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HABARI KITAIFA

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHAMRASHAMRA za mia-
ka 60 ya Mapinduzi ya Zan-
zibar zilizofanyika uwanja
wa Amaan visiwani Zanzi-
bar zilifana, kutokana
na shughuli mbalimbali huku
wananchi kutoka mikoa mi-
tano ya Unguja na Pemba
wakiujaza uwanja huo.

Majukwaa yote ya uwanja
huo yalijaa watu huku rangi
za njano na kijani ambazo ni
maalum kwa maadhimisho
hayo zikihanikiza sherehe
hizo.

Licha ya joto kali, wa-
nanchi hawakujali badala
yake waliendelea kucheza
kwa vifijo kwa nderemo waki-
furahia siku hiyo maalum am-
bayo Zanzibar ilikombolewa
kutoka katika makucha ya
ukoloni.

Aidha, ulinzi na usalama
uliimarishwa ndani na nje
ya uwanja huku baadhi ya
barabara zinazoelekea katika
uwanja huo zikifungwa kwa
muda.

Milango ya uwanja huo ili-
funguliwa majira ya saa 4:00
asubuhi ili kutoa nafasi kwa
wananchi kuingia pamoja
na viongozi walioko madara-
kani, wastaafu na viongozi wa
mataifa mbalimbali na maba-
lozi wanaoziwakilisha nchi
zao hapa Tanzania.

Viongozi wa mataifa ya ki-
geni waliohudhuria sherehe
hizo ni pamoja na Rais wa
Uganda, Yoweri Museveni
na Paul Kagame wa Rwanda.
Wengine ni Naibu Rais wa
Kenya, Rigathi Gachagua na
Waziri Mkuu wa Burundi,
Gervais Ndirakobuca.

Kabla ya viongozi hao wa ki-
geni kuwasili, walianza vion-
gozi wa kitaifa wakiongozwa
na Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdullah, ambaye ali-
kuwa Mwenyekiti wa Kamati
ya Sherehe na Mapambo
akifuatiwa na Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar,

Othman Masoud Othman na
baadaye Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, akifuatiwa na
Makamu wa Rais, Dk Philip
Mpango, wakiwa wameongo-
zana na wenza wao.

Viongozi wengine wali-
ohudhuria katika maadhim-
isho hayo ni Rais mstaafu wa
Tanzania, Dk. Jakaya Mrisho
Kikwete, Rais mstaafu wa
Zanzibar, Dk. Amani Abeid
Karume, mawaziri wakuu
wastaafu, majaji wakuu na
viongozi wengine wa vyama
na serikali.

Kuwasili kwa viongozi hao
ilikuwa kama rasharasha la-
kini uwanja ulilipuka kwa
vifijo na nderemo saa 10:00
jioni alipoingia Rais Dk, Sa-
mia Suluhu Hassan. Baada ya
kuwasili, alipokea salamu ya
heshima ya Rais kutoka vikosi
vya ulinzi na usalama vilivyo-
pamba gwaride la sherehe
hizo.

Hatimaye saa 10:15 jioni,
Uwanja wa Kumbukumbu ya
Amaan ulilipuka zaidi kwa
shangwe na nderemo baada
ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi kuwasili aki-
wa katika gari la wazi.

Mara baada ya kuwasili,
wimbo wa taifa wa Zanzibar,
wa Tanzania na wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki pamoja
na wimbo maalum wa ukom-
bozi wa Zanzibar maarufu
kama “Sisi Sote Tumegom-
boka” ziliimbwa. Kumalizika
kwa nyimbo hizo kulifuatiwa
na mizinga 21 iliyopigwa ki-
sha Rais Mwinyi kupata nafasi
ya kukagua gwaride.

Sherehe hizo ambazo ni
mara ya kwanza kufanyika
nyakati za jioni, zilipambwa
pia kwa maandamano ya wa-
nanchi na wafanyakazi.

Baadae gwaride lililoundwa
na gadi 10 ambazo kila moja
ilikuwa na askari 102, lilipita
mbele ya Rais kwa mwendo
wa pole na kasi kutoa salamu
kwa Rais.

KIKOSI CHA MAKOMANDO

Ukafika wakati wa Askari
wa Jeshi la Wananchi wa

I £ . \ | A -
Sherehe miaka 60 Mapinduzi zafana

Tanzania (JWT) Kikosi cha
Makomando kuonyesha man-
jonjo yao wakiwa na ndege
za kivita zenye uwezo wa
kubeba mzigo wenye uwezo
wa tani saba.

Pia kulikuwa na maonyeho
ya kazi za vikosi vya ulinzi na
usalama vikiwa na zana za
kivita katika kutekeleza ma-
jukumu yao ya kazi sambam-
ba na urushaji wa njiwa na
maputo ambayo yalioneshwa
na Wazanzibari ambao wali-
zaliwa Januari 12, 1964.

VIONGOZI WAZUNGUMZA

Akitoa salamu katika shere-
he hizo, Makamu wa Pili wa
Rais, Hemed Suleiman Abdul-
lah, alimshukuru Dk Mwinyi
kwa maendeleo makubwa
yaliyopatikana Zanzibar nda-
ni ya miaka mitatu ya uongozi
wake.

“Kwa kweli hatuna cha
kukulipa tunasema ahsante
sana  Mwenyezi = Mungu
akubariki. Tukushukuru ka-
tika kipindi hiki, shughuli ili-
kuwa ya aina yake,” alisema.

Rais  Museveni  ali-
wapongeza wananchi wa
Tanzania kwa kuadhimisha
miaka 60 ya Mapinduzi am-
bayo ndiyo yaliyowapatia
uhuru Wazanzibari.

Alisema serikali ya awamu
ya kwanza ya Zanzibar chini
ya uongozi wa Mzee Abeid
Amani Karume, ilikuwa na
fikra kama za viongozi wen-
gine wa Afrika za kutaka ku-
ungana kwa ajili ya kuleta
maendeleo barani Afrika.

Museveni alisema maen-
deleo ya Afrika yataletwa na
waafrika wenyewe hivyo ni
muhimu kufanya biashara
pamoja na kushikamana
kwenye taasisi za kikanda
ikiwamo Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Aliipongeza Zanzibar na
Tanganyika kwa kuungana na
kuulinda Muungano wa Tan-
zania ambao umekuwa nguzo
muhimu huku akiwashangaa
wale wanasiounga mkono na
kuwafananisha na vipofu na
ni sawa na wanyonyaji.

Rais.
Samia
Suluhu
Hassan
* akisal-
imiana na
Viongozi
~ mbalim-
bali wali-
ohudhuria
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Uwanja
-~ wa Amani
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CHA:
IKULU

Rais wa Rwanda, Paul Kag-
ame, aliwapongeza wananchi
wa Zanzibar kwa kudumi-
sha malengo ya Mapinduzi
na kutekeleza matarajio ya
waasisi wa mapinduzi hayo.

Alisema mapinduzi ya Zan-
zibar ndiyo yaliyoondoa un-
yanyasaji, kuwapa uhuru wa-
nanchi wa kujiamulia mambo
yao na kwamba ndiyo yaliyo-
fanikisha kuwapo kwa Muun-

gano wa Tanzania.
Alisema  hakuna  Kisi-
chowezekana kama watu

watashirikiana na kwamba
Muungano wa Tanzania
umeonyesha kuwa Waafrika
wanaweza.

Naibu Rais wa Kenya, Gach-
agua, akimwakilisha Rais
William Ruto, alisema Kenya
itaendelea kushirikiana na
Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla kwenye sekta mbalim-
bali na kwamba maendeleo
katika Afrika Mashariki yata-
patikana kwa kushirikiana
kiuchumi.

Ndirakobuca akiwasilisha
salamu za Rais wa Burundi,
Evariste Ndayishimiye, alise-
ma furaha ya Wazanzibari
kwenye maadhimisho ya
miaka 60 ya Mapinduzi ni ya
wananchi wa Burundi pia na
kupongeza hatua kubwa zi-
lizofikiwa kwenye maadhim-
isho hayo.

Rais Samia alisema Wa-
zanzibari wana kila sababu
ya kujipongeza kwa kutimiza
miaka 60  wakiwa katika
safari nzuri ya mendeleo, am-
bayo ndio imeanza kuten-
geneza mazingira mazuri ya
kimaendeleo.

Rais Mwinyi aliwashukuru
viongozi wote wa kitaifa na
wa nje ya nchi pamoja na wa-
nanchi wote waliohudhuria
madhimisho hayo na kufani-
kisha harakati zote zilizoanza
tangu Desemba 20, mwaka
jana.

“Mungu ayadumishe Map-
induzi haya ambayo yana-
timiza miaka 60 kwa mafani-
kio makubwa,” alihitimisha
Dk. Mwinyi.

]
Meneja wa
TANROADS
afariki kwenye
marathon

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MENEJA wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa
Ruvuma, Mhandisi Mlima Ngaile,
amefariki dunia wakati akishiriki
mbio za Wiloles Foundation Mara-
thon 2024.

Mbio hizo zilizofanyika jana asu-
buhi, zinalenga kuchangia matib-
abu ya watoto waliozaliwa kabla
yva muda wao (njiti) katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa Ruvuma vya
Songea (HOMSO).

Mkuu wa Wilaya ya Songea, Wil-
iam Kapenjama, alisema tukio hilo
[ilitokea jana saa 3:00 asubuhi
katika eneo la barabara karibu
na baa ya Shefazi, Kata ya Mata-
rawe, Manispaa ya Songea.

Alisema walifika asubuhi katika
eneo la viwanja vya michezo vya
Majimaji ambako walijisajili kisha
wakaanza kukimbia umbali wa
kilometa tano.

Kapenjama alisema kundi hilo
aliliongoza na kabla hawajamaliza
kilometa hizo, wakiwa mlimani,
Mhandisi Ngaile aliwapita wen-
zake kwa kasi eneo hilo na haiku-
chukua muda ndipo alipoanguka.

Alisema jitihada za kumpatia
matibabu ya huduma ya kwanza
zilifanyika kisha alipelekwa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa kwa
matibabu zaidi.

“Ni kweli tukio limetukuta tukiwa
katika mbio maarufu za Wiloles
Foundation Marathon ambako tu-
likuwa tumeanza pamoja kukim-

ia.

“Tulipofika maeneo ya bara-
bara karibu na baa ya Shefazi,
mwenzetu alitupita kwa kasi na
baadaye alianguka na kukimbi-
zwa hospitalini ambako ilielezwa
alipofikishwa chumba cha hu-
duma za dharura, tayari alikuwa
ameshafariki dunia akiwa mjini,”
alisema. ' ,

Kapenjama alisema tayari ame-
wasiliana na Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma, Kanali Laban Thomas,
kwa ajili ya taratibu zingine,
ikiwa ni pamoja na kuwasiliana na
mwajiri wake kwa taratibu zaidi
Zza mazishi.

Mwenyekiti wa Wiloles Founda-
tion Marathon, Yusuph Mwikoki,
alisema maandalizi ya mbio hizo
yalikuwa vizuri kwa zaidi ya
mwezi mmoja na jana asubuhi
ndipo zilianza.

Alisema mbio hizo ziliwashiliki-
sha watu mbalimbali wakiwamo
viongozi wa serikali na taasisi
mbalimbali na pamoja na wa vy-
ama vya siasa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Ruvuma, Kamishna Msaidizi
(ACP) Marko Chilya, alipohojiwa
kwa njia ya simu, alisema tayari
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana
na wataalam wengine wanaende-
lea kufanya uchunguzi ili kubaini
chanzo cha kifo chake.

Nipashe haikumpata Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa, Magafu Majura, ambaye
alikuwa mmoja wa washiriki wa
mbio hizo na ndiye aliyetoa hu-
duma ya kwanza kwa Mhandisi
Ngaile baada ya kuanguka.
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Maafa ya mvua yatikisa kila kona

Na Christina Haule,
MOROGORO

MVUA inayoendelea kunyesha
sehemu mbalimbali nchini, im-
esababisha maafa kwa ikiwamo
vifo na kuharibu miundombinu.

Mbali na uharibifu na maafa
hayo, zaidi ya abiria 1,200 wa-
naosafiri na treni ya reli ya kati
kutoka Dar es Salaam Kwenda
Kigoma wamekwama kwa zaidi
ya saa 17 katika kituo cha reli cha
Morogoro.

Wasafiri hao wamekwama
eneo hilo baada ya kipande cha
Morogoro na Dodoma kuathiri-
wa na mvua zinazoendelea ku-
nyesha. Kutokana na kukwama
huko, wameiomba serikali kuwa-
saidia usafiri wa mabasi.

Mmoja wa abiria hao, Amana

3:00 asubuhi wakiambiwa njia ni
mbaya na baadaye waliendelea
na safari hadi Morogoro.

Dunia alisema walifika kituo
cha Morogoro saa moja usiku
na kuambiwa kuwa wataondoka
saa 3:30 usiku, lakini safari hiyo
haijaendelea hadi walipokuwa
wanazungumza na Nipashe
majira ya mchana.

Abiria hao walisema wana
changamoto ya kukosa chaku-
la kutokana na waliko, hivyo
wameomba serikali kuwasaidia.

Mwanafunzi wa Kidato cha Pili
mkoani Kigoma, Hawa Bakari,
aliomba serikali kuharakisha
usafiri wa mabasi na kuwapa
kipaumbele wanafunzi kusafiri
kwanza kwa sababu wanamali-
za fedha za matumizi kwa ajili ya
chakula njiani.

kufanyia marekebisho maeneo
korofi wakati wa kiangazi badala
ya kusubiri masika na kufanya
wasafiri kutumia muda na siku
nyingi njiani.

“Hali hii hujitokeza mara ny-
ingi nyakati za mvua Miundom-
binu ya reli huharibika tena ka-
tika maeneo maarufu kabisa na
TRC (Shirika la Reli Tanznaia)
hawashtuki kutengeneza mape-
ma,” alihoji.

Akizungumzia  tukio hilo,
Kaimu Mkuu wa Kituo cha Reli
Morogoro, Herman Ngonyani,
alisema tayari wameshaandaa
utaratibu wa  kuwasafirisha
abiria hao kwa mabasi ikiwa ni
pamoja na kuwapatia huduma
7a msingi.

Ngonyani alisema abiria hao
watasafirishwa kwa mabasi kwa

iliyokuwa inakwenda Dar es Sa-
laam.

Alisema abiria hao watasa-
firishwa kwenda Morogoro na
baadaye Dar es Salaam kwa ku-
tumia treni iliyopo.

Mabasi hayo yatakayoleta
abiria wanaokwenda Dar es
Salaam, alisema yatasafirisha
abiria wanaokwenda mikoa ya
kati hadi Dodoma ambako huko
watachukuliwa na treni hadi wa-
nakokwenda.

Ngonyani  alisema  awali
waliandaa taratibu za kufanya
ukarabati wa miundombinu ya
madaraja yaliyosombwa na maji
kwenye maeneo kadhaa ya Ma-
zimbu mkoani hapa yaliyokwa-
misha usafiri huo.

Alisema mvua zilizoendelea
kunyesha usiku wa kuamkia
Januari 10, mwaka huu, zilisaba-
bisha uharibifu wa madaraja

kituo cha kati, hivyo kuanza ku-
fanyiwa ukarabati uliokamilika
asububhi.

Ngonyani alisema serikali ina
utaratibu wa kulipia gharama
za wasafiri pindi wanapokwama
njiani kupitia njia ya reli, wata-
walipa kupitia taarifa zao za usa-
firi hata watakapokuwa wame-
shafika wanakokwenda.

Alisema treni hiyo ya abiria
aina ya Dilux ilianza safari zake
jijini Dar es Salaam juzi majira
ya saa 3 asubuhi na kukwama
kwenye vituo vya Pugu, Ruvu
na baadaye Morogoro na ilifika
kituoni hapo majira ya saa 1:45
usiku.

Hadi sasa treni tatu za abiria
zimekwama katika vituo vitatu
vilivyopo nchini kikiwamo kituo
cha Dodoma-Singida, kituo cha
Manyoni na Morogoro kutokana
na mvua zanazoendelea kunye-

Dunia, aliiambia Nipashe kuwa Mfanyabiashara mkoani kuyatumia yatakayoleta abiria
walitoka Dar es Salaam juzi asu- Kigoma, Juma Mgunda, aliomba wengine waliokwama na treni
buhi na kusimamishwa Ruvusaa  serikali kuweka utaratibu wa katika reli mkoani Dodoma

Myvili
uliosombwa na

maji wapatikana

Na Christina Haule, MOROGORO

MWILI wa Mwanahamisi Issa (35), mka-
zi wa kata ya Bigwa, Manispaa ya Mo-
rogoro, mmoja wa wanafamilia wanne

waliosombwa na maji ya mafuriko, ume-

patikana katika bwawa dogo pembeni
mwa Mto Mgolole.

Mwanahamisi ni mmoja wa wanafa-
milia waliosombwa na maji Jumatano
mkoani hapa baada ya mvua kubwa
kunyesha na wao kuamua kujiokoa kwa
Epvuka mto huo ambao hawakufani-

iwa.

Kamanda wa Kikosi cha Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa Morogoro, Mrakibu
Shabani Marugujo, alisema mwili huo
umeonekana katika bwawa lililojiten-
geneza lenyewe kutokana na mvua
kubwa zinazonyesha.

Alisema umepatikana kilometa 1.2 kuto-

ka eneo alilozama baada ya kusombwa
na maji kwenye Mtaa wa Lukuyu ulioko
kwenye kata hiyo. . _
Wakazi wa kata hiyo, akiwamo Jemima

Mkude, walishukuru serikali kwa jitihada

730 na kuhakikisha mwili huo unapati-

kana licha ya kutoonekana kwa siku tatu

mfululizo.

Mmoja wa wanafamilia wa marehemu
hao, Jovin Lawi, alishukuru serikali ku-
pat|kana kwa mwili wa shangazi yake
ambapo maziko yake yalifanyika jana
katika makaburi ya Kola walikozikwa
marehemu walioopolewa awali.
Akizungumza kwenye maziko hayo,
Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Rebecca
Nsemwa, aliitaka jamii kuwa makini na
mvua zinazoendelea kunyesha ikiwamo
kuhama katika maeneo hatarishi.
Alisema ni vyema kila mtu akawa
mlinzi wa mwenzie kwa kuhakikisha
wanajilinda na hawakutwi na maafa ya
mafuriko tena, kwa kuzingatia elimu ya
uhifadhi wa mazingira.

Waliofariki dunia ni pamoja na bibi
Teresia Adolph (73), mjukuu anayeitwa
Asnati Thomas (6) na Mwanahamisi
ambapo baba wa familia hiyo, Sengo
Hamisi (47), alijiokoa kwa kupanda juu
yva mti.

/AILYONS

smart Life, Your Choice

katika maeneo ya Mkata kwenye sha.

Mdau wa Maendeleo mkoa wa Arusha, Nathan Kimaro (wapili kushoto) akikabidhi runinga kwa Mkuu
wa Polisi wilaya ya Arusha, SSP George Malema juzi, kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika ufuatiliaji wa
matukio ya usalama kupitia kamera za CCTV zilizowekwa barabarani mkoani humo. Kushoto ni Mwe-
nyeKkiti CCM wilaya ya Arusha, Wilfred Soillel. PICHA: GETRUDE MPEZYA

..Watoto watatu wafa kwa kuangukiwa na ukuta

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WATOTO watatu wa familia mbili
ambao ni ndugu, wamefariki dunia
baada ya kuangukiwa na ukuta wa
nyumba katika Mtaa wa Zongomela,
Manispaa ya Kahama mkoani Shin-
yanga.

Watoto hao waliokumbwa na maafa
hayo ni Shija Mihayo (5), Matha Sha-
bani (7) na Maguzu Shija (5).

Tukio hilo lilitokea juzi majira ya
saa 11:00 jioni baada ya nyumba
waliyokuwemo ya matofali ya tope
wakijikinga na mvua, kulowa maji na
ukuta kuanguka kisha kuwaponda na
kusababisha vifo huku mmoja akije-
ruihiwa.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Kamishna Msaidizi
(ACP) Janeth Magomi, alisema ka-
tika nyumba hiyo kulikuwa na wa-
toto wanne, watoto watatu ndio
waliopoteza maisha na mmoja kuje-
ruhiwa.

Alisema mtoto huyo mmoja ambaye
ni majeruhi, alimpeleka yeye mwe-
nyewe Hospitali ya Manispaa ya Ka-
hama kupata matibabu baada ya ku-
fika eneo la tukio kwa sababu alikuwa
wilayani Kahama kikazi.

“Wale Watoto wengine watatu am-
bao awalifariki dunia, walikuwa tayari
wananchi wamewakimbiza hospitali.
Mimi nilikuwa kikazi wilayani Kaha-
ma. wakati napita kwenye mtaa huo,
wananchi wakanisimamisha kuomba

msaada wa kumbeba mtoto mmoja
ambaye ni majeruhi, Salma Shabani
miaka 4 ili kumpeleka hospitali ya
Manispaa ya Kahama kupata matib-
abu ndipo nikapewa taarifa ya tukio
hilo, “alisema Magomi.

Aliongeza kuwa alipofika hospitalini
na kutaka kuwaona watoto wale wen-
gine watatu ambao wananchi wali-
wapeleka, aliambowa tayari wame-
hafariki dunia.

Aidha, Kamanda alitoa wito kwa
wananchi kuendelea kuchukua tahad-
hari na kulinda watoto wao na kuacha
kukaa katika maeneo hatarishi katika
msimu huu wa mvua, ikiwamo ma-
bondeni na mikondo ya maji ili kue-
puka kupata madhara na hata kusaba-
bisha vifo.
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Viongozi AMCOS matatani mbolea ya ruzuku

Na Moses Ng'wat,
SONGWE

VIONGOZI wa Vyama
vya Msingi vya Ushirika wa
Kilimo na Masoko (AMCOS),
wanashikiliwa na Jeshi la
Polisi mkoani hapa, kwa
tuhuma za kujipatia mbolea
ya ruzuku kwa njia ya udan-
ganyifu.

Wanadaiwa kuuza mifuko
8,738 ya mbolea hiyo kwa
wakulima kwa bei ya kulan-
gua kinyume cha mpango
wa serikali.

Mkuu wa Mkoa wa Song-
we, Dk. Francis Michael,
aliyasema hayo jana ikiwa
ni mwendelezo wa operesh-
eni ya kikosi kazi alichoun-
da kwa lengo la kufuatilia
mwenendo wa utoaji ruzuku
ya mbolea kupitia mfumo
wa kidijitali na kuisambaza
kwa wakulima kwa bei ele-
kezi ya serikali.

Dk. Michael alimtaja
mtuhumiwa wa kwanza
kuwa ni Omary Hashimu,
ambaye anahusishwa na

watuhumiwa wengine wata-
tu ambao ni wafanyabiasha-
ra waliokamatwa awali na
baadhi yao kufikishwa ma-
hakamani kwa kujipatia mi-
fuko 74,000 ya mbolea kiny-
ume cha utaratibu na kuiuza
nje ya mfumo wa serikali.

Alimtaja mwingine kuwa
ni Rashid Msyaliha, ambaye
ni Mwenyekiti wa Chama
cha Ushirika wa Kilimo na
Masoko (AMCOS) cha Tlom-
ba, wilayani Mbozi ambaye
alikutwa na mifuko 2,907.

“Mwenyekiti huyu wa AM-
COS amebainika na makosa
kadhaa, yakiwamo kununua
au kutoa mifuko 624 ya
mbolea ya ruzuku kwa ku-
tumia namba ya ruzuku bila
ridhaa ya bodi na wanacha-
ma wa AMCOS na kuiuza
kwa bei ya juu,” alisema.

Dk.  Michael alisema
mtuhumiwa huyo pia ali-
tumia udanganyifu na kuji-
andikisha kama mkulima wa
shamba lenye ukubwa wa
ekari 1,000 na kujipatia

mbolea ya ruzuku mifuko
2,096 na kuiuza nje ya mfu-
mo.

“Kama haitoshi Mwe-
nyekiti huyu wa AMCOS pia
alitoa taarifa za uongo kuwa
ana shamba lingine la ekari
omba na kujinufaisha na mi-
fuko mingine ya ziada 187 ya
mbolea ya ruzuku na kuiuza
nje ya mfumo,” alisema.

Dk. Michael alitaja
watuhumiwa wengine wal-
iokamatwa kuwa ni viongozi
watatu wa Idunda AMCOS
iliyoko wilayani Mbozi am-
bao wamekutwa na makosa
mbalimbali yakiwamo ya
jinai.

Aliwataja  viongozi hao
kuwa ni Mwenyekiti wa AM-
COS hiyo, Yisega Mwazembe,
Bahati Mwazembe, pamo-
ja na Sikuzan Mwashwa
ambaye ni mhasibu wa ki-
kundi.

“Viongozi hawa wa Idun-
da AMCOS tuhuma zao ni
kununua na kutoa mifuko
5831 ya mbolea kwa ku-

tumia namba ya ruzuku ya
AMCOS bila ridhaa ya bodi
na wanachama na mifuko
hiyo haikuwafikia wakulima,
haikujulikana ilipelekwa
wapi?” alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo alise-
ma katika ufuatiliaji zaidi
kikosi kazi hicho kilibaini
kuwa, namba hiyo ya usajili
ya AMCOS hiyo ilitumia jina
la Mwenyekiti wake ambapo
ni kosa la jinai.

Pia alisema viongozi hao
wakidaiwa kutoa taarifa za
uongo na kusajili shamba
hewa lenye ukubwa wa ekari
1,000.

Dk.  Michael alisema
watuhumiwa wote watano
wanashikiliwa katika Kituo
cha Polisi Vwawa, Wilayani
Mbozi na upelelezi ukikami-
lika watafikishwa mahakam-
ani.

Alisema hadi kufikia sasa
kikosi kazi hicho alichoki-
unda kimekamata mifuko ya
mbolea ya ruzuku 100,019
na kwamba operesheni hiyo
ni endelevu.

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi
akipata
maelezo
kutoka kwa
y MKuru-
genzi wa
Tigo-Zantel
Kanda ya
* Zanzibar,
. Aziz Said
Ali kwenye
maonyesho
va biashara
ya Zanzibar
visiwani
' humo juzi.
£ PICHA: MPI-
| GAPICHA
WETU

Bugando vaingia
mkataba kuboresha
huduma afya

Na Halfani Chusi

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda Bu-

: gando iliyoko Mwanza, imetia saini

: mkataba wa kuendelea kufanya kazi

: na kampuni ya (GPITG), kupitia mfumo

: wake wa eHMS ili kuboresha mifumo ya
¢ Kkielektroniki ya afya.

~Mfumo huo unasaidia mambo mengi
ikiwamo taarifa za mgonjwa kutoka

¢ hospitali moja kuweza kutambuliwa

© na nyingine, ukusanyaji wa mapato na
¢ takwimu ndani ya hospitali pamoja na
¢ kuzuia mianya ya ubadhirifu na upigaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Bugando, Dk. Fabian Masaga, aliyasema

© hayo juz| wakati akitia saini mkataba
: huo baada ya ule wa awali kutamatika.

“Teknolojia yao ni nzuri na bora, am-

. bayo imekuwa ikitusaidia kuboresha

: utendaji kazi wetu wa kila siku. Kupitia
: mfumo wao wa eHMS ambao tumeanza
: kuutumia siku nyingi na leo (juzi) tuna-
¢ tia saini mkataba mpya kwa ajili kuen-

: delea kuutumia,” alisema Masaga.

Mkurugenzi wa Kampuni ya GPITG,

¢ Adelard Kiliba, alisema mfumo huo

¢ umekuwa ukitumika kwenye hospitali

* nyingi na umeleta matokeo chanya ziki-
: wamo zile za serikali.

Alisema mfumo huo umetengenezwa

: kwa kuzingatia vigezo vyote ikiwamo
* vya wizara ya afya, serikali mtandao,

: na bima ya afya na kwamba, nia yao

: ni kuona mifumo wanayoibuni inatoa

: huduma bora katika vituo vya afya na
: kuboresha huduma zao, huku akizitaka
: hospitali nyingine kutumia.

Kiliba alisema unasaidia kuratibu

i manunuzi, upokeaji, usambaji, Uuzaji
: na matumizi ya dawa na vifaa tiba na
¢ kuondoa upotevu wa madawa.

Pia alisema unasaidia kurahisisha

¢ uchakataji na utumaji wa madai ya

* bima kidigitali, usimamizi mzuri wa

: huduma na watoa huduma ili kuleta

¢ ufanisi kwenye utoaji wa huduma kwa
¢ wagonjwa.

“Faida nyingine ni kuwezesha huduma

¢ ya afya ya mama na mtoto kuanzia kip-

indi cha ujauzito mpaka anapojifungua,

kusimamia utoaji na upokeaji wa chanjo
: kwa wagonjwa.

“Unapunguza vifo vinavyotokana na

: changamoto za utoaji huduma kwa

: wagonjwa pamoja na kurahisisha upa-

; tikanaji na utumaji wa taarifa sahihi za
afya kwenda serikalini.

Ziara ya Biteko yaleta matokeo chanya

Na Mwandishi Wetu

ZIARA ya Naibu Waziri Mkuu na
Waziri wa Nishati, Dk. Dotto Bite-
ko, aliyoifanya mkoani Mtwara
Novemba 14 na 15, mwaka jana,
imeleta neema kwa kupeleka mi-
tambo iliyosimama kuanza kuzali-
sha umeme huku kituo cha Afya
Msimbati kikianza kujengwa.

Wananchi  Songosongo pia
wamepata neema hiyo huku
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Kanali
Ahmed Abbas Ahmed, akisema
imeleta matokeo chanya kuto-
kana na maagizo yote aliyoyatoa
kuanza kufanyiwa kazi ikiwamo
mitambo ya umeme ambayo
ilikuwa haifanyi kazi kwa muda
mrefu.

Kanali Ahmed alsema hayo

juzi wilayani Magharibi A, Mkoa
wa Mjini Magharibi, wakati wa
hafla ya uwekaji saini mkataba wa
mauziano ya gesi asilia itakayozal-
ishwa katika eneo la Ntorya Kitalu
cha Ruvuma kilichoko mkoani
Mtwara.

Alisema Dk. Biteko akiwa
mkoani Mtwara, alifanya ziara
katika kituo cha umeme mkoani
humo na kukuta mitambo miwili
haifanyi kazi kwa muda mrefu na
kuagiza shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) kuitengeneza
na kuanza kuzalisha umeme ili
kupunguza changamoto ya upati-
kanaji huduma hiyo.

Mkuu wa Mkoa alisema kuto-
kana na agizo hilo, mitambo hiyo
imefanyiwa ukarabati na sasa ina-
fanya kazi na kuongeza megawati

6.5 kwenye mzunguko.

Aliongeza kuwa ujenzi wa
eneo ambalo litawekwa mtam-
bo mwingine wa megawati 20
unaendelea kwa kasi kubwa hali
itakayoimarisha hali ya umeme na
kuchochea uwekezaji.

‘Pia kazi ya ujenzi wa kituo cha
Msimbati inaendelea. Hii yote ina-
tokana na ziara ya Dk. Biteko kati-
ka visima vya kuzalisha gesi asilia
na mitambo ya kuchakata gesi
iliyoko Mnazi Bay, Kata ya Msim-
bati. Naibu Waziri Mkuu aliagiza
wananchi katika eneo hilo wapate
huduma bora zikiwamo za afya,
barabara na pia kupata gawio la
ushuru wa huduma linaloenda
kwenye halmashauri.

Kile anachokisisitiza Dk. Biteko

ni kuwa miradi inapotekelezwa
katika eneo lazima ibadilishe
maisha ya wananchi, ikiwamo pia
upatikanaji wa huduma za kijamii
kama vile elimu, afya, barabara na
maji,” alisema.

Katika hatua nyingine, Kanali
Ahmed alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuendelea
kutekeleza miradi ya kimkakati
mkoani Mtwara ikiwemo ya
afya, miundombinu na nishati
na kwamba mradi huo wa gesi
asilia wa Kitalu cha Ruvuma un-
aotekelezwa mkoani Mtwara, wa-
taulinda na kuutunza kwa ajili ya
wananchi wa Mtwara na taifa kwa
ujumla.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Biteko alieleza kufurahishwa na
utekelezaji wa maelekezo aliyoy-

atoa wakati wa ziara yake ambayo
yameanza kutekelezwa ikiwamo
wananchi wa songosongo ku-
patiwa usafiri wa uhakika utaka-
owawezesha kuvuka maji kwenda
wilayani Kilwa na pia kusamba-
ziwa na kupatiwa umeme wa
uhakika.

Dk. Biteko alisema hali ya
umeme katika mikoa ya Lindi na
Mtwara itazidi kuimarika baada
ya kuingia pia kwenye gridi ya
taifa ya umeme kutokana na laini
ya kV 220 inayojengwa kutoka
Songea hadi Mtwara - Lindi.

Naibu Waziri Mkuu alisema
hiyo inakwenda sambamba na
ujenzi wa laini zingine za umeme
katika maeneo tofauti ya nchi
pamoja na ujenzi wa vituo vya
kupoza umeme.
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Wagonjwa 15
hupokewa MNH
kwa siku kwa
huduma za tiba
mazoezi

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili Tawi la
Mloganzila, Idara ya Fiziotherapia, hupokea
takribani wagonjwa 13 hadi 15 kwa siku,
ambao hufanyiwa huduma ya mazoezi
maalum wakiwamo waliopata ugonjwa wa
kiharusi.

Mfiziotherapia Mwandamizi wa Hospitali
hiyo, Patrick Foster, aliyasema hayo juzi
akizungumza na Nipashe, akieleza umuhimu
wa huduma hiyo kwa wagonjwa hao, iKi-
wamo kuimarisha viungo vya mwili.

“Kwa kifupi ni huduma ya fiziotherapia, si
mazoezi tu kuna mambo mengi, huduma hii
ni muhimu sana kwa wagonjwa wa kiharusi
kuanzia wakati anapopata na kuendelea.
Eultembea na kutumia mikono ni kipaum-

ele.

“Wengi wanaowahi kupata huduma na
kuendelea nayo matokeo ni mazuri. Kuna
wanaopona na kuendelea na shughuli zao
na kuna wanaobaki na madhara ya ‘stroke’
(kiharusi). Tunapokea (Mloganzila) wag-
onjwa wapatao 300 kwa mwezi kupata
huduma hii, wakiwamo wenye kiharusi,”
alisema Foster.

Ashura Kazema, Mfiziotherapia Mbozezi
katika Magonjwa ya Mishipa ya Fahamu
kwa Watu Wazima, Kitengo cha Utengamao
na Mazoezi kutoka hospitali hiyo, alisema
wanaopata huduma hiyo hupata mabadiliko.

“Asilimia tano ya wagonjwa wanaougua ki-
harusi na kufanya mazoezi, wana uwezeka-
no kurudi katika hali ya kawaida na kuon-
dokana na kukakamaa na mikono na miguu.
Baadhi ya viungo vya mwili hasa miguu na
mikono, kwa wagonjwa hawa kukakamaa
hivyo inahitajika mazoezi ya viungo hivyo,
ili warejee kwenye hali yao ya awali.

“Huduma huenda kwa awamu hapa hos-
pitalini, lakini pia mgonjwa anaweza kue-
ndelea kufanya mazoezi akiwa nyumbani
kwa msaada wa mtu na baadae akafanya
mazoezi mwenyewe,” alisema Kazena.

Wiki hii, hospitali hiyo kwa kushirikiana
na Taasisi ya Kiharusi Duniani (The World
Stroke Organization), ilizindua mafunzo
maalumu kwa wataalamu wanaoshughulikia
magonjwa vya kiharusi, ili kuboresha hu-
duma kwa wagonjwa hao.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Hospitali hiyo
na Mkuu wa ldara ya Magonjwa ya Nje
(OPD), Dk. Elimeena Meda, alisema mafunzo
hayo ni muhimu kuokana na ongezeko la
wagonjwa wa kiharusi.

“Ni muhimu watoa huduma wote kujua
namna bora ya kuwahudumia wagonjwa
hao. Tumeona sababu ya kuendelea kuima-
risha utoaji wa huduma kwa wagonjwa wa
kiharusi.

“Mafunzo haya yanahusu kada zote zina-
zoshiriki katika mnyororo wa kuwahudumia
wagonjwa wa kiharusi, ili kuboresha hu-
duma wanapokuwa hospitalini hadi wan-
aporuhusiwa” alisema Dk. Meda.

Mwandaaji wa mafunzo hayo kutoka
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS), Dk. Sarah Matuja, alise-
ma kwamba ugonjwa wa kiharusi umekuwa
tishio nchini na unawakumba watu wenye
umri kati ya miaka 40 hadi 60 na hivyo
kuathiri nguvu kazi ya jamii.

Mafunzo hayo yameannza kutolewa na
wataalamu bingwa wa magonjwa ya kiharu-
si duniani kuanzia Januari 9 hadi Machi 19,
mwaka huu, yanahusisha wakufunzi ambao
ni Madaktari Bingwa wa Kiharusi Duniani,
yakiwa ya nadharia na vitendo.

' Baba adaiwa kuua kichanga kwa kipigo

Na Vitus Audax

MTOTO mwenye umri wa miezi
mitano, Leonard Kubilu, anadaiwa
kupigwa hadi kuuawa na baba yake
mzazi, Kubilu Mayege (20), ambaye ni
Mchimbaji mdogo wa madini na Mka-
zi wa Mtaa wa Kilimahewa, Mamlaka
ya Mji Mdogo Katoro mkoani geita.

Mayege anadaiwa kufanya kitendo
hicho kwa kile kinachodaiwa ni kuto-
kana na mtoto huyo kulia wakati wa
usiku.

Baba huyo, anadaiwa kumpiga se-
hemu mbalimbali za mwili mtoto
huyo kwa kutumia mkanda wa su-
ruali na kiatu na kisha kumrusha
kwenye kochi, hali iliyosababisha
jeraha kichwani na kumsababishia
kifo.

Mzazi huyo anadaiwa kufikia hatua
hiyo baada ya kukasirishwa na kiten-
do cha mtoto huyo kulia nyakati za
usiku alipombembeleza bila kukoma,
hivyo kumshushia kipigo pamoja na
mama wa mtoto huyo.

Akisimulia tukio hilo, mama mzazi
wa mtoto, Riziki Leonard, alisema
baba huyo alifika majira ya 5:00 usi-
ku akampakulia chakula na baada
ya kula, alikwenda kulala na kukuta
mtoto analia, hivyo kuanza kumbem-
beleza huku akimpiga makofi.

“Baada ya mtoto kuendelea
kulia, alianza kumpiga makofi ya
nguvu kisha kumrusha kwenye
kochi ambapo tuliona amelegea la-
kini alimfuata pale na kuanza kum-
piga kwa kiatu na mkanda akisema
nitakuua, nitakuua, nikamzuia lakini
hakusikia,” alisema.

Riziki aliongeza kuwa baada ya mto-
to kutulia na kulegea kwenye kochi,
alikwenda kumzuia lakini baba huyo
hakusikia akaendelea kumpiga mi-
kanda pamoja na mama yake ambaye
pia ilimng’ata shavu la mama huyo.

Baada ya kutekeleza unyama
huo, alisema mwanamume huyo al-
itokomea kusikojulikana hivyo kumla-
zimu kutoa taarifa kwa mwenyekiti
wa kitongoji.

Akithibitisha tukio hilo, Mwenyekiti
wa Mtaa wa Kilimahewa, Michael Chu-
ma, alisema alipokea taarifa kutoka
kwa mwenyekiti wa kitongoji majira
ya saa 7:00 usiku, hivyo kufika katika
eneo la tukio na kukuta mtoto huyo
akiwa tayari amefariki dunia.

Chuma alisema baada ya kubaini
hivyo alitoa taarifa polisi waliofika na
kuchukua mwili huo kuupeleka hos-
pitalini kwa ajili ya vipimo zaidi huku
hatua za kumtafuta mtuhumiwa zik-
iendelea.

“Tulibaini kuwa tayari mtuhumiwa
amekimbilia kusikojulikana, hivyo
Jeshi la Polisi linaendelea kumtafuta
kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria,”
alisema Chuma.

Ndugu wa Marehemu, Emannuel
Sospeter, alisema baada ya kufika
hospitalini mwili ulifanyiwa uchun-
guzi na kubainika kuwa mtoto huyo
alipata maumivu makali katika mae-
neo ya kichwa na jeraha la ndani
hali liyosababisha damu kuvuja kwa
ndani na kumsababishia kifo.

CATC CAIC ¢

-

M Katibu Mkuu Wizara ya
Uchukuzi, Prof. Godius

Kahyarara (kulia), aki-
zungumza jambo kwenye
Banda la Mamlaka ya
Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA), alipoambatana

na Naibu Katibu Mkuu

/< wa Wizara hiyo, Dk. Ali
Possi (kushoto kwake),
walipotembelea Banda la
TCAA kwenye Maonye-
sho ya Maadhimisho va
miaka 60 ya Mapinduzi va
Zanzibar yanayofanyika
katika viwanja vya Fumba,
Zanzibar na kupokelewa
na Mkurugenzi wa Huduma
za Mamlaka ya TCAA,
Teophory Mbilinyi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Ofisi ya Wakili Mkuu yaanza mfumo wa mashauvri kidijitali

Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Wakili Mkuu wa Serikali
(OWMS) imeanza kutumia mfumo
wa mashauri wa mahakama wa kiele-
ktroniki ili kuongeza matumizi ya
teknolojia ya Habari na mawasiliano
(TEHAMA).

Mfumo huo pia utaongeza uwazi,
uwajibikaji, upatikanaji wa taarifa
kwa haraka na imani kwa wananchi
kuhusu utendaji kazi wa vyombo vi-
navyotoa haki kwa wananchi.

Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Seri-
kali, Mark Mulwambo, alisema hayo
juzi wakati akifungua mafunzo eleke-
zi kuhusu Mfumo wa Kielektroniki wa
Mashauri ya Mahakama Kuu ya Tan-
zania (e-CMS) na utunzaji wa nyaraka
za serikali mjini Morogoro.

Alisema OWMS imeona ni muhimu
kwa watumishi kupata mafunzo
kuhusu e-CMS ili kuutumia kwa
pamoja na kusomana na mfumo wa
usajili wa mashauri wa OWMS (CIMS)
kwa lengo la kuboresha utendaji kazi,
kuongeza tija na ufanisi katika usajili,
matumizi na uendeshaji wa mashauri
baina ya Mahakama, OWMS, wadau
na wananchi.

Mulwamba alisema e-CMS imefani-

kisha utoaji wa taarifa kwa wahusika
wa shauri kuwa limesajiliwa na ku-
pangiwa jaji au hakimu na kutoa
mwanya wa kujumuisha taarifa za
taasisi zingine za serikali ili kutumika
na kusomana.

Pia alisema mfumo huo utaendana
na taratibu za utendaji wa Mahaka-
ma; Majaji kuandika mwenendo wa
mashauri kwenye mfumo badala ya
majalada; kupanga mashauri kwa
kila jaji badala ya jaji mmoja kuwa na
mashauri mengi au machache.

Pia alisema mfumo wa e-CMS ume-
fanikisha usajili wa namba ya utam-
buzi wa kesi ambayo haijirudii na
kutumiwa na mahakama nyingine
na kusajili taarifa za mashauri ya Ma-
hakama ya Rufani wakati awali haiku-
wepo.

Mfumo huu pia umesaidia kutam-
bia na kuruhusu matumizi ya taarifa
kutoka NIDA (mamlaka ya VitAmbu-
lisho vya Taifa), BRELA (Wakala wa
Usajili wa Leseni na Biashara) Chama
cha Mawakili wa Tanganyika, Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka na taarifa za taasisi
nyingine. Pia umetambua na kubaini
usajili wa Mawakili na Waendesha
Mashtaka halali kwa kuwatambua
kwa namba zao na si vinginevyo,”

alisema.

Mulwambo aliipongeza Mahakama
Kuu ya Tanzania kwa kujenga mfumo
wa e-CMS kwa kuwa haki itapatikana
kwa wakati kwa watu wote bila kujali
mahali alipo kwa kutumia TEHAMA
na kwa kuzingatia kuwa OWMS ni
mdau muhimu, hivyo mafunzo kuhu-
su mfumo huo yanatolewa kwa wa-
shiriki 27 kutoka OWMS na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili ku-
wawezesha watumishi kubadilishana
uzoefu kwenye masuala ya usajili wa
mashauri, utunzaji wa kumbukumbu
za kielektroniki na namna nzuri ya
kuwahudumia wateja wa ndani na
nje.

Aidha, aliwataka washiriki hao
kuzingatia mafunzo hayo ili waweze
kutumia ujuzi watakaoupata na
kuyafanyia kazi kwa kuzingatia uadili-
fu na usiri katika utendaji kazi kwa
kuwa Masjala ya Sheria ni Ofisi nyeti
katika kutunza nyaraka za serikali.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mas-
jala ya Sheria OWMS, Dennice Leon-
ard, alisema e-CMS itawawezesha
wananchi kupata taarifa na kufuatilia
mwenendo wa mashauri Mahakama-
ni kwa kupata ujumbe kwenye simu
zao za mkononi na barua pepe.
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Kila la kheri Taifa Stars
katika fainali za AFCON

FAINALI za Kombe la Mataifa ya Afrika maarufu kwa jina la AFCON
zinatarajiwa kufanyika kuanzia leo na kumalizika ifikapo Februari
11, mwaka huu huko nchini Ivory Coast.

Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), ni moja kati ya mataifa
yaliyofuzu kushiriki fainali hizo, ikiwa imepangwa katika Kundi F.

Taifa Stars itaanza kurusha karata yake katika fainali hizo Januari
17 kwa kucheza dhidi ya Waarabu wa Morocco halafu itakutana na
Zambia Januari 21 na itamaliza mechi zake za hatua ya makundi
kwa kukutana na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), hapo
Januari 24, mwaka huu.

Hii ni mara ya tatu kwa Taifa Stars kushiriki fainali za mashinda-
no hayo makubwa katika ngazi ya timu ya taifa, lakini mara mbili
ikishindwa kuvuna hata pointi moja.

Katika kujiandaa na fainali hizo, Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Adel
Amrouche, kwa kushirikiana na Idara ya Ufundi ya Shirikisho la
Soka Nchini (TFF), iliwasaka wachezaji wenye asili ya Tanzania wa-
naocheza Ulaya ili kuwaita na kukiongezea nguvu kikosi.

Ubora na mabadiliko ya Stars ulionekana katika mechi ya mwisho ' !
ya kusaka tiketi ya AFCON, ilipocheza ugenini dhidi ya Algeria f
ambapo dakika 90 zilipomalizika, timu hizo zilitoka sare ya bila
kufungana, Tanzania ikapata pointi moja muhimu iliyowapeleka
katika fainali za mwaka huu, ambazo zinatambulika kama ni mi- *

o [ ]
Kila la heri Stars AFCON,
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zania walishuhudia sura mpya za wachezaji na hii iliongeza hama-
sa na ushindani wa namba kwenye kikosi cha Stars.

Kuelekea mashindano hayo, Amrouche amekaririwa akisema
kikosi chake kimeimarika na kinaweza kupata matokeo chanya
kama itatumia vyema nafasi watakazopata au makosa yatakay-
ofanywa na wapinzani wao kwa sababu mpira wa miguu ni mch-
ezo wa makosa.

Tunapenda kutumia nafasi hii kuwakumbusha wachezaji wote
watakaopata nafasi ya kucheza kuongeza umakini na utulivu ka-
tika kutekeleza majukumu, kila mchezaji anatakiwa kufahamu ma-
jukumu ya nafasi anayocheza, kila mchezaji anatakiwa akumbuke
wanakutana na wachezaji wenye uzoefu wa kushiriki mashindano
mbalimbali makubwa, hivyo hawatakiwi kuwapa nafasi ya kuta-
wala mchezo.

Mbali na kuipa heshima Tanzania, mashindano hayo ni sehemu
muhimu kwa kila mchezaji kujiongezea thamani na vile vile ku-
jitangaza kwa makocha na mawakala ambao watakuwa wanafua-
tilia kila mechi ili kupata nyota wa kuwasajili katika klabu zao zina-
zoshiriki ligi nyingine zilizoendelea huko Ulaya.

Lakini pia tukumbuke kuanza kwa fainali hizi, ndio maandalizi ya
kuelekea fainali zijazo, hivyo wachezaji vijana ambao hawakuitwa
katika kikosi kilichoko Ivory Coast, watumie muda huu kujifunza
ili kukuza viwango vyao tayari kuisaidia nchi na timu zao katika
mashindano yanayokuja.

Lakini bila kuwasahau wadau wa soka, huu ni wakati muhimu wa
kuungana na kuiombea Taifa Stars ifanye vizuri katika mashinda-
no haya na kuweka tofauti zetu pembeni, tuhamishie mahaba tu-
liyokuwa nayo kwa klabu zetu pendwa kuhamia katika taifa letu.

Mashabiki tunatakiwa tufahamu mipaka yetu, tukubali kazi ya
kuchagua au kupanga kikosi ni kocha na sisi jukumu letu ni kuiom-
bea timu kupata matokeo chanya na kushangilia.

Tunawakumbusha wachezaji wa Taifa Stars kuingia katika fain-
ali hizo kwa kujiamini na kutowahofia wapinzani wao, wafaha-
mu hata mbuyu ulianza kama mchicha, hivyo wakipambana na
kucheza kwa juhudi, kupata mafanikio ni jambo linalowezekana.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Taifa Stars.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED
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hatuhitaji makubwa

HATIMAYE pazia la fainali
za Mataifa ya Afrika (AFCON)
linatarajiwa kufunguliwa leo
nchini Ivory Coast wakati timu
24 7zilizofuzu zitakapomenya-
na kusaka mfalme wa mwaka
huu.

Kwa sasa linashikiliwa na
Senegal iliyoifunga Misri kwa
mikwaju ya penalti 4-2 baada
ya kutoka suluhu, 2022.

Mwaka huu, timu ya taifa ya
Tanzania, Taifa Stars nayo imo
kwenye kinyanganyiro hicho
ikiwa kwenye kundi F pamoja
na timu za Zambia, Morocco,
na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo.

Kila kitu kimeshafanyika,
ikiwemo maandalizi, kucha-
gua wachezaji, michango
pamoja na hamasa, kwa hiyo
kilichobaki sasa ni uwanjani
tu.

Ni Kocha Mkuu Adel Am-
rouche na wachezaji wake
ndiyo wamebaki wanaotazam-
wa kuona watawaletea nini
Watanzania.

Stars itashuka dimbani
kucheza michuano hiyo Ju-
matano ijayo dhidi ya timu ya
taifa ya Morocco.

Kwa mara ya kwanza Watan-
zania wanashiriki michuano
hiyo wakiwa na idadi kubwa
ya wachezaji wanaocheza
soka la kulipwa nje ya nchi.

Wamesakwa kote walikoku-
wa, lakini pia serikali inawa-
taka Wabongo wote wanaoishi
nje ya nchi na wana uwezo wa
soka waungane na wenzao
kwa ajili ya kulitetea taifa kwe-
nye nyanja za soka.

Ndiyo maana tunaona kwe-
nye kikosi kuna baadhi ya
wachezaji ambao hawajawahi
kuonekana, wengine ni mechi
zao za kwanza au pili kucheza.

Nilichofurahi kuwa huu ni
mwanzo na mlango wa kwen-
da kule ambako timu za Nige-
ria, Senegal, Mali, Comeroon
Zipo.

Timu hizo wala si ajabu
kuita timu nzima kutoka bara
la Ulaya asiwemo hata mmoja
anayecheza soka la kulipwa
Afrika, achilia mbali kwenye
nchi yao.

Kilichokuwa kikinikera ni
baadhi ya watu kulazimisha
Simba na Yanga kuwa na
wachezaji wengi wa Kitanza-
nia eti kwa ajili ya manufaa ya
timu ya taifa.

Hivi sasa taratibu tumeanza
kuona kuwa wachezaji wa
Stars wala si lazima watoke
Simba, Yanga au Azam.

Wanaweza kutoka hata kati-
ka klabu mbalimbali za Afrika
na bara la Ulaya, bado ikawa
Stars tu.

Huko sasa ndiko tunakoele-
kea, huku pia tukiwa na baadhi
ya wachezaji waliochanganya
uraia ambapo awali ilikuwa ni
ngumu.

Serikali ya Tanzania kwa
maslahi mapana ya nchi im-
eamua kukaa na kutengeneza
utaratibu wa wachezaji wa
aina hiyo kutumika kwa ajili
ya Taifa.

Huu ni mwendelezo wa
serikali kuangalia kwa jicho
pana sekta ya michezo kwani
imeshawahi kutoa hata uraia

kwa Kibu Denis ili mradi tu
aitumikie Stars na mpaka sasa
yupo kwenye kikosi hicho.

Kwangu mimi naona
mashabiki wa Stars bado tusi-
weke matumaini makubwa
kwa kikosi hicho, kama vile
kutinga hatua ya robo fainali,
nusu fainali, fainali au ubing-
wa.

Kama itatokea kimoja kati ya
hicho itakuwa ni ‘bonas’, laki-
ni ambacho Stars inadaiwa ni
ushindi tu katika mechi zake.

Stars haijawahi kushinda
mechi yoyote ya fainali za AF-
CON mara zote mbili ambazo
imefanikiwa kuingia.

Mwaka 1980 ikiwa Kundi
A, ilimaliza ikiwa imecheza
mechi tatu, ikipoteza mbili
na sare moja ikishika nafasi
ya mwisho, na 2019 ilipotinga
kwa mara ya pili ilimaliza
ikiwa imepoteza mechi zote
tatu ikishika nafasi ya mwisho
katika Kundi C.

Timu kama hiyo si rahisi eti
kwa mara hii ya tatu kuweza
kufanya makubwa zaidi ya kile
kinachotakiwa kufanywa.

Stars hatuidai kombe, fainali,
nusu, wala robo, Watanzania
kwa sasa tunachoidai ni ku-
vunja rekodi yake yenyewe
ya angalau kupata ushindi
wowote ule kwenye fainali
hizo.

Huo utakuwa ushindi mkub-
wa kwa Watanzania, na kama
itasonga mbele basi furaha
itakuwa kubwa zaidi.

Kila la heri, Stars na Watanza-
nia wote kwenye michuano hii
ya AFCON.
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Ujenzi wa
kongani za
viwanda
washika kasi

Na Joseph Mwendapole

UJENZI wa kongani va
viwanda ya KAMAKA Park
ambao unatarajiwa kugha-
rimu Sh. trilioni 3.5 Kibaha
mkoani Pwani umefikia
asilimia 93 ya ujenzi wake
na inatarajiwa kukamilika
mwezi Ujao.

Hayo yalibainika katika
ziara ya Waziri wa Viwan-
da na Biashara Dk. Ashatu
Kijaji, aliyembelea kongani
hiyo. kUJ|onea maendeleo
ya ujenzi na changamoto
zilizoko ili kwenda kuzi-
fanyia kazi kupitia mawa-
ziri wa Kkisekta.

Alimpongeza mwekezaji
huyo wa ndani kwa
kuthubutu na kuwa na
utayari wa kuwekeza
uwekezaji mkubwa kama
huo ambao utakuwa na
manufaa makubwa.

Aidha, Dk Kijaji alisema
ujenzi wa viwanda na
kongani za kutosha nchini
utawezesha kupunguza
changamoto vya ajira kwa
vijana wa Kitanzania.

Kuhusu changamoto za
kongani hiyo, Dk. Kijaji
alisema zipo ambazo
zimeanza kufanyiwa kazi
na kuhusu changamoto ya
barabara aliahidi kukaa na
Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa, ili kuangalia
namna ya kufanyia kazi
changamoto hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alise-
ma barabara ya kuanzia
Makofia -Mlandizi -Mz-
enga -Vikumburu -Mloka
ni muhimu kwani inapitia
eneo la uwekezaji na kwe-
nye miradi ya kimkakati.

Kunenge aliomba ujenzi
wa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami utaka-
poanza uanzie Mlandizi
kwa maslahi mapana ya
eneo hilo.

Kuhusu maji, Kunenge
alisema alishazungumza
na Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, ambaye aliahidi
kufika kwenye kongani
hiyo kujionea uhalisia wa
tatizo.

Awali, Ofisa Fedha na
Masoko wa KAMAKA
Co .Ltd, Tumaini Kaben-
gula, alisema kongani hiyo
|takapokamlllka itatoa
ajira 200,000 za muda na
ajira 30, 000 za kudumu.

“Mradi ulianza kutekele-
zwa Oktoba 2021 kwa
awamu ya kwanza kwe-
nye ujenzi wa lango kuu
na uzio, kituo cha polisi,
jengo |a utawala, ofisi na
jengo la makazi ya wa-
fanyakazi wa zimamoto,
zahanati, kituo cha umeme
wa megawatt 54 ,mfumo
wa barabara za nje na
ndani na umefikia asilimia

93," alisema Kabengula.

Zanzibar yaweka mikakati ya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-

ziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko,
: amesema Wizara ya Nishati

inaendelea kufanya kazi ya ku-

¢ hakikisha upatikanaji wa nishati
: ya gesi unakuwa wa uhakika ili
. kupunguza utegemezi wa mafu-
: tanchini.

Amesema kutokana na uwapo

wa rasilimali ya gesi hiyo inakadi-

riwa ifikapo mwaka 2050 uagi-

: zwaji wa mafuta utashuka kwa
: asilimia 28.

Dk. Biteko aliyasema hayo juzi

: visiwani hapa wakati akishuhu-

dia utiaji saini mkataba wa mradi

: wa mauziano wa gesi asilia ita-
: kayozalishwa katika kitalu cha

Ruvuma kati ya Shirika la Maen-
deleo la Petroli Tanzania (TPDC)

na Ndovu Ditrotion.

Pia kulikuwa na utiaji saini
hati ya makubaliano kwa ajili ya

¢ kuanzisha uhusiano wa kujenga
¢ miundombinu ya kusambaza
. gesi asilia hususan katika miradi

midogo ya gesi ya kimiminika.

Dk. Biteko alisema mikakati ya
wizara ni kuhakikisha inasimam-
ia sera ya upatikanaji wa nishati
safi ambayo itawafikia wateja
mbalimbali kwa urahisi na kwa
bei nafuu.

“Sisi kama taifa ni vizuri tu-
kaangalia vitu ambavyo tukivi-
fanya vitawaondoa watu kwe-
nye umaskini kwa haraka zaidi,”
alisema.

Dk. Biteko alisema kwa sasa
gesi inayozalishwa nchini asil-
imia 80 inatumika kuwa chanzo
cha kuzalisha umeme, hivyo
TPDC imeandaa mkakati am-
bao gesi nyingi kubaki kwenye
umeme, asilimia 38 na 32 iende
kwenye matumizi ya viwan-
dani na asilimia 10 kwa ajili ya
matumizi ya watu binafsi.

Aidha, Dk. Biteko alisema
njia rahisi ya kuifanya gesi hiyo
iwafikie watu wengi, ni kuigeuza
kuwa kimiminika ili kuisafirisha
kwa gari kwa ajili ya matumizi.

Akitoa taarifa ya mradi
Mkuu wa

huo, Mkurugenzi

TPDC, Mussa Makame, alisema
utaongeza upatikanaji wa gesi
asilia na kuongeza uchumi wa
nchi.

Alisema kwa sasa jumla ya
futi za ujazo bilioni 1.6 zimegun-
duliwa na kuhakikiwa ambapo
kwa mwaka 2024 katika robo
ya pili, TPDC kwa kushirikiana
na kampuni zilizosaini mikataba
hiyo, imepanga kuchimba kisima
kipya ili kuongeza kiasi cha gesi
kilichozalishwa.

Alisema mradi huo unata-
rajiwa kuzalisha kiasi cha futi za
ujazo milioni 60 kwa siku hadi
kufikia futi milioni 140 katika kip-
indi cha miaka mitatu ya kwanza.

Aidha, alisema kukamilika
kwa mkataba huo kutaendeleza
shughuli nyingine kufanyika iki-
wa ni pamoja na uchimbaji wa vi-
sima vya kuzalisha gesi na ujenzi
wa miundombinu ya kukusanya
gesi kutoka visimani.

Alitaja shughuli nyingine ni
miundombinu ya usafirishaji
wa awali, pamoja na ujenzi wa
bomba la kilomita 34 za kusafiri-

kupunguza utegemezi mafuta

sha gesi kutoka miundombinu ya
ukusanyaji gesi kuelekea kwenye
kiwanda cha kuchakata gesi kil-
ioko Mtwara.

Kuhusu mradi wa ujenzi wa
miundombinu ya kubadilisha
gesi asilia kuwa kimiminika,
alisema ni wa kwanza kufanyika
nchini na utaweka historia katika
sekta ya nishati.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya ARA, Majid Al Shan-
doudi, alisema wamejipanga ku-
fanya kazi ya usambazaji wa ni-
shati ya gesi kwa ufanisi mkubwa
kutokana na kuwa na uzoefu wa
kimataifa katika kazi hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Ahmed Abas Ahmed, aliahidi
kuutunza mradi huo kwa ajili
ya wananchi wa Mtwara na taifa
kwa ujumla.

Mkataba wa mauziano wa gesi
ni wa nne kusainiwa katika upa-
tikanaji wa gesi katika soko la
ndani ambapo mradi wa kwanza
ulisainiwa mwaka 2011, wa pili
mwaka 2007 na wa tatu mwaka
2016.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji (wa tatu kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
Ujenzi ya Afrig, Mhandisi Charles Bilingi (wa pili kulia), wakati akitoa maelezo kuhusu mradi wa Kongani ya Kisasa ya

viwanda katika eneo la Kikongo Mlandizi, Kibaha, Mkoa wa Pwani juzi.

kar Kunenge. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wa pili kushoto ni Mkuu wa Mkoa huo, Abuba-

Wazazi wasiopeleka watoto shule kuchukuliwa hatua

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa  Wilaya ya

: Nyang ware, Grace Kingalame,
: ametishia
: wazazi au walezi watakaoacha ku-
: wapeleka wanafunzi shuleni.

kuwachukulia hatua

Kingalame alisema watoto wote

wanaostahili kupelekwa shuleni
: kuanzia darasa la awali, darasa la
: kwanza mpaka kidato cha kwanza
: wanatakiwa kuwa shuleni na si
: vinginevyo.

Alisema serikali imefanya juhu-

di kubwa ya kuboresha mazingira
na kuimarisha miundombinu ya
shule, hivyo hakuna sababu ya
kuacha kupeleka wanafunzi hao
shuleni.

“Kama Mkuu wa Wilaya hii,
sitavumilia wala kusita kuchukua
hatua kwa mzazi au mlezi yeyote
ambaye atasita kumpeleka mtoto
shule kwa minajili ya kufanya
shughuli mbalimbali ambazo ni
kinyume na haki za mtoto. Ni-
tahakikisha ninakwenda sam-
bamba na wale wanaokiuka

utaratibu,”alisema Kingalame.

Pia, aliwaomba walimu katika
wilaya hiyo kutimiza wajibu wao
ili kupaisha sekta ya elimu katika
wilaya hiyo.

“Ninaamini walimu nao wata-
timiza wajibu wao kuhakikisha
tunaipaisha Nyang ware kwenye
sekta ya elimu.

“Ninaamini Nyang aware ya
watu walioelimika inawezekana
na tutalifanya hili kwa umoja ili ku-
hakikisha tunaunga mkono juhudi
za Rais Samia Suluhu Hassan za

kuhakikisha jamii ya Watanzania
inaelimika,”alisema Kingalame.

Alisema Rais Samia amefanya
kazi kubwa kuhakikisha mtoto wa
Kitanzania anapata elimu nzuri na
bora katika mazingira mazuri bila
kujali mahali alipo.

“Wilaya yetu ni miongoni mwa
zilizonufaika pakubwa kutokana
na na juhudi hizo kubwa zinazo-
fanywa na Rais za kuhakikisha
tunakuwa na mazingira mazuri,
miundombinu, na rasilimali watu
kwa maana ya walimu,” alisema.
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Migogoro ardhi yampeleka Waziri uwandani

Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Geophrey Pinda, ameingia
uwandani kutatua na kufuatil-
ia utekelezaji wa maagizo yake
ya migogoro ya ardhi katika jiji
la Dodoma.

Pinda katika ziara yake
hiyo juzi, aliambatana na

watendaji wa sekta ya ardhi
makao makuu ya wizara, ofisi
ya Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Mkoa wa Dodoma na wale

il
ke

[

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda (kulia),

\

wa Jiji la Dodoma katika eneo
la Changombe.

Naibu Waziri alianza ziara
yake kwa kutembelea eneo
la Changombe Mbwanga am-
bako mwananchi aliyejulikana
kwa jina la Dorothy, alibo-
molewa kimakosa ukuta wa
nyumba yake na Halmashauri
ya Jiji la Dodoma na Pinda
alielekeza kujengewa ukuta
huo.

“Ninyi mnaoishi hapa sura
ya ujirani lazima itengenezwe
kwa kuepuka migogoro ya ar-

dhi katika maeneo yenu. Mna-
taka mpaka waziri aje ndiyo
atengeneze ujirani?” alihoji.

Pia alitembelea eneo la
Changombe Extension amba-
ko mwananchi mmoja, Rama-
dhani Kisiju, anadai kumiliki
kiwanja alichokuwa akilima
kwa muda mrefu.

Katika kutafuta suluhu ya
eneo hilo, Pinda aliagiza mmi-
liki wa eneo analodai Kisiju
kumiliki, afike ofisini kwake
na nyaraka zote za umiliki kwa
lengo la kupata mwafaka wa

mgogoro huo.

“Kitu kimoja ninachotaka
kukusaidia mzee wangu, ngoja
tukaangalie hiki kiwanja uha-
lali wake halafu baadaye tut-
akupa majibu,” alisema.

Uamuzi wa Pinda kutem-
belea na kukagua maeneo ya
mgogoro uwandani unato-
kana na kuwasilishwa kwa
malalamiko ya migogoro ya ar-
dhi kwake huku baadhi yaki-
husisha watendaji wa sekta ya
ardhi.

%

akikagua ukuta wa mwananchi

uliobomolewa kimakosa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma na kujengwa tena katika eneo la Chang'ombe, jijini

humo juzi. PICHA: WANMM

Mbunge afichua fedha za Rais zilivyoibadili Msalala

Na Joseph Mwendapole

MBUNGE wa Msalala, Kaha-
ma mkoani Shinyanga, Alhaji
Idd Kassimu Idd (CCM), amet-
amba kwamba fedha za miradi
ya maendeleo zilizotolewa na
Rais Samia Suluhu Hassan,
zimeibeba halmashauri hiyo.

Akizungumza katika kikao
cha wadau wa maendeleo kili-
choitishwa na Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Khamis Ka-
timba, Alhaj Idd alisema Rais
Samia ameipa halmashauri
hiyo fedha nyingi za maende-
leo kuliko halmashauri zingine
za mkoa huo.

Alisema hatua hiyo imewez-
esha miradi mingi ya kim-
kakati kwenye Halamshauri
ya Msalala kusimamiwa na
kukamilika kwa wakati na kwa
kiwango kinachoridhisha.

“Halmashauri ya Msalala ni
miongoni mwa halmashauri
zilizopokea fedha zote za
kutekeleza miradi ya maende-
leo kutoka serikalini na ni hal-
mashauri ya kwanza kupata
fedha nyingi mkoani Shinyan-
ga na ndiyo maana imefanya

makubwa kwenye miradi yake
chini ya usimamizi mzuri wa
mkurugenzi wetu,” alisema.

Alitaja baadhi ya miradi
iliyotekelezwa kupitia fedha
hizo kuwa ni ujenzi wa vituo
vya afya katika Kata za Isaka,
Mwalugulu, Segese, Bulige,
Mwanase ambapo zaidi ya
shilingi bilioni 2.5 zilitumika
kukamilisha vituo hivyo.

“Halmashauri ya Msalala
imekamilisha zahanati 24 am-
bazo sasa zinatoa huduma, hii
yote ni jitthada zinazofany-
wa na Serikali ya Awamu ya
Tano tunamshukuru sana
Rais Samia,” alisema mbunge
huyo.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Khamis Katimba,
aliwataka wadau walioshiriki
kikao hicho kupitia na kureke-
bisha kasoro zilizopo kwenye
mpango huo tangu ulipoanza
kutekelezwa miaka mitatu
iliyopita, ili uwe na matokeo
chanya zaidi.

“Mpango huu ulianza kutu-
mika miaka mitatu iliyopita na
sasa tunauishi, hivyo wadau tu-
nayo nafasi nzuri ya kuchangia

ili tufike mwaka 2025/2026
tukiwa pamoja na serikali
yetu,” alisema na kuongeza.

“Lengo letu ni kuhakikisha
tunajua halmashauri inafanya
nini kwa sasa na inalenga ku-
fanya nini baadaye, ninaamini
mtindo huu utanitasaidia
mimi Mkurugenzi na watend-
aji wenzangu kuona kasoro
wakati wa utekelezaji na ku-
chukua hatua,” alisema Ka-
timba.

Miongoni mwa malengo
yaliyomo kwenye mpango
mkakati huo ni pamoja na ku-
wezesha wananchi wa Msalala
kufanya kilimo cha kibiashara,
uchimbaji wenye faida, ku-
weka mazingira rafiki kwa
wajasiriamali, halmashauri ku-
tangaza fursa za uwekezaji pia
utunzaji wa mazingira na afya
za wananchi.

Baadhi ya wadau wa maen-
deleo waliitaka halmashauri
hiyo kuboresha zaidi mazin-
gira ya wawekezaji ili kuinua
wananchi kwa kuwa, ina maz-
ingira mazuri.

Hakimu Dismas ambaye
ni Hakimu wa Mahakama ya

Mwanzo ya Lunguya, alishauri
halmashauri kupima maeneo
yote yanayomilikiwa na seri-
kali na hasa maeneo ya ma-
hakama kutokana na kuwepo
kwa mradi wa kimataifa wa
kujenga mahakama.

“Hapa kigezo kikubwa ni
ardhi iwe imepimwa, hivyo
halmashauri iwezeshe suala
hili sambamba na kuwezesha
vitendea kazi kwa ofisi za wa-
jengea uwezo mabaraza ya
ardhi ya kata, kwani mabaraza
haya yamekuwa yakiingilia
shughuli zisizowahusu,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Msalala, Mibako Mabubu al-
iwashukuru wadau wa maen-
deleo ya halmashauri kwa
kujitokeza kwa wingi na kutoa
maoni yao kuhusu shughuli za
halmashauri hiyo.

“Michango mliyoitoa nita-
hakikisha Mkurugenzi Mtend-
aji anafanyia kazi yeye na wa-
tumishi wote wa halmashauri
sanjari na mimi kufanya kazi
niliyoagizwa na madiwani,”
alisema.

]
Wanasiasa
waonywa
kufanya siasa
misibani

Na Samson Chacha, TARIME

WAZEE wa mila, viongozi wa
kidini na wananchi wanaoishi
fa ya Inchugu, wilayani Tarime,
mkoani Mara, wamewaomba
ViONgOzi Wa vyama Vvya siasa
na wanachama wao, kuacha
kutumia misiba kulumbana ki-
siasa.

Wamesema vitendo hivyo
vinaashiria vurugu na ku-
toweka kwa amani msibani na
kuwataka wahusika kutumia
majukwaa ya Kisiasa kupeleka
ujumbe wanaotaka na si katika
misiba.

Kiongozi wa wazee wa mila,
Wangubo Mtongori na mwa-
nanchi Sinda Chacha, walisema
kuwa, vitendo

vinavyofanywa na baadhi
ya wanasiasa kuanza kulum-
bana katika misiba ya watu
wengine kila upande ukidai
aliyefariki ni mwanachama
wao,vinaleta uvunjifu wa
amani.

Mtongori aliomba vitendo
hivyo vikemewe kwa kuwa,
muda wa kampeni haujafika
na hata ungefika, vinapaswa
kutendeka katika majukwaa ya
kisiasa na si msibani.

Charles Mwita, Mchungaji wa
Kanisa la Pentekoste, Mchun-
gaji John Marwa wa Kanisa
la EAGT na wananchi Lameck
Sinda Chacha , Jumanne Getari
na Gimase Marwa pamoja na
madiwani walionyesha kusikit-
ishwa na vitendo hivyo wakati
wakizungumza kwa nyakati
tofauti.

Walisema, “Tunasikitishwa na
vitendo vinavyoendelea ku-
fanyika katika matukio ya
misiba ya wananchi wanao-
fariki dunia viongozi wa kisiasa
wanapopewa nafasi ya kutoa
salamu za rambirambi hutumia
nafasi hiyo kutoa maeneo ya
kulumbana na chama kingine.

Walisema vitendo hivyo
vinahatarisha amani na kua-
shiria vurugu katika mazishi
ya watu wengine ambao

hawahusiki wakiwamo wana-
familia waliopata msiba ambao
wanatakiwa kufarijiwa na ku-
pewa pole.

Diwani Joh Bosko Mbusiro,
Nashon Mchuma na wenzake
walikiri kushamiri kwa vi-
vya mipakani hususani Kata ya
Sirari.

“Tunakemea malumbano haya
va kisiasa na

tunawaomba viongozi wa vy-
ama Vvya siasa na wafuasi wao
kuacha kuvuruga misiba ya
wananchi, badala yake waitishe
mikutano ya hadhara na kuji-
nadi huko,” alisema.

Baadhi ya misiba iliyokumbwa
na malumbano hayo ni pamo-
ja na mazishi ya Juma Mtumba
aliyekuwa fundi umeme , mji
wa Sirari na Fred Kimune.
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Watendaji
waagizwa
mikutano
va hadhara

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

mitaa katika wilaya ya
Singida wamekumbushwa
kuitisha mikutano ya
hadhara kutoa elimu kwa
wananchi juu ya matumizi
bora ya mbegu va alizeti
va ruzuku aina ya Record
Ili kuzitumia katika msimu
huu wa kilimo.

Kaimu Mkuu wa Wilaya
va Singida, Moses
Machali, alitoa agizo hilo
wakati akizungumza na
madiwani, maofisa tarafa,
maafisa ugani, watendaji
wa kata na vijiji na mitaa
wa halmashauri za Manis-
paa ya Singida na Wilaya
va Singida. )

Alisema watendaji hao
pia wawahamasishe
wakulima katika hal-
mashauri zao kujiandiki-
sha katika daftari kupitia
ajili ya kupata mbegu hizo
ambazo zitauzwa kwa
fedha taslim na si mkopo
kama ilivyokuwa msimu
uliopita.

Machali alisema miku-
tano hiyo itakayofanyika
katika vijiji na mitaa, wa-
tendaji wafikishe ujumbe
kwa wananchi jinsi gani
serikali inavyowathamini
wakulima kwa kuwaletea
mbegu za ruzuku.

Pia aliwataka watend-
aji hao kupitia mikutano
hiyo, kuwaorodhesha
wakulima watakaotumia
mbegu za ruzuku za Re-
cord na kiasi cha tani za
mbegu kitakachotumika.

Machali alisema mkoa wa
Singida umepatiwa zaidi
ya tani 700 na kwamba
endapo patatokea up-
ungufu mawasiliano ya
haraka yafanyike ili ku-
pata nyongeza ya mbegu
kutoka Wakala wa Mbegu
za Kilimo (ASA).

Mkuu huyo wa wilaya
aliagiza kupatiwa taarifa
ya wakulima waliojiorod-
hesha kwa ajili ya kupata
takwimu ya kiasi cha tani
za mbegu zitakazoagizwa.

Pia aliwataka wa-
tendaji hao kupitia
mikutano hiyo,
kuwaorodhesha
wakulima wataka-
otumia mbegu za
ruzuku za Record
na kiasi cha tani za
mbegu kitakacho-
tumika

Tume va ushirika vageukKia

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

UME ya Maendeleo
ya Ushirika Tanzania
(TCDC), imezindua
mkakati wa upandaji

¢ miti kwa vyama vya ushirika ili
: kuunga mkono jitihada za seri-
¢ kali za kukabilina na mabadiliko
* yatabianchi.

Akizungumza jana baada

¢ ya kuzindua upandaji miti ka-
¢ tika Shule ya Msingi Uhuru jijini
¢ hapa, Mrajis wa Vyama vya Ush-
: irika, Dk. Benson Ndiege, alise-
. ma suala la mazingira ni ajenda

GAPICHA WETU

ya kidunia ya kuhakikisha wa-
nakabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Tumeona viongozi wetu wak-
ituhamasisha kutunza, kulinda
mazingira hasa upandaji miti
hasa wakati wa mvua, sisi Tume
ya ushirika tunaunga mkono jiti-
hada za serikali katika kulinda
mazingira na kuboresha mazin-
gira,” alisema.

Alisema tume hiyo inasima-
mia vyama vya ushirika nchini
na vilivyopo hadi sasa ni 7400
na suala hilo linatekelezwa nchi
nzima.

“Tunahamasisha vyama vy-

enye mashamba viendelee ku-
panda miti na pia kwenda ku-
panda kwenye taasisi za umma.
Shughuli za ushirika ni za kiu-
chumi na asilimia 60 ya vyama
vya ushirika ni vya kilimo. Ili
kuwa na kilimo chenye ustawi
lazima kulinda mazingira na
kwenye vyama vya ushirika vya
mifugo ukiwa na ukame utakosa
malisho na mifugo.
“Wanaushirika ~ wanapaswa
kulinda na kutunza mazingira
ili kuimarisha uchumi, kama
mlivyoona tuna uwakilishi hapa
wa vyama vya ushiriki na tu-
nakopa ili tukawekeze kwenye

Y e

gkampeni upandaji wa miti

kilimo, mifugo na uvuvi kwenye
mazingira mazuri,”alisema.

Ofisa kutoka Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS),
Leonard Bilomo, alipongeza
tume hiyo kwa juhudi hizo
na kusisitiza kusimamia miti
hiyo inayopandwa itunzwe na
kukua.

Mmoja  wa
ka, Janeth Kalinga,
kutekeleza mkakati

wanaushiri-
aliahidi
huo wa

upandaji miti katika chama
chake cha akiba na mikopo ili
kulinda mazingira kwa vizazi
vijavyo.

RC aonya wafanyabiashara rushwa

Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida

. Peter Serukamba, amewataka

maofisa biashara kujiepusha na
rushwa katika utoaji wa hudu-
ma za leseni na usajili wa wafan-

. yabiasha ili kuweka mazingira

mazuri ya uwekezaji nchini.
Alisema hayo juzi wakati
akifunga mafunzo ya maofisa

. biashara kutoka mikoa ya Do-

doma, Singida, Rukwa, Simiyu,
Katavi na Tanga. Mafunzo hayo

yana lengo la kuwajenga uwezo
: wa kushughulikia changamoto

mbalimbali zinazowakabili wa-

fanyabishara hasa wakati wa
utoaji wa leseni na kuwasajili.
Serukamba alisema maofisa
biashara wafanye kazi kwa ku-
fuata sheria ili kutoa huduma
nzuri kwa wananchi kwa wel-
edi na uaminifu mkubwa.
Alisema baadhi ya maofisa bi-
ashara wamekuwa wakitumika
zaidi kama wakusanya mapato
hasa sehemu za biashara, vilabu
na kwenye nyumba za kulala
wageni badala ya kuwa wasaid-
izi na washauri kwa wafanya-
bishara na wawekezaji.
Serukamba alisema serikali
inatarajia kuona mafunzo hayo
yanasaidia kubadilisha fikra na

mitazamo ya maofisa biashara
hao na watendaji wengine wa
serikali ili waweze kutoa hu-
duma kwa weledi na msaada
kwa wafanyabishara badala ya
kuonekana kama maadui kwao.

Mtendaji Mkuu Wakala wa
Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), Godfrey Nyaisa, alise-
ma mafunzo hayo yana lengo la
kuhakikisha kuwa huduma zi-
nazotolewa na maafisa biashara
zinawafikia wananchi kwa ka-
ribu.

Nyaisa alisema endapo hu-
duma hizo zitawafikia wananchi
kwa karibu zitapunguza muda
wa upatikanaji wa huduma

hizo na gharama zisizokuwa za
lazima katika urasmishaji wa bi-
ashara nchini.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo ambao ni maofi-
sa biashara, walisema mafunzo
hayo yatawasaidia kutatua
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili wafanyabishara hasa
wakati wa utoaji leseni na usajili
wa biashara.

Walisema kupitia mafunzo
hayo wataenda kutoa elimu kwa
wafanyabishara ili kuendesha
biashara zao kwa kufuata she-
ria za nchi na hivyo kuwavutia
wawekezaji wengi kwenye mae-
neo yao ya kazi.
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Mpango ahimiza elimu bora
maendeleo endelevu ya taifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Rais

wa Tanzania, Dk.

Philip Mpango,

amesema  elimu
bora ndiyo inayowezesha uen-
delezaji wa rasilimali watu ili
kuchangia kikamilifu katika
kujenga taifa na kuleta maen-
deleo kwa ujumla.

Amesema ili kujenga jamii
iliyoelimika na yenye maarifa
muhimu, sekta ya elimu ni kip-
aumbele cha serikali zote mbili
zinazoongozwa na Dk. Samia
Suluhu Hassan na Dk Hussein
Ali Mwinyi, hivyo Wazanzibari
wanayo haki ya kujivunia kwa
hatua kubwa ya maendeleo
iliyofikiwa katika sekta mbal-
imbali.

Dk. Mpango aliyasema hayo
juzi wakati akizindua Shule ya
Msingi ya Elimu Jumuishi ya
Jendele, Mkoa wa Kusini Un-
guja, ikiwa ni sehemu ya sham-
rashamra za miaka 60 ya Map-
induzi ya Zanzibar.

Alisema utekelezaji wa pro-

gram ya elimu jumuishi ni hat-
ua muhimu katika kutekeleza
mpango wa maendeleo ya ki-
taifa Zanzibar na malengo en-
delevu ya dunia.

Alisema Zanzibar inaadhimi-
sha miaka 60 ya Mapinduzi
ikiwa imepiga hatua kubwa
katika kutekeleza miradi ya
sekta ya elimu kwa kuweka
usawa katika upatikanaji wake
kama ilivyo dhamira ya Mapin-
duzi.

Dk. Mpango alisema uwapo
wa shule hizo ni muhimu ku-
tokana na kujielekeza kutoa
elimu kwa kujumuisha wa-
nafunzi wenye mahitaji maal-
umu na wasio na mabhitaji
maalumu.

Pia alisema tamko la haki za
binadamu linatambua tofauti
za kimsingi walizo nazo bin-
adamu na linasisitiza kuwa zisi-
fanywe kuwa vikwazo katika
kufikia malengo.

“Kongamano la elimu ya
dunia linahimiza na kusisitiza
umuhimu wa shule kujumui-
sha watoto wote bila kujali hali
zao za kimaumbile au kijamii,”

alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mpan-
go, ujenzi huo ni jitihada za
makusudi kukuza ushirikiano,
uelewa na kuvunja mipaka
iliyowekwa na jamii kuhusu
ulemavu, hivyo kuacha tabia
ya kuficha watoto wenye ule-
mavu majumbani, kuwapeleka
shuleni kujifunza ili kuibua
vipaji vyao na kuchangia katika
maendeleo ya taifa.

Dk Mpango aliahidi ofisi yake
kulipia huduma ya umeme na
maji kwa mwaka mzima wa
2024, katika shule hiyo ili kui-
marisha huduma zinazotolewa
hapo.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Lela Mu-
hamed Mussa, alisema serikali
itaendelea kuweka mazingira
bora, ikiwamo maslahi ya wal-
imu na vifaa vya kisasa.

Pia alisema ujenzi huo
umethamini na kujali wa-
nanchi wote kulingana na hali
zao sambamba na kuhakikisha
wananchi wote kupata elimu
bila ya malipo kuanzia msingi
hadi sekondari.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, alisema kasi ya
ukuaji uchumi katika mkoa
huo inakwenda sambamba na
kasi ya utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) ya mwaka 2020-
2025.

Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Khamis Abdallah
Said, alisema ujenzi wa shule
hiyo unakwenda sambamba na
ujenzi wa shule nyingine kama
hiyo Pujini kisiwani Pemba, ul-
iojengwa kwa fedha za UVIKO
-19.

Shule hiyo imejumuisha
majengo saba yakiwamo uta-
wala, madarasa, nyumba za
walimu, kituo cha afya, se-
hemu ya chakula na dahalia
ya wanawake na wanaume na
imegharimu Sh. bilioni 3.7.

Wanafunzi 60 wenye mahi-
taji maalumu watasoma hapo
na kwa sasa sasa Zanzibar ina
wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu 5,712, wa maandalizi
na msingi.

cho s I".1'I|[ [

wa Baraza
la Taifa la
Elimu ya
Ufundi na
Mafunzo ya
Ufundi Stadi
(NACTVET),
Frank Kalili
(kulia), ak-
itoa maelezo
kwa mwa-
nanchi ali-
yetembelea
Maonyesho
ya Biashara
yva Kimataifa
yanay-
ofanyika ka-
tika Uwanja
wa Dimani,
nje ya mji
wa Zanzibar
juzi. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

[ Ofisa uthibiti

Mchechu asisitiza mabadiliko ya sheria kuimarisha Uchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MSAJILI wa Hazina, Nehe-
miah Mchechu, amesema seri-
kali itaendelea kubadili sheria
ili kuendana na kasi ya uchumi
anayoitaka Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan.

Aliyasema hayo jana ka-
tika Ofisi ya Msajili wa Hazi-
na, Maisara visiwani Zanzi-
bar wakati akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
kutembelea Ofisi hiyo kwa ajili
ya kujenga na kuimarisha ush-
irikiano baina yao.

Alisema serikali ipo katika
mkakati wa kukuza na kuima-

risha uchumi wa nchi na ukuaji
wa uchumi unaenda kwa kasi
hivyo ni vyema kuwa makini
katika kusimamia na kuweka
mpango mkakati ili kufikia
malengo.

Mchechu alisema ushiriki-
ano kati ya Ofisi ya Msajili Tan-
zania na Zanzibar ni njia moja
ya kuleta mabadiliko ya kukuza
uchumi nchini.

Pia alisema lengo la ziara
hiyo ni kubadilishana uzoefu
na kupeana ujuzi wa kiutend-
aji katika kazi za kila siku ikiwa
ni utekelezaji wa makubaliano
waliyotiliana saini Aprili, mwa-
ka jana ili kuleta ufanisi.

“Ushirikiano kati yetu katika

utendaji wa kazi zetu ni jambo
lisiloepukika kwa vile sote tu-
nafanya kazi moja ya kusima-
mia mali za umma,” alisema
Mchechu.

Msajili huyo alisema ni waji-
bu wao kuhakikisha taasisi
zote za serikali zinafanya vi-
zuri katika kusimamia mali
za umma na kuchukua hatua
kwa mujibu wa sheria endapo
zitakwenda kinyume cha she-
ria za usimamizi wa mali za
umma.

Katika kuimarisha
utekelezaji wa Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 2020
- 2025, alisema wasajili wame-
kubaliana kuongeza weledi ka-

tika kusimamia mashirika kwa
manufaa ya umma wa Watan-
zania.

Pia alisema  wameamua
kubadilishana  wafanyakazi
na uzoefu wa watendaji kitaal-
amu pamoja na kuwa kioo cha
ufanisi wa utendaji kazi kwa
kushiriki kikamilifu katika ku-
dumisha Muungano.

Msajili wa Hazina Zanzibar,
Waheed Muhammad Sanya,
alisema ofisi yake kwa kwa sasa
inasimamia mashirika 17 na
imejipanga kuhakikisha ma-
shirika hayo yanaleta tija kul-
ingana na malengo ya kukuza
uchumi.

1
Majaliwa:
Dhamira ni
huduma bora
za af

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majali-
wa amesema dhamira ya seri-
kali ya Zanzibar kuimarisha
miundombinu ya sekta ya afya
ni kuhakikisha kuwa wananchi
wanapata huduma katika maz-
ingira bora na viwango vina-
vyokubalika.

Majaliwa aliyasema hayo juzi
wakati wa ufunguzi wa hospi-
tali ya wilaya ya Kaskazini ‘B’
Unguja katika eneo la Pang-
atupu ikiwa ni shamrashamra
za miaka 60 ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Alisema serikali itaendelea
kuweka mifumo itakayorahi-
sisha utoaji wa huduma kwa
wananchi lengo likiwa ni kui-
marisha afya za watu.

Aidha alisema SMZ imesha-
jenga hospitali 10 za wilaya ili
kupunguza msongamano wa
wagonjwa hospitalini na ku-
pata huduma bora.

Majaliwa alieleza kuridhishwa
na vifaa vilivyokuwapo katika
hospitali hiyo na kusema kuwa
vinakidhi vigezo vya hospitali
va wilaya.

“Nimeingia humu ndani
nimeona vifaa kwenye idara
zote, kiukweli vifaa vilivyomo
humu ni vya hadhi ya juu sana
kwa mfano idara za wagonjwa
wa dharula kuna dharula za
kila aina mpaka za watoto
nimeridhishwa sana,” alisema.

Pia aliwapongeza vion-
gozi wa Wizara ya Afya kwa
kutekeleza vizuri sera ya afya
visiwani Zanzibar kwa kuisi-
mamia miradi mbalimbali ya
sekta hiyo inayotekelezwa.

Waziri wa Afya Zanzibar,
Nassor Ahmed Mazrui, alisema
kabla ya ujenzi wa hospitali
hiyo eneo hilo lilikuwa la wazi
na ilitolewa ahadi ya kujengwa
hospitali na Rais mstaafu DK.
Ali Mohamed Shein.

Alisema hospitali hiyo itaku-
wa na uwezo wa kulaza wag-
onjwa, na kwa mara ya kwan-
za kuwa na hospitali yenye
ICU ya kisasa ambayo ina uw-
ez0 Wa kulaza wagonjwa sita
kwa wakati mmoja na vyumba
Viwili vya upasuaji.

“Tunaamini sasa hakutakuwa
na mgonjwa atakayepewa
rufani kutoka katika wilaya
hii kwa sababu ya ukosefu
wa kitanda, huduma za upas-
vaji, huduma za wagonjwa wa
vangalizi maalum (ICU). Hudu-
ma za dharura au vipimo vya
msingi vinavyopaswa kufanyi-
ka katika ngazi ya hospitali hii
itabakia historia na kupunguza
gharama zinazotokana na ru-
faa zisizokuwa za lazima kwa
wananchi na serikali yetu,”
alisema.

Alisema ufunguzi wa hospitali
hiyo utasaidia katika utoaji wa
huduma bora za afya kwa wa-
nanchi wapatao 99,921 kutoka
katika Shehia 31 za Wilaya ya
Kaskazini B na maeneo jirani
kwa lengo la kuboresha mfumo
wa utoaji wa huduma bora za
fya kwa wote.



Nipashe

CAREN SIMBA
AMWACHIA
. MUNGU Ukurasa 12

e S ENGINE watu wanazidi kumuan-
Y e dama Harmonize ambaye anatuhu-

o A - miwa kumpora mwanamke rafiki
P yake mkubwa DJ Seven.
—— .= Sskatahilo ambalo linazidi kushika kasi

- katika mitandao, limewagawa mashabiki
wa muziki nchini ambao kuna baadhi wan-
amlaumu Harmonize na wengine wakimuo-
na kuwa hana kosa lolote.

Katika sakata hilo, mwanamke anayeta-

; -~ jwa kugombaniwa ni mrembo Posh Queen,

— - ambaye umbo lake limekuwa mtihani kwa
__'_,__,‘.‘ wanaume anaokutana nao.

— Baadhi ya watu wamemtetea Harmonize,
wakidai kwamba wa kulaumiwa ni Posh
Queen, ambaye licha ya kujua kwamba
wawili hao ni marafiki, ameamua kumsaliti
mpenzi wake.

Jerry Philip kutoka Mbagala, amesema
mwanamke ndiye alitakiwa kuwa na msi-
mamo kwani anafahamu Harmonize na DJ
Seven ni marafiki na hivyo hakupas-

wa kuwachanganya.
“Kama ni kweli Harmonize
hawezi kulaumiwa kwani
mwanamke ndiye anajua
Yo - mipaka na msimamo
R S wake kuhusu mapenzi,”
- amesema Philip.

DJ Seven ameacha
kufanya kazi na Har-
monize kutokana na Ki-
tendo cha mwanamuzi-

ki huyo kumchukua
mwanamke wake Posh

[1]]
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BASI SAWA

Simorix, afanya kolabo na...

RAPA mkali mwenye
makazi yake nchini, Aus-
tralia, Saimon Masanja,
anayefahamika kama
Simorix The General,
amekamilisha kolabo na
mastaa tofauti wakati
akiwa hapa nchini.
Akizungumza na BT, Si-
MOriXx amesema miongoni

mwa wanamuziki nyota
ambao amefanya nao kazi
ni Jux, Gnako na wengine.

Hivi karibuni Simorix
ameonekana akiwa ka-
ribu na wanamuziki Aslay
na Mrisho Mpoto katika
viwanja tofauti vya bu-
rudani.

Terence asherehekea
miaka saba bila bangi

MCHEKESHAJI na mwigi-
zaji kutoka Kenya, Terence
Creative, ameibua mjadala
baada ya jana kush-
eherekea miaka saba tangu
aache uvutaji wa bangi.

Kupitia kurasa zake
wa Instagram, Terence
aliandika ujumbe mzito
akimshukuru bibi yake
kwa kumpa mafunzo sahihi
ambayo kwa sasa ameanza
kuonekana bora mbele ya
jamii.

“Leo nashukuru kwa
safari kila hatua, changa-
moto, na ushindi umeunda
vile nilivyo leo. Hapa ni
kukumbatia njia iliyo kwa
mikonoya wazi,” amesema
msanii huyo.

Caren amuachia Mungu

MWIGIZAJI wa Bongo Muvi,
Caren Simba, amesema Kitu
ambacho anakichukia katika
maisha yake ni kufanya upas-
uaji wa aina yoyote katika
mwili wake.

Akizungumza hivi karibuni

Na Adam Fungamwango

FILAMU hii iitwayo ‘Hi-
yari Yangu', imechezwa na
wasanii Simon Mwapagata,
Suleiman Barafu, Wellu
Sengo, Muhogo Mchungu na
wengineo.

Mwapagata na mkewe
Wellu wanaonekana kuishi
maisha ambayo ni tofauti
na ilivyozoeleka kwa jamii
yetu va Kiafrika baina ya
mume na mke.

Caren, amesema huwa ana-
chukia pale watu wanapom-
nyooshea kidole wakidhani
umbo lake limetokana na

“Hakuna kitu ninachoki-
chukia ni kufanya upasuaji

amesema.

toto shule na kuwarudisha,
lakini anaporejea anatulia

tu nyumbani huku akichati
na simu.

Hali ilipozidi kuwa
mbaya, Barafu akaamua
kuondoka nyumbani kwa
mdogo wake kwani haku-
weza kuvumilia hali ile.
Akakimbilia kwa baba yake
mdogo, Muhogo Mchungu
na kumueleza kuwa mdogo
wake amepewa limbwata
na mkewe, kwani imefikia

kwenye mwili wangu, lakini
hilo watu hawaliamini wana-
baki na mawazo yao pekee
kwamba nimefanya hivyo.
Siwezi kuzungumza sana ila
kila kitu Mungu pekee anajua,@

-
MSANII wa Bongo
Fleva, Ruby ameonyesha

kwamba kile anachok-
isema kinatoka moyoni Kusah.

palepale.

wakati sasa anakuna hadi
nazi, mkewe akiwa amekaa
tu.

Muhogo anaamua kufun-
ga safari hadi kwa mtoto
wa ndugu yake na kukuta
yale yale aliyosimuliwa.

Pamoja na kumuweka chi-
ni mkewe akiwa hayupo, la-
kini Mwapagata hakusikia,
aliendelea na kazi zake
kama mtoto wa kike.

Alipoondoka wenyewe
walicheka na kukumbusha-

na uamuzi wake wa '
kutoolewa tena utabaki

Hivi karibuni Ruby
aliongea na mashabiki
zake kupitia Istagram na

Hiyari Yangu: Kibwaya ngoma si yako

Mume anapika chakula,
anafua nguo na kufanya
kazi zote za ndani, huku
mkewe akiwa ametulia tuli.

Hali hiyo inamkera mno
kaka wa Mwapagata,
aitwaye Barafu aliyekuja
kuwatembelea, na anam-
kanya ndugu yake asiwe
bwege. Hata hivyo yote
hayo hayakusaidia, jamaa
aliendelea na kazi zote za
nyumbani, huku mke akiwa
na kazi ya kupeleka wa-

na kuwa bado siku tatu tu.
Wellu, mke wa Mwapa-
gata anaitisha kikao cha
wanandugu wote, lakini
wa kiume baadhi walisusa,
kutokana na walichokiona.
Kwenye kikao hicho Wellu
alifafanua kuwa mumewe
aliamua kufanya kazi zile
kwa hiari yake kwa muda
wa mwezi mmoja ambao
yuko likizo ili kuangalia uz-
ito na kazi za akinamama.
Akasema walikuwa wana-

kusema hana mpango
wa kurudi kwenye ndoa
baada ya kuachana na

Baadhi ya mashabiki
walionekana kutofurahia  bila ndoa, badala yake
na uamuzi wake huo
na kumuomba kubadili
mawazo kwa kuwa
maisha ya ndoa yana

changamoto zake.
Ruby amewajibu
mashabiki hao kuwa
hatakuwa mwanamke
wa kuhisi hajakamilika

anaendelea kuimarika
na kufanya mambo yake
akiwa singo.

bishana na mumewe kwa kuwa
kuna wakati mke analalamika
kuwa anachoka, hivyo akase-
ma atakapopata likizo atakuwa
akifanya kazi zote za ndani ili
aone kama zinachokesha kweli
au la.

Mwapagata alikiri hilo na
kusema kuwa kesho ataanza
kazi ofisini na kazi za ndani
zitaendelea kwa mkewe kama
kawaida na hali ile haikuwa
kama wengi walivyotafsiri
kuwa amelishwa limbwata.
Wengi walishangaa na wambea
wakabaki midomo wazi. Viza-
bizabina na visalata wa mtaa
l[ikawashuka.
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Sumu vya Ali Kiba
vazua balaa

Na Adam Fungamwango

WIKI iliyopita kwenye safu
hii kulikuwa na ngoma tano
ambazo zilionekana kufanya
vema mwaka jana.

Kichwa cha habari kili-
kuwa, ‘Ngoma 5 zilizotikisa
2023 Ngoma ambazo zili-
pigiwa upatu na kuwekwa
hapa ni, ‘Yatapita’ wa Dia-
mond Platnumz, ‘Enjoy’ wa
Jux, akimshirikisha Diamond
Platnumz, ‘Pita Huku, ulio-
imbwa na Dulla Makabila,
‘Amepotea’, uliopigwa na
Mbosso na ‘Tajiri’, uliofyatu-
liwa na Lavalava.

Baada ya makala ile, baa-
dhi ya mashabiki wakapiga
simu na wengine meseji
kuridhishwa na mtiririko ule,
lakini wengi wakalalamikia
baadhi ya nyimbo hazipo, na
Zilipashwa ziwepo.

Wimbo ambao ulipata kura
nyingi ambapo mashabiki wa
muziki wa bongo fleva wali-
kuwa wanautaka uwe mmoja
wa nyimbo bora mwaka jana
ni ‘Ssumu’ wa Ali Kiba.

Kwa sababu wiki iliyopita
kulikuwa na ngoma tano, leo
naziweka tena zingine tano,
ambazo zilikonya mioyo ya
mashabiki wa muziki wa
bongo fleva, nikianza na ule
uliochaguliwa na kura nyingi
zaidi.

Sumu-Ali Kiba

Ni wimbo aliomshirikisha
msanii Mario na ukapandish-
wa Julai 14 mwaka jana.

Kiba anasema mke na
mume wa mtu wote ni sumu,
na kwenye jambo la mtu kaa
mbali nalo.

Halafu anakwambia chunga
sana katika dunia hii kuna
hela na jela. Na wapo watu
kwenye dunia hii anakula
raha kwa kutumia pesa
nyingi, lakini halipi madeni
madogo madogo.

Mambo matano-Lady
Jaydee

Huu ni moja kati ya wimbo
uliopata kura nyingi baada ya
ule wa Ali Kiba. Ulifyatuliwa
Septemba 15 mwaka jana.

Mwanamama Lady Jaydee
analia na mpenzi wake wa
zamani. Anasema aliyataka
mwenyewe kutengena na
yeye, nanukuu baadhi ya
mashari wa wimbo huo

“Nazi alitia kwenye chai, si
alitaka mwenyewe kutengana
na mimi? Hivi ni mnene au
mwembamba, semeni nyinyi,
hivi yuko sawa mnielezee?
Mimi mjini sijaja kucheza,
sifundishwi kupenda na wala
sirudishi mateka.” Sijui nani
kaambiwa hiyo! Hatari, lakini
salama.

Falling-Nandy

Nandy aliitoa ngoma yake
hii Mei 19 mwaka jana. Ni
wimbo wa mapenzi ambao
nao uliwabamba mashabiki
wengi wa muziki kiasi nao
kupendekezwa kuwa moja
kati ya pini zilizotikisa 2023.

Utaniva-Zuchu
Ukichachilia mbali wimbo
huo, lakini video yake pia in-
aongeza ile hali ya kupendwa

na mashabiki.

Video ya wimbo huo iliyo-
toka Mei Mosi, imekuwa kama
filamu hivi. Mzee mmoja
mnoko anayemsaka kijana
Diamond aliyemtorosha binti
yake Zuchu, ni moja kati ya
vitu vilivyonogesha ngoma
hiyo na kuwa kama si wimbo
tu, bali filamu fulani hivi.

Love Song-Marioo

Mashabiki hawakuusahau
‘Love Song' wa Marioo, ali-
omshirikisha Ali Kiba, aki-
upandisha kwenye mtandao
wake wa instagram, Julai 31
mwaka jana. Japo kwa uch-
ache, wakasema nao unafaa
kuwa wimbo bora wa 2023.




14

!

Bba Wa Mohba
adail kutishiwa
maisha

BABA wa mwanamuziki wa
Nigeria, Mohbad ambaye kifo
chake kimejaa utata, amedai
maisha yake yapo hatarini.

Joseph Ayoba amedai kwam-
ba amekuwa akipata vitisho
vvya kukatisha uhai wake ku-
toka kwa mjane wa mwanawe
Wunmi na wakili wake Femi
Falana.

“Nahitaji haki kwa mwanan-
gu na nataka watu waniunge
mkono. Hili la kucheleweshwa
kwa ripoti ya uchunguzi wa
maiti na mambo mengine in-
aweza kusababisha kukanusha.
Simwamini mtu kwa sasa. Hata
kwa vitisho walivyokuwa wak-

initumia Falana na mteja wake,”

amedai Ayoba.

Davido kwani
una nini?

MPENZI wa zamani wa msa-
nii wa muziki nchini Nigeria,
Davido, amemfungulia mash-
taka mwanamuziki huyo akidai
kumfanyia vitendo vya unyan-
yasaji.

Wakili wa Sophia Momodu,
ambaye ni mama wa mtoto
mmoja, amemshutumu Da-
vido kwa kumnyanyasa katika
mtandao na kutishia usalama
wa maisha yake.

“Tunaandika barua kuhusu
mwenendo wa David Adeleke
dhidi ya mteja wetu, ambao
ni sawa na unyanyasaji wa
mtandao, vitisho kwa mai-
sha ya mteja wetu, Bi Sophia
Momodu na washirika wake wa
karibu,” imesema taarifa hiyo.

MAHAKAMA imemuachilia kwa dhamana Deane
Davis maarufu kama Keffe D, mtu anayetuhu-
miwa kupanga na kutekeleza mauaji ya rapa
maarufu nchini Marekami, Tupac Shakur.

Davis ambaye aliongoza genge la kihalifu ka-
tika eneo la Los Angeles, amepata dhamana ya
kiasi cha dola za Marekani 750,000.

Mtuhumiwa huyo alikamatwa Septemba 2023
kwa tuhuma za mauaji kwa kutumia silaha.

Kuachiliwa kwake kwa dhamana kunakwenda
sambamba na ufuatiliaji mkali ikiwamo kuweke-
wa kifaa maalum cha kielektroniki na kuwa
katika kizuizi cha nyumbani.

-

Will Smith
amshangaza
kijana kutoka
Guinea

MSANII Nyota wa filamu
kutoka Marekani, Will Smith,
amemfanyia ‘sapraizi’ kijana
mmoja kutoka Guinea, Mama-
dou Barry, kwa kumzawadia
baiskeli na kumpyuta.

Barry ambaye anasifika kwa
kuzunguka bara la Afrika kwa
kutumia baiskeli, alionekana
kuwa kivutio kwa Smith na
kuamua kumpatia zawadi hiyo
na kisha kuzungumza naye
Kkwa njia ya simu.

Smith alionyesha kuguswa
juhudi zake na alipompigia
simu Barry alionekana kuwa
na furaha huku akishangazwa
kumwona staa huyo akizun-
gumza naye kwa upole.

Lupita hadi
nyama vya nyoka!

MWIGIZAJI kutoka Hollywood
mwenye asili ya Kenya, Lupita
Nyong'o, ameibua mjadala
baada ya kuonekana akisifia
nyama ya nyoka.

Katika video iliyosambaa
katika mitandao ya kijamii,
inamuonyesha Lupita akiwa
katika mtaa maarufu kwa vu-
Zaji wa nyama ya nyoka nchini
Benin, na alionekana akisifia
ladha nzuri ya kitoweo hicho.

Katika video hiyo aliyoiweka
kwenye ukurasa wake wa
Instagram, aliambatanisha na
ujumbe unaosema kwa mara
ya kwanza na amekula nyama
hiyo yenye protini hiyo isiyo
va kawaida, na yenye ladha
tamu kama ya kuku.
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Wavuvi wapatiwa :
mkopo nafuu boti

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

SERIKALI imewapa faraja
wavuvi wadogo wa wilaya
ya Tanga, waliokuwa waki-
fanya kazi katika mazin-
gira magumu katika mwalo
wa Deep Sea, baada ya
kuwapelekea boti kubwa
ya UvuVi wa Kisasa yenye
thamani ya Sh. milioni 121.

Akizungumzia ujio wa boti
hiyo jana, Katibu Mtendaji
wa Chama cha Ushirika cha
Wavuvi na Wachuuzi katika
mwalo huo, Bahero Adhio,
alisema boti hiyo ni mahu-
susi kwa ajili ya kuwawez-
esha kuendesha shughuli
zao kwa tija zaidi.

Kwa mujibu wa Adhio, boti
hiyo imenunuliwa na Benki
va Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) na chama
hicho kitalazimika kufanya
marejesho pasipo na riba.

“Serikali imetoa zana nzuri
Za UVUVi na sisi wilaya ya
Tanga tumepata ‘Fibre Boat’
kubwa HP 75, yenye urefu
wa mita 14. Gharama yake
ni Sh. milioni 116. Ukichang-
anya na bima na thamani
ya Dola za Marekani, ndiyo
unapata hiyo Sh. milioni
121," alisema Katibu huyo.

Adhio alisisitiza kuwa
kupatikana kwa boti hiyo,
kutawawezesha wavuvi ku-
toka kwenye uvuvi mdogo
wa kuvua karibu, na sasa
watakwenda kwenye kina
Kirefu.

Adhio ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Chama cha
Wavuvi Wilaya ya Tanga
(CHAWAWATA), alisema
wameendelea kuwaelimi-
sha wavuvi kujua mipaka
yao kiutendaji sanjari na
kuwaasa matumizi ya zana
zisizohitajika katika uvuvi.

Alisema sera za CHAWA-
WATA ni kuunganisha wa-
vUVi wadogo wadogo husu-
sani vijana hatua ambayo
inasaidia kutoa fursa kwao
kupatiwa usaidizi.

wormewe. WAWINAaJi wasaidia
waathirika Hanang’

Na Jaliwason Jasson,
HANANG’

UMUIYA ya

Tanzania (TAHOA), im

ewapa mkono wa pole
waathirika maporomoko ya
tope, mawe na magogo yaliyopo-
romoka kutoka Mlima Hanang’
mkoani Manyara, baada ya ku-

wapelekea mabati 1,143.

Mabati hayo ni mahususi kwa
ajili ya kuiunga mkono seri-
kali katika mpango wake wa
kutekeleza mradi wa ujenzi wa
makazi mapya ya waathirika

hao.

Kampuni
za Uwindaji wa Kitalii

Kabla ya kukabidhi mabati
hayo jana kwa Mkuu wa Wilaya
ya Hanang’, Janeth Mayanja, Ka-
tibu Mkuu wa TAHOA, Suleiman
Masato, alisema jumuiya hiyo
imeguswa na maafa hayo, hivyo
kuamua kutoa msaada huo wa
kibinadamu ili kuwawezesha
wananchi waliokumbwa na
maafa kurejea katika maisha ya
kawaida.

“TAHOA licha ya kutoa
msaada huu wa mabati, bado
tunaahidi kuendelea kutoa

michango mbalimbali ili kuwa-
gusa waathiriwa hawa. Tumeka-
bidhi mabati 1,143 yenye geji 28
7a mita tatu, ambayo ni kiwango

kinachokubaliwa na serikali,”
alisema Masato.

Huo ni mwendelezo wa
TAHOA baada ya awali kutoa
mchango wake Sh. milioni 47
ambazo ilikabidhi kwa Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge na Uratibu), Jenista
Mhagama.

Maafa hayo yaliyotokea De-
semba 3, mwaka jana, yali-
sababisha vifo vya watu 89 na
kujeruhi vibaya wengine 139 ka-
dom, Ganana, Katesh Dumbeta,
Gendabi, Sarijandu, Arukushay
na Sebasi.

Jumla ya kaya 207 zilizoku-

wa na wakazi 322, zimepoteza
makazi katika maeneo hayo.

Baada ya makabidhiano hayo,
Mayanja aliishukuru TAHOA
kwa kuguswa na matatizo yali-
yotokea wilayani hapa na ku-
unga mkono nia ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kujenga makazi
mapya kwa wananchi hao.

“Mchango huu mliouleta
umegusa maisha ya wananchi
wa Hanang’ waliopata maafa.
Kama tunavyojua wengine
wamepoteza makazi na vifaa
mbalimbali. Nafahamu tayari
mlishatanguliza mchango wa
fedha katika akaunti ya maafa,”
alisema Mayanja.

Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Shule kitaifa ya wasichana kupokea wanafunzi Februari

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, amesema ujenzi
wa shule ya kitaifa ya wasichana
inayojengwa Longido, mkoani
Arusha kwa gharama ya Sh. bil-
ioni tatu inatarajia kupokea wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
Februari Mosi, mwaka huu.

Aidha, shule hiyo ambayo
itakuwa mwarobaini wa ndoa za
utotoni katika mkoa wa Arusha
imepangwa kupewa jina la ‘Lon-
gido Samia Girls”.

Mongella alisema hayo jana,
alipokwenda kukagua shule hiyo
yenye majengo zaidi ya 20 ya
kisasa.

“Mkoa Arusha

wa tu-

lipokea Sh. bilioni tatu, kupitia
Mradi wa Kuboresha Shule za
Sekondari (SEQUIP) kwa lengo
la kujenga shule ya kisasa ya
wasichana ambayo ujenzi wake
unaendelea kwa kasi na wa-
nafunzi wanatarajiwa kuanza
masomo Februari Mosi, mwaka
huu,” alisema.

Kwa mujibu wa Mongella,
licha ya ujenzi wa shule hiyo
kutokamilika kwa muda uli-
opangwa, wameongezewa muda
hadi Februari 15, mwaka huu,
na ofisi yake imejipanga kika-
milifu kuongeza nguvu katika
usimamizi ili kufikia malengo
yaliyokusudiwa ya kuhakikisha
watoto wa kike wanapata elimu
bora.

“Mapinduzi ya sekta ya elimu

ambayo ni ndoto ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, tumeyaona
katika mkoa wetu wa Arusha,
kwa kuwa shule nyingi mpya za
msingi na sekondari zimejengwa
pamoja na samani zake.

“Sisi wasaidizi wake tunaahidi
kuunga mkono juhudi hizo kwa
kusimamia kikamilifu miradi
yote ili ikamilike kwa wakati na
kwa ubora unaotakiwa ukiwemo
huu wa shule ya wasichana in-
ayojengwa hapa Longido ili wa-
toto wa kike wapate elimu kwa
kuwa ukielimisha mwanamke
umeelimisha jamii nzima,” alise-
ma.

Kutokana na jiografia ya mkoa
huo kuwa na idadi kubwa ya
wafugaji, alisema watoto wa kike
wako nyuma katika kupata elimu

lakini kupitia shule hiyo, anaami-
ni utakuwa mwarobaini wa wa-
toto wa kike katika kupata elimu
kwa kuwa itakuwa ya bweni.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ujenzi wa Shule hiyo, Suppet
Mseya, alisema vifaa vyote vya
kukamilisha ujenzi wa majengo
yote katika shule hiyo vimesha-
nunuliwa na kazi inayoendelea
kwa sasa ni kusimamia mafundi
kwa karibu, kwa kushirikiana
na wataalam wa Halmashauri
ya Wilaya ya Longido ili watoto
waweze kuanza masomo yao
mara moja.

Salome Melubo, mmoja wa
wananchi wanaoishi jirani na
shule hiyo, alisema Rais Samia ni
mwanamke jasiri ambaye ameo-
nyesha dhamira ya dhati ya kum-

komboa mwanambke katika sekta
mbalimbali.

“Tunamwombea sana mwan-
amke mwenzetu Rais Samia ame-
fanya kazi kubwa ya kutukom-
boa wanawake hasa sisi wa jamii
ya kifugaji na kupitia shule hii ya
bweni ya wasichana,tunaamini
watoto wetu wana uhakika wa
kupata elimu na kuondokana na
ndoa za utotoni.

“Katika jamii yetu ya kifugaji,
mtoto wa kike anachumbiwa
akiwa tumboni na wakati mwing-
ine akiwa mdogo. Kwa hiyo
akibahatika kumaliza elimu ya
msingi, hata akifaulu anashini-
kizwa kwenda kwa mumewe
na sisi wanawake tunakuwa ha-
tuna sauti lakini sasa tumepata
mkombozi,”alisema
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Sokoine, Mwaibula, Mwakyembe
waliumiza vichwa vyao

Na Adam Fungamwago

WAKATI mwingine vitu vili-
vyotengenezwa au kupangili-
wa vizuri tunavyoona leo siyo
kama vilikuwa hivyo zamani.

Kuna watu walikuna vichwa,
wakatumia usomi wao na ku-
tatua tatizo kwa wananchi wa-
naowaongoza.

Ni kwa sababu Watanzania
wengi hatuna tabia ya kuweka
kumbukumbu na rekodi kwa
baadhi ya watu waliofanya
mambo makubwa kwa wa-
nanchi ili vizazi vinavyokuja
vijue.

Rais wa Kwanza Tanzania,
Mwalimu Julius Nyerere alipata
kusema kuwa usomi siyo kujaza
vyeti na kuanza kutambia watu
kuwa umesoma, ila uonekane
kwenye jamii.

Alikuwa na maana kuwa mtu
anaposoma anarudisha kwenye
jamii kwa kwenda kuwasaidia
wale ambao hawajapata bahati
hiyo kuwatengenezea kitu, ku-
wapa elimu ya kile alichosoma
au kuwapa utaratibu wa ku-
fanya.

Msomi aliyetoka mjini au Ul-

Mwakyembe

tuoni na kuwa mateso mkubwa
kwa abiria hasa wanawake na
watoto ambao hawawezi kugom-
bania.

Miaka hiyo hiyo ya 1980, hadi
mwanzoni mwa 1990 hakukuwa
na usafiri wa kutoka Mwenge
kwenda Gongo la mboto au kutoka
Ubongo kwenda Kigamboni.

Badala yake abiria anayetaka
kwenda kokote kule ilikuwa ni
lazima atoke aliko kwenda Kari-
akoo kwanza au Posta na Stesheni
ndiko unakoweza kupata usafiri
wa kuunganisha kwenda sehemu
nyingine.

Ukitoka Magomeni kama una-
taka kwenda Mbagala, kwanza
ni lazima uende Kariakoo, Posta
au Stesheni. Leo hii kuna ruti za
kwenda sehemu yoyote ile moja
kwa moja, bila kubadilisha mabasi.

kuwaambia kuwa kumbe maji
ya kisima inabidi yachemshwe
na kuanza kusafisha vichaka ili
kuepuka ugonjwa wa malaria.

Atawaambia kumbe watu
wengi wanaokufa siyo kwamba
wanarogwa, ni magonjwa ya
kuhara kwa sababu ya kuto-
chemsha maji na vichaka vya
mbu.
kuanza kujishebedua, maringo,
kujikweza, na kuchukua wake
na mabinti wa watu.

Nchi hii ina wasomi wengi
sana, lakini baadhi yao wana-
tumia usomi wao kwa kujianga-
lia wenyewe wao na familia zao,
badala ya kuwasaidia wananchi
na nchi kwa ujumla.

Nchini Tanzania miaka ya
1980, kulizuka shida ya usafiri
kipindi hicho baada ya shirika
pekee lililokuwa likifanya kazi
Salaam (UDA) kuzidiwa.

Kwanza kabisa abiria walian-
za kuwa wengi kutokana na
kuongezeka kwa wakazi, la-
kini pia ubovu na uchakavu
na mabasi huku pia kukiwa na
ubadhirifu wa mali ya umma,
ulisababisha kuwe na mabasi
machache ambayo hayakuki-
dhi matakwa ya usafiri.

Matokeo yake kukawa na fo-

wa na usafiri wa treni. Hivi sasa
usafiri wa treni kutoka Stetesheni

Dar es Salaam. Watu walimin-
yana kugombania mabasi ku-
liko hata tunavyoona kwenye
baadhi ya matukio wa abiria wa
Mbagala.

Ikawa ni mshikemshike vi-

Sokoine

kwenda Ubungo na Pugu ndiyo
ambao umekuwa mkombozi wa
wananchi wengi.

Awali kulikuwa na msonga-
mano mkubwa wa abiria
katikati ya miji, hasa
kariakoo na Posta,
lakini kwa sasa wa-
naofannya  kazi
hata Msasani
wanawahi mjini
kwa ajili ya ku-
panda treni.

Vitu vyote hivi
havijaja kwa bahati
mbaya, kuna watu wa-
liumiza vichwa na wakawa
msaada sana kwa wananchi.

Edward Moringe Sokoine

Ni Waziri Kuu wa Tanzania
kuanzia mwaka 1977 hadi 1980, na
baadaye akarudi tena ofisini 1983
kabla ya kufariki kwa ajali ya gari
Aprili 12, 1984.

Pamoja na mambo mengine
yote, huku ndiye aliamuru
watu binafsi waanze kubeba

abiria jijini Dar es Salaam.
Baada ya kuona
adha kubwa ya
usafiri kama nili-
vyoeleza hapo
mwanzo, aka-
ona si vyema
UDA kuendelea
kufanya  kazi
iliyowashinda
peke yao.
" Akawataka

watu binafsi wenye
mabasi kuanza kusafiri-
sha abiria. Na si wao tu, hata
makampuni, mashirika, na
taasisi binafsi na serikali am-
bayo yalikuwa na mabasi ya-
karuhusiwa kufanya biashara
hiyo.

Sokoine anaendelea kukum-
bukwa kuwa ni mmoja wa
viongozi ambaye amefanya
kitu kinachoonekana kwa ma-
cho mpaka sasa, kuwa ndiye
mwanzilishi mabasi ya dalada-
la, baada ya kukerwa kuona
wananchi wakiteseka na usa-
firi.

David Mwaibula

Alikuwa Mwenyekiti wa
Mamlaka ya Leseni za Usa-
firishaji Dar es Salaam. Ni mmo-
ja wa watu ambao hawawezi
kusahaulika hapa nchini husu-

Huyu ndiye aliyeondoa adha
ya abiria anayetaka kwenda
eneo moja, hadi afike kwanza
Kariakoo, Posta au Stesheni ili
achukue usafiri mwingine.

Hivi sasa abiria ukitoka Ma-
kumbusho kwenda moja kwa

Mwaibula

moja hadi Kisemvule ujue mtu
aliyesababisha hayo yote ni
Mwaibula. Aliamua kutumia
elimu na akili yake kusaidia wa-
nanchi na kuwafanyia maisha
yao kuwa rahisi.

Ndiye pia alianzisha utarati-
bu wa kupaka daladala mistari
yenye rangi ili kutofautisha
eneo zinapotoa huduma, am-
bapo wakati mwingine hata asi-
yejua kusoma akiona mstari tu
anajua hilo linakwenda wapi.
Anabaki kwenye kumbukum-
bu muhimu nchini Tanzania.

Dk. Harrison Mwakyembe

Akiwa waziri anayehusika
na mambo ya usafiri, akaanga-
lia wananchi wanavyoteseka,
akaona na yeye atumie uwezo,
elimu na akili yake kwa ajili ya
wananchi.

Badala ya treni kuwa za
kwenda mikoani tu, akaamua
pia ziwepo za hapa hapa Dar
es Salaam kuwaokoa wananchi
hasa nyakati za asubuhi, jioni
na usiku.

Ndiyo maana kwa sasa kuna
treni asubuhi na jioni kutoka
mjini kwenda Ubungo na Pugu,
ambayo kwa kiasi kikubwa im-
ekuwa mkombozi na msaada
mkubwa.

Ukiangalia ule umati una-
okuwa kwenye treni nyakati
hizo ndiyo utapata picha ka-
mili.

Kwa sababu yeye ndiye aliye-
buni, wananchi wala hawaku-
wa na choyo, wakaipachika jina
Dar, wakaiita ‘treni ya Mwaky-
embe.

Tuma meseji 0716 350534
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HABARI KIMATAIFA

Wanasheria
waandamana

kupinga ukaidi

wa Rais Ruto

NAIROBI, KENYA

WANASHERIA wa nchini

Kenya wameandamana kup-

inga kauli ya Rais William

Ruto ambayo wamedai ina
vitisho na kukaidi amri ya
mahakama.

Mawakili hao waliandama-

na jana katika mji mkuu wa
nchi hiyo wa Nairobi, waki-
toka Mahakama ya Juu hadi
ofisi ya kiongozi huyo.

Maandamano hayo vyalian-
daliwa na Chama cha Wa-
nasheria nchini humo (LSK)
na kuwahusisha mawakili
wote wa mahakama.

Rais Ruto alikosolewa wiki
iliyopita baada ya kutishia
kutotii maagizo ya ma-

hakama, akidai kuwa baadhi
ya majaji ambao hakuwataja
waliungana na wanasiasa wa

upinzani kuzuia miradi
inayoanzishwa na utawala
wake.

“Rais wa nchi hayuko juu ya
sheria. Kwa hivyo, hatutarajii

azungumze kana kwamba
kutii amri za mahakama ni
upendeleo bali ni hitaji la

kikatiba,” alisema rais wa LSK

Eric Theuri.

Theuri aliongeza kuwa LSK
itafikiria kuanzisha mchakato

wa kumuondoa madara-
kani Rais Ruto kwa kukiuka
katiba ikiwa ataendelea na
mashambulizi yake dhidi ya
mahakama.

Tayari LSK imeunda timu
yva wanasheria kwa ajili ya
kuwasilisha ombi hilo kwe-
nye Mahakama ya Juu dhidi
va Rais Ruto kwa kukiuka
katiba.

Mawakili kadhaa maarufu

nchini Kenya wamejiunga na
maandamano hayo, akiwemo

Makamu wa Rais wa zamani
Kalonzo Musyoka na waziri

wa zamani Eugene Wamalwa,

ambao kwa sasa ni wana-
siasa wa upinzani.

Jaji Mkuu Martha Koome
na kinara wa upinzani Raila

Odinga,walimuonya Rais Ruto

wiki iliyopita kwa kitendo

cha kukaidi amri ya mahaka-

ma na kwamba kutaanzisha
machafuko nchini humo.

: amethibitisha

'Marekani, Uingereza waipiga Yemen

VITA vinavyoendelea Ukan-

: da wa Gaza kati ya vikosi vya
: Israel na wanamgambo wa Ha-
: mas, vinaashiria kuenea eneo
: la Mashariki ya Kati, baada ya
: jana ndege za kivita za Mareka-
¢ ni na Uingereza kuishambulia
¢ Yeman.

Kundi la Wahouth ambalo li-

: natawala Yemen, hivi karibuni
: walifanya mashambulizi dhidi
: ya meli za kibiashara zinazosa-
¢ firi kupitia bahari ya Shamu
¢ kama kulipiza kisasi kwa Israel.

Taarifa kutoka makao makuu

. ya Wizara ya Ulinzi ya Mare-
¢ kani ilisema vikosi vya jeshi
¢ la Marekani na Uingereza vil-
: janza mashambulizi ya anga
¢ usiku wa juzi kuamkia jana dhi-
: di ya waasi wa Houthi nchini
: Yemen.

Rais wa Marekani, Joe Biden
kuwepo kwa

: mashambulizi hayo na kueleza
: kwamba yameanzishwa kwa
: maelekezo yake.

- mapigano

Alisema hayo

yamelenga maeneo kadhaa
nchini humo yanayotumiwa
na waasi wa Houthi ambao wa-
nahatarisha uhuru wa wasafari
wa baharini katika moja ya njia
muhimu za maji duniani.

Rais Biden, alisema masham-
bulizi hayo yalifanywa kwa
pamoja na vikosi vya Marekani
na Uingereza vikisaidiwa na
nchi za Australia, Bahrain, Can-
ada na Uholanzi.

Maofisa wa Marekani walio-
nukuliwa na Shirika la Habari la
Associated Press walizungum-
zia kufanyika kwa mashambu-
lizi makubwa ya kulipiza kisasi
kwa kutumia makombora ya
kivita ya Tomahawk na ndege
za kivita zilizopaa kutoka kwe-
nye meli ya kivita.

Maeneo yaliyolengwa ni vi-
tuo vya vifaa, mifumo ya ulinzi
wa anga na ghala za silaha.

Waandishi wa habari wa AP
walioko mjini Sanaa walisikia
milipuko minne, lakini ha-
wakuona dalili zozote za ndege
za kivita.

Wakazi wawili wanaoishi Hu-

daydah walisema walisikia mili-
puko mitano mikali.

Hilo ni shambulio la kwanza
kutoka jeshi la Marekani dhidi
ya Wahouthi nchini Yemen
tangu kundi hilo linaloungwa
mkono na Iran lianze kuru-
sha ndege zisizo na rubani na
makombora dhidi ya meli za
mizigo katika Bahari ya Shamu

mwezi Novemba.
Ofisa mmoja wa kundi la
Houthi amethibitisha kupi-

tia mtandao wa X, kwamba
mashambulizi hayo yamefany-
wa sehemu yote ya Yemen.

“Uchokozi wa Marekani na
Waingereza dhidi ya Yemen
kwa kufanya mashambulizi
kadhaa kwenye mji mkuu, San-
aa, mkoa wa Hudaydah, Saada
na Dhamar,” alisema Ofisa
huyo wa Houthi, Abdul Qader
al-Mortada.

Wakati huo huo, nchi ya Sau-
di Arabia imeitaka Marekani na
washirika wake kujizuia ili kue-
pusha kuzidisha mzozo katika
eneo la mashariki ya kati.

Vyombo vya habari vilinukuu

wakitumia makombora, ndege vita

© WASHINGTON, MAREKANI

taarifa ya Wizara ya Mambo ya
Nje, ikieleza nchi hiyo inafua-
tilia kwa karibu hali hiyo katika
hali ya wasiwasi.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Iran, imelaani mashambulizi
yaliyofanywa dhidi ya Yemen
na kusema ni ukiukaji wa wazi
wa mamlaka ya Yemen na she-
ria za kimataifa.

“Mashambulizi hayo hayat-
akuwa na matokeo yoyote zaidi
ya kuchochea ukosefu wa us-
alama na utulivu katika eneo
hilo,” alisema msemaji wa wiz-
ara hiyo, Nasser Kanani.

Wakati huo huo kundi la
Hezbollah la Lebanon lin-
aloungwa mkono na Iran pia
limelaani mashambulizi dhidi

ya Yemen.

“Uchokozi wa Marekani
unathibitisha kwa mara
nyingine tena kwamba

Marekani ni mshirika kamili ka-
tika majanga na mauaji yaliyo-
fanywa Israel huko Ukanda wa
Gaza “, lilisema taarifa ya kundi
hilo.

BBC

Waziri wa Sheria wa Afr|ka Kusini, Ronald Lamola na balozi wa nchi hiyo Uholanzi, Vusimuzi Madonsela wakiteta jambo ndani ya
¢ Mahakama ya Haki ya Kimataifa wakati wakifuatilia kesi waliyoifungua dhidi ya Israel jana. PICHA: GETTY IMAGE

Burundi yafunga mpaka wake na Rwanda

BUJUMBURA, BURUNDI

Burundi imetangaza kufunga
mpaka wake na Rwanda, baada
ya wiki mbili zilizopita kuituhu-
mu nchini hiyo kuunga mkono
waasi waliofanya mashambulizi
kwenye ardhi yake.

Hata hivyo, Rwanda imepinga

Serikali  ya

madai hayo na kueleza hatua watu 20.
hiyo hiyo inakiuka kanuni za Rais wa Burundi, Evariste
ushirikiano. Ndayishimiye ameishutumu

Burundi il

Rwanda kwa kuwaunga mkono

waandishi
kwamba wameamua kufunga
mpaka na Rwanda na kuonya
yeyote anayejaribu kupitia mpa-

habari juzi jioni

isema kundi la waasi la Red
Tabara lilifanya  shambulizi
Desemba 22 mwaka jana ka-
ribu na mpaka na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, na kuua

waasi hao, madai ambayo seri-
kali ya Rwanda imeyakanusha
mara kwa mara.

Waziri wa Mambo ya Ndani,
Matin  Nitereste, aliwaambia

ka huo hatofanikiwa.

Waziri Nitereste aliongeza
kuwa baada ya kubaini nia yao
mbaya, Rais wa Rwanda, Paul
Kagame, walisitisha uhusiano

wote hadi atakaporejea kwenye
mstari.

Alisema Rwanda inawahifadhi
wahalifu wanaowadhuru watu
wa Burundi, na kuongeza kwam-
ba wao pia hawawataki raia wa
Rwanda.

DW
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HABARI TANGAZO

Zanzibar ilivyopiga maendeleo ya Afya

Na Mwandishi Wetu

AFYA ni msingi mkuu wa maendeleo endelevu katika nyanja za
kiuchumi, kisiasa na kijamii. Ni dhahiri kwamba bila jamii kuwa na
afya bora hakuna maendeleo ya aina yoyote.

Zanzibar leo ikiwa inatimiza miaka 60 ya Mapinduzi ya mwaka 1964,
moja ya mambo ya kujivunia katika kipindi hicho ni maendeleo
katika sekta ya afya. Yako mambo mengiya kujivunia katika sekta
hiyo na hata kuigwa na watu wengine kutokana na kile Zanzibar
ilichokifanya katika afya ndani ya miaka 60 ya Mapinduzi.

Akizungumzia maendeleo na mafanikio ya sekta ya afya katika
miaka 60 ya Mapinduzi hivi karibuni, Waziri wa Afya wa Zanzibar,
Nassor Ahmed Mazrui, anasema dhamira ya kuhakikisha wananchi
wa Zanzibar wanakuwa na uhakika wa afya bora ikiwamo kupata
matibabu bure, ina historia ndefu tangu wakati wa harakati za
kupigania uhuru wa visiwa hivyo.

“Historia hii inaanzia wakati wa harakati za kujikomboa kutoka
utawala wa kikoloni. Chama cha Afro Shiraz(ASP)katika manifesto
(ilani) yake ilikuwa ikijinadi kwamba ikishinda afya na elimu
vitakuwa bure kwa wananchi wa Zanzibar.

“Watu wengi walikuwa wa kipato cha chini, hivyo wasingeweza
kupata matibabu sahihi. Baada ya Mapinduzi, Sheikh Abeid Amani
Karume (Rais wa Kwanza wa Zanzibar) alitangaza kuwa matibabu
ni bure. Alipiga marufuku hospitali binafsi na zikafungwa, wamiliki
wakaondoka,” anasema.

Kutokana na hali hiyo, kwa mujibu wa Mazrui, tangu wakati huo
tegemeo kubwa katika matibabu lilikuwa serikali ambayo ilitoa
dawa, vifaa tiba, matibabu bure, madaktari na wauguzi.

“Tukirudi nyuma kidogo, kabla ya Mapinduzi, Karume alikuwa
Waziri wa Afya na baada ya Mapinduzi, Aboud Jumbe (Rais wa pili
wa Zanzibar) alikuwa Waziri wa Afya. Sera ya Afya ilianzishwa na
ikapelekwa Baraza la Mapinduzi na kila baada ya miaka 10 ilikuwa
ikifanyiwa marejeo hadi sasa mimi nikiwa Waziri,” anabainisha.

KABLA YA MAPINDUZI

Waziri Mazrui anasema huduma za afya Zanzibar zilianza mwaka
1884 baada ya ujio wa wakoloni ilipojengwa hospitali ya misheni
kwa ajili ya kutibu wazee na watoto waliokuwa katika hali mbaya
karibu na kufa.

Baada ya hapo, anasema mwaka 1890, mfanyabiashara Sewa Haji
alijenga hospitali katika jengo kongwe kwenye Hospitali ya Kuu ya
Mnazi Mmoja kabla ya Muhimbili, Dar es Saaam kwa gharama ya
Rupee za India 3,000 kwa wakati huo.

Kwa mujibu wa Mazrui, kabla ya Mapinduzi, hali ya huduma za afya
ilikuwa duni na vifo vilikuwa vingi hasa kwa watoto. Anatoa mfano
wa mwaka 1919 walipofariki watoto 400 hadi 500 kati ya 1,000 hali
ambayo ilisababisha kuanzishwa kwa Chama cha Wakunga
Zanzibar (ZMA). Chama hicho kilikuwa na lengo la kupunguza vifo

Pia anasema kulikuwa na ushajihishaji wa ujenzi wa vituo vya afya
ili kuwezesha wananchi kupata matibabu. Mwaka 1907 wakati wa
utawala wa Sultan, anasema vilijengwa vituo vya afya vya serikali
vilijengwa Makundichi na Mkokotoni vyenye uwezo wa kulaza

Waziri wa Afya Zanzibar Mhe. Nassoro Ahmed Mazrui

wagonjwa 10 hadi 15 kwa wakati mmoja.

Uingereza ilipochukua madaraka, anasema ilijenga hospitali nne
ambazo kwa kiasi kikubwa zilisaidia kwa kiasi fulani kupunguza
changamoto za ukosefu wa huduma za afya. Hata hivyo, anasema
kulikuwa na uhaba wa wafanyakazi, hivyo yaliandaliwa mafunzo ya
haraka kwa wahudumu wa afya.

Maendeleo zaidi katika sekta hiyo yalionekana kati ya mwaka 1920
na 1930 baada ya kujengwa vituo 30 vya afya Unguja na Pemba
pamoja na kuwapo magari ya wagonjwa.

“Lakini jambo ambalo lina historia kubwa kwa Zanzibar ni kwamba
ni nchi ya kwanza Afrika Mashariki kuwa na matibabu ya afya ya
akili. Inasemekana mtoto wa Mfalme wa Uingereza alipata tatizo la
akili na huduma hiyo ikaanzishwa. Pia kulikuwa na kliniki za meno
Zanzibar wakati wa ukoloni,” anabainisha Mazrui.

Pia anasema mwaka 1930 hospitali binafsi mbili na vituo vya
kutolea huduma za afya vilianzishwa na baada ya hapo
viliongezeka zaidi kwa sababu ilionekana soko lilikuwapo kwa
watu wenye uwezo kifedha.

Aidha, mwaka 1958 hospitali ya Karimjee ilijengwa Cheke Chake na
baadaye zilijengwa hospitali zaidi Chake Chake na Wete muda
mfupi kabla ya Mapinbduzi.

MAENDELEO YA SASA

Mazrui anasema wakati Zanzibar inaadhimisha miaka 60 ya
Mapinduzi Matukufu, kuna hatua kubwa katika maendeleo ya
sekta ya afya. Anabainisha kwamba kwa sasa kuna vituo vya
kutolea huduma 163 zikiwamo zahanati 129 na vituo vya afya 34.

Katika vituo hivyo, anasema kuna huduma mbalimbali kama vile
afya ya mama na mtoto (MCH)ikiwamo kujifungua katika zahanati,
vipimo na uchunguzi wa magonjwa. Katika vituo vya afya kuna
majengo ya wagonjwa wa nje (OPD), maabara zenye vifaa vya
kisasa, na huduma za uzazi.

“Kwenye vituo vya afya kuna huduma za uzazi kama huduma za
wajawazito, kujifungua na baada ya kujifungua. Vituo vya huduma
za afya vinapatikana chini ya kilometa tano na vimeenea sehemu
nyingi tofauti na ilivyokuwa kabla ya Mapinduzi,” anasisitiza.

FEDHA ZA UVIKO

Kutokana na athari za UVIKO- 19 katika sekta mbalimbali ikiwamo
ya afya, Mazrui anasema serikali kupitia ilielekeza nguvu katika
ujenzi wa hospitali ngazi ya wilaya katika wilaya 10 za Unguja na
Pemba.

Hospitali hizo, anasema kila moja ina uwezo wa kulaza wagonjwa
100 hadi 120 kwa wakati mmoja na zina maabara za kisasa kwa ajili
ya uchunguzi wa magonjwa mbalimbali, vyumba viwili vya

upasuaji, kimoja kwa ajili ya kinamama ili kupunguza vifo vya uzazi.

“Pia kuna ICU (vyumba vya wagonjwa wa uangalizi maalumu) kwa
watoto njiti na wenye uzito mdogo. Pia kuna huduma za mionzi,
ultra sound, vipimo vya moyo (ECHO) vyote hivi vya kidijitali. Kuna
vyumba vya kuhifadhia maiti na huduma za uchunguzi wa maiti
(postmortem).

“Awali kulikuwa na ICU moja yenye vitanda vinane lakini sasa kuna
ICU 14 zenye vitanda 80. Mwaka 2021 kulikuwa na vitanda 1,445
sasa kuna vitanda 2,645. Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja pekee ina
vitanda 750 na kuna huduma ya mama na mtoto, na matibabu ya
macho. Hii ni hatua kubwa sana iliyofikiwa na ya kujivunia ndani ya
miaka 60 ya Mapinduzi,” anasema.

Licha ya mafanikio hayo, Waziri Mazrui anabainisha kwamba
vyumba vya upasuaji vimeongezeka kutoka 11 hadi 35 vikiwamo 13
maalum kwa ajili ya kinamama. Pia kulikuwa na eneo moja la
huduma za dharura lakini sasa yako 11.

MIPANGO YA BAADAYE

Katika kuhakikisha sekta hiyo inaendelea kuleta matokeo chanya
kwa maendeleo, Mazrui anasema Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ) imejipanga kufanya mambo makubwa zaidi. Moja ya
mipango hiyo, anasema ni kupunguza mrundikano wa wagonjwa
Mnazi Mmoja kwa kuziwezesha hospitali za mikoa kuwa za rufani.

Msisitizo mkubwa katika mpango huo, anasema ni kuimarisha afya
ya msingi kwa kuhakikisha zahanati zina viwango, vifaa tiba na
dawa za kutosha pamoja na rasilimali watu.

“Mpango wa sasa wa mwaka 2023 hadi 2025 ni kuhakikisha kila
Jimbo lina kituo cha afya, hivyo mkakati ni kuwa na vituo vya afya
50 ifikapo muda huo. Pia kuwa na hospitali za mikoa katika kila
mkoa. Chake Chake na Wetu ujenzi wa hospitali hizi utaanza
wakati wowote.

“Hospitali ya Mnazi Mmoja itakuwa hospitali ya kisasa na nusu ya
majengo yatavunjwa na kujengwa mpya ili kuifanya kuwa ya rufani
kwa Unguja na Pemba. Hospitali ya Bumbwini pia itakuwa ya
rufani,” anasema.

Waziri pia anabainisha kwamba kumekuwa na ongezeko la watoto
wanaozaliwa wakiwa na tatizo la moyo. Kutokana na tatizo hilo,
anasema serikali imeamua kujenga hospitali kwa ajili ya matibabu
ya maradhi hayo na kwamba eneo limeshatengwa na michoro
imeshakamilika kwa ajili ya ujenzi.

Mpango mwingine, anasema ni kuongeza rasilimali watu kwa
maana ya madaktari bingwa wabobezi, madaktari bingwa,
mdaktari na madaktari wasaidizi, wauguzi, wafamasia na
wataalamu wa mionzi na baabara.

"Kufikia mwaka 2027, lengo ni Zanzibar kuwa na rasilimali watu ya
kutosha katika afya. Tunataka kupiga hatua kubwa zaidi katika hili.
Kabla ya Mapinduzi madaktari na wauguzi walikuwa wazungu na
wale wa asili ya kiasia. Waafrika walikuwa wachache, mwaka 1935
alikuwapo mwafrika mmoja tu, Kingwabi Hassan,” anasema.

Kwa ujumla, hatua iliyofikiwa katika sekta ya afya tangu Mapinduzi
mwaka 1964 ni makubwa na ya mfano wa kuigwa. Pia kwa mipango
iliyopo, ni dhahiri kwamba miaka michache ijayo, kutakuwa na
hatua kubwa katika maendeleo ya afya ambayo yatasababisha
kuwapo kwa maendeleo kwenye uchumi na kijamii visiwani humo.

WAZIRI, BODI, MENEJIMENT NA WAFANYAKAZI WA

YA MIAKA
YA MAPINDUZ| @

1964 - 2024

WIZARA YA AFYA ZANZIBAR, WANAMPONGEZA DKT
HUSSEIN ALI MWINYI RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI
WA BARAZA LA MAPINDUZI PAMOJA NA WANANCHI WOTE

WA ZANZIBAR KATIKA KUADHIMISHA MIAKA 60 YA

MAPINDUZI MATUKUFU YA MWAKA 1964

MUNGU IBARIKI ZANZIBAR

Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
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HADITHI

HADITHI

Na Adam Fungamwango

kili yake kwa haraka
haraka ilimtuma kuwa
walikuwa  wanamteta.

akukosea. Alinyata
taratibu akiambaambaa na uku-
ta wa nyumba.

Kabla ya kukata kona ambapo
ndipo walipokuwa wamekaa up-
enuni mwa nyumba yake, sikio
lake liliwasikia vizuri.

Maneno waliyokuwa wanaon-
gea juu yake walimfanya kufura
kwa hasira.

Alivumilia ili aendelee ku-
wasikia, lakini baadaye subira
ikatoweka. Akajitokeza ghafla.

“Yaani nyingi wanawake wa-
zima badala ya kufagia vyumba
vyenu vilivyojaa vilivyojaa cha-
wa, kunguni, viroboto na mende
kazi mmekalia ubea hapa, halafu
mnajifanya mnasukana.”

Kujitokeza kwake ghafla na
kusema aliyoyasema waliwa-
fanya Tabia na Rozi kupatwa na
mshtuko.

Hawakutarajiwa kitu kama kile
kwa muda ule. Hawakutegemea
kama mama mwenye nyumba
yao atakuwa anawasikia wanay-

oongea.
Walimuona alivyoondoka,
lakini hawakutegemea kama

anaweza kurejea na kuanza ku-
wanyatia na kusikiliza wanavy-
oongea. Kikubwa ambacho wali-
tambua ni kwamba amesikia
maongezi yao yote. Akili yao sasa
ikawatuma ama kuwa wapole au
kujibu kila shambulio linalokuja
kwa ajili ya kujilinda.

“Hivi mlijua siwezi kusikia?”
Mwantumu akauliza.

Mpaka wakati huo hakuna
yoyote aliyeongea wala kujibu
kitu.

“ Unatuuliza sisi, wewe kwako
umefagia, maana tangu asubuhi
ndiyo kwanza unarudi!” Rozi ali-
jitutumua akajibu.

“Nenda  kaangalia  ndani
mwangu, kunanukia maua ya
yasmini dada, nimefagia ni-
metandika kitanda, nimepulizia
manukato na maua nimemwa-
gia kitanani, kwenu uvundo tu,
mnakaa hapa eti mnasukana
kumbe mmekalia umbea.”

Lilizuka varangati la aina yake,
watu wakatiana mkononi. Kwa
sababu Rozi na Tabu walikuwa
wawili, walimzidi nguvu mama
mwenye nyumba wao.

Hadi wanaume walipokuja
kuamua Mwantumu alikuwa
amepigika. Mbio akakimbia
polisi. Rozi na Tabu wakatiwa
mbaroni. Walikuja kuachiwa ke-
sho yake kwa dhamana.

MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye anachowaza ni umbea,
ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko
salama hajaziacha, kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye nyumba va
urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa
Nyumba asiyojenga, ndiyo akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama watoto wadogo. Ndani ya ny-

umba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa
ikiwa ni kuwatishia kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu.

Mama mwenye nyumba-10
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Badala ya kuongea na kucham-
bana, sasa mfumo wa nyumba
hiyo ulibadika, Walinuniana.
Mwenye nyumba na wapangaji
wakawa hawaongei. Kila mtu
kivyake. Wanapishana kama
magari yaliyojaa.

Waliokuwa wanazungumza ni
wenyewe tu wapangaji. Mama
kwenye nyumba waliwanunia
wapangaji wake wote.

“Nasema hivi nina uhakika
kuwa mume wangu kafungiwa
humu ndani.”

“Kwa nini unasema una uhaki-
ka mama?”

“Ndiyo?”

“Sasa shida yako ni nini na
umejuaje?”

“Mimi shida yangu mlango
ufunguliwe nihakikishe yumo au
hayumo. Na ushahidi kama yumo
humu, hii hapa ni bodaboda yake,
ameinunua wiki hii hii, imepaki
hapa nje, sasa kaenda wapi? Na
mimi usinione mjinga nime-
kuwa nikifuatilia meseji zake na
huyo mpumbavu mwenzake, we
unafikiri nijuaje kama amekuja
hapa?” llikuwa ni sauti ya Devota
ambaye alikuwa anaulizwa na
mzee mmoja wa makamo.

Devota, akiwa amewakusanya
akimama na kinadada mtaani
kwao na wale waliokutwa njiani
na wamba kibao walifika hapo

kwa lengo la kufumania.

Kumfumania mumewe na
Mwadawa, binti ya mama mwe-
nye nyumba wake.

Haikuwa rahisi kwanza De-
vota kuamini hili. Awali alijua
mumewe huenda ana mipango
au mahusiano na mama mwenye
nyumba.

Baadaye ndipo alipogundua
kuwa mama alikuwa ni kuwadi
wa binti yake.

Na hii ni kwa sababu ya kuzi-
fuma meseji za mapenzi za binti
huyo na mumewe. Hakuamini,
alidhani labda mama mwenye ny-
umba wake anatumia namba ya
binti yake.

Wale waliompa taarifa kuwa
walimuona mumewe na mama
mwenye nyumba wake kule Mag-
omeni Uwanja wa Barafu waliku-
wa sahihi, lakini kuonekana kwao
kuliwafanya watu wabhisi wao
ndiyo wapenzi. na ndiyo maana
Devota mara kwa mara alikuwa
anagombana na mumewe pamo-
ja na kumchana mama mwenye
nyumba wake kuhusu hilo.

Meseji alizoziona na kuanza
kuzifanyia kazi zilimthibitishia
kuwa mumewe alikuwa na mpan-
go wa Mwadawa na wala siyo
mama mwenye nyumba wake.

Safari hii hakupiga kelele baada
ya kuiona meseji ikionyesha wa-
takapokutana.

“Mke wangu wiki ijayo anak-
wenda kwenye harusi ya mtoto
wa shangazi yake, utakuja basi
kulala kwangu.” Hiyo ilikuwa ya
mumewe.

“Akaa mwenzangu, weee, yaani
nije kulala chumbani kwako,
chumba cha mkeo, akija ghafla
itakuwaje, hapana, hiyo sitaki.”

Niko peke
yangu,
mimi ni-
meachiwa
chumba
na shoga
yangu Zai,
yeye ame-
kwenda
msibani,
sasa huyu
mama na
wenzake
na umati
wote huu
umetoka
huko ume-
vamia hapa
unasema
mimi ni-
mechukua
mume wa
mtu!

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

“Basi chumbani kwako!”

“Sitaki pia, nimekwambia hivi,
hapa hapa nyumbani hapana, iwe
mbali na hapa, hivi nikwambie hivi
mtu akituona itakuwaje? Na hapa
unaona tayari pameshachafuka
watu hawaelewani!”

Hii ilimpa picha kuwa zoezi hili
lilikuwa linataka kufanyika kwa
mara ya kwanza.

Tayari Mwantumu alikuwa ame-
shaifanya kazi yake vizuri ya ku-
waunganisha binti yake na mume
wa mpangaji wake Devota. Ali-
chokuwa hakijui ni kwamba mume
wa Devota alikuwa mzembe kiasi
kwamba meseji zake zilikuwa ziki-
naswa kirahisi na mkewe, hivyo
kila kitu kilikuwa mkononi.

Devota alichoamua ni kutengen-
eza fumanizi na si kubwata na ku-
zima zoezi kabla halijafanyika.

Akawaambia mashoga zake
watiifu ambao ni wapangaji wen-
zake, wote wakakubaliana naye.

Siku ya tukio mume wa Devota
akiwa na bodaboda yake akamuaga
mkewe kuwa anakwenda kazini na
kwa sababu kazi zitakuwa nyingi
atakaa huko kwa siku tatu.

Lakini kumbe mkewe alikuwa
anamgonga, alijua anakwenda
kwenye nyumba ambao ipo mtaa
wa nne kutoka pale walipo.

Na hiyo ni baada ya kuifuma
meseji moja iliyoharibu kila kitu.

“Shoga yangu Zaina amefiwa na
mama yake mdogo, anakwenda
Buza kuzina atakaa siku tatu, ame-
niachia chumba chake kwa hiyo
kesho saa 12:00 jioni uje, muage
mkeo sijui utaagaje, lakini nataka
tufurahi kwa siku tatu, hakuna ku-
toka ndani. Chakula tunaagiza tu.”

Kundi zima lilifika kwenye ny-
umba hiyo inayosemekana kuwa
msichana yupo ndani na mume wa
mtu.

“Kwani wewe msichana upo na
nani humo?” Yule mzee ambaye
alikuwa anakaa nyumba jirani
akauliza.

“Niko peke yangu, mimi nime-
achiwa chumba na shoga yangu
Zai, yeye amekwenda msibani, sasa
huyu mama na wenzake na umati
wote huu umetoka hupo umeva-
mia hapa unasema mimi nime-
chukua mume wa mtu!” Mwadawa
alijibu akiwa dirishani.

“Sasa mbona umejifungia kama
hakuna mtu humo ndani?” Akauli-
za tena mzee huyo.

“Nimejifungia kwa sababu ya
usalama wangu wala siko na mwa-
naume humu ndani. Yaani kundi
lote hilo wanataka kunivamia mimi
wanipige!”

“Unawafahamu hawa walioku-
ja?”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KAPAMA,

Na Saada Akida

ATIKA  kuhakikisha
inarejesha makali na
kujinusuru na janga
a kushuka daraja,
Mtibwa Sugar imemalizana
wachezaji wanne katika dirisha
dogo la usajili akiwamo, Nassor
Kapama kutoka kwa Wekundu
wa Msimbazi, imefahamika.
Nyota wengine wa-
naotaka wametua ka-
tika kikosi hicho cha
Manungu mkoani Mo-
rogoro ni pamoja na
Kipa, Justine Ndiku-
mana, aliyeachana na
Coastal Unioni, Rashid
Juma na Charles llan-
fya kutoka Ihefu.

WATUA

MTIBWA

Usajili huo umefanyika kwa
kuzingatia ripoti ya Kocha
Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi
Katwila, ili kuboresha kikosi
chake ambacho kilionekana
kina mapungufu katika eneo la
kipa, beki, kiungo na msham-
buliaji.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Mtibwa Sugar, Abdulrahman
Said, aliliambia Nipashe usa-
jili huo umefanyiwa kazi ku-
tokana na ripoti waliyoipokea
kutoka katika benchi la ufundi
linaloongozwa na Katwila.

Said alisema wanabhitaji
kuboresha kikosi cha timu
hiyo baada ya kuona mapun-
gufu ya kikosi walipocheza
mechi za mzunguko wa kwan-
za ambapo walipata matokeo

mabaya na kufanya kuburuza
mkia kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mashabiki wa Mtibwa Sug-
ar wawe na subira, tunafanya
maboresho ya kikosi chetu na
kila kitu kitakuwa sawa, tut-
aweka wazi, hatuko katika na-
fasi nzuri kwenye msimamo,
tumepokea ripoti na tayari
imefanyiwa kazi ili kuboresha
timu yetu ili kuhakikisha duru
la pili tunafanya vizuri na kue-
ndelea kusalia kwenye ligi,”
alisema Said.

Katwila alithibisha kuhitaji
wachezaji katika nafasi hizo
na anaimani viongozi wanaen-
delea na usajili kwa ajili ya kui-
marisha timu yao.

“Siwezi kusema juu ya nyota

hao uliowataja kwa sababu ri-
poti yangu nimeeleza nafasi
tu ninazohitaji, yoyote nita-
kayeletewa niko tayari kufanya
naye kazi, kikubwa ni kuhakik-
isha tunaitoa timu kwenye na-
fasi iliyopo chini ya msimamo
na kujiweka mahali pazuri ili
tubakie katika msimu ujao wa
ligi,” alisema Katwila.

Azam FC yenye pointi 31
ndio inaongoza katika msima-
mo wa ligi hiyo ikifuatiwa na
mabingwa watetezi, Yanga we-
nye pointi 30 na Simba yenye
pointi 23 ikiwa katika nafasi ya
tatu.

Hata hivyo, Azam imecheza
mechi 13 wakati Yanga ime-
shuka dimbani mara 11 huku
Simba ikicheza michezo 10 tu.

Hatimaye Lusajo
aibukia Mashujaa

Na Adam Fungamwango

BAADA va tetesi za muda
mrefu, straika, Reliants Lusajo,
ametambulishwa rasmi kujiunga
na Mashujaa FC inayoshiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Lusajo amejiunga na
Mashujaa baada ya kuachana
na timu yake ya zamani,
Namungo FC.

Ofisa Habari wa Mashujaa,
Hamisi Milyango, alisema
wamemsajili Lusajo kutokana
na mahitaji ya timu na
kuridhishwa na kiwango chake
ambapo wanaamini atasaidiana
vyema na Adam Adam.

“Tumemwongeza straika
wa mabao, Lusajo ambaye
naamini atakuja kutuongezea
nguvu kwenye kikosi chetu,

-
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KMC
kuanika
nyota wapya

Na Saada Akida

WAKATI aliyekuwa winga wa Sim-
ba, Peter Banda akihusishwa ku-
tua KMC FC, uongozi wa timu hiyo
umesema leo utaweka wazi hatua
waliyofikia katika mchakato wa
usajili wa nyota wapya kutokana
na ripoti waliyopokea kutoka kwa
Kocha Mkuu, Abdihamid Moalini,
imeelezwa.

Banda pia alikuwa akihusishwa
kutakiwa na Singida Fountain
Gate FC, lakini timu hiyo bado
inatumikia adhabu ya kufungiwa
kusajili iliyopewa na Shirikisho la
Soka la Kimataifa (FIFA).

Akizungumza na Nipashe jana,
Mtendaji Mkuu wa KMC, Daniel
Mwakasungula, alisema klabu
hiyo itaweka wazi wachezaji na
mipango yao ya usajili leo ili kuan-
za maandalizi ya ligi na hatimaye
kufikia malengo.

Alisema wamefanyia kazi map-
endekezo ya usajili yaliyotolewa
na kocha wao ambaye pia aliweka
wazi baadhi ya wachezaji wa-
naotakiwa kutolewa kwa mkopo
ili kwenda kupata uzoefu na
baadaye kurejea kuisaidia timu.

“Kwa sasa hatuwezi kuweka
wazi nani tumemsajili na yupi
anatolewa kwa mkopo, lakini tu-

mefanya usajili kulingana na kile L |
kilichotufikia kutoka katika ripoti :
ya kocha wetu (Moalini), kesho .

(leo) tutaweka wazi nani atakuwa N N T R e
sehemu ya kikosi kikosi chetu cha vt A e S%FWMM

KMC,” alisema Mwakasungula.

Aliongeza wanaamini usajili
huo utakifanya kikosi chao kiwe
tayari kukabiliana na ushindani
uliopo huku pia kikidhamiria ku-
maliza katika nafasi za juu kwe-
nye msimamo wa ligi.

o
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Kipa wa Simba Queens, Zubeda Mgunda (kushoto), akifurahia jambo katika mazoezi
ya timu yake kuelekea mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya Amani
Queens itakayochezwa Januari 16, mwaka huu kwenye Uwanja wa llulu, Lindi.
PICHA: SIMBA SC

mwalimu, Mohamed Abdallah
‘Bares’ alihitaji mtu kama huyo
ili kumsaidia Adam Adam,”
alisema Milyango.

Baada ya kutangazwa,
Lusajo aliyehusishwa kujiunga
na Simba, Azam na Singida
Fountain Gate, aliwashukuru
Namungo kwa muda wote
aliokuwa nao na kuongeza
alihitaji kubadilisha upepo.

Bodi yataka
viwanja Ligi Kuu
virekebishwe

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), imesema itavifungia
viwanja vyote ambavyo
havitarekebishwa kipindi hiki
ambacho ligi imesimama.

Taarifa iliyotolewa na TPLB
jana imesema inazitaka timu
kutumia fursa ya mapumziko
ya mashindano ya Kombe la
Mapinduzi na Fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika (AFCON),
kufanya marekebisho kwenye
viwanja vinavyochezwa mechi
za Ligi Kuu ili kuendelea
kutumika.

Bodi hiyo imezitaka klabu
zote kuhakikisha zinafanya
maboresho kwenye viwanja
Vyao hasa maeneo muhimu
va kuchezea (pitch), uzio wa
kutenganisha eneo la kuchezea
na mashabiki, vyumba
vya kuvalia, majukwaa va
mashabiki na ya watu maalum,
VY00 Vvya halaiki, na vya watu
maalum, muilango ya kuingilia
na kutoka uwanjani na maeneo
mengine maalum.

“Zoezi la maboresho ni
muhimu na lazima kwani
viwanja vyote vitakaguliwa
kabla ya kurejea kwa
ligi na kwamba vile
zitakavyoonekana kukosa sifa
vitafungiwa kutumia Ligi Kuu.
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FERGUSON ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inavutiwa na mshambuliaji wa
Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson, mwenye umri wa
miaka 19, lakini Brighton watadai ada ya zaidi ya pauni
milioni 100 ili kumsajili. (Evening Standard)

UNITED YAMTAKA BROBBEY

KLABU ya Manchester United inafuatilia maendeleo
ya mshambuliaji wa Ajax na Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Brian Brobbey, mwenye umri wa miaka 21. (Mirror)

OSIMHEN AMFUNIKA MBAPPE

BAADHI ya viongozi wa Real Madrid wanaamini
klabu hiyo inafaa kumsajili mshambuliaji wa Napoli,
Victor Osimhen, mwenye umri wa miaka 25, badala
ya mchezaji wa kimataifa wa Ufaransa, Kylian Mbappe
(25), kutoka Paris St-Germain (Football Transfers)

DAU LA ONANA LATAJWA

EVERTON inataka pauni milioni 60 kwa kiungo wao
wa kati wa kimataifa wa Ubelgiji, Amadou Onana, mwe-
nye umri wa miaka 22, lakini Arsenal italazimika kuuza
mchezaji mwingine kwanza ili kimnunua nyota huyo.
(I newspaper)

DIGNE ATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Al-Hilal ya Saudi Arabia imefanya ma-
wasiliano na Aston Villa kuhusu kumsajili beki wao
wa pembeni wa kimataifa wa Ufaransa, Lucas Digne,
mwenye umri wa miaka 30. (CEquipe)

AGOMBEWA ENGLAND

KIUNGO wa kati wa Brentford na Nigeria, Frank
Onyeka, mwenye umri wa miaka 26, anasakwa na Ever-
ton, Fulham na klabu kadhaa nje ya nchi na anatara-
jiwa kuruhusiwa kuondoka kwa mkopo. (Guardian)

ZIRKZEE ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inamtaka mshambuliaji wa Bologna na
Timu ya Taifa ya Uholanzi, Joshua Zirkzee, mwenye
umri wa miaka 22. (Telegraph)

GIMENEZ KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham inamfuatilia mshambuliaji wa
kimataifa wa Mexico, Santiago Gimenez, mwenye umri
wa miaka 22, ambaye thamani yake ni pauni milioni 30
inayotakiwa na Feyenoord. (Times)

CLARKE SOKONI EPL

WEST Ham na Crystal Palace wameonyesha nia ya
kumsajili winga, Jack Clarke, mwenye umri wa miaka
23 kutoka Sunderland, ambaye thamani yake inakadi-
riwa kuwa ni pauni milioni 20, huku klabu yake ya
zamani ya Tottenham Hotspur ikitarajiwa kupata
asilimia 25 ya ada yoyote ya uhamisho. (Football
London)

FOFONA NJIA MOJA

KLABU ya Burnley inatafuta mpango wa kumnunua
mshambuliaji wa Chelsea na Ivory Coast, David Datro
Fofana, mwenye umri wa miaka 21, ambaye ameitwa
kutoka kwa mkopo Union Berlin. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Hispania

OCHA wa Barcelona, Xavi
Hernéndez, amesema wata-
jaribu kuitawala Real Ma-
rid katika mechi ya Fainali
ya Supercopa ya Hispania itakay-
ochezwa kesho baada ya timu yake
kupata ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Osasuna kwenye mchezo wa
hatua ya nusu fainali ya pili iliyoche-
zwa juzi Saudi Arabia.
Mabao ya Kipindi cha
pili kutoka kwa Robert
Lewandowski na Lamine
Yamal yaliongeza muda
wa Barca kubakia mjini
Riyadh na kuanzisha
pambano la Clasico baada
ya Madrid kuifunga Atlé-
tico Madrid katika nusu
fainali nyingine hapo Ju-
matano.

Mbio za bila ushindi kabla ya
mwaka mpya zimeifanya Barca ku-
poteza pointi saba nyuma ya vinara
wa LalLiga, Madrid na Girona, lakini

® @ @ Hata hivyo kocha huyo
afunguka ubora wa wapinzani...

Xavi ana matumaini makubwa kue-
lekea mchezo wa wikendi kwenye
Uwanja wa Chuo Kikuu cha King
Saud.

“Mbinu yetu, njia yetu ya uchezaji,
timu tuliyo nayo na jinsi tunavy-
oshindana dhidi ya Madrid,” alise-
ma Xavi katika mkutano wake na
waandishi wa habari alipoulizwa
sababu za kuamini kuwa Barca in-
aweza kuishinda Real.

“Mfano wa kufuata ni fainali ya
mwaka jana tuliposhinda 3-1. Tuliku-
wa bora zaidi. Na licha ya kupoteza
kwa Madrid kwenye LaLiga msimu
huu, pia tulicheza vizuri hadi dakika
ya 60. Tunahisi tungeweza kupata
zaidi kutoka kwenye mchezo huo.

“Lazima tuchukue mpira kutoka
kwa Madrid na DNA yetu inapaswa
kungaa zaidi kuliko hapo awali.
Madrid wako katika hali nzuri zaidi
kuliko mwaka jana, lakini tutajaribu
kuwatawala na kucheza vizuri.

“Ni mazingira bora na wakati kwe-
tu kuonesha soka letu bora zaidi.
Tunaisimamia.”

Lewandowski alianza kufunga
dakika ya 59 dhidi ya Osasuna likiwa
ni bao lake la 11 msimu huu baada ya
kupokea pasi ya Ilkay Giindogan.

Wachezaji  waliotokea benchi,
Joao Félix na Lamine Yamal wali-
cheza pamoja vizuri na kutengen-
eza bao la pili.

Yamal alifunga bao hilo na kuwa
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi
kuwahi kufunga kwenye Supercopa
akiwa na umri wa miaka 16 na siku
182, na Xavi alimwagia sifa zote.

“Kwa mpira, Lamine anafanya
karibu kila kitu vizuri,” alisema bosi
huyo wa Barca.

“Hapotezi mpira na hufanya ua-
muzi sahihi karibu kila wakati.

“Na uzuri ni kuwa ana umri wa
miaka 16 pekee. Unaona Kkatika
upande wa kimwili wa mchezo.”




22 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

£

MANE:
SENEGAL
IPO KUNDI
GUMU

ABIDJAN, |vory Coast

SHAMBULIAJI na nahodha

wa Senegal, Sadio Mane,

amesema wapo katika kun-

di gumu katika michuano
ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON), ambayo inaanza leo hapa Ivory
Coast.

Mane amesema timu za Gambia,
Cameroon na Guinea ambazo zipo
kundi moja, sio za kuzibeza kwani zi-
naweza kufanya lolote na kupata ma-
tokeo.

“Mchezo dhidi ya Cameroon utaku-
wa mgumu sana, hivyo hatuwezi ku-
wadharau wapinzani wetu,” amesema
mchezaji huyo bora mara mbili wa Af-
rika alipozungumza na waandishi wa
habari.

“Wakati nakubaliana na hilo haku-
na timu kati ya hizo ni nyepesi, tuna
uwezo wa kucheza hatua ya mtoano,”
amesema nyota huyo wa zamani wa
FC Bayern Munich na Liverpool.

Senegal iliishinda Cameroon miaka
34 iliyopita katika mchezo wa hatua
ya makundi huko Algeria wakati timu
hizo zilipokutana kwa mara ya kwanza
katika mchezo wa Afrika.

Lakini Cameroon imekuwa ikipan-
da na kushuka tangu wakati huo, iki-
shinda Robo Fainali, baadae kishinda
fainali ya mwaka 2002.

Senegal iliifunga Guinea mara mbili,
lakini ilitoka suluhu kati yao katika
hatua ya makundi miaka miwili iliyo-
pita wakati ikishinda taji hilo la Afrika
kwa mara ya kwanza.

Mahrez ataja
siri kushinda
AFCON

ABIDJAN, Ivory Coast

NAHODHA wa Algeria, Riyad
Mahrez, anaamini kichocheo cha
kushinda michuano ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON), ki-
natokana na maandalizi mazuri,
bahati na uzoefu.

“Nchi ambayo itakuwa im-
efanya maandalizi mazuri na
kufurahia bahati waliyokuwa
nayo, basi inaweza kwenda
hadi kutwaa ubingwa,” alisema
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32.

“Uzoefu ni moja ya vitu
muhimu. Mimi na wenzangu
wengine waliopo katika timu ya
taifa ya Algeria tunajua maana
ya Kombe la Mataifa ya Afrika.

“Kuanza vizuri ni silaha kubwa
na muhimu. Tuliwafunga Kenya
katika mchezo wetu wa ufunguzi
wa Fainali za mwaka 2019 na tu-
lishinda taji la mashindano hayo.
Tulitoka sare dhidi ya Sierra
Leone miaka mitatu baadaye,
lakini baadaye tulichemsha”

Mahrez, ambaye ni mzaliwa
wa Ufaransa, ambaye aliondoka
katika Ligi Kuu England na kutua
katika Ligi Kuu ya Saudia mwaka
jana, alikuwa mchezaji wa
kutumainiwa katika kikosi cha
Algeria nchini Misri mwaka 2019.

Nimerejea nyumbani - sancho

DORTMUND, Ujerumani

MSHAMBULIAJI wa Manches-
ter United ambaye alitemwa
katika kikosi, Jadon Sancho,
amerejea rasmi Borussia Dort-
mund kwa mkopo.

Tangazo la uhamisho la
Dortmund kwa Sancho liliiga
taarifa ya habari ya nguli wa
mpira wa kikapu, Michael Jor-
dan maarufu “I'm back” (ni-
merudi) aliporejea kutoka ku-
cheza Ligi Kuu ya Baseball na
kujiunga tena na Chicago Bulls
mnamo 1995.

Sancho alisajiliwa kutoka

Dortmund kwa mkataba wa
pauni milioni 73 mwaka 2021,
lakini hajaichezea United tan-
gu Agosti, mwaka jana kufuatia
mgogoro wa hadharani na Ko-
cha, Erik ten Hag.

Fowadi huyo amelitemwa
katika kikosi cha kwanza kwa
zaidi ya miezi minne baada ya
kupinga hadharani sababu ya
Ten Hag kumwacha wakati wa
kipigo cha 3-1 kutoka kwa Arse-
nal Septemba 3, mwaka jana.

Katika chapisho ambalo sasa
limefutwa kwenye X, ambalo
zamani ilijulikana kama Twit-
ter, Sancho alisema “sio kweli

kabisa” aliachishwa kwa kuto-
jituma kwenye mazoezi kama
Ten Hag alivyodai.

Sancho ameichezea United
mechi 82, akifunga mabao 12
na yuko chini ya mkataba pale
0ld Trafford hadi mwaka 2026.

“Nilipoingia kwenye chum-
ba cha kubadilishia nguo leo
(juzi), nilihisi kama ‘nimekuja
nyumbani,” alisema Sancho
katika taarifa yake.

“Naifahamu klabu ndani na
nje, nimekuwa karibu sana na
mashabiki wa hapa, na sijawa-
hi kupoteza mawasiliano na
viongozi wa hapa.

“Siwezi kusubiri kuwaona

wachezaji wenzangu tena, ni-
kitoka nje ya uwanja, kucheza
soka nikiwa na tabasamu uso-
ni, kuandaa mabao, kufunga
mabao na kusaidia kufuzu
kwenye Ligi ya Mabingwa Ula-
ya.”
Hapo awali Ten Hag aliacha
mlango wazi kwa Sancho kure-
jea, lakini akasisitiza lazima
aombe msamaha kwanza.

“Inahusu utamaduni na kila
mchezaji lazima afikie viwango
fulani na ilikuwa hivyo,” alise-
ma Ten Hag Desemba, mwaka
jana.
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Watano wakosa |
penalti Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

JUMLA ya penalti 19 zimetolewa
mpaka kufikia raundi ya 14 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara, huku 14
zikiwekwa wavuni na tano zikiota
mbawa baada ya makipa kuokoa
au wachezaji wenyewe kukosa.

Kwa mujibu wa takwimu zetu
za Bodi ya Ligi zilizotolewa
jana, penalti hizo zimekoswa na
wachezaji watano tofauti.

Wachezaji waliokosa penalti ni
Bruno Gomes wa Singida Fountain
Gate, Erick Mukombozi (Namungo
FQ), Elius Maguri (Geita Gold),
Enock Mayala (Coastal Union) na
Obrey Chirwa wa Kagera Sugar.

Takwimu za dawati la michezo
la Nipashe zinaonyesha Maguri
alikosa penalti katika mechi
ambayo Geita Gold ilipata kipigo
cha mabao 2-1 kutoka kwa KMC
wakati Chirwa akikosa katika
mechi ambayo Kagera Sugar
ilichapwa magoli 4-0 na Azam FC
huku Mulokozi penalti yake ikiota
mbawa katika mechi ambayo Na-
mungo ikicheza dhidi ya Ihefu na
kupata ushindi wa mabao 2-0.

Mayala wa Coastal alikosa
penalti timu yake ilipocheza dhidi
ya Mashujaa, lakini waliondoka na
ushindi wa mabao 2-0.

Katika mabao 14 ambayo vyali-
yofungwa kwenye Ligi Kuu, Saido
Ntibazonkiza anaongoza kwa
kufunga mabao mengi ya penalti
akiwa nayo matatu mpaka sasa.

Gamondi
afunguka
straika
anhayemtaka

na Aziz Ki," kilisema chanzo ku-
toka klabuni hapo.

Yanga inatajwa ilianza ma-
Zungumzo na straka, Glody
Kilangalanga, raia wa Jamhuri
va Kidemokrasi ya Congo (DRQO),
anayeichezea Bisha FC ya Sau-
dia Arabia, lakini mazungumzo
yanadaiwa kusuasua kutokana na
sababu mbalimbali.

Nyota huyo alitajwa kuna ku-
chukua nafasi ya Hafidh Konkoni,
ambaye hajacheza mechi yoyote
ya kimataifa inayosimamiwa na
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF).

Pamoja na kucheza mechi
mbalimbali za Ligi Kuu Bara na
kufanya vyema kwenye baadhi
yva mechi za Ligi ya Mabingwa
Afrika, bado wanachama na
mashabiki wa Yanga wamekuwa
wakilalamika timu yao kutokuwa
na straika mwenye makali kama
Fiston Mayele, aliyeuzwa katika
klabu ya Pyramids ya Misri.

Yanga ndio mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
Kombe la FA huku msimu uliopi-
ta ikicheza fainali ya michuano
ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
Isho Afrika.

STARS

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi wa
Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), Hemed
orocco, amesema
wanajipanga kuhakikisha wa-
naanza vyema mechi yao ya
kwanza ya Kombe la Mataifa
Afrika (AFCON 2023), dhidi ya
Morocco itakayochezwa Janu-
ari 17, mwaka huu kwenye
Uwanja wa San Pedro, nchini
Ivory Coast.

Stars iliyoko Kundi F itashu-
ka tena dimbani Januari 21
kucheza dhidi ya Zambia na
itamaliza hatua ya makundi
kwa kuvaana na Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC).

AKizungumza na Ni-
pashe jana, Morocco,
alisema hali ya hewa

ni nzuri na haithiri
programu za maan-
dalizi ya michuano
hiyo na tayari wame-
sahihisha makosa
yaliyojitokeza katika
mechi ya kirafiki ya
kimataifa waliyocheza
dhidi ya Misri.

Kocha huyo alisema tayari
wameweka mipango na mi-
kakati sawa kuelekea mchezo
huo wa kwanza ambao wa-
naamini utakuwa na ushinda-
ni kwa sababu timu hizo mbili
ziliwahi kukutana hivi kar-

0
)

MOROCCO

ibuni na Tanzania kufungwa
mabao 2-0.

“Tumefanyia kazi mapun-
gufu ya kikosi chetu na tu-
najua utakuwa mchezo wa
ushindani mkubwa sana kwa
sababu Morocco tumeshawahi
kucheza nao hivi karibuni, kila
mmoja anamfahamu mwen-
zake lakini tumeandaa kikosi
vyema, wachezaji wako tayari
kwa mapambano,” alisema
Morocco.

Naye beki wa kati wa timu
hiyo, Dickson Job, alisema
wamefanya mazoezi vizuri na
wachezaji wote wako tayari
kuanza fainali hizo na sasa
akili yote inaisubiri Morocco,
mechi ambayo itawapa dira

HESABU

la wapi wanaelekea katika mi-
chuano hiyo.

Job alisema wanaifahamu
vizuri Morocco kwa sababu
walicheza nayo na wanaami-
ni wanayo nafasi ya kuvuka
hatua ya makundi na kusonga
mbele.

“Kwa sasa cha muhimu ni
kuitazama Morocco, tuko
tayari kupambana, tuko tayari
kuhakikisha tunaipeperusha
vyema bendera ya Tanzania,
ninaimani tukipambana na
kujitoa kwa asilimia 100 tuna-
vuka hatua ya makundi,” beki
huyo alisema.

Aliongeza kila timu imeji-
andaa vizuri na michuano hiyo
na makundi yote ni magumu.

Wachezaji wa timu ya Soka ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Simon Msuva (kushoto) na Mbwana Samatta (kulia),
wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi yao ya kwanza dhidi ya Morocco katika fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON), itakayofanyika Januari 17, mwaka huu, nchini Ivory Coast. PICHA:TFF

Simba, Mlandege fainali ya kiumeni
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Aliongeza uongozi
umeamua kumwachia maju-
kumu yake Benchikha kwa
kutoingilia mambo yake hasa
katika kuhakikisha Simba
inakuwa imara na wachezaji
kujutuma kwa kupambana.

“Ni kweli kocha Benchikha
ni mkali na huwa anahitaji
mchezaji kufuata maelekezo
yake kwa asilimia 100, ndio
maana sasa hivi tunaona jinsi
ya wachezaji wanavyojituma,
wanapambana uwanjani to-
fauti na ilivyo awali,” meneja

huyo alisema.

Benchikha amewaam-
bia wachezaji wake anataka
ushindi ndani ya dakika 90,
badala ya kusubiri penalti,
hivyo wanatakiwa kutumia
vizuri kila nafasi itakayopati-
kana.

Benchikha alisema anafa-
hamu fainali haitakuwa rahisi
kwa sababu siku zote huwa ni
mechi ya mbinu zaidi kuliko
burudani na ufundi na ana-
tarajia upinzani kama wal-
ioupata kutoka kwa Singida
Fountain Gate.

“Mechi itakuwa ngumu, ni-

mewaambia wachezaji wangu
kuwa makini, kutofanya ma-
kosa madogo madogo am-
bayo yatatugharimu, lakini
pia kutumia nafasi chache tu-
nazozipata kwa ajili ya kuua’
mechi, sihitaji kwenda mpaka
katika mikwaju ya penalti, ni-
mewaambia kama watacheza
kwa maelekezo na kufuata
kile ambacho nimewaagiza
tunaweza kuimaliza kwa daki-
ka 90 tu,” alisema kocha huyo
raia wa Algeria.

Ofisa Habari wa Mlandege,
Ally  Mohamed, alisema
wachezaji wao wamewaahidi

kuwapa donge nono endapo
wataibuka na ushindi na hiyo
ni kawaida yao, hata mwaka
jana walifanya hivyo.

“Klabu imeweka dau nono
kwa wachezaji wake iwapo
watafanikiwa kuifunga Simba
na kuubakiza ubingwa wa
michuano ya Mapinduzi. huu
umekuwa ni utaratibu wetu
wa kawaida wachezaji kupata
zawadi kutoka kwa viongozi
timu inapofanya vizuri na hata
mwaka jana ilikuwa hivi hivi,
kwa hiyo watu wasidhani ni
kwa sababu tunacheza dhidi
ya Simba,” alisema Mohamed.
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Simba, Mlandege
fainali ya kiumeni

® ® ® Mamelodi Sundowns
yarejea tena Msimbazi ikim-

Saada Akida na Adam Fun-

AKATI Simba ina-
tarajia kukutana na
Mlandege katika
fainali ya mashinda-

no ya Kombe la Mapinduzi ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja
wa New Amaan Complex, Zan-
zibar, uongozi wa Wekundu wa
Msimbazi umefunguka kuhusu
tetesi za mshambuliaji wao, Kibu
Denis, kutakiwa na Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini.
Taarifa zilizopatikana

ey

nasema Mamelodi Sun-
downs imewasilisha
rasmi ofa kwa Simba
ya kuhitaji huduma

ya mshambuliaji huyo
ambaye kwa sasa yuko
katika Kikosi cha Timu
ya Taifa kilichoko
kwenye fainali za
Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON) nchini,
Ivory Coast.

Chanzo chetu kinasema hii
ni mara ya pili kwa Mamelodi
Sundowns kutuma ofa kuhusi-
ana na Kibu lakini uongozi wa
Simba ukikaa kimya kuhusiana
na maombi hayo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Meneja wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema katika meza ya kla-
bu hiyo hakuna ofa kuhusu Kibu
au mchezaji mwingine anayetak-
iwa na wao kwa sasa wanafikiria
kuimarisha kikosi chao.

Ahmed alisema Simba inahi-
taji kukijenga imara kikosi chao
ili kuongeza ushindani na kufan-
ya vizuri katika michezo iliyopo
mbele yao.

Alisema mashabiki wa Simba
wasiwe na wasowaso juu ya
taarifa hizo kwa sababu hakuna
taarifa rasmi waliyopokea ya
kutakiwa kwa Kibu au Willy
Onana ambaye naye anahusish-
wa kuwindwa na ]S Kabylie ya
Algeria.

“Hawa wachezaji wako katika
mipango ya kocha wetu (Abdel-
hak Benchikha), kwa sasa tuna-
hitaji kuboresha kikosi cha timu
kama ulivyoona tumeshatambu-
lisha wachezaji watatu akiwamo,
Salehe Karabaka, Babacar Sarr

taka Kibu...

Fabrice Ngoma

na Ladack Chasambi, na hivi ka-
ribuni tutamtambulisha nyota
mwingine.

Tunahitaji kuongeza mtu, hiki
kipindi sio cha kuondoa wachezaji
muhimu kwa kuuza kwa sababu ni

muda wa kuboresha kama ilivyo
kwetu tunaboresha kulingana na
nafasi zilizopendekezwa,” alisema
Ahmed.
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Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi

Gamondi afunguka
straika anayemtaka

Na Adam Fungamwango

ZIKIWA zimebakia siku
chache kabla ya kufung-
wa kwa dirisha dogo la
usajili, Kocha Mkuu wa
Yanga, Miguel Gamondi,
amesema anahitaji kupa-
ta straika mpya mwenye
Viwango vya Juu na en-
dapo atakosekana, yuko
tayari kutosajili nyota

mpya.
Taarifa kutoka ndani
ya Yanga zinasema
Gamondi ameweka wazi
yuko tayari kuwatumia
wachezaji waliopo na ku-
subiri wakati wa dirisha
kubwa la usajili ili kupata
mchezaji mwenye Kiwan-
g0 sahihi anachohitaji.
“Kocha amefikia ua-
muzi huo baada ya kuona
viongozi wanahaha
kusaka straika wa vi-
Wango vya juu, amesema
kama ni ngumu kupata
straika wa maana, ataen-
delea kuwatumia viungo
washambuliaji walioko
(Pacome Zouzoua, Maxi
Nzengeli na Stephane
Aziz Ki), kupachika ma-
bao kwa sababu bado
wana uwezo mkubwa
wa kufanya hivyo na

timu ikaendelea kutisha,”
kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza pia Gamondi
amefikia uamuzi huo
baada ya kubaini straika
mpya atakayetua atahi-
taji muda wa kuzoeana
na wenzake jambo
ambalo linaweza kuwa-
gharimu wakati timu iko
katika mbio za kutetea
ubingwa na kufanya
vyema kwenye michuano
va kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Kocha amewaam-
bia kama hatopatikana
straika wa viwango vya
juu basi hakuna haja ya
kusajili mtu ambaye ligi
ikiisha atawasumbua ku-
vunja mkataba na kum-
lipa, waache tu ataende-
lea na Kennedy Musonda
na Clement Mzize, lakini
msingi wake mkubwa
itakuwa ni Pacoma, Mazi
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