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Wanakikundi wa kundi sogezi la WhatsApp la Mada Moto Faraja, wakiweka shada
la maua kwenye kaburi la aliyekuwa Balozi wa Tanzania nchini Austria, Celestine
Mushy, aliyefariki dunia kwenye ajali ya gari eneo la Mkata, Handeni, wakati akiele-
kea Moshi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais Samia avunja
ukimya mikopo

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, amevunja
ukimya kuhusu mikopo ambayo serikali in-
apokea kutoka kwa mataifa na mashirika mbal-
imbali huku akibainisha kuwa fedha hizo zina-
tumika katika miradi ya maendeleo ikiwamo
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR).

Licha ya kuanika hayo, Rais Samia amese-
ma baadhi ya watu wamekuwa wakidai
kuwa serikali ya awamu hii imekopa zaidi
bila kujua fedha hizo zinavyotumika na ku-
sisitiza kwamba mikopo hiyo haiepukiki kwa
kuwa ndiyo iliyokamilisha ujenzi wa SGR na
mingine mikubwa iliyoachwa katika awamu
iliyopita.

Rais Samia aliyasema hayo jana, wakati wa
akishuhudia utiaji saini wa mkataba wa SGR
laam huku akiweka bayana kuwa miradi kama
hiyo ni vigumu kukamilika kwa kutumia fedha
za ndani.

“Miradi hii tusingeweza kufanya ilibidi tu-
kope kwa awamu hii. Tunakopa ili tujenge leo
kwa maendeleo endelevu na baadaye. Kwa
hiyo kila tunapohisi pana faida tutaendelea ku-
kopa. Waseme sana awamu hii imekopa sana,
waseme pia ndiyo awamu iliyojenga sana.

“Wanasema awamu hii imekopa sana la-
kini wamefanya nini hawasemi. Hii ni mikopo
lazima tulipe. Kwa walio maeneo tofauti ya
kukusanya fedha, tukaze mkanda. Mwezi huu
kulikuwa na maeneo fedha hakuna lakini kuna
mikopo iliyoiva kwa pamoja na imebidi tulipe,”
alisema.

Rais alisisitiza kuwa Wizara ya Fedha na Mi-
pango, iweke wazi takwimu za mikopo zien-
dane na utoaji na kwamba ili kulinda heshima
ya nchi na kwamba mikopo yote ni lazima il-
ipwe ikiwamo ya ujenzi wa miradi hiyo.

“Tawi la kutoka Uvinza kwenda Msongati
lazima tujenge. Kuna mtu ameshajitokeza atat-
umia fedha zake kujenga tutakatana kwenye
usafirishaji. Lengo ni kuunganisha Tanzania na
Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
2o (DRC),” alisema Rais.

Alisema mradi huo hadi sasa umefikia dola
bilioni 10.04 sawa na Sh. trilioni 23.3 na kwam-
ba ujenzi huo utaifungua nchi kwa kuwa reli
hiyo itafika maeneo ambako kuna usafirishaji
mkubwa wa mizigo.

“Gharama za usafirishaji kwa kontena moja
kutoka Dar es Salaam hadi DRC inakadiriwa
kuwa Kkati ya Dola za Kimarekani 6,000 na
15,000 kutegemea unakokwenda ukichukua
zaidi ya mwezi mmoja. Reli hii ikikamilika
mwaka 2027 gharama zitapungua hadi Dola
4,000 na muda wa usafirishaji kuwa saa 27
hadi 30 kwa treni ya mizigo,” alisema.

Rais Samia alisema miradi ya kimkakati
itaendelea kufanyika ikiwamo uwekezaji wa
reli za zamani kwa kuzifufua na kuzikarabati,
hususani kwenye maeneo yaliyo na bandari
hasa Mtwara na Tanganyika.

“Lengo la serikali ni kuifanya Tanzania kuwa
kitovu cha biashara na usafiri na iwapo miradi
itakamilika kwa wakati, miradi ya kimkakati,
hususan huu umeshatoa fursa za ajira za
moja kwa moja 20,000 na mishahara kulipwa
Dola milioni 102,” alisema rais.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja
Kadogosa, akitia saini mkataba na kampuni ya
ujenzi wa mradi huo awamu ya pili, wenye kilo-
mita 506 kipande cha sita Tabora hadi Kigo-
ma, alisema utakuwa na stesheni 10 za abiria
na vituo vikubwa viwili Uvinza na Katosho.

Alisema mradi huo unaifanya Tanzania kuwa
yenye reli ndefu ya aina hiyo barani Afrika na
kwamba bei za mradi na vifaa vitakavyotumika
haitaathiri mabadiliko ya bei na uchumi duni-
ani.

“Nchi ambayo imejenga reli ya SGR ya kilo-
mita 500 haijajenga kwa gharama kama tu-
liyoitumia Tanzania. Rais tunakushuru kwa
kuliamini shirika na kuendeleza mradi huu,”
alisema.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema Tanzania inaweka rekodi
kuwa na mtandao wa reli ya kisasa kama ilivyo
utekezaji wa ajenda ya Umoja wa Afrika (AU)
katika ujenzi wa reli aina hiyo kwa nchi wana-
chama.

Adaiwa kumuua mke wake na
kumfukia kwenye shimo la choo

Na Neema Hussein, MPANDA

JESHI la Polisi mkoani Katavi
linamshikilia Augustino Joseph
(31), kwa tuhuma za kumuua
mke wake, Jeniviva Athanas
(30), kisha kuutupa mwili wake
kwenye shimo alilochimba kwa
ajili ya ujenzi wa choo.

Akizungumza jana na Nipashe
kwa simu baada ya maziko ya
mwanamke huyo, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Katavi, Ali
Makame, alisema tukio hilo
lilitokea miezi sita iliyopita na
mwili huo ulifukuliwa Juma-
mosi na kuzikwa baada ya
utambuzi wa kisheria kukami-
lika.

Makame alisema mwanamke
huyo aliripotiwa kupotea katika
mazingira ya kutatanisha miezi
sita iliyopita na familia yake
na walipofuatilia ndipo mume
alishukiwa na alipohojiwa,
alikiri na kuwaonyesha polisi
alikozika mwili huo.

“Tulipokwenda kufukua, tuli-
kuta kuna mifupa kwa sababu
kipindi ni kirefu palibakia
mabaki hayo ya mifupa na
tukajiridhisha kuwa ni kweli,
hilo tukio limetendeka na si tu
kupotea bali alivawa,” alisema
Kamanda Makame.
Akizungumza na Nipashe, baba
mzazi wa marehemu, mzee
Ndikumwami Ndihabwa, alise-
ma walipoteza mawasiliano na
ndugu yao miezi sita iliyopita
na walipojaribu kumtafuta kwa
njia ya simu alikuwa hapatikani.

“Mwanangu niliishi naye vi-
Zuri nilimwozesha kwa mtu
huku Katavi. Katika miezi sita
hatukuwa na mawasiliano naye.
Nimekuja kugundua baada ya
usaidizi wa polisi mtuhumiwa
kutaja kuwa alimuua na kwen-
da kutuonyesha alipomuulia na
baadaye alifukuliwa na kuonye-
sha viungo vyake,” alisema.

Baba huyo alisema baada ya
mwili wa marehemu kufukiwa,
nguo zake zote zilichomwa
pamoja na simu yake, ili ku-
poteza ushahidi lakini baada ya
kufukua mwili wake, zilikutwa
baadhi ya nguo za marehemu
walizozitambua.

Kaka wa marehemu, Nicode-
mus Fidelis, akisoma historia ya
maisha ya dada yake, alisema

ganyama, Tanganyika mkoani
Katavi alikoishi na mume wake
hadi mauti yalipomkuta.
Alisema katika kipindi cha
maisha yao ya ndoa, walipata
watoto wawili wa kike na wa
kiume na kutengana kwa muda
kutokana na mke kumtuhumu
mume wake kwa ugoni na ali-
namke anayedaiwa kuwa ni
hawara yake.

“Baada ya muda, yule mwan-

amke ambaye ni dada yangu
wakawa na maisha magu-

mu pale Kaseganyama, ikabidi
aombe nauli kwa wazazi wake
ili arudi Kigoma na baadaye
watoto wakawa wanamsumbua
wanamhitaji baba yao, ikabidi
mama afanye mawasiliano na
mume wake, ili aongee na wa-
toto wake.

“Baada ya mazungumzo ika-
onekana mama awalete watoto
kwa mume wake, lakini baba
mkwe (baba wa marehemu) al-
imzuia kwamba asiende mpaka
mume aje Kigoma ili wasu-
luhishwe ugomvi wao na miezi
sita, mwanamume alikwenda
Kigoma kupata suluhu.

“Wakati huo mke wake
aliyeshikwa naye ugoni, wali-

cha Kanoge Barabara ya Kumi
Halmashauri ya Nsimbo mkoani
Katavi. Baada ya kutoka Kigo-
ma, mtuhumiwa alirudi na mke
wake siku hiyo hiyo, walimpiga
na kumuua na kumdumbukiza
kwenye shimo la choo ambalo
walikuwa wakilitumia kipindi
wapo Kanoge,” alisema.

Fidelis alisema baada ya ndugu
kuona muda mrefu umepita bila
kuwa na taarifa za mtoto wao,
walifika mkoani Katavi kutoka
Kigoma walikokuwa wakifanya
jitihada za kumtafuta. Baada ya
kufika waliondoka wakiwa na
chokuwa wakiishi kumtafuta
mume wake.

Kwa mujibu wa kaka huyo,
baada ya kufika Kanoge, wali-
fanya upelelezi na kufanikiwa
kuwapata mume na mke, huku
mume alionekana kufichwa
ndani na mke wake na baada
va kuhojiwa, mwanamke alikiri
mume wake yuko ndani.

Baada ya kubanwa sana na
Jeshi la Palisi, alisema “kweli
mimi nimemuua tukiwa na mke
wangu aliyekimbia tukamfukia
ndani. Twendeni nikawao-
nyeshe”.

“Kwa hiyo juzi (Jumamosi
iliyopita) tukiwa na askari na
wataalamu wa afya na hakimu,
tukaenda naye hadi alipofanyia
tukio, tukafukua mafuvu yale
tukayakusanya, kisha tukarudi
naye, tunafanya mazishi ya
kuzika hiyo mifupa (juzi jioni),”
alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Rung-
wa, mjini hapa kulikofanyika
msiba, Mwelela Nkonkwa, alise-
ma Jeniviva alikuwa na ugomvi
wa muda mrefu na mume wake
baada ya kumfumania na mwa-
namke mwingine.

Mwili wa marehemu Jeniviva
ulizikwa juzi katika makaburi
va Kazima, Manispaa ya
Mpanda ambako Nipashe ili-
kuwapo ikishuhudia ndugu wa
marehemu wakizimia makabu-
rini.
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Abiria wasimulia magumu ya usafiri

Na Mwandishi Wetu

ABIRIA  wanaosafiri  kwenda
mikoani hususani mikoa ya Kaska-
zini wamelalamikia utaratibu unao-
fanywa na mawakala wa mabasi kwa
kukataa kuwakatia tiketi za siku mbili
au tatu kabla ya kusafiri na kuwataka
wafike siku hiyo hiyo ya safari.

Abiria anayetaka kukata tiketi
ya siku mbili au tatu kabla ya safari
anatakiwa kuongeza kiasi cha fedha
ambacho hakiandikwi kwenye risiti
jambo linalosababisha wengi kulan-
guliwa.

Wamelalamikia abiria kukatiwa
kiti kimoja zaidi ya mtu mmoja huku
wanaosafirisha watoto wamelala-
mika watoto wao kuondolewa kwe-
nye siti njiani na kupandishwa watu
wazima.

“Nataka kusafiri tarehe 22, nime-
ambiwa magari yamejaa hadi wiki
fjayo, nimesogea pembeni nimeon-
gea na mtu mmoja yeye kakatiwa
tiketi anasema dada jiongeze utoe Sh.
10,000 utapewa tiketi ya siku unayo-
taka, hata kesho hawataki, wanataka
uje siku hiyo asubuhi ndipo ukatiwe
tiketi kwa bei halali,” alisema Neema
Kimario akiyekuwa eneo la Shekilan-
€0, jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya mawakala wamelala-
mikiwa kutumia kipindi hiki cha si-
kukuu kujipatia kipato cha ziada kwa
kuwatoza abiria nauli zaidi kinyume
na bei elekezi ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA).

Mmoja wa abiria aliyekwenda ku-
kata tiketi ya kusafiri Desemba 23,
mwaka huu, alisema sio kweli kwam-
ba mabasi yamejaa, kwa sababu alik-
wenda tarehe 18 kukata tiketi kwa
ajili ya kusafiri leo akajibiwa magari
yamejaa, lakini alipokwenda jana ali-
kuta watu wanakatiwa tiketi za siku
hiyo.

“Tunawaomba LATRA wafanye
uchunguzi wao wawe kama abiria
wafike waombe kukatiwa tiketi,
wakamate wanaolangua itakuwa
funzo kuliko hivi tunavyowasikia
wanasema hakuna ulanguzi nasi
tukifika huku tunalanguliwa na ku-
sumbuliwa, nimekaa kwenye foleni
hapa kwenye hizi ofisi za hili basi na
sijapata tiketi,” alisema.

Theodory Shayo, aliyekwenda ku-
kata tiketi ya safari ya Desemba 23,
alisema mawakala hao wanatumia
njia hiyo ili wapate pesa za ziada.

“Mimi alinifuata wakala mmoja
akanambia nimpe Sh. 10,000 katika
kila tiketi, ili aniwekee nafasi katika
gari linaloondoka Alhamisi kwa
kuwa niliambiwa magari hayo yame-
jaa, akaniambia hayajajaa wanaepu-
ka usumbufu kutokana na kujaza
sana sasa hivi,” alisema Theodory.

Michael Msemvu alisema mabasi
kuongeza bei za nauli kunawaathiri
kiuchumi na kusababisha kutokula
sikukuu kama walivyotarajia.

Rhoda Enea alilalamikia baadhi
ya mawakala kukatisha tiketi zaidi ya
moja kwa siti moja na wengine ku-

wasimamisha watoto na kuwapa siti
hizo watu wazima licha ya kulipiwa
nauli kamili.

“Nilisafirisha watoto peke yao ku-
toka Tanga, kufika Segera mmoja
akaambiwa asimame, ile siti kumbe
aliandikishwa abiria mwingine, im-
ebidi watoto wapakatane kutoka
Segera hadi Dar es Salaam, kwa kweli
niliumia sana ukizingatia niliwakatia
nauli kama abiria wengine,” alisema
Rhoda.

Akizungumza na Nipashe Desem-
ba 13, mwaka huu, Meneja Usalama
na Mazingira wa LATRA, Geoffrey
Silanda, alisema wanaendeleza jiti-
hada za kumaliza adha ya usafiri iki-
wamo kutoa leseni za muda kwa ma-
basi yatakayopeleka abiria mikoani
na kwamba zimeshatolewa 42.

Alisema vilevile wanashirikiana
na Shirika la Reli Tanzania (TRL),
ambalo limekubali kuongeza mabe-
hewa ambayo yatapachikwa kwenye
treni za kwenda mikoani ili kuongeza
nguvu na kupunguza adha ya usafiri
wanayopitia abiria kipindi hicho.

Wiki iliyopita TRL ilisema im-
eongeza mabehewa 10 kwenda
mikoa ya Kaskazini na kufanya jumla
kuwa 16, huku kwenda Kigoma ya-
takuwa 22, lengo ni kuwapunguzia
wananchi usumbufu wa usafiri.

Katika eneo la Shekilango na Kituo
cha Magufuli, Nipashe ilishuhudia
Coaster zikiita abiria, lakini wengi
walionekana kutaka kusafiri na ma-
basi makubwa.

I
Mwanafunzi afa
kwa kupigwa radi
akifungulia mbuzi

Na Elizabeth John, NJOMBE

MWANAFUNZI wa kidato
cha pili katika Shule ya Se-
kondari Lugalo mkoani Irin-
ga, Calister Haule (15), mkazi
Ludewa, Njombe, amefariki
dunia kwa kupigwa na radi
wakati akifungulia mbuzi
chini ya mti.

Mbali na kifo cha mwa-
nafunzi huyo, nyumba 16
zimeezuliwa na upepo mkali
ulioambatana na mvua
kubwa huku sita zikibomoka
kabisa.

Akizungumza na Nipashe,
Kaimu Katibu Tawala wa
Wilaya ya Ludewa, Daniel
Ngalupela, alisema tukio
hilo lilitokea Desemba 17,
mwaka huu, majira ya saa

Lifua Kata ya Luilo.
“Madhara makubwa yali-
yojitokeza ni kifo huyo binti
mwanafunzi wa kidato cha
pili amepigwa radi akiwa
anafungulia mbuzi walioku-

wa wamefungwa kwenye
mti mkubwa wa mkorosho.
Pia mbuzi alikufa.

“Kitu cha kwanza kama
wilaya tumefanya tath-
mini ya athari zilizojitokeza.
Baada ya hapo kukutana

na wadau kwa ajili ya ku-
wachangia ili kuwasaidia
kupata vifaa kama mabati,
mbao ili kuzirudisha hizo
nyumba katika hali ya
kawaida,” alisema Ngalupela.
Alisema jitihada ya dharura
ambayo imechukuliwa ni
pamoja na kuwaomba baa-
dhi ya wananchi kuwahifa-
dhi watu ambao wamepata
madhara.

Kwa mujibu wa mashuhuda
wa tukio hilo akiwamo Al-
len Ngatunga, tukio hilo
lilimkuta binti huyo akiwa
amelala chini pamoja na
mbuzi hao.

Ngatunga alisema binti
huyo alipigwa na radi hiyo
na kufa papo hapo sam-
bamba na mbuzi aliokuwa
akiwafunga.

Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL) inatafuta mapendekezo kwa ajili ya usambazaji vifaa endelevu vya biomasi katika kituo
chake mijini Moshi. Vifaa vya biomasi ni vyovyote vyenye uwezo wa kuzalisha nishati isiyo na taka za kisukuku (non-fossil fuel

waste).

SERENGETI
BREWERIES

Kampuni zitakazo vutiwa zinapaswa kutoa taarifa zifuatazo hapo chini:

1. Jina la Muuzaji

2. Uthibitisho wa wasambazaji wa usajili wa kampuni na umiliki wa kampuni

Mapendekezo yanapaswa kutumwa kabla ya 11 Januari,
2023 saa 1200 (Afrika Mashariki) kupitia barua pepe

3. Maelezo ya mawasiliano ya wasambazaji ikiwa ni pamoja na namba ya simu
4. Cheti cha TIN na cheti cha ukubalifu kodi

5. Nyaraka zinazoidhinisha kampuni kusambaza vifaa vya biomasi.

6. Aina ya vifaa vya biomasi ulivyonavyo

7. Wingi wa biomasi inayoweza kupatikana kwa mwezi (katika kilo)

8. Eneo la chanzo cha nyenzo za biomasi

Nakala ngumu hazikubaliwi.
Mawasiliano yatafanyika kwa kampuni zitakazo pitishwa tu.
Makundi maalum na makampuni yanayomilikiwa na

wanawake yanahimizwa kuomba.

9. Umbali wa chanzo cha nyenzo za biomasi kwa SBL- Moshi
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Miili ya walioangukiwa
na ghorofa yatambuliwa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAKATT kazi ya uokoaji wa
watu waliofukiwa na vifusi
kwenye jengo la ghorofa mbili
lililoporomoka  katika
cha Sembeti, Kata ya Marangu
Mashariki, Wilaya ya Moshi ik-
iendelea, baadhi ya miili ya wali-
ofariki dunia imetambuliwa.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Kamishna Msaidizi (ACP), Simon
Maigwa, miili iliyotambuliwa
mpaka sasa ni mitatu kati ya
mitano. Aliwataja waliotambu-
liwa kuwa ni Erasmus Mchau,
Godfrey Peter na Richard Ka-
mili. Majeruhi waliotambuliwa
ni Tumaini Frank, Cheusi fundi,
Ezekiel Shayo, Haji Hamisi, Mark
Lyimo na Yahaya Issa.

Jengo hilo lilianguka usiku wa
Desemba 18, mwaka huu, wakati
ujenzi ukiendelea na kuua watu
watano, kati ya wafanyakazi 30
waliokuwa katika ghorofa hilo
linalojengwa na mfanyabiashara
mmoja wa Dar es Salaam.

Juzi, Kamanda  Maigwa
alinukuliwa akisema umma
utataarifiwa kuhusu chanzo cha
tukio hilo baada ya uchunguzi
kukamilika, kwa kuwa mmiliki
wa jengo hilo hayupo na inase-
mekana ni mkandarasi yuko ji-
jini Dar es Salaam.

“Mmiliki naye tunamhitaji
tuendelee kumhoji, kwa sababu
sisi pia tumefungua jalada la
uchunguzi, ambalo tunaende-
lea nalo. Tumeandika maelezo
ya vibarua mbalimbali ambao
walikuwa wanafanya kazi pale
ili tuweze kujua nani ni foremen

(msimamizi wa ujenzi).

“Je ni nani aliyekuwa ana-
husika na ujenzi, je taratibu zili-
fuatwa? Kujua chanzo ni baada
ya ile tume iliyoundwa, ambayo
itahusisha wataalamu ambao
watatoa majibu yaliyo sahihi,”
alisema Kamanda Maigwa.

Kwa mujibu wa ACP Maigwa,
ripoti ya uchunguzi huo itaka-
pokamilika na kuonyesha watu
hao walipelekwa kujenga jengo
hilo, bila ya kufanya maandalizi
mazuri, sheria itachukua mkon-
do wake, baada ya kuonekana
uzembe uko upande gani.

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya
Makazi yamwaka 2000, inaele-
keza kuwa Mamlaka ya Serikali
za Mitaa (Halmashauri), ina ju-
kumu la kutoa kibali cha ujen-
zi ndani ya siku30 kwa mwom-
baji aliyekubaliwa.

Kutokana na ajali hiyo, seri-
kali imetangaza kuunda timu
maalum ya wataalamu wa kada
mbalimbali, kuchunguza chan-
zo cha kuanguka kwa jengo hilo
na kusababisha vifo hivyo vya
watu watano.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Abbas Kayanda,
ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya
Moshi akitoa taarifa ya awali
kuhusu tukio hilo alisema:
“Kama serikali, tutaunda timu
ya kuchunguza sababu kubwa il-
iyosababisha jengo hilo kuangu-
ka na kusababisha hao wenzetu
watano kupoteza maisha.

“Kwenye hilo jengo kulikuwa
na wafanyakazi 30 ambao ni
vibarua na mafundi ujenzi, am-
bapo wafanyakazi 16 kati yao
ndio wamesalimika.”

Stakeholders consultation meeting for the Carbon Voluntary

Project Activity “Protect the environment, use clean cookstoves!”
under the “Green Tanzania Cookstoves Programme”

(VER).

t0 13.00 pm time local time.

+393516142230 (whatsapp).

OffgridSun in collaboration with Inuka Youth Development Organization
develops a clean cooking project in Tanga Region called “Tunza Mazingira,
tumia jiko banifu! - Protect the environment, use clean cookstoves!”. The
project is an activity (VPA) under the Gold Standard Programme of
Activities (PoA) “Green Tanzania Cookstove Programme” implemented by
OffgridSun with the goal is to improve livelihoods of local population and
protect environment in Tanzania by distributing improved cookstoves
across the country to reduce CO2 emission derived by the use of biomass
fuel for domestic purposes. The programme is developed under the Gold
Standard framework and seeks to obtain Verified Emissions Reductions

The project Tunza Mazingira, tumia jiko banifu is implemented in ten
villages in Mazingara, Mkata and Kwachaga Wards within Handeni District,
Tanga Region, for a total of about 10.000 households targeted.

OffgridSun is welcoming stakeholders to provide their feedback through
the organization of a stakeholders’ consultation meeting to gather
suggestions. The meeting will be held in Mkata, Handeni District at
Ukumbi Wa Halmashauri(VETA) on the 20* of January 2023 from 8.00 am

Interested people are invited to participate by contacting the number
below. Those who wish to send their feedback or to ask more information
about the project, can contact OffgridSun by writing a mail to
projects@offgridsun.com or calling the numbers +255682701460 or

217203002

Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Dk.
Athuman Ngenya
(kushoto), akim-
kabidhi Mkurugenzi
Mtendaji wa Kam-
puni ya GF Vehicle
Assemblers Limited,
Imran Karmali, Tuzo
ya Ubora wa Kitaifa
wa Kampuni Bora va
Mwaka 2022\2023
kwa kampuni kubwa
katika hafla ya
kukabidhi tuzo hizo
Jana. Kulia ni Meneja
Mkuu wa GF Vehicle
Assemblers, Ezra
Mereng. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Kikwete, Dk. Tax waongoza
mamia maziko Balozi Mushy

Na Mary Mosha, MOSH|

RAIS Mstaafu wa Awamu ya
Nne, Dk. Jakaya Kikwete na Waziri

: wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
: wa Afrika Mashariki, Dk. Stergom-

ena Tax, jana waliongoza mamia ya

¢ waombolezaji kutoka ndani na nje
¢ yanchi katika mazishi ya aliyekuwa

Balozi wa Tanzania nchini Austral-
ia, Celestine Mushy.

Maziko ya mwanadiplomasia
huyo, aliyefariki dunia katika ajali ya

. gari eneo la Mkata, Handeni mkoa
: wa Tanga, Desemba 12, mwaka huu,
baada ya gari alilokuwa akisafiria
: kugongana uso kwa uso na lori la

mizigo na kuteketea kwa moto, yali-
fanyika katika eneo la Sambarai,
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Balozi Mushy alipata ajali hiyo
majira ya saa 4:00 usiku akiende-
sha gari aina ya Toyota Crown le-
nye namba za usajili T175 DMF ku-

: toka Dar es Salamu kwenda Moshi
+ kwa ajili ya sikukuu za mwisho wa

mwaka.
Balozi Mushy ambaye ameacha

¢ watoto wawili na mke, aliteuliwa

na Rais Samia Suluhu kuwa Balozi

wa Tanzania nchini Austria Januari,
: 2022 na Mei 5, 2022 akawasilisha

hati za utambulisho kwa Rais wa

Jamhuri ya Austria, Alexander Van

der Bellen.
Katikamaziko hayoyaliyosheheni

: viongozi wa kitaifa, mabalozi nchi

1 gozi

mbalimbali, viongozi wa kisiasa,
kijamii, wananchi na vion-
wa Kkijamii, yaliongozwa
na Paroko wa Parokia ya Bikira
Maria  Mtolewa Hekaluni Ka-
ranga, Padre Serafine Kilawe.
Padri Kilawe alisema Balozi
Mushy alikuwa mwema kutokana
na kulelewa katika malezi ya kiroho
na wazazi wake pamoja na kanisa.
Alisema ni wajibu wa wazazi na

. walezi, vijana kuwekewa misingi

imara yamalezi kwa watoto badala

ya kuwasukumia katika shule za

kulala katika kujiletea pamoja na
mitandao ya kijamii.

“Leo (jana) tunasikia taifa lin-
asikitika kumpoteza Balozi Mushy

© kutokana na uwajibikaji wake.
Ameweza kuwa mtiifu, mwadilifu

na mzalendo kwa nchi yake, tu-

walee watoto wetu katika malezi
hayo ili kupata kizazi kinachojitam-
bua, kisichokuwa na mazoea ya ku-
chukua kitu cha mtu,” alisema.

Akitoa salamu za serikali, Dk.
Tax alisema kuondoka kwa Balozi
Mushy kumeacha pengo huku aki-
wakumbusha watumishi wa umma
kufanya zaidiya pale wanapotak-
iwa kufanya.

“Hakuna mtu mwenye jitihada
ambazo hazitazaa matunda. Tu-
naona manufaa ya Balozi Mushy
na yameweka alama isiyosahaulika
kutokana na jitthada na uzalendo
wake kazini. Alikuwa mchapakazi,
mshirikishaji na aliyependa kuele-
keza mara kwa mara bila kuchoka
wala kukata tamaa,” alisema.

Rais mstaafu Kikwete alisema
Balozi Mushy atakumbukwa kwa
uzalendo, uchapakazi na ucha
Mungu nakuongeza kuwa hakuna
sababu ya watu kujiuliza maswali
mengi na balada yake kuiiga yale
yaliyomema kutoka kwake.

“Nilikuwa porini lakini nashuk-
uru leo (jana) nimepata nafasi ya
kumsindikiza mwenzetu Balozi
Mushy. Kila mmoja ana sababu ya
kifo chake, hivyo tujikite katika
kumwombea dua njema,” alisema.

Akitoa salamu za Chama Cha
Mapinduzi (CCM) katika mazishi
hayo, Katibu wa Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, alisema cha-
ma kitamkumbuka Balozi Mushy
kama nyenzo kuu ya mchango wa
maendeleo katika taifa.

“Chama Cha Mapinduzi kime-
pokea kwa majonzi na masikitiko
makubwa hasa kutoana na mchan-
go mkubwa wa Balozi Mushy ka-
tika kuimarisha na kuelimisha
ushirikiano wa kimataifa. Chama
kinathamini mchango alioutoa.
Watumishi wengine waliobakia
tumesikia Balozi Mushy akizun-
gumziwa wema na mazuri hasa
alama aliyoiacha katika maeneo
aliyofanya kazi. Ni matumaini yetu
mwenzetu ametangulia lakini fun-
70 kwetu kubwa ambalo tumepata
ni kwamba tupande na tuweke ala-
ma na mbegu ya wema,” alisema.

“Wema huo ni matumaini yetu
kwamba watumishi waliobakia wa
serikali lakini wa siasa tutaishi ka-

tika nyayo ambazo Balozi Mushy
alipigania,” alisema.

Balozi Mushy alikuwa mwanadi-
plomasia mahiri katika taifa na ali-
kuwa mtoto wa tano kwa mama
yake na kwenye familia ya Joseph
Mushi aliyekuwa mkulima na
kiongozi wa mtaa kwa wakati huo,
alibatizwa na kukulia mazingira ya
Kisambarae, wazee na wakazi wen-
gi wa Sambarae alijulikana kama
Sele.

Alianza safari yake ya elimu
mwaka 1976 alipojiunga na Shule
ya Msingi Karanga Manispaa ya
Moshi. Mwaka 1984 alijiunga na Uru
Seminari kwa masomo ya sekond-
ari hadi alipohitimu kidato cha nne
mwaka 1987 na baadaye Arusha
kuendelea kidato cha tano na sita
na kuhitimu mwaka 1990.

Mwaka huo huo hadi mwaka
1991, Mushy alijiunga na Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) Kambi ya Oljoro
kwa mujibu wa sheria, mwaka 1992
alijiunga na Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) akisomea Shahada
ya Kwanza ya Sayansi na Uchumi na
kutunukiwa mwaka 1996.

Kati ya mwaka 1999 na 2000
alijiunga na Chuo cha Diplomasia,
Kurasini, Dar es Salaam na kuhit-
imu Stashahada ya Diplomasia na
Uhusiano wa Kimataifa, mwaka
1999 hadi 2002 alipoteuliwa kuwa
mtetezi wa Tanzania kwenye masu-
alaya uchumi na fedha kwenye ofisi
ya uwakilishi wa kudumu Tanzania
kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa,
New York, Marekani.

Mwaka 2006, alirudi nyumbani
kuwa Naibu Katibu wa aliyekuwa
Waziri Mkuu, Edward Lowassa, na-
fasi aliyoitumikia pia chini ya Waziri
Mkuu, Mizengo Pinda, kati ya mwa-
ka 2008 na 2012 na baadaye ku-
teuliwa kuwa Balozi na Mkurugenzi
katika Wizaya ya mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa.

Mwaka 2018 hadi 2021 aliteuli-
wa kuwa Katibu Tawala Msaidizi
kwenye masuala ya uchumi na
uzalishaji ya mkoa wa Mtwara. De-
semba 2021 aliteuliwa kuwa Balozi
wa Tanzania nchini Australia na
mwakilishi wa kudumu wa Tanza-
nia wa Ofisi za Umoja wa Mataifa,
Viena.
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Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Zoezi la kuanza ujazaji wa maji kwenye Bwawa la Julius Nyerere

22/12/2022
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Viongozi wanaohusishwa
uharibifu mazingira
wanalihujumu taifa

JUZI wakati akifungua kongomano la wahariri na wadau wa uhi-
fadhi wa mazingira, lililofanyika mjini Iringa, Makamu wa Rais, DKk.
Phillip Mpango, aliambiwa kuwa hali ni mbaya katika vyanzo vya
hifadhi za maji na mazingira kwa baadhi ya wawekezaji wakubwa
kujenga katika Mto Ruaha na kuziba na haijulikani waliowapatia
kibali cha ujenzi huo.

Imedaiwa baadhi ya viongozi kuhujumu hifadhi za mazingira na
vyanzo vya maji kwa maslahi binafsi.

Akiwasilisha taarifa ya hali ilivyo katika vyanzo vya hifa-
dhi ya maji na mazingira kwenye kongamano hilo, Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa Ruaha, God-
well Ole Meingataki, alitaja hali kuwa mbaya na baadhi wa-
naofanya uharibifu huo wanapokamatwa, wako tayari kutoa
fedha nyingi kwa wakati mmoja kwa ajili ya faini na kuendeleza
vitendo hivyo bila kujali athari itakayotokea kutokana na uharibifu
huo.

Licha ya kupata fedha nyingi zitokanazo na faini wanazolipa wa-
haribifu hao, lakini wako tayari kulipa fedha kwa mara moja na
kurudia kosa kwa kuendelea kuyaharibu mazingira.

Wabharibifu hao wanadaiwa kuingiza mifugo kwenye hifadhi
kwa ajili ya malisho na mmoja wao alipokamatwa alitozwa faini
ya Sh. milioni 80, lakini alizilipa ndani ya muda mfupi tena siku
hiyo hiyo.

Meing’ataki alitahadharisha kuwa suluhisho sio faini kwa sababu
ni sawa wanakusanya fedha, lakini hifadhi za taifa zinaharibiwa
vibaya.

Kwa hakika uharibifu wa mazingira una madhara makubwa am-
bayo leo hii tunashuhudia dunia inavyokabiliana na mabadiliko ya
tabianchi kutokana na uharibifu huo.

Kama hifadhi zimeanza kuvamiwa, maana yake wanyama
ambao ndiyo tegemeo la taifa katika vivutio vya utalii
watatoweka kwenye hifadhi hizo kwenda kutafuta malisho sehe-
mu nyingine.

Kama viongozi walioaminiwa na serikali katika kulinda na kuhi-
fadhi mazingira wamekuwa chanzo cha uharibifu huo, hao ni wa-
hujumu uchumi na wanapaswa kuwajibishwa.

Makamu wa Rais, Dk. Mpango baada ya kupata taarifa ya kuwapo
kwa viongozi wa aina hiyo, ameahidi kuwa serikali itazifanyia
kazi taarifa hizo ili watakaohusika waweze kuchukuliwa hatua sta-
hiki.

Pia, Dk. Mpango amewaagiza viongozi wote wa mamlaka za
mabonde nchini, kuwabomolea wote waliojenga na kuziba mto
Ruaha Mkuu bila kibali kwa gharama zao wenyewe na kuagiza ku-
patiwa majina ya wote waliopewa vibali vya kujenga katika hifadhi
hiyo.

Mwenyekiti wa Kituo cha Wanahabari Watetezi wa Rasilimali na
Taarifa (MECIRA), Habibu Mchange, alibainisha kuwa tayari baa-
dhi ya timu ya waandishi wa habari waliotembelea baadhi ya vy-
anzo vya maji ikiwano Mto Ruaha Mkuu, wamefanya uchunguzi na
kubaini namna watu wanavyoharibu vyanzo hivyo katika sekta za
kilimo, uvuvi na ukataji miti.

Anasema waandishi hao watashirikiana na serikali kufichua hu-
juma zote zinazofanywa na baadhi ya watu kwa maslahi yao bin-
afsi kuharibu hifadhi za mazingira na vyanzo vya maji kwa kuwa
athari zake zinamgusa kila Mtanzania.

Ni matumaini yetu kuwa ahadi aliyoitoa Makamu wa Rais
itatekelezwa ili vitendo hivyo vya uharibifu wa mazingira viko-
meshwe nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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mikoani kupandisha nauli hasa msimu
huu wa sikukuu za mwisho wa mwaka
ikiwamo Noeli kutokana na uwapo wa
abiria wengi wanaohitaji kusafiri.

Ni jambo linalotokea kwa mion-
go kadhaa, na limekuwa kama kitu
cha kawaida kwa kila mwaka, lakini
upande wa pili wa sarafu mchezo huo
unawaumiza wasafiri na kuwavurugia
bajeti zao, na umma ukijiuliza hivi tati-
zo hili halikomeshwi?.

Wenye mabasi wanafanya hivyo
wakitambua kuwa kupandisha nauli ki-
holela ni kosa kisheria, lakini inapofikia
wakati kama huu huwa wanapuuza na
kuendeleza mchezo ambao ni kinyume
na utaratibu.

Kwenye kituo cha usafiri wa mikoa-
ni na nje ya nchi, Stendi ya Magufuli,
Mbezi Dar es Salaam, nyakati hizi una-
kutana na kundi kubwa la abiria wa-
naosubiri usafiri wa kwenda sehemu
mbalimbali, ambao kilio chao kikubwa
ni kupanda kwa nauli.

Hii ni changamoto kubwa kwenye
kuvuruga bajeti kwa mfano nauli ya
kwenda mkoani Iringa, imefikia Shilin-
£i 30,000 kutoka 22,000 iliyowekwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Usafiri Ar-
dhini (LATRA) kwa hiyo hapo kimahes-
abu kuna ongezeko la Shilingi 8,000
ambazo hazikutarajiwa na wanafamilia
au msafiri kwenye mipango ya wakati
huo.

Mambo hayaishii hapo usafiri wa
Arusha unafikia hata Shilingi 50,000
na magari hayafiki kituoni Mbezi yak-
idaiwa kuwa yapo yanayopiga debe
njiani na kuitia abiria na kutoza Shilingi
40,000 au zaidi kutoka Dar hadi Aru-
sha. Ombi langu kwa mamlaka za kush-
ughulikia usafiri kuanzia polisi, LATRA,
Chama cha Kuwatetea Abiria kusima-
mia haki za abiria kwa kushirikiana na
serikali ili kuwasaidia wasafiri ambao
wanakwenda likizo kusherehekea si-
kukuu za Krismas na mwaka mpya.

Wamiliki wa magari wanapaswa ku-
tambua kuwa, kusafiri kwa watu wengi
msimu wa sikukuu sio sababu ya ku-
pandisha nauli kwa sababu hupanda
kwa sababu maalum kama kuongezeka

Uta-
ratibu wa
kuongeza
magari ili
kumudu
wingi wa
abiria
uvende
sam-
bamba na
kuongeza
mabehewa
ya trenina
hata safari
za kwenda
na kurudi
kwenye
mikoa
yenye
abiria
wengi.

CHONDE!
CHONDE!
DEREVA! /

Serikali idhibiti kupanda nauli

1 KWA muda mrefu kumekuwapo na
tabia ya wamiliki wa mabasi yaendayo

bei ya mafuta, lakini sio wingi wa
abiria, kwa sasa hakuna kisin-
gizio chochote kwa sababu hata
mafuta hayana mabadiliko kwenye
bei.

Penginepo ulikuwa ndio muda
sahihi wa wamiliki wa vyombo vya
usafiri kufurahi kwa kuwa abiria
wanapatikana kwa wingi na sio ku-
pandisha bei kutokana na ongezeko
la abiria kitu ambacho kinawapatia
faida kwa kuumiza wengine.

Mbali na hilo pia serikali iweke
utaratibu mwingine wa kuhakiki-
sha kwamba wanaotaka kusafirisha
abiria wakati wa sikukuu wana-
pewa vibali na kuruhusiwa kuanza
Novemba ili unapofika mwezi wa 12
kusiwe na kero bali kuipunguza.

Utaratibu wa kuongeza magari
ili kumudu wingi wa abiria uende
sambamba na kuongeza mabehewa
ya treni na hata safari za kwenda na
kurudi kwenye mikoa yenye abiria
wengi.

Ni vyema pia polisi na LATRA
wakawepo kwenye vituo hivyo ili
kukomesha wale wenye tabia za
kupandisha nauli kwa sababu ku-
nakuwa hakuna sababu ya abiria
kukosa usafiri.

Lakini jambo la muhimu ni kue-
ndelea kuwakumbusha madereva
kuwa makini wanapo fanya safari
zao kwenda kwenye mikoa mbalim-
bali mara nyingi mwisho wa mwaka
ajali zinakuwa nyingi.

Jingine ni umakini kwani wapo
watu ambao wao wanasafiri waki-
wa na mambo mengine hasa uhali-
funi vyema pia kuacha kula chakula
kutoka kwa jirani yako ambaye ana
nia ya kukudhuru au kukuibia si vy-
ema kula kuepuka kulishwa dawa
za kulevya na kuporwa kila kitu.

Ikumbukwe wahalifu wakishafan-
ya hivyo wanashuka kituo kinacho-
fuata kwa kuwa lengo lao limetimia
kwa hiyo ni hatari kwa wakati huu
na umakini unahitajika ikibidi dere-
va na makondakta watoe tahadhari
kabla ya kuanza safari na wakati wa
kula njiani.
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NAMNA YA KUTAMBUA STEMPU HALALI E
ZA KODI ZA KIELEKTRONIK (ETS) MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

Stempu ya kodi ya kielektroniki (ETS) ni alama maalum
(label) inayobandikwa au kuchapishwa katika bidhaa ili
kuonesha kuwa bidhaa hiyo imelipa kodi.
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SCAN COOE ¢

Kwa kutumia App iitwayo “Hakiki Stempu” ambayo

inapatikana kwa wenye simu janja (smart phones) aina C?
zote mtumiaji wa bidhaa anaweza kuhakiki.

HATUA ZA KUFUATA

1. Pakua (download) App yako ya “HAKIKI STEMPU”
kwa watumiaji wa Android kutoka (Google Play) na
kwa watumiaji wa iOS kutoka (Apple Store) kwa
kuandika neno “HAKIKI STEMPU” na kuinstall katika
simu yako, kisha ukishakamilisha utaiona App husika
katika simu yako.

2. Baada ya kuipakua na kuinstall, moja kwa moja
fungua App hiyo na kisha ukurasa wa mwanzo (Splash
Screen) utatokea ambapo Vigezo na Masharti (Terms
& Conditions) zitaonekana ambapo utatakiwa
kuzikubali (Accept) ili kuweza kuendelea mbele zaidi.

3. Kisha, App ya “Hakiki Stempu” itapenda kupata
ruhusa ya kutumia kamera ya simu yako ili iweze
kuscan bidhaa husika, hivyo utapaswa kukubali kwa
kubonyeza kitufe cha “OK” na hapo App itakupeleka
katika ukurasa wa KuScan bidhaa hiyo, ndipo utaweza
kuhakiki alama za usalama kwa kuscan stamp yako
iliyobandikwa kwenye bidhaa husika.

4. Eneo linalotakiwa kuwa scanned ni eneo namba 2
kwenye QR Code kama inavyoonekana katika picha
hapa.

5. Mara baada ya kulengesha kibox cha kuscan katika
QR Code iliyo kwenye stempu, App itascan yenyewe
na kukuuliza iwapo unaona mabadiliko ya rangi katika
stempu iwapo ukiiangalia kwenye mwanga, na
utabonyeza sehemu ya “YES” kama inavyoonekana
katika picha.

6. Hakiki Stempu itakupatia majibu ya uhalali wa
stempu iliyobandikwa katika bidhaa kama ifuatavyo,

>> |wapo Bidhaa ni halali, basi simu yako itaonesha
namba na herufi kama zilivyo kwenye stempu yaani;
jina la bidhaa, aina ya bidhaa, imezalishwa lini, jina
la mzalishaji na namba ya Barcode.

217199702
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Kilichojificha machinga wagumu

kuondoka masoko ya barabarani
e TAKUKURU yajitosa kufuatilia nyendo zao

Na Romana Mallya

SEHEMU ya kwanza ya ripoti hii jana,
ilikuwa na ufafanuzi wa machinga wa
Soko la Mwenge wilayani Kinondoni na
viongozi wao kuhusu madhila yanay-
owapata kwa kuendesha biashara kwe-
nye maeneo yasiyo rasmi.

Pia kulikuwa na ushuhuda wa vikwazo
kwa askari wa Jeshi la Akiba (Mgambo) na
viongozi wa serikali katika kukabiliana na
machinga. Endelea na sehemu ya mwisho
kupata undani wa hatua za kitaifa.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kijitonyama
linakopatikana soko hilo, Boniphace Barna-
bas, anasema wamebaini kuwapo machinga
sokoni Mwenge huchangia wenye fremu ku-
pata wateja na ndiyo sababu baadhi ya wa-
fanyabiashara hao wamekuwa wakilisaidia
kundi hilo.

Kuhusu meza zilizotengwa kwa ajili ya
machinga kubaki wazi kwenye soko jipya la
Coca-Cola karibu na Soko la Mwenge, Barn-
abas anasema: “Tunahangaika nalo, wale
ni binadamu, tunavyohangaika na wao wa-
nakuja na akili zaidi, tunaamini kwa kuima-
risha ulinzi muda wote itasaidia, huu ndio

mpango wetu, tunakusudia tujenge kibanda
cha ulinzi eneo lile, tunaomba wadau watu-
saidie.”

Kuhusu madai ya kuwapo viongozi wa-
naopokea rushwa kutoka kwa machinga,
Ofisa Mtendaji huyo anasema wamekubali-
ana katika kuboresha udhibiti, waweke
utaratibu wa kuwa na maofisa ambao wa-
takuwa wakibadilishwa mara kwa mara ili
wasizoeane na machinga.

Pia anakiri kukabiliwa na uhaba wa viten-
dea kazi kama gari na askari polisi, akisisiti-
za umekuwa ukichangia kuahirishwa op-
eresheni mara kwa mara na ndiyo sababu
ya kundi hilo kuendelea kuwapo masoko ya
barabarani.

FAINI ZINAZOTOZWA

Barnabasanasema pindi wanapowakama-
ta, huwatoza faini kati ya Sh. 60,000 na Sh.
10,000 kwa ajili ya kutunza mzigo huku zile
za afya na usafi wa mazingira huwa ni kati
ya Sh. 50,000 na 300,000 na anayeshindwa
kulipa hupelekwa mahakamani.

“Ukimtoza Sh. 50,000 ni kama umemku-
na, kule si wanasema kuna biashara, akilipa
tu anarudi muda huo huo na kuendelea na
biashara, juzi tulikamata gari linauza ma-

TANGAZO

MKURUGENZI MTENDAJI

MADENI YA VIWANJA

MANUNUZI YA KIWANJA/VIWANJA.

TANGIA TAREHE YA TANGAZO HILI.

HALMASHAURI

TANGAZO HILI KUISHA.

VIWANJA  AMBAVYO

DATA).

LIMETOLEWA LEO TAREHE 13.12.2022,
{
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nanasi eneo la Mwenge, biashara hizo zina-
takiwa kufanyika sokoni, alitakiwa kutozwa
Sh. 300,000 lakini akalia hapa, akatozwa Sh.
200,000.

“Tulihisi itakuwa ni adhabu kwake na
wengine, jioni nimemaliza kazi ninapita
pale, ninamkuta kaegesha gari palepale
anaendelea na biashara. Na sheria hiyo hiyo
unaweza kumtoza faini mtu leo, kesho, kes-
hokutwa,” anafafanua.

Anasema mikakati yao pia inajumui-
sha kukutana na wadau, hasa viongozi wa
machinga ili kujua changamoto zinazowak-
abili, akibainisha kuwa wiki mbili zilizopita
walipofanya hivyo, machinga walilalamika
ukosefu wa choo kwenye soko jipya la
machinga la Coca-Cola, sasa kimejengwa.

Barnabas pia anasema wamekubaliana
kuwapo uwezeshaji mdogo kwa walinzi
watakaofanya kazi hiyo, hivyo machinga
walioko maeneo rasmi ya Coca-Cola wame-
kubali kuchangia fedha kidogo ili kuwez-
esha hilo.

KAULI YA MANISPAA

Mwanasheria wa Halmashauri ya Manis-
paa ya Kinondoni, Jumanne Mtinangi, katika
ufafanuzi wake kwa Nipashe kuhusu suala
hilo, anasema:

“Mkakati wa kuwaondoa machinga

* upo, vikao vinaendelea, jana (Desemba 16
: mwaka huu) tumekaa kikao na DC (Mkuu
wa Wilaya) wa Kinondoni) ambaye ni Mwe-
: nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama kuo-
* nani namna gani tunaweza kushirikiana ku-
: hakikisha wanakaa maeneo yanayotengwa.

“Kikao hiki kilishirikisha wasimamizi wa

barabara, TANROADS (Wakala wa Barabara
: Tanzania) na TARURA (Wakala wa Barabara

¢ gi biashara zinakofanyika ni kwenye hifadhi
¢ za barabara na hawa ndiyo wasimamizi,
¢ tumeamua kuunganisha nguvu tulishughu-
: likie kwa pamoja.”

Mwanasheria huyo anasema kitendo cha

¢ machinga kuondolewa na kurejea kwenye
* maeneo yasiyoruhusiwa kinatokana na mi-
: tazamo yao, wakiamini wakienda maeneo
: ambayo yametengwa wateja hawatayafikia.

“Ukweli ni kwamba kama watatulia

: maeneo walikopangiwa, wateja watafika
: kwa sababu mahitaji yote waliyoyataka ya-
¢ metimizwa, mfano Mwenge (soko jipya la
: machinga la Coca-Cola) walitaka kituo cha
¢ daladala, tumekipeleka, walitaka miundom-
: binu ya maji, kutengenezewa vibanda lakini
: bado wanarudi barabarani.

“Jambo lingine tunaloliona linasaba-

. bishwa na imani ya kupoteza wateja wao,
¢ hawajakubaliana na mabadiliko, wanaona
: waliko sasa ndiko wanauza zaidi.”

Mwanasheria huyo pia anakiri manispaa

¢ hiyo kutowalipa mgambo waliotekeleza
¢ opereseheni za kuwaondoa machinga hivi
: karibuni, akijitetea kuwa dosari hiyo im-
¢ echangiwa na changamoto katika mfumo
: wa malipo.

Kuhusu mgambo aliyejeruhiwa akiwa ka-

¢ zini na mwathirika huyo kugharamia mwe-
. nyewe, mwanasheria huyo anasema alipata
¢ taarifa za kupigwa kwake lakini hana taarifa
¢ kuhusu suala la matibabu yake.

“Tunapofanya operesheni tunakuwa na

usaidizi wa Jeshi la Polisi. Siku hiyo wali-
¢ fanya operesheni, wakakamatwa baadhi ya
¢ machinga, timu ikaondoka eneo la tukio ku-

wapeleka kituo cha polisi.

“Hawa mgambo waliokuwa waki-
fanya kazi ile, wakarudi eneo la tukio,
huo haukuwa mpangilio wetu wa
kazi kwa kuwa pale tayari kulikuwa
na taharuki.

“Kwenye operesheni kama hizi uki-
shasababisha taharuki, unaporudi
inabidi urudi kwa tahadhari kubwa,
hili ndilo kosa walilolifanya, likatokea
lililotokea,” anasema.

Kuhusu hoja ya uhaba wa vitendea
kazi, mwanasheria huyo anasema
moja ya yanayojadiliwa katika vikao
vyao ni namna ya kukabiliana na
changamoto zilizojitokeza, ikiwamo
hiyo ya ukosefu wa vitendea kazi.

“Tumekubaliana namna gani tut-
akwenda na hizi changamoto na
tuone kwanini machinga wanaen-
delea kurudi? Mambo mengi bado
yapo kwenye majadiliano.

“Kwa kuwa tulishawaondoa la-
kini bado wanarejea na hili si kwa
Kinondoni peke yake, ukienda Posta
maeneo ya Kisutu utawakuta wale
wauzaji wa mboga wamerejea, ka-
ribu maeneo yote Dar es Salaam wa-
likoondolewa wamerejea, kwa hiyo
kuna kitu cha ziada cha kufanya ili
watuelewe,” anasema.

TAKUKURU

Kaimu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa Mkoa wa
Kinondoni, Ismail Seleman anasema
ofisi yao inapokea taarifa vitendo vya
rushwa, lakini hawajapata taarifa za
viongozi kupokea rushwa kutoka
kwa machinga.

“Taarifa kutoka kwa machinga
kwamba wanatoa rushwa ili wasi-
hame hatujazipokea, ofisi zetu zipo
wazi saa 24, tuna namba 113 na nam-
ba ya ofisi ni 0652409165, wanachok-
ifanya inaitwa hongo ambayo inaku-
wa ni makubaliano ya watu wawili,
mtoaji na mpokeaji.

“Ni vigumu sisi moja kwa moja
kubaini mpaka mmoja wao akuba-
li kutoa taarifa, kwa hao wana-
oshawishiwa, ofisi zetu zipo wazi au
wapige simu hizo, tuna magari ya
kutosha na rasilimali watu, hata leo
wakitupa taarifa tutaichangamkia
leo,” anasema.

JESHI LA POLISI

Kamanda wa Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Jumanne Muliro, ana-
kumbusha jukumu la msingi Jeshi la
Polisi ni kulinda usalama wa raia na
mali zao, akifafanua kuwa suala la
kuondoa machinga au kutowaondoa
hawezi kulizungumzia kwa kuwa lina
wasemaji wake.

Kuhusu tuhuma za uuzaji bangi
kwenye Soko la Coca-Cola, Kamanda
Muliro alisema watazifuatilia kulin-
gana na taarifa zilizoko.

Oktoba 30, mwaka jana, ilikuwa
siku ya mwisho kwa machinga wal-
ioko maeneo yasiyo rasmi kuhama
baada ya awali Ofisi ya Mkoa wa Dar
es Salaam kutangaza ingekuwa Ok-
toba 18, mwaka jana na baadaye ika-
tangaza kuongeza siku 12.

Serikali kupitia Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Wanawake na Makundi
Maalum katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2022/23 imetenga Sh. bilioni
45 kwa ajili ya machinga ili kuende-
leza ujenzi wa miundombinu kwe-
nye masoko na kuwawezesha kupata
mitaji na Sh. milioni 107.1 kwa ajili ya
kuandaa mwongozo na kuwajengea
uwezo viongozi wa machinga.



Jumatano Desemba 21, 2022 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

EENNNEEE \Waziri aonya uombaiji holela vibali

Waziri ataka
wafugaji
kutunza
vyanzo

vya maji

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Khamis
Hamza Khamis, ametoa rai
kwa wafugaji nchini kuzinga-
tia hifadhi ya mazingira kwa
kutoharibu vyanzo vya maji.

Alitoa rai hiyo juzi wakati
wakati wa Kongamano la
Wadau Sekta ya Mifugo lil-
kufunguliwa na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa.

Khamis alisema kwa mujibu
wa utafiti wa kimazingira,
sehemu kubwa ya uchafuzi
wa mazingira inatokana na
shughuli za kibinadamu ziki-
wamo Kkilimo kisicho endel-
evu, ufugaji usio endelevu na
uchimbaji wa madini
usiofuata sheria za mazin-
gira.

Alisema pamoja na kuwa
ufugaji ni sekta kubwa
inayokuza uchumi na ku-
tangaza nchi, wafugaji wa-
nao wajibu wa kuhakikisha
wanafuata sheria za mazin-
gira.

“Niwaombe ndugu zangu
wafugaji tuhakikishe hatu-
chungi wala hatunyweshi
maji mifugo yetu kwenye
vyanzo vya maji kwani kwa
kiufanya hivyo, tutasababi-
sha uharibifu wa mazingira
na kuua viumbe waishio
humo,” alisema.

Pia aliwasisitiza wafugaji na
wananchi kwa ujumla kupan-
da miti na kuitunza ili ku-
saidia kupambana na athari
za mabadiliko ya tabianchi
yanayoikumba nchi yetu.

Alisema hali ni mbaya kwa
sababu maeneo mengi wa-
nanchi wamekata miti ovyo,
hivyo kusababisha ukosefu
wa mvua na ukame kukithiri
katika maeneo mbalimbali
ya nchi.

Naibu Waziri Khamis alise-
ma mifugo inahama kutafuta
malisho kwa sababu ukame
unaosababishwa na ukosefu
wa mvua uliochangiwa na
ukataji miti.

“Wakati tunapita na Kamati
va Mawaziri tumeona baadhi
ya maeneo yamekauka sana
kwa sababu za kibinadamu
zikiwamo kilimo, ufugaji
au uchomaji moto ovyo
kwa ajili ya kuni na mkaa,
niwashauri ndugu zangu
pamoja twendeni tukapande
miti na kuitunza,” alisisitiza.

Na Munir Shemweta

AZIRT wa Ardhi,
Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi,
Dk. Angeline Ma-

: bula, ameonya watu wanaoom-
: ba vibali vya ujenzi kwa ajili ya
* ukarabati majengo na badala
: yake wanafanya ujenzi bila kuz-
¢ ingatia mipango kabambe ya
¢ uendelezaji miji katika maeneo
: husika.

Dk. Mabula alitoa onyo hilo

: jana Kigamboni, Dar es Salaam
: wakati wa utoaji hati kwa wa-
* nanchi wa wilaya hiyo walio-
¢ rasimishiwa makazi yao, akiwa
. katika ziara yake ya siku nne
: mkoani Dar es Salaam.

Akitolea mfano wa Mkoa wa

¢ Mwanza na Kigamboni, Dk.
¢ Mabula alisema baadhi ya wa-
: nanchi wameomba vibali kwa
. gjili ya ukarabati wa majengo na
 badala yake usiku wanabomoa
: jengo zima na kujenga usiku na
. mchana nyumba za kawaida au
¢ maduka.

Waziri alisema ambalo ni

: kinyume cha utaratibu mzima
: wa mpango kabambe wa uen-

delezaji miji.

Aliyataja maeneo yenye mch-
ezo huo katika Mkoa wa Mwan-
za kuwa ni Nyamagana, Pamba
na Mabatini. Alisisitiza waliope-
wa vibali kinyume cha utaratibu
wa mipango ya uendelezaji miji,
kusimamisha ujenzi mara moja
kwa sababau ni lazima wajenge
kwa mujibu wa mpango kabam-
be wa halmashauri husika.

Waziri Mabula aliagiza waku-
rugenzi na makamishna wa
ardhi wasaidizi wa mikoa ku-
hakikisha wanapita na kukagua
kama kuna vibali vipya vilivyo-
tolewa na ujenzi kufanyika kiny-
ume cha mipango kabambe ya
uendelezaji miji kusitishwa
mara moja.

“Tunabhitaji kutengeneza miji
yetu. Hatuhitaji kurudi nyuma.
Gharama  iliyotumika kwe-
nye uandaaji ‘master plan’ ni
kubwa sana. Sasa haiwezekani
kujengwa nyumba mpya katika
eneo lenye ‘mastaer plan’,
alisema.

Sambamba na onyo hilo, Dk.
Mabula pia ameagiza kampuni
nne zilizokuwa zikifanya kazi
ya urasimishaji makazi nchini,

kutopewa kazi kwenye hal-
mashauri za mkoa wa Dar es Sa-
laam na nje ya mkoa huo mpaka
hapo Bodi ya Usajili wa Wataala-
mu wa Mipango Miji itakapojiri-
dhisha na adhabu iliyotolewa
kwa kampuni hizo.

Kwa mujibu wa waziri, kam-
puni hizo zilikuwa na upungufu
mbalimbali uliojitokeza wakati
wa utekelezaji miradi ya urasi-
mishaji makazi holela. Alizitaja
kampuni hizo kuwa ni Hosea
Co.Ltd, Makazi Consult Ltd, Vis-
ible Planners na ERECO Devel-
opment Estate Ltd.

“Tunataka tutoe fundisho
maana kazi ya urasimishaji ime-
kuwa na kelele sana na lawama
hizo zimeelekezwa au kuishia
Wizara ya Ardhi wakati maele-
kezo ya Rais (Samia Suluhu
Hassan) katika kutekeleza ur-
asimishaji ni kushirikisha kam-
puni binafsi kwa lengo la kuleta
ufanisi,” alisema Dk. Mabula.

Aidha, Waziri aliwataka wa-
nanchi wanaovamia maeneo ya
ardhi kuchukuliwa kama wame-
fanya kosa la jinai na si wavami-
zi wa kawaida.

Dk. Mabula alisema kumeku-

wa na tabia inayoonesha kuwa
wananchi wanaochukua ardhi
za watu kama wavamizi wakati
watu hao wanatenda kosa la
jinai na kusisitiza kuwa watu
hao wanatakiwa kuchukuliwa
hatua kama wakosaji wengine
wa jinai.

Mkuu wa Wilaya ya Kigam-
boni, Fatma Nyangasa, alim-
weleza Waziri Mabula kuwa
wilaya inaendelea kujipanga
katika masuala ya ardhi na ku-
hakikisha maeneo yanapangwa
na kupimwa kwa maelekezo ya
mipango miji.

Hata hivyo, alisema wilaya
inakabiliwa na vitendo vya
uvamizi vinavyofanywa na baa-
dhi ya watu wasio waadilifu na
kubainisha kuwa tatizo hilo wa-
naendelea kupambana nalo.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
wa Ardhi Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Shukran Kyando, alisema
ofisi yake imekuwa ikishirikiana
vyema na Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kigamboni katika mas-
uala ya ardhi. Alibainisha kuwa
kuanzia Julai, mwaka huu, Idara
ya Ardhi katika halmashauri
hiyo imeandaa hati 4,722.
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Mkurugenzi wa
Mtandao wa Wafu-

gaji Tanzania-PINGO'S
FORUM (wa pili kulia),
Edward Porokwa, aki-
ZUNguUMza na waandi-
shi wa habari Dar es
Salaam jana kuhusu
migogoro va ardhi na
ukiukwaji wa haki za
binadamu kwenye mae-
neo mbalimbali husu-
sani kwa wafugaji. Kulia
ni Mratibu Jukwaa la
Ardhi, Bernard Baha,
Mkurugenm wa Taasisi
ya Civic and Legal Aid-
CILAO, Odelo Odelo (wa
pili kushoto) na Mku-
rugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya HAKI ARDHI,
Cathbert Tomitho. PI-
CHA: IMANI NATHANIEL

CCM vawashukuru Watanzania kwa ushindi

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimewashukuru Watan-
zania kwa kuendelea kukiamini
na kukipatia ushindi wa kishin-
do katika uchaguzi mdogo
uliofanyika Desemba 17, mwaka
huu.

Uchaguzi huo ulifanyika ku-
jaza nafasi ya ubunge katika
Jimbo la Amani, wilaya ya Mjini
mkoa wa Mjini Magharibi, Zan-
zibar na udiwani uliofanyika ka-
tika kata saba kati ya 12.

Katika uchaguzi mdogo wa
ubunge Jimbo la Amani, Msi-
mamizi wa Uchaguzi, Safia
Idd Muhammed, alimtangaza
mgombea wa CCM, Abdul Yus-
suf Maalim, kuwa mshindi.

Alisema katika kinyang’anyiro

hicho, Maalim alishinda baada
ya kupata kura 4, 242 sawa
na asilimia 84.1, akifuatiwa na
mgombea wa ACT Wazalendo,
Mohamed Khamis Mohamed,
aliyepata kura 728, sawa na asil-
imia 14.4.

Licha ya ushindi katika jimbo
hilo, CCM iliibuka kidedea ka-
tika uchaguzi wa udiwani kata
za Majohe (Dar es Salaam),
Mwamalili (Shinyanga), Njombe
(Njombe), Vibaoni na Mnyanja-
ni (Tanga), Mndubwe (Mtwara)
na Dunda (Pwani).

Mbali na kushinda Kkatika
kata hizo zilizoshirikisha vyema
mbalimbali vya siasa, CCM ili-
pata ushindi bila kupingwa ka-
tika kata tano ambazo ni Dabalo
(Dodoma), Ibanda (Mbeya),
Misugusugu (Pwani), Kalumbel-

eza (Rukwa) na Lukozi (Tanga).
Kutokana na ushindi huo,
katika taarifa yake iliyotolewa
juzi na Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi na
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka,
CCM imesema siri ya kuibuka
kiddedea ni umoja na mshika-
mano ulioko ndani ya chama.
Shaka pia alisema siri zingine
ni uteuzi wa wagombea bora,
kampeni za kisasa zilizowafikia
wapigakura, uadilifu na ua-
minifu katika kuwatumikia wa-
nanchi hususani katika kukidhi
mahitaji na matarajio yao ka-
tika kuwaletea maendeleo.
Alisema kazi hiyo inafanywa
kwa weledi na ustadi mkubwa
na serikali zake zikiongozwa
na Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san na Dk. Hussein Ali Mwinyi

kupitia utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020-2025.

Kushindwa kwa vyama vya
upinzani, alisema ni mwen-
delezo wa ushahidi kwamba
havikubaliki na Watanzania
wameendelea  kuvithibitishia
kwamba hawajazoea siasa za
vurugu, ulaghai, ubinafsi na
migawanyiko ambazo hazina
tija katika ustawi wa maisha na
maendeleo yao.

“CCM inaahidi kuendelea
kuwatumikia Watanzania kwa
amani na utulivu kwa kuwa
ina uzoefu wa kufanya siasa za
kistaarabu na maendeleo kwa
ustawi wa Watanzania wote
ndiyo maana imeendelea kuku-
balika kwa wananchi,” alisema
Shaka katika taarifa hiyo.
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Utafiti: Asilimia 75 magonjwa va
mlipuko yanachangiwa na wanyama

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO
TAFITI  uliofanyika

ukiwamo wa Shiri-

ka la Afya Duniani

(WHO), unaonyesha
kuwa asilimia 65 hadi 75 ya
magonjwa ya mlipuko kwa
binadamu yanachangiwa na
wanyamapori na wanyama
wanaofugwa.

Hayo alibainishwa na Mku-
rugenzi wa Uzamili, Utafiti,
Uhaulishaji wa Teknolojia
na Ushauri wa Kitaalamu wa
Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA), Prof. Esron Ka-
rimuribo, kwenye kikao cha
wataalamu na maofisa viungo
wa mradi wa Afya Moja.

Alisema kutokana na uku-
bwa wa tatizo hilo, Ofisi ya
Waziri Mkuu yenye dhamana
ya kuratibu maafa yakiwamo
magonjwa mbalimbali, imean-
zisha jukwaa linaloendana na

teknolojia ya sasa ya kidigitali.

Prof. Karimuribo alisema
lengo ni kuratibu, kutam-
bua na kushughulikia maafa
yote yanayoendana na dha-
na ya Mradi wa Afya Moja
( One Health Detect - TZ Pro-
jeco).

Alisema dhana ya afya
moja inajumuisha watafiti,
wataalamu na maofisa viungo
kutoka sekta mbalimbali ziki-
wamo za afya, mifugo, wan-
yamapori, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) na mazin-
gira.

Prof. Karimuribo ambaye ni
Mtafiti Kiongozi wa kuratibu
mpango kazi ulioko chini ya
Ofisi ya Waziri Mkuu. Idara ya
Maafa, alisema wameamua
kushirikiana na SUA kuratibu
magonjwa yanayoendana na
dhana ya Afya Moja.

Alitaja mifano mbalimbali
ya matukio yanayofanana

mayorat|b|vva na Tigo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ya magonjwa ya milipuko
ikiwamo miaka mitatu iliyo-
pita mlipuko wa ugonjwa wa
COVID-19 na homayaBonde
la Ufa ambayo yanajitokeza
kwa njia ya milipuko.

Mtaalamu huyo alisema
kuanzishwa kwa mfumo huo
ni kukinga, kuwalinda na
kupunguza madhara yanay-
oweza kutokana na milipuko
ya magonjwa kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binad-
amu au kutoka kwa binadamu
kwenda kwa wanyama.

Alisema mfumo huo utale-
ta mafanikio pale jamii husika
ambayo imeathirika na tukio
lolote la maafa itakapotoa
taarifa kwa sekta husika na
kuifikia serikali kwa haraka
zaidi na hata msaada utatole-
wa kwa haraka zaidi.

Prof. Karimuribo alisema
taarifa zitakapofikishwa wa
haraka zaidi serikalini zita-
saidia kuepusha  madhara

makubwa yanayoweza ku-
tokea kwa taifa, kupoteza

watu (vifo) , vifo vya mifugo na

kuathiri uchumi wa taifa.
Naye Mkurugenzi Msaidizi
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,

Bunge na Uratibu) Kituo cha

Operesheni na Mawasiliano
ya Dharura, Prudence Con-

stantine, alisema mradi wa :

Afya Moja unaangalia namna
wataalamu watakavyoun-

ganisha nguvu zao kupata

suluhisho la matatizo ya ma-
gonjwa mengi yanayowa-

kumba binadamu zaidi ya
asilimia 70 yanayotokana na :

wanyama.

Alisema jukwaa lililoundwa

na wataalamu kutoka mradi
wa Afya Moja litaimarisha
uwezo wa kitaifa wa kubaini
uwepo wa viashiria vya mili-
puko ya magonjwa na matukio

mengine yanayoweza kuathiri :
afya ya binadamu, wanyama :

na mazingira.

1

. TARURA Chalinze
yawasilisha bajeti

Na Julieth MKkireri, CHALINZE

MENEJA wa Wakala wa Bara-
Wilaya ya Bagamoyo, Mhandisi
Emmanuel Ndyamukama, ame-
wasilisha Mpango na Bajeti wa
Matengenezo ya Barabara kwa
mwaka wa fedha 2023/2024 kwa
Halmashauri ya Chalinze ambayo
imepitishwa na Baraza la Madi-
wani.

Akiwasilisha kwenye kikao cha
Baraza Maalumu la Madiwani wa
Halmashauri ya Chalinze kilicho-
fanyika jana, Ndamukama alisema
bajeti hiyo inalenga kuhakikisha
maeneo yenye huduma za Kijamii
na uzalishaji yanafikika
kwa urahisi, kata zote zinaun-
ganishwa na pia Halmashauri ya
Chalinze inaunganishwa na wilaya
jirani.

Pia alisema bajeti hiyo pia
itajikita na kuhakikisha takataka
na magugu kwenye mifereji hasa
barabara za mitaa vinaondolewa
na mvua zinaponyesha na maji
kupita bila shida.

Mhandisi Ndyamukama alisema
mpango huo wa bajeti utatekele-
zwa kupitia Sh. milion 695 kutoka
Mfuko wa Barabara ambazo zita-
fanya matengenezo ya barabara
kilomita 82.1, fedha za tozo Sh.
bilioni moja ambazo
zitafanya matengenezo ya kilo-
mita 82.

Pia alisema Sh. milioni 500 ku-
toka Mfuko wa Jimbo, zitafanya
matengenezo ya kilomita 18 na
Mpango wa Matengenezo wa Fed-
ha za Maendeleo, Sh. bilioni 7.3
zitatumika katika matengenezo va
barabara zenye urefu wa kilomita
97.7 katika viwango mbalimbali
kwa maana ya changarawe na
lami.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Chalinze, Hassan Mwinyikondo,
kwa niaba ya madiwani, ali-
ipongeza TARURA kwa bajeti hiyo
huku akielekeza taasisi zingine
kuiga utamaduni unaofanywa na
wakala kwa kuweka bayana shu-
ghuli zinazofanyika kwa maslahi
ya wananchi.

Sekta binafsi kushirikishwa miradi kimkakati

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema itashiriki-
ana na sekta binafsi, ndani na nje
ya nchi ili kuongeza kasi ya ujen-
zi wa miradi ya kimkakati kwa
maendeleo ya taifa, kiuchumi na
kijamii.

Hayo yalisema juzijijini Arusha
na Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta
ya Ujenzi), Ludovick Nduhiye,
wakati akifungua semina ya siku
mbili (2) iliyoandaliwa na wizara
hiyo kwa kushirikiana na Chama
cha Barabara Tanzania (TARA)

katika Ukumbi wa Kimataifa wa
Mikutano Arusha (AICC).

“Kama nchi tuna miradi min-
gi inayoendelea kutekelezwa,
hivyo nia yetu ni kuharakisha
miradi hiyo kwa kuhusisha sekta
binafsi hususani kwa miradi ya
barabara, madaraja, viwanja vya
ndege na miradi mingineyo”,
alisema. Nduhiye alisema serika-
li imetangaza kuanza ujenzi wa
barabara kupitia ubia na sekta
binafsi katika mradi wa barabara
ya Kibaha - Morogoro (highway)
na barabara ya Igawa - Tunduma
mkoani Mbeya.

Alisema semina hiyo ina lengo
la kuwajengea uelewa na uw-
ezo wa mambo muhimu kuanzia
kuandaa makabrasha ya mradi
mpaka utekelezaji wake. Wadau
muhimu waliohusishwa ni sekta
za ujenzi na uchukuzi, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) na Wizara
ya Fedha na Mipango ili miradi
hiyo inapoanza kutekelezwa isik-
wame kwa namna yoyote.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar, Hadija Hamisi Rajabu, alise-

ma miongoni mwa tija za ush-
iriki wa serikali ya Zanzibar ni
pamoja na kutatua changamoto
ya kukwama kwa miradi kwa ku-
kosa utaalamu.

“Katika utekelezaji wa miradi
kama hii kwa upande wa sera na
sheria ziko vizuri lakini wakati
wa utekelezaji ndipo kunapo-
tokea sintofahamu kwa kuwa
hili jambo hatujalielewa vizuri
sana na ndiyo maana tupo hapa
ili kuona wapi tulikuwa tunako-
sea na namna sahihi ya kuepuka
changamoto pindi zinapoji-
tokeza,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Barabara Tanzania (TARA),
Joseph Haule, alisema mafunzo
hayo yameandaliwa kwa kush-
irikiana na wizara ili wataalam
wajifunza kutoka katika nchi
ambazo zimetekeleza miradi
kama hii na kupata njia sahihi
ya kuepuka makosa yanayoweza
kujirudia katika utekelezaji wa
miradi hiyo.

Semina hiyo imewakutanisha
wataalamu mbalimbali wa mas-
uala ya miundombinu nchini
na baadhi ya wataalamu kutoka
nchi za Afrika Kusini na Brazil.
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Huduma mbovu
Hospitali Pangani :
yamchefua
kigogo CCM

Na Oscar Assenga, PANGANI

HUDUMA mbovu za tiba na
uchunguzi zinazotolewa katika
Hospitali ya Wilaya ya Pangam,
mkoani Tanga ‘zimemchefua’
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoani humo,
Rajab Abdurhaman ambaye
ameahidi kutafuta haraka
mwarobaini wake ili wananchi
wapate huduma stahiki na kwa
wakati.

Akizungumza jana wilayani
humo, Rajab alisema haileti
afya kuona bado kuna watu
wanachezea kazi na kukiuka
maadili ya taaluma zao, wakati
kuna wagonjwa wanahitaji hu-
duma.

Akieleza namna asivyori-
dhishwa na huduma hizo, Rajab

alisema: "Hospitali ya Wilaya va :
Pangani imeoza. Mgonjwa anak- :

wenda kupata huduma anakaa
saa mbili, daktari hajatokea.

“Hatuwezi kukubali hili ndugu
zangu. Mgonjwa anapelekwa
anakosa huduma, maumivu
yamemjaa, nesi (muuguzo ana-
chukua simu yake anachati,
hatuwezi kukubali na haya 'ndio
yaliyonifanya niombe nafasi
hii,” alisema.

Aidha alisema CCM haifura-
hishwi na thamani halisi ya
fedha zilizotumika katika ujenzi
wa Jengo la Wagonjwa Mahu-
tuti (ICU) la hospitali hiyo.

Alisema: “Haiingii akilini
kwamba serikali imepeleka
mamilioni ya fedha kwa ajili
va kujenga ICU lakini jengo
[ilipofikia fedha zimekwisha na
jengo halijakamilika.

“Mbona katika maeneo men-
gine, yako majengo yaliyokami-

lika kwa kutumia kiwango hicho

hicho cha fedha zilizotolewa na
serikali? Kama chama kinacho-
simamia ilani, tunahitaji maele-
70 ya kutosha ni kwa nini jengo
hilo halijakamilika.”

Katibu wa CCM wa Mkoa wa
Tanga, Suleiman Mzee, alisema
watalifikisha suala hilo kwa
Mbunge wa Pangani, Jumaa
Aweso ili afuatilie maendeleo
XC/?:Mmradi huo na kuipa taarifa

Wabunge EALA waapishwa,
watoa ahadi lukuKi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ashara.
ABUNGE wapya
wa Bunge la Ju-
muiya ya Afrika
Mashariki (EALA),
wameapishwa ili kuanza rasmi
kazi ya kutumikia wadhifa huo
kwa kipindi cha miaka mitano.
Kazi ya kuwaapisha wabunge
hao kutoka nchi wanacha-
ma wa Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki iliongozwa na Katibu
wa Bunge hilo, Alex Obarti.
Akizungumza baada ya kua-
pishwa, Mbunge James Millya
(Tanzania), aliwaomba Wa-
tanzania kuchangamkia fursa
zilizoko ndani ya Jumuiya ya

mikie fursa hii,” alisema.

imbali ikiwamo kilimo.

F

Afrika Mashariki (EAC), hasa
zile zinazohusu nyanja za kibi-

“Nitakuwa balozi kuhakiki

kila mkoa kuhaklklsha naise-
mea Tanzania na fursa zilizoko
katika EAC ili kila mtu achanga-

Kwa mujibu wa Ole Millya
yupo tayari pia kutembelea
vyuo vikuu na mahali pengine
kwa ajili ya kuweka mazingira
mazuri ya uwekezaji, kwani
ndani ya EAC kuna fursa mbal-

Aidha, alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na Watan-
zania kwa kumwamini na kum-
chagua kuwa miongoni mwa

wabunge kutoka Tanzania.

Baada ya uapisho huo, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki,
Dk. Stergomena Tax, aliwasihi
wabunge wa EALA kuendeleza
mambo mazuri yanayotakiwa
kufanywa kwa ajili ya kuimari-
sha utangamano wa Jumuiya
ya Afrika ya Mashariki.

Pia aliwahimiza wajikite
katika kupigia kelele kwenye
masuala ya kukuza biashara,
kwenda pamoja kama jumuiya
pamoja na masuala mengine ili
kutoa fursa mbalimbali za kiu-
chumi.

Aidha, aliwahimiza kugusia
umuhimu wa kila nchi kutoa
michango kwa wakati ili EAC

itimize majukumu na malengo
waliyojiwekea.

Shughuli ya kuapishwa kwa
wabunge hao ilihudhuriwa pia
na spika wastaafu akiwamo Ab-
dulrahaman Kinana, Martine
Ngoga na Margareth Ziwa.

Wengine walioshuhudia ua-
pisho huo ni mawaziri kutoka
nchi wanachama wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC).

Wabunge walioapishwa
kutoka Tanzania ni Angela
Kizigha, Nadra Mohamed,
Dk. Shogo Mlozi, Dk. Abdul-
lah Makame, Machano Ali
Machano, Mashaka Ngole, An-
sar Abubakari Kachwamba,
James Millya na Dk. Ng'waru
Maghembe.

Mwenyekiti wa Nyanza Group Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Malimi Kija (kushoto),
akikabidhiwa fulana na Ofisa Maendeleo ya Jamii l\/llreram Isack Mgaya, kwenye uzinduzi wa fulana na kalenda, Sh.
milioni 4.8 zilipatikana kutunisha mfuko wao juzi. PICHA: GIFT THADEY

Aweso atoa mil.10/- ukarabati wa miundombinu ya soko

Na Hamida Kamchalla,
PANGANI

WAZIRI wa Maji, Juma Aweso,
amesema havutiwi na uchakavu
wa miundombinu ya Soko la
Pangani lililoko mkoani Tanga,
kwa kuwa linahatarisha mai-
sha ya wakazi wa wilaya hiyo na
walaji wa bidhaa zinazouzwa
sokoni hapo.

Kutokana na taswira mbaya ya
soko hilo kwa sasa, Aweso alitoa
mchango wa Sh. milioni 10 kwa
Halmashauri ya Pangani ili zitu-
mike katika kuweka bati mpya.

Aweso ambaye ni Mbunge
wa Pangani (CCM), alikabidhi
fedha hizo jana kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo.

“Nimetoa fedha hizi kwa ajili
ya kuanza ujenzi wa soko, na-
taka mtoe mabati yote chakavu
haraka ili kuepuka uharibifu wa
bidhaa za vyakula, athari za kiu-
chumi kwa wafanyabiashara na
matatizo kwa walaji wa bidhaa
zinazopatikana kwenye soko hili.

“Nimefanya hivi baada ya
kupokea malalamiko ya muda
mrefu ya wafanyabiashara kuhu-
su ubovu wa soko letu. Kwanza

ninyi mnajua hakuna hata miun-
dombinu muhimu na kuna mahi-
taji ya kibinadamu yanakosekana
hapa.”

“Nitamwelekeza ~ Mkurugen-
zi wa Mamlaka ya Maji, maji
yaletwe hapa, lakini jambo moja
niwasihi. Hili ni eneo lenu la kazi,
kwa hiyo ndugu zangu wafan-
yabiashara, mkilitunza ndipo
mtakapofanya kazi zenu vizuri,”
alisema.

Baada ya makabidhiano hayo,
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Mkoa wa Tanga,
Rajabu Abdallah, alisema yupo

kwa ajili ya kutekeleza ilani ya
chama hicho na kwamba kero
zote zinazowakabili wananchi
wa Tanga, zitatatuliwa kulingana
na muda lakini katika utengaji
wa bajeti.

Alisema: “Nimezaliwa Pangani,
nazijua kero nyingi zilizoko ka-
tika soko hili. Nalijua sana kwa
maana wakati linajengea mimi
nilikuwa mdogo sana, mbali ya
kero za soko kuanza kufanyiwa
kazi, nimewania nafasi hii kuona
bado kuna maeneo yanahitaji
kufanyiwa kazi, sipo hapa kupiga
siasa, niwaahidi ninatoa miezi

mitatu kero zote zitatuliwe”.
Awali wafanyabiashara wa
soko hilo, akiwamo Mariam Said,
alilalamikia soko hilo kukosa
miundombinu ya maji, choo na
umeme, akisema kuwa ni chaka-
vu hali inayowakosesha amani.
Alisema: “Hapa kero kubwa
ni maji na umeme hasa hili la
umeme linatunyima usingizi ka-
bisa, ikifika usiku hapa ni kiza
kinene kwa maana akiingia mtu
kuiba huyo mlinzi hajui atam-
kamata sehemu gani, lakini
umeme ukiwaka hapa hata huyo
mwizi ataona haya kuja kuiba”.
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Wafanyabiashara wa ngozi
Moshi walia kukosa mikopo

Na Mary Mosha, MOSH|

AADHI ya wafanyabi-

ashara wadogo wa bid-

haa za ngozi (wenye

ulemavu) Manispaa
ya Moshi mkoani Kilimanjaro,
wameiomba serikali kuwapa
vipaumbele kwenye mikopo ya
halmashauri pamoja na kusiki-
liza matatizo yao ili waweze ku-
jikimu kiuchumi.

Wakizungumza na Nipashe
katika nyakati tofauti, Edwald
Msaki, mkazi wa Msaranga alise-
ma bado upatikanaji wa mikopo
hasa kwa halmashauri kuna
ushindani mkubwa hasa kwa
watu wenye ulemavu.

“Tunajua wote wanahaki
sawa ya kupewa mikopo, ila
sisi tunaomba watuangalie kwa
namna ya pekee, tumeamua
kuacha kuombaomba kutokana

na ulemavu wetu na badala yake
kujikita katika kutengeneza bid-
haa za ngozi na kufanya biasha-
ra,” alisema.

Eliasi Mrutu ni Mkazi wa Mji
Mpya alisema uwapo wa tatizo
la mikopo ungeweza kutatuliwa
kwa kuangalia upya uhitaji hasa
kwa watu wenye ulemavu walio-
jikita katika biashara ndogo.

Zakaria Melkizideck ni Mkazi
wa Njoro kwa Dobi, alisema
ipo haja ya serikali hasa za hal-
mashauri kuona namna ya ku-
watazama watu wenye ulemavu
katika upatikanaji wa mitaji na
matatizo wanayokabiliana nayo.

Aidha, Meya wa Manispaa ya
Moshi, Zubery Kidumo, alisema
manispaa hiyo inafuata sheria
taratibu na kanuni katika utoaji
wa mikopo kwa rika zote zi-
lizoainishwa na sheria.

“Manispaa ya Moshi inafanya

_ Pl Wi

Aidha, Meya
wa Manispaa
ya Moshi,
Zubery Kidu-
mo, alisema
manispaa
hiyo inafua-
ta sheria
taratibu na
kanuni kati-
ka utoaji wa
mikopo kwa
rika zote zi-
lizoainishwa
na sheria.

kazi zake kwa mujibu wa she-
ria taratibu na kanuni, haku-
na upendeleo na pesa hutole-
wa kila baada ya robo mwaka,
tumepokea ombi la wenzetu
ingawa sheria inawatambua
kwa kupewa fedha,”alisema
Kidumo.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Abbas Kayanda, alilambia Ni-
pashe kuwa wapo tayari ku-
wahudumia watu wote kwa
mujibu wa sharia, taratibu na
kanuni.

Akiwa mkoani Kilimanjaro
Julai 30, Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Tixon
Zunda, alizitaka halmashauri
nchini kuvunja urasimu kwa
wadau wa sekta ya ngozi
badala yake wakae pamoja na
kuondoa vikwazo kwa wadau
hao hasa kwa watu wenye ul-
emavu.

Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus Tarimo (wa tatu ku||a) akipata kikombe cha kahawa ya asili pamoja wananchi wa
jimbo lake katika Kata ya Kiboriloni, Manispaa ya Moshi juzi. PICHA: JAMES LANKA

. Walikimbia
soko Kisa
uhaba wateja

Na Hamida Kamchalla,
KOROGWE

WAFANYABIASHARA katika
soko jipya la Halmashauri ya
Mji wa Korogwe mkoani Tanga
wamesusa kufanya shughuli zao
licha ya serikali kutumia zaidi
%/_a| Sh. bilioni 1.2 kujenga soko

ilo.

Hali hiyo ilifahamika juzi
baada ya Ofisa Biashara wa
Halmashauri hiyo, Farjala Msan-
gi, kuwasilisha taarifa rasmi
kwa Mkuu wa Mkoa huo, Omari
Mgumba.

Katika taarifa yake, Msangi,
alisema wafanyabiashara wa
Mji wa Korogwe wamelitelekeza
soko hilo kwa kukataa kufanya
biashara zao kwa madai kuwa
ni mbali na mji, hivyo hakuna
wateja.

Aldha Msangi alieleza kuwa
halmashauri hiyo ilitekeleza
mradi huo kwa asilimia 100
[akini wamekutana na kikwazo
cha wafanyabiashara kugoma
kulitumia.

Akizungumzia juu ya mgomo
huo Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba alisema: “Serika-
[i imetupa fedha nyingi kujenga
soko hili, lakini halina faida.
N|memvvag|za Mkuu wa Wilaya,
akisaidiana na kamati yake va
ulinzi na usalama, ndani ya
siku 14 kuwe hakuna mfanyabi-
ashara hata mmoja anayeshu-
sha mazao yake shambani nje
ya soko hili. Ni lazima magari
yote yaingie kushusha bidhaa
zao ndani ya soko hilo kuanzia
sasa’.

Alipoulizwa Mkuu wa Wilaya
va Korogwe, Basila Mwanukuzi,
kuhusu taarifa hiyo, alikiri ku-
wapo kwa tatizo hilo, akisema
hivi sasa anatafuta ufumbuzi
wa tatizo hilo.

“Soko hilo limekamilika kwa
asilimia 100 na halina shida
kwenye utekelezaji. Tumey-
apokea maelekezo ya kutaka
[ianze kutumika, kwamba wa-
fanyabiashara washushie mizi-
g0 Yao hapo.

“Nimepokea maelekezo ya
Mkuu wa Mkoa na tutalifanya
hili kwa nguvu zetu zote ku-
hakikisha linatekelezeka. Soko
hili lina uwezo wa kuchukua
wafanyabiashara za|d| va 100

kwa wakati mmoja,” alisema
Mwanukuzi.

Polisi yaingizwa katika mfumo maalum ukam’ataji wahalifu

Na Godfrey Mushi, MOSH|

JUKWAA la Maendeleo la Mkoa
wa Kilimanjaro (KDF), limewain-
giza katika mfumo maalum wa
closed user group (CUG) maofisa
wakaguzi na askari polisi 1,504 ili
waweze kufuatilia mienendo na
taarifa za kiuhalifu.

KDF na kampuni ya simu za
mkononi ya Vodacom wamein-
gia makubaliano ya kuwapa poli-
si mkoani humo namba mpya za
simu ili waweze kuwasiliana bure

na hakuna atakayeingia gharama
ya kuwasiliana na askari mwen-
zake wenzake. Akizungumza
jana wakati wa uzinduzi wa
programu hiyo, Mwenyekiti wa
Bodi ya KDF, Mahmood Mringo,
alisema mapumziko ya mwisho
wa mwaka ya mwaka huu yat-
asherehekewa kwa staili mpya,
ikiwamo kutangazwa siku maalu-
mu ya mapumziko ya Sikukuu ya
Krismasi na Mwaka Mpya.
Jukwaa la KDF, limependekeza
kuwapo kwa tafrija fupi ambayo

itafanyika kila mwaka, kati ya De-
semba 15 hadi 19, kutumika kuz-
indua mapumziko hayo.

“Tunataka kutangaza siku
maalumu ili kuongeza hamasa na
thamani ya sherehe za Krismasi
na Mwaka Mpya. Haitakuwa siku
inayotambuliwa na serikali, bali
itakuwa ni siku ya ishara tu kwa
kuanza rasmi kwa mapumziko ya
mwisho wa mwaka.

“Tunataka kutumia kipindi hiki
kuleta sura mpya na ya kisasa ka-
tika kujenga Kilimanjaro kama

kivutio. Watu waje kwa wingi,
wafurahi na kustarehe na familia
zao kwa amani na wajipange kwa
mwaka mpya.”

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
huo, Kamishna Msaidizi (ACP),
Simon Maigwa, licha ya kuishuk-
uru KDF kwa kuja na wazo hilo,
alisema Jeshi la Polisi imejipanga
kuimarisha ulinzi sehemu za
ibada, mikusanyiko ya watu kwa
wageni na wakazi wa mkoa huo.

“Tunaelekea mwisho wa mwa-
ka 2022, Mkoa wa Kilimanjaro

huwa na ongezeko la wageni wa-
naofika kwa ajili ya sherehe za
mwisho wa mwaka. Tumejipan-
ga kuimarisha ulinzi sehemu za
ibada, mikusanyiko ya watu, wa-
nanchi wote, wageni na wakazi
wa Kilimanjaro.

“Tunawataka waheshimu she-
ria, kanuni na taratibu. Aidha,
tunaendelea na misako ya kuwa-
baini na kuwakamata wakiukwaji
wa sheria za usalama barabarani
wakati wote kwa mchana na usi-
ku.”
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NYOTA YA BIBI TITI HIYO

UWT yatamani Kiwepo kigoda kumuenzi,
hakuwa msomi, ila amefanya maajabu

Na Sabato Kasika

IBI TITI Mohamed ni
mwanamama shupavu
anayeenziwa na wengi

Tanzania Bara na Visi-
wani na katika ukanda wa Afrika
Mashariki na Kusini kwa kush-
iriki kwa hali na mali kwenye
harakati za ukombozi na kufani-
kisha kupatikana uhuru.

Kwa mchango wake huo, Bibi
Titi anapata heshima kubwa
miongoni mwa Watanzania kwa
mchango wake mkubwa katika
maendeleo ya nchi, kulinda uh-
uru, amani na haki za wanawake
nchini na hata bara zima la Af-
rika.

Ni baada ya miaka 22 ya
kifo chake, akifarika Novemba
mwaka 2000, wiki iliyopita lina-
fanyika kongamano la kumuenzi,
linaloandika historia wilayani
Ikwiriri Rufiji mkoani Pwani,
kuibua na kujadili mchango wa
mwanasiasa huyo mahiri kwa
taifa.

Likiandaliwa na Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake wa CCM (UWT), Mary
Chatanda anatoa ahadi za kum-
uenzi,

Anasema UWT itafuata nyayo
zakekwa kuondokana na mawa-
zo ya kusubiri kuwezeshwa,
badala yake kujiamini na kuo-
nyesha uwezo walionao ili wafike
mbali bila msukumo mkubwa
kutoka nje.

Anasema Bibi Titi alikuwa
ni jasiri, anayejiamini na mwe-
nye kuonyesha uwezo wake na
kwamba wana UWT hawana
budi kufuata nyayo hizo, ili ku-
saidia nchi kusonga mbele ki-
maendeleo.

“Katika miaka ya 1950, alikuwa
miongoni mwa wale waliopiga-
nia uhuru wa Tanganyika kutoka
kwa Muingereza akiwa na Baba
wa Taifa Mwalimu Juliu Nyerere,

Mary Chatanda Mwenyekiti wa UWT Taifa; akizungumza kwenye Kongamano la Bibi Titi Mo-
hamed. PICHA: CCM

Waziri Mkuu Rashid Kawawa
na viongozi wengine wa TANU,”

Anaongeza:”Bibi Titi alikuwa
mwanamke wa kwanza kujiunga
na harakati mbalimbali za ku-

pigania uhuru wa Tanganyika, na
kwamba mwanzoni mwa haraka-
ti zake za kisiasa alishawishi wa-

Ni D aShe == ULIVYOBOMOA BUNGE ULAYA

nawake kujiunga pamoja naye
kudai uhuru.”

“Kama kiongozi wa tawi la
wanawake wa TANU, alikuwa na
jukumu la kushawishi wanawake
kuunga mkono sera na maoni ya
chama, nasi hatuna budi kufanya
hayo ili kushawishi wengine kuji-
unga na CCM,” anasema Mary.

KUANZISHIWA KIGODA

Mwenyekiti wa UWT anasema
ipo haja ya kuanzisha taasisi
ambayo itajihusisha na Bibi Titi
kama ilivyo Kigoda cha Mwalimu
Nyerere, lakini pia kuwa na siku
maalum la kuadhimisha siku ya
mwanasiasa huyo.

“Ikiwezekana, kiandikwe kita-
bu cha kumwelezea kiongozi
huyo shupavu, mwanaharakati
na mpigania uhuru wa Tanganyi-
ka na ninaipongeza wizara kwa
kuandaa kongamano na tamasha
hili,” anasema.

Kufanyika kwa kongamano
hilo, ni ishara kwamba wizara
hiyo ina mchango mkubwa, ka-
tika historia ya kuwaenzi wa-
pigania uhuru na kuendeleza
masuala ya maendeleo, hasa ya
wanawake.

“UWT inaamini katika kaulim-
biu ya kongamano hili ya mwa-
namke ni jeshi imara katika ku-
leta mabadiliko, tumuenzi. Huo
ndio ukweli, kwani chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan tumeona
mambo makubwa anayofanya,”
anasema.

Anamtaja kuwa tangu nchi ku-
pata uhuru, na Rais Samia ndiye
anapaswa kuitwa Bibi Titi wa leo.

“Tunaweza kumwita  Bibi
Titi wa leo, kwa sababu katika
uongozi wake wa miaka miwili
tumeona namna ambavyo ame-
leta mageuzi ya kihistoria katika
kuendesha nchi,” anasema.

Anasema serikali yake imejen-
ga miundombinu ya huduma za
afya, elimu ikiwamo vyuo vya
VETA na shule ya wasichana ya
Mkoa wa Pwani iliyopewa jina la
Bibi Titi Mohamed.

“Mambo yote hayo na men-
gine yanaonyesha kweli kwamba
Rais Samia ni Bibi Titi wa sasa
anaeyaishi maono ya waasisi wa
taifa hili na kuwa jasiri katika

INAENDELEA UK. 20
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Na Mwandishi Wetu

ABADILIKO ya tabi-

anchi ni kilio cha

dunia kwa sasa kwa

sababu athari zake
zinawaumiza wanadamu na vi-
umbe hai karibu wote, lakini
kwa wanawake na mabinti ni
maumivu mara mbili, hasa kwa
mataifa maskini ya Afrika Kusini
ya Jangwa la Sahara ikiwamo
Tanzania.

Haya yanaonekana kutokana
na majukumu mengi kuachwa
kwenye utendaji na usimamizi
wa kinamama, kuanzia kusaka
chakula, maji, kutafuta nishati
na kutunza nyumba au makazi
ya familia zao.

Itakumbukwa kuwa athari
za mabadiliko ya tabianchi ni
pamoja na uhaba wa chakula,
kuni za kupikia, kuwapo joto
kali, ukosefu wa maji, malisho
ya wanyama, mafuriko na vim-
bunga vinavyoharibu makazi na
maisha.

Kiafrika mwanamke ndiye
mlezi wa watoto, mtafutaji wa
maji, kuandaa chakula na us-
afi wa makazi ya familia, hivyo
kama hakuna chakula , maji
anawajibika kuvitafuta kokote
ili familia istawi, ndiyo maana
wamekuwa wahanga wakubwa.

Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), umeona jambo hilo na
sasa unaiomba jamii kutumia
mbinu za kuhifadhi maji ili wa-
nawake wasitendewe ukatili na
kushindwa kutoa mchango kwe-
nye maendeleo ya nchi.

Ni moja ya ajenda kwenye
mjadala muhimu wa Kkonga-
mano la wanawake na uongozi
linalowaleta pamoja wanawake
zaidi ya 200 kutoka mikoa mbal-
imbali.

Ni ndani ya siku 16 za kup-
inga ukatili dhidi ya makundi
yote kwenye jamii kwa kauli
mbiu ya ‘kila uhai una thamani,
tokomeza mauaji na ukatili dhidi
ya wanawake na watoto.

Na TGNP imewaleta pamoja
ili kujadili na kutathimini suala
zima la uwekezaji na utumiaji
wa rasilimali na kuongeza ushiri-
ki wa wanawake katika uongozi
ili kutokomeza ukatili wa kijinsia
nchini.

Mwenyekiti wa TGNP, Gemma
Akilimali, anasema kongamano
hilo pia limekuja wakati ambapo
masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi yameshika kasi na changa-
moto zake zimekuwa zikiongeza
ukatili wa kijinsia hususani suala
la ukosefu wa maji na nishati.

“Ninawaasa viongozi wa ma-
shirika katika maeneo yenu ya
kazi mtumie nafasi zenu kuelim-
isha wananchi juu ya umuhimu
wa kutunza mazingira na husu-
sani vyanzo vya maji, kuhakiki-
sha kuwa hawapeleki mifugo
kwenye vyanzo hivyo ili kusaidia
upatikanaji wa maji safi na sala-
ma.

“Elimisheni vilevile kuvuna
maji ya mvua kwa matumizi
mbalimbaliTukumbuke kuwa
maji ni uhai, na bila maji mai-
sha yanakuwa magumu husu-
sani kwa wanawake ambao hu-
tumia muda mwingi kutafuta
maji badala ya kufanya kazi za
kuongeza kipato.”

Aidha, anawaomba wataala-
mu kutayarisha nishati mbadala
nafuu kwa wananchi wa kipato
cha chini ili kupunguza matumi-
zi ya kuni.

“Ikilazimu watu kukata miti,
basi utaratibbu wa panda mti,
kata miti utumike ili kuboresha
mazingira. Ni kwa kufanya hivyo

Mabadiliko ya tabianchi
anavyochochea ukatili
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Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP, Gemma Akilimali (kushoto), akimkabidhi zawadi Waziri Dorothy Gwajima, kwa jitihada za
kupambana na ukatili PICHA:MWANDISHI WETU

tu, ndipo tutaweza kukabiliana
na ukame unaotishia usalama
wa chakula katika nchi yetu.
Ninawaomba pia kila mtu ajita-
hidi kuipanda anapopata fursa
ya kufanya hivyo,” anahimiza.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP, Lilian Liundi, anasema
uharibifu wa mazingira na mab-
adiliko ya tabianchi hayataacha
watu salama katika suala la uka-
tili wa jinsia, wanawake na wasi-
chana wanapitia magumu wakati
wa kutafuta nishati za kupikia,
maji, chakula cha mifugo na mae-
neo ya kulima.

“Wanawake wanabakwa na
kupigwa huko msituni wakati
wanasaka kuni. Pia wanaporejea
nyumbani hawako salama wana-
pata vipigo kwa wenzi wao huku
wengine wakikaguliwa kama
waligawa ngono wakiwa kwenye
zoezi la kusaka kuni,”anasema na
kuongeza:

“Kwa nishati hii adhimu ku-
sogea mbali kutokana na mab-
adiliko ya tabia nchi wanawake
hutumia saa nyingi kutafuta kuni
huku majukumu ya kutoa hudu-
ma za kifamilia na kijamii yakiwa
bado yanawaelemea. Ni muhimu
sana kujadili na kuwekeza katika
teknolojia na ubunifu ili kupata
nishati mbadala ya bei nafuu
kuwanusuru wanawake na wasi-

chana na ukatili wa jinsia.”

Aidha, Lilian anasema maji ni
changamoto inayochangiwa na
mabadiliko ya tabia nchi kuto-
kana na wanawake wanatumia
muda mrefu, wanapigwa, wa-
naombwa rushwa ya ngono,
saa nyingi ya kutafuta maji
yanawaongezea mzigo wa ma-
Jukumu, na kwamba ni muhimu
kutafuta ufumbuzi wa changa-
moto hizo ili kupunguza ukatili
wa kijinsia.

UNYANYASAJI KITEKNOLOJIA

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP
, anasema maendeleo ya say-
ansi na teknolojia hayatawaacha
watu salama kwa kuwa yamekuja
na aina mpya za ukatili wa jinsia
hayajatuacha salama, yamekuja
na aina mpya za ukatili wa jinsia
hususan wa kwenye mitandao,
na kwamba ni muhimu ku-
chukua hatua za haraka kutafuta
ufumbuzi changamoto hiyo in-
ayokua kwa kasi.

Liliana anasema ukatili dhidi
ya wenza na mauaji ya wa-
nawake yamekuwa tishio dhidi
ya wanawake nchini na kwamba
mwaka 2021, Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC),
kilikusanya jumla ya matukio 35
ya mauaji yaliyosababishwa na
ukatili dhidi ya wenza ambazo

zilionyesha wahanga asilimia 86
ni wanawake.

Anasema: «Kuli mbiu ya mwa-
ka huu, kila uhai una thamani, tu-
tokomeze mauaji na ukatili dhidi
ya wanawake na watoto. Inaitaka
jamii kuthamini uhai wa mwen-
zake kwa kuwa kila mtu ana haki
ya kuishi na hakuna mtu kwa
sababu zozote anahaki ya kuon-
doa uhai wa mwenzake. Kila mtu
ana wajibu wa kufanya.’

HISTORIA SIKU16

Mwenyekiti wa TGNP, Gema
Akilimali akikumbusha historia
ya siku 16 kijinsia ni kampeni ya
kimataifa iliyoanzia kwenyem-
kutano wa kwanza wa Taasisi ya
Uongozi wa Wanawake Duniani
(Women’s Global Leadership In-
stitute) mwaka 1991.

Washiriki walichagua tarehe
25 Novemba, siku ya kimataifa
ya kupinga ukatili dhidi ya wa-
nawake, na Desemba 10, siku
ya haki za binadamu duniani,
ili kuhusianisha ukatili dhidi ya
wanawake na haki za binadamu
kuhamasisha na kusisitiza kuwa
ukatili kama huo ni ukiukaji wa
haki za binadamu.

MIJADALA JINSIA
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi

Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
anasema kukabili matukio ya
ukatili kunahitaji ushiriki wa
jamii yote huku akitaka kamati
kutekeleza wajibu wake ip-
asavyo. “Ni aibu kunakuwa na
mkutano au baraza la madiwani
halafu hakuna ajenda ya uka-
tili wa kijinsia, lazima tujadiliane
kuanzia ngazi ya mtaa ili tuka-
bili matukio haya ambayo yana-
shamiri. Hata kama muhusika
atakamatwa na kufikishwa ma-
hakamani na kufungwa lakini
tayari aliyetendewa ameathirika
kisaikolojia,”anasema.

Anasema ukatili unaanzia nda-
ni ya familia na wakati mwingine
matukio hayaripotiwi kwasa-
babu waliotenda ni wanafamilia
wenyewe ambao hukaa kikao
kumaliza, jambo ambalo lina-
baki kuwa maumivu kwa waliye-
tendewa na hudnda naye akiwa
mkubwa atatenda kwa mwing-
ine.

“Tusisahau kuwa usawa wa
kijinsia ni msingi katika kujenga
dunia tuipendayo; isiyo na uka-
tili kwa wanawake, wasichana na
hata wavulana na wanaume na
watoto. Hilo linawezekana ikiwa
kila. mmoja wetu katika nafasi
yake atachukua hatua sasa kuko-
mesha vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia,” anasema Waziri Gwajima.
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Rais Samia anakumbushwa afanye Kkitu,
uchache wanadiplomasia wanawake

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

AKATI dunia ina-
pigania usawa wa
jinsia katika nafasi
za uongozi kada ya

diplomasia na uwakilishi wa ki-
mataifa, imeachwa mbali kwenye
kuufikia usawa huo, na kwamba
kati ya mabalozi 49 wanaoliwak-
ilisha taifa ughaibuni wanawake
ni 13 pekee.

Kati ya mabalozi 49 wanaoi-
wakilisha nchi sehemu mbalim-
bali duniani wanawake ni asil-
imia 26.5 na idadi yao ni 13 pekee.

Na kama haitoshi kati ya hao
13 wanane ndiyo mabalozi kamili
waliopangiwa vituo vya kazi na
watano ni makonsela (mabalozi
wadogo) ambao hawajapangiwa
vituo bado.

Licha ya uwepo mdogo wa
wanawake katika nafasi hizo la-
kini hao wachache wanaelezwa
kuwa wanafanya kazi nzuri kwe-
nye diplomasia ya uchumi.

Balozi wa Tanzania nchini
Burundi,Dk Jilly Maleko, ni mion-
goni mwa mabalozi wanawake
wanane wenye vituo vya kazi kati
ya 13. Akizungumza na Nipashe
visiwani Zanzibar, anasema:

“Kutokana na idadi kubwa ya
wanawake wa Tanzania ambao
ni asilimia 52 kwa mujibu wa
sensa ya mwaka huu ipo haja
ya kuangaliwa upya namna ya
ushiriki wao kwenye masuala
ya kibalozi na diplomasia ya ki-
mataifa “.

Anatoa mfano kuwa Burundi
ni nchi inayoheshimu wanawake
na katika masuala ya jinsia ipo
vizuri na bunge lao limevuka
asilimia 40 ya usawa wa Kkijin-
sia katika uongozi hapa Afrika
Mashariki.

“Nikiwa huko nimeona namna
wanawake wanavyoweza ku-
fanya kazi mbalimbali . Hii ni
kuonyesha jinsi gani wanawake
wanapewa kipaumbele kwenye
nyanja tofauti za kiuchumi, jamii
na hata siasa”, anaongeza.

Akizungumzia hali ya Tanza-
nia anasema wapo wasomi wen-
gi wanawake na ana imani na
Rais Samia Suluhu Hassan kuwa
ataliona hilo na kulifanyia kazi.

Mkurugenzi Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Ki-
mataifa Kitengo cha Mawasiliano
ya Serikali Balozi Mindi Kasiga,
anasema licha ya idadi ndogo
ya wanawake katika nafasi ya
ubalozi lakini wachache waliopo
wanafanya kazi vizuri sawa na
wanaume.

“Mabadiliko hayahitaji haraka
hivyo imani yangu ni kwamba
idadi hiyo itazidi kuongezeka
hasa ikizingatiwa kuwa nafasi ya
Urais wa Tanzania inashikiliwa
na mwanamama Rais Samia”

Anasema  jamii imeanza
kubadilika na kumuona mwa-
namke ni imara na anapopewa
majukumu ya kazi anayatekeleza
kikamilifu bila ya kujali maum-
bile yake ya kijinsia.

“Tunapotoka Watanzania na
sasa tulipo mambo yanabadilika
kidogokidogo kuhusu nafasi za
wanawake katika uongozi na
idadi ya mabalozi wanawake
kufikia 13 tunatoka mbali zam-
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Balozi wa Tanzania Burundi Dk.Jilly Maleko , akizungumza katika kongamano la Kiswahili kinavyounganisha diplomasia na
uchumi nchini Burundi .PICHA :UBALOZI BURUNDI

ani walikuwa wachache zaidi,”
anasema Jilly.

Chuo kinachotoa Kozi ya Di-
plomasia Zanzibar cha Utawala
wa Umma (IPA) ndicho chuo pe-
kee kwa Zanzibar kinafundisha
elimu ya uhusiano wa kimataifa
na diplomasia na kinasema ush-
iriki wa wanawake kusomea fani
hiyo ni mzuri.

Mkuu wa Utawala wa IPA
Muhammed Khamis Mtumwa,
anasema kwa mwaka 2020/2021
wanafunzi wa kada hiyo ni 28
kwa ngazi ya shahada ya kwanza
wanawake ni 14 na wanaume
14, mwaka 2021/2022 ni 54 wa-
nawake 29 na wanaume 24 na
kwa mwaka 2022/2023 wanafun-
zi wote ni 87, wanawake 47 na
wanaume 40.

Anaongeza kuwa ipo haja ya
wanawake kujengewa uwezo
tangu wakiwa katika ngazi ya chi-
ni kielimu ili wanapomaliza mas-
omo wawe na sifa, ujasiri na uw-
ezo wa kupata nafasi za uongozi.

Naibu Katibu Mkuu, Fatma Ra-
jab Naibu, anayeongoza Wizara
ya Mambo ya Ndani anasema,
mabalozi ni nyenzo muhimu ka-
tika kuimarisha deplomasia ya
uchumi na sera ya mambo ya
nje hivyo ni vyema kuendelea
kutafuta ufumbuzi wa changa-
moto mbalimbali zilizopo.

Balozi Fatma ambaye ni mion-
goni mwa mabalozi wanawake
wanaotoka visiwani Zanzibar,
anasema mkutano wa mabalozi
wa Tanzania uliofanyika mwis-
honi mwa mwaka huu visiwani
hapa, umetoa nafasi wa kujadili
utendaji wa kazi za mabalozi
wote katika balozi zao, mwenen-
do wa dunia na taathira yake ka-
tika diplomasia ya uchumi, nafasi
ya itelejensia katika utekelezaji
wa diplomasia ya uchumi na
fursa na mikakati ya kuiwezesha

“Mabadiliko haya-
hitaji haraka hivyo
imani yangu ni
kwamba idadi hiyo
itazidi kuongezeka
hasa ikizingatiwa
kuwa nafasi ya
Urais wa Tanzania
inashikiliwa na
mwanamama Rais
Samia”

Tanzania kunufaika na eneo
huru la biashara.

Akizungumza kuhusiana na
nafasi yake hiyo, anasema kuwa
Rais amemwamini na kumteua
tena baada ya kuridhika na
utendaji wake akiwa balozi kabla
ya jukumu hilo la sasa.

“Naamini kuwa mabadiliko
hayaji siku moja lakini kabla
hatujafikia hatua tuliyopo leo ya
idadi ya mabalozi wanawake ina-
hitaji kuongezwa kwani inaone-
kana dhahiri utendaji wa ma-
balozi wanaume ni mzuri lakini
wanawake tunawazidi”, anasema
Balozi Fatma.

Dokta Asha Rose Migiro, mkuu
wa mabalozi 49 wa Tanzania,
anasema katika nchi wanazo-
fanyia kazi kuna fursa mbalimba-
li za kuisaidia Tanzania kuinuka
kiuchumi.

Anasema kinamama hivi sasa
wanaweza na wakipewa nafasi
wanafanya vyema kiasi kwamba
mafanikio yake ni makubwa.

Dk. Asha Rose, aliyewahi kuwa
Naibu Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, aliweka historia si
kwa Tanzania tu bali hata Afrika
na dunia kwa kuwa ni cheo cha
mwanzo kupewa mwanamke ka-
tika historia ya UN.

Sambamba na nafasi hiyo, la-
kini Balozi Asha-Rose alikuwa ni
miongoni mwa wanawake walio-
weka rikodi ya kugombea urais
wa Tanzania mwaka 2015.

Balozi mwingine ni Amina
Salum Alj, aliyewahi kuwa Balozi
wa Umoja wa Afrika (AU) nchini
Marekani, anasema wanawake ni
lazima wakazane, wasome ili ku-
pata nyadhifa za uongozi.

Aidha Amina na Asha Rose
waliwahi kugombea urais wa
Tanzania, aidha Amina ameshika
nyadhifa mbalimbali za kiserikali
ya Zanzibar na ya Muungano na

kichama ikiwa ni pamoja na uwa-
ziri kwa vipindi tofauti.

Ni mmoja ya wanawake wal-
iovunja rekodi hapa Zanzibar na
Tanzania kwa kuzingatia kuwa ni
mwanamama wa mwanzo Zan-
zibar kuingia jimboni na kugom-
bea nafasi ya uwakilishi katika
jimbo la Kwahani na kuchaguli-
wa kwa kura nyingi kupitia tiketi
ya CCM.

Linapotajwa jina la Getrude
Mongella, ni mwanawake aliye-
fanya makubwa kwa Tanzania na
kutambulika kimataifa kwenye
kuandaa mkutano wa Wanawake
wa DUnia huko Beijing China
mwaka 1995.

Mama Mongella ni miongoni
mwa wanawake wa Tanzania
walioionyesha dunia kwamba
taifa hili lina wanawake wa
shoka.Mongella ni mwanasiasa,
mwalimu, mwanaharakati mbke,
mama na bibi aliyeitangaza vy-
ema Tanzania kimataifa.

Pia Balozi Getrude Mongella
ambaye aliwahi kuzungumza na
Nipashe anasema kuwa aliiwakil-
isha vyema nchi katika mkutano
wa Beijing na kupata sifa kem
kem mwaka 1995.

Mongella aliwahi kuwa Rais wa
Kwanza wa Bunge la Afrika (PAP)
na anasema alifanya vyema kazi
zake. “Miongoni mwa nafasi am-
bazo sitazisahau katika maisha
yangu ni pamoja na kuteuliwa
Rais wa PAP ndipo nilipoanza
kupata uelewa mkubwa wa shu-
ghuli za kimataifa”, anakumbuka.

Takwimu zinaonyesha Can-
ada na Uswizi zinaongoza kwa
kuteua mabalozi wanawake na
wawakilishi wa kudumu mwaka
2022, huku asilimia 50 ya nyadhi-
fa za mabalozi wa nchi zote mbili
zikishikiliwa na wanawake.
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Congo inapoteketea M23,

waasi kadhaa waibuka upya

«Watu wachinjwa kama nyama, nyumba zikichomwa moto

Vita inaiweka DRC mashakani. Vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa vikishika doria mashariki mwa nchi hiyo.
PICHA: AFP

Na Mwandishi Wetu

ONGO hakukaliki ni baada
‘ ya mapigano mapya, yaki-

hama kutoka kwa waasi

wa M23 wanaoshambuli-
ana na majeshi ya serikali, lakini
sasa makabila kama Walendu,
Wazaire na vikundi vidogo vy-
enye silaha vinavyodaiwa kush-
ambuliana navyo vinaanzisha
mapigano na kuzusha hofu upya.

Hali ilivyo sasa DRC ni kama
sikio la kufa ambalo halisikii
dawa. Hofu hiyo inatokana na
vita vya kila uchao licha ya juhudi
za kitaifa na kimataifa kufanyika
kuleta amani na uelewano nchini
humo.

Wiki iliyopita ilimalizika kwa
mapigano makali yaliyoanza
[jumaa mashariki mwa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo kati
ya waasi wa M23 na makundi
hasimu yenye silaha baada ya
siku 10 za utulivu, raia na vyanzo
vya usalama vinasema.

Makabiliano hayo yanaripoti-
wa karibu na Bwiza, kilomita 40
au maili 25, kaskazini mwa mji
mkuu wa mkoa wa Goma kwe-
nye ngome ya M23 magharibi
mwa mji wa Masisi.

Mapigano kama hayo yaliri-
potiwa kutokea eneo Desemba 6
wakati M23 ilipokubali kusitisha
mapigano na jeshi la Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo na

Makabiliano
hayo yanari-
potiwa Ka-
ribu na Bwiza,
kilomita 40

au maili 25,
kaskazini mwa
mji mKuu wa
mkoa wa Goma
kwenye ngome
ya M23 ma-
gharibi mwa
mJI wa Masisl.

kutangaza kuwa wako tayari ku-
jiondoa katika maeneo ambayo
waliyateka hivi karibuni.

Hakuna juhudi zozote zilizo-
fanyika za kuacha na kusitisha
mapigano na hata kama zipo
zimefanyika ni kiasi kidogo, laki-
ni haijumuishi makundi mengine
yenye silaha katika eneo hilo, am-
bayo baadhi yao yanajaribu kusi-
mamisha harakati za M23.

Mapigano yameanza tena ka-
Swagara, Mudugudu na Kabarozi,
mkazi wa Bizwa anaiambia AFP
kwa njia ya simu. Wanamgambo
wa M23 walianzisha mashambu-
lizi kwa nguvu zaidi anaongeza.

Kundi hilo lilitoa taarifa lik-
ishutumu muungano wa seri-
kali kwa kukiuka makubaliano
ya kusitisha mapigano na kuanza
tena kuingia msituni, lakini chan-
70 cha usalama kilisema kuwa
vikosi vya jeshi havihusiki na
mapigano kati ya M23 na vikundi
vingine vyenye silaha.

Makundi hayo yanajumuisha
wafuasi wa Wahutu na Wanyatu-
ra na Muungano wa Nyatura and
the Patriotic Alliance for a Free
and Independent Congo (AP-
CLS), wengi wao wakiwa wapi-
ganaji kutoka kabila la Wahunde
wapo katika muungano unaooji-
tolea kuwazuia na kukabiliana na
waasi wa M23.

“Tumewaondoa maadui huko
Swagara,” msemaji wa APCLS

Mapigano
yameanza
tena karibu
huko Bwiza,
vya Swagara,
Mudugudu
na Kabarozi,
mkazi wa Bi-
ZWa anaiambia
AFP kwa njia
ya simu. Wan-
amgambo wa
M23 walianzi-
sha masham-
bulizi kwa
NgUVU zaidi
anaongeza.

Heritier Ndangendange anase-
ma.

Waasi wa M23, kundi kubwa
la Watutsi wa Kongo, walianza
tena mapigano mwishoni mwa
2021 baada ya kuishutumu DRC
kwa kushindwa kuheshimu
makubaliano ya kuwajumuisha
wapiganaji wake katika jeshi.

Kundi hilo katika miezi ya
hivi karibuni limeteka sehemu
ya eneo la Rutshuru karibu na
mpaka wa Uganda na Rwanda
na kuingia ndani ya kilomita 20
takribani maili 12 kaskazini mwa
Goma.

Ujumbe wa Umoja wa Mataifa
nchini DRC uligundua kuwa wa-
naume, wanawake na watoto 131
walipigwa risasi na kufa au ku-
katwakatwa hadi kufa mwishoni
mwa mwezi uliopita kama se-
hemu ya kulipiza kisasi dhidi ya
raia na M23.

DRC inaishutumu nchijirani ya
Rwanda kwa kuwaunga mkono
waasi, lakini Rais Paul Kagame
anakanusha shutuma hizo.

VITA VYA KIKABILA

Wakati huo huo, vikosi visivy-
oeleweka vimeibuka na kuanza
kushambulia, raia na kuanzisha
mapigano ya kikabila na kuzusha
tena hofu miongoni mwa Wa-
kongo.

Hivi karibuni watoto watano
wameripotiwa kuwa miongoni
mwa watu 12 walikatiliwa mai-
zini mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo.

Mauaji hayo yanasadikiwa ku-
fanywa na wanamgambo ambao
hawakuhudhuria mazungumzo
ya hivi karibuni ya amani na
kutafuta suluhu ya DRC yaliyo-
fanyika Nairobi na Luanda, ni
kwa mujibu wa duru za ndani.

“Wananchi wamechomwa
moto wakiwa hai katika nyumba
zao, wengine walikatwakatwa
kwa mapanga hadi kufa,” Joseph
Walendu Watsi, anasema kufua-
tia mauaji hayo ya usiku kucha.

Miili ya watoto watano, wa-
nawake watatu na wanaume
wanne ilipatikana  asububhi,
anasema na kuoongeza kuwa
mauaji hayo yalifanyika mwis-
honi mwa wiki iliyopita..

Wengi wa waathiriwa wali-
kuwa kutoka kabila la Lendu,
anasema Jean-Marie Ndjaza,
msemaji wa jamii za wa Lendu.
Wakati huo Lotoma anaeleza
kuwa wahusika wa uhalifu huu
sio CODECO wanamgambo wa-
naodai kuwakilisha kabila la Len-
du na wanaoshutumiwa kuua
raia wengi katika jimbo hilo ka-
tika miaka ya hivi karibuni.

Uchunguzi unaendelea,
anaongeza lakini inaaminika
waliohusika wanaweza kuwa ni
“Wazaire”, wanamgambo hasimu
ambao wanajitambulisha kama
kundi la kabila la Wahema la ku-
jilinda na kujihami.

Anasema CODECO iliwakilish-
wa katika duru ya hivi karibuni
ya mazungumzo ya amani mjini
Nairobi na makundi kadhaa ya
watu wenye silaha yanayofanya
kazi mashariki mwa DRC, lakini
kundi la Zaire lilikataa mwaliko
huo.

Jumuiya ya Walendu iliibua
hofu ya kulipizwa kisasi na CO-
DECO.

“Tunatoa wito kwa viongozi wa
CODECO kutoingia katika mtego
wa maadui zao, kutojibu choko-
choko hii,” Ndjaza anasema.

KUTOKA RFI
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UFISADI KATAVI

Waziri Mkuu anapofichua wizi mabilioni,
unyeti habari za uchunguzi unapojitokeza

Na Michael Eneza

ATANZANIA wanafa-
hamu kuwa fedha za
umma zinaliwa, laki-
ni wanapata uchungu

na kunyongonyezwa zaidi kila
mara ufisadi huo unapotangazwa
hadharani, ni hivi karibu huko
mkoani Katavi Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, anatangaza hadha-
rani tuhuma za wizi wa takriban
bilioni tatu za ujenzi wa chuo cha
ualimu.

Ni suala linaloibuliwa ndani
ya kongamano la hali ya tasnia
ya habari nchini ikihojiwa hivi
isingewezekana kwa vyombo vya
habari kugundua jambo hilo kwe-
nye taarifa za uchunguzi, badala
ya kungoja Waziri Mkuu afike
huko atangaze ufisadi huo. Hai-
kuwa rahisi kulijibu.

Kwa upande mwingine, kon-
gamano hilo lilichambua mab-
adiliko katika tasnia hiyo tangu
kuanza kwa awamu ya sita chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan, am-
bako washiriki wanakubali kuna
upana wa uhuru wa kukusanya
na kutoa habari.

Ila yako maeneo ya dosari am-
bayo yamebaki, mojawapo likiwa
ni kutotaka kutoa habari kwa
wale wenye wajibu wa kufanya
hivyo.

Halafu kuna vitisho kuashiria
hatua za kuchukuliwa kwa chom-
bo cha habari endapo kinachapi-
sha au kutangaza habari ambazo
hazifurahishi serikali, idara mo-
jawapo au mamlaka nyingine za
umma kuanzia mkoa hata wilaya.

Mazingira ya mabadiliko katika
tasnia yalichukua picha ya uhuru
uliotolewa bayana na kila mtu
anajua hilo, ila kama alivyoeleza
Dk. Ayubu Rioba, Mkurugenzi wa
Shirika la Utangazaji TBC na mha-
dhiri mzoefu wa vyuo vya uandi-
shi, kuna tofauti (katika fikra ya
uhuru wa kuandika habari). Tena
tofauti ipo bayana kati ya kuwa
na uhuru na kuutumia.

Anamnukuu mnadharia Isaiah
Berlin aliyemulika kwa kina to-
fauti hiyo, na kuitaja kama hali
inayoonekana katika tasnia ya
habari hapa nchini hivi sasa.
Anaacha maswali katika mkang-
anyiko huo wa kutumia uhuru wa
kuandika ambao umeainishwa
katika awamu ya sita ila unale-
galega kiuhalisia.

Udhaifu wa mazingira ya uhu-
ru wa kukusanya na kutoa habari
yalijadiliwa kwa kina ila yako
maeneo ambayo bado hayajag-
uswa.

Ukiangalia serikali inachosema
-na kuainisha katika kongamano
hilo hasa kuhusiana na uende-
shaji wa tasnia ndogo ya habari
za mitandaoni, kinachoonekana
zaidi ni mabadiliko ya kanuni au
maelekezo ya kuanzisha, kusajili
na kuendesha huduma ya habari
mtandaoni. Uhuru upo kama
inavyosemwa ila inavyoelekea
watu hawathubutu kuutumia, au
inaonekana kama hawana ari ya
kuutumia kikamilifu, hilo likawa
likaibuliwa na wanataaluma ka-
tika kongamano hilo.

Ukiangalia kwa karibu una-
kuta kuwa yako maeneo ambayo
wachangiaji ni kama hawakutaka
kuyagusa, au labda kwa mbali
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Baadhi ya wanahabari washiriki wa Kongamano la Habari lililofanyika Dar es Salaam mwishoni mwa wiki . PICHA: JU-

MANNE JUMA

kwa mfano nini kinazuia wengi
kati ya wanahabari kutoingia
maeneo hayo. Kwa upande mmo-
ja watawala wa tasnia ya habari
walijitahidi  kuonyesha kuwa
utashi unahitajika katika eneo
hilo, kwa mfano mkurugenzi
huyo wa TBC akisema kuwa taasi-
si hiyo inaanzisha kitengo cha
habari za uchunguzi na kwamba
yajayo yanafurahisha

Labda alikuwa na maana ya
habari za utafiti kwani unaweza
kufanya utafiti na kuja na hoja,
majibu au maswali ukakwepa
kukiuka kanuni zozote zina-
zoweza kuleta mgogoro na mam-
lzﬂ«a inayoendesha chombo hi-
cho.

Labda kielelezo kinachofaa ni
tukio lenyewe la wizi katika ujen-
zi wa chuo cha ualimu, ambako
Waziri Mkuu anasema vitasa viwi-
li vipya vilionekana katika vyum-
ba vya jengo (ambalo ina maana
bado linajengwa hivyo hata ku-
wepo vitasa visivyofanana na
hawajavizoea hapo, kulitangulia
kuungua kwa vyumba hivyo. Ki-
mojawapo kinasemekana kilitu-
miwa kuhifadhi nyaraka za un-
unuzi wa vifaa katika ujenzi huo,
na kiongozi huyo wa ngazi ya juu
anasema ilikuwepo shaka kuhusu
bei za kununua vifaa na kwaba ili-
kuwa mara tatu ya bei halisi.

Hapo unaona kuwa tatizo
halipo katika tasnia ya habari
ila utendaji wake unaendana na
mazingira ya kijamii yaliyopo,
yakitafsiriwa kama ‘civic envi-
ronment’ na siyo ‘social environ-
ment.” Udhaifu wa kina katika
mantiki ya jumla ya uraia ndiyo
inaleta tatizo la kina la mshika-
mano, kwani taarifa ya uchungu-
zi inajikita katika hitaji la kijamii
la kusimamia uadilifu katika mi-
radi ya maendeleo.

Mfano hai ni huo ujenzi wa
chuo, kuhakikisha gharama ni
sahihi kwa kazi inayookenana,
jambo ambalo halikuwa sahihi
mwanzo na mwisho.

Kabla ya kutafuta kwanini wan-
ahabari wa eneo hilo hawakuan-
dika habari hizo na ikahitajika
Waziri Mkuu afike eneo hilo ataje
jambo hilo katika mamlaka yake
ya kiutendaji, lazima kuanzia
hapo mradi ulipo.

Ni ule usemi kwamba ‘fadhila
huanzia nyumbani,” kwani bado
kuna maswali kwanini tatizo lisi-
ianze na mkuu wa mkoa, wilaya
na TAKUKURU kwa kusimamia
na kuondolewa wajenzi siyo mpa-
ka kufika kwa Waziri Mkuu na ku-
vunja bodi inayosimamia ujenzi
na kuagiza watu wakamatwe.

Iweje mkuu wa wilaya asifanye
kazi hiyo, au hata mkuu wa mkoa,

ashindwe pia? Kinachoonekana
ni kuwa tatizo hilo lilikuwa lina-
julikana ila likaunganishwa na zi-
ara ya Waziri Mkuu katika mkoa
huo, na kwa maana hiyo shangwe
au sifa inarudi serikalini kwa ku-
pambana na rushwa au wizi wa
mali ya umma.

Jitihada hiyo inakuwa halali
pale inapofanywa na wakuu wa
nchi wenyewe, watendaji wa
ngazi za juu na hasa Waziri Mkuu,
au wakati wa awamu ya tano kazi
ya kutumbua ikifanywa na JPM-
John Magufuli, aliyekuwa anahoji
kinachotokea kokote anapofika
kukagua au hata akiwa ni mpitaji
kama kufika uwanja wa ndege na
kuhoji kama mitambo ya ukaguzi
inafanya kazi ipasavyo.

Mwelekeo huo bado upo,
anayeweza kusema ni yule mkuu
tu hasa mwenye mamlaka kika-
milifu .

Unaweza kujiuliza tumefikaje
hapo, na jibu ni hali ya kisiasa
ya mwaka 2015 na jinsi ambavyo
dhamira hazijabadilika. Walio na
madaraka maeneo tofauti wanat-
egeana na serikali katika kufanya
masuala yanayowanufaisha na
kimsingi ni Rais Samia ambaye
anajitahidi kuwazuia kurudi kati-
ka mifumo ya awali ya bajeti. JPM
akiingia madarakani Desemba
2015 asilimia 74 ya bajeti ilikuwa

ya matumizi ya kawaida na asil-
imia 26 ndiyo ya maendeleo,
ubadhirifu ukitawala huko pia.
Barabara za mitaani zinajengwa
na hakuna pa kupitisha maji ya
mvua, au kuna mitaro ya panya.

Alibadili matumizi na kui-
fikisha kuwa asilimia 61 akion-
doa asilimia 13 ya bajeti kutoka
matumizi ya kawaida kuja kwe-
nye maendeleo, hali iliyowatesa
baadhi ya wakubwa.

Rais Samia alifuata nyayo za
JPM na kufuta sherehe za miaka
61 ya Uhuru na kuhamishia Shilin-
gi milioni 960 za Uhuru na kufuta
sherehe ili fedha za matumizi
zijenge mabweni ya shule za wa-
nafunzi wenye mahtaji maalumu.

JPM alifuta sherehe kama hizo
mwaka 2015 akaokoa Shilingi
bilioni 4.5 zitumike Dar kupan-
ua barabara ya Morocco hadi

Ni kielelezo cha mabadiliko
chanya katika matumizi ya fedha
za umma kwenye sherehe na wa-
tendaji hawafurahishwi na hilo.

Ukichunguza tuhuma wizi haz-
ichapishwi kokote kwa vile ni kui-
paka matope serikali au kuleta
chuki ya wanachi dhidi ya serikali
yao? Uandishi wa kiuchunguzi
wa habari hizo utawezekana leo
kweli? Ndiyo mshikamano leo.
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2022 mwaka juhudi za kurahisisha
uwekezaji sekta nyeti unapochanua

-

AARIFA za uwekezaji

kuanzia kile unachotaka

kufanya kwenye sekta za

kilimo, nishati, elimu, utal-
ii na miundombinu zimewekwa
bayana ili kuvutia wawekeza wa
nje na ndani.

Zipo kwenye mfumo mahususi
wenye habari za masoko unao-
lenga kuwanufaisha wawekezaji
ili kung’'amua na kuamua fursa za
uwekezaji na aina za biashara zi-
lizopo Tanzania, anasema Naibu
Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe.

Ni wakati wa uzinduzi wa mfu-

Salaam, ikibainishwa kuwa mfu-
mo unaandaliwa kwa ushirikiano
wa serikali, Shirika la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Maende-
leo (UNDP), Kituo cha Uwekezaji
(TIC) na Mfuko wa Maendeleo ya
Mitaji wa Umoja wa Mataifa (UN-
CDF).

Anakumbusha kuwa moja ya
changamoto taifa lililokuwa nazo
kwa wawekezaji wa ndani na nje
ni namna ya kupata taarifa kwa
urahisi na kwa usahihi.

Anasema hayo wakati wa kuz-
indua mfumo huo akiongeza
kuwa utafanikisha upatikanaji
wa taarifa kwa mwekezaji kokote
alipo kuona fursa zilizopo nchini,
na kwamba teknolojia hiyo haina
masharti kwa atakayehitaji kuitu-
mia, huku akitoa wito kwa Watan-
zania kuchangamkia fursa hiyo.

Anaeleza kuwa program ina

: -'.'. .
Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Stergomena Tax, (katikati), akishiriki kwenye uzinduzi wa mfumo
wa taarifa za uwekezaji. PICHA: MAULID MBAGA
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taarifa za sekta tano zikiwamo
za kilimo, afya na miundombinu,
anaongeza:“Watanzania chuku-
eni nafasi hii, tunapoendelea
kutengeneza mazingira wezeshi
ya uwekezaji na kufanya biasha-
ra, tunaamini wawekezaji ambao
ni endelevu na makini ni wa nda-
ni,” anasema.

Kigahe anakanusha madai
kuwa ljuhudi hizo zinafanywa
kwa ajili ya wawekezaji wa nje
akisema serikali anawalenga Wa-
tanzania washiriki ndiyo maana
wanapofanya shughuli hizo wa-
dau mbalimbali wapo.

Pia anabainisha kwamba mfu-
mo uliozinduliwa utakuwa na
taarifa za sekta tano zenye fursa
za uwezaji ikiwemo kilimo, nisha-
ti, elimu, utalii na miundombinu,
na kwamba tayari wamereke-
bisha sera na miongozo itakay-
owawezesha wawekezaji kufikia
malengo yo.

Anasema ziko sekta nyingi
lakini wameamua kuanza na
tano ambazo UNDP wanashiriki
kupitia mfumo huo, na kwamba
vitu muhimu wanavyovifanya ni
kuhuisha sera sekta ya uwekezaji.

Anataja sera zote zinazohusika
na mfumo huo kuwa ni pamoja
na ya biashara, uwekezaji na vi-
wanda na kwamba zinahuishwa
ili waziwekee mikakati mipya
kuendana na maboresho ya mi-
fumo mbalimbali inayofanywa.

“Katika bunge lililopita
tumepitisha sheria mpya ya
uwekezaji. Huu ni utekelezaji
wa sera mpya tunazozihuisha ili

SDGs

ziendane na hatua au maboresho
yanayofanywa na serikali, sheria
hiyo tunaamini itatusaidia kwa-
sababu imepunguza masharti
magumu,” anasema Kigahe.
“Uziduzi wa ramani ya
mwekezaji wa malengo ya maen-
edleo endelevu unaweza kusani-
fisha ushiriki wa sekta binafsi ka-
tika kusaidia uwekezaji endelevu
nchini, pia maendeleo ya njia hii
yatategemea mahusiano imara
kati ya serikali, sekta ya fedha,
masoko ya mitaji na Umoja wa
Mtaifa (UN),” anasema Kigahe.

FAIDA ZA MFUMO

Mwakilishi Mkazi wa UNDP
Christine Musisi, anasema ku-
toa na kuonyesha fursa za
masoko kupitia mfumo huo kwa
wawekezaji wanaotaka si tu kupa-
ta faida, lakini pia ni kubainisha
mabhitaji ya wawekezaji na kutoa
taarifa za masoko zinazoendana
na uwekezaji kwa kuunganisha
mahitaji ya maendeleo na fursa
za uwekezaji.

Mfumo huo utasaidia kuende-
leza malengo ya maendeleo en-
delevu na mafanikio ya mpango
wa tatu wa maendeleo ya taifa wa
miaka mitano (FYDP III), anase-
ma Christine..

Anaongeza kuwa umeanzisha
maeneo 13 ya fursa za uwekezaji
pamoja na mifano ya biashara
yenye tija na takwimu zinazo-
jitosheleza, ambazo zinaweza
kuwaongoza wawekezaji na shu-
ghuli za biashara zitakazofanya
maisha ya Watanzania na dunia

P

kuwa tofauti.

“Sekta tano za vipaumbele zi-
lizobainishwa zinatoa fursa kwa
muungano wa kikanda kwa njia
ya fursa za mnyororo wa thamani
inayojitokeza kwenye uamuzi wa
biashara inayoweza kufanywa ka-
tika Eneo la Biashara Huria katika
Bara la Afrika (AfCFTA),” anase-
ma Christine.

Anaongeza kuwa UNDP ina-
saidia na kufanya kazi pamoja na
serikali kwa miaka kadhaa sasa
katika kutangaza uwekezaji nchi-
ni, na kwamba maeneo matano
ya uwekezaji yaliyobainishwa
yatakuwa na faida kubwa kwa
wawekezaji wa ndani na nje na
taifa kwa ujumla.

“Tunaona Tanzania inakuwa
kwa haraka, tunahitaji kuona wa-
nawake, vijana na watu wazima
wote kwa pamoja tukishirikiana
katika kuleta maendeleo, hivyo
tunashukuru wizara, Kituo cha
Uwekezaji na wadau kwenye
uwekezaji, tutaendeleza ushiriki-
ano wetu,” anaongeza Christine.

MALENGO YA SERIKALI

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
Stergomena Tax, anasema serika-
li inalenga kurahisisha uwekezaji,
ili wanapotaka kuziona fursa zi-
lizopo nchini wazipate kwa ura-
hisi kupitia mfumo huo.

“Ii tuweze kuzitumia fursa
hizi tushirikiane na UNDP ili
kuhakikisha kwamba fursa hizi
zinawekwa bayana na mwekezaji
anaweza kuzitumia, kwa kufanya

hivyo tutaongeza uwekezaji ili
kujiletea maendeleo na kuondoa
umaskini,” anasema Stergomena.

UWEKEZAJI ENDELEVU

Miongoni mwa uwekezaji
mkubwa unaoendelea kufanyika
nchini  unatekelezwa Kibaha
mkoani Pwani, na kampuni ya
Sino Tan, inatarajia kujenga zaidi
ya viwanda 200, ambavyo vitatoa
fursa kwa wadau wa ndani na nje
kuwekeza na kuzalisha bidhaa
mbalimbali.

Mhandishi na mratibu wa
mradi huo Alexander Nchaho-
lil, anasema kazi iko katika eneo
lenye ukubwa wa ekari 2,500,
na kwamba utatekelezwa kwa
awamu mbili, ambapo ya kwanza
inachukua miaka miwili na ya
pili miaka mitatu, akibainisha
kuwa wanategemea utakapoka-
milika utakuwa na ajira takribani
100,000.

Anasema baada ya viwanda
hivyo kukamilika wanategemea
pia kutakuwa na kipato cha
takribani dola bilioni sita kwa
mwaka.

“Tunashirikiana kwa karibu
na serikali, kwasababu haya yote
kuyakamilisha tunahitaji miun-
dombinu ifike hapa, na Sino Tan
tunashukuru kuna umeme, maji,
miundombinu kama barabara
tayari inaendelea kuja,” anasema
Nchaholul.

Pia anabainisha kuwa mpaka
sasa viwanda ambavyo tayari
wameshasaini utekelezaji ni zaidi
ya 70, na kwamba mpaka Juni
2023 wanategemea viwanda vi-
tano vitafanya kazi.

Sino Tan itajenga ofisi za seri-
kali makazi na kuzalisha bidhaa
mbalimbali na kwamba endapo
mfanyabiashara atahitaji kuagiza
nje atafanya hivyo akiwa hapa
na shehena kutoka nje ikiletwa,
itafikia kwao na hakutakuwa na
haja ya kwenda bandarini.

SAUTI ZA WADAU

Mchumi kutoka Gabon- Afrika
ya Kati, Jeff Megola, akizungum-
zia juu ya uwekezaji huo, anase-
ma ni mkubwa na kuusifia kuwa
hawakuutegemea kuukuta Tan-
Zania.

“Sisi Gabon pamoja na serikali
pia tunajaribu kupata aina kama
hii ya uwekezaji, Sino Tan wame-
fanya kitu kikubwa na kama
Afrika tutachukua mfano wa
uwekezaji huu,” anasema Megola.

Mwakilishi kutoka Kampuni
ya ‘Smart Solar’ ya Uturuki, Kaan
Ozkan, anasema Tanzania ni
moja ya maeneo yenye miradi
mikubwa ya kuzalisha umeme
kwa kutumia sola au umeme jua,
akiahidi kwamba watawekeza
katika nishati hiyo ili kuwezesha
kila mwananchi kufikiwa na hu-
duma hiyo.

Samuel Ndonga, Mkurugenzi
Mkuu wa Kampuni ya Samawat
Capital Partners ya Kenya, anase-
ma wangajihusisha na uwekezaji
katika sekta ya kilimo, umeme,
afya na elimu, na kwamba wako
nchini kutimiza lengo hilo.

“Uwekezaji wa Sino Tan utaku-
wa na ‘matokeo makubwa, hivyo
tunategemea mradi huu umal-
izike kwanza maeneo ya viwanda
ndiyo tuanze kuongea na kam-
puni ambazo zitapenda kutumia
fursa zilizopo,” anasema Ndonga.
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JUKWAA LA VIONGOZI

MLUNGULA KOMBE LA DUNIA
ULIVYOBOMOA BUNGE ULAYA

Kigogo aliyehongwa avuliwa uanachama, atumbuliwa EU

Na Gaudensia Mngumi

AKATI  Mabingwa
wa Kombe la Du-
nia 2022 ni Argen-
tina, kwa upande

mwingine  maandalizi ya
kombe hilo yameliachia kilio
Bunge la Umoja wa Ulaya (EU).

Kinachoufunga mwaka 2022
EU ni kesi kubwa ya ufisadi
inayodaiwa kuwa Qatar ili-
yoandaa kombe la dunia lililo-
malizika Jumapili iliyopita , im-
ewahonga wabunge wa Ulaya
ili kushawishi kupindisha uk-
weli wa tuhuma zilizowanga .

Ufisadi unaolitikisa Bunge
la Ulaya, umemgusa Makamu
Mwenyekiti wake Eva Kaili (44)
miongoni mwa wabunge na
sasa waendesha mashtaka wa
polisi wa shirikisho wa Ubel-
giji wanasema waliwakamata
na kuwafungulia mashtaka
watuhumiwa wanne kufikia
wiki iliyopita kwenye kesi ya
rushwa, utakatishaji fedha na
kushirikiana kula njama na
kuhusika katika uhalifu.

Wanadaiwa kufanya hivyo
kwa niaba ya “Nchi ya Ghuba,”
ambayo vyombo vya habari
vya Ubelgiji na baadhi ya wa-
jumbe wa Bunge la Ulaya wam-
etambua kuwa ni Qatar, licha
ya kwamba, haijatajwa moja
kwa moja. Miongoni mwa wa-
naopandishwa kizimbani ni
mbunge wa Ugiriki Eva Kaili .

Baada ya kupanda ngazi na
kupata uungwaji mkono ali-
kuwa mmoja kati ya Makamu
wa Rais 14 wa Rais wa Bunge
la E.U.

Kwa kutikiswa na kashfa
hiyo, wabunge wa Ulaya wal-
imvua Eva wadhifa wake kama
makamu wa rais , na baadhi
ya wafanyakazi wenzake pia
walisema anapaswa kujiondoa
kama mbunge huku chama
cha Kisoshalisti cha Ugiriki cha
PASOK anachowakilisha kikim-
vua uanachama.

Maofisa wa mahakama wa-
nasema Eva ataendelea kukaa
rumande kwa siku kadhaa
baada ya hakimu kuahirisha
kusikiliza kesi yake.

Bunge la Ulaya lilipiga kura
625 kwa moja kumvua Eva ju-
kumu lake kwa madai hayo, ak-
idaiwa kuhusika katika kashfa
ya hongo.

Ofisi ya mwendesha mash-
taka wa serikali inasema “in-
ashukiwa kuwa vyama na vion-
gozi katika nyadhifa za kisiasa
tena kimkakati ndani ya Bunge
la Ulaya wamelipwa kiasi ki-
kubwa cha pesa au wamepewa
zawadi kubwa ili kubadilisha
maamuzi ya Bunge la EU,” taar-
ifa inasema.

Hivi karibuni polisi wa Ubel-
giji walivamia takribani nyum-
ba 20 na ofisi za bunge, na ku-
kamata Yuro € 1.5 milioni sawa
na Dola 1.6 milioni taslimu
pamoja na kompyuta na simu.
Dola hizo ni sawa na Shilingi
3,736,030,400 (bilioni 3.8).

Vyama vya kisiasa am-
bavyo Eva alikuwa mwana-
chama wake vilichukua hatua
za haraka kujibu uchunguzi
huo; amesimamishwa kazi na

chama cha Ugiriki cha PASOK-
MOVEMENT FOR CHANGE
pamoja na kundi la E.U la So-
cialists and Democrats. Ugiriki
pia imezuia mali ya familia ya
Kaili kusaidia kujua ukweli.

EU YAJIBU
Ofisa Mkuu wa E.U, Ursula
von der Leyen, anaonyesha

“wasiwasi mkubwa” juu ya ma-
dai hayo Jumatatu. “Ujasiri na
uaminifu katika taasisi zetu
unahitaji kutazamwa kwa vi-
wango vya juu zaidi vya uhuru
na uadilifu,” anasema Ursula,
katika mkutano na waandishi
wa habari na kutoa wito wa ku-
undwa kwa chombo huru cha
maadili kuchunguza ili kuujua

Eva Kaili, anayedaiwa
‘kushikwa mkono’ na Qatar
kuzima madai ya serikali
yake, kunyanyasa wafan-
yakazi wahamiaji, kwenye
Bunge la EU. PICHA: RFI

ukweli.

“Hii itaingia katika historia
kama moja ya ukiukwaji mkub-
wa na wa kushangaza zaidi
labda kashfa kubwa zaidi kati-
ka siasa za Ulaya, ambayo kwa
matumaini itazua hisia kutoka
kwa viongozi wa kisiasa katika
kushinikiza mageuzi,” anase-
ma Alberto Alemanno, profesa

wa chuo kikuu cha Sheria cha
na mwanzilishi wa The Good
Lobby, shirika lisilo la kiserikali
linalojitolea kufuatilia kuwapo
kwa mamlaka kiusawa katika
kutunga sera za Ulaya.

BUNGE LAKOSOLEWA

Anasema Umoja wa Ulaya
una taasisi tatu kuu zinazoun-
da sheria, ikiwa ni pamoja na
Bunge, Baraza la Umoja wa Ul-
aya, na Tume ya Ulaya. “Kiungo
dhaifu zaidi katika mfumo
wa uadilifu wa EU ni Bunge la
Ulaya,ina ukaguzi na udhibiti
mdogo ikilinganishwa na taasi-
si nyingine,” Profesa Alemanno
anasema na kuongeza:”Hakuna
mtu aliyewajibishwa kwa ku-
toripoti mambo ya mikutano,
mchango au zawadi anazope-
wa, kwa hivyo huu ni utama-
duni wa kutokujali mambo
ambao umeenea katika Bunge
la Ulaya na hilo linathibitika
sasa.”

Alemanno anasema kashfa
hiyo ni “kuiamsha E.U na imani
inaweza kupotea katika taasisi
hiyo, haiwezi kusimama ki-
fuambele tena kwani inaone-
kana dhaifu kwa ufisadi na nchi
ambazo E.U, anaziadhibu had-
harani; kuna mashaka ‘doble
standard’ yanayojitokeza.”

HATMA YA QATAR

Uchunguzi wa maofisa wa
Ubelgiji unakuja wakati Kombe
la Dunia la Qatar limehitimish-
wa wiki ikiwa ni nchi inayoka-
biliwa na ukosoaji kuhusu ma-
zoea ya unyanyasaji mbaya wa
wafanyikazi wahamiaji.

“Inadhoofisha uaminifu wa
watumisha hao na inafanya iwe
vigumu kuamini na kuthibiti-
sha kwamba wamefanya jambo
ambalo linasonga mbele haki
za wafanyakazi,” anasema
Philip Nichols, profesa katika
Chuo Kikuu cha Pennsylvania
nchini Marekani na mtaalamu
wa rushwa.

Kashfa ya ufisadi inakuja
wakati Bunge la E.U lilikuwa
linafikiria Qatar kusafiri bila
visa kwa Ukanda wa Schengen
wa Umoja wa Ulaya.”Usafiri
bila visa kwenda Ukanda wa
Schengen unahusu uaminifu.
Kile ambacho Qatar imefanya
kimedhoofisha sana juhudi za
kuunda usafiri bila visa.”

Aidha, Bunge la Ulaya li-
mesitisha kazi yake na Qatar.
Kura ya kukaa bila visa katika
Ukanda wa Schengen kwa Qa-
tar imeahirishwa.

Qatar anakanusha shutuma
za utovu wa nidhamu katika
tuhuma hizo kupitia ujumbe
wake wa Twitter wa wiki iliyopi-
ta kutoka kwa Wizara ya Mam-
bo ya Nje, akisema:”Uhusiano
wowote wa serikali ya Qatar
na madai yaliyoripotiwa hauna
msingi na upotoshaji mkubwa.”

Hapo awali mshitakiwa Kaili
alielezea kuunga mkono Qatar
kabla ya Kombe la Dunia.

“Qatar iko mstari wa mbele
katika kulinda haki za wafan-
yakazi na kupunguza kima cha
chini cha mshahara,” anasema
Eva katika hotuba ya Novemba
mbele ya Bunge la Ulaya, waka-
ti wabunge walikuwa waki-
jadili haki za binadamu katika
muktadha wa Kombe la Dunia.
Wakati akisema hayo kulikuwa
na madai kuwa Qatar inanyan-
yasa wafanyakazi wahamiaji
waliokuwa wanapigia simu
kueleza kuwa inawabagua. Wa-
nawaonea na wanamtuhumu
kila anayezungumza nao au ku-
jihusisha na ufisadi.
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UWT yatamani kiwepo kigoda kumuenzi,
hakuwa msomi, ila amefanya maajabu

INATOKA UK. 13

kuongoza Tanzania,” anasema.

Anawaambia washiriki kuwa
UWT ianze kuhimiza wanawake
kufuata nyayo hizo kwa kuacha
kusubiri kuwezeshwa, bali wa-
jiamini, kujituma na kuonyesha
uwezo walionao ili wasifike mba-
li bila msukumo wowote kutoka
nje.

“Kama ambavyo Bibi Titi ali-
pigania usawa katika kujenga
uzalendo Tanganyika, ndivyo
nyakati hizi tunaona Rais akitan-
guliza ajenda ya usawa ndani ya
CCM, tuunge mkono nyayo hizo,”
anasema.

USHUJA SI ELIMU

Profesa Aldin Mutembei ku-
toka Taasisi ya Uchunguzi wa
Kiswahili Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, anasema alipofuatilia
historia ya maisha ya Bibi Titi,
anagundua kuwa mwanasiasa
huyo anafundisha jamii jambo
moja kubwa, kwamba siyo la-
zima awe msomi mkubwa ndipo
aweze kutenda jambo.

“Elimu ni dhana pana huyo
Bibi Titi alikuwa na elimu hata
zaidi ya maprofesa, kwa sababu
mambo aliyoyatenda yalikuwa
ni makubwa, alikuwa mwana-
harakati, mwanasiasa lakini pia
msanii,” Prof. Mutembei anase-
ma.

Aidha, anaeleza kuwa kila ma-
hali ambapo Mwalimu Nyerere
alikwenda kuhutubia, Bibi Titi
alikuwa nyuma yake na kwamba
kabla ya hotuba, Mwalimu al-
imuita kuimba wimbo wa kuvu-
tia watu kama mtu anayesafisha
njia.

“Bibi Titi alitetea umma wa
wanyonge miongoni mwa wa-
najamii, ndio maana Mwalimu

Halima Mzee mtoto wa Bibi Titi. PICHA: CCM

Nyerere alimweka katika nafasi
mbalimbali ikiwamo uwaziri wa
mambo ya jinsia na alifanya
mengi kwa ajili ya Watanzania,”
anasema.

Halimza Mzee ambaye ni mto-
to pekee wa Bibi Titi, anasema
mama yake alikuwa na hofu ya
Mungu, na kwamba kwa hatua
hiyo alimwezesha kila alilofanya
akawa anatanguliza maslahi ya
wengi.

“Wengi hamjui Bibi Titi alikuwa

wa aina gani. Ukweli ni kwamba
alikuwa na hofu ya Mungu kwa
yale aliokuwa akifanya, kwani
alitanguliza mbele na maende-
leo ya wengi katika maisha yake,”
anasema Halima.

Mwanasiasa Kate  Kamba
anasema Bibi Titi ataendelea
kukumbukwa na kuenziwa kuto-
kana na jinsia ambavyo alikuwa
hodari na shupavu katika kupiga-
nia taifa wakati wa ukoloni.

NDIYE BIBI TITI

Mwaka 1926, alizaliwa akiwa
mmoja wa wanawake wa kwan-
za wazalendo kushika nafasi za
ubunge na uwaziri na pia alikuwa
kati ya kinamama wa kwanza ku-
jiunga na harakati za kupigania
uhuru wa Tanganyika.

Mwaka wa 1991, wakati Tan-
zania ikisherekea miaka 30 ya
uhuru, jina la Bibi Titi lilionekana
kwenye maandishi ya CCM, yaki-
someka; ‘Shujaa wa Kike Aliyepi-
gania Uhuru'.

>

“Kama ambavyo
Bibi Titi alipiga-
Nnia usawa ka-
tika kujenga
uzalendo Tang-
anyika, ndivyo
nyakati hizi tu-
naona Rais aki-
tanguliza ajenda
ya usawa ndani
ya CCM, tuunge
mkono nyayo
hizo,” anasema.

Aidha, moja ya barabara za ji-
jini la Dar es Salaam ina jina lake,
kutokana na heshima aliyopewa
kwa kushiriki katika harakati za
kutafuta uhuru wa Tanganyika
kwa mafanikio makubwa.

Novemba 5, 2000 Bibi Titi,
alifariki dunia katika Hospitali ya
Net Care jijini Johannesburg Af-
rika Kusini.

Ameacha alama za ushujaa,
uthubutu, umabhiri na ujasiri am-
bazo UWT inaahidi kuzifuata.
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Polisi yataka
wananchi kutoa
taarifa matukio
yva Kihalifu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, limewataka
wananchi kutoa taarifa dhidi ya matukio
ya uhalifu na likiwaondoa hofu kuwa lina-
Zz0 mbinu za kuwalinda na kutunza siri za
watoa taarifa dhidi ya matukio hayo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Benjamin Ku-
Zaga, aliyasema hayo jana alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu maandalizi
ya sikukuu za mwisho wa mwaka.

Kamanda Kuzaga alisema baadhi ya wa-
nanchi wanashindwa kuripoti matukio ya
uhalifu kwa kuhofia kutambulika na wa-
halifu hao, hivyo akawahakikishia kuwa
taarifa hizo zitakuwa za siri.

“Kwa sasa kuna askari kata, tumewaweka
huko kwa makusudi ya kurahisisha utoaji
wa taarifa, mwananchi halazimiki kuja
kutoa taarifa huku kwetu na badala yake
anatoa hukohuko kwenye kata yake,” alise-
ma Kamanda Kuzaga.

Aidha, alisema jeshi hilo limeanza maan-
dalizi ya kukabiliana na uhalifu wakati wa
sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya ili
kukabiliana na matukio ambayo yamekuwa
yakijitokeza msimu wa sikukuu za mwis-
honi mwa mwaka.

Aliwataka wananchi kutokuwa na hofu ya
kutendeka uhalifu wa aina yoyote ndani
ya mkoa huo kwa maelezo kuwa jeshi lake
l[imejipanga kudhibiti wahalifu wote.

Alisema ili kufanikisha jambo hilo wa-
nanchi wanatakiwa kushirikiana kwa kila
namna na jeshi hilo kwa kutoa taarifa za
mapema dhidi ya matukio ya uhalifu kwa
jeshi hilo ama kwa viongozi wa serikali.

“Tumeanza kufanya doria mapema katika
maeneo yetu yote ya mkoa tumepeleka
askari wa kutosha huko ili kubaini matukio
yva uhalifu kabla hayajajitokeza,” alisema
Kuzaga.

Alisema watakuwapo askari wenye sare
na ambao watakuwa wamevalia kiraia ili
kudhibiti matukio ya aina yoyote yatakay-
otokea kwenye makazi ya wananchi.

Jiji

'TAKUKURU yathibitisha
M-NEC kuhusika rushwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SISI ya Kuzuia
na Kupambana
na Rushwa Tanza-
nia  (TAKUKURU)

imethibitisha mmoja wa
wagombea wa nafasi ya
Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC), Mkoa wa
Mbeya, kuhusika na vitendo
vya rushwa.

Novemba 21, mwaka huu
ilikuwa siku ya uchaguzi
wa kumpata mgombea
wa nafasi ya Mjumbe wa
Halmashauri Kuu ya Taifa
(MNEQ), lakini Katibu Mkuu

wa Chama Cha Mapinduzi
CCM, Daniel Chongolo, ali-
tangaza kuahirisha uchagu-
zi huo kwa Mkoa wa Mbeya.

Miongoni mwa sababu
alizoziainisha Chongolo
ni mchakato wa uchaguzi
huo kugubikwa na rushwa
na kuwalazimu kuahirisha
uchaguzi mpaka uchunguzi
utakapofanyika kubaini uk-
weli wa jambo hilo ambalo
lilikabidhiwa kwa vyombo
vya sheria.

Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Mbeya, Maghela
Ndimbo, alitoa kauli hiyo
juzi alipozungumza na wa-
nahabari kuhusu utekelezaji

wa shughuli hizo katika kip-
indi charobo tatu ya mwaka.

Alisema TAKUKURU il-
ishiriki na kufuatilia kwa ka-
ribu mchakato wote wa uch-
aguzi kuanzia ngazi ya kata
mpaka mkoa na kubaini
baadhi ya dosari.

“Tulibaini mmoja wa wag-
ombea wa nafasi ya NEC
kuhusika na vitendo vya
rushwa, hivyo tukakishauri
chama kumwondoa mgom-
bea huyo kushiriki mchaka-
to wa uchaguzi.

“Kwa kutumia kitengo
chetu cha Intelijensia tuli-
baini alikuwa anakusanya
watu nyumbani kwake na

kugawa fedha kama nauli
kitendo ambacho kilikuwa
kinyume cha taratibu za
chama,” alisema Ndimbo.

Pia walifanikiwa kuzuia
baadhi ya fedha ambazo
tayari zilikuwa kwa wakala
wake ili kuwatumia wa-
jumbe ambao aliwaandaa
kwa ajili ya kuwagawia fed-
ha hizo.

“Tumekamilisha kazi yetu
na taarifa ya uchunguzi
na ushahidi tumepeleka
kwa viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kwa
ajili ya hatua zaidi za kishe-
ria na nidhamu,” alisema
Ndimbo.

MKkuu wa
Wilaya va
Momba, Fakir
Luandala na
Meneja wa
Kanda wa
Hifadhi ya
Chakula, Eva
Kwavava,
wakikabi-

dhi mahi-

ndi yatakay-
Ogawanywa
kwa kaya 105
zilizokumbwa
na maafa ya
kubomolewa
nyumba Zao
baada

mvua i yoam—
batana na
upepo mkali
katika Kata va
Chilulumo na
lvuna wilay-
ani humo =
hivi karibuni.
PICHA: IBRA-
HIM YASINI

la Mbeyaz ladaiwa kukithiri kwa uchafu

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

HALI ya usafi wa mazingira
katika Jiji la Mbeya hairidhishi na
kutishia kuibuka kwa magonjwa
ya mlipuko kwa wakazi wa jiji
hilo katika kipindi hiki cha kuele-
kea msimu wa mvua.

Akizungumza kwenye kikao
cha Kamati ya Ushauri ya Wilaya
ya Mbeya, Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, Dk. Rashid Chuachua
alisema kwa sasa mitaa ya Jiji
Mbeya na baadhi ya maeneo ya
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
yamekithiri kwa uchafu, hali am-
bayo inahatarisha afya ya wakazi
wa jiji hilo.

“Mitaa yetu ya Jiji la Mbeya na
hata baadhi ya maeneo ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya
kama vile mji wa Mbalizi, hali
ya usafi sio ya kuridhisha, kuna
taka nyingi mitaani na nyingine
zimejazana kwenye madampo
haziondolewi kwa wakati, hali

inaweza kutusababishia shida
kubwa ya magonjwa ya mlipuko
katika kipindi cha mvua tunach-
oelekea,” Dk. alisema Chuachua.

Alizielekeza Halmashauri za
Wilaya na Jiji kuchukua hatua
za haraka za kusafisha mitaa
na kuondoa taka hizo ili kuleta
mwonekano mzuri wa madhari
ya Jiji. Akizungumzia sababu
za kukwama kufanya usafi kwa
wakati katika halmashauri yake,
Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Triphonia Kisiga, alise-
ma wanakabiliwa na upungufu
mkubwa wa watumishi hasa
maofisa watendaji wa mitaa am-
bao ndio wanaosimamia usafi
kwenye maeneo yao.

“Sisi Halmashauri ya Jiji tuna
changamoto ya uhaba wa wa-
tumishi, upungufu mkubwa upo
kwenye kada ya watendaji wa
mitaa ambao ndio wasimamizi
wa kwanza wa suala la usafi,”
alisema Kisiga.

Hata hivyo, Kisiga alisema kwa

kuwatumia watendaji wachache
walioko watajitahidi kushughu-
likia suala la usafi ili kuhakikisha
mazingira yanakuwa katika hali
nNZuri.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, Steven Katem-
ba, alisema ukosefu wa rasilimali
fedha ni kikwazo katika kufaniki-
sha suala la usafi.

Katemba alisema kwa sasa
wanaelekeza nguvu katika kuku-
sanya mapato ya maegesho ka-
tika mji mdogo wa Mbalizi ili
yatumike kuboresha hali ya usafi
katika mji huo.

“Naomba niwakumbushe
kuwa suala la ukusanyaji wa ma-
pato ya maegesho limeshatolewa
kwa Wakala wa Brabara za Mjini
mamiwa na halmashauri, hlvyo
katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mbalizi ushuru huo tunauku-
sanya sisi na fedha tunazopata
tutazitumia kwa ajili ya kufanya

usafi,” alisema Katemba.

Alisisitiza kwa wananchi wa-
naopata changamoto ya maege-
sho katika mji mdogo wa Mbalizi
kuwasiliana na maofisa wa Hal-
mashauri badala ya TARURA,
huku akidai kuwa ukusanyaji wa
ushuru huo unafanyika kistaara-
bu bila kumwondolea mtu utu
wake kama ilivyokuwa siku za
nyuma.

Wakichangia mada mbalim-
bali, baadhi ya wadau walieleza
kero zinazowakabili wananchi
na kutaka zitafutiwe ufumbuzi.

Mwakilishi wa Vyama vya
Siasa, John David Mwambigija,
alisema suala la kukatika katika
umeme kila wakati na mgawo
unaoendelea kwa wakazi wa
mkoa wa Mbeya limekuwa ni
kero kwa wananchi na baadhi
yao linawaingiza hasara kubwa.

Alisema kuna wananchi wa-
naopata hasara kwa kushindwa
kufanya kazi zao zinazotegemea
nishati ya umeme na wengine

wanapata hasara kwa vitu vyao
kuungua kutokana na kukatika
katika ovyo kwa umeme.

“TANESCO naamini mpo hapa,
angalieni namna mnavyokata
umeme OvVyo mnawaingizia
hasara wananchi, ni vizuri kama
kuna upungufu wa umeme
mkaandaa ratiba ya mgawo na
kuifuata ili wananchi waelewe
kinachoendelea kwa lengo la
kuwaepusha na hasara wanayoi-
pata,” alisema Mwambigija.

Kwa upande wake Mwakilishi
wa Viongozi wa Mila, Chifu Rock-
et Mwashinga, alisema serikali
ishirikiane na wananchi katika
kukomesha uharibifu wa mazin-
gira ambao umesababisha athari
kubwa za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema kwa sasa uharibifu
wa mazingira umeongezeka hali
ambayo inasababisha matatizo
mengi kwa wananchi ikiwamo
majanga ya asili kama vile ukame
wa muda mrefu.
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Serikali yashauriwa kujumuisha
masvuala jinsia kwenye bajeti zake

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imeshauriwa kuju-

muisha masuala ya kijinsia

kwenye mipango na bajeti

zake ili kuhakikisha hakuna
kundi linaloachwa nyuma.

Mchambuzi na mtafiti wa masu-
ala ya kijinsia kutoka Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Dk. Geofrey
Chambaua, alitoa ushauri huo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufungwa kikao
cha masuala ya usawa wa kijinsia jijini
hapo.

Kikao hicho kilijumuisha wadau
kutoka wizara za kisekta kujadili
umuhimu wa serikali kujumuisha
masuala ya kijinsia kwenye mipango
na bajeti zake.

Dk. Chambua, alisema serikali
inapaswa kuhakikisha kuwa hakuna

kundi linaachwa nyuma katika masu-
ala ya usawa wa kijinsia.

“Watendaji wa serikali wan-
apoandika mipango ama bajeti zao
wanapaswa kuzingatia masuala ya us-
awa wa kijinsia na mpango elekezi wa
taifa kuzingatia usawa wa kijinsia na
makundi yote yanaweza kuzingatiwa
na kuwajibishwa,” alisema.

Aidha, alisema kama serikali itazin-
gatia usawa wa kijinsia kwa kutenga
bajeti ya maji kutawezesha kumpun-
guzia mwanamke kutumia muda
mwingi kufuata huduma hiyo umbali
mrefu.

“Zikiwamo bajeti za kutosha kwe-
nye ujenzi wa vituo vya afya na un-
unuzi wa vifaa tiba kutasaidia kupun-
guza vifo vya wajawazito na watoto
chini ya miaka mitano,” alisema.

Kwa mtazamo wake anaona hivi
sasa kumekuwapo uelewa wa masu-

ala ya kijinsia katika jamii na kutoa
wito kwa serikali kuendelea kusaidia
kukua kwa mwelekeo huo.

“Wizara zimekuwa na mipango
mingi mizuri kuhusu masuala haya
ya usawa wa kijinsia, lakini tatizo tu-
lilonalo kama taifa ni utekelezaji,”
alisema.

Mussa Mnyeti mmoja wa washiriki
wa kikao hicho kutoka Wizara ya
Elimu Sayansi na Teknolojia, alisema
wanavyo vipengele ambavyo vipo
kwenye sera kwa ajili ya kutetea haki
za mtoto katika masuala ya kijinsia.

“Wizara ya Elimu ina sera ya kum-
linda mtoto, lakini zipo sheria zina-
tumika kuwaadabisha watu wote
wanaofanya vitendo vya kuvunja haki
za mtoto katika masuala ya kijinsia
lakini wadau, wananchi hatuna budi
ya kulinda usawa wa kijinsia kwa wa-
toto,” alisema Mnyeti.

Waziri wa
Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu,
Sera, Bunge
na Uratibu,
George Sim-
bachawene
(kushoto),
akimkabidhi
Mwenyekiti
wa Kijiji cha
Kisima wilay-
ani Mpwapwa
msaada wa
madawati ku-
toka Kikundi
cha Vijana
cha Umoja
Kisima.
PICHA: PAUL
MABEJA

Watanzania waoneshwa fursa biashara mtandao

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa kua-
cha matumizi mabaya ya mitandao
ya kijamii kwa kutumia fursa zilizoko
katika Sekta ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) kubuni bi-
ashara mtandao pamoja na kujifunza
mbinu mbalimbali zitakazo wasaidia
kujikwamua kiuchumi.

Hayo, yalibainishwa jana na wa-
shiriki wa kikao cha kujadili vikwazo
na fursa za kidijitali kwa wanawake na
watoto kilichoandaliwa na mashirika
yasiyokuwa ya kiserikali ya POLLICY
na OMUKA HUB, yanayojihusisha na
utoaji wa elimu ya matumizi sahihi ya
mitandao ya kijamii katika mikoa ya
pembezoni.

Mmoja wa washiriki kutoka Wizara
ya Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Asia Juma, alisema wa-
dau wanapaswa kuendelea kupeleka
elimu kwa umma kuhusu matumizi
sahihi ya TEHAMA.

Alisema, matumizi sahihi ya
mitandao ya kijamii yatasaidia wa-
nanchi kujikwamua kichumi kwa ku-
tumia fursa zilizoko katika sekta hiyo.

“Wananchi wanapaswa kutumia
fursa zilizoko katika mitandao ya ki-

jamii badala ya kuendeleza matumizi
mabaya kwa kuwa katika mitandao
ya kijamii zipo fursa nyingi kama
vile kujifunza masuala ya lishe kwa
watoto, afya matumizi ya biashara
mtandao mamilioni mengi yapo huku
hata waanzilishi wa mitandao kama
Face book, WhatsApp, wametajirika
kutokana na kubuni vitu vyenye tija,”
alisema. Alisema mitandao ya kijamii
ikitumika vizuri itawezesha kukuza
biashara za wajasiriamali wadogo
kwa kuuza bidhaa zao maeneo mbal-
imbali kupitia simu zao za mkononi.

“Jamii inapaswa kutumia vifaa vya
TEHAMA kushiriki kukuza uchumi
wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla na hiyo ndiyo maana sisi
serikali kuita uchumi wa Kkidijitali,”
alisema.

Mratibu wa mradi kutoka Shirika la
POLLICY, Navina Mutabuzi, alisema
wametoa elimu ya matumizi sahihi
kwa makundi mbalimbali ya wa-
nawake na vijana kwenye mikoa ya
pembezoni.

Mutabuzi, alitoa rai kwa mashirika
mengine na wadau wa TEHAMA na
jinsia kuwasaidia wanawake na vijana
wa mikoa ya pembezoni ambao utafiti
unaonyesha kuwa bado wameachwa

nyuma katika matumizi ya mitandao
ya jamii.

Meneja wa Shirika la OMUKA HUB,
Dorice Kaijage, alisema lengo la
kutekeleza mradi huo ni kuwezesha
makundi ya wanawake na vijana am-
bayo yameachwa nyuma.

Alisema ujuzi wa kidijitali ni
muhimu kwa makundi yote ili kusaid-
ia vijana kuondokana na matumizi ya
kutuma picha (kupost) zenye maud-
hui mabaya.

“Mpaka sasa katika Wilaya ya Bu-
koba tumeshazifikia shule zaidi ya
15, vyuo vya kati VETA na vijana
zaidi 1,000 tumewapa mafunzo ya
umuhimu wa mitandao ya jamii,”
alisema.

Mmoja wa wanufaika wa mafunzo
hayo makazi wa Wilaya ya Bukoba,
Ester Kagaruki, alisema yamemsaid-
ia kujifunza mbinu mbalimbali za
kuboresha biashara zake.

“Mimi ninamiliki saluni nimetumia
mitandao ya kijamii kujifunza mbinu
na aina mbalimbali za misuko, lakini
kupata wateja, nawashauri Watanza-
nia kutumia mitandao hii kwa manu-
faa badala ya kutumia vitu ambavyo
havina maudhui mazuri kwa jamii
yetu,” alisema.

Chanzo kuongezeka
ukatili nchini chatajwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

UKOSEFU wa elimu ya malezi kwa jamii
ni sababu ya kuongezeka kwa kasi ya
vitendo vya ukatili nchini.

Ofisa Maendeleo ya Jamii kutoka
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Vai-
leth Simon, alisema hayo juzi wilayani
Chemba katika mafunzo ya utoaji elimu
kwa wazazi na walezi yaliyoandaliwa na
Shirika lisilo la kiserikali la Dorcas Aid
International Tanzania Pamoja na Tuna-
jali Development.

Simon, alisema hali ya ukatili kwa sasa
ni kikwazo kwa sababu wazazi wengi
wanashindwa kutimiza wajibu wao kuto-
kana na kukosa elimu ya malezi kwa wa-
toto katika familia na jamii kwa ujumla.

“Sisi mkakati wetu ni kuifikia jamii kwa
kutoa elimu ya malezi chanya, lakini
kuanzisha vikundi mbalimbali yakiwamo
makundi ya wazazi. Pamoja na kuweka
mikakati katika sera, mipango na haki za
watoto ili watu wafahamu haki za mtoto,
mambo ya ukatili na elimu ya malezi,”
alisema Simon.

Mratibu wa miradi ya watoto na wazee,
Goodluck Kivuyo, kutoka ofisi za Dorcas
Aid International Tanzania pamoja na
Tunajali Development, alisema kutokana
na watoto kukosa malezi, Shirika walia-
muwa kuandaa mafunzo ya malezi na
makuzi bora kwa watoto ili jamii ipaze
sauti wanapokatiliwa.

"Kupitia miradi ya watoto na wa-
zee tumeunda kamati, kutokana na
utandawazi kuna masuala mengi ya-
meibuka yanaathiri watoto wetu mfano
suala la ulawiti, ambapo kila mwezi tuna-
kutana na hizi kamati.

"Kupitia kamati ya watoto tumegundua
kuna changamoto ya utoro kwa wa-
nafunzi kwa hiyo mtoto anaweza kufika
nyumbani mzazi asijue mtoto wake yupo
darasa la ngapi.

Alisema kutokana na hali hiyo Dorcas
International Tanzania na Tunajali De-
velopment ikaona umuhimu wa kuandaa
mafunzo ya malezi na makuzi bora kwa
watoto, leo tuna darasa la wazazi 150
ambao wanapatiwa mafunzo elimu ya
kula na makuzi,” alisema Kivuyo.

wilayani Chemba, Zainabu Juma, alil-
ishukuru shirika hilo kwa kutoa mafunzo
hayo kwa kuwa jamii ilikuwa haijui kum-
tumikisha mtoto kwa kupeleka kufanya
kazi za ndani ni ukatili.

“Wito wangu mimi kwa wanajamii wa
Chambalo haya tuliyofundishwa tuyazin-
gatie, imetuhuzunisha sana kuona mtoto
wa kiume wa miaka minne amelawitiwa
au mzazi wa kiume kufanya mapenzi na
mtoto wake wa kumzaa naiomba jamii
tuwe makini.

“Kwa hawa wenye taswira kama hizi
au maono kama haya yakuwafanyia ma-
binti au watoto wakiume kuwalawiti kwa
kweli waache kabisa, vitendo hivi si haki
kabisa hata mwenyezi Mungu pia hap-
endi,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya Chem-
ba, Stella Kigoda, alisema hali ya malezi
katika wilaya hiyo sio nzuri, mwaka huu
wamepokea kesi za ukatili 20 huku akita-
ka ushirikiano wa Jeshi la Polisi pamoja
na jamii ili kutokomeza vitendo hivyo.

Shirika la Dorcas Aid International Tan-
zania linatekeleza mradi wa wazee kati-
kwa kuwajengea uwezo wazee kujitege-
mea wenyewe kwa kuwapa elimu ya uja-
siriamali, ufugaji wa kuku aina ya saso,
kilimo bora na elimu kujua haki zao na
kutafsiri sera ya wazee.
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SMZ Kujenga
jengo la Kisasa
ZAECA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma itajenga jengo la kisasa la
Ofisi za Mamlaka ya Kupam-
bana na Rushwa na Uhujumu
Uchumi (ZAECA) kwa ajili ya
kutoa huduma zake kwa ufani-
si mkubwa.

Hayo yalisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Katiba Sheria, Utumishi
na Utawala bora, Haroun Ali
Suleiman, wakati akijibu swali
la Mwakilishi wa Jimbo la Pan-
dani Professa Omar Faki Ham-
ad, aliyetaka kujua lini serikali
itajenga jengo la kisasa la ofisi
za mamlaka ya kupambana na
rushwa.

Alisema ni kweli hivi sasa
ZAECA ofisi zake hazina hadhi
kulingana na majukumu yake
ambayo ni kupambana na ku-
dhibiti rushwa nchini.

Alisema juhudi zinafanywa
kuona kwamba serikali ina-
jenga jengo la kisasa lenye
kulingana na hadhi ya taasisi
hiyo iliyopewa majukumu ya
kupambana na rushwa.

“Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi, nataka niwaam-
bie kwamba serikali ipo katika
hatua za mwisho za kujenga
ofisi ya kuzuia rushwa ambayo
itakuwa na hadhi kulingana na
majukumu yake,” alisema.

Alisema maboresho makubwa
yamefanywa katika ikiwamo
kuweka mifumo ya kufuatilia
kesi zote zinazohusu rushwa.

Alisema mifumo hiyo lengo
lake kuona kesi hizo zinasiki-
lizwa kwa wakati na kutolewa
hukumu baada ya kukamilisha
ushahidi.

“Tumefanya maboresho
makubwa katika mamlaka
ya kupambana na rushwa na
uhujumu wa uchumi ZAECA
ikiwamo kuweka mifumo va
kufuatilia mwenendo wa kesi
zote zinazohusiana na mambo
ya rushwa na uhujumu wa
uchumi,” alisema.

'Waziri aagiza vyuo vikuu
' kuwa na madawati kijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

'AZIRI wa Maen-
deleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na
Watoto, Riziki
Pembe Juma, amevitaka vyuo
vikuu kuweka mazingira bora
kwa wanafunzi wao kwa kuan-
zisha madawati ya kinjisia ili
kuwajengea uwezo wa kuripoti
kesi za ukatili na unyanyasaji
wa kijinsia zinapotokea.
Aliyasema hayo jana katika
hafla ya uzinduzi wa dawati la
Jinsia la Chuo kikuu cha Zan-
zibar University (ZU), huko
Tunguu Mkoa wa Kusini Un-
guja ukiwa na ujumbe wa ‘Tup-
inge ukatili wa kijinsia vyuoni,
tumlee tumuenzi na tumlinde
mwana chuo’.

Alisema dhana ya kuan-
zishwa kwa dawati ni kutokana
na wanafunzi kufanyiwa viten-
do vya unyanyasaji na dawati
hilo ni mkombozi kwao hasa
kwa wanafunzi wa kike kwa
sababu tatizo la udhalilishaji
katika vyuo vikuu linajitokeza
mara kwa mara.

Aidha, alisema wapo baa-
dhi ya wanafunzi wanatumika
vibaya hivyo amewashauri
kuachana na tabia hiyo na
badala yake kufuata taluma
waliyoikusudia  itakayowez-
esha kuweka mazingira yao ya
baadaye kuwa bora.

Waziri Pembe alisema erikali
ya Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania imefanya utafiti na
kubaini matatizo mengi yali-
yopo vyuoni ikiwemo vitendo
vya ukali na unyanyasaji wa

kijinsia vinavyo leta athari kwa
taifa.

Waziri Pembe aliwataka
wahadhiri kuielimisha jamii
kuishauri serikali na kupanga
mikakati bora itakayoleta
maendeleo endelevu.

Hta hivyo, alisema malengo
ya serikali ni kuona vyuo vyote
vya Zanzibar vinaanzisha da-
wati la kijinsia ili kuwapa fursa
wanafunzi kueleza matatizo
yao na kupatiwa ufumbuzi wa
haraka, hatua hiyo itawasaidia
wanafunzi kubaki salama.

Msaidizi wa Chuo hicho,
Juma Rashid Khamis, alisema
dawati hilo limeanzishwa sio
kwa huruma bali ni kuonye-
sha hisia na fursa mpya kwa
wale wanaohisi wameonewa
ili. mwanamke aheshimu
haki zake na mwanamume

aheshimu haki zake.

Alisema kuwapo kwa da-
wati la jinsia katika chuo hi-
cho ni kuingiza nadharia ya
kitaaluma na kuona kuwa jin-
sia sio suala la kisiasa bali njia
nzuri ya kumjenga mtoto wa
kike kuwa muwazi kwa lolote
analotendewa.

Wanafunzi wa chuo aki-
wamo rais wa serikali ya wa-
nafunzi ,Said Hamad Salum,
alisema dawati hilo litawawez-
esha wanafunzi kuripoti kesi
zao ili haki iweze kutendeka.

Alisema kumekuwapo kwa
vitendo hivyo katika vyuo
wakifanyiwa wanafunzi ambao
wamekuwa waoga na hawako
wawazi kuripoti wanapofanyi-
wa vitendo hivyo kwa kuogopa
kufelishwa katika masomo
yao.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma akizindua dawati la jinsia
katika Chuo Kikuu cha Zanzibar kilichopo Tunguu jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Wajawazito kuchelewa kufika hospitali huchangia vifo’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar,
Ahmed Nassor Mazrui, amesema
vifo vya mama na mtoto vitokana-
Vyo na uzazi vinatokana na saba-
bu mbalimbali ikiwamo wajawa-
zito kutofika kwa wakati katika
vituo vya afya.

Alisema wajawazito wengi hu-
subiri mpaka uchungu wa uzazi
ukaze ndio hukimbilia hospitali
na kuwafanya baadhi yao hujifun-
gua njiani.

Alisema kufanyika kwa utafiti
wa huduma za mama kabla na
baada ya kujifungua kuhusu
maradhi ya ukimwi na kifua kikuu

pamoja na malaria, kutasaidia kui-
marisha afya za kinamama nchini.

Aliyasema hayo jana katika
hafla ya uwasilishwa kwa ripoti ya
hatua ya awali ya utafiti kuhusu
mradi wa kuwasaidia mama wa-
jawazito na watoto kabla na baada
ya kujifungua unaoendeshwa na
chuo kikuu cha Taifa Zanzibar
(SUZA) kwa ufadhili ya Global
Fund iliyofanyika Maruhubi, visi-
wni humo,

Waziri Mazrui alisema, mradi
huo ni muhimu ambao umewa-
jengea uwezo watendaji kutoka
vituo 10 vya afya visiwani humo
ili kupunguza vifo vya mama na
mtoto vitokanavyo na uzazi.

Alisema vifo vya mama na mto-

to vimepungua, ingawa hali bado
sio nzuri kwa sababu kila watoto
100,000 wanaozaliwa kuna vifo
260 kila mwaka na malengo ya
serikali ifikapo mwaka 2030 kuwa
na vifo chini ya 70.

Mazrui alitaja sababu zingine
zinazosababisha vifo hivyo ni
kinamama kuchelewa kwenda
Kliniki kwa wakati wanapopata
ujauzito, lishe duni ya mama wa-
jawazito na uzembe kwa baadhi
ya wahudumu wa afya.

Aliwataka Mama wajawazito
kuhakikisha wanakula mlo mzuri
hasa kipindi cha ujauziro ili ku-
tokuwa na upungufu wa damu
ambapo tatizo hilo husabbaisha
kupoteza maisha ya mama na

mtoto.

“Mjamzito asipokula vyakula
vya lishe mtoto anayezaliwa huwa
na uzito dhaifu lakini pia mama
huwa na upungufu wa damu
hivyo ni vyema kinababa kuhakik-
isha wanatekeleza majukumu yao
kwa wake zao ikiwamo mlo bora
ili kujifungua salama,” alisema.

Kiongozi wa mradi huo kutoka
SUZA, Aisha Juma Fakih, alisema,
lengo la mradi huo ni kubore-
sha huduma za afya ya mama na
mtoto katika kutoa huduma kabla
na baada ya kujifungua na ku-
tokomeza magonjwa ya Ukimwi,
kifua kikuu na Malaria.

Mtafiti wa mradi huo kutoka
SUZA, Dk. Salma Abdi Mahmoud,

alisema utafiti uliofanywa kupitia
mradi huo umebaini changamoto
mbalimbali ikiwamo ukosefu wa
huduma za afya, uhaba wa vifaa
na miundombinu katika vituo
vya afya ikiwamo majisafi na sala-
ma.

Alisema matarajio makubwa ni
kuona wanaendelea kushirikiana
na Wizara ya Afya ili kuepusha
vifo vinavyotokana na uzazi.

Mradi huo ni wa miaka minne
na umeanza kutekelezwa mwan-
zoni mwa mwaka huu ambao
unatekelezwa na Chuo kikuu cha
Taifa cha Zanzibar (SUZA) kwa
kushirikiana na Liverpool School
of Tropical Medicine chini ya ufa-
dhili wa The Global Fund.
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Wanawake wapaza
sauti kuachiwa familia

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ANAWAKE wa Ki-
jiji cha Maseng-
wa, wilayani
Shinyanga,
wamelalamikia kutelekezwa
na wanaume zao baada ya ku-
uza mazao yote na kuondoka
na fedha.

Walibainisha hayo juzi
wakati Nipashe ilipotembe-
msimu huu wa kilimo na ku-
kuta familia nyingi wanaolima
ni wanawake na watoto.

Katika kipindi hiki cha kili-
mo wanaume wengi wanadai-
wa kutoonekana nyumbani
wala kwenda shambani, bada-
la yake wanasubiri wakati wa

S S

mavuno ambao hurudi nyum-
bani na kuuza mazao yote na
kutekeleza familia zao.

Mmoja wa wanawake hao,
Tatu Macheleka, alisema Kkip-
indi cha mavuno wanaume
wanakuwa na sauti ya kuuza
chakula na baadhi yao wak-
ishauza wanakimbia na fedha
zote na kuacha familia ikihan-
gaika.

“Tunaomba serikali itoe
elimu ya utunzaji wa chakula
ili waache kutufanyia ukatili
wa kututelekezea familia, sasa
anapomaliza kuuza chakula
ndani na kisha kunikimbia
unadhani mimi nitawaleaje
hawa watoto na shughuli zetu

alisema Macheleka.

“Mimi sina mwanaume
tena naishi peke yangu, alis-
hanikimbia siku nyingi tuna-
choomba kwa serikali ikiweze-
kana ipige marufuku uuzaji
wa chakula ovyo vinginevyo
wanawake wengi watatele-
kezewa familia,” aliongeza.

Mwanamke mwingine,
Janety Nkuba alisema mwa-
namke akitelekezewa familia
na mume wake huanza kulima
vibarua kwenye mashamba ya
watu ili kupata fedha kidogo
ambayo watanunua unga na
kuwalisha watoto.

Mtendaji wa Kata ya
Masengwa, wilayani Shinyan-
ga, Hussen Mjaliwa alisema
tatizo la wanaume kutelekeza

miaka ya nyuma, wanajitahidi
kutoa elimu ya utunzaji wa
chakula kwa kushirikiana na
maofisa kilimo.

Alisema kipindi cha ma-
vuno, ofisi yake inapokea kesi
nyingi za ugomvi wa kuuza
chakula pamoja na wanaume
kulalamikiwa kutelekeza fa-
milia. Alisema wanatatua kesi
hizo kwa kutumia njia ya usu-
luhishi wa pande zote mbili
na kisha familia kuelewana na
kuendelea l<uishi kwa amani.
Masengwa, Zacharia Ntemi,
alisema tatizo kubwa linalo-
sababisha wanaume kutele-
keza familia ni ukosefu wa
elimu ya kujitambua, kuishi
kwa mazoea na kuendekeza
mambo ya zamani.

Mbunge wa Jimbo la Shinyanga Mjini, Patrobas Katambi ambaye ni Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye ulemavu (katikati), akikagua ujenzi wa soko kuu la Manispaa ya Shinyanga unaogharimu Sh.
bilioni 1.8, (kushoto) ni Mkurugenzi wa Manispaa ya Shinyanga, Jomaary Satura. PICHA: MARCO MADUHU

: Hatima aliyekuwa DC

: Tabora kujulikana leo
: Na Halima Ikunji, TABORA

KESI inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa

: Wilaya ya Tabora, Kitwala Komanya,

: imepangwa kutolewa uamuzi leo baada
: ya pande zote mbili kuwasilisha hoja za
majumisho kwa maandishi.

Komanya ambaye alienguliwa katika

: nafasi hiyo mwaka jana anakabiliwa na
: kesi ya madai ya fidia ya Sh. milioni 140
: kutokana na vitendo vya udhalilishaji

: alivyomfanyia mwananchi Mgai Ntonge

: Januari 5, mwaka huu.

Katika shauri hilo namba 94 la mwaka

1 2021, mlalamikaji anataka alipwe Sh.

: milioni 80 kutokana na kuzuia uhuru

: wake, Sh. milioni 30 kutokana na tendo
: la kukamatwa na kushtakiwa kwa nia

: ovu na Sh. milioni 30 kwa kudhalilishwa
: utu wake.

Anadaiwa kuwa siku hiyo Komanya

: akiwa ni Mkuu wa Wilaya va Tabora

: akiambatana na askari wa Jeshi la Polisi
: walifika nyumbani kwa mlalamikaji

: eneo la Ipuli na kumkamata na kisha

: kumdhalilisha.

Ntonge aliongeza kuwa Komamya

: akiwa na askari wawili wenye bunduki
: aina ya SMG, baada ya kumkamata wal-
. imdhalilisha mbele ya familia yake na

: majirani zake kwa kuamuru apige ma-

: goti barabarani.

Mahakama ya Mkoa mbele ya Hakimu

: Mkazi, Jovitt Katto, imefikia hatua hiyo
: baada ya kumaliza kusikiliza mashahidi
: wa pande zote mbili akiwamo Mkuu wa
: Polisi Wilaya ya Tabora, George Will-

: bard, ambaye aliitwa kama shahidi wa
: mshtakiwa Kitwala Komanya.

Katika utetezi wake mbele ya Hakimu

: Katto huku akiongozwa na wakili wa ku-

jitegemea, Issa Mavulla, Komanya alidai

: kuwa amefunguliwa shauri hilo kwa nia
* ya kumkomoa na kumkomesha.

Katto ni hakimu wa tatu kusikiliza

. shauri hilo ambalo awali lilianza kusiki-
. lizwa na Hakimu Sigwa Nzige, lakini

: mshtakiwa alimkataa ndipo likaam-

¢ ishiwa kwa Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
: Wilaya ya Tabora, Demotrio Nyakunga
: ambaye hakuendelea nalo.

Komanya alikana kuhusika na tuhuma

zinazomkabili za vitendo vya udhalil-
: ishaji dhidi ya mlalamikaji, Alex Ntonge
: wakati wa uongozi wake.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo alikiri

: kuambatana na Mkuu wa Polisi Wilaya
: ya Tabora, George Willbard, kwenda

: nyumbani kwa mlalamikaji kwa ajili

: ya kumkamata akituhumiwa kutumia

* mitandao ya kijamii kumdhalilisha.

Wananchi washauriwa kupima afya zao

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

WAKAZI wa Mkoa wa Kagera
wameshauriwa kujenga utama-
duni wa kupima afya zao mara
kwa mara ili kubaini maambukizi
ya magonjwa na kupata matiba-
bu mapema.

Akizungumza  wakati  wa
kongamano la wanawake ka-
tika Manispaa ya Bukoba mkoani
Kagera jana ambalo lilikwenda
sambamba na uchangiaji damu,
Mratibu wa Kitengo cha Damu
Salama, Dk. Boniphace Meza,
alisema kuwa tatizo la wananchi
kutopima magonjwa mbalimbali
limekuwa likisababisha baadhi
ya damu inayokusanywa kuku-

twa na maambukizi,

ikiwamo

tunaweza tukatoa damu nyingi

Mwananchi mwingine aliye-

“Kila mara utasikia damu ina-

homa ya ini.

Dk. Meza alisema kuwa damu
inayopatikana kwa wanafunzi
shuleni ina usalama kwa ki-
wango kikubwa ikilinganishwa
na ile inayopatikana katika jamii
na kwamba ili kupunguza tatizo
hilo inabidi wananchi wajenge
utamaduni wa kupima afya zao
na wale watakaobainika kuwa na
maambukizi ya magonjwa wati-
biwe. “Shule zinachangia kwa
usalama mkubwa kwa mfano
tunaweza kuwatoa damu wa-
nafunzi kama 200, majibu ya-
kirudi mengi yanakuwa salama,
maana kwa wanafunzi unaweza
ukakuta asilimia kati ya 97 hadi
98 ni salama, lakini kwenye jamii

tatizo wananchi wengi wanaku-
wa hawapimi magonjwa wanasa-
hau, kwa hiyo wakati mwingine
damu zao zinakutwa na ma-
gonjwa,” alisema.

Mmoja wa wanawake walio-
jitokeza kuchangia damu, Olver
Katemana, aliwasihi wananchi
kuacha uoga na kujitokeza ku-
changia damu.

“Maana asilimia kubwa wanao-
gopa, wapo wanaofikiri kwamba
kuna matatizo, labda wakitolewa
damu wataugua au watakufa,
lakini kutolewa damu ni hali tu
ya kawaida nimethibitisha hilo
leo, kwa hiyo nawasihi hata wa-
nawake wenzangu wajitokeze,”
alisema Katemana.

jitolea damu, Eliana Tibaijuka,
mkazi wa Kibeta, aliwaasa wa-
nawake kujitokeza kuchangia
damu ili kuokoa maisha ya
makundi yanayohitaji huduma
hiyo. Alisema damu hiyo itawa-
saidia wanawake wanaofanyiwa
upasuaji wakati wa kujifungua,
waliopata ajali na watoto wanao-
kumbwa na tatizo la upungufu
wa damu.

Diwani wa Kata ya Kibeta, An-
nastella Alphonce, aliyeandaa
kongamano hilo, alisema alifikia
uamuzi huo ili kuwaweka wa-
nawake pamoja kwa lengo la
kujadili matatizo yanayowakabili
yakiwamo ya kiuchumi na nam-
na ya kukabiliana nayo.

hitajika hospitali, kwa hiyo tuka-
ona tujitolee kwa hili ili hata Rais
wetu Samia Suluhu Hassan asikie
kuwa kuna kinamama wanao-
jali na wanamuunga mkono kwa
jitihada zake za kuhakikisha wa-
nanchi wanakuwa na afya bora,”
alisema Alphonce.

Kwa mujibu wa mratibu huyo,
upatikanaji wa damu katika
Mkoa wa Kagera mzuri kutokana
na wananchi kuwa na mwamko
wa kujitokeza kuchangia.

Alitoa mfano kuwa katika kituo
cha damu kilichoko katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa kuna ma-
hitaji ya chupa kati ya 180 hadi
200 kwa mwezi ambazo kwa sasa
Zipo.
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Marekani vaionya Belarys "=

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI itaendelea kufuatilia kwa
karibu iwapo nchi ya Belarus inataka ku-
toa msaada wa ziada kwa Russia katika
vita vyake na Ukraine.

Wizara ya Mambo ya Nje ilisema jana
kuwa iwapo itatokea, vikwazo vipya vi-
tawekwa dhidi ya serikali ya nchi hiyo.

Msemaji wa wizara hiyo, Ned Price
katika mkutano na waandishi wa habari
alisema jaribio lolote la kitoa msaada
litakuwapo ni sawa na uchokozi.

“Iwapo tutaona haya [majaribio ya ku-
toa msaada wa ziada] tunaona uwezeka-
no wa hili, basi tutatoa jibu linalofaa kwa
kuanzisha vikwazo zaidi,” alisema.

Price pia alizungumzia kuhusu kauli ya
Rais wa Russia, Vladimir Putin, aliyoitoa
katika mkutano wa waandishi wa habari
kufuatia mazungumzo na Rais wa Bela-
rus, Alexander Lukashenko, kwamba ha-
watasita kulichukulia hatua taifa lolote
ikiwa ni pamoja na Belarus.

Mwakilishi wa Wizara ya Mambo ya
Nje alisema kauli ya Putin ni ya ukomo
wa kiongozi asiyeweza kubadilika na ma-
neno hayo yametoka kwenye midomo
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ya mkuu wa nchi, ambaye sasa anajaribu
kuzitwaa nchi nyingine jirani zenye am-
ani.

Utegemezi wa Lukashenka kwa Putin
unaibua hofu kwa utawala wa Ukraine
kwamba Rais wa Russia huenda akamla-
zimisha kujiunga na hatua za kijeshi dhi-
di yake. Wiki iliyopita, Kamanda Mkuu
wa majeshi ya Ukraine, Valery Zaluzhny,
alisema katika mahojiano na jarida la
The Economist kwamba Russia inaandaa
wanajeshi 200,000 kwa ajili ya masham-
bulizi mapya, ambayo yanaweza kuanzia
kusini, mashariki, au hata kutoka katika
eneo la Belarus mapema mwezi Januari.

Katika hatua nyingine, Ukraine inaima-
risha ulinzi wa mpaka wake na Belarus
kutokana na hofu ya Russia inaweza
kuandaa mashambulizi mapya.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani,
Yevhen Yenin, aliiambia BBC kwamba
Ukraine itaimarisha mpaka wa Belarus
kwa kutumia vikosi vya kijeshi.

Haya yanajiri wakati Vladimir Putin
alisafiri kwenda Minsk kukutana na Rais
wa Belarus, Alexander Lukashenko wa
Belarus ambako inapakana na Russia na
Ukraine.
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Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, akiwa kwenye ziara ya kushtukiza katika mji
Bakhmut, baada ya vikosi vya Ukraine na Russia kupigana vikali. PICHA: REUTERS

Upinzani washtukia ugomvi
wa Museveni ha mwanawe

Rais wa Urusi baadaye aliamuru l(ulma- 3
rishwa kwa mipaka ya Urusi na udhibiti :

wa kijamii ndani ya Urusi.

Alisema vyombo vya usalama vinapas- :
wa kuzuia haraka jaribio lolote la kukiuka :
mipaka ya Russia kupambana na hatari :
zinazotoka nje ya nchi na kuwabaini wa- :

haini na wahujumu.

Pia alisema huduma hizo maalum zi- :
napaswa kuhakikisha usalama wa watu :
wanaoishi katika maeneo ya Ukraine am- :

bayo Russia inadai kuwa yake.

Katika baadhi ya maeneo hayo ni Kher- :
son hivi karibuni ilikumbwa na mabadi- :

liko makubwa ya kijeshi.

Wizara ya ulinzi ya Russia ilitangaza :
kuwa wanajeshi wake walioko Belarus :
watafanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja :

na Belarus.

Akijibu hili na ziara hiyo Yenin alith-
ibitisha kwa kusema “Tunajenga safu :
zetu za ulinzi kuvuka mpaka na Russiana :

Belarus.”

Wakati Belarus haijahusika moja kwa
moja katika vita, iliruhusu wanajeshi :
wa Russia kutumia eneo lake kuzindua :

uvamizi mnamo Februari.

BBC :

Mpango wa
kuhamisha
wahamiaji
wazidi
kupingwa

LONDON, Uingereza

BAADA ya Mahakama Kuu ya
Uingereza kuhalalisha juzi mpango
wa kuwapeleka nchini Rwanda
wahamiaji wanaoingia kinyume
cha sheria nchini humo, tayari
kumeibuka ukosoaji mkubwa juu
ya uamuzi huo.

Mara uamuzi huo kutolewa shiri-
ka la msaada la Christian Aid lilise-
ma licha ya Rwanda kuwa katika
mazingira magumu yatokanayo na
athari za mabadiliko ya tabianchi,
wizara ya mambo ya ndani ya
Uingereza haikufanya tathmini juu
va hatari ya hali ya hewa ambayo
wahamiaji hao wanaweza kukabili-
ana nayo ikiwa watapelekwa huko.

Chini ya makubaliano kati ya Uin-
gereza na Rwanda yaliyofanyika
mwezi Aprili, inakusudia kuwa-
hamisha watu wanaowasili nchini
humo kinyume cha sheria kuelekea
taifa hilo la Mashariki mwa Afrika,
lililo kwenye umbali wa zaidi ya
kilomita 6,400 kutoka Uingereza.

Waandamanaji wa Uingereza
wakipinga hatua ya wahamiaji
kupelekwa nchini Rwanda.

Shirika hilo la misaada limebaini
kuwa, uamuzi huo umechukuliwa
licha ya ripoti iliyotolewa mwaka
huu na wizara ya mambo ya nje
ya Uingereza, ambayo iliangazia
vitisho lukuki vinavyohusishwa
na hali ya hewa ambavyo tayari
vinaiathiri Rwanda huku utabiri
ukionyesha kuwa hali itakuwa
mbaya zaidi katika miaka ijayo.

DW

BILO STARDEBT COLLECTOR CO.LTD

WE ARE DEALING GENERAL AUCTIONING, DEBT COLLECTION, EVICTION, INVESTIGATION
AND REPOSSESSION, STORAGE, COMMISSION AGENCY AND GENERAL BUSINESS.

NOTISI YA SIKU (14) NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya BILO STAR DEBT COLLECTOR COMPANY LIMITED kwa idhini
tuliyopewa na mteja wetu STANBIC BANK TANZANIA LIMITED tunapenda
kukutaarifu ndugu TITAN VENTURE GROUP COMPANY LIMITED unatakiwa

Kampala, Uganda

CHAMA cha upinzani
nchini Uganda Forum
for Democratic Change
(FDC) kimesema kuwa
kauli tata za kisiasa za
mwana wa kiume wa
Rais wa nchi hiyo, Yow-
eri Museveni, Jenerali
Muhoozi Kainerugaba
dhidi ya chama tawala
zililenga kupotosha
malengo ya upinzani ka-
tika mapambano dhidi
ya mabadiliko ya uta-
wala.

Akizungumza na
waandishi wa habari

katika makao makuu ya
FDC mjini Kampala, Rais
wa chama hicho, Patrick
Oboi Amuriat, alisema
‘uchochezi’ wa Jenerali
Mohoozi ni hatua iliyo-
pangwa vyema ili kuo-
nyesha mapigano baina
ya baba na mwanawe
wa kiume, ili kuchochea
hisia kutoka kwa upin-

zani ambao unalengwa.

Akinukuliwa na gazeti
binafsi la Uganda, The
daily Monitor, alisema
wanaamini hayo ni baa-
dhi ya mambo ambayo
yamepangwa vyema na
kutekelezwa ili kuonye-
sha kuwa kuna vita kati
ya baba na mwana.

“Tunafahamu  kuwa
hizi aina za mbinu am-
bazo Museveni ame-
kuwa akihusika nazo ili
kuendelea kubakia ma-
darakani,” limemnukuu
gazeti la Daily Monitor
Amuriat akisema.

Mara kadhaa Jener-

ali Muhoozi amekuwa
akituma jumbe tata za
kisiasa kwenye uku-
rasa wa mtandao wake

kulipa deni unalodaiwa na mteja wetu. Kwamba unatakiwa kulipa deni hilo ndani
ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili. Pia tumeelekezwa kuwa
ukishindwa kulipa deni hilo ndani ya siku (14) tutauza kwa mnada wa hadhara
mali yako iliyowekwa dhamana ambayo ni kama ifuatayo:-

wa Twitter, yakiwamo JINALA MDAIWA | MAELEZO YA DHAMANA NA | ENEO LA TAREHE YA MNADA

maandishi ~ kwamba AINA YA DHAMANA (GARI) | MNADA

hana imani na chama TITANVENTURE | GARIAINA YAFORD Ghelaya BILO | Mnada utefanyika tarehe | §

tawala ambacho baba  |ggoyp RANGER PICK-UP YENYE | STARlopo | 041012023 kuanzia saa | &

yake ni mwenyekiti. COMPANY NAMBA ZA USAJILI MbeziBeach | mbili na nusu asubuhina | N
Tarehe 27  Oktoba, LIMITED T356 DUQ Dar es Salaam | kuendelea

Jenerali huyo mwenye
nyota nne aliandika
kwenye Twitter : “Njia
pekee ninayoweza kum-
lipa mama yangu ni kwa
kuwa Rais wa Uganda!
Na nitafanya hilo bila
shaka!”

MASHARTI YA MNADA

KWA MAELEZO ZAIDI

BBC S.L.P 16095 DAR ES SALAAM.

Mnunuzi atakayefanikiwa kununua gari husika atalazimika kulipa 25% papohapo
na kiasi kilichobaki 75% atatakiwa kulipa ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya
mnada. Akishindwa kulipa 25% aliyolipa haitarudishwa na mnada utarudiwa.

Fika ofisi zetu zilizopo Mbezi Beach au wasiliana nasi kwa simu namba
0719206984, 0716943424,0713552685 email: bilostarcompany@gmail.com ,
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
kituo cha JUMUISHI mkoa wa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 2401/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
RAMADHANI MUSA TANDA KATIKA SHAURILA
MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETEWA
NA MOSI RAMADHANI MUSA

TANGAZO
(kanunin ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 24 mwezi 01 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
Zingatia. Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
marehemu anaweza kuuleta mahakama kukaguliwa

KUPOTEA

KWA CHETI

BABEL  KAHALILI  MBEMBELA
ANATANGAZA KUPOTELEWA  NA
CHETI CHA USAJILI WA KANISA LA
NATIVE LAST CHURCH OF GOD
MISSION  CHENYE ~ NAMBA
6346/14.YEYOTE ~ ATAKAYEKIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/486002/2022.

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 146 OF 2023

In Matter of the Estate of the Late
AGNES ANSELIMO MLENGERA

By 1. AZIZA ATHUMANI ABDI
20 e

All Persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 03 day of January / 2023.

Dated at Morogoro, this 20* day of DECEMBER

2022 ‘ﬁm
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KUPOTEA KWA CHETI

BILLY DIONISI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha sita chenye
Index No. P 0110-0559 Kilichotolewa na
baraza la Mitihani kupitia [LBORU
SECONDARY SCHOOL CENTRE mwaka
2004. Yeyote atakaekiona atoe taarifa

Wﬂmw Kituo chochote cha Polisi. TAARIFA YA | | taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
- L] POLISI: DOM RB 35545/2022. polisi: GE/RB/4422/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI MADOGO NA.649/2021
QEENTIN NTALA ———————MUOMBAJI
DHIDI YA
YUSTIN BANDA ————————- MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Mjibu  maombi unataarifiva kuwa Muombaji
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako
Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako, au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 30/01/2023 saa 3:00 asubuhi. Kumbuka pia
nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo hapa barazani
kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi.

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande
mmoja bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 20/12/2022.
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KUPOTELEWA NA CHETI

LEONARD MAGAMBO MASATU
anatangaza kupotelewa na cheti
cha Chuo chenye namba M.BSCED
0000 742 kilichotolewa na Chuo
Kikuu cha Dar es salaam mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.176 OF 2022

In the matter of the Estate of the late ROXANA DOSCA
KIJAZI of Dodoma at Dodoma

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORMII
SMM 1994 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2

AND
Katika mahakama ya mwanzo ya mwambao IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
wilaya ya bagamoyo ,mkoa wa pwani.ombi la OF ADMINISTRATION
ndugu ADAM IDDI KILUNGI kuteuliwa kuwa BY ALFRED ELIA SEMANGO
msimamizi wa mirathi namba 81/2022 ya
GENERAL CITATION

marehemu MOSI KONDO watu wote wanaodai (Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)
kuwa na uhusiano wowote na marehemu huyo o ) )
wanaalikwa kuja kuhudhuria kesio wakitaka All PERSONS claiming to have any interest in the EsFate
mnamo tarehe 21/12/2022 kabla huyo mwombaii of the above-named deceased Person are hereby cited
A X A L ,y L J to come and see the proceedings if they think fit before
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hil. the grant of letters of Administration is made to the

Wosia wa above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
28 Day of 11,2023

Dated at Dodoma this 20 day of 12, 2022
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Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

mafuta ghafi karibu na Bandari ya Tanga.

1. Mhandisi wa Mazingira (Nafasi 1)
Mhandisi wa Ghala (Mkaguzi)(Nafasi 1)
Afisa wa Usimamizi wa Zabuni (Nafasi 1)
Afisa Udhibiti wa Mipango (Nafasi 1)
Mhandisi /Afisa wa Manunuzi (Nafasi 1)
Mratibu wa Ujenzi (Nafasi 4)

Mhandisi wa Ujenzi (Nafasi 1)

Mhandisi wa NDT (Nafasi 1)

Mhandisi wa Kudhibiti Ubora (Nafasi 1)
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3

pa Kazi(Nafasi 1)
1. Msimamizi wa Usalama na Ulinzi (Nafasi 1)

13.  Afisa usafirishaji na uchukuzi (Nafasil)

PN

C't DOCG

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi, uendeshaji na matengenezo ya
bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka Hoima Uganda mpaka
Chongoleani Tanzania ambako kunajengwa kituo cha kuhifadhi

Daqing OQilfield Construction Group Co., Ltd. Kwa maana nyingine
(DOCG), ambaye ni MKANDARASI mkuu wa ujenzi wa kituo cha
kuhifadhia mafuta ghafi ya Mradi wa EACOP, (MST). DOCG inawatanga-
zia watanzania wenye sifa na uzoefu kuomba nafasi mbalimbali za ajira
zilizopo mkoani Tanga katika kata ya Chongoleani. Kama zifuatazo:

Msimamizi wa Masuala ya Usalama, Afya na Mazingira mahala

12.  Mfasiri na Mkalimani wa Kiingereza,Kichina na Kiswahili (Nafasi

TANGAZO LA AJIRA KWA KADA MBALIMBALI

KUMBUKUMBU NO. MST-TZ-202 2 1216

SIFA ZA WAOMBAJI WA KAZI

umeme,bomba na mafundi ribiti)

kutumia lugha ya kiingereza.
Uzoefu katika uzimamizi na uongozi.

matokeo.

Awe raia wa Tanzania.
«+ Asiwe na rekodi ya uhalifu

Shahada ya kwanza katika masomo yanayo husiana na fani husika
na wenye shahada ya Uzamili watapewa kipaumbele.

Kwa wahitimu wa kidato cha IV na wenye cheti cha daraja Il kutoka
chuo cha VETA au NTA daraja la 4 kwa vyuo vilivyosajiliwa na
NACTE au taasisi zingine zinzotambulika. (Hii ni kwa mafundi

Uzoefu usiopunguwa miaka mitano kwa nafasi zote.
Mwenye uwezo wa kufanya kazi kulinga na muda uliopangwa
Uwezo mzuri wa kuwasiliana kwa maandishi na kuongea kwa

Mwenye uwezo wa kushirikiana na wenzake na kutoa matokeo chanya
Kipaumbele chake ni watu na mwenyeshabaa katika kufikia

Uwezo wa kutambua na kutatua changamoto katika kazi.

VIGEZO NA TARATIBU KWA WAOMBAJI WA NAFASI ZOTE ZA AJIRA

« Waombaji wote waambatishe Wasifu binafsi wenye anuani na
namba za simu zinazopatikana pamoja na majina ya wadhamini.
Maombi yote yaambatanishwe na vyeti vya taaluma, maelezo,
nakala za vyeti vya kidato cha nne na kidato cha sita kwa waliofikia
ngazi hiyo. Vyeti vingine kulingana na mafunzo na uzoefu

TAARIFA KWA UMMA

Norwegian Church Aid Tanzania inatoa taarifa kwa umma yakuwa imepokea Ruzuku kutoka kwa
Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo ya Mitaji (UNCDF) kwa ajili ya Mradi wa Kuwawezesha
jamii kiuchumi unaoendana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa maelezo zaidi soma hapa chini.

S

NORWEGIAN CHURCH AID

Mfadhili United Nation Capital Development Fund (UNCDF)
Sarafu ya Mfadhili Dola ya Kimarekani

Kiasi cha ruzuku 100,000

Muda Miezi 11

Kipindi cha utekelezaji

01 Novemba 2022 hadi 30 Septemba 2023

i) Kuimarisha upatikanaji wa pembejeo za kilimo kwa wakulima wa
mahindi Kwa kuwaunganisha na wasambazaji wa pembejeo kupitia
mfumo wa Kidijitali.

vinakubalika kulingana na nafasi ya maombi.
Hati zifuatazo zinapaswa kuambatishwa katika maombi kulingana
na nafasi ambayo mtu anaomba. Hati hizo ni pamoja na, (lakini sio

14, Afisa Msimamizi na Mdhibiti wa Nyaraka za ofisi ( Nafasi 1)
15.  Meneja wa Mishahara (Nafasi 1)

16.  Afisa wa uhasibu na kodi (Nafasi 1)

17. Mhandisi na Msimamizi wa unyanyuaji mizigo (Nafasi 1)
18.  Mhandisi wa Umeme (Nafasi 1)

19.  Fundi Bomba (Kadhaa)

20. Mpiga Ribiti (Kadhaa)

21. Fundiwa Kuchomelea(Kadhaa)

22.  Fundiumeme (Kadhaa)

i) Kuanzisha vikundi vya biashara ndogo na za kati vya utengenezaji
wa mifumo midogo ya umwagiliaji wa njia ya matone na ikiwa ni
hizi tuu zifuatazo pekeyate) Shughuli muhimu amoja na kutoa usaidizi wa kiufundi katika kubuni na kutekeleza
I Uzamil/Shahada/Stashahada ya Juu/Stashahada/Astashaha- 9 pamoj
, gi o Kbt Kidato cha ¥ a1 muundo wa biashara.
. eti cha kuhitimu kidato cha IV na o o . . T
Il Cheti cha kozi ya Kompyuta iii) Kusaidia mamlaka ya serikali za mitaa kujifunza na kutumia njia za
Ve et W tealuma (Vyeti vya kitaaluma kutoka kwa bodi kidigitali katika kupata taarifa mbalimbali na kujifunza mambo ya
husuyo kilimo
iv) Kuhamasisha na kusaidia wawekezaji wapya 1,500 (vikundi vya
wazalishaji 45) juu ya mbinu bora za kilimo, upatikanaji wa pembejeo na masoko|

Watu wanaovutiwa, wenye uwezo na nia ya kufanya kazi na DOCG, katika nafasi ziliyotajwa hapo juu katika kituo cha kuhifadhia
mafuta Ghafi (MST) wanapaswa kutuma maombi kupitia barua pepe : Ofisi ya Rasilimali Watu ya tz_hr@docgi.cn saa au kabla
ya saa 17:00 kwa Saa za Afrika Mashariki (EAT), 04 JANUARY , 2023 . Kumbuka kuandika namba ya tangazo kwenye maombi
yako EOl kwa MST-TZ- 20221216 DOCG .Wakiaainisha nafasi wanazoomba na mahala wanapotoka

Mkoa/Eneo la Utekelezaji Kigoma

202

WANAWAKE WANAHIMIZWA KUOMBA.

Mkurugenzi

Norwegian Church Aid Tanzania

Plot 436,Mwai Kibaki rd, TCRS House 3rd Floor
P.O Box 3955, Dar Es Salaam

Tel:+2 55 787 770 811 na +255 22 2700252

ich

2172

Tareheyar ya kutumar bi itakuwa siku 14 kutoka siku ya tangazo.
TAARIFA; HAKUNA KUAJIRI MLANGONI

Maombi ni bure kabisa, usilipe kuomba au kupata kazi Kwa maswali (saa za kazi): 0692117239, 0652178898 & 0764 467564

Kwa maelezo zaidi wasiliana
kupitia

Imetolewa na ;-
Afisa Rasilimali Watu (Daqing Oilfield Construction Group International)
Katika siku hii ya tarehe 20 Desemba 2022
I ——.
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| SASA KUTOA USHAHIDI WA MAUAJI

RAPA wa Marekani, Drake ni miongoni mwa watu maarufu sita
ambao wameorodheshwa kwa ajili ya kutoa ushuhuda kwenye shtaka
la mauaji ya rapa XXXTentacion mwaka 2018 ambaye aliuawa kwa
kupigwa risasi.

- Mawakili wa utetezi wamewasilisha orodha hiyo yenye jina la
i Drake, Quavo, Offset, marehemu Takeoff, Tekashi 6ix9ine na Joe
Budden ambao wametajwa kama mashahidi kwenye nyaraka hizo
za mahakama.
Kwa upande wa Drizzy ametajwa kwenye shtaka hilo la mauaji
- ya XXXTentacion kufuatia bifu lao la mwaka 2017.
Ambapo marehemu XXXTentacion aliwahi kuibuka na kudai

%%%%Y
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a Drizzy ameiba midondoko yake kutoka kwenye wimbo wake wa
kwanza “Look At Me" na kuitumia kwenye wimbo wake “KMT" wa
mwaka 2017.

Na Baada ya mwaka mmoja wa kutupiana maneno na mvutano,
akaunti ya Instagram ya XXXTentacion yaliandikwa maneno yase-

nNa mayo “If anyone tries to kill me it was champagnepapi,” akimtaja

Drizzy kama mtu ambaye anatishia kuchukua uhai wake.
Miezi minne baadaye, rapa huyo aliuawa kwa kupigwa risasi mjini
Florida, Marekani.

VERA SIDIKA ATARAJIA

MTOTO WA PILI

MREMBO maarufu nchini Kenya, Vera
Sidika, ni mjamzito kwa mara nyingine
ikiwa ni mwaka mmoja na nusu tangu
kujifungua mtoto wake wa kwanza, Asia.

Vera amefichua kuwa anatarajia mtoto
wake wa pili na mumewe Brown Mauzo
na kueleza ni furaha kwake kupata mtoto
mwingine.

Mauzo kwa upande wake alimshukuru
Vera kwa kuwa mke bora kwake na
mama mzuri kwa mtoto wao, Asia.

Mwanamuziki huyo alimhakikishia
Vera kuhusu upendo wake mkubwa
kwake na kukiri kuwa anafurahia hatua

mpya Katika ndoa yao.

“Ni baraka iliyoje!ll Mtoto wa pili yupo njiani, tunapokaribia hatua
nyingine katika ndoa yetu, ninachotaka kusema ni asante kwa kuwa mke
na mama bora,” aliandika kwenye Instagram.

“Wewe ni zawadi kutoka kwa Mungu na nina bahati kuwa na wewe
katika maisha yangu, nakupenda mke wangu,” alisema.

Wawili hao wamekuwa kwenye mahusiano kwa zaidi ya miaka miwili
na walijaliwa mtoto wao wa kwanza Oktoba mwaka jana.

MFANYABISHARA maarufu wa nguo, Fred
Vunjabei, amezidi kusisitiza kuwa, Mkuu

wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo, ni
VUNJABEI dada yake tu na si vinginevyo.
Vunjabei ametoa kauli hiyo akiwa mkoani
Kigoma kwenye uzinduzi wa duka lake ji-
AMKANA pya ambapo, alipata nafasi ya kuzungumza

na wanahabari baada ya zoezi la uzinduzi

JOKETI kukamilika.
“Nilishasema na niseme tena, Jokate ni
SO ol

. dada yangu ni kiongozi ambaye ameamini-
F = {' wa na rais, anasapoti vijana kama ambavyo
. namimi nimekuwa nikifanya. Muacheni
' dada wa watu yupo kazini huko atapaliwa
- Dbure,” alisema.
- Kwa muda mrefu, Vunjabei amekuwa aki-
husishwa kuwa na uhusiano wa Kimapenzi
na Joketi ambaye kwa sasa ni mjamzito.
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HABARI MICHEZO

SIMBA QUEENS, YANGA
PRINCESS JOTO LAPANDA

Saada Akida na Adam Fungam-
wango

WAKATT joto la watani wa jadi ‘dabi’,
Simba na Yanga kwa upande wa mal-
kia wao likizidi kupanda kwa makocha
wa timu hizo, Kocha wa Simba Queens,
Charles Lukulu, amesema pamoja na
kuendelea na maandalizi, wako tayari
kwa mchezo huo utakaopigwa kesho,
Alhamisi.

Simba Queens na Yanga Princess
zitashuka katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa kesho kumenyana kwenye
mechi ya Ligi Kuu raundi ya tatu, zote
zikiwa na alama tatu katika nafasi ya
tano na sita baada ya kupoteza mich-
ezo yao ya ufunguzi ya ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Lukulu alisema wanaendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya kujiimarisha kuele-
kea mchezo huo katika kuhakikisha
wanapata pointi tatu ili kufikia malen-
£0 yao.

Alisema wamejiandaa vizuri na
kikosi chake kipo tayari kwa ajili ya
mchezo huo na anaamini utakuwa wa
ushindani mkubwa uliopo kati ya timu
hizo, lakini kila moja ikihitaji kupata
matokeo mazuri.

“Tumejiandaa vizuri, mchezo utaku-
wa wa ushindani mkubwa kwa sababu
tunataka kutetea ubingwa wetu, maan-
dalizi tunayofanya ni tofauti na mich-
ezo ambayo imepita.

“Hii ni mechi kubwa sana, tutain-
gia na mbinu tofauti, tunawaheshimu
wapinzani wetu wana timu nzuri na
tuko imara kwa ajili ya kutafuta poin-
ti tatu katika mchezo huu,” alisema
Lukulu.

Alisema wamefanyia kazi madhaifu
ya kikosi chao na wataingia katika
mchezo huo kwa tahadhari kubwa dhi-
di ya wapinzani wao kwa sababu wana
wachezaji wazuri na kikosi imara.

Mbali na mechi hiyo ya kesho, ligi
hiyo ya wanawake itaendelea leo ka-

tika viwanja mbalimbali nchini kwa
ajili ya kusaka bingwa atakayekwenda
kucheza Kombe la CECAFA wanawake
ili kupata mshindi wa kwanza ataka-
yeuwakilisha ukanda huo kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Vinara wa ligi hiyo, Fountain Gate
Princess leo watakuwa nyumbani,
Uwanja wa Jamhuri Dodoma wakiika-
ribisha Mkwawa Queens kutoka Iringa.

Timu inayokamata nafasi ya pili,
Baobab Queens leo itakuwa ugenini
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali Isam-
uhyo, Dar es Salaam, kucheza na in-
ayoshika nafasi ya tatu ya msimamo,
Maafande wa JKT Queens, zote zina
pointi nne.

Alliance Girls ambayo ipo nafasi
ya nne, imesafiri hadi Karatu, Arusha
kwenye Uwanja wa Black Rhino, ikiwa
mgeni wa The Tigers Queens.

Wanaoshika mkia kwenye ligi hiyo
mpaka sasa, Ceasiaa Queens wakiwa
kwenye nafasi ya 10 bila pointi yoyote,

Simba,
Kagera
Sugar
vitani
mechi
va Kisasi

Mexime amesema wana mechi
ngumu mbili ambazo zinamuumi-
za kichwa, nazo ni ya leo dhidi
ya Simba na inayofuata dhidi ya
Geita Gold.

“Nina mechi ngumu mbili, hii
na itakayofuata dhidi ya Geita
Gold, inabidi mwalimu uumize
kichwa, ninavyojua mechi itaku-
wa ngumu japo tunacheza Kai-
taba, unajua hizi timu mbili za
Simba na Yanga hazina nyumbani
wala ugenini, mechi zote ni kama
wapo nyumbani tu na hazina jinsi
ya kuzielezea, zinajulikana uw-
ezo wao, tena ngoja niijumlishe
na Azam, zina wachezaji ambao
wanatembea na matokeo.

“Mfano kwenye mechi dhidi
ya Azam, walipata nafasi mbili
tu zote walizitumia, sasa tulipata
zaidi ya tano hatukuzitumia,
tungekuwa na watu ambao kama
wanao wenzetu wenye viwango
kama vyao, wale wa kumaliza
mechi tungetoka na ushindi, hivyo
ni lazima uwe makini ukicheza na
hizi timu,” alisema Mexime wakati
huu timu yake hiyo ikishika nafasi
ya sita kwenye msimamo wa Ligi
Kuu baada ya kujikusanyia alama
22 katika michezo 16.
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Mchezaji wa timu ya Ruvu Shooting, Juma Ugando (kulia), akizuia mpira
dhidi ya mchezaji wa Mtibwa Sugar, katika mchezo wa Ligi Kuu Bara
uliopigwa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana na kumalizika kwa timu
hizo kutoka suluhu. PICHA: JUMANNE JUMA

TPBRC na vikwazo
ngumi za kulipwa

Na Halfani Chusi

RAIS wa Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa
Tanzania (TPBRC), Chaurembo Parasa,
amesema tasnia hiyo inakabiliwa na up-
ungufu wa wadhamini hali inayochangia
kudidimiza ukuaji wake.

Kiongozi huyo aliyasema hayo Dar es
Salaam jana, katika mahojiano maalum na
Nipashe, lililotaka kujua changamoto zina-
zoukwamisha mchezo huo kuweza kupiga
hatua zaidi hapa nchini.

Parasa alibainisha kuwa wadhamini
walioko hawakidhi mahitaji kutokana na
ongezeko la mabondia walioibukia kuupenda
mchezo huo.

“Mabondia ni wengi sana, Vijana wengi
wamejiingiza katika mchezo huu wakiamini
ni ajira, shida wadhamini ni wachache, sisi
waratibu wa mchezo huu tunauwezo wa
kuandaa pambano kila wiki," alisema na
kuongeza;

“Kuna uhaba wa miundombinu wezeshi
katika mchezo wa ngumi, hivyo serikali ina-
paswa kuchukua hatua za makusudi kuka-
biliana na kadhia hiyo.

“Tunaiomba serikali na wadau wa michezo
kuyafanyia kazi mapungufu hayo ili tasnia
hii iweze kufika mbali na kusaidia mabondia
walioko nchini kutimiza ndoto zao,” alisema.

Pia, aliwataka mabondia wote walioko
nchini kuishi vizuri na jamii ikiwamo Ku-
jiepusha na ugomvi pamoja na kutofanya
mambo ambayo hayastahili kwenye jamii.

Alisema mabondia wanapaswa kutambua
kwamba wao ni kioo cha jamii, hivyo si
vizuri kufanya vitu ambavyo havitailetea
tasnia hiyo heshima na kwamba wakibaini
hatua kali zitachukuliwa dhidi yao.

Azam haipoi

usajili huu utakuwa mkubwa sana, kocha
amepanga kusajili wachezaji wawili ama
watatu kwa ukubwa ambao watu hawa-
totegemea.

“Tayari mwalimu Kali Ongalla amewasili-
sha ripoti yake siku nne zilizopita na tayari
ipo kwenye kamati husika inayoshughulika
na masuala ya usajili, wanajaribu kuchan-
ganua kama ni ya kutekeleza moja kwa
moja ama kwa asilimia chache, tunasu-
biria kuona kamati itaamua nini baada ya
kuipokea.

“Fei Toto, Dickson Job ni wachezaji wa-
Zuri ambao Azam tumekuwa tukihusishwa
nao ama wamekuwa wakitajwa na timu
nyingine, wote ni wazuri ambao kila timu
va Ligi Kuu itahitaji kuwa nao.

“Kwa Tanzania Fei Toto ni mchezaji
mzuri sana, kwenye viungo washambuliaji
wazuri ni miongoni mwao, hivyo tunasu-
biria ripoti ya kamati ya usajili kuona
itaamua nini kama ni yeye ama ni mchezaji
mwingine tusubiri tuone kwa kuwa ni
wachezaji wenye mikataba na timu ny-
ingine na tunaheshimu mikataba yao.

“Januari hii timu zinataka kujivika
makoti ya usajili mzuri na kuwa Kileleni
kwa wakati mmoja, ila nasisitiza ninavyo-
jua mimi Azam inataka kufanya usajili wa
kushangaza watu,” alisema Ibwe.
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MESSI MKATABA MPYA

KLABU ya Paris St-Germain itafungua mazungumzo
na mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi, mwenye
umri wa miaka 35, baada ya ushindi wake wa Kombe la
Dunia, mkataba wake wa sasa unakamilika msimu ujao
wa majira ya joto. (RMC)

GARDON ATAKIWA EVERTON

KLABU ya Everton inakaribia kufikia mkataba mpya
na winga wa England, Anthony Gordon mwenye umri
wa miaka 21, ili kuzuia nia ya Chelsea kumnunua. (Tel-

egraph)

MARTINEZ ATAKIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich ina nia ya kumsajili golikipa
wa Argentina na Aston Villa, Emilano Martinez, mwe-
nye umri wa miaka 30. (MediaFoot)

SOMMER NAYE ATAKIWA

GOLIKIPA wa Borussia Monchengladbach na Uswisi,
Yann Sommer mwenye umri wa miaka 34, yuko kwe-
nye mazungumzo na Bayern Munich kuhusu uhamisho
baada ya Mjerumani Manuel Neuer kuvunjika mguu.
(Goal)

MBAPPE KUONDOKA PSG

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Ufaransa, Kylian
Mbappe, mwenye umri wa miaka 24, anaweza kutan-
gaza kwamba ataondoka PSG mwishoni mwa msimu
huu, huku Real Madrid wakimtaka. (Sport)

ANCELOTTI HAITAKI BRAZIL

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, amejitenga
na tetesi zinazomhusisha na kazi ya Brazil, akisisitiza
kwamba anataka kusalia na mabingwa hao wa Ulaya.
(Rai Radio 1 via Mail)

JURANOVIC AWINDWA BARCA

KLABU ya Barcelona inatamani kumsajili beki wa
pembeni wa Celtic na Croatia, Josip Juranovic, mwenye
umri wa miaka 27, lakini wanakabiliwa na ushindani
kutoka kwa Klabu ya Atletico Madrid na za Premier
League. (Sky Sports)

SAKA MKATABA MPYA

KLABU ya Arsenal inatarajiwa kuanza mazungumzo
na mshambuliaji wa England, Bukayo Saka, mwenye
umri wa miaka 21, kuhusu mkataba mpya katika “wiki
na miezi ijayo”. (Caught Offside)

NAPOLI YATOA MSIMAMO

MKURUGENZI wa Napoli, Cristiano Giuntoli, ame-
puuza nafasi ya Newcastle United ya kumsajili msham-
buliaji wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia mwenye umri
wa miaka 21. (Sport Express, via Fabrizio Romano)

PICKFORD AFIKIRIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfikiria golikipa wa
England na Everton, Jordan Pickford, mwenye umri wa
miaka 28 kama mbadala wa muda mrefu wa Mfaransa
Hugo Lloris mwenye miaka 35. (Football Insider)

CUNHA AWANIWA

KLABU za Arsenal na Leeds United zimejiunga na
mbio za kumsajili mshambuliaji wa Brazil, Matheus
Cunha mwenye umri wa miaka 23, huku Atletico Madrid
wakijiandaa kumuuza. (Goal)

n ; | ’ -
SABABU BRAZIL KUIPIKU

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

r

ARGENTINA VIWANGO FIFA

® ® ® Mafanikio ya mikwaju ya penalti yana thamani
ya pointi chache sana kuliko ushindi wa...

NYON, Uswisi

LICHA ya Argentina kushinda
Kombe la Dunia kwa mara ya
kwanza tangu mwaka 1986, hai-
jachukua nafasi ya juu ya viwan-
go vya Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), kwani Brazil ndio
kinara.

Brazil ambao ni wapinzani
wakuu wa Argentina barani
Amerika Kusini, imeshika nafasi
ya kwanza tangu Februari mwa-
ka huu walipoiondoa Ubelgiji ka-
tika nafasi hiyo.

Lakini ingawa ‘Selecao’ wal-
ishindwa kutinga robo fainali,
matokeo ya Argentina hayajato-
sha kuwapita.

Brazil ilishinda mechi tatu
kwenye Kombe la Dunia, ikaf-
ungwa na Cameroon na kupokea

kichapo cha mikwaju ya penalti
mikononi mwa Croatia.

Argentina ilishinda michezo
minne, ikapoteza mmoja kwa
Saudi Arabia na wakashinda
mara mbili kwa mikwaju ya pen-
alti ikiwa ni pamoja na fainali ya
Jumapili walipoifunga Ufaransa
kwa mikwaju ya penalti 4-2.

Argentina walishinda Copa
America 2021 na sasa ni mabing-
wa wa dunia, lakini haijatosha
kushika nafasi ya kwanza.

Mafanikio ya mikwaju ya penal-
ti yana thamani ya pointi chache
sana kuliko ushindi wa muda wa
kawaida.

Iwapo Argentina au Ufaransa
wangeshinda fainali ndani ya
dakika 120 wangeingia namba
moja, lakini mikwaju ya pen-
alti ilihakikisha kwamba Brazil

isingeweza kupitwa.

Argentina na Ufaransa zote
zimepanda kwa nafasi moja hadi
ya pili na ya tatu, huku Ubelgiji
ikishuka kwa nafasi mbili hadi
nne baada ya kushindwa kuvuka
hatua ya makundi.

England imebakia katika nafasi
ya tano, huku wenzao waliofuzu
robo fainali Uholanzi wakipanda
kwa nafasi mbili hadi ya sita.

Croatia iliyomaliza katika nafa-
si ya tatu kwenye Kombe la Dunia
wapo nafasi ya tano kutoka ya 12.

Italia, ambayo ilishindwa ku-
fuzu Qatar, imeshuka nafasi mbili
hadi ya nane.

Ureno haijabadilika katika na-
fasi ya tisa, huku Hispania ikishu-
ka kwa nafasi tatu hadi 10.

Morocco na wamepanda kwani
wapo nafasi ya 11.
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HABARI MICHEZO

MECHI WIKI HII

TAREHE: 21,22 NA 23 DISEMBA 2022
BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

TAREHE
01.21/12/22

MUDA

22:00

KUPAKUA

APP YETU!

MSK Deinze vs Zulte Waregem| 2.

SCAN HAPA %gﬁg% 1 ) 0 59

02.21/12/22

23.00

UD Logrones vs Albacete Balompie| 2.

03.22/12/22

17:00

Jamshedpur vs FC Goa

04.22/12/22

18:00

OFI Crete vs Atromitos

05.22/12/22

20:00

Aris Limassol vs Apoel Nicosia| 2.

06.22/12/22

20:00

Omonia Nicosia vs Apollon Limassol

07.22/12/22

21:.00

CD Linares vs Racing Santander| 2.!

08.22/12/22

21:00

CD Eldense vs Burgos

09.22/12/22

23.00

Gimnastic Tarragona vs Malaga

10.22/12/22

23:00

Real Oviedo vs Granada

1.22/12/22

2315

Moreirense vs FC Arouca

12.23/12/22

11:45

Brisbane Roar vs Western Sydney | 2.

13.23/12/22

14:30

Perth Glory vs Wellington Phoenix | 2.

KUWEKA PESA:
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- WEKA PESA.
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PARIS, Ufaransa

ARIM Benzema ametangaza
kustaafu soka la kimataifa,
siku moja baada ya Ufaransa
kufungwa na Argentina katika
fainali ya Kombe la Dunia 2022.

Benzema alikosa michuano hiyo
nchini Qatar kutokana na jeraha la
paja na hakuweza kuichezea Ufaransa.

Alicheza mechi 97 na anashika na-
fasi ya tano kwenye orodha ya wafun-
gaji mabao wa muda wote wa Ufaransa
akiwa na mabao 37.

“Nilifanya juhudi na makosa niliyo-
chukua ili kuwa hapa nilipo na ninaji-
vunia hilo,” alisema Benzema.

Benzema alituma ujumbe huo katika
mitandao yake ya kijamii. “Nimeandika '
historia yangu na yetu inatosha.”

Mshambuliaji huyo wa Real Madrid
na Ufaransa alishinda tuzo ya Ballon

d’Or mwaka huu kwa mara ya kwanza.
. Benzema alifunga mabao 44 katika
michezo 46 alipoisaidia Real kushinda
~ Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ligi Kuu

| Hispania, LaLiga msimu wa 2021-22.

*F*w

@tzsportpesa

Ancelotti atakiwa kuinoa Brazil

RIO DE JANEIRO, Brazil

BRAZIL bado inakaribia kuafikiana
na kutolewa kwao Kombe la Dunia
katika robo-fainali na Croatia, wakijua
lazima watafute kocha mpya wa ku-
wapeleka mbele.

Inaonekana kuna nia zaidi ndani ya
Brazil ya kuteua kocha wa kigeni kwa
mara ya kwanza kabisa, baada ya Tite
kuondoka.

Jina la Pep Guardiola limetajwa, in-
gawa inaonekana kuwa ngumu sana
kuiacha Manchester City.

Kocha wa Real Madrid, Carlo Ance-
lotti, pia amekuwa gumzo sana nchini
Brazil.

Inaonekana wangekuwa tayari kum-
pa Ancelotti ofa ikiwa angekuwa na nia
yoyote katika nafasi hiyo.

Hata hivyo, alipoulizwa kwenye
kituo cha redio cha Italia Radiol, Ance-

lotti alijibu kwamba ana furaha katika
mji mkuu wa Hispania, Madrid.

“Kufundisha Brazil? Sijui nini kita-
tokea katika siku zijazo, ninaishi wakati
huu. Mimi ni mkubwa na ninajisikia vi-
zuri Madrid, bado tuna malengo mengi
ya kufikia,” alisema Ancelotti.

“Kuna wakati wa kufikiria juu ya siku
zijazo. Nina mkataba unaoisha 2024
na ikiwa Real Madrid hawataniondoa,
sitahama.”

Ancelotti aliacha mlango wazi enda-
po atapenda kubadili mwelekeo katika
siku zijazo, lakini anaonekana kutaka
kuona mkataba unaendelea pale Ma-
drid.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
63 hapo awali alisema kuwa hii itaku-
wa kazi yake ya mwisho na anakusudia
kustaafu baada ya kuondoka Real Ma-
drid.
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MAYAY AITAKA BAMMATA

KUANZA ‘KUPIKA’ MEDALI

Na Romana Mallya

KAIMU Mkurugenzi wa Idara ya
Maendeleo ya Michezo nchini, Ally
Mayay Tembele, amelitaka Baraza la
Michezo ya Kijeshi Tanzania (BAM-
MATA), kuhakikisha wanakuwa na
mipango ya muda mrefu ambayo pia
itawezesha kupatikana kwa medali za
kimataifa kupitia michezo.

Pia, ametaka waangalie namna wa-
takavyoshiriki katika vyama na ma-
shirikisho ya michezo kama ilivyojadil-
iwa miaka saba iliyopita.

Tembele aliyasema hayo Dar es Sa-
laam jana wakati akifungua kikao cha
utendaji cha BAMMATA ambacho ni
cha mwisho cha kuamua tarehe na
wapi kutafanyika mashindano ya mich-
ez0 ya majeshi.

Mashindano hayo yanatarajiwa ku-
fanyika mapema mwakani na kwa sasa

wachezaji wapo kambini na yatashirik-
isha pia shughuli za utamaduni.

Akizungumza katika kikao hicho,
kiongozi huyo amelitaka baraza hilo
kutafsiri kwa vitendo Sera ya Maen-
deleo ya Michezo ambayo ndani yake
yapo malengo sita likiwamo kuhamasi-
sha Watanzania kushiriki katika mich-
€70 na mazoezi ya viungo.

Malengo mengine aliyataja ni upa-
tikanaji wa viwanja na zana bora na
za kutosha, kuandaa na kutayarisha
wataalamu wa kutosha katika fani na
taaluma mbalimbali za michezo na
kuhakikisha timu na wachezaji wana-
fanya vizuri mashindano ya michezo
ya kimataifa.

Pia kufanya utafiti katika michezo ya
jadi kwa lengo la kuifufua na kuiende-
leza pamoja na kujenga ushirikiano na
mataifa mengine kwa kutumia tasnia
hiyo.

Tembele alilikumbusha baraza hilo
kuwa utunzaji wa kumbukumbu ni
jambo muhimu unaosaidia kuendelea
huku akitokea mfano mchezaji, Lionel
Messi aliyeiongoza timu ya Argentina
kupata ushindi, watu wana kumbu-
kumbu za dakika alizocheza.

Mwenyekiti wa BAMMATA, Brige-
dia Jenerali Suleiman Gwaya, aliahidi
kuyafanyia kazi maelekezo waliyope-
wa kwa lengo la kuiboresha zaidi sekta
hiyo.

Brigedia Jenerali Gwaya alisema,
“moja ya malengo ya kikao hiki ni
michezo kufanya vizuri kimataifa,
kamati hii inapanga mipango ya kue-
ndeleza michezo kwenye vyombo vya
ulinzi na usalama, tunapanga mipango
ya namna ya kuendeleza wachezaji,
kupata mafunzo mbalimbali kwa ajili
ya walimu na waamuzi.”

Mkuu wa Kitengo
cha Usimamizi
wa Thamani kwa
Wateja MultiChoice
Tanzania, Hilda
Nakajumo,
akihutubia hadhara
Dar es Salaam
jana, kuhusu
ofa maalum ya
kuboresha sikukuu
ambayo wateja
wa DStv watapata
katika Kipindi
hiki cha sikukuu.
.. MPIGAPICHA

1 WETU

DSTV YAJA NA OFA MSIMU WA SIKUKUU

Na Mwandishi Wetu

KAMA ambavyo imekuwa ikifanya
misimu yote ya sikukuu, msimu huu
wateja wote wa DStv wanapata tena
mserereko ambapo kuanzia juzi, De-
semba 19 hadi Januari 24, mwakani,
ofa kabambe zimeanza kutolewa kwa
kila mteja anayelipia kifurushi chake
kupandishwa na kuunganishiwa kifu-
rushi cha juu yake kwa mwezi mzima
bila malipo ya ziada.

Akitangaza  kuzinduliwa kwa
kampeni hiyo ya msimu wa sikukuu,
Mkuu wa Kitengo cha Thamani kwa
Wateja wa MultiChoice Tanzania, Hilda
Nakajumo, alisema ofa hii ni kwa wate-
ja wote wa DStv watakaolipia vifurushi
vyao katika kipindi hicho ambapo wa-

tatunukiwa kifurushi cha juu yake bila
malipo ya ziada.

Alisema hata kama mteja kifurushi
chake kilimalizika na alikuwa hajalipia,
atapata ofa hiyo punde tu atakapohui-
sha kifurushi chake cha awali.

“Msimu huu wa sikukuu tunaileta
familia ndugu na jamaa pamoja na ili
kuhakikisha kuwa hawapungukiwi na
burudani, tumeamua kuwazawadia ofa
hii kabambe ili kuwawezesha kupata
burudani ya hali ya juu kwa kufurahia
chaneli nyingi zaidi za DStv zikiwamo
katuni kwa ajili ya watoto, michezo,
tamthilia, habari na makala mbalim-
bali,” alisema Hilda.

Hilda amesisitiza kuwa wateja wa
Compact Plus ambao watapandishwa
mpaka kwenye kifurushi cha Premium

wataweza kufurahia sikukuu hii pamo-
ja na wapenzi wao huku wakiangalia
vipindi pendwa zaidi ndani ya DStv.

Alisema kuna msimu mpya wa
tamthilia pendwa ya ‘The Good Doctor’
kuanzia Desemba 5, mwaka huu ndani
ya M-Net pamoja na filamu maarufu
kila Jumapili kama ‘The King’s Man,
The Bad Boys’ pamoja na ‘Moonfall’.

“Mteja anayelipia kifurushi cha Com-
pact atapandishwa mpaka kwenye
kifurushi cha Compact Plus ambapo
ataweza kufurahia vipindi kama Real
Housewives of Salt Lake City ndani
ya IMagic kuanzia Desemba 26 na pia
atajionea msimu mpya wa ‘The His-
tory of Christianity’ ndani ya chaneli ya
Curiosity kuanzia tarehe Desemba 25,
mwaka huu,” alisema.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.26/12/22

MUDA MICHEZO

Everton FC vs Wolverhampton Wanderers

1

X

02.26/12/22

Bristol City vs West Bromwich Albion

03.26/12/22

Rotherham United vs Stoke City

04.26/12/22

Burton Albion vs Lincoln City

05.26/12/22

Cambridge United vs Shrewsbury Town

06.26/12/22

Charlton Athletic vs Peterborough United

07.26/12/22

Exeter City vs Portsmouth FC

08.26/12/22

FC Annecy vs AS Saint-Etienne

09.26/12/22

Goztepe Izmir vs BB Bodrumspor

10.26/12/22

Cardiff City vs Queens Park Rangers

1.26/12/22

Royal Charleroi SC vs RSC Anderlecht

12.26/12/22

Luton Town vs Norwich City

13.26/12/22

Valenciennes FC vs Amiens SC

14.26/12/22

Pau FC vs Paris FC

15.26/12/22

Quevilly-Rouen Metropole vs Grenoble Foot

16.26/12/22

SC Bastia vs SM Caen

17.26/12/22

MECHI ZA USHINDI

Nimes Olympique vs EA Guingamp

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMATANO - 21/12/2022

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Myanmar vs Malaysia

1

SARE

X

UGENINI

2

FC Talanta vs Ulinzi Stars

Giresunspor vs Bursa Niluferspor

Persib Bandung vs Persita Tangerang

Tanzania Prisons vs Dodoma FC

Gor Mahia vs Bandari

Neroca FC vs Sreenidi Deccan FC

Posta Rangers vs Vihiga Bullets FC

Wazito vs Bidco United

Nairobi City Stars FC vs Kariobangi Sharks

Fatih Karagumruk vs Utas Usakspor A.s

Sofapaka vs Kenya Police

Espoir FC vs Gorilla FC

AS Kigali vs Sunrise

Rutsiro FC vs Bugesera FC

Adama City FC vs Dire Dawa Kenema FC

Geita Gold FC vs Azam

Rwamagana City FC vs Mukura

Musanze vs Police FC Rwanda

Masitaoka FC vs Gaborone United

Minerva FC vs Gokulam Kerala FC

Alanyaspor vs Eyupspor

Al Shabbab vs Sitra Club

Asteras Tripolis vs Volos

Al Masry Club vs Arab Contractors

AEK Athens vs Lamia

Al Ahli Jeddah vs Hajer Club

Bahrain Club vs Al Ahli Manama

Welayta Dicha FC vs Hawassa Kenema SC

Kagera Sugar vs Simba

Trabzonspor vs Samsunspor

Doxa Katokopia vs EN Paralimni

Nea Salamis vs AEK Larnaca

CD Ibiza Islas Pitiusas vs Eibar

PAS Giannina vs Olympiakos

Atletico Saguntino vs Rayo Vallecano

Merida UD vs Alaves

Besiktas vs Sanliurfaspor

Levante vs FC Andorra

Numancia vs Sporting Gijon

lonikos Nikea FC vs Panathinaikos

Charlton vs Brighton

Celtic vs Livingston

Blackburn vs Nottingham

Coventry vs West Bromwich

CD Arnedo vs Osasuna

Pontevedra vs Tenerife

Manchester Utd vs Burnley

CD Coria vs Real Sociedad

Porto vs Gil Vicente

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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MCHEZAJI BORA WA WAKATI WOTE

MATAJI

LaLigax 10
Supercopa x 8
Ballond'Or x 7

Copa DelRey x 7
Champions League x 4

VIWANGO FIFA

1. Brazil 6. Uholanzi
2. Argentina 7. Croatia

3. Ufaransa 8. ltalia

4. Ubelgiji 9. Ureno

5. England 10. Hispania
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Messi

SIMBA, KAGERA SUGAR ' ===w

Super Cupx3

Club World Cup x 3
Golden Ball Awards x 2
Ligue1x1

Copa Americax 1
World Cup x 1
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Tor the Gl of The Grame

SABABU BRAZIL KUIPIKU ARGENTINA VIWANGO...

“Mafanikio ya mikwaju ya penalti yana thamani
ya pointi chache sana kuliko ushindi wa muda

wa kawaida, hivyo...”

VITANI MECHI YA KISASI

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba leo kinatarajia kuwa
na dakika 90 ngumu kwenye Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera, ambao
mara kwa mara wamekuwa hawana ba-
hati nao, itakapokabiliana na Kagera Sugar
ikiwa ni mechi ya raundi ya 17 ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mara ya mwisho Simba kucheza kwenye
uwanja huo, Januari 26, mwaka huu, dhidi
ya timu hiyo, ikiwa ni mechi ya Ligi Kuu
msimu uliopita, ilichapwa bao 1-0 lililowek-
wa wavuni na Mganda aliyewahi kuichezea
timu hiyo, Hamisi Kiiza dakika ya 71 aki-
tokea benchini.

Simba inataka kuuzima mzimu huo,
pamoja na kutokuwa na matokeo mazuri
mara kwa mara ikicheza kwenye uwanja
huo dhidi ya Kagera Sugar.

Timu hiyo imekuwa ikipata matokeo
mazuri dhidi ya Kagera Sugar mara nyingi
ikicheza Dar es Salaam, ambapo msimu
huu kwenye mechi ya mzunguko wa kwan-
za ilishinda mabao 2-O yaliyofungwa na

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mserbia Dejan Georgijevic na Moses Phiri,
Agosti 20, mwaka huu katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Wakati Dejan akiwa hayupo, timu zote
mbili zitakuwa na wafungaji wao, Phiri kwa
upande wa Simba na Kiiza kwa upande wa
Kagera Sugar.

Hata hivyo, timu hizo hazitokuwa na ma-
kocha wao waliokuwapo mara ya mwisho
timu hizo zikicheza Kaitaba, Pablo Franco
Martin kwa upande wa Simba na Kagera
Sugar ilikuwa ikifundishwa na Francis
Baraza ambao wote wameshatimuliwa na
klabu zao.

Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo, Juma
Mgunda, alikiri mchezo huo utakuwa mgu-
mu kutokana na uwezo wa Kagera Sugar
kwa sasa pamoja na mwalimu wake Mecky
Mexime, hivyo wamejiandaa vema na ta-
hadhari zote zimechukuliwa.

“Tuko tayari kushindana na Kagera
Sugar, mchezo utakuwa mgumu, tunawa-
heshimu wapinzani wetu ni moja kati ya
timu nzuri, tunajua hilo na ndiyo maana
tahadhari zote zimechukuliwa,” alisema

Mgunda.

Alisema matokeo ya msimu uliopita
hayawezi kuwafanya wahofie chochote
kwani wamejiandaa kushinda kwenye
mechi hiyo.

“Moja ya kanuni ya ‘fair play’ ni kum-
heshimu mpinzani wako, tunawaheshimu,
lakini haina maana kuwa sisi tunakwenda
kinyonge, tunakwenda kushinda mechi
hiyo, ingawa najua Mexime ni mdogo wan-
gu na nimesoma naye kwenye kozi ya uko-
cha,” alisema Mgunda.

Simba inahitaji ushindi huo kwa udi na
uvumba ili kuweka hai matumaini ya ku-
weza kutwaa ubingwa msimu huu wakati
huu ikiwa na pointi 37, huku ikikabiliwa na
vita kali baina ya watani wao wa jadi, Yanga
ambayo jana ilicheza dhidi ya Coastal Un-
ion na Azam FC itakayoshuka dimbani
ugenini leo dhidi ya Geita Gold.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky

INAENDELEA UK. 28

HABARI KAMILI UK. 29

Azam haipoi
kwa Fei Toto

Na Hadija Mngwai

AZAM FC imepanga kufanya
usajili wa kishindo katika diri-
sha hili dogo kwa kusajili nyota
wenye uwezo huku kiungo wa
Yanga, Feisal Salum ‘ Fei Toto’
akipaniwa Vvilivyo kusainishwa
klabuni hapo.

Dirisha dogo la usajili kwa timu
za Ligi Kuu Bara, Championship
na First League, limefunguliwa
tangu Desemba 16, mwaka huu
huku likitarajiwa kufungwa Janu-
ari 15, mwakani.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kaimu Ofisa Habari wa
Azam FC, Hashimu Ibwe, alisema
wamepanga kufanya usajili wa
kishindo katika dirisha hili dogo
ambao utawashangaza watu wote
na kudai kuhusu Fei Toto wanas-
ubiria kamati kuona itaamua nini.

“Mshindo wa Azam katika

INAENDELEA UK. 28
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