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risasi asamehewe ~ kwa meno...

i

i UKURASA 3 o & IKURASA 4

Mwinyi: Baba ;%

UKURASA 22 UKURASA 4

hakuacha w05|a
pa kum2|ka

UKURASA 3

MKTANO WA ACT
Rais
kanituma

niwaambie
uchaguzi @@ Rais Samia kusikiliza

huru waja § kero kila mwezi kwa
- Winana kutumia kofia ya CCM
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Kiongozi Mkuu wa Chama cha ACT-Wazalendo aliyemaliza muda wake, Zitto Kabwe (wa pili kul|a) akwvaongoza
wanachama kuimba wimbo wakati wa Mkutano Mkuu wa chama h|cho Mlimani City, Dar es Salaam jana. Wengine ni
Kiongozi wa chama cha NARC kutoka Kenya, Martha Karua (kulia), Katibu Mkuu wa chama hicho, Ado Shaibu (wa pili
kushoto) na Makamu Mwenvyekiti wa ACT Zanzibar, Othman Masoud Othman. PICHA: MIRAJI MSALA
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I\/IKEJTANO MKUU A.CT . .
Kinana: Nimetumwa na Rais Samia

niwaambie uchaguzi utakuwa huru

Na Halfani Chusi

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Tanzania Bara, Abdulrahman
Kinana amewahakikishia wa-
tanzania kwamba Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa mwaka huu na
Uchaguzi Mkuu mwakani utaku-
wa wa huru na wa haki.

Amesema dhamira ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ni kuhakiki-
sha mchakato wa uchaguzi
unakuwa huru na wa haki ili
watu wapate fursa ya kuchagua
viongozi wanaowataka.

Alieleza hayo jana alipomwak-
ilisha Rais katika Mkutano Mkuu
wa Nne wa Chama cha ACT Wa-
zalendo uliofanyika kwenye
Ukumbi wa Mlimani City, Dar es
Salaam.

“Kuna sheria na dhamira, un-
aweza kuwa na sheria nzuri, la-
kini kama huna dhamira nzuri
unaweza kuikanyaga hiyo she-
ria kama unavyotaka. Unaweza
kuwa na sheria mbaya, lakini
dhamira nzuri ikitawala, mam-
bo yakawa mazuri.

“Niwahakikishie Rais ame-
kubali uchaguzi ujao uwe wa
uhuru na haki. Ninazungumza
nikiwa na uhakika. Wapo wenye
shaka na kauli hii, lakini wanazo
sababu zinazotokana na uch-
aguzi wa mwaka 2019 na 2020,”
alisema Kinana huku akishang-
iliwa na washiriki wa mkutano
huo waliopiga kofi.

Aliendelea: “Lazima tuseme
ukweli, hofu ya viongozi wen-
zangu wa vyama vya siasa, asasi
za kiraia na viongozi wa dini
msingi wake unatokana na yale
yaliyojitokeza katika uchaguzi

uliopita.

“Ninaomba nikiri Rais Sa-
mia ameamua uchaguzi ujao
utaachwa wapigakura waamue
aina ya kiongozi wanayemtaka.”

Kinana ambaye aliwahi kuwa
Katibu Mkuu wa CCM, alisema
Bunge lilifanya marekebisho
ya sheria tatu ikiwamo ya uch-
aguzi hivi karibuni kutokana
na dhamira ya Rais Samia. Ndio
sababu miswada ya sheria hizo
ilipewa muda mrefu wa mjadala
bungeni.

Kinana alipongeza Chama cha
ACT Wazalendo kutokana na
kukubalika kwake nchini. Aliki-
taja ni chama kichanga amba-
cho kimesambaa maeneo mbal-
imbali nchini ndani ya muda
mfupi.

“Tumekuwa tunawafuatilia,
sisi kama CCM hatuwachuku-
lii kirahisi,” Kinana alisema na
kuibua tena shangilio ukum-
buni.

Alisema CCM inatambua ush-
iriki wa chama hicho kwenye
Serikali ya Umoja wa Kitaifa visi-
wani Zanzibar na iko tayari ku-
kaa nao kiti kimoja kusikiliza na
kutafuta haki, uhuru na maen-
deleo ya wananchi wa Zanzibar.

mmepitia kwenye mambo
mawili; kwanza ni ‘Shusha Tan-
ga Pandisha Tanga’, mmefanya
bila mafarakano na kazi ikaen-
delea, halikuwa jambo rahisi,”
alisema Kinana.

Makamu Mwenyekiti wa CCM :
Kiongozi :
: Mafunzo wa CCM, Paul Makonda
¢ alisema jana jijini Dar es Salaam
¢ wakati akizungumza na waandi-
i shi wa habari kuwa Rais Samia

huyo alimpongeza
wa Chama cha ACT Wazalendo
aliyemaliza muda wake, Zitto
Kabwe kwa kuonesha alichoki-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - Mita
Upana - Mita
Kimo - Mita

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

@

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 07.03.2024
hadi 14.03.2024 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha magari
matupu wenye vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Bandari

4

ya Dar Es Salaam, gari hilo lenye namba za usajili NRB97300 /
NRB54202 DS00TG GP / NRB53910

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

36.5
4.30
4.60

3. Njiaitakayotumika: Mzenga hadi Bandari ya Dar Es Salaam kupitia
Barabara ya Morogoro, Barabara ya Mandela gari litasafiri muda
wa mchana (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
05.03.2024

ita uongozi mzuri, madhubuti na
wenye busara na kukiwezesha
chama hicho kuwa katika hali ya
utulivu.

“Si hilo tu, (Zitto) umekubali kuz-
ingatia matakwa ya katiba mihula
miwili, umemaua kukaa pembeni,
si kustaafu. Zitto hastaafu, anakaa
pembeni, atakuwa mshauri mzuri
wa chama chenu.

“Lazima nikiri nimefanya kazi
kwa ukaribu na Zitto kupitia Kituo
cha Demokrasia Tanzania (TCD)
kwa ajili ya kujenga demokrasia,
ninakushukuru sana. Nitachota
ushauri wako wa mara kwa mara,”
alisema Kinana.

Pia alimpongeza mwenyekiti wa
chama hicho anayemaliza muda
wake, Juma Duni Haji, akisema
kuwa uamuzi wake wa kujiondoa
kwenye mchakato wa kuwania
tena nafasi hiyo unaonesha anajali

MWENYEKITI wa Chama Cha

es Salaam, Dodoma na Zanzibar.
Katibu wa Itikadi, Uenezi na

anayafanya hayo kwa lengo la
kuwaonyesha viongozi wanavyo-
paswa kuwajibika katika nafasi
zao kutatua kero za wananchi.

“Kwa kuwa ametuelekeza sisi
kama chama katika nafasi yetu
ya kwenda mikoani na kuwasiki-
liza wananchi na yale tunayoweza
tumewapatia majibu. Kwa map-
enzi yake ameridhia kutenga siku
moja kwa mwezi kuja katika ofisi
zetu za Lumumba (Dar es Salaam)
ama Dodoma au ikimkuta yupo
Zanzibar atawasikiliza wananchi
bila kujali kipato, elimu, fedha,
kabila, ukoo wala mtandao gani,”
alisema.

Alisema Rais ameamua kufan-
ya hayo akiwa na maana kubwa
nyingi ikiwamo kudumisha na
kuidhinisha kwa vitendo kwa
kuwataka viongozi aliowateua
kuwasikiliza na kutatua kero za
wananchi.

“Mwananchi atakayepata nafasi
ya kumwona Rais Samia katika
ofisi zetu za chama kama hiyo
siku itaangukia Dodoma, Dar es
Salaam au Zanzibar, atamweleza

maslahi ya taifa kuliko mweyewe.

ZITTO KABWE

Zitto alitumia mkutano huo
kumbkaribisha kiongozi mwing-
ine atakayepatikana leo baada ya
uchaguzi, akimshauri kuendeleza
mema aliyofanya katika uongozi
wake.

Alisema chama chao kinafuata
misingi ya demokrasia na hivyo
wamejitahidi kulinda demokrasia
hiyo kwa vitendo, akisisitiza kuag-
wa kwake ni ushuhuda wa hilo.

“Baada ya kuongoza kwa mu-
longo mmoja, katiba inanitaka
kuondoka na mimi ninataka
kuondoka, uongozi ni kama Kkijiti,
lazima tupokezane,” alisema Zitto
huku akishangiliwa.

Alisema kukua kwa chama
hicho kumetokana na viongozi
wake kutanguliza maslahi ya
chama mbele na kuweka maslahi

kama alikwenda katika ofisi za
serikali na hakupatiwa majibu ili
ajue watendaji wake wanafanya
kazi au wanakula mshahara
bure,” alisema.

Alisema sababu ya pili ni ya
kumuenzi Hayati Rais Ali Hassan
Mwinyi, aliyekuwa na utamaduni
huo wa kuwasikiliza wananchi na
kwa kuwa yeye ni mwanafunzi
wake ameamua kuyafanya kwa
vitendo yale mema mengi am-
bayo alikuwa akiyafanya.

Makonda alisema jambo lingine
ni mujibu wa ilani ya CCM na
katiba yao imewapa nafasi ya ku-
tumia vyeo vyao kwa manufaa ya
wengine.

Aidha, alisema tathmini wali-
yoifanya ya ziara katika mikoa
23 wamefanya mikutano 247
kupokea kero 2,000 na kwamba
wamebaini dhuluma katika sekta
ya ardhi inayofanywa watu wenye
fedha kwa kushirikiana na wa-
tumishi wa umma kusababisha
wananchi kuichukia serikali.

“Jambo la kwanza tulilolibaini
ni mioyo ya Watanzania wengi
imeumizwa na dhuluma na hii
imegawanyika katika maeneo
mengi au kwenye sekta nyingi na
chama tawala tuna wajibu wa ku-
weka mkazo wa kupambana na
dhuluma hiyo,” alisisitiza.

Alisema  kilio cha watu
kunyanganywa maeneo yao
walio na haki na wenye nguvu ya
fedha imetawala.

“Kilio cha watu kupewa nyara-
ka au hati feki kimetawala katika
eneo hilo tulitoa maelekezo na
yalifanyiwa kazi na Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya

binafsi nyuma. Ndiyo msingi wal-
iourithi kwa aliyekuwa Mwenyeki-
ti wao, Maalim Seif.

“Ninaondoka katika nafasi hii,
imekuwa fahari na heshima kub-
wa kama kiongozi wenu, kuna
wakati nimekuwa na furaha na
wakati mwingine nimekuwa na
huzuni.

“Wakati wote nimekuwa nina-
farijiwa na mapenzi makubwa ya
wanachama, ninajiona mwenye
baraka kuwa kiongozi wa chama
hiki ninachokipenda sana. Siku
zote nitakuwa mwenye shukrani
sana,” alisema Zitto.

Mbali na Kinana, viongozi wen-
gine wa kisiasa walialikwa katika
mkutano huo pamoja na maofisa
kutoka Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, viongozi wa dini na
viongozi wa vyama vya upinzani
kutoka nchi jirani.

Samia kusikiliza kero kila
mwezi kwa kofia ya CCM

: Na Beatrice Shayo

“Ninawapongeza kwa mna- :
vyoendelea kuimarisha chama, :
¢ Mapinduzi (CCM), Rais Samia Su-
¢ luhu Hassan, ametangaza kuten-
¢ ga siku moja kila mwezi kwa ajili
: ya kusikiliza kero za mwananchi
: mmoja mmoja kwa kukutana nao
¢ katika ofisi za chama hicho, Dar

Makazi, Jerry Silaa, tumeziona
jitihada zake na utiifu wake kwa
chama,” alisema Makonda.

Makonda alisema wale wote
waliodhulumu na kunyang’anya
haki za wananchi wasisite ku-
chukua hatua hata kama zina
maumivu ziwe fundisho ili kum-
linda mnyonge na maskini wa
taifa hili asikandamizwe na we-
nye fedha na wenye mitandao
mikubwa ya kujuana na watu wa-
naowalinda.

Aidha, Makonda alisema ka-
tika ziara hiyo wamebaini tatizo
lililopo la viongozi kutokutatua
kero za wananchi ndio maana
kila wanapokwenda wananchi
wanaeleza changamoto zao hazi-
jafanyiwa kazi.

Alisema viongozi wanatakiwa
kutambua ofisi walizokuwa nazo
sio zao ni za umma kutokufanyia
kazi matatizo ya wananchi ni
kuongeza shida na kusababisha
wanaichukulia serikali.

Alisema kutokutatuliwa kwa
changamoto za wananchi ofisi
za CCM Lumumba Dar es Salaam
na Dodoma inapokea idadi ya
malalamiko kwa siku kuanzia 100
hadi 200.

“Maelekezo ya chama kila aliye
na nafasi ana wajibu wa kutatua
changamoto aliyopelekewa na
wananchi na afahamu kuwa ile
ofisi siyo yake ni ya umma,” alise-
ma.

Aidha, Makonda alisema wame-
baini masuala ya ukatili wa wa-
toto, mama na unyanyasaji ka-
tika maeneo mbalimbali na hilo
wameliwekea utaratibu ili kutat-
ua changamoto hiyo.



Jumatano Machi 6, 2024

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtendaji wa Foundatio

e

on For Civil Society (FCS) anayemaliza
muda wake wa uongozi, Francis Kiwanga (kulia), akikabidhi nyaraka za ofisi
kwa Mkurugenzi Mtendaji mpya wa Taasisi hiyo, Justice Rutenge katika hafla

ya makabidhiano ya uongozi wa taasisi hiyo, jijini Dar es Salaam jana. Kati-
kati ni Mwenyekiti wa Bodi ya FCS, Ally Laay. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zuchu alikoroga, aadhibiwa,
aomba radhi asamehewe

Na Elizabeth Zaya

MANENO yanayodaiwa
kutokuwa na staha kulin-
gana na mila na desturi
za Kizanzibari, yameele-
zwa kumponza msanii
wa muziki wa kizazi kipya,
Zuhura Othman (Zuchu),
kufungiwa kufanya shu-
ghuli za muziki visiwani
humo kwa miezi sita na
kutozwa faini ya Sh. mil-
ioni moja.

Akitumbuiza katika
tamasha lake alilofanya
Februari 24, mwaka huu,
Kendwa Mkoa wa Kaska-
zini Unguyja, lililobeba jina
la Usiku wa Fullmoon,
Zuchu anadaiwa kutumia
maneno yasiyo na staha
yakiwamo matamshi na
kuonyesha ishara mbaya
kinyume cha maadili.

Akitoa taarifa ya kum-
fungia msanii huyo jana,
Katibu Mtendaji wa Baraza
la Sanaa, Sensa, filamu
na Utamaduni Zanzibar,
Omar Abdalla Adam, alise-
ma imekuwa tabia ya msa-
nii huyo kuimba nyimbo
zisizo na maadili, kutofua-
ta misingi na hazina njema
kwa jamii ya Wazanzibari.

Pia alisema licha ya
msanii huyo kutokuwa na
usajili Zanzibar, amekuwa
akiendesha shughuli zake
za sanaa visiwani humo
bila kupata kibali.

“Baraza lina wajibu wa

kusimamia mila, silka,
desturi na utamaduni wa
Mzanzibari. Kwa hiyo li-
natamka rasmi kumfungia
Zuhura kufanya shughuli
yoyote ya sanaa kwa Zan-
zibar kwa kipindi cha
miezi sita kuanzia Machi
5, mwaka huu,” alisema
Adam.

Mbali na adhabu hiyo,
pia msanii huyo ametak-
iwa kulipa faini ya Sh.
milioni moja kwa baraza
hilo pamoja na kuandika
barua ya kuomba radhi na
kuthibitisha kwamba hata-
fanya kosa hilo ndani ya
kipindi alichofungiwa.

Katika barua yake ya
kuomba radhi, Zuchu
alisema hakuwa na nia
mbaya ya kuleta mmo-
nyoko wa maadili wala
taharuki kwa yeyote bali
alikuwa kwa lengo la
kutoa burudani njema na
kufurahisha  mashabiki
wake wote.

“Ninatoa ahadi leo ku-
fanya kazi na timu yangu
ili kuhakikisha matukio
kama hayo hayatokei
tena kwenye matamasha
yajayo. Nawaomba radhi
tena kwa jamii na Baraza
la Sanaa ambao ndio wale-
zi wangu,” alisema Zuchu.

Zuchu alitoa kauli hiyo
jana saa chache baada
ya baraza hilo kutangaza
kumfungia kufanya shu-
ghuli zote za sanaa visi-

wani Zanzibar sambamba
na kupiga marufuku ny-
imbo zake kupigwa ka-
tika redio na televisheni za
visiwani humo kwa muda
aliofungiwa.

Baada ya msanii huyo
kuomba radhi na barua
yake kuwekwa mtandao-
ni, baadhi ya watu walitoa
maoni tofauti.

“Zuchu nampenda la-
kini akiwa kwenye ‘show’
hajiheshimu na  kazi
yake. Yeye ni michambo
tu,” alisema mmoja wa

wachangiaji  aliyejitam-
bulisha kwa jina la Sweet-
Iylizzy.

Yef2007 aliandika: “La-
zima uwe na uchaguzi
wa maneno ya kutumia.
Binafsi nilisikitika sana
kwenye hicho anachose-
ma kibwagizo(anakitaja)
hongera kwa kutambua
kosa na kuomba radhi.”

Naye Sylus  Shany
aliandika: “Hiyo radhi ni
ya kinafiki kwani hukujua
kama(anataja neno), ili-
kuwa lugha chafu, ulifanya
kusudi. Tulishazoea wewe

na huyo(anamtaja).
“Utukane kesho uje
uombe radhi..mnafanya

wazazi watukanwe kila
siku, mama yako kaim-
ba mziki miaka sijui 40
hatujawahi hata kusikia
akitamka(anataja neno),
acheni kujitoa ufahamu,”
aliandika hivyo Digala.

Mzee Mwinyi hakuacha
wosia azikwe wapi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema kuwa mzazi wake, Rais
mstaafu wa awamu wa pili, Mzee Hassan
Mwinyi, wakati wa uhai wake hakutoa
wosia wowote kuhusu mahali pa kuzikwa
baada ya kifo chake.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana ka-
tika hitma maalum (dua) iliyoandaliwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ili-
yofanyika Masjid Zinjibar, Mazizini nje ya
mji wa Zanzibar. Msikiti huo ndimo ulipo-
saliwa mwili wa marehemu Mzee Mwinyi
Mangapwani mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema mzee wake alipozidiwa na
wakati akipatiwa matibabu Uingereza
pamoja na wakati wote akiugua, alikuwa
akisisitiza mara kwa mara kuwa arejesh-
we Zanzibar, akiwa na maana kuwa kifo
chake kimfike akiwa Zanzibar na kuzikwa
visiwani hapa.

Hata baada ya kurudi Dar es Salaam,
alisema aliendelea kusisitiza hilo kwam-
ba arejeshwe Zanzibar, lakini kwa bahati
mbaya haikuwezekana kwa sababu ya
uangalizi wa madaktari Hospitali ya Mze-
na.

“Kuna mengi yalisemwa katika
mitandao kuhusu usia. Ndugu zangu, usia

KIMANIARO

DRINKING WATER

(wosia) mtu hutoa kwa familia yake na
si kwa watu wengine. Sie ndio tunaojua
alichokiusia lakini tunasema yote yanay-
osemwa tutavumilia,” alisema Dk. Mwinyi.

Pia alisema kuna mengine mengi yat-
asemwa lakini aliitaka familia yake kuwa
na subira licha ya mengine yatakayosem-
wa yatakayomlenga yeye kama Rais wa
Zanzibar.

Alisema fundisho kubwa alilolipata
kwa mzazi wake huyo ni unyenyekevu na
subira licha ya kusemwa vibaya wakati wa
uhai wake na baadhi ya watu na watu hao
ni wale aliowapa uhuru lakini hakuwa aki-
jibu tuhuma hizo ambazo si za kweli bali
ni za kutungwa.

“Moja ya mafundisho tuliyoyapata
kwa mzazi wangu ni Subira. Namshuk-
uru mzee wangu kwa kutupa mafunzo
mema,”alisema.

Alisema hulka ya Mzee Mwinyi ilikuwa
kumheshimu kila mtu, wakubwa kwa wa-
dogo na alikuwa na marafiki mpaka wa-
toto wadogo na pia alikuwa na uhusiano
mzuri na kila mtu.

Dk. Mwinyi alisema binafsi alikuwa ak-
ienda kwa baba yake, alikuwa lazima asi-
mame ndipo amsalimie kwa kumpa hes-
hima yake kutokana na wadhifa wake wa
urais wa Zanzibar licha ya kuwa ni mtoto
wake.
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Daktari aonya matumizi vijiti
kufungua bia, soda kwa mdomo

Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Msaidizi wa
Huduma za Kinywa na Meno ka-
tika Wizara ya Afya, Dk. Baraka
Nzobo, amezitaja tabia kadhaa
zinazosababisha afya ya kinywa
na meno kuwa duni.

Baadhi ya tabia hizo ni
matumizi  ya vijiti vya ku-
chokonolea meno (‘toothpick’)
baada ya mlo, kufungua vifuniko
vya soda au bia kwa kutumia
meno na kufanya ngono kwa njia
ya mdomo.

Amesema pia tabia nyingine
kama vile kunyonya vidole, im-
ekuwa ikiendelea katika baadhi
ya watu kwenye jamii na kuonya
kuwa inasababisha mdomo wa
meno kutofunga siku za baadaye.

Dk. Nzobo aliyasema hayo
jana akizungumza na Nipashe,
kuhusu afya ya kinywa na meno
kwa lengo la kutoa elimu kwa
umma.

“Katika jamii ya Kitanzania,
kumekuwapo na tabia mbalim-
bali ambazo zimegeuka kuwa
mazoea ingawa harzifai kuig-
wa. Tabia hizi zimekuwa ziki-

leta madhara makubwa kwenye
kinywa na meno,” alisema.

Dk. Nzobo alisema tabia iliyo-
jengwa na baadhi ya watu kufun-
gua vifuniko vya soda au bia kwa
kutumia meno, haifai kuendele-
ZWa.

“Watu wengi wamekuwa
wakifungua vifuniko vya soda au
bia kwa kutumia meno na wengi
wao wamekuwa wakiyapasua au
kuyavunja meno yao kwa kufan-
yajambo hili.

“Jino likipasuka huwa linapas-
uka mpaka kwenye mzizi wake
na hivyo kusabisha ling'olewe.
Tunashauri watu watumie vifun-
gulia chupa (opener) wanapota-
ka kunywa soda au bia,” alisema.

Aliitaja tabia ya nyingine ya
pili isiyofaa ni kunyonya vidole,
akisema baadhi ya watu wazima
na watoto wamekuwa na tabia
ya kunyonya videlo hasa dole
gumba la mkononi.

“Tabia hii huanza toka toka
utotoni na baadhi ya watoto wa-
nashindwa kuiacha na kuende-
lea kunyonya dole gumba hadi
wakiwa watu wazima. Tabia hii
ya kunyonya dole gumba hu-

sababisha meno ya mbele ya
taya la juu na chini kushindwa
kukutana mtu anapofunga mdo-
mo.

“Ukimwambia ngata meno,
basi meno ya nyuma yatakutana,
lakini meno ya mbele kamwe
hayawezi kutana. Hii husababi-
sha kuharibu muonekano mzuri
wa sura ya mtu huyo.

“Mzazi ambaye ana mtoto
ananyonya dole gumba na
ameshindwa kuacha tunam-
shauri ampeleke kwa Daktari
wa Kinywa na Meno atamsaidia
mtoto huyo kumpatia tiba ya
kuacha kunyonya dole gumba,”
alisema.

Daktari huyo anataja tabia
ya nane isiyofaa ni kama vile
matumizi ya ‘toothpick’ ak-
isema watu wengi mara baada
ya kumaliza kula hasa nyama,
huchukua toothpick na kuanza
kuchokonoa kwenye meno.

“Kutoa nyama zilizonasa kwa
kutumia ‘toothpick’ kunaharibu
fizi na meno. Toothpick zilizo
nyingi ni nene na hazifai kwa
afya ya jino na fizi. Matumizi ya
‘toothpick’ mara kwa mara hu-

sababisha kutengeneza uwazi
mkubwa kati ya jino na jino,
hivyo kuongeza ukubwa wa
tatizo la vyakula kunasa sehemu
hiyo.

“Vyakula vinapozidi kunasa
kwa wingi hukaribisha ma-
gonjwa ya fizi na hata kuozesha
jino karibu kwenye kiungio
chake. Tunashauri watu watum-
ie uzi maalumu uitwao Dental
floss kutoa vyakula vinavyonasa
kwenye meno yao,” alisema.

Pia alisema tabia ya nne isi-
yofaa kuwa ni, baadhi ya wap-
enzi kunyonya sehemu za siri
za mwanaume au mwanambke.
“Tabia hii imeshika sana kasi
kwenye jamii, hasa wakati wa
kushiriki tendo la ndoa.

“Unaponyonya sehemu za
siri za mwezi wako unajiweka
kwenye hatari ya kuambukizwa
virusi vinavyosababisha sara-
tani ya koo na wengine kupata
maambukizi ya magonjwa ya zi-
naa mdomoni.

“Kama kuna ulazima sana
wakufanya mapenzi mdomoni
basi watu watumie kondomu za
mdomoni,” alisema Dk. Nzobo.

NMB yaunganisha ATM zake na ATM za benki za Umoja Switch

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB na Kampuni
ya UBX Tanzania Limited, inay-
oendesha mtandao wa ATM wa
Umoja Switch zimeingia katika
ushirikiano wa kimkakati un-
aounganisha benki washirika
kwenye mtandao mmoja wa
ATM.

Ushirikiano huo wa kimkaka-
ti ni hatua muhimu kwa sekta
ya kibenki Tanzania kwa kuwa
unaunda mfumo mpana wa
matumizi ya pamoja ya mashine
za kutolea fedha (ATM).

Ubia huu wa kimkakati un-
apelekea kuunganishwa kwa
mafanikio makubwa ATM 280
za Umoja Switch na ATM za
NMB zaidi ya 700, ikiashiria
zama mpya ya upatikanaji ATM
na ufanisi katika huduma za
kibenki nchini.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Benki ya NMB, Ruth Zaipu-
na, alisema: “Tumefurahishwa
na ushirikiano huu kwani un-
awawezesha wateja wetu ku-
pata huduma za kibenki kwa
urahisi.

“Sasa wateja wetu kwa ku-
jinafasi wanaweza kupata hu-
duma za kibenki kwa unafuu
na uhakika kwenye ATM zaidi
ya 1,000 kote nchini. Hiyo ndiyo
faida ya ushirikiano huu.

“Ushirikiano huu pia unak-
wenda kupunguza gharama za
uendeshaji kwa benki shiriki
kwani miamala yote inayofanyi-
ka nchini haitakuwa na ulazima
tena wa kuchakatwa nje ya

nchi,” aliongeza.

Alisema kuwa kupitia ush-
irikiano huo, watanzania wata-
pata manufaa ya upatikanaji
huduma za ATM. Wateja wa
benki zote 17 za Umoja Switch
na wale wa Benki ya NMB wata-
fanya miamala na kupata hu-
duma za kibenki wakati wowote
kupitia mtandao wa ATM zaidi
ya 1,000.

Alisema gharama pia zitapun-
gua kwa kuwa ushirikiano huo
unaongeza ufanisi na kwa kiasi
kikubwa kupunguza gharama
za miamala kwa wateja wa ben-
ki zote 17 watakaotumia ATM za
NMB na wateja wa NMB wataka-
otumia ATM za Umoja Switch
kwa zaidi ya asilimia 70.

Manufaa mengine kwa mu-
jibu wa Zaipuna ni ujumuishi
wa kifedha - ubia huo ukita-
rajiwa kuongeza matumizi ya
kadi kwenye ATM nchini na
kupunguza foleni katika matawi
na hivyo kuwa njia mbadala ya
kuimarisha ujumuishi rasmi
kifedha nchini.

“Pia kutakuwa na ufanisi wa
benki kwa sababu benki zina-
zoshiriki zitafikia maeneo ya
pembezoni ambayo awali yali-
kuwa magumu kwa taasisi moja
kuyafikia kwa kuweka ATM.

“Gharama za uendeshaji
pia zitapungua kwa sababu
ushirikiano huo utazipungu-
zia benki shiriki gharama za
uendeshaji. Miamlala yote ita-
kayofanyika nchini haitahitajika
tena kuchakatwa nje ya nchi,
badala yake, hilo litafanywa
na mtandao wa NMB na UBX,

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad Hassan Chande (katikati), aki-
zungumza baada ya kuzindua ushirikiano kati ya Benki ya NMB
na Kampuni ya UBX inayosimamia ATM za Umoja Switch zina-

wateja wanaotumia kadi za UmOJa Switch watavveza kutum|a
mashine za kutolea pesa za NMB bila gharama za ziada na wa
NMB hivyo hivyo na wa Umoja. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu
Benki ya NMB, Ruth Zaipuna na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa UBX, Sabasaba Moshingi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

hivyo kupunguza gharama kub-
wa za uendeshaji za hapo awali,”
alisema.

Ubia huo ulizinduliwa mwisho-
ni mwa wiki na Naibu Waziri wa
Fedha, Hamad Hassan Chande
ambaye alisema ushirikiano wa
NMB na UBX unaongeza tham-
ani kubwa katika juhudi za seri-
kali za kuongeza idadi ya watu
wanaopata huduma rasmi za
kifedha kufikia asilimia 85 ifikapo
mwaka 2025.

Chande alishauri benki zingine
kujiunga na mtandao wa ATM wa
NMB na Umoja Switch.

Mwenyekiti wa Bodi ya UBX,
Sabasaba Moshingi, alisema
Umoja Switch ilipoanzishwa

mwaka 2006 ilikuwa na wa-
nachama sita na ATM 30 tu
ambazo  hazikuweza  hata
kuwahudumia wateja zaidi ya
2,000.

Alisema washirika wa ushiriki-
ano huo wa kimapinduzi sasa wa-
naweza na kwa gharama nafuu
kuzifikisha kazi za msingi za tawi
katika mazingira ya pembezoni
kabisa na yenye changamoto.

“Kwa kweli ushirikiano huu
unaashiria dhamira ya pamoja
ya kupunguza pengo la kidijitali
na kifedha. Kupitia teknolojia na
ushirikiano, tunalenga kuwawez-
esha watu ambao hawahudumi-
wi vya kutosha na hivyo kuhama-
sisha ukuaji wa uchumi,” alisema.

. Askari wadaiwa

. kumjeruhi mtoto
. wakitumia risasi

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

NEEMA Nassoro (16) mkazi
Tarime mkoani Mara, ame—
jeruhiwa kwa kumgwa risasi
na watu wanaodaiwa kuwa ni
askari wa mgodi wa Barrick
North Mara wakati akiwa ka-
tika kibanda cha biashara ya
chakula cha mama yake mzazi.

Tukio linadaiwa kutokea
mwishoni mwa wiki iliyopita
katika eneo la Murwambe,
Nyamongo wilayani humo.
Inaelezwa kuwa askari hao
walifika katika eneo hilo na
kuanza kurusha risasi ovyo
ndipo ikampata binti huyo.

Mama mzazi wa Neema,
alisema waliona gari la askari
likiwa limesimama maeneo
va kibanda chake na ghafla
wakasikia milio ya risasi
ikilenga katika kibanda hicho
nd|po alipokimbilia ndani.

“Baada ya kuingia ndani ni-
likuta zile risasi walizokuwa
wakipiga kumbe iko iliyom-
pata mwanangu niliyemkuta
amelala chini na damu zina-
toka huku akilia. Nikambeba
mgongoni kumkimbiza katika
Kituo cha Afya cha Nyamongo
ili kupata huduma zaidi,”
alisema.

Pia alisema wakati huo
aliacha biashara yake na ali-
waacha watoto wake wengine
bila uangalizi na hakujua kili-
choendelea nyuma.

Daktari wa kitengo cha mi-
fupa katika Hospitali ya Rufani
Mkoa wa Mara, Elias Nguti,
alisema alimpokea baada ya
kupata rufani kutoka katika
Hospitali ya Nyamwanga ya
wilayani Tarime.

Pia alisema alifikishwa ka-
tika Hospitali ya Nyamwanga
akitokea Kituo cha Afya cha
Nyamongo alichopelekwa
baada ya kujeruhiwa miguu
yake miwili. Alisema baada
ya kumfanyia uchunguzi wa
kipimo cha mionzi (X-Ray)
walibaini kuwa na vipande
vya chuma kwenye mguu wa
kulia.

Alitaja maeneo mengine kuwa
ni sehemu ya viungio vya
mguu wa kushoto, sehemu ya
unyayo na baada ya kubaini
hali hiyo walimfanyia upasuaji
na kumtolea vyuma hivyo.

Kutokana na tukio hilo,
Mwita Waitara, aliitisha mku-
tano wa hadhara na wananchi
wa eneo hilo na baadhi ya
mashuhuda walisema tukio
hilo si la kwanza kutokea.

Walisema tukio kama hilo
lilitokea uwanja wa ndege wa
Buturo kwa askari wa mgodi
kumjeruhi mtoto wa darasa
la tatu kwa kumpiga pia risasi
mguuni.

Waitara alisema mama huyo
ameharibiwa kibanda, mtaji
wake umepotea na mtoto
wake anaumwa, hivyo askari
waliotenda kosa hilo, wana-
paswa kuwajibishwa kwa kuli-
pa gharama zote za uharibifu
na kuchukuliwa hatua kama
wahalifu wengine.
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HABARI KITAIFA

i Kampeni EATV Mwanamke

Mbinu mpya
wezi pikipiki
hadharani

Na Romana Mallya

Kinara 2024 yaanza rasmi

Na Christina Mwakangale

JESHI |a Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
l[imesema kuwa wezi wa
pikipiki huzibadilisha namba
za usajili ili kujimilikisha na

kuzikodisha kwa mkataba kwa

watu mbalimbali kwa lengola
kujipatia kipato kila siku.

Kamanda wa Kanda hiyo,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne
Muliro, aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam wakati
akitoa takwimu za operesheni
endelevu ya kuzuia uhalifu
zilizofanyika kuanzia Janu-
ari mwaka jana hadi sasa,
ambapo alieleza walikamata
watu watatu waliojimilikisha
pikipiki 32 za wizi.

“Tunaendelea na operesheni
maalum ya kuzuia vitendo
vya uhalifu na kukamata

watuhumiwa mbalimbali wak-

iwamo wezi wa pikikipi na
kukamata pikipiki zilizoibwa
maeneo mbalimbali ya Dar es
Salaam na mikoa ya jirani.

“Operesheni hii ilianza Feb-
ruari 6, 2024 na inaendelea
mpaka sasa. Tumemkamata
Omari Mlopa (28), mkazi wa
Mlandizi na wenzake wawili
wakiwa na pikipiki 32 zi-
lizoibwa na baadaye kuzifan-
va zao kwa kuzikodisha kwa
mikataba kwa watu mbalim-
bali na kujipatia fedha kila
siku,” alisema.

Kamanda Muliro alisema
uchunguzi wa awali uliofany-
wa na Jeshi la Polisi Kanda
hiyo umebaini kuwa, watuhu-
miwa hao walibadilisha
namba za usajili za pikipiki

hizo na kuweka namba bandia

ili zisitambulike.

Alisema tayari pikipiki 13
kati ya hizo zimetambuliwa
na wamiliki.

Akitoa takwimu za wanaoki-
uka sheria za usalama bara-
barani hasa waendesha boda-
boda, Kamanda huyo alisema
mwezi Januari hadi Desemba

2023, makosa ya pikipiki vali-

yokamatwa ni 179,174.
Alisema kati yao, walio-
andikiwa faini za papo kwa
hapo ni 178,937, waliofik-
ishwa mahakamani walikuwa
ni 237, waliohukumiwa ad-

habu va kulipa faini ni 236 na :

mmoja alihukumiwa kifungo.
“Katika kipindi cha Januari
hadi Februari 2024, makosa
ya pikipiki yaliyokamatwa ni
36,775, walioandikiwa faini
za papo kwa hapo ni 36,754,
waliofikishwa mahakamani
ni 14, na mashauri saba yapo

kwenye Ofisi ya Mashitaka ya

Taifa,” alisema.

Kamanda Muliro alisema ka-
tika operesheni hiyo baadhi
ya makosa ambayo yameku-
wa vakijirudia kwa waende-
sha pikipiki na bajaji ni,
kutovaa kofia ngumu, kupita

taa nyekundu, ulevi, kuzidisha
abiria, kupita barabara za ma- :

basi yaendayo haraka pamoja
na kupakia kwenye taa za
kuongozea magari.

VITUO vya EATV na EA Ra-
dio kwa kushirikiana na wadau,
vimezindua kampeni ya ‘EATV
Kinara 2024 ambayo inalenga
kuwatambua na kuwainua wa-
nawake wanaotoa mchango
mkubwa kwenye jamii nchini,
ikiwamo kiuchumi.

Mratibu wa kampeni hiyo,
Bhoke Egina, alisema haya
jana, katika wuzinduzi wa
kampeni hiyo kwenye ofisi za
kituo hicho, Mikocheni, Dar es
Salaam.

“Tumekuwa na mradi huu
kwa miaka mingi lakini kuizin-

dua hapa ni mwaka wa tatu.
Naona familia inakuwa kubwa
tukiwa na wanaotuunga mko-
no, mwaka 2022 tulizindua
hapa (EATV).

“Na mwaka 2023 na 2024 tu-
mefanya vivyo hivyo hapa hapa,
na mwaka huu tutafanya tukio
la mradi huu Machi 2, mwaka
huu jijini Dar es Salaam. Mradi
huu unasababu za kuuanzisha,
kutambua wanawake ni sehe-
mu kubwa katika jamii.

“Wanafanya vitu vikubwa
na muda sasa wanatambuliwa
nasi EATV na EA Radio tuna-
watambua. Ukiangalia hapa
Mkurugenzi Mtendaji (Regina

Mengi) hapa ni mwanamke.
wafanyakazi pia wengi ni wa-
nawake na viongozi wengi ni
wanawake wanafanya kazi
nzuri,” alisema.

Alisema kwamba kuna vi-
pindi maalum ambavyo vina-
watambua wanawake kupi-
tia vituo hivyo, akikitaja cha
DADAZ  kinachorushwa na
EATV pamoja na cha MAMA
MIA kinachokwenda hewani
kupitia EA Radio.

“Vipindi vyetu kauli mbiu ni
kumuinua mwanamke aweze
kujitegemea, tunafahamu
ukiinuka na kuwa si tegemezi
kiuchumi unaweza kufanya

maamuzi, huwezi kupata uka-
tili,” alisema Bhoke.

Alisema katika kuadhimi-
sha Siku ya Wanawake Du-
niani, Machi 8, mwaka huu, vi-
tuo hivyo kwa kushirikiana na
ORYX Energies, vitatoa nishati
ya mafuta ya gari bure, kuanzia
asubuhi hadi jioni, kwa ambao
watatazama EATV na kusikiliza
EA Radio.

“Vigezo na masharti vitazin-
gatiwa, wewe si kinara dereva
mwanamke uwe unaendesha
bajaji, bodaboda, gari. Tutatoa
mafuta bure, tutakupa mafuta
bure, tutaihudumia siku yako,”
alisema Bhoke.

=

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, SACP Jumanne Muliro, akionyesha kwa waandishi wa habari, jijini humo jana,

Na Neema Hussein, MPANDA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Katavi, limesema kuwa mtuhu-
miwa aliyetambulika kwa jina
la Christoper (56) wa tukio
la kumnajisi mtoto wa miaka
saba, amefariki dunia wakati
akipatiwa matibabu kutokana
na kupigwa na wananchi wenye
hasira kali kabla ya kufikishwa
kituoni.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Katavi, Kaster Ngonya-
ni, alisema mtu huyo anadaiwa
cha Dilifu, manispaa ya Mpan-
da.

Kamanda Ngonyani alisema
baada ya baba wa mtoto huyo
kumkuta akitenda tukio hilo,
aliita majirani ambao walim-

kamata na kumpiga mawe kisha
kujeruhiwa sehemu mbalimbali
za mwili wake.

Tukio la mtoto huyo kuna-
jisiwa lilitokea mwishoni mwa
mwezi uliopita. Wakati wazazi
wa mtoto huyo wakiwa sham-
bani, ndipo mtuhumiwa am-
baye ni jirani wa familia hiyo,
alifanya ukatili kwa mtoto huyo
katika jengo ambalo halija-
malizwa kujengwa nyumbani
kwao na mtoto huyo.

Akisimulia tukio hilo, baba
mzazi wa mtoto alisema alipo-
toka kazini alisikia kama kuna
watu ndani ya nyumba na alipo-
chungulia, alikuta mtoto wake
amelazwa chini akiwa hana
nguo na mwanamume huyo
akiwa amevua suruali yake
nusu amemlalia mtoto. Baada
ya hapo, aliita majirani wam-

saidie ambao walimkamata na
kumfikisha serikali ya mtaa.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Msangama, Regina Josephat,
alithibitisha kumpokea mtuhu-
miwa huyo akiwa amejeruhiwa
sehemu mbalimbali za mwili
kisha alimkabidhi polisi.

Mwenyekiti huyo alisema
tukio hilo ni la pili kutokea kati-
ka eneo hilo huku akidai chanzo
kikubwa cha matukio hayo hasa
kwa watoto ni jiografia ya eneo
hilo nyumba kuwa mbalimbali
na kuzungukwa na machimbo
ya dhahabu pasipokua na ulinzi
shirikishi.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi
Mkoani Katavi, limewakamata
watu 107 kwa tuhuma mbalim-
bali na kwamba kati yao, sita
wanadaiwa kufanya mauaji.

Ngonyani alisema watuhu-

baadhi ya pikipiki zilizokamatwa katika operesheni endelevu ya kuzuia uhalifu. PICHA: MPIGAPCHA WETU

Anayedaiwa Kunajisi afariki akipatiwa matibabu

miwa 24 kati yao wanajihusisha
na wizi, unyanganyi, uporaji,
uvunjaji na uzururaji na wen-
gine 35 wakiwa na nyara za
serikali ambazo ni nyamapori
aina ya nyati, pofu, twiga ze-
nye jumla ya kilo 42 pamoja na
ngozi ya simba na magamba ya
kakakuona.

Alisema watuhumiwa 29
wengine wamekamatwa waki-
wa na pombe haramu lita 178 na
mtambo mmoja wa kutengen-
eza pombe ya moshi huku saba
wakiwa na dawa za kulevya aina
ya bangi kete 39 na gramu 200.

Pia alisema watuhumiwa
wanne kati yao wanajihusisha
na wizi wa mifuga ambapo
wamekamatwa wakiwa na
ngo'mbe 10 zenye thamani ya
Sh. 6,712,000 zilizoibwa mae-
neo mbalimbali.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Watanzania wajenge utamaduni
kuheshimu maoni ya wataalamu

MARA kwa mara wataalamu wa sekta anuwai wamekuwa wakitoa
ushauri kuhusu matumizi ya vitu mbalimbali zikiwamo athari am-
bazo zinaweza kuwapata watumiaji hao wasipozingatia mambo
hayo. Miongoni mwa wataalamu hao ni wa sekta ya afya ambao
wamekuwa wakiweka kinagaubaga kuhusu athari za matumizi ya
mambo mbalimbali kwa afya zao.

Wiki hii kwa mfano, madaktari bingwa wa tiba ya masikio, pua na
koo pamoja na kinywa na meno, walibainisha athari za matumizi
ya vitu mbalimbali. Mmoja ni daktari bingwa wa masikio, pua na
koo katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) - Mloganzila, Dk.
Jonas Ndasika, ambaye alionya kuwa kuchangia spika za kuweka
sikioni (earphone) ni chanzo cha maambukizi katika masikio.

Kwa mujibu wa daktari huyo, kusikiliza sauti kubwa kupitia vifaa
hivyo pia kunaweza kusababisha upotevu wa usikivu kwa kuwa
kunaathiri mishipa ya masikio. Aliweka bayana kuwa ‘earphone’
inaathiri moja kwa moja mishipa ya usikivu na kwamba kelele ny-
ingi zinaweza kumweka mtu katika hatari ya kupoteza usikivu.

Daktari huyo alifafanua kuwa matumizi ya vifaa hivyo vya usikivu
kwa muda mrefu ni hatari zaidi kwa kuwa husababisha unyevu-
nyevu katika mfereji wa sikio huku akionya kuwa wanaochangia
vifaa hivyo, wanayaweka masikio yao katika hatari ya kushambu-
liwa na bakteria au fangasi kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa
mwingine.

Pia alionya matumizi ya pamba katika usafishaji sikio kwa ku-
tumia pamba zenye vijiti kwa kuwa husababisha nta laini inayolin-
da sikio kusukumwa ndani. Alishauri kuacdha matumizi ya pamba
hizo kwa kuwa sikio lina uwezo wa kujisafisha na kusisitiza kuwa
kitaalamu haishauriwi kufanya hivyo.

Mbali na mtaalamu huyo bingwa katika masuala ya afya, Mkuru-
genzi Msaidizi wa Huduma za Kinywa na Meno katika Wizara ya
Afya, Dk. Baraka Nzobo, ameibua hoja ya matumizi ya vijiti kuon-
doa mabaki yaliyo kwenye meno baada ya kumaliza mlo pamoja
na kutumia meno kufungua vifuniko vya bia na soda.

Tabia hizo ambazo zimekuwa za kawaida miongoni mwa jamii,
kwa mujibu wa mtaalamu huyo, zina athari kubwa kwa afya ya
kinywa na meno. Ni dhahiri kwamba katika maeneo mengi, baa-
dhi ya watu wamekuwa wakifungua chupa kwa kutumia meno
pindi mhudumu anapochelewa hali ambayo imeelezwa kuwa ni
hatari kwa afya ya jamii.

Kwa kufanya hivyo, mtaalamu huyo anasema wengi wamekuwa
wakiyapasua au kuyavunja meno yao huku akibainisha kuwa jino
likipasuka huwa linapasuka mpaka kwenye mzizi, hivyo kusabisha
ling'olewe.

Daktari huyo, kuhusu matumizi ya vijiti baada ya kumaliza kula,
nayo imekuwa ya kawaida kwa watu wengi bila kujua athari zi-
tokanazo na kufanya hivyo. Anabainisha kwamba kutoa nyama
zilizonasa kwa kutumia ‘toothpick’ kunaharibu fizi na meno kwa
sababu vijiti nyingi ni vinene na havifai kwa afya ya jino na fizi hali
ambayo mara kwa mara husababisha kutengeneza uwazi mkubwa
kati ya jino na jino, hivyo kuongeza ukubwa wa tatizo la vyakula
kunasa sehemu hiyo.

Kutokana na matumizi hayo, vyakula vinapozidi kunasa kwa win-
gi hukaribisha magonjwa ya fizi na hata kuozesha jino karibu kwe-
nye kiungio chake, hivyo kushauri kutumia uzi maalumu uitwao
‘dental floss’ kutoa vyakula vinavyonasa kwenye meno.

Kutokana na ushauri huo wa wataalamu wa afya, ni vyema Wa-
tanzania wakajenga utamaduni wa kuheshimu na kufuata ushauri
wao ili kulinda afya zao. Kama wahenga wasemavyo mdharau
mwiba mguu huota tende, iwapo ushauri huo hautafuatwa, kuna
uwezekano mkubwa wa jamii kukumbwa na madhara makubwa
kiafya.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Watanzania tujali,
tuthamini vyetu

TAIFA hili lina mazuri mengi
ya kujivunia ndiyo maana
viongozi waliopo na waliotan-
gulia wamelionyesha hilo.

Viongozi hao ni pamoja
na Mzee Ali Hassan Mwinyi
, aliyekienzi, kukikuza na
kukithamini Kiswahili na sasa
kinatumika dunia nzima.

Aidha, aliupenda utamaduni
wa Zanzibar kwa kuikuza
taarabu asilia na kukumbusha
kuwa lazima kuenzi vyetu.

Kama alivyokuwa Mzee
Mwinyi, hayati John Magufuli,
aliyeongoza awamu ya pili,
aliacha mengi ya kuhamasi-
sha Watanzania kupenda na
kuthamini vyao na utamaduni
Wao.

Aliwahi  kusema  kuwa
Tanzania ina viwanda na
inaweza kuzalisha bidhaa
muhimu wafanyabishara
wawekeze na  kuongeza
thamani bidhaa ili kuendelea
kuthamini vyetu.

Magufuli aliwahi kukiri na
kutoa kauli ya kishujaa akise-
ma si sisi wala Tanzania yetu
ni masikini, ni miongoni mwa
mataifa wafadhili kwani hapa
kuna kila kitu tena kilicho
bora.

Aidha, alikumbusha kuwa
kampeni za tiba na kinga za
maradhi siyo lazima zitumie
dawa na mbinu za kutoka nje
kwani hata dawa za asili zito-
kanazo na mizizi, majani na
magome kutoka kwenye misi-
tu yetu zinafaa.

Ndizo zilizotumika kujik-
inga na kujitibu na maradhi
ya UVIKO-19 kwenye kupiga
nyungu na kujifukiza .

Aliwashauri Watanzania ku-
tumia dawa hizo za majani na
miti kujifukiza, kunywa na ku-

changanya na vinywaji kama
chai kwani kirusi hicho cha
korona kisingeweza kukaa ka-
ribu na mwili na hata vitu vya
moto.

Hata sasa, Rais Samia Suluhu
Hassan, anasimama kijema-
dari kuzidi kuwakumbusha
watu kuthamini Utanzania na
vitu vyake, kiongozi huyu aki-
simamia kuendeleza Kiswahili
na kutangaza utalii wa taifa.

Kwa kuthamini nchi yake
amewaongoza kuionyesha
Tanzania kwa upana zaidi
na watu wengi wakaitambua
kwani alishirikiana na wasanii
kuandaa filamu ya The Royal
Tour.

Ilikuwa ni ukweli na uhalisia
wa kutangaza kwa kasi barani
Afrika na duniani kote vivutio
utalii na vitu vya maajabu vi-
navyopatikana Tanzania.

Ameifahamisha dunia kuwa
taifa analoongoza lina fahari
kubwa na mengi ya kujivunia
na kunadi kupitia picha hiyo
inayoonyesha ukweli na uhali-
sia.

Tanzania ina mengi kuan-
zia milima upo Kilimanjaro,
bahari, mito, mabonde,
madini,wanyama, misitu asilia,
ndege na maliasili nyingi zina-
zotambulika kwa ubora Afrika.

Kuna visiwa maridhiwa
kuanzia Zanzibar, Mafia na
Pemba kwenye mengi ya kuji-
vunia.

Kwa maana hiyo, Watan-
zania waamke na kupenda
utamaduni na bidhaa zao. Ina
maana gani sisi kukimbilia ku-
vaa mavazi nusu uchi suruali
zilizopasuliwa kila mahali na
kuonyesha miili wakati tuna
nguo bora zinazozalishwa
hapa nchini?

Kuna haja yoyote ya kukim-
bilia mapambo ya plastiki
kutoka dunia nyingine wakati
kuna mapambo ya kupendeza
yanayotengenezwa na vifuu
vya nazi, manyoya ya ndege
wa asili, bidhaa za ngozi na mi-
fupa ya mifugo inayozalishwa
Tanzania.

Mpinga unaotoka Tanzania
unatengeneza vinyago bora
vinavyopendeka dunia nzima
na kutumiwa na makundi
mbalimbali kuanzia mamilio-
nea, matajiri wakubwa duni-

ani na wafalme pia.
Watanzania ni  vyema
kuthamini  vyakula vyetu

kama ndizi nyama, kande,
ugali, mboga kama mlenda,
kisamvu na kitoweo kama sa-
maki wa kukaushwa badala ya
kujiendekeza kula chips muda
wote.

Mara nyingi yameelezwa
madhara ya kula vitu vya ku-
kaanga kwa wingi ikiwa ni
pamoja na kuongeza lehemu
au mafuta ndani ya mishipa ya
damu na ya moyo.

Yote hayo yanahatarisha afya
na kusababisha matatizo ya
figo, moyo, sukari na hata vifo
iwapo kutakosekana tiba na
uangalizi.

Kuna haja gani ya nchi kuagi-
za samani kutoka nje wakati
iko mianzi inayoweza kutumi-
wa kuzalisha samani bora hata
nyingine kuuzwa nje?

Karibuni Waziri wa Maliasili
na Utalii Angela Kairuki, ana-
tangaza mpango wa kuzalisha
mianzi ambayo itatumiwa
kusafisha hali ya hewa kwa
kuondoa hewaukaa angani, la-
kini pia ikitengenezwa samani
mbalimbali zinazoweza kuu-
zwa barani Asia.
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Viwango vya riba kubadilisha fedha

vinavyoathiri madeni nchi za Afrika

Na Mwandishi Wetu

MADENI ya nchi nyingi za Af-
rika yanakua kwa kasi kutokana
na kuongezeka kwa viwango vya
riba na kubadilisha fedha duni-
ani na kusababisha kushuka kwa
thamani ya fedha za ndani. Im-
eelezwa.

Hayo yamebainishwa mjini Vic-
toria Falls, Zimbabwe na Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha,
Elijah Mwandumbya, kwa niaba

ya Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba, wakati wa Mkutano
wa 56 wa Mawaziri wa Fedha, Mi-
pango na Maendeleo ya Uchumi
kutoka nchi za Umoja wa Afrika
(AU) unaoratibiwa na Kamisheni
ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa
(UNECA).

Alisema awali ukuaji wa deni uli-
kuwa unaendana na ukopaji lakini
kwa sasa imebainika kuwa kuna
sababu zingine zinazochochea
kuongezeka kwa deni hilo, ikiwa

ni pamoja na mabadiliko makub-
wa ya viwango vya kubadilisha
fedha na riba hivyo kuzifanya nchi
za Afrika kutafuta njia mbadala ya
kutatua changamoto hiyo.
Mwandumbya pia alisema kati-
ka kukabiliana na ukuaji wa mad-
eni, hususani kipindi hiki cha mab-
adiliko ya tabianchi, ni lazima kwa
Afrika kuwa na mkakati kuhakiki-
sha zinapata rasilimali fedha ili
mipango inayotekelezwa kukidhi
mategemeo ya wananchi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji, Dk. Tausi Kida,
alisema lengo la mkutano huo
ni kubadilishana mawazo hasa
kwenye kaulimbiu ya ‘Financing
the Transition to Inclusive Green
Economies in Afrika’ inayotoa ha-
masa na kutafakari njia ambazo
zinaweza kutumika kufadhili
uchumi na kufanya uwekezaji
ambao unazingatia mabadiliko ya
tabianchi.

Dk. Kida alisema kwenye mku-

tano huo wameweza kuona
njia nyingi mpya zinazoibuka
za kusaidia uchumi hususani
mikopo nafuu kwenye uchu-
mi wa kijani, ambayo inaweza
kusaidia kwa kiasi kikubwa ku-
fadhili mipango na miradi ya
maendeleo.

Mkutano huo wa 56 un-
aoratibiwa na UNECA ni juk-
waa ambalo limeanzishwa na
Umoja wa Mataifa (UN) ili kuzi-
saidia nchi za Afrika kufanya
mijadala na utafiti mbalimbali
ili kuzalisha na kufanya ubuni-
fu utakaokuza uchumi hivyo
kutengeneza fursa ya kujadili-
ana na kuhakikisha ushauri
unaotolewa unaendana na
mazingira halisi.

Meneja Mwan-
damizi Huduma za
Kidigitali wa Benki
ya CRDB, Mangile
Kibanda (kulia), aki-
zungumza wakati
wa kuchezesha
droo ya kwanza

ya msimu wa tatu
wa kampeni ya
Benk| ni SimBank-
ing’, jijini Dar

es Salaam jana,
ambapo washindi
watatu walipati-
kana wakiwamo
wawili wa pikipiki
moja kila mmoja na
mwingine wa Bajaj.
Kushoto ni Ofisa
Masoko wa Benki
hiyo, Salim Salim
na Ofisa wa Kitengo
cha Huduma kwa
Wateja, Clara Cha-
cha. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

TAMWA yaanika vikwazo ustawi wanawake

Na Mary Geofrey

KATIKA kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani Machi 8, mwaka huu, Chama cha
Wanahabari Wanawake Tanzania (TAM-
WA), kimebaini kuwa biashara nyingi
za wanawake zinakwama kutokana na
matatizo ya kimfumo na miundombinu
ikiwamo maji, umeme na barabara.
Aidha, imeiomba serikali kuanzia ngazi
Za manispaa, mitaa na vitongoji ku-
tatua kero zinazokwamisha wanawake
kushindwa kufikia malengo yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA, Dk.
Rose Reuben, aliyabainisha hayo jana
mkoani Dar es Salaam, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari katika
kuelekea Siku ya Wanawake Duniani,
iliyobeba kauli mbiu inayosema ‘Wekeza
kwa Wanawake Kuharakisha Maendeleo
ya Taifa na Ustawi wa Jamii'.

Pia alisema wamebaini wanawake wa-
fanyabiashara hasa, masokoni na viwan-
dani, wanakumbana na udhalilishaji wa
kijinsia wanapotimiza majukumu yao.

“TAMWA tunamsherehekea mwanamke
aliyethubutu, akatimiza na tunaikumbu-
sha jamii kuendelea kuwapa ushirikiano
wanawake wanapothubutu kujikwamua
kiuchumi,” alisema DKk. Reuben.

Alisemma TAMWA imeamua kumshere-
hekea mwanamke shujaa kuanzia ngazi
ya chini, ambaye anajishughulisha au
amejiajiri katika eneo lolote ili kujitafu-
tia riziki na kujikwamua kimaisha na

ameweza kustahimili changamoto
Z3a UgUMU wa maisha kama vile
ukame unaotokana na mabadiliko
va tabia nchi, ukosefu wa maji

na kukatika kwa umeme na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Dk. Reuben aliwataja wanawake
hao ni wale walio katika makundi
yva mafundi wa magari, wauza
mboga, mama lishe, dereva boda-
boda, mvuvi, mchimba madini,
utingo wa mabasi, wanawake wa-
fanya biashara kubwa na ndogo,
wanasiasa na wale walio katika
taasisi mbalimbali.

“Tunaamini katika usawa wa
kijinsia maeneo yote, hivyo kwa
mwanamke kuthubutu kufanya
kazi na kustahimili maisha kwetu
tunaona kathubutu. Kadhalika,

TAMWA inawaadhimisha wa-
nawake hawa kwa uthubutu wao
ili wawe mfano kwa wengine
ambao wanapitia unyanyasaji
kwa kukosa kipato au kudhani
hawawezi.

“Mwaka huu mwanamke ali-
yeamua kujishughulisha katika
kazi au biashara halali inayom-
wingizia Kipato ni shujaa kwetu
na ndiyo maana kauli mbiu yetu
sisi TAMWA mwaka huu tu-
nasema; ‘Kathubutu Katimiza',”
alisema.

Dk. Reuben alimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuthubutu na kutimiza kuendelea
kutengeneza mazingira wezeshi
kwa wanawake.

“Uamuzi wake wa masuala ya

kisera na kimkakati kupitia falsafa
yvake ya 4R ndiyo yanayofanya
wanawake katika sekta mbalim-
bli zikiwamo na asasi za kiraia
kufanya vizuri katika maeneo
maeneo mbalimbali. Jambo am-
balo litaendelea sasa kuonyesha
umahiri wao utakaomrahisishia
kuongeza teuzi za wanawake
katika uongozi na ngazi za juu za
maamuzi,” alisisitiza.

Mwakalishi wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Vera As-
senga, alisema wanashirikiana na
TAMWA katika kuadhimisha Siku
ya Wanawake Duniani kwa ku-
waelezea wanawake wanaofanya
mambo makubwa ndani ya jamii
lakini hawajapewa nafasi ya ku-
tambuliwa.

KABWELA FADHILI MOHAMED

AL

HUYLD MAREHEMU TULIYETOKA
KUOMZIKA WATU HAWRAONEKANT KUHLD-
ZUONISHWA NAYE, HAKUWA MWEMA?

MWEMA SANA,
WENGT TULTMKOPA
PESA NDIYO HIZO
BASHASHA!
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Waziri atuliza mgogoro uwekezaji mashamba

Na Munir Shemweta, BABATI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Geophrey Pinda, amewatuliza
Kiru Dick, Babati mkoani Man-
yara kutokana na mgogoro na
wawekezaji wa mashamba.

Hatua hiyo inatokana na wa-
kwenye mgogoro mkubwa na
wamiliki wa mashamba ya Mi-
ombo Estate na Hamir Estate
yaliyoko Bonde la Kivu wilayani
hapa. Uamuzi huo ni utekelezaji
wa maagizo ya Katibu Mwenezi,
Itikadi na Mafunzo wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Paul Ma-
konda, ambaye katika ziara yake
mkoani Manyara, aliwasilishiwa
malalamiko kuhusu mgogoro
huo na kumwelekeza Naibu
Waziri Pinda kwenda kutafuta

suluhu.

Akizungumza kwa nyakati to-
juzi wilayani Babati akiwa katika
ziara ya siku mbili mkoani Man-
yara, Pinda aliwataka wananchi
wakati serikali ikiendelea kushu-
ghulikia mgogoro huo.

“Kwa hiyo ninachokuja ku-
waambia nyie, kwanza, ni utu-
livu na kitu kikubwa kitakacho-
tutawala katika hili ni utulivu na
kwa jinsi tunavyokwenda kuku-
baliana mnakwenda kupata
maeneo mtakayokwenda kue-
ndesha maisha yenu,” alisema.

Aliwakumbusha wananchi wa
vijii vilivyoingia kwenye mgogoro
kuwa wasisahau kwamba uwapo
wa wawekezaji kwenye maeneo
hayo bado ni halali, hivyo wakati
serikali ikiweka mambo sawa,
basi waepuke ushabiki.

“Kwenye kipindi hiki ambacho
tunakwenda kuyaweka mambo
haya vizuri, ushabiki hautakiwi
na lazima hekima iwatangulie.
Tusipokuwa na hekima ka-
tika kutekeleza jambo hili, bado
kutakuwa na mgongano iki-
wamo kesi,” alisema.

Kwa mujibu wa Pinda, ujio
wake katika kutafuta suluhu ya
mgogoro huo wa mashamba
wilayani Babati ni kusimamisha
masuala ya kesi kwa zile pande
zinazopingana ili kukaa meza
moja na kumaliza mgogoro kwa
lengo la wananchi kuishi kwa
amani.
walimweleza Pinda kuwa wakati
wa kutafuta suluhu ya mgogoro
huo ahakikishe makubaliano
makubwa ni makazi ya watu ku-
toguswa sambamba na wao ku-
tambuliwa kwa kuwa wameto-

kana na mababu zao waliokuwa
wakiishi maeneo hayo.

“Tunashauri kwamba nyumba
za watu katika mgogoro huu un-
aokwenda kutatuliwa ziangaliwe
kwa busara. Tuangalie makazi
ya watu yasiguswe na mgogoro
huu tena,” walisema.

Wananchi hao walimshukuru
Naibu Waziri Pinda kwa kwenda
ya mgogoro huo. Hivyo kutaka
kumalizwa viziuri ili wananchi
waishi vizuri na wawekezaji.

Wawekezaji wa mashamba ya
Miombo na Hamir, walimweleza
Pinda kuwa hawana nia mbaya
zunguka na kueleza kuwa hata
uamuzi wao wa kuachia sehemu
ya maeneo ya mashamba wa-
nayomiliki ni kutaka kuishi kwa
amani na kuepuka ugomvi na
wananchi.

-
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Mkuu wa Chuo
cha Elimu e/a
Biashara (CBE),
Prof. Edda
Lwoga (kati-
kati), akimtam-
bulisha Naibu
MKuu wa chuo
hicho, Dk.
Nasib Mramba
(kulia) kwa_
Naibu Waziri
wa Uchukuzi,
David Kihen-
zile, alipok-
wenda kutoa
vyeti kwa wa-,
hitimu wa kozi
ya wahudumu
wa kwenye
mabasi ya
abiria chuoni

hapo, ana. PI-
| CHA: JOSEPH

‘ MWENDAPOLE

Wazalishaji wafundwa usalama chakula

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania

(TBS) limewakumbusha wazal-
ishaji wa chakula kuimarisha
mfumo wa usimamizi wa usala-
ma wa chakula ili kulinda afya
ya jamii na kudumisha imani ya
walaji katika bidhaa wanazozali-
sha.
Dar es Salaam na Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi ya TBS,
Prof. Othman Chande Othman,
wakati wa ufunguzi wa mafunzo
ya siku nne ya wakufunzi wa
mfumo wa usimamizi wa usala-
ma wa chakula yaliyoandaliwa
kupitia viwango vya mradi en-
delevu.

Mafunzo hayo yalikutanisha
washiriki kutoka Uganda, Kenya,
Ethiopia, Somalia, Mauritius, In-
dia na Uswisi.

Prof. Othman alisema usala-
ma wa chakula ni muhimu kwa
kampuni za chakula kuhakikisha
zinazingatia mahitaji ya udhibiti

na kuongeza kuwa hiyo ni moja
ya vipengele muhimu katika
ajenda ya usalama wa chakula
duniani.

“Kwa kutekeleza mpango wa
usalama wa chakula, kampuni
zinaweza kutambua, kuzuia na
kushughulikia hatari zinazoweza
kutokea kwa chakula, kupun-
guza hatari ya magonjwa yanay-
otokana na chakula na kuepuka
uharibifu wa sifa ya kampuni
zao,” alisema Prof. Othman.

Alisema ni heshima kwa Tan-
zania kuwa mwenyeji wa mafun-
70 hayo ambayo yanalenga ku-
wapa ujuzi wataalamu wa Afrika
katika sekta ya chakula kuhusu
mabhitaji na manufaa ya viwango
vya usimamizi wa usalama wa
chakula.

Mafunzo hayo, alisema yata-
saidia mashirika ya viwango ya
taifa kutoa huduma bora kwa
jamii na shughuli za uhama-
sishaji kuhusu jukumu la viwan-
go hivi katika kuchangia Malen-
go ya Maendeleo Endelevu ya

Umoja wa Mataifa (SDG).
Alisema sekta ya chakula
inakua kwa kasi kutokana na
mahitaji na teknolojia hivyo us-
alama wa chakula ni suala la afya
ya binadamu na vizazi vijavyo.

Pia aliongeza kuwa mafunzo
hayo ni ya msingi kwa wote
na aliishukuru sekretarieti ya
Shirika la Kimataifa la Viwango
(ISO) kwa kutambua umuhimu
wa kuboresha elimu ya viwango
vya usimamizi wa usalama wa
chakula ndani ya Kanda ya Af-
rika Mashariki.

Prof. Othman alisema nchi
hizo zimechaguliwa kati ya nchi
11 wanachama wa ISO kutoka
Afrika Mashariki na kwamba
Shirika lao la Viwango la Taifa
hufanya kama vituo vya ma-
wasiliano na kwa upande wa
Tanzania ni Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).

“Napenda kumpongeza kila
mmoja wenu kwa kufanya vy-
ema katika mchakato wa uteuzi.
Mashirika ya Kitaifa ya Viwango

yamewakabidhi ninyi wakufunzi
wajibu huu, wakiamini kwamba
mnaweza kutoa kile kinachohi-
tajika.

“Napenda kuwasihi mchukue
fursa hii kwa kujitolea sana
kwani mtatakiwa kuhamishia
maarifa mliyopata kwa wenzako
katika nchi zenu na bara zima
kwa ujumla,” alisisitiza.

Alisema baada ya siku hizo
nne, washiriki wa mafunzo hayo
wataendelea na mafunzo ya
masafa kwa mashirika ya majar-
ibio na hatimaye watapangwa
tukio la kujenga uelewa pamoja
na mashirika yao ya viwango
kabla ya kumalizika kwa mradi
unaotarajiwa kuwa Agosti mwa-
ka huu.

Alimpongeza Mkurugenzi
Mkuu wa TBS na timu yake kwa
juhudi zote walizofanya kuleta
mafunzo hayo nchini Tanzania
na kuongeza kuwa anaamini
kuwa wataendeleza sifa ya nchi
ambayo Tanzania inayo ya watu
wakarimu na amani.

Madereva,
wahudumu
wasisitizwa
mafunzo

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeiagiza Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini
(LATRA) madereva na wahudumu
wote wa usafiri wa umma kupati-
wa mafunzo ya namna ya kutoa
huduma ya kwanza ndani ya kip-
indi cha miaka mitatu.

Mafunzo hayo, yameelezwa
kuwa ni muhimu kwa kuwa yata-
saidia kuokoa maisha ya abiria
inapotokea ajali kwa sababu ma-
dereva na wahudumu watakuwa
na uwezo wa kuwapa abiria hu-
duma ya kwanza.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, David
Kihenzile, alitoa agizo hilo wakati
akifunga mafunzo na kutoa vyeti
kwa wahudumu wa mabasi yali-
yoendeshwa na Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE).

“Naiagiza LATRA iwasilishe
mpango mkakati serikalini wa
namna ya kuhakikisha wahudumu
wote wa mabasi na madereva
wanapata mafunzo ya namna bora
yaa kuwahudumia abiria wakati
wa dharura ili tujue mwaka wa
kwanza mtafanya nini hadi mwaka
wa tatu mtafikia lengo gani,”
alisema.

Kihenzile alitoa wito pia kwa
VYUO Vvingine kuiga mfano wa CBE
kwa sababu mahitaji ya mafunzo
va aina hiyo ni makubwa na chuo
hicho hakiwezi kutoa mafunzo
kwa wahudumu wa mabasi yote
yanayokadiriwa kufikia 5,000.

Aliipongeza CBE kwa ubunifu
mkubwa wa mafunzo hayo am-
bayo alisema yamekuja wakati
mwafaka kwani sekta ya usafiri
itapata heshima.

“Kusema kila mtu anaweza kuse-
ma, kupanga Kila mtu anaweza
kupanga lakini kwenye utekelezaji
watu wengi wanashindwa
kutekeleza lakini hapa CBE mme-
kuwa mkipanga na mnatekeleza,”
alisema.

Alisema moja ya maeneo ambayo
Watanzania wanalalamikiwa ni
eneo la utoaji wa huduma na baa-
dhi ya waajiri wanalazimika kwen-
da nje ya nchi kutafuta watumishi
wa kufanya nao kazi.

Mkuu wa CBE, Prof. Edda Lwoga,
alisema tangu waanze mafunzo
hayo mapema mwaka huu, wame-
shatoa wahitimu 42.

Prof. Lwoga alisema sekta ya
usafiri wa umma inakabiliwa na
uvunjifu wa sheria na mmomo-
nyoko wa maadili ndivyo sababu
CBE iliamua kuanzisha mafunzo
hayo ili kukabiliana na changamo-
to hizo kwenye usafiri wa umma
nchini.

“Katika kuunga mkono juhudi za
serikali tuliamua kuanzisha mtaaa-
la huu mwaka jana na ukasajiliwa
na LATRA kwa hiyo mafunzo haya
yanatolewa kwa mujibu wa sheria
ndiyo maana tunawahimiza wenye
mabasi walete watumishi wao,”
alisema.

Alisema wahudumu hao wame-
jifunza kwa vitendo matumizi ya
mifumo va tiketi za kielektroniki
na maadili wanayopaswa kuzinga-
tia wakati wote wanapokuwa wak-
itoa huduma kwenye kazi zao.
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Asilimia 10 ya
watoto wenye

mtindio ubongo

wanapelekwa
hospitali

Na Allan Isack, ARUSHA

MTAALAMU wa afya kutoka
Kituo cha Huduma za Utengamao
kwa Watu Wenye Ulemavu Kili-
choko Manispaa ya Moshi, mkoa-
ni Kilimanjaro, Neophita Lukiringi,

amesema kwa sasa watoto wenye

ulemavu wa mtindio wa ubongo
wanaopelekwa hospitalini kupata
r7nSat|babu ni asilimia 10 kati ya

Idadi hiyo ni ya watoto wanao-
tumia vitimwendo visaidizi sa-
hihi, kwa mujibu wa viwango vya
Shirika la Afya Duniani (WHO).

Lukiringi, ambaye ni Mratibu wa
Huduma za Vitimwendo wa Kituo
hicho, alikuwa akizungumza
matum|2| sahihi ya viti mwendo.

“Kulingana na uzoefu tulionao
wa kazi, asilimia 75 ya wateja
wetu wakiwamo watoto wenye
ulemavu wa mtindio wa ubongo
na uchelewaji kwenye makuzi,
wanaohitaji vifaa saidizi vya viti
mwendo ni asilimia 10 ya wenye
uwezo wa kuvipata kutokana na
uchache na gharama kubwa za
kununua,”alisema.

Alisema kuna umuhimu wa kutoa :
vifaa sahihi watu wenye ulemavu :

kwa kuwa vitawasaidia kuwa na
ujasiri na kumwezesha kufanya
shughuli zake za Kila siku.

Vilevile, alisema vitimwendo
sahihi V|tavvasa|d|a kundi hilo
muhimu kwenye jamii kukaa
vizuri, kuboresha afya na kum-
uepusha na ulemavu mwingine
ambao unasababishwa na vifaa
ambavyo sio sahihi.

Aidha, Longini Mtalo, Mtaalamu
wa Viungo Tiba wa Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya KCMC, alise-
ma kuna tatizo la upungufu wa
wataalamu na vitimwendo kwa
wahusika kutokana na kuwepo
kwa mahitaji mengi.

Pia alisema kuna changamoto
kwa baadhi ya watu, mashirika
na wanasiasa wamekuwa wak-
itoa vifaa hivyo saidizi pasipo
kuwashirikisha wataalam ambao
wangetumia nafasi zao kutoa
ushauri wa kitaalamu.

Amarine Shayo kutoka Wizara
ya Afya, alisema serikali imean-
daa mpango mkakati saidizi, kwa
watu wenye ulemavu, ambao uko
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Uratibu na Bunge.
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Mtanzanla allyewaongoza wamisionari
kuhubiri injili afariki akiwa na miaka 113

Na Mwandishi Wetv,
MOSHI

IKONGWE Helena
Seka, aliyekuwa
miongoni mwa Wa-
tanzania watatu wali-

: ochaguliwa kuongozana na
¢ wamisionari
: waliokuja nchini kuhubiri injili
: mwaka 1911, amefariki dunia
:akiwa na umri wa miaka 113.

wa Ujerumani

Huku akiwa ameacha uzao

wa watu 415. Kati yao wamo
watoto wake wa kuzaa saba,
wajukuu 55, vitukuu 234,
vilembwe 122, kilembwekezi
mmoja. Marehemu Helena, ali-
yekuwa mkazi wa Ashira-Ma-
rangu, Wilaya ya Moshi, mkoa-
ni Kilimanjaro, anatajwa kuwa
mtu aliyekuwa na ushiriki wa
moja kwa moja na wamision-
ari wa Leipzig waliozunguka
Afrika kueneza dini.

Katika maziko yake yaliyo-

fanyika juzi, yalikuwa kama
sherehe kutokana na mamia
ya waombolezaji kufurika wak-
iwa wamebeba maua, huku
wakiimba na kusifu ukuu wa
Mungu kwa umri mrefu zaidi
kwa mtanzania huyo.
Akihubiri katika ibada hiyo
iliyofanyika Usharika wa Ma-
sia Mshiri wa Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Mch. Winford Mosha, ambaye

ni Mkuu wa Jimbo Mstaafu la
Kilimanjaro Mashariki alisema
kikongwe huyo, ndiye aliye-
waongoza wamisionari kutoka
Kilimanjaro kwenda Ruruma-
Singida kuhubiri injili kuanzia
Desemba mwaka 1911.

Kikongwe huyo anadaiwa
kwamba pia ndiye mtanzania
wa kwanza kupona saratani ya
matiti mwaka 1985 katika maz-
ingira ambayo yaliwashangaza
wengi.

Waziri wa
Maliasili na
Utalii, Angellah
Kairuki (kati-
kati), akikagua
mabanda kwe-
nye maadhim-
isho va siku ya
wanyamapori
duniani yaliyo-
fanyika kitaifa
mkoani Man-
yara, juzi. Kush-
oto ni Mkuu

wa wilaya ya
Babati, Lazaro
Twange. PICHA:
GIFT THADEY

Misaada yazidi kumiminika kwa
waathirika maporomoko Hanang’

Na Mwandishi Wetu

MISAADA kwa waathirika wa

¢ maporomoko ya tope wilayani
Hanang’ inazidi kumiminika,
: hivi sasa vifaa vya ujenzi vya
¢ Sh. milioni 7.7 vimepokelewa.

Maporomoko hayo yalitokea

: Desemba 3 mwaka jana na
: kusababisha uhalibifu wa mi-
* undombinu, mali pamoja na
: maelfu ya wakazi wa mji wa
: Katesh kukosa sehemu ya kui-
¢ shi.
 juzi na Benki ya Biashara ya
: Mkombozi na kupokelewa na
: Mkuu wa Wilaya ya Hanang,
! Janeth Mayanja. pamoja na
¢ rangi za nyumba za mafuta na
: maji, (primer, solvent, red ox-
ide, black paint), roller brush

Msaada huo umetolewa

na hand brush.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi msaada huo mkoani
Manyara Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki hiyo, Respige Ki-
mati alisema benki yao ni ya
wananchi, ipo mbele katika
kuhakikisha inatoa huduma
mbalimbali za kibenki.

Alisema katika nyakati kama
hizo wamekuwa wakiungana
na Watanzania kuwashika
mkono kama walivyofanya
kwa wananchi wa Hanang’ kwa
namna moja ama nyingine, ku-
warudisha katika hali yao ya
kawaida.

“Tunafurahi sana siku ya leo
kukabidhi vifaa hivi kwa ofisiya
Mkuu wa Wilaya hii ya Hanang
kama msaada wetu ili kwa

utaratibu mliojiwekea uweze
kuwafikia wale wote wananchi
waliopata na maafa,”alisema.

Aliongeza: “Tunatoa pole
kwa wale waliopatwa na maafa
ambao walipoteza ndugu na
jamaa zao, Benki ya Mkombozi
inatazama na kushughulika na
wateja wa aina zote, tumeweka
kipaumbele kwa wateja wa-
dogo wadogo wakiwemo wa
vijijini na kujenga mtandao
ambao utaimarisha utoaji wao
wa huduma za kibenki”

Mkuu wa Wilaya ya Hanang,
Janeth Mayanja alishukuru
uongozi wa benki hiyo kwa
kufika katika wilaya hiyo kwa
kwenda kuwapa pole waathiri-
ka na kuwapatia vifaa vya ujen-
zi. Alisema takribani nyumba

108 zinatarajia kuanza kujeng-
wa ndani ya wiki hii, huku mi-
undombinu mbalimbali ikiwa
imekamilika katika eneo hilo
la ujenzi ikiwemo maji, umeme
pamoja na miundombinu ya
barabara.

“Tunashukuru  Mkombozi
Benki kwa kutukimbilia kwa
upendo wenu, Hanang inaen-
delea kurudi katika hali yake
ya awali hatua kwa hatua,
hivyo vifaa hivi tulivyopokea
lengo lake kubwa ni kuongeza
nguvu katika ujenzi huu wa
nyumba,”alisema.

Aidha aliwasihi uongozi wa
benki hiyo kuangalia namna
ya kuwagusa wakulima, wa-
fanyabiashara katika kuwainua
kiuchumi.

TAWIRI yaanza matumizi ya teknolojia akili mnemba

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

TAASISI ya Utafiti wa Wany-
amapori Nchini (TAWIRI), im
eanza matumizi ya teknolojia ya
akili mnemba, kufanya utafiti wa
wanyamapori na kuchakata tak-
wimu na uchambuzi wa picha zi-
nazotokana na kazi ya kuhesabu
wanyama hao.

Jana, Mkurugenzi  Mkuu
wa TAWIRI, Dk. Eblate Mjingo
akizungumza na Nipashe Kka-
tika mahojiano maalum, alise-

ma teknolojia hiyo imerahisisha
utafiti wa wanyamapori nchini
kufanyika kwa wakati na kwa
usahihi zaidi.

Alisema matumizi ya teknolo-
jia hiyo kwa shughuli za uhifa-
dhi wa wanyamapori yana tija
kubwa katika uhifadhi endelevu.

“Miongoni mwa  teknolo-
jia zinazotumika katika utafiti
wa wanyamapori hivi sasa ni
pamoja na matumizi ya artificial
intelligence (akili mnemba) kwa
ajili ya kuchakata takwimu na

uchambuzi wa picha za sensa ya
wanyama.

“Lakini pia, tunatumia vilevile,
teknolojia ya GPS satellite Collar
(mikanda ya visukuma mawim-
bi), kufuatilia mienendo ya wany-
amapori pamoja na matumizi ya
ndege zisizo na rubani, kutatua
changamoto ya wanyamapori
wakali na waharibifu.”

Mbali na teknolojia hizo, yamo
matumizi ya helikopta/ndege za
kuwafuatilia wanyamapori kwa
ajili ya matibabu na kuwarejesha

wanyamapori kwenye maeneo
ya hifadhi.

Pamoja na mambo mengine,
Dk. Mjingo, alisema TAWIRI hivi
sasa inatumia kamera za kutega
ili kubaini aina ya wanyamapori
waliopo katika maeneo mbalim-
bali, changamoto za uhifadhi na
kutumia chembechembe za vi-
nasaba (DNA), kutambua afya ya
uzazi wa wanyamapori kwenye
mifumo ikolojia.

Wiki iliyopita, Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Angellah Kairuki

alisema serikali imepanga ku-
wekeza zaidi kuendeleza uhifa-
dhi, kwa kujumuisha teknolojia
za kisasa.

Kwa mujibu wa Waziri Kairu-
ki, utekelezaji wa mpango wa
matumizi ya teknolojia za kisasa
katika uhifadhi, tayari viongozi
wa Jumuiya ya Hifadhi ya Jamii
ya Burunge, walipelekwa ITkona
WMA kujifunza matumizi ya
technolojia za kisasa kuzuia
migogoro baina ya binaadamu
na wanyamapori.
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RC aruhusu mafundi wenye
leseni kukagua majengo

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

AFUNDI  umeme
waliosajiliwa na ku-
pata leseni kutoka
Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji
nchini (EWURA) wameruhusi-
wa kupata vibali vya kukagua
miundombinu ya umeme kwe-
nye majengo ya serikali.
Mafundi hao wamepewa
ruhusa hiyo ili kuondoa adha
ya kuwasubiri kwa muda mrefu
wakaguzi kutoka Wakala wa
Ufundi na Umeme (TEMESA).
Ruhusa hiyo imetolewa juzi
na Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Martine Shigela wakati akizun-
gumza na wadau wa sekta ya

umeme kutoka mikoa ya Kanda
ya Ziwa na kuwaagiza TEMESA
kuhakikisha wanatoa vibali kwa
mafundi hao ili kurahisisha
kazi.

Shigela alisema hatua hiyo
itasaidia majengo ya seri-
kali kukaguliwa na kufunguli-
wa mapema sanjarina kuanza
kutoa huduma kwa wananchi
kwa wakati badala ya kusubiri
wakaguzi kutoka TEMESA am-
bao wamekuwa wakichelewa
kufanya ukaguzi wa majengo
hayo.

Alitolea rnfano mkoa huo
hivyo baadhi ya majengo ya
serikali ~ yanayojengwa  na
kuwekewa miundombinu
ya umeme na makandarasi,

—

mafundi yamekuwa yakichele-
wa kufunguliwa na kuanza
kutoa huduma kwa wananchi
kutokana na wakaguzi ku-
tokufika kwa wakati.

Meneja wa EWURA Kanda ya
Ziwa Victoria, George Mhina
alisema kanda hiyo ina mafun-
di umeme 1,108 waliosajiliwa
na mamlaka hiyo Mkoa wa
Mwanza, ukiongoza kwa kuwa
na mafundi 476, Geita 181 na
Kagera 162 na kusema ni kosa
kisheria mafundi kufanya kazi
hiyo bila kusajiwa.

Hivyo, aliwaonya mafundi
vishoka kuacha tabia hiyo mara
moja kwani kuendelea kufanya
hivyo ni kinyume cha sheria,
kuwataka kufuatilia leseni zi-
nazotolewa kwa kuzingatia vi-

F"I’ -

! | k|

Shekhe wa Mkoa wa Shinyanga, Ismail Makusanya akiongoza dua ya kumuombea Rais mstaafu Hayati Ali Hassan
Mwinyi ili apumzike kwa amani, wakati wa maombi yaliyoandaliwa na Mkuu wa Mkoa huo, Christina Mndeme (wa
tano kushoto), katika viwanja vya Sabasaba, Manispaa ya Shinyanga juzi na kuhudhuriwa na viongozi wa dini mbal-
imbali na wananchi. PICHA: MARCO MADUHU

wango vya elimu na kwamba
vyeti vinavyotolewa ni kuanzia
hatua ya kwanza mpaka hatua
ya sita.

Akijibu suala la utolewaji wa
vibali, Meneja TEMESA Mkoa
wa Geita, Mahangaiko Ngo-
roma aliwataka mafundi wali-
osajiliwa na EWURA kupeleka
nyaraka zao kwa wakala huo ili
ziwasilishwe makao makuu ili
kupata kibali cha kuwaruhusu
kufanya kazi hiyo.

Meneja huyo pia alikiri ku-
zuia baadhi ya majengo ya
serikali mkoani hapa baada ya
kufanya ukaguzi na kubaibini
kuwepo wa kasoro za kiufundi
wa umeme na kushauri mafun-
di waliofanya kazi hiyo kufan-
ya marekebisho hayo.

Kampuni

va madini
yajitosa
kuinua ufaulu
shuleni

Na Shaban Njia, KAHAMA

KAMPUNI ya uchimbaji
madini ya dhahabu Barrick
Bulyanhulu, imejitosa katika
mpango wa kuinua ufaulu
wa wanafunzi wa shule za
serikali, kwa kuwajengea
umahiri walimu juu ya mbi-
nu sahihi za kufundishia.

Mpango huo umelenga
kuzifikia shule zote za seri-
kali katika Halmashauri za
Nyang'hawale mkoani Geita
na Msalala mkoani Shinyan-
ga, kupita fedha za uwajibi-
kaJ| kwa jamii (CSR).
Akizungumza katika ufun-
guzi wa mafunzo hayo kwa
walimu 336 wa Halmashauri
yva Msalala, Ofisa Elimu
Sekondari wa Halmashauri
hiyo, Seleko Ntobi alisema
lengo ni kuboresha sekta ya
elimu na kuleta tija na ma-
tokeo mazuri kwenye miti-
hani ya mwisho ya kidato
cha pili na nne.

Alisema mafunzo haya
yatatolewa na wakufunzi
wabobezi kutoka Chuo
cha Ualimu Shycom, wa-
naowawezesha walimu hao
jinsi ya kufundisha mbinu za
kuelewa masomo na kujibia
mitihani.

Mkurugenzi wa halmashau-
ri hiyo, Hamisi Katimba
alisema baada ya mafunzo
hayo halmashauri inatarajia
kuona utofauti mkubwa wa
ongezeko la ufaulu katika
shule zote hususani katika
masomo Yya sanaa, lugha, hi-
sabati na sayansi na kuwa-
taka walimu hao kufanyaka-
zi kwa kuzingatia misingi na
miongozo ya kazi zao.

Mwakilishi wa mgodi wa
Barrick Bulyanhulu, William
Chungu alisema wataende-
lea kuunga mkono jitihada
za serikali katika kuboresha
maisha ya wananchi husu-
sani katika sekta za elimu,
kilimo na afya kwa kuhakiki-
sha wanasogeza huduma
karibu za jamii na kuwataka
wananchi kuitunza miradi
inayoanzishwa.

DC: Marufuku kurekodi watoto waklfanylwa ukatili

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shin-
yanga, Johari Samizi, amepiga
marufuku vitendo vya baadhi
ya wazazi kurekodi video za wa-
toto wanaofanyiwa vitendo vya
ukatili, kisha kuzisambaza katika
mitandao ya kijamii.

Amewataka kutumia nafasi
hiyo kukemea ukatili huo ili
kulinda utu wa mtoto husika.

Alitoa marufuku hiyo juzi kwe-
nye Kongamano la Mwaka la
Muunganiko wa Mashirika yasiyo
ya Kiserikali mkoani Shinyanga,

lililolenga kutafakari mafanikio
na utekelezaji wa shughuli za ku-
pambana na ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto kwa mwaka
2023. Alisema mtindo wa maisha
ya kisasa umewaathiri wazazi
wengi na hata kusahau malezi
bora ya watoto wao, huku wen-
gine wakikuta mtoto wa jirani
akifanyiwa ukatili hawakemei
kitendo hicho bali wanafurahi
na kuanza kurekodi video kwa
kutumia simu zao na kuirusha
kwenye mitandao ya kijamii.
“Kurekodi video hizo pia ni
sehemu ya ukatili acheni, hebu
rudini zama za zamani tuwe na

malezi bora ya watoto, pamoja
na kumchukulia mtoto wa jirani
ni mtoto wako, ukimkuta ana-
fanyiwa ukatili kemea ikishindi-
kana chukua hatua za kisheria,”
alisema Samizi.

Aidha, alisema Serikali itaen-
delea kuunga mkono mashirika
yasiyo ya kiserikali kwa kufanya
nayo kazi ya kupinga ukatili wa
kijinsia zikiwamo mimba na
ndoa za utotoni ili jamii ibaki
kuwa salama na kwamba shirika
lolote litakapopata changamoto
wasisite kuwasiliana naye ili
waitatue.

Ofisa Maendeleo ya Jamii

Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, Aisha Omary, alisema
mashirika yasiyo ya kiserikali
yamesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza ukatili ndani ya jamii
zikiwamo mimba na ndoa za uto-
toni na kwamba kwa mwaka jana
hakuna ndoa hata moja ya uto-
toni ambayo ilifungwa wilayani
hapa.

Mwakilishi wa dawati la jinsia
kutoka Jeshi la Polisi Shinyanga,
Takelove Ayo, alisema mashirika
yasiyo ya kiserikali yamekuwa
yakifanya kazi kubwa na hata
kuisaidia polisi katika kesi za uka-
tili ambapo zinakwenda kwenye

dawati hilo zikiwa zimekamilika.

Naye Mwenyeki wa muungan-
iko wa mashirika hayo, Jonathan
Manyama, alisema umoja huo
ulianzishwa mwaka 2021 na sasa
kuna wanachama 36 na lengo
lake ni kuunganisha nguvu na
kuwa na sauti ya pamoja katika
mapambano ya kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto.

Alisema: “Mkoa wa Shinyanga
tulikuwa wa kwanza kwenye
masuala ya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto lakini sasa hivi
ukatili umepungua na tupo na-
fasi ya 10 siyo namba moja tena”.
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hai maharage barabarani

NaRahmaSuleimani, ZANZIBAR @ I\/Ivvanzo UJIO daladala maba5| binafsi kum|l|k| usafirishaji

NAPOKUWA  kiongozi
mkuu unatakiwa kuzijua
shida za wananchi na

kufanya kila mbinu kuzi-
tatua.

Ukiona mamia ya waliokupigia
kura wanasimama juani muda
mrefu au kutumia saa kadhaa
kutembea wakinyeshewa na
mvua barabarani, kisa hakuna
usafiri, pasua kichwa utatue kero
hiyo.

Ndicho alichofanya Mzee Ali
Hassan Mwinyi, rais wa awamu ya
pili, baada ya kuona usafiri ni shi-
huduma hiyo, akaamua malori
ya mizigo mfano ya mchanga,
mbao bidhaa za sokoni yatumike
kusafirisha abiria mijini.

Ukawa ndiyo ujio wa usafiri
uliopewa jina la ‘chai maharage’
na muundo wa kuweka viti au
kupanga mabenchi kulia, kush-
oto na hata nyuma ya dereva ili
abiria wakae, ikionekana kama
watu walioko mezani.

Akitoa ushuhuda wa ujio wa
usafiri huo, Hamad Rashid Mu-
hammed, anasema:“Niwape mfa-
no hai Mzee Mwinyi akiwa rais,
nilikuwa Naibu Waziri wa Mam-
bo ya Ndani, aliniita akasisitiza
watu wapate usafiri . Wakati huo
ulikuwa ni wa shida mno. Aka-
niuliza hivi hatuwezi kuruhusu
malori ya mizigo kuchukuwa
watu tukawasaidia? Nikamwam-
bia sheria hairuhusu, labda tu-
fumbe macho.”

Chai maharage daladala alizoruhusu Mzee Mvvmy| PICHA- MTANDAO

Hamad Rashid ambaye ni
Mwenyekiti wa Chama cha ADC,
akikianzisha baada ya kuhama
CCM, anasema hilo pekee lina-
tosha kueleza ni kwa kiasi gani
Mzee Mwinyi, alijali matatizo ya
watu, na magari hayo yakaanza
kusafirisha watu Bara na Visi-
wani.

Chai maharage au malori hayo
yaliingia barabarani kutokana na
kampuni ya mabasi hasa mkoani
Dar es Salaam UDA kusuasua.

Baada ya kuruhusu chai ma-
harage kampuni binafsi za wasa-
firishaji ziliingiza magari yao na
kuanza kusarisha abiria Tanza-
nia nzima na sekta hiyo sasa iko
mikononi mwao.

Anasema Mzee Mwinyi alikuta
matatizo chungu nzima -kukose-
kana nguo, viatu, mafuta ya kula,
bidhaa muhimu na yote aliyat-
atua na maisha yakaendelea.

Aidha, anasema katika uongozi
wake Tanzania iligomewa kupata

misaada na taasisi za kimataifa,
lakini akafanya mazungumzo na
Shirika la Fedha Duniani (IMF)
na Benki ya Dunia nchi ikafun-
guka katika masuala biashara,
uchumi na fedha.

“Mzee Mwinyi alikuwa mvu-
milivu mno nakumbuka wakati
fulani alitupiwa madongo na ku-
laumiwa mno. Wengine tulijaribu
kujibu, alikaa kimya, akisema
baba nashukuru mmenijibia ki-
dogo. Hili ni suala moja la kum-

sifia. Alivumilia mengi,”’anasema
Hamad Rashid.

“Kubwa alilolifanya ni utu, uvu-
milivu, kupambana na rushwa
kadri ya uwezo wake na kuruhu-
su sekta binafsi kufanya kazi, vy-
ombo vya habari kutimiza wajibu
wake na vyama vya siasa kuende-
leza siasa za ushindani bila ya
matatizo yoyote,”anaongeza.

HAJUI KISASI

Hamad Rashid, anamsifu
marehemu Mzee Mwinyi, kuwa
alipenda kushauriana ili kufikia
maamuzi ya pamoja. Hakuwa
mtu wa kuamua jambo pekee na
kuwataka viongozi na Watanza-
nia kujifunza hilo.

“Kubwa jingine hakuwa na
adui mkikosana hana tabia ya ku-
weka jambo rohoni, likimalizika
anaendelea na ukurasa mwing-
ine ikiwamo kuwa marafiki.”
Anaongeza.

“Watanzania watamkumbuka
kwa mambo mengi likiwamo
kuacha kujilimbikizia mali bada-
la yake alitaka wananchi wapate
fursa na hili ni la kuliendeleza
katika nchi yetu kwa sababu
maskini ni wengi kuliko matajiri,
tukumbuke.”anasema.

Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa CCM, Muhammed Aboud,
anasema licha ya Mzee Mwinyi
kuwa kiongozi na Baba wa Taifa,
wakati wote alitumia elimu yake
kuwafunza viongozi wake.

INAENDELEA UK. 12
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kipindi kigumu, akafanya kazi na
Watanzania hawatamsahau kwa
hilo na ndiyo maana wanamuita
Mzee Ruksa.”

“Ni ukweli kuwa ili kuongeza
kasi ya maendeleo, ni lazima seri-
kali iwe na fedha za kutosha za
kuibua na kutekeleza miradi ya
maendeleo na ile ya kimkakati.
Kutokana na ugumu wa kufan-
ya kila kitu pekee yake, ndipo
umuhimu wa ushirikishaji wa
watu binafsi na sekta hiyo un-
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IUNGANE na Watanza-
nia wote kuomboleza
kifo cha rais mstaafu

Mzee Ali Hassan Mwinyi

(98), aliyeongoza serikali ya awa-
mu ya pili.

Mpendwa wa Watanzania ali-

fariki Alhamisi iliyopita na 1<u21l<

Sar, mw

gapwani mwishoni mwa wiki.

Mzee Mwinyi licha ya kwamba
amefariki anabaki kuwa hazina
kubwa kwa taifa kutokana na
mambo mengi aliyoyafanya enzi
za utumishi wake, aliyeshika nya-
dhifa mbalimbali kuanzia ual-
imu, ubalozi, Rais wa Zanzibar
na baadaye kuongoza Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Itakumbukwa kuwa amefanya
juhudi kubwa kuinua uchumi
wa nchi kwani wakati alipoingia
madarakani, hali ya uchumi ili-
kuwa ni mbaya ikihitaji mikakati
madhubuti ya kuinua uchumi na
hali za wananchi. Kazi kubwa
aliyoifanya inampa sifa ya kuitwa
“baba wa mageuzi ya kiuchumi.”

Aidha, kwa kuwa moja ya
jukumu kubwa la serikali ni
kuwahudumia wananchi kwa
kuhakikisha inaweka mikakati,
mipango na mazingira wezeshi
ya kuwaletea na kuwainua ki-
maendeleo kwa mtu mmoja
mmoja na ya nchi alifanya
makubwa kwenye siasa, jamii na
uchumi.

Kwa ujumla haikuwa lelema-
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Ni hatua zi-
lizochukuliwa
kwenye Azi-
mio la Zanzi-
bar, lililotan-
gaza rasmi
kuachana

na Azimio

la Arusha

na kuiondoa
serikali kwe-
nye biashara
na uzalishaji
viwandani
na kutoa hu-
duma.

[CA makes chang aes|
[0 Standing Orders| 0 W

ma, ni kazi nzito yenye kuhitaji
kuunganisha nguvu ya pamoja ili
kufanikisha azma hiyo.

Mzee Mwinyi baada ya kuch-
aguliwa kuwa rais mwaka 1985
aliikkuta nchi katika mazingira
magumu ya kiuchumi. Changa-
moto za wakati huo alizokum-
bana nazo ni pamoja na athari
za vita ya Tanzania na Uganda
mwaka 1978-1979, kupanda bei
ya mafuta duniani, mdororo wa
uchumi duniani njaa na masharti
magumu ya wahisani.

Hali ya watumishi wa umma
na ofisi za serikali ilikuwa taaba-
ni, ofisi hazikuwa na maji, vyoo
vilibomoka, vikichafuka kwa ku-
kosa maji na usafi.

Milango na samani zilikuwa
tatizo sugu na kwa ujumla alicho-
fanya Mwinyi kubadilisha hali ya
nchi alistahili sifa zote.

Kutokana na changamoto hizo
Mwinyi alilazimika kufanya ma-
badiliko ya kisera na kisiasa ili
kuchochea ukuaji wa uchumi na
hatimaye kufikia azma ya serikali
yake ya kukuza maendeleo ya
nchi na kuongeza uhimilivu hata
kama mambo yalikuwa magumu.

Kiongozi huyo ana sifa nyingi
kama vile kuasisi sera ya ushiriki-
ano wa sekta za umma na binafsi
( PPP), kwani katika kipindi cha
uongozi wake, alitoa fursa ya
ushiriki wa sekta binafsi katika
ujenzi wa uchumi ambayo iliku-
wa ni nafasi muhimu iliyoongeza
wigo wa kuwaleta wananchi
wote kujenga uchumi.

Msisitizo wa soko huria au ul-

- v

iberali ulipewa msukumo wa ki-
pekee katika kipindi cha uongozi
wake na sekta binafsi ikiruhusi-
wa kufanya biashara badala ya
jukumu hilo kubaki kwa serikali
chini ya mfumo wa ujamaa.

Ni hatua zilizochukuliwa kwe-
nye Azimio la Zanzibar, lililotan-
gaza rasmi kuachana na Azimio
la Arusha na kuiondoa serikali
kwenye biashara na uzalishaji vi-
wandani na kutoa huduma.

Moja ya sababu iliyochangia
Mzee Mwinyi kupewa jina la
“Mzee wa Ruksa” ni uamuzi
wake wa kutoa ruhusa na fursa
kwa watu binafsi kushiriki katika
ujenzi wa uchumi wa nchi, jam-
bo ambalo kwa miaka mingi ha-
likufanyika na hivyo jukumu hilo
kubaki kwa serikali pekee.

Kutokana na ugumu uliopo wa
ujenzi wa nchi, ni muhimu sekta
binafsi kushirikishwa moja kwa
moja katika shughuli mbalim-
bali za kiuchumi na uwekezaji ili
kurahisisha kasi ya maendeleo.

Hivyo basi, uwekezaji binafsi
aliubariki ukisaidia kuinua uchu-
mi na kupunguza makali ya mai-
sha kama vile uhaba wa chakula,
nguo na mafuta na bidhaa zote
muhimu.

Akizungumzia kazi za Mzee
Mwinyi, mwanasiasa mkongwe
Dk. Wilbrod Slaa, anasema: “Al-
ipokuja na sera yake ya kufungua
madirisha na milango, basi kila
upepo uliingia vizuri na tukapata
nafuu tofauti na ilivyokuwa kab-
la, ambapo hata dawa ya meno
ilikuwa ngumu kuipata. Aliingia

apoonekana.” Anasema DKk. Slaa

Ndiyo maana Mzee Mwinyi ali-
ishirikisha kikamilifu sekta binaf-
si ambayo ilichangia ongezeko la
makusanyo ya mapato na hivyo
kuongeza kasi ya utekelezaji wa
miradi na hatimaye kufikia maen-
deleo ni katika kipindi chake
cha uongozi ambapo uhuru wa
vyombo vya habari ulitamala-
ki, tena vikiitwa muhimili wa
wanne usio rasmi kutokana na
umuhimu wake katika kuchagiza
maendeleo.” Anasema DK. Slaa

Anasema watu binafsi wa-
liruhusiwa kumiliki vyombo vya
habari na uhuru wake ukawa
chachu ya kuharakisha maende-
leo kutokana na kuibua changa-
moto mbalimbali ambazo zili-
ilazimu serikali kuzifanyia kazi,
anaeleza mwanasiasa huyo ali-
yewahi kugombea urais kupitia
CHADEMA lakini pia akarudi
CCM na kuwa kada na balozi
Canada na baadaye Sweden la-
kini sasa amevuliwa hadhi hiyo.

Ni ukweli kuwa Mzee Mwinyi,
amefungua njia na kuleta msu-
kumo wa ushirikishwaji wa sekta
binafsi kwenye uchumi, am-
bao umeendelea kuenziwa kwa
vitendo na marais waliofuata
baada yake hasa awamu ya tatu
ya nne na sasa ya sita ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Ni wazi alilenga kuipunguzia
serikali mzigo wa kuwahudumia
wananchi na hivyo kuharakisha
huduma muhimu za kijamii ili
Mzee Mwinyi utakumbukwa dai-
ma kwa kuweka misingi bora ya
uchumi hasa ushirikishwaji wa
sekta binafsi katika maendeleo
ya nchi na kuwafungua macho
wajasiriamali na wafanyabiasha-
ra kote nchini.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Sekondari ya Mlali iliyoko
wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma.

Maoni: 0620 800 462.

Huruma vake ilivyoingiza chai maharage barabarani

INATOKA UK. 11

“Alituita kutukumbusha
kufanya mambo ya kheri
na bora na zaidi kuipenda
nchi yetu, kwa hivyo msi-
mamo wake wa mwanzo
hakujali nafsi yake bali
alisimamia maslahi taifa na
watu,"anasema.

Anasema alipoanza uon-
gozi wa juu alileta mari-
dhiano na mabadiliko ya
maendeleo, akianza na
Zanzibar katika hali ngumu

ya uchumi akamua kufanya
uchumi huria ili maendeleo
yapatikane.

Anakumbusha kuwa
haikuwa rahisi kwa Tanza-
nia Bara mambo yalikuwa
magumu lakini aliyabadili-
sha kutokana na msimamo
wake alifanya kazi kwa
nguvu zake zote.

Mwaka 1984, Aboud
anasema Mzee Mwinyi
alipokuwa rais, Aboud
alikuwa mfanyab|ashara
na kufunguka kwa biashara

kutokana na miongozo yake
kulimpa fursa za kununua
bidhaa nje ya nchi, akisema
kabla ya Mwinyi biashara
ilikuwa ngumu na maduka
mengi yalifungwa Zanzibar.

Mwenyekiti wa CUF
Professa Ibrahim Lipumba,
anasema, alikuwa mshauri
wa Mzee Mwinyi wa uchumi
na anamkumbuka kwa
mengi.

“Kulikuwa na machafuko
va Kkisiasa Zanzibar na
wakati huo Rais alikuwa

Aboud Jumbe(sasa mare-
hemu) na Mzee Mwinyi
akachaguliwa kuchukua
nafasi yake. Haikuwa rahisi
kuwaunganisha Wazanzibari
lakini alimteua Maalim Seif
Sharif Hamad (marehemu)
Waziri Kiongozi.

Aliwaunganisha Wazan-
zibari wakawa shwari na
kufunguka kwa uchumi
watu wakitoka sehemu
mbalimbali kufuata bidhaa
Zanzibar.” Anakumbusha
Lipumba.

Anasema alipoanza kuon-
goza Tanzania mwaka 1985
nchi haikuwa na fedha za
kigeni ,alifanya mabadiliko
ya msingi ikiwemo kushu-
sha thamani ya Shilingi.

“Atakumbukwa kwa uka-
rimu, busara, unyenyekevu,
upole na kulinda haki za
binadamu na mcha Mungu
aliyeheshimu dini zote
akiwaunganisha Wazanzi-
bari na Watanzania kat|ka
Kipindi chote cha uongozi,”
anasema Lipumba.
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Rushwa, dhuluma zinavyokwamisha

kushiriki na kushi

Na Salome Kitomari

UKOSEKANA usawa wa

kijinsia kunaendelea

kuzua matatizo mengi

kwenye chaguzi zina-
zofanyika na kusababisha wa-
nawake kushindwa kugombea
nafasi za uongozi kwenye seri-
kali za mitaa, udiwani, ubunge
na urais.

Baadhi ya wanawake washiriki
wa uchaguzi mkuu na wa serika-
li za mitaa wanaeleza na kutaja
madhila mengi yanayowakumba
wakigusia kuombwa fedha, vitu
na rushwa ya ngono.

Aidha, wanasema upo udhal-
ilishaji, kuambiwa nafasi ni kwa
ajili ya wanaume na kutoamini-
wa na jamii zao, wakisema yote
yameunguza ushiriki wao kwe-
nye siasa

Mmoja wa waliogombea ak-
isema kero ya kuombwa fedha,
vitu na ngono imekithiri jambo
lililomlazimisha kuuza gari lake
ili kusaka uongozi, lakini juhudi
zake hazikuwa na tija baada ya
kuambulia patupu.

Hayo, yanaelezwa wakati wa
kongamano la siku ya wanawake
linaloandaliwa na Shirika la Wa-
nawake katika Sheria na Maen-
deleo Barani Afrika (WiLDAF),

Washiriki wa kongamano hilo
wanataka vyama kuharakisha
maboresho ya sheria kujumui-
sha suala la jinsia huku wak-
ipongeza Sheria za Uchaguzi
kuzuia udhalilishaji wakati wa
mchakato wa uchaguzi.

Mwenyekiti wa Wanawake
TLP, Nuru Athumani, ndiye
anayezungumzia kudhalilishwa
na kuombwa rushwa ya ngono
kuwa vimekithiri na kuwakwam-
isha kinamama kwenye uongozi.

Prisca Ngwesheni, aliyegom-
bea udiwani kata ya Kitunda Dar
es Salaam, anaeleza kuombwa
rushwa ya fedha na ngono, la-
kini kuzuiliwa kwenye mikutano
ya mitaa na jina kukatwa kwe-
nye vikao vya juu kwa sababu
hakutoa kitu kwa wajumbe, ni
vikwazo pia.

“Unapotangaza nia uwe na
fedha, kanga na madera kama
huna fedha uchaguzi ni mgumu.
Niliuza gari niliyopewa na mume
wangu lakini fedha ziliisha si-
kuambulia kitu...” anashuhudia.

Mariam Machicha ni Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
Machimbo Segerea, Dar es Sa-
laam, anayeongeza vikwazo
vingine akitaja kukosekana uta-
yari wa kujitolea pamoja na ku-
kosa fedha za kampeni ni tatizo
kwa wanawake.

Lakini anawatia moyo ki-
namama akisema:“Wanawake
wengi hukata tamaa, unatakiwa
kutumia fedha zako kupata nafa-
si ya kujitolea. Wanaume wengi
wanashinda uchguzi kwa saba-
bu ya ujasiri hata kama hakuna
posho. Ni wajanja ndiyo maana
unasikia maeneo ya wazi ya-

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Machimbo, Mariam Mach
vyowazuia wanawake kwenye siasa. Kulia; mgombea udiwani kata ya Kitunda 2020, Prisca
Ngweshemi (kulia), akimpongeza Mkurugenzi wa WiLDAF, Anna Kulaya, wakati wa konga-
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meuzwa na ukifuatilia wahusika
ni wanaume.” Anadai.

“Ni kipindi changu cha tatu
lakini najitolea silipwi hata senti
ni kazi ngumu lakini naifanya
kwasababu naipenda,” anasema
Mariam.

Anataja takwimu za viongozi
wanawake mkoa wa Dar es Sa-
laam, akisema wenyeviti wa seri-
kali za mitaa jumla ni 564, kati
yao wanawake ni 64 tena wawili
wanakaimu.

Anasema Manispaa ya Ubungo
wenyeviti ni 90 na wanawake ni
watano, Ilala ina 159 kinamama
ni 28, wakati Temeke idadi yao
ni 142 wanawake ni 12, Kigambo-
ni ni 67 wanawake wapo wanne
na Kinondoni wenyeviti ni 106
wanawake ni 18.

“Utakutana na ugumu wakati
wa kuingia mara ya kwanza la-
kini ukiingia na kutekeleza wa-
jibu wako watasema unatosha
kama ilivyokuwa kwangu wal-
isema ninatosha na kupigiwa
kura zote, lakini ni muhimu she-
ria za vyama zikatoa nafasi kwa
wanawake,”anasema.

WAITAKA NEC
Mjumbe kutoka Mtaa wa Vi-
jibweni, Vatherine Valence,

anasema uongozi hao ni wa na-
fasi ya chini ila kuna majukumu
makubwa na jamii haielewi
kuwa shida zote za misiba,
barabara, ugomvi wanandoa na
migogoro ardhi zinaletwa kwa
mwenyekiti wa serikali ya mtaa,

wakati mwingine unashindwa
kujigawa.

“Mwaka 2020 niligombea, jina
likaondolewa kwa kigezo sijui
kusoma na kuandika. Fikiria
msomi na mhadhiri wa chuo
kikuu bila kutaja (chuo chake)
naondolewa eti sijui kusoma
wala kuandika. Ndiyo maana tu-
nasema uchaguzi wa serikali za
mitaa usimamiwe na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) na sio
Waziri wa TAMISEMI.”

“Huu ni uchaguzi muhimu
kwasababu ndiyo wananchi
waliko, ukiwa kiongozi ngazi
hii unaishi na wananchi wa
chini ni muhimu kufanya
marekebisho,”anasema.

Makamu Mwenyekiti wa
Baraza la Wazee wa CHADEMA,
Susan Lyimo, anasema mwaka
2020 chama chake kiliweka
wagombea 500 kwenye mitaa
lakini walikatwa wakabaki 22
jambo ambalo haliwezekani
“Tunachokisema ni kwamba
mfumo ni mbovu, wanawake
hawaonekani, inanishangaza
kwa CCM kama tulijitoa waka-
baki wenyewe iweje wanawake
ni wachache hata CCM?”anahoji.

UTAMBULISHO MAHSUSI

Aidha Suzan, anatoa angal-
izo, :”Ni lazima mfumo wa uch-
aguzi urekebishwe usimamiwe
na NEC kwasababu ilivyo mtu
anaweza kupiga kura zaidi ya
mara mbili, akitoka mtaa huu
kwenda mwingine hasa mijini

|_1da chagu

icha, akielezea vikwazo vina-

Unapotan-
gaza nia

uwe na fed-
ha, kanga

na madera
kama huna
fedha uch-
aguzi Nni MguU-
mu.Niliuza
gari niliyope-
Wa na mume
wangu lakini
fedha ziliisha
sikuambulia
Kitu...

kwasababu anaweza kujiorod-
hesha kwa majina tofauti na
hakuna picha wala kufuatilia.

“Ni lazima kuwe na utambul-
isho mahususi wa mpigakura wa
serikali za mitaa mtu apige picha
mara moja kama ilivyo kwenye
uchaguzi mkuu.”

Kadhalika, anasema kwenye
viti maalum uwakilishi umefika
asilimia 40 na kutaka kwenye
serikali za mitaa zilipo kazi kub-
wa kuwe na viti maalum.

Anasema viongozi wa serikali
oshughulikia matatizo ya jamii
walipwe posho au mishahara
na akisema haiwezekani diwani
ana posho, mbunge posho na
mshahara na kwamba waliwahi
kupendekeza bungeni posho
za serikali na kupewa baiskeli
kama mbunge anavyopata sta-
hiki nono.

Kiongozi wa Kikundi cha Sauti
ya Jamii Kipunguni, Selemani
Bishagazi anasema, ametem-
belewa na wanaume watiania
mwaka huu na mwakani, lakini
wanawake wataonekana dakika
za mwisho, akiwaasa kujitokeza
na kufahamiana na wajumbe.

Akiwasilisha ripoti ya uchagu-
zi wa serikali za mitaa, mtafiti
Victoria Lihiru, kutoka Chuo
Kikuu Huria, anasema kati ya
wanawake ni 246 ikiwa ni asil-
imia 97.9 kwa 2.1, huku vitongoji
ni 62,612 wanaume ni 58,441 na
wanawake 4,171, kwenye mitaa
3,643 wanaume ni asilimia 67.4
na wanawake ni asilimia 12.6 pe-
kee.

“Mwaka huu kutakuwa na
ushindani mkubwa kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa kwa
kuwa wale waliokatwa 2020
watarudi kwa kasi kusaka na-
fasi zao, ni muhimu wanawake
wakajipanga ili uwakilishi wao
unaongezeke,”anasema.

Mkurugenzi wa WiLDAF, Anna
Kulaya anasema ili kuongeza
ushiriki wa wanawake kwenye
siasa na ngazi za maamuzi vy-
ama vya siasa viweka kanuni na
mifumo inayolenga kuwalinda
wanawake dhidi ya ukatili wa
kijinsia katika michato ya kisiasa
na uchaguzi.

Aidha vitengeneza sera na mi-
kakati yenye kulenga kuongeza
ushiriki wa wanawake pamoja
na makundi mengine katika sia-
sa na uchaguzi wa sasa na mkuu
2025.

Taasisi za kusimamia chaguzi
zihakikishe uwepo na utekeleza-
ji wa kanuni zinazoweka maz-
ingira bora yanayohamasisha
ushiriki wa wanawake Kkatika
michakato ya siasa na uchaguzi.

Anawataka viongozi wa dini
kuhamasisha wananchi wote
ikiwemo wanawake, vijana na
makundi mengine kusimamia
haki yao ya kuchagua na kuch-
aguliwa kuwa viongozi katika
nafasi mbalimbali za uongozi na
maamuzi.
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JUKWAA LA VIONGOZI

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE

Dokta Asha Mahita akumbusha
kuwekeza zaidi Kwenye afya

Na Mwandishi Wetu

IONGOZI na wanaha-
rakati wanawake wame-
hamasisha jamii na ku-

toa ushahidi wa mambo
mbalimbali kuhusu mafanikio
na changamoto za wanawake
kwenye uchumi, siasa, mila na
desturi na fursa zilizopo kwe-
nye dunia ya kidijitali.

Wanawake leo tutege masikio
na kufungua macho, tujitazame
ndani ya miili na roho zetu kwa
kuadhimisha siku hii tukianga-
lia afya zetu na familia tunay-
oipenda, ni ujumbe wa Dk. Asha
Mahita, kutoka Wizara ya Afya.

Akizungumza na Nipashe
na kutoa ujumbe kwa wa-
nawake mwaka huu, anasema:
“Natamani mwanamke anapoa-
dhimisha siku yake mwaka huu
ajali na kulinda afya yake kwa
sababu ataadhimisha kama ana
afya nzuri lakini kama yuko
kitandani hataweza kutoka.

“Natamani kila mwanamke
alinde afya yake kwa sababu
ataweza kutafuta kipato chake,
kuhudumia vyema familia yake
na atafanya majukumu yake ki-
kamilifu. Tukumbuke afya ndi-
yo mtaji mkubwa kwa kila kitu,”
anakumbusha.

“Tujitafakari kama leo ni siku
ya mwanamke duniani na utak-
wenda kwenye kongamano,
kwanini usitumie muda huu pia
kufika kituo cha afya kufanyiwa
uchunguzi wa afya yako? Cha
kwanza ni afya. Jiulize nitau-
tumiaje muda wangu kutunza
afya yangu?” anaeleza Dk. Asha
anayeratibu matibabu ya wag-
onjwa wa nje ya nchi Wizara ya
Afya.

Anashauri wanawake kwenda
pia vituoni kufanyiwa uchun-
guzi wa afya wa maradhi kama
saratani ya matiti, ya shingo ya
kizazi, shinikizo la damu na
kama wajijengee utaratibu wa
kuchunguza afya kila wakati.

Anashauri kujenga mazoea
kufanyiwa uchunguzi kila waka-
ti au kutumia siku ya wanawake
duniani au siku moja katika
wiki hiyo inayoangukia Machi
08, kwenda kuchunguzwa afya
kwa sababu dunia ya sasa im-
ejaa magonjwa yasiyoambukiza
mfano saratani, kisukari, figo,
moyo, shinikizo la damu na ma-
tatizo ya mifupa.

Anawakumbusha wanawake
kuwa utafiti unaonyesha kwam-
ba maradhi hayo yakichun-
guzwa na kugundulika katika
hatua za awali, matibabu yake
yanaweza kuwa rahisi kuliko
yakiachwa na kukomaa.

Anakumbusha kuwa kuna
mengi ya kufanya ili kulinda
afya mfano mwanamke na
mazoezi, kuacha tabia =za
kubweteka, kuzingatia masharti
yanayohusu ulaji bora na pia
kuwatunza watoto, kuwapa

Mratibu wa Wagonjwa Waotibiwa Nje ya Nchi na Tiba Utalii, Wizara ya Afya, Dk. Asha Mahita.

PICHA: MWANDISHI WETU

MEWATA
tutashiriki-
ana na
Mamlaka
va Bandari
hapa Dar es
Salaam ku-
wapa elimu
va afya na
kuwafanyia
uchunguzi
wanawake
bandarini.

chanjo zinazotolewa, akirejea
kuzingatia kampeni inayoen-
delea ya chanjo ya surua na
rubella.

“Mwanamke na kuthamini
afya ni pamoja na kutafuta na
kusoma taarifa za afya kwenye
magazeti, mitandaoni, majari-
da, kusikiliza wataalamu na vi-
pindi vya redio na runinga na
kuhakikisha kuwa unajali na
kutunza afya yako,” anaeleza
Dk.Asha ambaye pia anaratibu
Huduma ya Tiba Utalii katika

Wizara ya Afya.
Anawahimiza kuwa ma-
gonjwa  yasiyoambukiza ni

pamoja na saratani, figo, moyo,
kisukari, shinikizo la damu,
changamoto za mifupa na
kwamba ni vyema kujua hali
zao ili kuwa na maisha bora na
yenye afya.

Anafafanua kuwa kupitia ku-
soma na kutafuta taarifa za ki-
afya wataweza kujua pia habari
za magonjwa mbalimbali kama
yanayoambukizwa na virusi
ambayo nayo pia ni tatizo la ki-
afya akitoa mfano wa homa ya
ini na jinsi, kujikinga na kuzuia.

1

HAMASA KWA MABINTI

Daktari huyu ambaye pia
amekuwa mtumishi wa umma
kwa miaka 20, anawapa nasaha
wanafunzi wasichana walioko
shuleni kujibidiisha kwenye
kusoma sayansi ili taifa liwe
na wataalamu wengi hasa wa-
nawake katika nyanja mbalim-
bali.

Anaeleza kuwa wanawake
na wanaume wana haki ya ku-
pata elimu lakini ugumu kwa
wasichana unakuwa pale wa-
naposema: “Mimi hiki kitu
sikiwezi, kwa hiyo wanakosa
uthubutu. Hayo tuyaache wewe
mwanafunzi wa kike kuwa na
uthubutu na kujiamini kuwa
lazima nitajifunza sayansi na
nitaweza.” anahimiza.

Anaeleza kuwa kwa kusoma
masomo hayo taifa litakuwa na
wanawake wahandisi, madak-
tari wabobezi, watafiti na
wabunifu kwa wavumbuzi kwa
sababu Tanzania inawahitaji
wasomi wa aina mbalimbali.

“Wanawake wakiamua ku-
fanya kitu wanafanya kweli

na wana uthubutu. Mfano
tunao ni Rais Samia Suluhu
Hassan, ni shujaa wa mambo
mengi, tunaweza kama anavy-
oonyesha kikubwa ni kuwa na
uthubutu kama yeye. Na kama
Rais asingekuwa na uthubutu
asingefanya hayo yanayoone-
kana,” anasema na kuwataka
wajifunze sayansi ili kuwe na
wataalamu wengi wanawake ki-
taifa na kimataifa.

KUSHIKAMANA KIMAEN-
DELEO

Dokta Asha ambaye ameku-
wa Mganga Mkuu wa Hospitali
mbalimbali kuanzia Temeke,
Ilala na Jiji la Tanga, anawataka
wanawake walio kwenye nafasi
za kiuongozi, ngazi mbalimbali
na hata utumishi wa umma
kuwapa moyo na kuwashauri
kikamilifu wanawake chipukizi
na wanaoinukia ili waamue
kubadilika na kuwa chachu ya
maendeleo yao, familia na taifa.

Akizungumzia jinsi Maadhim-
isho ya Siku ya Mwanamke
2024, yatakavyoakisi afya,
anasema ni mwanachama wa
Chama cha Madaktari Tanzania
(MEWATA) na wameandaa upi-
maji wa afya kwa jamii ikiwa ni
sehemu ya kuhamasisha jamii
kuthamini afya.

Dk. Asha Mratibu wa Masu-
ala ya Jamii MEWATA, anasema
kesho kutwa watakuwa maeneo
mbalimbali kuhudumia afya za
wanawake, kuanzia kuwapa
elimu na kuwafanyia uchun-
guzi.

Mathalani, anasema kwa
kushirikiana na Halmashauri
ya Kigamboni Dar es Salaam
watafanya uchunguzi wa kiafya
kwa wanawake.

Aidha, watashirikiana na wa-
naharakati wanawake Women
Tapo kuwafanyia uchunguzi wa
kiafya wanawake wajasiriamali
wadogo wadogo kwenye kliniki
itakayofanyika =~ Mnazimmoja
Dar es Salaam.

“MEWATA tutashirikiana na
Mamlaka ya Bandari hapa Dar
es Salaam kuwapa elimu ya
afya na kuwafanyia uchunguzi
wanawake bandarini,”anasema

na kuwahimiza kinamama
kujitokeza kupata huduma
muhimu.

Anaeleza kuwa pamoja na
kuwapa elimu ya afya kuhusu
masuala mbalimbali mfano ku-
wachunguza matiti, shingo ya
kizazi, presha, kisukari uzito
mkubwa na matatizo mengine
watakayoibua wanawake na
pia wataalamu watakayoku-
tana nayo.

Maadhimisho ya siku ya wa-
nawake duniani mwaka huu
yanaongozwa na kaulimbiu ya *

Kaulimbiu ya mwaka huu
‘Wekeza kwa wanawake ku-
harakisha maendeleo ya
taifa na ustawi wa jamii.’



HABARI DODOMA

wmsao s o0 INIPASHIE 15

Wafanyabiashara
15 kortini tuhuma
ulanguzi bei ya
suKkari

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAFANYABIASHARA 15
waliokamatwa na Bodi ya
Sukari kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi jijini kwa Ku-
langua bei ya sukari wame-
pandishwa kizimbani katika
Mahakama ya Wilaya ya
Dodoma, kusomewa shtaka
la kuuza sukari kinyume na
bei elekezi iliyotangazwa na
serikali.

Wafanyabiashara hao wa-
likamatwa baada ya kufanyi-
ka kwa msako wa kudhibiti
walanguzi wa sukari katika
maduka va jumla na rejareja
mkoani hapa, kwamba wali-
bainika kuuza bidhaa hiyo
bei juu kinyume na bei ele-
kezi iliyowekwa na serikali
ambayo ni kati ya Sh.2,700
hadi 3,000.

Msako huo ulifanyika Feb-
hapa chini va Jeshi la Palisi
na Bodi ya Sukari Tanzania.

Kwa mujibu wa Ofisa
Mwandamizi Bodi hiyo,
Fahiri Achi alisema wafan-
yabiashara hao wamekaidi
maelekezo ya serikali ya
kuuza bidhaa hiyo kwa bei
elekezi.

“Operesheni hii nchi nzima
na hapa Dodoma tumebaini
wafanyabiashara wasio
waaminifu waliopandisha bei
va sukari na kuuza kinyume
na bei elekezi vvatahojivva na
Jeshi la Polisi,” alisema.

Alisema v\/afanyab|shara
hayo wanauza sukari ya
kilo 50 kwa Sh.190,000 hadi
200,000 wakati bei elekezi
ni Sh.140,000.

“Kwa kilo 25 za sukari wa-
nauza kwa Sh.105,000 hadi
110,000 wakati bei elekezi
ni Sh. 70,000 iliyotolewa
na serikali kwenye Tangazo
Namba 40 la Mwaka 2023,
Bodi ilitoa maelekezo mah-
susi ya kusimamia bei ele-
kezi,” alisema.

Aidha, alisema wamebaini
katika msako huo sababu za
kutokushuka bei ni kwamba
wafanyabiashara wa jumla
na wa kati wananunua suka-
ri kutoka kwa wasambazaji
wakubwa, wanaficha kwenye
stoo na kugeuka kuwa wa-
fanyabiashara wa rejareja.

“Tumeona wanaweka su-
kari kwenye mifuko ya kilo
moja hadi tano ili wauze
kwa kilo moja Sh.4,400 hadi
5,000 kitu ambacho ni mzigo
kwa wananchi na serikali
haitafumbia macho suala
hili,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Mmeona
kuna mfanyabiashara yule
mhindi amenunua kwa Gu-
lamali kwa Sh.140,000 su-
kari kutoka India lakini yeye
anauza Sh.190,000 kitu am-
bacho si sawa, bodi tutasi-
mamia suala hili kuhakikisha
wananchi wanauziwa kwa
bei halall iliyotangazwa na
serikali.”

'Tanzania kinara ufikishaji
“huduma va intaneti Afrika

Na Augusta Njoji, DODOMA

NZANIA imetajwa

kuwa nchi ya kwanza

Afrika kwa ufikishaji

wa huduma ya inta-

neti kwa kasi kwenye nyumba

na majengo, huku ikishika

nafasi ya pili kwa usalama wa
mitandao.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya Tehama nchini (ICTC), Dk.
Nkundwe Mwasaga aliyasema
hayo alipokuwa akizungumza
na Nipashe kuhusu mafanikio,
mipango na mikakati ya kukuza
TEHAMA nchini.

Alisema kwa mujibu wa vipi-
mo vya utayari wa nchi kuhusu
mitandao ya mwaka 2023 in-
ayoandaliwa na taasisi za Por-
tulans na Shule ya Biashara ya
Said katika Chuo Kikuu cha Ox-
ford, Uingereza inaonesha Tan-
zania inashika nafasi ya kwanza

kwenye ufikishaji wa huduma
ya intaneti kwa kasi kwenye ny-
umba na majengo.

Aidha, alisema kupaa kwa
Tanzania katika usalama wa
mitandao kunatokana na taar-
ifa za Shirika la Mawasiliano
Duniani (ITU) kupitia Global
Cybersecurity Index ambayo
Tanzania ni mjumbe wa Baraza
Kuu laITU.

Dk. Mwasaga alisema mafani-
kio hayo ni jitihada za ICTC ka-
tika kubuni, kukuza na kuende-
leza kazi na programu bunifu
za teknolojia.

“Tunajitahidi kutoa fursa
kwa vijana kubuni kazi na pro-
gramu mbalimbali za TEHAMA
ili kuendeleza teknolojia hii na
kuifanya Tanzania ya kidigitali,”
alisema.

Kadhalika, alisema, katika ku-
chochea maendeleo ya uchumi
wa Kkidigitali, serikali kupitia

ICTC inaendelea na mpango
wa kujenga vituo nane vya
TEHAMA nchini ili kuhakiki-
sha inasimamia nguzo tano iki-
wamo kukuza vipaji bunifu ka-
tika TEHAMA na kupanua wigo
kwa vijana kufanya ubunifu na
kuuendeleza.

Alisema vituo hivyo vinata-
rajiwa kujengwa katika mikoa
ya Arusha, Dar es Salaam, Do-
doma, Lindi, Tanga, Mwanza,
Mbeya na Zanzibar.

“Huu ni mpango wa awali,
lakini mkakati uliopo ni ku-
jenga vituo katika mikoa yote
na wilaya zote, ili wananchi
waweze kuvitumia na kuji-
funza suala zima la teknolojia
na vituo hivi vitajengwa katika
maeneo ya shule ambavyo vita-
saidia vijana nchini kuendelea
kuibua vitu mbalimbali vinavy-
uohusiana na teknolojia pamo-
ja na kuendeleza, ambapo vi-

takuwa na uwezo wa kuingiza
watu 200 kwa wakati mmoja,”
alisema.

Hivyo, aliwaomba wadau
mbalimbali kushirikiana katika
kuanzisha vituo hivyo, lengo
likiwa ni kukuza vipaji tofauti
na kulinda kazi bunifu za kite-
knolojia.

“Ujenzi wa vituo hivyo ni
sehemu ya vipaumbele 13 vya
ICTC ambavyo vina lengo la
kuleta mapinduzi ya teknolojia
na ubunifu nchini. Tunatarajia
kuanzisha kituo cha kuten-
geneza na kuboresha vifaa vya
TEHAMA na vituo vya majar-
ibio vya ubunifuTehama katika
wilaya 10,” alisema.

Hata hivyo, alisema wata-
fanya utafiti wa maendeleo ya
TEHAMA nchini na kufanya
tathmini ya kitaifa ya hatua za
utekelezaji wa mikakati mbal-
imbali ya TEHAMA.

anga viroba vya mchanga Jana ili kuzuia maji ya mvua ya5|ende kvvenye makazi yao. PICHA: PETER MKWAVILA

Dk. Msonde asisit_iza matumizi
va NeST kwa walimu, waganga

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKATIBU tawala wa mikoa
nchini wametakiwa kuhakiki-
sha wakuu wa shule za msingi
na sekondari na waganga
wafawidhi wa vituo vya ku-
tolea huduma za afya wana-
pewa mafunzo ya matumizi ya
Mfumo wa Manunuzi (NeST)
ili kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa miradi.

Agizo hilo lilitolewa jana
na Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),

Dk. Charles Msonde kwenye
hapa.

Alisema serikali imekuwa
ikipeleka fedha nyingi za
kutekeleza  miradi  katika
ngazi ya msingi, hivyo maka-
tibu hao, wakurugenzi wa
halmashauri na wakuu wa
idara ya halmashauri wana-
paswa kuhakikisha wanafundi-
sha kwa ukamilifu wale wote
wanaotekeleza shughuli za
manunuzi katika ngazi ya msin-
gi wakiwamo wakuu wa shule
na waganga wafawidhi.

“Mkifanya hivyo shughuli za
manunuzi zitakwenda vizuri,
thamani ya fedha itaonekana
kwenye miradi na itakamilika
kama vile ambavyo serikali ina-
taka, hasa ikizingatia kuwa seri-
kali inakusudia kupeleka fedha
nyingi za miradi ya maendeleo
katika maeneo haya,” alisema.

Pia aliwataka wataalamu
wote  watakaohusika  ka-
tika mchakato wa manunuzi
kuhakikisha wanazingatia
matumizi ya mfumo huo ili
kujiepusha na makosa ambayo
yatawatia matatani.

Awali, Mkurugenzi wa TEHA-
MA kutoka Ofisi ya Rais-TAMI-
SEM], Erick Kitali alisema idara
yake itaendelea kuwekeza
katika kuboresha na kubuni
mifumo ambayo ni rafiki kwa
matumizi kwa manufaa ya seri-
kali na jamii kwa ujumla.

Naye, Meneja wa Mafunzo
na Huduma za Ushauri kutoka
Mamlaka ya Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma (PPRA), Castor
Komba, alisema imehakikisha
inaboresha mfumo wa ununu-
zi ili kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa miradi.
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TUCTA yaiangukia serikali
utatuzi kero zinazowasibu

Na Elizabeth John,
NJOMBE

AMA vya wafanyaka-
zi Mkoa wa Njombe
vimeiomba  serikali
kushughulikia ~ kero

zao ikiwamo kucheleweshewa
mishahara, mafao na kiinua
mgongo, pamoja na kumaliza
mgogoro wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT).

Walitoa maombi hayo kwa
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, wakati wa kikao
kilichofanyika mkoani hapa
kilichowakutanisha  viongozi
wa vyama hivyo wakiwamo wa
mashamba ya chai na walimu.

Walisema hali imekuwa
mbaya hususani kwa wafan-
yakazi wa mashambani juu ya
maslahi yao, kwani wamekuwa
wakicheleweshewa mishahara
kwa muda mrefu.

Baadhi ya wafanyakazi hao

akiwamo, Anastazia Nyigo, Mo-
hamed Saad na Njamasi Augus-
tine walisema kero hizo zina-
washushia molari ya utendaji
kazi.

“Waajiri ~ wanachelewesha
sana mishahara wakati mwing-
ine wanaruka miezi hata miwili
wafanyakazi hawapati pesa na
ukija mwezi wa tatu analipa
mshahara wa mwezi wa Janu-
ari,” alisema Anastazia Nyigo.

Naye Njamasi Augustine
alisema tatizo la mikataba am-
balo linasababisha kukosa hu-
duma za afya katika Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
ambao unawataka kuwa na
mkataba wa miezi 12 na kuen-
delea.

Awali Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Wafanyakazi Tanzania
(TUCTA) Mkoa wa Njombe, Dk.
Mashaka Kisulila, alisema wa-
meendelea kupokea na kushu-
ghulikia kero za wafanyakazi

wakati wote.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, Antony Mta-
ka, alikiri kupokea kero hizo,
huku akiahidi kwenda kuku-
tana na waajiri wa mashamba
ya chai na wafanyakazi na
kutoa ushauri kwa CWT kusu-
luhisha migogoro yao ya ndani
kwanza.

“Siku ya Alhamisi saa tatu
tutaondoka na Kamati ya Ulinzi
na Usalama twende huko tu-
kaangalie pia tutajaribu kuon-
gea na watu wa kilimo, Bodi
ya Chai nao waje ili tutatue
hizi kero kwa pamoja,” alisema
Mtaka.

Alisema: “Hawa walimu tu-
najaribu kufikiria unamwajiri
leo sasa yule mwalimu anakuja
kwenye chama ambacho wana-
gombana hadharani wanasema
hawa wamekula hela, wame-
pelekana mahakamani ni kum-
wambia Joseph Msalaba (Naibu

Katibu Mkuu CWT Taifa) huku
tulikotoka ugomvi umesababi-
sha vyama viwili vizaliwe kwa
mlengo ya chama chetu tu-
angalie ni yapi ya kwenda kwe-
nye adhara,” alisema.

Wakitolea ufafanuzi wa hoja
mbalimbali za wafanyakazi
hao baadhi ya waajiri ambao ni
wakurugenzi wa halmashauri
za Mkoa wa Njombe walik-
ishauri CWT kuchukua hatua
dhidi ya migogoro yao.

“Ni wazi na dhahiri kwamba
tunayoyasikia kuhusu CWT
yanatuvunja moyo,” alisema
William Makufwe Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Makete.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ludewa, Sunday
Deogratias, alisema wana-
shirikiana vizuri na wafanyaka-
zi na hawawindani kwamba
kunapokuwa na kero wanakaa
mezani na kuyamaliza.

Mkurugenzi wa Ukuaji na Ujumuishaji Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania, Kennedy Komba (kulia), akimpongeza
Mwenyekiti wa Mtandao wa Wanachama wanaotoa Huduma za Kifedha kupitia Teknolojia (TAFINA), Cynthia Ponela,

Magereza
wapanda miti
a matunda

ulisha
wafungwa

Na Elizabeth John, LUDEWA

ASKARI magereza wa Gereza
la Wilaya ya Ludewa mkoani
Njombe, wamepanda miti ya
mbao 2,300 lengo likiwa ni
kuhudumia wafungwa.
Akizungumza wakati wa
zoezi hilo, Mkuu wa Gereza
Wilaya ya Ludewa, Johannes

Baitange, alisema miti ya ma-
tunda imelengwa kuhudumia
wafungwa wanaokuwapo ka-
tika gereza hilo.

“Tumepanda miche ya
maembe 400, miche 240 ya
machungwa na miche 300
ya maparachichi kwa ajili ya
lishe ya wafungwa wetu na
maabusu,” alisema Baitange.

Kwa upande wake Mkuu wa
Magereza Mkoa wa Njombe,
Rashid Mangala, alisema zoe-
zi hilo ni mwendelezo wa ag-
izo la Kamishna Jenerali wa
Magereza, Mzee Ramadhan
Nyamka la kutaka maeneo
yQ%_e ya magereza kupandwa
miti.

“Tayari maelekezo yame-
toka kwa Magereza hapa
Tanzania kupanda miti katika
kuhakikisha kwamba tu-
naunga mkono zoezi hili na
Gereza la Wilaya ya Njombe
wao tayari, kuna hekari 500
Zitapandwa,” alisema Man-
gala.

Naye Muhifadhi wa Misitu
kutoka Wakala wa Misitu
Tanzania (TFS) Wilaya ya

Ludewa, Ramadhani Said
aliwapogeza Magereza kwa
kuona umuhimu kwa kupan-
da miti katika maeneo yao.

“Mpaka sasa kwa msimu huu
wa mvua jumla ya miche tuli-
yowapa ni 4,300 kwa maana
ya mwaka jana Desemba
walichukuwa miche takribani
2,000,” alisema Said.

Kadhalika, Mangala alipata
fursa ya kukagua maendeleo
ya mashamba ya mahindi ya-
nayomilikiwa na gereza hilo
ambalo limekuwa likiongoza
kwa kuzalisha zao hilo kwa
wingi nchini na kuwa na she-
hena kubwa ya chakula inay-
opelekea kulisha magereza
mengine.

‘Wanawake msiwadharau wanaume zenu mkifanikiwa’

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAWAKE wa Halmashauri
ya Mji wa Makambako mkoani
Njombe, wametakiwa kutow-
adharau na kuwanyanyasa wa-
naume zao pindi wanapoteuliwa
ama kuchaguliwa kuwa viongozi
na wanapofanikiwa kiuchumi, ili
kukuza ustawi wa familia zao.

Wito huo umetolewa na Mkuu
wa Idara ya Maendeleo ya Jamii
Halmashauri Mji wa Makambako,
Zuwena Ungele, wakati akizun-

gumza na Nipashe kuelekea Siku
ya Wanawake Duniani.

Ungele alisema licha ya wa-
nawake kuwezeshwa bado hawa-
takiwa kuwanyanyasa wanaume
zao pindi wanapofanikiwa kiu-
chumi.

Hata hivyo Ungele alisema
licha ya wanawake kufanikiwa
kiuchumi bado wanatakiwa ku-
waheshimu wanaume zao kwa
kutambua kuwa ni vichwa vya
familia. “Kwenye suala la elimu,
kwenye suala la kujikwamua kiu-

chumi, kwenye suala la kushiriki
katika shughuli za uongozi kwa
hiyo sio lazima umwambie mwa-
naume apike, hivyo afanye kwa
mapenzi, kuna mgawanyo wa
majukumu lakini haikuzuii wewe
kumsaidia mke wako,” alisema
Ungele.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Mji Makambako,
Vaileth Ngesi, aliitaka jamii ku-
tambua kuwa jukumu la malezi
ya watoto ni la wazazi wote
wawili.

“Sisi tunatoa wito kwa wa-
naume kwamba suala la malezi
katika familia ni suala la watu
wote, mwanaume na mwanamke
na yule mtoto akisikia neno ku-
toka kwa baba akisikia neno ku-
toka kwa mama kwa jinsi Mungu
alivyotuumba baba anasauti yake
na mama anasauti yake,” alisema
Ngesi. Ngesi alisema ili kutenda
haki kwa mtoto ni kushirikiana
kwenye malezi pamoja na kue-
puka matendo ambayo hayasta-
hili ikiwemo Kipigo, ubakaji na

mengine mabaya.

Baadhi ya wakazi wa mjini
Makambako akiwemo Gerald
Tweve alisema pamoja na ma-
pambano yote ambayo yana-
fanyika kwa wanawake lakini
hawajiamini.

“Vitu vingi vinafanyika kwa ajili
ya kumwinua na kumkomboa
mwanamke lakini hawajiamini
kwa maana wanapata nafasi lak-
ini wanaiadhibu familia kwa kud-
harau wanaume zao,” alisema
Tweve.
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Serikali yaonya
matumizi chupa
za plastiki
zilizotumika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTAALAMU wa afya kutoka
kitengo cha maradhi yasiyoam-
bukiza Wizara ya Afya, Mwanaisha
Abdulrahman Mwarabu amewataka
wananchi kuacha kutumia chupa za

plastiki ambazo zimeshatumika kwa

kuhifadhia maji, ili kuepukana na
madhara ya kiafya ikiwemo sara-
tani. Akizungumza na Nipashe jana
kuhusu magonjwa yasiyoambukiza,
alisema jamii imekuwa na utama-
duni wa kutumia chupa hizo kwa
kuhifadhi vitu mbalimbali ikiwemo
maziwa, Urojo na juisi jambo am-
balo ni hatari kiafya. )
Alisema chupa hizo zinazohifa-
dhiwa maji viwandani huwana
kemikali baada ya matumizi ya maji
hayo kumalizika na siyo vyema
kuzitumia kwa matumizi mingine.
“Chupa hizo ni hatari sana kwa
afya zetu kwa sababu madhara
yake husababisha saratani za aina
mbalimbali na watu wamekuwa na
utamaduni wa kuzitumia chupa zili-
zomaliza kutumika kuhifadhia maji”
alisema Mwarabu.
Aidha alisema kasi ya magonjwa
yasiyombukiza ni kubwa ikiwemo
shinikizo la damu, kisukari, ma-
gonjwa ya moyo na saratani, hivyo
ni vyema kuchukua juhudi za ku-
dhibiti kasi ya maambbukizi ya
ugonjwa huo.
Alisema miongoni mwa juhudi hizo
ni ulaji wa chakula bora, ufanyaji

wa mazoezi na Kupunguza matumizi :

va vyakula vyenye mafuta mengi,
sukari na chumvi.

Naye Meneja wa kitengo cha mara-

dhi yasiyoambukiza Zanzibar, DK.
Omar Muhammed Suleiman alisema
maradhi yasiyoambukiza kwa Zan-
zibar yanachangiwa zaidi na vitu
mbalimbali ikiwamo mlo usiofaa na
watu kutofanya mazoezi.

Alisema Wazanzibari ni watumiaji
wakubwa wa kiwango kikubwa cha
chumvi katika chakula na kusaba-
bisha kuwa na wagonjwa wengi
wenye shinikizo la damu na kula
vyakula visivyozingatia viwango
vya lishe bora ambao wengi hula
vyakula mtaani.

Hivyo aliwashauri wananchi ku-
topinga nasaha za watalamu wa
afya kuhusu ulaji wa vyakula sala-
ma Kinachozingatia protini, wanga,
vitamini, mafuta kiasi k|dogo na
utumiaji wa maji ili kuepukana na
maradhi yasiyoambukiza.

‘Samia aS|S|t|za upatikanaji
haki nchi Jumuiya ya Madola

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS Samia Suluhu

Hassan, amezitaka

nchi wanachama wa

Jumuiya ya Madola
kuhakikisha kuwa maen-
deleo ya teknolojia duniani
yanachochea na kuimarisha
upatikanaji wa haki kwa hara-
ka katika mahakama za nchi
hizo.

Alisema maendeleo ya say-
ansi na teknolojia pamoja na
mfumo wa kidijitali haunufai-
shi sekta nyenginezo na kua-
cha nyuma sekta ya sheria na
kwamba wanachi wengi ka-
tika nchi zinazounda jumuia
hiyo wanahitaji kupatikana
kwa haki na kwa haraka.

Alitoa agizo hilo wakati aki-
fungua Mkutano wa Mawaziri
wa Sheria wa Jumuiya ya Mad-
ola usiku wa kuamkia jana

visiwani Zanzibar.

Rais Samia alisema ni fursa
muhimu kwa washiriki ambao
wengi ni wanasheria kujadili-
ana namna ya kuimarisha
huduma ya mahakama na
kwamba ni sehemu ya maen-
deleo.

Dk. Samia alisema Tanza-
nia imekuwa ikipiga hatua
kubwa ambapo kuna mageuzi
makubwa katika undeshaji
wa Mahakama sambamba na
kuanzisha kutoa msaada wa
hadi mijini, ili kila muhitaji ap-
ate haki hiyo.

“Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania in-
atekeleza na  kusimamia
teknolojia katika kutoa hudu-
ma za kisheria kupitia mifumo
ya kidijitali na kwamba teke-
nolojia zinaondoa matumizi
ya makaratasi katika mifumo
ya Mahakama na sehemu za

utoaji wa haki”, alisema Dk.
Samia.

Katibu Mkuu wa Jumuia
hiyo, Patricia Scotland alisema
mkutano huo ambao una-
fanyika kwa mara ya kwanza
nchini Tanzania, una lengo
na kutumia maendeleo ya
teknolojia katika kuhakikisha
wananchi wa nchi za jumuia
hiyo hawana kikwazo katika
kupata haki.

Alisema Rais Samia amet-
engeneza mahusiano mazuri
baina ya Tanzania na nchi ny-
ingine kama ambavyo mfano
mzuri kwa Hayati Julius Ny-
erere ambaye alisaidia katika
kukuza uchumi wa maende-
leo yanahitaji nguvu na mshi-
kamano.

Naye Waziri wa Katiba na
Sheria, Pindi Chana alise-
ma nchi nyingi za madola
zinaweza kuiga mfano katika
kupiga hatua za huduma za

kimahakama na hasa kutoa
msaada wa sheria kuanzia
ngazi ya chini hadi taifa.

Waziri wa Katiba, Sheria,
Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora Zanzibar, Haroun Ali
Suleiman, alisema mkutano
huo utaongeza ufanisi kwa
wadau wa sheria na utawala
bora wa nchi wanachama wa
umoja huo, hususan Zanzibar
jambo litakaloongeza ufanisi
katika upatiknaji wa haki kwa
wananchi wa Zanzibar na Tan-
zania kwa ujumla.

Mkutano huu unaendelea
mpaka Machi 8 mwaka huu
ambapo utafungwa na Rais wa
Zanzibar, Dk Hussein Mwinyi.

Mkutano huu ambao una-
fanywa kila baada ya miaka
miwili, unafanyika Afrika
baada ya kupita miaka 10 na
umewakusanya mawaziri wa
sheria na watendaji wengine
katika nchi hizo.

Mkuu wa Kitengo cha Mama, Baba na Mtoto katika Kituo cha Afya Medewell, Kibaha, mkoani Pwani, Fatina
Mziray (kulia), akimpima klvvango cha shinikizo la damu mmoja wa vvagomvva waliofika kituoni hapo juzi, kuele-
kea maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, Machi 8, mwaka huu, ambapo kituo hicho, kinatarajia kuende-
sha kambi rasmi ya matibabu ya bure kwa magonjwa mbalimbali ya wanawake, itakayofanyika Machi 6 hadi 7.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Madaktari: TUJenge tabia ya kuplma afya mara kwa mara

Na Rahma Suleiman

JAMII imetakiwa kuwa na
tabia ya kuchunguza afya zao
mara kwa mara ili kugundua ma-
gonjwa nyemelezi na kupata tiba
mapema.

Ushauri huo umetolewa na
Rais wa Rotary Club ya Zan-
zibar Stone Town, Augustine
Mwombeki wakati akizungumza
na waandishi wa habari katika
kambi ya uchunguzi na matibabu
bure kwa wananchi wa Makun-
duchi Mkoa wa Kusini Unguja ili-
yofanyika Shule ya Kiongoni.

Alisema endapo jamii itaende-
leza utamaduni huo itasaidia ku-
gundua maradhi katika hatua za
awali na kupatiwa matibabu kwa
muda stahiki.

Alisema uwepo wa kambi za
nahasisha na kushajihisha wa-
nanchi kujitokeza kuchunguza
afya zao na kuishauri jamii ku-
changamkia fursa za kambi hizo
pale zinapotokezea.

Aidha alizitaka taasisi nyingine
za serikali na binafsi kushirikiana
kujizatiti kutoa huduma bora za
afya kwa jamii ikiwa ni pamoja na

kuunga mkono kambi kama hlZO
kwasababu ni wazito kwenda
hospitalini na huishia kutumia
dawa za mitishamba jambo am-
balo linahatarisha afya zao.
Alisema kuwa kambi hiyo ni
kwa gjili ya kufanya uchunguzi
wa maradhi mbalimbali kwa wa-
toto, wazee na kinamama wapa-
tao 1,500 ambapo wamejipanga
kutoa huduma tofauti zikiwemo
uchunguzi wa magonjwa ya
meno, macho, ngozi, masikio,
koo na pua, Virusi Vya Ukimwi
(VVU) pamoja na magonjwa ya

Akizungumzia kuhusu taasisi
hiyo alisema kuwa ni taasisi ya
kimataifa yenye lengo la kusaidia
na kutatua changamoto mbalim-
bali za kijamii ikiwemo huduma
za afya. Naye daktari kutoka
hospitali ya Tawakal, Madvan
Nestory Rwegasira aliitaka jamii
kuchangamkia fursa za kambi
za uchunguzi na matibabu zina-
potokea na zinasaidia kujua ma-
gonjwa nyemelezi ambayo yata-
sababishwa magonjwa makuu.

Baadhi ya wananchi  wali-
opatiwa matibabu, akiwemo Zul-

fat Muhaji mkazi wa Kiongoni na
Ali Matata Haji mkazi wa Mtende
waliishukuru taasisi hiyo kwa
kuwel(a kambi ya uchunguzi
litalowasaidia kugundua hali za
afya zao na kupatiwa matibabu.

Walisema jamii haina tabia
ya kuchunguza afya zao ku-
tokana na gharama, ambapo
wameishukuru taasisi hiyo kwa
kuweka kambi hiyo na kuwata-
ka wananchi kujitokeza katika
kambi kama hizo ili kupata fursa
ya kujua afya zao na kupatiwa
matibabu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

QUEEN PAUL MASSAWE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA
"PASSPORT" YENYE USAJILI TAE104010
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA PHO/IRI/IRI/2436/2024

KUPOTEA KWA CHETI

£

PAULO NYAGWASWA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0386/ 0102 kilichotolewa na baraza la
mitihani la Taifa kupitia SHULE YA
SEKONDARI GEITA mwaka 1989. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA: PHQ/TAN/17612024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SAIDI IBRAHIM MADIRISHA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariaina ya NISSAN DUALIS
yenye usajilinamba T 811 DYJ,
CHASSIS NAMBA KJ10206675
na ENGINE NAMBA:
MR2020665. Kwa yeyote
atakeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/ILA/29313/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RICHARD JASTIN KISANGA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari aina ya TOYOTA NOAH
yenye usajili namba T 304 BHU,
CHASSIS NAMBA:
SR500020754 na ENGINE
NAMBA: 357959909. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
MOS/TR/RB/269/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 11035 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE MICHAEL
GODFREY JUSTINE

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY 1. SUZANA RAMADHANI 2. RICHARD ELIYA BUTU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON Claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of administration is made to
the above named petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
27" day of March 2024

is 5" day of March 2024

Dated at Korogwe thi
&

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA ILALA
(JENGO LA WIZARA YA ARDHI - KIVUKONI)
MAOMBIMADOGO NAMBA 315 YA MWAKA 2023
JULIUS CHIPALA NYAMAKWELDO.......MWOMBAJI
DHIDI YA

SHARIFA OTHMAN KHALID......MJIBU MAOMBI NA.1
TUJIJENGE TANZANIA LIMITED......MJIBU MAOMBI .2
RAMADHANI JUMA FIKIRINL......MKIBU MAOMBI NA. 3

KUITWA SHAURINI
RAMADHANI JUMA FIKIRINI......POPOTE ULIPO
JULIUS CHIPALA NYAMAKWELO

Amewasilisha shauri mbele ya Baraza la Ardhi na
Nyumba (W) llala lililopo (jengo la wizara ya Ardhi -
Kivukoni). Maombi hayo yamepangwa kutajwa tarehe
19/03/2024. Hivyo basi unatakiwa wewe mwenyewe
au wakili wako kuleta kiapo kinzani “counter affidavit”
ndani ya siku 7 kuanzia tarehe ya tangazo hili
kutolewa . vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa
vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza la
Ardhi na Nyumba (W) llala. Endapo hamtatekeleza
haya, maombi hayo yatasikilizwa upande mmoja na
uamuzi/amri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 20
Mwezi Februari, Mwaka 2024.

c
2 MWENKEKITI
ARAZA LA ARDHI NA'NYUMBA (W) ~ ILALA

DAR ES SALAAM

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 157 OF 2024

In the matter of the Estate of the late AMOS
MWAKIBINGA of Nyerere Street,
Ntyuka Ward within Dodoma City

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY HELENA MWANAKATWE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
20 Day of 3,2024

Dated at Dodoma this 4 Day of 3, 2024.

- . ok .‘1
RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA ILALA
(JENGO LA WIZARA YA ARDHI - KIVUKONI)

MAOMBI MADOGO NAMBA 37 YA MWAKA 2024
ESMAIL PROPERTIES LIMITED........ovsssmmmssssnssssrsssssssed MWOMBAJI
DHIDI YA
M/S MSS LOGISTIC COMPANY LTI
SEMI YUPH SEMI.

..MJIBUMAOMBINA. 1
MJIBU MAOMBI NA. 2
KUITWA SHAURINI

M/S MSS LOGISTIC COMPANY LTD
SEMI YUPH SEMI.

ESMAIL PROPERTIES LIMITED

Amewasilisha shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) llala
lililopo (jengo la Wizara ya Ardhi Kivukoni). Maombi hayo
yamepangwa kusikilizwa tarehe 25/03/2024 saa 3:00 Asubuhi.
Hivyo basi unatakiwa wewe mwenyewe au wakili wako kuleta
kiapo kinzani “counter affidavit'ndani ya siku 7 kuanzia tarehe ya
tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyotevinavyohusu shauri tajwa
vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba
(W) llala. Endapo hamtatekeleza haya, maombi hayo yatasikilizwa
upande mmoja na uamuzi/ amri kutolewa.
Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 04 Mwezi
Machi, Mwaka 2024, ;

(I
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HAAZA LA AR

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and administration Cause No 3843 of 2024

In the matter of the estate of the late of the
TIMOTHEO MGANGA MABENANGA
0f Dodoma Urban Within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of
administration by BEATRICE TIMOTHEO MGANGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
1day of 4, 2024

Dated at Dodoma this 28 day of 2, 2024

RESIDENT MAGISTRATE

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie: +255 -

0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-
POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

UN yaibua utata
matukio ya ukatili
wa Kingono

JERUSALEM, Israel

TIMU ya Umoja wa Mataifa (UN) imeibua
matukio ya kutisha ya ukatili wa kingono
dhidi ya wanawake wakati wa vita kati ya
Israel na Hamas, na kwamba vimekuwa
vikitekelezwa katika maeneo yote tangu
mgogoro huo uanze Oktoba 7, 2023.

Katika ripoti iliyotolewa na timu hiyo
inaelezwa kuwa kuna sababu kubwa ya
kuamini kwamba unyanyasaji wa kijinsia
unaendelea, baada ya kupata taarifa ya wazi
zinazoonesha kuwa mateka katika Ukanda
wa Gaza walinyanyaswa kingono.

Timu hiyo inaeleza kuwa imepata sababu
za kuamini kwamba migogoro inayohusiana
na unyanyasaji wa kijinsia kama ubakaji
uliotokea wakati wa shambulizi la kigaidi
la Hamas huko Israel, ikieleza kuwa hayo
ni matokeo ya uhakika zaidi ya shirika hilo
kuhusu unyanyasaji wa kingono.

Timu hiyo iliyongozwa na Mjumbe maal-
um wa UN anayeshughulikia unyanyasaji
wa Kingono katika migogoro, Pramila Pat-
ten, inaeleza kuwa ilitembelea Israel kati
ya Januari 29 hadi Februari 14 kwa ajili ya
misheni iliyolenga kukusanya, kuchambua
na kuthibitisha habari kuhusu unyanyasaji
huo wa kingono unaochusiana na migogoro
kati ya taifa hilo na Hamas.

Inaelezwa kuwa timu hiyo pia ilienda
katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa na
Israel, na kwamba wadau wanadai kuwa
matendo ya kikatili na kudhalilisha yal-
itokea, ikiwa ni moja ya kuongezeka kwa
matumizi ya aina mbalimbali za unyanyasaji
wa Kijinsia.

“Matendo hayo ni pamoja na upekuzi wa
mwili, vitisho vya ubakaji na kukaa uchi
kwa kulazimishwa kwa muda mrefu, kwa
Wapalestina walioko kizuizini,” imesema UN.

Patten anasisitiza kwamba ujumbe huo
haukukusudia kuamuru uchunguzi, na
kwamba timu hiyo ilifanya mikutano 33
na taasisi za Israel na kuwahoji watu 34
wakiwamo walionusurika na mashahidi wa
shambulio la Oktoba 7, 2023 na kukagua pi-
cha za saa 50 baada ya mashambulizi hayo
kutokea.

Anasema ujumbe huo haukuweza kuku-
tana na waathirika wa unyanyasaji wa Kijin-
sia licha ya juhudi mbalimbali walizozifan-
ya, na kwamba siku ya kwanza alitoa wito
kwa walioathirika kujitokeza lakini wali-
taarifiwa kuwa wachache miongoni mwao
walikuwa wakipata matibabu ya kiwewe na
hawakuwa tayari kujitokeza.

HAMAS YAKANUSHA

Kutokana na madai hayo ofisi ya Kisiasa
ya Hamas kupitia ujumbe iliyotoa kwenye
mtandao wa Telegaram, ilikanusha kuwa
wanamgambo wake hawakufanya ubakaji
wakati wa shambulio la Oktoba 7, 2023
ililolifanya nchini Israel.

“Tunapinga vikali na kukemea uratibu wa
baadhi ya vyombo vya habari vya Maghar-
ibi na kampeni za upotoshaji za Wazayuni
zinazoendeleza uwongo Usio Na Msingi na
tuhuma zinazolenga kuichafua Palestinag,
kwamba wanachama wa upinzani walifanya
unyanyasaji wa Kijinsia wakati wa vita vya
mafuriko ya Al-Agsa,” imesema Hamas.

UN inasema timu ya misheni iligundua
kuwa katika maeneo mbalimbali nchini
Israel, miili kadhaa iliyo nusu uchi au uchi
kabisa kutoka kiunoni kwenda chini ilipati-
kana, wengi wao wakiwa wanawake wali-
ofungwa mikono na kupigwa risasi mara
nyingi kichwani.
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Uharibifu wa makazi unaotokana na vita kati ya Israel na Hamas unatajwa kusababisha wanawake kuen-
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delea kufanyiwa vitendo vya ukatili baada ya kukosa mahali pa kujihifadhi. PICHA: MTANDAO

SMZ, Benki ya CRDB kutatua
vikwazo mikopo ya nyumba

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI imeahidi kutatua
changamoto zinazokwamisha
wananchi wengi kupata mkopo
wa nyumba ili kujenga makazi
bora, ikiomba sekta binafsi nayo
kuangalia namna ya kupunguza
masharti na mlolongo mrefu
uliopo.

Waziri wa Ardhi na Maende-
leo ya Makazi Zanzibar, Rahma
Kassim Ali, alitoa rai hiyo jana
alipofungua mkutano wa wa-
dau wa mikopo ya nyumba ul-
ioandaliwa na Benki ya CRDB
ili kubadilishana uzoefu kwa
kujadili fursa zilizopo na namna
ya kunufaika nazo pamoja na
kuainisha changamoto na kuzi-
wekea mkakati ya kuzitatua.

“Ninafahamu zipo baadhi ya
changamoto ambazo zinasta-
hili kushughulikiwa na serikali,
lakini baadhi zinahusu ninyi
wadau wa sekta hii. Mwaka jana
wastani wa ukubwa wa mkopo,
yaani ‘mortgage debt size’ uli-
kuwa Sh. milioni 100.3.

“Hiki ni kiwango kikubwa kwa
Watanzania wengi kukopeshe-
ka. Kwa kutumia uzoefu wenu,
ninawaomba mtazame kama
kuna uwezekano wa kuwa na
dirisha moja la mikopo ya ny-
umba (one stop center) litaka-
lokuwa na wadau wote muhimu
kabla mteja hajaondoka na
mkopo anaouhitaji,” alisema
Waziri Rahma.

Kwa hali iliyopo sasa hivi, wa-
ziri alisema kuna wapimaji ar-
dhi, wapangaji miji na benki zi-
naotoa mikopo ya nyumba kati
ya wengi waliopo. Huenda hali
hiyo inakuwa kikwazo kwa wa-
nanchi wengi kuchukua mkopo
wa nyumba kwa kuwa kuna
watu wengi sokoni na mlolongo
wa kupitia kabla mteja hajami-
liki nyumba anayoihitaji.

Ukipiga
gharama
hizi kwa
kina utaona
zinakuwa
nyingi na
kubwa,
hivyo kuwa
mzigo kwa
mwananchi
wa kawai-
da. lwapo
tutaziun-
ganisha
huduma
hizi zote
pamoja,
huenda zi-
kapunguza
gharama
na kum-
rahisishia
mwananchi
kuchukua
mkopo wa
nyumba ya
makazi.

“Ukipiga gharama hizi kwa
kina utaona zinakuwa nyingi
na kubwa, hivyo kuwa mzigo
kwa mwananchi wa kawaida.
Iwapo tutaziunganisha hudu-
ma hizi zote pamoja, huenda zi-
kapunguza gharama na kumra-
hisishia mwananchi kuchukua
mkopo wa nyumba ya makazi,”
alisema Waziri Rahma.

Akizungumza kabla ya kum-
karibisha mgeni rasmi, Kaimu
Mkurugenzi wa Wateja wa
Awali na wa Kati wa Benki ya
CRDB, Stephen Adili, alisema
benki hiyo inatambua up-
ungufu wa nyumba milioni
tatu za makazi uliopo nchini
pamoja na mahitaji ya nyumba
200,000 yanayoongezeka kila
mwaka ndio maana iliweka
mkakati wa kuwa sehemu ya
suluhisho la changamoto hiyo.

“Kwa mwaka 2023 pekee
kwa mfano, ripoti ya Kampuni
ya Mikopo ya Nyumba Tanza-
nia (TMRC) inaonesha jumla ya
Sh. bilioni 587.24 zilikopeshwa
kwa wateja 5,855 kutoka benki
zote 31 za biashara zinazotoa
mikopo ya nyumba za makazi.

“Kiasi  hiki ~ kingeweza
kuongezeka zaidi iwapo wa-
nanchi wengi wangekuwa na
hati za maeneo na nyumba
wanazozimiliki.  Tunaiomba
serikali iharakishe mchakato
wa kutoa hati ambacho ndicho
kigezo kikuu, ili kuwawezesha
wananchi kupata mikopo ya
kujenga nyumba za kisasa kwa
ajili ya makazi yao,” alipende-
keza Adili.

Sensa ya Watu na Makazi ya
mwaka 2022 inaonesha Tanza-
nia Bara majengo ya makazi ni
12,717,893 sawa na asilimia 91.4,
majengo ya makazi na biashara
ni 470,476 sawa na asilimia
34 na majengo ya matumizi
mengineyo ni 719,582 sawa na

asilimia 5.2. Takwimu hizi zi-
natengeneza jumla ya majengo
13,907,951 yaliyomo nchini.

Mgawanyo unaonesha
kwamba kati ya majengo
hayo nchini, 4,132,438 sawa
na asilimia 29.7 yako mjini na
9,775,513 sawa na asilimia 70.3
hayo yote, majengo 694,395
sawa na asilimia tano yako kati-
ka hatua mbalimbali za ujenzi.

“Kutokana na sababu mbal-
imbali, Watanzania wengi
wanaishi kwenye nyumba za
kupanga huku wale wanao-
jenga wakitumia muda mrefu
kukamilisha ujenzi wa nyumba
zao kutokana na changamoto
za kifedha wanazokutana nazo
kwenye safari hiyo. Benki ya
CRDB inao wajibu wa kush-
iriki kuleta suluhisho,” alisema
Adili.

Katika kiasi chote kili-
chokopeshwa mwaka 2023,
Benki ya CRDB ilitoa jumla ya
Sh. bilioni 202.35 ambazo ni
sawa na asilimia 34.46 na kunu-
faisha wateja 1,606 ambao ni
sawa na asilimia 28 ya wanu-
faika wote waliokopeshwa na
benki za biashara nchini.

Akiwasilisha mada katika
mkutano huo, Meneja wa
Mikopo ya Nyumba wa Benki
ya CRDB, Janerose Mwomb-
ela alisema kuna kampuni na
taasisi chache zinazojenga ny-
umba nchini licha ya mahitaji

makubwa yaliyopo.
“Licha ya uchache wa ny-
umba zinazojengwa bado

bei ni kubwa kwa wananchi
wengi kuzimudu. Ninatoa rai
kwa kampuni za ujenzi mwan-
galie uwezekano wa kujenga
nyumba za bei nafuu ambazo
wananchi wenye kipato kidogo
nao watazimudu,” alisema Jan-
erose.
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AYOUB

Na Adam Fungamwango

IPA wa Simba, Ayoub
Lakred raia wa Mo-
rocco, ameanza kuin-
ia kwenye orodha ya
makipa waliokaa mechi nyingi
langoni bila kuruhusu bao, aki-
wakimbiza makipa wengine
akiwamo Djigui Diarra wa
Yanga, huku Mkongomani Ley
Matampi wa Coastal Union,
akiwa kinara wa ‘clean sheets’
kwenye Ligi Kuu Bara mpaka
sasa.
Kwa mujibu wa takwimu

KUWAKIMBIZA
DIARRA KWA

za dawati la Nipashe na
zilizotolewa jana na Bodi ya
Ligi, Lakred amefikisha ‘clean
sheets’ nne kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, akiwa sawa
na makipa Wilbol Maseke

JK

wa KMC na Ramadhani
Chalamanda wa  Kagera
Sugar.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
takwimu zetu, Ayoub amezi-
pata ‘clean sheets’ hizo baada
ya kukaa langoni Simba
ikicheza dhidi Coastal Union
ikishinda mabao 3-0, Kagera
Sugar ikipata ushindi wa ma-

L5 4
L2 T O A

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini jana kabla ya kufunga-
Bara dhidi ya Prisons itakayopigwa Uwanja wa Jamhuri mjini hapo leo. PICHA: SIMBA

bao 3-0, dhidi ya Tabora Unit-
ed ikashinda mabao 4-0, na

Kwa sasa ndiye Kipa

ilivosheheni makipa

gui Diarra raia wa Mali, ana
‘clean sheets’ sita mpaka sasa

kwenye ligi akiwa sawa na
kipa wa Geita Gold, Costan-
tine Malimi na chini yao kuna
Yona Amosi wa Prisons na
Mrundi, Jonathan Nahimana
wa Namungo ambao wame-
kaa langoni mara tano kila
mmoja bila kuruhusu bao.

Matampi wa Coastal Union
anaongoza akiwa na ‘clean
sheets’ tisa, nafasi ya pili iki-
shikiliwa na kipa Mnigeria,
John Noble, anayekipiga na
Klabu ya Tabora United ali-
yekaa langoni mara saba bila
wavu wake kuguswa.

T Tanzania ikishinda 1-O.

anayeongoza kwa
‘clean sheets’ kwe-

nye Ligi Kuu kwa
upande wa Simba,

mahiri kama Aishi
Manula, Ally Salim
na Hussein Abel.
Golikipa wa Yanga, Dji-
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b ' 2

safari kwenda l\'/lorogorio kwenye methi va Ligi Kuu N

Jamhuri yatamba
itarejea Kivingine

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA timu ya Jamhuri kuendelea
‘kujichimbia kaburi' kwenye Ligi
Kuu Zanzibar baada ya kukubali
kichapo cha mabao 3-1dhidi ya
walinzi wa mipakani, Uhamiaji FC,
katika mchezo uliopigwa Uwanja
wa Mau A juzi, imesema itarejea
vizuri baada ya mapumziko ya
mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Huo unakuwa mchezo wa tatu
mfululizo kwa Jamhuri kushindwa
kupata alama tatu na ukiwa ni wa
10 kufungwa kati ya michezo 20
ambayo imecheza hadi sasa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Mfaume Shabaani, alisema wa-
nakwenda mapumziko ya mwezi
Mtukufu wa Ramadhani huku wak-
ienda kusuka mipango itakayowa-
fanya wasalie katika Ligi Kuu.

Alisema timu yake inawachezaji
wazuri ambao wanapambana,
lakini inakumbwa na tatizo
la umaliziaji na nafasi
wanazotengeneza.

Alisema mara nyingi wanaposhu-
ka uwanjani wanakuwa na ba-
hati kubwa ya kuutawala mchezo
katika vipindi vyote viwili, lakini
wanashindwa kupata ushindi ku-
tokana na umaliziaji mbaya kutoka
kwa washambuliaji wao.

Aidha, alisema katika kipindi cha
kuelekea mapumziko ya mwezi
Mtukufu wa Ramadhani, kwa wale
wachezaji ambao watakuwapo
Kisiwani Pemba yalipo makazi ya
timu yao wataendelea na mazoezi
mapesi ili kuhakikisha wakirudi
uwanjani wanapata matokeo ma-
Zuri.

Hata hivyo, aliwatoa hofu
mashabiki wa timu hiyo wali-
opo Wete na Unguja kuwa timu
hiyo haitashuka daraja na badala
yake waendelee kuipa hamasa ili
wachezaji wawe na moyo wa Ku-
fanya vizuri na kutimiza lengo lao
mwisho wa msimu.

Jamhuri ipo katika mstari
mwekundu wa kushuka daraja iki-
wa nafasi ya 14 na alama zake 18,
baada ya kushinda michezo minne,
sare sita na kupoteza 10 kati ya
michezo 20 ambayo wamecheza.

Mollel, Nkya watikisa gofu kumuenzi Lina

Na Mwandishi Wetu

NURU Mollel wa Klabu ya Aru-
sha Gymkhana na Fadhil Nkya
kutoka Klabu ya Gymkhana
Dar es Salaam, wameibuka
mabingwa katika michuano ya
kumuenzi mchezaji wa zamani
wa Timu ya Taifa ya Gofu Lina
Nkya, yaliyofanyika viwanja vya
gofu vya TPC, Moshi mkoani
Kilimanjaro.

Michuano hiyo ilifanyika juzi
iliandaliwa na familia ya Nkya na
Chama cha Wanawake Tanzania

(TLGU), ikishirikisha wachezaji
wengi wa kulipwa na ridhaa kwa
ajili ya kumuenzi Lina aliyefariki
dunia Januari 19, 2021, ambaye
alikuwa kiongozi wa TLGU.

Mollel na Nkya walifungana
pointi na kulazimika kurudia shi-
mo moja katika michuano hiyo
na kumfanya Mollel kuibuka
mshindi kwa pigo moja.

Ushindi huo umemfanya Mol-
lel kuondoka na zawadi ya ki-
tita cha fedha cha Sh. milioni
6.8 huku Nkya akiondoka na Sh.
milioni 4.3 na washindi wengine

Frank Mwinuka wa Lugalo ali-
yeondoka na Sh. milioni 2.7 sawa
na Isaac Wanyeche wa Kili ya
Arusha.

Washindi wengine ni Hassan
Kadio aliyepata Sh. milioni 1.2,
na wengine wakizawadiwa Sh.
480,000 ambao ni Rajabu Idd,
John Said, Salum Dilunga na
Elisante Lembric.

Pia, wa ridhaa mshindi wa
jumla ni Ally Isanzu aliyezawadi-
wa Sh. milioni 2.2 na nafasi ya
pili ni George Sembi alishinda
Sh. milioni 1.3, Isiaka Daud Sh.

900,000, Ibrahim Gabriel Sh.
700,000. Victor Joseph na Elisha
Fadhil kila mmoja Sh. 570,000.
Akizungumza  wakati wa
kufunga michuano hiyo kion-
gozi wa familia hiyo, Said Nkya
(mume wa Lina), aliwashukuru
wachezaji wote waliojitokeza
katika mashindano hayo na ku-
wapongeza ambao hawakufani-
kiwa kushinda akiwahimiza wa-
jitokeze mashindano mengine
yanayotarajiwa kufanyika Aprili
mwaka huu mkoani Morogoro.
Mchezaji wa kulipwa kutoka

Klabu ya Gymkhana, Hassan
Kadio, alisema mashindano
hayo yamekuwa na ushindani
mkubwa mpaka yanamalizika
walipatikana wachezaji  wa
gofu wakulipwa waliofungana
pointi.

Naye Jafari Ally ambaye ni
mchezaji wa gofu kutoka Klabu
ya TPC, alisema mashindano
hayo yamekwenda vizuri na
wameona vipaji mbalimbali am-
bavyo vikiendelezwa vitaweza
kufanya vizuri katika mashinda-
no mengine ya kimataifa.
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OSIMHEN AGOMBEWA

KLABU za Manchester United na Paris St-Germain
zimeibuka kuwa mstari wa mbele kumsajili mshambu-
liaji wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen, 25. (Inde-
pendent)

JOELINTON MKATABA MPYA

NEWCASTLE United inakaribia kukubaliana mka-
taba mpya na Joelinton, huku kiungo huyo wa kati wa
Brazil mwenye umri wa miaka 27, akiwa amebakiza
zaidi ya mwaka mmaoja katika mkataba wake wa sasa.
(Telegrap)

HJULMAND AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imetuma maskauti
kwenda kumwangalia mchezaji wa Sporting Lisbon,
Morten Hjulmand, raia wa Denmark mwenye umri wa
miaka 24. (Record, via Sun)

ZEBRI, AMORIN NA CHELSEA

CHELSEA imewataja makocha wa Brighton, Rob-
erto de Zerbi na Ruben Amorim wa Sporting kama
wanaoweza kuchukua nafasi za Mauricio Pochettino.
(Guardian)

TEN HAG KUFUTWA KAZI

WACHEZAJI kadhaa wa Manchester United wanaami-

ni kuwa Kocha wa Uholanzi, Erik ten Hag, atabadil-
ishwa mwishoni mwa msimu huu na wamiliki wenza
wapya. (Mail)

ANGE KUIKATAA LIVER

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Postecoglou,
atakataa ofa zozote za kuondoka msimu huu ikiwa ni
pamoja na ya kutoka Liverpool. (Football Insider)

UNITED KUMUUZA SANCHO

MANCHESTER United inakusudia kumuuza winga,
Jadon Sancho, 23, msimu huu wa majira ya joto baada
ya kipindi chake cha mkopo kumalizika kule Borussia
Dortmund, bila kujali kama Erik ten Hag ataendelea
kuwa kocha wa United ama la. (Football Insider)

MINTEH KWA MKOPO

KLABU ya Newcastle inapanga kumpeleka winga wa
Gambia, Yankuba Minteh kwa mkopo kwa msimu wa
pili mfululizo. Minteh, ambaye Magpies walimsajili ku-
toka Klabu ya Denmark, Odense Boldklub, kwa pauni
milioni sita msimu uliopita, amekuwa katika Klabu ya
Feyenoord ya Uholanzi msimu huu. (i)

ALONSO NA LIVERPOOL

LIVERPOOL huenda ikalazimika kuilipa Bayer Lev-
erkusen ada iliyovunja rekodi ya dunia ya pauni milioni
21 ili kumrejesha Xabi Alonso Anfield msimu huu wa
majira ya joto ikiwa ni mara mbili ya ile waliyolipa
kumsajili Mhispania huyo kama mchezaji. (Mirror)

DAVIES KUONGEZEWA OFA

REAL Madrid iko tayari kuongeza ofa yao kwa mlinzi
wa kushoto wa Bayern Munich, Alphonso Davies, 23,
hadi pauni milioni 43. (Cadena Ser, Mundo Deportivo)

MACGAZE

NEYMAR KUMFUATA
MESSI INTER MIAMI .,

MIAMI, Marekani

SHAMBULIAJI wa Brazil,
Neymar amesema ange-
penda kucheza tena na
Lionel Messi wa Inter Mi-

ami katika siku zijazo.
Wawili hao ni marafiki
wazuri na walicheza
pamoja kule Barcelona
na Paris Saint-Germain,
lakini hawatamenyana
katika michuano ya Copa
America majira ya joto
baada ya mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Brazil
kupata jeraha la goti Ok-
toba mwaka jana.

Tangu ilipomsajili Messi katika
majira ya joto ya 2023, Miami im-
ewaongeza wachezaji wenzake wa
zamani wa Barcelona, Sergio Bus-
quets, Jordi Alba na Luis Suarez
kwenye kikosi hicho.

® ® ® Ningependa kucheza
Marekani angalau kwa msimu...

Alipoulizwa kuhusu Messi ku-
waleta marafiki zake Inter Miami
na kama angependa kucheza naye
tena, Neymar alilambia ESPN Argen-
tina: “Natumai tunaweza kucheza
pamoja tena.

“Leo ni mtu mzuri, kila mtu an-
amfahamu katika soka na nadhani
ni mzuri sana, furaha na ikiwa ana
furaha, mimi pia.”

Fowadi huyo wa Al Hilal, ambaye
hatarajiwi kurejea uwanjani hadi
Agosti, alihudhuria mashindano ya
Formula One Bahrain Grand Prix
Jumamosi. Neymar na Messi wal-
ishinda mataji ya ligi wakiwa PSG,
lakini walishindwa kuleta mafani-
kio ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, alisema yeye na Messi

“waliishi kuzimu” katika muda wao
wa pamoja pale PSG.

Wachezaji wote wawili waliondo-
ka katika klabu hiyo mwaka 2023,
huku Messi akijiunga na Ligi Kuu ya
Soka ya Marekani (MLS), na Neymar
akitia saini mkataba wa miaka mi-
wili na Klabu ya Al Hilal inayoshiriki
Ligi Kuu ya Saudia.

Mfungaji bora wa muda wote
wa Brazil, Neymar alionesha nia ya
kucheza MLS akiwa PSG.

Alipoulizwa mwaka jana kama
angependa kustaafu kuichezea
Brazil, Neymar alisema kwenye po-
dikasti ya Fenomenos: “Sijui. Nina
shaka kuhusu hilo. Sijui kama ni-
tacheza tena Brazil.

“Ningependa kucheza Marekani,
kwa kweli. Ningependa kucheza
huko angalau kwa msimu mmoja.”
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MADRID
KUKATAIRUF!
KADI YA
BELLINGHAM
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MADRID, Hispania

EAL Madrid itakata rufaa ya kadi

nyekundu ya Jude Bellingham

dhidi ya Valencia, vyanzo vililam-
ia ESPN.

Kiungo huyo wa kati wa England ali-
tolewa nje baada ya kipenga cha mwisho

| | cha sare ya mabao 22 Jumamosi dhidi
|| ya Valencia kwa madai ya kumtukana
|| mwamuzi

Ripoti ya mwamuzi ilidai Bellingham
alionesha “tabia ya uchokozi” na akapiga
kelele mara kwa mara “ni bao letu.”

Bellingham ilipiga mpira kwa kichwa
akiunganisha krosi ya Brahim Diaz na
ulitinga wavuni, lakini mwamuzi Jesus Gil
Manzano alipuliza kipenga cha kumaliza
mchezo wakati mpira ukiwa angani ka-
tika dakika ya tisa ya muda wa nyongeza
katika kile ambacho kingekuwa ni ush-
indi kwa Madrid.

Kocha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti,
alisisitiza baada ya mchezo huo kuwa
Bellingham hakumtukana mwamuzi.

“Tulichukizwa na kadi nyekundu ya
Bellingham,” alisema Ancelotti.

“Hakusema matusi yoyote. Alisema
kwa Kiingereza ni goli,” lakini alikuwa
akisema kile ambacho sote tulikuwa
tukifikiria. Mwamuzi aliruhusu mchezo
uendelee. Nadhani makosa. Bellingham
alikuwa wazi katika kile alichosema.

“Alikuwa na hasira katika majibu yake,
lakini hiyo ni kawaida, baada ya kile kili-
chotokea. Haikuwa tusi, hata kidogo.”

s

Arsenal mbio moja kwa City, Ltverpool

)

LONDON, England

ARSENAL iliifikia rekodi yake
ya ushindi mkubwa zaidi
wa Ligi Kuu England uge-
nini kwa kuichapa Sheffield
United mabao 6-O Jumatatu
baada ya kufunga mara tano
katika kipindi cha kwanza na
kupunguza pengo la pointi
hadi mbili dhidi ya vinara
Liverpool.

Timu hiyo ya Kocha, Mikel
Arteta ni ya tatu ikiwa na
pointi 61 baada ya michezo
27, pointi moja nyuma ya
Manchester City, lakini ikiwa
na tofauti nzuri ya mabao
kufunga na kufungwa kuliko
wapinzani wao wa taji hilo.

‘Washikabunduki’ hao
ndio timu ya kwanza ya Ligi
Kuu England kwa kushinda
mara saba mfululizo msimu

huu na inaonekana kushika
kasi kwa wakati ufaao ku-
weka presha kwenye nafasi
mbili za juu.

“Uchezaji mzuri na ma-
tokeo makubwa kwetu tena
kwa idadi ya mabao tuliyo-
funga na pasi safi,” alisema
Kocha wa Arsenal, Arteta
kwa furaha.

“Timu inaonesha dalili za
kutaka zaidi, chanya sana.
Nguvu ni nzuri kwa sasa. Un-
aposhinda kila kitu ni rahisi,
tunapaswa kudumisha kasi
sasa.”

Arsenal hawakuwa na hur-
uma walipoichambua safu ya
ulinzi ya United kwa urahisi
tangu mwanzo. Nahodha wa
Arsenal Martin  Odegaard
alifungua lango la uongozi
dakika ya tano, kwa shuti kali
kutoka katikati ya eneo la

hatari baada ya pasi nzuriya :

Declan Rice.

“Tumeshinda 6-0 leo (juzi) :
na hivi karibuni tumeshinda :
mengi, lakini kazi tunayofan- :
ya bila mpira kutoka mbele :
hadi wavuni ni nzuri sanana :
ni furaha,” alisema Odegaard. :

Kulikuwa na taabu zaidi :
kuja kwa kipa wa United, Ivo :
Grbic katika usiku ambao uli- :
shuhudia majina sita tofauti :

yakimfunga.

Jayden Bogle alifunga bao :
lake la kwanza kwa Arsenal :
dakika ya 13 kabla ya Gabriel :
Martinelli kufunga dakika :
mbili baadaye, na kusababi- :
sha mashabiki waliochoka :
wa United kwenda nje ya :

Uwanja wa Bramall Lane,

huku Kai Havertz (dakika ya
25), Rice (39), na Ben White :

(58) pia wakitikisa wavu.

Leao hataki
kuondoka
AC Milan

MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa AC Milan,
Rafael Leao, amesisitiza kuwa
hana mpango wa kuondoka ka-
tika klabu hiyo siku zijazo, licha
va ripoti za Chelsea na Paris
Saint-Germain kumtaka.

Ripoti ya hivi karibuni il-
idokeza kwamba Milan inaweza
kusikiliza ofa kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
24, msimu huu wa majira ya
joto, huku Chelsea ikitajwa ku-
rudisha nia ya kumtaka Leao.

Paris Saint-Germain pia wam-
etajwa kuwa wanajiandaa na
maisha bila Kylian Mbappe na
hivyo wanamwania Leao.

Hata hivyo, licha ya uvumi
huo, Leao ameweka wazi kuhusu
mustakabali wake.

“Mustakabali wangu uko Mi-
lan,” alisema akiiambia Corriere
della Sera. “Nipo hapa na bado
nina mkataba wa miaka minne.

“Milan ilinisaidia nikiwa katika
hali ngumu sana, walikaa karibu
nami, sisahau, mimi ni mwamini-
fu, nilifika kama kijana, hapa
nilikua kama mtu na mchezaji
wa mpira. kushinda tena, kichwa
changu kiko hapa.”

Ingawa Leao alikiri nia yake
ya kuwania ubingwa wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya, alisisitiza
kwamba kipaumbele kikuu ni
kuirejesha Milan kileleni cha
mafanikio ya Ulaya.

“Ili kukua, lazima nishinde vitu
muhimu, kama vile Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya au Ligi ya Europa,
alieleza.

“Mambo mazuri husahaulika
haraka sana, kwa hiyo lazima
ushinde kila mwaka, iwezekana-
VVYO.

”
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HABARI MICHEZO

I BARAZA
Kriketi waahidiwa WAKIIVAA

TATIZO

mamilioni
wakiwika All-
African Games

Na Shufaa Lyimo

TIMU za Taifa za Tanzania za
mchezo wa Kriketi zimeahidiwa
kupewa dola 10,000 (Sh. milioni
25.5), kama zitafanya vizuri kwe-
nye mashindano ya All-African
Games, yanayotarajiwa kuanza
ljumaa wiki hii hadi Machi 23,
mwaka huu, nchini Ghana .

Akizungumza na Nipashe
jana, Katibu Mkuu wa Chama
cha Mchezo wa Kriketi Tanzania
(TCA), Hamis Abdallah, alisema
fedha hizo zitagawanya kwenye
kwa benchi la ufundi, wachezaji
pamoja na Viongozi.

“Tumezipa motisha timu zetu,
hii imekuja mara baada ya kupa-
tikana kwa uongozi mpya, jambo
ambalo linasaidia kutia moyo
wachezaji kujituma zaidi,” alisema
Abdallah.

Aidha, alisema timu zao zipo
nje ya nchi zikiendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa na
mashindano hayo ya Afrika, am-
bapo timu ya wanaume ipo nchini
Malasia, wakati ya Wanawake
ikiwa Nigeria.

Katibu huyo alisema timu ya
wanawake imeondoka jana nchini
Nigeria kuelekea Ghana kwa lengo
la kujiandaa na mashindano hayo
huku ya wanaume ikitarajiwa
kuondoka Machi 14, mwaka huu.

Alisema wamejipanga Vvizuri ku-
hakikisha wanakwenda kuipepe-
rusha vema bendera ya taifa kwa
kupata matokeo mazuri.

Benchikha aonya

hivyo, kwenye Kila mchezo lolote
linaweza kutokea na ndio maana
tutakabiliana nao kwa tahad-
hari huku tukilenga pointi tatu
muhimu,” alisema.

Alisema wamefanya maan-
dalizi mazuri kuelekea kwenye
mchezo huo wa leo na kuwataka
wachezaji kusahau matokeo yao
na Jwaneng Galaxy na waelekeze
akili zao kwenye mchezo wa leo
utakaoanza saa 10:00 jioni.

“Ninachoangalia kwa sasa kama
kocha ni kuhakikisha kile amba-
cho tumekuwa nacho, kwa maana
ya ubora unaendelea kuwapo
kwenye michezo inayofuata tuki-
anza na huu dhidi ya Tanzania
Prisons,” alisema Benchikha.

Katika michezo minne baada
ya mchezo wa leo dhidi ya
Tanzania Prisons, Simba itau-
mana na Coastal Union Machi 9,
Singida Fountain Gate Machi 12
na siku tatu baadaye wataumana
na Mashujaa FC yote ikichezwa
Uwanja wa Jamhuri mjini Moro-
goro isipokuwa dhidi ya Coastal
Union ambao utapigwa CCM
Mkwakwani.

jana. PICHA: MTANDAO

TFF yatoa siri Simba,
Yanga kuwika CAF
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: nchini Ivory Coast, ambapo
¢ Tanzania ilikuwa kwenye
¢ kundi moja na Zambia, Jam-
: huriya Kidemokrasi ya Con-
: go na Morocco kuwa Taifa
¢ Stars
: sana na nusura iende hat-
¢ ua ya 16 bora, kwa sababu
: Stars, ilikuwa kundi moja
¢ lenye timu zenye wachezaji
: wanaowafahamu.

haikufanya vibaya

“Wachezaji wetu waliiho-

¢ fia Morocco tu, lakini siyo
1 Zambia kwa sababu ilikuwa
: na wachezaji wanaocheza
* nao kila wiki (Clatous Cha-

Na Saada Akida

IPIGO cha mabao 4-1
ilichokipata dhidi ya
Azam FC mwishoni

wa wiki, kimetokana

na makosa binafsi ya wacheza-
ji wake hususan safu ya ulinzi,
kwa mujibu wa Kocha Mkuu
wa Dodoma Jiji FC, Francis
Baraza, ambaye amesema wa-
natarajia kusahihisha makosa
yao dhidi ya Tabora United
leo.

Dodoma Jiji FC ambayo ili-
kubali kichapo hicho katika
Uwanja wa Azam Complex uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam,
kabla ya mchezo huo pia ilito-
ka kuchapwa bao 1-0 dhidi ya

ma na Kennedy Musonda),
na DR Congo (Henock In-
onga), na hiyo ndiyo faida
ya kuwa na wachezaji wa
kigeni, inawaimarisha hata
wachezaji wa Kitanzania
kwenye timu yetu wa Taifa
Stars,” alisema.

Aidha, aliwapongeza pia
wadhamini mbalimbali wa
ligi ambao wataonyesha
mechi zote 240 za Ligi Kuu,
akisema hayo ni maendeleo
makubwa ya soka kipindi
cha uongozi wake, ambapo
sasa wachezaji wa timu zote
16 za Ligi Kuu na wa chini ya
miaka 20 wanalipwa misha-
hara.

UNITED LEO

Coastal Union.
AKizungumza na Ni-
pashe juzi, Baraza
alisema licha ya mechi
hiyo dhidi ya Azam
FC kuzidiwa kwenye
safu ya kiungo, lakini
wachezaji wake wana-
fanya makosa binafsi
katika safu yake ya
ulinzi jambo ambalo
limewafanya kupoteza
mechi mbili kati ya
tatu ambazo wa-
mecheza hivi karibuni.

Alisema wamerudia Dodoma
kujianda na mechi dhidi ya
Tabora United na Geita Gold
FC, kuhakikisha wanapunguza

makosa waliyoyafanya katika
mechi zilizopita.

“Tunafanyia kazi makosa yetu
ikiwamo kusahihisha makosa
ya mchezaji mmoja mmoja na
kuwajengaa kisaikolojia huku
tukiendelea kuwapa mbinu na
ufundi ili kufanya vizuri katika
mechi hizo mbili tutakazocheza
nyumbani,” alisema Baraza.

Aliongeza kuwa licha ya ku-
pata siku moja ya maandalizi,
ametumia muda kuo kusahi-
hisha makosa yao kabla ya leo
kucheza mechi yao dhidi ya
Tabora United na Jumamosi
wiki hii kucheza na Geita Gold
FC, zote wakiwa nyumbani
katika Uwanja wa Jamhuri Do-
doma.

MWENDO WA 6-0...

v

§ Nahodha wa Arsenal, Martin Odegaard, wakipongezana na kipa wa timu hiyo, David Raya, baada ya Arsenal kuichapa
¢ Sheffield United mabao 6- 0, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Bramall Lane, usiku wa kuamkia
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“Kwa tuliyopitia katika
hatua ya makundi hatuna
presha juu ya yeyote kati
ya hao kwa sababu tu-
mecheza na Al Ahly na CR
Belouizdad ambao ni timu
bora na Yanga imefanikiwa
kuingia robo fainali mbele
yva Waalgeria," alisema
Kamwe.

Kuhusu kucheza nusu
au fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kama ili-
vyotokea msimu uliopita
kwenye Shirikisho, Kamwe
alisema lazima ukweli
usemwe kucheza fainali
shirikisho ni tofauti na

'Yanga yaitaka Asec

michuano waliyopo sasa.

“Mashabiki wa soka sio
wajinga na kwamba ha-
wajui mpira, hii michuano
tuliopo sasa ni mingine,
kumbuka imepita miaka 25
Yanga haijacheza makundi
Ligi ya Mabingwa ndiyo
sasa, hivi leo uwaambie
watu tutabeba ubingwa,
hilo haliwezekani.

“Hatuna historia nzuri
katika michuano hii ya Ligi
va Mabingwa, sasa hivi
tupo robo fainali hatu-
wezi kusema valiyo mbele
yetu kwa sababu hatujui
tutakutana na nani licha ya
kuwatamani Asec Mimo-
sas,” alisema Kamwe.



Jumatano Machi 6, 2024

Nipashe

Na Adam Fungamwango

AIS wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu nchini
(TFF), Wallace Karia,

mezipongeza Klabu za
Simba na Yanga kwa kufanikiwa
kutinga hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, akisema
wameipa sifa nchi, na kwake bin-
afsi wamemheshimisha mbele ya
viongozi wa mashirikisho men-
gine Afrika na dunia, lakini akitoa
siri ya mafanikio hayo.
Kwa mara ya kwanza
katika historia ya mi-
chuano hiyo, timu za
Simba na Yanga zimet-
inga kwa pamoja hatua
ya robo fainali huku
Tanzania ikiwa nchi
pekee iliyoingiza timu
mbili katika hatua hiyo.
Mara nyingi imezoeleka kuona
nchi za Kaskazini maarufu nchi
za Kiarabu hususan Misri, Mo-
rocco na Tunisia zikiingiza timu
mbili katika hatua hiyo, lakini
safari hii ni Tanzania pekee iliyo-
fan11<1wa kufanya hlvyo

laam, Karia, alisema hayo yote
yametokana na kuigeuza ligi
ya Tanzania kutoka kuwa ya
ridhaa na kuwa ya kulipwa na
ya kibiashara zaidi, hali iliyo-
sababisha kuja kwa wachezaji
wengi wa kigeni na wenye
ubora mkubwa.
“Nazipongeza Klabu za
Simba na Yanga, kuanzia
viongozi na wachezaji wao,
kuingia kwao hatua ya robo
fainali kumeiheshimisha
nchini yetu, ni Tanzania pe-
kee iliyoingiza timu mbili
msimu huu, wameniheshimi-
sha mimi kama Rais wa TFF
mbele ya viongozi wenzangu
na Mashirikisho ya Soka Af-
rika na duniani kwa jumla.
“Pia napelekeza pongezi

matunda yake yanaonekana.
“Tuliruhusu wachezaji 12

TFF yatoa siri
Simba, Yanga
kuwika CAF

® ® @ Yajivunia mafanikio
hayo huku ikisifu wache-
zaji wa kigeni kwa...

kuwaimarisha wachezaji
wetu kwa sababu kila wiki

zangu kwa wachezaji wa
kigeni wa Simba na Yanga
kwani wamezifikisha timu
hizo hapo na wamewabadili-
sha hata wachezaji wetu wa
Kitanzania,” alisema Karia.
Alisema awali walipoweka
idadi ya wachezaji 12 wa ki-
geni walipata upinzani mkali

wa kigeni ili mradi tu tukawe-
ka vigezo wawe wa viwango
gani, tulipata upinzani mkali,
lakini leo tunaona, ni hao hao
kwa kiasi kikubwa wamezi-
saidia timu hizi za Tanza-
nia ambapo sidhani kama
tungekuwa na Watanzania
watupu tungeweza.

wanacheza nao hapa kwenye
ligi, kwa hiyo hata wakich-
aguliwa kwenye timu ya taifa
wanakuwa hawana woga nao
kwa kuwa wamewazoea,”
alisema Karia.

Alikumbushia michuano ya
AFCON iliyoisha hivi karibuni

kutoka kwa baadhi ya wadau
wa michezo, lakini kwa sasa

“Lakini
wa kigeni wamesaidia hata

hawa wachezaji
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_
Benchikha aonya mechi Prisons Ieo ’

Na Faustine Feliciane, Morogoro

Akizungumza na Nipashe
jana, Benchikha alisema

KOCHA wa Simba, Abdel-
hak Benchikha, amesema
hawataidharau Tanzania

Prisons wanaokutana nao leo

kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara katika Uwanja
wa Jamhuri mjini Morogoro.
Simba leo inakutana na
Tanzania Prisons huku ikiwa
imetoka kupata ushindi
mnono kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika wa mabao 6-0
dhidi ya Jwaneng Galaxy ya
Botswana na kufuzu robo
fainali ya michuano hiyo.

matokeo na sherehe ya Ligi
va Mabingwa Afrika, imemal-
izika baada ya dakika 90 za
mchezo wao na Jwaneng na
sasa akili yao ipo kwenye
michezo ya Ligi Kuu kwa
kuanzia na mechi ya leo
dhidi ya Tanzania Prisons.
“Sitarajii kuwa utakuwa
mchezo mwepesi, lazima
turudi haraka kwenye hali
yvetu ya kutaka pointi tatu
katika michezo yote iliyobaki
va Ligi Kuu, tumefuzu hatua
ya robo fainali CAF, lakini
hiyo imeisha mara baada ya

mchezo. Kwa sasa tunataka
kuendeleza kasi yetu ya
kuwania ubingwa wa Tanza-
nia, ili tufikie huko ni lazima
sasa kuhakikisha tunashinda
michezo yetu yote,” aisema
Benchlkha na kuongeza
“Hatuwezi kuwad-
harau Tanzania
Prisons kwa kuwa
sisi tumetoka
kufanya vizuri
kwenye mechi
ya kimataifa,
mpira haupo

INAENDELEA UK.23

Benchlkha
GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED SLP3 1042

Yanga SC
yaitaka
Asec robo
fainali

Na Saada Akida

WAKATI droo ya hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika ikitarajiwa kupangwa
Jumanne ya wiki ijayo, Klabu
ya Yanga, sala zao wameziele-
keza kwa Mungu wakiomba
wapangwe na Asec Mimosas va
lvory Coast ambayo ni kinara wa
Kundi B, lililokuwa likizijumuisha
Wydad Casablanca ya Morocco,
Jwaneng Galaxy ya Botswana na
watani wao wa jadi, Simba.
Katika kundi hilo, Simba im-
efuzu kwa kushika nafasi va pili
sawa na Yanga ambayo ilikuwa
Kundi C, iliyopita na vinara Al
Ahly, huku CR Belouizdad ya Al-
geria na Medeama ya Ghana zik-
ishindwa kupenya robo fainali.
Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Ally Kamwe, ameweka wazi
kuwa wanaomba Mungu wa-
kutane Asec Mimosas ya Ivory
Coast katika hatua ya robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Afrika .
Amesema kati ya timu tatu
Petro de Luanda ya Angola,
Mamelodi Sundowns (Afrika
Kusini) na Asec Mimosas ambao
mojawapo wanaweza kupangwa
nayo, wao wanaitaka miamba
hiyo va lvory Coast.
Akizungumza na Nipashe jana,
Kamwe, alisema hata kama
vvatapangvva na timu tofauti na
Asec Mimosas, wanaamini wa-
naweza kufanya vizuri kutokana
na ubora waliokuwa nao.
“Tuko tayari kukutana na
yeyote katika hatua inayofuata,

[akini mgetupendeza tu-
kakutana na Asec =,
Mimosas ambao

walionekana bora y
katika kundi lao, \

\w &

sisi Yanga tunata-
ka pia kuwao- -
nyesha Simba
kuwa haoni  /
wabovu kwa  /
kumfunga  /
na kuwao-
nyesha g =<
ubora /

wetu. b
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