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Gari lq Washayvasha
latumika kuzima moto

Na Halima Ikunji, TABORA

KUTOKANA na Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji kukosa gari, Jeshi la Polisi mkoani
Tabora limelazimika kutumia gari lake la maji
ya kuwasha, kuzima moto kwenye nyumba ya
Diwani wa Gongoni, Kessi Abdurahaman.

Tukio hilo lilitokea juzi saa tisa alasiri ka-
tika Mtaa wa Moshi, Kata ya Gongoni baada ya
nyumba hiyo kushika moto, ikielezwa kuwa
wakazi wa eneo hilo walitoa taarifa kwa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji ambalo lilifika eneo la
tukio na likiwa na gari dogo lisilokuwa na maji
na kuahidi kupeleka gari kubwa.

Mliasanza Isiaka, mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo, alisema moto huo ulianza majira ya
saa 9:15 alasiri katika moja ya vyumba vya wa-
pangaji katika nyumba hiyo.

Alidai wapangaji hao walitoa taarifa kwa
jeshi hilo na kwamba robo saa baadaye, Mkuu
wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, alifika
eneo la tukio na kusaidiana na wananchi kuu-
zima moto huo wakitumia maji na matawi ya
miti.

Shuhuda huyo alidai kuwa majira ya saa 10
jioni, aliona gari la maji ya kuwasha la Kikosi
cha Kutulia Ghasia (FFU) cha Jeshi la Polisi
lilifika eneo la tukio na kutumika kuzima moto
huo.

Alidai kuwa pamoja na kufanikiwa kuuzima
moto huo, karibu vitu vyote vilivyokuwa ndani
ya nyumba hiyo viliteketea. Ilielezwa kuwa ny-
umba hiyo ilikuwa inatumiwa na familia nne.

“Karibu kila kitu kwenye ile nyumba kiliku-
wa kimeteketea kwa moto isipokuwa kitanda,
godoro na kabati kutoka katika chumba cha
mpangaji mmoja ambaye chumba chake kili-
kuwa mwisho.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
mkoani Tabora, Peter Mabusi, akizungumza
na Nipashe jana ofisini kuhusu tukio hilo,
alisema gari la kuzima moto katika Manispaa
ya Tabora ni bovu kwa muda mrefu na lina-
fanyiwa matengenezo makubwa.

Alidai matengenezo hayo yanatarajiwa ku-
kamilika baada ya wiki moja au mbili kuanzia
jana.

Mabusi alisema kuwa kwa sasa wanatumia

njia nyingine mbadala kukabiliana na majanga
ya moto ikiwa ni pamoja na kutumia magari
yaJeshi la Polisi.

Katika hatua nyingine, Kamanda Mabusi
aliwataka wakazi wanaoishi katika maeneo
ya mabondeni na wanaofanya shughuli za
uchimbaji madini, kuchukua tahadhariya ku-
kumbwa na mafuriko katika msimu huu wa
mvua.

Alibainisha kuwa katika kipindi cha kuanzia
Julai mwaka jana hadi sasa, mkoa wake uliku-
wa na matukio ya moto zaidi ya 200 na kwam-
ba katika kipindi cha kuanzia Juni mwaka huu
pekee, kuna matukio 50 ya moto.

Alisema taratibu zinawataka kuhakikisha
kuwa katika kila eneo la mji wenye wakazi
kati ya 200,000 hadi 300,000, kuwe na Kituo
cha Zimamoto na Uokoaji chenye kikosi kazi
na magari ya kutolea huduma pindi yanapo-
tokea majanga mbalimbali.

Alisema serikali inaendelea na jitthada za
kuongeza magari ili kuboresha huduma katika
mkoa wake huo.

Jafo atoa maagizo sita uchukuaji fomu

Na Waandishi Wetu

UCHUKUAJI na urejeshaji fomu kwa ajili
ya kuwania nafasi mbalimbali za uongozi
kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa, un-
aanza leo, huku serikali ikitoa maagizo sita
kuhusu uzingatiaji kanuni katika mchakato
huo.

Uchaguzi huo utafanyika Novemba 24,
mwaka huu na nafasi zinazogombewa
ni Mwenyekiti wa Kitongoji, katika Mam-
laka za Miji Midogo, Mwenyekiti wa Mtaa
na wajumbe wa Kamati ya Mtaa (Kundi
mchanganyiko la wanawake na wanaume)
na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa (kundi la
wanawake) katika Mamlaka za Miji.

wanawake) na Wenyeviti wa Vitongoji katika
Mamlaka za Wilaya.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, alisema uchuku-
aji na urejeshaji wa fomu utafanyika kwa
siku saba ambao utaanza leo hadi Novemba
4, mwaka huu.

Alieleza kuwa fomu hizo zinapatikana
kwa wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi

Kutokuwa na muingiliano

Aliwataka wasimamizi wa uchaguzi
kuhakikisha utoaji fomu hauingiliani na
changamoto ya aina yeyote kama walivy-
opewa maelekezo.

“Watanzania wenye nia ya kushika nafasi
mbalimbali kwenye mamlaka za serikali za
mitaa huu ni muda mwafaka wa kufanya
hivyo kupitia vyama vyao vya siasa vyenye
usajili wa kudumu, ni kipindi muhimu watu
wazingatie kanuni,”alisema.

Aliwasisitiza kusimamia kanuni katika

mchakato mzima wa kuchukua na kureje-
sha fomu.

KUSIMAMIA DEMOKRASIA

Aidha, Jafo aliwataka wasimamizi wa uch-
aguzi kuhakikisha kila mwananchi anapata
haki yake stahili ya kidemokrasia kama am-
bavyo serikali inakusudia.

“Kumekuwapo na utulivu kila mabhali,
watu wanaotaka ufafanuzi.. wamekuwa
wakituma barua na tunatoa ufafanuzi, lengo
letu ni kuhakikisha kila mtu anashiriki ka-
tika uchaguzi huu bila kukwazwa na jambo
lolote,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali inataka
kuona kila Mtanzania anapata haki yake ya
msingi ya kutimiza matakwa ya kidemokra-
sia.
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Mabalozi wapya
watangaza heema

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli jana
alipokea hati za utambulisho
za mabalozi wa Umoja wa
Ulaya (EU), Manfred Fanti, wa
Finland, Riitta Swan na wa
Rwanda nchini, Meja Jenerali
Charles Karamba, Ikulu jijini
Dar es Salaam.

Wakizungumza baada ya
kuwasilisha hati zao kwa
nyakati tofauti, mabalozi hao
wapya walitoa kauli za matu-
maini na manufaa kwa nchi
Zao na Tanzania.

Akizungumza baada vya
kuwasilisha hati zake za
utambulisho, Balozi Fanti ali-
ishukuru Tanzania kwa kum-
pokea kuiwakilisha EU nchini
na kwamba katika kuendeleza
na kukuza zaidi uhusiano na
ushirikiano na EU na Tanza-
nia, atajielekeza zaidi katika
masuala ya maendeleo.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Kurugenzi
va Mawasiliano ya Rais Ikulu,
Balozi Fanti anaamini kuna
mambo mengi na mazuri ya
kufanya yatakayoiwezesha
Tanzania kuingia katika uchu-
mi wa kati kama ilivyopanga.

Aliongeza kuwa anaamini
katika mazungumzo ya pamo-
ja kati ya Tanzania na EU
katika masuala mbalimbali na
kwamba katika kipindi chake
anatarajia kutilia mkazo
miradi ya kuzalisha nishati
ya umeme kupitia Shirika la
Umeme Tanzania (Tanesco) na
utekelezaji wa miradi mingine
iliyvoko katika makubaliano ya
11 ya mkataba wa mfuko wa
maendeleo wa EU uliotenge-
wa Sh. trilioni 1.583.

Rais Magufuli alimpongeza
mwakilishi huyo kwa msi-
mamo wake wa kuimarisha
na kukuza zaidi uhusiano wa
Tanzania na EU.

Alisema Tanzania inatam-
bua uhusiano mzuri na wa
kihistoria uliopo kati yake
na EU na kwamba iko tayari
kushirikiana na balozi huyo
katika utekelezaji wa masu-
ala yenye maslahi kwa pande
zote mbili.

Naye Balozi Swan pamoja
na kushukuru kwa kupokewa,
alimpongeza Rais Magufuli
kwa mafanikio makubwa ka-
tika kupambana na rushwa na
akasema katika kipindi chake
nchini atahakikisha maeneo
yva uhusiano kati ya Tanzania
na Finland yanaimarishwa iki-
wamo mradi wa utunzaji wa
mazingira, kuboresha mifumo
va ukusanyaji wa kodi kupitia
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na utawala bora.

Rais Magufuli, kwa mujibu
wa taarifa hiyo, alimshukuru
kwa dhamira yake ya kukuza
zaidi ushirikiano na uhusi-
ano na Tanzania na kwamba
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uliowaka katika jengo la duka la dawa za wagonjwa wa nje. Hakuna athari zilizotokea kwa wagonjwa, ndugu wa wagonjwa na wafanyakazi.

PICHA: MIRAJI MSALA

Mfungwa aliyesamehewa adaiwa
kuunda kikosi kupora bodaboda

Na Romana Mallya

MFUNGWA aliyetoka ger-
ezani kwa msamaha wa parole
(jina linahifadhiwa), anatafut-
wa na polisi mkoani Kagera
baada ya kudaiwa kuunda ki-
kundi cha uporaji pikipiki.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kagera, Revocatus Malimi,
aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari.

Malimi alisema mtu huyo
baada ya kushtuka anatafut-
wa, amekuwa akijificha mpa-
kani na wakati mwingine
kukimbilia nchi jirani.

Kamanda Malimi alisema
katika kipindi cha Septemba
11 hadi Oktoba 20, mwaka huu,
kwa nyakati tofauti mkoani
humo, kumejitokeza matukio
ya wizi wa pikipiki. Alisema
wahusika wa matukio hayo
wamekuwa wakiwafuata ma-

dereva na kuwakodi na waki-
fika mbele huwapora.
“Tulipata taarifa kuwa kuna
kikundi kinajihusisha na wizi
wa bodaboda kimeanzishwa
na mtu mmoja jina limehifa-
dhiwa ambaye alitoka gereza-
ni kwa msamaha wa parole,
ambaye amekiunda mahususi
kwa ajili ya uporaji pikipiki.
“Taarifa zake tunazo, ame-
shatoroka, anakaa upande wa
mpakani na wakati mwingine

anakwenda nchi jirani. Tuli-
fanya msako na tumekamata
wezi wawili wa pikipiki ambao
ni Hamdani Msandiku (27),
Godwin Julius (31). Tume-
kamata pikipiki nne kwenye
msako huo ambazo tunaamini
ni sehemu ya zile zilizoibiwa,”
alisema.

Kamanda Malimi aliwaomba
wale wote walioripoti kuibiwa
pikipiki zao waende kituoni
hapo ili kuzitambua.
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pgtlBEST GROUP (T) LIMITED

Under the Instruction from AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LTD
(Banc ABC), we shall sale by Public auction the Legal Mortgage Securities which
are Commercial/Residential properties. The public auction will be conducted from
09:00 am where the properties located as indicated below.

s DEBTOR/GUARANTER LOCATION/DESCRIPTION OF THE | DATE OF AUCTION
PROPERTY
1| SIX TELECOMS COMPANY Legal Mortgage over a property | 16/11/2019
LIMITED located on Plot No 97, Block 5",

L.0 No 83937 with Certificate of
Title No. 033025/82. |.N.0 PEM
LIMITED. Situated at Nkomo
Street, Mwanza Municipality.

CONDITION FOR THE AUCTION

give for the second bidder.

For more Details Please Contact:
Managing Director

Best group(T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Building, 2nd Floor.

P.0O BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE +255 715 363537/+255 765 363537
Email: info@bestgroup.co.tz

1. Once the bidder has accepted he or she has to make payment of 25% of the
bid price on the same day of auction. The remaining balance of 75% shall be
paid within 14 days from the date of acceptance.

2. Failure to settle the remaining balance within 14 days shall resettle to
forfeiture of 25% advance payment and properties we will re-auction. Or will

3. All expenses and costs in respect of inspecting the property and any other
expenses incidental thereof shall be borne by the purchaser.

MANAGING DIRECTOR,
Banc ABC,

Head House,

Bibi Titi Mohammed Road,
P.0 BOX 31

DAR ES SALAAM

Tel: +255 22 2119422

+255 22 2112402

215484702

5

bgHlBEST GROUP (T) LIMITED

Bank of Africa Tanzania Limited inatoa notisi na tangazo la mnada wa hadhara
kwa mdaiwa tajwa hapa chini kwenye jedwali. Benki inatoa wito kwa mteja wake
kwamba afanye malipo ya mkopo wake kama yanavyojieleza kwenye akaunti yake,
na endapo hatafanya hivyo benki itaendelea na kuuza dhamana zake kwa kupitia
madalali kwa mnada wa hadhara baada ya siku 14 baada ya tangazo hili. Tafadhali
wasiliana na Bank of Africa Limited kwa maelezo Zaidi.

Na | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI

DHAMANA/MAHALI ILIPO

TAREHE YA MNADA

1| HAPPINESS YESAYA
MADANKA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOSAJILIWA
KWA HATI NA.
NA. 163368, KIVANJA NA. 8, KITALU
“F”, ILIYOPO MANISPAA YA MWANZA.
ILIYOPO KWA JINA EMMANUEL
ZEPHANIA MKUBWA

15/11/2019
11568, OFISI YA ARDHI

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

EREEIGERZIGIRTESTELENER
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

215484702

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo
yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji
na zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji

BOA Bank

Head Office,

Ohio Street/Kivukoni Front,
P.O. BOX 3054,

DAR ES SALAAM

Tel: +255 22 2110104

+255 22 2111290

Vifo vya maji
vyaongezeka
Tanga

Na Boniface Gideon, HANDENI

WATU 15 wamepoteza mai-
sha mkoani Tanga kwa muda
wa siku tatu kufuatia mvua
zinazoendelea kunyesha
maeneo mbalimbali nchini.

Pia, Jeshi la Wananchi
Tanzania JWTZ) limeanza
kujenga madaraja ya muda
kwenye maeneo ambayo val-
isombwa kwa maji na kukata
mawasiliano ya pande zote.

Akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Edward Bukombe, alisema
kazi inayoendelea kwa sasa
ni kurejesha mawasiliano ya
barabara kwenye maeneo
valiyoharibiwa na mafuriko.

Alisema madaraja ya muda
yanajengwa kwenye bara-
bara inayonganisha Handeni
na Kilindi, daraja la Nderema
pamoja na daraja la Kidereko
linalounganisha Handeni
hadi Turiani mkoani Moro-
g0ro.

Kwa mujibu wa Kamanda
huyo, abiria waliokuwa
wamekwama kwenye eneo la
Korogwe kutokana na daraja
la Mandera kujaa maji,
wameanza kupita baada ya
maji kupungua.

Alisema barabara ili-
yokuwa mbadala wa Dar
es Salaam kwenda mikoa
va Kaskazini ilikosa ma-
wasiliano baada ya daraja la
Mandera kusombwa na maji.

“Daraja la Korogwe liko
salama, lakini kuna mahali
[imemomonyoka kutokana na
mvua, kwa sasa kazi kubwa
inayofanyika ni kujaza Kkifusi
ili kuliimarisha zaidi maeneo
valiyoharibiwa,” alisema.

Kamanda Bukombe aliwa-
taka wananchi na watumiaji
wote wa barabara hizo kuwa
na tahadhari ikiwamo kuacha
kupita kwenye madaraja
yvakiwa na maji mengi kama
ilivyotokea kwa gari iliyo-
tumbukia mtoni na kuua
watu kumi.

Mkuu wa mkoa wa Tanga,
Martine Shigela, akizun-
gumza na gazeti hili kuhusi-
ana na ujenzi huo, alisema
utafanyika kwa wiki moja
na kuwataka wananchi kuwa
wavumilivu.

Naye, Mwenyekiti wa
halmashauri ya Handeni
mjini, Twaha Mgaya, akizun-
gumzia madhara kwenye
wilaya hiyo, alisema daraja
la Sindeni na Komsala am-
bayo yanaunganisha wilaya
za Handeni na Korogwe nalo
liliharibika.

Vile vile, daraja la
Magamba linalounganisha
wilaya hiyo na mikoa ya
Pwani na Morogoro lime-
athirika kwa nyufa.
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Atozwa mil. 26/-
kukutwa na dizeli
bila kulipiwa kodi

Na Halima Ikunji, TABORA

MFANYABIASHARA wa mafuta ya dize-
li, ametozwa faini ya Sh. milioni 26, baada
ya kukutwa na mafuta hayo wilayani Ig-
unga Mkoa wa Tabora.

Mfanyabiashara huyo alikamatwa na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya wilaya
ya Igunga kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) akiwa na lita
17,800 zenye thamani ya Sh. milioni 38.8.

Imeelezwa na Mkuu wa wilaya hiyo,
John Mwaipopo, kuwa alikutwa na mafu-
ta hayo kwenye gari aina ya Scania bila
kuwa na nyaraka zozote zinazoonyesha
kama yamelipiwa kodi.

Mwaipopo alisema lori hilo lilikutwa

Alisema mwishoni mwa wiki alipokea
taarifa za siri kutoka kwa raia mwema
kuwa kuna lori la mafuta ya dizeli aina ya
Scania kuwa wana shaka nalo.

Mwaipopo alisema baada ya kupata
taarifa hizo aliitaarifu Kamati ya Ulinzi na
Usalama ambapo walimtaarifu pia Kaimu
Meneja wa TRA Igunga, Gabinas Ntaba-
lizi, ambao wote walikwenda eneo hilo na

kukuta lori hilo.

Kwa upande wake Ntambalizi alimtaja
mmiliki wa lori hilo ni Bundala Kapela,
mkazi wa Kata ya Nyandekwa Wilaya ya
Igunga, na kuwa alipotakiwa kuonyesha
nyaraka za mafuta hayo hakuwa nazo.

Meneja huyo wa TRA aliongeza kuwa
alitozwa faini ya Sh. milioni 26, huku ak-
isema kati ya fedha hizo, Sh. milioni 23 ni
kodi aliyokuwa akidaiwa.

Kwa mujibu wa Ntambalizi, Sh. milioni
3 ni faini ya kuwazuia maofisa wa serikali
kutotekeleza majukumu yao kutokana na
mfanyabiashara huyo kutotoa ushiriki-
ano.

Hata hivyo, alisema mfanyabiashara
huyo alilipa fedha zote na kukabidhiwa
gari lake.

Mkuu wa wilaya Mwaipopo aliwataka
wafanyabiashara wenye tabia ya kuk-
wepa kulipa mapato ya serikali kuacha
mara moja na badala yake wawe wazal-
endo wa kupenda nchi yao kwani fedha
wanazolipa ndizo zinafanya maendeleo
ya nchi ikiwamo ujenzi wa miundombinu
ya barabara, hospitali, huduma za maji na
mambo mengine mengi.
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Wananchi wakisaidia kukusanya maziwa yaliyomwagika barabarani kutoka
kwenye gari ndogo la kubebea bidhaa hiyo, katika Barabara ya Chang'ombe,

Watumishi waliopanda
kulipwa mishahara mipya

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imezitaka wizara na taasisi zote
kuhakikisha zinawalipa mishahara pamoja na
stahili zote watumishi ambao wamepandishwa
madaraja kulingana na nafasi walizo nazo sasa
kwa mujibu wa miongozo iliyopo ya utumishi
wa Umma.

Agizo hilo lilitolewa jana jiji hapa na Wa-
ziri wa Nchi ofisi ya Rais (Utumishi na Utawala
Bora), George Mkuchika, alipokuwa akizindua
na kufungua mkutano wa Baraza Kuu la Nne la
wafanyakazi katika utumishi wa Umma.

Mkuchika alisema kumekuwa na malala-
miko katika maeneo mbalimbali nchini kuwa
watumishi ambao serikali ilitoa maagizo kuwa
wapandishwe madaraja mishara yao imebaki
kama ilivyokuwa awali.

“Hivi karibuni nilikuwa mkoani Ruvuma
huko pia nimekutana na malalamiko ya kuto-
sha, kila mtumishi analalamika kuwa kapanda
daraja, lakini mshahara bado haujapanda,”
alisema Mkuchika.

Alisema kutokana na hali hiyo viongozi wa
serikali wanaohusika na suala hilo wanatakiwa
kuhakikisha kuwa wanalifanyia kazi ili kuwa-
patia stahili zao watumishi wote waliopanda
madaraja.

Pia aliagiza katika upandishaji wa madaraja
kwa watumishi wapewe nafasi ya upendeleo
wale ambao wanakaribia kustaafi.

“Serikali ilitangaza upandishaji wa madaraja
kwa wenye sifa, lakini pia wanaotakiwa ku-
patiwa kipaumbele ni wale ambao wanakaribia
kustaafu katika utumishi wa Umma ili waweze
kupata stahiki ambazo zitawawezesha kujikimu
kule wanakokwenda,” alisema Mkuchika.

Alisema Novemba 1, mwaka 2017 serikali
iliidhinisha watumishi wapatao 85,000 wal-
iokasimiwa katika bajeti ya mwaka 2015/16 ku-
pandishwa vyeo.

“Aidha awamu nyingine ya upandishaji wa
vyeo imefanyika Mei 1, 2019 ambapo watumishi
193,166 waliokasimiwa katika bajeti ya mwaka
2017/18 wamepandishwa vyeo,” alifafanua Wa-
ziri Mkuchika.

Mkuchika pia aliwapongeza watumishi wote
wa Umma ambao wamekuwa mstari wa mbele
katika kukusanya na kusimamia mapato ya
serikali ambayo yanatumika katika kuboresha
miundombinu mbalimbali.

“Niwapongeze sana watumishi kwani nyie
ndiyo mmekuwa mkikusanya haya mapato ya
serikali kwa kiasi kirefu kwani hapo zamani
kabla ya hii awamu ya tano tulikuwa tukiku-
sanya kwa mwezi kiasi cha Sh. bilioni 800, la-
kini sasa imefikia hadi Sh. trioni 1.7 kwa mwezi
kiasi ambacho tunatakiwa kushikilia hapo
hapo,”alisema

Vilevile, Mkuchika aliwataka watumishi wa
Umma waliopo chini ya Ofisi ya Rais Utumishi
na utawala Bora, kuhakikisha wanakuwa wa
mfano katika suala la kupinga rushwa na kufan-
ya kazi kwa uadilifu bila ya kuchagua maeneo
ya kwenda kufanya kazi.

“Rushwa katika ofisi za Umma imekuwa kik-
wazo kwa wananchi wetu tunaowatumikia...
naomba katika ofisi yangu watumishi wangu
muwe watu wa mfano ambao mtakuwa hamji-
husishi na rushwa hata kidogo ili kuakisi jina la
utawala bora,” alisema.

Akitoa neno la shukrani kwa mgeni rasmi
Makamu Mwenyekiti wa Baraza hilo, Leah Ul-
aya, alisema moja kati ya changamoto ambazo
zimekuwa kero kwa watumishi ni upandishwaji
wa madaraja bila kuzingatia stahiki nyingine iki-
wamo mishahara.

“Tunakuomba mheshimiwa waziri suala hili
lifanyiwe kazi ili sisi watumishi ambao tume-
pata fursa ya kupanda madaraja tuweze kupata
stahiki zetu kulingana na miongozo ya utumishi
wa Umma,” alisema Ulaya.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZAN-IA !(WA TAF_!FHE. 30 .SEP-TEMBA, 2019 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KYVA- ROBO MWAKA I_NA_YOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2019 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA, 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya Robo Robo ya mwaka| ROPOYamwaka | Limbikizo la Limbikizo la - Limbikizo Ta
Mwaka wa sasa | Mwaka/Mwaka tasa linganishi Mwakawasasa | o inanishi Robo, Limbikizola | Mwaka
uliopita Mwaka ya mwaka wa | linganishi
30.09.2019 30062019 (Mwaka Uliopita) (Mwaka Uliopita) sasa sasa (Mwaka
AMALL Uliopita)
P S 5 S . 30-Sep-19 | 30-Jun-19 | 30-Sep-19 | 30-Sep-18
1 Fedha Tasl 29 2 30-Sep-19 30-Sep-18 30-Sep-19 30-Sep-18 .- . N
echa Tastimu 29 42 L s L s I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 1758 3,000 e - 5 ) Mapato/(Hasara) Halisi 160 (453) (848) (2.436)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali S0 Lo ! '}“}?I‘““’” “l‘:‘i ,:g ;‘]5 472 ’;‘1—4 ‘) Marckebisho kwa Ajili ya 0
. - - 2 Gharama za Riba 23) ( - Hasara Katika Mal 93) 293 498 1,178
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha ) ST asara Katika Mali ( 293 .
N Hund na Miamala ya Kushughulik " 2 3 Mapato Halisi ya Riba (Ikutoa 2) 256 m 424 808 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 561 (26) 551 550
° undi na Miamala ya Rushughultnva ®) 2 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - 0 )
6 Miamala Baina ya Matawi 0 0 5 Punguzo/Ongezeko la tengo Katika Mikopo 303 (649) 102 (649)] - Mabadiliko Halisi Katika Amana (781) (3.285) (12,559).
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 6 Mapato Yasiyo ya Riba 137 144 419 325 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - 0 4,056
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 6.1 Faida i(Hasara) Zitokanazo ~ na Miamala ya Fedha 4 19 13 30) '\.\"ln:e:;'1'15néla;lml?all(ku'l;!\l'wij\ Nyingine (!.l(v:l H;;) (i:x)
24 4 7 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 62 3
9 Mikopo Tliyotolewa kwa Benki Nyingine 1000 L6 6.2 Ada na Kamisheni 128 104 395 27 ~Kodi Tiyolipwa yine . © o
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine N N 23 f:“": Vene : " K N ~ Mengineyo (bainisha) _ . . i
1 Mikopo Halisi liyopo s - L a0 B eneine . ” z Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za (1,255) (728) “322) 9,000)
y 685 47 7 Gharama Zisizo za Riba: (535)| (860) (1,793) (2,894) uendeshaiji
12 Mali Nyingine 950 1078 7.1 Mishahara na Mafao 159 176 49 670 e A
13 Unekezaj wa Hisa ) ) 2 Ada na Kamisheni o “ o 5 i (v;‘.nnll_m] " erdha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
; o > awio Lililopokewa - - -
14 Akaunti za udhamin 0 0 73 Gharama Nyingine - 345 640 1,229 Lon2 Ununuzi wa Mali za Kudumu 0 ) ®) -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1 7 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 160 (1,153) (848) 2:410)] Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - 15
16 JUMLA YA MALI 7899 9,598 9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 0 0 0 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - (1,500) (1,500) (1,500)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 160 (1,153) (848) (2410) Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa - - -
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 na Mawakala
BDHIMA 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 160 (1,153) (848) (2410) Mengineyo (bainisha) - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 13 Idadi ya Waajiriwa 17 20 17 20 Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
18 Amana za Wateja i 1485 14 Mapato kwa Hisa 246 (662) (1299) (2.269) vekes _ 0 ason (1,508 (1,485)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1| |Mt Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Vi Ml © 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - B
20 Amana Maalumu 0 0 . _— Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - -
21 Masgizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 o| [|Puadhivaviashiriovva Ulamist . . , Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa - - - -
% Hundina Hawala 22 Kibenki Ziizotolewa (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 2% 9% 4% Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu , ) B R
- o o ‘ 0 0 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha o ol o o, Mabadiliko Katika Madeni Mengine - . . R
23 Limbikola Kodi na Gharama Zitakazolipwa 106 i 2 Wanahisa 3% e 13% - Mengine ha) - - -
s Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 (iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 136% -227% 213% -200%) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za - - - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 5% 0% - Kifedha
2 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 7 167 Zinazozalisha . Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
27 Dhima Nyingine s . Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miczi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miczi Ongezeko ! Punguzo Halis Katika Fedha taslimu na Mali (1258 (@229 (5.830) (10485)
B Madeni ) ) katika kipindi hicho. 2 fanana na Fodha Taslim
29 JUMLA YA DHIMA 1366 3311 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 3,299 5,529 7,875 18,374
. . . TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA, 2019 mwa Robo Mwaka Mwaka
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6532 6287 (Kiasi kwa shilingi milioni) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 2,045 3,299 2,045 7,889
mwa Robo Mwaka
C.FEDHA ZA WANAHISA Malipo juu ya Mapato Ziadaya Tengola  Mengineyo
MtajiwaHisa  beiyahisa  Yaliyobakizwa  Kisheria Ziadaya  (bainisha)  Jumla
3 Miaji wa Hisa Uliolipwa 20,881 20881 g ’ : Jumla ( ) BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA, 2019
32 Akiba ya Mtaji 15 5 Tengo la Ziada ya
33 Mapato Yaliyobakizwa s . . . Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
P ¥ (13615) (13.701) * Salio la mwisho wa Robo mwaka Iliyopita o I I, o " hs aka vaimwa o o
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 49) (009 uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko
35 Akaunti Nyingine za Mtaji | Robo Mwaka ya sasa yaclezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
3 o S ’ 0 1o Salio la mwanzo wa Robo mwaka 20,881 - (14,709) 110 5 - 6,287
36 Suuhikiya Wenychisa Chache 0 0 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 160 - - - 160 Jina Cheo Saini Tarche
37 JUMLAYAFEDHA ZA WANAHISA 6532 6287 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - T - - -
38 Dhima Zisizo Dhahiri 1212 8,560 f‘“’““’fl’:“f‘““,“'““‘ . - - - - . Xiong Zhenglin Ofisa Mtendaji Mkuu S 28.10.2019
39 Mikopo Chechefu 86 m z’.“\:]:uy : ;(‘I";:’:;‘: [ i ) i . i .
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 86 28 Tengo T Ziada ya Jumla ) ) ) ) ) . ) Fadhili Sanga Mkuu wa Fedha S 2810.2019
4 Mali Nyingine Chechefu 3,000 4630 Mengineyo - - 85 - - 85 ’
Salio la mwisho wa Robo mwaka ya sasa 20,881 - (14.464) 110 5 - 6532 Victoria Edward Mkaguzi Mkuu wa Ndani E— 28.10.2019
DBAADHL YA VIASHIRIO VA NALLYA KIFEDHA Robo Mwaka iliyopita Sisi tulotajwa hapo chin, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitsha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini
] Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 83% 66% Salio la mwanzo wa Robo mwaka 20,881 - (14,256) 110 5 - 6,740 taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na
(if) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi %] e Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (453) - - - (4s3) matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 110%) 51% ’;:“l’a“; mengine i‘“‘w“"“”"‘“'“ - - - - -
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi o 9 |Gawiolioipun i i i . . i . Jina Cheo Saini Tarche
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 500 520 Ziada ya Kisheria - . . . R . R LiuLin Mwenyekiti wa bodi — 28.10.2019
(v)  Ongezekola Amana % S Tengo la Ziada ya Jumla - - - - . - . ] )
i) Ongezeko la Ml " " M R . . . . . . Chao Jiang Mjumbe wa bodi S 2810.2019
= 18 10 Salio Ia mwisho wa Robo mwaka Iliyopita 20881 , (14,709 110 5 - 6287

The Banking and Financial Institutions (Disclosures) Regulations, 2014
MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

(Made under Regulation 11)

No. ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 2 (Si;vings Agcounts b
a) Required minimum opening balance
1 curre"t.Acco'.".lts - 18 usp Personal Savings Account TZS 50,000.00 50.00
(a) Required minimum opening balance Student Boom TZ5 20.000.00 20.00
Personal Current Account TZS 100,000.00 | $ 100.00 Senior Savings Account TZS 50,000.00 50.00
Business Account 125 200,000.00 | $ 200.00 Joint Savings Account 125 50,000.00 50.00
Imperial Business Account TZ5 5,000,000.00 | $ 5,000.00 Imperial Savings Account TZ5 2,000,000.00 2,000.00
Community Account 725 200,000.00 | § 200.00 ® MJ:T"‘t'lg’lfyS:e‘fV”ig; Account 125 10,000.00 10.00
Call Account 128 10,000,000.00 | $ 10,000.00 Personal Savings Account TZS 9,086.00 | $ 9.09
(b) Monthly service fee (break down per customer type) Student Boom Free Free
Personal Current Account TZS 12,980.00 | $ 12.98 Senior Savings Account 1z 9,086.00 9,086.00
Business Account TS 12,980.00 | § 12.08 Joint Savings Account TZ5 9,086.00 9,086.00
- n Imperial Savings Account TZ5 19,470.00 19.47
Imperial Business Account 125 25,960.00 | $ 25.96 “Tmperial Savings Account TZ5 - -
Community Account Free Free - Imperial Savings Account 175 - -
Call Account Free Free - Junior Savings Account 125 - -
0.75% of withdrawal " :
(e) Deposit rate (Personal savings accounts) 2.5%| $ 0.01

(c) Cheque withdrawal over the counter 125 1,947.00 [amount

(d) Fees per ATM Withdrawal 3| Electronic Banking Free Free

Personal Savings (5 free withdrawals per month) T25 1,300.00 | § - | (a) Internet Banking monthly fee FREE FREE
Imperial Savings (5 free withdrawals per month) 125 1,300.00 | $ - (b) Internet transfers FREE FREE
p 9 P £300 (c )SMS Banking NA NA

Student Boom Account TZ5 -1$ - (d) Other
Junior Savings Account TZ5 -1$ - E-Banking Statement request(Self downloaded) FREE FREE
Senior Savings Account (3 free withdrawals per month) 125 1,300.00 | $ - E-Banking Password resetting FREE FREE
Personal Current Account TZS 1,300.00 | $ - +F E:Ban:inghstatem.rent reqsf_st (printed by the Bank) per page TZS 1,298 $1.298

(e) ATM mini statement TZ5 300.00 [ $ - |-roreign Exchange Transaction

Purch: le of T h - -

(F) Interim statement (Below 3 months) s 3,894.00 | $ 260 B e peneactions OVer the counter - -

(g) Periodic scheduled statement Free Free (c) Sale/Purchase of cash passport - -

(h) Cheque book (per leaf) 125 519.20 | $ 0.52 (d) Telegraphic Transfer (TISS/RTGS)

(i) Dishonoured Cheque Outward TT TZ5 12,980.00 | $ 12.98
Inward Unpaid Cheque TZS 12,980.00 | $ 12.98 © Tém?galg Free Free
Outward Unpaid Cheque 125 38,940.00 | $ 38.94 Outward TT 3 64.90

(j) Special clearance Inward TT $ 12.98
Personal Accounts TZS 51,920.00 | $ 51.92 (f) Transfer from foreign currency denominated Account to local current
Business Accounts 175 64,900.00 | $ 64.90 Account _ (within bank and to other bank) - -

(k) Counter cheque (per leaf) 125 12,980.00 | $ 12.98 5/ Loans

(1) Stop payment (per leaf) TZ5 12,980.00 | $ 12.98 (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee

(m) Standing order (i) Personal loans 2% of the facility amount

Internal Free Free (i) Overdrafts 2% of the facility amount

External Tz 12,980.00 | $ 12.98 (iii) Mortgage finance 2% of the facility amount
- L . . iv) Asset finance 2% of the facility amount

Unpald 128 6,490.00 | § 6.49 (b) Unpaid loan instalment 10% above interest rate

(n) Balance enquiry Free Free (c) Early repayment 3% of amount to be settled early

(0) New ATM card issuance Free Free (d) Valuation fees As per service prov!der rates

(p) ATM card renewal or replacement TZS 12,980.00 | $ - Efe)) é:g:';"ﬁng rotes As per service provider rates PTAK; 009

- - o .

(q) Overdrawn Account interest charge 10% above the Banks Base Lend!ng Rate (g) Maximum Spread Above the Base Lending Rate (BLR) 5% $ 0.05

(r) Unarranged overdraft 10% above the Banks Base Lending Rate

(s) Interbank transfer TZS 12,980.00 | $ 12.98 We, the unders_igned ha_ve examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our

(%) Bill payments through ATM TZS 713.90 | § - knowledge and information.

(u) Deposit fee _ Free Free Name Signature Designation Date

(v) Other (please specify) ) hendli nief e Off
ATM withdrawal limit per transaction 25 400,000.00 | $ - L Xiong Zhenglin Chief Executive Officer 28.10.2019
ATM withdrawal daily limit T8 1,000,000.00 | § - 2 Joseph Phales Ag: Head of Business & Operations 28.10.2019
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ndivyo tunavyoanza
uchaguzi wa mitaa

MCHAKATO wa uchaguzi wa serikali za mitaa unaanza rasmi
leo. Na huu ndiyo wakati wa wagombea wa nafasi mbalimbali za
siku muhimu ya kuanza kuchukua na kurejesha fomu kwa ajili ya
uchaguzi huo unaofanyika mwishoni mwa mwezi ujao.

Tukumbuke kuwa uchaguzi huo utafanyika Novemba 24 na na-
fasi zitakazojazwa ni wenyeviti wa vitongoji, mitaa na wajumbe

Kwa hiyo kuanzia sasa tunawakumbusha wagombea kuwa
wana siku saba za kuchukua na kurejesha fomu hizo ambazo siku
ya mwisho wa kuzirudisha ni Novemba 4, 2019.

Fomu hizo zinatakiwa kujazwa na kuwekewa taarifa zote za
msingi za mgombea ambaye pamoja na mambo mengine usahihi
ni jambo la kuzingatia.

Kwa ujumla tunapenda kuona uchaguzi huu wa ngazi za chini
au kwenye mashina unaowahusu wananchi wetu, ukifanyika kwa
amani na utulivu, usawa, maridhiano na zaidi kwa kuzingatia mis-
ingi ya kidemokrasia.

Mara nyingi kwenye mchakato wa kuchukua na kurudisha
fomu ndiko kunakokuwa na mizengwe. Kuna madai kuwa mara
nyingi wagombea wakirudisha fomu, maofisa wanaotakiwa
kupokea fomu hizo hasa siku ya mwisho huingia mitini na wag-
ombea wanapofika wanakuta ofisi zimefungwa.

Yote hayo yanadaiwa kufanyika ili kukwamisha baadhi ya wag-
ombea kwa maelezo kuwa fomu zao hazikufikishwa kwa wakati.

Tunaomba wahusika wafanyekazi hizo kwa uadilifu na kwa
haki kwa vile kila mshiriki ana haki kikatiba ya kuchagua na ku-
gombea ili achaguliwe kuwa kiongozi ama awachague viongozi
anaowapenda.

Tungependa kusisitiza kuwa mizengwe na udanganyifu si jam-
bo jema wakati huu ambao watu wengi wanautizama uchaguzi
wa serikali za mitaa kama hatua ya kwanza yakuelekea kwenye
uchaguzi mkuu wa 2020.

Aidha, tunavikumbusha vyama kuwapa nafasi wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu kushiriki kwa kuwapa maeneo ya
kugombea kwani kuna nyadhifa mbalimbali.

Ikumbukwe kuwa huu ni uchaguzi mkubwa kwani takribani
viongozi 1,000,000 wanachaguliwa nchini kote, hili si jambo la
kuupuuzwa.

Ndiyo maana tunawasihi wasimamizi wa uchaguzi wanaoshu-
ghulikia kupokea fomu wawe watenda haki, wakati mwingine
suala la kuweka mapingamizi limekuwa likifanywa pengine kwa
nia ya kuharibiana.

Tungependa kusema hakuna sababu ya kuharibiana kwa kuzua
na kutangaza ubaya usio na sababu dhidi ya mgombea kwa nia ya
kuvuruga demokrasia.

Ni vizuri kila Mtanzania akapata haki yake ya msingi ya kutimi-
za matakwa ya kidemokrasia na kufanya kila jambo kwa hatua
kama ambavyo serikali inaelekeza.

Wagombea wakumbuke kuwa kampeni wakati wa kuchukua
fomu haziruhusiwi, licha ya kwamba wanaweza kuchukua fomu
kwa namna wanavyotaka, lakini si kuleta mbwembwe zinazoa-
shiria kufanya kampeni.

Kwa upande wa vyama huu ndiyo wakati wa kutumia wanacha-
ma wenye sifa ili kuondoa mafarakano ndani ya chama.

Tunavikumbusha vyama kuwa ni jukumu lake kuwadhamini
kama ambavyo kanuni zinavyoelekeza.

Nasi tunaungana na maelezo ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) inayesema kuwa serikali haitarajii
itokee changamoto ya aina yoyote kubwa ya kuvuruga uchaguzi.

Endapo kutatokea jambo lisiloeleweka wagombea na watu
wengine waliulize kwa mamlaka za kusimamia uchaguzi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Raphael
Kibiriti

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Serikali isimamie maelekezo ili

wakulima wa pamba walipwe

KUNA maelezo mengi ya-
nayoweza kutolewa kuhusu ka-
dhia ya wakulima walio wengi
wa pamba kutolipwa fedha
zao hadi sasa, tangu msimu wa
pamba ulipozinduliwa Mei 2,
mwaka huu mkoani Katavi.

Hiyo ni pamoja na ukweli
kwamba pamba waliyoiuza
kupitia Vyama vya Ushirika
vya Msingi (AMCOS), ime-
shasafirishwa na matajiri ku-
toka kwenye maghala ya vyama
hivyo, bila ya kuwalipa stahiki
yao.

Hata hivyo, lililo la msingi
ambalo Muungwana analiona
ni la kulipwa kwa fedha hizo za
wakulima hawa ambao wengi
wao ni wadogo wadogo, wak-
iendesha maisha kwa kulitege-
mea zao hili hususan katika
maeneo linakolimwa.

Nasema hili ni la msingi zaidi
kwa sababu maelekezo mbal-
imbali ambayo yamekuwa yaki-
tolewa na serikali kwa nyakati
tofauti kuhusiana na kadhia hii,
bado hayajatekelezwa kwa uka-
milifu na wanunuzi wa zao hilo.

Na matokeo yake ni haya ya-
nayoripotiwa kutoka maeneo
mbalimbali, jinsi wakulima wa-
navyohangaikia kupata fedha
hizo kwa miezi sasa.

Kwa muda wote wa takribani
miezi sita iliyopita, Muung-
wana amekuwa akieleza jinsi
hatua ya kutolipwa kwa fedha
hizo inavyozidi kuwadidimiza
wakulima hawa kimaisha na
kukwamisha mipango yao ya
kuongeza tija katika kilimo.

Muungwana anasema hivyo
kwa sababu wakulima ambao
pamba ni zao la biashara, wa-
nalitegemea kama chanzo chao
kikuu cha kuwaingizia mapato
ambayo pamoja na mengine
huyatumia kugharimia maan-
dalizi ya mashamba, pembejeo
na mahitaji mengine.

Lakini mapato hayo hutu-

mika kwa minajili ya
manunuzi ya chakula,
ikichukuliwa  ukweli
kwamba baadhi ya
maeneo ya mikoa ku-

nakolimwa pamba
hayakupata  chakula
cha kutosha msimu uli-
opita.

Kwa hali hiyo wa-
nategemea fedha ya
mauzo ya pamba ili
wanunulie chakula,
huku bei ya baadhi
ya mazao ya vyakula
kama mahindi sasa
ikiwa imefikia kiasi
cha 16,000/- kwa debe,
kwenye maeneo yanay-
olima pamba kama zao
la biashara.

Kwa mikoa ya Kanda
ya Ziwa kwa mfano
fedha zitokanazo na
mauzo ya pamba ndizo
hutumika katika un-
unuzi wa mifugo kama
ngombe, ujenzi wa
nyumba bora, ununuzi
wa vifaa vya usafiri
kama baiskeli, boda-
boda, bajaji, tela za ku-
kokotwa na wanyama
na raslimali zingine.

Aidha, wanategemea
mapato ya zao hilo kwa
ajili ya kununulia sare
za watoto wao, ada
na mabhitaji mengine
muhimu ya kimaende-
leo.

Sasa haya yote kim-
singi yamekwama na
ndiyo maana hali si

nzuri kwa wakulima
hawa, wakati tayari
katika maeneo yao

msimu mpya wa kilimo
umeshaanza na mvua
zinaendelea kunyesha.

Kama nilivyosema,
mengi yanaweza kue-
lezwa na kwa kweli

Nasema hili
ni la msingi
zaidi kwa
sababu
maelekezo
mbalim-
bali ambayo
yamekuwa
yakitolewa
na serikali
kwa nyakati
tofauti kuhu-
siana na
kadhia hii,
bado haya-
jatekele-
zwa kwa
ukamilifu na
wanunuzi
wa zao hilo.

yanaendelea kuelezwa
na wanunuzi ambao kwa
maoni ya Muungwana,
wanakwamisha maende-
leo ya wakulima hawa.
Wanunuzi wanadai
kuporomoka kwa bei ya
zao hilo katika soko la
dunia kama sababu ya
msingi ya wao kutowali-
pa fedha wakulima hawa
pamoja na kwamba tayari
wameshasafirisha pamba
ya wakulima hawa kuto-
ka AMCOS na kuipeleka
kwenye viwanda vyao
vya kuchambua pamba.
Kwa maana nyingine
wanunuzi hawa ni kama
vile wamewakopa wakuli-
ma, lakini kuwalipa wa-
toto wa mjini wanasema,
inakuwa ‘ngoma nzito.’

Taarifa ambazo
Muungwana amekuwa
akizipata kutoka kwa

viongozi wa baadhi ya
AMCOS ni kwamba kwa
miezi sasa wamekuwa
wakiahidiwa kupelekewa
fedha na wanunuzi ka-
ribu kila siku lakini siku,
wiki, na sasa miezi inaka-
tika, hakuna kinachoen-
delea zaidi ya kuacha
kilio kwa wakulima.

Hali iko hivi hata baada
ya Rais John Magufuli
kuwa ametoa siku 14 Ok-
toba 9, akiwa Katavi kwa
wanunuzi  kuhakikisha
wanawalipa  wakulima
fedha zao ili kujiandaa na
msimu mpya wa kilimo.

Bado ni rai basi ya
Muungwana kwa serikali
isimamie maelekezo yake
ili wakulima wa zao hili
ambao bado hawajalipwa
waweze kulipwa fedha
zao ili zistawishe maisha
yao.
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Wakazi wa Mbezi Msumi wakihangaika kutafuta usafiri wa kuwafikisha Mbezi kituoni.
Mkwamo huu unaotokea mara kwa mara eneo la kwa Pesa Pesa. PICHA: GAUDENSIA

MNGUMI.

Jafo
kuzindua
Wiki va
AzakKi

Na Mwandishi Wetu

MASHIRIKA 14 yaliyo kwenye Asasi za
Kiraia (AZAKI), yatashiriki Wiki ya Asasi za
Kiraia itakayofanyika mjini Dodoma kuan-
zia Novemba 4 hadi 8, mwaka huu kwa
kutoa elimu na maonyesho mbalimbali ya
kazi zinazofanywa na asasi hizo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemeni Jafo, anatarajiwa kuzindua wiki
hiyo ambayo kaulimbiu yake mwaka huu
ni ‘Ubia kwa Maendeleo’.

Mkurungenzi Mkuu wa Taasisi ya Foun-
dation for Civil Society, Francis Kiwanga,
aliwaambia Wahariri wa vyombo vya
habari jijini Dar es Salaam jana, kuwa shu-
ghuli zitakazofanyika katika wiki hiyo ni
pamoja na uelimishaji kwa kushirikisha
serikali, wabunge, waandishi wa habari na
wananchi.

Mada mbalimbali zitatolewa zikiwamo
sekta za uchumi, afya, jinsia, watoto na
watu wenye ulemavu.

Alisema lengo la Wiki ya Asasi za Kiraia
ni kusherehekea mafanikio ya kazi za asasi
na kuwa karibu na wadau wake na kuon-
doa dhana kwamba asasi hizo zipo kwa ajili
ya misuguano.

Alisema lengo ni kuonyesha mbinu zi-
nazotumiwa na asasi hizo kujaribu kufikia
Tanzania inayotakiwa.

Kiwanga alieleza kuwa taasisi zaidi ya
500 kutoka Tanzania Bara na Visiwani zita-
shiriki kwenye wiki hiyo na kati ya hizo 150
zitaonyesha maonyesho ya kazi za asasi
hizo.

Kadhalika katika kuadhimisha wiki hiyo,
alisema AZAKI imeandaa tuzo ya uandishi
wa habari uliotukuka katika maeneo mbal-
imbali likiwamo la usawa wa kijinsia.

“Tuzo 13 zitashindaniwa katika wiki hiyo
kutoka kwa wateule 39 kati 166 walioin-
gia kushiriki uandishi wa maeneo hayo,”
alisema.

Pia, alisema kutafanyika matembezi ya
hisani yatakayoanzia Nyerere Square hadi
Viwanja vya Jamhuri na kupokelewa na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

€.

Mangula aonya
kutoa siri za vikao

Na Happy Severine, SIMIYU

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Tanzania Bara, Philip Mangula,
amewaonya Vviongozi wa cha-
ma wanaotoa siri za vikao kwani
kufanya hivyo ni kukiuka maadili
na wanaobainika wachukuliwe
hatua za kinidhamu.

Mangula akitoa onyo hilo
jana mkoani Simiyu wakati wa
mkutano wa Halmashauri Kuu ya
CCM wilaya, mkoa na watendaji
wa serikali wa halmashauri sita
za mkoa wa Simiyu.

Mangula alisema viongozi
ambao wanaotoa siri za vikao
hawafai kuongoza chama na
wanapobainika ni vema waka-
chukuliwa hatua za kinidhamu.

“Kumekuwa na tabia chafu
kwa baadhi ya viongozi ndani
ya chama chetu ambao wanatoa
siri za ndani za vikao...na kama
hamjui kufanya hivyo ni kukiuka
kanuni za chama na endapo kuna
viongozi watakaobaikika kufan-
va hivyo wachukuliwe hatua za
kinidhamu mara moja,” alisema
Mangula.

Aliongeza kuwa viongozi wa
chama na serikali wazingatie
taratibu na kanuni za utendaji
wa majukumu yao, huku aki-
wasihi kuacha majungu katika
ofisi zao ili kuondoa migongano
na Migogoro.

Mangula pia alionya tabia ya
baadhi ya viongozi wa chama
kutumia madaraka yao ku-
wabugudhi watendaji wa seri-
kali kisha kuupongeza Mkoa wa
Simiyu kwa sera ya ujenzi shule
bora na zahanati

Nae Mkuu wa mkoa wa Simiyu,
Anthony Mtaka, alimhakikishia
Mangula ushirikiano na chama na
kuwaomba watendaji kuzidisha
kasi ya kusikiliza malalamiko ya
wananchi.

Kesi vigogo NSSF
yapigwa kalenda

Na Hellen Mwango

KESI inayowakabili vigogo
tisa wa Shirika la Taifa la Hifadhi
ya Jamii (NSSF),akiwamo Kaimu
Mkurugenzi wa Fedha, Jamila
Vullu na wenzake wa kitengo
cha fedha, imepigwa kalenda
mpaka Novemba 7, mwaka huu.

Kesi hiyo ya uhujumu uchumi
ikiwamo  kughushi, wizi na
kutakatisha zaidi ya Sh. bilioni

anayeshughulikia matumizi,
Ivonne Kimaro.

Wengine ni, kaimu meneja
rasilimali watu, Tikyeba Al-
phonce na mhasibu Dominic
Mbwete.

Wankyo alidai katika shtaka
la kwanza washtakiwa wote
wanadaiwa kati ya Julai mosi
mwaka 2016 na Septemba 4
mwaka 2017 walikula njama ya
kutenda makosa ya kughushi na

mbili, ilipangwa jana kwa ajili  kutakatisha. Kesi hiyo ili-
ya kutajwa, lakini upande wa Shtaka la pili mshtakiwa Njozi ta"'l_‘:al'(!'bde
Jamhuri ulidai upelelezi hau- na Akiri wanadaiwa katika kipin- xnaka:i fmu
jakamilika. di hicho, wakiwa watumishi wa Mwandami-
Kesi hiyo ilitajwa mbele ya umma, kwenye ofisi za Makao zi, Mfawidhi,
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Makuu ya NSSF walighushi Kelvin Mhi-
Mfawidhi, Kelvin Mhina, katika hundi 47 za Benki ya CRDB kwa m;#:&gﬁ:a
Mahakama ya Hakimu Mkazi akaunti namba 01j1028249500 ya Hakimu
Kisutu, jijini Dar es Salaam. yenye jina la NSSF zenye jumla Mkazi Kisu-
Wakili wa Serikali Mwandami-  ya Sh. 2,130,211,437.35. tu, jijini Dar
zi, Wankyo Simon, aliomba tare- Katika shtaka la tatu, washtak- es Salaam.
he nyingine ya kutajwa, hivyo iwa wote wanadaiwa katika
Hakimu Mhina alisema itatajwa kipindi hicho, wakiwa Makao
tena Novemba 7, mwaka huu na Makuu ya Shirika waliiba fedha
washtakiwa wataendelea kukaa hizo.
mahabusu. Washtakiwa hao pia wa-
Washtakiwa wengine mbali nashtakiwa kwa kosa la kusaba-
na Vulluni mwandishi wa hun- bisha hasara ya jumla ya Sh.
di, Abdul Njozi, meneja uhakiki, 2,130,211,437.35 kwa kushindwa
Amir Kapera, mhasibu, James kutekeleza majukumu yao waki-
Oigo, mhasibu" mkuu, Hellen wa watumishi wa umma.
Peter na mhasibu mwandamizi
PINGO's FORUM

F.OBOX 14437, ARUSHA - TAMIAMIA.

TEL: #2055 27 250 DG, 070G GARGET FAX: 255 27 250

BoES

SAKINA EWAIDD! LUSH GARDEN ENTRANCE

TAARIFA KWA UMMA

PINGOs Forum ni shirika lisilo la kiserikali linahudumia wafugaji,
wawindaji,wakusanya matunda na warina asali wa asili.

Shirika linapenda kuwatangazia umma wa watanzania na wanuafaika
wote wa maeneo ya mradi kwamba tumepokea ufadhili kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalimbali kama inavyo onyeshwa kwenye jedwali
hapo chini kwa mwaka wa fedha unaoishia Juni 2020

Fedha za
SINO Mfadhili Namba ya mradi Shughuli Muda wa mradi mradi
FOUNDATION
FOR CIVIL
1| SOCIETY FCS/MG/W2/19/1734 | Masuala ya sera 07/2019 - 12/2019 | 100,000,000
2 | OXFAMGB TANB40, R0 8994 | Usawa wa kijinsia 06/2019 - 11/2019 | 121,000,000
Mafunzo ya matumizi
3 | IWGIA 8200-2111 bora ya ardhi 05/2019-11/2019 | 45,160,000
Tanzania Land Mafunzo ya matumizi
4 | Alliance LTSP bora ya ardhi 0972018 - 11/2019 | 275,979,000
5 | TEBTEBBA IWGIA/9021 Huduma za Jamii 11/2017-8/2020 | 134,635,970 | o
Mabadiiko tabia o g
6 |IWGIACC 4705 na mazingira 06/2019-12/2019 | 48,398,258 | 3

Email: info@pingosforum.or.tz, Website: www.pingosforum.or.tz
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Kesi wafugaji wanaodaiwa kupiga "=
askari hifadhini yapigwa kalenda

Na Christina Haule, MOROGORO

MAHAKAMA ya Mwanzo Mikongezi, Kata ya
Doma wilayani Mvomero mkoani Morogoro im-
elazimika kuahirisha kesi ya kujeruhi iliyowahu-
sisha wafugaji watatu wa jamii ya kimasai wanao-
daiwa kuwajeruhi askari wanyamapori, baada ya
mashahidi wanne wa upande wa washtakiwa
kutofika mahakamani wakidaiwa kuugua ma-
laria.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwajeruhi aska-
ri kwa marungu walipokuwa wakitoa mifugo ili-

yoingizwa kwenye msitu wa hifadhi.

Akiahirisha kesi hiyo, Hakimu wa Mahakama
hiyo, Mussa Lilingani, alisema, amelazimika
kuahirisha baada ya wafugaji hao kutokana na
mashahidi hao kutofika mahakamani huku aki-
agiza itolewe hati ya kukamatwa kwa washtaki-
wa wengine watatu ambao wanadaiwa kukimbia
baada ya tukio hilo.

Awali, hakimu huyo aliwataja washtakiwa
hao kuwa ni Sperwa Kisakiri, Daniel Babalai na
Kashuma Kishaki, akieleza kuwa siku ya tukio,
washtakiwa hao wanadaiwa kuwajeruhi Emma-

nuel Willnely na Exavery Pius ambao ni askari

hondo, Kata Doma.

Alisema askari hao walijeruhiwa na wafugaji
walipokuwa wakiondoa mifugo iliyoingizwa hi-
fadhini kinyume cha sheria.

Tukio hilo lilitokea Oktoba 8, mwaka huu ka-
tika msitu huo wa hifadhi na kesi hiyo namba
115/2019 ilisomwa kwa mara ya kwanza ma-
hakamani huko Oktoba 11 na imepangwa kusiki-
lizwa tena kesho.

Mabalozi
wapya
watangaza

neema

Tanzania itakuwa tayari
kutoa ushirikiano wow-
ote atakaouhitaji.

Kwa upande wake,

sha mpango wa pamoja wa kutoa elimu ya uraia na uangalizi wa uchaguzi wa serikali za mitaa kwa mwaka 2019. PICHA: MIRAJI MSALA

Jenerali Karamba, taarifa
hivo ilisema, aliishukuru
Tanzania kwa kumkari-
bisha na kumhakikishia
Rais Magufuli kuwa
katika kipindi chake
atahakikisha matarajio
va Rais wa Rwanda, Paul
Kagame, ya kukuza zaidi
uhusiano wa Tanzania na
Rwanda yanafanikiwa.

Rais Magufuli alimka-
ribisha Balozi Karamba
na kumtaka ahakikishe
biashara kati ya Tanza-
nia na Rwanda inakuwa
zaidi ikiwamo kutekele-
zwa kwa makubaliano
yvake na Rais Kagame wa
Rwanda kutumia Bandari
va Tanga katika upokeaji
na usafirishaji wa mizigo
va kwenda na kutoka
Rwanda.

“Sisi ni ndugu na ni
wanachama wa Jumuiya
va Afrika Mashariki,
mwenyeKiti wetu ni Rais
Kagame. Hatuna sababu
va kupoteza muda, na-
taka usukume sana suala
la kuongeza biashara kati
yva Tanzania na Rwanda
ili nchi zetu zinufaike
zaidi,” alisisitiza Rais
Magufuli.

Jafo atoa maagizo sita uchukuaji fomu

INATOKA UK 2

MARUFUKU KAMPENI KABLA

“Kampeni kabla ya uchaguzi hairuhusiwi,
naamini hata watu wakileta mbwembwe
za aina yeyote, lakini zisiwe katika ‘style’ ya
kampeni kwenye uchukuaji fomu, huwezi
kumzuia kuchukua fomu kwa namna anayo-
taka,” alisema.

Aliongeza: “Mtu kusindikizwa na rafiki
zake kwenye kanuni halijawekwa, lakini jam-
bo hilo linapaswa lisiwe kampeni.”

Agizo kwa Ma-RC, Ma-DC

Jafo aliwaagiza Wakuu wa mikoa na wilaya
kuhakikisha maeneo yanakuwa tulivu na
watu watimize matakwa ya kidemokrasia.

Vyama vyaonywa

Alivitaka vyama vya siasa kuhakikisha
vinatumia vizuri demokrasia kwa kupeleka
watu wanaowakusudia na kuwadhamini
kwa mujibu wa kanuni.

“Hatutarajii itokee changamoto ya aina
yeyote na kama kuna jambo halijaeleweka
vizuri, watu waliweza kuomba ufafanuzi
na nimetoa ufafanuzi kwa vyama vyote vya
siasa vyenye usajili wa kudumu na namna ya
kuchukua na kurejesha fomu,” alisema.

Alieleza kuwa anaamini ufafanuzi huo
utakuwa umesaidia ili kushiriki vizuri katika

mchakato huo kwa siku saba.

Katazo kwa watendaji

Alisema kutokana na uongozi kukoma
kwenye nafasi hizo Oktoba 22, mwaka huu
shughuli zote zipo chini ya watendaji wa
wa sheria na watashirikiana na watendaji wa
kata husika.
hawataruhusiwa kutekeleza jukumu lolote
ambalo linapaswa kuamuliwa kwanza na

Alifafanua kuwa kuna majukumu ambayo
yanapaswa kuamuriwa na Halmashauri

mtendaji wa kata na kuwasilisha kwa Mku-
rugenzi wa Halmashauri kuangalia namna
ya kulitatua.

TGNP YAFUNDA WANAWAKE

Wanawake wenye dhamana za uongozi
wametakiwa kuongoza kwa hekima na
malengo mazuri yenye kuleta mafanikio,
ili wawe kumbukumbu nzuri itakayowavu-
tia vijana na vizazi vijavyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP), Assey Muro, aliyasema
hayo jana alipokuwa akifungua mafunzo

kwa wanawake zaidi ya 100 wa Dar es Sa-
laam waliojitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi kwenye chaguzi wa Seri-

Muro alisema wanawake wamekuwa ni
viongozi wazuri kuanzia kwenye kaya, usi-
mama katika kuhakikisha familia hazipotezi
mwelekeo bali zinapiga hatua za kimaende-
leo, hivyo anaamini kuwa wanaopata uon-
gozi wataendelea kuwa viongozi wazuri.

“ Muwe mfano bora kwa vizazi vyetu, kija-
na akikaa awaze kuwa natamani kuwa kama
akutaje jina kwa namna ulivyomvutia, sisi
TGNP tuko pamoja katika kuhakikisha mna-
vuka na kufanikisha malengo ya maendeleo
yaliyowekwa,” alisema Muro.

Alisema wajitahidi kuhakikisha wanashiri-
ki kikamilifu katika kutafuta njia ya kutatua
kero zinazowakabili jamii wanapoishi, kama
vile kukosekana kwa maji safi na salama, hu-
duma bora za afya na elimu.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo, Hilda
Dadu, alisema malengo ya TGNP ni kuwa-
jenga wagombea uelewa wa mchakato ya
uchaguzi ushiriki wa wanawake na kuweka
mbinu za ushindi.

Alisema pia kupitia mafunzo hayo wana-
lenga kuwajenga uwezo wagombea kutam-
bua jinsi ya kujenga ajenda za vipaumbele

vitakavyowawezesha wakubalike. Kuweka
mkakati wa pamoja ya kuweka pembeni
tofauti za kiitikadi na kubeba agenda ya wa-
nawake wakati wa uchaguzi na baada.

Katika Ilani ya Uchaguzi ya wanawake,
uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2019 na uch-
aguzi Mkuu mwaka 2020 ambayo wanawake
hao walipewa kuna madai kadhaa ikiwamo
kuhoji vyama vya siasa kuwa na mapengo ya
jinsia ndani ya uongozi wa vyama.

Pia vimetakiwa kuzingatia idadi ya wag-
ombea wote nafasi za ushiriki wa wanawake
isipungue asilimia 50, pia viweke mikakati ya
kuwezesha wanawake na makundi maalum
kwenye kampeni.

Ilani hiyo iliyobeba ajenda ya Mwanamke,
Turufu ya Ushindi mwaka 2019/2020 imean-
daliwa na taasisi tatu ambazo ni pamoja na
TGNP Mtandao, Mtandao wa Wanawake na
Katika na Women Fund Tanzania.

Ilani hiyo inabainishwa kuwa imelenga
kuhamasisha wanawake, wapigakura ku-
kataa kuendelea kutumia kama wapiga
debe, wasindikizaji, waburudishaji  katika
kampeni na waathirika wa umasikini.

Imeandikwa na Agusta Njoji, Dodoma
na Beatrice Moses, Dar
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Balozi
afurahishwa
ushirikiano
na wadau

Na Sabato Kasika

BALOZI wa Denmark nchini,
Mette Ngrgaard Dissing-Spandet,
amepongeza ushirikiano wa
mashirika ya kiraia na serikali
katika kukabiliana na changamoto
za jamii na kufanikisha miradi
mbalimbali ya maji.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari baada ya kutoka
Kigoma alikokwenda kuzindua
mradi wa maji unaotumia nguvu
ya jua unaowahudumia wakimbizi
wa kambi ya Nyarugusu.

[lisema taarifa hiyo kuwa
shirika la kimataifa lisilo la kiseri-
kali la Water Mission Tanzania,
l[inaendelea kuwanufaisha watu
kwenye maeneo yenye shida ya
maji nchini kwa kutekeleza miradi
yva kuwapatia majisafi.

Alisema katika taarifa yake
kuwa hadi sasa wenyeji 30,000
wa Zeze, Kasanda, Kakonko, Heru
Ushingo, Mvugwe na Kazilamihun-
da-Juhudi wanapata majisafi na
salama.

Aliahidi kwamba katika siku
zijazo, Water Mission Tanzania
na washirika wake wanatarajia
kuwahudumia hadi watu 80,000
katika jamii zinazozunguka kambi
nchini kote kwa kujenga miradi ya
majisafi na salama.

“Mbali na miradi ya maji ka-
tika kambi za wakimbizi mkoani
Kigoma, Tanzania, Water Mission
Tanzania, imetekeleza miradi ya

maji 24 kwenye maeneo mbal-
changamoto ya kupata majisafi,
tangu ilipoanza kutoa huduma
nchini mwaka 2014," alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa The Grundfos Founda-
tion (Poul Due Jensen Founda-
tion), Kim Nghr Skibsted, alisema,
mradi huo ulianza kufanyiwa kazi
mwaka 2016 wakati taasisi za
Grundfos Foundation na Water
Mission zilipoondoa miundombinu
ya mradi wa zamani uliokuwapo
na kujenga mradi unaotumia
teknolojia za kisasa na umeme wa
jua.

“Lengo ni kuwapatia majisafi
na salama maelfu ya wakimbizi
kwenye kambi ya Nyarugusu na
ni wa pekee miongoni mwa miradi
ya maji iliyotekelezwa na taasisi
yetu,” alisema.

Mbali na kuwezesha jamii ku-
pata majisafi zinapatiwa maarifa
va kutunza mradi na matumizi ya
nishati mbadala kuendesha miun-
dombinu yake.

“Mfumo wa ushirikiano wa
wadau kufanikisha miradi kwa
maeneo yenye mahitaji unapaswa
kutumika sehemu mbalimbali
duniani kama, ambavyo wadau
wamekuwa wakishirikiana ku-
hakikisha eneo hili la wakimbizi
linapata maji salama na kuondoa
hatari ya milipuko ya magonjwa
yatokanayo na ukosefu wa maji
salama,” alisema Skibsted.

Makamu wa Rais wa Mradi wa
Kimataifa kutoka Water Mis-
sion International, Seth Womble,
alisema kufanikisha miradi ya
maji katika kambi za wakimbizi
kumewaongezea kujiamini katika
utekelezaji katika maeneo men-
gine nchini.

DC azuia uchomaji wa

nyumba za wananchi

Na Gurian Adolf, NKASI

MKUU wa Wilaya ya Nkasi mkoani
Rukwa, Said Mtanda, amepiga marufuku
kitendo cha askari wa Pori la Akiba Lwafi,
kuchoma moto nyumba za wakazi wa
waondoa kwa nguvu kwa madai wanai-
shi ndani ya hifadhi.

Marufuku hiyo imetokana na askari
operesheni ya kuwaondoa kwa nguvu wa-
nanchi hao pamoja na kuchoma moto ny-
umba zao, huku wakitoa siku tatu wakazi

Akizungumza na wananchi hao baada
ya kupokea malalamiko yao, alisema
amesitisha operesheni ya kuwaondoa na
ameunda timu maalumu ya wataalamu
wakiwamo maofisa ardhi watakaokwen-

da kupima eneo hilo ili kubaini mipaka
Alisema baada ya timu hiyo kuwasili-
sha ripoti ndipo serikali itabaini ukwe-

ya hifadhi, utaandaliwa utaratibu wa ku-
waondoa.

Aliwataka wananchi hao kuendelee kui-
na mtu yeyote hadi timu itakamilisha kazi
yake na kuwa serikali itatoa taarifa kwao.

“Lengo la serikali ni kuona hakuna mtu
anayeonewa na kama jambo hilo lime-
fanyika, basi halitaendelea tena na kila
mmoja atapata haki yake kulingana na
taarifa ya timu itakavyobainisha ukweli
wa jambo hilo,” alisema.

mond Makanta, alimweleza mkuu huyo

wa wilaya kuwa wananchi wanaishi kwa
taabu na kwa wasiwasibaada ya askari wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori
ahitaji msaada wa haraka kwa kuwa mali
zao zimeharibiwa na wamepewa siku

Diwani wa Kirando, Kakuli Seba, alim-
shukuru mkuu wa wilaya kwa kufika kwa
wakati katika eneo hilo kwani amani iliku-
wa imetoweka na kueleza kuwa kitendo
cha kuwazuia askari hao kuendelea na
operesheni inaonyesha kuwa serikali ipo
kazini na inatatua kero za wananchi kwa
wakati.

Alisema anaamini serikali italitafutia
ufumbuzi wa haraka jambo

hilo ili wananchi waendelee kuishi kwa
amani na furaha kama ilivyokuwa awali.

Salaam wikiendi. PICHA: JUMANNE JUMA

Wagombea CCM watakaotoa rushwa ya ngono Kukatwa

Na Marco Maduhu, KISHAPU

KAMATT ya siasa ya Chama Cha Mapin-
duzi CCM (CCM) wilayani Kishapu mkoani
Shinyanga, imewaonya wagombea wa-
nawake kutoa rushwa ya ngono ambao
watajitokeza kutia nia kwenye uchaguzi
mkuu mwakani 2020.

Imesema mgombea atakayebainika
kutoa rushwa ya aina yoyote ile ikiwamo
ya ngono, watalikata jina lake ili lisewapo
kwenye mchakato wa kupigiwa kura
za maoni ndani ya chama, na hatimaye
kuikosa nafasi hiyo ya uongozi aliyokuwa
anaitaka.

Hayo yalibainishwa juzi na wajumbe
wa kamati hiyo walipokuwa kwenye
mkutano na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), uliokuwa na lengo la kujadili ush-
iriki wa wanawake kuwania nafasi za uon-

gozi kwenye uchaguzi.

Walisema kwenye kamati yao wame-
shajiwekea mikakati kuwa mgombea
yeyote ambaye atabainika kutoa rushwa
ikiwamo ya ngono, wanalikata jina lake
na kuwapitisha wale ambao hawajatoa
kitu chochote, ili kuweza kupata viongozi
waadilifu, waaminifu na wapigania maen-
deleo ya wananchi.

Mmoja wa wajumbe wa kamati hiyo
Gregory Kibusi, ambaye ni Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wazazi wilayani Kishapu,
alisema mgombea ambaye anapenda
kutoa rushwa ili apate kushinda huyo siyo
mzuri katika utendaji kazi, na ndio maana
wao wamejiwekea mikakati ya kukata
majina yao.

“Tuna tumia nafasi hii kuwaonya wag-
ombea wote ambao watajitokeza kutia
nia ya kuwania uongozi katika uchaguzi

mkuu mwakani, wakiwamo wanawake
hasa wanaowania Viti Maalumu kuacha
kujihusisha na masuala ya rushwa ya
ngono, tukikubaini tunafyeka jina lako,”
alisema Kibusi.

Naye Mwenyekiti wa kamati hiyo, Shija
Ntelezu, ambaye ni Mwenyekiti wa CCM
wilayani Kishapu, alitoa wito kwa wa-
nawake wajitokeze kwa wingi kuwania
nafasi za uongozi kwenye uchaguzi mkuu,
na watawapatia kipaumbele kama wal-
ivyofanya kupitisha wagombea uchaguzi
serikali za mitaa.

Mwanaharakati kutoka TGNP Mtandao,
Eva Juma, alisema wamefanya mkutano
huo wa viongozi wa chama, ili kuondoa
mitazamo hasi ya mwanamke kuwa hawe-
zi kuwa kiongozi na kuacha tabia ya kuka-
ta majina yao, bali wawapitishe ili kuwapo
na uwiano wa kijinsia kwenye uongozi.
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Gairo yapewa mtambo
kuchuja maji wa bil. 2.3/-

I
Waziri
ataka
mradi wa
umeme
vlindwe

Na Idda Mushi, RUFLJI

WAZIRI wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, amewataka
wananchi na viongozi wa mikoa
zaidi ya 11 inayotegemewa
katika uzalishaji wa umeme
wa maporomoko ya maji ya
mto Rufiji wa Julius Nyerere,
kulinda na kutunza vyanzo
vyake vya maji.

Amewataka kutumia maji
yaliyopo vizuri kwa shughuli
za Kilimo, mifugo na uvuvi ili
mradi huo ukikamilika uweze
kujiendesha.

Waziri Kalemani alisema
hayo baada ya kutembelea
mradi huo mkubwa wa kuzali-
sha umeme ambao kukamilika
kwake kutawezesha kuzalisha
Megawatts 2,115 zitakazoin-
gizwa kwenye gridi ya Taifa
na kuondoa changamoto ya
kukatika ovyo kwa umeme, am-
bapo hii ni awamu yake ya tisa
kutembelea mradi huo.

Alisema nia ya ziara yake
ni kujionea maendeleo ya kazi
zinazofanywa na mkandarasi,
kubaini changamoto za kiusi-
mamizi na manufaa na fursa
hasa kipindi cha utekelezaji wa
mradi,ambapo licha ya kuri-
dhishwa na kasi ya ujenzi kwa
kuendana na muda, aliahidi
kuendelea kufika katika mradi
huo kila mwezi ili kuukagua na
kubaini changamoto na fursa.

Waziri Kalemani alisema hali
ya upatikanaji wa maji kwa
sasa ni Nzuri, maporomoko va
maji ya Mto Rufiji yanatakiwa
kufika mita 1,000 kwa sekunde
kwa siku wakati wa kiangazi
na 1,100 wakati wa mvua, na
kwamba wataalamu wame-
thibitisha hali hiyo ni nzuri
ingawa alihimiza ulindwaji na
utunzwaji wa vyanzo hivyo vya
maji.

“Wote wanaotumia maji
watumie kwa uadilifu mkubwa,
niwatake wakuu wa mikoa,
wakuu wa wilaya, wakurugenzi
wa halmashauri, maofisa tarafa,
wenyeviti wa halmashauri,

wanasimamia kwa dhati na kwa
weledi mkubwa matumizi ya
maji... lakini mwezi Mei niliunda
timu ya uratibu wa shughuli za
utekelezaji wa mradi inayosi-
mamiwa na Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati na taasisi nyingine
ianze kupita mkoa kwa mkoa,”
alisema.

Msimamizi wa mradi huo ku-
toka Tanesco, Mhandisi Stephen
Manda, alisema wanategemea
Juni 14, 2022 watakuwa wame-
kamilisha mradi na kwamba
mradi una kazi nyingi ikiwamo
barabara mbalimbali za kufika
kwenye mradi ikiwamo za Kku-
fika kwenye madaraja ya muda,
na daraja la kwanza limeshaka-
milika huku miundombinu mbal-
imbali ikiwa imekamilika kwa
asilimia 85.

Na Frank Monyo

SERIKALI imepokea mtambo wa ku-
chuja maji yenye chumvi (Reverse Osmo-
sis) uliogharimu Sh. bilioni 2.3 utakao-
tumika kwenye mradi wa maji wa Gairo
mkoani Morogoro.

Akizungumzabaada ya kupokea mtam-
bo huo uliotoka Italia jana, Waziri wa Maji,
Prof. Makame Mbarawa, alisema seri-
kali imetumia gharama kubwa kununua
mtambo huo kwa kuwa inawathamini wa-
nanchi wake na haitasita kuchukua hatua
zozote zinazostahili kutimiza azma yake
ya kufikisha asilimia 85 ya upatikanaji wa
mwaka 2020.

Alisema hivi sasa serikali inapambana
kumaliza kabisa tatizo la maji kwa wa-
nanchi katika maeneo yote yenye changa-
moto ya upatikanaji wa huduma ya maji
ikiwamo Wilaya ya Gairo, mkoani Moro-

goro.

Prof. Mbarawa alisisitiza kuwa pamoja
na kufungwa kwa mtambo huo, serikali
inafanya utaratibu wa kutafuta chanzo
kingine cha maji kitakachoongeza uzal-
ishaji wa maji yatakayotosheleza na ku-
maliza tatizo la maji kwa Mji wa Gairo.

“Ifikapo Novemba, 2019 mradi utaan-
za kutoa huduma kwa wananchi hivyo
nakuagiza Mkandarasi wa Kampuni ya
Protecno Srl ya Italia umalize kwa haraka
kazi ya ufungaji wa mtambo na pampu,”
alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Loata Ole Sanare, aliishukuru Wizara ya
Maji kwa kuchukua hatua ya kuukamili-
sha mradi huo ambao umechukua muda
mrefu kukamilika na kumpongeza Waziri
wa Maji kwa kutimiza ahadi yake ya kuleta
mashine hiyo itakayoimarisha kiwango
cha ubora wa maji, ambayo kwa maeneo
ya Gairo yana changamoto kubwa ya

chumvi nyingi.

Alisema kuwa serikali imepeleka
takribani Sh. bilioni 16 katika Wilaya ya
Gairo kwa dhamira ya kumaliza tatizo la
upatikanaji wa maji na kuishukuru seri-
kali kwa niaba ya wananchi wa Gairo kwa
kusikia kilio chao cha mahitaji ya huduma
ya majisafi na salama, hususan kwa Mji
wa Gairo unaokua kwa kasi wenye wakazi
wapatao 55,000.

Ujenzi wa mradi wa maji wa Gairo un-
atekelezwa kwa pamoja na makandarasi
wa Kampuni za Serengeti Ltd na Protecno
Srl chini ya usimamizi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro
(MORUWASA) kwa gharama ya zaidi ya
Sh. bilioni 10, umelenga kuhudumia wa-
nanchi wapatao 32,808 na utainua kiwan-
go cha upatikanaji wa huduma ya maji ku-
toka asilimia 38 kwa sasa mpaka asilimia
80 utakapokamilika.

Sababu vijana kupata kiharusi kwa Kkasi

Na Romana Mallya

MATUMIZI ya sigara, pombe, uzito kupi-
ta kiasi, kula bila mpangilio umechangia
vijana wenye umri wa miaka 30 kuende-
lea kupata kiharusi.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Ubon-
g0, Mishipa ya Fahamu na Uti wa Mgongo
upande wa Upasuaji, Mugisha Clement,
kutoka Hospitali ya Aga Khan, aliyasema
hayo juzi na kueleza umri wa watu kupata
kiharusi umeshuka na sasa kijana mwe-
nye miaka 30 yupo kwenye hatari hiyo.

Akizungumza na Nipashe ikiwa ni
Siku ya Ugonjwa wa Kiharusi Duniani, Dk.
Clement alisema awali kundi la watu wal-
iokuwa kwenye hatari ya kupata kiharusi
lilikuwa ni kwa wale waliokuwa na umri
kuanzia miaka 50 kuendelea, lakini sasa
vijana wenye umri wa miaka 30 kuende-
lea wapo kwenye hatari hiyo.

“Vijana wapo kwenye hatari ya kupata
kiharusi kwa sababu wengi wanavuta
sigara, wanakunywa pombe, wanakula
chakula kupita kiasi na bila mpangilio,
wana uzito mkubwa na wanatumia dawa
zinazohatarisha maisha yao.

“Vyote vinasababisha mtu kupata shini-
kizo la damu, ukiwa na shinikizo la damu
katika umri mdogo kunauwezekano wa
kupata kiharusi.”

Dk. Clement alisema takwimu za Shirika
la Afya Duniani (WHO) zinaonyesha kati
ya watu wanne, mmoja atapata kiharusi.
Alisema mazoezi ni dawa na kuwashauri
watu kwa wiki angalau wayafanye mara
mbili au tatu.

Alitaja viashiria vya kiharusi kuwa ni
mtu kuwa na uzito mkubwa na kutaka
watu wapunguze wanga na waongeze
matumizi ya mboga za majani.

“Vijana wengi wanavitambi na hii ni

moja ya hatari ya kupata kiharusi kwa
sababu mwili unakuwa na mafuta mengi
kwenye damu ambayo hujiweka kwenye
kuta za mishipa ya damu kwa hiyo uta-
pata shinikizo la damu mwisho wa siku
itapasuka,” alisema.

Vilevile alisema kwa wanaotumia siga-
ra husababisha uharibifu kwenye kuta za
mishipa ya damu na kuifanya ikakamae.

Naye Daktari Bingwa wa Upasuaji wa
Mishipa ya Ubongo, kutoka hospitali hiyo,
Philip Adebayo, alisema zipo aina mbili
za kiharusi ambazo ni mishipa kuziba na
damu kushindwa kupita kama kawaida
na ya pili ni mishipa ya kupitisha damu
kupasuka.

“Kila mtu yupo hatarini kupata kiharu-
si, tuitunze miili yetu, tufanye mazoezi
kwa sababu matukio ya ugonjwa wa ki-
harusi yanaongezeka hasa nchi zinazoen-
delea,” alisema.
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Vijana
watakiwa
kuchangamka

Na Woinde Shizza, ARUSHA

VIJANA mkoani Arusha wam-
etakiwa kuongeza thamani ya
mazao Yya nafaka

na mifugo yanayozalishwa kwe-
nye maeneo yao na kuchangam-
Kia fursa za masoko ya ndani
na ya nje ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Ofisa Vijana na Maendeleo Jiji
la Arusha, Hanifa Ramadhani,
alisema wakati akizungumza
jana kwenye mkutano wa vijana
kutoka asasi mbalimbali za

Kiraia.

Aliwaambia vijana wanapaswa
kusindika bidhaa za nafaka na
kutengeneza vitu mbalimbali vi-
navyohitajika katika jamii, badala
ya kuacha mazao ya wakuli-
ma Yyakiharibika kwa kukosa
soko kwa vile hayajaongezewa
thamani.

“Kazi hii mnapaswa nyie vijana
muichangamkie hasa kuongeza
thamani na kuyapeleka sokoni ili
mpate ajira na uhakika wa Ki-
pato kitakachowainua kiuchumi,”
alisema.

Mratibu wa Shirika lisilokuwa
la kiserikali la Infoy, Laurent
Sabuni, linaloshughulikia masuala
ya maendeleo ya vijana alisema
wanawafundisha vijana usindikaji
wa bidhaa za vyakula, hususani
l[ishe pamoja na namna ya Kuvi-
fungasha vyakula hivyo.

Sabuni alisema kuwa vijana
wanapaswa kuchangamkia fursa
ya kuongeza thamani mazao na
kuyafungasha katika viwango
vya ubora ili yaweze kukubalika
katika masoko ya ndani na nje.

“Vijana licha ya kujishughulisha
na ujasiriamali pia wanapaswa
kuongeza thamani ya mazao ya
nafaka kama mahindi, ngano
na hata mazao ya mifugo kwa
kuyachakata na kuyafungasha
kwa ubora na kuyafikisha sokoni
yakiwa katika hali bora ya ku-
vutia walaji wa ndani na nje,”
alisema Sabuni.

Kwa upande wa vijana, mmoja
wa Vvijana wanaonufaika Fransisca
Wilson, alisema, tayari wameanza
kutengeneza unga wa lishe kwa
kutumia nafaka, hivyo kuwasaidia
kuinua kipato chao na kuchangia
maendeleo katika jamii zao.

Leonard Paulo mnufaika
mwingine wa mafunzo ya ujasiri-
amali, alisema kuwa mwamko wa
vijana katika kuongeza thamani
umeongezeka, huku changamoto
kubwa ikiwa ni mtaji wa kuanzi-
sha biashara.

“Vijana licha ya kujishu-
ghulisha na uvjasiriamali
pia wanapaswa kuongeza
thamani ya mazao ya na-
faka kama mahindi, ngano
na hata mazao ya mifugo
kwa kuyachakata na
kuyafungasha kwa ubora
na kuyafikisha sokoni
yakiwa katika hali bora ya
kuvutia walaji wa ndani na
nje,” alisema Sabuni.
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Chuma chakavu walalama NEMC

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAFANYABIASHARA ~ wa  chuma
chakavu wamelalamikia hatua ya Baraza
la Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira
(NEMC) ya kuzuia usafirishaji wa chuma.
Usafirishaji wa chuma utaanza wafanya-
biashara hao watakapokuwa na leseni
mpya.

Chuma chakavu ni ghafi ya kutengen-
ezea bidhaa za chuma kama nondo, wa-
teja wakubwa ni viwanda vya chuma.

Taarifa kutoka kwa wafanyabiashara wa
chuma ya hivi karibuni zililalamikia hat-
ua ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais Mazingira, George Simbachawene
aliyeagiza leseni zote za biashara ya chu-
ma chakavu zifutwe, wakati mchakato wa
leseni mpya ukiendelea.

Tlielezwa kuwa baadhi ya sababu za
kufuta leseni hizo ni pamoja biashara ya
chuma chakavu kufanyika kiholela bila ya
kuwa na kanuni hivyo kuikosesha serikali
mapato.

Aidha, ilitajwa kuwa ni hatarishi kwa
mazingira. Akizungumza jijini Arusha kwa
niaba ya wenzake muuza chuma chakavu
kutoka mkoani Singida Yazid Mtanda, al-
idai kuwa wiki iliyopita maofisa wa NEMC
Kanda ya Kati walizuia asisafirishe shehe-

na ya tani 12 ya chuma chakavu kwenda
Arusha kwa wateja wake.

“Nilikuwa nasafirisha shehena hii nili-
kuwa na vibali vyote, leseni ya biashara ya
Manispaa ya Singida pamoja na kibali cha
polisi,” alisema.

Mtanda alidai kuwa hali kama hiyo im-
ekwamisha usafirishaji wa chuma chaka-
vu katika mikoa ya Mwanza, Morogoro,
Dar es Salaam na Arusha.

“Wenzangu katika mikoa kadhaa nao
wamelalamikia hatua hiyo ya NEMC ku-
zuia usafirishaji wa chuma chakavu hadi
tuwe na leseni mpya na hatua yao hiyo ni
kinyume na maagizo ya Waziri,” aliongeza
mfanyabiashara huyo.

Alisema hatua hiyo itasababisha viwan-
da vya nondo kukosa mali ghafi ya kuzali-
sha bidhaa hizo.

Kwa upande wake mmoja wa wamiliki
wa kiwanda cha chuma kilichopo Dar es
Salaam aliyeomba asitajwe jina gazetini
alisema hali ya upungufu wa malighafi ya
kutengenezea chuma imeanza kujitokeza.

“Kwa wiki nzima tunapokea takribani
tani 20 za chuma chakavu ambazo ni ma-
lighafi ya kuzalisha chuma za aina tofauti
na kwa wiki moja sasa hatujapokea hata
tani moja kutokana na zuio hilo la NEMC,”
alilalama.

Alisema iwapo suala hilo halitapatiwa
ufumbuzi wa haraka inaweza ikapelekea
viwanda vingi vya chuma kusitisha uzal-
ishaji na hivyo kuathiri uchumi wa nchi
kwa kiasi kikubwa na Watanzania waka-
kosa ajira.

Mmiliki huyo aliongeza kuwa hata
mchakato wa kupata leseni mpya ya
kuendesha biashara ya chuma chakavu
umejaa urasimu kinyume kabisa na maa-
gizo ya Rais John Magufuli, aliyotoa hivi
karibuni kuwa vibali vya NEMC  visi-
we kikwazo kwa wafanyabiashara na
wawekezaji.

Kwa mujibu wa NEMC mchakato wa
kupata leseni mpya biashara ya chuma
chakavu huchukua zaidi ya siku 27 kupa-
tikana kukiwa na mlolongo wa masharti
ya kufuata.

Akizungumzia suala hilo Mkurugenzi
wa NEMC, Samwel Gwamaka, alithibitisha
kuwapo kwa zuio lakini akaongeza kuwa
lina wahusu wafanyabiashara wanaosa-
firisha chuma chakavu nje ya nchi na si
wa ndani.

“Biashara hii ilikuwa inafanyika bila
utaratibu, sasa tumeweka utaratibu mpya
ambao tutautangaza kuanzia sasa,” alise-
ma.
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Wanufaika asali waaswa uzalishaji zaidi

Na Zanura Mollel, LONGIDO

WANUFAIKA 75 wa mradi wa nyuki
Kamwanga wilayani Longido, wametaki-
wa kufanya miradi na kuzalisha kwa tija.

Aidha, wanufaika hao wametakiwa
kutafuta soko la uhakika watakalouza
asali hiyo badala ya kubweteka. Katibu
Tawala wa Wilaya ya Londigo, Toba
Nguvila, aliyasema hayo jana wakati aki-
kabidhi miradi hiyo kwa wanufaika hao
na kusema kipaumbele cha serikali ni
kuwainua wananchi wenye hali ngumu ya
kimaisha.

Aliwaambia kuwa kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf) serikali in-
ashughulika moja kwa moja na kaya za
watu maskini

“Pongezi kwa Tasaf Longido kwa kuwa-
jali watu hawa. Mnatekeleza agizo la seri-
kali ipasavyo,” alisema Nguvila.

Aliwaambia hapo awali hali za wanufai-
ka hao kabla hawajaingia kwenye mradi
zilikuwa ni mbaya. Aidha, kupitia ruzuku
hizo wameanza kuimarika na kuwaomba
kuzitumia kwa manufaa ili kujikwamua
kiuchumi kwani mpango huo utafika
mwisho lakini familia zao zitaendelea kui-
shi.

“Wanufaika ni wengi naomba kubalini
kubadilisha maisha yenu, kupitia ruzuku
hizi mnazopewa, msiende kununua nguo,
kunywea pombe wala kuoa wake wen-
gine,” alihimiza Nguvila.

Aliwaambia kuhusu mizinga hiyo
wawe na subira maana wataelekezwa
namna ya kuitumia ili kupata asali hivyo
ana imani watazalisha asali bora itakay-
owaongezea kipato kwani watauza katika
masoko makubwa ya ndani na nje.

Nguvila alimtaka mtaalamu wa nyuki
kutoka halmashauri, kuwatembelea mara
kwa mara wanufaika hao wa mizinga na

kuwapa elimu, huku akikagua kama miz-
inga hiyo inafanya kazi iliyokusudiwa na
kuchukua hatua.

“Watembeleeni hawa watu, soko la asali
lipo Longido tuna miti mizuri yenye ku-
zalisha asali ambayo haipatikani duniani
kote,” alisema na kumtaka Ofisa Ushirika
wa Halmashauri kushirikiana na vikundi
hivyo, katika kuwafundisha na kuwae-
limisha namna ya kuibua fursa hizo za
kiuchumi ili waweze kuinuka na kupiga
hatua kiuchumi.

Mratibu wa Tasaf Wilaya, Saruni Lob-
ulu, alisema mizinga hiyo itakabidhiwa
kwa vikundi vitano kati ya saba vilivyopo
mpango wa Tasaf.

Alifafanua kuwa mizinga 116 ina tham-
ani ya Sh. milioni 26 na vikundi vita-
gawanywa kwa watu 75, ambapo kila ki-
kundi kitapewa mizinga 15.
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]
Bodaboda
zaanza
kusajiliwa
Moshi

Na Mary Mosha,
KILIMANJARO

KATIKA jitihada za kukabiliana
na uhalifu, polisi mkoani Kiliman-
jaro, imeanza kusajili wamiliki
na waendesha bodaboda kwe-
nye maeneo yote zinakotolewa
huduma hizo.

Hatua hiyo imelenga kuwa-
dhibiti na kuwatambua pamoja na
kukabiliana na matukio ya uhalifu
yanayodaiwa kufanywa na baadhi
ya Vvijana ambao hawatambuliki.

Mchakato huo unaendelea ka-
tika vijiwe vyote, kwa mujibu wa
Mkaguzi Msaidizi wa Polisi wa
Mkoa, Hamad Hoza, aliyesema
hayo wakati wa kukabidhi viakisi
mwendo kwa vijana wa bodaboda.

Makabidhiano hayo yalifanyika
mjini Moshi baada ya kampuni ya
mbegu za mboga na matunda
East West Seed kutoa vifaa hivyo
kwa polisi.

Alisema kwa kusajili wamiliki
na vyombo vyao polisi itapunguza
mkanganyiko wakati inapopata
ajali ili kujua wamiliki wa bajaji
au pikipiki na namna ya kutatua
changamoto hiyo kwa haraka.

“Tumeanzisha huu mfumo ili
kuepukana na matukio ya kihalifu
yanayotendeka hasa nyakati za
usiku, lakini naomba waendesha
bodaboda na wamiliki hakikisheni
mikataba mnayoingia inaeleweka
na kulinda masilahi ya mteja,
dereva na mmiliki,” alisema Hoza.

Akikabidhi viakisi mwendo
hivyo, Mkurugenzi Mkuu wa
Kampuni ya East West Seed,

Coen Everts, alisema wameamua
kuwapa vijana hao ili kupungunza
matatizo ya ajali barabarani hasa
nyakati za usiku.

“Utafiti unaonyesha waendesha
bodaboda wengi ni vijana am-
bao taifa linawategemea, lakini
wanafanya kazi katika mazingira
magumu sana hasa nyakati za
usiku. Wengi wao hawana viakisi
mwendo na kusababisha kugong-
wa na vyombo vingine barabarani
na baadhi kupoteza maisha na
hata kupata ulemavu wa kudumu,”
alisema Everts.

Aliwaambia kuwa pamoja na
utoaji wa vifaa hivyo pia wanaun-
ga mkono jitiada za Jeshi la Polisi
kuwasajili vijana kwenye Kkila
kijiwe ili kupungunza migogoro
miongoni mMwao na kupunguza
matukio ya kihalifu.

Baadhi ya vijana akiwamo Eli-
angaza Msofe walisema kwa
kufanya hivyo wataleta manufaa
kwa vijana na hata kuaminika
zaidi kwa wateja na kwenye
taasisi za kifedha hasa wakati
wa kuomba mikopo.

“Utafiti unaonye-

sha waendesha
bodaboda wengi ni
vijana ambao taifa
linawategemea, laKini
wanafanya kazi katika
mazingira magumu sana
hasa nyakati za usiku...

Muro aanza Kupenya Hali

Na Godfrey Mushi, HAI

DURU za kisiasa mkoani Kilimanjaro,
zinamtaja Mkuu wa Wilaya ya Arumeru,
Jerry Muro, kuwa ameanza mikakati ya
chini kwa chini ya kusaka ubunge katika
Jimbo la Hai.

Muro ameanza kuonyesha nia ya
kumng'oa Mwenyekiti wa Taifa wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), Freeman Mbowe.

Mwishoni mwa wiki, Muro alianza kazi
ya kusaka wapigakura watakaomuunga
mkono katika uchaguzi mkuu ujao wa
mwaka 2020, alipokwenda kuendesha
harambee ya ujenzi na ununuzi wa vy-
ombo vya muziki vya Kanisa la EAGT,

lililopo Mungushi-Majengo wilayani Hai.

Kwa vipindi tofauti, Muro amekuwa ak-
ishiriki mambo mbalimbali yanayofanyi-
ka wilayani Hai, huku akitajwa kuwa
miongoni mwa wagombea wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), wanaotafuta kutaka
kupewa ridhaa na chama hicho kugom-
bea ubunge.

Jimbo la Hai linaongozwa na Kiongozi
wa Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni
(KUB) ambaye ni Mwenyekiti wa Chade-
ma Taifa, Freeman Mbowe.

Katika moja ya kurasa kwenye
mitandao ya kijamii, Muro ameandika,
mambo mbalimbali zikiwamo salamu na
shukurani.

Aidha, aliandika: “Tunashukuru Mun-

gu tumemaliza salama harambe ya ujenzi
na ununuzi wa vyombo vya Kanisa la
EAGT Mungushi Majengo, wilayani Hai.

“Namshukuru sana Mc Lameck (Sim-
bo) na ndugu zangu Cedrick Pangani,
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM)
Hai na katibu wake Msaki, kwa kushiriki-
ana pamoja.”

..Mtu kwao, wakati wetu, ufina nke-
nyi (mcheza kwao), Jerry Muro, Mkuu wa
Wilaya ya Arumeru’.

Mchuano huo ulioanza chini kwa chini
na kuimarika kwa CCM mkoani Kiliman-
jaro, unaifanya mikakati ya kuwania
ubunge mwakani kwa pande mbili hizo
upinzani na CCM kuwa kama vita.

(aliyeshika karatasi), baada ya kumbvvaga mmoja wa wavamizi wa shamba la ekari moja, katika Mahakama ya Ardhi Wilaya ya Moshi,
mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki. PICHA: GODFREY MUSHI

Serikali yatoa somo la kuondoa migogoro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, ame-
wataka wafugaji kupunguza wingi wa
mifugo kwani ni moja ya mbinu za kumal-
iza migogoro ya ardhi baina ya wafugaji
na wakulima.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mgh-
wira, alisema ipo haja ya wafugaji wa
mkoa huo kuanza kupunguza idadi ya
mifugo yao kwa kuuza ikiwa ni njia mo-
jawapo ya kukabiliana na migogoro ya
kugombea maeneo ya malisho kati ya
wafugaji na wakulima.

“Tunategemea kwamba mfugaji wa
sasa atakuwa na mbinu nyingi za kuishi
vizuri kupitia mazao yake ya mifugo hasa
hasa maziwa ambayo ni chakula, lakini ni
zao la biashara, wafugaji wetu wakifuata
taratibu na maelekezo ya wataalamu, wa-
naweza kufika mbali kwa kupitia uuzaji
wa maziwa. Najua bado hatujachelewa,”
alisisitiza Mghwira.

Aidha, alisema shughuli za kilimo na
ufugaji nchini zimeingia katika mageuzi
ya kiteknolojia, hivyo mabadiliko hayo
hayapaswi kuwafanya wabweteke na
kuendelea kufuga kienyeji.

Mbali na kufurahishwa na maendeleo
ya sekta ya maziwa, mkuu huyo wa mkoa
alisema kuna haja ya jamii za kifugaji pia
kuanza kufuga kisasa.

Alisisitiza kuwa ni lazima kupunguza
idadi ya makundi makubwa ya mifugo
ambayo yamekuwa yakiharibu masham-
ba ya wakulima na kusababisha migogoro
ya mara kwa mara.

Ml(uu huyo wa mkoa alisisitiza: “Vion-
mkakati wa kulsaldla jamii za wafugaji
kuwa na shughuli mbadala za kuwaingiza
kipato. Ninyi wafugaji fikirieni kupun-
guza sehemu ya mifugo yenu na kubaki-
sha idadi ndogo ya mifugo, kwa sababu
ongezeko la watu limesababisha ardhi
kuwa finyu na haitoshi kwa malisho na
kilimo.”

Katika mahojiano na Mwenyekiti wa
Chama cha Wafugaji wa Ngoombe wa
Maziwa Mwika (Mwidefu), Freckson
Mlay, kuhusu ushauri wa kupunguza
mifugo, alisema ni hatua muafaka.

Aliongeza kuwa gharama kubwa za
malisho na kipato duni cha baadhi ya
wafugaji ni chanzo cha tija ndogo kwa
wafugaji wa ngombe wa maziwa.

Kwa mujibu wa Mlay, tafiti zinaonye-
sha malisho duni ya mifugo ndiyo ya-
nayosababisha kushuka kwa uzalishaji
wa maziwa.

“Tija ndogo kwa wafugaji wa ngombe
wa maziwa katika ngazi ya kaya inasa-
babishwa na gharama kubwa za lishe na
uelewa finyu wa mbinu endelevu za ufu-
gaji.”

Alisema kwa wastani, ngombe wa
maziwa wa Tanzania, wapo wanaozali-
sha lita tano za maziwa kwa siku, ikilin-
ganishwa na nchi nyingine duniani am-
bazo ng'ombe anatoa lita 30 kwa siku na
hivyo kutoa tija kubwa kwa wafugaji.
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Pundamilia (Zebra
crossing) ziheshimike

Mwanafunzi akiongoza wanafunzi wenzake kuvuka barabara kwenye alama ya

pundamilia. PICHA: JESHI LA POLISI

UMEKUWAPO na tabia kwa baa-
dhi ya madereva wa vyombo vya
usafiri kutoheshimu uwepo wa
matumizi ya alama za pundamilia
(zebra crossing) na kutosimama kama she-
ria inavyoelekeza jambo linalosababisha
kutokea kwa ajali zinazoweza kuepukika.

Nianze kwa kuwatazama wanafunzi husu-
sani katika jiji la Dar es Salaam.

Miaka kadhaa iliyopita Kikosi cha Usalama
Barabarani Makao Makuu, kilianzisha uta-
ratibu kwa baadhi ya maeneo ya jiji la Dar
es Salaam kwa wanafunzi kutumia vibao
maalum kusimamisha magari maeneo yenye
alama za pundamilia (zebra crossing).

Lengo la kuanzishwa kwa utaratibu huo
ni kusaidia wanafunzi waweze kuvuka bara-
bara kwa urahisi na bila hofu ya kugongwa
na magari.

Nimekuwa nikishuhudia maeneo mengi
wanafunzi wakipokezana kutumia kibao
hicho kusimamisha magari ili wanafunzi
wenzao waweze kuvuka.

Utaratibu huu wa vibao maalum wana-
vyotumia wanafunzi kusimamishia magari
kwenye alama za pundamilia (zebra cross-
ing) ni mzuri kwa sababu unasaidia hata
wananchi wengine wenye hofu ya kuvuka
katika alama hizo kwa urahisi.

Alama ya pundamilia (zebra crossing) ina
sheria inayoisimamia ambayo inaeleza wazi
kuwa:

“Dereva atasimamisha gari lake mpaka
ahakikishe watembea kwa miguu wote
wanaovuka kivuko cha pundamilia wame-
vuka.

Aidha, Dereva atalazimika kusimama
katika kivuko cha waenda kwa miguu (zebra
crossing) kwa dakika moja hata kama kwa
kipindi hicho hakuna mtembea kwa miguu
yeyote anavuka kivuko hicho.

Muda wote huo itamlazimu dereva
kuwasha indicator zake zote za kulia na
kushoto.” Zebra Crossing Act. namba 568
volume II reversed version No. 2 article III
publication of 2017.

Mwanasheria wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani Makao Makuu, Mrakibu Msaidizi wa
Polisi (ASP) Sokoni anabainisha kuwa:

“Yeyote atakayekiuka sheria hiyo adhabu
yake ni Kifungo cha miezi mitatu au faini
ya Sh. 30,000 au kunyang’anywa leseni
kwa muda wa mwaka mmoja au vyote kwa
pamoja.”

Sheria hiyo inafahamika hata na watem-

bea kwa miguu.

Binafsi nimeshuhudia watembea kwa
miguu wakisimama kwa muda mrefu kusub-
iri kuvuka na labda atokee askari, dereva
mwenye busara ama mwananchi mwenye
ujasiri wa kusimamisha gari ili kuruhusu
watembea kwa miguu hao wavuke.

Msomaji, fanya utafiti japo wa dakika
10 tu kwenye maeneo yenye mkusanyiko
mkubwa wa watu na ujaribu kutazama
namna wananchi wanavyovuka kwa hofu
kwenye alama za kuvukia (zebra crossing).

Wengine wanadiriki hata kuomba
kuvushwa kwa hofu ya kugongwa na magari.

Hii inanionyesha ishara kwamba, utii
wa sheria za usalama barabarani ni tatizo,
kwani kama sehemu ndogo ya zebra cross-
ing inatupa tabu, ni wazi kuwa maeneo
mengine yana tatizo la ukiukwaji wa sheria
za usalama barabarani kwa kiasi kikubwa.

Nitoe mfano mdogo wa Barabara ya Kilwa
ambayo napita kila siku nikienda kazini.

Kuna zebra crossing kituo cha JKT na
Ufundi, kila asubuhi lazima nikute askari
anasimamisha magari kusaidia wanafunzi
na wananchi wengine kuvuka barabara
wakati alama za kuvukia zipo na zinafaha-
mika.

Maswali yangu kwa wanaotumia vyombo
vya moto, je, Kuna haja ya wanafunzi
kutumia vibao maalum kuwashurutisha
madereva kusimama ili wavuke kwenda
shule?

Na je Kuna sababu ya kuweka askari
kuwashurutisha madereva hata kwenye
zebra crossing?

Madereva mnapaswa kubadilika na msiwe
chanzo cha kuwatia hofu watembea kwa
miguu pindi wanapovuka barabara.

Alama hizo zimewekwa kisheria, ni eneo
ambalo mtembea kwa miguu anapaswa
kuvukia barabara bila hofu kwasababu ndio
eneo lake la kujidai kisheria.

Shime madereva badilikeni fuateni sheria,
kanuni na taratibu za usalama barabarani ili
kuokoa maisha yenu na watumiaji wengine
wa barabara.

Imetolewa na;

Kitengo cha Uhusiano

Makao Makuu ya Jeshi la Polisi.

S.L.P 9141

Dar es Salaam

Baruapepe habariphq@yahoo.com,
habari.phq@tpf.go.tz

TUJIFUNZE
KISWAHILI

BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Jawabu wakatiwe
na wakatiwe si zani

ZANI' ni fujo au ghasia. Maana

yake kila jawabu au jibu huwa

na wakati wake na ufikapo

huwa halisababishi fujo au ma-
bishano yoyote.

Methali hii yatufunza umuhimu
wa kusema mambo wakati unaofaa
na wakati yanapoweza kukubalika
bila ya kuleta mabishano.

Siku hizi kuna maneno mengi ya
Kihuni yanayozungumzwa mitaani
kisha waandishi wa magazeti, re-
dio na runinga kuyatumia kwenye
vyombo vyao vya habari. Ni kama
maneno hayo yamepata ithibati
(kitu au muhuri unaodhihirisha
ukweli; uthibitisho) ya Bakita.

Nimeandika mara nyingi kuhusu
upotoshwaji wa maneno ya Kiswa-
hili lakini ni kama kumpigia mbuzi
gitaa! Atakuangalia tu huku aki-
cheua® na kutafuna majani yake.

*Cheua ni tapika kama vile mtoto
baada ya kushiba maziwa; kitendo
cha kurudi/kurudisha chakula mdo-
moni kutoka tumboni; bweuka. Pia
ni kipande cha nazi kilichokunwa
na kubakishwa; kihanu.

‘Cheu’ ni mnyama anayecheua
kama pundamilia, ng'ombe, nyati,
mbawala, paa, kulungu, mbuzi,
kondoo, swala/swara, (wasemavyo
ndugu zetu wa Zanzibar) nyumbu,
kiboko, ndovu, ngamia n.k.

‘Chewa’ ni neno litumikalo kwa
maamkizi ya asubuhi; pepo za asu-
buhi zinazovuma kutoka mashariki.
Pia ni aina ya samaki mkubwa wa
rangi va kijivujivu mwenye kichwa
kikubwa na mdomo mpana.

Soma makala ifuatayo inayohusu
jengo la Kim na Kanye West nchini
Marekani. Kichwa kidogo kimean-
dikwa ‘BATA BATANI" kwa herufi
kubwa kama nilivyoandika.

‘Bata’'ni ndege mkubwa kuliko
kuku, anayeishi porini au anayef-
ugwa, mwenye vidole vilivyoun-
ganishwa na vigozi vyembamba
vinavyomwezesha kuogelea. ‘Bata
bukini’ ni bata mkubwa mweupe
anayependa kula ukoka. ‘Bata
mwitu’ ni bata asiyefugwa anayei-
shi karibu na maji. ‘Bata mzinga’' ni
bata asiye na manyoya kichwani
na shingoni. Sipati maana ya
‘batani.’

‘Meno' ni wingi wa ‘jino." Ni
Kitu cheupe kama mfupa, kigumu
Kilicho katika kinywa cha mtu
au mnyama ambacho hutumika
kutafunia chakula.

‘Pembe’ ni kitu kigumu chenye
uwazi ndani ambacho huota katika
kichwa cha mnyama kama mbuzi
au ng'ombe; kitu chenye uwazi
ndani na tundu nchani ambacho
Kikipulizwa hutoa sauti yenye
ujumbe maalumu; baragumu. Pia
ni mahali panapokutana na ncha
au kingo za vitu viwili au zaidi;
bangili za plastiki.

‘Mkonga' ni kiungo kirefu chenye
uwezo wa kupindapinda kilicho

mbele ya uso wa tembo anachoki-
tumia kushikia vitu. ‘Mwiro’ yaani
mkonga wa tembo anaoutumia
kama mkono wake.

Baada ya kufafanua na kue-
leza maana ya ‘meno’, ‘pembe’ na
‘mkonga’, je, ni sahihi pembe za
ndovu kuitwa ‘meno ya ndovu’
kama isemwavyo mara kwa mara
ilhali pembe zina kazi tofauti ka-
bisa na meno?

Paragrafu va pili ya gazeti
fulani liliandika: “ZFF, wamempa
shavu Morocco ndani ya kikosi
hicho kinachotarajiwa kushiriki
michuano ya Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA) Senior Challenge
Cup 2019, itakayofanyika nchini
Uganda mwishoni mwa Novemba
mwaka huu.”

‘Shavu’ni minofu iliyoko upande
wa kulia na kushoto kwenye uso
wa mtu. Pia ni kiungo anachotumia
samaki kuvutia pumzi. Inapoandik-
wa “ZFF wamempa shavu Moroc-
c0" ina maana mtajwa hakuwa na
shavu la upande mmoja? Waandi-
shi wanapaswa kuandika maneno
halisi badala ya kutumia maneno
ya kihuni yenye maana tofauti na
maudhui (wazo linaloelezwa katika
maandishi au katika kusema).

Yaelekea mwandishi aliandika
habari hii baada ya kutafsiri hara-
ka haraka kutoka Kiingereza bila
kurudia kuisoma kama inaeleweka
au la. Matokeo yake haieleweki!
Je, haikupita kwa wanaodusu (wa-
naosoma kwa makini kusahihisha)
ili habari hiyo ieleweke? Mhariri
wa michezo nae hakuipitia?

Gazeti la fulani la michezo
lilikuwa na kichwa cha habari:
“MZIKI MNENE Simba kikitoka
Kitu, kinaingia Kitu buana.” Lugha
ya Kiswahili haina neno ‘mziki’
bali kuna ‘muziki’ na maana yake
ni mpangilio wa sauti za vinanda
zinazoimbika; mdundo unaotokana
na mseto wa sauti za ala za muziki
kama ngoma, tarumbeta, kinanda
n.k. pamoja na uimbaji. Badala
yva kuandikwa ‘mziki mnene’
ingeandikwa ‘muziki mzito." Hata
hivyo Simba haichezi muziki bali
hucheza kandanda.

‘Kitu’ maana yake ni jambo, mali
au fedha, mnyama mweusi wa
jamii ya paka na chochote amba-
cho si mtu au mnyama. Kuhusu
‘buana’ ni yaleyale ya waandishi
kubadili lugha halisi ya Kiswahili
na kuingiza maneno ya kihuni ya-
zungumzwayo mitaani! Twajenga
au twabomoa? ‘Mtu’ ni kiumbe hai
chenye uwezo wa kimaumbile wa
kuchagua na kuamua; binadamu,
mja. Kwa hiyo hawezi kufanan-
ishwa na kitu.

Kitendo cha kufanya kazi ovy-
00VYO.

Methali: Anayejitahidi hufaidi.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096
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UME ya Nguvu za Atomiki
Tanzania ni chombo cha
serikali ~ kilichoanzishwa
mwaka 1983 na kujulikana
kama Tume ya Taifa ya Mionzi
(NRC) kwa lengo la kuwakinga Wa-
tanzania na madhara yanayoweza
kusababishwa na mionzi.

Tume hiyo ilianzishwa baada ya
kuona umuhimu wa vifaa vinavyo-
tumika kuchunguza afya na mat-
ibabu kama ‘X-ray’ na mashine za
ukaguzi wa watu na mizigo katika
maeneo nyeti, vikitumika vibaya
vinaweza kusababisha magonjwa
kama saratani na kusababisha vifo.

NRC kwa wakati huo ilianzishwa
kwa sheria ya Bunge Na. 5 ya Mwaka
1983, kutokana na kutokuwapo kwa
chombo cha kudhibiti matumizi
salama pamoja na matumizi hayo
kuwapo kwenye baadhi ya sekta
zikiwamo za afya

Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano wa (TAEC), Peter
Ngamilo anasema tangu wakati
huo, Tume hiyo ilipanua shughuli
zake nchini na kubadilisha muundo
wake hasa utendaji wa shughuli
muhimu na kufanikisha kuzaliwa
kwa Tume ya Nguvu za Atomiki
Tanzania (TAEC), mwaka 2003
kwa sheria Namba 7 ya Bunge na
kupewa mamlaka kisheria ya kusi-
mamia na kudhibiti kwa niaba ya
serikali matumizi salama ya mionzi
nchini.

Lakini kuhamasisha na kuende-
leza matumizi salama ya teknolo-
jia ya nyuklia pamoja na kufanya
utafiti na kutoa ushauri na taarifa
mbalimbali kwa serikali kuhusu
sayansi na teknolojia ya nyuklia.

Ngamilo anasema serikali ime-
jenga maabara ya kisasa kwa ajili ya
kusimamia na kudhibiti matumizi
salama ya mionzi, iliyokamilika
mwaka huu (2019) na kugharimu
Sh. bilioni 2.6, ambayo itasaidia
kufanya utafiti wenye hadhi ya
kimataifa kwa kushirikisha vyuo
vikuu, taasisi za utafiti na viwanda.

“Ndani ya jengo la maabara
hiyo kuna vifaa vya kisasa vyenye
thamani ya Sh. bilioni 2.5, vifaa hivi
mbali ya kutumika katika kufaniki-
sha shughuli za kisayansi na kitafiti,
piavinatumika kutoa kinga boraya
mionzi katika huduma za uchun-
guzi na tiba ya mionzi kwa wag-
onjwa na jamii,” anasema.

Pia, kupitia uratibu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia chini
ya Tume ya Nguvu za Atomiki,
Tanzania imefanikiwa kupata
vifaa vya maabara pamoja na vifaa
tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni
6.2 kutoka Shirika la Kimataifa la
Nguvu za Atomiki Duniani (IAEA).

Vile vile, TAEC kupitia wizara
hiyo katika kipindi cha miaka
minne imefanikisha upatikanaji
wa mashine za tiba ya saratani kwa
njia ya mionzi zenye thamani ya

Lengo kub-
wa la TAEC
Ni Kusi-
mamia Na
kudhibiti
matumizi
salama va
mionzi ili
kulinda
umma, Wa-
fanyakazi,
Damoja Na
mazingira
dnidi ya
madhara va
mionzi...

TAMTANIR ATOMIC ENERGY

,ﬂ_’.l MMIESiOM
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Baadhi ya mitambo katika maabara ya kisasa ya Tume iliyofungwa
kwa ajili kusimamia na kudhibiti matumizi salama ya mionzi

ambayo iliyokamilika mwaka huu.

Sh. bilioni 2.4 katika Hospitali ya
Bugando ili kusaidia kutoa huduma
ya tiba ya saratani kwa wananchi
wa Kanda ya Ziwa ambao hufuata
matibabu ya aina hiyo katika
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road,

Mashine hizo zilipatikana kwa
msaada wa Serikali ya India kupitia
ubalozi wake hapa nchini na IAEA.

Mashine nyingine zaidi kutoka
IAEA zikiwamo za kupangilia

mfumo wa tiba (Treatment Plan-
ning System-TPS) zinatarajiwa
kuwasili wakati wowote.

Msemaji huyo wa TAEC anasema
Tume ya Nguvu za Atomiki ina dira
ya kuwa kituo bora katika kusi-
mamia na kuendeleza matumizi
salama ya teknolojia ya nyuklia
Afrika.

“Lengo kubwa la TAEC ni kusima-
mia na kudhibiti matumizi salama
ya mionzi ili kulinda umma, wafan-

Tume va Nguvu
za Atomiki Tanzania

yakazi, pamoja na mazingira dhidi
ya madhara ya mionzi na kuhama-
sisha matumizi salama ya teknolo-
jia ya nyuklia kwa maendeleo
endelevu ya kijamii na kiuchumi,”
anasema.

Mkuu huyo wa Kitengo cha
Mawasiliano wa TAEC yenye makao
makuu Njiro, mkoani Arusha,
anasema katika kipindi cha miaka
minne, usimamizi na udhibiti
wa mionzi nchini umeendelea
kuboreshwa kwa TAEC kufani-
kiwa kufungua ofisi katika maeneo
mbali mbali nchini ikiwamo Dar es
Salaam, Horohoro, Holili, Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA), Kabanga (Ngara) Kigoma
na Kilambo (Mtwara), na Kasulumu
(Mbeya).

Ofisi nyingine ni Mwanza,
Mtambaswala (Mtwara), Mtwara,
Mutukula (Kagera), Namanga
(Arusha), Pemba, Rusumo (Kagera),
Sirali (Mara) Tunduma (Songwe),
Tanga, Tarakea Kilimanjaro na Zan-
zibar.

Teknolojia ya Nyuklia nchini
hutumika katika maeneo mbalim-
bali kwa manufaa ya nchi kama
kupima unene wa vyuma au mabati
viwandani, kuhakiki ubora wa
maungio katika vyuma kama vile
madaraja na matangi ya mafuta.

Pia, kupima ujazo wa bidhaa za
viwandani za vimiminika kama
soda, bia na maji, kuhakiki ubora
wa ujenzi wabarabara namajengo,
kufanya uchunguzi wa saratani na
kutibu saratani pamoja na kutafuta
vyanzo vya maji.

TAEC pia ina matarajio ya
kuanzisha mradi wenye kutumia
teknolojia ya mionzi katika kuhifa-
dhi vyakula visiharibike mapema,
katika kuitikia sera ya kilimo
kwanza na sera za viwanda.
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ELIMU

NA SHABAN NJIA,

MBOGWE

Kahama inavyokabili changamoto

UNA changamoto mbal-
imbali zinazowakabili wa-
toto wa kike katika jamii,
hasa za wafugaji katika
dhima nzima ya kupata elimu.

Mojawapo ya changamoto hizo
ni ile ya kuchukuliwa kama kitega
uchumi ama chanzo cha utajiri kwa
familia na zaidi zilizo maskini.

Kwamba hata kama familia ni
maskini, inapokuwa imezaa mtoto
wa kike, inakuwa na matumaini
kuwa hali hiyo inaweza ikabadi-
lika wakati wowote, yaani ni suala
la muda tu, ngombe ambazo ni
ishara ya utajiri kwa baadhi ya
jamii zinaweza ‘kumwagika’ wakati
wowote.

Na ndiyo maana watoto wengi
wa kike katika jamii hizo bado wa-
nanyimwa fursa ya kuendelea na
masomo, kipaumbele kikitolewa
kwa watoto wa kiume, kwa imani
kwamba ndio walio nguzo za kaya
na hivyo jamii kwa ujumla wake.

Aidha, mtoto wa kike katika
baadhi ya jamii ananyimwa fursa
ya masomo kutokana na dhana
kwamba, akipata elimu na kuole-
wa, faida itakuwa ni kwa familia
ilikoolewa.

Na ndiyo maana nyakati zingine
kumekuwa na taarifa kutoka mae-
neo mbalimbali nchini zikizinyo-
nyea mkono baadhi ya familia
zinazodaiwa kuhamasisha watoto
wao wa kike wasifanye vizuri katika
mitihani yao ya mwisho, hata kama
uwezo wa kimasomo wanao kwa
kisingizio kwamba hawana fedha
za kuwasomesha.

L

Wapo wa-
naoshindwa
kuhudhuria
shule katika
kipindi cha
hedhi kwa
kuogopa
kuchekwa..
wanafunzi
wa kike kwa
mfano wana-
osoma shule
7a sekondari
ZIlizo pem-
bezonl mwa
miji wameku-
wa wakikosa
Masomo.

zinazokwamisha wanafunz

el

I wa Kike

Mkuu wa Chuo cha Saint Joseph College Shinyanga, Miraji Zahoro Chomoka (kushoto), akigawa taulo za kike kwa
wanafunzi wa kidato cha nne shule ya Sekondari Masumbwe, Halmashauri ya Mbogwe kama moja ya njia za

kukabiliana na changamoto za kukosa masomo. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

Hata hivyo, ukiziweka pembeni jamii za
wafugaji zinazoendekeza mtazamo huo
kuna makabila ambayo yamejitahidi ku-
peleka watoto wa kike shuleni, lakini bado
wanakatisha masomo yao kwa sababu
mbalimbali zikiwamo mimba, ugumu wa
maisha na kujitafutia ridhiki za kiuchumi.

Vilevile wapo watoto wa kike wanokosa
masomo katika baadhi ya siku, pindi wan-
apoingia katika siku zao za hedhi.

Hili huwaathiri zaidi wanafunzi wanao-
toka katika familia zilizo pembezoni, am-
bazo kimsingi hazina uwezo wa kuwapatia
taulo za kike, ambazo ni za gharama.

DC KAHAMA

Changamoto hizi kwa watoto wa kike
ndizo zinamfanya Mkuu wa wilaya ya
Kahama, Anamringi Macha, kuja na msi-
mamo thabiti akilenga kuhakikisha wa-
naipata haki yao hiyo ya msingi ya kupata
elimu bila mawaa.

Pamoja na mengine, Mkuu huyo
wa wilaya anasimama katika ile
dhana kwamba, ukimuelimisha
mtoto wa kike umeielimisha jamii
lakini na taifa kwa ujumla.

“Lakini ninalenga kuhakikisha
kwamba wanafikia ndoto zao za
kimaisha na taifa linapata viongozi
na wataalamu wa kada mbalimbali
zilizo muhimu kwa maendeleo ya
nchi,” anasema.

Akiwa kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani katika Halmashauri ya
Msalala, anaelekeza kwamba mzazi
katika wilaya yake atakayemshawi-
shi mtoto wake wa kike kufanya
vibaya kwenye mitihani yake, ata-
chukuliwa hatua za kisheria.

“Tunajiwekea jukumu la kufua-
tilia. mwenendo wa masomo ya
mtoto wa kike kuanzia darasa la
kwanza mpaka la saba na akibaini-
ka alikuwa akifanya vizuri shuleni
na amefeli, mzazi atawajibika kishe-
ria,” anasema na kuongeza:

“Serikali haiwezi kutekeleza
wajibu wake wa kusomesha wa-
toto bure, halafu inakuwa na mzazi
anayemtaka mwanaye asifanye
vizuri kwenye mtihani wake wa
mwisho..hili limekuwa likijitokeza
mara kwa mara na asilimia kubwa
wanaofanya hivyo huwa ni kwa wa-
nafunzi wa kike.”

Akizungumzia takwimu za walio-
hitimu darasa la saba katika wilaya
hiyo mwaka huu, Macha anasema
kuwa Halmashauri ya Wilaya ya
Kahama ilikuwa na zaidi ya watahi-
niwa 16,000, huku Halmashauri ya
Msalala ikiwa na watahiniwa 4,000.

Na ndiyo maana akawasisiti-
zia madiwani katika kikao hicho
kuhakikisha wanahamasisha wa-
nanchi kujenga vyumba vya ma-
darasa ili wanafunzi waliofaulu
waweze kuchukuliwa wote.

WADAU WENGINE

Mkuu wa Chuo cha Saint Joseph
College Shinyanga, Miraji Zahoro
Chomoka, anazungumzia changa-
moto zinazokwamisha watoto wa
kike kufikia ndoto zao kielimu, aki-
jikita namna changamoto ya hedhi
inavyochangia.

Anasema watoto wa kike wa-
nashindwa kufanya vizuri kwenye
mitihani yao ya mwisho kutokana
na baadhi yao kukosa taulo za kike
na mahitaji mengine yanayoambat-
ana na kipindi hicho.

“Wapo wanaoshindwa kuhudhu-
ria shule katika kipindi cha hedhi
kwa kuogopa kuchekwa..wanafun-
zi wa kike kwa mfano wanaosoma
shule za sekondari zilizo pembezo-
ni mwa miji wamekuwa wakikosa
masomo,” anasema na kuongeza:

“Hukosa masomo wakati wakiwa
kwenye siku zao kutokana na uk-
weli kwamba, wengi hawapati taulo
za kike na hivyo kujikuta wakitumia
vitambaa, magazeti, tishu au soksi
ambazo si salama kiafya, hali in-
ayochangia kufanya vibaya katika
mitihani yao ya mwisho.”

Akitoa takwimu za kimasomo
za namna sababu hiyo ilivyo na
athari, Chomoka anasema tatizo la
hedhi kwa wanafunzi wa kike bado
linasababisha wakose masomo kwa
zaidi ya siku 50 hadi 60 kila mwaka,
hivyo kudidimiza ufaulu wao ikilin-
ganishwa na wanafunzi wa kiume.

SULUHU

Ili kukabiliana na changamoto
hiyo Chomoka anasema wamean-
zisha utaratibu wa kugawa taulo
za kike kwa wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari, katika mikoa
ya Shinyanga na Geita.

Mkuu huyo wa chuo anasema
lengo la hatua yao hiyo ni kuweka
uwiano wa ufaulu kwa wanafunzi
wa kike na wa kiume, kwa sababu
kwa hivi sasa wanafunzi wa kiume
wamekuwa wakifanya vizuri ku-
liko wa kike katika ujumla wake.

Anabainisha kuwa watoto wa
kiume wanafanya vizuri kwenye
mitihani yao ya mwisho, kwa saba-
bu ya kutokuwa na changamoto
kama walizonazo wenzao wa kike.

“Kwa sababu tumeanzisha uta-
ratibu wa kugawa taulo za kike
kwa watoto wetu, ninawataka basi
wasiendelea kutumia vitambaa,
magazeti, tishu au toilet paper,
ambavyo ni hatari kwa afya zao,”
anasema.

Aidha, ana ushauri kwa wa-
nafunzi wa kike watakaoingia kwe-
nye siku zao zaidi ya siku nne hadi
tano. Anawashauri wafike kwenye
vituo vya afya ili kutambua tati-
7o ni nini, kwani mzunguko wa
kawaida wa mwanamke huwa ni
siku tatu.

WALIMU

Zahara Abdallah ni Makamu
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Se-
kodari Masumbwe, iliyo katika Hal-
mashauri ya Mbogwe.

Anasema katika jitthada za ku-
pambana na changamoto ya wa-
nafunzi wa kike kuendelea kukosa
masomo pindi wanapoingia katika
siku zao, wamekuwa wakiwapata
elimu namna ya kukabiliana na
changamoto hiyo.

“Mojawapo ya elimu ni ile ya
kutoa taarifa kwa mwalimu wa
kike pindi wanapopata mabadiliko
ya kimwili ili kuangalia namna ya
kukabiliana na suala hilo wasikose
masomo,” anasema na kuongeza:

“Pia tumekuwa tukiwanunulia
taulo za kike wanafunzi kupitia
fedha za dawa baridi zinazotolewa
na serikali na huwapa pindi wan-
apoingia kwenye siku zao.”

Hata hivyo, Mwalimu Zahara
anakiri kwamba asilimia kubwa ya
wanafunzi ni waoga kutoa taarifa
pindi wanapoingia katika siku zao
ili ofisi iweze kuwahudumia na ha-
timaye waendelee na masomo.

Anasema katika shule yake,
kuna wanafunzi wa kike 908, hali
inayowawia vigumu kumpatia kila
mmoja wao taulo ya kike na ndiyo
maana wanaendelea kupata mis-
aada hiyo kutoka mashirika mbal-
imbali yasiyo ya kiserikali.

WANAFUNZI

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake, mwanafunzi Sabi Malima wa
kidato cha nne katika shule hiyo ya
Masumbwe, anakiri kuwa wanako-
sa masomo wakati mwingine kwa
kukosa taulo za kike.

“Hivyo huwa tunalazimika ku-
kaa nyumbani hadi pale mtu una-
pomaliza siku zako na ukirudi shu-
leni unakuta wenzako wako mbele
kimasomo,” anasema.

HAKI, UNAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Ukoloni uliwadhalilisha
Mmama wanene- Mhadhiri

Carlifornia, Marekani

KUNA watafiti waliofanya
kazi zao na kueleza wali-
chobaini, kwamba dhana ya
unene ilivyohusishwa kwa
muda mrefu na ubaguzi,
hasa kuhusu urembo wa
kinamama.

Inaelezwa hata kabla
va kuzagaa matangazo
ya mitindo kushabikia
watu wembamba, ukoloni
ulishaingia katika mtazamo
wa kuchukizwa na umbo la
unene wa kinamama.

Ukoloni ulipochukua na-
fasi rasmi duniani, kunaele-
zwa kuliibuka fikra nyingi
kama kigezo cha kuwazidi
NgUVU watu wengine na
mojawapo ilikuwa imani
iliyokuwapo kuhusu watu
wanene na jamii ndogo
Zisizo na weupe.

Sabrina Strings, ni Mha-
dhiri Msaidizi wa masu-
ala ya kijamii, katika Chuo
Kikuu cha California, na
mwandishi wa kitabu “Fear-
ing the Black Body: The
Racial Origins of Fat Phobia
anaeleza kuwa waandishi,
wanahabari watangazaji
katika zama za ukoloni,
walifananisha unene na
kitisho, uvivu na udhaifu
wa tabia.

Anasema, unene katika
jamii za Magharibi mara
nyingi hadi sasa wanahu-
sishwa na tabia za upole au
kuzubaa.

Mwanahistoria wa
Marekani, Christopher
Forth, anasema muda wa
mageuzi ya kuchukizwa
na unene ulianza mapema
mwishoni mwa karne za
18 na 19, wakati ulipozidi
kuhusishwa na hamu, pia
starehe zisizo za kiungwana
na waandishi katika Falme
za Uingereza na Ufaransa,
katika hilo walichukulia
kuwa utamaduni usio wa
kwao Magharibi.

“Zilivutiwa na walichok-
jona kuwa raia yoyote wa
Ulaya angelikichukulia
kuwa ni watu wanaotisha,
wasio na afya na wanao-
sababisha kichefuchefu,”
anasema Forth.

Wasafiri waliotoka Ulaya
kwenda Afrika Kaskazini na
Magharibi, walieleza namna
wanawake walivyonene-
peshwa tayari kuozeshwa
Kiasi cha wao kushindwa
kutembea.

Waturuki, jamii za Eskimo
na Aborigine kutoka Aus-
tralia, Wachina na Wahindi
waliwachukulia jamii ya
kuwa wanene kwa namna
tofuati na hisia zao. llihofi-
wa kwamba, raia wa Ulaya
waliozuru maeneo hayo

Sabrina Strings, Mhadhiri Msaidizi katika Chuo Kikuu cha
California, Marekani. PICHA: MTANDAO.

walikuwa katika hatari ya
kuwa wanene na kupanuka
kwa falme za Uingereza na
Ufaransa, kulichangia watu
kuongeza ulaji na kupanuka
viuno na matumbo.

Kwa mujibu wa Forth,
wanaume wa Uingereza
walipata sifa kwamba wana
vitambi na wageni waliofika
Uingereza kutalii walitumai
kuwaona wanaume wa Kiin-
gereza wanene

Pia, historia inatamka
katika miaka ya 1850, miili
ya watu walio wastani na
wenye Nguvu kama wanam-
ichezo, ndio iliyovutia nchini
Ufaransa na Uingereza.

Fikra iliyokuwepo katika
jamii za Ulaya ni kwamba,
watu katika jamii waliokuwa
‘wenye busara’ni waliokula
chakula kidogo na kuwa na
miili ya wastani,

“Halafu tulikuwa na jamii
za rangi tofauti na hususan
Waafrika ambao walipenda
ngono, chakula na kuto-
kana na hilo walinenepa, *
anasema mwandishi Strings.

Anaongeza:"Ni mpaka
wakati wa kuanza biashara
va utumwa na kuzuka kwa
sayansi ya rangi, ndipo jamii
ya watu wasiotoka mataifa
ya Magharibi, walipochuku-
liwa kuwa tofuati katika
jamii, kwa misingi ya tofauti
ya miili na tabia zao, ikilin-
ganishwa na watu wa rangi
nyingine.”

Anaeleza kwamba, wakati
watu wa mataifa ya Ma-
gharibi walipoanza kuona
jamii za watu wenye rangi
tofauti kama suala la utafiti,
walianza kuwachukulia kama
‘kiburudisho’ na kuwakejeli
Mojawapo ya mifano inayo-
wataja kuabishwa kwa watu
wanene, ni jamii ya Khoikhoi

kutoka Kusini mwa Afrika,-
wanaoelezwa kwamba wali-
heshimu makalio makubwa
ya wanawake wao.

Tukio mojawapo ni mwa-
namama Sarah Baartman,
alivetoka Kusini mwa Afrika,
anayeelezwa kuzungushwa
hadharani katika maonye-
sho katika miji ya London,
Uingereza na Paris,Ufaransa
katika karne ya 18 na aka-
pata kinachoitwa ‘umaarufu’
duniani, kupitia udhalilishaji.

Inadaiwa alipelekwa Ulaya
kwa kudanganywa na daktari
wa Uingereza kwa hoja ya
kutibiwa, lakini alipofika
huko, alizungushwa katika
maonyesho huku umati uki-
karibishwa kumtazama, pia
kumgusa makalio yake.

Mama huyo alifariki mwa-
ka 1815, lakini ubongo, mifu-
pa ya mwili wake na sehemu
zake miili yake zilionyeshwa
katika jumba la ukumbusho
Paris hadi mwaka 1974. Ni
makumbusho yanayohusiana
na unyanyasaji wa kikoloni
na ubaguzi wa rangi.

Mhadhiri Strings anaamini
kuwa unene ‘haupongezwi au
‘haushutumiwi’ na umeshi-
kana na rangi ya mmiliki
wake.'Pia, rangi sio suala pe-
kee la kufafanua aibu dhidi
ya unene .

Inaelezwa, kadri muda
ulivyosogea, unene ulihu-
sishwa na weusi na kutisha,
na wembamba ukapende-
lewa na wanawake wenye
asili hasa wa Ujerumani na
England.

Kwa hiyo, anajumuisha
zama za aibu dhidi ya unene
imekuwepo kabla ya utawala
wa mataifa ya Ulaya na yali-
saidia kushinikiza fikra na
ubaguzi wa rangi ulioacha
kovu baya.
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JE, WAJUA?

Mabadiliko ya tabianchi
vatishia amani Somalia?

-h. 4

Baadhi ya raia wa Somali

CHUNGUZI mpya uliofanywa na Taasisi

ya utafiti wa masuala ya amani duni-

ani (SIPRI), umeonyesha mabadiliko ya

tabianchi yanatishia kuleta changamoto
kubwa kwa walinda amani wa sasa na baadaye
nchini Somalia.

Ripoti hiyo inasema mabadiliko ya tabianchi
yanaongeza changamoto zinazochangia kuimarika
kwa makundi ya itikadi kali.

Miongo mitatu ya mzozo nchini humo imelipele-
ka taifa hilo kukabiliwa na ongezeko la ukame
mkali. Matokeo ya mabadiliko ya tabianchi na
yanayohusiana na hali ya hewa pia yanaongeza
shinikizo kwenye mifumo iliyoelemewa ya kiuta-
wala na Mahakama ya nchini humo.

Kulingana na ripoti hiyo, kitisho hiki ni kikubwa
dhidi ya mchakato wa ujenzi wa taifa hilo, pia ki-
zuizi kikubwa kwa Ujumbe wa Amani wa Umoja wa
Mataifa nchini humo (UNSOM), katika kutekeleza
majukumu yake kwa mafanikio.

Ripoti hiyo vilevile imegundua kuongezeka kwa
visa vya mafuriko, ukame na njaa, kumeruhusu
wanamgambo wa al-Shabaab kutumia mwanya
huo kujionyesha kama wanaoweza kuisaidia jamii
kuliko UNSOM.

Huu ni mkakati wao mpya, tofauti na awali am-
bapo waliwazuia watu kuondoka kwenye maeneo
yao na kuomba misaada kwenye maeneo yanayo-
dhibitiwa na serikali.

Mkakati huu wa sasa umewasaidia kuongeza
ushawishi na jamii kuwachukulia kama wao ni bora
zaidi ya ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa.

Al Shabaab huchukuliwa kama mtoaji bora wa
huduma kwa sababu ni kundi linalostahimili athari
za mabadiliko ya tabianchi na UNSOM huonekana
kuwa dhaifu katika kuliwekea udhibiti.

Hilo limewawezesha kupata uhalali kutoka kwa

a. PICHA: MTANDAO.

raia.

Aidha, watu wengi huchagua kwenda katika Ma-
hakama za al-Shaabab, kwa madai kwamba hazina
urasimu, na maamuzi yao hutekelezwa kwa sababu
al-Shabaab bado ina uwezo wa kutumia nguvu.

Bila shaka hiki ni kitu ambacho kinahujumu
mchakato mzima wa ujenzi wa taifa, kwa mujibu
wa ofisa mmoja wa UNSOM aliyenukuliwa kwenye
ripoti hiyo.

Ripoti hiyo inasema asilimia 94 ya jamii ya ku-
hamahama nchini humo, hasa wafugaji wanaishi
katika umaskini mkubwa.

Mabadiliko ya tabianchi yamesababisha wafugaji
kuhamia kwenye maeneo mapya wakisaka malisho
hatua ambayo mara nyingine huwaingiza kwenye
mizozo na wakulima.

Athari za mabadiliko hayo pia, zimechangia
ongezeko la watu ambao hukimbia makazi yao na
hadi sasa hawajulikani walipo.

Al-Shabaab hutumia fursa hiyo kuwakamata na
kuwapa mafunzo ya kijeshi, hali inayosababisha
kubadilika kwa muundo wa idadi ya watu na hata
maeneo ya kikabila.

Katika nyakati nyingine mabadiliko haya hufifi-
sha utekelezaji wa makubaliano ya kugawana ma-
daraka ya ndani, lakini pia kudhoofisha juhudi za
Umoja wa Mataifa za kujenga taasisi za kiutawala
nchini humo.

Hata hivyo, UNSOM imekuwa ikifanya jitthada
kadha wa kadha katika kukabiliana na ongezeko la
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Hatua hizo ambazo ni pamoja na kuanzishwa
kwa vituo vya kuratibu operesheni za kupamba-
na na ukame pamoja na uteuzi wa mshauri wa
usalama wa mazingira, zinadhihirisha maono ya
ujumbe huo ya muda mrefu na mfupi katika jamii
za Kisomali. DWW

RIPOTI

Wanasayansi
wanachunguza Jinsi
saratani ‘inavyozaliwa’

WANASAYANSI wa Uingereza na Marekani, wameungana
kutafuta dalili za mapema za ugonjwa wa saratani katika juhudi
za kugundua na kutibu kabla haijajitokeza.

Wanapanga “kuzalisha” saratani katika maabara ili kubaini
muonekano wake “siku ya kwanza".

Hii ni moja ya tafiti zinazopewa kipaumbele na muungano
huo wa kimataifa wa wanasayansi wanaofanya shughuli za
ugunduzi wa mapema wa saratani.

Kufanya kazi pamoja katika mradi huo kunamaanisha watu
wanaougua saratani watafaidika zaidi, unasema muungano huo.

KUPIGA HATUA

Kwa pamoja wanasayansi hao wanalenga kufanya uchunguzi
kama vile wa damu, pumzi na kupima mkojo ili kuwabaini wag-
onjwa walio katika hatari zaidi.

Lakini pia kuimarisha mbinu ya ugunduzi wa mapema wa
saratani na kuangazia kwa jumla dalili zisizoonekana za
ugonjwa huo.

Hata hivyo, wamekiri kuwa hatua hiyo “ni kama kutafuta
sindano gizani” na huenda ikachukua miaka 30.

“Tatizo la msingi ni kwamba hatujawahi kuona jinsi saratani
inavyozaliwa katika mwili wa binadamu,” anasema Dk. David
Crosby, Mkuu wa kitengo cha ugunduzi wa mapema wa ma-
gonjwa katika taasisi ya utafiti wa saratani nchini Uingereza.

“Wakati inapogunduliwa, huwa tayari imejiimarisha.”
anaongeza.

Uchunguzi wa saratani kupitia vipimo vya damu umepende-
kezwa kwa muda mrefu na wanasayansi.

Watafiti kutoka Manchester, kwa mfano wanakuza tishu za
matiti ya binadamu kwenye maabara na seli za kinga za syn-
thetic ili kuona ikiwa wanaweza kuona mabadiliko ya mapema
kabisa, ambayo yanaweza kusababisha saratani.

Prof. Rob Bristow anasema ni sawa na “Kuwa na tishu hai
inayoishi nje ya mwili wa mgonjwa.”

Ukweli ni kwamba kuna hatari ya utambuzi zaidi wa ma-
gonjwa, kwa sababu seli zote zilizochunguzwa mapema
zinaweza kubadilika na kuwa chanzo cha saratani.

Kwa hivyo wanasayansi wanazingatia hilo kwa kuangazia
zaidi jeni za watu walizozaliwa nazo na mazingira waliokulia
ili kutathmini hatari inayowakabili linapokuja suala la ugunduzi
wa mapema wa ugonjwa wa saratani kwa mtu binafsi.

Uchunguzi wa kina wa MRI huenda ukawa mbinu ya mapema
ya ugunduzi wa saratani ya tezi dume.

Ni kupitia njia hiyo wataweza kukabiliana na ugonjwa huo.

‘GHARAMA YA KUZIMA MOTO’

Hadi leo wanasayansi wanasema, utafiti kuhusu ugunduzi wa
mapema wa ugonjwa huo umefanywa kwa kiwango kidogo na
kwamba changamoto inayotokana na ukosefu wa kufanyia ma-
jaribio matokeo ya utafiti kwa watu wengi, imerudisha nyuma
juhudi za kufikia tiba kamili.

Dk. Crosby anasema ushirikiano huu “Utachangia kuleta
mabadiliko katika mifumo ya afya na kuondokana na hali ya
kukabiliana na saratani ikiwa katika kiwango ambacho gharama
va tiba iko juu na badala yake kubuni mbinu ya ugunduzi wa
mapema ambayo pia gharama ya matibabu ni bei nafuu.” BBC
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Uchunguzi wa saratani kupitia vipimo vya damu umependekezwa
kwa muda mrefu na wanasayansi. PICHA: MTANDAO.
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KILA ZAMA NA KITABU CHAKE;

NA MICHAEL
ENEZA

Vibaka wataka kujiorodhesha
mikopo elimu ya juu kimtandao

AARIFA za kushangaza

zimesikika hivi karibuni

kuwa kulikuwa na ma-

jaribio 2700 ya kuingia
kwa mabavu au mbinu tofauti ka-
tika dawati la mtandao la Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB), inadhaniwa kutaka
kuongeza majina katika orodha ya
waliofanikiwa kupata mikopo, au
kubadili majina na kuweka men-
gine.

Juhudi hizo za kupenya katika vi-
unganishi kimtandao vya kufanyia
kazi na kutoa majibu ya maombi
ya mikopo ni sehemu ya uhalifu
mtandaoni, ambao mara nyingi hu-
lenga taarifa za fedha, uhamishaji
malipo, n.k. Kujiorodesha kwa hila
ni sawa na wizi wa mamilioni ya
shilingi.

Tatizo linaloonekana bayana la
upenyezi huo mtandaoni, kwani
siyo mtu anayejipenyeza bali
anaajiriwa kusuka mbinu za kupen-
ya katika viunganishi kimtandao
vya vitengo tofauti vya taasisi hiyo,
ili kuingia katika orodha ya wana-
okopeshwa.

Siyo ajabu pia wangerekebisha
taarifa za awali katika mtiririko
wake ili ziendane na nyongeza hiyo
au badiliko kama hilo lililofanywa
kinyemela kuhusu nani waliopit-
ishwa kupata mikopo.

Ujanja huo una gharama kwa
maana kuwa inawezekana kufuatil-
ia na kujua kompyuta au simu janja
iliyotumika kufanya shughuli hiyo
iliunganishiwa wapi, na endapo
kituo cha awali kabisa cha kutoa
ishara zinazohitajiwa kimtandao
kinagunduliwa, aliyetumika kifaa
hicho anapatikana bila matatizo.

Kupenyeza katika mtandao na
kuongeza majina kinyemela au
kubadili majina yaliyopo, bila ku-
julikana, ni kutazamia kuwa orodha
zinatayarishwa kwa haraka haraka
tu na hakuna njia ya kuhakikisha
kama zinaendana na taarifa za
ziada ambazo zimeshikwa na watu
wengine.

Endapo yanatokea majina am-
bayo hayako katika taarifa rasmi
zilizowasilishwa au kutayarishwa
kwa pamoja katika hatua ya awali
ni lazima kuwe na hisia ya tatizo ku-
jitokeza mahali fulani, lakini vibaka
mtandaoni wanatazamia kuwa wa-
husika wa kupelekwa taarifa rasmi
wanaongoja mwishoni. Siyo rahisi
wafahamu kuwa imerekebishwa
kijanja.

Ina maana kuwa njia ya kuhakiki-
sha kwamba hatokei mtu akatafuta
tu wakala wa kompyuta akaingia
katika viunganishi husika akap-
enyeza majina na kufuta mengine
ni kina cha mawasiliano kuanzia
mwanzo hadi mwisho.

Kwa upande mwingine kuna
suala la kina cha vizuizi vya ku-
ingia katika viunganishi taarifa,

e ———

Ofisi za Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Nchini (HESLB).

kwa maana ya kupata ruhusa ya
wahusika ngazi tofauti ambao ni
washikadau katika orodha hiyo au
wakati inatayarishwa.

Uhusiano huo wa kanzidata
wakati wa kutayarisha orodha ya
wanaokopeshwa na kuitoa rasmi
kwa vyombo au taasisi tofauti ni
kuwa kupeleka taarifa rasmi kuna
kanuni zake, si taarifa ya kawaida
ambayo inaingia tu katika sanduku
la barua pepe la ofisi au mhusika
fulani. Ni kizuizi kingine.

Wataalamu wa ofisi ya bodi ya
mikopo wanasema kuwa wanafan-
yajuhudi za kuunganisha kanzidata
ya utayarishaji na urasimishaji wa
maombi ya mikopo katika bodi na
kanzidata zingine za taasisi zinazo-
fanya kazi eneo hilo.

Mojawapo ni Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi (NACTE), Tume
ya Vyuo Vikuu (TCU) kuweka
mtawanyiko wa uhifadhi nyaraka,
hivyo mtiririko huo usifanyike eneo
moja tu na kazi hiyo iishie hapo,
hivyo wakitokea wajanja wakafaulu
kuingia katika kanzidata ya bodi ya
mikopo inakuwa rahisi kwao ku-
tenda uhalifu. Endapo kuna mta-
wanyiko taarifa kinzani zinaone-
kana kwa haraka.

Licha ya kusema kuwa kulikuwa
na tatizo la kutaka kuvunja na ku-
ingia katika mtandao na inaelekea
kuna watu wengi au wasomi wa
kompyuta walikuwa wanaletewa
kazi za kuingia katika orodha hiyo,
labda kuna kilichojificha.

Mara nyingi hujuma za namna
hiyo zinatoka ndani, mkopo uele-
kezwe jina hewa, fedha ziingie mi-
fukoni mwa watu wajanja, si ajabu
wanaofanya kazi mle mle. Ni upigaji
‘dili’ wa kawaida.

SRR | D1

Haikutolewa taarifa kuwa majina
feki yaliongezwa au kanzidata ilihu-
jumiwa kumbukumbu zikaonyesha
hitilafu mahali popote, ila tu kwam-
ba kulikuwa na majaribio maelfu ya
kuingia katika kanzidata husika ili
kuongeza data za kughushi kuhusu
wanaotakiwa au kukubaliwa ku-
pelekewa mikopo.

Ina maana kimsingi kanzidata
hiyo ilibaki salama lakini kulikuwa
na wasiwasi kuhusu majaribio
mengi tu ya kutaka kuingia katika
hifadhi zake za nyaraka au taarifa
na ‘kurekebisha’ kile walichokitaka.

Ila kwa msemo ule wa ‘panapo-
fuka moshi panaficha moto,” kwani
haiwezekani kuwa hujuma kama
hizo ziliwahi kufaulu awali?

Suala jingine ni tofauti kati ya
hujuma inayofanyika kwa ndani
halafu maofisa wakaongeza majina
feki wanayotaka ili fedha ziingie ka-
tika akaunti wanazozijua wenyewe,
na kujaribu kuingiza majina kutoka
nje.

Ili hujuma ifaulu inabidi iingie
kwa njia ambayo haitofautiani na
shughuli hiyo kufanyika kikawaida,
lakini watu 2700 wakiajiri wataal-
amu kuingia katika kanzidata ya
bodi na kuweka majina yao katika
orodha inayotayarishwa au iliyoka-
milika, ni wazi hapo kuna ishara ya
vurugu na upachikaji wa taarifa za
kuchekesha katika kanzidata.

Ikitokea asubuhi ofisa anaingia
anakuta orodha mpya katika hifa-
dhi ya orodha ya wanaokopeshwa,
au mtiririko tofauti kabisa, lazima
atajua kuna hitilafu ilitokea ni
mamluki.

Kuna taarifa za ziada ambazo
zinaweza kubadili mtiririko wa
maombi ya mikopo na hatua za

PICHA: MTANDAO

Mitihani na
matokeo ya
kuomba Kuji-
UNga Na vyuo
Itakuwa bado
sana, au kwa
wanaoende-
lea matokeo
va mitinani
mwaka Uuli-
otangulia,
labda ifaha-

mike kKuwa ni
maombi ya
awall.

utayarishaji wa orodha, kuwa diri-
sha la maombi lifunguliwe mwaka
mzima, na siyo kipindi ambacho
majina ya waliokubaliwa kujiunga
na vyuo vikuu na wanaoendelea
mwaka mwingine yameshatoka.

Ina maana kuwa wanafunzi au
wanafunzi tarajiwa waweze ku-
peleka maombi yao wakati wowote,
hali ambayo inaleta mkanganyiko
fulani, kwani itakuwa haihusiani
na matokeo ya mitihani ila vigezo
vya kuomba vihusiane na masuala
mengine.

Mitihani na matokeo ya kuomba
kujiunga na vyuo itakuwa bado
sana, au kwa wanaoendelea ma-
tokeo ya mitihani mwaka uliotan-
gulia, labda ifahamike kuwa ni
maombi ya awali.

Kuwapo kwa hatua mbili tofauti
katika maombi ni kuwezesha maji-
na kuwahi na kufanyiwa upembuzi
wa awali, lakini kuna udhaifu kuwa
suala la msingi zaidi ni mitihani na
kuruhusiwa kujiunga vyuoni, hivyo
inakuwa shida kuona tija ya maom-
bi hayo ya awali.

Kwa upande mwingine, endapo
kuna ofisa mwenye uwezo wa kuta-
yarisha majina ya ziada akishiriki-
ana na watu wengine wachache,
anapata muda wa ziada wa kush-
ughulikia mchakato huo ambao
kimsingi ni hujuma, kwani mhusika
akingoja hadi majibu ya mitihani
yapokelewe au maombi ya kujiunga
chuoni atakuwa amechelewa.

Kunakuwa na msongamano
wakati huo na kazi hiyo inahitaji-
wa imalizike kwa haraka kwa vig-
ezo mahsusi, bila kuwapo mwanya
wa wakopeshwaji tarajiwa kufika
ofisini kwa bosi huyo kwa maongezi
marefu, au pia wakutane kwing-
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WADAU
SABATO
| KASIKA

Sauti za
wadau

MATOKEO ya miti-
hani wa kuhitimu
elimu ya msingi

kwa mwaka 2019,
yameshatangazwa
kwa kutaja idadi ya
wanafunzi walioch-
aguliwa kuanza kida-
to cha kwanza mwa-
kani. Nini kifanyike
baada ya matokeo
hayo?

MWASITI RAJABU (MKAZI WA MJINI
MOROGORO)

JAMBO la msingi ni kwamba kumpa mtoto
elimu ni kumuandaa kwa ajili ya maisha yake
va baadaye.

Ukifuatilia historia ya Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere, utabaini kwamba
alipenda sana Watanzania wasome ili waon-
dokane na ujinga na pia waweze kujitegemea,
ndiyo maana wanafunzi walifundishwa elimu ya
kujitegemea.

Hayo valifanyika enzi hizo, lakini cha kush-
angaza ni kwamba wakati huu wa karne ya
21, bado wapo baadhi ya watu wanaona kama
elimu haina maana kwao na hawana mpango
wa kufanya lolote kwa ajili ya maendeleo ya
watoto wao kielimu.

Nimejaribu kuchombeza kidogo, lakini
ninachotaka kukisema ni kwamba ni kweli wa-
nafunzi waliofaulu mtihani wa darasa saba wa
mwaka huu, wameshatangazwa, kinachofuata ni
maandalizi ya kuingia kidato cha kwanza.

Wenye jukumu la kufanya maandalizi hayo ni
wazazi na wanafunzi wenyewe. Kila mmoja ana
sehemu yake katika maandalizi haya.

Mzazi amnunulie mtoto vifaa vya shule na
mtoto naye avitunze akisubiri kuingia sekondari
mwaka 2020.

Kila mmoja akifanya sehemu kwa uaminifu,
nina uhakika kila kitu kitakwenda sawa bila
changamoto yoyote, lakini upande mmoja
Ekizembea, basi maandalizi yanaweza yasifani-

iwe.

SIMON MILANZI (MKAZI WA
NACHINGWEA MKOANI LINDI)

KWA mzazi na mlezi yeyote anayejua
umuhimu wa elimu, hawezi kusubiri
kukumbushwa la kufanya, kwasababu anajua
wajibu wake kwamba anatakiwa kumuandaa
mtoto wake kwa ajili ya kuanza kidato cha
kwanza mwakani.

Kwa maana hiyo kila kinachohitajika
shuleni ni lazima aanze kukiandaa mapema
ili tarehe ikifika awe amekamilisha.

Kwa hiyo ninaamini kwamba wazazi na
walezi wote wanaojua hilo watakuwa tayari
wako kwenye maandalizi ya kununua sare,
madaftari na vitu vingine vya muhimu kwa
ajili ya watoto wao, na wengine watakuwa
wamewapeleka kwenye vituo vya masomo
va ziada ili wanolewe kabla ya kuanza
kidato cha kwanza.

Hayo yote ni mema kwani lengo ni
kuhakikisha mtoto anaendelea na masomo
yva sekondari baada ya kufaulu elimu ya
msingi.

Watoto waandaliwe kisaikolojia na
kutambua kwamba wanapoanza kidato
cha kwanza, lugha ya kufundishia huwa
ni Kiingereza, siyo tena Kiswahili kama
ambavyo wamezoea katika shule za msingi,
hivyo wajiandae kwa hilo na kuona ni
jambo la kawaida kuliko kufika wakajikuta
wanakwama katika masomo, kwasababu ya
lugha, kutokana na ukweli kwamba katika
shule za msingi za.umma, Kiingereza huwa
ni somo.

Vilevile jukumu la kufanya maandalizi ya
kuingia kidato cha kwanza siyo la wazazi
na walezi tu bali wanafunzi wenyewe nao
wanapaswa Kujiandaa.

MASTIDIA SIMEO (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

KATIKA maisha, hakuna jambo lolote linalofanyika
bila maandalizi, hivyo unapouliza nini kifanyike
baada ya matokeo ya mtihani wa darasa la saba,
maana yake ni kwamba wanafunzi waliofaulu
waanze maandalizi ya kuingia kidato cha kwanza
ikiwamo kujinoa kwenye twisheni, kwa kuzingatia
kwamba masomo ni yale yale ingawa yanaongeze-
ka, lakini kikubwa ni lugha tu ndiyo huwa in-
awagonga wanafunzi wengi, kutokana na ukweli
kwamba kuanzia darasa la kwanza hadi la saba,
lugha ya kufundishia ni Kiswahili, lakini sekondari
ni Kiingereza.

Kutojua Kiingereza kumekuwa kukiwafanya baa-
dhi ya wanafunzi kudhani kuna jambo jipya sana
na kumbe ni lugha tu. Hivyo wanatakiwa kufanya
maandalizi ya kuwawezesha kuanza kidato cha
kwanza wakiwa wanaelewa baadhi ya mambo ya
sekondari badala ya kubweteka tu.

Wazazi wana sehemu kubwa katika kufaniki-
sha maandalizi hayo lengo likiwa ni kuhakikisha
kila mwanafunzi aliyefaulu anaingia kidato cha
kwanza. Halafu bahati nzuri ni kwamba kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha nne, elimu ni bure.
Unafuu huo unaotokana na serikali kuondoa ada.
Hivyo tuutumie kusaidia watoto kupata elimu kwa
kuwapa mahitaji yote ya shule.

Watakaoshindwa kutumia fursa hii ya elimu
bure watakuwa na sababu zao wenyewe wanazoz-
ijua ambazo si za msingi. Lakini kwa wanaotambua
kuwa elimu ndiyo kila kitu, hawawezi kuzembea,
watafanya maandalizi kwa ajili ya watoto wao.

MUSSA MCHUPILA (MKAZI WA RUANG-
WA MKOANI LINDI)

SWALI lako ni zuri sana, hasa kwa kuzingatia
kwamba kwenye elimu kumekuwa na changa-
moto nyingi zikiwamo zinazosababishwa

na baadhi ya wazazi wasiojali umuhimu wa
elimu.

Hivyo swali lako linaweza kuwasaidia
wazazi wa aina hiyo wajue wajibu wao na
kuutimiza.

Ninaposema suala la changamoto, ni
kwamba wapo baadhi ya wazazi wanaowala-
zimisha watoto wao kufanya vibaya katika
mitihani ya kuhitimu elimu ya msingi wakidai
kwamba hawana fedha za kuwasomesha.

Wengine wakitaka watoto wao waolewe ili
wapate mahari na wengine wakitaka watoto
wa kiume wabaki nyumbani wakichunga
mifugo au kufanya kazi zingine za nyumbani.

Sasa wazazi wenye tabia hiyo, hata kama
watoto wao wakifaulu kwenda sekondari
wanaweza wasiwapeleke na badala yake
wakawaozesha au kuwaacha nyumbani waki-
fanya kazi tu bila kusoma.

Wazazi wa aina hiyo wakumbushwe ku-
wafanyia watoto wao maandalizi ili Januari
mwaka ujao waanze masomo. Maadui mara-
dhi na umaskini wataondolewa kwa elimu,
bila kufanya hivyo wataendelea kutusumbua.

Kwa hiyo nitoe wito huu kwamba kila
mzazi atimize wajibu kwa kuhakikisha mtoto
anapata haki ya kusoma bila kuchanganywa
na mambo mengine, ambayo hayana msaada
kwa maisha yake ya baadaye.

Kimsingi elimu inajumuisha ufahamu na
mengine ya msingi ambayo mwanafunzi
anayapata shuleni kwa ajili ya kuyatumia
katika jamii inayomzunguka.

EUNICE ROBSON (MKAZI WA JUINI
MWANZA)

MIAKA ya hivi karibuni matokeo ya
darasa la saba yanatangazwa mapema
sana, hali ambayo inawapa nafasi wazazi
na walezi kujipanga vizuri kwa ajili ya ku-
wanunulia watoto wao mahitaji ya shule.

Hivyo wanachotakiwa kufanya ni ku-
hakikisha kila mmoja ambaye mtoto wake
amefaulu, aandae mahitaji yote katika
kipindi hiki cha miezi miwili iliyobakia
kabla ya kumalizika kwa mwaka 2019,
huku akitambua kuwa elimu ni miongoni
mwa haki za msingi za mtoto, ambazo
anatakiwa kuzipata bila kipingamizi
chochote ingawa baadhi yetu tumekuwa
hatuzingatii hilo hadi kutowasomesha
watoto au kuwaacha waishie elimu ya
msingi wakati wana uwezo wa kuendelea
na sekondari.

Ninachotaka kukisema ni kwamba
maandalizi kwa ajili ya waliofaulu kuingia
sekondari yanatakiwa kufanyika sasa. Hi-
cho ndicho kila aliyefaulu anapaswa Kuki-
fanya kwa kushirikiana na mzazi au mlezi
ili masomo yatakapoanza, mwanafunzi
awe na kila kitu kinachohitajika shuleni.

Ninajua wapo baadhi ya wanafunzi
wanaweza kukatisha masomo kutokana
na sababu mbalimbali zikiwamo za wazazi
kuwazuia na kuwapa majukumu men-
gine ambayo yanaweza kuwakwamisha
wasiendelee na masomo.
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Wahitimu
waonywa
matumizi
mtandao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wanaohitimu
kidato cha nne nchini, wam-
etakiwa kuwa mabalozi wazuri
kwa jamii katika kuhakikisha
kunakuwapo na matumizi sa-
hihi ya elimu ikiwamo kuepuka
kusambaza video na ujumbe
unaokiuka sheria za nchi.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Ofisa wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), Mhandisi Charles
Tothomas, wakati wa mahafari
va 26 Shule ya Sekondari
lvumwe inayomilikiwa na
Jumuiya ya Wazazi wa Chama
cha Mapinduzi (CCM).

Alisema kumekuwapo na
tabia ya Watanzania kusam-
baza picha mbalimbali zina-
zokiuka maadili ya Mtanzania
pamoja na sheria ikiwemo
picha za ngono na kwamba
vitendo hivyo vinatafsiriwa
kuwa ni matumizi mabaya ya
mitandao.

Mhandisi Tothomas alisema
vijana wengi wamekuwa
wakitumia simu zao kusambaza
matukio ambayo hayanafaida
kwa taifa la Tanzania na ku-
sababisha mijadala isiyokuwa
na manufaa kwa jamii.

“Wanafunzi mnaohitimu mas-
omo yenu mwaka huu mnaenda
huko mitaani na mtamiliki simu
za mkononi, tafadhali nawaom-
ba mkawe mabalozi wetu huko
kuwakemea wenzenu ambao
mnaona wanatumia vibaya
mtandao,” alisema Mhandisi
Tothomas.

Pia alisema kuna uhalifu wa
utapeli kwa kutumia mitandao
hiyo hivyo wanafunzi hao wa-
natakiwa kuwa waangalifu wa-
napotumia simu hizo wakiwa
nyumbani kwani watu wengi
wametapeliwa.

Naye Mkuu wa Shule hiyo,
Emery Muhondwa, alisema
shule hiyo inakabiliwa na
changamoto ya baadhi ya wa-
zazi kutolipa ada kwa wakati
hali inayosababisha wanafunzi
kurudishwa nyumbani mara
kwa mara.

Alisema kitendo cha ku-
warudisha wanafunzi hao
nyumbani kufuata ada kina-
sababisha pia wanafunzi hao
kupitwa na baadhi ya masomo
kwa madai kuwa wanapokuwa
nyumbani vipindi vya darasani
vinaendelea kwa wale wali-
olipa karo.

“Hatuwezi tukasema kwa
vile baadhi tumewafukuza basi
tusimamishe na masomo ili
kuwasubiri hao, tutakuwa hatu-
watendei haki waliolipa hivyo
masomo yanaendelea kama
kawaida,” alisema Muhondwa.

Aidha akisoma risala ya wa-
nafunzi wanaohitimu, Janeth
Haule alisema awali wanafunzi
waliojiunga kidato cha kwanza
mwaka 2016 walikuwa 168
lakini kutokana na changamoto
mbalimbali wengine waliacha
na waliobaki ni 138.
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Mwanjelwa ahoji
utekelezaji Mkurabita

Na Nebart Msokwa, MBARALI

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Mary Mwanjelwa, ametoa
wiki mbili kwa Mtendaji Mkuu wa Mpango
wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za
Wanyonge Tanzania (Mkurabita), kueleza
mikakati ya mpango huo katika kuwanu-
faisha wananchi.

Mwanjelwa alitoa agizo hilo jana wakati
Kapyo, wilayani Mbarali baada ya kubaini
kuwa wananchi hawanufaiki kutokana
na kutopewa elimu ya kutosha kuhusu
mpango huo.

Alimtaka kueleza namna mpango huo
unavyowanufaisha wananchi hasa wa viji-
jini ambao wanamiliki ardhi kwa kutumia
hati za kimila na mali zingine wanazomi-
liki katika kupata mikopo kwenye taasisi
za fedha.

“Hii elimu ilitakiwa kuwa endelevu, sasa
ninyi mlikuja 2010 na sasa hivi inaelekea
2020, hawa wananchi yawezekana wen-
gine walishatangulia mbele za haki na

wengine wamezeeka. Sasa nataka mni-
letee taarifa ya utekelezaji wake,” alisema.

Alisema mpango huo ulianzishwa kwa
ajili ya kuwasaidia wananchi hivyo kama
hauleti matokeo chanya tafsiri yake ni
kwamba fedha zilizotumika zilipotea
bure.
weleza Naibu Waziri huyo kuwa licha ya
mpango huo wa Mkurabita kufika katika
dhi za kimila lakini bado hawajui namna
ya kunufaika nazo.

Mmoja wa wananchi hao, Herman
Zambi, alisema wataalam wa mpango huo
kupima mashamba na kuwapatia hati za
kimila ambazo wanazo mpaka leo lakini
hawajawahi kuzitumia.

Alisema hati hizo zinawasaida kuepuka
migogoro ya ardhi pekee lakini si manu-
faa mengine ambayo wanaelezwa kuwa
wanaweza kuyapata ikiwamo kuchukulia
mikopo kwenye taasisi za fedha.

“Walikuja wakatuelimisha wakaanza
kutupimia mashamba kila mtu na kipande

chake lakini baada ya hapo hawakuja tena
kutupa elimu ya namna ya kuzitumia hati
hizi kwenye shughuli zingine,” alisema
Zambi.

Naye Halima Kibete alisema awali
waliambiwa kuwa hati hizo zingewa-
saidia kutumika kama dhamana kwenye
mikopo lakini hawakuelekezwa namna
gani ya kuzitumia.

Alisema baada ya kuona hawanufaiki
nazo baadhi walidhani kuwa zilikuwa
ni mbinu za kuwashawishi ili wakubali
kupimiwa ardhi yao na kwamba pengine
haukuwa mpango wa Serikali.

Mtendaji Mkuu wa Mkurabita, Seraphia
Mgembe, alisema walishatoa elimu ya
matumizi ya hati hizo, lakini tangu watoe
elimu hiyo, muda mrefu umepita na ndiyo
sababu baadhi ya wananchi hawajui nam-
na ya kujinufaisha nazo.

Alisema katika wilaya ya Mbarali, wa-
Kopyo na Mabadaga na kwamba katika Ki-
jiji hicho cha Kopyo mashamba 636 yalip-
imwa na kutolewa hati.

Sy

“—

Vijana wa Wilaya ya Chunya, mkoani Mbeya, wakifanya mazoezi ya mgambo katika eneo la Kiwanja wilayani humo, mwishoni mwa wiki,
huku wakiwa wameshika mitutu ya mfano. Mafunzo hayo, valizinduliwa na Mkuu wa Wilaya hiyo, Maryprisca Mahundi (hayupo pichani),
mwanzoni mwa mwezi Oktoba. PICHA: NEBART MSOKWA

Wajiunga kuchangia NSSF kwa hiari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya watu 400 ambao hawamo kwe-
nye mfumo rasmi wa ajira mkoani Mbeya
wamejiunga na Shirika la Taifa la Hifadhi ya
Jamii wa (NSSF) ambako wanachangia kupi-
tia utaratibu maalum wa kujiwekea mafao
ya uzeeni.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na
Meneja wa NSSF Mkoa wa Mbeya, Nurdin
Mruma, wakati wa kongamano la wajasiri-
amali ambalo liliandaliwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya na kufanyika katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi.

Alisema mfumo huo wa kuwaandalia
mafao ya uzeeni wananchi wasio kwenye
mfumo rasmi wa ajira umeanzishwa
na serikali kwamba unawahusu wajasiri-
amali wadogo, wafanyabiashara, wakulima
na makundi mengine ambayo ajira zao sio
rasmi.

Mruma alisema lengo la mfumo huo ni
kutaka watu wa makundi hayo wapate ma-
fao baada ya kufikia umri wa uzee kwa ajili
ya kuendeleza maisha yao kama ilivyo kwa

watumishi wa kwenye sekta rasmi.

“Serikali iliamua kuanzisha mafao kwa
makundi haya baada ya kubaini kuwa na
wao wanafikia umri ambao hawawezi tena
kujitafutia kipato, mtu anafanya kazi ngu-
mu za kujipatia kipato lakini akishazeeka
hawezi tena kuzalisha na hivyo kuanza kui-
shi maisha tegemezi sasa huu mfumo ndio
suluhisho,” alisema Mruma.

Alisema ofisi yake imeelimisha makundi
mbalimbali ya wananchi ili wajiunge na
mfuko huo na kujiandalia maisha yao ya
baadaye wakiwamo madereva wa boda-
boda, wakulima na makundi mengine na
kwamba mwitikio ni mkubwa.

Baadhi ya wananchi ambao walihudhu-
ria kongamano hilo waliuomba uongozi wa
shirika hilo kupanua wigo wa kutoa elimu ili
wananchi wengi zaidi wanufaike kwa kuji-
unga. Mmoja wa wananchi hao, Paul Mwak-
itwange, mkazi wa Mbalizi, alisema elimu
hiyo inatakiwa kuwafikia hata wananchi
wanaoishi vijijini kwa madai kuwa pia kuna
watu wengi ambao wanapata shida waki-
zeeka.

ngumu ambazo wakishazeeka hawawezi
tena kuzifanya hivyo wanatakiwa wapewe
elimu hiyo ili waanze kujiwekea akiba kabla
nguvu za kufanya kazi hazijaisha.

mea kilimo na ufugaji kwa ajili ya kuende-
sha maisha yao, sasa mtu akishafikisha mi-
aka 50 kwa miaka ya sasa nguvu zinaanza
kupungua na akishafikisha 70 ndio tege-
mezi kabisa, wakielimishwa naamini wataji-
unga,” alisema Mwakitwange.

Naye Zena Hansule alisema shirika hilo
litasaidia kupunguza hata viwango vya
umaskini kwa wananchi kwa madai kuwa
wengi wa watu ambao huwa wanakabiliwa
na umaskini ni wazee ambao huwa wa-
nakuwa kwenye makundi ya watu wasioji-
weza.

Kwa mujibu wa sheria ya mifuko ya hi-
fadhi ya jamii, ili mwanachama apate sifa
ya kupata mafao ya uzeeni, ni lazima afik-
ishe umri wa kuanzia miaka 55 na awe
amechangia mfuko huo kwa kipindi cha
miezi 180.
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Mawakala g
watakiwa
kuzingatia s
vaminifu e

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAWAKALA wa taasisi za
kifedha, wamekumbushwa kuwa
waaminifu na kuendelea kujenga
imani kwa wateja huku wak- '
ishauriwa wakifungua ofisi kwe-
nye miradi mipya inayojengwa

Mkurugenzi wa Jiji la Dodo-
ma, Godwin Kunambi, alisema
hayo alipozungumza kwenye
mkutano wa mawakala wa benki
ya NMB mkoani humo.

Kunambi aliwataka mawakala
hao wa taasisi za kifedha ku- 1
jenga uaminifu katika kutoa hu-
duma za kifedha kwa wananchi '
waendelee kutumia huduma
hiyo.

“Napenda niwape siri moja
hata hizi benki zilianza kama
mawakala na sasa ni benki
kubwa, kwa hiyo hata ninyi
mkiendelea kujenga uaminifu
siku moja mtaweza kumiliki
benki zenu wenyewe,” alisema '
Kunambi. 1

Aidha, aliongeza kuwa wakati 1
mwingine wananchi wameshind- |
wa kuwatumia mawakala wa
kibenki na kukimbilia kwenye
matawi ya benki kwa kuhofia
kufanyiwa utapeli na watoa
huduma hizo.

Pia aliwaambia mawaka-
la hao kuchangamkia fursa
va kuchukua ofisi kwenye mi- ;
radi ya maendeleo inayojengwa '
katika maeneo mbalimbali.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni 1
Kituo kikuu cha mabasi na soko
kuu inayojengwa Nzuguni am-
bayo yanatarajiwa kukamilika
Desemba mwaka huu.

Mmoja wa mawakala hao, Jer-
emia Kitonka, alisema mafunzo
hayo yamekuwa yakiwajengea ]
uwezo wa kutoa huduma kwa
wateja wao maeneo mbalimbali.

Aliwashukuru NMB kwa kuen-
delea kuwapa mafunzo hayo kila
mwaka kwa sababu yanawapa
mbinu mpya za kutoa huduma
ikiwamo malipo ya mfumo wa
Kielektroniki wa serikali (GePG).

Kwa upande wake, Meneja
Uhusiano wa Mawakala wa NMB
makao makuu, Nehemia Simba, !
alisema lengo la mafunzo hayo '
ni kuwajengea uwezo mawakala !
hao ili waweze kuongeza tija 1
katika utoaji wa huduma kwa
wateja. '

Simba alisema NMB inalenga
kuweka mawakala wengi nchini
na kuwasogezea wananchi hu-
duma karibu na maeneo walipo
pamoja na kupunguza msonga-
pano kwenye matawi ya benki

iyo.

Kwa upande wake,
Meneja Uhusiano wa
Mawakala wa NMB
makao makuu, Nehemia
Simba, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuwa-
jengea uwezo mawakala
hao ili waweze kuongeza
tija katika utoaji wa hu-
duma kwa wateja.

_—
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Wazalishaji na wakulima
wa zabibu wapewa somo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imewataka wazalishaji na
wakulima wa zabibu kujiunga kwenye
vikundi vya ushirika ili kupata urahisi wa
kupewa mikopo itakayowasaidia kukuza
mitaji na uchumi.

Maelekezo hayo yalitolewa na Waziri
wa Viwanda na Biashara, Innocent Bas-
hungwa, alipokuwa akifungua Tamasha
la Urithi Wetu (Urithi Festival) kwa niaba
ya Waziri Mkuu Kassim Majaliwa lililo-
fanyika jijini hapa.

Aliwataka wakulima na wazalishaji wa
zabibu kuunda vikundi ili kupata urahisi
wa kupewa mikopo na taasisi za kifedha
za ndani na nje.

Alibainisha kuwa mikopo hiyo itawai-
nua ili kuzalisha mvinyo wa kutosha wa
kuuzwa nje na ndani ya nchi ikiwa ni
pamoja na kwenye hoteli kubwa za kitalii.

Alisema serikali inaendelea kutengen-
eza miundombinu rafiki ya kukuza uchu-
mi hivyo wazalishaji kupitia vikundi wa-

tanufaika na mikakati hiyo.

Aidha, aliitaka Taasisi ya Utafiti wa
Mazao (TARDkutoa taarifa za utafiti wa
mazao mara kwa mara ili wakulima
waweze kunufaika na kazi hizo.

Halikadhalika , aliwataka wananchi hao
kujenga tabia ya kutembelea kituo cha
Tari cha Makutupora Dodoma ili kupata
mbegu bora za mazao zikiwamo zabibu.

Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na
Utalii, Dk. Aloyce Nziku, alisema lengo la
matamasha mikoani ni kuutangaza utalii
wa ndani ya nchini.

Dk. Nziku alisema wamepanua wigo wa
kuendeleza uhifadhi wa utalii wa utama-
duni wa ndani ili kufanikisha malengo ya
kuwavutia watalii wa nje na ndani ya nchi
kwenda kutembelea vivutio hivyo.

Aidha, Dk. Nziku, alisema utalii wa
mvinyo na zabibu unaanzia ukiwa sham-
bani viwandani na mpaka ukiwa dukani
unaendelea kuwa kivutio.

“Kuna mtu hajawahi hata kuona mche
wa mzabibu atapenda kufika shambani ili

kuutazama lakini ambaye hajawahi kuona
jinsi mvinyo unavyotengenezwa kiwanda
naye atapenda siku moja afike kutembe-
lea kiwandani huko, kwa hiyo hatua zote
hizo ni kivutio cha utalii,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, alisema
zabibu iliingizwa mkoani hapa mwaka
1950 kwa kuletwa na wamisionari wa Kii-
taliano kwa ajili ya kutengeneza mvinyo
kwenye makanisa.

Mkuu wa Mkoa alisema kilimo cha zabi-
bu kimeendelea kutoa ajira kwa wakulima
mkoani hapa ambapo zaidi ya ajira 20,704
zimezalishwa .

Alibanisha kuwa zao hilo linalimwa ka-
tika wilaya tatu ambazo ni Dodoma, Bahi
na Chamwino na linavunwa mara mbili
kwa mwaka.

Aliomba kuongezewa wataalamu zaidi
wa kilimo cha zao hili ili kuwahudumia
wakulima wengi hasa msimu wa kilimo
unapoanza hadi mavuno ili kuongeza tija.

va kukabidhiwa na Shirika lisilo la kiserikali la Thamani ya Vijana Ujasiriamali na Ukuaji wa Kiuchumi (VYEEG), kituoni hapo, juzi. PICHA:
PETER MKWAVILA

"Ushirika uwatafutie wakulima masoko’

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya Ushirika
(TFC) limetakiwa kuvifuatilia vyama vya
ushiriki ili kuhakikisha kuwa vinawatafutia
wakulima masoko ya mazao yao ikiwamo
korosho, alizeti na pamba ili kuinua kilimo
chake hapa nchini.

Agizo hilo lilitolewa jana na Kaimu Nai-
bu Mrajisi wa Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika, Charles Malunde, katika mkutano wa
kupanga mikakati ya kuviendeleza vyama

Malunde alisema TFC inatakiwa kuwa
mstari wa mbele kuhakikisha vyama vya
ushirika vinawatafutia masoko wakulima
wa zao la korosho, pamba, alizeti na mazao

mengine kwa kuwa vina uwezo wa kutam-
bua kirahisi masoko yalipo.

“Naomba msimamie hili la utafutaji
masoko ya mazao, mnakuwa nyuma na
kupelekea serikali kuingilia kati kutafuta
masoko jambo ambalo halipendezi,” alise-
ma Malunde.

Aidha, aliwaambia baada ya mkutano
huo ana imani kila chama cha ushirika
kitabadilika ili kuhakikisha kinakuwa na
hati safi ambazo zitawafanya kuwa salama
kwenye masuala ya fedha na miradi ya
maendeleo.

Alisema vyama vingi vya ushirika vime-
kuwa vikilegalega katika utendaji wao iki-
wamo kuwa mstari wa mbele kuwahimiza
wakulima wa mazao kujiunga na ushirika

ili waweze kufanya kilimo chenye tija.

Akizungumzia suala la uanachama,
alisema “Kuna vyama vya ushirika zaidi ya
11,000, lakini vilivyo hai ni 7000 tu. Tuna-
hitaji na hivyo vinginevyo viamke na kuwa
hai.”

Alisema viongozi wa vyama ambavyo
haviko hai wanatakiwa kwenda kuanza
upya ili kuhakikisha wanarudi kuwa wana-
chama hai kama vilivyo vyama vinginevyo
vya ushirika.

Kiongozi huyo, alivitaka vyama kufuata
sheria ili kuepuka kufungiwa na kwamba
chama chochote cha ushirika kikiwa na
hati mbaya ya kiutendaji Bodi ya Vyama
vya Ushirika haitakuwa tayari kuendelea
kufanya kazi na viongozi wa chama hicho.
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Waagizaji matairi wapewa onyo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAFANYABIASHARA wa matairi
visiwani Zanzibar wametakiwa kufuata
sheria ya uingizwaji wa bidhaa zenye vi-
wango ili kuepusha ajali na uchafuzi wa
mazingira.

Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na
Masoko, Hassan Khamis Hafidh, aliyase-
ma hayo jana katika mjadala wa kuthimini
hali ya matairi yanayoingizwa nchini na
kutumika.

Alisema kuagiza matairi yenye ubora na
viwango kutasaidia kufikia lengo lililoku-
sudiwa la kuwa na biashara endelevu.

Hafidh alisema mipira isiyokuwa na
viwango husababisha madhara mbalim-
bali ikiwamo kuongezeka kwa ajali zina-
zotokana na matairi hayo kupasuka mara
kwa mara na hata kusababisha vifo.

Katika kuhakikisha hilo linatekelezwa,
alisema wizara imejipanga kufanya jiti-
hada za kudhibiti uingizaji wa mipira isi-
yo na ubora kwa kuwachukulia hatua za
kisheria waagizaji.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwan-
go Zanzibar (ZBS), Khatib Mwadini Khatib,
alisema si vyema kwa wafanyabiashara
kufanya udanganyifu wa kuingiza na ku-
uza bidhaa zisizo na ubora kwa kuwa ku-

fanya hivyo kunaweza kusababisha athari
kwa watumiaji.

Alisema kumekuwapo na changamoto
7a uingizaji wa matairi hayo jambo amba-
lo linapelekea kurudisha nyuma jitihada
za kuimarisha maendeleo ya biashara
hiyo.

Kwa upande wao, wafanyabiashara wa
matairi wameomba watumiaji kupatiwa
elimu ili kuepusha kasoro ambazo zi-
najitokeza wakati wakiwa safarini  kwa
kusababisha athari zaidi na kuahidi ku-
fuata sheria za uingizaji wa bidhaa zenye
kiwango.

Mafundi wakijenga miundombinu ya maji kwenye barabara mpya ya kiwango cha lami, inayounganisha eneo la Tandale na Mwanany-

Waziri achagiza vita udhalilishaji

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAJUMBE wa kamati ya viongozi wa
juu ya kupambana na vitendo vya udhal-
ilishaji dhidi ya wanawake na watoto Zan-
zibar, wamewataka wananchi wote kuji-
tolea katika kupinga vitendo hivyo, huku
wakitaka mahakama kufanya kazi yake ili
kuinusuru jamii na janga hilo.

Haya yalisemwa jana na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Haroun Ali Suleimani,
katika kikao cha pamoja kilichoandaliwa

na Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee,
Wanawake na Watoto kwa kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu (UNFPA) kilichofanyika Mazizini,
Wilaya ya Magharibi B.

Alisema ni vyema jamii ikafahamu
kuwa mahakama zimeanzishwa kusi-
mamia sheria, hivyo ni vizuri kushiriki-
ana nazo ili kufanya kazi ipasavyo katika
kutoa hukumu za kesi kwenye kesi za ud-
halilishaji.

“Mahakama ziachiwe kazi zifanye kwa
mujibu wa sheria ziliozopo juu ya makosa

ya udhalilishaji. Si vyema baadhi ya watu
kuziingilia mahakama badala yake wazi-
amini na kuzipa ushirikiano,” alisema.

Haroun alisema hawatawafumbia ma-
cho viongozi ambao huingilia vyombo
vya sheria hasa katika kesi hizo kwa kuwa
tabia hiyo inaweza kusababisha mustak-
bali mbaya wa taifa.

Hata hivyo, aliwataka wananchi kuripo-
ti kesi hizo na kuacha tabia ya kuvunjika
moyo kwa kuwa ushirikiano wao utasaid-
ia kuondoa changamoto hiyo ya udhalil-
ishaji hasa ubakaji.
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‘Wanawake,

vijana
changamkieni
fursa’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU wa Kamati Maalumu ya
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC),
Idara ya Organazesheni CCM
Zanzibar, Cassian Galos Nyimbo,
amewataka wanawake na vijana
wa Jimbo la Jang'ombe kutumia
vizuri fursa ya ujasiriamali kwa
kujiajiri.

Wito huo aliutoa jana wakati
akizindua Kituo cha Mafunzo
ya Ujasiriamali cha Jang'ombe
kilichoanzishwa na Mwakilishi
wa Jimbo hilo, Ramadhan Hamza
Chande, katika eneo la Kilimani,
Mnara wa Mbao, Unguja.

Alisema ujasiriamali ni kazi
kama zilivyo kazi zingine katika
jamii, hivyo ujuzi unaotokana na
sekta hiyo unatakiwa kuthamini-
wa na kupewa Kipaumbele.

Nyimbo alisema mafunzo hayo
ya ujasiriamali watakayopewa
wananchi wa jimbo hilo kupitia
kituo hicho, yawe na tija ya ku-
jikwamua kichumi na kujiongezea
Kipato.

Alimpongeza mwakilishi huyo
kwa ubunifu wake wa kuanzisha
kituo kitakachozalisha wataalamu
wengi wa ujasiriamali wenye
uwezo wa kutengeneza bidhaa
mbalimbali zenye viwango.

“Nakuombeni hiki kituo mki-
tumie vizuri kwani mkipata
Ujuzi wa masuala ya ujasiriamali
mtakuwa mmejikomboa katika
wimbi la umaskini na kuwa na
uwezo wa Kujiajiri wenyewe,”
alisema.

Naye Chande alisema lengo la
kuanzisha kituo hicho ni kuwapa-
tia ujuzi wa masuala ya ujasiria-
mali wananchi wa jimbo hilo hasa
Vijana na wanawake.

Alisema wakati akiomba kura
za wananchi wampatie ridhaa ya
uongozi aliahidi kuanzisha kituo
hicho na kwa sasa ametekeleza
ahadi hiyo.

[lani ya Uchaguzi ya mwaka
2015-2020, alisema imeelekeza
vanzishwaji wa vituo vya mafun-
Z0 ya ujasiriamali nchini, hivyo
jimbo hilo limetekeleza maelek-
ezo va ilani hivyo kwa vitendo.

Alisema kituo kimesajiliwa na
kupitia taratibu zote za kisheria
pia wana wakufunzi waliobobea
katika kufundisha utengenezaji
wa bidhaa bora zinazokubalika
katika soko la ndani na kimataifa.

Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa
wa Mjini Magharibi, Kamaria
Suleiman Nassor, aliwapongeza
viongozi wa Jimbo la Jang'ombe
kwa ushirikiano wao uliozaa
matunda ya kuanzisha kituo hicho
kitakachowanufaisha vijana.

Alisema vijana wa jimbo hilo
wanatakiwa kuchangamkia fursa
hiyo kwa kujiunga Kituo hicho ili
wapate ujuzi utakaowawezesha
kutengeneza bidhaa zitakazowa-
patia Kipato.
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Majengo va
wakimbizi
yawa kituo
cha afya

Na Restuta Damian, NGARA

HALMASHAURI yva Wilaya ya Ngara
mkoani Kagera, imeanza ujenzi na
ukarabati wa Kituo cha Afya Rukole
Kata ya Kasuro ili kusaidia wananchi
wa kata hiyo kwa kutumia majengo
valiyokuwa ya kambi ya wakimbizi.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Aidan
Bahama, wakati akizungumzia hali ya
kituo hicho kwenye eneo la ujenzi.

Bahama alisema ujenzi wa majengo

hayo ambayo valikuwa ya wakimbizi
baada ya kurejea kwao mwaka 2007

yvalitumiwa na halmashauri kwa kutolea

huduma ya afya kwa kiwango kidogo.

Bahama alisema uamuzi wa kusaidia
wananchi wa kata hiyo ni kuona baadhi

ya majengo ya mochwari, sehemu ya
mapokezi, sehemu ya upasuaji yame-
haribika zaidi.

“Majengo hayo yalikuwa ya wakimbi-

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

BODI ya Mapato Zanzibar (ZRB),
inaendelea kutoa fursa ya kusamehe
madeni ya walipakodi yatokanayo na
adhabu, riba na faini, ili kutoa nafasi ya
wafanyabiashara kusawazisha madeni
yao.

Akizungumza na wafanyabiashara
Gombani Chakechake Pemba, Ofisa
Uhusiano wa Bodi hiyo, Makame
Khamis Mohamed, alisema hiyo ni fur-
sa muhimu kwa walipakodi hao, hivyo
ni vyema kuitumia ili kusamehewa
madeni yao.

Alisema serikali imeamua kusamehe
madeni ya walipakodi yatokanayo na
adhabu, riba na faini kwa asilimia 100
iwapo wafanyabiashara hao watakuba-
li masharti yaliyowekwa.

“Hii ni fursa muhimu kwenu msii-
ache, ni vyema kuja na mkatimiza
masharti yaliyowekwa, ili kukuza
utamaduni wa uwajibikaji wa kulipa
kodi,” alisema.

Alieleza kama wafanyabiashara hao
wataitikia wito huo wa msamaha wa
madeni, ZRB inatarajia kupata Sh. bil-
ioni 4.6.

HABARI KITAIFA

Walipakodi wapewa fursa
zaidi ya kulipa madeni

“Kodi yako unayodaiwa itabaki pale
pale isipokuwa utasamehewa kile kili-
chosababisha deni hilo kuongezeka
ikiwa ni pamoja na adhabu, riba na
faini, hivyo tunataraji mtafika kabla ya
kumaliza muda uliowekwa,” alisema
Makame.

Alifahamisha kwa atayeomba msa-
maha huo, anatakiwa kujaza fomu
maalumu ambayo inapatikana ka-
tika bodi hiyo, ambapo maombi hayo
yalianza Julai 1 hadi Desemba 31, mwa-
ka huu.

“Pia madeni yatakayosamehewa ni
yale yaliyoanza Juni 30, mwaka huu
kwenda miaka ya nyuma, hawa ndio
watakaohusika na msamaha huu,” ali-
fafanua.

Akitaja kodi zinazohusika na msa-
maha huo ni ya ongezeko la thamani
(ya ndani), ushuru wa bidhaa (katika
huduma), ushuru wa stempu, ada za
bandari, kodi za mafuta, hoteli na ar-
dhi.

Aidha, alisema watu au taasisi au
kampuni zinazohusika ni ambazo
zimewasilisha ritani kwa kodi iliyosta-
hiki kulipwa, lakini hakulipa kodi yote
au sehemu ya kodi, pamoja na kutoku-

wasilisha ritani kwa kodi zilizostahiki.

“Pia ikiwa hukusajiliwa na bodi, la-
kini inajua au haijui kama ina wajibu
wa kulipa deni la kodi, ina kodi inay-
otokana na makisio au ina kesi ziliz-
opo mbele ya Bodi ya Rufani za Kodi,
Baraza au Mahakama ya Rufani na ime-
sajili dhamira ya kusawazisha kesi hizo
nje ya mahakama,” alieleza Makame.

Ofisa Elimu ya walipakodi kutoka
Bodi hiyo, Badria Massoud Atae,
alisema, lengo la mkutano huo ni
kuzungumzia msamaha wa madeni
yatokanayo na riba, adhabu na faini
na kuwataka wafanyabiashara hao
kuichangambkia fursa hiyo ambayo im-
ewekwa kwa muda maalumu.

“Kinachotusikitisha ni kuwa kuna
upandishaji holela wa kodi, pia hatujui
kiwango maalum na badala yake una-
pandishiwa kodi kila unapokwenda
kulipa na unapouliza huambiwi, hii
inatuumiza sana,” alisema Khamis Mo-
hamed Haji, mfanyabiashara.

Naye Harith Badawi aliiomba bodi
hiyo kutumia mfumo wa kielektroniki
kwa ajili ya kukusanya kodi, ili kuondo-
sha usumbufu kwa wafanyabiashara

Zi na kama mnavyoona kuna mochwari
imeharibika, sehemu ya upasuaji kuto-
kana na kujengwa kwa tope..sasa wal-
ivyorudi kwao tumeamua kuyatumia
kuwa kituo cha afya kwa uhitaji wa
kata hiyo, alisema Bahama.

Alisema hivi sasa shughuli ya ujenzi
inaendelea na kuwa majengo yanay-
ojengwa ni sita ambayo ni nyumba ya
watumishi, mochwari, maabara, sehemu
ya mapokezi, na upasuaji yenye kwa
gharama ya Sh. milioni 600.

Alisema ukamilishaji wa kituo hicho
kutakifanya kuwa miongoni mwa Vvituo
ambavyo vinatoa huduma ya afya kwa
jt)amii na vilivyo bora kwa miundom-

inu.

Alisema fedha inayotumika katika
mradi huo ni kutokana na Rais John
Magufuli kutaka wananchi wapatiwe
huduma kupitia miradi ya maende-
leo kusogezwa karibu yao na kuacha
kutembea umbali mrefu.

“Fedha hizi ni kati ya pesa Sh. bil-
ioni 10 zilizotolewa na Rais kuja kwa
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wananchi kufanya maendeleo.. niliona
uhitaji wa kata hiyo na kutoa kiasi cha
kufanya ujenzi wa kituo hicho,” alisema

Bahama.

Aliongeza kuwa kwa kuona wananchi

wanafuata huduma ya afya katika

Hospitali ya Wilaya Nyamiyaga ambapo

kuna umbali mrefu kufikia huduma
hiyo.

ni Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Najma Giga. PICHA: OWM

Kiongozi wa Kikundi cha Vijana cha Faraja Carpentry, James Luwanda, akionyesha vitendea kazi wanavyotumia kutengeneza
bidhaa zao, kwa wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Katiba na Sheria, walipofanya ziara ya ukaguzi wa miradi ya vijana katika
Mkoa wa Morogoro juzi. Kulia ni Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Anthony Mavunde na (wa tano kulia)

Mizigo yaongezeka Bandari ya Mtwara

Na Mary Geofrey

IDADI ya shehena za mizigo inayohu-
dumiwa katika Bandari ya Mtwara, im-
eongezeka kutoka tani 296,577 mwaka
2014/15 hadi tani 363,287 mwaka 2017/18.

Kadhalika, katika kipindi cha mwaka
2018/19 imehudumia meli 141 kutoka
meli 66 mwaka 2017/18, ikiwa ni sawa na
ongezeko la asilimia 113.

Hayo yalielezwa jana mkoani Mtwara
na Meneja wa Bandari hiyo, Mhandisi
Juma Kijavara, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu utendaji
kazi wa bandari hiyo, namna walivyoji-
panga kuhudumia na kukuza uchumi wa

mikoa ya kusini na nchi jirani.

Alisema mbali na kusafirisha korosho,
bandari hiyo kwa sasa inasafirisha saruji,
mafuta, makaa ya mawe, makasha, ma-
kontena pamoja na kushusha magari am-
bayo yanaenda nchi za Msumbiji, Zambia
na Malawi. “Bandari ya Mtwara imevuka
lengo lake kuhudumia meli kwa zaidi ya
asilimia 100 wakati lengo lake lilikuwa
ni kuhudumia meli kwa asilimia 66 na
kusafirisha mizigo kwenda jirani zilizopo
ukanda wa Kusini,” alisema Kijavara.

Alisema bandari hiyo pia imefanikiwa
kushusha magari zaidi ya 600 ya kiwan-
da cha Saruji cha Dangote yanayotumika
kwa ajili ya kusambaza bidhaa hiyo kuto-

ka mkoa huo kwenda mikoa mbalimbali
nchini.

Aidha, Kijavara alisema kina cha maji
katika bandari hiyo ni mita 12 na mita 9.5
chenye uwezo wa kubeba meli za uku-
bwa wa mita 230.

Alisema Agosti 22 mwaka huu,
walipokea meli aina ya Mv Christiana
yenye urefu wa mita 222 iliyoshusha
kontena 1,800 kwa ajili ya upakiaji wa
korosho.

“Hii ni meli kubwa kuliko meli zilizoin-
gia katika bandari hii,” alisema Kijavara.

Kwa upande wake, Ofisa Ununuzi na
Ugavi wa Bandari ya Mtwara, Abdilah
Salim, alisema katika mkoa huo kuna

bandari bubu zaidi ya 140.

Alisema bandari hizo zipo kuanzia Kil-
wa mpaka Mtwara na 11 kati yao zinata-
rajiwa kuanza kurasimishwa na serikali.

Alisema kurasimisha kwa bandari hizo
kutasaidia kuweka uwiano kati ya wafan-
yabiashara wanaotumia bandari kuu am-
bao wanalipa kodi na wale walio katika
bandari bubu ambao hawalipi kodi ina-
vyotakiwa na kuingizia serikali hasara.

Alisema hasara ya kutumia bandari
bubu ni kuepuka maradhi kutokana na
magonjwa ambayo yanaweza ambuki-
zwa kupitia njia za mpakani na kupitisha
dawa za kulevya na kupitisha bidhaa feki.
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Watega kamera chooni kuchungulia abiria

TEXAS, Marekani

MMOJA wa wafanyakazi wa Kampuni ya
Ndege ya Southwest Airlines amefungua
kesi mahakamani akiwashutumu maru-
bani wawili kwa kuficha kamera katika

choo cha ndege hiyo na kuwachungulia Marubani

ambayo alisema ilikuwa mkakati wa us-
alama.

Mfanyakazi huyo aliripoti kisa hicho
kwa kampuni hiyo, lakini anadai msi-
mamizi mmoja alimuagiza kutomwam-
bia mtu yeyote kilichotokea.

Marubani hao hawakuitwa na kam-

sha kutoka kwa uchunguzi wetu kwam-
ba hakukuwa na kamera chooni, kisa
hicho hakifai na kwamba kampuni hiyo
haiwezi kukikubali’,” ilieleza taarifa
hiyo.

Katika majibu yao yalioandikwa kwa
walalamikaji, Russell na Graham waliki-

Kamera hizo zilikuwa na siri kubwa
zikiwa zimewekwa katika kila ndege
aina ya 737-800, ilidaiwa kwamba Gra-
ham alimwambia mfanyakazi mmoja
wa ndege.

Na kufuatia maelezo ya Russell, Stain-
aker alipiga picha ya kompyuta hiyo na

hao ha- ri kwamba kulikuwa na kompyuta ka-

tika chumba hicho cha marubani lakini
walikana madai mengine yoyote.

Saa mbili kabla ya safari ya ndege
kuanza Februari 27, 2017, Graham alimu-
omba Stainaker kusalia katika chumba
hicho cha marubani huku yeye akienda
chooni, ilieleza sehemu ya malalamiko.

Kulingana na sera ya kampuni hiyo ya
ndege wafanyakazi wawili wanafaa ku-

simu yake, yalisema mashtaka hayo.

Wakati Stainaker alipolalamika, msi-
mamizi mmoja alimtaka kunyamaza na
kutolizungumzia kuhusu suala hilo na
kwamba iwapo itajulikana hakuna mtu
atakayesafiri kwa kutumia kampuni
hiyo ya ndege.

Mashtaka hayo ya Steinaker yanataka
alipwe Dola za Marekani 50,000 kama
fidia kutoka kwa kampuni ya Southwest

abiria ambao walikuwa wakienda kuji- : puni hiyo ya ndege na wanaendelea na
P, wakuitwa . - -
saidia. na kam :  kazi yao kawaida kulingana na mash-
. . . puni
Renee Steinaker anadai kwamba ali- hiyo ya taka hayo.
baini njama hiyo ya marubani hao wakati pdege na Katika taarifa iliyotolewa na kampuni
wa safari ya ndege ya mwaka 2017 kutoka wanaen- ya Southwest Airlines ililambia Shirika
mjini Pittsburgh hadi Phoenix. delea na la Utangazaji la BBC kwamba kampuni
Hata hivyo, baada ya kubainika, Ru- kazi yao hiyo haiweki kamera katika vyoo vya
bani Terry Graham alimtaka Steinaker Kawaida ndege.
kukaa katika chumba cha rubani na ru- Kulingana Awali, kampuni hiyo ya ndege ya
bani mwenzake Ryan Rusell, wakati ali- N mash- Marekani ilikataa kutoa tamko kuhusu

potumia choo hicho. taka hayo.

Rubani na kampuni ya ndege ya South
West Arlines wamekana mashitaka hayo
kwamba kulikuwa na kamera iliyokuwa
ikiwachukua abiria na wafanyakazi wal-
iokwenda msalani.

Steinaker alidai kuwa Russell alimu-
onya kutosema kitu kuhusu kamera hiyo

kesi hiyo . Lakini katika taarifa nyingine
ilieleza kuwa imechunguza madai hayo
na kupata kwamba hakukuwa hata na
kamera moja katika choo.

“Wakati kisa hicho kilipotokea siku
mbili zilizopita, tulichunguza madai
hayo na kuangazia hali hiyo na wafan-
yakazi waliohusika, Tunaweza kuthibiti-

wapo katika chumba hicho cha ndege
kila mara.

Russell alikiri kwamba kamera ili-
kuwa ikichukua watu moja kwa moja,
huku akiwa na wasiwasi katika uso
wake, kabla ya kumshauri Stainaker
kutomwambia mtu yeyote na kwamba
ulikuwa mkakati wa kiusalama.

Airlines pamoja na marubani.

Goldman alisema mteja wake alikua
amedhurika na suala hiyo ambalo lilim-
sababishia dhiki kali.

Mashtaka hayo yaliwasilishwa katika
jimbo la Arizona, lakini imehamishwa
katika mahakama ya wilaya mjini Ari-
zona. BBC

I
Nyusi atetea Kiti

chake cha urais

MAPUTO, Msumbiji

TUME ya Uchaguzi ya Msumbiji im-
emtangaza Rais Filipe Nyusi kuwa
mshindi wa uchaguzi kwa asilimia
73 ya kura.

Pia kimekitangaza chama chake
cha Frelimo kushinda asilimia 74
ya Vviti bungeni kufuatia uchaguzi
wa uliofanyika Oktoba 15.

Chama kikuu cha upinzani, Ren-
amo kimeyakataa matokeo hayo,
kikidai kuwa uchaguzi huo ulikuwa
umegubikwa na udanganyifu na
vitisho.

Tume pia imemtangaza mgombea
wa Renamo, Ossufo Momade, kuwa
amepata asilimia 22 ya kura. Huku
idadi ya wananchi waliojitokeza
kupiga kura ni asilimia 51.

Katika bunge lenye viti 250,
chama cha Frelimo kimepata viti
184, Renamo viti 60 na chama cha
MDM viti sita. DW

Uingereza kujitoa
EU mwakani

LONDON, Uingereza

IKIWA zimebaki siku mbili kwa
Uingereza kutangaza kujitoa Umoja
wa Ulaya (EU) umoja huo jana
ulikubali kuchelewesha kwa muda
wa miezi mitatu Uingereza kujitoa
kutoka umoja huo hadi Januari 31,
mwakani.

Siku tatu kabla ya tarehe ya
mwisho ya Uingereza kujitoa
kutoka katika umoja huo hapo Ok-
toba 31, mchakato wa Brexit bado
haujulikani mwelekeo wake wakati
wanasiasa wa Uingereza hawako
karibu ya kufikia muafaka juu ya
vipi, lini na hata iwapo hatua ya
kuachana na EU itawezekana.

Mataifa 27 ya EU yamekubaliana
jana kuchelewesha Brexit hadi Jan-
vari 31, pamoja na uwezekano wa
Uingereza kujitoa mapema iwapo
bunge la Uingereza litaidhinisha
makubaliano ya kujitoa. DW

N
.

hiyo. PICHA: RFI

Wakristo Ethiopia wamlaumu Waziri Mkuu

ADDISABABA, Ethiopia

KANISA la Orthodox nchini Ethiopia
limemkosoa vikali Waziri Mkuu, Abiy
Ahmed kwa kile linachosema ni kushindwa
kuzuwia machafuko ya kikabila na kidini
ambayo hadi sasa watu 70 wameshafariki.

Kanisa linasema waziri mkuu huyo
ameshindwa kuwalinda waumini wa kani-
sa hilo lenye ushawishi mkubwa nchini
Ethiopia.

Ghasia zilizuka katika Mji Mkuu wa
Addis Ababa na jimbo la karibu la Oro-
mia siku ya Jumatano wiki iliyopita, baada
ya mwanaharakati mmoja kuvishutumu

vyombo vya usalama kwa kula njama ya
mashambulizi dhidi yake,madai ambayo
Jeshi la Polisi limeyakataa.

Afisa mmoja wa Jeshi la Polisi alisema
siku ya I[jumaa kuwa watu 67 wali-
uawa katika machafuko hayo kati-
ka Jimbo la Oromia.

“Watu wanakufa na maswali yanauli-
zwa endapo kweli serikali ipo. Watu
wanapoteza matumaini,” alisema kion-
gozi wa Kanisa la Orthodox la Tawahedo,
Markos Gebre-Egziabher, baada ya sala ya
kuwaombea wafu kwenye Kanisa la Utatu
Mtakarifu mjini Addis Ababa siku ya Ju-
mapili.

Wafuasi wa kanisa la Orthodox ni
takribani asilimia 40 ya wakazi wote mil-
ioni 110 wa Ethiopia.

Abiy, mshindi wa Tuzo ya Amani ya Nobel
ya mwaka huu, alitoa kauli yake usiku wa
Jumamosi, ambapo aliapa kuwafikisha wa-
halifu mikononi mwa vyombo vya sheria na
kuonya kwamba machafuko yataongezeka
endapo Waethiopia hawataungana.

Msemaji wa kanisa hilo aliliambia Shiri-
ka la Habari la AFP kwamba waumini 52
wa kanisa hilo, wakiwamo maofisa wawili
wa kanisa, ni miogoni mwa waliouawa.
Hata hivyo, idadi hiyo haikuweza kuthibit-
ishwa. DW
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

A. MALI:

Robo Mwaka ya

sasa

30-Sep-2019

Robo Mwaka
iliyopita
30-Jun-2019

30 SEPTEMBA 2019 (Kiasi kwa shilii i)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA

Robo ya Mwaka

Robo ya mwaka
Linganishi
30-Sep-2018

sasa
30-Sep-2019

Limbikizo la
Mwaka wa sasa
30-Sep-2019

Limbikizo la Mwaka
linganishi
30-Sep-2018

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2019

Robo Mwaka ya
sa

Robo Mwaka

Limbikizo la

Limbikizo la

1. Mapato ya Riba 709 781 2,215 2,456
1. Fedha Taslimu 512 440 2. Gharama za Riba 172 135 449 448
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 2,720 447 3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 537 646 1,766 2,008
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - 4. Madeni Viza Yaliyofutwa R N N R
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 210 377 5. Punguzo/Ongezeko la tengo Katika Mikopo 62 B (53) 8
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 63 10 6. Mapata Yasiyo ya Riba: 169 64 311 162
6. Miamala Baina ya Matawi - - 6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 12 R 21 4
7. Bili Zilizoafikiwa - - 6.2 Ada na Kamisheni 157 62 289 156
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6.3 Gawio - N N N
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 4,000 4,000 6.4 Mapato Mengine 2 1 2
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - 7. Gharama Zisizo za Riba 2,161 2,069 6,157 6,181
11. Mikopo Halisi Iliyopo 16,378 16,311 7.1 Mishahara na Mafao 922 886 2,629 2,695
12. Mali Nyingine 5,282 5,484 7.2 Ada na Kamisheni - - - -
13. Uwekezaji wa Hisa - - 7.3 Gharama Nyingine 1,239 1,183 3,528 3,486
14. Akaunti za udhamini - - 8. Faida (Hasara) ya (1,517) (1,359) (4,027) (4,019)
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,296 1,453 9. Tengo la Kodi ya Mapato - - - -
16. JUMLA YA MALI 30,461 28,522 10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (1,517) (1,359) (4,027) (4,019)
B. DHIMA: 11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - -
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - - 12. Jumla ya Faida (Hasara) iliy kwa mwaka (1,517) (1,359) (4,027) (4,019)
18. Amana za Wateja 11,660 8,268 13. Idadi ya 56 63 56 63
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 14. Mapato kwa Hisa -25 -22 -65 -65
20. Amana Maalumu - B 15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - B BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa N - - Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -5%| -4%) -14% -11%
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 841 705 - Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -9%| -6%)| -21% -16%:
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja . - - Uwiano wa Matumizi Ya.s‘iyo na Riba na Map§t0 Ghaﬁ i i 306%: 291% 296%: 285%:
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 19 7 - Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3% 3% 9% 9%
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 170 228
28. Madeni R - KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2019
29. JUMLA YA DHIMA 13,234 9,778 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa
30. MALI/(DHIMA) HALISI 17,227 18,744 uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
C. FEDHA ZA WANAHISA: . s
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30912 30,912 Sz e s L Lmsthe
32. Akiba ya Mtaji - -
33. Mapato Yaliyobakizwa (9,658) (9,819) Richard Makungwa | 28 OKTOBA 2019
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (4,027) (2,510) (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - 161
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 3
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 17,227 18,744 Selemani Kijori . 28 OKTOBA 2019
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
39. Mikopo Chechefu 289 323
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 302 253
41 Mali Nyingine Chechefu - - Poniwoa Andrew | 28 OKTOBA 2019
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 57% 66%
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.7% 1.9% usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 143% 200% hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55% 58% viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 67% 71% sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali
- Ongezeko la Amana 41% 12%] halisi.
- Ongezeko la Mali 7% -2%

o ita Mwaka wasasa Mwaka Lingal 1 H
rman Kessy s 2 KTOBA 201
(Kiasi kwa s ) 30-1un-2019 ach-2019  30-Jun-2019 30 / erman Kessy . 8 OKTO 019
1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za (Imesamlwa)
Mapato (Hasara) Halisi (1,517) (1,416) (4,027) (4,019)
Marekebisho kwa Ajili ya: - > A
mbrose Nshala . 28 OKTOBA 2019
- Hasara katika Mali 212 622 1,346 1,496 / o
“Badilko Halsi Katika Mikopo ©) ) (199) 8,010 (Imesainiwa)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 3,392 888 3,711 (988)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
- Mebadiko Halsi Katka Dhima Nyingine & EED) 121 2926 MINIM SCLOSURE OF CHARGES AND FEES MADE UNDER REGULATION 11
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (105) (352)’ (609)’ (3,589)
- mgl“lrl‘zoy\:)pwa - . - - SIN TTEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 5 | Personal Loans
N - - - - 1 Current Accounts (a) Processing/Arrangement/Appraisa fee %
Fedha Halisi zili kwa shughuli za 1,979 (436) 343 3,836 ) Recuired i openg Gl TS0 () Personal s 1%
e _ - () Morthly senvicefe (breakionn per customer type) 257,500 () Owrdats 2%
II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - - - - () Cheque withdraval over the counter ‘ﬁ 2 o amourts s mSMﬂ i) Mortgage e
- io Lilil - - - - oenise e N (iv) Asset finance nfa
v gt = : = o 8 e T i
- Ununuzi wa Mali za Kudumu (36) (5) (41) (471) () Interim statement per page 125 2,500 (€) Early repayment two months interest
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - - (g)  Periotic scheduled statement: 0 @ \;uauun fees
- Ununuzi wa Amana Zi na Mawakala B (179) 946 (3,119) e e fessipted (0 ober — s
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi na Mawakala - - - - () Special cearance 2 P
. () Counter cheque 256,000 Fied Deposi - 25 3 Months 6 Months 12 Months
- Mengineyo - - - () Stop payment 725 38,400 T-2Mn 1% 25% 5%
Fedha Halisi Zili kwa Shughuli za Uwekezaji (36) (184) 905 (3,590) ) o e et e 2 20 e w0
III. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - - - - j‘;’} Ry 50-100Min 0% on 5o
N i T - - - N b Y 100- 300 Min 35% 45% 55%
Uipej via Maden o Muda Mreu__ () et o s e o 0501 i st ot
- Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - () Unarranged overdraft 20% 500m - 18In 45% 55% 65%
~Mapato Kutokana na Utoaj wa Mtaji wa Hisa . . . . () Inerbank tanste 725 10,000 Above 18n Contat Teasry
0 m 4 - -
~Gaio Lilloipwa kwa Fedha tasimu - - - - 0 baoite K R Acruo o illyConre blnce paldHontly
- Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - - 1o D e o) v Stk 1nin 1%
- Mengineyo - - - - (@) Required minimum opering balance: 255,000 1;1‘::"\‘ ;-::
Fedha Halisi Zilizotolewa (zili: ) kwa shughuli za Kifedha - - - - ::: g s i 25%
1V. Fedha Taslimu na Mali Zil na Fedha Taslimu: 3 (d)_Account closure 25 20,000 Base Lending Rates
~Ongezeko ] Punguzo Halisi atika Fedha Tasimu na Mali zi a Fedha Tesimu 1943 (620) 1,248 246 (o T ok oy e T e Baserte %
- Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 965 1,585 1,557 644 & oo e 2 [ Medium term (2-4 years) 205% +15%
- Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,908 965 2,805 890 (@) Other 2 4 [Term loans (over 5 years) 19.0% +40%
4 Transaction
() Purchasfsae of TG transactions over he W Ve, have exarined th nd the information i true and corect to the best of
) tmectirndene m our knowedae and information.
() Selefpurchas o cash sy i
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI o Mapato . - Tengo la (@ Terphcvarsier e T T T T T S B
KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2019 AW yaliyobaki 1292 ¥a ada Ziada ya o o i crncy e w 2| Letida Ndongoe g Head of Business Developmen & Harketing 28 OCTOBER 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa zwa Kisheria  nyingine 5 L0 et v o et (e 1 0 ot ) 3" selemeni Kjor Head of Fance: 28 OCTOBER 2019

Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka

30,912

(9,976)

21,294

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato

Mapato mengine yaliyojumuishwa

(4,027)

(4,027)

Miamala na wanahisa

Gawio lililolipwa

Ziada nyingine

Tenqo la Ziada ya Jumla

Mwaka Uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka

(4,120)

Punguzo kutokana na kupitisha IFRS9

(288)

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato

(5,503)

Mapato mengine yaliyojumuishwa

'Miamala na wanahisa

Gawio lililolipwa

Ziada ya Kisheria

Tenqo la Ziada ya Jumla

la mwisho wa mwaka

30,912

179
(9,976)

Head Office

Mlimani Tower - Mezzanine Floor,
Sam Nujoma Road

P.0.Box 61002,

Dar es salaam

Phone: 022-2772954/7

email: info@mcb.co.tz

Customer Care No.:

Floor

Morogoro

0629331151|0629331755| 0800750033

ani Branch
Mlimani Tower - Ground Floor
Sam Nujoma Road
Dar es salaam

Mbeya
Regi

Samora Branch
Samora Avenue
Consolidated Holding Building Ground

Regional Office - Morogoro
19, Plot E, Nkomo Street
Phone: +255 622 005 574

Regional Office - Mbeya

90, Plot L, Sokomatola Street
Phone: +255 766 903 575

al Office - Mwanza

18, Plot A, Kirumba Street
Phone: +55 788 138 238

Mwanza

215485102
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANCANYIKO

SHAMBA LINAUZWA
Shamba la Ekari 13 linauzwa liko Mlandizi

NIPASHE NI JIBU LAKO

matunda inayozaa, lina umeme. Lina maji NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAI(O KWA

ya DAWASCO na maji ni matamu. Pia kuna
kisima kirefu. Kwa mawasiliano piga simu
namba 0655 099825 / 0767 237404 / 0715
237404,

MCHANGANYI

2 ACRE YARD FOR RENT

Facing New Julius Nyerere
International Airport.
Call: +255 754 375 967.
Email: gold@goldtz.net

BEI NAFUU SANA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

UPOTEA KWA VYETI

- . IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
KUPOTEA KWA Mirathi. BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA MOROGORO
KILOSA
Form Il ) ’ DISTRICT AT MOROGORO
RESULT SLIP YAH: MAOMBI NA:202/2019 PROBATE AND ADMINISTRATION
Citation CAUSE NO....9....0OF 2019

JOHN J.DINYA(Suing as next friend)LISPAMETHOD
KIKOTI AND ANTHONY METHOD KIKOTIL........ MLE-

Katika Mahakama ya Mwanzo Kintuku TA MAOMBI

Usimamizi wa Mirathi No.02 ....... 2019

Ombi la Mashala Mwandu kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
Mwandu Masanja Malesa.

In the matter of the Estate of the late...
LETTER OF ADMINISTRATION
VERSUS
I MIBU MAOMBI BY |..AMADEI KAMILI SAIDI

MJIBU MAOMBI 2ieevrineninns
MJIBU MAOMBI

MANYUSIANTHONY KIKOTI..
AYUBU METHODI KIKOTI,
COSMAS CHUWA.,

All persons claiming to have any interest in the

WITO/KUITWA SHAURINI KWA MANYUSI estate of the above named deceased are hereby

ANTHONY KIKOTI

NARRY JOHN TESHA anatangaza kupotelewa na vyeti

vifuatavyo:Cheti cha kidato cha nne index namba
$.3964-0059 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2011 katika Shule ya Sekondari Joyland Girls,
Cheti cha kidato cha sita chenye index namba
S.1757-0511 kilichoctolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa katika Shule ya Sekondari Bendel Memorial, Cheti

MAID A KASIMU
kupotelewa na Result Slip yenye index
namba S-4260-0020 iliyotolewa na Baraza la

Mithihani la Taifa mwaka 2018 katika Shule

MAGOTA anatangaza

Kwa yeyote anayehusika

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo,
wanaalikwa kija kuhudhuria kesi wakitaka

Popote Ulipo Unaarifiwa Ufike ktk baraza la ardhi na
Nyumba la wilaya ya Kilosa,Tarehe 04/12/2019 mwenyewe
binafsi au mwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa  kutajwa.Endapo  hautaudhuria  maombi
yatatajwa na kusikilizwa -upande mmoja dhidi yako na

cited to come and see the proceeding if they think
fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above- named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or

- kutol i §

namba 7416/T2014 kilichotolewa na Chuo Kikuu Cha ya Sekondari llowola. tarehe 29/10/2019 kabla huyo muombaji eolews wamuzl. Lt before the 04 day of ....11..2019

Ardhi r.nv_/ak? 2018 na Cheti cha Bodi kilichotolewa na Yeyote atakaeiona atoe Taarifa hla]ateu“Wa kuwa Msimamizi wa Mirathi Imesainiwa leo mre*@,‘mm’lwakﬂm?- Dated ac MOROGORO this. 24.day of
Tanzania institute of Bankers kituo chcochocte cha Polisi. hiyo. Tarehe 08/09/2019 ~ maEATh LA n:lm WIHER W 10,2019
o S

Yeyote atakaviona atoe Taarifa kituo 3 - . E g g g
chochocte cha Polisi. 8 Polisi Taarifa: 2 :@; g i 3
Polisi Taarifa: DAR/KI|/RB/417655/2019 2 MTW/RB/405759/2019 2 2 g o i

KUPOTEA KWA CHETI

115483801

STEVEN G. NYAHURO  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.0784/0130
kilichotolewa na BARAZA LA MITIHANI
LA TAIFA KUPITIA ARWING HIGH
SCHOOL mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CHA/RB/146181/2019.

usikose Gazeti
lako

la Nipashe kila
Siku

Uzaq,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Tupigie 0767 223
Kwa Bei Poa
Tupigie
0767 223311

he

MWANGA WA JAMIT

Nipa.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

AURICIO  Pochettino
anaamini  kwamba
Liverpool  walipe-
wa “penalti laini”
wakati wakiibuka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Tot- [
tenham kwenye Ligi Kuu ya
England, lakini akakubali

maamuzi hayo. oA
Mchezo wa Jumapili pale
kwenye dimba la Anfield ul- -

ionekana kama ungemalizika
kwa sare ya bao 1-1 hadi mwa-
muzi, Anthony Taylor alipotoa

adhabu ya penalti kwa beki wa A

kushoto wa Spurs, Serge Au-
rier kwa kumfanyia faulo, Sadio
Mane ndani ya eneo la penalti.

Mohamed Salah alipiga na ku-
funga penalti hiyo zikiwa zimesalia
dakika 15 mpira huo kumalizika
baada ya Jordan Henderson kusawazi-
sha lile la Harry Kane dakika ya 47.

Kocha wa Tottenham, Pochettino
anahisi kwamba, penalti hiyo haikuwa
sawa, lakini aliamua kukubali uamuzi
na matokeo yake.

“Sitaki kulaumu nahitaji kukubali
matokeo ya mwamuzi na VAR,” alisema
wakati akizungumza na waandishi wa
habari.

“Kiufundi pengine ni penalti kwa
sababu ilionekana kama wawili hao
waligusana. Lakini kwa ukweli, mpira
ulionekana kabisa umeondoka.

“Ni tukio unaloliona kwamba ni laini
mno. Penalti ilitolewa na tunahitaji
kukubali maamuzi ya mwamuzi na
VAR.”

e

Ve

L]
s

-

Salah hajaumia
sana, asema
Klopp

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amese-
ma kwamba majeraha ya Mohamed Salah
si makubwa kama ambavyo walifikiria
mwanzo baada ya kuumia kwenye mchezo
wa Ligi Kuu England dhidi ya Tottenham
juzi, Jumapili.

Nyota huyo wa kimataifa wa Misri
alikosa wiki mbili baada ya kuumia ‘enka’
mwanzoni mwa Oktoba, na kumlazimu
kukaa nje wakati wakitoka sare ya kufun-
gana bao 1-1 dhidi ya Manchester United.

Salah alirudi uwanjani wakati Liverpool
ikiibuka na ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya
Genk kwenye Ligi ya Mabingwa Jumatano
iliyopita na alianza dhidi ya Tottenham.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, alijitonesha kwenye mchezo
huo wa Liverpool wakiibuba na ushindi wa
mabao 2-1 na alitolewa nje na nafasi yake
kuchukuliwa na Joe Gomez dakika tano
kabla ya mpira kumalizika.

Virgil van Dijk pia alionekana kuumia,
lakini Klopp alitoa hofu kwamba, mchezaji
huyo yupo fiti.

“Virgil aliumia mguu. Alipata maaumivu
kidogo, lakini atakuwa fiti,” alisema aki-
iambia Sky Sports.

“Mo ana tatizo na ‘enka’ lakini hajaumia
kwa kiwango kikubwa zaidi, na atakuwa
fiti muda si mrefu.

“Haitakuwa vizuri kulazimika abakie
uwanjani. Tuna wachezaji wengine na
tuna nafasi ya kubadilisha na tulifanya
hivyo.

“Hajaumia kwa kiwango kikubwa. Si kwa
kiwango hicho atapona muda si mrefu,
lakini naamini atarudi dimbani haraka.”

Emery alalama kunyimwa penalti, bao

LONDON, England

SIRI na hasira zimeendelea kuzun-
guka uamuzi wa kukataliwa kwa
bao la ushindi la dakika ya 85 la
Arsenal wakati wakitoka sare ya
mabao 2-2 dhidi ya Crystal Palace
juzi, Jumapili.

Gunners wanaamini walistahili
ushindi kupitia bao hilo baada ya
beki Sokratis Papastathopoulos
kuunganisha mpira huo kimyani
kufuatia kona kupigwa kabla ya
kuchezwa na kurudi na kumkuta
mpigaji huyo.

Baada ya kushangilia, na licha
ya kutokuwapo kulalamika kutoka
kwa wachezaji wa Palace, bao hilo
lilikataliwa kwa madai kulikuwapo
na faulo kabla ya kufungwa iliyo-

fanywa na Calum Chambers.
Lakini marudio ya video ya
bao hilo, ambayo ilionyeshwa
uwanjani kwa namna yoyote ile,
yanathibitisha kwamba ukweli
Chambers alisukumwa na kisha
kurushwa wakati wa mzozo.
Wakati Kocha wa Crystal Pal-
ace, Roy Hodgson baada ya mechi
aliwaambia wanahabari “nimeona
hilo sasa na kuelewa kwa nini hali-
kukubalika”. Lakini uamuzi huo ni
wa kushangaa kwa Unai Emery.
“lle haikuwa faulo,” alisema
Emery. “VAR ilisema ilikuwa faulo
lakini niliangalia baada na lilikuwa
goli.
“VAR ni chanya na tunahitaji
VAR. Lakini tunahitaji kusimamia
hilo katika njia sahihi.”

Kocha huyo wa Arsenal, Emery
alikwenda mbali zaidi kwa kue-
lezea namna walivyonyimwa pen-
alti mbili dhidi ya Sheffield United
Jumatatu ya wiki iliyopita.

“Ilikuwa ya kushangaza kuanga-
lia penalti ile. Katika mechi ya
mwisho hapa [Emerates] dhidi
ya Bournemouth, tulistahili pen-
alti ya wazi kabisa, ya wazi kabisa
kuliko hii ya usiku huu [juzi], la-
kini hawakuangalia. Sawa, hai-
kuwa muhimu katika matokeo ya
mwisho kwa sababu tulishinda
bao 1-0. Wiki iliyopita ugenini kwa
Sheffield, tulipata penalti ya wazi
kupitia kwa Sokratis wakati tukiwa
0-0. Kilikuwa kipindi kizuri lakini
hawakuangalia. Tunaheshimu hilo
na tulipoteza,” Emery alilalama.
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Kane asema
Spurs
iIlibweteka
kwa Liver

LONDON, England

HARRY Kane amebainisha kwamba,
Tottenham ilikosa nafasi kujijenga
kutokana na ushindi wa Ligi ya
Mabingwa wiki iliyopita, wakati
walipokubali kipigo cha mabao 2-1
kutoka kwa Liverpool.

Baada ya nahodha huyo wa Eng-
land kuwapa bao la kuongoza Spurs
sekunde ya 47 katika mchezo huo,
alishuhudia mabao mawili ya kipindi
cha pili kutoka kwa Jordan Hender-
son na Mohamed Salah.

Spurs waliingia kwenye mchezo
huo wakitoka kupata ushindi wa ma-
bao 5-0 dhidi ya Red Star Belgrade
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
huku kocha Mauricio Pochettino
akielezea kiwango hicho kuwa bora
zaidi kwa mechi zao zinazokuja.

Kane sasa anaona kwamba, Spurs
walishindwa kuendeleza kile wali-
chokifanya kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, na hivyo kujikuta wakip-
oteza pale Anfield.

Akizungumzia kipigo hicho,
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, aliiambia Sky Sports:
“Uliona jinsi tulivyooanza mchezo:
tulikuja na nia ya kusukumiza mbele
mashambulizi, kucheza na kusaidia
kupata mabao. Lakini ni kama tu-
libweteka tu.

“Tulijaribu kufanya kila kitu
kushinda mchezo na tulishindwa
kwenda kwenye njia yetu. Inaumiza,
lakini ni ngumu kunyoosha kidole
kwa sasa.

“Wakati wowote unapopoteza
mchezo, si ishara nzuri kwa mchezo
unaokuja mbele yetu. Inakatisha
tamaa. Tunataka kuchukua timu yetu
ifanye vizuri kwenye Ligi Kuu. Bado
hatujafanya vizuri vya kutosha.

“Tunachoweza kufanya kwa sasa ni
kuangalia mbele mchezo wetu dhidi
ya Everton wiki ijayo.”

Sl u

o

Xhaka kawakosea
mashabiki - Emery

LONDON, England

UNAI Emery amesema Granit Xhaka
alikosea ‘kuwajibu’ mashabiki wa
Arsenal waliokuwa wanamzomea
wakati timu hiyo ikitoka sare ya ku-
fungana mabao 2-2 na Crystal Pal-
ace, juzi Jumapili.

Nahodha wa ‘Washika Bunduki’
hao wa London, alionyesha ishara
ya kushika masikio kama hasikii vi-
zuri mashabiki walivyokuwa wakim-
zomea wakati alipotolewa nje, kabla
ya kuvua jezi na kuelekea vyumba
vya kubadilishia nguo.

Arsenal walikuwa na mabao ya
awali kupitia kwa Sokratis Papasta-
thopoulos na David Luiz, huku Luka
Milivojevic na Jordan Ayew waki-

sawazisha na kuihakikishia pointi
moja Palace.

Akizungumzia kitendo cha Xhaka
baada ya mchezo huo, Emery ali-
iambia BBC: “Alikosea. Alikosea, la-
kini tutakwenda kuzungumza zaidi
kuhusu hali hii. Nilikuwa wa kwanza
kumsikiliza yeye na kuwa mtulivu,
lakini kwa uhakika alikosea kwa ku-
fanya tukio hilo.”

Aliwaambia waandishi wa habari:
“Tupo hapa kwa ajili ya mashabiki.
Tunafanya kazi kwa ajili yao na una-
hitaji kuwaheshimu kwa sababu ni
jukumu lao kutushutumu.”

Wakati alipoulizwa kama Xhaka
atabaki kuwa nahodha, Emery alise-
ma: “Sasa si muda wa kuzungumza
kuhusu hilo.

LONDOND, England

LABU ya Manchester United
imekuwa timu ya kwanza ku-
funga mabao 2,000 kwenye
igi Kuu ya England, wakati
Scott McTominay alipofunga dhidi ya

Norwich City, juzi Jumapili.
Kiungo huyo mwenye umri wa mia-
ka 22, zao kutoka kwenye akademi ya
United, alifunga kwa shuti lililompi-
ta Tim Krul kuwafanya ‘Mashetani
\ Wekundu' hao kuwa mbele kwa
5 bao 1-0, mchezo uliopigwa pale
Y kwenye dimba la Carrow Road
katika dakika ya 21 kbala ya

kushinda 3-1.
Arsenal ni ya pili kwa
kufikisha mabao 1,860,
huku Liverpool ikiwa na
mabao 1,795 na Chelsea
mabao 1,793 wakiwa na-
fasi ya tatu na nne.
Mark Hughes alifunga
bao la kwanza la United
kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land baada ya mabore-
sho Agosti 15, mwaka
1992, wakati United iki-
ibuka na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Sheffield
United.

. Cristiano Ronaldo ali-
fikisha bao la 1,000 kwa
Mashetani Wekundu
hao wakati alipofunga la
kufutia machozi wakiwa
wamechapwa mabao

4-1 na Middlesbrough
Oktoba mwaka 2015.
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POGBA SASA NJE HADI
DESEMEA - SOLSKJAER

® ® ® Ni enka badala ya mguu, anahitaji muda
kuwa fiti kabisa, sidhani kama atarejea kabla...

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester Unit-

ed, Ole Gunnar Solskjaer

ameweka wazi kuwa kiungo

aul Pogba anajiandaa kuwa

nje ya uwanja hadi Desemba mwaka

huu akiuguza majeraha ya kifundo
cha mguu [‘enka’].

Nyota huyo wa United alipatwa
na jeraha hilo katika mechi dhidi ya
Southampton Agosti 31, mwaka huu
na ilionekana kulizidisha baada ya
kucheza mara mbili aliporejea.

Pogba hajacheza tena tangu wali-
potoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Arse-

nal Septemba 30 na Solskjaer hatege-
mei kurudi kwake kwa mwezi ujao.
“Sidhani kwamba tuta-
muona labda kabla ya
Desemba,” Solskjaer
aliwaambia wanahabari.

“Atakuwa nje kwa muda.

“Anahitaji muda kuwa fiti kabisa,
kuimarika kabisa, hivyo sidhani kama
atarejea.

“Pengine dhidi ya Sheffield United
[Novemba 24] baada ya mapumziko
ya mechi za kimataifa, lakini labda
Desemba kabla ya kuweza kumuona.

“Ni enka badala ya mguu. Mimi si

daktari lakini kuna majeraha pale
ambayo yanahitaji uponyaji.”

Pogba, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na kutua LaLiga kuitumikia
Real Madrid na Serie A kwa mabing-
wa Juventus, amecheza mechi tano
za Ligi Kuu msimu huu bila kuifungia
bao United.

Mfaransa huyo mwenye umri wa
miaka 26, kwa ujumla msimu huu
katika mashindano yote amecheza
mechi sita wakati huu United ikiwa
nafasi ya saba kwenye Ligi Kuu Eng-
land na ikiwa katika michuano ya
Europa League na Kombe la Ligi (EFL
Cup).

UNITED KUJITOSA KWA SANCHO

MANCHESTER United inajiandaa kufika dau inalo-
hitaji Borussia Dortmund wakati ikijaribu kumsajili
mshambuliaji Muingereza Jadon Sancho. Klabu hiyo ya
Ujerumani inaweza kuhitaji takriban pauni milioni 100
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19. (Mirror)

COUTINHO: BUNDESLIGA NGUMU

PHILIPPE Coutinho amekiri Bundesliga ni ligi ‘ngu-
mu’ kuweza kuchomoza, lakini amesisitiza ni mwenye
furaha kwa vyote na kiwango chake. (Daily Mirror)

LACAZETTE AMGUSA EMERY

ALEXANDRE Lacazette amelipenda chapisho la Ins-
tagram lililomkosoa Kocha wa Arsenal, Unai Emery na
nahodha wa klabu hiyo, Granit Xhaka baada ya sare ya
bao 2-2 dhidi ya Crystal Palace. (Daily Mail)

NEWCASTLE KUMFUATA JAMES

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce anapanga kwenda
kumsajili kwa mkopo beki wa Chelsea na England U-20,
Reece James, 19. (Sun)

MBAPPE BADO LULU REAL

KURUDI kwa wachezaji wa Real Madrid wanaocheza
kwa mkopo, akiwamo Dani Ceballos, 23, aliyepo Arse-
nal, kunaweza kuongeza nafasi yao ya kutoa ofa kwa
mshambuliaji wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe. (AS)

RAKITIC AKARIBISHA OFA

KIUNGO wa Croatia, Ivan Rakitic, 31, amekaribisha
“ofa” kuelekea dirisha la usajili 1a Januari na Manchester
United na Juventus wakimfuatilia. (Marca)

BALLON D'OR YA MANE - DROGBA

DIDIER Drogba amemuunga mkono Sadio Mane
kushinda tuzo ya Mwaka ya Ballon d’Or na anatumai
winga huyo Msenegal atakuwa mchezaji wa pili kutoka
Afrika kutwaa tuzo hiyo. (Daily Mail)

BALOTELLI KUIGHARIMU BRESCIA

MPIGAPICHA anapanga kutuma bili ya kuvungwa
kwa kamera yake kwa Brescia, baada ya nyota huyo wa
zamani wa Liverpool na Manchester City, Mario Balo-
telli, 29, kuipiga teke kufuatia kitendo cha kukerwa na
mabadilo [‘kufanyiwa sab’]. (Sun)

IBRAHIMOVIC ATAKIWA NAPOLI

RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis amesema
anavutiwa kumsajili Zlatan Ibrahimovic, 38, ambaye
atakuwa mchezaji huru dirisha dogo la usajili la Januari
mkataba wake na LA Galaxy utakapomalizika. (ESPN)

SCHOLES AMVUTA OZIL UNITED

PAUL Scholes anaamini klabu yake ya zamani,
Manchester United inapaswa kujaribu kumsajili kiungo
asiyekubalika Arsenal, Mjerumani Mesut Ozil, 31, ili
saidie kutatua matatizo katika safu yao ya ushambuliaji.
(BT Sport, via Evening Standard)

WERNER MTEGONI CHELSEA

CHELSEA imeongeza kujiamini kwamba kufungiwa
kwa klabu hiyo kusajili kutafutwa na inatazama uweze-
kano wa kumsajili mshambuliaji wa Bournemouth na
England, Callum Wilson, 27, na straika wa RB Leipzig,
Mjerumani Timo Werner, 23. (Sun)
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HABARI MICHEZO

SISSNSSES YANGA NI TSHISHIMBI NA
FEITOTO TU- PYRAMIDS

Azam waimulika
Kagera Sugar

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Azam FC
umesema kwa sasa wanaendelea
kuzivutia pumzi timu zilizopo
mbele yao baada ya kufungwa
bao 1-0 na Ruvu Shooting juzi, Ju-
mapili ikiwa ni siku chache kabla
ya kupoteza kwa idadi hiyo dhidi
ya Simba.

Dar es Salaam jana, Kocha msaidi-
Zi wa timu hiyo, Idd Cheche alise-
ma Vijana wake walipata nafasi
nyingi za wazi, lakini walishindwa
kuzitumia.

“Wachezaji wetu walishindwa
kutumia nafasi, wenzetu waka-
zitumia wakapata bao,” alisema
Cheche.

Alisema watayafanyia kazi ma-
kosa machache yaliyojitokeza ili
vasijirudie kwenye michezo ijayo
ya Ligi Kuu hususan mechi inay-
ofuata ya Novemba 4, mwaka
huu dhidi ya Kagera Sugar.

Alisema licha ya kuwapo kwa
ushindani mkubwa, akili yao ni
kuendelea kushika nafasi ya juu
katika msimamo wa Ligi Kuu
wakati huu wakiwa nafasi ya nane
na pointi tisa baada ya kushuka
dimbani mara tano.

Taliss-IST bingwa
Taifa kuogelea

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Taliss-IST imeshinda
ubingwa wa mashindano ya wazi
ya kuogelea baada ya kukusanya
pointi nyingi zaidi ya timu ny-
ingine saba.

Katika mashindano hayo yaliyo-
fanyika kwenye Bwawa la Kisasa
la Shule ya Kimataifa ya Tang-
anyika (IST) Masaki, klabu hiyo
ilikusanya jumla ya pointi 2,207.

Klabu ya Bluefins chini ya kocha
na mwasisi, Rahim Alidina ishika
nafasi ya pili kwa kupata pointi
1,281 wakati Klabu ya Morogoro,
Mis Piranhas ikishika nafasi ya
tatu kwa kupata pointi 830.

Klabu ya Dar es Salaam Swim-
ming Club (DSC) ilimaliza katika
nafasi ya nne kwa kupata pointi
750. Waogeleaji wa kike wa klabu
hiyo walikusanya pointi 373 huku
wanaume wakijikusanyia pointi
377.

Nafasi ya tano ilikwenda Mwan-
za ambao walipata pointi 468,
huku FK Blue Marlins ikishika
nafasi ya sita kwa kupata pointi
429 na Uwcea Moshi Kilimanjaro
ikikusanya pointi 325 na Champi-
on Rise katika nafasi ya nane kwa
kupata pointi 244.

Meneja wa timu ya Taliss-

IST, Hadija Shebe aliwapongeza
waogeleaji wake kwa ushindi huo
akisema: “Ushindi huu ni faraja
kwetu na umetokana na juhudi
na ushirikiano baina ya makocha,
wazazi, wadau na waogeleaji kwa
ujumla.”

Na Somoe Ng'itu, MWANZA

ICHA ya timu yake kupata ushindi

wa mabao 2-1 katika mchezo wa
kwanza wa mechi ya mchujo ya
kuwania kufuzu hatua ya makun-

di ya Kombe la Shirikisho Afrika, Kocha
Mkuu wa Pyramids, Sebastien Desabre,
amesema wachezaji wawili wa Yanga wal-
iowasumbua ni viungo, Feisal Salum “Fei-
toto” na nahodha Papy Tshishimbi pekee.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Desabre, alisema Feitoto
na Tshishimbi walicheza
katika kiwango kizuri na
walikuwa na mashambulizi

ya hatari katika mchezo huo
ambao mshindi wa jumla atat-
inga hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo inayofanyika kila

mwaka barani Afrika.

Desabre alisema pamoja na kupata
ushindi katika mechi hiyo, bado ana kiba-
rua cha kwenda kumalizia kazi nyumba-

ni waliyoianza ugenini katika Uwanja wa
CCM Kirumba.

“Ilikuwa ni mechi ngumu, uwanja
haukuwa rafiki kwa wachezaji kuonye-
sha soka maridhawa, lakini hiki ni kipindi
cha kwanza kimemalizika, kuna dakika
nyingine 90 tutakazocheza baada ya wiki
moja, tutaenda kujipanga vizuri zaidi ku-
hakikisha tunashinda na kusonga mbele,”
alisema Desabre.

Mfaransa huyo alisema pia Yanga ni
timu nzuri na kwa kufahamu hivyo, ha-
watabweteka na ushindi walioupata ka-
tika mchezo wa juzi, ambao umewaweka
mguu mmoja ndani kuelekea hatua ya
makundi.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Yanga, Noel Mwandila, alisema kikosi
chao kina nafasi ya kusonga mbele katika
mashindano hayo, kwa sababu wanaweza
kupata ushindi kwenye mchezo wa maru-
diano.

Hata hivyo, Mwandila alisema mwamu-
zi wa mchezo huo hakutenda haki kwa
upande wao na kuhitaja kadi ya kwanza
ya njano aliyoonyeshwa Kelvin Yondani

haikuwa sahihi na hivyo, jana hakustahili
kuonyeshwa kadi nyekundu.

“Mwamuzi hakutenda haki, kadi
ya kwanza aliyoonyeshwa Yondani
haikuwa halali, ila ile ya pili ilikuwa
sahihi, maana yule mchezaji
aliyemfanyia faulo alikuwa anaelekea
kufunga, hii si sawa,” alisema Mzambia
huyo kwa niaba ya Kocha Mkuu, Mwinyi
Zahera, ambaye aligoma kuzungumza
na waandishi wa habari.

Kocha huyo aliongeza kuwa mashabiki
wa Yanga hawatakiwi kukata tamaa baada
ya kupoteza mchezo huo, kwa sababu ka-
tika mchezo wa soka lolote linaweza ku-
tokea nyumbani au ugenini.

“Tuna nafasi, muda wa kurekebisha
makosa tunao, tutayasahihisha na ku-
jipanga upya kwa ajili ya mchezo wa
marudiano, tumeshawajua kwa karibu,
wanafungika,” Mwandila alisema.
jana na kurejea Dar es Salaam tayari
kuanza maandalizi ya mchezo wa maru-
diano unaotarajiwa kuchezwa nchini
Misri Jumapili wiki hii.

Beki wa Yanga, Mapinduzi Balama, akitoa kashikashi kwa kiungo wa Pyramids, Mohammed Fathi (kulia) wakati
wa mechi ya mchujo kuwania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa CCM
Kirumba mwishoni mwa wiki. PICHA: SOMOE NG’ITU

‘Simba isisingizie uwanja ushindi kiduchw

Na Focus Nicus

LICHA ya kukubali kipigo cha bao 1-O wali-
chokipata juzi katika Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid jijini Arusha, Kocha wa Singida
United, Ramadhani Nsanzuryimo, amei-
taka klabu ya Simba kuacha kusingizia
ubovu wa uwanja kutokana na matokeo
finyu waliyoyapata.

Bao pekee la dakika ya 42 kupitia kwa
Miraji Athumani, ndilo lililoizamisha Sin-
gida United ambayo inatumia Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid kama dimba lake la
nyumbani kufuatia Bodi ya Ligi kuufungia
Uwanja wa Namfua mkoani Singida kuto-
kana na kukosa ubora eneo la kuchezea.

Baada ya mechi hiyo Meneja wa Simba,

Patrick Rweyemamu alisema moja ya
mambo yaliyochangia timu yao kushind-
wa kuibuka na ushindi mnono ni pamoja
na ubovu wa uwanja kwa kuwa walishind-
wa kucheza soka lao la pasi za chini.

“Tunashukuru tumepata ushindi kwa
kuwa cha muhimu ni pointi tatu, lakini
uwanja haukuwa rafiki kutokana na ku-
tokuwa na ubora eneo la kuchezea hivyo
tulishindwa kucheza pasi zetu za chini,”
alisema.

Hata hivyo, Nsanzuryimo alisema kikosi
chake kilicheza vizuri na kuidhibiti Simba
kucheza soka lao na kwamba si suala la
uwanja bali waliwakamata.

“Kama uliangalia nadhani uliona namna
tulivyocheza, hapa si suala la uwanja kwani

ina maana sisi tulicheza uwanja tofauti na
wao? Pamoja na uwanja kutokuwa bora
lakini wote tulicheza hapo, hivyo hapa ni
suala la kuwadhibiti,” Nsanzuryimo alise-
ma. “Simba ni timu bora na iliyoandaliwa
vizuri, huwezi kuilinganisha na Singida,
lakini kwa ujumla vijana wangu walicheza
vizuri na tunaendelea kuijenga timu.”

Hiyo ni mara ya tano Simba na Singida
United zinakutana na mara zote Wekundu
wa Msimbazi hao wameshinda.

Simba iliyopo kileleni mwa ligi hiyo,
itashuka tena dimbani kesho, Jumatano
Katika Uwanja wa Kambarage mjini Shin-
yanga kuivaa Mwadui FC wakati siku hiyo
Singida United ikiwa mwenyeji wa JKT
Tanzania hapo Sheikh Amri Abeid.
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® ® ® Moto wawaka kuanzia
Kirumba hadi Dar, Kocha Pyramids
awataja Feitoto, Tshishimbi kuwa...

Na Somoe Ng'itu, MWANZA

"AKATI kikosi cha Yanga kikita-

rajia kuondoka nchini kes-

hokutwa, Alhamisi kuelekea

Misri kwa ajili ya mchezo wa
marudiano dhidi ya Pyramids FC, uongozi
wa klabu hiyo umesema kwa sasa haujafan-
ya uamuzi wowote kuhusiana na hatima
ya Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera, ambaye
mashabiki wa timu hiyo walipaza sauti juzi
wakitaka atimuliwe.

ikiwakabili Pyramids katika
mchezo wa kwanza wa mchujo
kuwania kufuzu hatua ya
makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika na kukubali kipigo

Dar es Salaam jana asubuhi na
kuwapa wachezaji wake ma-
pumziko ya siku moja.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick
Mwakalebela, alisema uongozi ulisikia
“kilio” cha mashabiki wao, lakini uamuzi wa
kuachana na Zahera, bado haujatolewa.

Mwakalebela alisema kuwa matokeo ya
mchezo wa juzi yaliwaumiza wengi, lakini
uongozi unasubiri ripoti ya kiufundi ambayo
ndio itatoa mwongozo wa hatima ya kocha
huyo ambaye juzi alitupiwa chupa za maji na
mashabiki wa timu hiyo baada ya kushuhudia
wakipoteza mechi dhidi ya Pyramids kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba.

“Hakuna uamuzi wowote ambao
tumeufanya kuhusu Zahera, hatukuwa na
nguvu ya kufanya kikao chochote baada ya
mechi, na tayari muda huu (jana saa 5:20
asubuhi) tumeshafika Dar es Salaam, nami
niko klabuni kwa ajili ya kuanza maandalizi
ya safari,” alisema Mwakalebela.

Mbali ya mashabiki wa Yanga katika
Uwanja wa CCM Kirumba waliokuwa
wakiimba Zahera aondoke, shabiki wa Yanga
kutoka Mbezi jijini Dar es Salaam, Mshamu
John aliyekuwapo uwanjani hapo, alisema
haridhishwi na kiwango cha Zahera, na
anautaka uongozi wa klabu hiyo uachane
naye kwa sababu anaipeleka “shimoni” timu
yao.

“Nilijua tunashinda kabisa hii mechi, lakini

nilichokishuhudia ni maumivu, tumetumia
fedha nyingi kufika Mwanza, tumewekeana
ahadi kibao huko nyumbani (Dar es Salaam),
Zahera hatufai, anapanga wachezaji wake,
timu haichezi, yaani tulikuwa kama tuko
ugenini, aende tu, atuachie timu yetu,”
alisema shabiki huyo lakini moto huo
ukiendelea kufukuta kwa mashabiki wa timu
hiyo ndani ya viunga vya Jiji la Dar es Salaam.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli, aliliambia
gazeti hili kuwa kikosi chao kilifika Dar es
Salaam salama na kesho kitaanza mazoezi
ya kujiandaa na mechi ya marudiano
inayotarajiwa kuchezwa Jumapili jijini Cairo.

“Timu imeshafika Dar es Salaam salama,
leo (jana) tumewapa mapumziko wachezaji
wetu, kesho (leo), wataanza mazoezi rasmi
kwa ajili ya mchezo wetu wa marudiano,
maandalizi ya safari yako katika hatua za
mwisho, tunatarajia kikosi chetu kitaondoka
nchini kwenda Misri Oktoba 31,” alisema
Bumbuli.

Aliongeza kuwa matokeo ya mchezo wa
juzi hayajawakatisha tamaa, wanajipanga
zaidi kwa ajili ya mchezo wa marudiano
ambao wanaweza kuwashangaza wenyeji
wao kwa kuwaondoa katika michuano hiyo.

“Tuna dakika nyingine 90 zimebaki,
hakuna ambaye ameshafuzu, tunafanya
kama tulichofanya Botswana, tuko tayari
kwenda kupambana kwenye Uwanja Juni
30, kitaeleweka hapo hapo Cairo,” aliongeza
ofisa huyo.

Baada ya kutoka Misri, Yanga yenye pointi
saba kwenye Ligi Kuu Bara na iliyocheza
mechi nne itasafiri kwenda Mbeya kuwafuata
Mbeya City na Tanzania Prisons katika
michezo miwili ya ligi hiyo ambayo mabingwa
watetezi Simba wakiwa kileleni kufuatia
ushindi wa mechi zote sita walizocheza.

Katika hatua nyingine, Kocha Mkuu wa
Pyramids, Sebastien Desabre, ameondoka na
majina ya wachezaji wawili wa Yanga ambao
inaaminika atakwenda kuandaa mikakati
ya kuwakaba vilivyo kwenye mechi ya
marudiano baada ya kueleza walikuwa tishio
kwao. Katika mechi hiyo, Desabre aliwataja
viungo, Feisal Salum “Feitoto” na nahodha
Papy Tshishimbi kuwa walikuwa hatari kwao
kutokana na kusukuma mashambulizi mbele
ikiwa ni pamoja na kuisumbua safu yao ya
ulinzi.

Kiungo wa Arsenal, Matteo Guendouzi akimchezea madhambi mshambuliaji
wa Crystal Palace, Wilfried Zaha nje ya 18 wakati wa mechi ya Ligi Kuu
England iliyopigwa kwenye Uwanja wa Emirates juzi na kumalizika kwa sare
ya mabao 2-2. HABARI UK. 28

Na Adam Fungamwango

WINGA mpya machachari wa
Simba Miraji Athumani ameende-
leza moto wake akiwa na kikosi
hicho kwa kufunga bao la nne
msimu huu wakati wakiikwanyua
Singida United 1-0 kwenye Uwanja
juzi, rekodi zikionyesha kuwa kila
anapofunga hakuna tena ongezeko
la bao lingine kwa timu yake.
Aidha, Miraji pia kila anapo-
funga basi timu yake huondoka
na ushindi kwenye mechi husika
tangu kuanza kwa msimu huu.
Kwa mujibu rekodi zetu,
mchezaji huyo anapofunga basi
biashara inakuwa imeishia hapo na
kinachofuata ni Simba tu kuanza
kusherehekea ushindi kwani hai-
potezi wala kuongeza bao lingine
na ni mara moja tu, wapinzani
wakifunga goli la kufutia machozi.
Maajabu ya mabao ya Miraji
yalianza kwenye mechi ya kwanza
ya Ligi Kuu ambayo Simba ilicheza
dhidi ya JKT Tanzania kwenye

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Maajabu mabao ya Miraji Simba

Salaam.

[likuwa ni Agosti 29, Simba il-
ipoichapa JKT Tanzania mabao 3-1,
Miraji alifunga bao la tatu dakika
ya 62. Simba haikufunga tena bao,
ingawa JKT Tanzania ilipata bao la
kufutia machozi dakika ya 87.

Mechi nyingine ilikuwa ni Sep-
temba 13, mwaka huu kwenye
Salaam, Miraji alipofunga bao la
pili dakika ya 69 dhidi ya Mtibwa
Sugar. Baada ya hapo hakuna bao
lolote lililofungwa kwenye mechi
hiyo Simba ikishinda mabao 2-1.

Kwenye mechi dhidi ya Biashara
United iliyochezwa Septemba
29, Simba ikishinda mabao 2-0
kwenye Uwanja wa Karume mjini
Musoma, Miraji alifunga bao la pili
dakika ya 53 na baada ya hapo
timu yake haikuongeza wala ku-
ruhusu bao lolote.

Jumapili iliyopita kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
dakika ya 41 na si Simba yenyewe
iliyoongeza wala Singida iliyopata
bao baada ya hapo.
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