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UCHAGUZI

TLP, UDP zajlondoa kumpigia |
debe mgombea urais CCM

Na Thobias Mwanakatwe

OFISI ya Msaqjili wa Vyama vya Siasa
nchini imesema vyama vya Tanzania La-
bour (TLP) na United Democratic (UDP)
ambavyo vilitangaza kumuunga mkono
mgombea urais wa Tanzania kupitia CCM,
John Magufuli, vilisitisha mpango huo
kwa sababu vilikuwa havijafuata kanuni
na sheria za uchaguzi.

Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa, Sity
Nyahoza, alisema hayo jana wakati aki-
hojiwa na Radio One kwenye kipindi cha
Kumepambazuka.

Mapema mwaka huu, Mwenyekiti wa
Taifa wa TLP, Augustino Mrema, na Mwe-
nyekiti wa UDP, John Cheyo, kwa nyakati
tofauti, walitangaza kuwa katika uchaguzi
mkuu wa mwaka huu, vyama vyao havi-
taweka wagombea urais badala yake vita-
muunga mkono mgombea wa CCM.

Hata hivyo, Nyahoza jana alisema ka-
tika uchaguzi wa mwaka huu, viko vyama
ambavyo vilishawahi kupewa onyo na

vikarekebishika.

“Mfano kuna Chama cha UDP na TLP
walitangazaga kwamba wanamuunga
mkono mgombea wa CCM, tukawaambia
kuna utaratibu wake, hivyo hamjafuata
inabidi mfuate. Wakaona hawajafuata
utaratibu ikabidi wakae kimya, sasa hivi
unawasikia tena?” Alihoji.

Alisema hivi sasa UDP baada ya kuele-
zwa walielewa na wanaendelea na kazi
zao za kampeni na wana wagombea wao
ambao wanaendelea kutangaza sera za
chama chao.

Nyahoza alisema TLP kwa upande
wake kiliweka hadi na bango na baada ya
kuelezwa hakijafuata utaratibu, kiliyatoa
sasa wanaendelea na kampeni zao.

“Kwa hiyo vyama ni sikivu, vileambavyo
siyo sikivu wawe wasikivu na kuzingatia
sheria na kanuni maana kama mgombea
wa chama chako msipokuwa wasikivu
ukishinda kwenye uchaguzi itakuwaje,”
alisema.

Aidha, Nyahoza alisema vyama lazima

vitambue kuwa kama huna amani na utu-
livu huwezi kuwa na uchaguzi.

“Unapokaa jukwaani ukaongea ukanadi
sera yako au hata ukaongea mambo yako
yawe ya Ovyo au ya msingi ujuwe unaon-
gea sababu kuna amani, huwezi kwenda
kukaa sehemu risasi zinapigwa, vurugu
watu wanafukuzana utapataje muda wa
kukaa,” alisema.

Aliongeza kuwa msajili wa vyama vya
siasa ambaye kisheria ndiye msimamizi
na mlezi wa vyama vyote vya siasa, ataen-
delea kuvishauri na kuvionya vile am-
bavyo vinakiuka sheria na kanuni.

“Msajili ni mlezi wa vyama vya siasa
hivyo inapotokea mtu amekiuka sheria
taratibu kwenye kampeni wajibu wake
kama mlezi ni kumuonya kwamba una-
chofanya siyo sahihi, akiendelea kufan-
ya unamuonya tena si unajua mambo
ya ulezi tena na ndiyo maana unaona
tunawaandikiaga barua sana vyama vya
siasa vile ambavyo vinakiuka taratibu na
sheria,” alisema.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Polisi
wamzuia Lissu
kufungua
matawi

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani,
[imesema kuwa limemzuia Makamu
Mwenyekiti wa CHADEMA, Tundu
Lissu, eneo la Kiluvya, kuzungumza na
wananchi kwa maelezo kuwa hiyo ni
sehemu ya kampeni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Wankyo Nyigesa, aliiambia Nipashe
jana kuwa:

“Ni kweli tumemzuia kuanzia saa 5
asubuhi, baada ya kupata taarifa jana
(juzi) kwamba Mheshimiwa Tundu Lis-
su atakuwa na shughuli ya kutembelea
soko la Mlandizi na baadaye atazindua
matawi mbalimbali ya chama chake.

Wakati tunafuatilia taarifa hizo tu-
kakuta watu kuanzia saa 3 wanafanya
maandalizi ya kumpokea leo tarehe 6
(jana).”

Kamanda Nyigesa alisema kitendo
cha kuongea na wananchi pamoja na
kutembelea soko kinaonyesha ni ku-
fanya kampeni na amezuiwa.

“Akisema anafungua matawi ya
chama ni shughuli za kisiasa ambazo
Jeshi la Polisi linatakiwa kupewa
taarifa, na hajatoa taarifa kwetu,
maana yake amekiuka sheria, sisi
tuna ushahidi sio mikutano ya ndani,”
alisema Kamanda Nyigesa.

Aidha, Kamanda alisema Lissu hashi-
kiliwi na Polisi, ingawa tangu majira
ya asubuhi alikuwa eneo hilo.

Awali katika mitandao ya kijamii na
katika ukurasa wa twitter wa Lissu,
aliandika kwamba msafara wake
umezuiwa maeneo ya Kiluvya Gogoni,
ak|e|ekea Kibaha Mkoa wa Pwani.

“Tulikuwa tunaenda kutembelea
soko na kufungua matawi si kampeni,
ila Jeshi la Polisi limetuzuia, aliandi-
ka Lissu kwenye ukurasa huo na
kuongeza;

“Nilikuwa na ratiba ya kufanya ki-
kao cha ndani ya chama hapa Kibaha,
nimeambiwa nimezuliwa kufanya
kampeni na kutakiwa kubaki Dar,
lakini vikao vya ndani sijazuiliwa
kufanya.”

Lissu mgombea urais kupitia CHADE-
MA, alisimamishwa na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) kufanya kampeni
kwa siku saba baada ya kukutwa na
hatia ya kukiuka maadili ya uchaguzi.

NEC kupitia mkurugenzi wake wa
huduma za sheria, Emmanuel Kawishe,
alisaini waraka wa kumsimamisha
Lissu kufanya kampeni zake kwa
muda huo na kueleza kwamba, Lissu
anayo nafasi ya kukata rufani dhidi ya
uamuzi huo.

Mgombea NCCR-Mageuzi apata mkong’oto

Na Happy Severine, SIMIYU

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la
Bariadi, mkoani Simiyu kupitia
Chama cha NCCR-Mageuzi, Askofu
Erasmus Lilanga na wasaidizi wake
wawili jana walishambuliwa na
kusababishiwa majeraha mwilini
baada ya kuingia eneo la uwanja
wa CCM na kupiga muziki wa
kampeni.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana nje ya hospitali ya
Halmashuari ya Mji wa Bariadi
(Somanda), alipokuwa akipatiwa
matibabu, mgombea huyo alisema

walivamiwa na vijana aliodai ni
wa CCM wakati wakiwa kwenye
harakati za mkutano wa kampeni.

Alisema kuwa katika uvamizi
huo, gari lake aina ya Noah lilivun-
jwa vioo vya mbele na mlangoni,
huku mmoja wa wasaidizi wake
akiumizwa kichwani kwa kupigwa
na nondo.

Hata hivyo, maelezo ya mgom-
bea huyo yalikinzana na mael-
ezo yaliyotolewa na Kamanda wa
Polisi mkoani humo, Richard Ab-
wao juu ya chanzo cha tukio hilo.

Kamanda Abwao akizungum-
zia tukio hilo kwa waandishi wa

habari, alisema kuwa mgombea
huyo akiwa na gari lenye usajili
namba T866 aina ya Noah pamoja
na wasaidizi wake walivamia eneo
walipokuwa vijana wa CCM ambao
walikuwa wanaendelea na kikao.
Taarifa hiyo ya polisi ilisema
kuwa mgombea huyo alifika kwe-
nye uwanja wa CCM Bariadi ambako
kuna Ofisi za wilaya, na kuanza kupi-
ga muziki wa chama chake na kutoa
matangazo ya kuhamasisha wa-
nanchi wahudhuria mkutano wake.
Kamanda Abwao alisema kuwa
kitendo hicho kiliwachukiza vijana
hao wa CCM na kilionekana kama

usumbufu kwa kuwa walikuwa na
kikao na kuamua kutoka ndani na
kumtaka mgombea huyo kuondo-
ka eneo hilo.

“Walimueleza aondoke kwani
anawapigia kelele na siyo eneo lake
bali ni eneo la CCM, huyo mgom-
bea aliondoka, lakini baadaye ali-
rudi akipiga mziki na matangazo
kama mwanzo, ndipo zikatokea
vurugu hizo,” alisema Abwao.

Mgombea huyo akizungumza na
waandishi wa habari, alisema kuwa
yeye alikuwa anatafuta eneo amba-
lo amepangiwa kufanya mkutano
wa kampeni na wasaidizi wake kwa

kuwa siyo mwenyeji wa maeneo ya
mji wa Bariadi.

“Mimi sikujua kama lile ni eneo
la CCM, nilikuwa napita kuelekea
kwenye mkutano wangu, ndipo
vijana hao walifika na kuanza ku-
tushambulia, na tuliwaeleza kuwa
sisi tunatafuta uwanja ambako
kuna mkutano wetu, lakini hawa-
kutuelewa,” alisema Lilanga.

Alisema kuwa kijana wake
mmoja aliyeumizwa Gulya Juma,
alikimbizwa hospitali na hali yake
inaendelea vizuri, huku yeye akiwa
ameumizwa jicho pamoja na eneo
la kifua.
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Mbaroni madai kuingilia mitandao ya benki

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

MAKADA watano wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Mkoa wa Arusha, wa-
nashikiliwa na Jeshi la Polisi kwa
tuhuma za kuingilia mifumo ya
mawasiliano ya kibenki.

Vilevile, wanatuhumiwa kuende-
sha mafunzo batili yanayolenga ku-
tenda uhalifu wa kijinai katika kip-
indi cha kuelekea uchaguzi mkuu
wa Oktoba 28 mwaka huu.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Arusha, Salum Hamduni, alith-
ibitisha jeshi hilo linawashikilia
watu hao baada ya kuwakamata
Oktoba 5 mwaka huu majira ya saa
11:45 jioni.

“Polisi ilipokea taarifa kuwapo
kwa watu hao kwenye ofisi binafsi

Rais Malawi kuja nchini leo

Na Romana Mallya

za aliyekuwa Mbunge wa Arusha
Mjini (Godbless Lema) zilizoko
Mtaa wa Esso, ambako kumekuwa
na kawaida ya watu kukusanyika
kuendesha mafunzo ya kulenga
kutenda uhalifu wa kijinai unao-
husishwa na kuingilia mifumo ya
mawasiliano ya kibenki.

“Sasa, baada ya taarifa hizo
kupokewa, wapelelezi walifika
eneo hilo kufanya uchunguzi.
Askari wapepelezi walikwenda
kwa nia ya kufanya upekuzi kwe-
nye ofisi hizo na kukamata watu
wote.

Kwa mujibu wa Kamanda Ham-
duni, waliokamatwa ni mdogo
wake na Lema aitwaye Nelson
Lema (31), mkazi wa Arusha am-
baye ni mfanyabiashara.

Wengine ni Lazaro Viola (46),

belea Tanzania kwa mwaliko wa

Rais Magufuli, ni kuimarisha uhu-

ambaye Katibu wa CHADEMA
Wilaya ya Arusha, mfanyabiashara
Wilbad Tarimo, Joshua Lukumay,
mfanyabiashara na Mohamed
Omar (45) ambaye ni wakala wa
mabasi. Alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi kuhusiana
na taarifa hizo na inakusudia ku-
chukua hatua nyingine za kisheria
kwa kadri ambavyo ushahidi uta-
patikana.

Katika taarifa yake, Kamanda
Hamduni, alisema taratibu za dha-
mana kwa watuhumiwa hao ziko
wazi na zinaendelea kushughu-
likiwa, hivyo taratibu zikikamilika
watapewa haki hiyo.

Alisema Jeshi la Polisi halijihu-
sishi na siasa na kwamba wajibu
wa jeshi hilo umeelezwa kwenye
katiba.

KAULI YA LEMA

Akizungumzia tukio hilo katika
mkutano wake na waandishi wa
habari jana jijini hapa, mgombea
ubunge wa Arusha Mjini ambaye
ni Mwenyekiti wa CHADEMA
Kanda ya Kaskazini, Lema, alilaani
kitendo akidai kuwa ni kinyume
cha sheria.

Alisema askari polisi zaidi ya
30 walifika katika ofisi hizo huku
wakiwa wamebeba silaha za moto
na kufanya upekuzi kwenye ofisi
hizo kwa zaidi ya saa tatu.

Kwa mujibu wa Lema, askari
polisi hao walidai kuwa ofisini
huko kulikuwa na wahamiaji har-
amu kutoka mataifa ya Kenya na
Israel.

Lema alidai kuwa vitu vilivyo-
chukuliwa na polisi ni pamoja na

nyaraka za siri za chama, simu
nane na kompyuta mpakato mbili.

Lema alisema: “Juzi majira ya
saa 6:30 jioni, nilipokea taarifa
kutoka kwa Mwenyekiti wa
CHADEMA Arusha Mjini, kwamba
maofisa wa Jeshi la Polisi walifika
katika ngome hiyo na kuwakama-
ta viongozi watano wa chama
na kuchukua baadhi ya vifaa na
nyaraka.

Alisema kuwa kutokana na
polisi kuwakosa wahalifu wali-
odai kuwa wapo kwenye ofisi hizo,
walibadilisha maelezo na kusema
kuwa watu hao walikuwa kwenye
mpango wa kuingilia mifumo ya
kibenki kwa ajili ya kujipatia fedha
za kuendesha uchaguzi.

*Imeandikwa na Allan Isack
na Daniel Sabuni

RAIS wa Malawi, Lazarus Chik-
wera, anatarajia kuwasili nchini
leo kwa ziara ya siku tatu, am-
bayo pamoja na mambo men-
gine, atatembelea Bandari ya Dar
es Salaam.

Pia akiwa na mwenyeji wake,
Rais John Magufuli, wataweka
jiwe la msingi katika ujenzi
wa kituo cha kisasa cha ma-

siano na ushirikiano kati ya nchi
hizo mbili na kuendelea kudumi-
sha ujirani mwema,” alisema.

Alisema wakiwa bandarini
pamoja na mambo mengine,
watatembelea kituo cha kuhifa-
dhia mizigo cha Malawi kilichopo
hapo ambacho kimekuwa alama
muhimu katika ushirikiano kati
ya nchi hizo mbili.

Prof. Kabudi alisema uhusi-
ano kati ya nchi hizo ni mzuri
na zimeendelea kushirikiana
katika nyanja ya kisiasa, ulinzi
na usalama, kiuchumi na kijamii
na mambo ya kikanda.

Alisema zimeshirikiana katika
miradi ya pamoja ikiwamo ujenzi
wa Kkituo cha kutoa huduma cha
pamoja mpakani na kuboresha
miundombinu katika ushoroba
wa Mtwara.

Salaam.

Akizungumza na waandishi wa
Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kikanda, Prof.
Palamagamba Kabudi, alisema
hiyo ni ziara yake ya kwanza
va kikazi tangu Rais huyo aingie
madarakani mwezi Juni mwaka
huu.

“Lengo la ziara yake ya kutem-

biati, kabla ya kuhutubia mkutano wa kampeni katika Jimbo la Mtwara Vijijini jana.
PICHA: FRANCIS DANDE

Uswisi vaipatia Tanzania bil. 44/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI ya Tanzania imesaini
mikataba miwili na Serikali ya
Uswisi yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 44.1 kwa ajili ya kugharamia
miradi miwili ya awamu ya pili ya
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini (TASAF) na Mfuko wa Pamoja
wa Afya.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana baada ya kusaini mika-
taba hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Doto James,
alisema mkataba wa kwanza we-
nye thamani ya Sh. bilioni 39.15 ni
kwa ajili ya mpango wa kaya mas-
kini chini ya Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF), kuanzia mwaka
2020 hadi 2023.

“Mkataba wa pili ni marekebi-
sho ya mkataba wa msaada wa Sh.
bilioni 4.95 kwa ajili ya kuchangia
mfuko wa pamoja wa afya kwa
mwaka wa fedha 2020/21,” alise-
ma.

Alifafanua kuwa mkataba wa
kwanza unalenga kuboresha
upatikanaji wa fursa ya kujipatia
kipato na huduma za kijamii kwa
kaya maskini, kulinda na kubore-
sha nguvu kazi ya watoto wao kwa

kulenga matokeo.

Alisema matokeo yanayoleng-
wa ni kupunguza umaskini na
kuboresha nguvu kazi, upatikanaji
wa fursa za kujipatia kipato kwa
kaya maskini na kujenga na kuk-
inga nguvu kazi ya watoto, kubore-
sha uwezo wa kununua mabhitaji
ya kaya maskini na ushiriki wa
kaya bora kwa ajili ya kujipatia ki-
pato.

Alifafanua kuwa mpango wa
kunusuru kaya maskini awamu ya
kwanza ulitekelezwa kwa kipindi
cha kwanza mwaka 2013 hadi De-
semba 2019 na unatekelezwa ka-
tika mamlaka za serikali za mitaa
159 bara na visiwani.

Alisema idadi za kaya zilizopati-
wa ruzuku zilikuwa milioni 1.1 ze-
nye watu 5,296,470, ongezeko iki-
wa uandikishwaji watoto 1,805,613
shule za msingi na sekondari ni
448,409.

Kuhusu mkataba wa pili, alise-
ma lengo la programu ya mfuko
wa pamoja wa afya ni kuimarisha
mfumo wa huduma za afya ya
msingi kwa kuwezesha utekelezaji
wa Mpango Mkakati wa Sekta ya
Afya na malengo yake.

Alisema pia inalenga kuboresha

utendaji wa watoa huduma ya afya
ya msingi, kuhakikisha huduma
bora ya afya inatolewa.

“Kuimarisha upatikanaji wa hu-
duma bora ya afya na msingi na
uwajibikaji kijamii, huu mfuko ul-
ianzishwa mwaka 1999, mchango
wa serikali ya Uswisi kwa miaka
10 iliyopita ni Dola za Marekani
milioni 36.12, umeleta mafanikio
makubwa kwa Watanzania mas-
kini kwenye halmashauri 184,”
alisema.

Naye Balozi wa Uswisi nchini,
Didier Chassot, alisema nchi yake
na Tanzania zimekuwa na uhusi-
ano mzuri wa kidiplomasia kwa
muda mrefu tangu mwaka 1966.

“Wakati tunaipongeza Tanza-
nia kwa kupiga hatua kiuchumi
na kusababisha ubora wa hali ya
maisha ya watu wengi, ni lazima
tulinde maisha ya wale ambao ha-
wajafaidika na ukuaji huu, hivyo
Serikali ya Uswisi inaunga mkono
agenda ya Umoja wa Mataifa ya
Maendeleo Endelevu ya kutom-
wacha yeyote nyuma.”

Alisema ana imani kwamba kwa
pamoja wataweza kufanikiwa zai-
di na kuendelea kukuza na kuima-
risha uhusiano kati ya nchi hizo.

construction works.

and contractors.

Enabel - SAKIRP - Vacancy

Construction site supervisor - Kigoma region

Enabel — the Belgian Development Agency is recruiting
civil building technicians for the supervision of bridge

Duty station: Kigoma region Kakonko or Kibondo — willing to
relocate in function of construction sites.

Contract term: 1 year extendable - competitive salary package(14
months’ Salary i.e. Leave allowance and Christmas Bonus)
Medical Insurance Coverage, Relocation allowance Etc.

Profile: minimum diploma in Civil Engineering or equivalent
Experience: minimum 2 years hands-on supervision of masons

Computer literate and good reporting skills in English/ Kiswahili.
Details vacancy at: https://btctanzania.wordpress.com/

Enabel:’

Submit your applications to: recruitment.tza@enabel.be
Deadline: 20TH October 2020 at 15:00 HOURS

Only shortlisted candidates will be contacted.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA ewura

Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI 180 0001: 2015 Caritd
(EWURA)

KUMB: PPR/2020 - 10/1

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA
PETROLI KUANZIA JUMATANO, TAREHE 7 OKTOBA 2020

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi
zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, Tarehe 7 Oktoba 2020. Pamoja na kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

(a) Beizajumla narejareja za mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa yaliyopokelewa kupitia Bandari ya Dar es Salaam zimebadilika
ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 2 Septemba 2020. Kwa mwezi Oktoba 2020, bei za rejareja za Petroli na Mafuta ya Taa
zimeongezeka kwa Shilingi 25/lita (sawa na asilimia 1.35) na Shilingi 3/lita (sawa na asilimia 0.18), mtawalia, wakati bei ya Dizeli
imepungua kwa shilingi 15/lita (sawa na asilimia 0.83). Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei ya jumla ya Petroli
imeongezeka kwa shilingi 18.91/lita (sawa na asilimia 1.09), wakati bei za jumla za Dizeli na Mafuta ya Taa zimepungua kwa
Shilingi 20.75/lita (sawa na asilimia 1.24) na Shilingi 2.99/lita (sawa na asilimia 0.19), mtawalia.

(b) Kwa mwezi Oktoba 2020, bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro,
Arusha na Manyara) zimebadilika ikilinganishwa na bei zilizotolewa tarehe 2 Septemba 2020. Kwa mwezi Oktoba, bei za rejareja za
Petroli na Mafuta ya Taa zimeongezeka kwa shilingi 4/lita (sawa na asilimia 0.20) na shilingi 14/lita (sawa na asilimia 0.71),
mtawalia wakati bei ya Dizeli imepungua kwa shilingi 15/lita (sawa na asilimia 0.85). Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi
uliopita, bei za jumla za Petroli na Dizeli zimepungua kwa shilingi 2.27/lita (sawa na asilimia 0.13) na shilingi 21.07/lita (sawa na
asilimia 1.28), mtawalia, wakati bei ya Mafuta ya Taa imeongezeka kwa shilingi 8.02/lita (sawa na asilimia 0.43).

(c) Kwa mwezi Oktoba 2020, bei za rejareja na jumla kwa bidhaa za mafuta ya Petroli na Dizeli kwa Mikoa ya Kusini (Mtwara, Lindi,
and Ruvuma) zimebadilika ikilinganishwa na bei zilizotolewa tarehe 2 Septemba 2020. Kwa mwezi Oktoba, bei za rejareja za
Petroli na Dizeli zimeongezeka kwa shilingi 8/lita (sawa na asilimia 0.40) na Shilingi 4/lita (sawa na asilimia 0.24), mtawalia.
Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei ya jumla ya Petroli imeongezeka kwa shilingi 1.53 (sawa na ailimia 0.09)
wakati bei ya Dizeli imepungua kwa shilingi 1.73/lita (sawa na asilimia 0.10), mtawalia.

(d) Mabadiliko haya ya bei yanachangiwa na kubadilika kwa bei za mafuta katika soko la dunia, gharama za usafirishaji (BPS Premium)
na gharama za uendeshaji wa biashara ya mafuta.

(e) EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za mafuta kwa eneo husika zinapatikana pia kupitia simu za mkononi
kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata maelekezo. Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za
mkononi hapa nchini.

(f) Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, bei za bidhaa za mafuta ya petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA
itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia
wadau kufanya maamuzi stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa za mafuta.

(g) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi tu bei hizo zisivuke bei kikomo
(price cap) kama ilivyokokotolewa na kanuni (formula) iliyopitishwa na EWURA na ambayo ilichapishwa katika Gazeti la Serikali
Na. 656 la tarehe 21 Agosti 2020.

(h) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango yanayoonekana bayana na yakionesha bei
ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au promosheni zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua,
wateja wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili kushamirisha ushindani. Ni
kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa
kutotekeleza matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

() Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP (Electronic Fiscal Pump Printers)
na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa
na bei kwa lita. Stakabadhi hizo za malipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza malalamiko ya
aidha kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha ubora kinachofaa, na pig, risiti
hizo zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na mauzo ya mafuta ya petroli.
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TANGAZO

JEDWALI A: BEI ZA REJAREJA Mbeya 1,984 1,885 1,802
Chunya 1,994 1,895 1,812
Bei Kikomo Chunya (Makongolosi) 2,008 1,909 1,826
. Kyela 2,000 1,901 1,818
Mji Petroli Dizeli Mafuta Ya Taa Mbarali (Rujewa) 1,968 1,869 1,786
(Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita) Rungwe (Tukuyu) 1,993 1,894 1,811
Dar es Salaam 1,877 1,778 1,695 ",\:_‘L’("’gf’m i'ggg ilgtl)g T;gg
ikumi , , ,
Arusha - 1,909 1,815 2,058 Kilombero (Ifakara) 1,940 1,841 1,758
Arumeru (Usa River) 1,909 1,815 2,058 Kilombero (Mlimba) 1,962 1,863 1,780
Karatu 1,927 1,833 2,076 Kilombero (Mngeta) 1,952 1,852 1,770
Longido 1,920 1,826 2,069 Ulahga. (Mahenge) 1,951 1,852 1,769
Monduli ' 1,914 1,820 2,063 "K"If")':ay' izgi i:gi i;;z
Monduli-Makuyuni 1,919 1,825 2,068 Gairo 1,921 1,821 1,739
Ngorongoro (Loliondo) 1,994 1,900 2,143 Mvomero (Wami Sokoine) 1,913 1,814 1,731
Pwani (Kibaha) 1,882 1,783 1,700 Mvomero (Sanga Sanga) 1,902 1,803 1,720
Bagamoyo 1,888 1,789 1,706 Turiani 1,927 1,828 1,745
Bagamoyo (Miono) 1,919 1,820 1,737 Mtwara 1,894 1,820 1,768
Chalinze Junction 1,891 1,792 1,709 Nanyumbu (Mangaka) 1,931 1,856 1816
Chalinze (Msata) 1,895 1,796 1,713 LAZVSVZT; i'gig iiii i';gg
Kibiti 1,898 1798 1716 Tandahimba 1,908 1,834 1,793
Kisarawe 1,884 1,785 1,702 Nanyamba 1,908 1,834 1,793
Mkuranga 1,887 1,788 1,705 Mwanza 2,027 1,928 1,845
Rufiji 1,905 1,806 1,723 Kwimba 2,045 1,946 1,863
Dodoma 1,936 1,837 1,754 Magu 2,035 1,936 1,853
Bahi 1,943 1,844 1,761 Misungwi 2,022 1,923 1,840
Chamwino 1,931 1,832 1,749 Sengerema 2,060 1,961 1,878
Chemba 1,962 1,863 1,780 Ukerewe 2,087 1,988 1,905
Kondoa 1,969 1,870 1,787 Njombe 1,970 1,871 1,788
Njombe (Kidegembye) 1,990 1,891 1,808
Kongwa 1,933 1,834 L751 Ludewa 2,008 1,908 1,826
Mpwapwa 1,937 1,838 L,755 Makambako 1,962 1,863 1,780
Mtera (Makatopora) 1,955 1,856 1,773 Makete 2,000 1,901 1,818
Mvumi 1,942 1,843 1,760 Wanging'ombe (Igwachanya) 1,967 1,868 1,785
Geita 2,043 1,943 1,861 Rukwa (Sumbawanga) 2,050 1,951 1,868
Bukombe 2,032 1,932 1,850 Sumbawanga Rural (Mtowisa) 2,050 1,951 1,868
Chato 2,064 1,965 1,882 Kalambo (Matai) 2,057 1,958 1,875
Mbogwe 2,081 1,982 1,899 Nkasi (Namanyele) 2,064 1,965 1,882
Nyang'hwale 2,058 1,959 1,876 Ruyuma (Songea) 1,980 1,906 1,819
Iringa 1,941 1,842 1,759 Mbinga 1,992 1,918 1,852
. Namtumbo 1,971 1,897 1,848
Ismani 1,946 1,847 1,764 Nyasa (Mbamba Bay) 2,018 1,944 1,862
Kilolo 1,946 1,847 1,764 Tunduru 1,945 1,871 1,878
Mufindi (Mafinga) 1,951 1,852 1,769 Shinyanga 2,006 1,907 1,824
Mufindi (Igowole) 1,960 1,861 1,778 Kahama 2,020 1,921 1,838
Kagera (Bukoba) 2,093 1,994 1,911 Kishapu 2,035 1,935 1,853
Biharamulo 2,067 1,968 1,885 Ushetu (Nyamilangano) 2,037 1,938 1,855
Karagwe (Kayanga) 2,109 2,010 1,927 Salawe 2,021 1,922 1,839
Kyerwa (Ruberwa) 2,115 2,016 1,933 Simiyu (Bariadi) 2,048 1,949 1,866
Muleba 2,093 1,994 1911 Bl‘.;-SGga( (NyaShiT,-c;-)r) 2,041 1,941 1,859
Itilima (Lagangabilili 2,051 1,952 1,869
Ngara 2,081 1,981 1,899 Maswa 2,039 1,940 1,857
Misenyi 2,101 2,002 1,919 Meatu (Mwanhuzi) 2,046 1,947 1,864
Katavi (Mpanda) 2,085 1,986 1,903 Singida 1,968 1,869 1,786
Mlele (Inyonga) 2,104 2,005 1,922 Iramba 1,980 1,881 1,798
Mpimbwe (Majimoto) 2,078 1,979 1,896 Manyoni 1,953 1,853 1,771
Tanganyika (Ikola) 2,103 2,004 1,921 Itigi (Mitundu) 1,968 1,869 1,786
Kigoma 2,109 2,010 1,927 Ikungi : 1,963 1,864 1,781
Uvinza (Lugufu) 2,121 2,022 1,939 Mkalama (Nduguti) 1,992 1,893 1,810
Buhigwe 2,098 1,999 1916 Songwe (Van\_la) : 1,994 1,894 1,812
Songwe (Mkwajuni) 2,000 1,901 1,818
Kakonko 2,066 1,967 1,884 lleje 1,997 1,898 1,815
Kasulu 2,095 1,996 1,913 Momba (Chitete) 2,003 1,904 1,821
Kibondo 2,073 1,974 1,891 Tunduma 1,998 1,899 1,816
Kilimanjaro (Moshi) 1,899 1,805 2,048 Tabora 2,031 1,932 1,849
Hai (Bomang'ombe) 1,902 1,808 2,051 Igunga 1,985 1,886 1,803
Mwanga 1,892 1,798 2,041 Kaliua 2,050 1,951 1,868
Rombo (Mkuu) 1,915 1,821 2,064 Ulyankulu 2,045 1,945 1,863
Same 1,885 1,791 2,034 Nzega 1,996 1,897 1,814
: Sikonge 2,043 1,944 1,861
S.lha.(Sanya Juu) 1,905 1,811 2,054 Urambo 2,045 1945 1863
Lindi 1,908 1,834 1,754 Uy 2032 1933 1850
Lindi-Mtama 1,912 1,838 1,772 Tanga 1,852 1,758 2,001
Kilwa Masoko 1,932 1,857 1,729 Handeni 1,873 1,779 2,022
Liwale 1,943 1,869 1,775 Kilindi 1,888 1,794 2,037
Nachingwea 1,928 1,853 1,783 Korogwe 1,865 1,770 2,013
Ruangwa 1,934 1,860 1,785 Lushoto 1,874 1,780 2,023
Manyara (Babati) 1,943 1,849 2,092 Mkinga (Maramba) 1,859 1,765 2,008
Hanang (Katesh) 1,954 1,860 2,103 Muheza 1,857 1,763 2,006
Kiteto (Kibaya) 1,958 1,864 2,107 Pangani 1,859 1,765 2,008
Mbulu 1,956 1,862 2,105
Simanjiro (Orkasumet) 1,975 1,881 2,124 JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Mara (Musoma) 2,056 1,957 1,874 Petroli (Shs/Lita) Dizeli (Shs/Lita) | Mafuta ya Taa
Musoma Vijijini (Busekela) 2,097 1,997 1,915 (Shs/Lita)
Rorya (Ingirijuu) 2,065 1,966 1,883 DAR ES SALAAM 1,746.19 1,647.01 1,564.98
;myda (Shirati) 2'823 i'ggg i':z TANGA 1,721.57 1,627.36 1,870.21
unda , , ,
Bunda (Kisorya) 2,057 1,957 1,875 MTWARA 1,763.29 1,688.87 -
Butiama 2,053 1,954 1,871
Serengeti (Mugumu) 2,101 2,002 1,919 Mha. Godfrey H. Chibulunje
Tarime 2,067 1,968 1,885 KAIMU MKURUGENZI MKUU
Tarime (Kewanja/Nyamongo) 2,071 1,972 1,889 EWURA
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Sekta mifugo ichochee
safari uchumi mkubwa

WAKATI Tanzania inaelekeza jitihada zake kufikia uchumi
mkubwa kwa lugha nyingine, uchumi wa viwanda, mipango na
mikakati sasa hainabudi kuiangalia sekta ya mifugo kwa jicho la
pili.

Hiyo ni kutokana na sekta ya mifugo kuwa na fursa nyingi za
kuwezesha viwanda vyetu kuzalisha zaidi, kupitia kuvipatia ma-
lighafi zinazotokana na mazao yanayopatikana ikiwamo nyama,
maziwa na ngozi.

Kwa sasa Tanzania inatajwa kuwa nchi ya pili kwa kuwa na
idadi kubwa ya mifugo barani Afrika. Kwa mujibu wa takwimu
zilizotolewa mwishoni mwa wiki na Mkurugenzi wa Huduma za
Mifugo wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo), Prof.
Hezron Nongwa, kwa wahariri wa vyombo vya habari, Tanzania
ina zaidi ya ngombe milioni 33, mbuzi milioni 22, kondoo mil-
ioni 5.6, punda zaidi ya 600,000, kuku milioni 83 na nguruwe
2,000,000.

Alieleza pia kwamba sekta ya mifugo kwa sasa inachangia asil-
imia 7.5 katika pato la taifa. Takwimu hizo na mchango wa sekta
hiyo kwa pato la taifa ni ujumbe tosha kuhusiana na umuhimu
wake katika safari ya kuelekea kwenye uchumi mkubwa wa vi-
wanda baada ya nchi yetu kufanikiwa kuingia rasmi katika uchu-
mi wa kati hivi karibuni.

Hatua kadhaa tunaona kuwa lazima zichukuliwe na serikali,
wataalamu, wafugaji na wadau wengine kuboresha na kuipaisha
sekta ya ufugaji ili iweze kuchangia inavyostahili katika safari ya
uchumi wa viwanda. Kwa kiasi fulani kuna mafanikio yamepati-
kana kwa upande wa chanzo cha magonjwa mbalimbali ya mifu-
go, ingawa lengo la serikali ni kupata chanjo za magonjwa yote 13
ya mifugo. Magonjwa ya mifugo yanatajwa kuwa kikwazo kikub-
wa kwa maendeleo ya mifugo, ambapo Prof. Nongwa anasema
magonjwa yanachangia vifo vya mifugo kwa asilimia 60.

Katika jitihada hizo, Taasisi ya Chanjo ya Kibaha mkoani
Pwani, imeanza kuzalisha matokeo chanya baada ya kuonekana
kufanikiwa kudhibiti kwa asilimia 95 ugonjwa wa mdondo un-
aowapata kuku wa kufuga.

Akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari waliotem-
belea katika taasisi hiyo kushuhudia shughuli za utengenezaji
wa chanjo za kudhibiti magonjwa ya mifugo zinazofanywa na
taasisi hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Sekta ya
Mifugo, Prof. Elisante Ole Gabriel, alisema mafanikio hayo ni kwa
wafugaji waliozingatia kuchanja kuku wao mara tatu kwa mwaka
kama inavyoelekezwa na wataalam wa mifugo.

Pia inaelezwa kuwa chanjo hiyo pia imesaidia kudhibiti
ugonjwa wa ndorobo kutoka asilimia 32 hadi asilimia 60 katika
maeneo mbalimbali nchini, yakiwamo ya hifadhi za taifa, kwa mi-
jibu wa Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Maabara ya Veterinari Tan-
zania, Dk. Furaha Mramba. Tunaipongeza serikali kwa kuamua
kuweka msukumo kwa kuamua kuzalisha chanjo nchini kwa
kuwa hatua hiyo itaepusha uwezekano wa hujuma za kiusalama
ikiwa zitatoka nje pamoja na gharama kubwa za kuziagiza nje.

Ushauri wetu ni kuwa serikali iendelee kuiwezesha Mamlaka
ya Maabara ya Veritenari Tanzania kibajeti ili itekeleze mkakati
maalum wa kuzalisha chanjo za magonjwa yote 13.

Hatua nyingine muhimu ya kuhimiza na kuzingatiwa ni kwa
wafugaji kujenga utamaduni wa kuwashirikisha na kuwatumia
wataalamu wa mifugo kujua chanzo sahihi cha magonjwa ya-
nayoikabili mifugo yao badala ya kujigeuza wao madaktari wa
mifugo.

Hilo ni miongoni mwa mambo ambayo Prof. Gabriel, aliyahim-
iza, kwa kusema kuwa kuna baadhi ya wafugaji wanadhani kuwa
ng'ombe ni wao, wanadhani wanaweza kuwa madaktari wakati
sio kweli. Kwamba wafugaji lazima wawatumie wataalamu wa
mifugo waambiwe chanzo sahihi kinachoikabili mifugo yao
badala ya kukimbilia kuwapa chanjo au dawa wanazozijua we-
nyewe wakati sio za kweli.
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kuua, kushambuliana

TANZANIA inasifika kote duni-
ani kwa kuwa kisiwa cha amani,
kutokana na umoja na mshika-
mano wa wananchi wake, wa-
naojiona na kujitambulisha zaidi
kama Watanzania kuliko dini au
makabila ya asili.

Amani, utulivu na mshikama-
no wa Watanzania, vimekuwa ni
wimbo wa kila siku wa viongozi
wa serikali, dini na wengine kwa
lengo la kuendelea kuvienzi kwa
manufaa ya vizazi vilivyo na vi-
javyo.

Hata hivyo, wakati huu wa
kampeni za uchaguzi mkuu zi-
nazoendelea inadiwa kuwapo
kwa baadhi ya vitendo ambavyo
visipodhibitiwa vinaweza kuha-
tarisha amani, utulivu na mshi-
kamano huo.

Juzi wakati anatoa tathmini ya
mwenendo wa kampeni za uch-
aguzi Bara na visiwani Zanzibar,
Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashi-
ru Ali, anaelezea kusikitishwa na
vitendo hivyo.

Anasema, CCM imetishwa na
mauaji kwa vijana wake yaliyori-
potiwa kwenye mikoa mwili Bara
na tukio la kushambuliwa vion-
gozi wake kwa mapanga kisiwani
Pemba wakati wakiwa kwenye
ibada msikitini.

“Licha ya hujuma wanazo-
fanyiwa wana CCM kwa kupigwa
na kuuliwa, lakini chama haki-
tolipiza kisasi na kinaendelea
kuhubiri amani na utulivu,” ndi-
vyo anavyosema Dk. Bashiru.

Kama matukio hayo yapo, ni
muhimu kwa wasaka madaraka
wote hao kujiepusha nayo ka-
tika hatakati za kutaka kuungwa
mkono, badala yake waeneze

sera na ilani za vyama vyao tu.

Tanzania ni kisiwa cha ama-
ni, Watanzania wote wajivunie
kuwa katika nchi ya amani du-
niani badala ya kuingiza mam-
bo yanayoweza kusababisha
itoweke, kwa sababu tu ya watu
fulani wanataka madaraka.

Hivyo kuelekea uchaguzi
mkuu, wote hawana budi kuhim-
iza amani, na uwe ni wimbo wa
kila mmoja, ili hatimaye kampeni
na uchaguzi mkuu vifanyike na
kumalizika kwa amani.

Ni vyema kukumbushana
kwamba, utulivu, amani na
mshikamano ni muhimu katika
kuwezesha maendeleo endel-
evu, kama ambavyo vurugu ama
ghasia ni moja ya vikwazo katika
maendeleo.

Kwa hiyo vijana ambao kim-
singi ndiyo wenye nguvu, wasi-
kubali kutumika kama madaraja
ya wanasiasa kufanikisha malen-
go yao, hasa kwenye uchaguzi
huu wasitumike kwa manufaa
ya wanasiasa, bali kwa manufaa
ya taifa.

Zaidi ya hapo vijana wahama-
sishwe kuendeleza amani kwa
kusikiliza pia maelekezo ya vion-
gozi wa dini ambayo yamejikita
zaidi kwenye amani na utulivu
wa nchi hii ambao umedumu
kwa miaka mingi.

Vijana ni chachu ya mabadi-
liko, lakini mabadiliko yafanywe
kwa kufuata taratibu, kanuni na
sheria na siyo kulazimisha, bali
viongozi wao wawaelekeze ku-
tumia nguvu ya hoja, siyo kutu-
mika kufanya vurugu.

Kinachotakiwa ni wao kuji-
tambua na kujiamini ili wakatae

kutumika kuhatarisha amani ya
nchi na kusababisha Watanzania
kuishi kwa hofu, kwa sababu ya
kuwanufaisha watu fulani.

Watambue kuwa wapo baadhi
ya wanasiasa, walioko tayari ku-
tumia njia zozote zile zikiwamo
chafu kwa ajili ya kupata ma-
daraka, hivyo wawe tayari ku-
waepuka wasiwaingize mtegoni.

Hivyo wakati huu wa kuelekea
kufikia siku ya uchaguzi mkuu
wakati wanasiasa wanaendelea
na harakati za kusaka nafasi za
urais, ubunge na udiwani, suala
la amani, utulivu na mshikama-
no ni muhimu kuhimizwa.

Kwa hali hiyo wanasiasa wa-
tumie siku za kampeni zilizosalia
kuhakikisha vijana wanajitenga
na mambo ambayo yanaweza
kuhatarisha amani na kuiingiza
nchi kwenye hatari ya kusamba-
ratisha umoja wa Watanzania.

Vijana ambao kimsingi ni
nguvukazi ya taifa na ambao
hutumiwa na wanasiasa wana-
takiwa kujitenga na kuwapuuza
ili wasisababishe mgawanyiko
miongoni mwa Watanzania, kwa
maslahi ya watu binafsi.

Tusisubiri kujenga ukuta, bali
tuzibe nyufa ambazo zimeanza
kujitokeza zenye lengo la ku-
wagawa Watanzania ili wasiwe
wamoja na pia waogopwe wag-
ombea wanaotafuta nafasi kwa
kuwagawa Watanzania.

Kumbuke Tanzania yenye
amani, utulivu na mshikamano
inawezekana, kinachotakiwa ni
wasiasa kuwa na akiba na mane-
no katika kampeni zao ili yasiwe
simu kwa ustawi wa nchi hii.
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‘Watoto kusimamia
harusi ni ukatili kijinsia’

Na Christina Mwakangale

JAMII imetakiwa kutambua kuwa kuhusisha watoto
wadogo kwenye usimamizi wa sherehe za harusi
wakati wa kufunga ndoa ni ukatili wa kijinsia.

Naibu Msajili Mahakama Kuu ya Tanzania, Kitengo
cha Watoto, Hakimu Nyigulila Mwaseba, aliyasema
kuhusu uendeshaji wa kesi za watoto.

Alisema imezoeleka kwenye jamii kuwatumia wa-
toto katika shughuli hizo na kwamba kitendo hicho
kinachangia kuporomoka kwa maadili ya watoto.

“Bibi harusi na bwana harusi wadogo, yaani watoto
wanaosimamia ni ukatili wa Kijinsia. Sherehe hizi
hufanyika hadi usiku sana, inawakosesha haki yao
va kupumzika.”

“Wakati maharusi wanainuka kucheza nao wa-
naambiwa wacheze tena muziki wa ‘blues’, tunaanza
kuwaharibu watoto kimaadili mapema,” alisema
Mwaseba.

Kadhalika, alifafanua kuwa kitendo cha kumtuma
mtoto kwenda dukani kununua vilevi ikiwamo
pombe na sigara ni kosa la jinai.

“Watoto ni kundi maalumu kati ya makundi
maalumu yanayotambulika kwenye jamii na sheria
zinawalinda, kanuni na kifungu namba 95 inasema ni
wajibu wa kutoa taarifa kuhusu ukiukwaji wa haki za
mtoto,” alisema Mwaseba.

Hakimu Mkazi Mwandamizi kutoka Mahakama Kuu,
Rhoda Ngamilanga, akizungumza kwenye semina ya
ngazi ya jamii (GDSS) zinazoandaliwa na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), alisema ukatili wa Kkijinsia
unamwathiri kisaikolojia anayetendewa.

Milioni moja kufanya
mtihani darasa la VII

Romana Mallya na Frank Max-
millian

WATAHINIWA 1,024,007 wanata-
rajia kuanza Mtihani wa Kumaliza
Elimu ya Msingi (PSLE) leo, wasicha-
na wakiwa 530,718, sawa na asilimia
51.83.

Kwa mwaka jana, idadi ya watahi-
niwa waliosajiliwa kufanya mtihani
huo ilikuwa 947,077.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Mitihani la Tanzania (NECTA), Dk.
Charles Msonde, katika mkutano
wake na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, alisema wavula-
na wanaotarajiwa kufanya mtihani
huo wa siku mbili (leo na kesho) ni
493,289, sawa na asilimia 48.17.

Dk. Msonde alisema watahiniwa
waliosajiliwa kufanya mtihani huo
kwa lugha la Kiswahili ni 974,532 na
kwa lugha ya Kiingereza ni 49,475.

“Watahiniwa  wenye  uhitaji
maalum wapo 2,943. Kati yao, 86 ni
wasioona, 895 wenye uoni hafifu,
739 wenye ulemavu wa kusikia,
286 ni wenye ulemavu wa akili na
937 wenye ulemavu wa viungo vya
mwilini,” alisema.

Kiongozi huyo alisema katika

mtihani huo, masomo matano yata-
tahiniwa, ambayo ni Kiswahili, Kiin-
gereza, Sayansi, Hisabati na Maarifa
ya Jamii.

“Mtihani huo utafanyika katika
shule 17,335 za Tanzania Bara. Maan-
dalizi yote yamekamilika ikiwa
ni pamoja na kusambazwa kwa
karatasi za mitihani, fomu maalum
za kujibia mtihani na nyaraka zote
muhimu, zinazohusu mtihani huo
katika halmashauri,” alisema.

Dk. Msonde alitoa wito kwa
kamati za mitihani za mikoa na hal-
mashauri, manispaa na jiji kuhakiki-
sha kuwa taratibu zote za uende-
shaji zinazingatiwa ipasavyo.

“Kamati zihakikishe mazingira
ya vituo vya mitihani yako salama,
tulivu na kuzuia mianya yote in-
ayoweza kusabaisha kutokea kwa
udanganyifu, hakikisheni usalama
wa vituo unaimarishwa, vitumike
kwa kuzingatia mwongozo uliotole-
wa na baraza,” aliagiza.

Dk. Msonde pia, alitoa wito kwa
wasimamizi walioteuliwa, kufanya
kazi zao kwa umakini na uadilifu
kwa kuzingatia kanuni za mitihani
na miongozo waliyopewa.

“Mhakikishe mnalinda haki za

watahiniwa wenye uhitaji maalum,
haki hizo ni pamoja na kuwapa
mitihani yenye maandishi ya nukta
nundu kwa watahiniwa wasioona
na maandishi yaliyokuzwa kwa we-
nye uoni hafifu,” alisema.

Aliagiza kwa watahiniwa wote
wenye uhitaji maalum, waongezwe
muda wa dakika 20 kwa kila saa
kwa somo la Hisabati na dakika 10
kwa kila saa kwa masomo mengine.

Dk. Msonde alisema baraza lina-
wataka wamiliki wa shule kutambua
kuwa, shule zao ni vituo maalum
vya mitihani na hawatakiwi kwa
namna yoyote kuingilia majukumu
ya wasimamizi wa mitihani.

Alisema baraza halitasita kukifuta
kituo chochote cha mitihani endapo
litajiridhisha pasipo shaka kuwa
uwapo wake unahatarisha usalama
wa mitihani ya taifa.

Pia, alisema hawatasita kum-
chukulia hatua mtu yeyote atakaye-
bainika kujihusisha au kusababisha
udanganyifu wa mitihani.

“Tunawaomba wadau watoe taar-
ifa katika vyombo husika kila wan-
apobaini uwapo wa mtu au kikundi
cha watu kujihusisha na udanganyi-
fu wa mitihani,” alisema.
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HABARI KITAIFA

W/biashara mazao ya misitu
sasa wahakikishiwa soko

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), imewahakikishia wafanyabiashara
wa mazao yatokanayo na misitu, mazin-
gira bora ya soko ndani na nje ya nchi.

Naibu Kamishna wa Uhifadhi wa TFS,
Mohamed Kilongo, alisema Wakala huo
utahakikisha kwamba wafanyabiashara
hao wanapata bidhaa bora kwa ajili ya
kutengeneza samani zenye kiwango cha
juu kwa ajili ya kuuza nje ya nchi.

Alisema yapo mazao ya misitu mengi
na bora katika mashamba ya serikali na
kwamba lengo lao ni kuhakikisha wa-
nawawezesha wafanyabiashara hao kuy-
atumia kutengeneza samani zenye viwan-
go vya kimataifa.

“Maelekezo ya sasa ya serikali ni ku-
hakikisha samani zinazotumika ni zile

zinazotokana na mazao ya misitu yetu ya
ndani na zilizotengenezwa hapa kwetu,
kwa hiyo kazi iliyopo kwa sasa ni kwa wa-
fanyabiashara wenyewe kuchangamkia
fursa hii,” alisema Kilongo.

“Serikali kupitia TFS, imejipanga ku-
hakikisha wafanyabiashara katika sekta
hii wanapata mazao ya misitu yenye ubora
ambao unahitajika ndani ya nchi yetu, la-
kini na kimataifa.”

Alisema TFS imeandaa utaratibu mzuri
ambao utawasaidia wafanyabiashara wote
katika sekta hiyo ya misitu ikiwamo wa-
naotengeneza samani, kununua miti yenye
ubora kutoka katika mashamba ya serikali.

Alisema utaratibu huo amabo umewek-
wa kwa sasa ni pamoja na kufanya mialiko
maalum ya mara kwa mara kwa wafanya-
biashara hao kwa ajili ya uuzaji wa miti
hiyo kwa uwazi.

Alisema lengo ni kurahisisha kila mfan-
yabiashara apate fursa ya kununua miti
anayoihitaji kulingana na aina ya samani
anazotengeneza na pia kusaidia kuepusha
mianya ya kuwapo urasimu wakati wa uu-
Zaji wa mazao ya misitu.

Mhifadhi wa Wakala huo kutoka Sham-
ba la Miti la Mtibwa, Abdala Mchomvu,
alisema lengo lao wanataka kuwaondoa
wafanyabiashara wa mazao hiyo katika
fikra ya mazoea ya kuamini katika bidhaa
Za miti za aina moja.

“Tanzania tuna aina nyingi za mazao ya
miti ambayo ni bora sana, lakini cha kush-
angaza ni kwamba wafanyabiashara wetu
wamezoea aina fulani tu ya miti kwamba
ndiyo bora, tutaendelea kuwaelimisha na
tunaamini watabadilika kwa sababu yapo
mazao ya miti ya aina nyingi na ni bora,”
alisema Mchomvu.

Mkurugenzi Mtenda i wa Vodacom Tanzania PLC, Hisham Hendi (wa pili kushoto), akikabidhi tuzo za kutambua
mchango wa tasnia ya habari kwa mwakilishi wa kampuni ya The Guardian Ltd inayochapisha magazeti ya The

es Salaam jana. Wengme ni Mkurugenm wa Mawasiliano na Uhusiano wa kampuni hiyo, Rosalynn Mworia (kushoto)

]
Tigo
yajivunia
ufanisi
huduma wiki
ya wateja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano inayoon-
goza kwa kutoa huduma za Kidigitali
nchini, Tigo Tanzania, inaadhimisha
wiki ya huduma kwa wateja kwa
kutambua na kusherehekea huduma
nzuri zinazotolewa na wafanyakazi
wake.

Wafanyazi hao wa kitengo cha
huduma kwa wateja siku zote wapo
mstari wa mbele kuipeperusha bende-
ra ya kampuni hiyo, kwa wateja kupi-
tia njia mbalimbali za mawasiliano.

Sherehe hizi za wiki zima zitaenda
sambamba na kauli mbiu ya mwaka
huu ambayo ni ‘Dream Team'.

Akizungumza katika kituo cha ku-
zungumza na watoa huduma wa Tigo,
Mkuu wa Kitengo cha huduma kwa
wateja wa Tigo Tanzania, Mwangaza
Matotola, alisema maadhimisho ya
mwaka huu yatafanyika kwa kuo-
nyesha ubora wa watoa huduma wa
kampuni hiyo kwa wateja.

“Mwaka huu umekuwa mwaka
uliojaa changamoto nyingi kwa wafan-
yakazi wetu wa kitengo cha huduma
kwa wateja, wamejitahidi kuwa
pamoja kuhakikisha maswali kutoka
kwa wateja wetu yanapatiwa majibu
haraka,” alisema.

Aliongeza kusema kwamba, pia
waliwaomba wateja wao kuendana na
mazingira yaliyokuwepo kwa kujikita
zaidi katika matumizi ya huduma za
kimtandao.

“Hivyo pongezi nyingi ziende kwa
timu yetu ya huduma kwa wateja kwa
kutoa huduma kwa wateja wetu zenye
ubora mkubwa,” alisema Matotola.

Wiki ya huduma kwa wateja ya
Tigo Tanzania itaambata na shughuli
mbalimbali ikiwemo kuchati moja
kwa moja na wateja na pia kukuna na
wataja pamoja na wadau wengine.

Alisema kila wanapopata changa-
moto yoyote ya kimawasiliano, wateja
wa Tigo wanashauriwa kutembelea
maduka ya kampuni yaliyoko nchi
nzima, lakini pia kupata huduma kupi-
tia njia nyingine za mawasiliano kama
vile kuongea na mtoa huduma au
kuchati kupitia WhatsApp, Instagram,
Twitter na Facebook.

na Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom, Linda Riwa. MPIGAPICHA WETU

Vodacom yatoa tuzo kusherehekea miaka 20

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Vodacom imetoa
tuzo kwa Kampuni ya The Guard-
ian Limited kwa kutambua
mchango wake wa kuhabarisha
umma juu ya huduma wanazotoa

kwa jamii tangu kuanzishwa
kwake.
Tuzo hiyo imekabidhiwa

jana jijini Dar es Salaam na
Mkurugenzi wa  Vodacom,
Hisham Hendi, wakati wa sherehe
ya maadhimisho ya kutimiza
miaka 20 ya utoaji huduma bora
Tanzania.

Alisema Vodacom inatambua
mchango mkubwa uliotolewa na
vyombo vya habari hasa Kam-
puni ya The Guardian LTD katika

kuhakikisha umma unafahamu
huduma bora zinazotolewa na
kampuni hiyo, kwa kipindi cha
miaka 20.

“Zaidi ya miaka 20 sasa Voda-
com imekuwa ikishiriki na kuwa
mstari wa mbele katika kuwaun-
ganisha Watanzania hapa nyum-
bani na hata nje ya nchi na vyom-
bo vya habari vimekuwa msaada
mkubwa kwetu. Kama kaulimbiu
yetu ya yajayo yanafurahisha na
kama Brand tunasema lengo letu
ni kuwaunganisha Watanzania
kupitia teknolojia kwa maisha
bora yajayo, alisema Hendi.

Vodacom imetoa tuzo 22 kwa
vyombo vya habari ambazo zime-
fanya kazi kwa pamoja katika
muda wa miaka 20 sasa. Kati ya

kampuni zilizopokea tuzo ni The
Guardian Limited, Eatv, ITV na
vyombo vingine vya habari.

Kwa upande wa Mkurugenzi
wa Idara ya Biashara Vodacom,
Linda Riwa, alisema katika kush-
erehekea miaka 20 ya kampuni
hiyo wamezindua kampeni in-
ayokwenda kwa jina la PAMOJA
TUYAJENGE YAJAYO yenye lengo
la kuboresha maisha ya Watanza-
nia kwenye nyaja ya teknolojia na

kutoa huduma bora.
“Pamoja Tuyajenge Yajayo ni
kampeni inayolenga kuonye-

sha ni namna gani teknolojia
inachangia mabadiliko katika
nyanja mbalimbali. Na sisi kama
Vodacom tunaamini na tumeji-
panga kuhakikisha tunasonga na

Watanzania kwa pamoja kutumia
mabadiliko haya chanya kabisa,”
alisema Riwa.

Alisema Vodacom inashere-
hekea na kuzindua kampeni hiyo
kwa kukuza sekta ya teknolojia
na mawasiliano kwa mtazamo
wa kuangalia mbele zaidi. “Sisi na
Watanzania kwa pamoja tutajen-
ga yajayo ili kuijenga Tanzania ya
Kidigitali na ndio maana tunase-
ma Pamoja Tuyajenge Yajayo,”
alisema.

Akielezea safari ya miaka 20
tangu kuanza kutoa huduma
kwa jamii, Mkurugenzi Mkuu wa
Masuala ya Ushirika wa Voda-
com, Rosalynn Mworia, alisema
mtandao wa Vodacom umesam-
baa nchi nzima kwa kasi ya 4G

na upatikanaji wa simu janja za
bei nafuu. Watanzania wanafanya
mengi kupitia mtandao huo.
Alisema Vodacom ni mtandao
wa mawasiliano unaoongoza Tan-
zania ambao umekuwa ukiwahu-
dumia wateja tangu Agosti 2000
na kumekuwa na maendeleo
kuanzia kwenye mtandao wenye
kasi ya 2G mpaka 4G+, simu za
kawaida mpaka simu janja zenye

sifa za kipekee.
Alisema kuwa tangu kuan-
zishwa kwa kampuni hiyo

wameweka kutoa ajira 2037 na
wafanyakazi huru wanaolipwa
kila mwezi wakiwa ni 28,500
huku mawakala mpaka kufikia
Septemba mwaka huu walikuwa
130,000.
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RC aitaka NCBA
kuchochea
biashara

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, John
Mongella, ameitaka Benki ya NCBA
kusaidia maendeleo ya sekta ya bi-
ashara kwa viwanda vidogo, vya kati
na vikubwa.

Mongella alitoa wito huo mwishoni
mwa Wiki wakati akizindua matawi
mawili mapya ya benki hiyo, mkoani
humo vyaliyopo katika Barabara ya
Nyerere na Jengo la Kauma, Barabara
ya Kenyatta.

“Ni imani yetu kuwa Benki ya NCBA
kama taasisi ya fedha itakuwa moja
va washirika bora, watakaowezesha
wafanyabiashara wadogo, wa kati na
wakubwa kusonga mbele katika hatua
mpya ya maendeleo na kukuza pato la

Taifa,” alisema Mongella.

Kadhalika aliipongeza benki ya
NCBA kwa ujio wao wa kihistoria kwe-
nye mkoa huo na Taifa kwa ujumla.

“Ujio wenu kama benki mpya uta-
saidia kuanzisha na kukuza miradi
mipya pamoja na kutoa programu
mpya za kifedha zitakazokuza uwezo
wa Kiuchumi wa watu wa Mwanza na
kuleta thamani zaidi katika vipaum-
bele

vya uchumi na shughuli za uzal-
ishaji,” alisema Mongella.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya
NCBA, Margaret Karume, aliwahakik-
ishia wadau, wageni na wateja kuwa
benki inatoa huduma bora za kiwango
cha kimataifa mahali popote walipo.

Kadhalika alimshukuru mkuu wa
mkoa huo kwa utayari wao wa kuiunga
mkono benki ya NCBA katika kuleta
mageuzi ya kiuchumi ya mkoa huo.

Shule kufundisha
stadi za kazi, ujuzi

Na Yasmine Ptotace, MKURANGA

MWONGOZO wa miaka 10, umean-
daliwa kwa wanafunzi wa Shule

va Sekondari St. Mathew’s ambapo
wanafundishwa stadi za kazi pamoja
na ujuzi.

Mbali na kuwafundisha stadi za kazi
na ujuzi, pia wameanza kufundishwa
somo la Kichina.

Hayo valibainishwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa shule hiyo, Peter Mutem-
bei, katika mahafali ya 20 ya kidato
cha nne katika shule hiyo.

“Tumeshaandaa mwongozo wa mi-
aka 10, ambao utaenda mpaka miaka
30, lengo ni kuongeza ubora katika
elimu..wanafunzi watajifunza ujuzi na
stadi za kazi,” alisema.

Aliongeza kuwa, wanafunzi wataka-
pokuwa wamepata ujuzi hali hiyo
itawasaidia kutokaa vijiweni.

Aliongeza kuwa pia somo la Kichina
linalotolewa katika shule yao, ambapo
kwa sasa wanafunzi 17 wapo China
kupitia ufadhili wa shule kupatiwa
mafunzo.

Alisema baada ya kugundua kuwa
wahitimu wanapomaliza masomo yao
wanakaa vijiweni na wengine kujiin-
giza katika makundi yasiyofaa.

“Ili watoto wasiteketee vijiweni,
tunaona ni bora kuanzisha masomo
va stadi za kazi na ujunzi lengo ni
kuwa mkombozi huko waendapo.
Wameshajifunza kutengeneza sabuni,
mafuta, CCTV camera na kupiga picha,”
alisema.

Aliongeza kuwa, mpango huo,
waliouanzisha utawasaidia watoto
kujiongezea kipato na kutoshinda
vijiweni.
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TOSCI yaonya uuzaji
wa mbegu holela

Na Pendo Thomas, KIGOMA

AASISI ya kudhibiti ubora wa
mbegu Tanzania (TOSCI) im-

wamethubutu kuchanganya na
bidhaa zingine kama sukari na
mchele ni hatari kwa mlaji,” alise-
ma Ngula.

ewaonya wauzaji holela wa TOSCI Alisema licha ya kwamba mbegu

mbegu za kilimo kwenye Wametu- hizo zimehifadhiwa vizuri, lakini
maeneo ambayo hayajaidhinishwa Saidiasana yagka harakati za kusafirisha vi-
na serikali na uvunjaji wa taratibu KWahIYO  qihonchio vinaweza kutoboka na
za uhifadhi unaosababisha athari za ::‘baem:’n::'_ endapo zitachanganywa na bid-
kiafya kwa binadamu na hasara kwa bazoguna haa zingine madhara ya kiafya
wakulima. uhakika yanaweza kutokea kutokana na

Akiwa mkoani Kigoma kwenye hauvunji mbegu hizo.

ziara ya kikazi ya kukagua maduka taratibu zi- Ngula alieleza sababu nyingine
yanayouza mbegu, Ofisa Mfawidhi lizowekwa ya kutokununua mbegu kiholela
kutoka TOSCI Kanda ya Ziwa na haserikali. ni mkulima kuepukana na hasara

Magharibi, Joseph Ngula, alisema
kumekuwapo na baadhi ya watu
wanaochanganya mbegu hizo na
bidhaa nyingine za majumbani wakati
wa kuuza jambo ambalo ni hatari kwa
afya ya mlaji.

“Mkulima asinunue mbegu kwe-
nye duka lolote lile kuna wengine

kwani endapo atafuata taratibu
husika na kudai risiti, tatizo liki-
tokea kama mbegu kutokuota
anaweza kufuatilia na kupata fidia

ikiongeza ubora wa utoaji mafunzo
kwao na kuwawezesha kuwa na
elimu sahihi juu ya mbegu ambayo
wamekuwa wakiitoa kwa wateja
wao ambao ni wakulima.

Alisema wanafuata taratibu
mbalimbali zinazoelekezwa iki-
wamo kurudisha mbegu zika-
hakikiwe uwezo na ubora wa kuota
kila baada ya miezi sita hadi saba
kama wanavyoagiza.

“TOSCI wametusaidia sana kwa
hiyo unanunua mbegu ambazo
una uhakika hauvunji taratibu zi-
lizowekwa na serikali,” alisema.

Ukaguzi wa maduka yanayouza
pembejeo umebaini kukua kwa
uelewa wa wauzaji wa mbegu na
ufuataji wa taratibu zilizowekwa

kutoka kwa muuzaji.

Naye muuzaji wa mbegu kutoka
Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Wilson
Richard, alisema TOSCI imekuwa

japo baadhi ya wauzaji wamekut-
wa na mapungufu, ambayo wame-
takiwa kuyarekebisha ili kuendana
na taratibu.

Madereva wa bajaj na bodaboda wakivuka alama za pundamilia kwa kukokota vyombo vyao, eneo la Manzese

Mgombea ACT ajinadi kumaliza kero Masasi

Na Hamisi Nasri, MASASI

MGOMBEA ubunge Jimbo la Masasi Mjini
kupitia ACT-Wazalendo, Musa Mwadewa,
amesema endapo atapata ridhaa ya
kuchaguliwa atashughulikia kero za uko-
sefu wa dawa kwenye vituo vya afya.

Kero nyingine amezitaja kuwa ni wa-
jasiriamali kukosa mitaji na ukosefu wa
majisafi na salama katika baadhi ya vi-
jiji kwa kuwa zimekuwa ni matatizo sugu
kwa wananchi.

Mwadewa aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na gazeti hili kati-
ka mahojiano maalumu kuhusu vipaum-
bele vyake atakavyovitekeleza iwapo
akichaguliwa.

Aliipongeza serikali kwa kujenga vi-

tuo vingi vya afya na hospitali za wilaya
na kanda nchini, lakini changamoto kub-
wa aliyoiona kwenye sekta ya afya katika
jimbo hilo ni upatikanaji wa dawa kwe-
nye vituo vya afya.

Mwadewa alisema akichaguliwa
atashughulikia kero zote sugu ikiwamo
upatikanaji wa dawa kwenye vituo vyote
vya afya ambavyo wananchi wamekuwa
wakienda kupata huduma za afya, lakini
wamekuwa wakikosa dawa na kuelezwa
kwenda kununua kwenye maduka binafsi.

Alisema kwa upande wa suala la uchu-
mi amekuja na mikakati madhabuti ya
kuinua uchumi kwa vijana na wanawake,
ambapo atashughulikia changamoto za
wajasiriamali wadogo ambao wanakosa
fursa ya mitaji ya kuendeleza biashara

zao, hivyo atawapatia elimu ya biashara
pamoja na mikopo ili kukuza biashara
Zao.

Mwadewa alisema  wajasiriamali
wengi kwa sasa ndani ya jimbo hilo hasa
wanawake wamekuwa wakitembea mi-
taani huku wakiwa wamebeba matenga
na mabeseni ya biashara ndogo ambazo
mitaji yao ni midogo, hivyo lazima wapa-
tiwe mikopo ili kukuza biashara zao.

Alisema katika elimu atahakikisha
watoto wote wa familia maskini ambao
wamekuwa wakiacha shule kwa ku-
kosa mabhitaji ya msingi kama chakula,
sare na daftari atasaidia watoto hao wa-
narejeshea shule na mahitaji hayo ata-
gharamikia yeye kupitia fedha za mfuko
wa jimbo.



1 O NipaShe JUMATANO OKTOBA 7, 2020

HABARI ZANZIBAR

‘Vipanya’ marufuku

katikati ]

Na Richard Makore, MWANZA

AMLAKA ya Usimamizi wa
Usafiri Ardhini (LATRA), im-
etangaza kuondoa magari
yote madogo ya kusafrisha
abiria ‘vipanya’ Kkatikati ya jiji ifikapo
mwakani, ili kuondoa msongamano na
hivyo kuboresha sekta ya usafirishaji.

Akizungumza na Nipashe ofisini kwake,
Ofisa Mfawidhi wa LATRA Mkoa wa
Mwanza, Ngereza Pateli, alisema mpan-
go huo ulianza mwaka 2018.

Alisema tangu wakati huo, wamekuwa
wakiratibu suala hilo na kwamba na wa-
fanyabiashara kushindwa kujitokeza
kununua magari makubwa yanayobeba
abiria kuanzia 25.

Pateli alisema walipoanza mpango huo
walikubaliana na wafanyabiashara hao
kwamba wasitoe usijali kwa magari ma-

iji

dogo mapya.
Aliongeza kwamba mpango huo
umelenga kufikia Januari mwaka ujao

Yapomen- wawe wameondoa magari yote mado-
giambayo  go na kuyahamishia maeneo ya pemb-
chama  c/oni jli yaendelee kufanya kazi huko.
t:’n;ft?:wa'_ Pateli alisema katika kuhakikisha
tika ilani wanaondoa msongamano wa magari
miongon'i katikati ya jiji, LATRA ilianzisha ruti
mwake nd?fu argbazo zinapitia katikati ya jiji
ikiwa ni na kwenda maeneo mengine.

kuboresha Alitoa mfano kuna ruti inayotoka
maisha ya Nyashishi kupitia katikati ya jiji na kue-
Watanza- lekea uwanja wa ndege na nyingine
nia, hasa zipo za mzunguko kutoka maeneo ya
;’("v?"a“ll(‘:"“sae Nysaka kupitia Kona ya Bwiru hadi
pa mikopo mjg]fl' .

bila riba sa huyo wa LATRA allsema wa-
wala dha- natarajia wafanyabiashara mbalimbali
mana. watajitokeza kununua magari makub-

wa yanayobeba abiria kuanzia 25 ili

Mwanza

waanze kusafirisha abiria katia Jiji la
Mwanza.

“Kinacholeta shida hapa ni uwezo wa
watu wa Mwanza kuwa mdogo kifedha
na hivyo kushindwa kununua magari
makubwa ya kusafirisha abiria hapa
mjini, tumeishaongea na wamilikia
wa magari madogo wanunue magari
makubwa, lakini mpaka sasa bado wa-
nasuasua,” alisema.

Kwa upande mwingine, LATRA im-
eonya madereva wa magari ya mikoani
wanaokimbia mwendo kasi wakati wa
usiku wakidhani muda huo hakuna
mtu wa kuwakamata.

Alisema sheria inafanya kazi muda
wote na kwamba madereva wanao-
jidanganya hivyo watakumbana na
mkono wa sheria kwa kuwa magari
yote yamefungwa vifaa maalum vya
kuwafuatilia.

e
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Nicodemus Mkama, akizungumza wakati wa uzinduzi

£, ' 4\

wa wiki ya wawekezaji katika masoko ya mitaji duniani, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Mgombea aahidi ujenzi madarasa, madawati

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MGOMBEA ubunge Jimbo la Kibaha Mjini
kwa tiketi ya ACT-Wazalendo, Aminata Msha-
na, amesema endapo atachaguliwa, atasima-
mia ujenzi wa vyumba vya madarasa ya ku-
tosha kwenye shule zote ikiwa ni pamoja na
uwapo wa madawati.

Aminata alitoa ahadi hiyo juzi alipokuwa
katika mkutano wa kampeni Kata ya Mailimo-
ja ambapo alisema akipata ridhaa ya kuwa
Mbunge wa Jimbo hilo, atahakikisha hakuna
changamoto za elimu upande wa vifaa vya
kufundishia na samani zinazohitajika shuleni.

Akizungumzia upande wa afya, alisema,
atahakikisha anasimamia huduma za afya

bure kwa wanawake, wazee na watoto. Pia
ameahidi kila mtaa na kata zote 14 kutaku-
wapo na wataalamu wa afya wanaozungukia
nyumba kwa nyumba kupima afya za wa-
nanchi.

Katibu wa ACT-Wazalendo Kata ya Maili-
moja, Mussa Hazirun, alisema, kiongozi
yeyote akitaka kuongoza anatakiwa kuwapa
watoto lishe bora kwanza kama sera ya
chama hicho inavyoelekeza kuwaangalia
watoto wao.

Naye mgombea udiwani wa chama hicho
kata ya Mailimoja, Athumani Lusambi, alise-
ma, endapo wananchi watamchagua ataon-
gea na wadau wa maeneo wasaidie kujenga
kituo cha afya na kituo cha polisi katika kata

hiyo.

Aidha, Lusambi alisema akichaguliwa
kuwa diwani atahakikisha anatumia wahisani
katika ujenzi wa vyumba vya madarasa kwa
ajili ya watoto wenye mahitaji maalumu ka-
tika shule za msingi zilizopo katika kata hiyo.

Aliwasihi wananchi kuhudhuria kwenye
mikutano ya kampeni na kusikiliza sera za
wagombea na si kubaki nyumbani na kush-
abikia vyama vya siasa.

Mgombea huyo pia ameahidi kusimamia
suala la daladala kuingia katika Hospitali ya
Rufani ya Tumbi kutoka na sasa kuishia ka-
tika stendi ya Njuweni wagonjwa na ndugu
wanaofika katika hospitali hiyo kulazimika
kutumia usafiri wa bajaji na pikipiki.

AMCOS zatozwa
faini mamilioni
Na Said Hamdani, LINDI

WAKALA wa Vipimo Mkoa wa
Lindi, umekusanya maduhuli

ya Sh. 12,100,000 ikiwa ni
malipo ya faini yanayotokana
na vyama 22 vya msingi na
ushirika (AMCOS) kwa kukutwa
na makosa yakiwamo kuchezea
mizani na kutumia mawe mazito
na yasiyohakikiwa na mamlaka
husika.

Meneja wa Wakala wa Vipimo
Mkoa, Andrew Mbwambo,
aliyaeleza hayo alipokuwa
anazungumza na Nipashe
na kwamba maduhuli hayo,
yamekusanywa kupitia AMCOS
22 kati ya 150, zilizofanyiwa
ukaguzi na wataalamu wa Vvi-
pimo na kukutwa na tatizo hilo,
kipindi cha msimu wa mauzo
mazao ya korosho na ufuta
mwaka 2019/2020.

Mbwambo amefafanua kuwa
MSimu wa mauzo ya mazao
hayo, AMCOS 150 zilizok-
aguliwa 22 zilikutwa na makosa
mbalimbali yakiwamo viongozi
na makarani kutokuwa waadili-
fu, ikiwamo kuharibu mizani
kwa makusudi, kutumia mizani
na mawe mazito yasiyohakiki-
wa na mamlaka husika.

Pia, meneja huyo alisema
kufuatia vitendo hivyo na
wenyewe kukiri makosa husika,
Wakala wa Vipimo kupitia
Sheria Namba 340 waliwatoza
faini ya jumla ya Sh. 12,100,000,
ambapo vyama vyote vilivyo-
husika na makosa vimelipa.

Mamlaka maji
zatakiwa
kuwafunda
watumishi

Na Neema Emmanuel, M\WANZA

BODI za Wakurugenzi wa
Mamlaka za Majisafi na Usafi

wa Mazingira nchini zimetakiwa
kuhakikisha watumishi wanaacha
tabia ya kuzoea matatizo ya wa-
nanchi na badala yake wayatatue
kwa wakati.

Hayo yamebainishwa jana na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,
Mhandisi Anthony Sanga, wakati
akifungua mafunzo ya Bodi za
Wakurugenzi na Menejimenti za
Mamlaka 14 za Majisafi na Usafi
wa Mazingira kutoka Kanda ya
Ziwa.

Alisema wajibu wa Bodi za
Mamlaka za Maji ni kusimamia
shughuli zote za uendeshaji wa
mamlaka kwenye utoaji wa
huduma ya maji kwa wananchi,
lakini wakati mwingine kume-
kuwa na malalamiko mbalimbali
ikiwamo ya ukosefu wa huduma
ya maji ama kero zingine hivyo
ni wajibu wa mtumishi kutatua
changamoto hiyo na kuachana
na tabia waliojijengea ya kuzoea
malalamiko hayo.

Alisema lengo la Wizara ya Maji
kupitia Mamlaka za Maji kote
nchini ni kuhakikisha wananchi
wanapata huduma bora na
toshelevu ya majisafi na salama
na kwamba ili kufikia lengo hilo
bodi zinapaswa kuwawajibisha
watumishi watakaofanya kazi
kinyume na utaratibu ikibidi kusi-
mamishwa kazi.
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Wahltajl waomba
NEC ijumuishe

B makamishna
wenye ulemavu

UKAWA unapojirudisha tena ndani

va mazingira tata ya kuungana
Viunzi vilivyopo: Kanuni, majina, sheria

Na Ani Jozeni

SHIRIKIANO wa vyama vya

upinzani ambao haukukami-

lika kabla ya kuchukua fomu

za wagombea kwenye Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) Julai mwa-
ka huu, lakini hata ndani ya vyama vya
siasa vyenyewe, unaelekea kuibuka
tena.

Ni kutokana na mazingira halisi ya
kampeni mwezi mmoja tangu shu-
ruba ya kutafuta kura kwa wapigakura
kuanza hasa kutokana na kutokuwapo
kwa shughuli za wazi za vyama vya sia-
sa tangu uchaguzi mkuu uliopita 2015.

Baada ya hatua ya kwanza ya
kampeni kukamilika, vyama vikuu vya
upinzani vinaanza kuona kuwa visi-
zongane.

Haikuwa hatua rahisi kufikiwa
kwani wagombea walikuwa wame-
shajiweka ‘mguu sawa’ katika maeneo
mengi na kuambiwa kuwa matayar-
isho hayo siyo hoja, lazima mustaka-
bali wa uchaguzi uangaliwe upya hali-
kuwa jambo rahisi.

llibidi hali yenyewe ijidhihirishe
kwa wagombea, viongozi wa vyama na
hata wafuasi wao, kuwa kufikia hapo
ni kuunganisha nguvu, hata kama
kuna vikwazo vilishawekwa katika ka-
nuni za uchaguzi.

Kanuni zinahitaji NEC iarifiwe miezi
mitatu kabla ya kuanza kampeni kuwa
vyama vitashirikiana, hali ambayo
ina maana kuwa ushirikiano huu siyo
rasmi.

Ambacho hakipo katika ushirikiano
huo mpya ni jina la UKAWA, kwani su-
ala la katiba linatajwa kama mojawapo
ya ahadi za wagombea kile kinachoit-
wa kwa lugha ya uchaguzi kuwa ni
‘sera’ za wagombea, mojawapo ikiwa
ni suala la kukamilisha mchakato wa
katiba mpya.

Sera hiyo inakuwa na nguvu zaidi

Membe alipo kabidhiwa fomu za kugombea urais wa Muungano
do.PICHA: MTANDAO.

kwa upande wa upinzani kwani wag-
ombea wanaosalia wana hisia zinazo-
fahamika kuhusu mchakato huo, yaani
Seif Sharif Hamad wa ACT-Wazalendo
kwa upande wa Zanzibar na Tundu
Lissu, mgombea urais wa Muungano-
(CHADEMA).

Ni wapinzani wakereketwa wal-
iobaki, tofauti na mchujo 2015 ambako
aliyehamia CHADEMA kutoka CCM
alibeba bendera ya wapinzani wengi.

Kutokana na upya ndani ya upin-
zani, mgombea wa ACT-Wazalendo
Bernard Membe, asingeweza kuwaun-
ganisha kwa kina watetezi wa katiba
mpya kwa vile hakuwepo wakati wa
UKAWA ila mwelekeo wake binafsi
ungebadilishwa na kuingia katika mti-
zamo tofauti wa kisiasa.

Aliingia ACT-Wazalendo kama Ed-
ward Lowassa alivyofanya uchaguzi
mkuu uliopita lakini mazingira yake

yalikuwa tofauti, kwani haya-
kutanguliwa na ushindani wa
‘kukata na shoka’.

Hali ya kutoridhishwa na
uteuzi peke yake haikumzuia
kufanya kampeni. Hata hivyo
kinachojiri sasa kwa uteuzi wa
mwana CCM mwenziwe Mem-
be waliokuwa wote kuwania
nafasi ya urais 2015 bado
yanatofautiana.

Yako mazingira ya ziada
ambako ingekuwa vigumu
hata hivyo kwa CHADEMA
kujiaminisha kuwa inafanya
kampeni ya dhati ya kupata
kiti cha urais kwa upande wa
Zanzibar, wakati ambapo ACT-
Wazalendo, ‘kila kitu kingebaki
sawa’.

Chama hicho kilikuwa na
uwezo kama CHADEMA wa

'

kwa tiketi ya ACT-Wazalen-

kufanya kampeni kwa kiti cha
urais upande wa Muungano.
Ndiyo hapo mazingira ya ziada
yakaanza kujionyesha, am-
bayo msingi wake ni tofauti ya
‘njia waliyopitia® wagombea
hao wawili wa urais Muunga-
no; ni vigezo vipi vya kugom-
bea vinavutia wananchi? Lissu
alikuwa na nafasi na nguvu ya
ushawishi zaidi wa kisiasa ikil-
inganishwa na Membe.

Kimsingi tofauti kubwa kati
yao ni historia walizokuwa
nazo ndani ya miaka mitano
iliyopita mbele ya wapigakura
na wafuasi wao, walishasikia
mengi zaidi yanayomhusu
Lissu.

Kila mahali umma huo wa
kisiasa ulikuwa una shauku ya
kumwona, kumsikia na kum-

fuatilia. mwanasheria machacha-
ri, kimsingi ndiyo mazingira ya-
nayombeba kisiasa.

Ni mazingira yanayompatia Lis-
su ushujaa mbele ya wapigakura
ukiwa umejangwa na hulka yake,
ambao mfumo wake una historoa
mathalani kwa wanasiasa kama
Nelson Mandela wa Afrika Kusini.

Pale, Lissu anapojitokeza kama
lulu mbele ya wapigakura wake,
kutaka kujua ni nani huyu aliye-
funika mawimbi katika anga za
siasa na kuwa kielelezo cha ki-
pekee kuchambua hali ya siasa
nchini.

Haikuwa hapa suala la sera ila
mtu maalum mwenye historia
maalum zaidi. Nadharia hiyo, pia
ipo katika sayansia ya siasa inay-
oelezea njia kuu mbili zinazom-
nadi mwanasiasa;

Chama na sera zake na wasifu
binafsi wa mwanasiasa.

Katika hilo la umaarufu Membe
alikuwa na kete pungufu ikiwamo
kufahamika kwa kina mbele ya
wapigakura wake kama alivyo
Lissu.

Unaweza  kusema  kuwa
umaarufu wa Membe kwa takrib-
ani miaka iliyopita, zaidi ulikuwa
katika mitandao, ambayo ni
wachache waliokuwa wakimfua-
tilia na matukio yaliyomhusu.

Ni kile Waingereza wanachoki-
ita ‘a storm in a tea cup’ ikimaani-
sha dhoruba katika kikombe cha
chai haibadili lolote katika kile
wapigakura wanachofahamu.

Hivyo ushirikiano mpya wa
vyama vya siasa kimsingi umela-
zimishwa na mazingira halisi
yanayojiri katika kampeni kuwa
CHADEMA haina mizizi ya kuto-
sha Zanzibar kufanya yanayolin-
gana na hadhi ya chama hicho
kitaifa.

ACT-Wazalendo kwa upande
wake, ilizidiwa na umaarufu wa
mgombea urais wa Muungano
CHADEMA, hata hivyo haitakuwa
rahisi kwa vyama hivyo kuhakiki-
sha kuwa wapigakura wao wa-
naendana na maelekezo yao.

Hiyo ni katika mtazamo wa ku-
hakikisha wanamuunga mkono
mgombea mwenye uwezo zaidi
wa kushinda katika nafasi za
ubunge na udiwani kulingana na
wasifu wa aliyepo.
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Na Christina Mwakangale

IMEBAKI siku 21 kufikia ile
ya kupiga kura, Jumatano
ya Oktoba 28, umma wa
wapigakura utakapoingia
kwenye vyumba husika waliko-
pangiwa, kushiriki tendo hilo la
kihistoria na uamuzi mkuu.

Hilo lipo, huku jamii ikiendelea
kuhitaji ufahamu wa mwenendo
mzima wa mchakato wa kuwach-
agua viongozi, ambayo ni elimu
ya uchaguzi.

Inawezekana wapo wanaoweza
kuhisi kuwa elimu ya uchaguzi ni
kama marudio kwa walioshiriki

uchaguzi uliopita. Ila, ukweli
kuna mengi zaidi ya hapo.
Ikumbukwe, mathalan kuna

kundi kubwa la vijana walioingia
umri rasmi wa kupiga kura baada
ya kutimiza miaka 18. Ni wageni
na hawakuwapo kwenye uchagu-
zi uliopita, hivyo wanahitaji elimu
hiyo.

Pamoja na hao, wapo wengi
ambao wangependa kujua ya
kisheria kuhusu uchaguzi, iki-
wamo taratibu na kanuni zinazo-
tolewa ufafanuzi na wanasheria,
wabobezi na wasomi wa uchaguzi
kikanda na kimataifa, ili kuleta
uelewa miongoni mwa jamii.

NENO LA MWANGALIZI

Deus Kibamba, ni kati ya Mtan-
zania mwangalizi anayeshiriki
sana kufuatilia mchakato huo
ndani na nje ya nchi hususan ba-
rani Afrika, katika miaka ya hivi
karibuni.

Anasema, uzoefu wa kushiriki
kwenye michakato ya uchaguzi
mbalimbali, ikiwamo ya kikanda,
unaonyesha kila unapofika uch-
aguzi mkuu kunakuwapo mambo
mapya au yaliyopo kisheria, jamii
inahitaji kufahamishwa, ili kuyaz-
ingatia wakati wanapokwenda
kupigakura.

Kibamba anataja muhimu kwa
ajili ya uchaguzi huo mkuu, un-
awahusi waangalizi wa nje na
ndani na mwaka huu, Tanzania
itakuwa na waangalizi 15 kush-
uhudia, hivyo ni suala linalohitaji
kufahamika na wengi.

“Waangalizi wapo wa aina mbili
wa ndani na wa nje. Ni wageni ku-
toka nchi ambazo hutuma watu
wake kufuatilia mchakato wote
wa uchaguzi kwa vibali maalum.

“Waangalizi wa ndani ni wale
ambao hutoka kwenye makundi
mbalimbali ya ndani ya nchi viki-
wamo, vyama vya siasa, asasi za
kiraia na taasisi za elimu kushuhu-
dia uchaguzi,” anaeleza Kibamba.

Anaeleza majukumu ya
waangalizi wa uchaguzi hutofau-
tiana na iwapo ni mwangalizi wa
nje au ndani, baadhi yao huanza
kazi mapema miezi miwili au mi-
tatu kabla, kulingana na walivyo-
jipanga na maelekezo ya vibali
vyao.

Kibamba anasema waangalizi
wa uchaguzi kutoka nje, kazi
yao kubwa ushuhuda wa macho
zaidi na kila wanaloliona ambalo
pengine hawakuridhika au wa-

Namna ilivyokuwa upigaji kura na uangalizi katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015. PICHA: MTANDAO.

nashuhudia ni kikwazo wanali-
welka katika kumbukumbu.

“Kama ni mwangalizi wa ndani
iwapo kuna jambo umeona lime-
jitokeza, unaweza ukatoa ushauri.
Waangalizi ni tofauti kabisa na
wasimamizi wa uchaguzi,” anase-
ma.

Pia, anasema hawaruhusiwi na
kanuni kuingilia mchakato wa
uchaguzi  uliokwishaandaliwa,
bali kazi yao ni kuangalia au kure-
kodi mwenendo wa uchaguzi na
kukabidhi ripoti kwa wahusika,
ikiwao Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na vyombo vinginevyo.

Kibamba anasema waangalizi
wa uchaguzi huomba vibali maal-
umu kutoka nchi husika wanako-
simamia uchaguzi na nchini, NEC
ndiyo inayohusika kuvitoa.

Pia, anafafanua  kwamba,
waangalizi ama wanafahamishwa
au kutambulishwa kwa umma na
muda wote wa kazi zao huvaa
vitambulisho, magari wanayoya-
tumia huwekewa mabango yanay-
owatambulisha.

“Waangalizi hupaswa kuvaa
makoti, kofia, vitambulisho ili
kutambulishwa. Kusema wewe
mfano ni mwangalizi kutoka Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, ni
lazima ujulikane. Usipojulikana
unaweza ukadhaniwa unataka
kuchukua habari, lazima utambu-
like,” anaeleza Kibamba.

KUTOKA NEC

Emmanuel Kawishe, ni Mku-
rugenzi wa Huduma za Kisheria
kutoka Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi, anayesema waangalizi
au watazamaji wa uchaguzi wa
ndani na nje, hupewa mwongozo
na tume hiyo, kuhusu maeneo wa-
nayohitajika kwenda.

Anakumbusha kuwa, waangal-
izi hao hawaruhusiwi kuingilia
mchakato wa uchaguzi, zaidi ya
kutoa maoni kwa maandishi kile
wanachokiona iwapo kilikwenda
tofauti na kanuni zilizoko.

“Tume inawapa orodha ya
vyama vilivyosajiliwa na vina-
vyoshiriki uchaguzi, ramani za
majimbo. Uchaguzi ni suala la ki-
taifa linahitaji sheria na kanuni,”
anasema.

Kiongizi huyo wa NEC anaen-
delea: “Kama mtu hajachaguliwa
kutazama haruhusiwi kutazama
mwendendo wa uchaguzi.”

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
NEC, Dk. Wilson Mahera, mnamo
Juni mwaka huu alieleza kutolewa
vibali kwa asasi 27 nchini kuwa
waangalizi wa ndani huku ikitoa
vibali kwa asasi 245 kutoa elimu
ya mpigakura.

Dk. Mahera anasema, jumla ya
nchi 15 ziliwasilisha maombi, ku-
fanya uangalizi katika uchaguzi
mkuu ujao na wiki iliyopita zili-
ruhusiwa.

WIZARA YA NJE

Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
imewaagiza waangalizi hao kufan-
ya vipimo vya virusi vya corona,
kabla ya kuingia nchini.

Profesa Palamagamba Kabudi,
anasema nchi hizo zilishafuata
taratibu za maombi na kupata
kibali cha uangalizi wa uchaguzi
kupitia balozi zao zilizopo nchini
baada ya NEC kufungua maombi
kwa waangalizi wa kimataifa.

Katika mazungumzo yake na
Manfred Fanti, Balozi wa Umoja
wa Ulaya (EU), Profesa Kabudi
amethibitisha kuwa mataifa 15
yamesharuhusiwa kupeleka

waangalizi kufuatilia uchaguzi.
Sheria zilizopo zina mwongozo
kimataifa na zinaruhusu waangal-
izi wa kimataifa na anasema, hadi
sasa kuna jumla ya mataifa 15 yali-
yoruhusiwa kufanya uangalizi wa
uchaguzi mkuu, yote yakiwamo
makubwa ya Magharibi; Ufaransa,
Uingereza, Hispania na Ubelgiji.
Profesa  Kabudi anasema,
waangalizi hao watalazimika ku-
hakikisha wanapima afya zao dhi-
di ya virusi vya corona na kwam-
ba waangalizi watakaokwenda
Zanzibar wawasilishe maombi
yao kwa Serikali ya Mapinduzi

Zanzibar.

Balozi wa EU, anasema umoja
huo utafuatilia mchakato wa
kampeni za uchaguzi mkuu zi-
navyoendelea na hadi sasa ame-
leza kukiri kuridhishwa na nazo,
kwamba zipo kwa uhuru na ama-
ni na hatua waliopo sasa, wanaji-
andaa na uangalizi.

Wakati waangalizi hao wa
kimataifa wakipata kibali cha
uangalizi, NEC inasema itaunda
kamati maalumu itakayoratibu
mwenendo wa waangalizi hao wa
uchaguyzi, ili wasikiuke miongozo
waliopewa kisheria na kanuni.

“J"bf" i
POp - i I

Deous Kibamba akizungumza kat|ka majukvvaa ya k|5|asa

PICHA :MTANDAO.
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Wahitaji waomba NEC ijumuishe

makamishna wenye ulemavu
-\Wajengewe makazi maalumu

i

Noel Gumbo (kushoto) na Rehema Kingu'ng'aro wakizungumzia changamoto za wahitaji kwenye ushiriki uchaguzi na haja va
makazi bora. PICHA: MWANDISHI WETU.

Na Gaudensia Mngumi

AKATI kampeni za

uchaguzi zikipamba

moto na serikali ya

awamu ya tano ikiji-
nadi kimafanikio kama kughara-
mia masomo ya msingi hadi se-
kondari , kujenga reli ya kisasa
(SGR) na ujenzi wa ukuta wa tan-
zanite Mererani, wenye ulemavu
wanazipongeza hatua hizo, lakini
‘wana jambo lao’

Ombi lao kwa serikali ni kuacha
alama ya kipekee kwao kwa ku-
hitaji ili uwe urithi usiofutika kama
ilivyo SGR, daraja ya baharini na
ukuta wa Mererani.

Wanaiomba iwajengee na ku-
waachia makazi maalumu ya wa-
cha wenye uhitaji maalumu, katika
miji na majiji ya Mwanza, Arusha,
Dodoma na Dar es Salaam.

Wanasema hayo kwenye ma-
es Salaam, kuhusu hatima yao
kwenye mchakato wa kutiania na
kuteuliwa wagombea kwenye uch-
aguzi mkuu.

Rehema Kingungaro Mkuru-
genzi wa Shirika la Kitaifa la We-
nye Ulemavu (TNDA), anasema
wenye ulemavu wengi hawana
nyumba, makazi bora na maisha
yao ni duni na hata wanapopewa
viwanja inakuwa vigumu kujenga
kwa sababu ya kukosa kipato

hivyo kushindwa kununua vifaa
vya ujenzi.

Anasema makazi maalumu ni
muhimu kwa kuwa yatakuwa na
miundombinu rafiki kama ngazi,
lift, seshemu za kufanyia biashara,
huduma za jamii hasa vyoo, ma-
hali za kunawa mikono na hata
mabafu kwa ajili ya wahitaji hao.

Wenye ulemavu wengi hawana
kipato hivyo hata makazi yao ni
changamoto lakini pia wanaathiri-
wa na unyanyapaa na miundom-
bonu isiyo rafiki kwenye mae-
neo wanayopanga na ufumbuzi
wa tatizo hilo ni serikali kuweka
makazi ya kiupendeleo kwa wahi-
taji, anasema.

Anaeleza kuwa hata kama
watalazimika kuchangia garama
wanaomba iwe kidogo ili waweze
kuzimudu.

MAKAMISHANA WALEMAVU
Rehema akizungumzia ushiriki
kwenye ubunge kwa viti maalumu
anasema baada ya mchujo na ku-
pata wagombea miongoni mwa
watiania wakiwamo wenye ulema-
vu, wahusika kwenye kundi hilo
wana mengi ya kuishauri serikali.
“Tunaamini kuwa endapo
changamoto  kadhaa zinazo-
jitokeza kila mara wakati wa
kushiriki mchakato wa kuchuja
watiania ili kupata wagombea zi-
tafanyiwa kazi tutakuwa na ma-
fanikio zaidi na pengine kutaku-
wa na ushindani zaidi miongoni

mwetu,”anashauri Rehema.

Mkurugenzi wa Shirika la Kitaifa
la Wenye Ulemavu ambaye pia ni
mwalimu wa Sekondari ya Pugu,
mkoani Pwani, anaeleza kuwa
mambo yanakuwa magumu kwa
wenye elemavu kupata fursa kika-
milifu kutokana na kutokushirik-
ishwa katika mipango na maamuzi
yanayofanywa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), kwenye kupanga
mambo yanayowahusu.

“Tunaomba pia katika uteuzi wa
makamishna NEC serikali ifikirie
kuwajumuisha wenye ulemavu ili
wawakilishe mabhitaji, hali na jinsi
ya kuishi na ulemavu ilivyo hasa
wanapofanya maamuzi kuhusu
kundi hili kwenye masuala yote
yanayohusu uchaguzi” anashauri
Rehema.

Anaamini kuwa wakiwamo
makamishna wenye uhitaji maal-
umu kama kiziwi, bubu, wasiiona,
ulemavu wa viungo au mchang-
anyiko atakuwa katika nafasi nzuri
kuwazungumzia wanaoishi na
changamoto.

UWEZESHA]JI

Rehema anasema kiuchumi
wenye ulemavu hawajiwezi si ra-
hisi waonyeshania wenye ubhitaji
wakaweza kujigharamia na ku-
wagharamia wasaidizi wao hivyo,
wanaoimba NEC inapoandaa
mchakato huo iwawezeshe kika-
milifu kwa hatua zote.

“Tunaomba kuwe na miundom-

binu rafiki ukumbini tunapojinadi,
uwepo usafiri, malazi na pia kuwa-
gharamia wasindikizaji wetu. Kwa
mfano mimi nisiyeona nijajighara-
mia pamoja na kumlipia msaidizi
wangu anayenishika mkono na
kunisaidia kutembea. NEC ijue
kuwa tunapata gharama mara
mbili. Ni vigumu hili nalo tunaom-
ba tume iweke bajeti,” anashauri
Rehema.

Suala jingine analoishauri tume
ni kuweka utaratibu wa kuwasa-
firisha, kulala na kuwafikisha
ukumbini pamoja na kuwarudisha
hotelini hadi makwao badala ya
kuwaachia mzigo huo peke yao
kwa kuwa wanaitwa ‘spesho ‘ kwa
maana ya uhitaji maalumu hata
kile kinachofanyika pia kiwe ‘sp-
esho’.

Rehema anasema kwa mfano
walikuwa watiania 18 Dar es Sa-
laam kwa upande wa vitimaalu-
mu wakati wasioona walikuwa
wanne na kwamba NEC ingeweza
kuwa na namna bora zaidi ya
kuwahudumia.“Si hivyo tu hata
kututoza Sh. 100,000 kwa fomu ni
changamoto. Wanaoishi na ulema-
vu wengi ni maskini. Kusema mle-
mavu ajitegemee usafiri, malazi na
kulipia fomu ni gharama kubwa.
Tunaomba watufikirie na kutuon-
dolea pesa ya fomu au kutupungu-
zia hata iwe 10,000.”

Anazungumzia kukosekana
lugha maalumu kwa wasioona
anasema namba walizokuwa wa-

nazitumia kuomba kura ziliandik-
wa kwa tarakimu za kawaida hivyo
kushindwa kuzisoma.

Anaeleza kuwa wabhitaji wali-
takiwa kuwekewa lebo ya brail.
(maandishi ya nukta nundu) ili wa-
zisome na kuwaelekezea wapiga
kura.

KUPATIWA ‘MENTORS’

Katibu Mtendaji wa Shirika la
Kitaifa la Wenye Ulemavu, Noel
Gumbo, anasema wanawake wag-
ombea uongozi wanahitaji ‘men-
tors’ kwa ajili ya kuwafundisha
mambo yalivyo kwenye jukumu
wanaloliendea na pia ‘mentors’
kujifunza kutoka kwa wahitaji hao.

“Wanatakiwa kuelezwa kuhusu
mazingira ya ukumbi, utaratibu,
vifaa, ratiba na hali halisi wanay-
oiendea kuliko kuachwa wakae
bila kuwa na wazo la kile kitaka-
chokwenda kutokea.

KUPEANA MREJESHO

Gumbo anatamani kuwe na
mrejesho baada ya mchakato wa
kusaka watiania mahususi kwa
walemavu ili wajue wakati wa
kutafuta wagombea walikosea
wapi, walifanya vizuri eneo gani
na nini wafanye ili kurekebisha
kasoro na kufaulu zaidi siku za
usoni, badala ya kukaa kimya bila
wenye mabhitaji kujua kasoro na
upungufu wao.

MAFUNZO MAALUMU

Katibu Mtendaji Gumbo, anapo-
zungumzia mchakato huo anase-
ma ni vyema kuwafundisha vion-
gozi na wagombea wenye uhitaji
masuala ya maadili kwani hakuna
mtu wa kuwaeleza kuhusu maadili
na namna ya kutekeleza majuku-
mu katika utaratibu unaokubalika.

“Unaweza kusikia walemavu wa-
nahasira sana, hawana uvumilifu.
Hawajiamini ni vigumu kufanya
nao kazi, siyo vizuri’, anasema
Gumbo na kuongeza kuwa yote
hayo yanaweza kuondoka iwapo
watafunzwa na kupewa mafunzo
maalumu ya maadili na uongozi
mara kwa mara badala ya kuchwa
kama walivyo.

Anakumbusha kuwa ni vigumu
kwao kujiongeza na kujipa utaala-
mu zaidi kwa vile hakuna kitabu,
majarida wala mafunzo kwenye
ulemavu yanayoweza kuongeza na
kukuza ujuzi, mathalani wasioona
hakuna vitabu vyenye maandishi
ya nukta nundu au brail.

“Tukishaondoka shuleni ndiyo
tumeacha kila kitu. Huku hakuna
maktaba, magazeti, wala vitabu na
majarida ya maandishi ya nukta
nundu  kwa wasioona. Ndiyo
maana tunatakiwa kufunzwa
miiko, halihalisi, taratibu pamoja
na maadili kama viongozi wa jamii
ili tufanyekazi katika mazingira
ya kukubalika na kueleweka na
jamii,” anasisitiza Gumbo.

MABADILIKO KIKATIBA

Gumbo anazungumzia kubore-
sha katiba na kubadilisha uta-
ratibu wa uteuzi wa wabunge viti
maalum ili uhusishe wanaume we-
nye ulemavu.

Anaongeza kuwa kuna haja ya
kuwaweka pia wanaume wanaoi-
shi na ulemavu kuwa wabunge wa
viti maalumu kama inavyofanyika
kwa wanawake.

“Tunahitaji kuona kundi la
wabunge alibino, wenye ulema-
vu wa kusikia, wasioona, bubu
viziwi, viungo na wenye ulemavu
wa akili wakiteuliwa kwenye viti
maalumu.” Anasema Gumbo na
kuongeza kuwa wenye ulemavu
wa akili wabunge wao wanatokana
na wazazi au walezi wao ambao
humchagua mwakilishi wao.
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JUKWAA LA UONGOZI

IBRAHIM BOUBACAR KEITA
MZANDIKI, MFUASI WA SIASA ZA KUNG'’ANG’ANIA
MADARAKA ALIYEFURUSHWA IKULU NA WANAJESHI

Na Mwandishi Wetu

AIS wa zamani wa Mali
Ibrahim Boubacar Keita,
ni miongoni mwa vion-
gozi Afika wanaoonja
joto la kukataliwa na umma
wanaong’ang’ania kuuongoza.
Kiongozi huyo, amejiponza
mwenyewe kwa kuendeleza
siasa za kibabe, kutojali sauti ya
umma na kuona kuwa maslahi
binafsi ni muhimu kuliko kuon-
doka ikulu, akijidanganya kuwa
hakuna atakayeweza kuongoza
Mali ila yeye.

Kiongozi huyo aliyezaliwa
Januari 29 1945, alikuwa aki-
julikana kwa kifupi kama IBK,
ameliongoza taifa hilo la Mali
kuanzia Septemba 2013 hadi
Agosti 2020, alipolazimishwa na
jeshi kuondoka ikulu pamoja na
Waziri Mkuu Boubou Cisse.

Anapinduliwa kwa sababu ya
ufisadi, kung’ang’ania madaraka
na kuendeleza ubabe hata pale
anapoona kuwa hatakiwi.

Ibrahim  Boubacar  Keita
(IBK), awali alikuwa Waziri
Mkuu kuanzia mwaka 1994 hadi
mwaka 2000. Katika kipindi cha
kuanzia 2002 hadi 2007 alikuwa
Rais wa Bunge la Mali. Ilipofika
mwaka 2001 alianzisha chama
cha kisiasa cha Rally for Mali
(RPM). Hakufanya ajizi akagom-
bea urais na Julai 2013, alich-
aguliwa kuwa rais na ilipofika
Septemba 4, 2013 aliapishwa na
kuchukua uongozi.

Utumishi wa miaka saba ku-
watumikia watu wa Mali uliko-
ma Agosti 2020, alipolazimika
kutangaza kujiuzulu kupitia
televisheni ya taifa baada ya wa-
najeshi waasi kumkamata pamo-
ja na Waziri wake mkuu Boubou
Cisse, katika mapinduzi yaliyo-
tokea mji mkuu wa Bamako.

Wakati anatangaza azma ya
kung’atuka Keita alisema ku-
jiuzulu kwake kunaanza mara
moja hatua iliyoonekana kuwa
ni ya kushinikizwa kwani picha
za video zilizosambaa kwenye
mitandao ya kijamii zilionyesha
msafara ulioaminika kuwa wa
Keita na Cisse uliokuwa umezin-
girwa na wanajeshi.

Baada ya kupita siku 10 tangu
yalipotokea mapinduzi, wa-
najeshi walimteua Kanali aliyeo-
ngoza mapinduzi hayo, Assimi
Goita, kuwa rais mpya wa nchi
hiyo.

Kabla ya wanajeshi kumteua
kuwa Rais wa Mali, Kanali Assimi
Goita, alikuwa Mkuu wa Kamati
ya Taifa ya Kijeshi ya nchi hiyo
iliyoundwa baada ya kupinduli-
wa Rais Boubacar Keita.

KILICHOMTOA IKULU

Rais Keita alipinduliwa Ago-
sti, 18 kufuatia maandamano
makubwa dhidi ya serikali yake
akituhumiwa kwa ufisadi , usi-
mamizi mbaya uchumi na pia
kudaiwa kusababisha mgogoro
kuhusu matokeo ya uchaguzi wa
ubunge nchini humo.

Licha ya kuwapo machafuko
na migogoro iliyoitesa  Mali
kwa miaka mingi sasa, lakini
katika miezi ya hivi karibuni
kulikuwa na  maandamano
makubwa huku vyama vya up-
inzani vikitaka Rais Boubac-

ar Keita angoke madarakani.
Pamoja na hayo Keita aliendelea
kung’ang’ania madaraka na ku-
pelekea kuongezeka mgogoro
wa kijamii, kisiasa na kiuchumi.

Licha ya mapinduzi hayo ku-
sababisha shutuma za kimataifa
ikiwamo Umoja wa Afrika (AU)
Jumuiya ya kiuchumi ya Afrika
Magharibi (ECOWAS), Umoja wa
Mataifa (UN), Ufaransa, Umoja
wa Ulaya (EU) kote wamelaani
uasi huo na kuonya juu ya jar-
ibio lolote la kubadili madaraka
kinyume na katiba katika taifa
hilo.

Lakini, maasi yanaungwa
mkono na raia wa Mali na wa-
najeshi ambao walimkamata
Keita lakini pia aliachiwa.

IBK mwenye miaka 75, mape-
ma mwezi uliopita alipelekwa
Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE) kutibiwa baada ya kupata
kiharusi maelezo yaliyotolewa
na maofisa wa jeshi. Anadaiwa
kupata tatizo la ‘ischaemic at-
tack’ ambalo ni matokeo ya
kukosekana damu ya kutosha
ubongoni unaosababisha sehe-
mu nyingine kukosa hewa safi
na chakula.

Jeshi baada ya kuchukua nchi
lilianza mazungumzo na up-
inzani na makundi ya asasi za
kiraia kuhusu utawala wa mpito
wa kiraia, hata hivyo lilisema
kuwa litaondoka madarakani
ndani ya miaka miwili lakini
viongozi wa Afrika Magharibi

Rais wa zamani wa Mali Ibrahim Boubacar Keita,

Tangu Agosti 18, tu-
nazungumza kuhu-
su historia ya taifa
letu,” Kiongozi wa
pill wa wanajeshi
waasi Malick Diaw
,alizungumza kwe-
nye ufunguzi wa
Mazungumzo hayo,
na shirika la AFP
likaripoti.

wanataka makabidhiano ya ma-
daraka yafanyike kwa haraka.

Viongozi wa mapindu-
Zi wameahidi kuheshimu
makubaliano ya kimataifa katika
kupambana na wanamgambo.
Maelfu ya vikosi vya Ufaransa,
Afrika na Umoja wa Mataifa
vimekita kambi nchini Mali ku-
pambana na wanamgambo.

Aidha, zaidi ya wawakilishi
500 wa upinzani nchini humo
na makundi ya asasi za kiraia
wanafanya mazungumzo na wa-
najeshi waliompindua Keita mji-
ni Bamako wakijadili masuala ya
utawala wa kiraia.

“Tangu Agosti 18, tunazun-
gumza kuhusu historia ya taifa
letu,” Kiongozi wa pili wa wa-
najeshi waasi Malick Diaw , ali-
zungumza kwenye ufunguzi wa
mazungumzo hayo, na shirika la
AFP likaripoti.

Katika jitihada za kuweka
mazingira bora ya kidemokrasia
mazungumzo yalipangwa kue-
ndelea mpaka katikati ya Sep-
temba.

TAIFA LA MAPINDUZI

Keita au IBK si wa kwanza
kupinduliwa, taifa hilo lina
historia ya kupinduana na ita-
kumbukwa kuwa Novemba 19,
1968 mapinduzi mengine yasi-
yomwaga damu yalimuondoa
madarakani Rais Modibo Keita.
Kiongozi wa mapinduzi hayo
alikuwa Meja Jenerali Moussa

Traore ambaye baadaye alikuwa
rais wa taifa hilo.

Machi 26, 1991 yalifanyika
mapinduzi ya  kumuondoa
Traore madarakani baada ya
miongo miwili ya kidikteta ya
kuutawala mali. Japo mwaka
1968, Traoré aliongoza map-
induzi, msemo wa mwosha
huoshwa ulimfika baada ya ku-
muondoa Modibo Keita na ku-
jitangazia kuwa rais wa pili wa
Mali.

Luteni Kanali Amadou Toum-
ani Touré, ndiye kiongozi wa
mapinduzi yaliyomngoa Traoré
madarakani , katika sakata am-
balo liliuawa watu wengine na
maofisa wa jeshi zaidi ya 59 na
wengine 200 walijeruhiwa mau-
jia yaliyohusisha kulipa kisasa.
Kaka wa Troure aliyekuwa Wa-
ziri wa Elimu Bakary Traore
na Mamadou Diarra, aliyekuwa
shemeji yake waliochomwa
moto hadi kufa.

Rais wa zamani Moussa
Traoré, alitupwa gerezani kuan-
zia mwaka 1992 baada ya kuhu-
kumiwa kifo myeye pamoja na
mkewe , lakini rais wa Mali Al-
pha Oumar Konaré, alibadilisha
hukumu hiyo na kuifanya kuwa
kifungo cha maisha jela na al-
ipoondoka madarakani  Mei
2002, Konaré aliwasamehe.Al-
pha Oumar Konaré aliiongoza
Mali kuanzia 1992 hadi 2002.

MITANDAO



HABARI DODOMA

Wakazi
wagoma
kutoa
maeneo yao

Na Paul Mabeja, DODOMA

wameigomea Halmashauri ya JIJI
hilo, kuchukua maeneo yao kwa
ajili ya kuwapatia wawekezaji bila
kuwashirikisha.

Kutokana na hali hiyo, wamesema
endapo wataendelea kulazimishwa
\f/valytavvashtam kwa Rais John Magu-

uli.

Wakizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi wenzake kwenye mkutano
baina yao na wataalamu wa masu-
ala ya ardhi na uwekezaji kupitia
Mpango Kabambe wa Mamlaka
va Uwekezaji wa Kanda Maalum
(EPZA), Frank Betwel, alisema ha-
watakubali hata mara moja jiji hilo
kuchukua ardhi yao na kuwapatia
wawekezaji bila wao kushirikishwa.

Betwel alisema wanachotaka
wao ni kupimiwa na kurasimishiwa
maeneo yao ili wao ndiyo wawauzie
maeneo ardhi wawekezaji.

“Hapa kinachoonekana ni
kuwa kuna kautapeli kanaende-
lea kwanini jiji walazimishe wao
kuchukua maeneo yetu, ili kuwapa
wawekezaji badala ya wao kutupi-
mia maeneo yetu ili sisi wenyewe
ndiyo tuvvau2|e maeneo yetu hao
wawekezaji,” alisema.

Naye Ph|||po Mahende alisema
hawataruhusu hali hiyo itokee kama
uongozi wa jiji hautafuata utaratibu
\f/\/g_ kutwaa ardhi ikiwamo ulipaji wa

idia.

“Maeneo yetu yamekuwa yaki-
chukuliwa kila mara. Walikuja watu
wa uwanja wa ndege tumefanyiwa
tathmini, lakini mpaka sasa hatu-
jalipwa hata shilingi moja na leo hii
wanakuja tena watu wa EPZA wa-
nataka kuchukua maeneo yetu kwa
ajili ya uwekezaji bila hata kutush-
irikisha wananchi,” alisema.

Mahende alisema kama uongozi
wa jiji hautakubaliana na maamuzi
yao ya kupimiwa maeneo yao na
kupatiwa hati miliki, ili wayauze
wenyewe kwa wawekezaji, wako
tayari kumuona Rais Magufuli na
kumfikishia kilio chao.

Sheikh wa Msikiti wa Msalato,
Aboubakary Omary, alisema hali
hiyo inatokana na uongozi wa jiji
kutowajibika kwa wananchi kwa
mujibu wa sheria.

“Viongozi wa jiji wanadharau sana
wananchi ndiyo maana kila mara
mkurugenzi wa jiji haji kwenye mi-
kutano, anatuma wawakilishi ambao
hawana majibu kwetu kila siku tu-
napoteza muda kuja katika mikuta-
no kama hii bila kupatiwa ufumbuzi
wa malalamiko yetu,” alisema.

Pia alisema kama viongozi wa
jiji hawataki kuja katika mikutano
na kujibu malalamiko ya wanachi
basi mwenyekiti hatakiwi kuitisha
mkutano.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Msalato,
Emmanuel Mazengo, alisema ame-
kuwa akimwalika Mkurugenzi wa
Jiji kila anapoitisha mikutano kwa
ajili ya wananchi kupatiwa taarifa
mbalimbali, lakini amekuwa hafiki.

“Nimekuwa nikipeleka barua za
kumwalika mkurugenzi na kumsaini-
sha ili afike kwenye mikutano yetu
lakini hafiki na mimi siwezi kum-
funga kamba ili aje kujibu hoja za
wanachi,” alisema Mazengo.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HAMA cha Maaskofu na Wa-

chungaji (TPA), kimeiomba

Tume ya Taifa ya Uchaguzi

(NEC) kusimamia uchaguzi
mkuu kwa kuzingatia miongozo na
kanuni, ili kuondoa malalamiko am-
bayo yamekuwa yakijitokeza mara kwa
mara.

Rais wa chama hicho, Askofu Musa
Mlawi, alitoa ombi hilo alipokuwa
akizungumza na waumini kutoka mad-
hehebu mbalimbali ya dini kwenye
l<0ngaman0 la kitaifa la maombi lililo-

Askofu Mlawi allsema Watanzania
wengi wana imani na tume hiyo kwam-
ba inasimamia haki na kufuata miongo-
zo na kanuni, hivyo ihakikishe inatenda
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haki kwa kila chama.

“Huu uchaguzi utakuwa huru na
haki hata kama kuna dosari ndogo
ndogo za kiutendaji zinazojitokeza,”

Huu i alisema.

uchaguzi Alisema chama hicho kinaamini
=takuwa kwa asilimia zote kuwa uchaguzi huo
h:{;‘: I?aata utakuwa huru na wa haki kutokana na
kama Watanzania wengi kuwa waaminifu.
kuna do- “Watanzania ni waaminifu wame-
sari ndogo ombea uchaguzi huu ikiwamo na kui-
ndogo za ombea Tume, chama hiki kinaamini
kiutendaji utafanyika kwa misingi na kanuni
zinazoji- zote na Taifa litawapata viongozi am-
tokeza. bao ni chaguo la Mungu mwenyewe,”

alisema.

Pia aliwataka Watanzania wenye vi-
tambulisho vya kupigia kura, kutimiza
haki yao ya kimsingi kwa kujitokeza ili
wachague viongozi watakaowaletea

Maaskofu waitaka
NEC kutenda haki

maendeleo.

Kongamano hilo la maombi am-
balo lilijumuisha watu mbalimbali ku-
toka madhehebu yote ya dini, liliam-
batana na ufunguzi wa baraka kwa
ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu
uliopangwa kufanyika Oktoba 28, ili
upite katika hali ya utulivu na amani
kubwa.

Aidha, aliwataka Watanzania ku-
hakikisha wanajitokeza kupiga kura
na kumchagua kiongozi bora ata-
kayeongoza nchi kwa miaka mingine
mitano.

Katika hatua nyingine, aliwataka
wagombea mbalimbali wa nafasi zote
za urais, ubunge na udiwani, kutumia
mikutano ya kampeni kunadi sera za
vyama vyao na kuacha kutumia lugha
za matusi au kuchafuana.

Vijana wakisaka wateja wa nyasi za kulisha mifugo katika eneo la Jamatini, jijini Dodoma jana, ambapo toroli moja la
nyasi linauzwa kwa bei ya 3,000/-. PICHA: PETER MKWAVILA

Serikali yaahidi kuendelea kuwajali walimu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Jen-
ista Mhagama, amesema, serikali itaendelea
kuwajali walimu na kuwataka kuchapa kazi
ili kukuza elimu nchini.

Pia amesema serikali imeboresha vyuo
vitano nchini kwa ajili ya kutoa wataalamu
wabobezi katika sekta mbalimbali muhimu.

Mhagama aliyasema hayo juzi kwenye
kongamano la walirnu lililoandaliwa na
hapa.

Alisema serikali kwa kutambua mchango
unaotolewa na walimu, imefanya mambo
mbalimbali ikiwamo kuboresha mazingira
ya kufundishia ili kufanya kazi.

Kuhusu vyuo hivyo, Mhagama alitaja
miongoni mwa vyuo hivyo kuwa ni Taasisi

ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) kwa ajili
ya mambo ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA), Chuo cha Teknolojia
Mwanza kwa ajili ya kutoa wataalamu wa
ngozi, Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT)
kutoa wabobezi wa usafiri wa anga na Chuo
cha Ufundi cha Arusha (ATC) kwa ajili ya
wabobezi kwenye nishati.

“Lengo letu ni kuona elimu inakuwa juu
kwa wanafunzi. Tunahitaji kuona wabobezi
katika taaluma mbalimbali,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali imetoa
kompyuta 1,550 kwa ajili ya kuwafundisha
walimu masuala ya TEHAMA.

Alisema wameamua kufanya hivyo ili ku-
hakikisha walimu wanaboresha ufundishaji
wao kulingana na matumizi ya teknolojia.

Aidha, alisema serikali itaendelea kufany-
ia kazi suala la upandishaji madaraja kwa
wale wanaostaili.

Waziri huyo aliwatoa hofu walimu kwam-
ba serikali itaendelea kuboresha mazingira
yao ya kufanyia kazi na pia kwa kuongeza
nafasi za ajira kwa walimu.

“Walimu msiwe na wasiwasi serikali ipo
pamoja na nyinyi masuala yenu inayaanga-
lia kwa karibu,” alisema Mhagama.

Katibu Mkuu wa CWT, Deus Seif, alisema
walimu wana imani na serikali, hivyo ha-
watamwangusha Rais John Magufuli katika
mambo ya maendeleo anayofanya.

Naye Rais wa CWT, Leah Ulaya, alisema
pamoja na walimu kupandishwa madaraja,
bado wanaiomba serikali kuendelea ku-
pandisha walimu wengine ambao wanas-
taili kufanyiwa hivyo.

Ulaya alisema serikali imetoa agizo la ku-
pandishwa madaraja, lakini kuna uchelew-
eshwaji wa zoezi hilo.
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Waomba madarasa kwa
wenye uhitaji maalumu

Na Grace Mwakalinga, KYELA

Madereva
walia ubovu
barabara

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

kwetu ni uhaba wa vyumba vya madar-
asa na vifaa kwa ajili ya kuwafundisha
watoto wenye mabhitaji maalum hali
inayotulazimu hata wanafunzi wanao-
fanya vizuri kutoendelea mbele. Tume-
jaribu kulitenganisha hilo darasa moja
kwa kutumia mbao, lakini bado kuna

Alisema kabla ya kuanzishwa kiten-
go cha kuwahudumia watoto wenye
mahitaji maalum, shule ilikuwa ikiwa-
hudumia watoto wa kawaida hivyo mi-
undombinu iliyopo haikidhi mahitaji ya
wenye ulemavu.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Jona

ALIMU wa Shule ya
Msingi Mwenge, Kyela
mkoani Mbeya, wa-
meendelea kuikumbu-
kujenga vyumba vitano

ZAIDI ya madereva 30 wa mag'a.r.i'
mbalimbali vya Kata ya llungu

sha serikali wilayani Mbeya, wameiomba seri-

vya madarasa kwa ajili ya kuwasaidia Watoto mwingiliano wa kelele na shughuli Kanyeka, alisema kitengo maalum kwa kali kuendelea kuboresha bara-
watoto wenye mahitaji maalum. 41wenye  zingine zinazofanywa na hao watoto,”  ajili ya watoto wenye mahitaji maalum bara ya Mbeya - Makete kupitia
Akizungumza katika mahojiano Uhitaji alisema Mwansombelo. shuleni hapo kilianza mwaka 2012. Isyonje ili kurahisisha shughuli za
maalum na Nipashe juzi, Mwalimu Maalum, Aliongeza kuwa watoto 41 wenye Alisema kuna uhitaji mkubwa usafirishaji.
wa Kitengo cha Huduma kwa Watoto 15 Wana mabhitaji maalum, 15 wana matatizo ya wa miundombinu kwa watoto wenye Wakizungumza na Nipashe kati-
wenye Mahitaji Maalum, Benjamini mat?(t-llgo akili, waliobakia ni viziwi, wasioona, ulemavu, hususani viwanja vya mich- ka Kijiji cha lgoma wakati wakipa-
Mwansombelo, alisema watoto wa- \‘n,laa?ioiala'kia wenye ulemavu wa viungo na usonji. ezo, uzio, vifaa vya kufundishia na ku- Kia viazi vyao, walisema adha ya
naofikia hatua nzuri ya uelewa dar-  pi'viziwi Utaratibu wa elimu kwa watoto jifunzia pamoja na madarasa. barabara kwao imechangia ku-
asani, wanalazimika kurudi nyuma asjpona, Wenye mahitaji maalum, alisema un- Aliongeza kuwa hadi sasa kuna tumia muda mrefu kusafirisha
kwa sababu ya uhaba wa vyumba vya wenye ul-  aruhusu wakifika darasa la tatu kuanza ~ walimu watatu akiwamo mmoja wa bidhaa hiyo kutoka shambani
madarasa. emavuwa kujichanganya na wenzao  kupitia kujitolea ambao wanawafundisha hadi kwenye barabara kuu ya
Mwansombelo alisema shule hiyo viungona mfumo wa Elimu Jumuishi na kama watoto hao hitaji likiwa ni ~ walimu Tanzania Malawi.
ambayo ni miongoni mwa zilizoch- USORNJL. hawaelewi wanawapima kwa majaribio ~ sita. Mmoja wa madereva hao,
aguliwa kuwafundisha watoto wenye na kwamba wakibaini hawajaelewa wa- Mwalimu Kanyeka alisema licha Abdallah Juma, alisema kwa sasa
mahitaji maalum ina watoto 41 am- nakaa nao kuwaelekeza. ya vikwazo vinavyowakabili shuleni barabara hiyo ina mashimo mengi
bao hulazimika kufundishwa kwenye Alisema utaratibu huo umesaidia hapo, serikali inatoa Sh. 500,000 hadi na kwamba kipindi hiki cha
darasa moja. kujenga urafiki nao wako huru kueleza 700,000 kila mwezi kwa ajili ya chaku- kiangazi kinafaa zaidi kuiboresha
“Tatizo kubwa lililopo hapa shuleni shida zao na kuelewa kwa urahisi. la kwa watoto wenye mahitaji maalum. kabla ya mvua za masika kuanza.
Alisema magari yanayopakia
bidhaa hiyo hulazimika kutumia
| siku 14 hadi 20 kutoka maeneo ya
|

barabara kutopitika kwa urahisi.

“Tumekaa hapa kwa muda wa
wiki moja na siku kama mbili, ki-
tendo cha kukwama hapa kimet-
uongezea gharama za maisha
na hata viazi tulivyobeba kuna
hatari vikaharibika tukiwa bado
tupo njiani, tunaomba serikali
itusaidie kuirekebisha,” alisema
Juma.

Naye Raphael Mwandembwa,
alisema baadhi ya magari ya-
mekuwa yakiharibika kutokana
na ubovu wa barabara hiyo na
kwamba wanatumia muda mrefu
kusafiri kipande kidogo.

Alisema eneo hilo linazalisha
viazi kwa wingi kuliko maeneo
yote ya Mbeya na serikali inaku-
sanya fedha nyingi kutokana na
viazi hivyo, lakini hakuna anaye-
kumbuka kuboresha barabara
hiyo.

“Tunamuomba Waziri mwe-
nye dhamana ya miundombinu
hii atusaidie maana gari ikiingia
kwenye haya mashimo unaweza
ukakata hata sipringi, sasa hivi
tuna wiki hapa tunahangaika na
magari haya na gharama zi-
naongezeka,” alisema Mwandem-
bwa.

ST "*JL | . 2 . .-... _ofll

Mwezeshaji wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Rehema Mwateba, akiendesha mafunzo ya maandalizi ya ujenzi wa
NgUVU va pamoja katika kuimarisha mila na desturi chanya kwenye jamii zinazohusu wasichana kwa washiriki kutoka
Kata za Shilela na Lunguya, Halmashauri ya Msalala, mkoani Shinyanga jana. PICHA: SHABAN NJIA

Watakiwa kuwaunga mkono wanawake wenzao
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAWAKE wamehimizwa kue-
ndelea  kuwaunga mkono wa-
nawake wenzao walioteuliwa
katika kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi kupitia vyama vya
siasa kwa kuhakikisha wanawa-
fanyia kampeni na hatimaye kuch-
aguliwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari juu ya hali ya
kisiasa mkoani Mbeya.

Alisema moja ya mambo ya

msingi ambayo yanatakiwa kuz-
ingatiwa ni pamoja na wanawake
baina yao kuungana kwa pamoja
ili kuweza kushinda nafasi nyingi

Za uongozi.
Chalamila alisema kuna
tabia kwa baadhi

ya wanawake kutoaminiana na
kuona hawawezi kuwa viongozi
na kuona bora kura yake kumpa
mwanamume, jambo ambalo
halina tija.

Kwa mujibu wa Chalamila,
jambo hilo linachangia kurudisha
nyuma harakati za wanawake kati-
ka kuwasilisha ajenda zao kwenye

vyombo vya kutunga sheria.

Alisema hadi sasa Jimbo la
Mbeya Mjini na Rungwe ndio
pekee walisimamisha wagombea
wanawake kugombea nafasi ya
ubunge hivyo wanawake wana na-
fasi ya kushirikiana nao.

“Jengeni tabia ya kupendana
na kushirikiana katika kila hali.
Wapigieni kura viongozi wote
wanawake walioshiriki kwenye
kinyanganyiro cha kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi ili
mjiletee maendeleo,” alisema
Chalamila.

Hivi karibuni, akiwa mkoani

Mbeya, Mjumbe wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi NEC, Asina Omari,
alisema lugha za matusi, ke-
jeli na dharau dhidi ya wanawake
waliogombea hazitavumuliwa na
kwamba atakayebainika hatua kali
za kisheria zitachukuliwa.

Aliwaomba wananchi kuwa-
heshimu wagombea wanawake
kwa kusikiliza sera zao na Oktoba
28 wakafanye maamuzi ya kupiga
kura.

Alisema sheria inaruhusu wag-
ombea wanawake kuwafungulia
mashtaka wale wote wanaotoa
lugha za matusi na kejeli kwa wag-

ombea hao wawapo majukwaani
au maeneo mengine ya kufanyia
kampeni.

“Hakuna mtu aliyekuja hapa du-
niani bila kuzaliwa na mwanamke,
hivyo wanawake wanatakiwa
kuheshimiwa katika jamii kwa
kuwa ndio chachu katika ku-
weza kuleta maendeleo  kwa
taifa,” alisema Omary.

Miongoni mwa wanawake,
akiwamo Mwanaisha Shaban,
alisema lugha za udhalilishaji na
matusi ni chanzo kikubwa kina-
chosababisha ~ washindwe kuji-
amini kwa kuhofia matusi.



Ataka
wasikubali
maneno
va chuki

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar,
kupitia Chama cha ADC, Hamad
Rashid Mohamed, amewataka wa-
nanchi Kisiwani Pemba wasikubali
kupandikizwa chuki za uchochezi
za kufanya fujo kuelekea uchaguzi
mkuu Oktoba 28, mwaka huu.

Amesema katika kipindi hiki,
wananchi wanapaswa kuepuka via-
shiria hivyo kwa sababu baada ya
uchaguzi, maisha yataendelea kama
kawaida.

Akizungumza katika mkutano wa
hadhara Chakechake juzi, Hamad
alisema kiko chama kimekuwa na
mawazo duni yaliyopitwa na wakati
kwamba kisiwa cha Pemba ndiyo
ngome yake na hakuna chama cho-
chote chenye uwezo wa Kisiasa.

“"Wananchi wa kisiwa cha Pemba
msikubali kudanganywa kwa kue-
nezwa sumu na chuki za Kisiasa
kwa kufanya fujo na kuhatarisha
amani na utulivu uliopo. Kisiwa hiki
tulitiwa maneno na tukaingia katika
VUruguU na kusababisha maafa kwa
vijana kupoteza maisha, alisema.

Aliwataka wananchi wa Wilaya
va Chakechake kukichagua chama
chake ambacho kimejipanga kuleta
mabadiliko makubwa ya kiuchumi
kwa wananchi wa kisiwa hicho
ikiwamo kuimarisha kilimo cha
karafuu.

Hamad alisema utafiti umefanywa
na kuonyesha kwamba katika nchi
za Bara Hindi, Kiarabu na Ulaya,
liko soko kubwa la mazao ya Vviungo
ambalo halijatumiwa kikamilifu na
wakulima.

Naye mgombea mwenza wa na-
fasi ya urais wa Muungano Kkupitia
chama hicho, Shoka Khamis Juma,
aliwataka wananchi wakichague
chama hicho ili kutekeleza ilani
kwa kufanya mageuzi makubwa ya
kiuchumi ikiwamo kujenga viwanda
katika ukanda wa maeneo huru ya
kiuchumi yaliyoko Micheweni.

"Eneo la Micheweni limetangazwa

maeneo huru ya uchumi tangu mwa-

ka 1992, lakini kwa bahati mbaya
hadi sasa halijatumiwa kikamilifu
katika ujenzi wa viwanda,” alisema.
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Dk. Mwinyi aahidi kupigania,
kuboresha haki za wafanyakazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

GOMBEA urais wa Zanzi-
bar kwa tiketi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk.
Hussein Ali Mwinyi, amese-
ma akichaguliwa kuwa rais anakusu-
dia kupigania haki za wafanyakazi na
kuondosha malalamiko yaliopo am-
bayo yamekuwa chanzo cha kurudisha
nyuma juhudi za ufanisi wa kazi na
uwajibikaji na kuwakatisha tamaa.

Dk. Mwinyi alisema hayo juzi al-
ipokutana na Jumuiya ya Vyama vya
Wafanyakazi katika ukumbi wa Sheikh
Idriss Abdul Wakil, mjini hapa, ikiwa ni
sehemu ya mikutano yake ya kuonana
na makundi mbalimbali.

Alisema haiwezekani kupatikana
ufanisi wa kazi na mafanikio kama baa-
dhi ya wafanyakazi watakuwa wakilala-
mika na kudhulumiwa haki zao kwa
makusudi.

“Nikichaguliwa kuwa rais, nime-
jipanga vizuri kuzipatia ufumbuzi
changamoto mbalimbali zinazowaka-

Mheshim-
iwa liko
tatizo ka-
tika wizara
na taasisi
zetu. Seri-
kali haitaki
kuwaso-
mesha wa-
fanyakazi
wake hata
pale waki-
omba likizo
ya masomo
wanakatal-
iwa.

bili wafanyakazi wa serikali na wa-
tumishi wa umma. Huwezi kupata
ufanisi wa kazi na tija kama wako
watumishi ambao watakuwa waki-
kandamizwa na kunyimwa haki zao,”
alisema.

Pia aliwataka wafanyakazi ambao
wamekabidhiwa majukumu mbalim-
bali kuwajibika na kuonyesha thama-
ni ya dhamana waliyopewa, ili kuleta
ufanisi wa kazi.

“Haki na wajibu ni watoto mapa-
cha. Nimeyasikia malalamiko yenu,
lakini na mimi naomba kura ili niwe
rais kwa ajili ya kuyafanyia kazi mata-
tizo yenu,” aslisema.

Mapema, Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi
Zanzibar (ZATUC), Khamis Mwinyji,
alisema wafanyakazi wa serikali na
sekta mbalimbali ikiwamo isiyo ras-
mi, wamejenga matumaini makubwa
kwa mgombea huyo kwa kuonyesha
nia ya utendaji wa kazi na mabadi-
liko makubwa ya kiuchumi.

Alisema  wameshuhudia kwa

muda wa mwezi mmoja sasa mgom-
bea huyo amefanikiwa kuyafikia
makundi mbalimbali yakiwamo ya
vijana, wajasiriamali, kinamama, wa-
zee na wajane kwa ajili ya kusikiliza
matatizo na changamoto zinazowak-
abili.

“Sisi  shirikisho la vyama huru
vya wafanyakazi ambao tunafanya
kazi na taasisi mbalimbali, tumeri-
dhishwa na juhudi unazozichukuwa
ikiwamo staili ya kampeni zako kwa
kuyafikia makundi mbalimbali ya ki-
jamii ambayo kwa miaka mingi haya-
jafikiwa na kusikilizwa kero zao,”
alisema.

Swaumu Othman, mjumbe wa
ZATUC, alizitaka wizara na taasisi za
serikali kuwasomesha wafanyakazi
wake kwa kuwaendeleza kwa lengo
la kuleta ufanisi wa kazi.

“Mheshimiwa liko tatizo katika
wizara na taasisi zetu. Serikali haitaki
kuwasomesha wafanyakazi wake
hata pale wakiomba likizo ya maso-
mo wanakataliwa,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Timu ya Ushindi ya ACT- Wazalendo, Mansoor Yusuf Himid, akihamasisha wananchi katika
mkutano wa kampeni uliohutubiwa na mgombea wa wa urais wa Zanzibar kupitia Chama cha ACT-Wazalendo, Maal-
im Seif Sharif Hamad (hayupo pichani), katika viwanja vya Magereza Tomondo, Unguja juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais ajivunia jengo la kisasa biashara

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Moham-
ed Shein, amesema serikali ime-
jenga jengo la biasharala Michen-
zani ili wananchi waingie katika
utaratibu wa kuuza biashara kwa
njia za kisasa.

Akizungumza katika ufunguzi
wa jengo hilo jana, maarufu kama
“Michenzani Mall”, lililoko mjini
hapa, alisema majengo ya biashara
kama hayo hayajengwi kwa ajili ya
kuuza na kununua vitu peke yake
bali yanajumuisha huduma mbal-
imbali za kijamii kama elimu, afya,
urembo na burudani.

Dk. Shein alisema ndani ya
jengo hilo, kuna maduka, sehemu
Za mazoezi ya viungo, sinema, se-

hemu za kucheza kwa watoto na
shughuli kadhaa za kijamii.

Aliongeza kuwa eneo hilo, awali
palijaa makontena ya biashara
ambayo hayakuwa na mpangilio
maalum ndipo serikali ikaamua
kuwawekea wananchi mazingira
bora ya kuvutia ya kufanya bi-
ashara.

Shein alisema sekta ya biashara
ina umuhimu mkubwa katika
maendeleo ya uchumi na usta-
wi wa wananchi na ina uwiano
mkubwa na usafiri na usafirishaji
ambayo huunganisha watu kutoka
kimataifa.

Alisema serikali anayoiongoza
iliivalia njuga kazi ya uimarishaji
wa sekta ya ujenzi kwa kuongeza

ujenzi wa barabara mpya na kuzi-
fanyia matengenezo zile ambazo
zilikuwapo.

Kuhusu historia ya biashara
Zanzibar, Dk. Shein alisema katika
kujitafutia maisha kabla ya Map-
induzi, wananchi hawakuwa na
fursa za kumiliki biashara kubwa
kwa sababu biashara za aina hiyo
zilihodhiwa na mabepari.

“Majengo kama haya ya bi-
ashara tunayakuta katika nchi za
wenzetu na yameanza zamani
tangu 1922 kule Marekani katika
Jiji la Kansas na likiitwa “Country
Plaza,” alisema Dk. Shein.

Aidha, alisisitiza kwamba wale
wote waliokuwa wakifanya bi-
ashara katika eneo hilo kabla ya
kujengwa jengo hilo, watapewa

kipaumbele katika maombi ya
kufanya biashara katika eneo hilo
kwa kufuata taratibu zilizowekwa.

Naye Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Balozi Mohammed Ramia
Abdiwawa, alisema mradi huo
ni utekelezaji wa Ilani ya CCM ya
mwaka 2015-2020 juu ya hatua za
kuimarisha mfuko wa Hifadhi ya
Jamii Zanzibar (ZSSF), ili uendelee
kuwekeza katika miradi mbalim-
bali ya kiuchumi.

Katika miaka 10 ya uongozi wa
Dk. Shein, (ZSSF) imewekeza mi-
radi 12 mikubwa pamoja na miradi
mengine midogo ambayo yote
hiyo imegharimu Sh. bilioni 140.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Khamis Mussa,
alisema kuwa baada ya kukamilika

kwa michoro mnamo Aprili 30,
2018 ilitolewa zabuni kumtafuta
mkandarasi.

Alisema katika mchakato huo,
wazabuni 28 walijitokeza na baada
ya tathmini Kampuni ya CRJE ku-
toka China ilishinda zabuni hiyo,
hivyo kutiwa saini mkataba wa
ujenzi baina ya ZSSF na kampuni
hiyo Aprili, 2018 kwa gharama ya
Sh. bilioni 27.9.

Alisema kuwa ujenzi ulianza
rasmi Novemba 23, 2018 na ul-
itarajiwa kuchukua miezi 21 hadi
kufikia Juni 30, mwaka huu, la-
kini kutokana na changamoto zi-
lizojitokeza wakati wa utekelezaji
wa mradi huo ikiwamo kuibuka
kwa maradhi ya COVID-19, mradi
uliongezewa muda.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

Nip WWWWWWWW Slwlem KWA BEI NAFUU SANA NipaShe

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

KU POTE A KWA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE DISTRICT COURT OF GEITA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI AT GEITA MAHAKAMA WILAYA YA MBULU (DONGOBESH)
MISC/CIVIL/APPLICATION CASE NO. 10 OF 2020
KADI YA GARI (S.M.M.1984 NYONGEZA) paschal ) USIMAMIZI WA MIRATHI SHAURI LA ARDHI NA. 1/2020
YA 5 KANUNI YA 2 ascha PP (S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2) PASKALINA GENDA ......crr MWOMBAJI
Versus
PAULO KIHHEDE Katika mahakama ya mwanzo 1. Ferrant ing Company Ltd. 5 Katika mahakama ya mwanzo ya DHIDI YA
MJINI-MOROGORO 2. Nyarugusu Mining Co. Ltd CHAMWINO MJINI. ESTA GITONGE.. .MJIBU MAOMBI
3. Borassus Co. Ltd
KISAVELI amepotelewa Usimamizi wa mirathi No;295/2020 Usimamizi wa mirathi 88/2020 Mdaiwa ESTA GITONGE, popote ulipo.
NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION Fahamu kwamba mlota Maombi PASKALINA
i i h al U KWi
. ) Omb! la ELI?ABETI-.I PAUIj MV\{AKALOSI, TAKE NOTICE THAT, the above case has been fixed for Ombl' la SI\.Il?A |DDJ LU?OLA kuteuliwa kuwa GENDA ameleta maombi Na. 1/2020 dhidi yako
na kadl ya ga rl yenye Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu hearing/mention on the day of 8 October 2020 at 8.30 AM in Msimamizi wa mirathi ya Marehemu IDDI . g
SIMON MWAKIBIBI MWAKALOSI. the forenoon. ABDU LUPOLA KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA Hivyo basi k kusudia kupi bih
. YOU ARE, required to appear in this court without fail and you NA MIRATHI Hil TANZANIA BARA IVyo basi kama unakusudia kupinga maombi hayo
namba za usaJ|ri T 887 Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano must produce on that day all the documents on which you . unatakiwa ulete majibu yako na uwepo Barazani
n : intend to rely in support of your case. . . wewe binafsi, wakili wako au mwakilishi
wowote na mlrathl ya Tnarehemg kuwa GIVEN UNDER my hand and SEAL of the Court this 24 day of Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano anavekubalika  kisheria.  Shauri  limepanawa
ADS . K wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo September 2020, wowote na Mirathi ya Marehemu huyo ku“;/njwa e rohe 20102050 pang
aina yake tarehe 10/11/2020 ~ kabla ya muombaji wanaalikwa kuja na kuhudhuria shauri o y

hai liwa ki . - rathi hi Endapo hautatekeleza haya Shauri litasikilizwa
ajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. PRINCIPAL/SENIOR/RESIDENT/MAGISTRATE wakitaka mnamo tarehe 12/10/2020 kabla upande mmoja na hukumu kutolewa.

HONDA'CRV. § Wosia ya mareh.emu huyo upo mahakamani ° ON: P huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili
g| | waweza kukaguliwa tarehe 06/10/2020. Forees Proveosing Conl i el wa Mirathi hiyo. Tarehe 23/09/2020 leo tarehe 23/0972020.
. 3 ! =y CloLeonard S. Joseph .77 b I—rs % £ A §
PO L I Sl TAARI FA. S Leonard & Company Ltd Advocate T N S8
S & 3 2
8 g ankny 3 B
DOD/KIB/RB/336863/2020 8| o romenssenentosvie 8 i anzs g & E
i .0 Box S -
. - . w CHAMWIND MaN]
Mwanza Tanzania. T a_ o i

KUPOTEA KWA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
KADI YA GARI (S.M.M.1984 NYONGEZA) uz a’
YA 5 KANUNI YA 2
GRACE UMBE Katika mahakama ya mwanzo

MWAKITWANGE MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;293/2020

amepotelewa kwa kadi ya gari Ombi la ABEID ABDALLAH Chenye Thamani KUbWG KWG

aina ya NISSAN CUBE NAMKAPE, Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
- marehemu SEIF SAID GWAJE.
Namba ya usajili T 992 BMY, , ,
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
||iy0t0|ewa na mamlaka ya wowote na mirathi ya marehemu kuwa P ®
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
mapato Tanzania, yoyote tarehe 03/11/2020 kabla ya muombaji Kutangaza NGS' Kwa Be' Poa
. . . hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
atakayeiona atoe taarifa kituo Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
L. . waweza kukaguliwa tarehe 05/10/2020.
chochote cha polisi Taarifa. .
POLISI TAARIFA

DAR/OST/RB/713836/2020

115931702

Tupigie 0782253676

115931802

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

Tupigie

Nipa WA 0752253676

m MWANGA WA JAMIT

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Zitto apata ajali ya gari

Na Elizabeth Zaya

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wazalen-
do, Zitto Kabwe na wenzake watano, jana
walipata ajali ya gari katika eneo la Kalya
wilayani Uvinza mkoani Kigoma walipoku-
wa safarini kwenda Lukoma kwa ajili ya
kampeni Jimbo la Kigoma Kusini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari jana na Ofisa Habari
wa chama hicho, Arodia Peter, Zitto ali-
kuwa na watu wengine watano kwenye

gari lake.

“Zitto amepata ajali ya gari akiwa njiani
kuelekea Lukoma kwenye kampeni katika
Jimbo la Kigoma Kusini na alikuwa na watu
wengine watano kwenye gari yake na wote
wako salama ingawa wamepata majeraha
na wanahisi maumivu makali.

“Wamepata huduma ya kwanza palep-
ale katika eneo la ajali na baadaye wame-
pelekwa Kituo cha Afya Kalya kilichoko
Wilaya ya Uvinza mkoani Kigoma,” alise-
ma Arodia katika taarifa yake hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kigoma, Martin Otieno,
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo.

“Ni kweli tuko hilo limetokea katika
eneo la Kalya, Uvinza, Zitto alikuwa na
wenzake watano akiwamo mgombea
ubunge wa Jimbo la Kigoma Kusini.

“Tayari timu ya wataalamu imefika kwa
ajili ya kuwahudumia na tunaendelea ku-
fanya uchunguzi zaidi wa chanzo cha ajali
na tutatoa taarifa zaidi baadaye,” aliahidi
Kamanda Otieno.

I
Ofisa

Habari ACT
Kizimbani

OFISA Habari wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Doto
Rangimoto (34), mkazi wa
Tabata Kimanga jijini Dar
es Salaam, amefikishwa
mahakamani akikabiliwa
na shtaka la kusambaza
picha za ngono mtandaoni.

Mshtakiwa huyo ali-
somewa mashtaka yake
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Janeth Mtega, ka-
tika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu jijini jana.

Wakili wa Serikali,
Ashura Mzava, alidai
mshtakiwa ametenda kosa
hilo kati ya Januari Mosi
na Februari 26 mwaka huu
huko katika eneo la Tabata
jijini.

[lidaiwa kuwa siku hiyo,
mshtakiwa Daud alisam-
baza picha za ngono aki-
tumia simu yake mkononi
aina ya Tecno T301 kupitia
akaunti ya Twitter yenye
jina la James Michael @
James Michae huku akijua
kufanya hivyo ni kosa na
kinyume cha sheria.

Hata hivyo, mshtakiwa
alikana kutenda kosa hilo
na aliachiwa kwa dhamana
baada ya kutimiza mashar-
ti aliyopewa likiwamo la
kuwa na mdhamini mmoja
wa kuaminika na kutakiwa
yeye na mdhamini huyo
kutia saini bondi ya Sh.
milioni tano.

Kwa mujibu wa upande
wa mashtaka, upelelezi wa
kesi hiyo bado haujakam-
lika na kesi hiyo itatajwa
Novemba 2 mwaka huu.

Meneja wa Laizer atimuliwa
Kikao cha mazishi ya mlinzi

Na Woinde Shizza, ARUSHA

FAMILIA ya marehemu Manase William
(48), aliyekuwa mlinzi wa bilionea mpya
wa madini ya tanzanite, Saniniu Laizer,
imewatimua wawakilishi wa Laizer kwe-
nye kikao cha mipango ya mazishi ya
mfanyakazi huyo, ikidai kukosa ushiriki-
ano tangu kutokea kwa kifo cha ndugu
yao.

Manase alikutwa ameuawa katika lindo
lake alfariji ya Septemba 27 mwaka huu
na mwili wake ulifanyiwa uchunguzi kati-
ka Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Arusha
ya Mount Meru Oktoba 3 mwaka huu.

Uamuzi wa kutowaruhusu wawakilishi

wa bilionea huyo kushiriki kikao hicho,
ulithibitishwa jana na Mwenyekiti wa Ki-
kao cha Familia hiyo ambaye ni mzee wa
ukoo, Godson Osing’a.

Osing’a alisema familia ya mlinzi huyo
imeridhia mwili wa marehemu utazikwa
Oktoba 10, mwaka huu nyumbani kwao
Ilkiding’a wilayani Arumeru mkoani Aru-
sha katika makaburi ya familia.

“Hakuna haja ya kumbembeleza mmi-
liki wa mgodi msibani kwa ndugu yetu
na kama familia hatutoshirikiana na wao.
Tangu awali wameshindwa kutoa ush-
irikiano hata siku ya tukio, Laizer ndiyo
alikuwa wa kwanza kufika kwenye tukio
akiwa na polisi.

“Laizer kushindwa kufika nyumbani
kwa marehemu tangu tukio hilo lime-
tokea ni kuonyesha dharau kwa jamii yetu
na hatuhitaji msaada wake katika mazishi
ya ndugu yetu,” alisema.

Kiongozi huyo wa ukoo wa marehemu
Manase aliongeza: “Jana (juzi) tulikubali-
ana kwamba Laizer atafika kwenye kikao
cha leo (jana) ili kulia na wafiwa, lakini
badala yake ameshindwa kufika na kuwa-
tuma wawakilishi ambao tuliwakataa. Hii
ni dharau kubwa. Kwa hiyo, sisi hatuwahi-
taji, tutazika wenyewe.”

Alipotafutwa kuzungumzia madai ya
kufukuzwa katika kikao hicho, mdogo
wa bilionea Laizer, aitwaye Yako Laizer,

ambaye alimwakilisha kaka yake, alisema
wamesikitishwa na hatua ya ndugu wa
marehemu kutowapa ushirikiano katika
msiba huo.

Yako alisema; “Hata sisi familia ya Laiz-
er tumeumizwa na kifo hicho ila kaka
yangu ameshindwa kufika katika msiba
huo kwa sababu yupo safarini.”

Vilevile, Meneja wa Mgodi wa Bilionea
Laizer, Kiria Laizer, alisema kutimuliwa
kwao katika kikao hicho na ndugu wa
marehemu, kumewasikitisha, lakini aka-
sisitiza kuwa wanajipanga kuhudhuria
mazishi ya mlinzi wao na watahakikisha
haki na stahiki za marehemu zitapatikana.
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SMALLING SASA
JUMLA AS ROMA

ROME, Italia

HATIMAYE Chris Smalling amesajiliwa kwa mka-
taba wa kudumu katika Klabu ya AS Roma ya nchini
Italia.

Roma imemsainisha mlinzi huyo kutoka Man-
chester United kwa mkataba wa miaka miwili we-
nye thamani ya pauni milioni 13.6.

Shirikisho la Soka nchini Italia liliandaa stakaba-
dhi ya uhamisho huo dakika moja kabla ya kukami-
lika kwa dirisha la uhamisho nchini humo.

Smalling mwenye umri wa miaka 30, alihudumu
msimu uliopita kwa mkopo katika klabu hiyo na
kuisaidia kumaliza katika nafasi ya tano na hivyo
basi kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa msimu huu.

United na Roma zilikuwa zimeshindwa kuafiki-
ana kuhusu dau la uhamisho huo, kabla ya kupa-
tana dakika za mwisho kuelekea kufungwa kwa
dirisha la usajili.

Smalling mwenyewe hakuwa na mpango wa ku-
rudi Man United kwa madai kwamba, anajisikia
furaha zaidi kucheza kwa miamba hao wa Italia.

4 GUENDOUZI

-~ Guendouzi asajiliwa
g Berlin kwa mkopo

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Matteo Guendouzi,
amejiunga na klabu ya Hertha Berlin inayoshiriki
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Guendouzi ametua pale Berlin kwa mkopo hadi
mwishoni mwa msimu huu, baada ya kutokuwa na
namba pale Arsenal.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, hajai-
chezea Arsenal tangu walipofungwa 2-1 na Brighton
Juni mwaka huu ambapo alihusika katika mgogoro
na Neal Maupay.

Mchezaji huyo wa Ufaransa alijiunga na Arsenal
akitokea Lorient mwaka 2018, baada ya kuanza
soka lake katika akademi ya kukuza soka la vijana
ya PSG.

Aliwachezea ‘Washikabunduki’ hao mechi 82,
lakini hakuwa kwenye kikosi cha kwanza cha timu
hiyo msimu huu.

\!

_KUIO¥

L)

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imemsajili ali-
yekuwa mshambuliaji wa Paris St Germain, Edin-
son Cavani, kwa uhamisho huru. --

nye umri wa miaka 3, ambaye aliondoka PSG
mwishoni mwa Juni baada ya kumaliza mkataba
wake, amesaini kandarasi ya mwaka mmoja. -
Lakini katika mkataba huo kuna kipengele cha
kumwongezea miezi 12 baada ya kumalizika. - -
Cavani alifunga mabao 341 katika mechi 556,

akiichezea miamba hiyo ya Ufaransa. —~—

Pia ana mabao 50 aliyofunga katika timu ya
Taifa ya Uruguay ambayo ameichezea mechi 116. ¢

Mechi yake ya kwanza akiichezea United in-
aweza kuwa dhidi ya klabu yake ya zamani PSG

kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, itakayopigwa '

Oktoba 20. « = — ~ - - -~ - kusajiliwa rasmi.
- I Kutua kwa Cavani pale Old Trafford kunaweza ‘

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uruguay mwe- ,

OA UNITEL

kuisaidia timu hiyo ambayo wikendi iliyopita ili-
chezea kichapo cha mabao 6-1 kutoka kwa Totten-
ham Hotspur kwenye Ligi Kuu England. ~
Wakati huo huo, Man United imekamilisha us-
ajili wa beki wa kushoto wa Brazil na Porto, Alex
Telles kwa mkataba wa miaka minne, huku kuki-
wa na kipengele cha kuongeza mkataba mwing-
iNE MPYa. ~ st — ~

Beki huyo mwenye umri wa miaka 27, alitua Old

~ Trafford kwa ajili ya kukamilisha uhamisho huo

na tayari amekitumikia kikosi cha timu ya Taifa ya
Brazil mechi moja pekee. — -

—— ~

ikiwamo rekodi ya mabao 200 katika mechi 301 = Dau la pauni milioni 13.6 limetumika kufanya

uhamisho wa mchezaji huyo akitokea kwenye Ligi
ya Ureno. -

“Ni fahari kwangu kujiunga na klabu kama hii. p
Nahitajika kufanya kazi zaidi, naweza kuahidi )
kuwa nitajitolea kwa nguvu zangu zote kuhakiki-
sha naisaidia klabu yangu,” alisema baada ya

ot~ " e _ar
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WABARCA'A)

PARIS, Ufaransa & e |

* —
' ‘

RAFINHA amejiunga na mabingwa wa

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil,
Rafinha ni kama Thiago Alcantara aliye-
sajiliwa hivi karibuni pale Liverpool na ali-

Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Paris Saint- | kulia kwenye akademi ya vijana ya miamba -
hao wa Catalunya na alianza kucheza kiko-

Germain kutoka Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, alicheza mechi 29 wakati akiwa kwa *
mkopo kule Celta Vigo msimu uliopita
baada ya kushinda mataji manne ya LaLiga

pale Camp Nou. wssss . 4

msimu huu.

Juve yamtwaa Federico

TURIN, Italia

KLABU ya Juventus imemsaini
winga wa Italia, Federico Chiesa
kutoka Fiorentina kwa ada ya
uhamisho ya pauni milioni 54 ka-
tika siku ya mwisho ya kufungwa
kwa dirisha la usajili, Jumatatu
usiku.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22, amejiunga na ma-
bingwa hao wa Italia kwa mkopo

Mkataba wa kiungo huyo ulikuwa una-
malizika kipindi cha majira ya joto kijacho
na hajapata nafasi ya kucheza chini ya
kocha mpya pale Barca, Ronald Koeman * kutoka Everton na Danilo Pereira akitokea

si cha wakubwa mwaka 2014. = -
Hakutumika akiwa benchi wakati Barca

ikinyanyua taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya

na akapelekwa kwa mkopo Celta msimu

wa 2013-14 na Inter Milan msimu wa 2017-

Porto.

DOUGLAS COS

18. e -
- Kikosi hicho cha Thomas Tuchel, tayari
kimemwongeza Moise Kean kwa mkopo

B L T

MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich imemsajili, Douglas Costa kwa
mkopo wa muda mrefu kutoka kwa mabingwa wa
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Juventus.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Br
ichezea Bayern kati ya mwaka 2015 na 2017 na
baadaye kuhamia Juve, awali kwa mkopo kabla

ya kusaini mkataba wa kudumu.

2018.

“Nina furaha kubwa kurudi tena hapa Bayern,”

alisema akiiambia tovuti ya klabu hiyo.

“Nilikuwa na wakati wa

wa miaka miwili kabla ya uham-
isho wa kudumu.

Chiesa alipitia klabu ya vijana
ya Viola kabla ya kupewa mbka-
taba wa kudumu na baadaye ku-
jiunga na Fiorentina ambako ali-
cheza jumla ya mechi 150, huku
akiichezea Italia mara 19.

Nyota huyo ambaye anatajwa
kama mmoja wa wachezaji wana-
okuja juu zaidi, ametua Juventus
kwa ajili ya kuimarisha safu yao

ya ushambuliaji.

Chiesa sasa ataungana na Paul
Dybala, Cristiano Ronaldo na
Morata kwenye safu ya usham-
buliaji ya kikosi hicho kilichopo
chini ya kocha mpya, Andrea Pi-
rlo.

Pirlo alichukua mikoba ya
Mauricio Sarri ambaye alifuku-
zwa baada ya kukaa kwa msimu
mmoja tu na ‘Kibibi Kizee’ hicho
cha Turin.

azil ali-

Costa mwenye umri wa miaka 30, alicheza

mechi 103 kwa ‘Bianconerl | -
no yote, akifunga mabao 10 na kushmda mataji
matatu ya Serie A, pamoja na Coppa Italia mwaka

i’ hao katika mashinda-

kuvutia hapa Munich na ma-

TA AJIUNGA BAYERN

fanikio makubwa na nina uhakika nitayapata tena.hapa.." )
Mkurugenzi wa michezo wa Bayern, Hasan Salihamidzic al-
jongeza: “Douglas ataimarisha kikosi chetu hasa kwenye winga
na ni mchezaji muhimu sana kwetu.
“Qasa tutakuwa na nguvu kubwa hasa kwa uwapo wa Serge
Gnabry, Leroy Sane, Kingsley Coman, Jamal Musiala na Doug-

las. o
“Douglas anaijua vizuri sana Bayern na ataimarika haraka

kwenye kikosi hiki.” o
Sar\lisalkati v?/lake wa kwanza kucheza pale Bayern, Costa alishin-
da mara mbili taji la Bundes{iga, DF}I?-%)kal na DFL Supercup,

kifunga mabao 14 katika mechi 77. ) '
huﬁ?n?ekuwagmchezaji wa tatu kusajiliwa Bayern nglam ya siku
mbili baada ya ujio wa Eric Maxim Choupo-Moting qhyetga
kwa uhamisho huru na Marc Roca kutoka Espanyol aliyesajil-
jwa kwa ada ya euro milioni 15.
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MSHAHARA ARSENAL

® @ ®Arteta asema ni kiungo wa aina yake, mwenye nguvu
kubwa na uzoefu wa Ligi ya Mabingwa Ulaya...

LONDON, England

ARSENAL hatimaye imeongeza nguvu
kwenye safu ya kiungo kwa kufanikiwa
kumsajili, Thomas Partey, waliyekuwa
wakimwania kwa muda mrefu kutoka
Atletico Madrid ya Hispania, usajili huo
ukikamilika dakika 32 kabla ya dirisha la
kufungwa juzi saa sita usiku.

Partey mwenye umri wa miaka 27,
ameigharimu Arsenal pauni milioni 45
katika siku ya mwisho ya kufungwa kwa
dirisha la usajili Jumatatu na amesaini
mkataba wa muda mrefu (miaka minne),
huku mshahara wake ukielezwa kuwa ni
pauni 260 kwa wiki kwa mujibu wa Daily
Mirror.

Dau hilo linamfanya kukaribia anga za
Pierre-Emerick Aubameyang na Mesut
Ozil ambao katika klabu hiyo wanavuta
pauni 350,000 kila mmoja huku Willian
akitia kibindoni pauni 220,000.

Katika usajili huyo, Lucas Torreira
amekwenda upande mwingine baada
va kukubali kujiunga na Atletico kwa
mkopo wa muda mrefu.

Partey mchezaji wa kimataifa wa Gha-
na kwa muda mrefu amekuwa akiwan-
iwa na Arsenal na iliripotiwa kwamba
walikuwa wakimhitaji kwa ajili ya kui-
marisha safu yao ya ulinzi, huku wakim-
kosa Houssem Aouar wa Lyon ambaye
ameamua kubaki klabu hiyo ya Ufaran-
sa. ‘Washikabunduki’ hao wameripotiwa
kwamba waliwasilisha ofa yao siku ya
mwisho ya kufungwa kwa dirisha la
usajili na Atletico hawakuwa tayari ku-
muachia mchezaji huyo.

Lakini mwisho wa siku Atletico ha-
wakuwa na la kufanya zaidi ya kukubaki
kumuuza nyota huyo baada ya Arsenal
kufika dau hilo lililokuwa likihitajika ili
kuvunja mkataba wake.

Partey alikulia kwenye akademi ya

kukuza soka ya Atletico baada ya kutua
hapo akitokea nyumbani kwao nchini
Ghana mwaka 2012.

Baada ya kucheza kwa mkopo kule
Real Mallorca na Almeria, akawa na
namba ya kudumu pale Atletico na ame-
kuwa mchezaji wa kikosi cha kwanza
kwa misimu mitatu iliyopita.

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta aki-
zungumzia usajili wa Partey amesema:
“Tumekuwa tukimwangalia Thomas
kwa muda mrefu, hivyo sasa tunafuraha
kumpata mchezaji mwenye kiwango
bora katika kikosi chetu.

“Ni kiungo wa aina yake na mwenye
nguvu kubwa. Ataleta uzoefu wake hapa
alioupata kwa muda mrefu kule LaLiga
na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Tumeridhishwa na kiwango chake na
ubora wake. Ni mchezaji mwenye akili
na tunaangalia uwezekano wa kuimari-
sha zaidi timu yetu.”

KWA

KWA UFUPI

POCHETTINO ATAJWA UNITED

MAOFISA wa Klabu ya Manchester United
wamewasiliana na aliyekuwa Kocha wa Tot-
tenham Hotspurs, Mauricio Pochettino iwapo
watamfuta kazi, Ole Gunnar Solskjaer. (Star)

MAN CITY WAIKATALIA BARCA

MANCHESTER City imekataa ofa ya dau
la pauni milioni 15.4 na marupurupu kutoka
kwa Klabu ya Barcelona ili kumnunua beki,
Eric Garcia mwenye umri wa miaka 19, katika
siku ya mwisho ya kufungwa kwa dirisha la
uhamisho. (Sky Sports)

SHAQIRI ABAKI LIVERPOOL

LIVERPOOL imekataa kumtoa kwa mkopo
winga Xherdan Shaqiri mwenye umri wa mia-
ka 28, lakini atauzwa Januari. (Goal)

STONES AIKATALIA MAN CITY

MLINZI wa Manchester City na England,
John Stones mwenye umri wa miaka 26,
alikataa kuondoka kwa mkopo kuelekea
Totenham, kwa sababu hakutaka kuiondoa
familia yake. (Star)

PORTO YASHINDWA KWA FELIPE

KLABU ya FC Porto ilikuwa na nia ya kutaka
kumnunua mchezaji wa West Ham na Brazil,
Felipe Anderson mwenye umri wa miaka 27,
kwa mkopo hadi mwisho wa msimu, lakini
imeshindwa. (Sky Sports)

BARCELONA YAPOTEZA MAPATO

BARCELONA imepoteza zaidi ya pauni mil-
ioni 181 kama mapato kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona. (Telegraph)

TUCHEL ACHUKIZWA PSG

KOCHA wa Paris St-Germain, Thomas
Tuchel, amechukizwa na kitendo cha klabu
hiyo kushindwa kununua wachezaji katika di-
risha la uhamisho. (Guardian)

GRIEZMAN HAMFURAHII KOEMAN

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Antoine
Griezmann mwenye umri wa miaka 29, hana
furaha na Kocha wa Barca, Ronald Koeman,
kumchezesha kama mshambuliaji wa Kkati.
(Mirror)

SMALLING SASA JUMLA ROMA

ROMA imemsajili jumla beki wa Manches-
ter United, Chris Smalling mwenye umri
wa miaka 30, kwa pauni milioni 13, ambazo
zinaweza kuongezeka na kufikia pauni mil-
ioni 18.1. (BBC)

SHEFFIELD YAKOMAA NA KONGOLO

KLABU ya Sheffield United bado inawania
kumsajili mlinzi wa Huddersfield, Terence
Kongolo mwenye umri wa miaka 26 raia wa
Uholanzi. (Sheffield Star)

MKE WA ROMERO AISHUTUMU UTD

MKE wa golikipa wa Manchester United,
Sergio Romero, ameishutumu klabu hiyo ya
0ld Trafford kwa kuzuia jaribio la Everton ku-
taka kumsajili mumewe huyo mwenye umri
wa miaka 33 raia wa Argentina. (Goal)

CUISANCE AIBUKIA MARSEILLE

KIUNGO Michael Cuisance, 21, amejiunga
na Marseille kwa mkopo wa muda mrefu aki-
tokea Bayern Munich, ikiwa ni siku tatu baada
ya uhamisho wake wa kutua Leeds United
kushindikana. (BBC)

WEST HAM KWA DAWSON

KLABU ya West Ham ipo kwenye mazungu-
70 ya kumsajili mlinzi, Craig Dawson, mwenye
umri wa miaka 30, kutoka Watford. (Football
Insider)




Jumatano Oktoba 7, 2020 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO

KASEJA AMFUNGU
MDOMO BUSWITA

Na Adam Fungamwango

HUKU akimfungua mdomo Pius Buswita
aliyemfunga na kujizawadia bao hilo mwe-
nyewe, Kipa wa Klabu ya KMC, Juma Kaseja,
amekiri Ligi Kuu Bara msimu huu ni ngumu
mno na kila timu imejizatiti kupata ushindi
popote pale iwe nyumbani ama ugenini.

Kaseja, kipa wa zamani wa Moro United,
Simba, Yanga na Taifa Stars alisema hayo
baada ya kumalizika kwa mechi Ligi Kuu kati
ya KMC aliyokuwa akiichezea dhidi ya Polisi
Tanzania na timu yake kuambua kipigo cha

Wachezaji wa timu ya Ballmun (jezi za njano) wakiwania mpira dhidi ya wapinzani wao, River Valley, wakati wa mechi ya Ligi ya Wale-

Kaseja ambaye ndiye alikuwa langoni,
alisema kwenye mechi hiyo walijitahidi kila
njia kuibuka na ushindi, lakini walifanya kosa
moja ambalo liliwagharimu.

“Ligi ni ngumu, ndiyo maana unaona timu
zinashinda ugenini kama nyumbani tu, po-
pote timu inashinda mradi iwe vizuri, lakini
pia hata pointi zinabanana, hii inaonyesha
ugumu, nadhani mechi hii imekwisha, tume-
fanya kosa tumeadhibiwa, tunaangalia mechi
nyingine,” alisema kipa huyo.

Lilikuwa bao la dakika ya 88 lililofungwa na
Buswita, mchezaji wa zamani wa Mbao FC na
Yanga.

Kwa upande wake mchezaji huyo alisema

kuwa bao alilofunga ni zawadi yake mwe-
nyewe kwa sababu amelifunga siku ya ku-
zaliwa kwake.

“Nimefurahi sana, nimelifunga bao hili siku
ya kuzaliwa kwangu kwa hiyo hii ni zawadi
yangu mwenyewe, lakini nimefurahi kwa kui-
funga timu nzuri ya KMC,” alisema Buswita.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Polisi Tan-
zania, Robert Munisi, amesema lengo lao
msimu huu ni kumaliza ndani ya tatu au nne
bora.

Kuhusu kushinda ugenini, kiongozi huyo
alisema wao hawana ugeni kwenye mkoa
wowote kwa sababu Polisi ni taasisi kubwa
ambayo ipo nchini kote.

Serengeti yaimwagia Taifa Stars mabilioni

Shufaa Lyimo na Adam Nyangasa

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), lime-
ingia mkataba mwingine wa miaka mitatu na
Kampuni ya Bia ya Serengeti wenye thamani
ya Sh. bilioni tatu kwa ajili ya kuidhamini
timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars.

Katika hafla hiyo ya utiaji saini iliyofanyika
ba na uzinduzi wa jezi mpya ya timu hiyo ya
Taifa ambayo inajiandaa kucheza mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya Burundi Oktoba
11, mwaka huu kwenye Uwanja wa Mkapa,
ambapo jezi ya bluu itakuwa ya nyumbani na
njano ikiwa ya ugenini.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini jana, baada ya kusaini mkataba na kisha
kufanyika kwa uzinduzi huo wa jezi, Rais
wa TFF, Wallace Karia, aliishukuru kampuni
hiyo kwa kuamua kuongeza mkataba wa
kuidhamini timu hiyo na kudai wameanza
kufanya mipango kuhakikisha timu hiyo in-
afika mbali zaidi.

Aidha, Karia aliwataka wadau na kampuni
mbalimbali kujitokeza kuiunga mkono Taifa
Stars huku akiahidi kuendelea kushirikiana

bega kwa bega na wadhamini hao ambao
wameonyesha moyo mkubwa wa kuwasaid-
ia.

“Kwa upande wa TFF leo tumefarijika
kuona Kampuni ya Bia ya Serengeti imeamua
kuidhamini tena timu yetu ya Taifa na katika
kipindi chote cha miaka mitatu kilichopita,
timu yetu iliweza kufanya mambo makubwa
ikiwamo kufuzu kucheza mashindano ya (Af-
con) baada ya kukaa miaka 39 bila kushiriki
mashindano hayo,” alisema Karia.

Karia alisema fedha zilizotolewa ana imani
zitawasaidia wachezaji kuweza kufika mbali
ikiwa ni pamoja na kushiriki Kombe la Dunia
na kueleza kuwa tayari wameanza mikakati
hiyo na kuiomba serikali izidi kuiunga mko-
no timu hiyo, ili kutekeleza maendeleo ya
mpira hapa nchini.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Habari
Utamaduni Sanaa na Michezo, Hassan Abbas,
alisema kwa upande wa serikali mwaka huu,
wameandaa bajeti maalumu ambayo wame-
panga kutoa fungu la kuisaidia timu hiyo, na
kuitaka TFF izidi kuwekeza katika timu hiyo
kuhakikisha inapata huduma za kutosha.

Alisema wanaishukuru kampuni hiyo kwa

kitendo cha kuamua kuongeza mkataba
mwingine na kusema kwa sasa hataki kuona
timu ya Taifa inatembeza bakuli, na kuahidi
kushirikiana nao ikiwa ni pamoja na kusisiti-
za kampuni zingine ziweze kuisaidia.

Aliwataka Watanzania kujitokeza kwa
wingi uwanjani kwenda kuisapoti Taifa Stars
itakaposhuka dimbani kuumana na timu ya
Taifa Burundi, ili kawapa hamasa wachezaji
wetu ambao wanatusaidia kuitangaza nchi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya Serengeti, Mark Ocitti, alisema kampuni
yao imekuwa mdau mkubwa wa michezo
nchini ikiwamo kuwaunganisha Watanzania
kuwa kitu kimoja kupitia michezo na kusema
wameamua kuidhamini tena timu hiyo kwa
kutambua umuhimu wa michezo kwenye
uchumi na kijamii.

“Sio tu kuidhamini timu ya Taifa (Taifa
Stars), bali kuendeleza na kukuza mpira wa
miguu ambao unapendwa na watu wengi du-
niani hususan kwa timu hii ambayo imepata
mafanikio makubwa chini ya udhamini wetu,
ambapo ilicheza mashindano makubwa ya
Mataifa ya Afrika (Afcon) baada ya kukaa kip-
indi kirefu bila kushiriki,” alisema Ocitti.

Hitimana aipotezea
Namungo kimataifa

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC,
Mrundi Thierry Hitimana, ameya-
potezea maandalizi ya michuano ya
kimataifa kwa muda, wakati huu
timu hiyo ikitarajiwa kuiwakilisha
nchini kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika(CAF).

Hitimana amesema kwa sasa nguvu
zake zote, ni kutaka kuona timu yake
inasimama na kufanya vizuri katika
michezo yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Hitimana alisema mwenendo wa kikosi
cha timu yake katika mechi tano za ligi
hiyo walizocheza hadi sasa, unamfanya
kutotaka kusikia juu ya michuano hiyo
ya kimataifa hadi hapo itakaposimama
na kufanya vizuri kwenye ligi hiyo ya
ndani.

Alisema kuna timu ambazo wa-
nawakilisha mataifa yao wameshaan-
za maandalizi hayo, ila kwa upande
wake ni tofauti kwa sababu kwa sasa,
anafikiria kujenga kikosi chake kufanya
vizuri katika ligi ambayo matokeo hayo
yatamsaidia kuandaa wachezaji wake
kimataifa.

“Kutofanya vizuri katika mechi zetu
tatu kwa kukubali kufungwa, ni kwa
sababu hatukuwa na maandalizi ya
msimu mpya, kikosi changu kilikutana
kwa siku saba na kwenda kucheza Ngao
ya Jamii baada ya hapo tumeanza ligi
kwa hali hiyo sitaweza kupata matokeo
mazuri kwenye mechi za mwanzoni
mwa ligi hiyo,” alisema na kuongeza.

“Kwa sasa sipendi kusikia hizo taarifa
za michuano ya Kimataifa, ningekuwa
nimeanza vizuri ligi, nina imani kwa
muda huu ningetumia jiwe moja kuua
ndege wawili, lakini mambo ni tofauti
kabisa kwangu, nalazimika nipambane
kutengeneza muunganiko wa timu ili
kufanya vizuri katika mechi zetu za
ligi,” alisema Hitimana.

Pete Muungano
Kupigwa Tanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Mpira wa Pete (Netball)
Zanzibar (Chaneza) na kile cha mch-
ezo huo kwa upande wa Tanzania Bara
(Chaneta), vinatarajia kuandaa Ligi Kuu
ya Muungano itakayoanza mwishoni
mwa mwezi ujao mkoani Tanga na kush-
irikisha timu 12 za wanawake na sita za
wanaume.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu wa Chaneza, Said Mansab, alisema
ligi hiyo inatarajiwa kuanza kutimua
vumbi lake Novemba 28 mpaka Desem-
ba 6, mwaka huu.

Alisema kwa upande wa timu hizo
12, sita zitatoka Zanzibar na idadi kama
hiyo zikitoka Tanzania Bara huku kwa
wanaume nazo zikiwa tatu kwa tatu
Bara na Visiwani.

Alizitaji timu za upande wa Zanzibar
kwa wanawake kuwa ni KVZ, Mafunzo,
JKU, Zimamoto, Chipukizi na Uroa, kwa
upande wa timu za Wanaume ni JKU,
KVZ na Mkanyageni.

Aidha, alisema kuwa timu zote am-
bazo zitathibitisha kushiriki ligi hiyo
ya Muungano zitapaswa kujihudumia
gharama zote hadi ligi hiyo itakapomal-
izika.
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YANGA YAMWACHIA

MWAMBUSI SIMBA

Na Saada Akida

UONGOZI wa Yanga umeweka wazi kuwa
benchi lao la ufundi litaendelea kubaki chini
ya Kocha Msaidizi, Juma Mwambusi, am-
baye atakinoa kikosi cha timu hiyo kuelekea
mchezo dhidi ya watani wao wa jadi, Simba
utakaopigwa Oktoba 18, mwaka huu katika

Uwanja wa Mkapa.
Akizungumza na gazeti hili jijini jana,

Makamu Mwenyekiti wa Klabu ya Yanga,
Frederick Mwakalebelea, alisema baada ya

kumuondoa Kocha Mkuu, Mserbia Zlatco

Krmpotic, timu itakuwa chini ya Mwambusi
pamoja na makocha wengine waliokuwapo

wakifanya nao kazi.

Alisema wanaendelea na mchakato wa
Kutafuta kocha ambaye atakuja kurithi nafasi
va Zlatko waliyemuondoa wiki hii baada ya

kufikia makubaliano.

“Hadi sasa hakuna kitakachoharibika kwani
mipango inakwenda vizuri na kikosi kinaen-
delea na mazoezi chini ya kocha Mwambusi
kuelekea mechi yetu dhidi ya Simba, tumean-
za kuangalia namna gani tunaweza kumpata

mrithi wa Zlatko,” alisema Mwakalebela.

Aliwataka mashabiki na wadau wa timu
hiyo wasiwe na mashaka juu ya mchakato
wa kupata kocha pamoja na maandalizi yao

kuelekea mechi hiyo ya watani wa jadi.

“Kila kitu kinaenda vizuri kuhusu maan-
dalizi yetu kuelekea mchezo huo, pamoja na
jinsi gani ya kupata mrithi wa Zlatko kuja
mapema nchini ikiwamo kabla ya pambano

hilo,” alisema Makamu huyo.

SAMATTA AITETEA ASTON VII.I.A

-

%

Baadhi ya wachezaji wa Taifa Stars, wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Mkapa jij

kimataifa ya k|raf|k| dhidi ya Burundi itakayopigwa uwanjani hapo Jumaplll wiki h|| PICHA: JUMANNE JUMA

® ® ®Awaangukia mashabiki Bongo wanaoiponda, akifunguka maisha ya
Fenerbahce, mechi na Burundi...

Na Adam Fungamwango

HUKU akiwa ameanza vizuri maisha
mapya Kisoka katika Klabu ya Fener-
bahce ya Uturuki, Nahodha wa timu
va Taifa, Taifa Stars, Mbwana Samatta,
amewaangukia mashabiki wa soka wa
Tanzania wanaoikashifu klabu yake ya
Aston Villa kwenye mtandao wake wa
Kijamii baada ya kuamua kumtoa kwa
mkopo kwa Waturuki hao.

Salaam jana alfajiri akitokea Uturuki
tayari kwa ajili ya kujiunga na Taifa
Stars kuelekea mechi ya Kkirafiki dhidi
ya Burundi Jumapili wiki hii katika
Uwanja wa Mkapa, ameanza vema
maisha ya soka Fenerbahce baada ya
kuifungia mabao mawili Jumamosi
wakati ikishinda 2-1 kwenye mechi ya
Ligi Kuu dhidi ya Fatih Karagumruk FC.

Mechi hiyo ilikuwa ya pili kwa
Samatta kuichezea Fenerbahce, ikiwa
ni baada ya kucheza wakati wakitoka

sare tasa dhidi ya Galatasaray.

Akizungumza baada ya kuwasili
nchini, Samatta alisema maneno ya
‘shombo’ ya baadhi ya Watanzania
wanayoyaandika kwenye mtandao
wa kijamii wa Aston Villa kwa kuizo-
doa timu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu
ya England aliyokuwa akiichezeg,
yanaweza kusababisha vijana wengine
wa Kitanzania kushindwa kuchukuliwa
kucheza si tu Aston Villa bali hata kwa
timu nyingine kubwa nchini humo na
kwingine Ulaya.

“Mimi naona tu waache, kwanza
watawatia ugumu Watanzania wen-
gine, ukiondoa mimi. Mimi naweza
kurudi au kutorudi, lakini kuna vijana
wengi wanacheza mpira wa miguu na
Aston Villa wanaweza kuvutiwa nao,
lakini wakikumbuka kuwa ni Mtanza-
nia na kilichotokea huko nyuma, wa-
naweza kunyimwa bahati ya kujiunga
nao, kikubwa waache na wawe na
subira tu, kikubwa ni subira,” alisema

straika huyo wa zamani wa African
Lyon, Simba (za Tanzania), TP Mazem-
be (DR Congo) na Genk ya Ubelgiji.

Hata hivyo, Samatta alisema ni
kweli kuna mengi yamepita nyuma va
pazia hadi kufikia uamuzi wa kwenda
Fenerbahce, lakini kwa sasa hawezi
kuyaweka hadharani kwa sababu bado
anacheza soka.

“Kuna mengi yamejitokeza hadi
mimi kufikia uamuzi wa kuhama, lakini
sidhani kama ni wakati sahihi kwa
sasa kuyazungumza, bado naendelea
kucheza soka si jambo zuri kuyasema,
lakini nikimaliza soka langu na kustaa-
fu, nitatafuta utaratibu wa kuyasema
yote niliyoyapitia kwenye maisha ya
soka,” alisema Samatta.

Akizungumzia maisha yake mapya
ndani ya Fenerbahce, alisema: “Timu
mpya, watu wapya, lugha mpya, kila
Kitu ni Kipya, lakini mambo yatakwen-
da sawa tu nitazoea.”

Kwa upande wa kikosi kilichoitwa

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Stars, Samatta alisema na mechi inay-
owakabili dhidi ya Burundi, Samatta
alisema ana imani wanaweza kufanya
vizuri Jumapili.

“Nimeona majina yaliyoitwa na ligi
ilikuwa inaendelea, hivyo ninaamini
tunaweza kufanya vizuri,” alisema
nahodha huyo wa Stars.

Baadhi ya mashabiki wa soka nchini
ambao walijiunga kwa wingi kwe-
nye mitandao ya Kijamii ya Aston
Villa, baada ya Samatta kujiunga na
klabu hiyo Januari mwaka huu, nao
wamekuwa wakiiacha, huku baadhi
wakitoa maneno ambayo yanaone-
kana ni kama kuishutumu klabu hiyo
kwa kile wanachokiona kuwa ni sawa
na kutomtendea haki nohodha huyo
wa Stars, kutomlinda au kumsaidia ili
afanye vema kwenvye ligi hiyo pendwa
na badala yake kumtoa kwa mkopo
kukiwa na kipengele cha kuruhusiwa
w [l THmmm

kwenye klabu hiyo ya Uturuki huku
9"770856"541002
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