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Dola yawazuia Maalim Seif, Zitto
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DC ANUSURU WANAFUNZI 
300 KUFUKUZWA CHUO 

MKUU wa Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya, amezuia ja-
ribio la wanafunzi zaidi ya 
300 wa Chuo cha Ualimu 
Moshi kilichopo Kata ya 
Bondeni wilayani humo, 
kufukuzwa kuendelea 
na masomo au wakubali 
kulipishwa ada ya masomo 
mara mbili, baada ya 
kutapeliwa zaidi ya Sh. 
milioni 60...
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                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6SIMBA, TUYISENGE WAMALIZANA RASMI  UK.32

Polisi wakiweka ulinzi karibu na mlango wa kuingia katika Hoteli ya PR Stadium, katika Manispaa ya Temeke, jijini Dar es Salaam jana, ambapo 
viongozi wa kitaifa wa chama cha ACT -Wazalendo walikuwa na mkutano wa ndani. PICHA: HALIMA KAMBI

Yawatupa miaka 315 jela wawili kwa makosa 105… Uk. 3

Madai ya kutekwa m’biashara 
yazua taharuki mpakani Namanga

Mahakama ya Mafisadi
yaanza kazi kwa kishindo
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HABARI KITAIFA

Aliyekuwa Mbunge wa Arumeru Mashariki, Joshua Nassari (kulia), akitoka nje ya viwanja vya Mahakama Kuu ya Dodoma jana,  
huku akiongozana na mawakili wake pamoja na wasindikizaji, alipofika kusikiliza ombi la  kufungua kesi ya kupinga kuvuliwa 
ubunge wake na Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dola yawazuia Maalim Seif, Zitto
Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Temeke, jijini Dar es Salaam, 
limezuia mkutano wa Chama 
cha ACT-Wazalendo uliokuwa 
umepangwa kufanyika katika 
ukumbi wa mikutano wa PR 
Stadium, Wilaya ya Temeke.

Mkutano huo ulitarajiwa 
kufanywa jana na viongozi 
wakuu wa chama hicho pamo-
ja na wanachama wake wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, lakini 
ilishindikana baada ya polisi 
kuika na kuuzuia kwa madai 
ya kiusalama.

Viongozi waliotarajiwa 
kuongoza mkutano huo ni 
pamoja na Kiongozi Mkuu wa 
chama hicho, Zitto Kabwe, Nai-
bu Kiongozi wa chama hicho, 
Juma Duni Haji na mwana-
chama mpya wa chama hicho, 
Maalim Seif Sharif Hamad.

Kwenye maeneo jirani na 
ambako mkutano huo ulipang-

wa kufanyika, yalionekana 
magari ya askari wa Kikosi cha 
Kutuliza Ghasia (FFU) yakiran-
da randa na askari wenye si-
laha. Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu jana, Kaimu 
Kamanda wa Polisi Temeke, 
Kamishna Awadhi Haji, alikiri 
Jeshi la Polisi kuzuia mkutano 
huo kwa sababu alizosema 
kuwa ni za kiusalama.

“Ni kweli tulilazimika kuzuia 
mkutano wa ndani uliokuwa 
umepangwa kufanywa na 
Chama cha ACT-Wazalendo 
na ilikuwa kwa sababu za kuis-
alama,” alisema Awadhi na 
kuongeza: “Tunajua kwamba 
wana haki kufanya mikutano 
yao ya ndani, lakini sisi kama 
chombo cha dola tunawajibu 
wa kulinda usalama wa raia 
wetu hasa tunapobaini ku-
wapo kwa viashiria vya uvun-
jifu wa amani.” 

Baada ya kuzuiwa kufanya 
mkutano huo, viongozi wa 

chama hicho walikwenda kwe-
nye oisi za chama Kijitonyama 
kuzungumza na waandishi wa 
habari kuhusu tukio hilo.

Kiongozi Mkuu wa chama 
hicho, Zitto, alisema walipanga 
kugawa kadi zaidi ya 9,000 
kwa wanachama wapya wa-
naotaka kujiunga na chama 
hicho.

Zitto alisema pamoja na ku-
zuiwa kufanya mkutano huo, 
lakini wataendelea kufanya 
shughuli zao za kukijenga cha-
ma hicho bila kuvunja sheria.

“Nawaagiza viongozi 
wote wa kata katika maeneo 
yote mhakikishe mnafanya zi-
ara za kwenda kuwaandikisha 
wanachama hao wapya, naom-
ba muwaorodheshe wote, 
kazi lazima iendelee hatukati 
tamaa na haturudi nyuma, la-
zima tusonge mbele,” alisema 
Zitto.

Zitto alionyesha bendera na 
kadi za wanachama wa Chama 

cha Wananchi (CUF) ambao 
wameamua kujiunga na cha-
ma hicho ambazo zilikuwa 
zimewekwa katika mabegi na 
mifuko.

Alisema wanatarajia kuzir-
udisha kadi na bendera hizo 
katika Oisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa wakati wowote 
kuanzia sasa.

Akizungumza katika mku-
tano huo, mwanachama mpya 
wa chama hicho, Maalim Seif, 
aliwataka wanachama wa cha-
ma hicho kutokata tamaa.

“Mimi mwenzenu haya 
mambo nimeyazoea sana, siyo 
mara ya kwanza kunitokea 
na niwaambie kwamba hii ni 
dalili ya kutukomaza, ACT-Wa-
zalendo ni chama kichanga, la-
kini ni chama kinachoonekana 
kuwa tishio kwa sasa. Safari hii 
ndiyo kwanza imeanza upya, 
hatukati tamaa, tumeshusha 
tanga na tumepandisha tan-
ga,” alisema Maalim Seif.

DC anusuru 
wanafunzi 300 
kufukuzwa chuoni
Na Waandishi Wetu, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai, mkoani 
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, amezuia 
jaribio la wanafunzi zaidi ya 300 wa 
Chuo cha Ualimu Moshi kilichopo Kata 
ya Bondeni wilayani humo kufukuzwa 
kuendelea na masomo au wakubali kulip-
ishwa ada ya masomo mara mbili, baada 
ya kutapeliwa zaidi ya Sh. milioni 60.

Wanafunzi wanaodaiwa kulizwa fedha 
hizo na Mhasibu wa chuo hicho, wamo 
wale wanaotarajia kufanya mitihani 
ya taifa ya kada hiyo ngazi ya cheti ya 
‘Grade IIIA’ Mei mwaka huu.

Ole Sabaya alizima mpango huo jana, 
baada ya kwenda katika chuo hicho 
akiwa ameongozana na kamati yake ya 
ulinzi na usalama  kisha kuzungumza na 
wanafunzi hao pamoja na menejimenti 
ya chuo.

“Mkuu wa chuo nakuelekeza usithubu-
tu kufukuza mwananchuo hata mmoja na 
wasilipe fedha mara mbili kwa sababu 
muundo wa uongozi wa chuo chenu una 
kasoro na ndio maana wizi huu ume-
tokea mchana kweupe,”

Zaidi aliongeza “Huo wizi wa fedha 
za hawa wanafunzi mmegundua baada 
ya miezi 15 kupita, huyo mhasibu na 
mwenzake ambaye ni wakala wa Benki 
moja wako wapi OCD (Mkuu wa Polisi 
wa Wilaya) tutahakikisha haki ya chuo 
inapatikana na haki ya hawa wanafunzi 
wanaoendelea na maandalizi ya mitihani 
yao ya taifa nayo inapatikana.”

Akitoa maelezo, Mkuu wa chuo hicho, 
Fedrick Akyoo  alimweleza Ole Sabaya 
kuwa wanafunzi hao ni kweli walimpa 
fedha mkononi mhasibu wao Septemba 
2018 na baadae waligundua kutokuwapo 
kwa fedha hizo katika akaunti ya chuo 
Desemba mwaka jana.

Alisema kiasi cha fedha ambazo wa-
nachuo hao wametapeliwa ni zaidi ya 
Sh.milioni 60.2

Wiki iliyopita, Mkuu wa chuo hicho 
alisema walikuwa wanajiandaa ku-
warejesha nyumbani wanafunzi hao 
wakatafute ada upya kwa kuwa hawana 
uwezo wa kuwahudumia kwenye mahi-
taji mbali mbali hapa chuoni.

Alisema wanafunzi hao wana makosa 
kwa vile wao walitapeliwa na mhasibu 
kwa kukubali kumkabidhi pesa kinyume 
cha sheria na taratibu za chuo hicho. 

Kwa mujibu wa Akyoo, walifikia ua-
muzi huo baada ya wakaguzi wa ndani 
wa mahesabu pamoja na wakaguzi wa 
nje kugundua kuwa mhasibu huyo alikula 
njama na wakala wa taasisi moja ya fed-
ha kuingiza fedha hewa kwenye akaunti 
ya chuo kwa mwaka 2017/2018.

 Akyoo alisema mhasibu huyo ali-
weza kutengeneza risiti hewa 380 kwa 
utaratibu anaoujua na kwamba taarifa ya 
wakaguzi wa ndani na nje zinaonyesha 
chuo kiliiingiziwa milioni  tano pekee 
kati ya zaidi ya Sh.milioni 60.2

 Baadhi ya wanachuo wanaodai 
kutapeliwa fedha hizo akiwamo Chacha 
Nyagana  alisema kuwa mhasibu huyo 
alikuwa akichukua fedha za wanafunzi 
mkononi na kuahidi kuwaletea risiti za 
benki. Alipotafutwa Kamanda wa Polisi 
mkoani Kilimanjaro, Hamis Issah kutoa 
ufafanuzi kuhusiana na madai hayo, 
alieleza taarifa hizo ndio zinamfikia, 
lakini akaahidi kulifanyia kazi na atatoa 
taarifa zake baadae.

 Imeandikwa na Mary Mosha 
na Godfrey Mushi

Saa 4 mvutano kesi ya Nassari
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

MVUTANO mkali wa kishe-
ria uliibuka katika Mahakama 
Kuu Kanda ya Dodoma jana, 
kati ya mawakili wa pande 
mbili katika shauri la kuomba 
kufungua kesi kupinga uamuzi 
wa Spika Job Ndugai kumvua 
ubunge Joshua Nassari.

Mawakili wa Utetezi na 
Upande wa Jamhuri wali-
vutana kuhusu Kifungu cha 
146(3) cha Kanuni za Kudumu 
za Bunge kilichotumiwa na 
Spika Ndugai kumvua Nassari 
ubunge wa Jimbo la Arumeru 
Mashariki (Chadema).

Mvutano huo ulidumu kwa 
takribani saa nne wakati ma-
hakama hiyo ilipoketi kusikili-

za shauri hilo la kuomba kufun-
gua kesi ya msingi ili kutengua 
uamuzi wa Spika Ndugai.

Ombi hilo linasikilizwa na 
Jaji wa mahakama hiyo, Latifa 
Mansour, upande wa Jamhuri 
ukiwakilishwa na mawakili 
watatu; Alesia Mbuya na 
Masunga Kawahanga kutoka 
Oisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Pius Mboya kutoka 
Oisi ya Bunge, huku upande 
wa utetezi ukiwa na mawakili 
wawili; Hekima Mwasipu na 
Fred Kalonga.

Shauri hilo namba 22/2019 
lilianza kusikilizwa saa 3:15 
asubuhi hadi saa 7:15 mchana, 
Upande wa Jamhuri ulidai Spi-
ka Ndugai yuko sahihi kumvua 
ubunge Nassari huku upande 
wa utetezi ukidai kuwa Kanuni 

za Bunge zimekiukwa.
Mawakili wa pande zote 

walifanya rejea za kesi mbalim-
bali za aina hiyo, huku Wakili 
Mbuya akidai spika yuko sahihi 
katika uamuzi wake kwa kuwa 
kanuni inasema mbunge ata-
koma ubunge endapo hata-
hudhuria mikutano mitatu ya 
Bunge mfululizo bila taarifa.

Upande wa utetezi ukiongo-
zwa na Wakili Kalonga ulidai 
kabla ya kuikia uamuzi huo, 
Spika alipaswa kutoa onyo 
kama kanuni inavyoelekeza, la-
kini hakufanya hivyo na kudai 
kwa kutoa uamuzi huo, ameki-
uka kanuni. Baada ya mvutano 
huo, Jaji Mansour alisema ma-
hakama hiyo imesikiliza pande 
zote mbili na itatoa uamuzi wa 
shauri hilo Machi 29, mwaka 

huu (kesho).
Alisema uamuzi huo pia 

atautoa baada ya kupitia map-
ingamizi matatu yaliyowasil-
ishwa na upande wa Jamhuri.

Machi 20, mwaka huu, ma-
hakama hiyo ilisitisha mchaka-
to wa uchaguzi mdogo wa 
ubunge katika Jimbo la Aru-
meru Mashariki hadi shauri la 
kutoridhishwa na uamuzi wa 
Spika wa kumvua ubunge Nas-
sari litakapotolewa uamuzi.

Mahakama Kuu pia ilitoa 
siku saba kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kuwasili-
sha majibu ya madai ya Nas-
sari. Katika shauri hilo, Nassari 
aliomba kibali cha kufungua 
kesi ya msingi ili kutengua ua-
muzi wa Spika Ndugai kumvua 
ubunge.
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Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Rais mstaafu,  Jakaya Kikwete   na viongozi wengine wakiangalia moja ya 
maabara  inayotumiwa na wanafunzi wa Chuo  cha Udaktari  Ndaki ya Mbeya,  kilichopo katika Hospitali ya Rufani Kanda ya 
Mbeya,  katika  ziara yake mkoani humo jana, kukagua eneo la ekari 3,000 zilizotolewa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa chuo 
kikubwa cha udaktari na kiwanda cha dawa. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mahakama ya Mafisadi 
yahukumu 2 miaka 315
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya 
Rushwa na Uhujumu Uchumi, ime-
wahukumu wafanyakazi wawili wa 
zamani wa Bandari Kavu ya Azam 
ICD, kutumikia kifungo cha miaka 
315 jela,   baada ya kupatikana na 
hatia ya makosa ya kughushi 105 
na moja la kuisababishia serikali 
hasara ya Sh. bilioni 12.7 na kuachi-
wa kwa makosa ya kutakatisha fed-
ha na kukwepa kodi.

Kadhalika mahakama hiyo im-
emhukumu mfanyakazi wa Region 
Cargo Service,  Benson Malembo, 
kutumikia kifungo cha miaka mi-
wili gerezani kwa kukutwa na hatia 
ya kuisababishia serikali hasara ya 

zaidi ya Sh. bilioni 12.
Mbali na kifungo, mahakama 

imewaamuru washtakiwa hao 
baada ya kumaliza kifungo chao 
kulipa idia ya Sh. bilioni 6.35 sawa 
na  nusu ya fedha  waliyoisaba-
bishia hasara Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ya Sh. bilioni 12.7.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji 
Winfrida Korosso na kuwataja 
washtakiwa waliotiwa hatiani kuwa 
ni Malembo, Meneja wa Operesh-
eni za Usalama Azam,   Raymond   
Louis na mfanyakazi wa Azam, 
Khalid Yusufu Louis.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa walikuwa wakikabiliwa na 
mashtaka 110 ikiwamo ya kula nja-
ma, utakatishaji wa fedha na kuk-

wepa kodi.
Jaji Korosso alisema washtaki-

wa Raymond na Khalid wametiwa 
hatiani kwa mashtaka ya kughushi 
la pili hadi la 106.

“Mahakama yangu inawatia ha-
tiani na kuwahukumu  Raymond 
na Khalid kwenda jela kutumikia 
kifungo cha miaka mitatu kila kosa 
kwa kosa la pili mpaka la 106, pia 
watatumikia kifungo cha miaka 
miwili kwa kosa la kuisababishia 
hasara TRA pamoja na Malembo,” 
Jaji Korosso alisema.

Alisema baada ya kupitia usha-
hidi wa mashahidi 34 bila kuacha

INAENDELEA UK. 8

Wafugaji wavamia kambi hifadhini, wajeruhi askari
Na Ashton Balaigwa, 
MVOMERO

KUNDI la vijana wa jamii ya wafu-
gaji wakiwa na silaha za jadi, wame-
vamia kambi ya Msitu wa Hifadhi 
ya Pagale wilayani Mvomero Mkoa 
wa  Morogoro na kujeruhi askari wa 
hifadhi hiyo na wa Suma JKT na ku-
haribu mali mbalimbali.

Mbali na kuharibu mali na ku-
jeruhi, pia wanadaiwa kupora 
ng’ombe 300 waliokuwa wame-
kamatwa na askari hao baada ya 
kuharibu shamba la miti lenye 
ukubwa wa hekta 400 kati ya 500 
zilizopandwa katika hifadhi hiyo.

Mmoja wa askari hao aliyekuwa 
katika kambi hiyo, Athuman Mkopi, 
alisema  wafugaji hao walivamia 
kambi hiyo  juzi, majira ya usiku na 
kuvunja milango na madirisha kwa 
kutumia silaha na kuanza kuharibu 
mali nyingine ikiwamo gari, pikipiki 
na baiskeli zilizokuwa nje ya jengo 
hilo.

Alisema yeye ambaye alikuwa 
nje ya jengo hilo kwa ajili ya kulinda 
mifugo iliyokamatwa na kuhifa-
dhiwa katika zizi, alijeruhiwa kwa 
kupigwa na kitu kizito kisha waka-
pora ng’ombe wote waliohifadhiwa 
katika zizi hilo na kuondokana nao.

“Mimi nilikuwa nje ya jengo la 

kambi yetu ambako kuna zizi kama 
mlinzi wa zamu, na wenzangu wa-
likuwa ndani, hivyo walivyovamia 
na silaha, walinipiga na kitu kizito 
na nikapoteza fahamu kisha waka-
chukua mifugo yote niliokuwa niki-
ilinda na kuondoka nayo,” alisema 
Mkopi.

Askari mwingine, Junie Eliudi, 
alisema wakati wa uvamizi, alikuwa 
ndani na wenzake wakiwa la silaha 
za moto, lakini waliamua kutulia 
kwa kuwa wangeamua kuzitumia 
wanadhani wangesababisha maafa.

“Sisi tuliokuwa ndani sio 

INAENDELEA UK. 8

Taharuki mpaka 
wa Namanga 
Na Zanura Mollel, NAMANGA

TAHARUKI imezuka katika mpaka wa 
Kenya na Tanzania (Namanga), baada 
ya wakazi wa upande wa Kenya kuzuia 
magari ya Tanzania kuingia upande wao 
kwa madai ya kutekwa kwa  mfanyabi-
ashara wa kubadilisha fedha za kigeni 
upande wa Kenya, juzi majira ya saa tatu 
usiku. 

Mmoja wa wananchi wa eneo hilo 
upande wa Kenya, Odinga Nguduu, adai 
kuwa, majira ya saa tatu ilikuja gari yenye 
namba za usajili wa Tanzania kwenye ofisi 
ya mfanyabiashara huyo na kuondoka 
naye kuelekea Namanga ya Tanzania.

“Tangu achukuliwe jana usiku (juzi), 
hajarudishwa na hadi sasa haonekani mtu 
wetu, wakimrejesha Moha wetu tutaacha 
vurugu na tutaruhusu magari haya ya 
abiria na mizigo kuingia Kenya,” mwa-
nanchi huyo alidai.

“Anaitwa Moha, ni raia wa Kenya mwe-
nye asili ya Kisomali,” alidai.

Simon Ledupa mkazi wa Namanga 
upande wa Tanzania, alisema kuwa Na-
manga ni mpaka mkubwa na kuna watu 
wengi kutoka mataifa mbalimbali wanapita 
na kwamba madai ya kutekwa kwa mtu 
huyo sio ya kweli.

Alisema, wanapodai kuwa gari ili-
yomchukua mtu huyo ni yenye namba ya 
Tanzania wanauhakika gani kwa sababu  
mpakani biashara za magendo ni nyingi 
na watu kutumia plate number (kibao cha 
namba) za nchi kwa nchi kwa biashara 
haramu inatumika.

INAENDELEA UK. 8
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Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (wa tatu kushoto), akikagua miundombinu ya umeme katika Kijiji cha Kazuramimba, wilayani 
Uvinza, Mkoa wa Kigoma juzi. Habari Uk. 9. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfanyabiashara matatani
shehena ya nyavu haramu
Na Rose Jacob, MWANZA

MFANYABIASHARA wa zana 
za uvuvi mkoani   Mwanza, Jer-
emia Assama, anashikiliwa  na   
maoisa wafawidhi wa rasilimali 
za uvuvi Kanda   ya Ziwa   Vic-
toria, kwa kosa la kuingiza na   
kuuza nyavu   haramu zenye 
macho ya nchi mbili.

Kukamatwa kwa mfanyabi-
ashara huyo kunatokana na 
operesheni ya kukamata wa-
vuvi haramu wanaovua sangara 
wenye uzito wa sentimita   85 
katika Ziwa Victoria kutokana 
na uvumi wa baadhi ya wavuvi 
kuwadanganya wenzao kuwa 
Waziri wa Uvuvi Luhaga Mpina 

ameruhusu kuvua samaki hao.
Samaki wenye uzito huo 

walizuiwa kuvuliwa kwa sababu 
ndio wazazi wa samaki wengine 
aina ya sangara.

Akizungumza katika eneo la 
tukio ambalo Assama alikuwa 
na ghala lililokuwa likihifadhi 
marobota 67 ambayo yalikuwa 
na nyavu 13,400 zenye macho 
ya nchi mbili, Oisa Mfawidhi 
wa Rasilimali za Uvuvi mkoani 
Mwanza, Masui Munda, alisema 
walimtafuta kwa muda mrefu 
mfanyabiashara huyo.

“Katika mitego yetu tuliweza 
kujua zana hizo ziko wapi na 
tukatengeneza mazingira ya 
kumpata mhusika, tulifanikiwa 

kwa hilo kwa kumkuta dukani 
kwake tulimhoji kuwa ana gow-
down (maghala) mangapi na 
yako wapi, alichokifanya ni kut-
upeleka katika gowdown (ghala) 
lililo na zana halali lililo karibu 
na nyumbani kwake, jambo am-
balo halikuwa makusudio yetu,” 
alisema Munda.

Aidha, Munda alisema baada 
ya kuika katika ghala hilo wal-
imuuliza kama ana ghala lingine 
liliko, lakini Assama alikataa 
ndipo walipoamua  kumpeleka 
wenyewe katika ghala ambalo 
alikuwa ameicha marobota 
hayo ya nyavu haramu na wal-
ipomuuliza tena alikiri kuwa ni 
mali zake.

Oisa Mfawidhi wa Rasilimali 
za Uvuvi Kanda ya Ziwa Victo-
ria, Didas Mtambalike, alisema 
mtuhumiwa Assama anatuhu-
miwa na makosa ya kutengen-
eza, kuhifadhi  vyavu haramu.

“Kanuni za Uvuvi za Mwaka 
2009 Namba 69 F, inasema 
nyavu zote zilizo chini ya milim-
ita tatu haziruhusiwi katika maji 
yoyote yale Tanzania,” alisema 
Mtambalike.

Aidha, mtuhumiwa alijitetea 
kuwa nyavu hizo hakuagiza kwa 
kipindi cha sasa, aliingiza kabla 
serikali haijazuia nyavu, na 
kwamba walipoanza kuzuia na 
kuzikamata, aliamua kuzitunza 
nyavu hizo.

Wizara 
zaagizwa
kuhusu 
ushirika
Na Mwandishi Wetu 

WIZARA zote zinazohusika na 
Vyama vya Ushirika kwa Akiba 
na Mikopo (SCCULT) zimetakiwa 
kuhakikisha zinakuwa na Dawati la 
Ushirika na taarifa zake kuwasil-
ishwa kwa Mrajisi wa Vyama vya 
Ushirika Tanzania.

Pia, Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika imetakiwa kuhakikisha kuwa 
inasimamia, kudhibiti na kuhamasi-
sha vyama vya ushirika viweze ku-
fanya kazi kikamilifu na kwa wakati 
kwa kuzingatia Sheria ya Ushirika 
Namba 6 ya Mwaka 2013 na kanuni 
zake za mwaka 2015; na kanuni za 
Vyama vya Ushirika vya Akiba na 
Mikopo ya 2014.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, ndiye aliyetoa maelekezo hayo  
alipomwakilisha  Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, kwenye kongamano 
la Vyama vya Ushirika vya Akiba 
na Mikopo Afrika linalofanyika jijini 
Mwanza.

Hasunga alisema mamlaka zote 
zinazohusika na Maendeleo ya 
Sekta ya Ushirika nchini zijiwekee 
malengo yanayotekelezeka ya ku-
sukuma gurudumu la maendeleo ya 
ushirika na kujipima kila mara.

Kadhalika, serikali imesema 
itaendelea kuwachukulia hatua kali 
za kisheria kwa wote wanaobainika 
kuhujumu dhamira njema ya maen-
deleo ya ushirika kwa kuwa kufanya 
hivyo ni kwenda kinyume cha mata-
rajio ya kuanzishwa kwa vyama 
hivyo. Alisema serikali imeendelea 
kuweka mikakati mbalimbali ili 
kuhakikisha kuwa sekta ya ushirika 
inakua na kujisimamia vema katika 
utekelezaji wa majukumu yake japo 
bado kuna wabadhirifu wachache 
wanaoendelea kubainika.

Alisema ushirika wa akiba na 
mikopo una umuhimu mkubwa 
katika jamii kwa sababu unajenga 
jamii yenye utamaduni wa kuweka 
akiba ya fedha mara kwa mara na 
kuwa na matumizi bora ya fedha 
zao kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya 
siku za usoni, kuanzishwa kwa Sac-
cos nyingi katika maeneo mengi ya 
vijijini, ambazo zimesogeza karibu 
huduma za kifedha kwa wananchi 
wa kawaida.

Pia kuwawezesha kumiliki na 
kuendesha taasisi yao wenyewe ya 
fedha na kutoa mikopo kwa wana-
chama wake kwa masharti na riba 
nafuu wanayojiwekea wao we-
nyewe kwa mujibu wa sheria na ka-
nuni lengo likiwa kuboresha maen-
deleo ya kiuchumi na ya kijamii. 

Alisema SCCULT imejiendesha kwa 
udhaifu kwa kutotoa huduma stahiki 
kwa wanachama wake kwa muda 
mrefu takribani miaka 10, ambapo 
kipindi hicho ikiwa na wanachama 
1,247, na kwamba  hadi Januari,  
2019 zoezi la uhakiki juu ya uwapo 
wa wanachama hao kama wapo hai 
na wanafanya shughuli zao ume-
baini takribani vyama vina wana-
chama 500 tu ambavyo vipo hai na 
vinafanya kazi.

Wakurugenzi waagizwa kujibu hoja za CAG
Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tam-
isemi), imewataka Wakurugenzi 
wa Halmashauri kuhakikisha 
kuwa hoja zote zilizoibuliwa 
kwenye taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), zinajibiwa na 
kufanyia kazi mapendekezo ya 
wakaguzi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Katibu Mkuu wa Oisi hiyo, 
Mhandisi Joseph Nyamhanga, 
katika kikao kazi cha upokeaji 
na uhakiki wa taarifa za majibu 
na mipango kazi ya utekelezaji 
wa hoja na mapendekezo ya 

CAG kwa Hesabu za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa za mwaka 
2017/18, jijini hapa.

Nyamhanga alisema kuwa ni 
muhimu hoja zote zikafanyiwa 
kazi haraka na kwa ufasaha ili 
kunusuru upotevu wa fedha, 
kuboresha utendaji na kuimari-
sha utawala bora, jambo ambalo 
ndio msingi wa ukaguzi.

“Kila mtumishi afanye kazi 
kwa kuzingatia sheria, kanuni, 
miongozo, taratibu na kuwajibi-
ka bila kuoneana haya, tukifan-
ya hivyo, hoja zisizo za lazima 
zitaondoka na hata wakaguzi 
hawatatumia muda mwingi ka-
tika kufuatilia mambo ya msingi 
zaidi katika kuboresha utend-

aji,” alisema.
Alieleza kuwa katika ku-

jibu hoja za CAG na kuandaa 
mpango kazi wa utekelezaji wa 
maagizo ya CAG ya hesabu za 
mwaka 2016/17, imeonekana 
kuwa kuikia mwezi Januari 
2019, jumla ya hoja asilimia 47 
zilifungwa wakati asilimia 53 zi-
likuwa bado hazijajibiwa.

Aidha, aliwataka Wakurugen-
zi wa Halmashauri kuhakikisha 
kuwa hoja na mapendekezo ya 
taarifa ya CAG wanayafanyia 
kazi ili kuboresha utendaji wa 
kazi na kuimarisha uwajibi-
kaji. “Kwa kufanya hivyo tut-
akuwa tunatekeleza maagizo 
ya rais kuhusu kufanyia kazi 

maagizo ya CAG na kuchukua 
hatua stahiki kwa watumishi 
na inaelekeza kuwa, watendaji 
wakaendelee kufanyia kazi hoja 
na mapendekezo ya CAG na 
kuwasilisha kwa wakaguzi wa 
CAG,” alisema. 

Katibu Mkuu aliwataka waku-
rugenzi wa halmashauri ku-
hakikisha kuwa baada ya taarifa 
ya CAG kuwasilishwa bungeni 
majibu na vielelezo viwasil-
ishwe kwa wakaguzi wa CAG 
ndani ya siku 21 kwa mujibu wa 
sheria. “Sitegemei kuona majibu 
ya awali yasiyojitosheleza ilhali 
mmekutana Dodoma kwa ajili 
ya kuyaboresha majibu yenu,” 
alisema.
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HABARI KITAIFA

WFP yaahidi kuisaidia 
Tanzania uhaba chakula Korti Kuu yatengua hukumu ya Kisutu

Na Enock Charles

MAHAKAMA Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam 
imetengua hukumu ya 
Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu jijini Dar 
es Salaam dhidi ya Bob 
Chacha Wangwe kulipa 
faini ya Sh. 500,000 au 
kutumikia kifungo cha 
miaka mitatu jela.

Akisoma hukumu ya 
rufaa dhidi ya hukumu 
hiyo jijini jana, Jaji 
Seif Mwishehe Kulita, 
alisema Bob Wangwe 
alihukumiwa kimakosa 
kwa kuwa hapakuwa 
na ushahidi wa kutosha 
kumtia hatiani ikiwa ni 
pamoja na kutokuitwa 
mahakamani kwa 
mashahidi muhimu wali-
otajwa katika shauri hilo 
kutoka mamlaka ya ma-
wasiliano nchini (TCRA) 
kuthibitisha madai dhidi 
yake.

Akitaja mambo 
muhimu ya kuzingatia 
kabla ya kutoa hu-
kumu katika kesi ya 

makosa ya mtandaoni, 
Jaji Kulita alisema ni 
lazima mtuhumiwa awe 
ametoa taarifa hiyo 
yeye mwenyewe, iwe 
imethibitishwa kuwa ni 
taarifa ya uongo na pia 
kama imelenga kuleta 
taharuki.

Rufaa hiyo namba 370 
ya mwaka 2018 ilito-
kana na hukumu iliyo-
tolewa na Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu 
dhidi ya mshtakiwa 
huyo aliyekuwa anaka-
biliwa na mashtaka ya 
kusambaza ujumbe uli-
odaiwa kwenda kinyume 
cha Kifungu cha 16 cha 
Sheria ya Makosa ya 
Mtandao ya Mwaka 
2015.

Katika kesi hiyo iliyo-
funguliwa na Jamhuri 
dhidi ya Bob Wangwe, 
mahakama hiyo ilimtia 
hatiani na kuamuru alipe 
faini ya Sh. 5,000,000 au 
kutumikia kifungo cha 
miaka mitatu jela.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
baada ya hukumu ya 

jana, Bob aliishukuru 
Mahakama Kuu kwa 
kutenda haki katika 
kesi hiyo na kuwashauri 
Watanzania kutokata 
tamaa na kuridhika 
pale wanapohisi kuwa 
wameonewa katika 
hukumu zinazotolewa 
na mahakama za chini 
dhidi yao.

“Maamuzi haya 
yanaweka msingi 
muhimu kwa kesi 
nyingine za aina hii 
kwa kuwa yatatumika 
kama rejea, naishukuru 
mahakama kwa kutenda 
haki na ninawasihi Wa-
tanzania wasiwe watu 
wa kukata tamaa na ku-
ridhika pindi wanapohisi 
kuonewa na mahakama 
za chini,” Bob alishauri.

Wakili wa utetezi 
katika kesi hiyo, Je-
bra Kambole na Bob 
walisema watafua-
tilia katika utawala wa 
Mahakama ya Hakimu 
Kisutu kurejeshewa Sh. 
500,000 ambazo Bob 
alilipa baada ya kutiwa 
hatiani.

“Tume-
shatoa 
msaada 
Msumbiji, 
Malawi na 
Zimba-
bwe, kuna 
timu yetu 
ambayo 
imeondoka 
kutoka 
hapa kwen-
da huko ku-
saidia, WFP 
itasaidia 
maeneo 
yoyote 
yenye 
ukame 
Afrika ...

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la 
Mpango wa Chakula (WFP) limese-
ma lipo tayari kuisaidia Tanzania 
muda wowote endapo itakumbwa na 
ukame au uhaba wa chakula,kama 
ilivyo sasa kwa nchi ya Kenya.

Mwakilishi mkazi wa WFP Tan-
zania, Michael Dunford, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam alipo-
kutana na waandishi wa habari ku-
zungumzia upatikanaji wa lishe bora 
katika wilaya za Chamwino, Bahi, 
Ikungi, baada ya kuzitembelea na ku-
fanya utafiti.

Alisema WFP wana utaratibu wa 
kusaidia linapotokea tatizo la ukame 
au janga la njaa katika nchi husika, 
kama ilivyo sasa katika nchi za 
Msumbiji, Malawi na Zimbabwe am-
bazo zimekumbwa na mafuriko.

“Tumeshatoa msaada Msumbiji, Malawi 
na Zimbabwe, kuna timu yetu ambayo 
imeondoka kutoka hapa kwenda huko 
kusaidia, WFP itasaidia maeneo yoyote 
yenye ukame Afrika Mashariki kama vile 
eneo la Turkana Kenya ambalo kwa sasa 
limekumbwa na ukame mkubwa,” alisema 
Dunford.

Dunford alisema WFP imekuwa ikifanya 
kazi na Tanzania kwa muda mrefu katika 

kusaidia chakula, hivyo itaende-
lea kushirikiana katika kila jambo 
litakalotokea.

Kwa upande wake Ofisa lishe 
wa WFP Tanzania, Neema Sho-
sho, alisema WFP kupitia pro-
gramu ya boresha lishe imekuwa 
ikishirikiana na ngazi za juu ki-
taifa kama vile Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), katika kuhakikisha 
wananchi hususani kinamama na 
watoto wanapata lishe bora.

“Pia tunashirikiana na ngazi za 
mikoa, wilaya pamoja na jamii 
ambapo wamekuwa wakiunda 
kamati zinazotekeleza mipango 
ya lishe bora, na hadi sasa tume-
shawafikia wanawake 43,800, 
vikundi 50 na tumewajengea uw-
ezo wa kutoa elimu kuhusu lishe,” 
alisema Shosho.

Naye mtoto wa mfalme wa Jordan, 
Princess Sarah Zaid, ambaye ni mshauri 
wa lishe ya mama na mtoto WFP, alisema 
alifanya ziara katika wilaya za Chamwino 
na Bahi mkoani Dodoma na kukuta idadi 
kubwa ya watoto chini ya miaka mitano 
wanakosa lishe bora.

Alisema mtoto asipopata lishe bora 
humsababishia kutokukua vizuri, pia hu-
changia kutokufanya vizuri katika maso-
mo shuleni.
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Na Beatrice 
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DALADALA ni usairi unaotumi-
wa na umekuwa ukitumiwa na 
watu wa makundi mbalimbali, kwa 
kuwavisha kutoka sehemu moja, 
kuwapeleka sehemu nyingine.

Ndio tegemeo rahisi linalowez-
esha shughuli na mizunguko ndani 
ya miji mikubwa, ikifuatiwa na 
usairi wa pikipiki maarufu kama 
bodaboda na bajaji, achilia mbali 
nia kongwe ya kuchapa mguu. 

Lakini usairi huo bado unaka-
biliwa na changamoto kubwa, ku-
tokana na mambo ambayo yame-
kuwa yakitokea katika uendeshaji 
wa huduma hizo za daladala.

Unapotaja wahudumiaji dalada-
la mijini, kama yalivyo mabasi ya 
safari zingine, yana madereva na 
makondata. Ila kuna watu watu wa 
ziada ambao hawajazoeleka sana, 
hawa ni wapiga debe vituoni, am-
bao jukumu lao kubwa ni kuhama-
sisha kujaza magari.

Nikirejea tiketi ambayo ni kigezo 
cha kuhalalisha malipo, zinauzwa 
katika maeneo mbalimbali.

Zipo baadhi ya daladala ambazo 
wamiliki wake wamezichapisha 
kwa kuziandika namba za magari 
na majina yao, ambayo ndiyo iko 
rasmi kisheria.

Wapo wamiliki wa daladala wa-
naonunua tiketi na wanatumia 
kalamu kuandika namba za magari 
yao.

Sasa hao ambao wanajiandikia 
namba za magari, wamekuwa sio 
waaminifu, kwa kutoa tiketi zilizo 
na namba za magari mengine. Una-
kuta gari uliopanda lina namba to-
fauti na tiketi waliyotoa.

Kama mtu akipata ajali au ku-
sahau mzigo katika gari anaweza 
kuhangaika mno na huenda asi-
fanikiwe. Ni vigumu kumchukulia 

KAULI iliyotolewa juzi jijini Dodoma na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa kuhusu vitendo vya wizi wa mitihani, ina ukweli na 
ni ya msingi.

Majaliwa aliamua kuirudia kauli hiyo pengine kutokana 
na kutaka viongozi wanaosimamia elimu aliokutana nao 
waelewe athari zake kwa taifa, hivyo wachukue hatua za ku-
komesha hujuma hizo.

Kutokana na kuonekana kukerwa na kuendelea kushamiri 
kwa vitendo vya wizi wa mitihani  Majaliwa alitoa onyo kali 
kwa baadhi ya maoisa elimu wa mikoa na wilaya wana-
oshirikiana na walimu kujihusisha na wizi, udanganyifu na 
uvunjaji wa mitihani na kuwataka waache mara moja tabia 
hiyo kwa sababu unalivunjia heshima na hadhi taifa.

Waziri Mkuu alisema kamati za mitihani za mikoa na wilaya 
ziendelee kusimamia sheria, kanuni na taratibu bila ya woga, 
upendeleo na ziyumbishwe na hatua za kinidhamu na kiu-
tumishi kwa mujibu wa sheria, na kwamba hatua ziendelee 
kuchukuliwa dhidi ya wote wanaobainika kukiuka sheria, 
taratibu na miongozo inayotolewa.

Waziri Mkuu alitoa onyo hilo juzi wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano Mkuu wa sita wa Umoja wa Maoisa Elimu Mikoa na 
Wilaya (REDEOA). 

Waziri Mkuu alisema  Baraza la Mitihani la Tanzania (NEC-
TA) ni chombo ambacho kwa muda mrefu kimejijengea sifa 
nchini na barani Afrika, na serikali imewekeza kiasi kikubwa 
cha rasilimali ili kukifanya chombo hiko kuwa imara na cha 
kisasa. 

Alisema hali hiyo imezifanya nchi mbalimbali kuja nchini 
kujifunza masuala ya upimaji na uendeshaji wa mitihani, na 
kwamba amejulishwa  pia hivi sasa nchini wapo viongozi wa 
mabaraza ya mitihani kutoka nchi za Afrika Mashariki.

Matukio ya udanganyifu wa mitihani yamekuwa yak-
iongezeka na kuripotiwa kila mwaka pale NECTA inapokuwa 
inatangaza matokeo ya mitihani ya taifa ya darasa la saba, ki-
dato cha nne na kidato cha sita.

Kinachobainika kila mwaka ni kuwa udanganyifu huo una-
fanyika kwa kupangwa na walimu wa shule  husika ili kufa-
haulisha idadi kubwa ya wanafunzi, hivyo shule zao kupata 
sifa.

Matokeo ya udanganyifu huo ni baadhi ya wanafunzi kufuti-
wa matokeo, baadhi ya vituo vya mitihani kufungiwa pamoja 
na walimu kuchukuliwa hatua za kisheria na za kinidamu. 

Athari kubwa kuliko zote ni kuwa udangantifu huo unasa-
babisha kuzalisha watu ambao hawana uwezo wa kuisaidia 
kulipatia maendeleo  taifa letu, ambalo linahitaji wataalamu 
katika sekta mbalimbali. Kwa ligha nyingine ni kuwa tunaten-
geneza mazongira wenyewe ya kuzalisha wajinga.

Itakumbukwa kuwa mpango wa taifa kwa sasa ni kuelekea 
katika uchumi wa kati kupitia ujenzi wa viwanda, ambao una-
hitaji nguvukazi ya wasomi na hususan wanasayansi, na ndiyo 
maana Kaulimbiu ya mkutano huo ilisema “Elimu bora itatu-
ikisha katika uchumi wa kati iikapo 2025”.

Tunaamini kuwa wote wenye dhamana na elimu wenye 
masikio wamemsikia na kumuelewa Waziri Mkuu kuhusiana 
na mchezo wa udanganyifu wa mitihani.

Kutokana na uzito wa suala hilo, bila shaka REDEOA 
watalitolea tamko kabla ya kikao chao, ili hatua madhubuti 
zianze kuchukuliwa kwa lengo la kutokomeza kabisa vitendo 
hivyo ambavyo ni hujuma kwa maendeleo ya taifa.

Kila kila mmoja kwa nafasi yake atimize wajibu wake kwa 
kupinga vitendo vya udanganyifu wa mitihani, na baadaye ku-
zalisha taifa la wajinga.

Maofisa elimu wafanyie 
kazi kauli ya Majaliwa

hatua mmiliki wa gari, ambalo 
limebambikwa namba ya tiketi.

Kuna kila sababu ya kuwa ma-
kini na tiketi hizo na  ikiwezekana 
namba za magari zibandikwe 
mbele kwa dereva, pia pande 
za kushoto na kulia, ili mtu ana-
popewa risiti, aweze kuangalia 
kama ipo sawa na namba alizoka-
bidhiwa.

Kwa mfano, inapotokea abiria 
umepata ajari unaenda na tiketi 
kudai haki zao, kumbe gari un-
ayoidai sio iliokusababishia ajali. 
Hapa kuna jambo jamani!

 Pia, changamoto nyingine 
katika daladala ni madereva ku-
tokuwa na kauli nzuri katika vy-
ombo vyao, kwa kuwajibu watu 
waliowazidi umri na wengi wasi 
na makosa. Tunayashuhudia 
sana haya.

Kuna majibu ambayo ma-
kondakta wanayatoa kwa watu 
waliowazidi umri, utadhani wa-
nalingana nao.

Changamoto nyingine, ipo 
katika usairi wa daladala ni kip-
indi cha usiku na mchana. Baa-
dhi ya daladala zinakatisha ‘ruti’ 
mchana na usiku, haziiki kituo 
cha mwisho.Mfano, unakuta gari 
za Makumbusho kupitia Sinza 
Mabibo hadi Kariakoo, zinaishia 
Mabibo haziiki Makumbusho 
nyakati za mchana na usiku.

Hali hiyo inasababisha abiria 
kuingia gharama mara mbili ili 
uweze kuika Makumbusho au 
Mwenge.

Ndugu zangu wa Mamlaka 
ya Usairi Majini na Nchi Kavu 
(Sumatra), tuwafungua macho, 
kama ambavyo vyombo vya 
habari tumefanya kwa mengi. 
Chukueni hatua.

Changamo-
to nyingine, 
ipo katika 
usafiri wa 
daladala 
ni kipindi 
cha usiku 
na mchana. 
Baadhi ya 
daladala 
zinakati-
sha ‘ruti’ 
mchana 
na usiku, 
hazifiki 
kituo cha 
mwisho.
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Na Mwandishi Wetu

MALALAMIKO ya muda mrefu 
ya watumiaji wa barabara zina-
zopita katika makutano ya Ubungo, 
wamekuwa yanaelekezwa kwa 
askari wa usalama barabarani, 
kuwa wanachangia.

Kwa muda mrefu watumiaji wa 
barabara hizo wamekuwa wakilala-
mikia, hatua ya baadhi ya askari 
hao kukaa kati na kuita magari ya 
upande mmoja kwa muda mrefu, 
imesababisha misururu mirefu ya 
magari kwa pande zote.

Licha ya malalamiko hayo ya 
muda mrefu, hakuna hatua za kina 
zilizochukuliwa. Ni sura ya machozi 
ya samaki kuishia kwenye maji. 

Uitaji magari ya upande mmoja 
kwa muda mrefu, licha ya pande 
zote kuwa  magari mengi, ulituumi-

za sisi wa barabara za Sam Nujoma 
na Mandela.

Tulishashuhudia mkwaruzano 
usioopendeza dhidi ya aliyekuwa 
akiongoza magari  kutoka kwa 
‘watemi’ dai lao ni yanapendelewa 
magari yaliyotokea Kimara kwen-
da mjini. Kilichotokea sasa katika 
mzunguko wa barabarani uliojeng-
wa katika ‘Interchange’ au map-
ishanao ya barabara Ubungo, ume-
thibitisha kuwapo nafuu mkubwa, 
kwa kuwa umeondoa kabisa foleni 
na magari ya pande zote yanapita 
haraka, kwa mtazamo wangu, kuli-
kuwapo na upungufu wa tatizo.

Kila mtu ameangukia katika 
mshangao wa, hii ikoje jamani 
kuikia hali hii? Huko nyuma tul-
ishuhudia malalamiko si yangu tu, 
bali kwa magari yanayotoka Kima-
ra yanavutwa zaidi, kuliko pande 

nyinginezo za barabara na nini 
sababu? 

Mfano wa kuakisi hilo, ni jambo 
linalowezekana gari lilikuwa Mbezi 
Mwisho kupita Ubungo na yule ali-
ye Sam Nujoma au Mandela akiwa 
anasubiri.

Nikiwa mtumiaji wa gari, sijafura-
hia hali ya awali, kwani wananchi 
wote bila ya kujali upande wa bara-
bara waliko, wana haki sawa ya ku-
wahi kwenye shughuli zao.

Mkuu wa Polisi, Kikosi cha Us-
alama Barabarani, Fortunatus Mus-
lim, nakushauri ukinge sikio kutoka 
malalamiko ya umma na kuyafany-
ia kazi, badala ya kuyapuuza. 

Watu wamelalamika sana kuhu-
su foleni kubwa, lakini kulitawaliwa 
na ukimya. Huenda kwingineko 
nako kuna wezekana kukawa na 
vilio kama  hivyo. Leo hii watu wa-

hoji kwa nini sasa hawaoni ile foleni 
ya barabara ya Mandela iliyokuwa 
ikianzia eneo la External? 

Ule msusuru wa magari ya Bara-
bara ya Sam Nujoma, iliyokuwa 
ikianzia kule Ubungo Mawasiliano, 
mbona umetoweka ghala?   Jibu 
ninalopata kutoka mtazamo wa 
haraka, kulikuwapo tatizo la uon-
gozaji magari.

Nashauri, askari wawe na kawai-
da ya kusikiliza kero za wananchi 
na kuzifanyia kazi. Nakumbuka 
baadhi yetu walithubutu kuhoji 
walishakutana na majibu yasiyo-
pendeza, ya kutotaka kuingiliwa 
katika majukumu. 

Mimi nayaona haya ni majibu 
mepesi, kutoka kwenye maswali 
magumu na ninabaki na maswali, 
kwanini yapatikane majibu ya sam-
puli hiyo?

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

 Jangwani 
tunasubiri
jiwe la 
uwekezaji

Trafiki Ubungo, mzunguko 
umeyeyushaje ile foleni?

Mhariri,
MHESHIMIWA Rais wetu 

kwa heshima na taadhima, kwa 
niaba ya wakazi waishio Bonde 
la Msimbazi wanaoguswa na 
mradi huo,  tunapenda kuku-
pongeza kwa kazi ngumu una-
zofanya, pia tunakupa pole kwa 
uzito wa majukumu yako.

Sisi wakazi wa Bonde la Msim-
bazi, tulifarijika sana tuliposikia 
na kuona unapotembelea mradi 
wa ujenzi wa nyumba katika 
eneo la Magomeni Kota, mwezi 
huu.

Siku hiyo tulishuhudia jinsi 
ulivyo karibu na wanyonge wa-
naotegemea kuingia kwenye 
nyumba hizo, mara zikatapoka-
milika. Hakuna shaka wewe 
ni Rais mtetezi wa wanyoge na 
sisi tulio wanyonge tutaendelea 
kumwomba  Mwenyezi Mungu 
akulinde siku zote.

Pongezi zetu zingine kwako ni 
jinsi serikali ya awamu ya tano, 
ilivyotushirikisha wananchi 
wa Bonde la Msimbazi kupitia 
ofisi yako; Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
kubuni na kupanga uendelezaji 
wa bonde hilo.

Dhana iliyopo kitaalamu ni 
kwamba inahamishwa kutoka 
mtazamo hatarishi hadi kwenye 
uwekezaji, makazi, biashara, 
kuongeza ajira na kipato cha 
wananchi wa manispaa hadi 
taifa.

Pia, tunaipongeza Benki ya 
Dunia na asasi ya DFID ya Uin-
gereza, kukubali kufadhili mradi 
huo na tulishirikiana vizuri ka-
tika warsha ya wiki moja.

Niseme kwa unyeyekevu 
mkubwa, Rais wetu kwa niaba 
ya wakazi wenzangu wa Bonde 
la Msimbazi ambako mradi un-
atekelezwa, tuna shauku kubwa 
kuona siku unatuwekea jiwe la 
msingi, sote tukipigia makofi ya 
tukio hilo.

Hadi sasa ratiba tuliyoa-
hidiwa imeshapita na mvua za 
masika zinakuja, bila ya kujua 
tarehe kamili ya utekelezaji. Tu-
natanguliza shukurani zetu na 
Mungu akulinde katika maju-
kumu yako.

Wakazi wa Jangwani,
Habiba Mondoma (Ka-

tibu); 0717303660  na God-
win Cathbert (Mratibu); 
0712 104242.
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Meneja Mwandamizi wa Biashara ya Kilimo wa Benki ya NMB, Carol Nyangaro (kushoto), akitoa mada wakati wa ufunguzi wa Jukwaa la tisa la 
fursa za biashara na uwekezaji, mkoani Lindi juzi. Benki ya NMB ni mdhamini wa jukwaa hilo. PICHA: NMB

Mahakama 
ya Mafisadi 
yahukumu 2 
miaka 315

INATOKA UK. 3

kwamba tuliwaogopa, tulikuwa 
na silaha za moto zaidi ya tatu, 
lakini tuliamua kufanya busara 
ili kuepusha kutokea kwa maafa 
zaidi,” alisema Eliudi.

Oisa Msitu wa Hifadhi ya Pa-

gale, Dk. Hamza Kateti, alisema 
uharibifu wote uliofanywa na 
wafugaji hao umeisababishia seri-
kali hasara ya shilingi milioni 100 
zikijumuisha kisima kilichokuwa 
kimechimbwa ambacho nacho 
kilifanyiwa uharibifu.

“Hawa wafugaji wamekuwa 
wakifanya uharibifu ndani ya Hi-

fadhi ya Pagale. Licha ya kutoa 
elimu mara          kwa mara juu 
ya umuhimu wa hifadhi hiyo, la-
kini          wanakaidi na kutusaba-
bishia            hasara,      hivi sasa 
tumeamua kukamata hiyo mifugo 
na kuipiga faini kubwa,” alisema 
Dk. Kateti.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, 

Mwalimu   Mohamed Utari, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo 
na kueleza kwamba amesham-
wagiza Mkuu       wa Polisi Wilaya 
hiyo,       kuhakikisha         anawasaka 
na         kuwakamata   wafugaji hao 
na kuwaikisha     mahakamani ili 
liwe fundisho kwa wengine.

Wafugaji wavamia kambi hifadhini, wajeruhi askari 

INATOKA UK. 3

shaka, mahakama 
imewakuta na hatia na 
kuwahukumu adhabu 
hiyo.

Hata hivyo, mahakama 
hiyo imewaachia huru 
washtakiwa wawili 
waliokuwa wanakabiliwa 
na mashtaka hayo baada 
ya upande wa mashtaka 
kushindwa kuthibitisha 
mashtaka dhidi yao.

Washtakiwa walio-
achiwa ni, Mchambuzi 
Mwandamizi wa Masuala 
ya Biashara TRA, Hamis 
Omary, Haroun Mpande 
wa kitengo cha ma-
wasiliano na kompyuta 
ICT TRA.

Jaji Korosso alisema 
amepitia maelezo ya 
upande wa mashtaka 
na yale ya washtakiwa 
pamoja na mawakili 
wa utetezi na kusema 
washtakiwa ni wakosaji 
wa kwanza na kwamba 
wanafamilia zinazo-
wategemea kwa kuwa 
wote wana        wake na 
watoto ambao wanawat-
egemea.

Alisema, amezinga-
tia maombi yote ya 
washtakiwa kuwa wa-
najutia makosa yao na 
pia mshtakiwa Raymond 
na Khalid, wameiomba 
mahakama iangalie 
kipindi cha zaidi ya 
miaka mitatu walichokaa 
gerezani. 

Aidha, katika utetezi 
wao waliiomba ma-
hakama kizingatia kuwa 
katika kipindi chote 
wakiwa waajiriwa wa 
Azam  hakukuwahi ku-
tokea upotevu wowote 
na mara zote walikuwa 
wakionyesha nidhamu 
na kufika mahakamani 
bila kukosa.

Katika kesi ya msin-
gi Raymond na Khalid 
wanadaiwa kutoa ma-
kontena kwenye Bandari 
Kavu ya Azam ICD 
iliyopo maeneo Sokota 
na kujaribu kuonyesha 
yalitolewa kihalali na 
TRA Dar es Salaam huku 
wakijua walighushi.

Shtaka lingine wa-
nadaiwa walisababi-
sha hasara ya Sh. 12, 
618,970,229 kwa kutoa 
makontena 329 bila ya 
kulipia ushuru na malipo 
mengine.

INATOKA UK. 3

“Wasichafue hali ya amani kwa 
kuwa mtu huyu ni mfanyabiashara 
mkubwa wa kubadili fedha eneo 
lao, wanaoneana wivu wenyewe 
kwa wenyewe, wasituingize Wa-
tanzania,” alidai Ledupa.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, 
Frank Mwaisumbe, alithibitisha 
kuwapo kwa tukio hilo na kudai 

kuwa hadi sasa hakuna athari za 
kibindamu zilizotokea.

“Ni kweli jambo hili lipo, lakini 
hakuna kifo wala ulemavu, watu 
wangu wako salama na tunajadili-
ana na viongozi wa upande wa 
Kenya namna ya kutatua taharuki 
hii,” Mwaisumbe alisema.

Menenja wa TRA (Forodha) Na-
manga ya Tanzania, Godfrey Ki-
tundu, alisema hali hiyo inaathiri 

mwingiliano wa kibiashara baina 
ya nchi zote. “Watu hawa wa Kenya 
wamefunga barabara na kuchoma 
matairi, magari yetu hayawezi ku-
ingia huko na wala yao hayaingii, 
mapato yatashuka,” Kitundu alise-
ma. Aidha, alieleza kuwa tukio hilo 
la kufunga barabara linakwamisha 
pia wafanyabiashara watembea 
kwa miguu kufanya shughuli zao 
na kuwatia hofu watalii.

“Kitendo hicho kina ashiria uko-
sefu wa amani eneo la mpakani, ila 
kwa kuwa viongozi wameshaika 
tunasubiri maamuzi yatakayotole-
wa,” alisema Kitundu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Jonathan Shana, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo, na 
kwamba walikuwa kwenye kikao 
kulijadili, na kuahuidu kutoa taar-
ifa badaye.

Taharuki mpaka wa Namanga

Ujenzi mji wa serikali wakamilika 99%
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,  
(pichani) amesema nia ya Rais Dk. 
John Magufuli ya kujenga upya 
mji wa serikali imetekelezwa kwa 
asilimia 99. Alisema hayo jana ali-
potembelea mji mpya wa serikali 
unaojengwa katika eneo la Mtum-
ba, jijini Dodoma kwa kukamilika 
majengo 20 ya wizara.

Waziri Mkuu alitembelea na 
kukagua majengo ya wizara 13 na 
kuridhishwa na hatua za ujenzi 
zilizoikiwa katika maeneo mengi.

Hata hivyo, alibaini kasoro kwe-
nye mlango wa kuingilia katika 

Oisi ya Makamu wa Rais Muun-
gano na Mazingira na kumwagiza 
mkandarasi anayejenga jengo hilo 
auondoe kutokana na kuwa chini 
ya kiwango.

Kuhusu ujenzi wa Oisi ya Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi ambayo bado haijami-
lika, Waziri Mkuu amemwongezea 
siku 10 mkandarasi na kumtaka 
akamilishe.

Wakati huo huo, amewaagiza 
mawaziri na makatibu wakuu ku-
hakikishe kazi iliyosalia ambayo ni 
ya kuboresha mazingira ya nje ya 
oisi hizo iwe imekamilika iikapo 
Aprili 15, mwaka huu. Mji huo un-

atarajiwa kuzinduliwa na Rais 
Magufuli.

Awali, Waziri wa Nchi, Oisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Jenista Mhagama, alisema ujenzi 
wa mji huo ulianza Desemba 
mwaka jana na ulitarajiwa ukami-
like Februari mwaka huu, badala 
yake utakamilika Mei mwaka huu.

Waziri Jenista alisema ujenzi wa 
majengo ya wizara tatu ambayo 
hayajakamilika ikiwa ni pamoja na 
Oisi ya Rais (Tamisemi) na Oisi 
ya Waziri Mkuu Kazi na Wenye Ul-
emavu yatakamilika Mei, mwaka 
huu.
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Na Boniface Gideon, TANGA

TAASISI   ya   Kuzuia   na   Ku-
pambana  na Rushwa  (Takukuru) 
Mkoa   wa   Tanga   imemikisha   
katika   Mahakama   ya Wilaya   
ya  Handeni, aliyekuwa  Mhasibu  
wa   Hospitali       ya   Wilaya   ya   
Handeni,  Stephen   Isaya  Sanga,  
na   kumfungulia   kesi   Namba   
45/2019   kwa  makosa ya   uba-
dhirifu  wa  fedha.

Mkuu   wa   Takukuru   Mkoa   
wa  Tanga,   Christopher  Mariba, 
alisema  Sanga  anashtakiwa kwa  
jumla   ya   makosa tisa   ambapo   
manne   kati   ya   hayo   yanapa-
tikana             ndani   ya   Sheria   
ya   Kanuni   ya   Adhabu   sura 
16 R.E.2002   na   makosa   mata-
no  yaliyobaki  ni             ya Sheria  

ya   Kuzuia  na  Kupambana   na   
Rushwa   Namba   11 ya   Mwaka   
2007. Mariba   aliongeza   kuwa   
mhasibu   huyo  alipaswa  kuik-
ishwa          mahakamani      No-
vemba   mwaka   jana,   lakini   
mtuhumiwa   huyo   alitoweka   
wilayani  Handeni na  kutokomea   
kusikojulikana.

Aliongeza   kuwa   baada   ya   
kumtafuta   kwa kushirikiana   na   
wadau   mbalimbali,     alipatika-
na  Machi   24   na  Machi   26  
aliikishwa  mahakamani.

  Aliongeza   kuwa   mhasibu   
huyo  kwa nyakati  tofauti  0ktoba 
2014,   alitengeneza  na  kuwasili-
sha  stakabadhi  za  uongo  kuwa  
amefanya   malipo   ya   jumla ya   
shilingi     9,861,000     kwa   hu-
duma   mbalimbali   zilizotolewa   

katika   mkutano  wa  wadau  wa  
mradi   wa     chanjo   ya   surua, 
henia na  matende   ulioandaliwa  
na  kuratibiwa   na Halmashauri  
ya  Wilaya  ya  Handeni.

  Kwa mujibu wa Mariba, 
malipo   yote   aliyofanya   Sanga   
hayakuwa   ya   kweli,   na kwam-
ba  alitenda  kosa  la  kughushi  
kinyume   cha   kifungu   cha   
333,335(a)   na  337  vya  Sheria    
ya  Kanuni  ya  Adhabu  sura  ya  
16 R.E.2002. 

Aliongeza  kuwa  Sanga  aliten-
geneza  stakabadhi  hizo  na  kuzi-
wasilisha  kwa  mwajiri  wake na 
kwamba  alikuwa  anatenda  kosa  
chini  ya  kifungu  cha  22  cha  
Sheria   ya   Kuzuia   na   Kupam-
bana na Rushwa   Namba   11   ya   
Mwaka  2007. 

Kwamba   kitendo   cha   kum-
danganya  mwajiri  kwa  stakaba-
dhi   zenye   maelezo   ya   uon-
go,   mhasibu   huyo   alifanikiwa   
kufanya   ubadhirifu   wa   kiasi   
cha  shilingi   9,861,900  kati   ya  
shilingi   151,948,900   ambazo   
aliaminiwa  na  kukabidhiwa  na  
halmashauri,    na kwamba   kwa 
kufanya   hivyo   alitenda   kosa   
kinyume   cha   kifungu   cha   28 
(1) cha Sheria  ya  Kuzuia  na  Ku-
pamba  na  Rushwa  namba  11  ya  
mwaka  2007.

  Kesi   hiyo   ipo   chini   ya   
Hakimu  Anord  Kileo  na  kue-
ndeshwa  na  Mwendesha  Mash-
taka  wa  Takukuru,  Anifa  Kap-
inga, na  iliahirishwa  juzi Mei  2,  
mwaka   huu, huku   mtuhumiwa   
akiwa  nje  kwa  dhamana.

Mhasibu hospitali kortini 
kwa tuhuma za ubadhirifu

Shule zapewa 
mil. 197/- kwa
madarasa, 
samani

Na Sabato Kasika 

SERIKALI imetoa Sh. milioni 
197.5, kwa ajili ya ujenzi wa 
madarasa, mabweni na samani 
katika shule za sekondari zi-
lizopo wilayani Musoma.

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, 
Dk. Vencent Anney, ameteja 
samani zitakazonunuliwa ni 
viti na meza kwa idadi ya 
120 kila moja, pia vitanda 80 
kwa ajili ya Shule ya Sekond-
ari Mtiro iliyoko katika Kata 
ya Bukumi. Akizungumza na 
Nipashe kwa njia ya simu jana, 
Dk. Anney alifafanua kuwa 
katika kiasi hicho cha fedha, 
Sh. milioni 135 zimetolewa 
kwa ajili ya Shule ya Sekondari 
Mtiro na Sh. 62.5 kwa ajili ya 
Sekondari ya Bugoji. 

“Ufyatuaji matofali na 
uchimbaji wa msingi unaende-
lea katika Sekondari ya Mtiro 
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 
vitatu vya madarasa na bweni 
lenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 80,” alisema.

Alisema wananchi wa Kata 
ya Bukumi wanajitolea ku-
hakikisha ujenzi wa sekondari 
unakamilika, na kila mmoja 
amekubali kuchangia shilingi 
2,000 ili kugharimia usombaji 
wa maji na kulipa vibarua.

“Wameamua kushirikiana 
na serikali, hamasa ni kubwa 
kwa kuwa wanataka ku-
waondolea watoto wao kero 
ya kutembea umbali mrefu 
kufuata elimu, bweni litasaidia 
wanafunzi wa kike kue-
puka changamoto za mimba,” 
alisema.

Aidha, alisema Kata ya Bugo-
ji ambayo imepata Sh. milioni 
62.5, wakazi wake  wanaende-
lea na ujenzi wa sekondari yao 
kuhakikisha inaanza kupokea 
wanafunzi mwakani.

“Kwa sasa wanafunzi wa 
kata hiyo yenye vijiji vitatu 
vya Kaburabura, Kanderema 
na Bugoji wanasoma katika 
sekondari ya kata jirani ya 
Nyambono,” alisema.

Alisema ujenzi wa sekondari 
hiyo ulianza Desemba 2018, 
unafanywa kwa nguvu za wa-
nanchi, serikali na wadau wa 
elimu na kwamba Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi) imetoa Sh. 
milioni 62.5, ambazo zitaka-
milisha ujenzi wa madarasa 
matano.

Alisema boma la vyumba 
viwili limekamilika na kina-
chofuata ni kupaua baada ya 
kukamilisha ujenzi wa ofisi ya 
mkuu wa shule na makamu 
wake. 

“Boma lingine la vyumba 
viwili na ofisi moja, wanafunga 
renta, huku wakiendelea na 
ufyatuaji wa matofali ili kuan-
za ujenzi wa vyumba vingine 
vya madarasa na nyumba ya 
kuishi walimu,” alisema.

Wanawake wakipepeta mahindi kabla ya kuyasaga kuwa unga katika mashine iliyopo eneo la Manzese, jijini Dar es Salaam juzi. 
PICHA: HALIMA KAMBI

Neema ya fidia kupisha umeme
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, amesema wananchi wal-
iopisha mradi wa ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme katika Kijiji cha  
Kidahwe wilayani Kigoma, watalip-
wa idia kabla ya ujenzi kuanza.

Alisema hayo jana wakati za zi-
ara ya kikazi wilayani Kigoma na 
Uvinza, ambapo alikagua eneo ku-
takapojengwa       kituo cha    kupoza 
umeme wa gridi ambao utatoka 

Tabora- Kigoma kwa msongo wa 
kV 132.

“Tunawapongeza wananchi kwa 
kupokea mradi huu kwa mikono 
miwili, lakini tunajua kuna wa-
naopaswa     kulipwa idia, ni haki 
yao ya msingi, hivyo hatutaanza 
ujenzi mpaka mtakapolipwa kwan-
za,” alisema Dk. Kalemani.

Aliongeza serikali imetenga 
shilingi milioni 722 kwa ajili ya 
malipo ya idia kwa wananchi, na 
makadirio yameshafanyika na tara-

tibu za uhakiki zinaendelea ili wa-
nanchi wapate kile wanachostahili.

Alisema wananchi watakaopisha 
njia hiyo ya umeme pia watalipwa 
idia, na kwamba ujenzi utaanza 
wakati wowote baada ya malipo 
hayo kukamilika.

Akiwa wilayani Uvinza, Waziri 
wa Nishati alikagua kazi ya usam-
bazaji umeme vijijini katika vijiji 
vya Kazuramimba na Nyanganga, 
mkandarasi kampuni ya CCCE 
Etern anaendelea na kazi.

Katika Kijiji cha Kazuramimba 
alikuta mafundi wakiendelea na 
kazi ya ufungaji wa transfoma, msi-
mamizi wa mradi huo kutoka Shiri-
ka la Umeme Tanzania (Tanesco) 
alimweleza kuwa kazi hiyo ilita-
rajiwa kukamilika jana, na baada 
ya hapo wataanza kuunganishia 
umeme wananchi.

Akiwa katika Kijiji cha Nyangan-
ga, Dk. Kalemani alimwagiza 
mkandarasi kuhakikisha kijiji hi-
cho kinapata umeme Jumapili.
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Na Salome Kitomari

ASILIMIA 90 ya huduma za afya 
kwa mfumo wa kielektroniki (E-
health) zimekubalika kwa watoa 
huduma za afya na kurahisisha 
utoaji na uikishaji wa taarifa kwa 
wananchi.

Akiwasilisha mada jijini Dar 
es Salaam juu ya matumizi ya 
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (Tehama) kwenye hudu-
ma za afya Tanzania, Oisa Teha-
ma wa Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Sultana Seif, alisema wameka-
milisha miongozo iliyowezesha 
matumizi ya teknolojia kwenye 
huduma za afya.

 Alisema mwaka 2015 watumi-
shi wengi wa huduma za afya ha-
wakukubali utoaji huduma kwa 
‘E-health’, lakini baada ya kupewa 
mafunzo na kuelewa faida wali-
kubali na kuwezesha kusambaa 
nchi nzima.

 Miongozo hiyo, alisema imeku-
ja ili kutoa mwelekeo wa pamoja 
wa matumizi ya teknolojia kwe-
nye huduma za afya, kuliko kua-
cha kila mtu kufanya anavyoweza 
na mwishowe kuiweka nchi uchi 
kwa kutoa data mbalimbali am-
bazo haziruhusiwi.

  “Kwa ujumla vitu vingi vi-
navyoendelea katika kusaidia 
utekelezaji wa sera ya afya, vina-
fanywa kwa njia ya teknolojia mfa-
no elimu ya afya tunafanya kwa 
kutumia mitandao ya kijamii, hali 
ya huduma za afya kielektroniki 
ipo katika asilimia 70 kwa sasa,” 
alisema.

 Alisema awali watoa hudumu 
waliona shida kutumia kompyuta 
kutokana na mazoea ya kutumia 
karatasi, na kwamba kwa sasa wa-
najivunia kwa kuwa imewezesha 
ufuatiliaji wa karibu wa huduma 
za afya nchini.

  “Kwa sasa ni rahisi kufuatilia 
masuala ya dawa, wafanyakazi, 
mfano unaweza kusikia wananchi 

wanalalamika hakuna dawa se-
hemu fulani ni rahisi kuangalia 
kwenye mfumo kiasi cha dawa 
kilichopelekwa kwenye eneo 
husika,” alisema Seif.

Alisema kuna maeneo ilikuwa 
ni ngumu huduma kuika, lakini 
kupitia teknolojia wamewaikia 
wananchi kiurahisi na sasa wana-
pata taarifa za afya kupitia simu za 
mkononi.

 “Kijiji cha Ololosokwani wana-
tumia mfumo wa digitali kwenye 
huduma za afya, pia hivi karibuni 
eneo la Maia mama mjamzito 
alipata tatizo wakati wa kujifun-
gua na daktari aliwasiliana kwa 
simu na daktari mwingine ali-
yepo Muhimbili na walifanikiwa 
kuokoa maisha ya mama yule,” 
alibainisha. 

Naye Mkurugenzi wa Ufundi wa 
Mfuko wa Ubunifu kwa Maende-
leo ya Binadamu (HDIF), Muzafar 
Kaembil, alisema wamewaleta 
pamoja serikali na watekelezaji 
kujadili namna wanavyoweza 

kushirikiana kuwa na huduma 
bora za afya kwa kutumia Teha-
ma.  “Serikali tayari ina ‘E Health’ 
ya kuweka mifumo ya habari kwa 
ajili ya sekta ya afya, lakini changa-
moto ni wadau zaidi ya mmoja ku-
fanya kitu kimoja kwenye maeneo 
tofauti, inahitajika kuwa na eneo 
linalowakusanya pamoja ili kuon-
doa mkanganyiko,” alisema.

  Awali, Meneja Programu wa 
Shirika lisilo la kiserikali la Amref, 
Seraina Mkuwa, alisema ndani ya 
serikali kuna mabadiliko makub-
wa kwenye E health kwa kuon-
doka kwenye kutumia karatasi na 
kutumia simu na kompyuta jam-
bo ambalo litawezesha huduma 
kuwaikia wananchi kirahisi.

  Alisema Amref inatekeleza 
shughuli za utoaji huduma kwa 
afya ya uzazi kwa mama, wa-
toto na vijana kwenye mikoa ya 
Shinyanga na Geita, na kwamba 
uwepo wa miongozo ya utoaji 
huduma kwa kutumia mfumo wa 
kidijitali utasaidia.

Huduma kidigitali sasa asilimia 90 Mapya 
yabainishwa
ukatili watoto 
wa kike

Na Renatha Msungu, 

DODOMA

MITAMBO ya kubaini wahalifu 
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere ( JNIA) 
jijini Dar es Salaam inakaribia ku-
kamilika ili ikabidhiwe.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, 
Mhandisi Isaack Kamwele, wakati 
akifungua Baraza la Wafanyakazi 

wa wizara hiyo.
Kamwele alisema mitambo hiyo 

inatarajia kukabidhiwa wakati 
wowote kabla ya kuanza kutu-
mika. Aidha, alisema mitambo 
hiyo itasaidia kukamata wahalifu 
ambao watabainika wanafanya 
uhalifu ndani ya uwanja.

Alifafanua zaidi  kuwa lengo la 
kufunga mitambo ni kutaka ku-
weka usalama katika uwanja huo.

Katika hatua nyingine, alilitaka 
baraza hilo kuchapa kazi ili kuika 

mbali katika utendaji.
Alisema yeye kama waziri 

anafurahi kuona wafanyakazi 
wanajituma badala ya kukaa na 
kubweteka.

Aliongeza kuwa mtu ata-
kayekuwa mtendaji mzuri na 
mbunifu, basi atakuwa raiki yake 
kutokana kwa kuwa wanahitaji 
watu wabunifu. Alisema lengo ni 
kuona kila mmoja anawajibika 
na si kusubiri posho ya oisini.     
Mwenyekiti wa Baraza hilo, Erick 

Mwakalinga, aliwataka washiriki 
kuwa makini na kile wanachojadili 
na kutobweteka.

Alifafanua kuwa kila mfanyaka-
zi alitendee haki baraza hilo

kutokana na kujadili mambo 
muhimu. Kadhalika, walifanya 
uchaguzi wa viongozi na kupata 
wapya.

Alisema wafanyakazi wanapas-
wa kushirikiana na si kila mmoja 
kufanya kazi kivyake, kitu amba-
cho hakileti maana.

Mitambo kubaini wahalifu JNIA mbioni kukamilika

Na Consolata Evarist, GEITA

WATOTO wa kike mkoani 
Geita, wameendelea kukum-
bana na changamoto  nyingi 
katika jitihada za kufikia 
ndoto zao ikiwamo kukosa 
fursa ya masomo kutokana 
na kuwapo kwa vitendo vya 
ubaguzi wa kijinsia.

Hayo yalibainishwa 
jana  na Meneja wa Shirika 
lisilo la kiserikali la Plan 
International,  Marcely 
Madubi,  alipokuwa akitoa 
taarifa ya vitendo vya ukatili 
kwenye  kikao cha wadau wa 
kujadili mkakati shirikishi wa 
kutokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto.

 Kwamba imebainika bado 
watoto wa kike wanakumbwa 
na adha hiyo kutokana na 
uelewa mdogo wa wazazi 
na walezi  na kwamba pia 
kumekuwa na mimba ny-
ingi za utotoni ambazo ni 
tatizo kubwa, kwa kipindi cha 
mwaka jana, zaidi ya  mimba 
300 zimeripotiwa kutokea.

Alisema mkoa wa Geita 
umeendelea kukumbwa na 
tatizo kubwa la kuwapo kwa 
mimba za utotoni ambazo 
zimekuwa zikichochea kwa 
kiasi kikubwa wanafunzi 
wa kike kushindwa kufikia 
malengo.

Alisema wazazi wengi 
wamekuwa wakiwaacha wa-
nafunzi wa kike kuishi kwe-
nye nyumba za kupanga kwa 
madai ya kukaa karibu na 
mazingira ya shule wakati 
watoto hao bado wanahitaji 
uangalizi wa karibu kutoka 
kwa mzazi.

 “Watoto wengi ambao 
tumeshawahi kuzungumza 
nao na kuona mazingira wa-
nayotoka wengi wao wanase-
ma ni ugumu wa maisha ya 
familia ndio chanzo kikubwa 
kinachowapelekea kujikuta 
wakiingia kwenye uhusiano 
na mwisho wa siku kupatiwa 
ujauzito,” alisema Madubi. 

Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Geita, Elikana Haruni, 
aliwasihi viongozi wa dini 
kutoa elimu juu ya vitendo 
vya ukatili kwa waumini wao.

“Tunaamini viongozi wa 
dini wakisimama kwa pamoja 
na serikali kutoa elimu juu 
ya vitendo hivi vya ukatili 
watakuwa wamesaidia kwa 
nafasi kubwa kupunguza 
matukio ambayo yamekuwa 
yakijitokeza mara kwa mara 
na kusababisha kuwanyima 
haki wanawake na watoto,” 

Mchuuzi wa maembe akiwa kwenye harakati za kutafuta wateja katika Barabara ya Nyerere, akielekea katikati ya Jiji la Dar es Salaam jana. 
PICHA: JOHN BADI



ALHAMISI MACHI 28, 2019 11

HABARI ARUSHA

DC ‘awapa 
vidonge’ 
wachimbaji 
madini 

Na Novatus Makunga, 
ARUSHA

M
WENYEKITI wa 
Chama cha Wa-
f a n y a b i a s h a r a , 
Wanunuzi na Wau-

zaji wa Madini nchini (Tamida), 
Sammy Mollel, amesema Tanza-
nia haina wataalamu wa kuto-
sha wa kusanifu madini.

Akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake jana, Mollel 
aliiomba serikali kuondoa ur-
asimu katika utoaji wa vibali 
vya ajira pale wanapotaka ku-
leta wataalamu wa kigeni wa 
kusanifu madini. Alisema hivi 
sasa taratibu za kuomba vibali 
vya kuajiri wataalamu wa kigeni 
zinachukuwa mpaka miaka mi-
wili kuweza kupata vibali.

Aliongeza nchi inahitaji 
wataalamu wa hali ya juu katika 
ukataji, ung’arishaji na usanifu 
wa madini kutoka nchi zenye 
wabobezi hususani Sri-Lanka 
ili wasaidie kuleta teknolojia na 
kuacha ujuzi kwa Watanzania.

“Sisi kama Tamida tuna ush-
irikiano na wenzetu wa Sri-Lan-
ka Gem and Security Authority 
tangu mwaka 1996 wenye lengo 
la kukuza sekta ya madini ya 
vito na tumekuwa tukifanya 
maonyesho mbalimbali hivyo 

ni rahisi kupata wataalamu wa-
bobezi,” alisema.

Alisema suala la utaalamu wa 
kukata, kung’arisha na kusanifu 
madini ya vito halihitaji kuwa na 
shahada bali ni suala linalohitaji 
kipaji cha mtu mwenyewe ka-
tika kazi hiyo.

‘’Ni sawa na uchongaji wa 
vinyago, ambapo kila mtu hapa 
nchini anafahamu wenye kip-
aji hicho ni Wamakonde, lakini 
ukienda nchi jirani ya Kenya 
wakataji, wang’arishaji  na 
wasanifu wa madini ni Wakam-
ba, lakini duniani Sri-Lanka ndi-
yo wapo juu zaidi,” alifafanua.

Alitaja madini kama rubi 
na sapphire kuwa yanahitaji 
utaalamu wa hali ya juu na 
mashine za kipekee hasa katika 
uchomaji, ambapo alieleza kwa 
hapa nchini utaalamu wake 
haupo.

“Uchomaji wake unahitaji ny-
uzi joto zaidi ya 1,000 na umeme 
wa uhakika, kitendo chochote 
cha kukosea ni moja kwa moja 
unaingia katika hasara kwa ma-
dini kuharibika na kutokuuzika 
tena,” alifafanua Mollel.

Alisema hivi sasa nchi nzima 
ina mashine za kukata na ku-
sanifu madini zisiozidi 300 am-
bazo kwa wastani zinauwezo wa 
kusanifu madini yasiozidi kilo 

moja kwa siku.
“Mfano uzalishaji wa madini 

ya tanzanite pale Mirerani kwa 
siku ni zaidi ya kilo tatu, huku 
madini ya rhodolite ikiwa ni zai-
di ya tani moja kule Tanga, sasa 
kwa hizi mashine na wakataji 
waliopo unadhani unaweza ku-
maliza kwa siku ngapi ukichang-
anya na madini mengine yanay-
opatikana maeneo mbalimbali 
nchini,” alifafanua.

Aidha, aliomba serikali 
iondoe Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT) na ushuru wa 
forodha kwa mashine za kusan-
ifu, kung’arisha na kukata ma-
dini ya vito. Mollel alisema kwa 
mashine zinazoagizwa kutoka 
nchini Thailand huuzwa kwa 
dola za Marekani kati ya 300 na 
500 na zile kutoka Marekani ni 
dola kati ya 3000 na 6000.

Alisema katika kuunga mkono 
mkakati wa Rais John Magufuli 
wa Tanzania ya viwanda, nchi 
haina budi kuleta wataalamu 
kutoka nchi zilizoendelea kwa 
teknolojia na baadaye waweze 
kuwaachia Watanzania utaala-
mu katika usanifu wa madini ya 
vito. “Ni lazima tumsaidie Rais 
kwa jitihada zake na kamwe 
zisikwamishwe ili tuweze ku-
fikia uchumi wa kati ifikapo 
2025, ambapo mkazo mkubwa 

na kuwa na viwanda vya kuto-
sha,” alisema.

Mollel alipongeza hatua ya 
Rais Magufuli ya kukutana na 
wadau wa madini Januari 21 na 
22 mwaka huu, jijini Dar es Sa-
laam na hatimaye kuwakubalia 
kilio chao cha muda mrefu cha 
kusafirisha nje ya nchi madini 
ghafi ya tanzanite yenye uzito wa 
chini ya gramu moja kutokana 
na kukosekana kwa teknolojia 
ya kuyasanifu na kuyaongezea 
thamani hapa nchini.

Aidha, Mollel alipongeza hat-
ua ya Rais Magufuli kuridhia na 
kuupeleka kwa hati ya dharura 
muswaada wa marekebisho ya 
Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani, (VAT), ya asilimia 18 
na sheria ya zuio ya asilimia 5 
(Witholding Tax) ambapo tayari 
zilishapitishwa na bunge na ku-
sainiwa kuwa sheria.

Sheria ya Madini Namba 14 ya 
Mwaka 2010 inasisitiza kwamba 
madini yote yanayopatikana 
nchini ni lazima yasanifiwe kab-
la ya kusafirishwa na kuuzwa 
nje ya nchi.

Baadhi ya madini ya vito ya-
nayopatikana hapa nchini ni 
pamoja na tanzanite, sapphire, 
emarald, tourmaline, aguama-
rine, zircon, garnet, aqrnethyst, 
rhodolite na alexandrite.

Na Mwandishi Wetu, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Siman-
jiro, Zephania Chaula, amesema 
pamoja na Rais John Magufuli 
kuondoa kodi na kero zote za 
sekta ya madini bado baadhi ya 
wachimbaji madini wanashindwa 
kutimiza wajibu wao na wana-
taka kusukumwa na serikali. 

Alisema hayo juzi kwenye 
semina ya siku mbili ya wa-
dau wa madini wilayani hapa 
ambayo ilizinduliwa na Tume ya 
Madini na kufanyika Mji Mdogo 
wa Mirerani. 

Alisema baadhi ya wachimbaji 
madini hawatunzi taarifa za 
ufanyaji kazi na uzalishaji kwe-
nye migodi yao, hivyo kuwapo 
na sintofahamu juu ya malengo 
yao. 

Chaula alisema anataka siku 
moja wachimbaji wa wilaya 
hiyo wapewe sifa kwa kufanya 
mambo mazuri ikiwamo kuchim-
ba kwa usalama na kulipa kodi 
inayostahili. 

“Rais Magufuli ataendelea 
kuwasaidia mengi zaidi, lakini 
tuonyeshe mfano kwa hayo 
machache aliyoanza nayo kwe-
nye sekta ya madini ili muwe 
mfano bora tofauti na wachim-
baji wengine nchini,” alisema.

Kwa upande wake, Mhandisi 
wa Migodi wa Tume ya Madini, 
Laurent Mayala, alisema mafun-
zo hayo yanahusisha uchimbaji 
salama wa kuepuka ajali na vifo 
migodini. 

Alisema wachimbaji hao wa-
meelezwa kufahamu namna bora 
ya kufikisha hewa safi mgodini 
na utoaji wa udongo migodini. 

Alitaja nyingine ni namna bora 
ya kuchoronga bila kudhuru afya 
kwa kuzuia na kupunguza vumbi 
ikiwamo kuepuka ugonjwa wa 
kifua kikuu na silikosis, ulipuaji 
baruti wenye tija na kuzuia 
ngema. 

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa 
wa kimadini wa Simanjiro, Daudi 
Ntalima, alisema mafunzo hayo 
yamefanyika kupitia mpango wa 
Tume ya Madini ya kuwezesha 
mafunzo ya wachimbaji kupitia 
ofisi za mikoani. 

Alisema faida ya mafunzo 
hayo ni kupunguza vifo migodini 
kwa uzembe, usalama migodini 
kwenye magonjwa na kufuata 
sheria za uchimbaji madini. 

Mchimbaji wa madini ya green 
kwenye machimbo ya Lem-
shuku, Bernald Kasanu, alisema 
mafunzo hayo yamewajengea 
uwezo zaidi wachimbaji katika 
kuchimba madini kwa usalama. 

Naye mchimbaji wa madini 
ya tanzanite, Rachel Njau, ali-
ipongeza serikali kwa kufaniki-
sha mafunzo hayo na kushauri 
yawe yanafanyika kila mara ili 
kuwakumbusha wachimbaji. 

Wafanyabiashara wa madini 
watamani wataalamu wa nje

Mwenyekiti 
wa chama cha 
wachimbaji 
madini Mkoa 
wa Manyara 
(Marema), Jus-
tin Nyari, aki-
funga mafunzo 
ya siku mbili 
ya wadau 
wa madini 
yaliyofanyika 
Mji Mdogo wa 
Mirerani na 
kuandaliwa na 
Tume ya Madini 
jana. 

Mkandarasi aomba kulipwa madeni miradi
Na Jaliwason Jasson, 

BABATI

MKANDARASI anayetekeleza 
ujenzi wa miradi wa maji mkoa-
ni hapo, ameiomba serikali 
kulipa madeni ili aweze kuka-
milisha miradi ambayo inataki-
wa kukamilishwa kwa wakati ili 
wananchi wapate maji.

Mkandarasi huyo wa kam-
puni ya Black Lion Investmest, 
John Festo Makune, alitoa ombi 
hilo wakati akizungumza na 
Nipashe kuhusu utekelezaji wa 
miradi ya maji.

Alisema kuchelewa kupata 
fedha kunasababisha kukwama 

kwa utekelezaji wa miradi hiyo 
kwa wakati.

Aliongeza kuwa miongoni 
mwa miradi ambayo ameingia 
mkataba na serikali ni mradi wa 
maji wa Kijiji cha Imbilili uliopo 
Halmashauri ya Mji wa Babati 
ambao una thamani ya shilingi 
milioni 487 na ameshalipwa 
shilingi milioni 30.

Alisema fedha hizo alilipwa 
mwaka jana, lakini mradi huo 
bado haujakamilika kutokana 
na kusuasua kwa malipo.

Licha ya ucheleweshaji wa 
malipo, mkandarasi hiyo alise-
ma mradi huo umetekelezwa 
kwa asilimia 75, hivyo ameomba 
alipwe ili akamilishe kazi yake.

Mradi mwingine ni wa 
Mwankoko B uliopo Manispaa 
ya Singida uliotekelezwa na 
kampuni yake ya Kwirasa In-
vestment, wenye thamani ya 
shilingi milioni 702 bila kodi ya 
ongezeko la thamani (Vat), am-
bapo alisema alilipwa shilingi 
milioni 650 na bado anadai Sh. 
milioni 46 na mifereji Sh. milio-
ni 15, ambapo alijenga pia tangi 
na dip 12.

Alisema mradi huo ulikuwa 
wa mwaka wa fedha 2014/15 
mpaka 2015/16.

Mradi mwingine tena wa 
maji ni ule uliopo Kijiji cha Kazi 
Ngumu katika Halmashauri  ya 
Kiteto ambao mkandarasi ni 

kampuni ya Kwilasa Investment 
wenye thamani ya shilingi mil-
ioni 176.

Aliiomba serikali kumlipa fed-
ha ili aweze kukamilisha ujenzi 
wa miradi hiyo ya maji ambayo 
ikikamilika itakuwa mkombozi 
kwa wananchi wanaoishi mae-
neo hayo.

Kilio cha makandarasi hao 
kimekuja siku moja baada ya 
Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda ambaye ni mlezi wa CCM 
Mkoa wa Manyara, kuwa ka-
tika ziara ya siku nane kukagua 
utekelezaji wa ilani ya chama hi-
cho, ambapo alibaini kukwama 
kwa miradi ya maji kutokana na 
ukosefu wa fedha.
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HABARI KILIMANJARO

Wananchi 
wa Machame 
ambao ni 
wanachama 
wa Chama 
cha Ushirika 
wa Mazao 
cha Lyam-
ungo Amcos, 
wakim-
sindikiza 
Mkuu wa 
Wilaya ya 
Hai, Lengai 
Ole Sabaya, 
kwa majani 
maalumu ya-
nayoheshimi-
ka kwa mila 
za Wachaga 
‘masale’, 
baada ya 
kutatua 
mgogoro wa 
ardhi. PICHA: 

GODFREY 

MUSHI

Mhagama 
atoa angalizo 
kwa vijana
Na Mary Mosha, MOSHI

KUMBUKIZI ya miaka 20 ya 
kifo cha Rais wa kwanza wa 
Tanzania, hayati Mwalimu Julius 
Nyerere imemwibua Waziri wa 
Nchi, Ofsi ya Waziri Mkuu, (Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Jenista Mhagama, 
kuanza kuhubiri juu ya vijana 
kuacha kutumiwa vibaya na watu 
wasio na mapenzi mema ambao 
wanalipaka matope taifa.

Waziri Mhagama ametoa onyo 
hilo jana, alipokuwa akikabidhi 
bendera ya taifa kwa vijana 16 
wanaopanda kilele cha Uhuru 
cha Mlima Kilimanjaro, kusimika 
bendera hiyo wakati Mwenge 
wa Uhuru utakapowashwa rasmi 
Aprili 2, mwaka huu, katika Mkoa 
wa Songwe.

 “Vijana acheni kutumiwa na 
watu wasio na mapenzi mwema 
na taifa hili, maadili yamepun-
gua katika jamii hasa kwa vijana 
kumekuwapo na wengi wanao-
tumia dawa za kulevya, ha-
tutawavumilia vijana wa namna 
hiyo kwa sababu wapo tayari 
kurubuniwa ili kulichafua taifa,” 
alisema waziri huyo.

Mbio za Mwenge wa Uhuru 
kitaifa, huhitimishwa Oktoba 14 
kila mwaka kwa ajili ya kum-
uenzi Baba wa Taifa, hayati 
Mwalimu Julius Nyerere aliye-
fariki dunia mwaka 1999 katika 
Hospitali ya St. Thomas nchini 
Uingereza.

Alisema wameanza kumbukizi 
hiyo kwa kuwahamasisha vijana 
kuacha kutumika kulibomoa taifa 
na kuwa mstari wa mbele kulipi-
gania taifa.

Awali, Kaimu Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Kippi Warioba, 
akizungumza kabla ya waziri 
huyo, aliwataka vijana kuanza 
kupekua vitabu vya kihistoria ili 
kufahamu baba wa taifa na nini 
alichokifanya katika taifa lin-
alomuenzi leo na kuiga matendo 
yake.

Mkurugenzi wa Maendeleo wa 
Vijana kutoka Ofisi ya Waziri 
Mkuu, James Kajugusi, alisema 
wamejipanga kuhakikisha wa-
nawafanya vijana kuwa chachu 
ya mabadiliko katika kulipigania 
taifa.

Alisema imefika wakati vijana 
kujitambua, kufanya kazi kwa 
kujituma, kuacha matumizi ya 
dawa za kulevya pamoja na 
kuilinda nchi kwa matendo, huku 
wakiipeleka kwenye uchumi wa 
viwanda.

Akipokea bendera hiyo, kion-
gozi wa vijana hao Musa Mwanja 
alisema, “Tumepokea  bend-
era hii vijana 16 kutoka mikoa 
mbalimbali ya Tanzania Bara na 
Visiwani,   tutatanguliza Tanza-
nia kwanza bila kujali,  dini zetu, 
kabila zetu na afya zetu… kwa 
mbinu mbalimbali lengo likiwa 
ni  kuhakikisha bendera inafika 
kileleni kama  Watanzania wal-
ivyotupa dhamana.”

Serikali yashauriwa kutenga bajeti 
kusaidia wanaopokwa haki zao
Na Godfrey Mushi, MOSHI

I
DADI ya wakulima na wafu-
gaji walioko vijiji vya pemb-
ezoni katika eneo la Moshi 
Vijijini ambao hawajafikiwa 

lakini wanapitia aina nyingi za 
ukatili ikiwamo kupokwa haki 
zao na wajanja kwa sababu ya 
kukosa uelewa wa sheria mbal-
imbali zinazowalinda, imetajwa 
kuwa bado ni changamoto.

Kutokana na changamoto hiyo, 
msaidizi wa kisheria eneo hilo la 
Moshi Vijijini, Quider Mwanga, 
ameishauri Wizara ya Katiba na 
Sheria kutenga ruzuku maalum 
katika bajeti yake ya mwaka 
2019/2020 kwa ajili ya kuiwez-
esha kada hiyo kuwafikia wa-

nanchi wengi zaidi ambao wan-
apitia aina zote za uminywaji wa 
haki katika ngazi ya kaya na kutoa 
ushauri wa kuvifikia vyombo 
vingine vya maamuzi.

“Wachache waliosikia kuna 
watu wanaitwa wasaidizi wa 
kisheria na wanasaidia watu, 
wapo wananchi hasa kinamama 
wanaotoka TPC na Arusha Chini 
umbali wa zaidi ya kilomita 30 wa-
nakuja kutafuta huduma Moshi. 
Hatujaweza kusogea huko pem-
bezoni kwa sababu kipato chetu 
ni kidogo na tunahitaji fungu kwa 
ajili ya kufanya kazi hiyo,” alise-
ma. Wasaidizi wa kisheria maana 
yake ni watu wanatoa huduma ya 
msaada wa kisheria kupitia mtoa 
huduma ya msaada wa kisheria. 

Wakili maarufu na Mkurugenzi 
wa Shirika la Kilimanjaro Women 
Information Exchange and Com-
munity Organization (Kwieco), 
Elizabeth Minde, ameeleza kuwa 
wameanza kuchukua hatua zi-
nazofaa kuhamasisha elimu ya 
sheria na kuongeza uelewa katika 
jamii na hasa kuelimisha makun-
di maalumu katika jamii kuhusu 
haki na wajibu wao kwa mujibu 
wa katiba na sheria nyingine.

Akizungumzia umuhimu wa 
kutumika kwa wasaidizi hao 
wa kisheria, Ofisa Mtendaji wa 
Kata ya Arusha Chini (WEO), 
Emmanuel Mosha, alisema:  
“Kinachotusumbua hasa vijijini 
ni migogoro ya ardhi inayoan-
zishwa na baadhi ya wachochezi, 

sasa kupitia elimu hii nadhani 
tutafanikiwa kuimaliza migogoro 
ya ardhi, ndoa, mirathi, umiliki 
wa mali kwa kufanya usuluhishi 
huko walipo wananchi.”

Aidha, Mkuu wa Wilaya ya 
Moshi, Kippi Warioba, alisema 
kuwatumia wasaidizi wa sheria 
kutapunguza muda unaotumika 
mahakamani na watu wengi hasa 
wanasheria na mawakili wame-
kuwa na mtizamo hasi na hata 
kufikia kuwapiga vita.

Alisema kwa kutambua 
umuhimu wa kusogeza huduma 
karibu na wananchi, sheria im-
eweka wasajili wasaidizi katika 
ngazi za halmashauri ambao wa-
takuwa wakishirikiana na wa-
saidizi wa kisheria maeneo hayo.

Halmashauri yadaiwa kukiuka agizo la Lukuvi
Na Mary Mosha, SAME

WENYEVITI wa Serikali za 
Vijiji vya Ndungu, Msufini na 
Mpirani katika Wilaya ya Same 
wameitupia lawama Halmashau-
ri ya Wilaya hiyo kwa kushindwa 
kutekeleza agizo la Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Wiliam Lukuvi, la kuwa-
patia eneo la ekari 100.

Ardhi hiyo ilipaswa kumegwa 
katika shamba la katani la Kam-
puni ya L.M Investment, kwa mu-
jibu wa wenyeviti hao.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Nd-
ungu, Paul Gilbert, akitoa malala-
miko hayo jana, alisema licha ya 
wao kwa umoja wao kufuatilia 
suala hilo katika ngazi ya wilaya, 

hakuna jitihada zozote zilizo-
chukuliwa hadi sasa.

“Agizo hilo la Waziri Lukuvi 
lilitakiwa kutekelezwa ndani 
ya siku 60 na lilitolewa Oktoba 
mwaka jana, lakini hakuna kili-
chotekelezeka na wala hakuna 
mrejesho tuliopewa, siku 60 
zimepita na leo ni zaidi ya siku ya 
150,” alisema.

 Alisema hali hii inaonyesha 
kuwa wananchi hawawezi kupa-
ta haki zao, kwa kuwa watendaji 
wamekuwa wakitupiana mpira, 
licha ya kuwa ni agizo la waziri.

“Kucheleweshwa kutekeleza 
kwa agizo hili kunachelewesha 
maendeleo, msimu wa kilimo wa 
masika unaendelea wakati wa-
nanchi wameweza kuchukuwa 

maeneo hayo na kulima ili kujie-
pusha na hatari ya baa la njaa,” 
alisema Juma Hemed ambaye ni 
mwakilishi kutoka Kijiji cha Mpi-
rani.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanja-
ro, Dk. Anna Mghwira, alipotafut-
wa kuzungumzia malalamiko 
hayo alieleza; “Hili ni suala la 
kutekeleza agizo la Waziri Lukuvi 
na si kurushiana mpira, nitalifua-
tilia kwa ukaribu kujua kwa nini 
miezi yote mitano imepita.”

Kamisha wa Ardhi, Kanda 
ya Kaskazini, Leo Komba, al-
ipoulizwa alikiri kusuasua kwa 
utekelezaji wa agizo la Waziri 
Lukuvi, akisema, “Tunaendelea 
na ufuatiliaji katika kuhakikisha 
tunamaliza kuzungumkuti kili-

chopo kwa kufuatilia wapi agizo 
hilo limekwamia.”

Kwa upande wake, Kaimu Mku-
rugenzi wa shamba hilo, Alan 
Abas, aliimbia Nipashe kuwa 
anasikitika kuwa tayari walishali-
pa gharama za upimaji wa sham-
ba hilo lakini mpaka sasa hakuna 
kinachoendelea.

“Waziri Lukuvi alitoa miezi mi-
wili shamba hilo liweze kupimwa 
na sisi tuliandikiwa barua ya 
kututaka tulipie fedha kiasi cha 
milioni 4.9 kwa ajili ya upimaji, 
lakini hadi sasa hakuna kinach-
oendelea na kinatuadhiri kwa 
kuwa hakuna uzalishaji unaoen-
delea, hivyo tunaomba mamlaka 
husika kuharakisha zoezi hilo la 
upimaji,” alisema.
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tumia vyakula ambavyo vinapati-
kana kwenye jamii husika, ambavyo 
vikichanganywa inavyotakiwa, aka-
pewa mtoto vinaweza kuimarisha 
lishe,” anasema.

Pia, wanawapima watoto kupi-
tia vituo vya huduma za afya, ik-
iendana na kufanyika vikao vya 
kamati za lishe za wilaya 

Dk. Abdallah anavitaja vyakula 
muhimu ni mchanganyiko wa ka-
ranga, mchicha, ndizi, maharage na 
dagaa na kwenye wenye uwezo ku-
nunua samaki, nyama hasa maini, 
mayai na maziwa wanashirikiana na 
Idara ya Kilimo kutoa mafunzo ya 
ulimaji viazi na maharage lishe. 

Pia, anawashukuru wadau, waki-
wamo shirika la IMA World Health 
kupitia Mradi wa Mtoto Mwerevu, 
kwa ufadhili wa mradi kwa Shilingi 
milioni 77. 

Pia, Halmashauri ya Wilaya ya 
Misenyi, katika bajeti yake kila 
mtoto anatengewa Sh. 1000 na Dk. 

Abdallah anafafanua: “Ni kwa ajili 
ya kusimamia masuala ya utoaji wa 
elimu ya mambo ya lishe kwa wa-
toto kwenye jamii.”

DK. Abdallah analalamika kwam-
ba bado elimu haitoi matunda sta-
hiki, kwa sababu bado wataalamu 
wa afya ndio wanawaibua watoto 
wenye utapiamlio kliniki

Gratian Kajuna, ni Mhudumu 
Afya Ngazi ya Jamii kijijini Kilimilile, 
anasema baada ya elimu kupitia 
mashirika mbalimbalii, walianza 
kijijini hapo na kinamama. Ana-
fafanua: 

“Tulianza kuwafundisha wa-
nanchi kwa nadharia na baadaye vi-
tendo, tukiwaonyesha namna wana-
vyoweza kuandaa na kuchanganya 
vyakula vinavyojenga lishe ya wato-
to, huku wananchi wanaoshindwa 
kupata vyakula hivyo wakichangiwa 
na wenzao.” 

Anasema, wanawapima watoto 
na wenye uzito pungufu, pamoja 

AFYA

Kinamama wakiwalisha watoto, baada ya kufundishwa namna ya kuandaa chakula cha watoto. PICHA: LILIAN LUGAKINGIRA.

Watoto wenye 
umri wa chini 
ya miaka mitano 
waliobainika 
kuwa na 
upungufu 
wa damu ni 
99 sawa na 
asilimia 0.6 ya 
watoto 14,750 
waliofika 
kutibiwa 
katika vituo 
vya kutolea 
huduma za afya, 
lakini watoto 
waliolazwa 
kutokana 
na tatizo la 
upungufu wa 
damu ni 57,”

Watoto Kagera katika hali mbaya, 
wenye utapiamlo idadi inatisha

ROMA, Italia

M
TOTO wa miezi mitano 
aliyefanyiwa tohara ny-
umbani kwao amefariki, 
serikali nchini imetangaza, 

huku ikicharukia tukio hilo.  
Sasa imeamua kulishikia ‘bango’ 

suala hilo, baada ya mtoto 
kufikishwa  hospitali na kufariki 
muda mfupi baadaye akiwa na hali 
mbaya sana, Ijumaa iliyopita .

Hata hivyo, inaelezwa nchini Italia 
kunaendekezwa tabia za kienyeji 

majumbani, kufikia idadi ya 5,000 
kwa mwaka, mamlaka za afya 
zimeeleza. 

Kiafya inaelezwa kuwa tendo 
hilo ni muhimu kufanyika hospitali, 
kwani daktari ana nafasi yake 
katika kutoa ridhaa na usimamizi wa 
utelelezwaji wake wa kurejea vigezo 
vya kitaalamu kiafya.

Nchini Uingereza kunakadiriwa 
kwamba tohara za kienyeji 
zinafanyika katika wastani wa 
asilimia 10 ya watoto wote.

Katika nchi nyingi za Kiafrika 
na hata kwingineko, tendo hilo 

kinafanywa na baadhi ya njia 
za kieyeji kutumia makundi na 
miongozo za kimila, ikisimamiwa na 
wanaoaminika wataalamu wa jadi 
wa kutahiri

Nchini Ujerumani mwaka 2012, 
Mahakama katika hukumu yake 
ilitangaza marufuku ya kisheria, 
tendo hilo kufanyika, baada ya 
kijana wa miaka minne kuhudhuriwa 
vibaya kiafya, katika tohara 
iliyosimamiwa na miongozo ya 
kidini..

 BBC.

Aliyetahiriwa nyumbani afa, serikali yachachamaa

na wazazi wao wanatengwa na ku-
pewa elimu, wanaofunzwa uandaaji 
chakula cha watoto kuhakikisha afya 
inaimarika. 

“Gharama za wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii za kuzunguka katika 
vitongoji na vijiji kutoa elimu kwa 
jamii, hutolewa na (taasisi) ya World 
Vision na wananchi wameonekana 
kuwa na mwamko mkubwa wa ku-
jifunza hasa wanawake,” anasema 
Kajuna.

Huku akirejea mwaka 2017, ukame 
uliteteresha afya ya wengi walio-
jikimu na njaa kwa kula maembe 
na anasema vituo vya kuhamasisha 
wananchi kupima watoto na wa-
jawazito ndiko kunakotolewa dawa 
za minyoo na vitamin, chini ya usi-
mamizi wa serikali. 

Ofisa Ustawi Jamii  
Ofisa Ustawi wa Jamii katika 

Wilaya ya Missenyi, Anord Nkongoki, 

Na Lilian Lugakingira, Bukoba

M
KOA wa Kagera unatajwa 
kuwa na watoto umri wa 
chini ya miaka mitano 
waliodumaa asilimia 

41.7, kwa mujibu wa utafiti wa mwaka 
2016, uliofanywa na taasisi ya Tanza-
nia Demographic Survey (TDS). 

Kagera inaundwa na wilaya saba, 
ikiwamo Missenyi, ambako katika 
vijiji viwili; Buchurago na Bugorora, 
kulifanyika upimaji na wakagundu-
lika watoto 535, ambao ni asilimia 
16 wana utapiamlo. Kati yao 51 wana 
utapiamlo wa kadri na 35 mkali. 

Pia, katika kijiji cha Kashaba wilay-
ani Kyaka, walipimwa watoto 250 na 
81(asilimia 36) waliogundulika kuwa 
na utapiamlo wa kadri na tisa utapi-
amlo mkali. 

Kwanini hivyo?
Sababu zinazochangia, zinatajwa 

kuwa ni wazazi kutokujua kuan-
daa chakula cha watoto wao na Dk. 
Mussa Abdallah, Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Missenyi, anasema kuna 
maeneo walikobaini lishe duni na 
anafafanua: 

“Kuanzia zile siku 1,000 (miezi mi-
tatu na siku 10)  tangu mimba inapo-
tungwa, hadi mtoto anapofikisha mi-
aka miwili, ni siku muhimu sana kwa 
afya ya mtoto, kwa sababu ni kipindi 
ambacho ubongo unatengenezwa na 
kuna virutubisho ambavyo vinahi-
tajika, ili kuweka ubongo imara kwa 
ajili ya baadaye.” 

Dk. Abdallah, anasema uelewa wa 
mtoto shuleni hutegemea kiwango 
chake cha lishe katika kipindi hicho 
na kinga ya mwili dhidi ya magonjwa.

Anasema Halmashauri ya Wilaya 
ya Misenyi, ilichukua hatua ku-
hakikisha elimu inaifikia jamii kwa 
njia mbalimbali, ikiwamo kuwekeza 
wahudumu wa afya ya jamii wawili 
katika kila kijiji. Wilayani wapo 154.

Mganga huyo anasistiza umuhimu 
wa mtoto kunyonyeshwa maziwa ya 
mama pekee kwa kipindi cha miezi 
sita bila kuchanganyiwa vyakula 
vingine, huku akitaja vijiji vya Bu-
churago na Bugorora, ndiyo vina hali 
mbaya zaidi.

“Wanafundishwa namna ya ku- Inaendelea Uk.15

• Asasi Ima World Health yajitosa kuwanusuru

Tohara ikifanyika. PICHA: MTANDAO.
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Inaendelea Uk.14

AFYA

“Baada ya 
siku 12 
tunawapima 
tena watoto 
na cha 
kushangaza 
chakula hiki 
kinatenda 
maajabu. 
Watoto uzito 
unaongezeka 
hata kwa 
kilo mbili 
katika kipindi 
hicho na 
kuwashangaza 
wazazi,”

Watoto Kagera katika hali mbaya
JUU NA CHINI: Kinamama wakifundishwa kupika chakula cha watoto. PICHA ZOTE: LILIAN LUGAKINGIRA.

anasema kati ya Januari na Oktoba 
mwaka jana, kulikuwapo watoto wa-
naonyonya maziwa ya mama ndani 
ya saa moja baada ya kuzaliwa; 5,505 
au asilimia 89 ya watoto hao, ikia-
shiria dalili njema. 

Anataja kiashiria kingine ni watoto 
wanaozaliwa chini ya uzito kilo 2.5 
wako 214 au asilimia 3.4 na wajawa-
zito waliobainika kuwa na upungufu 
wa damu chini ya gramu nane ni asil-
imia 1.2 ya wanawake 5,374. 

“Watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano waliobainika kuwa na 
upungufu wa damu ni 99 sawa na 
asilimia 0.6 ya watoto 14,750 wali-
ofika kutibiwa katika vituo vya ku-
tolea huduma za afya, lakini watoto 
waliolazwa kutokana na tatizo la 
upungufu wa damu ni 57,” anasema 
Nkongoki.

Aidha, anasema watoto wenye 
umri kuanzia miezi sita hadi 56 wali-
opatiwa matone ya vitamin A katika 
wilaya hiyo ni 34,094 sawa na asilim-
ia 94 ya watoto 36,216 waliolengwa.

“Watoto waliolazwa katika Hospi-
tali ya Mugana ambayo ni Hospitali 
Teule ya Wilaya ya Missenyi waki-
sumbuliwa na tatizo la utapiamlo ni 
499 na kati ya hawa waliokuwa wak-
itibiwa utapiamlo mkali ni 13 ambao 
ni sawa na asilimia 2.6,” anafafanua. 

Anataja mipango mingine ni ku-
weka kambi ya wiki tatu katika 
maeneo yatakayobainika kuwa na 
watoto wengi wenye utapiamlo na 
kumazishwa wodi maalumu katika 
Kituo cha Afya Bunazi. 

Ofisa Fao 

Julius Sonoko, ni Mwakilishi wa 
Shirika la Chakula Duniani (FAO) 
mkaoni Kagera, anayesema kuna 
mradi wa ndizi wa mkoa unaofanyi-
wa kazi wenye viini lishe zaidi, ikilin-
ganishwa na ndizi nyingine na zenye 
kiwango kikubwa cha Vitamin A.

“Tatizo la upungufu au ukosefu 
wa vitamin A ni kubwa na linaathiri 
watoto na kinamama ambao wako 
katika umri wa kujifungua,” anase-

ma Sonoko, akifafanua ni lishe ra-
hisi kufikia raia wengi na sasa wana-
tumia wilaya za Kyerwa na Muleba, 
walikozalisha mbegu na kuwapatia 
raia mbegu (miche) 3,500. 

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa 
na Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (Unicef ), nchini 
kuna asilimia 34 ya watoto wenye 
umri wa chini ya miaka mitano wali-
odumaa.

Wakazi 
Bibi Veneranda Clemence, ni 

mkazi wa Kijijini Kilimilile, anayelea 
mjukuu kumsaidia bintiye, ambaye 
sasa ana mtoto mchanga. 

Anasema alikabidhiwa mtoto 
huyo akiwa na umri wa miaka mi-
wili na uzito wa kilo 7.5 na aliende-
lea kuishi naye bila ya kumpeleka 
kliniki katika zahanati jirani ya Kili-
milile.

 “Nilifundishwa kutumia vyakula 

vinavyopatikana kwa urahisi katika 
maeneo tunayoishi vikiwamo ndizi, 
karanga, mchicha, dagaa, mapara-
chichi na maembe na katika muda 
wa mwezi mmoja na wiki mbili, 
uzito wake ulipanda na kilo 9.5,” 
anasema.

Anasema kutokana na elimu ali-
yoipata, ameelimika na sasa ame-
kuwa mwelekezaji wa kinamama 
wenye watoto wenye uzito pungufu, 
uandaaji wa lishe bora kunusuru 
afya zao. 

IMA World Health

Sista Margaret Ishengoma, ni 
mtaalamu wa Mabadiliko ya Tabia 
katika Lishe kutoka shirika la IMA 
World Health, anasema mradi un-
alenga kupunguza udumavu kwa 
watoto na utoaji huduma zao wana-
shirikiana na serikali na vituo vya 
huduma za afya vya Kagera.

Sista Ishengoma, anakumbusha 

kumlundikia mama kazi nyingi ku-
namkosesha muda wa kupumzika na 
kunachangia mtoto kudumaa. Ana-
fafanua: 

“Kawaida ya mtoto huwa anan-
yonya, anaacha na kuanza kucheza 
halafu anaendelea kunyonya. Kwa 
hiyo, kama mama ana shughuli ny-
ingi, akinyonyesha kidogo mtoto 
akaanza kucheza anaachana naye 
mtoto hawezi kunyonya vizur.” 

“Wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii wanakwenda kwenye nyumba 
za walengwa wetu ambao ni wajawa-
zito na watoto wenye umri wa chini 
ya miaka miwili, kuangalia hali ikoje, 
kuhimiza na kujadiliana ni kitu gani 
wanaweza kufanya ili kupunguza 
udumavu kwa watoto,” anaongeza 
Sista Ishengoma. 

“Baada ya siku 12 tunawapima 
tena watoto na cha kushangaza 
chakula hiki kinatenda maajabu. 
Watoto uzito unaongezeka hata kwa 
kilo mbili katika kipindi hicho na ku-
washangaza wazazi,” anasema. 

Ofisa Lishe wa asasi hiyo, Idda Ka-
tigula, anasema ni mradi  ulioanza 
mwaka 2016 na katika mwaka wa 
fedha 2018/2019, wamepanga kutoa 
ruzuku ya Sh. milioni 800 kwa hal-
mashauri zote nane za Kagera.

“Tuko katika wilaya zote saba za 
Mkoa wa Kagera, na wakati tunaanza 
mradi huu, tulitumia takwimu za 
serikali za Tanzania Demographic 
Survey (TDS) ambazo kwa wakati 
huo zilionyesha mkoa kuwa na udu-
mavu kwa asilimia 41.7 kwa watoto 
wenye umri wa chini ya miaka mi-
tano,” anasema. 

Kuhusu upungufu wa damu, wa-
likuta asilimia 57.2 na kinamama 
wa umri wa kuzaa, asilimia 39.1. 
Mradi umepanga kufikia watu zaidi 
ya 900,000 kwa mkoani Kagera na 
hadi sasa wameshafikia walengwa 
769,886, ambao ni zaidi ya asilimia 
80. 
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mataifa, bara la Afrika likipoteza zaidi 
ya Dola za Marekani milioni 670 (Sh. tri-
lioni 1.494) ambazo ni sawa na asilimia 
40 ya mauzo yote nje yanayokataliwa 
kila mwaka.

“Sisi sote ni mashahidi, tunaona 

kwamba kwa mfano ukipeleka mazao 
yako Marekani, kuna masharti magumu 
sana wanakuambia kuwa, ile fursa ina 
masharti mengi. Maana wamekuwa 
wakiamini kuwa sisi uwezo wetu wa ku-
tunza ni hafifu

WAZIRI HASUNGA:
Sumu kuvu yatafuna mazao na uhai wetu

AFYA AFYA

Na Augusta Njoji, DODOMA

K
WA wakulima wengi, mwezi 
Julai ni wa mavuno ya mpunga, 
mahindi, karanga, maharage 
na mtama. 

Japo mavuno ni neema, kwa wakulima 
wengi wa Tanzania ni maumivu kwa 
sababu huumizwa na kile kinachoitwa 
hasara zinazotokea baada ya kuvuna 
mazao mashambani. 

Ni hasara zinazoambatana na ku-
poteza mazao yanayobakia shambani, 
yakiwapo baadhi yanaharibika, mazao 
yanayovunda kutokana na kuvunwa 
mapema, kabla hayajakauka ipasavyo.

Mengine yanaliwa na mchwa, pia 
wanyama aina ya panya wanasham-
bulia mimea baada ya kukomaa.

Lakini, kubwa ni tatizo 
linalotishia afya na uhai wa 
wakulima na walaji, hii ndiyo 
changamoto kubwa inay-
otokea wakati wa kuvuna 
kwani yanachafuliwa na 
sumu kuvu. 

SUMU KUVU 

NI NINI?

Sumu kuvu inata-
jwa kuwa hatari kwa 
afya ya binadamu na 
inapenda kujihifadhi 
kwenye mahindi na 
karanga.

Kwa mujibu wa 
Taasisi ya Kimataifa 
ya Utafiti wa Kilimo ka-
tika Ukanda wa Kitropiki 
(IITA), mazao hayo yana-
tunza wadudu jamii ya 
kuvu, ambao kitaalamu wa-
natokana na fangasi au kuvu 
wanaojulikana kama ‘Aspergillus 
flavus’.

Inadaiwa, kuvu hao wanaishi kwe-
nye udongo na mabaki ya vitu  vilivyooza 
shambani, hawaonekani kwa macho, 
hivyo si rahisi mkulima kuwabaini. 

Mazao yanaweza kushambuliwa na 
sumu hiyo yakiwa shambani, iwapo yat-
aanguka chini na kugusana na wadudu 
hao walioko ardhini au kwenye masalia 
ya mazao yaliyooza. 

Asasi hiyo inaitaja kuwa ni sumu hatari 
na inayosafiri kutoka kwa mama anaye-
nyonyesha, iwapo anakula chakula che-
nye sumu kuvu na atampa mtoto wake 
maziwa, sumu hiyo inamdhuru. 

MRADI SUMU KUVU

Waziri wa Kilimo, Japhet 
Hasunga,anasema tatizo la sumu kuvu 
nchini ni kubwa na inakadiriwa kukabili 
asilimia 25 ya mazao nchini.

Hivyo, anasema kumezinduliwa Mradi 
wa Kudhibiti Sumu kuvu Tanzania (Tani-
pac) utakaogharimu takribani Sh. bilioni 
80 na lengo la mpango huo ni kupungu-
za sumu kuvu katika mahindi na karanga 
na umekuja wakati muafaka.

“Ina maana kwa namna moja 
au nyingine, sisi wote hapa imetu-
gusa au umekutana nao kwa namna 
nyingine,”anasema Waziri Hasunga .

Anafafanua kuwa tafiti za kiafya zina-
bainisha kwamba sumu kuvu inachangia 
zaidi ya aina 25 za saratani, huku kipekee 
ikichangia asilimia 30 ya saratani ya ini.

Waziri Hasunga anasema, pamoja na 
kuchangia saratani, kuna ushahidi wa 
kisayansi unaoonyesha kwamba sumu 
kuvu inachangia kudumaa watoto na 
akili zao.

“Kwa hiyo, katika maeneo mengi am-
bayo tumeona watoto, hata wamezaliwa 
wamedumaa inawezekana, ni kwa saba-

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, akipokea maandiko yanayohusu sumu kuvu. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Hili ni tatizo, 
idadi ya 
vifo na watu 
walioathirika 
kwa tatizo 
hilo ni wengi, 
inawezekana 
hawa 
waliogundulika 
ni wale 
waliopima 
tu, ambao 
hawajapima 
huenda tatizo 
likawa kubwa,”

Na Yasmine Protace

K
IFUA Kikuu kimo katika orodha 
ya magonjwa hatari ya kuam-
bukiza, zaidi ikienezwa kwa njia 
ya hewa na katika taratibu za ki-

serikali, unatibiwa bure, huku ikiendelea 
na jitihada za kuboresha matibabu.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, siku chache zilizopita, alifanya 
ziara kukagua hali ya utoaji huduma 
katika Hospitali ya Mbagala jijini Dar es 
Salaam. 

“Huduma za matibabu ya kifua kikuu 
sugu zimesogezwa karibu kwa wananchi. 
Kwa sasa tunazo hospitali 93 za kutibu 
Kifua Kikuu Sugu, ikilinganishwa na 
mwaka 2015, huduma za matibabu zi-
likuwa zinapatikana katika Hospitali ya 
Kibong’oto pekee “anasema.

Ummy anasema, hivi sasa katika kila 
Watanzania 100,000, wapo 269 wanao-
hisiwa kuwa na TB na anafafanua: “Watu 
70 kila siku wanakufa kutokana na 
ugonjwa wa kifua kikuu. Kwa, hiyo kila 
saa ni sawa na watu watatu wanafariki 
kutokana na ugonjwa wa kifua kikuu 
ambao unatibika.”

Waziri Ummy anasema takribani wag-
onjwa 154,000 wanaokadiriwa kuugua 
kifua kikuu, wanapaswa kufikiwa na 
kuingizwa katika mpango wa matibabu 
kila mwaka, ili kuutokomeza nchini. 

Anasema, Tanzania ni miongoni mwa 
nchi 30 duniani zenye kiwango kikubwa 
cha wagonjwa wa TB. Inakadiriwa ku-

wapo wagonjwa 154,000 kila mwaka. 
Waziri Ummy anasema, mgonjwa wa 

kifua kikuu ambaye hajaanza matibabu, 
anaweza kuambkiza kati ya watu 10 
hadi 20 kwa mwaka, hivyo jitihada za 
makusudi zinatakiwa kuendelea ku-
tokomeza maradhi hayo. 

“Hivyo, tunalo jukumu kubwa la ku-
hakikisha tunawafikia wote wanaougua, 
ili tuweze kuzuia maambukizi mapya,” 
anasema.

Kuhusu wagonjwa sugu, Ummy anase-
ma kitaifa kunakadiriwa takribani kuna 
wagonjwa 200, kati yao 167 sawa na 
asilimia 84, walianzishiwa matibabu. 
Wito wake ni wagonjwa wengine waji-
tokeze kutibiwa.

KUTOKA HOSPITALINI

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Felix 
Lyaviva, amemuomba Waziri Ummy, 
aangalie  uwezekano wa kuipanua Hos-
pitali ya Mbagala, ili kurahisisha utoaji 
huduma za afya, kwani kuna takribani 
wanawake 67 mpaka 70  wanaojifungua 
kwa siku.

“ Kinamama wanaojifungua hapa ni 
wengi sana. Kwa mfano jana tu , ki-
namama 67 walijifungua, siku nyingine 
wanafika 70 mpaka 80. Hivyo, tunahitaji 
ipanuliwe,” anasisitiza.

Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo, 
Dk Ally Mussa, anasema kutokana na 
maboresho makubwa ya hospitali hiyo, 
sasa kuna ongezeko kubwa la wagonjwa 
hadi kufikia wagonjwa 1,700 kwa siku.

Pia, anasema kuna maboresho makub-
wa ya huduma za mama na mtoto na 
uchunguzi kimaabara kwa wagonjwa.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akimpatia dawa ya 
kifua kikuu Abas Sudi, katika hospital ya Mbagala, Dar es Salaam. PICHA: YASMINE PROTACE. 

Mahindi yaliyoathiriwa na 
sumu kuvu.

bu ya sumu kuvu kwahiyo ndio maana 
tunasema hili tatizo ni kubwa linahitaji 
kuwekewa nguvu ya kutosha,”anasema.

Vilevile, anasema tatizo la sumu kuvu 
kwa kiasi kikubwa huathiri mazao ya 
biashara na chakula katika soko la ki-

Mtaalamu akiwa katika maabara inayohudumia kukabili sumu kuvu.

“Nilikuwa nateta na mwakilishi wa 
Benki ya Maendeleo Afrika(AFDB) ana-
toka Gambia na kule kihistoria ni wazal-
ishaji wa karanga na wengi wameathiri-
ka, kwa sababu wanazalisha, lakini 
hawawezi kupeleka nje ya jiji na nchi 

Waziri wa Afya alipotia 
mguu hospitali Mbagala

• Imeshaua 19, chanzo robo ya kansa
• Karanga, mahindi katika hali mbaya
• Bn 60/- kunusuru, AU yaingilia kati

zote zinakataa kununua zinasema zina 
sumu.

“Sasa fikiria nchi inayotegemea karanga 
halafu inaambiwa zote zina sumu kwahiyo 
ina maana nchi kama inaathirika kimapato 
kwahiyo hili suala ni la msingi ni muhimu 
tukaliangalia kwa mapana,”anasisitiza Wa-
ziri Hasunga .

Anasema tatizo si geni Afrika Mashariki, 
kwa sababu limekuwa lilijitokeza nchini 
Kenya mwaka 2014, watu zaidi ya 300 wali-
patwa na ugonjwa unaotokana na sumu na 
kusababisha vifo vya watu 125, baada ya 
kula kilichokumbwa na kiwango kikubwa 
cha sumu kuvu.

Anafafanua, tatizo kama hilo liliwahi 
kutokea nchini mwaka 2016, zaidi ya watu 
60 katika Halmashauri za Wilaya za Bahi, 
Chemba, Kiteto na Kondoa, waliugua ku-
tokana na chakula chenye sumu kuvu, kati 
yao19 wakifariki.

“Hili ni tatizo, idadi ya vifo na watu 
walioathirika kwa tatizo hilo ni wengi, in-
awezekana hawa waliogundulika ni wale 
waliopima tu, ambao hawajapima huenda 
tatizo likawa kubwa,” anasema, huku akita-
ja namna nyingine ya maambukizi ni kupi-
tia wadudu aina ya fangasi.

Anatoa wito kwa wadau wote kushiriki-
ana kupambana na tatizo hilo, akieleza 
kwamba juhudi zinahitajika kutatua 
changamoto kwenye kilimo, hususan kwa 
walaji na wazalishaji.

DIRA YA MRADI 

Waziri Hasunga, anasema mradi unalen-
ga mazao ya mahindi na karanga, yanay-
oshambuliwa zaidi na utafiti unaelekeza 
tatizo lipo kwenye Ukanda wa Mashariki, 
hususani mikoa ya Morogoro (Asilimia 25 
hadi 43), Tabora (asilimia 34), Geita (asil-
imia 40).

Aidha, kwenye zao la Karanga tatizo lipo 
Ukanda wa Kusini mkoa wa Mtwara, kuna-
koguswa kwa   asilimia 18 hadi 20; Kaska-
zini mkoa wa Manyara (asilimia 18) .

Kwa mujibu wa Hasunga, athari hiyo iko 
pia katika mikoa mingine nchini.

Rai yake kwa taasisi zinazojishughulisha 
na usalama wa chakula, kutimiza wajibu 
wao, ili taifa libaki salama kutokana na 
changamoto ya sumu kuvu.

“Hatuwezi kuacha mazao yenye sumu 
kuvu yakauzwa kwa walaji, kwani madha-
ra ni makubwa kijamii na kiuchumi. Hivyo, 
tunahitaji kukinga mazao haya kabla haya-
jamfikia mlaji,” anasisitiza Hasunga.

AU YAZUNGUMZIA CHANGAMOTO

Mwakilishi wa Kamisheni ya Umoja wa 
Afrika(AUC-PACA), Dk.Happy Magoha, 
anasema jitihada za kukabiliana na sumu 
kuvu Afrika ni zinakwamshwa na uelewa 
mdogo wa jamii.

“Kamisheni ya Afrika kwa kushirikiana 
na jumuiya za kiuchumi za kikanda wali-
pendekeza nchi sita ziingie kwenye progra-
mu hii, ambapo ni  Gambia, Malawi, Nige-
ria, Senegal, Uganda na Tanzania,”anasema

Katika mpango huo, nchi hizo zitajenge-
wa uwezo katika sekta zote na Tanzania 
ilishawasilisha maombi hayo ya kujenge-
wa uwezo kitaalamu, kuzuia mlipuko wa 
sumu kuvu. Anabainisha kuwa, Tanzania 
ni nchi ya kwanza kupata ufadhili wa mra-
di mkubwa wa kudhibiti sumu kuvu.

BENKU YA AFRIKA

Meneja wa Benki ya Maendeleo ya 
Afrika(AfDB-TZ),Johm Ken, anasema zaidi 
ya kaya 60,000 zitanufaika na utekelezaji 
wa mradi huo na anafafanua:

“Kwa Benki ya Afrika, huu mradi ni 
muhimu sana, kwa sababu ni mradi wa 
aina yake kufadhiliwa, tunaamini utafani-
kiwa na nchi zingine zitakuja kujifunza ku-
tokana na utekelezaji wenu,”anasema.

• Aaanika picha nzima ya TB
• Aelezwa kulivyo ziarani
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MAZINGIRA

Na Beatrice Philemon

K
ATIKA kusimamia hatima 
ya mazingira nchini na ki-
mataifa, moja ya mambo 
muhimu wanayohimiza 

vizazi vya vijana na watoto kutunza 
mazingira yasiwe na madhara, hasa 
kutetea viumbe baharini.

Hivi sasa fukwe nyingi nchini 
zimesheheni uchafu na hasa mi-
fuko na chupa za plastiki, kopo na 
taka za vyakula, ambazo ni hatari 
kwa samaki na viumbe baharini. 

Tanzania imeazimia kuwa na 
utalii wa  fukwe, ambao moja ya 
vigezo vya ufanisi wake ni uadhifu, 
ili watalii wakae vizuri, kutoka ma-
tokeo ya kazi za mabalozi wa maz-
ingira.

Hivi karibuni, maskauti 300 ku-
toka shule nne za msingi jijini Dar 
es Salaam, walitembelea nyumbani 
kwa Baba wa Tafa, Mwalimu Julius 
Nyerere, kufanya  usai  ufukweni.

Kazi hiyo iliofanyika kuenzi 
mchango  wake kwa huduma za 
skauti nchini, pia siku ya kuzaliwa 
mwanzilishi wa skauti duniani, 
Baden Powel.

Carlos Mdemu kutoka Taasisi 
ya Kijamii ya Masuala ya Mazin-
gira inayojulikana kama ‘Nipe 
Fagio’ameiambia Nipashe kwamba, 
waliamua kushiriki kampeni  ya 
kusaisha fukwe ya makazi ya Mwal-
imu Nyerere, ili kukifundisha kizazi 
kijacho maana ya usai katika mae-
neo yao.

Mdemu anafafanua azma ny-
ingine, ni kusaisha mazingira baha-
rini na kuwaelimisha aina za taka zi-
nazooza na zisizooza, pia madhara 
yake kwa viumbe baharini na afya 
ya binadamu.

“Lengo kuu tunataka wajue taka 
zisizooza kama vile chupa, mifuko 
ya plastiki hasa ya rambo zina mad-
hara  gani kwa viumbe wa baharini, 
kwa sababu mfuko wa plastiki wa 
rambo unachukua miaka 500 hadi 
1000 kuoza,” anasema.

“Tunawafundisha kusaisha fuk-
we za bahari ili kuokoa maisha yetu 
na viumbe wetu baharini,”anasema 
Mdemu na kufafanua:

 “Lengo la zoezi hili ni kudumi-
sha moyo wa kujitolea kwa Skauti 
na vijana  kwa ujumla kwani baba 
wa Taifa aliwahi kusema “It can be 
done play your part (Inawezekana, 
Timiza Wajibu wako).”

Kiongozi wa skauti hao, Cuthbert 
Safari, anasema waliamua kufanya 
usai ufukweni kwa Mwalimu Ny-
erere, kwa sababu alikuwa karibu 
sana na jumuiya skauti.

Vilevile, walienda kujifunza 
elimu ya mazingira na kufundisha 
wanafunzi wa skauti elimu hiyo, ili 
watoto wawe mabalozi wa usai wa 
miaka ijayo.

“Hii ni mara ya kwanza kushiriki 
katika zoezi hili, tutakuwa tunafan-
ya zoezi hili la usai kwenye maeneo 
tofauti tofauti  kila baada ya miezi 
mitatu,” anasema.

KITABU KIPYA

Walimtaka Mama Maria Nyerere, 
azindue kitabu kinachohusu vijana 
‘Mwenendo na Tabia Nzuri’ kilicho-
andikwa na Mzee Biga Kaisi.

Cutherbert, anaushukuru mfuko 
uitwao ‘Rejuvenation Fund’ kwa 
kuwasaidia kuwapatia vifaa kwa 
ajili ya usai ikiwemo chakula kwa 

Kila mwananchi 
kupitia mradi 
huo atakuwa 
na wajibu wa 
kutenganisha 
taka nyumbani 
kwake, ili 
kuhakikisha 
inakaa sehemu 
yake, ili 
mwishoni 
zile taka zote 
zinazoweza 
kurejeshwa, 
zinapelekwa 
viwandani 
kutengeneza 
bidhaa nyingine 
na mabaki 
yasiyo na 
matumizi, 
yanapelekwa 
dampo.”

JUU NA CHINI: Kampeni ya usafishaji ufukwe wa Coco, jijini Dar es Salaam, ambayo si mbali na Msasani, kulikofanyiwa usafi na vijana wa Skauti. 
PICHA ZOTE: MTANDAO.

wa kutosha.
 Anasema  kuanzia mwaka huu, 

taasisi ya Nipe Fagio imepanga kufanya 
mradi unaoitwa ‘Taka Sifuri’ kwa mia-
ka 10, unaomwajibisha mtu kuanzia 
uzalishaji, hifadhi na usairishaji taka .

Lengo la mradi huo ni kupunguza 
taka zinazokwenda dampo kwa asil-
imia 80, ikizingatiwa Dar es Salaam ina 
dampo moja  pekee.

“Kila mwananchi kupitia mradi huo 
atakuwa na wajibu wa kutenganisha 
taka nyumbani kwake, ili kuhakikisha 
inakaa sehemu yake, ili mwishoni zile 
taka zote zinazoweza  kurejeshwa, zi-
napelekwa viwandani kutengeneza 
bidhaa nyingine na mabaki yasiyo na 
matumizi, yanapelekwa dampo.

“Mradi huu unarajia kuanza mwe-
zi wa nne baada ya kupita mitaa 
yote  ambayo mradi  utatekelezwa 
na mpaka sasa, baadhi ya wanajamii 
tayari wamependekeza mitaa yao na 
tulishakutana nao.

“Kilichobaki ni kupata picha ya mi-
taa, ili kujua idadi ya wakazi, aina ya 
taka zinazozalishwa na mafunzo ya 
ukusanyaji taka uliyopo kwenye mitaa, 
anasema.

ajili ya wanafunzi  walioshiriki katika 
kampeni hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya familia 
ya Mwalimu Nyerere, mjukuu wake , 
Moringe Magige, anawashukuru skauti 
kwa kufanya usai ufukweni hapo, ku-
muenzi babu yake kwa kwa mchango 
aliowapatia skauti nchini.

Huku akiomba udhuru wa bibi yake 
Mama Maria kutohudhuria hala hiyo, 
Moringe alipokea nakala ya kitabu kwa 
niaba yake.

MHAMASISHAJI 

Oisa Uhamasishaji kutoka taasisi 
ya Nipe Fagio, Wilyhard  Shishikaye, 
anasema hivi sasa kuna ongezeko kub-
wa la watu jijini Dar es Salaam, ikilin-
ganishwa na huko nyuma.

Anasema kuna wakazi wengi wanao-
ishi pasipo kujali taka wanazozizalisha 
ndizo baadhi zinazoshuhudiwa ufuk-
weni mwa baharini.

“Ndiyo maana leo tulipokuwa tu-
nafanya usai  na watoto wa skauti, 
tulishuhudia taka nyingi za plastiki, 
mifuko ya plastiki, chupa cha plastiki 
na kioo, vifuu vya nazi, pampasi, viatu, 
kandambili ambazo kwa ujumla wake 

zinachafua bahari,” anasema.
“Mara nyingi tumekuwa tukifanya 

shughuli za usai wa mazingira, usai 
wa ‘beach’ (ufukweni) katika maeneo 
tofauti ya jiji la Dar es Salaam, kwa 
kushirikisha wananchi wanaoishi ka-
tika jamii husika.

“Pia, kushirikiana na vikundi mbal-
imbali vya kijamii kama vile; Jog-
ging  Clubs’, vikoba, timu za mpira, 
shule, pia kushirikiana na wanafunzi 
wa shule mbalimbali binafsi na serikali.

“Kitu kilichotuvutia hadi kutoa elimu 
ya usai wa mazingira kwa skauti, ni 
baada ya kuona Dar es Salaam imeku-
wa chafu zaidi,” anasema Shishikaye, 
anayerejea 

ripoti ya Jarida  la Forbes, 2012, in-
ayoitaja  kuwa kinara wa uchafu ki-
mataifa.

MRADI MPYA

 “Sisi kama ‘Nipe Fagio’  tuna vifaa 
vya kutosha kufanya usai, watalaamu 
wa kutosha kuhusu masuala yote ya 
taka ngumu, pia tunatoa elimu kuhusu 
masuala yote ya taka ngumu,” ana-
fafanua Shishikaye, anayedai kuwa na 
mabalozi wataalamu na wasimamizi 

• Waanzia Msasani kwa Nyerere

Skauti wahamia ufukweni 
kukabili uchafu uliokithiri
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AFYA

Katika 
kukuza wigo 
wa jukwaa 
hili, nyenzo 
za Naweza 
zinapatikana 
kwa wadau 
wote wa-
takaotaka 
kuzitumia 
kwenye 
miradi yao. 
Tunawaka-
ribisha wote 
wanaotaka 
kuzitumia 
waje wazun-
gumze nasi 
wakati wow-
ote kuhusu 
fursa hizi 
au namna 
nyingine 
tunaweza 
kufanya kazi 
na wadau 
wa kuikuza 
Naweza,”

Na Mary Geofrey

W
IKI iliyopita mkoani Ir-
inga, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, 

Kitengo cha Elimu ya Afya kwa Umma, 
walizindua jukwaa liitwalo ‘Naweza.’

Hilo ni jukwaa la mawasiliano ya 
afya kwa watu wazima, linalolenga 
mabadiliko chanya ya tabia kwa jamii. 
Mtazamo uliopo ni kusaidia kuikisha 
taarifa zitakazowajengea uwezo Watan-
zania katika tabia zao kiafya.

Pia, linalenga kuimarisha afya ya kila 
mmoja, familia na jamii nzima, kumu-
wezesha Mtanzania ajitambue na awe 
na uwezo wake wa kujiwekea nia kuishi 
maisha bora zaidi.

Mradi huo unaendeshwa kupitia 
Shirika la Misaada la Watu wa Mare-
kani (USAID), chini ya mradi wa ‘USAID 
Tulonge Afya’ unaoikia tamati mwaka 
2022.

Oisa wa Wizara Programu ya uzazi 
Salama, wa Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii Jinsia, Wazee na Watoto, 
Martha Shakinyau, anasema jukwaa li-
nalenga huduma jumuishi za afya kwa 
pamoja, katika kubadilisha tabia kwe-
nye maeneo muhimu matano.

Anayataja kuwa ni maradhi ya: Ukim-
wi, Malaria, Afya ya Uzazi kabla baada 
ya kujifungua, Afya ya Mama na Mtoto 
na Kifua Kikuu.

Pia, linalenga mawasiliano ya kuha-
masisha ubadilishaji tabia, kulingana 
na mahitaji na vipaumbele vya wakati 
husika, kama vile kipindi cha ujauzito 
au malezi ya watoto wenye umri wa 
chini ya miaka mitano.

Anasema, watu wazima wanalengwa 
kupata habari na maarifa yatakay-
owawezesha kubadili tabia zao kiafya 
kwa wakati sahihi, ikiweka taratibu zi-
nazokwaza mapokeo na mwendelezo 
wa tabia chanya zinazipotishwa na juk-
waa.

Ili kuikisha ujumbe, Martha anase-
ma jukwaa litafanya kazi kupitia mi-
fumo yote ya mawasiliano, vikiwamo 
vyombo vya habari, uhamasishaji jamii, 
ana kwa ana, digitali na mitandao ya 
kijamii.

Kwanini ilianzishwa?

Martha anasema mradi huo ulian-
zishwa kujenga na kuimarisha uzoefu 
katika mawasiliano nchini yanayobadili 
tabia ya jamii, ili kuiwezesha serikali ku-
fanikisha mikakati ya afya, kulingana na 
vipaumbele vya kitaifa.

Anavitaja vipaumbele hivyo ni up-
unguzaji maambukizi vya Ukimwi, vifo 
vya uzazi na watoto wachanga, malaria 
na kifua kikuu.

Martha anasema, kampeni nyingi 
zilianzishwa kukidhi changamoto zi-
lizopo kwa wakati husika, lakini zilikosa 
ufanisi kwa sababu ya kuingiliana kima-
slahi, kwa sababu ziliwagusa walengwa 
wale wale kwa wakati mmoja.

Marha anasema, mradi huo mpya 
utaunganisha jitihada za wadau wa-
naotekeleza kubadili tabia katika jamii, 
ikijikita katika utoaji elimu na maarifa 
kwa jamii, familia na vikundi rika, ili 
kuwapa ari ya kuboresha afya na kuishi 
maisha ya furaha, yanayoratibiwa na 
jukwaa moja.

“Kila siku, jukwaa la ‘Naweza’ li-
nazidi kujenga uaminifu kwa makundi 
muhimu tofauti, likiyawezesha kuikiwa 
na jumbe ama kazi mahsusi zinazolen-
ga kila mmoja moja kwa moja,” anase-
ma Martha.

MiKaKati 

‘Naweza’ imejikita na vipaumbele 
vya mikakati ya kiafya ya serikali kwa 
karibu, ikitilia mkazo maeneo ya afya 
yanayoakisi malengo, mikakati na 
juhudi za serikali.

Martha anasema tabia chanya am-
bazo ‘Naweza’ inazipa kipaumbele, 
zinatokana na makubaliano ya wadau 
muhimu wanazoendeleza mikakati 
iliyoainishwa katika machapisho rasmi 
ya kitaifa, pia maamuzi ya kisera.

Martha anayataja maeneo yatakay-
owezeshwa na anachokitaja kuwa 
Jukwaa Mkakati wa Taifa ni kubore-
sha afya ya uzazi, kinamama, watoto 
wachanga na vijana nchini.

Pia, anataja eneo jingine ni Mkakati 

wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti Ukimwi 
wa mwaka 2018 hadi 2020; na Mkaka-
ti wa Taifa wa Kudhibiti Malaria wa 
Mwaka 2014 hadi 2020.

Anasema Mkakati wa Taifa wa Tano 
wa Mwaka 2015 wa Kutokomeza Kifua 
Kikuu na Ukoma, nalo ni eneo wataka-
loligusa kwa kina.

MajuKuMu yaKe

Martha anayataja ni kuwapo majuk-
waa unganishi kama ilivyo Naweza, 
yakilenga maeneo tofauti ya afya kupi-
tia mikakati shirikishi.

Anataja mbinu za mawasiliano ni 
kuwaikia watu walioko au makundi 
mahususi, kuyapa maelekezo na moti-
sha zinazowalenga moja kwa moja.

Kwa mujibu wa Martha, jukwaa 
hilo lina njia mbalimbali za kuwaikia 
walengwa na mawasiliano ya kiafya 
chini ya jina moja Naweza kuanzia 
vyombo vya habari, uhamasishaji wa 
jamii, mawasiliano ya ana kwa ana bai-
na ya mtu na mtu, digitali na mitandao 
ya kijamii.

Anasema, jukwaa hili linatofautiana 
na kampeni nyingine za afya ambazo 
hulenga maeneo mahususi ya kiafya 
huku shughuli zikifanyika kwa kipindi 
maalum.

“Vilevile Naweza ni tofauti na progra-
mu au miradi mingine ya afya, ambayo 
inahusisha shughuli nyingi na hutekele-
zwa kulingana na wigo wa kazi ulio-
pangwa na mfadhili,” anasema Martha.

ushiriKiano ulivyo

Martha anasema Naweza sio mbada-
la wa kampeni zilizopo za afya, isipoku-
wa inahakikisha programu zilizopo zi-
naendelezwa na kukuzwa zaidi.

Pia, kampeni ya Tuwavishe Salama il-
iyozinduliwa mwaka jana, inayowalen-
ga watoa huduma za afya, watunga sera 
na wafanya maamuzi katika kuhakiki-
sha wanatoa kipaumbele kwa ulinzi wa 
afya za kinamama na watoto wachanga.

Martha anaahidi kwamba Naweza 
itabeba kampeni nyingine ya ‘Jiongeze’ 
iunganishe jumbe zake za kuhimiza 
mabadiliko ya tabia ndani ya jamii 
chini, ya jukwaa moja na katika nyaraka 
zote zinazohusiana afya ya mama na 
mtoto.

uKuzaji juKwaa

Martha anasema wadau na mashirika 
yaliyohusika kuunda jukwaa la Naweza, 
wana shauku ya mafanikio yake na ni 
fursa ya kuzungumza na watu binafsi, 
familia na kaya.

Anataja njia za kuikisha ujumbe ni 
kupitia nyenzo kama vile kadi mahusu-
si za ushauri zinazotolewa na vituo vya 
huduma za afya, maigizo katika jamii, 
vipindi vya redio vya kila wiki vinavyo-
washawishi kukubali tabia zao kiafya.

“Katika kukuza wigo wa jukwaa hili, 
nyenzo za Naweza zinapatikana kwa 
wadau wote watakaotaka kuzitumia 
kwenye miradi yao. Tunawakaribisha 
wote wanaotaka kuzitumia waje wa-
zungumze nasi wakati wowote kuhusu 
fursa hizi au namna nyingine tunaweza 
kufanya kazi na wadau wa kuikuza 
Naweza,” anasema Martha.

MKurugenzi eliMu

Kaimu Mkurugenzi wa Elimu ya Afya 
kwa Jamii, katika wizara yenye dhama-
na na afya, Dk. Amma Kasangala, anase-
ma jukwaa hilo ni mkakati wa pamoja 
unaolenga   kutumia mbinu shirikishi 
kuelimisha, lego kuu ni kubadili tabia  
na kuboresha afya.

Dk. Kassangala anasema, walengwa 
ni wenye umri kati ya miaka 18 na 45   
na jukwaa la vijana ni kwa wenye umri  
wa miaka 15 hadi 24, eneo kuu la malen-
go ni: Malaria, kifua kikuu, mama na 
mtoto, huduma za afya ya uzazi kabla 
na baada ya Ujauzito, VVU na Ukimwi.

UNAIJUA NAWEZA?

Ofisa  wa Program ya Uzazi Salama wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Martha Shakinyau (aliyevaa nguo nyekundu) akifua-
tilia uzinduzi wa Jukwaa la Mawasiliano la Naweza, mjini Iringa, hivi karibuni.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally Hapi, akimuonyesha jarida mmoja wa maofisa walioshiriki uzinduzi wa 
jukwaa la Mawasiliano la Naweza uliofanyika mjini Iringa. PICHA ZOTE: MARY GEORFREY.

Mkakati unaosuka upya mwelekeo 
kukabilli magonjwa hatari nchini
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Majaji: Umri wa ngono uwe miaka 16

Hii ndio hali halisi na vifaa vinavyotumika. PICHA ZOTE: MTANDAO.

LONDON, Uingereza

K
UTOKANA na kukithri tabia 
ya kinamama kuunguza matiti 
yao kwa imani yasikue, Taasisi 
ya Elimu nchini Uingereza, 

sasa inashauri kuwapo elimu katika 
mtaala shuleni, kudhibiti matukio hayo.

Inaelezwa, vitendo hivyo vinahusi-
sha kuunguza matiti ya wasichana kwa 
kutumia vitu vya moto, ili kuzuia  yasi-
kue haraka na kutowavutia wanaume.

Mbunge wa Chama cha Conservative, 
Nicky Morgan, anasema walimu wana-
paswa kupewa elimu, kwa kuwa wana 
nafasi kubwa ya kuwaelimisha mabinti.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, 
nayo imesema walimu wana wajibu wa 
kutimiza lengo hilo.

MWIKO KULIA

Mama mmoja nchini Uingereza, 
mwenye asili ya Afrika Magharibi, 
ambako kuna asili ya mila na vitendo 
hivyo vya kuunguza matiti, anasema 
alianza kufanyiwa akiwa na umri wa 
miaka 10.

Anasema mama yake alimtamkia: 
“Kama hautayaunguza, wanaume 
wataanza kukufuata ili ufanye nao 
ngono’’

Inaelezwa kuwa kimama amabao 
ndiyo hulifanya hilo, huunguza mabinti 
kwa kutumia mawe au vijiko, am-
bavyo baada ya kujipasha katika moto, 
wanavikandamiza kwenye matiti ya 
mabinti, kuhitimisha azma zao na hu-
fanyika kila baada ya mezi kadhaa

‘’Maumivu yake huwa ya muda mre-
fu,’’ anasema mama huyo na kuongeza: 
‘’Huruhusiwi hata kulia. Ikiwa uta-
fanya hivyo, wanasema utailetea aibu 
familia, itatoa ishara kuwa wewe si 
msichana jasiri’’.

Kwa sasa mama huyo ana mabinti, 
anakiri kwamba mtoto wake mkubwa 
alipotimiza miaka 10, mama yake  ali-
pendekeza mjukuu wake huyo aungu-
zwe matiti.

‘’Nilisema hapana, hapana, hapana! 
Hakuna mtoto wangu yeyote atapitia 
nilichokipitia na kuniathiri mpaka sasa 
kutokana na niliyoyapitia,” anasimulia 
mama huyo.

Anasema, aliondoka na kwenda 
mbali na familia yake kuwaweka 
mbali na madhara hayo, akiamini kuna 
makubwa, iwapo angewaunguza matiti 
bila ya ridhaa yao.

Inaelezwa utaratibu wake, wasichana 
huvaa vitambaa vinavyobana kuzun-
guka vifua vyao wakati wa kuungu-
zwa. Hadi sasa inaaminika takriban 
wasichana 1,000 nchini Uingereza 
wameshaathirika na ‘uchomaji’matiti.

Aidha, kunaelezwa kuwepo elimu 
kuhusu ukeketaji dhidi ya wasichana, 
lakini ni wachache wanaofahamu 
kuhusu ‘uchomaji’ matiti.

Mwanamke mwingine Nicky Morgan, 
anaesema alibaini kuungua matiti si 
kitu cha kawaida, alipojigundua kuwa 
na mwonekano tofauti na wenzake 
shuleni, hali iliyomuathiri sana kisai-
kolojia.

Nicky anashauri masuala ya 

‘uchomaji’ matiti yanapaswa ‘kudhibiti-
wa katika ngazi ya ukomeshaji kabisa’’.

Anasema, walio karibu na wasichana 
wanapaswa kufundishwa kutambua 
kuwa ‘kuchoma’ matiti kupo nchini Uin-
gereza, hivyo wasichana waelimishwe 
hatua wanazopaswa kuchukua katika 

kujihami.
Mwanake mwingine anakiri ‘al-

ichomwa’ matiti alipokuwa na umri 
wa miaka 13, mama yake alipogundua 
kuwa na mwekekeo wa uhusiano wa 
jinsia moja.

‘’Kwa mujibu wa mama, nilikuwa 
navutia kwa sababu ya matiti yangu, 
hivyo ikiwa atanichoma  nitachukiza 
na hakuna atakayekuwa akinitamani,’’ 
anasema.

Anarejea kumbukumbu kwamba, al-
ichomwa matiti kwa kipindi cha miezi 
kadhaa ana akavalishwa kitambaa cha 
kubana sana kuzunguka kifua, hali iliyo 
na ugumu wa kupumua.

Miaka michache baadae, alipopata 
mtoto na mwanaume ambaye alila-
zimishwa kuolewa naye, anasema 
kukawepo shida iliyodumu kwa muda 
mrefu, anayoifafanua: 

‘’Nilipata taabu sana wakati wa 
kunyonyesha. ‘Nilihisi kama baadhi ya 
neva kuwa nimeharibiwa.’’

Hata hivyo, nchini hakuna sheria 
yeyote ya kupinga vitendo hivyo na 
Wizara ya Mambo ya Ndani, inaishia 
kueleza vitendo hivyo ni unyanyasaji 
dhidi ya watoto.

Angie Marriot, ni daktari mstaafu wa 
maradhi ya wanawake, anasema tatizo 
hili halikuwa linaripotiwa zamani, ila 
ni uhalifu unaofanyika kwa kificho na 
ni mara ya kwanza wamezungumza 
kilichowatokea na kueleza kuwa wali-
ogopa kujitokeza kwa kuona aibu.

Anasema wanawake wanaogopa 
kuripoti kuwa walishawahi kuchomwa 
matiti, Simone hadi sasa bado anaug-
ulia makovu aliyoyapata na anataka 
kutoa elimu kuhusu uhalifu huo.

‘’Ni udhalilishaji, inaumiza na kuku-
ondolea utu wako, anasema na ku-
fafanua: ‘Huwezi kujihisi mwanadamu.’’

Wanaunguzwa matiti wasivutie wanaume

M
AHAKAMA ya Rufani nchini, im-
ependekeza umri wa kuruhusi-
wa kujihusisha na ngono kitaifa, 
upunguzwe hadi kwa miaka mi-

wili, iwe 16. 
Kwa sasa, sheria zinaruhusu vijana wa 

miaka 18 na kuendelea ndio wana ruksa ya 
kufanya mapenzi.

Majaji watatu wa mahakama hiyo, katika 
maamuzi yao walipendekeza maboresho ya 
sheria na umri wa kuruhusiwa kufanya map-

enzi ishushwe kutoka miaka 18 hadi 16. 
Majaji hao wanapinga adhabu kali ya vi-

fungo virefu jela wanayopewa wanaume, 
kwa kushiriki ngono na mabinti wakitumia 
mfano wa hukumu ya kesi waliotupa  ya 
kifungo cha mika 15, alichopatiwa mwana-
mume aliyempa  mimba msichana wa miaka 
17. 

Pia, wanasema baadhi ya wavulana na 
wasichana walio chini ya miaka 18, tayari wa-
najihusisha na uhusiano wa kingono. 

“Magereza yetu yamejaa vijana wa kiume 
ambao wanatumikia vifungo virefu kwa 
kushiriki ngono na wasichana, ambao ridhaa 
yao ya kufanya matendo hayo haitambuliki 
kisheria, kwa sababu tawajafikia miaka 18,” 
hukumu ya majaji hao imenukuu. 

“Inawezekana hawajafikia umri wa utu uz-
ima, lakini yawezekana tayari wameshafikia 
umri wa kuridhia kufanya ngono na wa-
naweza kuchukua hatua sahihi na za kiwele-
di kuhusu maisha yao na miili yao,” anasema

Katika kesi husika, mshitakiwa Eliud 
Waweru, alifungwa baada kumtia mimba 
msichana ambaye aliyemaliza kidato cha 
nne. 

Majaji wanasema, msichana huyo alilazi-
mishwa kutoa ushahidi dhidi ya Waweru na 
wazazi wake, jambo ambalo aliliandika kwe-
nye barua zake mbili na kutishia kujiua. 

Waweru ambaye aliyekuwa anatumikia 
kifungo cha miaka nane, ameachiliwa huru 
Ijumaa iliyopita.
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Wasiosikia 
watishia kususia 
uchaguzi serikali 
mitaa

HABARI MBEYA

Kikwete akagua uwanja 
ujenzi wa chuo kikuu

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MKUU wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam,  Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete ametembelea eneo la 
Tanganyika Parkers lililopo katika  
mji wa Mbalizi wilayani Mbeya, 
ambalo chuo hicho kimepewa eka-
ri 3,000 kwa ajili ya kujenga chuo 
cha udaktari na kiwanda cha dawa.

Chuo hicho tawi la Mbeya am-
bacho kwa sasa kinaendelea kutoa 
taaluma ya afya  kwenye majengo 
ya Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Mbeya kinaelezwa kukabiliana na 
changamoto ya ufinyu wa majengo 
kutokana na idadi kubwa ya wa-
nafunzi iliyopo.

Kikwete ambaye ni rais mstaafu, 
alisema serikali kwa kushikiriana 
na wadau kutoka mataifa mbalim-
bali wanakusudia kujenga chuo 
katika eneo la Tanganyika Parkers  
na kwamba kitakuwa na ubora wa 
mfano nchini. 

Alisema atahakikisha ujenzi wa 
majengo hayo yanaendana na ha-
dhi ya Chuo Kikuu  cha Dar es Sa-
laam na kusisitiza kwamba ujenzi 
huo utakamilika kwa muda.

“Tuna mipango mingi ya kukuza 
na kupanua chuo chetu cha Dar es 
Salaam na miongoni mwa vipaum-
bele ni kwenye hili tawi la Mbeya 
tunakusudia kujenga chuo kikub-
wa ambacho kitabeba wanafunzi 
kutoka maeneo mbalimbali nchini 

hususani kanda ya nyanda za juu 
kusini, lakini pia eneo tulilopewa 
tutajenga na kiwanda cha vifaa 
tiba,” alisema Kikwete.

 Kikwete alisema chuo hicho ki-
taendelea kutoa elimu bora na ku-
zalisha vijana mahiri na wabobezi 
ambao watahitajika kwenye soko 
la kimataifa la udaktari.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Profesa 
Bonaventure Rutinwa, alisema 
sababu ya kuanzisha chuo hicho 
ni kusogeza karibu huduma kwa 
wananchi zaidi ya milioni nane wa 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

Profesa Rutinwa alisema mpaka 
sasa chuo hicho, kina jumla ya wa-
nafunzi 1,146 na kwamba mafunzo 

yanayotolewa yanaanzia ngazi ya 
cheti na shahada.

“Tunajivunia uwepo wa masomo 
ya udaktari kwan kuwa tumeweza 
kupata madaktari bingwa 30 am-
bao wanatoa huduma katika Hos-
pitali ya Rufani Kanda ya Mbeya,” 
alisema Profesa Rutinwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, alisema ni heshima 
kubwa kwa mkoa kupewa nafasi ya 
kujenga chuo kikubwa cha afya.

Chalamila alisema chuo hicho 
kitazalisha madaktari ambao wata-
saidia kutoa huduma za afya katika 
zahanati, vituo vya afya na hospi-
tali zote za mkoa wa Mbeya na ku-
saidia kukabiliana na changamoto 
ya uhaba wa madaktari.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NIC Tanzania Ltd, Mick Karima (kushoto), akizungumza na wanafunzi wa shule za sekondari za Tambaza na Kisutu 
Wasichana, waliofanya ziara ya siku moja ya mafunzo ya kibenki katika benki hiyo, iliyopo jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: JOHN BADI

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MWENYEKITI wa Chama 
cha Viziwi Mkoa wa Mbeya, 
Tusajigwe Mwalwega, amese-
ma endapo serikali haitaten-
ga fungu maalum kwa ajili ya 
kuwatafuta wakalimani wa 
kuwasaidia viziwi kwenye 
mchakato wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa mwaka huu, 
hawatashiriki kupiga kura.

 Akizungumza na Nipashe, 
Tusajigwe alisema licha ya 
serikali kuwa mstari wa 
mbele kutetea haki za watu 
walio kwenye  makundi 
maalum, lakini imekuwa 
ikiwasahau pindi unapofika 
wakati wa uchaguzi.

Alisema katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa mwaka 
huu endapo hawatashirik-
ishwa kwenye mchakato wa 
uchaguzi  hawatashiriki na 
kwamba watakuwa wame-
nyimwa haki yao ya msingi 
kikatiba.

“Watu wenye ulemavu hu-
susani viziwi tumetengwa na 
serikali na jamii katika ngazi 
mbalimbali za maamuzi hata 
kwenye mikutano ya vijiji 
na mitaa hatupewi taarifa 
ya mambo yanayojadiliwa, 
ukifika wakati wa uchaguzi 
wanajiamulia wenyewe 
halafu wakihitaji kura zetu 
wanakuja kutubembeleza, 
sasa mwaka huu hatutafanya 
hivyo,” alisema Tusajigwe.

Tusajigwe alisema ili kuon-
doa makandokando hayo 
serikali hasa watendaji wake 
wa chini kutekeleza wajibu 
wao bila ya upendeleo kwa 
kuhakikisha viziwi nao wa-
nahusishwa katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo.

Mratibu wa Shirika la 
Elimisha, Debora Mwanyanje, 
alisema ili kuleta usawa   
serikali kupitia wataalamu 
wake iweke utaratibu wa ku-
watembelea na kutoa elimu 
ya masuala mbalimbali kwa 
viziwi.

Alisema elimu hiyo itawa-
saidia kutambua masuala 
mbalimbali na wajibu wao 
badala ya kulalamika au 
kutoa matamko.

Balozi wa kitongoji cha 
Nyibuko kilichopo Kata ya 
Mwakibete, Selina Lyapinda, 
alikiri viziwi kutoshiriki kwe-
nye mikutano mbalimbali ya 
maendeleo wanayoitisha.

Alisema sababu ya kufanya 
hivyo ni kukosa gharama za 
kuwalipa wakalimani am-
bao watasaidia kuwafasiria 
viziwi hao, aliiomba serikali 
kutenga fungu la kuwalipa 
wakalimani ili viziwi nao wa-
shiriki kwenye mikutano.

Butiku ataka teknolojia itumike kuisaidia serikali
Na Mwandishi Wetu, MBEYA 

MKURUGENZI wa Taasisi ya 
Mwalimu Nyerere, Joseph Butiku, 
amewataka Watanzania kutumia 
elimu na teknolojia ili kuisaidia 
serikali kufikia uchumi wa kati  
kwa kuongeza thamani ya mazao 
yanayozalishwa nchini.

Butiku alitoa kauli hiyo akiwa 
mkoani Mbeya, kwenye mdahalo 
uliohusu viongozi na maendeleo 
yenye tija ambapo mada ilikuwa 
ni uongozi shirikishi kwa kuzin-
gatia taratibu za kitaasisi pamoja 
na wajibu wa  viongozi katika ku-
hamasisha maendeleo kwa wa-

nanchi.
Alisema ili kufikia mpango wa 

serikali wa kuelekea uchumi wa 
kati, kila mwananchi anapaswa 
kutumia elimu na teknolojia  
kuongeza thamani ya mazao ya-
nayozalishwa nchini.

Butiku alisema teknolojia ya 
kisasa ambayo itatumika kuongeza 
thamani ya uzalishaji mazao 
itakuwa ni msaada kwa taifa 
kukuza  uchumi, lakini pia kujivu-
nia kutengeneza rasilimali zake. 
“Tunapaswa kutimiza azima ya 
nchi kuelekea uchumi wa kati kwa 
vitendo na sio maneno ili tufanik-
ishe hilo inahitajika  elimu juu ya 

matumizi mapya ya teknolojia am-
bayo yatasaidia kuongeza thamani 
ya uzalishaji wa mazao yetu na 
bidhaa,” alisema Butiku.

Butiku alisema Taasisi ya Mwal-
imu Nyerere ambayo ilianzishwa 
kwa lengo la kukuza uwajibikaji, 
uadilifu na uzalendo imekuwa 
mstari wa mbele katika kuishauri 
serikali  kwenye masuala mbalim-
bali ya maendeleo.

Aidha, alisema imekuwa iki-
zalisha vijana wanaofundishwa 
uzalendo, uwajibikaji na uadilifu 
ili kukabiliana na vitendo vya 
rushwa wanapowatumia wa-
nanchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya am-
baye alikuwa mgeni rasmi katika 
mdahalo huo aliwaeleza watend-
aji mbalimbali kutoka halmashau-
ri na wilaya zote kuwa ili kuenzi 
na kudumisha yale aliyoacha Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere 
kila kiongozi akatae rushwa kwa 
vitendo na siyo mdomoni.

Alisema kuna baadhi ya vion-
gozi ambao wanasimama majuk-
waani na kuwaeleza wananchi 
kuwa wanakataa rushwa, lakini 
kiuhalisia hawako hivyo aliwataka 
kuwa wazalendo na kusimama 
kwenye misingi ya utumishi wa 
umma.
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HABARI DODOMA

Halmashauri 
yamwaga 
mikopo kwa 
wajasiriamali

Yatima waiomba serikali 
kuwamulika wanaotupa watoto
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

S
ERIKALI imeombwa ku-
wachukulia hatua wa-
zazi ambao wamekuwa 
wakiwatupa watoto na 

kusababisha wingi wa watoto wa 
mitaani.

Ombi hilo lilitolewa jana na 
watoto wanaolelewa na kituo 
cha Rahmani Orphanage Center 
kilichopo Chang’ombe jijini Do-
doma, wakati wakitoa shukrani 
zao baada ya kupokea misaada 
mbalimbali kutoka Jumuiya ya 
Waislamu ya Ahmadiyya kanda 
ya kati.

Mtoto Saluma Halfani alisema 
serikali inapaswa kutowafumbia 
wazazi hao ambao wamekuwa 
wakiisababishia serikali kubeba 
mzigo wa kuwalea watoto wakati 
wazazi wao wapo.

Alifafanua kuwa watoto wen-
gi wanaolelewa kwenye vituo 
asilimia kubwa hawana wazazi 
baada ya kutelekezwa.

“Kitendo hiki ni cha kikatili na 
pia serikali na jamii imekuwa iki-
ingia gharama kubwa ya kutuhu-
dumia kiafya na hata kielimu,” 
alisema mtoto Kulwa Juma.

Kwa upande wake, mwanzili-
shi wa kituo hicho cha Rahmani, 
Rukia Hamisi, alisema kuwa 

changamoto kubwa iliyopo kwe-
nye vituo vya kulelea watoto ni 
ukosefu wa wazazi wenye wa-
toto hao, ambao kwa asilimia 
kubwa waliwatupa na wengine 
kuwakimbia kutokana na hali 
ngumu ya kimaisha.

“Baadhi ya wazazi kwenye 
kituo changu hiki sina kabisa 
na mawasiliano na wazazi wa 
watoto hao mnaowaona hapa 
karibu walio wengi watoto hao 
walitupwa na miongoni mwao 
tuliletewa     na Ustawi wa Jamii 
ili tuwalee, hivyo tunaomba 
vyombo husika kuwachukulia 
hatua kali wazazi hao wenye 
tabia ya kikatili na manyanyaso,” 

alisema.
Naye Shekhe wa Jumuiya ya 

Ahmadiyy, Khawaja Muzafar, 
alisema jumuiya imekuwa ikitoa 
misaada yake ya kibinadamu 
ikiwamo ya kuvisaidia vituo vya 
kulelea watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu na wale ya-
tima ambao wamekosa wazazi 
kutokana na shida mbalimbali.

Awali Rais wa Jumuiya ya 
Waislamu wa Ahmadiyya mkoa-
ni Dodoma, Twaha Nyange, 
aliomba taasisi zingine kusaidia 
watoto hao wanaoishi kwenye 
vituo mbalimbali kutokana na 
changamoto wanazokabiliana 
nazo.

Spika wa Bunge ambaye ni mlezi wa CCM Mkoa wa Kusini na Kaskazini Unguja na Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM, Job Ndugai, akicheza ngoma 
za utamaduni wa watu wa Mkoa wa Unguja, wakati akikagua ngoma hizo katika Ofisi ya CCM Mkoa wa Kaskazini Unguja juzi, mjini Zanzibar. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, 
SINGIDA

HALMASHAURI ya Ikungi 
mkoani Singida, imetoa 
mikopo ya Sh. milioni 85.9 
kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na wenye ulemavu ili 
kuwawezesha kupambana na 
umaskini.

Taarifa iliyotolewa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ikungi, Justice 
Kijazi, ilisema mikopo hiyo 
imetolewa kuanzia Julai 2018 
hadi sasa.

Alisema imewezesha vi-
kundi hivyo kufanya shu-
ghuli za maendeleo ambazo 
zinawasaidia kujikwamua 
kiuchumi na kuondokana na 
umaskini wa kipato na hivyo 
kuboresha maisha yao na 
kuchangia pato la taifa.

Kwa mujibu wa Kijazi, 
mikopo ya wanawake Sh. 
milioni 49 kwenye vikundi 
27, vijana wenye vikundi 
tisa jumla ya Sh. milioni 29 
na wenye ulemavu vikundi 
vitano Sh. milioni 7.2.

Alisema kati ya vikundi 
vya vijana kimoja kinamiliki 
kiwanda cha chaki kimepewa 
Sh. milioni 15, na kwamba 
shule zote 110 za wilaya hiyo 
zimetakiwa kununua chaki 
kutoka kwa kikundi hicho.

Kijazi alisema mikopo 
hiyo imeelekezwa kwenye 
vijiji na kata mbalimbali kwa 
vikundi ambavyo vimejikita 
kwenye kuweka na kukopa, 
ufugaji kuku, ujasiriamali na 
biashara, ushonaji na bi-
ashara ndogondogo. “Mikopo 
tunayowapa haina riba 
na inatolewa kwa mwaka 
mmoja, vikundi vinavyopata 
mikopo mikubwa vinapewa 
muda wa miezi mitatu wa 
kujipanga, wastani wa watu 
kwenye vikundi ni kuanzia 
saba isipokuwa vikundi vya 
vikoba vyenye watu 30,” 
alisema.

Naye Ofisa Maendeleo 
ya Jamii, Haika Massawe, 
alisema alisema changamoto 
kubwa ni uhitaji mkubwa wa 
mikopo wakati fedha inayo-
patikana ni kidogo, baadhi ya 
vikundi kutokuwa na miradi 
endelevu, pamoja na ureje-
shaji usioridhisha hasa kwa 
vikundi vya vijana.

Alisema vikundi vinavy-
oshindwa kurejesha mikopo 
hiyo vingi ni vya vijana na 
kwamba baadhi wamefik-
ishwa mahakamani ili kuwe-
ka makubaliano ya kurejesha. 
“Mikopo imesaidia wanavi-
kundi kugharamia huduma za 
kijamii kama afya na mahitaji 
ya shule kwa watoto wao,” 
alibainisha Haika.

 

94% wananchi wafikiwa huduma ya mawasiliano
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

ASILIMIA 94 ya wananchi 
wamefikiwa na huduma ya ma-
wasiliano nchini, huku minara 
530 ikisimikwa katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Hayo yalibainishwa na Wa-
ziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi, Mhandisi Isaack Kam-
welwe, wakati alipokuwa akifun-
gua Baraza la Wafanyakazi wa 
wizara hiyo sekta ya mawasiliano.

Mhandisi Kamwelwe alisema 
mbali na hilo sekta hiyo imewez-
esha taasisi mbalimbali kutumia 
mifumo ya kielektroniki kwa ajili 

ya kukusanya mapato na kutoa 
huduma ndani ya serikali na wa-
nanchi.

Pia serikali kupitia sekta ya ma-
wasiliano imekamilisha uandaaji 
wa mkakati wa taifa wa usalama 
wa mtandao.

Alisema katika kuhakikisha 
sekta ya mawasiliano inakua, 
serikali inashirikiana na taasisi 
mbalimbali zinazojihusisha na 
shughuli za mawasiliano ziki-
wamo sekta binafsi na wadau 
wengine katika kuendeleza kuku-
za sekta hiyo.

Alisema hadi sasa kuna laini 
zaidi ya milioni 45 za simu za 
mkononi na watumiaji wa inta-

neti wapatao milioni 23.
Aidha, serikali kupitia sekta 

hiyo imeendelea kuhamasisha 
matumizi sahihi ya huduma ya 
mawasiliano katika kudhibiti 
uhalifu mitandaoni.

Aliongeza kuwa serikali imeka-
bidhi mtandao wa TTMS ambao 
utawezesha kukusanya mapato 
kutoka kwa watoa huduma za 
mawasiliano.

Naye Kaimu Katibu wa wizara 
hiyo, katika sekta ya mawasiliano 
Dk. Jim Yonazi alisema lengo la 
mkutano huo ni pamoja na ku-
jadili mipango ambayo inatarajia 
kutekelezwa katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2019/2020.

Alisema kwa kuhakikisha 
kuwa huduma za mawasiliano na 
mifumo ya kielektroniki ya Teha-
ma inafanya kazi ndani ya seri-
kali pamoja na kwa mwananchi 
mmoja mmoja.

Dk. Yonazi alisema katika mwa-
ka wa fedha wa 2019/2020, Wiz-
ara ya Ujenzi Uchukuzi na Ma-
wasiliano, sekta ya mawasiliano 
iliidhinisha kutumia jumla ya 
Sh.18,856,423,000.

Alifafanua kuwa kati ya hizo 
Sh. bilioni 3.9 ni kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida, na bilioni 
1.9 ni za mishahara ya wafanyaka-
zi, wakati bilioni 1.9 ni matumizi 
mengine.
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HABARI  ZANZIBAR

Wanaume 
wadaiwa 
kukacha 
upimaji VVU

Spika Ndugai akumbusha 
wana CCM ushindi 2020
Na Mwandishi Wetu, 

ZANZIBAR

M
LEZI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM),  
Mkoa wa Kaskazini 
Unguja kichama, Job 

Ndugai, amewataka wana CCM 
wa Mkoa huo kutambua kuwa 
njia pekee ya kulinda Mapinduzi 
ya Zanzibar ni kuhakikisha CCM 
inashinda na kubaki madarakani 
kwa kila uchaguzi wa dola.

Alisema kila mwanachama 
atumie nafasi yake kuhakikisha 
CCM inaendelea kustawi kisiasa, 
kiuchumi na kijamii na kukuba-
lika kwa wananchi wote.

Kauli hiyo aliitoa katika ziara 
yake ya kujitambulisha na kui-
marisha chama katika mkoa huo 
anaoulea akiwa ni Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya CCM Taifa.

Ndugai alisema kuwa suala la 
ushindi wa CCM siyo mzaha bali 
ni jambo linalotakiwa kupewa 
kipaumbele kwa lengo la kulinda 
heshima, hadhi na urithi ulio-
tukuka wa waasisi wa Muungano 

na Mapinduzi ya mwaka 1964.
Alisema kitendo cha CCM ku-

kosa jimbo moja la uchaguzi ni 
sawa na kusaliti juhudi za viongo-
zi waliokomboa nchi kutoka kwe-
nye kiza cha ukoloni, utumwa na 
udhalilishaji. 

Alieleza kuwa ni lazima 
viongozi waliopewa dhamana 
na CCM katika mkoa huo wa-
fanyekazi kwa bidii na kuufuta 
upinzani ndani ya eneo hilo am-
balo ni ngome ya CCM.  

Ndugai ambaye pia ni Spika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, alisema hatokuwa 
tayari kufanya kazi na wanacha-
ma wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wa mkoa huo ambao wa-
takuwa wazembe katika ulezi 
wake. Alisema kuwa katika ulezi 
wake hatoweza kukubali kufan-
ya kazi na wanachama hao na 
kwamba atakuwa mkali zaidi.

Aidha, alisema kuna baadhi ya 
watu hao wamekuwa wakibeb-
wa, huku wakishindwa kufanya 
kazi ipasavyo ya kuisaidia chama 
na hatimaye kusababisha kuan-
gusha utendaji wa CCM katika 

maeneo ya mkoa huo.
“Lazima chama kiwe na wa-

nachama wenye nidhamu, la-
kini nitakuwa mlezi wa tofauti na 
mazingira ya Zanzibar nitakuwa 
mkali kidogo na niwaahidi ku-
fanya kazi kwa ukaribu zaidi,” 
alisema.

Alieleza kuwa katika nafasi 
yake ya kuwa mlezi atahakikisha 
anaendelea kuimarisha mkoa 
huo wa Kaskazini kuwa ngome 
ya CCM ili kushika nafasi za ngazi 
za udiwani, ubunge na uwakili-
shi.

“Nilipoambiwa kuwa ni mlezi 
wa chama katika Mkoa wa Kaska-
zini Unguja na Kusini Unguja 
huku Zanzibar, moyo ulidunda 
kidogo nikasema nitaweza kweli 
kufanya kazi wakati siasa za huku 
nitofauti na za Bara, lakini nime-
jionea nitaweza,” alisema.

Alisema kuwa kwa upande 
wa wabunge na wawakilishi 
ambao wanatoka katika mae-
neo ya mkoa huo, wanapaswa 
kutekeleza ahadi za utekelezaji 
wa ilani ya uchaguzi wa CCM na 
kwamba kufanya hivyo ndio njia 

pekee ya kuirejesha CCM ma-
darakani.

Hata hivyo aliwataka wazazi 
na walezi wa mkoa huo kujenga 
utamaduni wa kuwaruhusu vi-
jana wao wachangamkie fursa 
mbalimbali za kimaendeleo zi-
lizopo katika maeneo mbalim-
bali ya Tanzania Bara na Afrika 
Mashariki.

Aliwataka baadhi ya viongozi 
na wanachama ambao bado wa-
naendekeza makundi yasiyofaa 
ya kukigawa chama waache na 
badala yake washikamane kuleta 
maendeleo endelevu ndani ya 
taasisi hiyo.

Naye Mwenyekiti wa Mkoa 
huo, Iddi Ali Ame, alisema kaska-
zini ni ngome ya CCM na kwamba 
watahakikisha hawapotezi jimbo 
hilo kuanzia ngazi ya udiwani, 
uwakilishi hadi ubunge.

“Bado tunasafari ndefu tuna-
takiwa tukiimarishe chama kwa 
vitendo katika kutatua kero za 
wananchi na mambo tulioyaahi-
di katika utekelezaji wa ilani ya 
uchaguzi ya mwaka 2015,” alise-
ma.

Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

WATU wanaoishi na virusi 
vya Ukimwi wamesema ush-
iriki wa wanaume kupima 
afya zao kwa hiari ni mdogo 
hali ambayo inasababisha 
kuongezeka kwa maambukizi 
ya Virusi vya Ukimwi (VVU).

Hayo yameelezwa na 
Mratibu wa Huduma na 
Tiba kwa wanaoishi na VVU, 
Maryamu Ali Khamis, wakati 
akitoa mada kwa waandishi 
wa habari katika semina ya 
kuwajengea uwezo kuripoti 
habari za Ukimwi, semina 
ambayo imeandaliwa na 
Kanisa la Anglikana Zanzibar.

Alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa asilimia 47.2 ya 
wanaume ndio waliojitokeza 
kupima virusi vya ukimwi 
kwa mwaka 2017, wakati 
wanawake ni asilimia 52.7.

Alisema bado wanaume 
ndio vikwazo katika huduma 
hizo kwa sababu hawajawa 
na utayari wa kupima afya 
zao kwa hiari.

Alieleza kwamba sababu 
nyingine inayochangia 
wanaume kukataa kupima 
afya zao kwa hiari ni hali ya 
unyanyapaa iliyojengeka kwa 
jamii.

Akizungumza katika 
semina hiyo, Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Anglikana, Michael 
Hafidh, aliwataka waandishi 
wa habari kutoa elimu kwa 
wanaume kupima afya zao ili 
kuweza kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya ukimwi.

Alisema kuwa waandishi 
wa habari wana nafasi kubwa 
katika kutoa elimu ya masu-
ala mbalimbali kwa sababu 
kazi zao zinauwezo wa kufika 
mbali na kusikilizwa.

Aidha, aliwataka wanaume 
kutokuwa waoga kwenda 
kupima afya zao ili kuweza 
kupunguza maambukizi ya 
virusi vya ukimwi.

Kwa upande wake Mratibu 
wa Huduma za Ushauri Nasa-
ha na Upimaji wa VVU  Zan-
zibar, Tatu Bilal Ali, alisema 
serikali imeandaa mikakati 
mbalimbali ya kukabiliana na 
ugonjwa huo ikiwamo utoaji 
wa ushauri nasaha kwa jamii, 
kuheshimu haki na maadili ya 
kitabibu na kuepuka kumpima 
mtu virusi bila ya ridhaa.

Alisema pia imekuwa ikitoa 
taaluma ya njia bora za 
kujifungua na unyonyeshaji 
pamoja na ulezi mzuri wa 
mtoto ili kujikinga na virusi 
vya Ukimwi.

Mafundi 
wakijenga 
miundombi-
nu kwa ajili 
ya maabara 
ya Shule ya 
Sekondari 
Nyanja, 
iliyoko 
katika Kata 
ya Bwasi, 
Jimbo la 
Musoma Vi-
jijini mkoani 
Mara juzi. 
Shule hiyo 
ina jumla ya 
wanafunzi 
510. 
NA MPIGA 

PICHA 

WETU

Mikakati yawekwa kupunguza vifo vya watoto
Na Rahma Suleiman, 

ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Kinga na 
Elimu ya Afya Zanzibar, Dk. Fa-
dhil Mohd Abdalla, amesema 
Serikali ya Zanzibar inaendelea 
kuweka mikakati ya kupunguza 
vifo vya watoto wachanga chini 
ya mwezi mmoja vinavyotokana 
na maambukizi ya wagonjwa ya 
watoto.

Aliitaja mikakati hiyo kuwa ni 
pamoja na kuhakikisha huduma 
za maradhi ya maambukizi ya-
nayowasumbua watoto ndani ya 
wiki ya kwanza tokea kuzaliwa  
zinatolewa katika vituo vyote 
vya afya badala ya hospitali kuu 
pekee.

Dk. Fadhil alitoa kauli hiyo 
alipokuwa akifungua mafunzo 
ya madaktari wakufunzi kutoka 
nchi za Afrika Mashariki na Kati 
yaliyofanyika mjini Zanzibar.

Alisema Zanzibar imepiga hat-
ua kubwa katika kupunguza vifo 
vya watoto wenye umri wa mwa-
ka mmoja hadi mitatu, lakini vifo 
vya watoto wachanga wa siku 
saba za mwanzo tokea kuzaliwa 
bado imekuwa ni changamoto.

Mkurugenzi huyo alisema 
wizara itaendelea kufundisha 
madaktari wa vituo vya afya 
msingi ili kuhakikisha kila kituo 
kinaweza kutoa tiba ya maam-
bukizi.

“Lengo ni kuhakikisha dawa 
za maambukizi zilizokuwa ziki-
tolewa hospitali kuu sasa zina-

sambazwa katika vituo vya afya 
ili kupunguza vifo vya watoto 
wachanga,” alisema Dk. Fadhil.

Naye Mwakilishi wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO) Ofisi ya 
Brazzaville Congo, ambaye ni 
mtaalamu wa afya ya watoto 
wachanga, Dk. Assumpta Muri-
izhi, alisema kinamama wanapi-
tia kipindi kigumu katika kipindi 
cha miaka miwili baada ya kuji-
fungua kutokana na kupambana 
na afya ya mtoto ambaye hawezi 
kujieleza.

Alisema wapo baadhi ya wa-
zazi hawaoni umuhimu wa ku-
wapeleka watoto wao hospitali 
wanapopata maambukizi jambo 
linalosababisha kuathirika zaidi 
na hatimaye kupoteza maisha.

Aliwashauri kinamama 

wanapogundua watoto wao 
wachanga wanasumbuliwa na 
maradhi, kuwaharakisha mape-
ma katika vituo vya afya kupata 
huduma ya awali kabla ya ku-
wapeleka hospitali kuu iwapo 
matatizo yataongezeka.

Alisema hakuna umuhimu 
mkubwa kwa watoto wachanga 
kuwaanzisha huduma za afya 
katika hospitali kuu hasa kwa 
Zanzibar ambapo vituo vya afya 
vinapatikana kila sehemu.

Mkutano huo umewajumui-
sha madaktari  wa wataalamu 
wa watoto wachanga kutoka 
Zambia, Zimbabwe, Msumbiji, 
Kenya, Uganda, Tanzani Bara, 
Zanzibar na maofisa wawakili-
shi wa mashirika ya kimataifa ya 
WHO na UNICEF.
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  25 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY 26 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 27 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Documentary 
22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  28 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Kipindi Maalum: TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 29  March

05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  30 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 31 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  25 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  26 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  27 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  28 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  29 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 30 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  31 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



MORONI, Comoro

TUME ya Uchaguzi Visiwa vya 
Comoro, jana ilimtangaza Azali 
Assoumani kuwa Rais wa nchi 
hiyo, baada ya kupata ushindi 
wa asilimia 66.77 ya idadi za kura 
zilizopigwa.

Assoumani alimshinda mp-
inzani wake, Mahamoudou Aha-
mada aliyeshika nafasi ya pili 
baada ya kupata asilimia 14.62 ya 
idadi ya kura zilizopigwa.

Lakini kabla ya matokeo 
hayo kutangazwa, vyama vya 
upinzani nchini humo vilikwi-
shayapinga ukidai kuwa upigaji 
kura uliandamwa na kasoro ny-
ingi ambazo ziliripotiwa tume ya 
uchaguzi. 

Ahamada alitoa wito kwa wa-

nanchi wa Comoro kusimama 
kidete na kuyapinga matokeo 
hayo na kuitaka jumuiya ya 
kimataifa kutoutambua ushindi 
wa Azali.

Akizungumza baada ya ku-
tangazwa mshindi, Rais Assou-
mani alikiri kutokea kwa kasoro 
wakati wa upigaji kura siku ya 
Jumapili.

‘’Ni kweli makosa yalifanyika, 
lakini tunafurahi kwa sababu 
hali ingeweza kuwa mbaya zaidi. 
Tunajipongeza na kumshukuru 
Mungu na Wakomoro,” alisema 
Azali na kuongeza kuwa.

‘’Kama nilivyosema, kipindi 
kigumu zaidi kiko mbele; ni kui-
jenga nchi na namwalika kila 
mmoja kushiriki.”

Zoezi la kuhesabu kura lili-

kumbwa na mivutano ambayo 
ilihusisha matumizi ya nguvu za 
dola na maandamano ambapo 
watu 12 walijeruhiwa baada ya 
Jeshi la Polisi kutumia risasi ku-
wazuia wafuasi wa wagombea 
wa upinzani katikati ya Jiji la 
Moroni.

Mgombea urais aliyeshika na-
fasi ya tatu, Mwinyi-Baraka Said 
Soilihi, alisema hayatambui ma-
tokeo hayo pamoja na mchakato 
wote wa uchaguzi.

‘’Kwetu sisi kilichofanyika 
ni mapinduzi badala ya ucha-
guzi. Mapinduzi yaliyopangwa 
na Azali na timu yake kwa 
kulishirikisha jeshi. Tuliwaona 
wanajeshi wakibeba visanduku 
vya kura katika vituo vingi, hu-
susani katika visiwa vya Anjouan 

na Moheli,” alisema Soilihi.
Wapinzani wakuu wa Rais 

Azali, akiwamo Ahmed Abdallah 
Sambi walizuiliwa na mahakama 
kuu kugombea kutokana na 
tuhuma za uisadi.

Mkurugenzi wa kampeni wa 
Rais Azali, Houmed Msaidie ali-
tupilia mbali ukosoaji wa wap-
inzani na aliwashutumu kuwa na 
nia ya kuweka mazingira ya hofu 
ili kuhujumu uhalali wa mfumo 
wa uchaguzi, amewashauri 
walio na malalamiko kuyapeleka 
katika taasisi zinazohusika.

Rais Azali aliingia madara-
kani kwa mara ya kwanza kupi-
tia mapinduzi ya kijeshi mwaka 
1999, baadaye alishinda ucha-
guzi wa rais ulioandaliwa mwaka 
2002 na wa mwaka 2016. DW

Tume Comoro yamtangaza Azali kuwa Rais

Alhamisi Machi 28, 2019 25

HABARI KIMATAIFA

Jeshi latoa tamko kumtaka 
Bouteflika ajiuzulu
ALGIERS, Algeria

MKUU wa majeshi Algeria, 
Jenerali Ahmed Gaid Salah, am-
etaka mchakato wa kikatiba uan-
zishwe kumtangaza Rais wa nchi 
hiyo, Abeldaziz Boutelika hana 
uwezo wa kuiongoza tena nchi 
hiyo.

Kauli ya Jenerali Salah im-
etolewa baada ya maandamano 
ya umma yaliyodumu kwa zaidi 
ya mwezi mmoja yakimtaka Rais 
Boutelika aondoke madarakani 
baada ya kuiongoza Algeria kwa 
miaka 20. 

Akizungumza kupitia tele-
visheni ya Algeria, Jenerali Salah 
alisema hilo ndilo litakuwa su-
luhisho pekee la kuleta utulivu 

wa kisiasa nchini humo.
‘’Nchi yetu imeshuhudia 

maandamano ya amani, watu 
wakitaka mabadiliko ya kisiasa. 
Hivyo nawaomba wote tuo-
nyeshe uzalendo kwa maslahi 
ya taifa letu. Suluhisho litakalo-
saidia kupatikana kwa utulivu 
wa kisiasa ni kupitia katiba am-
bayo tunaiheshimu. Suluhisho 
ni kutumia kifungu cha 102 cha 
katiba ya Algeria,’’ alisema Jener-
ali Salah.

Kiongozi huyo wa kijeshi 
alisema chini ya kifungu hicho, 
Baraza la Katiba linaweza kua-
mua kwamba rais ni mgonjwa 
mno na hawezi kutekeleza maju-
kumu yake na ameliomba Bunge 
la Algeria kumtangaza Boutelika 

kuwa ni mtu asiye na uwezo tena.
Kulingana na katiba ya Alge-

ria, iwapo ombi hilo litakubaliwa 
kwa wingi wa theluthi mbili na 
wabunge wa nchi hiyo, Spika 
wa Bunge atachukua madaraka 
ya serikali hadi uchaguzi wa rais 
utakapofanyika.

Wakati hayo yakijiri, kiongozi 
wa chama cha Democratic Na-
tional Rally, Ahmed Ouyahia 
ambaye aliwahi kuwa Waziri 
Mkuu wa nchi hiyo alimtaka Rais 
Boutelika kujiuzulu. 

Chama hicho ni moja kati 
ya vyama vinavyounda seri-
kali ya muungano inayotawala 
Algeria na ambacho kina ush-
awishi mkubwa na kimekuwa 
kikimuunga mkono Boutelika 

kwa muda mrefu.
Alisema chama hicho kinam-

taka kiongozi huyo ajiuzulu 
kulingana na kifungu cha 102 
kilichopo kwenye aya ya nne ya 
katiba ya Algeria, ili kuruhusu 
kipindi cha amani cha mpito.

Baadhi ya waandamanaji 
walitoa wito wa kutumika kwa 
kifungu cha 102 kwa lengo la ku-
muondoa Boutelika madaraka-
ni, tangu Februari 22, yalipoanza 
maandamano ya kila Ijumaa ya 
kuupinga utawala wa wake. 

Maandamano hayo yameku-
wa yakiungwa mkono na chama 
cha RND pamoja na Chama ta-
wala cha National Liberation 
Front, FLN. 

DW

KWA UFUPI

Rais Tshisekedi 
kufanya ziara Marekani

Wanafunzi waliokamatwa 
Burundi waachiwa

KINASHASA, Congo

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Congo, Felix Tshisekedi, anatarajia ku-

fanya ziara mjini Washington Marekani 

Aprili mwaka huu.

Kwenye ziara hiyo, Rais Tshisekedi 

anatarajia kukutana na Waziri wa 

Mambo ya Nje Marekani, Mike Pompeo, 

wanatarajia kujadiliana kuimarisha 

uchumi na usalama, pamoja na namna 

ya kupambana na mlipuko wa ugonjwa 

wa ebola mashariki mwa Congo.

Msemaji wa Pompeo, Robert Pal-

ladino alisema Rais Tshisekedi atatem-

belea Washington kuanzia Aprili 3 hadi 

5, pamoja na kukutana na Pompeo, na 

maofisa wengine wa juu wa utawala wa 

Rais Donald Trump.

Alisema haijajulikana kama Rais Tsh-

isekedi atakutana na Rais Trump.

 “Tunaungana na matakwa ya Rais 

Tshisekedi ya kutaka kujenga uhusiano 

thabiti kati ya Marekani na Jamhuri 

ya Kidemokrasia ya Congo,” Palladino 

aliwaambia waandishi wa habari.

Alisema suala la kupambana na mli-

puko wa ugonjwa wa ebola Mashariki 

mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Congo kulikogubikwa na vita litakuwa ni 

moja ya mambo yatakayojadiliwa.

VOA

BUJUMBURA, Burundi

WAZIRI wa Sheria nchini Burundi, 

Aimée Laurentine Kanyana, amesema 

Mahakama Kuu nchini humo im-

ewaachilia huru wanafunzi watatu wa 

kike ambao walikamatwa wakishu-

tumiwa kuichafua picha ya Rais wa nchi 

hiyo, Pierre Nkurunziza kwenye vitabu 

vyao vya shule.

Wanafunzi hao walishikiliwa kwa 

muda wa wiki mbili kwa shutuma za 

kumtusi Rais Nkurunziza, ambapo 

baadaye kulizusha kampeni mitandaoni 

za kutaka wasichana hao waachiliwe, 

kampeni iliyokuwa na jina #FreeOur-

Girls, watu wakituma picha kwenye 

mitandao ya kijamii.

Waziri Kanyana alisema wasi-

chana hao wenye miaka 15, 16 na 17 

wameachiwa huru kwa muda.

‘’Tunawataka wazazi kuboresha elimu 

ya watoto wao. Tunawakumbusha wa-

toto kuwa wanapaswa kuheshimu mam-

laka na kuwa umri wa kuwajibishwa ni 

miaka 15,” alisema Kanyana.

Wanafunzi hao walikamatwa 

walipokuwa katika shule ya ECOFO 

iliyopo katika Mkoa wa Kaskazini wa 

Burundi wa Kirundo Machi, 12 mwaka 

huu.

Awali walioshtakiwa walikuwa wa-

nafunzi saba, lakini wanne wakaachili-

wa huru. Watatu hao walikuwa wana-

shikiliwa kwenye Gereza la Wanawake 

la Mkoa wa Ngozi.

Mwaka 2016 shule mbalimbali mjini 

Bujumbura na mikoani, watoto kadhaa 

walikamatwa wakihusishwa na matukio 

ya aina hiyo, Shirika la Kutetea Watoto 

FENADEB lilikuwa mstari wa mbele 

kuwatetea watoto hao.

Mashirika ya kutetea haki za watoto 

nchini Burundi yameshauri uchunguzi 

wa kina ufanyike kabla ya kuwakamata 

watoto hao ili kubaini ni kwa nini 

matukio kama hayo yanajitokeza.

BBC

Wahamiaji haramu wakiwa katika meli Bahari ya Mediterania wakisafirishwa kuelekea nchi za Ulaya. PICHA: REUTERS
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Na Boniface Gideon, TANGA

WANAWAKE wameshauriwa 
kwenda kwenye vituo vya afya 
wanapoona dalili za uvimbe se-
hemu za siri, kwenye matiti na 
mikono kwa kuwa dalili hizo 
ni uwezekano wa kuwa na ma-
gonjwa yasiyopewa kipaumbele 
kama matende, mabusha na 
minyoo.

Akizungumza wakati wa kuwa-
jengea uwezo walimu wa walimu, 
mratibu wa magonjwa yasiyope-
wa kipaumbele Jiji la Tanga, Dk. 
Nassoro Said Nassoro,  alisema 
wanatarajia kulifanya zoezi hilo 
katika awamu mbili kwa  mwezi 
Machi na Aprili kwa kutoa dawa 
za minyoo shule zote za msingi 
103 za Tanga.

‘’Hata mwanamke anaathirika 

na magonjwa haya ya mabusha 
na matende, wanapoika hospi-
tali tumeona kuna changamoto 
ya wagonjwa wanawake am-
bao tayari wameshaathirika na 
ugonjwa huu,’’ alisema.

Alisema wanawake wenye 
tatizo hilo wapo majumbani kwa 
kushindwa kujieleza kuwa na 
tatizo na kuwaasa wanapoona 
dalili za uvimbe sehemu za siri 
wajitokeze kupata tiba.

 Aliwasisitiza wakazi wa Tanga 
kuacha dhana potofu ya kuwa

  ukinywa dawa hizo kuna ha-
tari ya kupoteza nguvu za kiume, 
kuwa jambo hilo si kweli kwa 
kuwa dawa hizo zimekwisha pim-
wa na kuthibitishwa na wataala-
mu kwa kiwango cha juu.

“Napenda kuwatoa hofu waka-
zi wa Tanga kwamba dawa hizi 

hazina madhara yoyote ni nzuri 
na zina faida kubwa kwa jamii 
kwa sababu zinatengeneza nguvu 
kazi na kuwapa afya njema wa-
toto wetu waweze kuhakikisha 
hawadumai na wanakuwa na uw-
ezo mzuri wa kusoma na kuzinga-
tia masomo yao,” alisema.

Halmashauri ya Jiji la Tanga 
imesema inatarajia kutoa dawa 
kwa jamii za magonjwa yasi-
yopewa kipaumbele na imelen-
ga kutoa dawa za minyoo, mabu-
sha na matende.

 Dk. Nassoro alisema mgonjwa 
mmoja asipokunywa dawa kuna 
uwezekano mkubwa wa kueneza 
ugonjwa huo kwa watu wengine 
na kuwaasa wazazi, walezi na 
walimu kuhakikisha watoto wa-
najitokeza kwa wingi wenye umri 
wa kwenda shule ambao wapo 

nyumbani na waliopo shuleni 
kuika katika shule iliyo karibu 
kunywa dawa hizo.

Katika hatua nyingine Dk. Nas-
soro alisema lengo kubwa ni ku-
hakikisha kila mkazi wa Tanga 
anapata dawa hizo ili iikapo 
mwaka 2020 ugonjwa huo uwe 
umekwisha kabisa.

Alisema malengo ya kidunia 
ni kuhakikisha iikapo 2030 ma-
gonjwa yaliyokuwa hayapewi ki-
paumbele yawe yametokomezwa 
kabisa duniani.

Kwa upande wake Mfamasia 
Msaidizi wa Tanga Jiji, Ally Hamza, 
alisema wametoa elimu kwa wal-
imu watakaotekeleza utoaji wa 
dawa kwa magonjwa hayo na 
kwamba bado kuna wagonjwa 
wengi ambao hawajabainika ku-
tokana na kutoika vituo vya afya.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitihada za kuhakikisha biasha-
ra zinaenda na mabadiliko ya masoko ya 
kisasa, Kampuni ya simu za mkononi ya 
Vodacom Tanzania PLC, jana, imezindua 
kitengo kwa ajili ya kushughulikia huduma 
zinazoendana na mahitaji ya wateja wake 
wanaofanya biashara kuanzia kampuni 
ndogo-ofisi ndogo za nyumbani (Soho’s), 
wafanyabiashara wa kati (SMEs) na kam-
puni kubwa. 

Taarifa iliyotolewa na Vodacom Tanza-
nia PLC, jana ilisema lengo kuu la huduma 
hiyo ni kuwawezesha kufanya biashara 
kwa ufanisi zaidi, kuhimili ushindani, ku-
jenga mtandao wa kibiashara na kuwawez-

esha kupata huduma zote za kurahisisha 
biashara zao bila kuhangaika na masuala 
yaliyo nje ya biashara zao za msingi.

“Ulimwenguni kote kumetokea mab-
adiliko ya njia za kufanya biashara kutoka 
njia za zamani kwenda njia za kidijitali, 
kutumia mitandao na teknolojia za kisa-
sa kama cloud, tunatarajia wateja wetu 
kwenda sambamba na mabadiliko haya 
ili kufanya biashara zao kwa ufanisi na 
kuhimili ushindani katika masoko nasi 
tunaamini ni wabia wao muhimu katika 
kuleta ufumbuzi wa kufanikisha biashara 
zao,” alisema Hisham Hendi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Vodacom Tanzania PLC.

Kampuni kubwa kama benki na sekta 
ya umma zinatafuta ufumbuzi wa ubunifu 

ambao utarahisisha shughuli za uende-
shaji, kuhimili ushindani na kuhakikisha 
mali zake ziko salama. 

Msukumo wa kuifanya Tanzania kuwa 
nchi ya viwanda umesaidia kuanzishwa 
kwa biashara ndogo na za kati ambazo 
uendeshaji wake kwa ufanisi unahitaji hu-
duma za ubunifu wa kiteknolojia za kisasa 
ili kuzipunguzia gharama za uendeshaji.

“Vodacom ina dhamira ya kufanikisha 
ukuaji wa biashara nchini Tanzania kupi-
tia ubunifu wake wa huduma za teknolo-
jia ya kidijitali za kuwarahisishia wafan-
yabiashara kufanikisha malengo yao na 
kujiandaa kwa siku zijazo na ndio maana 
tumewaletea huduma hizi,” Hendi alise-
ma.

Biashara zenye ukubwa wa kati kama 
asasi zisizo za kiserikali (NGO’s), ambazo 
zimejipanga kuendesha shughuli zake 
kwa njia za kisasa na ambazo zinatoa ki-
paumbele kutumia teknolojia za kisasa, 
zitafaidika na huduma  kama IoT (Internet 
of  Things), SIM Manager na utumaji wa 
ujumbe wa maneno kwa watu wengi kwa 
wakati mmoja (bulk SMS).

Kwa upande wa biashara ndogo na ofisi 
ndogo za nyumbani (Soho’s),  zitanufaika 
kwa kubana matumizi na kujenga mtandao 
wa biashara kupitia huduma ya M-Pesa, 
huduma za kurahisisha biashara na utu-
maji wa ujumbe wa maneno kwa watu 
wengi kwa pamoja wataweza kubadilisha 
biashara zao na kuzifanya kukua zaidi.

Na Happy Severine, SIMIYU

CHUO cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM) kimeahidi kujenga tawi ji-
pya  wilayani Bariadi mkoani Simi-
yu katika Kata ya Sapiwi, Tarafa 
ya Dutwa ili kusogeza huduma ya 
elimu karibu na wananchi.

Akizungumza jana na viongozi 
wa Mkoa wa Simiyu baada ya 
kutembelea eneo la ujenzi, Maka-
mu Mkuu wa Chuo hicho, Profesa 
Tadeo Satta, aliwahahakikishia 
viongozi hao kujenga tawi hilo ili 
kuwasogezea huduma wananchi wa 
mkoa huo.

Aidha Satta, aliwashukuru vion-
gozi wa Mkoa wa Simiyu kwa kutoa 
eneo la ekari 20 bure na kuahidi 
kushirikiana na Serikali ya Mkoa 
ili kuhakikisha ujenzi unakamilika 
kwa wakati.

Profesa Satta pia alisema 
watashirikiana katika hatua zote 
ikiwamo upimaji wa eneo hadi 
ujenzi na ukamilishaji wa majengo 
ya chuo.

Awali akizungumza na viongozi 
hao Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Anthony Mtaka, alisema serikali 
mkoani humo iko tayari kushiriki-
ana na viongozi wa chuo hicho 
kwa kutoa wataalam watakaosaidia 
katika usimamizi wa upimaji huku 
akiwashauri ujenzi wa majengo ya 
chuo hicho ufanyike kwa kutumia 
mfumo wa ‘Force Account’  ili ku-
punguza gharama za ujenzi.

Alisisitiza kuwa mfumo huo 
utapunguza gharama kwa kuwa 
hautumii wakandarasi badala yake 
ujenzi utafanywa na mafundi wa 
kawaida wakisimamiwa na wa-
handisi wa ujenzi mkoa na hal-
mashauri.

Mtaka amemhakikishia makamu 
huyo kuhusu upatikanaji wa wa-
nafunzi kwa kuwa hadi sasa mkoa 
huo bado una vyuo vichache vya 
elimu ya juu, huku akibainisha seri-
kali imeshatoa ardhi bure kwa ajili 
ujenzi wa matawi ya vyuo mbalim-
bali vya elimu ya juu.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Simiyu, Jumanne Sagini, alisema 
wanaendelea kushawishi taasisi 
nyingi za elimu ya juu kujenga 
matawi yake mkoani Simiyu ili 
kutoa nafasi kwa wana-Simiyu ku-
pata elimu ya juu  itakayochangia 
kuleta mapinduzi makubwa  ya 
kiuchumi, kijamii na kifikra.

Wanawake watakiwa 
kuchunguzwa mabusha

Vodacom sasa kuzifikia ofisi za nyumbani, SME, kampuni kubwa

IFM kujenga 
tawi Simiyu

Daktari bingwa wa magonjwa ya macho, Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu cha IMTU ambaye ni Daktari Mshauri Mualikwa wa 
Hospitali ya Macho ya Kimataifa (The International Eye Hospital), Dk. Luke Siyame, akimfanyia uchunguzi wa macho, Happynes 
Kumburu kando ya Mkutano wa Utafiti wa Afya na Sayansi wa Afrika Mashariki ulioanza jana, jijini Dar es Salaam katika Ukumbi wa 
Mikutano Mwalimu Nyerere. MPIGAPICHA WETU
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LONDON, England  

W
AKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola, 
atataka kumfanya mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia kuwa mmoja wa 
wachezaji wanaolipwa mshahara 

mkubwa zaidi duniani kama kiungo huyo ataon-
doka hapo Manchester United kipindi cha 
majira ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 
anaingia kwenye awamu ya pili ya mkataba 
wake wa sasa hapo Old Trafford akiwa ameru-
di kwa mara ya pili akitokea Juventus mwaka 
2016 kwa ada ya thamani ya pauni milioni 
94.5. 

Lakini sasa Pogba anazivutia klabu kubwa 
Ulaya baada ya kuwa na wakati mgumu 
mwanzo pale Manchester United, ambako 
alikuwa hana uhusiano mzuri na kocha Jose 
Mourinho.

Klabu za Real Madrid na Juventus ndizo zinazoongoza kuin-
yatia saini ya Pogba kipindi hiki cha majira ya joto na Gazeti la 
Tuttosport limedai kwamba Raiola ameziambia klabu zinazom-
wania kuwa zitaingia gharama ya kumlipa mshahara wa Euro 
milioni 16 kwa mwaka kama ataondoka Old Trafford.

Hiyo itamfanya Pogba kuwa mbele ya Gareth Bale (Euro 
milioni 14) ama Sergio Ramos (Euro miloni 11) ambao ndio wa-
naolipwa zaidi pale Real Madrid, huku Cristiano Ronaldo akiwa 
analipwa zaidi ya hapo kule Juventus.

Tuttosport limeongeza kwamba, Juventus wanaweza kuu-
mudu mshahara huo, ingawa Pogba anafikiria zaidi kwenda 
Real Madrid ambako ameitaja kama klabu ya ndoto zake.

Barca kukamilisha 
usajili wa De Ligt 
BARCELONA, Hispania 

RAIS wa Barcelona, Josep Maria 
Bartomeu, amefanya mazungumzo 
na maofisa wa Ajax wiki hii kwa ajili 
ya kujadiliana mpango wa kumsajili 
beki, Matthijs de Ligt (pichani chini), 
mwishoni mwa msimu huu.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya His-
pania, La Liga, tayari wameshakamil-
isha usajili wa mchezaji mwenza wa 
De Ligt, Frenkie de Jong, lakini sasa 
Barca wanataka kumaliza haraka 
makubaliano na beki huyo wa kati 
wa Ajax mwenye umri wa miaka 19.

Habari zinadai kwamba, Bartomeu, 
aliongozana na ofisa mtendaji wa 
Klabu, Oscar Grau, walisafiri hadi 
Uholanzi ambako kulikuwa kuna-
fanyika mkutano wa Chama cha 
Klabu za Ulaya, na baadaye waka-
pata muda wa kuzungumza na Ofisa 
Mtendaji wa Ajax, Edwin van der Sar 
juu ya De Ligt.

Barcelona tayari imeshaweka wazi 
kwamba inataka kumaliza haraka 
mazungumzo na Ajax, huku De Ligt 
mwenyewe akibainisha kwamba 
yupo tayari kukamilisha usajili wa 
kutua hapo Camp Nou kabla ya 
mchezo wa robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya Juventus.

Barcelona inaendelea kukijenga 
kikosi chake, huku tayari ikiwa na 
uhakika wa saini za Luka Jovic na 
Matthijs de Ligt pamoja na nyota 
wengine Ousmane Dembele, Phil 
Coutinho, Arturo Vidal, Malcom, 
Arthur, Clement Lenglet na Frenkie 
de Jong ambao wamesajiliwa kwa 
kipindi cha miezi 18 iliyopita.

“Jina langu linatokea kwenye 
vyombo vya habari, lakini kwa sasa 
akili yangu ni kucheza tu,” amesema 
De Ligt, akinukuliwa na Sport. 

De Ligt amechezea mechi 42 
akiwa na Ajax msimu huu.

JUVENTUS: 
Ronaldo fiti kuivaa Ajax
TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo alikuwa 
na maumivu madogo kwenye 

paja wakati wa mchezo 
wa Ureno wa kufuzu 

Euro 2020 dhidi 
ya Serbia Ju-

m a t a t u , 
Juventus im-
ethibitisha.
R o n a l d o 

alitolewa uwan-
jani dakika ya 31 

kwenye mchezo 
uliopigwa jijini 

Lisbon baada 
ya kuumia 
w a k a t i 
akiuwahi 
mpira.

Baada 
ya mch-

e z o 

huo, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
34, alisisitiza kwamba hakuumia kwa kiwango 
kikubwa na kwamba ana matumaini ya kuwa 
fiti kwenye mchezo wa kwanza wa robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Juventus itacheza na Ajax kwenye mch-
ezo wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
Aprili 10, mwaka huu, na Ronaldo aliwaambia 
waandishi wa habari: “Najua kwamba nitaweza 
kurudi uwanjani baada ya wiki au wiki mbili.”

Juve sasa imethibitisha kwamba alikuwa 
na maumivu kidogo kwenye paja na atarudi 
uwanjani mapema.

Taarifa ya klabu hiyo katika tovuti yake il-
isema: “Cristiano Ronaldo alifanyiwa uchun-
guzi baada ya mchezo wa Ureno na ilionyesha 
kwamba hakuumia kwa kiwango kikubwa paja 
lake la mguu wa kulia.

“Hali yake itaimarika ndani ya wiki moja au 
mbili zijazo na atakuwa fiti kurudi uwanjani.”

Juventus ambao ni vinara wa Ligi Kuu 
ya Italia, Serie A, watawavaa Em-
poli, Cagliari na AC Milan 
kabla ya kwenda Amster-
dam kucheza na Ajax.

WAKALA
wa Pogba ataka mshahara 
wa Euro milioni 16
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EMERY 
atoa mbinu 
kwa Arsenal 
kumaliza 4-bora
LONDON, England 

UNAI Emery (pichani chini), ame-
wapa changamoto Arsenal kuonye-
sha kiwango kama walivyocheza 
dhidi ya Manchester United kwa 
kipindi chote kilichobaki cha msimu 
huu ili kuweza kumaliza kwenye 
nne-bora Ligi Kuu England.

Arsenal ilijivuta juu ya kikosi 
cha Ole Gunnar Solskjaer baada ya 
kuifunga United mabao 2-0 kwenye 
mchezo uliopigwa Uwanja wa Emir-
ates Machi 10, mwaka huu.

Huku Tottenham wakiwa na-
fasi ya tatu wakiwapita ‘Washika 
Bunduki’ hao pointi moja na Chelsea 
ikiwa nafasi ya sita, hivyo kuna 
ushindani mkubwa wa kuwania 
nafasi ya kufuzu Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao.

Emery anajiamini kwamba timu 
yake ina uwezo wa kumaliza ligi 
ikiwa nafasi ya nne, lakini pia wana 
kibarua cha kushinda kwenye 
Kombe la Europa, kwani watacheza 
dhidi ya Napoli kwenye hatua ya 
robo fainali.

Akizungumza baada ya ushindi 
wa 3-2 katika mchezo wa kirafiki 
dhidi ya Al-Nasr kule Dubai Ju-
manne, Emery alisema: “Ni maju-
kumu yetu, lakini tunajua kwamba 
tuna kazi ya kufanya. Tumejiandaa 
kuhakikisha tunashinda na kumaliza 
nafasi nne za juu.

“Sasa zimebaki mechi nane ligi 
kumalizika, tunahitaji kucheza kama 
tulivyocheza dhidi ya Manches-
ter United. Tunajua kwamba tupo 
kwenye wakati mgumu kwa sababu 
tunakabiliwa na mechi dhidi ya 
timu kubwa.”

Man ya Solskjaer kama 
ya Mourinho tu

VAN GAAL:

LONDON, England 

K
OCH wa zamani wa Manchester United, Louis van Gaal, amesema 
staili ya uchezaji wa klabu hiyo haijabadilika chini ya Ole Gunnar 
Solskjaer.

Wakati vyombo vya habari vikiripoti siku ya Jumatatu kuwa 
Solskjaer anatarajiwa kukabidhiwa jumla kuinoa United kwa mkataba 
wa muda mrefu, Van Gaal ameibuka na kusema hakuna mabadiliko ya ki-
uchezaji ndani ya timu hiyo.

Solskjaer mwenye umri wa miaka 46, ameshinda jumla ya 
michezo 14 kati ya mechi 19 tangu kukabidhiwa timu hiyo De-
semba mwaka jana akirithi mikoba ya Jose Mourinho ali-

yetimuliwa.
Van Gaal, ambaye naye alipi-
tia wakati mgumu akiwa Old 
Trafford kama ilivyo kwa 
Mourinho, amesema kuwa 

Solskjaer amefanikiwa, lakini 
anaamini aina ya uchezaji nda-

ni ya klabu hiyo ya kupaki basi 
haijabadilika.

”Kocha aliyenifuatia baada yan-
gu mimi ambaye alikuwa Mourinho 

alibadilisha staili,” alisema kocha huyo raia wa 
Uholanzi akinukuliwa na BBC.
“Kwa sasa kuna kocha ambaye anapaki basi na kucheza 

mashambulizi ya kushitukiza, lakini tofauti kubwa ili-
yopo kati ya Mourinho na Solskjaer ni kwamba Solskjaer 

anashinda.
“Mimi siko pale, lakini hali inaonekana imet-

ulia kwa sasa na mazingira yamekuwa mazuri. 
Ukweli ni kwamba Solskjaer amembadilisha, 
Paul Pogba katika eneo alilokuwapo mwanzo 
na kumuweka sehemu muhimu zaidi.

“Lakini namna Manchester United inavy-
ocheza kwa sasa ni tofauti na ilivyokuwa 
ikicheza chini ya Sir Alex Ferguson. In-
acheza mpira wa kujilinda na kushambu-
lia.”

Van Gaal anaamini kuwa Solskjaer 
anayo nafasi ya kusonga mbele kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
pointi ya kuzingatia ni kwamba kama 
atafanikiwa kwenye hilo itamdharauli-
sha Mourinho. 

“Anaweza kutwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa sababu anacheza 
mfumo wa kujilinda ambao ni ngu-
mu sana kufungwa iwe unapenda 
hilo ama hupendi na ni matokeo ya 

kazi ya Mourinho.”
United imezidiwa pointi mbili na 

Arsenal yenye alama 60 inayoshika nafasi 
ya nne kwenye msimamo wa Ligi Kuu England, 

huku ikitarajiwa kukutana na Barcelona hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwezi ujao.

Ramos amkana Zidane Madrid
MADRID, Hispania

SERGIO Ramos amesema sio yeye ali-
yeamua Zinedine Zidane arudi Real Madrid, 
kauli hiyo ilikuja wakati nahodha huyo wa 
Hispania alipoutoa ushindi wa Jumanne kwa 
kocha wa timu ya Taifa, Luis Enrique.

Zidane aliteuliwa tena kuwa kocha wa Ma-
drid baada ya kuiongoza kushinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya tatu mfu-
lulizo msimu uliopita.

Jose Mourinho alikuwa akihusishwa na 
mpango wa kutua kwa miamba hao wa mji 
mkuu wa Hispania, hata hivyo, kulikuwa na 
uvumi ukidai kwamba, Ramos alikuwa nyu-

ma ya maamuzi ya kumrudisha Zidane baada 
ya kufukuzwa kwa Santiago Solari.

Akizungumzia kuhusu kurudi kwa Zidane 
baada ya mchezo wa Hispania kuifunga Malta 
2-0 kwenye mechi ya kufuzu kwa michuano 
ya Euro 2020, Ramos aliwaambia waandishi 
wa habari: “Mabadiliko yanaweza kuleta hali 
chanya, tulikuwa na wakati wa kufurahisha 
chini ya Zizou na ni furaha tena kurudi nyum-
bani.

“Kurudi kwake imekuwa habari njema kwa 
wachezaji wote, hayakuwa maamuzi yangu 
kumleta tena hapa, hata kama watu wanafiki-
ri hivyo.

“Mimi ni nahodha na huwa natoa mawazo 

yangu kama nikiombwa; siwezi kulazimisha, 
au kufanya ninachotaka.”

Alvaro Morata alifunga mara mbili kwenye 
ushindi huo wa Malta, ambapo Hispania ilim-
kosa kocha wake, Luis Enrique kutokana na 
matatizo ya kifamilia.

Robert Moreno ndiye alikuwa kwenye 
benchi kuiongoza Hispania badala ya En-
rique na nahodha Ramos aliutoa ushindi huo 
kwa kocha huyo wa zamani wa Barcelona.

“Licha ya kukosekana kwa kocha, tuliji-
andaa vizuri,” alisema Ramos.

Ramos alicheza mechi yake ya 164 kwa 
Hispania, akikaribia rekodi ya Iker Casillas 
ambaye amemzidi mechi tatu tu.
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    Afuta pia nukuu yake ya zamani alipofunguka 
kuwa ni shabiki wa Madrid na kumuelezea Ronaldo 
kama mchezaji bora duniani...

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania 

K
EVIN-PRINCE Boateng, ame-
shangaza wengi baada ya ku-
weka wazi kuwa Zlatan Ibra-
himovic ndiye mchezaji bora 

zaidi aliyewahi kucheza naye huku ki-
ungo huyo akimweka kando nyota na 
mchezaji mwenza wa Barcelona, Lionel 
Messi.

Boateng amecheza pamoja na wa-
nasoka mbalimbali wakubwa duniani, 
lakini Ibrahimovic ndiye anayeonekana 
bora zaidi kwa nyota huyo wa zamani 
wa kimataifa wa Ghana.

Ibrahimovic na Boateng walicheza 

pamoja AC Milan, na wawili hao wali-
isaidia miamba hiyo ya Serie A kutwaa 
ubingwa msimu wa 2010-11.

Alipotakiwa kutaja mchezaji bora ali-
yewahi kucheza naye, Boateng aliiambia 
Barcelona TV katika mahojiano ya swali 
na jibu: “Zlatan Ibrahimovic.”

Jibu la Boateng lilikuja kama 
mshangao, haswa ukichukulia ukweli 
kwamba anacheza na mshindi mara 
tano wa tuzo ya Mchezaji Bora wa Du-
nia [‘Ballon d’Or’] na mfungaji kinara wa 
wakati wote wa Barca, Messi.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
32, ambaye alikamilisha uhamisho wake 
wa kushtukiza wa mkopo wa kujiunga 

na Barca Januari mwaka huu, alilazimika 
kufuta madai yake ya zamani ya kui-
heshimu Real Madrid na Cristiano Ron-
aldo baada ya kutua hapo Camp Nou.

Boateng alimsifu Messi kama mchezaji 
bora “katika dunia hii na duniani kote” 
wakati wa uwasilishaji wake rasmi baada 
ya nukuu yake iliyopita akifunguka mwe-
nyewe kwamba ni shabiki wa Madrid na 
kuelezea Ronaldo kama mchezaji bora 
duniani.

Messi amefunga mabao 39 katika 
mashindano yote msimu huu, wakati 
Boateng amecheza mechi tatu tu tangu 
achomoke Sassuolo na kujiunga na Bar-
ca kwa mkopo.

RASHFORD KUMRITHI SUAREZ BARCA 
BARCELONA inavutiwa kumsajili mshambuliaji 

wa England na Manchester United, Marcus Rashford 
lengo likiwa ni kumuandaa kumrithi Luis Suarez. 
Mkataba wa straika huyo mwenye umri wa miaka 21, 
unamalizika mwaka 2020. (Mundo Deportivo - in 
Spanish)

HUDSON-ODOI HAUZWI - CHELSEA
CHELSEA haitamuuza winga wa England, Callum 

Hudson-Odoi, 18, hata kama atakataa kusaini mkata-
ba mpya , wakati huu Bayern Munich na Manchester 
United zikijiandaa kutoa ofa majira ya joto. (Times)

UNITED YAMFUATILIA SALIBA
MANCHESTER United inamfuatilia beki wa St-

Etienne, Mfaransa William Saliba, 18. (Le 10 Sport 
- in French)

OZIL, MKHITARYAN SOKONI ARSENAL
ARSENAL ipo tayari kuwauza kiungo Muarmenia 

Henrikh Mkhitaryan, 30, na Mjerumani Mesut Ozil, 
30, wakati ikijaribu kupunguza mzigo mkubwa wa 
mishahara. (Mirror)

TIERNEY, BARELLA LULU ARSENAL
ARSENAL itatumia fedha itakazopata kwa ku-

wauza wachezaji wake, kuwanunua beki wa Celtic, 
Mscotland Kieran Tierney, 21, na kiungo wa Cagliari, 
Mtaliano Nicolo Barella, 22. (Metro)

MOURINHO AITAJA LYON, MONACO
KOCHA wa zamani wa Chelsea na Manchester 

United, Jose Mourinho, 56, amezitaja klabu za Ligue 
1 Ufaransa,  kama sehemu ijayo atakayoweza kufanya 
kazi. (L’Equipe)

STERLING AMA HAZARD MADRID
REAL Madrid inaweza kumnunua mshambuliaji 

wa Manchester City na England, Raheem Sterling, 
24, badala ya kiungo wa Chelsea na Ubelgiji, Eden 
Hazard, 28, kwa mujibu wa straika wa zamani wa 
Blackburn, Chris Sutton. (Mail)

JUVE, ARSENAL MBIO MOJA
ARSENAL na Juventus ni miongoni mwa klabu zi-

nazovutiwa kumsajili beki wa kushoto wa Benfica, 
Alejandro Grimaldo wa Hispania. (Calcio Mercato)

CASILLAS SASA KUZEEKEA PORTO
KIPA Mhispania Iker Casillas, 37, amesaini mka-

taba mpya wa mwaka mmoja na Porto na kueleza 
atastaafia soka lake la kulipwa katika klabu hiyo ya 
Ureno. (Sky Sports)

RAKITIC ANUKIA SOKONI BARCA
BARCELONA inaweza kuamua kumuuza Ivan 

Rakitic, 30, majira ya joto, wakati huu Manchester 
United na Inter Milan zikimfuatilia kiungo huyo wa 
kimataifa wa Uswisi. (ESPN)

GRIEZMANN ALIA KULISHWA MANENO
MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid, Antoine 

Griezmann, amesema “analishwa” kuhusu tetesi za 
mustakabali wake wa baadaye. Mfaransa huyo mwe-
nye umri wa miaka 28, amekuwa akihusishwa na ku-
jiunga na Barcelona na Manchester United. (Univi-
sion - in French)

LIVER KUIBOMOA NORWICH 
LIVERPOOL inajiandaa kulipa pauni milioni 10 

ili kumsajili beki wa Norwich City, Muingereza Ben 
Godfrey, 21. (Football Insider)

MORENO KUTIMKIA BARCA
BEKI wa kushoto wa Liverpool, Alberto Moreno, 

26, anajiandaa kushtukiza majira ya joto kwa kuji-
unga na Barcelona. Mhispania huyo alijiunga na Liv-
erpool mwaka 2014. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BOATENG AKATAA BASI LA 
MESSI, APANDA LA ZLATAN 
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Meneja wa Bia ya Castle Lager, Pamela Kikuli, akizungumza na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU

TIMU SHIRIKI CASTLE LAGER 

AFRICA 5S HADHARANI WIKI HII

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, anataraji-
wa kuwa mgeni rasmi katika mashindano ya 
riadha ambayo yameandaliwa kumuenzi ali-
yekuwa Waziri Mkuu katika serikali ya awamu 
ya kwanza, Hayati Edward Moringe Sokoine.

Mashindano hayo yanatarajiwa kufanyika 
Aprili 6, mwaka huu, jijini hapa na yataanzia 
katika eneo la Clock Tower, kuzunguka bara-
bara kadhaa na yatamalizikia kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Kumbukumbu 
ya Sokoine, ambaye aliwahi kuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Muleba, Lembris Kipuyo, alisema 

jana kuwa mashindano hayo yatahusisha 
mbio za nusu marathon (kilomita 21), kilomita 
tano na nyingine maalumu kwa ajili ya watoto.

Kipuyo alisema mashindano hayo am-
bayo yameandaliwa na familia ya marehemu 
Sokoine yanajulikana kwa jina la Sokoine Me-
morial Marathon na yatakuwa yakifanyika kila 
mwaka.

“Haya mashindano yanafanyika kama 
sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya 
kumbukumbu ya kifo cha marehemu, Edward 
Sokoine, na yatafanyika nyumbani kwake 
Monduli Juu, Aprili 12, mwaka huu,” alisema 
Kipuyo.

Alisema pia kutakuwa na ibada maalum ya 

kumbukumbu ya miaka 35, imeandaliwa ka-
tika kijiji cha aliyekuwa kiongozi huyo wa nchi 
na inatarajiwa kuhudhuriwa na wageni kutoka 
sehemu mbalimbali nchini.

Kwa upande wake, Katibu wa Chama cha Ri-
adha Mkoa wa Arusha, Alfred Shahanga, alise-
ma wanatarajia mashindano hayo yataungwa 
mkono na viongozi mbalimbali wa serikali, 
siasa na dini.

Shahanga alisema mwanariadha ata-
kayeibuka mshindi wa kwanza katika mbio 
hizo atapata zawadi ya fedha taslimu ambazo 
zimeandaliwa na familia na kwa upande wa 
watoto watapata zawadi kwa ajili ya matumizi 
ya shule.

Na Mwandishi Wetu

M
ASHINDANO ya 
Castle Lager Africa 
5s yameshika kasi 
baada ya jumla ya 

timu 48 kati ya 60 zinazotarajiwa 
kuingia katika kinyang’anyiro 
hicho kwenye raundi ya kwanza 
kufikiwa na promosheni maal-
um inayoshughulikia mchakato 
huo kutoka Kampuni ya Bia Tan-
zania (TBL) kupitia bia yake ya 
Castle Lager.

Mashindano hayo ya soka ya-
nayohusisha uwanja mdogo na 
wachezaji watano watano kila 
upande, yanafanyika kwa mwa-
ka wa pili jijini Dar es Salaam 
yakishirikisha takriban baa 60 
kutoka katika wilaya zote tano.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
juzi, Meneja wa Bia ya Castle La-

ger, Pamela Kikuli, alisema, tayari 
mchakato wa kutafuta timu 
shiriki za fainali za mashindano 
hayo kupitia timu za promo-
sheni kwenye baa mbalimbali za 
jijini Dar es Salaam umeshaanza 
na baa 48 zimeshazifikiwa, am-
bapo wiki hii watakamilisha kwa 
kuzifikia baa 12 ili kukamilisha 
60 kwa raundi ya kwanza.

“Tutarudi tena kwa raundi 
ya pili katika hizo baa kuhakiki 
timu zao na baa 32 zitakazoku-
wa zimeongoza kwa mauzo 
zitakuwa zimefuzu rasmi kuin-
gia kwenye fainali ya bonanza 
kubwa litakalofanyika viwanja 
vya Leaders jijini Dar es Salaam,” 
alisema Kikuli.

Aidha, Kikuli aliwashukuru 
wakazi wa jijini Dar es Salaam 
kwa kuitikia wito kwa kuwa 
mwamko wa mwaka huu ni 
mkubwa ukilinganisha na mwa-

ka jana, kwani kila baa mion-
goni mwa zilizoingia kwenye 
mchakato zinashauku ya kutaka 
kushiriki mashindano hayo ya-
nayofanyika nchini kwa mara 
ya pili, chini ya udhamini wa bia 
ya Castle Lager, lakini pia yaki-
fanyika nchi mbalimbali barani 
Afrika. 

“Mwaka jana tulifanya 
mashindano haya kwa mara ya 
kwanza na kupata mwakilishi 
aliyeshiriki katika michuano ya 
kimataifa ya Afrika, iliyofanyika 
nchini Zambia kwa kuzikutani-
sha timu za Afrika Kusini, Zim-
babwe, Swaziland Lesotho na 
wenyeji Zambia.  

“Mwaka huu, tunatarajia kuwa 
na mashindano bora zaidi yata-
kayotusaidia kupata washindani 
na mabalozi wazuri katika 
michuano ya kimataifa itakay-
ofanyika nchini.

“Mchakato wa kupata timu 
zitakazoshiriki katika bonanza 
hilo umeboreshwa zaidi mwaka 
huu, ambapo washiriki watapati-
kana kupitia promosheni zitaka-
zofanyika katika baa mbalimbali 
jijini Dar es Salaam.

Lengo ni kuwafikia wanywaji 
wa bia ya Castle Lager ikiwa 
ni pamoja na kuwapa fursa ya 
kutimiza ndoto zao.

Timu za promosheni zimeku-
wa zikipita baa mbalimbali kwa 
ajili ya kutoa maelekezo kwa 
wateja kwa namna ambayo wa-
naweza kushiriki katika uundaji 
wa timu zao. 

Ili kuingia 32 bora, moja ya kig-
ezo muhimu ni kufanya mauzo 
mengi ambapo kutakuwa na 
makasha maalumu katika baa 
husika kwa ajili ya kukusanyia 
vizibo baada ya mteja kununua 
bia ya Castle Lager. 

Watoto mazingira 
hatarishi waiita TFF
Na Mary Geofrey

VIJANA wanaoishi katika mazin-
gira hatarishi jijini Dar es Salaam, 
wameliomba Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), kuwasaidia kuendeleza 
vipaji vyao ili kutimiza ndoto zao za 
kuwa wachezaji bora ndani na nje 
ya Tanzania.

Wito huo ulitolewa jana na vijana 
hao katika mchezo wa bonanza la 
kutafuta timu bora ya Mkoa wa Dar 
es Salaam lililoshirikisha timu nne 
za watoto wanaoishi katika mazin-
gira magumu wa Feri, Kigamboni, 
Ubungo na Kariakoo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika viwanja vya Jakaya 
Mrisho Kikwete Youth Park (JMK 
Park) katika mchuano huo ulioan-
daliwa na kituo cha kulea watoto 
wanaoishi katika mazingira hatarishi 
cha Dogodogo Centre, Simon Zuber 
(19), alisema wanahitaji kuungwa 
mkono na TFF.

Alisema Dogodogo Centre wame-
wasaidia kuwaunganisha, kuunda 
timu na kuanzisha mashindano 
hayo, hivyo TFF wanatakiwa kuunga 
mkono kusimamia vipaji hivyo na 
kuvilea kuhakikisha havipotei.

“Tunachoiomba TFF watusaidie 
kufikia ndoto zetu, mchezaji ak-
ishaibuliwa akaonekana ana uwezo 
mzuri wa kucheza mpira ni vema 
sasa wakamlea, kumkuza na ku-
hakikisha anafikia ndoto yake ya 
kuwa mchezaji bora wa kimataifa 
ikizingatiwa kuwa sisi ni watoto wa 
mitaani ambao hatuna wasimamizi,” 
alisema Zuber.

Jumanne Khamis aliiomba TFF pia 
kuwadhamini katika mashindano 
hayo kwa kuwapatia vifaa vya 
michezo kama mipira, viatu na jezi.

Kwa upande wake kocha wa timu 
hiyo,  Ally Ditufi, alisema wameku-
wa wakiwafuata watoto hao mitaani 
na kuwaundia timu katika maeneo 
yao na baadaye kushiriki katika 
bonanza la kutafuta timu ya mkoa.

“Tunawafuata mitaani na tunaanza 
kucheza nao huko huko hadi hapo 
tunapokuwa tumekamilisha timu 
kama hivi tunafanya bonanza hili 
ambalo limejumuisha timu nne. 
Wachezaji ambao tutawaona wana 
viwango vya hali ya juu, tutawasajili 
kucheza timu ya mkoa,” alisema.

Alisema bonanza kama hilo wana-
fanya mara tatu kwa mwaka na len-
go ni kuinua vipaji vya watoto wa 
mitaani, kuwaepusha na kujiingiza 
katika matumizi ya dawa za kulevya 
na kujitambua kupitia michezo.

Majaliwa mgeni rasmi Sokoine Marathon 2019  

MSIMAMO LIGI KUU BARA
 P W D L F A PTS

1.Yanga 28 21 4 3 45 19 67 

2.Azam 28 17 8 3 46 18 59 

3.Simba 21 17 3 1 45 7 54 

4.Lipuli 31 11 11 9 26 26 44 

5.Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41 

6.Mtibwa Sugar 29 12 5 12 30 23 41 

7.TZ Prisons 30 9 11 10 24 25 38 

8.Coastal Union 30 8 14 8 27 30 38 

9.Mbeya City 29 10 7 12 30 32 37 

10.Alliance 30 9 10 11 23 30 37 

11.Mwadui 31 10 6 15 35 39 36 

12.Kagera Sugar 29 8 12 9 23 27 36 

13.JKT Tanzania 31 8 12 11 18 26 36 

14.Mbao 30 9 9 12 19 29 36 

15.Stand Utd 31 10 6 15 29 40 36 

16.Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35 

17.Singida Utd 30 8 9 13 20 31 33 

18.Ndanda 28 8 9 11 17 29 33 

19.Biashara Utd 29 7 9 13 21 29 30 

20.African Lyon 31 4 10 17 19 39 22
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   Yaizidi AS Vita ujanja, sasa kuunda kombinesheni hatari na Kagere baada ya...
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SIMBA, TUYISENGE 
WAMALIZANA RASMI

HABARI UK. 30Boateng akataa basi la Messi, apanda la Zlatan 

UJUZI...

Mshambuliaji wa Brazil, Richarlison ak-
ionyesha ujuzi wake kwa kumiliki mpira 
hewani wakati wa mechi ya kirafiki ya 
kimataifa dhidi ya Jamhuri ya Czech 
ambayo walishinda 3-1 wakitokea nyuma. 
Wafungaji wakiwa ni Gabriel Jesus (mawili) 
na Roberto Firmino. PICHA: DAILY MAIL

Uchaguzi Yanga 
sasa kumenoga
Na Mwandishi Wetu

MCHAKATO wa uchaguzi wa 
Klabu ya Yanga ya jijini Dar es 
Salaam sasa utaanza upya baada 
ya viongozi wake wawili kutangaza 
kuachia ngazi nafasi zao rasmi 
hapo jana, imeelezwa.

Awali Kamati ya Uchaguzi ya 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
ilikuwa inasimamia mchakato 
wa kufanya uchaguzi mdogo wa 
kujaza nafasi nne ambazo ni ya 
Mwenyekiti na wajumbe watatu wa 
Kamati ya Utendaji ya klabu hiyo.

Viongozi waliotangaza ku-
jiuzulu jana ni pamoja na Kaimu 
Mwenyekiti, Samuel Lukumay na 
Mjumbe wa Kamati ya Utendaji, 
Hussein Nyika ambaye pia ali-
kuwa ni Mwenyekiti wa Kamati 
ya Mashindano na bosi mkuu wa 
Kamati ya Usajili.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Mwenyekiti wa 

Kamati ya Uchaguzi ya TFF,
 Ally Mchungahela, alisema
 tayari ameshapata taarifa 

za kujizulu kwa viongozi 
hao wawili na anapenda 

kutangaza rasmi kwamba 
uchaguzi wa Yanga sasa 

utakuwa ni uchaguzi mkuu.
Mchungahela alisema anaamini 

“vikwazo” ambavyo vilikuwa 
vinachangia kutekeleza majukumu 
katika kamati yake sasa havitaku-
wapo kwa sababu ya hali halisi 
iliyopo klabuni hapo.

“Uchaguzi wa Yanga sasa 
utakuwa ni wa jumla, namaanisha 
uchaguzi wa kuchagua viongozi wa 
kujaza nafasi zote, na kwa kifupi 
mchakato utaanza upya,” alisema 
Mchungahela.

LUKUMAY, NYIKA WANENA

Licha ya kutangaza kujiuzulu, 
Lukumay na Nyika wameahidi kue-
ndelea kushirikiana na wanachama 
wote wa Yanga ili kufanikisha timu 
yao kupata matokeo mazuri kwa 
sababu bado na wao ni wanachama 
wa klabu hiyo.

“Kujiuzulu kwetu haina maana 
tutakaa mbali na Yanga, tutaende-
lea kuwa bega kwa bega, tutashiriki 
katika mambo mengine, hata kabla 
hatujakuwa viongozi, tulishiriki-
ana na wenzetu katika vitu vingi,” 
alisema Lukumay.

Naye Nyika alisema kuwa 
anashukuru kuona wameiacha 
Yanga ikiwa inaongoza katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
na vile vile ikiwa kwenye hatua 
ya robo fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA.

Na Somoe Ng’itu

K
ATIKA kuhakikisha msimu ujao 
inakuwa imara zaidi na kufanya 
vema katika mashindano mbalim-
bali watakayoshiriki, uongozi wa 

mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba ya jijini Dar es Salaam umefani-
kiwa kunasa saini ya mshambuliaji wa Gor 
Mahia ya Kenya, Jacques Tuyisenge.

Taarifa zilizopatikana jana jijini Dar es 
Salaam kutoka chanzo chetu cha uhakika 
ambacho hakikuwa tayari kutajwa gazetini, 
zimeeleza kuwa mshambuliaji huyo raia wa 
Rwanda alikuja nchini juzi na kusaini mka-
taba wa awali na Simba wa miaka miwili.

Chanzo chetu kilieleza kuwa Simba ililazi-
mika kuwahi kumpa mkataba wa mshambu-
liaji huyo kwa sababu pia timu ya AS Vita ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), ili-

kuwa ikimtaka akazibe nafasi itakayoachwa 
na Jean-Marc Makasu ambaye ameshasaini 
mkataba na AS Berkane ya Morocco.

“Ni kweli Tuyisenge yuko nchini na muda 
huu ( juzi usiku) ana kikao chake na vion-
gozi wetu kimekwenda vizuri, yaani siku hizi 
hakuna siri, alifichwa lakini jamaa wamemu-
ona,” kilieleza chanzo chetu ambacho kina-
fasi ni kiongozi wa juu wa Simba.

Kiliongeza kuwa moja ya sababu iliyo-
rahisisha Tuyisenge kutua Simba ni kutaka 
kukutana na “pacha” wake wa zamani ndani 
ya Gor Mahia na kwenye timu ya Taifa ya 
Rwanda (Amavubi), Meddie Kagere.

Taarifa zaidi kutoka Simba zimeeleza 
kuwa pia uongozi wa klabu hiyo uko katika 
hatua nzuri za kusaini mikataba mipya na 
washambuliaji wake, Emmanuel Okwi na 
Kagere ambao msimu huu wameisaidia sana 
timu hiyo hadi kutinga hatua ya robo fainali 

ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Hata hivyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sim-
ba, Crescentius Magori, alipoulizwa na Ni-
pashe alishindwa kusema lolote kuhusiana 
na usajili wa mshambuliaji huyo ambaye kwa 
sasa ameshaichezea Gor Mahia mechi 97, za 
mashindano mbalimbali.

Kwa sasa kikosi cha Simba kinaendelea 
na mazoezi kwa ajili ya kuwavaa Mbao FC 
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa Jumapili kwenye Uwanja wa 
Jamhuri mkoani Morogoro.

Simba inatumia Uwanja wa Jamhuri baada 
ya Uwanja wa Taifa kufungwa ili kupisha 
maandalizi ya fainali za Afrika za Vijana wa 
umri chini ya miaka 17 (AFCON U-17) zitaka-
zochezwa kuanzia Aprili 14 hadi 28, mwaka 
huu hapa nchini.


