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HABARI KITAIFA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama
akihimiza Utekelezau wa agizo la kuwarejeshea michango waliyochangia katika mifuko ya hifadhi ya jamii
watumishi walioondelewa katika utumishi wa umma kwa kughushi vyeti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hujuma malipo michangoya
walioondolewa kwa vyeti feki

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imebaini kutotekelezwa
kikamilifu maelekezo yake ya kulipwa
kwa michango iliyopo kwenye mifuko
ya hifadhi ya jamii ya watumishi wal-
ioondolewa kwenye orodha ya utumi-
shi kutokana na vyeti feki.

Mnamo Oktoba 27 mwaka huu,
serikali ilitoa maelekezo ya namna
ya kushughulikia watumishi hao wa
umma, ikiwataka waajiri kutoa ush-
irikiano kwa watumishi walioghushi
vyeti pindi wanapofika kwenye ofisi
zao kukamilisha taratibu za ulip-
waji ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
nyaraka muhimu kwa ajili ya kulipwa
michango yao walioiachanga kwenye
mifuko ya hifadhi ya jamii na kujaza
na kutia saini Hati ya Ridhaa (Commit-
ment Bond).

Serikali pia iliwaagiza waajiri wote
kuwasiliana na ofisi za mifuko ya hi-
fadhi ya jamii za wilaya na mikoa ili
kupata taarifa sahihi za watumishi hao
zinazohusiana na kazi hiyo.

Vilevile, serikali iliwataka waajiri
kuandaa na kuwasilisha kwenye mi-
fuko ya hifadhi ya jamii hati ya ridhaa
pamoja na nyaraka nyingine kwa kuz-
ingatia taratibu na miongozo ya mi-
fuko husika.

Serikali pia iliagiza kuandaliwa da-
wati la msaada ili kufanikisha na kura-
hisha mchakato wa ulipaji wa michan-
go hiyo ikiwa ni pamoja na ujazaji wa
mkataba wa makubaliano (Commit-
ment Bond), pia kuzingatia misingi ya
utawala bora ikiwa ni pamoja na kue-

puka vitendo vya rushwa wakati wa
kazi hiyo.

Hata hivyo, katika taarifa yake jana,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Jenista Mhagama ali-
bainisha kuwa licha ya kutoa maelek-
ezo hayo, ofisi yake imekuwa ikipokea
malalamiko kutoka kwa baadhi ya
walengwa wanaohusika na kazi hiyo
kuwa baadhi ya waajiri hawatekelezi
maelekezo hayo ya serikali kwa uka-
milifu.

Alisema shida zaidi imejitokeza ka-
tika kutoa ushirikiano katika ujazaji
wa Hati ya Ridhaa (Commitment
Bond) pamoja na kuchelewesha ku-
wasilisha vielelezo husika kwa ajili
ya kuwawezesha walengwa kurejesh-
ewa michango yao, jambo ambalo
linaleta usumbufu kwa walengwa
kufuatilia msamaha ambao Rais
ameutoa.

“Kwa kuwa nina dhamana ya kum-
saidia Mheshimiwa Rais kusimamia
masuala ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, ninatumia fursa hii
kwa mara nyingine kuwaelekeza
tena waajiri wote kuhakikisha wa-
natekeleza ipasavyo maelekezo ya
serikali niliyoyatoa mnamo tarehe 27
Oktoba 2022.

“Kupitia ofisi yangu, nimekwishaku-
unda timu ya kufanya uhakiki na
kufuatilia mienendo ya waajiri wote
katika kutekeleza maelekezo haya
ya serikali. Ninaamini kila mwajiri
atatekeleza wajibu wake ipasavyo.”
aliagiza.

Oktoba 26 mwaka huu, ilitangazwa :
na serikali kuwa Rais Samia Suluhu :
Hassan ameridhia kuwa watumishi :
wote walioondolewa kazini kwa ku- :
ghushi vyeti warejeshewe michango :
yao waliyochangia kwenye mifuko ya :

hifadhi ya jamii.

Watumishi hao ni wale walioon- :
dolewa katika utumishi wa umma ka- :
tika shughuli maalum la uhakiki wa :
vyeti lililoendeshwa na serikali kwa :
kushirikiana na Baraza la Mitihani la :
Taifa (NECTA) katika kipindi cha kuan- :
zia Oktoba 2016 hadi Aprili mwaka :

2017.

katika utumishi wa umma.

Kufuatilia maelekezo hayo, Mfuko :
ya Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi :
wa Umma (PSSSF) utarejesha michan- :
go ya wafanyakazi iliyowasilishwa :
kwenye mfuko hiyo bila kuhusisha :

michango ya mwajiri.

Marejesho ya michango hiyo yali- :
pangwa kuanza kufanyika kuanzia :
Novemba Mosi mwaka huu, mtumishi :
husika akitakiwa kwenda kwa aliyeku- :
wa mwajiri wake akiwa na picha mbili :

za saizi ya hati ya kusafiria.

Vingine anavyotakiwa kwenda na- :
vyo ni nakala ya taarifa za benki ya :
akaunti iliyo hai na nakala ya Kitambu- :
lisho cha Taifa au mpigakura au leseni :

ya udereva.

Mtumishi huyo pia atatakiwa kujaza
hati ya ridhaa kwa aliyekuwa mwajiri :

wake.

Kufuatia uhakiki huo, watumishi wa-
siopungua 14,516 walibainika kuwa na :
vyeti vya kughushi na waliondolewa :

Wauguzi matatani
kwa tuhuma kugoma
kumhudumia mjamzito

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKAZI wa Mlombo mjini Babati, Sophia
Bakari amedai kujifungua wodini kwa ku-
saidiwa na dada yake baada ya wauguzi
waliokuwa zamu kwenye Hospitali ya
Wilaya ya Babati kugoma kumhudumia
wakidai anapaswa kusubiri mpaka wamal-
ize kula.

Kutokana na tuhuma hizo, uongozi wa
hospitali hiyo umeanza kufanya uchunguzi
ili kuchukua hatua za kinidhamu ikiwa
wauguzi hao watabainika kutenda kosa
hilo.

Sophia (36) anadai alifika hospitalini huko
Desemba 17 mwaka huu majira ya saa
tano usiku akiwa ameshikwa na uchungu
wa kujifungua na aliwakuta wauguzi wawi-
[i ambao badala ya kumhudumia, walim-
wambia wanakula, hivyo atangulie wodini
akajichagulie kitanda.

Katika mazungumzo na Nipashe mjini
hapa juzi, mzazi huyo aliiomba Wizara ya
Afya na uongozi wa Mkoa wa Manyara ku-
fuatilia tukio hilo ili kuongeza uwajibikaji
kwa watumishi wa kada ya afya.

“Baada ya kufika hospitalini, niliambiwa
niingie wodi ya wazazi nikachague kitanda
nilale. Nilitii kwa kufanya hivyo na uchun-
gu ulipozidi, niliwaita wauguzi wanisaidie,
ila walikaidi kwa kugoma kunihudumia.
“Nilipowauliza mbona hawaji kunihu-
dumia, waliniambia kama nina haraka
niende Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Manyara. Nilikataa nikasema ‘uchungu
umechanganya’, nikaingia chumba cha
kujifungulia na akanifuata dada yangu
ambaye alinisaidia kunizalisha,” alisimulia
Sophia.

Mzazi huyo alidai alishangaa kuambiwa
na wauguzi hao aende kujifungua kwenye
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Manyara
pasi na kukagua kadi yake ya Kkliniki wala
kusoma historia ya maendeleo ya ukuaji
wa mtoto.

Mama huyo aliyejifungua mtoto wa kike,
alidai kuwa baada ya kujifungua, aliulizwa
na na wauguzi hao kama alihitaji wa-
muuzie soksi kwa ajili ya mtoto na mreje-
sho wake kwao ni kwamba alikuwa anazo.

Mume wa Sophia, Hamis Katuga (65) al-
idai mke wake alikataliwa toka mwanzo na
hospitali hiyo kupatiwa huduma ya kliniki,
hivyo kulazimika kuipata kwenye zahanati
ya kanisa.

Alidai kuwa alishangazwa na wauguzi
wa zamu kwenye hospitali hiyo ya wilaya
kutaka kumpa rufani mke wake kwenda
kupata matibabu Hospitali ya Rufani ya
Mkoa bila hapa kumpima.

KAULI YA HOSPITALI

Alipotafutwa na Nipashe kutoa ufafanuzi
kuhusu malalamiko hayo, Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk. Halima Mangiri
alikiri kuwapo malalamiko ya mgonjwa
huyo.

Hata hivyo, Dk. Mangiri aliahidi kutoa
taarifa wakati wowote baada ya uchunguzi
wa tuhuma hizo kukamilika.

“Ni kweli ofisi yangu imepokea malala-
miko ya mwanamke huyo na tumeanza
kufanya uchunguzi na tutakapobaini
wahusika wa zamu siku hiyo walifanya
makosa hayo, watachukuliwa hatua za ki-
nidhamu,” aliahidi.
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Mtoto wa

miaka 6 adaiwa

kujinyonga

Na Neema Hussein, KATAVI

MTOTO aliyetambulika kwa jina ya
Tumaini Emmanuel (6) anadaiwa kufari-
ki dunia baada ya kujinyonga kwenye
mti wa mwembe wakati akibembea.
rumo, barabara ya nne kwenye Hal-
mashauri ya Nsimbo mkoani Katavi.

Inadaiwa kuwa mtoto huyo alikuwa
nyumbani kwao na ni kawaida yake
kucheza kwenye mti huo akifunga kam-
ba juu ya mti na kuanza kubembea.

Wakati tukio hilo likitokea, wazazi
wake walikuwa shambani na hakuna
mtu yeyote aliyekuwa karibu na ny-
umba yao zaidi hadi pale wapita njia
walipoona mwili wake ukiwa juu ya mti.

Wakizungumzia kifo cha mtoto wao,
wazazi walisema taarifa hizo wamezi-
pata wakiwa shambani kwa kuwa nyum-
bani alibaki mtoto aliyepoteza maisha
pamoja na dada yake.

“Mimi sikuwapo nyumbani, mtoto
alikwenda kujining’iniza kwenye kamba
hapo juu ya mwembe, alikuwa anabem-
bea, nimesikia alikuwa amejifunga kam-
ba shingoni,” alisema baba wa mtoto
huyo, Emmanuel Kagoma.

“Binti yangu alikuwa na miaka sita.
Mimi nilikuwa shambani, yeye alibaki
nyumbani na dada yake, baadaye watu
walipomwona walimwita dada yake aje
amwone mdogo wake alivyojining’iniza
kwenye kamba.

“Hapakuwa na ugomvi wowote, ali-
kuwa akicheza alifunga kamba moja
juu ya mti, sasa wakati akibembea
aliingiza shingo kwenye kamba huku
miguu ikiwa chini basi ndiyo hayo yaka-
tokea,” alieleza mama wa mtoto, Juliana
Kiana.

Baadhi ya majirani walisema matukio
kama hayo wamezoea kuyasikia kwa
watu wazima na siyo kwa watoto kama

ilivyotokea katika familia hiyo, hivyo
wameshangazwa na tukio hilo.

“Tukio  hili ~ tumelipokea  kwa
mshangao kwa kweli, sababu mtoto ali-
kuwa mdogo ambaye hawezi kufikia ua-
muzi kama huo, yaani ni jambo ambalo
haliingii akilini tunawaza nini kimem-
sibu mtoto hadi ikawa hivyo.

“Lakini katika hali ya kuulizia katika
huo mti tumeambiwa alikuwa akipenda
sana kuchezea hapo akitumia kamba
kama bembea, tunachohisi kwa kuwa
alikuwa peke yake aliona hana mtu wa
kumsukuma katika bembea hiyo akahisi
kwamba atakapoweka ile kamba shin-
goni atabembea kwa urahisi.

“Kulingana na mazingira waliokuwa
wakiishi watoto na familia yake na maji-
rani hatujafikiria sana kama kunaweza
kuwa na ushirikina umetokea, wito wan-
gu kwa wazazi watoto wanahitaji sana
uangalizi wa karibu hata katika michezo
wanayocheza,” alisema Lucas Jakobo.
rumo, Martine Salungi alisema alipokea
taarifa za tukio hilo kutoka kwa Mwe-
nyekiti wa Kitongoji majira ya saa tano
asubuhi akiwa shambani, akitakiwa
awahi eneo la tukio.

“Baada ya kufika, nilikuta mtoto ame-
shajinyonga akiwa kwenye mti amefun-
ga kamba ya chandarua, basi tulifanya
uamuzi mimi na viongozi wenzangu tu-
lipiga simu kituo cha polisi.

“Polisi walifika pamoja na mganga
wakafanya uchunguzi wao kama wataal-
amu, walipomaliza walituruhusu sisi
kama familia tuzike na wao wakaondo-
ka,” alisema Martine Sarungi.

Mwili wa mtoto Tumaini Emmanuel
ambaye alikuwa akisoma darasa la
awali, ulizikwa nyumbani kwao ikiwa ni
hatua chache kutoka usawa wa nyumba

Ndurumo.

Kizimbani kwa mashtaka
biashara dawa za kulevya

Na Grace Gurisha

WAKAZI watatu wa jijini Dar es Sa-
laam, akiwamo mwanamke, wamefik-
ishwa kwenye Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu kwa tuhuma za kukutwa
wakifanya biashara ya dawa za kulevya
aina ya heroine kilogramu 15.19.

Wakazi hao ni Suleman Thabiti, Shari-
fa Bakari na Faridi Said, wote wakazi wa
Dar es Salaam ambao walifishwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Mary
Mrio wa mahakama hiyo kwa ajili ya ku-
somewa mashtaka yao.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa
Serikali Tumaini Mafuru alidai mbele
ya Hakimu Mrio kuwa washtakiwa wa-
natuhumiwa kwa kosa la kufanya bi-
ashara ya dawa za kulevya kinyume cha

sheria.

Alidai kuwa Novemba 29 mwaka huu,
washtakiwa, wakiwa eneo la Mbagala
Chalambe, mkoani Dar es Salaam, wa-
likutwa wakifanya biashara ya dawa za
kulevya aina ya heroine kilogramu 15.19.

Baada ya washtakiwa kusomewa
shtaka hilo, hawakutakiwa kujibu cho-
chote kwa sababu mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo.
Mahakama Kuu ndiyo yenye mamlaka
hayo.

Mafuru alidai upelelezi wa kesi hiyo
haujakamilika na kuomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Kesi hiyo itatajwa Januari 6 mwakani
na washtakiwa walirudishwa rumande
kwa sababu kisheria mashtaka ya aina
hiyo hayana dhamana.

Effective dates

7

MKOMBOZI

COMMERCIAL BANK
e

MKOMBOZI COMMERCIAL BANK PLC

New Rates-VAT Exclusive

Toll-free: 0800 750 040

Product Previous Charge | New Charge
' ' Personal Current Account 15,000 50,000
Minumum account opening balance -
Intergrity Account 20,000 50,000
Minumum account operating balance Intergry Accourt 10000 000
Forex Account $/£/€ 50 100
Interest payable - below 5Min balance on savings account Busitess Savings Account wa na
Interest payable - above 5Min balance on savings account
Business Current Account 12,000 18,000
Personal Current Account 10,000 12,000
Business Savings Account 1,500 5,000
- Personal Savings Account 1,500 5,000
Monthly maintainance fees ,
Joint Account 2,000 3,000
Wajasiriamali Account Free 3,000
Forex Account §/8/€ Free $/2/€ 10
Salary Account Free 1,500
Business Current Account 4,000 6,000
Personal Current Account 4,000 5,000
Call Account Free 5,000
Business Savings Account 4,000 5,000
Teller withdraw fee below TZS 5Min Student Account 1,500 | Free
Joint Account 4,000 5,000
Mwana Account 4,000 3,000
Wajasiriamali Account Free 3,000
Salary Account Free 3,000
Business Current Account 6,000 8,000
Personal Current Account 6,000 7,000
Call Account Free 7,000
Business Savings Account 6,000 7,000
Teller withdraw fee above 5Min - 20Min Student Account 5,000 | Free
Joint Account 6,000 7,000
Mwana Account 6,000 5,000
Wajasiriamali Account Free 5,000
Salary Account Free 5,000
0.12% min -
Call Account Free 100,000 Max
Teller withdraw fee above 20Min 012% min -
Student Account 100,000 Max Free
0.12% min -
Salary Account Free 100,000 Max
Teller BE Student Account 500 | Free
Certificate of Balance Student Account 30,000 | Free
Confrmation to Auditors Student Account 30,000 | Free
Cheque book costs per af Al curreqt accounts 500 1,000
Community Current Accounts Free 1,000
Community Current Accounts 30,000 | Free
Dishonoured Cheque due to technical error Personal Current Account 30,000 | Free
Community Current Accounts 150,000 75,000
Dishonoured Cheque due to insufficient funds Personal Current Account 150,000 75,000
Monthly charges drawn below minimum balance Student Account 10,000 | Free
Business Current Account Free 500
Salary processing/bulk payment (per entry) Business Savings Account Free 500
SMS Alert Allaccounts with SMS alert service 100 150
' ) —_— Community Current Accounts 5,000 | Free
Standing order instruction within MKCB Studen Account 5000 | Free
Standing order instruction to other Bank Student Account 15,000 5,000
Unpaid Bankers' Order Student Account 30,000 | Free
ATM Card New 5,000 15,000
Replacement 10,000 15,000
Up1049,999 -
. e 1,400
ATM Withdraw fee Umoja Switch 1,300
Above 49,999 -

400,000-1,700

Note: These charges are exclusive of Government Levy

17205801
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Ataka
bajeti
kwa vituo
vya malezi
va watoto

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa kituo cha kulea
watoto wanaotoka kwenye mazingira
magumu cha Gain Upendo, Erick Ouma
amesema kuna haja serikali kupitia
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Makundi Maalum kutenga
bajeti kwa ajili ya kusaidia vituo vya
kulea watoto.

Ouma ambaye anasimamia kituo
hicho kilichoko Mlandizi, Halmashauri
ya Wilaya ya Kibaha, alitoa rai hiyo
Jana alipozungumza na Nipashe
kuhusu huduma zinazotolewa kwenye
kituo hicho.

Alisema vipo vituo vimeanzishwa
kwa lengo la kusaidia watoto hao
lakini uwezo wa kuviendesha ni
mdogo, hivyo kukiwa na utaratibu wa
kusalidia, kutaondoa vikwazo vinavyo-
jitokeza.

“Mfano, kwa sasa vitu mbalimbali
pamoja na vyakula vimepanda bei
tofauti na bajeti ya mwaka tuliyokuwa
tumeiweka, h|vyo kama serikali in-
gekuwa na 'utaratibu huo, itasaidia
kuvisaidia pale inapotokea kikwazo,”
alifafanua.

Ouma alisema kwa sasa Kituo hicho
kina uhitaji wa magodoro 24 pamoja
na vitanda, kikiwa na pia watoto 19
wanaosoma shule za msingi, sekondari
na vyuoni pamoja na wasaidizi wao.

Alisema kituo hicho ambacho kilian-
zishwa mwaka 2014 kikiwa na wa-
toto 18. Kati yao, wapo ambao tayari
wamefika chuo kikuu wakisomeshwa
na kituo hicho.

Kuhusu malezi ya watoto kwe-
nye kituo hicho, mkurugenzi huyo
alisema kumekuwa na Utaratibu wa
kuwakutanisha watoto kwenye kikao
cha pamoja kuwaelimisha namna ya
kuwajengea uwezo kukabiliana na
vishawishi vinavyoweza kuwaweka
kwenye hatari ya kupata mimba za
utotoni.

Mwenyekiti

'Mzee auawa kwa kukatwa panga

MBALU Shija (68), mkazi

ani Shinyanga, ameuawa kwa
: kukatwa panga kichwani ak-
: idaiwa mshirikina.

Tukio hilo lilitokea usiku

¢ wa kuamkia jana majira
: ya saa saba usiku akiwa
: amelala nyumbani kwake ki-
¢ jijini huko.

Akisimulia tukio hilo jana,

Mwalukwa, Lucas Buchambi
alisema tukio hilo lilitokea
wakati wajukuu wake alioku-
wa akiishi nao walipokwenda
kwa jirani kwa ajili kuimba
kwaya kwa ajili ya mkesha wa
Noel.

Alisema wajukuu  wake
waliporejea nyumbani usiku
huo, mmoja ambaye hulala na
bibi yake alipoingia chumbani
akamwona bibi yao amean-
guka chini akiwa ameuawa,
ndipo akapiga kelele kuomba
msaada.

“Baada ya kupata taarifa za
tukio hili majira ya saa nane
usiku, nilikwenda eneo la
tukio na kumkuta bibi huyo
akiwa ameuawa kikatili kwa
kukatwa mapanga kichwani
huku ubongo ukiwa nje.

“Chanzo cha tukio hili ni
imani za kishirikina, mare-
hemu alikuwa akituhumiwa
kuwa ni mchawi na mhusi-
ka ambaye anatuhumiwa
kutekeleza mauaji haya tayari
ameshakamatwa na Jeshi la
Polisi,” alisema.

imani za kishirikina zikitajwa

. NaMarco Maduhu,
: SHINYANGA

Kaimu Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Mwalukwa, Elipendo
John alilaani tukio hilo la
kinyama na kueleza kuwa
matukio ya mauaji ya kukata
mapanga wazee yalikuwa
yameisha mkoani Shinyanga,
lakini  anasikitika kuanza
kuibuka upya.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Janeth Magomi
alithibitsha kutokea kwa tukio
hilo na kubainisha kuwa jeshi
hilo linaendelea na uchun-
guzi wake.

~~wrer Ty
Fil g

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya simu za mkononi ya Vodacom Tanzania PLC, Philip Besiimire akisalimiana
na Kamanda wa Trafiki nchini, SACP Ramdhani Ng'azi wakati kamanda huyo alipofika kujitambulisha katika Makao

na vyombo vya usalama katika zama hizi za kidijitali, ziara hiyo imefanyika jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa asema serikali inaendelea
kufanya maboresho makubwa MNH

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
amesema serikali inaendelea ku-
fanya maboresho makubwa kati-
ka Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH).

Majaliwa alisema hayo jana
baada ya kufanya ziara katika
hospitali hiyo na kuzungumza
na wagonjwa na wauguzi ambao
walimweleza kuwa huduma zi-
nazotolewa hospitali hapo zinari-
dhisha.

Alisema katika kutimiza hilo,
hivi karibuni imetoa fedha kwa
gjili kununua vifaa vya kisasa iki-

wamo mashine ya MRI ambayo
inaweza kumpima mgonjwa hata
akiwa na chuma mwilini.
“Sambamba na huduma hizi
nzuri zinazotolewa na wataalam
wetu kwa moyo mkubwa Serikali
inaendelea kufanya maboresho
makubwa katika hospitali yetu ya
taifa ili iendelee kutoa huduma
bora na za kisasa zaidi,” alisema.
Waziri Mkuu pia alisema
ameridhishwa na huduma za
matibabu zinazotolewa katika
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
na kuwapongeza watendaji wa
hospitali hiyo kwa kuendelea ku-
wahudumia wagonjwa kwa wel-

edi na ufanisi mkubwa.

Kuhusu suala la gharama kub-
wa za matibabu ambalo limelala-
mikiwa na wananchi wengi
wanaouguza ndugu zao, Waziri
Mkuu alisema mpango wa bima
ya afya kwa wote utakuwa suluhi-
shi la changamoto hiyo.

Pia Waziri Mkuu aliwataka Wa-
tanzania ambao wanashindwa
kumudu baadhi ya huduma za
matibabu, wawasilishe masuala
yao katika ofisi za ustawi wa jamii
zilizoko kwenye hospitali husika
na watapewa maelekezo ya ku-
fuata ili wapate msamaha.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH,

Prof. Mohammed Janabi, aliwa-
sisitiza wagonjwa wote ambao ha-
wana uwezo wa kulipia huduma
mbalimbali zitolewazo hospital-
ini hapo, wafuate taratibu na wa-
tahudumiwa.

“Kila mwezi hospitali inatoa
msamaha wa zaidi ya Sh. bilioni
moja kwa wasiokuwa na uwezo,”
alisema Prof. Janabi.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya wananchi
wanaouguza ndugu zao katika
hospitali hiyo wamesema kuwa
huduma zitolewazo ni nzuri na
hakuna anayeombwa rushwa
ila changamoto waliyonayo ni

kwamba matibabu yanatolewa
kwa gharama kubwa.

Mmoja wa wanaoguza ndugu
zao, Abia Mjule, alitumia fursa
hiyo kuishukuru serikali kwa
maboresho ya huduma ikiwamo
misamaha ya matibabu inayo-
tolewa kwa wagonjwa wasiokuwa
na uwezo.

“Mjukuu wangu alilazwa No-
vemba 23, mwaka huu, na ame-
fanyiwa upasuaji wa moyo am-
bao gharama yake ilikuwa Sh.
milioni 4.26. Naishukuru serikali
baada ya kuomba kupunguziwa,
ilikubali na nikalipa nusu na nusu
ililipwa na serikali,” alisema.
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wakati alipotembelea Hospitali ya Taifa Muhimbili jijini Dar
es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU,

DC awaonya wazazi
kutumikisha watoto

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya Mkalama
mkoani Singida, Sophia Kizigo
amewaonya wazazi dhidi ya
tabia ya kutumikisha watoto
kwenye shughuli mbalimbali za
kiuchumi kama vile kuchunga
ng'ombe.

Alitoa onyo hilo juzi wakati wa
hafla ya kukabidhi madarasa 18
wilayani humo kwenye Shule
ya Sekondari lguguno iliyoko
Kata ya lguguno.

Alisema kuwatumikisha wa-
toto kazi za kuchunga mifugo na
kusababisha wasiende shuleni
ni kurudisha nyuma juhudi za
serikali ambazo zinalenga kutoa
elimu bora kwa watoto.

“Ninaomba mtafute watu
wengine wa kuchunga, siyo
watoto wenu, waacheni waende
shuleni, la sivyo madarasa haya
mengi niliyopokea yatakosa
maana kama watoto wenu ha-
wataenda shuleni,” aliagiza.

Kizigo alisema wazazi wana-
takiwa kuwekeza kwenye elimu
ili kuwa na taifa la wasomi
watakaoshika nyadhifa mbalim-
bali nchini.

Vilevile, aliwataka wazazi
wote wilayani humo kuunga
mkono juhudi za serikali am-
bayo imekuwa ikitoa fedha
nyingi kutekeleza miradi ya
elimu kwa kuhakikisha ifikapo
mwezi Januari mwakani kila
mtoto aliyechaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza anaripoti
shuleni mapema.

“Serikali inatujali sana wa-
nanchi wa Wilaya ya Mkalama,
leo (juzi) nimepokea madarasa
18 na ofisi moja ya walimu,
hakika mama (Rais Samia) ame-
upiga mwingi!

“Ninaomba tuhakikishe
tunawekeza kwenye elimu,

unajisikiaje Mkuu wa Wilaya
akatoka Mkalama? Mtajisikiaje
watoto wenu wa Mkalama
wakawa mahakimu na wataala-
mu wa Kkilimo watakaolima kwa
tija kwa maslahi ya Wilaya?"
Mkuu wa Wilaya alihoji.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Mkalama, Asia Messos alisema
halmasahauri yake ilipokea Sh.
milioni 340 kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba 17 vya madarasa
ya wanafunzi wa kidato cha
kwanza waliochaguliwa kuji-
unga na sekondari kwa mwaka
2023 ambayo yote ujenzi wake
umekamilika.

Alisema kutokana na ushiriki
wa wananchi kujitoa nguvu
kazi, fedha zilizotolewa zi-
mechonga viti na meza seti 375,
kuongeza chumba kimoja cha
darasa kwenye Shule ya Se-
kondari lguguno pamoja na ofisi
moja ya walimu, hivyo kufanya
jumla ya madarasa 18 na ofisi
ya walimu.

Baadhi ya wananchi wali-
oshiriki hafla hiyo, waliipongeza
serikali kwa kujenga madarasa
hayo, wakiamini yatainua
kiwango cha elimu wilayani
Mkalama huku wakiiomba seri-
kali kuongeza walimu ili kuweka
uwiano sawa kati ya wanafunzi
na walimu.

Shule zilizojengewa madarasa
mapya ni Sekondari za Chem-
chem iliyoko Kata ya Mpambala,
Malaja iliyoko Kata ya Nkalaka-
la, Seth Benjamini iliyoko Kata
va Nkalakala, Selenge ya Kata
ya Mwanga, Gracemesaki ya
Kata ya Kinampundu, Kikhonda
va Kata ya Kikhonda, Kinto ya
Kata ya Nkinto, lguguno ya Kata
va lguguno, Kinyangiri ya Kata
ya Kinyangiri na Ibaga ya Kata
va Ibaga.

= Mkoa wajipanga kuukabili

Na Mwandishi Wetu

MKOA wa Dodoma ume-
jidhatiti kukabiliana na utoro
wa wanafunzi shuleni kupitia
maazimio yaliyowekwa kwa
mwaka 2023 kupitia kikao cha
pili cha Kamati ya Ushauri ya
Mkoa kilichofanyika juzi chini
ya Mwenyekiti wake, Rosemary
Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma.

Katika kikao hicho, agenda
ya elimu ilijadiliwa kwa kina na
kupewa msukumo madhubuti
ikiwa ni miongoni mwa ajenda
nane za kikao hicho kilichojadili
masuala mbalimbali ya maen-
deleo ikiwamo bajeti ya mkoa
na sekta za elimu, afya, kilimo,
maji na mazingira.

Tlibainishwa wakati wa kikao
hicho kuwa Mkoa wa Dodoma
unakabiliwa na changamoto
kubwa ya utoro kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari
huku sababu kubwa zikitajwa
kuwa ni ukosefu wa chakula
shuleni, wazazi/walezi kutoipa
thamani stahiki elimu hivyo
kutowajibika kwa malezi ya
watoto wao, viongozi wa vi-
jiji kushindwa kutimiza wajibu
wao wa kudhibiti utoro shuleni
na umbali mrefu wa kwenda
shuleni na kurudi nyumbani.

Akizungumza Kkatika kikao
hicho, Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Rosemary, alisema licha ya
changamoto hizo katika sekta
ya elimu, Wilaya ya Bahi imefan-
ya vizuri kitaifa katika matokeo
ya darasa la saba mwaka huu.

“Ninaipongeza sana Hal-
mashauri ya Bahi kwa kushika
nafasi ya juu kwa mpangilio wa
ufaulu wa halmashauri kitaifa
kwani wameupa fahari Mkoa
mzima wa Dodoma. Ninatoa
shime kwa halmashauri ny-
ingine kwenda kujifunza Bahi
namna walivyofanya na kufani-
kiwa kuingia kwenye 10 bora
za kitaifa. Pia tukafanye kazi
kubwa kuhakikisha watoro wa-
narudi shuleni mwaka 2023,”
aliagiza.

Katibu Tawala Mkoa wa Do-
doma, Dk. Fatuma Mganga
alitoa rai kwa wakurugenzi
wa halmashauri za mkoa huo
kutoa msukumo kwa walimu
kufundisha kwa bidii kwa lengo
la kuongeza kiwango cha ufau-
Iu.

Akitoa maoni yake kuhusu
maazimio ya mwaka 2023,
Ofisa Elimu Mkoa, Gift Kyando
alisema: “Mwaka ujao tunaazi-
mia wanafunzi wote wataka-
omaliza elimu ya msingi kurudi
mapema shuleni kwa ajili ya

- utoro shuleni mwaka 2023

kujiandaa na masomo ya kidato
cha kwanza tofauti na ilivyokua
mwaka huu kwani mitihani
ilichelewa badala ya kufanyika
mwezi Septemba imefanyika
mwezi Oktoba ila mwakani ita-
fanyika kama kawaida mwezi
Septemba.”

Katika kikao hicho, Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Rosemary; al-
iziagiza halmashauri kuongeze
kasi ya kukusanya mapato na
kutoa asilimia 10 ya mapato
kwa ajili ya mikopo ya makundi
maalum.

“Ninaziagiza halmashauri
zote kwa kushirikiana na wadau
kuendelee kutengeneza mada-
wati ili kupunguza upungufu
uliopo, halmashauri zikamilishe
usimamizi wa sheria ndogo za
upatikanaji wa chakula shuleni
pamoja na kudhibiti utoro, kila
shule itenge eneo la kuzalisha
chakula kwa wanafunzi, vyuo
vya ufundi viimarishwe,” aliagi-
za.
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HARVESTER CAPITAL INVESTMENT LTD
NOTISI/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT kwa idhini
tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED
tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara
mali/dhamana za wadaiwa wake kama
zilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini.
Mnada utafanyika mahali dhamanazilipo baada ya
siku saba (7) kuanzia tarehe ya Notisi/ Tangazo
hili endapo hatalipa deni lake.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2444/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU

HALFANI JUMA SENYANGE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA HAWA HALFANI
SENYANGE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 25 Mwezi wa 01 Mwaka 2023 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu  anaweza  kuuleta ~ Mahakamani
kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 23 Mwezi wa 12 Mwaka 2022.

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya MOROGORO
Kituo cha Chamwino Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 30/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU
SALEHE SEKISASA KAMNGE WA MOROGORO KATIKA
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA HAWA PONSIANO IBRAHIM

TANGAZO
(Kanunu ya 5 (2) kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 04/ Mwezi 01 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyeto mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa Marehemu huyu upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa
* Marehemu hakuacha wosia
* Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe 23 mwezi 12mwaka 2022

AINAVA
Al hwn | nowanmi | DHAMANANA
MAHALI ILIPO

TAREHE NA
SAA YA HNADA

1 [eamo GAUDENCE NYUMBA YENYE
CONSTRUCTION | VICENT LYIMO AND | HATI YA MAKAZI
COMPANY iCA Na.21383, PLOT
LIMITED GAUDENCELYIMO | No. 407, BLOCK U’
OLOIRIEN,
MANISPAA YA
ARUSHA, ARUSHA

31.12.20228AA
4:00 ASUBUHI NA
KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia

tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/ dhamana itauzwa katika hali ilivyo na

mahaliilipo.

3. Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo
yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya
mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku
kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati
miliki(transfer of ownership), na kumtoa mtu
kwenye nyumba/ eneo lililouzwa na bank
(eviction) ni za mnunuzi.

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja
wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejesh-
wa na mnada utarudiwa.

=

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

MADUHU SAMSON MAONGO......... RESPONDENT

TO: MADUHU SAMSON MAONGO
P.0.BOX 291
NACHINGWEA.

WHERE the above MATRIMONILA CAUSE is set
down for judgement on 23" day of December,
2022 at 09:00 o'clock in the morning soon.
Thereafter, you are hereby summoned to appear
before this court without fail.

In case you default to enter appearance the
petition may be heard ex- Parte or dismissed.

A copy of application attached herewith.

Given under my hand and the seal of the court
this 21 day of December, 2022

Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa wa Kagera
Shauri la Madai Na. 20/2022
Jinala Mdai........... Julius Kashangaki
JinalaMdaiwa........ Adinani Haruna

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA

KWA ADINANI HARUNA, Kwamba Mdai ameleta
maombi mbele ya Mahakama hii kwa ajili ya
utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa hapo juu.
Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii tarehe
05 Mwezi 01 Mwaka 2023 kueleza kwa nini
hukumu isitekelezwe dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa
Mahakama leo tarehe 22 Mwezi 12 Mwaka 2022.
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. ILAYA YA BUROSA
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IN THE DISTRICT COURT OF NACHINGWEA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA Company No. 133552
AT NACHINGWEA
MOTRIMONILA CAUSE NO. 05 OF 2022 MAHAKAMA YA TANZANIA RIVAAS DISTRIBUTORS LIMITED,

BETWEEN Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya P.0. Box 10539

DAINES SANDI MAKOTHA........... PETITIONER
VERSUS Bukoba, ARUSHA - TANZANIA

EXTRACT OF THE RESOLUTION OF AN EXTRA
ORDINARY GENERAL MEETING OF THE MEMBERS
OF RIVAAS DISTRIBUTORS LIMITED HELD AT THE
COMPANY REGISTERED OFFICE ON THE 10TH DAY
OF JULY, 2021.

THE FOLLOWING RESOLUTION WAS DULY PASSED
RESOLUTION

It was RESOLVED by the members of the Company
that the Company Be wound Voluntarily.

Dated at Arusha this 10TH day of JULY, 2021.

Fapa\
(o
RIVAAS DISTRISU
PO BOX 1055 TCRSLTD,
ARUBHA _—
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Klabu kuweni makini
dirisha hili la usajili
DIRISHA dogo la usajili lipo wazi kwa sasa na klabu zipo kwenye pi-
lika za kutaka kuboresha vikosi vyao.

Kila ukimsikia kocha wa timu analalamika udhaifu kwenye baadhi
ya maeneo ya kikosi chake. Ni klabu moja tu ambayo nimemsikia ko-
cha wake akisema kuwa hahitaji kufanya usajili kwa sababu ana kikosi
kipana. Huyo ni Kocha Mkuu wa Azam, Kalimangonga Ongala.

Lakini klabu zote zilizobaki zimeonekana kuwa na mapungufu na
zikilalamika kuwa ikifika kipindi cha usajili wa dirisha dogo ni lazima
waongeze nguvu kwenye vikosi vyao.

Kuanzia Simba, Yanga, Ihefu hadi Dodoma Jiji, nina maana timu 15 zi-
lizobaki zinaonekana kuwa na uhitaji wa kuongeza nguvu vikosi vyao.

Yanga ambayo nayo ina straika wake hatari kabisa nchini, Fiston
Mayele inaonekana nayo itasaka mshambuliaji kwa sababu haina
mbadala wake kama akiumia au kupatwa na tatizo lolote litakalomu-
weka nje. Timu nyingi zina washambuliaji, lakini hazina wafungaji kwa
mujibu wa Kocha Mkuu wa Thefu, Juma Mwambusi, akiongeza kuwa
watu wa aina hiyo adimu sana.

Mwinyi Zahera naye akasema kuwa anahitaji straika mwenye uwezo
wa kufunga mabao manane hadi 10 kwa msimu na si mradi straika tu.

Hii inaonyesha kuwa dirisha hili dogo linaweza kuwa na vita kali
kama lilivyo dirisha kubwa. Kunyang’anyana wachezaji na michezo
mingine isiyo ya manufaa kwenye mchezo wa soka inaweza kufanyika
kwa sababu inaonekana kuwa dirisha ni dogo na mahitaji ni makubwa.

Ndiyo maana Shirikisho la Soka Nchini (TFF) kupitia Afisa Habari na
Mawasiliano, Cliford Ndimbo akatoa rai kwa klabu na wachezaji jinsi
ya kulitumia dirisha hilo, pamoja na kutoa onyo.

Dirisha dogo ni wakati wa kuongeza nguvu au kuimarisha kikosi,
siyo wa kusajili kikosi kizima, tumeshatoa semina ni jinsi gani usajili
huu unatakiwa kufanyika mwanzoni mwa msimu mameneja waliitwa,
naamini kwa kipindi hiki chote hakutakuwa na changamoto yoyote ka-
tika eneo hilo la kusajili,” akasema Afisa Habari na Mawasiliano huyo
na kuongeza.

“Tunatoa nafasi kwa klabu yoyote ikipata changamoto wakati ya
kusajili au kuhamisha mchezaji, basi wawasiliane na TFF ili kuhakiki-
sha changamoto zao zinatatuliwa kabla ya dirisha kufungwa. Dirisha
ni mwezi mmoja, klabu zitumie muda vizuri, waache ule mtindo wao
wa kusubiri hadi siku za mwisho ndiyo wanaanza kuhangaika kufanya
usajili, muda unaruhusu na zile klabu ambazo zitasajili wachezaji am-
bao bado wana mikataba na wachezaji watakaosaini mara mbili, ba-
hati nzuri kanuni zipo wazi na zitahusika kuwahukumu,” alisema.

Tunatarajia klabu zitasajili wachezaji ambao wanawahitaji, lakini pia
kwa kufuata taratibu ili kuepuka mambo ya kusajili wachezaji ambao
wana mikataba na klabu zingine kama ilivyojitokea kwenye dirisha
kubwa pale Singida Big Stars ilipomsajili kipa Metacha Mnata akiwa
na mkataba na Polisi Tanzania na Prisons ikamsajili kipa Musa Mbisa
aliyekuwa bado ana mkataba na Coastal Union.

Kilichotokea ni kwamba wachezaji hao waliruhusiwa kuchezea kla-
bu zao mpya, lakini zikifungiwa kusajili dirisha hili dogo, ingawa tayari
adhabu hizo zimeondolewa kwa kupewa adhabu zingine mbadala.

Wachezaji nao wanatakiwa kuwa makini, wasiingize klabu mkenge.
Kama wana mikataba na klabu zao, waseme ili zile zinazowataka zi-
fuate utaratibu na si kusema uongo.

Kwa upande wa TFF na Kamati yake ya Sheria na Hadhi za wachezaji
inatakiwa itende haki kwa pande zote na si kuzionea klabu ndogo.
Mchezaji wa klabu ndogo anaweza kuchuliwa na klabu kubwa bila uta-
ratibu lakini ukakuta iliyochukuliwa haitendewi haki kwa sababu ya
maslahi wa klabu kubwa, huu ni uonevu.

Kama klabu zitatuliza kichwa na kuwa makini kwa kila kitu, nadhani
linaweza kupita salama bila malalamiko yoyote na tunaombea iwe
hivyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

.
Na Adam
Fungamwango

e

@MSAMBA

B Muungwana Lazima Nilonge

Marefa Ligi Kuu wawe wakali
kwa wachezaji wenye rafu

MMOJA wa mabosi wa
waamuzi wa Kombe la Dunia
lililoisha hivi majuzi nchini Qa-
tar, Pierluigi Collina kabla ya
michuano hiyo alitoa semina
kwao ambayo ilikuwa ikiwataka
kuwalinda wachezaji wanao-
taka kucheza soka.

Collina ni mwamuzi wa zama-
ni Muitaliano ambaye anakum-
bukwa kwa kuwa mmoja wa
marefa wakali, wenye maamu-
zi magumu, aliyeogopwa na
wachezaji  wote wakiwemo
mastaa wa dunia hii kutokana
na uchezeshaji wake murua, na
maamugzi ya haki na halali.

Huyu jamaa anakumbukwa
sana na mashabiki wengi wa
soka wa Tanzania kwa sababu
miaka ambayo televisheni
mwishoni mwa miaka ya 1990
ndiyo zimeanza kuingia na kuo-
nyesha mipira alikuwa ndiyo
refa mahiri akichezesha mechi
tata, kubwa na zenye mvuto.

Alikaa na waamuzi kabla ya
Kombe la Dunia na kuwaambia
wawalinde sana wachezaji am-
bao wanataka kucheza soka na
kutoa burudani kwa watu wote
waliokata tiketi ya kuangalia
michuano hiyo. Mpira ni bu-
rudani, siyo ugomvi wala uhasa-
ma. Waamuzi wawe wakali na
wasisite kuwachukulia hatua
wachezaji ambao kwa maku-
sudi wanaacha kucheza soka na
kuhatarisha maisha ya wanaso-
ka wenzao.

Akaenda mbali akisema, mwa-
muzi yeyote asisite kumtoa nje
kwa kadi nyekundu mchezaji
ambaye anaonekana hata tu
kwamba ana dhamira mbaya
dhidi ya mchezaji mwenzake.

Hii ikanikumbusha mwamuzi
mmoja wa zamani aliyemtoa
nje mchezaji kwa kadi nyekun-
du bila hata buti lenyewe kump-
ata mchezaji aliyechezewa.

Mchezaji alipomfuata na kum-

wambia kwa nini amempa kadi
nyekundu wakati hata kwanja
halijampata alijibu neno moja
tu lililojibu kila kitu, ‘dhamira’.

Ina maana dhamira ya
mchezaji huyo haikuwa nzuri,
ilikuwa ni kumuumiza mchezaji
wenzake, hivyo mwamuzi
alichofanya ni kumlinda ili
baadaye asije akaumizwa.

Kwenye Ligi Kuu ya Tanzania
kwa sasa waamuzi wanaoneka-
na wao kazi yao ni kuchezesha
mechi tu na si nyingine.

Waamuzi hawalindi afya za
wachezaji kwa kuachia rafu
za ovyo, ambazo nina uhakika
waamuzi wa zamani kama kina
Othman Kazi, Israel Nkongo,
Abdulrasul Ismail, Omar Ab-
dulkadir wasingeweza kuzifum-
bia macho.

Sijajua waamuzi wa sasa wa-
nakumbwa na matatizo gani, la-
kini jambo la kwanza wanaanza
kuwa na wasiwasi na mechi,
au presha wanapochezesha
kuliko wachezaji wenyewe wa-
naocheza.

Hawana mamlaka uwanjani,
ndiyo maana wanaweza kubis-
hana na wachezaji na kusuku-
mwa bila kutoa kadi.

Nimeona  hivi  karibuni
mchezaji Charles Ilamfya akim-
chezea mmoja wa wachezaji
wa Namungo rafu mbaya. Hii
kadi nyekundu ilitoka, lakini
Shiza Kichuya alitoa rai kwa
wachezaji kulindana wenyewe
kwa wenyewe kabla waamuzi
hawajawalinda.

Ni kweli kabisa, lakini kuna
baadhi ya wachezaji waki-
shashindwa uwezo wa kum-
dhibiti mchezaji wa timu
pinzani basi anachofanya ni
kumchezea rafu, ambayo pia
inahatarisha maisha yake ya
soka.

Mpira ni kazi kama nyingine
yoyote na wachezaji wanatege-

mewa na familia zao ili waishi
kwa kazi hiyo, hivyo waamuzi
wanatakiwa walijue hilo.

Mashabiki wanakwenda
uwanjani na  wanajazana
kuangalia vipaji na uwezo wa
wachezaji, hivyo anapotokea
mwingine anazuia kwa maguvu
na fujo, huo sasa siyo mpira.

Tumeona hata wachezaji
kina Fiston Mayele wa Yanga
na Mosses Phiri wa Simba
wakichezewa rafu mbaya, la-
kini hakuna juhudi zozote za
kuwalinda. Na siyo hao tu,
hata wengine pia wanatakiwa
kulindwa.

Wachezaji wanapoona mwa-
muzi hawalindi, hawawezi
kuwa huru kutoa burudani kwa
mashabiki, matokeo yake soka
linakuwa halina ladha.

Zamani waamuzi walikuwa
kwanza wanajua mechi ya leo
anakwenda kuwachezesha
wachezaji wa aina gani, timu
fulani na fulani ina mastaa gani
na ina wachezaji wakorofi kina
nani.

Hapo waamuzi wanaku-
wa makini sana kuwalinda
wachezaji wastaarabu dhidi ya
wakorofi ambao wanacheza
rafu nyingi.

Mwamuzi mmoja aliwahi
kuniambia ili uwe bora ni la-
zima ujue tabia za wachezaji
unaokwenda  kuwachezesha,
wachezaji ambao wao wana-
chojua ni soka tu, walalamishi,
wacheza rafu, wakorofi, na hata
wanaopenda kujiangusha, hii
inamfanya kuanza kuwadhibiti
mapema anapoona tabia zao
zimeanza kujitokeza na hasiti
kuchukua hatua mapema kabla
hawajamharibia mechi.

Waamuzi wa kisasa wa-
nakwama wapi? Kwa nini ha-
wawalindi wachezaji? Wana-
taka hadi wavunjike miguu au
wafie viwanjani?
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Malori
yakamatwa
tuhuma za
kusafirisha
kemikali
magendo

Na Samson Chache, TARIME

MAOFISA wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) mkoani
Mara kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi, wayanashikilia malori
mawili kwa madai va kusafirisha
kemikali kinyume cha sheria.

Magari yaliyokamatwa na am-
bayo yako chini ya mamlaka hizo
ni gari la mafuta (tanker) lenye
namba za usajili T191 CTB na tela
lake namba T 823 DHC na lori
%iﬂi ya TATA lenye namba T 967

Meneja wa TRA Mkoa wa Mara,
Adam Ntoga, alisema: “TRA Mkoa
wa Mara kwa kushirikiana na
Kikosi Kazi cha Kupambana na
Biashara za Magendo na Uhu-
jumu Uchumi usiku wa kuamkia
Desemba 23, 2022, tukiwa katika
doria barabara kuu ya Mwanza
hadi Sirari katika Daraja la Mto
Mara, Kirumi, tulikamata gari aina
ya TATA Ienye namba T 967 DNX
[ikiwa na mapipa ya kemikali
spiriti lita 1,200.

“Na usiku huo pia katika bara-
bara hiyo Kituo cha Komaswa,
tulilikamata lori la mafuta lenye
namba za usajili T 191 CTB na tela
lake lenye namba T 823 DHC la
Kampuni ya Lukase Ltd likiwa na
kemikali spirit lita 41,000 yakisa-
firisha kwenda Sirari bila kufuata
utaratibu na kuwa na kigugumizi
makopelekvva spiriti hiyo kuu-
zwa,” alisema Adam Ntonga, Me-
neja wa TRA Mkoa wa Mara.

Alisema baada ya kuwakamata,
waliweahoji madereva hao wana-
kopeleka kemikali hiyo, leseni ya
biashara, kodi na ushuru mbalim-
bali na kama wamelipia ushuru na
wanunuzi kwa kuwa kumekuwapo
na wafanyabiashara mbalimbali
wanaokwepa kulipa kodi.

“Yeyote yule anayejua anahusi-
ka kwenye kemikali hiyo tunam-
womba afike TRA kutoa maelezo.
Tumejaribu kuwapigia simu watu
wanaotajwa lakini simu zao hazi-
patikani. Tunwaomba wajitokeze
kutoa maelezo ya ufafanuzi kwak
uwa lori aina ya TATA lilivyo
haliruhusiwi kubeba kemikalim,”
alisema.

Kamanda wa Polisi Tarime
Rorya, Kamishna Msaidizi (ACP)
Geoffrey Sarakikya alikiri ku-
kamatwa kwa magari hayo na
kwamba yako chini ya TRA Kituo
éh? Sirari na uchunguzi unaen-

ele.

Magari yaliyokamatwa na
ambayo yako chini ya mam-
laka hizo ni gari la mafuta
(tanker) lenye namba za
usajili T191 CTB na tela lake
namba T 823 DHC na lori aina
g?‘ ')I'(ATA lenye namba T 967

' Bilioni 5/- zatolewa kuiboresha
mlundombmu ya elimu Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeupatia Mkoa
wa Dodoma Sh. bilioni tano
kwa ajili ya kuboresha miun-
dombinu ya shule za msingi na
sekondari.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Do-
doma, Mwalimu Gift Kyando
alibainisha hayo juzi alipo-
wasilisha taarifa ya utekelezaji
wa sekta ya elimu katika ki-
kao cha Kamati ya Ushauri ya
Mkoa (RCC).

“Oktoba 31 mwaka huu
mkoa kupitia halmashaurin
zake ulipokea Sh. bilioni tano
kwa ajili ya ukamilishaji wa
miundombinu ya shule za
msingi na sekondari, ni juku-
mu la kila halmashauri na kila
mdau kusimamia na kufuatilia
matumizi sahihi ya fedha hizo
ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa,” aliagiza.

Kyando pia alisema Mkoa
wa Dodoma unakabiliwa na
kero kubwa ya utoro kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari.

Alitaja sababu za utoro kuwa
ni pamoja na ukosefu wa
chakula shuleni, wazazi/wale-
21 l<ut01pa thamarn 1nayosta
kushlndwa kutimiza wajibu
wao wa kudhibiti utoro shu-
leni na umbali mrefu kwenda
na kurudi shule.

“Hadi kufikia Oktoba 28
mwaka huu jumla ya wanafun-
7i 18,083 (13,083 ni wa shule za
msingi na 5,602 wa sekondari)
sawa na asilimia 2.5 walibaini-
ka kuwa ni watoro wa zaidi ya
siku 90,” alibainisha.

Ofisa Elimu huyo alisema
mkoa ulipokea Sh. bilioni 6.7
kutoka serikali kuu kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba vya ma-

darasa 339 kwenye shule za
sekondari.

Alisema fedha hizo zime-
tolewa ili kufanya maandalizi
ya kuwapokea wanafunzi wa
kidato cha kwanza wa mwaka
wa masomo 2023.

“Ujenzi wa madarasa hayo
339 kwenye halmashauri
zote umekuwa katika kasi
nzuri inayoashiria kazi hiyo
kukamilika kwa wakati,” alise-
ma.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya wakazi wa
Mkoa wa Dodoma waliishuk-
uru serikali kwa kuendelea
kutoa fedha kwa ajili ya kuin-
ua kiwango cha elimu katika
mkoa huo.

Mkazi wa Kata ya
Chang'ombe, Furaha Danson
alisema kuwa baada ya serikali
kuwekeza katika kuboresha
miundombinu ya elimu, ma-
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tunda yamenza kuonekana
katika matokeo ya mwaka
huu ambapo Wilaya ya Bahi
imeingia katika orodha ya hal-
mashauri 10 bora kitaifa.

Alisema serikali imeende-
lea kutoa fedha, hivyo katika
kipindi cha miaka mitatu ijayo
ana matumaini nchi itakuwa
umepiga hatua kubwa kwenye
sekta ya elimu.

Mfanyabiashara wa Matun-
da Soko la Majengo, Fatuma
Issa alisema serikali imepun-
guza mzigo kwa wazazi kwa
kuwa hivi sasa kuanzia elimu
ya awali hadi kidato cha sita
hakuna ada, lakini kuna haja
kuchukua hatua dhidi ya ‘utiri-
ri’ wa michango shuleni.

Alisema kazi imebaki kwa
wanafunzi kuzingatia mam-
bo ya shuleni ili waweze
kufanya vizuri katika masomo
yao.

Diwani wa Viti Maalum Ilala Dar es Salaam, Beatrice Edward, akichangia hoja katika mkutano wa kujadili mikakati ya kukabili-
ana na vitendo vya ukeketaji kwenye Kata ya Mzinga na maeneo mengine wilayani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TCAA-CCC yawaahidi huduma
bora wadau wa usafiri wa anga

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za
Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA-CCC) limesema litaen-
delea kuhakikisha watumiaji
wa huduma za usafiri wa anga
nchini wanapata huduma kwa
wakati na kufurahia safari zao.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza hilo,
Innocent Kyara katika salamu
zake za Mwaka Mpya wa 2023.

“Kama kaulimbiu yetu ina-
vyosema ‘Haki Zako, Maslahi
Yako Ndiyo Lengo Letw’, mwa-
ka 2023 tumejipanga zaidi
kuendelea kuwawezesha na
kuwawakilisha watumiaji kwa
weledi wa hali ya juu na tunat-
egemea huduma bora zaidi

kama watumiaji wa huduma
za usafiri wa anga Tanzania.”
alisema.

Kyara alisema katika mwaka
2022 sekta ya usafiri wa anga
iliendelea kuboreka baada ya
kupitia katika kipindi kigumu
kutokana na athari za mlipuko
wa UVIKO -19, akikumbusha
kuwa sekta hiyo ni miongoni
mwa zilizoathirika kwa kiasi
kikubwa na ugojnwa huo.

Alisema kwa wakati huu
ambao TCAA-CCC inaelekea
mwishoni mwa mwaka 2022
na kuanza mwaka mpya 2023,
ni wakati sahihi wa kufanya
tathmini ya yale yaliyotokea
katika mwaka unaoisha na
kubaini maeneo ambayo
taasisi ilifanya vizuri na mae-
neo ambayo palijitokeza

changamoto kwa lengo la ku-
weka mikakati ya kuboresha
katika mwaka ujao.

“Katika mwaka huu tume-
shuhudia kuongezeka kwa
idadi ya watumiaji kwa maana
ya abiria na mizigo bila kusa-
hau miruko ya ndege nchini
kwetu kulinganisha na kipindi
kilichopita.

“Hatua hii inatokana na jiti-
hada mbalimbali zilizofanywa
na serikali ikiwamo kampeni
iliyoendeshwa na Rais Samia
Suluhu Hassan ya kuvutia
watalii nchini kwetu kupitia
filamu ya Tanzania The Royal
Tour.

“Jitthada nyingine ~zilizo-
fanywa na serikali ni ku-
weka mazingira mazuri ya
kufanya biashara na kuvutia

wawekezaji katika sekta mbal-
imbali. Ikumbukwe Sekta
ya Usafiri wa Anga ni sekta
muhimu ya kuchochea ukuaji
wa sekta nyingine,” alisema.
Kiongozi huyo alisema
ujenzi na upanuzi wa viwanja
vya ndege unaohusisha njia
za kurukia ndege na majengo
ya abiria ni hatua zinazohitaji
pongezi kubwa kwa serikali.
“Tukichukulia mfano
mmoja, kuanza kwa ujenzi
wa Kiwanja cha Kimataifa
cha Msalato mkoani Dodo-
ma, uwanja wa ndege ambao
utaruhusu ndege kubwa zina-
zochukua abiria wengi kwa
wakati mmoja, kutua kwenye
mkoa huu wa Dodoma, am-
bao ndio makao makuu ya
serikali na nchi yetu,” alisema.
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Waziri amwaga vifaa tiba .
Hospitali ya Wilaya Magu

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Viti Maalum
Mkoa wa Mwanza na Naibu Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Mary
Masanja akiwa ameambatana
na Umoja wa Wanawake Tan-
zania (UWT) Wilaya ya Magu,
amegawa vifaa tiba vyenye
thamani ya Sh. milioni 14 kwa
Hospitali ya Wilaya ya Magu
pamoja na mitungi ya gesi 100

kwa wajawazito.

Akizungumzaleo katika hafla
ya ugawaji wa vifaa hivyo vy-
enye thamani ya Sh. 14,575,000
na mitungi ya gesi 100 kwe-
nye hospitali hiyo, Masanja
alisema vifaa hivyo vimeto-
kana na mchango wake binafsi
pamoja na Doris Mollel Foun-
dation.

Masanja alisema vifaa tiba
hivyo vitasaidia kuokoa mai-

sha ya watoto waliozaliwa njiti
na mitungi ya gesi itasaidia
wajawazito kupunguza shu-
ghuli nzito za kutafuta nishati
mbadala.

Pamoja na kugawa vifaa
hivyo, Masanja aliwataka wa-
jawazito kuhudhuria kliniki
mara kwa mara ili kujua maen-
deleo ya mtoto anapokuwa
tumboni.

Aidha, aliwataka wanawake

wanachama wa UWT ku-
muunga mkono Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan katika jitihada
anazozifanya za kuwaletea
maendeleo wananchi wa Tan-
zania.

Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Magu, Dk. Maria Kapinga,
alisema vifaa hivyo vitasaidia
kunusuru maisha ya watoto
wanaozaliwa kabla ya muda (
njiti).

Baadhi ya wafanyabiashara kutoka Mwalo wa Kibirizi mkoani Kigoma wakiendelea na biashara zao.PICHA NA

MPIGA PICHA WETU

. Polisi yatangaza
opgreshenl
safisha

Na Steven William, MUHEZA

~ POLISI Wilaya ya Muheza,
imetangaza operesheni ya
‘safishasafisha’ ya kuwaondoa
mitaani watoto wanaofanya
biashara ndogo, maarufu kama
machinga, huku wakiwa na
umri wa kwenda shule.

Kazi ya kuwaondoa mitaani
watoto hao waliojiajiri au
kuajiriwa na baadhi ya watu,
ilitangazwa juzi na Mkuu wa
Upelelezi wa makosa ya Jinai
(OCCID), Charles Ntenga, baada
va kueleza kukerwa na hali
hlyo

‘Tutawakamata watoto wote,
ambao wanafanya biashara ya
kuuza karanga na mayai mi-
taani, hasa ambao wana umri
wa kuwa shuleni.

“Kuna watoto wadogo wa-
natakiwa kuwa shuleni, lakini
wanafanya biashara ya kuzun-
guka mitaani, na wazazi wao
wamewaachia wanafanya bi-
ashara hizo. Hilo ni kosa kishe-
ria,” alisema.

[l kukabiliana na wimbi hilo
la ajira ya watoto, Ntenga,
alisema kuwa kuanzia mwezi
Januari mwaka ujao, hataki
kuona mtoto katika Wilaya
hiyo, ambaye ana umri wa
kwenda shule, anauza karanga
na mavyai.

Sheria ya Mtoto Namba 21 ya
Mwaka 2009, imeelekeza bay-
ana muundo unaolenga kumpa
mtoto kinga pamoja na viwan-
go kwa ajili ya utoaji haki kwa
watoto, na vilevile kanuni za
kudhibiti ajira za watoto zime-
pewa nguvu zaidi katika sheria
hiyo.

Kwa mujibu wa sheria hiyo,
watoto wana ruhusa ya kufan-
va kazi, baada ya kutimiza

umri wa miaka 14, na
kazi haipaswi kumzuia mto-
to kuhudhuria masomo au
kupata muda wa kujisomea
na kupumzika.

Pamoja na mambo mengine,
sheria hiyo inaelekeza kuwa
yeyote anayewafanyisha kazi
watoto kupita kiasi, au asiye-
walipa ujira unaostah|l| basi
anavunja sheria hiyo.

Viongozi wa mitaa wapewa somo utekelezaji wa miradi

Na Magreth Lyimo

MTAALAMU wa Mazingira ku-
toka Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendelo ya Makazi, Alpha
Mangula amewataka viongozi wa
serikali za mitaa ya Mapinduzi A
Mapinduzi B, Bihawana na Mk
aumbele masuala ya klmazmglra
na kijamii katika utekelezaji wa
Mradi wa Uboreshaji wa Usalama
wa Milki za Ardhi (LTIP).

Mradi huo unaotekelezwa
chini ya Wizara ya Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi ni wa
miaka mitano kuanzia mwaka

huu hadi 2027.

Wakati wa upembuzi yakinifu
(screening) wa mitaa ya mfano
jana, kiongozi huyo alisema: “Kazi
hii inaitwa upembuzi yakinifu
wa masuala ya kimazingira na ki-
jamii ambapo hatua hii inasaidia
kubaini changamoto za kimaz-
ingira na kijamii zinazoweza ku-
jitokeza ili kutengeneza mpango
mkakati utakaowezesha kukabili-
ana na changamoto hizo kabla ya
kuanza kazi za uwandani”.

Alieleza kuwa hiyo ni moja ya
hatua muhimu ya mradi itakay-
owezesha kujua namna ya kutoa
elimu na utekelezaji wa mradi

pasipo kuathiri mazingira na ma-
slahi mapana ya jamiii.

Alisema kikao hicho kinahusi-
sha viongozi wa serikali za mitaa
hiyo pamoja na Maofisa Maende-
leo ya Jamii na Mazingira wa Jiji la
Dodoma kwa kuwa wanawajua
wananchi wao vizuri na watai-
bua changamoto za kimazingira
na kijamii zilizopo katika mitaa
yao ili kuwezesha utekelezaji wa
mradi.

“Katika upembuzi huo vitu vi-
navyoangaliwa kwa ukaribu ni
changamoto za kimazingira na
kijamii katika hatua za uhama-
sishaji, upangaji shirikishi, upi-

maji shirikishi na ya mwisho ni
hatua ya umilikishwaji,” alisema
Mangula.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mk-
wawa, Daudi Msaka alisema mra-
di huo utanufaisha mtaa wake
kwa kuwa wananchi watapangi-
wa, watapimiwa na kumilikishwa
ardhi huku masuala ya kimazin-
gira na kijamii yakizingatiwa.

Aliishukuru serikali kwa kud-
hamiria kutekeleza mradi huo
alioueleza kuwa utawawezesha
pia kupatikana barabara zitaka-
zosaidia kuonekana na ni imani
yake elimu watakayopewa itawa-
saidia kupata ushirikiano kutoka

kwa jamii.

Hatua ya kufanya upembuzi ya-
kinifu kwenye masuala ya kimaz-
ingira na kijamii katika mradi
huo imefikiwa baada ya kuanza
rasmi utekelezaji wa mradi waL-
TIP ambapo katika awamu hii ya
kwanza halmashauri 15 Tanzania
zitafikiwa.

Mradi huo nijitihada za serikali
kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi kwa
kushirikiana na Benki ya Dunia
kuimarisha miundombinu ya sek-
ta ya ardhi na kuongeza usalama
wa milki za ardhi kwa wanawake
na wanaume.



HABARI KANDA KASKAZINI .~ .

WEO
aamuru Vijiji
kulipa fidia
wakulima

Na Dege Masoli, KILINDI

OFISA Mtendaji wa Kata ya
Songe (WEO) wilaya ya Kilin-
di, mkoani Tanga, Ramadhan
Dhahabu, ameamuru seri-
Kwamba, kulipa gharama za
wakulima waliopata hasara
kwa kuandaa mashamba ka-
tika eneo la hifadhi ya Mlima
Bokwa. o

Viongozi wa serikali za
kuwapotosha wananchi
kwamba eneo wanalofanya
shughuli zao za kilimo, liko
nje va hifadhi ya mlima huo,
hivyo wako sahihi kuendelea
na uzalishaji wa mazao ya
chakula.

Jana, Dhahabu alisema
zaidi ya watu 600 waliokuwa
wakifanya shughuli za kilimo
katika mlima huo wameon-
dolewa kwenye eneo hilo
ambalo ni hifadhi.

“Nimeagiza wawalipe fidia
hao wananchi kwa sababu ya
upotoshaji wa viongozi am-
bao waliweka vibao vya mi-
paka ndani ya hifadhi, badala
ya sehemu husika.

“Sisi tulibaini hilo tulipofan-
va ziara ya uhakiki na mkuu
wa wilaya na kukuta watu
wanapalilia mahindi ndani ya
hifadhi.” alisisitiza Dhahabu.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
katika hifadhi ya mlima
huo kulikuwa na zaidi ya
ekari 400 zilizokuwa zikil-
imwa kinyume na taratibu za
uhifadhi. o

Alipoulizwa Mwenyekiti
Serikali ya Kijiji cha Kwamba,
Abdi Makinda, kuhusu amri
hiyo, alisema anashangazwa
na uamuzi huo, kwa kuwa
awali, Ofisa Mtendaji huyo
alishindwa kufika kwenye
mkutano wa hadhara aliouiti-
sha kwa ajili ya kusikiliza
malalamiko ya wananchi hao.

Aidha, Diwani wa Songe,

Abubakari Makengwa, akizun- §

gumzia sakata hilo, alisema
kinachoelezwa na serikali
kinawezekana kuwa na uk-
weli, kwa kuwa wapo baadhi
ya wakaidi.
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Mbaroni madai kulisha

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

ATU sita ambao

ni wakazi wa Em-

boret, wilaya ya

Simanjiro mkoani

Manyara, wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za ku-
ingiza na kulisha mifugo ndani
ya Hifadhi ya Taifa ya Tarangire.
Wanaoshikiliwa ni Muliyo
Lekashu (25), Moringe Mpeleke
(30), Sabaya Sumuni (38),

Lemburis Roika (45), Terengo
Kondeki (70) na Saruni Rosio
(43). Baada ya kukamatwa kwa

watuhumiwa hao, Kamanda wa
Polisi, Kikosi cha Kuzuia Wizi
wa Mifugo nchini, Kamishna
Msaidizi wa Polisi (ACP) Simon
Pasua, alisema jeshi hilo kupitia
kikosi hicho kwa kushirikiana
na Hifadhi ya Taifa ya Tarangire,
mbali na kuwakamata watuhu-
miwa hao pia wamekamata
ng'ombe 2,035, walioingizwa hi-
fadhini kinyume cha sheria.

“Niwaombe wale wote wenye
tabia za kuingiza mifugo ndani
ya hifadhi waache mara moja
kwani hatutasita kuikamata
na kuitafisha kwa maslahi ya
umma,” alisema.

Alisema jeshi hilo linaen-
delea na upelelezi na mara
baada ya kukamilisha upelelezi
huo watuhumiwa watafikishwa
katika vyombo vya sheria.

Aidha alitoa wito kwa wafu-
gaji kufuata sheria za matumizi
bora ya ardhi, kwa kuwa Jeshi
la Polisi, halitofumbia macho
vitendo vya uharibifu wa rasli-
mali za Taifa.

Aidha, Mhifadhi Mwandamizi
wa Hifadhi ya Taifa ya Taran-
gire, William Maregesi, alisema
wao kama wadau wakubwa
wa uhifadhi, hawato sita kuwa-
chukulia hatua wale wote wa-

‘mifugo katika hifadhi

takao husika na uharibifu wa
rasilimali za taifa.

Pia alisema kuwa wataen-
delea kuzilinda na kuhifadhi
rasilimali za taifa kwa masilahi
makubwa ya taifa na kuomba
kila. mmoja kuhakikisha ana-
zilinda rasilimali hizo.

“Lakini mifugo yenu tukii-
kamata hatutasita kukamata
kuwapiga faini na kuitaifisha
kwa maslahi ya umma, sababu
mnapoingiza hifadhini na kuli-
sha mifugo yenu inasababisha
uharibifu wa mazingira na ku-
hatarisha usalama wa wanyama
pori,” alisema.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Manyara, Peter Toima (katikati) akisalimiana na Mkuu wa Wilaya mstaafu wa Wilaya za Karatu
na Sumbawanga, Mathew Sedoyeka (wa pili kulia) alipofanya ziara kwenye Wilaya ya Hanang' juzi. PICHA: GIFT THADEY

Waziri at

Na Allan Isack, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Madini,
Dk.Steven Kiruswa, amewapa
somo wanafunzi wa jamii ya kifu-
gaji ya Kimasai wanaosoma vyuo
vikuu na vyuo vya kati nchini,
kuendelea kudumisha mila na
desturi za kabila hilo ili kuweka
na kuhifadhi kumbukumbu kwa
vizazi vya sasa na vijavyo.

Dk. Kiruswa, ambaye ni Mbunge
wa Longido, alisema hayo jana

kwanza ya Jumuiya ya Wanafunzi
wa Jamii ya Kifugaji (AMASA).

“Wanafunzi wangu hakikisheni
mnaendeleza mila na desturi am-
bazo ni nzuri kwa ajili ya kuweka
na kuhifadhi kumbukumbu kwa
qjili ya vizazi vijavyo kwa kuwa
kabila letu ni moja ya makabila
nchini ambayo yanaendelea na
utamaduni wake.

“Mila zote zina vipengele vi-
zuri na vibaya lakini mimi nime-

wasihi na kuwasisitiza wanafunzi
waendeleze kudumisha mambo
mazuri ikiwamo mavazi yao ya
asili, ujasiri na tabia ya kuheshimu
watu katika jamii,” alisema.

Hata hivyo, alisema katika
safari yake ya elimu amefaniki-
wa kuandika hadithi za jamii ya
kimasai kwa kuandika maandiko
zaidi ya 200 na hadi sasa ame-
shatafsiri maandiko 70.

Pia alisema kuna umuhimu kwa
jamii hiyo ya kifugaji kutoa fursa

kwa watoto wa kike na wa kiume
kupata elimu kwa kuwa awali wal-
jjikita zaidi kwenye suala la mila
kuliko kuwapeleka wanafunzi
shuleni. Mkurugenzi wa Mtandao
wa Wafugaji Tanzania (TPCF), Jo-
seph Parsambei, alisema wame-
fanikiwa kupiga hatua baada ya
kuwekeza na kuwahamasisha
wanafunzi wa kimasai kusoma ili
kwenda kuikomboa jamii yao.
“Jamii za wafugaji kimsingi
ni muhimu zipate elimu kama

aka wanafunzi kudumisha mila

mpango mbadala kwa kuwa
hali halisi ya ufugaji imekuwa
ngumu kutokana na mazingira
yenyewe,” alisema Parsambei.

Aidha, alisema moja ya mata-
tizo yanayowakabili wamasai
ni kuwapo kwa baadhi ya she-
ria ambazo haziungi mkono
suala la ufugaji ikiwamo sera ya
mifugo,wanyamapori na sheria ya
wanyamapori na mashirika tume-
kuwa tukizungumzia jambo hili
kila mara.
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Mbunge ataka wataje wanaume
wanaowafanyia ukatili wanawake

Na Mary Mosha, SAME

BUNGE wa Vit

Maalum Mkoa wa

Kilimanjaro, Zuena

Bushiri, amewapa

‘jeuri’” wanawake wa Wilaya ya

Same, kutoingia woga wa kuwa-

fichua na kuwataja kwa majina

waume zao ambao wamekuwa
wakiwafanyia ukatili.

Bushiri aliwapa jeuri hiyo wa-

nawake, alipokutana jana na

Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT) wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wilaya za Same na
Mwanga.

“Matukio ya ukatili yame-
kuwa yakiongezeka kila wakati.
Kinamama msiogope wala ku-
wafumbia macho wale wote
wanaofanya ukatili dhidi ya wa-
toto na wanawake kwa sababu
kufanya hivyo ni kuharibu kizazi
cha baadaye. “Kila mtu anajua
wanawake ni jeshi kubwa, na

watoto. Kila mmoja wetu ajenge
urafiki na watoto wa kike na wa
kiume ili waweze kuwaeleza yale
wanayofanyiwa na watusaidie
kuwafichua wahusika ili kuko-
mesha matukio haya,” alisema.

“Huko  nyuma  tulikuwa
tukisikia watoto wa kike pekee,
ndio walikuwa wakifanyiwa
ukatili wa kijinsia, lakini kwa
sasa hata watoto wa kiume, nao
wamekuwa wakifanyiwa ukatili
huo huo,” aliongeza.

tendo chochote amba-
cho kinaweza kusababi-
sha madhara ya mwili,kingonoau
kisaikolojia au mateso kwa wa-
najamii.

Mateso hayo ni pamoja na kut-
ishiwa maisha, kunyimwa uhuru
iwe hadharani au kwa kificho.

Moja ya ukatili, unaowatesa
wanawake na watoto hivi sasa
ni ubakaji na unajisi, ambavyo
vyote ni udhalilishaji wa kingono
na pia ni ukatili wa kijinsia.

Suluhu Hassan, alivunja ukimya
kuhusu matukio hayo akieleza
kusikitishwa kwake na kasi ya
matukio ya ukatili wa kijin-
sia nchini.

Kutokana na kasi hiyo,
Rais Samia aliagiza wataala-
mu wa maendeleo ya jamii,
Mahakimu na wote wanaohusika
na utoaji wa haki, kuhakiki-
sha  wanashughulikia  upati-
kanaji wa haki kwa watoto na
wanawake, ambao wanafanyiwa

wajumbe wa mkutano mkuu wa

Tanga
yasuasua
uandikishaji
shule awali

Na Hamida Kamchalla, TANGA

JIJI'la Tanga limetajwa kuandiki-
sha idadi ndogo ya wanafunzi wa
shule za awalli, tofauti na kiwango
cha uandikishaji kilichopendekezwa
na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Uandikishaji huo ndio utakaowapa
fursa wanafunzi hao wa ngazi ya
awali kuanza elimu yao Januari 7,
mwakani.

Jana, Meya wa Halmashauri ya
Jiji hilo, Abdulrahman Shiloow,
alikiri kuwa kasi ya uandikishaji huo
hairidhishi, kwa kuwa wako chini ya
asilimia 50.

“Ukiacha malengo ya Kitaifa, sisi
Jiji la Tanga, tulijiwekea lengo la
kuandikisha watoto kwa asilimia
100, lakini hadi sasa idadi hiyo hai-
jafikiwa hata nusu yake.

“Hali hiyo inaashiria kuwa watoto
wengi hawajaandikishwa. Tumefan-
ya tathimini kwa vandikishaji wa-
toto shule za awali, na mpaka sasa
inaonyesha tumeandikisha watoto
kwa asilimia 48 tu,” alisema.

Kwa mujibu wa Shiloow, Jiji hili
lilipanga kuandikisha wanafunzi
zaidi ya 6, 400 lakini mpaka
zaosoa hivi tumeandikisha watoto 3,

“Maana yake, kuna watoto zaidi
ya 3,200 hawajaandikishwa.Hivyo
basi, tunawaomba na kuwasisitiza
wazazi na walezi wa watoto wote,
hata awe mlemavu naye ana haki,
kwenda kuwaandikisha ili kutimiza
malengo vetu katika jiji tuliyoji-
wekea,” alisisitiza

Wanafunzi wa darasa la awali wa-
takaoanza masomo mwaka 2023, ni
wale wenye umri wa miaka mitano
hadi sita.

Aidha, Meya huyo alisema mwisho
wa uandikishaji huo ni Desemba 30
mwaka huu, huku akisisitiza mtoto
aandikishwe shule iliyo karibu na
eneo analoishi.

ndio wenye uchungu zaidi na

Ukatili wa kijinsia ni ki-

Mwezi uliopita, Rais Samia

unyama huo.

MwenyeKkiti

akisafisha mazingira kwenye Kata ya Maisaka kwa lengo la utunzaji
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A wa Jumuiya ya Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapindu-
zi (UVCCM) Wilaya ya Babati Mjini Mkoani Manyara, Magdalena Uronu

wa mazingira juzi. PICHA: GIFT THADEY

Polisi yawaonya
wavunja sheria

Na Steven William, TANGA

MKUU wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani Mkoa wa Tanga, Leopord Fungu,
amewapa angalizo madereva wa mabasi
makubwa ya abiria na magari madogo,
wasimjaribu kwa kuvunja kwa makusudi
sheria za usalama barabarani, akiwatanga-
zia wajiandae kulipa faini kubwa kuliko
wanavyotarajia.

Akizungumza jana na Nipashe, Fun-
gu aliwaonya madereva wenye tabia ya
kukimbia mwendo kasi barabarani, kwa
kujaribu kuyapita magari mengine sehe-
mu ambayo hairuhusiwi.

“Kikosi cha Polisi wa Usalama Baraba-
rani, Mkoa wa Tanga, hivi sasa kimeham-
ishia makazi barabara kuu ya Tanga/Dar/
Arusha ili kutoa elimu kwa madereva wa
mabasi na abiria wanaosafiri katika kip-
indi hiki cha kuelekea sikukuu za mwisho
wa mwaka za Krismasi na mwaka mpya

“Lakini pia natoa onyo kwa madereva
wanaotumia vilevi, ambao wanatoka Dar
es Salaam kwenda Moshi (Kilimanjaro)
wanasimamia Korogwe na Mji Mdogo
wa Mombo wanakunywa bia. Sasa, tuta-
wakamata na watakaobainika tutawafun-
gia leseni zao za udereva kabisa,” alisema.

Mbalinamwendokasi, aliwaonya piama-
dereva wa mabasi wenye tabia ya kuon-
gea na simu ama kuchati kwa njia ya
ujumbe mfupi (sms), huku wakiwa wa-
naendesha.

Alisema kutumia simu, wakati ni dereva
wa chombo cha moto ni hatari, kwa kuwa
anaweza kupoteza mwelekeo na kusaba-
bisha ajali inayogharimu maisha ya watu,
kwa kusababisha vifo na ulemavu wa ku-
dumu.

Kuhusu mabasi ya mikoani yanayobe-
ba abiria 60 au zaidi, waache mara moja
tabia hiyo, kwa kuwa kibano dhidi yao
kinanukia, kwa vile watapigwa faini ama
kufungiwa leseni zao.

Kwa abiria wanaosafiri na mabasi hayo,
Fungu aliwasihi kuwa makini na matapeli
kuelekea sikukuu za mwisho wa mwaka,
kwa kuepuka kuuziwa na kupokea vyaku-
la ndani ya basi na mtu wasiyemjua.

“Wakati huu ni hatari, wajanja wa-
nauza au kutoa vyakula, ambavyo
vinakuwa  vimewekwa dawa  za
kulevya ili kupata fursa ya kuiba fedha ama
mabegi ya abiria,”alisisitiza mkuu huyo.
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Wajasiriamali
walia ugumu
wa biashara

Na Ibrahim Joseph,DODOMA

BAADHI ya wafanyabi-
ashara Jijini hapa wamelala-
mikia hali ngumu ya biasha-
ra msimu huu wa kuelekea
sikukuu za Krismasi na
Mwaka mpya.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari kwa nyakati
tofauti jijini hapa, wafan-
yabiashara hao walikiri hali
ngumu ya biashara kwenye
msimu huu wa sikukuu.

Ally Adamu, mfanyabi-
ashara wa nguo katika mtaa
wa One Way, alisema msimu
huu umekuwa tofauti na
miaka ya nyuma ambapo
wakati kama huu biashara
huwa zimechangamka sana.

“Tulishazoea kutegemea
msimu huu wa sikukuu za
Krismasi na Mwaka Mpya
kuwa ndio mkombozi wetu
Kibiashara lakini mpaka_
sasa matumaini yamefifia”
alisema.

Adamu alisema wateja ni
wachache na wengi wana-
taka bidhaa kwa bei ndogo
jambo ambalo linawakatisha
tamaa.

Alibanisha kuwa wanauza
lakini kwa kiwango kidogo
tofauti na mategemeo yao
ya sikukuu kubwa kama
hiyo.

Mfanyabiashara Al-
fred Chuwa, alisema hali
va biashara si nzuri lakini
wana matumaini kwa siku
zilizobaki huenda wateja
wakajitokeza kununua bid-
haa zao.

Alisema hali ya mabadiliko
ya tabianchi imechangia
kwa kiasi kikubwa kwa
wakulima kukosa fedha
za kununua mahitaji kama
ambavyo imezoeleka katika
sikukuu za nyuma.

Chuwa alisema kutokana
na mvua zilizonyesha chini
ya kiwango kwa msimu wa
kilimo uliopita zimechangia
hali ya mavuno kuwa chini
na wakulima kukosa fedha
za kujikimu kimaisha.

Aliongeza kuwa kundi la
wakulima lilikuwa miongoni
mwa wateja wao wakubwa
wakati wa msimu wa si-
kukuu hizo.

Pia alisema wafanya-
biashara wanategemea
makundi mbalimbali ya
uzalishaji ikitokea hali
ngumu kwa upande mmoja
inaathiri upande wa pili.

Mmoja wa wakazi wa jiji
la Dodoma, Anna Petro, ali-
yekutwa eneo la duka aki-
nunua mahitaji alidai kuwa
wanafanya manunuzi kwa
tahadhari ili kulinda fedha
za ada za shule.

“Wazazi tunanunua mahi-
taji lakini tunabana fedha
zingine kwa ajili ya kulipa
ada za shule, kweli tuna-
tamani kununua vitu vingi
lakini kutokana na hilo la-
zima tuchukue tahadhari ya
matumizi” alisema.

Ashaurl SACCOS kuanzisha miradi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ATIBU Mkuu Wizara

ya Ardhi, Nyumba na

Maendeleo ya Makazi,

k. Allan Kijazi, am-

ekitaka Chama cha Ushirika

wa Akiba na Mikopo cha Ardhi

(SACCOS) kuanzisha miradi ita-

kayowanufaisha watumishi hata
baada ya kustaafu.

Dk. Kijazi aliyasema hayo
jana wakati akifungua mkutano
mkuu wa pili wa Ardhi SACCOS,
uliofanyika katika ukumbi wa
Maktaba ya Taifa Tawi la Do-
doma.

“Anzisheni miradi ya kiubuni-

fu itakayosimamiwa na Ardhi
SACCOS ambayo itawanufaisha
watumishi wa sekta ya ardhi
kwa kuwajengea uwezo wana-
chama wenu kumiliki viwanja
na hata kuanzisha kampuni
zitakazowasaidia pindi wakata-
postaafu kazi,” alisema.

Dk. Kijazi alisisitiza kuwa an-
gependa kuona SACCOS hiyo
inawanufaisha watumishi kwa
kuwa na mikakati ya muda
mrefu ya miaka mitano hadi 15
ili kuwaepusha kujiingiza kwe-
nye shughuli zisizo za kimaadili
wawapo kazini na hata baada ya
kustaafu.

Pia aliwataka viongozi wa Ar-
dhi SACCOS kukamilisha kwa

haraka mradl wa viwanja wa
ma kwa kuwa umechukua muda
mrefu kukamilika, hivyo wakae
na kutafutia ufumbuzi kikwazo
cha kuchelewa kwa mradi huo.
Kadhalika, aliitaka SACCOS
hiyo kuwakutanisha watumishi
wa sekta ya ardhi katika fani zote
za upimaji na ramani, mipango
miji, uthamini wa mali na fidia
na fani zingine zote ili kunufaika
kwa kujiwezesha kiuchumi.
Mwenyekiti wa Bodi ya Ardhi
SACCOS, anayemaliza muda
wake, Wilson Luge, alisema
amepokea kwa mikono miwili
maelekezo, ushauri na maoni ya
Katibu Mkuu na watashirikiana

na menejimenti ya SACCOS hiyo
kuyatekeleza.

“Mara baada ya mkutano huu
kufungwa tutashirikiana na
viongozi ambao watachaguliwa
hivi karibuni kusimamia na
kutekeleza maelekezo na ushau-
ri alioutoa mgeni rasmi leo kwa
Ardhi SACCOS kwa ajili ya kuan-
za utekelezaji wake alisema
Luge.

Ardhi SACCOS ni Chama cha
Ushirika wa Akiba na Mikopo
cha Wizara ya Ardhi ambacho
kilianzishwa rasmi mwaka 2020
na kina usajili na leseni kutoka
Benki Kuu ya Tanzania na kina
wanachama takribani 331 nchi
nzima.

Baadhi va
wananchi
< wakipita
N kwenye
mtaa wa
One way
Jijini
. Dodoma
' jana kwe-
| nye
maduka
mengi ya
I biashara
| mbal-
imbali
wakiwa
na pilika-
pilika za
kutafuta
mahitaji
va Si-
Kukuu ya
Krismas
. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Mwongozo madawati jinsia maeneo
va mikusanyiko vya watu waandaliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI inakamilisha mwon-
gozo wa uanzishwaji wa mada-
wati ya kijinsia katika maeneo ya
mikusanyiko ya watu ikiwamo
sokoni, hatua ambayo itasaidia
kutokomeza vitendo vya ukatili
wa kijinsia.

Mwongozo huo pia utahusisha
maeneo ya vituo vya usafirishaji
abiria, mialo ya samaki na mae-
neo ya bandari.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wanawake na Makundi Maalum,
Juma Samweli, alibainisha hayo
juzi wakati akifungua kikao
cha wadau Chini ya uratibu wa
kwa ajili ya kukamilisha kazi
hiyo.

Alisema, kukamilika kwa
mwongozo huo itakuwa ni
muarobaini wa kushughulikia
masuala ya ukatili wa kijinsia na
uwezeshaji wa wanawake kwe-

nye maeneo yaliyolengwa.

“Ili kazi hii iwe na umiliki wa
sekta zote niwaagize wajumbe
kutumia muda huu wa siku tatu
kikamilifu kutafakari kwa kina
na mtoke na mwongozo ulioka-
milika ninataka ifikapo Desem-
ba 27, mwaka huu, uwasilishwe
kwenye menejimenti ya wizara,”
alisema.

Serikali ikishirikiana na taasisi
ya Equality for Growth (EFG)
2019 iliyotekeleza mradi “Mpe
riziki si Matusi” ambao ulilen-
ga kupinga vitendo vya uka-
tili wa kijinsia masokoni ulifikia
masoko 15 ya mkoa wa Dar es Sa-
laam na masoko sita kwa mkoa
wa Shinyanga.

Aidha, Samweli alisema
kuwa maeneo ya mikusanyiko
ikiwemo masoko yamekuwa na
malalamiko mengi ya vitendo
vya ukatili wa kijinsia ikiwa ni
pamoja na lugha chafu za ud-
halilishaji na miundombinu mi-
bovu ya utendaji kazi.

Pia kukosekana kwa usawa wa
ushiriki wa Wanawake kwenye
nafasi za uongozi na uamuzi,
kutokuwa na mazingira salama
ya watoto wanaofika kwenye
maeneo hayo pamoja na kuko-
sekana kwa madawati ya kijinsia
yanayoweza kusaidia watu wa-
naofanyiwa ukatili.

Awali, Mkurugenzi wa Idara ya
Maendeleo ya Jinsia, Badru Ab-
dulnuru, alisema kufikiwa kwa
hatua ya mapitio ya mwongozo
huo, ni hatua ya kujipongeza
kwa kuwa kiu na hamu ya seri-
kali ilikuwa ni kuona kuna kuwa
na Mwongozo mahususi utakao-
simamia suala la ukatili kwe-
nye maeneo ya mikusanyiko ya
watu.

Mratibu wa Mradi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Idadi ya
Watu (UNFPA), Yohana Sekim-
weri, alisema wizara iliona ni
busara kuwaita wadau kutoka
sekta mbalimbali ili kupokea
mchango wa mawazo ambayo

yatasadia kuuboresha mwongo-
7o ili uwe na sura ya kitaifa.

Matokeo ya mwongozo huo
ni tafiti ya Afya ya Mtoto na
Viashiria vya Malaria (TDHS-
2015/16) vilionyesha kuwa asil-
imia 40 ya wanawake wenye
umri wa miaka 15 - 49 wame-
shawahi kufanyiwa vitendo vya
ukatili wa kimwili na asilimia 17
wameshawahi kufanyiwa ukatili
wa kingono.

Taarifa ya utafiti uliofanywa
na Benki ya Dunia ya mwaka
2017 kuhusu ukatili ulioko mae-
neo ya vituo vya usafiri, ilionye-
sha asilimia 77 ya wanawake
wenye umri wa miaka 1825
wamefanyiwa vitendo vya uka-
tili katika vituo vya usafiri.

Pia inaonyesha mwanamke
mmoja kati ya wanawake wa-
tano wenye umri kuanzia miaka
15-49 katika mkoa wa Dar es
Salam wamepitia ukatili wa kim-
wili, matumizi ya lugha zisizo sa-
hihi na kejeli.
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Baraza laona mwanga mlkutano
va hadhara ya vyama vya siasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

liwa na kikosi kazi na kuona
yanatekelezwa ikiwa ni sehe-
mu ya nia ya kweli ya kukuza
demokrasia katika mfumo wa
vyama vingi.

Aliyataja baadhi ya mambo
ambayo serikali ipo katika hat-
ua za mwisho kutunga kanuni
zake ni kuhusu mikutano ya
hadhara kwa vyama vya siasa.

Akizungumzia kuhusu fedha
za kuendesha Baraza la Vyama
vya Siasa, Khatib alisema tayari
yamekuwapo mawasiliano na
serikali kupitia Ofisi ya Msajili
wa Vyama kuna mchakato
unaendelea wa kuomba fedha
Hazina na kutengewa fungu
dogo kwa ajili ya Baraza la Vy-
ama vya Siasa.

“Suala hili tumelizungumza,
tunataka zitengwe fedha za
kuendesha shughuli za baraza

zisiingiliane na fedha za kawai-
da za matumizi ya Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa,”
alisema.

Aliongeza kuwa hivi karibu-
ni kwanza baraza limekutana
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Bunge na Ura-
tibu, George Simbachawene
jijini Dar es Salaam kuzungum-
zia masuala hayo.

Pia alipongeza hatua zina-
zochukuliwa na Rais Samia
kuimarisha na kuendeleza mi-
radi mikubwa ya kitaifa ukiwa
wa Bwawa la Kufua Umeme wa
Maji la Mwalimu Nyerere huko
Rufiji, Mkoa wa Pwani.

Alisema juhudi hizo zinao-
nyesha nia yake katika kulipa-
tia ufumbuzi tatizo la uhaba
wa nishati ya umeme kwa
maendeleo ya taifa.

kuwa inajenga mawasiliano na
wanachama wao.

“Viongozi wa vyama vya
siasa wenzagu, wajumbe wa
Baraza la Vyama vya Siasa tu-
lifanya mkutano wa kujitam-
bulisha na kufanya mazun-
gumzo na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu - Sera, Bunge
na Uratibu ambaye ndiye
mwenye dhamana ya vyama
vya siasa na ametuhakikishia
kuwa mambo mengi yaliyomo
kwenye ripoti hiyo ya kikosi
kazi yapo katika mchakato wa
kukamilika, hivyo tumetakiwa
tuwe na subira,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
Rais Samia Suluhu Hassan
pamoja na Rais Dk. Hussein Ali
Mwinyi wameonyesha dhami-
ra ya kweli ya kuyapatia ufum-
buzi mambo yote yaliyoibu-

MWENYEKITI wa Baraza la
Vyama vya Siasa amewataka
viongozi wa vyama vya siasa
kuwa wavumilivu wakati seri-
kali ikiendelea kuyafanyia kazi
mapendekezo yaliyomo kwe-
nye ripoti ya kikosi kazi kwa
ajili ya kujenga demokrasia na
kuimarisha utawala bora.

Juma Ali Khatib alitoa rai
hiyo jana visiwani hapa alipo-
zungumza na waandishi wa
habari, akisisitiza kuwa suala
la mikutano ya hadhara kwa
vyama vya siasa ni miongoni
mwa ajenda zilizozungumzwa
na viongozi wa vyama vya sia-
sa kwenye baraza hilo.

Alisema mikutano ndiyo
uhai wa vyama vya siasa kwa
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Mwenyekiti wa Baraza la Vyama vya Siasa, Juma Ali Khatib akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani)
mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

I
. ZRB vyajivunia

- mafanikio katika
. Kukusanya mapato

: Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI| wa Mapato

: Yasiyo na Kodi Zanzibar, Said Ali
: Mohammed amesema malengo

: yaliyofikiwa katika kukusanya

* mapato, yanatokana na umoja

: uliopo baina ya wafanyabiashara
: na taasisi hiyo.

Mkurugenzi huyo alitoa kauli

: hiyo jana alipozungumza na wa-
: fanyabiashara kuelekea Wiki ya
: Mlipakodi huko Kiwengwa, Mkoa
: wa Kaskazini Unguja.

Alisema bila kuwapo wafan-

: yabiashara na kulipa kodi kwa

: wakati, kusingekuwa na Bodi ya
© Mapato (ZRB), hivyo kuna kila

: sababu kwa wafanyabiashara

: kushirikiana na taasisi hiyo.

Alisema lengo la ZRB siyo

¢ kumkomoa mfanyabiashara bali
* kukuza mapato kwa maendeleo

* ya Zanzibar katika kuboresha

: huduma zake ikiwamo miundom-
: binu ya afya, barabara, maji safi
: na salama na shule.

Mkurugenzi huyo alisema ZRB

inawajali wafanyabiashara kwa
¢ kuwasikiliza malalamiko yao
: katika kufikia malengo yao.

Alisema wafanyabiashara wote

: wanatakiwa kuwa kitu kimoja na
: siyo kuwaficha baadhi ya watu

: wasiolipa kodi na ndiyo maana

¢ kuna changamoto ya malalamiko
: kwa upande wao.

Wafanyabiashara hao walisema

: licha ya kukubali kulipa kodi,

: kuna kikwazo katika baadhi

: ya maeneo ikiwamo baadhi ya

: nyumba za kulala wageni hazi-

¢ jasajiliwa na hufanya kazi za

: kulaza wageni bila kutozwa kodi.

Hamza Mkonya Ali ni mion-

: goni mwa wafanyabiashara hao,
: alisema wanapotembelewa na

: watendaji wa ZRB, baadhi ya

: watendaji hawana lugha nzuri

: kwa wateja wao, jambo ambalo
: hujenga uadui baina yao.

Mkurugenzi wa ZRB Kituo cha

: Mkoa wa Kaskazini, Ali Adinani

: alisema malengo ya kuanzishwa
* vituo hivyo kwnye mikoa ni

* kuwajali wafanyabiashara kuon-
: dokana na kero za kuzifuata hu-
: duma makao makuu ya ZRB huko
: Mazizini.

Alisema wako tayari kushiriki-

: ana na wafanyabiashara wa

: mkoa huo na kuzitatua kero zote
: za wafanyabiashara ili lengo la

: kukuza uchumi kufikiwa bila ya
: kukandamiza wafanyabiashara.

‘Wasaidizi wa kisheria wapewe mafunzo kukabili ukatili kijinsia’

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Idara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na
Watoto, Siti Abbas Ali amesema
ipo haja wasaidizi wa sheria wa
wilaya zote za Unguja na Pemba
kupatiwa mafunzo kwa ajili ya
kupambana na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wazee na wa-
toto.

Aliwalisisha hoja hiyo jana
mjini Zanzibar wakati akifungua
mkutano wa siku moja wa mreje-

sho wa vikundi kazi vya wasaidizi
wa sheria katika kupambana na
vitendo vya ukatili na udhalil-
ishaji kijinsia. Alisema wananchi
wengi wana uelewa kuhusu ud-
halilishaji wa kijinsia na wana
mwamko wa kuviripoti vitendo
hivyo kwenye sehemu husika.
Alisema mwamkoa huo ume-
tokana na juhudi za Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto katika kutoa elimu
kwa jamii na msaada wa kisheria.
Mkurugenzi huyo alisema wa-

nanchi wana haki ya kupewa
elimu ya kujikinga na vitendo
hivyo vya udhalilishaji na ku-
wataka wazee kukaa na watoto
kuwaelimisha ili kuwatambua
watakapopatwa na tatizo lolote
ikiwamo udhalilishaji.

Alipongeza kazi nzuri inay-
ofanywa na wasaidizi wa sheria
na kuwaahidi kuzipatia ufumbu-
zi kero zinazowakabili ikiwamo
posho ili kuwasaidia kujikimu
kimaisha.

Pia aliitaka wizara kuhakikisha

inawapatia elimu ya kisheria ka-
tika vipengele muhimu ili viwa-
saidie kuwa na utendaji mzuri
wa kazi zao.

Wakiwasilisha ripoti ya mpan-
go kazi kwa kipindi cha mwezi
wa Oktoba hadi Desemba mwaka
huu, baadhi ya wasaidizi wa she-
ria walisema pamoja na mipango
waliyojiwekea kafika utekelezaji
wao, kikwazo kilichopo ni
migogoro katika ndoa, hali in-
ayosababisha wimbi la talaka na
watoto kudhalilishwa.

Bahari Issa ni miongoni mwa
wasaidizi hao wa sheria aliyes-
ema elimu ya ndoa inapaswa
kutolewa kwa wanaojiandaa ku-
funga ndoa ili kupunguza talaka
holela pamoja na udhalilishaji wa
wanawake na watoto.

Aliomba  kupatiwa  posho
kwa wakati pamoja na kuwa-
taka masheha kusimamia suala
la kupiga muziki hadi usiku wa
manane kwa kuwa ni miongoni
mwa vichocheo vya vitendo vya
udhalilishaji.
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Freddie Ndala Kasheba:-6

»Mchawi wa gitaa dazani, kombora,
akalivunja, akazikwa nalo

Na Adam Fungamwango

LEO tunamalizia simulizi yetu
kuhusu safari ya mwanamuziki
nguli nchini Tanzania Freddie
Ndala Kasheba aliyezaliwa Jamhuri
yva Kidemokrasia ya Congo mwaka
1946 na kufariki nchini Tanzania
Oktoba 22, 2004.

Kiongozi huyo, mtunzi na mpan-
gaji wa muziki, anakumbukwa sana
na mashabiki wa muziki nchini kwa
staili yake aliyokuja nayo ya kupiga
gitaa la nyuzi 12 ambalo lilibati-
ZWa majina mengi kama dazani au
kombora. Aina yake ya upigaji pia
ilivutia watu wengi.

Kifo na mazishi yake

Mamia ya mashabiki wa muziki,
viongozi, na wanamuziki wa bendi
mbalimbali nchini walikusanyika
nyumbani kwake maeneo ya
Kinondoni Dar es Salaam. Pamoja
na shughuli zingine za kumuombea
zikiendelea, lakini pia bendi yake
va Ya Capital ilipiga muziki laivu
nyumbani kwake kama ilivyo kwa
taratibu na utamaduni wa Wakon-
gomani.

Na wakati wa kuaga mwili wa
marehemu, bendi hiyo maarufu
mama Wazee Sugu walipiga wimbo
uitwayo ‘Takadiri.” Wimbo huo una
mashairi yafuatayo.

“Makosa yangu sherie, nakuomba
mpenzi mezea, sitayarudia tena,
nafikiri nimeshaelewa ee, ma-
chozi yanidondoka oooo, chakula
hakimezeki ninaposikia. Takadiri
wangu nakupenda mpenzi tambua
kwa asilimia tisini mapenzi yangu
kuelekea kwako.

Nipeleke Namanga kwa kaka
Bushiri, kupitia Longido kwa
shangazi Mwajuma, machozi yani-
dondoka 00000, chakula hakimezeki
ninaposikia. Sitarudiarudia tena, na-
kuomba unisamehe, takadiri wangu
nakuomba sahau sherie, machozi
yanidondoka, mwili umepunguka
mawazo.”

Nakumbuka wakati mashabiki
wa muziki wa dansi, wanamuziki,
ndugu jamaa na marafiki wakiaga
mwili wa Kasheba, wanamuziki
wake wakiongozwa na King Kiki
walikuwa wakipiga wimbo huo
laivu, kiasi cha kuendelea kuzua
simanzi kubwa.

Ndani ya sanduku la marehemu
mlikuwa na gitaa. Mwamba alizikwa
na gitaa lake. Na kwa mujibu wa

wanamuziki wenzake wal-
isema gitaa lile ni ule mpini
wa gitaa la nyuzi dazeni
alilolivunja kwenye mchua-
no kati ya bendi yake dhidi
ya Maquis du Zaire miaka
mingi iliyopita ukumbi wa
Magomeni Kondoa.

Baada vya taratibu zote
kufanyika, sanduku lililoku-
wa limembeba marehemu
Kaseha lilipakizwa kwenye
gari maalum kuelekea kwe-
nye Makaburi ya Kinon-
doni, Dar es Salaam.

Waombolezaji walipanda
magari yao binafsi na wen-
gine yale yaliyokodiwa kwa
ajili ya kuelekea huko.

Safari iliishia Kinon-
doni, eneo maarufu liitwalo
‘Mwembe Jini". Huko nako
mbali na wale waliotoka
nyumbani kwa marehemu
ambapo hakukuwa mbali

sana na maeneo ya Kinon-
doni MK, kulikuwa na umati
mwingine wa watu ambao
walikuwa wametoka se-
hemu mbalimbali.

Huko nako watu wal-
ishuhudia Kkitu kingine
ambacho ni nadra sana
kukiona. Baada ya taratibu
zote kufanyika, sanduku la
marehemu liliteremshwa
taratibu kaburini, huku
wanamuziki watatu wak-
jongozwa na Kanku Kelly
Nkashama wakipiga trum-
pet kwa staili ya huzuni.

Kulikuwa na jenereta
ambayo mbali na kuzalisha
umeme ambao ulitumika
kwa mambo mbalimbali
na kutangaza, lakini maiki
hizo zilitumika kwa wapiga
trumpet hizo ili waom-
bolezaji wapate sauti
kubwa na bora kutoka kwa

maspika yaliyokuwa yame-
fungwa hapo.

Sauti za trumpet zilizoku-
wa zikipigwa makaburini
hapo zilisababisha baadhi
va watu kuangua vilio.

llikuwa ni huzuni na
simanzi kubwa kuzisikia,
huku mwamba akishushwa
kaburini kwenye nyumba
yake ya milele.

Baada ya mwanamuziki
Kanku, aliyewahi kuzipigia
bendi za Maquiz Du Zaire
na Kilimanjaro Connec-
tion na wenzake kumaliza
kupuliza trumpet hizo,
taratibu zingine za mazi-
shi ziliendelea na baadaye
ndugu jamaa, manilia na
marafiki na hata taasisi
mbalimbali ziliruhusiwa
kuweka mashada ya maua
kwenye kaburi lake.

Moja ya vitu vilivy-

oshangaza na kufurahisha
wengi ni kwamba moja ya
shada lilikuwa ni tumbo la
gita lake alilolivunja kwe-
nye mashindano.

Niliandika huko nyuma
kuwa Kasheba alivunja
mpini ukawa kwake, na
tumbo la gita likawa
upande wake.

Mpini ndiyo ule ambao
walikuwa amelala nao kwe-
nye jeneza au sanduku, na
tumbo va gita yaani upande
wa nyuma ambao ulikuwa
umevunjika, ulipambwa
maua mazuri, yenye rangi
mbalimbali na kuwekwa juu
ya kaburi lake.

Kila kitu Kkilichofanywa
kwenye mazishi hayo
Kiliashiria kuwa aliyefariki
na anayezikwa ni mwana-
muziki. Tuseme tu Kasheba
alizikwa kimuziki.
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+ Hamisa
. Mobetto
a vamkuta...

ATUA ya Hamisa Mobetto kukiri mahaba

mazito kwa mshambuliaji matata wa

Ufaransa, Kylian Mbappe huenda im-

eibua matatizo katika mahusiano yake ya
kimapenzi.

Siku ya Jumatatu, mama huyo wa watoto wawili
alidokeza kuwa anavutiwa na Mbappe na kudai
kwamba anajifunza Kifaransa kwa ajili yake.

“A se damner (Nakukufia),” aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Instagram.

“Najifunza kifaransa kwa ajili ya Mbappe,”
alieleza.

Mpenzi huyo wa zamani wa staa wa Bongo, Dia-
mond Platnumz na ambaye ni mzazi mwenza wake
aliambatanisha ujumbe huo na picha yake nzuri
inayoonyesha akiwa ameshika tumbo lake huku
akionekana mwenye mawazo.

Baadae siku ya Jumanne, mwanamitindo huyo
alichapisha meme kueleza hali iliyoipata ndoa yake
baada ya kukiri kumpenda Mbappe.

“Mume wangu kipenzi nywele zimefumuka kesho
nataka kwenda kusuka naomba hela,” mwanadada
mmoja alimwandikia mumewe kwenye mtandao wa
WhatsApp katika meme ambayo Mobetto alichapi-
sha.

“Kamuombe Mbappe,” Mumewe alijibu.

Katika maelezo ya meme hiyo, Mobetto aliweka
wazi kuwa hali sawa na iliyompata mwanadada
huyo imemkuta pia.

“Hali yangu kwa sasa yamenikuta,” aliandika.

Mobetto ni miongoni tu mwa wanadada wengi
ambao wametekwa moyo na mshambuliaji huyo
wa PSG hasa baada ya mchezo wake mzuri katika
fainali ya Kombe la Dunia ambayo ilifanyika siku ya
Jumapili Lusail, nchini Qatar.

Mapema mwaka huu, Hamisa Mobetto alitangaza
wazi kwamba amezama kabisa kwenye dimbwi la
mahaba.

Katika video aliyochapisha mitandaoni, mzazi
mwenza huyo wa staa wa Bongo Diamond Plathnumz
alikiri mapenzi yake mazito kwa mpenzi wake mpya
na kufichua kuwa yuko tayari kufunga ndoa naye.

“Hatimaye nimepata mtu. Nimepata mwanaume
ambaye nahisi ni yeye nataka. Nahisi kama kwamba
huyu ndiye mtu ningependa kushiriki maisha yangu
yote naye,” alisema kwa kujivunia na msisimko
mkubwa.

Mobetto aligamba kwamba hatimaye amefanikiwa
kupata mwanamume anayezungumza lugha ya map-
enzi sawa na yeye.

“Kila kitu ni rahisi sana, kila kitu ni sawa"” alisema.

Aidha alisema kuwa anatamani sana kuvishwa
pete na mpenzi wake mpya na kuchukua majukumu
ya mke.

“Nataka kuolewa naye. Nataka kuolewa na mtu
wangu. Nataka kumpikia, nimuandalie nguo ili aende
kazini. Je, hii ni ndoto? niamke? Ikiwa ni ndoto mtu
tafadhali anichune niamke,” alisema Mobetto.

Ingawa hakumtambulisha mpenziwe, Mobetto
alimsifia sana na kusema kuwa yeye ndiye mume
kamili kwake.
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Ray na Mwijaku vipi tena

DC wa Instagram, Mwi-
jaku amemtaka muigi-
zaji Vincent Kigosi ‘Ray’
kuipokea platfom mpya
iitwayo Ticfy Prime na
kufanya nayo kazi.

Mwijaku amesema,
platfom hiyo itakuwa
msaada kwa wasa-
nii kunadi kazi zao za
filamu mitandaoni lakini
anafahamu wasanii wa
Bongomuvi wanakuwa
na tabia za kuharibu
mambo kwa kuweka
makundi.

“Nakufahamu vizuri Ray una tabia ya kususasusa, acha
bwana. Nakufahamu Steven Nyerere, nakufahamu Hemed
PHD na wenzenu, hamkawii kutengeneza magrupu na
kuanza kusemasema labda kwa sababu hili halijaanzia

kwenu.

“Hii ni yenu msije mkafanya kama mlivyofanya kwa
mwekezaji fulani alikuja mpaka akaondoka,” alisema Mwi-

jaku.

Linex aliuza viatu
kupata nauli

MSANII wa Bongofleva,
Linex amefunguka safari
yake kutoka Kigoma kuja
Dar es Salaam na treni
iliishia Dodoma na ikamla-
zimu kuuza viatu vyake ili
kupata nauli.

Alisema hiyo ilitokea
baada ya kuchoka kum-
kimbia mkaguzi wa tiketi
kwenye treni.

“Nilifika salama Dar es
Salaam, lakini niliishia
) Dodoma na treni. Nakum-

Ji buka pale Dodoma nikauza
mdundo wangu (viatu).

“Nakumbuka nilikuwa na raba moja kali sana nikamuuzia
mwana elfu 25 na nikapanda basi kuja Dar,” alisema Linex.

AL

BARAZA la Sanaa la Taifa
(BASATA), limeeleza sababu va
kumuita msanii Dulla Makabila
kuwa imetokana na maudhui ya
kutumia kiongozi wa dini katika
wimbo wake wa ‘Pita Huku'’

Wimbo huo wa Dulla unaonye-
sha vitendo viovu ambavyo watu
wamekuwa wakivifanya visivy-

ompendeza Mungu na kuwaele-
keza njia ambayo watapaswa
kuingia kutokana na wanayoya-
fanya.

Katibu Mtendaji wa Basata, Dk

bo huo ni mzuri ila kasoro yake

kiongozi wa dini.

Kedmon Mapana, amesema wim-

ipo katika maudhui ya kumtumia

“Hatuna shida na wimbo kwani
Ni Mzuri na una ujumbe mzuri
kwa jamii, shida ipo katika kion-
gozi wa dini alipotumiwa, kwani
watu wako very sensitive (makini)
na dini zao na baadhi wamesha-
lalamika kwa nini watumike wao.

RAPA wa Bongo, Wakazi ameibuka
na kudai kuwa muziki mpya wa singeli
unakuja kwa kasi kuchukua nafasi ya
hip hop.

Wakazi amesema hayo kupitia ukura-
sa wake wa Instagram baada ya kupost
ngoma mpya va Dulla Makabila.

“Singeli ni ya kipekee na kitofauti,
hivyo inaeleweka kama kuna watu
hawatoipenda basi wana shida. lla
mnyonge mnyongeni, lakini haki yake
mpeni. Singeli imepiga hatua kubwa na

IKONONI alcazi ailkubali 4
MWA BASATA Walsazl alluball singeli

inafurahisha,” aliandika Wakazi

“Wiki kadhaa zilizopita nilizun-
gumza kwenye kongamano la Acces na
nilisema kuwa nina amini kuwa singeli
imechukua au inaenda kuchukua nafasi
va hip hop, kama muziki wa uhalisia wa
maisha ya kila siku, na wenye maudhui
ya kufikirisha.

“Meja Kunta, Sholo Mwamba, Kinata
Mc na hadi Dula Makabila wanaibeba
bendera vizuri.”

FILAMU

Na Adam Fungamwango

UKISOMESHA mtoto wa kike umeso-
mesha familia nzima. Huu ni msemo
maarufu sana nchini ukiwa na maana
kuwa mtoto wa kike anapoelimika,
inakuwa na faida kwa familia nzima
kwa sababu yeye ndiye anayeitunza.

Atajua jinsi gani ya kutayarisha
chakula bora, afya ya familia na vitu
vingine. Leo tunaiangalia filamu moja
iitwayo ‘Binti Yangu wa Pekee'.

Ni filamu inayoonyesha vitendo vya
kikatili vinavyofanywa kwa mtoto wa
kike na baadhi ya vijana wa kiume,
wakati mwingine hata familia.

Imechezwa na wasanii mbalimbali
wakiongozwa na mzee fadhili Msisiri.
Happy ni mwanafunzi wa sekondari
kwenye shule moja kwenye moja va
shuleni akimpitia rafiki yake Angel.
Siku moja wakati wanakwenda shuleni
kiatu chake kikakatika, akakipeleka
kwa fundi mmoja aitwaye Mnyeke.

Mnyele ni kijana muovu ambaye ana
tabia ya kutembea na wasichana mbal-
fursa. Happy akamfuata fundi Mnyeke
ili kuchukua kiatu chake. Fundi akam-
wambia akifuate kiatu chake jioni
nyumbani kwake. Happy akawa na
wasiwasi na hilo, lakini atafanyaje?

Jioni akaenda kwa Mnyeke. Kil-
imchokuta huko mwenyewe anajua.
Mnyeke akatumia mwanya huo kumla-
ghai na kumlazimisha kufanya map-
enzi.

Siku chache baadaye akaanza kuona
mabadiliko kwenye mwili wake. Akam-
fuata Mnyeke na kumwambia tayari
yeye ni mjamzito. Akakataa. Happy
akamwambia hawezi kuruka, ni yeye
ndiye alimtia ujauzito wakati ni mwa-
nafunzi.

Dunia haina siri, si wazazi wa wote

wa na kushtakiwa kwa kumpachika

Binti:: Mafataki acheni madenti

mimba denti.

Huku nyuma, ugomvi
mkubwa kati ya wazazi
wa pande zote mbili. Baba
Happy anamlazimisha
mkewe ampeleke binti
nyumbani kwa wazazi
wa Mnyeke wakamlee na
mimba yake. Mzee Msisiri
anampokea binti huyo.

Alikokimbilia, anakum-
buka nyumba, alichoamua
ni kwenda kwa mganga
wa Kienyeji ili wamfanyie
dawa ya kutokamatwa
hata kama akirejea kwao.
Mganga akafanya kama

alivyoambiwa. Akamhakik-
ishia hatokamatwa. Mnyeke
akarejea nyumbani.

Wazazi wake
wakashangaa na kush-
tuka kwa wakati mmoja.
Akawaambia wasiwe na
wasiwasi kwani amesha-
maliza kila Kitu.

Angel, mwanafunzi
mwenzake Happy aka-
muona Mnyeke, akaenda
moja kwa moja nyumbani
kwa rafiki yake kwenda
kumwambia mama yake
habari za urejeo wa
Mnyeke anayesakwa. Mama
akaenda kwa Mwenyekiti
Mnyeke akakamatwa Kkiu-
laini.

MITINDO YA DANSI
NA MAANA YAKE

Na Adam Fungamwango

MIAKA ya 1970 hadi mwishoni mwa 1990 kulikuwa na
bendi nyingi za muziki wa dansi nchini.

Na hazikuwa ili mradi bendi tu, bali zilikuwa ziki-
piga muziki wa ushindani. Bendi moja ikitoa wimbo huu
ukitrendi, nyingine nayo inajibu.

Ulikuwa ni wakati ambao hata soko la muziki wa dansi
lilikuwa juu. Pamoja na kwamba kila bendi ilikuwa na jina
rasmi, lakini pia ilikuwa kama kautaratibu fulani, bendi
kuwa na mtindo.

Mfano Orchestra Safari Sound ilikuwa na mitindo mbal-
imbali kulingana na kiongozi anayeingia, kama vile ‘Mas-
antula, Ngoma ya Mpwita’, baadaye ‘Dukuduku’ na mwis-
honi ‘Ndekule.’

Maquis du Zaire walikuwa na mtindo tofauti nyakati to-
fauti kama vile ‘Kamanyola Bila Jasho’, ‘Ogelea Piga Mbizi’
‘Scania LBT 111", 'Zembwela’ na ‘Sendema.’

Kulikuwa na bendi ambazo majina ya mitindo yao iliku-
wa haibadiliki. Leo tutaangalia maana ya majina ya baadhi
yva mitindo ya bendi za muziki wa dansi.

Msondo Ngoma

Mtindo huu ulibuniwa na mwanamuziki wa zamani wa
bendi hiyo, Muhidini Gurumo. Ulikuwa mtindo wa bendi
iliyokuwa ikibadilika majina kutokana na wamiliki ambao
ni taasisi ya wafanyakazi Tanzania.

Awali ilikujulikana na NUTA Jazz, baadaye JUWATA
Jazz, halafu OTTU Jazz, mwishoni Msondo Ngoma Musica.
Kote huko ilitumia mtindo wa Msondo Ngoma. Msondo ni
ngoma va kabila la Wazaramo ambayo hutumika kwa ajili
yva kuwafunda wanawari.

Sikinde Ngoma ya Ukae

Gurumo alipoihama Msondo
aliwaachia mtindo huo na
kwenda kuasisi mtindo mwing-
ine unaoitwa ‘Sikinde Ngoma
va Ukae' kwenye bendi mpya
iliyoanzishwa mwaka 1978, Or-
chestra Mlimani Park.

Kama kawaida, mtindo huu
ulikuwa na jina la kabila lake
la Kizaramo ukiwa na maana
Sikinde ngoma ya nyumbani.

Super Bomboka

Huu ulikuwa mtindo wa bendi ya Dar International ya
pili chini ya Marijani Rajab. Ilikuwa ni baada ya karibuni
asilimia 80 ya wanamuziki kuondoka kwenye bendi huyo
na kuasisi Orchestra Mlimani Park.

Kabla hawajaondoka, Marijani alikwaruzana na kion-
gozi wa bendi Abel Bathazar na kuamua kukaa pembeni,
ingawa zipo taarifa kuwa alitimuliwa. Akajipumzisha bila
kufanya shughuli yoyote ya muziki. Walipoondoka, mmi-
liki alimfuata Marijani ili achukue uongozi wa kuendeleza
jahazi. Ndipo alipobuni mtindo huo wa Super Bomboka
akiwa na maana bomu lililopasuka. Lilikuwa ni dongo.

Watunjatanjata

Ulikuwa ni mtindo wa bendi ya Washirika Tanzania Stars
iliyokuwa ikimilikiwa na Muungano wa Vyama vya Ush-
irika Tanzania.

lliondokea kuwa bendi maarufu sana kwenye miaka ya
1990. Kina Hamza Kalala, Adam Bakari na Eddy Sheggy
walikaa na kubuni mtindo waliouita ‘Watunjatanjata.’ ili-
kuwa ni kifupi cha maneno, ‘Watanzania Tuungane Kuon-
doa Njaa Tanzania.'

Munisandesa

Baadhi ya wanamuziki wa Washirika Watunjatanjata
akiwemo Adam Bakari walitimuliwa kwenye bendi hiyo
kwa utovu wa nidhamu, wakaenda kuanzisha bendi wal-
ioiita MCA International. Haikudumu sana, lakini ilirekodi
nyimbo zake ambazo zilitikisa sana na kuwa tishio kwa
hata Njata yenyewe. Nyimbo hizo ni kama ‘Kasoro Yangu
Sijaijua’, ‘Baba na Mama’, ‘Moyo Wangu Sultani.’

Mtindo wao ulikuwa ni ‘Munisandesa.’ llikuwa ni kifupi
cha maneno ‘Muziki ni Safari Ndefu Sana.’'
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2022 mwaka wa historia kwa Nandy

ijongoni mwa mambo aliyofanya

Nandy mwaka huu, ni kuachia EP

yake ‘Maturity’ yenye nyimbo

tano ambazo aliwashirikisha

wasanii kama C Natty, Nviiri,
Lody Music, Dulla Makabila na Oxlade wa
Nigeria.

Hii ni EP ya tatu kwa Nandy ndani ya miaka
miwili, alianza na ‘Wanibariki EP' na ‘Taste
EP' ambazo zote zilitoka mwaka jana, ikiwa ni
baada kutoa albamu moja, The African Prin-
cess (2018) chini ya Epic Records.

Na amefanya tena tamasha lake ‘Nandy
Festival' ingawa hakuweza kutumbuiza mikoa
mingi kutokana na hali yake kiafya ambapo
alikuwa ni mjamzito.

Hata hivyo, kuna ambayo amefanya au ya-
mejiri katika maisha yake ya muziki na familia
mwaka huu ikiwa ni mara ya kKwanza, hivyo
kuufanya mwaka 2022 kuwa wa kihistoria
kwake. Haya ni miongoni mwa hayo.

Agosti Nandy alipokea cheti kutoka Record-
ing Academy ambao ni waandaaji wa tuzo hizo
za Grammy baada ya kushirikishwa kwenye
wimbo, Melanin, wake Etana wa Jamaica ku-
tokea kwenye albamu yake, ‘Pamoja’ ambayo
ilishinda Grammy kama Best Reggae Album
2021.

Taratibu za Grammy ikiwa albamu itashin-
da tuzo watu walioshiriki kama wasanii na
waandaaji hupewa cheti maalum cha kutambua
mchango wao.

Hii ni mara ya kwanza kwa Nandy kupata
heshima hiyo sawa na kundi la Sauti Sol ku-
tokea Kenya ambao walishiriki kwenye al-
bamu ya Burna Boy, Twice As Tall, iliyoshinda
Grammy 2021 katika kipengele cha Best World
Music Album.

Utakumbuka Grammy zinazotajwa kama tuzo
kubwa zaidi za muziki duniani, zilianza kutole-
wa Mei 4, 1959, wakati huo zikifahamika kama

Gramophone Awards, huku lengo lake kuu ni
kutambua mafanikio katika tasnia ya muziki.

Hapo Julai 16, 2022 Nandy na Mchumba
wake, Billnass walifunga ndoa katika kanisa la
KKKT Dayosisi ya Mashariki na Pwani Ush-
arika wa Mbezi Beach, kisha harusi ikafanyika
ukumbi wa Mlimani City na Mastaa kibao
kuhudhuria.

Billnass alimchumbia rasmi Nandy Februari
20, 2022 alipomvisha pete ya uchumba mbele
ya familia za pande zote mbili jijini Dar es
Salaam ikiwa ni miaka sita ya mahusiano yao
ingawa kuna kipindi waliachana na kurudiana.

Hii ni ndoa ya kwanza kwa wote wawili,
hivyo ni historia ya isiyoweza kufutika kwao,
ni mwaka ambao Nandy hawezi kusahau
kiwepesi. Kwa mara kwanza wawili hao wali-
kutana mwaka 2016 katika Chuo cha Biashara
(CBE) Dar es Salaam ambapo alikuwa wana-
soma.

Hata hivyo, mahusiano rasmi yalikuja kuanza

kwenye tamasha la Fiesta mkoni Mbeya in-
gawa wenyewe hawakuweka wazi kwa wakati

huo zaidi kuandamwa na tetesi za muda mrefu.

Baada ya kukosekana kwa miaka saba,
mwaka huu zilirekejea Tuzo za Muziki Tanza-
nia (TMA) ambazo zilitolewa Machi na Nandy
alijizolewa nne akiwa ndiye msanii wa kike
aliyeshinda tuzo nyingi zaidi.

Nandy alishinda vipengele vya Mwanamuzi
Bora wa Kike wa Mwaka Bongofleva, Mwana-
muzi Bora wa Kike wa Mwaka na Mwanamuzi
Bora Chaguo la Mashabiki Kwenye Mitandao
yva Kijamii - Mwanamke, huku wimbo wa Dar-

assa ‘Loyalty’ aliyoshirikishwa ukishinda kama

Wimbo Bora wa Kushirikiana.

Hii ni mara ya kwanza kwa Nandy kushinda
tuzo za ndani (Tanzania) maana wakati anato-
ka kimuziki tayari tuzo za Kilimanjaro Tan-
zania Music Awards (KTMA) zilikuwa zimesi-
mama.

BATA LA WIKI

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya ambayo imeanza kuleta upin-
zani kwa bendi kongwe, leo mkesho wa Krismasi
itakesha katika ukumbi wa Mawasiliano Park, kesho
siku ya Krismasi ipo ndani ya ukumbi wa Muungano
mjini Morogoro.

Twanga Pepeta

Leo mkesha wa Krismasi wapo ndani ya ukumbi
wa Pweza Beach Kigamboni, kesho sikukuu ya
Krismasi watafanya vitu vyao ndani ya Andrews
Lounge Sinza, Boxing Day wapo Escrow Pub Kigam-
boni.

FM Academia

Leo Jumamosi mkesha wa Krismasi, wapo ndani
ya ukumbi wa Lion Garden Kwa Mbonde Kibaha
mkoani Pwani, kesho siku ya Krismasi watafanya

Salaam.

Waluguru Original

Wakiwa na marafiki zao wa Town Classic Band,
leo mkesha wa Krismasi wapo ndani ya ukumbi wa
Terminal Pub Msamvu, mjini Morogoro, kesho siku
yva Krismasi kwa pamoja watatoa burudani katika

ukumbi wa F2 Florida.

Special Band

Chini Mwinjuma Muumin Kocha wa Dunia, kesho
sikukuu ya Krismasi watakuwa bonanza Sky Motel
mjini Bukoba na kisha usiku watafanya makamuzi
ndani ya ukumbi wa Mint Club mjini humo mkoani
Kagera.

The Bogos Band

Bendi hii inayoundwa na kundi kubwa la vijana
ikiongozwa na Nyoshi El-Saadat, leo mkesha wa
Krismasi wapo Kibozone Malamba Mawili, kesho
sikukuu ya Krismasi itakinukisha katika ukumbi wa

Tukuyu Sound Band

Leo Jumamosi mkesha wa Krismasi wapo ndani
ya ukumbi wa +255 Mikocheni, kesho Jumapili
sikukuu ya Krismasi watakuwa Mawasiliano Park,
Ubungo na Boxing Day wapo ndani ya ukumbi wa
Liquid Kurasini.

Kimokimo Band
Wakiwa chini ya Khadija Mnoga ‘Kimobitel’, leo

mkesho wa Krismasi wapo ndani ya ukumbi wa
Florida eneo la Extertanal, kesho wapo ndani ya
ukumbi wa Next Door Kibaha kwa Mathias mkoani
Pwani.

Dar Musica Original

Bendi hii inayoongozwa na Jado Field Force,
leo mkesha wa Krismasi ipo ndani ya ukumbi
wa Panandi Pananda Kiluvya kwa Komba, kesho
sikukuu ya Krismasi ipo katika ukumbi wa Mtibu
Motel Mboga Chalinze mkoani Pwani.

Malaika Music Band

Kundi hili linaloongozwa na mwimbaji nyota
wa muziki wa dansi, Christian Bella, leo litafanya
onyesho maalum la kuzindua ukumbi jijini Mwanza,
kesho sikukuu ya Krismasi litakuwa ndani ya Desire
Lounge mjini Geita.

Msondo Ngoma

Bendi hii kongwe, leo mkesha wa Krismasi ipo
katika ukumbi wa Nefalanda Hotel Manzese Ar-
gentina, kesho sikukuu ya Krismasi ipo ndani va
ukumbi wa Dar Safari Park Buza, Boxing Day wapo
Gwambina Lounge Chang'ombe.
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KUELEKEA tamasha la Zari
All White Party linalotarajiwa
kufanyika wikiendi hii Kampa-
la, Uganda, Zari The Bosslady
ametoa neno.

Zari ambaye amezaa na
Staa wa Bongofleva, Diamond
Platnumz watoto wawili, Tiffah
na Nillan, amedai yeye ndiye
mrembo anayeiwakilisha vizuri
Uganda.

“Mimi ndiye msichana mrem-
bo Uganda wako naye, nai-
wakilisha Uganda vizuri sana.”
amesema Zari The Bosslady.

Zari ambaye kwa mujibu wa

kura za mwaka 2017 kupitia
Instagram na Facebook zilipig-
wa kura 809 huku akiwashinda
Wema Sepetu aliyeshika namba
mbili na Lulu Michael aliyeshi-
ka namba tatu, amesema bado
ni mrembo.

Kimwana huyo amesema
bado hajapata mrembo wa
kushika nafasi yake, kwa kuwa
anajua kutunza urembo wake
ambao unamfanya aendelee
kupendeza kila siku.

[takumbukwa Zari The
Bosslady, Mama wa watoto
watano anayeishi Afrika Kusini

[
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ZARI: MIiMI MREMBO KI.IKO WOTE

na familia yake, ni mwanamke
mwenye Nguvu ya ushawishi
Afrika Mashariki upande wa
urembo na mitindo.

Ushawishi huo unaotokana
na urembo wake, umemwez-
esha kujizolea followers wengi
hadi kufikisha milioni 11.1
Instagram.

Zari ambaye ni mzazi mwen-
zake na msanii wa muziki wa
kizazi kipya, Diamond Plat-
numz, amekuwa akiandaa
tamasha hilo kila mwaka na
amewahi kulifanya hapa
nchini na kujizolea umaarufu

mkubwa.

Mastaa wa muziki wa kizazi
kipya ni miongoni mwa watu
ambao wamekuwa wakifua-
tilia tamasha la kimwana huyo
anayejigamba kuwa mrembo
kuliko wote, huku likiwa na
kiingilio kikubwa.

Wikiendi hii anatarajia kuku-
sanya mastaaa katika tamasha
hilo litakalofanyika nyumbani
litakalonogeshwa na wasanii
mbalimbali kutoka ndani na nje
ya Uganda.




Vera afichua kuhusu

ujauzito wake

NYOTA wa televisheni wa Kenya,
Vera Sidika amefichua kuwa haku-
jijua kama amebeba ujauzito kwa
kipindi cha miezi mitatu.

Akizungumza baada ya kutan-
gaza ujauzito wa mtoto wake wa
pili, mama huyo wa binti mmoja
alisema kuwa alichukua hatua ya
kufanya vipimo vya ujauzito baada
ya kuhisi uchovu mkubwa usio wa
kawaida. )

Alieleza kwamba ilikuwa vigu-
mu kwake kushuku ana mimba
mapema kwa sababu alikuwa bado
akimnyonyesha binti yake Asia
Brown.

“Haikuwezekana kujua kwamba
mimi ni mjamzito kwa vile sikuwa
nikipata hedhi kwani nilikuwa
nanyonyesha na huwa sipati dalili
zozote za ujauzito hata kidogo.
Ikiwa sikupima labda ningejua hadi
miezi 5,” alisema kupitia Instagram.

Alisema kuwa daktari wake alim-
shauri akome kumnyonyesha binti
yake wakati ujauzito wake ukiti-
miza miezi minne hadi mitano.

“Sikuwahi kupata dalili za ujauz-
ito nikiwa na ujauzito wa Asia.
Sina dalili kabisa za ujauzito huu
pia. Kusema kweli ni baraka sana

kupata mimba laini. Nimebarikiwa,”

alisema. o
Mwanasoshalaiti huyo pia alifi-
chua kwamba anapanga kujifungua

mtoto wake wa pili kwa njia ya
upasuaji kama ilivyokuwa ujauzito
wake wa kwanza.

“Ilikuwa laini sana mara ya
mwisho. Ilikuwa vizuri. Nitaifanya
tena,” alisema. o

Vera alitangaza ujauzito wa mto-
to wake wa pili na mumewe Brown
Mauzo siku ya Jumatatu kupitia
ukurasa wake wa Instagram.

i
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R. Kllxopa_ta
mtoto akiwa jela

NYOTA wa muziki wa R&B wa
Marekani, Robert Kelly (R.Kelly)
na mchumba wake Joycelyn Sav-
age wameripotiwa kupata mtoto
wao wa kwanza pamoja.

Mtoto huyo wa kike waliempa-
tia jina la Ava Lee Kelly, aliye-
tungwa kwa njia ya IVF.

IVF ni moja ya mbinu kadhaa
zinazopatikana kusaidia watu
wenye matatizo ya uzazi ya
kutokushika ujauzito ambapo vyai
hutolewa kutoka kwenye ovari
va mwanamke na kurutubishwa
na manii kwenye maabara.

Yai lililorutubishwa, linaloitwa
kiinitete, hurudishwa kwenye
tumbo la uzazi la mwanamke.

R.Kelly yupo jela akitumikia
kifungo cha miaka 30 kwa kosa
la kufanya ngono na wasichana
wenye umri mdogo pamoja na
kuwarekodi video.

/

Ugonjwa waahirisha
‘bethdei’ ya Bahati

MSANII wa muziki wa Kizazi
kipya, Kelvin Mbuvi Kioko ‘Ba-
hati’ wa nchini Kenya anapanga
kusherehekea siku yake ya
kuzaliwa Januari 28 mwaka ujao
baada ya kushindwa kushere-
hekea mwaka huu kwa sababu
yva kuugua.

Msanii huyo ambae ame-
timiza miaka 30 Desemba hii
na mwenye watoto wanne,
amesema pamoja na kwamba
anaumwa, anaamini Januari 28
mwaka ujao atatimiza lengo lake
la kusherehekea siku yake ya
kuzaliwa.

“Nimetimiza miaka 30, lakini
kwa bahati mbaya nimekuwa
mgonjwa kwa wiki moja sasa,
niko kwenye dozi, imebidi
niahirishe sherehe yangu ya ku-
zaliwa hadi Januari 28 mwaka
2023,” amesema Bahati.

[ %8

Nadia Mukami amtamani Fally Ipupa

NYOTA wa muziki wa kizazi
kipya Nadia Mukami anatamani
kushirikisha mwimbaji wa muziki
wa dansi Fally Ipupa, ili aweze
kuwa na mafanikio makubwa
katika miondoko hiyo ya kizazi
kipya.

“Kwa sasa ninajiona wa
kawaida sana, ila siku ya Mungu
atakaponijalia nikaingia studio
na kurekodi hata wimbo mmoja
na Fally, nina uhakika nitakuwa
nimetusua,” amesema Nadia.

Katika ukurasa wake wa Ins-
tagram, Nadia ameandika kuwa
ndoto yake ya kufanya kolabo
na mwimbaji huyo kutoka Congo
DR ni ya muda mrefu na ame-
kuwa akiiombea itimie.

Msanii huyo amesema ana-
taka kuwa na mafanikio makub-
wa kimuziki na katu hawezi
kubweteka hata kama atafani-
kiwa, badala yake ataongeza kasi
ya kupata mafanikio zaidi.
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Viongozi watakiwa kunywa
sumu kuokoa lhefu, Ruaha

e MERICA yaja na mikakati kuokoa jahazi
e Dk. Mpango ataka viongozi wanaohusika wanywe sumu

Na Joseph Mwendapole

ONDE la Thefu mkoani
Mbeya na Mto Ruaha Mkuu
ni miongoni mwa rasilimali
muhimu kwa urithi wa taifa
letu kutokana na umuhimu wake
kwa upatikanaji wa maji lakini hivi
sasa umevamiwa na shughuli za bi-
nadamu kiasi cha kuharibika.

Kwa mfano Bonde la Thefu awali
lilikuwa na ukubwa wa skwea
kilomita 83 lakini kutokana na ku-
vamiwa na shughuli za binadamu
ikiwemo kilimo cha umwagiliaji na
ufugaji zimebaki skwea kilomita 10
tu mpaka kufikia mwaka huu.

Kwa mfano uchunguzi unaonye-
sha kwamba leo ni siku ya 136 mto
Ruaha ukiwa haujatiririsha maji
jambo ambalo si la kawaida kuwahi
kutokea kwa miongo mingi iliyo-
pita.

Hii inatoa ishara mbaya sana kwa
vizazi vijavyo kwamba iwapo seri-
kali haitachukua hatua za dharura
kuokoa hali hii kuna uwezekano
vizazi vijavyo vikakosa huduma
muhimu ya maji ambayo yanatege-
mewa kwenye shughuli mbalimbali
za uzalishaji hususan viwandani.

Baada ya kuona hali inazidi
kuwa mbaya, waandishi wa habari
wameamua kuonyesha uzalendo
kwa kuanzisha kampeni ya kuokoa
bonde la Thefu na Mto Ruaha ili li-
weze kutiririsha maji kama ilivyoku-
wa zamani.

Waandishi wameaanzisha Chama
cha Kutetea Mazingira na Rasilimali
(MERICA), ambacho kiliandaa kon-
gamano la mazingira mkoani Iringa
lililofunguliwa na Makamu wa Rais,
Dk. Phillip Mpango mapema wiki
hii.

Miongoni mwa aliyoyasema Dk.
Mpango wakati wa ufunguzi wa
mkutano huo ni kuhusika kwa baa-
dhi ya viongozi kwenye uharibifu
wa mazingira hali inayowafanya
wapate kigugumizi kutekeleza maa-
gizo ya serikali.

Alisema ametoa maagizo mara
kadhaa kuhusu utekelezaji wa maa-
gizo ya kuokoa bonde la Thefu na
Mto Ruaha lakini kwa muda mrefu
hakuna kinachotekelezeka.

“Bahati mbaya sana kuna kun-
di la baadhi ya viongozi ambao
kwa maslahi binafsi wanachangia
sana kwenye uharibifu wa maz-
ingira, mimi siamini kwamba wale
wanaoswaga ngombe wamevaa
matairi ndio wenye ngombe 3,000
na kuendelea.

“Wala siamini kwamba wakulima
maskini ninaowajua kwamba ndio
wenye mashamba makubwa wenye
matrekta yanayoziba mito yetu na
kupeleka kwenye mashamba yao,
hawa ndio watu ninaosema wany-
we sumu wakaue maslahi yao binaf-
si ili mazingira ya taifa letu yapone,”
anasema Dk. Mpango.

Anasema lazima iwepo mikakati

ya kuokoa mito yote hususan ile
ya kimkakati kama Ruaha Mkuu
na kuongeza kuwa mazingira
yameshaharibiwa na yenyewe
yameamua kulipa kisasi na
ndiyo sababu hivi sasa nchi ina-
hangaika na uhaba wa mvua na
maji.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
hariri, Deodatus Balile, anasema
mwaka 1974 bakuli la ardhi oevu
la Thefu lilikuwa na ukubwa wa
skwea kilomita 83 lakini mpaka
sasa limepungua zimebakia
skwea kilomita 10.

Anasema limepungua kuto-
kana na shughuli za kilimo na
ufugaji ambapo wakulima hao
na wafugaji wameendelea kuliz-
ingira na kufanya shughuli zao
kama kawaida.

“Ng'ombe mmoja akikamat-
wa faini yake ni Sh 100,000 la-
kini ikitolewa namba ya malipo
mtu anaweza kulipa ndani ya
sekunde 20 hata yangekuwa
mamilioni lakini ngombe waki-
kamatwa wakisema wawanadi
wahusika wanakamatwa na
unakuta Naibu Waziri anapiga
simu ngombe waachiwe,” alise-
ma Balile

“Hawa ng'ombe wakikanyaga
bonde la Thefu inamaana ile
ardhi oevu wanaikandamiza
inakuwa ngumu kama bati na
mvua ikinyesha maji hayaingii
ardhini na badala yake yanapita
zake kwa hiyo bonde hili amba-
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lo linapokea maji kwenye mito
26 na kutiririsha maji kwenda
Ruaha Mkuu linakosa sehemu
ya kuhifadhi maji,” alisema

Anasema kwa mara ya kwan-
za mto Ruaha ulikauka mwaka
1994 na mwaka 1995 ukatokea
mgao wa umeme hali iliyosaba-
bisha serikali kuanza kununua
Megawati 100 kutoka kampuni
binafsi ya uzalisha umeme ya
IPTL.

Anasema mwaka 2005 mto
huo ulikauka kwa mara ya pili
na 2006 serikali iliamua kuan-
za kununua umeme kwenye
makampuni binafsi ya Dowans
na Richmond hali ambayo ili-
sababisha kashfa kubwa ndani
ya serikali.

“Mwaka 2008 serikali ilia-
mua kutoa notisi ya serikali
namba 28 kwamba iongeze
mbuga ya Ruaha kulinda vy-
anzo vya maji na kweli maji
yalianza kuongezeka na vigingi
havikuwekwa kwa miaka 14 na
mwaka huu ndipo vimeanza ku-
wekwa vimefikia 45,” anasema
Balile.

“Kwa masikitiko makubwa
kuna Ranchi ya Usangu am-
bayo ukiuliza watu wanasema
hawajui nani anaimiliki lakini
sisi tunafanya habari za uchun-
guzi inamilikiwa na familia 12
wakiwemo vigogo serikalini na
majina tunayo tutakukabidhi,”
alisema

Godwell Ole Meleingati am-
baye ni Kamishna Msaidizi wa
Uhifadhi na Kamanda wa Uhi-
fadhi Ruaha, alisema changa-
moto ya matumizi mbalim-
bali yaliyokinzana na yasiyo
rafikikwamazingirayaliathirina
kusababisha kukauka kwa mto
Ruaha.

Anasema mwaka 1994 Mto
Great Ruaha ulikauka kabisa
na kwa mara ya kwanza tan-
gu kuwepo kwake na mwaka
1995- hali ilizidi kuwa mbaya na
kuathiri uzalishaji wa umeme
na mwaka 1998 - Serikali ili-
ingilia kati na kuamua kuweka
eneo la usangu mashariki kuwa
sehemu ya pori la akiba la Us-
angu ,wavuvi na wafugaji wal-
iondolewa eneo hilo.

Anasema mwaka 2006 hali
ilikuwa mbaya zaidi baada ya
wafugaji na kilimo kushamiri
Serikali ilifanya operesheni ya
kuhamisha mifugo yote ku-
toka Usangu kwenda kwenye
maeneo mengine na mwaka
2008- Pori la akiba la Usangu
yaliongezwa kuwa sehemu ya
Hifadhi ya Ruaha, ili kuimarisha
usimamizi wa rasilimali za maji
za ardhi oevu ya Usangu na Mto
Great Ruaha.

Anasema Bonde la Usangu
lina zaidi ya maeneo ya um-
wagiliaji 408 na kati ya hayo
2.7% zimeboreshwa, asilimia 18

}

zimeboreshwa kidogo, 23.3% ni
maeneo ya umwagiliaji wa asili/
kienyeji na 554% ya maeneo
hayo hayana vibali vya matumizi
ya maji.

Kuhusu nini kifanyike kuokoa
hali hiyo anasema lazima kuka-
milisha zoezi la mipaka ya Hifa-
dhi ya Ruaha kwa kuweka ala-
ma, tathmini ya mali, malipo ya
fidia, kuhama, kuondoa wavam-
izi wanaofanya shughuli ndani
ya Hifadhi ya Ruaha kulingana
na notisi ya serikali namba na
marekebisho, kuondolewa kwa
idadi kubwa ya mifugo katika
Bonde la Usangu, mifugo imezidi
katika bonde la Usangu (Zaidi ya
300,000), uwezo wa bonde ni
mifugo 65,000.

Anasema kuna umuhimu wa
kutekeleza mkakati ya usimami-
Zi wa vyanzo vya maji vya Mto

Ruaha Mkuu, kutambua vy-
anzo vyote vya maji, kusitisha
uchepushaji wa maji , kubomoa
kuta na kuondoa mabanio, kusi-
tisha kilimo kiholela, tathmini
ya matumizi ya maji kwenye
mashamba makubwa, upandaji
wa miti, kuandaa na kutekeleza
mipango ya matumizi bora ya
ardhi, kujenga miundombinu
ya kuwezesha wanyama kupata
maji na mbinu bora za kuwez-
esha Mto Great Ruaha kutiririsha
maji, ujenzi wa kingo Ngiriama
na mabwawa na visima vifupi na
virefu.
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VIBOKO WANAPOGEUKA
KIPUSA DUNIANI

Na Mwandishi Wetu

TKWAZO vikali vilivyowek-

wa katika usafirishaji wa

pembe za ndovu, sasa wa-

fanyabiashara wamegeu-
kia wanyama aina ya kiboko kwa
kuuza kwa faida kubwa mazao yao
ikiwamo meno yao.

Kutokana na kukua kwa kasi kwa
biashara hiyo kimataifa, wanaha-
rakati wa wanyamapori wanaonya
kuwa na uwezekano wa kuibuka
kwa madhara makubwa kwa spishi
ya wanyama hao ambayo tayari im-
eorodheshwa iko katika hatari ya
kutoweka.

Baada ya Uingereza na mataifa
mengine kutangaza kupiga maru-
fuku biashara ya pembe za ndo-
vu, shirika la usaidizi la ustawi wa
wanyama liliamua kufanya uchun-
guzi katika soko la mtandaoni ku-
jua nini hatma ya zuio hilo.

Katika utafiti huo waligundua
kuna ongezeko la biashara ya meno
ya kiboko ndani ya mwezi mmoja.

“Tuligundua ongezeko la bi-
ashara ya meno ya kiboko nchini
Uingereza ndani ya mwezi mmoja
baada ya kutangazwa kwa maru-
fuku ya pembe za ndovu kuan-
zishwa,” anasema Frankie Osuch,
mwandishi mkuu wa ripoti iliyo-
tolewa na Born Free Septemba,
mwaka huu.

Watafiti wanasema biashara hiyo
ilikuwa wazi tangu mwaka 1989,
wakati marufuku ya kimataifa ya
biashara ya pembe za ndovu ili-
kubaliwa kwa mara ya kwanza,
huku serikali zikileta hatua mpya
za kuimarisha marufuku hiyo.

Kama ilivyo pembe za ndovu,
meno ya kiboko nayo mara nyingi
hutumiwa kwa michongo ya ma-
pambo, lakini ni ya bei nafuu na
rahisi kupatikana.

Nyama ya kiboko bado inaweza
kuuzwa chini ya Mkataba wa Bi-
ashara ya Kimataifa katika Viumbe
vilivyo Hatarini Kutoweka (CITES),
ingawa mauzo yote ya kimataifa
yanabhitaji kibali cha kuuza nje.

Inakadiriwa kuwa kati ya mwaka
1975, wakati rekodi za CITES zilian-
za, na 2017, kilo 770,000 za meno
ya kiboko ziliuzwa kisheria. Lakini
kuna biashara haramu ilifanyika.

Mnamo 2020, meno ya kiboko
yalikuwa kati ya sehemu za ma-
lighafi kutoka kwa mamalia amba-
zo mara nyingi hukamatwa katika
nchi za Ulaya.

“Kuna visa vya mbwa wanaonu-
sa kubaini meno ya kiboko katika
viwanja tofauti vya ndege barani
Afrika siku hizi, na imegunduliwa
wengi hawakukamatwa,” anasema.

Philip Muruthy, makamu wa rais
wa Shirika la Wanyamapori la Af-
rika.

“Tuligundua
ongezeko la bi-
ashara ya meno
va Kiboko nchini
Uingereza ndani
ya mwezi mmoja
baada va ku-
tangazwa kwa
marufuku ya
pembe za ndovu
kuanzishwa,”
anasema Frankie
Osuch, mwandi-
shi mkKuu wa ri-
poti ilivotolewa
na Born Free
Septemba, mwa-
ka huu.

Utafiti wa Muungano wa Kimataifa
wa Uhifadhi wa Mazingira (IUCN) un-
asema 2016 ulikadiria kuwa idadi ya
kiboko duniani kote ilikuwa kati ya
115,000 na 130,000. Lakini ilishuka
kwa asilimia 30 ilipofika 1994.

Nchi 10 za Afrika Magharibi na Kati
zinasema kumeendelea kupungua
kwa kasi kwa idadi ya wanyama hao,
kutokana na ujangili na uharibifu wa
ardhi.

Walipendekeza kupigwa maru-
fuku kabisa kwa biashara hiyo katika
maandalizi ya mkutano wa CITES
huko Panama mwezi uliopita.

Hata hivyo, hatua hiyo ingeweze-
kana chini ya sheria za CITES ikiwa
kungekuwa na kupungua kwa zaidi
ya asilimia 50 ya idadi ya kiboko ka-
tika miaka 10 iliyopita, na uchambuzi
wa IUCN haukuunga mkono hitim-
isho hilo.
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Simulizi aliverudi C
figisu alizofanyiwa

Na Sabato Kasika, aliyekuwa
Korogwe

‘ ‘KAMA nitawakwaza naom-
ba mnisamehe, nilihamia
CHADEMA, kutokana na ud-
haifu wa baadhi ya viongozi

wa CCM wa Kata ya Kwashemshi.

Chama kisimshike mtu kishike

maoni ya wananchi.”

Ndivyo anavyoanza kusema,
aliyekuwa Diwani wa Kwashem-
Tanga, Twahiru Salehe, wakati
akitangaza kurudi CCM katika
mkutano maalum, wiki iliyopita.

Mkutano huo ulikuwa ni wa
mapokezi ya Mwenyekiti mpya
wa Umoja wa Wanawake wa
CCM (UWT) Taifa, Mary Cha-
tanda aliyefika nyumbani kwao
Korogwe kwa mara ya kwanza
tangu achaguliwe kushika nafasi
hiyo.

Katika mkutano huo, baadhi
ya wanachama wa upinzani
walitangaza kujiunga na CCM
akiwamo diwani huyo ambaye
alieleza alikuwa mwanachama
anayeipenda CCM, lakini aka-
fanyiwa figisw, akalazimika
kuondoka.

“Mtindo wa baadhi ya vion-
gozi wa CCM kutofuata maoni ya
wananchi, unasababisha chama
kupoteza watu ambao wanap-
endwa na wapigakura kama ili-
vyotokea kwenye kata yetu ya
Kwashemsi,” anasema Salehe.

KISA KILIVYO

Anasema yeye alikuwa kada
wa CCM tangu mwaka 2010
wakati akisoma Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, lakini akajikuta
akilazimika kuhamia CHADEMA
Juni mwaka 2020 wakati wa
mchakato wa uchaguzi mkuu.

“Kwa nini nilitoka kwenye
chama ninachokipenda kutoka
moyoni na kwenda CHADEMA,
hii ni kwa sababu ya udhaifu
wa baadhi ya viongozi wa CCM.
Naomba kama nitawakwaza,
mnisamehe,” anasema.

Mwanasiasa huyo kijana, ana-
fafanua kuwa viongozi walibeba
watu wao katika uchaguzi huo
na kusababisha aondoke kwen-
da kutafuta kuwatumikia wa-
nanchi kupitia chama kingine na
akashinda.

“Tli kosa la aina hii lisijirudie
kwenye kata nyingine, chama
kisiwe na mtu, kishike maoni
ya wananchi, kama kingeshika
maoni ya wananchi,mimi nis-
ingehamia CHADEMA. Na huo
ndio ukweli, na kwa kuwa nime-
apa kuzungumza, ukweli lazima
niseme hata kama unauma,”
anasema.

Huku akishangiliwa na maka-

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT), Taifa, Mary Chatanda, akivishwa skafu
alipowasili Korogwe na kuhutubia mkutano na kuwapokea baadhi ya wanasiasa waliorejea

CCM. PICHA: SABATO KASIKA.

da wa CCM katika mkutano huo,
anatoa sababu za kumrudisha
CCM kuwa ni kutokana na jinsi
serikali inavyofanya kazi kwa
bidii ya kuwaletea wananchi
maendeleo.

“Kwa miaka miwili ambayo
nimekaaa madarakani kila nili-
chokuwa nikiomba serikalini,
kwa ajili ya maendeleo ya wakazi
wa kata yetu, kimetekelezwa iki-
wamo huduma ya maji, hivyo ni
vyema niungane nayo,” anase-
ma.

Selehe anaongeza; “Mwan-
amke unayempenda usipom-
wambia ukweli maana yake un-
ampotosha. Kwa kuwa chama
hiki nakipenda kutoka moyoni,
lazima niseme ukweli kwa vion-
gozi waliopo hapa, ili tukitoka
twende kuanza ukurasa mpya
na kuendeleza gurudumu Ia
kuwapambania wananchi na
kuwaletea maendeleo. Tuache
udhaifu.”

AUNGWA MKONO

Mwenyekiti wa UWT Taifa
Mary Chatanda, anaunga mkono
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kauli ya diwani huyo aliyere-
jea CCM na kuwataka viongozi
wawachie kazi wanachama
wachague watu wanaotaka
wawaongoze.

“Viongozi acheni kubeba wag-
ombea, waachieni wanachama
wenyewe wachague kiongozi
ambaye wanapenda awaongoze,
msisababishe watu kuchukia

chama kwa maslahi yenu,”
anasema Mary.
Anafafanua kuwa mgom-

bea ambaye ni chaguo la wa-
pigakura, ni vyema asifanyiwe
mizengwe na viongozi, kwa
kuwa ndiye chaguo lao, na
kwamba wanajua kwa nini wa-
nataka awaongoze.

Anaongeza kuwa hatua hiyo
ya viongozi kutoingilia uchaguzi
na kuweka watu wao, inaimari-
sha umoja ndani ya chama na
hata kwenye jumuiya zake, kwa
kuwa CCM inaamini kwamba
umoja ni ushindi.

“Ni vyema makosa kama haya
yaliyosababisha Salehe kukim-
bilia CHADEMA yasijirudie tena.
Viongozi wetu zingatieni maoni
ya wengi, yaani wapigakura wa-

“Kwa nini
nilitoka kwe-
nye chama
ninachok-
ipenda ku-
toka moyoni
na kwenda
CHADEMA, hii
ni kwa saba-
bu ya udhaifu
wa baadhi ya
viongozi wa
CCM. Naomba
kama nita-
wakwaza,
mnisamehe,”
anasema.

namtaka nani ndiye apendeke-
zZwe,” anasema.

Aidha, mwenyekiti huyo ana-
gusia uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2025 na kusema wanawake
wana jambo lao mwaka huo, na
kwambua ili litimie, wanapaswa
kuwa kitu kimoja, kwa kuwa
umoja ni nguvu, utengano ni
udhaifu.

“Kwanza kabisa tuvunje
makundi, uchaguzi umekwisha
na sasa ni kazi tu, hivyo ili
jambo letu litimie, hatuna budi
kuwa wamoja na kuacha vikao
vya kujadili watu bali tujadili
maendeleo,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema,
wakishirikiana, wanaweza
kurudisha chama na jumuiya
zake kwenye enzi za TANU, kwa
kuwa enzi hizo kila mwanacha-
ma aliwajibika kwenye nafasi
yake na kuifanya UWT kuwa
imara.

Anasema, viongozi wa umoja
huo na wanachama wakiwa
kitu kimoja watamsaidia mwe-
nyekiti wa CCM Taifa, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kutekeleza
majukumu yake kikamilifu, kwa
kuwa wanawake ni jeshi kubwa.

MIRADI, WANACHAMA

Mwenyekiti huyo anahimiza
umoja huo kuwa na miradi ya
maendeleo, ili kuuwezesha ku-
jitegemea na hata kusaidia cha-
ma kushiriki kukamilifu katika
uchaguzi wa mwaka 2024/2025
na kuibuka na ushindi wa
kishindo.

“Wakati wa mkutano wa
uchaguzi wetu, Mwenyekiti wa
CCM Taifa, Rais Samia Suluhu
Hassan alieleza kutoridhishwa
na kasi ya kujiunga kwa wana-
chama wa UWT na uendeshaji
wa miradi yetu ya kiuchumi,”
anasema.

Anasema, Mwenyekiti wa
CCM Taifa anawaelekeza ku-
fanya miradi mikubwa itakay-
oipa UWT nguvu ya kiuchumi
na kuongeza wanachama, na
kwamba atahakikisha maele-
kezo hayo yanatekelezwa kwa
ngazi zote.

“Tayari UWT mkoa wa Tan-
ga umeshaingiza wanachama
wapya 2,547, mikoa mingine
iige mfano huo, lakini pia suala
la miradi yetu ni kweli kwamba,
mingi ni ya vibanda, mashine
za kusaga na mingine mido-
go ambayo haijatupa nguvu
ya kiuchumi, hivyo kuanzia
2023 tutaongeza mingine,”
anasema.

Anasema chini ya uongozi
wake atahakikisha UWT haiji-
sahau badala yake watachapa
kazi usiku na mchana ili ku-
hakikisha umoja huo unakuwa
na wanachama wengi na pia
nguvu ya kiuchumi.

“Jambo la muhimu ni kusima-
mia miradi iliyopo na kuongeza
mingine. Mfano, UWT Wilaya
ya Handeni wamepata mizinga
50 ya nyuki kutoka Shamba la
Nyuki la Mwambao waanzishe
mradi wa kufuga nyuki,” anase-
ma.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Maendeleo kutoka miaka 10 ya Uhuru,
hadi ilikogota leo kwenye miaka 61

e Pantoni Rufiji hadi daraja, mabeh

Na Adam Fungamwango

AKUMBUKA mzee wetu

Alhaj Ali Hassan Mwinyi,

alipokuwa kwenye uon-

gozi wa Taifa, alikuwa
mtu wa wosia sana na staili yake
alitumia ama lugha ya kiswa-
hili ambayo unaweza kusema
ni sebuleni kwake, au anatumia
misemo ambayo ukiunganisha
ujumbe unajitosheleza hauachi
hata pengo.

Alikwishatutamkia ‘kila zama
na azma zake. Nani anaweza
kubisha hilo? Hebu jikumbushe
wewe, mzee wa leo mkaka am-
baye utotoni kwako kidali pooh!
ndiyo ilikuwa mpango mzima,
huku dada yako ambaye leo
ameingia kwenye zama za ubibi,
humwambii kitu kwa ‘babua ea.’
Thubutu, leo hii umwambie mto-
to wa leo akacheze michezo hiyo,
utazua gumzo na kupondwa
mpaka basi na kali zaidi wengine
watashangaa na kukuuliza ‘ndiyo
nini hiyo?’

Vivyo hivyo, serikalini kwa
awamu na muda husika, huwa
kuna mabhitaji yake, hasa ya
maendeleo na aina fulani ya
maendeleo hayo huibuka kipindi
fulani yuko kwenye kiti; yaleyale
ya kila zama na azma zake.

Naam! Lazima nikiri katika
safari za awamu hizo mbalim-
bali, tunapoeleza kukomboa
sekta ya usafiri na miundombi-
nu, mheshimiwa Jakaya Mrisho
Kikwete, zama na azma zake,
ziliangukia hapo, sambamba na
afya akizindua Mpango wa Maen-
deleo ya Afya ya Msingi (MMAM).
Nikunongoneze kidogo, ile
barabara iliyofungua ukanda
wa Tabora hadi Kigoma, mabasi
yanakatiza tu leo hii, akiipigania
kwa nguvu zote.

Kutoka Masasi hadi Tunduru,
kutokezea Namtumbo Ruvuma
ni kichekesho kidogo mabasi leo
yanakatiza kilaini, thubutu un-
gekuja na msamiati huo siku zile
anaingia madarakani. Ushahidi
ninao!

Nenda pale Temeke Sudan, Dar
es Salaam, mabasi kibao kwenda
Tunduru hadi Songea kupitia njia
hiyo ya Masasi. Jamani! Inanirud-
isha nyuma tena zama zile, mzee
Mwinyi akahamisha barabara ya
mlima Lukumburu, sasa leo hii
waendao Songea kupitia Njombe,
mambo safi tu. Maana yake nini?
Kuna kazi inafanyika. Tusiwe
wataalamu wa kubeza tu.

Hebu niwape mchapo kidogo
kwa kionjo cha safari ya Kusini
zama hizo. Ukitoka Dar es Sa-
laam, na ukafika kwenye kivuko
cha Mto Rufiji, uvukaji wake una-
pata salaam kamili, mara pantoni

mbovu, mara hiki na kile, inakula
siku mbili. Pantoni hiyohiyo Feri
Dar imeshatuachia majonzi, tena
huduma zake mwisho saa sita
usiku.

Tumshukuru mzee Benjamin
William Mkapa, aliliona hilo, tena
analijua fika njia ya nyumbani
kwao pale Tkwiriri Rufiji, akajenga
daraja linalojitosheleza, sijui wale
wazaliwa wa miaka ya 1990 wana-
lijua hilo?

Unatoka hapo, unasonga hadi
Nangurukulu, Kilwa kwa shida,
ukianza tu uelekeo wa Lindi na
mvua ikinyesha, imekula kwako,
lazima mnase kwenye matope,
kigezo na masharti kutoka hapo,
ni jua kuwaka na tope kukauka.
vuji, mkoani Lindi wanajua vizuri
kilichoendelea hapo, leo hii ikiba-
ki kuwa hadithi.

Naam, simulizi ni ile ile ndiyo
umefika Masasi na kulala, asubuhi

Abiria wa treni yenye mabehewa ya za

b

unaanza na mabasi kuelekea Tun-
duru, shughuli nzito kweli kweli.
Maana nakumbuka kuna siku
tulianza saa nne asubuhi, stendi
ya Masasi nilikolala baada ya sa-
fari kutwa nzima kutoka Dar es
Salaam, wakati leo hii anayetoka
jiji hilo asubuhi anawahi kuona
mechi ya soka alasiri mwanzo
hadi mwisho, basi tukasonga
huku mvua inanyesha kidogo yali-
yotukuta ni mazito hasa, hadi ku-
fika Tunduru stendi ilikuwa siku
iliyofuata alfajiri.

Nilidiriki kukufuru kwa kuji-
uliza, ni Tanzania hii hii au kwing-
ine? Maana nilipoangaza stendi
zima yamejaa magari aina ya
Land Rover tena aina ya 109. Wa-
zaliwa wa 1990 mnayajua? Shu-
ghuli ikawa pevu vilevile wakati
wa kuondoka, niliposema safari
hiyo nipitie Tunduru hadi Nam-
tumbo Songea, nako ikawa kutwa
nzima, tena gari aina ya ‘pick up’,
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mani, wakisubiri kupanda. PICHA ZOTE: MAKTABA.

hadi nakuja kuiona Namtumbo
Ruvuma, nguo zote zimejaa
udongo mwekundu mithili ndiyo
rangi yake ya asili.

Lakini maendeleo yakaja, Rais
Kikwete, mnano Aprili 2006, ni-
kamsikia ziarani Tunduru akia-
hidi kukomboa barabara yao kwa
mradi maalum, kwani ilipita mia-
ka mingi? Eti leo hii, basi linatoka
Temeke Sudan mapema asubuhi,
saa 9:00 alasiri linakatiza Masasi,
usiku watu waangalia TV mijini
Songea. Mbona raha!

Zama hizo hizo, waendao
mkoa wa Mara kutoka Dar, sharti
wakatize Arusha, kupitia nchini
Kenya na alfajiri siku inayofuata
wanaibukia Sirari Tarime kule
kwa jamaa zetu, mchana wapo
mjini Musoma. Waendao Bukoba
nao kutoka Dar, njia hiyo hiyo wa-
napita Kenya hadi mpaka wa ku-
ingia Uganda kuvuka hadi mpaka
wa Mutukula kuja kuitafuta Bu-

Ndivyo yalivyo mabehewa mapya yaliyoingia nchini mwezi huu, yakiwa na huduma zote

zenye stadi za kisasa.

ewa vya ‘uswazi’, hadi digitali...
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koba mjini, kama siyo siku tatu ni
nini hapo? We uliyopo Dar, uki-
fikiria kwenda nyumbani Bukoba,
unawaza nauli, safari siku kadhaa
na pasipoti juu.

Turejee kwenye safari za mabi-
namu zetu wale wa treni kwenda
kuisaka Kigoma, Mwanza, Tabora
na Mpanda. La kwanza kabisa,
tenga siku mbili hadi tatu upaone
uendako.

Sasa mabehewa yenyewe, siyo
haya mnayoyajua nyinyi au kuya-
ona kwenye mitandao, labda kwa
mbali ni kama yale yanayotumika
daladala Dar es Salaam, au mabi-
namu zangu wanaosonga kwenda
mwisho wa reli. Nikumegee kido-
go, maana huwa sichoki kusim-
ulia kipengele hiki kinanikum-
busha mbali kweli kweli! Mpaka
tiketi ipatikane abiria keshasota
wiki mbili stesheni. Ukiingia kwe-
nye mabahewa ya daraja la tatu
unakutana na siti ambazo hazina
sponji, feni na hata baadhi ya

madirisha hayafungi.
Ukikuta juu kuna feni hilo
litakuwa limeharibika. Sijajua

kama yaliyokuwa yakiharibika
ndiyo yanahamishwa daraja la
tatu au vipi, lakini msamiati wa
feni tu haukuwapo.Tofauti kubwa
wa wakati ule wa daraja la kwanza
la pili na la tatu ilikuwa ni idadi tu
ya watu chumbani. La kwanza ku-
likuwa na wachache ambao wana
uhuru wa kukaa bila bughudha,
utaratibu wa kulala; la pili kukuli-
kuwa na watu wengi kidogo kama
sita hivi, angalau wakikaa kwa
utulivu. Shughuli ilikuwa huko
daraja la tatu.

Kwanza kulikuwa na mabe-
hawa machache, hivyo abiria
walikuwa wengi kiasi kwamba
wengine siti hazikutosha, wakaka-
lia mizigo yao, wengine chini ya
sakafu, wapo waliokaa mpaka
Vyooni.

Kutokana na nyomi hiyo, wizi
nao ulikuwa mkubwa wa mizigo,
pia ilikuwa ngumu na jopo la
watu kujishauri kwenda chooni
hasa kinamama. Kusema kweli
hadhi ya mabehewa na mazingira
yalikuwa magumu, sijui enyi wa
zama hizo mnajua?

Nikifikiria hapo, ndipo huwa
napanda mashetani, mtu an-
apokosa mshipa wa aibu eti haoni
maendeleo wala maboresho yoy-
ote kwenye barabara, treni hata
usafiri wa majini. Jamani, tema
mate chini!

Mtu anaibuka waziwazi kwam-
ba haoni tofauti kati ya karabai na
taa ya umeme, au simu ya kiswas-
wadu na ya kupangusa kidole.
Jamani, haya makubwa, mbona
madogo yana nafuu!

* Tuma meseji 0716 350534.
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Rwanda vajibu shutuma
za mataifa ya magharibi

KIGALI, Rwanda

RWANDA imeainisha “makosa” ya
kushutumiwa kuwaunga mkono waasi
wa M23 katika mzozo unaoendelea
mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).

Hali bado ni ya wasiwasi huku ma-
pigano mapya kati ya jeshi na waasi
wa M23 yakiripotiwa Alhamisi asubuhi
karibu na mji wa Kitchanga huko Rutsh-
ury, jimbo la Kivu Kaskazini mashariki
mwa DRC.

Hivi karibuni, Ubelgiji ni taifa la
magharibi ambalo liliiomba Rwanda
“kusitisha msaada wote” kwa kundi

la waasi la Watutsi wanaoongozwa na
Watutsi wa Kongo baada ya Marekani,
Ufaransa na Ujerumani, huku mashiri-
ka ya kutetea haki za Ulaya yakiomba
EU kusitisha msaada wa kijeshi kwa
Rwanda.

Katika barua iliyoandikwa kwa vion-
gozi wa Umoja wa Ulaya, makundi hayo
yalisema “kusimamishwa kwa shini-
kizo na misaada kwa Rwanda” na nchi
za magharibi kulichangia kudidimiza
mzozo huu mwaka 2012.

Katika taarifa, ili kukabiliana na shini-
kizo hilo, ikirejea mashambulizi ya ma-
kombora ya mwaka 2019 katika eneo
lake, Rwanda ilisema ni “kosa kuchang-

Wanajeshi wa Mali katika picha. Picha: BBC.

anya” hatua za kulinda mpaka wake
“kwa msaada wa kundi lolote lenye si-
laha nchini DRC”.

“Kuilaumu Rwanda kunaonesha ku-
tokuwa tayari kwa upande wa jumuiya
ya kimataifa kukabiliana na vyanzo vya
migogoro Mashariki mwa DRC”, taarifa
ya serikali inasema.

Rwanda pia ilisema mauaji ya hivi ka-
ribuni ya Kishishe dhidi ya raia, katika
eneo linalodhibitiwa na M23, “yalitiwa
hisia” na “uzushi wa serikali ya DRC” :
na kuongeza kuwa kuna dalili kuwa ni :
“makabiliano kati ya M23 na makundi :
haramu yenye silaha yanayoshirikiana :
na FARDC”. :

v
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Al Shabaab waua polisi wawili Kenya

Malina
Ivory Coast
kutatua
mivutano
yao

BAMAKO, Mali

MALI inawashikilia wanajeshi
46 wa lvory Coast iliowafun-
gulia mashitaka ikiwatuhumu
ni mamluki walioingia kwenye
ardhi ya nchi yake.

Ujumbe wa Ivory Coast uliin-
gia nchini Mali Alhamisi ukion-
gozwa na Tene Birahima Out-
tarra ambaye ametoa tamko
kuhusu suala hilo la wanajeshi
46 wa nchi yake kushikiliwa
na utawala wa Mali, akisema
ni suala ambalo linatafutiwa
ufumbuzi na wanachoweza
kusema ni kwamba ziara yao
nchini Mali imezaa matunda.

Birahima amesema ilikuweko
hali ya kutoelewana baina ya
jamhuri hizo mbili, Mali na
Ivory Coast, miezi michache
iliyopita na kwamba limekuwa
jambo zuri wamekutana na
kujadili.

Mvutano kati ya nchi hizo
ulizuka Julai 10 pale wa-
najeshi 49 wa lvory Coast
walipokamatwa baada ya
kuwasili katika uwanja wa
ndege wa Mali, baadae watatu
waliachiwa huru na 46 waka-
zuiliwa.

Wanajeshi hao wa Ivory
Coast na Umoja wa Mataifa
kimsingi walipelekwa Mali ka-
tika utaratibu wa kawaida wa
kwenda kukisaidia kikosi cha
Ujerumani ambacho ni sehemu
va ujumbe wa kulinda amani
wa Umoja wa Mataifa nchini
Mali.

Lakini serikali mjini Bamako
imetuhumu kwamba ni mam-
luki na mnamo mwezi Agosti
walifunguliwa mashtaka ya

GARISSA, Kenya
WAPIGANA]I wa Al
Shabaab = wameshambulia

gari la polisi Mashariki mwa
Kenya na kuwaua maofisa
wawili na raia mmoja, polisi
imesema.

Lori hilo lilikuwa likisa-
firi kutoka kambi ya Hayley

Lapsset kuelekea mji wa
Garissa, karibu kilomita 120
kutoka mpaka wa Somalia,
wakati lilipogonga kifaa cha
kulipuka, polisi walisema ka-
tika taarifa siku ya Jumatano.

Wanamgambo hao  ki-
sha walirusha guruneti kwa
roketi kwenye gari hilo na
kujihusisha na mapigano

makali ya moto ambayo yali-
chukua maisha ya wahasiri-
wa, polisi walisema.

Redio ya Andalus ya Al
Shabaab ilisema katika ma-
tangazo watu wenye silaha
waliua maofisa wawili wa us-
alama wa Kenya na kuwaje-
ruhi wengine kadhaa katika
shambulio hilo.

Kundi hilo liliua watu 166
katika Chuo Kikuu cha Garis-
sa mwaka 2015, na 67 ka-
tika maduka makubwa jijini
Nairobi mwaka 2013, lakini
mashambulizi ya mara kwa
mara ya al Shabaab nchini
Kenya yamepungua katika
miaka ya hivi karibuni.

kutaka kuuhujumu usalama wa
nchi hiyo.

Taarifa ya makundi hayo
imesema itashikilia msimamo
huo mpaka utakapofanyika
mkutano utakaosimamiwa na
jumuiya ya Kimataifa na msu-
luhishi huru na utakaoamu-
wa kuhusu mustakabali wa
makubaliano hayo.

Bunge la Marekani latoa ripoti ya uvamizi

NEWYORK, Marekani Ripoti hiyo yenye kurasa 814 imeutaja
uvamizi huo usiofikirika dhidi ya bunge
hilo uliofanywa na wafuasi wa rais ali-
yeshindwa katika uchaguzi, Donald
Trump.

Ripoti hiyo imetoa maelezo kuhusu

juhudi za Trump kubatilisha uchaguzi wa

rais wa 2020 na imetaja mapendekezo 11
kwa Bunge la Marekani na watendaji wen-
gine kuzingatia ili kuimarisha taasisi za
nchi hiyo dhidi ya majaribio ya matukio
ya baadae kuhusu kuchochea uasi.
Miongoni mwa mapendekezo hayo
ni kumzuia Trump kuwania tena urais.

Kamati hiyo inatoa pia nakala kadhaa za
maelezo ya mashahidi kutokana na ma-
hojiano yake zaidi ya 1,000 na maelezo
mapya ya kushangaza.

Wiki hii, kamati hiyo ilipendekeza rais
huyo wa zamani afunguliwe mashtaka ya
uhalifu.

KAMATTI ya Bunge la Marekani iliyoku-
wa inachunguza tukio la uvamizi katika
majengo ya bunge la Marekani Januari
6, mwaka 2021 imechapisha ripoti ya
mwisho ya uchunguzi huo.
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Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Magila, Muhgza mkoa'ni Tanga, Shekhe Semtawa, ak'if
fungua mlango wa madarasa mapya mawili juzi, yaliyojengwa shuleni hapo pamoja  jia) akiwasimamia mafundi wa kuchimba mtaro kwa ajili ya ukarabati wa ma-

na ofisi moja, ambavyo vyote ujenzi wake umekamilika na kuruhusu kudahili m kupitisha maii K ka. na k ish hi va mi Kuk
wanafunzi wa kidato cha kwanza, mapema mwakani. PICHA: STEVEN WILLIAM Egdubrgay?]iy%p}ﬂii.aplcak?gi‘%iléil vszfluma‘ a kusababisha baadhi ya mitaa kukosa

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, Salim Sechambo, akiwa L ) .
amezungushiwa nyoka Kkatika sherehe za maadhimisho ya miaka 61 ya Uhuru wa Wafagiaji wa barabara wakiwa kazini kwenye Barabara ya Morogoro, eneo la Mago-

Tanzania Bara zilizofanyika uwanja wa Jitegemee, Muheza. Kulia aliyesimama ni ~ mMeni Mapipa, Dar es Salaam juzi, bila kuweka alama inayoashiria kuwa wako kazini,
msanii aliyefahamika kwa jina la Dokta Nyau. PICHA: STEVEN WILLIAM. kitendo ambacho kinaweza kusababisha ajali. PICHA: SABATO KASIKA.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

‘ ‘Kwa maana hiyo pia ninaomba
kiasi cha pesa kidogo ili ni-
kawapelekee ndugu zake hapa

geeongee sana. Halafu nataka nimlete

kwako, ili umwambie kuwa wewe uta-
gharamia matibabu yake yote mjini.

Unajua tayari ameshaanza kuniuliza

wewe pesa zote utatoa wapi? Nimem-

wambia nina wadau wangu watani-
saidia.”

“Yaani kwa plani yote uliyoifanya
nakupa mia kwa mia, hata kesho mlete
nimwambie mimi nitamgharamia kila
kitu, safari pamoja na matibabu.”

“Sawa ila subiri muda wa kumu-
ondoa hapa utakuwa ule ambao ni-
likwambia tutaanza rasmi uhusiano.
Miezi mitatu ijayo.”

“Halafu tunampeleka Dar, Muhim-
bili tunamtelekeza.”

“Sawa kabisa.”

“Ila nina swali hapo kidogo Mary?”

“Lipi tena Usonzo na wewe?”

“Kama akitoka huko na kusema wal-
iomtelekeza si anaweza kuja na polisi
huku?”

“Sasa hapo tutakuwa wapenzi ka-
mili kazi kwako baba.”

“Basi nitakuhamisha hapa, nitaku-
peleka Arusha ukale kuku. Wakija
hapa hola.”

Walicheka pamoja
gongesheana mikono.

“Na Enock je itakuwaje?” Lilikuwa
ni swali la ghafla kutoka kwa Usonzo.

“Hilo niachie mimi. Kwani kanioa,
ni mchumba tu? Na yeye ataachwa
vile vile.”

Kuna wakati Usonzo aliona kama
anaota ndoto, msichana mrembo
Mary aliyekuwa anamtoa udenda.
Akamtongoza kwa njia zote, za kum-
lambisha asali na kutumia nguvu la-
kini zilidunda. Leo amemfuata mwe-
nyewe ofisini na kila kitu kimeenda
kama kilivyopangwa.

Alitaka kila kitu kitokee kwa muda
mfupi ili awe ubavuni mwa mrembo
huyo. Miezi mitatu aliiona ni mbali.
Hata hivyo ilibidi kila kitu kiende
kama kilivyopangwa na muda ulio-
pangwa pia. Ilibidi tu awe mvumilivu.

na ku-

Mwezi mmoja ulipita kiasi kwamba
tukio lililotokea lilianza kusahaulika.
Ingawa si kwa asilimia zote. Adel
alibaki kwa kina Mary kama ilivyo
makubaliano yao baada ya tukio hilo
kutokea.

“Sama-
hanini sana,
nimechelewa
sana, unajua
tena, unak-
wenda huko
unakutana
tena na watu
wengine
wenye shida
Zao.”

hiyo. Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Lakini pia kwa mujibu wa Mary ni
kwamba aliamua kuwa naye ili asi-
weze kushawishiwa na watu kwenda
kushtaki.

Mzee Chale naye alikuwa ameshape-
wa mzigo wake wa rushwa na Usonzo
kama alivyoombwa na Mary, akawa
amelizima suala lile. Tkawa ni kama
hapo. Likawa linanong’onwa tu. Kifupi
sakata lilizimwa.

Siku ilifika ya Mary kumchukua na
kumpeleka kwa Usonzo kwa ajili ya
maandalizi ya safari ya kumpeleka
kwenye Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili kwa ajili ya uchunguzi na matiba-
bu zaidi.

Mary alimuongoza Adel akiwa ame-
shika mkono hadi kwenye ofisi za
Usonzo. Walikaribishwa ofisini.

Ilikuwa ni mapema sana.

“Karibuni, ila nilikuwa natoka muda
huu kwenda kunywa chai, sijui na ny-
inyi mnahitaji ili tuongozane?”

“Hapana sisi tumeshakunywa.” Mary
akajibu haraka haraka.

“Basi nitakuacheni hapa kwa muda
kidogo, vumilieni tu jisikieni mko ny-
umbani, wewe Mary umeshapazoea.”

“Ni kweli bosi.” Mary akajibu.

Usonzo akanyanyuka na kumshika
mkono Mary, akamvuta na kumkum-
batia. Akambusu busu ambalo hali-
kuwa na sauti.

Mary na Adel walikaa chumbani
humo kwa kiasi cha saa nzima bila
mwenyeji wao kurejea.

Akarejea baada ya saa moja na robo
hivi.

“Samahanini sana, nimechelewa
sana, unajua tena, unakwenda huko
unakutana tena na watu wengine we-
nye shida zao.”

@MSAMBA
0656122770

“Hakuna wasiwasi ‘faza’.” Adel aka-
jibu. Moja kwa moja Mosha Usonzo
akaenda kuketi kwenye kiti chake cha
ofisi.

Akamtazama Mary na kumkonyeza.
Alikuwa na uhuru wa kufanya chocho-
te kwa sababu Adel alikuwa haoni. Na
hatoona licha ya kwamba wanajaribu
kumtengenezea mazingira ya kwamba
ataona tena wakimpeleka Muhimbili.
hapo kitaalam.

Mary alikuwa amevaa gauni yake
fupi la bluu lililomfanya maeneo fu-
lani ya mapaja kuwa wazi. Pia mabega
yake yalikuwa wazi. Alivaa hivyo kwa
makusudi ili kumtamanisha Usonzo
atakachokiongea kisipingwe.

Kichwani alisuka nywele kwa mtin-
do wa rasta zenye mchanganyiko wa
rangi nyeusi na udongo mwekundu.
Alipendeza.

Akahamisha macho yake na
kumtazama Adel Adam. Akatoa taba-
samu la kejeli.

“Pole sana kijana.”

“Anaitwa Adel bwana, kijana ndiyo
nini?” Mary akadakia.

“Oooh, Adel.”

“Ahsante sana bwana mwekezaji,
nashukuru, na nimeshukuru sana leo
kufika kwa mara ya kwanza kwenye
ofisi zako, na kukusikia. Unajua mimi
tena ndiyo sioni, ile nakusikia.” Adel
akajibu.

“Ooh, vizuri sana, nimependa
kitu kimoja, wewe ni mtu wa Mungu
sana, umeamua kumsamehe mtesi
wako. Amekumwagia tindikali, lakini
mmekaa mmeyaongea na kuamua
kusameheana, hili ni jambo la kushuk-
uru sana, unajua si wote wenye moyo
huo.” Akasema huku akitabasamu kwa

dharau, akimtazama Mary.

Ukweli ni kwamba, Usonzo alione-
kana kumuonea huruma Adel kwa
maneno, lakini machoni hakuoneka-
na hivyo. Uso wake ulionekana kuwa
wa kejeli na dharau. Na alifanya
hivyo makusudi akijua Adel hawezi
kujua kwa sababu haoni.

“Ni kweli bosi wangu kwa sababu
vitabu vya Mungu vinasema samehe
saba mara sabini. Mimi sina kinyon-
go, Mary ni rafiki yangu nilifaha-
miana naye siku chache tu tangu
naona kama shetani tu alipita kati
yetu.” Akajibu bila kujua kuwa ali-
kuwa anangong'wa.

“Sasa kijana ni hivi, mimi ndiyo
niliyetoa pesa kwa ajili ya familia
gu zako wengine. Leo pia nitakupa
kiasi cha shilingi milioni moja kama
pole, mwezi mmoja na nusu hivi ujao
tumepanga mimi na Mary kukupele-
ka Muhimbili kwa ajili ya matibabu
zaidi. Kwa mujibu wa madaktari ni
kwamba unaweza kuona tena kama
utapelekwa kwenye hospitali zenye
vipimo vya kisasa. Kwa hiyo utaon-
doka hapa ukiambatana na mimi
pamoja na Mary, sawa?”

“Nitashukuru sana bosi wangu,
na ndiyo maana naendelea kuamini
kuwa Mary alipitiwa na kitu amba-
cho si cha kawaida kufanya tukio
hili, haikuwa dhamira yake ya dhati.
Mimi binafsi kabla ya kufika hapa
nimeongea na Mary na nimekubali-
ana nalo hilo. Nitakwenda kwenye
matibabu na naamini naweza kuona
tena.”

Kwa sababu mhusika tayari ali-
kuwa ameshakubaliana na kila kitu,
hakukuwa na cha ziada na kwa saba-
bu ameshakaa muda mrefu, Mary na
Adel wakamuaga Usonzo, mfadhili
wa safari na matibabu.

Walitoka mlangoni, lakini ni kama
kuna kitu alisahau, akamwambia
Adel asimame. Akarejea ndani na
kuteta.

“Haya sasa kila kitu kimekamilika,
kazi kwako.”

“Yaani mimi nilivyofurahi Mary
sikwambii kitu. Nataka nikuchukue
moja moja moja uwe mke wangu.”

“Mimi huyo?”

“Nani mwingine?”

“Haya baba uamuzi ni wako,
kuchemsha, kukaanga au kula
chukuchuku.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TFF YAKUNWA NA VIWANGO
LIGI YA WANAWAKE

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Soka Tanzania TFF
limesema limefurahishwa na mwenendo
wa Ligi Kuu ya Wanawake kwa viwango
vilivyoonyeshwa na timu za Simba Qeens
pamoja na Yanga Princess.

Katibu mkuu wa TFF, Wilfred Kidau
amesema hamasa ya Ligi ya Wanawake
msimu huu imekuwa kubwa tofauti na

msimu uliopita.

“Hamasa msimu huu imekuwa kub-
wa nimefarijika kuona idadi kubwa ya
mashabiki wamejitokeza kwa wingi kush-
uhudia mtanange huu, kitu ambacho hapo
nyuma hakikuwepo,” alisema Kidau.

Katibu huyo alisema timu hizo zime-
jiimarisha kwa kiasi kikubwa kutokana na
usajili mzuri uliofanywa na mabenchi yao
ya ufundi.

Alisema Ligi ya wanawake kwa sasa
inazidi kushika kasi kwani hata zile timu
ambazo hazikufanya vizuri msimu uliopita
zinaonyesha ushindani mkubwa.

Alisema hiyo imetokana na kuwepo kwa
walimu wenye ubora wa hali ya juu ka-
tika kufundisha soka la wanawake ikiwa ni
pamoja na michezo yao kurushwa kwenye
televisheni mbali mbali nchini.

P T

Wasanii wa kikundi cha ngoma za asili kiitwacho Dumange cha mjini Korogwe mkoani Tanga, kikitoa burudani wakati wa
mapokezi ya Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake CCM (UWT) Taifa, Mary Chatanda alipowasili mjini humo wiki hii. PICHA:
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BMT yatangaza uchaguzi ngumi za wazi

Na Shufaa Lyimo

BARAZA la Michezo Tanzania (BMT)
limetangaza uchaguzi wa viongozi wa
Shirikisho la Ngumi za wazi Tanzania
(OBFT) unaotarajiwa kufanyika Februari
12 mwakani jijini Dar es Salaam.

Akitangaza uchaguzi huo jana Kaimu
Mkuu wa kitengo cha Uhusiano na Mwasi-
liano, Najaha Bakari alisema usaili wa
wagombea kwa nafasi tofauti utafanyika
Februari 10.

Alisema fomu zitaanza kutolewa kuan-
zia Januari 6 hadi 7.

Alitaja nafasi zinazogombewa kuwa ni
Rais, Makamu wa Rais, Katibu Mkuu, Kati-
bu Mkuu msaidizi, Mweka hazina, Mjumbe
wa Kamati ya walimu, Mjumbe wa Kama-
ti ya ufundi na Mjumbe wa Kamati ya
mashindano na vifaa.

Pamoja na Mjumbe wa Kamati ya Wa-
nawake na vijana, Mjumbe wa Kamati ya
maendeleo ya Mikoa na Taasisi za Umma,
Mjumbe wa Kamati ya mipango na fedha,
mjumbe wa Kamati ya afya pamoja na
mjumbe wa Kamati ya AOB, APB na WSB.

Kaimu huyo alitaja sifa za wagombea
kwa upande wa nafasi ya Rais na Katibu
mkuu kuwa awe raia wa Tanzania, awe na
elimu ya kidato cha nne na kuendelea na
awe amewahi kuongoza Chama au Taasisi
yoyote ya Umma.

Alisema ahakikishe amethibitishwa
na Kamati ya uchaguzi wa Shirikisho
hilo na kudai awe na ujuzi wa mchezo
huo,ambaye hajawahi kuucheza na kuon-
goza katika nyanja yoyote.

Alisema wagombea wote wanatakiwa
wahakikishe wanafahamu vizuri Katiba ya
OBFT, ikiwamo Katibu mkuu na makamu

wake waweze kutumia kompyuta katika
matumizi ya kawaida na uzoefu wa uon-
gozi.

Aidha alisema Mweka hazina awe na
elimu ya uhasibu kuanzia ngazi ya cheti
pamoja na sifa zote zilizotajwa.

Kwa upande wa Wajumbe awe mtanza-
nia, ajue kusoma na kuandika,hana kosa
la jinai,awe hajaongoza Shirikisho kwenye
nafasi za juu,awe ameucheza huu mchezo
ikiwemo kuzifahamu sheria zake.

Kamati ya walimu mgombea anatakiwa
awe na cheti cha ualimu wa mchezo huo
katika ngazi yoyote.

“Kwa upande wa Kamati ya wanawake
mgombea awe mwanamke ambaye
alishawahi kuongoza chama au Taasisi
yoyote mwenye elimu ya kuanzia kidato
cha nne na ahakikishe anaielewa Katiba
vizuri, alisema.

Kocha Simba Queens
asema ligi ni ngumu

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukulu amesema Ligi Kuu
ya Wanawake Tanzania ya msimu
ina ushindani mkubwa na kila timu
imejipanga kupambania ubingwa.

Lukulu amekiongoza kikosi cha
Simba katika mechi tatu za ligi
ikiwemo dhidi ya Yanga Princess
mchezo uliopigwa uwanja wa
Benjamin Mkapa na kumalizika kwa
sare ya 1-1.

Akizungumza na gazeti hili hili
Kocha huyo alisema timu zimefan-
ya maandalizi mazuri na kila moja
inajiandaa vizuri ikikutana na Simba
Queens.

Alisema kuhusu mchezo wao na
Yanga ulikuwa mgumu na wenye
upinzani, kama wangetumia vizuri
nafasi walizopata wangeondoka na
pointi zote tatu.

“Ni kweli ligi ni ngumu, kila timu
imejipanga vizuri ushindani ni
mkubwa na umeanza mwanzoni
kwa hiyo tunapaswa kujipanga, un-
ajua tumecheza Ligi ya Mabingwa
Afrika na ndiyo Mabingwa watetezi
kwa hiyo kila timu ikikutana nasi
inapambana Vilivyo,” alisema kocha
huyo.

Alisema wamelazimika kufanya
mabadiliko ya kikosi kwa kuwawe-
ka benchi baadhi ya wachezaji
ambao wamewahi kunolewa na
mpinzani wake, Sebastian Nkoma
kwa sababu anawafahamu vizuri.

“Nimemuweka benchi Vivian
Corazone Asha Djafar na Olaiya
Barakat kwa sababu nawafahamu
vizuri amewahi kuwafundisha
ningeanza nao basi mechi ingekuwa
ngumu kwa upande wetu na wao
kuingia katika kipindi cha pili na
kupata matokeo .

Kipindi cha pili tulilazimika
kubadilisha mbinu na kucheza
mipira mirefu kwa sababu tuliona
Yanga wamechoka na mabadi-
liko tuliyoyafanya imetusaidia na
kuondoka na pointi moja,” alisema
Lukulu.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nkoma
alisema mchezo ulikuwa mgumu
na ushindani mkubwa licha ya
kushindwa kutumia vizuri nafasi
wachezaji wake wamepambana na
kupata pointi mmoja.

Alisema katika mchezo huo wa
juzi alikuwa akitafuta mambo
mawili sare au ushindi mbele ya
timu bora, Simba Queens na kufani-
kiwa kuondoka na alama moja na
anaimani baada ya muda timu yake
itakuwa na muunganiko mzuri .

“Tunashukuru Mungu tume-
pata alama 1 siyo mbaya mchezo
ulikuwa mzuri kwa upande wetu.
Nafurahi kuona wachezaji wangu
wameanza Kujiamini kwenye mechi
kama hizi za dabi, hiyo Simba
gueens ambayo unaiona leo mimi
ndio nilietengeneza hiyo timu sasa
jiulize nikipata muda wa miezi 3 tu
Yanga Princess hii itakuaje,” Nkoma.



Jumamosi Desemba 24, 2022

Nipashe29

HABARI MICHEZO

BELLINGHAM AITA REAL MADRID

KIUNGO wa kati wa England, Jude Bellingham anap-
endelea kujiunga na Real Madrid kutoka Borussia Dort-
mund, licha ya Liverpool, Manchester City na Manches-
ter United kumtaka mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 19. (AS)

FERNANDEZ BEI KUBWA

KLABU ya Benfica imekataa ofa ya euro milioni 100
kutoka kwa klabu ambayo haijatajwa jina kwa ajili ya
kiungo wa kati wa Argentina, Enzo Fernandez, ambaye
amekuwa akihusishwa na Liverpool na Real Madrid,
na haitamuuza kwa chini ya euro milioni 120 mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 21 (E106m). (Record)

LOCATELLI AWINDWA

REAI Real Madrid wana nia ya kumsajili kiungo wa
kati wa Italia, Manuel Locatelli mwenye umri wa miaka
24 ambaye yuko kwa mkopo Juventus kutoka Sassuolo,
ikiwa watamkosa Jude Bellingham au Enzo Fernandez.
(A8

FOFANA KUTUA CHELSEA

CHELSEA imefikia mkataba wa euro milioni 12 na
Molde ili kumsaini mshambuliaji wa Ivory Coast, David
Datro Fofana mwenye umri wa miaka 20. (Fabrizio Ro-
mano)

MENDY AKATAA

GOLIKIPA wa Chelsea na Senegal, Edouard Mendy
mwenye umri wa miaka 30, amepuuzilia mbali mkataba
mpya wa miaka sita pale Stamford Bridge kwa sababu
anaamini kuwa klabu hiyo haimuoneshi “heshima” ya
kutosha linapokuja suala la mshahara. (Sun)

MUDRYK KUTUA ARSENAL

MTENDAJI Mkuu WA Shakhtar Donetsk, Carlo Nico-
lini amethibitisha kuwa Arsenal ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Ukraine, Mykhailo Mudryk mwenye
umri wa miaka 21. (Calciomercato)

RABIOT NAYE AWINDWA

ARSENAL inajaribu kumsajili kiungo wa kati wa Ufar-
ansa, Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka 27, ambaye
mkataba wake utamalizika Juventus msimu wa joto.
(Repubblica, via Mail)

SOARES HAJARUHUSIWA

ARSENAL bado hawajaamua iwapo watamruhusu
mlinzi wa Ureno, Cedric Soares kuondoka Januari, huku
Fulham wakiongoza mbio za kumsaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31 ambaye pia anawavutia Bay-
er Leverkusen na Villarreal. (Evening Standard)

BASTONI ATAKIWA

INTER Milan inameanza mazungumzo ya mkataba
mpya na beki wa Italia, Alessandro Bastoni kuhusu
mkataba mpya, huku Manchester City na Tottenham
zikimtaka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23.
(La Gazzetta Dello Sport)

DE PAUL NUSURA ATUE LEEDS

KIUNGO wa kati wa Argentina, Rodrigo De Paul mwe-
nye umri wa miaka 28, alikaribia kujiunga na Leeds
United kutoka Udinese kabla ya kuhamia Atletico Ma-
drid. (TalkSPORT)

DIAZ KUBAKI

MSHAMBULIAJI wa Blackburn na Chile, Ben Brereton
Diaz mwenye umri wa miaka 23 huenda akasalia Ewood
Park Januari hii na kuweka chaguo lake wazi kwa uham-
isho wa bila malipo msimu wa joto. (Football League
World)

DONDOO ZA SOKA
MGAZEI ULAYA

BARCELONA

.w

YAPANGA

KUMREJESHA MESSI

® ® @ Rais asema wanapambana kuhakikisha anarudi
kwenye himaya yao na...

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta
amesema nia yao kubwa ni kutaka
Lionel Messi arejee katika klabu
hiyo.

Barca ilimleta Messi Ulaya akiwa
mdogo, na alijiimarisha kama gwiji
wa Blaugrana hao na kuwa mfungaji
bora wa muda wote wa klabu hiyo
na kushinda Ballons d'Or saba akiwa
Camp Nou.

Messi pia aliisaidia Barca kushin-
da mataji 10 ya Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, na mataji manne ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya wakati akiwa hapo

Katalunya, katika kipindi ambacho
kilikuwa ni kimojawapo cha mafani-
kio zaidi katika klabu hiyo.

Hata hivyo, matatizo ya kifedha
yalimaanisha kuwa wababe hao wa
LaLiga hawakumuongezea Messi
mkataba wake ulipoisha mwaka
2021, na Paris Saint-Germain waka-
harakisha kumsajili katika mji mkuu
wa Ufaransa kwa mkataba wa miaka
miwili.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 35 alitwaa Kombe la Du-
nia akiwa na Argentina kwa mara ya
kwanza wikendi iliyopita.

Huku Messi akionesha kuwa bado

anaweza kucheza kwa kiwango cha
juu sana, kuna mjadala juu ya mus-
takabali wake na mkataba wake wa
PSG unafikia tamati Juni 2023.

Inasemekana PSG  walikuwa
na makubaliano ya mdomo ya
kuongeza mkataba wake, lakini
Laporta hakuficha nia yake ya kuta-
ka kumrejesha fowadi huyo kwenye
klabu hiyo.

“Ni dhahiri kwamba ningependa
arudi siku moja,” alisema Laporta
akiiambia BarcaTV. “Ningependa,
lakini hatuwezi kutoa matarajio.

“Tungependa sana arudi, lakini ni
jambo ambalo itabidi tuone.”
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ARTETA APANGA
KUIBORESHA ARSENAL

LONDON, England

RSENAL inatafuta mchezaji wa ku-

wapeleka katika “kiwango kinacho-

fuata” katika dirisha la usajili la Janu-

ari baada ya kumpoteza Gabriel Jesus
kutokana na jeraha, kwa mujibu wa kocha,
Mikel Arteta.

Washikabunduki waliingia kwenye
mapumziko ya Kombe la Dunia wakiwa na
pointi tano mbele ya mabingwa Manchester
City kwenye kilele cha Ligi Kuu ya England.

Jesus amekuwa na mchango mkubwa Ar-
senal msimu huu, lakini alifanyiwa upasuaji
mapema mwezi huu baada ya kuumia goti
wakati wa kampeni ya Kombe la Dunia Brazil.

Huku ripoti zikisema kwamba Jesus anawe-
za kuwa nje kwa miezi mitatu, Arteta analen-
ga nyongeza - ingawa atahamia tu kwa mche-
zaji anayefaa.

“Sijawahi kutoa tarehe kuhusu Jesus - ita-
chukua muda, kwa hakika. Amefanyiwa
upasuaji,” alisema Arteta katika mkutano na
waandishi wa habari.

“Lazima tuwe na bidii, tunatafuta kuimari-
sha timu. Lazima awe mchezaji sahihi. Tuna-
hitaji mchezaji ambaye atakuwa na athari na
kutupeleka kwenye kiwango cha juu.

“Tunajua tulipo katika suala la kikosi na
namba. Tutakuwa waangalifu sana kuhusu
kile tunachotaka kufanya kwenye dirisha.”

Arteta pia alifichua kuwa aliwasiliana ana
kwa ana na uongozi wa klabu wakati wa
mapumziko ya Kombe la Dunia, ili kupanga
kile ambacho kinaweza kuwa nusu ya pili ya
msimu.

“Sisi daima tunaunganishwa, na uhusiano
huo unazidi kuwa na nguvu zaidi. Ni uhusia-
no wa pekee sana hivi sasa,” alisema.

.

L

1,059

Ten Hag hataki Wan-Bissaka aondoke Man

katika ushindi wa 2-0
dhidi ya Burnley kwe-
nye Kombe la EFL na |
kocha Ten Hag aliuliz-
wa kama anajua ni lini

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag alitoa jibu lisiloelewe-
ka alipoulizwa ni lini Jadon Sancho
atarejea Manchester United, lakini

akasisitiza Aaron Wan-Bissaka ana Sancho angepatikana

mustakabali katika klabu hiyo. ambapo alijibu tu:
Sancho aliichezea United mara ya “Hapana.” i

mwisho Oktoba 22 katika sare ya 1-1 Akibanwa ikiwa ¥

dhidi ya Chelsea na aliondolewa kwe-
nye kikosi cha England kilichoshiriki
Kombe la Dunia.

Winga huyo hakusafiri na kikosi kwa
ajili ya kambi ya mazoezi ya hali ya
hewa ya joto nchini Hispania badala
yake aliwekwa kwenye programu
ya kibinafsi kufanyia mazoezi ya uti-
mamu wake.

United walirejea uwanjani Jumatano

kuna ratiba ya kurejea
uwanjani kwa nyota
huyo wa zamani wa Borussia Dort-
mund, Ten Hag alitoa jibu lile lile.

Hata hivyo, alitoa jibu refu zaidi kwa
maswali kuhusu Wan-Bissaka, ambaye
amekuwa na majeraha msimu huu.

Beki huyo wa pembeni alimtengene-
zea Christian Eriksen bao la kwanza la
United, kabla ya kazi nzuri ya Marcus

™ Rashford kuiwezesha

| United kutinga hatua
ya nane bora.
’ Wan-Bissaka ame-
| kuwa na matatizo ya
kuwa na uthabiti tan-
gu alipowasili kutoka
wo| Crystal Palace mwaka
BN wa 2019 na amekuwa
akihusishwa na kuon-
doka klabuni hapo.

“Aaron Wan-Bissaka, ni wazi ana
mustakabali,” alisema Ten Hag aki-
waambia wanahabari siku ya Jumata-
no.

“Amekuwa na miaka mizuri na
United, lakini tangu mwanzoni mwa
msimu huu alikuwa na majeraha.”
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44,733/-

TANGWA PEPETA SASA

HAKUNA KULALA

Na Sabato Kasika

BENDI ya Tangwa Pepeta imesema
baada ya uzinduzi wa albamu ya 15,
hakuna kulala, badala yake itaendelea
na maonyesho kama kawaida.

Uzinduzi wa albamu hiyo iitwayo
Chombo ya Fundi, ulizinduliwa wiki
iliyopita katika ukumbi wa Gwambina
Lounge, Changombe Dar es Salaam.

Meneja wa bendi hiyo, Hassan Re-
han, alisema miaka ya nyuma Tangwa

Pepeta ilikuwa ikizindua albamu kisha
wanamuziki wanapumzika siku moja.

“Kwa sasa maisha yamebadilika,
hatuwezi kuendelea kufanya kazi kwa
mazoea, hivyo baada ya uzinduzi tut-
aendelea na kazi kama kawaida,” alise-
ma Rehan.

Alifafanua kuwa bendi hiyo ilitoa bu-
rudani eneo la Mtoni Kijichi siku moja
baada ya kumaliza uzinduzi.

“Hii ni Tangwa Pepeta forever, hivyo
mambo yetu yanakwenda na wakati, ili

1
|

(IR

|
il

kuhakikisha mashabiki wetu wanapata
kile wanachotaka,” alisema.

Bendi hiyo ilianzishwa mwaka 1998
na imetoa albamu 14 zilizochangia kui-
pa umaarufu, na sasa imezindua ya 15.

Baadhi ya albamu hizo ni “Jirani”
iliyotoka mwaka 2000, “Chuki Binafsi”
2002, “Password” mwaka 2006, “Mtaa
wa Kwanza” mwaka 2008, “Usiyaogope
Maisha” 2015 na sasa Chombo ya Fun-
di” mwaka 2022.

-Hilillm

\ T

Wanamuziki wa bendi ya Twanga Pepeta wakifanya vitu vyao kwenye uzinduzi wa albamu ya 15 ya
‘Chombo ya Fundi, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA

YANGA, AZAM FC
MECHI YA KIBABE

INATOKA UK. 32 kileleni.

na wamerejea tayari kwa ajili ya ku-
wavaa Yanga.

Alisema anatambua ni mchezo wa
ushindani mkubwa kwa sababu wao
wanabhitaji kuendelea kutafuta pointi
muhimu pamoja na Yanga wakihi-
taji matokeo ili kujihakikisha kukaa

“Maandalizi yetu yako vizuri na
tuko tayari kwa mchezo wetu huo,
utakuwa wa ushindani mkubwa kwa
sababu kila mmoja wetu anahitaji ku-
fikia malengo, tunawaheshimu Yan-
ga na tutaonyesha mchezo mzuri,”
alisema Kocha huyo.

Simba vaja juu

sipate pointi tatu, kwa hiyo wamea-
hidi kupambana ili kurejesha furaha,”
alisema.

Kwa sasa Simba inakamata nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu,
ikiwa na pointi moja tu zaidi dhidi ya
Azam FC inayoshika nafasi ya tatu na
sita dhidi ya anayeongoza.

Ina pointi 38, Azam FC ikiwa na 37,
Yanga iko kileleni ikiwa na pointi 44.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.26/12/22

MUDA

MICHEZO

Everton FC vs Wolverhampton Wanderers

1

X

02.26/12/22

Bristol City vs West Bromwich Albion

03.26/12/22

Rotherham United vs Stoke City

04.26/12/22

Burton Albion vs Lincoln City

05.26/12/22

Cambridge United vs Shrewsbury Town

06.26/12/22

Charlton Athletic vs Peterborough United

07.26/12/22

Exeter City vs Portsmouth FC

08.26/12/22

FC Annecy vs AS Saint-Etienne

09.26/12/22

Goztepe Izmir vs BB Bodrumspor

10.26/12/22

Cardiff City vs Queens Park Rangers

1.26/12/22

Royal Charleroi SC vs RSC Anderlecht

12.26/12/22

Luton Town vs Norwich City

13.26/12/22

Valenciennes FC vs Amiens SC

14.26/12/22

Pau FC vs Paris FC

15.26/12/22

Quevilly-Rouen Metropole vs Grenoble Foot

16.26/12/22

SC Bastia vs SM Caen

17.26/12/22

MECHI ZA USHINDI

Nimes Olympique vs EA Guingamp

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMAMOSI - 24/12/2022

GAME ID

“2" NI TIMU UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI

MICHEZO

Singapore vs Myanmar

1

SARE

X

UGENINI

2

Hatayspor vs Giresunspor

Havadar vs Nassaji Mazandaran

Tuzlaspor vs Altay

Persik Kediri vs Persis Solo

Ilhefu FC vs Mtibwa Sugar

PS Tni vs Persib Bandung

Aluminium Arak vs Gol Gohar

Sepahan Esfahan vs Naft Masjed Soleyman FC

Mumbai City FC vs Chennaiyin FC

St Mirren vs Aberdeen

Celtic vs St Johnstone

Malaysia vs Laos

Aswan vs Enppi Club

Al Nasr Dubai vs AL Bataeh (UAE)

Baynounah vs AL Tawon SC

AL Urooba vs AL-Rams

Dubba Al-Husun vs Al-Hamriyah

Jazira Abu Dhabi vs Al Dhafra

Ruvu Shooting vs Namungo

Dumbarton vs East Fife

Kasimpasa vs Sivasspor

Denizlispor vs Yeni Malatyaspor

Kelty Hearts FC vs Dunfermline

Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Hadera

El Bayadh vs MC Alger

MES Rafsanjan vs Malavan Bandar Anzali

USM Khenchela vs ASO Chlef

USM Alger vs CS Constantine

Foolad Khuzestan vs Zob Ahan

HB Chelghoum Laid vs MC Magra

Paradou AC vs RC Arbaa

Hibernian vs Livingston

MC Oran vs US Biskra

Dundee Utd vs Hearts

Edinburgh City vs Peterhead

Northeast United FC vs ATK Mohun Bagan

JS Kabylie vs CR Belouizdad

Haras EL Hodood vs National Bank

Ghazl EL Mahallah vs Farco FC

Al Ain vs Al Wasl Dubai

Hapoel Katamon vs Ironi Kiryat Shmona

Pendikspor vs Manisa BBSK

Sectzya Nes Ziona vs FC Ashdod

Trabzonspor vs Fenerbahce

Hapoel Haifa vs Maccabi Bney Reine

Coca Cola vs Talaea El Gaish

ES Setif vs JS Saoura

Hapoel Beer Sheva vs Beitar Jerusalem

Societe Omnisport vs Bassam

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Yanga, Salum Abubakar ‘Sure Boy’ akiwa na Yannick Bangala kwenye mazoezi. PICHA: YANGA

UKURASA 29

Barcelona yapanga kumrejesha Me55|

A

YANGA, AZAM FC
MECHI YA KIBABE

® ® ®/ote zabadili jezi za nyumbani huku Nabi

akisema...

Na Saada Akida

AZAM FC imeamua kuja kivingine kwa
kubadili jezi zao za nyumbani kwa ku-
tumia za ugenini katika mchezo wa Ligi
Kuu Bara dhidi ya Yanga utakaochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa ke-
sho Jumapili.

Azam wamefuata nyayo za Yanga ambao
wameamua kutumia jezi nyeusi badala ya
njano katika michezo yake ya nyumbani.

Miamba hiyo inashuka uwanjani huku
kila moja akiwa na kumbukumbu ya ku-
toka sare ya bao 2-2 mchezo wa raundi ya
kwanza uliochezwa kwenye Uwanja wa
Mkapa.

Yanga inashuka kumenyana na Azam
ikiwa kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Bara kwa pointi zake 44 ikifuatiwa na Sim-
ba yenye alama 38.

Kuelekea mchezo huo Yanga iliingia
kambini juzi huku Azam wakiweka kambi
ya siku tatu Mwanza na imerejea rasmi
kwa ajili ya mchezo huo kuhakikisha wa-
navuna pointi mbele ya wanaongoza ligi
hiyo.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi
amesema mchezo wao na Azam ni wa
ushindani mkubwa na wanatakiwa kuwa
makini kwenye maandalizi yao.

Alisema wako makini katika maandalizi
yao kwa sababu ya ubora wa wapinzani

wao na uwepo wa wachezaji ambao wa-
naweza kuwapa matokeo.

“Hii ni mechi muhimu kwa kila timu
kwa sababu kila mmoja wetu anahitaji
pointi, kwa upande wetu tuko makini na
maandalizi yetu kufanyia kazi madhaifu ya
kikosi chetu,” alisema Nabi.

Alisema wanatambua ubora na uimara
wa Azam kwa kuangalia baadhi ya mechi
zao, kwa kuhakikisha wanaingia kwa mbi-
nu tofauti na michezo iliyopita ya ligi hiyo.

Kocha wa Azam, Kali Ongala alisema
baada ya mchezo Wao na Geita Gold FC,

INAENDELEA UK. 31
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Simba vaja juu
Phiri kuumizwa

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imekuja juu na
kuwataka waamuzi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kuwa makini na baadhi ya
wachezaji ambao badala ya kucheza
soka kazi yao ni kuumiza wenzao kwa
makusudi.

Klabu hiyo imesema hayo baada
ya kuumizwa straika wake tegemeo
Mosses Phiri kwenye mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa Jumatano
iliyopita kwenye Uwanja wa Kaitaba,
Bukoba mkoani Kagera na kutoka sare
yabao 1-1.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo amesema jana kuwa kwa
sasa Phiri hawezi kukanyaga chini na
anatembea kwa kutumia gongo, inga-
wa ni mapema kusema kama atacheza
au hatocheza mechi ijayo dhidi ya KMC
Jumatatu ijayo.

“Phiri aliumizwa kwenye mechi dhi-
di ya Kagera Sugar, kwa upande wetu
tunaona kama ni mchezo wa hovyo,
wa kihuni, kila alipokuwa anagusa
mpira alikuwa anachezewa rafu mbaya
kwelikweli, wakafanikiwa kumuumiza
akatoka nje, amefanyiwa vipimo ma-
jibu bado ili tuweze kujua ni kiasi gani
ameumia na atakaa nje kwa muda gani,
chochote kitakachotamkwa tunawajul-
isha Wanasimba juu ya hali ya mcheza-
ji Phiri, lakini nitumie fursa hii ku-
waomba wachezaji wa ligi ya Tanzania
kama mpira unavyojieleza cha kwanza
ni kulinda afya yako na ya mchezaji
mwenzako, hii ni kazi kwa hiyo una-
pomchezea mwenzako vibaya, maana
yake ni kwamba unahatarisha kazi
yake kwa hiyo inakuwa haileti picha
nzuri. Tuchezeane mpira wa nguvu,
lakini siyo mpira wa kuumizana kwa
sababu unaharibu ndoto na maisha ya
mtu. Lakini vile vile kwa waamuzi wa-
jitahidi kuziona na kuzichukulia hatua
rafu za mara kwa mara kwa mtu huyo
mmoja, wajitahidi kuchukua hatua
stahiki ili kila mmoja apate haki yake
uwanjani,” alisema Ahmed.

Kwa siku za karibuni kumekuwa
na aina za rafu mbaya kwenye mechi
mbalimbali za Ligi Kuu ambazo zina-
hatarisha karia za wachezaji wenyewe.

Wakati huo huo, Ahmed alisema
wamejipanga vema kwenye mchezo
wao dhidi ya KMC, ambapo wachezaji
wameahidi. kutowaangusha mashabiki
wao, hivyo wameahidi kupambana ili
kuwarejeshea furaha.

“Hatukupata ushindi kwenye mechi
iliyopita, wachezaji wanalijua hilo,
haiwezekani tena kwa mara ya pili tu-
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