Katibu Mkuu
CCM awaweka

SportPesa e

SportPesa i 26 / 01/ 2023 B | e | ! 1+
SUPA JACKPOT BONUS WINNER ¢ . " - - = k I tl m Oto
~ I 8,360,736 4 > : Mawaziri
m MISI HAMIDBERY — . I . b UKURASA 3
N Jumatatu Februari 6, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

ISSN 0856 » Na. 0581213 Www. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII
u The Guardian digital ' ® | ipasheTz mpasheTZ mpasheTZ 0745 700710 -
LIKE & FOLLOW US UKURASA 11

KASI YA SARATANI . ce .. o
Uchunguzi maji ya maiti
kuhifadhi samaki waanza
W e Sampuli 14,000 zakusanywa, wanawake waon-

goza kuugua saratani nchlnl...Endelea ukurasa 2
UKURASA WA 3 &

CRDB YAKABIDHI KITUO
CHA MAWASILIANO
OCEAN ROAD

BENKI ya CRDB imekabidhi kituo cha
mawasiliano kwenye Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road (ORCI) ikiwa ni matokeo ya
fedha zilizokusanywa katika mbio za...

UKURASA WA 7

MIILI YA AJALI NA KESI
ZA POLISI YAIGHARIMU
MUHIMBILI MAMILIONI

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH),
imesema kwamba kati ya changamoto
inayokumbana nayo ni pamoja na ku-
toa misamaha, kugharamia huduma...

UKURASA WA 17

MUFTI ZANZIBAR
AWATAKA WAZAZI
KUKEMEA USHOGA

OFISI ya Mufti ya Zanzibar imewataka wa-
zazi kukemea uhamasishaji wa matukio ya
ushoga ambayo yanakwenda kinyume...

Waliochelewa

[ ) [ ]
kufl ka katlka Abdulmajid Nsekela, wakizindua rasmi kituo cha mawasiliano kwenye Taasisi ya Saratani Ocean Road jijini Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki. Kituo hicho kilijengwa kwa ufadhili wa Benki ya CRDB kwa kutumia fedha Z|I|zoku
sanywa katika mbio za CRDB Bank Marathon 2021. PICHA: MPIGAPICHA WETU

g

ajali iliyoua : -
Yo e Adaiwa kuua dada wa kufikia, mmy

UKURASA 4 akamchoma kisu mama ubavuni
BYIIT=ZZ3 sIMBA sC, AL HILAL KUMENOGA CAF UK.24




2 Nipashe ....couo

HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi

T

(Ujenzi), Balozi Mhandisi Aisha Amour, akifafanua

jambo kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali wakati kamati

utendaji kazi wa bodi hiyo, (kushoto kwake) ni Mwenyekiti wa kamati, Naghenjwa Kaboyoka
na Meneja wa Mfuko wa Barabara, Eliud Nyauhenga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uchunguzi maji
ya maiti kuhifadhi
samaki waanza

Na Vitus Audax, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda
ya Bugando imeanza uchunguzi
kubaini ukweli wa taarifa za maji
ya kuhifadhi maiti kutumika kuhi-
fadhi samaki.

Uchunguzi huo wa Kisay-
ansi unafanywa kufuatia agizo
la Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango la kufanya utafiti kuhusu
kinachodaiwa kuwapo ongezeko
la magonjwa ya saratani mikoa ya
Kanda ya Ziwa linalosababishwa
na matumizi ya maji hayo kuhifa-
dhi kitoweo hicho kinachotumi-
wa na wakazi wengi wa mikoa
hiyo.

Utafiti huo unafanyika kupitia
sampuli mbalimbali za wagonjwa
wa saratani pamoja na wale wa-
siokuwa na ugonjwa huo wa-
naoishi Kanda ya Ziwa ili kubaini
ukweli wa madai hayo kama
alivyoamuru Makamu wa Rais
wakati wa uzinduzi wa wodi ya
wagonjwa wa saratani hospitalini
huko hivi karibuni.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Saratani na Mkuu wa Idara ya
Saratani wa hospitali hiyo, Dk.
Nestory Masalu, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Saratani
Duniani.

Bingwa huyo wa saratani alise-

ma utafiti wao huo unatarajiwa
kuchukua muda wa miezi sita.

“Tayari tumekusanya sampuli
7000 za watu wenye saratani
mbalimbali pamoja na sampuli
7,000 za watu wasiokuwa na sara-
tani, wote wakiwa na umri uleule
na wanaishi mazingira hayo hayo
ili tujue sababu za hawa kupata
ugonjwa huo na wengine kutoku-
pata ugonjwa huo,” alisema DKk.
Masalu.

Alisema kwa sasa tayari wana
taarifa hizo na wanafanya ucham-
buzi wa taarifa hizo na majibu
yake yanatarajiwa  kutolewa
baada ya miezi sita kutokana na
ugonjwa huo kuchukua muda
mrefu kuleta majibu sahihi.

Dk. Masalu alibainisha kuwa
kwenye hospitali hiyo kwa sasa
wanapokea wagonjwa wa sara-
tani takriban 1,500 kwa mwaka,
idadi inayoonekana kuwa kubwa
zaidi tangu kuanzishwa kwa hu-
duma hiyo mwaka 2009.

Alisema kuwa tangu kuanza
kutolewa kwa huduma hiyo hos-
pitalini huko, wamefanikiwa ku-
toa huduma kwa wagonjwa wa
saratani 55,000 huku wagonjwa
10,000 wakifariki dunia wakati
wa matibabu.

“Ninatoa wito kwa wananchi
hasa wale wenye umri mkubwa
kuwa na utaratibu wa kupima

afya zao mara kwa mara ili ku-
kabiliana na ugonjwa huo mape-
ma,” alisema Dk. Masalu.

Baadhi ya mashuhuda waliopo-
na ugonjwa wa saratani, waliun-
gana na bingwa huyo kuwashauri
wananchi kuwa na utaratibu wa
kupima afya zao mara kwa mara
ili kukabiliana na ugonjwa huo
mapema pindi wanapogundu-
lika.

“Nimefanyiwa upasuaji wa titi
kutokana na ugonjwa huu na
mpaka sasa hali yangu ni nzuri.
Ninashukuru Mungu ugonjwa
huu umepona.

“Kikubwa ni kuhakikisha un-
apima mapema ili kuepusha
kukaa na ugonjwa huu ukafikia
hatua ngumu kutibiwa,” alisema
Geredina Nzogela.

Katika maadhimisho hayo, Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Bugan-
do ilitoa huduma za upimaji wa
magonjwa ya saratani ya shingo
ya kizazi, saratani ya tezi dume na
saratani ya matiti bila malipo.

Kwa muda mrefu kumekuwa
na madai mengi kuhusu kasi ya
ongezeko la saratani Kanda ya
Ziwa, baadhi wakijihusisha na
kemikali zinazotokana na migodi
mingi iliyoko kwenye ukanda huo
pamoja na kemikali zinazotumika
kwenye kilimo cha pamba, tum-
baku na kahawa.

Wanawake nchini
waongoza kwa
Kuugua saratani

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mtendaji wa
Taasisi ya Saratani Ocean Road
(ORCI), Dk. Julius Mwaiselage,
amesema ugonjwa wa saratani
nchini unaendelea kuongezeka
kwa kasi huku wanawake wak-
iongoza kwa kuugua kwa asil-
imia 70.

Akizungumza mwishoni
mwa wiki wakati wa Maadhim-
isho ya Siku ya Saratani Du-
niani yaliyofanyika Dar es Sa-
laam, Dk. Mwaiselage (pichani)
alisema saratani inayoongoza
kwa sasa ni ya mlango wa ki-
zazi, ikichukua asilimia 35 iki-
fuatwa na ya matiti asilimia 15.

“Unaweza kuona wanawake
ndio waathirika zaidi kuliko
makundi mengine yoyote
kwa sababu hizo zote mbili
waathirika ni wanawake,” alise-
ma Dk. Mwaiselage.

Alitaja saratani inayoshika
nafasi ya tatu kuwa ni ya koo la
chakula, ya nne ni ya ngozi na
ya tano ni ya muunganiko.

“Hii saratani ya muunganiko
ni ile ya mdomoni, shingoni
na kichwani,” alifafanua Dk.
Mwaiselage.

Saratani  inayo-
shika nafasi ya sita
kwa sasa ni ya tezi
dume, kiongozi
huyo wa ORCI ak-
isema: “Kwa hiyo,
kubwa katika
ujumbe wa mwaka
huu ni kwamba
saratani inaongeze-
ka sana nchini,
hivyo ningependa
kuwaasa wananchi
wafike kuchunguza afya zao
mapema kwa sababu ikigun-
dulika mapema inatibika na
kupona.

“Tunamshukuru sana Rais
Samia Suluhu Hassan ame-
boresha sana huduma za sara-
tani nchini, zimesambaa katika
hospitali zote za kanda, lakini
hapa Ocean Road kwa sasa
tuna mashine za kisasa za tiba
za uchunguzi na upatikanaji wa
dawa ni asilimia 100.”

Alisema asilimia kubwa ya
wagonjwa wa saratani hufika
hospitalini kutibiwa wakati
tayari ugonjwa umefika katika
hatua ya juu zaidi na hivyo ku-
sababisha wengi wao kufariki
dunia.

Alisema tayari taasisi hiyo
imezindua kituo cha mawasi-
liano ya ugonjwa huo ambacho
lengo lake kubwa ni kurahisi-
sha mawasiliano kati ya wa-
nanchi, wagonjwa, ndugu zao
na wataalamu wa afya.

“Kwa sasa watu watakuwa
wanapiga simu moja kwa moja
kufahamu au kuuliza maswali
kuhusiana na jambo lolote lin-
alohusiana na ugonjwa huo wa
saratani.

Pia alisema taasisi hiyo
inakamilisha mradi mkubwa
unaojulikana kama PET/CT

Scan ambao utahusisha kufun-
ga kifaa maalum cha kuchun-
guza saratani katika hatua ya
chembechembe hata kabla ya
uvimbe itakayoanza kutumika
Machi mwaka huu.

Dk. Mwaiselage alisema
mashine hiyo ni ya kipekee am-
bayo hupatikana katika nchi za
Ulaya na Marekani, nchi za Asia
pekee ambako Watanzania
wengi wamekuwa wakiifuata
kwa ajili ya vipimo.

“Mradi huu umegharimia
Sh. bilioni 18.2, fedha ambazo
zimetolea na serikali, ni mradi
wa kisasa na wa kimkakati
kwa sababu ukitaka kuchun-
guza saratani kwa ufanisi zai-
di, lazima utumie kifaa hicho
ambacho kinapatikana hasa
Ulaya, Marekani, Bara la Asia
(India).

“Kwa  Tanzania ilikuwa
haiwezekani na ndio maana
wagonjwa wengi walikuwa wa-
nakwenda huko Ulaya au India
kwa ajili ya kufuata kifaa hicho,
kwa sasa kinachofanyika ni
ufungaji wa mashine, hivyo ku-
tumika rasmi itakuwa ni Machi
mwaka huu.

“Tulikuwa na
changamoto  kub-
wa kwamba mtu
anaweza kufika lak-
ini wakati mwingine
asigundulike mape-
ma, lakini hii itagun-
dua katika hatua za
chembembembe,
hiyo inamaanisha
kwamba wagonjwa
watakaopatikana
itakuwa ni katika

hatua za awali za
ugonjwa mradi tu wawe na
utaratibu wa wenyewe kuwahi.

“Lakini hata akitibiwa ili tu-
jue kama saratani yake imeisha,
ataingizwa tena kwenye Kkifaa
hicho ili kujiridhisha.

Alisema kwa Tanzania kuleta
kifaa hicho kutaokoa fedha am-
bazo wagonjwa wengi kutoka
Tanzania wamekuwa wakizitu-
mia kwenda kutibiwa nje ya
nchi.

“Mbali na kwamba tutapun-
guza Watanzania kwenda kuti-
biwa nje ya nchi, pia tutaongeza
idadi ya wananchi wanaotoka
Kanda ya Afrika Mashariki na
Kati, hata Kusini mwa Jangwa
la Sahara kufika Tanzania kwa
ajili ya kufuata kifaa hiki,” alise-
ma.

Mkurugenzi wa Magonjwa
Yasiyo ya Kuambukiza wa Wiz-
aya ya Afya, Dk. Omary Ubu-
guyu, alisema moja ya sababu
zinazochangia kuongezeka kwa
magonjwa hayo yasiyoambuki-
za ni kuwapo mazingira hatari-
shi, ikiwamo watu kutokufanya
mazoezi.

Sababu nyingine aliitaja
kuwa ni mtindo wa maisha
hasa vyakula vinavyotumika
ikiwamo chipsi, pia matumizi
ya vileo kama pombe, sigara,
shisha na vilevi vinginevyo.
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CRDB yakabidhi kituo cha mawasiliano Ocean Road

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imekabidhi
kituo cha mawasiliano kwenye
Taasisi ya Saratani ya Ocean
Road (ORCI) ikiwa ni matokeo
ya fedha zilizokusanywa ka-
tika mbio za benki hiyo (CRDB
Bank Marathon 2021).

Kituo hicho cha kisasa na
cha kwanza kwa hospitali
nchini, kilikabidhiwa mwis-
honi mwa wiki kwa uongozi wa
taasisi hiyo mbele ya Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla aliyekuwa mgeni rasmi
katika hafla hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa

Benki ya CRDB, Abdulma-
jid Nsekela, alisema Benki ya
CRDB ni mdau mkubwa wa
maendeleo ya sekta ya afya
nchini kupitia Sera ya Uwekeza-
ji kwa Jamii ambayo inaelekeza
benki kutenga asilimia moja ya
faida yake kila mwaka kwa ajili
ya kutatua changamoto katika
sekta za afya, elimu, mazingira
na uwezeshaji kwa wanawake
na vijana.

Katika sekta ya afya, Benki
ya CRDB imejikita zaidi katika
kuboresha huduma za afya ya
mama na mtoto na pia huduma
za kibobezi, ikiwa ni pamoja na
ufadhili wa ujenzi na ubore-

Mawaziri wawekwa
kitimoto na CCM

Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
Daniel Chongolo, ame-
hitimisha ziara yake
ya siku tisa mkoani
Morogoro kwa kuwa-
taka mawaziri kujibu
hoja za miradi ambayo
utekelezaji wake ume-
onekana kusuasua na
kuwa kero kwa wa-
nanchi.

Chongolo alihitimisha
ziara hiyo jana sam-
bamba na kuadhimisha
miaka 46 ya kuzaliwa
kwa CCM kwenye Uwan-
ja wa Sabasaba mkoani
Morogoro.

Sekta ambazo Chon-
golo alikutana na kero
kwenye maeneo aliyo-
wilaya za mkoa huo ni
maji, umeme, barabara,
afya, elimu, ardhi na
Kilimo.

Mawaziri waliotakiwa
kujibu kero hizo ni Nai-
bu Waziri Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, David Silinde,
ambaye alijibu hoja ya
mgawanyo wa walimu
kwa usawa katika shule
zote za serikali nchini.

Silinde alisema baada
ya agizo la Chongolo,
tayari wameshatoa
barua 545 za uhamisho
kwa walimu wa mkoa
huo na kutenga Sh.
milioni 607 kwa ajili ya
kazi hiyo.

Kuhusu Shule ya
Msingi Ngerengere
ambayo ilikuwa haijaka-
milika, Silinde alisema
wamepokea maelekezo
na tayari wametenga Sh.
milioni 100 kwa ajili ya
kuikamilisha.

Kuhusu vifaa tiba
kwenye zahanati na
vituo vya afya mkoani
hapa, Silinde alisema
serikali imetenga Sh. bil-
joni 95.7 na tayari vifaa
vimeshaagizwa kwa ajili
va kufungwa na kutoa

huduma ya matibabu.

Kuhusu sekta ya maji,
Chongolo alimtaka Naibu
Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi, kujibu
hoja ya tatizo la kukose-
kana maji kwenye baa-
dhi ya maeneo ya mkoa
huo, Naibu Waziri huyo
akisema wizara inafanya
kazi usiku na mchana
ili wananchi wapate
huduma hiyo.

Naibu wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo
yva Makazi, Ridhiwani
Kikwete alisema kati ya
mashamba 77 waliyoka-
gua ambayo hayaende-
lezwi, 11 yamefutwa na
hekta 2,025 zimegawiwa
kwa wananchi.

Katika sekta ya
mifugo, Chongolo alim-
taka Naibu Waziri wa
Mifugo, Abdullah Ulega
kuwaeleza wananchi wa
mkoa huo ni kwa namna
gani wizara itamaliza
migogoro ya wakulima
na wafugaji ambao wa-
nahamisha mifugo.

Ulega alisema wam-
etenga hekta 500 kwa
ajili ya wafugaji wilayani
Mvomero na wamejenga
majosho na kutengeneza
mabwawa na kuchimba
visima kwa ajili ya
kutumiwa na mifugo ili
kupunguza migogoro
hiyo.

Waziri wa Kilimo, Hus-
sen Bashe, akijibu hoja
za wakulima kuwa na
viwanda vya kuchakata
mazao na kuwapo kwa
soko la uhakika, alisema
serikali inajenga vi-
wanda vya kuchakata
mazao ili kutoa ajira kwa
vijana.

Kuhusu mfumuko wa
bei, Bashe alisema tayari
imewekwa mikakati
miwili ambayo ni kutoa
ruzuku ya mbolea kwa
wakulima na kununua
mazao ya wakulima ili
kuyahifadhi ghalani na
kuyauza kwa walaji.

shaji wa vituo vya afya, wodi za
wagonjwa na utoaji wa vifaa tiba
kwenye vituo vya afya, zahanati na
hospitali mbalimbali nchini.

“Mwaka 2020 Benki ya CRDB il-
ianzisha mbio za hisani zilizopewa
jina la CRDB Bank Marathon kwa
lengo la kusaidia jamii kwa kush-
irikisha wadau mbalimbali.

“Kupitia mbio hizi mnamo mwa-
ka 2021, tukishirikiana na washirika
wetu ambao baadhi tupo nao hapa,
tulifanikiwa kukusanya takribani
Sh. milioni 500 ambapo kati ya
hizo, tulitenga Sh. milioni 102 kufa-
dhili ujenzi wa Kituo cha Huduma
kwa Wateja chini ya Taasisi ya Sara-
tani ya Ocean Road ili kurahisisha

ufikishwaji wa huduma, elimu na
ushauri juu ya saratani kwa Watan-
zania wengi,” alisema Nsekela.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Ocean Road, Dk. Julius Mwaise-
lage aliishukuru Benki ya CRDB kwa
kusaidia ujenzi wa kituo hicho cha
mawasiliano ambacho kinakwen-
da kuisaidia katika kutekekeleza
malengo ya kuanzishwa kwake hu-
susan upande wa kuongeza uelewa
wa ugonjwa wa saratani, jambo am-
balo ni muhimu katika mapambano
dhidi ya ugonjwa huo.

Sehemu ya washiriki wa matem-
bezi hayo ni mashujaa waliopona
ugonjwa wa saratani ambao wali-
sisitiza umuhimu wa kupima sara-

tani mara kwa mara kwani kugun-
dulika mapema kwa saratani kuna
mchango mkubwa katika matibabu
yake.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Makalla alisema serikali chini ya
Rais Samia Suluhu Hassan imetenga
fedha za kutosha kwenye sekta ya
afya na kuhakikisha kunakuwa na
mgawanyo mzuri wa vituo vya afya
katika ngazi zote ili wananchi ku-
toka maeneo yote ya nchi wapate
huduma bora za afya.

Makalla aliipongeza Benki ya
CRDB na washirika wake kwa ku-
fanikisha ujenzi wa kituo hicho
kama walivyoahidi wakati wakiha-
masisha ushiriki wa mbio hizo.

The bank that listens

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST (CONSULTING SERVICES)

FOR

WOMEN ENTREPRENEURS FINANCE INITIATIVE (We-fi) TRUST FUND - STRENGTHENING

ACCESS TO FINANCE FOR WOMEN SMEs IN TANZANIA

Banking Industry/Financial Sector

Financing Agreement reference: Women Entrepreneurs Finance
Initiative (We-fi) Trust Fund

Project ID No.: G-TZ-H00-2ZZ-001

The CRDB Bank Plc has received financing from the African
Development Bank toward the cost of the Women Entrepreneurs
Finance Initiative (We-fi) Trust Fund - Strengthening Access to
Finance for Women SMEs in Tanzania and intends to apply part of
the agreed amount for this Grant No. G-TZ-HO0-ZZZ-001 to
payments under the contract for Strengthening Access to Finance
for Women SMEs in Tanzania.

The services included under this project are as mentioned below:-

Lot 1 - Enhance Customer Value Proposition (CVP) and include the
below activities;-

a. Diagnostic assessment (gender dis-aggregation of data)

b. Product enhancement (Financial & non-financial services)

C. Brand re-positioning (communication & brand recognition
with WSME'’s)

d. Policy engagement & advocacy to enhance WSME's status.

Lot 2 - MIS upgrade to improve on results based Monitoring and
Evaluation and include the below activities;-

a. An assessment of the current Result Based Measurement
tools and the adequacy of the tools and systems to track
lending and non-lending portfolio of activities.

b. To provide guidance on data clean and create sub
segmentsof the Women'’s portfolio such as SME size, sector
sub segment.

C. Jointly with relevant CRDB team, formulate outcomes and
goals to improve on the reporting mechanism that includes
gender target, including integrating the Bank’s
development outcome and reporting template

d. Recommend and upgrade the current MIS to improve
results targets, monitoring for results, reporting findings,
sustaining the M& E systems within CRDB Bank Plc.

e.

Lot 3 - Non-Financial Services targeting WSMEs underpinned by a
gender mapping exercise to identify the relevant value chains
in which women are more participatory and will include the
following:

a. Education: Business and financial education in the form of
interactive experiential learning programs for women
entrepreneurship to improve and grow their businesses.
Delivered either in person or digitally.

b. Business related information: This will include market
research on key sectors and relevant updates on tax policy,
regulation delivered to WSMEs through various channels
e.g., frontline officers, web pages, publications.

C. Mentorship programs: Through direct interaction with
knowledgeable resources such as business coaches,
accountants, and legal experts, in person or digitally.

d. Networking and Markets: This will be delivered through in
person networking events in close collaboration with
women business associations, incubators and accelerators
focused on the growth of WSMEs in Tanzania. The
facilitation of digital networking tools that support WSMEs
in connecting with peers and role models will also be
leveraged, as well as recognition programs that showcase
successful women entrepreneurs.

e. Business management technology: This will include
financial management solutions such as cashflow
management, payroll, invoicing, accounting, inter aiia.

The CRDB Bank Plc now invites eligible consultants to indicate their
interest in providing these services. Interested consultants must
provide information indicating that they are qualified to perform the
services (brochures, description of similar assignments, experience
in similar conditions, availability of appropriate skills among staff,
etc.). Consultants may constitute joint-ventures to enhance their
chances of qualification.

Eligibility criteria, establishment of the short-list and the selection
procedure shall be in accordance with the African Development
Bank’s Procurement Policy Framework dated October 2015, which
is available on the Bank’'s website at http://www.afdb.org.
Borrowers are under no obligation to shortlist any consultant who
expresses interest.

Interested consultants may obtain further information at the address
below during office hours from 0800 hours to 1600 hours Monday
through Friday, excluding public holidays .

Late Tenders, Tenders not received, and not opened and not read
out in public at the Tender opening ceremony shall not be accepted
for evaluation irrespective of the circumstances. Any application not
received, not opened and not read out in public Tender opening
ceremony shall not be considered for evaluation irrespective of the
circumstances. All tenders shall be submitted only through the
Email: tenders@crdbbank.co.tz , not later than 19*" February 2022
at 1530 hours with Subject Title “Women Entrepreneurs Finance
Initiative (We-fi) Trust Fund - Strengthening Access to Finance for
Women SMEs in Tanzania”, late bid will be rejected.

All questions that may arise from the pre-qualification documents
should be directed to CRDB Bank Customer service department.
Email: info@crdbbank.co.tz
Copy to: procurementdesk@crdbbank.co.tz
Phone Numbers: 0222197700; 0800008000;
0755197700; 0789197700.
The Managing Director
CRDB Bank Plc
CRDB Headquarters,
Plot No.25 & 26 Ally Hassan Mwinyi Road &
Plot No.21 Barrack Obama Road
P.O. Box: 268, 11101 Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +255 (0) 22 2117441 -7
Fax: +255 (0) 22 2116714
Email: info@crdbbank.co.tz
Website: http://www.crdbbank.co.tz

0714197700;

!1f appropriate, In some cases, there
 Recipient, in the case of grants
 For example, 0900 to 1700 hours

may not be a project, but instead, only a specific consultancy services assignment.

217264302
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Watumishi matatani ajali ilivoua 20

Na Waandishi Wetu

IDADI ya ndugu wa familia moja
waliofariki dunia kutokana na
ajali ya basi dogo la abiria na
fuso iliyotokea wilayani Korogwe
mwishoni mwa wiki imefikia 16
baada ya watoto wawili walioku-
wa wanaendelea na matibabu
kwenye Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Tanga (Bombo), kufariki
dunia.

Kutokana na vifo hivyo, idadi ya
waliofariki dunia katika ajali hiyo
imefikia 20 huku ndugu wa famil-
ia moja wakitarajiwa kuzikwa leo
Rombo mkoani Kilimanjaro.

Vifo vilivyoongezeka nivya wa-
toto wadogo wawili, Dorice
Mrema na Tony Mrema ambao
walikuwa wamelazwa kwenye
Chumba cha Uangalizi Maalum
(ICU) baada ya kuhamishiwa
Bombo, wakitokea Hospitali ya
Wilaya ya Korogwe (Magunga).

Jana Daktari wa Kitengo cha

Dharura cha Hospitali hiyo ya
Mkoa, Dk. Arafa Kachenje alise-
ma watoto hao walifariki dunia
kwa nyakati tofauti kati ya saa 10
jioni na saa nne juzi.

Ajali hiyo ilitokea usiku wa Feb-
ruari 3, mwaka huu eneo la Ma-
gira Gereza, Wilaya ya Korogwe,
Barabara ya Segera/Buiko na ku-
sababisha vifo hivyo na majeruhi
12, ikihusisha lori la mizigo aina
ya Mitsubishi Fusso, lenye namba
za usajili T 673 CUC, lililogangana
uso kwa uso na basi dogo aina
ya Toyota Coaster, lenye namba
T 863 DXN, lililokuwa limeubeba
mwili wa marehemu Athanas
Mrema (59) likiwa na waom-
bolezaji 26.

Basi hilo lilikuwa linatoka ji-
jini Dar es Salaam kwenda Ki-
tongoji cha Kirungu-Mokala, Kata
ya Kelamfua Mokala, Wilaya ya
Rombo, ambako mwili wa Mrema
ulitarajiwa kuzikwa.

Ndugu hao pamoja na majirani,

walikuwa wanasindikiza mwili
wa mwanafamilia huyo aliyefariki
dunia Februari Mosi mwaka huu.

Kwa mujibu wa msemaji wa
ukoo wa Mrema, Colman Mrema,
miili ya ndugu wanne itazikwa
sehemu moja na ndugu wengine
ambao ni watoto wa baba wa-
dogo na shangazi zao, watazikwa
katika maeneo mengine tofauti
wilayani humo.

“Kifo hiki kwa kweli kimetuhu-
zunisha maana ni msiba juu ya
msiba na leo hii tulikuwa tumzike
ndugu yetu Athanas. Ni msiba
ambao haujawahi kutokea katika
kwa kweli msiba ambao hau-
elezeki kwa mtazamo wa kawai-
da,” alisema.

WATUMISHI MATATANI

Katika hatua nyingine, Mkuu
wa Mkoa wa Tanga, Mgumba,
amewasimamisha kazi Mkuu
wa Divisheni ya Afya, Ustawi wa

amii la Lishe wa Halmashauri
ya Korogwe, Salma Swedy na
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya ya Korogwe ya Magunga,
Dk. Heri Kiwale kupisha uchun-
guzi, wakidaiwa kuchelewa ku-
fika eneo la tukio, baada ya ajali
hiyo kutokea.

Mgumba alitangaza uamuzi
huo wa kuwasimamisha kazi
maofisa hao jana baada ya ku-
zungumza na ndugu wa wafiwa
waliokuwa kwenye Hospitali ya
Magunga.

Kiongozi huyo alikerwa na ki-
tendo cha ajali hiyo kutokea ma-
jira ya saa 4:30 usiku na watumi-
shi wa hospitali hiyo kufika eneo
la tukio saa 9:45 alfajiri.

WAZIRI ATOA NENO

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yusuph Masauni,
ambaye alikwenda jana kuwa-
julia hali majeruhi wa ajali hiyo,
alisema dawa ya madereva wana-

osababisha vifo na majeruhi kila
uchao, itapatikana kutoka timu
ya uchunguzi wa mfumo wa haki
jinai iliyoundwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan.

“Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan ameunda tume
ambayo pamoja na mambo men-
gine, itatushauri kufanya mab-
adiliko makubwa kwenye Jeshi la
Polisi. Mabadiliko hayo ni pamoja
na kuwa jeshi la kisasa litaka-
lobaini na kuchukua hatua hara-
ka dhidi ya ukiukwaji wa sheria
za usalama barabarani.

“Tunaamini wakikamilisha
hayo, madereva wanaokiuka
sheria za usalama barabarani
watakuwa na hofu na hivyo kuz-
ingatia taratibu za usalama wa-
napokuwa barabarani na hivyo
kupunguza ajali nchini,” alisema
Waziri Masauni.

*Imeandikwa na Godfrey
Mushi (ROMBO) na Oscar As-
senga (TANGA)

Na Jenifer Gilla

la choo.

Adaiwa kuua dada wa kufikia, akamchoma kisu mama ubavuni

“ALIYEUA kwa upanga, atakufa kwa
upanga!” Ni kauli ya Lonida Mosha,
mkazi wa Mtaa wa Kimamba, Kata ya
Makulumla, Halmashauri ya Ubungo
mkoani Dar es Salaam, aliposim-

ulia kifo cha mwanawe Erick Kwai
(32) aliyeuawa na wananchi wa mtaa
huo baada ya kudaiwa kumuua Anna
Thomas (28) na kuutumbukiza chooni

mwili wa binti huyo.

Akizungumzia tukio hilo, lililomuhu-

sisha pia mama huyo kudaiwa
kuchomwa kisu na mwanawe huyo,
Lonida alisema amesikitishwa na

kitendo alichokifanya mwanawe kwa

kuwa alikuwa akiishi na Anna kama
mtoto wake baada ya kumchukua
akiwa ametelekezwa kilichokuwa
Kituo cha Mabasi Ubungo miaka 17
iliyopita.

ukuzaji viumbe maji,

KUITWA KWENYE MAFUNZO KWA VITENDO (ATAMIZI)

Tarehe 17 Disemba, 2022, Wizara ya Mifugo na Uvuvi(Sekta ya
Uvuvi) ilikaribisha maombi kutoka kwa vijana waliohitimu
mafunzo ya uvuvi na ukuzaji viumbe maji ili waweze kujiunga
na mafunzo kwa njia ya vitendo (Atamizi) kuhusu uvuvi na

na ujasiriamali.
yanatolewa kwa lengo la kuwawezesha vijana kujiajiri na
kuongeza uzalishaji wa mazao ya uvuvi.

Orodha ya majina ya vijana waliochaguliwa kujiunga na
mafunzo hayo yanapatikana kwenye tovuti ya Wizara ya
Mifugo na Uvuvi; www.mifugouvuvi.go.tz.

Vijana waliochaguliwa wanatakiwa kuthibitisha ushiriki wao
kabla ya tarehe 13 Februari, 2023, kupitia simu Na. 0716 098
893, 0767214229 na 0623915921.

Imetolewa na:
KATIBU MKUU - UVYUVI

Mafunzo hayo

Alisema baada ya kumlea Anna
kwa muda mrefu, alimwajiri kwe-

nye biashara yake ya kuuza mtori.

Akisimulia tukio hilo, mama
huyo alidai aliondoka nyumbani
kwake juzi majira saa 11 alfajiri,
akamuacha binti yake amelalala,
na ilipofika saa nne asubuhi,
alihisi kuna jambo halipo sawa
kwa kuwa binti yake aliyekuwa
hajafika ofisini, alimpigia simu
bila mafanikio, ndipo alipoamua
kurejea nyumbani kumwangalia.

“Nilipofika nikashangazwa ku-
kuta majirani wamejaa nyumbani,
nilipowahoji wakaniambia wa-
nahisi Erick amemuua Anna kwa
kuwa walisikia kelele za Anna
kwa muda mrefu na nje kumeta-
pakaa damu.

“Nilipomuuliza Erick ‘Anna yuko
wapi? Akanijibu ingia chumbani
ukamwone Anna wako’, huku
akiwa ameshika kisu mkononi,”
alisimulia.

Alidai kuwa alisita kuingia
ndani kwa kuhofia usalama wake
kutokana na tabia na mienendo
va kijana wake na kwamba wakati
anaendelea kumuuliza mas-
wali, kijana huyo alimchoma kisu
ubavuni na kupatwa na maumivu
makali.

“Baada ya kunichoma kisu,
alikimbilia ndani akafunga
mlango, kitendo kile kiliwaudhi
majirani, waliuvunja wakaingia
ndani wakampiga hadi akafariki
dunia.

“Kwa kweli mimi ninamlilia
Anna, yule binti alikuwa na tabia
nzuri sana, nimeishi naye kama
mwanangu, kijana wangu alikuwa
na matendo ya ajabu, sio kwangu
tu hata kwa majirani,” alidai
Lonida.

Aliendelea kusimulia kuwa
baada ya kijana wake kusham-
buliwa na majirani hadi kufa,
aliingia ndani kumtafuta Anna bila
mafanikio ndipo wakafuata alama
za damu zilizokuwa zimemwagika
kuanzia sebuleni hadi chooni
walikouona mwili wake ukiwa
umetumbukizwa ndani ya shimo

Mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo, Dikson Mmari alidai
kuwa majira ya saa nne asubihi,
alisikia kelele kutoka kwa ma-
jirani kuwa Anna ameuawa na
alipofika eneo la tukio alimkuta
kijana huyo amefunga mlango,
akivunja vyombo vilivyopo ndani
huku akisema kuwa ameshamuua
na hawawezi kumfanya kitu cho-
chote.

Alidai kuwa kijana huyo alikuwa
na matatizo ya akili kutokana na
kuvuta bangi kwa muda mrefu,
pia alikuwa akiogopwa na watu
wa mtaa huo kutokana na tabia
vake ya kufanya fujo na kuharibu
mali za watu na kutishia kuwa-
choma visu.

Mwenyekiti wa mtaa huo, Ibra-
him Mselem, alisema amesikit-
ishwa na tukio hilo na kuwasihi
wazazi waangalie mienendo ya
watoto wao tangu wanapokuwa
wadogo na kuikemea ili kuepu-
kana na matukio hayo.

Alisema anamfahamu kijana
huyo kama mgonjwa wa akili kwa
kuwa alishampeleka hospitalini
Machi mwaka jana ambako ali-
patiwa matibabu na kupewa dawa
alizotumia kwa miezi mitatu tu
kisha akaachana na dozi hiyo.

Akizungumzia tukio hilo, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Jumanne
Muliro alisema wamepata taarifa
va tukio hilo, lakini mtuhumiwa
naye amefariki dunia kutokana na
kipigo kutoka kwa wananchi.

“Mtu ambaye alipaswa kuwa
mtuhumiwa, ameshapoteza mai-
sha. Kwa kuwa watu walikuwa
wanataka kumdhibiti na yeye
alikuwa na kisu kwa hiyo waka-
chukua hatua za ziada ambazo
zilipelekea kupoteza maisha,”
alisema.

Kamanda Muliro alitoa wito kwa
jamii kwa kushirikiana na taasisi
za dini, elimu na wasaikolojia
kuzingatia malezi na maadili kwa
watoto, ili kuepukana na matukio
hayo.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

A P A NA A A
A A KATIKA RAD
AFR A A X174 ACOP

Kampuni ya EACOP inazialika kampuni
zenye uzoefu na sifa kuwasilisha maombi ya
nia ya kutoa huduma za uthamini kafika
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP  unahusisha ujenzi na
vendeshaji wa bomba litalofukiwa ardhini,
linalokatisha mipaka ya nchi mbili ili
kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda hadi Pwani ya
Mashariki mwa  Tanzania kwa djili ya
Kwenda kafika Masoko ya  Kimataifa.
Bomba litaanzia eneo la Kabaale Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, hadi eneo la
Chongoleani,  Mkoani  Tanga  nchini
Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA
HUDUMA:

Utwaaiji wa kudumu wa ardhi inayohitajika
na Mradi wa EACOP unaelekea kukamilika.
Woakati  wa  kipindi  cha  ujenzi,
Wakandarasi wa Ujenzi watahitaji ardhi ya
ziada li kuitumia kwa muda kufanya kazi
mbalimbali kando kando mwa mkuza wote
wa Bomba la Mafuta. Hivyo, kampuni ya
EACOP itchitaji kufanya makubaliano ya
kutumika ardhi kwa muda ikihusisha vipande
vya ardhi zaidi ya 250, vinavyokadiriwa
kuwa na ukubwa wa kati ya ekari 0.5 hadi
1.25.

Kampuni ya EACOP inafafula kampuni
yenye uzoefu wa kutosha il kuwezesha
mchakato wa kupatikana ardhi ya muda
itakayotumika  kufanyia kazi kwa muda
kando kando ya mkuza wa Bomba la
Mafuta au kwa shughuli nyingine zozofe za
maandalizi ya Ujenzi.

Mawanda ya huduma yatahusisha;

e Kuthibitisha mahitaji ya ardhi ya muda
na Timu za Ardhi na Uhandisi za EACOP
katika kila eneo husika

e Kuzingatia matakwa ya ardhi ya muda
kama yanavyoelezwa kwa kina katika
Mpango wa Usimamizi wa Ardhi wa
EACOP

e Kubainisha ardhi na wamiliki woke na
kuwashirikisha kuhusu uhitaji wa kutumia
ardhi hizo kwa muda

e Kufanya tathmini ya hali ya ardhi kabla
na baada ya kutumia ardhi hiyo kwa
muda.

e Kufanya makubaliano na wamiliki wa
ardhi na watumiaji ili kutumika ardhi hizo
kwa muda

VIGEZO MUHIMU:

Kampuni zinazowasilisha nia zinapaswa
kutuma  maombi  pamoja  na  nyaraka
zifuatazo::

e Uthibitisho wa Usaiili kama Kampuni ya
Uthamini foka Bodi ya Usaiili wa
Wathamini.

e Uthibitisho wa Usaiili wa Wathamini wa
Kampuni hiyo ya Uthamini toka Bodi ya
Usajili wa Wathamini.

* Maelezo mafupi kuhusu uzoefu wa

kutoa huduma za uthamini chini ya
sheria za Tanzania na Viwango vya
Fedha Kimataifa kwenye miradi
mikubwa nchini Tanzania na maeneo

leseni ya biashara.

Uthibitisho wa Usaiili toka Mamlaka ya
Mapato ya Tanzania (TRA) na Cheti cha
Uthibitisho wa Malipo ya Kodi cha
mwaka wa hivi karibuni.

Usaijili katika Kanzi Data ya Watoa
Huduma wa Ndani ya EWURA (LSSP)
au ushahidi thabiti wa maombi ya
usaijili wakati wa uwasilishaiji wa
maombi ya nia hii iliyolangazwa.
Kufuata/kukubaliana na kanuni za
Wazawa za Mambo ya Pefroli za
Tanzania.

Wasifu wa watendaiji watakachusika
katika Mradi ikiwa ni Pamoja na nakala
za vyeti vyao, kiwango cha elimu,
uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
inayohifajika.

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma
zinazohitajika ikiwa ni Pamoja na
kuwakilisha hesabu za fedha za micka
mitatu iliyopita.

Uthibitisho kutoka mfumo wa usimamizi
wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na viwango vya ndani na vya
ki-sekia vinayotumika kwa kazi hii.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za
kupinga rushwa, ufisadi ma Haki za
Binadamu.

Kampuni zenye nia uwezo na rasilimali ya
kufoa  huduma  zilizotajwa  hapo juu
zinatokiwa  kufuma  maombi ya  nia
yaliyoandaliwa kwa lugha ya Kiingereza
pamoja na nyaraka zilizobainishwa hapo
juu kupitia barua pepe:
procurement.iz@eacop.com  (ukubwa
usiozidi MB20) kabla au si zaidi ya saa
11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki,
tarehe Jumatano 15 Februari 2023"
Kichwa cha cha barva pepe kiwe:
[REQ00000094] _ Kutoa huduma za
uthamini katika Mradi wa EACOP.
Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya
kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa
lugha ya Kiingereza.

Muhimu: EACOP itapitia na kuchambua
nyaraka  ziizolumwa na  makampuni
yalioonesha nia kulingana na EOI hii, na
kisha kufanya tathmini kulighana na vigezo
vwya ndani vya EACOP ili  kubaini
makampuni yenye sifa yatakayojumuishwa
kwenye orodha ya awali ya makampuni
yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa
Makampuni ya awali yenye vigezo boada
ya makampuni hayo kusaini Makubaliano
ya Utunzaji wa Taarifa (NDAJ. Kampuni ya
EACOP LTD ino haki ya kuteua au kukataa
kampuni na kubaki na maamuzi yake bila
kutoa sababu kwa kampuni husika

INTERNACIONAL

A -

CGIAR

“sCENTROS»

POSITION ANNOUNCEMENT

RESEARCH ASSOCIATE
IITA-TZ2023-CIP-003-NRS-MWANZA

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Potato Center
International (CIP)is seeking a Research Associate

Background: CIP is a not-for-profit international agricultural research organization with a global mandate
to conduct research on genetic resources of potatoes, sweetpotatoes, and other Andean roots and
tubers, crop genetic enhancement and improvement, integrated crop management and sustainable
management of natural resources.

Job Summary:  Agribusiness Research Associate to support business planning and marketing for
sweetpotato seed at the Tanzania Agricultural Research Institute (TARI), Ukiriguru Center, and
commercial seed producers. The Agribusiness Research Associate will implement activities aimed at
expanding the market for quality seed to ensure that seed production is self-sustaining. This work is
undertaken as part of the Sweetpotato Component of the Program for Seed System Innovations for
Vegetatively Propagated Crops in Africa(PROSSIVA)implemented by the International Potato Center (CIP)
and TARI. The Program for Seed System Innovation of Vegetatively propagated crops (VPCs) in Africa
(PROSSIVA) will develop and validate packages of innovations to strengthen functional VPC seed systems
and will work with partners to catalyze their scaling in five target countries of sub-Saharan Africa (SSA).
The Sweetpotato Component aims to improve the crop’s seed system through technological, marketing,
and institutional innovations that deliver affordable quality seed of market-preferred varieties to actorsin
Tanzania in a timely manner. This will be implemented at the Lake Zone of Tanzania. The Agribusiness
Research Assaciate will be based in Mwanza. This position will report to PROSSIVA's Principal Investigator
for the Sweetpotato Component.

Duty Station: This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be based in Mwanza,
Tanzania.

Core Responsibilities:

+ Work with key business oriented sweetpotato seed producers to develop strong value propositions
for sweetpotato seed business.

+ Train sweetpotato seed producers on entrepreneurship and business skills. This includes identifying
potential markets to increase sales; and identifying market-preferred varieties and innovative
marketing strategies.

+ Guide the development and implementation of sweetpotato business plans for sweetpotato seed
production at basic and quality declared seed (QDS) classes.

+ Strengthen linkages within the sweetpotato seed value chain to facilitate business partnerships and
attract investments.

+ Provide technical backstopping to the sweetpotato seed producers’association.

« Validate TARI-led sustainable early generation seed (EGS) business models linked to the seed
producer association.

+ Developjournal articles and other communications materials.

+ Any other deliverable related to developing sustainable business models for seed production
assigned by the PI.

Qualification, Experience and Key Skills

+ MScin agri-business.

+ Strong experience in establishing innovative public-private partnerships for increased sales in
private seed industry.

+ Experience with seed systems of roots, tubers and banana crops. Experience working on
sweetpotato seed systems is an added advantage.

+ Experience in leading a team in private industries to connect with farmers through contract farming.

+ Knowledge on seed regulations and policies in Tanzania.

+ Experience conducting effective competitive market research, quantitative and qualitative analysis;
and implementation of best practices and processes.

+ Experience in mapping value chain and analysis to identify potential business models and seed
distribution channels.

+ Sound knowledge of TARI and CIP's development and planning processes.

+ Aminimum of b years’ experience working with large diverse teams.

217262202

General information:

The initial contract for the position is for two years: renewable subject to performance and availability of
funds. The duty station for the position will be IITA in Dar es Salaam. This is a nationally recruited position
and IITA offers a competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email
address, and names and addresses of two referees should be sent to the Country Representative,
[ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge - Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.0. Box 34441, Dar es
Salaam, Tanzania or by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated on the
heading of the announcement in your application as well as on the subject of your email if sending by
email. If sending by post or hand delivery, please indicate the reference number on your application as
well as on the left-hand side of your envelope. Please note that any applications without the reference
indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper. Please note that
only shortlisted candidates will be contacted.
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MAONI & UCHAMBUZI

Ligi Bara nafasi ya 5 ubora
Afrika, waamuzi bado tatizo

SHIRIKISHO la Kimataifa la Historia na Takwimu za Mpira wa
Miguu (IFFHS) limeitangaza Ligi Kuu Tanzania Bara kuwa ya
tano kwa ubora barani Afrika na ya 39 duniani kwa mwaka
2022, ikipanda kutoka nafasi 10 Afrika na ya 62 duniani, na-
fasi iliyokuwapo mwaka mmoja kabla.

Tuna kila sababu ya kulipongeza Shirikisho la Soka nchini
(TFF) na Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB) kwa usimamizi mzuri
na kutengeneza mazingira safi na rafiki kwenye ligi hiyo hadi
kuisaidia kupaa na kuzifunika ligi kubwa kama za Afrika Kusi-
ni, Zambia, Angola na Tunisia.

Japo kwa wengi inakuwa vigumu kuamini ni kweli Ligi Kuu
Tanzania Bara imestahili nafasi hiyo, lakini ni wazi vipo vige-
70 vingi vimezingatiwa na IFFHS kabla ya kuona Tanzania in-
astahili nafasi hiyo kwa sasa, hivyo tukubaliane na waliofanya
utafiti na wenye kupinga wapinge kwa utafiti.

Katika hilo ni wazi kitendo tu cha Ligi Kuu Bara kuvutia
wachezaji wengi wa kigeni kuja kucheza soka hapa nchini hu-
susani Afrika Magharibi ambao kwa muda mrefu wamekuwa
wakiamini maisha bora ya soka yapo Ulaya na Afrika Kaska-
zini maarufu nchi za Kiarabu, ni jambo la kuamini kwamba
kweli ligi yetu inakua na inaendelea kupiga hatua.

Pia, awali ilikuwa wachezaji wakigeni wakija kucheza
soka nchini, wengi watakuwa wa ukanda huu huu wa Afrika
Mashariki na Kati na wakitua kuzichezea Simba ama Yanga
tu, kitu ambacho kwa sasa ni tofauti kabisa kwani wametapa-
kaa katika kila zote na ndio maana tunaona Wabrazil wenye
viwango bora wakiitumikia klabu kama Singida Big Stars.

Lakini mafanikio ya Klabu ya Simba kutinga hatua ya robo
fainali ya michuano ya kimataifa mara tatu, na kuiwezesha
Tanzania kuingiza timu nne kwenye michuano ya Shirikisho
barani Afrika (CAF), na msimu huu timu mbili zikitinga hatua
ya makundi Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho, Simba
na Yanga ni mambo ambayo yalizoeleka kwa nchi za Maghar-
ibi mwa Afrika na Kaskazini.

Hivyo, pamoja na mafanikio hayo yote na mengine, bado
TFF na TPLB, zina kazi ya kufanya ili kuendana na kasi hiyo
ya soka letu kukua, hususan kumulika zaidi changamoto ya
waamuzi ambao wanaonekana kuwa gonjwa sugu katika
ukuaji wa mpira wetu.

Hii ni kutokana na kushuhudia kila uchao waamuzi wengi
wakifungiwa, na hawa ndiyo ambao mashabiki wengi wana-
dai kusababisha soka la Tanzania kudumaa na kupoteza mvu-
to na wao kupoteza matamanio ya hudhuria uwanjani lakini
kuwa kikwazo kwa wawekezaji kuongezeka.

Ni wazi ni vigumu kwa wawekezaji kujitokeza kuweka fed-
ha zao katika mchezo ambao mtu mmoja tu anaweza kuamua
matokeo ya timu kushinda ama kupoteza kwa kufinyanga
sheria 17 za soka duniani, hivyo sekta hiyo inahitaji mabore-
sho makubwa zaidi ili soka la Tanzania kuweza kupiga hatua.

Tunaamini kama TFF na TPLB kwa kushirikiana na Chama
cha Waamuzi nchini (FRAT), wakielekeza nguvu zao katika
kuzalisha waamuzi wengi na bora huku wakiboresha maslahi
yao, ligi yetu itawashangaza wengi kwa kwa kupiga hatua zai-
di na kuwavutia wachezaji wakubwa na wawekezaji.

Suala la ubovu wa waamuzi hili halihitaji mjadala, lipo
wazi na ndiyo maana ni nadra kuona waamuzi kutoka Tan-
zania wakichaguliwa kwenda kuchezesha michuano yoy-
ote mikubwa ya CAF, kama ilivyo kwa wenzetu wa Afrika
Mashariki na Kati, Kenya, Uganda, Burundi na Rwanda am-
bao wamekuwa wakipata nafasi hizo mara kwa mara tena
kwa idadi kubwa.

Tunatamani kuona kikifika kipindi kwa waamuzi wenyewe
kujitathmini na kurejea sheria na kanuni zinazowaongoza ka-
tika kazi yao ili kulinda heshima na kumulika maslahi makub-
wa zaidi wakilenga fursa ya kuchezesha mechi kubwa na si za
CAF tu bali hata za Fifa.
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1 Waamuzi wanabadilika, makosa
ya kibinadamu kwa wachezaji

Na Adam
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KABLA sijaenda mbali napenda
kutoa pongezi kubwa kwa Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Waamuzi
nchini, Nassor Hamdoun am-
baye ni mwamuzi wa zamani wa
kimataifa kwa kusimamia vema
waamuzi wanaochezesha Ligi
Kuu Tanzania Bara kiasi kwam-
ba sasa hatusikii mashabiki na
wadau wa soka waliwalalamika
sana.

Msimu uliopita na mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu
kulikuwa na malalamiko mengi
kuhusu waamuzi kutokana na
maamuzi yao ambayo yalione-
kana kuwa ya utata na ya ku-
jirudia rudia, ambayo yalikuwa
yakivikwa nguo ya ‘makosa ya
kibinadamu.’

Kilichoonekana ni
waamuzi  walikuwa
ishindana kufanya makosa.
Huyu akikosea leo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
mwingine atakosea kesho kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba.
Kesho kutwa yupo mwingine
atakosea Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa Lindi. Tlikuwa ni kama
utamaduni, huku mashabiki,
wapenzi, wadau wakiwamo
waandishi wa habari na wa-
chambuzi wakipiga kelele.

Kwa mara ya kwanza nilim-
sikia Hamdoun akikiri kuwapo
tatizo na hata alipokuwa akion-
gea, alionyeshwa kukerwa na
hilo.

Muda si mrefu yeye na kamati
yake walianza kuchukua hatua
kwa kuanza kuwafungia baadhi
ya waamuzi wakiwamo wale
maarufu kuchezesha Ligi Kuu
na mechi kubwa, wakiwa pia na
beji za Fifa.

Hamdoun alisema kabisa
kuwa makosa yalikuwa men-
gi kiasi kwamba inafikirisha
kama kweli ni ya kibinadamu,

kama
wak-

kwani wamekuwa na mafunzo
ya mara kwa mara, lakini wa-
napokwenda kuchezesha wa-
narudia makosa yale yale.

Kwenye mechi za mwishoni
mwa mzunguko wa kwanza na
wa pili wameonekana waamuzi
wengi wapya vijana, wakiwa na
baadhi ya wakiwamo wa zama-
ni wachache ambao hawakuwa
na majina makubwa.

Cha kushangaza ni kwamba
waamuzi hawa wameonekana
kuchezesha mechi mbalimbali
za Ligi Kuu kwa ubora wa hali
ya juu kiasi kwamba, kwa siku
za karibuni hatusikii makocha,
wapenzi na mashabiki waki-
walalamika.

Timu zinacheza mmoja
anafungwa, wachezaji, mako-
cha na viongozi wanakubali
kuwa walizidiwa. Husikii kuwa
ni mbeleko, au makosa ya
waamuzi. Kwenye mitandao ya
kijamii hakuna zile video fupi
za makosa ya waamuzi kama
ilivyokuwa zamani na hata
wachambuzi sasa kwenye vi-
pindi wanachambua mpira na
wachezaji, badala ya kipindi
kizima kuongelea madudu ya
waamuzi.

Hamdoun mwenyewe aki-
kaririwa hivi karibuni akisema
hayo ni mapinduzi makubwa na
wataendelea kulisimamia hilo.

Alisema hayo yametokana
na utayari wao na kuona soka
la Tanzania linasonga mbele
na wamekuwa wakipokea na
kuyafanyi kazi maoni ya wadau
wa soka, wakiwamo waandishi
wa habari na wachambugzi.

Kiongozi huyo kama akien-
delea kukaa hapo kwa muda
mrefu na yeye mwenyewe
akaendelea na dhamira hii, soka
letu linaweza kupanda tena juu,
baada ya kuwa wa tano, msimu

ujao na mingine Shirikisho la Ki-
mataifa la Historia na Takwimu
za Mpira wa Miguu (IFFHS), lin-
aweza kuipandisha Ligi Kuu ya
Tanzania kutoka hapo ilipo na
kwenda juu zaidi.

Hiki ndicho kilikuwa kilio ki-
kubwa cha wapenzi wa soka,
kwani walitaka maamuzi ya
haki. Na kweli sasa yanaone-
kana kiasi kwamba kwa sasa
kumekuwa na utani kuwa ma-
kosa ya kibinadamu yamehama
kwa waamuzi na kutua kwa
wachezaji.

Wana maana kuwa wachezaji
wengi kwa sasa wamekuwa
wakifanya makosa mengi ya-
nayosababisha timu zao ku-
fungwa. Makosa hayo ni kama
yale ambayo waamuzi wengi
waliofungiwa walikuwa waki-
yafanya na baadhi ya timu hasa
zile kubwa kunufaika.

Kwa wachezaji haina tatizo
kwa sababu ni wao wenyewe,
anafanya kosa timu yake in-
afungwa, baada ya hapo yeye
atajuana na kocha wake. Na
wakati mwingine ni lazima kosa
lifanyike ili bao lipatikane.

Kilichokuwa kinawasikiti-
sha wengi ni waliokuwa wana-
takiwa kutoa maamuzi ya haki
kuwa na makosa mengi ambayo
yanafikirisha.

Unajiuliza hawa na sasa am-
bao wengi hawana hata uzoefu,
ni kitu gani walichozidi kiasi cha
kuchezesha vizuri?

Hata hivyo, natoa angalizo
kwa Hamdoun na kamati yake
kuendelea kuwakumbusha
na kuwafuatilia kwa sababu
waamuzi hawa pia nao ni bi-
nadamu, wanaweza baadaye
wakajisahau na kuanza kufanya
mambo yale yale. Lakini kwa
hili Kamati ya Waamuzi wanas-
tahili pongezi.
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‘WanaCCM
waliokosa
nafasi za

uongozi waache

nongwa’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MLEZI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Dk. Tulia Ackson, ame-
wataka waliogombea nafasi za
uongozi na kushindwa, wasiwe
na nongwa na kuendelea kutoa
ushirikiano kwa chama hicho.

Alitoa rai hiyo jana wakati wa
Kongamano la Miaka 46 ya CCM
lililofanyika Mahonda kwenye
ofisi za Mkoa wa Kaskazini
Unguja za chama hicho.

Dk. Tulia ambaye ni Spika
wa Bunge la Tanzania, alisema
kuwa uchaguzi wa chama hicho
umemalizika, hivyo ni vyema
kushirikiana katika kukijenga.

Mlezi huyo aliwataka viongozi

wote waliochaguliwa katika
uchaguzi wa chama, kutowad-
harau wale ambao waligombea
na kushindwa kwa kuwa uon-
gozi ni kupokezana vijiti.

“Leo upo wewe kesho ataku-

wapo mwingine, sio kama nafasi :

uliyoipata utakaa nayo maisha,

hivyo ni vyema kuonyesha ush-

irikiano kwa wanachama wote,”
aliagiza Dk. Tulia.

Alisema kazi kubwa imefany-
wa na marais wote wawili wa
Zanzibar na Tanzania katika
kuiletea maendeleo nchi, hivyo
wanachama wa mkoa huo wa-
napaswa kutokuwa wanyonge
bali watembee kifua mbele
kueleza mafanikio hayo.

Wakati akiwa katika ziara
mkoani huko, Dk. Tulia alikabi-
dhi boti saba za uvuvi pamoja
na vifaa vyake kwa vikundi
saba vya ushirika vya mkoa
huo, akiwataka wanaushirika
wa vikundi hivyo kuvitunza
ili kudumu kwa muda mrefu
na kuendelea kupata kipato
cha kujikwamua kiuchumi na
kuondakana na umaskini.

“Boti mlizokabidhiwa ni za
kisasa na zina vifaa vya kisasa,
hamna haja ya kuhangaika
kutafuta samaki waliopo baha-
rini maana vifaa mlivyopewa
vinawaelekeza samaki walipo,”
alisema.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa
Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Ayoub Mohamed Mahmoud,
alisema mkoa huo utaendelea
kutekeleza ilani ya CCM kupitia
viongozi waliochaguliwa.

Ayoub ambaye ni Mkuu wa
Mkoa huo, alisema katika miaka
46, serikali ya CCM imejenga
hospitali za mikoa na hakuna
mwananchi anayetembea zaidi
ya kilomita tano kufuata hu-
duma za afya katika mkoa huo.

Alisema kuwa licha ya ku-
wapo changamoto kwa upati-
kanaji wa huduma ya maji safi
na salama, serikali inaendelea
kuchukua jitihada mbalimbali ili
huduma hiyo kupatikana kwa
wakati.

Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa
huo wa Kaskazini Unguja, Iddi
Khamis, alisema mkoa huo una
utaratibu wa kutoa mafunzo
kwa watendaji wa chama hicho
ili kila mmoja atimize wajibu
wake na chama hicho kupata
ushindi wa kishindo katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2025.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kulia), akionyesha fungo ya moja ya magari
yatakayotolewa kwa washindi wa promosheni ya ‘SimBanking’ ya benki hiyo, wakati wa uzinduzi wake uliofanyika

Benki ya CRDB watakaofanya miamala yao kwa njia ya ‘'SimBanking’ wataingia katika droo itakayowawezesha kushinda
zawadi za magari, simu za mkononi pamoja na pesa taslimu kwa Kipindi cha miezi kumi. Wengine pichani ni Ofisa Mkuu
wa Biashara, Boma Raballa (kushoto), Mkurugenzi wa Mawasiliano, Tully Esther Mwambapa (wa tatu kushoto), Mkuu wa
Kitengo cha Masoko, Joseline Kamuhanda (wa pili kulia), Meneja wa Kanda ya Mashariki, Badru Idd pamoja Meneja wa

tawi la Mbagala, Nerea lgogo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miili ya ajali na kesi za polisi
yaigharimu Muhimbili

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH), imesema kwamba kati
ya changamoto inayokum-
bana nayo ni pamoja na kutoa
misamaha, kugharamia hudu-
ma ya uchunguzi wa miili ili-
yotokana na ajali na ile ya kesi

za polisi.
Imebainisha kuwa hadi sasa
imekwishafanya  uchunguzi

wa aina hiyo (postmoterm)
zaidi ya mara 400 na kila
uchunguzi gharama yake ni
Sh. 250,000 na kwamba misa-
maha pekee imefikia Sh. bil-
ioni 9.8 kuanzia mwezi Julai
hadi Desemba 2022, ikiwamo
kuhudumia tiba kwa wafung-
wa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MNH, Prof. Mohamed Janabi,
alibainisha hayo mwishoni
mwa wiki hospitalini huko
alipowasilisha taarifa ya ma-

KABWELA

fanikio na changamoto zilizo-
jitokeza kwa mwaka wa fedha
ulioanza Julai 2022.

Prof. Janabi akiwasilisha
taarifa hiyo mbele ya Kamati
ya Bunge ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii, alisema
kuwa pamoja na hospitali hiyo
kuimarisha mifumo na kuziba
mianya ya misamaha ili itu-
mike kwa walengwa tu, ipo
ambayo haipekuki.

“Bajeti inaweza kuonge-
zwa na serikali ili kuhudumia
gharama hizi, si lazima fedha
zije kwetu moja kwa moja.
Hivi sasa deni la MNH tunadai-
wa Sh. bilioni 56.6 likitokana
na Sh. bilioni 40 washitiri na
stafu ni Sh. bilioni 16. Tume-
shalipa deni Sh. bilioni 21.1 na
tumeajiri wapya 38 wakiwamo
waathiriwa wa methadone,”
alisema.

Prof. Janabi alitaja changa-
moto nyingine ni idadi kubwa

ya wagonjwa wasio na bima
ya afya, wingi wa ndugu wa-
naokwenda kuona wagonjwa
wanaofika 4,000 muda wa
kuona wagonjwa, jambo lin-
aloongeza msongamano MNH.
“Mfano, utafiti uliofanywa
kubaini chanzo cha mson-
gamano ikiwamo magari,
ulibaini wapo wanaokuja ku-
paki humu ndani MNH, si wag-
onjwa wala ndugu, wanaacha
gari wanatoka na kupanda
mwendokasi kwenda mjini
kufanya shughuli zao mjini.
Kwa siku tuna magari 3,500,”
alisema Prof. Janabi.
“Gharama kubwa za vitend-
anishi, vipimo, dawa kutokana
na mfumuko wa bei ni changa-
moto. Mikataba ya MNH na
washirika iko palepale ila
gharama za utoaji huduma
ziko juu na ikizingatiwa wag-
onjwa wanaohudumia zaidi
ya asilimia 80 ni wa NHIF,”

alisema Prof. Janabi.

Mjumbe wa Kamati hiyo na
Mbunge wa Nanyamba (CCM),
Abdallah Chikota alisema uta-
ratibu uwekwe na Wizara ya
Afya ili kuangalia namna ya
kushughulikia utoaji huduma
kwa msamaha kwa kuwa im-
ekuwa ni changamoto kubwa
kwenye taasisi nyingi.

“Misamaha imekuwa kati ya
changamoto kwenye taasisi
nyingi, kuwe na utaratibu wa
namba ya kumpata mwenye
vigezo vya kupatiwa msamaha
kupunguzia deni hospitali,”
alisema Chikota.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Stanslau Nyongo, aliipongeza
MNH kwa kazi ambayo inay-
oendelea kuitoa kwa jamii,
akisifu zaidi mafanikio katika
usimamizi wa fedha na ku-
jigharamia matumizi men-
gine tangu menejimenti mpya
iingie madarakani.
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Polisi yalisaka genge la
waliopora milioni 10

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi Mkoa wa Kipoli-
si [lala linamsaka Godfrey Cha-
cha na genge lake kwa tuhuma
za kuvunja baa ya Big Moun-
tain na kuiba mali za zaidi ya
Sh. milioni 100.

Akizungumza na waandishi
habari ofisini kwake mwishoni
mwa wiki, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kipolisi Ilala, Kamish-
na Msaidizi wa Polisi Debora
Magiligimba (pichani), alisema
jeshi hilo linamtafuta kwa ngu-

vu zote mahali alipo mtuhu-
miwa huyo na wenzake.

“Hakuna mhalifu yeyote
anayeweza kulikimbia Jeshi
la Polisi na kama amekimbia,
popote pale alipo ajisalimishe
haraka kituo chochote cha
polisi kwani hawezi kuwa sala-
ma, atatiwa nguvuni tu,” alise-
ma Kamanda Magiligimba.

Alisema tayari taarifa im-
etolewa polisi na kupewa nam-
ba RB STK/RB/12887/2022 kwa
madai ya kuvunja, kuharibu na
kuiba mali.

Alisema taarifa za awali zi-
nadai kuwa mtuhumiwa huyo
alikimbilia Serengeti mkoani
Mara, Kamanda Debora aki-
sisitiza kuwa ni vyema akajisal-
imisha kabla hajatiwa nguvuni
na mamlaka.

Kamanda huyo alidai God-
frey alishirikiana na Michael
Chacha, Elizabeth Kiguha, Jo-
seph Nyagare na Ester Kaman-
do usiku wa kuamkia Desemba
28, 2022 kwa kuvunja baa hiyo.
Watuhumiwa hao wanashikili-
wa na polisi.

RC atatua
MEOLOro
uliodumu
miaka 30

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA
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Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, akishuhudia jana utiaji saini wa mikataba sita ya ujenzi wa miradi ya maji

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, amemaliza
mgogoro kati ya wananchi
wa eneo la Kititimo, Kata
ya Mungumaji, Manispaa ya
Singida na Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT) uli-
odumu kwa zaidi ya miaka 30
na kuagiza eneo hilo lipimwe
upya na kila mmiliki apewe
hati. ) -
Serukamba (pichani) alitoa
maagizo hayo juzi alipofua-
tana na viongozi wa Kamati
ya Ulinzi na Usalama kwenye
eneo hilo lenye ukubwa wa
ekari 132. ;
“Maagizo yangu ni kwamba
eneo lote hili lenye mgogoro
lilikwenda kutumika na ita-
tolewa hati kwa ajili ya shule,
Kanisa la KKKT na Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Manispaa ya Singida
(SUWASA),” alisema.
Serukamba pia alisema
wananchi waliojenga nyumba
ndani ya eneo lenye mgogoro
na kuishi kwa zaidi ya miaka
12, hawataondolewa.
Alisema kuwa kwenye eneo
hilo litakalopewa na kuweka
alama za mipaka (bicons),
mwananchi atakayebainika
kuzitoa, hatua kali zitachuku-
liwa dhidi yake.
Kaimu Ofisa Mipango Miji.
Manispaa ya Singida, Christian
Kasambala, alisema kuwa kwa
muda mrefu wameshindwa
kupima eneo hilo kutokana na
kutishiwa maisha na wananchi
wanaodai eneo hilo ni mali
yao huku ukweli ni kwamba
linamilikiwa na KKKT tangu

kati ya RUWASA na makandarasi inayojengwa mwaka huu 2022/2023 itakayogharimu Sh. bilioni 7.562 ambayo ikika-

milika itahudumia watu 77,767. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

mwaka 1955.

Bil. 4.8/- zakamilisha mradi wa maji Mshikamano

Na Joseph Mwendapole

MRADI wa maji wa Kata ya Mshi-
kamano jijini Dar es Salaam uli-
ogharimu Sh. bilioni 4.8, umeka-
milika kwa asilimia 99, ukitajwa
kuchangia kwa kiwango kikubwa
kupunguza shida ya maji.

Mradi huo una uwezo wa kusa-
firisha lita milioni 23,300 kwa
siku ambazo zitatosheleza ma-
hitaji ya wananchi 180,000 wa
maeneo ya Kata ya Mshikamano,
Mpiji - Majohe, Msakuzi Kusini,
Msakuzi A, Machimbo, Majengo
Mapya kwa kipindi cha miaka 20
ijayo.

Mwishoni mwa wiki, Mhandisi
wa Miradi wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA), Ishamel
Kakwezi, alibainisha hayo alipo-
zungumzia mradi huo.

Kakwezi alisema utekelezaji
wa mradi huo umegharimu Sh.

bilioni 4.8. Kati yake, Sh. bilioni
2.5 ni fedha kutoka Serikali Kuu
kupitia mfuko wa kukabiliana na
athari UVIKO-19.

Alisema katika kuhakikisha
lengo la kuboresha huduma
linatimia, serikali ilibuni na
kutekeleza mradi mkubwa wa
kusambaza maji kwa wakazi wa
Wilaya ya Ubungo, kata za Mbezi,
Kibamba na Mshikamano am-
bazo zilikuwa na uhitaji mkubwa
wa huduma ya majisafi.

Alisema kutokana na kuwapo
uhitaji huo, DAWASA ilianza
kazi ya kusanifu mradi wa maji
wa Mshikamano kwa lengo la
kukidhi mahitaji ya maji kwa wa-
nanchi wa maeneo tajwa ambao
hawakuwa na huduma hiyo.

Alisema mradi wa Mshika-
mano unatarajiwa kuwa suluhu
kubwa ya ukosefu wa maji kwa
wananchi wengi ambao hawana
huduma ya maji.

“Baada ya usanifu wa mradi,
serikali kupitia Wizara ya Maji ili-
tia saini mkataba wa utekelezaji
wa mradi na mkandarasi wa
Kampuni ya M/S Advent Co. Ltd
mwezi Oktoba mwaka 2021 ili
kuashiria kuanza kwa utekelezaji
rasmi wa mradi.

“Baada ya utiaji saini, kazi
ya utekelezaji wa mradi ilianza
rasmi mwaka 2021 kwa kufanya
maandalizi ya awali ya vifaa vya
utekelezaji wa mradi (mobiliza-
tion) pamoja na vifaa, mitambo
ya utekelezaji, wafanyakazi
pamoja na uandaaji wa mpango
kazi inayoendana na matakwa ya
mkataba,” alisema.

Aliongeza kuwa mradi huo ni
miongoni mwa miradi ya kim-
kakati iliyopangwa kutekele-
zwa na DAWASA kwa mwaka
2021/2022 ili kukidhi agizo la
serikali la kuhakikisha ifikapo
mwaka 2025 upatikanaji wa hu-

duma ya maji unafikia asilimia 85
95 kwa maeneo ya mijini.

Kakwezi alisema utekelezaji
wa mradi umehusisha ulazaji wa
bomba la chuma la inchi 16 kwa
umbali wa kilomita 0.35 kutoka
kwenye bomba la chuma la inchi
30 linalosafirisha maji kutoka
kwenye Mtambo wa Ruvu Juu
hadi kwenye kituo cha kusukuma
maji eneo la Mbezi Inn.

“Pia mradi umehusisha ujenzi
wa kituo cha kupokea na kusa-
firisha maji ambacho ndani yake
kuna tangi la kuhifadhi maji lenye
lita za ujazo 540,000 pamoja na
ufungaji wa pampu, sambamba
na ujenzi wa ofisi ndogo kwa ajili
ya waangalizi wa kituo,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa
kabla ya utekelezaji wa mradi,
hatua mbalimbali za maandalizi
zilitekelezwa ikiwamo kupima
na kufanya utafiti wa ubora wa

udongo (Geotechnical Investi-
gation) kwenye eneo litakalo-
jengwa tangi la maji pamoja na
kituo cha kusukuma maji (pump
house).

Alitaja hatua nyingine kuwa
ni kuhakiki njia ya bomba (Pipe
route survey) ili kuhakikisha
umbali na uwezekano wa kupiti-
sha bomba, pia kufanya mapitio
ya usanifu wa miundombinu ya
matangi na kituo cha kusukuma
maji.

Alisema shughuli mbalim-
bali zilizofanyika kwenye eneo
la mradi ni pamoja na ujezi wa
bomba la chuma la inchi 16,
pamoja na miundombinu yake
kutoka kwenye bomba kuu la in-
chi 30 hadi kituo cha kusukuma
maji (Booster Station),ujenzi wa
kituo cha kusukuma maji (Boost-
er pumping station), ujenzi wa
tangi la ujazo wa lita milioni sita
eneo la Mshikamano Juu.



KANDA KASKAZINI

RUWASA vatia
saini mikataba
15 ujenzi
miundombinu
va maji

Na Jaliwason Jasson, BABATI

wa Manyara wanatarajia kunufaika na
huduma ya majisafi, baada ya Wakala
mikataba 15 na makandarasi wa ku-
jenga miundombinu ya maji.

Mkuu wa Mkoa huo Makongoro
Nyerere, alisema katika utekelezaji wa
kuguswa ili kupunguza adha hiyo ya
maji.

Makongoro aliyasema hayo wakati
akizungumza na wakuu wa wilaya,
wafanyakazi wa RUWASA na ma-
kandarasi waliopewa zabuni za
kujenga miradi ya maji na wengine
kusambaza vifaa vya ujenzi.

“Mkoa wetu kwa mwaka wa fedha
2022/2023, umeidhinishiwa shilingi
bilioni 15.406 kutoka vyanzo mbal-
imbali, ambazo zitatumika kukamili-
sha miradi 28 inayoendelea, kujenga
miradi saba mipya, kuongeza mtandao
miradi nane, kuchimba visima 26 na
kufanya usanifu wa miradi 53.

“Miradi hiyo itasogeza huduma ya

“Wazabuni ambao mmepewa kazi ya
kusambaza vifaa vya ujenzi wa miradi
hakikisheni mnasambaza vifaa vyenye
ubora na vifaa vitapimwa ubora wake
h|vyo vifaa viwe vizuri visiwe na
doa,” alisema Makongoro.

Avvali, Meneja wa RUWASA mkoani
Manyara, Wolta Kirita, wakati akisoma
taarifa ya utekelezaji wa shughuli za
RUWASA, kuanzia Julai mosi mwaka
jana hadi Januari 31, mwaka huu,
alisema RUWASA makao makuu, ndio
inaratibu ununuzi wa mabomba’ yote
kutoka viwandani na uratibu huo uko
katika hatua za mwisho.

Alisema kwa mkoa huo miradi
inayonunuliwa mabomba ni Mdunga-
Utwari, Einoth-Losinyai, Kiperesa,
Esunguta, Aicho, Titiwi, Naberera-
Losokonoi-Lorbeno, Orkesumet-
Lerumo, Komolo-Olembele na miradi
mbalimbali kwa mwaka huu wa fedha
inaratibiwa na RUWASA makao makuu.

Alisema ununuzi wa vifaa vya ujenzi
na makandarasi wa kujenga miundom-
binu ya maji unaratibiwa na bodi ya
manunuzi ya kanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
va Genuine Limited, ambaye amepewa
kandarasi hiyo, Loserian Mollel, alise-
ma wana uwezo, kwamba hawatakuwa
wababaishaji bali watafanya kazi kwa
muda uliopangwa na kwa viwango.

JUMATATU FEBRUARI 6, 2023 NipaShe 9

DC aagiza kuadhibiwa
wanaolima vyanzo vya maji

Na Allan Isack, KARATU

KUU wa Wilaya ya Karatu
mkoani Arusha, Dadi
Kolimba, ameagiza uon-
gozi wa Bonde la Maji la
Kati, kuwachukulia hatua za kisheria
watu wanaofanya shughuli za kilimo
katika vyanzo vya maji kwa kuwa wa-
nafanya uharibifu wa mazingira.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa
upandaji miti katika kingo za Mto
Baray kwenye eneo la Bonde la Ziwa
Eyasi.

“Wale wote wanaotaka kulima
kandokando ya Mto Eyasi na kukata
miti naagiza ofisa mazingira na vion-
gozi wa bonde kuwachukulia hatua
kwa mujibu wa sheria za nchi yetu,”
alisema.

Alisema wamefikia hatua ya ku-
panda miti 1,000 pembezoni mwa
bonde hilo kwa lengo la kulinda na
kuhifadhi chanzo hicho cha maji.

“Hatua ya upandaji wa miti ka-
tika bonde hili imetokana na namna

Wale wote
wanaotaka
kulima
kando-
kando ya
Mto Eyasi
na ku-
kata miti
naagiza
ofisa maz-
ingirana
viongozi
wa bonde
kuwa-
chukulia
hatua kwa
mujibu wa
sheria za
nchi yetu.

uharibifu wa mazingira ulivyo-
fanyika hivyo natumia mamlaka
yangu kuuagiza uongozi wa bonde
kuchukua hatua za kisheria kwa
wote watakaobainika kuharibu
mazingira ikiwamo kulima pemb-
ezoni mwa vyanzo vya maji,” alise-
ma Kolimba.

Hata hivyo alisema wam-
etekeleza jukumu hilo ikiwa ni
sehemu ya kuunga mkono juhudi
za Rais Samia Suluhu Hassan aki-
sisitiza suala la kuhifadhi na ku-
tunza mazingira na Makamu wa
Rais Dk. Philip Mpango akisisitiza
wilaya zote kupanda miti milioni
1.5 mwaka.

“Tumepanda miti ili kuzuia
uharibifu wa mazingira katika
bonde hili la Mto Eyasi na ju-
kumu la kuitunza tumelitoa kwa
jumuiya ya watumiaji maji hivyo
tunahakika itaendelea kutunzwa
na itakuwa kwa ajili ya kuhifadhi
chanzo hiki.

Mkurugenzi wa Bodi ya Maji

Lt

-
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Bonde la Kati, Danford Samson,
alisema ili chanzo hiko kiendelee
kuimarika waliadhimia kupanda
miti ndani ya mita 60 kutoka kwe-
nye kingo za chanzo kwa lengo la
kuhifadhi, kukilinda na kuende-
leza rasilimali za maji.

“Bodi ya Bonde tumejipanga
kupanda miti katika vyanzo vya
maji vikuu, vya kati, mito na pem-
bezoni mwa ziwa kuhakikisha
tunanusuru rasilimali adhimu ya
maji iendelee kuwapo na itumike
kwa matumizi mengine,” alisema.

Alisema wamekuwa wakitoa
elimu kwa wananchi na jumuiya
za watumia maji juu ya kuhifadhi,
kulinda na kusimamia rasilimali za
maji hasa kwenye maeneo yao.

Aidha, alisema sheria inawaele-
keza kuwa mtu yeyote anapova-
mia vyanzo vya maji achukuliwe
hatua hivyo watafuata sheria kwa
watakaobainika kufanya uharibifu
wa miundombinu na kuvamia vy-
anzo.

Arusha ili kujionea mafanikio baada ya kampuni hiyo kutoa msaada wa vifaa tiba vya kuhudumia watoto njiti

mwaka 2020. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shirika latoa mil.79/- ununuzi vifaa tiba, dawa, vitendanishi

Na Jaliwason Jasson, HANANG’

SHIRIKA la PharmAccess Inter-
national, limeupiga jeki Mkoa wa
Manyara katika ununuzi wa vifaa
tiba, dawa na vitendanishi vyenye
thamani ya Sh. milioni 79.712 kwa
ajili ya kuboresha huduma za afya
ya wajawazito na watoto.

Meneja Mradi wa Momcare
unaotekelezwa na shirika hilo,
Dk. Jonhson Mali, alisema vifaa

tiba peke yake vilivyotolewa, vina
thamani ya Sh.milioni 50.

Katika vifaa tiba hivyo, zimo
mizani ya kupima uzito watoto
wachanga na watu wazima, vifaa
vinavyotumika kuzalisha wajawa-
zito na kuwasaidia kuzuia maam-
bukizi kutoka kwa mtu mmoja
kwenda kwa mwingine, vifaa vya
kupima wingi wa damu na vifaa
vya kupumzisha wagonjwa.

“Dawa na vitendanishi vilikuwa

na zaidi ya shilingi milioni 29,
ambavyo ni vifaa vya kupima ma-
laria, vifaa vya kupima sukari na
dawa za kuongeza wingi wa damu.
“Kimsingi, mradi wa momcare,
ulikuwa wa miaka mitatu na uli-
isha mwaka jana, ila tumeona tu-
fanye mwendelezo wa kutoa hu-
duma na ndiyo maana tumeamua
kutoa vifaa hivi ili viende vikasaid-
ie vituo 33 vya Wilaya ya Hanan’g,
ambayo ina uhitaji mkubwa.

“Lengo ni kuleta huduma bora
yamama na mtoto Hanan’g, kama
vile mfumo wa taarifa wa dash-
board utakaorahisishwa kupitia
vishikwambi vilivyotolewa am-
bapo taarifa zitajazwa na zitafika
kwa usahihi kwa wahusika,” alise-
ma Dk. Mali.

Akipokea msaada huo, kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Makongoro Nyerere, Katibu
Tawala Msaidizi anayeshughulikia

sekta ya afya, Dk.Damas Kayera,
alisema vifaa hivyo vitasaidia
kukusanya taarifa na kuboresha
sekta ya afya.

Kwa mujibu wa Sera ya Afya ya
Mwaka 2007, serikali kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali na
wananchi itaboresha miundom-
binu ili kuwawezesha wanawake
wajawazito na watoto wachanga
kufikiwa na kutumia huduma za
afya.
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Wabunge CCM wapinga
sababu mfumuko wa bei

Wazazi
wataja sababu
kushindwa

Na Vitus Audax ya Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.  za maisha, Mbunge wa Kawe, Dk.
Mwigulu Nchemba, juu ya mfumu- Josephat Gwajima alisema serikali
ABUNGE wa Chama ko huo ambapo mchele uliokuwa haiwezi kukwepa lawama za kupan- ku Wa pe I e ka
Cha Mapinduzi (CCM) ukinunuliwa kwa Sh. 1,200 mkoani da kwa bei za vyakula na kusema
wamepinga  sababu Shule ya Mwanza sasa unanunuliwa kwa kuwa ili kufumbua tatizo hilo kuna Watoto S h U I e
zinazotolewa na Msingi Sh.3,500. haja ya serikali kupitia Wizara ya
serikali juu ya mfumuko wa bei za Sahara Alisema suala la machinga kurudi  Kilimo kuweka usawa katika bei Na Shaban Njia, KAHAMA
vyakula. :(nai:lvez? p.  Mitaani bado kuna uhitaji wa seri- hizo ili kila mtu aweze kupata un- SE—

Hivyo wamewataka wakuu wa w"; ;;?elspat- kali kupitia halmashauri zao kubuni  afuu. BAADHI ya wazazi wa Kijiji cha Mse-
wilaya kudhibiti hali hiyo, huku gnoenezwe mbinu mbadala zitakazo wawez- Aidha, aliwataka wananchi ku- b' Eaga yakBUw'%%Wa HalmaShaur('j ya
wakikemea vitendo vya halmashau- gehemu esha kufanya kazi katika maeneoya  tumia fursa hiyo kuwekeza katika kSS ﬁi #dr\P\/aol?Unvlvap Qé’g; gv\'ilé%?gﬁvev a‘g'
ri kuwapanga machinga mbali na maalumu mijini bila ya kuvuruga utaratibu. kilimo cha umwagiliaji kutokana na shuleni waliochaguliwa kujiunga na
miji. kwa ajili ya “Shule ya Msingi Sahara inaweza uwapo wa Ziwa Victoria lenye maji kidato cha kwanza baada ya kukosa

Mbunge wa Geita Vijijini, Joseph machinga kuhamishwa pale patengenezwe ya uhakika wakati wote. Sh.10,000 ya kulipia vipimo vya
Kasheku ‘Msukuma’, akizungumza Kufanya sehemu maalumu kwa ajili ya Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, afya.
katika sherehe za kuzaliwa kwa biashara. machinga kufanya biashara, vilevile  Hasani Masala, akizungumza katika Walitoa malalamiko yao jana kati-

chama hicho mkoani Mwanza juzi,
alisema suala la mfumuko wa bei
halitakiwi kuhusishwa na majanga
ya vita na ugonjwa wa corona na ku-
litaka baraza la mawaziri kulijadili
na kulimaliza tatizo hilo.

Alisema anachukizwa na majibu

kuna majengo ya Shirika la Nyumba
hapa mjini wanakaa Wahindi na ya-
mechakaa bomoeni maeneo mach-
ache wekeni machinga, machinga
hawawezi kutoka nje ya mji tutazali-
sha vibaka,” alisisitiza.

Kuhusu kupanda kwa gharama

mkutano alisema serikali inaende-
lea kufanya utaratibu wa kuwapa-
tia maeneo rafiki wafanyabiashara
ikiwa ni pamoja na kuwaandalia
maeneo mahususi katika masoko
makubwa yanayojengwa mkoani
humo.

i,

%

Baadhi ya wahudumu wa afya kutoka Idara ya

A

‘ P

Saratani katika Hospitali ya Rufani Kanda Bugando wakie

£ {.-;.\_
ndelea kutoa

huduma ya vipimo mbalimbali vya magonjwa ya saratani ikiwamo saratani ya shingo ya kizazi, matiti na saratani
va tezi dume vilivyotolewa juzi katika hospitali hiyo bila malipo kufuatia maadhimisho ya Siku ya Saratani Duniani.

PICHA: VITUS AUDAX

Wafugaji walalamikiwa kuingiza mifugo shuleni

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MWALIMU Mkuu wa Shule ya
Msingi Ndembezi iliyoko Man-
ispaa ya Shinyanga, Mohamed
Makana, amelalamikia wafu-
gaji kuingiza mifugo kwenye
maeneo ya shule hiyo na ku-
sababisha uharibifu ikiwamo
kula miti.

Alibainisha hayo juzi wakati
Chama cha Tanzania Girl
Guide Association, kilipoku-
wa kikiendesha kampeni ya
upandaji miti 1,000 katika
shule hiyo. Alisema shule hiyo
haina uzio na kila wanapoku-
wa wakipanda miti imekuwa

ikiliwa na mifugo na kusababi-
sha kuendelea kukabiliwa na
upungufu wa miti.

“Shule yetu hii ya Ndembe-
zi kila tunapopanda miti ime-
kuwa ikiliwa na mifugo, awali
tulipanda miti 500 lakini yote
ililiwa, tunaomba viongozi
wa serikali wadhibiti suala la
wafugaji kuchungia mifugo
maeneo ya shule, hasa nyaka-
ti za jioni sisi tukiwa hatupo
wala wanafunzi,”alisema Ma-
kana.

Katibu Tawala Msaidizi,
Sekta ya Uchumi na Uzalishaji
Mkoa wa Shinyanga, Beda
Chamatata, alionya tabia ya
wafugaji kuchungia mifugo

maeneo ya shule na kuwaa-
giza viongozi wa serikali za
mitaa kuwakamata na kuwa-
chukulia hatua ikiwamo ku-
panda miti yote ambayo im-
eliwa na mifugo yao.

Pia aliwataka wanafunzi na
walimu waitunze miti yote
ambayo imepandwa shuleni
hapo, ili ipate kukua na kuon-
doa hali ya jangwa na kuilinda
dhidi ya majanga mbalimbali
pamoja na kupata faida ya ki-
vuli.

Wakala mtetezi wa mradi
wa msichana na mabadiliko
ya tabia nchi kutoka Tanzania
Girl Guide Association, Joyce
Maganga, alisema wamekuwa

wakiendesha kampeni ya
upandaji miti shuleni na kwe-
nye taasisi nyingine za serikali,
ili kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi na athari za maz-
ingira.

Alisema mbali na kupata
miti 1,000 katika Shule ya
Msingi Ndembezi, pia wame-
shapanda miti 300 katika
Shule ya Msingi Ujamaa, miti
200 Shule ya Msingi Jomu.

Alisema kampeni hiyo ni en-
delevu ili kuendelea kuunga
mkono juhudi za Rais Samia
Suluhu Hassan dhidi ya kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia
nchi, athari za mazingira na
hewa ya ukaa.

ka mkutano wa hadhara uliofanyika
wa Ushetu, Emmanuel Chereheni,
wakati akisikiliza na kutatua kero
mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi.

Mkutano huo ulihudhuriwa pia na
Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel.

Mmoja wa wananchi hao, Paschal
Shimba alisema utaratibu uliowekwa
wa kuwapima afya wanafunzi kabla
ya kuanza masomo kwa gharama
ya Sh.10,000 kwa kulipa katika
vituo cha afya na hospitali ndiyo
unasababisha wanafunzi walioch-
aguliwa kuanza masomo mwaka huu
kuchelewa kuripoti.

“Hivi karibuni tumetangaziwa
kuchukuliwa hatua za kisheria tut-
akaposhindwa kuwapeleka watoto
wetu kuanza shule kwa wakati,
tunahangaika kutafuta sare na vifaa
vya shule lakini tutapofika hospitali
katika vipimo vya mwanafunzi tu-
naombwa Sh.10,000 ambayo hatuna
na tunarudi majumbani na watoto
wetu,"alisisitiza.

Naye Rechal William alisema, kiasi
hicho kimekuwa kikwazo kwao kuki-
toa hospitalini kwa ajili ya vipimo
na badala yake ni vema wakakitoa
katika maandalizi ya kununua vifaa
vya shule.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Cherehani alisema, ameshatoa
Sh.milioni nane kwa ajili ya ujenzi
wa matundu ya vyoo katika Shule ya
Sekondari Bulungwa, fedha ambazo
ni kutoka katika mfuko wa jimbo ili
kuondoa msongamano wa wanafunzi
katika vyoo wakati wa mapumziko.

Katibu Tawala, Timoth Ndanya,
alisema serikali imetoa mwezi mmo-
ja kwa wanafunzi waliochaguliwa
kuanza kidato cha kwanza kwenda
shuleni na nguo za nyumbani au
alizozitumia shule ya msingi lengo
asichelewe kuanza masomo.

Alisema suala la wazazi kuchangia
Sh.10,000 katika vituo vya afya kwa
ajli ya vipimo kwa wanafunzi ni
utaratibu na itasaidia walimu kujua
hali ya afya hususani kwa wanafunzi
Walkike kutambua kama ni mjamzito
au la.

Walitoa malalamiko yao
jana katika mkutano wa
hadhara uliofanyika ki-
jijini hapo ulioitishwa na
Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Chereheni, wakati
akKisikiliza na kutatua kero
mbalimbali zinazowaka-
bili wananchi.
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LONDON, England
ATUMAINI  yenye mga-
wanyiko yalikuwa mengi

kwa timu kutoka Kaskazini

mwa Jiji la London kuelekea
msimu wa 2022/23, lakini mashabiki
wachache sana, walikuwa na imani ya
Arsenal kurejea kwenye ‘utukufu’ wao
chini ya kocha Mikel Arteta.

Arsenal kwa sasa wako katika nafasi
nzuri kileleni mwa msimamo wa Ligi
Kuu England, pointi tano mbele ya ma-
bingwa watetezi, Manchester City kabla
kikosi hicho cha Pep Guardiola kuvaana
na Tottenham jana, hata hivyo, mechi
hiyo itaifanya City kuwa mchezo mmoja
mbele.

Kiwango chao hakijayumba licha ya
kukosekana kwa mshambuliaji wao
mkuu Gabriel Jesus, ambaye alibadili-
sha mashambulizi ya ‘Washikabunduki’
kabla ya Kombe la Dunia na Eddie Nketi-
ah anacheza vizuri nafasi yake kwa sasa.

Ingawa wengine bado wanatabiri kifo
chao, wengi wamegundua uhalali wa
Arsenal kama mshindi wa taji la Ligi Kuu
England msimu huu.

Lakini bado kuna safari ndefu katika
msimu wa 2022/23 na hapa kuna mechi
sita ambazo zitaamua Arsenal kutwaa
taji la Ligi Kuu England msimu huu au
kupoteza.
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#1. ARSENAL VS MAN CITY
(15/02/23)
Washikabunduki hao wamefuzu

kila mtihani ambao wamekumbana
nao msimu huu, lakini bila shaka huu
utakuwa mgumu kwao. Wawili wa sasa
bora zaidi watakutana kwenye Uwanja
wa Emirates katika kile kinachotarajiwa
kuwa usiku wa Jumatano wa kuamkia
katikati mwa Februari.

Ni mechi ya kishindo huku Manches-
ter City wakija mjini katika shindano
litakalobainishwa kuwa la mapema ka-
tika mbio za ubingwa.

Arsenal ambao Jumamosi walipoteza
kwa bao 1-0 ugenini dhidi ya Everton,
watakuwa na matumaini kwamba uon-
gozi wao bado uko sawa wakati itaka-
pocheza mechi hizi...

#2. LIVERPOOL VS ARSENAL
(08/04/23)

Umekuwa msimu mbaya kwa Liver-
pool hadi sasa. Kumekuwa na sababu
nyingi katika kifo chao cha msimu huu
2022/23, na majeraha yana jukumu
kubwa.

Wachezaji kama Luis Diaz, Diogo Jota
na sasa Virgil van Dijk wamekuwa nje
ya dimba kwa vipindi virefu, lakini kila
mmoja wa wachezaji hawa anatarajiwa
kurejea uwanjani katika kipindi cha pili
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MU;ZAYARSENAL
EPLYAU/KUPOTEA!

cha msimu huu. Kwa hiyo ‘Wekunduw’
hao wanaweza kuimarika kadri msimu
unavyosonga na safari hii ya kuele-
kea Anfield haitakuwa rahisi sana kwa
vinara hawa.

Uwanja wa nyumbani wa Liverpool
haujawa ngome yao miaka mingi iliyo-
pita, Arsenal haijapata ushindi ugenini
dhidi ya Wekundu hao tangu mwaka
2012.

#3. MAN CITY VS ARSENAL
(26/04/23)

Ingawa mechi ya kwanza ya Ligi Kuu
kati ya pande hizo mbili huenda isiwe ya
kuamua taji kama hilo, mchezo wa Apri-
li unaweza kuwa sawa ikiwa kila mmoja
ataendelea na njia yake ya sasa.

Guardiola ametawala mchezo huo
akiwa na mwanafunzi wake Arteta tan-
gu achukue mikoba ya Washikabunduki
hao, lakini Mhispania huyo atakuwa na
wakati mgumu kupata matokeo dhidi ya
timu bora pale Etihad.

Manchester City haijafungwa na Arse-
nal kwenye Ligi Kuu tangu mwaka 2015,
huku wakishinda mara 12 katika mechi
13 zilizopita kwenye mashindano yote.

#4. ARSENAL VS CHELSEA
(29/04/23)

Stamford Bridge imekuwa uwanja
wa kuwinda wenye furaha kwa Arse-

13

nal ya Arteta na waliwashinda Chelsea
kwa mtindo wa kuvutia kabla ya Kombe
la Dunia. Ushindi wao wa 1-O ulikuwa
mojawapo ya maonyesho yao ya kuvu-
tia zaidi msimu huu, lakini ‘The Blues’
wataonekana kutaka kusahihisha ma-
kosa ya mechi za nyuma.

#5. NEWCASTLE VS ARSENAL
(06/05/23)

St. James’ Park ndio ilikuwa bakuli
mbaya ambapo ndoto ya Arsenal ya ku-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya ilipoishia
msimu uliopita. Arsenal waliwaruhusu
Tottenham Hotspur kushinda nafasi ya
nne, huku wao wakikataliwa na Newcas-
tle.

The Magpies wanajizatiti kwa nguvu
zote za kumaliza katika nafasi nne za juu.
Ndio timu pekee ya ndani iliyofunga bao
safi dhidi ya Arsenal msimu huu, huku
pia wakiwa bado hawajaonja kushindwa
kwenye ardhi ya nyumbani.

Huu ni mchezo mgumu sana kwa wa-
naotarajia ubingwa pale St. James” Park
itatikisa na kumbukumbu za Mei 2022
zitakuwa kubwa.

#6. ARSENAL VS WOLVES
(28/05/23)

Inaweza kufikia siku ya mwisho na in-
gawa nafasi ya timu yao kileleni kwa sasa
ni ya afya, mashabiki wengi wa Arsenal
bila shaka watakubali matokeo haya.

Kwa hiyo, mchezo wa nyumbani dhidi
ya Wolves unaweza kuwa muhimu sana
kwa timu ya Arteta. Hii inaelekea kuwa
mbio za ubingwa ambazo huenda vijana
wa Julen Lopetegui wanaweza kuwa na
sauti kubwa katika kuamua mshindi.

Manchester City kwa upande wao, wa-
takuwa ugenini dhidi ya Brentford siku
ya mwisho.

ISIKUPITE

KIUNGO wa Manchester City,
Kevin De Bruyne mwenye pasi
za mwisho ‘assists' 11 huku
Lionel Messi (10) na Neymar

(10) wote wa PSG pamoja na
Randal Kolo Muani (10) kutoka
Eintracht Frankfurt, ni wachezaji
pekee katika ligi tano bora Ulaya
ambao wamefikisha tarakimu
mbili za ‘assists’ msimu huu.
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Spotika 13

WACHEZAY
VEN

MABAO

LONDON, England

-AKATI mashindano ya mataji yanajaribu

mishipa ya mchezaji, soka la ligi ni kuhu-

su uthabiti. Katika kipindi cha msimu wa

kuchosha, wanasoka huwekwa mbele
ya timu zilizo na sifa tofauti, uwezo na mitindo to-
fauti ya kucheza. Ni wale tu walio wakali zaidi na wa-
naoweza kubadilika zaidi na wataweza kukabiliana
na soka la ligi na kutumia mguso wa kuvutia, wiki
baada ya wiki.

Leo, tutaangalia baadhi ya washambuliaji bora
ambao wamekuwa na kiwango bora cha kuvutia tan-
gu mwaka 2020. Hapo chini kuna wafungaji 10 bora
ambao wamefunga mabao mengi zaidi kwenye ligi
tangu mwaka 2020, twende sasa...

#10. LIONEL MESSI - MABAO 56

Mchezaji nyota wa Paris Saint-Germain (PSG), Li-
onel Messi amefunga mabao 56 katika michezo 96 ya
ligi tangu mwaka 2020.

Messi, ambaye aliisaidia Argentina kutwaa Kombe
la Dunia la FIFA la 2022 Desemba mwaka jana, ali-
funga mabao 25 kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
msimu wa 2019-20, na kushinda Kiatu cha Dhahabu
‘Pichichi Trophy’. Kati ya jumla ya mabao yake, ali-
funga 12 mwaka 2020.

Katika msimu wa 2020-21, Messi alifunga mabao
30 katika mechi 35 za LaLiga. Barcelona haikushinda
taji la Hispania, lakini Messi alishinda tuzo ya Pichi-
chi. Msimu uliofuata, akiwa PSG, Messi alifunga mara
sita pekee katika mechi 26 za Ligue 1 huku klabu hiyo
ikishinda taji la Ligi Kuu Ufaransa.

Msimu huu, amekuwa mzuri zaidi, tayari amefun-
ga mabao nane na kutoa asisti 10 katika mechi 15.

#9. WISSAM BEN YEDDER - MABAO 61

Mshambuliaji wa kati wa AS Monaco, Wissam Ben
Yedder amefunga mabao 61 katika michezo 100 ya
ligi tangu mwaka 2020, akiibuka mfungaji bora wa
timu hiyo ya Ufaransa kwenye Ligue 1.

Ben Yedder, aliyejiunga na Monaco Julai 2019, ali-
funga mabao 18 katika michezo 26 ya Ligue 1 katika
msimu wake wa kwanza. Mabao matano kati ya hayo
yalikuja katika nusu ya pili ya msimu wa 2019-20.
Msimu uliofuata, alifunga mabao 20 katika michezo
37 na kuisaidia Monaco kumaliza katika nafasi ya
tatu. Katika msimu wa 2021-22, Ben Yedder alirekodi
kurejea kwake kwa mabao 25 katika mechi 37.

Ben Yedder amefurahia mwendo mzuri wa Ligue 1
msimu huu pia, akifunga mara 11 na kutoa asisti mbili
katika mechi 16.

#8. MOHAMED SALAH - MABAO 62

Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, ame-
funga mabao 62 katika mechi 108 kwenye soka la
Uingereza tangu 2020.

Katika msimu wa 2019-20, Salah alifunga mara 19
katika mechi 34 huku Liverpool ikishinda taji lao la
19 la ligi. Mabao yake kumi kati ya 19 alifunga katika
kipindi cha pili cha msimu wa 2019-20, mwaka 2020.
Msimu uliofuata, Salah alifunga mara 22 katika mechi
37. Aliboresha idadi yake msimu wa 2021-22, akiingia
akiwa na mabao 23 katika michezo 35 huku “Wekun-
du’ hao wakipoteza mbio za ubingwa kwa Manches-
ter City kwa pointi moja pekee.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri msimu huu

JN0M ON\E

amefunga mabao saba pekee na kutoa pasi nne za
mabao katika mechi 18 alizocheza hadi sasa.

#7. HARRY KANE - MABAO 62

Mchezaji nyota wa Tottenham Hotspur, Harry
Kane amekuwa mmoja wa washambuliaji bora kwe-
nye Ligi Kuu England, huku akifunga mabao 62 ka-
tika mechi 101 tangu 2020.

Kane alifunga mabao 18 ya ligi katika mechi 29
msimu wa 2019-20, huku saba kati ya msimu huo aki-
funga 2020. Msimu uliofuata, alifunga mabao 23 kati-
ka michezo 35, akishinda Kiatu cha Dhahabu. Msimu
wa 2021-22, Kane alianza polepole, lakini akaongeza
kasi katika raundi ya pili na kumaliza na jumla ya ma-
bao 17 katika michezo 37.

Kane ameonekana kuwa mkali zaidi msimu huu,
akifunga mara 15 katika mechi 17 kwenye Ligi Kuu
England.

#6. KARIM BENZEMA - MABAO 67

Mshambuliaji nyota wa Real Madrid, Karim Benze-
ma, ameibuka kuwa hirizi ya klabu hiyo katika zama
za baada ya Cristiano Ronaldo. Tangu Januari 2020,
Mfaransa huyo amefunga mara 67 katika mechi 95 za
LaLiga.

Katika msimu wa 2019-20, Benzema alifunga mara
21 na kutoa asisti nane katika michezo 37 huku Real
Madrid ikishinda LaLiga. Mabao yake tisa katika
msimu wa 2019-20 wa LaLiga alifunga mwaka 2020.
Msimu uliofuata, Benzema alifunga mabao 23 na ku-
toa asisti tisa katika mechi 34 za LaLiga, lakini Madrid
walishindwa kutwaa taji, huku Atletico Madrid wakit-
waa ubingwa huo.

Msimu wa 2021-22 uliashiria msimu bora zaidi wa
kazi ya Benzema. Alifunga mabao 27 na kutoa asisti 12
katika michezo 32 huku ‘Los Blancos’ hao wakishin-
da LaLiga. Mchezaji huyo wa zamani wa Kimataifa
wa Ufaransa, ameonekana kuwa mkali msimu huu
pia, akifunga mara nane na kutoa asisti katika mechi
9 za LaLiga hadi sasa.

#5. CRISTIANO RONALDO - MABAO 69

Ni nyota wa Al Nassr, Cristiano Ronaldo alifunga
mabao 69 katika michezo 93 ya ligi kwenye ligi tano
bora za Ulaya kati ya Januari 2020 na Novemba 2023.

Nyota huyo wa Ureno alifunga mabao 31 katika
mechi 33 za Serie A msimu wa 2019-20, huku mabao
21 kati ya hayo akifunga katika kipindi cha pili cha
msimu, mwaka 2020. Juventus ilishinda taji la Serie
A mwaka huo.

Msimu uliofuata, alifunga mabao 29 katika mich-
ez0 33, akishinda tuzo ya mfungaji bora, lakini akako-
sa tajila Serie A. Alijiunga tena na Manchester United
msimu uliofuata na kufunga mabao 18 katika mechi
30 kwenye Ligi Kuu England.

Kwa bahati mbaya, mambo yalikwenda tofauti
chini ya kocha Erik ten Hag msimu wa 2022-23, huku
akiondoka kwenye klabu hiyo Novemba baada ya ku-
funga bao moja pekee katika mechi 10 za ligi.

#4. CIRO IMMOBILE - MABAO 73

Mshambuliaji wa Lazio, Ciro Immobile, amekuwa
mchezaji anayeongoza Serie A muongo huu, akifun-
ga mabao 73 katika mechi 101 za ligi.

Immobile alishinda tuzo yake ya kwanza ya mfun-
gaji bora katika msimu wa 2019-20, akifunga mara 36
katika michezo 37. Mabao yake 19 ya kuvutia kati ya
36 yalipatikana katika kipindi cha pili cha msimu wa
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2019-20.

Msimu uliofuata, matokeo ya Immobile yalishuka
sana, huku akifunga mabao 20 katika michezo 35.
Msimu uliopita, Immobile alionekana tena kama
mfungaji bora akifunga mara 27 katika mechi 31.

Immobile, ambaye kwa sasa anauguza jeraha la mi-
suli ya paja, amefunga mabao saba katika mechi 15
alizocheza msimu huu.

#3. KYLIAN MBAPPE - MABAO 75

Mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, Kylian
Mbappe, amekuwa moto sana kuwakabili walinzi wa
Ligue 1, huku akifunga mara 75 katika mechi 91 za ligi
tangu mwaka 2020.

Katika msimu wa 2019-20, Mbappe alifunga ma-
bao 18 katika mechi 20. Alifunga mabao saba na ku-
toa asisti mbili katika kipindi cha pili cha msimu wa
2020-21, mwaka 2020. Alishinda tuzo ya mfungaji
bora msimu huo.

Katika msimu wa 2020-21 wa Ligue 1, Mbappe
alifunga mara 27 katika mechi 31. PSG walikosa taji
la ligi, lakini Mbappe alihifadhi tuzo yake ya mfun-
gaji bora. Msimu uliopita, Mbappe alifunga mara 28
katika mechi 35 na kushinda tuzo yake ya mfungaji
bora kwa mara ya nne mfululizo na kuiwezesha PSG
kutwaa tajila 10 la Ligue 1.

Msimu huu pia, Mbappe amekuwa katika hali
nzuri. Akiwa amefunga mara 13 na kutoa pasi mbili
za mabao katika mechi 17.

#2. ERLING HAALAND - MABAO 83

Mshambuliaji wa Manchester City, Erling Haaland,
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kwenye orodha
hii, amefunga mabao 83 katika mechi 84 za ligi tangu
2020.

Haaland alijiunga na Borussia Dortmund kutoka
RB Salzburg Januari 2020. Kati ya Januari na Juni, ali-
funga mara 13 katika mechi 15. Msimu uliofuata, ali-
tikisa nyavu mara 27 katika mechi 28. Katika msimu
wake wa mwisho akiwa Dortmund, Haaland alifunga
mara 22 katika mechi 24 za Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga.

Haaland amekuwa katika daraja la aina yake kwe-
nye Ligi Kuu England. Haaland amefunga mara 21 na
kutoa asisti tatu katika michezo 17 ya Ligi Kuu Eng-
land hadi sasa. Ilimchukua mechi 14 pekee kufikia
mabao 20. Hakuna mchezaji katika historia aliyefikia
hatua hiyo mapema namna hiyo.

10#41. ROBERT LEWANDOWSKI - MABAO

Akiwa amefunga mabao 104 katika mechi 92 tan-
gu 2020, mshambuliaji wa Barcelona Robert Lewan-
dowski yuko kileleni mwa orodha hii.

Lewandowski, ambaye alijiunga na Barca kutoka
Bayern Munich majira ya joto yaliyopita, alifunga
mara 34 msimu wa 2019-20, huku mabao 15 kati ya
hayo akifunga 2020. Msimu uliofuata, alipanda dara-
ja, akifunga mabao 41 katika mechi 29 pekee.

Hatimaye, katika msimu wa 2021-22, alifunga mara
35 katika michezo 34. Bayern Munich ilishinda taji la
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, katika misimu yote
mitatu, huku Lewandowski akitwaa tuzo ya mfun-
gaji bora katika kila msimu.

Ametikisa nyavu akiwa na Barcelona pia, ambapo
hadi sasa anaongoza kwenye orodha ya wafungaji
bora akiwa amefunga mabao 13 katika mechi 15 al-
izocheza.

“ Nukuuj

/

“Cristiano Ronaldo ni ingizo zuri, kwani
anasaidia kuwatawanya mabeki. Ni mmo-
ja wa wachezaji bora duniani. Hatamalizia
soka lake Al Nassr, atarejea Ulaya. Ronaldo
anatarajiwa kurejea Ulaya,” Kocha MKuu
wa Al Nassr, Rudi Garcia.

“Tena, siwezi kueleza. Lakini hizi dakika 15
haziwezi kuruhusiwa. Inapaswa kubadi-
lika. Hiyo ndiyo ilivyo. Nasimama hapa
tena na kwa dakika 15 za kwanza sina
maelezo, samahani. Mwishowe, tulipoteza
3-0 kwa sababu bao katika kipindi cha

pili labda ndiyo ilikuwa mara yao ya
kwanza kuvuka nusu ya mstari. Lakini

ni sawa kwa sababu unapoanza hivi
hustahili chochote katika mchezo wa Ligi
Kuu” Kocha wa Liverpool, Jurgen
Kiopp akiomba msamaha baada
ya Kipigo cha mabao 3-0 dhidi ya
Wolves juzi.

“Lionel Messi alikuwa injini muhimu sana,
kama lengo lake na nafasi alizotengen-
eza. Ninaomba timu kwa ajili ya Leo kwa
kumfanyia kazi. Ni lazima asamehewe
baadhi ya majukumu. Wachezaji wenzake
lazima waongeze juhudi na kutengeneza
mikimbio ya haraka ili apige pasi, ambazo
ni nadra sana katika soka la leo, katika
nafasi ndogo,’ Kocha wa Paris Saint-
Germain, Christophe Galtier
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Na Adam Fungamwango

AADHI ya wachezaji wali-
osajiliwa kwenye dirisha
dogo la usajili Ligi Kuu Tan-
zania Bara, wameanza kwa
kasi kubwa wakizisaidia timu zao
kupata ushindi kwenye mechi za
ligi hiyo.

Wachezaji hao ambao wamesajili-
wa kati ya Desemba 16, mwaka jana
na Januari 15, mwaka huu, wameo-
nyesha maana halisi ya ongezeko la
wachezaji kwenye dirisha hilo am-
balo ni maalum kwa ajili ya kubore-
sha mapungufu yaliyojitokeza kwe-
nye mechi za mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu.

Hawa hapa ni wachezaji ambao
tayari wameonyesha ni kwa nini
timu zao hazikufanya makosa ku-
wasajili kipindi hiki...

KELVIN SABATO - POLISI TAN-
ZANIA

Alifunga mabao mawili kwenye
mechi iliyochezwa Desemba 26,
mwaka jana ambapo timu yake ya
Polisi Tanzania ilicheza dhidi ya
Coastal Union kwenye Uwanja wa
Ushirika, Moshi mkoani Kilimanjaro
na miamba hiyo kufungana mabao
33.

Sabato, straika Mtanzania am-
baye ameshapitia timu nyingi za Ligi
Kuu Tanzania Bara, alisajiliwa kip-
indi hiki cha dirisha dogo akitokea
Singida Big Stars na kuingia kwenye
orodha ya wachezaji walioanza kwa
moto kwenye timu zao mpya.

SAIDO NTIBAZONKIZA - SIMBA

Saido, raia wa Burundi, alianza
kuthibitisha kuwa klabu hiyo hai-
kukosea kumsajili kipindi cha diri-
sha dogo akitokea Geita Gold, ali-
popachika mabao matatu ‘hat-trick’
kwenye mechi dhidi ya Tanzania
Prisons iliyochezwa katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa Desemba 30,
mwaka jana, akiiwezesha timu yake
kupata ushindi wa mabao 7-1.

Kama vile haitoshi, kiungo huyo
mshambuliaji ambaye alishawahi
kuichezea Yanga, alifunga mabao
mawili kwenye mechi iliyofuata am-
bayo Simba ilicheza dhidi ya Mbeya
City Januari 18 kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
timu yake ikishinda mabao 3-2 na
Tjumaa iliyopita akafunga tena bao
1 timu yake ikishinda 3-1 dhidi ya
Singida Big Stars katika uwanja huo.

JE, WAJUA?

otik

Enock Mayala - Polisi Tanzania

Huyu ni straika kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo. Anaitwa
Enock Mayala akisajiliwa kipindi
cha dirisha dogo kutoka Sanga-
balende ya nchini humo, aliifunga
timu yake ya Polisi Tanzania mabao
mawili, wakati wakishinda mabao
2-0 wakiwa ugenini katika Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa Lindi dhidi
ya Namungo, mechi ikipigwa Janu-

ROBERT Lewandowski, Sergio Busquets wa
Barcelona, Pau Torres anayeichezea Villar-
real na Inaki Williams wa Athletic Bilbao,

ni wachezaji wakubwa na muhimu katika
kuziwezesha timu zao kupata ushindi, am-
bao hawakuwahi kukaa nje ya uwanja kwa
sababu ya kuwa majeruhi kwenye mechi za
La Liga mwaka 2022.

USAYILI\WA DIRISHA DOGO
ULIOANZA KULIPA

ari 14.

Ulikuwa ni ushindi muhimu kwa
timu hiyo kwani ilikuwa haijafanya
hivyo kwa muda mrefu kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

JEAN BALEKE - SIMBA

Straika mpya wa Simba, Jean
Baleke, ambaye ni raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, alifunga
bao lake la kwanza, ikiwa ni mechi
ya kwanza tu kucheza akisajiliwa
na klabu hiyo kipindi cha dirisha
dogo, kutoka klabu ya Nejmeh ya
Lebanon.

Mchezaji huyo alikuwa
anachezea timu hiyo kwa mkopo
kutokea TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.

Mechi hiyo ilichezwa Januari 22,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
Jamhuri Dodoma na lilikuwa bao
pekee kwenye mechi hiyo, kabla
ya ljumaa iliyopita kuziona tena
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nyavu timu yake ikishinda 3-1 dhidi
ya Singida Big Stars katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
naye akawa mmoja wa wachezaji
ambao wameanza kulipa.

ELIUS MAGULI - GEITA GOLD

Akiwa amejiunga na Geita Gold
kipindi cha dirisha dogo, Elius
Maguli, staika wa zamani wa Sim-
ba na Timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars, Januari 20 mwaka huu,
alifunga bao kwenye Uwanja wa
Nyankumbu, Geita, timu yake il-
ipocheza dhidi ya Polisi Tanzania
na kuiwezesha kutoka sare ya bao
1-1.

Kabla ya hapo, Januari 14, Maguli,
alitoa pasi ya mwisho ‘assist’ kwa
Edmund John aliyefunga bao la pili
kwenye mechi ya Ligi Kuu, timu
yake ikishinda mabao 2-0 dhidi ya
Dodoma Jiji katika uwanja huo huo
wa Nyankumbu Geita.
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Walalamika Jiji kuvunja nyumba bila taarifa

Na Paul Mabeja, DODOMA

AKAZI wa Mtaa wa

Chidachi, Kata ya

Mkonze wameulala-

mikia uongozi wa
Jiji la Dodoma kuvunja nyumba
zao bila kupewa notisi wala ku-
washirikisha viongozi wa serikali
yao ya mtaa.

Wakizungumza na waandishi
wa habari mmoja wa wakazi hao,
Carlos Msendekwa, alisema wa-
nashangaa kuona watumishi wa
halmashauri kuvunja nyumba
zao bila ya kuwapatia notisi yoy-
ote.

“Leo asubuhi walikuja watu
kutoka Jiji wakasema wanakuja
kwa ajili ya kupima na kufanya
tathmini ya maeneo ili kuanza
kugawa viwanja kwa wananchi
lakini baada ya kuzunguka nao

Tume-
choka
kuendelea
kuonewa
na viongo-
zi wa Jiji,
tumetumia
gharama
kubwa
kununua
saruji,
maji

kisha mtu
anakuja
kuvunja
bila
sababu
yoyote.

Serikali:

Hatutawazuia

wakulima

Kuuza mazao

yao hje

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema haitofunga
mipaka wala kumzuia mkulima
kuuza mazao yake nje kwa
kisingizio cha kudhibiti mfu-
muko wa bei ya vyakula hapa
nchini.

Aidha, serikali imesema
imejipanga kuongeza kununua
chakula ikiwamo kuhifadhi,

ili kuweza kukabiliana na bei
va vyakula pale itakapopanda
katika maeneo mbalimbali.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, aliyasema hayo juzi
kvvenye mkutano wa kisheria
na kisera kwenye uzalishaji
na uuzaji wa zao la tumbaku

Bashe alisema serikali im-
ewekeza nguvu nyingi katika
sekta ya kilimo ili kuhakikisha
wakulima wanalima kilimo
chenye tija badala ya kuwa-
ZUia kuuza mazao yao.

Alisema uwekezaji unao-
fanywa kwenye Kilimo lengo
lake sekta hiyo ikue kiuchumi
na kuongeza pato la taifa.

“Wakati sasa umefika kwa
mkulima kunufaika na kilimo
kutokana na kazi kubwa anay-
ofanya hivyo ni muhimu sasa
akaachiwa ajipangie bei mwe-
nyewe Ili kukua kiuchumi,”
alisema Bashe.

Pia aliwataka wakuu wa
mikoa na wilaya kuwasaidia
wakulima kuongeza tija kwe-
nye kilimo ili wazidi kuzalisha
kuongeza na kuhifadhi mazao
va chakula ambayo yatasaidia
hapo baadaye.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge va Kilimo, Mifugo na
Maji, Dk. Christine Ishengoma,
aliwataka wananchi kujikita
kwenye kanuni bora za kilimo
ili waweze kuendesha kilimo
chenye tija ambacho kitawapa
mazao mengi.

tulipoondoka tuu tukaam-
biwa kuwa warudi na kuvunja
nyumba pamoja na misingi
ambayo ilishaanza kujengwa,”
alisema Msendekwa.
Gradenes Edward, alisema
kitendo kilichofanywa na
Jiji siyo cha kibinadamu kwa
kuwa wamejenga nyumba zao
kwa kujinyima na familia zao.
“Hali yenyewe ilivyoku-
wa ngumu hivi sasa ndugu
mwandishi halafu mtu anaku-
ja kukuvunjia tuu bila hata
taarifa hata uongozi wa mtaa
hawafahamu. Tunamwomba
Rais Samia Suluhu Hassan atu-
saidie kupata haki yetu.
“Tumechoka kuendelea
kuonewa na viongozi wa Jiji,
tumetumia gharama kubwa
kununua saruji, maji kisha
mtu anakuja kuvunja bila

sababu yoyote,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Chidachi, Mhamed
Ramadhan, alisema eneo hilo
maarufu kwa jina la Upendo
limekuwa na mgogoro wa
muda mrefu baina ya Jiji la Do-
doma na wananchi.

“Jiji walichukua hili eneo ili
wapime viwanja na upimaji
ulishafanyika toka I[jumaa na
kuhakiki eneo hili na hata
leo (juzi) asubuhi tuliendelea
na upimaji huo lakini baada
ya mimi kuondoka na tu nili-
pigiwa simu kuwa watu wa Jiji
wanavunja na nilipokuja nika-
kuta misingi mitatu ivunjwa
na maboma mawili,” alisema.

Alisema walipohoji  kwa
Ofisa Mipango Miji alisema
wamevunja kwa sababu wa-
nanchi hao wamejenga wakati

wataalamu wa Jiji walipokuwa
wakifanya uhakiki.

“Mimi kama kiongozi wa
mtaa huu ushauri kwa Mku-
rugenzi wa Jiji namuomba
kutushirikisha  katika  hili
ili lifike mwisho kwani im-
ekuwa muda sasa eneo hili
kuwa na mgogoro na Jiji la
Dodoma,”alisema Ramadhan.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodo-
ma, Joseph Mafuru, alipouli-
zwa kuhusu malalamiko ya
wananchi hao, alidai kuwa
hilo ni eneo la serikali na
wamevunja nyumba hizo ku-
tokana na wananchi kuwahi
kujenga ili Jiji watakapokuja
ionekane kuwa walikuwapo
muda mrefu.

“Hilo ni eneo la serikali na
tumevunja nyumba chache za
wananchi waliowahi kujenga

na kesho tunakwenda kuende-
lea kuvunja nyingine,”alisema
Mafuru.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Utawala na Seri-
kali za Mitaa, Abdallah Chau-
rembo, akiwasilisha taarifa ya
kamati hiyo bungeni mwis-
honi mwa wiki alisema kuto-
kana migogoro mingi ya ardhi
katika Jiji la Dodoma, Bunge
linaiagiza serikali kufanya
uchunguzi wa kina ili kubaini
chanzo na kuchukua hatua.

Alisema: “Bunge linaiagiza
serikali ifanye uchunguzi wa
kina ili kubaini chanzo cha
migogoro ya ardhi Dodoma
na kuchukua hatua stahiki
kama itabainika kuwa kuna
mtu ameonewa basi apatiwe

haki yake,” alisisitiza Chau-
rembo.
> g £7
s - B

Mkuu wa W|Iaya ya Dodoma Jabir Shek|mvver| akipanda mt| kwenye eneo la Bonde la Wam| Ruvu Dodoma H|fadh| ya
Makutupora mwisho wa wiki, wengine ni wafanyakam wa bonde hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Uongozi Bonde la Maji watakiwa
kuwatumia vijana kwenye ulinzi

Na Ibrahim joseph,
DODOMA

UONGOZI wa Bonde la Maji la
Wami Ruvu Dodoma wame-
takiwa kuacha kutumia nguvu
katika ulinzi bali washirikishe
vikundi vya vijana ili kuimari-
sha ulinzi wa maeneo yaliyo-
hifadhiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Jabir Shekimweri, alitoa
kauli hiyo wakati wa upandaji
miti kwenye bonde hilo eneo
la Makutupora.

Shekimweri aliwataka uon-
gozi wa bonde hilo kuvitumia
vikundi vya vijana vilivyoko
kwenye maeneo ya hifadhi
ili kuimarisha ulinzi kwenye
maeneo hayo.

“Acheni kutumia nguvu kub-
wa katika ulinzi wa maeneo ya

uhifadhi, vipatieni misaada vi-
kundivyavijana kwakuwapa
miradi yamizingaya nyuki
ili kusaidia ulinzi,”alisema.

Alisema wanaweza kuwa-
saidia miradi ya ufugaji nyuki
kuzunguka eneo la hifadhi
hiyo ili kusaidia ulinzi wa
watu wanaovamia na kufanya
shughuli za uzalishaji uchumi
ndani ya hifadhi.

Alibainisha kuwa badala ya
kutumia fedha nyingi kuweka
mafuta na kuwalipa askari
kwa ajili ya doria za eneo la
uhifadhi wa bonde hilo na
maeneo mengine nchini wa-
tumie mbinu hiyo itasaidia.

Hivyo, aliwataka kuwapa vi-
jana mizinga ya nyuki ambayo
itakuwa ikiwafanya kupeana
zamu ya kulinda dhidi ya wa-
vamizi wa eneo lililohifadhi-

wa.

Aidha, alisema kwa wale wa-
naoendelea kuingiza mifugo
yao kwenye eneo hilo wanas-
tahili kukamatwa na kuchuku-
liwa hatua za kisheria.

Aliongeza kuwa eneo hilo
la bonde ni chanzo kikuu cha
maji kwa ajili ya Jiji la Dodo-
ma, hivyo kunatakiwa kulind-
wa ili kuimarisha huduma ya
maji kwa wakazi wa Jiji hilo.

Mkurugenzi wa Bodi ya
Maji Bonde la Wami Ruvu Do-
doma, Felisiana Mpanda, alise-
ma wanakabiliwa na matatizo
ya wananchi kuvamia eneo la
hifadhi la bonde hilo.

Mpanda alisema wananchi
hao wamekuwa wakiingia
eneo la hifadhi na kufanya
shughuli za kilimo pamoja na
kuingiza mifugo yao eneo hilo

la hifadhi.

Mpanda alisema kuwa baa-
dhi ya wananchi wamekuwa
wakiingia eneo la hifadhi na
kukata miti kwa ajili ya ku-
choma mikaa na pamoja na
kutumia miti hiyo kama kuni.

Aidha, Mpanda  alise-
ma bodi hiyo imekusudia
kupanda miti 10,000 katika
msimu huu wa mvua ili kulin-
da hifadhi hiyo.

Mpanda alisema hadi ku-
fikia mwisho wa wiki hii
wameshapanda miti zaidi
ya 6,000 na wanaishirikisha
jamii katika kupanda miti.

Pia alisema wamekuwa
wakitoa elimu kwa wananchi
wa Vijiji vinavyozunguka
bonde hiyo ili kulinda vyanzo
hivyo muhimu vya maji kwa
watu wengi.
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HABARI MBEYA

Waliofeli darasa la saba
Kujiunga vyuo vya ufundi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANAFUNZI zaidi ya

3,000 waliofeli miti-

hani ya darasa la saba

mwaka jana mkoani
Mbeya na kukosa sifa za kuendelea
na masomo ya sekondari, wanata-
rajiwa kujiunga na vyuo mbalimbali
vya ufundi ili wapate ujuzi utakao-
wasaidia kujiajiri.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu maen-
deleo ya sekta ya elimu katika mkoa
huo.

Alisema serikali ya mkoa huo im-
eanzisha utaratibu huo ili kuepusha
ndoto za watoto hao kufa na wao
kugeuka kuwa watoto wa mtaani
na wasiokuwa na ajira zenye staha
kutokana na kutokuwa na ujuzi wa
aina yoyote.

Alisema vijana hao watajiunga
na vyuo mbalimbali vikiwamo vya
ufundi stadi, vyuo vya maendeleo
ya jamii na wengine watajiunga na
elimu ya watu wazima na kwamba

Kila chuo
kina mtaala
wake
tofauti na
kingine
kulingana
naainaya
mafunzo
yanayo-
tolewa hasa
VYyuo vya
ufundi na
VYyuo vya
maendeleo
ya jamii.

kila mwanafunzi atachagua kile ana-
chotaka kusomea.

Homera alisema lengo la serikali
ni kuzalisha mafundi wengi ambao
watasaidia kwenye utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maendeleo ka-
tika mkoa huo pamoja na kupunguza
tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana.

Alisema mafunzo watakayokuwa
wanayapata vijana hao yatakuwa
yenye gharama nafuu kulingana na
chuo ambacho mwanafunzi husika
atachaguliwa kwenda kusoma.

Alisema mpaka sasa tayari wa-
toto hao wamepangwa kwenye vyuo
hivyo katika kila wilaya ya mkoa huo
na wazazi wataendelea kuhamasish-
wa ili washirikiane na serikali kwenye
uendeshaji wa mafunzo hayo.

“Fedha watakazokuwa wanalipa
wazazi sio kama ada bali ni gharama
kwa ajili ya chakula kwa wanafunzi
wenyewe lakini na kununulia baadhi
ya vifaa kwa gajili ya kuwafundishia
na hili ni wazo la mkoa wetu am-
balo tumebuni wenyewe,” alisema
Homera.

Alisema baada ya vijana hao kuhit-
imu mafunzo hayo watajiunga kwe-

nye vikundi mbalimbali ili wapatiwe
mikopo ya asilimia 10 za mapato ya
ndani ya halmashauri kwa ajili ya ku-
pata mtaji wa kuendeshea shughuli
7ao.

Hivyo, aliwataka viongozi wa wilaya
na kata kushirikiana kuhamasisha wa-
zazi kuwapeleka watoto wao kwenye
vyuo hivyo na kuchangia gharama
ili kuwasaidia kupata ujuzi utakao-
wasaidia kuendesha maisha yao ya
baadaye.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Mwalimu Ernest Hinju, alisema wa-
nafunzi hao watapata mafunzo kwa
kuzingatia mitaala ya kila chuo wa-
takachopangiwa na kwamba tayari
miongozo ya utoaji wa mafunzo hayo
ipo.

Alisema kila chuo kina mtaala wake
tofauti na kingine kulingana na aina
ya mafunzo yanayotolewa hasa vyuo
vya ufundi na vyuo vya maendeleo ya
jamii.

Alisema kupitia ujuzi watakaoupata
vijana hao watakuwa na uwezo wa ku-
jipatia kipato kitakachosaidia kukuza
uchumi wao, uchumi wa Mkoa wa
Mbeya na taifa.

bwa wa ekari 10 mwishoni mwa wiki kwa lengo la kutunza chanzo cha maji kilichoko eneo hilo. PICHA: NEBART MSOKWA

Viongozi

CCM wapewa
miezi mitatu
kuhamisha ofisi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZ! wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Mbeya
mitatu kuhamisha ofisi katika
Wilaya ya Mbeya Mjini ili ku-
sogeza huduma kwa wananchi.

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Dk. Stephene Mwaka-
jumilo, wakati wa maadhim-
isho ya miaka 46 ya chama
hicho yaliyofanyika katika

Alisema kitendo cha ofisi
za wilaya hiyo kuwa katika
wilaya nyingine ni kuwako-
sesha huduma wananchi wa
wilaya hiyo jambo ambalo siyo
lengo la CCM.

Hivyo aliwataka kama
hawana majengo ya kuhamia
wajenge ofisi zao haraka na
kuhamia, huku akisisitiza kuwa
endapo hawatatekeleza hatua
zitachukuliwa ili iwe fundisho.

Alisema lengo la chama
hicho ni kuhakikisha kinakuwa
karibu na wananchi kwa ku-
hakikisha kinawahudumia kwa
ukaribu badala ya kujiweka
mbali.

Dk. Mkwajumulo aliwataka
wananchi wa Wilaya ya Mbeya
kuendelea kukiamini chama
hicho kwa maelezo kuwa
ndicho chama pekee chenye
mwelekeo wa kuleta maende-
leo katika nchi.

Alisema kwa sasa nchi
inapata maendeleo makubwa
kutokana na utekelezaji wa
[lani ya chama hicho tawala.

Kitendo cha ofisi za
wilaya hiyo kuwa ka-
tika wilaya nyingine ni
kuwakosesha huduma
wananchi wa wilaya
hiyo jambo ambalo
siyo lengo la CCM.

H’'shauri yazalisha miche ya michikichi, yawapa wakulima

Na Nebart Msokwa, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kyela mkoani Mbeya, imezalisha
miche 33,000 ya michikichi na
kuigawa kwa wakulima wilayani
humo ikiwa ni sehemu ya mi-
kakati ya kuimarisha kilimo cha
zao hilo.

Aidha, halmashauri hiyo im-
eanzisha mkakati huo ili kukuza
kipato cha wananchi na kukabili-
ana na tatizo la uhaba wa mafuta
ya kupikia ambao umekuwa uki-
likabili taifa na kusababisha bei
ya bidhaa hiyo kuwa ya juu.

Miche hiyo imeandaliwa kwa
ushirikiano kati ya halmashauri
hiyo na Taasisi ya Utafiti wa Kili-

mo nchini (TARI) Naliendele am-
bayo imekuwa ikisaidia masuala
ya utaalamu kwenye uzalishaji
wa miche hiyo ili iendane na
mazingira.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa kugawa baadhi
ya miche hiyo kwa wakulima,
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela,
Kenneth Izirano, alisema miche
iliyoandaliwa inatosha kupand-
wa kwenye mashamba yenye
ukubwa wa ekari 674.2.

“Miche hii itakuwa inapandwa
kitaalamu na kwa mujibu wa
wataalamu ni kwamba kila ekari
moja itakuwa na miche 50, ni
miche ambayo inaanza kuzaa

mapema na hivyo tunaamini
kwamba kipato cha wakulima
wetu kitaongezeka na hata pato
la halmashauri litakua,” alisema
Izrano.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kyela, Katule
Kingamkono, alisema lengo la
halmashauri ni kuhakikisha ifi-
kapo mwaka 2025 wananchi
wawe wamepanda zaidi ya
miche 500,000 ya michikichi.

Alisema wanaigawa miche
hiyo bure ili kuwahamasisha
zaidi wananchi kulima kwa
maelezo kuwa katika miaka ya
karibuni kilimo cha zao hilo
kimekuwa kikipuuzwa na baa-
dhi ya wakulima.

Alisema zao hilo ni miongoni
mwa ubunifu wa halmashauri
kupata vyanzo vipya vya mapato
kwa miaka ijayo akisisitiza kuwa
itakapoanza kuzaa watakusanya
mapato yatokanayo na mauzo.

Baadhi ya wakulima walisema
miche ya kisasa wanayopewa
itawasaidia kuondokana na
umaskini kutokana na kuongeza
kiwango cha uzalishaji wa zao
hilo.

Mmoja wa wakulima hao,
Aden Kajela alisema kwenye zao
hilo wanapata faida kutokana na
kila kitu kuwa na soko ambavyo
ni mafuta, malighafi kwa ajili ya
kuzalisha sabuni hasa mbegu
pamoja na maganda ambayo ya-

natumika kutandaza nyumbani
ili kuondoa tope.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jo-
sephine Manase, aliagiza miche
hiyo pia kugawiwa kwenye taasi-
si za umma ili kuongeza tija ya
uzalishaji wa zao hilo badala ya
kuwapatia wakulima pekee.

Aliagiza miche hiyo kugawiwa
pia kwenye shule za msingi na
sekondari ili nazo zipande kwa
ajili ya kufundishia wanafunzi na
kupata kipato kitakachotokana
na zao hilo.

Pia alisisitiza kilimo cha zao
hilo kuanza kurithishwa kwa
watoto tangu wakiwa wadogo ili
wafahamu namna ya kuzalisha
na manufaa yake.



Wahadharishwa

uchimbaji

Kwenye maeneo
va Mji Mkongwe
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HABARI ZANZIBAR

Mufti Zanzibar awataka wazazi
kukemea viashiria vya ushoga

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

FISI ya Mufti ya Zanzibar
imewataka wazazi kukemea

hivyo ambavyo vinafanywa na watu

mbalimbali wa ndani ya nchi pamo-

jana msukumo wa kimataifa.
Shekhe Mfaume alisema mad-

kufuatilia mwenendo wa tabia za
watoto wetu ikiwamo kujifahamu
makundi na marafiki zao kwa
sababu imebainika kwamba yapo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR uhamasishaji wa matukio ya Vitendo hara ya matukio ya vitendo vya makundi yanayofanya ushawishi
ushoga ambayo yanakwen- VYaushoga ushoga yanafahamika katika jamii mkubwa wa kuwarubuni watoto na
it Yo 'y A 2d Yy J
MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka da kinyume na mafundisho ya dini havikuba-  jkiwamo taifa kupoteza nguvu kazi ~ kuiga matukio ya ushoga,” alisema.
ya Mji Mkongwe, Ali Said Bakari, zote, mila na silka za tabia za Watan- lIKiKatika o 000 b tegemeo kwa ajili ya  Katibu wa Msikiti Muembe Shau-
amewataka wananchi WanaDOtaka zania jamii lakini uzalishaji na kuongoza nchi ri Unguja, Iddi Shaaban Seif, alise-
kuchimba katika maeneo ya Mji " fisi fii vimelaani- “Ofsi fii S e
Mkongwe wafuate utaratibu wa Kapbu wa 0 si ya Mu t1.M1<uu W2 \wana Ofisi ya Mufti Mkuu wa Zanzibar ma ‘Wamejipanga kuhql<11<1sha wa-
kupatiwa Kibali. Zanzibar, Sheikh Khalid Ali Mfaume, Mwenyezi tunakemea vikali kwa nguvu zote —nazitumia nyumba za ibada kama
Alitoa angalizo hilo jana wakati alitoa wito huo wakati akizungumza Muynguna  matukio yanayokwendasambamba jukwaa la kutoa elimu ya vitendo
akizungumza na waandishi wa na waumini wa dini ya Kiislamu visi- watu wa- na kuhamasisha ushoga kwa jamii  vya udhalilishaji na athari zake iki-
habari kuhusiana na tukio la wani Zanzibar. naofanya  yetu mambo ambayo hayakubaliki ~wamo tishio la ushoga.
uchimbaji wa shimo la maji taka Alisema vitendo vya ushoga havi- matukio kwa mujibu wa sheria,alisema. Alisema: “Msikiti wetu tumekuwa
ambalo lilikutwa na mabakj ya kubaliki katika jamii lakini vimelaani- hao hawa- Aidha, aliwataka wazazi kufua- tukiitumia fursa iliyoko ya kutoa
m'fU[ia ya blnadargul Dat;n?Ja na wa na Mwenyezi Mungu na watu wa- "abnlafas' tilia mwenendo mzima wa tabia za  hotuba zenye mafundisho ya athari
mgsrﬁ alﬁlya vitu mbalimbali vya naofanya matukio hao hawana nafasi ]!‘a‘meiie ya watoto wao pamoja na kufahamu  za matukio ya vitendo vya udhalil-

Alisema kupewa ridhaa na mam-

mbele ya jamii.

makundi wanayofuatana nayo na
marafiki.

ishaji wa kijinsia ambapo suala la

Alisema yamekuwapo matukio ya
kuhamasisha mwenendo wa vitendo

tishio la ushoga tunalizungumza

laka yeyote kufanya kitu chochote i .
kwa ajili ya watoto wetu.

cha maendeleo katika Mji Mkong-
we bila kupatiwa kibali ni kosa
kisheria. _

Naye Mkurugenzi wa Idara
ya Makumbusho na Mambo ya
Kale Zanzibar, Mariam Mohamed
Mansab, alisema shughuli zozote
Z|nazohu5|ana na uchimbaji kwa
Zanzibar ni vyema kuhusishwa na
|dara ya Mambo ya Kale.

Aidha, alifahamisha kuwa jambo
hilo kutokezea bila va kupatiwa
taarifa mapema imeharibu utafiti
ambao ungesaidia kuifahamu his-
toria ya Zanzibar. ;

“Wananchi mngetoa taarifa.
mapema kwa Mamlaka ya Mji
Mkongwe kungesaidia kufanyika
utafiti kujua sehemu hiyo ilikuwa
va Kitu gani,” alisema.

Naye Ofisa wa Mambo ya Kale,
Faki Othman Haji (pichani chini),
alisema katika shughuli mbalim-
bali za utafiti alizofanya hajawahi
kuona chungu k|||chof|nyangvva
kwa jiwe na kuwekwa urembo.

Akizungumzia kuonekana kwa
mabaki ya binadamu alisema
historia inaonesha kuwa kabla ya
kujengwa kwa Mji Mkongwe eneo
hilo lote lilikuwa makaburi.

Alisema kuwa wananchi wana-
hitaji kupatiwa elimu ili kufahamu
taratibu zilizoko katika Mji Mkong-
we iwapo watafanya shughuli
zozote za kimaendeleo ikiwamo
uchimbaji kuwasiliana na mamlaka
hU5|ka

“Wazazi tunatakiwa tuwe macho

I {81 - ', | II!!I”“.J' i e

SMZ yaridhishwa ushirikiano
wa Saudi Arabia kuhusu Hijja

Wananchi wanahitaji
kupatiwa elimu ili kufa-
hamu taratibu zilizoko
katika Mji Mkongwe
iwapo watafanya shu-
ghuli zozote za kimaen-

deleo ikiwamo uchimbaji
kuwasiliana na mamlaka

husika.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, amesema Serikali
ya Zanzibar imeridhishwa na
kazi inayofanywa na nchi ya
Saudi Arabia katika kusaidia
maendeleo ya kiuchumi na
kurahisisha safari za ibada ya
Hijja.

Aliyasema hayo juzi al-
ipofanya mazungumzo na
Waziri wa Hijja na Umra wa
Saudi Arabia, Dk. Abdulfatah
Suliman, wakati alipotem-
belea Mji wa Makka kwa ajili
ya kutekeleza ibada ya Umra
nchini humo.

Katika mazungumzo hayo,
ambayo yalihudhuriwa na Ba-
lozi wa Tanzania nchini Saudi
Arabia, Balozi Ali Jabir Mwa-
dini, alisema kwamba Serikali
ya Zanzibar inathamini ush-
irikiano ulioko baina ya pande
mbili hizo.

Alieleza kwamba wananchi
wa Zanzibar wanafarijika na
juhudi zinazofanywa na Seri-
kali ya Saudi Arabia katika ku-
kamilisha hatua za kufungua
akaunti maalumu ya Hijja am-
bayo itatumiwa na Mahujaji
wa Zanzibar kwa ajili ya mata-
yarisho ya safari ya Hijja.

Alisema akaunti hiyo ita-
saidia kuondoa matatizo
yanayojitokeza katika suala

la malipo na kushughulikia
miamala mingine muhimu ya
kifedha kwa Mahujaji wa Zan-
zibar.

Aidha, Waziri Haroun al-
izipongeza taasisi za dini za
Saud Arabia kwa kushirikiana
na taasisi za Zanzibar katika
usafirishaji na usambazaji wa
misaada mbalimbali inayo-
tolewa kwa wananchi wa Zan-
zibar.

Alisisitiza umuhimu wa
kuanzisha safari za ndege za
moja kwa moja baina ya Saudi
Arabia na Zanzibar kwa lengo
la kuimarisha biashara, utalii
pamoja na kurahisisha usafiri
hasa kwa mahujaji na waumi-
ni wanaosafiri kwenda Saudi

Arabia kwa ajili ya kutekeleza
ibada ya Ummra.

Waziri wa Hijja na Umra,
Dk. Abdulfattah  Suliman
Mashat, alisema nchi hiyo ina-
fanya juhudi mbalimbali ka-
tika kuhakikisha uhusiano wa
kihistoria ulioko baina ya Zan-
zibar na Saudi Arabia unaima-
rishwa na kuendelezwa katika
sekta mbalimbali zikiwamo
elimu, ujenzi wa miundom-
binu pamoja na usafirishaji.

Aliahidi kulifuatilia ombi la
kuanzishwa usafiri wa moja
kwa moja kati ya Saudi Arabia
na Zanzibar ili kuimarisha na
kuongeza kasi ya maendeleo
ya kiuchumi na kijamii ya
pande zote mbili.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

117264602

PASKALINA ERASTO MIYUNGA
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye Index No. $4465-0010
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia
QUEEN MARY'S SECONDARY SCHOOL
mwaka 2015. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa Kituo chochote cha Polisi. TAARIFA
YA POLISI: DOD/CHA/RB/48016/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RUHUWIKO HUNT CLUB
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 975 BUP - FORD RANGER.

Chassis namba
AFATXXMJ2TAR00242. Engine
nambaWEAT1145516. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:

DAR/URA/RB/48944/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TGSCOLTD
Kampuniya TGS COLTD
inatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari ainaya SCANIA
yenye usajili wa namba
T594 ALS. Kwa yeyote
atakaeiona au kuokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi kilicho karibu.
DSM/PHOQ/RB/47375/2023.

KUFUNGWA
KWA KAMPUNI

MUS ELIYA IBRAHIM MWENYEKITI
wa Kampuni ya BUSAMBARA
COMPANY LIMITED na baadae
ilibadilishwa na kuwa BWOODO
GENERAL AND COMPANY LIMITED,
yenye Namba ya Usajili 1565476443 ya
tarehe 22 March 2022 wanapenda
kuutangazia Umma kuwa kampuni
yao imekuwa haifanyi kazi vizuri toka

kuanzishwa kwake , hivyo kuamua
kuifunga kwa mujibu wa Sheria ya

Makampuni - (Brela) - Sura 212.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 75/ 2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SECILIUS FUSSI
KATIKA SHAURI LA MAOMB YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA HAPPINESS SECILIUS FUSSI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 14 Mwezi 02 Mwaka 2023
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yoyote mwenyewe wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza

kukaguliwa

» Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 18 mwezi 01 mwaka 2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(UNDER CAP. 117, R.E. 2002)
The Registration of Documents Acts
DEED POLL CHANGE OF NAME

By this deed |, GODVICTA SHANGWEEL URIO of ARUMERU
DISTRICT wholly absolutly and utterly renounce , relinguish and
abandon the use of my former name of GODVICTOR SHANGWEELI
URIOH, and adopt as from the date of this poll and in substitution of
my former name, the name of GODVICTA SHANGWEEL URIO

For the purpose of evidence of such determination | herby declare
that I shall at all the time hereafter in all records, deeds documents
and other writing and in all actions, suits and proceedings as well
asinall public and private dealing and transactions and occasions .
whatsoever use and subscribe the said name of GODVICTOR
SHANGWEELI URIOH as my name lieu of and substition for my
former name GODVICTA SHANGWEEL URIO.

The reason of changing my names is that the name that appears in
my National Identity Card is GODVICTOR SHANGWEELI URIOH,
which appear difference from the name which GODVICTA
SHANGWEEL URIO, appear in my leaving certificate and form IV
Certificate is GODVICTA SHANGWEEL URIO

| hereby express authorize and require all and every person and
whosoever at all times after date hereof do designate, describe
and adress me by name of GODVICTOR SHANGWEEL URIO.

IN WITNESS WHEREOF | herein substute my old name of
GODVICTOR SHANGWEELI URIOH, by the new name of GODVICTA
SHANGWEEL URIO, and have set my hand at ARUSHA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TUHERIY GEPSON
MAWALLA anatangaza
kupoteza kadi ya gari yenye
usajiliwa T 734 ASN
CHASISS NO:
CWGE24415917
ENGINE NO: QD32109418
Kwa yeyote atakayeziona
atoe taarifa polisi.
Ametoa taarifa polisi na
kupewa namba
ARU/ARU/RB/46766/2023.

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area, Po.Box
31042, Dar es Salaam.
Mobile: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumatatu Februari 6, 2023

Nipashe 19

HABARI KIMATAIFA

1
Russia yaungamsha S———
maeneo va UKraine ldehima

Februari 2023

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

RIPOTI ya kijasusi ya kila siku ya
Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imese-
ma Russia imeyaunganisha rasmi
maeneo inayoyakalia kimabavu ya
Ukraine katika Wilaya ya Kijeshi ya
Kusini mwa nchi hiyo.

Shirika hilo lilisema habari za kuun-
ganishwa huko zinatokana na ripoti
ya Tass kwamba mikoa ya Donetsk,
Luhansk, Zaporizhzhia na Kherson,

imewekwa chini ya usimamizi wa ka-
mandi ya kijeshi ya nyota tatu iliyoko
Rostov-on-Do.

Ripoti hiyo ilisema, hatua hiyo hai-
na uwezekano wa kuwa na athari za
haraka katika uvamizi wa Russia nchi-
ni Ukraine.

Hata hivyo, kundi la nchi saba zi-
lizoendelea kiviwanda duniani zi-
likubaliana mwishoni mwa juma
lililopita, juu ya ukomo wa bei ya usa-
firishaji wa mafuta yaliyosafishwa ya

1

o

Russia.

Waziri wa Fedha wa Marekani, Ja- :
net Yellen, alisema katika taarifa yake :
kwamba makubaliano hayo yanafuata :
kikomo sawa cha bei kwa mauzo ya :
mafuta ghafi ya Russia kilichowekwa :
mwezi Desemba na kusaidia kuende- :
leza malengo yao ya kuzuia kitu kikuu :
kinachoingiza mapato ya Russia kati- :
ka kufadhili vita vyake haramu nchini :

Ukraine.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Francis (katikati), akiwa na Rais wa Burkina Faso, Salva Kiir (wa pili

kulia) na viongozi wengine wa kamsa Ikulu ya Juba juzi. PICHA: REUTERS

Papa Francis ahimiza
amani Sudan Kusini

JUBA, Sudan Kusini

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki Du-
niani, Papa Francis, ametoa wito kwa
viongozi wa Sudan Kusini akiwataka
kutafuta amani ya kudumu na kuko-
mesha mateso yanayowakumba raia
nchini humo.

Papa Francis aliyewasili nchini Su-
dan Kusini [jumaa alasiri akitokea
Kongo, alifanya mazungumzo na Rais
Salva Kiir wa nchi hiyo jana, huku
agenda yake kuu ikiwa ni kusisitiza
amani.

Pia aliwahimiza viongozi wa taifa
hilo changa kupambana bila kuchoka
kusaka amani na kumaliza machafu-
ko nchini humo yanayosababisha ma-
dhila ya kila siku kwa raia.

“Hakuna tena nafasi ya kufanywa
uharibifu na badala yake taifa lienze
kazi hivi sasa ya kujijenga, shiriki-
aneni kukomesha umwagikaji damu,
machafuko na uhasama,” alisema.

Rais Kiir alikuwa pamoja na hasimu
wake wa muda mrefu ambaye ni
makamu wa rais wa nchi hiyo, Riek
Machar wakati alipomkaribisha Papa
Francis kwenye bustani ya ikulu ya
rais mjini Juba.

Kwenye mazungumzo na viongozi
hao Papa Francis alipendekeza njia
mpya ya kuharakisha mchakato wa
maridhiano, ikiwamo kuzuia kuingi-
zwa kwa silaha nchini Sudan Kusini,
akisema taifa hilo linahitaji vingi vya
muhimu badala ya zana za maangam-
izi.

Pia alipigia upatu umuhimu wa
kuimarishwa kwa sera za afya na mi-
undombini ya taifa hilo, huku Sudan
Kusini mara kadhaa ikiorodheshwa
kuwa moja ya mataifa masikini zaidi
ulimwenguni.

Miaka kadhaa ya vita vya wenyewe
kwa wenyewe imewaacha raia wake
katika hali ngumu ya maisha huku
wakikosa huduma za msingi za jamii.

Rais Kiir aliahidi kuanzisha tena :
mazungumzo ya mjini Roma pamoja :
na makundi ya waasi ambao hawau- :
tambui mkataba wa amani uliotiwa :
saini na kwamba anatumai wabunge :
wa nchi hiyo kutoka upande wa upin- -

zani watamuunga mkono kufanikisha
upatikanaji amani.

Kuelekea ziara ya kiongozi huyo wa
kidini, raia nchini Sudan Kusini wali-
kuwa na matumaini makubwa kuwa
kiongozi huyo wa kiroho atasaidia
kupunguza mivutano inayolighubika
taifa hilo.

Katibu wa Baraza la Makanisa nchi-
ni Sudan Kusini, James Latansio, alise-
ma anatamani ziara hiyo iwe mwanzo
wa amani na utulivu katika taifa hilo.

Kwenye ziara hiyo Papa Francis
amefuatana na Askofu Mkuu wa Can-
terbury na mkuu wa kanisa la Ang-
likana Justin Welby na kiongozi wa
kanisa la Scotland Iain Greenshields.

DwW

VoA

MSEMAJI wa serikali ya Burkina
Faso amesema kuwa mwili wa
rais wa zamani wa Burkina Faso,
Thomas Sankara na wenzake 12
waliouawa Oktoba 15, 1987, hivi
karibuni utazikwa mahali walip-
ouawa huko Ouagadougou.
Msemaji huyo ambaye ni Waziri
wa Mawasiliano, Jean Emmanuel,
katika taarifa aliyoitoa mwishoni
mwa juma lililopita, alisema mazi-
shi hayo yatafanyika mwezi huu
huko Ouagadougou kwenye eneo la
Kumbukumbu ya Thomas Sankara
lililotengwa mahali alipouawa.
Alibainisha kwamba baada ya kesi
ya wauaji wao 2021-2022, wata-
paswa kuzikwa kwa heshima na
kwamba mwili wa Thomas Sankara
na wenzake 12 ilizikwa kwa mara
va kwanza kwenye makaburi ya-
nayopatikana nje kidogo ya mji wa
Ouagadougou, Mei 25, 2015 kwa
madhumuni ya taratibu za kisheria.
“Mazishi yao mapya yatafanyika
kulingana na taratibu za kitama-
duni za mazishi na kufuatiwa na
sherehe za kidini na kijeshi, pia
sherehe ya kitaifa na kimataifa ya
kuwaenzi wahanga hao itaandaliwa
Oktoba 15, 2023, kwa kuheshimu
kumbukumbu zao,” alisema.
Thomas Sankara ambaye aliingia
madarakani kwa mapinduzi ya
kijeshi Agosti 1983, aliuawa Oktoba
15, 1987 wakati wa mapinduzi yali-
yochochewa na Blaise Compaore
aliyekuwa naibu wake na kwamba
Compaore alibaki madarakani hadi
maandamano ya Kiraia ambayo
yalisababisha kuanguka kwake
2014.
Katika kipindi chote cha miaka
27 ya Compaoré madarakani, kifo
cha Thomas Sankara, ambaye ali-
taka kuondoa ukoloni mawazo na
kuvuruga utaratibu wa dunia kwa
kutetea maskini na wanaokandami-
zwa, lilikuwa suala la mwiko.
Mwezi Aprili, mahakama ya
kijeshi ya Ouagadougou ilimhu-
kumu Compaoré ambaye hayupo,
kifungo cha maisha jela kwa ju-
kumu lake katika mauaji ya Thomas
Sankara na wenzake 12, kutokana
na kesi iliyodumu kwa miezi sita.
RFI

Thomas Sankara ambaye
aliingia madarakani kwa
mapinduzi ya kijeshi Agosti
1983, alivawa Oktoba 15,
1987 wakati wa mapinduzi
yaliyochochewa na Blaise
Compaore aliyekuwa
naibu wake na kwamba
Compaore alibaki madara-
kani hadi maandamano ya
kiraia ambayo yalisababi-
sha kuanguka kwake 2014.
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KIDUNDA, TONY ULINGONI SIKU
MOJA KUWANIA MKANDA ABU

Na Saada Akida

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa nchini,
Tony Rashid, atapanda ulingoni kutetea
mkanda wake wa ubingwa wa Afrika dhidi
ya Sabelo Ngebinyana raia wa Afrika Kusi-
ni siku ambayo Seleman Kidunda naye
atavaana na Patrick Mukala kutoka DR
Congo.

Tony atapanda ulingoni kwenye pamba-
no hilo la kimataifa litakalopigwa Februari
24, mwaka huu katika Ukumbi wa Ubungo
Plaza, Dar es Salaam.

Tony ana rekodi ya kucheza jumla ya
mapambano 18 akiwa ameshinda 14 kati
hayo kumi yakiwa ni kwa KO huku akip-
oteza mawili, moja kwa KO na kutoka sare
mara mbili tu.

Mpinzani wake, Sabelo yeye amecheza

mapambano 21 kati ya hayo ameshinda 15
ambapo 11 ni kwa KO na amepoteza ma-
pambano sita huku moja likiwa ni kwa KO.

Akizungumza na gazeti hili jana, Tony,
alisema anaendelea na mazoezi kwa ajili
ya kukabiliana na mpinzani wake huyo
kutoka Afrika Kusini na kutetea mkanda
wake.

Alisema anafuatilia rekodi na michezo
ya mpinzani wake ili kuhakikisha anafani-
kiwa kutetea mkanda huo wa ubingwa wa
Afrika.

“Naendelea na mazoezi na niko tayari
kupambana na mpinzani wangu, natam-
bua ni bondia mzuri na ninaimani kwa
maandalizi ninayofanya nitashinda kwa
kumpiga mapema Sabelo,” alisema bon-
dia huyo.

Promota wa pambano hilo, Saadah
Salum, alisema litakwenda sambamba na

mpambano kati ya Seleman Kidunda na
Patrick Mukala ambalo litakuwa pambano
kuu (Main Card).

Alisema pambano hilo walilokuwa nalo
awali, wameamua kuliongeza na hilo la
Tony ambaye atakuwa na kazi ya kutetea
mkanda wake wa ubingwa wa ABU dhidi
ya Sabelo kutoka Afrika Kusini, hivyo siku
hiyo kupigwa mapambano mawili ya ub-
ingwa wa ABU.

“Maandalizi ukweli yanaendelea vizuri,
ingawa wito wetu bado upo kwa wad-
hamini kuendelea kujitokeza kwa sababu
hili ni pambano kubwa kuwahi kutokea
katika historia ya Tanzania kutokana na
mabondia wawili wa Tanzania kuwania
mikanda ya ubingwa wa Afrika ABU am-
bayo ndiyo mkanda mkubwa wa ubingwa
kwa Afrika,” alisema Salum.

=
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Shiflings [ Shilingi -
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Mkuu wa Uhusiano na Mawasiliano wa Benki ya NBC, Godwin Semunyu (kulia), akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani
ya shilingi milioni moja kwa mchezaji wa Singida Big Stars, Bruno Gomes, baada ya kutangazwa Mchezaji Bora wa Ligi
Kuu Bara (NBC Premier League) kwa mwezi Januari 2023, tukio hilo lilifanyika muda mfupi kabla ya kuanza kwa mchezo
kati ya Simba na timu yake katika Uwanja wa Benjamini Mkapa, Dar es Salaam ljumaa iliyopita. Mchezo huo ulimalizika

kwa Simba kuibuka na ushindi wa mabao 3-1. MPIGAPICHA WETU

Manula, Diarra wachuana kukaa langoni

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa Simba, Aishi Manula
anaongoza kwa kukaa langoni mechi ny-
ingi za Ligi Kuu Tanzania Bara, huku kipa
wa Prisons, Hussein Abel, akiongoza kwa
kuokoa michomo mingi langoni mwake
maarufu kama ‘saves.’

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu
baada ya raundi ya 22, Manula amekaa
langoni mechi 21, ikiwa ni mara nyingi
zaidi kuliko kipa yeyote yule. Kwa maana
hiyo hajacheza mechi moja tu ya Ligi Kuu.

Wakati Manula akikaa langoni mara 20,
kipa Abel wa Prisons, ambaye alihamia

KMC kwenye kipindi cha dirisha dogo la
Januari, ameongoza kwa kufanya ‘saves’
42 zikiwa ni nyingi zaidi kuliko kipa yey-
ote.

Ukiachana na Manula, makipa wengine
waliosimama langoni mara nyingi ni Dji-
gui Diarra wa Yanga akicheza mechi 19,
akiwa hajakaa langoni kwenye mechi tatu
za timu yake ya Yanga, huku ikiwa ni pun-
gufu ya mechi mbili kwa anayeongoza.

Diarra anafuatiwa na Said Kipao wa
Kagera Sugar ambaye amedaka mechi 18.

Mahmoud Mroivil wa Coastal Union
na David Kissu wa KMC wakiwa wamesi-
mama langoni mara 17 na kipa ambaye

amecheza mechi chache kwenye Ligi Kuu
ni Christopha Masapta wa Polisi Tanzania
aliyesimama mara nane tu.

Kwa mujibu wa takwimu hizo ni kwam-
ba, Kissu wa KMC anakamata nafasi ya
pili kwa kufanya ‘saves’ baada ya Abel,
kwani ameokoa michomo mara 36, ak-
izidiwa sita tu na anayeongoza.

Lameck Kanyonga, kipa wa Mbeya City,
anakamata nafasi ya tatu kwa ‘saves’ aki-
wa nazo 26, Hussein Masalanga wa Ruvu
Shooting ambaye kwa sasa amehamia
Thefu kwenye dirisha dogo pamoja na
Razack Shekimweli wa Mtibwa Sugar, kila
mmoja ana ‘saves’ 25.

TASWA yapata
viongozi wapya

Na Shufaa Lyimo

Chama cha Waandishi wa
Habari za Michezo nchini (Tas-
wa), kimepata viongozi wapya
katika uchaguzi mkuu wao
jana, ambapo Amiri Mhando
amechaguliwa kuwa mwenyekiti
kwa kura 57 alizopigiwa na
wajumbe wa mkutano mkuu
wasiozidi 68.

Akitangaza matokeo ya uch-
aguzi huo kwa niaba ya Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Uchaguzi,
Milinde Mahona, alisema ame-
shukuru zoezi hilo limekwenda
vizuri bila ya kuwapo kwa
malalamiko yoyote.

“Ninashukuru zoezi letu Ia
uchaguzi limemalizika salama
wagombea wamepata ushindi
kihalali,” alisema Mahona.

Kwa upande wa nafasi ya
Katibu Mkuu, Mahona alimtan-
gaza Alfred Lucas kushinda kwa
kura 57 huku mshindi wa nafasi
va Katibu Mkuu Msaidizi, Imani
Makongoro, akiweka rekodi kwa
kupata kura zote 68 za wa-
jumbe.

Dina Ismail alitangazwa
kuibuka kidedea katika nafasi
ya mweka hazina baada ya ku-
pata 65 huku mwenyekiti huyo
pia alimtangaza Timzoo Kalugira
kushinda nafasi ya ujumbe kwa
kura 62 dhidi ya kura 60 za mp-
inzani wake, Nasongeli Kilinda.

Aidha, baada ya kutangazwa
kuwa Mwenyekiti wa Taswa,
Mhando kwa niaba ya viongozi
wenzake, alisema watashiriki-
ana kufanya kazi pamoja na
waandishi wa habari na kuwata-
ka wavunje makundi ya uchagu-
zi lengo likiwa ni kukiendeleza
chama hicho.

“Kwa wale wagombea wen-
zangu ambao hamjapata kura,
msikate tamaa ninaahidi kush-
irikiana na nyie muda na wakati
wowote,” alisema Mhando.

Alisema lengo lake ni kukifiki-
sha mbali chama hicho pamoja
na kuwataka waandishi wa
habari za michezo kubadilika
katika uandishi wao.

Naye Ofisa Michezo wa
Baraza la Michezo Tanzania
(BMT), ambaye pia ni mlezi wa
chama hicho, Charles Maguzo,
aliwataka viongozi hao kufanya
kazi kwa ushirikiano ikiwa ni
pamoja na kutafuta ofisi yenye
hadhi.

Alisema wahakikishewanapata
kadi za wanachama pamoja na
kurekebisha katiba yao.

“Waandishi wa habari ni kioo
cha jamii, mnapaswa kuandika
habari za michezo ambazo zi-
nakuwa zenye ubora na zitaka-
zovutia watu wengi,” alisema
Maguzo.
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MAGUIRE KUONDOKA UNITED

MLINZI wa kati wa England, Harry Maguire, mwenye
umri wa miaka 29, na kiungo wa kati wa Scotland, Scott
McTominay (26), wataongoza uhamisho wa wachezaji
sita wenye majina makubwa Manchester United msimu
huu. (The Mirror)

RICE ATAJWA ARSENAL

KLABU ya West Ham ina uhakika wa kupata ada ya
uhamisho wa zaidi ya pauni milioni 80 kwa kiungo wa
kati wa England, Declan Rice, huku Newcastle ikitara-
jiwa kuungana na Arsenal na Chelsea katika mbio za
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24.
(Football Insider)

AUBAMEYANG ASAKWA

KLABU za Barcelona, Atletico Madrid na AC Milan,
zote zimefanya uchunguzi kuhusu mshambuliaji wa
Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang, mwenye miaka
33 baada ya kukosekana kwenye kikosi cha Chelsea cha
Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

OSIMHEN AGOMBEWA

KLABU ya Chelsea iko tayari kupambana na Manches-
ter United kumnunua mshambuliaji wa Napoli na Nige-
ria, Victor Osimhen, 24. (Mirror)

BUENO ATAKIWA MADRID

REAL Madrid imeweka nia yao ya kumsaini mlinzi wa
Wolverhampton Wanderers na Hispania, Hugo Bueno,
20. (AS via Sport Witness)

FATI AWANIWA SPURS

KLABU za Arsenal na Tottenham ni miongoni mwa
klabu ambazo zimeonyesha nia ya kimnunua msham-
buliaji wa Barcelona, Ansu Fati, lakini Bayern Munich
wanatajwa kumtaka zaidi mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20. (Mundo Deportivo)

TIELEMANS HUYOOO ARSENAL

ARSENAL itakuwa inapewa nafasi kubwa ya kumsajili
kiungo wa kati wa Leicester City na Ubelgiji, Youri Tiele-
mans mwenye umri wa miaka 25, msimu wa majira ya
joto. (TeamTalk)

SPURS YATAKA NYOTA

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kuripotiwa
kutumia uhusiano mzuri na Atletico Madrid kuwasajili
winga wa Ubelgiji, Yannick Carrasco mwenye miaka 29
na kipa wa Slovenia, Jan Oblak (30), katika dirisha lijalo
la usajili. (Mail)

MADRIS WALIMKATAA CANCELO

REAL Madrid walipewa nafasi ya kumsajili beki wa
pembeni wa Ureno, Joao Cancelo mwenye miaka 28, ku-
toka Manchester City, lakini klabu hiyo ya Hispania ilia-
mua kutoendelea na mpango huo kwa vile wanafuraha
na kikosi cha sasa. (Fabrizio Romano)

ISCO NA KLABU MPYA

KIUNGO wa kati wa Hispania, Isco mwenye miaka
30, ameripotiwa kusubiri pendekezo madhubuti kwa
wakala wake kutoka Everton huku akiendelea kutafuta
klabu mpya baada ya mkataba wake na Sevilla kuvun-
jwa. (TuttoJuve)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZE'_I'J YA ULAYA

GALTIER AKUNWA KIWANGO

KIKUBWA CHA MESSI PSG

® ® ®Tuliweza kutokana na ubora wa Leo na dhamira
yake, kuipeleka timu kwenye ushindi na kushinda...

PARIS, Ufaransa

KOCHA Christophe Galtier alisi-
fu mchango mwingine wa kushin-
da mechi kutoka kwa Lionel Messi
baada ya Paris Saint-Germain kui-
funga Toulouse 2-1 na kuwa mbele
kwa pointi nane kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue
1.

PSG ilipata pigo la mapema kwe-
nye Uwanja wa Parc des Princes
Jumamosi wakati kiungo Renato
Sanches alipoondoka uwanjani
akilia baada ya kujiunga na orodha
ya majeruhi inayojumuisha Kylian
Mbappe, Neymar na Sergio Ramos.

Mambo yalichukua mkondo
mwingine wakati mpira wa ad-
habu wa Branco van den Boomen
ulipoipa Toulouse bao la kuongoza
kwa kushtukiza dakika ya 20.

Achraf Hakimi alisawazisha kwa
shuti la mguu wa kushoto kutoka
umbali wa yadi 20 baada ya kupen-
ya kutoka upande wa kulia dakika
saba kabla ya mapumziko.

Hakimi kisha akatoa pasi kwa
Messi, ambaye alifunga bao la
kwanza kutoka nje ya eneo la ha-
tari na kuongeza uongozi wa PSG
dhidi ya Marseille - ambao jana
Jumapili walikuwa wanacheza na
Nice.

Messi amefikisha mabao 10 kwa
msimu huu ikiwa ni msimu wake
wa kwanza kufikisha idadi hiyo ya
mabao kwa wababe hao wa Paris.

Kocha Mkuu wa PSG, Galtier ali-
furahishwa na jinsi timu yake ilivy-
opona baada ya kumpoteza kiungo
Sanches. Alisema: “Tulikuwa na
mwanzo mgumu wa mechi kuto-
kana na jeraha la Renato mapema.

Niliamua kumleta El Chadaille (Bit-
shiabu) haraka sana, amekuwa ak-
ionyesha kwa wiki nyingi kwamba
yuko katika kiwango cha Ligue 1.

“Tulifahamu ubora wa Toulouse
ni moja ya timu hatari katika Ligue
1 kutoka sehemu ndogo. Lakini
kwa ujumla tulidhibiti mchezo.
Ilibidi turudi kwenye viwango vya
usawa na kuchukua tahadhari dhi-
di ya safu ngumu ya ulinzi.

“Kwa maana hiyo, Achraf, kama
alivyofanya dhidi ya Montpellier
ingawa bao lilikataliwa, safari hii
alifunga kwa mguu wake wa ku-
shoto.

“Tuliweza, kutokana na ubora
wa Leo na dhamira yake, kui-
peleka timu kwenye ushindi na
kushinda katika mchezo ambao ul-
ionekana kana kwamba tulipaswa
kushinda.”
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LONDON, England

OCHA Mkuu wa Chelsea, Graham Potter,

amesisitiza kuwa Pierre-Emerick Aubamey-

ang bado ana mustakabali ndani ya Chelsea

licha ya uamuzi mgumu wa kumwondoa kwe-
nye kikosi cha Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Potter alimwacha Aubameyang nje ya kikosi chake
] cha wachezaji 25 kuelekea Ligi ya Mabingwa Ulaya, na
? kuwaleta wachezaji wapya Joao Felix, Enzo Fernan-
dez na Mykhailo Mudryk.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Gabon aliichezea
Chelsea kwa mara ya mwisho Novemba na amefunga
mabao matatu pekee katika mechi 18 ambapo mabao
10 pekee kati ya hayo ndiyo ameanza huku kukiwa na
hali ya kutatanisha huko Stamford Bridge.

Lakini Aubameyang alifunga mabao mawili nyum-
bani na ugenini dhidi ya AC Milan kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, akianza mechi zote sita, huku Pot-
ter akikiri ugumu wa kutaja kikosi chake na utajiri wa
Chelsea.

Potter alisema: “Sidhani itakuwa ngumu kwa saba-
bu Pierre ni mtaalamu na bila shaka, ninaelewa kuwa
hatakatishwa tamaa. Ulikuwa uamuzi mgumu. Tuliku-
wa na watatu ndani na wawili walipaswa kutoka. Yeye
ndiye aliyekosa, hakuna kosa lolote alilofanya.”

Picha iliyowekwa kwenye Instagram na kaka yake
Aubameyang, Willy ilizua utata baada ya kuonekana
kuwa mshambuliaji huyo wa zamani wa Arsenal ali-
kuwa nchini Italia huku Chelsea ikilazimishwa sare na
Fulham Jumamosi.

Potter aliondoa uvumi juu ya kutokuwapo kusiko-
tarajiwa, ingawa, alielezea kuwa Aubameyang aliku-
wa huru kufanya anachotaka na nafasi adimu ya ku-
chukua muda, huku akisema kuwa alifanya mazoezi
na amefanya vizuri sana hivyo atapata mapumziko
wikendi ili aripoti leo Jumatatu.
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MANCHESTER, England

MASON Greenwood inaripotiwa kuwa
yuko tayari kufufua maisha yake ya soka
nchini China iwapo Manchester United ita-
vunja mkataba wake.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 2I,
sasa yuko chini ya uchunguzi wa ndani wa
klabu iwapo ataingia tena kwenye kikosi cha
kwanza cha kocha Erik ten Hag.

Hali hii inakuja baada ya mashtaka ya
madai ya ubakaji na shambulio dhidi ya
Greenwood kutupiliwa mbali na waendesha
mashtaka wiki hii.

Kwa mujibu wa gazeti la The Sun, Green-
wood amekubali kwa huzuni mchakato wa
ndani wa United ambao unatoa muda wa ku-
fanya uamuzi kuhusu mustakabali wake.

Gazeti hilo limedai kwamba Greenwood
alipofungiwa na United mwaka jana, muda
mfupi baada ya kukamatwa Januari, aliapa
kutoichezea klabu hiyo tena.

Chanzo kimoja kilisema: “Wakati huo ali-
kuwa akisisitiza kwamba hataki kuvaa jezi
nyekundu tena, alihisi kama klabu haikuwa
upande wake.

“Alisema atafurahi kwenda kucheza China
mradi tu analipwa vizuri na anacheza.”

“Mtazamo wake unaweza kuwa kweli ka-
tika miezi michache iliyopita, lakini hakuwa
na furaha hata kidogo.”

Wengine waliliambia gazeti la The Sun
kuwa wanahofia Greenwood angekabiliana
na wimbi la unyanyasaji ambao bila shaka
angekabiliana nalo kutoka kwa mashabiki
wapinzani iwapo atarejea kwenye Ligi Kuu.
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LUKULA AKUNWA USAJILI
WA GAUCHO SIMBA QUEENS

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa timu ya soka ya
Wanawake ya Simba Queens, Charles
Lukula, amefunguka kuwa usajili wa
Mwanahamisi Omari maarufu Gaucho,
aliyesajiliwa kipindi cha dirisha dogo,
umeleta uhai mkubwa kwenye kikosi
hicho kwa sasa.

Akizungumza na gazeti hili kuhusu
maendeleo ya kikosi cha timu hiyo am-
bacho kwa sasa kinapigana kuutetea
ubingwa wake, amesema Gaucho ame-
sababisha timu iwe na uhai, ikioneka-
na kuwa tishio kwa timu pinzani kuto-
kana na uwezo mkubwa aliokuwa nao.

“Kwa sasa nina furaha sana kwa
sababu hata kama mchezaji fulani
hayupo huna wasiwasi, waliobaki wa-
naweza kucheza na hii ilitokana na
wachezaji wangu kucheza mechi nyin-
gi sana mfululizo msimu uliopita, Ligi
Kuu, CECAFA, wengine walikwenda
Morocco kwenye Kombe la Dunia ya
vijana, halafu Ligi ya Mabingwa Afrika,
kusema kweli walichoka, hii ikani-
fanya nianze kuwapumzisha baadhi
kuwachezesha wengine, lakini sasa
wameanza kurudi kwenye hali ya
kawaida, ndiyo maana tumeanza ku-
funga mabao mengi.

“Kingine ni usajili wa Mwanahamisi
Gaucho, umeleta kitu, umeleta uhai
mkubwa ndani ya kikosi chetu. Uwapo
wake ni muhimu kwani ana uwezo
mkubwa, halafu amekuja kipindi am-
bacho wachezaji wameanza kurudi
kwenye viwango vyao na kama ikien-
delea hivi, tunaweza kabisa kuutetea
ubingwa,” alisema kocha huyo ambaye

Kocha Mkuu wa timu ya soka ya Wanawake ya Simba Queens, Charles

Lukula

timu yake inashika nafasi pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ya Wanawake
nchini nyuma ya JKT Queens.

Gaucho ambaye alikuwa nahodha
wa kikosi hicho, alisajiliwa nchini Mo-
rocco mwaka 2021 kwenye klabu ya
Chabab Atlas inayocheza Ligi Kuu, la-
kini kwa sasa amerejea tena kikosini.

Kuhusu kutoonekana kwa Fatuma
Issa ‘Fetty Densa’ kwenye michezo
mbalimbali, lakini Opa Clement kwe-

nye mechi dhidi ya Alliance Girls, alise-
ma wachezaji hao wote ni majeruhi.

“Fetty Densa yeye kwa sasa amepo-
na, anatafuta tu utimamu wa mwili ili
arejee uwanjani, Opa aliumia kwenye
mechi yetu dhidi ya Amani Queens
huko Lindi, madaktari wamemwam-
bia apumzike kwa wiki moja, baada ya
hapo wote mtawaona uwanjani,” alise-
ma kocha huyo raia wa Kenya.

SIMBA, AL HILAL
KUMENOGA CAF

INATOKA UK. 24

Simba, kwani kuingia kwa wachezaji
wake tegemeo, Clatous Chama, Mzami-
ru Yassin, Shomari Kapombe, Moham-
ed Hussein ‘Tshabalala’ na Pape Sakho
yaliifanya timu hiyo kubadilika na ku-
sukuma mashambilizi makali langoni
mwa wageni wao.

Alikuwa ni Habib Kyombo aliyeisawa-
zishia Simba bao dakika tisa kabla ya
mechi kumalizika, lililotokana na kazi
kubwa iliyofanywa na Bocco, aliyemme-
gea pande Sakho, akiwa kwenye wingi
ya kushoto akawahadaa walinzi wa Al
Hilal na kupiga krosi iliyomkuta mfun-

gaji ambaye alitulia kabla ya kuachia
shuti lililogonga nguzo ya kulia kwa kipa
Ashrem na kutinga upande wa kushoto.

Beno Kakolanya alifanya kazi ya ziada
kwa kuokoa mabao mawili ya wazi daki-
ka ya 73 na 74 akiwa anatazamana na
mastraika John Otenyai na dakika moja
baadaye Yasir Mozamir, lakini aliruka
na kupangua michomo hiyo kwa ustadi
mkubwa.

Baada ya mchezo huo, Kocha Florent
Ibenge wa Al Hilal, alisema ameridhish-
wa na kipimo hicho kwani alikuwa na
wachezaji wote kwenye mechi hiyo, na
kila mmoja alitaka kumuonyesha yupo
tayari kiasi gani kwa ajili ya mechi za
makundi Ligi ya Mabingwa Afrika.

NABI AFUNGUKA
MCHEZO MBAYA

kwanza hawakucheza vizuri na
kuruhusu kufungwa mabao mepesi
kwa sababu ya kufanya makosa.

Alisema wachezaji hawakuwa
makini baada ya mchezaji mmoja
kuumia na walishindwa kujipanga
kwa haraka na kuruhusu kufungwa
bao rahisi.

“Kipindi cha pili tulicheza vi-
Zuri, tumeyapokea matokeo hayo
tunarejea uwanjani kufanyia kazi
mapungufu yetu na kujipanga kwa
mechi zijazo ili kufikia malengo
vetu ya kutaka kumaliza ligi katika
nafasi nzuri,” alisema Kitambi.
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“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 06/02/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Egnatia Rrogozhine vs KF Tirana

AL Ahed vs Shabab Al Ghazieh

AL Sahel SC vs AL Arabi (SA)
AL Qaisoma vs AL Ain

Polisi Tanzania vs Kagera Sugar
Hatta Club vs Emirates Club

Masfoot Sports Club vs Al-Hamriyah
City Football Club vs Ahli Al-Fujirah
Sabah vs Sabayil

Sochi vs Rostov

Umraniyespor vs Adana Demirspor

Levadiakos vs Volos
Delhi Dynamos FC vs FC Goa

Botosani vs Petrolul Ploiesti

Farco FC vs Zamalek

Asi D Abengourou vs Denguele Sport

Hapoel Petah Tikva vs Nazareth llit

Hapoel Afula vs Ironi Tiberias

Eyupspor vs Bodrumspor

FC Krasnodar vs Spartak Moscow

Fenerbahce vs Konyaspor

Aris Limassol vs Doxa Katokopia

Giresunspor vs Kayserispor
Jeddah Club vs Alshoulla

Verona vs Lazio
Waldhof Mannheim vs Verl

CD Feirense vs Covilha

Farul Constanta vs Universitatea Craiova

Korona Kielce vs Cracovia

Diosgyori Vtk vs Duna Aszfalt Tvse
Lommel U21 vs St Truiden U21

Sport Boys Association vs Union Comercio

Hapoel Hadera vs Maccabi Haifa

Portuguesa RJ vs Volta Redonda RJ
Kortrijk U21 vs RWD Molenbeek U21

Jong Ajax vs PEC Zwolle

Real Santa Cruz vs Club Atletico Palmaflor
Willem Il Tilburg vs FC Eindhoven
Portimonense vs Pacos Ferreira
Lierse SK U21 vs Oostende U21
Kmsk Deinze U21 vs Westerlo U21

Avellino vs Crotone

Amiens vs Metz

Monza vs Sampdoria

Burgos vs Las Palmas UD

Blackburn vs Wigan

Venezuela U20 vs Uruguay U20

Rayo Vallecano vs Almeria

Le Mans vs Concarneau

Cesar Vallejo vs Alianza Atletico

CHEZA KWI-\WI-\JIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA, AL HILAL
KUMENOGA CAF

® @ ®Zapata kipimo sahihi cha kuzivaa Horoya
na Mamelodi Sundowns, Ibenge asema...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba na Al Hilal ya Sudan,
zimeonyeshana mwanga wa mechi za
hatua ya makundi kuelekea michezo yao
ya mwishoni mwa wiki hii zitakapokuwa
ugenini nchini Guinea na Afrika Kusini
kuanza kusaka tiketi ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Simba ambayo Jumamosi itakuwa nchi-
ni Guinea kucheza dhidi ya Horoya AC,
huku Al Hilal ikiwa Afrika Kusini kukipiga
dhidi ya Mamelodi Sundowns, zilitoka
sare ya bao 1-1 jana katika mchezo wa
kirafiki wa kimataifa uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

lilikuwa ni mechi kali ambayo kila timu
ilikuwa ikionyesha ni nini itakwenda kuk-
ionyesha kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
hatua ya makundi.

Tliwachukua dakika sita tu kwa wageni,

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Al Hilal kupata bao la kuongoza dhidi
ya Simba ambayo ilianzisha wachezaji
wawili tu wa kikosi chake cha kwanza,
Henock Inonga na Jean Baleke, shukrani
zikimwendea mchezaji wa Kimataifa wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Maka-
bi Lilepo, aliyewatanguliza Wasudan hao.

Lilepo alifunga bao hilo kutokana na
faulo iliyopigwa na Ahmed Yahaya, baada
ya Ismael Sawadogo kumfanyia madham-
bi David Abagra.

Baada ya bao hilo, Simba ilionekana
kuamka kwenye usingizi mzito, kwani
ilianza kufanya mashambulizi na dakika
moja baadaye ilikosa bao kupitia kwa
Baleke ambaye alipiga kichwa kilichopaa
juu, akiunganisha krosi ya Gadiel Michael.

Hata hivyo, straika huyo aliyesajiliwa
kipindi cha dirisha dogo la usajili Janu-
ari mwaka huu, alitolewa nje ya uwanja
baada ya kuumia katikati ya kipindi cha

kwanza na nafasi yake kuchukuliwa na
nahodha John Bocco.

Timu hizo ziliendelea kumiliki mpira
kwa zamu, lakini ilikuwa ni Simba il-
iyoshindwa kutumia nafasi mbili ambazo
zingeweza kuipeleka hadi mapumziko
ikiwa inaongoza.

Kibu Denis alijitengea mpira mwe-
nyewe dakika ya 14 na kuachia shuti kali
ambalo halikulenga lango, mpira ukapiga
pembeni kidogo ya lango.

Sekunde chache kabla ya mapumziko,
Sawadogo akiwa nje ya eneo la hatari,
naye alipiga shuti kali ambalo halikulenga
lango vizuri, lakini kipa Ali Abo Ashren
alikuwa ameshakubali akiuangalia mpira
ulikokuwa unaelekea.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko ambayo yalitoa faida zaidi kwa
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Nabi afunguka
mchezo mbaya
Yanga, Namungo

Na Saada Akida

BAADA ya kushindwa kuonyesha
soka la kuvutia katika ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Namungo FC
juzi, Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema sababu hasa ni
mpango mkakati wa mechi ya Kombe
la Shirikisho Afrika iliyo mbele yao.

Katika mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi,
Nabi aliwapa nafasi Salum Abubakari
‘Sure Boy', Khalid Aucho na Stephen
Aziz Ki, ambao walirejea uwanjani
baada ya kupona majeruhi waliyoya-
pata katika michezo ya nyuma.

Jumapili wiki hii Yanga itashuka
dimbani ugenini nchini Tunisia dhidi
ya US Monastir, huo ukiwa mchezo
wao wa kwanza wa hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na Nipashe jana, Nabi
alisema aliwapa nafasi ya kucheza
wachezaji hao waliopona majeraha
yao hivi karibuni, ili kuwajenga kuwa
fiti na tayari kwa kucheza mechi ya
ushindani ya Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya US Monastir ya Tunisia.

Nabi alisema anashukuru kupata
pointi tatu, licha ya kwamba ha-
wakucheza katika ubora wao kama
ilivyo kwa mechi za nyuma wal-
izocheza.

Alisema anatambua kwa nini
hawakucheza vizuri katika mchezo
huo na kwamba kubwa zaidi ni kwa
sababu ya kuwapa nafasi wachezaji
waliotokea chumba cha majeruhi, na
kwamba lengo lake la kuwajenga na
kuwa tayari kwa mchezo ujao wa CAF
lilitimia vema.

“Tumepata ushindi katika mchezo
mgumu, lakini hatukucheza vizuri.
Tunashukuru tumepata matokeo na
hilo la kucheza vibaya nafahamu ni
kwa sababu ipo hivyo na tutaenda
kufanyia kazi hilo.

“Niliwapa nafasi nyota hao watatu
kwa sababu ya kuwaandaa kwa ajili
ya mechi ijayo ya kimataifa ambayo
itakuwa ya ushindani na tunatakiwa
kwenda tukiwa fiti kwa ajili ya kusa-
ka matokeo mazuri katika michuano
va kimataifa,” alisema Nabi.

Naye Kocha Mkuu Namungo FC,
Denis Kitambi, alisema kipindi cha

INAENDELEA UK. 23

[N
0

67°5641002">

P —

9%



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20A
	Page 21B
	Page 22
	Page 23a
	Page 24a

