mch-
ezo wa Kuogelea Italia liliondoa timu 
yake katika mashindano ya kimataifa 
ikiwamo mechi za kuwania tiketi ya 
kushiriki Michezo ya Olimpiki iliyo-
pangwa kufanyika mjini Riccione wiki 
ijayo.

Michezo ya Olimpiki ambayo 
itachezwa mjini Tokyo miezi minne 
ijayo, inatajwa zaidi ya wanamichezo 
300 wa Italia walifuzu tiketi ya kush-
iriki Michezo ya Olimpiki iliyofanyika 
mwaka 2016 jijini Rio de Janeiro.

Ufaransa, Polisi ilisema mechi kati 
ya mabingwa watetezi wa Ligi Kuu ya 
nchi hiyo Paris Saint-Germain dhidi 
ya Borussia Dortmund itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa Parc des Princes 
itachezwa bila ya mashabiki.

Imeelezwa kuwa maambukizi ya vi-
rusi vya corona yameendelea kwa kasi 
baada ya kuripotiwa kwa wagonjwa 
7,375, ikiwamo vifo 366. 

   Ni kutokana na kasi ya maambukizi ya viru-
si vya corona, lakini mechi za Ligi ya Mabingwa...

Ligi Kuu Italia
yapigwa ‘stop’  

habari michezo
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Na Saada Akida

M
SHAMBULIAJI wa Yanga, Bernard 
Morrison, amesema ataendelea kui-
fungia timu yake mabao muhimu 
katika mechi za Ligi Kuu Bara na 

mashindano ya Kombe la FA ili wafikie malengo 
waliyoyaweka katika msimu huu.
Morrison alifunga bao pekee katika

 mechi ya watani wa jadi iliyoche-
zwa Jumapili iliyopita na kuipun-
guza kasi Simba ambayo inapam-

bana kutetea ubingwa wa ligi hiyo 
ambao wanaushikilia.

Mshambuliaji huyo alisema alichokifanya 
mbele ya watani zao Simba ni sehemu ya ubo-
ra alionao na hali hiyo ilitokana na ushirikiano 
ambao ameupata kutoka kwa wachezaji wen-
zake na mashabiki wao waliojitokeza kwa wingi 
uwanjani.

Aliongeza kuwa ni kawaida yake kufunga aina 
ya mabao hayo, pia aliona kuna upenyo wa ku-
piga na kufanikiwa kufunga.

“Nafurahi kufanya kile ambacho ninakipenda, 
kiukweli tulijiandaa vizuri na kila mchezaji ali-
kuwa tayari kuona tunashinda, hicho ndicho 
kimetokea, shukrani kwa mashabiki kwa sapoti 
waliyotuonyesha,” alisema Morrison.

Alisema mechi ilikuwa ya ushindani mkubwa 
kwa wapinzani wao kukosa nafasi nyingi na wao 
kutumia mapungufu ya Simba kupata ushindi 
huo.

Aliwataka mashabiki wa Yanga kuendelea ku-
jitokeza katika mechi zinazofuata na wao wata-
hakikisha hawatawaangusha kuelekea mbio za 
ubingwa wa Bara na mashindano ya Kombe la 
FA.

“Nina imani ushindi huu ni chachu ya kufanya 
vizuri kwa michezo yetu ijayo kwa kuhakikisha 
malengo yetu ya kumaliza ligi tukiwa katika na-
fasi mbili za juu,” Morrison alisema. 

Morrison afunguka
kuendeleza mazuri

Na Somoe Ng’itu

HUKU bado wakiwa na maumi-
vu ya kufungwa na watani zao 
Yanga, nahodha wa Simba, John 
Bocco, amewataka mashabiki 
wa timu hiyo kutokata tamaa 
kwa sababu bado wao ndio wa-
naongoza kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Bocco aliliambia gazeti hili 
kupoteza mechi dhidi ya Yan-
ga sio mwisho wa ligi, na wao 
wataendelea kupambana ku-
hakikisha wanabakia kileleni 
hadi mwisho wa msimu.

Mshambuliaji huyo alisema 
mechi zote za ligi ni ngumu, 
hivyo mashabiki wafahamu 
huo ni mmoja kati ya mich-

ezo yenye changamoto iliyoko 
katika ligi, lakini bado Simba 
ina nafasi nzuri ya kutimiza 
malengo.

“Lengo kuu ni kutetea ub-
ingwa, bado hatujatoka nje ya 
malengo, kweli inauma kufung-
wa na Yanga, lakini sio mwisho 
wa mapambano, tutawafura-
hisha,” alisema mshambuliaji 
huyo wa zamani wa Azam FC.

Naye Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Haji Manara, aliwa-
taka mashabiki wa klabu hiyo 
kuongeza utulivu kwa sababu 
nafasi waliyonayo katika msi-
mamo wa ligi ni ya juu na si ra-
hisi kuteremka.

Manara alisema huu si wakati 

wa kutafuta ‘mchawi’ na badala 
yake kujipanga kushinda mechi 
zao zinazofuata.

“Tumeumia, huu ndio 
mpira, kwa tamaduni zetu 
lazima tucharurwe kama am-
bavyo tungewacharura iwapo 
tungeshinda, lakini maisha la-
zima yaendelee, muhimu ni ku-
jipanga kwa mchezo unaofuata 
kesho (leo), tusitoke katika reli 
na sote tunajua ubingwa uko 
mikononi mwetu, tusithubutu 
kumtafuta mchawi,” Manara 
alisema.

Mabingwa na vinara hao wa 
Ligi Kuu Bara leo wanatarajia 
kuwakaribisha Singida United 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam.

Manara, Bocco 
wawatuliza mashabiki

habari michezo
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Na Neema Emmanuel, MWANZA

WATUMISHI katika Halmashau-
ri ya Manispaa ya Wilaya ya 
Ilemela jijini hapa wametakiwa 
kujitokeza kushiriki kwenye 
bonanza la michezo lililoan-
daliwa na halmashauri hiyo 
kwa ajili ya kuimarisha afya ili 
kuongeza ufanisi wa kazi.

Kauli hiyo imetolewa na 
Ofisa Utamaduni wa Manispaa 
ya Ilemela ambaye alikuwa 
mgeni rasmi wa  bonanza 
la halmashauri hiyo, Ernest 
Biseko, aliyewataka watumishi 
hao kuitumia fursa hiyo ya 
kuimarisha afya zao.

Biseko alisema bonanza 
hilo sasa litakuwa likifanyika 
kila baada ya miezi mitatu na 
wanaamini litaimarisha vi-
wango vya wafanyakazi wa 

halmashauri hiyo.
Alisema kwa kufanya mazoe-

zi, wafanyakazi watajiepusha 
na watapambana na magonjwa 
yasiyoambukiza huku wakiima-
risha afya ya akili.

“Niwapongeze kwa kuji-
tokeza katika bonanza hili, 
lakini nawaomba tutumie mich-
ezo hii kwa kuimarisha afya 
zetu dhidi ya magonjwa na 
itusaidie kuongeza ufanisi pindi 
tunapokuwa tunatoa huduma 
kwa wananchi katika maeneo 
yetu ya kazi,” alisema Biseko.

Katika mchezo wa soka, 
Watumishi wa Kata ya Pa-
siansi waliibuka kidedea kwa 
kuichapa timu ya Watumishi 
wa Kata ya Kayenze mabao 2-1 
huku mpira wa pete Watumishi 
wa Makao Makuu waliwafunga 
wenzao wa Kata ya Nyakato.

Watumishi wahimizwa michezo

Meya wa Manispaa ya Ilala jijini Dar es Salaam, Omary Kumbilamoto (katikati), akiongoza mazoezi ya vikundi vya jogging vya vijana wa Kata ya Vingunguti, 
ambao mbali na mazoezi hushirikiana kutatua kero zinazoikabili kata hiyo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu

YOSSO wa Tanzania 
wameanza vizuri mashinda-
no maalumu ya soka la vi-
jana wa umri chini ya miaka 
16 (U-16), kwa kuwafunga 
wenzao wa Liberia mabao 
3-0 katika mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam 
jana.

Mashindano hayo yanay-
oshiriki nchi tatu za Malawi, 
Liberia na wenyeji Tanza-
nia, ni maalumu kwa ajili 
ya kuziandaa timu hizo na 

michuano ya kusaka tiketi 
ya kushiriki fainali za Afrika 
kwa vijana wa umri chini ya 
miaka 17 (U-17).

Mabao yote ya timu ya 
Tanzania inayofundishwa na 
Kocha Mkuu, Maalim Saleh 
yalifungwa katika kipindi 
cha kwanza na Omar Abbas, 
Abdulrazak Salim na Ladak 
Juma.

Michuano hiyo itaendelea 
tena kesho kwa Liberia kui-
kabili Malawi na itamalizika 
Machi 14, mwaka huu kwa 
Malawi kuwavaa wenyeji 
Tanzania.

Tanzania yagawa
dozi kwa Liberia



Simba, Singida
mechi ya rekodi
Na Saada Akida 

H
ASIRA za kupoteza mechi dhidi 
ya watani zao Yanga, vinara 
Simba wanatarajia kumaliza 
‘machungu’ yao katika mechi ya 

Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Singida 
United itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Simba itashuka dimbani ku-
pata pointi tatu na kurejesha

 furaha kwa mashabiki wao
 huku wakiendelea kujiima

risha kileleni wakati Singida
 United inayoburuza mkia

 yenyewe ikipambana kupata
 alama muhimu za kuwaon-

doa kwenye hatari ya kushu-
ka daraja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven Vanden-
broeck, alisema tayari ameyafanyia kazi 

mapungufu ya kikosi chake aliyoyabaini 
katika mechi iliyopita ili leo waondoke na 
pointi tatu na si matokeo mengine.

Sven alisema amewataka wachezaji 
wake kusahau matokeo ya mchezo uli-
opita na sasa kuimarisha nguvu na maan-
dalizi ya mechi iliyoko mbele yao.

Kocha huyo alisema anahitaji kikosi 
chake kupambana na kujitolea kutafuta 
matokeo chanya kwa sababu nafasi ya 
kutimiza malengo yao bado haijakamilika.

“Sasa tunajipanga kwa michezo iliyoba-
kia, matokeo yaliyopita yasitutoe katika 
malengo yetu, tunahitaji ubingwa na hilo 
vijana wangu wanatambua, sasa tupo 
tayari kutafuta pointi muhimu katika mch-
ezo wetu wa kesho (leo),” alisema Sven.

Aliongeza anatambua ugumu uliopo ka-
tika ligi hiyo hasa wanapokutana na timu 
zilizoko katika nafasi za chini kwa sababu 
kwao mechi zote ni zaidi ya fainali.

“Tutaingia kucheza kwa tahadhari, 
tunajua Singida United ipo katika nafasi 

mbaya ya kushuka daraja, itacheza kwa bi-
dii na itatupa ushindani, mechi haitakuwa 
rahisi kwao pia,” alisema Sven.

Naye Kocha wa Singida United, Ramad-
hani Nswanzurwimo, alisema kikosi chake 
kipo vizuri na kimekuja Dar es Salaam kwa 
kazi moja ya kutafuta pointi tatu muhimu 
katika mchezo huo.

Nswanzurwimo alisema bado hajakata 
tamaa na wataendelea kupambana hadi 
mwisho kutafuta pointi katika mchezo 
wao wa leo na mingine itakayofuata ya ligi 
hiyo.

“Maandalizi yapo vizuri, tumejipanga 
kutafuta alama muhimu, tunafahamu 
tunakutana na timu nzuri, lakini pia im-
epoteza mechi yao iliyopita, hivyo mch-
ezo utakuwa mgumu kwetu na kwao pia,” 
Nswanzurwimo alisema.

Simba ambao ni mabingwa watetezi, 
inaongoza ligi ikiwa na pointi 68 wakati 
Singida United yenye pointi 12 inaburuza 
mkia.

   Msimbazi yajipanga kuendeleza ubabe na 
kujiimarisha katika mbio za ubingwa, huku Singida...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Mwandishi Wetu

BEKI mahiri wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Bara, Shomari Ka-
pombe amerejeshwa katika kikosi 
cha Timu ya Taifa (Taifa Stars), ki-
takachoingia kambini kujiandaa na 
mechi dhidi ya Tunisia itakayoche-
zwa ugenini Machi 27, mwaka huu.

Kapombe alitangaza kujiuzulu 
kuichezea Taifa Stars kwa madai 
ya kutaka kupumzika ili kuimarisha 
afya yake baada ya kuandamwa na 
majeraha ya mara kwa mara.

Hata hivyo, Stars itakosa huduma 
ya beki mkongwe, Erasto Nyoni 
ambaye atakuwa nje kwa muda wa 
wiki mbili baada ya kuumia kifundo 
cha mguu katika mechi ya watani 
wa jadi iliyochezwa Jumapili 
iliyopita na Yanga kuibuka na 
ushindi wa bao 1-0.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Clifford Ndimbo, alisema 
Kapombe amekubali kurejea katika 
kikosi hicho baada ya kufanya 
mazungumzo na viongozi wa 
benchi la ufundi la timu hiyo.

Ndimbo alisema Kapombe, 
beki huyo wa zamani wa Polisi 
Morogoro, ameridhia kurejea 
kufanya majukumu ya kitaifa na 
kuongeza kikosi hicho kitaingia 
kambini kesho.

Alitaja wachezaji wengine 
walioitwa katika kikosi hicho ni 
Robert Kisu (Gor Mahia), Metacha 
Mnata (Yanga), Aishi Manula 
(Simba), Salum Salula (Malindi), 
Kapombe, Mohammed Hussein, 
John Bocco, Hassan Dilunga na 
Jonas Mkude (Simba), Said Makapu, 
Juma Abdul, Kelvin Yondani, Ditram 
Nchimbi, Feisal Salum ‘Fei Toto’ na 
Balama Mapinduzi (Yanga).

Wachezaji wengine ni Kelvin 
Kijiri (KMC-U20), Nickson Kibabage, 
Simon Msuva, (Difffa el Jadida- 
Morocco), David Bryson (Gwambina 
-U-23), Bakari Mwamnyeto, Ayoub 
Lyanga (Coastal Union), Aggrey 
Morris, Suleiman Iddi ‘Nado’, 
Shaban Chilunda, Salum Aboubakar 
‘Sure Boy’, Bryson Raphael (Azam 
FC), Six Sabilo (Polisi Tanzania), 
Farid Mussa, Lucas Kikoti , Reliants 
Lusajo (Namungo), Mbwana 
Samatta (Aston Villa), Himid Mao 
(Enppl, Misri) na Abdi Banda wa 
Highlandspark ya Afrika Kusini.

Kapombe 
arejea, Nyoni 
nje Stars

Mchezaji wa Timu ya Taifa ya vijana ya umri chini ya miaka 16 (U-16), Kassim Ibrahim (kushoto), akipambana ku-
wania mpira dhidi ya nyota wa Liberia katika mechi ya mashindano maalumu iliyofanyika kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam jana. Tanzania ilishinda mabao 3-0. PICHA: jumanne juma
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