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Tundu LiSSU
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3 Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na aeneleo (CHADEM) Bara, Tundu
Uln el'eza... Endelea Uklﬂ’aSa 2 Lissu, akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Mkazi wa mtaa wa Mwime-Makungu, kata ya Mwendakulima, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, Kumalija Budeba (kusho-
to), akijiandaa kulipakia jeneza kwenye gari la polisi baada ya kukamatwa akiwa ameliweka shambani kwake jana na kusaba-
bisha taharuki kwa wananchi. Picha ndogo: Budeba akiwa kwenye gari la polisi baada ya kukamatwa. PICHA: SHABAN NJIA
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HABARI KITAIFA

Samia ataka
wanaoharibu
amani wapuuzwe

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewasihi Watanzania kuwapu-
uzia wanaowashawishi kuhar-
ibu amani ya nchi kwa sababu
zozote kwa kuwa kufanya hivyo
kunarudisha nyuma maendeleo
ya nchi.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na wananchi wa
Wilaya ya Mbinga akiwa katika
siku ya tatu ya ziara yake mkoani
Ruvuma na kuzindua jengo la
Halmashauri ya Wilaya ya Mb-
inga.

Pia alitembelea kituo cha un-
unuzi mahindi na soko la Jimbo
la Mbinga Mjini, aliweka jiwe la
msingi katika ujenzi wa Bandari
ya Mbambabay na kufungua
barabara ya Mbinga-Mbamba-
bay yenye kilometa 60 iliyojeng-
wa kwa kiwango cha lami.

Aliwasisitiza wananchi wa Mb-
inga wawapuuze wanaokwenda
kuwashawishi kuharibu amani
ya nchi kwa kuwa watu hao ha-
wana nia njema, bali wanalenga
kuharibu taswira ya nchi.

Alisema pamoja na changa-
moto mbalimbali zinazoika-
bili nchi, Tanzania ni sehemu
salama ya kuishi akiita kuwa ni
“pepo” kulinganisha na nchi ny-
ingine.

“Ninataka kuwaambia kwam-
ba wameishiwa, hawana pa
kupenya, wameshaona mbele
mambo magumu kwao, sasa
la kufanya ni kuharibu amani
na utulivu wa nchi yetu, ili
wananchi waishi kwa shaka,
mwone nchi yenu si njema, ndio
lengo lao,” alisema.

Rais alisema nchi inapokuwa

na amani na utulivu, maendeleo
hufanyika vizuri kwa sababu wa-
nanchi watakuwa na uhuru wa
kufanya shughuli za maendeleo.

Akikagua jengo la Halmashau-
ri ya Mbinga, Rais alisema ku-
kamilika kwake kutarahisisha
utoaji huduma kwa wananchi
kwa kuwa maofisa kutoka idara
mbalimbali watapatikana eneo
moja.

Aliwaagiza viongozi wa wilaya
kuwapa elimu wakulima juu ya
madhara ya kuuza mazao yao
kwa mawakala ikiwamo kulan-
guliwa, hivyo kukosa fedha za
akiba na kujiinua kiuchumi.

Alisema mawakala hao wame-
kuwa wakinunua mahindi kwa
wakulima kwa Sh. 300 kwa kilo
kisha kwenda kuuza Sh. 700 bei
ambayo mkulima anauza kwa
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA).

Rais pia alisema serikali inaen-
delea kutoa vibali vya kuongeza
watumishi wa afya kadri bajeti
inavyoruhusu ili kuziba pengo la
uhitaji wa watumishi hao katika
wilaya hiyo.

Pia alimwagiza Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega,
kupeleka wataalamu wa vizimba
vya samaki katika wilaya hiyo na
kuwafundisha wafanyabiashara
teknolojia hiyo, ili serikali inapo-
funga shughuli za uvuvi kwenye
maziwa kwa muda wasiathirike
kiuchumi.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe aliwaahidi wakulima wa
eneo hilo kuwa kuanzia mwa-
kani, vituo vyote vya NFRA vi-
takuwa na mashine za kisasa za
kusafisha mahindi, hivyo wakuli-
ma hawatosafisha kwa mikono
kama wafanyavyo sasa.

KITANZANIA WENYE SIFA ZIFUATAZO:-

UWE NA LESENI HAI YA UDEREVA

©®N®O SN

MKURUGENZI

MAKAO MAKUU TABORA,

ATHWAL TRANSPORT AND TIMBERLTD
SLP 593, TABORA.

Yoy
TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI ZA MADEREVA

KAMPUNI YA ATHWALS TRANSPORT AND TIMBER LIMITED, INAYO FURAHA
KUTANGAZIA NAFASI YA KAZI YA UDEREVA , KWA WANANCHI WOTE WA

1. UWE UMEMALIZA DARASA LA SABA NA KUENDELEA

UWE UMEHUDHURIA KIKAMILIFU MAFUNZO YA UDEREVA NA KUHITIMU
UWE NA UMRI' WA MIAKA 18 NA KUENDELEA

UWE NA UZOEFU WA KUENDESHA GARINA TERA YAANI (TRUCK AND TRAILER)

UWE NA UZOEFU WA MIAKA MITANO YA UENDESHAJI MAGARI MAKUBWA
UWE NA WADHAMINI WAWILI WANAOTAMBULIKA

UWE NA BARUA KUTOKA SERIKALI YA MTAA

. UWE NA BARUA YA AFISA MTENDAJI KATA

0. AMBATANISHA NA PICHA TATU ZA PASSPORT SIZE

MAOMBI YOTE YAWASILISHWE AU YATUMWE KABLA YA TAREHE 7 OKTOBA 2024
YA KIWA NA VIAMBATANISHO VYOTE KWA

NAMBA ZA SIMU 0787225511, 0784621111, 0653842083, 0682882333

Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan
akivuta kitam-
baa kuashiria
ufunguzi wa
jengo la Ofisi

va Mkurugenzi
Mtendaji wa
Halmashauri ya
Wilaya Mbinga,
mkoani Ruvuma
jana. Kushoto ni
Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa
na Serikali za
Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed
Mchengerwa.
PICHA: IKULU

Lissu kushtaki kampuni ya simu

Na Romana Mallya

: MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
: ma cha Demokrasia na Maende-
¢ leo (CHADEMA), Tundu Lissu,
¢ amesema amewasiliana na mwa-
: nasheria wake kufungua kesi
¢ dhidi ya kampuni ya mawasi-
¢ liano ya simu ambayo inadaiwa
¢ kuvujisha mawasiliano yake ya
: simu, hata kufanikisha shambu-
¢ lio la kupigwa risasi miaka saba
¢ iliyopita.

* Ni hatua anayokusudia ku-
: chukua baada ya gazeti la The
: Guardian la Uingereza juzi
¢ kuripoti kesi inayoendelea ma-
¢ hakamani nchini humo iliyo-
: funguliwa na aliyekuwa Ofisa
: Usalama wa kampuni hiyo ya
: mawasiliano dhidi ya kampuni
: mama kwa kumwachisha kazi
¢ kutokana na anachodai kufanya
: uchunguzi dhidi ya wafanyakazi
: waliovujisha taarifa hizo.

¢ Lissu ambaye alishambuliwa
¢ kwa risasi (inadaiwa risasi 38
: zilielekezwa kwake akiwa katika
¢ gari lake) Septemba 7, 2017, kwe-
! nye eneo la nyumba za viongozi
* wa serikali jijini Dodoma, ali-
: tangaza hatua hiyo jana wakati
: akizungumza na waandishi wa
- habari mkoani Dar es Salaam
: kuhusu kesi hiyo inayoendelea
: jijini London, Uingereza.

© “Wamesema walikuwa wana-
 tuma taarifa kwa njia ya What-
: SApp, baadaye serikali ikawaam-
¢ bia wafute, itabidi wataalamu
¢ watuambie kama kuna uweze-
¢ kano wa kurejesha taarifa zilizo-
¢ futwa.

¢ “Ttabidi watuambie majina
: na itakayotuambia ni... (anataja
¢ jina la kampuni hiyo ya mawasi-
¢ liano). Kampuni mama si wako
¢ Uingereza, tutaanza nao. Hatut-
: akwenda kwenye mahakama za
¢ hapa. Tutakwenda Uingereza.

¢ “Tukienda huko nimewaam-
: bia walianzishe, leo (jana) ni-
: mezungumza na Robert Am-
¢ sterdam, nimemwambia una
: mamlaka kamili ya kulianzisha.
: Hatujazungumza madai ya fed-
: ha, ninafikiri yatakuwa mengi
¢ sana, hatujayajadili bado,” alise-
© ma.
¢ Lissu alisema tukio hilo katika
¢ tafsiri ya sheria, ni kitendo cha
¢ ugaidi kwa mujibu wa sheria za

Tanzania; alipata ulemavu wa
kudumu, hawezi kutembea sa-

wasawa.
Alisema anatembea na risasi
mgongoni na mwili umejaa

vyuma kwenye goti mpaka kwe-
nye nyonga, makovu ya risasi 16
zilizompata kati ya 38 na ya op-
eresheni 25.

Lissu alisema watoto wake ha-
wajarudi Tanzania miaka mitano
na juzi walimpigia, wakimwam-
bia wanapenda kurudi nyumba-
ni, lakini walifikiria walivyomwo-
na Nairobi, Kenya wanashindwa

kurejea.
“Mke wangu ameshindwa
kurudi nyumbani ameogopa.

Mimi kinganganizi tu. Tuna-
hitaji kuambiwa ukweli wote,”
alisema.

WALIOMPIGA RISASI

Lissu alidai vijana wawili wali-
ompiga risasi wapo na waju-
likana na kwamba muda ukifika
atawataja, huku akitaja jina la
kiongozi mmoja wa kisiasa kuwa
ndiye aliongoza kikosi kum-
shambulia.

“Kwa sheria yetu, Katiba yetu,
serikali haina rukhsa ya kupewa
mawasiliano ya wateja, mtu ana
haki ya faragha, polisi hawataki-
wi kuchunguza mawasiliano ya
raia.

“Kuanzia siku hiyo na miaka
yote mpaka leo (jana), serikali
siku zote imesema kwamba, hao
walionishambulia katikati ya ma-
jengo ya serikali ni watu wasioju-
liana.

“Serikali wakati ule kwa saba-
bu sikuwapo nchini nikiwa nje
kwa matibabu, walidai kwamba
watalichunguza  nitakaporudi
Tanzania.

“Hawajachunguza mpaka sasa
hivi, hata kuitwa polisi kuulizwa
‘hebu tuambie umeona nini?’
Niliona vijana wawili walion-
ishambulia. Lakini kuitwa na
polisi kusema niliona nini, hata
hilo hawajawahi kufanya,” alidai
Lissu.

FEDHA MATIBABU

Lissu pia alisisitiza kauli yake
ambayo huitoa kila mara akidai
kwamba: “Sijawahi kulipwa hata
senti moja ya matibabu. Sheria
ya Uendeshaji Bunge ilitungwa
mwaka 2008, inasema mbunge
akiugua, serikali inawajibika
kumpa matibabu ndani au nje ya

nchi.”

RIPOTI YA THE GUARDIAN

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa na gazeti The
Guardian la Uingereza, aliyeku-
wa Ofisa Usalama wa kampuni
hiyo ya mawasiliano ya simu,
amefungua kesi nchini humo
akidai kufukuzwa kazi bila haki
baada ya kupinga hatua ya ku-
toa data za simu za mwanasiasa
Tundu Lissu mwaka 2017 na ku-
vujishwa bila ridhaa yake.

Anadai kuwa akiwa mfan-
yakazi wa kampuni hiyo, ali-
vutiwa na mazungumzo fulani
yaliyofanyika kwenye mkutano
wa mtandaoni na yeye akiwa
mshiriki, na kwamba alishtuka
kwamba kuna jambo linaende-
lea pasipo yeye kushirikishwa
kama mkuu wa idara.

Anadai alianzisha uchunguzi
binafsi na kubaini kulikuwa na
mawasiliano yasiyo ya afya bai-
na ya kampuni na idara fulani
ya serikali, ambayo yalifanyika
kupitia mtandao wa WhatsApp,
kampuni  hiyo ya simu ikivu-
jisha taarifa binafsi za simu za
Lissu.

“Uvujishaji ulianzia tarehe 22
Agosti 2017, lakini kuanzia Ago-
sti 29, 2017 kukawa na uvujishaji
mkubwa wa taarifa za Lissu
mbashara (live tracking). Taarifa
hizo zilihusu maeneo aliyopo
Lissu, simu zinazoingia na kuto-
ka zikisikilizwa na SMS (ujumbe)
zake zikisomwa.

Anadai kuwa mawasiliano yale
yalifutwa bila kuwapo nyaraka
inayoelekeza vile na ndipo alia-
mua kuandika ripoti maalum
juu ya alichobaini na kuwasilisha
kwa wakuu wake akiwajulisha
ana shaka kampuni yake ilishiri-
ki kumuuza Lissu kwa watu wal-
iokuwa na kiu na damu yake.

Badala ya suala hilo kufanyiwa
kazi, Novemba mwaka huo alifut-
wa kazi kwa kigezo cha kupun-
guzwa kazini, lakini anaamini
uchunguzi alioanzisha ulikuwa
nyuma ya yote yaliyomtokea ndi-
po aliamua kwenda kudai haki
mahakamani.

Nipashe ilimtafuta Msemaji
Mkuu wa Serikali, Thobias Ma-
koba, ambaye baada ya kuele-
zwa kuhusu suala hilo, alitaka
atumiwe ujumbe wa maandishi.
Alitumiwa, lakini hakujibu.
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TLS, serikali kushirikiana
vandishi mikataba

Na Grace Gurisha

CHAMA cha Wa-
nasheria  Tanganyika
(TLS) na Chama cha
Wanasheria wa Serikali
(PBA), wamekubaliana
kushirikiana katika
maeneo saba yakiwa-
mo kuishauri serikali,
uandishi wa mikataba
ya uwekezaji na kutoa
fursa kwa mawakili wa
ndani na si wa nje kue-
ndesha kesi nchini.

Wakili Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Ally Possi, alise-
ma jana jijini Dar es Sa-
laam kuwa hati hiyo ya
ushirikiano imeshaan-
daliwa na kwamba in-
apitia utaratibu wa ki-
serikali kabla ya kutiwa
saini.

Alisema katika ush-
irikiano, suala la taalu-
ma limepewa kipaum-
bele kwa sababu dunia
imebadilika na kwamba
kuna uwekezaji wa ki-
mataifa  unaofanyika
kwa wawekezaji kuja
Tanzania na Watanza-
nia kwenda nje ya nchi
kuwekeza.

“Iko fursa kwa wa-
nasheria waliopo
nchini kufanya kazi na
wawekezaji badala ya
wawekezaji  kutumia
wanasheria wa kigeni.
Hili nalo tumelizinga-
tia,” alisema.

Dk. Possi alisema wa-
nasheria ~ Watanzania
wapo, vyuo vya taaluma
za sheria zinatoa wa-
nasheria wa Tanzania,
hivyo wanataka kukuza
taaluma ili wanasheria
watumie fursa hizo.

“Tutaendeleza maadi-
li ya wanasheria kwani
ni jambo endelevu kwa
kuhakikisha wanafaha-
mu masuala yanayohu-
jumu uchumi wa nchi
kama vile utakatishaji
fedha,” alisema.

Pia alisema wanashe-
ria wanapaswa kujua
uandishi wa mikataba
na mambo yanayosaidia
kufanyika kwa uhujumu
uchumi ili kuepukana
nayo na kusimamia
maadili.

Alisema eneo lingine
ambalo watashirikiana
ni kufanya kazi kwa ka-
ribu na mahakama kwa
kutatua migogoro nje ya
mahakama ili kusaidia
kupunguza mrundika-
no wa kesi mahakamani.

“Tanzania si  kijiji
kwani imejiunga na ju-
muiya mbalimbali za ki-
mataifa, hivyo wanashe-
ria waliopo waone
fursa kwenye utenga-
mano badala ya kuacha

mawakili kutoka nje ku-
fanya kazi hizo nchini,”
alisema.

Alisema mawakili
binafsi wana mchango
mkubwa katika maen-
deleo ya nchi, hivyo
wataweka namna bora
ya kuishauri serikali na
mawakili wa serikali
wawasaidie sekta bin-
afsi kwenye masuala
ya kuandika mikataba
mbalimbali ya kodi, gesi,
mafuta na uandishi wa
sheria.

“Tunaamini TLS ita-
wasaidia hata Kkatika
masuala ya bima ya
afya, utetezi katika kesi
za mirathi, ardhi na
kazi hivyo, kusaidia wa-
nanchi kupata huduma
bora,” alisema.

Rais wa TLS, Boniface
Mwabukusi, alisema
mazungumzo yao yali-
lenga kutumia taaluma
yao ya uwakili kuisaidia
serikali kwa maslahi
ya taifa hususan eneo
la uwekezaji na ku-
hakikisha vyama hivyo
vinakuwa na faida na
tija.

“Tutashirikiana  ka-
tika kuongeza uzoefu na
kutekeleza majukumu
yao kwa namna ambayo
italeta tija kiuchumi, ki-
jamii na kisiasa nchini,”
alisema Mwabukusi.

Pia alisema wamezun-
gumza kuhusu kusaini
hati ya makubaliano kati
ya TLS na PBA namna
ya kuhusiana, kufanya
shughuli zetu na kush-
irikishana uzoefu katika
shughuli mbalimbali.

Mwabukusi alisema
watashirikiana namna
ya kujenga na kusima-
mia sheria za ulinzi wa
rasilimali na utukufu wa
nchi katika kumiliki na

kuendeleza rasilimali
hizo.
Alisema sheria namba

tano na sita zinawapa
wajibu kuona tija ya ku-
tungwa kwa sheria za
ulinzi wa rasilimali
hivyo kama wanasheria
tunawajibu wa kulinda
kwa maslahi ya taifa.

Mwabukusi  alisema
watashauri serikali
kuhusu utatuzi wa
migogoro ya uwekezaji
badala ya kwenda ku-
tatuliwa nje ya nchi,
ifanyike nchini.

“Nia yetu uwapo wa
TLS na PBA uwe daraja
la kuhakikisha shughuli
za uwekezaji zinanufai-
sha taifa, wananchi na
wawekezaji na kulinda
rasilimali hizo kwa ma-
slahi ya kizazi kijacho,”
alisema.

Kaimu Mkuu wa Tawi la Utawala la Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Kanali Juma Mrai, akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu nafasi za mafunzo kwa mujibu wa kujitolea. PICHA:

RENATHA MSUNGU

JKT yatangaza nafasi mafunzo ya kujitolea

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT), limetangaza
nafasi za vijana kujiunga na mafunzo ya jeshi
hilo kwa kujitolea kwa mwaka 2024 huku
likitoa tahadhari ya matapeli wanaoomba
fedha ili kuwatafutia nafasi jeshini.

Akizungumza na waandishi wa habari jana
kwa niaba ya Mkuu wa JKT, Kaimu Mkuu
wa Tawi la Utawala wa JKT, Kanali Juma
Mrai, alisema utaratibu wa vijana kuomba
na kuchaguliwa kujiunga na mafunzo hayo
unaratibiwa na ofisi za wakuu wa mikoa na
wilaya katika eneo analotoka mwombaji.

Alisema usaili wa vijana hao kujiunga na

mafunzo hayo ya kujitolea umepangwa
kuanza Oktoba 2024 kwa mikoa yote ya
Bara na visiwani na watakapochaguliwa wa-
taripoti kwenye kambi za jeshi kuanzia No-
vemba 1 na 3, 2024.

“Kumekuwa na wimbi la utapeli un-
aoendeshwa na baadhi ya watu ambao waki-
waomba fedha vijana wanaoomba nafasi
hizo, naomba niwaambie nafasi

hizi haziuzwi ni bure hivyo kila mmoja
aombe sehemu husika zilizotolewa na JKT,”
alisema.

Aidha, alisema vijana hao ambao watach-
aguliwa kujiunga na mafunzo hayo, JKT hai-
toi ajira pia haihusiki kuwatafutia ajira katika
asasi na vyombo mbalimbali vya ulinzi na
usalama bali jeshi hilo hutoa mafunzo kwa
ajili ya kuwaandaa vijana kwa ajili ya kujiajiri
wao wenyewe.

Alibainisha sifa za waombaji wa nafasi
hiyo kuwa ni vijana wa darasa la saba wa-
napaswa kuwa na umri kuanzia miaka 16
hadi 18 ambao wamemaliza elimu ya msingi
kuanzia mwaka 2021, 2022 hadi 2023 wawe
na cheti cha kumaliza elimu ya msingi.

Pia, alisema kwa vijana waliohitimu kida-
to cha nne kuanzia mwaka 2021, 2022 hadi
2023 wanapaswa kuwa na umri usiozidi
miaka 20 na awe na ufaulu kuanzia daraja la
kwanza hadi la nne na ufaulu uwe kuanzia
alama 26 hadi 32.

Pia, alisema kwa waliohitimu kidato cha
sita wawe na umri usiozidi miaka 22 ambao
wamemaliza kuanzia mwaka 2021, 2022,
2023 na awe na cheti

shahada umri usiwe zaidi ya mi-
aka 26 na wenye shahada ya uza-
mili umri usiwe zaidi ya miaka
27, alisema

chenye ufaulu wa kuanzia
daraja la kwanza hadi la nne.

“Vijana wa Stashahada umri
usiwe zaidi ya miaka 25, wale wa

UBALOZI WA MAREKANI,
DENMARK NA NORWAY
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani, Denmark
na Norway watauza kwa mnada wa hadhara Fanicha, Magari na Generator tarehe 28
Septemba, 2024 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden
Resort Sinza, Lion Street. Fanicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00
asubuhi: Sofa sets, Chest drawer, Book case, Meza za ofisi, Viti, Makabati ya nguo,Steel
file cabinet, Vitanda, Magodoro, Fridge double door Up Right Freezer, Washer, Dryer,
Majiko ya Gas/Umeme, Meza za garden, Viti vya garden,Mashine za Photo copy
Nashuatec MP6500, 5002, 2205 na Xerox 7970, Computer set, Printer HP Laser Jet, Flat
TV, A/c split unit, na vingine vingi.

Magari na Genereta yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
2 | Toyota Land Cruiser V8 Station Wagon | 1VDO Diesel Engine 2013 Umelipwa
1 Jaguar Saloon Luxury XF Petrol Engine 2008 Haujalipwa
1| Toyota Land Cruiser Prado S/ Wagon 1KD Diesel Engine 2002 Umelipwa
1 | Toyota Land Cruiser Station Wagon 1KZ Diesel Engine 1994 Umelipwa
2 | Generator KVA500KVA - 3 Phase Perkins Diesel Engine - Haujalipwa
1 Generator 150KVA 3 Phase John Deer Diesel Engine - Haujalipwa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 26
mpaka 27 Septemba 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe
ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 3 Oktoba, 2024 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta litauzwa kwa mshindi
mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na

kodi

6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na kuvaa
barakoa.

os e

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926

Insta: universalauctioncentre

E-mail: universalauction@hotmail.com
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Familia yafichua siri ndugu yao

alivyopigwa hadi kufariki dunia

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MAPYA yameibuka kuhusiana na
kifo cha utata cha mfanyabiashara
wa vyuma chakavu katika Kata ya
Muerieti, Johnson Josephat, maarufu
KAMA Sonii (39), anayedaiwa ku-
fariki dunia baada ya kutoroshwa na
kundi la watu waliokuwa wakipinga

kukamatwa  kwake baada ya ku-
fungwa  pingu mkono mmoja
na Polisi.

Sonii, Mkazi wa Unga Limited jijini
Arusha, alifariki dunia Septemba 23,
mwaka huu, katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Arusha ya Mount
Meru, wakati akipatiwa matibabu.

Akizungumzia tukio hilo lililoibua
simanzi katika viunga vya jiji la Aru-
sha, mke wa marehemu, Nasra Ba-
kari, alisema mtoto wake alishuhudia
tukio zima la baba yake kupigwa na
askari polisi, na ndiye aliyekwenda
akikimbia kumpa taarifa kwamba
baba anapigwa.

“Nilitoka nje nikakuta wamem-
nyonga, kichwa kwenye mapaja,
mkono nyuma. Walikuwa askari
wawili, nikaingia hapo tukawa tuna-
parangana nao, tukahangaika nao,
(marehemu) akachomoka akakimbia
akaanguka, akaangukia kichwa.

“Baada ya kuanguka, wakatokea
tena watu wengine maana kulikuwa
hakuna wanaume, ni wanawake tu.
Wakaendelea kupambana na wale
askari wawili, yule baba akakimbia
tena akaingia uchochoroni na wale
askari tena wakamkimbiza wakam-
fuata huko uchochoroni.

“Huko uchochoroni kuna
mabanzi, hiyo nyumba ina

gua ile pingu tangu tukiwa
huku nyumbani. Tulipofika

mabanzi, wakawa wamem- n":tsaug‘ge' Mount Meru wengine wa-
chukua wamemwingiza kwe- Iaykupanda karudi Central kutafuta fun-
nye hayo mabanzi, kichwa madaraja guo nyingine wakafungua ile
kikawa kimeingia huko, uka- Rais Samia pingu, ndio wakamwingiza
baki mwili. ametuona hospitalini. Alikuwa ame-
Hatukufika  pale kwa Sanasisi shafariki tangu akiwa nyum-
sababu kulikuwa hakuna "r:?sli":#'ap:ta bani.”
wanaume, tulikuwa tunapa- yetu mwal- Kupitia taarifa kwa vy-
rangana na wale maaskari jmumwenye Ombo vya habari iliyotolewa
wakamkanyaga kichwa,”  cheti ailin- Septemba 24 na Kamanda wa
alisema. ganinakada Polisi, Kamishna Mwandam-
Kutokana na vuta ni ku- Ryingine,” i Msaidizi wa Polisi (SACP)
vute hiyo, mke wa mare- T\Iggm:ile Justine Masejo, tukio hilo lil-

hemu alisema bahati nzuri,
baada ya wanawake wale
kuona hali ilivyo, walikwenda kuita
wanaume ambao walifika sehemu
walipokuwa wameingiza kichwa
chake kwenye mabanzi na kubaini
kwamba ameshapoteza fahamu, ndi-
po wakampeleka hospitalini.

Nasra, kupiti video iliyosambaa
mtandaoni, alifafanua zaidi mkasa
huo ulivyokuwa akisema: “Sasa we-
nyewe wanavyojielezea wanasema
kuna mtu alikamatwa yuko huko
Central (Kituo Kikuu cha Polisi Aru-
sha), aliiba kompresa akamuuzia
yeye (marehemu). Sasa tulivyofika

eneo la tukio, nikawaambia haya
masuala si ya kuongea kama
mnaye.

“Wakasema hatutaki kuongea tu-
nataka tumpeleke polisi. Baada ya
tukio, walikuja askari wengine, ndiyo
wakampeleka Mount Meru, tangu
hapo alikuwa ameshafariki (dunia).

“Maana yake walihangaika kufun-

itokea Septemba 23, saa 11:30
jioni.

Taarifa hiyo ilisema askari polisi
ambaye hajatajwa jina wala namba
yake ya kijeshi, alifika maeneo ya
Unga Limited kwa ajili ya kumkama-
ta mtu huyo kuhusiana na tukio za
kuvunja stoo na kuiba.

lliongeza taarifa hiyo kwamba
wakati wa ukamataji, askari alifani-
kiwa kumvisha pingu mkono mmoja,
ndipo lilipojitokeza kundi la watu na
kumshambulia askari kumkamata
mtu huyo na kumtorosha kwa ku-
tumia pikipiki.

Kwa mujibu wa SACP Masejo, taar-
ifa za awali zinaonyesha kuwa katika
harakati za kumtorosha mtu huyo,
alianguka na baadaye ndugu walim-
fikisha hospitalini.

Kamanda Masejo alisema uchun-
guzi wa tukio hilo unaendelea ili
kubaini kilichosababisha kifo na
wote waliohusika watachukuliwa
hatua za kisheria.

1.Kufungua Mkutano
2. Kuthibitisha Akidi ya Wajumbe
3. Kuridhia ajenda ya Mkutano

5. Kufunga Mkutano.

MAMBO YA KUZINGATIA

a
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"Kwa Maendefeo Yako™

P. 0. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075, Mafinga, Tanzania.

E-Mail: mucoba@mucobatz.com

TAARIFA YA MKUTANO DHARURA WA WANAHISA WA BENKI YA MUCOBA

Taarifa inatolewa kwa wanahisa kwamba, kutakuwa na mkutano wa dharura wa Wanahisa utafanyika siku ya Jumamosi
tarehe 5 mwezi wa Oktoba 2024 katika ukumbi wa MAM -uliopo Mafinga Mjini kuanzia saa tatu kamili asubuhi.

AJENDA YA MKUTANO ITAKUA KAMA IFUATAVYO:

4, Kujadili maboresho ya makubaliano ya kimkakati baina ya Benki ya watu wa Zanzibar (PBZ) na Benki ya MUCOBA

Notisi hii imetolewa leo tarehe 26/09/ 2024

1.Mwanahisa anayetarajia kuhudhuria Mkutano huu atatakiwa kufanya hivyo kwa gharama zake mwenyewe.

2. lwapo Mwanahisa anayeruhusiwa kuhudhuria Mkutano na kupiga kura, atashindwa kwa sababu zozote zile
kuhudhuria Mkutano, ataruhusiwa kuchagua Mwakilishi kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake kwa kufuata na
kuzingatia taratibu na sheria za Kampuni.

3. Nakala za Makabrasha ya Mkutano zitapatikana pia kwenye ofisi yetu kuu iliyopo Mafinga- Iringa.

KWA AGIZO LA BODI YA WAKURUGENZI

DENIS RWEYENDERA
KATIBU - BODI YA WAKURUGENZI

Mwinyi
ataka
ushirikiano
wizara za
mazingira

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amezitaka wizara zenye dhamana ya mazingira
za Muungano na Zanzibar, kufanya kazi kwa
pamoja ili kuzipatia ufumbuzi changamoto za
kimazingira na mabadiliko ya tabianchi zina-
zoibuka maeneo mbalimbali ya nchi.

Wizara hiyo ni Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira) na Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana Tkulu, Zanzi-
bar alipokutana na kuzungumza na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji, aliyeambatana na
timu ya watendaji wakuu wa wizara hiyo, wali-
ofika kujitambulisha.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya Mawasiliano
Ikulu, Zanzibar, ilisema Dk. Mwinyi alisema ni
vyema wizara hizo mbili zikaweka mkazo katika
kuzipitia sera, kanuni, miongozo, mipango na
mikakati ya kudhibiti athari za mazingira na mab-
adiliko ya tabianchi kwa pamoja ili kubadilishana
uzoefu na kuibua utatuzi wa masuala hayo.

Alisema uvamizi wa majichumvi kwenye mae-
neo ya kilimo, visima na makazi ya wananchi,
mporomoko wa fukwe za bahari na ukosefu wa
mvua na mvua zisizotarajiwa bado ni matatizo
yanayoathiri kwa kiasi kikubwa.

Rais Mwinyi aliwataka watendaji wa wizara
hizo kutumia makongamano na mikutano ya
kimataifa ya kimazingira kuziwasilisha changa-
moto hizo zinazoikabili nchi ili kupata ufadhili na
rasilimali za kukabiliana nazo.

Aidha, aliwasisitiza kuwa na mipango shiriki-
shi kuanzia ngazi za chini kwa jamii ili nayo itoe
mchango wake.

Dk. Mwinyi pia alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeendelea kuchukua hatua mbal-
imbali za kuzuia athari za mazingira zisiendelee
kuathiri maisha ya watu.

Kuhusu Muungano, Rais Mwinyi aliridhia ombi
la Waziri Kijaji la kutaka siku tatu kila mwezi kwa
watendaji wa wizara hizo mbili kukutana Zan-
zibar na kuwa na mikutano na wananchi kutoa
maoni yao juu ya changamoto za Muungano.

Kuhusu biashara ya kaboni (gesi ukaa), DKk.
Mwinyi aliwataka watendaji hao kushirikiana
kwa pamoja, kujengeana uwezo na kuwatafuta
wataalamu kwani biashara hiyo ni mpya ulim-
wenguni.

Pia alisisitiza suala la uratibu wa shughuli za
Muungano kwa kuwa sekta zote wanazozisima-
mia zinahitaji ushirikiano wa karibu ili kuleta
ufanisi.

Naye Waziri Kijaji alisema tayari wizara hiyo
imeandaa timu ya wataalamu na imeanza utafiti
na kuandika miradi kwa lengo la kuiwasilisha
kwa wafadhili ili kupata fedha zitakazoendesha
miradi ya kimazingira.

Alibainisha kuwa uharibifu wa mazingira ni
mkubwa hasa katika fukwe unaosababishwa na
mmongonyoko na uvamizi wa maji chumvi ka-
tika maeneo ya kilimo, hivyo juhudi za pamoja
zinahitajika kukabiliana na hali hiyo.

Waziri Kijaji alifika ikulu kujitambulisha baada
ya kuteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan, Julai
3, mwaka huu, akitokea Wizara ya Viwanda na
Biashara.
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Mwalimu
mbaroni
tuhuma

za kumuua
mwanafunzi

Na Vitus Audax

ADRIAN Tinchwa (36), Mwal-

imu wa Shule ya Msingi Igurwa na

Mkazi wa Kanoni, wilayani Karag-

we, mkoani Kagera anashikiliwa :
na Jeshi la Polisi mkoani humo :
kwa tuhuma za kumshambuliana
kumsababishia kifo Mwanafunzi :
Phares Buberwa, akimtuhumu :

kumwibia simu.

Mwanafunzi huyo aliyekuwa :
akisoma kidato cha tatu katika :
Shule ya Sekondari Igurwa, ana- :
daiwa kukutwa akitoka ndani :

kwa mwalimu huyo (mtuhumiwa)

ambaye alikuta kufuli la nyumba

limevunjwa.

Akitoa taarifa ya kukamatwa :
kwa mwalimu huyo juzi, Kamanda :
wa Polisi Mkoa wa Kagera, Blasius :
Chatanda alisema mtumishi huyo :
wa umma anadaiwa kumshambu- :
lia mwanafunzi huyo kwa kumpi- :
ga ngumi kwenye paji la uso kisha :
kutumia nondo kumpiga nayo ‘:
miguuni na mikononi akimtuhu- :

mu kumwibia simu yake.

Kamanda Chatanda alisema

tukio hilo lilitokea Septemba 18,

2024, saa nane mchana katika Ki-

jiji cha Kanoni, wilayani Karagwe.

“Awali tarehe hiyo hiyo majira :
inadaiwa :
kuwa mtuhumiwa huyo alifika :
nyumbani kwake na kukuta kufuli :
la mlango wa nyumba yake lime- :
vunjwa na alipotaka kuingia nda- :

ya saa tatu asububhi,

ni alikutana na Phares Buberwa,
mlangoni akijaribu kukimbia,”
alisema Chatanda.

Alisema kuwa baada ya hapo :
alimkamata na kuanza kumsham- :
kumsababishia ma- :
jeraha makubwa mwilini mwake :
na baadaye kumpeleka hadi ny- :
umbani kwa wazazi wake na kum- :
kabidhi kisha wazazi wake wal- :
impeleka katika Kituo cha Afya :
cha Rwambaizi kwa ajili ya kupata :

bulia hadi

matibabu.

“Phares alifariki dunia kituoni :
huko wakati akipatiwa matibabu :
na chanzo cha tukio hili ni mtuhu- :
miwa kujichukulia sheria mkon- :
oni na kutoa adhabu iliyopitiliza :
kwa marehemu huyo hadi kufikia :
hatua ya kukimbizwa kituo cha :
alisema Kamanda Cha- :
tanda. Alisema jeshi hilo linaen- :
delea na uchunguzi zaidi kuhusi- :
ana na tukio hilo na mtuhumiwa :
atafikishwa mahakamani mara tu :

afya,”

baada ya taratibu zote kukamilika.

“Wito wangu kwa wananchi ni :
kuacha tabia ya kujichukulia she- :
ria mkononi badala yake wafuate :
taratibu zote za kisheria pindi wa- :
napokamata wahalifu kwani ha- :
tutasita kuwachukulia hatua wote :
watakaoshindwa kufuata sheria :

kwani hakuna aliye juu ya sheria,”
alisema Kamanda Chatanda.

 Jeneza lakutwa shambani, ladai

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wamtaa wa Mwime -
Makungu, kata ya Mwendakuli-
ma, Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, mkoani Shinyanga,
wamepatwa na taharuki baada
ya Kumalija Budeba (55) anaye-
daiwa kuwa ni mganga wa jadi
kukutwa akiwa ameficha jen-
eza tupu kwenye kichaka kili-
choko karibu na shamba lake
huku akiwazuia watu kupita
karibu na eneo hilo.

Tukio hilo lilitokea jana
baada ya vijana waliokuwa wa-
kichunga mifugo kuona jeneza
hilo kisha kutoa taarifa kwa
uongozi wa mtaa; nao ulitoa
taarifa polisi waliofika na kum-
chukua Budeba kwa hatua za
kisheria.

Kiongozi wa walinzi wa jadi
katika mtaa huo, Someke John
alisema kuwa baada ya kufika
eneo la tukio walilazimika kuli-

fungua ili kujiridhisha kama ku-
likuwa na mwili wa binadamu
kutokana na taarifa awali kudai
kuwamo maiti ndani ya jeneza
hilo, lakini lilikuwa tupu.

Alisema kuwa walipomhoji
alikiri kulifahamu na kudai
kuwa lilikuwa linatumiwa na
msanii (jina lake tunalo) ali-
yefika nyumbani kwake kum-
fundisha kijana wake namna
ya kuimba nyimbo za asilia kwa
ajili ya kutumbuiza kwenye
matamasha ambayo wame-
kuwa wanafanya na aliweka
shambani mwezi Julai mwaka
huu ili watu wasipite.

Mkazi wa Mtaa wa Mwime,
Matha Mihambo, alisema jen-
eza hilo limewashangaza kwani
katika uwasilishaji sanaa ya
muziki wa nyimbo za asili,
hakuna kipengele cha kutumia
jeneza, hivyo Kumalija alipaswa
kuwa na kibali cha kulitumia na
kuliweka nyumbani ili kutoibua

wak

maswali kwa wananchi.

Alisema hawajawahi kuona
sanaa ya nyimbo za asili za
jamii ya kisukuma ikitumia
jeneza katika matamasha ya
muziki na badala yake wam-
ezoea kuona ikitumia nyoka
wakubwa na kuomba serikali
kumbana zaidi ili  kujua ali-
kuwa na maana gani kuwa na
jeneza hilo shambani.

Awali akieleza kuwapo jen-
eza hilo shambani kwake, Ku-
malija Budeba alikiri kufahamu
kuwapo jeneza hilo, akidai
walikuwa wanalitumia kwenye
matamasha ya muziki wa asili
tangu mwaka jana.

“Msanii wangu ... (anataja jina
la msaani wa Kanda ya Ziwa) al-
iliacha hapa baada ya kumaliza
matamasha ya ngoma za asili.
Nimeshangaa kuona kundi la
watu wakivamia nyumba yan-
gu, wakihoji juu ya uhalali wake
na nina kibali kutoka Manispaa

chwa na mganga wa kienyeji

ya Kahama,” alidai Budeba.

Hata hivyo, Ofisa Utamaduni
wa Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, Felix Ntibabara,
alisema hawajawahi kutoa kiba-
li cha matumizi ya jeneza kwa
ajili ya shughuli za sanaa za asili
na katika uwasilishaji maudhui
ya nyimbo za asili ni kosa ku-
tumia aina hiyo ya sanaa kwani
ni kuwatisha wananchi badala
ya kuwaburudisha.

Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Shinyanga, ACP Ken-
nedy Mgani alithibitisha ku-
kamatwa kwa Budeba na kuwa
uchunguzi wa tukio hilo unaen-
delea ili kujua chanzo cha jen-
eza hilo kuwa shambani kwa
mganga huyo.

Kamanda Mgani alisema jen-
eza hilo hivi sasa liko Kituo cha
Polisi Kahama na ikibainika
alikuwa analitumia kwenye
vitendo viovu, atawajibishwa
kwa mujibu wa sheria.

Mjumbe wa Tume Huru va
Taifa ya Uchaguzi, Dk. Zakia
Mohamed Abubakar (katikati),
akishuhudia wakati Mkuu

wa Mkoa wa Singida, Halima
Dendego (kulia), akichukuliwa
taarifa zake na Mwandishi
Msaidizi, Failuna Bira katika
Kituo cha Chuo cha Ufundi na
Marekebisho kwa watu wenye
ulemavu Sabasaba, Kata va
Utemini, Manispaa va Singida,
jana. Wananchi wa mkoani
Singida wameanza kujiandiki-
sha na kuboresha taarifa Zao
katika Daftari la Kudumu la
Wapigakura kuanzia jana hadi
Oktoba 1, mwaka huu. PICHA:
INEC

Real Hope yaungana na wazazi mapambano ukatili kwa watoto

Na Agustino Kihombo,
IRINGA

BAADHI ya wazazi na walezi
mkoani Iringa wameanza ku-
weka mikakati ya kukabiliana
na matukio ya ukatili wa kijin-
sia kwa watoto hasa ubakaji
na ulawiti kwa kuweka ulinzi
shirikishi kwenye mitaa na vi-
jiji.

Wakati mikakati hiyo ya ulin-
zi shirikishi ikiwekwa, uongozi
wa mkoa umewataka wazazi
na walezi kuwajenga kiimani
watoto ili kujenga taifa lenye
hofu ya Mungu ambalo litaku-
wa mstari wa mbele kukemea
matukio ya ukatili.

Akizungumza katika mahafa-
li ya darasa la saba katika Shule
ya Real Hope iliyoko mjini Maf-
inga, Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Peter Serukamba, alisema kati-
ka siku za karibuni, matukio ya
ukatili kama ulawiti na ubakaji
yameendelea kuchukua sura
tofauti baada ya ndugu wa ka-

ribu, ambao wasingedhaniwa
kufanya vitendo hivyo, wana-
husishwa kushiriki.

Serukamba alisema wengine
wanawatisha watoto baada ya
kuwafanyia vitendo hivyo na
kusababisha kushindwa kutoa
taarifa kwa wazazi wao.

“Kuna mjomba kaja kutoka
porini huko na tabia zake
anafika nyumbani wazazi
mnamwambia alale na watoto.
Matokeo yake anawafanyia
vitu vibaya watoto anakimbia
humwoni tena.

“Ushauri wangu wakeni
mbali watoto wenu na wajom-
ba hawaaminiki sasa. Watawa-
haribu watoto wenu na mbaya
zaidi hata mkiambiwa mjomba
ndiye kafanya, mnawakingia
vifua na mnataka kuyamaliza
kifamilia na mwisho wa siku
anayeumia ni mtoto, hatua za
kisheria hazichukuliwi,” alise-
ma.

Kuhusu elimu, Serukamba
aliwataka wazazi kuwekeza

zaidi kwa kuwaendeleza wa-
toto wao katika ngazi inayofua-
ta kwa kuwa ndio msingi wa
kuwaandaa kuwa watu bora na
viongozi wazuri ndani ya seri-
kali na ndani ya nchi.

“Endelezeni watoto hawa
bado ni wadogo, tusiwaache
mtaani au tukawaacha
walelewe na watu wasio wema.
Watoto hawa ndio viongozi
wetu wa kesho na tusiwabague,
awe wa kike au wa kiume wote
ni sawa na wapate elimu sta-
hiki,” alisema.

Dickson Mwipopo, ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa shule za
Real Hope, alisema miongoni
mwa mambo wanayoyapa kip-
aumbele katika utoaji wa elimu

ni maadili na malezi.
Alisema kwa kuzingatia
utamaduni wa Kkitanzania,

shule imetenga maeneo kwa
ajili ya stadi za maisha kama
mashamba ili kuwaandaa wato-
to kukabiliana na changamoto
za maisha pindi wanapohitimu

masomo huku wakishirikiana
na wazazi katika kuwaandaa
kuwa watu bora katika jamii.

“Tumekuwa na vikao vya
mara kwa mara baina ya bodi
ya shule na wazazi. Miongoni
mwa malengo ya vikao hivyo ni
kujadili namna bora ya kubore-
sha malezi kwa watoto pindi
wanapokuwa nyumbani na
shuleni.

Pia tumezungumza namna
bora ya kuwalinda watoto dhidi
ya vitendo vya ukatili, hivyo tu-
mefanikiwa sana kutokomeza
vitendo hivyo vinavyokatisha
ndoto za watoto,” alisema.

Alisema jitihada zingine wa-
nazozifanya ni kuwajengea
uwezo wanafunzi kujitambua
kwa kuanzisha klabu za ma-
pambano dhidi ya ukatili wa ki-
jinsia kwa kuwafundisha kuwa
na ujasiri vinapotokea vitendo
ili watoe taarifa kwa walimu ili
hatua za kisheria zichukuliwe
jambo ambalo alisema limeku-
wa na matokeo chanya.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Huduma bora ziendane na
mpango kukuza sekta utalii

UTALII ni moja ya sekta muhimu nchini katika kuchangia pato la
taifa na kuzalisha ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa
moja nchini. Kwa mujibu wa takwimu za sasa, sekta hiyo inachangia
asilimia 17 ya pato la taifa, hali inayodhihirisha kwamba ni eneo
muhimu linalopaswa kupewa kipaumbele cha kipekee.

Ukuaji wa sekta hiyo, kwa kiwango kikubwa unatokana na
vivutio mbalimbali zikiwamo hifadhi za taifa kama vile Mikumi,
Ngorongoro, Serengeti, Manyara, Tarangire, Udzungwa na Ruaha.
Hifadhi hizo zina vivutio vingi kama vile wanyamapori wakiwamo
simba, tembo, faru, twiga na nyati ambao huwafanya watalii wa
ndani na nje kutembelea maeneo hayo na kujionea rasilimali hizo
asilia.

Kwa takribani miaka mitatu na nusu tangu Rais Samia Suluhu
Hassan alipoingia madarakani, kumekuwa na ongezeko kubwa la
watalii wanaofika katika hifadhi hizo, hivyo kuiwezesha nchi kupata
fedha za kigeni kwa kutembelea hifadhi, kulala katika hoteli na
kununua bidhaa mbalimbali za asili za Tanzania.

Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Maliasili na Utalii, katika
mwaka wa fedha wa 2023/24, idadi ya watalii kutoka nje ya nchi,
waliongezeka hadi kufikia 1,808,205 kutoka watalii 922,692 mwaka
2021. Ongezeko hilo kwa kiasi kikubwa lilitokana na kutangazwa
kwa vivutio vya utalii nchini kulikochagizwa na filamu ya ‘The Royal
Tour’ iliyochezwa na Rais Samia.

Filamu hiyo iliitangaza Tanzania kwa kiwango kikubwa, hivyo
kufahamika kimataifa kuwa ina vivutio vingi na kuwafanya watalii
kuiona kuwa sehemu muhimu ya kutembelea na kushangaa
maajabu yaliyomo ndani yake hasa wanyamapori waliomo katika
hifadhi za taifa.

Kutokana na kasi ya kuitangaza nchi nje ya mipaka na duniani
kwa ujumla, Waziri wa Maliasili na Utalii, Pindi Chana, mapema wiki
hii alisema lengo la serikali ni kufanya jitihada za kuboresha utalii
ili kuhakikisha watalii wanaoingia nchini wanafikia milioni tano
ifikapo mwaka 2025. Iwapo azma hiyo itafikiwa, ni wazi kwamba
serikali itapata fedha nyingi za kigeni kupitia sekta hiyo na hatimaye
kuchangia zaidi katika pato la taifa.

Malengo yaliyowekwa kwa kufikisha watalii milioni tano ndani
ya mwaka mmoja ni makubwa, hivyo yanahitaji juhudi za pamoja
kati ya serikali na wadau, kwa mantiki hiyo, nguvu zaidi zinatakiwa
kuendelea kutangaza vivutio vya utalii vilivyoko nchiniili kuwafanya
watalii kuja kwa wingi na kufikia idadi iliyokusudiwa.

Sambamba na hayo, miundombinu kuelekea kwenye hifadhi
za taifa kama vile barabara na viwanja vya ndege vinapaswa
kuimarishwa ili kuwawezesha watalii kufika kwa urahisi. Viongozi
wa serikali walioko katika mikoa yenye vivutio hivyo, wanapaswa
kuweka suala la utalii ajenda namba moja katika shughuli zao za
kila siku.

Kama alivyosema Rais Samia wakati akiwaapisha viongozi,
alimwelekeza Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda, kusimamia
suala la utalii kutokana na mkoa huo kuwa kitovu cha sekta hiyo.
Kwa mpango wa kuongeza idadi ya watalii, Makonda alikuwa
kiwakilishi cha viongozi ambao mikoa yao ina vivutio hivyo, hivyo
nao wanapaswa kuzingatia maelekezo hayo.

Licha ya wajibu huo wa viongozi, sekta binafsi, hususan
wamiliki wa hoteli na migahawa ya chakula pamoja na huduma
zinazohusiana na utalii moja kwa moja, wanapaswa kuboresha
huduma zao ili kuhakikisha watalii wanapofika, wanapata huduma
za viwango vya juu na hatimaye wanaporejea kwao wanakuwa
mabalozi wazuri wa kuitangaza Tanzania na vivutio vyake.

Kwa mikakati ya pamoja na ushirikiano baina ya sekta binafsi
na ya umma, azma ya kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha utalii
itaongezeka na hatimaye sekta hiyo kuchangia ukuaji wa uchumi
na pato la taifa maradufu au zaidi kulinganisha na hali ilivyo sasa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
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Na Yasmine
Protace

Mvua ‘kiduchu’ sokoni Mabibo, maisha

yanarudi ukodishaji mabuti ya tope

MVUA ni mtaji mkubwa kwa
mazingira, ingawaje zinapozi-
di nazo zinahamia upande wa
athari katika maisha ya mazin-

gira kijamii.
Hadi sasa mvua
zinazonyesha kiasi katika

maeneo  mbalimbali  ya
mkoa wa Dar es Salaam,
zimekuwa  zikigusa moja
kwa moja mustakabali wa
biashara na wafanyabiashara

katika  masoko, ambayo
miundombinu yake haipo
vizuri.

Katika soko la Mabibo, Dar
es Salaam ambako huingiza
bidhaa kutoka mikoa mingine
mbalimbali nchini na
wanaofanya baadhi ya aina
ya uchuuzi, wanakimbilia
huko kupata bidhaa, mvua
zinaponyesha sokoni humo,
baadhi ya maeneo huwa na
matope mengi sana.

Matope hayo katika soko
hilo, yanawaibua kinamama
nao wanatumia fursa hiyo
kukodisha mabuti kwa watu
wahitaji, kwa ya shilingi 1000.

Zuwena  Juma, mkazi
wa Mabibo, Dar es Salaam,
anasema kuwa mvua
zinaponyesha kwao hali hiyo
ni neema, kwani ndio mwanzo
wa kukodisha mabuti kwa
watu  wanaotaka  kuingia
sokoni.

“Mtu anatoa shilingi 1000,
anaacha viatu vyake na
akimaliza mizunguko yake
anarudisha buti na kupewa

viatu vyake,” anasema.

Johari Shaban, anasema
kwa kipindi cha mvua, buti
jozi moja inauzwa shilingi
12,000, lakini kwa kipindi cha
jua kali, jozi ya buti inauzwa
shilingi 8000.

Anasema katika biashara
hapakosi changamoto, wapo
baadhi ya wateja wanaoacha
viatu vyao na kuondoka na
buti zao.

Pia, anafafanua kuwapo
baadhi ya vijana wanauouza
mifuko na wanaongozana na
wateja  waliochukuwa buti
na wakizunguka nao hurudi,
hata wanarudisha mabuti na
kuchukuwa viatu vyao.

Zuwena anasema katika
kufanya biashara hiyo ya
kukodisha viatu, wanazingatia
masuala ya afya na kanuni
zake, akitumia mifano mteja
anapovaa buti, hupewa mfuko
wa plastiki ambao aivae
kwanza na kisha ndio anavaa
buti.

Mhusika mwingine, Aisha
Jamali, anasema katika kipindi
cha mvua, huwa anajiongezea
kipato pale watu wanapokuwa
na matope miguuni, huwa
anawaosha miguu na
anapatiwa shilingi 200.

“Kimvua kikinyesha kidogo,
soko linakuwa na matope,
wateja  wengine  hawana
uwezo wa kukodi buti, hivyo
wanayakanyaga matope na
kuja kwangu kuoshwa miguu
kwa shilingi 200,” anasema,

akiongeza kuwa mvua
ikinyesha kwao ni neema
kutokana na kujiingizia kipato.

Hadi sasa, Soko la Mabibo
ambalo liko ndani ya Manispaa
ya Kinondoni, Dar es Salaam,
limekuwa na mijadala mingi
kutoka kwa umma, mojawapo
ikiwa ni kuhusiana na hali
ya mazingira yake yalivyo
kirafiki.

Hata hivyo inavyojulikana,
kasoro moja inafaa upande
wa pili wa shilingi, kwani
magumu yanayopatikana ndio
inafungua nafasi ya ahueni ya
kiuchumi kwa jamii mahali
hapo wanatafuta kipato.

Inaelezwa kwamba,
kumekuwapo ugumu katika
uendelezaji soko hilo kutoka
upande wa manispaa, kwa
mamlaka husika haina milki
rasmi ya eneo hilo, hivyo
inashindwa kuendeleza na
ndio moja ya sababu soko
hilo linabaki katika hali hiyo
inayosimuliwa miaka yote.

Mbali na hilo, Soko Ila
Mabibo, Dar es Salaam
limebaki kuwa na hadhi yake
ya kuwa kituo kikuu cha
kushusha ndizi ndani ya Dar es
Salaam, kutoka mikoa tofauti
inakozalishwa.

Kwa ujumla, bado kuna
tafsiri masoko mengi ambayo
ni kama wakala ndani ya Dar
es Salaam, katika kushusha
bidhaa na hasa vyakula, kama
vile Temeke Stereo, Ilala, Soko
Kuu la Kariakoo na Tandale.
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Apunguziwa
kifungo miaka
30 hadi saba
kumpa mimba
mwanafunzi

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Geita imemwondolea ad-
habu ya kifungo cha miaka 30 gerezani Masanja
Elias, maarufu Mpini, na kuamuru atumikie
kifungo cha miaka saba gerezani kwa kosa
la kumpa mimba mwanafunzi wa kidato cha
kwanza.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi mbele ya Jaji Kel-
vin Mhina baada ya kupitia rufani ya kupinga
adhabu ya kifungo cha miaka 30 gerezani iliyo-
wasilishwa na Masanja na majibu ya mjibu ru-
fani, Jamhuri iliyowakilishwa na Wakili Verena
Mathias.

Mrufani alishtakiwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Mbongwe kwa mashtaka matatu,
ikiwamo kumweka kinyumba mwanafunzi wa
kidato cha kwanza mwenye umri wa miaka 16
na kumpa mimba.

Upande wa Jamhuri katika shauri hilo uli-
kuwa na mashahidi watatu na vielelezo vinne,
upande wa mrufani, alijitetea mwenyewe kwa
kiapo.

Binti katika ushahidi wake anadai mrufani ni
mume wake, walianza uhusiano Juni 2023 na al-
ipomwingilia mara ya kwanza aliahidi kumuoa.

Anadai mrufani alimpeleka kwa mama yake
maeneo ya Masumbwe, wakaanza kuishi pamo-
ja kama mke na mume kwa miezi miwili na ku-
pata mimba.

Inadaiwa mama wa mrufani alimchukua binti
na kumpeleka kupima ndipo alipokamatwa na
kueleza kwamba ni mjamzito na mimba ni ya
mrufani.

Ushahidi wa daktari ulidai kwamba Agosti 31,
2023 binti alipimwa na kubainika ana mimba ya
miezi mitatu.

Mama mzazi katika ushahidi alidai binti yake
ni mwanafunzi wa kidato cha kwanza, alizaliwa
Mei mwaka 2005.

Shahidi wa tano ambaye ni mwalimu, alidai
binti alijiunga na shule Januari 2023, alihud-
huria masomo hadi Juni 2023 na Julai 2023 ili-
bainika ana ujauzito wa miezi miwili.

Baada ya kusikiliza shauri hilo hadi mwisho,
mahakama iliona upande wa Jamhuri ume-
thibitisha kosa na ilimtia hatiani mrufani na
kumpa adhabu ya kutumikia kifungo cha miaka
30 gerezani.

Mrufani aliwasilisha hoja za rufani akiwa na
sababu tatu ikiwamo mahakama ilikosea kum-
tia hatiani na kumpa adhabu ya kifungo cha
miaka 30 gerezani bila kufanya vipimo vya DNA
na hakuna shahidi aliyethibitisha kwamba mru-
fani ndiye alimpa mimba binti huyo.

Wakili wa mjibu rufani, Mathias alidai adhabu
ya kifungo cha miaka 30 gerezani ilitolewa kwa
mujibu wa sheria, ushahidi umethibitisha kosa
dhidi ya mrufani na aliomba rufani yake itupwe
haina mashiko.

Baada ya kusikiliza hoja za pande zote mbili,
mahakama iliona kwamba mahakama ya chini
haikutoa sababu za hukumu ambayo si ya la-
zima.

Jaji Mhina alisema mahakama ilitakiwa kuzin-
gatia kuwa mrufani alikuwa mkosaji wa kwanza
kwa kuwa hakuwa na rekodi ya uhalifu, alikuwa
mlezi wa watoto watatu, tayari alitumia mwaka
mmoja gerezani na alikuwa na umri wa miaka
25 na bado ana tija katika jamii.

“Katika hali hiyo, ninafuta na kuweka kando
hukumu ya kifungo cha miaka 30 gerezani,
mrufani alistahili msamaha kwenye adhabu
badala ya kumpa adhabu ya juu.

“Mahakama inabadilisha adhabu ya miaka
30 jela na kumpa adhabu ya kutumikia kifungo
cha miaka saba jela.

MNH Kisukari tishio kwa watoto wanaozaliwa

Na Romana Mallya

MKURUGENZI wa Huduma
za Tiba Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. John
Rwegasha, amesema watoto
watatu kati ya 100 sawa na asil-
imia tatu wanazaliwa na tatizo
la kisukari aina ya kwanza,
huku Muhimbili pekee ikihu-
dumia karibu 6,000.

Dk. Rwegasha aliyasema
hayo juzi wakati akifungua
mafunzo ya wiki mbili ya
awamu ya pili kwa wauguzi ku-
toka nchi mbalimbali za Afrika
wakiwamo Watanzania, yanay-
olenga kuwaongeza uelewa wa
kuwahudumia watoto wenye
kisukari aina ya kwanza.

Yanatolewa na Allied Health-
care Diabetes Educator Course
for African Nurses (ADECA),
kupitia udhamini wa kutoka
Life for a Child kwa kushiriki-
ana na International Society
for Pediatric and Adolescent

Diabetes (ISPAD).

Dk. Rwegasha alisema pro-
gramu hiyo inadhaminiwa na
watu kutoka Australia na Uin-
gereza walioanzisha mpango
wa kuwajengea uelewa wau-
guzi wanaowahudumia wato-
to wenye magonjwa hayo.

“Ukubwa wa tatizo kwa Tan-
zania ni karibu asilimia tatu,
watoto watatu kati ya 100 wa-
nazaliwa na tatizo la kisukari
aina ya kwanza.

“Kwenye Chama cha Kisu-
kari Tanzania (TDA) wanaohu-
dumiwa Hospitali ya Muhim-
bili wamefikia karibu 6,000
kwa sababu elimu ya kutosha
bado haijakuwapo.

“Asilimia tatu ni kubwa kama
mtu anapoteza maisha bila ku-
pata huduma wakati zinapati-
kana kwa urahisi,” alisema.

Dk. Rwegasha alisema wa-
nasisitiza na kuhamasisha

mafunzo hayo kwa sababu
ya uzito wa aina hiyo ya kisu-

Mratibu Mteule wa Taasisi ya Kiislamu ya TAAWANU Mkoa

wa Dar es Salaam, Abdulgadir Kajumulo (wa pili kushoto), ak-
itoa neno la shukrani kwa Uongozi wa Taasisi hiyo Kimataifa :
na Kitaifa, baada ya kutangazwa kushika nafasi hiyo, wakati :

wa hafla ya chakula cha usiku, mkoani humo juzi, iliyoandal-

iwa na TAAWANU, kwa kinamama kutoka mikoa saba ya Tan- :

zania Bara na Zanzibar ambao wapo kwa mafunzo ya wiki
moja ya ujasiriamali, kujitambua na kuwawezesha vitendea
kazi ili wajikwamue kiuchumi. Kutoka kulia ni Mwenyekiti
wa Taasisi hiyo Kimataifa, Zahara Dattan, Mwenyekiti Taifa,
Alhaji Sheikh Hashimu Kamgunda, Mtoa Mada kutoka nchini
Uingereza, Sheihk Abdul Muiid na viongozi wengine.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

kari kwa watoto ambacho
hurithi.

“Huwezi kufanya udhibiti
kwa dawa peke yake au ku-
dhibiti chakula kama ilivyo
kwa kisukari aina ya pili,”
alisema.

Aidha, mtoto asipotibiwa
anaweza kufariki dunia
ndani ya muda mfupi ku-
tokana na athari za kisukari
na huishi kwa kupatiwa in-
sulini.

Alisema mabhitaji yao ni
makubwa ikilinganishwa
na kisukari cha watu wa-
zima, bila kuwa na wata-
laamu wa karibu kusaidia,
athari  zinawanyemelea
haraka ikiwa ni pamoja na
kupofuka macho, presha
na figo kushindwa kufanya
kazi.

“Madaktari wana uelewa
wa kutibu tatizo hili, lakini
sasa na wauguzi ambao
hukaa na wagonjwa muda
mrefu lazima wajengewe
uwezo,” alisema.

Alisema wakishafuzu
mafunzo hayo watakuwa
sehemu ya kuwajengea
uwezo wenzao na kikubwa
ni kuongeza ubora wa hu-
duma.

Kuhusu madaktari, Dk.
Rwegasha alisema mwon-
gozo wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) unataka
wagonjwa 4,000 kwa dak-
tari mmoja, lakini kwa
Tanzania hali ilivyo ni wag-
onjwa 20,000 kwa daktari
mmoja.

“Muhimbili tupo katika
mpango wa kuendeleza
kitengo cha hospitali ya
watoto, kwa sasa tupo ka-
tika kujengeana uwezo kwa
madaktari watoto na ku-
toa mafunzo kwa wauguzi
ili kwenda sambamba na
madaktari,” alisema.

Kuhusu changamoto za
kuhudumia watoto, Dk.
Rwegasha, alisema ni uele-
wa wa wazazi au walezi wa
namna ya kukaa na watoto
na wakati gani wa kuwapa
insulini na aina ya vyakula,
hivyo huchangia uweze-
kano wugonjwa kulipuka
kwa mtoto. Mkurugenzi
wa Mafunzo hayo kutoka
ADECA, Dk. Chizo Agwu,
alisema mafunzo hayo
ni muhimu kwa wauguzi
kwa sababu yanasaidia pia,

familia zenye watoto ku-
jengewa uelewa wa kuwa-
hudumia.

Alisema awamu ya kwan-
za ilitoa mafunzo kwa wau-
guzi 15 kutoka nchi saba na
awamu ya pili inahusisha
pia, wauguzi 15 kutoka nchi
tisa za Kusini mwa Jangwa
la Sahara, Watanzania wak-
iwa wawili.

Dk. Anicetu Muchunguzi,
anayeishi na kisukari aina
ya kwanza takribani miaka
11 na Makamu Mwenyekiti
wa Umoja wa Vijana Wa-
naoishi na Kisukari aina ya
kwanza Tanzania (TDYA)
alisema:

“Vijana wengi wenye
zaidi ya miaka 25 wana-
poteza maisha kwa sababu
hawana uwezo wa kughar-
amia matibabu yao na pia,
hawajajengewa uwezo wa
kujitegemea tangu wadogo.

Aliiomba  serikali ili-
chukulie suala hilo kwa uz-
ito kwa sababu kila kijana
mwenye kisukari ana haki
ya kuwa na afya njema na
kuishi huku wadau waki-
saidia kuleta nuru.

Dk. Rachel Nungu, ku-
toka TDA, alisema wauguzi
wanapewa mafunzo hayo
ili kujua kuishi, kuongea na
kuwashauri watoto wenye
kisukari aina ya kwanza
kwa sababu hukaa na wato-
to muda mrefu katika vituo
vya afya.

Ofisa Muuguzi kutoka
Hospitali ya Rufani Bu-
gango, Mwanza, Philipines
Katama, ambaye ni mion-
goni mwa wanufaika wa
mafunzo hayo, alisema
watoto wana changamoto
nyingi katika kudhibiti
kisukari na kuweza kuzuia
matokeo tata.

“Mojawapo ya changa-
moto tunazopata ni katika
ufundishwaji watoto, wa-
zazi au walezi ili kudhibiti
kisukari. Maeneo mo-
jawapo ambayo ni changa-
moto ni katika ulaji un-
aoweza kufaa kudhibiti,
matumizi ya dawa na ma-
zoezi. “Jambo jipya nililopa-
ta kupitia mafunzo haya
ni namna ya kurekebisha
dozi kulingana na chakula
anachopata mtoto na kul-
ingana na mazingira yake,”
alisema.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

MBONA GHAFLA UNATAKA
KUTOKA,ST UMESEMA LEO
KICHWA KINAKUUMA

HOTOKT!

MIMI HUWA NAPENDA —
KOUSIKILIZA MOYO, UME-
NIAMBIA NITOKE. —
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Walia mkwamo marekebisho Sheria ya Ndoa

Na Elizabeth Zaya,
SHINYANGA
BAADHI ya wadau ku-

toka mashirika yanayounda
Mtandao wa Kutokomeza
Mimba za Utotoni (TECMN),
wameomba serikali kuandika
muswada wa maboresha ya
Sheria ya Ndoa na kuuwasili-
sha katika mkutano ujao wa
Bunge ili ujadiliwe na kufanyi-
wa maboresho rasmi.

Wakizungmza na Nipashe
kwa nyakati tofauti wakiwa
kwenye ziara maalum ya kutoa
elimu ya kupambana na ku-
tokomeza ndoa hizo za utotoni
mkoani Shinyanga, wadau hao
walisema licha la mahakama
kutoa amri ya kufanya mabadi-
liko sheria hiyo ya mwaka 1971,
hakuna kilichofanyika hadi
sasa.

“Tunafahamu kwamba baa-
dhi ya vyanzo vya ndoa hizo
za utotoni ni umaskini wa fa-
milia, hivyo zinashawishika
kuozesha watoto wao mapema

kwa sababu ya kutafuta
kipato.

Waziri wa Sheria na
Katiba ashirikiane na

“Wanawafanya ~ wa- “Wwanawa- Waziri wa Maendeleo
toto wao kama chanzo fanyawatoto ya Jamii, Jinsia, Wa-
cha mapato, wakisahau Wao kama nawake na Makundi
kwamba wanawaingiza ¢chanzo cha Maalum, waandike
katika matatizo,” alisema wgllzias?ﬁau huo muswada wa
Adamu Mkaka, Mkuuwa  gwambawa- Mmabadiliko ya she-
Idara ya Ulinzi na Usala- pawaingiza ria hiyo na wapeleke
ma wa Mtoto wa Shirika katikamata- bungeni, wabunge
la Plan international. tizo,” alisema waujadili ili upitish-

“Tatizo lingine kubwa Adamu we rasmi ili tulinde
linalochangia ~ watoto m:“?:l(:}rk"“ watoto na janga hili.
wadogo waendelee  ya yjinzi na “Ninachoomba
kuozeshwa ni kuchele- ysalamawa kwa wabunge na
wa mabadiliko ya sheria Mtoto wa mawaziri wa kisekta
hii. Kama tutarekebisha ~Shirikala hili jambo tulipeleke
sheria, itasaidia kwa Planinterna- wenye Bunge -
sababu zipo familia zina tional. jalo, tulimalize, kwa
hali nzuri ya kiuchumi, sababu tulishafikia
lakini kwa sababu sheria pazuri, wanavyozidi

inawapa mwanya wa kuwaoz-
esha kwa umri huo basi na wao
wanafanya,” aliongeza.

Mkaka alisema mkwamo
uliopo kwenye mabadiliko ya
sheria hiyo unachangia hali
izidi kuwa mbaya zaidi.

“Tunachoomba kwa sasa ni

kuchelewesha ndivyo watoto
wengi wanavyozidi kupata
madhara.

“Kwa sababu wanatakiwa
wajue kwamba kinacholindwa
hapa ni kizazi cha watoto wa
Tanzania, hivyo kuendelea
kuwa na kizazi cha watu wengi

wanaopata mimba za utotoni
tunatengeneza kizazi ambacho
si productive (hakizalishi) laki-
ni tunazalisha madhara mengi
zaidi kwa taifa,” alisema.

Neema Abeid, Ofisa Mbuni-
fu na Kujenga Uwezo kutoka
Shirika la Medaa ambao ni
wanachama wa mtandao huo
wa kutokomeza ndoa za uto-
toni, alisema wanashindwa
kuelewa sababu za kushindwa
kuheshimu amri ya mahakama
iliyotaka sheria hiyo ibadil-
ishwe.

“Mahakama ni muhimili
muhimu na unaoaminika kwa
kutoa haki, tunaomba uamuzi
wake uheshimike na kuzingati-
wa, sheria ya ndoa ibadilishwe.

“Tkumbukwe kwamba vi-
fungu vinavyolalamikiwa vya
sheria hiyo ya ndoa ambavyo
mahakama hiyo iliamuru
vibadilishwe, ni vya 13 na 17 vi-
navyoruhusu mtoto wa miaka
4nal5 kuolewa kwa ridhaa
ya wazazi na amri ya mahaka-
ma.

Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI bingwa wanne wa
moyo wa Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete (JKCI) wamewasili
Zambia na wameanza kufanya
upasuaji kwa wagonjwa wenye
matatizo ya moyo katika nchi
hiyo.

Timu hiyo ya madakari hao
itashirikiana na wenzao wa Hos-
pitali ya Taifa ya Moyo ya Zambia
na watafanya upasuaji wa moyo
kwa muda wa wiki moja.

Mkuu wa msafara huo, Dk. Vivi-
ane Mlawi wa JKCI ambaye ni dak-
tari bingwa wa moyo kwa watoto,
alisema timu yao imeambatana
na mtaalamu mbobezi wa chum-
ba cha upasuaji na mtaalamu wa
usingizi katika upasuaji moyo.

Alisema wameambatana pia na
mbobezi katika kuhudumia wag-

Madaktari
Bingwa wa
Taasisi ya
Moyo ya
Jakaya Kik-
wete (JKCI),
wakifanya
upasuaji wa
moyo ka-
tika Hospi-
tali ya Taifa
ya Moyo
ya Zambia
jana, kwa
kushirikiana
na wataala-
mu wa hos-
pitali hiyo.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

]
Tulia: Ushirikiano
IPU, UN ni muhimu
Kuimarisha
mustakabali

wa dunia

NEW YORK, MAREKANI

SPIKA wa Bunge la Tanzania na
Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani
(IPU), Dk. Tulia Ackson, amethibiti-
sha kuwa ushirikiano endelevu bai-
na ya IPU na Umoja wa Mataifa (UN)
ni muhimu katika kutekeleza ajenda
mbalimbali za pamoja kwa manufaa
ya dunia.

Dk. Tulia alitoa kauli hiyo jana al-
ipowasilisha hotuba ya IPU katika
Mkutano wa UN wa Wakuu wa Nchi
na Serikali uliojadili mustakabali wa
dunia kwa siku zijazo (Summit of
the Future), uliofanyika katika Ofisi

Akiwasilisha hotuba yake, Dk. Tu-
lia alieleza kuwa kwa zaidi ya robo
karne tangu kuanzishwa Azimio la
Milenia, ushirikiano kati ya IPU na
UN umeonesha mafanikio makub-
wa, kila mwaka wakifikia malengo
ya kuiwezesha UN kuwa taasisi in-
ayowajibika, yenye uwazi na inay-
otekeleza maazimio yake ipasavyo.

Dk. Tulia alibainisha kuwa nafasi
ya mabunge imeainishwa wazi kati-
ka lengo namba 55 la Azimio la Pact
of the Future, ambalo linaelekeza
kuimarisha ushirikiano kati ya ma-
bunge na UN.

Akisisitiza umuhimu wa wajibu
wa mabunge, Dk. Tulia alinukuu
maneno ya Baba wa Taifa la Tanza-
nia, Hayati Mwalimu Julius Nyerere,
aliyesema “Inawezekana, tekeleza
wajibu wako”, akiongeza kuwa IPU
inatimiza wajibu wake kuhakikisha
kuwa UN inaendelea kuwa imara
kupitia mabunge.

“Dunia inahitaji mabadiliko na se-
hemu pekee ya kufanya mabadiliko
hayo ni ndani ya UN, na wakati wa
kufanya hivyo ni sasa,” alisisitiza Dk.
Tulia.

onjwa wa nje wanaokuja kupata
matibabu Tanzania, Dk. Maiyer
Msengi na wauguzi wawili ambao
ni wabobezi wa chumba cha wag-
onjwa mahututi (ICU).

Dk. Mlawi alisema malengo
makubwa ya safari hiyo ni ma-
tano ambayo ni kufanya upasuaji
wa moyo kwa wabhitaji ambao ni
wengi Zambia na kuwajengea uw-
ezo madaktari wa Zambia kuhusu
mbinu za upasuaji ambazo hawa-
jawa nazo na kubadilishana ujuzi.

Alitaja lengo lingine ni kukagua
kwa pamoja na kubainisha mae-
neo ambayo Tanzania inaweza
kushirikia na Zambia katika ku-
wasaidia wananchi wa Zambia
kupata matibabu ya kibingwa
kwa wepesi na gharama nafuu.
Dk. Mlawi alisema madaktari hao
watakagua na kubainisha vifaa
tiba ambavyo vipo na vile am-

bavyo havipo ili kuweka mikakati
ya jinsi gani wanaweza kushiriki-
ana kuvipata ili kuboresha hudu-
ma zao. Alitaja lengo lingine kuwa
ni kuona maeneo mbalimbali ya
ushirikiano katika utafiti, teknolo-
jia na mambo ya msingi ambayo
Tanzania iko mbele katika eneo
hilo kwa ukanda huu wa Afrika
Mashariki na Kati.

Dk. Maiyer ambaye ni mtaala-
mu wa usimamizi wa wagonjwa
kutoka nje ya nchi, alisema yapo
mambo mengi ambayo JKCI na
Hospitali ya Taifa ya Moyo Zam-
bia wanaweza kuyafanya kwa
kushirikiana kwa ajili ya maende-
leo ya nchi hizo mbili.

Alitaja masuala hayo kuwa ni
pamoja na kuhakikisha wanara-
hisisha utoaji vibali vya kuingia
katika nchi hizo (visa), malazi kwa
wanaotembelea nchi hizo na usa-

jili wa mawasiliano ya namba za
simu na vibali vya kwenda kupata
matibabu. Alisema kwa upande
wa Tanzania watahakikisha ku-
nakuwa na uhakika wa miadi ya
kukutana na madaktari bingwa
na kupata huduma kwa wakati
ili kupunguza gharama za kuishi
nchini kwa muda mrefu.

Alisema watahakikisha pia ku-
nakuwa na huduma bora wakati
na baada ya upasuaji wa wag-
onjwa wa moyo na kufanya JKCI
iendelee kuwa kimbilio la mataifa
mengi ya Afrika na kwingineko.

Alisema jambo lingine la msingi
ambalo watahakikisha linazin-
gatiwa ipasavyo ni uhakika wa
gharama sahihi za vipimo na mat-
ibabu na usalama wa mgonjwa
kwa kulinda haki zake zote akiwa
anapata matibabu.

Alisema kuna umuhimu wa

" yo J"Kill waenda Zambia kufanya upasuaji

kuendelea kuboresha uhusiano
baina ya mataifa hayo mawili ka-
tika utoaji taarifa ubalozini, hasa
kwa kuzingatia kuwa kuna mahi-
taji makubwa ya watu kuja nchini
kupata matibabu ya moyo.

Msemaji wa Hospitali ya Moyo
ya Taifa ya Zambia, Dk. Chabwela
Shumba, alisema wamekutana
na madaktari wa Tanzania na
baada ya kufanya uchambuzi wa
uwekezaji ambao serikali imefan-
ya kwa JKCI, wameona watanu-
faika kwa kiwango kikubwa kama
watashirikiana na Tanzania.

“Tumeshangaa sana kuona
uwekezaji mkubwa uliofanywa
katika vifaa vya kisasa kama MRI,
CT SCAN, rasilimali watu, teknolo-
jia na kiwango kikubwa cha wag-
onjwa waliofanyiwa upasuaji wa
moyo kwa mafanikio makubwa,”
alisema Shumba.
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TCB yatamani vijana wauze kahawa Dubai

Na Godfrey Mushi,
MOSHI

ODI ya Kahawa Tan-
zania (TCB), imese-
ma inatamani kuona
vijana wa kitanzania
wanapata fursa ya kufun-
gua migahawa ya kisasa ya
unywaji wa kahawa katika
Jiji 1a Dubai lililoko Umoja
wa Falme za Kiarabu (UAE)
kama nchi jirani zilivyofani-
kiwa kwenye hatua hiyo.
Akizungumza jana na
Nipashe katika  mahoji-
ano maalum kuhusiana na
ushindani wa nchi za Afrika
ya Mashariki zinazozalisha
kahawa, Mkurugenzi Mkuu
wa Bodi ya Kahawa Tanza-
nia (TCB), Primus Kimaryo,

alisema kuna mwitikio

ma, kutayarisha

mkubwa  hivi  sasa; kikombe kilicho
baada ya kuona wenzao wpypahijtaji ~ bora,  kujifunza
wa nchi za jirani, vijana  kutoa ajira kuonja  kahawa,
wao wanakwenda mpa- kwa vijana kujifunza ni nam-
ka Dubai, wanakwenda Wetu.Katika na gani ya kuta-
nchi mbalimbali kufan- mny't:roro . yarisha vikombe
ya kazi hiyo. n,v?n:n;:‘am vya kahawa na
Mshindani mkuu wa ‘pospitality =~ Nasa maeneo ya
Tanzania, kama nchi industry’ ni hotelini.
za Afrika ya Mashariki eneo kubwa .Hii ni ajira
zinazolima kahawa kwa sana,ambalo  kubwa ambayo
wingi ni Uganda, Kenya, Vilanawata-  jifanya  vizuri
Rwanda na Jamhuri ya #:Lt:lr:;:;(utoa vijana wetu wata-
Kidemokrasia ya Kongo  yytayari- pata  fursa ya
(DRC). sha... kuajiriwa katika
“Tunabhitaji kutoa sekta ya kahawa
ajira kwa vijana wetu. Katika ~ kwa upana wake.”

mnyororo wa thamani kwe-
nye ‘hospitality industry’ ni
eneo kubwa sana, ambalo vi-
jana watajifunza kutoa hudu-

Alisema licha ya Tanza-
nia kulima kahawa zaidi ya
asilimia 93 inayokwenda nje,
unywaji wa kahawa bado un-

asuasua kwa asilimia saba.

Aidha, alisema tija katika
sekta ya uzalishaji wa ka-
hawa nchini, inatishiwa na
mambo tisa yanayosubiri
mkono wa serikali na juhudi
za wadau walioko kwenye
mnyororo wa thamani ku-
pata ufumbuzi wa kudumu
wa namna bora ya kuinua
uzalishaji wa zao hilo la kim-
kakati.

Kwa mujibu wa kanzidata
ya TCB, kaya 400,000 Tan-
zania zinalima kahawa, huku
asilimia 90 ya wazalishaji wa
zao hilo wakiwa ni wakulima
wadogo.

Pia Tanzania inategemea
uzalishaji wa zao hilo ka-
tika hekta 220 zilizoko katika
mikoa 17.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akizungumza na mchimbaji maarufu wa madini ya
Tanzanite, Bilionea Saniniu Laizer (kushoto) na Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Fakii Lulandala, alipotem-

Laizer na kuikabidhi serikali, juzi. PICHA: GIFT THADEY

e
Hifadhi za miti

va mikoko kuwa
utalii wa ikolojia

Na Oscar Assenga, TANGA

WIZARA ya Maliasili na Utalii, inafikiria kuzi-
tumia hifadhi za miti asili ya mikoko kama utal-
ii wa kiikolojia ambao una tija kiuchumi kwa
jamii inayozunguka hifadhi hizo katika mwam-
bao wa Mkoa wa Tanga.

Kutokana na umuhimu wake kiuchumi, Nai-
bu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo anayeshu-
ghulikia utalii, Nkoba Mabula, alisema serikali
itaendelea kuhamasisha upandaji wa mikoko
katika mkoa huo, kwa ajili ya biashara ya ka-
boni na kusaidia kukabiliana na athari za ma-
badiliko ya tabianchi.

“Mwambao wa Tanga na maeneo mengine
ya Pwani, yanapata changamoto ya kuliwa na
maji ya bahari kutokana na kina kuongezeka;
lakini yana faida kwa jamii yetu, hasa biashara
ya kaboni.

Zaidi aliongeza: “Katika baadhi ya maeneo
mikoko inachukuliwa na maji, hivyo inasababi-
sha kingo za bahari kumongonyoka hivyo maji
huingia nchi kavu na kusababisha mafuriko.

...Bahati nzuri mikoko hii sasa ni utalii ikolo-
jia ambao, hauleti tu faida kwa jamii, bali pia
unasaidia katika kuwafanya watu wa maeneo
haya kutambua umuhimu wa kuhifadhi rasili-
mali zao za asili.”

Akiwa mkoani Tanga, Mabula, alitembelea
na kukagua hifadhi za mikoko, magofu ya Ton-
goni na Shamba la Miti Longuza linalomilikiwa
na Wakala wa Misutu Tanzania (TFS).

Mabula, alisema maeneo ya mashamba na
misitu ya serikali, yanaweza kuimarishwa kwa
kuboresha miundombinu ya utalii, kwa kuten-
geneza mikakati ya masoko ili kukuza shughuli
za utalii.

Alisisitiza uwekezaji mkubwa unaoendelea
kufanywa na TFS, hasa kwenye mikoko iliyopo
pembezoni mwa Tanga Beach, Tongoni na
Shamba la Miti Longuza mkoani Tanga, unahi-
taji kuambatana na hadithi zenye kuvutia zina-
zoweza kutangaza utalii wa misitu na malikale,
huku zikiweka bayana umuhimu wa kulinda
mifumo ya ikolojia.

Kamanda wa Uhifadhi Kanda ya Kaskazini,
James Nshare, aliahidi pia kuimarisha ushiriki-
ano kati ya ofisi zote za TFS na wadau mbal-
imbali katika kukabiliana na changamoto za
uhifadhi, hususani moto, ambao ni moja ya
changamoto kuu katika mashamba na misitu
ya hifadhi.

Alisema: “Wenzetu kwenye halmashauri
wana sheria ndogo za kuzuia moto kuanzish-
wa ndani ya misitu, pia sheria yetu ya misitu
inawataka watu kushiriki kuzima moto unapo-
tokea. Ni muhimu tushirikiane katika kukabili-
ana na majanga ya moto.”

Mchakato uanzishaji Bodi ya Mawasiliano na Uhusiano waiva

Na Woinde Shizza, ARUSHA

SERIKALI imesema mchakato
wa uanzishaji wa Bodi ya Kitaifa
ya Mawasiliano na Uhusiano ya
Umma, umeiva.

Naibu Waziriwa Habari na Ma-
wasiliano, Maryprisca Mahundi,
wakati akifungua mkutano wa
Jumuiya ya Maofisa Mahusiano
ya Umma ya Afrika Mashari-
ki (EAPRA).

Mkutano huo unawajumuisha

wataalamu na viongozi kutoka
sekta ya mawasiliano na uhusiano
ya umma kutoka nchi saba za Af-
rika ya Mashariki.

“Serikali iko mbioni kush-
irikiana na wadau wa sekta hii,
kuunda sheria itakayowezesha
kuanzishwa kwa Bodi ya Kitaifa
ya Mawasiliano na Mahusiano
ya Umma, ambayo pamoja na
mambo mengine itasaidia
taaluma hii kupata msukumo wa
kisheria.

..Na kuwa na mifumo ya usi-

mamizi kama ilivyo kwa taaluma
nyingine muhimu kama vile she-
ria na uhasibu. Hii ni kwa sababu
taaluma ya mawasiliano na uhu-
siano wa umma, inazidi kupata
umuhimu mkubwa katika ulim-
wengu wa sasa, ambapo uwazi,
uaminifu, na mawasiliano yenye
manufaa yamekuwa sehemu
muhimu ya maendeleo ya kijamii
na kiuchumi.”

Alisema kuwa EAPRA, inabaki
kuwa kiini muhimu cha kuhakiki-
sha kuwa wataalamu wa mawasi-

liano wanapata nafasi ya kujenga
sauti imara katika vikao vya
maamuzi Afrika Mashariki.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa EAPRA na Rais wa Chama
cha Maofisa Uhusiano ya Umma
Tanzania, Assah Mwambene,
alisema mkutano huo utafungua
njia mpya kwa taaluma hiyo kuin-
gizwa kwenye meza za maamuzi
na kushiriki katika mchakato wa
sera, ndani ya ukanda wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

Alisema kuwa uamuzi wa kui-

fanya Arusha kuwa makao makuu
ya EAPRA, uliofanywa mwaka
2022 katika mkutano uliofanyika
Mombasa, Kenya, ndiyo uliofani-
kisha  kuimarika kwa taaluma
hiyo.

Mmoja wa washiriki ambaye
ni Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF), Deodatus
Balile, alisema maofisa uhusiano
wana kazi kubwa ya kuhakikisha
kwamba wanatangaza taasisi zao
na siyo kubeba mikoba ya mabosi
7ao.
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BifU' kati Kituo cha afya chajengwa miaka 12, hakijakamilika

ya mgodi,
wananchi
lamalizwa

Na Samson Chacha, TARIME

MGOGORO uliokuwapo kwa
muda mrefu baina ya mgodi
wa Barick North Mara uliopo
Nyamongo, Tarafa ya Ingwe
wilayani Tarime mkoani Mara
pamoja na wananchi wanaoishi
maeneo jirani na mgodi huo
umemalizika.

Mgogoro huo ulisababisha
kundi la vijana katika maeneo
hayo kuvamia mara kwa mara
mgodini hapo na kuiba mawe
yanayosadikiwa kuwa ya dhaha-
bu na wengine kudaiwa kuuawa
wakiwa ndani ya mgodi kwa ku-
pigwa risasi na walinzi.

Mgogoro huo ulimalizika
juzi, uongozi wa mgodi huo ku-
vilivyo jirani na mgodi kushiriki
michezo pamoja.

Katika michezo hiyo, Mkuu
wa Wilaya ya Tarime, Meja Ed-
ward Golewe, aliagiza kuwepo
kwa ushirikiano wa kudumu
baina yao ili migogoro hiyo isi-
jirudie.

Meja Golewe alisema miongo-
ni mwa vitu vilivyobabisha kufi-
fia kwa uhusiano huo ni pamoja
na uvamizi wa mgodi pamoja na
uporaji wa mawe hali iliyosaba-
bisha mauaji ya vijana na nguvu-
kazi ya maeneo hayo.

“Hii ni hatua nzuri mliofikia
Barick kwani kombe hili la Ma-
husiano Cup litasaidia sana
katika kurejesha maendeleo ka-
tika eneo hili kwani migogoro
inarudisha nyuma maendeleo,”
alisema Meja Golewe.

Katika  hatua  nyingine,
Meha Golewe aliiagiza hal-
mashauri hiyo kuelekeza zaidi
ya Sh.bilioni tisa zinazotolewa
kama sehemu ya huduma kwa
jamii katika miradi iliyopangwa
na iliyokusudiwa kutekelezwa
siyo vinginevyo ikiwamo miradi
ya maji, elimu, afya na barabara.

Meneja wa mgodi huo, Apoli-
nary Lyambiko, alisema

walifikia hatua hiyo kutoka-
na na hapo awali kuwapo kwa
makundi ya vijana waliojihami
kwa silaha za jadi kuvamia mgo-
di na kupora mawe ya dhahabu
pamoja na kuwajeruhi walinzi,
kuharibu  miundombinu ya
mgodi.

Alisema vijana hao wame-
kuwa wakiharibu mabomba ya
maji na kukwamisha shughuli
za maendeleo.

Ofisa Mtendaji wa mgodi huo,
Dk. Mark Bristow, aliahidi kujen-
ga uwanja wa kisasa wa michezo
katika Kata ya Matongo ambao
utatumika katika michezo na
kuwa chanzo cha mapato katika
kata hiyo.

Kadhalika alihimiza kuende-
lezwa kwa uhusiano ulipo sasa
ili waendelee kunufaisha jamii
pamoja na taifa.

Na Marco Maduhu, KISHAPU

JENZIwa Kituo cha Afya
Bubiki, umeelezwa
kushindwa kukamilika
kwa zaidi ya miaka 12
sasa na kusababisha wananchi
kukosa huduma za matibabu.

Hayo yalibainishwa juzi na
Ofisa Kilimo wa Bubiki, Juma Ma-
gesa, wakati akisoma taarifa kwa
katika mkutano wa hadhara wa
Mbunge wa Kishapu, Boniphace
Butondo.

Alisema wananchi wanaka-
biliwa na kero ya upatikanaji
wa huduma za afya licha ya ku-
jitolea kuanza ujenzi wa kituo hi-
cho ambako ni zaidi ya miaka 12
sasa bado hakijakamilika huku
wananchi wakilazimika kufuata

vya jirani.

izo kwamba mifuko hiyo
isibadilishwe matumizi.

Magesa alisema ujenzi  “Ujenzi wa “Ujenzi wa kituo hiki
wa kituo hicho ulianza kituo hiki cha afya sasa nalivalia
mwaka 2012 na sasa Chaafyasasa pjugy haiwezekani
umefikia hatua ya renta, “:""l’:i"":‘e';le"_' uchukue muda kukami-
lakini awali Mbunge ga, lika tangu mwaka 2012,

L kani uchukue rd
Butondo alitoa msaada mydakuka- Nna kata hii ina watu
wa mifuko 100 ya saruji milikatangu  wengi lakini hakuna hu-
ili kuendeleza wujenzi mwaka2012, duma za afya,” alisema
huo, lakini ilibadilishiwa N kata hii Butondo.
matumizi na kuelekezwa :,';":n";?::_ Mkurugenzi wa Hal-
kwenye ujenzi wa nyum- i mashauri ya Kishapu,
: kini hakuna
ba za walimu. huduma Emmanuel  Johnson,

Mbunge wa Kishapu, zaafya,” alipopigiwa simu na

Boniphace Butondo, alisema Mbunge juu ya hatua

alisema kutoka na kufa-

hamu umuhimu wa huduma za
afya kwa jamii, hivyo ameamua
kuchangia tena mifuko 100 ya
saruji ili kusukuma ujenzi wa
kituo hicho, huku akitoa angal-

ambazo serikali imezi-
chukua kukamilisha ujenzi wa
kituo hicho, alisema kwamba
tayari walishaiombea bajeti yake
serikali kuu.
Kadhalika alisisitiza kwamba

endapo wakikwama kupata fed-
ha hizo, mwaka ujao wa fedha
wataitengea bajeti kupitia ma-
pato ya ndani.

Diwani wa Kata wa Bubiki,
James Kasomi, alisema kata hiyo
ina jumla ya wananchi 15,000 na
kwamba wanatumia Zahanati ya
Nyasamba kupata huduma am-
bayo ina watumishi watatu.

Hivyo alimuomba Mbunge
pamoja na serikali kusaidia ku-
kamilisha ujenzi wa kituo hicho
ili kuboresha huduma za mat-
ibabu kwa wananchi.

Baadhi ya wananchi wa Kata
ya Bubiki walisema kukosekana
na huduma za afya wamekuwa
wakipata shida ya kupata matib-
abu hali inayowalazimu kwenda
kwenye kata za jirani ikiwamo
Busangwa.

mijibu wa abiria, gati la kivuko hicho, linaonekana kujengwa chini ya kiwango na kusababisha lifunikwe na maji. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wazee wa kimila wakubaliana kutokomeza ukatili

Na Timothy Itembe, TARIME

WAZEE wa kimila kutoka koo
13 za jamii ya Wakurya wilayani
Tarime mkoani Mara wame-
kubaliana kutokomeza mila
potofu zinazoendekeza masuala
ya ukatili.

Vilevile wameiomba serikali
kudumisha amani na kudhibiti
wizi katika maeneo yao.

Walisema hayo juzi katika
mkutano wa pamoja na Mkuu

wa Wilaya ya Tarime, Edward
Ngowele, uliolenga kudhibiti
ukatili wa kijinsia ukiwamo uke-
ketaji, ubakaji pamoja na vipigo
kwa wanawake.

Katibu wa koo hizo, Sinda Nya-
sibora, alisema wazee wame-
kubaliana kutokomeza vitendo
hivyo ikiwa ni pamoja na kutoa
ushirikiano katika serikali ili ku-
dhibiti kabisa matukio ya namna
hiyo.

Aidha, alisema kwa sasa katika

maeneo yao kuna ongezeko la
wizi wa mifugo ambao unarudis-
ha nyuma maendeleo katika koo
hizo, hivyo kuomba msaada wa
haraka kutoka katika vyombo
vya ulinzi na usalama.

Naye Nashoni Marwa alise-
ma upo umuhimu wa kuweka
mkakati wa pamoja kwa wazee
wa mila kutoka koo hizo ku-
hakikisha wanakabiliana na uka-
tili huo unaotajwa kuendelea
katika maeneo yao.

Kadhalika, alisema sambam-
ba na kudhibiti vitendo hivyo
wanatakiwa  kujadili mikakati
ya kudumisha amani kwa wa-
nanchi wa Tarime na taifa kwa
ujumla.

Ngowele aliwataka wazee hao
kuwa kiungo muhimu katika ku-
leta amani wilayani humo sam-
bamba na kuhakikisha vitendo
vya ukatili vinatokomezwa,
kwamba wao ndiyo nguzo kwa
jamii hizo.
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Mazingira ya Rais; Kijaji
anuia Azimio Dodoma

Simulizi ya Mwenyekiti wa Wagumba
alivyotaka kuiba mtoto, akashindwa

Na Christina Mwakangale

HAMILA  Makwenjula,

kwake hali ya ugumba

inamfanya atafsiri dhana

tofauti kwenye jamii, an-
apokabili hali anayoishi nayo ku-
tokuwa na mtoto.

Hatua za unyanyapaa, kutodu-
mu katika ndoa mbili alizopitia,
kumemsababishia hisia kali na
hata kuthubutu jaribio la kuiba
mtoto.

Mzaliwa huyo wa rnwaka 1973
Morogoro, ameisimulia Nlpashe
wastani wa wiki mbili sasa, baada
ya huduma ya upandikizaji mim-
ba (IVF) kuzinduliwa katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Shamila kwa sasa ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wagumba
Tanzania (CCWTZ), wazo lililoan-
za mwaka 2015, ila usajili na shu-
ghuli rasmi zilianza mwaka 2022,
jumla ya wanachama sasa ni 600.

Anaueleza umoja wao ni mku-
sanyiko wa kinamama na kinaba-
ba wenye tatizo la ugumba na
tasa, ajenda yao na kubadilis-
hana mawazo na kupeana moyo,
katika kulikabili tatizo lao kijamii
na kitaifa.

Shamila anaeleza wanachama
wengi ni wagumba ambao wa-
natibika, ila walio tasa hawatibiki
kisayansi.

SHAMILA NI NANI

Huyo pia ni mjasiriamali,
anayesimulia maisha yake aliol-
ewa akiwa na umri wa miaka 23
na baada ya miaka mitatu akaa-
chika. Mwaka 1995, akaolewa

Safari ya kuolewa, kuachika ndoa mbili...
Kipigo hadi kuzimia, kisa kashfa mtoto

Uzoefu wa kukosa ‘haki’,
Bei ndogo upandikizaji mimba Mil. 13/

/NN

licha kuhitaji

IVF CENTER

Kituo cha Upandikizaji Mimba, kilichofunguliwa hivi karibuni
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, Dar es Salaam. PICHA
ZOTE: CHRISTINA MWAKANGALE

tena na kudumu katika ndoa
miaka 11 hadi mwaka 2006, akaa-
chika tena.

“Kuna mwaka nikiwa Dar es

kwa l<1p1r1d1 cha m1e21 tisa hadi
nitakaporudi watajuwa nilikuwa

mjamzito, kumbe kwa muda huo
nilipanga kuiba mtoto,” anasema.

Hata hivyo, anasema alikwam-
ishwa na mambo makuu mawili;
alishindwa kupata mtoto wa kui-
ba katika kipindi anajifanya na
ujauzito miezi tisa, pia baadaye
ikamjia hisia za kibinadamu

DR. SAMIA SULUHU HASSAN ]i]

g .

Shamila Makwenjula

namna angemtesa mwenye mto-
to kisaikolojia.

Shamila anaisimulia Nipashe,
kwa muda mrefu hamu yake
kuitwa ‘mama’ haijamtoka hasa
alipokuwa kwenye ndoa na
amefanya malezi ya watoto wa
nduguze kama mbadala apate
mtazamo chanya kwenye jamii,
lakini bado azma yake kuwa mle-
zi halisi wa kudumu haikutimia.

“Ukiwa na mtoto, kwanza ka-
tika familia au jamii ni kama hes-
hima fulani. Wagumba tunapata
hisia kali sana na hata msongo
wa mawazo, watoto ni faraja.

“Wakati mwingine ukiwa nao
ni ulinzi kwa familia ulikoolewa.
Ebu fikiria umeolewa nyumbani
hakuna watoto, mawifi, mama
mkwe sijui wanakuonaje?

“Hata urithi utaachiwaje na
mume, familia ulikoolewa wa-
nakuona huna mchango wowote,
ndio maana kuna kesi nyingi za
mali kuhusu wanandoa,” anase-
ma Shamila. Hata hivyo, kisheria,
kuna haki za msingi za mke.

Mama huyo analalamika: “Tu-
naonekana hatujakamilika, we-
nye laana, mikosi, manyanyaso
kama nilivyosema, ukiwa mke
mwenza ndio usiseme! Ndio
maana nikapata wazo la kuiba
mtoto, hii sio siri ila nikawaza ni-
takayemwibia atajisikiaje?

ANGEMNYONYESHA VIPI?
Anaendeleza simulizi: “Kuhusu
kumnyonyesha mtoto ambaye
ningemuiba, maziwa ningeya

INAENDELEA UK.14
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Fahamu operesheni ya kuwakimbiza
tembo shambani wakilishwa pilipili

o I\/Iakall yake vvamekoma mvvaka mZ|ma vvanabakl hlfadh|m

— i

Shughuli za upand|k|zaJ| pilipili kudh|b|t| tembo kutoka hlfadh|n| l\/||l<um| kumg|a katlka mashamba ya watu. PICHA ZOTE- MPIGAPI-

CHA WETU

Na Francis Ndemela

VAMIZI wa tembo Kka-

tika mashamba ya

wakulima wengi nchini

imekuwa kilio kikubwa
kwa wakulima na watu wanaoi-
shi maeneo ya pembezoni mwa
hifadhi, mbuga na hata mapori
tengefu.

Hiyo ni kutokana na wanyama
katika maeneo hayo wanaingia
katika makazi ya watu, kisha wa-
navamia mashamba na kufanya
uharibifu, hususani kwa mazao
ya chakula, kujeruhi na hata kuua
watu.

Imekuwa changamoto kubwa
kwa wakazi na wakulima wanaoi-
shi maeneo hayo, wakibuni mbi-
nu za kukabiliana na wanyama
hao kulinda uhai wao, mashamba
na kuzuia uharibifu unaofanywa
na tembo.

Kuna jitihada zimekuwa ziki-
fanywa na wataalamu wa mazingi-
ra, pia kwa wanyamapori kutafuta
mbinu za kuwadhibiti tembo
kuingia katika makazi ya watu
wakifanya uharibifu, hasa katika
mashamba karibu na hifadhi.

Mbinu za wataalamu hao zina-
jumuisha kulima pilipili masham-
bani, ikitoa matokeo chanya ya
kuzuia wanyama kutoharibu maz-
ingira yao.

Hadi sasa imebainika kuwa
sahihi kudhibiti tembo kuingia
katika maeneo yenye shughuli za
binadamu kufanya uharibifu, ku-
tumika njia mbili.

Moja ni kwamba, kunatenge-
zwa tofali la pilipili kwa kutumia
kinyesi cha tembo au ngombe,

Utakuta mtu
kalima ekari
yake moja ya
mahindi, hapo
ndio yanaku-
wa tayari
kwa ajili ya
kuvunwa, un-
aona kundi la
tembo linain-
gia shambani
na kuharibu
mahindi na
wanapoingia,
wanaharibu
kila kitu ha-
wabakizi Kitu
hata kimoja.

kisha kuchanganya na pilipili ili-
yopondwa au kusagwa na maji.

Nyingine, ni maarufu ya kuten-
geneza uzio wa pilipili kwa ku-
tumia ‘oili’ chafu, vitambaa vya
pamba, kamba za katani inay-
ochanganywa na pilipili iliyosag-
wa kisha kuzungushia shambani
kwenye nguzo za miti.

Hizo zinatajwa mkulima ana-
mudu gharama zake, kwani vifaa
vingi vinapatikana na mazingira
ya shambani na havihitaji pesa
nyingi.

Utaalamu kutoka taasisi isiyo ya
kiserikali inayoitwa Tembo Pilipili
Program (TPP) ya Mikumi, mkoa-
ni Morogoro, wanaeleza zamani
wakulima walipata shida kukabili-
ana na tembo wanapoingia katika
mashamba yao na kuwaingizia
hasara katika mavuno duni au
njaa.

Ni kilio kinachotawala tembo
wanapoingia shambani na ndipo
ikakaribisha hatua ya wakulima
kufundishwa namna ya kukabili-

ana na tembo kwa pilipili, wakitu-
mia gharama nafuu.

Hadi sasa, kuna mradi unao-
itwa Tembo Pilipili, ikitumika kwa
wakulima wote kijinsia; wake kwa
waume kuwakimbiza tembo ku-
tika shambani.

Takwimu za Mradi wa Tembo

Pilipili, zimefikia wakulima wengi
wastani 9,330 katika mikoa kad
hifadhi za: Mikumi, Ruaha, Lake
Manyara, Tarangire, Ngorongoro,
Bariadi na Hifadhi ya Selous.

Kitaalam inaelezwa, tembo
wana uwezo wa kunusa umbali
wa zaidi ya kilimeta 20, kutambua
mazao.

Awali kabla ya kupata somo la
ubunifu huo, wakulima zamani
walitumia mbinu zao kuwazuia
tembo wasiingie shambani, ikiwa-
mo kuwapigia kelele, madebe au
kuchoma moto mipira ya magari
kama tairi na viatu.

Pia, mradi huo umekuwa na
manufaa ya ama kupunguza au
kuondoa ujangili kwa watu wa-
naowaua tembo kwa faida bin-
afsi,” anasema.

WAKULIMA

Mkulima kutoka kijiji cha
Mhenda, wilayani Kilosa mkoani
Morogoro, Blandina Vanali, anase-
ma kabla ya kupata utaalamu
huo mpya, walikuwa wanapata
changamoto kubwa ya tembo ku-
ingia katika mashamba yao, kuki-
wapo uharibifu.

“Utakuta mtu kalima ekari
yake moja ya mahindi, hapo ndio
yanakuwa tayari kwa ajili ya ku-
vunwa, unaona kundi la tembo
linaingia shambani na kuharibu
mahindi na wanapoingia, wana-
haribu kila kitu hawabakizi kitu
hata kimoja,” anasema.

Mkulima Blandina anafafanua,
kwamba, baada ya kutumia njia
za pilipili na ‘oili chafu’ imewa-
saidia kwa kiasi kikubwa sasa ni
mwaka mmoja, tembo hawajain-
gia mashambani mwao.

Faida nyingine inatajwa, ni
kwa mkulima wa pilipili anaweza
kunufaika na kipato cha ziada kwa
maana ya bidhaa ya shambani.

Pia, mradi huo wa Tembo
Pilipili anautaja kuwasaidia wao
wakulima kupata elimu ya ku-
unda vikundi vya VICOBA, wak-
iongozwa na maofisa maendeleo
ya jamii, wakinufaika na elimu
ya utunzaji fedha na kufungua
akaunti za benki.

Katika mtazamo huo, ndani
yake kuna lengo la kuwawezesha
wakulima kujinunulia vifaa vya
kutengeneza uzio wa pilipili kuka-
bili tembo shambani, wakajipatia
mitaji ya kufanya ujasiriamali.

Mtazamo huo, unagusa ku-
wawezesha wakulima wanaofuga
kuku, mifugo hiyo inapatiwa
chanjo hata ufugaji unakuwa wa
uhakika zaidi, wakijiongezea ki-
pato.

» Mwandishi ni mtaalamu
wa Mazingira na Mabadiliko
ya Tabianchi, mwenye upeo na
elimu katika Mradi wa Tembo
Pilipili.
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MWENENDO WA DIRA KITAIFA..

Majaliwa asafiri na ajenda Mazingira

va Rais;

Na Mwandishi Wetu

NAPOTAJWA kwa wasifu

wake Mkuu wa Nchi, Rais

Dk. Samia Suluhu Has-

san, amedumu na safari
ndefu ya kuwa mdau wa mazingira
kitaifa.

Katika Awamu ya Nne ya uongo-
zi, Dk. Samia muda mrefu akidumu
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais, anayewajibika na mazin-
gira.

Ni wajibu alivyovuka nao, wakati
fulani Rais wake Jakaya Kikwete,
alikuwa Mwenyekiti wa Kamati ya
Mazingira ya Umoja wa Afrika (AU)
Mataifa na Waziri Samia, ndiye al-
iyemsaidia ‘kumsukia’ majukumu
aliyokuwa nayo.

Katika mikono ya kazi yake, Dk.
Samia katika jukumu la Mazingira
- Ofisi ya Makamu wa Rais, Mkuu
wa Nchi, Rais Kikwete akiongoza
Kamati ya Mazingira AU, kukawapo
ushiriki wa Afrika kuandaa Mkata-
ba wa Paris wa Mazingira, ambao
Rais Kikwete amechangia sana.

Hapo kunatajwa nafasi pekee ya
Rais Kikwete, akitetea kila mara
na rafiki yake aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ban
Ki Moon, kuwezesha nguzo ya Af-
rika kufanikisha Mkataba wa Paris,
mwaka 2015.

Kuna simulizi ya kipekee, Ban Ki
Moon, alipomfuata Rais Kikwete
mwaka 2014 akiwa na timu yake
kamili - Kamati ya Mazingira AU,
wakateta kuwashawishi kufani-
kisha Mkataba wa Paris uliokuwa
shakani, baadhi ya mataifa makub-
wa wachafuzi wa mazingira yalipo-
suasua kukubali.

Kuanzia mwishoni mwa 2015,
akawa Makamu wa Rais katika
Serikali ya Awamu ya Tano chini
ya Rais Dk. John Magufuli, mwezi
mmoja baadaye, Mkataba wa Paris
uliridhiwa baada ya mjalada mzito
wa wiki mbili.

Dk. Samia akadumu na jukumu
la mazingira ofisini kwake hadi
alipokabidhiwa wadhifa wa urais
Machi 2021, lakini daima hakuwe-
ka mbali ajenda ya mazingira.

Mwaka mmoja na robo baadaye,
Rais Dk. Samia akizungumza kati-
ka mkutano wa kidini katika Kituo
cha Mikutano cha Kimataifa cha
Julius Nyerere, Dar es Salaam, aka-
sisitiza tena wajibu wa kila mtu ku-
tunza mazingira kwa ushiriki hai.

“Ndugu viongozi wa dini, ni-
waombe sana kuendelea kushiriki-
ana na serikali kama mnavyofanya
sasa katika kuendeleza mapam-
bano ya uharibifu wa mazingira...”
akasema Rais Dk. Samia.

Akaeleza magonjwa mengi ya
mlipuko hutokea kutokana na
uchafu unaotokana na kutotun-

zwa mazingira, huku akiitaka sekta
binafsi kuiga mfano wa viongozi
wa dini kuwa mstari wa mbele
kwenye juhudi za utunzaji mazin-
gira.

Rais Dk. Samia akatoa wito
kwa viongozi katika maeneo yao,
kuhakikisha wanasimamia utun-
zaji mazingira bila kuchoka, huku
akiupongeza mkoa Dar es Salaam
wakati huo, kushika nafasi ya sita
kwa usafi barani Afrika.

MAJALIWA AENDELEZA

Wiki mbili zilizopita ikiwa mia-
ka miwili na nusu baada ya kauli
ya Rais Dk. Samia, inayoonekana
kuwa endelevu, Mtendaji Mkuu
wa Serikali yake, ambaye ni Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akaf-
afanua:

“Tunapokwenda kuhifadhi
mazingira, lazima tuanze na ngazi
ya familia na tunapopanda juu
tupanue wigo hadi kwa wadau
mbalimbali. Viongozi wa dini
mnayo nafasi kubwa na hii lazima
iwe ajenda maalum, iwe ni ofisi
za umma, za binafsi au kwenye
taasisi.”

Majaliwa alikuwa anafunga
mkutano maalum wa viongozi
na wadau wa mazingira, uliojadili
mwenendo wa mazingira nchini,

Waziri mwenye dhamana ya
mazingira nafasi aliyotumikia
Dk. Samia kati ya mwaka 2010 na
2015, Dk. Ashati Kijaji, akamsaidia
Majaliwa akiufafanua mjumuiko
huo wa mwezi huu kwamba una
washiriki 2,500 kutoka sehemu
mbalimbali, ikiwamo Zanzibar.

“Ninauita huu ni Mkutano
Mkuu Maalum (wa Mazingira),
kwa sababu umehusisha makundi

R
AL

tofauti ya kijamii wakiwamo vion-
gozi wa dini, wa kisiasa, wa kimila,
wanafunzi, wabunge na wadau

wengine.”
Waziri Mkuu akaendeleza
kutafsiri kitendo hicho, ni ku-

unga mkono juhudi za Rais Dk.
Samia, anayeimarisha hifadhi na
usimamizi wa mazingira nchini,
akimsifu: “Kazi aliyoifanya kwa
weledi, ustadi na mafanikio tangu
akiwa Makamu wa Rais wa Jam-
huriya Muungano wa Tanzania.”

Majaliwa ambaye kitaaluma
ni mwalimu, akafafanua: “Am-
emudu kusimamia na kutoa
miongozo mahsusi ya kuhakiki-
sha mazingira yanahifadhiwa...”

“Leo hii yeye ni Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na
tunamwona anaendelea kulisima-
mia, ili Taifa lifanikiwe katika uhi-
fadhi wa mazingira kwa vizazi vya
sasa na baadaye,” anasema.

DHANA MPYA YA RAIS

Waziri Mkuu ametumia fursa
hiyo kuwaeleza wajumbe wa mku-
tano huo, jitthada anazozichukua
Rais Dk. Samia kuhakikisha suala
la nishati safi linakubalika.

“Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san amekuja na dhana mpya ya
kukataa kukata miti na kutuha-
masisha kuhusu nishati safi ya
kupikia,” anatamka na kuendelea:

“Rais wetu amekuwa kinara wa
nishati safi hadi mwezi Mei (2024)
alienda Ufaransa kuhutubia kuhu-
su nishati safi na yeye akiwa ni
Mwenyekiti Mwenza wa mkutano
huo. Hii ni fahari kwa nchi yetu.”

Anasema serikali imetoa fursa
kwa wajasiriamali  kuanzisha
biashara za mitungi na majiko
ya gesi kote kitaifa, ili nishati

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwa katika kikao cha mazingira nchini, mwezi huu. PICHA: MTANDAO

hiyo ipatikane kirahisi, akiwa na
msisitizo “huko mbele tutaweka
ukomo wa matumizi ya mkaa na
kuni.”

KUKABILI CHANGAMOTO

Katika kukabiliana na changa-
moto za uchafuzi wa mazingira,
Waziri Mkuu akasema serikali
nchini kihistoria imechukua hat-
ua za kisera na kimkakati kuleta
matokeo chanya.

Anazitaja ni kuandaliwa Sera
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka
2021; Sheria ya Mazingira ya mwa-
ka 2014; kuandaa na kutekeleza
Mpango Kabambe wa Taifa wa Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira
wa mwaka 2022 hadi 2032.

Mengine ni kuandaa na
kutekeleza Mkakati wa Kitaifa
wa kukabiliana na Mabadiliko ya
Tabianchi wa mwaka 2021 hadi
2026; na kutungwa Kanuni na
Miongozo inayohusu Masuala ya
Mazingira na Mabadiliko ya Tabi-
anchi.

AIELEKEZA WIZARA

Waziri Mkuu, pia anaitaka wiz-
ara inayosimamia mazingira,
ishirikiane kwa karibu na wizara
za kisekta kuhakikisha maadhim-
isho ya kitaifa yanayogusa masu-
ala ya mazingira yanatumika kika-
milifu.

Anazitaja hatua hizo ni kui-
wezesha jamii, kupata uelewa
na kuweka alama za kudumu na
matokeo yanayopimika kuhusu
utunzaji mazingira, ikiwamo Siku
ya Upandaji Miti; Siku ya Hali ya
Hewa; Siku ya Maji; Siku ya Ardhi
Oevu; Siku ya Mazingira; na Siku
ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni.

Kuhusu uimarishaji elimu na

Kijaji anuia Azimio Dodoma

MKkuu wa Nchi anavuka nayo ngazi zote tangu 2010...

e LU

uhamasishaji kutunza mazingira,
Waziri Mkuu ametaka usimamizi
sahihi ngazi za mikoa na wilaya,
ikiendana na umuhimu wa kuzin-
gatia sheria na kanuni za mazin-
gira, ikibidi itumike mitandao ya
kijamii kusambaza elimu hiyo.

“Kuongezeka ufahamu mion-
goni mwa jamii kuhusu umuhimu
wa uhifadhi wa mazingira kuta-
saidia kupunguza uharibifu na
kuimarisha usimamizi wa mazin-
gira.

“Aidha, elimu  ijumuishe
matumizi endelevu ya rasilimali
za mazingira ikiwamo matumizi
bora ya ardhi, maji na nishati ili
kuhakikisha rasilimali hizo zina-
baki kuwa za kudumu kwa vizazi
vijavyo,” akasisitiza.

WAZIRI KIJAJI

Waziri wa Nchi (Muungano na
Mazingira), Dk. Kijaji, anasema
ofisi yake itafuatulia ukamilishaji
wa Rasimu ya Azimio la Dodoma
kufikia kuwa azimio kamili, kwani
linahitaji kufuata utaratibu wa
serikali hadi hatua ya kuzinduli-
wa.

Rasimu iliyowasilishwa mku-
tanoni na aliyekuwa Katibu Mkuu,
Balozi Dk. Bashiru Ali, ikiwa ajen-
da katika usimamizi na mapitio ya
sera na sheria hasa za misitu na
uhifadhi; pia uwajibikaji na ush-
irikishwaji umma, kupitia ugatuzi
wa madaraka; usimamizi wa taka
ngumu na usafi wa mazingira.

Mengine yakagusa hoja ya
upandaji miti, mabadiliko ya
tabianchi na biashara ya kaboni;
utoaji elimu kuhusu nishati safi;
uchumi wa bluu, rasilimali fedha
na elimu kwa umma kuhusu maz-
ingira.
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Simulizi ya Mwenyekiti wa Wagumba
alivyotaka kuiba mtoto, akashindwa
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(Mtimblia) kuna dawa unapaka
kwenye chuchu za maziwa ya
mwanambke.

“Baada ya muda maziwa yana-
toka, yaani ningerudi na mtoto
ningejikausha  kausha  hivyo
hivyo kwamba sina maziwa ya
kutosha, ningetafuta maziwa ya
ngombe au kopo, kumbe uzao
sio wangu. Ila sikufanikiwa!

“Ndio maana pale mwanamke
anapoiba mtoto kwenye jamii
mimpe adhabu kubwa, wengi
wao wameathirika na ugumba,
naye anajaribu kufidia ile-'gap’
(pengo) la kukosa mtoto,” anase-
ma.

Rai yake ni kwamba wa-
naothubutu kuiba mtoto, ha-
wastahili adhabu kubwa, aki-
tumia uzoefu wake binafsi na
majukumu aliyo nayo sasa,
anasema anakuwa ameathirika
kisakolojia, huku akilalamika
taratibu na sheria ya kurithi au
kuasili ina mlolongo mrefu.

“Jamii ituamini (kinamama)
hata sisi ni walezi wazuri, tena
tuna upendo ni wachache wenye
ukatili ukifuatilia wameathiriwa
na tatizo walilokuwa nalo. Ni-
melea watoto wa ndugu zangu,
lakini mwisho wa siku wanarudi
kwao,” anasema.

Shamila anasema wagumba
wengi wamekata tamaa, hawana
wajukuu kwa sababu hawakuzaa
na katika baadhi ya jamii, wa-
naishia kuitwa wachawi.

“Sasa nimeamua tu kuikubali
hali yangu na kufanya shughuli
zingine kwa sababu suala la uza-
zi limeshanipita, nimehangaika
sana hata,” anasema.

NAFASI YA TIBA

Mwenyekiti huyo wa Chama
cha Wagumba, analalamika licha
ya kuwapo kliniki za magonjwa
mengi, nafasi hiyo kwa wagumba
bado haipo.

Anaendelea: “Hospitalini, tiba
za uzazi ziko juu. Tuliuliza hu-
duma za upandikizaji hospitali
binafsi ilikuwa karibu shilingi
milioni 20. Sawa Muhimbili bei
imeshuka kidogo, lakini kuna
mtu hata shilingi moja hajawahi
kuishika.

“Ummy Mwalimu (Waziri
wa Afya) alitupokea, sasa Jeni-
sta Mhagama apokee kilio chetu
serikali itusaidie, kwamba sisi tu-
tachangia kiasi kidogo.

‘Kuna wengine wana ugumba
ila hawajapata matibabu sahihi,
wakitibiwa watapata watoto...”

Shamila anaeleza kuona
faraja baada ya Hospitali ya
Taifa Muhimbili kuanzisha kituo
maalum cha kuwahudumia, seri-
kali na wadau wengine wa afya,
kuwasadia kuchangia gharama
za upatikanaji huduma hiyo,

e

Shimila (katikati waliosimama), akiwa na baadhi ya wanachama wa Chama cha Wagumba Tanza-
nia. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

takribani Dola za Marekani 5,000
(sawa shilingi 13,611,700), kutoka-
na na wengi wao kuwa na kipato
kidogo.

CHANGAMOTO ZAO

Shamila anasema: “Changamo-
to zetu nyingi zinafanana, huhi-
taji wa mtoto. Wengi huduma za
afya ya uzazi hawana, pia afya ya
akili tatizo wengi wana msongo
wa mawazo sababu jamii ina-
tubeza. Kuna wazee ambao ha-
wana watoto nani awatunze, wa-
nashindwa hata mlo mmoja.

“Kubwa ni kwenye ndoa,
tumeshaathirika kisaikolojia uta-
kuta umetoka huku ulikoolewa
unasema ukipata mwingine,
labda utapata mtoto lakini wapi,
utashangaa ndani ya mwaka
umepitia ndoa mbili au tatu.

“Unaona kila unayempata hay-
upo sawa, naye mume anakuona
huzai, anakuacha. Mimi niliol-
ewa mara mbili, ndoa ya kwanza
nimekaa miaka mitatu na ya pili
miaka 11.

“Tangu nilipoachwa mwaka
2006 sijaolewa tena. Nimeamua
nikae mwenyewe, ingawa nayo
si nzuri, inatakiwa uwe na mwen-
zako, mimi niliachwa nikiwa na
miaka 38 bado kijana.

“Ni hivi yaani unaweza ukakaa
mwaka ‘usishiriki’ na mtu yeyote,
unaishia tu kutamani...utakaa na
ndugu kweli atakusaidia hata
ukiumwa, lakini lazima awepo

wa ndani yako, akubembeleze,
bora niseme hivi kwa sababu ni-
siposema ndio magonjwa ya akili
yanatujaa.

“Tunaumia na mawazo, sono-
na unaona dunia haina maana.
Kwa hiyo, kuanzishwa hiki cha-
ma ni kufarijiana. Hata wizi wa
mtoto nilijaribu, mwaka 2006 ili
nijinusuru.

“Mume wangu alizaa mtoto wa
baiskeli. Mwanaume anajali sana
yule mwanamke aliyezaa nae,
wewe hujazaa huna thamani.
Kuna siku (mke mwenzie) alim-
wita kijana aje amchotee maji,
sasa ni lazima atumie baiskeli.

“Mume akasema mpe kijana
baiskeli akachote maji, nikam-
wambia baiskeli yangu haitoki
na mimi naenda sokoni. Nikam-
wambie amkodie baiskeli nitalip-
ia, mume hataki ananiambia nina
wivu sababu mwenzangu kapata
mtoto, kisa nimezuia baiskeli.

‘Nilipigwa sana hadi hupoteza
fahamu. Mwisho wa siku ni-
kaachwa. Nikaja mjini Dar es Sa-
laam, niseme nina mimba baada
ya miezi tisa nirudi na mtoto,
lakini miezi tisa ikatimia sioni pa
kuiba.

“Ila nafasi yangu ilinisuta kwa
azma hiyo. Tla nami nilitaka ni-
heshimike, maziwa ya kunyonye-
sha sio shida ningepata maziwa
ya ngombe na kopo ningenunua
na kuna dawa unaweka katika

matiti ya mama maziwa yangeku-
ja tu. Hata uongee nini katika fa-
milia huna maana,” anaeleza.
Anasema aliwahi kuonyesha
nia ya kuwania uenyekiti wa ki-
jiji au udiwani, ila alikwamishwa
na hali yake, kwa madai kwamba
‘hana watoto hawezi kuongea...’

SABABU ZA TATIZO

Shirikala Afya Duniani (WHO),
linataja sababu za ugumba ni
kwa mtu yeyote anayeshindwa
kushika ujauzito kwa kipindi cha
mwaka mmoja, licha ya majar-
ibio mengi kufanya hivyo.

Bingwa wa Magonjwa ya Wa-
nawake na Uzazi kutoka MNH,
Dk. Living Colman, anase-
ma: “Mzizi wa ‘infertility’ inat-
egemea na chanzo, kwa mwan-
amke chanzo kikuu ni ‘hormonal
imbalance’ (mayai kushindwa
kupevuka kwa mpangilio) na hii
inaweza kutokana na ‘genetics’
(nasaba), pia ulaji mbaya, sukari
nyingi na mafuta, husababisha
unene uliopitiliza.

“Pia kupungua sana uzito
(anorexia nervosa) inaweza ku-
sababisha ugumba. Mirija kuziba
ndio sababu ya pili ya ugumba
kwa mwanamke na hii husaba-
bishwa na ngono zembe kama
nilivyoeleza.

Tabibu Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake na Uzazi kutoka
Chama cha Madaktari Bingwa
wa Wanawake na Uzazi (AGOTA),

Dk. Julius Kweyamba, anasema
tofauti ya kimaumbile ya mji wa
mimba kutokuwa ya kawaida
kwa mwanamke, ni miongoni
mwa sababu wanawake wagum-
ba na wenye utasa.

“Mama huyu ameumbwa
hivyo, mimba zinatoka lakini
watu wanakuwa na dhana kwam-
ba huyu hutoa mimba, maumbile
hayo ni sababu ya ujauzito kuto-
ka wenyewe.

“Nimeshakutana na baadhi ya
kesi (mji wa mimba wenye kaso-
ro) zipo zinazorekebishika na
zisizorekebishika,” anasema Dk.
Kweyamba.

Bingwa huyo ambaye ni Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha St.
Francis kilichoko Ifakara, Moro-
goro, anasema pamoja na ishara
kuu na dhana iliyojengwa kwe-
nye jamii kwamba mwanamke
anayeona siku zake kila mwezi,
uwezekano wa kushika ujauzito
ni mkubwa, kutokana na kasoro
za kimaumbile.

Anasema zipo aina sita za mji
wa mimba kwa wanawake na
kati ya hizo tano huwa na kasoro,
ambazo aidha zinaweza kutibika
au kutotibika na kuwa miongoni
mwa sababu za ugumba kwa
mwanambke.

Bingwa Dk. Living Colman,
anaeleza: “Mzizi wa ‘infertility’
(utasa) inategemea na chanzo.
Kwa mwanamke chanzo kikuu
ni ‘hormonal imbalance’ (mayai
kushindwa kupevuka kwa mpan-
gilio) na hii inaweza kutokana na
‘genetics’ (nasaba) lakini pia ulaji
mbaya, sukari nyingi na mafuta,
husababisha unene uliopitiliza.

“Pia kupungua sana uzito
(anorexia nervosa) inaweza ku-
sababisha ugumba. Mirija kuziba
ndio sababu ya pili ya ugumba
kwa mwanamke na hii husaba-
bishwa na ngono zembe kama
nilivyoeleza.

“Tiba ya ugumba ni kumuona
mtaalamu wa afya (gynaecolo-
gist) atafanya vipimo na kugun-
dua tatizo halafu atatoa tiba
husika. Kama ni ‘hormonal im-
balance’ atapewa dawa na ushau-
ri. Kama mirija imeziba atashau-
riwa apandikize (IVF).

Bingwa wa Afya ya Akili ku-
toka Idara ya Afya ya Akili, Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya
(MZRH), Dk. Raymond Mgeni,
anasema kundi hilo hukumbwa
na magonjwa ya akili, kutokana
na wengine kunyanyapaliwa.

Makamu Mwenyekiti  cha
Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Wataalamu wa Afya ya Akili
(MEHATA, Bingwa Mwandamizi
wa Afya na Magonjwa ya Akili ku-
toka Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Dk. Saidi Kuganda, wali-
omo kwenye shida hiyo wana
maradhi ya msongo wa mawazo
na wengine ni sonona.
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HABARI DODOMA . '3
Ujenzi kituo cha afya kunufaisha wakazi 11,000

]
Wakulima

milioni nne

Na Paul Mabeja, Wilaya ya Mpwapwa, Bara- onjwa wanje, nyumba changamoto ilikuwa ni mvua
MPWAPWA ka Msuya, alisema fedha ya watumishi, jengo pia mwaka huu mvua haiko oo og o
za ujenzi wa kituo hicho “Kamamwa- la kufulia, jengo la  mbali, hivyo naagiza vifaa vyote Waj Iand I kISh a
FUKO wa Maende- walizipokea =~ Novemba kajanameoja mama na mtoto, jen- viwepo eneo la mradi kabla ya
leo ya Jamii (TASAF) mwaka jana. ya changa- golaupasujai,jengola  mvua kuanza ili kusiwepo na kU ata mbole a
umetoa Sh. milioni “Fedha za ujenzi wa Motoilikuwa |, hifadhia maiti, jen-  kisingizio kingine tena,” alise- p
652 kwa ajiliyaujen-  kituo hicho kwa majen- mv'm:(l?hlﬂg go la maabara pamoja  ma.
zi wa Kituo cha Afya Lwihomelo  go yote sita tulizipokea myuahaiko  Najengo la kuchomea Kuhusu kusimama kwa ujenzi Na Renatha Msungu,
kilichoko Kata ya Wangi. kwenye akaunti ya hal- mbali, hivyo taka. wa jengo la nyumba ya mtumi- DODOMA
Kukamilika kwa kituo hicho mashauri Novemba mwa- naagiza Msuya alisema ka- shi, alimuagiza Mratibu wa
kitahudumia wakazi zaidi ya ka jana na mradi huu uli- Vifaa vyote tika utekelezaji wa TASAF Wilaya kushirikiana na WAKULIMA zaidi ya milioni
11,000 ambao wamekuwa wak-  pangwa kukamilika ndani ;llwepg_eneo mradi huo kazi zi- mwanasheria wa halmashauri nne wamejisajili katika mfumo
itembea umbali mrefu kufuata ya mwaka mmoja yaani kaagil'al\ayal\ lizofanyika hadi sasa  kuona ni namna gani wanaweza wa upatikanaji mbolea ikiwa ni
huduma za matibabu maeneo Novemba mwaka huu,” myuakvanza Dl sawa na asilimia kuvunja mkataba na fundi ali- maandalizi kuelekea msimu ujao
mengine. alisema na kuongeza: ili kusiwepo 55 na hadi sasa kiasi yepewa zabuni bila kuathiri kitu wa kilimo.

Pia, kitasaidia kupunguza tati-
zo la vifo vya mama na mtoto
ambavyo vimekuwa vikitokea
kutokana na watu kujifungulia
nyumbani na kukosa huduma
za kitabibu kwa wakati.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa ziara ya
viongozi wa TASAF Mkoa wa
Dodoma kukagua ujenzi wa
kituo hicho, Mratibu wa TASAF

“Lakini kutokana na
changamoto mbalimbali
ikiwvamo mvua zilikwamisha
ujenzi kuanza kwa wakati ku-
tokana na maeneo ulipo mradi
wakati wa msimu wa mvua
hakupitiki, hivyo baadhi ya vi-
faa kushindwa kufika eneo la
utekelezaji mradi”.

Alisema mradi huo unahu-
sisha ujenzi wa jengo la wag-

na Kisingizio

cha Sh.milioni 386.7
sawa na asilimia 59
va fedha zote zimetumika na
Sh.milioni 265 zimebaki.
Mratibu wa TASAF Mkoa wa
Dodoma, Bogit Semhenda, al-
itoa maagizo matatu ikiwamo
kuhakikisha kuwa vifaa vyote
vinakuwapo eneo la mradi kab-
la ya msimu wa mvua kuanza.
“Kama mwaka jana moja ya

chochote.

Naye Diwani wa Kata ya Wan-
gi, Mdotela Chabruma, aliishuk-
uru TASAF kwa kutoa fedha
hizo ambazo zitasaidia wakazi
wa eneo lake na kata jirani ya
Wotta kupata huduma za kita-
bibu na kuondokana na tatizo
la vifo vya mama na mtoto na
kutembea umbali mrefu kufuta
matibabu.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (kulia), akikagua maendeleo ya ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Msalato, juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

DC ataka ‘speed’ ujenzi ukuta Uwanja wa Ndege Msalato

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Alhaji Jabir Shekimweri, amezi-
agiza kampuni zinazotekeleza
mradi wa ujenzi wa Uwanja wa
Ndege wa Kimataifawa Msalato
Mkoani Dodoma kuharakisha
kujenga uzio.

Alitoa agizo hilo juzi alipoku-
wa akizungumza na makandar-
asi wa kampuni na wafanyakazi
wa uwanja huo baada ya kufan-
ya ziara ya ukaguzi.

Amesema kwa kufanya hivyo
kutamaliza udokozi wa vifaa
unaofanywa na baadhi ya wa-
fanyakazi wasiokuwa waamini-

fu. Alisema kuwa kuwepo kwa
udokozi huo kunaweza kusaba-
bisha ucheleweshaji wa uwanja
huo ambao umegharimu fedha
nyingi na ukashindwa kukamil-
ishwa kwa wakati.

Jabir aliwaagiza makandarasi
hao kuharakisha ujenzi wa uzio
huo ili kuondoa changamoto
hiyo ambayo inaweza kukwami-
sha makubaliano yaliyowekwa.

Uwanja huo unajengwa na
kampuni ya M/s Sinoliydro Cor-
poratian, Beijing Sino - Aero
Construction Engineering Co na
China Jiangxllut Economie and
Techinical Cooperation.

Hata hivyo pamoja na kampu-
ni hizo kuharakishwa ujenzi wa

uzio huo pia ameitaka kampuni
ya ulinzi ya Suma JKT, Mamlaka
ya Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) na wananchi wanaoishi
karibu na uwanja huo kuhakiki-
sha wanashirikiana na kampuni
hizo kuimarisha usalama wa
vifaa hivyo. Alisema kuwa uzio
huo ukijengwa utaokoa vitu vin-
gi ikiwamo upitishaji wa vifaa vi-
navyodokolewa na wafanyakazi
wasiokuwa na uaminifu pamoja
na uchungaji wa mifugo unao-
fanyika kwa hivi sasa na ukataji
wa miti na uchomaji wa mkaa.
Awali akitoa taarifa ya mradi
huo, Meneja wa TANROARD
Mkoa wa Dodoma, Zuhura
Omary, alisema kuwa bado

kuna changamoto kwa baadhi
ya vibarua pamoja na wafan-
yakazi kudokoa vifaa mbalim-
bali vya ujenzi.

Katika taarifa yake alisema
kuwa ujenzi wa uwanja huo
kuna changamoto ya wizi wa vi-
faa pamoja na wananchi wanao-
ishi katika eneo hilo kuchunga
mifugo na wengine kukata miti
suala ambalo linaloweza ku-
tokamilika kwa wakati kama ili-
vyokubaliana na serikali.

Zuhura alisema kutokana na
changamoto hiyo amewaagiza
makandarasi waliopewa mradi
wa ujenzi wa uwanja ku-
hakikisha wanajenga uzio kwa
haraka.

Aidha, Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania (TFRA), im-
ewakabidhi vyeti 192 vijana wali-
opo katika mradi wa BBT wali-
ohitimu mafunzo ya uendeshaji
biashara ya mbolea hapa nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TFRA,
Joel Laurent alisema hayo jana
kwenye hafla ya kukabidhi vyeti
kwa vijana hao katika shamba la
vijana lililopo Chinangali Cham-
wino.

Pamoja na mambo mengine
alisema vyeti vitawasaidia kujisa-
jili kuwa mawakala wa mbolea ya
ruzuku.

Alisema TFRA inaendelea
na kampeni ya ushawishi wa
matumizi ya mbolea ya ruzuku
ikiwamo kutoa elimu ya matumi-
zi sahihi ya mbolea.

“Kwa kutambua umuhimu wa
miradi ya kimkakati inayotekele-
zwa na Wizara ya Kilimo, TFRA
imeratibu mafunzo haya kwa
kushirikiana na Idara ya Mafunzo
ya Wizara ya Kilimo kupitia Vyuo
vya Mafunzo ya Kilimo (MATI)
ili kutoa mafunzo ya uendeshaji
wa biashara ya mbolea kwa kuz-
ingatia Sheria ya Mbolea Na. 9 ya
mwaka 2009,” alisema.

Alisema matumizi ya mbolea
yameongezeka  kutoka  tani
500,000 kwa mwaka 2022/23
hadi tani 840,000 kwa mwaka
2023/24 ongezeko hilo likichagi-
zwa na ruzuku ya mbolea inayo-
tolewa na serikali.

“Ongezeko la matumizi ya
mbolea ni kubwa hii inaashiria
namna jamii ilivyoelimika na
kutambua umuhimu wa mbolea
kwenye shughuli zao za kilimo,
TFRA inaendelea kupanua wigo
wa utoaji elimu juu ya matumizi
sahihi ya mbolea kwa wakulima
ili waendelee kunufaika,” alisema
Laurent.

Hivyo, aliwapongeza vijana
wa BBT kutokana na mafunzo
waliyopata ambayo yatawajenga
katika kilimo wanachoendelea
kufanya.

Alisema mafunzo ya siku
mbili yaliyotolewa kwao na yana
maana kubwa katika maandalizi
ya msimu unaoelekea kuanza
hivi karibuni.

Pia, aliishukuru Wizara ya
Kilimo kutokana na kuwalea
vizuri vijana wa BBT jambo lin-
alochangia kuzidi kukua kwa
kilimo hapa nchini.

Naye Mratibu wa BBT, Method
Kahaya aliishukuru TFRA kwa
mafunzo waliyotoa, huku akitoa
wito kwamba yasiishie hapo bali
yawakumbushe vijana mambo ya
kuzingatia kwenye kilimo.
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HABARI MBEYA
CWT: Serikall Imetatua matatizo yaliyokuwa yanatusibu

S
Walioshindwa

Na Elizabeth John, NJOMBE  zinazoletwa. panda madaraja Rais Njombe, Antony Mtaka, aliwa-
“Nitumie nafasi hii Samia ametuona sana taka walimu kuendelea kufan- o oge
HAMA cha Wal- kumshukuru  Rais sisi walimu, hata misha- yakazi pamoja na kujishughuli- kU I I a bl I I
imu Tanzania Samia Suluhu Has- “Hatakwe- hara yetu mwalimu mwe-  sha na shughuli mbalimbali za
(CWT) kimesema seri- san kwa namna am- Ryesuala nye cheti ailingani na ujasiriamali, ili kuongeza kipato )
kali imetatua sehemu bavyo  anaendelea ::;‘:aﬁ,aa'.':a kada nyingine,” alisema huku serikaii ikiendelea kutat- za ma I
kubwa ya matatizo yaliyokuwa  kutujali sisi walimu, Rgajs Sar=1ia Ambindile. ua matatizo mengine.
yanawakabili walimu, hivyo ku-  tunajisemea sisi laki- ametuona Katibu wa chama hicho “Mikoa ya Nyanda za Juu
waongezea hali ya kufanya kazi  ni tunaona ni namna sana sisi mkoani Njombe, Felix Kusini ni mikoa ambayo inaon- W aondo I eW a
bila ya malalamiko. gani anapambana ku- walimu, hata  Mnyanyi alisema mojaya goza kwa kilimo, mnayo nafasi
Hayo yalielezwa juzi na Rais hakikisha Tanzania Mishahara tatizo ambalo linawaka- ya kuwaunganisha walimu na o
wa CWT, Leah Ulaya katika inaendelea kuwa kid- ?r:EJunTvmanl- e bili walimu ni pamoja na  kilimo kwa sababu kilimo ni mlta
mkutano mkuu wa Umoja edea kwenye uchumi cpati ailin-y baadhi ya wakurugenzi sehemu ambayo inatoa ajira
wa Viongozi CWT Nyanda za na elimu,” alisema ganinakada kutowathamini walimu kubwa sana na fedha nyingi,”
Juu Kusini  (SOHITCO), Ulaya. nyingine,” hususani wanapopata  alisema Kasongwa.
uliofanyika ~ mjini Makam- Naye Mwenyekiti alisema_ ajali kazini, pamoja na Katibu Tawala Mkoa wa Na Elizabeth John, NJOMBE
bako. wa CWT Mkoa wa Ambindile. kuwapangia kazi za ziada Njombe, Judica Omari aliwa-
Alisema licha ya kutatua ma- Njombe, Shabani pasipo malipo. taka viongozi wa chama hicho MAMLAKA ya Majisafi na Us-

tatizo ya walimu lakini serikali
imeendelea kuhakikisha Wa-
tanzania wanakuwa na uchumi
imara kupitia fursa mbalimbali

Ambindile, alisema fedha ya
likizo wanaikuta kabla hawa-
jaenda likizo.

“Hata kwenye suala la ku-

|

Kwa upande wake, Mkuu

wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa akizungumza kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa

kuendelea kuwahimiza walimu
kuhakikisha shuleni kunakuwa
mahali salama kwa wanafunzi
kupata elimu.

Mkulima, Leocrista Mkope akitoa maoni yake, wakati wa kongamano la kitaifa la siku tatu la wakulima wadogo na mkutano mkuu
wa 29 wa Mtandao wa Wakulima Wadogo Tanzania (MVIWATA), lililojumuisha wakulima zaidi ya 1,000 nchini, mjini Morogoro, jana.
PICHA: ZUWENA SHAME

CHADEMA Njombe wapata viongozi wapya

Na Elizabeth John, NJOMBE

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Mkoa
wa Njombe kimemchagua
Baraka Kivambe kuwa katibu
wa chama hicho kwa kipindi
cha miaka mitano.

Pia, nafasi ya mwenyekiti wa
chama hicho mkoa ikibaki bila
kufanyiwa uchaguzi kutokana
na kukatiwa rufaa ngazi ya juu.

Hayo yalibainishwa juzi na
Katibu wa CHADEMA Mkoa
wa Njombe, Baraka Kivambe,
baada ya kuchaguliwa kwa kura

35 kati ya 55.

Alisema nafasi ambazo zili-
fanyiwa uchaguzi ni nafasi ya
baraza la vijana, wanawake,
wazee na kiongozi wa chama
na kufafanua kuwa nafasi ya
uenyekiti ikibaki kama ilivy-
okuwa.

Kivambe alisema kwa utara-
tibu wa chama chao, Rose May-
emba atabaki kuwa mwenyekiti
wa chama hicho hadi pale uch-
aguzi utakapofanyika upya.

Aidha, katibu huyo alisema
kutokana na chama hicho ku-
pata viongozi kwa sasa wameji-

panga kuhakikisha wanashiriki
kwenye Uchaguzi wa Serikali za

“Wananchi wote, Watanzania
wote wenye sifa ya kuchagua na
kuchaguliwa wajitokeze muda
utakapofika ili kugombea nafasi
katika Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa,” alisema Kivambe.

Naye Katibu wa Baraza la
Wazee CHADEMA (BAWACHA)
Mkoa wa Njombe, GodLove
Mdohe, aliwaahidi wanachama
wa chama hicho kufanya kazi

kwa bidii ili kufikia malengo
yao.

Baadhi ya wanachama wa
chama hicho akiwamo Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Wilaya ya
Njombe, Seth Vegula na Katibu
Jimbo la Makambako, Daudi
Tweve, walisema nguvu yao
kubwa kwa sasa wanaielekeza
kwenye Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa.

Pia walitoa wito kwa wa-
nanchi kujiandikisha kwenye
Daftari la Makazi ili wapate na-
fasi ya kushiriki uchaguzi kwa
kuchagua viongozi wenye sifa.

afi wa Mazingira Halmashauri
ya Mji wa Makambako (MAKU-
WASA) imeazimia kuwasitishia
huduma wananchi ambao
wanashindwa kulipia huduma
hiyo kwa wakati kwa kuwaon-
dolea mita.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Makambako, Mhandisi Oscar
Lufyagile wakati akizungumza
na waandishi wa habari ofisini
kwake.

Alisema bado kuna tati-
zo kwa baadhi ya wananchi
kushindwa kulipia huduma ya
maji wanayoitumia kwa wakati
na kuisababishia mamlaka hiyo
hasara.

Mhandisi Lufyagile alise-
ma kutokana na baadhi ya
wananchi  kushindwa  kuli-
pia huduma hiyo, mamlaka
itaendesha zoezi la kuwaon-
dolea mita wateja wote am-
bao wameshindwa kulipia ili
wawaunganishie wateja wenye
uhitaji na maji.

“Wananchi bado hawajawa
na mwamko wa kulima fedha
kwa hiyari wakidhani kwamba
lile deni linaweza likaenda lika-
jifuta kitu ambacho hakipo,”
alisema Lufyagile.

Akizungumzia kuhusu mradi
wa maji wa Sh. bilioni 42 alise-
ma mradi huo utekelezaji wake
umefikia asilimia 25 kwa sasa
na kueleza kuwa ukikamilika
utatatua tatizo la maji kwa wa-
nanchi wa Halmashauri ya Mji
wa Makambako.

“Rai yangu wananchi tuwe
wavumilivu kwa sababu tume-
shavumilia muda mrefu sana
ukosefu wa maji, maji mach-
ache, maji siyo meupe, sasa
kuanzia Oktoba mwakani
hapo nukta ndipo itawekwa,
wananchi tutakuwa na maji ya
kutosha,” alisema Mhandisi Lu-
fyagile.

Hata hivyo, Lufyagile alitoa
rai kwa wananchi kujiwekea
tabia ya kulipia huduma ya
maji safi na salama kwa wakati
bila kulazimishwa.

Baadhi ya wananchi Makam-
bako, akiwemo Justin Mwan-
gaya alisema hali ya uchumi
na bili za maji kutoka kubwa
kuliko uhalisia wa matumizi
wanayoyatumia ndiyo saba-
bu inayopelekea baadhi yao
washindwe kulipia huduma
hiyo kwa wakati.
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‘Kila

mwananchi

anawajibu
kutunza
vivutio
vya utalii’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mtendaji wa Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Hapsa
Mbamba amesema kila mwa-
nanchi anawajibu wa kuvitunza
vivutio vya utalii kwa sababu
utalii ni uti wa mgongo wa uchu-
mi wa Zanzibar.

Alisema hayo juzi wakati aki-
fungua mafunzo ya wajasiri-
amali na askali wa utalii eneo
la Nyamanzi ikiwa ni miongoni
mwa shamrashamra za tamasha
la fahari ya Zanzibar.

Alisema malengo ya seri-
kali kuona kuwa sekta ya utalii
inaendelea kuchukua nafasi
kubwa katika uchumi wake na
siyo kwa asilimia 30 kama ilivyo
sasa.

Mbamba alisema katika ku-
fanya mapinduzi ya kuongeza
asilimia hiyo kwa pato la taifa
katika uchumi wa Zanzibar
wameandaa michezo kwa utalii,
mikutano na makongamano ili
kuongeza fursa ya watalii wengi
kuja kutembelea Zanzibar.

“Tumejipanga katika  ku-
hakikisha tunafanya ubunifu
katika kuongeza watalii wana-
okuja kutembelea Zanzibar na
hivi sasa tumetanua wigo ka-
tika michezo kutangaza utalii
na mikutano mbalimbali kuja
kufanyika Zanzibar,” alisema
Mbamba.

Katibu huyo alisema katika
kufikia malengo hayo lazima
wananchi wawe tayari katika
kudumisha amani na utu-
livu kwa sababu mgeni hawezi
kwenda sehemu iliyokuwa na
machafuko.

Aidha, alisema kuwa wajasiri-
amali waliopewa mafunzo hayo
wanatakiwa kuwa mabalozi wa-
zuri kwa wenzao ili kutoa hudu-
ma zao kwa ukarimu na kuitan-
gaza Zanzibar kupitia bidhaa zao
wanazozalisha.

Alisema sekta ya utalii imeku-
wa ikiajiri vijana wengi kutoka
ndani na nje Zanzibar, hivyo
wakati umefika kwa vijana hao
kuwa wabunifu kwa biashara
zao wanazozalisha ili kuendana
na soko la kitalii.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Milan Divecha alisema wajasiri-
amali wananafasi kubwa ya kuu-
tangaza utalii wa Zanzibar lakini
lazima wawe wakarimu kwa wa-
geni na kuwa wabunifu katika
bidhaa wanazozalisha.

Alisema kuwa siyo vyema kwa
wajasiriamali wanapokuwa kati-
ka kazi zao kuanza kuiga utama-
duni wa mataifa mengine kwa-
sababu Zanzibar inajitosheleza
katika utamaduni wake.

Meli za kigeni 800 zasajiliwa miaka minne

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Ujenzi,

Mawasiliano  na

Uchukuzi imesema

kwa kipindi cha
mwaka 2020 -2024 Mamlaka ya
Usafiri Baharini Zanzibar (ZMA)
imesajili meli 800 kutoka nje
zenye uzito wa GT 3,068,376.32,
meli za ndani 40 zenye uzito wa
GT 58,115.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Nadil Abdullatif, aliyasema hayo
jana katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi wakati akijibu swali
la mwakilishi wa Mtabwe, Dk.
Mohamed Ali Suleiman aliye-
taka kujua idadi ya meli zilizosa-
jiliwa.

Akijibu swali hilo, alisema

kwa kipindi cha
2020- 2024 Mamlaka

ya Usafiri Baharini “Mheshimi-
imekusanya Sh. bil- wa Spika,
ioni 10.16 kwa usajili kuhusu
wa meli unaofanywa Mmabaharia
wazawa

na ZMA.
“Mheshimiwa

kuajiriwa ka-

kuwashawishi wenye meli
kuona mabaharia wazawa
wenye sifa weweze kua-
jiriwa katika meli hizo.
Alisema mabaharia wa-
zawa wamekuwa wakiajiri-
wa katika meli za nje kupi-
tia Kampuni ya DANAOS

. tika meli za
Spika, kuhusu maba- kimataifazi- yenye makao makuu yake
haria wazawa kua- nazesajiliwa  nchini Ugiriki.
jiriwa katika meli za kupitiaZMA, Katika hatua nyingine
kimataifa zinazosa- Naomba akijibu swali aliloulizwa
jiliwa kupitia ZMA, :‘sw:al?uavTa- kuhusu Zanzibar ina idadi
naomba nilifaham- e eatibu., ya mabaharia wangapi wa-

ishe kuwa, utaratibu
wa uajiri wa maba-
haria katika meli ni
suala la biashara ya mmiliki wa
meli kuchagua mabaharia ku-
toka nchi yoyote anayotaka,”
alisema. Aidha, alisema ZMA
inaendelea na mazungumzo ya

naofanya kazi katika meli

za nje, Nadil alisema kwa

sasa Kampuni ya Danaos

ina mabaharia 841 ambao wako
kwenye meli.

Alisema pia vijana 1,500 wapo

wanasubiri  kupangiwa kuin-

gia kwenye meli ambao tayari

wameshafanyiwa usaili kwa
kuajiriwa kupitia kampuni hiyo.

Aidha, alisema serikali ina-
tumia kanuni mbili katika kusi-
mamia fani na ajira za ubaharia
nchini kwa mabaharia wazawa,
ambazo ni Kanuni ya Maslahi ya
Mabaharia 2019 na Kanuni za
Uchunguzi wa Afya za Mabaha-
ria 2019.

Alisema pia kutatua migogoro
inayojitokeza kati ya mabaha-
ria na wenye meli kuwapatiwa
mafunzo ya vitendo mabaharia,
kufanya vikao vya pamoja kati
ya ZMA. Alisema kwa upande
wa Chuo cha Ubaharia, serikali
tayari imeshaanzisha chuo hi-
cho ambapo kipo chini ya Wiz-
ara ya Uchumi wa Bluu na Uvuvi
na kinaratibiwa kupitia Chuo Ki-
kuu cha Taifa Zanzibar (SUZA).

Mwakilishi
wa Jimbo la
Mtambwe,
Dk. Mo-
hamed Ali
Suleiman,
akizungumza
wakati
akiuliza
swali katika
kikao cha
Baraza la
Wawakilishi,
Chukwani
nje ya mji
wa Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Makamu wa Rais ataja malengo Tamasha la Kilimo Hai

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema kufanyika kwa
Tamasha la Kilimo Hai la Mwa-
ka 2050 ni hatua ya kutimiza
malengo ya Dira ya Maendeleo
ya Zanzibar ya Mwaka 2050, in-
ayolenga kuwa na maisha bora,
endelevu na yenye ustahimilivu
kwa wananchi wote.

Alisema hayo jana visiwani
hapa katika tamasha hilo lil-
ilofanyika katika viwanja vya
maonesho ya kilimo Dole
Wilaya ya Magharibi “A” Unguja
alipomwakilisha Rais Dk. Hus-
sein Mwinyi.

Alisema kufanyika kwa tama-
sha hilo kunasababisha kuwa
na utalii endelevu, kilimo cha
asili, ustahimilivu wa hali ya
hewa na kufikia malengo ya ki-
taifa na dhamira ya ulimwengu
kwa maendeleo endelevu.

Abdulla alisema dhamira ya

kuifanya Zanzibar kuwa kitovu
cha utalii endelevu na kilimo hai
imeanza kuzaa matunda, kwam-
ba jitthada mbalimbali zinaen-
delea kuchukuliwa ili kukuza
uchumi na kulinda mazingira
kwa ajili ya vizazi vya sasa na
vijavyo.

Aidha, alisema kilimo hai ni
muhimu katika kuhakikisha us-
alama wa chakula, kuimarisha
afya na kulinda mazingira kwa
kuiwezesha jamii kupata vy-
anzo vipya vya maisha pamoja
na kuimarisha ustahimilivu wa
mifumo ya kilimo dhidi ya mab-
adiliko ya tabianchi.

Alisema serikali imeweka ki-
paumbele katika mipango inay-
ounga mkono mbinu mpya za
kilimo hai kuanzia kilimo hadi
utengenezaji wa bidhaa za kili-
mo hai zinazoongeza thamani
kwenye uchumi wa Zanzibar.

Naye Waziri wa Kilimo, Um-
wagiliaji, Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis alise-
ma serikali imejipanga kufanya

jitihada kwa kuwashajihisha
wakulima na wananchi kufanya
kilimo hai chenye kupunguza
matumizi ya viatilifu sumu,
kulinda mazingira na kuimari-
sha afya ya mlaji.

Shamata alisema Wizara ya
Kilimo itaendelea kushirikiana
na wadau kuhakikisha tamasha
hilo linaleta tija kwa kuongeze-
ka kwa chakula na kukua kwa
uchumi  kupitia sekta ya kili-
mo.

Mwenyekiti wa Kilimo Hai
Tanzania, Dk. Mwatima Abdalla
Juma, alisema kilimo hai kina-
zidi kukuwa kwa kasi duniani,
kwamba kwa kushirikiana na
Wizara ya Kilimo wameandaa
mkakati wa kilimo hai Afrika
na kutoa nafasi kwa nchi mbal-
imbali kuja kujifunza Tanza-
ni mbinu na mipango ya kuen-
deleza kilimo hai.

Dk. Mwatima alisema changa-
moto kubwa katika kuendeleza
kilimo hai nchini inatokana na
kuendeleza matumizi ya viua-

tilifu sumu katika kilimo, am-
bavyo vinachangia kuongezeka
kwa maradhi mbalimbali nchini.

Hivyo, aliiomba serikali kusi-
mamia na kuondoa viuatilifu
sumu ili kuendeleza dhana ya
kilimo hai.

Aidha, aliitaka serikali kuwa-
patia ruzuku kwa ajili ya kilimo
hai ambayo itatumika kuwa-
saidia vijana kufanya utafiti
utakaoibua mbinu za kuimari-
sha kilimo hai.

Mkurugenzi kutoka Taasisi ya
Kilimo Hai Zanzibar, Ikram Ram-
adhan Soraga alisema lengo la
tamasha la kilimo hai ni kuweka
msingi wa maendeleo endel-
evu pamoja na kukuza uwelewa
kwa jamii juu ya kukuza mbinu
mpya za kilimo hai Zanzibar.

Alisema tamasha hilo linatoa
fursa ya kuwaunganisha pamoja
wakulima nchini pamoja na ku-
watafutia  soko ndani na nje ya
nchi  kwalengo la kuimarisha
kilimo na kukuza utalii Zanzi-
bar.
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EDSON FRED KIBIKI anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S1144-0080 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia ISIMILA SECONDARY SCHOOL mwaka
2013 na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S0445-0575 kilichotolewa na baraza la
mitihani  la  taifa kupitia MWEMBETOGWA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MBE/MBA/29529/2024,
PHQ/MBE/MBA/29531/2024

SUDI MOHAMED JUMBE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1071- 0683
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa  kupitia ~ ST. ~ MATTHEW'S
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
LUS/PS/B.1/209/

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

JERRY JOSEPH KISASI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0692/0095
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ROSMINI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2021. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/ILA/206351/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
SELEMANI RASHID MPILI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya ISUZU
TIPPER yenye usajili
namba T 883 AHR. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/196 827/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JULIETH MULUNGI
MUTABILWA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba
T 764 DSZ. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA;
PHO/LIN/LIN/5002/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
JESSIE WILLIAM MGAYA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili
namba T 860 DUJ. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA;
PHO/LIN/LIN/4998/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ELIA MREWA AYO anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
ainaya SINORAY yenye usajili
namba MC 243 DQS,
CHASSIS NAMBA:
LD3PCK6J5N2007857 na
ENGINE NAMBA:
SR162FMJ22097857. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/MER/35198/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ARIAS SAID LIAQUAT
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI' YA GARI YENYE
USAJILI T937 CFP
ILIYOPOTEA KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI
HIYO ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/12013/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

METHOD ELIUTER KIWELE
anatangaza kupotea kwa kadi
za pikipiki aina ya FEKON na
BOXER zenye usajili namba
MC 323 AEM, MC 548 AVU,
MC 104 CZJ, MC 810BZK na
MC 414 CAG. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/UBU/183353/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI......... 139......LA....2024
SAILAS SARVATORY............. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
1. VENERANDA CHARLES GUGEYE ...MDAIWA/WADAIWA

2.BAKARIISSA LITONGOLELE
WITO KUITWA SHAURINI

BAKARIISSA LITONGOLELE
POPOTE ULIPO/MLIPO

SAILAS SARVATORY Amefungua /wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
( Mwananyamala). Shauri husika asubuhi mbele ya Mh.
R. MBILINYI Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo
..09...2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KIVUKONI/ KINONDONI

MISCELLNEOUS CIVIL APPLICATION No. 20522 YA 2024
(Origination from Execution No. 000016034 of 2024)
BETWEEN

THE REGISTERED TRUSTEES OF MASJID

RIDHIWAA, APPLICANT

BAINA YA

MKITASWIDU IBRAHIM SAID.............. 1S"RESPONDENT
HUFIDHA MKITASWIDU IBRAHIM ( A MINOR) S/T

MITASWIDU IBRAHIM SAID, HIS NEXT FRIEND......2"> RESPONDENT
REGISTERED TRUSTEES OF RIDWAA ISLAMIC SEMINARY......3RD RESPONDENT

Kwa:

MKITASWIDU IBRAHIM SAID,

HUFIDHA MKITASWIDU IBRAHIM ( A MINOR) S/T
MITASWIDU IBRAHIM SAID, HIS NEXT FRIEND,
REGISTERED TRUSTEES OF RIDWAA ISLAMIC
SEMINARY,

DARES SALAAM.

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo
maelekezo ya maombi yameelezwa katika nakala za
maombi ambazo zinaweza kupatikana katika
mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika
mahakama hii ya Hakimu Mkazi Kinondoni/ Kivukoni
binafsi au wakili au mwakilishi ambaye anayeruhusiwa
kabla au siku ya tarehe 09/10/2024 saaTATU (3:00)
kamili asubuhi. Kwa kuwa siku hiyo ni kutajwa kwa
shauri unatakiwa kuja na vielelezo vyote vinavyohusi-
ana na maombi haya.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya
Mahakama leo tarehe 23/09/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO0.22853 OF 2024

IN the Matter of the late:EDSON JACOB MARIKI
1. ESTER EZIKIEL KABULULE
2

ALL persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate(or letter of
administration) is made to the above- named
pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the ...... day of 03[1012024.

Dated at Morogoro this .......... day of 19/09/2024.

S
mresouer |
RE{ msmmmﬂﬁ'RATEi
o T

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie,

0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA
KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA
USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA QFISI ZA

MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710. E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA
Mashariki ya Kati yapewa angalizo

NEW YORK, Marekani

VIONGOZI mbalimbali wa dun-

duni wa muda mrefu wa UN,
aliyakosowa  mashambulizi
ya Israel kwenye Ukanda wa

Charles Michel, alisema inga-
wa Israel ina haki ya kuwepo
na kujilinda lakini sio kwa

gereza imetangaza kuwatu-
ma wanajeshi wake kwenye
kisiwa cha Cyprus kusaidia

Mamlaka ya Palestina alikika-
lia kiti chake kwenye ujumbe
wa Palestina, ambacho kwa

iaambao wamehutubiamkuta- Dunia Gaza na Lebanon, akisema kusababisha mateso kwa raia operesheni ya kuwaondoa mara ya kwanza kimewekwa
no wa Hadhara Kuu ya Umoja haiwezi haki ya kujilinda imegeuka wanaoishi kwenye maeneo raia wake kutoka Lebanon. kwenye utaratibu wa alfa-
wa Mataifa (UN) wameutahad- Kwenda kuwa haki ya kisasi am- yanayolengwa na jeshilake. Mfalme Abdullah wa Pili beti baada ya ujumbe huo
harisha ulimwengu kutokana kama bayo inazuwia  kufikiwa Naye Rais wa Iran, Masoud wa Jordan, alipuuzia uvumi kupandishwa hadhi ndani ya
na kuanza kutanuka kwa vita ilivyosasa, makubaliano ya kuachiliwa Pezeshkian, ambaye nchi kwamba nchi yake iko tayari Baraza hilo mwezi Mei.
vya Mashariki ya Kati. ambako mateka na kusitisha mapi- yake inaziunga mkono Hiz- kuwapokea Wapalestina Awali, Katibu Mkuu wa UN,
Mbali na Katibu Mkuu wa ¢hangamoto gano. bullah ndani ya Lebabon na wanaolazimika kuyakimbia Guterres, alilambia Hadhara
Umoja wa Mataifa, Antonio ZaVitavya Kiongozi wa Qatar, Sheikh ~ Hamas ndani ya Gaza, alilaani makaazi yao kutokana na hiyo kuu wakati wa hotuba
Gutteres, Rais wa Marekani, Mashariki Tamin bin Hamad Al-Thani, kile alichokiita ugoigoi usio mashambuliziya Israel, akise- ya ufunguzi kwamba hali ya
Joe Biden, na Rais wa Uturuki Ya Kati, Su- ambaye nchi yake ni mion- maana na usioingia akiliniwa ma kitendo hicho kitakuwa uhalifu kutokuchukuliwa
Recep Erdogan, takribani vion- dam, UKraine o,ni mya waongozaji wama-  UN kwa Israel. sawa na uhalifu wa kivita. hatua, ukosefu wa usawa na
gozi wote ambao wamekuwa NAMAGN€O ;01170 ya kusaka amani, Waziri wa Mambo ya Ndani Balozi wa Israel kwa UN ali- uhakika yanaufanya ulim-
wakizungumza tangu kufun- mengine aliishutumu moja kwa moja ya Uingereza, David Lamy, uita mkutano huo wa Umoja  wengu wa sasa kuelekea kwe-
guliwa kwa mkutano huu wa haz_l_gatIWII Israel kwa kuwa kizuizi cha alielezea pia wasiwasi wa wa Mataifa kuwa ni kituko nye mkwamo mkubwa.
79 wa hadhara kuu ya UN Sep- wuatlaltll:li‘c:’vza mazungumzo ya kusitisha nchiyake kwa machafuko ya- cha mwaka cha unafiki, huku Guterres alisema dunia

temba 24 wamekuwa waki-
jielekeza kwenye mzozo huo
wa Mashariki ya Kati.

Rais Luiz da Silva, ambaye
nchi yake huwa ya kwanza ku-
zungumza kutokana na utama-

Mkutano wa 79 wa Hadhara Kuu ya Umoja wa Mataifa (UN) unaocendelea kufanylka huko New York Marekam PICHA. MTANDAO

Netanyahu.

Rais wa Baraza la Ulaya,

Rais Sri Lanka avunja Bunge

COLOMBO, Sir Lanka

RAIS mpya wa Sri Lanka,
Anura Dissanayake,
amelivunja bunge la taifa
hilo na kuitisha uchaguzi
mwingine ikiwa ni ndani
ya wiki tatu katika juhudi
za kuimarisha mamlaka
yake baada ya kupata
ushindi kwenye uchaguzi
uliofanyika siku chache
zilizopita.

Hiyo ni kwa mujibu
wa taarifa ya serikali
iliyotolewa jana, am-
bako ilisema kuwa bunge
l[imevunjwa kuanzia Ju-
manne usiku wa manane,
na kwamba uchaguzi

wa bunge umepangwa
kufanyika Novemba 14,
mwaka huu.

|lielezwa kuwa hatua
hiyo ilitarajiwa, kwa
kuwa Dissanayake aliapa
kufanya hivyo wakati wa
kampeni yake ya uch-
aguzi.

Chama cha Dissan-
ayake kina viti vitatu
pekee katika bunge lenye
wabunge 225 na uchagu-
Zi wa mapema utamsaidia
kudhibiti baraza hilo,
huku alama za utendaji
kazi wake zikiendelea
kuwa imara kufuatia
ushindi wake katika uch-
aguzi wa Jumamosi. VOA

mapigano kwenye Ukanda
wa Gaza, akisema kwamba
hakuna mshirika wa amani
ndani ya serikali ya Benjamin

Kati.

nayoendelea nchini Lebanon,
ambayo alisema yanaelekea
kuwa vita vikubwa kwenye
eneo zima la Mashariki ya

Ilielezwa kuwa tayari Uin-

f} f Jh'n'if' I,

'J H-‘ui £

nom.

akisisitiza kuwa nchi yake hai-
na haja ya kutuma wanajeshi
wake wa ardhini kwenye nchi
ya kigeni, akimaanisha Leba-

Rais Mahmoud Abbas wa

haiwezi kwenda kama ilivyo
sasa, ambako changamoto
za vita vya Mashariki ya Kati,
Sudan, Ukraine na maeneo
mengine hazipatiwi majibu
wala kutatuliwa. DW

Ml .hlf‘l h Il

Zimwi la kifo laendelea
kumwandama Trump

WASHINGTON, Marekani

KAMBI ya kampeni ya rais wa
zamani wa Marekani Donald
Trump imesema amefahamishwa
na idara ya kijasusi ya Marekani
kuhusu vitisho kutoka kwa Iran
vya kutaka kumuua kiongozi huyo
wa upinzani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na kambi ya kampeni ya
Trump, mgombea urais wa Chama
cha Republican alifahamishwa
kuhusu vitisho vya kweli na ma-
hususi kutoka kwa Iran vya kutaka
kumuua katika juhudi za kuyumbi-
sha na kuzusha machafuko nchini
Marekani.

Kambi hiyo haikufafanua ma-

dai hayo, na haikufahamika mara
moja iwapo vitisho iliyokuwa in-
arejelea ni vipya au viliripotiwa
awali.

Ilielezwa kuwa serikali ya Iran
haikujibu mara moja ombi la kuta-
ka maoni yake, lakini Tehran hapo
awali ilikanusha madai ya kuingilia
masuala ya Marekani.

Mkurugenzi wa mawasiliano wa
kambi ya kampeni ya Trump, Ste-
ven Cheung alisema katika taarifa
hiyo kwamba maofisa wa ujasusi
wamegundua kuwa mashambulizi
yanayoendelea na yaliyoratibiwa
yameongezeka katika miezi mich-
ache iliyopita.

“Maofisa wa utekelezaji wa she-
ria katika mashirika yote wana-

fanya kazi kuhakikisha rais huyo
wa zamani Trump analindwa na
uchaguzi hauingiliwi,” alisema.

Vyombo vya habari vya Mare-
kani viliripoti kwamba maofisa
walipokea taarifa za kijasusi kuhu-
su njama zinazodaiwa kuwa za
Iran dhidi ya rais huyo wa zamani.
Huku Iran ikikanusha madai hayo
na kusema ni ya uovu.

“Iwapo watamuua Rais Trump,
jambo ambalo linawezekana, nina-
tumai kuwa Marekani itaiangami-
za Iran, kuifuta kabisa kwenye uso
wa dunia, ikiwa hilo halitafanyika,
viongozi wa Marekani watachuku-
liwa kuwa waoga wasio na ujasiri,”
Trump aliandika kwenye jukwaa
lake la Truth Social platform. BBC
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Na Mwandishi Wetu

OLIKIPA wa Prisons,

Mussa Mbisa, anaon-

goza kwa Kkucheza

mechi nyingi bila

kuruhusu goli kwenye nyavu
zake.

Kipa huyo amesi-

mama langoni mara

zote ambazo timu

yake imecheza mechi

nne za Ligi Kuu

na hajaruhusu bao

lolote.

Mbisa, kipa wa zamani wa

Mwadui na Coastal Union,

alisimama langoni Agosti 16,

timu yake ikicheza dhidi ya

Pamba Jiji, Uwanja wa CCM

Kirumba, Mwanza, zikatoka
suluhu na suluhu nyingine
ilipatikana Agosti 23, Uwanja
wa Lake Tanganyika, Kigoma,
dhidi ya Mashujaa FC.

Septemba 14, aliiwezesha
timu yake kupata suluhu ny-
ingine dhidi ya Tabora United,
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi,
Tabora, kabla ya kupata ‘clean
sheet’ nyingine, Septemba 21,
Prisons ikiwa nyumbani dhidi
ya Dodoma Jiji na kutoka su-
luhu.

Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizotolewa jana kutoka Bodi ya
Ligi, jumla ya makipa wanne
wa Ligi Kuu wana ‘clean
sheets’ tatu kila mmoja.

Makipa hao ni Denis Donis
wa JKT Tanzania, Zuberi Foba

Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

AONGOZA
SHEETS’

wa Azam FC, Yona Amosi wa
Pamba Jiji na Patrick Munthali
wa Mashujaa FC.

Takwimu zinasema jumla
ya penalti nane zimetolewa

kabla ya mechi za jana na tano
zilitinga wavuni.

Wafungaji wa mikwaju ya
penalti ni Djuma Shaaban wa
Namungo aliyefunga katika
mchezo dhidi ya Tabora Unit-
ed timu yake ikichapwa ma-
bao 2-1, Heritier Makambo wa
Tabora United katika mechi
dhidi ya Namungo timu yake
ikishinda mabao 2-1, Ibrahim
Elias wa KMC katika mch-
ezo dhidi ya Coastal Union
ulioisha kwa sare ya bao I-1,
Shedrack Asiegbu wa Tabora
United katika mchezo ambao
timu hiyo ilishinda bao 1-0 dhi-
di ya Kagera Sugar na Salum
Kihimbwa wa Fountain Gate,
akichangia ushindi wa mabao
3-1dhidi ya Tabora United.

KMKM
ubingwa Ligi
Zanzibar
lazima

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KLABU ya KMKM imesema mipa-
Ngo yao mikubwa msimu huu ni
kunyakua ubingwa wa Ligi Kuu ya
Zanzibar na kupata nafasi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa.

Kauli hiyo imekuja baada ya juzi
kuibuka na ushindi wa mabao 4-1
katika mwendelezo wa michezo ya
Ligi kwa kuifunga Zimamoto SC.

Akizungumza na gazeti hili,
Kocha Mkuu wa timu hiyo Ame
Msimu, alisema kiu yao kubwa ni
kuhakikisha wanafanikiwa lengo
l[ao la mbio za ubingwa mwisho wa
msimu.

Alisema katika kuhakikisha hilo
linafanikiwa benchi lake la ufundi
l[imekuwa makini katika kila mch-
ezo ili mapungufu yanayoonekana
uwanjani yafanyiwe kazi mazoezi.

“Ingawa bado mapema kutan-
gaza nia yetu hii, lakini tunataka li-
julikane wazi kwa mashabiki wetu,
msimu huu lengo letu ubingwa
na kushiriki mashindano ya CAF,”
alisema Msimu.

Aidha akizungumzia mchezo
wao dhidi ya Zimamoto SC alise-
ma licha ya kupata ushindi mnono
lakini haukuwa mchezo rahisi.

Alisema wapinzani wao wali-
watangulia mbele kwa goli hadi
mapumziko, lakini wachezaji wake
hawakukata tamaa na Kipindi cha
pili walipamba na kufanikiwa ku-
pata ushindi huo wa bao 4-1.

“Tunawajua Vizuri wapinzani
wetu ni miongoni mwa timu nzuri
katika soka la Zanzibar, Kipindi
cha kwanza walikuwa bora la-
kini kipindi cha pili tulibadilika
na kuwazidi kiuchezaji na kupata
ushindi,” alisema Msimu.

KMKM SC mpaka sasa imefikisha
pointi sita katika michezo mitatu
waliyocheza, wameshinda michezo
miwili na kupoteza mchezo mmoja,
timu hiyo inashika nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa ligi hiyo
yenye timu 16.

Mghana apewa mikoba ya Mgunda Simba Queens

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imemtangaza,
Yussif Basingi kuwa Kocha Mkuu
wa Timu ya Soka Wanawake,
Simba Queens, akichukua na-
fasi ya Juma Mgunda ambaye
amemaliza mkataba wake hivi
karibuni.

Kocha huyo raia wa Ghana,
alitangazwa jana na tayari yupo
hapa nchini kukisuka kikosi hi-
cho kinachojiandaa na michezo

ya Ngao ya Jamii ambapo Oktoba
2 inatarajia kucheza na Ceasiaa
Queens, kabla ya kuanza kwa Ligi
Kuu ya Wanawake msimu huu.

Taarifa iliyotolewa na klabu
hiyo inaeleza kocha huyo ataan-
za kuonekana kwenye benchi
Oktoba 2 katika mchezo huo
utakaochezwa, Uwanja wa KMC
Complex, Mwenge, Dar es Sa-
laam.

“Timu yetu ya Simba Queens
kuanzia sasa itakuwa chini ya

Kocha Mkuu, Basigi ambaye
anachukua nafasi iliyoachwa na
Juma Mgunda aliyemaliza mka-
taba wake.

Basigi raia wa Ghana mwenye
umri wa maiaka 52 tayari yupo
nchini akiendelea kukisuka kiko-
si cha Queens na anatarajia kuan-
za kuonekana katika mchezo wa
nusu fainali ya Ngao ya Jamii,”
ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Kocha huyo anajiunga na
Simba Queens akitokea klabu

ya Hasaacas Ladies ya nchini
kwao Ghana, ambapo mwaka
2015 alipata medali ya dhahabu
akiwa kocha Mkuu wa timu ya
Taifa ya Wanawake ya Ghana,
Black Queens, ambayo aliiongoza
kwenye michuano ya All African
Games.

Mwaka 2021, aliiwezesha
Hasaacas Ladies kumaliza nafasi
ya tatu kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika kwa upande
wa Wanawake.

Hata hivyo, klabu hiyo imese-
ma kocha Mgosi ataendelea
kubaki kuwa msaidizi wa timu
hiyo kama ilivyokuwa wakati wa
Mgunda.

Mgunda ambaye amezifundi-
sha timu zote za wanaume na
wanawake, hakuongezewa mka-
taba mara baada ya kumalizika,
kutokana na kushindwa kuiongo-
za vyema Simba Queens kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa
Kanda ya CECAFA



Alhamisi Septemba 26, 2024 NipaShe 21

) HABARI MICHEZO
PR

VLAHOVIC ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inapanga kumsajili mshambuliaji wa
Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka
24, kutoka Juventus msimu ujao wa majira ya joto.
(Teamtalk)

MADRID YAMTAKA SALIBA

REAL Madrid ina nia ya kumnunua William Saliba,
lakini Arsenal hawana mpango wa kumuuza beki
huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 23. (Foot-
ballTransfers)

UNITED YAMFUATILIA HOWE

KLABU ya Manchester United inafuatilia kwa karibu
hali ya kocha, Eddie Howe huko Newcastle United
huku mustakabali wake katika klabu hiyo ikitiliwa
shaka. (Football Insider)

WILSON AIVUTIA BRENTFORD

KLABU za Brentford na Fulham zinavutiwa na
mshambuliaji wa Newcastle United mwenye umri wa
miaka 32, Callum Wilson. (Sun)

MAN CITY YASAKA KIUNGO

KLABU ya Manchester City inataka kumsajili kiungo
mkabaji na wameandaa orodha ya wachezaji wanne
walioteuliwa akiwamo kiungo wa kati wa Real Socie-
dad, Martin Zubimendi, 25, Nicolo Barella wa Inter
Milan na nyota wa Atalanta na Brazil, Ederson mwe-
nye umri wa miaka 25, na chipukizi wa Crystal Palace,
Adam Wharton mwenye miaka 20. (Teamtalk)

GUEHI KUMRITHI DIJK L’POOL

LIVERPOOL inamuona mlinzi wa Crystal Palace
na England, Marc Guehi mwenye umri wa miaka 24,
kama mrithi wa muda mrefu wa mlinzi wa Uholanzi,
Virgil van Dijk, 33. (Football Insider)

MUDRYK KUONDOKA CHELSEA

WINGA wa Ukraine, Mykhailo Mudryk mwenye
umri wa miaka 23, anatarajiwa kuondoka Chelsea
Januari mwakani. (Football Insider)

WALIMTAKA IVAN TONEY

KLABU ya Manchester United ilifikiria kumnunua
mshambuliaji wa England, Ivan Toney katika usajili
wa majira ya kiangazi kabla ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 kuihama Brentford na kwenda Al-
Ahli, lakini hakuendana na wasifu uliotakiwa na kocha
Erik ten Hag. (ESPN)

SESKO BADO AWANIWA UTD

MANCHESTER United bado ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Slovenia, Benjamin Sesko mwenye
umri wa miaka 21 kutoka RB Leipzig. (GiveMeSport)

KIMMICH BASI TENA PSG

KLABU ya PSG imesitisha mpango wa kumnunua
kiungo wa kati wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya
Ujerumani, Joshua Kimmich mwenye umri wa miaka
29, ili kutoa nafasi kwa Liverpool na klabu zingine
zinazomtaka. (CaughtOffside)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KUMMZISHA {

DAV

LONDON, England

AVID Raya wa Arsenal
anatarajiwa kupumzishwa
baada ya kupata jeraha

kwenye sare dhidi ya Man-

chester City.
Kipa huyo wa Hispa-
nia ameanza msimu wa
2024/25 kwa Kiwango
cha ajabu baada ya mch-
ezo mzuri dhidi ya Totten-
ham Hotspur katika mch-
ezo wa dabi ya London
Kaskazini.
Raya alipamba vichwa vya habari
baada ya kuokoa mara mbili katika

‘RAYA

0 ® O Ni baada ya kupata jera-

ha kwenye mchezo dhidi ya
Man City na hawataki ku...

sare na Atalanta kwenye mchezo wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kisha akawaokoa washikabundu-
ki hao mara kadhaa wakati wa sare
ya bao 2-2 Jumapili kwenye Uwanja
wa Etihad.

Hata hivyo, katika kipindi cha pili
cha pambano lao la kusisimua na
City, Raya alilazimika kupata mat-
ibabu kutokana na jeraha.

Licha ya kumaliza mchezo huo,

lakini anatazamiwa kuachwa nje
katika michezo kadhaa inayofuata
ya Arsenal.

Ripoti ya Daily Mail imesema
Raya bado ana tatizo la goti, na inga-
wa haiaminiki kuwa mbaya, Arsenal
haitajihatarisha na itamweka nje ya
timu yao kwa muda na alikosa mch-
ezo wa jana Jumatano wa kombe
la Carabao dhidi ya Bolton kwenye
Uwanja wa Emirates.
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GUARDIOLA:
HATUJAJUA
RODRI
ATAKUWA NJE
MUDA GANI

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesema Rodri ataku-

wa nje “kwa muda mrefu” kwa sababu

ya jeraha la goti alilopata dhidi ya Ar-

senal, lakini kocha huyo wa Manches-
ter City ana matumaini kuwa huenda akawa
nje kwa chini ya muda usiotarajiwa.

Kiungo huyo amesafiri hadi Barcelona ku-
fanyiwa vipimo baada ya kulazimishwa ku-
toka nje katika kipindi cha kwanza kwenye
mchezo uliomalizika kwa sare ya 2-2 Jumapili
kwenye Uwanja wa Etihad dhidi ya Arsenal.

Anatazamiwa kufanyiwa upasuaji, lakini
Guardiola amesema bado uamuzi haujafany-
wa kuhusu aina gani ya upasuaji anaohitaji.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba, kwa
mujibu wa uamuzi wa mwisho uliochukuliwa
na madaktari, Rodri anaweza kuwa nje kwa
kati ya miezi mitano mpaka nane.

“Bado hatuna jibu la uhakika,” alisema
Guardiola katika mkutano na waaandishi wa
habari juzi.

“Atakuwa nje kwa muda mrefu. Lakini
kuna maoni kwamba itakuwa chini ya tu-
livyotarajia.

Sasa hivi siwezi kukuambia. Tunasubiri
simu za mwisho na aina ya upasuaji anaohi-
taji na tunajua hivi karibuni.”

Kukosekana kwa Rodri kwa muda mrefu ni
pigo kubwa kwa City, ambayo inalenga kush-
inda taji lao la tano mfululizo la Ligi Kuu Eng-
land. Amekuwa kiungo muhimu wa kikosi
cha Guardiola tangu alipowasili kutoka Atlet-
ico Madrid mwaka 2019 na aliisaidia Hispania
kushinda Ubingwa wa Ulaya msimu wa joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28 ni mmoja wa wanaopendekezwa kuwa
anaweza kutwaa tuzo ya Ballon d'Or pamoja
na winga wa Real Madrid, Vinicius Janior.

MADRID, Hispania

KOCHA wa Alavés, Luis Gar-
cia Plaza alisema Endrick ali-
paswa kutolewa nje kwa kadi
nyekundu katika ushindi wa
mabao 3-2 wa Real Madrid
wa kwenye Ligi Kuu Hispan-
ia, LaLiga, Jumanne, baada
ya nyota huyo kuonekana
akimgonga beki Santiago
Mourifio kwa goti lake.
Madrid waliongoza 3-0
katika mchezo huo uli-
opigwa Santiago Bernabeu
shukrani kwa mabao ya Lu-
cas Vazquez, Kylian Mbappé
na Rodrygo Goes, kabla ya
mabao mawili ya Alavés da-

kika za lala salama ndani ya
dakika mbili.

Endrick alioneshwa kadi
ya njano kwa tukio na Mouri-
fo, ambalo lilitokea wakati
wachezaji hao wawili wali-
pokuwa wakipishana ndani
ya eneo la hatari.

“Ni kadi nyekundu,” alise-
ma Garcia Plaza ambaye
kwa pamoja alionekana ku-
tupiana maneno makali na
kocha wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti.

“Tulipaswa kucheza da-
kika 10 zilizopita dhidi ya
watu 10.

“Ni nyekundu ya wazi,
hakuna anayeweza kuse-

ma haikuwa hivyo. Tkiwa
mwamuzi hakuiona, hiyo
ndiyo maana ya VAR. Labda
walipata njano nyingi zaidi
kuliko inavyopaswa kuwa, la-
kini kwa Endrick, ni nyekun-
du”

Ancelotti alisema hakuwe-
za kutoa maoni yake. “Siwezi
kutoa maoni yangu, sikuya-
ona, na sijaona jibu,” alisema
kocha wa Madrid.

Chanzo cha klabu kiliiam-
bia ESPN kwamba Endrick
atazungumziwa kuhusu
tukio hilo ili kuepuka kujiru-
dia katika siku zijazo, ingawa
walitaja ujana wake na nguvu
kama sababu za kupunguza.

]
San Siro
yapokonywa
uwenyeji
fainali Uefa

MILNA, Italia

SHIRIKISHO la Soka la Ulaya,
UEFA, limefungua upya mchakato
wa zabuni ya kuandaa fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka
2027 baada ya kuupokonya
Uwanja wa San Siro wa Milan
haki ya kuwa mwenyeji.

San Siro, uwanja wa nyumbani
wa AC Milan na Inter Milan, ili-
chezea fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa mara ya mwisho
mwaka 2016 wakati Real Madrid
ilipoilaza Atlético Madrid kwa
mikwaju ya penalti.

UEFA ilitangaza Milan kuwa
mwenyeji kwa mwaka 2027
Mei mwaka huu wakati huo huo
wakithibitisha Puskas Aréna huko
Budapest, Hungary, kama uwanja
wa fainali ya Ligi ya Mabingwa
2026. Lakini licha ya kuthibitisha
Milan kama uwanja wa 2027,
UEFA ilifanya hivyo kwa mashar-
ti kwamba Shirikisho la Soka la
Italia (FIGQ) liliwasilisha taarifa
katika mipango ya ukarabati wa
mamilioni ya pauni ya San Siro.

Mipango hiyo bado haijafaha-
mika huku Milan na Inter waki-
fikiria kuhama San Siro, iliyopewa
jina rasmi la Giuseppe Meazza,
kutokana na vita vinavyoendelea
vya kutafuta ufadhili wa ukara-
bati wa uwanja uliopo.

Ikiwa fedha haziwezi kupati-
kana, San Siro yenye uwezo wa
kuchukua watazamaji 75,817,
ambayo ilifunguliwa mwaka wa
1926, inaweza kubomolewa.

Taarifa ya UEFA ilisema, “Kwa
vile Manispaa ya Milan haiku-
weza kuhakikisha kwamba uwan-
ja wa San Siro na mazingira yake
hautaathiriwa na kazi za ukara-
bati katika kipindi cha fainali ya
UEFA 2027, iliamuliwa kutoipa
Milan na kufungua tena mchakato
wa zabuni ili kuteua uwanja
unaofaa, na uamuzi unatarajiwa
kutolewa Mei au Juni 2025."

Uwanja wa Allianz Arena wa
Munich utakuwa mwenyeji wa
fainali ya Ligi ya Mabingwa 2025
Mei 31, lakini ni Budapest na
Milan pekee waliowasilisha ombi
la kuandaa fainali za 2026 na
2027 wakati mchakato wa zabuni
ulipofunguliwa Julai 2023.
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U-15 kamlllg

Kuchuana
Bosnia

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
ya Wasichana wa umri chini ya
miaka 15 (U-15), Hilda Masanche,
amesema kikosi chake kiko
tayari kwenda kupambana ka-
tika mashindano ya kimataifa ya
UEFA yatakayofanyika baadaye
mwezi ujao nchini Bosnia, im-
eelezwa.

Masanche aliliambia gazeti hili
jana anaridhishwa na ushindani
unaoonyeshwa katika ma-
zoezi ya timu hiyo na anaamini
wataenda kwenye mashindano
hayo kusaka ubingwa.

Alisema kwa sasa anamalizika
kukamilisha mi-
pango ya namna
wachezaji wake
watakavyokwen-
da kupambana
katika michuano
hiyo inayotara-

- jiwa kufanyika
kuanzia Oktoba
2, mwaka huu.

"Tumebakiza
siku chache kabla
ya kuanza kwa
mashindano, lakini niseme sisi
tuko tayari kwenda kushindana,
kinachofanyika sasa ni kumalizia
programu za mazoezi ambazo

ni kuona namna gani watacheza

kule kulingana na aina ya

wapinzani tutakaokutana nao,"

Masanche alisema.

Aliongeza anatarajia wachezaji
wake watatumia uzoefu wal-
joupata katika michuano ya U-12
ambayo ilimalizika hivi karibuni
huko China na Tanzania kuibuka
mabingwa.

"Tunaamini huu ni wakati wa
wachezaji wetu kujifunza mam-
bo mbalimbali kupitia michuano
hii tunayoshiriki, ni sehemu ya
kuwaandaa kuzoea mashindano
ya kimataifa wakiwa katika umri
mdogo," aliongeza kocha huyo.

Na Adam Fungamwango

AIS wa Shirikisho
la Mpira wa Miguu
Nchini (TFF), Wal-
ace Karia, amesema
kufanya vyema kwa Simba
na Yanga katika mashindano
ya kimataifa ya Afrika kuna-
tokana na umoja na ushiriki-
ano ‘mkubwa’ kati ya serikali,
shirikisho hilo na klabu hizo.
Yanga imetinga hatua ya
makundi katika mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika wakati Simba imefuzu
kucheza hatua hiyo kwenye
michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.
Salaam jana, Karia alisema
umoja huo, umefanya Simba
na Yanga kujitengenezea
ufalme wake kwenye soka Af-

rika kwa sasa.

Karia alisema mafani-
kio hayo hayakuja
kama ndoto, bali
yamefanyiwa Kazi
kubwa, na kuishuku-
ru serikali kwa kuwa
bega kwa bega ku-
waunga mkono katika
mchezo wa soka.
“Watu wote wanaoongoza
sasa hivi wamesimama ku-
taka mafanikio katika taasisi
zao wanazoziongoza, ndiyo
asili ya mafanikio haya, tuna
mahusiano mazuri sana na
serikali, pamoja na wadau
mbalimbali zikiwamo klabu

husika,” alisema Karia.
Alisema TFF itaendelea
kushirikiana na serikali pamo-
ja na klabu zote nchini kwa
ajili ya kuhakikisha soka la

SIRI SIMBA,

KUNG’'ARA

Tanzania linasonga mbele na
klabu nyingi zaidi ziweze ku-
fanya vyema katika mashinda-
no ya kimataifa.

Karia amesema hayo siku
chache tu baada ya Simba
na Yanga kutinga hatua ya
makundi ya michuano hiyo ya
kimataifa inayosimamiwa na
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF).

Jumamosi iliyopita, Yanga
ilisonga mbele kwa kuisuku-
ma nje CBE ya Ethiopia kwa
kuwafunga jumla ya mabao
7-0, ikishinda bao 1-0 ugenini,
kabla ya kushinda magoli 6-0
katika mechi ya marudiano ili-
yofanyika kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex, Zanzi-
bar.

Hii ni mara ya tatu kwa
timu hiyo kutinga hatua hiyo,
ambapo mara ya kwanza ili-

kuwa ni 1998, lakini ni mara ya
pili mfululizo kufanya hivyo,
baada ya msimu uliopita kut-
inga hatua hiyo na kuishia
robo fainali.

Simba ilifanikiwa kutinga
hatua ya makundi, Kombe
la Shirikisho Afrika kwa
kuichapa Al Ahli Tripoli jumla
ya mabao 3-1, ikitoa suluhu
ugenini kabla ya kushinda
idadi hiyo ya mabao, Jumapili
iliyopita kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Inakuwa ni mara ya pili
kwa Simba kutinga hatua ya
makundi, Kombe la Shirik-
isho, baada ya kufanya hivyo
2021/22, lakini ni mara ya
saba kufanya hivyo mara ya
saba kwenye michuano yote
ya kimataifa tangu mfumo wa
makundi uanzishwe 1998.

~
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akipokea zaw

STRAIKA wa Mtibwa Sugar,
aliyefunga mabao yote mawili
katika mchezo wa ufunguzi wa
Ligi ya Championship dhidi ya
Green Warriors, Raizin Hafidh,
ametamba huo ni mwanzo, na
atafunga mabao mengi zaidi ili
kuisaidia timu yake kurejea Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili
jana kutoka Morogoro, straika
huyo wa zamani wa Coastal Un-
ion, alisema mabao yake mawili
yanaashiria mwanzo mzuri ka-

tika kusaka ufungaji bora wa ligi
hiyo, pamoja na kuifanya Mtib-
wa Sugar ifikie malengo yake
kurejea kule ambako imezoea.
[jumaa iliyopita, Mtibwa
Sugar iliwachapa Maafande wa
Green Warriors mabao 2-O ka-
tika mchezo wa ufunguzi wa
Ligi ya Champioship, mchezo
uliopigwa kwenye Uwanja wa
Manungu Complex, Turuani
Morogoro, ambapo straika
huyo aliyafunga dakika ya 35 na
70, licha ya kuipa ushindi huo,
lakini pia mpaka sasa inaon-
goza kwenye msimamo pamoja

na kwamba ndiyo ni mwanzo
wa ligi.

“Nashukuru kwa kuanza ligi
vizuri, tumeshinda mabao 2-0
katika mchezo wetu wa kwan-
za, mabao yote nilifunga mimi,
namshukuru Mungu kwa hilo,
mimi nikiwa mchezaji wa Mtib-
wa kwa niaba ya mashabiki wa
timu hii.

Tumejipanga vizuri sana
msimu huu kwa ajili ya
kuhakikisha tunarejea  Ligi

Kuu msimu ujao, tunawataka
wajitokeze kwa wingi katika
mchezo wetu ili watupe

sapoti kwa ajili ya malengo
tuliyojiwekea, nina  imani
msimu ujao tutacheza tena Ligi
Kuu,” alisema nyota huyo.
Aliongeza anaamini wana-
hitaji kujituma zaidi katika kila
mechi kwa sababu timu zote zi-
nazoshiriki ligi hiyo ndoto yake
ni kupata matokeo mazuri na
hatimaye kupanda daraja.
“Tumejipanga na tumed-
hamiria kufanya vizuri katika
msimu huu, tunahitaji kurejea
kule tulipopazoea, na ili ture-
jee ni lazima tupate ushindi ka-
tika kila mechi, hakuna timu ya

adi ya jezi kutoka kwa beki wa Simba, Shomari Ka-
pombe, maalum kwa ajili ya kumkabidhi mkewe Mama Mariam Mwinyi (hayupo pichani), wakati kikosi cha Wekundu
wa Msimbazi kilipotembelea Ikulu ya Zanzibar. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Hafidh: Nitdirc{iesha Mtibwa Sugar Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

kuidharau, mechi zote ni ngu-
mu huku,” Hafidh aliongeza.

Mtibwa Sugar ilishuka daraja
mwishoni kwa msimu uliomal-
izika, ikikaa Ligi Kuu kwa miaka
19, tangu ilipopanda 1995, na
1999 na 2000 ikatwaa Ubingwa
wa Tanzania Bara.

Timu hiyo inatarajiwa kush-
uka tena dimbani kesho kwe-
nye Uwanja wa Mabatini ul-
ioko Mlandizi, mkoani Pwani
kucheza mechi ya raundi ya pili
dhidi ya Mabingwa wa Tanza-
nia Bara mwaka 1968, Cosmo-
politan ya Dar es Salaam.
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Nipashe

Na Adam Fungamwango

AO pekee lililofungwa
na mlinzi wa kati, Ibra-
him Hamad ‘Bacca,
limewapa pointi tatu
muhimu mabingwa watetezi,
Yanga katika mechi ya raundi
ya pili ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya wenyeji KenGold
FC iliyochezwa kwenye Uwan-
jawa CCM Sokoine jijini Mbeya
jana.
Mchezaji huyo alipa-
chika bao kwa kichwa
dakika ya 12, aki-
unganisha mpira wa
faulo uliopigwa na
Stephane Aziz Ki.

Lilikuwa ni bao la kwanza
kufungwa kwa kichwa na timu
ya Yanga msimu huu, huku liki-
wa la 57 katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Bacca alifunga bao hilo
dakika mbili baada ya kuiokoa
Yanga isifungwe goli kutokana
na mpira wa kona ulioonekana
kuingia moja kwa moja wa-
vuni kufuatia mpira wa kona
uliopigwa na Makenzi Ramad-
hani dakika ya 10, ulionekana
unataka kuingia wavuni, lakini
beki huyo akipiga kichwa cha
nyuma na kuurudisha uwan-
jani, kuinusuru timu yake.

Katika mechiyajanaambayo
mashabiki wengi walidhani
Yanga ingepata mabao mengi,
haikuwa hivyo kutokana na
KenGold kuonekana kucheza
kwa nidhamu ya hali ya juu,
wakikaa nyuma ya mpira kwa
dakika 70 na kuanza kusham-
bulia dakika 20 za mwisho, la-
kini bahati haikuwa yao.

Yanga ndiyo ilianza mpira
huo na moja kwa moja nusura
ipate bao bila wapinzani wao
kugusa, baada ya shuti la Cla-
tous Chama kudakwa na kipa
wa KenGold, Castor Mhagama,
ambaye jana alikuwa shujaa
kwa kuokoa michomo ya ha-
tari kutoka kwa mabingwa hao
watetezi.

KenGold ikajibu shambulizi
hilo dakika ya kwanza, ambapo
ilifika katika lango la Yanga, la-
kini straika wake Ramadhani
Chobwedo alishindwa kuu-
weka mpira wavuni uliokuwa
umetua ndani ya eneo la ha-
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YANGA YATA KATA
UGENINI MBEYA

®0® ®Bao pekee la Bacca lawabeba, JKT

Kiungo wa Yanga, Clatous Chama (kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji wa KenGold FC,
Mashimo Daudi katika mech| ya Ligi Kuu Tanzania Bara |I|yochezvva kwenye Uwanja wa

tari, badala yake alipiga hewa,
kabla ya mabeki kuokoa.

Dakika ya pili, Yanga iliha-
mia tena langoni kwa Yanga
na kufanya mashambulizi
mawili ya hatari kutoka kwa
Chama na Aziz Ki, lakini uma-
hiri wa kipa, Mhagama uliiny-
ima bao.

Clement Mzize alipata na-
fasi nzuri na kuukwamisha
mpira wavuni dakika tano
kabla ya kwenda mapumziko
baada ya mabeki wa KenGold
kujichanganya  walipokuwa
wakipasiana, lakini akiwa ana
kwa ana na Mhagama, alipiga
shuti kali lililopanguliwa na
kipa huyo na kuwa kosa.

Kipindi cha pili timu zote
zilifanya mabadiliko, ambayo
kwa kiasi kikubwa yaliisaidia

zaidi KenGold na kuanza ku-
wazoea Yanga, wakiamua
kwenda mbele kushambulia.
Kipindi cha pili Yanga ili-
watoa Mzize, Chama, Maxi
Nzengeli, Aziz Ki na nafasi zao
kuchukuliwa na Prince Dube,
Pacome Zouzoua, Mudathir
Yahaya na Kenneth Musonda.
Dakika ya 80, Joshua Ibra-
him nusura aipatie KenGold
bao baada ya shuti lake ku-
paa juu, na nafasi nzuri zaidi
ilipatikana dakika tano kabla
ya mechi kumalizika pale Hel-
bert Lukindo alipounganisha
mpira wa krosi ya Joshua, la-
kini mpira ukagonga nguzo
ya chini na kuonekana kama
unatinga wavuni, lakini ul-
irejea uwanjani huku benchi
la ufundi la timu hiyo likiwa

limeanza kushangilia.

Huu ni ushindi wa pili kwa
Yanga, michezo yote ikicheza
ugenini, ilianza msimu mpya
kwa kuwafunga Kagera Sugar
mabao 2-0, mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Kai-
taba, Bukoba, Kagera huku
KenGold ikipoteza mchezo
wa tano mfululizo.

Yanga sasa imepanda hadi
nafasi ya saba katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiwa na pointi sita huku
KenGold ikibaki chini kwenye
mkia.

Wakati huo huo katika
mechi iliyochezwa mapema
jana mchana, JKT Tanzania
imefikisha pointi sita baada
ya kuwafunga Coastal Union
mabao 2-1.
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- Simba, Azam
- vitani ugenini

Na Faustine Feliciane

BAADA vya kufuzu hatua ya
makundi ya mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika kibabe, Simba inatarajia
kushuka ugenini kuwakabili
Azam FC katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex, Zanzibar.

Ligi Kuu ya Tanzania Bara
imehamia kwa muda Visiwani
Zanzibar baada ya wenyeji wa
mchezo huo, Azam FC kuchagua
kuutumia uwanja huo uliofanyi-
wa ukarabati hivi karibuni.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu
Davids, aliliambia gazeti hili
hawatarajii mchezo huo kuwa
mwepesi kutokana na ubora wa
lléickosi cha wapinzani wao Azam

“Azam ni timu nzuri, wa-
nawachezaji wenye uwezo
mkubwa, nadhani utakuwa
mchezo mzuri na wenye upin-
zani,” alisema Fadlu.

Kocha huyo alisema am-
ekiandaa vizuri kikosi chake
kuelekea katika mchezo huo
utakaochezwa kuanzia saa 2:30
u5|ku

“Tumetoka kwenye mchezo
mgumu dhidi ya Al Ahly Tripoli,
lakini tumefanya maandalizi
kwa ajili ya mchezo huu, ni
muhimu sana kwetu kupata
ushindi ili tuendelee pale tu-
lipoishia katika michezo yetu ya
Ligi Kuu,” Fadlu alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Azam
FC, Rashid Taoussi, ambaye
atakuwa anakutana na Simba
kwa mara ya kwanza tangu
ajiunge na timu hiyo alisema
amejindaa vizuri kuwakabili
Wekundu wa Msimbazi ingawa
amekiri anatarajia mchezo
utakuwa mgumu.

Taoussi alisema ugumu wa
mechi hiyo unatokana na aina
ya mpinzani wanayetarajia
kukutana naye.

“Yote kwa yote tumejiandaa
vizuri, tunataka pointi tatu
ingawa mchezo hautakuwa
mwepesi, wachezaji wangu
wapo tayari kwa aJ|I| ya mch-
ez0 huu muhimu,” alisema
Taoussi.

Kocha huyo ameanza kui-
fundisha Azam FC hivi karibuni
akirithi mikoba iliyoachwa na
Yousouph Dabo, ambaye alion-
dolewa kutokana na matokeo
yasiyoridhisha.




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9n
	Page 10n
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15n
	Page 16n
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

