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Rais Dk Samia Suluhu Hassan (kulia), akifanya mazungumzo na Mwanzilishi na Mwenyekiti wa Bharti Enterprises,
Sunil Bharti Mittal (wa tatu kushoto) na ujumbe wake. Rais Samia alikutana na Bharti Enterprises wakati wa ziara
yake vya kiserikali ya siku nne hivi majuzi nchini India. Bharti inaendesha Airtel Tanzania kwa asilimia 49 ya hisa
zinazomilikiwa na serikali ya Tanzania. NA MPIGAPICHA WETU.

Spika Tulia atoa neno wanaotemwa na Rais

Na Waandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, amesema viongozi
ambao uteuzi wao unaten-
guliwa na Rais, sababu kubwa
ni kwamba wanakuwa hawana
maandalizi ya uongozi.

Kutokana na kauli hiyo, wa-
dau mbalimbali wameibuka na
kutoa maoni yao.

Katika mdahalo wa Wiki
ya Vijana ulioandaliwa mjini
Babati jana, Dk. Tulia alisema
watu wanatemwa kutokana
na kukosa maandalizi ya kuwa
viongozi na kugombea ni se-
hemu ya maandalizi.

“Ukifanya maandalizi ya
uongozi nafasi zinakukuta
ukiwa tayari na kuna maan-
dalizi ya elimu na maadili
Gombea ili watu wakuone una-
zungumzaje na unajielezaje ili
watu wakuchague,”alisema.

Dk. Tulia alisema kuna maz-
ingira ukivaa suruali unaone-
kana huna maadili na yako
mengine mtu anaonekana wa
kawaida na kuchukuliwa to-
fauti.

Aliwataka vijana wajian-
galie wanavyokuwa wanajibu
mitandaoni jamii inawaonaje.

Waziri wa Nchi, Sera na Ura-
tibu wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Hamza Hassan Juma,
alisema kijana inabidi ajiandae
kupata viongozi kwa kufanya
maandalizi.

Alisema Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, an-
gekuwa mchoyo angewaacha
Wazanzibari waendelee kuta-
waliwa na wakoloni.

CHADEMA YAFUNGUKA

Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), John Mnyika, aki-
toa maoni yake kuhusiana na
kauli ya Spika Tulia, alisema
kinachosababisha kuwapo
kwa uteuzi na utenguzi ni mi-
fumo haifanyi kazi inavyosta-
hili.

“Kabla ya kiongozi kuteuliwa
mfumo wa kuhakiki viongozi
ambao unatakiwa kuzishauri
mamlaka za uteuzi kama
mteuliwa anakidhi vigezo,”
alisema.

Mnyika alisema pamoja na
kwamba kuna changamoto
ya maandalizi ya uteuzi, kwa
nafasi zilizopo za uteuzi, wako
viongozi wa kuziziba isipoku-
wa mifumo ndiyo haioni vion-
gozi mwafaka kwa kuwapima.
Alisema mifumo imekuwa
ikimgundua mtu ana tatizo
wakati ameshakabidhiwa na-
fasi.

“Ufumbuzi wa muda mrefu
kwa ajili ya kusaidia ni Katiba
Mpya ambayo itapunguza
mamlaka Rais ya kuteua watu
wengi ambao hawajui.

“Mamlaka ya uteuzi itateua
baadhi na walio wengi wata-
teuliwa na mamlaka ambazo
zinawafahamu. Pia mamlaka
ikiteua kunakuwa na kuthibiti-
sha mtu kwenye kuteuliwa,
anapimwa uwezo wake kabla
ya kuanza kazi, kama ana ma-
kando kando hayasubiri mpa-
ka aanze kazi.

“Katika kipindi hiki cha mpi-
to, kuna vyombo ndani ya seri-

kali vikifanya kazi inavyotak-
iwa. Mfano Idara ya Usalama
wa Taifa ina wajibu wa kutoa
taarifa kwa mamlaka kuhusu
mtu yeyote anayependekezwa
kuteuliwa katika nafasi fulani.
Ifanye kazi yake ya uchunguzi
vizuri zaidi,” alisema.

Alisema vyombo vingine
vinavyohusika na utumishi
wa umma navyo kabla ya mtu
kuteuliwa viwe na uwezo wa
kutoa maoni kwa sababu wa-
nawatambua watumishi wao
na kusisitiza kuwa kwenye ma-
hakama kuna Tume ya Utumi-
shi wa Mahakama nayo ipewe
huo wajibu na kazi ya kutoa
maoni.

Mchambuzi wa Masuala ya
Uchumi, Prof. Haji Semboja,
alisema kauli ya Spika ni sa-
hihi na kwamba mifumo mi-
bovu iliyopo inachangia hilo
alilolieleza.

Alisema mfumo mzima seri-
kalini unapaswa kutambua
kuwa, serikali ni taasisi am-
bayo inahitajika kuwa na watu
wenye elimu, maarifa, ujuzi,
uelewa na utashi.

Prof. Semboja alikumbusha
kuwa mwaka 1960 hadi 1970
viongozi wengi waliokuwa
wanafanya kazi serikalini wal-
ipelekwa katika shule mbalim-
bali na kufundishwa na kupati-
wa elimu ya utumishi ndani ya
serikali.

Alisema mafunzo hayo yali-
kuwa yanatolewa kwa ajili ya
kuwafunda au kuwatayarisha
watu kuwa na mtazamo wa
kufanya kazi za kuwatumikia
wananchi.

“Hapa katikati ndipo tulipo-
haribu. Kwanza, hivi vyuo vya
mafunzo walivibadilisha na
kuanza kutoa mafunzo men-
gine ambayo si hayo yaliyoku-
sudiwa,” alisema

Mchambuzi huyo alise-
ma kwa kuwa, mtu huyo
hajafundishwa wala kufundwa
inakuwa ni kosa kubwa la jinai
na serikali inayowatendea wa-
nanchi wake.

“Hivi vyuo wameviua kuna
utashi fulani binadamu anau-
fanya bila kujua anawakosea
wengine. Jambo la pili katika
mabadiliko ambayo tunayaten-
geneza tulifikiri wafanyakazi
wa sekta binafsi ambao ha-
wana elimu ya masuala ya seri-
kali kuwaajiri bila kuwapatia
mafunzo ni kosa namba mbili.

“Huwezi kumtoa mtu kwe-
nye sekta ambayo hana utashi
nayo. Hakujitayarisha, hana
elimu nayo na kumwambia
nenda katoe huduma kule. Hili
ni kosa la mifumo si kosa bin-
afsi bali ni mfumo umeharibu,”
alisema.

Semboja alisema mtu ata-
panda ngazi akiwa amefanya
mambo mawili katika nafasi
yake ya kazi ikiwamo kupata
elimu husika katika eneo
analofanyia kazi.

Alisema watu wanapanda
vyeo bila kuangalia taratibu
muhimu na kujikuta wana-
peana ulaji bila kuangalia
utendaji wake wa kazi.

IMEANDALIWA na Jaliwa-
son Jasson (BABATI), Roma-
na Mallya na Beatrice Shayo
(DAR)

TCU
vafungua
dirisha
kujaza
nafasi
56,970

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU) imefungua
awamu ya mwisho ya udahili
wa Shahada kwa mwaka
wa masomo 2023/24 huku
ikitoa wito kwa waombaji
wanaostahili kutuma maom-
bi kwa kuwa nafasi 56,968
bado hazijajazwa.

Katibu Mtendaji wa TCU,
Prof. Charles Kihampa,
akizungumza na waandishi
Salaam, aliwataka waliokosa
katika awamu tatu zilizopita,
kutuma maombi yao katika
vyuo husika kwa kuangalia
kozi zinazowafaa.

“Kwa ujumla tuna nafasi
za vyuo Vvikuu 187,084 kwa
mwaka huu, katika madirisha
matatu yaliyopita, jumla ya
waombaji 130,116 wamean-
dikishwa, hivyo tunawaka-
ribisha wale ambao bado
watumie dirisha hili la nne,”
alisema.

Prof. Kipampa alisema
awamu ya nne na ya mwisho
imeanza jana (Oktoba
13) hadi Oktoba 24, mwaka
huu.

“Tume imepokea maombi
kutoka kwa wadau mbalim-
bali wanaomba kuongezewa
muda wa udahili ili kuwapa
wale ambao hawakuweza
kupokelewa au kuomba uda-
hili kufanya hivyo,” alisema.

Alivitaka vyuo vikuu
ambavyo bado vina fursa
basi waruhusu wanaohitaji
kutuma maombi, wafanye
Vivyo na Kusisitiza kuwa
dirisha hilo ni la mwisho.

Prof. Kihampa aliwataka
waombaji na waliojiunga
na vyuo zaidi ya kimoja,
kuhakikisha wanathibitisha
chuo kimoja pekee ifikapo
Oktoba 25, mwaka huu. “Ok-
toba 21 na 22, vyuo vikuu
vitatakiwa kuwasilisha orod-
ha ya watahiniwa ambao
wamesajiliwa katika taasisi
Zao na Oktoba 25, mwaka
huu, vyuo vikuu vitatangaza
majina ya walioandikishwa
na wale waliothibitishwa
kusajiliwa,” alisema.

Prof. Kihampa amewaonya
waombaji na wananchi kwa
ujumla kuepuka kupotoshwa
na watu wasio waaminifu
wanaodai kutoa huduma za
namna ya Kujiunga na vyuo
vya elimu ya juu nchini.
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Ofisa jinsia, Wa-
nawake, Vijana na
Watoto wa Shirika
linalojihusisha na
masuala ya watu
wenye ulemavu
la Foundation For
Disabilities Hope
(FDH), Halima
Msofe akizun-
gumza juzi na
wanafunzi wa
kike wa shule ya
msingi Buigiri wa-
sioona wilayani
Chamwino mkoani
Dodoma kuhusu
umuhimu wa
elimu kwa mtoto
wa kike.

PICHA: PAUL
MABEJA

Mtaalamu alia uhaba wataalam
mishipa fahamu, ongezeko vifo

Na Romana Mallya

TAKWIMU zinaonyesha Tanza-
nia ina wataalamu wa mishipa ya
fahamu wapatao 14 tu hali ambayo
inachangia kuwapo kwa wagonjwa
wengi na ongezeko la vifo vitokana-
Vvyo na magonjwa hayo.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
nasayansi wa Magonjwa ya Mishipa
ya Fahamu Tanzania (TNA) na Pro-
fesa wa Magonjwa ya Mishipa ya
Fahamu, William Matuja, aliyase-
ma hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam.

Alisema kati ya wataalam hao, 11
ni wa upande wa watu wazima na
watatu kwa ajili ya watoto. Alisema
idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa
na idadi ya Watanzania kwa sasa.

Prof. Matuja aliyasema hayo
wakati akizungumzia kuhusu kon-
gamano la kimataifa la 14 katika
Ukanda wa Kusini mwa Jangwa la
Sahara lililoandaliwa na Wizara ya
Afya kwa kushirikiana na Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH) pamoja
nao ili kutoa mafunzo ya kukabili-
ana na magonjwa ya mishipa ya
fahamu.

Alitaja magonjwa yanayotokana
na mishipa kuwa ni kiharusi, kifafa,
maambukizi kwenye mishipa ya
fahamu, magonjwa ya dharura ya
mishipa ammbayo aslisema hata
katika bara zima la Afrika kuna
wataalamu wachache.

“Takwimu za Tanzania zinaonye-
sha kuna wataalamu wa mishipa ya
fahamu 14 tu ambapo kati yao, 11 ni
wa upande wa watu wazima na wa
watatu ni wa wa watoto, ikiwa ni
idadi ndogo ukilinganisha na idadi
ya Watanzania kwa sasa,” alisema.

Prof. Matuja alisema kongamano
hilo litafanyika kwa siku nne kuan-
zia Oktoba 28 Muhimbili-Mlongan-
zila na uhudhuriwa na washiriki
150 kutoka hospitali za mikoa yote.

Alisema kuwa washiriki wengine
watatoka nchi 20 barani Afrika iki-
wamo Angola, Benin, Burkina Faso,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Ethiopia, Gabon, Ghana,
Ivory Coast, Kenya, Madagascar,
Mali, Mozambique, Niger, Nigeria,
South Africa, Senegal, Togo, Ugan-
da, Zambia na Zimbabwe.

Prof. Matuja alisema magonjwa
ya mishipa ya fahamu na vifo vi-
navyoambatana nayo yanazidi

kuongezeka siku hadi siku.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani  (WHO), inakadiriwa
kuwa kila sekunde 40 binadamu
mmoja hukumbwa na ugonjwa wa
kiharusi na kila sekunde tatu 3.5
kifo hutokea kutokana na ugonjwa
huo. Prof. Matuja amesema, mo-
jawapo yamkakatiwa kukabiliana
na uhaba wa wataalamu ni pamoja
na kuwapatia mafunzo madaktari
na wataalamu wengine ili kuweza
kutambua na kutibu magonjwa ya
mishipa ya fahamu.

Alisema juhudi hizo zitasaidia
madaktari wakirejea kwenye mae-
neo yao ya kazi waweze kuwapatia
huduma wagonjwa wa namna hiyo
kwa ufanisi zaidi.

Katika kongamano hilo kutaku-
wa na wazungumzaji kutoka vy-
ama tisa vya magonjwa ya mishipa
ya fahamu vya kimataifa kutoka
mabara ya Ulaya, Afrika na Mare-
kani.

Wataalam hao watashirikiana na
wakufunzi kutoka TNA katika ku-
toa mafunzo hayo. Mashirika hayo
ni pamoja na (EAN, AFAN, AAN,
IBRO, IHS, ILAE, MDS PAUNS na
WFN).

]
Mabasi yapeleka LATRA
ombi kupandisha nauli

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA)
imepokea ombi kutoka
kampuni tatu zinazotoa
huduma ya usafiri wa
abiria wa masafa marefu
kufanya marejeo ya nauli
za mabasi kutokana na
ongezeko la gharama za
uendeshaji.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa juzi na Kitengo
cha Uhusiano na Mawasi-
liano cha LATRA, kam-
puni hizo ni Super Feo En-
terprises, ABC Upper Class
and Transportation Ltd na
Happy Nation Co. Ltd.

Taarifa hiyo ilisema
kuwa kampuni hizo zime-
omba LATRA kufanya
marejeo ya nauli za ma-
basi huku zikitaja sababu
nyingine kuwa ni kupanda
kwa bei ya mafuta (petroli
na dizeli).

“Mapendekezo ya kam-
puni hizo ni kuongeza
nauli ya sasa ya Sh. 56.88
kwa kilometa moja kwa
kila abiria. Super Feo En-
terprises kwa daraja la kati
nauli pendekezwa kwa kil-
ometa moja kwa kila abiria
imeomba iwe Sh. 101.88 na
ongezeko kwa kilometa
moja kwa kila abiria iwe
Sh. 45 sawa na asilimia
79.11,” ilisema.

Taarifa hiyo iliongeza
kuwa ABC Upper Class
and Transportation im-
ependekeza kwa daraja
la kati nauli kwa kilometa
moja kwa kila abiria iwe
Sh. 92.84 ongezeko kwa
kilometa moja kwa kila
abiria iwe Sh. 36.96 sawa
na asilimia 63.22.

Aidha, ilisema Happy
Nation Co. Ltd kwa daraja
la kati nauli pendeke-
zwa kwa kilometa moja
kwa kila abiria ni 84.06
na ongezeko kwa kilo-
meta moja kwa kila abiria

Sh. 2718 sawa na 47.78.

“Kwa kuzingatia kifungu
cha 21 cha Sheria ya Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini, Sura ya 413 pamoja
na kanuni ya 9(3) ya Ka-
nuni za LATRA (Tozo) za
Mwaka 2020 (Tangazo la
Serikali Na. 82 la tarehe
7/2/2020), mamlaka ina-
paswa kutoa fursa kwa
kampuni hizi kuwasilisha
mapendekezo yao kwa
wadau wa usafiri wa abiria
kisha kukusanya maoni
ya wadau kabla ya kufikia
uamuzi wa kufanya mare-
jeo ya nauli zilizotumika,”
ilisema taarifa hiyo.

Pia taarifa ilisema nauli
zinazotumika kwa sasa zil-
itangazwa kwenye Gazeti
la Serikali Na. 18 la tarehe
6 Mei, 2022.

Taarifa hiyo ilisema ku-
tokana na maombi hayo,
mamlaka imeandaa mku-
tano wa wadau kupokea
maoni utakaofanyika Ok-
toba 18, mwaka huu, ka-
tika ukumbi wa Arnaou-
touglou, Dar es Salaam
kuanzia saa 3:00 asubuhi.

Aidha, taarifa ilisema
LATRA itawasilisha map-
endekezo ya vigezo vya
mchakato wa kuridhia
mapitio ya viwango vya
nauli za mabasi yanayotoa
huduma mijini (daladala).
“Wasilisho la LATRA lita-
fanywa kwa mujibu wa
kanuni ya 13 ya Kanuni

za LATRA (Tozo) za
Mwaka 2020 (Tangazo
la Serikali. Na. 82 la tarehe
7/2/2020).

“Kutokana na umuhimu
wa suala hili, LATRA in-
awaalika wadau wote
wa usafiri wa umma na
wananchi kwa ujumla
kuhudhuria mkutano huu
muhimu ili kutoa maoni
baada ya kusikiliza map-
endekezo yatakayowasil-
ishwa na kampuni zilizo-
leta maombi,” ilisema.

Mfanyabiashara akutwa amefariki ndani ya gari lake

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

MFANYABIASHARA mkubwa
jina moja la Mallya, amekutwa
amefariki dunia ndani ya gari
lake aina ya Suzuki Escudo na
mwili wake kubainika baada ya
harufu kali kusikika.

Mwili huo umekutwa katika
gari lenye namba za usajili T
466 AUB lililokuwa limeegeshwa
katika eneo la Kaloleni jijini Aru-
sha.

Mashuhuda wa tukio hilo wal-

Mwenyekiti

wa eneo hilo,

mbili au tatu,” alisema.

mu sehemu ya kifua kukiwa na

isema mwili wa mfanyabiasha-
ra huyo uligundulika kuwapo
kwenye gari hilo baada waosha
magari eneo hilo kusikia harufu
kali ikitokea kwenye gari hilo
jana asubuhi na ndipo polisi
walipofika.

Walisema mfanyabiashara
huyo amekuwa na tabia ya ku-
fika eneo hilo na kuegesha gari
lake kisha kwenda baa iliyoko
eneo hilo kwa ajili ya kula chaku-
la na kunywa.

maarufu kwa wauzaji wa magari
(madalali), Alex Kahela, alisema
alipata taarifa jana kuhusiana na
tukio hilo na baada ya kufika, al-
ilitambua gari hilo kuwa ni mali
ya mfanyabiashara huyo.
“Nilifika eneo la tukio na ku-
jaribu kuchungulia ndani ya
gari baada ya milango kufung-
wa ndipo tulipomuona mzee
Malya. Hatufahamu chanzo cha
kifo chake. Kwa makadirio gari
litakuwa limekaa hapa kwa siku

Mwosha magari, Juma Jumapi-
li, alisema juzi jioni walisikia
harufu hata hivyo, haikuwa kali
sana na kujikuta wakiendelea na
shughuli zao na ndipo jana wali-
baini imeongezeka.

Shuhuda mwingine, Peter Ki-
vuyo, alisema wamemtambua
kuwa ni Mzee Malya na pembeni
ya mwili wake, kukiwa na ma-
bunda ya fedha na michirizi ya
damu eneo la kifua.

“Niliuona mwili wa marehe-

michirizi ya damu huku pem-

beni akionekana ameshika
mabunda ya fedha,” alisema
Kivuyo.

Kamanda wa Polisi mkoani
Arusha, Justine Masejo, hapa-
tikana kuongelea tukio hilo na
gari la marehemu li?iwa na mwili
lilichukuliwa kwa kuvutwa na
kupelekwa chumba cha kuhifa-
dhia maiti katika Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Arusha kwa ajili ya
uchunguzi zaidi.
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KUMBUKUMBU MIAKA 24 YA NYERERE

Kimiti asimulia Mwalimu Nyerere
alivyonusuru Muungano kuvunjika

Na Mwandishi Wetu

IAKA 24 imetimia

tangu mwasisi wa

taifa la Tanganyika

na baadaye Tanza-
nia, Mwalimu Julius Nyerere, al-
ipofariki dunia katika Hospitali
ya Mtakatifu Thomas , London
nchini Uingereza alikokuwa aki-
patiwa matibabu.

Kuondoka kwa kiongozi huyo
aliyejitolea kwa moyo wote kupi-
gania ukombozi wa taifa hili ku-
jitawala kutoka katika makucha
ya wakoloni, lilikuwa pigo kwa
Tanzania.

Pia Afrika na dunia nzima ili-
omboleza ndiyo maana mazishi
yake yalikuwa makubwa na yali-
vuta watu wengi.

Wakati leo ikiwa ni kumbu-
kumbu ya kifo chake, jina la Ny-
erere limekuwa katika akili na
mioyo ya watu kutokana na ama
kufanya kazi naye alipokuwa
Rais wa nchi au mwenyekiti wa
chama tawala TANU na baadaye
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Miongoni mwa watu ambao
bado wana kumbukumbu ya
mambo kadhaa yaliyofanywa na
Nyerere ni Paul Kimiti ambaye
alishika nafasi mbalimbali ziki-
wamo uwaziri, yjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya
CCM, ubunge na ukuu wa mkoa.

Kimiti alitumika katika nafasi
hizo kwa awamu tofauti kuan-
zia awamu ya kwanza chini ya
Nyerere hadi awamu ya tatu,
Benjamin Mkapa akiwa Rais na
mwenyekiti wa CCM.

Yako mengi ambayo mwa-
nasiasa huyo mkongwe anaya-
kumbuka lakini kubwa zaidi ni
tukio la mwaka 1993 lililoibuka
bungeni (wakati huo vikao vya
Bunge la Bajeti vikifanyikia Ka-
rimjee, Dar es Salaam).

Tukio hilo ni la kuibuka kwa
kundi la wabunge 55, maarufu
kama G-55. Kundi hilo liliund-
wa na wabunge waliokuwa
machachari wakati huo wakion-
gozwa na Njelu Kasaka (marehe-
mu) aliyekuwa Mbunge wa Chu-
nya na baadaye Lupa mkoani
Mbeya.

Wabunge hao waliibua hoja
ya kutaka kuundwa kwa serikali
ya Tanganyika na waliwasilisha
hoja bungeni kuhusu azma hiyo
huku wakitia saini kuwa wana-
taka mchakato huo kufanyika
haraka.

Mbali na Kasaka, wabunge
wengine walikuwa Lumuli Kasy-
upa, William Mpiluka, Mateo
Qaresi, Jared Ghachocha, Dk.
Mganga Ole Kipuyo, Philip Mar-
mo, Arcado Ntagazwa, Patrick
Qorro, Japhet Sichone, Jenerali
Ulimwengu, Abel Mwanga, Prof
Aron Massawe, Shashu Lugeye

na Sebastian Kinyondo.

Wengine ni Phares Kabuye,
Mbwete Hombee, Kisyeri Cham-
biri, John Byeitima, Mussa
Nkhangaa, Abdallah Saidi Naku-
wa, Edward Ayila, Dk. Ndembwe-
la Ngunangwa, Mathias Kihaule,
Adamu karumbeta, halimenshi
Mayonga, Dk. John Katunzi, Is-
mail Iwvata, Tobi Mweri, Aidan
Livigha, Tabitha Siwale, Obel
Mwamfupe, Othman Mpakani,
Evarist Mwanansao, Paschal
Degera, Erasto Losioki, Charles
Kagonji, Nassoro Malocho, Ve-
nance Ngula na Benedict Losu-
rutia.

Katika kundi hilo walikuwapo
pia Dk. Degratius Mwita, Phineas
Nnko, John Mwanga, Chadiel
Mgonja, Guntram Itatiro, Pas-
chal Mabiti, Edith Munuo, Lu-
teni Kanali John Mhina, Raphael
Shempemba, Balozi George
Nhigula, Christian Fundisha,
Samuel Kinuno, Rajab Kombo,
Samuel Luangisa na Maria

Paul Kimiti

Kamm.

KUMBUKUMBU YA KIMITI

Akizungumza katika mahoji-
ano maalum nyumbani kwake,
Dar es Salaam, hivi karibuni
Kimiti alisema kipindi hicho ki-
likuwa cha mtikisiko kwa taifa
na baadhi ya Watanzania waliga-
wanyika na kutokuwa na uhaki-
ka kuhusu nini kitatokea.

Kwa mujibu wa Kimiti, kundi
hilo la G55 lilikuwa na hoja kuu
ya kutaka iundwe serikali ya
Tanganyika na iwe na madaraka
kamili kama Zanzibar, hivyo
kuwe na serikali tatu badala ya
muundo wa serikali mbili ulio-
anza mwaka 1964 baada ya Zan-
zibar na Tanganyika kuungana
na kuanzishwa kwa taifa la Tan-
zania.

“Kwa asiyejua faida za Muun-
gano alitaka iwe hivyo lakini ha-
wakujua athari gani zingetokea
kama mchakato ungefanyika
na hatimaye azma hiyo kutimia.

Kwa kweli wengi hawakujua
mpaka Nyerere alipokuja kulise-
mea. Aliitisha NEC na kueleza
athari zake,” alisema.

Kimiti alibainisha kuwa katika
mkutano huo wa NEC uliofanyi-
ka Dodoma, Nyerere aliweka
wazi kwamba kuwapo kwa seri-
kali tatu ilimaanisha kuvunjika
kwa Muungano kwa kuwa Zanzi-
bar ingebaki peke yake na Tang-
anyika ingebaki peke yake.

“Nyerere alikwenda mbali zai-
di aliposema baada ya kuvunjika
kwa Muungano, dhambi hiyo yas
ubaguzi ingeendelea kwa Zanzi-
bar pia kutengana kwa misingi
ya Pemba na Unguja.

Kwa Tanganyika pia ingekuwa
hivyo. Watu wangejitambulisha
kwa njia za ukabila na ukanda,
hivyo Tanganyika isingeku-
wapo,” alisema.

Mwanasiasa huyo mkongwe
ambaye wakati huo alikuwa
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya na
Mbunge (wakuu wa mikoa wali-

kuwa wabunge wa taifa kutoka-
na na nafasi zao) alisema Nyere-
re katika mkutano uliofanyika
Kilimani Club, Dodoma, aliweka
wazi kwamba mpango wa kuan-
zishwa kwa serikali ya Tang-
anyika ambalo Bunge lilipitisha
azimio, ulikuwa unavunja Muun-
gano moja kwa moja, hivyo suala
hilo halikubaliki. Alisema Ny-
erere aliendelea kulikemea mara
kwa mara na hatimaye kuzimika
kabisa.

UCHAGUZI 1995

Mwaka 1995 Tanzania ilifanya
uchaguzi mkuu wa kwanza wa
Rais na Wabunge uliohusisha
vyama vingi vya siasa ikiwa ni
takriban miaka mitatu tangu
kuasisiwa kwa mfumo huo nchi-
ni, mwaka 1992.

Wakati wa vuguvugu la uch-
aguzi huo, Kimiti alisema Nyere-
re alikuwa mgeni rasmi katika
moja ya sherehe za kitaifa zilizo-
fanyikia Mbeya wakati huo yeye
akiwa mkuu wa mkoa huo.

“Nakumbuka mwaka ule ali-
yekuwa Rais, Mzee Ali Hassan)
Mwinyi, alikuwa anamaliza
muda wake wa uongozi wa vipin-
di viwili vya urais, hivyo ilikuwa
nafasi kwa wana CCM kujitokeza
kwa ajili ya kuomba ridhaa ya
kugombea ili kumpata mtu wa
kumrithi Mwinyi. Kwa kweli
wanachama wengi kiasi (wali-
kuwa 15) walijitokeza kuchukua
fomu kuomba ridhaa ya chama
kuteuliwa kugombea urais ili
kuchuana na wale wa kutoka vy-
ama vingine.

“Nyerere alipofika Mbeya na-
kumbuka aliniuliza ‘Paul kwa
nini hujachukua fomu kuomba
kugombea urais?  Nilimjibu
kwamba kamkono kangu (uw-
ezo) kadogo maana watu wana-
honga.

Lakini kingine nilichomwam-
bia ni kwamba nimejipima na
kuona hiyo nafasi ni kubwa
kwangu na nimefikiria kwenda
kugombea ubunge Sumbawanga
Mjini.

“Wakati ule pia alikuwapo
Njelu Kasaka na bila kusita al-
imwuliza kwa nini amechukua
fomu kugombea urais. Hakuishia
hapo alimwuliza kama amefanya
hivyo ili akatimize azma yake ya
kuvunja Muungano kwa kuanzi-
sha Tanganyika,” alisema huku
akibainisha kuwa jina la Kasaka
lilikatwa mapema kama Nyerere
alivyomwabia kuwa hatafaniki-
wa katika azma hiyo.

*Kesho, katika mwendelezo
wa mahojiano na Kimiti, ana-
fichua alichoambiwa na Ny-
erere alipomteua kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro.
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Biteko atoa maagizo kukabili El Nino

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko
(pichani), ameagiza kuboresha
ufanisi katika utekelezaji wa
Mpango wa Taifa wa Dharura
wa Kuzuia na Kukabiliana na
Madhara ya El Nino kama ilivy-
otabiriwa na Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA) Agosti 24,
mwaka huu.

Dk. Biteko alitoa maelekezo
izindua mpango huo na kuuga-
wa kwa mawaziri, naibu mawa-
ziri, makatibu wakuu, naibu
makatibu wakuu na viongozi
wa taasisi za serikali kwa ajili ya
kuanza utekelezaji.

Dk. Biteto alisema mpango
huo umeandaliwa kuhakikisha
serikali, wadau na jamii wana-
chukua hatua stahiki za kuzuia
na kupunguza madhara yanay-
oweza kusababishwa na El Nino
na kujiandaa kukabiliana na
kurejesha hali ya madhara yata-
kayojitokeza.

“Ili kuwa na ufanisi katika
kutekeleza mpango huu, naziele-
keza sekta zote kuchukua hatua
kuainisha na kuandaa rasilimali
za kuzuia na kujiandaa kukabili-

ana na maafa endapo yatatokea
kwa kila sekta kushiriki kikamili-
fu katika eneo lake, kutambua
maeneo hatarishi yenye viashiria
vya kuathirika na maafa na kuan-
daa mpango wa kuzuia madhara
na kukabiliana na maafa, kuelim-
isha wananchi na kuwahimiza
kuhama kwenye maeneo hatari-
shi, umuhimu wa kuweka akiba
ya chakula na kulima mazao
yanayohitaji maji mengi pamoja
na hatua za kuchukua tahadhari
ili kuokoa maisha yao na mali”,
alisema Biteko.

Maagizo mengine mengine
ni kuandaa na kutekeleza mi-
pango ya kuzuia milipuko ya
magonjwa kwa binadamu, wany-
ama na mimea, idara na taasisi
zinazohusika na mazingira na
miundombinu, kuhakikisha
barabara zinapitika wakati wote,
kuimarisha na kusafisha mitaro
na makalavati, sekta za maji,
umeme na mawasiliano kuweka
mipango ya kuzuia madhara na
kuhakikisha uharibifu katika hu-
duma hizo unapewa ufumbuzi
mapema.

Pia aliziagiza taarifa kutolewa
haraka kwa mamlaka husika
yanapotokea maafa kwenye sek-
ta na kuimarisha upatikanaji wa
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vifaa vya maokozi na huduma za
dharura pamoja na kutoa elimu
kwa Watendaji katika ngazi zote
ili wachukue hatua stahiki za ku-
zuia na kupunguza madhara ya
El Nino yanayoweza kujitokeza.

Vilevile, alizitaka sekta kuima-
risha na kusafisha njia za maji
ya mvua na maji taka pamoja
na usimamizi wa taka ngumu na
uwepo wa madampo, kuimari-
sha madaraja na kingo za mito na
mabwawa katika maeneo yote ya
kimkakati, kusimamia matumizi
sahihi ya mitaro na njia za maji
kwa kuzuia viwanda kutiririsha
uchafu katika maeneo ya makazi
na sehemu za kuzalishia maji.

Kadhalika, alizitaka wizara,
idara, taasisi, mikoa na hal-
mashauri zote ziandae mipango
ya utekelezaji katika maeneo yao
kwa kuzingatia mpango huu ul-
ioandaliwa na kuhakikisha mvua
hizi zinatumika kwa shughuli za
maendeleo.

Pia kufuatilia na kutekeleza
maelekezo ya kitaalam pamoja
na taarifa za utabiri wa hali ya
hewa unaotolewa na TMA na
kuweka utaratibu wa kuandaa
ujumbe mfupi na kuusambaza
kwa njia ya simu.

Biteko alisisitiza kuwa wizara

Mshindi wa

zichukue wajibu wake wa kuan-
daa kukutana na wadau na watu
walio chini yenu kuwapa maele-
kezo hayo na kwenye matangazo
na hotuba zao kutenga eneo la
kuweka ujumbe unaohusiana na
kuwatahadharisha Watanzania
juu ya uwepo wa madhara ya El
Nino.

Akizungumza kuhusu mpango
huo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Bunge na Urati-
bu), Jenista Mhagama amesema
kuwa mara tu taarifa ya awali ya
dalili za uwezekano wa uwepo
wa El Nino ulipotolewa na Ofisi
ya Waziri Mkuu imetekeleza na
kuratibu hatua kadhaa za kim-
singi na za awali ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha wanawasilisha
taarifa kwenye wizara na mikoa
hasa mikoa husika ili kufanya
tathmini ya maeneo yanayoweza
kuathirika na kuandaa mipango
ya hatua za kuzuia au kupunguza
madhara na kujiandaa kukabili-
ana na maafa endapo yatatokea
kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na TMA.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TMA, Dk. Ladislaus Chang’a, ali-
ishukuru serikali kwa uwekezaji
mkubwa uliofanyika katika kui-
marisha huduma za hali ya hewa
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nchini.

Alisema Ameeleza kuwa,
matukio ya hali mbaya ya hewa
ambayo yanaendelea kuongeze-
ka ni pamoja na mvua kubwa
za muda mfupi, joto kali, up-
epo mkali na vimbunga ambapo
tathmini ya karibuni inaonesha
matukio ya El Nino yataongeze-
ka kwa idadi na ukubwa kadri
ambavyo joto la dunia linaende-
lea kuongezeka.

“Mwelekeo wa mvua za vuli
kwa mwaka 2023 unaonye-
sha msimu wa mvua za vuli
utachagizwa na uwepo wa El
Nino.

Tunaendelea kufanya kazi
saa 24 kufuatilia mabadiliko ka-
tika bahari zote ambapo tuna-
chokiona kwa sasa ni ukubwa
wa El Nino kuwa katika nyuzi
joto 1.2 ambao ni ukubwa wa
wastani, na tunatarajia mvua
hizo zitaenda mpaka mwezi Jan-
uari,” alisema Dk. Changa.
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Simba kumekucha AFL, msibweteke
Yanga wautumie kuwasoma Al Ahly

IMEBAKI wiki moja tu kabla ya mchezo wa ufunguzi wa michuano
mipya ya African Football League (AFL) kati ya wenyeji Simba dhidi
ya Mabingwa wa Misri Al Ahly.

Mchezo huu ambao unatarajiwa kuvuta viongozi wengi wa soka
kutoka Afrika na Duniani kwa ujumla umepangwa kuchezwa Iju-
maa ijayo, Oktoba 20 ukiwa ni wa ufunguzi wa michuano hiyo mi-
pya Afrika.

Hii ni histori kubwa inaenda kuandikwa katika kitabu cha soka
hapa nchini kwa kushuhudia mchezo wa kwanza na wa ufunguzi
wa michuano hii mipya unafanyika kwenye ardhi ya Tanzania.

Lakini pia michuano hii ikiwa imeanzishwa kwa mara ya kwanza
inashuhudia klabu ya Tanzania kuwa miongoni mwa timu nane pe-
kee zilizochaguliwa kwa sifa zake kushiriki michuano hii.

Simba inakuwa timu pekee kutoka ukanda wa kisoka wa Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa) kushiriki michuano hii ikiuwakilisha
ukanda wote.

Hakuna ubishi kuwa haya ni mafanikio makubwa kwa Simba
kama klabu lakini pia ni mafanikio kwa nchi katika upande wa soka,
na ni mafanikio pia kwa Shirikisho letu la Soka Tanzania (TFF).

Lakini pamoja na juhudi za Simba zilizowapa nafasi hii ya kush-
iriki AFL, bado ina deni kwa watanzania kuelekea kuanza kwa
mashindano haya makubwa.

Pamoja na kuwa wamepata nafasi hiyo, bado mashabiki wengi wa
soka hususani mashabiki wa klabu yao, viongozi wa Shirikisho na
nchi kwa ujumla wanatarajia makubwa kutoka kwao.

Simba wasibweteke kwa nafasi hii ya kuiwakilisha Cecafa kwenye
michuano ya AFL, bado wana deni la kudhihirisha ubora wao kwa
kufanya vizuri katika michuano hii.

Kitu kizuri michuano hii itaendeshwa kwa mtindo wa mtoano,
kila timu itakuwa na mechi mbili zitakazotoa majibu ya timu gani
inasonge mbele hatua inayofuata.

Tunatarajia Simba watachanga karata zao vizuri na watajiandaa
vyema kufuzu hatua inayofuata bila kuangalia ni mpinzani gani wa-
tacheza naye.

Ipo wazi Al Ahly ni timu kubwa Afrika, ni Mabingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa, lakini pi inaongoza kwa kutwaa ubingwa huo mara nyingi
zaidi kulinganisha na klabu yoyote ile.

Hata hivyo hiyo sio sababu ya Simba kushindwa kufanya vizuri,
inaweza kama itajipanga vizuri na kujiandaa vyema kukabiliana nao
mabingwa hao wa Afrika.

Tkumbukwe Simba imekutana mara nyingi katika miaka ya hivi
karibuni na mabingwa hao wa Misri, tumeshuhudia ushindani
mkubwa kwenye mechi mbili za mwisho walizokutana.

Simba ilianza kwa kushinda bao 1-0 hapa nyumbani kwenye hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika huku ikicheza soka safi na
kuwashangaza waarabu hao.

Hata walipoenda kurudiana Misri, pamoja na kufungwa bao 1-0,
waarabu hao hawakuamini na upinzani walioupata kwenye mch-
ezo huo ambao Simba walicheza kama wapo nyumbani.

Mfano huo tumeutoa tukilenga kuweka wazi kuwa hakuna kina-
choshindikana kama Simba watajiandaa vizuri na kumsoma vyema
mshindani wao wanaweza kuwatupa nje na kutinga hatua inayofua-
ta.

Lakini pia mchezo huu unafaida kubwa kwa Yanga, watani wa
Simba ambao wamepangwa kundi moja na Al Ahly kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Yanga wanaweza kuutumia mchezo huu kuwasoma Al Ahly wak-
iwa wanacheza na Simba na kujua namna gani watakabiliana nao
kwenye mchezo wao wa hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.
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Mabao 8 tuvichwa kati ya 89 Ligi Ku, hii si ishara nzuri

LIGI Kuu Tanzania Bara ina mabao
manane tu ya vichwa kati ya mabao 89
yaliyofungwa mpaka kufikia raundi ya
tano.

Kwa michezo 40 iliyochezwa in-
aonekana kuna udhaifu mkubwa kwa
wachezaji wanaocheza Ligi Kuu nchini
iwe wa kizawa au wa kigeni kufunga
kwa staili hiyo.

Jinsi mpira wa miguu unavyochezwa
mara nyingi mabao hupatikana kwa
njia mbalimbali, angalau kwa uchache
kungekuwa na mabao 20 hivi yaliyo-
fungwa kwa vichwa.

Halafu cha kushangaza hapa ni
kwamba kati ya mabao hayo manane,
pamoja na uchache wake ni moja tu
limefungwa na mchezaji wa kigeni.

Fabrice Ngoma wa Simba raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo,
ndiye mchezaji pekee wa kigeni aliye-
funga bao kwa kichwa, akifanya hivyo
kwenye mchezo ambao timu yake ili-
cheza dhidi ya Mtibwa Sugar, Uwanja
wa Manungu Complex, ikishinda ma-
bao 4-2.

Waliobaki wote wa Wabongo, ambao
ni Elias Maguri wa Geita Gold, Feisal
Salum na Idd Selemani ‘Nado’ wote wa
Azam FC, Edward Songo wa JKT Tan-
zania, Juma Shemvuni wa KMC, Lenny
Kissu wa Thefu bao ambalo alilifunga
dhidi ya Yanga timu yake ikishinda ma-
bao 2-1, na Paul Biswita wa Namungo.

Hapa inaonyesha pamoja na kwam-
ba ni idadi ndogo ya mabao kwenye
Ligi Kuu mpaka sasa, lakini angalau
hata Watanzania wameonyesha uw-
ezo0.

Kwa vyovyote vile kuna tatizo maha-
la, kwa wenzetu hasa ligi zilizoendelea
iwe Ulaya, au Afrika hasa Afrika Kaska-
zini ‘kwa Waarabu’, kichwa ni kiungo
ambacho kinaweza kukupa bao kwa
urahisi zaidi kuliko mguu.

Wenzetu wanafunga sana mabao
ya vichwa na ni hatari zaidi kwenye
maeneo hayo kwani wanapenda sana
kutumia faulo na krosi.

Ligi ya Tanzania inatajwa kuwa ni
moja kati ya ligi bora barani Afrika,
hivyo kuwa na mabao manane tu ya
vichwa mpaka sasa inaonyesha kuwa
inawezekana haipati wachezaji bora
zaidi kutoka nje ya nchi, na pia mafun-
70 kwa wachezaji kutoka kwa makocha

wao yana walakini katika matumizi ya
vichwa kwenye eneo la hatari, au pia
wachezaji wenyewe wana matatizo.

Kuna baadhi ya wachezaji wanapiga
vichwa wakiwa wamefumba macho,
hawa ni rahisi sana kukosa bao hata
yeye na nyavu.

Nadhani hawa ndiyo tunao kwa
kiasi kikubwa kwenye ligi yetu, kwa
kawaida mchezaji yoyote hatari kwa
kufunga mabao ya vichwa ni yule am-
baye anapiga kichwa akiwa hajafumba
macho ili aweze kuuelekeza mpira
kule anakotaka uelekee.

Mchezaji wa aina hii huwa ni hatari
sana kwani muda wowote anaweza
akawadhuru.

Miaka ya nyuma nchi hii ilikuwa na
wachezaji ambao walikuwa wakifunga
zaidi mabao ya vichwa kuliko hata
miguu.

Akifunga mabao sita, basi manne
atakuwa ameyafunga kwa kichwa na
mawili kwa mguu.

Wachezaji wa aina hii waliongozwa
na Abeid Mziba wa Yanga, Jumanne
Hassan ‘Masimenti’, aliyeichezea Cos-
mopolitan na baadaye Simba, Athum-
ani Machupa na Mohamed ‘Bob’
Chopa, wote hawa wa Simba, Peter
Tino wa African Sports, Pan African na
Yanga na wengineo wengi.

Hii tayari ni kengele ya hatari si kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara tu, bali
hata kwa makocha wanaofundisha
timu za vijana.

Wawatengeze wachezaji ambao
hawatouogopa mpira kwa kuupiga
kichwa kwa ajili ya kuwaandaa na
michuano ya AFCON 2027 inayotara-
jiwa kufanyika hapa nchini, Kenya na
Uganda ambapo Stars moja kwa moja
itacheza fainali hizo.

Kwa  wachezaji  wanaoendelea
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara wa-
natakiwa wabadilike kwani kama ata-
tokea mchezaji yeyote sasa mwenye
uwezo wa kwenda juu hewani kuzifua-
ta krosi, kona na faulo, anaweza kufun-
ga mabao mengi zaidi kwani hii ndiyo
njia nzuri zaidi ya kupata mabao kwa
urahisi sana kwenye mchezo wa soka.

Ugumu wake upo kwenye kujituma,
kujitolea, kutokuwa mwoga wa kwen-
da kuushambulia mpira kwa kuupiga
ukiwa juu na kuuelekeza langoni.
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TANROADS

yajipanga
kukabiliana
na Eli-Nino

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Barabara
Tanzania (TANROADS) Mkoa
wa Dar es Salaam umesema
unaendelea kusafisha eneo
lote la Mto Msimbazi ili
kuchukua hatua za mapema
kukabiliana na athari zina-
zoweza kutokea wakati wa
mvua za El-Nino.

Kaimu Meneja wa TANROAD
Mkoa wa Dar es Salaam,
Mhandisi Elisony Mweladzi,
aliyasema hayo na kueleza
kuwa, wataendelea kufanya
usafi huo ili wakati wa mvua
maji yaweze kupita bila
kikwazo. “Usafishwaji hauta-
komea kwa eneo hili la Jang-
wani kwenda daraja la Salen-
der bali tunasafisha madaraja
yote ili mvua zitakaponyesha
kusiwe na usumbufu wowote.

“Usafishaji wa mahususi am-
bao ulipangwa kufanyika, uli-
kuwa wa kilomita mbili kutoka
eneo la Jangwani mpaka dara-
ja la Salender ambapo mpaka
hivi sasa, ni mita 800 tu ndizo
ambazo zimeshafanyiwa kazi
va kusafishwa,” alisema.

Usafishaji huo ni maagizo ya
Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ambaye aliagiza mikoa
kumi ambayo itaathirika
wakati wa mvua hizo zikianza
kuhakikisha miundombinu
yote ya maji pamoja na mae-
neo hatarishi yanafanyiwa
matengenezo ili kuepuka mad-
hara makubwa.

Msimamizi wa Mradi huo
kutoka Kampuni ya BECCO,
Enhard Sebastian, alisema
wapo tayari kumalizia eneo
lililobaki. Mkazi wa Tabata,
Shelemia Gwassy, ameishuk-
uru serikali kupitia Ofisi ya
Waziri Mkuu kwa kuamua
kusafisha mito na kuomba
kuwapo kwa utaratibu mzuri
wa Uzoaji taka katika makazi

Ubalozi wa Sweden waandaa

matembezi tahadhari saratani

Na Beatrice Shayo

UBALOZI wa Sweden kwa
kushirikiana na Shujaa Cancer
Foundation umeandaa matem-
bezi ya hisani kupambana na
ugonjwa wa saratani yanayolen-
ga kutoa tahadhari kuhusu pengo
la huduma ya saratani.

Balozi wa Sweden nchini, Char-
lotta Macias, aliyasema hayo jana
Dar es Salaam kwamba matem-
bezi hayo yatafanyika Oktoba
21, mwaka huu, kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Afya, kampuni
ya kiswidi, Taasisi ya Kansa ya
Ocean Road na Shirika la Afya
Duniani (WHO).

Alisema saratani ya matiti ni ya
kawaida zaidi kwa wanawake ul-

imwenguni na makadirio ya hivi
karibuni ya wagonjwa wapya mil-
ioni 2.1 kwa mwaka.

“Saratani ya matiti ndiyo chan-
zo kikuu cha vifo vinavyohusiana
na saratani miongoni mwa wa-
nawake duniani kote, huku zaidi
ya vifo 600,000 vinaripotiwa kila
mwaka na asilimia 62 kati yake,
hutokea katika nchi zinazoende-
lea,” alisema.

Balozi huyo alisema saratani ya
matiti nchini Tanzania imeripoti-
wa kwa kiwango kidogo katika
miongo miwili iliyopita.

Alisema takribani asilimia 80
ya wagonjwa wa saratani ya ma-
titi hugunduliwa katika hatua ya
mwisho kutokana na upatikanaji
mdogo wa program za uchun-

guzi, utambuzi wa awali, upati-
kanaji duni  wa matibabu kama
vile tiba kemia, upasuaji na tiba
ya mionzi.

Alisema uchunguzi umeonye-
sha kuwa asilimia 6.5 ya wag-
onjwa wote wa saratani ya aina
hiyo ni wanaume ambayo ni zaidi
ya mara 10 ya idadi inayooneka-
na katika sehemu nyingi duniani.

Pia alisema lengo la matembe-
zi hayo ni kukuza uelewa kuhusu
umuhimu wa kupima saratani ya
matiti na kujipima.

“Tunalenga kusaidia wale wal-
ioathiriwa na saratani ya matiti
na kuangazia umuhimu wa utafi-
ti, kuzuia, matibabu na kupona
kutokana na madhara ya mat-
ibabu na kuongeza ufahamu wa

saratani ya matiti kwa wanaume
na wavulana,’alisema Balozi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shu-
jaa Cancer Foundation, Gloria
Kida, alisema kampeni ya wiki ya
uhamasishaji wa uelewa wa sara-
tani ya matiti mwaka huu inak-
wenda sambamba na mkakati wa
Wizara ya Afya wa kukabiliana
na saratani na kupunguza athari
kwa jamii na kuongeza uelewa
kuhusu umuhimu wa uchunguzi
na matibabu mapema.

Alisema saratani ya matiti si
ugonjwa wa wanawake pekee
wapo wanaume wanaoshikwa na
maradhi hayo jambo la msingi ni
kujifanyia uchunguzi na ukibaini-
ka una shida upatiwe matibabu
kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Kheri James (katikati) akiwa na mwenge wa uhuru baada ya kiongozi wa mbio za mwenge wa uhuru,

ya wananchi.

Abdalah Shaibu Kaim (watatu kulia) kuzindua mradi wa maji Kijiji cha Qalieda juzi, watatu kushoto ni Meneja wa Mamlaka ya Maji na

Mkuu wa MKkoa ataka mbinu zaidi matumizi ya bima

Na Restuta James

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, ametaka
mbinu na elimu zaidi kwa wa-
nanchi ili wakubali kutumia hu-
duma za bima kwa hiari.

Aliyasema hayo jana Dar es Sa-
laam, katika semina ya mawakala
wa bima iliyoandaliwa na Mam-
laka ya Udhibiti wa Bima Tanzania
(TIRA) kwa kushirikiana na Shirika
la Bima la Taifa (NIC)

Chalamila alisema wadau wali-
opo kwenye sekta hiyo wana kazi
kubwa ya kufanya kuhakikisha
Watanzania wengi wananufaika na
bima ifikapo 2030.

“Nawapa changamoto mje na
ubunifu utakaowafanya watu
wakate bima bila shuruti, watu
waache kukata bima kwa ajili ya
kumkwepa askari barabarani,
bali wafurahie kupata huduma hii
muhimu,” alisema.

Chalamila alisema njia ya
kuwafikia wananchi wengi ni
kuongeza kasi ya kutoa elimu na
kubuni bidhaa zitakazowavutia
watu kuzitumia.

Alisema kampuni za bima
pamoja na mawakala wake zina-
paswa kutumia fursa ya kufunguka
kwa nchi kiuchumi na kiuwekezaji,
kwa kufanyakazi kwa uaminifu ili
wawekezaji wafurahie huduma za

bima nchini.

Alisema kuna uwekezaji unaen-
delea kwenye ujenzi wa viwanda
pamoja na shughuli nyingine za bi-
ashara ambazo zinahitaji huduma
za bima.

Chalamila aliwataka wakazi wa
Dar es Salaam na Watanzania kwa
ujumla kukata bima ya mali, mai-
sha na matibabu ili wawe salama
pindi wanapokutwa na majanga.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa NIC,
Mkurugenzi wa Bima za Maisha
wa shirika hilo, Hudbert Polepole,
alisema wataendelea kutoa elimu
kwa umma ili watu wengi zaidi
wawe salama pindi wanapopata

matatizo. “Ni muhimu wananchi
wafahamu kuwa, ukiwa na bima
hakuna mali yako yoyote itakay-
oathirika. Sisi tutaendelea kubuni
bidhaa bora na kutoa elimu kwa
umma. NIC ina soko na mtandao
mkubwa wa mawakala nchi nzima
ambao wanaweza kutoa huduma
kwa watu wengi ndani ya muda
mfupi,” alisema.

Meneja Ukaguzi wa TIRA, Frank
Shangali, alisema sekta ya bima ina
aina tisa ya watoa huduma ziki-
wamo bima mtawanyo, madalali,
mawakala, wathamini wa majanga,
uchunguzi, benki na digitali.

Alizitaka kampuni na mawakala
wa bima, kuhakikisha hayatumiki

kutakatisha fedha haramu kupitia
sekta hiyo.

Pia alisema watafanyakazi na
wadau wote kulinda watoa hudu-
ma na wateja, ili kuhakikisha kila
upande unapata haki stahiki.

Awali, Mwenyekiti wa Chama
cha Mawakala wa Bima Tanzania
(IAAT), Sayi Daud, alisema kuna
mawakala 1,300 wa bima nchini
ambao wanawajibu wa kutoa
elimu kwa umma.

Aliomba serikali iondoe kodi
ya mabango ya bima ili mawakala
waendelee kutoa elimu pamoja na
kodi ya huduma kwa mawakala na
badala yake ibakie kwa makam-
puni ya bima.
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Chongolo awakumbusha wajibu viongozi

Na Neema Hussein,
SUMBAWANGA

Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, amewataka vion-
gozi wa serikali kunawahu-
dumia wananchi na kutatua
changamoto zao ili kumsaidia
Rais Samia Suluhu Hassan
kuyafikia malengo yaliyoku-
sudiwa.

Chongolo aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza na
wananchi wa mkoa wa Rukwa
wakati akihitimisha ziara yake
ya siku nne mkoani hapa.

Alisema, katika maeneo wal-
iyotembelea, kuna miradi am-
bayo imekamilika lakini kuna
maeneo ambayo haijakamilika
hivyo, kutoa maelekezo kwa
viongozi kuhakikisha inakami-
lika kwa haraka.

Miradi hiyo, alisema ni
pamoja na ya maji ambayo
alielekezwa kwamba ile am-
bayo haijakamilika itekele-
zwe haraka ili kuwaondolea
wananchi adha ya kupata hu-
duma hiyo.

Kuhusu elimu, alisema ni
kazi kubwa ya mabilioni ya fed-
ha yaliyoshushwa kwa kipindi

kifupi na shule zimejengwa
kwenye kila kata na watoto
wanasoma

Pia alisema mkoa wa Rukwa
ulikuwa na tatizo la umeme
lakini sasa limepungua kwa
kiwango kikubwa baada ya

serikali ~ kupeleka umeme
na vijiji ~ vilivyobaki ni chini
ya 30, hivyo akaelekeza

mpaka Desemba 30, mwaka
huu, vijiji  vyote vipate ni-
shati hiyo.

Chongolo alisema maele-
kezo ya Raisi ni kuhakikisha

Nguzo za umeme zinaongezwa

kulala na vibatali iwe hadithi
kwa wananchi.

“Kazi mnafanya kikubwa ni
wajibu wa serikali kuleta mi-
radi ili mneemeke na shughuli
mnazofanya. Kuna suala la
mahindi wako watu wawa-
jalipwa. Tunaiagiza Wizara
ya Kilimo kuwalipa haraka ili
watu waendelee na msimu

ujao wa kilimo.
“Tunaiagiza Wizara ya
Kilimo mahindi yaliyokwa

wananchi yananunuliwa na
mbolea mwaka huu waisogeze
kwa wananchi siyo iishie wilay-
ani,” alisisitiza.

Naibu Meya wa
Jiji la Tanga,
Rehema Kasimu
(wa pili kushoto)
akimpatia cheti
Mwalimu wa
Shule ya Msingi
Usagara, Faraja
Mwajike kwa ku-
tambua mchango
wake katika suala
la Usalama Bara-
barani. Kushoto
ni Meneja wa
Amend Tanzania,
Simon Kalolo.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wanufaika SDF waipa neno serikali

Na Joseph Mwendapole

WANUFAKA wa  Mfuko
wa Kuendeleza Ujuzi (SDF),
wameishauri serikali kuongeza
fedha kwenye mfuko huo ili
vijana wengi wanufaike na
mafunzo  yatakayowasaidia
kujiajiri.

SDF inasimamiwa na Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA)
na tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2017, imeshawanufai-
sha vijana 49,000.

Walitoa ushauri huo juzi ana
wakati wa maonyesho ya Wiki
ya Elimu ya Watu Wazima, ya-
nayoendelea kwenye viwanja
vya stendi ya zamani Kibaha
myjini.

Mmoja wa wanufaika hao,
Esther Shebe, ambaye ni mja-
siriamali wa uyoga, alisema
alipata elimu ya kilimo cha zao
hilo na kusindika bidhaa mbal-
imbali baada ya kupata mafun-
zo kupitia mfuko huo.

Alisema SDF ndiyo iliyom-
wezesha kupata mafunzo kwe-
nye Shirika la Maendeleo ya
Viwanda Vidogo (SIDO) na am-
emudu kutengeneza bidhaa
mbalimbali ambazo zinam-
wezesha kujikimu kimaisha.

Kazi zake, alisema zimem-
wezesha kupata tuzo mbal-

imbali na mwaka 2022 alipa-
ta  tuzo ya Malkia wa Nguvu
upande wa kilimo biashara
ambayo huendeshwa na
moja ya vituo vya televisheni
nchini.

“Nashukuru SDF na TEA
kwa mafunzo haya na yameni-
fanya nijitegemee kwa hiyo
mfuko huu uwezeshwe fedha
nyingi ili vijana wengine wapa-
te mafunzo na kujiajiri badala
ya kumaliza shule na kuanza
kuhangaika kutafuta ajira.

“Namshukuru pia Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuona
kwamba kupitia mfuko huu
wanawake tunaweza kupata
fursa mbalimbali kwa hiyo kitu
cha muhimu ni kuhakikisha
SDF inakuwa endelevu,” alise-
ma Shebe.

Mnufaika mwingine, Juma
Munyi, alisema kupitia mfuko
huo amepata mafunzo kupi-
tia SIDO mkoa wa Mbeya na
kuanza kuzalisha viungo mbal-
imbali vya chakula.

Alisema amefanikiwa kuwa
mahiri kwenye kutengen-
eza viungo  mbalimbali vya
chakulana  kuingiza kipato
ambacho kimemwezesha kua-
jiri wahitimu wawili wa vyuo
vikuu na amekuwa akiajiri
watu wa muda wanaofikia 10
hadi 15.

“Mimi nilihitimu Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM)
mwaka 2019. Baada ya hapo
niligjiriwa sehemu nikafanya
kazi mwezi mmoja na nusu
nikaacha baada ya kuona ma-
slahi ni madogo, nikapata hii
fursa nikaenda SIDO nikajifun-
za utengenezaji wa viungo,”
alisema Munyi.

Alisema vijana wengi wa-
naomaliza vyuo vikuu wana-
pata shida kupata ajira hivyo
kuna umuhimu serikali ika-
ongeza fedha kwenye mfuko
huo ili vijana wengi wapate
mafunzo yatakayowawezesha
kujiajiri na kuajiri wenzao.

“Changamoto ya ajira ni
kubwa na hapa nilipofika mimi
kuna vijana wengi ambao
wangependa wawe kama mimi
kwa hiyo mfuko kama SDF ni
muhimu kuwapa ujuzi wa ku-
jiajiri vijana kwa kutengeneza
bidhaa mbalimbali badala ya
kukaa kusubiri ajira,” alisema

Ofisa Habari na Mawasiliano
wa TEA, Eliafile Sola, alisema
SDF imekuwa ikitoa ruzuku ya
mafunzo ya ujuzi kwa vijana
ambayo yanalenga kuwapa
ujuzi ili waweze kuzalisha bid-
haa mbalimbali na hatimaye
waweze kujitegemea.

Alisema, katika maonyesho
hayo wamewashirikisha baa-

dhi ya wanufaika wa mafunzo
hayo ya kuendeleza ujuzi am-
bayo yalianza kutolewa kwe-
nye mikoa mbalimbali mwaka
2018 na kukamilika mwaka
2023.

“Mafunzo hayo yalitolewa
kwenye sekta sita za kipaum-
bele ambazo ni sekta ya nisha-
ti, Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), kilimo,
usafirishaji, ujenzi, utalii na hu-
duma za kkaribu na hapa tuko
na mmoja ambaye aliamua
kujikita kwenye kilimo cha
uyoga na uzalishaji wa bidhaa
zitokanazo na uyoga,” alisema
Sola.

Alisema mnufaika mwing-
ine ameamua  kujiajiri kwe-
nye kuongezea thamani bid-
haa mbalimbali za viungo vya
mboga mboga ambapo ame-
kuwa akinunua kwa wakulima
na kuongezea thamani.

“Hawa wanufaika ambao tu-
nao leo ni wahitimu wa vyuo
vikuu na walishawahi kufan-
yakazi, mmoja alikuwa muu-
guzi serikalini akaacha ajira ya
serikali akaweka nguvu kwe-
nye ujasiriamali, huyu mwing-
ine alikuwa mwalimu akaacha
ualimu na leo hii ameajiri
vijana wengine hii inaashiria
kwamba haya mafunzo ni
muhimu,” alisema.

]
Kasekenya ataka
teknolojia rafiki

katika mazingira

Na Beatrice Shayo

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Mhandisi
Godfrey Kasekenya, amewataka wa-
dau wa ujenzi nchini wajikite katika
ubunifu wa matumizi ya teknolojia
ambayo ni rafiki kwa mazingira.

Amesema sekta ya ujenzi kwa
mwaka 2022 imechangia Pato
|a Taifa (GDP) kwa asilimia 16
na kwamba matarajio ni pato
kuongezeka kwa kipindi cha mwaka
2023 na miaka ijayo.

Kasekenya aliyasema hayo juzi
Dar es Salaam wakati akifungua
maonyesho ya siku tatu ya ujenzi
(Construction Expo 2023) yanay-
oshirikisha zaidi ya kampuni 120
kutoka ndani nan je ya nchi.

Alisema sekta hiyo ni muhimu
na mahitaji yanakuwa, nyumba za
makazi uhitaji ni milioni tatu, huku
ukuaji ukiwa ni wastani wa nyumba
200,000 kila mwaka nchini.

“Tanzania hii lazima tuijenge sisi
na Watanzania ni sisi. Makandarasi
l[azima tusimamie ubora. Makandar-
asi nchini kuwa na kazi bora ili
miaka ijayo kazi zinazofanywa na
wakandarasi kutoka nje ya nchi zi-
hamie mikononi kwenu kwa asilimia
100,” alisema.

Kasekenya alisema hivi sasa mi-
radi mikubwa ya maendeleo kama
vile Reli ya Kisasa (SGR), mradi wa
mabasi ya mwendokasi na Bwawa
la Mwalimu Nyerere, inatekelezwa
na makandarasi wa nje kwa ki-
wango kikubwa, kutokana na wa-
zawa kushindwa kupata zabuni kwa
sababu tofauti.

“Sababu mojawapo ya Watanzania
kushindwa kupata miradi ya ndani
ni uhaba wa mitaji, vifaa na ush-
irikiano miongoni mwao. 1ko haja ya
Watanzania kufanya kazi za ndani
ili fedha zinazotumika kwenye
miradi zibaki nchini kwa kiwango
kikubwa.

“Ubora duni wa kazi kwenye
ujenzi na kutofanyika kwa muda,
kumekuwa ni miongoni mwa sababu
za wakandarasi wazawa kukosa
zabuni za ujenzi katika miradi ya
maendeleo inayoendelea nchini
na hata wakiwemo ni katika kazi
ndogo,"alisema.

Alisema serikali inaunga mkono
kwa taasisi binafsi kuchangamkia
fursa na jambo la msingi wanalo-
takiwa ni kuzingatia ubora wa kazi
na kukamilisha kwa wakati.

Mkurugenzi na Mwandaaji wa
Maonyesho hayo, Deogratius
Kilawe, aliiomba serikali iwape
kipaumbele wazawa katika miradi
inayofanyika nchini ya masuala ya
ujenzi.

Alisema, wakati mwingine wanaka-
biliwa na changamoto ya baadhi ya
watumishi kuomba asilimia ya fedha
ya utekelezaji wa mradi kutoka seri-
kalini jambo ambalo linawaathiri.

Pia, alisema maonyesho hayo yana
lengo la kuwakutanisha wadau wa
sekta ya ujenzi na kujadiliana njia
mbalimbali zitakazosaidia kuinua
sekta hiyo na kukuza mahusiano na
kujipatia wateja wa bidhaa zao.
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Umoja wa Kitaifa bado ni nguzo ya amani Tanzania

Na Vitus Audax, BUTIAMA

TAKA 24 iliyopita taifa la
Tanzania na dunia kwa
ujumla ilikumbwa na ma-
jonzi kwa kumpoteza ali-
yekuwa mpigania uhuru na haki katika

Madaraka Nyerere,

nchi za Afrika na Rais wa Kwanza wa
Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere.
Nyerere alifariki dunia Oktoba 14,
1999 katika Hospitali ya Mtakatifu
Thomas mjini London, Uingereza, al-
ipokuwa akipatiwa matibabu.
Mwalimu Nyerere pamoja na kwam-

ba ni miaka 24 tangu alipoaga dunia,
ameendelea kukumbukwa kwa namna
tofauti ndani na nje ya Tanzania kuto-
kana na mchango wake katika kuleta
uhuru, umoja na mshikamano si kwa
Tanzania pekee bali kwa nchi za Afrika
ambako inaelezwa kuwa malengo yake

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi Umma

Leo.Kesho.Pamoja.

www.psssf.go.tz

0800110040

psssftz

bado hayajatimia kama
ilivyokuwa ndoto yake ya
muda mrefu.

(Godfrey) Madaraka Ny-
erere, ni mtoto wa sita kati
ya watoto wanane wa Ny-
erere ambaye pia ni msi-
mamizi wa Makumbusho
ya Baba wa Taifa yaliyoko
Butiama mkoani Mara,
anasema maono ya Baba
wa Taifa bado hayajafikiwa
juu ya kuiunganisha Afrika
kuwa moja.

“Kumuenzi Baba wa
Taifa lazima tukumbuke
yaliyokuwa maono yake
ikiwa ni pamoja na kui-
fanya Afrika taifa moja na
yenye serikali moja inay-
ojitegemea katika kila kitu.
Nina Imani kuwa angeku-
wepo mpaka sasa lazima
angekuwa anasisitiza juu
ya hili,” alisema Madara-
ka wakati akizungumza ka-
tika mahojiano maalumu
na mwandihi wa makala
hii.

Madaraka alisema kuon-
doka katika familia hiyo
na taifa kwa ujumla bado
yako mengi ya kukum-
buka na kuyafanyia kazi
lengo likiwa ni kuiona
Tanzania na Afrika iliyo
bora kimaendeleo katika
uchumi, siasa, miundom-
binu na utalii.

“Mambo ambayo an-
gekuwa bado anayafikiria
kichwani kwake mpaka leo
ni pamoja na kuhakikisha
tuna umoja wa kitaifa iki-
wa ni ngazi ya kuhakikisha
kuwa kuna umoja wa bara
la Afrika, kutimiza malen-
go ya nchi huru za Afrika
yaliyowekwa mwaka 1963
ambayo mpaka sasa haya-
jatimizwa,” alisema.

UMOJA WA KITAIFA

Kuhusu umoja wa ki-
taifa, Madaraka alisema
Tanzania bado ipo nafasi
ya kuhakikisha maende-
leo yanafanyika bila ya
kuvuruga umoja, amani
na mshikamano aliouacha
Mwalimu Nyerere.

Alitaja suala pekee lin-
aloweza kuligawanya taifa
kuwa ni siasa kwa kuwa
wako wanaoifanya siasa
kuwa sehemu ya kujinu-
faisha, hivyo kutoa wito
kwa wanasiasa nchini ku-
muenzi Baba wa Taifa kwa
kudumisha amani na umo-
ja bila kujali itikadi zao za
kisiasa.

Licha ya kujipambanua
kama si muumini wa siasa,
Madaraka alitaja hali ya
siasa ya Tanzania kuwa
ya mvutano zaidi kuliko
kushauriana na kupeana
mawazo ya kujenga na
kuinua uchumi wa taifa na
watanzania kwa ujumla,
hivyo kuwataka wanasiasa

kuitumia vyema fursa ya
siasa huru iliyopo kwa
sasa.

“Nitoe tu wito kwa Wa-
tanzania wote kuwa ka-
tika tofauti zao za kisiasa
na misimamo tofauti to-
fauti walinde umoja wetu.
Nimnukuu tu Mwalimu
Nyerere aliposema ‘Tup-
ingane lakini tusipigane.
Tuelekeze hoja zetu katika
kuimarisha amani aliyotu-
achia Baba wa Taifa,” ali-
sisitiza.

PENGO KWA FAMILIA

Madaraka alisema
Mwalimu Nyerere katika
familia alikuwa  nguzo
na msingi wa maendeleo.
Yeye hakupenda kuungan-
isha masuala ya siasa kwa
maana ya utawala pamoja
na familia, hivyo kuijenga
familia yake katika ku-
jitegemea.

Alisema katika ma-
pumziko yake, alipenda
kuona watoto wanashu-
ghulika zaidi katika masu-
ala ya kilimo pamoja na
ufugaji kama ilivyokuwa
utamaduni wao ili ku-
hakikisha  wanajijengea
uchumi binafsi.

Alisema Mwalimu mwe-
nyewe alikuwa mfano
pale alipokuwa nyumbani
hakupenda kutumia muda
mwingi kupumzika bali
alihitaji kushughulika na
masuala ya shambani am-
bako ilifikia wakati wageni
wanafika  kumtembelea
na kufikia shambani am-
bako pia aliweka jembe la
ziada kwa ajili ya mgeni
yeyote aliyefika nyumbani
hapo.

“Hapa hakupenda ufike
uanze kuzungumza naye
tu wakati akiwa kazini bali
ilibidi uendelee na kazi ali-
yokuwa akiifanya wakati
mnaendelea na mazun-
gumzo. Hili lilitufundi-
sha kuwa sehemu kubwa
ya maisha yetu lazima
tuwekeze katika kufanya
kazi,” alisimulia

Katika kuthib itisha hilo,
nyumbani kwa Mwalimu,
Mwitongo, kuna maghala
mbalimbali aliyotumia

kiongozi huyo kutunzia
chakula kilichovunwa
shambani huku kukiwa

na ulezi ambao unaelezwa
kuwa ulivunwa mwaka
1998 kabla ya kuugua.
“Kwa sasa siku hii tu-
naipokea kawaida kama
ilivyo kwa Watanzania
wengine ni tofauti na siku
zile za mwanzo ambazo
tulikuwa tukijikuta katika

majonzi makubwa na
kuifanya  siku ya maom-
bolezo.

Kwa sasa tunafanya
kuenzi aliyoyatenda na

kumwombea pia,” alisema.
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Na Mwandishi wetu
Wakati Tunamkumbuka Mwalimu Nyerere,
Umoja wa Mataifa waipigia mfano Tanzania

“Kinara wa Mfano wa kuwajibika Miradi ya Maji ya
Matokeo”

“Inawezekana, timiza wajibu wako” ni moja ya
nukuu za Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere wakati wa maisha yake. Leo
Oktoba 14 tunamkumbuka kiongozi huyu
aliyeongoza nchi yetu na kuhakikisha
maendeleo yanamfikia kila Mtanzania, mjini na

Ikumbukwe mwaka 2022 ilikuwa ni miaka 100
tangu kuzaliwa kwa kiongozi huyu mahiri kabisa
barani Afrika.

Wizara ya Maji katika kuwaletea wananchi
maendeleo , pamoja na viongozi wake inatimiza
wajibu kwa kuhakikisha mjini na vijijini wananchi
wananufaika na huduma ya majisafi, salama na
yenye kutosheleza.

Kazi mbalimbali zinaendelea katika kila kona ya
nchiyetu kufikia lengo la upatikanaji wa huduma
ya majisafi kwa asilimia 85 vijijini na mijini 95.
Kwa mapinduzi yanayofanyika katika miradi ya
Sekta ya Maji hadi mwezi Desemba 2022 hali ya
upatikanaji wa huduma ya maji hapa nchini

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiongea
na mwandishi wa makala hii hivi karibuni
amesema Wizara anayoiongoza inatekeleza
programu ya uendelevu wa huduma ya Maji na
usafi wa Mazingira Vijijini kwa kutumia utaratibu
wa malipo kwa matokeo (Program for Results -
PforR), sanjari na nchi nyingine zaidi ya 40 Dunia
kwa kushirikiana na Benki ya Dunia (WB.)

Mhe. Aweso ameweka bayana kuwa kutokana na
ushirikishwaji wa wananchi na uwajibikaji
kumeleta matokeo bora, Sekta ya Maji awali
ilipata dola 350 million na ndani ya miaka mitatu
ilikuwa imepeleka maji kwa zaidi ya wanufaika

Amesema kazi hiyo imewezesha wananchi
milioni 6.6 kuwa na vyoo bora vijijini katika Mikoa
17 ikiwa ni matokeo makubwa kuliko nchi
nyingine Duniani zinazotekeleza miradi kwa
Mpango wa Matokeo chini ya Benki ya Dunia
(WB).

“Kwa ufanisi huo mkubwa na mapinduzi katika
Sekta ya Maji kwa nchi ya Tanzania WB
imeongeza fedha kwa Tanzania kiasi cha Dola
milioni 300 na sasa programu hiyo inatekelezwa
katika mikoa 25 ikiwvemo minane ambayo awali
haikuwemo” Mhe. Aweso ameweka hayo bayana
kuwa kazi ya kutimiza wajibu na kuwashirikisha
wananchi kumeleta furaha zaidi kwa jamii.

Anasema ni jambo la msingi kabisa kwa viongozi
katika ngazi mbalimbali kuipa ushirikiano thabiti
Sekta ya Maji katika kuendeleza kazi nzuri
kwenye programu hii ikiwa ni pamoja na
kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa miradi ya
maji ambapo tayari shillingi milioni 970
zimekwishapelekwa kwa kila halmamashauri
zikiwa jumla ya 52 kwenye mikoa ambayo ilikua
hainufaiki hapo awali.

Kupitia programu ya Lipa kwa Matokeo (PforR)
Wizara ya Maji imetekeleza zaidi ya Miradi ya Maji
1,500 ambayo imekamilika na inatoa huduma
kwa wananchi.

Aidha, pamoja na mafanikio hayo, kazi
inaendelea ambapo mapema mwezi Machi 2023
Mhe. Aweso (Mb) alimwakilisha Mhe. Samia
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania katika kikao cha Umoja wa Mataifa
(UN) kinachohusu maji Machi 2023.

Ni mkutano wa UN uliofanyika baada ya ule
uliofanyika miaka ya 70 ambapo Mhe. Aweso
Pamoja na kushiriki, alihutubia mkutano kuitaka
Dunia kuona umuhimu wa kusimamia agenda ya
maji, thamani ya maji katika maisha na uchumi
na kuongeza uwekezaji katika sekta ya maji,
ushirikiano wa kimataifa katika suala la maji na
kutafuta fedha kwa ajili ya maji.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akimwakilisha Rais Mhe. Samia katika mkutano wa
Umoja wa Mataifa (UN) kuhusu maji, uliofanyika mwaka huu 2023, New York.

Tanzania ilibeba agenda mbili mahsusi katika
mkutano huo, utekelezaji wa Programu ya
Maendeleo ya Sekta ya Maji Awamu ya Tatu
yenye thamani takriban Dola za Marekani bilioni
8. 47 kwa kipindi cha 2022-2025.

“Nimeshiriki kikao kilichoratibiwa na Benki ya

Maii na Mazingira kilichohusisha Mawaziri wa
Maji wa nchi mbalimbali ikiwa ni pamoja mijadala
ya viongozi hao, (Ministerial Roundtable) pamoia
na wadau wa maji ikiwa ni muendelezo wa vikao
vya juu vya Mawaziri wa Maji kwa ajili kuongeza
msukumo na mabadiliko katika kufikia dhima ya
watu kupata maji safi, salama na ya kutosheleza
katika Ukanda wa Mashariki na Kusini mwa
Afrika." Mhe. Aweso amesema.

Anaongeza kuwa alizungumzia na kuweka
mkazo katika mkutano huo umuhimu wa Dunia
kukaa pamoja na kusimamia ajenda ya maji;

thamani ya maji katika maisha na uchumi;
kuongeza uwekezaji katika eneo la maji;
ushirikiano wa kimataifa katika maji; pamoja na
utafutaji wa fedha kwa ajili ya maji.

Anasema baada ya kuwasilisha hotuba ya
Tanzania katika mkutano huo, alishiriki katika
mjadala wa Uongozi na Usimamizi wa Masuala ya
Maji, ambao uliandaliwa na nchi mbalimbali
ikiwemo Tanzania na Afrika Kusini pamoja na
mashirika mbalimbali ikiwemo Asasi
inayohusika na Sekta ya Maji Duniani (GWP),
Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia
Watoto na Wanawake katika mataifa
yanayoendelea (UNICEF) na Mpango wa
Maendeleo wa Umoja wa Mataifa (UNDP).

Rais mstaafu wa Tanzania Mhe. Dkt. Jakaya
Kikwete ambaye pia ni Mwenyekiti wa Asasi
inayohusika na masuala ya maji Duniani
(GWPSA), na  Mwenyekiti mwenza wa Jopo la
viongozi maarufu kuhusu Uwekezaji katika

Sekta ya Maji ndiye aliyekuwa mgeni rasmi.

"Katika mchango wangu, nilibainisha Uongozi
imara wa Dkt.Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano waTanzania katika
agenda ya kuongeza msukumo na utashi wa
kisiasa, kuongeza bajeti ya maji; na kuimarisha
taasisi zinazohusiana na usimamizi wa huduma
za maji na utekelezaji wa miradi ya maji." Mhe.
Aweso anaweka bayana.

Aidha, aliainisha pia namna ambavyo Rais Samia
Suluhu Hassan ameibeba agenda ya maji kwa
kutambua kuwa kupitia upatikanaji wa maji safi
na salama, kuleta msukumo kwa kumuinua
mtoto wa kike na mwanamke ili waweze kutumia
muda zaidi katika elimu na shughuli za kiuchumi
hivyo kufanikisha ajenda ya Rais ya Samia”
kumtua mama ndoo kichwani “ na kufikia usawa
wa kijinsia katika maendeleo.

Programu ya Malipo kwa Matokeo (PforR) ni
mpango ulianzishwa na Benki ya Dunia (WB) na
ulianza Julai 15, 2019 ikiwa ni sehemu ya
programu ya uhakika wa usalama wa maji na
usafi wa mazingira vijijini.

Malengo ya PforR ni kuchochea kasi ya
utekelezaji wa Mpango wa Uboreshaji Huduma
ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kupitia
motisha zilizowekwa kwa viashiria ambavyo
hupimwa kupitia mafanikio ya utekelezaji wa
kazi.

Hapa Tanzania PforR imeonesha matokeo
chanya na nchi Pamoja na wageni wanje lukuki
wanafika kujifunza kutoka uzoefu wa Tanzania
katika kufikisha huduma hii ya maji kwa jamii
kwa kutambua kuwa jamii bado ina uhitaji na
idadi ya watu inaongezenga.

Ni hivi karibuni wakati wa ziara katika mikoa ya
kusini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mmoja wa
mwananchi aliyejitambulisha kwa jina Haji Badri
kutoka Mangaka alisema Wizara ya Maji
inaongozwa na watafuta maji, wakiongozwa na
Waziri Jumaa Aweso (Mb). Alisema, mji anaotoka
wa Mangaka ulikuwa na adha kubwa ya maji, ila
hivi sasa makali yamepungua na matarajio ni
makubwa zaidi kwa kazi zinazoonekana
kufanywa kuhusu maji. “Tusizoee changamoto
na shida za wananchi” Waziri Aweso kila wakati
anasisitiza jambo hili kwa watendaji wa Sekta ya
Maji na wataalamu wote wa maji, hivyo jambo la
msingi ni kusikiliza na kutoa majibu kwa
wananchi.

Mwalimu Nyerere aliwahi kusema "hatuwezi
kutatua matatizo yetu kwa kujidanga kuwa
hayapo" Serikali yetu inatambua uhitaji
mkubwa wa huduma ya maji kwa wananchi na
inafanya kazi saa 24 ili maji yawe msukumo wa
maendeleo kwa sekta nyingine.

Moja ya mradi wa maji kupitia Programu ya Malipo kwa Matokeo (PforR) unaotumia nishati ya jua kutoa huduma toshelevu ya majisafi kwa
wananchi, Karagwe mkoani Kagera.
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Neema Butiama katika
Kipindi cha miaka 24

Na Vitus Audax, BUTIAMA

UKIZUNGUMZIA Butiama ina
maana ni eneo lenye ukubwa wa
kilometa za mraba 2,257.127 na
kati ya hizo, kilometa za mraba
103 zimefunikwa na Ziwa Victo-
ria. Butiama ambayo kwa sasa ni
59 na vitongoji 370.

Kwa muda mrefu Butiama
ilikuwa chini ya wilaya ya Musoma
kabla ya kuanzishwa kuwa wilaya
Agosti, 2013. Kabla ya hapo ilikuwa
nyuma kimaendeleo katika seklta
mbalimbali zikiwamo miundom-
binu ya barabara, maji na umeme.

Akizungumzia mabadiliko ya
Butiama kwa miaka 24 iliyopita
hadi sasa, Mkuu wa Wilaya ya
Butiama, Mwalimu Moses Kaegele,
alisema tofauti ni kubwa kutokana
na maendeleo makubwa katika
sekta mbalimbali yaliyofanywa
na serikali ikiwa ni sehemu ya
kuenzi utendaji kazi uliotukuka wa
Hayati Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, mwasisi wa taifa la Tanza-

nia na aliyepigasnia uhuru wa nchi
kutoka kwa wakoloni.

Licha ya kuimarika kwa hali
ya usalama, amani na utulivu,
pia alisema juhudi za wananchi

kujishughulisha katika kilimo,
ufugaji, biashara na uchimbaji
wa madini zimechangia kuleta
mageuzi ndani ya wilaya hiyo.
Alisema miongoni mwa vitu

vikubwa vilivyofanyika katika eneo
hilo ni pamoja na kuifanya kuwa
wilaya mwaka 2012 kutokana na
kuwako kwa mipango ya ndani ya
halmashauri katika maendeleo ya

sekta mbalimbali.

“Kuifanya wilaya kumesababi-
sha mambo mengi yanakua katika
eneo hili. Tukianza na suala la
elimu ambako shule nyingi zime-
jengwa na kutokana na ongezeko
la wanafunzi katika kipindi hiki
cha uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan tumeongezewa shule
zingine mpya nne ambazo tayari
zimekamilika, alisema Kaegele.

Alitaja barabara aliyoitumia
Mwalimu Nyerere kutembea kwa
mguu kwenda shuleni Musoma
Mjini ambayo ilielezwa kutoku-
jengwa kwa miaka yote na
ilipoanza ilitumia zaidi ya miaka
saba bila kukamilika lakini kwa sasa
imekamilika kwa kiwango cha lami.
kwa sasa vimeunganishwa na bara-
bara hali ambayo inarahisisha shu-
ghuli za usafiri na usafirishaji katika
wilaya hiyo na kuwasaidia watalii
kuingia na kutoka bila kukabiliana
na changamoto za usafiri.

“TARURA (Wakala wa Barabara
kufanya kazi kubwa katika upanuzi
wa mtandao wa barabara. Kwa
mwaka jana tumefanikiwa kupata
zaidi ya Sh. bilioni nne kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya barabara
huku fedha zingine zikiendelea
kuletwa kwa mwaka huu kwa ajili

INAENDELEA UK.14

TP

TANZANIA PORTS AUTHORITY
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

KUMBUKUMBU YA MIAKA 24 YA KIFO CHA BABA WA TAIFA
MWALIMU JULIUS KAMBARAGE NYERERE

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) Tunaungana na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu
Hassani na watanzania wote Katika kumbukizi ya miaka 24 ya kifo
cha Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

P.0.BOX 9184, Dar es Salaam, Tanzania
+255 22 2110401/5; +255 22 2110371/5; +255 22 2137631/2

Namba za Simu bure: 0800 110032, 0800110047, http://www.ports.go.tz

f tanzaniaportshq
. tanzaniaportshq

TPA The Gatway to Global Trade and Prosperty

TPAHQ
E tanzaniaportshq

The Late, Former President of
The United Republic Of Tanzania

Mwl. Julius Kambarage Nyerere
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

MIAKA 24 YA KUMBUKIZI YA MWALIMU
JULIUS KAMBARAGE NYERERE

MIAKA 1999

2023

Uongozi, Wanachama na
Wafanyakazi wa Chama cha
Walimu Tanzania, wanaungana na
Mh. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Watanzania Wote
kuadhimisha miaka 24  ya
kumbukizi ya Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere.

CWT  tutaendelea kutekeleza
majukumu yetu kwa weledi ili
kuchangia katika maendeleo ya
nchi.

“Mshikamano daima ndio
mkombozi wetu”
Hayati Baba wa Taifa. Mwl. Julius Kambarage Nyerere. CHAMA CHA WAALIMU TANZANIA (CWT)
S.L.P 3077, DODOMA

Barua pepe: info@ttu.or.tz
Tovuti: www.ttu.or.tz
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Neema Butiama Katika
Kipindi cha miaka 24

INATOKA UK.12

ya ujenzi na upasuaji wa
barabara ambazo haziku-
wapo, alisema.

HUDUMA YA MAJI

Kuhusu hali ya upatikanaji
wa maji wilayani Butiama,
Mkuu wa Wilaya alisema
mwaka 2013 wakati wilaya
hiyo inaanzishwa, upati-
kanaji wa maji ulikuwa chini
ya asilimia 50 licha ya idadi
yawananchi kuwa wachache
kwa kipindi hicho ambako
pia walikuwa wakitegemea
mradi wa maji kutoka
Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Musoma
(MUWASA).

Alisema hali ya upatikanaji
maji imeendelea kuboreka
kwa kasi kubwa ambako kwa
sasa ni zaidi ya asilimia 80
na unatarajia kuongezeka
maradufu pindi utakapoka-
milika mradi mkubwa zaidi
wenye thamani ya Sh. bilioni
70.5 unaotoa maji kutoka
Ziwa Victoria ambao kwa
sasa umefikia asilimia 91.

Pia alisema wilaya hiyo
imepokea zaidi ya Sh. bilioni
10.8 ambazo zinaendelea
kutumika katika kuhakiki-
sha miradi mbalimbali ya
maji inatekelezwa wilayani
humo ikiwa ni pamoja na
kuchimba visima vya muda
mrefu na muda mfupi kwa
lengo la kuondoa kabisa
adha ya upatikanaji wa maji
safi na salama.

MAENDELEO ELIMU
Mkuu huyo wa wilaya
alisema Butiama imeendelea
kuboresha sekta hiyo ikiwa
ni pamoja na ujenzi wa shule
nyingi mpya huku akitaja
zile zilizojengwa kwa kipindi
cha awamu ya sasa ambazo
ni nne zenye thamani ya Sh.
milioni 700 kwa kila shule
lengo likiwa kuondoa mson-
gamano madarasani pamoja
na kuwasogezea karibu
shule wanafunzi.
“Tukizungumzia kipindi
hiki cha elimu bure, hapa
tunaona ongezeko kubwa la
wanafunzi. Serikali imejenga
zaidi ya madarasa 170 yali-
yojengwa na kukamilika na
tayari yanaanza kutumika.
Vilevile tunazo shule mpya
mbili za sekondari zilizo-
jengwa na tayari zinatumika.
Kuhusu vyuo vikuu na vya
kati, Kaegele alisema kuan-
zishwa kwa Chuo Kikuu cha
Mwalimu Julius K. Nyerere
cha Kilimo na Teknolojia

(MJNUAT) katika iliyokuwa
Shule ya Sekondari Oswald
Mangombe kampasi ya
Butiama ambacho kinaanza
udahili mwaka huu, kume-
leta Faraja na sura mpya
ya maendeleo Butiama.
Ili kufanikisha azma hiyo,
alisema serikali imetoa Sh.
bilioni 102 kwa ajili ya ujenzi
wa chuo hicho.

“Kutokana na Baba wa
Taifa kupenda sana kilimo,
ndiyo maana serikali
imeamua kuweka chuo hiki
kikubwa katika wilaya ya
Butiama kama sehemu ya
kuenzi kazi yake iliyotukuka
ya kiutumishi kwa taifa letu,”
alisema.

Alitaja taasisi na vyuo
vingine vinavyopatikana
katika wilaya hiyo kuwa
ni pamoja na Taasisi ya
Mafunzo ya Ufundi Stadi
Kyarano, Chuo cha Biblia
Kiabakari, Chuo cha Musoma
Utalii na Kituo cha Mafunzo
ya Kilimo Buhemba.

UWEKEZA]JI

Kuhusu uwekezaji, mkuu
huyo wa wilaya alisema
kutokana na maende-
leo makubwa ya wilaya
hiyo wamekuwa wakifika
wawekezaji na kuwekeza
katika sekta ya madini huku
akitaja uwapo wa migodi
mitatu mikubwa na mmoja
wa wachimbaji wadogo
ambayo imekuwa ikiongeza
kwa kasi ukuaji wa mji na
wilaya hiyo.

Pia alisema wilaya hiyo
imeweka mpango wa
kutenga maeneo kwa ajili
ya uwekezaji zaidi, hivyo
kuwakaribisha watu wote

wenye nia ya kuwekeza
katika wilaya hiyo kutokana
na kuwa na mwingiliano
mkubwa na fursa za Kkibi-
ashara.

Katika  kuhakikisha
watumishi wanafanya shu-
ghuli zao katika mazingira
rafiki na salama na kuwahu-
dumia wananchi kwa wakati,
alisema serikali inatekeleza
ujenzi wa ofisi mbalimbali za
watumishi wa umma, taasisi
za kiserikali na halmashauri
katika eneo hilo la Butiama
ikiwa ni sehemu ya kuende-
lea kuufungua mji na wilaya
kiuchumi na kiutawala.

Miaka 24 iliyopita eneo
halikuwa na ofisi yoyote
ya kiutawala kwa kuwa
huduma zote zilifuatwa
katika Halmashauri ya
baada ya kuanzishwa rasmi
kuwa wilaya, zilijengwa
chache kwa muda kwa ajili
ya kutolea huduma ambazo
hata hivyo hazikidhi mahitaji
ya wananchi.

Kaegele alisema maende-
leo katika ujenzi wa ofisi za
taasisi katika kipindi kifupi
ni makubwa zaidi, hivyo kui-
fanya wilaya kuwa sehemu
yenye huduma zote muhimu
na salama kwa watendaji
wote.

“Wakati tunafika hapa
hakukuwa na makao
makuu ya halmashauri
lakini kwa sasa yamejengwa
kwa gharama ya zaidi ya
Sh. bilioni tatu na tayari
watumishi wanaendelea na
utekelezaji wa majukumu
yao katika makao makuu
hayo,” alisema.

Katika Wilaya hiyo hakukuwa na
nyumba ya mkuu wa wilaya lakini
kwa sasa imejengwa. Pia nyumba
ya katibu tawala imejengwa na
kwamba hakukuwapo na ofisi ya
mkuu wa wilaya lakini kwa sasa
inaendelea kujengwa na inatara-
jiwa kukamilika Machi, mwakani.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
tafsiri ya ujenzi wa makao makuu
ya halmashauri ni mpango wa seri-
kali kutengeneza mazingira rafiki
kwa watumishi kuendelea kutoa
huduma kwa wananchi na katika
mazingira rafiki.

KUMUENZI NYERERE

Kuhusu Halmashauri hiyo
kumuenzi Baba wa Taifa, mkazo
mkubwa ni kufanya kazi kwa bidii
kama alivyokuwa anafanya pamoja
na utunzaji wa mazingira. Kaegele
alisema katika suala la mazingira,
halmashauri imekuwa ikiendelea
na upandaji miti kupitia matukio
mbalimbali ili kuhakikisha uoto wa
asili unalindwa pamoja na kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi.

Katika maadhimisho ya Kumbu-
kumbu ya Miaka 24 ya Mwalimu
Nyerere, Kaegele alisema wilaya
watafanya katika makumbusho na
nyumbani kwa Mwalimu Nyerere
ambako alizikwa kwa kumwom-
bea. Maadhimisho hayo kitaifa

yanafanyika mkoani Manyara.
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI ﬁ

KUMBUKIZI YA MIAKA 24 YA KIFO CHA
MWALIMU J.K. NYERERE

Miaka
1999 - 2023

Bodi ya Usimamizi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
wanaungana na Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na watanzania
wote kuadhimisha miaka 24 ya kumbukumbu ya kifo cha
Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

24

OSHA tutaendelea kumuenzi Baba wa Taifa Hayati Mwal.
Julius Kambarage Nyerere kwa kufanya kazi kwa bidii
katika jukumu letu la msingi la kusimamia utekelezaji wa
Sheria Na. 5 ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi ya Mwaka
2003.

“Usalama na Afya Kazini Huongeza Tija”

Mwal. Julius Kambarage Nyerere (1922 -1999)
Rais wa Awamu ya Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tamzania

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
P.0.Box 519, DAR ES SALAAM

Simu Na: +255(0) 22- 27 60548

Nukushi +266 (0) 22- 27 60662

Barua Pepe: info@osha.go.tz

TanzaniaOsha
OshaTanzania
X OshaTanzania
Osha Tv Online
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KUMBUKUMBU MIAKA 24 YA NYERERE

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Ndivyo Nyerere alivyokuwa katika soka,
sanaa na starehe yake kuu, mchezo wa bao

Na Adam Fungamwango

EO ni miaka 24 hatu-
naye huyu Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere.

Ila tukikumbuka tulikotoka,
hata akatufikisha, hatuyamalizi
ya kwake.

Basi tumeamua kuwa na
kiasi katika kumtafsiri, tukida-
davua alikuwaje na sekta hii ya
michezo na burudani.

Tuanzie hapo hapo, hivyo
kwa nini wale wanajiita Klabu
ya Wananchi?..Nyayo za Ny-
erere ‘laivu’, zinaonekana.

Rejea baada ya uhuru, ni
namna gani watu wametumia
uhuru wao kulisakata dansi vil-
ivyo, ukichimba huku na kule,
unamuona Nyerere huyooo!
Au nako kuna ubishi? Jamani
Msondo na Sikinde si haooo!

Hamia jeshini kidogo, una-
potamka bendi ya JKT Kim-
bunga ‘Stereo’, na wadogo zao,
JKT Mafunga maarufu kama
Kimulimuli, huku kaka zao
Mwenge Jazz ya Mashujaa, am-
bayo nayo baadaye ikapata ma-
binamu zake wengi kama CTU
Les Mwenge, Mzinga Troupe
na Polisi Jazz, ukiweka darubi-
ni, kupitia jembe lake kama vile
mzee Moses Nnauye, pasipo
kumdhulumu cheo chake cha
Ubrigedia, moja kwa moja una-
muona Baba wa Taifa..hapo
nakuwa sijawataja walivyoibu-
liwa wasanii kina Kapteni John
Komba.

Mwaka 1970, hakuwa na
hiana kwenye maonyesho ya
Expo 70 nchini Japan alighara-
mia sanaa ya Tanzania, ikafan-
ya mambo mpaka leo, Mbaraka
Mwinshehe Mwaruka na Moro-
goro Jazz, Mzee Morris Nyu-
nyusa, ambaye ni babu yake
Zuberi Katwila, mlemavu wa
macho aliyekuwa na uwezo wa
kupiga ngoma 10 kwa mpigo,
achilia mbali simulizi za Mwal-
imu, maisha yake yote kutumia
wasanii na wanamuziki kufani-
kisha maendeleo ya Tanzania.

Njoo kwenye mashirika yake
ya umma, kuna burudani gani
iliyokosekana kwa wale wa-
naoijua?

Ila kuna kitu kimoja, mpira
wa Tanzania ulikuja juu kupita
kiasi, hasa kuanzia miaka 10
baada ya uhuru, unajua kwa
sababu gani? Hakuna na hiana,
maana ni wazi alikuwa na sera
yake ya ‘furahieni nchi yenu.’

Hapo tena nikumegee um-
beya mdogo, kwa wanaoijua
ukumbi wa sinema wa Drive
Inn, pale Msasani, Dar es Sa-
laam ambako ilikuwa njia yake
ya kwenda na kutoka kazini,
maarufu kama Old Bagamoyo
Road, eti watu wakajenga hoja
ibomolewe kwa mbadala wa
wanaojua wao, wakati Nyerere

Picha hii ni ya mwaka 1972 wakati Rais wa Sudan Jaffary Nimeiry akiikagua timu ya Taifa
ya Tanzania ‘Taifa Stars’. Baada ya Stars kukosa jezi wakati wa mechi yao dhidi ya Sudan,
wachezaji waliamua kuingia uwanjani wakiwa vifua wazi mpaka walipopata msaada wa
jezi. Mbali na kukosa jezi, Taifa Stars pia waliingia uwanjani kwa mguu kutoka walipokuwa
wameweka kambi katika Jeshi la Wokovu Mgulani baada ya kukosa usafiri. Pamoja na
hayo, katika mechi hiyo Stars waliibuka na ushindi.

anajua kabisa ndiyo kijiwe cha
watu wanapumzika kuangalia
sinema wakiwa nje ya ukumbi
huo.

Aliwaka kupita Kkiasi na
marufuku juu, hoja ikafa hapo
hapo.

Watu walichojiuliza, tofauti
na viongozi wengine mbona
alikuwa haonekani kwenye
mechi mbalimbali kubwa za
klabu kubwa na timu za taifa,
hasa Taifa Stars?

likatokea la kutokea uwan-
jani, ngumi zikatembea kwa
wachezaji wa pande zote mbili,
lakini hapo hapo tukashuhudia
busara za kiwango cha juu cha
mlindamlango Omari Maha-
dhi Bin Jabir, akajiweka kando
kabisa na ngumi hizo, akifan-
ya mazoezi madogo langoni
mwake.

Ama kweli alikuwa ustaadhi
wa uhakika.

Kwa namna walivy-
omheshimu Nyerere, siku ya
pili simulizi hadi mashuleni
ilikuwa ni kuulalamikia ugomvi
huo, na ikawa mara ya mwisho
kwa Nyerere kuonekana uwan-
jani kushuhudia soka.

Ndani ya zama hizo soka
letu limenoga, mwaka 1972 il-
ishachezwa mechi kati ya Taifa
Stars na wenzao wa Sudan
kwenye Uwanja wa Taifa (sasa
Uhuru), ikatokea hitilafu ya
Taifa Stars kukosa jezi wakao-
na isiwe tabu, wakakubaliana

na makamisaa ya mchezo,
wakazama uwanjani tumbo
zake na kukaguliwa na mgeni

rasmi, Rais wa Sudan wakati huo,
Jaffar Nimeiry.

Kule kwetu uswahilini kuna

msemo tunautoa kwa ku-
tangulia na mbwembwe
za  kuropoka, ‘hallooo...
makubwa hayo madogo yana
nafuu” Nami nikumegee,
unashangaa ya tumbo wazi,
lakini timu iliingia uwanjani
kwa miguu kutoka ilipoweka
kambi, maeneo ya Jeshi la
Wokovu, kwa wasiojua ni
maeneo ya Uhasibu, lakini
wakasakata soka kwa kiwan-
go cha juu, na bila shaka,
wakijiamini kweli kweli na
wakatoka na ushindi.

Hao ndiyo vijana wa Nyere-
re, uzalendo kwanza maslahi
baadaye.

Mechi nyingine ilipigwa
miaka kama mitatu baadaye
nayo ina simulizi yake, Taifa
Stars ilipambana na timu ya
taifa ya Ethiopia, tukasikia
mgeni rasmi ni Mwalimu
Nyerere, umma wote ukaitia
‘wao!’, sasa mambo yameno-
ga, Mwalimu uwanjani.

Katika zama hizo, kiungo
namba nane Sunday Manara,
na mshambuliaji, Abdallah
Kibaden ‘King walikuwa
kwenye kiwango cha juu ka-
bisa, Taifa Stars ni moto kweli
kweli.

Lakini Mungu kamuumba
kila mtu na ulevi wake, mtu
anaweza kukataa kila kitu
kitamu anacholetewa kwe-
nye sherehe, ila utafiti vionjo
vyake, usishangae kagomea
pilau kwa nyama, na soda
juu, sasa msongee ugali kwa
nguru wa kuchoma na tong-
wa yake pembeni, hapo
umemfikisha, tabasamu lake
la sandukuni analiibua bila
hiana.

Ndiyo namna anapopatika-
na Nyerere, kwa mchezo wa
bao we acha tu! Waliocheza
naye, wana ushuhuda akiwa-
mo marehemu binamu yake,
mzee Nyangombe Warioba,
mwenyewe alikuwa akimta-
nia ‘huyo karogwa na bao’,
ingawaje ukishuhudia naye
Nyang'ombe anapopambana
na Nyerere kwenye dabi ya
bao, unagundua naye karog-
wa vile vile.

Hapo ni ubishi, unachukua
hadi saa sita za usiku, inafikia
hatua gemu linalala linaen-
delea siku ya pili, mbwem-
bwe za Nyangombe kwa
Nyerere ‘wewe hamna kitu’,
Mwalimu naye akimjibu kwa
kumponda kwamba shule
yake ni ndogo, huku majidai
yake anawanunulia soda
watazamaji wote waliozun-
guka hapo kushuhudia mechi
hiyo. Nani anasema Butiama
hapalipi?

Daima upenzi huo wa
mchezo wa bao Mwalimu
amesafiri nao muda wote
hadi tarehe za mwisho yake,
ikimfanya afurahie maisha
ya Butiama na ustaafu. Sasa
tujiulize, unasaba wa Mwal-
imu na burudani, michezo na
sanaa upoje?

Tuma meseji 0716 350534
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Israel yatoa saa 24 kuhama Gaza

-Waandaa jeshi, vifaru na mabomu mazito

TEL AVIV, ISRAEL

WAKATI mapigano makali yanaendelea
Ukanda wa Gaza kwa siku nane mfululizo,
jeshi la Israel limesema wamedondo-
sha mabomu 6,000, yenye uzito wa tani
4,000, katika eneo hilo linalotawaliwa na
kundi la Hamas.

Jeshi hilo limeeleza mashambulizi hayo
ya anga yataongezeka maradufu hadi
pale watakapohakikisha wanamgambo
wa Hamas wameangamizwa.

Jana jeshi hilo lilitoa taarifa kwa Umoja
wa Mataifa, ikiwataka kila mtu anayeishi
kaskazini mwa Gaza aondoke haraka nda-
ni ya saa 24 na kwenda Kusini mwa eneo
hilo ili kuepuka mashambulizi ya anga.

Umoja wa Mataifa ulisema takriban
watu milioni 1.1 ambao nusu ya wanaishi
Ukanda wa Gaza.

Tahadhari hiyo ilitolewa kabla ya usiku
wa manane wa jana.

“Umoja wa Mataifa unaona kuwa
haiwezekani kwa harakati kama hiyo ku-
fanyika bila matokeo mabaya ya kibinad-
amu,” ulisema umoja huo.

Israel ilikuwa inajiandaa kwa masham-
bulizi ya ardhini, inakusanya wanajeshi,
mizinga mikubwa na vifaru kwenye mpa-
ka wa Gaza.

Imekuwa ikifanya mashambulizi ya
anga mjini Gaza tangu Jumamosi baada
ya wanamgambo wa Hamas kuishambu-
lia Israel kwa kushtukiza.

Waziri wa Ulinzi wa Marekani, Lloyd
Austin, aliwasili jana nchini Israel siku
moja baada ya ziara ya waziri wa mambo
ya nje Antony Blinken.

Austin alikutana na Waziri Mkuu Ben-
jamin Netanyahu, Waziri wa Ulinzi Yoav

Gallant na Baraza la Mawaziri la Vita vya
Israel.

.
Kenya
yahofia
shambulio
la kigaidi

NAIROBI, KENYA

KENYA imeonya kuwepo kwa
tishio la shambulio la kigaidi lililo-
pangwa kufanywa na kundi la Al-
Shabaab. ]

Shambulio hilo ni kama nia ya :
kuonyesha mshikamano baada ya :
shambulizi la Hamas nchini Israel :
mwishoni mwa juma lililopita. ]

Taifa hilo limekabiliwa na :
mashambulizi kadhaa makubwa ya :
kigaidi yaliyofanywa na kundi la Al-
Shabaab la nchini Somalia, tangu
ilipopeleka wanajeshi nchini humo
mwaka 2011 kukabiliana na wan-
amgambo hao. ]

Idara ya polisi ya kupambana na :
ugaidi nchini Kenya imeandika kati-
ka mtandao wa X kuhusu tishio hilo
na kuwaomba Wakenya kuwa waan-
galifu na kuripoti shughuli zozote za
kigaidi ili wachukue hatua. :
DW :

Kwa mujibu wa maofisa wa ulinzi wa
Marekani walioandamana na Austin, zi-
ara hiyo inalenga kusisitiza uungaji mko-
no usioyumba wa Marekani kwa Israel na
dhamira yake ya kuhakikisha nchi hiyo
ina kila inachohitaji kujilinda.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerum-
ani Annalena Baerbock na Rais wa Hal-
mashauri Kuu ya Umoja wa Ulaya Ursula
von der Leyen pia wanatarajiwa kuwasili
Israel.

Kwa upande wake Rais wa Brazil Luiz
Inacio Lula da Silva, ambaye anashikilia
urais wa zamu wa Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa, aliitaka Israel kuweka
njia itakayozingatia maslahi ya kibinada-
mu kwa ajili ya wakazi wa Gaza kuhama
kuelekea Misri.

Kupitia mtandao wa kijamii wa X, Rais
Lula alisema amezungumza kwa simu

na rais wa Israel Isaac Herzog na kutoa
wito wa kuzingatia ubinadamu ili watu
wanaotaka kuondoka Ukanda wa Gaza
kupitia Misri wawe salama.

Mbali na Lula, viongozi mbali mbali wa
Ulaya na Shirika la Afya Ulimwenguni wa-
metoa wito wa kuundwa njia salama am-
bayo watu wanaweza kutumia kuondoka
eneo la Palestina na kuruhusu misaada ya
kibinadamu kuingia.

Brazil pia imeitisha mkutano wa Baraza
la Usalama siku ya [jumaa kujadili mzozo
unaoendelea.

Data ya wakimbizi waliosajiliwa wa Pal-
estina na Shirika la Umoja wa Mataifa la
kuwahudumia wakimbizi wa Kipalestina
(UNRWA) limesema limehamishia makao
yake makuu kusini mwa Ukanda wa Gaza
kufuatia wito wa Israel wa kuwahamisha.

Shirika hilo linawapa hifadhi zaidi ya

asilimia 60 ya watu 423,000 waliokimbia
makazi yao katika siku za hivi karibuni
katika Ukanda wa Gaza.

Huku haya yakijiri Umoja wa Mataifa
umetoa ombi la dharura la dola milioni
294 kushughulikia mahitaji ya dharura ya
watu huko Gaza na Ukingo wa Magharibi
unaokaliwa kwa mabavu huku mapigano
kati ya Israel na kundi la wanamgambo
wa Hamas yakiendelea.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kuratibu
Masuala ya Kibinadamu (OCHA) lilisema
fedha hizo zitatumika kusaidia zaidi ya
watu milioni 1.2.

Aidha OCHA imeeleza kwamba vi-
tuo vya matibabu pia vimejaa ikiwa ni
pamoja na wanawake wajawazito 50,000
ambao sasa wanakabiliwa na matatizo ya
kupata huduma muhimu za afya.

BBC

Wakazi wa Gaza wakiwa katika harakati ya kuhama mji huo baada ya jeshi la Israel kutoa saa 24 wawe wame-

ondoka PICHA:REUTERS

Wakili feki aliyeshinda kesi 26 akamatwa

NAIROBI, KENYA

MTU mmoja aliyejifanya
wakili kwa miaka mingi na
kushinda kesi 26 mbele ya
majaji wa mahakama kuu
amekamatwa.

Brian Mwenda, alikamat-
wa Alhamisi baada ya kikosi
cha Chama cha Wanasheria
nchini Kenya cha kukabiliana
na matukio ya dharura (RAT)
kumfuatilia na kubaini ana-
fanya kazi hiyo bila kuwa na
taaluma.

Mwenda kwa miaka mingi
amefanya kazi ya uwakili ka-
tika mahakama kuu ya nchi
hiyo bila kuwa na taaluma

hiyo, lakini kesi nyingi alishin-
da.

Kulingana na vyombo
mbalimbali vya habari nchini
Kenya, wakili huyo feki wakati
wote alijitambulisha kama
wakili wa Mahakama Kuu
na katika hali ya kushangaza
kesi 26 alizokuwa akizitetea
alishinda.

Ripoti hizo zilieleza kuwa
kabla ya kukamatwa, Mwen-
da alikuwa akisimamia kesi
mbele ya Majaji wa Mahakama
Kuu na Majaji wa Mahakama
ya Rufaa na kushinda zote.

Alikamatwa Alhamisi baada
ya Chama cha Wanasheria cha
Kenya Tawi la Nairobi Rapid

Action Team (RAT) kwa kufan-
ya kazi hiyo bila kuwa na sifa
ya taaluma hiyo.

Alikamatwa baada ya timu
ya kupambana na vitendo vya
dharura kupokea malalamiko
kutoka kwa watu mbalimbali
kuhusu vitendo vyake vya ula-
ghai.

Kulingana na rekodi za cha-
ma cha wanasheria wa Kenya
(LSK), Mwenda si wakili na
hana leseni ya kufanya kazi za
kisheria nchini Kenya.

Taarifa hiyo ilisema kwam-
ba Mwenda hakuwa wakili wa
Mahakama Kuu ya Kenya wala
si mwanachama wa LSK Tawi
la Nairobi.

Aidha LSK Tawi la Nairobi
kupitia timu ya matukio ya
dharura (RAT), ilisema mtu
huyo amekuwa akijitambu-
lisha na kujifanya kama Wakili
wa Mahakama Kuu ya Kenya
na mwanachama wa LSK Tawi
la Nairobi.

Kwa sasa anazuiliwa katika
makao makuu ya timu ya ku-
chuguza mawakili akisubiri
matokeo ya uchunguzi wake
kukamilika.

Video za Mwenda zimesa-
mbaa mtandaoni akiwa kama
wakili akimwakilisha kiongozi
wa zamani wa Mungiki katika
kesi iliyoonyeshwa kwenye tel-
evisheni na kuibua gumzo.
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Zungu ataka vituo
tembezi gesi za magari

Na Joseph Mwendapole

NAIBU Spika Musa Azzan
ameishauri  serikali  kush-
irikiana na wamiliki wa vi-
tuo vya mafuta kuweka vi-
tuo vinavyotembea vya kujaza
gesi ili kupunguza msonga-
mano wa magari kwenye vituo
vya kujaza gesi.

Amesema kama hilo lita-
fanyika wananchi wengi wa-
tachagua kutumia gesi kwe-
nye magari na kuachana na
matumizi ya petroli na dizeli
ambayo bei yake imeendelea
kupaaa.

Zungu alitoa ushauri huo
jana wakati akizungumza kwe-
nye hafla ya kutiliana saini
baina ya Wakala wa Vipimo
(WMA) na Chuo cha Elimu
ya Biashara (CBE), kuhusu
mafunzo ya uanagenzi kwa
wanafunzi.

Alisema lazima jitihada zi-
fanyike kuwawekea mazingira
mazuri watumiaji wa mafuta
ya petroli kuachana na bidhaa
hiyo na badala yake watumie
gesi ambayo ni rahisi kulingani-
sha na mafuta.

“Mtungi mmoja wa gesi un-
aweza kutumia mwezi mzima
na kuokoa fedha nyingi sana
kulinganisha na petroli na di-
zeli kwa hiyo serikali itusaidie
kwa kushirikiana na wafanya-
biashara wa mafuta kupata gesi
kwa urahisi kwasababu kwa
sasa vituo vya gesi msongama-
no ni mkubwa watu wanaona
kero,” alisema Zungu.

Aliwapongeza CBE  kwa
kutoa mafunzo ambayo ya-
naendana na soko la ajira na
kuwashauri wawe na utaratibu
wa kuwatafutia ajira wanafunzi
wa chuo hicho kabla hawaja-
maliza elimu yao chuoni hapo.

Alisema wenye kampuni kub-
wa nchini hasa za mitandao ya
simu wanawataalamu wa hali
ya juu ambao ni watanzania na
wamekuwa wakiwapata kwa
kutembelea vyuoni kuangalia
wenye vipaji.

“Mafunzo mmnayotoa ni ya
hali ya juu kwa hiyo hakuna
sababu mwanafunzi akamaliza
masomo yake hapa akakosa

ajira  na ninawapongea kwa
ushirikiano ambao mmeuanzi-
sha na WMA kwasababu nafa-
hamu utanufaisha pande zote
mbili,” alisema Zungu

Zungu pia alikitaka chuo cha
CBE kuendelea kujitangaza
ndani na nje ya nchi ili kiweze
kupata wanafunzi kutoka nchi
za kigeni kama ilivyo kwa vyuo
vingine kama Chuo cha Afya
Muhimbili MUHAS na Taasisi
ya Tiba ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), ambayo inapata
wagonjwa wengi wa nje ya nchi.

“Hiki chuo nakifahamu mia-
ka mingi sana mko mahiri sana
katika kutengeneza wataalamu
lakini lazima muongeze nguvu
kwenye kitengo chenu cha
masoko jitangazeni usiku na
mchana dunia ijue kazi mnay-
ofanya na mtapata wanafunzi
wengi sana ndani na nje ya
nchi,” alisema Zungu

Mkuu wa Chuo cha CBE, Pro-
fesa Edda Lwoga, alisema kupi-
tia mafunzo ya uanagenzi, wa-
nafunzi wa Shahada ya kwanza
ambao wanasoma miaka mi-
tatu watasoma mwaka mmoja
na nanusu shuleni na mwaka
mmoja na nusu kazini ili wapa-
te elimu ya vitendo itakayowa-
sababisha wawe mahiri kazini.

“Kupitia huu mkataba mwa-
nafunzi wa CBE anayesomea

kozi ya vipimo atakuwa anaso-
ma muhula wa kwanza chuoni
na muhula wapili anakwenda
kufanyakazi WMA ilia pate
elimu kwa vitendo na hii kozi ya
vipimo inafundishwa na chuo
hiki pekee na Afria Mashariki
na Kati ni sisi tu tunaotoa kozi
hii,” alisema

Alisema ili kuendesha kozi
hiyo ya vipimo kwa umabhiri
lazima washirikiane na waajiri
na kwamba tayari CBE ilisha-
saini makubaliano na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) ili
wapate wahitimu ambao wa-
nakubalika sokoni.

Alisema kozi hiyo itatolewa
na CBE kuanzia ngazi ya Cheti,
Stashahada na Shahada na
mwaka huu wa fedha chuo
kimeshapata vitendea kazi vya
kozi hiyo ambavyo ni mafuta
ya petroli, dizeni na mafuta ya
ndege na mafuta ya taa vyenye
thamani ya milioni 200.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
(WMA), Stela Kahwa, alisema
wakala ulikuwa unasubiri siku
ya kusaini makubaliano hayo
kwa hamu kwani wanamatu-
maini makubwa ya kunufaika
na ushirkiano huo kwa kupata
wataalamu bobezi wengi kwe-
nye fani ya vipimo.

Alisema CBE kwa muda mre-
fu imekuwa ikitoa wataalamu
ambao wamekuwa msaada
mkubwa kwa WMA na kusema
kuwa hata yeye ni matunda ya
chuo hicho kwani alihitimu
mwaka 1985.

Alisema kazi ya wakala ni
kuhakiki vipimo kuhakikisha
vinakuwa sawa na hakuna
mwananchi anayepunjwa
akisisitiza kuwa kwa kuwa
teknolojia inabadilika kwa kasi
basi na mitaala ya vipimo nayo
inapaswa kubadilika mara kwa
mara kwenda na wakati.

“Kama hufanyi maboresho ya
mitaala unaweza kukuta yule
ofisa vipimo uliyemfundisha
anakuja kwenye soko la ajira
vile vipimo ulivyomfundisha
havipo kwa sababu hata mimi
vipimo vingi nilivyojifunza
mwaka 1985 sasa hivi havipo
kwa hiyo tusipoboresha mitaa-
la tutapitwa na wakati,” alisema

Maofisa uchunguzi watakiwa
kutunza siri za watoa taarifa

Na Idda Mushi, MOROGORO

KATIBU Mkuu Wizara ya Katiba
na Sheria, Mary Makondo, amewa-
taka maofisa uchunguzi waandam-
izi kutoka mamlaka mbalimbali za
uhifadhi na za kisheria kutunza siri
za wananchi wanaotoa taarifa za
uhalifu.

Amesema kwa kufanya hivyo ku-
tachangia kuwaondolea woga na
kufanikisha kudhibiti matukio ya
uhalifu. Makondo aliyasema hayo
wakati akizungumza na maofisa
uchunguzi waandamizi kutoka Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA), Mam-
laka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) na
Wakala wa Huduma za Misitu (TFS).

Wadau hao wamekutana kwa ajili
ya kupitia sheria na kanuni za ulinzi
kwa watoa taarifa na mashahidi.

Makondo alisema zinalenga kui-
marisha utawala bora na mapam-
bano dhidi ya uhalifu kwa kuwatam-
bua na kuwalinda watoa taarifa
na mashahidi na kuwakumbusha
kwamba, uadilifu na vaminifu ka-
tika utunzaji wa siri ni mujibu wa
viapo vyao.

“Kanuni zimefafanua kwa kina
kwamba, wale ambao taarifa zao
zitafanikisha kuokoa mali ya umma,
kupatikana kwa wahalifu na kulinda
mazingira na maisha ya binadamu
kutokana na uhalifu uliopangwa ku-
fanyika, wamewekewa utaratibu wa
kupatiwa motisha,” alisema.

Makondo alisema motisha hizo ni
pamoja na na kuwafidia wake wote
watakaoathirika kutokana na taarifa
walizotoa.

Aliwasihi mashahidi kuwa wa-

takapotakiwa kufika mahakama-
ni kutoa ushahidi wasigope kwa
kuwa zipo kanuni ambazo zita-
walinda dhidi ya changamoto
zote za kiusalama.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ufua-
tiliaji Haki wizarani hapo, Bea-
trice Mpembo, waliowezeshwa
kutunga kanuni za ulinzi kwa
watoa taarifa na mashahidi na
washirika wa maendeleo serikali
ya Uingereza FCDO na Umoja wa
Ulaya, kupitia program endel-
evu ya kupambana na rushwa
BSAAT, kutoka Ofisi ya Rais, Tku-
lu, alisema lengo la sheria hiyo ni
kuimarisha utawala bora na ma-
pambano dhidi ya uhalifu.

Alisema zitarahisisha
utekelezaji wa sheria husika
kuwa yenye tija na ufanisi mkub-
wa ili kuwezesha haki kutendeka
kwa wakati katika jamii na kutoa
ulinzi wa kisheria kwa watoa
taarifa za uhalifu wa makosa
mbalimbali.

Mratibu wa Program Endel-
evu ya Kupambana na Rushwa,
BSAAT, kutoka Ofisi ya Rais,
Ikulu, Dk. Boniventure Baya,
aliipongeza wizara hiyo kwa
namna wanavyogusa makundi
muhimu kuifahamu sheria na
kanuni hizo.

KUPOTEA KWA CHETI

ROSEMARY  CHARIES  LUGWISHA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye index
No. S00771/0054/2017 kilichotolewa na baraza la
Mitihani kupitia ASKOFU ADRIAN MKOBA mwaka
2017.Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

Taarifa polisi: PHQ/DOD/DOD/3542/2023.

KUBADILISHA JINA.

NIMEBADILISHA JINA LANGU
KUTOKA ATUL MOVALIYA NA
KUWA ATUL PRAGJIBHAI
MOVALIYA NA KWA SASA
NITAJULIKANA KWA JINA JIPYA
AMBALO
SAHIHI: ATUL PRAGJIBHAI
MOVALIYA.

ANUANI: A1, 1STFLOOR, YOG
SADAN APARTMENT, KISUTU
DAR ES SALAAM, TANZANIA
[KWA MADHUMUNI YA KUHUISHA
PASIPOTI]

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI MADOGO NAMBA 118 YA 2023
ELINA ELIMBORA KIMARO..........| MLETA MAOMBI
DHIDI YA
JULIET GABRIEL NJOVU................WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA; JULIET GABRIEL NJOVU

Popote Ulipo Unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi
na Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 08/11/2023
mbele ya Mwenyekiti M.KHASIM wewe mwenyewe
binafsi au mtume muwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 12 mwezi October , 2023.

M.KHASIM
MWENYEKITI.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No 99 of 2023
In the Matter of the Estate of the Late SOLOMON
SAMSONIMUNUO Of Makole within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of
administration by BI FAUSTINA SOLOMONI MUNUO
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 01day of 1. 2023

Dated at Dodoma this 11day of 10.........ceewnee. 2023

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

LAURENT STEVEN
GUNDULA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za

usajili MC 268 DEC - BOXER.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
PHO/DAR/KIN/23565/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZ|
IRINGA
SHAURI LA MADAINA.01/2023
MUCOBA BANKPLC............... MDAI
DHIDI YA
CYNTHIA MEMES
MTUL........ WADAIWA
KIGUNGA G. MWANGWA

KUITWA SHAURNI

Shauri tajwa hapo juu limepangwa kutajwa
tarehe 19 Oktoba,2023 saa mbili na

Nusu (8:30) asubuhi, hivyo wadaiwa katika
shauri hilo wanatakiva kufika katika
mahakama ya hakimu mkazi Iringa ama
kutuma wawakilishi wao.

Fahamu kuwa endapo kama wahusika
hawatofika siku hiyo au  kutuma
wawakilishi wao, shauri hilo litapangwa
tarehe ya kusikilizwa upande mmoja bila
wao kuwepo.

KUPOTEA KWA CHETI

YOHANA EDWARD SHOO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha ne
chenye index namba S.0658/0059
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia MWAMAPALALA
SECONDARY SCHOOL Mwaka 2003. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: MB/RB/7462/2007
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Maliti kwenye kiroba-30

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

¢

Bwana Frank, kilichotokea kwe-
nye kesi hii ambacho mimi nime-
kipeleleza ni kwamba, kuna dada
mmoja anaitwa Rukia. Alisoma na
marehemu Tessy. Charton aliwafahamu
na kutokea kumpenda Tessy kiasi cha
kumuoa. Lakini ndani ya moyo wake
Rukia yeye alimpenda Charton. Tkakaa
akilini mwake kuwa ipo siku ataisamba-
ratisha ndoa na Charton ataingia mikon-
oni mwake.

Katika pitapita zake akafanikiwa kupa-
ta picha ya mwanaume mmoja aliyepiga
na Tessy miaka mingi sana nyuma. Mwa-
naume huyo ni kweli alikuwa mpenzi wa
Tessy kabla ya kukutana na Charton. Na
yeye mwenyewe Rukia anamfahamu.
Mtu huyu anaitwa Barton. Kwa sasa
nasikia anaishi nchini Uingereza.

Rukia aliipeleka kwa makusudi na
kumuonyesha Charton ambaye naye
bila kuhoji au kutafakari akaamini kuwa
mkewe anamsaliti.

Ukweli ni kwamba picha ile ilipigwa
zamani, Charton akadanganywa kuwa
ni mpya.

Na kilichomuaminisha zaidi kuwa ili-
kuwa mpya ni wajihi wa mkewe. Alim-
kuta akiwa mwembamba sana kutokana
na maisha yaliyokuwa anaishi kipindi
hicho.

Sasa ile picha afande alionekana ame-
nawiri kama ilivyo sasa kwa hiyo jamaa
akajua haikupigwa muda mrefu sana.
Kumbe Tessy kabla maisha hayajampiga
kwa kuchana na mwanaume wake Bar-
ton alikuwa mrembo kama alivyokuwa
kabla ya kuuawa.”

Inspekta Frank kwa muda mfupi al-
ipoanza kumsikiliza Eddy aligundua
kuwa ni kisa kikubwa chenye ushahidi
uliofunganama na ni kweli ilitakuwa
kuwe na mpelelezi mwenye akili ya zia-
da kuweza kukitatua.

“Wakati Rukia akidhania kuwa Tessy
ataachwa kwa kupewa talaka ili aolewe
yeye, Charton alikuwa na mawazi tofauti
kidogo.

Kwanza hakumwambia mtu yoyote.
Hata hawenda kumuuliza mkewe. Bada-
la yake alikaa na hasira moyoni. Alicho-
amua ni kuwaua wote wawili. Mkewe
na hawara yake. lakini Barton hakupa-
tikana kwa sababu miaka mingi alikuwa
ameshakwenda Uingereza.

Akapanga kumuua mkewe kutokana
na wivu mkali aliokuwa nao. Lakini aka-
jua kabisa ni lazima awe makini kama
anataka kufanya hivyo ili asiingie kwe-
nye mkono wa sheria. Na hata kitendo
cha kutomwambia mkewe au yoyote ile
ilikuwa ni kutowapa pa kuanzia polisi

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na kiroba kilichotupwa upenuni

mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye
nyumba za watu na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita vichochoroni na
kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. llitokea kwenye nyumba moja huko na mbwa huyo
alipouvuta, viungo vya mwili wa binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana.

Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza

kuwakamata wazoa taka na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari
kwa mahojiano na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na

Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

A 4

“Kumbe
aliwapoteza
watu maboya,
alipanda
ndege siku
hiyo hiyo na
kutua Dar.
Huku alikuwa
anawasiliana
na Patauli
kwa maneno
ya mafumbo,
au kiswa-

hili ambacho
walipangana
na kuelewana
wenyewe am-
sake mkewe,
amkamate na
kumpeleka
kwenye
nyumbaile ya
Banana.

jua tu amepata mpenzi ambaye anataka

upelelezi atakapofanya mauaji.

Akamtafuta jambazi Tinga Patauli am-
baye alimlipa pesa kwa kazi moja ya ku-
muongoza kumtesa mkewe na kumuua
kwa mateso makali.”

“He! Ndivyo ilivyokuwa?” Akahoji In-
pekta Frank.

“Jamaa alivyokuwa anajua kutengen-
eza mazingira ya kufuta nyayo au ushahi-
di, alianza kumpa nitosi mpangaji wake
wa nyumba aliyoipangisha maeneo ya
Banana kwa Mapunda.

Akamhamisha na nyumba hiyo ikaba-
ki bila mpangaji kwa muda mrefu, lengo
ilikuwa ni kupata eneo la kumtesa na ku-
muua mkewe.

Charton ni mfanyakazi ya Idara ya Ma-
liasili anayeishi Dar es Salaam na kufanya
kazi Dodoma.

Mpango wake waliuandaa kiufundi
sana, kwani baada ya kwenda Dodoma
yeye na wafanyakazi wenzake walipata
Tlikuwa ya siku tatu. Baada ya kumaliza
wenzake walipanda basi na kurejea
Dodoma. Yeye akawaambia wenzake
anabaki jijini Mwanza, wenzake waka-

kukesha naye japo usiku mmoja au siku :

mbili.”

Afande Frank aliendelea kuwa kimya
akishangaa umabhiri aliyoufanya Eddy
katika kufuatilia suala hilo ambalo awali
ilionekana kama ni kama mauaji ya Tessy
yaliyofanya na watu wengine kabisa am-
bao hawana uhusiano naye. Kumbe ni
mumewe kabisa wa ndoa.

“Kumbe aliwapoteza watu maboya, ali-
panda ndege siku hiyo hiyo na kutua Dar.
Huku alikuwa anawasiliana na Patauli
kwa maneno ya mafumbo, au kiswahili
ambacho walipangana na kuelewana
wenyewe amsake mkewe, amkamate na
kumpeleka kwenye nyumba ile ya Ba-
nana.

Charton na mkewe walikuwa waki-
ishi Gongolamboto. Kwa maana hiyo
haikumuwia tabu Patauli kumteka Tessy
mpaka Banana na kumuweka kwenye
nyumba ile.

Charton alitua Uwanja wa Ndege Julius
Nyerere Dar es Salaam na kwenda moja
kwa moja Banana akaungana na Patauli,
kumtesa mkewe, kumuonyesha picha za
yule mpenzi wake wa zamani Burton,
kumuuliza maswali ya kipuuzi, wakam-
fanyia ukatili mkubwa, wakaanza kum-
katakata viungo wakati hupo hai. Shahidi

wa hili ni Mboneka Fisimaji, mpwa wa
Patauli ambaye yeye alichukuliwa kwa
ajili ya kubeba furushi la maiti. Hakuna
yoyote aliyejua hili. Kila mmoja, ndugu
jamaa na marafiki walijua Charton
yupo kikazi Dodoma.”

Alichokuwa  akikisikia  Inspekta
Frank kutoka kwa Eddy ni kama muvi
anazoziona kwenye televisheni, lakini
leo anaona na kusikia kisa hiki laivu
kimetokea bongo.

“Kwa kukukumbusha tu afande ni
kwamba kule Mwanza alikokaa Char-
ton alimtafuta mtu mmoja na mpenzi
wake kabla hajasafiri, akawapeleka
kwenye hoteli moja maarufu, akawali-
pa na pesa, mwanaume akatumia jina
lake na kukaa na mwanamke huyo kwa
siku mbili.

Lengo ni kama kutakuwa na kusaka
Mwanza kwa siku mbili, hivyo wakati
mkewe anapotea na maiti yake kugun-
Mwanza.

Kusema kweli huyu jamaa ni mzuri
sana kwenye kuficha ushahidi. Bahati
mbaya tu amekutana na mimi, vingi-

ITAENDELEA JUMAPILI
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JKU, KVZ HAPATOSHI
LIGI KUU ZANZIBAR LEO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa JKU wanatarajia ku-
kutana na wenzao kutoka KVZ SC katika
mechi ya Ligi Kuu Zanzibar itakayochezwa
leo kuanzia saa 10:15 jioni kwenye Uwanja
wa Mau A.

Timu hizo zitakutana kila mmoja akiwa
na pointi 13 baada ya kushinda mechi
nne na kutoka sare mara moja na kuu-
fanya mchezo wa leo kutabiriwa kuwa na
ushindani.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Mkuu wa KVZ, Ali Mohammed alisema am-
ekiandaa vyema kikosi chake na anatarajia
watacheza bila ya hofu au papara katika
mchezo huo.

Mohammed alisema katika siku tatu za
mapumziko walizopata ametumia muda
mwingi kufanya mazoezi ya kuwajenga

wachezaji kisaikolojia ili kutokuwa na wasi-
wasi kwa sababu anahitaji kupata pointi
tatu muhimu.

Kocha huyo alisema anajua anaenda
kukutana na timu ngumu ambayo inahi-
taji kushinda mchezo huo na malengo yao
yanafanana.

“Kikosi mpaka sasa kipo vizuri, sina ma-
jeruhi ambao wanaweza kuukosa mch-
ezo, wachezaji wangu wote wa kikosi cha
kwanza watakuwapo uwanjani, ninahaki-
ka tunawafurahisha mashabiki wetu kwa
kushinda mchezo huu,” alisema kocha
huyo. Naye Kocha Mkuu wa JKU, Salum Ali
alisema anashuka uwanjani akiwa na lengo
moja la kushinda mchezo huo na kubakia
kileleni katika msimamo wa ligi hiyo yenye
kushirikisha timu 16.

Alisema kuelekea mchezo huo kama
mwalimu hana hofu kubwa licha ya

mashabiki na wadau wa soka visiwani
kuiona mechi hiyo itakuwa na ushindani
mkubwa kutokana kulingana kila kitu.

“Lengo letu kuu katika msimu huu ni ku-
hakikisha tunapata alama tatu ama tuwe
ugenini au nyumbani, tunashuka dimbani
kwa lengo moja tu la kupata ushindi na sio
vinginevyo, tayari wachezaji wanahamasa
kubwa na wapo vizuri kuhakikisha tuna-
timiza malengo,” alisema kocha wao.

Wakati huo huo, Ngome imeendelea
kuwa na msimu mbaya baada ya kupokea
kichapo cha mabao 3-1 kutoka kwa Kipanga
katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Mau A juzi jioni.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar ambayo in-
adhaminiwa na Benki ya Watu wa Zanzibar
(PBZ), atapata tiketi ya kushiriki mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu ujao.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa Kampuni ya SANLAM, Kyenekiki Kyando (kulia), akimkabidhi tiketi ya ndege mshindi wa mbio za
CRDB Marathon, Nestory Stephen aliyeondoka nchini jana kuelekea Afrika Kusini kushiriki mashindano ya mbio ndefu. PICHA:

JOSEPH MWENDAPOLE

Stephen aahidi medali bondeni

Na Joseph Mwendapole

MSHINDI wa mbio za CRDB Marathon,
Nestory Stephen ameahidi kufanya vy-
ema katika mbio za Cape Town SANLAM
International Marathon zitakazofanyika
kesho nchini Afrika Kusini.

Mwakilishi huyo wa Tanzania alion-
doka nchini jana baada ya kukabidhiwa
tiketi ya ndege na Kampuni ya SANLAM
ambao ni wadhamini wenza wa mbio za
CRDB Marathon.

Akizungumza na gazeti hili kabla ya

kuondoka, Nestory alisema amefurahi
kupata fursa hiyo na matarajio yake ata-
fanya vizuri na kuiwakilisha vyema Tan-
zania katika mashindano hayo.
“Nawaahidi Watanzania wenzangu
nitafanya vizuri kwa sababu nimefanya
mazoezi ya kutosha, naamini nitafanya
vizuri, sitawaangusha,” alisema Nestory.
Mkuu wa Uendeshaji wa CRDB Foun-
dation, Joycelean Makule alisema mshin-
di huyo amepewa fedha na SANLAM ili
kuwa katika nafasi ya kufanya vyema ka-
tika mbio hizo kubwa kuliko zote Afrika.

“Mshindi amepewa tiketi, hela ya
matumizi na atahudumiwa malazi akiwa
Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki mbio
hizo za kimataifa zijulikanazo kama
Cape Town SANLAM International Mar-
athon, anakwenda kuiwakilisha nchi
yetu,” alisema Makule.

Alieleza mshindi huyo alipatikana ka-
tika mbio za CRDB Marathon zilizofanyi-
ka Agosti, mwaka huu na yeye kuibuka
kinara katika umbali wa za wa kilomita
42.

Kuogelea walemavu
kuchuana Gymkhana

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO maalumu ya
kuogelea kwa watu wenye ul-
emavu yamepangwa kufanyika
leo kwenye Bwawa la Gymkhana

Katibu Mkuu wa Chama cha
Kuogelea kwa watu wenye ule-
mavu Nchini (TPSA), Ramadhani
Namkoveka alisema mashindano
hayo yanafanyika kwa mara ya
kwanza nchini na yatashirikisha
waogeleaji 82 kutoka Tanzania
Bara na Zanzibar.

“Maandalizi kuelekea
mashindano hayo yanaendelea
Vizuri, tunazishukuru taasisi
ambazo zimetuunga mkono
ili kufanikisha malengo yetu,”
alisema Namkoveka.

Katibu huyo alisema lengo la
TPSA kundaa mashindano hayo
ni kupata wachezaji watakaoun-
da Timu ya Taifa itayoshiriki mi-
chuano mbalimbali ya kimataifa
hapo mwakani.

Alisema waogeleaji watakao-
teuliwa kuunda timu hiyo wata-
pa fursa ya kushiriki mafunzo ili
kuimarisha afya pamoja na miili
yao na aliongeza kwa kuwaom-
ba wadau wajitokeze kushuhu-
dia vipaji katika mashindano
hayo.

Polisi, SBL waandaa
Usalama Jamii CUP

Na Frank Monyo

JESHI la Polisi Kikosi cha Usala-
ma Barabarani kwa kushirikiana
na Kampuni va Bia ya Serengeti
(SBL), wanatarajia kuanzisha
mashindano ya soka yatakayoju-
likana kama ‘Usalama Barabarani
Jamii Cup 2023" ambayo yata-
shirikisha waendesha pikipiki wa
Mkoa wa Dar es Salaam, imeele-
ZWa.

Kamanda wa Polisi Usalama
wa Barabarani, Ramadhani Ng'azi
alisema jana Idara ya Trafiki
inalenga kukuza usalama baraba-
rani, kwa kudhibiti uendeshaji wa
vyombo vya moto bila kutumia
vilevi.

“Tuna dhamira kubwa vya ku-
fanya barabara zetu kuwa salama
zaidi kwa kukuza tabia za kunywa
kwa uwajibikaji, tunatarajia kufan-
va kazi kwa bidii kufikia malengo
haya. Kampeni ya INAWEZEKANA
inaonyesha dhamira kuu ya SBL
katika jukumu lake la kijamii na
ustawi wa wateja wake na jamii
kwa ujumla,” Ng'azi alisema.

Naye Mkurugenzi wa Ubunifu
na Masoko wa SBL, Anitha Rwe-
humbiza alisema ushirikiano huo
ni hatua ya kampuni yao kuen-
delea kutoa elimu kwa watumiaji
wa vyombo vya moto kunywa
kistaarabu kupitia kampeni ya
INAWEZEKANA.

“Ushirikiano huu wa SBL na
Jeshi la Polisi unalenga kushiriki-
sha waendesha pikipiki na wap-
enzi wa mpira wa miguu katika
ngazi zote za mashindano, kuanzia
ngazi za kata hadi kitaifa,” alisema
Rwehumbiza.
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PHILLIPS ANUKIA BAYERN
MABINGWA wa Ujerumani, Bayern Munich wa-

nafikiria kumnunua kiungo wa kati wa Manchester
City na England, Kalvin Phillips mwenye umri wa mi-
aka 27 ifikapo Januari, huku kocha, Thomas Tuchel
akitumaini kuimarisha safu ya kati ya timu yake.
(Sun)

KROOS ATAKIWA CITY
MANCHESTER City imeonyesha nia ya kumsajili

kiungo wa kati wa Real Madrid na Ujerumani, Toni
Kroos mkataba wake utakapomalizika msimu ujao
wa joto, huku City wakiwa tayari kumlipa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 33 mshahara wa pauni
milioni 13 kwa msimu. (Mundo Deportivo)

SMITH ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imemworodhesha ki-
ungo wa kati wa Arsenal na Timu ya Taifa ya England,
Emile Smith Rowe mwenye umri wa miaka 23 katika
mipango ya kumsajili Januari. (Express)

WILSHERE ANUKIA MAREKANI

KOCHA mkuu wa Timu ya Vijana ya umri chini ya
miaka 18 ya Arsenal, Jack Wilshere yuko katika ma-
zungumzo ya kutua katika klabu inayoshiriki Ligi Kuu
ya Soka ya Marekani, Colorado Rapids. (Telegraph)

OLMO AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Manchester City inaongoza katika mbio
za kumsaka fowadi wa RB Leipzig na Hispania, Dani
Olmo mwenye umri wa miaka 25, huku Real Ma-
drid, Arsenal na Chelsea zIkimwania pia nyota huyo.
(Mundo Deportivo, via Goal)

WAARABU WAMTAKA ZOUMA

BEKI wa West Ham United na Ufaransa, Kurt Zou-
ma (28), analengwa na klabu ya Saudi Arabia. Wag-
onga nyundo hao wamemtambua beki wa kati wa
Manchester United na England, Harry Maguire (30),
na mlinzi wa Bayer Leverkusen, Edmond Tapsoba
(24) kama wachezaji wanaotarajiwa kuchukua nafasi
yake. (90 min)

BOSI SAUDIA NA SALAH

MKURUGENZI wa Soka wa Saudi Pro League, Mi-
chael Emenalo amemtaja mshambuliaji wa Liverpool
na Timu ya Taifa ya Misri, Mohamed Salah mwenye
umri wa miaka 31, kuwa ni “kipenzi chake kibinafsi”
zaidi. (Metro)

VERMEEREN AGEUKA LULU

KLABU z Manchester City, Arsenal na Tottenham
Hotspur zote zimewasiliana na Royal Antwerp kuhu-
su kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya vijana ya Ubel-
giji (U-21), Arthur Vermeeren. (90min).

UNITED, CHELSEA VITANI

MANCHESTER United, Chelsea na Bayern Munich
zote zinamfuatilia kiungo wa kati wa Schalke, Assan
Ouedraogo mwenye umri wa miaka 17. (Team Talks)

PAQUETA MAMBO SAFI

KLABU ya West Ham inataka kumfunga kiungo wa
kati wa Brazil, Lucas Paqueta mwenye umri wa miaka
26 kwa kumpa mkataba mpya. (Mail)

BUCK AINGIA SOKONI
KLABU za Manchester City, Arsenal na Burnley

zinataka kumsajili kiungo wa kati wa New England
Revolution na England, Noel Buck mwenye umri wa
miaka 18. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ROONEY: NITAIREJESHA
BIRMINGHAM LIGI KUU

@ ® ONi kauli ya kocha huyo mpya ambaye ametua kati-

ka...
BIRMINGHAM, England

WAYNE Rooney anapanga kika-
milifu kuirejesha Birmingham City
katika Ligi Kuu ya England (EPL),
baada ya kuteuliwa kuwa kocha
mkuu wa klabu hiyo.

Nahodha huyo wa zamani wa
Manchester United na England
alitangazwa kurithi mikoba ya
John Eustace Jumatano iliyopita,
siku chache baada ya kuachana
na timu inayoshiriki Ligi Kuu ya
Marekani, DC United.

Katika mkutano wake wa kwan-
za na waandishi wa habari kama
kocha, Rooney hakuficha mata-
manio yake makubwa kwa kuireje-
sha timu hiyo kwenye Ligi Kuu
England baada ya miaka 12 tangu
ishuke daraja.

Rooney mwenye umri wa miaka
37 alisema: “Hilo ndilo lengo, ku-

rudisha klabu hii kwenye Ligi Kuu
bila shaka ndivyo ilivyo. Kuna kazi
nyingi za kufanywa katika klabu
nzima ya soka. Lakini Ligi Kuu
ndio tunataka kufika.

Ni matarajio yangu, ni matarajio
ya klabu na tunaweka kila kitu ili
kuhakikisha tunafanya hivyo kati-
ka siku za usoni.” Rooney alisema.

Rooney, ambaye alianza sa-
fari yake ya ukocha kwa muda
wa miaka miwili katika klabu ya
Derby kabla ya kwenda Marekani,
alifichua alikataa ofa kutoka kwa
klabu nyingine za England ili kuji-
unga na timu hiyo.

Aliongeza: “Kurejea katika soka
la Uingereza ni jambo kubwa. Ni
wazi ni kitu ambacho nimekuwa
nikitaka kufanya na kusema uk-
weli, nimepata nafasi ya kufanya
hivyo katika kipindi cha wiki nne
hadi sita zilizopita katika klabu ny-

ingine.

“Lakini tangu kuzungumza
na Birmingham na kuona nia ya
klabu na wapi wanataka kwenda,
ilinisisimua.

“Nataka kupata mafanikio na ni
wazi klabu inataka kuwa na ma-
fanikio. Kila kitu tulichozungumza
kilikuwa sawa sana kwa hiyo uliku-
wa uamuzi rahisi mara tu nilipo-
zungumza nao.

“Nilifanya mazoezi yangu ya
kwanza na wachezaji na itakuwa
tofauti kidogo na walivyozoea lak-
ini ni wakati wa kusisimua na nina
furaha kuwa sehemu yake.”

Mechi ya kwanza ya Rooney
dimbani itakuwa dhidi ya Mid-
dlesbrough, ambayo inanolewa na
mchezaji mwenzake wa zamani
wa United, Michael Carrick itache-
zwa Oktoba 21, mwaka huu.
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USA MADRID, Hispania

JUMBE wa Bodi ya Real Madrid, Jose

VERSUS Manuel Otero Lastre amembhimiza,
Kylian Mbappe ajiunge na Jude Bell-

G E R M ANY ingham huko Santiago Bernabeu.
Mbappe mwenye umri wa miaka 24, ameku-

wa akihusishwa sana kuhamia kwa Los Blancos
baada ya kuashiria nia yake ya kuondoka Paris
Saint-Germain mkataba wake utakapomalizika
mwishoni mwa msimu huu.

Bellingham amekuwa na kiwango bora tangu
alipoondoka Borussia Dortmund na sasa Otero
Lastre anataka Mbappe aige mfano huo.

Alikiambia Kituo cha Remontada Blanca
Twitch: “Tunatumaini Mbappe ana mawazo
sawa na Bellingham.

“Ninaamini atakuja. Mbappe atapata utukufu
atakapokuja Real Madrid. Atashinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya siku moja.

“Sasa, inaonekana kama PSG hawana nguvu
zaidi kuliko hapo awali kwa sababu hawana tena
wachezaji wazuri kama hao.

“Madrid inahakikisha usalama, umakini
unaoleta matokeo. Ninaamini atasema ndiyo
wakati akiwa mchezaji huru. Mbappe alizaliwa

KUW E KA P E SA: l<u]i/?£1§[z)le)ae Eﬁila?/i[giir{i;iunga na Real msimu wa

joto lakini Otero Lastre aliendelea kueleza kwa

* * nini mpango uliopendekezwa haukutimia.
- PIGA 150 87# . Aliongeza: “Mbappe hakuwa na fursa ya ku-
saini Real Madrid msimu huu wa joto.
CHAGUA 4 “Ili kuja, angelazimika kuacha mafao ya juu

- WEKA pES A. %3;;% ?Sl:ilr?s}é% rtrzlil}:ii;i. alikuwa amekubaliana na

“Kiasi ambacho kingelipwa ili kumsajili

Mbappe mwaka mmoja mapema kilikuwa cha
thO pesa ' kichaa.
vodacom m- pesa

e & Il Wilshere anukia Colorado Rapids

COLORADO, Marekani
SEND COLORADO Rapids imefanya mahoji-
ano na Kocha wa Timu ya vijana ya Arse-

nal na kiungo wa zamani, Jack Wilshere
kuhusu nafasi iliyo wazi ya kocha mkuu
wa klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu ya

Marekani (MLS), kwa mujibu wa ESPN.
Rapids inamilikiwa na Kroenke Sports
& Entertainment, ambao pia wanaimil-
iki Arsenal, na sasa inafanya mazung-
umzo na Wilshere mwenye umri wa

miaka 31.

Wilshere alistaafu kucheza mwaka
S p O RT p E S A CO TZ jana lakini ameanza vyema maisha yake
o o ya ukocha, na kukiongoza kikosi cha Ar-

senal chini ya umri wa miaka 18 kutinga

PlGA* * fainali ya Kombe la FA katika msimu
wake wa kwanza.
Vyanzo vililambia ESPN Wilshere

anafuraha Arsenal, lakini ana nia ya ku-
hamia katika nafasi ya usimamizi wa juu
zaidi na sasa anasubiri kusikiliza ofa ya
carozss HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: klabu hiyo ya MLS.
0764115588, 0677115588 The Rapids kwa sasa wako mkiani

mwa Ligi ya Ukanda wa Magharibi ya
0685115588 MLS baada ya kuachana na kocha mkuu,

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa RObln Fraser mwezl UhOplta'
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MASHUJAA YATAMBA IKO

IMARA LIGI KUU 2023/24

Na Saada Akida

IKICHEZA mechi tazo za Ligi Kuu
Tanzania Bara, Klabu ya Mashujaa
imesema inaridhishwa na mwenendo
wa timu yake ambayo inashiriki kwa
mara ya kwanza ligi hiyo.

Mashujaa iko katika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa imejikusanyia pointi
nane baada ya kushinda mechi mbili
na sare mbili.

Akizungumza na Nipashe jana, Ko-
cha Mkuu wa Mashujaa, Mohammed
Abdallah ‘Bares’ alisema anaamini
timu yake itaendelea kupambana ili

kusaka matokeo bora na hatimaye ku-
fikia malengo.

Hata hivyo Bares alisema timu yake
bado haina uwezo wa kumaliza katika
nafasi mbili za juu katika ligi hiyo am-
bazo zinatolewa ‘macho’ na vigogo wa
soka nchini, Simba na Yanga.

Kocha huyo alisema kikosi chake
kina uwezo wa kumaliza msimu ka-
tika nafasi ya tatu au ya nne endapo
wachezaji wake wataendelea kujitu-
ma na kupambana.

“Ligi ni ngumu lakini hatupaswi
kuacha kuweka mikakati yetu, awamu
ya kwanza ya mechi tano tumefani-
kiwa na sasa mechi tano za awamu ya

pili tukusanye alama zote 15 au nane
kama tulivyofanya awamu ya kwanza.

Katika kuhakikisha tunafanikiwa
malengo yetu, tunalazimika kutafuta
matokeo chanya kila mechi, ikiwa
tunacheza ugenini au nyumbani, kwa
sasa tunajiandaa dhidi ya Coastal Un-
ion, baada ya hapo tunaangalia ratiba
kama tutacheza na Simba au nani,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza licha ya Coastal Un-
ion kuanza vibaya msimu, wao ha-
watabweteka na watajiimarisha ili
kuwavaa mabingwa hao wa Ligi Kuu
Bara mwaka 1988.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana wa umri chini
ya miaka 15, wakifanya mazoezi ili kujiandaa na mashindano
va Afrika Mashariki na Kati (CECAFA U-15) yatakayofanyika

Kenya hivi karibuni. PICHA: TFF

Simba SC, Yanga

kuelekea katika mechi ya ufunguzi wa michuano
va AFL kwa kuandaa Simba Beach Bonanza
litakalofanyika kwenye ufukwe wa Coco, jijini
Dar es Salaam.

Timu ya Kamati ya Roho Mbaya itacheza
mechi ya kwanza dhidi ya dhidi ya Karume Un-
stoppable wakati Nguvu ya Simba Asili itakutana
na Wekundu wa Terminal huku Simba Ush-
irikiano ikicheza dhidi ya Simba Makao Makuu
Whatsapp Group.

Mechi nyingine itakuwa ni kati ya Mpira Pesa
Mikumi dhidi ya Wekundu wa Mtongole, Asili ya
Simba dhidi ya Wekundu wa Kariakoo na Simba
Platinum itavaana na Simba Vibes.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi
amesema anafanyia kazi makosa mbalimbali
valiyojitokeza katika mechi walizocheza ili kure-

jea katika ligi hiyo wakiwa imara zaidi.
“Tunahitaji kuwa imara zaidi, kila timu ina-
jipanga kusaka ushindi, hakuna mechi rahisi,

muda huu wa mapumziko ni wa kujiimarisha
katika kila idara, “ Gamondi alisema kwa kifupi.

Stars vapewa nafasi AFCON

INATOKA UK. 24

yao imepangwa katika kundi gumu
kwa sababu kila nchi iliyoingia kwe-
nye fainali hizo ni lazima ikutane na
‘mkubwa’ mwenzake.

“Tulitaka tupangwe na Djibouti au
Somalia? Huku hao hawapo, kuna
timu kubwa ngumu ambazo hata sisi
tunazimudu pia. Tanzania tumesha-
toka huko, hebu angalia hata kwenye
klabu zetu, Simba imeingia makundi
na robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika mara nne sasa, Yanga msimu
uliopita ilifika fainali ya Kombe la
Shirikisho.

Tuna wachezaji wanaocheza soka
la kulipwa nje ya nchi, hata hao Al-
geria hivi karibuni tulitoka nao sare
kwao, hivyo sidhani kama kuna haja

ya kuogopa kundi kwa sababu Tan-
zania kwa sasa ni moja kati ya nchi
kubwa kwenye soka,” alisema Julio.

Beki huyo alisema hata kwenye
uongozi wa soka nchini kwa sasa kuna
safu ya wanamichezo halisi ambao
wamekuwa karibu katika kusaidia
masuala mbalimbali wakiongozwa na
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo, Dk. Damas Ndumbaro, Naibu
wake, Hamis Mwinjuma ‘Mwana FA’
na Mwenyekiti wa Baraza la Michezo
la Taifa (BMT), Leodegar Tenga, am-
baye aliwahi kuichezea Stars kwa ma-
fanikio.

Selemani Matola nahodha na ki-
ungo wa zamani wa Simba aliliambia
gazeti hili mechi ngumu kwa Stars ni
dhidi ya Morocco na wapinzani wen-

gine waliobakia wanawamudu.

“Sio kundi gumu kama watu wengi
wanavyodhani kama tukijiandaa vi-
zuri, sidhani kama wachezaji wetu
wana woga na wachezaji wa timu
hizo kwa sababu wanakutana nao
sana kwenye ngazi ya klabu. Mimi
binafsi, ukiiondoa Morocco, Tanza-
nia ina uwezo wa kuziadhibu zilizo-
baki na kusonga mbele, tuna kila
kitu kwa sasa, tuna wachezaji wengi
wanaocheza soka la kulipwa nje ya
nchi wenye uwezo mkubwa na hata
wa ndani, niseme tu, Zambia na DRC
tunazimudu,” alisema mchezaji huyo
wa zamani wa Stars.

Fainali za AFCON zimepangwa ku-
fanyika kuanzia Januari 13 hadi Feb-
ruari 11, mwakani nchini Ivory Coast.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE

01.14/10/23
02.14/10/23
03.14/10/23
04.14/10/23
05.14/10/23
06.15/10/23
07.15/10/23
08.15/10/23
09.15/10/23
10.15/10/23
1.15/10/23
12.15/10/23
13.15/10/23
14.15/10/23
15.15/10/23
16.15/10/23
17.15/10/23

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 14/10/2023

NYUMBANI

MUDA MICHEZO

Sporting Gijon vs Real Zaragoza|

FC Cartagena vs Racing Santander|

Hungary vs Serbia

Ituano vs CR Brasil

Detroit City vs Pittsburgh Riverhounds

Deportivo Pereira vs La Equidad

Alebrijes de Oaxaca vs Cancun

Atletico Nacional vs Independiente Medellin

Cuiaba vs Cruzeiro

Monterey Bay vs Orange County

Las Vegas Lights vs San Diego Loyal
LA Galaxy vs Real Salt Lake
Osaka vs Gifu
Eldense vs Elche
Preussen Munster vs 1860 Munich
CA Estudiantes vs Tristan Suarez

Ponte Preta vs AC Goianiense

SARE  UGENINI

MUDA GAMEID

MICHEZO 1 X

KamAZ vs Shinnik Yaroslavl

Notts County vs Mansfield

Unterhaching vs Sandhausen

Jahn Regensburg vs VfB Lubeck

Osmanlispor vs Kirklarelispor

Wolkite City FC vs Sidama Bunna SC

Verl vs Ingolstadt

Viktoria Koln vs Erzgebirge Aue

Ankara Demirspor vs Bucaspor

Altinordu vs Serik Belediyespor

Denizlispor vs Inegolspor

Ukraine vs North Macedonia

Sloboda vs FK Radnicki Beograd

Green Buffaloes vs Power Dynamos

FC Muza vs Forest Rangers

Wurzburg vs SV Fortuna Regensburg

Grimsby vs Accrington

Port Vale vs Fleetwood Town|

Blackpool vs Stevenage

Cambridge Utd vs Shrewsbury

Rayo Majadahonda vs CE Sabadell

Lincoln vs Burton

Carlisle vs Leyton Orient

MK Dons vs Barrow

Forest Green vs Colchester

Mirandes vs Tenerife

Arminia Bielefeld vs Waldhof Mannheim

Urozhay Krasnodar vs Torpedo Moscow

VVV Venlo vs Roda Kerkrade

USM Alger vs USM Khenchela

Longford Town vs Bray Wanderers

FK Khimki vs Yenisey Kr

Welayta Dicha FC vs Adama City FC

Slovenia vs Finland

Bulgaria vs Lithuania

The New Saints vs East Fife

Peterhead vs Dundee Utd

FC Cartagena vs Racing Santander

Sporting Gijon vs Zaragoza

Ivory Coast vs Morocco

Rodina Moscow vs Akron Tolyatti

Telstar vs Maastricht

Hungary vs Serbia

Italy vs Malta

Denmark vs Kazakhstan

Puerto Rico vs Guyana

USA vs Germany

Aruba vs Virgin Islands

Espanyol vs Valladolid

La Luz FC vs Liverpool (URU)

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Rooney: Nitairejesha Birmingham Ligi Kuu

STARS

YAPEWA

NAFASI

AFCON

e o oNi baada ya
kupangwa na
Morocco, DRC na
Zambia ambao...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ratiba ya Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON 2023) zitakazofanyika
mwakani nchini Ivory Coast ku-
toka juzi, wadau wa soka nchini
wameipa nafasi Timu ya Tanza-
nia (Taifa Stars), ambayo itashiri-
ki michuano hiyo kwa mara ya
tatu.

Taifa Stars imepangwa Kundi
F pamoja na Jamhuri ya Kide-
mokrasi ya Congo (DRC)ambayo
imetwaa ubingwa wa Afrika
mara mbili (1968 na 1974), Mo-
rocco (1976), na Zambia ambayo
ilichukua kombe hilo mwaka
2012 katika fainali zilizofanyika
Gabon.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha wa zamani wa Taifa Stars,
Charles Mkwasa alikiri Stars
imewekwa kwenye kundi gumu,
lakini akibainisha kama ‘itachan-
ga karata’ zake vizuri inaweza
‘kula sahani moja’ na Wakongo-
mani na Wazambia katika kusaka
nafasi ya pili.

Mkwasa alisema kwake
anaamini Morocco ina nafasi
kubwa ya kumaliza ikiwa kinara
katika kundi hilo, hivyo nchi tatu
zilizobakia ndio zitapambana ku-
saka tiketi ya kusonga mbele.

“Kundi ni gumu, Morocco ni
wazuri, Wakongo sasa hivi pia
wamejipanga vizuri wamekuwa
na kikosi bora, Zambia ni timu
inayotupa tabu siku zote tangu
miaka hiyo, kusema kweli siyo
kundi la kufanyia masihara.

Morocco ni timu ambayo ina-
ongoza kwa ubora Afrika kwa
hiyo unaona kabisa nafasi yake
ya kusonga mbele ipo, kinacho-
sakwa hapo ni timu ya pili, sasa
katika hizi timu tatu zilizobaki
yoyote anaweza kwenda kama
akijipanga vizuri,” alisema Mk-
wasa.

Kocha na mchezaji huyo wa
zamani wa Yanga alisema katika
miaka ya karibuni kiwango cha
DRC na Zambia kilishuka, lakini
kwa sasa anawaona wamerejea
kwenye ubora wao na itailazimu
Taifa Stars kujipanga sawa sawa
na hatimaye kuvuka hatua ya
makundi.

“Kipindi cha nyuma Zambia
alishuka kidogo uwezo na hata
Jamhuri ya Kongo pia, naona
kwa sasa zimejirekebisha, zime-
jipanga na ndiyo maana kwenye
mechi za hivi karibuni zimekuwa
zikifanya vyema. Zambia ina his-
toria mbaya na sisi, mwaka 1979
tuliwatoa na tukaingia makundi
kucheza AFCON ya 1980, leo tupo
kundi moja, watakuwa waangali-
fu sana,” Mkwasa alisema.

Alishauri kichaguliwe kikosi
ambacho kitakuwa na wache-
zaji bora na wenye utimamu wa
mwili na si wachezaji wanaokaa
benchi kwenye klabu zao.

Kocha na mchezaji wa zamani
wa Stars, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’
amewataka Watanzania kutoog-
opa na kuweka dhana ya timu

UKURASA. 23

Mshambuliaji nyota wa Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), Simon Msuva. PICHA: TFF

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba SC,
Yanga
zachanga
karata

Na Saada Akida

WAKATI Simba ikiongeza ‘dozi’
ya mazoezi kwa wachezaji wake
ili kujiandaa na mechi ya
ufunguzi ya African Football
League (AFL), dhidi ya Al Ahly
kutoka Misri, watani zao Yanga
wanaendelea kujiimarisha kue-
lekea mchezo wa Ligi Kuu Bara
dhidi ya Azam FC utakaochezwa
Oktoba 25, mwaka huu.

Simba itawakaribisha A Ahly
katika mechi hiyo ya ufunguzi
itakayofanyika Oktoba 20, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto
Oliveira ‘Robertinho’ aliliambia
gazeti hili mbali na mazoezi ya
uwanjani, ameanza kuwasoma
wapinzani wao Al Ahly kwa
kutizama picha za video za mechi
walizocheza hivi karibuni kwa
lengo la kufahamu ubora na mad-
haifu yao.

Robertinho alisema licha ya
kikosi chake kutokamilika ku-
tokana na baadhi kwenda ku-
tumikia majukumu ya nchi zao,
analazimika kuwapa mbinu nyota
waliobakia huku watakapokami-
lika atafanya programu nyingine
maalumu.

Alisema Al Ahly ni timu kubwa
na yenye uzoefu wa kushiriki
michuano mikubwa huku pia ikiwa
na kikosi chenye wachezaji bora,
hivyo wanajiimarisha ili kuwaka-
bili kwa nguvu.

Kocha huyo alisema anaimani
Simba pia ni wakubwa na wa-
naweza kupata matokeo mazuri
katika mchezo huo na ule wa
marudiano utakaochezwa Misri.

“Tumekuwa tukifanyia kazi
mechi baada ya mechi, tulifanya
vizuri mechi za ligi na sasa tu-
nasuka kikosi chetu kuelekea mch-
ezo dhidi ya Al Ahly, tunafahamu
ubora wa wapinzani wetu lakini
pia wana madhaifu yao.

Aliongeza mipango yake ni
kuona Simba inaendelea kupata
matokeo mazuri ikiwamo kushinda
mechi ya ugenini dhidi ya Al Ahly.

Wakati huo huo Simba leo
watazindua rasmi wiki ya hamasa

UKURASA. 23

9|770856 541002
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