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UKIMWI wabainika |
chanzo kasi ya

ongezeko la saratani.

Na Salome Kitomari

ONGEZEKO la maradhi
ya saratani limetajwa ku-
chochewa na watu wenye
Virusi vya Ukimwi (VVU)
na homa ya ini wengi wao
kuacha kutumia dawa ip-
asavyo hali inayosababisha
mashambulizi kwenye seli
za mwili.

Aidha, ugonjwa wa kifua
kikuu nao umetajwa kuwa
tatizo kwenye jamii ku-
tokana na kinga ya mwili
kupungua kwa sababu ya
mashambulizi kwenye seli.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Ndani (mapafu)
na Mtafiti kutoka Hospitali
ya Taifa Muhimbili, Dk. Eli-
sha Osati, aliyasema hayo
jana alipowasilisha mada
ya hali ya Ukimwi nchini
na utafiti uliofanyika katika
nyanja mbalimbali kwa wa-
hariri.

Mafunzo hayo yaliandal-
iwa na Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) kwa
kushirikiana na Shirika la
Kimataifa la AIDS Vaccine
Advocacy Coalition (AVAC).

Alisema virusi vikiongeze-
ka, uwezekano mkubwa wa
mwenye maambukizi kupa-
ta saratani ni mkubwa huku
akibainisha kuwa wakati wa
UVIKO - 19 wenye virusi vya
Ukimwi wengi walifariki
dunia kutokana na mwili
kupata mashambulizi.

Dk. Osati alisema kume-
kuwa na dhana mbaya kwe-
nye jamii mtu anapotumia
dawa kwa muda mrefu na
kupunguza makali ya vi-
rusi kuwa chini ya 20 am-
bavyo havionekani kwenye
vipimo, huona amepona
na wengine kwenda kwa
manabii kutoa ushuhuda
kuwa wameombewa na
kupona ugonjwa huo, hivyo
kuacha dawa matokeo yake
hali husababisha madhara
makubwa baadaye.

Alisema utafiti unaonye-
sha mikoa inayoongoza kwa
watu waliopimwa virusi ku-
toonekana na asilimia zake
kwenye mabano ni Tanga
(93.5), Njombe (86.7), Iringa
(83.9), Mbeya (83.2), Song-
we (87.2), Katavi (85.6) na
Dar es Salaam (79.6).

“Hadi sasa haijulikani kili-
chochangia Tanga kuongo-
za ila kwa Njombe na Iringa
kuna mashirika mengi ya
kutoa elimu na kuna ufua-
tiliaji mkubwa wanaoishi
na VVU kumeza dawa na
kila mtoto anapozaliwa na

mama mwenye maambuki-
zi hufuatiliwa kwa karibu.
Dar es Salaam kuna msaada
mkubwa wa kutoa elimu
na ilitarajiwa iongoze lakini
ziko sababu zinazochochea
hali hiyo,” alisema.

Kuhusu lengo la kufikia
95-95-95 (malengo HIV
isiwe ni ugonjwa mkubwa
kwa madhara) ikiwa na
maana asilimia 95 ya wenye
HIV wawe wanajulikana,
asilimia 95 wawe kwenye
matibabu na asilimia 95 wa-
natumia dawa za kupungu-
za makali ya VVU, alisema
utafiri unaonyesha kwa sasa
wanaojulikana ni asilimia
82.2, walio kwenye matiba-
bu asilimia 97.9 na wanao-
tumia dawa ni asilimia 94.3
huku wanawake wakion-
goza kwenye makundi yote.

“Bado kuna kazi kubwa
ya kufanya watu wapime,
tuyafikie makundi hatari-
shi, hivyo lazima kuongea
bidii. Katika wanaotumia
dawa tumefanikiwa zaidi
kwa sababu serikali ilibadil-
isha sera na sasa mgonjwa
haangalii CD4 zake bali
tumempima tumeona ana
maambukizi anaanzishiwa
dawa moja kwa moja. Pia
unyanyapaa umepungua
kwenye jamii watu hawaji-
fichi,” alisema.

Pia alisema taarifa zi-

naonyesha  maambukizi
mkoani Dodoma yal-
iongezeka  kuto-

kana na kasi ya
watu kuhamia
na kwamba
ukuaji wa miji

bila kuwa na

tahadhari,

maambukizi
yanaendelea
kuongezeka.

Dk.  Osati
ambaye ni Rais
Mstaafu wa Chama
cha Madaktari Tanzania
(MATT), alisema kipimo cha
haraka cha HIV ni kizuri
lakini hakipimi kwa kina
hivyo wanaotaka kuanza
mahusiano na waliopo wa-
napaswa kupima kwa kina
ili kuwa salama.

Aidha, alisema kwa muji-
bu wa Tanzania HIV Impact
Survey kwa mwaka 2023,
Tanzania ilikuwa na maam-
bukizi mapya 60,000 huku
Zanzabar ikiwa na asilimia
moja pekee na wastani wa
hatua za kupunguza ni asil-
imia 78 na kwamba asilimia
4.4 ya Watanzania wanaishi
na Vvu.

HOMA YA INI B

Dk. Osati alisema homa :
ya ini B ni tatizo kubwa kwa :
sasa ambayo inaambuki- :
zwa na kufanya mapenzi :
bila kinga hali inayoongeza :
saratani ya ini, ini kusinyaa :
ambako husababisha ku- :
vimba bandama ambayo :
mishipa ya :
koo na tumbo kuvimba ki- :
sha kupasuka na mgonjwa :
kujisaidia :

husababisha

kutapika au
damu.

“Chanjo ya homa ya ini :
kabla :
hujapata maambukizi ila :
ukishapata hakuna uweze- :
kano wa kupona. Asilimia :
95 ya wenye homa ya ini :
B hawaonyeshi madhara :
ila wanakuwa na usugu wa :

inakusaidia sana

ugonjwa.

“Ni muhimu kupima ki- :
sha ukachanje, kuna watu :
wanabaki na ugonjwa bila :
madhara ila wanaambukiza :
kuna kiwango :
kikifika :
anaanzishiwa :
dawa. UkiwanaHomayalni :
B hutakiwa kutumia pombe :
kali kwa kuwa unalipa ini :
kazi kubwa sana, linazidiwa. :

“Tuna wagonjwa wengi :
kwa sasa hasa vijana tofauti :
na miaka ya nyuma tulizoea :
kuwaona wazee. Hadi mtu :
aonyeshe dalili za homa ya :
ini ni miaka 15 hadi 20 na :
wanafika kwenye hupima :
wakiwa katika hatua :
mbaya ini lime- :
shambuliwa :
kufikia :

wengine,
cha maambukizi
mgonjwa

hadi
asilimia 25.

na makundi hatarishi.

Alisema kipimo cha njia :
ya mate (jipime) ni kwa ajili :
ya kuangalia viashiria vya :
uwepo wa Ukimwi mwilini :
lakini hakitoshi kuthibitisha :
kama mtu ameambukizwa :
au la na kwamba umuhimu :
wa kuthibitisha unasaidia :
kujua kama majibu mtu :
aliyoyaona yanaendana na :

hali yake.

M ku-:
rugenzi :
Mtendaji :
wa  Shirika :
lisilo la ki- :
serikali la :
' kutoa elimu :
ya afya lin- :
aloundwa na vi- :

jana, Dk. Lilian Mwa- :
kyosi, alisema ni muhimu :
kila mmoja akapima afya :
yake ili kuwalinda wen- :
gine na kuendelea kutoa :
elimu pamoja na kuweka :
afua mbalimbali ambazo zi- :
taifikia jamii ngazi ya chini :

- Makamba ataja vipaumbele
vitano 2024/25

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
imetaja vipaumbele vitano ka-
tika mwaka wa fedha 2024/25.

Moja va vipaumbele hivyo ni
kuratibu utekelezaji wa diplo-
masia ya uchumi ili kuchochea
uwekezaji, utalii na biashara na
kuwezesha upatikanaji wa fedha
kwa maendeleo ya nchi.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
January Makamba, alibainisha
hayo jana bungeni wakati aki-
wasilisha Makadirio ya Mapato
na Matumizi ya Wizara kwa
mwaka 2024/25.

Makamba alisema ili kufaniki-
sha vipaumbele hivyo, aliliomba
bunge kuidhinisha Sh. bilioni
241.09, kati ya fedha hizo, Sh.
bilioni 229.4 ni kwa ajili ya
matumizi ya kawaida na Sh.
bilioni 11.6 ni kwa ajili ya maen-
deleo.

Alisema katika kipindi hicho,
wizara inapanga kuendelea kui-
marisha uratibu na ushirikiano
wa uwili pamoja na ushiriki wa
Tanzania katika jumuiya na ma-
shirika ya kikanda na kimataifa
ili kulinda maslahi ya taifa na
kustawisha diplomasia ya kisasa
na kujenga uhusiano wa karibu
na nchi washirika.

Kipaumbele kingine ni
kuongeza ushawishi wa Tanzania
kwa nchi zingine katika masu-
ala mtambuka kwenye jumuiya
na mashirika ya kikanda ya ki-
mataifa.

“Kushiriki kwenye jitihada ki-
kanda na kimataifa za kudumi-
sha amani, ulinzi na usalama na
kuboresha mazingira va kazi
kwa watumishi, kuimarisha
utawala bora na rasilimali watu
pamoja na kutekeleza miradi ya
ujenzi, ununuzi na ukarabati wa
majengo va ofisi, makazi ya wa-
tumishi na vitega uchumi katika
balozi za Tanzania na makao
makuu,” alisema.

Pia alisema wizara inajivunia
mafanikio yaliyopatikana katika
kipindi cha miaka mitatu ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Has-
san ikiwamo kuimarika kwa ush-
irikiano kati ya Tanzania na nchi
zmgme na taasisi za kimataifa.

“Mafanikio mengine ni upati-
kanaji wa masoko ya bidhaa za
Tanzania nje ya nchi, kuifun-
gua nchi na kukuza biashara,
uwekezaji, ufunguzi wa balozi
mpya katika miji ya Vienna,
Austria na Jakarta, Indonesia,
kuongezeka kwa ushawishi na
Tanzania katika majukwaa ya
kikanda na kimataifa,” alisema
Makamba.

Pia alisema katika kipindi
hicho, uteuzi wa Watanzania
kwenye jumuiya za kimataifa
umeongezeka, kuongezeka kwa
ziara za viongozi wa nje nchini,
UNESCO kutangaza Julai 7 ya
kila mwaka kuwa Siku ya Kiswa-
hili Duniani.

Kuhusu uratibu wa Watanzania
wanaoishi nje ya nchi (Diaspora),
alisema wana umuhimu mkubwa
kutokana na mchango wao ka-
tika maendeleo ya Taifa.

“Mathalan, mwaka 2023, Dias-
pora wa Tanzania walituma Dola
za Marekani milioni 751.6. Kwa
kuzingatia umuhimu wao, seri-
kali imejumuisha masuala ya
Diaspora katika mapitio ya Sera
Mpya ya Mambo ya Nje ya Mwa-
ka 2001 na Sera Mpya ya Ardhi
ya 2024 na kutoa hadhi maalum
kwa raia wa nchi zingine wenye
asili ya Tanzania ili kuwapa haki
na upendeleo mahsusi,” alisema.

Makamba alisema mwaka huu
serikali itakamilisha kutoa ha-
dhi maalumu kwa raia wa nchi
zingine wenye asili ya Tanzania.

Alisema katika kutekeleza hilo,
serikali itawasilisha katika Bunge
mwezi ujao muswada wa mab-
adiliko ya sheria utakaokuwa na
marekebisho madogo ya Sheria
za Uhamiaji Sura ya 54 na Sheria
yva Ardhi Sura ya 113, alisema.

“Aidha, niendelee kuwahamasi-
sha diaspora wote kujiandikisha
katika mfumo wa kidijitali wa
kukusanya na kutunza taarifa
ili watambuliwe na kunufaika
na fursa mbalimbali,” alisema
Makamba.

Kuhusu ushiriki wa Tanzania ki-
mataifa ikiwamo Umoja wa Afri-
ka, Jumuiya ya Afrika Mashariki
na Jumuiya ya Nchi za Mwam-
bao wa Bahari ya Hindi (IORA)
alisema umekuwa na manufaa
makubwa wa Taifa.

Alisema Tanzania imechaguli-
wa kuhudumu kwa muhula wa
pili katika nafasi ya ujumbe wa
Baraza la Amani na Usalama la
Umoja wa Afrika kwa kipindi cha
2024 hadi 2026. ‘

“Tanzania imepata heshima ya
kuwa mwenyeji wa Maadhim-
isho ya Miaka 20 ya Baraza la
Amani na Usalama la Umoja wa
Afrika Mei, 2024, Tanzania kuwa
mwenyeji wa Kongamano la Pili
la Wanawake na Vijana katika
Biashara kwenye Eneo Huru la
Biashara la Afrika lililofanyika
Desemba, 2023.

“Kupitishwa kwa Itifaki ya
Wanawake na Vijana katika
Biashara kwenye Eneo Huru la
Biashara Barani Afrika ambapo
Mheshimiwa DK. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ni kinara
wa uhamasishaji wa wanawake
na Vvijana katika biashara barani
Afrika Februari, 2024," alisema.

Vile vile, alisema kampuni 11
za Tanzania zimeanza kufanya
biashara chini ya Mkataba wa
Eneo Huru la Biashara la Bara
la Afrika, fursa za kutangaza na
kuvutia uwekezaji katika Uchumi
wa Buluu na kushirikiana na nchi
wanachama wa jumuiya ya nchi
za mwambao. i

Hata hivyo, alisema dunia ya
sasa ni ya ushindani wa nchi
hushindania watalii, biashara,
uwekezekaji, rasilimali za maen-
deleo, teknolojia na maarifa.

Alisema kushindana na kushin-
da katika zama hizi kunahitaji
maarifa ya wanadiplomasia,
rasilimali za kuwawezesha
kutekeleza majukumu yao na
ushawishi wa nchi kwa ujumla
na kwamba Tanzania imejipanga
kushindana na uwezo inao na
maarifa inayo.
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Makonda amkalia kooni
DED madeni makandarasi

Na Beatrice Shayo,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa
Arusha, Paul Makonda,
amemkalia kooni Mku-
rugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya
va Monduli, Happiness
Laizer, baada ya kushind-
wa kuhpa madeni ya ma-
kandarasi.

Kutokana na hali hiyo,
mkandarasi mmoja
amesema ameugua
ugonjwa wa moyo kuto-
kana na mali zake kuu-

ZWa.

Kadhalika, Makonda
amemtaka mkurugenzi
huyo kuacha kuwalinda
watumishi wake nane
waliokula Sh milioni 52
na kuagiza wachukuliwe
hatua.

Makonda aliyasema
hayo juzi jioni wakati
akiwasikiliza wananchi
wa wilaya ya Monduli
mkoani Arusha ambapo
alishangazwa na kitendo
cha mkurugenzi kutokuli-
pa madeni ya wananchi
hao huku akiendelea ku-
walinda watumishi wali-
otafuna fedha za ushuru.

Awali, mmiliki wa
kampuni ya ujenzi jijini
Arusha, Julius Shelutete,
alisema anaidai Hal-
mashauri ya Wilaya va
Monduli Sh. milioni 144
kutokana na ujenzi wa
miradi mbalimbali ya
maendeleo aliyofanya
bila kulipwa fedha.

Shelutete alisema ame-
kuwa akifuatilia madai
vake mpaka kwenye
Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) bila ma-
fanikio suala lililomsaba-
bishia kuugua ugonjwa
wa moyo na kumlazimu
kufanyiwa upasuaji ku-
tokana na mali zake kuu-
zwa ili kulipa madeni.

Alisema kwa sasa ame-
filisika na mali zake ku-
shikiliwa na kutaifishwa
na kampuni mbalim-
bali kutokana na madeni
yaliyotokana na zabuni
alizokuwa akizifanya
zilizokuwa zikimlazimu
kuchukua vifaa vya
ujenzi kwenye kampuni
za saruji, nondo na vifaa
Vinginevyo vya ujenzi.

Shelutete alisema ali-
jenga bweni la Shule ya
Sekondari Kipoku na
alitakiwa kulipwa Sh. mil-
ioni 69 na hakupatiwa na
madarasa aliyojenga ya-
ligharimu Sh. milioni 60
akalipwa Sh milioni 49.

“Nilijenga bweni la
Mweta lenye vyumba vi-
tano nikalipwa Sh milioni
18 ikabaki deni la Sh. mil-
ioni 45 mpaka sasa nalo
sijalipwa,” alisema.

Pia alisema Halmashauri
ya Wilaya ya Monduli

ilimpa zabuni ya kujenga
jengo la zahanati ya Me-
serani na shule ya Me-
serani na tangu mwaka
2018 hajalipwa fedha
yoyote licha ya ujenzi wa
?/E(/umba hivyo kukami-
ika

“Nilichukua vifaa nika-
jenga zahanati ikafikia
hatua ya kupaua Aprili,
mwaka huu. mtendaji
aliniambia zimekuja
fedha Sh, milioni 400 ni-
kaulizwa unadai Sh. ngapi
nikawaambia Sh. milioni
19. Wakaniambia nital-
ipwa niendelee na ujenzi
cha kushangaza hela im-
ekuja sikupewa na kazi
amepewa mtu mwingine
kumalizia ujenzi,” alisema
huku akilia.

“Nimeshtakiwa na kam-
puni ya Tanga Cement
nilichukua zaidi ya mifu-
ko 800 va saruji kwa ajili
ya ujenzi wa zahanati
hiyo. Nimepelekwa ma-
hakama ya Mwanza ni-
meuza fuso yangu kulipa
hilo deni na bado nadai-
wa. MKkurugenzi nimem-
womba hata nipatiwe Sh.
milioni 20 maana wame-
kuja wanataka kuuza ny-
umba wanayoishi watoto
wangu,” alisema.

Shelutete alisema fedha
zinakuja na kazi anapewa
mtu mwingine na akiuliza
anaambiwa ni maelekezo
kutoka kwa mkurugenzi
na mpaka sasa ameshind-
wa kupata fedha zake
%g]eandika zaidi ya barua

Mkandarasi mwingine
alimjulisha Makonda
kuwa amejenga Shule
ya Msingi yva Sokoine na
anaidai halmshauri hiyo
Sh. milioni 228 na tangu
ilipokamilika mwaka
2007, amekuwa akizun-
gushwa.

Alisema mwaka 2020
alipatiwa barua kutoka
kwa Mkuu wa Mkoa Aru-
sha na kujulishwa Hal-
mashauri ya Monduli
kutakiwa kulipa deni hilo
kwa miezi miwili mpaka
sasa akienda kufuatilia
malipo hayo anapigwa
danadana na tayari mali
zake zimeuzwa ikiwamo
nyumba ili kulipa madeni
anayodaiwa.

Baada ya kusikiliza,
alimtaka mkurugenzi
kutoa majibu na kusema:
“Ni kweli amekuwa aki-
fuatilia madeni yake
changamoto niliyokutana
nayo ni madeni walikuwa
wanakubalina na serikali

Kutokana na majibu
hayo, Makonda alihoji:
“Nataka kujua mnam-
lipa lini? Mtu ameenda
mpaka TAMISEMI, na-
taka uniambie hela yake
mnamlipa lini? Mtu mpa-
ka ameugua ugonjwa wa
moyo kwa miaka mitatu

na mali zake zinauzwa,

miradi imefanyika. Kwa
nini halipwi? Nipe mau—
bu ya hela analipwa lini."

Makonda alimkatisha
Mkurugenzi huyo baada
va kuona hatoi majibu ya
kueleweka.

Awali, Makonda alim-
wambia Laizer kuwa
kuna watumishi wanane
wameondoka na Sh. mil-
ioni 52 za halmashaum
kupitia ‘pos’ na kuhaoji
wako wapi na hatua gani
zimechukuliwa.

Laizer alisema watumi-
shi hao walitoka kwenye
kikao na walipewa muda
kwa ajili ya kuanza kulipa
la sivyo watawachukulia
hatua za kinidhamu.

“Mkuu wa Mkoa naomba
unipe wiki moja ambayo
tumekubaliana nao ili
waweze kurejesha fedha
hizo naomba kuwasili-
sha,” alisema Laizer.

Baada ya majibu hayo,
Makonda alihoji: "Mwa-
nanchi wa kawaida huwa
hatua mnazichukua papo
kwa papo tena wengine
mnawatumia mgambo na
polisi. Mwananchi huyo
anapewa adhabu na
hapewi muda lakini wa-
naokula fedha za umma
iweje muwape muda?”’

Mkurugenzi alijibu kuwa
kuna mwingine kesi yake
iko polisi na TAKUKURU
kwa wale ambao wali-
kuwa na fedha nyingi
walipelekwa huko.

“Swali langu la pili
Mkurugenzi mtu ali-
yvekuwa anaiba fedha
za wananchi amecheza
na huu mtandao mpaka
anachukua hizo fedha
hapeleki, huyo adhabu
yvake ni kurudisha fedha.
Kwa hiyo wanaishia ku-
rudisha mbona wezi wen-
gine wanafungwa. Utara-
tibu wenu ni kurudisha
mkurugenzi naomba
majibu fedha zetu ziko
wapi” alihoji Makonda.

Mkurugenzi aliomba
kulichukua jambo hilo
na kukaa na vyombo
vya dola ambavyo ame-
wajulisha wadau hao ili
wachukue hatua kwa
pamoja kulipa fedha hizo.

“Hata hivyo, Makonda
alihoji hatua za kinidha-
mu Nni zipi anapobainika
mtumishi ni mwizi?

“Hivi mwizi anaulizwa
kwa nini asichukuliwe
hatua za kinidhamu kwa
hiyo mtumishi wizi wake
una protocal mimi sikujua
kama kuna itifaki ya wizi
yaani wananchi wana
utaratibu wao wa kushu-
ghulikiwa na wasomi
wana utaratibu wao?”

Makonda alimtaka Mku-
rugenzi kutowafichia siri
watumishi wake na kila
mmoja anatakiwa kuwa-
jibika katika nafasi yake.

RPC abanwa kortini kuzuia
kukamatwa basi lililoua

Na Grace Gurisha

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Kinondoni, Mtatiro Kitinkwi amea-
hidi mahakamani atatoa ushiriki-
ano kukamatwa basi la Kampuni
ya Mabasi ya Kilimanjaro lenye
namba T 178 EAU, ambalo alitoa
rukhsa liendelee na safari wakati
lilikuwa limekamatwa na dalali wa
mahakama.

Kitinkwi alifika juzi katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam baada ya kupata wito wa
mahakama ili ajieleze kwanini
alikiuka amri ya mahakama ya ku-
kamatwa basi hilo lililotakiwa liu-
zwe ili familia ya Leonard Kisena
ilipwe fidia baada ya kusababisha
kifo cha Immaculate Kisena (16)
aliyekuwa mwanafunzi wa kidato
cha tano.

Msajili Sundi Fimbo wa ma-
hakama hiyo, alimtaka kamanda
wa polisi huyo ajieleze kwanini
alifanya hivyo, naye alidai kuwa
alipokea simu kutoka kwa abiria
akilalamika kuzuiwa kuendelea na
safari eneo la Shekilango, Dar es
Salaam.

Alidai kuwa kibinadamu alitoa
rukhsa waendelee na safari kwa
sababu kupata basi lingine kwa
wakati huo ilikuwa ngumu.

“Kwa sababu magari huwa
yanakaguliwa kabla ya kuanza sa-
fari, nikaona kuruhusu gari lingine
ambalo halijakaguliwa ingeleta
shida, nikaruhusu liende halafu
siku iliyokuwa inafuata (Mei 16,
2024) saa saba mchana basi hilo
lipelekwe Kituo cha Polisi Oyster-
bay,” alidai RPC Kitinkwi

Baada ya kueleza hayo, kaman-
da huyo aliahidi atatoa ushirikiano
kukamatwa kwa basi hilo na ku-
rudishwa kwa dalali wa mahaka-
ma ambaye ni Daniel Mbuga wa
Legit Auction Mart.

Mkurugenzi wa Kampuni hiyo,
Rolinda Sawaya alipoulizwa na
mahakama kama alihusika kuzuia
basi hilo, alidai kuwa hakuzuia na
hajui mambo ya sheria.

Mkurugenzi huyo tangu shauri
hilo lilipofunguliwa, hakuwahi ku-
fika mahakamani hadi alipoandiki-
wa hati ya kukamatwa.

Baada ya hayo, Msajili Fimbo al-
itoa amri kuwa utekelezaji uende-

lee, magari yenye namba za usajili
T 178 EAU na T 508 DDB yakamat-
we na yakishakamatwa dalali
awasilishe mrejesho mahakamani
ili kupata ruhksa ya kuyauza. Kesi
hiyo iliahirishwa hadi Juni 3 mwa-
ka huu.

Wakili wa Wadai hao, Mngumi
Samadani, nje ya mahakama, al-
idai kuwa mahakama hiyo ilifikia
hatua hiyo baada ya kuwasilisha
hoja mahakamani kutokana na
dalali wa mahakama kuzuiwa ku-
kamata gari wakati tayari mahaka-
ma ilishatoa amri.

Wadaiwa katika shauri hilo nam-
ba 47 la mwaka 2022 ni Kampuni
ya Kilimanjaro Truck Ltd, Mkuru-
genzi wa kampuni hiyo, Rolinda
Sawaya na Mjahidi Mohamed ali-
yekuwa dereva wa basi lililosaba-
bisha ajali lenye namba za usajili T
278 ALQ aina ya Scania.

Awali akisoma hukumu hiyo
kwa niaba ya Jaji Leila Mgonya,
Msajili wa Mahakama Kuu, Joseph
Luambano alisema wadaiwa wote
wanatakiwa kulipa fidia ya Sh.
milioni 300 kwa kusababisha kifo,
majeruhi na uharibifu wa gari.

Jaji huyo pia alisema watakapo-
chelewesha malipo hayo watataki-
wa kulipa riba ya asilimia saba kila
siku kwa mwaka na pia wadaiwa
watatakiwa kulipa gharama za kesi
hiyo; haki ya rufani ipo wazi.

Kisena alifungua kesi hiyo ya
madai namba 47, 2022 baada ya
kupata ushindi katika Mahakama
ya Wilaya ya Bagamoyo, mkoani
Pwani ambayo ilimtia hatiani
Mjahidi katika kesi ya trafiki kwa
kukiri kuendesha gari hilo bila
kuwa na bima, kusababisha kifo,
majeruhi Omenis Kabora na uhar-
ibifu wa gari aina ya Toyota Land
Cruiser lenye namba za usajili T
323 CWB.

Kisena ambaye ni baba wa mare-
hemu Immaculate, Desemba 24,
2021, akiwa na watoto wake wawili
na mke wake walikuwa safarini
kuelekea mkoani Kilimanjaro kwa
ajili ya kusherehekea Sikukuu za
Krismasi na Mwaka Mpya.

Alisema walipofika eneo la Ka-
mala Bagamoyo saa 10:15 alfajiri,
basi la Kilimanjaro liliacha njia na
kuwagonga, ajali iliyosababisha
kifo cha Immaculate papo hapo.
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following positions that wants to be undertaken
under INTERNSHIP basis.

1. AGRICULTURAL OFFICER (Classification)(2 POSTS)
Duty Station: Shinyanga
Education Requirement:
Holder of Bachelor Degree in any of the following:
Agriculture General, Agronomy,
Agricultural Engineering, Irrigation,
Agro-mechanization or any other qualification from a
recognised Institution.

Duties and responsibilities:

« To classify cotton in accordance with rules,
regulations and International Standards.

« To conduct machine (HVI) calibration and sample
testing

« To review, update and recommend any changes
that may be for improvement of sampling
instructions and classification techniques.

« To prepare and issue periodic reports on
classification of cotton from various ginneries.

« To perform any other related duties as may be
assigned by his/her Supervisor.

2. ACCOUNTANT (2 POSTS)

Duty Station: Mwanza

Education Requirement

Holder of Bachelor Degree or Advanced Diploma in
one of the following fields: Accounting, Finance,
Commerce or Business Administration majoring in
Accountancy or Finance or equivalent qualifications
from a recognized institution.

Duties and responsibilities

« To perform periodical cash accounting for each
department to ascertain correctness of cash and
book balances;

« To carry out examination of financial accounting
and supporting documents;

« To evaluate the effectiveness of existing systems
of internal control and recommend appropriate
improvements; and

« To perform any other related duties as may be
assigned by his/her Supervisor.

3. PROCUREMENT OFFICER (1POST)

Duty Station: Mwanza

Education requirement:

Holder of Bachelor Degree in Materials Management,
Procurement and Supplies Management, Logistics
Management or equivalent qualification from a
recognised Institution.

Duties and responsibilities:

« To assist in purchase or supply control of given
lines of stocks;

« Toassistin clearing and forwarding functions;

« To assist in record keeping for all procurement
activities performed

« To support in implementing the functions of
Tender Board;

« To assist in processing procurement tenders as
per approved Authority’s policies and procedures;

« To maintain register of approved suppliers for
locally supplied items and updating it accordingly;

« Tomaintain register of all contracts and monitors
supply of ordered goods;

« Toassist in preparation of quarterly reports; and

« To perform any other related duties as may be
assigned by his/her supervisor.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF AGRICULTURE
TANZANIA COTTON BOARD

ADVERTISEMENT FOR INTERNSHIP OPPORTUNITY

Tanzania Cotton Board is a statutory organization that was formed by the Act of Parliament No. 2 of 2001,
and entrusted with the function of overseeing the growth and sustainability of the cotton sub-sector.
Specifically, TCB deals with regulatory functions within the cotton sub-sector on behalf of the government
which includes ensuring adherence to cotton farming procedures and requlations, ensuring steady supply
of agro - inputs, maintaining a level playing ground for the cotton business companies and collecting,
refining and disseminating information to the stakeholders.

Tanzania Cotton Board has some openings in the 4, STORES OFFICER (1POST)

Duty Station: Mwanza

Education requirements:

Holder of Bachelor Degree in any of the following
field; Materials Management, Logistics Management
or equivalent qualification from a recognized
Institution.

Duties and responsibilities:

« Toprepare bin cards and store ledger books;

« Toassist in undertaking physical distribution;

« Tomaintainlocation index design;

« To carry out continuous stock checking and
Annual Stock Taking;

« Toassist inthe preparations of quarterly reports;

« Toassist in clearing and forwarding functions;

« To assist in keeping records and reports all
procurement activities

« To prepare monthly stores report of all physical
and card balances;

«+ Toundertake stock review;

« To perform any other duties as may be assigned
by his/her supervisor.

5. PLANNING OFFICER (1POST)

Duty Station: Mwanza

Education requirement:

Holder of a Bachelor degree in any of the following
fields: Economics or Agricultural Economics and
Agribusiness or Statistics, or Project planning and
Management Economics Planning or Planning and
Investment or equivalent qualification from a
recognized institution.

Duties and responsibilities:

« Toassistinissues related to planning and budgeting;

« To assist in planning and control development
projects;

« Toassistinidentifying income generation activities;

+ Toassist in the preparation of short- and long-term
plan and strategies;

+ To prepare guidelines for planning and assist in the
coordination, preparation, implementation,
monitoring and evaluation of the strategic plan;

« To perform any other related duties as may be
assigned by his/her supervisor.

GENERAL ELIGIBILITY CRITERIA FOR INTERNSHIP

« Should be a Tanzanian Citizen;

« Should have acquired formal qualifications like a
diploma, bachelor's degree or postgraduate degree
from any recognized and reputable institution and
have not yet been exposed to work experience
related to their area of study;

«Should submit degree or academic transcript;

+ Should have completed their studies within three
years from the date of this advert;

A commitment or desire of intern to follow a career in
a specific occupation that has been identified;

« Only qualified candidates will be contacted for
further processes;

« Application closing date will be 31st May, 2024.

Mode of Application
Application letters for those interested should be posted,
e-mailed or hand delivered to the following address:

DIRECTOR GENERAL
TANZANIA COTTON BOARD
REGIONAL DRIVE ROAD
P.0.BOX 61,
MWANZA.

E-mail: info@tcb.go.tz

Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, Dk. Anna Makakala (katikati), akizun-
gumza na waandishi wa habari, wakati wa mkutano uliowakutanisha
maofisa uhamiaji wa Tanzania na Zambia, kujadili ushirikiano wa utendaji
kazi kati ya nchi hizo, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Mkurugenzi wa
Uhamiaji wa Zambia, Dk. Japhet Lishomwa. PICHA: JUMANNE JUMA

Wapandishwa kizimbani
kwa mashtaka utapeli
mtandaoni

Na Mwandishi Wetu

MKAZI  wa  Ifakara,
mkoani Morogoro, Barnaba
Gidajuri (45) na wenzake
11 wamepandishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu wakikabiliwa
na mashtaka ya kuongoza
genge la uhalifu na kujipa-
tia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu Sh. milioni 10.

Washtakiwa hao wali-
pandishwa kizimbani juzi
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Ushindi Swalo.

Wakili wa Serikali, Tu-
maini Mafuru, alidai ma-
hakamani huko kuwa
washtakiwa hao wanaka-
biliwa na mashtaka 32, liki-
wamo la kuongoza genge la
uhalifu walilofanya kati ya
Januari Mosi na Mei 5, 2024,
wakidaiwa kutuma ujumbe
mfupi wa maandishi kwa
simu kwa watu kisha kuji-
patia Sh. milioni 10.

Alidai kuwa katika shtaka
ya pili na la tatu yanayom-
kabili mtuhumiwa Barnaba
Gidajuri, yalitendwa Janu-
ari 4, mwaka huu, akidaiwa
kusambaza ujumbe fupi
kwa njia ya mtandao we-
nye maneno “Mzee huyu
mganga wa tiba asili anatoa
mali bila kafara, cheo, map-
enzi..”, “jiunge na chama
huru cha freemason (666)
Tanzania bila kutoa kafara
ya binadamu...”

Mashtaka mengine
manne yanayomKkabili
Barnaba. Inadaiwa kuwa
akiwa Mkoa wa Morogoro,
alitumia laini za simu zi-
lizosajiliwa kwa majina to-
fauti bila rukhsa na idhini
ya wamiliki.

Alidai kuwa mashtaka

manane  yanayomkabili
mshitakiwa huyo alitenda
Mei 11, 2024 kwa kujipatia
Sh. 105,000 kutoka kwa
Maria Nangwa baada ya ku-
jitambulisha kuwa ni mgan-
ga atakayemtibu ugonjwa
wake wa kifafa.

Katika shtaka la tisa na
10, Wakili Mafuru alidai
yanamkabili Rahim Bang-
ila (26), kwa kusambaza
ujumbe mfupi kwa njia ya
mtandao wenye maneno
yanayosomeka “Mimi mwe-
nye nyumba wako hapa,
mbona siku zinazidi?”

Pia alidai mshtakiwa
huyo anakabiliwa ni mash-
taka matatu kwa kutumia
laini za simu zilizosajiliwa
kwa majina ya Valence
Mandaki, Nundu Gulenya
na Stephen Lihami bila
rukhsa ya watu hao.

Wakili alidai mtuhumi-
wa mwingine Ramadhan
Mcheni (28), anakabiliwa
na mashtaka mengine
mawili ya kutumia laini za
simu zilizosajiliwa kwa ma-
jina ya watu wengine bila
rukhsa yao.

llidaiwa  mahakamani
huko mashtaka mengine
mawili yanamkabili Leon-
ard Mwilenga (23) ambaye
inadaiwa Mei 6 mwaka
huu, alitumia laini za simu
zilizosajiliwa kwa majina ya
watu wengine bila rukhsa
yao.

Wakili alidai mashtaka
mawili mengine yanam-
kabili Mohamed Masalanga
(24), ambaye alitumia laini
ya Irene Said bila idhini
yake.

Mashtaka mengine ni
kusambaza ujumbe fupi
kwa njia ya mtandao na ku-

jipatia Sh. 389,000 kutoka
Benki ya CRDB kwenda
kwa Odilia Mathew kiny-
ume cha sheria.

Alidai  kuwa ujumbe
huyo ulikuwa unasomeka
“habari ya leo, mimi mwe-
nye nyumba wako mbona
kimya na siku zinaenda?”
.umepokea kiasi cha
shilingi..”. Pia anadaiwa
kutumia laini yenye usa-
jili wa mtu mwingine bila
idhini.

Wakili alidai kuwa mash-
taka mengine yanamkabili
Noel Mboya (37) anayedai-
wa kuharibu na kupoteza
ushahidi kwa kuharibu
simu aina ya Tecno na ku-
poteza uhalisia wa simu
hiyo na kufanya ushahidi
usionekane.

Wakili alidai mashtaka
mengine yanayowakabili
washtakiwa ni kujipatia Sh.
milioni 10 kwa njia ya udan-
yanyifu kutoka kwa watu
mbalimbali kuwa fedha
hizo zimetumwa kimakosa
katika simu zao, hivyo zir-
udishwe.

Washtakiwa wote wana-
daiwa kujipatia Sh. milioni
10 wakijua fedha hizo ni
madharia ya mashtaka ya
kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu.

Baada ya kusomewa
mashtaka yao, washtakiwa
hawakutakiwa kujibu ku-
tokana na mahakama hiyo
kutokuwa na mamlaka
ya kusikiliza shauri hilo.
Washtakiwa walirudishwa
rumande kutokana kesi yao
kutokuwa na dhamana.

Kesi hiyo iliahirishwa
hadi Juni 11 mwaka huu kwa
ajili ya kutajwa na upelelezi
wa kesi unaendelea.
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F— Jela miaka 90 kwa kunajisi watoto

Nishati chafu
yaua watu
32,000 Kila
mwaka nchini

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais - Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo amesema zaidi
ya watu 32,000 hufariki dunia
kila mwaka nchini kutokana na
matumizi ya nishati chafu.

Vilevile, waziri huyo amesema
kuwa kila mwaka nchi inapoteza
zaidi ya hekta 469,420 za misitu
kutokana na uharibifu unaochang-
iwa na ukataji kiti kwa ajili
ya kupata nishati chafu ya
kupikia.

Waziri huyo aliyasema hayo juzi
mkaoni Dar es Salaam alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu wiki ya maadhimisho ya
Kitaifa ya mazingira duniani ita-
kayoanza Mei 29 na kutamatika
Juni 6 mwaka huu.

Dk. Jafo alisema matarajio ya
serikali mpaka kufikia mwaka
2034, zaidi ya asilimia 80 ya Wa-
tanzania wawe wanatumia nishati
safi ya kupikia.

Alisema matumizi ya nishati hiyo
ni ajenda mahususi ambayo im-
echukua nafasi kubwa katika sera,
mipango na mikakati ya serikali
mbalimbali duniani.

Alitaja shughuli zitakazofanyika
katika maadhimisho hayo zita-
jumuisha kutoa taswira kwa vy-
ombo vya habari kuelekea Wiki ya
Mazingira na uzinduzi wa shughuli
mbalimbali zinazotekelezwa chini
ya mradi wa urejeshaji uoto wa
asili ambayo yeye anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi.

“Mei 31 mwaka huu kutakuwa na
kongamano la kitaifa la wadau wa
mazingira litakalokuwa na kaulim-
biu ya ‘Mabadiliko ya Tabianchi na
Athari Zake', mgeni rasmi atakuwa
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpan-

g0

“Siku itakayofuata kutakuwa na
kampeni ya usafi wa mazingira
kitaifa itakayofanyika Dar es Sa-
laam, eneo la Coco Beach. Mgeni
rasmi atakuwa Makamu wa Rais,
Dk. Mpango, Kanda ya Ziwa Geita,
mgeni rasmi atakuwa Waziri
Mkuu, Kasimu Majaliwa,” alisema
Jafo.

Alisema kwa Kanda ya Kati Do-
doma, mgeni rasmi atakuwa Naibu
Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko,
Nyanda za Juu Kusini Mbeya,
mgeni rasmi atakuwa Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson na kwa
Kanda ya Magharibi Kigoma
atakuwa mkuu wa mkoa huo.

Kanda ya Kaskazini Arusha, DK.
Jafo alsiema mgeni rasmi atak-
wua Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahimu Juma na Kanda ya Kusini
Lindi, mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa mkuu wa mkoa huo.

Waziri Jafo pia aliomba wananchi
kujitokeza kushirikiana na serikali
katika maadhimisho hayo yenye
kaulimbiu ya ‘Urejeshwaji ardhi,
Ustahimilivu na Hali ya Jangwa na
Ukame'.

Na Khadiha Kitwana,
KILOMBERO

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Kilombero imemhukumu ku-
tumikia kifungo cha miaka 90
gerezani Leonce Matea (55),
mkulima na mkazi wa Chica-
go A, Kata ya Kidatu, wilayani
Kilombero, mkoani Morogoro
baada ya kupatikana na hatia
ya kunajisi watoto watatu.

Hukumu hiyo ilitolewa
juzi mahakamani huko na
Hakimu Bestina Saningo
baada ya Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Mkaguzi wa
Polisi Thomas Kamsini kuom-
ba kutolewe adhabu kali dhi-
di ya mshtakiwa hiyo ili iwe
fundisho kwa watu wengine

wenye tabia kama hizo za ku-
najisi watoto.

Mshtakiwa Matea aliomba
mahakama kumpunguzia ad-
habu kwa kuwa umri wake ni
mkubwa.

Hakimu Saning'o baada
ya kusikiliza maombi ya kila
upande, alimtia hatia mshtak-
iwa huyo na kumhukumu
kutumikia kifungo cha miaka
30 gerezani kwa kila kosa ali-
loshtakiwa kwalo.

Hakimu Saningo alisema
kuwa ili iwe fundisho kwake
na wengine, mahakama im-
emtia hatiana mshtakiwa
katika mashtaka yote matatu
ya kubaka na kila kosa atatu-
mikia kifungo cha miaka 30,
lakini adhabu hizo zinatekele-

Zwa pamoja.

Baada ya kusomwa kwa
hukumun hiyo na Hakimu
Saning’o, Matea alichukuliwa
na kupelekwa katika Gereza
la Kiberege.

Novemba 24, 2023, Matea
alifikishwa mahakamani
huko na kusomewa mashtaka
matatu ya kunajisi.

Katika shtaka la kwanza, il-
idaiwa kuwa kati ya Juni Mosi,
2023 na Novemba 16, 2023,
ya Kidatu, Wilaya ya K1lomb
ero, mkoani Morogoro, alina-
jisi mtoto wa miaka tisa (jina
limehifadhiwa).

Katika shtaka la pili, tare-
he hizohizo na eneo lilelile,
Matea anadaiwa kunajisi mto-

to mwenye umri wa miaka 10
(jina limehifadhiwa).

Na katika shtaka la tatu, ilid-
aiwa kuwa kati ya Novemba
Mosi, 2024 na Novemba 16,
2023 , Matea alinajisi mtoto
mwenye umri wa miaka mi-
tano (jina limehifadhiwa).

Baada ya kusomewa mash-
taka hayo, Matea alikana
kutenda  makosa  hayo.
Upande wa Jamhuri ulipeleka
mashahidi 12 wakiwamo na
waathirika wa shauri hilo.

Hata hivyo, Sheria ya Kanu-
ni za Adhabu, Sura 16, inaele-
keza adhabu ya kifungo cha
maisha gerezani kwa anaye-
patikana na hatia ya kunajisi
mtoto mwenye umri chini ya
miaka 10.

a1_,
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Mkandarasi akiendelea na ujenzi wa miundombinu ya mabasi ya mwendokasi katika Barabara ya Uhuru, eneo
la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri Silaa afunga ofisi ya
Masjala ya Ardhi Dodoma

Na Waandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Jer-
ry Silaa amefunga Masjala ya
Ardhi ya Jiji la Dodoma ikiwa
ni hatua ya wizara yake kuon-
doa changamoto za sekta ya
ardhi jijini.

“Tumeamua kufunga mas-
jala hii ya jiji, nimetoka ku-
weka makufuli, tumeifunga.
Tunahamisha shughuli hizi
za ardhi kutoka hapa kuja
ofisini kwangu kwa Waziri wa
Ardhi.

“Na shughuli hizi tumezitoa
hapa kwa sababu huyu aliye-
nyoosha mkono wa mwaka
2017 nikimpa nafasi aelezee
mimi ninakosa majibu kama
waziri mwenye dhamana ya
ardhi,” alisema waziri huyo
alipozungumza na wananchi

baada ya kufunga masjala ya
ofisi hiyo jana.

Silaa alimwelekeza Katibu
Mkuu wa wizara hiyo kusima-
mia shughuli hiyo ili kuhakik-
isha watu wanapata haki zao.

“Rais Dk. Samia Suluhu
Hassab ametuelekeza tusi-
mamie haki za watu wake
na kazi hiyo tutaifanya kwa
uadilifu mkubwa na uki-
soma vitabu vyote vya dini
vinaelezea kazi ya haki ni
kazi ya Mungu,” alisema Silaa.

Aliwaambia wananchi wal-
iokwenda kupata huduma
wakati wa kufunga ofisi hizo
za Masjala ya Ardhi ya Jiji la
Dodoma kuwa, ofisi za ardhi
sasa zitafunguliwa rasmi siku
ya Jumatatu tarehe 3 Juni
2024 kweye ofisi za ardhi il-
ipokuwa ofisi za Halmashauri
ya Jiji la Dodoma.

Alisema wizara yake ita-

jenga ofisi ya kisasa yenye
kamera zenye uwezo wa ku-
chukua sauti itakayosimam-
iwa moja kwa moja na ofisi
ya waziri pamoja na Katibu
Mkuu sambamba na kuweka
maofisa waadilifu.

“Ninakwenda kujenga ofisi
ya kisasa, itakuwa na jicho
langu moja kwa moja, tut-
aweka maofisa waadilifu, bin-
adamu wa siku hizi siyo bin-
adamu wa zamani, tutaweka
kamera ambazo zitachukua
picha na sauti na wakati niki-
wa Dar es Salaam na jimboni
katika ziara nina uwezo wa
kuingia kwenye simu yangu
kuangalia Ofisi za Ardhi Do-
doma wanafanya nini,” alise-
ma Silaa.

Kwa mujibu wa Waziri Si-
laa, mwelekeo wa Wizara
ya Ardhi ni kujenga ofisi za
kisasa ambazo wananchi

watakuwa wakipata huduma
kwa wakati mmoja.

Awali akizungumza na wa-
tumishi wa ardhi katika Ofisi
ya Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Mkoa wa Dodoma, Wa-
ziri Silaa aliwataka watumishi
hao kuwajibika wakati wa
kutekeleza majukumu yao ya
msingi ya kila siku ya kuhu-
dumia wananchi kwenye
sekta ya ardhi.

Naye Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Geophrey Pinda
alielekeza watumishi hao wa
sekta ya ardhi kuwa tayari na
kupokea mabadiliko yenye
utendaji kazi wenye tija yata-
kayoleta uhai katika maisha
ya watu.

“Daima lazima akili yako
ihisi kwamba mabadiliko
yoyote kwako ni darasa,”
alisema Naibu Waziri Pinda.
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Kauli ya Makonda kuhusu
wavivu, wazembe mwafaka

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda, hivi sasa yuko katika
ziara ya siku sita katika wilaya za mkoa huo kwa ajili ya kukagua
miradi ya maendeleo inayotekelezwa pamoja na kusikiliza kero zi-
nazowakabili wananchi katika masuala mbalimbali.

Ziara hiyo inafanyika wakati kiongozi huyo ameshakutana na wa-
nanchi wa makundi mbalimbali jijini Arusha na kuibua masuala
mbalimbali kuhusu kero za wananchi ikiwamo wananchi kudhulu-
miwa na kuporwa mali zao. Pia alikutana na hadithi za watu kufan-
ya kazi kwa mazoea likiendelea huku wananchi wakikabiliwa na
matatizo mbalimbali yanayohitaji ufumbuzi kutoka kwa watendaji
lakini mengine yamelala kwa zaidi ya miaka 10.

Miongoni mwa mambo aliyokutana nayo Makonda ni gharama
kubwa za ujenzi wa miundombinu ya afya, maji na elimu zilizo-
onyesha kuwapo kwa viashiria vya ubadhirifu wa fedha za serikali.

Kutokana na kuwapo kwa madudu hayo, mkuu huyo wa mkoa
ametamka bayana kwamba hatakuwa radhi na watu wa aina hiyo
ambao wanakwamisha juhudi za serikali katika kuwaletea wa-
nanchi maendeleo. Ameagiza mamlaka husika kuwachukuliwa
watu hao hatua zinazostahili ili kurejesha nidhamu katika utendaji
kazi na usimamizi wa mali za umma.

Aidha, juzi katika ziara hiyo, akiwa wilayani Monduli, alisema hat-
ishwi na kauli za watu wakiwamo wanasiasa kupitia mitandao ya
kijamii kwamba anafanya baadhi ya mambo kwa kukiuka haki za
binadamu, ikiwamo kauli anazozitoa kwamba baadhi ni za udhalil-
ishaji. Makonda aliapa kwamba kelele hizo hazimfanyi kuendelea
na jitihada zake za kuchukua hatua dhidi ya wezi, wabadhirifu, wa-
vivu na wazembe na kusisitiza kwamba atawapiga spana (atawa-
bana) watu hao.

Suala la watendaji serikalini kutimiza wajibu wao kwa viwango
na weledi pamoja na kutatua kero za wananchi katika maeneo wal-
iyoko, limekuwa likisisitizwa na viongozi wa ngazi za juu serikali
wakiwamo Rais Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa na naibu wake, Dk. Doto
Biteko. Kwa mantiki hiyo, Makonda anachokifanya ni marudio ya
yale yanayofanywa na wakuu wake.

Kwa ujumla, tangu apewe wadhifa huo zikiwa hazijafikia siku
100, Makonda ameibua madudu ambayo yako kila mahali huku
watendaji wakiwa wamelala usingizi wa pono, wakishindwa kush-
ughulikia kero za wananchi ambao wanapaswa kuwatumikia kupi-
tia nafasi zao. Hivyo ndivyo inavyotakiwa na kila kiongozi au ofisa
wa serikali katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku.

Madai kwamba kauli za Makonda dhidi ya baadhi ya watumishi
wazembe, wavivu, wezi na wabadhirifu zinapaswa kuungwa mko-
no badala ya kushutumiwa. Watanzania wanapaswa kuwatetea
watu wa aina hiyo kwa mwavuli wa haki za binadamu badala yake
waungane na viongozi wanaokemea mambo na tabia hizo ambazo
zimekuwa kikwazo katika kuwaletea wananchi maendeleo.

Watu wanaotoa kauli hizo wanapaswa kujiuliza kushindwa
kutetea na kusimamia maendeleo ya wananchi ni haki za binada-
mu? Mtu anapoambiwa ukweli ni kudhamilishwa? Katika maisha,
iwe utumishi au kazi, kuna haki na wajibu, hivyo mtu anaposhind-
wa kutimiza wajibu na kuelezwa ukweli asifichwe na kutetewa
kwamba amedhalilishwa na kazi zake za msingi zimevunjwa.

Inawezekana kuna baadhi ya kauli anazotoa Makonda ni za ud-
halilishaji lakini hakuna budi kujiuliza zimetokana na nini badala
ya kumshutumu tu. Ni vyema kila mtu akasimama katika nafasi
yake badala ya kuendelea kuwalinda na kuwatetea watu wanaok-
wamisha jitihada za serikali kuwaletea maendeleo kwa kivuli cha
haki za binadamu.
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HIVI karibuni iliibuliwa hoja bungeni,
kuhusu utoaji wa mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu, kwamba seri-
kali iwafuatilie mitaani kubaini idadi
ya vijana walioacha kuendelea na
masomo ya vyuo vikuu na kurudi ny-
umbani kutokana na wazazi au walezi
kushindwa kuwagharamia.

Mbunge wa Ngara, mkoani Kagera,
Ndaisaba Ruhoro andiye mwenye
hoja hiyo ambaye anaongeza kuwa
serikali ikishawapata iwapeleke Bodi
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB) ili wapatiwe mikopo na
kuendelea na masomo ili kutimiza
ndoto zao za kujiendeleza kielimu.

Anasema, hali imekuwa mbaya zaidi
kama ilivyo katika ngazi za chini, ku-
tokana na idadi kubwa ya wanafunzi
kuacha masomo, na sasa kibao kime-
geukia upande wa vyuo vikuu, kwa
wanachuo kuacha masomo.

Kwa hoja hiyo, ninaungana na mbuge
huyo, kwani pamoja na jitihada zina-
zofanywa na serikali kuboresha elimu,
bado kumekuwapo na malalamiko
kwenye suala la mikopo ya elimu ya
juu.

Imekuwa ikielezwa kuwa pamoja na
serikali kutoa mikopo kwa wanafunzi
wa vyuo vikuu, wapo baadhi ya wa-
nafunzi ambao wamekuwa wanakosa
licha ya kuwa na vigezo vya kupata
ufadhili huo.

Nadhani wakati sasa wa HESLB
kuhakikisha wanafunzi wanapata
mikopo hiyo bila usumbufu, kwani
lengo la bodi hiyo ni kuwezesha ku-
soma elimu ya vyuo vikuu na vyuo vya
kati.

Nipashe ilishawahi kuzungumza na
wanafunzi waliolalamika kunyimwa
au kupatiwa mkopo ‘kiduchw’, lakini
Mkuu wa Mawasiliano wa HESLB,
Omega Ngole, akabainisha kuwa mwa-
ka huu wa masomo, hakuna mwa-
nafunzi aliyepatiwa mkopo kwa asil-
imia 100 isipokuwa waombaji wenye
ulemavu na wale waliopoteza wazazi
wote wawili.

Uamuzi wa bodi wa kutoa mkopo
wa asilimia 100 kwa wanafunzi wenye

Nadhani
wakati
sasa wa
HESLB ku-
hakikisha
wanafunzi
wanapata
mikopo
hiyo bila
usumbufu,
kwani len-
go la bodi
hiyo ni
kuwezesha
kusoma
elimu ya
vyuo Vikuu
na vyuo
vya Kati.

ulemavu na waliofiwa wazazi wote ni
sawa, lakini inawezekana pia wapo
baadhi ya wanafuzni wakawa na wa-
zazi wote lakini hawana uwezo.

Vilevile inawezekana baadhi ya wa-
nafunzi wenye ulemavu, wanatoka
katika familia zenye uwezo, hivyo, ni
vyema kuendelea kufuatilia hilo kwa
karibu ili kupunguza idadi ya wa-
nafunzi wanaokatisha masomo.

Hivyo, litakuwa jambo jema iwapo
kutakuwa na ufuatiliaji wa karibu
suala hilo la mikopo ya elimu ya juu
ili kama itawezekana, basi wanafunzi
wote wapewe ili waweze kutimiza
ndoto zao katika elimu.

Lakini pia, kwa kuwa Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Profesa
Adolf Mkenda alishasema serikali ina-
karibisha taarifa za wananchi kwa ajili
ya uchunguzi unaoendelea kuhusu
mchakato wa kutoa mikopo kwa ajili
ya wanafunzi wa elimu ya juu, basi wa-
jitokeza kusaidia katika hilo.

Ni wakati akielezea uamuzi wa seri-
kali kuunda timu ya kuchunguza
mchakato wa utoaji wa mikopo, kwa
ajili ya wanafunzi hao ili kubaini
changamoto na kutoa ushauri.

Kimsingi, lengo ni kuondoa changa-
moto katika utoaji wa mikopo hiyo
kama zipo, na inawezekana kukawa na
mawazo mazuri zaidi yatakayosadia
kuboresha mikopo hiyo.

Lakini pia, hivi karibuni Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, alisema serikali im-
eongeza fedha za mikopo ya elimu ya
juu kutoka Sh. bilioni 654 kwa mwaka
2022/23 hadi Sh. bilioni 738.7 mwaka
2023/24.

Katika hilo wakati wa hotuba yake
bungeni jiji Dodoma, alisema
wanufaika wa mikopo na ruzuku
wameongezeka kutoka 177,615 mwa-
ka 2022/23 hadi wanafunzi 220,278
mwaka 2023/24.

Ninaamini hatua inaweza kuwa ina-
lenga kuhakikisha wanafunzi wote
wananufaika na mikopo hiyo bila ku-
waacha wengine nyuma kwa vigezo
ambavyo wakati mwingine vinaweza
kuwaumiza.
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Muhimbili yaweka
rekodi mpya
ikipandikiza uloto

Na Christina Mwakangale

WAGONJWA watano waliopandikizwa
uloto wameruhusiwa kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH)-Mloganzila siku 14
baada ya upandikizaji.

Kuruhusiwa kwa wagonjwa hao watano
(wanawake wawili) wenye umri kati ya
miaka 40 hadi 56 kuruhusiwa jana, ku-
nafanya jumla ya wagonjwa waliopatiwa
huduma hiyo kufikia 16 tangu kuanza mat- :
ibabu ya aina hiyo nchini Novemba 2021. :

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, Prof. Mo-
hamed Janabi, akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam jana, alise-
ma huduma hiyo imegharimu Sh. milioni
60 kwa mgonjwa. Kama wangepelekwa
nje ya nchi, matibabu yao yangegharimu
Sh. milioni 150 hadi 200 kila mmoja.

“Huduma hii bobezi na ya kibingwa
inatokana na uwekezaji wa serikali.
Upandikizaji uloto ambao kimsingi kwa
lugha rahisi ni saratani ya damu ni ghali,
matibabu haya yana hatua nyingi. Serikali
inachangia asilimia kubwa.

“Kuna ambao wapo wanasubiri ku-
pandikiza ambao ni 150. Baada ya kufani-
kisha kwa hawa 16, MNH inaongoza kwa
wingi wa upandikizaji katika eneo zima la
Afrika Mashariki, Kati, Kusini mwa Jangwa
la Sahara, ukiiacha Afrika Kusini,” alisema
Prof. Janabi.

Alisema uchunguzi huanzia MNH-Upanga
kisha upandikizaji hufanyika Mloganzila
kuliko na vyumba maalum kwa wagonjwa
wa aina hiyo; matibabu kuhusisha ku-
vuna, kuchakata, kupandikiza chembe hai
‘mama’ (stem cells) ambazo hutolewa kwa
wagonjwa walio na saratani ya damu (leu-
kemia, multiple myeloma, lymphoma).

Prof. Janabi alisema matibabu kama
hayo pia hutolewa kwa wanaoshindwa
kuzalisha chembe hai za damu (aplastic
anaemia) pamoja na thalassemia na seli-
mundu.

“Wagonjwa wanaotakiwa kupandikizwa
uloto ni wenye changamoto ya saratani
ya damu, uloto kushindwa kufanya kazi
va kuzalisha chembechembe za damu na
wenye selimundu,” alisema.

Bingwa wa Magonjwa ya Damu na
Upandikizaji (Haematologist &Bone Mar-
row Transplant), MNH-Mloganzila, DK.
Mbonea Yonazi, alisema upandikizaji
ulifanyika kwa saa moja na nusu huku
wagonjwa hao wakikaa hospitalini kwa
siku 14.

Alisema kuwa baada ya upandikizaji,
siku ya sita tangu mgonjwa kufanyiwa
upandikizaji uloto zinakuwa na changamo-
to kutokana na mwili kuanza kukabiliana
na mapokeo ya mfumo mpya mwilini.

“Wagonjwa wataendelea kuhudhuria
kliniki baada ya kuruhusiwa. Kila mwezi
watafika hospitalini kwa ajili ya kliniki, ila
ni imani yetu kama walivyopandikizwa
wale 11 awali hawakupata changamoto,
nao watakuwa sawa, wafuate ushauri,”
alisema bingwa huyo.

Deogratias Mwolo, miongoni mwa watano :
waliopandikizwa uloto, alisema kwamba :
awali baada ya kubainika ana saratani ya
damu na gharama za matibabu ni kubwa,
alipata shida kupokea taarifa hizo.

“Nilipoambiwa mara ya kwanza vipimo
Vyangu vinaonesha ni saratani ya damu,
masikio yangu yaliziba kwa muda. Nika-
jiuliza ninaambiwa ukweli, ni mimi au?
Gharama ya kutibiwa ni kubwa, nilichang-
anyikiwa,” alisema Deogratias.

Alisema anaishukuru serikali kufanikisha
huduma hiyo pamoja na timu ya madak-
tari kutokana na kuwapa huduma nzuri
yeye pamoja na wenzake wanne.

- b5
B sl

MATIBABU YA
SARATANI Y

"WEZEKAN
| & CHIZA UCHU
INFNA WAk

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed Janabi (katikati waliokaa), akizungumza

na waandishi wa habari, hospitalini hapo, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu wagonjwa watano (waliosimama nyuma),
walioruhusiwa kutoka MNH-Mloganzila, baada ya kupandikizwa uloto. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

‘Uchunguzi wa ajali kiwanda cha
sukari Mtibwa ukamilike haraka’

Frank Monyo

WAZIRT wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu),
Deogratius Ndejembi, amea-
giza Wakala wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
kukamilisha uchunguzi wa
ajali iliyotokea kiwanda cha
kuzalisha sukari cha Mtibwa
ili kuruhusu kiwanda hicho
kurejea katika uzalishaji.

Alitoa maagizo hayo juzi
baada ya kutembelea eneo
la ajali na kupatiwa maelezo
juu ya ajali hiyo na uongozi
wa kiwanda pamoja na taar-
ifa ya awali ya uchunguzi wa
OSHA.

“Nitumie nafasi hii kutoa
pole kwa uongozi wa ki-
wanda kutokana na athari
kubwa za ajali hii iliyogha-
rimu maisha ya wataalamu
13 pamoja na uharibifu
mkubwa wa miundombinu
ya kiwanda.

“Niseme tu kwamba huu
si wakati wa kumtafuta
mchawi bali ni wakati wa ku-

fanya uchunguzi na tafakari
ya kina ili kung'amua chan-
zo cha tatizo lililojitokeza
kwa minajili ya kufanya ma-
boresho yatakayozuia janga
kama hilo au mengine kuiji-
tokeza tena.

“Nizipongeze taasisi chini
ya ofisi yangu zinazohusika
katika suala hili hususan
OSHA kwa kuchukua hatua
za haraka katika kushu-
ghulikia jambo hili na ni-
watake kukamilisha taarifa
ya uchunguzi wa ajali hii
haraka sana ili kuruhusu
maboresho ya miundom-
binu ya kiwanda kufanyika
na uzalishaji kuendelea kue-
puka athari zaidi kiuchumi
kutokana na  uzalishaji
sukari kutofanyika, hasa
tukizingatia kiwanda hiki
kinategemewa na wakulima
wengi ambao huuza miwa
yao hapa,” alieleza.

Akitoa taarifa kwa waziri
kuhusu ajali hiyo, Meneja
Msaidizi wa Kiwanda hicho,
Juma Saidy, alisema ajali hiyo
ilitokea wakiwa wanafanya

makabidhiano ya mtambo
wa kufua umeme kwa njia
ya mvuke (steam turbine)
wenye uwezo wa kuzalisha
kilowati 15 za umeme kutoka
kilowati sita za awali, lengo
likiwa kuongeza uzalishaji
sukari.

Kwa mujibu wa Saidy,
mtambo huo ulikuwa unal-
ishwa na mtambo mpya wa
kufua mvuke Na. 4 (Steam
Boiler No4), wenye uwezo
wa kuzalisha mvuke wa tani
125 kwa saa, joto linaloweza
kuzalishwa linafikia nyuzi
joto 450.

“Saa saba usiku wa kua-
mkia tarehe 23 Mei mwaka
huu, wakati makabidhiano
yanayotokana na kubadili-
sha mfumo wa awali wa
kufua umeme yakiendelea,
ndipo ajali ilipotokea katika
eneo la mtambo wa kuzali-
sha umeme (power house),”
alisema Saidy.

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema
tathmini ya awali iliyo-
fanywa na wataalamu wake

ambao walifika katika eneo
la tukio tangu Mei 23 in-
aonesha chanzo cha ajali ni
kupasuka kwa kiungio (bel-
low) ambacho ni sehemu
ya mfumo wa uhimilivu wa
mitetemo (Gimbal Expan-
sion Joint).

Aliongeza kuwa mpasuko
huo ulisababisha kufumuka
kiungio hicho kutokana
na msukumo mkubwa wa
mgandamizo wa mvuke
ambao ulisababisha vifo vya
papo hapo kwa wafanyakazi
11 na majeruhi wawili ambao
walifariki dunia Mei 24 wak-
iwa wanapatiwa matibabu
katika Hospitali ya Rufani
ya Kanda Benjamini Mkapa,

Kiongozi huyo wa OSHA
aliahidi wataalamu wake
watakamilisha  uchunguzi
huo haraka iwezekanavyo
na kutoa ushauri wa kina
juu ya maboresha yanayohi-
tajika katika kuzuia changa-
moto iliyotokea kujirudia
au changamoto nyingine
kutokea.

KABWELA FADHILI MOHAMED
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FISINI

UNAYUMBA! —

NDIYO MAANA l—-‘
YA KUANDIKA HISTORIA,
MATISHA NI HISTORI.

—




8 NipaShe Jumatano Mei 29, 2024

HABARI KITAIFA

Vijana wenye ubunifu waitwa NMB

Na Mwandishi Wetu, TANCA

BENKI ya NMB imeshiriki
maadhimisho ya elimu, ujuzi na
ubunifu yanayoendelea kwenye
viwanja vya Shule ya Sekondari
Popatlaly, ikitoa fursa kwa vijana
wenye ubunifu kwenda kufanya
majaribio katika mfumo maalum
wa benki hiyo.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda

UBORESHAJI WA TAARIFA ZA KIBENKI
NA NAMBA YA MLIPA KODI (TIN)

benki.

Benki ya NMB inapenda kuwataarifu wanahisa wake kuwa wanatakiwa
kuboresha taarifa zao ikiwemo akaunti ya benki, taarifa za mawalisiliano ikiwa
pamoja na taarifa za ndugu au jamaa wa karibu na namba ya utambulisho wa
mlipa kodi (TIN) ili kuwezesha benki ya NMB kulipa gawio kwa wakati.

Maboresho haya ni mahususi kwa wanahisa wa NMB:

i. Ambao hawajawasilisha namba ya mlipa kodi (TIN) kama inavyotakiwa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

ii. Wanahisa wote wapya wa benki ya NMB ambao taarifa zao hazipo benki.

iii. Ambao wamebadilisha akaunti zao za kupokelea gawio na hawajaitaarifu

iv. Ambao hawajapokea gawio lililopita la hisa za NMB.

v. Ambao wamebadilisha taarifa za mawasiliano (mf. namba ya simu, taarifa
za ndugu au jamaa wa karibu).

vi. Ambao akaunti zao zimefungwa au hazijatumika kwa muda mrefu.

Wanahisa wanaombwa kujaza fomu ya mwanahisa inayopatikana tawi lolote
la NMB lililopo karibu yao. Fomu hii pia inapatikana kwenye tovuti ya Benki
www.nmbbank.co.tz.

Tafadhali ambatanisha nakala ya kitambulisho (Kitambulisho chaTaifa/uraia,
Mpiga kura au hati ya kusafiria) na namba ya utambulisho wa mlipa kodi (TIN).

Kwa taarifa zaidi, tafadhali wasiliana nasi kupitia
Namba ya simu: +255 22 232 2913
Barua Pepe: Dividend_Unit@nmbbank.co.tz

Ghorofa ya Kwanza - Kitengo cha Mahusiano ya Wawekezaji
S.L.P 9213, Dar es Salaam, Tanzania

ya Kaskazini, Baraka Ladislaus, ali-
tangaza fursa hiyo wakati wa ufun-
guzi wa maadhimisho hayo, mgeni
rasmi akiwa Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda aliyesema benki hiyo ina-
tambua umuhimu wa ubunifu ka-
tika maendeleo ya nchi.

Ladislaus alisema benki hiyo
pamoja na ufadhili wa maonesho
hayo, pia inatoa jukwaa maalum

na kukaribisha vijana kufanya
ubunifu kwa kuwa benki imekuwa
inafadhili maendeleo ya kibunifu
na miradi hiyo.

“Kwa niaba ya Benki ya NMB
niwaambie kwamba tunatambua
umuhimu wa ubunifu na ndio
maana tumeungana nanyi katika
wiki hii kwa kuwa elimu ndio ina-
chochea ubunifu sisi kama benki
pamoja na ufadhili, tunatoa jukwaa

NMB

Karibu yako

NMB Plc - Makao Makuu
Ohio/Ali Hassan Mwinyi

www.nmbbank.co.tz

maalum kukaribisha vijana
kuja kufanya ubunifu kufanya
maendeleo ya kibunifu na mi-
radi itakayokuwa bora zaidi
basi tutaifadhili,” alisema me-
neja huyo wa Kanda ya Kaska-
zini yenye mikoa ya Tanga, Kil-
imanjaro, Arusha na Manyara.

Alisema benki kwa kufanya
hivyo inasaidia kuleta chachu
ya kuendelela kuleta mende-
leo ya ubunifu Tanzania, hivyo
wataendelea kuwaunga mko-
no kuhakikisha maendeleo
ya sekta hiyo yanapiga hatua
kubwa.

“Niwakaribishe vijana we-
nye ubunifu mbalimbali waje
kufanya majaribio yao kwenye
Benki ya NMB, tuna jukwaa la
NMB Sandbox zuri ambalo li-
natoa nafasi nzuri ya ubunifu,
tupo tayari kushirikiana nao ili
kuhakikisha ubunifu unaleta
chachu ya maendeleo ya kiu-
chumi nchini, alisema.

Awali akizungumza wakati
akifungua maadhimisho hayo,
Waziri wa Elimu, Sayansi na

Teknolojia, Prof. Mkenda,
alisema serikali ipo katika
mchakato wa kujenga shule
100 za mafunzo ya amali
nyanja ya ufundi nchi nzima ili
kuwezesha vijana wa Kitanza-
nia kujiajiri au kuajiriwa kupi-
tia ujuzi watakaopata kupitia
vyuo hivyo.

Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu, Patrobas
Katambi, alisema dunia ya sasa
ina mabadiliko makubwa hasa
kwenye masuala ya sayansi na
teknolojia, ujuzi na ubunifu,
hivyo ni wakati wa vijana wa
Kitanzania kwenda sambamba
na mabadiliko hayo.

Mwenyeji wa Maadhimisho
hayo, Balozi Dkt. Batilda Buri-
ani, Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
alisema mkoa huo umepokea
Sh. trilioni 2.06 kwa ajili ya
maendeleo ya sekta ya elimu
ambapo shule mpya 27 zime-
jengwa pamoja na vyuo vya
kati ambavyo vipo katika hat-
ua mbalimbali.

Mkurugenzi DIB adai Marekani
imezuia bilioni 145/- za FBME

Na Grace Gurisha

MKURUGENZI wa Bodi ya
Bima ya Amana (DIB), Isaack
Kihwili, amedai kucheleweshwa
utekelezaji amri ya mahakama
kulipa Sh. bilioni 145 ni uamuzi
wa mamlaka za Marekani ku-
zuia kiasi kikubwa cha fedha za
Benki ya FBME Ltd kwa tuhuma
za kujihusisha na utakatishaji
fedha.

Mahakama Kuu Dar es Sa-
laam imesema haijawahi ku-
kumbana na serikali yoyote ya
nje kutokuheshimu hukumu ya
mahakama.

Kihwili alidai hayo jana mbele
ya Jaji Mfawidhi Salma Maghim-
bi wa Mahakama Kuu alipofika
kujieleza kwanini hajatekeleza
hukumu iliyotolewa kwa manu-
faa ya Kampuni ya Coast Textile
Ltd miaka tisa iliyopita.

Alidai wameanza kuwasiliana
na mamlaka nchini Marekani
ili kuondoa vikwazo dhidi ya
fedha zilizochukuliwa.

“Tunachokifanya kwa sasa ni
kuwasiliana na mamlaka nchini
Marekani ili kuondoa vikwazo
vya fedha za Benki ya FBME,
ambazo zinazuiliwa kwa tuhu-
ma za kujihusisha na utakat-
ishaji fedha,” alidai.

Pia alidai wameanza kufanya
malipo ya awali kwa wenye
amana na kamati ya ukaguzi wa
wadai imeundwa na imekutana
mara mbili kupendekeza ui-
dhinishwaji malipo hayo.

“Aprili 19, 2024, kamati ili-
pendekeza malipo kwa wenye
amana 500. Mei 22,2024, kamati
ilikutana na kuidhinisha malipo
kwa wenye amana wengine 352

ambapo asilimia 30 ya madai
yao yamekamilika,” alidai.

Pia alidai kuwa wanasubiri
wadai wengine wawasilishe
madai yao. Utaratibu uliopo
unaelekeza wenye amana wote
walipwe kwanza kwa asilimia
100 kabla ya wadai wengine,
akiwamo mshinda tuzo, ambaye
ni Kampuni ya Coast Textile Ltd.

Alidai kuwa  wameingia
makubaliano na mfilisi wa
Benki ya FBME Tawi la Cyprus
kugawana mapato baada ya
kukusanya fedha kutoka vyanzo
mbalimbali ambazo nyingi zina-
zuiwa kupitia Cyprus. Tanzania
itapokea asilimia 12.

Jaji Maghimbi alishauri Mku-
rugenzi wa DIB kutoa kwa
mamlaka husika nchini Mare-
kani orodha ya wadai wa Benki
ya FBME yenye hukumu za
mahakama, ambao kwa sasa
ni wanne, ikiwa ni pamoja na
Coast Textiles Limited.

Wakili Joseph Rutabingwa wa
Coast Textile Limited aliunga
mkono ushauri uliotolewa na
mahakama kwa Mkurugenzi wa
DIB.

Jaji alimpa Mkurugenzi wa
DIB hadi Julai 5, 2024 kutoa
taarifa mahakamani kuhusu
matokeo ya ulipaji kwa wadai
wenye hukumu mkononi ku-
fuatia ushauri uliotolewa na ma-
hakama.

Mei 20, 2022, Jaji Amir Mruma
aliamuru Mkurugenzi wa DIB,
ambaye aliteuliwa na BoT kama
mfilisi wa FBME, kulipa kiasi hi-
cho baada ya kukubali maombi
ya utekelezaji hukumu yaliyo-
wasilishwa na Coast Textiles
Limited.



Wachimbaji madini tanzanite
hawana maji wala zahanati

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Simanjaro,
Fakii Lulandala, amesema wachim-
baji wa madini ya tanzanite Mirera-
ni Manyara wanakabiliwa na tatizo
la ukosefu wa maji pamoja na
zahanati, hali inayowasababishia
kuzorota shughuli za uchimbaji.

Alibaini hali hiyo juzi alipofanya
ziara ya kutembelea migodi ya ki-
talu C inayomilikiwa na Kampuni ya
Franone Mining and Gems Ltd, Kita-
[u A kinachomilikiwa na Kilimanjaro
Mining, Gems & Rock na mgodi wa
Saniniu Laizer.

Lulandala alisema huduma hizo
zinahitajika kwa haraka kwa kuwa
zina umuhimu kwa wachimbaji hao.

Alisema huduma ya majisafi na
salama pamoja na zahanati, ndani
ya ukuta unaozunguka migodi ya
tanzanite ni jambo linalotakiwa
kutekelezwa kwa haraka kwa kuwa
kuna msongamano wa watu wengi.

Aidha, alisema ni vigumu kusuku-
ma na kusimamia usichokifahamu
au kukijua, hivyo kufika kwake
kutembelea migodi hiyo, amefaha-
mu baadhi ya changamoto muhimu
zinazotakiwa kufanyiwa kazi kwa
haraka ili jamii ipate huduma.

“Nilichofanya ni kupita sehemu

mbalimbali ndani ya ukuta, kuanzia
kwa Ofisa Madini Mkazi Mirerani,
Chacha Marwa Nchagwa, maeneo
ya kimkakati na ya kivangalizi
yanayohusiana na eneo letu la mi-
godi,” alisema Lulandala.

Hata hivyo alisema akiwa na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya ya Simanjiro wamepita
maeneo mengine ya kawaida ya
Kijamii kwa kuwa kuna shughuli ny-
ingi zinaendelea kufanyika maeneo
mbalimbali ndani ya Mirerani.

Alisema: “Nilitaka kufahamu hu-
duma za kijamii ndani ya migodi,
kuona wingi wa watu wanavyoishi
na wanachofanya, tukaona ni vizuri
tupite tujifunze, sijapita kuja kusiki-
liza kero, ila nitakuwa na utaratibu
wa kusikiliza kero na kupokea
ushauri”.

Pia alisema ni vema wananchi
wakaiamini serikali inavyofanya
kazi kwa lengo la kuharakisha
maendeleo na kutambua mchango
unaofanywa na wachimbaji madini
ya tanzanite.

Alisema: “Mimi ni mkuu wenu wa
Wilaya ya Simanjiro, tuko hapa
kumwakilisha Rais Samia kwa niaba
yake na nyie wote na shughuli zenu
mbalimbali ni wapigakura wake,
kwa hiyo sisi tunawajibika kufika
kwenu kuwasililiza.”
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TAKUKURU ‘vamnyofoa’ mkurugenzi
Arusha dhidi ya tuhuma za rushwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SISI ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa  (TAKUK-
URU), Mkoa wa

Arusha, imemsafisha Mku-
rugenzi wa Halmashauri
ya Jiji la Arusha, Juma
Hamsini, kwa kumwondoa
kwenye tuhuma zilizoku-
wa zinamkabili.

Hatua hiyo imekuja
baada ya uchunguzi wa
awali kuonesha hahusiki
na tuhuma hizo ikiwamo
kughushi nyaraka, kuche-
pusha makusanyo ya seri-
kali na ubadhirifu wa fed-
ha za umma.

Akizungumza na
waandishi wa habari, Ka-
manda wa TAKUKURU
mkoani Arusha, Zawadi
Ngailo, alisema uchun-
guzi wa awali uliofanywa
na umebaini kuwa mku-
rugenzi huyo na wen-
zake hawakuhusika moja
kwa moja na tuhuma
zilizoibuliwa na mfanya-
biashara Wilbard Cham-

bulo.

Chambulo aliibua tuhu-
ma dhidi ya mkurugenzi
huyo mbele ya Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Paul
Makonda ambaye aliagiza
taasisi hiyo kufanyia kazi
tuhuma hizo.

Tuhuma zingine zi-
lizoibuliwa ni uwepo wa
kampuni hewa, malipo
hewa na namba bandia
za mlipakodi zilizotumika
kuchepusha kodi na ma-
pato ya halmashauri ya jiji
la hilo.

Alisema uchunguzi wa
awali umebaini watumi-
shi wawili wa halmashauri
hiyo, wamehusika ku-
ghushi nyaraka ikiwamo
kutengeneza namba ban-
dia ya mlipakodi na ku-
tumia kampuni hewa kuli-
pia mapato.

Ngailo alisema kutokana
na maelekezo yaliyotolewa
na Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul Makonda, Aprili
13, tayari taasisi hiyo iliku-
wa imeshaanza uchunguzi
wao wa awali toka siku
ya kwanza walipopata

malalamiko hayo.

“Maelekezo yalitolewa
kwenye kikao kati ya Mkuu
wa Mkoa na wafanyabi-
ashara wa sekta ya utalii
mkoani Arusha, ofisi yan-
gu ilikuwa tumeshaanza
uchunguzi na uchunguzi
huo ulikuwa unahusisha
idara ya mapato (ushuru
wa huduma) katika Hal-
mashauri ya Jiji 1a Arusha,”
alisema.

Hata hivyo, alisisitiza
kuwa bado wanaendelea
na uchunguzi na pindi wa-
takapokamilisha wahusika
(hakuwataja majina yao)
watafikishwa mahakama-
ni.

TAKUKURU ilianza ku-
fanya uchunguzi wa agizo
lililotolewa na Makonda
kufuatia tuhuma zilizo-
wasilishwa na Mwenyekiti
wa Chama cha Mawakala
wa Utalii Tanzania (TATO),
Wilbard Chambulo, ak-
ilalamikia kulipa kodi ya
huduma Sh.milioni 24,
lakini alipewa risiti ya
Sh.milioni 3.6 kitu amba-
cho kilimshangaza.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Mradi majitaka
kunufaisha
wakazi 7,000

Na Vitus Audax,
MWANZA

AKAZI 7,300

pamoja na

kaya 1600

mkoani Mwan-
za wanatarajia kunufaika na
utekelezaji wa mradi wa
miundombinu ya majitaka
utakaosaidia kukabiliana na
hali ya uchafuzi wa mazin-
gira na Ziwa Victoria.

Mradi huo unatekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mwanza
(MWAUWASA) kupitia Kam-
isheni ya Bonde la Ziwa
Victoria (LVBC) chini ya ufa-
dhili wa ushirikiano wa Seri-
kali ya Tanzania, Ujerumani
kupitia Benki ya Maendeleo
ya KfW na Umoja wa Ulaya
(EU), kupitia programu ya
pamoja ya usimamizi na

uendelezaji wa rasilimali za
maji katika Bonde la Ziwa
Victoria (LVB-IWRM).

Hayo yameelezwa juzi ji-
jini hapa katika kikao baina
ya MWAUWASA, LVBC na
ujumbe kutoka Benki ya
Maendeleo ya Ujerumani
ukiongozwa na Mkurugenzi
wa KfW Afrika Mashariki na
Umoja wa Afrika, Christoph
Tiskens.

Akizungumza katika ki-
kao hicho, Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa MWAU-
WASA, Neli Msuya, alisema
dhamira ya mradi huo ni
kuhakikisha mazingira ka-
tika Ziwa Victoria yanahifa-
dhiwa kwa kuwa na mfumo
rafiki wa uondoshaji majita-
ka hususani katika maeneo
ya miinuko.

“Mradi utawezesha ukara-
bati na upanuzi wa mtandao

wa majitaka wa kilomita 14.4
sambamba na ukarabati wa :

miundombinu ya majitaka,

uboreshaji vituo vya kusu- :
kuma majitaka na ununuzi :
wa vifaa vya usimamizi wa :
mfumo wa majitaka yak- :
iwemo magari ya kuondoa :
majitaka majumbani hasa :
katika maeneo ya Pasian- :

si, Kitangiri, Nyamanoro,

Kirumba na Igogo,” alisema :

Msuya. :
Mkurugenzi wa KfW, :
Christoph ~ Tiskens  al- :

ipongeza hatua za miradi

kuthibitisha kuwa

pamoja na Ziwa Victoria.

KWA:

3.MAJUTO JUMA NA

POPOTE MLIPO

asubuhi (3:00).

INTERNATIONAL SCHOOL OF TANGANYIKA

JOSEPH ERNEST MANGUKU NA WENZAKE 31

1.MIKIDADI MUSSA,
2.BONIPHACE MWAKYALABA,

4.HALFAN LAMULIZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
INAYOKETI DAR ES SALAAM
SHAURI LA MAOBI YA MADAI NA. 56/01 YA 2019

DHIDI YA

Mnajulishwa kwamba shauri la Maombi ya Madai tajwa hapo juu limepangwa
kusikilizwa na Mahakama hii hapa Dar es salaam tarehe 11/06/2024 saa tatu kamili

Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila kukosa na endapo
hamtahudhuria nyie wenyewe au mwakilishi wenu anayetambulika kisheria basi Maombi

ya muombaji yatasikilizwa bila ya uwepo wenu.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe 16/05/2024.

L

A. S. ChUGULU
Kny: MSAJILI
MAHAKAMA YA RUFANI

............. MWOMBAJI

ben- :
ki hiyo itaendelea kufanya :
kazi na MWAUWASA katika :
utekelezaji wa miradi hiyo :
muhimu kuinusuru jamii :
na uchafuzi wa mazingira :

Wananchi walalamika
kuletewa bili feki za maji

Na Alex Sayi, MASWA

BAADHI ya wanachi wilayani Maswa,
rnkoani Simiyu warneulalamikia Wakala wa
WASA), wilayani hapa kwa kuwabamblkma
bili za maji.

Malalamiko hayo yameibuka juzi katika
mkutano wa wananchi na Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda wakati wa ziara
yake ya kukagua miradi ya maendeleo katika
Kata ya Kadoto.

Joyce Hilya alisema licha ya nia ya seri-
kali kuhakikisha inamtua mwanamke ndoo
kichwani lakini kumekuwepo na tatizo katika
utekelezaji wa zoezi hilo ikiwa ni pamoja na
kupandishwa kwa gharama za huduma kuto-
ka Sh.30 na Sh.50 hadi Sh.70 kwa ndoo moja.

Vilevile alisema mita zilizofungwa zimeku-
wa zikitumika kuwabambikizia bili watumia
wa maji hayo, kwani kuna muda wanalazimi-
ka kufunga mabomba kutokana na ongezeko

la bei kwa kipindi cha mwezi mmoja au mi-
wili lakini bado wanaletewa bili ambayo ha-
wajatumia.

Akijibu malalamiko hayo, Meneja wa RU-
WASA wilayani hapa Lucas Madaha aliahidi
kufuatilia suala la ongezeko la bei kwa watoa
huduma ya maji ngazi ya jamii katika kata
hiyo.

Alisema tayari walishatoa bei elekezi ya ku-
chota maji kwa miradi inayotumia mfumo wa
umeme kuwa ni Sh.40 kwa ndoo.

Alisema kwasasa wamekuja na mfumo wa
kulipa kwa mfumo wa elektroniki ambao ni
shirikishi ambao unamhusisha mtumiaji wa
maji katika usomaji wa mita na kujihakikishia
huduma anayoilipia.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Dk. Nawanda al-
imtaka Meneja RUWASA Wilaya kuhakikisha
CBWSO zinafuata bei elekezi ya ndoo am-
bayo ni Sh.40 kwa miradi ya maji inayotumia
mfumo wa umeme, ili kundoa malalamiko
kwa watumiaji wa huduma hiyo.

iliyotekezwa pamoja na
mapokeo ya watumiaji na :

Wamiliki viwanda walalamikiwa
kutiririsha maji ya kemikali

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI katika Halmashauri
ya Msalala mkoani Shinyanga,
wamewalalamikia wamiliki wa
viwanda vya kuchenjua madini
yva dhahabu kutiririsha maji ovyo
yenye kemikali ya zebaki, am-
bayo yanasababisha mifugo kufa
pindi wanapokunywa.

Walibainisha hayo juzi kwa
nyakati tofauti wakati wakijadili
na kutoa taarifa za maendeleo ya
kila kata katika kikao cha Baraza
la Madiwani cha Halmashauri
hiyo.

Diwani wa Kata ya Lunguya,
Benedicto Manwali alisema, idadi
kubwa ya viwanda hivyo havina
uzio na mifumo ya majitaka, hali
inayosababisha utiririshaji wa
maji hayo kwenye maeneo ya
marisho.

Manwali alisema maafa ya mifu-
go kufa yamekuwa yakijitokeza

katika viwanda vilivyopo katika
Kata za Lunguya na Segese na
kuiomba serikali kuingilia kati
na kudhibiti majanga hayo na
kuchukua hatua dhidi ya wat-
iririshaji hao.

Diwani wa Viti Maalumu, Hamisa
Kalinga alisema hali hiyo 'inaha-
tarisha pia afya za wananchi hu-
susani katika mfumo wa fahamu,
figo, uwezo wa kuona, mikono
kutetemeka, mimba kutoka.

Alitaja athari nyingine ni watoto
kuzaliwa na utindio wa ubongo na
kuchanganyikiwa hivyo kunaula-
zima wa wamiliki wa viwanda
hivyo kudhibitiwa.

Mkuu wa Kitengo cha Maliasili
na Uhifadhi wa Mazingira Hal-
mashauri hiyo, Salehe Lyulu alikiri
kuwepo kwa hali hiyo na kueleza
kuwa tayari ametoa muda wa
mmoja kwa wamiliki kuhakikisha
wanajenga uzio na mifumo va
hmaJ| taka ili kukabiliana na hali

iyo.

Gari lenye shehena ya
mirungi lakamatwa

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga limekamata gari iliyobeba
dawa za kulevya aina ya mirungi
viroba 25, huku dereva aki-
tokomea kUS|kOJUI|kana

Kamanda wa Polisi mkoani
hapa, Janeth Magomi alibainisha
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari na kue-
leza kuwa jeshi hilo linaendelea
kumsaka dereva wa gari hilo
pamoja na mmiliki.

Alisema mirungi hiyo ilikamat-
wa katika gari moja ambalo lili-
gonga ng'ombe maeneo ya Bug-
weto Manispaa ya Shinyanga, na
askari walipofika eneo la tukio
na kufanya ukaguzi ndipo waka-
kuta viroba 25 vya mirungi, huku
dereva akikimbia.

Aidha, alisema kuwa Kupitia
msako uliofanyika kuanzia Aprili

17 hadi Mei 27 mwaka huu wa-
likamata dawa za binadamu
zilizoisha muda wake zilizokuwa
zikiuzwa katika mojawapo ya
duka la dawa katika Manispaa ya
Shinyanga.

“Tulikamata pakiti 86 za dawa
hizo ambapo mtuhumiwa anaen-
delea kushikiliwa kwa hatua zai-
di za kisheria,"alisema Magomi.
Alitaja bidhaa nyingine zi-
lizokamatwa kuwa ni pamoja na
televisheni moja, mzani mmoja,
redio moja, p|k|p|k| 16 pamoja
na pombe haramu aina ya gongo
lita 20.

Kuhusu usalama barabarani,
Kamanda Magomi alisema wa-
likamata makosa 6,320 upande
wa pikipiki, huku magari yakiwa
ni 4,847, baJaJ| na pikipiki 1,473
ambapo wahusika waliwajibish-
wa na kulipa faini ya papo kwa
papo.
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NI JAMBO JIPYA TLP
Uchaguzi Mwenyekiti Taifa
waiva kufanyika mweZ| ulao

Na Sabato Kasika

HUENDA mwezi ujao ukawa
mwisho wa vuta ni kunivute ili-
yokitafuna Chama cha Tanzania
Labour Party (TLP), baada ya kifo
cha Mwenyekiti wa Taifa, Augus-
tine Mrema, mwaka juzi.

Ni kwa muda mrefu kume-
kuwa na mvutano na mzozano
kati ya Katibu Mkuu wa TLP,
Richard Lyimo na Mwenyekiti wa
Vijana wa TLP Taifa, Aivan Man-
ganza, huku kila mmoja akiwa na
kundi lake, kuzungumzia hatima
ya uchaguzi wa kiongozi huyo
mkuu.

Mvutano huo, ulianza mwan-
zoni mwa mwaka jana, baada ya
kuahirishwa kwa uchaguzi wa
mwenyekiti wa taifa wa chama
hicho na kusababisha wajumbe
na baadhi ya viongozi kuga-
wanyika.

Baada ya mvutano wa muda
mrefu, hatimaye viongozi wa
chama hicho, wamekutana ka-
tika kikao cha pamoja na kuku-
baliana kufanya mkutano mkuu
wa uchaguzi wa mwenyekiti wa
taifa mwezi ujao-Juni 29.

Wanalenga baada ya mchakato
huo kujipanga kwa ajili ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa unao-
fanyika mwaka huu na mkuu wa
mwakani 2025.

Uamuzi huo ulifikiwa hivi ka-
ribuni baada ya viongozi hao
kuamua kumaliza vuta nikuvute
hiyo ili kukijenga chama upya
kijiandae, kwa ajili ya majukumu
hayo makubwa ya kitaifa ili ku-
jlimarisha kwenye michakato ya
kisiasa na kiuongozi.

Akizungumza na gazeti hili
Mwenyekiti wa Vijana Taifa,
anasema, yeye na viongozi wen-
zake wameamua katika kikao
maalum cha kujadili hatima ya
uchaguzi wa mwenyekiti na ku-

fikia uamuzi huo.

“Wote tumekubaliana kwamba
uchaguzi ufanyike Juni 29 mwa-
ka huu, ili tujiandae na uchaguzi
wa serikali za mitaa na kisha
mkuu utakaofanyika mwakani,”
anasema Maganza.

Mwenyekiti huyo wa vijana
anaongeza kuwa kinachotakiwa
ni uchaguzi wa kumpata mwe-
nyekiti wa taifa na sio kuende-
leza malumbano na mvutano
usio na tija unaweza kuendelea
kuiumiza TLP.

“Uzuri ni kwamba, wenzetu
ambao awali walikuwa hawa-
taki kuitisha uchaguzi, hatimaye
wamekubali baada ya kukutana
na kujadiliana kwa kina. Lengo
likiwa ni ustawi wa TLP,” anase-
ma Maganza.

Anaongeza kuwa inauma
kuona vyama vingine vikijinadi
mikoani, huku TLP kikiendelea
na migogoro ambayo si ya lazima
na kwamba uamuzi wa kufanya
uchaguzi utarejesha uhai wa cha-
ma hicho.

“Lakini kwa kuwa tumekubali-
ana kufanya uchaguzi, naamini
tunakwenda kujipanga upya
mara tu baada ya kupata mwe-
nyekiti mpya atakayeongoza
chama chetu,” anasema kiongozi
huyo.

Mwenyekiti huyo wa vijana
anawataja waliojitokeza kuwania
nafasi hiyo kuwa ni mwenyewe
Maganza, Richard Lyimo, Stanley
Ndamugoba, Kinanzaro Mwanga
pamoja na Abuu Changaa.

Katibu wa TLP Taifa, Richard
Lyimo, anathibitisha kuwa Juni
29 ni siku ya kufanya uchaguzi
huo na kufafanua kwa Kkifupi
kuwa Kaimu Mwenyekiti wa Cha-
ma Taifa, Hamad Mkadamu, ndi-
ye aliyewatangazia uamuzi huo.

KUHUSU DANADANA
Baada ya kifo cha aliyekuwa

"I

A

Aivan Maganza, Mwenyekiti wa Vijana TLP Taifa.

PICHA:MTANDAO

mwenyekiti wa chama hicho
taifa, Augustino Mrema, Ago-
sti 21, 2022, mwezi uliofuata
sekreterieti ya TLP ilimchagua
Mkadamu kukaimu nafasi hiyo
ili baadaye chama kifanye uch-
aguzi.

Mara ya kwanza, walijipanga
kufanya wuchaguzi Januari 8,
mwaka jana, lakini ukaahirishwa
hadi Machi 6, mwaka huo lakini
pia haukufanyika ukapangwa
kufanyika Mei mosi 2023, hata

hivyo, uchaguzi huo pia ulik-
wama ukipelekwa hadi Desem-
ba 28 mwaka jana, hata hivyo
bila mafanikio, baadaye ukasoge-
zwa hadi Januari 28 mwaka huu,
hata hivyo ukapigwa kalenda
tena.

Danadana hizo ziliwafanya wa-
jumbe wa Kamati ya Halmashau-
ri Kuu kuja juu kutoa siku saba
kwa uongozi kuitisha uchaguzi,
vinginevyo wajumbe hao wange-
lazimika kutisha uchaguzi am-

bao ungefanyika Februari mwa-
ka huu.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Damary Richard, alitoa siku hizo
ka huu akiwa na baadhi ya wa-
jumbe wakiwataka viongozi wa
chama kuhakikisha wanaitisha
uchaguzi na Mwenyekiti wa Taifa
anachaguliwa.

Damary anaeleza kuwa kuto-
fanyika kwa uchaguzi kunasa-
babisha chama kupoteza hadhi
mbele ya Watanzania na kukosa
ushawishi kwa kuwa hakijitan-
gazi na kukifanya kisujulikane.

Lawama zake alikuwa ak-
izipeleka kwa kaimu mwenyekiti
wa chama hicho, Hamad Mk-
adamu na Katibu Mkuu Richard
Lyimo, kwamba wanaua chama
kwa kupinga chenga kuitisha
uchaguzi.

“Sasa kwa kuwa tarehe ya
uchaguzi imeshatangazwa,
ninaamini chama chetu kinakuja
kuzaliwa upya na kitakuwa na
nguvu, matumaini, ari, ujasiri wa
kukiwezesha kujitangaza kwa
umma wa Watanzania na kufikia
malengo tuliyojiwekea Kkisiasa,”
anasema Damary.

‘WAJUMBE KUJIGHARAMIA

Mwenyekiti wa Vijana Taifa
Maganza, anazungumzia kuhusu
katiba akisema ibara ya 21.3 (a),
inaeleza kuwa wanachama na
viongozi wote wanajitolea ku-
fanya uchaguzi, hakuna malipo
maalum katika vikao na kwamba
wanajitolea na hakuna wa ku-
walipa wala wa kumdai.

Kutokana na maelezo hayo,
akasema katibu na kaimu mwe-
nyekiti ~ wasikwepe  kuitisha
mkutano wa uchaguzi kwa kig-
ezo cha gharama, kwa kuwa
wajumbe wanajigharamia we-
nyewe na kwamba ibara ya 18.5
(k), inaeleza kuwa kazi ya hal-
mashauri kuu ni kuandaa mku-
tano mkuu.

Aidha, anarejea katiba ya
chama hicho akisema baadhi
ya vifungu ikiwamo ibara ya 24,
inaelezea kuwa nafasi ikiwa wazi
jjazwe mara moja, na kwamba
tangu walipopata kaimu mwe-
nyekiti, hadi sasa inapigwa chen-
ga hivyo kukaa kimya ni kukiuka
katiba.
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Wadau: Yakifanyika haya
R4 za Rais Samia zitajibu

Mwenyekiti wa CUF Taifa, Profesa Ibrahim Lipumba (aliyesimama), akichangia mawazo katika mkutano wa demokrasia jumuishi
na shirikishi mjini Zanzibar hivi karibuni. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

ILI kuyafikia malengo ya fal-
safa ya ‘R nne’ za Rais Samia Su-
luhu Hassan, wadau wanasema
unahitajika ufuatiliaji zaidi wa
kutekeleza yaliyomo kwenye fal-
safa hiyo.

Wanataka ufuatiliaji ulenge
kuona kuwa taifa linapokaribia
uchaguzi mkuu wa 2025 lina-
pata katiba mpya inayoitamani.

Falsa ya R4 ni kifupisho cha
maneno ya Kiingereza; Recon-
ciliation ‘Maridhiano’, Resilience

‘Ustahimilivi’, Reform ‘Mab-
adiliko’ na Rebuiding ‘Kujenga
upya’.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Karagwe, Dk. Ben-
son Bagonza, akizungumzia ku-
fanikisha falsafa ya R4, anasema
inalenga kukuza na kuimarisha
demokrasia hivyo  wananchi
wanataka malengo yaliyomo
ndani yake yatimizwe.

Wakizungumza hivi karibuni
kwenye mkutano uliojadili dha-
na ya demokrasia jumuishi na
shirikishi, wanaeleza umuhimu

wa kupata katiba yenye maoni
ya wananchi.

Kadhalika bila kusahau ku-
fikia lengo la kuwa na taifa lenye
mshikamano, utulivu na amani.

Askofu Bagonza akizungum-
zia kujenga taifa na kuimarisha
umoja, anakumbusha kuwa
Rais Samia amelitendea haki
kwa kuona umuhimu wa kuan-
daa falsafa ya R4 lakini inaele-
kea kukwamishwa na baadhi ya
viongozi.

Falsafa hiyo ambayo ni msingi
wa ujenzi wa demokrasia ikilen-
ga kuleta maelewano na uvu-
milivu wa kisiasa, kwa mujibu
wa Bagonza, haitawezi kufikia
ujenzi wa demokrasia bila ya ku-
vumiliana katika mambo mbal-
imbali ambayo hutofautiana
katika safari ya kuelekea katika
uchaguzi mkuu.

Katika jukwaa hilo, wanasia-
sa wanasema falsafa ya * R 4”
ni muhimu ikatekelezwa kwa
vitendo kwa lengo la kuona
mkwamo wa kisiasa unaon-
doka hatua ambayo itaimarisha
demokrasia na utawala bora,
ushiriki mzuri wa mchakato wa
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

“Ukabila hau-
jawa tatizo letu
la msingi, ubaguzi
wa rangi hau-
jawa asili katika
nchi hii. Taifa lina
makabila mengi
na nchi mbili,
matokeo yake
kuna mitazamo
mbalimbali ya
makundi ambayo
yanatufanya
kukosa ujasiri wa
kupigania kesho
yetu,” anaongeza.

Mwenyekiti wa kituo cha
taasisi ya demokrasia TCD, Pro-
fessa Ibrahim Lipumba, anam-
pongeza Rais Samia kwa kazi
kubwa ya kuimarisha demokra-
sia, maelewano na utawala bora
kupitia R4.

Professa  Lipumba, Mwe-
nyekiti wa Chama cha CUF
Taifa anasema Rais amejiwekea
malengo mahsusi kuhakikisha
ujenzi wa demokrasia unaima-
rika huku akiwa tayari kushiriki-
ana na viongozi wa vyama vya
siasa katika mazungumzo yenye
maelewano.

Anazungumzia kuundwa
kikosi kazi kukusanya maoni
ya wananchi kuhusu mustakab-
ali wa siasa pamoja na kuondoa
baadhi ya vikwazo vya kisiasa
vilivyokuwapo awali hatima
ikawa kuruhusu mikutano ya
hadhara ya vyama vya kisiasa.

“Hayo ni matokeo ya falsafa
ya 4R inayosisitiza na kuhimi-
za maridhiano, majadiliano
na mabadiliko makubwa ya
demokrasia ambayo ni matokeo
ya kuundwa kwa tume huru ya
uchaguzi.”

“Falsafa ya R4 lengo lake ni ku-

wepo kwa demokrasia shirikishi
na jumuishi ambayo itafungua
milango zaidi na kutoa nafasi ya
kuwepo kwa uchaguzi huru na
haki,” anaongeza.

Naibu Katibu Mkuu CCM Zan-
zibar, Dk.Mohamed Said Dimwa,
anasema chama kimeonesha nia
ya kufanya mageuzi makubwa
ya kisiasa ambayo yatafunguwa
milango ya demokrasia na uta-
wala bora.

Kwa mfano, tangu aliposhika
madaraka Rais Samia pamoja
na Dk. Hussein Ali Mwinyi
wameonesha azma ya kufanya
kazi na vyama vya siasa kujenga
demokrasia na mafanikio yame-
onekana katika kipindi kifupi.

Dk. Dimwa anavitaka vy-
ama vya siasa kujenga tabia ya
kuaminiana na kuondoa hofu
miongoni mwao mambo am-
bayo yanaweza kurudisha ny-
uma ujenzi wa demokrasia na
utekelezaji wa maridhiano ya
kisiasa yaliopo.

Anasema serikali ya mapin-
duzi ya Zanzibar inaundwa na
maridhiano ya kisiasa yanayovi-
husisha CCM pamoja na ACT-Wa-
zalendo na kuhoji anashangazwa
na viongozi wanaoitishia kujion-
doa katika serikali inayotokana
na maridhiano ya kisiasa.

“Maelewano ya pamoja ni
muhimu sana ambayo ndiyo
tunaweza kufanya  mambo
mbalimbali muhimu ikiwamo
kubadilisha katiba...tuache hofu
inaweza kutumaliza Kkisiasa,”
anasema.

Mwanasheria mbobezi na
mwanaharakati wa haki za bin-
adamu, Dk. Helen Kijo-Bisimba,
mbali na kutambua umuhimu
wa Tanzania kupata Kkatiba
mpya, anaamini hatua za kufikia
kileleni lazima ziwe shirikishi
na zinazotokana na mipango ya
wananchi na sio kuongozwa na
watawala.

“Suala hili liwe la watu we-
nyewe na ni mchakato, sio la
kuletewa lakini hapa kwetu
mara nyingi tunaona mambo ya
katiba yanaletwa na watawala.
Tukumbuke wenzetu Kenya na
Afrika Kusini katiba ilihusisha
wananchi wenyewe,” anasema
Dk. Hellen Mkurugenzi Mwasisi
wa Kituo cha Haki za Binadamu
cha Tanzania (LHRC).

Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe anasema kuto-
kana na uzoefu wa Kenya na Af-
rika Kusini katika kupata katiba
mpya ilitokana na jamii waliku-
wa wamoja katika kudai kesho
yao.

“Ukabila haujawa tatizo letu
la msingi, ubaguzi wa rangi hau-
jawa asili katika nchi hii. Taifa
lina makabila mengi na nchi
mbili, matokeo yake kuna mi-
tazamo mbalimbali ya makundi
ambayo yanatufanya kukosa
ujasiri wa kupigania kesho yetu,”
anaongeza.

Aidha, anasema jambo la ku-
jivunia ni kwamba taifa linazun-
gumza lugha moja katika kuhitaji
katiba mpya, hivyo ni vyema kwa
pamoja kuwa na msukumo wa
kudai katiba mpya ambayo itatoa
tiba kwa mambo yanayokwaza.

“Siku moja tufanye maanda-
mano kwa Watanzania wote
tunaohitaji katiba bora kwa
ajili ya taifa bila ya kujali chama
wala dini kuungana katika kudai
na kupaza sauti zetu,” alisema
Mbowe.

Alisema ni vyema kuungani-
sha nguvu ya pamoja katika ku-
dai katiba na Rais Samia anania
njema katika kufanya mabadi-
liko ya nchi.
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Maandamano ya CHADEMA yakisimamiwa na polisi mapema mwaka huu. Lengo ni kuimarisha ulinzi na amani katika kutekeleza jukumu la vyama vya
upinzani kufanya shughuli za kisiasa kama Rais Samia Suluhu Hassan, anavyosisitiza. PICHA: NIPASHE ONLINE

Rais Samia alivyo turufu
ushindi wa upinzani 2025

Na Deogratias Mutungi

UWEZI kuongelea

uwepo wa demokrasia

kwa nyakati hizi hapa

nchini na hata nje ya
mipaka bila kutaja jina la Rais
Samia Suluhu Hassan. Inaweze-
kana yapo mengine katika uon-
gozi wake ambayo utayakosoa,
lakini kwa hili anastahili maua
yake.

Amethubutu na kutenda
ikilinganisha na awamu zilizo-
pita, amefungua mifumo ya
demokrasia iliyokuwa imedor-
ora kipindi cha awamu ya tano,
na sasa mienendo ya siasa im-
ebadilika zaidi.

Anang’ara kidemokrasia
sababu kuu ikiwa ni kwa mu-
jibu wa mwenendo wa siasa
zilivyo nchini kwa kipindi hiki
wala si kwa nadharia za “ucha-
wa” au wasakatonge. Uchawa
au wasakatonge, pengine ben-
dera inayofuata upepo ni wale
wenye maslahi binafsi na wa-
nafiki kisiasa.

Rais Samia anathibitisha
kuwa siasa za upinzani si
dhambi, wala kuwa mpinzani
si uhaini kisiasa, anadhihirisha
kuwa ni uhuni kisiasa kuwaba-
gua wapinzani na kuwajengea
nongwa na fitina za fursa sawa.

Amejenga demokrasia na
maridhiano akisisitiza kuwa
upinzani ni moyo wa maen-
deleo ya nchi, kwani hukosoa,
hushauri na kutoa mwelekeo
wa dira iwe kisiasa, kiuchumi
na kijamii, hivyo kusulubu up-
inzani ni ukosefu wa ukomavu
katika siasa za mfumo wa vy-
ama vingi.

Wapo wanazuoni, mfano Cic-
ero aliyeandika kitabu akionya
“kuuminya upinzani ni msingi
na mtaji wa nguvu kisiasa kwa
wapinzani, aidha ni kutokuji-
amini kwa mtawala.”

Aidha anasema: “Ni ulim-
bukeni kupiga hoja ya mpin-
zani rungu na kwamba hoja
zao hujibiwa kwa hoja, wakati
takwimu hujibiwa kitakwimu.

Kujibu hoja za upinzani kwa
rungu na mtutu wa bunduki ni
kiburi cha utawala na kutoku-
jlamini kisiasa, mstaafu Jakaya
Kikwete, aliwahi kusema hoja
haipigwi rungu bali hujibiwa
kwa hoja.”

Wakati wa kuelekea kwenye
chaguzi za serikali za mitaa na
mkuu mwakani 2025, kisiasa
unaweza kusema turufu ya
ushindi kwa vyama vya upin-
zani imebebwa na Rais, pen-
gine swali la kimantiki linaweza
kuwa ni namna gani amebeba
ushindi kwa upinzani?

Mosi, tangu achukue uon-
gozi demokrasia imechanua na
kustawi ndani na mifumo yake,
upepo wa kisiasa umebadilika
hila na misuguano baina ya
serikali na vyama vya upinzani
haipo tena.

Wapinzani ~ wanatabasamu,
upinzani si kivuli cha dhambi
tena bali mbadala wa serikali
katika kusahihishana kwa ma-
slahi ya nchi.

Pili, maamuzi ya Rais Samia
kukaa meza moja na upinzani
na kufanya maridhiano ya
muafaka dhidi ya mustakabali
wa siasa ni ishara ya turufu ya
ushindi kwa vyama vya upin-
zani na uamuzi huu wa ni tiketi
ya ushindi wa kishindo kwa up-
inzani kuelekea uchaguzi una-
okuja.

Hivyo, vyama vya upinzani
ni vyema vikatambua hilo
kuwa turufu ya ushindi wao
anayo Rais, na endapo atab-
adili mwelekeo wa siasa kama
ilivyokuwa kwa awamu ya tano
basi upinzani unaweza kukum-
bana na rungu zito sawa na Kkili-
chotokea kwenye uchaguzi wa
mwaka 2020.

Ndiyo wakati walipolia na
kusaga meno, ni kipindi amba-
cho wafuasi wa upinzani wali-
kumbana na nguvu ya asili sawa
na kimbuga hidaya.

Sharti ukweli usemwe, awa-
mu ya tano, upinzani ulipotea
na kusambaa kama kondoo wa-
sio na mchungaji, hasa baada ya

Ni vema
kuwa na
mawazo
mchang-
anyiko ka-
tika shughuli
za Kisiasa
kuliko hoja
Za upande
mmoja. Kati-
bu Mkuu wa
Umoja wa
Mataifa, An-
toni Guterres
anaamini
“ufanisi kati-
ka uwepo wa
kupingana
kwa kutoa
mawazo na
fikira tofau-
ti.”

serikali ya John Magufuli kuwe-
ka zuio la kufanya mikutano ya
hadhara kisiasa, katazo ambalo
lilikuwa batili kikatiba.

Matokeo yake ni upinzani na
wenye vinasaba vya upinzani
kuishi kama shetani au vibwen-
go kwa kipindi cha miaka sita
ndani ya taifa lao, vyama vya
hivyo wanajua hilo na historia
ya kusulubiwa iliandikwa dhidi
yao.

Ni vigumu sasa kulingani-
sha demokrasia ya kipindi cha
mwaka 2016-2020 na nyakati
hizi za awamu ya sita. Inakum-
bukwa hata wapinzani ha-
wakushirikishwa uchaguzi wa
serikali za mitaa 2019.

Demokrasia wakati ule ilik-
wenda likizo ya lazima, na up-
inzani kupokea kipigo ndizo
nyakati Watanzania waliwato-
fautisha wanasiasa imara na
uchwara, upinzani uling’olewa
jino bila ganzi na kusulubiwa
kwa kivuli cha kuleta maen-
deleo. Japo kinadharia hamna
utafiti unaoonyesha maendeleo
huletwa na uvunjaji wa haki
za wengine kisiasa au kuminya
(}emokrasia kwa namna yoyote
ile.

Japokuwa Afrika ina aina ya
demokrasia yake na mara ny-
ingi inavurugwa na watawala
bila soni, lakini demokarsia ni
nuru ya haki na njia ya utawala
bora, uwepo wa mifumo imara
ya huimarisha ufanisi wa siasa
Za vyama vingi.

Kwa pamoja hujenga amani
ya kitaifa baina ya serikali na
watawaliwa. Kadhalika ombwe
la demokrasia huzaa dhuluma
ambayo hutengeneza chuki na
visasi miongoni mwa jamii na
hatimaye kuzaa uasi.

Awamu ya sita imetoa wigo
mpana kwa demokrasia ku-
shika hatamu, upinzani una-
tunisha misuli kadiri uwezavyo,
unafanya siasa zao katika maz-
ingira yenye uhuru na usalama
zaidi.

Aidha, kauli chanya na hasi
zinatolewa na upinzani dhidi ya

serikali bila nongwa na bugud-
ha ya namna yoyote ile.

Ni nyakati hizi za Rais Samia
ambazo misemo ya zuio la mi-
kutano ya upinzani kwa sababu
za “kiintelijensia” imetoweka,
kipigo na suluba kwa upinzani
hamna tena, kamata kamata
imeshasahaulika. Kipindi hiki,
mirindimo inayosikika ni hoja
za upinzani dhidi ya hoja za
chama tawala.

Turufu ya Rais Samia kwa up-
inzani inawapa ushindi wa asil-
imia 46 kuingiza wabunge wa
kutosha bungeni na wenyeviti
wa serikali za mitaa, hivyo
mwaka 2026, mizania ya kisiasa
itakuwa sawa sawia na hivyo
kuwa kichocheo cha maende-
leo ndani ya taifa.

Ni vema kuwa na mawazo
mchanganyiko katika shughuli
za kisiasa kuliko hoja za upande
mmoja. Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, Antoni Guterres
anaamini “ufanisi katika uwepo
wa kupingana kwa kutoa mawa-
zo na fikira tofauti.”

Mifumo ya utawala wa Rais
Samia inazungumzia Watan-
zania wategemee uchaguzi
wa haki, huru na wenye uwazi
zaidi, vitu ambavyo vitawapa
turufu ya ushindi vyama vya
upinzani.

Japo wapo wahafidhina wa-
siokubaliana na namna serikali
inavyowatendea wapinzani,
wapo ambao wangefurahi Rais
kuendelea kuwakaanga, la-
kini hakuna mamna sharti
wakubaliane na mifumo ilivyo
kwa sasa.

Rais wa awamu ya pili Ali Has-
san Mwinyi, aliwahi kusema kila
zama na kitabu chake, hivyo, ni
vema wahafidhina wabadilike
wakae kando kwa sasa wakati
mifumo ya demokrasia na uta-
wala bora ikiimarishwa.

Wapinzani wakubali turufu
ya ushindi ipo mikononi mwa
Rais Samia, naye amekubali, ni
vema nyakati hizi vyama vika-
jenga mazoea ya kuwasilisha
hoja zenye mashiko kwa jamii,
kuepuka lugha chonganishi,
hatarishi na isiyo na staha, ni
vema upinzani ukarejea histo-
ria ya ‘tulipotoka na tulipo kwa
sasa.

Japo demokrasia si hisani la-
kini ni vema upinzani ukajisitiri
ili na demokrasia iwasitiri pia.

Maoni: 0717 718619
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JUKWAA LA VIONGOZI

UCHAGUZI A/KUSINI 2024:

Mstaafu Jacob Zuma

Na Mwandishi Wetu

AAFRIKA Kusini
wapo kwenye uch-
aguzi mkuu ulioanza
mapema wiki hii.

Wakati wakielekea kwenye boksi
la kura baadhi ya ishara zinap-
endekeza chama tawala cha Af-
rican National Congress (ANC)
kinaweza kuanguka.

Kwa mujibu wa BBC kinaweza
kupata chini ya asilimia 50 ya
kura kwa mara ya kwanza katika
kipindi cha miaka 30.

Ukosoaji wa serikali ya ANC
unaoongezeka dhidi ya chama
kilichoongoza vita dhidi ya uba-
guzi wa rangi chini ya hayati Nel-
son Mandela.

Hali hiyo imepunguza uung-
waji mkono wake, na kuongeza
uwezekano wa serikali ya mseto.

Leo karibu wapigakura milioni
28 wa Afrika Kusini waliojiandik-
isha wanachagua wawakilishi
katika mabunge ya kitaifa na ma-
jimbo ambao ndiyo watakaom-
chagua rais ajaye.

Utakuwa uchaguzi mkuu wa
saba wa kidemokrasia nchini
humo tangu ANC ilipochukua
uongozi na kwa mujibu wa katiba
umekuwa ukifanyika kila baada
ya miaka mitano tangu 1994,
wakati utawala wa weupe wach-
ache ulipoisha na ANC kuingia
madarakani.

DALILI ANC CHALI

Chama cha ANC ambacho
sasa kinaongozwa na Rais Cyril
Ramaphosa, kinakabiliwa na
shinikizo kubwa, inasema BBC.

Ukosefu wa ajira uliokithiri,
ambao ulifikia asilimia 32 mwaka
jana unatajwa. Aidha kukose-
kana kwa usawa wa kiuchumi,
tuhuma za ufisadi na kukatwa

Rais Cyril Ramaphosa wa ANC

pamoja na mgawo wa umeme
mara kwa mara umepunguza
umaarufu wake.

Viwango vya juu vya uhalifu
wa kikatili, wastani wa ubakaji
130 na mauaji 80 kwa siku katika
miezi mitatu iliyopita ya mwaka
2023 kadhalika yamepunguza
imani kwa serikali na chama hi-
cho.

Lakini ANC inasema inajitahidi
kutatua matatizo haya, ikiwasihi
watu wasifumbe macho kuona
faida waliyopata tangu mwisho
wa ubaguzi wa rangi, inaongeza
B BC.

Chama hicho kinasema viwan-
go vya umaskini vimepungua,
idadi kubwa ya Waafrika Kusini
wanaishi katika nyumba bora na
upatikanaji wa huduma za afya
umeboreka.

Chama cha ANC kimeahidi
kutengeneza fursa mamilioni
za kazi katika kipindi cha mia-
ka mitano ijayo, ili kuimarisha
uwekezaji, kusaidia sekta binafsi
na kumaliza ufisadi.

WAPINZANI DA, EFF

Chama kikuu cha upinzani cha
Democratic Alliance (DA) kinase-
ma “nchi iko kwenye mgogoro.’
Kinataka kufanya uchumi huria,
ikiwa ni pamoja na kuelekea
kwenye ubinafsishaji mkubwa
zaidi.

Kinaahidi kuongeza nafasi
mpya za kazi 2,000,000 kumali-
za kero ya kukatwa kwa umeme
na “kupunguza kwa nusu kiwan-
go cha uhalifu”.

Ili kukabiliana na ukosefu wa
ajira na usawa, Chama cha Eco-
nomic Freedom Fighters (EFF)
cha tatu kwa ukubwa bungeni
kina masuluhisho makubwa ya
kiuchumi.

Kinahoji kuwa ANC haijareke-

bisha usawa wa kiuchumi wa
ubaguzi wa rangi, aidha inapan-
ga kugawa tena ardhi kwa watu
walio na uwezo mdogo. EFF pia
inaeleza nia ya kutaifisha mi-
godi, benki na sehemu nyingine
muhimu za uchumi, ikisema
kwamba utajiri wa nchi hiyo
utatumika kuwanufaisha watu
wengi.

ZUMA YUMO

Rais wa zamani, Jacob Zuma,
ambaye aliondolewa madara-
kani na Ramaphosa kutokana
na madai ya ufisadi ambayo
anayakanusha na baadaye ku-
fungwa jela kwa kukaidi amri ya
mahakama, ameweka uzito wake
wa kisiasa akiwa mpinzani mpya
wa ANC.

Chama cha uMkhonto we Si-
zwe (MK), ambacho kimechukua
jina lake kutoka kwa tawi la zam-
ani la ANC, kinaongeza kutota-
birika zaidi kufanya makubwa
kwenye kinyang’anyiro hicho.

BBC inaeleza kuwa kinaweza
kuwa na ushawishi mkubwa ka-
tika jimbo analotoka Zuma la
KwaZulu-Natal na katika ilani
fupi kinaahidi kubadilisha Afrika
Kusini, ikiwa ni pamoja na lengo
la kutengeneza nafasi za kazi
5,000,000.

Rais ajaye anaweza kuwa nani?
Jibu ni kwamba Waafrika Kusini
hawampigii kura rais.

Badala yake wanachagua wa-
jumbe 400 wa Bunge la Kitaifa,
ambao wanakwenda kumpigia
kura kiongozi mpya wa nchi nda-
ni ya siku 30 za uchaguzi mkuu.

Kwa hivyo, hakuna wagom-
bea urais kama hao, lakini kila
kiongozi wa chama anaongoza
kampeni zao za Kkitaifa na picha
yao itaonekana kwenye karatasi
ya kura. Rais wa ANC Ramapho-

ANC hoi, hatihati kuanguka

Julius Malema wa EEF

Lakini ANC
Inasema
Inajitahidi
kutatua ma-
tatizo haya,
Ikiwasihi
watu wasi-
fumbe ma-
cho kuona
faida wali-
yopata tangu
mwisho wa
ubaguzi wa
rangi, in-
aongeza B
BC.

John Steenhuisen wa DA

sa, John Steenhuisen wa DA na
Julius Malema wa EFF wote wata-
shiriki.

Kiongozi wa chama chochote
anaweza kupata kura nyingi ka-
tika Bunge la Kitaifa baada ya
uchaguzi atatarajiwa kuwa rais
wa nchi hiyo. Katika uchaguzi wa
2024, wagombea wa kujitegemea
watajumuishwa kwa mara ya
kwanza.

SERIKALI KITAIFA

Swali kwamba itaundwa vipi
nchini Afrika Kusini, ni swali am-
balo katiba haielezi jinsi muun-
gano unavyoweza kuundwa.

Lakini kwa kuchukulia kuwa
ANC inasalia kuwa chama kikub-
wa zaidi, makundi madogo ma-
dogo yanaweza kukubaliana kwa
njia isiyo rasmi kuunga mkono
serikali ya ANC kwa misingi ya
kura baada ya kura ili kuingia ka-
tika makubaliano.

Aidha, kwa upande mwing-
ine, ANC inaweza kuingia ka-
tika muungano rasmi na baadhi
ya vyama, ikiwa ni pamoja na
makubaliano ya maandishi ya-
nayoelezea mipango ya kisheria
na usambazaji wa nyadhifa za
Baraza la Mawaziri.

Chama kingine chochote kitak-
abiliwa na chaguo sawa.

Lakini pia kuna uwezekano wa
muungano wa upinzani. Katika
mpango wa kabla ya uchaguzi,
kundi la vyama, linaloongozwa
na DA, limetia saini kile kinacho-
julikana kama Mkataba wa Vy-
ama vingi vya Afrika Kusini, ikiwa
kwa pamoja watapata zaidi ya
asilimia 50 ya viti, tayari wame-
kubali kuunda serikali ya umoja,
lakini mkataba huo haujumuishi
Chama cha EFF cha Julius Male-
ma, inaeleza BBC.
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Samia aipiga
‘tafu’ TFS
ujenzi vitalu
vya miche

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameuwezesha Wakala wa
Misitu Tanzania (TFS), ku-
jenga vitalu nyumba viwili
vyenye uwezo wa kuzali-
sha miche zaidi ya milioni
nane. - )

Lengo la ujenzi wa vitalu
hivyo ni kusaidia kuen-
deleza juhudi za serikali
kukabiliana na athari za
mabadiliko tabianchi.

Meneja Msaidizi Raslimali
Misitu kutoka TFS, Husna
Msagati, alisema hayo jana
wakati wa mkutano na
waandishi wa habari kue-
lezea mafanikio ya wakala
huyo Mkoa wa Dodoma
ndani ya miaka mitatu ya
uongozi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Alisema kwa Kipindi
cha miaka mitatu, miti
iliyozalishwa ni 3,505,756
ambayo ni wastani wa
miche 1,168,586 kwa mwa-

a.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ameiwezesha TFS kujenga
bustani nne za kisasa am-
bazo zina uwezo wa Ku-
zalisha miche milioni mbili
kwa kila moja,” alisema.

Alisema kuwa TFS imefan-
ikiwa kupanda miti mil-
ioni tatu katika Mkoa wa
Dodoma kupitia kampeni
mbalimbali ikiwamo mti wa
mama, soma na mti na ku-
hamasisha umma kupanda
miti.

Alisema maeneo yali-
yopandwa ni pamoja na
mji wa serikali Mtumba,
barabara za mjini, maeneo
ya wazi, kwenye shule na
VYUO hususani Chuo cha
Mipango.

Akizungumzia ongezeko
la watalii wilayani Kon-
doa alisema TFS imekuwa
ikijitahidi kuhakikisha
kuwa mazingira ya hifadhi
yanakuwa bora ili kuweza
kukuza utalii ikolojia na
asilia.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amewezesha seri-
kali kupitia TFS kutekeleza
kazi mbalimbali kwa lengo
la kuhakikisha kwamba
watalii wanaotembelea
kituo hicho wanapata hu-
duma bora.

Wazm awatwisha

zigo mawakili
mapambano ufisadi

Na Paul Mabeja,
DODOMA

AZIRI wa Nchi,
Ofisi ya Rais
Menejimenti
ya  Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,

George Simbachawene,
amesema  mawakili wa
serikali ~wanawajibu wa

serikali ku-
dhibiti matumizi ma-
baya ya madaraka na
mapambano dhidi ya ufisadi.

Aliyasema hayo juzi wakati
akifungua mafunzo maalum
kwa mawakili wa serikali
yaliyoandaliwa na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa seri-
kali (AG).

Alisema mawakili wa seri-
kali wana nafasi kubwa kati-
ka kuimarisha utawala bora
kwa kuhakikisha uwazi na
uwajibikaji katika utendaji

kuisaidia

jUzi. PICHA: OWM

wa serikali.

“Kusaidia kudhibiti
matumizi mabaya ya ma-
daraka na kupambana na
ufisadi kwa kuhakikisha
kuwa sheria na taratibu zin-
afuatwa kikamilifu,” alisema
Simbachawene.

Aidha, alisema mawakili
wa serikali wanajukumu la
kulinda na kutetea maslahi
ya umma kwa kuhakikisha
kuwa haki inatendeka.

“Mnatekeleza hili kwa ku-
toa ushauri wa kisheria kwa
serikali, kusimamia kesi za
serikali na kuhakikisha kuwa
shughuli zote za serikali zi-
naendeshwa kwa mujibu wa
sheria.

“Tatu mnakumbusha na
kusisitiza umuhimu wa haki
za binadamu na utawala
wa sheria kupitia kazi yenu
mnachangia katika kulinda
haki za raia, kuhakikisha

kuwa haki za msingi zina-
heshimika na kwamba kila
mtu anapata haki sawa
mbele ya sheria,” alisema.

Kadhalika, alisema
mawakili wa serikali wa-
napaswa kusimamia haki
za wananchi na serikali kwa
ujumla.

Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Jaji Dk. Eliezer
Feleshi, alisema mafunzo
hayo ni sehemu ya mkakati
wa serikali wa kuboresha
utendaji kazi na kuwajengea
uwezo mawakili wa serikali
nchini.

Alisema: “Mafunzo haya
yatakuwa ya siku sita na
yatajumuisha mawakili wa
serikali zaidi ya 200 ambao
watajengewa uwezo masu-
ala mbalimbali yakiwamo ya
kitaaluma ili kuwasaidia ku-
toa huduma zao kwa weledi
na ubora.”

Vituo kuibua
Vvipaji wenye
mawazo
kibiashara
kuanzishwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia
kuanzisha vituo kwa ajili ya
kuibua vipaji vya vijana wenye
mawazo ya kibiashara na bunifu,
ili kuwasaidia kuondoa mikwamo
ya kiuchumi inayowakabili.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi Ajira na Watu wenye
Ulemavu, Deogratius Ndejembi
aliyasema hayo wakati akizindua
mtandao wa Taifa Letu, Kesho
Yetu (TK Movement) hafla ili-

Alisema mtandao huo ni
muhimu sana kama utatumika
katika kuleta maendeleo kwa
vijana kupitia fursa mbalimbali
zinazotolewa na serikali.

Alisema asingependa kusikia
mtandao huo unatumika kinyume
na kile walichokisema wakati wa
uzinduzi.

Alisema atafurahi kuona TK
Movement inatumika kutafuta
fursa za maendeleo. )

Hata hivyo, alisema yuko tayari
kuwatembelea TK Movement po-
pote walipo endapo watamuhitaji
kwa ajili ya fursa ambazo wa-
takuwa wameziandaa. _
Akizungumzia kuhusu vanzish-
waji wa vituo hivyo alisema len-
go ni kutaka kuwakwamua vijana
katika biashara wanazofanya
kupitia vituo hivyo ambavyo vi-
taanzishwa.

Pia aliwataka vijana ku-
changamkia fursa ya mtandao
huo ili waweze kupiga hatua
badala ya kukaa vijiweni bila
kazi yoyote.

Naye Waziri wa Madini, An-
tony Mavunde alisema sekta
ya madini imeweka mkakati wa
kubadilisha maisha ya Watan-
zania ikiwemo vijana ambao ni
taifa la kesho.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe
alisema vijana wameamua kuun-
gana kwa sababu wanalengo la
kuendeleza dira, hivyo watumie
mtandao huo kupeana fursa
badala ya kupigana shoti.

Naibu Spika wa Bunge, Mussa
Zungu alisema kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ametekeleza
miradi ya maendeleo kwa kasi
hivyo ni vema vijana wakatumia
fursa hizo.

RC a2|ag|za h shauri kupunguza vifo kinamama, watoto

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, ameziagiza hal-
mashauri za wilaya mkoani hapa
kuhakikisha zinaweka mikakati
thabiti ya kupunguza au kuon-
doa tatizo la vifo vya kinamama
na watoto kwenye vituo vya afya.

Alitoa agizo hilo juzi katika
hutoba yake iliyosomwa kwa
niaba yake na Mkuu wa Wilaya

ya Iramba, Suleiman Mwenda
katika kikao kazi cha kujadili
vifo vya kinamama na watoto
wachanga vitokanavyo na uzazi.

Alisema ili kupunguza vifo vya
kinamama na watoto madaktari
katika halmashauri zote wana-
paswa kutambua kuwa afya ya
uzazi na mtoto ni suala la ki-
maendeleo, hivyo serikali ina-
pambana kuhakikisha vifo hivyo
vinapungua.

Alisema kila halmashauri ina-

paswa kuweka vipaumbele kwe-
nye kamati kwa kujadili huduma
ya mama na mtoto na kuima-
rishwa huduma kwenye ngazi
ya jamii hususani kwenye kaya
kabla ya kufika kwenye vituo vya
huduma.

Alisema mkakati mwingine wa
kupunguza vifo hivyo ni wajawa-
zito kuwahi mapema katika vituo
vya matibabu pale anapokuwa
na changamoto za kiafya na
ushiriki wa wanaume katika hu-

duma za afya ya uzazi na mtoto
ambalo ni jambo muhimu zaidi.

Aliongeza  kuwa  mkakati
mwingine ni wajawazito kuwahi
kliniki wanapohisi na rufani kwa
wazazi ni jambo la kila mmoja.

“Halmashauri zisimamie mfu-
mo wa M-mama kwa kuhakiki-
sha magari ya wagonjwa yapo
tayari wakati wote na kuhakiki-
sha ushirikiano wa madereva
jamii unakuwapo,” alisema.

Kwa mujibu wa takwimu zi-

lizotolewa katika kikao hicho
wajawazito 155 wamefariki dunia
katika kipindi cha kuanzia 2021
hadi 2023 katika Mkoa wa Sin-
gida.

Aidha, katika kipindi hicho
watoto wachanga 1,820 wame-
fariki dunia na vizazi hai kuanzia
Oktoba hadi Desemba 2023 na
Januari hadi Machi 2024 vifo vya
kinamama ni 33 na vifo vya wato-
to wachanga ni 285, huku vizazi
hai ni 35,709.
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Wakulima mahindi Nyanda za
Juu Kusini kuongeza uzalishaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKULIMA wa mahindi
katika mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini,
wanatarajiwa kuongeza
tija ya uzalishaji kutoka gunia 15 mpa-
ka 30 kwa ekari baada ya kuanza ku-
tumia mbolea zenye mchanganyiko
wa madini mbalimbali.

Taasisi ya Utafifi wa Kilimo nchini
(TARI), Kituo cha Uyole imefanya utafi-
ti katika mikoa hiyo na kubaini kuwa
asilimia kubwa ya ardhi imeathirika
kutokana na tindikali na hivyo ikaanza
kutoa elimu kwa wakulima namna ya
kurejesha madini yaliyopotea.

Mtafiti wa udongo wa taasisi hiyo,
Fedrick Mlowe alisema ardhi ya
mikoa hiyo imebainika kuwa na up-
ungufu wa aina tano za madini am-
bayo ni muhimu kwenye uzalishaji wa
mazao yakiwemo madini ya zink na
boron.

Alisema kutokana na hali hiyo, tija

ya uzalishaji ilikuwa hairidhishi hata
kama wakulima watatumia mbolea
na kwamba sasa wamefanya utafiti na
kubaini kuwa ili kuongeza tija wakuli-
ma wanatakiwa kutumia mbolea ze-
nye madini hayo.

Alisema mbali na upungufu wa
madini hayo ya boron na zink, pia
kwenye udongo wa mikoa hiyo kuna
upungufu wa madini ya phosphate na
sulfur ambayo ni muhimu kwenye
uzalishaji.

Mkurugenzi wa TARI Uyole, Dk. Den-
is Tippe alisema waliamua kufanya
utafiti huo baada ya kubaini kuwa tija
ya uzalishaji wa mazao kwenye mikoa
hiyo inashuka na kwamba kwenye
baadhi ya vikao vya wadau wa kilimo,
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe al-
ionyesha kukerwa na malalamiko ya
wakulima.

Alisema waliamua kuanza kushu-
ghulikia kero za wananchi kwa kuanza
kufanya utafiti wa afya ya udongo ili
kubaini shida inayosababisha tija ya

uzalishaji kushuka na kutafuta suluhu.

Alisema mbali na kupata suluhi hiyo
ya kutumia mbolea zenye mchang-
anyiko wa madini muhimu, pia wa-
nafanya utafiti na kuzalisha mbegu za
kisasa za mazao mbalimbali yakiwemo
ya chakula na biashara.

Dk. Tippe alisema kwa sasa wa-
nawafundisha wakulima namna ya
kuongeza tija kwenye uzalishaji wa
mahindi na kwamba baada ya hapo
wataanza kuwafundisha mazao men-
gine ikiwemo mihogo.

Baadhi ya wakulima walioshiriki
kwenye mafunzo hayo walisema kabla
ya kupata mafunzo hayo walikuwa
wanalima kilimo cha mazoea hali am-
bayo ilikuwa inawafanya wasipate tija
inayokusudiwa.

Mmoja wa wakulima hao, Philemon
Mbalale alisema walikuwa hawajui
sababu ya uzalishaji kupungua na
kwamba kwa sasa wameeleweshwa na
wamepatiwa na mbinu za kukabiliana
na tatizo hilo.

Mkurugenzi wa
Idara ya Usalama
na Mazingira
Wizara ya Ujenzi,
Mhandisi Mussa
Kashinde (kushoto),
akizungumza na
Mkurugenzi wa
Huduma za Ufundi
wa Bodi ya Mfuko
wa Barabara,
Mhandisi Jacob
Mukasa (katikati)
na Ofisa Mipango
wa bodi hiyo, Pas-
tory Ushidi, wakati
alipotembelea
Banda la Bodi hiyo,
kwenye maonye-
sho va Sekta ya
Ujenzi, katika
viwanja vya Bunge,
PICHA: NEEMA EM-
MANUEL

Mil.348/- yamaliza kero ya maji Kijiji cha Sokoine

Na Christina Haule, MOROGORO

Ranchi wilayani Mvomero mkoani
hapa wanatarajia kuondokana na
adha ya kunywa maji kwenye mab-
wawa baada ya ujenzi wa mradi wa Sh.
milioni 348 kuzinduliwa katika eneo
hilo.

Wakizungumza na Nipashe wa-

hawakuwahi kuwa na mabomba
wala kutumia maji hadi mwaka huu
walipoona wamewekewa matangi na
vituo vya maji
1970 hatujawahi kuyaona mabomba
ya maji safi, kwa miaka yote tume-
kua tukitumia maji ya mabwawa na
madimbwi ambayo tumeyatumia
pamoja na mifugo, sisi tunakunywa
humo na mifugo humo humo” alisema
Olenaiko.

Alisema anaishukuru serikali kwa

kusikia kilio na kuwasogezea huduma
ya maji ambayo itawafanya kuwa na
uhakika wa kuwa na afya bora kwa
sababu maji safi na salama huwaepu-
sha na magonjwa.

Naye Raheli Seperali alisema ujenzi
wa mradi huo utawasaidia kupunguza
au kuondoa kabisa adha ya kuamka
asubuhi sana kufuata maji kwenye
mabwawa kabla mifugo haijaelekezwa
bwawani kunywa maji ili waweze ku-
pata maji safi ya kutumia.

Naye Mbunge wa Mvomero, Jonas
Van-Zeeland alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuwapa miradi
mingi ya maji jimboni humo ikiwemo
kulifikia eneo hilo ambalo lilikuwa na
changamoto kubwa sana ya maji.

Hata hivyo, aliiomba serikali kuona
umuhimu wa kutumia chanzo cha
maji Dakawa kupeleka maji kwenye
vitongoji vya Mkambarani na Kwa Wa-
gogo ambavyo havina maji.

Akizungumza mara baada ya kuzin-
dua ujenzi wa mradi huo, Naibu Wa-
ziri wa Maji, Kundo Matwew aliwataka

wananchi wenye malengo ya kupata
huduma za maji majumbani kuwasili-
sha maombi MORUWASA ili kupata
huduma hiyo ndani ya siku saba

Alisema mradi huo uliasisiwa na Wa-
ziri wa Maji, Jumaa Aweso aliposhuhu-
dia wananchi wakichota maji machafu
waliyochangia na ngombe.

Alisema ujenzi wa mtandao wa vi-
tuo vya maji 12 (DP) unatarajiwa ku-
kamilika Juni mwaka huu, ukihusisha
ujenzi wa tangi la maji lenye ujazo wa
lita 50,000 na mtambo wa kusafirishia
maji hayo.

Katika hatua nyingine akiwa katika
ro, Naibu Waziri huyo aliitaka Mam
laka ya Maji Turiani (TURUWASA)
kupeleka mapendekezo Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) ili kupata tathmini mpya ya
gharama za huduma za maji.

Alitoa agizo hilo baada ya wananchi
wa eneo hilo kulalamikia kupata
bili kubwa za maji tofauti na matumizi
yao.

Miaka 16 wosia
1,350 imeandikwa

Na Elizabeth John, NJOMBE

KATIKA kipindi cha mwaka 2008 hadi sasa
idadi ya wosia iliyoandikwa ni 1,350, hali
inayoonyesha bado kuna tatizo la uwoga wa
kuandika wosia.

Hivyo, watanzania wametakiwa kujenga
utamaduni wa kuandika wosia ili kuepuka
migogoro ya Kifamilia ambayo inasababishwa
na wanafamilia kugombea mali za marehemu.

Ushauri huo ulitolewa na Wakili wa Serikali
kutoka Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA), Janeth Mandawa wakati akitoa elimu
kwenye kampeni ya msaada wa sheria inay-
ofanyika mkoani hapa.

Alisema kiasi hicho ni kidogo hivyo wapo
kwenvye jitihada za kubadilisha mtazamo kwa
watanzania kuacha kuona wosia ni uchuro
na badala yake waone ni suala la uwajibikaji
katika familia.

“Lakini vilevile unapoamua kuandika wosia,
wosia unaouacha kwa namna yeyote unay-
openda hakuna kusema mpaka uwe na mali
nyingi sana, hiyo mali moja inaweza kuleta
mtafaruku,” alisema Mandawa.

Alisema suala zima la uandishi wa wosio lina
mtazamo hasi kwa sababu wengi wanaamini
kwamba kuandika ni kujichulia kufa na hivyo
wamekuwa wakilikimbia.

Mandawa alisema ili kuongeza idadi ya watu
wanaoacha wosia na kupunguza migogoro ya
kimirathi wakala huo umekuwa ukitoa elimu
kupitia njia mbalimbali ikiwemo vyombo vya
habari.

Baadhi ya wananchi mjini Njombe wamese-
ma hawana elimu sahihi juu ya vandishi wa
wosia jambo ambalo linasababisha matatizo
kwenye familia ikiwemo mauaji.

Kampeni ya msaada wa kisheria ya Mama
Samia Legal Aid kwa siku 10 inaendelea ka-
tika wilaya sita mkoani hapa ikiwa na lengo
la kusaidia wananchi wasio kuwa na uwezo
wa kulipa mawakili kupata huduma hiyo bure
bila ya malipo.

Mama lishe 100
kupewa mitaji
kukuza biashara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMA lishe zaidi ya 100 wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, wanatarajiwa kunu-
faika na msaada wa mtaji utakaowasaidia
kuboresha huduma zao na kukuza biashara.

Mtaji huo unatarajiwa kutolewa na Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya Chama cha Map-
induzi (NEC) Taifa anayewakilisha Mkoa wa
Mbeya, Ndele Mwaselela.

Mwaselela aliahidi kugawa mtaji huo juzi
alipofanya kikao na vijana wenye taaluma
mbalimbali katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mbalizi kwa ajili ya ku5|k|||za kero zao.
Alisema mtaji huo unatokana na faida
ambayo anapata kutokana na uwekezaji
wake kwenye shule zake za Patrick Mission
sion iliyopo katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mbalizi mkoani Mbeya.

Alisema msaada huo atagawa bila kujali iti-
kadi za kisiasa wala ubaguzi wa aina yoyote
na badala yake kuna vigezo vitaandaliwa
vya kuwashindanisha mama lishe hao.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu wa CCM
Mkoa wa Mbeya, Kenneth Laulesi alisema
mikutano ya kusikiliza kero za wananchi
inayofanywa na viongozi wa chama hicho
mbali na kutatua kero hizo pia inasaidia ku-
waunganisha wananchi.

Hivyo, aliwataka vijana kufanya kazi kwa
bidi ili kujiletea maendeleo, huku akisisitiza
kwamba Mkoa wa Mbeya una fursa nyingi
za kiuchumi ambazo vijana wakizichangam-

kia wanaweza kupata utajiri.
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Huduma za
fedha kupitia
simu zaleta
mapinduzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya

Amali Zanzibar, Lela Mohamed
Mussa, amesema huduma za
kifedha kupitia simu za mkononi
zimeleta mapinduzi makubwa
katika sekta ya fedha visiwani
Zanzibar.

Aliyasema hayo wakati wa
hafla ya uzinduzi wa huduma
va lipa ada ya shule kwa njia
ya teknolojia ya mawasiliano
mtandaoni.

Alisema huduma hiyo ni su-
luhisho la kipekee linalolenga
kuboresha na kurahisisha malipo
va ada za shule.

Leila alisema katika dunia ya
sasa ambapo muda ni rasili-
mali adimu ni muhimu kuwa na
mifumo inayowezesha malipo
kufanyika kwa haraka, kwa us-
alama, na kwa urahisi zaidi.

“Nimesikia kupitia huduma hii,
wazazi na walezi wataweza kuli-
pa ada za shule kwa njia ya simu
za mkononi, hivyo kuokoa muda
na gharama za kusafiri kwenda
benki au ofisini. Hii itasaidia
pia kKupunguza msongamano wa
watu kwenye taasisi za kifedha
na kuongeza ufanisi wa malipo
kwa ujumla,” alisema waziri
huyo.

Aidha, alisema teknolojia inab-
adilika kwa kasi na ni jukumu la
kila mtu kuhakikisha kuitumia
kuboresha maisha ya wananchi.

Alisema huduma vya lipa ada
siyo tu kwamba inarahisisha
maisha ya watu, bali pia in-
achangia katika kUJenga jamii
yvenye maarifa zaidi kwa kurahi-
sisha upatikanaji wa elimu.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa Taasisi
ya ZMOTION, Said Hemed Ali,
alisema huduma hiyo |me|enga
kusaidia shule katika usimamizi
wa fedha na taarifa za kitaaluma
kwa kutumia miundombinu ya
kiusalama katika kuchakata mia-
mala.

Alisema mfumo huo pia utasaid-
ia kupima ufanisi wa ufaulu wa
wanafunzi katika mitihani yao
kwa kuchataka matokeo yao na
kufahamu mahudhurio ya mwa-
nafunzi shuleni.

Idadi wasichana wanaopata
VVU Zanzibar vaongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ICHA ya idadi ya watu

wanaopata maambuki-

7i mapya ya Virusi Vya

Ukimwi (VVU) kupun-
gua visiwani Zanzibar, lakini
bado kuna changamoto kwa
vijana wa kike (15-24) kupata
maambukizi mapya, kwamba
idadi yao inaongezeka.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi wa Tume ya UKIMWI
Zanzibar, Dk. Ahmed Moham-
ed Khatib, wakati akizungumza
na wadau wa kupambana na
maambukizi ya VVU Zanzibar.

Alisema kwa sasa maam-
bukizi mapya ya virusi hivyo
yamepunguwa hna  watu
60,000 wanapata maambukizi
hayo kwa mwaka tofauti na
miaka ya nyuma ambapo kila
mwaka watu 72,000 walikuwa

wakipata maambukizi.
Alisema jitihada kubwa zina-
hitaji kufanyika kwa vijana wa
kike wenye umri kati ya miaka
15 hadi 24, ambapo kundi hilo
lipo juu kwa kuwa na maam-
bukizi mapya ili kupunguza
maambukizi ya VVU.
Mkurugenzi huyo alisema
miongoni mwa vitu vinavy-
ochangia maambukizi makub-
wa kwa kundi hilo la wa-
nawake vijana ni udhalilishaji
wa kijinsia kwa sababu utafiti
unaonesha kwamba vijana wa
kike wenye umri huo watatu
kati ya 10 wanadhalilishwa.
Aidha, alisema mkoa un-
aongoza kwa kuwa na maam-
bukizi ya VVU ni Kusini Unguja
ambao una asilimia 0.8 ikilin-
ganishwa na mikoa mengine
visiwani Zanzibar, kwamba
asilimia ya maambukizi kwa
watu wote wa Zanzibar ni 04.

Alisema tatizo la UKIMWI
Zanzibar lipo zaidi katika
makundi maalum matatu wak-
iwamo wanawake wanaofanya
biashara ya kuuza mwili, wa-
naume wanaoshiriki mapenzi
ya jinsia moja na vijana wa-
naotumia dawa za kulevya kwa
njia ya kujidunda sindano.

Alisema katika utafiti wa
mwisho uliofanyika mwaka
2007, wanawake wanaouza
miili yao wana asilimia 21.1 ya
VVU, wanaume wanaofanya
mapenzi ya jinsia moja ni asil-
imia 11.4 na vijana wanaotumia
dawa za kulevya kwa njia ya
kujidunga sindano ni asilimia
9.3.

Naye Mkurugenzi wa Usta-
wi wa Jamii, Hassan Ibrahim
Suleiman, alitaka jamii kuwa
na malezi na makuzi ya ushirik-
ishwaji, ili kupunguza vitendo
vya udhalilishaji ambavyo vin-

achangia athari mbalimbali
ikiwamo maambukizi ya VVU.

Alisema malezi ya mzazi
mmoja yanachangia kuongeze-
ka kwa vitendo vya udhalil-
ishaji na mzigo mkubwa wa
malezi ya watoto huachiwa
mama.

Alisema misuli ya nidhamu
inatengenezwa na baba katika
familia, hivyo watoto wengi
wanaokosa malezi ya baba
na wanaweza kupata shida
baadaye katika kuhimili mikiki
ya maisha.

Baadhi ya washiriki wa mku-
tano huo, walisema elimu zaidi
inahitajika kwa vijana ili ku-
punguza maambukizi ya VVU.

Pia, waliitaka serikali kui-
fungia mitandao ya kijamii in-
ayohamasisha mambo maovu
ikiwamo mapenzi, kwamba
vijana wengi hujifunza kupitia
mitandao hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Zanzibar, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Sharif Ali Sharif, akizungumza katika kikao cha
Baraza la Wavvak|||sh| Chukwani nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Miradi ya kimkakati kujengwa maeneo ya Kiuchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Sha-
rif Ali Sharif, amesema serikali
imejipanga kutekeleza miradi ya
kimkakati katika maeneo huru
ya kiuchumi, ikiwamo ujenzi wa
viwanda ambavyo vitaongeza
ajira na uzalishaji.

Aliyasema hayo jana wakati
akitoa ufafanuzi kwa waandishi
wa habari baada ya wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kupitisha

makadirio ya mapato na matumi-
zi ya bajeti yake kwa mwaka wa
fedha 2024-2025.

Alisema  miongoni  mwa
mikakati hiyo ni kukifungua
Kisiwa cha Pemba kiuchumi
na uwekezaji kwa kuimari-
sha maeneo huru ya uchumi
yaliopo Micheweni pamoja na
kutekeleza miradi ya kimkakati
itakayoongeza pato la taifa.

Sharif alisema kazi kubwa am-
bayo imekamilika katika maeneo
huru ya uchumi yaliopo Pemba
ni kufikishwa kwa huduma za mi-

undombinu ya barabara pamoja
na maji na umeme.

Alisema serikali imefanikiwa
kufikisha  miundombinu ya
ujenzi wa barabara katika mae-
neo huru ya uchumi Micheweni
yenye urefu wa kilomita 13.5
yenye thamani ya Sh.bilioni 2.93.

Aidha, alisema serikali imeji-
panga kuweka mazingira mazuri
katika upatikanaji wa ajira katika
sekta binafsi ambazo zitakuwa za
staha.

Alisema upatikanaji wa ajira
rasmi za ndani umeimarika kwa

asilimia 65.9 kutokana na mika-
taba iliyothibitishwa kutoka ajira
6,348 katika mwaka 2022-2023
hadi ajira 9,630 mwaka 2023-
2024 katika sekta binafsi ikiwa-
mo hoteli za kitalii.

Waziri huyo alisema usajili wa
miradi 63 ya uwekezaji yenye
hadhi ya mitaji mikubwa yenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 1,499 imeidhinishwa am-
bayo inatarajiwa kutoa ajira zi-
patazo 4,392.

Alisema tayari miradi 12 ime-
funguliwa na mingine kuwekewa

mawe ya msingi katika kipindi
cha maadhimisho ya miaka 60
ya Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar.

Alisema matumaini makubwa
ya kuongezeka kwa uwekezaji
yamekuja baada ya kusainiwa
Sheria ya Uwekezaji Namba 10
ya Mwaka 2023 ambayo ni mion-
goni mwa sheria bora zenye ku-
weka mikakati katika sekta ya
uwekezaji na kuifanya Mamlaka
ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)
kuwa kituo bora cha uwekezaji
Afrika.
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SALIM A. SILIM anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba T131-0120, kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia NGUVUMALI
SECONDARY SCHOOL mwaka 1973. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/100060/2024

—

FABIAN J. YADALALA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
index No. $2096-0034. Kilichotelewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia USULE SECONDARY
SCHOOL mwaka 2016, Cheti hiki kimepotea
mkoani  Shinyanga. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
KAU/RB/2194/2023.

—

RAMADHAN HASSAN NKUSA
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari Mitsubishi yenye
namba za usajili T 568 ASS.
CHASSIS NO FEB37EV520689
NA ENGINE NO 4D33E40772
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa
kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHO/KIL/HAI/ 10803/2024

SAUKO PILULA TIMOTH
anatangaza kupotea kwa kadi za
pikipiki zenye usajilinamba MC
655 AUG na MC 730 BHS, CHASSIS
NAMBA: MD2A21BZ2FWC72861 na
MD2A21BZ0GWB89740 na
ENGINE NAMBA: PFZWFC76303
na PFZWGB71696. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/99288/2024
PHQ/DAR/KIN/99322/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI] KUPOTELEWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
< NA KADI YA GARI | KADI ZA PIKIPIKI KADI YA GARI

OLIVER RISHAELY KAAYA,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya TOYOTA
PREMIO yenye namba za Usajili
T 602 DHW, CHASSIS NAMBA
NZT2405006998, ENGINE
NAMBA INZA758731, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/20587/2024

KUPOTEA KWA KADI
ZA PIKIPIKI NA GARI

ENEO LENYE UKUBWA WA
26,950SQM LINAUZWA
LIMEPAKANA NA BARABARA
INAYOELEKEA KIWANDA CHA
KIOO LTD LIPO VIANZI, WILAYA
YA MKURANGA. WAWEKEZAJI
WOTE WANAKARIBISHWA, NA
BEINIMAELEWANO
(NECOTIABLE) KWA MWENYE
KULIHITAJI APIGE SIMU
ZIFUATAZO::-

0786 641903, 0716 172929

LOVENESS KARIA MGONJA
anatangaza kupotea kwa kadi za
gari zenye usajilinamba T 247
AVB na T121 BAG zenye CHASSIS
NAMBA: BW4002012 na
NKR58E7405079 na kadi za
pikipiki zenye usajilinamba T 667
CDH na T863 CDJ zenye CHASSIS
NAMBA: LDAPAJOBOCGB13307
na LDAPAJOB8CGB13278. Kwa
yeyote atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/KIN/100379/2024

FORM58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
10039 OF 2024

In the matter of the Estate of the Late DAN
ELFOARD MATEKERE

And

In the matter of Application for letters of
administration by
SAMUEL DAN MATEKERE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above -named deceased are hereby cited to
come and see proceedings if they think fit before the
grant of probate  or letters of administration)is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 17*" day of JUNE 2024

Dated at DAR ES SALAAM this 6* day of MAY 2024

Principal Rosident Magistrato

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA TEMEKE
SHAURI LA MADAINAMBARI 271/272 YA 2023

NYANZA CO-OPERATIVE UNION 1984 LTD............. MDAI
DHIDI YA
ABDUL QUABID ALLY ABDALLAH ......cooursvueee MDAIWA
YAH: KUITWA SHAURINL.

KWA; ABDUL QUABID ALLY ABDALLAH. POPOTE ULIPO

NYANZA CO-OPERATIVE UNION 1984 LTD. amefungua
Shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba Temeke.
Shauri  husika limepangwa kusikilizwa tarehe
29/05/2024 saa 3:00 Asubuhi mbele ya MH. L. R.
RUGARABAMU, Mwenyekiti wa Baraza.

Unatakiwa ufike wewe au wakili wako au
mwakilishi wako pasipo kukosa.

AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa
Baraza hili leo tarehe 14 mwezi 05, 2024.
e
(L o
7 MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA TEMEKE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 12287 OF 2024

In the matter of the Estate of the late RISPA
CHRISTOPHER MASHAURI of NKUHUNGU WARD
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY SAULI
STEVEN NDEJEPA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administra-
tion is made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or
before the 24 Day of June, 2024

Dated at Dodoma this 20*" Day of May, 2024.
A

PETINIA

.................... ey MAS e
RESIDENT MAGISTRATE °'

THE UNITD REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COUNCIL OF MBEYA
AT MBEYA

CRIMINAL APPEAL NO. 8553/2024
ANNA MOHAMED........... APPELLANT
VERSUS
SELEMAN SIMON............ RESPONDENT
TO: SELEMAN SIMON
WHEREVER YOU ARE.

Take note that,Appellant filed an appeal
against you on 17/04/2024 in the District
Magistrate Court of Mbeya at Mbeya,so you are
ordered to appear before this court either
yourself or your advocate on 31/05/2024,at
08:00 in the morning.

Understand that,if you fail to appear on that
day,the matter will be heard ex-parte and the
decision will be made ex-parte.

Issued on 20th day of May,2024.

Order accordindly.
RESIDENT MAGISTRATE
MBEYA.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA

KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA

USIMAMIZI WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUS-

TRIAL AREA,

P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Baraza la usalama laitisha
kKikao dharura kujadili Rafah

GAZA, PALESTINA

BARAZA la Usalama lime-
itisha kikao cha dharura kui-
jadili Israel inayoendelea ku-
kumbwa na wimbi la shutuma
kutoka jumuiya ya kimataifa
kuhusiana na  shambulizi
lake ambalo maofisa wa Gaza
wamesema liliwauwa watu 45.

Inaelezwa kuwa shambulizi
hilo lilisababisha moto mkub-
wa katika kambi ya wakimbizi
wa Kipalestina. Huku Israel
kupitia Waziri Mkuu Benjamin
Netanyahu ikisema inachun-
guza tukio hilo ililoliita ajali ya
kusikitisha na athari zake kwa
raia.

Jeshi la Israel lilisema sham-
bulizi hilo la Jumapili usiku
kusini mwa Rafah liliwalenga
na kuwauwa maofisa wawili
waandamizi wa Hamas lakini
pia likasababisha moto ambao
Wapalestina na nchi nyingi za
Kiarabu zimelaani kwa kuliita

tukio hilo mauaji ya kikatili.

Msemaji wa Baraza la Us-
alama wa Kitaifa la Marekani
alisema Israel lazima ichukue
tahadhari zote kuwalinda raia.
Huku Mjumbe wa Umoja wa
Mataifa katika Mashariki ya
Kati Tor Wennesland akiitaka
Israel kufanya uchunguzi wa
kina na wa wazi kuhusu tukio
hilo.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres ali-
laani shambulizi hilo akisema
liliwalenga raia wasio na hatia
ambao walikuwa wametafuta
hifadhi kutokana na vita vi-
navyoendelea, akieleza kuwa
hakuna mahali salama katika
Ukanda wa Gaza na kusisitiza
kwamba ukatili huo lazima
ukomeshwe.

Aidha, Mawaziri wa mambo
ya kigeni wa Umoja wa Ulaya
wamekubaliana kufanya mku-
tano wa Baraza la Jumuiya ya
Umoja wa Ulaya na Israel ili

kutathmini uzingatiaji wa Isra-
el wa makubaliano ya jumuiya
hiyo ya wajibu wa haki za bina-
adamu.

Mkuu wa sera za kigeni wa
Umoja wa Ulaya, Josep Borell,
alitangaza hatua hiyo mijini
Brussels wakati akiongeza
shinikizo dhidi ya Israel kutii
uamuzi kutoka Mahakama ya
Kimataifa ya Haki (ICJ) na kusi-
tisha mashambulizi yake ka-
tika mji wa Rafah, kusini mwa
Gaza.

Borell alisema inakwenda
kinyume na uamuzi wa ICJ,
kwa kuongeza shughuli zake
za kijeshi, mashambulizi ya
mabomu na kuongezeka kwa
idadi ya raia wanaouawa na
kujeruhiwa.

Mkuu huyo wa sera za kigeni
alisema mawaziri wa mambo
ya kigeni wamemtaka apende-
keze hatua nyingine zaidi ku-
hakikisha Israel inatii uamuzi
wa IC]J.

e
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Umoja wa Ulaya umeende-
lea kulaani mashambulizi ya
kigaidi ya Hamas ya Oktoba 7
nchini Israel ambayo yaliwau-
wa zaidi ya watu 1,200 na watu
250 kuchukuliwa mateka la-
kini ukosoaji wa namna Israel
inavyoshambulia Gaza ume-
kuwa ukiongezeka.

Mawaziri wa Umoja wa Ul-
aya pia walifanya mazungum-
ZO yasiyo rasmi na mawaziri
wenzao kutoka Saudi Arabia,
Jordan, Misri, Umoja wa Falme
za Kiarabu na Qatar, pamoja
na katibu mkuu wa Mataifa ya
Jumuiya ya Kiarabu.

Baada ya mkutano huo,

Borell alisema  mawaziri
kutoka mataifa ya Kiarabu
walipendekeza kufanyika

kongamano la kimataifa la
kutekelezwa kwa suluhisho la
mataifa mawili kwa mgogoro
wa Israel na Hamas.

Wajumbe wa Baraza la Usalama Ia Umoja wa Mataifa wakiwa kat|ka klkao cha dharura kUJadI|I shambulm la Rafah ana.
PICHA: DW

Guterres: Changamoto za ulimwengu

zinaongezeka afya iKizorota

NEW YORK, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa
Antonio Guterres amesema changamoto
za ulimwengu zinaongezeka huku afya
za watu zikizidi kuzorota kutokana na
mamilioni ya raia Sudan na Gaza kuwa
hatarini kufa sio tu kutokana na risasi na
mabomu lakini majeraha yasiyotibiwa na
magonjwa.

Baraza Kuu la 77 la Shirika Afya Duni-
ani (WHO) lilifungua kikao chake cha kila
mwaka, wakati wajumbe wakiwa wanaka-

biliwa na jukumu la kuweka sera za afya
kwa mwaka ujao huku kukiwa na changa-
moto kubwa kwa ustawi wa ulimwengu
kutokana na migogoro mingi ambayo,
katika baadhi ya maeneo, ilitishia kufuta
miongo kadhaa ya maendeleo.

Aidha, Guterres aliliambia baraza hilo
kwa njia ya video kutoka New York nchini
Marekani, kwamba dunia inakabiliwa na
matatizo na kwamba afya ya ulimwengu
inataabika “kuanzia machafuko ya hali ya
hewa hadi kuongezeka kwa umaskini na
ukosefu wa usawa, na kuzidisha migogoro”.

Alisema zaidi ya watoto milioni 20 wana-
kosa chanjo za kawaida, kwamba homa za
msimu au dengue, na magonjwa mengine
yanaongezeka kutokana na kuongezeka
kwa joto duniani, pamoja na milipuko ya
kipindupindu ambayo imetokea katika
nchi zaidi ya 20 mwaka huu pekee.
“Mashambulizi yasiyo ya kawaida dhidi
ya vituo vinavyotoa huduma za afya huen-
da ikawa ni zaidi ya kitu chochote amba-
cho nimeshuhudia katika wakati wangu
kama katibu mkuu,” alisema Guterres.
VoA

Wanigeria

- wajificha

- wakihofia
kutekwa nyara

ABUJA, NIGERIA

WALIONUSURIKA katika tukio la
utekaji nyara wa watu kaskazini
mwa Nigeria wamesema wanahofia
maisha yao, baada ya wananchi
10 kuuawa na wengine 160, wengi

© wao wanawake na watoto, kutekwa

cha Kuchi katika jimbo la N|ger

Mkazi mmoja alilambia BBC jana
kwamba watu sasa wanajificha

¢ vichakani, baada ya wavamizi wen-
§ gine kurejea Jumapili usiku.

,Nina huzuni. Inasikitisha sana.

Wakati wowote wanaweza kurudi.
¢ Watu waliobaki wanajaribu kujifi-
] cha vichakani,”

alisema mkazi huyo.
Kamishna wa Usalama wa Ndani

wa Jimbo la Niger, Muhammed

Bello, alisema idara yake, pamoja
na vyombo mbalimbali vya us-

§ alama, vinachunguza utekaji nyara

huo, ingawa amepinga idadi ya

: watu waliochukuliwa.

“Kwa kweli haimaanishi kwamba

| : wote wamechukuliwa na waasi au

majambazi, baadhi yao huenda

: wamekimbilia msituni au kuvuka

maji kwa sababu ya mkanganyiko,”

¢ alisema.

Kamishna huyo aliongeza kuwa

serikali inafanyia kazi mpango wa

mashirika mbalimbali ili kukabiliana
na ongezeko la idadi ya masham-
bulizi.

“Tunashirikiana kwa hivyo tuna

. operesheni hizi za kijeshi zinazo-
] fanyika katika majimbo kwa wakati

mmoja, kwa hivyo hakutakuwa na
njia ya kutoroka kwa yeyote kati

: yao,” alisema.

Hata hivyo, wakosoaji wanaishtu-
mu serikali kwa kushindwa kuzuia
mashambulizi, ambayo yamekithiri
katika majimbo ya kaskazini.

Akiongea kwa niaba ya mgombea
urais wa chama cha Labour Peter

Obi, Dk. Yunusa Tanko alisema
1 ongezeko la idadi ya utekaji

nyara katika maeneo fulani ni la
kushangaza, kwa sababu ya kile

. alichoeleza kuwa kupuuzwa kwa
: serikali za mitaa katika maeneo ya

mashambani.
Shirika la kutetea haki za bin-

adamu la Amnesty International

lilisema lina wasiwasi mkubwa

: juu ya utekaji nyara wa watu
:wengi, likisema ni dalili nyingine ya

kushindwa kabisa kwa mamlaka ya
Nigeria kulinda maisha.
Katika kipindi cha mwezi uIi—

na magenge yenye silaha ambayo

yanawateka nyara ili kujipatia fidia.

Mara nyingi haijulikani ikiwa

: watu hao wenye silaha wana

uhusiano wowote na makundi ya
kijihadi.

BBC
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Kikundi cha ngoma za asili cha Wazalendo Culture, kikitumbuiza kwa wageni waliohudhuria kwenye

Mlandege FC
yajiweka pazuri
kubaki Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

USHINDI wa bao 1-0 wal-
ioupata juzi dhidi ya
Maafande wa Hard Rock
kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Zanzibar umeifanya

wa

FC.

Mlandege FC kuwa kujiweka
katika mazingira mazuri ya
kubaki kwenye Ligi hiyo
msimu ujao.

Mchezo wa juzi ulikuwa
muhimu kwa timu zote kuto-
kana na nafasi zao kwenye
msimamo wa ligi hiyo inay-
oenda ukingoni.

Matokeo ya juzi yameifanya
Hard Rock kuwa katika maz-
ingira magumu zaidi kuende-
lea kubaki Ligi kuu.

Mchezo huo ambao ulikuwa
wa kuvutia licha ya kuhud-
huriwa na mashabiki wach-
ache kwa timu zote mbili,
umeifanya Mlandege ku-
panda mpaka nafasi ya nane
huku Hard Rock Fc wakibaki
nafasi ya 10.

Mlandege sasa im

efikia pointi 36 huku
Hard Rock wakibaki

na pointi zao 30.
AKizungumza na

gazeti hili, Kocha wa
Mlandege FC, Hassan
Ramadhani alisema

licha ya kutoka ka
tika nafasi za chini
kabisa lakini bado

AZAM FCYASHUSHA MRITHI
WA PRINCE DUBE CHAMAZI

SOKA

NUSU FAINALI FA
Z'BAR KUPIGWA LEO

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kusajili wachezaji watatu
mpaka sasa kabla ya kuanza kwa
msimu ujao wa Ligi Kuu na michuano
ya kimataifa, inaelezwa klabu ya Azam

malengo Yyao yapo imekamilisha usajili wa mshambuliaji,
katika kushinda Na Hawa Abdallah, huo atatumia mbinu am- Jhonier Alfonso Blanco, raia wa Colom-
ZANZIBAR bayo itaweza kufanikisha bia, akitokea kwenye klabu ya Rion-

michezo minne ili MICHEZO ya nusu fainali ~ kupata matokeo ambayo | egro Aguilasya nchini humo.
baki ya Kombe la Shirikisho yataipeleka timu hiyo fain- Inaelezwa nyota huyo tayari amemali-
yobaKia. la Soka Zanzibar (ZFF) ali. zana na Azam na muda wowote mata-

Alisema bado Ligi inaendelea
licha ya ugumu wake lakini
watapambana kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri
kwenye michezo minne
iliyobaki.

“Tumeshinda mchezo huu
ambao ulikuwa mgumu,
lakini tunamatumaini ya
kushinda michezo mingine
iliyobakia ili kuwa katika
nafasi za juu zaidi katika
msimamo wa Ligi “, alisema
Ramadhani.

Katika mchezo mwingine
juzi, kwenye uwanja wa

Matokeo hayo yanaifanya

Mafunzo FC kupanda mpaka
nafasi ya tano kwa kukusan-
ya pointi 41 wakati Chipukizi

imepangwa kuchezwa leo
kwenye viwanja vya Mau A
na Mau B.

Katika uwanja wa Mau
B, Mlandege FC itacheza
na Uhamiaji FC wakati
katika Uwanja wa Mau B,
Maafande wa Zimamoto SC
watavaana na JKU SC huku
michezo yote ikipangwa
kuchezwa muda mmoja,
saa 10:00 Alasiri.
Akizungumza na gazeti hili,
Kocha Mkuu wa timu hiyo
Mohamed Hilali ‘Tedy’,
alisema anajua mchezo

Alisema lengo kubwa kwa
timu yake msimu huu ni
kuhakikisha  anashinda
mataji yote mawili, Ligi
Kuu na Kombe la FA hivyo

Aidha alisema, anawafamu
wapinzani wake kutokana
uwezo wao mkubwa hasa
katika msimu huu ambao
wanafanya vizuri katika
Ligi kuu ya Zanzibar hivyo
lazima aingie uwanjani
kwa tahadhari.

“Tunashuka uwanjani
tukiwa tunajua kwamba
Tunacheza na timu am-
bayo ndio kinara wa Ligi
kuu, lakini tunacheza na
timu ambayo ina malengo
sawa na sisi katika mi-
chuano hii, hivyo lazima

mbele”Alisema.

Hata hivyo alisema kuwa
katika mchezo huo atam-
kosa mshambuliaji wake,
Hamad Hilika ambae ame-

jiri hao watamtangaza ikiwa ni siku
chache baada ya kumtangaza kiungo
mkabaji, Ever Meza kutoka klabu ya
Leonnes FC ya huko huko Colombia.
Mtoa taarifa ndani ya klabu hiyo
amesema straika huyo anaweza ku-
tambulishwa wakati wowote kuanzia
sasa, baada ya kila kitu kukamilika,
ikiwa ni pamoja na kupata vibali vya
kuishi na kufanya kazi nchini.

,Huyu pia ni Mcolombia, tumeamua
kwenda Amerika ya Kusini, kule kuna
wachezaji wenye vipaji sana, wa-
naoweza kucheza katika mazingira ya
huku kwetu bila matatizo yoyote kwa
sababu mazingira yetu na huko kwao

yao,” kilisema chanzo kutoka ndani ya
klabu hiyo.

Mshambuliaji huyo mwenye miaka 23,
ndiye anayetajwa kuja kuchukua nafasi
ya Prince Dube ambaye kwa kipindi

Kuu hakuwa uwanjani kutokana na
kuzuka mgogoro wa kimkataba baina
yake na waajiri wake.

Wakati Ligi Kuu Tanzania Bara

Amaan, Mafunzo FC walifani- huo utakuwa mgumu lak-  wachezaji wajue kama yanafanana kwa kiasi kikubwa, wana- ~ 2023/24, ikiwa imemalizika jana, tayari
kiwa kuibuka na ushindi wa ini wamejiandaa kuhakiki-  tunamchezo mgumu na | jituma, waaminifu na si wasumbufu, = Azam imeonekana kumaliza mapema
bao 1-0 dhidi ya Chipukizi sha wanavuka hatua hiyo. lengo letu ni kusonga | ili mradi tu unawatekelezea matakwa  biashara ya kusajili, kwani tayari ime-

shawatangaza rasmi wachezaji watatu.
Mbali na Meza, imemsajili beki wa kati
Yoro Mamadou Diaby kutoka klabu
ya Stade Malien de Bamako ya nchini
Mali, pamoja na kiungo mshambuliaji

FC ikibaki nafasi ya saba watajitahidi  kuhakikisha  jiunga na kikosi cha timu | kirefu cha mzunguko wa pili wa Ligi  kutoka timu hiyo hiyo, Franck Tiesse.
kwa kuwa na pointi 38. lengo lao linatimia. ya taifa ya Tanzania [Taifa
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ZEBRI AHUSISHWA MAN U

MANCHESTER United wamezungumza na ko-
cha wa zamani wa Brighton, Roberto de Zerbi
kuhusu uwezekano wa kumrithi Erik ten Hag
kama kocha. (Guardian)

MCKENNA AKARIBIA KUSAINI

KOCHA wa Ipswich Kieran McKenna anakaribia
kusaini mkataba mpya wa kudumu licha ya Chel-
sea, Manchester United na Brighton kumtaka.
(Athletic)

BRUNO GUIMARAES AGOMBEWA

KLABU ya Paris St-Germain wako tayari ku-
chuana na Manchester City na Arsenal kumwania
kiungo wa kati wa Newcastle na Brazil, Bruno
Guimaraes, 26, mwenye thamani ya pauni milioni
100. (Goal)

LALLANA KUREJEA SOUTHAMPTON

KIUNGO wa kati wa zamani wa England Adam
Lallana mwenye miaka 36, yuko kwenye mazun-
gumzo ya kurejea Southampton kwa uhamisho
wa bure wakati mkataba wake wa Brighton utaka-
pokamilika mwezi ujao. (Telegraph)

ADARABIOYO ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inafikiria kumenyana na Newcastle
kumnunua mlinzi wa Uingereza Tosin Adarabioyo
mwenye miaka 26, ambaye atakuwa mchezaji
huru mkataba wake utakapokamilika Fulham
mwezi ujao. (The i)

FRASER AWANIWA

KLABU ya Southampton itajaribu kuwasajili
winga wa West Ham Muingereza Flynn Downes
mwenye umri wa miaka 25, na winga wa New-
castle wa Scotland, Ryan Fraser mwenye umri
wa miaka 30 kwa mikataba ya kudumu baada
ya kucheza kwa mkopo msimu uliopita. (Daily
Echo)

CORBERAN ATAJWA BROM

LEICESTER City huenda wakamlenga Kocha wa
West Brom, Carlos Corberan iwapo Enzo Maresca
atajiunga na Chelsea. (Talksport)

TRAFFORD ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United wanafikiria ku-
wasilisha dau la pauni milioni 20 kumnunua
mlinda mlango wa Burnley mwenye miaka 21 raia
wa Uingereza James Trafford. (Mail)

LIVERPOOL PIA INAMTAKA

LIVERPOOL pia inamtaka James Trafford, huku
kipa wao wa Jamhuri ya Ireland Caoimhin Kelle-
her mwenye miaka 25 akijiandaa kuondoka ka-
tika klabu hiyo. (Football Insider)

CASEMIRO HUYO SAUDIA

KLABU ya Manchester United inatarajia kiungo
wa kati wa Brazil, Casemiro mwenye miaka 32,
kujiunga na klabu ya Ligi Kuu ya Saudia katika
msimu huu wa majira ya joto na wako tayari ku-
muuza. (Football Insider)

-

i
RONALDO AVU

NJA

REKODI SAUDIA

@ ® ®Nyota huyo atamba kuwa hafuati rekodi bali rekodi
zinamfuata na ndio sababu ya...

RIYADH, SAUDI ARABIA

MCHEZAJI wa Al Nassr, Cris-
tiano Ronaldo amemaliza msimu
wake wa kwanza wa Ligi ya Saudi
Arabia kwa kuvunja rekodi ya ku-
funga mabao mengi zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 39 alifunga mabao mawili
katika ushindi wa 4-2 wa timu yake
dhidi ya Al Ittihad siku ya mwisho
ya mechi na kufikisha jumla ya
mabao 35 katika ligi msimu huu.

Ronaldo aliandika kwenye In-
stagram: ,Sifuati rekodi, rekodi
zinanifuata,” na katika mahojiano
na SSC aliongeza: ,Nina furaha

sana. Kwanza kwa sababu timu
ilishinda na kumaliza ligi vizuri.
Kisha kuvunja rekodi ya mabao ya
ligi, lazima nikiri inanifurahisha
sana, sikuitarajia.

JKwangu mimi ni muhimu.
,Jambo muhimu zaidi ni timu kila
wakati. Tuko katika hali nzuri. Tu-
limaliza ligi vizuri.”

Rekodi ya awali ilikuwa ikishi-
kiliwa na mshambuliaji wa zama-
ni wa Al Nassr na mchezaji wa ki-
mataifa wa Morocco, Abderrazak
Hamdallah, ambaye alifunga ma-
bao 34 msimu wa 2018-19.

Ronaldo, ambaye aliichezea
Sporting, Manchester United, Real

Madrid na Juventus, alijiunga na
Al Nassr Januari 2023.

Katika sekunde za mwisho za
kipindi cha kwanza, Ronaldo,
ambaye tayari alikuwa amefunga
mabao mawili yaliyokataliwa kwa
kuotea, alifunga akiunganisha
pasi ndefu kutoka kwa Moham-
med Al-Fatil na kufungua ukurasa
wa mabao kwa shuti hafifu kutoka
upande wa kushoto wa eneo hilo.

Zikiwa zimesalia dakika 21,
mshindi huyo mara tano wa Bal-
lon d'Or alisherehekea kwa fujo
baada ya kuunganisha mpira wa
kona uliopigwa na Marcelo Bro-
ZOvic.
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VAN DLJK
ATARAJIA

MAKUBWA

KWA SLOT

AMSTERDAM, UHOLANZI

NYOTA wa Liverpool raia wa
Uholanzi wanatarajia kuwasili
kwa mwenzao, Arne Slot, katika
klabu hiyo kama kocha msimu
ujao huku nahodha wao, Virgil
van Dijk akijitolea kubakia An-
field.

Van Dijk alisema tayari ame-
zungumza na Slot na kwamba
anasubiri kwa hamu msimu un-
aofuata na kufanya kazi chini ya
kocha wa zamani wa Feyenoord
ambaye anachukua nafasi ya Jur-
gen Klopp.

“Bado nina mwaka mmoja
kwenye mkataba wangu. Mimi ni
nahodha wa klabu na nimeweka
wazi kuwa nipo kwa ajili ya ko-
cha mpya na nina shauku katika

msimu ujao,” alisema Van Dijk
wakati Uholanzi ikianza kambi
yao ya mazoezi ya kujiandaa na
michuano ya Euro 2024.

“Ni wazi, kutakuwa na mabadi-
liko mengi lakini nina imani tuta-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa.

“Nilimpongeza na nimefura-
hishwa sana naye na familia yake.
Tulizungumza kuhusu timu na
siku zijazo, lakini sasa mtazamo
wangu uko kwenye timu ya taifa.”

Mwezi mmoja kabla ya tangazo
la Slot na muda mfupi baada ya
Klopp kusema kwamba ataon-
doka mwishoni mwa msimu, Van
Dijk alisema alifikiri kwamba raia
mwenzake huyo angefaa sana
hapo Anfield.

Ryan Gravenberch alisema
Slot amethibitisha thamani yake

Martial aaga rasmi Man United

MANCHESTER, ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Anthony
Martial ataondoka katika
klabu hiyo mkataba wake
utakapokamilika mwishoni
mwa mwezi Juni, Mfaransa
huyo alisema.

Mchezaji huyo mwenye
miaka 28 aliwasili Old Traf-
ford akitokea AS Monaco
mwaka 2015 na kufunga
mabao 90 katika mechi
317 akiwa na Mashetani
Wekundu hao wakati akiwa
na klabu hiyo.

Kuondoka kulitarajiwa,
kwani alikuwa na majeraha
katika misimu ya hivi ka-
ribuni na hakuwa kwenye
kikosi kwa miezi kadhaa.
Martial hakuwa kwenye
timu iliyoshinda 2-1 katika
fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Manchester City
Jumamosi.

“Ni kwa hisia kubwa
ninawaandikia leo kuwaa-
ga. Baada ya miaka tisa ya
ajabu katika klabu, wakati
umefika kwangu kufungua
ukurasa mpya wa kazi
yangu,” aliandika kwenye
Instagram.

“Mmekuwa msaada usioy-
umba, katika nyakati nzuri
na ngumu. Mapenzi yenu
na uaminifu umekuwa
chanzo cha mara kwa mara
cha motisha kwangu.”

Beki Mfaransa Raphael
Varane pia alisema ataon-
doka United mapema mwe-
Zi huu, lakinibado hajatoa
tamko lolote mpaka sasa.

akiwa Feyenoord, ambapo alishinda ligi ya
Uholanzi msimu uliopita.

“Nadhani anaweza kuwa mzuri kwa mai-
sha yangu ya soka, ni kocha ambaye anataka
kucheza soka zuri,” alisema kiungo huyo
mwenye miaka 22, ambaye alisajiliwa kutoka
Bayern Munich Agosti mwaka jana.

Slot aliteuliwa kuwa kocha wa Liverpool
wiki iliyopita huku Klopp akiondoka baada
ya utawala wake wa miaka tisa.

Van Dijk na Gravenberch watamkosa kiun-
go wao Marten de Roon kwenye michuano ya
Ulaya msimu huu baada ya chama cha soka
cha Uholanzi kusema katika taarifa Jumatatu
kwamba ametolewa nje ya michuano hiyo
kutokana na majeraha.

Kiungo huyo wa kati wa Atalanta mwe-
nye umri wa miaka 33 alipata jeraha
wiki mbili zilizopita katika fainali
ya Coppa Italia, ambayo
~ klabu yake ilipoteza
e kwa bao 1-0 kutoka
kwa Juventus, na
P hatakuwa  fiti

] kwa wakati
kwa ajili ya
michuano
hiyo nchini

Ujeruma-
ni.

T

& VS,
LEC.
123 YLARS

s

otandard
hartered &2

kutwaa Ubingwa wa England
kwa mara ya nne mfululizo.
Taarifa zilizoripotiwa na
Gazeti la The Mail zinaeleza
Kuwa, uongozi wa Man

City ulikuwa kwenye ma-
Zungumzo ya kumsainisha
mkataba mpya Kocha huyo
kutoka nchini Hispania, lakini

Guardiola
sasa kutimka
Man City

MANCHESTER, ENGLAND

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola huenda akaon-
doka klabuni hapo mwishoni
mwa msimu ujao, kwa mujibu
wa ripoti.

Guardiola anatarajiwa kuon-
doka klabuni hapo, kufuatia
kugoma kusaini mkataba
mpya, baada ya kufaniki-

sha safari ya mafanikio ya

mpango huo umefifia.
Kutokana na dalili hizo, uon-
gozi wa Man City utalazimika
kumsaka Kocha Mkuu mpya
mwishoni mwa msimu huu,
endapo mazungumzo baina
ya pande hizo mbili hayata-
zaa matunda.

Hadi sasa Guardiola ameiwez-
esha Man City kutwaa mataji
sita kati ya saba ya Ligi Kuu
va England, huku wakishinda
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TPBRC YAFUTA PAMBANO
LA MWAKINYO NA ALLOTEY

Na Shufaa Lyimo

KAMISHENI ya ngumi za kulipwa
Tanzania (TPBRC) imesema, haijai-
dhinisha kufanyika pambano la ngu-
mi kati ya bondia Mtanzania Hassan
Mwakinyo dhidi ya Patrick Allotey ku-
toka Ghana.

Pambano hilo la kimataifa lilipangwa

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Maka-
mu Mwenyekiti wa Kamati ya mpito
ya Kamisheni hiyo, Alex Galinoma,
alisema wamefanya uamuzi huo kuto-
kana na uvunjaji wa mikataba, ukiuk
waji wa vigezo na masharti uliofany-

wa na mwandaaji wa pambano hilo,
Shomari Kimbau kupitia kampuni
yake ya ‘Golden Boy Promotion Inc’,
jambo ambalo wamelielezea kuwa lin-
auchafua mchezo huo.

Aidha aliweka wazi kuwa uvunjaji
wa vigezo na masharti hayo kuwa ni
pamoja uwasilishaji usiokamilika wa
nyaraka zinazohitajika, ikiwamo mi-
kataba kamili ya mabondia, rekodi za
matibabu na vibali vya tukio hilo.

“Tumeamua kuchukua uamuzi huu
wa kutolitambua pambano hilo baada
ya kubaini muandaaji wa pambano
hilo kutotimiza matakwa ya kufanyika
pambano hilo, hajatoa maelezo ya
fedha za kuwalipa mabondia pamoja

na malipo ya ada ya kufanya pambano
hilo,” alisema Galinoma.

Aidha, aliongeza kuwa mwandaaji
huyo ameshindwa kupata ukumbi
unaofaa kufanyika kwa pambano hilo
ndani ya muda uliokubaliwa na ku-
wasilisha nyaraka kuonyesha kupati-
kana kwa ukumbi huo.

Galinoma, alisema mwandaaji
ameshindwa kuwa na mawasiliano na
ushirikiano mzuri na tume hiyo ku-
likopelekea mambo mengi kutokami-
lika kwa wakati.

Mwandaaji wa pambano hilo, Kim-
bau hakupatikana kutolea ufafanuzi
wa maamuzi hayo licha ya juhudi za
kumtafuta.

Katibu Tawala Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro, Upendo Wella (katikati), akiwa pamoja na wanamichezo
wanafunzi wakati akihitimisha kambi ya mashindano ya Umoja wa Michezo na Taaluma Shule za Sekondari
Tanzania (UMISETA) kwa mwaka 2024 ngazi ya wilaya. PICHA: ASHRACK MIRAJI

Lomalisa kutua Azam FC

Na Shufaa Lyimo

BEKI wa kushoto wa klabu ya Yan-
ga, Joyce Lomalisa inaelezwa anakar-
ibia kumalizana na klabu ya Azam FC
kwa ajili ya kuichezea msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Chanzo cha kuaminika kutoka nda-
ni ya uongozi wa Azam FC kimesema
mazungumzo baina ya mchezaji
huyo yanaendelea vizuri na muda
wowote kuanzia sasa watamtangaza

mchezaji huyo kuwa mali yao.

“Mazungumzo baina ya Lomalisa
na uongozi yamefikia hatua ya nzuri
na wanaelekea kuafikiana, naamini
wakikubaliana atasaini kwa ajili ya
kujiunga na timu yetu msimu ujao,”
kilisema chanzo hicho.

Alisema Azam msimu ujao imepa-
nia kufanya vizuri kwenye mashinda-
no ya ndani na yale ya kimataifa na
ndio sababu ya kuboresha kikosi
chao.

“Malengo yetu ni kufanya vema
msimu ujao, tunaamini usajili tut-
akaoufanya utaiboresha timu yetu
na kushika nafasi za juu,” kilisema
chanzo hicho.

Lomalisa alikuwa sehemu ya ma-
fanikio ya klabu ya Yanga msimu
huu baada ya kuisaidia kuchukua ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
kufika hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

5
Simba rasmi
Shirikisho Afrika,
Aziz Ki mfungaji
bora Ligi Kuu

ka daraja

Baada ya kukubali kipigo cha mabao 2-0
nyumbani dhidi ya Azam jana, Geita Gold
inaungana na Mtibwa Sugar kushuka daraja
moja kwa moja baada ya kumaliza kwenye
nafasi ya 15 ikiwa na pointi 25 ambazo hazi-
jaisaidia hata kucheza ,Play Off".

JKT, Tabora United kucheza ,Play Off*

JKT Tanzania baada ya kipigo dhidi ya
Simba yenyewe imemaliza katika nafasi ya 13
ikiwa na pointi 32 na sasa itakwenda kucheza
mechi ya mchujo dhidi ya Tabora United, am-
bayo nayo jana ilikutana na kipigo cha mabao
3-2 kutoka kwa Namungo FC kwenye uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi.

Tabora United imemaliza ligi kwenye nafa-
si ya 14 ikiwa na pointi 27 na kujikuta ikicheza
mchezo huo wa Play Off na JKT Tanzania.

Mshindi wa jumla kwenye mchezo huo ata-
kutana na Biashara United iliyoifunga Mbeya
Kwanza kwenye michezo miwili ya Play Off
kwa timu za ,Championship’, mshindi wa
jumla katika mechi hiyo atapata nafasi ya
kucheza Ligi Kuu msimu ujao.

Matokeo ya mechi nyingine, Coastal Union
iliyomaliza ligi ikiwa nafasi ya nne, ilitoka
suluhu dhidi ya KMC nyumbani, hata hivyo
imejihakikishia nafasi ya kushiriki Kombe la
Shirikisho barani Afrika.

Rungu kuwashukia wenye
imani za Kishirikina
Ligi Kuu msimu ujao

yowasumbua sana msimu huu ni matukio
ya imani za kishirikina na wamezipiga
sana faini klabu, lakini bado zinaonekana
kutowaathiri wahusika.

“Wala isidhaniwe kuwa sisi tunapenda ku-
wapiga faini ili tupate fedha, sisi faini siyo
bajeti yetu ya kujiendesha, lakini tunawa-
jibika kufanya hivyo, naona bado hazi-
wafundishi, tutakuja na sheria nyingine
msimu Ujao.

Sasa naona tukianza kuwakata pointi labda
itasaidia kuondoa
vitendo hivi,”
alisema Mguto.
Msimu uliomal-
izika jana, kuli-
kuwa na matukio
mengi ya vitendo
mbalimbali am-
bavyo kwa mujibu
wa bodi hiyo, vili-
kuwa vinaashiria
ushirikina.

Klabu mbalim-
bali, zikiwamo za
Simba na Yanga
mara kwa mara
zimekuwa zikiku-
tana na adhabu za
kutozwa faini.

MwenyekKiti wa Bodi
hiyo, Steven Mguto
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SIMBEA RASMI SHIRIKISHO AFRIKA,

Ronaldo avunja rekodi Saudia s

AZIZ KI MFUNGAJI BORA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

LIGI Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2023/2024 im-
efikia tamati jana na kush-
uhudia Simba ikiambulia
tiketi ya kushiriki michuano
ya Kombe la Shirikisho Af-
rika baada ya kumaliza kwe-
nye nafasi ya tatu ikizidiwa
idadi ya magoli na Azam am-
bao wataungana na Yanga
kushiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Hii ni mara ya kwanza
baada ya misimu sita kupita
ikishiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika lakini sasa Simba ital-
azimika kushiriki michuano
hiyo namba mbili kwa uku-
bwa Afrika ikiungana na
Coastal Union kuiwakilisha
Tanzania kwenye michuano
hiyo.

Licha ya ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya JKT Tan-
zania kwenye mchezo wa
mwisho, Uwanja wa Benja-
mini Mkapa, matokeo hayo
yalizimwa na ushindi wa
Azam FC wa mabao 2-0 dhi-
di ya Geita kwenye uwanja
wa Nyankumbu mkoani
Geita na kukata tiketi kush-
iriki Ligi ya Mabingwa Afrika
baada ya misimu 10 kupita.

Ushindi wa timu hizo
umezifanya zote kumaliza
msimu kwa kukusanya poin-
ti 69 lakini Azam wakifaidika
na uwiano mzuri wa magoli
ya kufunga na kufungwa.

Katika mchezo wa jana,
Simba ilipata mabao yake
kupitia kwa Saido Ntiba-
zonkiza dakika mbili kabla
ya mechi kumalizika kwa
mkwaju wa penalti, na Willy
Onana aliyeingia kipindi cha
pili kuandika bao la pili kwe-
nye dakika za nyongeza.

Mkoani Geita, Azam Fc
ilipata mabao yake kupitia
kwa Yelson Mandoza dakika
ya 58 na Feisal Salum ,Fei-
toto’ dakika ya 71.

Aziz Ki ampiku Feitoto

Licha ya kufunga bao moja
kwenye ushindi wa jana, Fei-
toto alishindwa kutwaa kia-
tu cha dhahabu cha ufungaji

® @ @ Geita Gold FC yaifuata Mtibwa Sugar,

‘Championship’, JKT,

bora baada
ya kuzidiwa
na kiungo wa
Yanga, Azizi Ki
ambaye jana
wakicheza
na Tanzania
Prisons  kwe-
nye Uwanja wa
Azam Com-
plex, Chamazi,
alifunga ma-
bao matatu na
kuisaidia timu
yake kuondo-
ka na ushindi
wa mabao 4-1.
Mabao hayo
yamemfanya
Aziz Ki kufikisha
idadi ya mabao
21 akimuacha Fei-
toto kwa mabao mawili
na kuongeza furaha kwa
mashabiki wa Yanga ambao
mapema wiki iliyopita wal-
ishuhudia timu yao ikitwaa
ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa mara ya tatu
mfululizo.
Mchuano wa kuwania
tuzo hiyo ulikuwa mkali na
kabla ya michezo ya jana
wachezaji wote walikuwa na
magoli 18 na hivyo kusubiri
michezo ya mwisho kujua
nani atakuwa kinara wa ma-
bao msimu huu.
Mabao hayo matatu aliyo-
funga Aziz Ki yanamfanya
kufikisha ,hat trick’ mbili
(mabao matatu katika mch-
ezo mmoja) kwenye Ligi
Kuu msimu huu ikitanguli-
wa na ile ya kwanza aliyoi-
pata kwenye mchezo dhidi
ya Azam, Oktoba 23, mwa-
ka jana.
Geita Gold yashu-

» MFUNGAJI

BORA

2023/2024

Kiungo wa
Yanga, Aziz

| Ki ambaye ni

' mfungaji bora
msimu wa
2023/2024
baada ya ku-
funga mabao
matatu kwe-
nye ushindi
wa 4-1 dhidi
ya Prisons.
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fabora United kujiuliza...

Rungu kuwashukia
wenye imani za
kishirikina Ligi
Kuu msimu ujao

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania Bara
imesema kuelekea msimu ujao
itatengeneza kanuni ya kuzikata
pointi timu zitakazofanya au
kuonyesha imani za kishirikina
viwanjani wakati wa mchezo.
MwenyekKiti wa Bodi hiyo,
Steven Mguto, alisema wao
kama bodi, Shirikisho la Soka
Nchini (TFF) na wadau wengine
wa soka, wanataka kutengen-
eza kanuni ya kuzikata pointi
timu kutokana na kukithiri kwa
vitendo hivyo msimu huu, ak-
isema faini peke yake hazitoshi.
“Tutaweka sheria Kali
ambazo klabu zitao
gopa na hazitafanya
vitu kama hivi vya
makusudi, moja ya
sheria ni adhabu ya
kunyang‘anywa pointi,
tukiweka hii watu wa
tatia akili, hawata
fanya
mambo ya ovyo ovyo,*

allsema Mguto
Amesema moja ya mambo vali-

INAENDELEA UK. 23

9%7708567541002">



	Page 1 New
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9a
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

