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Mbowe awakana makomando

Na Kulwa Mzee

MWENYEKITI wa  Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amewakana washtakiwa wenzake
watatu waliokuwa makomando
wa Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) Kikosi 92 K], huku nao wak-
idai kuwa hawamfahamu.

Licha ya kuwakana na wao kum-
kana, washtakiwa wote wamekana
mashtaka ya kesi ya ugaidi wanay-
oshtakiwa ikiwamo kula njama ku-
fanya ugaidi na kumsababishia ma-
jeraha aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Hata hivyo, makomando hao
wamekiri kufahamiana kwa madai
walikuwa wanafanya kazi pamoja
Kikosi cha Makomando Ngeren-
gere.

Hayo yalibainika jana Mahaka-
ma Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi
wakati washtakiwa wakijibu mash-
taka yanayowakabili na kusomewa
maelezo ya awali.

Washtakiwa walijibu mashtaka
mbele ya Jaji Mustapha Siyani,
huku Jamhuri ikiwakilishwa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando, Nassoro Katuga,
Ignas Mwinuka, Esther Martin na
Wakili wa Serikali Tilimanyo Ma-
jigo na Jenitreza Kitali.

Upande wa utetezi unawakil-

ishwa na Wakili Peter Kibatala,
John Mallya, Jebra Kambole, Sisty
Aloyce, Nashon Mkungu, Michael
Mwangasa, Alex Maseba, Faraja
Mangula, Dickson Matata, Evaresta
Kisanga na Hadija Aron.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, makomando Halfan Bwire,
Adam Kasekwa, maarufu Adamu
na Mohamed Ling'wenya, ambao
wanakabiliwa na mashtaka sita.

Inadaiwa katika shtaka la kwan-
za, washtakiwa wote, walikula nja-
ma kati ya Mei Mosi na Agosti Mosi
2020 katika Hoteli ya Aishi iliyopo
Manispaa ya Moshi mkoani Kili-
manjaro na maeneo mbalimbali ya
Jijila Dar es Salaam, Morogoro na
Arusha, kulipua vituo vya mafuta,
hivyo kuhatarisha usalama wa
taifa na kusababisha hofu kwa
jamii.

Katika shtaka la pili, wote wana-
daiwa kula njama kufanya vitendo
vya kigaidi na kutaka kumsaba-
bishia majeraha Ole Sabaya.

Shtaka la tatu, Mbowe ana-
daiwa katika kipindi hicho na
mahali hapo alitoa Sh. 600,099 ili
kuwawezesha Halfani, Adamu na
Ling'wenya huku akiamini fedha
hizo zitasaidia katika kufanya
ugaidi kwa kulipua vituo mbalim-
bali vya mafuta na mikusanyiko
kwa lengo la kuharibu misingi ya
kisiasa, katiba, uchumi na sifa ya
Tanzania.

Shtaka la nne wanadaiwa kush-
iriki vikao vya kufanya vitendo
vya kigaidi wakati shtaka la tano,
mshtakiwa Adamu anadaiwa Ago-
sti 5, mwaka 2020, eneo la Rau
alikutwa na bastora yenye namba
A 5340 aina ya Luger.

Mshtakiwa Halfani katika shtaka
la sita anadaiwa Agosti 10, 2020,
kwalengola kuhatarisha usalama
wa nchi, alitumia sare za JWTZ na
Jeshi la kujenga Taifa (JKT) ambazo
ni suruali moja ya JKT, pamoja na
suruali nne za JWTZ, fulana moja,
koti la moja, jaketi, kofia tano,
overall tano, begi la kubebea vifaa
vya JWTZ lijulikanalo kwa jina la
ponjoo, vyeo vinne vya koplo, mi-
kanda minne, soksi jozi moja, swe-
ta, begi la mafunzo ya parachuti,
kibuyu cha kunywea maji pamoja
na kisu aina ya AK 47 CCCP, vyote
vya JWTZ.

Washtakiwa wote kwa mara ya
kwanza walikana mashtaka ya-
nayowakabili, upande wa Jamhuri
uliomba kuwasomea maelezo ya
awali.

Wakili Kidando alidai mshtakiwa
wa kwanza hadi watatu waliajiri-
wa na JWT, walifuzu mafunzo ya
ukomando na walikuwa kikosi cha
92 KJ, Ngerengere mkoani Moro-
goro.

Alidai washtakiwa wanadaiwa
kula njama, kufanya vikao kwa
ajili ya kufanya ugaidi, Mbowe ana-

daiwa kutoa fedha za kufadhili na
Julai 2020 alimwomba Luteni Urio
amtafutie makomandoo ili wam-
saidie kutekeleza ugaidi ikiwamo
kusababisha majeraha kwa vion-
gozi wa serikali na kulipua vituo

vya mafuta na masoko.
Anadai Mbowe alitoa Sh.
600,099 kufadhili washtakiwa

wenzake, mshtakiwa 2 na 3 wa-
likamatwa wakiwa katika harakati
za kumsababishia majeraha Sa-
baya na Mawasiliano kati ya Urio
na Mbowe yalifanyika kwa njia ya
telegrams.

Walipotakiwa kujibu, mshtaki-
wa wa kwanza, wa pili na wa tatu
walikubali taarifa zao binafsi yaki-
wamo majina yao, walikuwa wa-
najeshi, makomando Kikosi cha 92
KJ Ngerengere, walifukuzwa kazi
kwa madai ya utovu wa nidhamu,
wote walikutana kazini lakini
walikana maelezo mengine ya
mashtaka ikiwemo kumfahamu
Mbowe.

Mshtakiwa Mbowe alikubali
taarifa zake binafsi ikiwamo ni
Mwenyekiti wa CHADEMA, lakini
alikana maelezo yote ya mashtaka
ya ugaidi ikiwamo kuwafahamu
mshtakiwa 1, 2 na 3.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Esther Martin, alidai upande wa
Jamhuri unatarajia kuwa na masha-
hidi 24 na vielelezo 19. Wakati
utetezi ulidai utaleta mashahidi 11.

Spika wa
Bunge, Job
Ndugai, akim-
wapisha Dk.
Stergom-

ena Tax, kuwa
Mbunge wa
Bunge la
Jamhuri ya
Muungano

wa Tanzania,
bungeni jijini
Dodoma jana,
baada ya
kuteuliwa na
Rais Samia Su-
luhu Hassan.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Samia amteva DK. Tax kuwa mbunge

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, am-
emteua Dk. Stergomena Tax kuwa
mbunge katika Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

Dk. Tax alikula kiapo cha utii
jana bungeni kwa ajili ya kutu-
mikia nafasi hiyo mbele ya Spika
wa Bunge, Job Ndugai.

Taarifa iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya Rais

Ikulu, ilisema uteuzi wa Dk. Tax
ulianza jana na ameteuliwa kutoka
katika nafasi 10 za Rais kwa mujibu
wa Katiba.

Kabla ya uteuzi huo, Dk. Tax
ambaye ana shahada ya uzamivu
katika uchumi, alikuwa Katibu
Mtendaji wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC)
kuanzia mwaka 2013 hadi Agosti,
mwaka huu.

Dk. Tax amewahi kushika nafasi

mbalimbali serikalini zikiwamo
Naibu Katibu Mkuu iliyokuwa Wiz-
ara ya Uchumi na Mipango mwaka
2006 hadi 2007, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara mwa-
ka 2007 hadi 2008 na Katibu Mkuu
iliyokuwa Wizara ya Ushirikiano
wa Afrika Mashariki mwaka 2008
hadi 2013.

Pia aliwahi kuwa Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Mkakati wa Kuboresha
Mazingira ya Biashara Tanzania

(MKUMBITA).

Kielimu, Tax alihitimu shahada
ya kwanza ya uchumi katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam mwaka
1991 na baadaye kujiunga na Chuo
Kikuu cha Tsukuba na kuhitimu
shahada ya umahiri ya falsafa
(M. Phil) na baadaye shahada ya
uzamivu (Ph.D) katika masuala ya
usimamizi sera na maendeleo ya
uchumi.

]
Hatima ya
Gwajima, Silaa
CCM vaiva

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema kimepokea taarifa ku-
toka Kamati ya Maadili ya Wabunge
wa chama hicho, kuhusu tuhuma
zinazowakabili wabunge watatu
waliohojiwa na kamati hiyo hivi
karibuni kwa ajili ya kufanya uamuzi.

Wabunge hao ni Josephat Gwajima
(Kawe), Jerry Silaa wa Ukonga na
Mbunge wa Kuteuliwa, Humphrey
Polepole.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, alisema CCM
ni chama ambacho kina misingi na
uendeshaji wake ni Katiba, Kanuni
na taratibu.

“Niwahakikishe kwamba CCM
bado ipo imara hasa katika kulinda
na kuhakikisha kwamba inaendeleza
msingi wake wa kuwapo kwake. Ni
kweli kamati ya wabunge imeshaka-
bidhi taarifa kwa chama lazima ni-
kiri na hatua zinazofuata ni taratibu
ndani ya chama chetu.

“Hiyo ilikuwa hatua ya awali, hat-
ua ya pili mpaka tunafikia kwenye
kufanya maamuzi (uamuzi). Chama
kinaheshimu sana misingi ya kuan-
zishwa kwake kwa kufuata katiba,
kanuni na taratibu,” alisema.

Alifafanua kuwa katika kanuni
za uongozi za CCM, suala hilo
likipokewa na chama linaenda
Kamati ya Usalama na Maadili.

“Likitoka hapo ndani ya chama
chetu linategemea na hoja ambayo
ipo na inatakiwa kwenda ngazi gani.
Ikitoka kamati ya maadili kuna
Kamati Kuu (CC) kuna yale mashauri
ambayo yanakwenda NEC kwa ajili
ya uamuzi,” alisema.

Alisema kama lipo jambo la aina
hiyo ambalo linahusu kufikishwa
kwenye vikao vya uamuzi muda uki-
fika watasema.

“Tunakiri kupokea taarifa ya
wabunge na hatua inayofuata ni
mapema kusema lakini tumepokea
tunaendelea na utaratibu kwa mu-
jibu wa katiba na kanuni zetu,” alise-
ma.

Awali, akitoa taarifa kuhusu kikao
cha Kamati Kuu ya CCM iliyokutana
jana chini ya Mwenyekiti wake, Rais
Samia Suluhu Hassan, alisema kime-
wapitisha wagombea wa CCM katika
uchaguzi mdogo utakaofanyika hivi
karibuni kwenye jimbo la Ushetu na
Konde.

Aliwataja waliopitishwa kuwa ni
Emmanuel Cherehani (Ushetu) na
Mbarouk Amru Habibu (Konde) na
kampeni za CCM zitaanza Septem-
ba 25, mwaka huu, ambapo Katibu
Mkuu Daniel Chongolo atazindua
kampeni hizo kwa Jimbo la Ushetu.

Aidha, alisema kamati hiyo imem-
pongeza Rais Samia na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi, kwa ku-
fanya kazi ya kuwaletea Watanzania
maendeleo.
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MNH yanunua mashine
kusaidia tiba corona

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa ya Muhimbili (MNH) im-
enunua mashine mbili maalum (Spectra Optia)
zitakazosaidia kutoa tiba ya magonjwa zaidi ya
10 ikiwamo UVIKO-19 na upandikizaji uloto.

Mashine hizo zenye thamani ya Sh. milioni
245 zitasaidia kuvuna chembechembe mama
za kuzalisha damu (haematopoietic stem cells),
mazao ya damu ikiwamo chembe sahani (plate-
lets), chembe nyeupe (granulocytes) na Utegili
(Plasma).

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Damu na
Mkuu wa Kitengo cha Magonjwa ya Damu
Salaam kuwa mashine hizo zinaingia kwa mara
ya kwanza nchini.

Alisema kwa wagonjwa wa corona, zinam-
saidia kufyonza sumu iliyopo kwenye mwili wa
mgonjwa aliyezidiwa na kumsaidia kupatiwa
tiba ifanye kazi kwa haraka na kupona.

“Wale ambao wapo kwenye hatari zaidi
ya corona unaweza kumweka kwenye hizi
mashine na kuondoa sumu na kemikali katika
mwili wa mgonjwa akapata nafuu na kuen-
delea na matibabu ya kawaida,” alisema Dk.
Rwezaula na kuongeza kusema kwa wagonjwa
wenye saratani watapandikizwa uloto katika
hospitali hiyo.

Alisema wataanza kuchuja chembe za uloto
na kuanza kupandikiza nchini kwa mara ya
kwanza, huduma ambayo haipo Afrika ya
Mashariki.

Kuhusu uchangiaji damu alisema mashine
hizo zinasaidia kupunguza idadi ya wachangiaji
wa damu kwa mgonjwa mmoja kutoka sita hadi
12 na kuwa mchangaji mmoja.

Pia alisema mashine hizo zinamsaidia mtu
kuchangia tena baada ya wiki mbili, tofauti na
mfumo wa zamani wa uchangiaji ulilazimu ku-
changia tena baada ya miezi mitatu hadi minne.

“Ukilinganisha na uchangiaji damu wa kawai-
da, mgonjwa anachangia damu baada ya miezi
mitatu hadi minne kulingana na jinsia yake.

“Hii ni kwa sababu katika uchangiaji wa
kawaida unachukua mazao yote ya damu kwa
mara moja, wakati mashine inachukua tu zao
la damu linalohitajika na damu yote kumrudia
mchangiaji, ndiyo maana unaweza kumrudia
mchangiaji huyo baada ya wiki mbili kuchangia
tena kwa mazao yote ya damu,” alisisitiza.

Alisema mazao hayo ya damu baada ya ku-
vunwa, yatatumika kwa wagonjwa mbalimbali
kama tiba hususani kwa magonjwa wenye up-
ungufu wa chembe sahani, chembe nyekundu
na chembe nyeupe ambazo hawana.

Dk. Rwezaula pia alisema wenye tatizo la
damu kushindwa kuganda kwa sababu tofauti
tofauti watapewa Utegili (Plasma).

Alisema mashine hizo pia zinaweza kutoa
matibabu kwa wagonjwa wenye selimun-
du kubadilisha damu na kuwekewa damu isi-
yokuwa na selimundu ili kuondoa athari mbal-
imbali za selimundu kama kiharusi.

Alitaja wagonjwa wengine watakaonufaika
na mashine hizo kuwa ni wenye matatizo am-
bao wanaweza kubadilishwa utegili (Plasma),
kama wagonjwa waliopooza, ulegevu wa misuli
na magonjwa mengine.

Kwa upande wake, Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Damu, Elineema Meda, alisema wag-
onjwa walilazimika kwenda nje ya nchi kupata
huduma ambapo iliwagharimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 200 hadi 250, lakini nchini huduma hiyo
itapatikana kwa Sh. milioni 70 hadi 80.

DED Gairo asimamishwa kazi tuhuma wizi mabati

Patson Andugalile na Bea-
trice Inyasi, TUDARCO

WAZIRI wa Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy
Mwalimu, amemsimamisha
kazi Mkurugenzi Mtendaji

wa Halmashauri ya Wilaya ya
Gairo, Asajile Mwambambale,
kutokana na tuhuma za wizi wa
mabati 1,172.

Tukio hilo lilitokea wakati
akiwa Mkurugenzi Mtendaji wa

Halmashauri ya Kilosa kabla ya
kuhamishiwa Gairo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi kwa vyombo vya
habari na Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano serikalini
TAMISEMI, Nteghenjwa Hos-
seah,  walipokea taarifa ya
maandishi kutoka kwa Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro, ikibaini-
sha kuna upotevu wa mabati
1,172 uliotokea Agosti 17, mwaka
huu, kwenye bohari ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilosa.

Taarifa hiyo iliweka wazi
kuwa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro kwa kushiriki-
ana na vyombo vya ulinzi na
usalama, imefanikisha kupati-
kana kwa mabati hayo na yame-
shapelekwa kwenye maeneo
husika na ujenzi wa madarasa
unaendelea. “Katibu Tawala wa
Mikoa wa Morogoro alisham-
welekeza Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kilosa kuwachukulia hatua za
kinidhamu watumishi wanne

walio chini yake waliohusika na
upotevu huo,” alisema Hossea
katika taarifa hiyo.

Aidha, Waziri Mwalimu ali-
wakumbusha watumishi wote
wa sekretarieti za Mkoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa
kufanya kazi kwa weledi, kuwa
waadilifu na makini katika
utendaji kazi wao wa kila siku.

Upotevu wa mabati hayo ul-
itokea Agosti 17, mwaka huu,
katika Bohari ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kilosa.

Waandishi IPP wang’ara tuzo za EJAT

Na Waandishi Wetu

WAANDISHI wa  Habari
12 wa IPP wamengara ka-
tika tuzo za Umahiri wa Uan-
dishi wa Habari Tanzania (EJAT)
kwa mwaka 2020 ambazo hu-
ratibiwa na Baraza la Habari
Tanzania (MCT).

Katika tuzo hizo ambazo
zilitolewa jana na MCT, waandi-
shi wa habari wa IPP kupitia
magazeti ya Nipashe na The
Guardian walishika nafasi ya
kwanza na ya pili katika vi-
pengele mbalimbali vilivyoku-
wa vikiwaniwa.

Mshindi wa jumla katika tuzo
hizo mwaka 2020 ni Adrian
Mgaya kutoka Mlimani TV. Wen-
gine waliochuana naye katika
nafasi hiyo walikuwa ni Sanula
Athanas (Mhariri wa Habari
wa Nipashe), Veronica Mrema
(Maisha na Matukio) na Lasteck

Mushi (Habari Leo).

Sanula ameshinda tuzo tatu
katika vipengele tofauti am-
bavyo ni Habari za Elimu na
kingine kinachohusu Utalii na
Uhifadhi kote ameshika nafasi
ya kwanza, ya pili na ya tatu na
tuzo ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora amekuwa mshin-
di wa kwanza.

Wengine walioshinda ni
Elizabeth  Zaya aliyeibuka
mshindi wa kwanza katika tuzo
za Habari za Uchunguzi, Mpi-
gapicha Bora ni Jumanne Juma,
Mchora Katuni Bora mshindi
ni David Chikoko ambaye ame-
chukua nafasi ya kwanza na ya
tatu huku Muhidini Msamba
akichukua nafasi ya pili.

Katika kundi la tuzo ya Jinsia
na Watoto, mshindi wa pili ni
Henry Mwangonde (The Guard-
ian) na wa tatu ni Elizabeth Zaya
na Habari za Afya mshindi wa

tatu ni Christina Mwakangale.

Kundi la tuzo za Habari za Us-
alama Barabarani aliyeibuka ka-
tika eneo hilo ni Augusta Njoji,
ambaye amekuwa mshindi wa
kwanza na upande wa Hedhi
Salama mshindi ni Renatha
Msungu ambaye naye ameibu-
ka mshindi wa kwanza.

Kundi la Wazi, mshindi wa
kwanza ni Mary Geofrey na wa
pili ni Jenifer Gilla, wote kutoka
Nipashe. Wengine ni Zuwena
Shame (The Guardian) ambaye
ameshika nafasi ya pili tuzo ya
Kilimo na Biashara ya Kilimo.

Katika tuzo hizo, mtoto
Khadija Sadiki (13) aliibuka
kuwa mshindi wa tatu katika
tuzo ya Uandishi wa Habari za
Ubunifu na Maendeleo ambaye
kazi zake zilirushwa na DW Swa-
hili.

Awali, akizungumza katika
tuzo hizo, Waziri Mkuu mstaaft,

Jaji Joseph Warioba, alivitaka vy-
ombo vya habari nchini kujikita
katika kuandika habari zina-
zowagusa wananchi na kuibua
hoja ambazo zitaleta mjadala

wa kuliekeza taifa kwenye
maendeleo.
Jaji Warioba ambaye al-

izindua tuzo za EJAT mwaka
2021, alisema vyombo vingi
vya habari vimeegemea katika
kutoa maelezo kuhusu viongozi
wa serikali na kiwasahau wa-
bako kuna matatizo zaidi.

Alisema tasnia ya habari im-
ekua hivi sasa hususani katika
kipindi cha miezi michache na
kwamba juhudi ziongezwe ka-
tika kuandika habari zilizojikita
kwenye utafiti wa maendeleo
ya taifa.

Imeandaliwa na Romana
Mallya na Christina Mwakan-
gale
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Msuya astaafu ARU
baada ya miaka 14

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Chuo Kikuu cha Ardhi

(ARU), aliyetumikia chuo hicho kwa
miaka 14, Cleopa Msuya, amestaafu

rasmi.

Msuya ambaye aliwahi kuwa
Waziri Mkuu na Makamu wa Rais,
amekabidhi rasmi uongozi kwa
Mkuu wa Chuo Mteule, Jaji Mkuu

mstaafu Mohammed Chande, katika

hafla fupi ya makabidhiano hayo

ilif

anyika jana chuoni hapo.
Akizungumza baada ya kuka-

bidhi nafasi hiyo, Msuya alitaka

vy

uo vikuu kuzingatia malengo ya

vanzishwaji wake.

Msuya alisema baadhi ya vyuo

kikiwamo Chuo Kikuu cha Ardhi,
vilianzishwa kwa lengo la ku-

saidia juhudi za serikali kuhakikisha

Vijana wengi wa kitanzania wana-

pata elimu kutokana na serikali ku-
wekeza katika kujenga shule nyingi

kwenye kila kata.

Alisema shule hizo zimejengwa ili

Vijana wengi wanaomaliza darasa
la saba waendelee na elimu ya

sekondari ndiyo sababu ya kupanua

Wigo wa vyuo Vvikuu na vya Kkati ili
vijana hao wajiendeleze na elimu

ya

juu.
Msuya aliitaka ARU kuendelea

kujitafakari kuhusu kupanua wigo
wa fani mbalimbali ili kutekeleza
azma va uanzishwaji wa chuo wa
kudahili vijana wengi zaidi.

Pia Msuya alisifu aina ya
ufundishaji wa Chuo Kikuu cha
Ardhi kwamba unatoa wahitimu
wanaoweza kupambana na soko la
ajira kwa kiasi kikubwa ikilingan-
ishwa na wahitimu kutoka vyuo
vingine. “Nawapongeza sana Chuo
Kikuu cha Ardhi kwa kuandaa vi-

jana waliopikwa vyema wanaoweza

kupambana na soko la ajira. Hii ni
tofauti kubwa sana na vyuo ving-
ine,” alisema Msuya.

Naye Jaji Mkuu mstaafu Chande

alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kumpa dhamana ya

kukisimamia na kushauri chuo hicho
akiwa Mkuu wa Chuo wa pili tangu

kilipoanzishwa mwaka 2007.
Alisema atashirikiana vyema
na watendaji wakuu pamoja na
mihimili mingine yaani Baraza
la Chuo pamoja na Seneti katika
kushauri namana bora ya kuleta

ustawi mzuri wa chuo kwa maslahi

ya

ioupata katika kufanya kazi kwenye

taifa. Chande alisema uzoefu al-

maeneo ya ushauri na usimamizi
wa sera katika taasisi zingine za

elimu ya juu ndani na nje vitasaidia

katika kutekeleza majukumu yake
kwa kipindi chote atakachokua
kwenye nafasi hiyo.

Naye Mwenyeketi wa Baraza
la Chuo, Prof. Costa Ricky Mahalu

na

Makamu Mkuu wa Chuo, Prof.

Evaristo Liwa, kwa nyakati tofauti,

walimshukuru Msuya kwa kuongoza

chuo kwa kipindi chote cha miaka

14.

Marekani yaisaidia Tanzania kupambana corona

Na Patson Andugalile,
TUDARCo

SERIKALI ya Marekani kupitia
Shirika la Maendeleo la Kimataifa
(USAID), imezindua mradi wa kui-
marisha usimamizi wa matibabu
ya wagonjwa wa corona katika
hospitali za rufani za mikoa.

Taarifa iliyotolewa kwa vyom-
bo vya habari jana na Ubalozi wa
Marekani ilisema hadi sasa USAID
limewekeza Dola milioni 25.1 za
Kimarekani katika maeneo hayo.

Mlibainisha kuwa mradi huo we-
nye thamani ya dola 750,000 za
Kimarekani, utatekelezwa katika
hospitali nne za rufani za mkoa ya
Dodoma, Tanga (Bombo), Arusha
(Mount Meru) na Mwanza (Sekou
Toure).

Utekelezaji wake kwa mujibu
wa taarifa hiyo, utafanywa na
shirika la kuhudumia watoto wa-
naoishi katika mazingira magumu

la Save the Children, ambalo lita-
saidia utoaji wa vifaa vya tiba ya
gesi ya oksijeni na mafunzo kwa
watoa huduma za afya.

Mengine ni mafunzo yatazinga-
tia matumizi sahihi na utunzaji wa
vifaa hivi ili kutoa huduma bora
na kupanua wigo kwa wagonjwa
wa corona wenye shida ya mfumo
wa upumuaji ambayo yatajumui-
sha uandaaji na usambazaji wa
miongozo kazini iliyohidhinishwa
kitaifa, na ufuatiliaji wa tiba ya
oksijeni baada ya kuondoka kwa
wakufunzi. Taarifa hiyo ilibaini-
sha kuwa mradi huo unakusudia
kuhakikisha vituo vya afya vinatoa
huduma bora kwa wagonjwa wote
wa corona wenye uhitaji maalum
kwa lengo kuimarisha afya zao
kwa uharaka.

Aidha, mradi huo utaimarisha
uwezo wa watoa huduma katika
kuhudumia wagonjwa hao kwa
ufanisi na ubora katika kutoa hu-

duma endelevu za corona.

“UVIKO-19 (corona) ni janga
la dharura la dunia lililokuja na
changamoto nyingi zisizotarajiwa
na zinzaobadilika kila wakati ka-
tika sekta ya afya. Serikali ya Mare-
kani imeamua kufanya kazi bega
kwa bega na Tanzania kwa ku-
saidia mpango wake wa kitaifa wa
kukabiliana na janga la UVIKO-19,”
ilibainisha taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema Marekani
itashirikiana na wadau wote sekta
ya afya Tanzania kupunguza atha-
ri zinazotokana na janga hilo ka-
tika kuhakikisha afya na usalama
wa jamii nzima.

“Pamoja na kupunguza athari
za janga hilo kwa jamii, upati-
kanaji sawa na utoaji wa chanjo
za UVIKO-19, kupunguza athari
za ugonjwa na vifo vitokanayo
na UVIKO-19, USAID pia litasaidia
kuzuia na kupunguza athari za
UVIKO-19 kwenye miradi ya VVU/

UKIMWI na wanufaika wake.

Akizungumza katika uzinduzi
wa mradi huo, mtaalamu na msi-
mamizi wa miradi ya USAID, Dk.
Miriam Kombe, alisema: “Msaada
huu ni pamoja na kupunguza
athari za janga hilo kwa jamii,
upatikanaji sawa na utoaji wa
chanjo za UVIKO-19, kupunguza
magonjwa na vifo vitokanavyo na
UVIKO-19 na kuzuia na kupunguza
athari za UVIKO-19 kwenye pro-
gramu zetu za usaidizi ya UKIMWI
na walengwa.”

“Janga la UVIKO-19 ni miongoni
mwa changamoto kubwa kwa
afya, ustawi, na usalama wa kiu-
chumi kwa jamii nzima. Lazima
tushirikiane kulishughulikia kwa
haraka,” alisema.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na
Mkurugenzi wa Masuala ya dharu-
ra na utayari, Dk. Elias Kwesi, na
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichalwe.

|

Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Ardhi
(ARU), Jaji Mkuu
mstaafu Mo-
hammed
Chande Othman,
akizungumza
wakati akikabi-
dhiwa ofisi na
mkuu wa chuo
hicho aliyemal-
iza muda wake,
Waziri Mkuu
mstaafu David
Cleopa Msuya,
wakati wa hafla
iliyofanyika
chuoni hapo
juzi. PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Mvutano waibuka ujenzi hospitali ya wilaya

Na Thobias Mwanakatwe

UJENZI wa Hospitali ya Wilaya
ya Momba mkoani Songwe ambao
utagharimu zaidi ya Sh. milioni
900 umeibua mvutano kuhusu
eneo gani ijengwe huku ushauri
wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) ukipuuzwa.

Katika mvutano huo, Mbunge
wa Momba, Condester Sichalwe,
amesema wananchi wa jimbo hilo
Makamba, Kata ya Chitete, lakini
baadhi ya viongozi wa serikali ya
wilaya, mkoa na halmashauri, wa-
nataka ijengwe katika eneo la Tin-
dingoma.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Sichalwe alisema hakubaliani
na wazo la kutaka hospitali hiyo
ijlengwe eneo la Tindingoma kwa

sababu itakuwa ikiwalazimu wa-
nanchi kutembea umbali mrefu
kufuata huduma za matibabu ku-
liko ambavyo ingejengwa Makam-
ba.

cha Makamba itawarahisishia wa-
nanchi wote kupata huduma za
matibabu kwa sababu iko karibu
na kata zote 14 za Halmashauri ya
Wilaya ya Momba tofauti na eneo
la Tindingoma ambalo liko jirani
na kata moja iliyoko jirani na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi,”
alisema.

Sichalwe alizitaja kata ambazo
wananchi wake watafaidika ku-
pata huduma kwa ukaribu sana
iwapo hospitali hiyo itajengwa
ni Nkangamo, Ndalambo, Nzoka,
Myunga, Ikana, Kamsamba, Mpa-
pa, Mkulwe, Chilulumo, Chitete na

Msangano.

Katika kuweka musisitizo wa
kutaka hospitali hiyo ijengwe
Makamba, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Ummy Mwalimu,
alimwandikia barua yenye kum
Na. AH 161/164/01/118 ya Agosti 18,
mwaka huu, Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Omary Mgumba, akitoa
Makamba.

“Nimepokea barua ya Julai 6,
2021 kutoka kwa Mhe. Condester
Sichalwe Mbunge wa Momba aki-
wasilisha ujenzi wa Hospitali ya
Halmashauri ya Wilaya ya Momba.
Hata hivyo naelekeza kuwa ki-
fanyike kikao cha Baraza la Madi-
wani ili kuridhia ujenzi wa hospi-
ili wananchi waweze kupata hudu-
ma kwa ukaribu,” ilieleza barua ya

waziri ambayo tumeiona.

Pamoja na maelekezo yaliyo-
tolewa na waziri, kikao cha Baraza
la Madiwani kilichofanyika Agosti
27, mwaka huu, kilipitisha ujenzi
wa hospitali hiyo kufanyika Tin-
dingoma badala ya Makamba.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Momba, Mathew Chiko-
ti, akizungumza na gazeti hili kwa
simu jana, alisema maelekezo
ya waziri hayakuwa ya kuamuru
ujenzi wa hospitali hiyo ufanyike
maelekezo kifanyike kikao cha
Baraza la Madiwani ndicho kitoe
uamuzi.

Chikoti ambaye ni Diwani wa
Mkulwe, alisema sababu iliyofanya
ujenzi wa hospitali isijengwe kati-
jiji hicho kujaa maji hivyo haliwezi
kustahimili majengo ya ghorofa.
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Matatani
tuhuma
uchomaji
makanisa

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma,
linawashikilia watu wanne, wakazi
wa eneo la mtaa wa Namanyigu,
Manispaa ya Songea, kwa tuhuma
za kuchoma moto maeneo mawili ya
makanisa ya Pentecoste na Calvary
na kusababisha uharibifu wa mali
zenye thamani ya Sh. milioni mbili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvu-
ma, Joseph Konyo, alisema matukio
hayo yalitokea Septemba 6, mwaka
huu, majira ya saa 11:00 alfajiri ka-
tika eneo la Mtaa wa Namanyigu.

Alisema katika tukio la kwanza,
makanisa mawili yalichomwa moto
kwa wakati mmoja na kwamba moto
huo haukusababisha madhara kwa
binadamu, lakini uharibifu wa baadhi
ya mali zenye thamani ya Sh. milioni
mbili zikiwamo samani na vitabu vya
Bibilia ambavyo vilikuwa vimehifa-
dhiwa ndani ya makanisa hayo.

Konyo alisema baada ya kutokea
tukio hilo, Jeshi la Paolisi lilifua-
tilia na kubaini kuwa maeneo yote
mawili ya makanisa yaliyochomwa
moto, yanamilikiwa na watu binafsi.
Alisema Kanisa la Pentekoste linami-
likiwa na Mchungaji Alfred Milanzi
na la Calvary linamilikiwa na Peter
Msemwa.

Alisema ufuatiliaji katika ofisi ya
mipango miji Manispaa ya Songea
ulibaini makanisa hayo yako katika
viwanja namba 225 na 1276 kwenye
mtaa wa Namanyigu Mshangano na
yamejengwa katika viwanja am-
bavyo havijawahi kumilikishwa kwa
mwananchi yeyote.

Kuhusu matumizi ya viwanja
hivyo, alisema inaonyesha ni kwa
ajili ya makazi ya watu kwa mujibu
wa mchoro wa mipango miji namba
ulioandaliwa kwenye eneo hilo la
kuabudia la Pentecoste lililoko kwe-
nye chanzo cha maji lilipimwa na
kupewa namba 1276.

Alisema mmoja wa wanafamilia,
George Nchimbi, alithibitisha kuwa
eneo hilo linatumika kwa kanisa la
Pentekoste ni chanzo cha maji na
kwamba eneo ambalo serikali ya
mtaa ilikwisha litenga kama chanzo
cha maji alipatwa na mshangao
baada ya kuona mmoja wa wanafa-
milia ya Nchimbi ameliuza eneo hilo
kwa watu wawili tofauti.

Kamanda Konyo alisema kuwa
katika eneo la kuabudia la kanisa la
Calvary, upelelezi wa polisi ume-
baini kuwa eneo hilo limejengwa
kwenye kiwanja namba 225 ambalo
walipangishwa na Mourus Lungu na
kwamba lilijengwa bila kibali kwa
kuwa baada ya kufuatilia mipa-
ngo miji, imebainika ni kwa ajili ya
makazi ya watu na si kanisa.

NEC yataka wasimamizi wa
uchaguzi kushirikisha vyama

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) imewaagiza wasimamizi
wa uchaguzi ngazi ya majim-
bo na kata zinazotarajia ku-
fanya uchaguzi mdogo Oktoba
9, mwaka huu, kushirikisha
vyama vyote vya siasa ili uwe
huru na haki.

Kamishna wa NEC, Jaji mstaa-
fu Mary Lougway, alitoa agizo
hilo wakati akifungua mafunzo
kwa wasimamizi na wasimami-

zi wasaidizi wa uchaguzi katika
majimbo ya Konde (Zanzibar)
na Ushetu (Shinyanga) pamoja
kata 10 kutoka majimbo mbal-
imbali ya Tanzania Bara.

Jaji Longway alisema uchagu-
zi ni mchakato unaojumuisha
hatua na taratibu zinazopaswa
kufuatwa na kuzingatiwa kwa
kuwa ndio msingi wa uchaguzi
kuwa mzuri, wenye ufanisi na
kusaidia kuondoa malalamiko
au vurugu wakati wa uchaguzi.

Alisema jambo muhimu wa-
nalotakiwa kuzingatia wasi-

mamizi hao ni kujiamini na
kufanya kazi kwa weledi na
kuzingatia katiba, sheria za
uchaguzi, kanuni, maadili ya
uchaguzi na maelekezo ya
tume. Pia aliwataka kufanya
utambuzi wa vituo vya uch-
aguzi mapema kwa lengo la
kuhakikisha mpangilio mzuri,
utakaoruhusu uchaguzi ku-
fanyika kwa utulivu na amani.

Hata hivyo, alionya wasi-
mamizi hao wa uchaguzi
kuachana na udugu na upen-
deleo kwa ndugu na jamaa,

ambao hawana sifa za kufanya
shughuli za uchaguzi na badala
yake waajiri watendaji wa vituo
wenye weledi na wanaojitam-
bua kadri inavyowezekana.

Naye Msimamizi wa Uchagu-
zi wa Jimbo la Mwanga mkoani
Kilimanjaro, Mwajuma Nas-
ombe, alisema mafunzo hayo
yatawajengea uwezo wa kusi-
mamia uchaguzi, demokrasia
katika masuala ya uchaguzi
kwa kushirikisha wadau wen-
gine ili uchaguzi uwe wa huru
na haki.

PRt

Wafanyabiashara wa vitunguu wakivisafisha wakati wakisubiri wateja katika Soko la Urafiki maarufu kama ‘Mahakama ya Ndizi’, jijini
Dar es Salaam jana. Kilo moja ya vitunguu inauzwa kwa bei ya 1,200/-. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Waitara ataka magari ya mawaziri yatozwe faini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mwita Waitara, ame-
agiza kituo cha usimamizi wa
kuyatoza faini magari ya mizigo
inayozidi uzito bila kujali kama
gari husika ni la waziri au kion-
gozi yeyote.

Waitara pia ameagiza kituo
hiko kuacha kuwatesa abiria
kwakuwaweka kwa muda mre-
fu pindi mabasi yanapokamat-
wa badala wayaruhusu huku
sheria zingine zikifuatwa.

Kauli ya Naibu Waziri
Waitara imekuja baada ya wa-
fanyakazi wa kituo hiko ku-
dai kumekuwa na baadhi ya
magari yakikamatwa yanadai
ni viongozi wa serikali ili kuk-

wepa faini likiwamo gari la
mchanga lililopigwa faini ya Sh.
milioni 38 kutokana na mzigo
kuzidi.

Waitara aliyasema hayo
wakati wa ziara ya kikazi ya
kukagua kituo hiko baada ya
kupokea malalamiko kutoka
kwa wananchi juu ya urasimu
unaofanywa katika mizani.

“Ninaomba viongozi wa
serikali magari yao yapigwe
faini kama magari ya raia wa
kawaida kwa sababu ile ni she-
ria na imewekwa ili kila mmoja
aifuate. Hata likiwa gari langu
wewe piga faini tu,” alisema
Waitara.

Alisema gari likizidi uzito
wa mzigo linachangia kikubwa
kuharibu barabara ambayo
inatengenezwa kwa gharama
kubwa tofauti na mzigo ul-

iobebwa.

Faini anayopigwa raia wa
kawaida, alisema ndiyo anay-
otakiwa kupigwa kiongozi yey-
ote wa serikali na akikataa wa-
wasilishe jina lake wizarani ili
hatua za kisheria zichukuliwe
dhidi yake.

“Mfano mzuri ni huyu dereva
Abdul Kapumba amekaa hapa
na amepigwa faini ya zaidi ya
Sh. milioni tano sasa kwa nini
viongozi wasipigwe faini? Seri-
kali haihitaji kuona barabara
zinaharibiwa na magari ya
mizigo ilhali sheria ya upakiaji
mizigo ipo,” alisema Waitara.

UKAMATAJI MABASI YA
ABIRIA

Waitara aliwataka wafan-
yakazi wa kituo hiko kuhakiki-
sha wakikamata mabasi wasi-

watese abiria kukaa kwa muda
mrefu, badala yake wakibaini
kosa waliachie basi liende
na wao wafuate sheria za
kuwalipisha faini wenye basi
husika.

“Naomba hili mlizingatie
sana nyie wafanyakazi wa vituo
vya mizani kwa sababu nime-
kuwa nikipokea malalamiko
mengi ya wasafiri wakidai wa-
nawekwa kituoni kwa muda
mrefu kwa kosa la basi na
sio wao abiria,” alisema Waita-
ra.

Hata hivyo, Waitara aliwa-
taka wananchi kutokubali kuja-
zwa katika basi na wakikaribia
kituo cha mizani wanavushwa
na Hiace ili kwenda kupan-
dia mbele, jambo alilosema
wanahatarisha maisha yao
wenyewe.
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Kila la kheri wawakilishi
wetu michuano ya CAF

WAWAKILISHI wengine wa Tanzania Bara kwenye michuano ya
kimataifa; Azam FC na Yanga, watashuka dimbani leo na kesho
katika viwanja tofauti kuipeperusha bendera ya nchi baada ya
jana Biashara United kubeba jukumu hilo kwa kuvaana na Dikhil
ya Djibouti kwenye Kombe la Shirikisho Afrika.

Biashara yenyewe ilianzia ugenini nchini Djibouti wakati Azam
FC ambayo nayo inaiwakilisha nchi kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika, leo majira ya saa 1:00 usiku ikitarajiwa kuikaribisha Hor-
seed FC ya Somali katika Uwanja wao wa Azam Complex uliopo
Chamazi, Dar es Salaam.

Kwa upande wa Yanga inayoiwakilisha nchi kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, kesho itashuka Uwanja wa Benjamin
Mkapa majira ya saa 10: 00 jioni kuikaribisha Rivers United ya Ni-
geria katika mechi ya awali ya mashindano hayo yanayoongoza
kwa utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu Afrika.

Tukiachana na matokeo iliyoyapata Biashara United, jana, ma-
cho yote ya mashabiki wa soka nchini na Watanzania kwa ujumla,
sasa yanaelekezwa kwa Azam FC leo na Yanga kesho, kila mmoja
hususan wapenda maendeleo ya mpira wa miguu nchini akitaka
kuona zinapata ushindi wa kishindo ili kurahisisha kazi kwenye
mechi za marudiano mwishoni mwa wiki ijayo.

Ndiyo, tunaamini hivyo kwa kuwa Nipashe ni mdau namba
moja wa sekta ya michezo nchini, kwa mantiki hiyo daima malen-
go yetu nikuona soka kama ilivyo michezo mingine ikipiga hatua
kuanzia ile inayoshirikisha mchezaji mmoja mmoja, klabu hadi
timu za taifa.

Tunafahamu kama mchezaji yeyote ama klabu atapata/itapata
matokeo chanya pamoja na sifa kuelekezwa kwao, lakini bado ita-
jenga heshima kubwa kwa soka la Tanzania kwa ujumla na kuzidi
kupandisha viwango kuanzia ngazi ya klabu hadi nchi kwa mch-
ezo husika.

Wote tunatambua kwamba hadi Tanzania inafikia hatua ya ku-
ingiza timu nne kwenye michuano ya kimataifa, ilitokana na Klabu
ya Simba kufanya vizuri kwa kufika hatua ya robo fainali kwenye
Ligi ya Mabingwa kuanzia msimu wa 2018/19 hadi 2020/21, hivyo
kuiongezea Tanzania pointi na kuwa moja kati ya nchi 12 zenye
sifa ya kuingiza idadi hiyo katika mashindano hayo yanayoandali-
wa na Shirikisho la Soka barani Afrika, CAF, yaani mbili Kombe la
Shirikisho na mbili Ligi ya Mabingwa.

Kwa mantiki hiyo, tukiweka itikadi zetu za klabu mbali, ushindi
wa timu yoyote kwenye michuano ya kimataifa si mafanikio tu
kwa klabu husika, bali ni kwa Tanzania kwa ujumla, hivyo huu ni
wakati sahihi kwa Watanzania wote kuwaunga mkono wawakili-
shi wetu hao kimataifa.

Tunatambua tayari CAF imepiga maarufu mashabiki kuhud-
huria uwanjani kutokana na janga la ugonjwa wa COVID-19, un-
aoukabili duniani kwa sasa, lakini hiyo haiwezi kuwa sababu ya
kushindwa kuwapa sapoti wachezaji na timu zetu hizo kimataifa.

Katika hilo, leo tungependa kuona nchi yote ikibadilika rangi
na kuwa bluu na machungwa kwa kuvaa jezi za Azam FC huku
kesho rangi hizo zikibadilika na kuwa kijani na njano ambazo zi-
nazovaliwa na Yanga.

Kwa kufanya hivyo, kila wanapopita wachezaji na kushuhudia
hali hiyo, watatambua kuwa mashabiki na Watanzania kwa ujum-
la wapo nyuma yao, hivyo wanadeni kubwa la kuwalipa kwa ku-
hakikisha wanapata matokeo uwanjani.

Hivyo, kubwa kwa sasa tunawatakia kila la kheri wawakilishi
wetu hao kimataifa, lakini kuanzia viongozi wa klabu, benchi la
ufundi hadi kwa wachezaji, hawana budi kutambua Watanzania
wote wapo nyuma yao na wanachokitaka ni matokeo chanya kwa
kupata ushindi wa kishindo na si vinginevyo.
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Jumapili

Na
Barnabas
Maro

Chuki Simba, Yanga ya nini?

CHUKI ni hali ya kutokuwapo upendo, hali
ya kuwa na roho mbaya, hali ya kuwa na
kinyongo. ‘Chukia’ ni poteza mapenzi, kasiri-
ka. ‘Chukiza’ ni kitendo cha mtu kutopenda
mtu mwingine au kitu; kitendo cha kufanya
jambo la kuudhi, kitendo cha kiumbe kufika
kiwango cha kutopendeza kwa wengine ku-
tokana na matendo yake.

Ndivyo walivyo baadhi ya wanachama
na mashabiki wengi wa Simba na Yanga.
Mashabiki ni wale wanaofuata upepo kwa
timu inayoshinda. Ndio maana leo wapo
Simba kwa sababu timu inashinda ila kesho
ikifungwa wanahamia Yanga! Hawa hawajui
katika mchezo wowote kuna kushinda, su-
luhu au kushindwa.

Wahenga walituachia methali isemayo:
“Chuki humchoma anayeiweka au kuihifa-
dhi. Kwa kawaida chuki humsumbua anayei-
weka au kuihifadhi. Twafunzwa umuhimu
wa kutoiweka chuki kwani tunajidhuru we-
nyewe!

Kesho Jumapili, Yanga itakuwa Uwanja wa
bana na Rivers United kutoka Nigeria kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika. Ni moja ya timu
nne za Tanzania zikiwamo Simba na Azam,
zote za Dar es Salaam na Biashara United
timu pekee kutoka Bara. Kwa hiyo Tanza-
nia ina timu nne kwenye kinyanganyiro hi-
cho (kitu au jambo linalowaniwa na watu
wengi).

Wanachama na mashabiki wa timu zetu
tatu zinazoshiriki mchezo huo wanapaswa
kuweka kando tofauti na chuki zao ili kuzis-
hangilia timu zetu za nyumbani kwani tofau-
ti na hilo tutaonekana majuha, yaani watu
wenye uwezo mdogo wa kufikiri au kuelewa
mambo.

Ni lipi lisilo nduguye na mwamu wake?
Maana yake ni jambo au tukio lipi ambalo
halina linalohusiana nalo au jenzake (ndugu
au mwamu?)

Methali hii hutumiwa kumkumbusha mtu
kwamba awafanyiapo wenzake mabaya la-
zima hata naye ataishia kufanyiwa mabaya.
Maana yake tuwafanyiayo wenzetu watatu-
fanyia nayo nasi. Pia hutukumbusha kuwa
kila jambo lina jingine linalohusiana nalo!

Twazinduliwa (fanya mtu atoke katika hali
ya ujinga au kutoelewa jambo) na wahenga
kuwa: “Nia njema ni tabibu, nia mbaya hu-
haribu.” Maana yake lengo zuri au azimio
zuri ni kama dawa ilhali baya ni uharibifu.

Hii ni methali ya kutumiwa kuwakumbu-
sha watu umuhimu wa kuwa na nia njema au
kuazimia, (kitendo cha kutia nia ya kufanya
jambo; =kusudio, dhamira) kutenda mambo
mema ambayo yanaweza kuwafaidi watu.

Kwa upande mwingine, twaambiwa kuwa
“Mwenzako akinyolewa, chako kitie maji.”
Maana yake umwonapo mwenzako anan-
yolewa unapaswa kutia kichwa chako maji
kujitayarisha kwa kuwa utafuata wewe.

Maana yake ni kumpa wosia au ushauri
mtu ambaye mwenzake amefikwa na tatizo
au shida kwamba anapaswa kujitayarisha au
kutahadhari asije akakumbwa na shida hiyo.

Kwa upande mwingine: “Leo kwako ke-
sho kwa mwenzio.” Maana yake jambo lin-
alokupata leo liwe la shida au la raha huweza
kumpata mwenzio kesho.

Twanasihiwa kutowacheka wenzetu
wanaokumbwa na matatizo kwa kuwa
yanaweza kutukumba sisi pia. Huweza ku-
tumiwa kumtanabahisha mtu anayejitapa
kwa kuwa na hali nzuri kuwa kesho huenda
asiwe na hali hiyo na badala yake awe nayo
mwenzake aliyemdharau.

Sasa narudi kwa wanachama na mashabi-
ki wa Simba na Yanga. Watu hawa utadhani
malimbukeni yaani watu wanaopata vitu au
jambo wasilokuwa na mazoea nalo au ku-
pata kwa mara ya kwanza. Timu hizi mbili
ndizo zilizotwaa Kombe la Ligi Kuu mara ny-
ingi zaidi zikiongozwa na Yanga kisha Simba.
Hata hivyo, mojawapo inaposhinda, watu
hawanywi maji yakashuka itakiwavyo!

Hebu niwaambie kuwa: “Hasama ndimi
za moto.” Maana ya hasama ni uadui uliopo
baina ya Simba na Yanga. Twaambiwa uadui
au udawa ni kama ndimi za moto ambazo
huchoma. Twahimizwa tujiepushe na ua-
dui ambao unaweza kutuletea maangamizo
makubwa.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Mbaroni
tuhuma
kukutwa
ha meno
va tembo

Na Gideon Mwakano-
sya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvu-
ma linawashikilia watu wawili
kwa tuhuma za kukutwa na
meno ya tembo.

Watu hao wawili, wakazi
Namtumbo, wanatuhumiwa
kwa kukutwa na meno ya
tembo yenye uzito wa kilo
12.13 ya thamani ya Dola za
Marekani 15,000 (zaidi ya Sh.
milioni 34.8).

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Ruvuma, Joseph Konyo,
alisema tukio hilo lilitokea
Septemba 8, mwaka huu,
majira ya saa 6:00 usiku
katika Kitongoji cha Mitewa na
kwamba watu hao (majina ya-
mehifadhiwa) wenye umri wa
miaka 22 na 42, walikamatwa
wakiwa wamehifadhi nyara
hizo nyumbani.

Alisema uchunguzi wa
awali ulibaini kuwa watu hao
wanajihusisha na ujangili na
huwauzia wafanyabiashara
mbalimbali kwa siri nyara hizo
na kwamba waliwakamata
baada ya kuweka mtego na
watafikishwa mahakamani hivi
karibuni.

Wakati huo huo, watu 13
wamekamatwa kwa tuhuma
za kuua ng'ombe sita wenye
thamani ya Sh. milioni tatu
na kuwajeruhi kwa kuwakata
mapanga ng'ombe 13 mali ya
Lela Kinasake (39), mfugaji
Tunduru.

Kamanda Konyo alisema
tukio hilo lilitokea Septemba
7, mwaka huu, majira ya saa
6:00 usiku katika Bonde la Mto
undu Kata ya Nalasi Wilaya ya
Tunduru.

Alisema siku hiyo ya tukio,
mfugaji Kinasake aligundua
kuuawa kwa ng'ombe wake
sita na kujeruhiwa kwa ku-
katwa mapanga ng'ombe 13
na kwamba katika tukio hilo
watuhumiwa walikuwa na
lengo la kuwataka wafugaji
watoke katika maeneo ya
malisho yaliyoko kandokando
ya Mto Ruvuma ambayo kwa
Kipindi hiki cha kiangazi hutu-
mika kulima mboga.

Kamanda Konyo alisema
polisi wanaendelea na uchun-
guzi na utakapokamilika
watuhumiwa watafikishwa
mahakamani.

NURSERY & PRIMARY SCHOOL
P. 0. BOX 70908 DSM. .

Wanafunzi wa Darasa la Saba Shule ya Msingi ya Misheni ya Bethel, Mabibo Makuburi, jijini Dar es Salaam, wakifurahi baada ya kumaliza miti-
hani ya taifa ya kumaliza elimu ya msingi iliyomalizika juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Bil. 50 kununua mahindi ya wakulima

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ameidhinisha Sh.
bilioni 50 kwa ajili ya kununua mahindi kutoka
kwa wakulima ili kuwanusuru na kudodora kwa
bei ya zao hilo.

Hatua hiyo imetokana na hoja binafsi kutoka
kwa Mbunge wa Kilolo (CCM), Justine Nyamoga,
aliyoitoa juzi bungeni kufuatia kusuasua kwa un-
unuzi wa mahindi ambayo iliungwa mkono na
wabunge.

Waziri Mkuu, Kasssim Majaliwa, aliyasema hayo
jana bungeni alipokuwa akiahirisha mkutano wa
nne wa Bunge la 12 ambao umeahirishwa hadi No-
vemba 2, mwaka huu.

Alisema serikali imesikia kilio cha wakulima
kupitia wabunge na tayari wamepata Sh. bilioni 50
na ununuzi utaanza Septemba 13.

Alizitaja hatua zingine ambazo serikali im-
echukua ili kunusuru bei ya zao hilo kuwa awa-
li serikali ilitoa Sh. bilioni 15 kuwezesha Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kununua
mahindi maeneo mbalimbali nchini na Sh. bilioni
10 kwa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
(CPB) ili kuongeza mtaji wa ununuzi wa mazao.

“Naiagiza Wizara ya Kilimo izisimamie kwa kar-
ibu NFRA na CPB ili zinunue mahindi ya wakulima
pekee tena watoke ndani ya nchi. Aidha, ongezeni
vituo vya kununulia mahindi hadi wilayani na
kwenye miji midogo,” alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali imetafuta masoko
ya mahindi kwa kukamilisha mikataba mipya ya
ununuzi wa mahindi Sudan Kusini, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC) na Zimbabwe kama
njia ya kuhakikisha wakulima wanapata soko la
mahindi waliyozalisha.

“Hatua nyingine tuliyochukua ni kufungua
mipaka kwa kipindi cha miezi miwili kwa ajili
ya masoko ya nje ya nchi ambapo vibali vya usa-
firishaji hutolewa bure kupitia ofisi za wakuu wa
wilaya na kwa njia ya mtandao ili wafanyabiashara
kuvipata kwa urahisi. Upelekaji wa chakula uta-
fanywa kwa umakini mkubwa ili kuhakikisha nchi
inaendelea kuwa na hifadhi ya kutosha ya chaku-
la,” alisisitiza.

Alizitaja hatua nyingine kuwa ni kuwaunganisha
wafanyabiashara wa nafaka hapa nchini na wafan-

yabiashara wa nje kupitia Balozi za Tanzania  alisema serikali
na kuongeza thamani ya mazao.

Mbali na ununuzi wa nafaka, Waziri Mkuu

inafuatilia mwenendo wa
upatikanaji wa mbolea ili kuhakikisha bidhaa
hiyo inapatikana kwa wingi na bei nafuu.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
COMMERCIAL CASE NO. 3 OF 2021

VERSUS
DIGITAL AUCTION MART

KNAUF GYPSUM TANZANIA LIMITED.........ccccounuuvene.

DECREE

WHEREFORE; The Plaintiff humbly prays for the following reliefs:-

according to the agreements.

judgment of this suit.
d) Four costs of this suit; and

Plaintiff and in absence of the Defendant.

THIS COURT DOTH HEREBY ORDER THAT:

iii. The costs of this case shall be borne by the Defendant.

Extracted on this 315t day of August 2021.

....PLAINTIFF

.DEFENDANT

a) Payment of Tshs 280,160,275.74/= being the amount that Defendant failed to remit to the
Plaintiff for vehicle and machines purchased and transportation of gypsum stone and coal

b) Payment of general damages as may be assessed by this Honorable Court.
c) Payment of interest at commercial rate prevailing at the date of judgment, or at such as
the Honourable Court may deem fit and just, accruing and computed from the date of

e) Any other relief(s) that this Honorable Court may deem fit and just to grant

This matter coming for Judgment on 20th day of August, 2021 before Hon B. K. Philip, Judge in
the presence of Advocate Anwaar Katakwaliba holding brief for Advocate Ester Peter for the

i.  That the Defendant shall pay the Plaintiff a sum of Tshs. 242,900,000/=
ii. That the Defendant shall pay the Plaintiff interests on the decretal sum in item (i) herein
above at the Court rate of 7% from the date of judgment to the date of payment full.

Given under my hand and seal of the court on this 20th day of August, 2021.

216453901
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Kesi
kukutwa
nyaraka

za serikali
yanguruma

Na Paulina Chimeledya,
TUDARCO

UPANDE wa ushahidi ka-
tika kesi inayowakabili watu
watatu wanaodaiwa kukutwa na

nyaraka za serikali, umewasilisha

vielelezo katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni

Ashraf Maumba, Mohaud Zuber
na Mwamba Seif ambao wote
kwa pamoja wanatuhumiwa
kukutwa na nyaraka za serikali
katika mtaa wa Mgogoso, Bugu-

Salaam.

Vielelezo vya nyaraka za usha-

hidi vilikabidhiwa mahakamni
juzi na Mpekuzi Msaidizi Askari
Emmanuel Mmari, mbele ya
Hakimu Mkazi Joseph Lwam-
bano.

Akitoa ushahidi mahakamani
hapo, Mmari alieleza nanna
alivyopata taarifa kutoka kwa
msiri, aliyemweleza kuwa kuna
nyumba inayosadikika kujishu-
ghulisha na uhalifu na kwamba
baada ya kupata taarifa hiyo,
aliwachukua askari wenzake na

kwenda katika nyumba hiyo kwa

upekuzi.
Mmari alidai kuwa kwenye
upekuzi huo, waliambatana na

Mjumbe wa Nyumba 10 wa mtaa

huo, Zaituni Ally Rajabu, pamoja
na mwangalizi wa nyumba hiyo,
Ramadhani Birunga.

“Julai 8, 2016 majira ya saa
3:00 tulifika nyumbani hapo
na kutoa taarifa kwa uongozi
wa serikali za mtaa kwamba
tukampata mjumbe wa nyumba
10 na kuongozana naye eneo
l[a nyumba hiyo. Tulijitambuli-
sha na kuanza upekuzi ambao

ulifanikisha kukuta vielelezo vya

nyaraka mbalimbali za serikali,”
alidai.

Mmari alitaja baadhi ya
nyaraka walizozikuta ni pamoja
na mihuri, vyeti vya elimu,

leseni, kompyuta nne, ni nyaraka
za Mamlaka ya Mapato Tanzania

(TRA), fomu zenye nembo ya
Baraza la Taifa la Mitihani na
mihuri.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Septemba 22, mwaka huu.
Hakimu Lwambano aliwa-
taka mawakili wa pande zote
kuhakikisha mashahidi wa-
takaoshindwa kufika kutoa
ushahidi kupata vielelezo vya
maelekezo yao juu ya sababu ili
kesi isisimame na kutenda haki
pande zote mbili.

Waziri asimamisha uzinduzi vuzaji wa nyumba za NHC

Na Munir Shemweta, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, amesitisha uz-
induzi wa uuzaji nyumba 300 za
mradi wa Iyumbu katika Jiji la Do-
doma mpaka Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC) litakapokamilisha
ujenzi wa mradi huo.

NHC hivi karibuni ilitangaza
kuanza uzinduzi rasmi wa uuzaji
nyumba 300 kwenye mradi wa
Iyumbu Septemba 14, mwaka huu.

Akizungumza katika ziara ya

kushtukiza kwenye mradi huo
jana, Dk. Mabula, alisema lengo la
Wizara ya Ardhi ni kuwa mradi wa
nyumba hizo ukamilike ndipo zi-
anze kuuzwa kwa wale wanaozihi-
taji. “Makubaliano ya kazi za ujenzi
wa nyumba zinakwisha kwanza na
mtu anapewa funguo na hati yake.
Lakini leo utapomuuzia mtu ny-
umba ambayo haijakamilika una-
muuzia nini? Au unamuuzia ny-
umba ‘in progress? Lengo letu ni
kumuuzia nyumba iliyokamilika,”
alisema Dk. Mabula.

Naibu Waziri aliongeza kuwa

wananchi wanaohitaji kununua
nyumba hizo wanaweza kuonye-
sha nia kwa kufika ofisi za NHC ili
kuelezwa taratibu na hatua za ku-
fanya kabla ya uuzaji kuanza.

Mkurugenzi wa Ujenzi wa NHC,
Mhandisi Haikamen Mlekio, alise-
ma shirika lake kwa sasa liko hatua
za mwisho za ukamilishaji mradi
wa nyumba hizo na kuongeza
kuwa watahakikisha mradi unaka-
milika kwa wakati kwa kufanya
kazi usiku na mchana.

Aidha, Naibu Waziri alilitaka
shirika kuongeza kasi katika ujenzi

ST I

wa mradi huo wa Iyumbu na ku-
sisitiza kuwa lazima uwe katika
viwango vinavyotakiwa kwa kuz-
ingatia sheria na taratibu za kimaz-
ingira.

°Ninyi ni waendelezaji kion-
gozi na wanaokuja wote waelewe
kiwango cha kazi za NHC na vi-
wango vyenu viwe vimekidhi
mahitaji na kuzingatia sheria na
taratibu zikiwamo za kimazingira
ili wengine wajifunze. Lazima kila
kinachofanyika kiende katika uta-
ratibu na wizara ijivunie kuwa na
shirika,” alisema Dk. Mabula.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akikagua sehemu ya vifaa vitakavyotumika kukamilisha ny-

Wapewa elimu usalama, ubora muhogo

Na Mwandishi Wetu, KILINDI

WAKULIMA na watumiaji wa
bidhaa za muhogo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilindi na
maeneo yanayozalisha zao hilo
kwa wingi, wamepatiwa elimu
kuhusu usalama na ubora.

Elimu hiyo ilitolewa kwa wakuli-
ma na watumiaji wa zao hilo na
maofisa wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) waliotembelea
wakulima na watumiaji wilayani
hapa mkoani Tanga kwa lengo la
kuwapa elimu hiyo.

Akizungumza wakati wa mafun-
7o hayo, Ofisa Udhibiti Ubora wa
TBS, Ashura Kilewela, alisema
pamoja na mambo mengine,
wakulima na watumiaji wa bidhaa
za muhogo walielimishwa kuhusu
uwapo wa sumu asili katika zao
hilo pamoja na umuhimu wa zao
kwa chakula.

Licha ya umuhimu wa zao hilo
kwa chakula, alisema huathiri-
wa na kemikali ya sumu asili na
aliwaambia washiriki wa mafun-
7o hayo kuwa sumu asili katika
muhogo hutokana na uwepo wa
kemikali inayozalishwa na mmea
wenyewe inaoitwa ‘sianidi’.

Kwa mujibu wa Kilewela, kiasi
cha kemikali ya ‘sianidi’ katika
muhogo hutofautiana kutegemea
aina ya muhogo husika na ladha
yake.

Alitoa mfano akisema muhogo
mtamu una ladha tamu na kiasi
kidogo cha kemikali ya ‘sianidi’,
wakati muhogo mchungu una lad-
ha chungu na kiasi kikubwa cha
kemikali ya sianidi.

Alitaja  sababu zinazochangia
kuongezeka kwa kiasi cha sumu
asili katika muhogo kuwa ni aina
ya muhogo uliolimwa ambapo
muhogo wa aina mbalimbali hu-

zalisha kiasi tofauti cha kemikali
ya ‘sianidi’.

Pili, alisema ni hali ya hewa
kwamba kiasi cha sianidi katika
muhogo huongezeka zaidi wakati
wa ukame na tatu kuwa ni aina ya
udongo unapolimwa.

Kwa mujibu wa Kilewela, kiasi
cha kemikali ya ‘sianidi’ katika
muhogo hutofautiana kati ya eneo
moja na lingine kutegemea aina
ya udongo wa eneo la kilimo hata
kama mbegu iliyotumika ni ya
aina moja.

Sababu ya nne ni muda wa
uvunaji muhogo ukichelewa ku-
vunwa, huchangia kuongeza kiasi
cha kemikali ya sianidi kutege-
meana na aina ya muhogo uli-
opandwa. Kilewela alisema kwa
wastani muhogo huchukua miezi

minane  hadi 12 hadi muda wa
kuvuna  na mingine hadi miezi
24.

Aliwataka washiriki wa mafun-
70 hayo kufahamu kuwa aina ya
udongo huchangia kuongezeka
au kupungua kwa sianidi katika
muhogo.

Ofisa Usalama wa Chakula
Mkuu wa TBS, Dk. Candida Shiri-
ma, alisema mlaji anaweza kupata
madhara ya kiafya yatokanayo na
sumu asili aina ya sianidi endapo
atakula chakula kitokanacho na
muhogo chenye kiasi kikubwa cha
kemikali hiyo.

“Chakula hicho kinaweza kuwa
muhogo uliomenywa na kuliwa
mbichi, kupikwa, bidhaa zito-
kanazo na muhogo au majani yake
(kisamvu),” alisema alisema Dk.
Shirima.

Alisema ‘sianidi’ hujitokeza
baada ya muda mfupi au mrefu
kutegemea kiasi cha kemikali hiyo
kwenye chakula kilicholiwa, umri
na hali ya afya ya mlaji.



) HABARI DODOMA

R \\) | > 1 ) (e

Mijl 28
kunufaika
na miradi
va maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema hivi
karibuni itaanza kutekeleza
miradi ya maji katika miji 28
ambapo zaidi ya Sh. trilioni
moja zimepatikana kutoka
Benki ya Exim.

Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, aliyasema juzi jijini
hapa alipokuwa akizungumza
na wahariri na wawakilishi
wa vyombo mbalimbali vya
habari vya Dodoma.

Alisema katika mkakati
wa kuhakikisha wanafikia
asilimia 95 ya upatikanaji wa
maji mjini, serikali imepata
fedha hizo kutoka serikali
va India kupitia benki hiyo
kutokana na uhusiano mzuri
uliopo.

“Tulikuwa tumepata fedha
zaidi ya Dola za Marekani
milioni 500 ambazo zina-
tokana na uhusiano mzuri
wa Rais na Serikali ya India
kupitia Exim Bank sawa na
zaidi ya Sh. trilioni moja kwa
miji 28.

“Huu mradi ulikuwa wa
muda mrefu sana changa-
moto yake kubwa ilikuwa
suala la utoaji wa kibali kwa
hiyo tulifanya mazungumzo
kupitia Wizara ya Fedha
na watu wa Exim, kibali
tumeshakipata niwaeleze
Watanzania miradi ile ya
miji 28 inaenda kuanza hivi
karibuni,” alisema.

Alibainisha kuwa tayari
kibali kimepatikana na ma-
kandarasi wameshajulikana
na kwa sasa wapo kwenye
hatua ya kukubaliana na
baada ya hapo watasaini
mikataba ya utekelezaji
wake ili Watanzania wapate
majisafi na salama.

Waziri Aweso aliitaja
miongoni mwa miji itakayon-
ufaika na mradi huo kuwa ni
Makambako, Wanging'ombe,
Muheza na Handeni.

Kuhusu mita za luku za
maji, Aweso alisema serikali
itaanza kuwa na luku za maji
ili kuondokana na tatizo Ia
malalamiko ya ankara za
maji ambapo tayari
wameanza kupata watu
wenye teknolojia mbalim-
bali.

“Tutazingatia ubora pamoja
na kufungua milango hiyo
na gharama ili isifungwe
kwa gharama kubwa na
kuwasaidia wananchi, na
hili jambo litafanyika kwa
haraka ili kuondokana na
kero za ubambikizaji bili,”
alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNGE limeridhia mkataba
wa uanzishwaji wa eneo
huru la biashara la Afrika
(AfCFTA) ili kuongeza ki-

wango cha ufanyaji biashara mion-
* goni mwa nchi za Afrika.

Akitoa maelezo kuhusu azimio la

¢ kuomba Bunge kuridhia mkataba
: huo Bungeni jana, Waziri wa Viwan-
¢ dana Biashara, Prof. Kitila Mkumbo,
: alisema mwaka 2013, Wakuu wa
: Nchi na Serikali wa Umoja wa Afrika
: walikubaliana kutengeneza Dira ya
: Afrika ya miaka 50 ijayo.

Alisema dira hiyo ililenga kucho-

chea na kuharakisha mabadiliko
¢ makubwa ya kisiasa, kijamii, kiu-
¢ chumi na kiteknolojia kwa Afrika na

moja ya miradi ya kielelezo ni kuan-
zishwa kwa AfCFTA.

Prof. Mkumbo alisema lengo ni
kuchochea na kuharakisha ukuaji
wa kiwango cha biashara ndani ya
Afrika na kutumia biashara kama
injini ya kukuza maendeleo ya uchu-
mi katika bara hilo.

“Matarajio ya hatua hiyo ni kuona
kuwa kiwango cha ufanyaji biasha-
ra miongoni mwa nchi za Afrika
kikiongezeka kutoka asilimia 17 ya
sasa hadi asilimia 22 ifikapo mwaka
2025 na kufikia asilimia 40 ifikapo
mwaka 2040,” alisema.

Pia alisema kwa sasa kiwango cha
kufanya biashara ndani ya Bara la
Afrika ni kidogo

kulinganisha na mabara mengine,
kwa mfano Ulaya asilimia 68.1, Asia

(59.4) na Amerika (55).

Waziri huyo alibainisha kuwa
maeneo muhimu na malengo ya
mkataba wa AfCFTA linahusisha
nchi 55 wanachama wa Umoja wa
Afrika ambazo kwa sasa zina zaidi
ya watu bilioni 1.2 na pato la taifa la
jumla ya Dola za Kimarekani trilioni
34.

“Mkataba wa AfCFTA una sehemu
kuu saba ambazo ni itifaki ya bi-
ashara ya bidhaa, itifaki ya biashara
ya huduma, itifaki ya usuluhishi wa
migogoro, itifaki ya uwekezaji, itifaki
ya haki miliki ubunifu, itifaki ya sera
ya ushindani na itifaki ya biashara
mtandao,” alisema.

Alitaja matokeo chanja ya kuri-
dhia mkataba huo ni kupatikana
kwa masoko mapya ya mazao ya

ge laridhia kuanzishwa
geneo huru la biashara Afrika

kilimo na kuimarika kwa mnyororo
wa thamani wa mazao yanayohu-
sisha wakulima wadogo kama vile
alizeti, pamba, karafuu, viungo,
matunda na mbogamboga kuto-
kana na kuongezeka kwa soko
la bidhaa ambazo zitazalishwa
nchini.

Akitoa maoni ya Kamati ya Bunge
ya Viwanda, Biashara na Mazingira,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, David
Kihenzile, alishauri mambo saba
kuhusu mkataba huo ikiwamo seri-
kali ifanye tathmini ya utekelezaji
wa mikataba ya aina hiyo ambayo
Tanzania imeingia kama vile EAC na
SADC ili kubaini kero zilizojitokeza
wakati wa utekelezaji wake na kuji-
panga vyema kabla ya kuanza mka-
taba huo.

|

Waziri ataka taarifa uhaba walimu

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,

: Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
: taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
: ametoa wiki mbili kwa halmashau-
. 1i zote nchini kuwasilisha taarifa
: kuhusu uhaba wa walimu wa shule
: za msingi na sekondari kwenye
! maeneo yao.

Aidha, ameiagiza Tume ya

© Utumishi wa Walimu (TSC) kuanzi-
sha mfumo wa teknolojia ya habari
: na mawasiliano (TEHAMA) wa ku-

watambua walimu wanaojitolea
kazini ili ajira zinapotolewa wapewe
kipaumbele.

Akifungua mkutano wa Baraza
la Wafanyakazi wa TSC juzi, Waziri
Ummy, alisema taarifa hiyo itasaidia
kutatua uhaba wa walimu mara ajira
zinapotolewa.

Ummy alisema hadi Septemba 21,
mwaka huu, takwimu za uhaba wa
walimu ziwe zimewasilishwa ofisi
kwake ili serikali ijue wapi inatakiwa
kutoa ajira ili kuziba mapengo.

Kuhusu mfumo, waziri huyo alise-

ma utasaidia kujua walimu wote
wanaojitolea katika shule mbalim-
bali hapa nchini na masomo wa-
nayofundisha ili kuwasaidia kupata
ajira kwa haraka zinapotangazwa
na serikali.

“Ninaomba mfanye hilo suala la
kutengeneza mfumo huo, kwa saba-
bu ajira zikitoka unakuta malala-
miko ni mengi, lakini mnakuwa
hamna uhakika wa nani amejitolea
kazini na mwisho wa siku anapata
ajira ambaye hajawahi hata kuji-
tolea,” alisema Ummy.

Alitaka baraza hilo kujadili suala
hilo na kuliwekea mikakati huku
akisema kitendo cha kuwapa ajira
walimu hao wa kujitolea kitafanya
wengi wakae kwenye maeneo yao
wanayopangiwa hasa maeneo ya
pembezoni.

Awali, Katibu Mtendaji wa TSC,
Paulina Mkwama, aliishukuru seri-
kali kwa kuwapandisha walimu
vyeo, kulipa malimbikizo ya madeni
hatua ambayo imesaidia kupunguza
malalamiko ya walimu.
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Muswada Ofisi ya
Mufti wapitishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

'AJUMBE wa
Baraza la
Wawakilishi

wamepitisha
muswada wa kuanzishwa kwa
Ofisi ya Mufti wa Zanzibar am-
bao sasa utaiwezesha Zanzibar
kujiunga na taasisi za maende-
leo ya Kiislamu.

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
Dk. Mwinyi Talib Ali, alisema
muswada huo lengo lake kuipa

uwezo Ofisi ya Mufti katika
utekelezaji wa majukumu yake
ya kusimamia mambo yote ya
Kiislamu kwa upande wa Zan-
zibar.

Akizungumza jana katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi,
Chukwani, nje ya mji wa Zan-
zibar, alisema kuanzishwa kwa
Ofisi ya Mufti sasa kutaiwez-
esha kuwa na uhusiano na
ushirikiano na taasisi mbalim-
bali za maendeleo ya kiislamu
zenye maslahi ya ofisi na taifa
kwa ujumla.

Mapema, akijibu hoja za wa-

jumbe waliochangia muswada
huo, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala wa Bora, Haroun
Ali Suleiman, alisema muswa-
da huo lengo lake ni kuweka
sawa mambo yote yanayowa-
husu Waislamu na utaratibu
wake.

Alisema Ofisi ya Mufti ndiyo
yenye uwezo wa mwisho wa
kushughulikia mambo yote
ya kuandama kwa mwezi
na kuondoa hitilafu na mivu-
tano.

Haroun alisema mivutano

ya kuandama kwa mwezi ni
changamoto kubwa ambayo
husababisha mivutano mion-
goni mwa jamii ya Waislamu
nchini na sasa ufumbuzi wake
umepatikana.

“Changamoto  kubwa ili-
yokuwa ikiwakabili Waislamu
ni suala la kuandama kwa
mwezi kwa nyakati tofauti iki-
wamo kabla ya kuingia kwa
Ramadhani na nyakati za si-
kukuu za Kiislamu. Mambo
yote hayo sasa yatasimamiwa
na Ofisi ya Mufti wa Zanzibar,”
alisema.

LR I

Mwenyekiti wa Chama cha ADA-Tadea ambaye ni Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi nafasi maalum za Rais, Juma Ali Khatib,
akipata chanjo ya corona kutoka kwa mtaalamu wa afya, zoezi linaloendelea katika baraza hilo, Chukwani Zanzibar jana.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

TADEA yamuunga
mkono Jaji Mutungi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama cha ADA
-TADEA, Juma Ali Khatib, amesema
anaunga mkono kauli ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa ya kuvitaka vyama vya
siasa kukaa na Jeshi la Polisi na
kufanya mazungumzo ili kufikia
makubaliano.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari katika ukumbi wa Sanaa Rahaleo,
mjini Unguja, alisema anaunga mkono
kauli ya Jaji Francis Mutungi ya kukaa
pamoja na Jeshi la Polisi na kufanya ma-
zungumzo ya kuafikiana kuhusu ufanyaji
wa mikutano kwa wanasiasa.

Alisema kwa miaka mingi vyama vya
siasa vimekosa nafasi ya kufanya mi-
kutano ya hadhara, hivyo ana imani
kuwa mkutano huo wa pamoja utakuwa
mwarobani wa kufanya mikutano ya
hadhara.

Juma alisema Tanzania ina amani na
utulivu, hivyo si vyema kusababisha
mivutano na Jeshi la Polisi, jambo ambalo
halikubaliki kuona linatokea.

Alisema Msajili wa Vyama vya Siasa
amekuwa na moyo safi na thabiti wa
kuwaeleza viongozi wa vyama vya siasa
kuwa wakae meza moja na polisi ili
kupitisha uamuzi sahihi na kuepukana na
mivutano kati yao juu ya kuzuiwa kufan-
ya mikutano.

“Jaji Francis Mutungi maneno ali-
yoyasema kuwaambia viongozi wa vyama
Vya siasa ni mazuri kabisa kwani yana-
jenga umoja. Sasa anapotokea kiongozi
akalipinga neno hilo na kutaka kuleta
uvunjifu wa amani, sisi TADEA hatuku-
baliani naye,” alisema.

Njia nzuri ya kupata mustakabali mzuri
kati yao na serikali, alisema ni kukubali
kukaa na jeshi hilo ili kuzungumza kwa
pamoja kwa lengo la kufikia makubaliano.

Mwenyekikti huyo aliwaasa wa-
nanchi wa vyama vya siasa kuachana
na baadhi ya watu wanaotaka kuleta
migogoro katika nchi na kuwataka ku-
dumisha amani iliyopo.

Katika hatua nyingine, mwenyekiti huyo
ambaye ni Mjumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi kwa nafasi maalum za kuteuliwa
na Rais, jana aliungana na baadhi ya
wajumbe wa baraza hilo kupata chanjo
ya corona inayoendelea kutolewa katika
Baraza la Wawakilishi.

Akizungumza baada ya kupata chanjo
hiyvo, Juma alisema chanjo ya kujikinga na
ugonjwa hatari wa corona ni muhimu kwa
ajili ya kujulinda na maambukizi ya virusi
hivyo.

SMZ yaendelea kutafiti hifadhi va ardhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uvuvi na Uchumi wa
Bluu wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar, Abdalla Hussein Kombo,
amesema serikali inaendelea na
utafiti kwa kushirikiana na wafa-
dhili kuhusu mpango endelevu wa
hifadhi ya ardhi na matumizi sahihi
hatua ambayo itasaidia kudhibiti
uvuvi haramu.

Hayo aliyasema jana katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi wa Kwahani,
Yahya Rashid Abdalla, aliyetaka
kujua mikakati inayochukuliwa ya
kulinda rasilimali za baharini.

Waziri Kombo alisema suala la
uhifadhi na mipango endelevu ya
matumizi ya bahari limepewa kip-
aumbele katika mikakati ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kuelekea
uchumi wa bluu.

Alisema uchumi wa bluu unahitaji
udhibiti muhimu kwa kutunga sera
nzuri zitakazohakikisha zinawalinda
wananchi pamoja na wawekezaji
watakaowekeza katika sekta hiyo.

Kombo alisema tayari maeneo
ya ukanda wa hifadhi ya uvuvi ka-
tika kisiwa cha Pemba PECCA utafiti
umefanywa na kuonyesha kuwapo
kwa hazina kubwa ya samaki na
rasilimali zingine.

Alisema hatua hiyo imeifanya

serikali kulitangaza eneo hilo kuwa
maalumu kwa uhifadhi wa maz-
ingira ya baharini ambayo inapiga
marufuku uvuvi haramu katika mae-
neo hayo.

“Eneo la Ukanda wa Hifadhi wa
Mkondo wa Pemba (PECCA) lime-
tangazwa rasmi katika gazeti la seri-
kali na kutambuliwa ambapo uvuvi
haramu umedhibitiwa na rasilimali
ya samaki ikilindwa,” alisema.

Aidha, alilitaja eneo la kisiwa cha

Mnemba kuwa tayari limefanyiwa
utafiti na kuingizwa katika mpango
wa hifadhi ya uvuvi wa baharini
huku yakiwapo mafanikio makub-
wa.

“Mheshimiwa Spika napenda
kuwajulisha wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kwamba kuwapo kwa
maeneo ya hifadhi ya baharini kwa
kiasi kikubwa yamesaidia kulinda
rasilimali na kudhibiti uvuvi wa har-
amu katika maeneo hayo,” alisema.



JUMAMOSI SEPTEMBA 11, 2021

/ WENGI WAMWONEA Uk
' HURUMA BRITNEY SPEARS

BEIKWEE

KUM

vanessa

Fleva, Vanessa Mdee,

IKU kadhaa zilizopita,
mwanamuziki wa Bongo

alikuja juu akiwalaumu
l//vea;g kuzua uongo kwamba eti
eye ni mjamzito, ki
si cha kweli. v ambacho

Msanii
Sasa anai

huyo ambaye kwa
shi-Marekani na mpen-

Zi wake raia wa Nigeria, Rotimi
alidiriki kusema kwamba uvumlf
huo unamfanya mama yvake
kupata presha na kuomba wa-

muache mzee wa watu.

ashindwa

ata hivyo, haikupita miezi
mllréatu Vanyessa, amethibitisha
kwamba ni mjamzito huku
akionekana tumbo kubwa
na ikiashiria wakati akikana
tayari alikuwa mjamzito wa
mizei kadhaa. o

Mpenzi wake Rotimi, ali-

weka picha katika ukurasa
wake wa Instagram, akisema
wanatarajia kupata mtoto wa
kiume siku za hivi karibuni.
Wachambuzi wanaofuatilia

maisha ya mastaa, wamesema

Vanessa hakujiandaa vizuri
kuficha hali yake ilj baadaye
aweze kuwashtua mashabiki

wake,

kwani aliacha upenyo

na kusababisha watu kui
mapema. Kujua

‘Vanessa aliacha nafasi
watu kujua mapema ujauzito

wake,
ukwel
tenan

hata alipoamua kusema
i halikuwa jambo jipya
I muhimu akafahamu

namna ya kuficha habarl
zake,” amesema Jackson
Nadi.

Hata hivyo, mastaa mbal-
imbali wamejitokeza kum-
pongeza na kumtakia afya
njema wakati akisubiri
kumpokea mtoto wake wa

wanza. )

“ Jux Juma ambaye alikuwa
mpenzi wake, alimtakia mai-
sha mazuri na kumwambia
ayasahau maisha ya zamani
kwani yamepita na sasd
waangalie dunia nyingine.




12 NipaShe JUMAMOSI SEPTEMBA 11, 2021 _

3

Sikia ya Full Tank
ucheke

MSANII Full Tank, ametoa kali ya mwaka kwa kusema
anaogopa kifo cha mapema, kwa sababu ataacha vitu
vizuri kama chips mayai na kuku.

Akizungumza na eNewz , Full Tank amesema dua zake
zote ni kumuomba Mungu ampe maisha marefu, ili aend-
elee kufaidi Dunia.

“Mimi suala la kufa mapema siliwazi kwa sababu
nawazia vitu vingi sana, mfano unakufa mtu unaacha vitu
vizuri kama misosi chipsi mayai au kuku” amesema.

Kala omba yasikukute,
utasaga meno

RAPA Kala Jeremi- >
ah, amesema huwa -"“",
anachukia kuona
watu wenye fedha
wanawaumiza
wenzao wa chini
kwa kuharibu
uhusiano wao wa
kimapenzi.
Amesema wazee
wenye nazo wan-
apokonya wake na
wapenzi wa watu,

Y-S

Ukweli wa Nadla Ntuli
anayemliza Drake

BAADA ya kimya cha muda mrefu
mwimbaji anayekuja kwa kasi kwe-

- €lina Ephraim atambe

Walke’

unakuwa na hofu kubwa bila kujua
hofu ni ugonjwa mkubwa sana kuliko
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Kuachwa sikia hivyohivyo

Na Adam Fungamwango

KWA hali ya kawaida ya bi-
nadamu, kuachwa na mpenzi
ni jambo baya sana, ambalo
hataki limtokee.

Mtu anapokuwa na mpenzi
na wanapendana, anaona
kama dunia yote ni ya
kwake. Anatamani aote ma-
bawa aruke juu na kuiambia
dunia nzima jinsi gani anap-
endwa.

Hali inakuwa tofauti sana
pale wanapoachana. Na hata
mmoja anapoachwa. Un-

aweza kuomba ardhi ipasuke,

ili vingie.

Mtu anayeachwa anaweza
kuona kama dunia yote
inamuonea. Ataomboleza na
kuongea yote.

Wanamuziki na wasanii
wanalijua hili. Ni watu anaoi-
shi kwenye jamii na ama
yamewakuta au wameyaona.
Leo tuna nyimbo zinazowa-
husu watu walioachwa na
wapenzi wao

KUACHWA-KHALID
CHOKORAA

Wimbo huu ulitoka ka-
tikati ya miaka ya 2000,

utunzi wake Khalid Chokoraa.

Unazungumzia jinsi mtu
aliyeachwa anavyojisikia
vibaya.

Mbaya zaidi ni kumuona
mpenzi wake aliyeamuacha
ananenepa, halafu yeye
anakonda kwa mawazo. Ni
moja kati ya vitu vibaya na
usiombe yakukute.

MAMA RHODA-JOSE CHA-
MELEONE

Mwanzoni mwa miaka ya
2000, msanii kutoka Uganda,
Jose Chameleone, alitoka
na wimbo unaosema ‘Mama
Rhoda'.

Mtunzi anamlalamikia
mama Rhoda kwa nini am-
emuacha na anamwambia
kuwa ipo siku atamkumbuka.
Ni kwamba mama Rhoda
amemkimbia na kumuachia

SHAHADA YA UVUMILIVU-
DDC MLIMANI PARK

Ni wimbo wa masikitiko
sana. Ulitungwa mwishoni
mwa miaka ya 1980. Ni stori
ya mtu anayetunukiwa sha-
hada ya uvumilivu na rafiki
zake. Ni baada ya kukimbiwa
na mkewe, ambaye alirubuni-
wa na mwanaume kwa
ahadi ya pesa na kujengewa
nyumba. Jamaa ilimuuma
sana, lakini hakulipiza kisasi
cha hasidi aliyemrubuni
mkewe. Badala yake aliacha
kama ilivyo, lakini akiugulia
maumivu moyoni.

TUMA-JUWATA JAZZ
BAND

Katikati ya miaka ya 1980,
Tx Moshi William alitunga
wimbo wa ‘Tuma’, unaom-
zungumzia mtu aliyesimama
kwenye kona ya barabara za
Uhuru na Msimbazi akiataza-
ma wanaokwenda na kurudi
kama anaweza kumuona
mpenzi wake Tuma, wal-
joahidiana kupelekana kwa
wazazi.

Jua liliwaka, hadi lilizama,
demu hakuonekana. Jamaa
alikuwa amechwa kwenye
mataa. Kwa huzuni, jamaa
anaombolewa kuwa ni mata-
tizo kumpenda mwanamke
mrembo anayependwa na
wengi, unaweza kunywa
sumu au kujinyonga. Hata
hivyo kwa kuwa yeye ni
kijana, basi atasonga mbele
na maisha mengine.

MCHUMBA HANITAKI-SIM-
BA WANYIKA

[likuwa ni mwishoni mwa
miaka ya 1970, Willson
Peter alipotunga wimbo wa
‘Mchumba Hanitaki.’

Jamaa analalamika kuwa
mchumba wake, awali ali-
kuwa anampenda na wali-
panga kuoana, lakini kwa
sababu sasa pesa na kazi
hana, ameamua kumsaliti na
kumkataa mchana kweupe.

Jamaa analalamika alie na

magonjwa mengine tunapaswa kuwa
jasiri kwenye nyakati ngumu.

Ameongeza “Siku moja kuna familia
ilipatwa na magumu ikawa inalaumu ‘ 3
kutokana na ilivyoumizwa, lakini
mimi nikawasihi kwamba wanapaswa
kumshukuru Mungu na kuamini kuwa
ni mapenzi yake,”

Aidha amesema video ya wimbo im-
eongozwa ba David Mboya wa Scarlet
Media na inapatikana katika mtandao
wa YouTube.

na hivyo kusaba-
bisha maumivu,
vilio na hata ku-
changanyikiwa.
“Watu we-

nye pesa wan-
apokonya wake
na wapenzi wa
watu na hicho ni
kitu kibaya na
imekuwa Kilio na
maumivu mengi”

nye muziki wa Injili nchini, Selina
Ephraim, amewaomba wapenzi wa
muziki huo kuupokea wimbo wake
unaoitwa ‘Ni Wakati Wake'.
Akizungumza na BT, Selina amese-
ma wimbo huo umegusa maisha yake
binafsi na umebeba ushuhuda wake.
“Mimi nimeugua sana, nimepitia vita
kubwa ya magonjwa, lakini sijawahi
kukata tamaa maana naamini Mungu
YUPO upande wangu, sio mtu unaum-
wa ugonjwa fulani basi umeshapaniki

alikuwa rafiki wa mwanamuziki watoto. nani.
huyo kwa muda mrefu.

Hata hivyo, Nadia alifariki
dunia mwezi januari mwaka
huu akiwa Dubai, baada ya
kumaliza likizo yake ya ma-
pumziko nchini Tanzania.

Mama yake mkubwa aliye-
jitambulisha kwa jina la Bupe,
amesema kitendo cha msanii
huyo mkubwa kumkumbuka

binti yao ni jambo kubwa na
lenye kufurahisha.
“Tulivyosikia wimbo tu-
mefurahi kuona mtoto wetu
ameweka kumbukumbu nzuri
kwa mtu maarufu na hata
kumtaja katika wimbo wake.
Nadia amezaliwa na mama
Mtanzania na baba yake Muin-
gereza, lakini maisha ya wazazi
wake wote yapo hapa nchini.

HUU ndiyo ukweli wa maisha
ya mwanamitindo, Nadia Ntuli,
Mtanzania pekee aliyeimbwa
katika wimbo unaopatikana
katika Albam mpya ya mwana-
muziki maarufu Drake.

Nadia ameibua majadala
mkali katika mitandao ya
Kijamii baada ya vyombo vi-
kubwa duniani, kumzungimzia
binti huyo, ambaye inaaminika

amesema.

Hukumu ya Penzi; una dada,

Na Adam Fungamwango

HUKUMU ya penzi ni moja
kati ya filamu za kibongo
zenye mafundisho mengi
kwenye jamii.

Kwanza inafundisha juu
ya watoto wa watawala
kuheshimu wananchi, kwa
sababu utawala wa baba zao
Siyo wao.

Kuna baadhi ya watoto
wa viongozi, wanajiona wao
wako juu ya sheria kwa
sababu tu ya vyeo vya baba

za0. Hii inawafanya wananchi
wanyanyasike na kuwaon-
dolea utu wao, huku wakid-
halilishwa na kuadhibiwa.
Kuna mafunzo mengine
tunayapata kuwa siku zote

mwenye dada hakosi shemeji.

Ukiwa na dada unatakiwa
uheshimu hisia zake. Yeyote
ambaye dada yako atampen-
da, basi ni shemeji yako. Ni
kama wewe utakapompenda
msichana yeyote. Kaka yake
akifanya roho mbaya, ni
lazima utasononeka kuona

hufanyiwi haki.

Hivyo hivyo hata kwa wa-
nawake. Anayempenda kaka
yako, huyo ni wifi yako. Na
wala huwezi kumlazimisha
kaka yako kumpenda msicha-
na unayempenda wewe, hata
awe shoga yako mkubwa.

Imechezwa na wasanii Fa-
dhili Msisiri, Debora Dickson,
Evance Lusunzu, Luiza Jafeth,
Mzee Jengua na wengine
wengi.

Himaya fulani inamilikiwa
na mfalme Simba. Huyu aliku-

unakataaje shemeji?

wa na watoto wawili. Wa kike
na wa kiume. Binti mfalme
alikuwa mkarimu na asiyer-
ingia cheo cha baba yake.
Mtoto wa kiume wa mfalme,
yeye akawa kama mfalme
mwenyewe. Ni tishio kwa wa-
nanchi wote wa himaya hiyo.
Akaogopeka kwa kufanya
matendo ya kikatili na mauaji,
wakati mwingine, bila baba
yake kufahamu.

Anambaka msichana mmoja
anaitwa Michi na kumuua.
Kwa bahati mbaya kijana

Miki anaona tukio hilo. Naye
anauawa kwa madai ya ku-
muua msichana Michi ali-
yeuawa na mtoto wa mfalme.
Kijana mmoja kutoka
mjini Barton anaingia kwe-
nye himaya hiyo kumsalimia
mama yake mzazi. Anatokea
kupendana na binti mfalme.
Hii inamkera sana kijana wa
mfalme na kuazimia kumuua.
Siku moja anawafuma laivu.
Anachukua mkuki, kwa ajili ya
kumuua Barton. Mita chache
kabla haujafika tumboni, binti

mfalme anakatiza mbele kum-
kinga mpenzi wake, unamuin-
gia yeye tumboni.

Kijana mfalme sasa akam-
singizia Barton kuwa ndiye
aliyemuua dada yake. Mfalme
Simba anaamuru Barton
azikwe akiwa hai. Vyovyote
alivyofikiri kama yuko sawa,
alikosea. Mzimu wa Batron
sasa unakuwa unawatesa
kwenye himaya hiyo. Anawa-
tokea wabaya wake wote na
kuanza kuwaua mmoja baada
ya mwingine.




offset wapata -

i mtoto wa pili

RAPA wa Marekani Cardi B, na
mume wake Offset, wamepata
mtoto wao wa pili.

Mwanamuziki huyo mwenye
vituko vingi, amethibitisha
kupitia akaunti yake ya Insta-
gram, baada ya kuweka picha
ikiwa na sura yake, mume
wake na mtoto huyo.

Offset, pia aliweka katika
ukurasa wake wa Instagram,
picha yake, ambayo ina-
muonyesha akimbeba mtoto
mchanga.

Wamwonea
huruma
Britney Spears

MASHABIKI wa mwanamuziki
Britney Spears, sasa wanasubi-
ri kuona kitakachotokea baada
va baba mzazi wa msanii huyo,
kuwasilisha ombi la kujitoa
usimamizi wa kazi za mwa-
nawe.

Wiki hii Jamie Spears,
aliwasilisha ombi hilo katika
mahamaka ya Los Angeles, aki-
taka kusitisha hadhi yake kama
mtunzaji na msimamizi wa
mali za binti yake aliyokuwa
nayo kwa kipindi cha miaka 13.

Mara kadhaa, Britney ame-
kuwa akijaribu muondoa baba
vake kwenye jukumu hilo
akidai kunyanyaswa na ku-
fanywa kama mtumwa.
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OCJ azindua
EP yake kiaina

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
OCJ ameachia EP yake mpya
yenye nyimbo tisa.

0CJ ameungana na mastaa
kadhaa nchini humo waliozin-
dua EP au Albam mpya mwaka
huu, ambapo ameipa jina la
“The African Prince” kama kuo-
nyesha thamani ya kazi yake.

Moja ya wimbo mkali in-
ayopatikana katika EP yake
ni “Familiar * ambao umepata
umaarufu ndani na nje ya nchi
hiyo.

Michael
Williams aaga
dunia

MSANII mkongwe wa filamu wa
Marekani, Michael K. Williams,
amefariki dunia.

Williams amekutwa amefariki
siku ya jumatatu ndani ya ny-
umba yake iliyopo Brooklyn.

Imeelezwa chanzo cha kifo
hicho kinatokana na kuzidisha
kiwango cha dawa za kulevya,
kutokana na mwili wake ku-
kutwa ukiwa na dawa aina ya
paraphernalia, ambayo ilikuwa
pembeni yake.

Mwigizaji huyo anajulikana
kutokana na kazi zake nzuri
kama tamthilia ya Omar Little’
“The Wire” Chalky White na
“Boardwalk Empire.”
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Kylie Jenner
apata ujauzito

MWANAMITINDO na mshiriki
wa shoo ya maisha halisi wa
televisheni, Kylie Jenner,
imefahamika anatarajia kupata
mtoto wa pili.

Staa huyo kupitia ukurasa
wake wa Instagram, ameweka
picha akionekana katika hali
hiyo ya ujauzito na inaelezwa
mtoto huyo wa pili ni wa Travis
Sccot, ambaye alitengana naye.

Katika video hiyo inaonyesha
Kipimo cha Janner, kikionye-
sha alama ya chanya, ambayo
inathibitisha ni mjamzito.
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Kinamama Katika vandishi habari
bila rushwa ngono inawezekana?

Na Mary Geofrey

ICHA ya kwamba tasnia ya
habari ikiwa maarufu, lakini
nayo inatajwa haiko salama
sana katika misukosuko ya

Inatajwa imo katika orodha ya
tasnia, kinamama wanakabiliwa
na magumu ya unyanyasaji kupitia
rushwa ya ngono. Je, kuna ukweli
wa hakika katika hoja hiyo? Nipashe
ikiwa sehemu ya mdau, iliamua ku-
chukua jukumu la kihabari kupata
undani.

Sura mojawapo iliyojitokeza
katika majumuishi ya makala hii,
ni kukosekana hali ya kujiamini
pasipo kutetereka kwa baadhi ya
kinamama hao, pale vikwazo vina-
vyojitokeza mbele yao kikazi.

Hofu ya kushindwa ‘kufunguka’
nafasi ya haki zao pia ushuhuda
wake ulijitokeza wazi kwa Nipashe,
wakiwamo wanahabari kinamama
wazoefu wenye weledi, lakini baa-
dhi yao waligundulika wazito ku-
jitetea.

Kimsingi, suala la haki za dha-
mana za kitaaluma na wajibu katika
eneo la kazi za ki-uanahabari, kinga
zake zinajisheheni na kutetewa na
sheria za ndani ya nchi.

Pia kitaifa na kimataifa haki zi-
nasimamiwa na sheria za haki za bi-
nadamu, vivyo hivyo zinazizohusu
ajira, kama Sheria ya Ajira na Uhu-
siano Kazini, iliyopitishwa mwaka
2004.

UTAFITI WA TAMWA

Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (TAMWA) mwaka jana,
kilifanya tathmini ya utafiti kuhusu
rushwa ya ngono kwa wanahabari
katika mikoa 12, ikiwahusisha wa-
nahabari 250, kati yao wanaume 85
sawa na asilimia 34 na wanawake
165 (asilimia 66).

Mikoa iliyoshirikishwa ni Do-
doma, Tabora, Morogoro, Dar es
Salaam, Mwanza, Mtwara, Lindi,
Tanga, Shinyanga, Ruvuma, Mara,
Arusha, Unguja na Pemba.

Tathmini ya muundo na utendaji
ndani ya vyombo vya habari katika
usawa kijinsia na kupinga udhal-
ilishaji kinamama ilionyesha kwa
wanawake kuna aina ya athari za
matukio.

Mchanganuo wa uhalisia na idadi
katika mabano ni kama ifuatavyo:
Walioaliathiriwa ni 63 kwa ku-
rubuniwa kimapenzi; mitandaoni
(43); shambulio la kimwiili (38);
kulazimishwa kingono (31); na 12
walibakwa.

Utafiti huo unaeleza kwa wal-
iowahi kutendewa hivyo wako 73
na walikiri kufanyiwa na bosi au
maofisa waandamizi; 45 marafiki na
watu wa karibu; 23 wahariri; wanne
walilia na wakurugenzi na watatu
wafanyakazi wenzao.

Ni utafiti ulioenda mbali kuhoji
hatua zilizochukuliwa baada ya
vitendo hivyo, ndipo ilipobainika
kuna wanahabari 51 waliowakatalia
wahusika.
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Wanahabari wa kike wakitoa zawadi kwa wagonjwa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

PICHA ZOTE : MTANDAO.

Waliohojiwa wengine 40 wali-
waambia marafiki zao; 38 wali-
waeleza waajiri; 30 walikaa kimya;
16 waliacha kazi; na 14 waliwaambia
wenzao.

Aidha, katika waliohojiwa ku-
sumbuliwa na hatua zao; 60 walidai
hakuna hatua zinazochukuliwa na
utawala; 42 walihofia kuathiri kazi
zao; 38 walidai kufanyiwa na we-
nye maradaka kikazi; 29 walihofia
kutoaminiwa; 26 waliogopa kud-
huriwa na wahusika; na 18 walihofia
lawama.

Aidha, taasisi zilizohojiwa 51
zilisema hakuna sheria, huku 71 zi-
nataka mafunzo yawepo kwa ngazi
zote; 51 zinataka mchakato kukabili-
ana na rushwa ya ngono; 39 zinadai
mafunzo kwa maofisa utawala na
wahariri; huku 12 zinahitaji njia sa-
hihi ya kueleza ukatili wa kijinsia.

Matarajio ya jumla kwa wana-
habari hao, ni kuwapo elimu ya ku-
tosha kuhusu unyanyasaji wa kijin-
sia ili kutokomeza rushwa ya ngono.

WANAHABARI WAFUNGUKA

Agness Shayo, ni mwanamke
aliyepo katika ngazi za juu za ua-
muzi katika chombo cha habari cha
kanisa, Radio Maria, anasema kila
mwanamke anaweza kufikia ma-
fanikio pasipo bila kutoa rushwa ya
ngono.

Agness ambaye ni Msimamizi
Mkuu wa Vipindi vya Radio Maria,
inayomilikiwa na Kanisa Katoliki,
anasema muhimu ni mwanamke
kujitambua, pia wajibu wake katika
anachokifanya katika chumba cha
habari.

Dokezo lake kwa wanajinsia wen-
zake, ni namna ya kutambua na

Mwandishi wa habari mwanamama akiwa kazini.

kutofautisha kazi na bosi. Anafafan-
ua: “Ukijua kazi ndio msingi wa
kukufikisha katika malengo yako,
utahakikisha unaongeza bidii.

“Ukijua pia bosi ni mtu mwe-
nye mamlaka tu ambaye wakati
mwingine haidumu, hutamtegemea
bali utategemea kazi yako,” anade-
ma.

Anasema mwanamke anapotam-
bua kazi inamtaka afanyike vipi,
atakuwa na bidii kiasi kwamba bosi
akimchukia, kazi zake zitapiga kele-
le kupitia wanaomzunguka.

“Ukipandishwa kwenye nafasi za
juu kwa rushwa ya ngono ni wazi
utashindwa kutokana na uwezo
mdogo wa kiutendaji. Ina maana,
unategemea mtu ili kutimiza malen-
go yako na siyo kutegemea kazi
zako,” anasisitiza Agness.

Anafafanua kuwa mwanamke
anayetaka kufanikiwa katika chum-
ba cha habari, anapaswa kutathmini
namna majukumu au nafasi yake
inavyoisaidia vipi kampuni kufikia

malengo.

“Wito wangu kwa wanawake
wanaorubuniwa, kikubwa
wanapoingia kwenye sekta ya

habari watambue wapo sehemu
salama. Wasimamie wanachoki-
amini na wapende kujifunza,” ana-
sisitiza.

Khadija Mustapha, mwandishi
wa habari katika blogu ya kijamii,
anaueleza unyanyasaji  kingono
unajumuisha waandishi wa habari
kushindwa kupandishwa vyeo kwa
sababu ya kumkataa bosi.

“Kama ikitokea bosi anakulazimi-
sha, njia rahisi ni kumshtaki ngazi
za juu, ili kuepuka kuendelea kuishi

katika unyanyasaji,” anasema.

Mwanahabari mwandamizi ka-
tika gazeti jijini, Dar es Salaam, Ro-
mana Mallya, anasema kufanya kazi
ya uandishi bila kutoa rushwa ya
ngono inawezekana, kwa mwandi-
shi anayejiamini.

Romana anasema, mwandishi wa
habari mwanambke anatakiwa kukua
kila siku kikazi kuepuka vishawishi,
akiwa na ufafanuzi:

“Mwanamke atambue anaweza
kutoka mwenyewe kimaisha bila
ya kushikwa mkono kwa kujituma
kazini, kujiamini na kuongeza bidii
katika kazi zake.”

Zuhura Masoud, mwandishi wa
habari wa kujitegemea, anachangia
mchanganuo kiufundi akiwapa
angalizo waandishi wa kike wa-
jenge uhusiano na kimapenzi na
watoa taarifa ni kujiingiza katika
mitengo ya magonjwa, ukiwamo
Ukimwi.

Mwanahabari Grace  John,
anaeleza uzoefu wake wa miaka
14, kwamba kuna kumea unyan-
yasaji wa kingono, hata kutumika
kigezo cha kumnyima mwandishi
mwanamke nafasi za juu au nyeti.

“Kwa sababu umemkataa, anaku-
kalia kimya, hakupangii kazi,
hakuongeleshi, hakuulizi chochote
na unaona kabisa kazi unazoweza
kuzifanya anapewa mtu mwingine,”
anasema.

Anafafanua kwamba katika kuka-
biliana na magumu hayo, mwandi-
shi mzoefu analazimika kujipangia
majukumu  mengine kihbari na
kwa njia tofauti aonekana anafanya
kazi.

Wito wa Grace, anasema waandi-
shi wa habari vijana wanaweza kue-
puka vishawishi kwa kutowakubali
kimapenzi mabosi wao, ili wap-
endekezwe kikazi ikiwamo nafasi
ya vyeo.

“Utumishi au ajira salama ni ile
uliopata kwa juhudi zakom kwa
sababu kama ikitokea aliyekupa
ajira ya upendeleo hayupo, tambua
kabisa nafasi yako itakuwa rehani,”
anatoa angalizo.

Rosemary Mmari, anayetumikia
kituo cha runinga, anasema mwa-
namke yeyote anaweza kufika ana-
kotaka kwa juhudi zake na siyo ku-
tumia mwili wake.

Anakiri kawashuhudia waandishi
wanawake waliotumia miili yao ku-
pandishwa vyeo, lakini wakashind-
wa kudumu kwa sababu hawajiwezi.

WIZARA YA AFYA

Katika vipaumbele vya mwaka wa
fedha 2021/21 vya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, vinainisha kampeni za
kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto.

Inaelezwa kuwapo fedha Sh. mil-
ioni 791 zilizotengwa kwa ajili ya
kuratibu kampeni za kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na watoto
nchini.

Makala hii imeandaliwa
ikiwa katika mfumo wa ripoti ya
kitafiti.
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KANALI MAHAMADY DOUMBOUYA

®eMaisha yake yamejaa utata, usiri, ubabe
®Rais Conde alimwamini, akampindua Kiulaini

Rais Alpha Conde, akiwa ndani ya gari va jeshi akipelekwa sehemu isiyojulikana. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu
INA la Kanali Mahamady
Doumbouya, limepata

umaarufu wa ghafla, baada ya
kufanikiwa kufanya mapindu-
zi yasiyomwaga damu nchini Guinea.

Mapinduzi hayo ya kushtukiza ya
kijeshi yamemaliza hatamu ya kion-
gozi mkongwe barani Afrika, Alpha
Conde, ambaye uongozi wake ulita-
waliwa na utata.

Kanali Doumbouya, alikuwa kion-
gozi wa kikosi maalum cha kumlinda
Conde, kilichofahamika kama GFS,
na jina lake halikuwa likijulikana
sana.

Conde mwenye umri wa miaka 83,
alifanya jaribio la kubadilisha katiba
na kuruhusiwa kuongoza Guinea
kwa muhula wa tatu uliogubikwa na
maandamano na ukandamizaji dhidi
ya upinzani.

KIKOSI CHA GFS

Kikosi maalum cha kumlinda Rais
Conde, kiliundwa kwa ajili ya kumk-
inga kiongozi huyo dhidi ya wapin-
zani wake.

Kanali Doumbouya, aliaminiwa
kuongoza kikosi hicho baada ya kuit-
wa na kiongozi huyo kutoka Ufaransa
ambako alikuwa akitumikia jeshi la
nchi hiyo.

Wakati anaongoza GSF, ilikuwa
vigumu kuguswa na mtu yeyote na
hata matumizi ya pesa haikuruhusi-

wa kukaguliwa.

MAPINDUZI YA GHAFLA

Pamoja na Rais Conde, kuwaamini
wanajeshi wa kukosi hicho, Sep-
temba 5, mwaka huu, kilimgeuka na
kumwondoa madarakani baada ya
kuipindua serikali yake.

Kabla ya mapinduzi hayo, kuri-
potiwa kwa ufyatulianaji wa risasi
karibu na makazi ya rais katika mji
wa Conakry.

Kamanda wa GFS, Kanali Doum-
bouya, alijitokeza hadharani na
kuthibitisha kuchukua serikali kupi-
tia runinga ya serikali na kuahidi
kusimamia mabadiliko ya serikali
kwa njia ya amani.

“Ubinafsishaji wa maisha ya kisiasa
umekwisha. Tutaweka mpango wa
mpito ulio wazi na unaojumuisha
watu wote. Tutaweka mfumo ambao
sasa haupo,” alisikika Doumbouya
akisema wakati huo akiwa amezun-
gukwa na maofisa wa GFS, waliobe-
ba silaha na kujifunika bendera ya
Guinea.

Kanali Doumbouya, kuanzia hapo
ndipo alipoanza kuongoza nchi hiyo
kupitia kamati inayoitwa National
Committee for Rally and Develop-
ment (CNRD).

CHANZO CHA PICHA

Kwa ujumla mataifa ya Afrika
Magaharibi, yamepata ugumu na ha-
wajui nini kitakachotokea baada ya

mapinduzi hayo, kutokana na mtu al-
iyeshika madaraka kutofahamika na
hata falsafa zake zimekuwa vigumu
kujulikana.

Pamoja na Jumuiya ya Kiuchumi
ya Mataifa ya Afrika Magharibi (ECO-
WAS), kulaani mapinduzi hayo, im-
etuma ujumbe maalumu kwenda
nchini humo kuzungumza na kion-
gozi huyo kujua hatima ya kiongozi
wa zamani pamoja na urudishwaji
wa katiba ya nchi.

Mapinduzi nchini Guinea yanaone-
kana kuchchewa na majibu dhaifu
kwa matukio kama hayo katika nchi
jirani za Mali na Chad, na kueleza ud-
haifu wa kisiasa na usalama wa nchi
za Afrika Magharibi na Kati.

MAISHA YA USIRI

Maisha ya Kanali Doumbouya, ya-
megubikwa na usiri kiasi ambacho
mambo mengi yanayomuhusu haya-
julikani sana hasa maisha ya utotoni.

Kinachofahamika ni kabila analo-
toka la Malinke ambalo ni la Rais Con-
de, pia anatoka Mkoa wa Mashariki
wa Kankan wa Guinea.

Kuna taarifa kuwa aliishi Fore-
cariah, magharibi mwa Guinea,
ambapo alihudumu kama ofisa
uchunguzi na huduma za kijasusi.

MAFUNZO YA KIJESHI
Doumbouya anaripotiwa kuhud-
huria Chuo cha mafunzo ya kivita

Ana uzoefu wa miaka 15 wa
kijeshi ambayo ni pamoja na
kuhusika katika operesheni nchini
Afghanistan, Ivory Coast, Djibouti
na Jamhuri ya Afrika ya Kati.

Pia muda fulani alihusika na
ulinzi wa watu mashuhuri katika
nchi za Israeli, Cyprus, Uingereza
na Guinea.

Inasemekana kazi zote alikamil-
isha vyema.

Pia alipata mafunzo ya wataala-
mu wa ulinzi wa kiutendaji katika
Chuo cha Usalama cha Kimataifa
huko Israeli, kozi ya mafunzo ya
makamanda wa kijeshi nchini
Senegal, mafunzo ya ofisa msi-
mamizi Chuo cha Staff College
Libreville (EEML) cha Gabon na
Chuo cha Vita huko Paris.

Alikuwa kama mwanajeshi wa
kigeni yaani ‘legionnaire’ katika
Jeshi la Ufaransa hadi mwaka 2018
wakati Conde alipomtaka arudi
Guinea kuongoza GFS, iliyoan-
zishwa mwaka huo.

JE, FAMILIA YAKE INAJU-
LIKANA?

Kiujumla hakuna anayeijua fa-
milia ya Kanali Doumbouya, lakini
inaaminika ameoa mwanamke wa
Kifaransa na ana watoto watatu.

ONYO MTU ASIYEAMINIKA

Mwaka 2018, kulitolewa ri-
poti kadhaa kwenye vyombo vya
habari vya Guinea zikitilia shaka
sifa za Doumbouya.

Mnamo Oktoba 2018, Le
Guepard aliwaonya watu wa nchi
hiyo kuwa ipo siku watashuhudia
kuanguka chini ya ulimi mtamu
wa mtu atakayewanyonga siku za
usoni.

Mnamo Agosti 2021, Friagu-
inee lilidai kwamba Dombouya
alinyimwa wuraia wa Ufaransa
kwa sababu mwenendo wake
ulionekana kuwa kinyume na
maadili na kanuni za Jeshi la Ufar-
ansa.

Wakati iliripoti kuhusu mali
kadhaa zinazodaiwa kuwa ni za
kanali Doumbouya, na kuuliza
ofisa huyo wa kijeshi, ambaye ali-
kuwa akipokea mshahara wa kila
mwezi wa chini ya faranga milioni
tano, anawezaje kujenga majengo
mengi ya kifahari?

Hata hivyo, mwezi Mei, mwaka
huo, Doumbouya alikuwa mion-
goni mwa maofisa 25, waliolengwa
kwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya
(EU) kutokana na ukiukwaji wa
haki za binadamu. Lakini vikwazo
hivyo vilifutwa haraka.

|

Kiongozi wa mapinduzi ya Guinea, Kanali Mahamady Doumbouya.
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HABARI KIMATAIFA

Kenya,
Estonia
kushirikiana
kukuza
uchumi wa
nchi zao

Nairobi, KENYA

RAIS Uhuru Kenyatta amefanya
Mazungumzo na mwenzake wa
Estonia Kersti Kaljulaid ambaye yuko
Kenya kwa ziara rasmi ya siku tatu.

Wakati wa majadiliano, viongozi
hao wa nchi mbili walishuhudia ku-
sainiwa kwa mpango kazi wa pande
mbili wa ushirikiano juu ya ushauri
wa Kisiasa, afya na pia kutia saini
barua yenye azimio la kimazingira.
Viongozi hao wawili walionyesha
kuridhika na ushirikiano uliopo kati
ya nchi hizo mbili katika sekta mbal-
imbali haswa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) na uvumbuzi,
nchi ya Estonia inasifiwa sana kama
mfano mwema duniani.

Uhuru alimshukuru Kaljulaid kwa
kuandamana na ujumbe wa ngazi ya
juu wa kibiashara kushiriki katika
Jukwaa la Biashara kati ya Kenya na
Estonia kwa kuzingatia huduma za
elektroniki.

Viongozi hao wawili walisisitiza
kujitolea kwao kuendelea kuimarisha
ushirikiano wa pande mbili katika
sekta mbalimbali kama biashara na
uwekezaji na hata mabadiliko ya kidi-
jitali kwa lengo la kuhuisha ukuaji wa
uchumi ili kutengeneza ajira kwa Vvi-
jana wa Kenya. BBC

Jeshi Guinea
lafungia
akaunti zote
za serikali

Conakry, GUINEA

MAMLAKA va kijeshi ya Guinea,
imeamuru benki kufungia akaunti
zote zinazohusiana na serikali ili
kupata mali za serikali.

Jeshi ambalo lilishika udhibiti wa
nchi hiyo mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, linasema agizo hilo linaathiri
akaunti za taasisi na watu binafsi wa
serikali inayomaliza muda wake.

Maofisa wa juu wa serikali ya Rais
aliyeondolewa madarakani Alpha
Condé hawataweza kutumia akaunti
Zao.

Viongozi wa mapinduzi walichukua
madaraka Jumapili na walisema
wanataka kumaliza ufisadi uliokithiri,
ukiukwaji wa haki za binadamu na
usimamizi mbaya.

Jumuiya ya Kiuchumi ya eneo la
Magharibi mwa Afrika (ECOWAS)
ambayo inataka katiba kufuatwa,
imetuma ujumbe wa kutaka kufanya
mazungumzo na mamlaka ya Guinea.

Jumuiya hiyo imetaka Rais
Condé ambaye ameshikiliwa na jeshi
kuachiwa huru.

BBC

Huduma za umma zakosekana
Cabo Delgado na kuzua hofu

Cabo Delgado, MSUMBIJI

TAASISI zote za serikali Msum-
biji Kaskazini mwa Jimbo la
Cabo Delgado bado zimefungwa,
takribani mwezi mmoja baada ya
shambulio la kigaidi katika eneo
hilo kudhibitiwa.

Hali hiyo inachukuliwa kuwa
mbaya katika Wilaya ya Palma,
eneo pekee ambalo raia wamer-
uhusiwa kufika kati ya maeneo
kadhaa ambayo yamekombolewa
kutoka kwa wanajihadi na vikosi
vya pamoja vya Msumbiji na
Rwanda.

Watu wachache ambao wali-
kuwa na ujasiri wa kurudi kwenye
nyumba zao wamekuta vitu vyao
vimeharibiwa na ulinzi mkubwa
wa jeshi.

“Nilikimbilia Quitunda na nili-
wiki moja iliyopita, niliwakuta
wanajeshi na majengo yote ya
serikali yakiwa yameharibiwa na
kufungwa,” alisema Sufo Assane,
miongoni mwa watu waliorudi
mapema.

Licha ya kutokuwapo kwa
taasisi za serikali, familia nyingi
zilizorejea katika eneo lililokumb-

wa na shambulio wanakabiliwa
na tatizo la njaa na wanaishi kwa
kutegemea mazao ya wengine
ambao waliweza kulima.

“Tangu tuwasili hapa, hatu-
japokea msaada kutoka serikalini
na tunakula mihogo, kisamvu na
matembele ambayo tunapewa
kutoka kwa watu walioweza ku-
fanikiwa kupata katika masham-
ba yao,” Bacar Macotcha alieleza.

Baadhi ya wafanyabiashara wa-
dogo wameanza kufanya biashara
zao kwa kuuza bidhaa muhimu
kama chakula, lakini wana wateja
wachache kwa kuwa familia ny-

ingi hazina fedha.

Wasiwasi mwingine upo kwe-
nye malazi, baadhi ya familia nje
bado wakiwa wanasubiria fursa
ya kujengewa nyumba zao am-
bazo ziliharibiwa.

Watu wamekuwa wakilaumu
kuhusu suala la kukosekana kwa
kituo cha afya katika eneo la Pal-
ma.

“Hospitali imefungwa na haku-
na wahudumu wa afya, mtu aki-
ugua inabidi waende Quitunda,
ambako ni takribani kilomita 15
(9miles) kutoka hapo,” alisema
Aissa Momade. BBC

——  Eeeeeesesay S

Picha iliyochukuliwa na meli ya ulinzi wa Italia ya Guardia Costiera, ikimwonyesha mwokoaji akisaidia kuwaokoa wahamiaji wawili Bahari ya
Pwani ya Lampedusa karibu na Kisiwa cha Conigli juzi. PICHA: AFP

3% pekee Afrika wamechanjwa chanjo corona

New York, MAREKANI

WAKATI Afrika ikiwachanja
watu wake kwa asilimia tatu, CO-
VAX ina mpango wa kupunguza
dozi ya chanjo ya corona barani.

Mataifa ya Afrika yatapokea
zaidi ya dozi milioni 100 za chan-
jo ya Covid-19 zaidi ya kile wa-
nachopokea kutoka mpango wa
chanjo wa COVAX kufikia mwis-
honi mwa mwaka, Shirika la Afya
Duniani (WHO), limesema.

Afrika ilikuwa inapokea dozi

milioni 520 kufikia mwezi De-
semba.

Hivyo kwa upande wa COVAX,
wameweza kupata zaidi ya dozi
milioni tano, kwa mujibu wa
WHO.

Mpango wa Umoja wa Mataifa
(UN) wa dunia unasema mkataba
wa pande zote mbili wa mataifa
ambayo yanatengeneza ambayo
yenye mataifa tajiri pamoja na
sheria za kudhibitisha zinalaumi-
wa kuwa sehemu ya kupunguza
malengo yaliyowekwa.

Wakati chanjo ilipokuwa ina-
sambazwa katika mataifa ya Af-
rika, angalizo lilitolewa na COVAX
kuwa hakuna dalili ya usawa, jiti-
hada za dunia za kutaka chanjo
kutolewa kwa usawa bado haija-
zaa matunda.

Mataifa ya Afrika kwa kiwango
kikubwa wanategemea COVAX,
mpango huo wa unashindwa
kutoa chanjo kama ilivyoahidi.

Zaidi ya mataifa 54, ni mataifa
12 peke yake ndio yamefikia
malengo ya dunia kwa kuwapa

chanjo watu wake kwa asilimia 10
ifikapo mwishoni mwa Septemba.

Na taarifa kuwa baadhi ya
mataifa tayari yameanza kupewa
dozi za nyongeza licha ya wito ku-
tolewa wa kutaka wasifanye hivyo
mpaka mwishoni mwa mwaka,
serikali za Afrika zinapaswa ku-
fikiria namna ya kupata chanjo
kwa ajili ya watu wake.

Ni asilimia tatu tu ya watu wa
Afrika wamepata chanjo kuliko
na zaidi ya watu bilioni moja.

BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA ENTEPRISES

FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

OEISFZASMATANGAZOIMIKO©CHIENI
INBDUSIIAISAREATSE OB @©XE3:1104:2

DARSESSAIFAAMIMO B

25511082253 6il6

BENJAMEN KIMAMBO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0475/0036
kilichotolewa na KIDIA SEKONDARI
mwaka 1999. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: MOS/RB/730/2010.

FLORIAN NESTORY
NJUNWA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE
YA GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 251 BTF.
CHASSIS NAMBA MR
515604323. ENGINE NAMBA
M13A1115442. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.279/2021

Ombi la FANUEL MUKAMA TANDA
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
PHILIMON BARAOYE MKAMA TANDA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 12/10/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

DAR/URA/RB/441360/2021.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA TREKTA KADI YA PIKIPIKI

NDUMI FELEMON
KWEKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA HIACE
COMMUTER yenye
namba za usajili T 718
DCZ. Chassis No.
RZH1331002363, Engine
No. 2RZEAA2363.Yeyote
atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/
RB/441855/2021.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

SADAT BARAKAT SALEH
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 171 BSP.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/BUG/RB/440261/2021.

MOHAMMED AMOUR
DUGHEISH
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 837 CQA.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/BUG/RB/440788/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi
NO.285/2021

Ombi la SAMIA MTORO MKUDE kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
ISMAIL ATHUMAN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 13/09/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Sahdi yo Rikima
AR M
MAHAKAME YA s i -1F
MARAS Ao~

CONSOLATHA
DEUSDEDIT KADIKILO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA HARRIER
yenye namba za usaijili
T 826 DLG. Chassis No.
ACU300020561, Engine
No. 2AZ1481408.Yeyote
atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi DOD/DOD/
RB/440182/2021.

PASCHAL JOSEPH
DUWAY anatangaza
kupotea kwa kadi ya Trekta
aina ya TRECTOR FORD
yenye namba za usajili
T679DDT, Chasisi namba
EA314C5G08BA60702,
Engine namba E497537.
Yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:
MAN/BAB/
RB/438126/2021.

FALY DEAL AUTO PVT
LTD anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC 693 BUP aina
ya BOXER. Yeyote
akaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo jirani
yake.

Taarifa ya Jeshi la Polisi
MAJ/RB/1588/2021.

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MWANZA
WILAYA YA NYAMAGANA MWANZA
SHAURI LA MIRATHI NO 17/2021
MWOMBAUJL............ JUDITH KANZANILA
MAREHEMU...... GERAL OTIENO NJURA

KWA: YEYOTE ANAEHUSIKA

KUITWA SHAURINI

Mwombaji tajwa hapo juu amefungua shuri la mirathi
ya marehemu GERAL OTIENO NJURA katika
mahakama hii hati za mirathi zinapatikana katika
mahakama hii.
Tunaomba yeyote mwenye pingamizi katika mirathi hii
anatakiwa kuhudhuria mahakamani tarehe 01/10/2021
saa 2:00 asubuhi ninyi/ wewe binafsi au wakili wenu
kisheria.
Zingatia kwamba kutohudhuria kwenu kwa tarehe
tajwa, kesi hii itaendelea bila nyinyi kuwepo
mahakamani.
Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
mahakama hii leo tarehe 06/09/2021.

A gy

3 ohas-

%)
HiKIMU MKAZI
WILAYA YA NYAMAGANA.
MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
ILIYOPO ARUSHA
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI
NA. 492/01 YA 2019
CATHERINE HONORATI...............| MLETA MAOMBI
DHIDI YA
1. CRDB BANK
2. METHOD KAUNGA MORIS
3. HONORATI BIASHARA JOHN
LYOMBE.............. WAJIBU MAOMBI

KWA:
1. METHOD KAUNGA MORIS
2. HONORATI BIASHARA JOHN LYOMBE

POPOTE MLIPO
Mnajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai tajwa
hapo juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii
Arusha tarehe 29 Septemba, 2021 saa tatu kamili
asubuhi (3:00). Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe
iliyopangwa bila kukosa na endapo hamtahudhuria
nyinyi wenyewe au wawakilishi wenu wanaotambulika
kisheria basi maombi yatasikilizwa bila ya uwepo
wenu.
Imetolewa kwa Amri yangu na-ehapa ya-Mahakama hii
leo tarehe 26/08/2021. .

KADI YA GARI
FLORIAN NESTORY
NJUNWA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE
YA GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 251 BTF.
CHASSIS NAMBA MR
515604323. ENGINE NAMBA
M13A1115442. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/URA/RB/441360/2021.

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

(

MVASGA i JoT

Nipash

Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

Na Adam Fungamwango

LIKUWA hajaelewa kuwa

ni kweli Tom ataondoka

naye au anamtumia, la-

ini akimaliza atatoroka,

na huenda akamdhuru Sam na
kumrudia mkewe Farida.

Pamoja na yote aliamua kujari-
bu bahati yake.

“Kama ikishindikana akinitoro-
ka na mimi nitatoroka na kurudi
kwetu Manyoni.” Alijiambia.

“Kumbuka, ukimuwekea hiyo
dawa, usichukue kila kitu. Tafuta
vitu ambavyo vinaweza kunisaid-
ia mimi kupata ninachokihitaji.
Na hiyo itakuwa ndiyo salama
ya kutokukugusa. Nadhani nime-
shakwambia kila kitu. Kilakina-
chonihusu na mke wangu unaki-
jua. Tena nimekumbuka, hata
simu yake chukua, halafu tutajua
baadaye.”

“He baba, sawa, ila umeni-
pa mzigo mzito, maana mimi
umenifanya sasa kama polisi
mpelelezi.”

“Ndiyo utaanza taratibu kuji-
funza.”

“Enhee, kitu gani cha kwanza
kinatakiwa?”

“Twende mjini kwanza. Ni-
kakununulie nguo nzuri za ghara-
ma. Halafu tupitia saluni, usuke
mtindo ambao wewe ukisuka
unakupendeza sana. Yaani leo
jioni uwe kama malaika. Aki-
kuona atababaika. Ila la muhimu.
Akisema twende nyumba ya wa-
geni, kataa kwa sababu huko ha-
tutopata kitu tunachohitaji, hata
kama utamuwekea dawa.”

“Nimekuelewa hani. Leo kwa
Mwenda watanikoma, naingia
siyo baamedi tena. Naingia kama
msichana mrembo nitakayetet-
emesha baa nzima.” Alijigamba
na baadaye akauliza “Wewe nawe
vipi?”

“Mimi nitarudi kwenye sura
yangu ile ulioiona mara ya kwan-
za.”

Kila kitu kilienda kama Kkili-
vyopangwa. Siku iliwadia. Shop-
ingi ilifanywa. Tedi alipelekwa
saluni. Akapambwa akapambika.
Akavaa akang’aa. Tom naye haku-
wa nyuma. Alipiga pamba zake,
ambazo alidhani kuwa zingem-
pendeza. Kiasi alipendeza. Kila
aliyemtazama mwenzake aliche-
ka. Akampongeza kuwa amepen-
deza.

Waliongea mengi. Wakafanya
mengi. Lakini kila mmoja aliku-
wa na lake moyoni alilofikiria. Ni
kuhusu kazi wanayokwenda kui-

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa
kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima.
Kinyume chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa
yenye furaha, akaj|mg|za kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza
Euurt]egua tena. Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya
ushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

N dlmsa ka M ke Wdann g - 10 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

fanya. Na haswa Tedi. Kwake ilikuwa
ni kazi ngumu. Ni kwa vile mtu aliy-
emtuma kwa siku chache tu, ambazo
amekaa naye aligundua kuwa ni mtu
mzuri. Mkarimu. Mcheshi na mwe-
nye huruma. Ni tofauti na mwanzo
alivyofikiria. Alianza kumshangaa
mwanamke mwenzake Farida kum-
toroka mwanaume wa aina hiyo, wiki
moja tu baada ya ndoa. Awali alidha-
ni kuwa huenda ni mwanamke katili,
mnyanyasaji.

Pamoja na hayo aliwaza kuwa
kuna baadhi ya wanaume huficha
makucha yao wanapopata wanawake
wapya. Au mwanzoni mwa mapenzi.
Baadaye wanakuja kuonyesha tabia
yao halisi.

Licha ya yote hakutaka kumpoteza.
Tayari walishapanga mipango mingi,
ikiwamo kumlipia ada ya shule ya
urembo. Hilo alikuwa na uhakika
nalo. Yaliyobaki alimuachia Mungu.

Waliingia kwenye baa ya Mwen-
da. Macho ya watu wengi yalikuwa
kwake. Kila mmoja alimshangaa Tedi.

Tedi huyu huyu ambaye ni baame-
di kwenye baa ile. Hakuwa Tedi yule
tena wanayemfahamu. Kwa siku
chache amekuwa adimu kwenye baa
hiyo. Awali alipoingia si wengi wali-
omfahamu.

Pamoja na kwamba Tedi ni msicha-
na mrembo, lakini ulizidi kwa siku
chache baada ya kuwa na Tom.

Tom hakumuacha kurudi tena
kufanya kazi yake ya zamani. Alim-
tumia kwa kampani. Pamoja na kazi
nyingine, ambayo amempa kuifanya.

Hata baadhi ya wenzake, ikiwamo
yule ambaye alimfanyia mipango
kuwa na Tom walianza kumuonea
wivu. Walijua ni msichana mzuri.
Lakini hawakuwahi kufikiri kuwa

kumbe Tedi ni mrembo zaidi kuliko
walivyodhani.

Walikwenda kuketi kwenye siti,
ambayo ilikaribia siku ile ya kwan-
za walipokaa. Wakaagiza vinywaji.
Walianza kunywa kwa furaha kama
mtu na mpenzi wake. Ilikuwa ni zaidi
ya siku ile ya kwanza. Sasa hivi wame-
shazoena. Robo saa baadaye Sam ali-
ingia. Tom na Tedi mawazo yake wal-
jjua kuwa angeambatana na Farida
kama ilivyokuwa siku ile au zingine
nyuma. Haikuwa hivyo. Alikuwa peke
yake. Wasiwasi wa kwenda na Farida
ndiyo ulimfanya Tom kubadili sura
yake kama anavyofanya siku zote.

Kwa mbali alianza kuingia na fura-
ha. Aliona kutokuwapo kwa mkewe
Farida kungeweza kurahisisha kazi
au mpango mkakati alioupanga.

“Leo inaweza kuwa vizuri zaidi,
kwa sababu hana mwanamke,
anaweza kunitongoza akataka niende
naye.” Tedi alimnong’'oneza Tom.

“Na ndiyo maana ninafanya haya
yote.” Alijibu Tom na kuona mawazo
yake yanafanana na Tedi.

“Kilichobaki toka hapa nenda ka-
pite pale karibu yake, tembea kwa
madaha kuelekea msalani hadi
akuone, halafu tuone nini kitaende-
lea.”

Tedi alinyanyuka. Kwa madaha ya
kike alianza kupiga hatua moja kwa
mpangilio maalum. Alipita mbele ya
meza aliyokuwa amekalia Sam. Mwa-
naume ambaye ndiye anayeonekana
kuongozana na Farida, mke wa Tom,
aliyemtoroka wiki moja baada ya
harusi.

“Tedi hakumchanganya Sam pe-
kee. Wanaume wengi ndani ya baa
: walionekana kunyanyasika na urem-
i bo wa ghafla wa Tedi. Macho yote ya-

@Msamba
0656122770

Lichaya
yote haku-
taka kum-
poteza.
Tayari wal-
ishapanga
mipa-

ngo mingi,
ikiwamo
kumli-

pia ada ya
shule ya
urembo.
Hilo ali-
kuwa na
uhakika
nalo.
Yaliyobaki
alimuachia
Mungu.

likuwa kwake.

Haikupita hata dakika moja, Sam
alisimama. Alionekana kama kuna
mtu anamtazama. Halafu akaanza
kutembea kuelekea msalani. Kwa
ramani ya baa ile au baa nyingi nchini.
Vyoo vya wanaume na wanawake
wala haviwi mbali sana. Vinapeana
migongo tu au milango tofauti.

Alikoelekea Sam ni kule kule tu
alikoelekea Tedi. Kwa jicho la tatu,
Tom alijua Sam anamfuata Tedi. Ana-
taka kumvizia akitoka msalani am-
wambie jambo. Hadi wakati huo ali-
kuwa anafuahia mpango wake kuwa
unaelekea vizuri.

Hakutaka kuangalia zaidi. Alijua
Tedi atakuja kumweleza kila kitu kili-
choendelea. Aliendelea kupiga kiny-
waji. Muda si muda Tedi alirejea na
tabasamu mdomoni.

“Vipi, mbona umefurahi sana.”

“Mhhbh, rafiki yako huyo.”

“Nani?”

“Sam. Si kanisimamisha. Aka-
niambia umempata buzi siku hizi
anakupendezesha, basi sisi unatuona
takakata.”

Tom alicheka kicheko kifupi. “Yaani
mimi nimeshakuwa buzi?”

“Anakuita buzi. Akanikumbushia
siku ile nilikutongoza ukanitolea nje,
kwa sababu ya yule mwanambke, leo
hayupo, unasemaje. Nikamwambia
yaani nimuache bwana yangu pale
niondoke na wewe, inawezekana
kweli. Akaniambia hata kesho. Nika-
muuliza yule mwanamke wako vipi?
Akaniambia amekwenda Dar es Sa-
laam kwa ndugu zake atarejea baada
ya siku tatu kuanzia leo.”

“Enhee halafu?”

“Nikamwambia basi tufanye kesho.
Akaniomba namba ya simu nikampa.
Lakini nikamwambia mimi masu-
ala ya kunipeleka kwenye nyumba ya
wageni sitaki. Kama unanihitaji basi
iwe kwako. Na nikamdanganya kuwa
kesho sitaki awepo kwenye baa hii,
twende kwingine, kwa ajili ya kuku-
kimbia wewe, ili usitukute. Yote ame-
kubali.”

Tom alimkumbatia na kumbusu
Tedi. Yaani we mwanamke. Tayari
umeshafika huko. Umeongeza na
mengine ambayo hayakuwepo, lakini
yana msaada sana.”

Wakati huo, Sam alikuwa anatupa
jicho la wizi akiona Tom alimkumbat-
ia Tedi, lakini hakujua kama walikuwa
wakimsema yeye.

“Kesho mimi siondoki kabisa kule
tunapoishi. Wewe nenda naye huko.
Hakikisha anakunywa pombe na ny-
ingine mnaondoka nayo, ili iwe ra-
hisi kumwekea vidonge. Usikosee kitu
chochote. Halafu usiruhusu akushike-
shike sana...”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ
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CHEZA USHINDE

JAGKPOT

TZS.4 8 2

REAL MADRID
WAFIKIA
MAKUBALIANO

MADRID, Hispania

LABU ya Real Madrid

imeripotiwa kuwa imefikia

makubaliano ya kumsajili

rling Braut Haaland kwa
mazungumzo pekee.

Mshambuliaji huyo raia wa Nor-
way aligonga vichwa vingi vya habari
za uhamisho wakati wa uhamisho
wa msimu wa majira ya joto, lakini
Borussia Dortmund waliweza kusalia }

naye.

Hata hivyo, dau la pauni milioni
68 la kumnunua Haaland linaweza *
kuanza kutumika msimu ujao wa ma-
jira ya joto, linaendelea kuwaweka
karibu wanunuzi wenye nia na saini
ya nyota huyo.

Klabu za Real Madrid, Manchester
City, Manchester United, Paris Saint-
Germain na Bayern Munich zinata-
jwa pia kuwania saini ya nyota huyo.

Kuna taarifa kuwa hatima ya nyota
huyo tayari imeshaamuliwa kati ya
Real Madrid na Dortmund juu ya
uhamisho wake kipindi cha msimu
ujao wa majira ya joto.

Real Madrid waliambiwa kuwa
wasingeweza kumpata Halaand ka-
tika dirisha lililopita, lakini sasa wana
nafasi kubwa.

Haaland alifanikiwa kuona lango
mara 63 na kutoa pasi za mwisho 18
kwenye mechi 64 alizocheza akiwa
na Borussia Dortmund.

Hatima ya Dembele
mbioni kuamuliwa

BARCELONA, Hispania

ya mazungumzo ya mka- Rais huyo hana wasi-

HATIMA ya Ousmane
Dembele inaweza kuam-
uliwa hivi karibuni, kwa
mujibu wa Rais wa Bar-
celona, Joan Laporta.
Katika  utambulisho
wa Luuk de Jong kama
nyota wa mwisho kusajil-
iwa Barcelona, Laporta
ameamua kugusia ha-
tima ya nyota huyo juu

taba mpya wa Dembele.
Nyota huyo wa Ufaran-
sa kwa sasa yupo nje ya
uwanja akiuguza jeraha,
na amepewa jezi namba
saba pale Camp Nou.
Laporta amesema
amehakikishiwa  kuwa
mkutano na mawakala
wa nyota huyo unaandal-
iwa ili kuweka sawa suala
lake la mkataba mpya.

wasi na uhusiano wao
na Dembele, anaamini
kuwa anafurahia ku-
wapo Barca, na anahisi
kupendwa na Kklabu,
hivyo angependa suala
hilo liendelee.

Dembele alikuwa na
mchango mkubwa katika
kikosi cha timu ya Taifa
ya Ufaransa kwenye mi-
chuano ya Euro 2020.
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JACKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE 13

NVUMBANI SARE  UGENINI

274,020

TAREHE MUDA MICHEZO

.o i

01.11/09/21 Brentford vs Brighton

ESTER, England

LABU ya Manchester United,
imeamua kuendelea kum-
komalia kiungo mkabaji wa
West Ham United, Declan
Rice, kwa ajili ya kumsajili msimu ujao,
licha ya timu yake kumwekea vikwazo
katika dirisha kubwa la usajili lililopita.

Ikumbukwe kuwa, Rice alikuwa
akihitajika pia na Chelsea wakati wa
dirisha kubwa la usajili lililofungwa
mwezi uliopita, lakini kwa Man United
inaelezwa kwamba wameamua kusi-
mamia katika uamuzi wa kumwinda
kiungo huyo kwa ajili ya kuinasa saini
yake msimu ujao.

Taarifa za ndani kutoka Manches-
ter zinaeleza kuwa, katika dirisha hili
lililofungwa Agosti 31, mwaka huu,
United ilikuwa na vipaumbele vikuu
viwili ambapo ilikuwa ni kusajili winga
na beki mmoja.

Walifanikiwa kumsajili Jadon San-
cho, anayecheza winga akitokea Borus-
sia Dortmund kwa dau la euro milioni
85 na beki wa kati Mfaransa, Raphael
Varane, kutoka Real Madrid kwa dau
la euro milioni 40, huku pia ikimtwaa
Cristiano Ronaldo kutoka Juventus.

Rice anatajwa kuwa kwenye orodha
ya wachezaji ambao United wanata-
rajia kuwanasa msimu ujao, licha ya
kuwa mhimili mkubwa kwenye kikosi
cha Kocha Mkuu wa West Ham United,
David Moyes, ambaye ana matumaini
ya kuendelea kumtumia kwenye mich-

02.11/09/21 Watford vs Wolverhampton

03.11/09/21 Southampton vs West Ham

04.11/09/21 Ternana vs Pisa

05.11/09/21 Napoli vs Juventus

06.11/09/21 Amorebieta vs Burgos

07.12/09/21 Montpellier vs St Etienne

08.12/09/21 Bordeaux vs Lens

09.12/09/21 Brest vs Angers

10.12/09/21 Spezia vs Udinese

11.12/09/21 Osasuna vs Valencia

12.12/09/21 VfL Bochum vs Hertha BSC

TAREHE  GAMEID

13.12/09/21 Ponferradina vs Almeria

MECHI ZA USHIND

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -

MICHEZO

Crystal Palace vs Tottenham

11 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
1 X

Hoffenheim vs Mainz

Union Berlin vs Augsburg

SC Freiburg vs FC Koln

Greuther Furth vs VfL Wolfsburg

Bayer Leverkusen vs Borussia Dortmund

Arsenal vs Norwich City

Celtic vs Ross County

Manchester Utd vs Newcastle

Leicester vs Manchester City

Watford vs Wolverhampton

Dundee FC vs Livingston

FC Metalist 1925 vs Dynamo Kiev

Brentford vs Brighton

Swansea vs Hull City

Bournemouth vs Barnsley

St Mirren vs Dundee Utd

Southampton vs West Ham

Pacos Ferreira vs Sporting Braga|

Twente vs Utrecht

Paris St Germain vs Clermont Foot

WSG Wattens vs RB Salzburg

Baroka FC vs Maritzburg Utd

Rapid Vienna vs Admira Wacker

Napoli vs Juventus

Stabaek vs Viking

Spartak Moscow vs FK Khimki

uano ya ngl ya Europa. FC Luzern vs Grasshoppers
Lillestrom vs Brann
_v_ RB Leipzig vs Bayern Munchen

Levante vs Rayo Vallecano

Mesut 0zil ataka
kuondoka Fenerbahce

INSTANBUL, Uturuki

NYOTA Mesut Ozil anasemekana
kuwa hana furaha katika klabu ya
Fenerbahce, miezi minane tu baada
ya kujiunga na klabu hiyo ya Uturuki
akitokea Arsenal.

Ozil mwenye umri wa miaka 32,
alihamia Fenerbahce yenye makao
yake Istanbul Januari mwaka huu
akiwa mchezaji huru baada ya Ar-
senal kukubali kuvunja miezi sita ya
mwisho ya mkataba wake kuokoa
mshahara wa pauni 350,000 kwa

wiki.

Gazeti la Hispania, Diario AS lime-
sema kiungo huyo anataka kuon-
doka Fenerbahce licha ya kubakiza
miaka mitatu kwenye mkataba wake
wa sasa.

Hali hiyo imejitokeza licha ya Ozil
kutamka alipowasili Istanbul kuwa:
“Siku zote nilikuwa shabiki wa Fen-
erbahce, hii ni kutimia kwa ndoto
yangu.”

Lakini sasa nyota huyo wa Ujeru-
mani ameonyesha wazi nia yake ya
kutaka kuondoka nchini Uturuki.

Chelsea vs Aston Villa

Cambuur vs GO Ahead Eagles

PEC Zwolle vs Ajax

Besiktas vs Yeni Malatyaspor

Manisa BBSK vs Erzurum BB

Kayserispor vs Kasimpasa

Adanaspor vs Menemen Bld

Santa Clara vs Benfica

Panathinaikos vs Apollon Smyrnis

Al Hala Muharrag vs Najma Manama

Red Star Belgrade vs Proleter

NK Mura vs Olimpija Ljubljana

BSC Young Boys vs FC Zurich

Longford Town vs Dundalk FC

Atalanta vs Fiorentina

AZ Alkmaar vs PSV Eindhoven

Athletic Bilbao vs Mallorca

Monaco vs Marseille

Sporting Lisbon vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




2 2 NipaShe Jumamosi Septemba 11, 2021

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BUENOS AIRES, Argentina

IONEL Messi ameipiku re-

kodi ya Pele kama mfungaji

mwenye mabao mengi zaidi

kwa bara la Amerika Kusini
kwa kufunga ‘hat-trick’ wakati Ar-
gentina ikiibuka na ushindi dhidi
ya Bolivia katika mchezo wa kufuzu
Kombe la Dunia, juzi.

Akifunga mabao yote kwenye
ushindi wa 3-0 mjini Buenos Aires,
kumemfanya Messi kufikisha ma-
bao 79 aliyoifungia Argentina katika
mechi 153.

Gwiji wa Brazil, Pele alimaliza

YA PELE

® ® @ Niliota kuhusu hili siku moja na shukrani
kwa Mungu mambo yamekuwa sawa...

kipindi chake cha uchezaji kwa ku-
funga mabao 77 katika mechi 92.
Bao la kwanza la Messi
dakika ya 14 likamfanya
kufikia rekodi ya Pele na
kisha akaivunja Kipindi
cha pili.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, alifunga bao la pili kwa
kumpiga chenga mlinzi na kisha
kukamilisha hat-trick dakika mbili
kabla ya mchezo kumalizika.
Baada ya mchezo, nahodha huyo
wa Argentina, Messi na wachezaji
wenzake walisherehekea wakiwa

na Kombe la Copa America mbele
ya mashabiki 20,000 kwenye
Uwanja wa Monumental. Alikion-
goza kikosi hicho kwenye taji lake
la kwanza la kimataifa Julai wakati
walipoifunga Brazil kwenye fainali.

“Niliota kuhusu hili siku moja na
shukrani kwa Mungu mambo yame-
kuwa sawa,” aliandika Messi kwe-
nye ukurasa wake wa Instagram
akiweka picha ya kombe hilo.

“Sina maneno mengi ya kuzun-
gumza, asanteni sana wote kwa
mapenzi mliyoonyesha. Ulikuwa
usiku mzuri, nimefurahia sana, na
nimefurahia sana.”

ZISIKUPITE

KOUNDE KUSAJILIWA JANUARI

CHELSEA wamepanga kufufua ari yao kumsajili
beki wa kati wa Ufaransa, Jules Kounde, 22, wakati wa
dirisha la uhamisho la Januari ikiwa Sevilla itapungu-
za gharama yake kwa karibu euro milioni 50. (ESPN)

KESSIE AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Chelsea, Paris St-Germain na Liverpool,
pia zinasemekana kumtaka kiungo wa kati wa AC
Milan na Ivory Coast, Franck Kessie, 24. (Calciomer-
cato)

EN-NESYRI ATAJWA ARSENAL

ARSENAL wameripotiwa kumtambua mshambuliaji
wa Sevilla, Youssef En-Nesyri, 24, kama mbadala bora
wa muda mrefu wa mshambuliaji wa Gabon, Pierre-
Emerick Aubameyang. (La Colina de Nervion)

COMAN HATAKI MKATABA

WINGA wa Bayern Munich, Kingsley Coman,
huenda akakataa ofa zozote kutoka kwa mabingwa
hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, ili kuongeza
mkataba mpya, kwani anafikiri kwenye Ligi Kuu Eng-
land. (Le10Sport - in French)

TIELEMANS AMULIKWA ULAYA

KIUNGO wa Ubelgiji, Youri Tielemans, 24, ana-
tazamwa na Real Madrid, Barcelona na Manchester
United wakati Leicester ikijaribu kumfunga nyota
huyo kwa mkataba mpya. (AS - in Spanish)

LEICESTER YAMTAKA BERARDI

LEICESTER pia wamewasiliana na Sassuolo ya Ligi
Kuu Italia, Serie A, kuhusu winga wa Italia, Domenico
Berardi, 27, juu ya uwezekano wa uhamisho wa Janu-
ari (Leicester Mercury)

BARCA NA OFA KWA NEYMAR

BARCELONA ilitoa ofa ya pauni milioni 68 kumsajili
tena mshambuliaji, Neymar, 29, kabla ya ukweli wa
shida za kifedha za klabu hiyo kushuhudia Lionel Mes-
si akihama na kujiunga na Paris St-Germain. (Star)

SOLER AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL itamlenga kiungo wa Valencia na His-
pania, Carlos Soler, 24, kama mbadala wa Georginio
Wijnaldum, 30, ambaye aliondoka kujiunga na PSG
msimu huu wa majira ya joto. (Fichajes)

POGBA AISHAURI UNITED

KIUNGO wa kati wa Manchester United na
Ufaransa, Paul Pogba, anadhani kocha Ole Gunnar
Solskjaer anapaswa kumsajili kiungo wa Ufaransa
anayeichezea Monaco, Aurelien Tchouameni, 21.
(Express)

MAITLAND-NILES KUBAKI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anafurahi Ainsley
Maitland-Niles, 22, atabaki na alifichua kuwa alifanya
mazungumzo ya faragha na kijana huyo baada ya
kiungo huyo wa England kuelezea hadharani hamu ya
kuondoka klabuni hapo majira haya ya joto. (Mirror)
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Ufaransa yageukia
wasanii kutangaza
utamaduni Afrika

Na Gwamaka Alipipi

BMT

Na Saada Akida

UBALOZI wa Ufaransa nchini, umean-
zisha programu maalum inayowaku-
tanisha wasanii kutoka nchi mbalim-
bali Afrika kwa ajili ya kufanya sanaa
za maonyesho kuwainua wanawake,
pamoja na kutangaza utamaduni wa
jamii za kiafrika.

Akizungumza na waandishi wa habari
wakati wa uzinduzi wa programu hiyo
Mkuu wa Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA), Mniko Matiko, alisema uzinduzi
huo ni hatua kubwa itakayowawez-
esha wasanii wa Tanzania kuitangaza
nchi pamoja na kutangaza vipaji vyao
kimataifa.

Matiko alisema: “Hii ni hatua kubwa
katika kukuza utamaduni wa kiafrika,
wasanii wetu watakuwa na nafasi ya
kubadilishana mawazo pamoja na maar-
ifa ya wasanii wenzao kutoka mataifa
mbalimbali”.

Alisema serikali itahakikisha ina-
shirikiana na wasanii kuhakikisha
programu hiyo inafanikiwa na kuleta
manufaa kwa Taifa na wasanii kwa
ujumla. Matiko alisema kwa kuanza
kuitangaza programu hiyo hapa nchini
itaanza katika mikoa ya Arusha,
baadaye Dar es Salaam kisha kumalizia
visiwani Zanzibar.

Naye Mtunzi na Mwandaaji wa
maigizo ya programu hiyo kutoka
Msumbiji, Alain Martial, akizungumza
wakati wa uzinduzi huo alisema dhu-
muni la kuanzishwa kwa tamasha hilo
lililopewa jina la ‘Genesis' ni kutangaza
tamaduni za Afrika, pamoja na mila za
mataifa mbalimbal ikiwamo Tanzania,
Kenya, Uganda, Msumbiji na visiwa vya
Comoro.

TTA kusaka timu ya
Taifa ya Wanaume

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa Tenisi Tanzania
(TTA), kimesema kwa sasa kinaendelea

na mchakato wa kusaka vipaji kwa ajili
ya kuunda timu ya Taifa ya Wanaume,

inayotarajiwa kushiriki mashindano ya
dunia mwakani.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam juzi, Mwenyekiti wa TTA,
Denis Makoi, alisema awali walifanikiwa
kupata timu ya Taifa ya Wanawake na
sasa mchakato unaofuata ni wa kusaka
timu ya wanaume ambao unatarajiwa

“Kwa sasa tupo kwenye mchakato
wa kutafuta timu ya Taifa ya Wa-
naume kwa ajili ya kujiandaa kush-
iriki mashindano ya dunia, zoezi hilo
litafanyika mwezi ujao. Kwa upande
wa timu ya Wanawake tayari tumepata
kwa sasa wanaendelea kufanya ma-
zoezi,” alisema Makoi.

Mwenyekiti huyo alisema kwa
upande wa Tanzania ni mara ya
kwanza kwenda kushiriki mashindano
makubwa kama hayo, hivyo wanawapa
mbinu wachezaji wao kwa kuangalia
jinsi nchi nyingine zinavyofanya kwe-
nye mashindano ya miaka iliyopita.

ARAZA la Michezo la Taifa

(BMT), imetoa taratibu za

maombi ya kuondolewa ghara-

ma za kodi za nyasi bandia zi-
takazoagizwa hapa nchini kutoka nje
kwa ajili ya maboresho ya viwanja vya
soka Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Ofisa Uhusiano wa BMT, Najaha
Bakari, alisema baada ya awali ku-
wapo kwa changamoto ya gharama
ya kuingizwa kwa nyasi bandia nchini
kutokana na kodi ya forodha na ile ya
ongezeko la thamani (VAT), serikali il-
isikia kilio hicho na kutafuta suluhisho
kwa kufuta VAT, lakini kuna taratibu
ambazo zinapaswa kufuatwa kabla ya
kuziagiza.

NYASI

“Tumeweka utaratibu wa maombi ili
kuondolewa kwa kodi ya nyasi bandia
zinazoagizwa [kuainisha] gharama za
nyasi, mfanyabiashara, chama, shirik-
isho ama mwekezaji atapaswa kutu-
ma maombi ya kuondolewa VAT kwa
kuandia barua kwenda kwa Katibu
Mtendaji wa BMT.

“Baraza litaridhia na kuidhin-
isha maombi yatakayokidhi
vigezo vilivyoainishwa
katika mwongozo, na nyasi
zitakazopata idhini ya msa-
maha wa kodi ni zile zitaka-
zotumika kwenye viwanja
vya michezo wa mpira wa
miguu,” alisema Najaha.

Aidha, alisema mwombaji wa msa-
maha wa kodi za nyasi bandia, ana-

paswa kutuma maombi ya msamaha
wa kodi baada ya kukamilisha ununu-
zi wa nyasi hizo.

Najaha alisema BMT itachambua
na kuchakata maombi hayo na ya-
takayoridhiwa yatapelekwa Wizara ya
Fedha na Mipango ili kupata idhini ya
msamaha wa kodi.

Alitaja sifa za mnufaika wa msa-
maha wa kodi wa nyasi bandia
kwamba muombaji anaweza kuwa
taasisi, shirikisho, chama au mtu bin-
afsi anayeomba kwa niaba ya taasisi
awasilishe nyaraka ya kumtabulisha
kutoka mamlaka husika.

“BMT itafanya ukaguzi wa kiwanja
kitakachowekwa nyasi bandia am-
bazo zinaombewa msamaha wa kodi
kabla ya kibali kutolewa,” alisema Na-
jaha.

Salaam jana wakati wa Uzinduzi wa Tamasha la Kitamaduni linalojumuisha wasanii kutoka nchi za Afrika
Mashariki na Kusini, lengo likiwa ni kudumisha tamaduni za kiafrika. Kushoto ni Mwandishi wa Maigizo, Alain
Kamal na katikati ni msanii kutoka Kenya, Mammito Eunice. PICHA: JUMANNE JUMA

KMKM yatamba kuwafumua
Walibya michuano ya CAF leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI KMKM ikishuka dimbani
leo kuikaribisha Al-Ittihad ya Libya
kwenye mechi Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Kocha Mkuu wa mabingwa hao
wa Zanzibar, Ali Vuai Shein, amese-
ma kikosi chake kimejipanga vizuri
kuibuka na ushindi mnono ili kuji-
wekea mazingira mazuri ya kusonga
mbele katika michuano hiyo inayoon-
goza kwa utajiri kwa ngazi ya klabu
barani Afrika.

KMKM leo itashuka Uwanja wa
Amaan kuwavaa mabingwa hao wa

Libya katika mchezo wa raundi ya
awali ya michuano hiyo ya Afrika kwa
ngazi ya klabu.

Akizungumza katika ~ mkutano
na waandishi wa habari jana, am-
bao wapinzani wao, Al-Ittihad ha-
wakuhudhuria, Shein alisema timu
yake imefanya maandalizi mazuri
kuelekea michuano hiyo licha ya ku-
topata mechi ya kirafiki dhidi ya timu
kutoka nje ya Zanzibar kujipima uw-
ezo.

Alisema wana uzoefu wa kutosha
kwenye michuano hiyo na tofauti
kwao itakuwa ni mara ya kwanza ku-

kutana na timu hiyo kutoka Libya ka-
tika hatua hii, lakini hali hiyo haiwezi
kuwa kikwazo kwao cha kushindwa
kutimiza lengo lao la ushindi.

“Tuna uzoefu na michuano hii ya
kimataifa, kikubwa ni wachezaji wetu
kuondoa hofu ya mchezo pamoja na
kuweka mbele malengo ya kushinda
kuliko kupoteza, hii itatusaidia,” alise-
ma.

Aidha, alisema kupitia michuano
ya CECAFA iliyomalizika hivi kar-
ibuni, imemsaidia kuwaondoa hofu
wachezaji wake kuelekea mashinda-
no hayo ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
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Hitimana

Kocha Mkuu
Simba CAF,

Gomes msaidizi

® ® ® Asaini rasmi mwaka 1...

Na Saada Akida

AADA ya Shirikisho la Soka
Bbarani Afrika (CAF), kutaja

orodha ya makocha ambao
hawana sifa ya kuziongoza
timu zao kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa na Kombe la Shirik-
isho Afrika kuanzia msimu huu,
huku Kocha Mkuu wa Simba, Mfar-
ansa Didier Gomes, akiwa mion-
goni mwao, haraka klabu hiyo im-
echukua hatua stahiki kufanikiwa
kumrejesha katika benchi la timu
hiyo, imefahamika.
CAF juzi ilitangaza kuwa
kuanzia msimu huu kocha
mkuu anapaswa kuwa
na Leseni ya UEFA A Pro
ambayo ni sawa na Caf
A, huku makocha wasaidi-
zi wakipaswa kuwa
na Leseni B, jambo amba-
lo makocha wote wa Sim-
ba, Kocha Mkuu, Gomes
anakosa sifa hiyo huku pia
Msaidizi wake, Selemani
Matola naye akikosa sifa
katika nafasi yake.

Hata hivyo, haraka bila kupoteza
muda uongozi wa Klabu ya Simba
ukaonyesha umakini wake kwa ku-
hakikisha inafanya mazungumzo
na kumsainisha Thierry Hitimana
mkataba wa mwaka mmoja ili kuja
kusimama kama kocha mkuu wa
timu hiyo kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika wakati
Gomes atakuwa akibeba jukumu la
kocha msaidizi.

Gomes ambaye leseni yake ni
UEFA Diploma A, daraja hilo linam-
ruhusu kuwa kocha msaidizi katika
michuano hiyo ya CAF, lakini kwa
upande wa Ligi Kuu anakidhi vig-
ezo vya kuwa kocha mkuu, hivyo
katika mechi za ndani ataendelea
na jukumu lake la ukocha mkuu
ambapo sasa atakuwa akisaidiwa
na Hitimana pamoja na Matola.

Hitimana mwenye Leseni A ya
CAF, daraja ambalo linamruhusu
kuwa kocha mkuu kwenye michua-
no ya shirikisho hilo na mingine
nchini, alikuwa asaini mkataba na
Mtibwa Sugar, lakini jana aliikacha
ofa hiyo na kwenda kumwaga wino

Simba baada ya kutangaziwa dau
nono zaidi.

Sheria mpya ambayo inaanza
msimu huu inataka kocha am-
baye anatoka ndani ya Afrika la-
zima awe na Leseni ya CAF A na
kwa makocha ambao wanatoka
nje ya Afrika kwa Bara la Ulaya
wawe na Uefa A Pro.

Taarifa za uhakika zilizolifikia
gazeti hili jijini jana kutoka chanzo
chetu ndani ya Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, tayari klabu hiyo
imemalizana na Hitimana, am-
baye anakidhi vigezo kwa kuwa na
leseni ya CAF A, na sasa atakuwa
akisaidiwa na Gomes kwenye mi-
chuano hiyo ya kimataifa.

“Katika kuimarisha benchi la
ufundi, tumempa mkataba wa
mwaka mmoja kwa ajili ya kusaidi-
ana na Gomes na Matola, kuelekea
michuano ya kimataifa,” alisema
mjumbe mmoja kutoka kwenye
bodi hiyo ambaye hakutaka jina
lake litajwe kwa kuwa si msemaji
katika suala hilo.

Gazeti hili lilimtafuta Hitimana,
ambaye alikiri kumalizana na uon-
gozi wa Simba kwa mkataba wa
mwaka mmoja kwenda kuwa se-
hemu ya benchi la ufundi la timu
hiyo kwa msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na michuano ya ki-
mataifa.

“Ni kweli nilikuwa na mazun-
gumzo na viongozi wa Simba na
tayari nimesaini mwaka mmoja,
makubaliano mengi ni baada ya
nusu msimu tutakaa na kuzun-
gumza kuhusu kuongeza mkataba
mwingine,” alisema Hitimana.

Kuhusu Mtibwa Sugar, alisema
hadi anarejea Tanzania, alikuwa na
makubaliano ya kuja kuinoa timu
hiyo, lakini Simba wamefanikiwa
kumpa ofa nzuri ambayo imezidi
ile ya mwajiri wake wa zamani,
‘Wakata Miwa’ hao.

Kwa upande wa Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Habari na Mawasiliano
Simba, Ezekiel Kamwaga, alisema:
“Tulishajua na si suala la ‘suprise’
kwetu, tumejiandaa vizuri na
tunawahakikishia mashabiki wa
Simba wasubiri hadi Januari na
Kocha Gomes atakuwa sehemu ya
benchi la ufundi la Simba”.
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Simba, Yanga
Desemba 11
Ligi Kuu Bara

Na Saada Akida

BODI ya Ligi Tanzania (TPLB),
imetangaza Ratiba ya Ligi Kuu
Bara msimu wa 2021/22, huku
mchezo wa watani wa jadi,
ukipangwa kupigwa Desemba
11, mwaka huu katika Uwanja
Benjamin Mkapa, mechi am-
bayo Simba itakuwa mwenyeji.

Ligi Kuu msimu huu itakuwa
na jumla ya michezo 240,

timu zikiwa 16 tofauti na
mwaka uliopita ambapo
~ kulikuwa na michezo 306
- huku kila timu ikicheza
jumla ya michezo 18 ny-
umbani na idadi kama
hiyo ugenini.

Akizungumza na
waandishi wa habari
jana, Mtendaji Mkuu
wa TPLB, Almasi Ka-
SONgo, alisema ratiba
ya msimu huu imez-
ingatia mapumziko ya

michezo ya kimataifa,
v Kombe la Shirikisho
' na Mapinduzi Cup.

“Msimu huu kuna

Kalenda 19 za mich-

ezo ya Shirikisho la

Soka Afrika (CAF)

na Fifa, lakini kuna
mashindano ya Map-

induzi ambayo mara
nyingi ilikuwa ikiharibu ratiba
yetu. Pia kuna michezo imeg-
awanyika katika makundi
tofauti kuna itakayochezwa saa
nane mchana ambayo itakuwa
31, mechi za saa 10 zitakuwa
125 na zitakayochezwa saa 11
itakuwa miwili.

“Pia michezo 12 itakuwa tisa,
saa moja jioni itakuwa mechi
57 na saa mbili zitachezwa
michezo nane wakati huo huo
michezo nane bado haijapangi-
wa ratiba,” alisema Kasongo.

Alisema kuwa Ligi Kuu
itachezwa katikati ya wiki na
mwisho wa wiki na raundi ya
kwanza itachezwa Septemba
27, utakuwa mchezo baina ya
Mtibwa Sugar dhidi ya Mbeya
Kwanza utakaochezwa saa
nane mchana. Michezo mingine
ya ufunguzi Namungo dhidi ya
Geita saa 10:00 jioni na Coastal
Union dhidi Azam.

Septemba 28, Dodoma Jiji na
Ruvu Shoting, Mbeya City dhidi
va Tanzania Prisons, Biashara
United dhidi ya Simba Karume
Mara, Polisi Tanzania dhidi ya
Kmc huku Kagera Sugar iki-
ialika Yanga. Kwa mujibu wa
ratiba, ligi hiyo inatarajiwa
kumalizika Juni 19, mwakani.
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